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Na Peter Orwa 

MCHAKATO wa wananchi ku-muaga kiongozi mkuu wa nchi, Hayati Rais John Magufuli uko katika hatua ya tatu leo, ikiwa fursa kwa wananchi wake kuagwa leo na wakazi wa Zan-zibar.
Sasa umma uko katika lugha na tafsiri ya kukumbuka mema yake. Elimu ni moja ya maeneo ambayo hayatosahaulika katika ngazi mbalimbali iliyogawanyi-ka katika pande kuu za vyuoni na shule.

Lakini, ili kujua kwa kina alichofanya hayati Magufuli, ni sharti kufahamu amewekeza katika msingi upi? Hapo ndipo historia inasonga mbali tangu zama za Baba wa Taifa Mwal-imu Julius Nyerere, ambao ulimuumba kiongozi huyo ku-toka umri mdogo shuleni.
Hilo linaendelea katika awa-mu tatu za uongozi zilizofuata, kila moja ikiwekeza katika nga-zi yake, kulingana na uhalisia wa mahitaji ya wakati na kabla ya kuacha kijiti kwa Dk. Magu-fuli.

AWAMU YA KWANZA 
Mara tu ya kupata nafasi ya kuongoza Tanganyika changa, Mwalimu Nyerere alitoa kip-aumbele kwa elimu, ikiwa ni sehemu ya mpango mfupi wa maendeleo uliogota mwaka 1964.

Ni mpango uliofuta elimu ya matabaka, kuwapo shule maal-um za jamii za Kizungu walipa-ta nafasi zaidi, Waasia wakifua-tia na mwisho Waafrika.
Mwendelezo wa utekelezaji wake kabla na baada ya mwaka huo wa 1954, ndio jijini Dar es Salaam, kunashuhudiwa shule za matabaka kuwa za umma, mathalan ikijumuisha Kisutu, Zanaki, Tambaza, Azania na Kibasila, ambayo hadi 1967, ili-itwa St. Xavier.

Sura kamili ya alichokifanya Mwalimu Nyerere, inazama zaidi katika Mpango wa Kwan-za wa Maendeleo ya Taifa am-bayo ilisimamia ujenzi wa vi-wanda vya msingi, huku elimu ya msingi kusambazwa katika 
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Aidha, kila ngazi ya elimu ili-takiwa kujitgemea kumwandaa mtu kutumikia kimaisha, matha-lan kidato cha nne au darasa la saba na mhitimu asihisi amefeli, bali kapata elimu ya kujimudu kimaisha.
Mwaka 1972, serikali ikiwa inatekeleza awamu ya pili ya Mpango wa Maendeleo, mwaka 1974, ilipitishwa Azimio la Muso-ma, ambayo katika namna fulani ilikuwa mwendelezo wa Azimio la Arusha, ikiwa na maudhui ‘Elimu kwa Wote.”

Utekelezaji wake ulishuhusiwa kuanzishwa madarasa ya kuji-funza kusoma na kuandika jioni kwa watu wazima. Huku kukian-daliwa walimu wa kujitolea na walioandaliwa chini ya mpango wa muda mfupi maarufu UPE (Universal Primary Educatiion).Ingawa wapo waliowadhihaki kwa UPE kubatizwa ‘Ualimu 

Pasipo Elimu’ lakini ukweli wa zao hilo lilikuwa juu sana, Tan-zania kufikia kuwapo wa juu katika nchi ilifanya vizuri katika elimu kimataifa.
Ndani ya azimio hilo, ndio mwaka 1974 kukaundwa Baraza la Mitihani la Taifa (NECTA), kukifuatiwa na mtaala wake wa mwaka 1976 na mwaka uli-ofuata iliundwa Bodi ya Uhasibu na Ukaguzi wa Hesabu (NBAA) ambayo pia ikawa msimamzi wa mitihani yake.

Hata katika ngazi ya vyuo, huku mbali na Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, pia Chuo cha Mandeleo ya Uongozi Mzumbe (IDM) na Chuo cha Elimu ya Bi-ashara (CBE), vilianzishwa mwa-ka 1965.
Sambamba na hapo, ku-kawapo mwendelezo wa vyuo mbalimbali vya kisekta kama ar-dhi, afya, elimu na ufundi kama vile Dar Tech (sasa DIT) amba-cho kilikuwapo tangu zama za ukoloni, vingi vilianzishwa ka-tika zama kati ya miaka ya 1960 na 1970.

MAHITAJI YA SEKOND-ARI
Kuanzia mwaka 1975, nafasi za shule za sekondari zilizokuwa chache, zikaanza kupanuliwa katika nafasi binafsi, Jumuiya ya Wazazi Tanzania (TAPA) ilipoan-zisha shule nyingi nchini.

Pia kabla ya hapo Jumuiya ya Waislamu Tanzania (BAKWATA), kabla ya hapo ilianzisha shule nyingi binafsi za  sekondari ka-tika mikoa kama ya Dar es Sa-laam, Tanga na Kilimanajaro.Kwa ujumla wake, ilikuwa na nafasi ya kuhamasisha mipango ya elimu ya nchi, hali kadhalika Azimio la Musoma, ikiendana na hitaji la wengi watakao fursa za kuendelea na elimu ya sekodari.Pia ni muda mfupi baada ya hapo kukapitishwa Mpango wa Muda Mrefu wa Miaka 20 nchini, uliobeba maudhui ya mi-pango miwili ya maendeleo ili-yopita, sasa katika mtazamo wa kina hata katika elimu, ikiwamo kuanzishwa vyuo vikuu vya aina kadhaa, ikiwamo Huria (OUT) 

JPM alitekeleza elimu nchini kwa staili kuziba ombwe kwa falsafa ya Nyerere

ngazi ya vijiji,  kuwapa uelewa na ujuzi Watanzania kutunukia nchi yao.
Ni katika awamu hiyo Mwal-imu Nyerere mwaka 1967 ali-tangaza Azimio la Arusha, am-balo liliendana na kuzaliwa Falsafa ya Elimu ya Kujitegemea.

Hapo Mwalimu Nyerere, ali-jikita katika dhana ya kwamba elimu inayotokewa nchini kuak-isi maisha ya nchini; isitolewe kumjenga mtendaji wa ofisini (white collar job); msomi huyo ajiandae kujitumia jamii yake, mathalani ofisa kilimo.
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habari kitaifa

Marais wanena mazito 

Elizabeth Zaya na Agusta 

Njoji, DODOMA

RAIS Samia Suluhu Hassan, ame-
waondoa shaka watu wanaodhani 
kuwa kwake mwanamke hawezi 
kuwa Rais wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania na kuwahakik-
ishia aliyesimama mbele yao ni rais 
mwenye maumbile ya mwanamke.

Aliwahakikishia maelfu ya wa-
nanchi na viongozi wa kitaifa, ki-
mataifa waliohudhuria mazishi ya 
kitaifa ya Hayati Dk. John Magufuli, 
katika viwanja vya Jamhuri, jijini 
Dodoma.

“Wale ambao wana mashaka 
mwanamke huyu ataweza kuwa 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, nataka niwaambie ali-
yesimama hapa ni Rais…”

“Nataka nirudie kwamba aliyesi-
mama hapa ni Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania ambaye 
maumbile yake ni mwanamke,” ali-
sisitiza Rais Samia.

Kauli ya Rais Samia imekuja 
baada ya marais kutoka nchi mbal-
imbali za Afrika na viongozi wal-
iowawakilisha marais wao kutoa 
salamu zao za rambirambi na kum-
wahidi kumpa ushirikiano katika 
kipindi chote atakachokuwa ma-
darakani.

Waziri wa Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Afrika Mashariki, 
Profesa Palamagamba Kabudi, 
aliyekuwa mshereheshaji wa shu-
ghuli hiyo, alimwomba Rais Samia 
kuzungumza na wananchi baada 
ya viongozi hao wa kimataifa ku-
zungumza kabla ya kupata fursa ya 
kuuaga kwa mara ya mwisho mwili 
wa Hayati Rais Dk. John Magufuli. 

Rais Samia akizungumzia ma-
zungumzo yake ya mwisho na 
Hayati Magufuli, wakati akiwa kwe-
nye ziara mkoani Tanga, alisema; 
“Nilipata fursa ya kuongea na Dk. 
Magufuli siku chache kabla ya kifo 
chake pale nilipomtaarifu kwamba 
naenda Tanga kwenye ziara, alin-
iambia, Samia usiwe na wasiwasi, 
naendelea vizuri, nenda kafuatilie 
utekelezaji wa Ilani ya CCM kama 
tulivyoahidi tutaitekeleza. Wape 
salamu zangu waambie nawap-
enda.”

Rais Samia alisema, hakuamini 
kama siku ile ndiyo ingekuwa ya 
mwisho kuzungumza naye.

“Hayo ndiyo yalikuwa maneno 
yake na mimi ya mwisho, 
sikujua kama maneno 
yale yalikuwa ya ku-
niaga na kuwaaga 
W a t a n z a n i a , ” 
alisema Rais Sa-
mia.

“Sikujua kwam-
ba sitapokea 
simu yake 
tena, zile 
simu za asu-

buhi za kusema wewe amka nenda 
kafanye hili na lile. Sikujua kama 
simu hazitakuja tena, sikujua kama 
sitosoma mwandiko wake tena.”

“Sikujua kama sitoonana naye 
tena kushauriana naye tena. Ni 
jambo ambalo litanichukua muda 
mrefu kulizoea,” alisema huku 
akimshukuru kwa upendo na im-
ani yake.

“Namshukuru kwa upendo na 
malezi yake kwangu. Kwa pamoja 
vimeniandaa kupokea kijiti cha 
uongozi kutoka kwake, ametupika, 
tukawiva,” alisema Rais Samia.

“Nimehuzunishwa sana na kifo 
cha Rais Magufuli, nenda baba. 
Umevipiga vita vilivyo vizuri, 
mwendo umeumaliza.

ALIMWANDAA KIMATAIFA
Akimzungumzia Dk. Magufuli, 

alisema alimwandaa katika uon-
gozi wa kimataifa na kwamba hana 
shaka na eneo hilo.

“Dk. Magufuli aliniandaa sana ka-
tika eneo la uhusiano wa kimataifa, 
mara nyingi alikuwa akinitumia, ni 
kama alijua, akaniandaa, na hawa 
wote mnaowaona hapa ni kaka 
zangu ni marafiki zangu wa karibu 
sana,” alibainisha Rais Samia.

KENYATTA ATII ADHANA
Katika tukio lingine, Rais wa Ken-

ya, Uhuru Kenyatta, wakati akitoa 
salamu za Wakenya, alilazimika 
kunyamaza kwa dakika mbili na 
sekunde 30 ili kupisha adhana ya 
swala ya adhuhuri kutoka Msikiti 
wa Gadafi.

Huku watu waliokuwa waki-
fuatilia salamu hizo kwenye tele-
visheni zao wasielewe kilichotokea 
kwa Rais Kenyatta kunyamaza 
ghafla. Ilipopita adhana hiyo, Rais 
Uhuru aliomba radhi kwa wa-
nanchi kwa kitendo cha kusitisha 
ghafla hotuba yake na kuendelea 
kutoa salamu zake kitendo kilicho-
angaliwa na umati wa watu walioji-
tokeza katika uwanja huo.

NYUSI AMUENZI JPM KWA 
KUZUNGUMZA KISWAHILI

Katika hatua nyingine, Rais 
wa Msumbiji, Filipe Nyusi, ali-
washangaza wananchi walioji-
tokeza katika mazishi hayo kwa 
kutoa salamu za rambirambi kwa 
lugha ya Kiswahili fasaha kuanzia 
mwanzo hadi mwisho wa salamu 
zake.

Kwa muda wa dakika tatu 
alizozitumia kutoa salamu, 

alizungumza Kiswahili hali 
iliyowashangaza wananchi 
wengi kutokana na nchi 
yake kutumia lugha ya 
Kireno kama lugha ya ma-
wasiliano, ikiwa ni namna 

ya kumuenzi hayati Magu-
fuli, aliyehakikisha lugha 

hiyo inatumika SADC 
kama lugha rasmi.

Samia: Mimi 
ndiye Rais

Agusta Njoji na Elizabeth Zaya

MARAIS wa nchi mbalimbali 
wameeleza namna Hayati 
John Magufuli alivyokuwa shu-
jaa kwenye uongozi wake na 
alivyokuwa akihamasisha 
matumizi ya lugha ya Kiswahili 
Afrika.

Viongozi hao walitoa salamu 
hizo jana wakati wa shughuli 
ya mazishi kitaifa iliyofanyika 
katika Uwanja wa Jamhuri jijini 
Dodoma, na kuhudhuriwa na 
marasi tisa na viongozi wen-
gine zaidi ya 50 waliowakilisha 
nchi zao.

RAIS KENYA
Rais wa Kenya, Uhuru Keny-

atta, alisema Hayati Magufuli, 
alikuwa rafiki yake wa karibu 
na walikuwa wakiwasiliana 
mara kwa mara mchana jioni 
wakibadilishana mawazo 
kuhusu nchi zao.

Kenyatta ambaye ni Mwe-
nyekiti wa Afrika Mashariki 
(EAC) akizungumza kwenye 
mazishi ya kitaifa ya Hayati 
Magufuli, alisema kifo hicho 
kwake yeye ni pigo.

“Sisi kama Wakenya na 
mimi binafsi nilisema liwe li-
walo lazima niungane nanyi 
kumsindikiza ndugu yetu na 
niwahakikishie tutaendelea 
kufanya kazi pamoja kuleta Ju-
muiya yetu ya Afrika Mashariki 
na Bara la Afrika pamoja,” 
alisema.

 “Rais mwenzangu, Samia 
Suluhu Hassan barabara ume-
onyeshwa na imefunguliwa, 
niseme kwa dada angu Samia 
na sasa ni Rais mwenzangu, 
umeonyeshwa barabara mwito 
unao Hapa ni kazi tu, wananchi 
wa Tanzania wapo nyuma 
yako tunachoomba mwend-
elee na umoja na mmuunge 
mkono Rais wenu endeleze 
kazi iliyobaki na tujivunie kazi 
iliyoanzishwa na mwenzetu.”

Rais Kenyatta alisema, Rais 
Magufuli ameheshimika si 
Tanzania pekee bali pia Afrika 
Mashariki na duniani.

Alisitisha hotuba yake kwa 
dakika kadhaa kupisha adha-
na.

“Kwa muda wa miaka mich-
ache ameonyesha sisi kama 
wa Afrika tupo na uwezo wa 
kujitoa katika kutegemea watu 
wa nje na tupo na uwezo kama 
Waafrika kusimamia uchumi 
wetu na kuhakikisha wananchi 
wetu wametendewa haki, kwa 
muda mfupi tumeona kazi ya 
ujenzi wa barabara na mambo 
mengine mengi ambayo ita-
saidia Watanzania na sisi wa 
Afrika Mashariki,” alisema.

RAIS AFRIKA KUSINI
Rais wa Afrika ya Kusini, Cyr-

il Ramaphosa, alitaja mambo 
matatu ambayo anamshukuru 
Magufuli, ikiwamo kuwa shujaa 
dhidi ya rushwa na ubadhirifu 
na kuhamasisha matumizi ya 

lugha ya Kiswahili.
Mengine ni shabaha yake ya 

kukomboa nchi yake kiuchumi 
pamoja, kikanda na barani Af-
rika. Alisema ameondoka kion-
gozi mahiri ambaye alikuwa 
analenga kulikomboa Bara la 
Afrika na ni shujaa wa Afrika.

Alisema ni kiongozi mahiri 
katika kizazi kipya ambaye 
amesimama kupambana na 
rushwa na kwamba viongozi 
hawapaswi kujitumikia bali ku-
tumikia mataifa yao.

 
RAIS WA MALAWI  
Rais wa   Malawi, Lazarus 

Chakwera, alisema ni vema 
jina la Dk. Magufuli likahifadhi-
wa katika  makabati ya Afrika 
na katika vijiji vya nchi hizo 
ili kuendelea kukumbuka na 
kutoka kwake kama kiongozi 
bora katika kusimamia nid-
hamu.

“Tuliopata dhamana ya kue-
ndesha mataifa yetu, uongozi 
wa Dk. Magufuli ni mfano na 
tutaendelea kuutumia ili uen-
delee kutufundisha na kutuon-
dolea uzembe, alikuwa si tu 
nyota bali alikuwa ni shujaaa, 
jina lake linatakiwa kuhifa-
dhiwa katika makabati yote ya 
Afrika kama alama ya Afrika 
tunayoihitaji na matendo yake 
yafutwe katika kila kijiji cha Af-
rika,” alisema Chakwera.

RAIS WA ZAMBIA
Rais wa Zambia, Edgar 

Lungu, alisema Dk. Magufuli 
atakumbukwa   kwa uhusiano 
waliouimarisha kati ya nchi 
hizo mbili.

Alimtaja kama mtu aliyeku-
wa amenyooka katika maamu-
zi yake na kwamba alikuwa 
mwanamageuzi asiye na hofu.

RAIS WA ZIMBABWE
Rais wa Zimbabwe, Emmer-

son Mnangagwa, alisema Zim-
babwe  wamepoteza rafiki wa 
nchi yao na kaka na kwamba 
alikuwa Mwafrika aliyeamini 
kwamba Afrika ni lazima ifanye 
biashara na kujiendeleza kiu-
chumi.

Alisema Dk. Magufuli ame-
harakisha maendeleo ya 
kiuchumi nchini mwake na 
kwamba katika kipindi akiwa 
Mwenyekiti SADC aliweka 
msisitizo katika maendeleo ya 
viwanda na kutengeneza ajira.

Alisema watu wa Zimbabwe 
watamkumbuka kwa kuamua 
kutenga tarehe 25 kama  siku 
ya kuinua sauti dhidi ya vikwa-
zo ambavyo nchi hiyo iliweke-
wa.

RAIS COMORO
Kwa upande wake,  Rais wa 

Comoro,  Azali Assoumani, 
alisema alikuwa ni kiongozi 
ambaye siku zote hakusita 
kusikiliza matatizo ya nchi 
hiyo.

“Mamlaka aliyoyapata dada 
angu Rais Samia ataweza 

kutimiza mahitaji ya Watanza-
nia, ninatamani na atakuwa ni 
mrithi wa kweli wa Rais Magu-
fuli kwa kuimarisha amani na 
kuleta maendeleo kwa kanda 
yetu ya Afrika,” alisema.

MAKAMU WA RAIS 
BURUNDI

Makamu wa Rais wa Bu-
rundi, Prosper Bazombaza, 
alisema alikuwa kiongozi wa 
Waafrika kwa ujumla na ame-
potea mtu mwenye maono na 
msimamo.

Alisema alijikita kupambana 
na rushwa na kumwomba Rais 
Samia kuhakikisha anaende-
leza yaliyoanzishwa na Hayati 
Magufuli na kuanzisha miradi 
mipya ili Tanzania isirudi nyu-
ma.

WAZIRI MKUU RWANDA
Waziri Mkuu wa Rwanda, 

Edouard Nigirente, alisema 
serikali yake ilifanya kazi kwa 
karibu na Hayati Magufuli na 
alijitoa kuimarisha uhusiano 
kati ya nchi hizo mbili na histo-
ria yake itakumbukwa daima.

RAIS WA MSUMBIJI
Rais wa Msumbiji, Filipe Ny-

usi, alisema Dk. Magufuli alitu-
mia wadhifa wake kwa uhodari 
katika kuiongoza SADC na 
kwamba kuondoka kwake gafla 
kumeacha pengo kubwa.

“Kuishi kwake katika upendo 
katika jamii yake na utoaji mao-
ni yake ni alama ambazo hazi-
wezi kufutika kamwe, heshima 
milele tutazitunza,” alisema.

“Nakumbuka Dk. Magufuli 
alikuwa anapiga simu saa kum-
bi na mbili asubuhi akiniambia 
amka ndugu yangu hapa kazi 
tu, nakumbuka tulipokutana 
hivi karibuni Chato tulijadili-
ana namna ya kuendeleza us-
alama na utulivu kwenye Kan-
da ya Tanzania na Msumbiji.”

Alisema wanaamini kwamba 
Rais wa sasa wa Tanzania, Sa-
mia Suluhu Hassan ataende-
leza ushirikiano uliokuwapo, 
kuwaunganisha Watanzania, 
Waafrika  na kuendeleza yale 
yaliyoachwa na Dk. Magufuli.

RAIS WA BOTSWANA
Rais wa Botswana, Mokgeetsi 

Masisi, alisema wamepoteza 
kiongozi wa kweli na mahiri ali-
yeiongoza nchi yake na Afrika 
katika masuala ya uongozi na 
demokrasia.

“Tutamkumbuka kwa 
michango yake na juhudi zi-
lizokuwapo katika kuleta amani 
katika Jamhuri ya Kidemokra-
sia na Congo (DRC),” alisema 
Rais Masisi.

 “Mama Samia una viatu vi-
kubwa vya kuvaa lakini hapana 
shaka ukiwa kama mwanamke 
pekee, daima tutakuunga mko-
no katika manufaa na mafani-
kio ya Tanzania kwa sababau 
mafanikio ya Tanzania ndiyo 
yetu pia.”
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Simanzi bungeni
Na Paul Mabeja, DODOMA

SIMANZI, majonzi na vilio jana vilitawala 
katika viwanja vya Bunge wakati wa tukio 
la kuaga na kutoa heshima za mwisho 
kwa hayati Rais John Magufuli, huku 
Spika wa Bunge Job Ndugai, akifichua siri 
alivyopigiwa simu na Magufuli akitaka 
azikwe wapi.

Spika Ndugai, alisema kutokana na kifo 
hicho nchi imegubikwa na huzuni kubwa 
kwa kuwa Watanzania wamempoteza 
kiongozi wao mahiri na mtu wa watu.

“Jukumu letu kama taifa ni kuende-
lea kumwombea mpendwa wetu, leo hii 
ningependa kuwapa nafasi hata wabunge 
watatu kutoa salamu zao, lakini muda 
hautoshi hivyo basi tarehe 30, wakati wa 
Bunge tutaweka utaratibu na tutakuwa 
na azimio letu sisi kama Bunge juu ya 
tukio hilo,” alisema Ndugai.

Ndugai alisema hayati Rais John Magu-
fuli amekuwa sehemu ya Bunge kwa mi-
aka 26 na kwamba tukio la kuuaga mwili 
wake limekuwa ni majonzi makubwa 
kwa Bunge.

“Lango hili la Bunge au lile la ukumbi 
wa Msekwa ndilo amekuwa akilitumia 
Hayati Rais Magufuli, kwa kipindi chote 
cha miaka 26, toka akiwa mbunge kuan-
zia mwaka 1995 leo hii ni siku ya majonzi 
makubwa sana kwetu sisi wabunge, 
kwani tumehelemewa, tumechang-
anyikiwa Watanzania wanalia na sisi tu-
nasema asante Mungu kwa kutupa Magu-
fuli,” alisema Ndugai.

HALI ILIVYOKUWA
Mwili uliwasili katika viwanja vya Bunge 

majira ya saa 2:05 asubuhi na baada ya 
baadhi ya wabunge kuuona msafara wa 
magari yaliyokuwa yakiusindikiza mwili 
huo walianza kuangua vilio kwa sauti za 
juu.

Mwili uliposhushwa katika viwanja 
vya Bunge, Spika wa Bunge Job Ndugai, 
aliwaomba wabunge watulie ili ratiba ya 
kuaga na kutoa heshima za mwisho ianze. 
Wabunge watatu walipewa nafasi na ku-
fanya ibada fupi ya kuuombea mwili wa 
hayati Rais John Magufuli.

Wa kwanza alikuwa Shally Raymond, 
ambaye ni Mwenyekiti wa Wabunge 
Wakatoliki, aliendesha ibada fupi na ku-
wataka wabunge kuendelea kumwombea 
Hayati Rais Magufuli na kumsamehe kwa 
yale aliyowakwaza wakati wa uhai wake.

Anna Lupembe, alipewa nafasi ya pili 
akiwa ni Mwenyekiti wa Jumuiya Wapros-
tanti bungeni ambaye alitoa pole kwa 
mama Janeth Magufuli na Watanzania 
kwa ujumla na kumwomba Mungu ampa-
tie pumziko la milele.

Pia Mbunge wa Wete, Omari Ally 
Omari, alipewa nafasi ya kusoma dua kwa 
niaba ya wabunge Waislamu na kuwataka 
wabunge kuungana na kumwombea Hay-
ati Rais Magufuli, ili Mungu aipumuzishe 
roho yake kwa amani.

Baada ya wabunge hao, Spika Ndugai 
alimpa nafasi Naibu Spika Dk. Tulia Ack-
son, ambaye alisema uwapo wake katika 
kiti hicho, umechangiwa na Hayati Rais 
Magufuli kwa kiasi kikubwa.

“Vitabu vya dini vinasema kuwa up-
umbavu wa Mungu ni hekima ya mwan-
adamu, yale mema ambayo wengine ha-
wajayaona sisi tumeyaona,” alisema.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa alisema 
kuwa hawezi kuongea wakati akiendelea 
kuona mwili wa hayati Rais Magufuli uki-
wa mbele yake kwenye jeneza.

“Wabunge naomba mnisamehe sana 
siwezi kuongea wakati naendelea kumu-
ona kiongozi wangu aliyekuwa akinipigia 
simu kila mara kunipa maagizo leo hii 
amelala hapa mbele yetu,” alisema Ma-
jaliwa kwa masikitiko.

Siri namba 5 maisha ya JPM
Na Salome Kitomari

HAYATI Rais Dk. John Magufuli, 
ameacha siri kubwa ya alama ya 
namba tano katika safari yake ya 
miaka 61 aliyoishi duniani.

Siri ya namba tano katika safari 
ya uongozi ya maisha ya Hayati 
Rais Dk. John Magufuli, ilianzia 
wakati aliposhika madaraka ya 
kuwa Rais wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania katika Awamu 
ya Tano, alipoapishwa Novemba 
5, 2015.

Namba 5 ilichomoza tena mwaka 
2020 aliposhinda muhula wa pili 
na kuapishwa Novemba 5,2020.

Katika safari yake ya mwisho 
kwenye Jiji la Dar es Salaam, mwili 
wake ulizungushwa mara tano ka-
tika uwanja wa Uhuru na Dodoma 
pia ulizungushwa mara tano katika 
uwanja wa Jamhuri.

Katika tukio la kihistoria la kush-
erehekea maisha yake duniani, juzi 
mwili wake ulizungushwa mara 
tano katika Uwanja wa Uhuru, Jiji 
la Dar es Salaam ikiwa ni kumuen-
zi na kutoa fursa kwa Watanzania 
kumuaga kwa pamoja baada ya 
wengi kushindwa kupita mbele ya 
jeneza kutokana na msongamano.

Namba tano ilijitokeza tena siku 
ya mazishi yake kitaifa katika 

viwanja vya Jamhuri jijini Do-
doma, baada ya kukamilika kwa 
ibada takatifu na salamu za wakuu 
wa nchi mbalimbali duniani, mwili 
wake kuzungushwa mara tano 
katika uwanja huo ili watanzania 
wamuage. 

Pia, mwili wa kiongozi huyo ul-
itembezwa katika mitaa mitano ya 
Jiji la Dodoma, kutoa nafasi kwa 
wakazi wake kuuaga.

Jana Msemaji wa Serikali, Dk. 
Hassan Abbas, alitangaza utaratibu 
mpya ambao gari lililobeba mwili 
wa Hayati Dk. Magufuli kupitishwa 
sehemu waliyokaa wananchi nao 
kuaga kwa kupunga mkono na 
kumuenzi mpendwa wao. 

Na. 5 KIBIBILIA INAMAANA 
GANI?

Kwa mujibu wa Blog ya In-
jili Tanzania, taarifa ya fahamu 
namba kibiblia na maana zake 
katika ulimwengi wa roho na 
mwilini, namba tano ina maani-
sha wokovu au hukumu. “Yesu 
alipata hukumu ili tupate Wokovu 
kwa hiyo usishagae namba tano 
ikiwakilisha wokovu au hukumu 
kwa wakati mmoja. Namba tano 
inaonekana robo. Namba ya kumi, 
tano inaweza kuwa kama tano, 
50, 500, 5,000,” imeandikwa.
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Vyumba vya madarasa 
kulaza wageni Chato

Walala nje ya 
uwanja kusubiri 
kuaga mwili
Peter Mkwavila na Renatha Msungu, 

DODOMA

WAKAZI kutoka vijiji vya wilaya za 
Mkoa wa Dodoma na mikoa jirani, 
waliamua kulala karibu na Uwanja wa 
Jamhuri ili kuwahi kuuaga mwili wa 
Hayati Rais John Magufuli.

Wakizungumza na Nipashe uwanjani 
hapo kwa nyakati tofauti, walisema 
wamelazimika kulala kwenye 
maeneo hayo kutokana na wengi wao 
kutembea kwa miguu umbali mrefu 
kutoka vijijini baada ya kukosa usafiri 
wa uhakika wa kuwafikisha kwa 
haraka.

“Asilimia kubwa unao waona hapa 
tumelazimika kulala nje ya uwanja 
na wengine wameomba kwa walinzi 
binafsi wanaolinda vibanda vya kuuzia 
mbao na ofisi za watu zilizopo eneo la 
uwanja huu, tumetoka vijiji mbalimbali 
na tumetembea zaidi ya kilometa 
50, ili tu tuweze kuwahi na kumuaga 
rais wetu ambaye ni mkombozi wa 
wanyonge,” alisema Matonya Odoba.

Barabara zinazozunguka uwanja 
hao ikiwamo ya Singida, Morogoro, 
Iringa na Arusha, zilifurika kwa idadi 
ya watu.    

Walinzi wa usalama walijikuta 
wakipata wakati mgumu kutokana na 
msongamano wa kuwapanga watu 
ambao wakati mwingine walilazimika 
kuzuia vyombo vya usafiri kupita.

Madereva wa daladala zinazotoka 
maeneo mbalimbali ya Jiji la Dodoma, 
walilazimika kushusha abiria wao nje 
ya mji na kutembea kwa miguu hadi 
uwanjani.

Baadhi ya nyimbo zilizokuwa 
zikiimbwa na waombolezaji ni 
zenye ujumbe “Tunakulilia mwamba 
uliyefanya mambo makubwa tangulia, 
Mungu akupe pumziko la milele, 
tutaendelea kukukumbuka na utabaki 
mioyoni mwetu.”

Christina Mwakangale na Maulid Mmbaga

UTATA umegubika juu ya idadi ya watu 
waliofariki katika Uwanja wa Uhuru waka-
ti wa shughuli za kuaga mwili wa  za ali-
yekuwa Rais wa Tanzania, Hayati Dk. John 
Magufuli jijini Dar es Salaam juzi.

Hata hivyo, Hospitali ya Taifa Muhimbili 
(MNH), imetoa taarifa ya watu saba kuje-
ruhiwa ikiwamo kifo cha mtu kimoja hos-
pitalini hapo, kwa kile kilichoelezwa ni 
kukanyagana kutokana na msongamano 
wa maelfu ya wananchi waliojitokeza ku-
uaga mwili. Baadhi ya ndugu waliopoteza 
ndugu zao walizungumza na Nipashe na 
kueleza kuwa watu saba wamefariki, wak-
iwamo watano wa familia moja kati yake 
watoto wanne. 

Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano kwa 
Umma MNH, Aminiel Aligaesha, alithibiti-
sha kupokea majeruhi hao na kulazwa 
jana, akiwamo mtoto wa miaka 13 pamoja 
na mwili wa mwanamke mwenye umri wa 

miaka 53.
Tukio hilo lilitokea juzi kwenye Uwanja 

wa Uhuru, jijini Dar es Salaam, ambao uli-
kuwa ni maalum kwa shughuli za kuaga 
mwili na kuruhusu wakazi wa jiji kwa siku 
mbili, Machi 21 na 22, mwaka huu, kumua-
ga Hayati Rais Magufuli.

Aidha, taarifa za awali zilizoifikia Ni-
pashe, zilisema watu wengi walipoteza 
maisha katika tukio hilo, juzi.

Kamanda wa Polisi Kanda Maalum ya 
Dar es Salaam, Lazaro Mambosasa alipo-
tafutwa na Nipashe, alisema taarifa zaidi 
zitatolewa leo.

NDUGU WAZUNGUMZA
Akizungumza na Nipashe mmoja wa 

mwanafamilia aliyopotelewa na ndugu, 
Denis Mtuwa alisema walipotelewa na 
wapendwa wao watano, ambao wote 
walihudhuria na kuuaga mwili wa Hayati 
Magufuli.

Alisema wapo katika jitihada za kufua-

tilia miili hiyo katika hospitali walipohi-
fadhiwa ndugu zao ili taratibu za mazishi 
ziendelee.

“Tatizo lililojitokeza limetushtua sana, 
kwani hatukutegemea kuwapoteza ndugu 
zetu kwa idadi hiyo ndani ya familia moja 
na taratibu za mazishi zinaendelea sam-
bamba na kuichukua miili kutoka kule 
ilipohifadhiwa Temeke,” alisema Mtuwa.

Sadiki Hussein, mkazi wa Chanika am-
baye alimpoteza ndugu yake aliyetam-
bulika kwa jina la Mariam Hussein (22), 
alisema, marehemu aliacha mtoto mmoja 
mwenye umri wa miaka mitatu.

“Tumesha upata mwili wa ndugu yetu 
na tumeuhifadhi katika Hospitali ya Te-
meke na taratibu za mazishi zinaendelea 
na tunategemea kusafirisha leo, kwenda 
Morogoro kwa ajili ya mazishi.”

KANDA MAALUM
Mbali na kauli ya Kamanda kuwa atatoa 

ufafanuzi leo, chombo kimoja cha habari 

kilimnukuu Mambosasa akisema, baa-
dhi ya wananchi walioshiriki shughuli za 
mazishi katika kumuaga hayati Magufuli 
walijeruhiwa baada ya kukanyagana.

Alisema idadi ya watu waliojeruhiwa 
katika shughuli hiyo ni wengi, ingawa 
hakuwa na takwimu halisi siku ya jana.

Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano kwa 
Umma MNH, Aligaesha, alifafanua wali-
opokelewa hospitalini hapo jana, kuto-
kana na tukio hilo, juzi.

Alisema majeruhi waliofikishwa ni Aza 
Hamisi (26), Josseh Sunne (30), Andrew 
Mirambo (26), Hawa Adam, Beatrice   
Mdake (44), mtoto wa miaka 13 ambaye 
yeye pamoja na mwanaume mmoja ha-
wakufahamika majina yao.

Pia alisema kati ya majeruhi hao wanne 
wamehamishiwa Taasisi ya Tiba ya Mi-
fupa, Upasuaji wa Ubongo na Mishipa ya 
Fahamu Muhimbili (MOI) kwa uchunguzi, 
huku mwili wa marehemu Rose Shabakaki 
mwenye umri wa miaka 53, ukihifadhiwa.      

Utata wagubika waliokufa kuaga mwili wa JPM  Dar

Mkurugenzi Mtendaji wa IRUWASA, Mhandisi David Pallangyo, akiongea na waandishi wa habari jana ofisini 
kwake ikiwa ni wiki ya maji. PICHA: FRIDAY SIMBAYA

Na Richard Makore, CHATO

VYUMBA vya madarasa vinatarajiwa 
kutumika kulaza wageni watakaofi-
ka   wilayani Chato mkoani Geita kwa 
ajili ya kushiriki shughuli ya maziko ya 
aliyekuwa Rais wa Tanzania, Hyati Dk. 
John Magufuli  yanayotarajiwa kufanyi-
ka Ijumaa nyumbani kwake.

Akizungumzia utaratibu huo, Mku-
rugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Chato, Eliud Mwakiteleko, 
alisema wanafanya vikao ili kuangalia 
suala hilo. Akizungumza na Nipashe 
kwa njia ya simu jana mjini Chato, 
Mwakiteleko alijibu kwa kifupi kwamba 
bado wanajadili suala hilo. 

Jana shule mbalimbali zilifungwa Ili 

kuombelezo kifo cha Dk. Magufuli am-
baye aliagwa kitaifa jijini Dodoma.

Kwa upande wake, mfanyabisahara 
mjini Chato, Pascally Lutandura alise-
ma amenunua magodoro madogo am-
bayo yatawekwa kwenye madarasa ili 
kulaza wageni.

Alisema ameamua kufanya hivyo ili 
kuhakikisha wageni watakaofika Chato 
wanapata sehemu ya kulala mpaka 
siku ya kuzika. Aliongeza kuwa utara-
tibu huo utasaidia baadhi ya wageni ili 
waweze kupata sehemu za kufikia na 
kulala kuwawezesha kushiriki maziko.

Wakati huo huo, umoja wa waende-
sha bodoboda wilayani Chato umean-
dika barua kwa Mkuu wa Wilaya hiyo, 
kuomba kibali cha kushiriki katika 

maziko hayo.
Mwenyekiti wa umoja huo, James An-

drew akizungumza na Nipashe alisema, 
hayati Magufuli wakati wa uhai wake 
aliwasaidia vijana wengi.

Alisema alihakikisha kazi hiyo inaku-
wa ya heshima pamoja na kuwakope-
sha Sh. milioni 10 ambazo walizitumia 
kununua bodaboda nne ambazo kwa 
sasa zinawaingizia kipato.

Andrew alisema wakipewa kibali 
wanatarajia jumla ya bodaboda 600 
zilizopo wilayani Chato zitashiriki ili ku-
muenzi hayati Magufuli.

Aliomba vyombo vya ulinzi na us-
alama kuwawekea utaratibu ambao 
utawawezesha kushiriki bila kuingilia 
mambo mengine. 
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MAONI & UCHAMBUZI

ZIPO taarifa za watu kadhaa kupoteza maisha katika 
Uwanja wa Uhuru, Dar es Salaam, kutokana na 
kukanyagana na msongamano.

Ipo familia hadi sasa imethibitisha kupoteza watoto 
watano, mama na dada wa kazi ambao wote walikuwa 
uwanjani kwa ajili ya kuaga mwili wa aliyekuwa Rais wa 
Tanzania, Dk. John Magufuli, lakini kutokana na mson-
gamano.

Bado Jeshi la Polisi halijatoa taarifa rasmi, lakini 
tayari familia zimethibitisha kupoteza wapendwa wao 
na baadhi kujeruhiwa kwenye tukio hilo.

Hili ni tukio la kusikitisha sana kwa kuwa linakumbu-
sha majonzi ya tukio la watu kupoteza maisha kwenye 
msongamano ambao walikwenda kukanyagana kwa 
lengo la kupata mafuta ya upako mjini Moshi. Kati ya 
waliofariki baadhi walikuwa watoto.

Inafikirisha sana kwamba inakuwaje mzazi anabeba 
watoto wengi na kwenda nao kwenye msongamano 
mkubwa kama huo, ambao kwa hali ya joto la Dar es 
Salaam ni rahisi kukosa hewa au mvua ikinyesha ni 
ngumu kulinda usalama wa watoto.

Juzi kupitia vyombo vya habari tuliona idadi kubwa 
ya watu uwanjani humo kiasi cha wengine kushindwa 
kuaga kutokana na kukosekana muda kutotosha, huku 
wengine wakisukumana kiasi cha kukosa pa kusogeza 
mguu.

Kunapokuwa na hatari kila mmoja hujitahidi kuokoa 
nafsi yake na kwa watoto ni ngumu kujitetea dhidi ya 
nguvu ya watu wazima na kusukumana kulikokuwapo. 
Hivyo haikuwa salama kabisa kupeleka watoto kwenye 
tukio kama lile.

Tunaona siyo sawa na ni hatari sana kwa watoto 
kupelekwa kwenye matukio ambayo siyo lazima na 
wangeweza kutazama wakiwa nyumbani kupitia run-
inga au mitandao ya kijamii.

Kupeleka watoto kwenye mikusanyiko hiyo ni hatari 
sana kwa kuwa ni rahisi kwa udogo wao kukosa hewa 
na kupoteza maisha kama ilivyojitokeza kwa watoto 
hao.

Kwa kuwa shughuli ya kuaga mwili wa kiongozi huyo 
inaendelea hadi Ijumaa (Machi 26, mwaka huu), ni 
muhimu msisitizo ukawa ni watu wazima pekee kwen-
da viwanjani na watoto kusalia nyumbani, ili kuona 
tukio hilo kupitia runinga na mitandao ya kijamii.

Haipendezi na ni hatari sana kupeleka watoto kwe-
nye matukio haya, ambayo huleta idadi kubwa ya watu 
kwa wakati mmoja kwa kuwa lolote linaweza kujitokeza 
na kusababisha maafa kama ambavyo ilijitokeza juzi.

Ni muhimu sana kuchukua tahadhari na kujifunza 
kuhusu matukio haya ambayo kwa kiasi kikubwa 
hugharimu maisha ya watu, lakini ni muhimu serikali 
kuweka utaratibu maalum ikiwamo kuzuia watoto 
kwenda kwenye matukio haya, na badala yake kuanga-
lia kupitia vyombo vya habari.

Kutokana na ukuaji teknolojia, taarifa zinarushwa 
kila mahali kama kwenye runinga na mtandaoni. Hili 
ni tukio la kitaifa linaonyesha na taarifa zinapatikana, 
hivyo  hakuna sababu ya kukusanya watoto na 
kuwapeleka uwanjani.

Tukio hili limeacha funzo ni muhimu kujifunza na 
kuchukua hatua kuhakikisha usalama wa watu wote 
kunapokuwa na msongamano.

Na Sabato 
Kasika SUALA la ama kuwapo au ku-

tokuwapo adhabu ya viboko 
shuleni, ni mjadala mpana 
katika jamii, ambao umegawa 
watu katika makundi mawili, 
wakiwapo wanaounga mkono 
adhabu hiyo na wengine wa-
naipinga.

Adhabu hiyo imekuwa ni 
mjadala mpana, kutokana na 
matukio ya kuumizwa kwa baa-
dhi ya wanafunzi, hivyo kuwa-
fanya wadau wa elimu kutoona 
umuhimu wake na wengine 
kuamini kwamba, bado adha-
bu hiyo inafaa.

Hadi sasa, kuna sheria mah-
susi inayosimamia viboko ni-
kiwa na tafsiri halisi.

Katika msimamo wake, Rais 
Dk. John Magufuli, enzi ya uhai 
wake, ziarani mkoa wa Mbeya 
wakati huo, alitamka nafasi ya 
viboko, pale Mkuu wa Mkoa wa 
Mbeya, Albert Chalamila, alip-
owachapa wanafunzi 392 wa 
shule moja ya sekondari kwa 
tuhuma za kuchoma moto ma-
bweni ya shule hiyo.

Mbali ya kupewa adhabu, 
wanafunzi hao walitakiwa kuli-
pa Sh. 200,000 kila mmoja kwa 
ajili ya kukarabati mabweni 
mawili, ambayo walituhumiwa 
kuyateketeza kwa moto. 

Binafsi ninaungana na kauli 
hiyo, kwa kuwa adhabu ya 
viboko kwa mwanafunzi, si 
mbaya kama itatolewa kwa len-
go la kumrekebisha, lakini iki-
wa ya kumkomoa mwanafunzi, 
matokeo yake ni kuumia na ku-
sababisha mjadala uliopo sasa.

Suala la kuwapo adhabu 

ya viboko kwa wanafunzi ni 
jambo la kawaida, pale inapo-
tolewa kwa utaratibu sahihi 
na inawezekana kupunguza 
matukio ya uharibifu wa mali 
za shule na mengine mengi 
yasiyotakiwa.

Vilevile, adhabu hiyo ikitole-
wa kwa utaratibu unaotakiwa, 
itapunguza pia matukio mbal-
imbali ya athari ya viboko kwa 
wanafunzi shuleni kama vile 
kuumizwa kwa baadhi yao na 
hata kuachwa na makovu.

Ni jukumu la mzazi na mlezi 
kumpa fursa ya kusoma mtoto 
wake, pia mwalimu anatakiwa 
kutimiza wajibu wake kwa 
uadilifu wa kumpa elimu, kum-
tunza, kumlea na kumwongoza 
kwa kumkuza na kumwende-
leza.

Si dhamira ya mwalimu 
kumdhuru mwanafunzi kwa 
kumuadhibu, bali kumjenga 
na kumrekebisha, kwa kuwa 
mwalimu ni mlezi wake awapo 
shuleni, hivyo hata adhabu 
anayotoa inatakiwa kumreke-
bisha na siyo kumkomoa.

Hata Waziri wa Elimu, Say-
ansi, Teknolojia na Elimu ya 
Ufundi, Prof. Joyce Ndalichako, 
alishaonyesha kukerwa na baa-
dhi ya walimu wanaoshindwa 
kufuata mwongozo wa adhabu 
ya viboko shuleni.

Mwongozo huo upo katika 
waraka wa kiserikali, unaowe-
ka wazi kuwa adhabu ya viboko 
na inaweza kutolewa, endapo 
kutatokea utovu wa nidhamu 
uliokithiri ama makosa ya jinai 
yaliyotendeka ndani au nje ya 

shule na yenye mwelekeo wa 
kuishushia shule heshima.

Pia inaelekeza kwamba ad-
habu ya viboko itakayotolewa 
sharti izingatie ukubwa wa 
kosa, umri, jinsi na afya ya mto-
to na isizidi viboko vinne kwa 
wakati mmoja.

Anabainisha kuwa, waraka 
unaomtambua mwalimu mkuu 
au mkuu wa shule, ndiye mwe-
nye mamlaka ya kutoa adhabu 
ya viboko, pia atie saini katika 
kitabu maalum kila adhabu ya 
viboko inapotolewa.

Waziri anasema, waraka huo 
unaweka wazi kuwa, mwa-
nafunzi ama mzazi anapokataa 
adhabu ya viboko, sharti asi-
mamishwe shule ili kupisha 
hatua nyingine za kinidhamu 
juu ya kosa lake.

Walimu wanaonywa kuwa 
hatua kali za kinidhamu zi-
tachukuliwa dhidi yao, kama 
watakiuka utaratibu ulioidhin-
ishwa na waraka huo, na ni 
marufuku  kuonekana wakiwa 
na fimbo mkononi kwa lengo la 
kumwadhibu mwanafunzi.

Muungwana anaamini 
kwamba, kutozingatia mwon-
gozo huo, ndiyo chanzo cha 
kuwagawa watu na kuzusha 
mjadala katika jamii wa kutaka 
adhabu ya viboko iendelee 
ama ifutwe.

Wakati uliopo ambao seri-
kali inalifanyia kazi pendekezo 
la kupitia kanuni na miongozo 
ya uchapaji viboko, si vibaya 
ikaweka washauri nasaha shu-
leni watakaokuwa wakisikiliza 
malalamiko ya wanafunzi.

Kuchapa wanafunzi viboko sawa,
ila vigezo na masharti ni muhimu

Kwenye misongamano 
watoto wasiruhusiwe

 Muungwana Lazima Nilonge

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
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Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com
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Wabunge wakishindwa kujizuia kulia baada ya kuona jeneza lililobeba mwili wa Hayati Dk. John 
Magufuli mjini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Ndege za kijeshi zikipita juu ikiwa ni ishara ya kutoa hes-
hima kwa aliyekuwa Rais wa Tanzania, Dk. John Magufuli. 
MPIGAPICHA WETU

Gari lililobeba mwili wa aliyekuwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dk. John Magufuli, 
likipita kuelekea Uwanja wa Jamhuri jijini Dodoma kwa ajili ya kuagwa kitaifa. PICHA:  IBRAHIM 
JOSEPH

Mbunge wa Viti Maalumu Mkoa wa Geita, Rose Busiga, akiangua kilio wakati 
jeneza lenye mwili wa aliyekuwa Rais wa Tanzania, Dk. John Magufuli, ulipofik-
ishwa jana, Bungeni kuagwa na wabunge hao. MPIGAPICHA WETU

Mkazi wa Dodoma akitandika khanga yake ili gari lililobeba 
mwili wa Dk. John Magufuli liikanyage ikiwa ni kutoa hes-
hima kwake. PICHA:  IBRAHIM JOSEPH

Waombolezaji jijini Dodoma wakiwa nje ya Uwanja wa Jamhuri wakifuatilia 
matangazo ya moja kwa moja ya tukio la kuuaga mwili wa Hayati Rais Dk. 
John Magufuli. PICHA:  RENATHA MSUNGU
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HABARI kItAIfA

Jokate amlilia JPM siku 
ya kuzaliwa kwake

Wananchi 
waitwa vita 
kutokomeza
bidhaa hafifu
Na Mwandishi Wetu

SHIRIKA la Viwango Tanzania 
(TBS) limewataka wananchi 
kushiriki katika ‘vita’ ya ku-
tokomeza bidhaa hafifu hapa 
nchini ikiwa sehemu ya mchan-
go wao wa kumuenzi aliyekuwa 
Rais wa Tanzania, John Magufuli 
katika ujenzi wa Tanzania ya 
Viwanda.
Wito huo ulitolewa kwa nyakati 
tofauti na maofisa wa TBS wiki 
iliyopita wakati wa kuhitimisha 
kampeni ya kutoa elimu kwa 
umma katika wilaya ya Mu-
soma, Chato na Karagwe kuhusu 
umuhimu wa kununua bidhaa 
zilizothibitishwa na shirika hilo 
sambamba na kuwahamasisha 
wafanyabiashara kusajili madu-
ka ya chakula na vipodozi.
Kampeni hiyo ya elimu kwa 
umma imefanyika katika maeneo 
mbalimbali yakiwamo ya shule 
za msingi na sekondari, masoko, 
stendi, minadani na maeneo 
mengine ya wazi ambapo wa-
nanchi walijitokeza kupata elimu 
na ufahamu wa masuala mbalim-
bali yahusuyo ubora wa bidhaa.
Mkurugenzi wa Halmashauri ya  
Musoma Mjini, Fidelica Gabriel 
Myovella,  aliipongeza TBS kwa 
kutoa elimu kwa wananchi 
katika ngazi ya wilaya kwani 
itaongeza ufahamu  na kuhakiki-
sha suala la uuzaji wa bidhaa 
hafifu sokoni linapungua kama 
sio kwisha kabisa.
Ofisa Masoko, Deborah Haule 
aliwakumbusha wananchi kuwa 
vita ya bidhaa hafifu sio ya 
TBS pekee bali ni ya Taifa kwa 
ujumla.
“Kampeni hii imeweza kuwafikia 
wananchi 14,517 kati yao wa-
nafunzi wa shule za msingi na 
sekondari 12,204 na wananchi 
2,313,” alisema Haule.
Haule aliwafafanulia wanafunzi 
pamoja na walimu umuhimu wa 
viwango katika maisha yao ya 
kila siku vile vile kuwafahami-
sha fursa ya huduma bure kwa 
wajasiriamali wadogo. 
Hata hivyo, aliwaasa wawe ma-
balozi wazuri wa kuhamasisha 
ubora katika jamii wanazoishi.
Vilevile aliwasisitiza wananchi 
kuendelea kutoa taarifa pale 
wanapokutana na bidhaa 
zilizokwisha muda wake au wa-
napotilia shaka bidhaa yoyote 
katika soko na wafanyabiashara 
kufuatilia taratibu sahihi za us-
ajili wa bidhaa au majengo kupi-
tia mawasiliano waliyopewa.
Diwani wa Kata ya Bugene 
wilayani Karagwe, Mugisha 
Mathias, aliipongeza TBS kwa 
elimu ambayo wanaitoa katika 
wilaya hiyo kwani kuna baadhi 
ya wafanyabiashara na wa-
nanchi kwa ujumla hawakuwa na 
elimu ya ubora wa bidhaa kwa 
undani zaidi.

Na Shaban Njia, KAHAMA

  WAKAZI wa Kata ya Nyandekwa, Hal-
mashauri ya Manispaa ya Kahama Mji 
mkoani Shinyanga, wamesema watamkum-
buka aliyekuwa Rais wa Tanzania, Dk. John 
Magufuli, kwa kuwajengea visima virefu vya 
maji kwa kushirikiana na Jumuiya ya Inter-
national Istaqama ya Oman.

 Kata hiyo ilikuwa na visima vinne virefu 
vya maji vilivyojengwa tangu nchini ipate 
Uhuru wake mwaka 1961 ambavyo vilikuwa 
havitoshelezi mahitaji, lakini kwa sasa ku-
navisima virefu 100   ambavyo vinakidhi 
mahitaji ya wananchi wa kata hiyo.

  Shedrack Daudi, Mwenyekiti wa Seri-
kali ya Kijiji cha Nyandekwa, aliyabainisha 
hayo  wakati akizungumza na gazeti hili na 
kusema amepokea msiba kwa masikitiko 

makubwa na kwamba watazidi kumkum-
buka kwa kutatua kikwazo cha ukosefu wa 
majisafi na salama.

Alisema kabla ya ujenzi wa visima hivyo, 
walikuwa wanatumia maji ya kwenye vi-
sima vinne vilivyojengwa tangu Uhuru am-
bavyo havikutosheleza  mahitaji na kusaba-
bisha baadhi ya wananchi kutumia maji ya 
kwenye mashamba ya mpunga ambayo sio 
safi na salama.

 Aidha, Daudi alisema kwa sasa kata hiyo 
ina jumla ya visima virefu vya maji 100 na 
hivi karibuni kabla ya kifo cha Magufuli, 
wameahidiwa kujengewa visima vingine 
20 vya maji, lengo likiwa kuendelea kutatua 
kikwazo cha ukosefu wa huduma ya ma-
jisafi na salama. 

“Kifo cha aliyekuwa Rais kimetuumiza 
sana na alikuwa rais wa pekee aliyejali mai-

sha ya kila Mtanzania bila ubaguzi wa kika-
bila wala dini…sisi tunashukuru kwa kuwa-
patia vibali watu wa Istiqama wa Oman na 
kutujengea visima vya maji,” alisema Daudi.

 
Naye Josephina Juma, alisema hawa-

kutegemea kama wangesongezewa hudu-
ma ya majisafi na salama kwa muda mfupi 
na kuwataka viongozi waliobaki kuyaishi 
yale aliyokuwa akiyafanya Magufuli katika 
kuendelea kutetea haki za wananchi wan-
yonge hasa wanaoishi pembezoni mwa miji.

  Katibu Mtendaji wa Kamati Masjid Al-
Wahaab, Ahmed Haroun, alisema ame-
pokea kwa masikitiko makubwa msiba 
huo na kwamba walikuwa wakishirikiana 
pamoja katika kutatua kikwazo cha ukosefu 
wa huduma ya maji kwa wananchi wanaoi-
shi pembezoni mwa miji.

Wamkumbuka Magufuli 
kwa visima virefu vya maji

Wapita njia wakiangalia nyumba ambayo ipo hatarini kubomoka kutokana na kutokuwa na kingo za kuzuia Mto Mbezi, 
katika eneo la Matosa, Manispaa ya Ubungo Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

Na Elizabeth Zaya

M
KUU wa Wilaya ya 
Kisarawe, Jokate 
Mwegelo, amese-
ma kuwa Hayati 

Rais Dk. John Magufuli, ali-
weka uhai wake rehani kwa 
ajili ya Watanzania, licha ya 
kuumwa ugonjwa wa moyo 
bado aliwatumikia kwa ngu-
vu zote.

Katika ukurasa wake wa 
Instagramu aliandika; “Jana 
( juzi), Machi 20, ilikuwa ni 

kumbukumbu yangu ya ku-
zaliwa, lakini imekuja wakati 
ambao taifa tuko kwenye 
majonzi makubwa ya kuon-
dokewa na Jemedari wetu, 
Rais wa awamu ya tano Dk. 
John Pombe Joseph Magu-
fuli.”

“Hivyo, nilitumia muda 
kutafakari maisha na kifo cha 
Rais (Magufuli), wetu mpend-
wa. Hakika maisha na uhai ni 
upepo tu. Lakini isitukatishe 
tamaa kufanya mema kadri 
ya Mungu atakavyotujalia ili 

tuweze kuacha alama.”
Jokate alisema hayati Dk. 

Magufuli aliliongoza taifa 
kwa kujitoa licha ya maradhi 
ya moyo ya muda mrefu.

“Magufuli uliongoza taifa 
letu kwa kujitoa licha ya 
maradhi ya moyo ya muda 
mrefu, ukaweka uhai wako 
rehani kwa ujasiri, uthubutu, 
ubunifu na upendo mkubwa 
wa dhati kwa wananchi na 
taifa letu tukufu la Tanzania,” 
alisema Jokate.

“Kama sehemu ya vijana 

uliotuamini kwenye serikali 
yako, tutaendelea kuenzi 
yako yote mema kwa ajili ya 
taifa letu mama la Tanzania 
kwa vizazi vya sasa na vi-
javyo.” Nitoe pole kwa Mama 
Janeth Magufuli, familia yote 
na Watanzania wote. Bwana 
alitoa Bwana alitwaa jina la 
Bwana lihimidiwe.”

Jokate ni miongoni mwa 
vijana walioteuliwa na hay-
ati Dk. Magufuli kuongoza 
Wilaya ya Kisarawe.
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habari KiTaiFa

AfDB yaipiga jeki NIT bil. 4.7/- 
kupunguza ajali za barabarani Benki ya 

Malawi 
yaipa ACB 
bil. 17/-

Na Christina Mwakangale

BENKI ya Akiba ya Biashara 
(ACB) ya Tanzania imepokea kiasi 
cha Sh. bilioni 17 kutoka Benki ya 
Taifa ya Malawi (NBM), ikiwa ni 
mkakati wa kuiimarisha kimtaji. 

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa 
ACB, Juliana Swai, alisema kuwa 
ushirikiano wa benki hizo mbili 
unategemewa kuleta mabadiliko 
chanya katika tasnia ya kibenki.

Swai alisema pia muungano wa 
ACB na NBM, ni mkakati mahususi 
wenye lengo la kupanua wigo 
wa kibiashara kwa ajili ya kuleta 
maendeleo zaidi kwa Watanzania, 
kuunga mkono ajenda ya seri-
kali ya kuhakikisha kuna huduma 
shirikishi za kifedha nchini. 

 “Uwezo mkubwa na uzoefu wa 
taasisi hizi mbili katika sekta ya 
fedha, Benki ya Akiba imeweza 
kuimarisha mtaji, pia benki yetu 
itatoa huduma mpya zilizob-
oreshwa kwa mfumo wa kidijitali,” 
alisema Swai.

Alisema fedha zilizotolewa 
na NMB kutaimarisha mtaji na 
kukidhi vigezo vya Benki Kuu ya 
Tanzania (BoT) kuhusu masharti 
ya kiasi cha mtaji wa uendeshaji 
wa benki ya kibiashara nchini.

Kadhalika, Swai alisema mab-
adiliko yanategemewa kuongeza 
fursa zilizokuwa zikitolewa na 
benki ya Akiba, na kupokea 
mambo mapya.

“Nawakaribisha wateja wetu 
wote pamoja na Watanzania 
katika benki yenu kwa ajili ya 
kufaidika na fursa nyingi ambazo 
zitawasaidia kuboresha maisha 
yenu pamoja na biashara zenu,” 
alisema Swai. 

 “Tunaamini kuwa tutaweza 
kuwahudumia wateja wetu kwa 
weledi zaidi kupitia utalaamu na 
uzoefu wa taasisi hizi mbili bobezi 
katika sekta ya fedha, tunatambua 
mahusiano mazuri ya undugu na 
ya kibiashara kati ya nchi hizi 
mbili.” 

Alisisitiza kuwa benki ya ACB, 
kuwahudumia Watanzania kwa 
kutoa huduma zinakazokidhi 
mahitaji ya soko. 

Na Elizabeth Zaya

ALIYEWAHI kumzawadia jogoo ali-
yekuwa Rais wa Tanzania, Hayati Dk. John 
Magufuli, Shaweji Kimbwembwe, amesafiri 
kutoka Somanga, Kilwa kuja jijini Dar es Sa-
laam kutoa heshima za mwisho.

Akizungumza katika viwanja hivyo vya 
Uhuru, Kimbwembwe alisema ana haki ya 
kufanya hivyo kwa kuwa Hayati  Magufuli 
amewafanyia mambo makubwa.

“Somanga ilikuwa na matatizo men-
gi sana ikiwamo vituo vya afya, bara-
bara,   kwa hiyo alipokuja Dk. Magufuli 
nilijitokeza na akanipa nafasi nikamweleza.  

Mpaka hivi tunavyozungumza, Somanga 
ina kituo cha afya bora kuliko vilivyopo 
katika Wilaya yote ya Kilwa, barabara nazo 
zinapitika,” alisema.

“Ndio maana hata alipokuja tena nikaona 
nimpe zawadi ya jogoo kwa sababu alikuwa 
anastahili kupewa vitu vizuri zaidi.”

Akizungumzia namna alivyopokea taari-
fa za kifo, Kimbwembwe alisema alishtuka 
sana baada ya vijana kwenda kumgongea 
usiku.

“Nilikuwa nimelala, nikasikia vijana wa-
nanigongea wananiambia amka mzee, 
Magufuli amefariki, kwa kweli nilishtuka, 
ikabidi niende kwa jirani kwenda kuangalia 

tv, nilivyofika kule ndio nikakuta   wana-
tangaza, kwa kweli niliumia sana,” alisema 
Kimbwembwe.

Alisema anaamini kwamba kwa mambo 
ambayo hayati Dk. Magufuli amefanya 
kwa nchi yake, Mungu atamlipa hata huko 
aendako.

“Mimi naamini kabisa kwamba Hayati 
Dk. Magufuli lazima atalipwa na Mwenyezi 
Mungu hata huko aendako kwa mambo 
makubwa aliyoyafanya kwa  nchi yake, kwa 
sababu hata maandiko matakatifu yanase-
ma anayetenda mema atalipwa mema,” 
alisema Kimbwembwe.

Mzee aliyempa JPM 
jogoo asafiri kumuaga

Dereva bodaboda akiwa na abiria huku amemweka mtoto mdogo mbele bila kuvaa kofia ngumu, katika eneo la Kimara Matosa 
Manispaa ya Ubungo, Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

Na Prosper Makene

C
huo cha Taifa cha Usa-
firishaji (NIT) kimeanzi-
sha kituo cha kikanda cha 
umahiri katika usalama 

barabarani baada ya kupata 
msaada kutoka Benki ya Maen-
deleo ya Afrika (AfDB) wenye 
thamani ya dola za Marekani mil-
ioni 2.1 (zaidi ya Sh. bilioni 4.7 za 
Kitanzania). 

Mkuu wa Chuo hicho, Mhandisi 
Prof. Zacharia Mganilwa, amese-
ma: “Tunaishukuru sana Benki ya 
Maendeleo ya Afrika kwa kutoa 
kiasi cha dola za Marekani milioni 
2.1 ili kusaidia kuanzishwa kwa 
Kituo cha Umahiri, ambacho len-
go lake kuu ni kufundisha wataal-

amu mahiri ambao watasaidia 
kupunguza ajali za barabarani.”

Prof. Mganilwa aliongeza 
kuwa mkataba wao na  Benki ya 
Maendeleo ya Afrika, na kwamba 
wamekubaliana kuanza kutoa 
kozi za ukaguzi ambazo zita-
wajengea uwezo wataalamu na 
hivyo kusaidia kupunguza ajali za 
barabarani. 

Alisema Kituo cha Umahili ki-
taanza kutoa kozi hizo kabla ya 
mwaka huu kuisha mara tu wa-
takapopata ithibati kutoka shirika 
la kimataifa linaloshughulika na 
usalama wa barabarani (IRF).

Alisema kwa sasa hakuna taasi-
si yoyote nchini inayotoa kozi za 
ukaguzi wa usalama barabarani 
kwa ngazi ya kimataifa hivyo NIT 

itakuwa taasisi ya kwanza kutoa 
mafunzo hayo.

“Watanzania na kampuni za ki-
zalendo sasa wataweza  kusoma 
kozi hizi zenye viwango na ubora 
wa  ya kimataifa. Hakutakuwa na 
hitaji tena la Watanzania na kam-
puni kwenda kusoma kozi hizi nje 
ya nchi,” alisema.

 Alisema kampuni nyingi za Ki-
tanzania zimekuwa zikipata tabu 
sana kwenye zabuni nyingi pale 
matangazo yanapotaka na kuhi-
taji kampuni wafanyakazi wenye 
sifa zinazotambulika Kimataifa.

  Aliongeza, “Tunataka kuona 
miradi yote ya ujenzi na maten-
genezo ya barabara nchini inay-
ohitaji wataalam wenye sifa hizi 
inakuchukuliwa na wenyeji.”

Prof. Mganilwa alisema  moja 
ya sharti katika mkataba wao na 
Benki ya Maendeleo ya Afrika 
ni kuwa kituo hicho kitaweka 
mshauri elekezi wa Kimataifa 
na kuwa na wataalamu 10 am-
bao watapata mafunzo ya kozi 
ya wakufunzi ili kuweza kuanza 
kutoa kozi hizo za usalama bara-
barani.

  “Kituo kitachukua wataal-
amu kutoka Chuo Kikuu cha 
Dar es Salaam (UDSM), Taasisi 
ya Teknolojia ya Dar es Salaam 
(DIT), Wakala wa Barabara Tan-
zania (TANROADS), Wakala wa 
Barabara Vijijini na Mijini (TARU-
RA) ambao watapata mafunzo ya 
kozi ya wakufunzi juu ya usalama 
barabarani,” alisema.

“Nawakaribisha 
wateja wetu wote 
pamoja na Watan-
zania katika benki 
yenu kwa ajili ya 
kufaidika na fursa 
nyingi ambazo zita-
wasaidia kuboresha 
maisha yenu pamoja 
na biashara zenu,” 
alisema Swai. 
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Na Peter Orwa 

MCHAKATO wa wananchi ku-
muaga kiongozi mkuu wa nchi, 
Hayati Rais John Magufuli uko 
katika hatua ya tatu leo, ikiwa 
fursa kwa wananchi wake 
kuagwa leo na wakazi wa Zan-
zibar.

Sasa umma uko katika lugha 
na tafsiri ya kukumbuka mema 
yake. Elimu ni moja ya maeneo 
ambayo hayatosahaulika katika 
ngazi mbalimbali iliyogawanyi-
ka katika pande kuu za vyuoni 
na shule.

Lakini, ili kujua kwa kina 
alichofanya hayati Magufuli, ni 
sharti kufahamu amewekeza 
katika msingi upi? Hapo ndipo 
historia inasonga mbali tangu 
zama za Baba wa Taifa Mwal-
imu Julius Nyerere, ambao 
ulimuumba kiongozi huyo ku-
toka umri mdogo shuleni.

Hilo linaendelea katika awa-
mu tatu za uongozi zilizofuata, 
kila moja ikiwekeza katika nga-
zi yake, kulingana na uhalisia 
wa mahitaji ya wakati na kabla 
ya kuacha kijiti kwa Dk. Magu-
fuli.

AWAMU YA KWANZA 
Mara tu ya kupata nafasi ya 

kuongoza Tanganyika changa, 
Mwalimu Nyerere alitoa kip-
aumbele kwa elimu, ikiwa ni 
sehemu ya mpango mfupi wa 
maendeleo uliogota mwaka 
1964.

Ni mpango uliofuta elimu ya 
matabaka, kuwapo shule maal-
um za jamii za Kizungu walipa-
ta nafasi zaidi, Waasia wakifua-
tia na mwisho Waafrika.

Mwendelezo wa utekelezaji 
wake kabla na baada ya mwaka 
huo wa 1954, ndio jijini Dar es 
Salaam, kunashuhudiwa shule 
za matabaka kuwa za umma, 
mathalan ikijumuisha Kisutu, 
Zanaki, Tambaza, Azania na 
Kibasila, ambayo hadi 1967, ili-
itwa St. Xavier.

Sura kamili ya alichokifanya 
Mwalimu Nyerere, inazama 
zaidi katika Mpango wa Kwan-
za wa Maendeleo ya Taifa am-
bayo ilisimamia ujenzi wa vi-
wanda vya msingi, huku elimu 
ya msingi kusambazwa katika INaeNdelea UK.12

Rais Dk. Magufuli. PICHA ZOTE: MTANDAO
Aidha, kila ngazi ya elimu ili-

takiwa kujitgemea kumwandaa 
mtu kutumikia kimaisha, matha-
lan kidato cha nne au darasa la 
saba na mhitimu asihisi amefeli, 
bali kapata elimu ya kujimudu 
kimaisha.

Mwaka 1972, serikali ikiwa 
inatekeleza awamu ya pili ya 
Mpango wa Maendeleo, mwaka 
1974, ilipitishwa Azimio la Muso-
ma, ambayo katika namna fulani 
ilikuwa mwendelezo wa Azimio 
la Arusha, ikiwa na maudhui 
‘Elimu kwa Wote.”

Utekelezaji wake ulishuhusiwa 
kuanzishwa madarasa ya kuji-
funza kusoma na kuandika jioni 
kwa watu wazima. Huku kukian-
daliwa walimu wa kujitolea na 
walioandaliwa chini ya mpango 
wa muda mfupi maarufu UPE 
(Universal Primary Educatiion).

Ingawa wapo waliowadhihaki 
kwa UPE kubatizwa ‘Ualimu 

Pasipo Elimu’ lakini ukweli wa 
zao hilo lilikuwa juu sana, Tan-
zania kufikia kuwapo wa juu 
katika nchi ilifanya vizuri katika 
elimu kimataifa.

Ndani ya azimio hilo, ndio 
mwaka 1974 kukaundwa Baraza 
la Mitihani la Taifa (NECTA), 
kukifuatiwa na mtaala wake 
wa mwaka 1976 na mwaka uli-
ofuata iliundwa Bodi ya Uhasibu 
na Ukaguzi wa Hesabu (NBAA) 
ambayo pia ikawa msimamzi wa 
mitihani yake.

Hata katika ngazi ya vyuo, 
huku mbali na Chuo Kikuu cha 
Dar es Salaam, pia Chuo cha 
Mandeleo ya Uongozi Mzumbe 
(IDM) na Chuo cha Elimu ya Bi-
ashara (CBE), vilianzishwa mwa-
ka 1965.

Sambamba na hapo, ku-
kawapo mwendelezo wa vyuo 
mbalimbali vya kisekta kama ar-
dhi, afya, elimu na ufundi kama 
vile Dar Tech (sasa DIT) amba-
cho kilikuwapo tangu zama za 
ukoloni, vingi vilianzishwa ka-
tika zama kati ya miaka ya 1960 
na 1970.

MAHITAJI YA SEKOND-
ARI

Kuanzia mwaka 1975, nafasi za 
shule za sekondari zilizokuwa 
chache, zikaanza kupanuliwa 
katika nafasi binafsi, Jumuiya ya 
Wazazi Tanzania (TAPA) ilipoan-
zisha shule nyingi nchini.

Pia kabla ya hapo Jumuiya ya 
Waislamu Tanzania (BAKWATA), 
kabla ya hapo ilianzisha shule 
nyingi binafsi za  sekondari ka-
tika mikoa kama ya Dar es Sa-
laam, Tanga na Kilimanajaro.

Kwa ujumla wake, ilikuwa na 
nafasi ya kuhamasisha mipango 
ya elimu ya nchi, hali kadhalika 
Azimio la Musoma, ikiendana na 
hitaji la wengi watakao fursa za 
kuendelea na elimu ya sekodari.

Pia ni muda mfupi baada ya 
hapo kukapitishwa Mpango 
wa Muda Mrefu wa Miaka 20 
nchini, uliobeba maudhui ya mi-
pango miwili ya maendeleo ili-
yopita, sasa katika mtazamo wa 
kina hata katika elimu, ikiwamo 
kuanzishwa vyuo vikuu vya aina 
kadhaa, ikiwamo Huria (OUT) 

JPM alitekeleza elimu nchini kwa staili 
kuziba ombwe kwa falsafa ya Nyerere

ngazi ya vijiji,  kuwapa uelewa 
na ujuzi Watanzania kutunukia 
nchi yao.

Ni katika awamu hiyo Mwal-
imu Nyerere mwaka 1967 ali-
tangaza Azimio la Arusha, am-
balo liliendana na kuzaliwa 
Falsafa ya Elimu ya Kujitegemea.

Hapo Mwalimu Nyerere, ali-
jikita katika dhana ya kwamba 
elimu inayotokewa nchini kuak-
isi maisha ya nchini; isitolewe 
kumjenga mtendaji wa ofisini 
(white collar job); msomi huyo 
ajiandae kujitumia jamii yake, 
mathalani ofisa kilimo.

JohN MagUfUlI 
1959 - 2021



Rais John Magufuli akikata utepe kuzindua ndege mpya mbili aina ya Bombadier za ATCL, katika Uwanja wa Ndege wa Kimataifa 
wa Julius Nyerere, jijini Dar es Salaam mwezi Septemba 2016. PICHA: MAKTABA
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JPM alitekeleza elimu nchini kwa staili 
kuziba ombwe kwa falsafa ya Nyerere

Katika yote 
haitosahau-
lika, alianza 
nafasi yake 
ya uongozi 
kwa ujenzi 
wa hosteli 
ya wanafun-
zi wa Chuo 
Kikuu cha 
Dar es Sa-
laam.

jumanne machi 23, 2021
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na Chuo Kikuu cha Madini.
Katika  kipindi cha ukingoni 

kabla ya Mwalimu Nyerere ha-
jaondoka madarakani, ni wakati 
hasa kukianza hamasa ya kuan-
zishwa sekondari binafsi za kata 
nchini, kuziba ombwe la fursa 
chache za sekondari zilizoku-
wapo wakati huo.

AWAMU YA PILI
Kuingia kwa serikali ya awamu 

ya pili, iliendeleza juhudi za ku-
panua fursa za shule za sekond-
ari kitaifa, serikali ikinga mkono 
kwa kuwaazima walimu kutoka 
serikalini na hasa katika nafasi ya 
mkuu wa shule.

Pia kukashuhudiwa mab-
adiliko, maana siasa na sera za 
uchumi wa nchi, sasa zilihamia 
katika ukiritimba wa dola na ku-
hamia mtazamo huria.  Ni wakati 
ambao Rais wa awamu hiyo, Ali 
Hassan Mwinyi, alichukua hatua 
kadhaa ndani ya sekta ya elimu, 
inayojumuisha katika elimu ya 
juu kukatekelezwa sehemu ya 
Mpango wa Elimu ya Juu, kwa 
kuanzishswa Chuo Kikuu Huria.

Pia chuo kikuu pekee cha Dar 
es Salaam (UDSM), kilifanyiwa 
upanuzi wakati huo mwaka 1993  
kikiwa na wanafunzi wastani 
chini ya 3000, kikifanyiwa 
upanuzi uliolenga kufikisha wa-
nafunzi 4,000. Baadaye kuliende-
lezwa na sasa kina idadi kubwa 
zaidi ya mara nne ya ile iliyoleng-
wa zaidi ya miaka 25 iliyopita.

Vyuo vingi binafsi vikaanza 
kuibuka na wakati huo huo, 
Rais Mwinyi alifanya maboresho 
makubwa ya maslahi ya waha-
dhiri wa vyuo vya elimu ya juu, 
hali iliyoweza kuwadhibiti, ikiz-
ingatiwa wapo walikuwa wakion-
doka kusaka ajira ughaibuni na 
nchi jirani walikohitajika.

Katika shule, kulishuhudiwa 
mabadiliko ya mitaala, somo la 
elimu ya siasa kuondolewa ku-
toka ana mabadiliko ya sera ya 
nchi, ikichukuliwa somo la uraia.

Vivyo hivyo, mwaka 1985 ada 
ilianzisha rasmi katika shule za 
sekondari, vyuo vikuu nako ndio 
ukaanza mkopo mwaka 1994.

AWAMU YA TATU
Uongozi wa Rais Benjamin 

Mkapa, umebeba historia kuu 
katika kujikita katika mpango 
wa ujenzi wa shule za sekond-
ari za kata, ambayo ilichukua 
kasi kubwa, hali iliyogongana na 
uhaba wa hitaji la miundombnu 
na walimu, kutokana na uhalisia 
wa bajeti kitaifa.

Lakini zama ambayo kasi na 
idadi ya wanafunzi wanaoji-
unga na sekondari iliongezeka 
maradufu.

AWAMU YA NNE
Moja ya mambo ambayo ana-

kumbukwa Rais Jakaya Kikwete 
kujikuta nayo sana pale alianza 
nafasi yake ya uongozi, mbali 
na miundombinu na hasa bara-
bara na Mpango wa Maendeleo 
ya Afya (MMAM), ulioanza rasmi 

toka shule za kata, waikuwa  kati 
ya 20 waliofanya vizuri kitaifa, 
huku Waziri Mkuu wa baadaye, 
Mizengo Pinda, maarufu ‘Mtoto 
wa Mkulima’ aliguswa  mno na 
kufanya nao sherehe.

Ndani za zama za Rais Kikwete, 
aliamua kuacha alama katika 
elimu ya juu, kwa ujenzi wa Chuo 
Kikuu cha Dodoma, kinachoingia 
katika vyuo vikuu vikubwa zaidi 
Kusini mwa Janga la Sahara.

Pia katika awamu yake, Rais 
Kikwete alihamasisha vyuo vi-
kuu binafsi vingi kujengwa, ak-
iweka masharti ya kuwa na vitivo 
vya ualimu, ili kuwezesha upa-
tikanaji wa walimu wa kukidhi 
mahitaji ya sekondari za kata zi-
lizoko kila kona nchini na mafan-
ikio makubwa yameshuhudiwa.

ZAMA ZA JPM
Kuingia madarakani kwa haya-

ti Dk. Magufuli, aliitekeleza mahi-
taji ya sekta ya elimu katika tafsiri 
kuu mbili. Mosi, alifanya ucham-
buzi katika ombwe ndani ya sek-
ta ya elimu na kugundua mambo 
kadhaa, ikiwamo kilio cha ada na 
matatizo katika namna ya upati-
kanaji mikopo kwa elimu ya juu.

Utekelezaji wake, umebeba 
sura ya kina katika mantiki ya 
Mwalimu Nyerere kati ya mwaka 
1964 na 1969, iliyolenga kujenga 
mazingira wananchi wote ku-
pata haki yao ya msingi, ambayo 
katika mazingira ya sasa imetoa 
hali hiyo.

Ushuhuda huo ulijionyesha 
pale Rais Dk. Magufuli, alipoan-
zisha elimu bure hadi sekondari 
mwitikio ukawa mkubwa, umma 
mkubwa ukajitokeza kuandiki-
sha watoto wao shuleni, hali 
iliyotoa ishara kuna kundi kubwa 
lilikwama kupeleka watoto shule 
kwa sababu ya umaskini.

Hatua baada ya taarifa rasmi 
ya kifo chake, sehemu mojawapo 
ya mwangwi wa vilio ulitoka kwa 
wananchi baadhi ya  wakimtaf-
siri “mkombozi wa elimu kan-
doka.” 

Katika Sera ya Elimu nchini 
ambayo andiko lake la mwisho 
lililotolewa safari ya mwisho 
miaka miwili an Kamishna wa 
Elimu nchini, inadumu  kwa 
miaka saba ijayo, ina maudhui ya 
‘Elimu ya Kujitegemea’ ambayo 
ilitolewa na Mwalimu Julius Ny-
erere, mwaka 1967. Ni tafsiri to-
sha kwamba, Mwalimu Nyerere, 
anaendeleza mikakati ya elimu 
katikia falfasa na mipango ya 
Mwalimu Nyerere.

Katika yote haitosahaulika, 
alianza nafasi yake ya uongozi 
kwa ujenzi wa hosteli ya wa-
nafunzi wa Chuo Kikuu cha Dar 
es Salaam.

Je, alifanye kazi ni ilikuwa  
mzizi wa itikadi yake?

  Usikose kesho siasa na uon-
gozi wake.

miaka mitano baada ya kuingia 
madarakani, kikuu alichofungua 
nacho mlango ni elimu.

Akijibu swalia alihojiwa na 
mwandishi wa kimataifa Thsha-
ka Tsali, pale alipompatia tak-
wimu za maendeleo ya sekond-
ari za kata, Rais Kikwete, alimjibu 
kwamba anajikita katika kuea na 
uidai ya kutosha, huku wanaen-
deleza ubora, kulingana na uw-
ezo wa nchi.

Baada ya muda mfupi, kul-
ishuhudiwa namna aliyekuwa 
Waziri Mkuu, Edward Lowassa, 
alizunguka nchi nzima kukim-
bizana kuhakikisha miradi ya 
ujenzi wa shule za sekondari zi-
nakamilishwa na kulishuhudiwa 
mafanikio.

Tija ya kazi hiyo, ilijionyesha 
pale taswira ya ushindi ilijiweka 
bayana, wananfunzi wanane ku-

INaTOKa UK.11



Mkurugenzi Mtendaji wa TGNP Mtandao, Lilian Liundi, alipotoa taarifa katika Tamasha la 14 la Jinsia, Septemba mwaka jana, 
jijini Dar es Salaam. PICHA: MTANDAO

Rais Dk. John Magufuli. PICHA: MAKTABA 
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Mwanazuoni: Ameondoka mwalimu 
mzuri wa somo la ‘Maslahi ya Taifa’

Pia, 
niongeze 
kusema 
kuwa, Rais 
Magufuli 
ametangulia 
mbele ya 
haki na sasa 
nafasi im-
echukuliwa 
na aliyeku-
wa makamu 
wake, Mama 
Samia Su-
luhu Hassan 
ambaye ha-
tuna shaka 
utendaji 
wake.

Na Sabato Kasika 

WATANZANIA wako katika siku 
21 za maombolezo ya kifo cha 
aliyekuwa Rais wa Tanzania, Dk. 
John Magufuli, aliyefariki dunia 
ya jioni Jumatano iliyopita, jijini 
Dar es Salaam.

Mwili wake bado unazun-
gushwa kwenye baadhi ya 
mikoa kwa ajili kuwapa watu na-
fasi ya kutoa heshima za mwisho 
kwa mpendwa wao. Leo ni zamu 
ya Zanzibar, kwa tendo la kitaifa 
na Ijumaa ijayo atapumzishwa 
nyumbani kwao Chato, mkoani 
Geita.

Ni kifo kilichogusa viongozi 
mbalimbali wa ndani na nje la 
bara la Afrika waliofika nchini 
kutoa heshima zao za mwisho, 
kuonyesha jinsi walivyokuwa 
wakitambua mchango wake 
kwa nchi na bara hilo.

Wakati hayo yakijiri, watu wa 
kada mbalimbali wamekuwa 
wakiendelea kumzungumzia 
kiongozi huyo walivyomfahamu 
na maono aliokuwa nayo kwa 
ajili ya maendeleo ya nchi hii.

Miongoni mwao ni mcham-
buzi wa siasa na pia Mhadhiri 
katika Chuo cha Diplomasia 
Tanzania, Abbas Mwalimu, 
anayesema, Rais Magufuli ali-
dhihirisha kwa vitendo dhana 
nzima ya maslahi ya taifa kwa 
nchi na kwamba alikuwa mwal-
imu bora wa somo aliloliita ‘Ma-
slahi ya Taifa.’

“Kwa nini ninasema Rais 
Magufuli alikuwa mwalimu 
mzuri wa somo la Maslahi ya 
Taifa? Ili kufahamu sababu ni vy-
ema kwanza tukafahamu maana 
ya neno maslahi ya taifa japo 
kwa uchache,” anasema Abbas.

Anaeleza imani yake kwam-
ba, Dk. Magufuli alikuwa mwa-
nafunzi bora wa mwanafalsafa 
na mwanazuoni wa kimataifa, 
Niccolo Machiavelli, aliyeandika 
vitabu vingi vinavyolenga ma-
slahi ya taifa.

Msomi hiyo wa sayansi ya 
siasa na diplomasia, anarejea  
andiko mojawapo analosema 
lilipendwa na Baba wa Taifa 
Mwalimu Julius Nyerere, kikiwa 
na mwelekeo wa kupigania na 
kulinda maslahi ya taifa, katika 
sura yenye kutafsiri  rasilimali 
za taifa ndiyo inabeba uhai wa 
dola.

“Rasilimali za taifa zipo ny-
ingi, kuna zinazoonekana na zi-
sizoonekana, kwa mfano bahari, 
mito, maziwa, milima, mabonde, 
mbuga, wanyama, ndege, sa-
maki, misitu, mapori, madini, 
bandari na hata watu wenyewe,” 
anasema Abbas.

Pia mhadhiri huyo anamsifu 
hayati Dk. Magufuli, kwa namna 
alivyojikita katika upatikanaji 
kodi ya umma, ikiwa jambo lin-
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alobeba muktadha mpana wa 
maslahi ya taifa kwa wakati huu.

“Tukumbuke pia Baba wa 
Taifa, aliwahi kusisitiza kwa 
kusema kuwa taifa lisilolipa kodi 
ni taifa mfu, kwa sababu kodi 
ndiyo uhai wa dola na hufanya 
dola kuwa na nguvu za kiuchu-
mi na ushawishi,” anasema.

Mhadhiri huyo anasema, ku-
tolipa kodi kunaweza kusababi-
sha taifa kuanguka na kwamba 
na katika kutambua hilo, Rais 
Magufuli alikuwa na jitihada bi-
nafsi za kukutana na wafanyabi-
ashara, aliyewasisitizia haja ya 
ulipaji kodi, ili kuiwezesha dola 
kuwa na uhai wake.

“Kwa hayo na mengine mengi 
ambayo ameyafanya kwa miaka 
mitano, utagundua kuwa Rais 
Magufuli alikuwa ni mwalimu 

mzuri wa somo la Maslahi ya 
Taifa,” anasema.

Mkurugenzi wa Mtendaji wa 
Mtandao wa Jinsia Tanzania 
(TGNP), Lilian Liundi, ana maoni 
kwamba tangu miaka ya 2000 
wao walikuwa na kampeni iit-
wayo rudisha rasilimali kwa wa-
nanchi, nchi zetu za Afrika siyo 
maskini, bali tatizo analitaja liko 
katika mgawanyo wa mali.

Lilian akiwa anaongoza asasi 
inayosimamia maslahi ya kijin-
sia, anasema taswira ya kampeni 
yao ilijikita katika eneo hilo na 
anakiri serikali iliwaunga mko-
no, huku Rais Dk. Magufuli ali-
tamka wazi kuwa nchi za Afrika 
ikiwamo Tanzania, siyo maskini.

“Ni kweli nchi siyo maskini, 
kwani alisimamia vizuri rasili-
mali zote vizuri na matokeo 

JPM 1959 - 2021

yalionekana, hivyo tutamkum-
buka kwa hilo na pia alivyosima-
mia uwajibikaji sehemu za kazi,” 
anasema Lilian.

Mkuu huyo wa asasi ya TGNP, 
anafafanua kuwa hali iliyojiri 
katika ofisi za umma ni kwamba 
watu walipofika  kupata huduma 
katika ofisi wanapokelewa vi-
zuri, ikiwa sekta ya afya, kwenye 
huduma za afya, zahanati nyingi 
zikijengwa vijijini na kwamba 
huduma zinapatikana. 

“Pia, niongeze kusema kuwa, 
Rais Magufuli ametangulia 
mbele ya haki na sasa nafasi im-
echukuliwa na aliyekuwa maka-
mu wake, Mama Samia Suluhu 
Hassan ambaye hatuna shaka 
utendaji wake,” anasema.

Anafafaua kuwa baadhi ya 
mambo aliyoamua Rais Magu-
fuli, aliyafanya kwenye uongozi 
wake na alipata ushauri kutoka 
kwa Rais wa sasa Samia Suluhu 
Hassan na kwamba TGNP ina 
imani naye katika nafasi hiyo ya 
urais.

“Tunaamini kwamba, kile am-
bacho Rais Magufuli alikianzisha 
kwa lengo la kunyanyua maen-
deleo ya nchi hii, Samia Suluhu 
Hassan atakiendeleza, kwa 
kuwa uwezo huo anao, tumpe 
ushirikiano,” anasema.

Anahitimisha mtazamo wake 
Liliana ansema, Samia alifanya 
kazi bega kwa bega na Hayati 
Rais Magufuli na kuonyesha 
uwezo mkubwa, kama ilivyo 
kwa wanawake wengine, akitoa 
mfano wa Anne Makinda 
aliyewahi kuwa Spika Bunge la 
Tanzania.



Hayati John Magufuli, alipokuwa katika moja ya ziara za kikazi. PICHA: MTANDAO

Na John Mapepele

MAKAMU wa Rais, Samia Suluhu 
Hassan, alitangaza msiba mzito 
kwa Taifa baada ya kutangaza 
tukio la msiba wa kitaifa.

Ni mara  moja,  mitandao ya 
kijamii  ilikuwa  ya kwanza kutoa   
habari kuonyesha  mshtuko 
mkubwa  wa kifo cha Rais  Dk. 
John  Magufuli, huku zikionye-
sha picha zake za video zenye 
ujumbe wa enzi za uhai wake. 

“Siku moja mtanikumbuka na 
mimi ninajua mtanikumbuka 
kwa mazuri siyo kwa mabaya 
kwa sababu ‘nime-sacrifice’ 
(nimejitolea) maisha yangu kwa 
ajili ya Watanzania maskini.

“Kwa hiyo, tusimame pamoja 
tusibaguane kwa vyama, tusiba-
guane kwa ajili ya dini zetu, 
tusibaguane hata kwa makabila 
yetu, sisi tuijenge Tanzania,” ni 
miongoni mwa picha hiso nya 
video yenye ujumbe ambao uli-
kuwa umetawala kwa takribani 
kwenye kila mtandao wa kijamii.

Kama mwanahabari  mambo 
makubwa  mawili yalinijia kwa  
haraka;  kwenye  kichwa  changu 
baada ya kuona  mitandao ya 
kijamii  ikisambaza  kwa kasi ya 
ajabu  tukio hili la kifo.

Mosi ni namna Serikali ya Awa-
mu ya Tano  iliyoongozwa na Dk. 
Magufuli  hadi umauti wake, ilivy-
oleta mageuzi makubwa  kwenye  
mawasiliano ya kidigitali, kiasi 
kwamba habari inasambaa kwa 
haraka hivyo.

Hapo kuna busara ya kukum-
buka katika awamu ya pili, Rais 
Dk. Magufuli alianzisha wizara  
maalum ya Sekta ya Mawasiliano, 
inayoongozwa  na Daktari Faus-
tine Ndugulile. 

Vilevile, atakumbukwa kwa 
kuendelea kuimarisha sekta ya 
habari na utangazaji, inayobeba 
huduma ya jamii nchini, am-
bayo ni ni haki ya msingi ya raia 
iliyoko katika Katiba ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania ya 
Mwaka 1977. 

Hapo inatamka haki ya kila 
mtu kutoa nje mawazo yake, 
kutafuta, kupokea na kutoa 
habari na dhana zote kupitia 
chombo chochote, bila ya kujali 
mipaka ya nchi, 

Lingine linalotajwa, ni uhuru 
wa mawasiliano kutoingiliwa, ni 
hali yao kupewa taarifa wakati 
wote kuhusu matukio nchini na 
duniani, ambayo ni muhimu kwa 
maisha na shughuli za jamii. 

Aidha, kuna suala la kutoa na 
kupokea habari, huku Umoja wa 
Mataifa na Umoja wa Afrika, zina 
matamko rasmi ambayo serikali 
chini ya Dk. Magufuli imeyari-
dhia. 

RC DK. NCHIMBI

Mwanasiasa  na msomi wa 
historia  na Mkuu wa Mkoa wa 
Singida, Dk. Rehema  Nchimbi, 
anasema  taifa limepoteza kion-
gozi  makini, mnyenyekevu na 
mcha Mungu, ambaye amekuwa 
akilikabidhi taifa  kwa Muumba.

Itakumbukwa, Dk. Magufuli, 
alikuwa wa kipekee duniani 
baada ya kuzuka ugonjwa wa 
corona duniani, alipokataa ku-
wafungia wananchi na badala 
yake akaja na dhana ya kulikabi-
dhi taifa mbele ya Mungu.

Hapo suala la kufunga na kuom-
ba kukafanyika kupitia imani 
tofauti, wananchi wakiendelea  
kuchapa kazi, hali ambayo nchi ny-
ingine nyingi duniani zilishindwa. 

Ni hatua yenye mwendelezo 
wa sasa, akilipa shaka kukubali 
kwa haraka kupokea chanjo ya 
kinga dhidi ya ugonjwa corona 
ambao tumeshuhudia hata nchi 
mbalimbali zilizoendelea kuanza 
pia kukataa chanjo hizo kuto-
kana na ukweli kuwa chanjo hizo 
hazisaidii chochote.

“Kufa tutakufa tu unaweza 
kufa kwa malaria, ukafa kwa kan-
sa, ukafa kwa magonjwa men-
gine kwa sababu kufa kupo lakini 
kamwe tusimwache Mungu, huo 
ndio wito wangu tusimame na 
Mungu” ni maneno aliyoyatoa 
Hayati Rais Magufuli  tarehe 19 
Februari,  mwaka huu, akiwa 
Ikulu akisisitiza kumtanguliza 
Mungu kwenye kila jambo.

WANANCHI WALIA
Martha Samtweve, Mwinjil-

isti na Mwalimu mstaafu kutoka 
Kijiji cha Kifanya Njombe, ana-
taja jambo ambalo Hayati Magu-
fuli ameliachia  ni kumtanguliza 
Mungu katika kila jambo.

Mwalimu Samtweve, anasema 
ni kipindi muhimu kwa Taifa  
kuenzi  mambo yote aliyoyafanya 
hususan kutanguliza uzalendo 
wa taifa lake  na kuacha kujilim-
bilikizia mali  kama alivyokuwa 
akifanya Baba  wa Taifa mwalimu 
Julius Nyerere.

Mufti na Shekhe Mkuu wa 
Tanzania, Abubakari bin Zu-
beri, amesema Rais Magufuli 
aliwasaidia sana wanyonge, ki-
namama, wanafunzi  na kikuu 
kilichopo sasa  ni kukubaliana  na  
uhalisia chini ya kivuli cha imani.  

Anasema kama kiongozi ima-
ra, ni muhimu kusimamia wajibu 
wake na Dk. Magufuli anakuwa 
mfano kwa watakaofuatia, katika 
wajibu huo.

Mwandishi wa Makala hii ni 
Mkuu wa Kitengo cha Habari; 
Wizara ya Habari anapati-
kana kwa namba ya simu: 0784 
441180 au jmapepele1@gmail.

Jambo la pili ambalo  kwangu  
ndilo kubwa zaidi,  ni  ujumbe 
mzito na mahususi  kwenye vid-
eo  hiyo ambao  kwa namna ya 
kipekee kabisa,  ulimtambulisha 
Hayati Rais Magufuli tofauti ka-
bisa na marais wengi Afrika na 
duniani kote.

Kule kujitoa maisha yake, ku-
wapigania  wananchi hasa wan-
yonge, lakini zaidi ni kuweka 
taifa lenye  mshikamano  pasipo 
kubaguana kiimani, kabila au 
rangi, akimtanguliza Mungu ka-
tika kila jambo.

Ipo mifano ni mingi kwenye 
eneo hilo, itoshe tu kusema sek-
ta kama madini ambayo awali 
kampuni za kigeni zilitumia ku-
jinufaisha kupitia mikataba isiyo-
faa,  wananchi kutoambulia cha 
maana.

Kuna sura nyingine ya 
kuboreshwa kwa miundombinu 
kama reli, barabara, viwanja vya 
ndege, ununuzi wa ndege na 
maboti, elimu, afya, kupiga vita 
rushwa, uwajibika kwa watumi-
shi wa serikali, vyote aliweza ku-
visimamia katika uhai wake.

Watu wanapomlilia katika kip-
indi kilichopo kila kona, wana 
maana  inayojitosheleza.

UGHAIBUNI

Binafsi nilibahatika  kusafiri 
naye katika ziara za kikazi kwe-
nye nchi ya Namibia na Zimbawe 
mwaka 2019, ambako Serikali na 
wananchi wa nchi hizo, siyo tu 
walimsifu sana  kwa usimamizi 
wake  makini na kuwapigania 
wananchi wake, hata  vyombo 
vya habari vya nchi hizo  viliripo-
ti  kwa kumbatiza kuwa “tingat-
inga na jabali la Afrika  limetua.”

Hapo walibeba maana ya 
kiongozi shupavu na mfano wa  
kuigwa kwa viongozi wa Afrika 
amezuru nchi kwao.

Ni katika ziara hiyo, kila tu-
lipofika na kabla ya kuondoka 
katika nchi moja  na nyingine, 
alikuwa akielekeza na  kusema  
naomba  mmoja wetu Mkristo 
na Muislamu aombee safari yetu, 
kabla ya kuanza na kumaliza sa-
fari.

Baada ya kuingia kwenye 
ndege, kipekee nakumbuka mp-
iga picha wa Rais, Muhidin Issa 
Michuzi, ndiye aliyeomba kwa 
niaba ya dini ya kiislamu, mara 
baada ya kutua Uwanja wa Julius 
Nyerere, baada ya ndege kutua 
nyumbani.

Namna uhai wa mawasiliano 
ulivyoguswa kila kona nchini   
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Kama kion-
gozi imara, 
ni muhimu 
kusimamia 
wajibu wake 
na Dk. Magu-
fuli anaku-
wa mfano 
kwa wataka-
ofuatia, ka-
tika wajibu 
huo.

uchambuzi



Na Renatha Msungu, 
DODOMA

BAADA ya wafanyabiashara 
wa mbao jijini Dodoma ku-
pewa notisi ya kuhama katika 
baadhi ya maeneo waliyoku-
wa wakifanyia biashara zao, 
uongozi wa jiji umewaandalia 
maeneo maalumu.

 
Akizungumza na gazeti hili 

Mkurugenzi wa Jiji la Dodoma, 
Joseph Mafuru alisema wame-
waandali maeneo mawili ka-
tika kata ya Kizota na Nzuguni 
pembeni ya soko kuu la Job 
Ndugai.

Mafuru alisema lengo la 
kufanya hivyo ni kuepusha 
usumbufu wanaoupata wafan-

yabiashara.
“Wauza mbao walishapewa 

notisi ya kuondoka sasa hawa-
na maeneo maalumu, na uki-
angalia maeneo mengi unaona 
mbao zimezagaa, hasa eneo la 
Jamhuri unakuta mbao kon-
tena, mbao kontena,” alisema 
Mafuru.

“Nimewaelekeza maofisa bi-
ashara na mipango miji waan-
dae maeneo hayo na tayari 
tumeshaanza kufyeka ili kuan-
za kutumika,” alisema.

Aidha, alisema baada ya 
miezi mitatu wafanyabiashara 
hao watakuwa na maeneo 
maalumu ya biashara, na kuwa 
hiyo ni baada ya uongozi wa 
jiji kufanya nao kikao.

Alisema wanalenga kuwa 

na jiji la Dodoma lililopangwa, 
linalojiendesha kiuchumi na 
wananchi wake wajiendeshe 
kiuchumi hivyo ili kufanikisha 
hilo ni lazima kila mfanyabi-
ashara awe na anuani ya ku-
dumu.

Naye mmoja wa wafanya-
biashara hao, Vera Ngamale, 
alisema jiji watakapokamilisha 
miundombinu katika maeneo 
hayo wahakikishe wanawa-
hamisha wauza mbao wote ili 
kuleta manufaa katika biasha-
ra hiyo.

Alisema kama jiji halita-
waondoa wauza mbao wote 
kwenye maeneo yao ya sasa 
watakaopelekwa kwenye 
maeneo hayo maalumu ha-
wataweza kuendesha biashara 

zao kwani watakosa wateja.
“Wote waondolewe mjini 

na wateja waelekezwe kuwa 
mbao zinapatikana sehemu 
fulani hapo tutakuwa na uw-
ezo wa kulipa kodi zote zina-
zotakiwa,” alisema.

Naye Ruth Jones alisema 
kwenye maeneo wanayofanyia 
biashara walikuwa na wateja 
kwani wapo katikati ya mji 
lakini changamoto ilijitokeza 
baada ya wamiliki wa maeneo 
hayo kuwataka waondoke.

Hata hivyo, alisema wa-
nafurahi kuandaliwa eneo la 
kudumu licha ya kuwa katika 
hatua za awali watakuwa na 
changamoto ya kuwapata wa-
teja.

Na Peter Mkwavila, DODOMA

A
SKOFU Mstaafu wa Kanisa la 
Evangelisti Assemblies of God 
Tanzania (EAGT), Ipagala ji-
jini Dodoma, Evance Chande,   

amesema kuwa atamkumbuka hayati Rais 
Dk. John Magufuli jinsi alivyokuwa akiha-
masisha waumini wa madhehebu ya dini 
kuchangia michango mbalimbali ya ujen-
zi wa nyumba za ibada bila kujali itikadi 
ya dhehebu.

Kiongozi huyo wa kiroho alisema hayo 
alipokuwa akizungumza na waandishi 
wa habari kanisani kwake baada ya ku-
malizika kwa ibada maalumu kwa ajili ya 
maombi kutokana na msiba mkubwa wa 
taifa kuondokewa na Rais John Magufuli.

Alisema kuwa, Rais alitujengea uhusi-
ano mzuri kwa waumini wote bila kujali 

dhehebu gani la dini katika kuhakikisha 
kila mmoja anawajibu wa kuchangia mas-
uala ya kiroho ikiwamo michango ya ny-
umba za ibada.

Aidha, pamoja na kuhamasisha na kui-
marisha upendo huo kwa waumini wa ku-
changia michango nyumba hizo za ibada, 
pia kwenye kipindi chake cha uongozi wa 
miaka mitano atakumbukwa kwa kuanzi-
sha miradi mikubwa ya kimaendeleo am-
bayo itakayobadilisha uchumi wa nchi.

Chande alisema kuwa Rais Magufuli, 
pia atakumbukwa zaidi kwa uzalendo 
wake wa kuwapenda Watanzania wa hali 
ya chini kwa vitendo ambao walio wengi 
waliweza kutatuliwa kero zao ikiwamo 
kundi la mama lishe na machinga.

Alisema kwenye kipindi chake cha 
uongozi Magufuli alifungua milango kwa 
mama lishe na machinga ambao walikuwa 

wakibughudhiwa na kuporwa mali zao na 
kuwasababishiwa umaskini na kushindwa 
hata kulipa kodi kwa serikali.

Askofu huyo aliwaomba Watanzania 
kudumisha maombi kwenye nyumba za 
ibada ili yale yote yaliyoaachwa na John 
Magufuli yaweze kufikia malengo yake 
kwa wakati. Alisema miradi ni mingi am-
bayo rais ameiacha bila kukamilika hivyo 
yote hiyo inahitaji kuiombea ili iweze ku-
kamilika kwa wakati hii ni pamoja na hata 
wale wanaosimamia wasikatishwe tamaa.

Askofu Chande, pia aliwaomba Watan-
zania kumwamini mama Samia Suluhu 
Hassan ambaye ni Rais kwa hivi sasa ka-
tika utendaji wake, kwani katika kipindi 
chake alichokuwa na Dk. John Magufuli 
amefanya kazi zake kwa ufanisi mkubwa 
kwa ajili ya maendeleo ya Watanzania 
wote.

Askofu amkumbuka JPM
ujenzi nyumba za ibada
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‘JPM 
alikuwa 
shujaa 
wa imani’
Na PeterMkwavila, DODOMA

ASKOFU wa Kanisa la International 
Evangelism Church Mkoa wa Do-
doma, Sylvester Thadey, amesema 
kuwa Rais John Magufuli alikuwa ni 
shujaa wa imani aliyejitahidi kuten-
da haki na kutekeleza miradi am-
bayo inayogusa maisha ya Watanza-
nia kwa ajili ya maendeleo ya wote.
Aidha, amesema Rais Magufuli, ali-
kuwa ni mtu mwenye kuthubutu na 
mzalendo wa kweli kwa ajili ya taifa 
lake la Tanzania na kuweza kureje-
sha heshima kwa viongozi wa umma 
wa dini na jamii kwa ujumla.
Rais John Magufuli alifariki dunia 
Machi 17, mwaka huu, katika Hos-
pitali ya Mzena jijini Dar es Salaam 
alikokuwa akipatiwa matibabu ya 
moyo.
Askofu Thadey alisema hayo al-
ipokuwa akizungumza na waandishi 
wa habari kwenye ibada iliyofanyika 
juzi kanisani hapo.
Alisema kuwa katika kipindi ali-
chokaa madarakani Dk. Magufuli 
alimpenda na kumtanguliza Mungu 
kwa kila jambo ambalo lilikuwa 
akilisema kwa ajili ya Watanzania 
na hii imesababisha Tanzania kuinua 
uchumi wake na kuwataka Watan-
zania kuwa na mshikamao miongoni 
mwao na kuyaenzi mazuri aliyoya-
fanya enzi ya uhai wake.
Thadey alisema kuwa kutokana na 
jitiaada zake aliinua Taifa la Tanza-
nia kiuchumi na kuifanya kuwa nchi 
bora inayoweza kujitegemea kwa 
kutekeleza miradi kwa mali na fedha 
za ndani bila kutegemea zaidi wafa-
dhili wa nje.
Alisema kuwa Dk. Magufuli pia aliku-
wa shujaa wa imani asiye na ubaguzi 
wa dini na kwamba hata nidhamu 
iliweza kurejeshwa kwa watumi-
shi wa umma ikiwamo na heshima 
mpaka kwa viongozi wa dini na watu 
wa hali ya chini.
“Magufuli alikuwa ni mtu aliyekuwa 
na hofu ya Mungu kila mara alisisiti-
za Watanzania tumtangulize Mungu 
kwanza, kwa kuwa kitendo hicho ki-
likuwa ni kama chanzo cha maende-
leo makubwa ambayo pia aliyoibua 
mali za nchi, kodi na fedha,” alisema.
Pia aliwaomba Watanzania kuen-
delea kumwenzi Rais Magufuli kwa 
yale yote aliyotuachia kwa vitendo 
ili viweze kukamilishwa kwa wakati.
Alisema kuwa Magufuli alikuwa 
mzalendo wa kweli na mambo mengi 
aliyofanya yameacha alama itakayo-
dumu  katika maisha na vizazi vya 
Watanzania, hivyo viongozi na Wa-
tanzania kwa ujumla tuenzi maono 
hayo ambayo yaliyoanzishwa yapate 
kuendelezwa yote.
Alisema Magufuli aliweza kuzun-
gumza na kila Mtanzania na alileta 
moyo mpya wa matumaini kwa nchi 
hasa kwa watu maskini wa nchi 
yake.

Wakazi wa Dodoma wakiwa wamepanda juu ya mbao nje ya Uwanja wa Jamhuri ili waweze kuona shughuli za kuuaga 
mwili wa hayati Rais Dk. John Magufuli zilizofanyika kitaifa mkoani humo, jana. PICHA: PETER MKWAVILA

Machinga watengewa maeneo maalum

HABARI dodomA



Na Nebart Msokwa, MBEYA

BAADHI ya wananchi na viongozi wa seri-
kali mkoani Mbeya wamejikuta wakibubu-
jikwa na machozi huku wakigalagala chini 
wakati wa ibada maalum iliyoandaliwa kwa 
ajili ya kuliombea taifa kufuatia kifo cha ali-
yekuwa Rais, Dk. John Magufuli kilichotokea 
Machi 17, mwaka huu.

Maombi hayo ambayo yaliandaliwa na 
Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Mbeya na kuwa-
shirikisha wananchi, viongozi wa serikali, 
wa dini na wa mila yalifanyika mwishoni 
mwa wiki katika uwanja wa mpira wa Kum-
bukumbu ya Sokoine, jijini hapa.

Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, William Ntini-
ka, ndiye aliyekuwa wa kwanza kuangua 
kilio na kugalagala chini kiasi cha watoa 
huduma ya kwanza kufika na kumbeba ili 
kumwondoa uwanjani hapo kumpeleka 
sehemu walikokuwa wameketi viongozi 
wengine. Baada ya Ntinika kuondolewa na 
nyimbo za kuabudu zikiendelea kuimbwa, 
wananchi waliohudhuria maombi hayo 
waliangua kilio na kuanza kugalagala chini 
hali ambayo iliwapa wakati mgumu wal-
iokuwa wanatoa msaada.

Akizungumza wakati wa ibada hiyo, Mkuu 
wa Mkoa wa Mbeya, aliwataka wananchi wa 
mkoa huo kuwa wastahimilivu wakati huu 
wa majonzi ya kitaifa.

Aliwataka wananchi hao wasinung’unike 
na kuumia kutokana na msiba huo kwa 
kuwa kifo cha Dk. Magufuli kimetokea kwa 
sababu ya mapenzi ya Mungu na kuwaom-
ba wananchi kuendelea kuliombea taifa.

“Tuendelee kumwombea Rais wetu 
mpya, Mama yetu Samia Suluhu Hassan, 
atuongoze vizuri katika kipindi hiki cha 
maombolezo pamoja na kulimalizia vizuri 
kuliongoza taifa katika kipindi cha miaka 
minne iliyobakia,” alisema Chalamila.

Baadhi ya viongozi wa dini waliopata na-
fasi ya kuzungumza kwenye mkutano huo, 
waliwataka wananchi kuendelea kumuenzi 
marehemu Dk. Magufuli katika kila jambo 
kwa kumtegemea Mungu kama alivyokuwa 
anasisitiza.

Mjumbe wa Baraza la Waislam Mkoa wa 
Mbeya, Sheikh Ayoub Shupavu, aliwaomba 
wananchi kuendelea kumwombea Rais 
Mama Samia aendeleze maono aliyokuwa 
nayo marehemu Dk. Magufuli, ikiwamo 
utekelezaji wa miradi.

Aliwataka viongozi wengine wa serikali 
kuendelea kufuata maelekezo yote yata-
kayokuwa yanatolewa na rais kama wal-
ivyokuwa wanatekeleza maelekezo ya Dk. 
Magufuli.

“Tumwombee sana Rais wetu mpya 
aliyemaliza kuapa muda huu ( jana), ili ae-
pushiwe mbali na maadui wa ndani na nje 
ya nchi, walioko juu na chini ambao wana-
panga mipango mibaya dhidi yake,” alisema 
Sheikh Shupavu.

Kwa upande wake Askofu Mkuu wa Kani-
sa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania (KKKT), 
Dayosisi ya Konde, Edward Mwaikali, alise-
ma marehemu Magufuli alikuwa ni chaguo 
la Mungu.

Alisema marehemu Magufuli alishaweka 
wazi kuwa yeye anajitoa kama sadaka kwa 
wananchi wa Tanzania kwa kutetea rasili-
mali za taifa na kuwaomba viongozi wal-
iobaki waendelee kutetea maono yake hayo.

Katika maombi hayo, baadhi ya wananchi 
wakiwamo wafanyabiashara wadogo 
maarufu kwa jina la machinga na mamal-
ishe wa Jiji la Mbeya walionekana wame-
beba mabango yenye jumbe mbalimbali za 
kumsifu marehemu Dk. Magufuli.

Wafanya ibada maalumu kumwombea hayati JPM
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Wajasiriamali, 
machinga 
wamlilia 
mkombozi wao
Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAJASIRIAMALI na wa-
fanyabiashara wadogo, 
maarufu ‘Wamachinga’ jijini 
Mbeya wamesema kifo cha 
aliyekuwa Rais wa Tan-
zania, Dk. John Magufuli 
ni pigo kubwa kwao kwa 
vile hawana uhakika kama 
serikali itaendelea kuwajali 
kama ilivyokuwa utawala 
wa kiongozi huo.
Baadhi ya wajasiriamali 
hao waliyasema hayo jana 
wakati wakifuatilia tukio la 
kuagwa kwa mwili wa mare-
hemu Dk. Magufuli kupitia 
kwenye televisheni, jijini 
hapa.
Modest Mwafongo, am-
baye ni mchuuzi wa viatu 
jijini Mbeya alisema kuwa 
watamkumbuka Hayati Dk. 
Magufuli kwa kuanzisha 
utaratibu wa kuwatambua 
wafanyabiashara wadogo 
nchini kwa kuwapatia vi-
tambulisho vya ujasiriamali.
Alisema vitambulisho hivyo 
viliwasaidia wajasiriamali 
wote wakiwamo wamach-
inga kutosumbuliwa na 
mgambo wa Jiji pale wa-
napofanya biashara zao 
tofauti na ilivyokuwa miaka 
ya nyuma.
“Tutamkumbuka Rais wetu 
Magufuli kwa kutuondelea 
shida ya kunyanyaswa na 
mgambo wa jiji ambao kwa 
miaka mingi walikuwa wak-
itupiga na kutunyang’anya 
bidhaa zetu, lakini yeye 
akatukomboa kwa kutupatia 
vitambulisho na kukome-
sha kabisa unyanyasaji ule, 
sasa hatuna uhakika kama 
serikali itaendelea na uta-
ratibu huo baada ya kuwa 
Rais wetu amefariki dunia,” 
alisema Mwafongo.
Naye Maria Mwakabaga am-
baye anauza kofia alisema 
yeye ni miongoni mwa 
wajasiriamali ambao wali-
wahi kunufaika na vitam-
bulisho vya rais kwa kuwa 
alikamatwa na mgambo wa 
jiji, lakini baadaye wakam-
wachia baada ya kuonyesha.
Alisema yeye katika maisha 
yake alipenda kuuza kofia 
pana kwa sababu hata Rais 
Magufuli alikuwa anapenda 
kuzivaa na hivyo akawaom-
ba viongozi wa serikali wal-
iobaki kuendelea kutekeleza 
maagizo aliyowaachia 
ikiwamo kuwathamini mach-
inga.

…Waomba jina la uwanja wa ndege liwe Magufuli

Baadhi ya wananchi wa Mkoa wa Mbeya wakiwa wamejumuika na viongozi wa serikali mkoani humo, kwenye maom-
bi maalumu ya kuliombea Taifa kufuatia kifo cha aliyekuwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dk. John 
Magufuli, yaliyofanyika katika Uwanja wa Kumbukumbu ya Sokoine jijini Mbeya. PICHA: NEBART MSOKWA

Na Nebart Msokwa, MBEYA

BAADHI ya wananchi mkoani Mbeya, 
wameiomba serikali kubadili jina la Uwanja 
wa Ndege wa Kimataifa wa Songwe (SIA) na 
kuuita Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa 
Magufuli kama sehemu ya Kumuenzi ali-
yekuwa Rais wa Tanzania Dk. John Magufuli 
aliyefariki Machi 17, mwaka huu.

Walitoa ombi hilo jana walipokuwa wa-
nazungumza na Nipashe kuwa pamoja na 
kiongozi huyo kufanya maendeleo makub-
wa mkoani humo, hakuna mradi wowote 
mkubwa ambao umepewa jina lake.

Mmoja wa wananchi hao, Lauden Mwam-
bona, alisema kabla ya Rais Magufuli ku-
fariki alikuwa na mpango wa kuuboresha 
Uwanja wa Ndege wa Songwe kwa kuujen-
gea miundombinu ya kisasa yakiwamo ma-
jengo ya baridi ili utumike kusafirisha ma-
tunda na mboga zinazozalishwa mikoa ya 
Nyanda za Juu Kusini.

Alisema Dk. Magufuli aliahidi kuuwekea 
uwanja huo taa za kuongozea ndege ili 

ufanye kazi usiku na mchana tofauti na sasa 
unatumika mchana pekee.

“Pamoja na maono yake kiongozi huyo, 
amefariki kabla hajayatimiza, lakini ametu-
achia imani kwamba uwanja huo pamoja na 
miundombinu mingine aliyoianzisha itaen-
delezwa, sasa ni vema viongozi wetu waone 
namna ya kumuenzi,” alisema Mwambona.

Alisema mikoa ya Kanda ya Nyanda za Juu 
Kusini imekuwa ikizalisha matunda, mboga 
na maua ya aina mbalimbali na kwamba 
uwanja huo ukiwekewa miundombinu 
ambayo Dk. Magufuli alikuwa anawaza kui-
weka, itasaidia kuwahamasisha wananchi 
kuongeza uzalishaji.

Alisema hivi karibuni Waziri Mkuu, Kas-
sim Majaliwa alipokuwa ziarani mkoani 
Njombe, alieleza mpango wa serikali kuu-
kamilisha uwanja huo hali ambayo ilileta 
matumaini ya uwanja huo kukamilika.

Naye Sylvester Juma, alisema katika Mkoa 
wa Mbeya kuna taasisi moja pekee ambayo 
imepewa jina la Dk. Magufuli ambayo hata 
hivyo ni ndogo na haiweki kumbukumbu ya 

kiongozi huyo vizuri.
Aliitaja taasisi hiyo kuwa ni Shule ya 

Msingi ya Mchepuo wa Kiingereza ya Jiji la 
Mbeya, Dk. John Magufuli, iliyopo katika 
Kata ya Iyela jijini hapa ambayo ilifunguliwa 
rasmi mwaka jana.

“Huku kwetu tumejionea miradi mingi 
mikubwa, ametujengea meli kubwa tatu 
kwenye Ziwa Nyasa, ametujengea Uwanja 
wa Ndege na kuna hospitali nyingi zime-
jengwa na zilizokuwapo ameziboresha, 
sasa kuna kila sababu tukamuenzi,” alisema 
Juma.

Alisema Uwanja wa Ndege wa Kimataifa 
wa Songwe ni eneo sahihi la kumuenzi Dk. 
Magufuli kwa kuwa jina la sasa haliutambul-
ishi Mkoa wa Mbeya na badala yake unaone-
kana kama upo mkoa jirani wa Songwe.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Albert Chalami-
la, hivi karibuni alisema serikali inakusudia 
kutumia Sh. bilioni 18 kuuboresha uwanja 
wa SIA ikiwamo kuuwekea taa za kuongozea 
ndege na kuboresha njia ya kurukia.

habari mbeya*********************

******************

Mwisho.
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habari zanzibar

CHAKUWAZA yasema 
Magufuli alikuwa shujaa

Zanzibar 
yatangaza siku 
ya mapumziko 
kumuaga JPM
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi ya Zan-
zibar imetangaza kuwa leo ni 
siku ya mapumziko ili kutoa na-
fasi kwa wananchi kuuaga mwili 
wa aliyekuwa Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, Dk. 
John Magufuli.
Kwa mujibu wa taarifa ya Wazi-
ri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa 
Pili wa Rais, Dk. Khalid Salum 
Mohammed, mwili huo utaa-
gwa majira ya asubuhi katika 
Uwanja wa Amani Mjini Unguja.
Wakati serikali imetoa taarifa 
hiyo, Chama cha Waandishi 
wa Habari WanawakeTanzania 
(TAMWA) Zanzibar, kimewataka 
wazazi hasa wanawake ku-
chukua tahadhari kubwa wa-
takapokwenda kuaga mwili ili 
warudi nyumbani mwao wakiwa 
salama.
TAMWA imetoa taarifa hiyo ku-
tokana kuwapo kwa taarifa ya 
matukio ya kukanyagana kwa 
watu katika Uwanja wa Uhuru, 
jijini Dar es Salaam wakati wa 
kuaga mwili.
Akitoa taarifa kwa vyombo vya 
habari, Mkurugenzi wa TAMWA 
Zanzibar, Dk. Mzuri Issa, alise-
ma zinapotokea vurugu kama 
hizo waathirika zaidi huwa 
wanawake na watoto na kuwa-
taka wazazi na walezi kuchukua 
tahadhari.
“Kwa msingi huo tunawaomba 
wazazi sana kutokuchukua 
watoto katika ghafla hiyo ili 
kuwalinda na kukanyagwa 
pamoja na matatizo mengine ya 
kutokuwa na raha katika kipindi 
hicho,” alisema Dk. Mzuri.
Aliwataka wanawake kuangalia 
kanuni za afya na kukumbuka 
kuwa dunia ikiwamo Tanzania 
bado inakabiliwa na maradhi ya 
kupumua. 
“TAMWA Zanzibar inawatakia 
kila la kheri wananchi wote ka-
tika kuuaga mwili wa aliyekuwa 
Rais wetu mpendwa na tunamu-
omba Mungu aifanikishe salama 
shughuli hiyo ili hatimaye 
mwili huo uende ukalazwe kwa 
salama,” alisema.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WABUNGE wastaafu wa Bunge la Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania waliowahi ku-
fanya kazi na aliyekuwa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Dk. John Magufuli , 
wamesema taifa limepoteza shujaa aliyefanya 
kazi kwa kuweka mbele uzalendo wa kupen-
da taifa lake.

Wakizungumza na Nipashe kwa nyakati to-
fauti, aliyekuwa Mbunge wa Jimbo la Kikwaju-
ni, Parmukhi Hoogan Sigh, alisema uwezo na 

ubunifu wa marehemu Dk. Magufuli ulianza 
kujionyesha alipokuwa Waziri wa Ujenzi na 
katika Bunge la Jamhuri ya Muungano alio-
nyesha uwezo mkubwa katika kujibu maswali 
na hoja na kufafanua mambo mbalimbali yali-
yotokana na wizara yake.

Alisema nyota yake ilizidi kung’ara alipoch-
aguliwa kuwa Rais wa Jamhuri ya Muungano 
na alikua na kaulimbiu ya ‘Hapa kazi tu’ huku 
akitekeleza na kusimamia miradi mikubwa ya 
miundombinu kwa ajili ya kuijenga Tanzania.

Hoogan alisema mikakati hiyo iliiwezesha 

Tanzania kuingia katika uchumi wa kati ku-
tokana na juhudi zake za kupambana na uba-
dhirifu, kuziba mianya ya rushwa na vita dhidi 
ya ufisadi.

Naye aliyekuwa Mbunge wa Jimbo la Chwa-
ka, Yahya Kassim Issa, aliwataka Watanzania 
kuendelea kumkumbuka kiongozi wao kwa 
mambo makubwa aliyoyafanya katika kipindi 
cha uhai wake na kuwa mfano wa kuigwa ka-
tika kuleta maendeleo.

Issa alisema aliingia bungeni pamoja na Dk. 
Magufuli ambaye alionyesha uwezo na haraka 

kuchaguliwa Naibu Waziri na baadaye kupan-
da ngazi hatua kwa hatua hadi kufikia kuwa 
Rais wa Tanzania.

Kwa upande wake aliyekuwa Mbunge wa 
Jimbo la Jang’ombe, Mohamed Rajab Soud, 
alisema anakumbuka uwezo wa Dk. Magufuli, 
ambaye wakati alipokuwa mbunge akifanya 
kazi katika kamati ya ujenzi na miundombinu.

Alisema alijibu hoja mbalimbali za wabunge 
waliochangia bajeti yake huku akionekana 
kukidhi kiu ya wabunge.

Wabunge wastaafu wamkumbuka kwa uzalendo

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

M
WENYEKITI wa Chama cha 
Kuwaendeleza Washairi Zan-
zibar (CHAKUWAZA), Mussa 
Makame Dere, ametoa sal-

amu za pole kwa Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Serikali ya Zan-
zibar, familia pamoja na wananchi wote 
kufuatia kifo cha aliyekuwa Rais Dk. John 
Magufuli.  

Alisema Watanzania wapo katika ma-
jonzi makubwa ya kumpoteza kiongozi 
shujaa, mchapakazi, mzalendo, na mpen-
da haki ambaye aliwaweka Watanzania 
kuwa pamoja katika kuiletea nchi maen-
deleo.

Aliyasema hayo katika hafla ya maa-

dhimisho ya siku ya washairi duniani 
iliyofanyika katika ukumbi wa Shule ya 
Mbadala, Rahaleo mjini hapa.

Alisema siku hiyo ya maadhimisho ya 
kuendeleza washairi imefika katika kip-
indi ambacho taifa lipo katika majonzi 
makubwa ya kumpoteza kiongozi wao.

“Taifa limepoteza kiongozi shujaa, 
mchapakazi na mzalendo kwa nchi yake 
sina budi kufikisha salamu zangu za pole 
kwa serikali, familia na Watanzania wote 
Mungu awape nguvu na ujasiri katika 
kipindi hiki kigumu cha maombolezo,” 
alisema. Katibu wa CHAKUWAZA, Said 
Suleiman Ali, alisema kutokana na kifo 
cha Rais Magufuli chama kimewaom-
ba washairi wote kutunga mashairi ya 
maombolezo kwa kueleza mambo mbal-

imbali aliyoyafanya katika nchi.
Hata hivyo, aliwataka washairi wote 

kuimarisha umoja na kujitokeza kwa win-
gi katika hafla ya kuuaga mwili wa Hayati 
Magufuli.

Alisema wamedhamiria kuitangaza 
siku ya washairi na kutambulika kama 
siku nyingine duniani kwa kuandaa 
shughuli mbalimbali ikiwamo makon-
gamano, ziara pamoja na matamasha ili 
washairi na watu wote kuifahamu siku 
hiyo.

Alisema mashairi yamekuwa na 
umuhimu mkubwa kwa jamii, yanaelimi-
sha na baadhi kuburudisha na kwamba 
UNESCO wameitambulisha siku ya Machi 
21 kila mwaka kuwa ni ya washairi duni-
ani.

Makamu Mwenyekiti wa Chama cha ACT- Wazalendo, Juma Duni Haji, akitia saini katika kitabu cha maombolezo ya 
aliyekuwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Hayati Dk. John Magufuli katika ukumbi wa Shekhe Idrisa 
Abdulwakil Kikwajuni Zanzibar, jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN
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Maandalizi ya kumuaga JPM  Zanzibar yakamilika

Rais wa 
Zambia, 
Edgar 
Lungu, 
akitoa 
hes-
hima za 
mwisho 
kwenye 
jeneza 
lenye 
mwili wa 
aliyekuwa 
Rais wa 
Tanzania, 
Dk. John 
Magu-
fuli, jijini 
Dodoma 
jana. MPI-
GAPICHA 
WETU

Kundi la vijana 
lazua taharuki 
Kariakoo

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MAANDALIZI ya kuuaga mwili wa ali-
yekuwa Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Dk. John Magufuli, katika 
Viwanja vya Amaan Mjini Unguja yameka-
milika. 

Mwili utawasili majira ya saa 1:45 asu-
buhi leo katika Uwanja wa Ndege wa 
Abeid Amani Karume Unguja.

 Akitoa taarifa kwa vyombo vya habari 
Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Pili 
wa Raisi, Dk. Khalid Salum Muhammed, 
alisema kuwa baada ya kuwasili mwili huo 
ambapo utapokelewa rasmi na viongozi 
wa serikali na baada ya hapo  utapelek-
wa Uwanja wa Amaan kwa kutumia gari 
maalum kupitia barabara za Kiembesa-
maki, Kwa Mchina, Mwanakwerekwe hadi 
Amaan.

 Waziri huyo aliwataka wananchi kufika 
kiwanjani hapo mapema saa 12:00 za asu-
buhi ili kutulia kiwanjani hapo kwa ajili ya 
kupokea mwili huo ambao utaanza kuag-
wa majira ya saa mbili asubuhi. 

 
ACT YAFIKA OFISI ZA CCM 
KUTOA MKONO WA POLE
Chama cha ACT-Wazalendo kimesema 

kifo cha aliyekuwa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania ni pigo kubwa 
katika taifa na kuwataka Watanzania wote 
kuwa wavumilivu kipindi chote cha msiba.

 Kauli hiyo ilitolewa na Makamu Mwe-
nyekiti wa chama hicho, Juma Duni Haji, 
akiwa katika Ifisi Kuu ya CCM iliyoko Kisi-
wandui Zanzibar kwa ajili ya kutoa mkono 
wa pole kwa viongozi wa CCM.

  Alisema kuondokewa na mwenyekiti 
na akiwa Rais ni jambo zito sana na kuse-
ma inahitajika uwapo wa subra miongoni 
mwa Watanzania na familia na wana CCM.

 Alisema kuwa Rais John Magufuli, ali-
kuwa Rais aliyesimama katika majukwaa 
na kusema wazi   kuwa anaunga mkono 
na ataendeleza maridhiano ya kisiasa Zan-
zibar.

“Sasa ni wajibu wetu sisi tuliohai kuy-
aendeleza na kuyaenzi ili walioanzisha 
ambao washatangulia mbele ya haki tu-
watendee haki,” alisema Haji. 

Duni alisema viongozi wa CCM jinsi 
walivyowapokea  katika serikali ya umoja 
wa kitaifa Zanzibar, maridhiano yaliosisi-
wa na   Maalim Seif   pamoja na baadhi 
ya viongozi wa CCM yanaendelezwa na 
kutekelezwa kwa vitendo.

 Alisema kuwa viongozi wa Chama Cha 

Mapinduzi alipofariki aliyekuwa Mwe-
nyekiti wa ACT-Wazalendo walifika ofisini 
kwao Vuga kutoa mkono wa pole.

  “Kwa hali hiyo tunaona ni kiasi gani 
maridhiano yanaendelezwa na tumeam-
biana kuwa Wazanzibar na Watanzania 
kwa jumla sisi ni wamoja tuendeleze umo-
ja wetu,” alisema Duni.

 Duni Haji alieleza kuwa Wazanzibar ni 
wamoja na hapana budi kushirikiana hasa 
katika matukio hayo ya misiba ambayo ya-
meshawahi kutokea.

 Hata hivyo alisema matukio kama hayo 
huwa sababu nyengine ya kuwaunganisha 
Wazanzibar na kuweka pembeni tofauti 
zao za kisiasa na huungana pamoja katika 
kujega taifa.

  “Hakuna mtu aliyetegemea kama 
matukio hayo ya kifo yatatokea lakini ni 
kazi ya muumba haina makosa,”  alisema 
Duni. 

Aidha, Duni alisema kuwa marais wali-
opo sasa wote ni wapya na wanategemea 
kuwa na siasa za umoja na ushirikiano 
kwa maslahi mapana ya taifa. 

“Tunampongeza mama Samia kwa ku-
chukuwa dhamana kubwa na tunatege-
mea kuwa na siasa za maridhiano katika 
ardhi ya Tanzania,” alisema.

Na Maulid Mmbaga

KIKUNDI cha vijana wasio-
julikana wamezua taharuki 
katika Soko la Kariakoo jijini 
Dar es Salaam na kusababi-
sha maduka kufungwa, huku 
baadhi ya wafanyabiashara 
wakikimbia na kuacha bidhaa 
zao.

Tukio hilo lilitokea jana 
ambapo kikundi hicho cha 
watu kilikuwa kikipita sokoni 
humo, huku wakikimbia na 
wakiwataka wafanyabiashara 
kufunga biashara, wakidai 
kuwa kuna watu watawava-
mia kwa kuwa wamefungua 
biashara siku ya mapumziko 
ya kitaifa kwa ajili ya kuuaga 
mwili wa aliyekuwa Rais wa 
Tanzania, Dk. John Magufuli.

Halima Hussein ambaye 
ni miongoni mwa wafanya-
biashara katika eneo hilo, 
alisema kundi hilo la watu 
lilianza kukimbia huku likiti-
sha watu kuwa watavamiwa 
jambo ambalo liliwatia hofu 
na baadhi yao wakalazimika 
kufunga kwa hofu.

“Baada ya kuona hali hiyo, 
watu walianza kukimbia huku 
wengine wakirudishia tu 
milango ya maduka yao bila 
kufunga vizuri na waliokuwa 
wamepanga bidhaa zao nje 
wengine walikimbia na kuzi-
acha,” alisema.

Kwa mujibu wa taarifa 
iliyotolewa na Mkurugenzi 
wa Halmashauri ya Jiji la Dar 
es Salaam, Jumanne Shauri, 
alisikitishwa na tukio hilo la 
kuzuiwa wafanyabiashara 
kuendelea na biashara zao 
eneo hilo kwa madai kuwa 
Machi 22 ni mapumziko ki-
taifa.

Pia alieleza kuwa maduka 
na wafanyabiashara wote 
waliopo katika maeneo ya jiji 
hilo kuendelea na biashara 
zao kama kawaida bila ya 
zuio lolote.

“Tudumishe amani na utu-
livu katika kipindi hiki amba-
cho taifa letu linaomboleza 
msiba wa aliyekuwa Rais wa 
Tanzania hayati John Magu-
fuli,” alisisitiza.

Kwa upande wake mkuu wa 
mkoa huo, Abubakar Kunenge, 
alisema hakuna agizo lolote 
lililotolewa na serikali kuhusu 
suala lililotokea, hivyo ali-
wataka wananchi kuwapuuza 
watu hao na waendelee na 
biashara zao.

“Hao waliofanya hayo ni 
wahuni na matapeli na tu-
naendelea kuchukua hatua 
za kisheria kwa waliohusika 
kulitekeleza hilo… pia nime-
waagiza wafanyabiashara 
waendelee na biashara zao,” 
alisema.

Samia aombwa kurejesha 
mchakato wa Katiba mpya
Na Frank Kaundula, MOROGORO

MTANDAO wa watetezi wa haki za bin-
adamu Tanzania umeeleza kusikitishwa 
na kifo cha aliyekuwa Rais wa Tanzania, 
Hayati Dk. John Magufuli.

 Umeiomba serikali ya Rais Samia Su-
luhu Hassan, kuyaenzi mazuri aliyoyafanya 
kisheria hasa kwa kurejesha mchakato wa 
Katiba mpya ya wananchi.

Rai hiyo ilitolewa jana na mratibu wa 
mtandano wa watetezi wa haki za bin-
adamu, Onesmo Olengurumwa, wakati 
akizungumza na waandishi wa habari, 
ambapo alieleza kuwa Hayati Dk. Magufuli 
alifanyakazi kubwa ya kuijenga nchi katika 
kipindi kifupi alichokuwa madarakani.

Alisema katika kipindi cha miaka mitano 
imeshuhudiwa Rais akitumia nguvu kubwa 
katika ujenzi wa miradi mikubwa ya kim-
kakati sambamba na kulinda rasilimali za 
nchi zisipotee kama ilivyokuwa miaka ya 
nyuma, na kwamba katika kuenzi kazi yake 
iliyotukuka ni muhimu kupatikana kwa 

katiba mpya.
“Kifo cha hayati Dk. Magufuli kime-

tusikitisha sana kwa sababu tunajiuliza ni 
kwa namna gani nchi yetu itaenda pasipo 
na uwapo wake, miradi mikubwa aliyoi-
anzisha, ukali wake kurejesha nidhamu 
serikalini pia kusimamia rasilimali za nchi 
zisiibwe,” alisema na kuongeza:

 “Hapa ndipo linakuja wazo la kutaka 
kurejeshwa mchakato wa katiba mpya ili 
kulinda alichoanzisha kisheria bila hivyo 
tutajikuta tunarudi tulipotoka.”

Alisema katika awamu ya uongozi kuna 
changamoto zake ambazo wakati mwing-
ine zinapaswa kutumia busara katika 
kuzitatua, hivyo serikali ya sasa inapaswa 
kuboresha sekta ya haki za binaamu ili 
kurejesha matumaini kwa wananchi walio 
wengi.

Alisema pamoja na mambo mengine, 
sekta hiyo bado inakabiliwa na changa-
moto ya baadhi ya viongozi hasa vyombo 
vya dola kushindwa kusimamia haki za 

wanyonge, huku wengine wakijikuta wak-
ibambikizi kesi.

“Katika eneo tunaona Rais wetu Mama 
Samia anatakiwa kuliangukia kwa jicho 
pana ni kwenye haki za binadamu, na 
hapa ana kazi kubwa sana ya kufanya ku-
hakikisha kunakuwa na usawa kwa sababu 
changamoto ni nyingi  kiasi kwamba hata 
wananchi kukosa imani na vyombo vy-
etu vya dola kwa sababu ya kubambikiwa 
kesi,” alisema Olengurumwa.

Agustino Ernest ni Kaimu Mkurugenzi 
wa kituo cha wasaidizi wa kisheria Moro-
goro, alisema pamoja na mambo mengine, 
alisema kituo hicho kitamkumbuka Hayati 
Magufuli kwa jitihada yake ya kuhakikisha 
inatungwa sheria inayowatambua wasaidi-
zi wa kisheria.

Alisema awali wasaidizi hao walikuwa 
hawatambuliki kisheria, jambo lililoku-
wa likisababisha baadhi yao kushindwa 
kutekeleza wajibu wao ipasavyo kutokana 
na woga tofauti na ilivyo sasa ambapo im-
esaidia wananchi wengi kupata haki zao.
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Mgombea urais upinzani
Congo afariki dunia

     

Brazzaville, CONGO

MGOMBEA wa urais wa upinzani 
nchini Congo - Brazaville amefariki 
dunia akiugua Covid-19.

Guy Brice Parfait Kolelas, mmoja 
wa wagombea wakuu wa urais katika 
nchi hiyo, alifariki dunia Jumapili 
saa chache baada ya kukamilika 
kwa shughuli ya upigaji kura nchini 
humo. 

Mkurugenzi wa kampeni yake, alil-
iambia Shirika la AFP kwamba, Kole-
las aliaga dunia akiwa katika ndege 
ya matibabu iliyokuja Brazaville 
kumchukua.

Mwanasiasa huyo mwenye umri 
wa miaka 61 alikuwa na virusi vya 
corona Ijumaa ilikuwa ya mwisho wa 
kufanya kampeni.

Uchaguzi wa Jumapili uliendeshwa 
kwa shwari ingawa, wapigakura 
wachache walijitokeza kushiriki uch-
aguzi huo kulingana na waangalizi.

Alikuwa mmoja wa wagombea sita 
wa upinzani waliokuwa wanawania 
kiti hicho dhidi ya Rais Sassou 
Nguesso.

Siku moja kabla ya uchaguzi picha 
ya video ilichapishwa ikimwonyesha 
Kolelas akiwa mnyonge akiwahimiza 
wapigakura kujitokeza kushiriki zoe-
zi la upigaji kura.

Kolelas alikosa hafla yake ya 
mwisho ya kampeni Ijumaa baada ya 
kusema siku moja mapema kwamba 
anahofia alikuwa na malaria, Shirika 
la Habari la Associated Press liliri-
poti.

Alilazwa katika hospitali ya kibin-
afsi katika mji mkuu, Brazzaville na 
baadaye ilithibitishwa kuwa alikuwa 
na Covid-19.

Akiongea kwa Kifaransa kutoka 
kitandani mwake hospitalini, Kolelas 
alisema: “Ndugu zangu wapendwa, 
nina shida.

Ninapambana na kifo. Walakini, 
ninawauliza jitokezeni na kupiga 
kura kwa mabadiliko. Nisingepigania 
bure.”

Mkuu wa timu ya serikali ya ku-
pambana na Covid-19, Elira Dokeki-
as, alisema kuwa hali ya Kolelas ili-
kuwa mbaya Jumamosi, Associated 
Press iliripoti.

Hali yake ilikuwa thabiti siku ya 
Jumapili kwa yeye kuhamishiwa 
kwenye kitengo cha corona katika 
hospitali ya chuo kikuu Brazzaville, 
na angepelekwa nje ya nchi kwa mat-
ibabu, Dk. Dokekias alinukuliwa.

Baada ya kupiga kura katika mji 
mkuu, Sassou Nguesso alimtakia 
afueni ya haraka, Kolelas.

Sasou Nguessou alimshinda Kole-
las katika uchaguzi uliopita wa mwa-
ka wa 2016, akipata asilimia 60 ya 
kura ikilinganishwa na 15% za mpin-
zani wake.

Kampuni inayofuatilia matumizi 
ya mitandao NetBlocks, iliripoti 
kwamba huduma za intaneti zilizim-
wa Jumapili kabla ya upigaji kura.

Chama kikubwa cha upinzani the 
Pan-African Union for Social Democ-
racy (UPADS), kilisusia uchaguzi huo 
kikisema kinahofia kura hiyo itali-
gawanya taifa.

Sassou Nguesso amekuwa madara-
kani tangu 1979, isipokuwa kipindi 
cha miaka mitano baada ya kushind-
wa uchaguzi mwaka 1992.

   BBC

Maofisa 
wadaiwa 
kumuua 
mwandamanaji 

Mandalay, MYANMAR

VIKOSI vya usalama vya Myanmar, 
vimemuua kwa kumpiga risasi mwan-
damanaji mmoja, wakati serikali ya 
Australia ikithibitisha kuwasaidia raia 
wake wawili waliokuwa kizuizini ku-
jaribu kuondoka nchini humo. 

Watu wawili walijeruhiwa wakati wa 
makabiliano ya vikosi vya usalama na 
waandamanaji. 

Mamia ya madaktari na wauguzi 
waliandamana mwishoni mwa wiki ka-
tikati mwa Mandalay, mji wa pili kwa 
ukubwa Myanmar. 

Takribani watu 250 waliuawa tangu 
kutokea mapinduzi Februari Mosi, 
mwaka huu na zaidi ya watu 2,300 wa-
nashikiliwa. 

Myanmar ilitumbukia katika mgogoro 
tangu wanajeshi walipomwondoa ma-
darakani kiongozi wa kiraia Aung San 
Suu Kyi, mwezi uliopita, hatua ambayo 
ilichochea maandamano ya nchi nzima 
ya kudai demokrasia. 

Mawaziri wa mambo ya kigeni wa 
Umoja wa Ulaya walitarajiwa ku-
wawekea vikwazo maofisa 11 wa kijeshi 
katika mkutano uliofanyika jana.

   DW

Majengo yakiwa yamezama kwenye maji kufuatia mafuriko eneo la Londonderry nje kidogo ya Magharibi mwa Sydney, 
nchini Australia, jana na kusababisha maelfu ya wakazi kuondolewa eneo hilo. PICHA: AP

UNESCO yaadhimisha siku ya ushairi 
New York, MAREKANI

SIKU ya Ushairi Duniani, inayoadhim-
ishwa kila Machi 21 kila mwaka na Shirika 
la Umoja wa Mataifa la Elimu, Sayansi 
na Utamaduni (UNESCO), linakumbusha 
kwamba ushairi unaheshimika katika tama-
duni zote.

Pia UNESCO inautaja ushairi ni moja 

wapo ya aina ya utajiri na zaidi ya utama-
duni, unaojieleza kwa lugha na utambul-
isho. Maadhimisho hayo yanalenga kuha-
masisha usomaji, uandishi na ufundishaji 
wa mashairi kwa kukuza mazungumzo ya 
kitamaduni na dansi, sanaa ya maigizo na 
uchoraji. 

Moja ya malengo makuu ya siku hiyo ni 
kusaidia utofauti wa lugha kupitia ughani 

wa mashairi na kuzipatia lugha zilizo ha-
tarini, uwezekano wa kusikika katika jamii 
zao. 

Kwa mujibu wa UNESCO, ushairi ni 
mshirika mkuu wa uelewa kati ya watu na 
watu, kichocheo cha amani na mazungum-
zo.  Mkurugenzi Mkuu wa UNESCO, Audrey 
Azoulay, alisema kuwa mashairi yana uw-
ezo wa kukumbusha kila mtu juu ya mnepo 

wa roho ya mwanadamu. 
Mwaka mmoja uliopita, UN News iliwa-

taka washairi, waandishi na wapenzi wa 
mashairi ulimwenguni kote kusimulia ka-
tika aya jinsi shida ya Covid-19 ilivyoathiri. 

Siku ya Ushairi Duniani iliundwa mwaka 
1999 wakati wa kikao cha 30 cha UNESCO, 
mjini Paris, nchini Ufaransa. 

   UN

Myanmar ilitumbukia 
katika mgogoro tangu 
wanajeshi walipom-
wondoa madarakani 
kiongozi wa kiraia 
Aung San Suu Kyi, 
mwezi uliopita, hatua 
ambayo ilichochea 
maandamano ya 
nchi nzima ya kudai 
demokrasia. 
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MADRID, Hispania 

LUIS Suarez amefikisha mabao 500 kwenye maisha yake ya soka 
kwa klabu na timu ya taifa baada ya kuifungia Atletico Madrid kwenye 
ushindi wa 1-0 dhidi ya Deportivo Alaves, Jumapili.

Mshambuliaji huyo wa kimataifa wa Uruguay aliitumia vizuri pasi 
ya winga wa kulia Kieran Trippier na kufunga dakika ya 54 pale katika 
dimba la Wanda Metropolitano. 

Alaves walikuwa na nafasi ya kusawazisha bao hilo, lakini golikipa wa 
Atletico Madrid, Jan Oblak aliokoa vizuri penalti ya Joselu.

Tangu alipoanza kucheza soka la kulipwa akiwa na Nacional timu ya 
nyumbani kwake na kufunga mabao 12, Suarez akazichezea klabu ny-
ingine tano barani Ulaya.

Alifunga mabao 15 akicheza pale Groningen, 111 akiwa Ajax, 82 kwa 
Liverpool, 198 akicheza Barcelona, na sasa 19 akiwa Atletico.

Huku pia akiwa amefunga mabao 63 kwa timu ya Taifa ya Uruguay, 
na sasa mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 34, amefikisha mabao 
500 aliyofunga kwa kipindi cha maisha yake ya soka.

Suarez pia ameshinda taji la Ligi Kuu Uruguay, Uholanzi na Hispania 
pamoja na Ligi ya Mabingwa na Copa America.

BARCELONA, His-
pania 

BARCELONA imefikia 
makubaliano na wawak-
ilishi wa beki wa Bayern 
Munich na timu ya Taifa 
ya Austria, David Alaba, 
mwenye umri wa miaka 
28, ili kuipata saini yake 
katika dirisha lijalo la 
majira ya joto.

Alaba ni mmoja kati 

ya wachezaji ambao 
rais wa sasa wa Barca, 
Joan Laporta alitoa 
ahadi kwamba ikiwa 
wanachama wa timu 
hiyo watampa nafasi ya 
kuongoza timu hiyo ata-
hakikisha anamsajili.

Mazungumzo kati ya 
wawakilishi wa Barca 
na beki huyo yalianza 
mapema mwezi huu na 
taarifa zimetoka kwam-

ba pande zote mbili 
zimekubaliana kufani-
kisha dili hilo mwishoni 
mwa msimu.

Kwa mujibu wa Mar-
ca, Rais wa Barca na 
wakala wa Alaba, Pini 
Zahavi, walikutana kab-
la ya uchaguzi mkuu na 
kukubaliana kwamba 
akishinda uchaguzi 
mchezaji huyo ataka-
milisha uhamisho.

Mkataba wake un-
atarajiwa kumalizika 
mwishoni mwa msimu 
kule Bayern na mbali 
ya Barca wababe wen-
gine barani Ulaya kama 
Chelsea na Manchester 
United wamekuwa wak-
iwania saini yake.

Msimu huu amecheza 
mechi 33 za michuano 
yote akiwa na Bayern 
Munich.

Alaba amalizana na Barcelona 

AfIkIsHA MABAO 500
suAREZ

sOlskjAER AtAjA sABABu MAn unItEd kutOlEwA fA
LONDON, England 

OLE Gunnar Solskjaer amese-
ma  Manchester United haikuwa 
na namna yoyote ya kuweza 
kushinda kwenye mchezo wao 
wa robo fainali ya Kombe la FA 
dhidi ya Leicester City, kwani 
wachezaji wake walikuwa wa-
mechoka.

Man United ilikubali kipigo 
cha mabao 3-1 kwenye mchezo 
huo wa juzi Jumapili na hivyo 
kuaga mashindano hayo hatua 
ya robo fainali.

Man United imetolewa kwe-
nye FA ikiwa ni siku tatu baada 
ya kutoka kushinda 1-0 kwenye 

mchezo wa Ligi ya Europa dhidi 
ya AC Milan pale kwenye dimba 
la San Siro.

Mabao ya Leicester City yali-
fungwa na Kelechi Iheanacho 
dakika ya 24 na 78 na Youri 
Tielemans dakika ya 52, huku 
lile la Man United likifungwa na 
Mason Greenwood dakika ya 38.

Solksajer amesema wachezaji 
hawakuwa na maajabu kwenye 
mchezo huo kwa kuwa ni muda 
mfupi walikuwa wametoka 
kucheza na wamesafiri muda 
mrefu, jambo ambalo limewa-
fanya wawe na uchovu.

Kocha huyo amesema hali 
inaeleweka kwa wachezaji 

namna walivyo pamoja na 
kushindwa kushinda hapo kwe-
nye Uwanja wa King Power kwa 
kuwa wanacheza mechi moja 
kila baada ya siku tatu.

“Hatukuwa na chaguo na 
inaeleweka kwamba, kila baada 
ya siku tatu wachezaji wa-
nacheza na hilo ni jambo kubwa 
na kila mechi ina ushindani,” 
alisema Solskajaer akiwaambia 
waandishi wa habari. 

“Tumekuwa tukitumia muda 
pia kwenye safari kwa kuwa tu-
nahitaji kufanikiwa, ni lazima 
hili tulimudu kwenye maisha 
yetu ya soka.”

%%%%%

%%%%%

%%%%%
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SAlAH 
HAtOMkARIBIA tEnA RAMOS - CARlOS

MADRID, Hispania 

NYOTA wa zamani wa Real Ma-
drid, Roberto Carlos amesema haoni 
kama mshambuliaji wa Liverpool, 
Mohamed Salah atamsogelea tena 
beki Sergio Ramos katika mechi ya 
robo fainali ya Ligi ya Mabingwa Ul-

aya.
Real Madrid imepagwa na Liv-

erpool katika robo fainali ya Ligi ya 
Mabingwa Ulaya ambapo Ramos na 
Salah watakutana tena.

Wawili hao kwa mara ya mwisho 
walikutana katika fainali ya mi-
chuano hiyo msimu wa 2017/18,  na 

Salah aliumizwa na Ramos dakika za 
mwanzo tu za mchezo.

Katika mchezo huo uliopigwa 
huko Kiev, Salah akiumia bega na 
kumlazimu kutolewa nje ya uwanja, 
ambapo pia ilimpa ugumu katika 
maandalizi ya Kombe la Dunia 2018.

Mashabiki wa Liverpool tangu 

wakati huo wamemshikilia kumuo-
na Ramos kama adui namba moja.

“Salah hataenda karibu na 
Sergio,”� alisema Carlos kwa kutania 
wakati akizungumza na waandishi 
wa habari baada ya ratiba hiyo.

“Litakuwa tukio ambalo litazun-
gumziwa sana,” aliongeza Carlos.

MILAN, Italia 

CHELSEA bado ipo kwenye vita 
na Manchester United na Juventus 
katika harakati za kuiwania saini 
ya golikipa wa AC Milan na timu ya 
Taifa ya Italia, Gianluigi Donnarum-
ma, katika dirisha lijalo ikiwa hato-
saini mkataba mpya.

Kipa huyo mwenye umri wa mi-
aka 22, mkataba wake unatarajiwa 
kumalizika mwishoni mwa msimu 
huu na kumekuwa na sintofahamu 
ikiwa ataongeza mkataba mpya 
au la kutokana na lundo la timu 
zinazohitaji huduma yake kwa ofa 
nono.

Mwishoni mwa msimu huu, Chel-
sea inafikiria kuachana na Kepa 
Arrizabalaga na haina uhakika wa 
kuwa na Eduardo Mendy mwenye 
ubora au usawa kiafya kwa muda 
wote, hivyo inachohitaji ni kufani-
kisha dili la Donnarumma ili aka-
ongeze ushindani kwa Mendy na 
kulifanya eneo hilo liwe bora zaidi.

Donnarumma ni mmoja kati ya 
makipa waliofanya vizuri msimu 
huu akiiwezesha Milan kuwa moja 
kati ya timu zinazofanya vizuri kwe-
nye Seria A ikishika nafasi ya pili.

Kipa huyo tangu msimu huu 
uanze hadi sasa amecheza mechi 
37 za michuano yote na kuruhusu 
mabao 44, huku mechi kumi kati 
ya hizo akimaliza bila ya kuruhusu 
nyavu zake kutikiswa.

MBAppE AfungA 
BAO lA 100 lIguE 1
PARIS, Ufaransa

KYLIAN Mbappe amefikisha 
mabao 100 aliyoifungia Paris Saint-
Germain kwenye Ligi Kuu Ufaran-
sa, Ligue 1.

Mbappe alifunga mara mbili Ju-
mapili kuiwezesha timu yake ku-
pata ushindi wa mabao 4-2 dhidi 
ya Lyon.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 22, ambaye alianza kucheza 
soka akiwa na Monaco, alianza 

kucheza kwenye Ligi Kuu msimu 
wa 2015-16 kabla ya kuwa nyota na 
kuiwezesha kubea taji msimu uli-
ofuata.

Na baadaye akasajiliwa na PSG, 
na Mbappe amekuwa mchezaji 
muhimu zaidi kwa kikosi hicho.

Mbappe pia amefikisha mabao 
20 kwenye ligi hiyo msimu huu ak-
iongoza orodha ya wachezaji wali-
ofunga mabao mengi na kuwania 
tuzo ya Kiatu cha Dhahabu mwis-
honi mwa msimu huu.

CHElSEA yAjItOSA 
kwA DOnnARuMMA
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  Ampiku Xavi, sasa ni mchezaji pekee aliyefikisha mechi 
768 kwa miamba hao wa soka la Hispania huku...

KWa UFUPi

BARCELONA, Hispania 

LIONEL Messi ameweka rekodi mpya 
kwa Barcelona, baada ya kufikisha 
mechi yake ya 768 kwa miamba hao wa 
soka la Hispania.

Messi awali aliifikia rekodi ya 
mchezaji mwenzake wa zamani wa 
‘Blaugrana’ hao, Xavi wakati alipocheza 
dhidi ya Huesca Jumatatu iliyopita, aki-
fikisha mechi 767 kwa klabu hiyo aliyo-
jiunga nayo kwa mara ya kwanza akiwa 
na umri wa miaka 12.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 33, na kiungo wa zamani, Xavi 
ni wachezaji pekee katika historia ya 

klabu hiyo kufikisha mechi 700 wa mi-
amba hao wa ‘Catalunya’, huku Andres 
Iniesta akiwafuatia kwa kucheza mechi 
674.

Messi tayari rekodi yake hiyo inam-
beba kwa kutwaa mataji 34 na kufunga 
jumla ya mabao 658 kwa Barca, na ali-
ifikia rekodi hiyo kwa staili yake akifun-
ga mara mbili na kutoa pasi moja wakati 
wakishinda 6-1 dhidi ya Real Cociedad, 
juzi Jumapili.

Pia amekuwa mchezaji wa kwanza 
kufunga mabao 20 au zaidi kwa misimu 
13 mfululizo kwenye LaLiga. 

Hadi sasa Messi amecheza mechi 511 
kwenye LaLiga, huku akicheza mechi 

149 kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya, 
79 kwenye Copa del Rey (Kombe la 
Mfalme), 20 kwenye Supercopa de Es-
pana, tano kwenye Klabu Bingwa Dunia 
na nne kwenye UEFA Super Cup.

Messi anaongoza katika orodha 
yawafungaji bora kwenye LaLiga aki-
fikisha mabao 21 msimu huu na Barca 
wapo nafasi ya pili wakipitwa pointi 
nne na vinara Atletico Madrid, ambao 
waliifunga Deportivo Alaves bao 1-0, Ju-
mapili mchana.

Barca imeshinda mechi zake nane za 
ugenini kwenye LaLiga, na kuwafanya 
kucheza mechi sita bila kuruhusu bao. 

Liver haijUi KUhUsU WijnaLdUm
LIVERPOOL haijui chochote kuhusu kusaini 

mkataba wa awali kati ya Barcelona na kiungo 
wake, Georginio Wijnaldum, mwenye umri wa 
miaka 30. (Liverpool Echo)

arteta anogeWa na odegaard
KOCHA Mikel Arteta amesema, Martin Ode-

gaard ni kiongozi wa Arsenal akidokeza kwamba 
anataka kumsajili kwa mkataba wa kudumu 
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 22, am-
baye anacheza hapo kwa mkopo kutoka Real 
Madrid. (Mirror)

PaLace KUmsajiLi dragUsin
KLABU ya Crystal Palace inaangalia uweze-

kano wa kumsajili mlinzi wa kati wa Juventus 
mwenye umri wa miaka 19, Radu Dragusin raia 
wa Romania. (Sun)

jUventUs WamKomaLia Kean
JUVENTUS ipo tayari kuwapa ofa Everton 

ya wachezaji wengine pamoja na fedha ili wa-
muachie mshambuliaji, Moise Kean mwenye 
umri wa miaka 21 kurudi klabuni hapo. (Tutto 
Juve via Teamtalk)

rUdiger na hatima yaKe
MLINZI wa Ujerumani, Antonio Rudiger mwe-

nye umri wa miaka 28, atasubiri baada ya mi-
chuano ya Ulaya kabla ya kuamua hatima yake 
na Chelsea, ambako ana mkataba hadi Juni 2022. 
(Sun)

morrison KUtUa sheFFieLd
KIUNGO wa zamani wa Manchester United, 

Ravel Morrison mwenye umri wa miaka 28, ana-
taka kusajiliwa na Sheffield Wednesday akiwa 
mchezaji huru. (Sheffield Star)

mUsso aziKataa inter, miLan
GOLIKIPA wa Udinese, Juan Musso, mwenye 

umri wa miaka 26 raia wa Argentina, amekataa 
ofa kutoka Inter Milan na AC Milan ili kujiunga 
na AS Roma. (Todofichajes)

shved aWaniWa UbeLgiji
KLABU ya Mechelen ya nchini Ubelgiji inataka 

kumsajili kwa mkataba wa kudumu winga wa 
Celtic, Marjan Shved mwenye umri wa miaka 23, 
anayecheza hapo kwa mkopo. (Sportarena)

hansi hatainoa UjerUmani
OFISA Mtendaji wa Bayern Munich, Karl-

Heinz Rummenigge, amekanusha uwezekano 
wowote wa Hansi Flick kuchukua mikoba ya 
Joachim Low kukinoa kikosi cha timu ya Taifa ya 
Ujerumani. (Welt)

KniLL aPeWa oFa sheFFieLd
KOCHA msaidizi wa Sheffield United, Alan 

Knill, amepewa ofa ya kubakia klabuni hapo 
baada ya kuondoka kwa Chris Wilder. (Sheffield 
Star)

KoKcU ataKiWa engLand 
LEICESTER City na Leeds United zinamwania 

kiungo wa Feyenoord, Orkun Kokcu mwenye 
umri wa miaka 20, ambaye anahusishwa na Ar-
senal na Sevilla. (La Razon, via Leicester Mer-
cury)

bieLsa aWinda straiKa
KOCHA wa Leeds United, Marcelo Bielsa, ame-

kanusha madai kwamba, anahitaji kuongeza 
mshambuliaji kwenye kikosi chake. (Mirror)

dondoo za soKa 
MAGAZETI YA ULAYA

Messi aweka rekodi 
Mpya Barca, LaLiga
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Na Saada Akida

UONGOZI wa Simba umesema siri kubwa 
ya kupata mafanikio yanayoendelea katika 
timu yao ni uwekezaji ambao umefanywa 
na Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi 
ya klabu hiyo, Mohamed “Mo” Dewji, iki-
wamo usajili wa kuimarisha kikosi chao kwa 
wachezaji wa kigeni.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana, 
Mtendaji Mkuu wa Simba, Barbara Gonzalez, 
alisema mafanikio ya timu yao kwa sasa ni 
uwekezaji uliofanywa hususan kwa kufanya 
usajili mzuri kwa kulenga michuano ya ki-
mataifa.

Alisema haijawahi kutokea kwa timu ku-
toka Tanzania kucheza mechi zake nane 
kwenye michuano ya Ligi ya Mabingwa Af-
rika na kufungwa bao moja tu, lakini hilo 
msimu huu wamelifanya kwa kufungwa 
bao 1-0 katika michuano hiyo kwenye hatua 
za mwanzoni dhidi ya FC Platinum ya Zim-
babwe kabla ya kufurumusha nje timu hiyo 

kwa jumla ya mabao 5-1 baada ya ushindi 
wa 4-0 Uwanja wa Benjamin Mkapa kwenye 
mchezo wa marudiano.

“Ni mechi hiyo ndio walitufunga nyumba-
ni kwao, mfungaji wa bao hilo ni mchezaji wa 
Simba kwa sasa (Perfect Chikwende), baada 
ya hapo hakuna timu ambayo imeweza kutu-
funga hadi kufika hatua hii, nina imani na 
kikosi cha timu hii tutafika robo fainali na 
rekodi nzuri,” alisema Barbara.

Alisema haijawahi kutokea kwa timu ku-
fanya vizuri katika michuano hiyo, na Simba 
inakuwa timu ya kwanza ambayo yote hayo 
yametokea baada ya uwekezaji mzuri wa Mo 
Dewji.

“Licha ya kuwekeza katika timu, lakini pia 
umoja na mshikamano wetu ni silaha kubwa 
ambayo imetufikisha hapa, tuwahakikishie 
mashabiki kwamba malengo yetu ni kucheza 
robo fainali ya michuano hiyo,” alisema Bar-
bara.

Alisema wakati ligi ikisimama kupisha 
maandalizi ya timu za taifa kuwania kufuzu 

Afcon 2021, huku wachezaji wao wengi waki-
ungana na mataifa yao, waliobaki wanaen-
delea na mazoezi kwa ajili ya maandalizi 
ya mechi yao ijayo dhidi ya AS Vita ya DR 
Congo.

Kwa upande wa Kocha Mkuu wa Simba, 
Didier Gomes, alisema mechi mbili zilizoba-
ki ni muhimu na anahitaji kuona wachezaji 
wake wakipambana kupata matokeo mazuri 
ikiwamo dhidi ya AS Vita ambayo watakuwa 
nyumbani katika Uwanja wa Mkapa, Dar es 
Salaam.

“Mechi zilizobakia ni ngumu sana, kwa 
sababu tunahitaji pointi moja ili kutinga 
robo fainali, si rahisi kwa kuwa mechi zote 
zinaushindani mkubwa kutokana na jinsi 
wapinzani wetu wawili wanahitaji ushindi 
ili kujiweka katika nafasi nzuri ya kucheza 
hatua ya robo fainali,” alisema Gomes.

Simba inaongoza Kundi A ikiwa na pointi 
10 ikifuatiwa na Al Ahly yenye alama saba, 
AS Vita pointi nne na  Al-Merrikh ikiburuza 
mkia kwa pointi yake moja.

Simba yatoa Siri mafanikio 
Ligi mabingwa afrika 2021

Dodoma Jiji Fc 
yaanzia gym
Na Adam Fungamwango

KLABU ya Dodoma Jiji, im-
eanza mazoezi ya utimamu wa 
mwili ‘gym’ kwa ajili ya kuji-
andaa kwa Ligi Kuu Tanzania 
Bara, pamoja na michuano min-
gine baada ya kumalizika kwa 
siku 21 za maombolezo ya kifo 
cha aliyekuwa Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, Dk. 
John Magufuli.

Ofisa Habari wa klabu hiyo, 
Moses Mpunga, amesema 
wachezaji wa timu hiyo wame-
ingia gym juzi na wanaendelea 
na mazoezi ili mechi zitaka-
poanza wawe tayari wapo fiti.

“Tumeanza mazoezi ya uti-
mamu kwa mwili, tunakiandaa 
kikosi chetu ili ligi ikianza 
wachezaji wawe fiti,” alisema.

Mpunga pia alikuwa mmoja 
wa watu waliokwenda kutia 
saini kitabu cha maombolezo 
ya kifo cha Dk. Magufuli mjini 
Dodoma, akiiwakilisha klabu 
yake. Jana mwili wa Hayati Dk. 
Magufuli ulikuwa mjini Dodoma, 
baada ya kuwasili juzi jioni.

Kwa sasa michezo yote nchini 
Tanzania imesimama kupisha 
siku 21 zilizotangazwa maom-
bolezo za kifo cha Dk. Magufuli, 
aliyefariki Machi 17 kwenye 
Hospitali ya Mzena jijini Dar es 
Salaam kwa matatizo ya moyo.

Dodoma Jiji inashika nafasi 
ya saba kwenye msimamo wa 
Ligi Kuu, ikiwa na pointi 34 kwa 
mechi 24 ambazo imecheza 
mpaka sasa wakati huu Yanga 
ikiwa kileleni mwa msimamo wa 
ligi hiyo ikiwa na pointi 50 iki-
fuatiwa na Simba yenye alama 
46, lakini ikiwa na mechi tatu 
mkononi.

Dodoma Jiji itashuka dim-
bani tena Aprili 7, mwaka huu, 
ugenini katika Uwanja wa Nel-
son Mandela mjini Sumbawanga 
kuivaa Tanzania Prisons kwenye 
mechi ya Ligi Kuu.

Mchezo huo unatarajiwa kuwa 
mgumu kwa kila timu, kwani 
Prisons yenye pointi 31 katika 
nafasi ya nane, lakini ikiwa ime-
shuka dimbani mara 23, itahitaji 
ushindi ili kufikisha alama sawa 
na Dodoma Jij.

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Biashara United imeanza 
mchakato kabambe wa kusaka kocha huku 
ikitangaza sifa anazopaswa kuwa nazo, 
baada ya aliyekuwa Kocha Mkuu, Mkenya 
Francis Baraza, kutimkia Kagera Sugar.

Kikao cha Kamati ya Utendaji wa klabu 
hiyo ikilichokaa juzi, Machi 21, kilimteua 
Marwa Chamari kuwa kocha msaidizi wa 
timu hiyo akishika kwa muda nafasi ya 
Baraza, huku mchakato wa kutafuta kocha 

ukiendelea.
Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na 

Idara ya Habari na Mawasiliano ya klabu 
hiyo, kupitia mtandao wake wa kijamii, awali 
Chambari alikuwa kocha msaidizi, hivyo 
kamati imeazimia kwa kauli moja kump-
andisha kukaimu nafasi ya kocha mkuu 
hadi watakapompata mrithi wa mikoba ya 
Baraza.

Wakati hayo yakiendelea, klabu hiyo im-
etoa tangazo lake rasmi kwenye mtandao 
wake wa kijamii kusaka kocha, ikiwataka 

watu wote wenye sifa hizo kuandika barua 
rasmi kwa ajili ya kuomba nafasi hiyo.

Katika tangazo hilo, klabu hiyo, imebaini-
sha vigezo kuwa anatakiwa kocha mwenye 
Leseni A ya ukocha kutoka Shirikisho la 
Soka Afrika (CAF) au zaidi, lakini awe na 
uzoefu wa miaka mitano na kuendelea wa 
kuzifundisha klabu za Ligi Kuu ya nchi yoy-
ote kwa mafanikio.

Sifa nyingine ni kwamba kocha anay-
etakiwa ni yule ambaye pia ana uzoefu wa 
kuzifundisha timu za taifa kwa mafanikio 

kwenye Ukanda wa Afrika Mashariki na Kati 
au Afrika nzima.

Klabu hiyo pia inataka kocha wao mpya 
awe anaweza kufundisha soka kwenye maz-
ingira yoyote, na anayeweza kuandika vizuri 
lugha ya Kiswahili, Kingereza au vyote kwa 
pamoja kwa ufasaha.

Baraza ametimkia Kagera Sugar na kuia-
cha timu hiyo kwenye nafasi ya nne katika 
msimamo wa Ligi Kuu, ikiwa na pointi 39 
kwa mechi 23 ambazo imecheza mpaka sasa.

biashara United yataja sifa mrithi wa baraza

Mshambuliaji wa zamani wa Simba Queens, Mwanahamisi Omar ‘Gaucho’ (kushoto), akiwa na wachezaji wenzake wa timu yake mpya,  
Chabab Atlas Khenifra (feminine) baada ya kuishuhudia ikiichapa OCK bao 1-0 kwenye mechi ya Ligi Kuu ya Wanawake Morocco iliyo-
pigwa juzi nchini humo. PICHA: MTANDAO

MAISHA MAPYA...
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Na Mwandishi Wetu

WAKATI Simba ikieleza inahitaji kuhakiki-
sha inapata alama moja tu katika mchezo 
ujao wa Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi ya AS 
Vita ya DR Congo ili kufuzu hatua ya robo 
fainali ya michuano hiyo, Kocha Mkuu wa 
Wakongomani hao, Florent Ibenge, amese-
ma wanachotaka ni ushindi tu kwenye 
mechi hiyo itakayopigwa Uwanja wa Benja-
min Mkapa Aprili 3, mwaka huu.

Ibenge ameweka wazi kuwa timu yake ni 
lazima ishinde mechi zake mbili zilizobaki 
kwenye Kundi A, moja ikiwa dhidi ya Simba 
ili kupata nafasi ya kusonga mbele kwenye 
michuano hiyo msimu huu.

Timu hizo zitakutana katika raundi ya 
tano ya michuano hiyo hatua ya makundi 

wakati huu Simba ikiongoza Kundi A ikiwa 
na pointi 10 ikifuatiwa na Al Ahly ya Misri 
yenye pointi saba huku AS Vita ikiwa na ala-
ma nne na Al-Merrikh ikiburuza mkia kwa 
pointi yake moja.

Ibenge amesema tayari amewaeleza 
wachezaji wake kuhakikisha wanashinda 
mechi mbili zilizobaki wakianza dhidi ya 
Simba, ambayo wataifuata katika Uwanja wa 
Benjamin Mkapa, wakijua wazi kuwa timu 
hiyo haijapoteza mechi yoyote ikiwa uwanja 
wake wa nyumbani.

“Tunahitaji kushinda mechi zetu mbili zi-
lizobaki dhidi ya Simba na Al-Merrikh ya Su-
dan ili kusonga mbele hatua ya robo fainali,” 
Ibenge alisema.

“Matokeo ambayo tumeshayapata haya-
jawa mazuri kwetu, lakini huu si wakati 

wakuanza kulaumiana, tunachotakiwa kuki-
fanya ni kuendelea kushinda mechi zetu zi-
lizobaki.”

Baada ya mechi hiyo, AS Vita itarudi ny-
umbani mjini Kinshasa kuikaribisha Al-Mer-
rikh Aprili 9, mwaka huu, wakati siku hiyo 
Simba ikiwa ugenini nchini Misri kuivaa Al 
Ahly.

Kauli hiyo ya Ibenge, imekuja siku chache 
baada ya Kocha Mkuu wa Simba, Mfaransa 
Didier Gomes Da Rosa, kueleza malengo yao 
makuu na timu yake kwenye michuano hiyo 
ya CAF ni kuhakikisha wanatinga robo fain-
ali.

“Kuipeleka timu hatua ya [robo fainali] in-
awezekana kabisa, shukrani kwa ushirikiano 
ninaoupata kutoka kwa viongozi, wasaidizi 
wangu na wachezaji ambao wanakiu kubwa 

ya mafanikio,” Gomes alisema mwishoni 
mwa wiki.

“Kama utatazama, tunaongoza kundi letu 
na tumebakiza mechi mbili, moja tutacheza 
nyumbani dhidi ya AS Vita na nyingine ugen-
ini dhidi ya Al Ahly, kama tutafanya vizuri ni 
wazi tutamaliza kileleni mwa msimamo wa 
kundi.”

Simba haijapoteza mechi yoyote katika 
hatua ya makundi na pia haijaruhusu bao 
lolote, ikianza kwa kushinda ugenini bao 1-0 
dhidi ya AS Vita kabla ya kurudi nyumbani 
na kuibuka na ushindi kama huo dhidi ya Al 
Ahly kisha ikasafiri kuifuata Al-Merrikh ya 
Sudan na kutoka sare tasa, kabla ya kuwa-
karibisha Wasudan hao katika Uwanja wa 
Benjamin Mkapa na kuwachapa mabao 3-0.

Simba itafia kwa mkapa - aS Vita 
  Ibenge asema anafahamu haifungi nyumbani lakini hakuna namna ushindi 

lazima, Gomes naye anena...

Na Saada Akida

WAKATI Kikosi cha timu ya Taifa ya Soka 
ya Tanzania `Taifa Stars`, kikitarajia kush-
uka dimbani keshokutwa nchini Equatorial 
Guinea kuwavaa wenyeji hao kwenye mechi 
ya kuwania kufuzu Fainali za Mataifa ya Af-
rika (Afcon) 2021, matarajio ya ushindi ni 
makubwa licha ya kukosa mechi moja ya ku-
jipima nguvu, imeelezwa.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana, Ofi-
sa Habari wa Shirikisho la Soka nchini (TFF), 
Cliford Ndimbo, alisema  kutokana na msiba 
mkubwa ulioikumba nchi kwa kumpoteza 
aliyekuwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Dk. John Magufuli, wameshindwa 
kucheza mechi ya marudiano ya kirafiki dhi-
di ya Kenya (Harambee Stars), lakini kikosi 
hicho kinaendelea na mazoezi jijini Nairobi 
na wana matumaini makubwa ya kufanya vi-
zuri dhidi ya Equatorial Guinea na baadaye 
watakaporejea nyumbani kuikaribisha Lib-
ya.

 “Kocha Kim Poulsen alihitaji mechi mbili 
za kirafiki, tulicheza moja dhidi ya Kenya, 
tulitaka kurudiana ila haikuwezekana kwa 
sababu ya msiba mzito ulioikumba nchi yetu, 
kikosi kipo kambini Nairobi kikiendelea 
na maandalizi dhidi ya Equatorial Guinea,” 
alisema Ndimbo.

Alisema maandalizi hayo yanaendelea vi-
zuri na wanaimani ya kufanya vizuri katika 
michezo hiyo kulingana na programu ya ma-
zoezi ya timu hiyo yanavyoendelea jijini Nai-
robi.

StarS yapania 3 za 
Equatorial GuinEa

Mshambuliaji wa Arsenal, Alexandre Lacazette, akiifungia timu yake bao la kusawazisha kwa kichwa wakati ikitoka sare ya 
mabao 3-3 dhidi ya West Ham United, kwenye mechi ya Ligi Kuu England iliyopigwa katika Uwanja wa London juzi. PICHA: 
MTANDAO

LA KUCHOMOA...
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