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HABARI KITAIFA

UCHAGUZI

Mgombea
urais NCCR

kufuta sheria

kandamizi

Na Timothy Itembe, MARA

MGOMBEA urais kupitia
NCCR-Mageuzi, Jeremiah
Maganja, ameahidi kubadilisha
sheria kandamizi kwa jamii
endapo atashinda uchaguzi
huu na kuwa rais wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania.

Alitoa ahadi hiyo jana katika
mkutano wa kampeni Jimbo
la Tarime Mjini mkoani Mara
wakati akiomba kura.

Alisema akipatiwa ridhaa na
wapigakura ataenda kubadili-
sha sheria zinazoonekana
kuwa kandamizi kwa ustawi
wa wananchi, huku akibore-
sha uchumi wa taifa na kuten-
geneza mazingira rafiki kwa
mfanyabiashara.

Mganja aliongeza kuwa
atahakikisha anaimarisha
Muungano wa Tanzania na
Zanzibar, na kuondoa kero
ndogo ndogo zinazokwamisha
kufikia maendeleo ndani ya
muungano huo.

“Mimi mkinipa ridhaa
ya kuwa Rais nitasima-
mia mchakato wa katiba
mpya va Jaji Joseph Sinde
Waryoba ambayo itashiriki-
sha wananchi kutoa maoni,

ili kukamilika na kutumika,
nitasimamia kuboresha elimu
na miundombinu yake ili wa-
nafunzi wakapate elimu bora,”
alisema na kuendelea:

“Pia nitaenda kufuta
michango iliyo kero kwa wa-
zazi na walezi, na wanafunzi
watasoma bure msingi hadi
chuo, nitahakikisha walimu
wanaenda semina za mara
kwa mara kukabiliana na
mitaala ya kisayansi kadiri
inavyokuja, nitahakikisha
ninaboresha uchumi wa Taifa
hili ili kila mfanyabiashara
na Mtanzania kunufaika na
rasilimali zilizopo.”

Kuhusu afya, Maganja alise-
ma kuwa atafuta vitambulisho
vya bima ya afya kwa sababu
amegundua kuwa wengi walio
na kadi ya vitambulisho hivyo
hawanufaiki na matibabu,
badala yake wanaambiwa
kwenda kununua dawa madu-
kani, huku bima hizo zikiba-
gua baadhi ya magonjwa ya
kutibu.

Naye mgombea ubunge wa
NCCR Mageuzi Jimbo la Ta-
rime Mjini, Mery Nyagabona,
alisema kuwa akipewa ridhaa
ya kuwa mbunge atajenga
hoja ya kujenga soko ambalo
l[imebomolewa ili wafanyabi-
ashara waende kufanya bi-
ashara upya na kukuza mitaji
na uchumi wa halmashauri.

Kaimu Katibu Tawala wa Wilaya ya Moshi, Nathaniel Mshana, akimkabidhi Mkurugenzi wa Kampuni za IPP, Abdiel Mengi, tuzo ya
kutambua mchango wa hayati Dk. Regnald Mengi kwa kuongoza mapambano ya kutokomeza ugonjwa wa polio nchini. Tuzo hiyo
ilitolewa juzi na Rotary International kupitia Rotary Club ya Moshi. Habari Uk. 3. PICHA: GODFREY MUSHI

JPM aahidi kumaliza rushwa

Na Gwamaka Alipipi,
MANYARA

MGOMBEA urais kwa tiketi ya
CCM, Dk. John Magufuli, amewa-
hakikishia Watanzania kumaliza
tatizo la rushwa katika kipindi
cha miaka mitano ijayo na mas-
kini kupata haki zao.

Vilevile, ameahidi kuwatetea
wananchi waliopokwa ardhi, ki-
namama waliodhulumiwa hati,
pamoja na kumaliza viporo am-
bavyo hajavitekeleza.

Aliyasema hayo jana wakati
akiwa katika Uwanja wa Kwaraa,
wilayani Babati mkoani Man-
yara, wakati akizungumza na
wananchi na wanachama wa
CCM waliojitokeza kumsikiliza
akiomba kura ya kuchaguliwa
kwa mara ya pili kuwa rais.

“Katika kipindi cha miaka
mitano tumefanikiwa kupam-
bana na vitendo vya rushwa,
wizi pamoja na mali za umma,
rushwa ilitapakaa kila idara, tu-

kasema ndani ya miaka mitano
lazima tutokomeze,” alisema Dk.
Magufuli na kuongeza:

“Najua bado rushwa haijaisha,
sasa naomba miaka mingine
mitano nikaitokomeze, nataka
watu maskini wapate haki zao,
wengine wamedhulumiwa ar-
dhi, kinamama waliopokwa hati
7a0, nataka hayo yote yakaishe,”
alisema.

Aliwataka Watanzania ku-
wakataa wagombea wanaohubi-
ri na kutaka Muungano wa Tang-
anyika na Zanzibar uvunjike.

Alisema moja ya mafanikio
yaliyopatikana katika kipindi cha
miaka mitano ni kudumishwa
kwa Muungano wa Tanganyika
na Zanzibar ambao umedumu
kwa takribani miaka 56.

Pia, alisema serikali imedumi-
sha na kuitunza amani, ambayo
ilijengwa tangu utawala wa
hayati Mwalimu Julius Nyerere,
pamoja na kuhudumisha uhuru.

“Tanzania imekuwa ni kisiwa

cha amani kwa mataifa mengi
kukimbilia hapa, tumefanikiwa
kudumisha amani ambayo ilia-
sisiwa na Mwalimu Julius Ny-
erere.”

Alisema kwenye sekta ya afya,
serikali imefanikiwa kujenga
hospitali za wilaya 99 katika kip-
indi cha miaka mitano, zahanati
1,198, vituo vya afya 487, hospi-
tali za mkoa 10 pamoja na hospi-
tali za rufani tatu.

Kadhalika, aliwataka Watan-
zania wakati wa upigaji kura
kuwachagua viongozi wanao-
tunza tunu  za nchi, kwamba
mwenye sifa hiyo ni yeye (Dk.
Magufuli).

Vilevile, alisema katika uch-
aguzi mkuu wa mwaka huu, CCM
kitaibuka na ushindi mkubwa
wa kimbunga, kutokana na idadi
kubwa ya wananchi kuhudhuria
mikutano ya kampeni.

“Ushindi wa mwaka huu ni
kimbunga, kila nilipokuwa nafi-
ka katika mikutano ya kampeni

nakuta watu wamejaa, nilipoku-
wa naingia Manyara nilipofika
eneo la Minjingu nikakuta watu
wengi, hata nilipofika Magugu
nikadhani nimeingia makao
makuu ya wilaya,” alisema Dk.
Magufuli.

Aliahidi katika kipindi kijacho,
serikali imeweka mkakati wa
kuziendeleza bandari, kununua
vichwa 36 vya treni pamoja na
mabehewa 800.

Kuhusu Mkoa wa Manyara,
Dk. Magufuli alisema miaka mi-
tano ijayo serikali itatua kero ya
ukosefu wa maji, umeme, ujenzi
wa barabara kutoka Babati hadi
Kiteto.

Vile vile, aliahidi ujenzi wa
barabara za ndani, mitaro, ujenzi
wa viwanda, kuajiri wataalamu
wa afya, kufuta mashamba ya
wawekezaji ambayo hayajaende-
lezwa, kutatua mgogoro wa ar-
dhi baina ya wakazi na hifadhi ya
Ziwa Manyara, pamoja na ujenzi
wa stendi ya kisasa.

Lissu aahidi kuubadili mfumo wa elimu

Na Christina Mwakangale

MGOMBEA urais wa CHADE-
MA, Tundu Lissu, amesema
kuwa iwapo atachaguliwa kuwa
rais wa Tanzania, atabadili mfu-
mo wa elimu kwa kuhakikisha
zinajengwa shule mpya, vyoo
pamoja na nyumba za walimu.

Lissu aliyasema haya kwenye
mkutano wa kampeni mjini Son-
gea mkoani Ruvuma, akisema
pamoja mwamko serikali kutole-
wa wa uandikishaji wanafunzi
shuleni, ujenzi wa miundombi-
nu umekuwa duni kuendana na
ongezeko la wanafunzi.

“Madarasa ya shule za msingi
hasa mijini yamefurika wa-
nafunzi, darasa ambalo wizara

ya elimu inasema ni wanafunzi
wastani 45, kuna madarasa ya
wanafunzi 200, 150 au 100.

Kwa sababu tumepanua wigo
wa kuingiza wanafunzi shuleni,
hatujajenga madarasa, hatuja-
jenga shule mpya na vyoo vya
walimu, vyoo tulivyonavyo ni
vya enzi ya Mwalimu,” alisema
Lissu na kuongeza kuwa wana
mpango mkubwa wa kufanya
mabadiliko kwenye elimu yetu.

Alisema mabadiliko katika
elimu yatakwenda sambamba
na kubadili mtazamo wa elimu
kwamba baadhi ya wazazi aki-
taka kumpeleka mwanawe shu-
leni, huangalia inayofaulisha.

“Sasa hivi mzazi ukitaka
kumpeleka mtoto wako sekond-
ari unajiuliza shule ipi inapasi-

sha, tunachoangalia ni kupasi
mitihani, akiwa shule msingi
tunampeleka ‘tution’ (masomo
ya ziada) sekondari  ‘tution’,
chuo kikuu ‘tution’,” alisema na
kuongeza: “Falsafa hii imejen-
ga taifa la watoto wanaofaulu
mitihani na si kufaulu maisha,
kuajiriwa popote duniani...hii in-
awezekana, lazima tubadili mfu-
mo wa elimu ili tusiwe na taifa la
wenye ufaulu tu, bali watu we-
nye maarifa.”

Alisema mfumo ulipo unawa-
fanya wahitimu wa Tanzania
kuwa na ushindani mdogo kwe-
nye soko la ajira, hususan kwa
ukanda wa Afrika Mashariki.

“Yote hii ipo katika mambo
makuu, uhuru, haki na maende-
leo ya watu.”

Aidha, akizungumzia kuhusu
sekta afya, Lissu alisema CHADE-
MA itakaposhinda itahakikisha
kila Mtazania anakuwa na bima
ya afya, ili kupunguza gharama
za matibabu. “Matibabu yana
gharama kubwa, fikiria ukilazwa
hospitali zetu kwa wiki moja ni
shilingi ngapi?” Alihoji.

“Kitu ambacho kinahitajika
nchi hii, hakuna mwenye uwezo
wa kujitibu mwenyewe hakuna,
ugonjwa haubishi hodi kwamba
nakuja wiki ijayo.

Bima ya kila mtu itasaidia
kwa kuwa hatuugui wote kwa
pamoja, ile pesa tuliyochangia
itasaidia, tutanunua dawa, tut-
alipa wauguzi wetu, mchakato
utachukua muda, lakini lazima
tuanze.”
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Hayati DK. Mengi atunukiwa tuzo

ENi kutambua mchango kutokomeza e KUMBUKUMBU oy

polio, familia kuendeleza hafla

chakula kwa wenye ulemavu

Na Godfrey Mushi, MOSHI

FAMILIA ya hayati Dk. Regnald Mengi, imese-
ma kuanzia mwaka ujao itaendelea na utaratibu
wa kumwenzi baba yao kwa kuandaa hafla ya
chakula cha mchana kwa ajili ya watu wenye ul-
emavu nchini.

Pia, imefafanua kuwa suala la chakula cha
mchana kwa watu wenye ulemavu lilikuwa
likitekelezwa kama ilivyokuwa desturi miaka
yote, Mei 28, mwaka huu, lakini kwa bahati
mbaya lilijitokeza tishio la ugonjwa wa virusi vya
corona.

Mkurugenzi wa Kampuni ya IPP, Abdiel Mengi,
alisema ombi la watu wenye ulemavu kutamani
utamaduni huo wa baba yao uenziwe, tayari
limeshafanyiwa kazi na Mungu akiwajalia wa-
taendelea nalo mwaka 2021.

Alikuwa akizungumza juzi na watu mbalimbali
mjini Moshi, wakati wa hafla ya kupokea tuzo ya
‘Paul Harris Fellow Major Donour’ iliyotolewa
kwa baba yake na Rotary Foundation of Rotary
International, kwa ajili ya kutambua mchango
wa Dk. Mengi katika kutokomeza ugonjwa wa
polio nchini.

Kuna hoja moja aliitoa hapa mzee Elimringi
Ngowi: “Nikuhakikishie, mzee (Mengi) hajafa.
Kimwili ndio! Kiroho bado yupo. Kama ulivyose-
ma yuko duniani na kupitia kizazi chake na kupi-
tia ndugu, jamaa na marafiki, wote aliowaacha,
spirit (roho) yake bado tunaendelea nayo.

“Suala la lunch (chakula) ya wenye ulemavu, li-
likuwa litekelezeke kama desturi ilivyokuwa mia-
ka yote, unfortunately (bahati mbaya) mwaka
jana tulikuwa tumepanga tuifanye tarehe 28 Mei
mwaka huu, na tulikuwa tumeshatangaza kwa
viongozi wa taasisi mbalimbali za watu wenye ul-
emavu, walikuwa wameshapata hiyo taarifa.

“Lakini likaja suala la corona na tukaona mfa-
no kuanzia serikalini, wanasimamisha hadi mbio
za Mwenge wa Uhuru na ukishaona hizo dalili
ujue situation (hali) ishakuwa serious (mbaya).

“Kwa hiyo tusingeweza kufanya lolote lile kwa
muda huo na kuhatarisha maisha ya wenzetu.
Ndio maana mwaka jana hukusikia. Lakini mwa-
ka huu tayari limeshafanyiwa kazi. Mwenyenzi
Mungu akitujalia mwaka huo unaokuja tutaen-
delea.”

Akishukuru kwa kukabidhiwa tuzo hiyo, Ab-
diel, alisema familia wanamshukuru mwenyenzi
Mungu, kwa kuwa na baba kama Regnald Mengi,
kwa sababu alikuwa na vitu vingi sana kwao, na
hawana zaidi ya kumshukuru Mungu, kwa nam-
na alivyoweza kumjalia baba yao kuwa na utu
unaojali binadamu.

“Na kwa hilo nadhani ni talanta kutoka kwa
mwenyenzi Mungu na kila siku tunashukuru kwa
kuweza kuwa pembeni yake, kuwa naye, kuwa
nyuma yake. Kuna jinsi alivyokuwa anaweza kui-
tumia hiyo talanta.

“Siku ya leo kupata hii kumbukumbu ni siku
ambayo pia inatukumbusha kitu kingine pengine
sisi kama wanafamilia. Ni siku ambayo inatukum-
busha pia kusema asante kwa mwenyenzi Mun-
gu na kumwombea sala baba yetu, kwa sababu
yote haya tunayapata kwa ajili yake.

“Dk. Regnald Mengi alifanya vitu vingi sana ka-
tika maisha yake yote, lakini asingeweza kufanya
vitu vyote mwenyewe, nyuma yake na pembeni
yake alikuwa na watu, alikuwa na taasisi kama hii
Rotary Club, ambao pamoja walikuwa wanatiana
moyo katika suala zima la kushughulikia changa-
moto zinazoikabili jamii zetu.”

“Niseme tu Rotary mmepiga hatua kubwa
sana katika suala zima la kuondoa unnecessary
human suffering (kuondoa matatizo yanayowak-
abili binadamu), hasa suala zima la kuondoa na

kufanya ugonjwa wa polio na madhara yake kuonekana
katika vitabu vyetu vya historia) ni hatua kubwa sana.
Napenda niwapongeze kwa sababu maisha bila polio na
hata maradhi mengine kupungua, hayo ni maisha ma-
zuri. Hongereni sana kwa hilo na mafanikio makubwa.”
Awali, Rais Rotary Club ya Moshi, Cynthia Asiyo, alise-
ma tuzo hiyo imetolewa kwa niaba ya wanachama wa
Rotary Club milioni 1.2 duniani kote, kutambua mchan-
go mkubwa wa Dk. Mengi alioufanya na kuifanya Afrika

kuwa haina polio. N
Kwa mujibu wa rais huyo, Machi 18, mwaka 2011, Dk. 4
Mengi aliongoza matembezi ya hisani yaliyohusisha _ »
mamia ya watu, baada ya kuandaliwa na Rotary Club : . -
ya Moshi kuzunguka viunga vya manispaa hiyo na ku- : | Wilneza Mathew Mrema Baba yetu mpendwa, leo umefikisha
changia peke yake Sh. milioni 40. i | miaka minne (4) tangu mwenyezi Mungu alipotwaa roho yako
Alifafanua kuwa baada ya mchango wa Dk. Mengi, : nzuri na kukupa pumziko la milele; hakuna mtu ojuoe ni kiasi
baada ya wiki nane kupita, Afrika nzima ilitangazwa : | gani funaumia mioyoyoni mwetu; hakuna anayejua maumivy
haina ugonjwa wa polio, ndio maana leo wanachama : | ambayo tumejeruhiwa fangu kutwaliwa kwako baba yetu
wa Rotary kila mahali na asilimia 90 ya watu wenye utu  : | mpenzi; maisha hayojowahi  kuwa sawa miyoyoni mwetu
wote wanamkumbuka Mengi na washirika wake duniani  : | kumbukumbu yako inatukumbusha mema yako mazuri kwetu,
kwa kuondoa ugonjwa huo. ¢ | upendo wa agape na mengi uliotuachia baba; Hakuna siku
Mkurugenzi wa maduka ya dawa baridi ya binadamu  : | mpendwa Baba ipitayo bila kufikiria juu yako. Unakumbukwa
ya I(ﬂimanjaro Pharmacy, Arthur KlWla, akisoma taari- E sana na mke Woko mpenz| EVO, WOTOTO Woko Lucyl Good|el
fa'ya Siku ya Polio Duniani iliyoandaliwa na Rotary ya : | |ene, Denis, Monica, Sia, David, Walter, wajukuu wako, Kaka
mfcsgh‘gsgga Tanzania kwa sasa ina club 50 zenye wa-  : | 1 qada zako, ndugu, jamaa na marafiki pamoja na uongozi

“Suala la lunch
(chakula) ya we-
nye ulemavu, lili-
kuwa litekeleze-
ke kama desturi
ilivyokuwa
miaka yote,
unfortunately
(bahati mbaya)
mwaka jana tuli-
kuwa tumepanga
tuifanye tarehe
28 Mei mwaka
huu, na tulikuwa
tumeshatangaza
kwa viongozi wa
taasisi mbal-
imbali za watu
wenye ulemavu,
walikuwa wame-
shapata hiyo
taarifa.

KUPOTOLEWA KWA

KADI YA GARI
SEAWAYS TANZANIA
CORPORATION anatangaza
kupotelewa kwa kadi ya gari
aina ya CRANE FORK LIFT
Yenye namba za usajili
T 531DMZ, yeyote

atakayeiona atoe taarifa kituo

chochote cha polisi

115958602

Polisi taarifa
DAR/MAG/RB/757494 /2020
e

na wafanyakazi wa Network Freight Forwarders Ltd.

215956402

Procurement Opportunities

Tender for Framework Agreements

saving medical care for people in crisis, such as survivors of natural disasters and refugees.

with items per description below. All interested parties are invited to participate.

Procuring Entity: Medical Teams International
Tender No: MTI20/GEN PROC/001
Tender Name Invitation to Tender for Framework Agreements
Reference Number CATEGORY A: SUPPLY OF GOODS
PP/MTI-TAN/01/2020 Supply of general stationery.
PP/MTI-TAN/02/2020 Supply of office supplies.
PRIMTITAN/03/2020 Pomr upty 0P aptope. sftware loners and ser T acisarien e
PP/MTI-TAN/04/2020 Supply of branded items and promotional materials.
PP/MTITAN/05/2020 ;Lljgsgl,sinstallation and maintenance of fire and security alarms equipment and security
PP/MTI-TAN/06/2020 Supply of Fuel (Diesel & Petrol)
PP/MTI-TAN/07/2020 Supply of bottled water, dispensing machines and maintenance.
PP/MTI-TAN/08/2020 Supply of motor vehicle/cycle parts and accessories.
PP/MTI-TAN/09/2020 Supply of airtime and scratch cards.
PP/MTI-TAN/010/2020 Supply of office furniture’s and fixtures.
PP/MTI-TAN/011/2020 Medicines
PP/MTI-TAN/012/2020 Medical Consumables
PP/MTI-TAN/013/2020 Medical Equipments

f e Numb CATEGORY B: PROVISION OF SERVICES
PP/MTI-TAN/014/2020 Provision of catering services.
PP/MTI-TAN/015/2020 Provision of air travel, reservations and ticketing services.
PP/MTI-TAN/016/2020 Provision of sanitary, fumigation, pest control and cleaning services.
PP/MTI-TAN/017/2020 Provision of internet services.
PP/MTI-TAN/018/2020 Provision of hotel accommodation and conference facilities.
PP/MTI-TAN/019/2020 Provision of security services (guards, dog patrols and security survey).
PP/MTI-TAN/020/2020 Servicing, repair and maintenance of vehicles and motorcycles
PP/MTI-TAN/021/2020 Vehicle Hire-minibus, pickups, hardtop Landcruiser’s
PP/MTI-TAN/022/2020 Provision of printing services
Source of Fund Bureau of Population, Refugees and Migration & UNHCR
Eligible Firms National (Registered in Tanzania)
Method of Procurement National Competitive Bidding
Mode Application X‘:)acinnlaeixtpi:]o;;:;;nenttz@medicaIteams.org (Please send an introduction email for
Deadline 11% November 2020 4:30PM
Bids issi Effective 12 October to 11" November 2020

“Daring to love like Jesus, we boldly break barriers to heaith and restore wholeness in a hurting worid”

Medical Teams International is Non-Government Organization (NGO) which was founded in 1979, providing life-

Medical Teams International, Kasulu Tanzania is inviting interested suppliers to express their interest to supply MTI

215940502
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..Yataka
ushahidi uwapo
vituo hewa

Na Augusta Njoji, DODOMA

TUME ya Taifa ya Uchaguzi
(NEC), imewataka wanasiasa na
wagombea wanaodai kuwapo kwa
vituo na wapigakura hewa kupele-
ka ushahidi na endapo wakishind-
wa kufanya hivyo hatua stahiki
zitachukuliwa dhidi yao.

Akizungumza jana na waandishi
wa habari Jijini Dodoma, Mkuru-
genzi wa Tume hiyo, Dk. Wilson
Charles Mahera, alisema tuhuma
hizo zinaleta taharuki kwa jambo
ambalo si la kweli.

“Jambo hilo ni uongo na uzushi
ambao unalenga kuchafua Tume
va uchaguzi na kuchafua mchakato
mzima wa uchaguzi ambao ume-
fanyika kwa weledi wa hali ya
juu na umetumia gharama kubwa
tangu kuanza maandalizi ya daf-
tari la wapigakura, vituo vya kuan-
dikisha wapiga kura, uwekaji wazi
wa daftari la wapiga kura, kupata
daftari lenyewe,"alisema.

Aidha, alisema vituo vya kupigia
kura ni vingi kuliko vya kuji-
andikishia kwa sababu kila kituo
wameweka idadi ya wapigakura
wasiopungua 500 ili kurahisisha
zoezi la upigaji kura.

“Vituo vilivyotumika kuandikisha
wapiga kura vilikuwa 37,814,na
vituo vya kupigia kura ni 80,155,
hii inatokana na kwamba kwenye
kituo kimoja kilichotumika kuji-
andikisha kinaweza kutoa vituo
vitatu kwa sababu kituo kimoja
kinatakiwa kuwa na wapiga kura
450 hadi 500,” alisema.

Alisema daftari la kudumu
la wapiga kura limegharimu Sh.
bilioni 157 na uchaguzi utagharimu
Sh.Bilioni 331 mbapo hadi sasa
zimetumika Sh.Bilioni 276.

“Hawa wanaojaribu kutoa taarifa
za uongo na kutaka kuwatisha
wananchi wana nia ovu kwa nchi,
watu wasitishike na taarifa za
mtandaoni kwasababu wapigakura
wapo kwenye ground na wanaishi
Tanzania wanajua hali halisi ya
nchi ilivyo, kwasababu tumepokea
simu kutoka nje ya nchi nyingi
watu wakidhani huku hakuna
amani kabisa kwasababu ya watu
wachache mitandaoni wanaocha-
gua hali ya hewa,” alisema.

Alisema Tume ikifanya Kila
hatua kwa kushirikisha vyama
vyote na vilikuwa vinaruhusiwa
kuweka mawakala kuanzia hatua
yva uandikishaji.

“Orodha wanayo na vyama vya
siasa pia vinayo lakini hapa kuna
orodha ya vituo vya kuandikisha
wapigakura, ambapo Vvile vituo
baada ya kuandikisha wapiga kura
vinabadilika ambapo kituo cha
kuandikishia vinabadilika na kuwa
viwili au zaidi,” alisema.

Aliongeza: “Na idadi ya vituo
tumekabidhi kwa vyama vya siasa
wanavyo, na kama mtu anasema
kuna vituo hewa avilete na asi-
popeleka atawajibika kwa maneno
yake ya uchochezi pale sheria
za nchi zitakapochukua mkondo
wake.”

|
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Na Augusta Njoji,
DODOMA

TUME ya Taifa ya Uchaguzi
(NEC), imesema imepanga
kutoa barua za utambulisho wa
mawakala kesho.

Vile vile, imesema haijapokea
taarifa rasmi kutoka kwa wasi-
mamizi wa majimbo kuhusu
vyama kulalamika baadhi ya
mawakala wake kutoapishwa.

Akizungumza  jana  na
waandishi wa habari, Mku-
rugenzi wa NEC, Dk. Wilson
Charles, alikiri kuwa mawakala
hao hawajapewa barua na kua-
hidi kutolewa kesho (Oktoba
27).

“Mawakala hawajapewa ba-
rua kwa kuwa tumepanga zi-
tatolewa Oktoba 27, kwa hiyo
zipo kwenye maandalizi, kina-
chotaka kutokea ni baadhi ya
vyama havitaki kufuata tara-
tibu zilizowekwa. Wasimamizi
wa uchaguzi ndani ya majimbo
tutasikitika sana kama umem-
wapisha mtu halafu huandai
barua yake,” alisema.

“Wakumbuke masuala ya

kisheria yapo, na ukifanya
mambo ya ovyo sio mwisho,
haki nyingine zitatafutwa kwa
hatua nyingine ni vyema mbka-
zingatia utaratibu.”

Kadhalika, Mkurugenzi huyo
wa NEC, alisisitiza kuwa ma-
tokeo yatatangazwa kwa wakati
baada ya watu kumaliza kupiga
kura. Kuhusu malalamiko kuwa
baadhi ya mawakala hawajaap-
ishwa, alisema: “Hatujapokea
taarifa rasmi kwa wasimamizi
wa majimbo kuhusu vyama ku-
lalamika baadhi ya mawakala
wake kutoapishwa, kuna mae-
neo tulipigiwa simu na tukashu-
ghulikia.”

Akizungumzia kampeni,
alisema kwa upande wa Tanza-
nia Bara zitahitimishwa Oktoba
27, wakati Zanzibar wanabhiti-
misha leo. “Sasa hivi tuna ratiba
ya toleo la sita ambalo ndio la
mwisho, kwa hiyo tunataka ku-
sisitiza ratiba hiyo inaangalia
maadili ya uchaguzi ya mwaka
2020 kwamba kampeni zinaan-
za saa mbili asubuhi na kuisha
saa 12 jioni,” alisema.

Hata hivyo, alisema kuna tati-

NEC kutoa barua za mawakala kesho

zo la baadhi ya vyama au wag-
ombea kutozingatia muda licha
ya kuelezwa, lakini wamekuwa
wakaidi.

“Kumekuwa na tatizo kwa
baadhi ya vyama kuwazuia
wagombea urais wanaopita
huko, unakuta mgombea
ubunge au diwani anakuwa na
mkutano eneo ambalo mgom-
bea urais anapita. Kama mgom-
bea ana mkutano kwenye eneo
hilo msimamizi wa uchaguzi
ngazi ya jimbo anatakiwa kusi-
mamisha mikutano ya kampeni
kwa wagombea ubunge na udi-
wani,” alisisitiza.

Kadhalika, alisema hakuna
nafasi ya kubadili ratiba hiyo na
kuwataka wagombea kufuata
iliyotolewa kwenye maeneo
waliyoamua wenyewe na waz-
ingatie kumaliza saa 12 jioni.

“Wanaosaidia kuratibu
kampeni hizo ngazi ya jimbo,
waache wagombea wa kiti cha
urais na makamu wa rais wa-
fanye kampeni zao kwa amani,
kama mgombea anafuata ratiba
toleo la sita ukienda nje ya hiyo
ndio utakapokumbana na tati-

Mkuru-
genzi wa
Uchaguzi
wa Tume
ya Taifa ya
Uchaguzi
(NEC), Dk.
Wilson
Mahera
Charles,
akizun-
gumza na
waandishi
wa habari
(hawapo
pichani)
katika ofisi

doma jana.
PICHA:
MROKI

/ MROKI
(NEC)

70, usivamie eneo ambalo sio la
kwako,” alisema.

Akizungumzia vifaa vya
kupigia kura, aliwahakikishia
Watanzania kuwa Tume im-
ejiandaa vizuri na vifaa vyote
muhimu hadi jana jioni viliku-
wa vimefika kwenye majimbo
yote nchini.

“Na kule jimboni wasimamizi
wa uchaguzi wamejipanga vi-
Zuri, na sasa wamejipanga ku-
visafirisha kupeleka kata na vi-
tuo husika, tunawasihi watumie
siku ya leo na kesho kutwa ku-
fikisha kwenye vituo ili kusiwe
na tatizo la kuchelewesha vi-
faa,” alisema.

Alisisitiza kuwa hakutakuwa
na tatizo la vituo vya kupigia
kura kuchelewa kufunguliwa
saa moja asubuhi siku ya Okto-
ba 28 na kuwasihi Watanzania
wajitokeze ili kupiga kura.

Kwa upande wa vitambul-
isho, alisisitiza kuwa mpigakura
aliyejiandikisha na kupoteza
kadi atapiga kwa kitambulisho
mbadala vilivyoainishwa na
Tume baada ya kuthibitisha
kuwa amepoteza.

Kigogo wa ACT adai kutekwa

Na Mwandishi Wetu

NAIBU Katibu Mkuu wa Cha-
ma cha ACT-Wazalendo Zan-
zibar, Nassor Ahmed Mazrui,
anadai kutekwa na watu wasio-
julikana majira ya asubuhi jana,
kisha kujitokeza baadaye na
kueleza kilichomtokea.

Akizungumza na waandishi
wa habari, Mwenyekiti wa ACT-
Wazalendo, Maalim Seif Sharif
Hamad, aliwataka wanaom-
shikilia Naibu Katibu Mkuu
huyo kumwachia mara moja.

Maalim Seif ambaye ni
mgombea urais wa Zanzi-
bar kupitia ACT-Wazalendo,
alisema kitendo cha kutekwa
kiongozi hakikubaliki wakati
utaratibu wa kukamata mtu

unaeleweka.

Aidha, alisema hawapo tayari
kuvumilia vitendo vyovyote
vya uonevu vinavyopangwa ku-
fanywa dhidi yao.

Kwa upande wake Kamanda
wa Polisi Mkoa wa Mjini Ma-
gharibi, Awadhi Juma Haji,
alisema wamepokea taarifa
za kutekwa kwa Naibu Katibu
Mkuu huyo wa ACT-Wazalendo
Zanzibar, na kwamba taarifa
hizo wanazifanyia kazi baadaye
watatoa taarifa rasmi.

Nassor Ahmed Mazrui, ana-
daiwa kuvamiwa na watu wa-
siojulikana mapema jana asu-
buhi maeneo ya Saateni, Wilaya
ya Mjini, wakati akielekea ofisi-
ni kwake Vuga Mjini Zanzibar.

AFUNGUKA

Akizungumza baada ya
kuachiwa katika mkutano wa
hadhara wa kufungwa kwa
kampeni za ACT-Wazalendo
jana jioni, Mazrui Nassor am-
baye ni Mwenyekiti wa Kamati
ya Ushindi ya Maalim Seif,
alisema: “Ama kwa hakika
ilikuwa ni siku ngumu kwangu,
lakini nimevumilia kwa sababu
ni ukombozi wa Wazanzibari.”

“Leo saa mbili kasoro robo
asubuhi nilipokuwa natokea
Mtoni kuja Vuga kwa ajili ya
maandalizi ya mkutano huu,
tulipofika kwenye daraja la
Sateni, walitokea watu na gari
aina ya Prado, wakatugonga
kwa nguvu ikatupiga na daraja,
ikiwa hatuwezi kwenda mbele
wala hatuwezi kurudi nyuma.”

“Wakati huo kuna watu wal-
ishuka kwenye hilo gari lililotu-
gonga, wakapiga bastola juu na
wakapiga kwenye tairi ya gari
yangu, mlango wa dereva ukaf-
unguliwa, dereva akavutwa na
kutupwa chini, nikawekewa
bastola juu ya uso wangu na
nikawekewa nyingine sita, nika-
bebwa hangahanga na kutup-
wa ndani ya gari na kufunikwa
uso wote.”

“Nilifunikwa na kukabwa
roho kisawasawa, kitambaa cha
uso nimekifungua mwenye saa
sita na nusu mchana nilipotup-
wa katika pori la Bweleo.

“Kila mtu lazima alaani vi-
tendo viovu vya kuteka nyara
Wazanzibari kwa sababu ni
viovu, hizi ni siasa potofu.”
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMIT

TFF, TPLB malizeni kero
hii ratiba Ligi Kuu Bara

BAADA ya miamba ya soka nchini, Yanga kushuka Dimba la CCM
Kirumba jijini Mwanza jana, kuwavaa wenyeji wao KMC FC, leo
kigogo kingine cha kabumbu nchini, Simba kitakuwa na kibarua
es Salaam.

Hata hivyo, miamba hiyo ya soka nchini, michezo yao hiyo ya
jana na leo ni ya raundi ya saba, wakati timu nyingine kuanzia
jana juzi na leo zikicheza mechi zao za raundi ya nane katika ligi
hiyo inayoshirikisha timu 18 msimu huu wa 2020/21.

Hatua hiyo inatokana Bodi ya Ligi nchini (TPLB), kuahirisha
mechi ya Simba na Yanga ambayo ilitarajiwa kupigwa Oktoba
8, mwaka huu kwa kile ilichoeleza kuwa ni kuhofia wachezaji
wa timu hizo ambao walijiunga na timu zao za taifa wakati wa
Kalenda ya Fifa, kukwama kuwahi kurejea nchini kutokana na
changamoto ya usafiri wa ndege inayotokana na baadhi ya nchi
kuwa katika karantini ya mlipuko wa virusi vya corona, COVID-19.

Lakini pamoja na sababu hizo, timu kama Azam FC ambayo
nayo baadhi ya wachezaji wake waliitwa katika mataifa yao kwen-
da kuzitumikia timu zao za taifa, yenyewe haikuahirishiwa mechi
zake na ratiba yao ya Ligi Kuu iliendelea kama kawaida.

Kitendo hicho kimezua malalamiko mengi kutoka kwa baadhi
ya timu zinazoshiriki Ligi Kuu, kwa kuona vigogo hao wa soka
nchini wanabebwa kwa namna moja ama nyingine kutokana na
kupata muda mrefu wa kupumzika kuliko timu zingine huku zik-
iendelea kuviandaa vikosi vyao.

Hata hivyo, katika kipindi hicho tulishuhudia pia miamba hiyo
ikionyesha uhitaji wa mechi kwa kucheza michezo ya kirafiki ili
kuendelea kuwajengea wachezaji wao utimamu wa kimwili na
kupata muunganiko mzuri wa vikosi vyao, jambo ambalo linao-
nyesha wazi klabu hizo zilihitaji kuendelea kucheza.

Nipashe tunatambua pengine malengo ya TPLB na Shirikisho
la Soka nchini (TFF), lilikuwa zuri kwa maslahi mapana ya timu
hizo, lakini halikuzingatia usawa na haki kwa timu zingine ili
kuondoa malalamiko ya siyo na msingi ambayo yangeweza kue-
pukika.

Hivyo, ni vizuri TPLB kwa kushirikiana na TFF kuepuka lawa-
ma ama malalamiko kama haya kwa kuamua mechi zote za Ligi
Kuu kusimama wakati wa Kalenda ya Fifa ijayo kwa kuwa bado
tunatambua kuna ratiba nyingi za mechi za kimataifa ambazo zi-
tajitokeza ligi hiyo ikiendelea.

Lengo letu ni kutaka kuona mechi zote za raundi moja zi-
kichezwa ndani ya wiki moja kama ilivyo sasa, bila timu nyingine
kubaki nyuma kama ambavyo ilivyo sasa wakati mechi hiyo ya
watani wa jadi ingewezwa kuchezwa mapema zaidi na kuondoa
kiporo hicho. Tunatoa tahadhari hiyo mapema hasa kwa kutam-
bua kuwa mwezi ujao itatoka ratiba ya michuano ya Shirikisho la
Soka barani Afrika (Caf) kwa ngazi ya klabu, ambapo Simba na
Namungo FC zitaipeperusha bendera ya Tanzania Bara kwenye
Ligi ya Mabingwa na Kombe la Shirikisho.

Kwa misimu kadhaa ukiwamo uliopita, tumeshuhudia timu zi-
nazoiwakilisha nchini kwenye michuano hiyo, zikiwa na viporo
vingi, hivyo kwa utaratibu huu wa TPLB wa kutengeneza viporo,
ni wazi tuendapo kunaweza kuwa na timu ambazo zinabaki ny-
uma michezo mitatu hadi minne na hivyo kuzisababishia ratiba
ngumu kwao.

Lakini pia viporo ndivyo husababisha baadhi ya timu kudaiwa
kutumia mwanya huo kuweza kupanga matokeo, jambo ambalo
kama ndivyo linaweza kuchangia kukosekana bingwa halali na
wawakilishi bora wa nchi kwenye michuano ya kimataifa.

Kwa mantiki hiyo, tunataka kuona TPLB ikijipanga kukabiliana
na kalenda za kimataifa bila kusababisha viporo vingi kwa baadhi
ya timu kama ambavyo mataifa mengi yaliyopiga hatua kisoka
humudu kufanya hivyo pasipo kuathiri ratiba zao za michuano
ya ndani, hatua ambayo si tu itaondoa malalamishi kutoka kwa
baadhi ya klabu, ila pia itaifanya ligi yetu kuzidi kuwa bora na
mwisho wa msimu kumpata bingwa aliyestahili.
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SIONI MTO WENYE

MI NAONA
‘SWIMING'PULI

MAMBA KAMA
UNAVYOHOFIWA

MARA baada ya kuchapwa bao
1-0 dhidi ya Prisons Alhamisi
iliyopita kwenye Uwanja wa Nel-
son Mandela mjini Sumbawan-
ga, baadhi ya wanachama na
mashabiki wa Simba wamekuwa
wakimtolea povu kipa namba
moja wa timu hiyo, Aishi Manula
kuwa alichangia kwa kiasi kikub-
wa kupoteza mechi hiyo.

Wanadai kuwa aina ya goli al-
ilofungwa halistahili kwa kipa
mkongwe na mzoefu kama yeye,
tena akiwa ni namba moja kwe-
nye kikosi cha timu ya Taifa, Taifa
Stars, achilia mbali kwenye klabu
hiyo.

Wanasimba  wanaomlaumu
Manula wanadai kuwa hawalala-
miki kwa sababu wamefungwa,
bali wanacholalamikia ni aina ya
mabao ya kipa huyo anayofung-
wa kuwa ni yale yale na amekuwa
hajirekebishi. Simba imefungwa
mbao matatu mpaka sasa kwe-
nye mechi za Ligi Kuu, lakini
wanadai mabao mawili ambayo
mpaka sasa timu yao imefungwa
ni uzembe wa Manula.

Ni hilo dhidi ya Prisons am-
balo, Manula alitoka golini bila
mahesabu, lakini alipogundua
hawezi kuupata mpira alirudi
tena nyuma, na tayari Samson
Mbangula alikuwa ameshaenda
hewani na kuupiga kichwa mpira
uliokwenda wavuni goli likiwa
tayari tupu.

Bao lingine ni dhidi ya Mtibwa
Sugar, Simba ilipopata sare ya
1-1, aina ya goli alilofungwa pia
hawakuridhika nalo. Ni kwamba
Manula alitoka golini kwenda
kuufuata mpira kwenye eneo
ambalo hakutakiwa kwenda.

Badala ya kuelekea mbele ili
aufikie mpira kabla ya mchezaji,
yeye alienda eneo ambalo aliku-
wa anasubiria mchezaji aukose ili
yeye ndio audake.

Haya yote, ukichanganya na
baadhi ya makosa ya msimu

RUVU

JEKETII

uliopita, wakijumlisha mpaka
yale ya Ligi ya Mabingwa Simba
ilipokuwa ikipokea vipigo vya
mabao 5-0 ugenini, vimewafanya
wanachama na mashabiki wengi
wawe na wasiwasi naye, huku
timu hiyo ikiwa inakwenda tena
kucheza Ligi ya Mabingwa Afrika
yeye akiwa ndiye kipa tegemeo.

Ni ukweli usiopingika Manula
amekuwa na makosa mengi bin-
afsi yanayoigharimu timu wakati
mwingine. Ni makosa ambayo
hayatakiwi kwa kipa mkubwa
anayedakia timu kubwa kama
ya Simba kuyafanya. Kipa huyo
amekuwa dhaifu kwenye mashu-
ti ya mbali, kona, faulo na krosi.

Imefikia hatua wanachama na
mashabiki wa Simba timu yao
inapopigiwa faulo au kona wa-
nakuwa na wasiwasi. Hii si dalili
nzuri kwake. Siku zote, makipa
wa timu kubwa ni wale ambao
wanaweza kuisaidia timu kwenye
nyakati ngumu.

Mfano Simba ilipokuwa na kina
Idd Pazi, Mohamed Mwameja au
Juma Kaseja. Ni makipa ambao
walikuwa na uwezo wa kuifanya
timu ishinde kwenye mechi am-
bayo ilitakiwa itoke sare. Na wali-
ifanya timu itoke sare kwenye
mechi ambayo ilitakiwa ifungwe.
Hizo ndizo sifa za kipa wa timu
kubwa siku zote. Tatizo lingine
ninaloliona ni kwamba Manula
si jasiri golini. Halitawali goli na
kuwafanya washambuliaji ku-
tomhofia.

Wakati wanachama na
mashabiki wa Simba wakimjia
juu Manula, pamoja na mapun-
gufu yake, lakini nina wasiwasi
na Kocha wa Makipa wa Simba
Mwarami Mohamed kama ana-
fanya kazi yake sawasawa. Ma-
pungufu mengi ya Manula ya-
meanza kujitokea akiwa Simba,
lakini hayakuwa mengi alivyoku-
wa Azam FC.

Kwa kuthibitisha hilo hata kipa

namba mbili wa timu hiyo, Beno
Kakolanya kabla hajajiunga na
timu hiyo alikuwa kipa tegemeo
wa klabu ya Yanga. Lakini alipo-
jiunga na Simba kwa sasa uwezo
wake umepungua na si kama ule
aliokuwa nayo alikotoka.

Ukweli ni kwamba makipa
wengi, wamekuwa wakishuka
uwezo wanapojiunga na Simba
tofauti na huko walikotoka. Hii
inanipa wasiwasi juu ya mafunzo
ya kocha wa makipa ambaye
amekuwa akiona uwezo wa mak-
ipa wake mara kwa mara ukipun-
gua badala ya kuimarika na haku-
na chochote ambacho kimekuwa
kikirekebishwa.

Imekuwa rahisi timu inapofan-
ya vibaya lawama kumwangukia
kocha mkuu katika klabu husika,
hadi kufikia hatua ya kutimuliwa,
lakini kipa anapofanya makosa
ya kujirudia mara kwa mara na
kuigharimu timu, husikii kocha
wa makipa akitajwa!

Hivyo, baadhi ya wanachama
na mashabiki wa klabu ya Simba
wameanza kushinikiza klabu
kutafuta kipa mwingine kipindi
cha dirisha dogo lakini husikii
akitajwa kocha wa makipa! Huku
wakitaka kuondolewa kwa Ally
Salim ambaye ni kipa wa tatu,
wengi wakimpendekeza Daniel
Mgore wa Biashara United, lakini
binafsi naona hata yeye kama ak-
ienda Simba anaweza pia kushu-
ka kiwango kama benchi la ufun-
di halitoongezwa wataalamu au
makocha wa makipa kwenye
kikosi hicho.

Ikumbukwe kuwa kwenye Ligi
ya Mabingwa timu nyingi hasa
za Afrika Kaskazini maarufu
kama za Waarabu, ni wazuri
sana kwenye faulo, krosi na kona,
hivyo kama kocha wa makipa na
Manula hawatokuwa makini wa-
naweza kuwapa wakati mgumu
wachezaji wengine wa Simba,
wanachama na mashabiki wao.
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MCB MWALIMU COMMERCIAL BANK PLC

UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30 SEPTEMBA 2020 Robo Mwaka ya sasa Roi‘f;xz:k" TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI Mtaji wa Mapato Ziadaya Ziada Tengo la
(Kiasi kwa shilingi milioni) 30-Sept-2020 KINACHOISHIA 30 SEPTEMBA 2020 s Yaliyobakiz| %% an Ziadaya Jumla
31-Jun-2020 (Kiasi kwa shilingi milioni) Lt wa R L
A. MALI:
- Mwaka wa sasa
1. Fedha Taslimu 514 141 Salio la mwanzo wa mwaka 30912 | (14,445) B B 16,467
2. Salio katika Benki Kuu ya Tanzania 5,290 2,621 Faida (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - (3,080) B - - (3,080)
3. Uwekezaji katika Amana za Serikali - - Mapato mengine yaliyoj i - B - - -
4. Salio katika Benki nyingine na Taasisi za fedha 49 281 Mm'%\alé na wanahisa - - - - - -
5. Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa 24 B Gawio lililolipwa - - - - -
. B : Ziada nyingine - - - - - -
6. Miamala Baina ya Matawi 268 132 Tengo la Ziada ya Jumla - - - - -
7. Bili Zilizoafikiwa - - Mengineyo - - B z z -
8. Dhima za Wateja Zilizokubalika - - Salio la mwisho wa mwaka 30,912 (17,526) 13,387
9. Mikopo Iliyotolewa kwa Benki Nyingine 4,000 1,000 Mwaka Uliopita
10. Uwekezaji katika Amana Nyingine . - Salio la mwanzo wa mwaka i 30,912 (9,976) - 179 179 21,294
11, Mikopo Halisi lliyopo 15,766 15,347 Faida (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - (4,827) - B - (4,827)
- P Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - - -
12. Mali Nyingine 4,867 5213 Miamala na . - - - - - =
13. Uwekezaji wa Hisa - - Gawio lililolipwa - - - B N -
14. Akaunti za udhamini - - Ziada ya Kisheria - 179 - (179) - 0
15. Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 1,037 1,046 Tengo la Ziada ya Jumla - 179 - - (179) 0)
16. JUMLA YA MALI 31,814 25,781 Menginevo , - _

Salio la mwisho wa mwaka 30,912 (14,445)

B. DHIMA:
17. Amana za Benki nyingine na Taasisi za fedha - -

18. Amana za Wateja 15,802 8926 BAADHI YA MAELEZO
19. Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - Z WA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 SEPTEMBA 2020

20. Amana Maalumu - -

21. Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - - Katika kuandaa taarifa hizi za fedha za robo, sera za uandaaji ni zilezile zilizotumika

22. Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa N - wakati wa uandaaji wa taarifa za fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita

23. Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 836 616

24. Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - -

25. Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi 294 421 Richard L. Makungwa | ittt 21 Octoba 2020
26. Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo nyingine Zitakazolipwa Baadae; 281 222 (Ofisa Mtendaji Mkuu) (Imesainiwa)

27. Dhima Nyingine 1,215 1,165

28. Madeni - -

29. JUMLA YA DHIMA 18,428 11,350 Selemani Kijori 21 Octoba 2020
30. MALI/(DHIMA) HALISI 13,387 14,431 (Mkuu wa Fedha) (Imesainiwa)

C. FEDHA ZA WANAHISA:

31. Mtaji wa Hisa Uliolipwa 30,912 30,912 R

32. Akiba ya Mtaji " - Patrick Mashz\llah e RIERRTCRRRE 21 Octoba 2020
33. Mapato Yaliyobakizwa (14,445) (14,555) (Mkaguzi Mikuu wa Ndani) (Imesainiwa)

34. Faida (Hasara) ya Kipindi Husika (3,080) (1,926) Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha

35 Akaunti Nyingine za Mtaji - - usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na
36. Stahiki ya Wenyehisa Chache - - kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na viwango vya
37.JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 13,387 14,431 Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya sheria ya benki na

38. DHIMA ZISIZO DHAHIRI Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi.
39. Mikopo Chechefu 296 300
40. Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu (266) (266)
41 Mali Nyingine Chechefu - - 1/ Francis Ramadhani 21 Octoba 2020
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA (Imesainiwa)
- Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 42% 56%
- Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 1.8% 1.9% 2/ Celestine Muganga | ... 21 Octoba 2020
- Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 98% 169% (Imesainiwa)
- Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 49% 58%
- Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 62% 63%
“Ongezeko la Amana 77% 15% DISCLOSURE OF CHARGES AND FEES MADE UNDER REGULATION 11
- Ongezeko la Mali 23% -10% SN, ITEMITRANSACTION CHARGEIFEE

1 Current Accounts
TZS 50,000
TZs 7.500

R Mwaka | Robo ya mwak Limbikizola | Limbikizo la Mwak: or amounts less than SMil otherwise
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA obo A "::’n;:.:‘s‘;: . M‘::‘l: S "“b;h:;:n;m“” 2 Gheaue witharawal over the counter 725 2,500 for amounts less than SN ot
3 120 (Kiasi kwa shilingi milioni s s Foos per ATM withdrawal T2S 1.300
INAYOISHIA 30 SEPTEMBA 2020 (Kiasi kwa shilingi milioni) 30-Sept2020 30-Sept2019 30.5ept2020 30-Sept2019 Feos por ATM wih TZS 1.30
Interim statement per page T25 1,500
1. Mapato ya Riba 639 709 1,958 2,215 Periodic scheduled statement o
Choaue book 728 500 por leat
2. Gharama za Riba 138 172 360 449 Dishoneured choaue 725100000
3. Mapato Halisi ya Riba (1 kutoa 2) 502 537 1,599 1,766 Conntar ahain 128 61000
e Ston payment 126 40,000
4. Madeni Viza Yaliyofutwa - - - - () Standing order (Same bank) Fros
5. Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo © 62 25) 3) (@ Now ATt card tesuance 125 10,000
6. Mapata Yasiyo ya Riba: 3 ) 1% e () ATI card ranowa or raptacemen (ndicate costs fordiferont card 125 10,000
6.1 Faida (Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za kigeni 0 12 6 21 ::v 8:2:;:;:':3::;; interest charge 20%
6.2 Ada na Kamisheni 69 157 181 289 (s) Interbank transfer TZS 10,000
6.3 Gawio - - - - (& Doposnrea” TrOUInATM o
6.4 Mapato Mengine 5 - 9 [ e e e e o B TR T
7. Gharama Zisizo za Riba 1,731 2,161 4,901 6,157 ) Moy e o opening balance RS
7.1 Mishahara na Mafao 734 922 2,093 2,629 () Interim stetoment Tz e
7.2 Ada na Kamisheni - - - - 3| Elsstronic Bankin
—— _ @ Internet banking monthy 66 i
7.3 Gharama Nyingine 997 1,239 2,808 3,528 ® Internet ransirs e
8. Faida (Hasara) ya Uendeshaji (1,153) (1,517) 3,080 @07 (& SMS banking 28 700
9. Tengo la Kodi ya Mapato - - - - T ParchasaTsate ST TEs bara e ST wa
10. Faida (Hasara) Halisi Baada ya kodi ya Mapato (1,153) (1,517) (3,080) (4,027) O o e ont e
11. Mapato Mengine Yaliyojumuishwa - - - - ) lemamenter ma
12. Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka (1,153) (1,517) (3,080) (3,027) (O Tranter trom foreign currency denominated o ctnor bano °
- — - Personal Loans
13. Idadi ya Waajiriwa 62 56 62 56 O PracssaTATaGE TR oS 5%
14, Mapato kwa Hisa 19 25 50 65 ®  Personal loans 7%
() Overdrans 0%
15. Idadi ya Matawi 2 2 2 2 (i Morigage finance wa
(iv) Asset finance nia
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI 0 0 0 0 (& ‘Urpaid loan instaiment 0%
~Uwiano wa Faida kabla ya Kodi na Wastani wa Mali % 5% 1% 4% (& Omer wa
- Uwiano wa Faida baada ya kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 8% 9% 21% 20% Doposit Rates
~Uwiano wa Matumizi Yasiyo na Riba na Mapato Ghafi 300% 306% 273% 296% Fixed Deposit 725 _ 3 Monthe © Montns
~Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 3% 3% 8% 9% 2 - 10min 2.0%
) 1050 Min 25
Robo Mwak Robo Mwak Limbikizo | Limbikizo | - 2o
" bo Mwi b b " “
TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO MWAKA ULIOISHIA 30 SEPTEMBA 2020 | 0 0 <@ 32 020 VWaia AMBIAZ0 mbEsz0 8 300200 o o
e P - sasa iliyopita Mwaka wasasa | Mwaka Linganishi .
(Kiasi kwa shiling! milioni) 5 Avove 1 Bin Gontaci Treasiry
8 30-Sept-2020 30-un-2020 30-Sept-2020 30-Sept-2019 Savings Account - 25 Accris on Dally Gleared balance paid Monthiy
I Mitiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaj: S0k~ tenin Tov
Mapato (Hasara) Halisi (1,153) 975) (3,080) (4027) L4 -aomin 1o
kwa Ajili ya: - g E B Sver Amin 25%
~Hasara katika Mali 379 319 993 1,346 Base Londing mates =
- Badiliko Halisi Katika Mikopo (3419) 417 (2.614) (199) T Shertiorm o o Tyean 195% s
- Halisi Katika Amana 6,876 (1,600) 479 371 4| Torm toans (ver 5 years) Too% a0
- Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zi - - - - We. the Tave examined the above Information and hereby deciars that the TTormation 1s True and Gorrect 16 The Best of Gur Knowisdge and Tnformation.
- Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine 66 (329) 50 121 — S —— S -
- liko Halisi Katika Mali Nyingine 76 n 1,067 (609) | Richard L Makungwa Ghiof Exseuiive Officer 7 Getoper 2020
P < 2 | Leticia Ndongole Ag. Head of Business Development & Marketing 21 October 2020
- Kodi Iliyolipwa - - - - 5| Selomant Kior Fiead of Finance T Getober 2020
- Mengineyo - . . B
Fedha Halisi zili ili ika) kwa shughuli za uendeshaji 2,824 (1,69) 1144 343 Head Office H i ower - Ground Floor : Morogoro
1. Mitiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji: B B B o . Sam Nujoma Road Regional Office - Mbeya
GawioLi - . . - Mlimani Tower - Mezzanine Floor, Dar es salaam 90, Plot L, Sokomatola Street
“Ununuzi w. ’M i 7a Kudum . . . @) Sam Nujoma Road Phone: +255 766 903 575
unuz wa . 2 za ucumu 5 P.0.Box 61002, Samora Branch Mbeya
~Mapato Kutokana na Mauz0 ya Mali 2 Kuudumu - - - - Dar es salaam SamealAventie
- Ununuzi wa Amana naMawakala _ - - - 946 Phone: 022-2772954/7 Consolidated Holding Building Ground Floor Regional Office - Mwanza
- Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana na Mawakala - - - - email: info@mcb.co.tz 18, Plot A, Kirumba Street
- Mengineyo - - - - Customer Care No.: Regional Office - Morogoro Phone: +55 788 138 238

Fedha Halisi Zilizotolewalzilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji . - - 905 0629331151 0629331755 | 0800750033 19, Plot E, Nkomo Street Mwanza
III.Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha: - - - B Mlimani Branch i Phone: +255 622 005 574
- Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu R - . -

~Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu - B 5 .

-
. . : : Mwalimu Wakala __

- Gawio Lililolipwa kwa Fedha taslimu - - - -

- Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine - - - - o (e
~Mengineyo - - - - =
Fedha Halisi Zili ilizotumika) kwa shughuli za Kifedha - - - - WekaPesa  ToaPesa  Taarifa Fupi  Angalia Salio
IV. Fedha Taslimu na Mali Zi na Fedha Taslimu: - . " .
- Ongezeko / Punguzo Halisi katika Fedha Taslimu na Mali zi na Fedha Taslimu 2824 (1,69) 1144 1248 Sasa pata huduma za kibenki
-~ Fedha na Mali Zi na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 2,957 4653 1557 1,557 5 g o
- Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 5,781 2,957 2,702 2,805 Mwalimu wakala popote u li pPo nc hini
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Wakulima mwani
wapatiwa vipande

vya Kamba 700,000

Na Mwandishi Wetu

KATIBU Mkuu Wizara ya Mifugo na
Uvuvi (Uvuvi), Dk. Rashid Tamatamah,
amekabidhi vipande vya kamba za
manila 700,000 kwa wakulima wa
wilayani Kilwa, Mkoa wa Lindi.

Akizungumza na wananchi wa Son-
g0songo juzi, Dk. Tamatamah alisema
serikali kupitia Wizara ya Mifugo na
Uvuvi (Sekta ya Uvuvi) imetoa kamba
hizo ili kuwawezesha wakulima wa
mwani kwani kamba ilikuwa ni moja
ya changamoto waliyokuwa wakika-
biliana nayo.

Kamba hizi za manila (@ambazo kila
moja ina urefu wa mita 10) katika
kilimo cha mwani, hufungwa ka-
tika vigingi na hutumika kwa ajili ya
kuoteshea mwani, ambapo mwani
hufungwa katika kamba hizo zinazo-
saidia pia mwani kutochukuliwa na
maji ya bahari pale panapokuwapo na
wimbi.

DK. Tamatamah alisema duniani
kote kwa sasa mwani unalimwa kibi-
ashara, hivyo mwani ni moja ya zao
linalopewa kipaumbele katika wizara.
Katika kilimo cha mwani wakulima
wanakutana na changamoto mbalim-
bali zikiwamo za ukosefu wa mitaji na
masoko.

“Wizara kupitia sekta ya uvuvi ime-
anza kutoa kamba ambazo ni moja va
pembejeo muhimu kwa wakulima wa
mwani ikiwa ni sehemu ya kuwawez-
esha wakulima hao kwa kuwapungu-
Zia sehemu ya gharama za uzalishaji
ili baadaye waweze kusimama we-
nyewe,” alisema Dk. Tamatamah.

Pia, alisema kama wakulima watali-
ma Vizuri katika kamba moja ya mita
kumi katika bamvua nne (miezi miwi-
li), wanaweza kupata kati ya kilo 8-10,
na kamba hizo walizopewa zinaweza
kutumika kwa mwaka mzima. Lengo la
wizara ni kusambaza kamba hizi kwa
wakulima wa mwani maeneo yote
Tanzania Bara.

Kwa mujibu wa Dk. Tamatamah, ipo
changamoto ya soko la mwani hasa
kwenye bei kwani kwa sasa asilimia
90 ya mwani inauzwa nje ikiwa ghafi
na ni asilimia 10 tu ndio inayotumika
hapa nchini.

Naye mkulima wa mwani, Mbimbisa
Omary, alimshukuru Katibu Mkuu kwa
kuwaletea vitendea kazi kwa ajili ya
kilimo cha mwani.

Mbimbisa alisema kilimo cha mwani
kinawasaidia mambo mengi ikiwa
ni pamoja na kuwasomesha watoto,
kununua chakula pamoja na ujenzi wa
nyumba.

Jaka Farahani, mkulima wa mwani,
alisema changamoto ya masoko ina-
wasumbua sana hasa pale wanunuzi
wanaowategemea wasiponunua, hivyo
aliiomba wizara kuwasaidia kutatua
changamoto hiyo.

Mkurugenzi wa Idara ya Ukuzaji
Viumbe Maji (WMUV), DK. Nazael
Madalla, alisema wizara kupitia idara
yake inaendelea kuhamasisha kam-
puni kuendelea kuchukua leseni kwa
ajili ya kununua mwani na mpaka sasa
Zipo kampuni 7. Lengo la kuwa na
kampuni nyingi ni kuongeza ushindani
hivyo kampuni zinahamasishwa
kujisajili ili zitambulike na ziweze
kufanya biashara ya mwani.

Maalim Seif: Kampeni zangu zimeenda vizuri

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

CHAMA cha ACT-Wazalen-
do jana, kilifunga kampeni
zake katika viwanja vya Mnazi
Mmoja Mjini Zanzibar, maelfu
ya wananchi na wafuasi wa
chama hicho walifurika viwan-
jani hapo.

Mgombea urais wa Zanzibar
kupitia chama hicho, Maalim
Seif Sharif Hamad, alisema
kampeni zake zimeenda vizuri,
hivyo endapo atakuwa rais,
wananchi wategemee mambo
mazuri ikiwamo kuboresha
maisha yao.

Alieleza kuwa ataongeza
mishahara ya watumishi wote
na Zanzibar itanawiri.

“Nitaondoa uenevu, ud-

BARR ¢

A Partnership
or development

halilishaji na ukandamizaji,”
alisema Maalim Seif, ambaye ni
mwenyekiti wa chama hicho.

Alieleza kuwa anashangaa
Zanzibar kuendeshwa kijeshi,
kila kona jeshi limetawala.
Hata hivyo, hatutoa ufafanuzi
wa kauli hiyo.

Maalim Seif alieleza kuwa
hawatosusia uchaguzi mwaka
huu, licha ya hujuma mbalim-
bali zinazofanywa dhidi yao.

Katika mkutano huo cha-
ma hicho kilipitisha bakuli
la kuchangia chama, jumla
ya shilingi milioni tatu zilipa-
tikana viwanjani hapo kwa
kutunisha mfuko kwa ajili ya
uchaguzi.

Awali, hamasa na shauku,
shangwe na nderemo za wafua-
si hao ziliibuka wakati Naibu

Katibu wa chama hicho Zan-
zibar, Nassor Ahmed Mazrui,
kuingia kiwanjani hapo majira
ya saa 9:00 za jioni baada ya
kuachiliwa akidaiwa kutekwa
na watu wasiojulikana. Maz-
rui alidai kutekwa majira ya
asubuhi eneo la Sateni Mjini
Unguja wakati akielekea ofisini
kwake Vuga.

Akizungumza katika mku-
tano huo, alisema siku ya jana
ilikuwa ni ngumu sana kwake,
lakini ameridhika kwa sababu
ni ukombozi wa Wazanzibari.

“Nilipofika eneo la Sateni
majira ya saa mbili ilikuja gari
aina ya Prado ikatugonga na
kupiga risasi juu na kuekewa
bastola sita katika uso wangu
na kubebwa, kufunikwa uso
wote na kukabwa koo,” alidai.

Alieleza kuwa saa saba
mchana alitupwa katika pori la
Bweleo na wale wanaosamba-
za kuwa hajatekwa ni waongo.

Alisema kila raia anahaki ya
kushiriki katika siasa bila ya
ubaguzi na ni haki ya kila mwa-
nanchi.

Akizungumza katika mku-
tano huo, Makamu Mwe-
nyekiti wa Chama hicho, Juma
Duni Haji, aliendelea kusema
mesisitizo wao kuwa wataenda
kupiga kura Oktoba 27 am-
bayo ni siku ya kupiga kura ya
mapema ambayo hupiga watu
maalum kwa mujibu wa sheria
ya uchaguzi.

Alisema wanataka kuleta
mabadiliko ya utawala kwa
sababu wameshateseka sana
katika kutaka mabadiliko.

inaendeshwa kwa ushirikiano kati ya Barrick na Serikali ya Tanzania. PICHA: MPIGAPICHA WETU

DK. Mwinyi ahitimisha kampeni kwa Kishindo

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

CHAMA Cha Mapinduzi
(CCM), jana, Kkimehitimisha
kampeni zake za kuwanadi
wagombea katika Viwanja vya
Demokrasia, Kibanda Maiti,
ambako kulifurika wananchi
na wafuasi wa chama hicho
waliokipamba kwa sare zao za
rangi ya kijani na njano.

Mkutano huo uliohudhuri-
wa na viongozi mbalimbali wa
serikali na chama hicho, aki-
wamo Rais mstaafu wa Awamu
ya Nne wa Serikali ya Jamhuri
ya Muungano, Jakaya Kikwete,
Rais wa Zanzibar mstaafu, Am-
ani Abeid Karume, Makamu
wa Rais, Samia Suluhu Hassan
na Rais wa Zanzibar Dk. Ali Mo-
hamed Shein.

Mgombea wa urais wa Zan-
zibar kwa tiketi CCM, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi, aliwataka wa-
nanchi kujitokeza kwa wingi
Oktoba 28, kumpigia kura yeye
na wagombea wote wa CCM, ili
kuongoza Zanzibar, kuwaun-
ganisha wananchi wote na ku-
leta maendeleo. Alisema tayari
amejipanga kwa ajili ya kuwa-
tumikia wananchi wa Zanzibar
na kuzipatia ufumbuzi kero
mbalimbali ambazo sasa ana-
zifahamu kikamilifu.

Alisema amefanya miku-
tano 15 ya hadhara Unguja na
Pemba pamoja na mikutano ya
kuonana na makundi mbalim-
bali ya kijamii kwa kuwafuata
walipo kwa ajili ya kusikiliza
kero zinazowakabili ili akich-
aguliwa iwe rahisi katika kip-
indi kifupi na kuzifanyia kazi.

Alisema baada ya kuonana
na makundi yote hayo yaki-
wamo ya wavuvi, wafanya-
biashara ndogo pamoja na
mamalishe, wakulima wa
mwani na Wazanzibari wanao-
ishi nje ya nchi, Diaspora, sasa
yupo tayari kuwatumikia.

“Baada ya kuonana na
makundi na wananchi mbal-
imbali Unguja na Pemba na
kusikiliza changamoto zina-
zowakabili...sasa napenda
kusema rasmi kwamba dhami-
ra yangu ipo tayari kuwatu-
mikia wananchi wa Zanzibar
na kuwaunganisha, kwa hivyo
wananchi naomba kura ili zini-
wezeshe niwe rais wa Zanzi-
bar,” alisema.

Aliahidi akichaguliwa kuwa
Rais wa Zanzibar, kisiwa cha
Pemba kitapewa kipaumbele

katika kuwavutia wawekezaji
kuwekeza miradi mbalimbali
ya maendeleo ikiwamo ujenzi
wa hoteli za kisasa zenye hadhi
na viwanda vidogo katika eneo
la maeneo huru ya uchumi.

“Kauli yangu ya kuzalisha
ajira zipatazo 300,000 zitato-
kana na kuweka kipaumbele
katika kisiwa cha Pemba ku-
wavutia wawekezaji kuwekeza
katika miradi mbalimbali iki-
wamo sekta ya utalii na tuna-
taka kuingiza zaidi ya watalii
800,000 kutoka 500,000,”
alisema.

Kwa upande wake Rais wa
Zanzibar, Dk. Shein, alisema
anamaliza muda wake wa mi-
aka 10 ya urais akiwa amesha-
saini sheria ya utafiti wa mafu-
ta na gesi na rasilimali hiyo ni
mali ya Zanzibar.
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Awamu ya tano yaipaisha Pwani Kiviwanda

Na Mwandishi Wetu, PWANI

KUU wa Mkoa wa Pwani,

Mhandisi ~ Evarist  Ndikilo,

ameeleza mafanikio ya mkoa

huo ndani ya miaka mitano ku-
hamasisha ujenzi jumla ya viwanda 1,236
kulinganisha na mwaka 2015 ambapo kuli-
kuwa na viwanda 300.

Ameeleza hayo wakati akifungua mkuta-
no wa Baraza la Biashara la Mkoa linalorati-
biwa na Baraza la Taifa la Biashara(TNBC)
kujadili mafanikio na kuibua mapendek-
ezo ya kuboresha mazingira ya biashara na
uwekezaji ndani ya mkoa na nchi kwa ujum-
la. “Kuna jumla ya viwanda vikubwa 68, vi-
wanda vya kati 112, vidogo 168 na viwanda
vidogo sana 888 jambo ambalo linadhihiri-
sha mafanikio makubwa ndani ya mkoa
katika kipindi cha uongozi wa awamu ya
tano,” alisema Ndikilo. Aliongezea mafani-
kio hayo yametokana na ushirikiano mzuri
kati ya sekta ya umma na sekta binafsi ku-
hakikisha malengo ya mkoa yanatekelezeka
kwa vitendo ikiwa ni pamoja na kuboresha
mazingira ya biashara na uwekezaji.

Mhandisi Ndikilo pia alielezea kuwa
mkoa uliandaa maonyesho ya bidhaa kwa
mwaka 2018/19 kwa lengo la kutambulisha
bidhaa na kukuza soko la ndani na nje ya
nchi jambo ambalo lilipokelewa vizuri na
Watanzania wote. “Rai yangu kwa Watan-
zania ni kuwa wazalendo kwa kupenda ku-
nunua na kutumia bidhaa zinazozalishwa
ndani ya nchi, jambo litakalosaidia kukuza
ajira na pato la taifa kuongezeka,” alisema.

Alisema mkoa umeweza kutengeneza

ajira kwa zaidi ya 20% kwa mwaka 2020
ukilinganisha na 5% kwa mwaka 2015/16,
ambapo zaidi ya Watanzania 200,000
wamepata ajira nchini. “Mafanikio haya
yametokana na dhamira ya dhati ya Rais
John Magufuli ya kutaka nchi kufikia uchu-
mi wa viwanda ifikapo mwaka 2025, alise-
ma Ndikilo.

Katibu Mtendaji wa TNBC, Dk. God-
will Wanga, alisema serikali imeboresha
mazingira ya biashara na kupelekea idadi
ya wawekezaji kuongezeka katika kipindi
cha miaka mitano. “Uwekezaji wa nje
umeongezeka kutoka Dola za Marekali
milioni 850 mpaka kufikia Dola bilioni 1.1
jambo ambalo limeiongezea nchi fedha za
kigeni na kufanya pato la taifa kuhimalika,”
alisema Dk.Wanga.

Aidha alieleza kuwa kupungua kwa riba
za mikopo kwa mwaka kutoka asilimia 20
mpaka kufikia asilimia 14 na kuongezeka
kwa mikopo benki na kufikia asilimia 7
inaonyesha namna ambavyo serikali im-
eendelea kuboresha mazingira na kufanya
uchumi kukua. Mwenyekiti wa Jukwaa la
Uwezeshaji Wanawake Kiuchumi Mkoa wa
Pwani, Jovita Mavoa, aliishukuru serikali
kwa kutenga fungu ndani ya halmashauri
iliwezesha kuwapatia elimu ya ujasiriamali
na kuwafanya kufungua biashara zao na ku-
wafanya waweze kudumu maisha.

Masudi Ngingite mwenyeketi wa
waendesha pikipiki Pwani, alisema wa-
naendesha shughuli zao kwa ufanisi kuto-
kana na ushirikiano uliopo kati ya serikali
na kundi hilo kwa kulifanya liendelee na
shughuli za kuwaingizia kipato.

Kilimo mpunga chawainua vijana

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

WATAFITI wa Chuo Kikuu cha Sokoine
cha Kilimo (SUA) wamebaini kilimo bi-
ashara cha zao la mpunga kinacholimwa
kwa wingi katika Bonde la Kilombero
mkoani Morogoro, hivyo kuwainua kiu-
chumi vijana wa Wilaya ya Kilombero.

Prof. Ntengua Mdoe, alisema kupitia
mradi wa Utafiti wa Sera za Kilimo Barani
Afrika (APRA), wamebaini vijana wenye
umri kati ya miaka 15-35 ambao ni sawa na
asilimia 35.5 ya watu ndio wenye kunu-
faika zaidi katika bonde hilo.

Alisema hayo wakati akiwasilisha utafiti
wake kwa waandishi wa habari wa kwe-
nye warsha iliyoandaliwa na APRA.

Alisema pamoja na kuonyesha ush-
iriki wa vijana kwenye kilimo hicho, la-
kini bado wanakabiliwa na vikwazo
ikiwamo ukosefu wa mitaji na mashamba
ya uhakika ya kuendeshea kilimo hicho
wengi wao wamekuwa wakikodi.

“Watafiti tumebaini kuwa sio kweli
kwamba vijana hawashiriki kwenye shu-
ghuli za kilimo, bali wanashiriki vizuri
kwenye kilimo cha mpunga na mpaka
kwenye mnyororo wa thamani wa zao
hilo katika maeneo mbalimbali,” alisema
Prof. Mdoe.

Alieleza kwenye utafiti huo umebaini
vijana hao wamekuwa wakijipatia kipato
kikubwa kinachotokana na kuwekeza ka-

tika kilimo hicho na kufanyia shughuli za
maendeleo kuliko nguvu inayowekezwa
na vijana wanaofanya kazi zingine nchini.

“Kwenye utafiti wetu tumeshuhu-
dia kuwa nyumba nyingi zinazoongo-
zwa na vijana zina uhakika mkubwa wa
chakula kuliko kaya ambazo zinaongozwa
na wazee na watu wenye umri mkubwa,
na hii ni kutokana na mafanikio makubwa
wanayoyapata kutoka kwenye kilimo,”
alisema.

Hata hivyo, alisema katika mapende-
kezo ya utafiti huo wamezitaka hal-
mashauri za wilaya na serikali kutenga
ardhi ya kilimo kwa ajili ya vijana kama
ambavyo imeelekezwa kwenye Sheria
ya Ardhi ya Mwaka 1999 ili kuwaondolea
changamoto na kusaidia Taifa kuongeza
uzalishaji wa zao la mpunga.

Mapendekezo mengine ni kuwapo
kwa njia sahihi ya kuwasaidia vijana hao
mikopo kupitia Mfuko wa Maendeleo ya
vijana pamoja na fedha zinazotolewa na
halmashauri ya asilimia 10 kwa makun-
di ya vijana, wanawake na watu wenye
ulemavu ambapo vijana wametengewa
asilimia nne. Naye Mkuu wa Mradi
wa Utafiti wa Sera za Kilimo Barani Af-
rika upande wa Tanzania, Prof. Aida
Isinika, alisema vijana wengi wanapenda
kushiriki kwenye kilimo chenye tija na
soko zaidi kama vile kilimo cha mpunga,
vitunguu, nyanya na mazao mengine.

FSSP=

CONSULTANCY POSITION FOR FSSP EDUCATION TECHNICAL SPECIALIST

PricewaterhouseCoopers Limited (PwC) invites eligible candidates to indicate their interest to provide consultancy
Services as an Education Technical Specialist to the Field Support Services Project (FSSP) Tanzania.

The Education Technical Specialist will provide technical support and advice to Global Affairs Canada in the
development and implementation of a portfolio of projects and programs in the education sector. This includes, but
is not limited to, advice in analysis, planning, management, monitoring and coordination of Canada’s education
programming and policy dialogue in Tanzania.

Candidates will be evaluated on the following key qualifications and experience:

i. A minimum of an undergraduate/Bachelor’s degree from a recognized University;

ii. Fluency in spoken and written English. The ability to work in Kiswahili would be a strong asset;

iii.A minimum of five (5) years of cumulative, full-time, professional work experience in the education
sector in Tanzania, in a non-teaching, non-clerical capacity (e.g. management, administration, advocacy,
research, etc.);

iv. Experience in planning, designing, managing, monitoring and evaluating education projects and programs,
using Results Based Management tools and processes, and drafting monitoring/evaluation plans and reports
with recommendations; and

v. Experience in integrating cross cutting issues such as gender equality and environmental impact

assessments;

Demonstrated experience in providing advisory services in the following areas:

¢ Primary education, non-formal education, teacher training, gender equality, or quality of education;
and

¢ Education sector reviews, donor coordination, or education sector technical and financial reporting.

V1.

In addition to the key qualifications above, the incumbent is also expected to demonstrate the following skills and
competencies:
*  Knowledge of education sector policy priorities and processes in Tanzania, including planning,
management and budgeting of public sector resources;
¢ Excellent research, analytical and writing skills;
¢ Strong and demonstrated skills in leadership, teamwork, networking, coordination and intercultural
communication;
* Previous experience in working with/ and or supporting a bilateral development agency; and
¢ Previous experience in working with the Ministry of Education, Science and Technology as an advisor,
consultant, or technical specialist.

Interested candidates may obtain detailed description of these services by sending a request email to
procurement@fssptz.org. Requests for further information will be received up to three working days prior to the
submission deadline. Any request received later than that may not be responded to.

Interested candidates should send their Expressions of Interest (Eols) ONLY electronically to procurement@fssptz.org
not later than 06 November 2020 at 23:59 hours. Late Expressions of Interest shall not be accepted for evaluation,

irrespective of the circumstances.

FSSP Manager

\_215959102

SHIRIKA LA MAENDELEO YA PETROLI TANZANIA (TPDC)

SHINDANO LA UTENGENEZAJI WA NEMBO/LOGO YA TPDC/
SHIRIKA LA MAFUTA LA TAIFA

Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC) ni Shirika la serikali lililoanzishwa mwaka 1969 kupitia tangazo la
Serikali Na. 140 la tarehe 30 Mei 1969 chini ya sheria ya mashirika ya umma namba 17 ya mwaka 1969. Sheria ya
mafuta ya mwaka 2015 (PA, 2015) iliibadilisha hadhi TPDC kuwa Shirika la Mafuta la Taifa (National Oil Company-
NOC) chini ya Wizara ya Nishati, likiwa na jukumu kubwa la kufanya utafutaji, uzalishaji, uendelezaji na
usambazaji wa wa nishati ya mafuta na gesi asilia hapa nchini.

Katika kutekeleza majukumu yake, TPDC imeanzisha kampuni tanzu mbili, Kampuni ya kwanza inajulikana kwa jina la
TANOIL inayojihusisha na biashara ya usambazaji wa mafuta ya petroli pamoja na bidhaa zake, na kampuni ya pili
inajulikana kwa jina la GASCO ambayo ina jukumu la kusimamia uendeshaji na usimamizi wa miundombinu ya gesi asilia.

Kutokana na mabadiliko haya shirika limeanzisha mchakato wa kubadilisha chapa na taswira yake na tunapenda
kuutangazia umma kuhusu shindano la ubunifu wa kutengeneza nembo/logo mpya ya taasisi..

Lengo la shindano hili la ubunifu wa kutengeneza nembo/logo ya shirika ni kutoa fursa kwa wachoraji na
wabunifu wa Tanzania kupendekeza nembo/logo ya shirika kwa niaba ya wananchi wa Tanzania.

Shindano hili litawahusisha na kuwashindanisha wabunifu na wachoraji wanaochipukia, wabobezi, na wanafunzi
wa shule za msingi, sekondari, na vyuo nchini.

Utaratibu wa namna ya kushiriki

Wachoraji na wabunifu wote ambao wangependa kushiriki katika shindano hili watume michoro yao katika
mfumo wa PDF, majina kamili, na namba ya simu kupitia barua pepe yenye somo “Shindano la Nembo TPDC”
kwenda pr@tpdc.co.tz kabla ya tarehe 6 Novemba 2020 saa 11 kamili jioni.

Tangazo la Washindi
Washindi wa shindano hili watatangazwa na shirika kupitia vyombo vya habari siku ya Alhamisi tarehe 12
Novemba 2020 na zawadi kwa washindi watatu kukabidhiwa tarehe 18 Novemba 2020, Dodoma, Tanzania.

Zawadi
Zawadi nono zitataolewa kwa mshindi wa kwanza hadi wa tatu

Mawasiliano: landikwe Juu ya bahasha : Shindano la Nembo TPDC
Mkurugenzi Mtendaji

S.L.P2774

Dar es salaamu

Au wasiliana nasi kwa simu namba:

+255 22 2200103/4 au 22000112

0766268427; 0682157530

215959402

Imetolewa na:

Kitengo cha Uhusiano na Mawasiliano,
TPDC

#tpdctunawezesha
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HABARI KITAIFA

Ufuatiliaji kahawa
kumpaisha mkulima

Na Restuta Damian, BUKOBA

UFUATILIAJI na usimamizi wa kilimo bora
katika zao la kahawa utasaidia kunufai-
sha mkulima na kupata mafanikio ya tani
200,000 zitakazofikia asilimia 5 ya malengo
ya soko la dunia.

Hayo yalisemwa na Mkurugenzi Mkuu Bodi
yva Kahawa, Prof. Jamal Adamu, kwenye
uzinduzi wa ugawaji miche ya kahawa kwa
baadhi ya wakulima kutoka wilaya za Mkoa
wa Kagera iliyozalishwa katika kitalu cha
Gereza la Kitengule wilayani Karagwe na JJAD
Kagera Farmers (T)LTD wilayani Kyerwa, lengo
likiwa ni kusaidia mkulima kuongeza uzalishaji
na kupata kipato.

Adamu alisema Bodi ya Kahawa kwa ush-
irikiano na kampuni ya JJAD Kagera Farm-
ers, Cafe Africa inatenga miche milioni 20
kila mwaka kwa ajili ya kugawa kwa mkulima
kama sehemu ya kujiongezea uzalishaji na
kuendeleza kuingia katika masoko ya dunia.

“Bodi inaamini kuanzisha vitalu hivi viwili
hapa mkoani ni malengo ya ongezeko la uzal-
ishaji wa kahawa ya maganda, kwani mat-
egemeo yaliyopo ni kufikia kuzalisha miche
milioni 20 kwa mwaka ambayo itarahisisha
Taifa kuwa na uongezaji wa tani 200,000 za
kahawa,"” alisema Prof. Adamu.

Katibu Tawala mkoani Kagera, Prof. Faus-
tine Kamuzora, alisema, kuanzisha mradi wa
miche uendane na aina tatu za wakulima na
kuona hali ya uwezo wa kununua na kwamba
malengo ya pamoja ni kuona mkulima anapata
Kipato.

“Niseme tu miradi hii inayomlenga mkulima
iangalie hata wale wa hali ya chini, kiwango
cha kati na juu kwa sababu ujio wa miche
hiyo umetokana na pesa inayotoka katika pato
la wakulima wa aina zote na sio walio na hali
ya juu,” alisema Prof. Kamuzora.

Mgombea aahidi kuwasomesha
watakaofaulu vizuri kidato cha 4

Na Happy Severine, BARIADI

MGOMBEA ubunge Jimbo la Bariadi mkoani
Simiyu kupitia Chama Cha Mapinduzi (CCM),
Mhandisi Andrea Kundo, ameahidi kuwaso-
mesha wanafunzi wa kidato cha nne ambao
watapata ufaulu wa daraja la kwanza alama
saba na nane katika mtihani wa kitaifa mwaka
huu.

Kundo alisema kuwa mwanafunzi mbaye
atapata ufaulu huo, atamsomesha kidato cha
tano na sita hadi chuo kikuu na gharama zote
Za masomo zitakuwa juu yake.

Mgombea huyo alitoa ahadi hiyo wakati wa
kampeni zake katika Kata ya Ngulyati, mbele
za wanafunzi wa shule ya sekondari inayomi-
likiwa na Kanisa la Wasabato iliyoko kwenye
kata hiyo. “Mwanafunzi yeyote wawe wengi
au mmoja, ambaye atapata ufaulu wa daraja la
kwanza alama 7 na 8, gharama za kuendelea
hadi chuo kikuu, zitakuwa juu yangu,” alisema
Mhandisi Kundo. Aidha, alisema kuwa endapo
atachaguliwa atahakikisha anaboresha sekta
ya elimu katika wilaya hiyo, ikiwamo kubore-
sha miundombinu yake ili kuwa rafiki kwa
wanafunzi na walimu.

Akizungumza katika mkutano wa hadhara na
wananchi wa kata hiyo, Kundo aliahidi kuten-
geneza barabara kutoka kwenye kata hiyo
Ditima. “Kwa muda mrefu wananchi wa huku
wamekuwa wakiteseka kwenda makao makuu
ya halmashauri, wanalazimika kupitia Bariadi
Mjini, kutokana na barabara hii kutopitika,
nichagueni mimi itapitika muda wote,” aliahidi
Kundo.

RC aonya vijana kufanya fujo Jumatano

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

KUU wa Mkoa
wa Shinyan-

ga, Zainab
Telack,  ame-
waonya vijana  mkoani

humo kuacha kurubuniwa
na baadhi ya wanasiasa ku-
jipanga kufanya fujo siku ya
uchaguzi mkuu Oktoba 28,
mwaka huu, wa kuchagua
madiwani, wabunge, na Rais.

Aliyasema hayo wakati

akizungumza na waandishi
wa habari mkoani Shinyan-
ga, ikiwa zimebaki siku mbili
kufanyike uchaguzi mkuu.

Alisema kumekuwapo na
tetesi juu ya vijana kutaka
kufanya fujo siku ya uch-
aguzi mkuu, na kuwataka
waache, ikiwa serikali imeji-
panga vyema kudhibiti aina
yoyote ile ya viashiria vya
uvunjifu wa amani.

“Tarehe 28 mwezi huu
ambayo ni siku ya Juma-
tano, tutakuwa na uchaguzi

mkuu, hivyo nitoe tahadhari
kwa vijana wasirubunike
kufanya fujo zozote zile, bali
tutawashughulikia, tunataka
uchaguzi umalizike kwa am-
ani,” alisema Telack.

“Amani hii tuliyonayo
hapa nchini, mataifa mengi
yanatamani ivurugike, na
sisi hatutakubali, mtu uk-
ishindwa kubali matokeo,
uchaguzi ni kama mpira, uki-
fungwa goli jipange mchezo
ujao,” aliongeza.

Pia alisema wameshatoa

maelekezo kwa wasimamizi
wa uchaguzi, kawa watu we-
nye mahitaji maalumu waki-
wamo Wwazee, wajawazito,
na wenye watoto wadogo,
wapewe kipaumbele kuanza
kupiga kura na siyo kujipan-
ga mstari. Katika hatua ny-
ingine Telack, amewaonya
waandishi wa habari, wasi-
tangaze matokeo kwenye
vituo vya kupigia kura, bali
kazi hiyo ni ya msimamizi wa
uchaguzi wa jimbo husika, ili
wasije wakaleta taharuki.

YALRA
TUKUJAZE

Kaimu Ofisa Mkuu Kitengo cha Biashara wa Tigo Tanzania, David Umoh, akizungumza na waandishi wa habari (hawapo
pichani) katika uzinduzi wa kampeni ya siku 90 inayojulikana kama ‘Jaza Tukujaze Tena’, ambayo lengo lake ni kuwafan-
va wateja kuwa washindi wa zawadi mbalimbali kila wanaponunua bando za siku, wiki au mwezi. Wengine ni Mkuu wa
|dara ya Masoko wa Tigo, William Mpinga (kulia) na Balozi wa kampeni hiyo, Lucas Lazaro Mhuvile maarufu Joti. PICHA:

MPIGAPICHA WETU

Kagera, Iringa zapewa vifaa vya afya

Na Mwandishi Wetu

MIKOA ya Iringa na Kagera imepigwa
jeki kwa kupatiwa vifaa mbalimbali vya
afya vyenye thamani ya Sh. milioni tisa.

Mikoa hiyo imenufaika kwa uweze-
shaji huo kutoka Benki ya NMB ikiwa ni
sehemu ya kurudusha faida kwa jamii.

Mbali na vifaa hivyo benki hiyo kupi-
tia kwa wafanyakazi wake katika mkoa
wa Iringa wametoa zawadi za vifaa vya
shule kwa wanafunzi wa shule tatu
za msingi zilizoko katika Manispaa ya
Iringa pamoja na kuwapa wanafunzi
hao elimu ya kifedha kwa manufaa yao
baadaye maishani.

Shule zilizotembelewa na benki hiyo
ni ya Msingi Mapinduzi, Shule ya Msingi
Wilolesi na Shule ya Msingi Saint Domi-
nic ambapo wafanyakazi wa NMB wali-
wakabidhi zawadi hizo ikiwa ni moja ya
kuadhimisha wiki ya wateja wa benki
hiyo.

Katika Mkoa wa Iringa benki hiyo,
imetoa vifaa kwenye Hospitali ya Ru-
fani ya mkoa huo ambapo vifaa vili-

vyotolewa ni mashuka, vitanda vya
kujifungulia kwa kinamama, na vitu
mbalimbali kwa ajili ya watoto.

Akikabidhi vifaa hivyo kwa mgamga
mkuu wa mkoa huo, Dk. Robert Salim,
Mkuu wa Idara ya Huduma kwa Wateja
wa NMB, Abella Tarimo, alisema:

“Tunatambua kwamba baadhi ya
sekta zinakabiliwa na changamoto iki-
wamo sekta ya afya hivyo kama NMB
inatambua kwamba kinamama wa-
najifungua na hawana vifaa vya kujifun-
gulia hivyo nafasi hii tumetumia kuleta
vifaa hivyo kwa Hospitali ya Rufani ya
Iringa.”

Alisema kuwa licha ya mashuka pia
wamekabidhi hospitali hapo pampasi
za watoto, mafuta ya kujipaka, sabuni,
rubber shit zinazotumika kwa ajili ya
kuweka chini ya mashuka kwa kinama-
ma wakati wa kujifungua.

Akipokea msaada huo Mganga Mkuu
wa Mkoa alishukuru kwa msaada huo
akieleza kuwa umefika wakati mwa-
faka kwani kumekuwa na upungufu wa
baadhi ya vifaa kulingana na idadi ya

wagonjwa wanaohudumiwa hospitalini
hapo kutoka ndani na nje ya mkoa.

Katika Mkoa wa Kagera benki hiyo
imekabidhi vifaa vyenye thamani ya
shilingi milioni tano katika Kituo cha
ambapo vifaa hivyo vilivyotolewa ni
vitanda sita na magodoro yake na
mashuka.

Akikabidhi vifaa hivyo Meneja wa
Benki hiyo Kanda ya Ziwa, Baraka Ladi-
slaus, alisema NMB imechangia vifaa
vya shilingi milioni 25 tangu mwezi Jan-
uari mwaka huu kwa ajili ya kuboresha
huduma za afya mkoani Kagera kama
sehemu ya jitihada za benki hiyo kuun-
ga mkono hatua za serikali za kubore-
sha sekta hiyo nchini.

Akipokea vifaa hivyo, Mganga Mkuu
wa Wilaya hiyo, Dk. Bandiati Gangole,
alisema kuwa msaada huo utapunguza
adha iliyowapata wagonjwa waliofika
kupata huduma katika kituo hicho iki-
wa ni pamoja na sehemu ya wajawazito
kujifungua ambayo kabla ya msaada
huo haikuwa na kitanda chochote.



LONDON, England

WA usajili wa Thomas
Partey, Arsenal kwa
mara nyingi tena ili-
anikiwa kumpata mtu
waliyemhitaji kwa muda mrefu,
lakini katika siku ya mwisho ya
kufungwa kwa pazia la usajili.

Kwa miaka mingi wachezaji
wengi wametua pale kwenye
dimba la Emirates katika siku ya
mwisho ya usajili na mara ny-
ingine usiku wa manane kabla ya
dirisha kufungwa.

Hapa tunaangalia sajili tano
bora za Arsenal za siku ya
mwisho ya kufungwa kwa dirisha
la usajli, haya sasa...

#5. NACHO MONREAL
- MALAGA KWENDA ARSE-
NAL, 2013

Baada ya kuumia kwa Kieran
Gibbs, ambaye alikuwa chaguo la
kwanza la Arsenal kama beki wa
kushoto kutokana na kuondoka
kwa Gael Clichy aliyehamia Man-
chester City, ‘Washikabunduki’
hao hawakuwa na chaguo jigine
zaidi ya kuingia sokoni.

Nipashe

Zikiwa zimebakia saa kadhaa
za kufungwa kwa pazia la usajili
Arsene Wenger akaingia sokoni
na kumsajili Nacho Monreal ku-
toka Malaga kwa pauni milioni
tisa.

Monreal alitumia misimu nane
hapo London akicheza mechi 251
na kufunga mabao 10. Akacheza
fainali mbili za Ligi ya Europa na
kushinda mara mbili Kombe la
FA.

#4. MIKAEL ARTETA -
EVERTON KWENDA ARSE-
NAL, 2011

Ulikuwa ni msimu mbaya wa
mwaka 2011, wakati Arsenal wal-
ipompoteza Gael Clichy, Samir
Nasir na Cesc Fabregas. Hivyo
walihitaji kuimarisha kikosi chao.

Siku mbili kabla yakufungwa
kwa pazia la usajili, Arsenal
wakamsajili Mikel Arteta am-
baye alikuwa amejiimarisha yeye
mwenyewe kule Everton.

Arteta alikuwa kule Everton
kwa misimu nane na pengine
ndiye mchezaji wao bora zaidi na
alitua pale kweye dimba la Emir-
ates kwa ada ya pauni milioni 10.
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Arteta akawa nahodha ali-
yeiongoza Arsenal kwenye fainali
ya Kombe la FA mwaka 2014 na
kulibea taji lao la kwanza kwa
kipindi cha miaka nane.

Akiwa Arsenal alicheza mechi
150 na kufunga mabao 16 na ali-
kuwa nahodha katika misimu
yake miwili ya mwisho.

#3. PIERRE EMERICK
AUBAMEYANG - BORUSSIA
DORTMUND KWENDA ARSE-
NAL, 2018

Ulikuwa tena msimu mwingine
ambako Arsenal ilipoteza nyota
wake kadhaa. Alexis Sanchez
alihamia Manchester United kwa
kupishana na Henrikh Mkhitary-
an.

Pierre Emerick Aubameyang
akafanywa kuwa mbadala wake
katika usajili wa Januari ambao
ulikuwa ghali zaidi katika historia
ya Arsenal.

Arsenal ilitumia kiasi cha
pauni milioni 56 ili kumsajili Au-
bameyang wakati huo wa dirisha
dogo la usajili la Januari.

Usajili wa Aubameyang ume-
kuwa na mafanikio kwa Arsenal
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JIONI, USIKU UK. 14

ISIKUPITE

AJAX imekuwa timu ya
kwanza Ligi Kuu Uholanzi
‘Eredivise’, kufunga mabao
13 katika mchezo mmoja
baada ya Jumamosi kui-
buka na ushindi wa mabao
13-0 dhidi ya VVV-Venlo.
Kikosi hicho cha Kocha
Erik ten Hag (pichani),
Kimevunja rekodi yake ya
mwaka 1972 kilipoifunga
Vitesse 12-1 katika ligi
hiyo.

kwani kwa sasa ndiye nahodha
wake. Kwa sasa akiwa na miaka
miwili na nusu klabuni hapo,
amefunga mabao 72 katika mechi
114 alizocheza hapo.

#2. PER MERTESACKER -
WERDER BREMEN KWENDA
ARSENAL, 2011

Mertesacker ni  mchezaji
mwingine aliyetua Arsenal waka-
ti wa kufungwa kwa pazia la usaji-
li mwaka 2011 hasa baada ya ‘Wa-
shikabunduki’ hao kukabiliwa
na majeruhi na hiyo ni baada ya
kuchezea kichapo cha mabao 8-2
kutoka kwa Manchester United.

Wenger akaingia sokoni na ili
kuimarisha safu yake ya ulinzi
kwa kumsajili Per Mertesacker
kutoka Werder Bremen kwa ada
ya pauni milioni nane.

Raia huyo wa Ujerumani ali-
cheza mechi 221 huku pia akiwa
nahodha wa kikosi hicho.

#1. MESUT OZIL - REAL
MADRID KWENDA ARSE-
NAL, 2010

0zil ndio ulikuwa moja ya us-
ajili wa Arsenal wa kushitua zaidi.

Raia huyo Ujerumani ali-
kuwa ndiye kwanza kamaliza
msimu akiwa nyota bora wa
pasi za mwisho akiwa na 29. Kila
mmoja na mchezaji mwenyewe,
alitarajia kwamba Real Madrid
wangembakiza kiungo huyo.

Na alicheza mechi mbili za ligi
kwa ‘Los Blancos’ kabla ya hali
kubadilika haraka. Ozil akawek-
wa sokoni na Arsenal walimsajili
kwa pauni milioni 42.5 - ambapo
ilikuwa ada kubwa zaidi kwa kip-
indi hicho. Licha ya nyota kadhaa
wa Real Madrid kupaza sauti asi-
uzwe, Madrid wakamuuza.

Ozil akaja kuwa mhezaji bora
na muhimu zaidi kwa Arsenal
na chini ya Wenger alitengeneza
pasi za mwisho zaidi 70 katika
mashindano yote kwa kipindi
cha misimu mitano ya kwanza.

Lakini baada ya kuondoka kwa
Wenger mambo yakawa magu-
mu sana kwa Ozil.

Na sasa Ozil hayupo kwenye
kikosi cha kocha Mikel Arteta.
Amecheza mechi 254 na kufunga
mabao 44 tangu alipojiunga na
timu hiyo mwaka 2013.
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TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

NMB BANK PLC

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014
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(i)

(i)

(iv)

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30 SEPTEMBA 2020

(Kiasi kwa shilingi milioni)

MALI
Fedha Taslimu

Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania

Uwekezaji Katika Amana za Serikali

Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha
Hundina Miamala ya Kushughulikiwa
Miamala Baina ya Matawi

Bili Zilizoafikiwa

Dhima za Wateja Zilizokubalika

Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine
Uwekezaji Katika Amana Nyingine

Mikopo Halisi liyopo

Mali Nyingine

Uwekezaji wa Hisa

Akaunti za udhamini

Mali

JUMLA YA MALI

izohamishika, Mitambo na Vifaa

DHIMA
Amanaza Benki nyingine na Taasisi za Fedha
Amana za Wateja

Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu
Amana Maalumu

Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha
Hundina Hawala za Kibenki Zilizotolewa
Limbikola Kodi na Gharama Zitakazolipwa
Dhima la Tozo kwa Aj a Usuluhishi
Miamala siyoshughulikiwa Baina ya Matawi
Mapato yaliy
Dhima Nyingine
Madeni

JUMLA YA DHIMA-

MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29)

FEDHA ZA WANAHISA
Mtaji wa Hisa Uliolipwa

Akiba ya Mtaji

Mapato Yaliyobakizwa

Faida (Hasara) ya Kipindi Husika
Akaunti Nyingine za Mtaji

Stahiki ya Wenyehisa Chache
JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA

Dhima Zisizo Dhahiri

Mikopo Chechefu

Tengo kwa Ajiliya Mikopo Chechefu
Mali Nyingine Chechefu

BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA
Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali

aina ya Benki na Mteja

Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi

Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana

Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi
Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali

Ongezeko la Amana
Ongezeko la Mali

30.09.2020
Mapato ya Riba 180,425
Gharama za Riba (37,826)
Mapato Halisi ya Riba
(1kutoa 2) TR
Madeni Viza Yaliyofutwa -
Punguzo/Ongezeko la tengo
katika Mikopo (32.554)
Mapato Yasiyo ya Riba: 70,932
6.1 Faida /(Hasara)
Zitokanazo na Miamala ya 7164
Fedha za Kigeni
6.2 Ada na Kamisheni 61,104
6.3 Gawio
6.4 Mapato Mengine 2,664
Gharama Zisizo za Riba: (105,506)
7.1 Mishahara na Mafao (52617)
7.2 Ada na Kamisheni (3,441)
7.3 Gharama Nyingine (49,448)
Faida /(Hasara) ya 75,471
Uendeshaji
Tengo la Kodi ya Mapato (22,79)
Faida / (Hasara) Halisi Baa- 52,675
daya Kodi ya Mapato
Mapato Mengine Yaliyoju-
muishwa
Faida/(Hasara) uthaman- 799
ishaji Dhamana za Kuuzwa
Jumla ya Faida (Hasara) 53,474
iliyojumuishwa kwa mwaka
Idadi ya Waajiriwa 3470
Mapato kwa Hisa 103
Idadi ya Matawi 25
BAADHI YA VIASHIRIO VYA
UFANISI
Uwiano wa Faida Kabla ya g
Kodi na Wastani wa Mali -
Uwiano wa Faida baada ya
Kodi na Wastani wa Fedha za 19.7%
Wanahisa
Uwiano wa Matumizi Yasiyo
ya Riba na Mapato Ghafi CBRED
Uwiano wa Mapato Halisi
ya Riba na Wastani wa Mali 10.4%

Zinazozalisha

ingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadaye

obo Mwaka
yasasa

3009.2020

457,008
536,825
1,182,463
335,417
3,836

32,218

3,926,473
197,810
2920

217,749
6,892,719

40,030
5,203,114
40,792
12,985
219
69,601

295
35,428
72,901

345,965

5,823,230

1,069,489

20,000

896,473
148,519
916

3,581
1,069,489

507,684
274,736
228,308

8,674

15.5%

6.6%
78.4%
57.0%
79.0%
-4.5%
3.3%

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI
KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 SEPTEMBA 2020

(Kiasi kwa shilingi milioni)

Roboya

‘mwaka
Linganishi M_':‘I:’:'{:

(Mwaka

Uliopita)

30.09.2019  30.09.2020
155,607 180,492
(31,397) (37,826)

124,210 142,666
(44,406) (32,554)
59,254 70,932
5261 7,164
51,450 61,104
25543 2,664
(101,162) (106,803)
(47,265) (52,617)
(@191) (3,441)
(49,706) (50,745)
37,896 74,241
(11,853) (22,796)
26,043 51,445
440 799
26,483 52,244
3,436 3470
50 103

24 25
17% 29%
11.4% 19.6%
551% 50.0%
1.2% 10.7%

Roboya
mwaka . %
inganishi 0
(Mwaka
Uliopita)

30.09.2019 30.09.2020
155,762 515,082
(31397 (104,740)

124,365 410,342
(44,406) (80,999)
59,254 189,978
5,261 18,636
51,450 162,391
7

2543 8934
(102,433) (307,906)
(47,265) (153,968)
(4191 (7,012)
(50,977) (146,926)
36,780 211,415
(11,853) (62,89)
24,927 148,519
440 (133)
25,367 148,386
3436 3470
50 290

24 25
1.6% 29%
1% 18.5%
55.8% 51.3%
1% 10.0%

Robo Mwaka
iliyopita
3006.2020

464,626
1,251,616
967,610
98,093
10,794

21,983

3,800,612
284,264
2,920

222,300
7124,818

69,214
5,428,658
35,959
12,281
2141
59,546
3194
33,460
88,910
375,440

6,108,803

1,016,015

20,000

896,473
95,844
"7

3,581
1,016,015

584,829
279,553
212,744

1123

14.3%

7.0%
72.4%
53.3%
68.3%
14.8%
12.4%

Limbikizo la
Mwaka Linganishi

(Mwaka Uliopita)

30.09.2019
462,504
(95179)

367,324

(1,621)
(101,841)
159,524

19,279

133,303
3

6911
(302,626)
(143,302)
(8,286)

(151,038)
120,760

(36,168)
84,592

84,822

3436
163

12.4%

57.4%

11.0%

Robo Mwaka
yasasa

30.09.2020

457,008
536,825
1,182,463
335,417
3,836

32,218

3,928199
355,391
2,920

183,103
7,017,380

40,030
5,204,607
40,792
12,985

2119
69,134

295
35,428
196,755
345,965

5,948,110

1,069,270

20,000
903,341
145,013
916

1,069,270

507,684
274,736
228,308

8,674

15.2%
6.6%
78.4%
56.0%
77.7%
-4.5%
3.3%

Limbikizo la
Mwaka wa sasa

30.09.2020
515,380
(104,740)

410,640
(80,999)
189,978

18,636

162,391
7

8,934
(311,710)
(153,968)
(7,012)

(150,730)
207,909

(62,896)
145,013

(133)
144,880

3470
290
225

18.8%
51.9%

11.0%

BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 SEPTEMBA 2020

Katika kuandaa taarifa hizi za fedha, sera za

JinanaCheo

Ruth Zaipuna
Afisa Mtendaji Mkuu

Benedicto Baragomwa
Kaimu Afisa Mkuu wa Fedha

Juma Kimori

Mkaguzi Mkuu wa Ndani

Fedha zili

wakati wa

zamwaka

Saini

Robo Mwaka
iliyopita
30 06.2020

464,626
1,251,616
967,610
98,093
10,794

21,983

3,803,655
446,541
2920

187,161
7,254,999

69,214
5,431,535
35,959
12,281
2141
59,079
3194
33,460
215,670
375,440

6,237,973

1,017,026

20,000
903,341
93,568
7

1,017,026

584,829
279,553
212,744

1123

14.0%

7.0%
72.4%
52.4%
67.2%
14.8%
121%

Limbikizo la
Mwaka Linganishi
(Mwaka Uliopita)

30.09.2019
463,049
(95179)

367,870
,621)
(101,841)

159,524

19,279

133,303
31

6911
(306,101)
(143,302)
(8,286)

(154,513)
117,831

(36,168)
81,663

230

81,893

3436
163
224

123%

58.0%

%

ji wa Taarifa za

Tarehe

Oktoba 16,2020

Oktoba 16,2020

Oktoba 16,2020

Karibu yako

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA
KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 30 SEPTEMBA 2020

(Kiasi kwa shilingi milioni)

30.09.2020
[ a Fedha
Mapato/(Hasara) Halisi 75471
Marekebisho kwa Ajili ya:
- Hasara Katika Mali 9,665
- Badiliko Halisi Katika Mikopo (136,096)
- Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali
- Mabadiliko Halisi Katika Amana (249,191)
- Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi R
Zilizoafikiwa
- Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine (6905)
~Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine 95,587
- Kodilliyolipwa (24971)
- Mengineyo (bainisha) (30,545)
Fedha
za uendeshaji (266,986)
n Fedha
Gawio Lililopokewa B
Ununuzi wa Mali za Kudumu .114)
Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu -
Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala N
Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa
na Mawakala =
Mengineyo (bainisha) (214,054)
Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli ST
2a Uwekezaji
Fedha Kifedh:
Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu o
Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu -
Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa -
Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu -
Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine (29475)
Mengineyo (bainisha) :
Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli
2aKifedh (29,475)
IV: Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:
o "
Zinazofanana na Fedha Taslimu B
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni 1454273
mwa Robo Mwaka/Mwaka o
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni
mwa Robo Mwaka/Mwaka g38:542

bo
Iwaka
iliyopita

30.06.2020

65,050

13,351
(118,465)

714,973
18,012
(78,827)
43,090)
19,407

590,411

(4,650)

(38,003)
(42,653)

(48,000)
54,271

6,271

554,029
900,244

1,454,273

Robo
Mwakaya
sasa

30.09.2020

74,241

9172
(134,779)

(250,575)

©9.811)
100,283
(24971)
(30,545)

(266,985)

(5114)

(214,054
(219,168)

(29,475)
(29,475)
(515,628)
1,454,273

938,645

wal
iliyopita

30.06.2020

64,066

12,858
M17747)

713,555
19,615
(78,853)
(43,090
19,407

590,411

(4,650)

(38,003)
(42,653)

(48,000)
54,271

6,271
554,029
900,244

1,454,273

30.09.2020

n.413

33,684
(368,685)

368,532

7,853
42,7m
(87,082)
1,492

209,918

(14,125)

(421,040
(435,165)

(48,000)
(1,478)

(49,478)
(274,725)
1,213,370

938,645

Limbikizo

30.09.2019

120,760

25,813
(138,372)

264,832

17,747
32932
(38,357)
11,901

297,256

(17,835)

(127,333)
(145,168)

(33,000)
(26,069)

(59,069)
93,019
856,178

949,197

30.09.2020

207,908

32,206
(364,729)

364,298

1,666
54,159
(87,082)
1,492

209,918

(14,125)

(421,040)
(435,165)

(48,000)
(1,478)

(49,478)
(274,725)
1,213,370

938,645

Limbikizo

17,831

27,289
(141,868)

259,620

158,556
97,717)
(38,357)

11,901

297,255

(17,835)

(127,333)
(145,168)

(33,000)
(26,069)

(59,069)
93,018
856,178

949,197

TAARIFA YA KUNDI YA MABADILIKO YA MTAJI KWA K]PINDI KINACHOISHIA 30 SEPTEMBA 2020

(Kiasi kwa s|

Mtajiwa
Hisa

Mwaka wa sasa 2020
Salio lamwanzo wa mwaka

Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato -
Mapato mengine yaliyojumuishwa -
Miamala na wanahisa -
Gawiolililolipwa -
Ziadaya Kisheria -
Tengo la Ziada ya Jumla -
Mengineyo

salio la mwisho wa mwaka 20,000
Mwaka Uliopita 2019

salio lamwanzo wa mwaka 20,000
Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato -
Mapato mengine yaliyojumuishwa -
Miamala na wanahisa -
Gawio lililolipwa -
Ziada ya Kisheria -
Tengo la Ziada ya Jumla -
Mengineyo

salio la mwisho wa mwaka

Malipo juu

ingi milioni)

Mapato
Yaliyobakizwa

944,472

148,519

(48,000)

1,044,991

799,128

84,592

(33,000)

33725
1,598
886,043

Ziadaya
Kisheria

Tengo la Ziada
yaJumla

(33,725)

Mengineyo
(Uthamanishaji
imana z:

Kuuzwa)

4,630

4,342

969,102

148,519
132

(48,000)

1,069,489

857,195

84,592
230

(33,000)

1,598
910,615

TAARIFA YA BENKI YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30 SEPTEMBA 2020

(Kiasi kwa shilingi milioni)

Mengineyo

Malipo juu o
o J pato Ziadaya TengolaZiada (um

MtajiwaHisa  yabelya  valiyobakizwa Kisheria yaJumla
Mwaka wa sasa 2020
Salio lamwanzo wa mwaka 20,000 - 951,341 - - 1,049 972,390
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - 145,013 - - - 145,013
Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - - (133) (133)
Miamala na wanahisa - - - - -
Gawio lililolipwa - - (48,000) - - - (48,000)
Ziada ya Kisheria - - - - - -
Tengola Ziada ya Jumla - - - - . . .
Mengineyo - - - - - B
Salio lamwisho wa mwaka 20,000 - 1,048,354 - - 916 1,069,270
Mwaka Uliopita 2019
Salio lamwanzo wa mwaka 20,000 - 808,448 - 33,725 881 863,054
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - 81,663 - - - 81,663
Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - - 230 230
Miamala na wanahisa - - - - -
Gawio lililolipwa - - (33,000 - - - (33,000
Ziada ya Kisheria - - - - -
Tengo la Ziada ya Jumla - - 33725 - (33,725) - -
Mengineyo - - (3,098) - - - (3,098)
Salio lamwisho wa mwaka 20,000 - 887,738 - - 111 908,849
sisi, tuliotajwa hapo chini, waji bodiya i wa taarifa za h: ) hizi, naimani
yetu kubwa zi Kuli na Viwang imataifa vya ji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha
hali halisi.
Jina na Cheo Saini Tarehe

Dr. Edwin P. Mhede
Mwenyekiti wa Bodi

Leonard Mususa

Mkurugenzi

fho ¥

W

www.nmbbank.co.tz
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TANGAZO

MINIMUM DISCLOSURE

OF BANK CHARGES AND FEES

Karibu yako

(@

(b)

(b)

(@)

(b)

©

(d

ITEM/TRANSACTION

SAVINGS ACCOUNTS

Required minimum opening balance

Transaction fee

Monthly service fee (break down per customer

type)
Statement

Withdrawal Charges

Withdrawal bulky without notice

Cash Deposit Charge
Savings Card/Passbook
Passbook/Card Replacement

Closing Account

Required minimum opening balance

Monthly service fee ( break down per
customer type)
Transaction fee

Statement

Withdrawal Charges

Cash Deposit Charge
Bank Drafts

Bank Drafts cancellation charge
Cheque book (100 leaves)

Cash Withdrawal at Counter
Special Clearance

Cheque withdraw over the counter
Dishonoured cheque

Cash Payment to 3rd party

Cash Deposit Charge

Overdrawn account interest charge
Unarranged Overdraft

Bulk cash Deposit

Bulk cash Withdrawal

Stop Payment orders

Standing Orders (within the same bank)
Standing Orders ( to other bank)
Letter of introduction

Salary handling

School fees deposits

TRA collection

Safe custody charges

Safe custody access fees

Within the same bank (On Us)
To other Banks (On Others)
Outward Transfers

Inward Transfers

Within the same bank (On Us)
To other Banks (On Others)
Outward Transfers

Inward Transfers

FOREIGN EXCHANGE ACCOUNT
Statement

Interim statement

Withdrawal Charges

Cash Deposit Charge

Purchase/Sale of TC transactions over the counter

Purchase of Foreign Cheque
Sale/ Purchase of cash passport
Telex/SWIFT

Transfer from foreign currency denominated
account to local account

Outward foreign transfers

Inward foreign transfers - Customers

ATM TRANSACTIONS

Local Cards

Issue of ATM card
Replacement ATM Card (Faulty)
Replacement ATM Card (Lost)
International Cards

Issue of ATM card

Replacement ATM Card (Faulty)

Replacement ATM Card (Lost)

ATM Withdrawals:

Within the same bank (On Us)
To other banks ATM (On others)
ATM mini statement

Bill payments through ATM
POS

CHARGE/FEE

Business saving A/C TZS 100,000, USD 100,EUR 100,GBP 100; Bonus A/C TZS 50,000, USD 100, EUR 100 & GBP 100;
Mtoto A/C TZS 7,000 or USD/EURO/GBP 5; Chipukizi A/C TZS 7,000 or USD/EURO/GBP 5; Pamoja A/C TZS 30,000

N/A
FREE

TZS 2000 per month

OTC: TZS 4,000 for amount up to TZS 5Million; TZS 4,000plus 0.12% of excess above TZS 5Million Max TZS 170,000/~
;OUR ATM - TZS 1,100 -1,500; OTHERS DOMESTIC ATM - TZS 3,540; OTHERS OUTSIDE TANZANIA - TZS 7,080; POS
-T251,770

OTC: TZS 4,000 for amount up to TZS 5Million; TZS 4,000plus 0.12% of excess above TZS 5Million Max TZS 170,000/~
;OUR ATM - TZS 1,100 -1,500; OTHERS DOMESTIC ATM - TZS 3,540; OTHERS OUTSIDE TANZANIA - TZS 7,080; POS
-T251,770

5% of the amount for small denomination FOREX (1,5,10 & 20) For LCYdeposit of coins 10% of the amount.
N/A
TZ5 11,800
TZ59,440 USD 11.8, EUR 11.8 & GBP 11.8

CURRENT ACCOUI

Business, Supply Chain, Trade Business, Overdraft, Loans, Agri , Business AC
Plus, Corporate, Emerging Corporate A/C - TZS 100,000, USD 100, EUR 100 & GBP 100; Personal A/C - TZS 15,000;
Mwanachuo & Chapchap A/C - TZS 10,000; Wisdom - FREE; Group A/C - TZS 30,000; Fanikiwa A/C - TZS 20,000;
Exclusive A/C- TZS Million; Executive A/C -TZ5 500,000;Kiimo & Bonus A/C-TZ5 50,000; FIoat&Scheme

Financing A/C - FREE; Notice A/C-TZS 500Million;Chapchap Plus (NMB M

Personal A/C - TZS 1,800; Business A/C & Agribusiness - TZS 15,340; Corporate, Insitution & Trade B
-TZ519,200; Exclusive A/C - TZS 35,400; Executive A/C - TZS 23,600; Emerging Corporate - TZS 19,
-TZS 2,000; Personal A/C Agribusiness - TZS 2,048; Kilimo is - TZS 1,800; for Forex A/C charges are Equlvalent to

TZS;Chapchap Plus (NMB Mkononi)- FREE

N/A

ssAIC

TZ5 2000 per month
OTC: TZ5 6,500 for amount up to TZS SMillion; TZS 6,500plus 0.12% of excess above TZS 5Million Max TZS 170,000/~
;OUR ATM - TZS 1,100-1,500; OTHERS DOMESTIC ATM - TZS 3,540; OTHERS OUTSIDE TANZANIA - TZS 7,080; POS
-TZ51,770
5% of the amount for small denomination FOREX (1,5,10 & 20) For LCYdeposit of coins 10% of the amount.
NA
NA
TZ548,380 USD 35.4, EUR 23.6 & GBP 17.7
TZ5 6,500 for amount up to TZS 5Million; TZS 6,500plus 0.12% of excess above TZS 5Million Max TZS 170,000/~
TZ553,100 USD 52.8, EUR 46 & GBP 39.5
TZ5 6,500 for amount up to TZS 5Million; TZS 6,500plus 0.12% of excess above TZS 5Million Max TZS 170,000/~
1.5% of the amount Min 64,000 Max TZS 118,000
N/A
N/A
N/A
N/A
FREE
N/A
TZ5 35,400, USD 23.6, EUR 17.7 & GBP 17.7
FREE
Tz519,710
N/A
TZ53,540
FREE
FREE
N/A
N/A

FREE
2000
2000
FREE

N/A
TZ510,000
TZ510,000

FREE

Savings Acc Current Acc
USD 1, EUR0.8and GBP 0.7 Per month

USD 1, EUR0.8and GBP 0.7 Per month USD1, EUR0.8and GBP 0.7 Per month
0.25% of the amount - forex 0.25% of the amount - forex

5% for small denomination (1,5,10 & 20) 5% for small denomination (1,5,10 & 20)

N/A N/A
N/A N/A
N/A N/A
UsD 58 UsD 58
N/A N/A
UsD 58 UsD 58
FREE FREE

N/A N/A

N/A N/A

N/A N/A

N/A Tanzanite - TZS 11,800; Titanium - FREE; World Reward - FREE

N/A Tanzanite - TZS 11,800; Titanium - TZS 23,600; World Reward

35,400

N/A Tanzanite - TZS 11,800; Titanium - TZS 23,600; World Reward
-TZS 35,400

N/A From TZ51,100-1,500

N/A TZ5 3,540

N/A TZs413

N/A FREE

Within the same bank (On Us) N/A 1251770
To other banks ATM (On others) N/A FREE
MOBILE (SMS) BANKING
Balance Inquiry N/A 25360
Payments N/A FREE
Transfers (within NMB) N/A FREE
INTERNET BANKING
(@)  Domestic:
Balance Inquiry FREE FREE
Payments 125640 125640
() International
Balance Inquiry N/A FREE
Payments N/A FREE
Transfers N/A UsD a5

9 MONEY REMITTANCES

(@

(b)

©

(d)

(e)

(f)

A

(@
b
©

Western Union

Sending N/A N/A
Received N/A N/A
Money Gram
Inward N/A N/A
Outward N/A N/A
Coinstar
Inward N/A N/A
Outward N/A N/A
Travelex
Inward N/A N/A
Outward N/A N/A
Africash
Inward N/A N/A
Outward N/A N/A
Others (Specify)
Inward N/A N/A
Outward N/A N/A
BANKING SECTO!I
TYPES OF LENDING RATES LENDING RATES - PA (%)
TZS usp
Flat
Declining 16% 8%
Negotiable
FIXED DEPOSITS
PERIOD TZs usp GBP
500K><9.9Mil 10M><99.9M 100M><199M 2000-49,999 2000-49,999
IMonth 2.00% 2.25% 2.50% 0.45% 0.25%
2Months 2.50% 275% 3.00% 0.55% 0.30%
3 Months 3.00% 3.25% 3.50% 0.70% 0.40%
6 Months 3.50% 4.00% 4.50% 0.80% 0.50%
9 Months N/A N/A N/A N/A N/A
12 Months 5.00% 6.00% 7.00% 1.00% 0.60%
13-24 Months N/A N/A N/A N/A N/A
25-36 Months N/A N/A N/A N/A N/A
Signed By: Head :Ieot);sile:::rdou«s & Chi:lil‘tl,!zrtta?: ';::iling
Channels
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Na Adam Fungamwango

AKATI kesho ikitarajiwa

kucheza mechi yake ya

raundi ya nane dhidi ya

Mtibwa Sugar, timu ya
Azam FC ndiyo timu pekee Tanzania
ambayo imeshinda mechi zake kwe-
nye majira tofauti.

Azam ambayo imevunja rekodi
yake iliyoweka kwenye Ligi Kuu
Tanzania Bara msimu wa 2015/16
kwa kushinda mechi saba mfululizo,
imeshinda mechi zake mchana, jioni
na usiku, huku kukiwa si tu kwamba
hakuna timu iliyoshinda mechi saba
mfululizo kwenye mechi za ligi, lakini
kushinda kwenye majira tofauti.

Kocha msaidizi wa timu
hiyo, Vivier Bahati alisema
kuwa ushindi huo wa saba
mfululizo ni dalili za kuwa
msimu huu wamedhamiria
kuusaka ubingwa na ndiyo
maana wanajitahidi sana
kushinda mechi za ugenini.

f
azam >~

‘
Vempsa

“Lengo letu msimu huu ni ubing-
wa na inavyoonekana ni kwamba
huwezi kuwa bingwa bila kushinda
mechi za ugenini na nyumbani,
ndiyo maana unaona tunakazana
kupata ushindi ugenini, lakini pia
nyumbani,” alisema kocha huyo.

Azam ambayo ilitwaa ubingwa
msimu wa 2013/14, rekodi yao safi ili-
kuwa ni kushinda mechi tano mfu-
lulizo kabla ya kutoka sare mechi ya
sita msimu wa 2015/16 ambao Yanga
ndiyo ilitwaa ubingwa.

Msimu wa 2015/16 Azam ilianza
ligi kwa kuichapa Prisons mabao 2-1,
ikaiadhibu Stand United kwa mabao
2-0. kabla ya kuichapa Mwadui FC
bao 1-0 na kuifunga Mbeya City 2-1,
halafu ikaishindilia Coastal Union
2-0.

Baada ya kushinda mechi tano
mfululizo, Azam ililazimishwa sare
ya bao 1-1 dhidi ya Yanga na rekodi
yao ya kushinda mechi mfulululizo
ikaishia hapo.

JE, WAJUA?

EDOUARD Mendy amekuwa kipa wa
kwanza Chelsea kuweza kumaliza mechi
bila kuruhusu bao [clean sheet] katika
mechi zake mbili za kwanza za Ligi Kuu
kwa klabu hiyo tangu Petr Cech alipo-
fanya hivyo Agosti 2004. Lakini amekuwa
kipa wa kwanza Chelsea kumaliza na
‘clean sheet’ katika mechi za Ligi Kuu kwe-
nye Uwanja wa 0ld Trafford tangu Thibaut
Courtois alipofanya hivyo Desemba 2015.

_azam =
Yt aa s’
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Msimu huu Azam imeshinda
mechi saba mfululizo kwenye majira
tofauti na zifuatazo ndiyo mechi il-
izocheza na muda wake...

Mechi za mchana

AZAM 1-0 MBEYA CITY

Hii ni mechi ya kwanza kwa Azam
kucheza majira ya saa nane mchana.
Ilicheza ugenini kwenye Uwanja
wa Sokoine mjini Mbeya na kutoka
mbabe kwa bao 1-0. Lilikuwa ni bao
la dakika ya 24, lililofungwa na Ally
Niyonzima, mechi ikichezwa Sep-
temba 20, mwaka huu.

AZAM 2-0 IHEFU FC

Oktoba 20, Azam ilicheza mechi
yake nyingine saa nane mchana wa
jua kali ikiwa ugenini kwenye Uwan-
ja ule ule wa Sokoine mjini Mbeya.
Safari hii ikicheza dhidi ya Ihefu FC
na kushinda mabao 2-0. Yalikuwa na
mabao ya Ayoub Lyanga dakika ya
54 na Idd Nado dakika ya 83 yaki-
ifanya timu hiyo kushinda mechi
zake zote mbili ilizocheza mchana
mpaka sasa.

Mechi ya jioni

AZAM 1-0 PRISONS

Mpaka sasa Azam imecheza mechi
moja tu ya jioni ya kuanzia saa 10:00
jioni, ikichezwa kwenye Uwanja wa
Nelson Mandela mjini Sumbawanga
dhidi ya Prisons. Kwenye mechi hiyo
Azam ilishinda bao 1-0 lililofungwa

na Prince Dube dakika ya 89.

Mechi za usiku

AZAM 1-0 POLISI TANZA-
NIA

Azam ambayo ikicheza kwe-
nye Uwanja wa Azam Complex
hucheza kuanzia saa moja usiku, il-
ianza kucheza mechi zake Septem-
ba 7, mwaka huu, ikicheza dhidi ya
Polisi Tanzania na kushinda bao
1-0. Bao hilo lilifungwa dakika ya
44 na Obrey Chirwa.

AZAM 2-0 COASTAL UNION

Septemba 11, mwaka huu, Azam
ilicheza mechi nyingine usiku
kwenye uwanja wao wa nyumbani
dhidi ya Coastal Union na kushin-
da mabao 2-0. Yalikuwa ni mabao
ya Mzimbabwe anayeongoza kwe-
nye utupiaji Ligi Kuu mpaka sasa,
Prince Dube aliyefunga yote mawili
kwenye dakika ya 68 na 88.

AZAM 4-2 KAGERA SUGAR

Azam ilipata ushindi wa mabao
4-2 dhidi ya Kagera ikicheza usiku
kwenye Uwanja wa Azam Complex
Oktoba 4, mwaka huu. Dube alifun-
ga mabao mawili dakika ya tano na
87, Chirwa akifunga moja dakika ya
47 na Richard Djodi akiipatia bao la
nne dakika ya 51.

Mabao ya Kagera Sugar yalifung-
wa na David Luhende dakika ya 33
na Yusuph Mhilu dakika ya 50.

AZAM 3-0 MWADUI FC

Ikiwa kama vile imeufanya
uwanja wake wa nyumbani kuwa
machinjio, Azam iliandikisha
ushindi wa mabao 3-O0 dhidi ya
Mwadui FC Oktoba 15, mwaka huu.
Chirwa alifunga mabao mawili,
dakika ya 27 na 62, huku Dube aki-
funga bao moja dakika ya 60.
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Viongozi dini wakumbushwa
kuhubiri amani uchaguzi mkuu

Na Augusta Njoji,
DODOMA

IKIWA zimesalia siku
mbili  kuelekea Ok-
toba 28, siku ya kupiga
kura nchini, Kamati ya
Amani ya Mkoa wa Dodoma,
imewataka viongozi wa dini
kuhubiri amani na kuhamasi-
sha waumini wao kujitokeze
kwa wingi ili kutimiza haki yao
ya msingi ya kupiga kura.
Kamati hiyo inaundwa na
viongozi wa dini kutoka mad-
hehebu mbalimbali ya mkoa
huo.
Katika kikao chao na Kamati
ya Ulinzi na Usalama mkoa-

ni humo jana, wajumbe wa
kamati hiyo walionesha kuto-
furahishwa na baadhi ya vion-
gozi wanaohamasisha waumini
wao kutopiga kura kwa madai
kuwa jambo hilo ni haramu.

Akizungumza kwenye kikao
hicho, Mwenyekiti wa Kamati
ya Amani mkoani humo, Shek-
he Rajab Shaban, alisema ku-
piga kura sio haramu na kutaka
kupuuza maneno hayo.

Naye, Askofu Mkuu wa Kani-
sa la Philadephia Gospel As-
sembly Dodoma, Dk. Yohana
Masinga, aliwataka viongozi
wa dini kulinda vinywa vyao
kwa kuwa vinaweza kuharibu
amani badala ya kuhamasisha

watu na kutaka amani itunzwe.

Kwa upande wake, Mkuu
wa Mkoa wa Dodoma, Dk.
Binilith Mahenge, alisema kuna
mataifa kwa sasa wananchi
wake wanahangaika kutokana
na amani kuvurugwa kwa zaidi
ya miaka mitano.

“Kuna nchi tangu amani
imevurugika hakuna maende-
leo yanayofanyika, miaka mi-
tano wananchi wanahangaika
hakujatulia, wale waliokuwa
na malengo yao unakuta wal-
ishakimbia siku nyingi,” alise-
ma.

Kadhalika, Katibu Tawala wa
Mkoa huo, Maduka Kessy, alise-
ma ni vyema viongozi wa dini

wakaweka pembeni ushabiki
wa vyama na kutimiza wajibu
wao wa kuhakikisha wanaha-
masisha waumini wao kulinda
amani.

Katika hatua nyingine, Kani-
sa la Uweza wa Bwana Tanza-
maombi maalum ya kuombea
Taifa kufanya uchaguzi kwa
amani.

Akizungumzia maombi
hayo, Katibu Mkuu wa Kanisa
hilo, Boniface Kisinga, alitoa
rai kwa Watanzania kutokubali
kushawishiwa au kuonesha vi-
ashiria vya uvunjifu wa amani
na kuwakataa watu ambao ha-
waoni maana ya amani iliyopo.

Mwenyekiti wa kikundi cha kuzalisha kuku na ufugaji cha Tusumuke, Christopher Dioniz (kushoto), akimpa maelezo Mkuu wa Mkoa
wa Dodoma, Dk. Binilith Mahenge (wapili kushoto) alipotembelea banda hilo kwenye maonyesho ya wajasiriamali yaliyofanyika jana,

Waomba Katazo kuchimba mchanga eneo la zabibu

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

BARAZA la Taifa la Hifadhi
na Usimamizi wa Mazingira
(NEMC), limeombwa kuweka
katazo la uchimbaji mchanga
kwenye eneo la kilimo cha
zabibu, nyanya na mboga lil-
Dodoma kutokana na kuwapo
uharibifu wa mazingira.

Akizungumza na Nipashe,
Mwenyekiti wa Chama cha
Tupendane Group kinacho-
jishughulisha na kilimo hicho,
Donald Masebo, alisema kume-
kuwapo na uharibifu unao-
fanywa na wachimba mchanga
kwenye mkondo wa maji wa-

nayotumia kumwagiliaji mazao
yao.

Masebo alisema kwa muda
mrefu wananchi hao wameku-
wa wakitumia eneo hilo kujipa-
tia fedha, lakini uchimbaji huo
unaathiri kilimo hicho.

“Kwa kweli sisi wanakikundi
tunalazimika kuomba NEMC
waje waweke katazo kuhusu
eneo hili ambalo hata serikali
ya mtaa na kata inaonyesha
kwa kiasi kikubwa imeruhusu
kumweka mwekezaji kuchim-
ba mchanga na kuharibu maz-
ingira yake,” alisema.

Mwenyekiti huyo alisema
licha ya serikali ya mtaa kum-
ruhusu mwekezaji huyo, lakini
hawajawahi kukaa na wakuli-

ma na mwekezaji huyo ili
kuangalia namna ya kunufaika
na eneo lao kutokana na ku-
toendesha shughuli za kilimo
kwa sasa.

Kwa upande wake, mwez-
eshaji aliyepewa eneo hilo
kuchimba mchanga, Onesmo
Chigoma, alisema anafanya
shughuli hiyo kihalali na ana
vibali vya kuruhusu kuchimba
mchanga. “Mimi siwezi ku-
vamia maeneo ya kuchimba
mchanga bila kupitia serikali
husika kwa ajili ya kupatiwa
kibali cha kuniruhusu, hata
hivyo ninashangaa kuona ki-
kundi cha Tupendane Group
kilichokuwa kinalima kwenye
eneo hilo kutaka kunizuia

wakati vikao mbalimbali vil-
ishafanyika na mimi kuniruhu-
su kisheria,” alisema.

Akizungumzia suala hilo,
Mwenyekiti wa Serikali ya Mtaa
Ukombozi, Haruna Nyakapala,
alisema kuwa mwekezaji huyo
anafanya shughuli hiyo kwa
mujibu wa sheria.

Alisema kuwa kibali amepe-
wa baada ya maofisa mazingira
kufika kwenye eneo hilo la ko-
rongo na kudai kwamba halina
shida yoyote kufanya shughuli
za uchimbaji.

Hata hivyo, alisema kuwa
mwezeshaji huyo anayechimba
mchanga aliruhusiwa kuchim-
ba baada ya kukaa kwa pamoja
na kikundi hicho na kuridhia.

SUMA JKT yaokoa
mil. 400/- kiwandani

Na Renatha Msungu, DODOMA

SHIRIKA la Uzalishaji Mali la
Jeshi la Kujenga Taifa (SUMA
JKT), limeokoa Sh. milioni
400 katika ujenzi wa kiwanda
cha mabati na misumari jijini
Dodoma, kwa kutumia nguvu
kazi yao wakiwamo vijana na
maofisa wa kujitolea.

Akizungumza baada ya ku-
kagua ujenzi wa kiwanda hicho,
Kaimu Mkuu wa Tawi la Utawala
JKT, Kanali Hassan Mabena,
alisema hadi kukamilika kwake
kiwanda hicho kitagharimu Sh.
bilioni 1.7 na Sh. milioni 400
zitaokolewa kwenye ujenzi
huo ambao kwa sasa umefikia
asilimia 85.

Kanali Mabena alisema kinata-
rajiwa kiwanda kuanza kufanya
kazi mwakani.

“Majengo ya serikali na watu
binafsi yamekuwa yakijengwa
kwa kasi kubwa, hivyo kasi ya
miundombinu kutokana na seri-
kali kuhamia Dodoma, imekuwa
kubwa na uhitaji wa mabati na
misumari ni kubwa na kushind-
wa kutosheleza soko la Dodoma,
hivyo JKT wakaamua kuanzisha
kiwanda hiki,” alisema.

Aidha, alisema kiwanda
kitasaidia kuwanufaisha wakazi
wa Dodoma ikiwamo kutoa ajira
kwa vijana.

Alieleza kuwa JKT imekuwa
ikitoa gawio kwa serikali, hivyo
kiwanda hicho kitachangia
kuongeza pato la taifa, lakini
pia kuongeza gawio kwa seri-
kali.

Kadhalika, alisema jeshi hilo
lina mpango wa kuanzisha
viwanda vingine vya mazao va
kilimo mifugo na uvuvi, am-
bapo tayari kuna kiwanda cha
kuchakata mahindi cha mlale
Songea na mpunga kilichopo
Chita Ifakara.

“Uchumi wa nchi umekuwa
na kufikia uchumi wa kati kama
jeshi tunalo jukumu la kuhakiki-
sha tunaunga jitihada za serikali
ili kufikia uchumi wa juu zaidi,”
alisema Kanali Mabena.

Kanali Mabena aliwataka
vijana wanaojenga kuzingatia
maelekezo ya ujenzi ili mkataba
ukiisha waende wakafanye kazi
hizo mitaani.

Kwa upande wake, Mkuu wa
Mradi wa kiwanda hicho, Meja
Erasto Tesha, alisema katika
utekelezaji wa mradi huo tayari
wamepokea Sh. milioni 457.3
ambapo kiasi cha Sh. milioni
420.4 zimeshatumika.

Meja Tesha alisema wana-
washukuru vijana wanaojitolea
katika ujenzi kwa kufanya kazi
kwa weledi mkubwa kwenye
mradi huo.

“Tunawashukuru sana vijana
wanaojenga kwa sababu wa-
nafanya kazi iliotukuka hivyo
wanastaili sifa, natoa rai kwao
kuwa makini na kazi wanazo-
fanya maana zitawasaidia hapo
mbeleni,” alisema.
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Polisi yadai
kuna njama
Kuvuruga
uchaguzi
mKuu

Na Nebart Msokwa, MBARALI

JESHI Ia Polisi mkoani Mbeya

limesema limepata taarifa kuwa
kuna baadhi ya vyama vya siasa
vimewakodisha wahalifu kutoka
kwenye mikoa mbalimbali nchini

kwa ajili ya kuvuruga uchaguzi
kwenye maeneo mbalimbali ya
mkoa huo.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa
Mbeya, Ulrich Matei, aliyasema

hayo juzi wilayani Mbarali al-

ipokuwa anakabidhiwa Kituo cha
Polisi kilichojengwa na Kampuni

va Mbarali Estate.

Matei alisema jeshi hilo linaen-

delea kufuatilia taarifa za watu

hao, ili kujua walipohifadhiwa ili

wadhibitiwe mapema kabla ya
siku ya uchaguzi haijafika.

Aliwataka wananchi wa wilaya

zote za mkoa huo kutoa taarifa

Kinamama waeleza barabara ilivyowaathiri

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

AADHI ya wanawake

Mbeya, wamedai kuwa

wamekuwa wakipata
matatizo ya uzazi kutokana na
ubovu wa barabara inayoun-
ganisha kata hiyo na barabara
kuu ya Tanzania na Zambia
(TANZAM).

Walitoa kauli hiyo juzi wakati
Kamati ya Ulinzi na Usalama ya
Mkoa wa Mbeya ilipofanya ziara
ya kukagua maendeleo ya ujen-
zi wa barabara hiyo yenye urefu
wa kilomita 6.5 kwa kiwango
cha lami, ambapo walisema
ndoa zao zilikuwa matatani.

Elizabeth Kibona, alisema
barabara hiyo ilikuwa imejaa
mashimo, hivyo usafiri pekee
ambao walikuwa wanautumia
ni pikipiki za abiria maarufu
kwa jina la bodaboda na bajaji.

Alisema kutokana na mashi-
mo ya barabara hiyo, wanawake
wengi mimba zilikuwa zina-

toka wanaposafiri hasa kwa
kurushwarushwa na vyombo
hivyo kwenye makorongo hali
ambayo ilikuwa inasababisha
mizozo kwenye familia.

“Ndoa zetu zilikuwa na
migogoro mingi kwa sababu
ya hii barabara yetu, kusafiri
kutoka hapa mpaka njia panda
ya Itende ilikuwa ni kazi kubwa
sana, tulikuwa tunarushwa kwe-
nye mashimo mpaka mimba zi-
natoka, lakini wanaume waliku-
wa wanaamini kuwa sisi wake
zao tuna matatizo kitu ambacho
sio kweli,” alisema Elizabeth.

Aliishukuru  serikali  kwa
kuamua kuijenga barabara
hiyo kipindi hiki cha kuelekea
masika akidai kuwa ndicho
kilichokuwa kinakuwa kipindi
kigumu zaidi kwao. Naye Subila-
gha Mwakasungura, alisema wa-
likuwa wanapata ajali mara kwa
mara kwenye barabara hiyo
kwa kuanguka na pikipiki ama
bajaji kutokana na ubovu wa
barabara na kwamba walikuwa
wamekata tamaa kuwa wame-

sahaulika. Alisema kwenye ba-
jaji hizo kulikuwa kunajaa kelele
wanaposafiri kwa sababu ziliku-
wa zikiyumba watu wanaamini
kuwa zinataka kuanguka, la-
kini kwa sasa baada ya kuanza
kutengenezwa hali imeanza
kuwa shwari. Akitoa taarifa ya
ujenzi wa barabara hiyo, Mra-
tibu wa Wakala wa Barabara za
Mijini na Vijijini (TARURA) wa
Mkoa wa Mbeya, Mhandisi Ger-
ald Matindi, alisema barabara
hiyo wanaijengwa kwa gharama
ya Sh. milioni 80.

Alisema kwa sasa wameanza
kuijenga kwa kuikwangua na
kuisawazisha kwanza na kwam-
ba baada ya mwezi mmoja na
nusu itakuwa imekamilika na
itakuwa inatumika kwa Kkip-
indi chote kwa mwaka bila wa-
nanchi kukwama. “Kuna kipindi
barabara hii ilikuwa inajifunga
kabisa, wananchi walikuwa wa-
naipigia kelele, lakini tulikuwa
hatuna namna kwa sababu tu-
likuwa hatuna pesa za kuifanyia
matengenezo na sasa tumezi-

pata na ndiyo maana tumeanza
kuijenga,” alisema Matindi.

Kwa upande wake Mkuu
wa Mkoa wa Mbeya, Albert
Chalamila, aliwataka wananchi
kuwapuuza baadhi ya wana-
siasa wanaohoji ujenzi wa bara-
bara hiyo kufanyika kipindi hiki
cha uchaguzi, akidai kuwa seri-
kali haisimamishi kazi zake kwa
sababu ya uchaguzi.

Chalamila alisema fedha za
ujenzi wa barabara hiyo pamoja
na barabara ya Iyela zilitolewa
na Rais Dk. John Magufuli baada
ya kuombwa kutokana na ubo-
vu wa barabara hizo.

Alisema kwa sasa barabara
hizo zinajengwa kwa kiwango
cha changarawe, lakini baada
ya muda sio mrefu zitaingizwa
kwenye mfumo wa ujenzi kwa
kiwango cha lami. “Hii bara-
bara tunataka izungukie Iziwa,
Nsoho mpaka Itagano, lakini
itaendelea mpaka kwenye Kata
ya Iwambi na itatumika kama
njia ya mkato kwenda Mbalizi,”
alisema Chalamila.

kwa jeshi hilo hasa wanapobaini
kikundi chochote cha watu ambao
hawawafahamu ili wachunguzwe
mapema kabla hawajaleta mata-

tizo kwenye maeneo yao.

“Siku ya uchaguzi wananchi
wote mnahamasishwa kujitokeza
kwenye vituo vyenu vya kupigia
kura, sisi tumejiandaa kwa ajili ya
kuhakikisha amani na utulivu vi-
natamalaki ndani ya maeneo yote
ya mkoa wetu, endapo utamuona
mtu anayehatarisha amani toa
taarifa mapema,” alisema Matei.

Alisema mkoa huo sio mkoa wa
kufanyia majaribio na hivyo aka-
wataka wahalifu hao waliokodiwa
kutoka kenye mikoa mingine
kuondoka mapema kabla hawaja-

naswa na kutiwa nguvuni.

Alisema kila Mtanzania ana
wajibu wa kulinda amani iliyopo
kwa sasa na hivyo akawataka
wananchi wote kushiriki kuilinda
badala ya kuliachia Jeshi la Polisi

pekee.

Baadhi ya
mafundi
wanaojen-
ga jengo
la Ofisi

yva Mkuu
wa Mkoa
wa Mbeya
wakien-
delea na
ujenzi

wa Nguzo
mwishoni
mwa wiki.
PICHA:
NEBART
MSOKWA

Viongozi dini waasa waumini Kushiriki vurugu za uchaguzi

Nebart Msokwa, MBARALI

VIONGOZI wa dini katika Wilaya
ya Mbarali, wamewataka waumini
wao kuepuka kushiriki kwenye
vitendo ambavyo vinaweza kuha-
tarisha amani ya taifa hasa kue-
lekea kwenye siku ya Uchaguzi
Mkuu wa Oktoba 28.

Waliyasema hayo juzi walipoku-
wa wanazungumza na wandishi
wa habari kwenye Mji wa Uba-
ruku wilayani humo kuhusu hali
ya amani wilayani humo ambapo
walisema wana taarifa kuwa kuna
baadhi ya watu wamejiandaa ku-
haribu uchaguzi.

Kaimu Mwenyekiti wa Kamati
ya Amani ya Wilaya hiyo, Shekh
Ayubu Bisiki, alisema Watanzania
wote wanatakiwa kushiriki kulin-
da amani ya nchi ambayo ni tunu
iliyodumu kwa muda mrefu akidai
kuwa endapo itatoweka kila mmo-
ja atapata madhara.

Alisema kila Mtanzania ana uhu-
ru wa kuchagua kiongozi anayem-
taka na hivyo ikifika siku ya uch-
aguzi kila mmoja anatakiwa aende
kwenye kituo alichojiandikisha ili
kutimiza haki hiyo kwa kuzingatia
maelekezo ya Tume ya Taifa ya
Uchaguzi (NEC).

“Amani tuliyonayo ndiyo inay-

otufanya tukusanyike makanisani
na misikitini kumwabudu Mungu,
sasa kila mmoja wetu anatakiwa
kuilinda amani hii, sisi viongozi
wa dini ni lazima tuwaelimishe
waumini wetu kuilinda amani hii,”
alisema Shekh Bisiki na kuongeza:

“Tusikubali hata siku moja ku-
gawanywa kwa misingi ya dini
zetu, rangi zetu wala namna yoy-
ote ile, wote tupiganie taifa letu
uchaguzi usije ukatugawa tukafika
hatua ya kupigana.”

Aidha, Shekh Bisiki alikanusha
taarifa zinazosambaa zikidai kuwa
Waislamu wamekubaliana kum-
pigia kura mmoja wa wagombea

urais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania Oktoba 28, akidai ni
uzushi.Kwa upande wake, Emma-
nuel Kitundu, Mchungaji wa Kani-
sa la EAGT na Mjumbe wa Kamati
ya Amani, alisema watu wa mataifa
mengi duniani yanatamani kuja
kuishi Tanzania kwa sababu ya
amani iliyopo na hivyo ni muhimu
kuilinda.

Alisema katika kipindi hiki cha
kuelekea kwenye uchaguzi mkuu,
kila Mtanzania anatakiwa kushiriki
kulinda amani kwa kutoa taarifa
kwenye mamlaka husika pale wa-
napoona ama kubaini vikundi au
watu ambao wanakusudia kuvu-

ruga amani.

Aliwataka viongozi wa siasa
wilayani humo kuepuka kuwaha-
masisha wananchi kufanya vurugu
kwenye uchaguzi na badala yake
wajitahidi kuyatumia majukwa yao
kuhubiri amani.

“Tumesikia kuna baadhi ya
wanasiasa wanawashawishi wa-
nanchi kutoondoka kwenye vituo
vya kupigia kura wakiwataka wa-
baki ili kulinda kura zao kitu amba-
cho ni kinyume na maelekezo ya
tume, wananchi wajuwe kwamba
risasi huwa haiangalii huyu ni
mchungaji, sheikh au raia,” alisema
Mchungaji Kitundu.
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JK awapigia debe wagombea wa CCM

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AIS mstaafu wa Tan-

zania, Jakaya Kikwete,

alisema licha ya Tanza-

ia kuwa na mchang-

anyiko wa watu wenye maka-
bila na dini tofauti, lakini bado
wananchi wake wana umoja,
upendo, mshikamano na amani.

Aliyasema hayo wakati akiwa-
nadi wagombea ubunge, uwak-
ilishi na udiwani kupitia CCM wa
majimbo tisa ya Mkoa wa Mjini
Magharib Unguja katika mku-
tano wa kampeni uliofanyika Vi-
wanja vya Binti Hamrani Jimbo
la Mpendae.

Alisema baadhi ya nchi ji-
rani ukabila unawatafuta na
imani za kidini kwa wananchi
wao zimewagawa na kupelekea
uvunjifu mkubwa wa amani.

Kikwete aliitolea mfano kwa
Burundi ambayo wananchi wake
ni wamakabila mawili ambayo

ni Wahutu na Watusi ambao ha-
waelewani na wakati mwingine
hupigana hadi kuuana.

“Baadhi ya nchi za wenzetu
wanatuonea wivu kwa sababu
Tanzania ina utulivu wa amani...
isitoshe Tanzania tuna sera nzuri
ambayo inatekelezwa kupitia il-
ani ya Chama Cha Mapinduzi na
sera nzuri zinazozuia udini na
ukabila,” alisema.

Alieleza kuwa viongozi wa
mwanzo waliyoiongoza Tan-
zania na Zanzibar ambao ni
Mwalimu Julias Nyerere na Mzee
Abeid Amani Karume waliweka
msingi huo wa utulivu na amani
ambapo viongozi waliofuata aki-
wamo yeye wanazingatia msingi
huo.

Aliwataka wananchi wa Tan-
zania Bara na Zanzibar kuicha-
gua na kukipigia kura CCM Kkati-
ka Uchaguzi Mkuu wa Oktoba 28
kwa sababu kinatengeneza ilani
inayotambua na kufuatilia ma-
jaribu ya kutatua changamoto

zinazowakabili wananchi.

“CCM ipo makini kutekeleza
ilani hivyo umahiri, umakini
na ubora wa manahoza wake
ndicho kitakachoamua ufani-
si wa ilani hiyo ndio maana
nawaombeni tumchague Dk.
Mwinyi kuwa Rais wa Zanzibar,
Dk. Magufuli kuwa rais wa Tan-
zania na wagombea wote wa
CCM majimboni,” alisema.

Aliongeza: “Dk. Mwinyi nam-
fahamu vizuri sana, alikuwa
waziri wangu kwa muda wa
miaka kumi ni kiongozi makini,
mwenye hekima, busara, hana
papara na ni kiongozi asiye na
ajizi kuzungumzia maendeleo
ya Zanzibar.. ndugu zangu Wa-

zanzibari  nawaambia Mwinyi
anatosha wengine wa nini?” Ali-
hoji.

Aidha, Kikwete aliwataka

wakazi wa Jimbo la Mpen-
dae kumpigia kura mgombea
ubunge wa jimbo hilo, Tawfiq
Salum Turky, ili kuendeleza yale

yote aliyoyafanya marehemu
baba yake katika kuwaletea
maendeleo wananchi wa jimbo
hilo.

Aliwataka wananchi na wana
CCM wa majimbo tisa yaliomo
katika Mkoa wa Mjini Magharib
Unguja kuhakikisha majimbo
hayo yote yanakuwa mikononi
mwa CCM ikiwamo la Malindi
ambalo linaonekana kuwa ni
ngome ya wapinzani.

Naye Turky alisema endapo
atapata ridhaa ya kuliongoza
jimbo hilo, atahakikisha ana-
liletea maendeleo ikiwamo ya
elimu, afya, miundombinu na
barabara za ndani na kuwawez-
esha vijana na wanawake ku-
jikomboa kiuchumi.

Alisema ni aibu Shule ya
Mpendae iliomo ndani ya jimbo
hilo kuwa ni ya mwisho kwa mk-
ufanya vibaya katika matokeo ya
mitihani ya kidato cha sita, hivyo
atahakikisha shule hiyo inakuwa
kinara kwenye mitihani.

Baadhi ya watalii wakiteremka katika ndege ya Shirika la Sky up Airline kutoka Ukraine ikiwa na watalii 215 liyowasili juzi, katika Uwanja
wa Ndege wa Kimataifa wa Abeid Amani Karume kwa ajili ya kufanya shughuli za utalii Zanzibar. PICHA: RAHMA SULEIMAN

1
Watalii waanza
kumiminika Z'bar
baada ya corona

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

BAADA va Serikali ya Zanzibar
kufungua milango katika sekta
va utalii kutokana na kumalizika
kwa ugonjwa wa corona, watalii
kutoka mataifa mbalimbali
wameanza kuingia Zanzibar kwa
wingi.

Juzi ndege aina va Sky up
Airline kutoka Ukraine ikiwa na
watalii 215 iliwasili katika Uwanja
wa Ndege wa Kimataifa wa Abeid
Amani Karume kwa ajili ya ku-
fanya shughuli za utalii Zanzibar.

Akizungumza na waandishi
wa habari Makamu Mwenyekiti
wa Kamisheni ya Utalii Zanzi-
bar, Khamis M'beto, alisema ujio
wa watalii hao utasaidia kuinua
uchumi wa nchi.

M'beto alisema hayo ni ma-
fanikio makubwa tangu Zanzibar
iliporuhusu shughuli za utalii
kufuatia kutokomea kwa ugonjwa
wa corona.

Alisema ndege nyingine ku-
toka Urusi inatarajiwa kuwasili
Zanzibar wiki ijayo ikiwa na
idadi kubwa ya watalii, ambao
watatembelea maeneo mbalim-
bali ya vivutio vilivyopo Zanzi-
bar.

“Tumefungua milango ya ku-
ruhusu watalii kuja nchini baada
ya kumalizika kwa ugonjwa wa
corona...tunatarajia watalii wengi
zaidi kutoka katika nchi za Ulaya
na Asia,” alisema M'beto.

Naye Ofisa Mwandamizi kutoka
Kamisheni ya Utalii Zanzibar,
Haji Ali, alisema wamejipanga
Vizuri kupokea watalii wanao-
wasili nchini, huku tahadhari
ya ugonjwa wa corona ikiwa
imechukuliwa.

Kwa upande wao watalii hao,
walisema kuwa wamefika Zanzi-
bar kwa sababu imekuwa ikisi-
fika sana kuwa na vivutio vingi,
zikiwamo fukwe nzuri pamoja na
mandhari yake.

Mama wa wenye ulemavu wa mgongo wazi bado waathirika

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAKATI jana dunia ikiadhimi-
sha Siku ya Ulemavu wa Kichwa
Maji na Mgongo Wazi, imeelezwa
kuwa bado wanawake wenye wa-
toto wenye ulemavu huo wanaka-
biliwa na vikwazo vingi.

Miongoni mwa vikwazo hivyo
ni kutelekezwa na watoto hao ku-
tokana na mitazamo hasi ya jamii
kuhusu ulemavu huo.

Akizungumza na waandishi
wa habari katika Hospitali Kuu
ya Mnazi Mmoja Mjini Zanzibar,
kuhusu maadhimisho hayo, mama
mwenye mtoto wa ulemavu huo,
Rahma Mkanga, alisema wanaka-
biliwa na vikwazo vya malezi ya
watoto hao, hivyo ni vyema serikali
kuwasaidia kuanzisha vituo vya
kulelea watoto wenye ulemavu

huo.

Alisema,  uzoefu

unaonye-

“Bado tunayo kazi kubwa inay-

“Lishe bora hasa matumizi ya

Alisema wanakabiliwa na tatizo
la unyanyapaa katika jamii na baa-
dhi ya wanawake wenye watoto
wenye ulemavu huo, ndoa zao zi-
mevunjika kwa sababu ya waume
zao kuwakataa kwa madai ya ku-
zaa mtoto mwenye kichwa maji na
mgongo wazi.

“Baadhi ya wanajimii wanaona
kuzaa mtoto mwenye kichwa maji
na mgongo wazi ni kama laana,
hivyo huwakataa watoto hao na
sisi kinamama ndio tunaotupiwa
mzigo mkubwa wa malezi,” alise-
ma. Naye Ofisa Mawasiliano na
Habari wa Asasi ya Child-Help In-
ternational, Militon Mwijage Byem-
erwa, alitawaka wazazi na walezi
wenye watoto wa ulemavu huo
kuwapeleka mapema katika hos-
pitali na vituo vya afya ili kupatiwa
matibabu stahiki.

sha kuwa ukosefu wa uelewa
wa kutosha juu ya maradhi hayo
kumepelekea kukosekana tak-
wimu sahihi zinazowahusu wa-
toto hao, hivyo, kuleta ugumu
katika kujenga hoja ya kushughu-
likia tatizo hilo. Alisema hakuna
takwimu halisi kuhusiana na uku-
bwa wa tatizo hilo duniani wakati
takwimu kupitia [F&Chil Help
Tanzania zikionyesha matukio mil-
ioni moja kwa mwaka. Tanzania
inakadiriwa watoto watano hadi 10
huzaliwa na tatizo hilo katika kila
vizazi 1,000.

Alisema vipo vikwazo kadhaa
hasa ukosefu wa taarifa muhimu
kwa jamii, hivyo ni muhimu kue-
lewa ulemavu huo, chanzo, dalili
na tiba, ingawa changamoto zina-
zoambatana na tatizo hilo, bado
jamii haijalipa uzito unaostahli.

ohitajika kama kweli tunahitaji
kuliondosha, kuelimisha jamii ni
muhimu kwetu sote, taifa na du-
nia kwa ujumla,” alisema.

Aliongeza kwa kusema
“Tumegundua kuwapo kwa imani
potofu na mambo ya kishirikina
kuhusu ulemavu huu, jambo am-
balo halina ukweli wowote”.

Aidha, alisema, zipo familia zi-
nazosambaratika ~ kutokana na
kupata watoto wenye ulemavu
huo ambapo waathirika wakubwa
ni wanawake kutokana na kutele-
kezwa na wenza wao.

Byemerwa alisema, matokeo
yake, watoto wengi kufichwa ma-
jumbani na wengine kutishiwa au
kuuawa na baadhi ya wazazi wao
au wanafamilia, jambo ambalo
halikubaliki na ni kinyume cha
haki za binadamu.

vyakula vyenye wingi wa Foliki Asi-
di ambavyo vinapatikana maeneo
mengi ndio kinga pekee ya mama
anayetaka kubeba ujauzito ili asi-
pate mtoto mwenye ulemavu huo,”
alisema na kuongeza:

“Mfano wa vyakula hivyo ni
utumiaji wa mboga, matunda,
mazao jamii ya kunde, mihogo,
nyama na mayai vinahitajika zaidi
kutumika.”

Daktari wa wodi ya wagonjwa
wa vichwa vikubwa na migongo
wazi katika Hospitali ya Mnazi
Mmoja, Dk. Seif Khamis Lali, alise-
ma wajawazito wakifika mapema
katika hospitali na vituo vya afya
kutasaidia kupata matibabu na
ushauri wa kina, hivyo kupunguza
au kutokomeza kabisa tatizo la wa-
toto wenye vichwa maji na mgongo
wazi.
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TAKUKURU yapokea
malalamiko 136

Na Said Hamdani, LINDI

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (TAKUKURU) Mkoa wa Lindji, im-
eokoa Sh. 327,119,853 zikiwamo za wakuli-
ma wa korosho, ufuta, miradi mbalimbali
ya maendeleo na kodi ya serikali.

Naibu Mkuu wa Taasisi hiyo mkoani
hapa, Charles Mulebya, alisema hayo al-
ipokuwa anatoa taarifa ya utekelezaji kwa
kipindi cha kuanzia mwezi Julai hadi Sep-
temba, mwaka huu.

Alisema fedha zilizookolewa ni za kip-
indi cha miezi mitatu na kati ya hizo Sh.
145,143,020 zilirejeshwa serikalini huku Sh.
181,976,833 zikirejeshwa kwa wakulima.

Alisema katika kipindi hicho, ofisi
ya taasisi hiyo kupitia dawati la kuzuia
rushwa, imefuatilia utekelezaji wa miradi
mbalimbali ya maendeleo ikiwamo maji
na nyumba za kuishi watumishi yenye
thamani ya Sh. 1,845,690,295/52.

Mingine iliyotajwa kufuatiliwa ni pamo-
jana ujenzi wa vyumba vya madarasa kwa
maeneo ya Kata za Chikonji na Rutamba,
Halmashauri ya Mtama, Wilaya ya Lindi,
Pande, Njia Nne na Somanga katika Wilaya
ya Kilwa.

Alisema ufuatiliaji huo umebaini miradi
ya maji kwa kata za Pande, Njia Nne, So-
manga na Rutamba yenye thamani ya Sh.
1,700,692, 395/52 imebainika kuwa na up-

ungufu, ikiwamo kuchelewa ukamilishaji
kama ilivyopangwa.

Pia, alisema, mradi wa ujenzi wa
vyumba vya madarasa kwa Shule ya
Msingi Kata ya Chikonji, wenye thamani
ya Sh. 75,000,000 ulikutwa haujakamilika
kwa kutofungwa milango, huku kwenye
taarifa ikionyesha tayari imekamilika
utekelezaji.

Alisema mradi wa ujenzi wa nyumba
za kuishi watumishi wa kituo cha afya,
kata ya Somanga, Wilaya ya Kilwa, wenye
thamani ya Sh. 69,997,900, wakati wa
utekelezaji wake ilibainika kutokaguliwa
na wahandisi ili kufuatilia ubora wa ujenzi
huo.

Mkurugenzi Mtendaji wa kampuni ya uhandisi wa umeme na mitambo viwandani na migodini ya Magare jijini
Mwanza, Mabula Magangila (katikati), akimkabidhi cheti cha kuhitimu elimu ya sekondari mmoja wa wanafunzi wa
Shule ya Sekondari Isagehe iliyopo wilayani Kahama, mkoani Shinyanga, wakati wa mahafali ya kidato cha nne
mwishoni mwa wiki. Wanaoshuhudia ni mkuu wa shule hiyo, Adolf Kabyemela. NA MPIGAPICHA WETU

]
Ombi
kutokomeza
ukatili kwa
watoto

Na Elizabeth Zaya

SERIKALI pamoja na taasisi
binafsi wameombwa kuongeza
jitihada katika kutokomeza uka-
tili wanaofanyiwa watoto.

Rai hiyo ilitolewa na Mrakibu
Mwandamizi wa Polisi, ku-
toka Dawati la Jinsia na Wa-
toto Kanda Maalumu ya Dar es
Salaam, Leah Mbunda, katika
maadhimisho ya Siku ya Mtoto
wa Kike, yaliyoandaliwa na
Kituo cha Msaada wa Sheria kwa
Wanawake (WLAC).

Mbunda alisema katika ku-
hakikisha ulinzi wa watoto
unakuwapo, dawati hilo limeen-
delea kujipanga kushughulikia
kwa haraka taarifa zote za uka-
HI; zinazoripotiwa katika dawati

ilo.

Alisema Mkoa wa Dar Es
Salaam una madawati zaidi ya
20 na kwamba wanahakikisha
kwamba askari wanaowekwa
kushughulikia matukio hayo
ni wale waliopatiwa mafunzo
katika vituo vikubwa vya polisi
ambao wanaamini kwamba wana
uwezo na weledi katika taarifa
hizo.

“Tunawapongeza sana WLAC
wanafanya kazi kubwa ya kutoa
elimu katika jamii la sivyo
hali ingekuwa mbaya zaidi, na
tunashuhudia asilimia kubwa
ya wananchi wameelewa na
wamepata mwamko wa namna
va kutumia madawati ya jinsia,”
alisema Mbunda.

Mratibu wa miradi ambayo
inahusiana na ulinzi wa wa-
nawake na watoto wa kituo hi-
cho cha Msaada wa Kisheria cha
WLAC, Consolata Chikoti, alisema
kundi la watoto lipo kwenye
hatari ya kufanyiwa hivyo na
kwamba serikali na wadau mbal-
imbali wanawajibu wa kulinda
watoto hao.

Matiko ajinadi kuwatetea
wachimbaji wadogo :

Na Timothy Itembe, TARIME

MGOMBEA ubunge Jimbo la
Tarime Mjini, mkoani Mara
kupitia CHADEMA, Esther
Matiko, amewaomba wapi-
gakura kumchagua kuwatetea
bungeni, ikiwamo kuishinikiza
serikali kutoa ufadhili kwa
wachimbaji wadogo wa madini,
hususan dhahabu.

Kauli hiyo aliitoa jana kwe-
nye mkutano wa kampeni ulio-
fanyika Kibaga kunakochimbwa
madini ya dhahabu, ambapo al-
iomba kuchaguliwa na kwenda
kuwasemea bungeni. “Mkinipa
ridhaa ya kwenda bungeni
nitaenda kuishinikiza serikali ili
kutekeleza sera ya madini, am-
bayo inaitaka serikali kuwapa

mikopo wachimbaji wadogo
wa madini mikopo na vifaa
vya kufanyia kazi kwa lengo Ia
kuinua kipato chenu,” alisema
Matiko.

Matiko aliongeza kuwa
endapo atapewa tena ridhaa
ya kuwa mbunge, atahakikisha
miundombinu ya barabara ya
Kibaga inalimwa na wasafiri
wanaenda kusafiri kwa raha na
kufanya biashara zao kwa raha.

Naye mgombea udiwani
Kata ya Kenyamanyori kupitia
CHADEMA, Thomas Burure,
alisema akipewa ridhaa ya
kuwa diwani ataanza na
kipaumbele cha barabara na
wapitaji kutembea kwa raha
na kutumia gharama nafuu ya
usafiri wa abiria na mizigo.

Wazazi waombwa kusaidia
serikali vikwazo vya elimu

Na Mwandishi Wetu

WAZAZI nchini wameaswa kui-
saidia serikali katika kutatua
baadhi ya changamoto zinazoi-
kabili sekta ya elimu kwa kuunga
mkono jitahada za ujenzi wa ma-
darasa na ununuzi wa vifaa vya
kufundishia shuleni.

Hatua hiyo imetajwa kuwa
itaongeza kasi ya upatikanaji wa
elimu bora.

Wito huo ulitolewa na Mku-
rugenzi Mtendaji wa kampuni
ya Uhandisi wa umeme na mi-
tambo viwandani na migodini ya
Magangila, wakati wa mahafali
ya kidato cha nne ya Shule ya
Sekondari Isagehe, wilayani Ka-
hama mkoani Shinyanga.

Magangila ambaye alikuwa

mgeni rasmi, alisema katika kip-
indi hiki ambacho serikali ina-
pambana kutatua changamoto
zinazoikabili sekta ya elimu, ipo
haja kwa jamii kuiunga mkono
kwa kujitolea katika kutatua
changamoto  zinazozorotesha
ustawi wa sekta hiyo muhimu.

Magangila alitangaza uamuzi
wake wa kuajili walimu sita wa
ziada watakaolipwa mshahara
na kampuni yake, ili waweze
kusaidiana na walimu wa shule
hiyo kufundisha masomo ya
sayansi na biashara ili kutatua
changamoto ya uhaba wa wal-
imu wa masomo hayo shuleni
hapo.

“Binafsi nimefika hapa nilipo
kwa kusaidiwa sana na walimu
wa ziada kwa kuwa walimu wali-
kuwa hawatoshi. Naomba Mkuu

wa shule atusaidie kutafuta
walimu wa ziada wenye sifa za
kufundisha masomo ya sayansi
na biashara. Kampuni ya Magare
tupo tayari kuwalipa mishahara
yao ili waongeze nguvu wakati
tunasubiri serikali ituletee wal-
imu wa kutosha,” alisema.

Alisema kampuni hiyo itamal-
izia ujenzi wa maboma ya vyum-
ba vya madarasa matatu katika
shule hiyo pamoja na kusaidia
ununuzi wa mashine ya kisasa
ya kudurufu, kichapishi( Printer)
na kompyuta kwa ajili ya kusaid-
ia shughuli za maandalizi ya mi-
tahani ya wanafunzi hao, huku
pia akitoa mchango wa fedha
taslimu kiasi cha shilingi mil-
ioni moja kwa ajili ya kufikisha
mtandao wa majisafi na salama
katika shule hiyo.
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NMB
yashinda
tuzo vya
huduma
bora

Na Elizabeth Zaya

BENKI ya NMB imeshinda tuzo
ya umahiri wa utoaji wa huduma
bora na salama zaidi za kibenki
nchini.

NMB imeshinda tuzo hiyo am-
bayo hutolewa kila mwaka kwa
kila nchi na Jarida la Kimataifa la
nchini Marekani.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benki
hiyo, Ruth Zaipuna, alisema siri
ya benki hiyo kuibuka mshindi
ni kutokana na uwezo wake wa
kukopesha, afya ya mizania,
ukubwa wa mtaji, na udhibiti wa
uhalifu wa kimtandao.

Nyingine alisema ni usalama wa
huduma za kidijitali, usambazaji
wa huduma za kibenki, teknolojia
na ubunifu katika kutoa huduma
mbadala za kibenki.

“Tuzo za benki salama zaidi
hufanywa kila mwaka katika kila
bara na kwa kila nchi duniani na
hutolewa baada ya kufanya tath-
mini ya kina kuzingatia viwango
vya kampuni za Moody's , Fitch
na Fortune 500, vigezo hivi ni
vya kimataifa vinavyotoa taarifa
za afya za benki na kampuni ku-
jiendesha,” alisema Zaipuna.

“Tuzo hii imekuja miezi mich-
ache baada ya Benki ya NMB
kutunukiwa tuzo ya kuwa benki
bora zaidi Tanzania kwa awamu
nane mfululizo iliyotolewa na
Jarida la Euromoney lenye makao
Uingereza linalochapisha habari
za masoko ya fedha na mitaji.”

“Hii ni heshima kubwa kwetu
kutambulika kama benki salama
zaidi na yenye uwezo wa kue-
ndelea na biashara kwa ajili ya
kuleta faida kwa wanahisa wetu
na nchi kwa ujumla. Ni ishara ya
uimara wa benki na ubora wa
kuhudumia wateja katika soko
lenye ushindani na mazingira ya-
nayobadilika kila wakati,” alisema
Zaipuna.

“Taarifa za fedha za Benki ya
NMB zinaonyesha kwa mwaka
2019 ilipata faida ya Sh. bilioni
142 kabla ya kodi ambayo ni
sawa na ongezeko la asilimia 46
kutoka Sh. bilioni 98 iliyopata
mwaka uliotangulia, hivyo kuifan-
va iendelee kuwa benki inayoin-
giza faida kubwa zaidi nchini kwa
zaidi ya muongo mmoja sasa.”

Joseph Giarraputo, Mhariri
Mkuu wa Jarida la Global Finance,
alisema janga la corona limeathiri
sehemu kubwa ya biashara kwa
mwaka huu na hivyo kufanya
makisio duniani kuwa magumu.

' Ofisi CHADEMA Shinyanga
‘yanusurika kuwaka moto

NA MARCO MADUHU, SHINYANGA

OFISI ya CHADEMA Kanda ya Serengeti
iliyopo Shinyanga Mjini, imedaiwa kunu-
surika kuchomwa moto na watu ambao
hawajajulikana.

Katibu wa CHADEMA Kanda ya
Serengeti, Jackson Mnyawami, alisema
tukio hilo lilitokea usiku wa kuamkia jana,
majira ya saa 7 usiku.

Alisema watu hao walivunja dirisha la
kioo lilipo upande wa ofisi yake, na kisha

\W|

kutupia dumu la lita moja na nusu likiwa
na petroli ndani, kwa ajili ya kuwasha
moto, lakini walishindwa baada ya kuku-
rupushwa na mlinzi.

“Tunalaani tukio hili la kutaka
kuchomwa moto ofisi yetu ambayo ina
jumuisha mikoa ya Mara, Simiyu, na
Shinyanga, tunaomba Jeshi la Polisi lifanye
kazi yake, ili libaini watu ambao walitaka
kufanya tukio hili ambalo ni baya sana
hasa katika kipindi hiki cha uchaguzi,”
alisema Mnyawami.

“Pia tunaomba wafuasi wa vyama mbal-
imbali vya siasa, kwa siku hizi zilizosalia
kupiga kura, tufanye siasa za kistaarabu
kwa kunadi sera za wagombea wetu,
na siyo kufanyiana fujo ambazo hazina
maana na kuhatarisha amani ya nchi
yetu,” aliongeza.

Kamanda wa Polisi mkoani Shinyanga,
Debora Magiligimba, alithibitisha kutokea
kwa tukio hilo, na kueleza uchunguzi una-
fanyika kubaini wahusika wa tukio hilo, ili
wachukuliwe hatua kali za kisheria.

Meneja Rasilimali Watu na Maendeleo wa Vodacom Tanzania PLC, Naiman Moshi, akiongea na wahitimu
wa mafunzo ya ubunifu wa Website "Women in Data Science Dar es Salaam 2020"  yaliyoandaliwa na Tanzania
Data Lab kwa udhamini wa Vodacom Tanzania PLC kupitia programu yake ya ‘Code like a girl’ yaliyowashirikisha

wanafunzi wa kike kutoka ji

Serikali yazionyesha taasisi
za fedha miradi ya kuwekeza

Na Joseph Mwendapole

SERIKALI imezishauri taasisi za fedha
kuwekeza katika maeneo ambayo
yatasaidia kukuza uzalishaji kwa ajili ya

kuuza bidhaa nje ya nchi.

Ushauri huo ulitolewa mwishoni mwa
wiki na Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri
MKuu (Uwekezaji), Angela Kairuki,
alipotembelea benki za NBC, TPB, NMB

Tigo vaja na ‘Jaza Tukujaze Tena’

Na Mwadishi Wetu

KAMPUNI ya mawasiliano
inayoongoza kwa kutoa
huduma za kidigitali nchini
Tanzania, Tigo, leo (Jumatatu)
imezindua kampeni ya siku

90 itakayofanyika nchi nzima
ambayo imelenga kuwafanya
wateja wote wa Tigo kuwa
washindi wa zawadi mbalimbali
Kila wanaponunua bando za siku,
wiki au mwezi.

Kampeni hiyo iliyopewa jina
la ‘Jaza Tukujaze Tena' inalenga
kuwazadia wateja kutokana na
uaminifu wao kwa kampuni ya
Tigo, hivyo ndani ya kipindi

cha kampeni, wateja wataweza
kuzawadiwa dakika za muda wa
maongezi, SMS, pamoja na MBs/
GBs kila watakoponunua bando.

Pia, mbali na wateja
kuzawadiwa muda wa maongezi
pamoja na MBs za bure,
kutakuwa na simu janja zaidi ya
1,200 ambazo pia watazawadiwa
wateja.

Simu janja zitakazoshindaniwa
ni pamoja na Samsung Note
20, ITEL T20 pamoja na
Smart Kitochi. Simu janja hizi
zitashindaniwa na wateja wote
wa Tigo, mawakala, viongozi wa
timu za mauzo na wahudumu
wakubwa wa Tigo Pesa.

na TIB kwa ajili ya kuangalia utendaji wa
taasisi hizo upande wa uwekezaji.

Alizitaka taasisi hizo kuwekeza kwenye
miradi muhimu ya uzalishaji ambayo
itaisaidia nchi kuondokana na utegemezi
wa kununua bidhaa nje ya nchi kwani
zitakuwa zikitengenezwa hapahapa.

Waziri Kairuki alitaja maeneo muhimu
ambayo taasisi hizo zinaweza kusaidia
kuwekeza kuwa ni pamoja na ujenzi
wa viwanda vidogo na vikubwa na
utengenezaji wa dawa.

“Kuna aina karibu 700 za dawa na
vifaa tiba, hivyo naona ni eneo muhimu
sana la kuwekeza ambalo watu wa benki
wanatakiwa kuliona kama sehemu ya
kuwekeza,” alisema.

Kaimu Mkurugenzi wa Uwekezaji wa
Kituo cha Uwekezaji (TIC), Revocatus
Rasheli, alitoa wito wa ushirikiano kati
ya taasisi za fedha na taasisi hiyo katika
kuhimiza uwekezaji kwenye maeneo
mbalimbali.

Akizungumza kwa niaba ya Mkurugenzi
wa TIC, Dk. Maduhu Rasheli, alisema
pia itakuwa muhimu kwa taasisi za fedha
kutangaza huduma wanazotoa kwenye
majarida yanayotolewa na kituo hicho ili
kutangaza fursa za uwekezaji zilizopo.
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WAKATI

LONDON, England

EP Guardiola amesisitiza Man-

chester City wanafanya “kwa

uhakika kila kitu” katika maz-

ingira magumu wakati walipo-
lazimishwa sare ya kufungana bao 1-1 na
West Ham kwenye mchezo wa Ligi Kuu
ya England, Jumamosi.

Phil Foden alitokea benchi na ku-
sawazisha bao la Michail Antonio,
lakini City hawakuwa na uwezo wa
kuibuka na ushindi kwenye mche-
zo huo, wakati Raheem Sterling
na Riyad Mahrez waliposhindwa
kutumia nafasi zao za dakika za
majeruhi kufunga mabao.

Kupata pointi tisa katika me-
chi tano ni mwanzo mbaya zaidi
kwa klabu hiyo tangu msimu wa
2014-15, wakati walipokabiliwa
na wakati mgumu huku wao
wakiwa mabingwa watetezi chini
ya Manuel Pellegrini.

Foden aliingia dimbani kuchu-
kua nafasi ya Sergio Aguero, am-
baye aliumia misuli akiwa amean-
za katika mechi tatu tu tangu arudi
kutoka kuuguza majeraha.

Aguero alianzishwa kwenye
mchezo huo kwa sababu Gabriel
Jesus aliwekwa benchi, huku
walinzi, Aymeric Laporte, Nathan
Ake na Benjamin Mendy wote ha-
wakuwapo kwenye mchezo huo uli-

Fernandinho anatarajlwa kuwa nje
ya dimba kwa wiki sita baada ya kuu-
mia Jumatano kwenye mchezo wa Ligi
ya Mabingwa Ulaya wakati wakiibuka
na ushindi wa 3-1 dhidi ya Porto, huku
Laporte, Mahrez na Ilkay Gundogan
wote walikutwa na maambukizi ya vi-
rusi vya corona msimu huu.

“Ningepeda kuwa na matokeo, lakini
ukiangalia hali halisi, mambo ni magu-
mu sana kwetu,” alisema akiwaambia
waandishi wa habari baada ya mchezo
huo.

“Tunapata tabu sana kwa sababu
tuna majeruhi wengi na wengi hawaj-
apona kwa wakati na tuna mechi nyingi
ngumu na muhimu mbele yetu.

GUARDIOLA:
CITY INAPITIA

MGUMU SASA

'iﬂ.

Klopp
amtabiria
makubwa
Jota

LIVERPOOL England

JURGEN Klopp anaamini Diogo Jota
atakuwa bora zaidi kwa Liverpool
baada ya kufunga bao la ushindi dhidi
va Sheffield United kwenye Ligi Kuu,
Jumamosi.

Jota alifunga bao hilo la ushindi
dakika ya 64 pale kwenye dimba la
Anfield, ambao mabingwa hao wa-
tetezi walitoka nyuma, wakihitaji bao
la Roberto Firmino kusawazisha lile la
Sander Berge alilofunga kwa mkwaju
wa penalti.

Akiwa amesajiliwa kutoka Wolves
mnamo Septemba kwa ada iliyoripoti-
wa kuwa pauni milioni 41, Jota alikuwa
mchezaji wa kwanza wa Liverpool
tangu Sadio Mane mwaka 2016 ku-
funga katika mechi zake zote mbili za
ufunguzi za Ligi Kuu nyumbani kwa
klabu hiyo.

Klopp alimwanzisha Jota na utatu

wake wa kawaida pale mbele,
Mane, Mohamed Salah na Firmino
na kocha huyo wa Liverpool
alikuwa na furaha kubwa na
mchezaji huyo mwenye umri wa

miaka 23.

“Ni mtu ninayempenda. Ni
rahisi sana kumpenda na ana-
fanya kila kitu kuwa rahisi hapa,”
alisema akiwaambia waandishi wa

habari.

Koeman alia VAR inaiua Barca

BARCELONA, Hispania

KOCHA wa Barcelona, Ronald
Koeman amesema mfumo wa
Teknolojia ya Usaidizi wa Maamuzi
kwa njia ya Video (VAR), inaoneka-
na tu “kutumiwa kufanya maamuzi
dhidi ya Barcelona.”

Koeman alionekana kutori-
dhishwa na maamuzi ya VAR
baada ya kuamua penalti wakati
Barcelona ikichezea kichapo cha
mabao 3-1 kwenye mchezo wa ‘Cla-
sico’ dhidi ya Real Madrid, Juma-
mosi katika Uwanja wa Camp Nou.

Mlinzi na nahodha wa Real Ma-

drid, Sergio Ramos, aliyepanda
kusaidia mashambulizi alionekana
kuvutwa jezi na kudondoshwa
eneo la hatari na mwamuzi akala-
zimika kwenda kuhakikisha faulo
hiyo kwenye VAR.

Na Ramos akafunga penalti hiyo
kuipa Real Madrid bao la pili baada
ya Federico Valverde kufunga la
uongozi kabla ya Ansu Fati mwe-
nye umri wa miaka 17, kusawazi-
sha na kuweka rekodi ya mchezaji
mwenye umri mdogo zaidi kuwa-
hi kufunga historia ya mchezo wa
Clasico.

Na Luka Modric aliyeingia kip-

indi cha pili akafunga bao la tatu
kwa Real Madrid na kuwapaisha
hadi kileleni mwa msimamo. Koe-
man baada ya mchezo huo alisema
VAR mara zote ipo kwa ajili ya kui-
maliza Barcelona.

“Nafikiri VAR inatumiwa ku-
fanya maamuzi dhidi ya Barcelona
tu,” alisema akiwaambia waandi-
shi wa habari.

“Tulifanyiwa faulo nyingi na ku-
nyimwa penalti mbili, lakini VAR
haikufanya kazi, kwa sababu ni
Barcelona, lakini ikiwa dhidi yetu
inafanya kazi vizuri sana. Hongera
kwa VAR.”
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De Gea
asikitika Man
Utd kuikosa
Chelsea EPL

MANCHESTER, England

DAVID de Gea anaamini Manchester
United walistahili zaidi kupata ushindi
kuliko Chelsea baada ya timu hizo
mbili kumaliza mchezo bila kufunga,
Jumamosi.

Mchezo huo ulikuwa ni wa tano kwa
United msimu huu, huku ikiwa imeshin-
da mechi mbili tu tangu kuanza kwa
msimu huu.

Golikipa wa Chelsea, Edouard Mendy
alifanya kazi ya ziada kuokoa mara
mbili mashuti ya Marcus Rashford, iki-
wamo dakika ya mwisho na pia Bruno
Fernandes.

Kwa kufanya hivyo, golikipa huyo
raia wa Senegal amekuwa golikipa wa
kwanza wa Chelsea kucheza ugenini
kwa United bila nyavu zake kutikiswa |
tangu Thibaut Courtois, Desemba 2015.

Na De Gea anahisi kikosi chake
kilifanya kazi nzuri na kilistahili pointi
tatu na si moja ambapo sasa wapo
nafasi ya 15 kwenye msimamo baada
ya michezo mitano.

“Kwangu mimi, tulitengeneza nafasi
nyingi za kushinda mchezo. Ulikuwa
mchezo mgumu dhidi ya timu nzuri bila
shaka yoyote, lakini nafikiri tulistahili
kushinda,” alisema akiiambia MUTV.

“Nafikiri tulikuwa na nafasi mbili au
tatu kubwa, hasa kwa Rashy, lakini
golikipa aliokoa zote.

“Hilo sawa, kama nilivyosema hapo
awali, tulistahili kushinda mchezo huu
kwa namna yoyote.”

Lewandowski aahidi
kufunga zaidi Bayern

MUNICH, Ujerumani

ROBERT Lewandowski ameapa
kuendelea kufunga zaidi wakati
mabao yake matatu ‘hat-trick’
yaliisaidia Bayern Munich kuifu-
mua Eintracht Frankfurt 5-0 kwe-
nye mchezo wa Ligi Kuu ya Ujeru-
mani, Bundesliga, Jumamosi.
Lewandowski, ambaye ali-
funga mabao 34 kwenye mechi
31 za Ligi Kuu msimu uliopita, ta-
yari amefikisha mabao 10 katika

mechi tano msimu huu, akiweka
rekodi ya kufunga mabao mengi
zaidi kwa mechi za awali kuliko
mchezaji yeyote kwenye mashin-
dano hayo.

Aliifungia Bayern mara mbili
ndani ya dakika 26 na alikamili-
sha hat-trick yake katika kipindi
cha pili kabla ya kuingia kwa Le-
roy Sane na Jamal Musiala mwe-
nye umri wa miaka 17, ambao kila
mmoja alifunga moja.

“Mara zote tunataka kucheza

soka bora. Wakati tukiwa na na-
fasi ya kushinda kama leo (juzi),
tunaamua iwe mapema zaidi,”
alisema Lewandowski.

“Baada ya ushindi wa 3-0 tu-
liamua mchezo, halafu tukawa
tunajiachia kwa kucheza tuna-
vyotaka.

“Kwa upande wangu kila ni-
kipata nafasi nitakuwa nafunga
na ndivyo ninavyotaka na kwa
uhakika tunataka timu iendelee
kuwa bora kila siku.”

LUKAKU
ANANIPA
RAHAﬂNTER-
e CONTE

. MILAN, Italia

NTONIO Conte

amesifia kuimarika

kwa Romelu Lu-

kaku wakati nyota

. huyo wa kimataifa wa Ubel-
giji akicheza kwa kiwango

' cha kuvutia na kuisaidia In-
ter Milan kuibuka na ushin-

di wa mabao 2-0 dhidi ya

2 : | Genoa kwenye Ligi Kuu
g ya Italia, Serie, Jumamosi.
- ( Lukaku alifikisha bao

[ la 10 katika mechi nane
msimu huu kwa klabu na
nchi yake wakati alipow-

. aweka mbele Inter katika

~ mchezo huo uliopigwa

./ dimba la Luigi Ferraris

kabla ya Danilo D’Ambrosio

kuongeza la pili na kuwavu-

ta hadi nafasi ya tatu kwenye
msimamo.

Straika huyo wa zamani wa Man-
chester United, sasa ana mabao 22
kwa Inter tangu alipoanza kucheza
kwenye Serie A, Agosti 2019, ukitoa
yale ya penalti, ambao ni mengi zai-
di kuliko mchezaji yeyote wa kigeni
kwenye ligi hiyo.

Conte amesema kwa muda mrefu
alikuwa akivutiwa na Lukaku na
anafuraha namna anavyoimarika
kwa kiwango chake kwa miezi 12
iliyopita.

“Romelu ni mchezaji wa tofauti
na yule wa mwaka mmoja uliopita,”
alisema akiiambia Sky Sport Italia.

“Mara zote nilisema hapo mwan-
zo, alikuwa almasi chafu na ndio
maana nilitaka kufanya naye kazi.

“Anafanya vizuri na unaweza
kuona namna anavyocheza na kui-
saidia timu kusukuma mpira mbele.
Ameimarika kwa kila kitu.”
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DONDOO ZA SOKA
MACAZE

INEDINE Zidane amesisitiza
hakuwa na nia ya kuzima
uvumi wa majaliwa yake
hapo Real Madrid baada ya
kuibuka na ushindi wa mabao 3-1
kwenye mchezo wa Clasico dhidi ya
Barcelona, Jumamosi.
Baada ya Ansu Fati kusawa-
zisha bao la Federico
Valverde la ufunguzi, Sergio
Ramos alifunga kwa penalti
dakika ya 63 na Luka
Modric akaihakikishia
ushindi Madrid pale kwenye
dimba la Camp Nou.
Zidane alikuwa kwenye presha
kubwa baada ya kupoteza mechi
mbili mfululizo, akianza kwa Cadiz na
kufuatiwa na Shakhtar Donetsk kwe-
nye Ligi ya Mabingwa Ulaya, lakini

ZIDANE

KWA BARCA

® @ @ Linapokuja suala la kulinda, tulikuwa vizuri
na kuzuia mashambulizi yote na kwa timu kama...

BARCELONA, Hispania

Madrid ikajivuta kileleni mwa msi-
mamo wa LaLiga baada ya ushindi
wa Jumamosi.

Na kocha huyo wa Real Madrid
alisema hakuwa na nia ya kujaribu
kujibu mashambulizi kuhusu shutu-
ma dhidi yake.

“Hatupo hapa kwa ajili hiyo, ku-
wanyamazisha wao,” alisema Zidane
akiwaambia waandishi wa habari.

“Tunafanya kazi yetu, tukiamini
kile tunachokifanya, kuwa pamoja
pale inapobidi kupambana pamoja
na ndicho tulichofanya. Tulifanya
hivyo kama timu, najivunia sana
vijana wangu. “Linapokuja suala la
kulinda, tulikuwa vizuri na kuzuia
mashambulizi yote. Na kwa timu
kama Barca, tulilazimika kucheza
kwa kujihami maana aina ya uchezaji
wao ni ngumu kidogo kuwadhibiti ki-
urahisi, lakini tulifanikiwa.”

Madrid sasa imeshinda mechi nne

kati ya sita za Ligi Kuu ya Hispania
msimu huu.

“Tulicheza mchezo mzuri, kucheza
na timu ambayo tunaijua inafungana
sana, sisi tulikuwa kwenye kiwango
bora,” alisema.

“Nina furaha kwa wachezaji kwa
sababu mwisho wa mchezo Kkili-
chokuwa kinatakiwa ni ushindi tu,
hasa baada ya siku chache za kufanya
vibaya. Nina furaha juu yao na bao la
Modric lilikuwa bora zaidi.

“Niliona timu ikicheza kwa umoja.
Nina furaha kwa sababu walionye-
sha ari ya kupambana uwanjani. Tu-
nafurahia kile tulichokifanya.”

Madrid itasafiri kwenda kucheza
na Borussia Monchengladbach
nchini Ujerumani kwenye mchezo
wa pili wa makundi wa Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya kesho Jumanne, kabla
ya kuwavaa Huesca siku nne baadaye
kwenye Ligi Kuu.

ZISIKUPITE
LIVER YAJIPANGA KWA OZAN

LIVERPOOL imefungua mazungumzo na Schalke
usajili wa dirisha dogo la Januari wa pauni milioni 20 kwa
mlinzi wa Uturuki, Ozan Kabak, 20, baada ya kuumia kwa
muda mrefu kwa Virgil van Dijk. (Sunday Mirror)

WILSHERE KWENDA MAREKANI

KIUNGO wa zamani wa Arsenal na England, Jack
Wilshere, 28, anakaribia kwenda kucheza Ligi Kuu ya
Marakeni (MLS), wakati akitafuta klabu mpya baada ya
kuondoka West Ham. (Sunday Mirror)

ROMERO KUSEPA MAN UTD

GOLIKIPA wa Manchester United, Sergio Romero,
raia wa Argentina anapanga kufanya mazungumzo na
kutaka kuondoka Old Trafford. Kipa huyo mwenye umri
wa miaka 33, ana matumaini makubaliano yanaweza ku-
fikiwa ya kufunga mkataba wake ili atafute timu nyingine.
(Star on Sunday)

MADRID, POCHETTINO WATETA

REAL Madrid imewasiliana na kocha wa zamani
wa Tottenham na Southampton, Mauricio Pochettino
kuhusu uwezekano wa kuchukua nafasi ya Zinedine
Zidane. (El Transistor)

LEEDS YAMWANIA MCGURK

LEEDS wanataka kujaribu kumsajili kiungo wa Wigan,
Sean McGurk, mwenye umri wa miaka 17, wakati wa
dirisha dogo la usajili Januari. (Sun)

‘WHITE HAENDI LIVERPOOL’

KOCHA wa Brighton, Graham Potter, amekanusha
uvumi kwamba mlinzi wake, Ben White, 23, anahusishwa
na mpango wa kusajiliwa na Liverpool. (Sunday Mirror)

ATAKA KUSAJILI ZAIDI

KOCHA wa Tottenham Hotspur, Jose Mourinho, amem-
taka Mwenyekiti wa klabu hiyo, Daniel Levy, kumuunga
mkono kwenye usajili kama ambavyo Liverpool imefanya
katika miaka ya hivi karibuni. (Sunday Express)

MOORE AGOMBEWA EPL

KLABU za Wolves, West Ham, Crystal Palace, South-
ampton na Newcastle zote zinamfuatilia nahodha wa
Reading, Liam Moore, mwenye umri wa miaka 27 ili
kumsajili. (TeamTalk)

SOLSKJAER AMTULIZA DE BEEK

KOCHA wa Manchester United, Ole Gunnar Solskjaer
amemhakikisha kiungo wa Uholanzi, Donny van de Beek,
23, muda wake unakuja hapo Manchester United baada
ya kutomtumia katika sare ya bila kufungana dhidi ya
Chelsea, Jumamosi. (Manchester Evening News)

AJUTA KUMUUZA BREWSTER

KOCHA wa Liverpool, Jurgen Klopp, amesema kumuu-
za straika Rhian Brewster, 20, kwenda Sheffield United
“ulikuwa wakati mgumu sana”. (Sunday Express)

BERTRAND, UBAGUZI WA RANGI

MLINZI wa kushoto wa Southampton, Ryan Bertrand,
mwenye umri wa miaka 31, amepewa sapoti kwenye
Ligi Kuu England kwenye kampeni ya ubaguzi wa rangi,
baada ya kubainisha kwamba alinyanyaswa sana wakati
wa utoto wake. (Sunday Mirror)
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P FIBTICINAL BANIK OF CEMMERCE 5T

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya
NBC, Theobald Sabi (katikati), akika-
bidhi mfano wa hundi ya thamani
ya Sh. milioni 300 kwa Rais wa
Shirikisho la Riadha Tanzania (RT),
Anthony Mtaka, ikiwa ni ufadhili wa
benki hiyo kwa shirikisho hilo katika
Kipindi cha miaka mitano ikiwamo
kuendesha mbio za NBC Marathon,
zinazotarajiwa kufanyika Novemba

es Salaam jana, wakati wa hafla ya
uzinduzi wa mbio hizo. Wanaoshuhu-
dia ni pamoja na Mkurugenzi Mtend-
aji wa Taasisi ya Saratani ya Ocean
Road (ORCI), Dk. Julius Mwaiselage
(kushoto). MPIAGAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu

ATIMAYE Benki ya
Taifa ya Biashara (NBC)
kwa kushirikiana na
Shirikisho la Riadha
Taifa (RT), wamezindua rasmi
mbio zinazofahamika kwa jina
NBC Marathon, zinazotarajiwa
kufanyika Novemba 22, mwaka

Pamoja na kukuza mch-
ezo huo nchini, mbio
hizo pia zinalenga ku-
chochea mapambano
dhidi ya ugonjwa wa
saratani ya shingo ya
kizazi nchini, kwa mu-
jibu wa waandaji hao.
Hafla ya uzinduzi wa mbio

jana na kuhudhuriwa na viongozi

NBC

mbalimbali wa serikali, wadau wa
mchezo huo wakiwamo viongozi
waaandamizi wa Baraza la mich-
ezo Tanzania (BMT), Shirikisho
la Riadha Tanzania (RT), maofisa
waandamizi wa benki ya NBC
pamoja na vyombo mbalimbali
vya habari.

Akizungumza kwenye hafla
hiyo, Mkurugenzi Mtendaji wa
Benki ya NBC, Theobald Sabi,
alisema pamoja na dhamira yao ya
dhati ya kuwekeza kwenye mch-
ezo wa riadha kupitia mbio hizo,
mapato yote yatokanayo na usajili
wa wawakimbiaji yataelekezwa
kwenye vita dhidi ya ugonjwa wa
saratani ya shingo ya uzazi kupitia
Taasisi ya Saratani ya Ocean Road.

“Tumeamua kuelekeza nguvu
zetu katika mapambano hayo
tukitambua kwamba ugonjwa huu
ndio unaoongoza kwa vifo vya

saratani hapa nchini. Hivyo, mbio
hizi za NBC Dodoma Marathon zi-
takuwa jukwaa zuri la kusambaza
ufahamu juu ya ugonjwa huu am-
bao tunaambiwa kwamba ukiwa-
hiwa unatibika,” alisema.

Katika hafla hiyo pia ilishuhudi-
wa benki hiyo pamoja na Shirik-
isho la Riadha Tanzania (RT) waki-
saini mkataba wenye thamani ya
Sh. milioni 300 ikiwa ni ufadhili
wa benki hiyo katika ya kuendesha
mbio hizo katika kipindi cha miaka
mitano.

“Ni maono yetu kwamba NBC
Dodoma Marathon ndio mbio am-
bazo zitapeperusha jina la NBC
katika miaka ijayo, na hivyo tun-
adhamiria kuendelea na mbio hizi
kwa kipindi cha miaka mitano.”

“Zaidi ni matumaini yetu
kwamba uwekezaji wetu
kwenye mchezo wa

ZAZINDULIWA

riadha utatumika vizuri na hivyo
kuleta mafanikio kwa wanariadha
wetu na kwa nchi yetu kwa ujum-
la katika siku za usoni,” Sabi al-
iongeza kuwa usajili wa mbio hizo
tayari umeanza kupitia matawi ya
benki hiyo kote nchini sambamba
na mitandao ya kijamii ya benki
hiyo.

Akizungumza kwenye hafla hiyo,
Rais wa RT, Anthony Mtaka, pamo-
ja na kuipongeza benki hiyo kwa
kuamua kuwekeza kwenye kuinua
mchezo huo nchini, alisema lengo
ni kuzifanya mbio hizo kuwa za
mfano na zenye utambuzi wa ki-
mataifa (International Recogni-
tion).

“NBC Dodoma Marathon zi-
takuwa za Km. 5, Km. 10, Km.
21 na Km42, kwa kuwa lengo ni
kuzifanya zitambulike kimataifa,
tumehakikisha kwamba njia zote

zinapimwa na mpimaji anayet-
ambulika na Shrikisho la Riadha
la Dunia (World Athletics). Zoezi
hilo la kupima lilikamilika Oktoba
sasa tunasubiri vyeti kutoka Shrik-
isho la Riadha la Dunia kuthibitisha
utambuzi huo,” alibainisha.

Alisema uamuzi wa mbio hizo
sababu za msingi kadhaa ikiwamo
mandhari ambayo ni kivutio kwa
wakimbiaji, mpangilio wa barabara
ambazo haziingiliani na barabara
kuu na hivyo kuwa salama kwa
wakimbiaji wa aina zote.

“Lakini pia tuliona Jiji la Do-
doma, kama mji wetu mkuu, un-
astahili kuwa na tukio kubwa la
mchezo unaotambulika kimataifa.
Kwa hiyo ni dhahiri kwamba ua-
muzi wetu wa kupeleka mbio hizi
Dodoma ulikuwa sahihi,” alisema.

Hitimana auona
muunganiko
Namungo

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Namungo FC, Thiery Hiti-
mana, amesema timu yake imeanza kuwa
na muunganiko mzuri hali ambayo inampa
matumaini ya kufanya vizuri katika mich-

€70 yao Yya Ligi Kuu Tanzania Bara.
Akizungumza na gazeti hili jana, Hiti-
mana alisema ameona muunganiko wa
timu yake katika mechi mbili za mwisho
walizocheza dhidi ya Kagera Sugar kwa
kushinda mabao 2-1 na dhidi ya Ihefu FC
waliocheza juzi nakutoka sare tasa.
Alisema ana imani ya kupata matokeo
mazuri katika mechi zao zijazo kulingana

na mwelekeo wa timu yake kwa wachezaji

kuanza kuelewana uwanjani.

Alisema wanarejea nyumbani kufanyia
kazi kasoro hizo katika safu ya usham-
buliaji ili kuhakikisha nafasi wanazopata

wanazitendea haki kwa kupata ushindi wa

mabao mengi.

“Sasa tunarejea nyumbani, baada ya ku-

pata pointi moja dhidi ya Ihefu, tunaenda
kujiandaa na mechi yetu ijayo dhidi ya
Dodoma Jiji FC, nina imani na wachezaji
wangu kufanya vizuri kwa mechi zetu
Zijazo," alisema Hitimana.

Alisema hana majeruhi kwa kikosi Kili-
chorejea kutoka Mbeya na kwamba kipo
fiti kupambana kupata pointi tatu katika
mechi yao ijayo dhidi ya Dodoma Jiji FC.

Mashabiki wa Madrid, Barca wazawadiwa

Na Mwandishi Wetu

USHINDI wa mabao 3-1 wa Real Madrid
dhidi ya mahasimu wao, Barcelona ume-
nogeshwa na chemsha bongo ya Kam-
puni ya Michezo ya Kubahatisha ya M-Bet
Tanzania na mashabiki wa soka kujishin-
dia zawadi mbalimbali.

Tukio hilo lilifanyika kwenye Baa ya
Tips Mikocheni ambapo mbalimbali ya
mashabiki kuzawadiwa zawadi mbalim-
bali zikiwamo jezi halisi ‘orijino’ za timu
hizo mbili, pia walipata fursa ya kupiga
picha na mfano wa Kombe LaLiga ambalo

Real Madrid ilishinda msimu uliopita.

Mabao ya Real Madrid katika mechi
hiyo ya juzi, yalifungwa na Federico Val-
verde, Sergio Ramos (kwa njia ya penati)
na Luka Modric wakati lile la kufutia ma-
chozila Barcelona liliftungwa na Ansu Fati.

Meneja Masoko wa Kampuni ya M-
Bet Tanzania, Allen Mushi, alisema
wameamua kuwachangamsha mashabiki
wa soka Ligi ya Hispania kutokana na ush-
irikiano wao na La Liga.

Mushi alisema wamefikia uamuzi wa
kuwazawadia mashabiki wa soka kama
kutambua mchango wao katika shughuli

zao za michezo ya kubahatisha.

Alisema maswali yao mengi yamelen-
ga ufahamu kuhusiana na LaLiga kama
mchezaji gani aliyefunga mabao mengi,
wachezaji maarufu waliocheza ligi hiyo,
mchango wa Cristiano Ronaldo na Lionel
Messi katika timu zao, umaarufu wao na
makocha.

“M-Bet imeingia mkataba na LaLiga
katika kuendeleza soka la vijana ili ku-
leta maendeleo ya soka kwa timu zetu na
timu ya Taifa, kabla ya kuanza kuendesha
mafunzo mbalimbali, tumeamua kuanza
kutoa zawadi kwa mashabiki.
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® ® ® Yazidi kuikimbiza Azam
FC, Waziri Junior akitangaza
ufalme Kirumba kwa...

Na Adam Fungamwango

AZIRI Junior jana ali-

funga bao lake la kwan-

za kwenye Ligi Kuu

Bara msimu huu akiwa
na klabu yake mpya ya Yanga kwe-
nye Uwanja wa CCM Kirumba mjini
Mwanza, akiifanya kutembea ‘mwen-
do mdundo’ kwa kuondoka na pointi
zote tatu wakati ikishinda mabao 2-1
dhidi ya KMC FC.

Waziri ambaye alijiunga na Yanga
akitoka Mbao FC, alifunga bao hilo
kwa kichwa, akiunganisha kona iliyo-
chongwa na Farid Mussa dakika ya
61 ya mchezo kwenye mechi ya Ligi
Kuu Tanzania Bara na baada ya ku-
funga alionyesha fulana yake ya ndani
iliyoandikwa “The King of CCM Kirum-
ba” (Mfalme wa CCM Kirumba), hiyo
ikitokana na msimu uliopita wakati
akiichezea Mbao FC kufunga mabao
mengi wakati wakiutumia uwanja huo.

Kwenye mechi hiyo,
Yanga ilishtukizwa kwa
kufungwa bao dakika
ya 26 likifungwa na
Hassan Kabunda kwa
shuti kali nje ya 18.

Mfungaji alipata pasi ndefu kutoka
kwa Israel Patrick na kuwahadaa
mabeki wa Yanga, kabla ya kuachia
shuti kali lililomshinda kipa Metacha
Mnata na kujaa wavuni.

Kabla ya bao hilo, KMC ilianza kuli-
tia msukosuko lango la Yanga dakika
ya 15, lakini shuti la Kenny Ally lilitoka
nje kidogo ya lango.

Yanga ilijibu dakika ya 22 wakati
krosi ya Kibwana Shomari nusura
izae bao, lakini mastraika wa Yanga,
Waziri na Michel Sarpong wote wa-
liruka juu na kupiga hewa badala ya
mpira, ambao ukatoka nje.

Dakika mbili baadaye shuti la
Sarpong lililokuwa kilielekea golini

lilimgonga mchezaji mwenzake wa
Yanga na kurejea uwanjani, sekunde
chache kabla ya shuti la Deusa Kaseke
kutoka nje la lango.

Kabunda aliipatia KMC bao la
kuongoza dakika ya 26, baada ya
kupata pasi ndefu kutoka kwa Israel
Patrick na kuwahadaa mabeki wa
Yanga, kabla ya kuachia shuti kali
lililomshinda kipa Metacha na kujaa
wavuni. Feisal Salum, nusura aifungie
Yanga bao, baada ya kombora lake
kali kugonga mlingoti wa juu na kure-
jea uwanjani dakika ya 38.

Yanga ilisawazisha bao lake kwa
njia ya penalti, baada ya Sarpong ku-
muhadaa mwamuzi kwa kujiangusha
akiwa ndani ya eneo la hatari na Tu-
isila Kisinda akaijaza wavuni, akimzi-
di ujanja Juma Kaseja anayesifika kwa
kuokota penalti.

Hii ni mara ya pili kwa Kaseja
msimu huu kupigiwa penalti, kwani
kwenye mechi kati ya timu yake na
Coastal Union, aliokoa penalti iliyo-
pigwa na Yusuph Soka mechi am-
bayo aliisaidia timu yake kutoka sare
ya bao 1-1. Kipindi cha pili, hakukuwa
na kosakosa nyingi, badala yake timu
zote zilionekana kucheza kwa wasi-
wasi zaidi na kushindwa kutengen-
eza nafasi.

Kwa matokeo hayo, Yanga bado im-
eendelea kung'ang’ania kwenye nafa-
si ya pili, ikifikisha pointi 19 nyuma ya
vinara Azam FC ambao leo wanashu-
ka kwenye Uwanja wa Jamhuri mjini
Morogoro kucheza dhidi ya Mtibwa
Sugar ikiwa na pointi 21, zote zikiwa
zimecheza mechi saba.

KMC inabakia na pointi zake 11,
ikiwa imecheza mechi nane.

Katika mechi zingine zilizopigwa
jana Polisi Tanzania ilikubali kipigo
cha 1-0 kutoka kwa Biashara Mara
United katika Uwanja wa Sheikh
Amri Abeid jijini Arusha wakati Mwa-
dui FC ikilala kwa mabao 6-1 dhidi ya
JKT Tanzania.
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Beki wa Manchester United, Harry Maguire, akimdhibiti Cesar Azpilicueta kwa kumrukia
mgongoni ndani ya eneo la 18, tukio ambalo Chelsea walitoka uwanjani wakilalamika
kunyimwa penalti katika mchezo huo wa Ligi Kuu ya England uliopigwa Uwanja wa Old
Trafford, timu hizo zikitoka sare tasa juzi. PICHA: MTANDAO

Bocco, Chama kuituliza Simba leo

Na Mwandishi Wetu

BAADA ya kuwakosa
washambuliaji wake nguli
katika mechi iliyopita, Ko-
cha Mkuu wa Simba , Sven
Vandenbroeck, anaweza
kumtumia straika John
Bocco katika mechi dhidi
ya Ruvu Shooting katika
Uwanja wa Uhuru leo.
Lakini kiungo mnyum-
bulifu Clatous Chama naye
atakuwa tayari kucheza
baada ya kuikosa mechi
iliyopita mjini Sumbawan-
ga wakati wakichezea
kichapo cha bao 1-0 ku-

toka kwa Tanzania Prisons.

Bocco pamoja na
washambuliaji wenzake
Meddie Kagere na Chris
Mugalu, wote walikuwa

majeruhi, hivyo Sven kula-
zimika kumtumia Charles
[lamfya ambaye alishind-
wa kufurukuta ngome ya
ulinzi ya Prisons Alhamisi
iliyopita katika Uwanja wa
Nelson Mandela.
Akizungumza na Nipashe
jana, Ofisa Habari wa Sim-
ba, Haji Manara, alisema
kwa mujibu wa Daktari
wa Simba, Yassin Gembe,
Bocco anaweza kucheza
kama atakuwa katika mi-
pango ya mwalimu.
“Bocco amesharejea na
amekuwa akifanya ma-
zoezi na wenzake, hivyo
kucheza ama kutokucheza
itategemea na mipango ya
kocha,” alisema Manara.
Akizungumzia mchezo
huo, Sven alisema amewa-

taka wachezaji wake kusa-
hau matokeo yaliyopita na
kuelekeza akili zao kwenye
mchezo wa leo.

Sven alisema walipata
matokeo waliyostahili kwa
sababu hawakupigania
ushindi, hivyo leo hawana
budi kuhakikisha wanashin-
da dhidi ya Ruvu Shooting.

“Tunapaswa kukubali na
kusonga mbele, tayari nime-
wataka wachezaji wangu
kutazama mechi inay-
ofuata,” Sven alinukuliwa na
tovuti ya klabu hiyo.
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