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Mvua yakwamisha
usafiri vifaa ujenzi
reli ya kisasa

Na Idda Mushi, KILOSA

VIFAA vinavyotumika katika
ujenzi wa reli ya kisasa (SGR)
kipande cha Kilosa mkoani
Morogoro, vimekwama Ku-
fika eneo la ujenzi kutokana
na kukatika kwa mawasiliano
ya barabara ya Chanzuru-
Junction-Melela inayokwenda
wilayani Kilosa.

Imeelezwa kuwa mvua
inayoendelea kunyesha katika
baadhi ya maeneo ya Mkoa
wa Morogoro, imesababisha
kujaa maji kwa barabara hiyo
na kusababisha usumbufu kwa
watumiaji na wakiwamo ma-
kandarasi wanaojenga reli hiyo.

Mkuu wa Mkoa wa Moro-
goro, Loata Ole Sanare, alifika
kwenye eneo hilo lililojaa maji
ili kushughulikia tatizo hilo
jana, na katika hatua za awali
akawashauri wasimamizi wa
mradi huo mkubwa kutumia
vifaa vyao kusaidia utatuzi wa
muda, kuondoa maji hayo kwa
kuwa tayari barabara hiyo iko
kwenye mpango wa kujengwa
kwa kiwango cha lami.

Alimwagiza Meneja wa
Wakala wa Barabara (Tanroads)
Mkoa wa Morogoro na Katibu
Tawala wa Mkoa kuomba fedha
za dharura Serikali Kuu, ili
zitumike kujenga barabara ya
kilometa tatu kwa kiwango
cha lami katika eneo hilo, huku
akikiri kunahitajika fedha za
kujenga barabara yenye urefu
wa kilometa 61 ili kukabiliana
na mafuriko.

“Hizi kilometa tatu zime-
kuwa na shida ya mara kwa
mara ya mafuruko pindi mvua
zikinyesha, hata kwenye mikoa
ya jirani ikiwamo Dodoma
na Manyara, hivyo ni lazima
Tanroads mharakishe kuomba
fedha ili kutengeneza eneo hili
kwa dharura,” aliagiza.

Mkuu wa Wilaya ya Kilosa,
Adam Mgoyi, alisema barabara
hiyo iko chini, hivyo kuhi-
taji tuta kuiinua na kujengwa
makalavati mengi kwa vile
wilaya hiyo imekuwa ikiathiri-
wa zaidi na maji ya mafuriko.

Kaimu Meneja waTanroads
Mkoa wa Morogoro, Godwin
Andaluwisye, aliahidi kufanyia
kazi maagizo ya mkuu wa
mkoa, akieleza kuwa eneo
hilo liko bondeni na limekuwa
likichukua maji ya mvua kutoka
Mikumi na Kilosa pindi mvua
inaponyesha mikoa ya Dodoma
na Manyara.

“Maji yakija, yanasababi-
sha uharibifu wa barabara na
makalavati yaliyopo, lakini
tumepokea maelekezo na tu-
nafanyia kazi ingawa tayari
barabara hii imeshafanyiwa
usanifu kwa ajili ya kuwekwa
lami kutoka Melela hadi Kilosa
na kuelelea Mikumi,” aliahidi.

Waziri: Vigogo taasisi 36
wasiende ofisini Jan 24

Na Renatha Msungu,
DODOMA

WAZIRI wa Fedha na Mi-
pango, Dk. Philip Mpango,
amesema wenyeviti wa bodi
na wakurugenzi wa taasisi 36
ambazo hazijawasilisha gawio
kwa serikali, wasiende ofisini
Januari 24 mwaka huu kwa
kuwa uteuzi wao utakuwa
umeshatenguliwa.

Dk.  Mpango

aliyasema

kupokea gawio la zaidi ya Sh.
bilioni 500 kutoka kwa taasisi,
mashirika na kampuni 13.
Alisema anawashukuru na
kuwapongeza wenyeviti na

wakurugenzi wa bodi waliotii
maagizo yaliyotolewa na Rais
John Magufuli kuhakikisha
wanatoa gawio kwa serikali na
kusema kuwa hilo siyo jambo
dogo.

“Hatuna mjomba na hayupo,
na viongozi wetu walianzisha
jambo hili kwa kuwa walikuwa
wanajua kuna sehemu serikali
imewekeza fedha zake, hivyo
ni muhimu gawio hilo kutole-
wa.

Ukiangalia kama Shirika la
Utangazi la Taifa (TBC), mwaka
wa 10 huu Watanzania ndiyo
wanapata chochote kwa mara
ya kwanza, pia tumekuwa na
vyuo vyetu ambavyo najua

kuwa vina mahitaji makubwa,
lakini tunajua kuwa kuna
watafiti wanakuja na kuingiza
kidogo, hivyo hicho kinacho-
patikana ni muhimu kikatole-
wa kwani kinaweza kusaidia
kutoa mikopo kwa wanafunzi.
“Nawashukuru sana kwa
niaba ya serikali na ni mata-
rajio yangu kuwa mwaka ujao,
mtawekeza zaidi na zaidi. Mis-
aada siku hizi duniani imepun-
gua, na tutaendelea kutegemea
misaada mpaka lini? Yaani
unakuwaje mwenyekiti wa
bodi halafu unashindwa kuleta
kile ambacho Rais ameagiza?
“Taasisi 36 zilizobaki, we-
nyeviti wa bodi pamoja na

wakurugenzi ifikapo saa sita
usiku Januari 23 mwaka huu,
kama hawajaleta gawio, wajitoe,
waachie madaraka yao na hata
wasingoje kuleta barua kwangu
na hili ninaongea kwa mara ya
mwisho, sitarudia tena.

“Katika hili hatutanii, Watan-
zania milioni 55, hatutakosa we-
nyeviti wa bodi na wakurugenzi,
tena vijana wazuri kabisa ambao
wanaweza kufanya kile wanacho-
agizwa? Hivyo, wale waliobaki
niwaambie kuwa hakuna utani
katika hili,” alionya.

Waziri huyo alisema anajivunia
makusanyo ya serikali ambayo
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(kulia) ni Spika wa Bunge la Ghana, Michael Oguaye, Spika wa Bunge la Uganda, Rebecca Kadaga, Spika wa Bunge la
Kenya, Justin Muturi, Spika wa Kisiwa cha Man, Juan Peterson na Spika wa Bunge la Pili la Kisiwa cha Man, Steve Rodan.
PICHA: OFISI YA BUNGE

Mbivu, mbichi Meya wa Dar leo

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu
Mkazi Kisutu, imepanga kutoa
uamuzi wake leo wa Kkisitisha
mchakato wa kumvua umeya,
Meya wa Jiji la Dar es Salaam,
Isaya Mwita, au la.

Mwita aliwasilisha jana kiapo
chini ya hati ya dharura kuzuia
Halmashauri ya Jiji la Dar es
Salaam na Mkuu wa Mkoa wa
Dar es Salaam, Paul Makonda,
kuendelea na mchakato wa
kumwondoa kwenye kiti cha
umeya mpaka kesi ya msingi
itakaposikilizwa.

Uamuzi huo unatarajia ku-
tolewa leo na Hakimu Mkazi
Mwandamizi Janeth Mtega,
aliyesikiliza maombi madogo ya

mlalamikaji.

Mwita amefungua maombi
ya msingi kupitia Wakili Hekima
Mwasipu dhidi ya walalamikiwa
watatu ambao ni Halmashauri
ya Jiji, Makonda na Mwanashe-
ria Mkuu wa Serikali.

Mwasipu alidai kuwa maombi
yamsingi yamepangwa kwa ajili
ya kutajwa lakini mlalamikaji
ana maombi madogo mawili.

Alidai, mlalamikaji ame-
wasilisha maombi hayo chini ya
hati ya kiapo cha dharura
na yanalenga kuwazuia Mkuu
wa Mkoa na Halmashauri ku-
jihusisha katika mchakato wa
kumngoa kwenye nafasi ya
umeya.

“Mheshimiwa hakimu mlala-
mikaji anaiomba mahakama

izuie mchakato huo au hata
kama kutakuwa na kikao kisi-
jadili mambo mengine ya
maendeleo na kwamba kuhusu
kumngoa kwenye kiti chake
ajenda hiyo isizungumziwe
na Mkuu wa Mkoa pamoja
na halmashauri wazuiwe ku-
fanya mchakato huo,” alidai na
kuongeza.

“Mahakama isipowazuia
walalamikiwa wa kwanza na
wa pili, mlalamikaji hatapata
haki yake ya kusikilizwa,” alidai
Mwasipu.

Akijibu hoja hiyo, Naibu
Wakili Mkuu wa Serikali, Ga-
briel Malata, alidai kesi hiyo im-
ekuja kusikilizwa chini ya hati
ya dharura ili haki ionekane
imetendeka.

Alidai hawajui kama kuna
kitu chochote kinachoweza
kutokea kuhusu kungolewa
kwa mleta maombi huyo, hivyo
aliiomba mahakama kukataa
maombi hayo kwa gharama.

Malata alidai hakuna mazin-
gira ya moja kwa moja yanay-
oashiria kwamba kwenye kikao
kitakachofanyika kutakuwa na
ajenda inayohusu kumtoa ka-
tika nafasi hiyo meya huyo.

Hata hivyo, jopo la mawakili
wa serikali tayari limewasilisha
mapingamizi kupinga maombi
ya msingi yaliyopo mahakama-
ni hapo.

Hakimu Mtega aliahirisha
kesi hiyo hadi leo kwa ajili ya
kutoa uamuzi wa ama kusitisha
mchakato huo au la.
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Mwende-
sha boda-
boda akiwa
amewapakia
wanafunzi
wanne
maarufu
mshikaki,
huku wote
wakiwa
hawajavaa
kofia ngumu
katika eneo
la Kivule,

es Salaam
jana, kitendo
ambacho ni
hatari kwa
usalama wao
na uvunjifu
wa sheria
Za usalama
baraba-
rani. PICHA:
JUMANNE
JUMA

Mwanambke asimulia kortini
alivyobakwa na mkimbizi

Na Joctan Ngelly, KIGOMA

SHAHIDI wa kwanza katika kesi inayom-
kabili mkimbizi wa Kambi ya Nyarugusu,
raia wa Jamhuri ya Kidemokraia ya Congo
(DRC), Ramadhani Salum (44), jana al-
iieleza mahakama mshtakiwa alivyombaka
anayekabiliwa na shtaka la kubaka.

Salum anadaiwa kumbaka mwanamke
mwenye umri wa miaka 39 (jina linahifa-
dhiwa), mkimbizi wa kambi ya Nduta, raia
wa Burundi, kitendo ambacho ni kinyume
cha sheria.

Mshtakiwa huyo alifikishwa hapo ma-
hakamani jana akitokea mahabusu katika
Gereza la Bangwe na kupandishwa kizim-
bani mbele ya Hakimu Mkazi Katoki Mwak-
italu.

Akihojiwa na Wakili wa Serikali Ray-
mond Kimbe, shahidi hiyo alidai kuwa:
“Mimi ni Mrundi naishi katika kambi ya
wakimbizi Nduta, Kibondo Mkoa wa Kigo-
ma na nina miaka 39. Nilifika katika kambi
ya wakimbizi Nduta mwaka 2005.”

Alidai kuwa Oktoba 4, mwaka jana, aliku-
wa kwenye kambi ya NMC iliyoko Kibirizi
Manispaa ya Kigoma/Ujiji kwa sababu ali-
kuwa amefika hapo kwa ajili ya kufanyiwa
upasuaji kwenye uzazi majira ya saa 7:00
mchana akitokea ofisi ya IRC.

Kwa mujibu wa shahidi huyo, alisikia
njaa, hivyo akaondoka ili akapate chakula
na kabla hajaenda kula chakula, alikaa
pembeni ya mlango wa chumba anacho-
lala peke yake, maana sehemu hiyo ina
vyumba vingi vya wakimbizi wanaoumwa
magonjwa mbalimbali.

Alidai kuwa wakati amekaa pembeni
mwa mlango wa chumba hicho, alimwona
mshtakiwa Ramadhani Salumu anakuja
kwake na alipofika alimwambia: “Tupen-
dane, mimi nikakataa. Akarudia tena kuse-
ma tupendane mimi nikasema hapana
ndipo akanishika mkono na kunivuta na
kunipeleka kwenye mlango wa chumba
ninacholala mimi nikapiga kelele na kushi-
ka mlango ili nisiingie ndani na mlango
ukabomoka.”

Shahidi huyo aliendelea kudai kuwa

baada ya kupiga kelele mshtakiwa huyo al- :
imfumba mdomo na wakati purukushani :
hizo zikiendelea, watu wengine walikuwa :
nje ya kambi ya NMC na wengine wali- :
kuwa wamekwenda Hospitali ya Rufani ya :
Mkoa Maweni kwa ajili ya matibabu ndipo :
mshtakiwa huyo alipomshinda nguvu na :

kumtupa chumbani kwake anakolala.
Wakati wanagombana, alidai

sehemu za pembeni kushoto na kulia.

“Naiomba mahakama hii ipokee nguo hii
ya ndani na gauni hili ili viwe vielelezo ka-

tika kesi yangu,” alidai shahidi huyo.

Aidha, Hakimu Mwakitalu alisema nguo
hizo zilizochanika zimepokewa mahakam- :
ani kama vielelezo katika kesi hiyo kwa :

upande wa mashtaka.

Shahidi huyo alidai mahakamani kuwa :
mshtakiwa huyo baada ya kuchana nguo :
yake ya ndani, alimfinya na kumzidi nguvu :
akachukua uume wake na kuuingiza kwe- :
nye uke wake na wakati akiendelea kum- :
baka, alidai alikuwa akimnyonya ulimi na :
alipojaribu kupiga kelele, mshtakiwa alim- :

fumba mdomo kwa kutumia mkono wake.

Wakati mshtakiwa anambaka ndani, al- :
idai kuwa alisikia kishindo cha mtu anatem- :
bea ndipo mshtakiwa alipotoka juu yake :
na kuvaa nguo zake haraka na yeye pia :
akashuka kitandani haraka ili kumuzuia :

mshtakiwa huyo kukimbia.

Aliendelea kudai kuwa baada ya muda :
alifika kwenye hicho chumba mama anaye- :
julikana kwa jina la Miyongulu Yudes, aka- :
muuliza mbona unapiga kelele na kumjibu :
Salum amembaka ndipo mshtakiwa huyo :
akapiga magoti kuomba msamaha kwa ki-

tendo alichokifanya.

Baada ya muda, alidai alikuja Ntimbagan-
igwa Fides na kuelezwa yaliyotokea ndipo :
mshtakiwa huyo pia akapiga magoti na :

kuomba msamaha kwa kitendo
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kuwa :
mshtakiwa alimchania gauni lake sehemu :
ya kifuani, kisha alipomzidi nguvu akam- :
pandisha kitandani na kumpanua miguu :
yake ikashindikana ndipo mshtakiwa akap- :
iga magoti kwenye sehemu zake za nyonga :
ndipo akamvua nguo ya ndani ikachanika :

]
Matatani kwa tuhuma za
kumteka raia wa Marekani

Na Rahma Suleimaan,
ZANZIBAR

JESHI la Polisi Mkoa wa Mjini
Magharibi Unguja linamshikilia
kijana

Seif Salum Machano (28),
mkazi wa Bububu Unguja kwa
tuhuma za kumteka mtalii am-
baye ni raia wa Marekani na
kumwibia.

Kijana huyo akiwa na wen-
zake wanne ambao hawajapati-
kana, wanadaiwa kumteka mtu
huyo, Sheiley Moris Brandjester,
ambaye yupo Zanzibar kwa
matembezi.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Mjini Magharib Unguja, Awadhi
Juma Haji, alisema mtuhumiwa
huyo akiwa na wenzake wal-
imteka raia huyo eneo la Daraja-
ni Mjini Unguja wakati akitafuta
usafiri wa kuelekea Michamvi
Mkoa wa Kusini Unguja kwa ajili
ya matembezi.

Kamanda Haji alieleza kuwa
mtuhumiwa huyo akiwa na
wezake katika gari aina ya Noah
yenye namba Z419 GV, walimla-
ghai mtalii

huyo na kumwahidi kuwa
watampeleka katika safari yake
ya kuelekea Michamvi.

Alieleza kuwa mtuhumiwa
huyo na wenzake walimpeleka
Brandjester eneo la Kwarara
badala ya Michamvi kama wal-
ivyomwahidi, na kumtaka atoe
kila kitu alichonacho ili kuokoa
maisha yake.

Alisema mtuhumiwa huyo
alikamatwa  akiwa  katika
mashine ya kutolea pesa (ATM)
eneo la Mwanakwerekwe Mkoa
wa Mjini Magharib Unguja ali-
poenda kutoa fedha.

Alisema alipokamatwa
katika ATM ilikutwa na kadi
ambayo si ya kwake, hivyo
kushindwa kutoa fedha ndipo
alipojieleza na kuongozana na
askari polisi hadi eneo la tukio
kwa ajili ya kuwabaini wenzake
wanne.

Kwa mujibu wa Haji,
watuhumiwa wenzake ambao
hawajatambulika, walifanikiwa
kukimbia na kumuacha raia
huyo akiwa katika gari
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SERENGET!
BREWERIES

TAARIFA KWA UMMA

MATAPELI WANAOJITAMBULISHA WAFANYAKAZI WA
KAMPUNI YA SERENGETI BREWERIES LIMITED

Kampuni ya Bia ya Serengeti (SBL), imepokea taarifa za matukio ya utapeli kutoka
kwa wamiliki wa mabaa kutoka sehemu mbali mbali nchini ambao wanalalamika
kufuatwa na matapeli wanaojitambulisha kama wafanyakazi wa SBL.

Matapeli hao, wamekuwa wakiwashawishi wenye mabaa kuwapa fedha ili
wawapatie viti, meza, maturubai, majokofu pamoja na vifaa vingine vya
promosheni kutoka SBL. Kundi hilo lenye nia ovu, limekwenda mbali zaidi
kwa kutumia vitambulisho feki vya kampuni pamoja na nembo ili kutimiza
malengo yao ya kufanya utapeli.

Tunapenda kuwafahamisha wateja wetu na Umma kwa ujumla kuwa, SBL na
wafanyakazi wake hawawezi kuwashawishi wenye mabaa au mtu mwingine
yeyote inayofanya naye biashara kutoa fedha kwa ajili ya kupatiwa vifaa mbali
mbali vya promosheni. Vifaa vya promosheni, hutolewa kwa wadau wetu wa
biashara BURE kwa lengo la kuongeza muonekano wetu sokoni.

Tunapenda kuwataarifu wenye mabaa na Umma kwa ujumla kuwa makini na
matapeli hao na kutoa taarifa kwa vyombo vya usalama mara tu
wanapowabaini.

Kampuni ya SBL haitachukua dhamana yoyote kwa vitendo au hasara
itakayosababishwa na utapeli huu.

IMETOLEWA NA UONGOZI WA KAMPUNI YA SBL

215578302
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S
Sababu mfumuko
bei kubakia 3.8%

Na Paul Mabeja, DODOMA

MFUMUKO wa bei wa Taifa kwa mwaka ul-
joishia mwezi Desemba 2019, umebaki kuwa
asilimia 3.8 kama ilivyokuwa kwa mwaka
ulioishia mwezi Novemba 2019.

Hayo yalibainishwa jana na Kaimu Mkuru-
genzi wa Sensa ya Watu na Takwimu za Jamii :
wa Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS), Ruth 3
Minjah, alipokuwa akizungumza na wana-
habari. :

Minjah alisema hali hiyo inamaanisha kuwa :
kasi ya mabadiliko ya bei za bidhaa na hu-
duma kwa mwaka ulioishia mwezi Desemba
2019 imebaki kuwa sawa na kasi ya iliyoku-
wapo kwa mwaka ulioishia Novemba 2019.

Alifafanua kuwa mfumuko wa Desemba
2019 kubaki kuwa sawa kama ilivyokuwa
Novemba 2019 umechangiwa na kuongezeka
na kupungua kwa bei za baadhi ya bidhaa
za vyakula na bidhaa zisizo za vyakula kwa
kipindi kilichoishia mwezi Desemba 2019,
zikilinganishwa na bei za Desemba 2018.

“Kwa mfano baadhi ya bidhaa za vyakula
zilizoongezeka bei kwa Desemba 2019, zikil-
inganishwa na bei za mwezi Desemba 2018 :
ni pamoja na mchele kwa asilimia 7.0, mtama :
kwa asilimia 3.3, nyama kwa asilmia 2.3, ma- :
harage kwa asilmia 7.7 na viazi mviringo kwa :
asilimia 2.7,” alifafanua. ;

Aidha, alisema kwa upande mwingine
baadhi ya bei za bidhaa zisizo za vyakula
zilizopungua kwa Desemba 2019, zikilingan-
ishwa na bei za mwezi Desemba 2018, ni
pamoja na gesi ya kupikia kwa asilimia 2.1,
mafuta ya taa kwa asilimia 7.1, jiko la kupikia :
la gesi kwa asilimia 1.6, mafuta ya petroli kwa :
asilimia 8.7 na dizeli kwa asilimia 8.7. ;

Pia alisema kuwa mfumuko wa bei wa
bidhaa za vyakula na vinywaji baridi kwa :
mwaka ulioishia Desemba 2019 umeongezeka :
hadi asilimia 6.3 kutoka asilimia 6.1 kwa ;
mwaka ulioishia Novemba 2019.

Vilevile, alisema wastani wa mfumuko
wa bei wa taifa kutoka mwezi Januari hadi
Desemba 2019, umepungua hadi asilimia 3.4 :
mwaka 2019 kutoka asilimia 3.5 mwaka 2018. :

“Wastani wa mfumuko wa bei wa bidhaa :
za vyakula umeongezeka hadi asilimia 4.3
mwaka 2019 kutoka asilimia 3.7 mwaka
2018,” alisema.

Alisema kwa upande mwingine wastani wa :
mfumuko wa bei wa bidhaa zisizo za vyakula :
kwa mwaka 2019 umepungua hadi asilimia ;
4.0 kutoka asilimia 4.3 ilivyokuwa mwaka
2018. “Wastani wa mfumuko wa bei ambao
haujumuishi vyakula na nishati umeongezeka :
hadi asilimia 3.0 mwaka 2019 kutoka asilimia :
1.9 mwaka 2018," alisema. -

Alisema baadhi ya bidhaa zilizochangia
kuongezeka kwa wastani wa mfumuko wa
bei ambao haujumuishi vyakula kwa mwaka
2019 ni mavazi kwa asilimia 3.0 samani kwa
asilimia 3.4, vyombo vya jikoni kwa asilimi
4.7 na gharama za kumuona daktari hospitali
za binafsi kwa asilimi 4.1.

Kadhalika, vitabu vya shule kwa asilimia
2.2, madaftari kwa asilimia 2.0, ghara za ada
kwa shule za msingi za binafsi kwa asilimia
2.5 na shule za sekondari za binafsi kwa
asilimia 3.2. :

Akizungumzia mfumuko wa bei kwa baadhi :
va nchi za Afrika Mashariki, Minjah alisema  :
Kenya mfumuko wa bei kwa mwaka ulioishia
Desemba 2019 umeongezeka hadi asilimia
5.82 kutoka asilimia 5.56 kwa mwaka ulio-
ishia Novemba 2019.

Kwa upande wa Uganda mfumuko wa
bei kwa mwaka ulioishia Desemba 2019
umeongezeka hadi asilimia 3.6 kutoka asil- :
imia 3.0 kwa mwaka ulioishia Novemba 2019. :

Mpina atatua mgogoro

Na Mwandishi Wetu,
RUVUMA

WAZIRI wa Mifugo na
Uvuvi, Luhaga Mpina, am-
emaliza mgogoro wa ardhi
baina ya wananchi zaidi ya

da na Shamba la Mifugo la
Serikali la Hanga Ngadinda,
uliodumu kwa zaidi ya mi-
aka 10 na kuamua kumega
hekta 1,800 zitakazogawi-
wa kwa wananchi kwa ajili
ya shughuli za kilimo, mifu-
go na makazi.

Hatua hiyo ya serikali
imekuja baada wananchi
kukosa maeneo ya kilimo
na makazi kutokana na

-

chao kuzungukwa
na shamba la serikali la
mifugo na wamekuwa
wakikamatwa, kupigwa na
kuchomewa nyumba na
mazao yao.

Kabla ya uamuzi huo wa
kulimega, shamba hilo la
serikali lilikuwa na ukubwa
wa hekta 6,147, likitumiwa
kuzalisha mitamba ya
ngombe wa maziwa.

Hata hivyo, uzalishaji ka-
tika shamba hilo ulisimama
tangu mwaka 1995 na kuba-
ki pori na huku wananchi
maeneo ya kufanyia shu-
ghuli za kilimo, ufugaji na
makazi.

Wakizungumza  katika

mkutano wa hadhara uli-
Ngadinda, Kata ya Gum-
bilo, Halmashauri ya Mada-
ba mkoani Ruvuma wakati
wa ziara ya Waziri Mpina,
wananchi hao walisema
kwa miaka mingi wameishi
kwa manyanyaso makub-
wa na hawajawahi kupata
msaada wowote licha ya
kufikisha kilio hicho seri-
kalini.

Akizungumza wakati
wa kutangaza uamuzi huo
wa serikali, Waziri Mpina
alisema baada ya wananchi
kupaza sauti kulalamikia
kukosa maeneo, Wizara
ya Mifugo na Uvuvi kwa
kushirikiana na Mkoa wa

uliodumu kwa miaka 10

Ruvuma, ilipima na kuweka mi-
paka inayoonekana na kubakiza
hekta 4, 347 kwa ajili ya shughuli
za mifugo za serikali.

Waziri huyo aliwataka wa-
nanchi wanaoishi katika vitalu
namba mbili na 14 kuhama kwa
hiari yao wenyewe ili kupisha
shughuli za uzalishaji mifugo
za serikali ziendelee chini ya
Wizara ya Mifugo na Uvuvi kwa
lengo la kuhudumia Mkoa wa
Ruvuma na maeneo mengine
nchini.

Pia, aliwataka wakulima wa-
naofanya shughuli za kilimo nda-
ni ya eneo hilo lililobaki kwa ajili
ya shamba la serikali, kusubiri
kuvuna mazao yao na kuondoka
na hawataruhusiwa tena

INAENDELEA UK. 8

liteketea kwa moto. PICHA: NEEMA EMMANUEL

Hospitali yapewa kibano dawa kwa wagonjwa

Na Elizabeth Zaya

NAIBU Waziri wa Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto, Dk. Faus-
tine Ndugulile, amemwagi-
za Kaimu Mganga Mkuu wa
Mkoa wa Iringa, Dk. Atupele
Mwandiga, kuhakikisha an-
ampatia  taarifa ya utoaji
wa dawa  katika Hos-
pitali ya Rufani ya Mkoa wa
Iringa.

Agizo hilo limekuja

baada ya ziara yake mkoani
humo alipotembelea hospi-
tali hiyo kujionea utoaji wa
huduma za afya kwa wa-
nanchi.

Katika ziara hospitalini
hapo, Dk. Ndugulile, alisema
amekasirishwa na utendaji
kazi wa manesi katika wodi
ya mama na mtoto kwa ku-
tozingatia utoaji huduma
hasa kuhakikisha wazazi
na watoto wanapewa dawa
kwa wakati zinazotakiwa na

kwa idadi sahihi.

-
|

na malalamiko ya wagonjwa

Alisema lengo la
mgonjwa kupewa huduma
ni  kuhakikisha anapona
na sio kusababisha aend-
elee kupata tabu, na kwam-
ba hilo ndilo lengo kuu la
serikali kuwekeza fedha ny-
ingi katika sekta hiyo.

Dk. Ndugulile aliutaka
uongozi wa  Hospitali
hiyo kuhakikisha wanara-
tibu utoaji wa huduma hos-
pitalini hapo ili kuepukana

na kupoteza imani ya wa-
nanchi kwa hospitali hiyo.

“Tukiendelea hivi tutaon-
doa imani kwa wananchi
wetu katika utoaji wa hu-
duma za afya, sisi tunataki-
wa kutoa huduma kwa wa-
nanchi na sio kuwapa kero,”
alisema Dk. Ndugulile.

Dk. Mwandiga alimhakik-
ishia Naibu Waziri kusima-
mia utoaji huduma bora
katika hospitali hiyo.
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Wanusurika kifo
ghorofa kuungua

Na Neema Emmanuel, MWANZA

FAMILIA sita zimenusurika kifo
baada va jengo la ghorofa mbili
lililoko Mtaa wa Nyakabungo B,
kwa moto.

Jengo hilo linalomilikiwa na
Wakala wa Majengo Tanzania (TBA)
liliteketea juzi majira saa 12:00
jioni.

Kamanda wa Jeshi la Zimamoto
na Uokoaji Mkoa wa Mwanza,
Kamishna Msaidizi Mwandamizi
Ambwene Mwakibete, alisema
baada ya kupata taarifa walifika
na kuuzima moto huo ambao uli-
kuwa tayari umeteketeza eneo la
juu la jengo hilo.

Alisema sababu iliyowafanya
kukwama kwa muda uokoaji ni
kutokufika kwa wakati kwa wafan-
yakazi wa Shirika la Umeme Tan-
zania (TANESCO), hivyo akawataka
wananchi kuendelea kutoa taarifa
mapema pindi matukio kama hayo
yanapotokea.

Naye Kaimu Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Mwanza, Kamishna
Msaidizi (ACP) Safia Jongo, alisema
walipata taarifa ya tukio hilo na
kuwaagiza askari waliokuwa lindo
kufika eneo hilo kuimarisha ul-
inzi na kufanikiwa kuokoa mali za
wakazi hao kwa kushirikiana na
raia wema.

Pamoja na moto huo kuteketeza
jengo hilo, Kamanda Jongo alisema
hakuna vifo vilivyotokea.

Pia aliiomba jamii kutokutumia
matukio kama hayo kuwa fursa ya
kujinufaisha kwa kuwa watakuwa
wanatenda matendo ya uhalifu yali-
yokuwa kinyume cha sheria.

“Kuna vibaka walitaka kutumia
hii nafasi vibaya kufanya uhalifu,
l[akini tuliwadhibiti vyema. Hakuna
hata kijiko kilichoibwa,” alisema
Jongo.

Mkuu wa Wilaya ya Nyamagana,
Dk. Phillis Nyimbi, alitoa pole kwa
familia zilizopatwa na madhara na
kuwataka kuwa watulivu wakati
vyombo husika vikifanya uchunguzi
wa kubaini chanzo cha moto huo.

Aidha, Mwenyekiti wa Mtaa wa
Nyakabungo B, Martine Michael,
aliwataka viongozi wa Tanesco
kuweka watu makini katika kitengo
cha kupokea simu ili pindi matukio
kama hayo yanapotokea wawe
wepesi kupokea simu zinazotoa
taarifa.

Samweli Petro na Sablina Za-
karia, miongoni mwa wakazi wa
eneo hilo, wakizungumza kwa
masikitiko kuhusiana na tukio hilo,
walisema waliona moshi na sauti za
watu wakilia moto moto na walifi-
ka na kupiga simu Zimamoto ambao
waliitikia wito muda huo.

“Cha kushangaza Zimamoto
walipofika, walisimama kama daki-
ka 15 pasipo kufanya chochote kwa
sababu Tanesco walichelewa kufika
ili kukata umeme eneo hilo, hivyo
jengo liliendelea kuungua hadi pale
walipokuja ndipo uzimaji ukaanza,”
alisema Petro.

Mwenvyekiti wa Taifa wa Chama cha Tanzania Labour (TLP), Augustino Mrema, akizungumza na wanahabari jijini Dar es
Salaam jana. Habari Uk. 7 PICHA: MIRAJI MSALA

Takukuru kuja Kivingine
teknolojia uchaguzi mkuu

Na Julieth MKireri,
KIBAHA

TAASISI ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa (Takuku-
ru) Mkoa wa Pwani, imesema
vifaa vitakavyotumika mwaka
huu kuwakamata wanaotoa na
kupokea rushwa ni vya kisay-
ansi, na havionekani kwa ma-
cho.

Hayo yameelezwa jana, Mjini
Kibaha na Mkuu wa Kitengo
cha Elimu kutoka Takukuru,
Frendick Mbigili, wakati ak-
itoa mada kwenye semina ya
wenyeviti wa serikali za mitaa
Kibaha Mjini iliyoandaliwa na
Tanzania Development Forum

(TADEFO).

Mbigili alisema, vifaa vi-
takavyotumika mwaka huu
wakati wa mchakato wa uch-
aguzi mkuu kubaini rushwa
ni vya kisayansi, hivyo hakuna
mtu anayeweza kuona kwa
macho. “Nyie wenyeviti am-
bao mpo madarakani kwa sasa
tumeshirikiana sana wakati wa
mchakato wa uchaguzi wenu,
tunaamini tuko pamoja na
nyie tunachowaomba ni kue-
ndelea kuikataa rushwa katika
majukumu yenu,” alieleza na
kuongeza:

“Vyombo vya kisayansi vi-
tatumika kubaini rushwa kwa
mwaka huu, havionekani kwa

macho na hutamjua nani ana-
cho kwenye kundi lenu, kina-
chotumika ni kuikataa rushwa
na kutekeleza majukumu yenu
kwa uadilifu.”

Awali mmoja wa waalikwa
katika semina hiyo Mchungaji
Pascal Mnemwa, aliwatahad-
harisha wenyeviti kuacha kuji-
husisha na vitendo vya rushwa,
kwani yamekuwa kero kwa
jamii na kudumaza maendeleo.

“Hakuna imani inayosema
rushwa inakubalika, viongozi
wasiotimiza majukumu yao
mara kwa mara wamekuwa
wakitumia rushwa ili wananchi
wawachague kwa kuwa hawa-
na sifa za kuwa viongozi,” alise-

ma. Mnemwa alisema ni vema
wenyeviti wa mitaa wakasima-
mia kikamilifu kwenye jamii
yao na kuacha kutumiwa na
wagombea ambao hawana sifa
za kukubalika kuongoza na
badala yake wamekuwa wak-
ilazimisha kutoa rushwa ili wa-
pate nafasi wanazotaka.

Naye Shekhe Hamis Mtupa
alitoa wito kwa viongozi hao

kuhakikisha wanatekeleza
majukumu yao kwa hofu ya
Mungu.

Wenyeviti  hao  walim-

pongeza Tadefo kwa semina
hiyo ambayo imewakutanisha
na kubadilishana uzoefu katika
majukumu yao.

Matukio 404 uKatili jinsia yaripotiwa Iringa

Na Mwandishi Wetu,
IRINGA

MKOA wa Iringa umekuwa
na matukio takribani 404 ya
vitendo ya ukatili wa kingono
kwa watoto kati ya Januari na
Novemba, mwaka jana.

Hayo yamebainika mkoani
Iringa wakati wa ziara ya Nai-
bu Waziri wa Afya, Mendeleo
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Wa-
toto, Dk. Faustine Ndugulile,
alipotembelea vikundi vya
cha Kisinga kilichoko Wilaya
ya Iringa. Ofisa Maendeleo ya

Jamii Mkoa wa Iringa, Saida
Mgeni, alisema mkoa wa Iringa
unakabiliwa na matatizo mbal-
imbali na umekuwa ukiongoza
katika masuala yasiyofaaa ka-
tika jamii, ikiwamo vitendo vya
ukatili wa kijinsia.

Alisema serikali ya mkoa wa
Iringa imejipanga katika ku-
hakikisha inapambana na vi-
tendo hivyo dhidi ya wanawake
na watoto kwa kuratibu utoaji
wa elimu kwa wananchi juu
ya madhara ya ukatili kwa wa-
nawake na watoto.

Kutokana na maelezo hayo,
Dk. Ndugulile alisema serikali

haijalala wala kufumbia macho
vitendo vya ukatili wa kijinsia
dhidi ya wanawake na watoto
bali inachukua hatua kali dhidi
ya wahusika wanaobainika.

Dk. Ndugulile alizitaka kama-
ti za malezi ya mtoto mkoani
Iringa na nchi nzima kuhakiki-
sha wanatoa taarifa za vitendo
vya kikatili dhidi ya wanawake
na watoto kwa kutowaficha
watuhumiwa na hawamalizani
kifamilia kesi za ukatili wa kijin-
sia. Aliongeza kuwa ni jambo la
aibu kwa Tanzania ya viwanda
kuwa na vitendo vya kikatili ku-
tokea katika jamii kwa kuwa ni

kikwazo kikubwa katika jamii
kujiletea maendeleo yao na
taifa kwa ujumla.

“Mkiona wanajamii mion-
goni mwenu wanataka kumali-
zana katika kesi za vitendo vya
ukatili wa kijinsia, toeni taar-
ifa ili tukomeshe vitendo hivi
visiendelee nchini,” alisema.

Dk. Ndugulile aliwataka wa-
zazi na walezi nchini kuhakiki-
sha wanakaa na kuzungumza
na watoto wao badala ya ku-
wapiga na kuwapa adhabu zi-
natazosababisha kupata ukatili
wa kisaikolojia ambao ni hatari
kwa malezi na makuzi yao.
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NEC iwape wananchi
elimu endelevu
kuongeza uelewa

TUME ya Taifa ya Uchaguzi (NEC), imesema moja ya changamoto
zonazoikabili mara kwa mara ni jamii kushindwa kufahamu au
kutofautisha kati ya uchaguzi mkuu na wa serikali za mitaa.

Hayo yalielezwa na Makamu Mwenyekiti wa NEC, Jaji Mba-
rouk M’barouk, wakati akifungua mkutano wa NEC na wadau wa
uchaguzi mkoani Lindi.

Jaji Mbarouk alisema yapo maeneo wananchi wake wameku-
wa na mtizamo tofauti, wakifikiri uchaguzi wa Serikali za Mitaa
na uchaguzi zote zinasimamiwa na tume hiyo, jambo ambalo sio
la kweli.

Alisema uchaguzi wa serikali za mitaa unasimamiwa na Ofisi
ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (Tamisemi), wakati
NEC inawajibika na usimamizi wa uchaguzi mkuu pekee, ambao
unahusisha rais, wabunge na madiwani.

Alisema kwa kutotambua umuhimu wa jambo hilo, Tume
imeamua kushirikisha wadau kushiriki katika michakato ya
uchaguzi kwa lengo la kuwa karibu nao, ili kujenga imani kwa
wananchi na kuweka uwazi wa utekelezaji wa majukumu yake.

Tume bila shaka imeone kuliweka wazi suala hili kwa kuwa
ni kweli kwamba wananchi wengi wanashindwa kuelewa maju-
kumu ya chombo hicho yanaishia wapi.

Kimsingi, wengi wanaendelea kuamini kuwa majukumu ya
NEC ni kusimamia na kuratibu uchaguzi wote nchini; kwa maana

<\ Faini za kwenye taa maumivu makubwa

JUZI katika safu hii, nilikuwa dereva ahukumiwe bila kusikili- ~ utaambiwa unamgomea askari

uchaguzi mkuu na wa serikali za mitaa.

Pengine ndiyo maana makundi kadhaa katika jamii yameku-
wa yakipendekeza kwamba uchaguzi wa ngazi zote wa kisiasa
usimamiwe na NEC, kwa hoja kuwa ndicho chombo rasmi kina-
chowajibika kushughulikia masuala ya uchaguzi nchini.
Kutokuwapo kwa uelewa wa jamii wa majukumu ya NEC ni

jambo linaloleta tafsiri kwamba utoaji wa elimu kwa umma

kuhusiana na mchakato wa uchaguzi kwa ujumla, haujawa wa

kutosha.

Kutokana na hali hiyo, changamoto inayoonekana ni kwa
tume yenyewe kuchukua hatua za makusudi kwa kujikita zaidi
katika utoaji wa elimu ya mpigakura kwa umma kuwa endelevu
badala ya kusubiri uchaguzi unapokaribia.

Katika kuonyesha ukubwa wa tatizo la jamii yetu kuelewa
kuhusu taasisi za kusimamia uchaguzi, mwaka jana wakati wa
kuandikisha wapigakura kwenye daftari la wakazi kwa ajili ya
uchaguzi wa serikali za mitaa, kulikuwapo na mkanganyiko

mkubwa.

Katika maeneo mengi wananchi walikuwa wakiamini kuwa ki-
tambulisho cha mpigakura kinachotolewa na NEC ndicho king-
etumika kupigia kura.

Mkanganyiko huo uliondoka baada ya Tamisemi kutoa
matamko ya kusisitiza kuwa ndiyo inayosimamia uchaguzi huo
na kuweka wazi kuwa kitambulisho cha mpigakura hakitatumi-
ka, badala yake vitatumika vitambulisho vya aina saba.

Kwa kuwa NEC imeliona tatizo hili, tunaamini kuwa itachukua
hatua haraka kulitafutia ufumbugzi, kupitia utoaji wa elimu ende-
levu, hivyo wapigakura kutambua majukumu ya NEC na ukomo

wake.

Aidha, tunaishauri Tamisemi kutoa elimu kwa umma kuhu-
siana na jukumu na mamlaka yake ya kusimamia uchaguzi wa
serikali za mitaa ili kuwaondolea wananchi mkanganyiko, na ku-

wawezesha kushiriki kwa wingi katika uchaguzi ujao.

Tunaamini kuwa elimu endelevu ndiyo inayoweza kuwapa

Na Salome
Kitomari

na hoja kuhusu hali inayojenga
msuguano usio na msingi kati ya
askari wa usalama barabarani na
waendeshaji vyombo vya moto
barabarani, jijini Dar es Salama.
Leo pia, naendeleza hija yangu
ndani ya jiji hilo.

Sehemu kuu ya hoja yangu ni
namna fani zinazotozwa katika
maeneo ya michoro ya wapitao
kwa miguu, Zebra. Kwa kweli
ujumbe mkuu ni kwamba, siri-
dhiki nazo.

Niseme, katika makutano
mengi ya barabara nyingi za Jiji
la Dar es Salaam na mikoani,
kuna taa za kuongoza magari,
zinazowasaidia kuongoza magari
kutembea kwa utaratibu maal-
um unaoiondoa mvurugano.

Taa hizo ni muhimu sana na
inapotokea haziwaki kwa sababu
mbalimbali na hakuna askari wa
usalama barabarani, madereva
hujikuta katika wakati mgumu
sana, wakivuka mahali hapo kwa
mtindo mwenye nguvu ndiye hu-
pata nafasi.

Taa hizo na matumizi yake
kisheria. Nyekundu inazuia
magari kutembea, njano maana
yake kaa tayari ama kuondoka au
kusimama na rangi ya Kkijani, in-
aruhusu magari kutembea.

zwa, kwa kuwa moja kwa moja
macho ya askari ndiyo yameona
kosa na ndiyo yenye jukumu la
kuamua dhidi ya dereva.

Mara nyingi unapokamatwa
na trafiki cha kwanza atakwam-
bia umepita kwenye taa nyekun-
du na unapaswa kumkabidhi
leseni ili akutoze faini, na anayek-
wambia kosa na kutoa hukumu
ya kukutoza faini ni askari mwe-
nyewe. Makosa mengine kama
ya kuzidisha mwendo huwa na
ushahidi wa picha na kupun-
guza malalamiko kwa madereva,
kwamba wanabambikwa ma-
kosa, lakini haya ya taa, hayana
ushahidi wowote zaidi ya askari
kuvizia gari ya mwisho na kui-
kamata.

Kwa sasa, askari wako kila
mahali penye taa na wanavizia
magari hasa kwenye maeneo
yenye kona, Mathalani kwenye
taa za makutano ya maktaba,
vivyo hivyo katika Barabara ya
Morogoro, makutano ya Chuo
cha DIT, katikati ya Jiji la Dar es
Salaam.

Eneo jingine ambalo wamewe-
ka kibanda kabisa ni Salenda
kuelekea Muhimbili, Oysterbay
na barabara inayokatiza kuele-
kea Msasani, kote huko askari

na kinachofuata ni kupelekwa
kituo cha polisi.

Madereva wengi kwa kuepuka
usumbufu, wameandikiwa faini
ambazo ni maumivu makubwa
hasa kwa hali ya maisha ya leo,
badala ya kuweka mafuta kwe-
nye gari yako, unajikuta unalipa
makosa ambayo ni ya kubam-
bikiwa.

Ni vyema Jeshi la Polisi likaf-
anya uchunguzi wa jambo hili
kwamba faini za kwenye taa wa-
nazotozwa madereva ni za haki
au ni uonevuy, japo nakiri wapo
madereva kadhaa wasioheshimu
taa hizo, hivyo kulazimishwa
kutii sheria kupitia adhabu.

Nishauri, kwamba ni vyema
Polisi wa Kitengo cha Usalama
Barabarani, wakajadiliana na
wanaoweka taa hizo na kuja na
utaratibu kama unaotumika ka-
tika mikoa mingine, kwamba taa
zihesabu dakika na dereva an-
apofika eneo hilo anaona kabisa
ni dakika ngapi zimebakia kuliko,
iliyopo sasa ya kubuni.

Naamini kabisa uwepo wa
taa zenye kuhesabu dakika, uta-
saidia kupunguza malalamiko ya
madereva na kuwasaidia askari
kuondokana na lawama au watu
kuwa na kinyongo kuwa faini wa-

uelewa wananchi katika masuala yote yanayohusu uchaguzi. Kwenye baadhi ya mikoa  huwa katika mavizio kukamata  nazotozwa niza uonevu.
kama Morogoro, taa zake zinao-  gari ya mwisho. Hakuna wubishi kwamba,
nyesha dakika, kwa hiyo dereva Jambo hilo linatuogopesha  pasipo utii wa sheria bila shuruti,
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anaangalia dakika kabla ya ku-
fanya uvamuzi wa kupita au la,
lakini kwenye maeneo mengine
dereva, anapaswa kuangalia in-
apobadilika. Kwa Jiji la Dar es
Salaam, taa hizo ni maumivu
kwa madereva wengi kwa kuwa
nyakati zote utakuta askari
wamejificha hatua chache baada
ya taa na wanavizia kila gari la
mwisho, kupita kwenye taa hizo
kwa ajili ya kutoza faini.
Kinachofanyika, ni kumvizia

sana madereva wengi Kkiasi
kwamba unapofika kwenye taa,
una gari dogo na la mbele yako
ni gari kubwa, inakubidi usubiri
liende umbali fulani ili uweze
kuona taa ndipo upite.

Wakati mwingine unaondoka
ulikokuwa umesubiri taa ikiwa
kijani na ukiwa katikati au una-
malizia unaona inawaka ya njano
na hapo moja kwa moja askari
huhesabu umekataa.

Pia, unapojaribu kujitetea, basi

hakuna barabara wala usafiri
salama. Kila mtumiaji wa bara-
bara, anapaswa kuheshimu she-
ria na kanuni za barabarani, ku-
liko kufanya anavyotaka.

Wasimamizi wa sheria hizo,
nao wanapaswa kuhakikisha
wanatenda haki inayoonekana
imetendeka, kuliko kuonea au
kutoa adhabu zisizostahili kwa
madereva na ikifikia hatua ya
kuwepo taa zenye kuhesabu
dakika, kutasaidia sana.



Alhamisi Januari 9, 2020

Nipashe 7

HABARI KITAIFA

EPZA yatoa
gawio kwa
serikali mil. 100/

Na Mwandishi Wetu

MAMLAKA ya Ukanda
Maalum wa Uwekezaji (EPZA)
imetoa mchango wa Sh. mil-
ioni 100 katika kuunga juhudi
za serikali kuongeza mapato
ya ndani ili kutekeleza ajenda
ya maendeleo. Akizungumza
baada ya kupokea gawio na
michango kutoka kwa taasisi
Waziri wa Fedha na Mipango,
Dk. Philip Mpango, alizishuku-
ru taasisi hizo kwa kutii agizo
la Rais John Magufuli la kuzi-
taka taasisi zote kulipa gawio
na michango kabla ya mwisho
wa mwezi huu.

“Kwa namna ya pekee na-
zishukuru taasisi hizi kwa
kutoa gawio na michango hii
ambayo ni muhimu sana ka-
tika kuisaidia serikali kubore-
sha maisha ya wananchi
wake,” alisema.

EPZA inaungana na taasisi
nyingine takribani 266 kutoa
mchango kwa serikali ili
kuboresha makusanyo na ma-
pato ambayo ni muhimu kati-
ka kutekeleza miradi mbalim-
bali ya maendeleo.

Katika tukio la jana lililo-
fanyika jijini Dodoma na
kushuhudiwa na viongozi
mbalimbali, EPZA iliungana
na taasisi nyingine 12 katika
kutoa michango na gawio kwa
serikali.

Dk. Mpango alisema mapa-
to ya ndani yanapoongezeka
kutoka vyanzo mbalimbali
huisaidia serikali kupunguza
mikopo ya nje kwa ajili ya
utekelezaji wa miradi ya maen-
deleo. Takwimu zinaonyesha
kuwa hadi sasa taasisi mbalim-
bali za serikali zimetoa gawio
na michango yenye thamani
ya zaidi ya Sh. trilioni moja ka-
tika mwaka fedha wa 2018//19
ikiwa imeongezeka kutoka Sh.
bilioni 161.04 mwaka 2014/15
uliotolewa na taasisi 24 pekee.

Mamlaka ya EPZA iliyo
chini ya Wizara ya Viwanda
na Biashara ina wajibu wa
kutekeleza sera ya serikali
ya kuhamasisha na kuvutia
uwekezaji katika maeneo
maalumu ya kiuchumi ya EPZ
nchini.

Meneja wa Uhamasishaji
Uwekezaji wa EPZA, Grace
Lemunge, alisema mamlaka
inatoa huduma nyingi kuvutia
uwekezaji katika viwanda iki-
wa ni pamoja na kutoa leseni,
uhamasishaji, uwekezaji na
kuendeleza ~ miundombinu
katika maeneo maalumu ya
kiuchumi.

“Maeneo maalum ya EPZ
huvutia uwekezaji wa viwan-
da ambavyo huzalisha bidhaa
kwa ajili ya kuuza nje ya nchi
wakati maeneo ya SEZ huvu-
tia wawekezaji wa ndani na
wa nje kuzalisha bidhaa kwa
ajili ya soko la ndani na nje,”
alisema.

M= Mrema amwandikia JPM

Na Enock Charles

MWENYEKITI wa Chama cha
Tanzania Labour Party (TLP), Au-
gustino Mrema, amemwandikia
barua Rais John Magufuli, aki-
omba kulipwa fidia ya Sh. bilioni
mbili kwa kile alichodai Chama
Cha Mapinduzi (CCM) kumfanya
kuwa dhaifu kisiasa.

Amedai serikali ya chama hi-
cho kwa muda mrefu imefanya
mambo mbalimbali kuhakikisha
inammaliza kisiasa, akieleza kuwa
moja ya mikakati hiyo ni kufun-
gulia kesi mahakamani tangu
mwaka 1995.

“Tangu mwaka 1995, serikali na
CCM imekuwa ikinitafuta kunid-
hoofisha kisiasa, nimeandika ba-

rua kwa Mheshimiwa Rais tupewe
fidia ya Sh. bilioni mbili. Naomba
Rais wa awamu ya tano afute ka-
bisa hiyo historia,” aliomba.
Mrema alizitaja kesi alizofun-
guliwa na serikali kuwa ni pamoja
na kesi namba mbili ya mwaka
1997 aliyodaiwa kumuhusisha
Rais wa awamu ya tatu, Benjamini
Mkapa, na rushwa ya Sh. milioni

500.

Alikumbusha jinsi alivyokamat-
wa na kufikishwa katika Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi Kisutu
kujibu mashtaka yaliyokuwa yan-
amkabili kuhusu kesi hiyo, akidai
ilikuwa sehemu za njama za kum-
maliza kisiasa.
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ilivyoelekezwa ndani ya siku sa

ba kuanzia tarehe ya tangazo hili.

Majina yao ni kama ifuatavyo.

Kufuatia oda ya Mahakama Kuu Kitengo cha Kazi, shauri namba CMA/DSM/ILALA/R.965/17 inayoitaka TAZARA kuwarudisha kazini
wafanyakazi 35 walioachishwa kazi , Mamlaka ya Reli ya Tanzania na Zambia inawatangazia wafanyakazi hao wafike mara moja
kwenye vituo vyao vya awali vya kazi, kwenye ofisi ya Rasilimali watu ili waweze kuchukua barua zao za kurudi kazini kama

1|Anna Fabian Typist DSM

2 |Said Ndee Shunter Yombo

3|Frank Lubilo Artisan DSM

4|Mwanahamisi Juma Shunda Artisan DSM/WSHOPS

5|lvod Mosses Gwalasa Artisan Mbeya

6|Alex L Kayage : Artisan Yombo

7|Hilda Mtaya Pointsman Mbalizi

8|Rahel Myombe Pointsman Mbeya

9|Victor S. Revo Pointsman Yombo
10|Godfrey Jackson Mwangoka Artisan DSMW/SHOPS
11|Adriano F. Katene Artisan DSM W/SHOPS
12|Azizi S. Mkuya Artisan DSM W/SHOPS
13|lbrahim.Adam Artisan DSM W/SHOPS
14|Said A. Mdemu Pointsman Mbalizi
15|Simon M Marwa Trainguard Mlimba
16|Peter Titus Machaku Leading Artisan DSM
17 |Dawama Ally Ismail Artisan MBYW/shop
18|Sued Semgaya Number Teker DSM
19|Deogratias Deus Rutter Trainexaminer Yombo
20|SADOCK NTOLE Mechanical Fitter Mbeya
21|HAJI S HIMBUKA Motor Vehicle Driver |Dar es Salaam
22|BENSON KYELUSYA Station Foreman Dar es Salaam
23|SHABANI MGWENO Leading Artisan Dar es Salaam
24|CYPRIAN CHIFWILA Artisan (Painting) Dar es salaam
25[JOHN TIRA Artisan (B/Smith) Mbeya
26|CHRISTOPHER MASASI Station Foreman Yombo
27|LUCAS S NTILA Station Foreman Mlowo
28|JULIUS B MUKAMA Locomotive Driver Yombo
29|HAMIS A OBHUNGA Artisan(W&P) Mbeya
30{SAMORA A MBWELWA Artisan (Fitter C&W) |Dar Es Salaam
31|SEIF K KIYANGA Train Guard Mbeya
32|DANIEL Y MWAIKUSA Artisan (Carpenrty) Dar Es Salaam
33|BARTON KIGOLA Artisan (C&W) Dar Es Salaam
34| TUNGAI E MESHACK Water Pump Attendarifakara
35| MWARAMI A MOHAMEDI Train Examiner(C&W)|Mlimba

TOTAL <l ik

Imetolewa na Meneja Mkuu,
TAZARA Tanzania
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Mrema alidai kuwa hata
baada ya kushinda kesi hiyo, il-
iundwa Kamati ya Bunge ili ku-
chunguza nyaraka zilizokuwa
zikihusisha tuhuma za rushwa
dhidi ya vigogo mbalimbali wa
serikali ya CCM.

“Hata hivyo, kamati haiku-
nipata na hatia na ilinipatia
cheti cha kinga ya kutoshtak-
iwa ndani ya kamati hiyo ya
Bunge,” Mrema alitamba.

Hata hivyo, Mrema alidai
kuwa mwaka 1999 alifunguli-
wa kesi nyingine namba 61
ya mwaka huo, muda mfupi
baada ya kushinda ubunge
wa Jimbo la Temeke, akidai-

wa kutoa ushahidi wa uongo
mbele ya Kamati ya Bunge
licha ya awali kupewa kinga
ya kutoshtakiwa na Kamati ya
Bunge.

“Mheshimiwa  Rais, fi-
gisu hizo zilifanya wajumbe
kuneemeka kwa kujaribu kuni-
angamiza kisiasa kwani kamati
iliyoundwa kwa ajili yangu,
wote walipewa vyeo,” Mrema
alidai wakati akisoma mbele
ya waandishi wa habari ba-
rua yake aliyomwandikia Rais
Magufuli. Alidai kuwa harakati
hizo ndizo zilizosababisha kuy-
umba kwake kisiasa na kukosa
wafuasi na kusisitiza kuwa ma-
tokeo ya uchaguzi wa serikali
za mitaa mwaka jana yamem-

kumbusha machungu yote
aliyopitia katika safari yake ya
kisiasa tangu mwaka 1995 na
kufikia uamuzi wa kuandika
barua kudai fidia hiyo.

“Uchaguzi wa serikali za mi-
taa, kwa sasa sina hata mtaa
mmoja unaoongozwa na TLP
Kiraracha, ambako ikitokea
nikifa, watu wangu watanizika,
huko wamenipora, nilienda
nikakuta magari ya polisi
akiwamo na Mkuu wa Mkoa,
wote wako huko kuhakikisha
wananipora viongozi wangu,”
Mrema alidai.

Kiongozi huyo wa Kkisiasa,
alidai kuwa licha ya urafiki
na ushirikiano alionao kwa

serikali ya Rais Magufuli, alis-
hangazwa na nguvu kubwa ili-
yotumika katika uchaguzi huo,
aliodai mawakala wake wal-
iondolewa kwa nguvu na Jeshi
la Polisi na kusababisha chama
chake kukosa mawakala katika
uchaguzi huo.

MREMA NI NANI?

Mrema (75), aliwahi kuwa
mwanachama wa CCM, aliko-
tumika kama mbunge na Wa-
ziri wa Mambo ya Ndani. Pia
aliwahi kuwa mwanachama
wa NCCR Mageuzi, alikowania
urais na kuwa miongoni mwa
wagombea watatu waliofanya
vizuri katika uchaguzi mkuu
wa mwaka 1995.

kushuhudia uwekaji wa jiwe la msingi la jengo la Tehama la shule hiyo juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mpina atatua mgogoro uliodumu kwa miaka 10
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kufanya shughuli zozote za
kilimo kwenye shamba la mifu-
g0 au eneo la pembezoni mwa
shamba hilo.

Vilevile, wafugaji waliopo
katika vitalu ambavyo kwa sasa
vitakuwa ni eneo la wananchi,
wanatakiwa kupisha eneo hilo
litumike kwa ajili ya makazi na
kilimo.

Mpina alisema wafugaji wal-
ioko vitalu vyote vilivyoko ka-

tika shamba hilo, watatakiwa
kuhamia katika eneo la shamba
lililopo Mhukulu Lilahi baada
ya taratibu za kutenga vitalu
katika shamba hilo kukamilika.

Waziri huyo aliitaka Hal-
mashauri ya Madaba kugawa
eneo hilo kwa wananchi kwa
malengo yaliyokusudiwa,
huku akiwataka wananchi wa
eneo hilo kuwa watulivu na
kuheshimu mipaka iliyowek-
wa na kutoingia tena kwenye
shamba la serikali lililobaki kwa

ajili ya shughuli za uzalishaji
wa mifugo ili kusitokee tena
mgogoro baina ya wananchi na
serikali.

Mkuu wa Wilaya ya Songea,
Pololet Mgema, alimshukuru
Waziri Mpina kwa kumaliza
mgogoro uliowashinda viongo-
zi mbalimbali na kumshukuru
Rais John Magufuli kwa kuwa
na aina hiyo ya mawaziri wa-
naochambua kwa makini mata-
tizo ya wananchi na kuyatafutia
ufumbuzi wa kudumu.

Mbunge wa Madaba, Joseph
Mhagama, alisema mgogoro
huo ulikuwa ukiwakosesha
usingizi wananchi kwa kuwa
wamekuwa wakikamatwa na
kupelekwa mahakamani.

Mhagama alimshukuru Wa-
ziri Mpina kwa kuwa kiongozi
mnyenyekevu na anayeguswa
na matatizo ya wananchi na
kuamua kukubali kumega hek-
ta 1,800 kuwagawia wananchi
kwa ajili ya shughuli za kilimo
na makazi.

Matatani kwa tuhuma za kumteka raia wa Marekani
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walilokuwa wamempakia.

Alisema licha ya watuhu-
miwa hao kukimbia, walifani-
kiwa kumwibia Brandjester Sh.
500,000 na fedha nyingine za
kigeni.

Alisema kuwa mtuhumiwa
huyo anashikiliwa na Jeshi la
Polisi kwa ajili ya uchunguzi

zaidi, na baadaye hatua za
kisheria zitafuata.

Brandjester amekuwa Zanzi-
bar tangu Desemba 30, mwaka
wi Mkoa wa Kaskazini Unguja.

Jeshi la Polisi lilieleza zaidi
kuwa watuhumiwa hao wali-
jifanya ni raia wa Somalia, na
kumtishia kuwa wana kisasi na
Wamarekani.

Kamishna wa Polisi Zanzibar,
Mohammed Hassan, alisema
kuwa jeshi hilo linaendeleza
jitihada za kupambana na
uhalifu na kuongeza kasi ya
doria katika maeneo ya utalii
kudhibiti uhalifu.

Alieleza kuwa uhalifu visi-
wani Zanzibar umepungua
kwa kipindi cha Januari hadi
Desemba mwaka 2019, ambapo

matukio makubwa ya jinai 2,911
yaliripotiwa ukilinganisha na
matukio 2,531 yaliotokea mwa-
ka 2018.

Alieleza kuwa kati ya
matukio hayo yaliyoripotiwa
mwaka 2019, makosa dhidi ya
binadamu yalikuwa 975, ma-
kosa ya kuwania mali ni 1,467
na makosa dhidi ya maadili ya
jamii ni 89.

B e e e e e e e e T T L

Waziri: Vigogo
taasisi 36
wasiende
ofisini Jan 24
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yamepanda kutoka Sh. trilioni 1.3 kwa
mwezi hadi trilioni 1.75, akitamba kuwa
sasa hakuna wa “kutusumbua sumbua”.

Naibu Waziri wa Fedha na Mipango, DK.
Ashatu Kijaji, alisema katika eneo ambalo
walilisahau ni hilo la kutoa gawio ilhali
serikali imekuwa ikiwekeza fedha nyingi.

“Tumeona Rais na mwelekeo wake wa
kusimamia rasilimali za taifa letu, hivyo
awamu ya tano imekuwa mfano bora ka-
tika kutekeleza jambo hilo.

“Gawio kwa vyuo vikuu haikuwahi ku-
tokea, lakini kupitia Rais wa awamu ya
tano imewezekana, hivyo Watanzania
tukiamua jambo kwa pamoja, tunaweza
kwani kuna ongezeko la zaidi ya asilimia
552, hivyo tunaiambia dunia kuwa tuko
vizuri,” alisifu.

Msajili wa Hazina, Athuman Mbutuka,
alizitaja taasisi 13 zilitoa gawio kwa seri-
kali jana kuwa ni Chuo Kikuu cha Dar es
Salaam (UDSM), Chuo Kikuu cha Dodoma
(Udom), Star Media, Wakala wa Taifa wa
Chakula (NFRA), Procument & Supplies
Proffessional Technian Board, Bodi ya
Utalii (TTB), NDC, Chuo Kikuu cha Ush-
irika Moshi (MOCU), Chuo Kikuu cha
Mzumbe (MU), Chuo Kikuu Kishiriki cha
Afya Muhimbili (Muhas), Export Process-
ing Zone Authority (EPZA), Agriculture
Input Trust Fund na Chuo Kikuu Huria
Tanzania (OUT).

Mwanamke
asimulia kortini
alivyobakwa na
mKimbizi
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alichokifanya.

Shahidi huyo alidai mahakamani
kuwa  mshtakiwa aliomba msamaha
na kusema asimpeleke kwenye kituo cha
IRC kwa madai kuwa atampa fedha nyingi
maana akimpeleka huko watamfunga la-
kini alikataa na kudai kuwa mshtakiwa
huyo anaweza kuwa na virusi vya Ukim-
wi, hivyo ni lazima akapime kwenye za-
hanati ya IRC.

Aliendelea kudai kuwa alipofika kwe-
nye Zahanati ya IRC alimkuta mama
mmoja akamsimulia kilichotokea ndipo
alimpa msaada wa kumpeleka kituo
kikuu cha polisi na kupewa PF3 kisha
kwenda Hospitali ya Rufani ya Maweni.

Shahidi alidai kuwa alipofika hospital-
ini hapo, alifanyiwa uchunguzi kisha ku-
pewa dawa na barua ya kupeleka kituo
kikuu cha polisi na kurudi kwenye kambi
ya NMC iliyoko Kibirizi Manispaa ya Kigo-
ma/Ujiji.

Kesi hiyo iliahirishwa hadi Januari 16,
mwaka huu, kwa ajili ya kuendelea kusiki-
liza mashahidi wengine waliyobaki na
mshtakiwa ataendelea kukaa mahabusu
katika Gereza la Bangwe hadi hapo ataka-
popata wadhamini.

Hakimu Mwakitalu aliyataja masharti
ya dhamana kwa mshtakiwa huyo kuwa
anatakiwa kuwa na mdhamini mmoja
mwenye barua ya utambulisho kutoka
kwa ofisa mtendaji wa kata na mali isiyo-
hamishika yenye thamani ya Sh. milioni
moja.
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Hatarini
kukumbwa
magonjwa
va mlipuko

Na Jumbe Ismailly, ITIGI

Rungwa, Halmashauri ya
[tigi, wilayani Manyoni,
wako hatarini kukumbwa na
magonjwa ya kuambukiza,
ikiwamo kuhara damu
kutokana na kunywa maji
yanayopatikana kwenye vi-
dimbwi yasiyo safi na wala
salama.

Mmoja wa wakazi hao, Ra-
heli Nira, alisema jana kuwa
pamoja na kuwapo mradi
wa kisima cha maji wal-
ichochimbiwa na Kampuni
va Majitech, wamelazimika
kuendelea kunywa maji
yanayopatikana kwenye
madimbwi ya mvua kutoka-
na na yale ya mradi wao wa

tikana lakini maji haya ni ya
chumvi, hivyo bado hay-
Rungwa,” alisema Nira.

Kwa mujibu wa mkazi
huyo, wanamwomba
mkandarasi aliyekuwa aki-
jenga bwawa la Rungwa, ali-
yetoweka katika mazingira
ya kutatanisha, arudi haraka
kwenye eneo lake la mradi
kumalizia kazi iliyobaki ili
wanufaike na maji hayo
ambayo hayana chumvi.

“Wananchi tunatumia
maji ya kwenye madimbwi
yasiyokuwa salama yanay-
ouzwa kwa Sh. 500 kwa
dumu moja lenye ujazo wa
lita 20. Tunaiomba serikali
isituacahe watu wa Rungwa,
mkandarasi aje akamilishe
kazi aliyokabidhiwa,” alise-
ma. Mkazi huyo alisisitiza
kwamba maji wanayoku-
nywa ni machafu kwa
sababu yanachotwa kwenye
mabwawa na pia hayakidhi
cha Rungwa na vitongoji
vyake.

Naye Serafina Mlowosha,
Mwenyekiti wa Watumi-
alisema licha ya maji ya
kisima kilichochimbwa na
kampuni ya Majitech kuwa
na chumvi, ndiyo ambayo
yamewakomboa baada ya
maji ya bwawa la Rungwa
kukatika.

“Nafikiri huwa tunatumia
kama jinsi tulivyokuwa
tumepewa ushauri yale maji
yanatakiwa yatibiwe. Baada
yva kujazwa kwenye tangi
yanatibiwa, mtu anaruhusi-
wa kunywa vinginevyo
tunachemsha maji tunaku-
nywa.” Alisema.

Waziri aagiza kutumbuliwa kigogo ardhi

Na Munir Shemweta,
MTWARA

AIBU Waziri wa Ardhi,

Nyumba na Maendeleo

ya Makazi, Dk. Ange-

line Mabula, ameagiza
kuondolewa katika nafasi Mkuu
wa Idara ya Ardhi wa Halmashau-
ri ya Manispaa ya Mtwara Mi-
kindani, Mariam Kimoro.

Hatua hiyo imetokana na Naibu
Waziri kutoridhishwa na utendaji
kazi wa sekta ya ardhi katika hal-
mashauri hiyo.

Dk. Mabula alisema mkuu huyo
wa idara ameshindwa kusimamia
vyema ukamilishaji wa hati za ar-
dhi 150 zilizoombwa na wamiliki
wake kwa miaka tofauti kuanzia
mwaka 2011.

Akizungumza juzi wakati wa

ziara yake ya siku mbili mkoani
Mtwara, Dk. Mabula alisema
haiwezekani hati za ardhi kuan-
daliwa tangu mwaka 2011 na hadi
sasa wamiliki wake wameshind-
wa kutia saini kwa ajili ya kumilik-
ishwa jambo alilolieleza linaikose-
sha pia serikali mapato.

“Hatuwezi kuwa na mkuu wa
idara asiyefanya kazi ipasavyo,
anasubiri watu waje watie saini
na hakuna jitihada zozote zilizo-
fanyika kuwatafuta mmiliki na
hata kuwapigia simu?” Alisema
Mabula.

Ofisa Ardhi wa Manispaa ya
Mtwara Mikindani, Edna Chacha,
aliitetea idara hiyo kwa kueleza
kuwa imekuwa ikifanya juhudi
mbalimbali za kukamilisha hati za
ardhi lakini changamoto kubwa
ni wamiliki kushindwa kujitokeza.

Naibu Waziri Mabula alipinga-
na na ofisa huyo kwa kumweleza
kuwa haiwezekani wamiliki 150
kwa pamoja washindwe kupa-
tikana kwa ajili ya kutia saini ili
wamilikishwe na kubainisha
kuwa hali hiyo inachangiwa na
uzembe wa idara hiyo kushindwa
kuwafuatilia wamiliki hao.

Dk. Mabula ambaye alitembe-
lea pia halmashauri za Mtwara na
Nanyamba, alizitaka idara za ar-
dhi kwenye halmashauri za mkoa
wa Mtwara kujipanga katika kush-
ughulikia masuala ya ardhi, iki-
wamo kuingiza majalada ya ardhi
kwenye mfumo wa kielektroniki
kwa asilimia 100.

Katika hatua nyingine, Naibu
Waziri alielezea kuridhishwa na
maendeleo ya ujenzi wa Hospi-
tali ya Rufani ya Kanda ya Kusini

iliyopo eneo la Mitengo mkoani
Mtwara.

Ujenzo huo unaotarajiwa ku-
kamilika mwishoni mwa mwaka
huu na kugharimu takribani Sh.
bilioni 15.8, unafanywa na Shiri-
ka la Nyumba la Taifa (NHC) na
utahudumia mikoa ya Mtwara,
Songea, Lindi na nchi jirani ya
Msumbiji.

Akizungumza wakati wa uk-
aguzi wa jengo hilo, Dk. Mabula
aliipongeza NHC kwa kujenga jen-
go hilo kwa kasi aliyoieleza kuwa
italifanya jengo kukamilika kabla
ya muda uliopangwa.

Meneja wa NHC Mkoa wa Mt-
wara, Angelina Magazi, alisema
shirika limejipanga kuhakikisha
ujenzi huo unakamilika mapema
na kubainisha kuwa kwa sasa un-
afanyika usiku na mchana.

Meneja wa Wakala wa Vipimo (WMA) Mkoa wa Mwanza, Albogast Kajungu, akizungumza na waandishi wa habari jana, kuhusu kituo cha

upimaji uwezo wa matangi ya magari ya kubebea mafuta, kilichopo Nyamongoro, jijini humo kinavyofanya kazi. PICHA: NEEMA EMMA-

NUEL

Hakimu akwamisha kesi m/Kiti halmashauri

Na Jumbe Ismailly, IGUNGA

KESI inayomkabili Mwenyekiti
wa Halmashauri ya Wilaya ya Ig-
unga, Peter Maloda, ya kuingia
kwa jinai kwa kuvamia shamba
la Tungu Ntegwa, imeshindwa
kuendelea kusikilizwa.

Kesi hiyo iliyoko katika Ma-
hakama ya Mwanzo ya Choma,
ilishindwa kusikilizwa kutokana
na Hakimu wa Mahakama ya
Mwanzo ya Ziba, Goodluck Pal-
langyo, kutofika mahakamani
hapo.

Hakimu Pallangyo amepangi-
wa kusikiliza kesi hiyo baada ya
Hakimu wa Mahakama ya Mwan-

zo Choma, Simon Malima, ku-
jitoa kwa hofu ya kutotenda haki
kwa kuwa mmoja wa washtaki-
wa ni jirani yake. Katika maelezo
ya shtaka hilo, inadaiwa kwamba
Desemba 16, mwaka jana, saa
3:00 asubuhi, Maloda na Ndek-
wa Usukani, walikutwa wakilima
shamba la mlalamikaji Ntegwa,
idhini yake, huku wakijua kuwa
kufanya hivyo ni kosa na kiny-
ume cha sheria.

Washtakiwa hao baada ya
kusomewa shtaka, walikana na
kwamba wote wako nje kwa
dhamana ya Sh. 500,000 kila
mmoja na mdhamini mmoja.

Akiahirisha kesi hiyo ambayo
ilikuwa ianze kusikilizwa kwa
mara ya kwanza, Hakimu Mali-
ma alisema kuwa Hakimu Mkazi
wa Mahakama ya Wilaya ya Ig-
unga, ameihamishia kesi hiyo
katika Mahakama ya Mwanzo
ya Ziba na kwamba itaendelea
kusikilizwa na hakimu wa ma-
hakama hiyo.

Baada ya mahakama kutoa ua-
muzi huo, ndipo mlalamikaji ka-
tika shauri hilo alidai kuwa hana
uwezo wa kusafiri umbali wa kil-
omita 50 kwenda na kurudi iliko
mahakama hiyo, hivyo kuiomba
Mahakama ya Wilaya kuirudisha
kesi hiyo Choma.

Aidha, Ntegwa aliiomba pia
mahakama hiyo itoe amri ya
kusitishwa matumizi ya shamba
hilo hadi hapo kesi hiyo itaka-
pomalizika kusikilizwa na ku-
tolewa uamuzi. Kutokana na
madai hayo,

Hakimu Malima alimshauri
mlalamikaji kupeleka maombi
yake kwa maandishi kwa Hakimu
wa Wilaya ya Igunga kuhusu kesi
hiyo kurudishwa Choma.

Kuhusu amri ya kusitisha
matumizi ya shamba, hakimu
alimtaka mlalamikaji huyo ku-
peleka ombi hilo kwa Hakimu
wa Mahakama ya Mwanzo ya
Ziba kwa uamuzi zaidi.
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Vifo vya
mifugo
sasa
kupungua

Na Gurian Adolf, NKASI

SERIKALI imeanzisha
kampeni maalumu ya kupam-
bana na magonjwa ya mifugo
kwa kusambaza dawa katika
majosho yote ikiwa ni jiti-
hada za kuwasaidia wafugaji
kuondokana na changamo-
to ya mifugo kufa.

Ofisa Mifugo Mfawidhi wa
Kituo cha Uchunguzi wa Ma-
gonjwa ya Mifugo Kanda ya
Kusini Magharibi, Dk. Kaini
Kamwela, alisema juzi kuwa
huo mkakati wa serikali katika
kuhakikisha wafugaji wanafu-
ga mifugo kitaalamu.

Alisema kwa muda mrefu
wafugaji wamekuwa waki-
kumbana na changamoto ya
kushindwa kuogesha mifugo
kutokana na ukosefu wa
dawa pamoja na ghara-
ma Vva kuogeshea mifugo
kuwa kubwa.

Alisema kwa kutambua
hilo serikali imepunguza
gharama za kuogeshea mifugo
kwa asilimia mia moja.

Aliyasema hayo baada
va kutembelea josho la
kuogeshea mifugo lililoko
mkoani Rukwa.

Baadhi ya wafugaji katika
serikali kwa jitihada hizo
na kusema awali walikuwa
wakiogesha mifugo kwa bei
kubwa, hivyo kusababisha
kushindwa kumudu gharama
sambamba na matibabu kuwa
juu.

“Tunaishukuru sana seri-
kali kwa jitihada zake katika
kutupatia dawa za mifugo
pamoja na kuongeza idadi
ya mashojo. Hatua hiyo
itatuwezesha kuondokana
na changamoto ya kufa kwa
mifugo yetu,” alisema Jilala
Nkwabi mmoja wa wafugaji

Watumishi wapewa somo utendaji kazi

Na Mwandishi Wetu,
SINGIDA
ATUMISHI wa
umma wametak-

iwa kufanya kazi

kwa bidii na maar-

ifa ili kufanikisha juhudi za Rais
John Magufuli za kukuza uchumi.
Naibu Waziri, Ofisi ya Rais, Me-
nejimenti ya Utumishi wa Umma
na Utawala Bora, Mary Mwanjel-
wa, alisema hayo juzi alipokuwa

akizungumza na watumishi wa
Halmashauri ya Wilaya ya Sin-
gida katika ziara ya kikazi mkoani
hapa.

Mwanjelwa alisema ni lazima
watumishi wa umma waheshimu
kazi na wahakikishe wanatimiza
majukumu yao kwa kuzingatia
sheria, kanuni, taratibu na mion-
gozo iliyopo kwa kuwa serikali
haitawavumilia watumishi wa-
zembe.

“Mtumishi wa umma ni tunu

kwa hiyo ni bora ukachezea
mshahara kuliko kuchezea kazi
kwa sababu wapo wanaotamani
kuingia serikalini, lakini hawana
fursa hiyo,” alisema.

Mwanjelwa alitoa wito kwa wa-
tumishi wa umma nchini kufanya
kazi kwa kuendana na spidi ya
Rais Magufuli na si kwa kulegale-
ga na kuongeza kuwa serikali ni
ya uadilifu, utendaji kazi uliotuku-
ka, haki na haiko tayari kumwo-
nea mtumishi yeyote.

Pia aliwataka watumishi wa
umma kuwa na subira katika kip-
indi ambacho serikali inafanyia
kazi malimbikizo ya mishahara,
kupandishwa madaraja na mam-
bo mengineyo.

Mwanjelwa yuko katika ziara
ya kikazi mkoani Singida kwa
lengo la kukagua utekelezaji wa
shughuli za Mfuko wa Maendeleo
ya Jamii (Tasaf) na kukutana na
watumishi kwa lengo la kusikiliza
maoni na kutatua kero zao.

Ja Kindld

ucapesad.

e+

Kaimu Mkuu wa Huduma za Kifedha wa Tigo Pesa, Angelica Pesha (kulia), akikabidhi mfano wa hundi ya Sh. milioni 20, kwa mkazi wa llala,

jana. PICHA: JOHN BADI

Wakulima korosho wapigiwa debe NHIF

Na Hamisi Nasiri, MTWARA

WAKULIMA wa korosho mkoani
Mtwara, wamehimizwa kujiunga
na Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya
(NHIF) ili kujihakikisha upatikanaji
wa matibabu ya afya.

Ushauri huo ulitolewa jana
mkoani hapa na Meneja wa NHIF
Mkoa wa Mtwara, Silvery Mgon-
za, alipokuwa akizungumza na
waandishi wa habari kuhusu hu-
duma za mfuko huo.

Alisema ni vyema wakulima wa
korosho katika mkoa wa Mtwara
wakafahamu umuhimu wa kujiun-
ga na mfuko huo ili kujihakikishia
upatikanaji wa matibabu.

Mgonza alisema wakulima wa
korosho kupitia ushirika wao, wa-
naweza kujiunga kwa umoja wao
katika mfuko huo na hatimaye
kuwa na fursa ya kuwa wanacha-
ma.

Kwa mujibu wa meneja huyo,
azma ya NHIF ni kuhakikisha

wakulima wote wanakuwa wa-
nachama wa mfuko huo kwa ku-
jlunga wakati huu wa msimu wa
korosho.

Alisema msimu wa korosho
bado unaendelea, hivyo ni wazi
kuwa wakulima wanalipwa fedha
zao jambo ambalo ni rahisi kwao
kuhamasishana kupitia ushirika
walio nao na kujiunga kwenye
mfuko huo.

NHIF, alisema bado inaendelea
kuhamasisha jamii mzima ili ku-

fahamu umuhimu wa kujiunga na
kufurahia vifurushi vya mfuko huo
katika kupata mahitaji ya msingi.

“Tunataka wakulima wa koro-
sho wahamasike na wawe na uta-
yari wa kujiunga na bima ya afya ili
iwe rahisi kwao kupata matibabu,”
alisema Mgonza.

Alisema umoja au ushirika wa
wakulima ni mkubwa, hivyo kwa
umoja wao wakijiunga na mfuko,
itasaidia suala la huduma za kiafya
kwa unafuu zaidi.

Mgonza alitumia fursa hiyo ku-
wahimiza wakulima wa korosho
katika mkoa wa Mtwara kujiunga
na mfuko huo kwa ajili ya urahi-
sishaji wa kupatikanaji wa mat-
ibabu.

Musa Abdallah, mkulima wa
korosho mkoani Mtwara alisema
mpango huo wa bima ya afya
iwapo wakulima wakiutumia vy-
ema na kujiunga, utawasaidia
katika kupunguza gharama za mat-
ibabu.
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DC aagiza wazazi kupeleka chakula shuleni

Na Allan Isack, SIMANJIRO

KUU wa Wilaya

ya Simanjiro

mkoani Manyara,

Mhandisi Zepha-
nia Chaula, amewataka wazazi
na walezi wa wanafunzi wa
shule za msingi na sekond-
ari kuwapelekea watoto wao
vyakula vya mchana, ili kuepu-
sha usumbufu wa kwenda na
kurudi nyakati hizo.

Chaula, alitoa agizo juzi
wakati akizungumzia jukumu
la upatikanaji wa vyakula kwa
wanafunzi wa shule zilizopo
wilayani humo.

Alisema kutokana na jio-
grafia ya umbali mrefu kati

ya shule ni vyema wazazi
wakaweka utaratibbu wa ku-
hakikisha chakula kinawafikia
watoto wao shuleni badala ya
kurudi nyumbani kula chakula
cha mchana.

Aidha, kutokana na um-
bali huo ameshaagiza wazazi
na walezi kuchangia chakula
ili watoto wao wale chakula
shuleni, ambayo itasaidia
kuongeza kiwango cha taalu-
ma shuleni.

“Walimu hawapaswi kushika
fedha au kuwa kwenye kamati
za fedha za chakula, kuna
mwongozo wa serikali una-
tamka hilo, ila wazazi na walezi
pekee ndiyo wenye jukumu la
kusimamia,” alisema Chaula.

Naye Mkurugenzi Mtend-
aji wa Halmashauri ya Wilaya
ya Simanjiro, Yefred Myenzi,
alisema tangu kufunguliwa
kwa shule wanafunzi 4,496
wameandikishwa kuanza dar-
asa la kwanza.

Myenzi alisema shughuli
ya uandikishaji inafanyika kwa
muda muda wa miezi mitatu
na kwamba inaendelea.

Kadhalika, alisema Wilaya
ya Simanjiro haina tatizo la
upungufu wa madarasa ya wa-
toto kusomea, hivyo kazi inay-
ofanyika kwa sasa ni kukagua
na kuratibu zoezi la uandik-
ishaji wa wanafunzi.

Mwalimu Mkuu wa Shule
ya Msingi Mirerani, Tenisia

Elias, akizungumza na wazazi
na walezi waliowapeleka wato-
to shuleni hapo, alisema wa-
napaswa kuandikisha majina
ya watoto wao kwa mtendaji
wa vitongoji.

Elias alisema wazazi na wale-
zi wanatakiwa kuandikisha
majina ya wanafunzi kwa wa-
tendaji wa vitongoji na baada
ya uandikishaji viongozi hao
watayafikisha majina hayo shu-
leni.

“Pamoja na hayo wazazi na
walezi huwa mkienda kwe-
nye mikutano ya vitongoji na
ia vyakulaili watoto wale shu-
leni, lakini leo sioni hata mzazi
aliyebeba chakula,” alisema.

Waziri wa Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano, Mhandisi Isack Kamwelwe, akimwonyesha mkandarasi wa kampuni ya Beijing Con-
struction Engineering Group, Liang Li, ramani ya jengo la makao makuu ya mashirika ya Posta Afrika, litakalokuwa na ghorofa

Mbulu, Simanjiro zaandikisha wanafunzi 11,296 la kwanza

Na Allan Isack, MBULU

JUMLA ya watoto 11,296 wa
wilaya za Mbulu na Simanjiro
mkoani Manyara, wameandik-
ishwa kujiunga na darasa la
kwanza kwa mwaka 2020.

Imeelezwa kuwa Wilaya
ya Mbulu watoto 6,885 wame-
andikishwa kujiunga na shule
ya awali. Mkurugenzi Mtendaji
wa Halmashauri hiyo, Hudson
Kamoga, akizungumza na Ni-
pashe alisema idadi hiyo inao-
nyesha mwitikio mkubwa wa

wazazi kuwaandikisha watoto
wao kuanza elimu ya msingi.
“Kwa wanafunzi waliohitimu
elimu ya msingi ni 3,099 tu-
natarajia wote watajiunga ki-
dato cha kwanza mwaka 2020,
katika Halmashauri ya Wilaya
ya Mbulu,” alisema Kamoga.

Kwa mujibu wa Mkuru-
genzi huyo, shule za sekondari
hakuna upungufu wa vyumba
vya madarasa, lakini baa-
dhi ya shule za msingi kuna
tatizo hilo.

Alisema ili kukabiliana na

tatizo hilo, serikali imetoa fedha
za kumalizia baadhi ya vyumba
vya madarasa ya shule za msin-
gi, baada ya wazazi kujenga na
kufikisha kwenye hatua ya ma-
boma.

Kwa upande wake Ofisa
Elimu Vifaa na Takwimu Msingi
wilayani Simanjiro, Abdalah
Hamis, alisema hadi hivi sasa
wanafunzi 4,496 wameandik-
ishwa kuanza darasa la kwanza
kwa mwaka 2020.

Hamis alisema kati ya wa-
nafunzi hao, wavulana ni 2,466

na wasichana ni 2,050 na wa-
naendelea kuandikisha hadi
mwezi Machi mwaka huu.
Aidha, alisema kwa upande
wa vyumba vya madarasa ya
shule za msingi wilayani humo,
mahitaji ni 964, na yaliyopo ni
577 na pungufu ni 387.
Alifafanua kuwa matundu
ya vyoo mabhitaji yake ni 1,768
yaliyopo ni 1,008 na pungufu ni
760. “Madawati yanayohitajika
ni 14,103 yaliyopo ni 12,068
na pungufu ni 2,094 kwenye
Wilaya ya Simanjiro,” alisema.

e
Kamwele
akabidhi
eneo ujenzi
Papu

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

WAZIRI wa Ujenzi, Uchukuzi
na Mawasiliano, Mhandisi Isack
Kamwele, jana, amekabidhi eneo
la ujenzi wa jengo la makao
makuu ya Umoja wa Posta Af-
rika (PAPU) lililopo mjini Arusha,
kwa mkandarasi wa kampuni ya
Beijing Construction Engineer.
Arusha, baada ya kukabidhi
eneo hilo kwa mkandarasi huyo,
ambaye ni Meneja wa kam-
puni hiyo, Li Liang, Mhandisi
Kamwele aliagiza jengo hilo |a
ghorofa 16 la thamani ya Sh. bil-
ioni 30 likamilike ndani ya miezi
30 iliyopangwa.

“Lakini ikibidi likamilike kabla
ya muda uliopangwa na hapa
eneo la ujenzi hakuna kuingia
mtu yoyote ni wale tu wenye
kibali cha Wizara ya Mambo ya
Nje, kwani ni eneo la Umoja wa
Mataifa hapa,” alisema.

Alisema lazima paheshimiwe
hapo kuanzia jana Januari 8,
alipokabidhi tayari kuanza kwa
ujenzi huo na hata baada ya
kukamilika kwa ujenzi huo.

Aidha, alisema jengo hilo
linajengwa baada ya umoja huo,
unaoundwa na nchi zaidi ya 40
kukubaliana kwa pamoja makao
makuu yake yajengwe Tanzania,
mkoani Arusha.

“Baada ya makubaliano
hayo Rais wa kwanza wa Tan-
zania, Hayati Julius Nyerere
alitoa eneo hili mwaka 1980,
lakini miaka imepita kwa sababu
mbalimbali, lakini Rais John
Magufuli amehakikisha maono
hayo yanatimia na sasa ujenzi
unaanza tunamshukuru sana,”
alisema.

Aliahidi kuja mara kwa mara
inavyowezekana kuangalia
maendeleo ya ujenzi huo.

Naye Mkurugenzi Mkuu
wa Mamlaka ya Mawasiliano
Tanzania (TCRA), James Kilaba,
alisema kuanza kwa ujenzi huo
ni furaha na fursa kwa Watan-
zania.

Alitoa wito ujenzi huo ufany-
we kwa weledi na kwa kuzinga-
tia mkataba uliopo.

Msimamizi wa mradi huo
kutoka kampuni ya B.J.Amuli
Architects, Nathanael Alute,
aliahidi kusimamia ujenzi huo ili
ukamilike kwa wakati.

Katibu Mkuu Msaidizi wa
PAPU, Kolawole Raheem Adulo-
ju, alimshukuru Rais John Magu-
fuli kuweka historia kwa ku-
hakikisha ujenzi huo unafanyika
baada ya miaka mingi kupita.

Wakati ujenzi huo ukianza
rasmi Januari 8, mwaka 2020,
PAPU inatarajia kuadhimisha mi-
aka 40 tangu kuanza kwa umoja
huo mkoani Arusha Januari 17
na 18 mwaka huu.
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Wakulima mpunga
Moshi walilia soko

Na Mary Mosha, MWANGA

WAKULIMA wa mpunga wa
skimu ya Kivulini Wilaya ya
Mwanga, wamelalamikia kukosa
masoko ya uhakika ya mazao yao
hali iliyosababisha kupata hasara
kubwa kutokana na walanguzi
kununua kwa bei waitakayo wao.

Wakulima hao wa skimu hiyo
yenye ukubwa hekari 900, wame-
jikuta kwenye tafakari namna ya
kuendelea na kilimo kwa msimu
ujao kutokana na mpunga huo
kununuliwa kwa lumbesa pamoja
na kupanda bei kwa pembejeo
za kilimo huku wakisubiriwa na
manhitaji ya familia.

Wakizungunza na Nipashe jana,
Nangera Juma, alisema baadhi
wanapeleka mpunga mashine
ili kuongezea thamani na kuuza
kama mchele huku wengi wao
wanashindwa kumudu gharama
za ukoboaji na kulazimika kuuzia
mashambani ambapo wafanyabi-
ashara wananunua kwa gharama
ndogo na baadaye kukoboa na
kuuza mchele kwa faida kubwa.

“Tunaiomba serikali kuangalia
uwezekano wa kuwasaidia wakuli-
ma ili wapate masoko ya uhakika
yatakayowasaidia kujikwamua na
umaskini na kuingia kwenye uchu-
mi wa kati kwa Mtanzania mmoja
mmoja,” alisema Azizi Mchomvu na
kuongeza:

“Serikali ya mkoa iangalie namna
ya kuwatoa wataalamu wa wakala
wa Vvipimo ofisini na kwenda kwa
wakulima ambao kwa sasa uu-
zaji wa mazao kwa mfumo wa
lumbesa umeanza tena, huku wao
wakiutazama na kufanya kazi zao
wakiwa maeneo ya ofsini tuu.”

Mtaalamu wa zao la mpunga
wa Chuo cha Kilimo KATC Moshi,
Emanueli Makuninda, alisema
wameanza mradi wa usimamizi na
udhibiti ubora wa zao la mpunga
ili wakulima wa skimu hiyo walime
mpunga utakaokuwa na ushindani
kwa masoko ya ndani na nje ya
nchi na kupata masoko ya uhakika
ili kuepuka kulanguliwa.

“Tumeanza mradi wa usimamizi
na udhibiti wa ubora wa mpunga
kuwajengea uwezo wakulima kuli-
ma kwa kiwango kitakachokubali-
ka kwenye soko la ndani na nje ya
nchi ikiwa hii ni mbinu pekee ya
kuepukana na ulanguzi wa soko na
kujikimu kimaisha wakati serikali
inaendelea kushughulikia upati-
kanaji wa soko la uhakika,” alisema
Makuninde.

Aidha, msimamizi mkuu wa
mashine ya kuongeza thamani
ya zao la mpunga, Juma Daudi,
alisema kwa siku mashine hiyo
ina uwezo wa kukoboa magu-
nia 30 hadi 50, lakini wakulima
wengi hawana uwezo wa kutumia
mashine hizo.

“Wakulima wanalalamika kuko-
sekana kwa soko hili ni kutokana
na wengi wao hukoboa mpunga
wao kwa kutumia mikono, hali
ambayo inachangia takataka ny-
ingi na kupoteza upora wa mchele
katika soko,” alisema Juma.

Na Mary Mosha, MOSH]

AIBU Waziri wa Kil-

imo, Omary Mgumba,

ameagiza kuchukuliwa

hatua kwa viongozi
wa kiwanda cha kukoboa Ka-
hawa cha Tanganyika (TCCCo)
kilichopo Moshi, kwa tuhuma za
kushindwa kulipa fedha zaidi ya
Sh. milioni 150.

Fedha hizo ni za wakulima
wa kikundi cha Kalinzi Organic
Coffee kilichopo mkoani Kigo-
ma, za msimu wa zao hilo wa
mwaka 2011/2012. Waziri huyo
alitoa agizo hilo mwishoni mwa
wiki baada ya kukutana na uon-
gozi wa kiwanda hicho, ikiwa

ni utekelezaji wa agizo la Waziri
Mkuu, Kasimu Majaliwa, la Julai
30, 2018, alipotembelea shamba
la kahawa katika Kata ya Nyaru-
banda, wilayani Kigoma.

Waziri Mkuu alimtaka Naibu
Waziri kufuatilia Sh. milioni 150
walizotakiwa kulipwa wakulima
wa kahawa wa Chama cha Msingi
cha Kalinzi Organic Coffee Grow-
er zilizolipwa kwenye kikundi
kingine licha ya wakulima hao
kuuza kahawa yao. Alisema al-
ilazimika kuchukuwa hatua hizo
baada ya uchunguzi na kubaini
kuwa fedha hizo zililipwa kima-
kosa na Bodi ya Kahawa (TCB)
kwenda kwa Chama cha Msingi
cha Kalinzi Farm Coffee badala

ya Chama cha Kalinzi Organic
Coffee Grower  ambao ndio
waopeleka kahawa kwenye
kiwanda hicho. “Tumechungu-
za tumejiridhisha fedha hizo
zililipwa kimakosa kwa Chama
cha Msingi cha Malinzi Farm
Coffee badala ya Chama cha Ka-
linzi Organic Coffee Grower, la-
kini viongozi waliokuwapo ma-
darakani hawakuchukua hatua
zozote kwa kipindi cha miaka
minane sasa,” alisema.

Aidha, alisema katika msimu
wa mwaka 2011/2012, kikundi
cha wakulima wa kahawa cha
Kalinzi Organic Coffee kilichopo
mkoani Kigoma kiliwasilisha ka-
hawa yao kukobolewa TCCCo,

lakini fedha zilipelekwa katika
kikundi kingine jambo amba-
lo serikali ya awamu ya tano
haitalifumbia macho.

Meneja wa TCCCo, Japhet
Ndosi, amekiri kukobolewa kwa
kahawa ya Kalinzi Organic Cof-
fee, lakini uongozi wa wakati
huo ulijaza jina tofauti la kikundi
kwenye fomu inayopelekwa kwe-
nye mnada kwenye bodi hiyo.

“Ni kweli makosa hayo yali-
fanyika hapa kwetu na viongozi
waliokuwapo madarakani kip-
indi hicho hivyo viongozi hao
kwa kushirikiana na waliopokea
fedha wawajibishwe ili wakulima
waweze kupata haki yao,” alise-
ma Ndosi.

Naibu Waziri wa Kilimo, Omar Mgumba (kushoto), akikagua moja ya bustani ya miche ya kahawa katika taasisi ya tafiti ya Kahawa
(TaCRI), mkoani Kilimanjaro jana. Kulia ni mtafiti wa taasisi hiyo, Sofia Malinga. PICHA: MARY MOSHA

Vunjo walilia ukarabati barabara

Na Mary Mosha, MOSH|

vinne katika Kata ya Kirua Vun-
jo Magharibi, Wilaya ya Moshi,
wameiomba serikali kukarabati
barabara ya Kongo hadi Manu
kutokana na kutopitika nyakati
zamvua.

Wakizungumza na Nipashe
kwa nyakati tofauti, Janispher
Nyambo alisema kipindi hiki
cha mvua wanapata adha kub-
wa huku baadhi ya wajawazito
wakishindwa kwenda hospitali
kutokana na ubovu wa barabara
hiyo.

Naye Clementina Dominic,
alisema nyakati za mvua ki-
namama wajawazito na watoto
wadogo hukumbwa na adha
kubwa kwa kutumia usafiri wa
bodaboda kutokana na baadhi
ya magari kutoweza kufika hali
ambayo inahatarisha maisha
yao. Alisema ni vyema hatua
zikachukuliwa haraka ili ku-
wawezesha wananchi kupata
huduma muhimu za kijamii iki-
wamo kusafirisha mazao yao.

“Tunaelekea katika kipindi
cha masika, tunaomba serikali
kuangalia kwa jicho la pekee
barabara hizi zinahatarisha mai-
sha ya kinamama hasa nyakati

za usiku wanapopata uchungu
na watoto wanapougua usiku,”
alisema Jamila Mussa.

Manu, Joseph Chaki, alithibiti-
sha kuwapo kwa changamoto
nyakati za mvua za vuli na
masika katika barabara hiyo, na
kwamba wameanza kuchangi-
sha wananchi ikiwa ni pamoja
waishio nje ya Mkoa wa Kili-
manjaro.

“Barabara ya Kongo hadi
Manu yenye takribani kilomita
Mare, Kanango, Manu na Yamu
imekuwa hadha kwa wakazi wa

misha maendeleo ya wananchi,”
alisema.

Meneja wa Wakala wa Bara-
katika Halmashauri ya Wilaya
ya Moshi, Roy Johansen, alisema
barabara hiyo imeingia kwenye
bajeti ya mwaka 2019/2020 na
kwamba itatengenezwa kwa kil-
omita nne za changarawe.

“Tunawaomba wananchi
kuwa wavumilivu na ikiwa
kuna kikundi cha watu wanao-
taka kuanza ujenzi kabla ya
mvua kuanza, afike osifini kwe-
tu na tutawapa ushirikiano wa
hali ya juu,” alisema.
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Homa va ajabu yazukanchim China

WUHAN, China

MAMLAKA zinazohusika na afya
nchini hapa, zimeanza kuumiza
vichwa kutokana na kuibuka ugonjwa
wa ajabu, unaofananishwa na homa
ya mapafu.

Hadi kufikia mwisho wa wiki, ka-
tika jiji la Wuhan tayari kulikuwapo

gua maradhi mbalimbali, yakiwamo
mafua.

Jambo moja lililofahamika kwa
mujibu wa mamlaka hao wa kiafya,
ni kwamba sehemu kubwa ya wag-
onjwa wa sasa wanatumikia katika
maeneo kunakouzwa bidhaa za
vyakula vya majini kama vile samaki.

Msemaji wa Shirika la Afya Du-

ambazo imeanzishwa ukaguzi mkali
kwa wageni wanaoingia katika nchi
yao, hofu ni kujihami wasipate
maambukizi hayo.

Inakuwa mkasa mwingine, kwani
kati ya mwaka 2002 hadi 2003,
yaliibuka maambukizi ya maradhi
yanayofanana na hali ya sasa na
uliva jumla ya watu 700 duniani

Mgonjwa akitibiwa mjini Wuhan. PICHA:
MTANDAO.

AFYA

Ugonjwa akili, fumbo
linaloipa jamii mtihani

Kilichojiri kwa familia

« Pata mkasa wa

& CHILDREN'S WARD
& OUT PATIENT DEP'T

& TRAUMA UNIT

&« ALCOHOL & DRUG UNIT

& BIINA WARD

& PRIVATE WING

& KIREKA WARD

& PROCUREMENT
& MUYENGA WARD

OCCUPATIONAL THERAPY DEP'T
FEMALE CONVALESCENT WARD
FEMALE ADMISSION WARD
COMMUNITY CENTRE
FEMALE SICK WARD
KIRINYA WARD

Mwandishi Wetu

AGONJWA ya akili ya-
meongezeka kwa kasi
katika jamii, ikiwamo
ukanda wa nchi za
Afrika Mashariki. Ukipita mitaani
utawaona watu walioathirika na
matatizo hayo walivyozagaa, bila
kupata usaidizi wowote.

Wengi  wanafananisha ma-
gonjwa ya akili sawa na tabia ya
utumiaji wa dawa za kulevya, ima-
ni za kishirikina na wengine wana-
dai ni tamaa za kupata mali.

Kisa kimoja kilichotokea nchini
Kenya, ni uthibitisho kwamba
jamii inapaswa kuangalia upya mi-
tazamo yao kuhusu ugonjwa wa
akili ili kulinda umoja na mshika-
mano ndani ya familia.

MKASA WA KENYA

Esther Wanjiru Kiama, ambaye
alidumu katika ndoa na mume
wake kwa muda wa miaka 10, ali-
jikuta akiishi kama mfungwa ku-
toka familia ya mume kumtenga.

Esther (60) na mumewe, David
Kiama Kuru, wana watoto wanne
na wajukuu sita.

Pamoja na kuishi kwa muda
mrefu, ndoa yake ilikabiliwa na
majaribio, wakati mumewe al-
ipoamua kwenda kutafuta riziki

Hospitali ya Wagonjwa wa Akili, Batabika nchini Uganda.

Sisi hatupen-
di Kkusema
kuwa mtu ni
wazimu, ila
kama wana-
saikolojia hu-
tizama ishara
anazoonye-
sha mgonjwa,
na kutathmi-
ni ni ugonjwa
upi wa kiak-
ili anaougua
mgonjwa.

wagonjwa 44, kati yao 11 walikuwa
katika hali mbaya zaidi.

Ni hali iliyozua hofu katika nchi
jirani za Singapore na Hong Kong,

kote, chanzo chake ni nchini China.
Mamlaka za afya mjini hapa,

zinafanya uchunguzi kujua undani

wa mkasa ulivyo na kasha unaka-
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Esther Kiama, anayepata madhila kutokana na maradhi ya
mumewe. PICHA ZOTE: MTANDAO.

mbali na familia yake.

Kuru alikwenda magharibi mwa
Kenya ambako alifanya kazi huko
kwa kipindi cha mwaka mmoja.

Ni baada ya kipindi hicho ndipo,
alipopokea simu ya ghafla akitak-
iwa kufika mjini Bungoma mara
mmoja na huko alipewa ufafanuzi
kwamba mumewe amepatwa na
ugonjwa wa akili.

Kuanzia hapo, Esther anasema
maisha ya jamii yake yalianza
kubadilika, sababu mume wake
alikuwa ndiye tegemeo la riziki
ya familia, hivyo walianguka kiu-
chumi.

Anasema alishtuka sana kumu-
ona mumewe akiwa amechang-
anyikiwa, haelewi mambo yal-
ivyokuwa yanaendelea. Alikuwa
katika ulimwengu wake mwingine.

Esther an ahoji kuwa awali ili-

kuwa vigumu kuelewa ni ugonjwa
upi aliokuwa anaugua mumewe,
kwani alikuwa na ishara za ku-
changanyikiwa akijisemesha mwe-
nyewe.

Kuanzia hapo, Esther anasema
baadhi ya marafiki zake, jamaa na
walianza kumsema na kumsiman-
ga kwamba, yeye Esther ndiye
chanzo cha maradhi anayougua
mumewe wake.

“Waliniita majina mengi... kuwa
mimi ndio nimemroga mume
wangu, “ anasimulia Esther.

TIBA YA MUME

Licha ya mapitio hayo, aliamua
kujipa nguvu na kufunika aibu ya
mumewe, hivyo haikuwa rahisi
kwani jamaa wa kutoka upande
wa mumewe. Kuna siku walim-
chukua kwa nguvu ndugu yao na

niani, (WHO), alisema tayari shirika
linafuatilia kinachoendelea na lipo
katika mawasiliano ya karibu na seri-
kali ya China, kujua kinachoendelea.

wakiwa na imani Esther hakuwa
na nia mbaya kwa mume.

Kwa miaka mitatu yeye na wa-
nawe walitafuta njia ya kumuona
Kuru, lakini familia ya mumewe
ilimpiga marufuku.

Kilikuwa kipindi kizito mno
kwa Esther, japo hakukata tamaa.
Baada ya miaka mitatu, Esther ali-
tafuta njia ya kumtoa kwa nguvu
mumewe kutoka mikononi mwa
jamii yake, alipanga njama na wa-
toto wake ambayo ilifaulu.

“Nilipomuona mume wangu si-
kuamini macho yangu... afya yake
ilikuwa imedhoofika sana kana
kwamba hakuwa na mtu wa ku-
muhudumia ipasavyo,” anasema
Esther.

Anasema kuwa kucha za miguu
na za mikono zilikuwa ndefu na
ngumu, ilichukia siku kadhaa kuz-
isafisha.

“Ni vigumu sana kumtizama
mtu unayempenda akihangaika
na ugonjwa usiouelewa vyema, ila
nilijizatiti tu,” anaongezea Esther.

Baada ya kumrejesha nyum-
bani, safari ilianza ya kumtunza
na kuhakikisha kuwa mume wake
anapata matibabu ya hospitalini.

USHIRIKINA?

Mwanasaikolojia anayehusika
na saikolojia, Daktari Maggie Gitu,
anasema kuwa sio sawa kwa jamii
kuwaona wagonjwa wenye mata-
tizo ya akili kama wamerogwa au
wanatumia dawa za kulevya.

Daktari Gitu anasema kuwa ma-
gonjwa mengi ya kiakili hutokea
pale kemikali kwenye ubongo
wa mgonjwa inaposhuka sana na
ubongo kushindwa kuhimili kazi
yake ya kawaida.

Magonjwa mengi ya Kkiakili
husababishwa na hali ya mtu za
kiindani, husukumwa na hisia
za upweke, hofu au kuhisi kana
kwamba hupendwi au hakuna
anayekuthamini.

Anafafanua kwamba ugonjwa
wa akili hutokea pale mtu anapo-
hisi kana kwamba amefeli kulifikia
jambo fulani katika maisha yake
na kuishia kupoteza uwezo wake
wa kufikiria.

Njia inayotumiwa sana mbali
na kutoa ushauri wa ndani kwa
wagonjwa wa kiakili, ni matibabu
ya kutumia dawa tofauti ambazo
wagonjwa humeza katika kipindi
fulani kama njia ya kuihimili hali.

Tangu mwaka wa 2017, mumewe
Esther Kiama alianza kuonyesha
dalili za kupona kufuatia matibabu
aliyokuwa anapokea licha ya kuwa
bado anatumia dawa hizo hadi
sasa.

* Kwa msaada wa mtandao
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Na Mwandishi wetu

NAUJUA mtindio wa

ubongo? Hili ni tatizo

linalotokana na mfumo

wa fahamu na kitaalamu
inaitwa ‘uneurologia’ ikihusisha
na kiungo hicho na mishipa ya fa-
hamu.

Tatizo hilo linalojitokea mara
mtoto anapozaliwa, huathiri se-
hemu ya ubongo unaohusika na
misuli ya mwili.

Ni tatizo linalotokea, pale ubon-
go haujakamilika katika ukuaji
wake au kupata shida wakati wa
kujifungua.

KWANINI HIVYO?

Kuna sababu nyingi za mtindio
wa ubongo, lakini wataalamu wa
magonjwa ya akili wanakubali
kwamba vyanzo vifuatavyo hu-
sababisha matatizo hayo kwa wingi.

Maambukizi anayopata mama
wakati wa ujauzito, huleta hatari
kwa mtoto kupata mtindio wa
ubongo pale anapozaliwa.

Mama kupata matatizo wakati
wa kujifungua kama kumbana mto-
to au kutumia muda mrefu wakati
wa kujifungua na kujifungua kabla
ya wakati huchangia tatizo hilo.

Kutokwa kwa damu kwenye
ubongo wa mtoto na kubadi-
lika kwa mfumo wa vinasaba pia
zinaweza kuathiri ukuaji wa ubon-
g0 wa mtoto.

DALILI ZAKE

Dalili za mtindio wa ubongo, kwa
kawaida huonekana sana katika
kipindi cha umri wa miaka mitatu
ya mwanzo ya ukuaji baada ya ku-
zaliwa.

Dalili hizo ambazo wazazi wana-
takiwa kuwa makini kufahamu ni
kama kukaza kwa misuli au misuli
ya mwili kushindwa kufanya kazi
na kulegea au kuishiwa nguvu kwa
misuli. Pia mtoto ataonekana ku-
tokuwa na uwezo wa kuuzuia na
kuufanya mwili anavyotaka.

Tahadhari ni kwa wazazi wa-
napaswa kuwa makini kwani dalili
hizi zinazoweza kuonekana sehe-
mu mbalimbali za mwili na inatege-
mea kiasi gani mtoto kaathiriwa, na
tatizo hilo.

Wengine wanaweza kuwa na
matatizo madogo na baadhi in-
awafukisha mbali, hadi kupata
ulemavu wa baadhi ya viungo vya
mwili. Watu wengi wenye mtindio
wa ubongo huwa wanapata mata-
tizo mengine kama kifafa wakati
mwingine, pia  wanashindwa
kutafuna, hata kumeza chakula.

Tatizo  linapokuwa  kubwa
mwathirika hawezi kuongea na
kupata choo kigumu au kwa shida.

Athari  nyingine inayoweza
kuonekana, ni kutoweza kuzuia
mkojo kutoka, matatizo ya kuona
na kusikia, matatizo ya kiunzi kama
kupinda kwa uti wa mgongo na mi-
fupa kukaa sehemu tofauti kama
mfupa wa paja.

AT
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Ndivyo ilivyo huduma na msaada kwa wenye mtindo wa ubongo. PICHA ZOTE: MTANDAO

Watoto hawa
wanahitaji
kuonyeshwa
upendo na
kusikKili-
ZWa, ingawa
inaweza
kuwepo
changamoto
yva kutam-
bua watoto
wenye tatizo
hilo wakiwa
wadogo.

Huu ndio mtindio wa ubongo,
chanzo na dalili zake zilivyo
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UTAGUNDUAJE?

Pindi tu unapogundua kuwa
maendeleo ya mtoto wako sio ma-
zuri katika ukuaji wake, basi mu-
one daktari haraka ili kujua ni nini
tatizo.

Daktari anaweza akamfanyia
uchunguzi kitaalamu na kujua
tatizo liko wapi. Pia, anaweza
akatumia vipimo mbalimbali vya
kitabibu hospitalini, kubaini tatizo
kama Ultrasound Scan, Magnetic
Resonance Imaging ( MRI), Com-
puterized Tomography(CT) Scan,
Electroencephalogram ( EEG) na
Electro myogram( EMG).

Watoto wote wenye matatizo
haya ya mtindio wa ubongo wa-
naweza pia kujifunza kusoma au
kufanya mambo mbalimbali iwapo
watapewa msaada maalum na
kuandaliwa mazingira mazuri yata-
kayowashawishi kujifunza.

Malezi kwa watoto wenye mata-
tizo hayo, yanatakiwa yawe tofauti
na yale ya watoto wa kawaida.

Watoto hawa wanahitaji kuo-
nyeshwa upendo na kusikilizwa,
ingawa inaweza kuwepo changa-
moto ya kutambua watoto wenye
tatizo hilo wakiwa wadogo.

Huwa vigumu mzazi au jamii
kumtambua mtoto mwenye tatizo
la mtindio wa ubongo hasa akiwa
na umri chini ya miaka minne.

Mtoto mwenye mtindio wa
ubongo anafundishika, iwapo tu
atafundishwa kwa makini, utulivu
na uvumilivu mkubwa.

Kama ni mwalimu, anatakiwa
awe mpole na ufundishaji wake
na asiwe wa haraka, bali aonyeshe
mapenzi kwa mwanafunzi huyo
mtoto. Watoto wa aina hiyo, wa-
nashauriwa wapewe nafasi ya ku-
jenga urafiki na watoto wenzao wa
rika lao ili weweze kujifunza baadhi
ya mambo yanayowezekana kulin-
gana na uwezo wao wa kujifunza.

Iwapo mtoto mwenye ugonjwa
huu atatengwa na wenzake, hali
hiyo itamsababishia kutokuwa na
maendeleo ya kuweza kufanya jam-
bo lolote. Wataalamu wanakushauri
watoto hao wachanganywe na wen-
zao, na kuachana na tabia ya kuwa-
tenga na au kuwafungia ndani.

Mara nyingi mtoto mwenye
tatizo hili anaweza kupata msaada
wa mazoezi ya viungo na mazoezi
mengine mepesi yatakayomsaidia
kuendelea na maisha kama walivyo
watoto wengine.

USHAURI

Wazazi wanashauriwa pale wa-
napozaa mtoto mwenye tatizo hili
kumchukulia kuwa ni mtoto kama
walivyo watoto wengine ili kuiwez-
esha jamii inayomzunguka kum-
chukulia kawaida.

Wazazi wanatakiwa kuonyesha
ushirikiano na kuonyesha upendo
kwa mtoto huyo na sio kumtenga
kama ilivyo kwa wazazi wengine
wanaofikia hatua ya kufarakana
kwa kuona kama mikosi au laana.

Ni kwa msaada wa mtandao
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« Halmashauri ‘zachenga’ agizo « Bukoba, Kyerwa, Karagwe

pekee waliofanikiwa « Simulizi tabu ya Missenyi ilivyo

Wazazi na walezi kutoka Kata ya Buyango, wakiwa katika Tamasha la Mtoto Mwerevu, Zahanati ya Buyango, Missenyi. PICHA ZOTE: MTANDAO.

Na Lilian LugaKingira, BUKOBA

ALMASHAURI tano kati
ya nane za mkoa wa
Kagera zimeshindwa
kutekeleza bajeti ya Sh.
1,000 kwa kila mtoto mwenye umri
wa chini ya miaka mitano, katika
bajeti iliyopita, ikilenga kukabiliana
na tatizo la lishe duni kwao.

Utaratibu wa halmashauri kuten-
ga fedha hizo kutoka mapato ya
ndani ya halmashauri, ulianzishwa
katika mwaka wa fedha 2016/2017
kwa lengo la kupambana na hali
duni za watoto.

Miongoni mwa halmashauri zi-
lizoshindwa kutekeleza bajeti hiyo
mkoani hapa ni Missenyi ambayo
kati ya Sh. milioni 38 zilizotengwa
katika mwaka wa fedha 2018/2019,
mpaka mwaka unakwisha, zilizo-
tolewa kwa ajili ya kuhudumia wa-
toto wenye lishe duni ni Sh. milioni
53.

OFISA LISHE (M)

Ofisa Lishe Mkoa wa Kagera,
Yusuph Hamis, anasema kuwa ka-
tika Mwaka wa Fedha 2018/2019
halmashauri tatu pekee zilizovuka
asilimia 50 ya fedha zilizolengwa
kutengwa katika bajeti.

Anataja viwango vyao katika
mabano ni Bukoba (61.8%), Kyerwa

Takriban
mwaka mmo-
ja uliopita,
watoto 30

cha Bugorora
walipimwa

na kukutwa
wakiwa ka-
tika kina-
choitwa ‘rangi
nyekundu’ ka-
tika kadi zao
kliniki, hali
ilivosababi-
sha kuwekwa
kambi.

Bajeti Lishe Kagera bado shida
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Mama Geniva Ereneus (30), mwenye watoto mapacha Oliva na Olivia Ereneus, akiendelea kuwalisha chakula dawa
katika Tamasha la Mtoto Mwerevu Kata Buyango, wilayani Missenyi.

(60%) na Karagwe (57%) na zile am-
bazo hazikufanya vizuri ni Manis-
paa ya Bukoba iliyotenga asilimia 21,
Missenyi (15%), Muleba (3%), huku
Biharamulo na Ngara hazikutenga
kabisa bajeti hiyo.

“Halmashauri ya Wilaya ya Ngara
haikutoa kabisa fedha hizo, lakini
sababu wanayoitaja ni kuwa ‘afueni’
zilizopangwa zilionekana zime-
pangwa, pia kutekelezwa na wadau
na hii ni kutokana na kutofuatilia
wakati wa upangaji,” anasema.

Hamisi anataja sababu kubwa za
halmashauri kushindwa kutoa fed-
ha kama zilivyotengwa, ni masuala
ya lishe kutopewa kipaumbele.

Kuhusu hatua zinazochukuliwa,
anasema kuna jitthada mbalim-
bali zinafanyika, ikiwamo vikao na
Mkuu wa Mkoa wa Kagera, Brigedia
Jenerali Marco Gaguti, aliyeagiza
kuwa fedha zilizotengwa zitolewe
kwa wakati, kutekeleza malengo.

“Tumefanya vikao na halmashau-
ri na sasa msukumo ni mkubwa na
wakurugenzi wameahidi watatoa
kipaumbele,” anasema.

HALI MISSENYI

Hadi sasa, Halmashauri ya Wilaya
ya Missenyi, inakabiliwa na tatizo la
watoto wenye lishe duni, huku upi-
maji ukiendelea na vijiji viwili zime-
shathibitisha.
gorora, imebainika kati ya watoto
535 wenye umri wa chini ya miaka
mitano waliopimwa, watoto 51
walibainika kuwa na utapiamlo wa
kadri, huku watoto 35 wana utapi-
amlo mkali.

Hata hivyo, pamoja na changa-
moto hiyo shughuli za kukabiliana
na lishe duni zimeendelea kufanyi-
ka kwa kutumia sehemu ndogo ya
bajeti iliyotolewa na fedha za wa-
fadhili, kuhakikisha afya za watoto
wenye lishe duni zinaimarika.

Takriban mwaka mmoja uliopita,
walipimwa na kukutwa wakiwa ka-
tika kinachoitwa ‘rangi nyekundu’
katika kadi zao kliniki, hali iliyo-
sababisha kuwekwa kambi ya ku-
nusuru afya za watoto hao.

NENO WAZAZI

Sumaida Mustapher, ni mkazi wa
to wanne, ni miongoni mwa wazazi
ambao watoto wao walipimwa na
kubainika hali duni kiafya.

Mama huyo anasema ya kuwa
wakati anaambiwa mtoto wake
ana lishe duni, alikuwa na umri wa
miaka minne na uzito wa kilogramu
kumi na moja, na kuwa aliambiwa
kwa umri wa mtoto wake ingebidi
awe na kilogramu kati ya 14 hadi 15.

Anasema baada ya kubaini hali
hiyo aliwekwa katika kambi ya ku-
fundishwa namna ya kuandaa na
kumlisha mtoto kwa zaidi ya miezi
mitano na sasa mtoto ana miaka
minne na miezi mitano na ana kilo
16.

“Miongoni mwa vyakula nili-
vyofundishwa kuandaa ni dagaa,
karanga na unga wa dona, ambao
nampikia mtoto uji na kumnywesha
kutwa mara tatu, pia nilifundishwa
kumpa mboga za majani na matun-

Vifusi vya satelaiti ya India
vyataabisha ‘wenye dunia’

KISIASA, kuna mgongano kati
ya Pakistani, inayoshutumu
mpango wa safari za
majirani India, kuwa chanzo
cha vifusi katika anga za
mbali duniani.

Hayo yanatokea, huku
Waziri wa Sayansi na
Teknolojia wa India, Fawad
Chaudhry, akikiri nchi yake
kuhusika na uchafuzi wa
anga za juu.

Vifusi vya anga za juu,
ni mamia ya vipande
vilivyomeguka kutoka
sehemu za roketi kuu
au kwenye satelaiti,
vinavyochafua anga za juu,
hususan katika uzio wa
dunia (obiti).

Kauli ya Chaudhry, ni
sehemu ya kujibu ripoti ya
uvumbuzi uliofanywa na
Shirika la Anga za Juu la
Marekani, Nasa, kuwapo
vifusi kutoka chombo cha
anga za mbali cha India
kilichoanguka kwenye Mwezi
Septemba mwaka huu.

UCHAFUZI ANGANI

Inaelezwa kuwapo vipande
zaidi ya 23,000 vya vifusi
ambavyo ni vikubwa kuliko
sentimita 10 (inchi nne) na
Shirika la Nasa, liliona vifusi
vingi vilivyoko katika umbali
wa maili 1,250 kutoka
iliko uso wa dunia, kazi
inayofanywa na satelaiti
gushi zaidi ya 2,000.

Kitaalamu inatafsiriwa,
kuna uwezekano mkubwa
wa mgongano kutokea,
sehemu kubwa ikiwa kati
ya Vvifusi vilivyopo sasa
vitokanavyo na migongano
ya sasa katika anga za juu.

China ilipofanya jaribio
katika moja ya setilaiti zake
za hali ya hewa mwaka
2007, inaelezwa ilitengeneza
vifusi vilivyokadiriwa kuwa
3,000.

Aidha, mgongano utokanao
na ajali ya satelaiti za
mawasiliano za Marekani na
Russia mwaka 2009, nazo
ziliongeza idadi ya vipande
vibkubwa vya Vvifusi katika
obiti.

KIWANGO CHA INDIA
Kwa kuoanisha takwimu za
utengenezaji uchafu wa anga

Kifaa cha satelaiti mali ya India. PICHA: MTANDAO

Za juu, India bado inazalisha
kiwango cha chini, kuliko nchi
tatu zenye kiwango cha juu
cha uchafuzi wa mazingira ya
anga za juu, ambazo ni Russia,
Marekani na China.

Vifusi vilivyotengenezwa na
India, vimeongezeka kutoka
vipande 163 mwaka 2019
hadi 117 mwaka 2018.

Mwezi Machi mwaka huu,
India ilikuwa nchi ya nne
kufanya jaribio la kombora la
kulipua satelaiti na inaitetea
kuhusu usalama kwamba,
kama kungekuwapo na
madhara, pindi tu kipande
chake katika majaribio hayo,
chombo hicho kingesalia
duniani.

Hata hivyo, Marekani
inalaani urushaji huo, huku
Taasisi ya Nasa kupitia
mitambo yake inasema
iliona vipande vipatavyo
50 vilivyomeguka kutokana
na jaribio hilo, ikiwa ni

zaidi ya mara tatu baada ya
ilipofanyika.

“Ikiwa vitendo vya China
vya zaidi ya muongo uliopita
vilikuwa ni vibaya zaidi, India
ambayo ilitengeneza vifusi
zaidi hivi karibuni ingepaswa
kujua kuwa inafanya kitu
kinachomwathiri kila mmoja,”
anasema Christopher
Johnson.

Mwanasheria huyo ambaye
ni Mshauri wa Sheria wa
Anga za Mbali katika Wakfu
wa Uhifadhi wa Mazingira
ya Anga, wenye makao yake
nchini Marekani, anaendelea:

“Tunastahili kujifunza
kutokana na matukio
yaliyopita na kutambua
kwamba hakuna haja yoyote
va kusababisha vifusi katika
anga za juu, ambavyo
vinatishia kila mmoja kutumia
anga ya mbali.”

Malalamiko yaliyoko ni
kwamba, hadi sawa duniani

kunashuhudiwa maandalizi
ya maelfu ya setilaiti, huku
nyingine nyingi zikiendelea
kupangwa kurushwa, hali
inayoongeza uwezekano wa
kugongana na hakuna sheria
ya kimataifa inayodhibiti
majaribio hayo.

Nchi kadhaa na kampuni
va Kibinafsi zinafanya
majaribio ya mbinu mpya,
kupunguza athari za vifusi
vya kwenye anga za juu,
ikiwamo sumaku hadi
nyavu.

Mwaka 2025, inatarajiwa
Nasa itazindua satelaiti
yake ya kwanza kuondoa
vifusi kutoka kwenye
mzunguko wa dunia na
inasema, uondoaji vifusi
hivyo kwenye anga bado
changamoto inayootafsiri
kuwa ya kiuchumi na
kiufundi.

Kwa mujibu wa taarifa za
mtandao.

da ninayoweza kuyapata kulingana
na kipato changu,” anasema.

Hata hivyo, mama huyo anakiri
hakuwa na taratibu wa kumuan-
zisha mtoto wake kumpa vyakula
vingine, kabla ya kutimiza miezi
sita, badala ya maziwa ya mama pe-
kee, inavyotakiwa kiafya.

Mzazi Yudes Wilbard, kutoka ki-
yao, wa pili alipimwa na kubainika
na uzito pungufu kutokana na
kuwa na lishe duni.

Anasema mtoto alikuwa na
umri wa miaka miwili na miezi sita,
wakati huo akiwa na uzito wa kilo
tisa na kuwa kwa sasa ana miaka
mitatu na uzito wa kilo 12.5.

“Mtoto wangu anaendelea vizuri,
nikilinganisha na kabla ya kupata

elimu ya namna ya kumwandalia
chakula,” anasema.

MHUDUMU AFYA

Mhudumu wa Afya Ngazi ya
Odiro Adrian, aliyepata mafunzo
ya namna ya kuwapima watoto na
kubaini wenye lishe duni, namna ya
kuwaandalia chakula na kuwalisha
ana maoni yake anachojifuza kazini.

Odiro anasema, huwa anafan-
yva kazi hiyo kwa kutembea ‘ny-
umba kwa nyumba’ na kwamba
baada ya kuwapima na kuwabaini,
anawafundisha kuwalisha na ku-
wanyonyesha watoto hao.

“Pia, tunawaelimisha wajawa-
zito na wote tunawaorodhesha na
kuwatembelea mara kwa mara, ili

<4

Mtoto wangu
anaendelea
Vizuri, nikil-
inganisha na
kabla ya ku-
pata elimu
ya hamna va
kumwandalia
chakula.

kuangalia maendeleo yao,” anase-
ma.

Odrian anasema, ni takariban
mwaka mmoja sasa, tangu awap-
kubaini kuwapo watoto 30 wenye
lishe duni na hatua za kuwasaidia
zinaendelea kliniki.

Baada ya kuwabaini, waliandaa
kambi maalumu ya kufundisha
wazazi wa watoto hao namna ya
kuandaa chakula cha watoto wao
na kila baada ya miezi mitatu wa-
nawapima ili kuona maendeleo ya
watoto hao.

“Sasa watoto wengi wanaende-
lea vizuri katika kadi zao za kliniki
wamekwishaingia katika rangi ya

INAENDELEA UK.20
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Ujenzi bora vituo vya tiba M
vyamtembeza Jafo kwa tab

« Ufisadi Chunya wamkatiza kicheko « Aungana na RC hgrqma
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Na Nebart Msokwa, MBEYA

BEYA ni miongoni
mwa mikoa inay-
ofanya vizuri kwenye
utekelezaji wa Sera
ya Afya ya Mwaka 2008, inayo-
taka kujengwa kwa zahanati katika
na wilaya kuwa na hospitali, huku
hospitali ya mkoa kuwa ya rufani.

Kwa sasa mkoa huo una wilaya
sita na halmashauri saba, ambazo
kila moja ina hospitali yenye hadhi
ya wilaya zaidi ya moja, isipokuwa
halmashauri za Chunya na Busoke-
lo, ambazo kila moja ina hospitali
moja.

Taarifa ya Sekta ya Afya iliyo-
wasilishwa kwenye Kikao cha
Kamati ya Ushauri ya Mkoa (RCC)
Novemba 27 mwaka jana, inasema
hadi kufikia mwezi Oktoba mwaka
jana, mkoa ulikuwa na vituo vya
kutoa huduma za afya 323.

Mchanganuo wake ni zahanati
zilikuwa 282; vituo vya afya 25 na
hospitali 16, zinazomilikiwa na
serikali, watu binafsi na taasisi
za dini. Tangu serikali ilipoanza
kutekeleza miradi ya afya kwa
kutumia mfumo wa Account ya
dharura (Force Account), unaioha-
masisha matumizi ya mafundi wa
mitaani badala ya makandarasi,
katika mkoa wa Mbeya vimejeng-
wa vituo vya afya 14.

Baadhi ya vituo hivyo vime-
shakamilika na vinaendelea kutoa
huduma na baadhi vipo katika hat-
ua mbalimbali za ujenzi, serikali ik-
ishirikiana na wananchi katika kila
hatua ya ujenzi.

Hadi sasa serikali inaendelea
na ujenzi wa hospitali za wilaya

= 2 o i ": e ..'- it
Kituo cha Afya cha Masukulu, wilayani Rungwe. PICHA: MAKTABA 5@/

Wilaya hii
ina kanda
kuu mbili,
ambazo ni
ukanda wa
kilimo na
ukanda wa
madini. Sasa
ina ongeze-
ko kubwa la
watu kiasi
kwamba
hospitali hii
va wilaya
haikidhi ma-
hitaji.
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Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais (Tamisemi), Selemani Jafo (katikati), akizungumza na wananchi wa
Kata ya Chalangwa, wilayani Chunya katika Kituo cha Afya cha Kata hiyo, alipokuwa ziarani.
PICHA NA NEBART MSOKWA.

katika halmashauri tatu, ambazo
ni Mbarali, Busokelo na Wilaya ya
Mbeya, ambazo kila moja ilipatiwa
fedha Sh. bilioni 1.5 kwa ajili ya
kuanza ujenzi.

ZIARA YA JAFO

Hivi karibuni Waziri wa Nchi,
Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (Tamisemi),
Selemani Jafo, alifanya ziara ka-
tika maeneo mbalimbali ya Mkoa
Mbeya, lengo nia kukagua maen-
deleo ya miradi mbalimbali iliyo

chini ya wizara yake.

Katika ziara hiyo alitembelea zai-
di miradi ya afya na kwa kiwango
na elimu, pamoja na kufanya ma-
zungumzo na watumishi wa hal-
mashauri alizotembelea.

MBARALI

Ni ziara iliyoanzia wilayani
Mbarali, ambako alikagua mradi
wa ujenzi wa hospitali ya wilaya,
ambayo awali ilikuwa inasuasua
kutokana na sababu mbalimbali,
mpaka Rais John Magufuli, alipoag-

iza ujenzi huo kukamilika haraka.

Waziri Jafo alikiri kufurahishwa
na kasi ya ujenzi wa majengo ya
hospitali hiyo na viwango vyake
na alimtaka Mkuu wa Mkoa wa
Mbeya, Albert Chalamila, kwa
kushirikiana na watendaji wa hal-
mashauri hiyo, kuendelea kusima-
mia viwango, ili thamani halisi ya
fedha zilizotolewa ionekane.

Jafo alionyesha furaha zaidi,
alipopewa taarifa na Mkuu wa
Wilaya, Reuben Mfune, kuwa hos-
pitali imekamilika kwa asilimia 98
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na sehemu chache ikiwamo ureke-
bishaji baadhi ya milango na alia-
hidiwa haitachukua muda mrefu
kukamilishwa.

Vilevile Waziri Jafo, alisema
taarifa alizo nazo kuhusu ujenzi
wa hospitali zingine za wilaya ka-
tika mkoa huo ambazo ni Hospitali
ya Wilaya ya Mbeya na Busokelo
ni nzuri na ujenzi unazingatia
maelekezo ya wizara, hivyo alia-
hidi kuongeza fedha kwa ajili ya
ukamilishaji.

“Nimefurahishwa sana kwa jinsi
mnavyosimamia ujenzi wa hos-
pitali hizi. Sasa zipo Sh. bilioni 1.5
ambazo zitaongezwa kwa ajili ya
kukamilisha ujenzi wa hospitali
hizi, ili zianze kufanya kazi haraka,
kila moja italetewa milioni 500 na
nina imani zitatosha,” anasema
Waziri Jafo.

Aidha, baada ya kutoka katika
Hospitali ya Mbarali, alitembe-
lea Hospitali ya Wilaya ya Mbeya,
inayojengwa katika Kata ya In-
yala, ambako ujenzi wake ulianza
mapema mwaka 2019 na mpaka
sasa ynaelekea kukamilika.

Pia ni wigo mwingine anaosema
ulimpa furaha ya namna kasi ya
ujenzi wa hospitali hiyo na hivyo
akaahidi kuipa kipaumbele zaidi
katika kupeleka vifaa tiba na wa-
tumishi itakapokamilika.

ALIKOCHANGIA JPM

Waziri Jafo, alitembelea Kituo
cha Afya cha Isongole katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Rungwe,
ambacho kilianza kujengwa na
wananchi kabla ya Rais Dk. John
Magufuli kuchangia Sh. milioni 30
kwa ajili ya ukamilishaji.

Waziri Jafo, ambaye aliwasilisha
mchango huo wa Rais, alitembelea
kwa lengo la kukagua utekelezaji

wa maagizo yake mkuu wa nchi
kwa Halmashauri ya Wilaya ya
Rungwe, anakokiri pia maelekezo
yote yalitekelezwa na hadi sasa
kituo kimeshafunguliwa.

Aliwapongeza wananchi kwa
juhudi zao za kujenga kituo na hal-
mashauri kutekeleza maelekezo
husika kwa wakati na aliwataka
wananchi wa kata zingine zisizo na
vituo vya afya, kuiga staili ya kuji-
tolea, iliyofanywa na wananchi wa
Kata ya Isongole.

WILAYANI CHUNYA

Katika ziara hiyo, pia Waziri Jafo
alitembelea Kituo cha Afya cha
Chalangwa wilayani Chunya, am-
bacho ni miongoni mwa vituo 14
vilivyojengwa kwa ushirikiano kati
ya serikali na wananchi, kupitia
mfumo wa ‘Force Account.’

Taarifa ya wilaya hiyo inaeleza
kuwa, serikali ilitoa fedha Sh. mil-
ioni 500 kwa ajili ya ujenzi na wa-
nanchi walichangia nguvu zao kwa
zaidi ya Sh. milioni 60.

Waziri Jafo, kwa mara nyingine
alionyesha furaha yake tena kwa
tabasamu itokanayo na kituo hi-
cho kilivyojengwa kwa viwango
na uzingatiaji wa thamani ya fedha
zilizotolewa, akikisifu kwamba ni
kizuri, kikubwa kuliko hata baadhi
ya hospitali.

Jafo anainisha sifa za ramani na
muundo wa kuunganisha idara
mbalimbali za kituo hicho zilivy-
otengenezwa, ikiwa ni pamoja na
kuzingatia mabhitaji ya watu wa
aina zote, wakiwamo wenye ul-
emavu.

“Kituo hiki ni kizuri sana na ni
kikubwa kuliko hospitali za baa-
dhi ya wilaya ikiwamo Wilaya ya
Misungwi kule Mwanza. Sasa na-
jua changamoto zenu ikiwamo ya
uhaba wa watumishi, tutaishughu-
likia ndani ya muda mfupi,” anase-
ma Waziri Jafo.

Baada ya kukagua Kituo cha
Afya cha Chalangwa, Waziri Jafo
alitembelea Hospitali ya Wilaya ya
Chunya kwa ajili ya kukagua hali ya
majengo na akazungumza na wa-
tumishi kuhusu ahadi ya Rais Dk.
Magufuli ya kutoa pesa Sh. milioni
200 kwa ajili ya kuikarabati.

Akiwa hospitalini hapo, alibaini

baadhi ya majengo yamechakaa na
alipewa historoa kwamba, hospi-
tali hiyo kwa asili ilikuwa ni kituo
cha afya kilichopandishwa hadhi,
wilaya hiyo inaanzishwa.

Katika kauli ya majumuishi,
anaiagiza Halmashauri ya Wilaya
ya Chunya, iimarishe huduma
zingine katika hospitali hiyo, iki-
wamo huduma ya maji yatakayo-
patikana kwa mfumo wa kuvuna
maji ya mvua na kuyahifadhi, kwa
ajili ya matumizi wakati wa kianga-
Zi.

Viongozi wa Mkoa Mbeya, wak-
iongozwa na Mkuu wa Mkoa,
Chalamila, walimwomba Waziri
Jafo, uwezekano wa wilaya hiyo
kupatiwa fedha kwa ajili ya kujen-
ga hospitali mpya na hiyo iliyopo,
iendelee katika nafasi ya kituo cha
afya. Chalamila anasema, wilaya
ni kongwe na ina idadi kubwa ya
watu kwa sasa, tofauti na ilivyoku-
wa awali ilipoanzishwa, hivyo kwa
sasa haikidhi mahitaji.

“Wilaya hii ina kanda kuu mbili,
ambazo ni ukanda wa kilimo
na ukanda wa madini. Sasa ina
ongezeko kubwa la watu kiasi
kwamba hospitali hii ya wilaya hai-
kidhi mahitaji. Tunaomba kama in-
awezekana nayo ipewe Sh. bilioni
1.5 kama zingine, ili wajenge hospi-
tali mpya,” aliomba Chalamila.

RC AWATETEA

Mkuu wa Mkoa anafafanua
kwamba, Chunya haina shida ya
eneo la ujenzi, hivyo wakipewa
fedha wanaweza wakajenga hospi-
tali kubwa na nzuri.

Kutokana na maelezo hayo,
Waziri Jafo alikubali kuwa eneo
la hospitali hiyo ambalo ni hekta
tano pekee halitoshi kwa hospi-
tali ya wilaya na hata baadhi ya
majengo, likiwamo la wagonjwa
wa nje (OPD) ni ya zamani na ya-
mechakaa, hivyo atalifanyia kazi
ombi hilo.

Jafo anasema, wakati anaen-
delea  kulishughulikia  suala
hilo, pia anaendelea na utara-
tibu wa kutafuta fedha kwa ajili ya
kutekeleza ahadi ya Rais ya kutoa
Sh. milioni 200 kwa ajili ya hospi-
tali hiyo na zingine Sh. milioni 200
za Kituo cha Afya cha Makongolosi.

AABARA /MORTUARY [
LAUNDRY/ upasuast msb- il

Kituo hiki ni
Kizuri sana
na ni Kikub-
wa kuliko
hospitali

za baadhi
va wilaya
ikiwamo
Wilaya ya
Misungwi
kule Mwan-
Za. Sasa na-
jua changa-
moto zenu
ikiwamo ya
uhaba wa
watumishi,
tutaishughu-
likia ndani
ya muda
mfupi.

AKUTA UFISADI

Kituo cha Afya cha Mtande kili-
chopo zaidi ya kilomita 90 kutoka
mjini Chunya Mjini, ndicho katika
mzunguko wa ziara kinatengeneza
historia aina yake mkoa Mbeya,
kwa ujenzi wake kugubikwa na
ufisadi mkubwa ambao umeikera
serikali.

Kwa mujibu wa Taarifa za
Wilaya, serikali ilitoa Sh. milioni
400 kwa ajili ya ujenzi wa kituo
hicho na wananchi walichangia
nguvu zao kwenye ujenzi, wak-
ishiriki kuchimba msingi, kubeba
mawe, kusogeza tofali na hata ku-
wasaidia mafundi.

Hivi karibuni, Mkuu wa Mkoa
wa Mbeya, Albert Chalamila,
alibaini kuwa ujenzi wa kituo
hicho unanuka ufisadi ikiwamo
kuchakachua baadhi ya vifaa na
hivyo akalazimika kuunda tume
maalumu kwa ajili ya kuchunguza
ili wahusika wachukuliwe hatua.

Taarifa za ufisadi huo iliyowasil-
ishwa kwa Waziri Jafo aliagiza
mamlaka zinazohusika, likiwamo
Jeshi la Polisi na Taasisi ya Ku-
zuia na Kupambana na Rushwa
(Takukuru), kuchukua hatua za
kisheria kubaini ufisadi huo na
wahusika wake, baada ya tume ku-
maliza kazi.

Jafi aling'aka kwamba, serikali
haiwezi kuvumilia fedha zina-
zotengwa kwa ajili ya miradi ya
maendeleo, kisha zinapotea ka-
tika mikono ya wachache, huku
kundi kubwa la wananchi linaen-
delea kupata shida.

“Nakupongeza Mkuu wa Mkoa
kwa kuunda tume. Mimi nilitaka
kuunda tume nyingine ya wizara,
lakini naamini tume yako itatule-
tea matokeo mazuri na wahusika
wote washughulikiwe kwa mujibu
wa sheria,” alifafanua Waziri Jafo.

Inaelezwa na wataalamu wa
afya, kwamba baadhi ya vituo
vya afya vilivyojengwa kwa mfu-
mo wa ‘Force Account,” ikiwemo
kituo cha kwanza cha mfano cha
Ikuti wilayani Rungwe, Ipinda
wilayani Kyela na Ikukwa katika
Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya,
vina hadhi sawa na hospitali za
wilaya, isipokuwa zinakosa baadhi
ya vipimo.
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AFYA

Bajeti Lishe Kagera bado shida

v

Mtoto Safina Ahmad (4) akiendelea kunywa uji wa lishe, katika Tamasha la Mtoto Mwerevu, Wilaya ya Missenyi.

INATOKA UK.17

kijani, labda watoto wawili ambao
wazazi wao wameshindwa kufuata
maelekezo wanayopewa ndiyo
wamebaki katika rangi ya kijivu, la-
kini tunaendelea kuwahudumia ili
nao afya zao ziimarike,” anasema.

MRATIBU LISHE

Zainath Hassan ni mratibu wa
lishe Wilaya ya Missenyi ambaye
anasema mwaka 2018/2019 zi-
litengwa shilingi milioni 38 kwa
ajili ya kutekeleza shughuli za lishe
kwa watoto wenye umri wa chini
ya miaka mitano, lakini zilizitolewa
ni Sh. milioni 5.3.

Anasema, kutokana na kuto-
kutolewa kwa fedha hizo kama
ilivyopangwa, baadhi ya shughuli
hazikutekelezwa zikiwamo za
uchunguzi wa hali ya lishe kwa wa-
toto, ununuzi wa chakula dawa, ku-
fanya uchunguzi wa kuwapo kwa
madini joto katika chumvi inayotu-
mika majumbani na kutoa elimu
kwa wahudumu wa afya ngazi ya
jamii.

Anataja shughuli zilizofanyika
kwa kutumia sehemu ndogo ya
bajeti iliyotolewa na halmashauri
kwa kushirikiana na wafadhili
kuwa ni kuzijengea uwezo kamati
za maendeleo za kata kadhaa.

Zainath anasema, kikwazo cha
kutokutolewa fedha hizo kinakwa-
misha, huku akitaja ni mapato ki-
dogo ya halmashauri, halmashauri
kukosa vipaumbele vingi.

Anawataja wahisani wanaowa-
saidia ni serikali ya Uingereza kupi-
tia Shirika la IMA World Health
chini ya mradi wa Mtoto Mwerevu
waliotoa shilingi milioni 67 katika
mwaka wa fedha 2018/2019.

Wengine ni USAID Boresha Afya,

Pia wamesh-
irikiana

na wadau
wa Bore-
sha Afya
kwa wa-
toto wenye
utapiamlo
mkali, na
kuwa sasa
kuna vituo
maalumu 12
ambavyo
vinawahu-
dumia wa-
toto hao.

World Vision, shirika linaloshu-
ghulika na masuala ya Ukimwi,
utunzaji wa mazingira na lishe
la MAPEC na Kikukwe KCDI, wa-
naotekeleza shughuli zao bila
kuingiza fedha katika akaunti ya
halmashauri.

Anataja baadhi ya shughuli za
lishe zinazotekelezwa na wafa-
dhili hao kuwa ni kubadili tabia
katika unyonyeshaji, chakula cha
nyongeza kwa watoto wenye umri
wa miezi sita hadi 24, ushiriki wa
wanaume katika malezi ya watoto,
usafi na unawaji wa mikono, ma-
tendo changamshi na kuwezesha
posho kwa wahudumu wa afya
ngazi ya jamii.

Nyingine ni kuwezesha vikao
vya kamati ya jamii, kuwezesha
ufuatiliaji ngazi ya jamii na vituo
vya kutolewa huduma za afya na
wahudumu wa huduma za mkoba
ambao pia hufundisha jinsi ya ku-
changanya chakula cha lishe kwa
watoto.

Anasema pia kuwa katika
Mwaka wa Fedha 2019/2020 Hal-
mashauri ya Wilaya ya Missenyi
imetenga shilingi milioni 42 na
katika kipindi cha Julai hadi De-
semba zilizokwisha kutolewa kwa
ajili ya utekelezaji wa shughuli za
lishe ni shilingi milioni mbili.

“Mkurugenzi ameahidi kutoa
pesa zote zilizotengwa katika mwa-
ka huu wa fedha, lakini kwa sasa
tumeanza kutumia za wafadhili na
baadaye katika nusu ya mwaka wa
fedha iliyobaki tutaanza kutumia
za bajeti yetu,” anasema.

“Pia tulipata shilingi milioni
tisa kutoka Shirika la Kimataifa
la Kuhudumia Watoto (Unicef)
ambazo utekelezaji wake ulianza

Oktoba hadi Desemba mwaka
huu, na tayari tumekwishapokea
shilingi milioni tatu kwa ajili ya
kazi za kutambua maduka yote ya-
nayouza chumvi,” anasema.

Baada ya kutambua maduka
hayo, fedha hizo za Unicef pia
zimetumika kufanya uchunguzi
wa kuwapo kwa madini joto katika
chumvi inayouzwa madukani.

VIKWAZO

Zainath anataja changamoto
wanazokabiliana nazo katika
utekelezaji shughuli za lishe mbali
na kuwa ufinyu wa bajeti, ni uhaba
wa vitendea kazi kwa wahudumu
wa afya ngazi ya jamii na uelewa
mdogo wa jamii kwenye masuala

ya lishe.
Anataja changamoto nyingine
kuwa ni  wananchi  wengi

kuhangaika na masuala ya
kiuchumi na kusahau kuhudumia
watoto na kukosa chakula na
baadhi ya dawa.

Anatumia fursa hiyo kuitaka
jamii kuelewa lishe ni suala mtam-
buka na kuwa ni jukumu la kila
mtu kutoa kipaumbele katika ma-
pambano yake.

“Madhara ya udumavu unao-
tokana na utapiamlo hayareke-
bishiki, tunapaswa kuendelea
kuelimisha watu wawekeze ka-
tika afya za watoto wao, maana
inayoathirika si kaya tu bali hal-
mashauri, mkoa na taifa kwa
ujumla,” anasema.

Shirika la IMA World Health
ambalo mradi wake wa Mtoto
Mwerevu unaotekelezwa katika
halmashauri zote mkoani Kagera
unafikia kikomo tarehe 31 mwaka
huu, na limetoa zaidi ya shilingi

milioni 400 kwa halmashauri hizo
katika kipindi cha mwezi Julai hadi
Desemba mwaka huu.

SISTA ISHENGOMA

Sista  Margaret Ishengoma,
mtaalamu mabadiliko ya tabia
katika lishe kutoka shirika la IMA
World Health kupitia mradi wa
Mtoto Mwerevu mkoani Kagera,
anasema mradi unalenga kupun-
guza tatizo la udumavu kwa wa-
toto.

“Tunashirikiana na serikali kwa
kutumia wahudumu wa afya ngazi
ya jamii, wanakwenda kwenye ny-
umba za walengwa wetu ambao ni
wajawazito na watoto wenye umri
wa chini ya miaka miwili, kuanga-
lia hali ikoje, kuhimiza na kujadili-
ana ni kitu gani wanaweza kufanya
ili kupunguza udumavu kwa wa-
toto,” anasema.
napima watoto na wanapobaini
kuna tatizo hilo kwa asilimia 30
wanakaa na kinamama kwa siku
12 wakiwafundisha kwa muda wa
kati ya saa mbili hadi matatu kwa
siku, katika eneo walilolichagua,
ikiwamo darasa la kupika.

“Baada ya siku 12 kambini,
tunawapima tena watoto, na cha
kushangaza chakula hiki kina-
tenda maajabu, watoto uzito un-
aongezeka hata kwa kilo mbili kati-
ka kipindi hicho na kuwashangaza
wazazi,” anasema.

Mradi wa Mtoto Mwerevu ul-
ianza mwaka 2016 kwa ufadhili
wa Serikali ya Uingereza, ikitoa
ruzuku wajibifu kwa halmashauri
ili ziweze kutekeleza shughuli za
lishe ambazo zitasaidia kupunguza
udumavu kwa watoto.

“Bado tatizo ni kubwa, kwa asil-
imia ni mkoa wa tisa kitaifa, lakini
ukiangalia takwimu ni mkoa wa
kwanza kwa kuwa na idadi kubwa
ya watoto waliodumaa ambao ni
224,634, na hii ni kutokana na Kag-
era kuwa na idadi kubwa ya watu,”
anasema.

Anataja shughuli zilizofanyika
na kuwezesha kiwango cha udu-
mavu Kagera kushuka kuwa ni
kushirikiana na wadau kutoa
elimu kwa kutumia wahudumu wa
afya ngazi ya jamii, kutoa elimu ka-
tika vituo vya kutolea huduma za
afya na kupitia vyombo vya habari.

Anasema, pia wameshirikiana
na wadau wa Boresha Afya kwa
watoto wenye utapiamlo mkali, na
kuwa sasa kuna vituo maalumu 12
ambavyo vinawahudumia watoto
hao.

Ofisa lishe huyo, anataja sababu
kubwa inayochangia Kagera kuwa
na watoto wengi waliodumaa
wakati vipo vyakula vya kutosha
kuwa, ni ulishaji watoto usiozinga-
tia mlo kamili.

Anataja makundi matano ya
vyakula ambavyo wananchi wana-
paswa kuwalisha watoto wao kuwa
la kwanza ni nafaka, mizizi na ndizi
kwa ajili ya kuwapatia wanga, la
pili ni vyakula vya wanyama na
jamii ya mikunde, la tatu mboga
7a majani, la nne ni matunda na la
tano ni asali, sukari na mafuta.

Kwa mujibu wa utafiti wa TNNS
wa mwaka 2018 ulishaji wa chaku-
la cha mtoto Kagera ni asilimia 19.6
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Viwanda mpunga vyalalamikia mita za umeme

Na Nebart Msokwa, MBARALI

AMILIKI wa viwan-

da vya kusindika

mpunga wilayani

Mbarali wamelala-
mikia mita za umeme wanazo-
fungiwa na Shirika la Umeme
(Tanesco) wakidai zinasababisha
gharama za uendeshaji wa viwan-
da hivyo kuwa kubwa kuliko faida
wanaoipata.

Akisoma risala ya wamiliki hao
kwa Naibu Waziri wa Viwanda
na Biashara, Stella Manyanya, Ka-
tibu wa Chama cha wa Miliki wa
Viwanda vya Kusindika Mpunga,
Mambela Juma, alisema licha ya
viwanda hivyo kufanana karibu
kwa kila kitu, lakini Tanesco ime-
kuwa ikiwafungia mita za umeme
zinazotofautiana.

Alisema baadhi ya mita hizo
zinaonyesha matumizi makub-
wa ya umeme ukilinganisha na
baadhi ya mita, hali ambayo
inasababisha baadhi ya wamiliki
kushindwa kumudu gharama za
matumizi ya umeme kwenye vi-

wanda vyao.

Alisema kuwa mbali na tatizo
hilo, pia wanakabiliana na tatizo
lingine la umeme kukatika ovyo
na wakati mwingine kusababisha
uharibifu wa mitambo ya viwan-
da vyao.

Alisema tatizo hilo la umeme
kukatika linakwenda sambamba
na nyakati nyingine umeme kuko-
sa nguvu ya kuendesha viwanda
na hivyo kuwalazimu kusimami-
sha uzalishaji kusubiri utenga-
mae. Mambila alimwomba Naibu
Waziri kuwasaidia kuishinikiza
Tanesco kubadilisha transfoma
zilizowekwa kwenye maeneo ya
viwanda vyao na kuletewa zenye
nguvu zaidi ili kuepuka tatizo la
umeme kukosa nguvu.

Mkuu wa Wilaya ya Mbarali,
Reuben Mfune, alisema ofisi yake
imeshawasiliana na Tanesco kwa
ajili ya kufanya mabadiliko ya mi-
undombinu ya umeme kwenye
maeneo ya viwanda ili kuondoa
matatizo yanayowakabili wami-
liki wa viwanda hivyo.

Alisema viwanda hivyo ni

muhimu kwa uchumi wa wilaya
yake na nchi kwa ujumla, hivyo
ni lazima wahakikishe vinafanya
kazi kwa ufanisi muda wote bada-
la ya muda mwingine kufungwa

“Changamoto za wamiliki wa
viwanda hivi ofisi yangu inazi-
tambua, na nimeshaanza ku-
chukua hatua kwa kuwasiliana na
Tanesco ambao tumeshakubali-
ana kwamba waanze kuboresha
miundombinu kwenye maeneo
haya,” alisema Mfune.

Akijibu malalamiko hayo, Man-
yanya alisema tatizo la viwango
vya matumizi ya umeme linasa-
babishwa na mambo mengi iki-
wamo namna ya wamiliki wa
viwanda wanavyowasha viwanda
vyao. Alisema kama kiwanda kina
mashine zaidi ya tatu na zote zina-
washwa kwa wakati mmoja, ni la-
zima matumizi ya umeme yaone-
kane ni makubwa kuliko kawaida
kwa sababu mashine zote zina-
tumia umeme mwingi kwa wakati
mmoja wakati zinapowashwa.

Aliwaasa wamiliki hao kubadili
mfumo wao kuwasha viwanda

vyao kwa kufuata utaratibu na
wakati mwingine kuepuka kuwa-
sha mashine ambazo kwa wakati
huo huwa hazitumiki.

“TIkiwa una mashine tatu ndani
ya kiwanda, usifike ukaziwasha
zote kwa wakati mmoja, na-
kushauri uwashe mashine moja
ikishawaka na kuchanganya
ndipo unawasha nyingine na
yenyewe ikitulia unawasha ya
tatu, hii itakusaidia kupunguza
matumizi ya umeme badala ya
kuwasha zote kwa wakati mmo-
ja,” alisema Manyanya.

Kuhusu changamoto yaumeme
kukatika na kukosa nguvu, Man-
yanya aliitaka Tanesco kulishu-
ghulikia haraka kwa kubadili
transfoma za viwanda hivyo na
kuwawekea zenye nguvu zaidi.

Manyanya alisema hilo ni ju-
kumu la Tanesco, na kamwe wa-
miliki wa viwanda wasihusishwe
kwenye gharama hizo za kubadil-
isha transfoma kwa sababu Rais
John Magufuli alishapiga maru-
fuku kuwatoza wamiliki wa vi-
wanda gharama za aina hiyo.

Daladala
likikwepa
shimo
kwenye
barabara
inayoelekea
katikati

ya Jiji la
Mbevya,

katika
eneo la njia
panda ya
Chunya juzi.
Shimo hilo,
linasababi-
sha baadhi
ya wenye
magari Kuik-
wepa njia
hiyo. PICHA:
NEBART
MSOKWA

Washauriwa kufuatilia michango mifuko hifadhi

Na Innocent Ng'oko, MBEYA

WATUMISHI wametakiwa ku-
jenga utamaduni wa kufuatilia
kwa ukaribu michango yao katika
mifuko ya hifadhi za jamii ili kue-
puka usumbufu unaoweza kuji-
tokeza wanapostaafu au kupata
matatizo kazini.

Wito huo ulitolewa jana na
mmoja wa wazee wastaafu, Za-
bron Henry aliyekutwa nje ya
ofisi za mfuko wa Hifadhi ya
Jamii kwa Watumishi wa Umma
(PSSSF).

Mzee

huyo alibainisha

kuwa wengi wa watumishi
hawana utamaduni wa kufua-
tilia michango yao katika mi-
fuko mbalimbali ya hifadhi za
jamii ikiwamo ya PSSSF na NSSF.
“Unajua kumekuwapo na ka-
sumba ya baadhi ya watumishi
wengi nchi kutokuwa na utama-
duni wa kufuatilia michango yao
katika mifuko ya hifadhiza jamii
na hivyo kupelekea kuibua usum-
bufu wakati watumishi hao wa-
napostaafu au kupata matati-
zo kazini,” alisema Zabron.
Alisema mifuko ya hifadhi ya
jamii kwa watumishi wa umma

ipo kwa ajili ya watumishi wote,
hivyo kila mtumishi ana haki ya
kufuatilia michango yake.

Alisema tangu  kuan-
zishwa kwa ofisi ya PSSSF
mkoa wa Mbeya, imekuwa
msaada mkubwa kwa watumi-
shi pamoja na wastaafu ambao
wamekuwa wakifika katika ofisi
hizo kupata huduma.

“Tangu mifuko kuunganishwa
na kuwa mfuko wa PSSSF  kume-
kuwa na maboresho mazuri ya
huduma ambazo zinazingatia
muda na umakini wa kazi, na
tunaipongeza serikali kwa kuan-

zisha mfumo huu,” alisema.

Jitihada za kumpata Meneja wa
PSSSF kwa Mkoa wa Mbeya ku-
zungumpzia jitihada zinazofanywa
na mfuko kwa lengo la kuboresha
huduma za wateja zinaendelea,
kutokana na kutafutwa mara kad-
haa bila mafanikio.

Muundo wa mfuko wa PSSSF
unajumuisha mifuko minne ya
pensheni ambayo ni PSPF, LAPF,
PPF na GEPF ambapo walioku-
wa wanachama wa mifuko hiyo
wakiwamo watumishi, wastaafu
na warithi waliopo katika mifuko
walihamishiwa PSSSF.

Rungwe
yakamilisha
ujenzi wa
madarasa

Na Nebart Msokwa, RUN-
GWE

WILAYA ya Rungwe, ime-
kamilisha ujenzi wa vyumba
vya madarasa sita vilivyoku-
wa vinahitajika kwa ajili ya
wanafunzi 240 waliofaulu
mitihani ya darasa la saba
mwaka jana, lakini majina
yao yamezuiliwa kusubiri
kukamilika kwa vyumba
hivyo.

Hayo yalisemwa juzi na
Mkuu wa Wilaya hiyo, Julius
Chalya, alipokuwa anatoa
taarifa ya ujenzi wa vy-
umba hivyo ambapo alisema
wilaya iko tayari wanafunzi
wote waliofaulu kuanza
masomo.

Alisema wilaya yake
yenye halmashauri mbili
za Rungwe na Busokelo,
vyumba vyote vilivyokuwa
vinahitajika vilikuwa katika
Halmashauri ya Rungwe.

Chalya alisema vyumba
hivyo vimekamilika mapema
kutokana na ushirikiano
mzuri baina ya wananchi
na viongozi wa halmashauri
hiyo ambao walishirikiana
kwa ukaribu kuhakikisha
watoto wanaanza masomo
mapema. Alisema Hal-
mashauri ya Busokelo haiku-
wa na upungufu wa vyumba
vya madarasa, na kwamba
wanafunzi wote waliofaulu
walikuwa wameshapangiwa
shule na sasa wanaendelea
na maandalizi ya mwakani.

“Nawashukuru viongozi
wenzangu kwa ushirikiano
katika kukamilisha vy-
umba hivi, kwa sasa hatuna
deni, lakini tunaendelea na
mapambano kwa ajili ya
maandalizi ya mwakani,
hatuhitaji tuje tuwe na tatizo
tena,” alisema Chalya.

Aliwataka wazazi waend-
elee kushirikiana na serikali
kuhakikisha miundombinu
ya shule zao inaboreka ili
kuinua Kiwango cha elimu
katika wilaya hiyo.

Hivi karibuni Kaimu
Katibu Tawala wa Mkoa
wa Mbeya, Jeremiah Minja,
aliagiza halmashauri zote
za mkoa huo kukamilisha
vyumba vya madarasa kabla
ya Januari 15, mwaka huu, ili
wanafunzi wote waliofaulu
mitihani ya darasa la saba
waanze masomo mapema.

Taarifa ya mkoa inaonye-
sha kuwa mkoa huo ulikuwa
na upungufu wa vyumba
vya madarasa 59 ambavyo
vinahitajika kwa ajili ya
wanafunzi 2,716 waliokosa
nafasi.
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Jafo aonya wanaozuia wanafunzi
kuandikishwa kisa cheti kuzaliwa

Na Paul Mabeja, BAHI

AZIRI wa Nchi
Ofisi ya Rais, Ta-
wala za Mikoa
na Serikali za Mi-
taa (Tamisemi), Selemani Jafo,
amesema ni marufuku mwa-
nafunzi kuzuiwa kuandikishwa
darasa la kwanza kwa sababu ya
kukosa cheti cha kuzaliwa.

Jafo alitoa onyo hilo alipozuru
wilayani Bahi kukagua uandik-
ishaji wa wanafunzi wa darasa
la kwanza kwa shule za msingi
na mapokezi ya wanafunzi wa
kidato cha kwanza katika shule
za sekondari.

Alisema amepokea malala-
miko kutoka baadhi ya maeneo
kuwa wanafunzi wa darasa la
kwanza hawaandikishwi kama
hawana vyeti vya kuzaliwa.

“Nimeona nitoe ufafanuzi
kuhusu suala hili kuwa cheti
cha kuzaliwa ni haki ya kila
mtoto, lakini kisimzuie mtoto
huyo kuanza shule eti kwa saba-
bu tu hajakipata. “Watoto wote
wapokewe, waandikishwe na
waanze masomo huku wazazi
wao wakiendelea na mchakato
wa kuwatafutia vyeti hivyo,”
aliagiza.

Alisema  hataki  kusikia
eneo lolote mtoto ameachwa
kupokewa shuleni kwa sababu
ya kukosa cheti cha kuzaliwa, la-
kini kila mzazi ahakikishe ndani

ya miezi minne, anapata cheti  wilayani huko.
hicho wakati mtoto akiendelea Mkuu wa Wilaya ya Bahi,
Nna masomo. Mwanahamisi Munkunda,

Akizungumza wakati aki-
kagua mapokezi ya kidato
cha kwanza, Jafo alisema wa-
nafunzi wote wanatakiwa kuri-

poti katika muda uliopangwa
na wapokewe bila masharti ya
michango ya unga, mahindi au
maharage.

Alisema serikali inatoa elimu
msingi bila malipo, hivyo kila
mwanafunzi anatakiwa kupata
elimu bila bugudha ya aina
yoyote. Waziri Jafo aliupongeza
uongozi wa Wilaya ya Bahi kwa
umakini waliouonyesha katika
uandikishaji wa darasa la kwan-
za na maandalizi mazuri katika
mapokezi ya kidato cha kwanza
pamoja na usimamizi wa miradi
ya maendeleo inayotekelezwa

alisema walishafanya kampeni
ya upatikanaji wa vyeti vya ku-
zaliwa kwa watoto wenye umri
wa chini ya miaka mitano, hivyo

watoto wengi wanaonza shule
hivi sasa wanavyo.

Alibainisha kuwa wanafunzi
waliochaguliwa kujiunga na ki-
dato cha kwanza katika Wilaya
ya Bahi ni 2,712 na kikwazo kili-
chopo ni uhaba wa madawati,
ambao alidai unafanyiwa kazi.

Mwalimu Mkuu wa Shule ya
Msingi Mkakatika, John Laurent,
alisema shule yake ina malengo
ya kuandikisha wanafunzi 180
na kwa siku ya kwanza tu ya
kufungua, waliandikisha wa-
nafunzi 134.
walioletwa
tumewaandikisha na endapo
mtoto hana cheti cha kuzaliwa,
tulitumia kadi la kliniki kupata
taarifa sahihi za mtoto na hatu-
jarudisha
mmoja, wote wamepokewa na
wameanza masomo,” alidai.

“Wanafunzi wote
shuleni  kwetu

mwanafunzi hata
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Waziri wa Fedha
na Mipango, DK.
Philip Mpango
(wa pili kulia),
akipokea mfano
wa hundi ya Sh.
milioni 500 kama
gawio la serikali
kutoka kwa Mkuu
Kitengo cha Fedha
Chuo Kikuu cha
Dodoma (UDOM),
Priscilla Mushi
(kulia) na Naibu
Makamu Mkuu
wa Chuo hicho,
Mipango, Utawala
na Fedha, Prof.
Donald Mpanduji
(kushoto), katika
haﬂa iliyofanyika
Kat|kat| ni Nalbu
Waziri wa Fedha
na Mipango, Dk.
Ashatu Kijaji

na Msajili wa
Hazina, Athuman
Mbutuka. PICHA:
IBRAHIM JOSEPH

TCRA yatoa
neno usajili
laini simu
alama vidole

Na Renatha Msungu, DODOMA

MAMLAKA ya Udhibiti wa Ma-
wasiliano (TCRA) Kanda ya Kati,
imewataka wananchi wa mikoa
va Singida, Tabora, Kigoma na
Dodoma kutumia muda ulionge-
zwa na Rais John Magufuli
kusajili laini zao za simu kwa
alama za vidole, ili wazitumie
kwa ufasaha katika kufanya
maendeleo.

Mkuu wa TCRA Kanda ya Kati,
Antonia Manyanda, alitoa rai
hiyo alipozungumzia mwitikio
wa wakazi wa kanda hiyo kusajili
laini zao za simu zikiwa zime-
baki siku 11 kabla ya kufungwa
kwa usajili huo. “Nawaomba
wananchi waendelee kujitokeza
kusajili laini zao kwa sababu
teknolojia ya simu inakua kila
kukicha na simu za mkononi ni
ofisi ya mkononi, hivyo ni vyema
watu wasajili,” alihimiza.

Alibainisha kuwa hadi kufikia
Desemba 31 mwaka jana, asilimia
50 ya laini za simu katika eneo
hilo zilikuwa zimesajiliwa na
mfumo huo wa Kisasa.

Alisema TCRA inaendelea
kutoa elimu kwa wananchi juu
ya umuhimu wa kusajili laini za
simu kwa mfumo huo hususani
kipindi hiki ambacho teknolojia
inakua kila kukicha.

Alisema watu wakisajili laini
Za simu, itawarahisishia kufanya
Vitu vya maendeleo kupitia simu
Za0 za Kiganjani ambazo zitaku-
wa zimesajiliwa.

“Tutaendelea kutoa elimu Kila
sehemu kwa sababu tunahitaji
kuona wananchi wanakuwa na
uelewa juu ya kusajili laini za
simu za mkononi,” alisema.

Manyanda alisema hakuna
sababu ya watu kuzembea
kampeni hiyo ya usajili kwa
kuwa lengo ni kuhak|k|sha kila
mwenye laini ya simu anaisajili
kwa mfumo huo, vinginevyo
itafungwa.

Waokoa mamilioni 11 wakipandikizwa figo

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

TANGU kuanza kwa huduma ya
upandikizaji figo katika Hospitali
ya Benjamini Mkapa (BMH), wag-
onjwa 11 wamepatiwa huduma
hiyo huku mamilioni ya shilingi
yakiokolewa, imeelezwa.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hospi-
tali hiyo, Dk. Alphonce Chandika,
aliwaambia waandishi wa habari
wa figo kwa mgonjwa unagharimu
kati ya Sh. milioni 22 na 25, lakini
gharama za matibabu hayo nje ya
nchi ni zaidi ya Sh. milioni 100 kwa
kila mgonjwa.

Dk. Chandika aliyasema hayo
baada ya kupandikizwa wagonjwa
wengine wanne, akieleza kuwa
kutolewa kwa huduma hiyo katika

hospitali hiyo, kumeokoa fedha
nyingi ambazo zilikuwa zikitumi-
ka kutibu wagonjwa nje ya nchi,
hasa India.

Alisema gharama inayotumika
kwa mgonjwa nje ya nchi inatosha
kuhudumia wagonjwa watano ka-
tika hospitali hiyo na kwamba kwa
wagonjwa saba wa awali, ziliokole-
wa Sh. milioni 700.

“Tumeweza kuipunguzia serika-
li gharama za kupeleka wagonjwa
nje ya nchi kwa ajili ya kupandiki-
zwa figo, na katika wagonjwa wale
saba wa awali, hakuna mgonjwa
hata mmoja aliyepoteza maisha,
wanaendelea vizuri na shughuli
zao,” alitamba.

Alisema upandikizaji huo uliku-
wa ukifanyika kwa kushirikiana na
Chuo Kikuu cha Dodoma (UDOM)

na wataalamu kutoka Tokushukay
Medical Corporation ya Japan am-
bao baada ya upandikizaji huo wa
watu wanne, ni mwisho kwao kuja
nchi kutoa huduma hiyo kutokana
na madaktari wa ndani kukomaa
kwenye utoaji huduma hiyo.

“Huu upandikizaji uliofanyika
kwa wagonjwa wanne, ulianza Jan-
uari 6, mwaka huu na umefanyika
kwa umakini na tumepata mafani-
kio makubwa.

“Tunashukuru Japan, wao wali-
lenga kutoa ujuzi kwa wataalamu
wetu wa Kitanzania, na baada ya
kuona wamekomaa, kwa sasa ha-
watakuja, huduma hii itafanywa
na Watanzania,” alisema.

Dk. Chandika alisema hospitali
hiyo na wataalamu wake wako
tayari kutoa huduma bora ya

upandikizaji kutokana na ujuzi
walioupata kutoka Japan.

“Tuna madaktari wanne am-
bao wamepata mafunzo kuhusu
upandikizaji figo, hawa wameen-
da Japan mara mbili, siyo
kwenda kuangalia, bali kushiriki
kabisa kwenye upasuaji na
upandikizaji maana kule wenzetu
wanafanya mara kwa mara,” alise-
ma.

Alieleza kuwa wataalamu hao
wa nje wataitwa au kuombwa
ushauri kama itatokea mmoja wa
wagonjwa ana shida ambayo si ya
kawaida.

Mwenyekiti wa jopo la wataala-
mu kutoka Japan, Prof. Kobayashi
Shuzo, alipongeza Tanzania kwa
kuimarisha huduma za kibingwa
ikiwamo upandikizaji figo na

kwamba hospitali hiyo mbali na
kutoa huduma kwa Watanzania,
itatibu watu wa mataifa mengine.

Mmoja wa wanufaika wa hu-
duma hiyo, Leah Nkonoki, alisema
tangu amepandikizwa figo mwaka
2018, hajawahi kuumwa ugonjwa
wowote na anaendelea na shu-
ghuli zake.

Alisema alipewa figo na dada
yake ambaye naye anaendelea vy-
ema.

“Awali nilikuwa nimedhoofu
sana, lakini kwa sasa naendelea
vizuri, sisi sote tuliofanyiwa awali
tulikuja jana (juzi) na waliotupima
na tunaendelea vizuri, masharti
tuliyopewa ni kuepuka kula za-
bibu, machungwa ili kuepuka ku-
pandisha kinga ya mwili na kuua
figo,” alisema.



Ujenzi uwanja
ndege Kuanza

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

NAIBU Spika wa Baraza
la Wawakilishi, Mgeni Has-
san Juma, kesho anataraji-
wa kuweka jiwe la msingi
ujenzi wa kiwanja kipya
cha ndege huko Nugwi
Mkoa wa Kaskazini Unguja.

Akizungumza jana na
waandishi wa habari ofisa
uhusiano wa Mamlaka ya
Viwanja vya Ndege Zanzi-
bar (ZAA), Mulhat Yussuf
Said, alisema katika hafla
hiyo kutakuwa na shughuli
mbalimbali ambazo ni
muhimu wananchi kufika
katika eneo hilo ili kujio-
nea ikiwamo maonyesho
ya anga. Alisema maonye-
sho hayo yatajumuisha
michezo ya kuruka kwa
kutumia puto (parachute
jumping) na Skydiving.

Alisema baadhi ya
ndege zitatua katika
viwanja hivyo zikitokea
Uwanja wa Ndege wa
Kimataifa wa Abeid Amani
Karume mjini Unguja.

Aliwataka wananchi na
wafanyabiashara wadogo
na wakubwa kushiriki
katika hafla hiyo ambayo
ni fursa nzuri kwao kwa
biashara na kutoa huduma
kwa wananchi.

Aidha, alieleza kuwa ua-
muzi wa ZAA wa kujenga
uwanja huo huko Nungwi
ni matokeo ya ongezeko
kubwa la watalii katika
ukanda wa Kaskazini Un-
guja. Alieleza kuwa pia
uwanja huo utarahisisha
usafiri wa anga kwa watalii
na wananchi kwa ujumla
kwa kuwa uwanja huo pia
utatumika kama ni uwanja
mbadala wa Uwanja wa
Kimataifa wa Abeid Amani
Karume kusaidia masuala
ya ulinzi na kurahisisha
utafutaji na uokozi yana-
potokea majaga.

Alisema viwanja hivyo
vina ukubwa wa kilomita
mbili urefu na upana wa
mita 200 ambapo unahu-
sisha na jengo la abiria
lenye uwezo wa kuhu-
dumia abiria 350, ujenzi
wa maegesho ya ndege.

“Nitumie fursa hii
adhimu kuwakaribisha kwa
mara nyingine tena wa-
nanchi wote wa Zanzibar
na Tanzania kwa ujumla
katika tukio hili muhimu
na la kihistoria kwa nchi
yetu kwa kuwa linalenga
kutuunganisha zaidi sisi
wananchi hususan wa ki-
pato cha chini,” alisema.

Aliongeza: “Kwa kuwa
sasa bila ya shaka ghara-
ma za nauli ya ndege
zitakuwa na ahuweni kwa
kuwa ujenzi huu hautoishia
Nungwi pekee yake bali
utahusisha ujenzi mwing-
ine wa uwanja wa ndege
eneo la Muwambe, Pemba
ambapo ni mwendo wa
saa chache kutoka Nungwi
hadi Muwambe.”

HABARI ZANZIBAR ='
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Shein akumbushia Zanzibar ilikopitia kielimu

Na Rahma Suleimaan,
ZANZIBAR

SHAURI  umetolewa

kuwa wakati Zanzibar

ikiadhimisha  miaka

56 ya Mapinduzi, ni
vyema wananchi wakajua kuwa
kabla ya Mapinduzi hayo hapa-
kuwa na usawa, bali palikuwa na
mifarakano.

Hayo yalielezwa jana na Rais
wa Zanzibar, Dk. Ali Muhamed
Shein, katika hafla ya uwekaji wa
jiwe la msingi la Shule ya Sekond-
ari Ziwakije Wingwi Mkoa wa
Kaskazini Pemba.

Alisema Septemba 23, mwaka

964 Rais wa kwanza wa Zanzi-
bar, Hayati Abeid Amani Karume,
alitangaza kuwa elimu itatolewa
bure kwa watu wote wa Unguja
na Pemba, jambo ambalo na yeye
katika awamu yake ya saba anay-
oiongoza analiendeleza.

Alisema mpaka Mapinduzi
yanafanyika, Zanzibar ilikuwa na
shule za maandalizi (chekechea)
ambazo ni Saateni na Jang'ombe
ambapo hivi sasa kuna shule za
maandalizi 382.

Aidha, alisema kabla ya Mapin-
duzi hayo pia kulikuwa na shule
za msingi 62, na hivi sasa zipo
381, na kuwa shule za sekondari
zilikuwa nne, lakini kwa sasa zipo

2,734. Alieleza kuwa elimu ilianza
kutolewa Zanzibar mwaka 1890,
ambapo ilikuwa ikitolewa kwa
jamii ya Kihindi.

Alisema tangu alipoingia ma-
darakani, juhudi za makusudi
amezichukua na kupelea kujenga
shule 48 zikiwamo za sekondari
na msingi. Alisema serikali im-
ebadilisha mitaala ambapo kabla
ya Mapinduzi elimu iliyotolewa
mwisho ilikuwa ya darasa la nane
kwa watoto wa wanyonge.

Alisema miaka 20 iliyopita
Zanzibar haikuwa na chuo kikuu
hata kimoja, lakini sasa ina vyuo
vikuuvitatu ambavyo vinapokea
wanafunzi kutoka ndani na nje

ya Zanzibar.

Naye Waziri wa Elimu na
Mafunzo ya Amali, Riziki Pembe
Juma, alisema kuwa jengo hilo
litasaidia kwa kiasi kikubwa ku-
punguza changamoto ya

uhaba wa nafasi kwa wanafun-
zi shuleni.

Naye Katibu Mkuu wa Wiz-
ara hiyo, Dk. Idriss Muslim Hija,
akisoma taarifa ya kitaalamu juu
ya ujenzi wa shule hiyo alisema
kuwa shule hiyo ina pacha wake
ambayo ni shule ya Mwanakw-
erekwe ambayo itawekwa jiwe
la msingi na Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, John
Magufuli.
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Wanafunzi wa Shule ya Msingi Konde, wakiimba wakati wa hafla ya uwekaji wa jiwe la msingi la Shule ya Sekondari ya Wingwi,
Wilaya ya Micheweni Pemba, juzi, ikiwa ni sehemu ya maadhimisho za Miaka 56 ya Mapinduzi ya Zanzibar. PICHA: IKULU ZANZIBAR

Balozi Karume aona fursa nyingine utalii

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Vijana, Utamaduni,
Sanaa na Michezo, Balozi Ali
Karume, ameushauri uongozi wa
Wizara ya Habari, Utalii na Mam-
bo ya Kale kuyafanyia matengen-
ezo maeneo ya kihistoria ili yawe
kivutio cha utalii.

Alisema kwa muda mrefu
maeneo ya kihistoria yalikosa ku-
fanyiwa ukarabati na kupelekea
kuikosesha serikali mapato.

Akizungumza katika sherehe
za uwekaji wa jiwe la msingi vy-

umba ya kihistoria ya Wareno
eneo la Fukuchani Mkoa wa
Kaskazini Unguja, Balozi

Karume alisema maeneo ya
historia yanaweza kuchangia kwa
kiasi kikubwa kukuza uchumi wa
nchi iwapo miondombinu yake
itafanyiwa ukarabati na kuwa ki-
vutio cha utalii.

Alisema Serikali ya Dk. Ali Mo-
hamed Shein imeweka mikakati
ya kuyafanyia marekebisho mae-
neo ya kihistoria ili kuongeza
idadi ya watalii wanaoingia
nchini. Aidha, aliwaomba wa-
nanchi, taasisi binafsi, shehia na

wanafunzi kushirikiana na
Idara ya Makumbusho na Mambo
ya Kale katika kuyalinda na kuya-
tunza maeneo hayo ili yaweze
kuwa endelevu.

Alieleza idara hiyo kuweka
utaratibu wa kutangaza katika
vyombo vya habari ili wananchi
wapate uelewa wa maeneo hayo
na kuweza kutekeleza kwa viten-
do utalii wa ndani. Balozi Karume
aliwakumbusha watendaji  wa
idara hiyo, kuajiri watu wenye
uelewa wa masuala ya kihistoria
ili kuepuka ubabaishaji wakati wa
kutembeza watalii wanaoingia

nchini.

Kwa upande wake Katibu
Mkuu wa Wizara ya Habari, Utalii
na Mambo ya Kale, Khadija Ba-
kari Juma, alisema wameyafanyia
ukarabati zaidi ya maeneo 85
ya kihistoria na wataendelea
kuyafanyiwa ukarabati maeneo
mengine kadri ya uwezo wa seri-
kali utakaporuhusu.

Alibainisha kuwa ukarabati wa
nyumba ya kihistoria ya Wareno
Fukuchani umegharimu zaidi ya
Sh. milioni 290 zilizotolewa na
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzi-
bar.
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Vibaka

Sasd

tishio
Kahama

Na Ndalike Sonda,

KAHAMA

BAADHI ya wananchi
mjini Kahama wameishau-
ri serikali wilayani hapa
kwa kushirikiana na Jeshi
|a Polisi kuimarisha ulinzi
kwa kudhibiti matukio ya
uhalifu yanayofanywa
na vibaka katika maeneo

mbalimbali.

Wakizungumza na Ni-
pashe kwa nyakati tofauti,
wananchi hao walisema

Uchafu machinjio wahatarisha afya walaji

Na Stevie Chindiye, TUNDURU

'AFANYABIASHARA
wanaochinja nyama
katika machinjio ya
Tunduru, wamelala-
mikia uduni wa miundombinu hiyo,
hivyo kuiomba serikali kuyaboresha
na kuwafanya walaji kupata kitoweo
bora.

Hayo yalisemwa juzi na wafanya-
biashara wanaochinja ngombe na
mbuzi katika machinjio hayo, huku
wakisema hivi sasa yana hali mbaya
ikilinganishwa na huduma inayo-
tolewa katika eneo hilo.

Hashim Issa, Issa Mohamedi
na Yasini Abdalah walisema kwa
nyakati tofauti kuwa takriban miaka
miwili, machinjio hayo hayana maji
hali ambayo imekuwa ikiwafanya
wachinjaji kuosha nyama kwa ku-

imbwi.

Walisema mbali na kutokuwapo
kwa huduma hiyo, pia watu wa-
naokwenda kuchinja mifugo yao
wamekuwa wakijisaidia porini ka-
tika kipindi chote hicho na kuha-
tarisha afya za walaji wa kitoweo na
wafanyakazi wa eneo hilo.

Kwa mujibu wa watu hao, vyoo
vipo lakini kutokana na kutoku-
wapo kwa huduma ya maji, hivyo
vimefungwa na kusababisha ugumu
wa kupata huduma hiyo kwa wateja
Wao.

Akizungumza kwa niaba ya viba-
rua walioajiriwa na Halmashauri
ya Wilaya ya Tunduru kwa ajili
ya kufanya usafi katika eneo hilo,
Bakari Hashim, pamoja na kukiri
kukithiri kwa uchafu ndani na nje
ya machinjio hayo, alisema chanzo
ni mwajiri wao kutowalipa stahiki
zao kwa zaidi ya mwaka mmoja na

nusu sasa.

Hashim alisema hata usafi am-
bao wamekuwa wakiufanya ndani
hutokana na posho au nyama ki-
dogo ambayo hupewa na wachinjaji
kama motisha kwa kazi hiyo.

Alisema kutokana na hali hiyo,
wamekuwa wakifanya usafi wa nda-
ni ya machinjio pekee na kwenda
kufanya vibarua vingine ili kumudu
kuhudumia familia zao.

“Kutolipwa stahiki zetu kwa
muda mrefu kumekuwa kikwazo
cha sisi kuendelea na shughuli za
kusafisha maeneo yote ya machin-
jo,” alisema Hashim.

Hata alipokutwa akikagua ny-
ama bila kuvaa sare, msimamizi na
mkaguzi wa nyama katika machin-
jio hayo, Dk. Fredy Mushi, alisema
alivua sare kwa gjili ya kwenda kufu-
tilia maji katika mabomba aliyodai
kuingizwa wiki moja iliyopita.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri hiyo, Gasper Balyomi,
alikiri kuwapo kwa tatizo hilo na
kwamba tayari halmashauri yake
imetenga fedha kutoka katika ma-
pato ya ndani kwa ajili ya kufanya
ukarabati.

“Ni kweli tatizo hilo lipo na tayari
tumekwishatenga Sh. milioni nne
kwa ajili ya kuboresha miundombi-
nu katika machinjio yetu,” alisisitiza
Balyomi.

Akizungumzia ~mgomo  wa
vibarua wanaofanya usafi katika
machinjio hayo, alisema tatizo lil-
itokana na idara husika kutoweka
kifungu ambacho kingetumika ku-
walipa posho zao.

Alisema baada ya kuliona hilo,
tayari amekwishaandaa utaratibu
mwingine wa kuanza kuwalipa vib-
arua hao ili kuondoa malalamiko
yaliyodumu muda mrefu.

tumia maji yanayotoka katika vid-
matukio ya watu kukabwa
yamekithiri katika hasa
nyakati za usiku jambo
ambalo linasababisha
hofu kubwa kwa wa-
nanchi.

Hashimu Baraka, Seif

Mohamed na Abdala Miti- Mfanya-
mingi wakazi wa Mtaa wa b|ashkara'
Nyohogo, walisema mitaa ‘Q’aatif(avg%fo
va Nyohogo na Sazia im- la Temeke
ekithiri kwa matukio haya, Dar es Sa-
huku wakiyataja maeneo laam, Bakari
mengine kuwa ni Majengo, Mkumba,
lgomelo, Shunu na Nya- akiuandaa
hanga, Malunga. kwa ajili

Kwa mujibu wa watu ya kuwau-
hao, baadhi ya wananchi zia wateja
wamekuwa wakivamiwa sokoni hz{po,
na vibaka nyakati za usiku Jbaanpaé kairlg
pindi wanapotoka kwenye moja iliuzwa
shughuli zao. kwa bei ya

Mkazi wa Nyahanga, 2500/-.
Editha Adriano, ambaye Mkumba
alinusurika kuvamiwa alisema asil-
na vibaka akiwa anatoka imia kubwa
kazini majira ya saa 2:00 va wateja
usiku katika Mtaa wa wake ni wa-
Nyahanga, alisema baada ﬁ;'r:g%rp:r:'_
ya vibaka hao kumvamia, geneza
alipiga kelele na kwa juisi. PICHA:
bahati nzuri wapita njia JUMANNE
wakamwokoa na Vvibaka JUMA
walikimbia.

Mkazi mwingine wa
Nyahanga, Sebastiana
Mnakaya, naye alivamiwa
na vibaka usiku majira ya
saa sita wakati anatoka

kazini na kujeruhiwa kwa
mapanga na Vvitu vingine
vizito.

Akizungumza hivi
karibuni, Kamanda wa
Polisi Mkoa wa Shinyanga,
Kamishna msaidizi (ACP)
Deborah Magiligimba,
alisema jeshi hilo limeji-
panga kuimarisha ulinzi
na usalama kwa kufanya
doria katika maeneo
mbalimbali ili kuwabaini
watu wanaojihusisha na
uhalifu.

Kamanda Magiligimba
alisema wamejipanga ku-
zunguka maeneo mbalim-
bali na kuanzisha misako
ya mara kwa mara katika
ngazi zote ili kuhakiki-
sha wananchi wanakuwa
salama.

Wafanyabiashara wa nishati wapewa onyo

Na Neema Emmanuel, watawaibia wateja kwa njia ya vi- kuondokana na adha ya kutumia
pimo. gharama na umbali mrefu kuifuata
Kajungu alisema taasisi ya kusi- huduma hiyo jijini Dar es Salaam.
mamia masuala ya vipimo nchini “Watu wengi walikuwa hawajui
ilikuwapo kabla ya uhuru mwaka ninikinafanyika hapa kitu ambacho
1961 na ilianzishwa kwa lengo wengi walikiita kituo hiki kuwa ni
la kuilinda jamii dhidi yamadhara mizani ya kupima magari kumbe
yatokanayo na matumizi ya vipimo  sivyo. Hiki ni kituo maalum na cha
visiyo sahihi katika biashara na hu-  kisasa kwa ajili ya kupima matangi  sheria hii ndiyo tuipe kipaumbele,”

duma za jamii. ya magari yanayobeba mafuta. Pia  alisema Kadio.

Kutokana na ukweli huo, meneja  tuna uwezo wa kupima magari 16 Naye  Mwenyekiti wa Chama
huyo alionya kuwa mfanyabiashara  kwa saa 12 kuanzia asubuhi hadi ~ cha Wamiliki wa Vituo vya Mafuta
atakayekwenda kinyume, sheriaita-  jioni,” alisema Kajungu. Tanzania (Tapsoa), Chacha Kenene,
chukua mkondo wake. Katibu Tawala Mkoa  wa alikubaliana na hatua hiyo na ku-

Sambamba na hayo, aliwataka Mwanza, Christopher Kadio, alitilia ~ waomba wafanyabiashara wenzake
wafanyabiashara kutumia fursa ya ~maanani suala la sheria ya kum- kuwa waaminifu na kufuata yale
uwapo wa kituo cha upimaji uwezo  linda mteja huku akiwataka wafan- ~ waliyoelekezwa na kuhakikisha
wa matangi ya magari ya kubebea  yabiashara kufuata sheria ili kuleta ~pampu zao muda wote zinakuwa
mafuta kilichoko Nyamongoro na tija yenye maendeleo. kwenye uhalisia wake.

“Mimi kwenye kutafakari kwan-
gu nimeona kwenye hili zipo sheria
nyingi, hivyo kwa sababu ninyi mna
wateja na wanahitaji huduma iliyo
bora, naona tuanze na hili linalom-
tilia maanani mteja kwa sababu
yeye anahitaji huduma kwenu. Ni
vyema tukahakikisha analindwa na

WAFANYABIASHARA wa nishati
na mafuta wametakiwa kuwalinda
wateja wao kwa kufuata, kuzinga-
tia sheria na kutokuchezea vipimo
hivyo kwa lengo la kuwaibia wateja.

Meneja wa Wakala wa Vipimo
(WMA) Mkoa wa Mwanza, Al
bogast Kajungu, alisema hayo juzi
katika kikao kazi cha utoaji elimu ya
uzingatiaji sheria katika biashara ya
nishati kwa wamiliki wa vituo vya
mafuta jijini hapa.

Alisema WMA inafanya jitihada
za kupunguza kero kwa wadau
wake kwa kutoa elimu ya vipi-
mo, hivyo  hawatawafumbia
macho wafanyabiashara  ambao
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Abiria 176
wafariki dunia
ajali ya ndege

KYIV, Ukrain

NDEGE ya Ukraine aina ya Boe-
ing-737 iliyokuwa na abiria zaidi ya
170 imeanguka nchini Iran.

Watoa huduma wa Shirika la Msal-
aba Mwekundu wa Iran walieleza
kuwa hakuna dalili yoyote inay-
oonyesha endapo kuna mtu aliye-
pona katika ajali hiyo.

Ndege hiyo yenye namba PS752
inayomilikiwa na Shirika la Ki-
mataifa la Ndege la Ukraine ilian-
guka muda mfupi baada ya kuanza
safari katika Uwanja wa Ndege wa
Imam (Khomeini) mjini Tehran.

Taarifa iliyotolewa na ubalozi
wa Tehran imesema kuwa injini ya
ndege iliharibika na hakuna uhusi-
ano wowote wa kigaidi.

“Kwa mujibu wa taarifa za awali,
ndege hiyo ilianguka kwa sababu ya
hitilafu za kiufundi. Kwa sasa suala
la ndege hiyo kuhusishwa na ugaidi
limeondoka,” ilieleza taarifa kutoka
ubalozi wa Terhan kupitia mtandao
wa Wizara ya Mambo ya Nje wa
Ukraine.

Waziri wa Mambo ya Nje wa
Ukraine, Vadym Prystaiko, alisema
abiria waliokuwamo kwenye ndege
hiyo ni raia 82 wa Wairan, 63
Wacanada 11 wa Ukraine pamoja na
wafanyakazi, wa Sweden 10, raia
wanne wa Afghanistan, watatu wa
Uingereza na watatu wa Ujerumani.

Ripoti za awali zinadai kuwa
ndege hiyo ilikuwa safarini kuelekea
mji mkuu wa Ukraine, Kyiv.

Serikali ya Ukraine imesema kuwa
inafanya uchunguzi kujua chanzo
cha ajali hiyo.

Taarifa zaidi zinaeleza kuwa ziara
va Rais Volodymyr Zelensky kuele-
kea Oman ilisitishwa na amerejea
mjini Kyiv.

“Pole zangu nyingi kwa ndugu na
jamaa wa abiria wote waliokuwa
katika ndege hiyo pamoja na wa-
fanyakazi wa ndege hiyo,” alisema
Volodymyr.

Haijabainika ikiwa ajali hiyo ina

uhusiano wowote na mzozo wa Iran- §

na Marekani.

Waziri Mkuu Oleksiy Honcharuk
alisema abiria wapatao 168 na
wafanyakazi tisa wa ndege hiyo
wamedhibitishwa kuwapo kwenye
ndege hiyo.

Kutokana na hali hiyo, Shirika
la Ndege |la Kimataifa la Ukraine
limesitisha safari zake zote za ndege
za Tehran. Ndege iliyopata ajali
ilifanyiwa matengenezo siku ya
Jumatatu.

Kikosi cha uokoaji kimetumwa

katika eneo la tukio licha ya kwamba

wahudumu wa Msalaba Mwekundu

kuvitaarifu vyombo vya habari kuwa :

haiwezekani kuwa kuna mtu yeyote
angeweza kupona katika ajali hiyo.

Kikosi cha uokoaji kimepata moja
va kisanduku cheusi cha ndege hiyo,
vyombo vya habari vya Iran vimeri-
poti.

Ukraine imetuma ndege maalumu
kwa ajili ya kurejesha miili ya wal-
iokufa katika ajali hiyo kwa kutege-
mea maamuzi ya Iran. BBC

Wananchi wa Sudan wakiyakimbia makazi yao baada ya kutokea mapigano kati ya Waarabu na wasio Waarabu
katika Jimbo la Darfur Magharibi mwa nchi hiyo. PICHA: ALLIANCE

Iran yashambulia
vituo vya Marekani

TEHRAN, Iran

IRAN imefanya mashambulio ya ma-
kombora dhidi ya ngome za kijeshi
za Marekani nchini Iraq kama hatua
ya kilipiza kisasi mauaji ya Jenerali
Qasem Soleimani.

Makombora kadhaa yaliyorushwa
kutoka Iran yalilenga eneo la Irbil
na Al Asad, magharibi mwa mji wa
Baghdad.

Runinga ya kitaifa ya Iran ilieleza
kuwa shambulio hilo ni la kulipiza
kisasi mauaji ya Jenerali Soleimani
aliyeuawa katika shambulio la ndege
isiyokuwa na rubani mjini Baghdad,
kufuatia agizo la Rais wa Marekani,
Donald Trump.

Baada ya shambulio hiyo, Rais
Trump jana aliandika katika ukurasa
wa akaunti yake ya mtandao wa Twit-
ter yake akisema kwamba: “Mambo
ni shwari” na kuongeza kuwa nchi
yake kwa sasa inatathmini kiwango
cha athari ya mashambulio hayo.

Kambi hizo mbili za kijeshi za
nchini Irag ambayo ni makao ya
vikosi vya muungano vinavyoongo-
zwa na Marekani zililengwa- moja
ya Al Asad na nyingine mjini Irbil
zilishambuliwa saa kadhaa baada ya
mazishi ya Soleimani.

Kambi ya Al Asad, ambayo iko

Tunawaonya
washirika
wote wa
Marekani
ambao wa-
meruhusu
vikosi vya
Marekani
kuwa katika
ardhi yao,
kwamba
wakijaribu
uchokozi wa
aina yoyote
dhidi yalran
yatalengwa.

mji wa Anbar Magharibi mwa Iraq
ilishambuliwa kwa makombola sita.

Kiongozi mkuu wa kidini wa Iran,
Ayatollah Khamenei alisema shambu-
lio hilo ni kofi la usoni kwa Marekani.

“Tukizungumzia makabiliano
ya kijeshi shambulio hili halitoshi,
cha msingi kwa sasa ni kuhakikisha
uwapo wa kifisadi wa Marekani la-
zima ufike mwisho,” alisema Khame-
nei.

Hili ndilo shambulio la Iran la moja
kwa moja dhidi ya Marekani tangu
kutekwa kwa ubalozi wa Marekani
mjini Tehran mwaka 1979.

Jeshi la ulinzi la Iran, Revolution-
ary Guard limesema kuwa shambu-
lio hilo ni la kulipiza kisasi kifo cha
Soleimani cha [jumaa iliyopita, ku-
fuatia agizo la Rais Trump.

“Tunawaonya washirika wote wa
Marekani ambao wameruhusu vikosi
vya Marekani kuwa katika ardhi yao,
kwamba wakijaribu uchokozi wa
aina yoyote dhidi ya Iran yataleng-
wa,” ilisema kupitia taarifa yake ili-
yotolewa na shirika la habari la Iran,
IRNA.

Awali, Rais Trump alisema kuwa
hatua ya kuondoa vikosi vyake Iraq
itakuwa na athari mbaya sana kwa
nchi hiyo. Marekani ina wanajeshi
wapato 5,000 nchini Iraq.

Wakati huo huo, Waziri wa Ulinzi
wa Uingereza, Ben Wallace, alisema
nchi yake imechukua hatua ya tahad-
hari kwa kuweka tayari manuari yake
ya kivita na helikopta za kijeshi baada
ya kuongezeka kwa hali ya taharuki
mashariki ya kati.

Kuuawa kwa Jenerali Soleimani
Januari 3, mwaka huu, kulizorotesha
uhusiano kati ya Iran na Marekani.

Jenerali Soleimani alikuwa kion-
gozi wa operesheni ya kijeshi ya Iran
katika eneo la mashariki ya kati, la-
kini serikali ya Marekani ilimuona
kuwa gaidi, ambaye alihusika na vifo
vya mamia ya wanajeshi wake na
kwamba alikuwa akipanga shambu-
lio hatari.

Rais Trump, kwa upande wake,
alisema kuwa Marekani itajibu jar-
ibio lolote la kulipiza kisasi pengine
kwa njia kali zaidi.

“Alikuwa adui lakini sasa sio adui
tena. Amekufa. “Alikuwa anapanga
shambulio kubwa, shambulio ha-
tari dhidi yetu. Sidhani mtu yeyote
anaweza kulalamika kuhusiana na
hilo.”

Mamilioni ya raia wa Iran juzi wali-
jitokeza kwenye mazishi ya kamanda
huyo wa kijeshi, wakibeba mabango
na kupaza sauti wakisema kifo kwa
America na kifo kwa Trump. BBC
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Waziri aagiza TPC
kufanya kazi kidigitali

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

NAIBU Waziri wa Ujenzi, Uchukuzi na Ma-
wasiliano, Atashasta Nditiye, amelitaka
Shirika la Posta (TPC) kufanya kazi kidiji-
tali kwa kutumia Teknolojia ya Habari na
Mawasiliano (Tehama), ili kuendana na
kasi ya serikali
kuna haja wafanyakazi wa shirika hilo
wafanye kazi kidijitali zaidi kwa kuwa hivi
sasa dunia inakwenda kidijitali.
Aliwataka wahakikishe kila mahali
nchini kuna ofisi za shirika hilo na wa-
toe huduma kwa kuzingatia matakwa ya
wateja wao kwa bidii, uaminifu na ubu-
nifu, akiamini kufanya hivyo kunaongeza
mapato ya shirika na kuchangia ukuaji wa

uchumi wa nchi.

Aliwapongeza wafanyakazi wa shirika
hilo na menejimenti yake kwa kujiende-
sha wenyewe bila kutegemea ruzuku ya
serikali na kutoa gawio na mchango kwa
serikali kwa kipindi cha miaka miwili
mfululizo.

Pia alisema anawapongeza viongozi
na wafanyakazi wa shirika hilo kwa ku-
fanikiwa kuliondoa kwenye orodha ya
mashirika yaliyowekwa chini ya uangalizi
wa serikali kwa ajili ya kubinafsishwa.

Nditiye aliitaka Mamlaka ya Udhibiti
wa Mawasiliano (TCRA) kukagua mabasi
ya abiria yanayosafirisha vifurushi, vipeto
na barua bila kuwa na leseni na kufuata
utaratibu.

“Hadi sasa, kuna mabasi ya abiria

yanasafirisha barua, vifurushi na vipeto,
TCRA wakague mabasi hayo asubuhi
kama wanavyofanya Latra, na wakiona
wamepakia bila leseni, mabasi hayo
yachukuliwe hatua mara moja na waache
kusafirisha bidhaa hizo mara moja,”
aliagiza.

Alilitaka shirika hilo kufanya biashara
kwa kuwa wakipata wanarudisha gawio
serikalini na si kila kitu kisafirishwe na
mtu au taasisi binafsi kwa kuwa vitu
vingine ni nyeti.

Aliwaomba wananchi kulitumia shiri-
ka hilo katika huduma za usafirishaji na
mawasiliano kwa kuwa vitu havipotei,
akiwashauri waache kusafirisha vitu
muhimu kama vyeti vya elimu kwa kutu-
mia taasisi zingine tofauti na shirika hilo.

CCM yahamasisha ujenzi madarasa

Na Ahmed Makongo, BUNDA

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM) Mkoa
wa Mara, kimewataka viongozi wa ngazi
mbalimbali wa chama na serikali ku-
hamasisha wananchi kujenga vyumba
vya madarasa ili wanafunzi waliochagu-
liwa kuingia kidato cha kwanza na wale
walioandikishwa kuanza darasa la kwan-
za, wapate mahali pa kusomea.

Mwenyekiti wa CCM Mkoa, Samwel
Kiboye, alitoa agizo hilo wakati akitoa sal-
amu za rambirambi kwenye msiba wa Di-
wani wa Wariku katika Hamashauri ya Mji
wa Bunda, Lawi Nyamajeje (CCM).

Kiboye alisema wanafunzi wengi wa-
mechaguliwa kujiunga sekondari pamoja
na wanaoandikishwa darasa la kwanza,
lakini kuna upungufu mkubwa wa vyum-
ba vya madarasa.

Kutokana na upungufu huo, Kiboye

alisema ni jukumu la kila kiongozi wa
ngazi mbalimbali kuhamasisha wanan-
chi katika eneo lake kujenga vyumba vya
madarasa na kwamba viongozi hao pia
wanapaswa kushiriki katika ujenzi huo.

Alisema ujenzi wa vyumba hivyo vya
madarasa ni muhimu kwa kuwa visipo-
kamilika kwa wakati, watoto wataendelea
kukaa mitaani, hivyo kukosa haki yao ya
msingi ya kupata elimu.

“Viongozi wote hakikisheni mnaha-
masisha wananchi kujenga vyumba vya
madarasa ili watoto wapate mahali pa
kusomea maana kuna upungufu mkubwa
wa vyumba vya madarasa,” alisema.

Katika hatua nyingine, Halmashauri
ya Mji wa Bunda, ilisema itahakikisha
watoto wa marehemu diwani huyo wa-
napata elimu ikwa ni hatua mojawapo ya
kumuenzi.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya Mji

wa Bunda, Abraham Mayaya, alisema
wakati akielezea uadilifu na utendaji
kazi mzuri wa diwani huyo kwa vipindi
vyote alipokuwa mwenyekiti wa kamati
ya maadili.

Naye mwenyekiti wa CCM Wilaya
ya Bunda, Justine Rukaka, alisema pia
chama hicho wilayani hapa, kitahakikisha
kinachangia ili watoto hao kupata haki
yao ya msingi ambayo ni elimu.

Hatua hiyo ilitokana na Mwenyekiti wa
CCM Mkoa, Kiboye, kuwaagiza wahakiki-
she watoto wa marehemu wanapata
elimu, huku naye akiahidi kufanya hivyo
na kuungwa mkono na Mjumbe wa Hal-
mashauri Kuu ya Taifa (NEC) ya CCM, Ste-
phen Wasira.

Wasira alisema taasisi yake ya Wasira
Foundation, inayotarajiwa kuzinduliwa
hivi karibuni na kwamba itawasaidia
watoto hao.

I
Tigo
yakabidhi
Kitita cha
mil. 20/-

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Tigo imewatangaza
washindi wa promosheni ya wakala
kinara wa Tigopesa Kitaifa na kikanda
na mshindi wa kwanza amekabi-
dhiwa zawadi ya milioni 20 baada ya
kuibuka kidedea.

Akizungumza Dar es Salaam
jana, Kaimu Mkuu wa Kitengo cha
Tigopesa, Angelica Pesha, alisema
promosheni hiyo ilifanyika kwa ajili
va kuwashukuru mawakala wake nchi
nzima kwa kuwahudumia wateja.

Alisema shindano hilo ambalo
liliendeshwa na kitengo cha Tigopesa
kwa ajili ya kutoa shukrani kwa
mawakala zaidi ya 100,000 waliopo
nchini kwa kazi kubwa wanayoifanya
va kuwahudumia wateja.

Alisema shindano hilo lilianza rasmi
Desemba Mosi na ilifikia kikomo De-
semba 31, mwaka jana, lilishirikisha
mawakala wa Tigopesa nchi nzima
kwa kugawanywa kwa kanda.

Kanda zilizoshiriki kwenye shinda-
no hilo ni pamoja na Pwani, Kaska-
zini, Kusini na Kanda ya Ziwa.

Alisema shindano lilianzia ngazi
va kanda na kila kanda walipatikana
washindi wawili na baadaye wakapa-
tikana wa kitaifa.

Angelica alisema zaidi ya Sh. mil-
joni 50 zimeshindaniwa na washindi
wa kanda wa kwanza alipata Sh.
milioni tatu na wa pili Sh. milioni
mbili na jumla ni Sh. milioni 20 zil-
ishindaniwa.

Alisema Kampuni ya Tigo, imekuwa
mstari wa mbele kwa ubunifu ikiwa
Nni pamoja na kuandaa promosheni
mbalimbali na kuwashukuru wadau
Wao.

Aliwapongeza washindi wote nchini
kutokana na kuibuka kidedea na
wanatarajia kuendesha promosheni
kila wakati.

“Kama kampuni kamili ya fedha,
tumekuwa tukitoa huduma mbal-
imbali na tunawapongeza washindi
wote waliojishindia zawadi hizo
na tutaendelea kuwa wabunifu kila
wakati,” alisema.

Kwa upande wa mshindi wa
kwanza wa Sh. milioni 20, Hajira
Fadhil kutoka lIlala, alisema kuwa
anaishukuru kampuni ya Tigo kuto-
kana na kuendesha shindano hilo na
kuibuka kidedea.

Alisema kuwa yeye ni mama wa
watoto watano na anatarajia kutumia
fedha hizo kwa ajili ya kufungua
duka jingine la wakala wa Tigopesa ili
kuhakikisha anakuza biashara yake.

Naye mshindi wa pili, Suleiman
Hussein, kutoka Zanzibar, alisema
amefurahia kupata ushindi na ana
imani fedha hizo zitamsaidia kue-
ndeleza na kuboresha huduma ya
uwakala.

“Nimefurahia kupata ushindi wa
pili kitaifa na kwamba ninatarajia
kutumia fedha hizi kuendeleza na
kuiboresha biashara yangu,” alisema.
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

MATANGAZO
VIWANJA /MASHAMBA MCHANGANYIKO

Viwanja vinauzwa Kibaha
Misugusugu. Ukubwa ni mita 20
kwa 20 (400m2). Bei ni 2,000,000/
Milioni mbili tuu. (5,000/=1m2).
Unaweza kulipa kwa awamu ndani
ya miezi mine. Huduma zote zipo.
Kwa mawasiliano: 0714 090009 /
0767 090008. Vimepimwa.

MKOPO WA HARAKA KUTOKA
ENTERPRISE FINANCE LIMITD (EFL).
Kwa mabhitaji kama kulipa ada va
shule, kodi, kuboresha biashara,
kumalizia tenda etc. Kwa maelezo
zaidi piga 0758 112 332. Karibu EFL.

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE NASI BIDHAA YAKO
KWA BEI NAFUU SANA
Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz,
au piga simu: 0782253676

115577802

HASSAN MBWANA anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S0731/0469
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la
Taifa Mwaka 2005 kupitia MAKONGO
SEKONDARI.

Yeyote atakayekiona atoe taarifa
kwenye kituo cha polisi kilicho karibu.
Taarifa ya polisi:
DAR/KI)/RB/25683/2020.

CHETI KIMEPOTEA CHETI KIMEPOTEA

115577602

PONSIAN G. MUSHI anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S.4827/0126
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la
Taifa Mwaka 2014 kupitia SAINT
PETER CLAVER HIGH SCHOOL.

Yeyote atakayekiona atoe taarifa
kwenye kituo cha polisi kilicho karibu.

Taarifa ya polisi: UD/RB/2224/2019.

UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

JUDICIARY
IN THE HIGH COURT OF TANZANIA
AT BUKOBA
CIVIL APPEAL NO. 8/2018
JENITHA R. TIBIHENDA............... PLAINTIFF
VERSUS

NELSON A. MAKOTI & OTHERS...DEFENDANTS

TO: NELSON A. MAKOTI

RE: NOTICE OF DATE OF MENTION

Whereas the above mentioned appellant has logged a
case registered as civil appeal No. 8 of 2018 against you
at the High Court of Tanzania at Bukoba. Take notice that
the above said case has been scheduled for mention on
22nd day of January, 2020 at 09:00 am before Hon. judge
FH. Mtulya.You are authorized to appear in person or
through your advocate. Take further notice that in
default of your appearance on that date and time for the
said mention the case will proceed in your absence.

Given under my hand and seal of the court this |7th day
of December, 2019.

]

EPUTY REGISTRAR
HIGH COURT OF TANZANIA
BUKOBA

115577702

KUPOTEA KWA KADI YA GARI
KADI YA GARI IMEPOTEA

ABDULMAJID OMAR AL
BAKRY anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
yenye namba za usajili
T 182 CASTOYOTA
CHASER.

Yeyote atakayeiona atoe

taarifa kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi:
DAR/OST/RB/515890/2019.

115577901

ALAM SIMBA YUSUPH
Anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba za
usajili T 124 DBT,Aina yake
NOAH Yenye chasis namba :
SR40019849.
Yeyote atakaeiona anaombwa

atoe taarifa kituo cha polisi:

Taarifa ya Polisi:
MIK/RB/614/2016.

115578002

VYETI VIMEPOTEA

115577102

GERALD SAMWEL anatangaza kupotelewa na cheti cha
kidato cha nne chenye index namba S$.0918-0068
kilichotolewa na KIMYAKI SEKONDARI mwaka 2008.
Certificate in Cultural Heritage Management and Tour
Guidance namba 2009-01-00557 cha DSM UNIVERSITY
mwaka 2010. Diploma in Cultural Heritage and Tour
Guidance namba 2010-02-00087 cha DSM UNIVERSITY
mwaka 2011. Degree in Social Works namba
BSWBIT.2012/62 cha CHUO CHA USTAWI WA JAMII
mwaka 2015.

Yeyote atakayeviona atoe taarifa kwenye kituo cha polisi
kilicho karibu.Taarifa ya polisi: IKVWW/RB/22/2020.

KUPOTEA KWA CHETI

115577402

MASUNGA SAYI anatangaza kupotelewa
na cheti cha kidato cha nne chenye Index
No. S.0422/0082 Kilichotolewa na baraza
la mitihani la taifa mwaka 1996 HEDARU
SEC SCHOOL . Yeyote atakayekiona
atoe taarifa kituo chochote cha polisi
kilichopo karibu naye . TAARIFA YA
POLISI: ARU/ARU/RB/555246/2019

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo: MJINI MOROGORO
Usimamizi wa mirathi No;5/2020

Ombi la KUDRA RASHID MAUMBA Kuteuliwa
msimamizi wa mirathi marehemu FATUMA
ABDALLAH MSONGO

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 21/01/2020
kabla ya muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani

{3
s MORUGUIS

Saliilitys Haldmu
KIS
A a0 Mol

Kw

q Habari Motomoto
usikose Gazeti 1ako ia

Nipashe kila siku

Uza, Chenye Thamani

Kubwa Kwa

Kutangaza Nasi

Kwa Bei Poa

Tupigie 0782253676

NJOO UTANGAZE

BIDHAA YAKO

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

KWA BEI NAFUU SANA

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo valiyochapishwa katika gazeti hili.
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CAVANI

PARIS, Ufaransa

DINSON Cavani anaangalia

uwezekano wa kubakia Paris

Saint-Germain baada ya kocha,

Thomas Tuchel kubainisha ha-
kutakuwa na wa kuondoka Januari hii,
huku Leonardo akiripotiwa kutaka kum-
bakiza mchezaji huyo wa kimataifa wa
Uruguay.

Cavani mwenye umri wa miaka 32,
yupo kwenye miezi yake sita ya mwisho
kwenye mkataba wake na PSG na ame-
kuwa akihusishwa na kutaka kuondoka
baada ya kukosa nafasi, lakini sasa hilo
linaonekana halitawezekana.

Mkurugenzi wa michezo wa klabu
hiyo, Leonardo amesema kwamba am-
emwambia Cavani kuwa hataruhusiwa
kuondoka Januari hii, licha ya kuwasili
kwa Mauro Icardi ambaye ni kama ame-
pora namba yake kwenye kikosi cha
kwanza na ameanza katika mechi nne tu
za Ligi Kuu Ufaransa, Ligue 1, msimu huu.

Mshambuliaji huyo wa zamani wa
Napoli ameripotiwa kwamba, anawani-
wa na Manchester United na Arsenal,
hata hivyo, inaonyesha kuwa atamalizia

Wakati alipoulizwa kama amekubali-
ana na maamuzi ya Leonardo, Tuchel
alisema: “Tunahitaji kufanya maamuzi
magumu na sisi (Tuchel na Leonardo)
tuna maoni sawa.

Lakini Tuchel alibainisha kwamba,
fowadi huyo mwenye uzoefu atapigania
kuhakikisha anapata namba kwenye
kikosi cha kwanza.

“Inategemea na ubora wa wachezaji

wengine na yeye pia,” alisema Tuchel. I

PSG YAGOMA
KUMWACHIA

>~
Liverpool
yampeleka

Rhian Brewster
Swansea

LIVERPOOL, England

MSHAMBULIAJI wa Liverpool, Rhian Brewster
amejiunga na Swansea City kwa mkopo kwa msimu
wote uliobaki.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 19 ame-
jilunga na kocha Steve Cooper, ambaye alikuwa
kocha wake kwenye Timu Taifa ya England chini
ya umri wa miaka 17 walipotwaa Kombe la Dunia
mwaka 2017 na yeye alitwaa kiatu cha dhahabu
kwa ufungaji bora.

Brewster ameichezea mechi tatu tu Liverpool
msimu huu wa 2019-20, huku mchezo wa karibuni
zaidi ni alipoingia akitokea benchi wakati wakiibu-
ka na ushindi wa bao 1-0 dhidi ya Everton kwenye
mchezo wa Kombe la FA pale kwenye dimba la An-
field, Jumapili iliyopita.

Mshambuliaji huyo ataanza kuichezea timu yake
hiyo mpya kwenye mchezo dhidi ya Cardiff City
Januari 12.

Sissoko nje
yva dimba
miezi mitatu

LONDON, England

KIUNGO wa Tottenham, Moussa Sissoko,
anatarajia kuwa nje ya dimba kwa angalau
miezi mitatu baada ya kufanyiwa upasuaji
wa goti.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Ufar-
ansa aliamua wakati timu yake ikichapwa
1-0 na Southampton Januari Mosi kwenye
mchezo wa Ligi Kuu na alikosa katika sare
ya 1-1 dhidi ya Middlesbrough kwenye
mchezo wa Kombe la FA Jumapili iliyo-
pita.

Spurs inatarajia mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 30 kurudi kwenye mazoezi
mwanzoni mwa Aprili mwaka huu.

“Baada ya kufanyiwa vipimo, Moussa
Sissoko leo (juzi) amefanyiwa operesh-
eni ya goti lake la kulia,” taarifa ya Spurs
ilisema.

“Mchezaji huyu wa kimataifa wa Ufar-
ansa aliumia wakati wa mchezo wetu dhidi
va Southampton, na matokeo yake akau-
kosa mchezo wa Kombe la FA dhidi ya
Middlesbrough.

“Timu yetu wa madaktari itakuwa
ikimwangalia na kufuatilia maendeleo ya
Moussa kabla ya kurudi kwenye mazoezi
mwanzoni mwa Aprili.”

Sissoko amecheza mechi 26 kwa Spurs
katika mashindano yote msimu huu,
akifunga kwenye ushindi wa mechi za Ligi
dhidi ya Bournemouth na Burnley.

Majeruhi yake yanamweka kwenye sha-
ka ya kuitwa kwenye kikosi cha Ufaransa
chini ya kocha, Didier Deschamps kwa ajili
ya michuano ya Euro 2020, huu mabingwa
hao wa dunia wakianza mashindano hayo
dhidi ya Ujerumani mjini Munich Juni 16,
mwaka huu.

-

1‘“‘_-




Alhamisi Januari 9, 2020 NipaShe 29

HABARI MICHEZO

Zidane
aelezea
ahavyomwa-
mini Jovic

MADRID, Hispania

ZINEDINE Zidane amemwelezea Luka Jovic
kama ndio mshambuliaji muhimu zaidi wa
Real Madrid kwa siku za usoni, kabla ya
mchezo wake wa Kombe |a Supercopa de
Espana, uliopigwa jana Jumatano.

Huku Karim Benzema akiwa majeruhi na
Gareth Bale mgonjwa, Jovic ndio alikuwa
akitegemea kuongoza safu ya masham-
bulizi ya Madrid kwenye nusu fainali ya
kombe hilo la Hispania dhidi ya Valencia
mjini Jeddah.

[likuwa hatua nzuri kwa mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 22, ambaye
alikuwa kwenye wakati mgumu kupata
namba kikosi cha kwanza tangu alipojiunga
na timu hiyo akitokea Eintracht Frankfurt
kwa ada iliyoripotiwa kuwa ni euro milioni
60 Juni mwaka jana.

Jovic ameanza katika mechi nne tu za
kimashindano chini ya Zidane, huku akiwa
na bao moja alilofunga wakati Madrid
wakiibuka na ushindi wa 5-0 dhidi ya
Leganes pale dimba la Santiago Bernabeu
Oktoba 30, mwaka jana ukiwa ni mchezo
wa Ligi Kuu Hispania, La Liga.

Zidane aliripotiwa kwamba ha-
jashawishika na kiwango cha Jovic, lakini
wakati akizungumza na waandishi wa
habari Jumanne, alielezea kuwa huyo ni
mchezaji muhimu wa baadaye wa Madrid.

“Hisia ni nzuri, licha ya kukosekana mara
kadhaa. Kuna kikosi kikubwa na wengine
pia watapata nafasi,” alisema akiwaambia
waandishi wa habari.

“Jovic kwa hakika ni mbadala. Yeye ndio
matarajio ya baadaye. Anatakiwa kutulia,
anajifunza.

“Ni kijana ambaye anataka kujifunza
mengi. Ni mtu mzuri. Hatafunga mabao
mengi. Tumekuwa tukimuunga mkono na
unatakiwa kutulia kwa ajili yake.”

Guardiola
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Utd kupindua meza

MANCHESTER, England

PEP Guardiola amebakia akiho-
fia Manchester United inaweza
“kupindua meza” kwenye nusu
fainali yao ya pili ya Kombe la EFL,
licha ya Manchester City kupata
ushindi wa mabao 3-1 katika uwan-
jawa Old Trafford Jumanne.

City walitawala zaidi kipindi cha
kwanza wakati Bernardo Silva na
Riyad Mahrez walipofunga na An-
dreas Pereira akajifunga.

Marcus Rashford alifunga Ia
kufutia machozi kwa United, am-
bao watakwenda pale uwanja wa
Etihad kwenye nusu fainali ya pili
Januari 29 mwaka huu.

Lakini Guardiola alidokeza
kwamba, namna United ilivy-
opindua meza dhidi ya Paris
Saint-Germain kwenye Ligi ya
Mabingwa Ulaya msimu uliopita,
wakati walipokuwa nyuma kwa

2-0 nyumbani hatua ya 16 bora,
wanaweza kufanya hivyo kwenye
mchezo wao huo.

“Nimecheza mara nyingi dhidi
ya United, sio tu hapa, lakini waka-
ti nikiwa kule Munich na hasa pale
Barcelona, na fainali mbili za Ligi
ya Mabingwa Ulaya.

“Bila shaka nina heshima kubwa
kwa klabu hii na historia yake,”
alisema akiwaambia waandishi wa
habari. “Klabu hii imeisaidia Ligi
Kuu England na Ulaya, kuufanya
mchezo kuwa sehemu bora. Bila
shaka ni hatua nzuri, na kujaribu
kucheza vizuri kama tulivyofanya
hapa.

“Lakini huu sio mchezo wa
pointi tatu, kwa hiyo mambo haya-
jaisha. Msimu uliopita walifungwa
2-0 na PSG na walipokwenda Ufar-
ansa na unajua kwamba walifuzu.

“Kitu chochote kinaweza ku-
tokea kwenye soka.”

MANCHESTER, England

LE Gunnar Solskjaer ana-

hisi kwamba, Manchester

United walicheza vibaya

zaidi kipindi cha kwanza
kuliko siku nyingine yoyote msimu
huu dhidi ya Manchester City kwenye
nusu fainali ya kwanza ya EFL, juzi
Jumanne.

City walitawala kipindi cha kwanza
kwenye nusu fainali hiyo ya kwanza
katika dimba la Old Trafford, ambapo
Bernardo Silva na Riyad Mahrez kila
mmoja alifunga bao kabla ya Andreas
Pereira kujifunga.

Marcus Rashford alifunga bao la
United kipindi cha pili, na kuwapa
wao matumaini finyu kuelekea nusu
fainali ya pili kwenye Uwanja wa Eti-
had Januari 29, mwaka huu wakiwa
wanakwenda pale wakiwa nyuma
kwa 3-1.

Solskjaer hakuwa na furaha na
namna kikosi chake kilivyoanza kip-
indi cha kwanza, hasa baada ya bao la
kwanza la Silva dakika ya 17.

“Kuanzia bao lao la kwanza hadi
kipindi cha pili, tulicheza vibaya zai-
di,” alisema akiwaambia waandishi
wa habari.

“Kabla ya hapo, tulicheza vizuri,
bao moja, lakini kwa sasa haijalishi
sana.

“Kwa sasa tunafikiria zaidi mchezo
wetu wa Ligi Kuu Jumapili dhidi ya
Norwich City. Baada ya kipindi cha
pili tulipata kitu ambacho tunaweza
kukiamini.”
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DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

MANE VMWANASOKA

S0ORA AFRIKA 2019

® ® ® Ni mchezaji wa kwanza kutoka Senegal
kushinda tuzo hiyo tangu 2002...

CAIRO, Misri

ADIO  Mane  alimshinda
mchezaji mwenzake wa Liv-
erpool, Mohamed Salah na
nyota wa Manchester City, Ri-
yad Mahrez kutwaa tuzo ya Mchezaji
Bora wa mwaka wa Afrika kwa mwa-
ka 2019, tuzo inayotolewa na Shirik-
isho la Soka la Afrika (Caf).
Mane alikuwa kwenye Ki-
wango bora pale Liverpool
kwa kutwaa taji la Ligi
ya Mbingwa Ulaya na pia
alianza vizuri msimu wa
Ligi Kuu England mwaka
2019-20.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Sen-
egal alimaliza nafasi tatu kwa miaka
mitatu iliyopita, akimaliza nafasi ya
pili nyuma ya Salah mwaka 2017 na

2018, na nafasi ya tatu mwaka 2016
wakati Mahrez aliposhinda.

Lakini wakati huu Mane aliitwaa
tuzo hiyo, mbele ya mchezaji mwen-
zake wa Liverpool, Salah na Mahrez,
ambaye alitwaa mataji matatu ya
nyumbani na City na alikuwa na-
hodha wa Algeria wakati ikitwaa taji
la Kombe la Mataifa ya Afrika mwaka
jana huko nchini Misri.

Hii ni mara ya kwanza tangu mwaka
2002 kwa mchezaji wa Senegal kut-
waa tuzo hiyo, straika wa zamani wa
Liverpool, El Hadji Diouf ndio alikuwa
mchezaji wa mwisho kutwaa tuzo
hiyo muda mfupi baada ya kuondoka
Lens kwenda Liverpool.

Wakati mafanikio ya Liverpool kut-
waa Ligi ya Mabingwa Ulaya bila shaka
yoyote yalichangiwa kwa kiasi ki-
kubwa na Mane, pia alifurahia mwaka
mzuri kwa upande wake.

Katika mechi 36 za Ligi Kuu England
aliyoichezea mwaka 2019, Mane ali-
funga mabao 24 na kutoa ‘asisti’ sita na
kumwacha Salah (mabao 18 na ‘asisti’
tano kwenye mechi 34) wakati Mahrez
alifunga mabao saba na ‘asisti’ saba ka-
tika mechi 24 alizoshuka dimbani.

Mane, Salah na Mahrez pia walita-
jwa kwenye kikosi bora cha mwaka
cha Caf. Pierre-Emerick Aubameyang
alichaguliwa kuwa ndio mshambuliaji
kiongozi wa kikosi hicho, huku Hakim
Ziyech na Idrissa Gueye wakichaguli-
wa nafasi ya kiungo na Andre Onana
akiwa golini.

Kalidou Koulibaly, Joel Matip, Serge
Aurier na Achraf Hakimi - ambaye
alishinda tuzo ya mchezaji bora wa
mwaka kijana, wamechaguliwa nafasi
ya ulinzi na Djamel Belmadi wa Alge-
ria alichaguliwa kuwa kocha bora wa
mwaka.

ZAHA AKARIBIA CHELSEA

CHELSEA imeweka wazi nia yake ya kumsajili
mshambuliaji wa Crystal Palace na Timu ya Taifa ya
Ivory Coast, Wilfried Zaha katika dirisha dogo la Janu-
ari, lakini haina uwezo wa kulipa ada ya pauni milioni
80 ambayo imetajwa na klabu yake hiyo maarufu
Eagles. (Express)

ADA KUMWAMISHA ZAHA

WAKALA wa mshambuliaji wa Crystal Palace,
Wilfried Zaha, amesema anataka kuona mchezaji wake
huyo mwenye umri wa miaka 27, anajiunga na Tot-
tenham Hotspur, lakini klabu hiyo pia imeweka wazi
haina uwezo wa kulipa kiasi cha ada kinachotakiwa.
(Mirror)

TRAORE ATAJWA CITY

MANCHESTER City imesema inahitaji kumsajili
winga wa Wolves Mhispania Adama Traore, ambaye
ana umri wa miaka 23. (Calcio Mercato)

VIDAL AKARIBIA UNITED

WAKALA wa kiungo wa Barcelona na Timu ya
Taifa ya Chile, Arturo Vidal (32), anatarajia ku-
fanya mazungumzo na Manchester United kuhusu
uwezekano wa nyota huyo kujiunga na klabu hiyo
inayoshiriki Ligi Kuu England. (Corriere Della
Sera, via Mirror)

VILLA KUMREJESHA BENTEKE

ASTON Villa imeanza mazungumzo na Crystal Pal-
ace kwa ajili ya kumrejesha straika wa Timu ya Taifa
ya Ubelgiji, Christian Benteke, ambaye ana umri wa
miaka 29. (Telegraph)

REINA AKARIBIA VILLA

MABOSI wa Aston Villa wamewasilisha taarifa rasmi
ya kumwania golikipa wa zamani wa Liverpool, Mhis-
pania Pepe Reina (37), kutokea AC Milan. (Mail)

ALONSO KUTUA INTER

BEKI wa kushoto wa Chelsea, Marcos Alonso
anatajwa kuwindwa na Inter Milan ya Italia huku
The Blues ikiwa tayari kumwachia nyota huyo wa
Timu ya Taifa ya Hispania mwenye umri wa miaka
29. (Telegraph)

SIGUEDSSON KUTEMWA

KIUNGO wa Timu ya Taifa ya Iceland, Gylfi Sigurds-
son (30), ni mmoja wa wachezaji ambao Kocha wa
Everton, Carlo Ancelotti, anatarajia kuwaacha kwenye
kikosi chake. (Sun)

RABIOT ANUKIA EVERTON

EVERTON imeweka wazi nia yake ya kumsajili
kwa mkopo kiungo wa Juventus na Timu ya Taifa ya
Ufaransa, Adrien Rabiot, ambaye ana umri wa miaka
24, ili kuitumikia klabu hiyo hadi mwisho wa msimu.
(Corriere Dello Sport, via Sport Witness)

GOTZE KUONDOKA DORTMUND

NYOTA Mario Gotze, ambaye alifunga bao la ushin-
di kwa Ujerumani katika fainali za Kombe la Dunia
mwaka 2014, anatarajia kuondoka Borussia Dort-
mund akiwa mchezaji huru ifikapo mwishoni mwa
msimu huu. Mshambuliaji huyo aliwahi kufundishwa
na Kocha wa Manchester City, Pep Guardiola na Jur-
gen Klopp wa Liverpool. (Bild - in German)



Alhamisi Januari 9, 2020 NipaShe 31

HABARI MICHEZO

SN KOCHA JAMHURI AFAFANUA
YANGA ILIPOWAZIDI NGUVU

Mkwasa atakiwa
kupumzika Yanga

Na Mwandishi Wetu

Na Isaac Kijoti, ZANZIBAR

ALIYEKUWA kiungo tegemeo wa
mabingwa watetezi wa Ligi Kuu
Tanzania Bara, Simba, Mtemi Rama-
dhani, amemshauri Kaimu Kocha
Mkuu wa Yanga, Boniface Mkwasa,
kuachana na timu hiyo kwa maslahi
ya afya yake.

Hata hivyo, siku moja kabla ya
mechi ya watani wa jadi, Simba na
Yanga, Mkwasa alikaririwa akisema
afya yake iko vizuri baada ya
kupona maradhi ya moyo yaliyoku-
wa yanamsumbua.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Mtemi alisema kazi ya kufundisha
mpira wa miguu inazungukwa na
mazingira ya presha na ili kutompa
wakati mgumu, Mkwasa anatakiwa
kukaa pembeni ili kulinda afya
yake.

Mtemi alisema kuwa Yanga
inatakiwa kusaka kocha mwingine
wa kudumu na jukumu la Mkwasa
ni kuwavusha katika kipindi hiki
walichokuwa na changamoto.

“Mimi Mkwasa ni rafiki yangu,
tunakituo kimoja ambacho tunaki-
simamia, najua ni mgonjwa, kitendo
cha kutolewa moyo na kuwekwa
mezani ili kutibiwa si kidogo, ana-
hitaji kukaa kwenye mazingira ya
utulivu, si ya kufundisha,” alisema
nyota huyo wa zamani wa Timu ya
Taifa (Taifa Stars).

Mkwasa alitua Yanga kuchukua
mikoba ya Mkongomani Mwinyi
Zahera ambaye alitimuliwa na uon-
gozi wa timu hiyo Novemba mwaka
jana.

Usajili Zanzibar
kufungwa rasmi

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

SHIRIKISHO la Soka Zanzibar (ZFF),
limesema dirisha dogo la usajili wa
wachezaji wanaoshiriki Ligi Kuu
Visiwani hapa litafungwa rasmi leo,
imeelezwa.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Katibu wa Kamati ya Mashindano ya
ZFF, Hussein Ahmada alisema dirisha
hilo litafungwa saa 12: 00 jioni na
linawakumbusha viongozi wa klabu
hakutakuwa na muda wa nyongeza.

Ahmada alisema kuwa wanazitaka
klabu kuhakikisha wanakamilisha
taratibu zote za usajili ili kuondoka
usumbufu wa kushindwa kuwapata
wachezaji iliyowaongeza.

“Ni vyema vilabu vikarejesha fomu
kwa wakati uliopangwa ili kuondoa
usumbufu ambao mara kwa mara
umekuwa ukijitokeza wa kwa baadhi
ya Vvilabu kuchelewa kurejesha fomu
hizo.

“Zoezi limeenda vizuri, licha ya
baadhi ya vilabu kufanya usajili ka-
tika tarehe za mwishoni kabisa hali
ambayo inasababisha hata baadaye
kuchelewa kurejesha fomu hizo na
kutegemea kulipa faini,” alisema
kiongozi huyo.

Hata hivyo alizitaka timu kuzin-
gatia kanuni za mashindano kwa
kumalizana na wachezaji ambao
imefikia uamuzi wa kuwaacha.

ICHA ya kukubali kipigo cha ma-
bao 2-0 kutoka kwa Yanga, Ko-
cha wa Jamhuri, Mustafa Hassan
maarufu ‘Mu’, amesema mfumo
walioutumia katika mchezo huo wa
Kombe la Mapinduzi, umewaepushia ba-
laa la kufungwa mabao mengi.
Yanga juzi usiku ilitinga hatua
ya nusu fainali ya Kombe la
Mapinduzi baada ya kuibuka na
ushindi katika mechi iliyopigwa
kwenye Uwanja wa Amaan.

Mabao ya Yanga katika mechi hiyo
yalifungwa na Adeyum Saleh dakika ya
45 na mtokea benchi, Mohamed Isssa
‘Banka’ dakika ya 85.

Kwa matokeo hayo sasa Yanga itaku-
tana na Mtibwa Sugar leo saa 2:15 usiku
katika mchezo wa nusu fainali utakao-
pigwa kwenye Uwanja wa Amaan, Un-
guja.

Akizungumza na Nipashe baada ya
mechi hiyo, Mu alisema kwa sasa Yanga
imeimarika sana katika eneo la kiungo
cha kati na ndiyo idara iliyowapa sana
tabu.

Alisema kama wangecheza mchezo

wa wazi ‘wangepigwa’ mabao mengi
zaidi kutokana na ubora mkubwa wa
wapinzani wao.

“Kila Yanga ilipofanya ‘sub’ (mabadi-
liko) hali ilizidi kuwa mbaya zaidi kwetu
na kama tungecheza ‘free game’, tunge-
pigwa mabao mengi,” alisema.

Aidha, alisema kitendo cha wachezaji
wake kucheza na jukwaa ni moja ya tati-
zo lililoigharimu timu yao na kuchangia
kipigo hicho juzi.

Fainali za mashindano hayo yanay-
ofanyika kila mwaka inatarajiwa kuche-
zwa Januari 13, mwaka huu kwa bingwa
kuondoka na kitita cha Sh. milioni 15.

Dares Salaam juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

Banka afunguka kasi ya kutupia

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

WAKATI akitarajiwa kuibeba tena timu
yake itakaposhuka dimbani dhidi ya Mtib-
wa Sugar leo, kiungo mshambuliaji wa
Yanga, Mohamed Issa ‘Banka’, ametoa siri
ya kuendelea kucheka na nyavu.

Banka amefunga mfululizo wakati huu
akitokea chumba cha majeruhi, ambapo
kabla ya juzi kutupia dhidi ya Jamhuri
kwenye mechi ya Kombe la Mapinduzi,
pia alifunga dhidi ya Simba katika mchezo
wa Ligi Kuu Bara.

Katika mechi hiyo ya juzi iliyopigwa
Uwanja wa Amaan na Yanga kushinda 2-0,
Banka alitokea benchi kipindi cha pili na
kutupia dakika ya 85 baada ya Adeyum
Saleh kutangulia kuziona nyavu dakika ya
45.

Akizungumza na Nipashe visiwani
hapa, Banka alisema huu ni wakati wa
mashabiki wa Yanga kufurahia matunda
yake baada ya kumvumilia kipindi akiwa
majeruhi.

“Siri kubwa ya mafanikio haya ni ma-
zoezi na kujituma, lakini pia ushirikiano

mkubwa ninaopata kutoka kwa wachezaji
wenzangu.

“Nawaomba mashabiki wa Yanga waen-
delee kutuunga mkono watafurahia ubo-
ra wetu katika mechi zinazofuata,” Banka
alisema.

Akizungumzia mchezo wa nusu fainali
leo dhidi ya Mtibwa Sugar, alisema utaku-
wa mgumu kwa kuwa ni timu inayowafa-
hamu vizuri.

“Mtibwa tunacheza nao ligi moja na ni
timu bora, hautakuwa mchezo mwepesi,
lakini tumekuja kupambana,” alisema.
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Mshambuliaji wa Manchester City, Riyvad Mahrez (kulia), akifunga bao la pili kwa timu yake huku golikipa wa Manches-
ter United, David de Gea akishindwa kuokoa hatari hiyo katika mechi ya Kombe la Ligi iliyochezwa juzi, usiku kwenye
Uwanja wa 0ld Trafford. City ilishinda mabao 3-1. PICHA: MTANDAO

Simba, Yanga zazifuta

Azam FC, Mtibwa Z’bar

® ® ® Mashabiki waziombea zitinge fainali washuhudie
‘dabi’, Bocco na Banka watoa neno...

Na Isaac Kijoti, ZANZIBAR

AADA ya Yanga juzi usiku kuun-
gana na Simba, Azam FC na Mtib-

wa Sugar kutinga nusu fainali ya

Kombe la Mapinduzi habari ya

mijini visiwani hapa sasa ni ‘dua’ kwa timu
hizo kongwe nchi kukutana fainali.

Yanga imetinga nusu fainali

baada ya kuichapa Jamhuri

kwa mabao 2-0 yaliyowek-

wa kimyani na Adeyum

Saleh na Mohamed Issa

‘Banka’ dakika ya 45 na 85

kwenye Uwanja wa Amaan

juzi usiku.

Wakati Simba yenyewe ikitinga nusu
fainali juzi jioni kwa kuichapa Zimamoto
3-1 shukrani kwa mabao ya John Bocco,
Sharaf Shiboub na Ibrahim Ajibu.

Kwa upande wa Azam na Mtibwa zi-
lizitoa Mlandege na Chipukizi kwa ushin-
di wa 1-0 na mikwaju ya penalti 4-2 baada
ya sare bao 1-1.

Hata hivyo, wakati Yanga ikishuka dim-
bani leo saa 2:15 usiku kuvaana na Mtibwa

Sugar katika nusu fainali ya kwanza kabla
ya Simba kesho majira kama hayo ku-
vaana na mabingwa watetezi, Azam FC
mashabiki visiwani hapa maombi yao
ni kuona watani hao wa jadi wakikutana
fainali.

Wakizungumza kwa nyakati tofauti
baada ya Yanga kutinga nusu fainali, walil-
iambia Nipashe kuwa wanatamani kuona
Mtibwa na Azam zikitolewa ili washuhud-
ie ‘dabi’ ya watani hao.

Kocha wa Jamhuri, Mustafa Hassan
‘Mu’, baada ya timu yake kuangukia ki-
pigo, alisema anaziona Simba na Yanga
zikitinga fainali ingawa mpira ni dakika
90 na lolote linaweza kutokea.

“Wapenzi wengi wasoka wanataka
Simba na Yanga zikutane fainali, jambo
ambalo hata mimi natamani hivyo, lakini
ukumbuke Azam ni wazoefu wa michua-
no hii na wapo vizuri wakitaka kutetea
ubingwa wao.

“Ila tofauti na miaka mingine mwaka
huu naona Simba na Yanga zimedhamiria
ubingwa na zimeleta vikosi kamili, nad-
hani zinaweza kukutana,” alisema.

Nassor Juma, mdau wa soka ambaye

hakuwa tayari kueleza yeye ni shabiki wa :
timu ipi kati ya Simba na Yanga, alisema: :
“Ni wakati wa Wazanzibar kushuhudia :
dabi kwenye Uwanja wa Amaan, hivyo :

dua zangu Azam na Mtibwa zitolewe.”

Straika wa Yanga aliyerejea katika :
makali yake akitokea chumba cha maje- :
ruhi, Banka alisema hesabu zao kwanza :
ni kwa Mtibwa na hawaihofii timu yoyote. :

“Simba tumekutana nayo wiki iliyopita, :
hatuna hofu tumekuja kupambana na :
lengo letu ni kutwaa kombe tupo tayari :

kucheza na timu yoyote,” alisema.

Kauli hiyo iliungwa mkono na Kocha
msaidizi wa Yanga, Said Maulid aliyepo :
visiwani hapa na timu, ambapo alisema :
mechi zote ni ngumu lakini walichofuata :
ni kombe hivyo wapo tayari kukutana na :

Simba kama ikitokea.

Kwa upande wake nahodha wa Simba,
John Bocco, alisema wamekuja kupamba-  :
na na wanatambua Azam ni timu kubwa :

lakini wanachotaka ni kombe tu.

Alisema baada ya kulikosa kombe hilo

mwaka jana kwa kupoteza mechi ya fain-
ali dhidi ya Azam, safari hii hawataki kuru-
dia makosa hayo tena.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042
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Msuva afurahia
ndoto zimetimia

Na Somoe Ng'itu

MSHAMBULIAJI wa Timu ya Taifa
(Taifa Stars), Simon Msuva, amesema
ndoto zake za kucheza soka la
kulipwa Ulaya zimetimia baada ya
kukamilika kwa ‘dili’ la kujiunga na
klabu ya Benfica ya Ureno.

Msuva amesaini mkataba wa
miaka mitatu wa kuichezea timu
hiyo lakini atapelekwa kwa mkopo
wa miezi sita katika timu ya Panan-
thiakos.

Akizungumza na Nipashe jana,
Msuva, alisema kuwa juhudi na bidii
zake ndio zimefanikisha usajili huo
na anaamini ataendelea kucheza
soka la ushindani na kiwango cha juu
ili kujiongezea thamani yake.

Msuva alisema kuwa anamshukuru
Mungu kwa kufika hatua hiyo, kwa
sababu hakuna kinachowezekana
bila ya kuwapo na mipango mizuri.

“Nina furaha sana, ndoto zangu za
kucheza Ulaya, kusajiliwa na klabu
kubwa zimetimia,” alisema kwa
kifupi mshambuliaji huyo wa zamani
wa Yanga.

Meneja wa mchezaji huyo, DK.
Jonas Tiboroha, alisema kuwa Msuva
anatarajiwa kutua Ureno ifikapo
Januari 15, mwaka huu.

Yanga ilimuuza Msuva kwa Difaa
El Jadida ya Morocco kwa dau la
Dola za Marekani 100,000 mwaka
2016, lakini klabu hiyo ilikataa ku-
weka kipengele cha kulipwa fedha
endapo atauzwa kwa timu nyingine.
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