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@* ungua ABp ya a8 Co Wakazi wa Jiji la Dodoma wakiuaga mwili wa Hayati Dk. John Magufuli, katika Uwanja wa Jamhuri jijini Dodoma jana. Picha
kupak vetu ndogo: Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan, akimfariji mke wa aliyekuwa Rais Hayati Dk. John
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HABARI KITAIFA

Samia: Mimi
ndiye Rais

Elizabeth Zaya na Agusta

Njoji, DODOMA

RAIS Samia Suluhu Hassan, ame-
waondoa shaka watu wanaodhani
kuwa kwake mwanamke hawezi
kuwa Rais wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania na kuwahakik-
ishia aliyesimama mbele yao ni rais
mwenye maumbile ya mwanamke.

Aliwahakikishia maelfu ya wa-
nanchi na viongozi wa kitaifa, ki-
mataifa waliohudhuria mazishi ya
kitaifa ya Hayati Dk. John Magufuli,
katika viwanja vya Jamhuri, jijini
Dodoma.

“Wale ambao wana mashaka
mwanamke huyu ataweza kuwa
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, nataka niwaambie ali-
yesimama hapa ni Rais...”

“Nataka nirudie kwamba aliyesi-
mama hapa ni Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania ambaye
maumbile yake ni mwanamke,” ali-
sisitiza Rais Samia.

Kauli ya Rais Samia imekuja
baada ya marais kutoka nchi mbal-
imbali za Afrika na viongozi wal-
iowawakilisha marais wao kutoa
salamu zao za rambirambi na kum-
wahidi kumpa ushirikiano katika
kipindi chote atakachokuwa ma-
darakani.

Waziri wa Mambo ya Nje na
Ushirikiano wa Afrika Mashariki,
Profesa Palamagamba Kabudi,
aliyekuwa mshereheshaji wa shu-
ghuli hiyo, alimwomba Rais Samia
kuzungumza na wananchi baada
ya viongozi hao wa kimataifa ku-
zungumza kabla ya kupata fursa ya
kuuaga kwa mara ya mwisho mwili
wa Hayati Rais Dk. John Magufuli.

Rais Samia akizungumzia ma-
zungumzo yake ya mwisho na
Hayati Magufuli, wakati akiwa kwe-
nye ziara mkoani Tanga, alisema;
“Nilipata fursa ya kuongea na Dk.
Magufuli siku chache kabla ya kifo
chake pale nilipomtaarifu kwamba
naenda Tanga kwenye ziara, alin-
iambia, Samia usiwe na wasiwasi,
naendelea vizuri, nenda kafuatilie
utekelezaji wa Ilani ya CCM kama
tulivyoahidi tutaitekeleza. Wape
salamu zangu waambie nawap-
enda.”

Rais Samia alisema, hakuamini
kama siku ile ndiyo ingekuwa ya
mwisho kuzungumza naye.

“Hayo ndiyo yalikuwa maneno
yake na mimi ya mwisho,
sikujua kama maneno
yale yalikuwa ya ku-
niaga na kuwaaga
Watanzania,”
alisema Rais Sa-
mia.

“Sikujua kwam-
ba sitapokea

simu yake
tena, zile
simu za asu-

buhi za kusema wewe amka nenda
kafanye hili na lile. Sikujua kama
simu hazitakuja tena, sikujua kama
sitosoma mwandiko wake tena.”

“Sikujua kama sitoonana naye
tena kushauriana naye tena. Ni
jambo ambalo litanichukua muda
mrefu kulizoea,” alisema huku
akimshukuru kwa upendo na im-
ani yake.

“Namshukuru kwa upendo na
malezi yake kwangu. Kwa pamoja
vimeniandaa kupokea kijiti cha
uongozi kutoka kwake, ametupika,
tukawiva,” alisema Rais Samia.

“Nimehuzunishwa sana na kifo
cha Rais Magufuli, nenda baba.
Umevipiga vita vilivyo vizuri,
mwendo umeumaliza.

ALIMWANDAA KIMATAIFA

Akimzungumzia Dk. Magufuli,
alisema alimwandaa katika uon-
gozi wa kimataifa na kwamba hana
shaka na eneo hilo.

“Dk. Magufuli aliniandaa sana ka-
tika eneo la uhusiano wa kimataifa,
mara nyingi alikuwa akinitumia, ni
kama alijua, akaniandaa, na hawa
wote mnaowaona hapa ni kaka
zangu ni marafiki zangu wa karibu
sana,” alibainisha Rais Samia.

KENYATTA ATII ADHANA

Katika tukio lingine, Rais wa Ken-
ya, Uhuru Kenyatta, wakati akitoa
salamu za Wakenya, alilazimika
kunyamaza kwa dakika mbili na
sekunde 30 ili kupisha adhana ya
swala ya adhuhuri kutoka Msikiti
wa Gadafi.

Huku watu waliokuwa waki-
fuatilia salamu hizo kwenye tele-
visheni zao wasielewe kilichotokea
kwa Rais Kenyatta kunyamaza
ghafla. Tlipopita adhana hiyo, Rais
Uhuru aliomba radhi kwa wa-
nanchi kwa kitendo cha kusitisha
ghafla hotuba yake na kuendelea
kutoa salamu zake kitendo kilicho-
angaliwa na umati wa watu walioji-
tokeza katika uwanja huo.

NYUSI AMUENZI JPM KWA
KUZUNGUMZA KISWAHILI
Katika hatua nyingine, Rais
wa Msumbiji, Filipe Nyusi, ali-
washangaza wananchi walioji-
tokeza katika mazishi hayo kwa
kutoa salamu za rambirambi kwa
lugha ya Kiswahili fasaha kuanzia
mwanzo hadi mwisho wa salamu
zake.
Kwa muda wa dakika tatu

alizozitumia kutoa salamu,
alizungumza Kiswahili hali
iliyowashangaza wananchi
wengi kutokana na nchi
yake kutumia lugha ya
Kireno kama lugha ya ma-
wasiliano, ikiwa ni namna
ya kumuenzi hayati Magu-
fuli, aliyehakikisha lugha
hiyo inatumika SADC

kama lugha rasmi.

Marais wanena mazito

Agusta Njoji na Elizabeth Zaya

MARAIS wa nchi mbalimbali
wameeleza namna Hayati
John Magufuli alivyokuwa shu-
jaa kwenye uongozi wake na
alivyokuwa akihamasisha
matumizi ya lugha ya Kiswahili
Afrika.

Viongozi hao walitoa salamu
hizo jana wakati wa shughuli
ya mazishi kitaifa iliyofanyika
katika Uwanja wa Jamhuri jijini
Dodoma, na kuhudhuriwa na
marasi tisa na viongozi wen-
gine zaidi ya 50 waliowakilisha
nchi zao.

RAIS KENYA

Rais wa Kenya, Uhuru Keny-
atta, alisema Hayati Magufuli,
alikuwa rafiki yake wa karibu
na walikuwa wakiwasiliana
mara kwa mara mchana jioni
wakibadilishana mawazo
kuhusu nchi zao.

Kenyatta ambaye ni Mwe-
nyekiti wa Afrika Mashariki
(EAC) akizungumza kwenye
mazishi ya kitaifa ya Hayati
Magufuli, alisema kifo hicho
kwake yeye ni pigo.

“Sisi kama Wakenya na
mimi binafsi nilisema liwe li-
walo lazima niungane nanyi
kumsindikiza ndugu yetu na
niwahakikishie  tutaendelea
kufanya kazi pamoja kuleta Ju-
muiya yetu ya Afrika Mashariki
na Bara la Afrika pamoja,”
alisema.

“Rais mwenzangu, Samia
Suluhu Hassan barabara ume-
onyeshwa na imefunguliwa,
niseme kwa dada angu Samia
na sasa ni Rais mwenzangu,
umeonyeshwa barabara mwito
unao Hapa ni kazi tu, wananchi
wa Tanzania wapo nyuma
yako tunachoomba mwend-
elee na umoja na mmuunge
mkono Rais wenu endeleze
kazi iliyobaki na tujivunie kazi
iliyoanzishwa na mwenzetu.”

Rais Kenyatta alisema, Rais
Magufuli ameheshimika si
Tanzania pekee bali pia Afrika
Mashariki na duniani.

Alisitisha hotuba yake kwa
dakika kadhaa kupisha adha-
na.

“Kwa muda wa miaka mich-
ache ameonyesha sisi kama
wa Afrika tupo na uwezo wa
kujitoa katika kutegemea watu
wa nje na tupo na uwezo kama
Waafrika kusimamia uchumi
wetu na kuhakikisha wananchi
wetu wametendewa haki, kwa
muda mfupi tumeona kazi ya
ujenzi wa barabara na mambo
mengine mengi ambayo ita-
saidia Watanzania na sisi wa
Afrika Mashariki,” alisema.

RAIS AFRIKA KUSINI

Rais wa Afrika ya Kusini, Cyr-
il Ramaphosa, alitaja mambo
matatu ambayo anamshukuru
Magufuli, ikiwamo kuwa shujaa
dhidi ya rushwa na ubadhirifu
na kuhamasisha matumizi ya

lugha ya Kiswahili.

Mengine ni shabaha yake ya
kukomboa nchi yake kiuchumi
pamoja, kikanda na barani Af-
rika. Alisema ameondoka kion-
gozi mahiri ambaye alikuwa
analenga kulikomboa Bara la
Afrika na ni shujaa wa Afrika.

Alisema ni kiongozi mahiri
katika kizazi kipya ambaye
amesimama kupambana na
rushwa na kwamba viongozi
hawapaswi kujitumikia bali ku-
tumikia mataifa yao.

RAIS WA MALAWI

Rais wa Malawi, Lazarus
Chakwera, alisema ni vema
jina la Dk. Magufuli likahifadhi-
wa katika makabati ya Afrika
ili kuendelea kukumbuka na
kutoka kwake kama kiongozi
bora katika kusimamia nid-
hamu.

“Tuliopata dhamana ya kue-
ndesha mataifa yetu, uongozi
wa Dk. Magufuli ni mfano na
tutaendelea kuutumia ili uen-
delee kutufundisha na kutuon-
dolea uzembe, alikuwa si tu
nyota bali alikuwa ni shujaaa,
jina lake linatakiwa kuhifa-
dhiwa katika makabati yote ya
Afrika kama alama ya Afrika
tunayoihitaji na matendo yake

rika,” alisema Chakwera.

RAIS WA ZAMBIA

Rais wa Zambia, Edgar
Lungu, alisema Dk. Magufuli
atakumbukwa kwa uhusiano
waliouimarisha kati ya nchi
hizo mbili.

Alimtaja kama mtu aliyeku-
wa amenyooka katika maamu-
zi yake na kwamba alikuwa
mwanamageuzi asiye na hofu.

RAIS WA ZIMBABWE

Rais wa Zimbabwe, Emmer-
son Mnangagwa, alisema Zim-
babwe wamepoteza rafiki wa
nchi yao na kaka na kwamba
alikuwa Mwafrika aliyeamini
kwamba Afrika ni lazima ifanye
biashara na kujiendeleza kiu-
chumi.

Alisema Dk. Magufuli ame-
harakisha  maendeleo ya
kiuchumi nchini mwake na
kwamba katika kipindi akiwa
Mwenyekiti SADC aliweka
msisitizo katika maendeleo ya
viwanda na kutengeneza ajira.

Alisema watu wa Zimbabwe
watamkumbuka kwa kuamua
kutenga tarehe 25 kama siku
ya kuinua sauti dhidi ya vikwa-
7o ambavyo nchi hiyo iliweke-
wa.

RAIS COMORO

Kwa upande wake, Rais wa
Comoro, Azali Assoumani,
alisema alikuwa ni kiongozi
ambaye siku zote hakusita
kusikiliza matatizo ya nchi
hiyo.

“Mamlaka aliyoyapata dada
angu Rais Samia ataweza

kutimiza mabhitaji ya Watanza-
nia, ninatamani na atakuwa ni
mrithi wa kweli wa Rais Magu-
fuli kwa kuimarisha amani na
kuleta maendeleo kwa kanda
yetu ya Afrika,” alisema.

MAKAMU WA RAIS
BURUNDI

Makamu wa Rais wa Bu-
rundi, Prosper Bazombaza,
alisema alikuwa kiongozi wa
Waafrika kwa ujumla na ame-
potea mtu mwenye maono na
msimamo.

Alisema alijikita kupambana
na rushwa na kumwomba Rais
Samia kuhakikisha anaende-
leza yaliyoanzishwa na Hayati
Magufuli na kuanzisha miradi
mipya ili Tanzania isirudi nyu-
ma.

WAZIRI MKUU RWANDA

Waziri Mkuu wa Rwanda,
Edouard Nigirente, alisema
serikali yake ilifanya kazi kwa
karibu na Hayati Magufuli na
alijitoa kuimarisha uhusiano
kati ya nchi hizo mbili na histo-
ria yake itakumbukwa daima.

RAIS WA MSUMBLJI

Rais wa Msumbiji, Filipe Ny-
usi, alisema Dk. Magufuli alitu-
mia wadhifa wake kwa uhodari
katika kuiongoza SADC na
kwamba kuondoka kwake gafla
kumeacha pengo kubwa.

“Kuishi kwake katika upendo
katika jamii yake na utoaji mao-
ni yake ni alama ambazo hazi-
wezi kufutika kamwe, heshima
milele tutazitunza,” alisema.

“Nakumbuka Dk. Magufuli
alikuwa anapiga simu saa kum-
bi na mbili asubuhi akiniambia
amka ndugu yangu hapa kazi
tu, nakumbuka tulipokutana
hivi karibuni Chato tulijadili-
ana namna ya kuendeleza us-
alama na utulivu kwenye Kan-
da ya Tanzania na Msumbiji.”

Alisema wanaamini kwamba
Rais wa sasa wa Tanzania, Sa-
mia Suluhu Hassan ataende-
leza ushirikiano uliokuwapo,
kuwaunganisha ~Watanzania,
Waafrika na kuendeleza yale
yaliyoachwa na Dk. Magufuli.

RAIS WA BOTSWANA

Rais wa Botswana, Mokgeetsi
Masisi, alisema wamepoteza
kiongozi wa kweli na mahiri ali-
yeiongoza nchi yake na Afrika
katika masuala ya uongozi na
demokrasia.

“Tutamkumbuka kwa
michango yake na juhudi zi-
lizokuwapo katika kuleta amani
katika Jamhuri ya Kidemokra-
sia na Congo (DRC),” alisema
Rais Masisi.

“Mama Samia una viatu vi-
kubwa vya kuvaa lakini hapana
shaka ukiwa kama mwanamke
pekee, daima tutakuunga mko-
no katika manufaa na mafani-
kio ya Tanzania kwa sababau
mafanikio ya Tanzania ndiyo
yetu pia.”
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Simanzi

Na Paul Mabeja, DODOMA

SIMANZI, majonzi na vilio jana vilitawala
katika viwanja vya Bunge wakati wa tukio
la kuaga na kutoa heshima za mwisho
kwa hayati Rais John Magufuli, huku
Spika wa Bunge Job Ndugai, akifichua siri
alivyopigiwa simu na Magufuli akitaka
azikwe wapi.

Spika Ndugai, alisema kutokana na kifo
hicho nchi imegubikwa na huzuni kubwa
kwa kuwa Watanzania wamempoteza
kiongozi wao mahiri na mtu wa watu.

“Jukumu letu kama taifa ni kuende-
lea kumwombea mpendwa wetu, leo hii
ningependa kuwapa nafasi hata wabunge
watatu kutoa salamu zao, lakini muda
hautoshi hivyo basi tarehe 30, wakati wa
Bunge tutaweka utaratibu na tutakuwa
na azimio letu sisi kama Bunge juu ya
tukio hilo,” alisema Ndugai.

Ndugai alisema hayati Rais John Magu-
fuli amekuwa sehemu ya Bunge kwa mi-
aka 26 na kwamba tukio la kuuaga mwili
wake limekuwa ni majonzi makubwa
kwa Bunge.

“Lango hili la Bunge au lile la ukumbi
wa Msekwa ndilo amekuwa akilitumia
Hayati Rais Magufuli, kwa kipindi chote
cha miaka 26, toka akiwa mbunge kuan-
zia mwaka 1995 leo hii ni siku ya majonzi
makubwa sana kwetu sisi wabunge,
kwani tumehelemewa, tumechang-
anyikiwa Watanzania wanalia na sisi tu-
nasema asante Mungu kwa kutupa Magu-
fuli,” alisema Ndugai.

HALI ILIVYOKUWA

Mwili uliwasili katika viwanja vya Bunge
majira ya saa 2:05 asubuhi na baada ya
baadhi ya wabunge kuuona msafara wa
magari yaliyokuwa yakiusindikiza mwili
huo walianza kuangua vilio kwa sauti za
juu.

bungeni

Mwili uliposhushwa katika viwanja
vya Bunge, Spika wa Bunge Job Ndugai,
aliwaomba wabunge watulie ili ratiba ya
kuaga na kutoa heshima za mwisho ianze.
Wabunge watatu walipewa nafasi na ku-
fanya ibada fupi ya kuuombea mwili wa
hayati Rais John Magufuli.

Wa kwanza alikuwa Shally Raymond,
ambaye ni Mwenyekiti wa Wabunge
Wakatoliki, aliendesha ibada fupi na ku-
wataka wabunge kuendelea kumwombea
Hayati Rais Magufuli na kumsamehe kwa
yale aliyowakwaza wakati wa uhai wake.

Anna Lupembe, alipewa nafasi ya pili
akiwa ni Mwenyekiti wa Jumuiya Wapros-
tanti bungeni ambaye alitoa pole kwa
mama Janeth Magufuli na Watanzania
kwa ujumla na kumwomba Mungu ampa-
tie pumziko la milele.

Pia Mbunge wa Wete, Omari Ally
Omari, alipewa nafasi ya kusoma dua kwa
niaba ya wabunge Waislamu na kuwataka
wabunge kuungana na kumwombea Hay-
ati Rais Magufuli, ili Mungu aipumuzishe
roho yake kwa amani.

Baada ya wabunge hao, Spika Ndugai
alimpa nafasi Naibu Spika Dk. Tulia Ack-
son, ambaye alisema uwapo wake katika
kiti hicho, umechangiwa na Hayati Rais
Magufuli kwa kiasi kikubwa.

“Vitabu vya dini vinasema kuwa up-
umbavu wa Mungu ni hekima ya mwan-
adamu, yale mema ambayo wengine ha-
wajayaona sisi tumeyaona,” alisema.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa alisema
kuwa hawezi kuongea wakati akiendelea
kuona mwili wa hayati Rais Magufuli uki-
wa mbele yake kwenye jeneza.

“Wabunge naomba mnisamehe sana
siwezi kuongea wakati naendelea kumu-
ona kiongozi wangu aliyekuwa akinipigia
simu kila mara kunipa maagizo leo hii
amelala hapa mbele yetu,” alisema Ma-
jaliwa kwa masikitiko.
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1. Background:

The Office of the United

2. Eligibility:

usp=sharing

INVITATION TO BID: NO. RFP/2021/SUP/012
FOR THE ESTABLISHMENT OF FRAME AGREEMENTS FOR

PROVISION OF ROAD CARGO AND PASSENGER TRANSPORT
SERVICE FROM KIGOMA REGION TO BURUNDI

Representation Office in Dar es Salaam invites reputable and qualified suppliers to
submit firm offers for establishment of a frame agreement for the provision of road cargo
and passenger transport service from Kigoma region to Burundi

Suppliers duly registered with relevant government authorities, with sound financial
basis, relevant experience, reputed clientele and with knowledge of how to meet
UNHCR’s requirements are invited to participate in the bidding process.

Kindly download the tender documents in the below link:

https://drive.google.com/drive/folders/1VaGAGyMVINQ1xP1XPGIJktVIOc9tZrOR?

If you fail to access the link, please write to ishobeza@unhcr.org copy ndassa@unhcr.org

CRUCIAL DATES FOR THIS REQUEST FOR PROPOSAL

UNHCR

United Nations High Commissioner for Refugees
Haut Commissariat des Nations Unies pour les réfugiés

Nations High Commissioner for Refugees (UNHCR),

Pre-bid Conference meeting will be held

Monday 30% March 2021

Deadline for receiving requests for clarification

Friday 11" April 2021 at 2359hrs EAT

Deadline for submission of offers

Wednesday 27™ April 2021 at 1600hrs, EAT

UNHCR tenders are free of charge, no fees are charged to collect the tenders.
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- Siri namba 5 maisha ya JPM

Na Salome Kitomari

HAYATI Rais Dk. John Magufuli,
ameacha siri kubwa ya alama ya
namba tano katika safari yake ya
miaka 61 aliyoishi duniani.

Siri ya namba tano katika safari
ya uongozi ya maisha ya Hayati
Rais Dk. John Magufuli, ilianzia
wakati aliposhika madaraka ya
kuwa Rais wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania katika Awamu
ya Tano, alipoapishwa Novemba
5, 2015.

Namba 5 ilichomoza tena mwaka
2020 aliposhinda muhula wa pili
na kuapishwa Novemba 5,2020.

Katika safari yake ya mwisho
kwenye Jiji la Dar es Salaam, mwili
wake ulizungushwa mara tano ka-
tika uwanja wa Uhuru na Dodoma
pia ulizungushwa mara tano katika
uwanja wa Jamhuri.

Katika tukio la kihistoria la kush-
erehekea maisha yake duniani, juzi
mwili wake ulizungushwa mara
tano katika Uwanja wa Uhuru, Jiji
la Dar es Salaam ikiwa ni kumuen-
Zi na kutoa fursa kwa Watanzania
kumuaga kwa pamoja baada ya
wengi kushindwa kupita mbele ya
jeneza kutokana na msongamano.

Namba tano ilijitokeza tena siku
va mazishi yake kitaifa katika

viwanja vya Jamhuri jijini Do-
doma, baada ya kukamilika kwa
ibada takatifu na salamu za wakuu
wa nchi mbalimbali duniani, mwili
wake kuzungushwa mara tano
katika uwanja huo ili watanzania
wamuage.

Pia, mwili wa kiongozi huyo ul-
itembezwa katika mitaa mitano ya
Jiji la Dodoma, kutoa nafasi kwa
wakazi wake kuuaga.

Jana Msemaji wa Serikali, Dk.
Hassan Abbas, alitangaza utaratibu
mpya ambao gari lililobeba mwili
wa Hayati Dk. Magufuli kupitishwa
sehemu waliyokaa wananchi nao
kuaga kwa kupunga mkono na
kumuenzi mpendwa wao.

Na. 5 KIBIBILIA INAMAANA
GANI?

Kwa mujibu wa Blog ya In-
jili Tanzania, taarifa ya fahamu
namba Kibiblia na maana zake
katika ulimwengi wa roho na
mwilini, namba tano ina maani-
sha wokovu au hukumu. “Yesu
alipata hukumu ili tupate Wokovu
kwa hiyo usishagae namba tano
ikiwakilisha wokovu au hukumu
kwa wakati mmoja. Namba tano
inaonekana robo. Namba ya kumi,
tano inaweza kuwa kama tano,
50, 500, 5,000,” imeandikwa.

Umoja wa Nchi za Mashariki na Kusini mwa Afisa wa Kupambana na Fedha Haramu

Msese Road Piot 96, Kinondoni
Tel.No.:+255-22 - 266 7895

Tel:No.:+255-22 - 266 7679 6earn
Fax.No.:+255-22 - 266 8745
Email: executivesec@esaamig.org EASTENN KD SOUTESSN LFR

Web: www.esaamig.org

AHTHUONEY UIINDMI!IG nmw

Office of the Executive Secretary
ESAAMLG

PO. Box 9923 Dar es Salaam,
TANZANIA

Mh. Dkt John Pombe Joseph Magufuli
1959 - 2021

na Familia yake na Watanzania wote kwa ujumla.

Anti -

Baraza la Mawaziri, Kikosi Kazi cha Maofisa Waandamizi na Wafanyakazi wa Umoja wa Nchi za Mashariki na Kusini
Mwa Afrika wa Kupambana na Fedha Haramu wamepokea kwa masikitiko makubwa taarifa ya kifo cha aliyekuwa Rais
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mheshimiwa Dkt John Pombe Joseph Magufuli.

Tunatoa Salaam za pole kwa Rais Mheshimiwa Mama Samia Suluhu Hassan na Serikali yote, Mama Janet Magufuli

Roho ya Marehemu ipate Rehema kwa Mungu na ipumzike kwa Amani.

Eastern and Southern Africa
Money Laundering Group
ESAAMLG Secretariat
Website: www.esaamlg.org
I —
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Vyumba vya madarasa
kulaza wageni Chato

Na Richard Makore, CHATO

VYUMBA vya madarasa vinatarajiwa
kutumika kulaza wageni watakaofi-
ka wilayani Chato mkoani Geita kwa
ajili ya kushiriki shughuli ya maziko ya
aliyekuwa Rais wa Tanzania, Hyati Dk.
John Magufuli yanayotarajiwa kufanyi-
ka [jumaa nyumbani kwake.

Akizungumzia utaratibu huo, Mku-
rugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya
Wilaya ya Chato, Eliud Mwakiteleko,
alisema wanafanya vikao ili kuangalia
suala hilo. Akizungumza na Nipashe
kwa njia ya simu jana mjini Chato,
Mwakiteleko alijibu kwa kifupi kwamba
bado wanajadili suala hilo.

Jana shule mbalimbali zilifungwa Ili

kuombelezo kifo cha Dk. Magufuli am-
baye aliagwa kitaifa jijini Dodoma.

Kwa upande wake, mfanyabisahara
mjini Chato, Pascally Lutandura alise-
ma amenunua magodoro madogo am-
bayo yatawekwa kwenye madarasa ili
kulaza wageni.

Alisema ameamua kufanya hivyo ili
kuhakikisha wageni watakaofika Chato
wanapata sehemu ya kulala mpaka
siku ya kuzika. Aliongeza kuwa utara-
tibu huo utasaidia baadhi ya wageni ili
waweze kupata sehemu za kufikia na
kulala kuwawezesha kushiriki maziko.

Wakati huo huo, umoja wa waende-
sha bodoboda wilayani Chato umean-
dika barua kwa Mkuu wa Wilaya hiyo,
kuomba kibali cha kushiriki katika

maziko hayo.

Mwenyekiti wa umoja huo, James An-
drew akizungumza na Nipashe alisema,
hayati Magufuli wakati wa uhai wake
aliwasaidia vijana wengi.

Alisema alihakikisha kazi hiyo inaku-
wa ya heshima pamoja na kuwakope-
sha Sh. milioni 10 ambazo walizitumia
kununua bodaboda nne ambazo kwa
sasa zinawaingizia kipato.

Andrew alisema wakipewa kibali
wanatarajia jumla ya bodaboda 600
zilizopo wilayani Chato zitashiriki ili ku-
muenzi hayati Magufuli.

Aliomba vyombo vya ulinzi na us-
alama kuwawekea utaratibu ambao
utawawezesha kushiriki bila kuingilia
mambo mengine.

wﬁq L LL
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Mkurugenzi Mtendaji wa IRUWASA, Mhandisi David Pallangyo, akiongea na waandishi wa habari jana ofisini
kwake ikiwa ni wiki ya maji. PICHA: FRIDAY SIMBAYA

Utata wagubika waliokufa kuaga mW|I| wa JPM Dar

Christina Mwakangale na Maulid Mmbaga

UTATA umegubika juu ya idadi ya watu
waliofariki katika Uwanja wa Uhuru waka-
ti wa shughuli za kuaga mwili wa za ali-
yekuwa Rais wa Tanzania, Hayati Dk. John
Magufuli jijini Dar es Salaam juzi.

Hata hivyo, Hospitali ya Taifa Muhimbili
(MNH), imetoa taarifa ya watu saba kuje-
ruhiwa ikiwamo kifo cha mtu kimoja hos-
pitalini hapo, kwa kile kilichoelezwa ni
kukanyagana kutokana na msongamano
wa maelfu ya wananchi waliojitokeza ku-
uaga mwili. Baadhi ya ndugu waliopoteza
ndugu zao walizungumza na Nipashe na
kueleza kuwa watu saba wamefariki, wak-
iwamo watano wa familia moja kati yake
watoto wanne.

Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano kwa
Umma MNH, Aminiel Aligaesha, alithibiti-
sha kupokea majeruhi hao na kulazwa
jana, akiwamo mtoto wa miaka 13 pamoja
na mwili wa mwanamke mwenye umri wa

]
Walala nje ya
uwanja kusubiri
kuaga mwili

Peter Mkwavila na Renatha Msungu,

DODOMA

Mkoa wa Dodoma na mikoa jirani,
waliamua kulala karibu na Uwanja wa
Jamhuri ili kuwahi kuuaga mwili wa
Hayati Rais John Magufuli.

Wakizungumza na Nipashe uwanjani
hapo kwa nyakati tofauti, walisema
wamelazimika kulala kwenye
maeneo hayo kutokana na wengi wao
kutembea kwa miguu umbali mrefu
wa uhakika wa kuwafikisha kwa
haraka.

“Asilimia kubwa unao waona hapa
tumelazimika kulala nje ya uwanja
na wengine wameomba kwa walinzi
binafsi wanaolinda vibanda vya kuuzia
mbao na ofisi za watu zilizopo eneo la
na tumetembea zaidi va kilometa
50, ili tu tuweze kuwahi na kumuaga
rais wetu ambaye ni mkombozi wa
wanyonge,” alisema Matonya Odoba.

Barabara zinazozunguka uwanja
hao ikiwamo ya Singida, Morogoro,
Iringa na Arusha, zilifurika kwa idadi
ya watu.

Walinzi wa usalama walijikuta
wakipata wakati mgumu kutokana na
msongamano wa kuwapanga watu
ambao wakati mwingine walilazimika
kuzuia vyombo vya usafiri kupita.

Madereva wa daladala zinazotoka
maeneo mbalimbali ya Jiji la Dodoma,
walilazimika kushusha abiria wao nje
va mji na kutembea kwa miguu hadi
uwanjani.

Baadhi ya nyimbo zilizokuwa
zikiimbwa na waombolezaji ni
zenye ujumbe “Tunakulilia mwamba
uliyefanya mambo makubwa tangulia,
Mungu akupe pumziko la milele,
tutaendelea kukukumbuka na utabaki
mioyoni mwetu.”

miaka 53.

Tukio hilo lilitokea juzi kwenye Uwanja
kuwa ni maalum kwa shughull 7a l<uaga
mwili na kuruhusu wakazi wa jiji kwa siku
mbili, Machi 21 na 22, mwaka huu, kumua-
ga Hayati Rais Magufuli.

Aidha, taarifa za awali zilizoifikia Ni-
pashe, zilisema watu wengi walipoteza
maisha katika tukio hilo, juzi.

Kamanda wa Polisi Kanda Maalum ya
Dar es Salaam, Lazaro Mambosasa alipo-
tafutwa na Nipashe, alisema taarifa zaidi
zitatolewa leo.

NDUGU WAZUNGUMZA

Akizungumza na Nipashe mmoja wa
mwanafamilia aliyopotelewa na ndugu,
Denis Mtuwa alisema walipotelewa na
wapendwa wao watano, ambao wote
walihudhuria na kuuaga mwili wa Hayati
Magufuli.

Alisema wapo Kkatika jitihada za kufua-

tilia miili hiyo katika hospitali walipohi-
fadhiwa ndugu zao ili taratibu za mazishi
ziendelee.

“Tatizo lililojitokeza limetushtua sana,
kwani hatukutegemea kuwapoteza ndugu
zetu kwa idadi hiyo ndani ya familia moja
na taratibu za mazishi zinaendelea sam-
bamba na kuichukua miili kutoka kule
ilipohifadhiwa Temeke,” alisema Mtuwa.

Sadiki Hussein, mkazi wa Chanika am-
baye alimpoteza ndugu yake aliyetam-
bulika kwa jina la Mariam Hussein (22),
alisema, marehemu aliacha mtoto mmoja
mwenye umri wa miaka mitatu.

“Tumesha upata mwili wa ndugu yetu
na tumeuhifadhi katika Hospitali ya Te-
meke na taratibu za mazishi zinaendelea
na tunategemea kusafirisha leo, kwenda
Morogoro kwa ajili ya mazishi.”

KANDA MAALUM
Mbali na kauli ya Kamanda kuwa atatoa
ufafanuzi leo, chombo kimoja cha habari

kilimnukuu Mambosasa akisema, baa-
dhi ya wananchi walioshiriki shughuli za
mazishi katika kumuaga hayati Magufuli
walijeruhiwa baada ya kukanyagana.

Alisema idadi ya watu waliojeruhiwa
katika shughuli hiyo ni wengi, ingawa
hakuwa na takwimu halisi siku ya jana.

Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano kwa
Umma MNH, Aligaesha, alifafanua wali-
opokelewa hospitalini hapo jana, kuto-
kana na tukio hilo, juzi.

Alisema majeruhi waliofikishwa ni Aza
Hamisi (26), Josseh Sunne (30), Andrew
Mirambo (26), Hawa Adam, Beatrice
Mdake (44), mtoto wa miaka 13 ambaye
yeye pamoja na mwanaume mmoja ha-
wakufahamika majina yao.

Pia alisema kati ya majeruhi hao wanne
wamehamishiwa Taasisi ya Tiba ya Mi-
fupa, Upasuaji wa Ubongo na Mishipa ya
Fahamu Muhimbili (MOI) kwa uchunguzi,
huku mwili wa marehemu Rose Shabakaki
mwenye umri wa miaka 53, ukihifadhiwa.
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Karibu yako

Pumzika kwa Amani

Tutakukumbuka daima kwa maono yako na msimamo madhubuti
wa kujenga na kulinda nchi yetu.

Hayati Dkt. John Pombe Joseph Magufuli
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MWANGA WA JAMIT

Kwenye misongamano

watoto wasiruhusiwe

ZIPO taarifa za watu kadhaa kupoteza maisha katika
Uwanja wa Uhuru, Dar es Salaam, kutokana na
kukanyagana na msongamano.

Ipo familia hadi sasa imethibitisha kupoteza watoto
watano, mama na dada wa kazi ambao wote walikuwa
uwanjani kwa ajili ya kuaga mwili wa aliyekuwa Rais wa
Tanzania, Dk. John Magufuli, lakini kutokana na mson-
gamano.

Bado Jeshi la Polisi halijatoa taarifa rasmi, lakini
tayari familia zimethibitisha kupoteza wapendwa wao
na baadhi kujeruhiwa kwenye tukio hilo.

Hili ni tukio la kusikitisha sana kwa kuwa linakumbu-
sha majonzi ya tukio la watu kupoteza maisha kwenye
msongamano ambao walikwenda kukanyagana kwa
lengo la kupata mafuta ya upako mjini Moshi. Kati ya
waliofariki baadhi walikuwa watoto.

Inafikirisha sana kwamba inakuwaje mzazi anabeba
watoto wengi na kwenda nao kwenye msongamano
mkubwa kama huo, ambao kwa hali ya joto la Dar es
Salaam ni rahisi kukosa hewa au mvua ikinyesha ni
ngumu kulinda usalama wa watoto.

Juzi kupitia vyombo vya habari tuliona idadi kubwa
ya watu uwanjani humo kiasi cha wengine kushindwa
kuaga kutokana na kukosekana muda kutotosha, huku
wengine wakisukumana kiasi cha kukosa pa kusogeza
mguu.

Kunapokuwa na hatari kila mmoja hujitahidi kuokoa
nafsi yake na kwa watoto ni ngumu kujitetea dhidi ya
nguvu ya watu wazima na kusukumana kulikokuwapo.
Hivyo haikuwa salama kabisa kupeleka watoto kwenye
tukio kama lile.

Tunaona siyo sawa na ni hatari sana kwa watoto
kupelekwa kwenye matukio ambayo siyo lazima na
wangeweza kutazama wakiwa nyumbani kupitia run-
inga au mitandao ya kijamii.

Kupeleka watoto kwenye mikusanyiko hiyo ni hatari
sana kwa kuwa ni rahisi kwa udogo wao kukosa hewa
na kupoteza maisha kama ilivyojitokeza kwa watoto
hao.

Kwa kuwa shughuli ya kuaga mwili wa kiongozi huyo
inaendelea hadi Tjumaa (Machi 26, mwaka huu), ni
muhimu msisitizo ukawa ni watu wazima pekee kwen-
da viwanjani na watoto kusalia nyumbani, ili kuona
tukio hilo kupitia runinga na mitandao ya kijamii.

Haipendezi na ni hatari sana kupeleka watoto kwe-
nye matukio haya, ambayo huleta idadi kubwa ya watu
kwa wakati mmoja kwa kuwa lolote linaweza kujitokeza
na kusababisha maafa kama ambavyo ilijitokeza juzi.

Ni muhimu sana kuchukua tahadhari na kujifunza
kuhusu matukio haya ambayo kwa kiasi kikubwa
hugharimu maisha ya watu, lakini ni muhimu serikali
kuweka utaratibu maalum ikiwamo kuzuia watoto
kwenda kwenye matukio haya, na badala yake kuanga-
lia kupitia vyombo vya habari.

Kutokana na ukuaji teknolojia, taarifa zinarushwa
kila mahali kama kwenye runinga na mtandaoni. Hili
ni tukio la kitaifa linaonyesha na taarifa zinapatikana,
hivyo  hakuna sababu ya kukusanya watoto na
kuwapeleka uwanjani.

Tukio hili limeacha funzo ni muhimu kujifunza na
kuchukua hatua kuhakikisha usalama wa watu wote
kunapokuwa na msongamano.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

.i-
N Kuchapa wanafuncziviboko sawa,

ila vigezo na masharti ni muhimu

SUALA la ama kuwapo au ku-
tokuwapo adhabu ya viboko

Na Sabato

Kasika

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com

www.epaper.ippmedia.com

shuleni, ni mjadala mpana
katika jamii, ambao umegawa
watu katika makundi mawili,
wakiwapo wanaounga mkono
adhabu hiyo na wengine wa-
naipinga.

Adhabu hiyo imekuwa ni
mjadala mpana, kutokana na
matukio ya kuumizwa kwa baa-
dhi ya wanafunzi, hivyo kuwa-
fanya wadau wa elimu kutoona
umuhimu wake na wengine
kuamini kwamba, bado adha-
bu hiyo inafaa.

Hadi sasa, kuna sheria mah-
susi inayosimamia viboko ni-
kiwa na tafsiri halisi.

Katika msimamo wake, Rais
Dk. John Magufuli, enzi ya uhai
wake, ziarani mkoa wa Mbeya
wakati huo, alitamka nafasi ya
viboko, pale Mkuu wa Mkoa wa
Mbeya, Albert Chalamila, alip-
owachapa wanafunzi 392 wa
shule moja ya sekondari kwa
tuhuma za kuchoma moto ma-
bweni ya shule hiyo.

Mbali ya kupewa adhabu,
wanafunzi hao walitakiwa kuli-
pa Sh. 200,000 kila mmoja kwa
ajili ya kukarabati mabweni
mawili, ambayo walituhumiwa
kuyateketeza kwa moto.

Binafsi ninaungana na kauli
hiyo, kwa kuwa adhabu ya
viboko kwa mwanafunzi, si
mbaya kama itatolewa kwa len-
go la kumrekebisha, lakini iki-
wa ya kumkomoa mwanafunzi,
matokeo yake ni kuumia na ku-
sababisha mjadala uliopo sasa.

Suala la kuwapo adhabu

ya viboko kwa wanafunzi ni
jambo la kawaida, pale inapo-
tolewa kwa utaratibu sahihi
na inawezekana kupunguza
matukio ya uharibifu wa mali
za shule na mengine mengi
yasiyotakiwa.

Vilevile, adhabu hiyo ikitole-
wa kwa utaratibu unaotakiwa,
itapunguza pia matukio mbal-
imbali ya athari ya viboko kwa
wanafunzi shuleni kama vile
kuumizwa kwa baadhi yao na
hata kuachwa na makovu.

Ni jukumu la mzazi na mlezi
kumpa fursa ya kusoma mtoto
wake, pia mwalimu anatakiwa
kutimiza wajibu wake kwa
uadilifu wa kumpa elimu, kum-
tunza, kumlea na kumwongoza
kwa kumkuza na kumwende-
leza.

Si dhamira ya mwalimu
kumdhuru mwanafunzi kwa
kumuadhibu, bali kumjenga
na kumrekebisha, kwa kuwa
mwalimu ni mlezi wake awapo
shuleni, hivyo hata adhabu
anayotoa inatakiwa kumreke-
bisha na siyo kumkomoa.

Hata Waziri wa Elimu, Say-
ansi, Teknolojia na Elimu ya
Ufundi, Prof. Joyce Ndalichako,
alishaonyesha kukerwa na baa-
dhi ya walimu wanaoshindwa
kufuata mwongozo wa adhabu
ya viboko shuleni.

Mwongozo huo upo katika
waraka wa Kkiserikali, unaowe-
ka wazi kuwa adhabu ya viboko
na inaweza kutolewa, endapo
kutatokea utovu wa nidhamu
uliokithiri ama makosa ya jinai
yaliyotendeka ndani au nje ya

shule na yenye mwelekeo wa
kuishushia shule heshima.

Pia inaelekeza kwamba ad-
habu ya viboko itakayotolewa
sharti izingatie ukubwa wa
kosa, umri, jinsi na afya ya mto-
to na isizidi viboko vinne kwa
wakati mmoja.

Anabainisha kuwa, waraka
unaomtambua mwalimu mkuu
au mkuu wa shule, ndiye mwe-
nye mamlaka ya kutoa adhabu
ya viboko, pia atie saini katika
kitabu maalum kila adhabu ya
viboko inapotolewa.

Waziri anasema, waraka huo
unaweka wazi kuwa, mwa-
nafunzi ama mzazi anapokataa
adhabu ya viboko, sharti asi-
mamishwe shule ili kupisha
hatua nyingine za kinidhamu
juu ya kosa lake.

Walimu wanaonywa kuwa
hatua kali za kinidhamu zi-
tachukuliwa dhidi yao, kama
watakiuka utaratibu ulioidhin-
ishwa na waraka huo, na ni
marufuku kuonekana wakiwa
na fimbo mkononi kwa lengo la
kumwadhibu mwanafunzi.

Muungwana anaamini
kwamba, kutozingatia mwon-
gozo huo, ndiyo chanzo cha
kuwagawa watu na kuzusha
mjadala katika jamii wa kutaka
adhabu ya viboko iendelee
ama ifutwe.

Wakati uliopo ambao seri-
kali inalifanyia kazi pendekezo
la kupitia kanuni na miongozo
ya uchapaji viboko, si vibaya
ikaweka washauri nasaha shu-
leni watakaokuwa wakisikiliza
malalamiko ya wanafunzi.
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Ndege za kijeshi zikipita juu ikiwa ni ishara ya kutoa hes-

Wabunge wakishindwa kujizuia kulia baada ya kuona jeneza lililobeba mwili wa Hayati Dk. John hima kwa aliyekuwa Rais wa Tanzania, Dk. John Magufuli.
Magufuli mjini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH MPIGAPICHA WETU

N

Mkazi wa Dodoma akitandika khanga yake ili géri IiIi-Iobeba Gari lililobeba mwili wa aliyekuwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dk. John Magufuli,
mwili wa Dk. John Magufuli liikanyage ikiwa ni kutoa hes- likipita kuelekea Uwanja wa Jamhuri jijini Dodoma kwa ajili ya kuagwa kitaifa. PICHA: IBRAHIM
hima kwake. PICHA: IBRAHIM JOSEPH JOSEH.

Y

Waombolezaji jijini Dodoma wakiwa nje ya Uwanja wa Jamhuri wakifuatilia Mbunge wa Viti Maalumu Mkoa wa Geita, Rose Busiga, akiangua kilio wakati
matangazo ya moja kwa moja ya tukio la kuuaga mwili wa Hayati Rais Dk. jeneza lenye mwili wa aliyekuwa Rais wa Tanzania, Dk. John Magufuli, ulipofik-

John Magufuli. PICHA: RENATHA MSUNGU ishwa jana, Bungeni kuagwa na wabunge hao. MPIGAPICHA WETU
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SALAMU ZA RAMBI RAMBI
KUTOKA YAPI MERKEZI|

Bodi ya Wakurugenzi, Uongozi na Wafanyakazi wote wa kampuni ya ujenzi wa reli ya SGR
Tanzania, Yap! Merkezi tumepokea kwa mshtuko taarifa za kifo cha Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, Dk. John Pombe Magufuli.

Tunatoa salamu za pole kwa Rais Mama Samia Suluhu, Mama Janeth Magufuli, familia,
ndugu na Watanzania wote. Tunaungana nanyi katika kuomboleza msiba huu mkubwa.

PUMZIKA KWA AMANI MCHAPAKAZI
DK. JOHN POMBE MAGUFULI

1959 - 2021 S ZA
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wananen T Jokate amlilia JPM siku
wiokomesa YA kuzaliwa kwake

kutokomeza
bidhaa hafifu Na Elizabeth Zaya

Na Mwandishi Wetu

tuweze kuacha alama.”

Jokate alisema hayati Dk.
Magufuli aliliongoza taifa
kwa kujitoa licha ya maradhi
ya moyo ya muda mrefu.

“Magufuli uliongoza taifa
letu kwa kujitoa licha ya
maradhi ya moyo ya muda
mrefu, ukaweka uhai wako
rehani kwa ujasiri, uthubutu,
ubunifu na upendo mkubwa
wa dhati kwa wananchi na
taifa letu tukufu la Tanzania,”
alisema Jokate.

“Kama sehemu ya vijana

kumbukumbu yangu ya ku-
zaliwa, lakini imekuja wakati
ambao taifa tuko kwenye
majonzi makubwa ya kuon-
dokewa na Jemedari wetu,
Rais wa awamu ya tano Dk.
John Pombe Joseph Magu-
fuli.”

“Hivyo, nilitumia muda
kutafakari maisha na kifo cha
Rais (Magufuli), wetu mpend-
wa. Hakika maisha na uhai ni
upepo tu. Lakini isitukatishe
tamaa kufanya mema kadri
ya Mungu atakavyotujalia ili

uliotuamini kwenye serikali
yako, tutaendelea kuenzi
yako yote mema kwa ajili ya
taifa letu mama la Tanzania
kwa vizazi vya sasa na vi-
javyo.” Nitoe pole kwa Mama
Janeth Magufuli, familia yote
na Watanzania wote. Bwana
alitoa Bwana alitwaa jina la
Bwana lihimidiwe.”

Jokate ni miongoni mwa
vijana walioteuliwa na hay-
ati Dk. Magufuli kuongoza
Wilaya ya Kisarawe.

KUU wa Wilaya ya

Kisarawe, Jokate

Mwegelo, amese-

ma kuwa Hayati

Rais Dk. John Magufuli, ali-

weka uhai wake rehani kwa

ajili ya Watanzania, licha ya

kuumwa ugonjwa wa moyo

bado aliwatumikia kwa ngu-
vu zote.

Katika ukurasa wake wa

Instagramu aliandika; “Jana

(juzi), Machi 20, ilikuwa ni

SHIRIKA [a Viwango Tanzania
(TBS) limewataka wananchi
kushiriki katika ‘vita' ya ku-
tokomeza bidhaa hafifu hapa
nchini ikiwa sehemu ya mchan-
g0 wao wa kumuenzi aliyekuwa
Rais wa Tanzania, John Magufuli
katika ujenzi wa Tanzania vya
Viwanda.

Wito huo ulitolewa kwa nyakati
tofauti na maofisa wa TBS wiki
iliyopita wakati wa kuhitimisha
kampeni ya kutoa elimu kwa
umma katika wilaya ya Mu-
soma, Chato na Karagwe kuhusu
umuhimu wa kununua bidhaa
zilizothibitishwa na shirika hilo
sambamba na kuwahamasisha
wafanyabiashara kusajili madu-
ka ya chakula na vipodozi.
Kampeni hiyo ya elimu kwa
umma imefanyika katika maeneo
mbalimbali yakiwamo ya shule
za msingi na sekondari, masoko,
stendi, minadani na maeneo
mengine ya wazi ambapo wa-
nanchi walijitokeza kupata elimu
na ufahamu wa masuala mbalim-
bali yahusuyo ubora wa bidhaa.
Mkurugenzi wa Halmashauri ya
Musoma Mjini, Fidelica Gabriel
Myovella, aliipongeza TBS kwa
kutoa elimu kwa wananchi
katika ngazi ya wilaya kwani
itaongeza ufahamu na kuhakiki-
sha suala la uuzaji wa bidhaa
hafifu sokoni linapungua kama
sio kwisha kabisa.

Ofisa Masoko, Deborah Haule
aliwakumbusha wananchi kuwa
vita ya bidhaa hafifu sio ya

TBS pekee bali ni ya Taifa kwa
ujumla.

“Kampeni hii imeweza kuwafikia
wananchi 14,517 kati yao wa-
nafunzi wa shule za msingi na
sekondari 12,204 na wananchi
2,313," alisema Haule.

Haule aliwafafanulia wanafunzi
pamoja na walimu umuhimu wa
viwango katika maisha yao va
kila siku vile vile kuwafahami-
sha fursa ya huduma bure kwa
wajasiriamali wadogo.

Hata hivyo, aliwaasa wawe ma-
balozi wazuri wa kuhamasisha
ubora katika jamii wanazoishi.
Vilevile aliwasisitiza wananchi
kuendelea kutoa taarifa pale
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Wapita njia wakiangalia nyumba ambayo ipo hatarini kubomoka kutokana na kutokuwa na kingo za kuzuia Mto Mbezi,
katika eneo la Matosa, Manispaa ya Ubungo Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

Wamkumbuka Magufuli
kwa visima virefu vya maji

Na Shaban Njia, KAHAMA

& e

makubwa na kwamba watazidi kumkum-
buka kwa kutatua kikwazo cha ukosefu wa

sha ya kila Mtanzania bila ubaguzi wa kika-
bila wala dini...sisi tunashukuru kwa kuwa-

wanapokutana na bidhaa

zilizokwisha muda wake au wa-
napotilia shaka bidhaa yoyote
katika soko na wafanyabiashara
kufuatilia taratibu sahihi za us-
ajili wa bidhaa au majengo kupi-
tia mawasiliano waliyopewa.

Diwani wa Kata ya Bugene
wilayani Karagwe, Mugisha

Mathias, aliipongeza TBS kwa
elimu ambayo wanaitoa katika
wilaya hiyo kwani kuna baadhi

va wafanyabiashara na wa-

nanchi kwa ujumla hawakuwa na
elimu ya ubora wa bidhaa kwa

undani zaidi.

WAKAZI wa Kata ya Nyandekwa, Hal-
mashauri ya Manispaa ya Kahama M;ji
mkoani Shinyanga, wamesema watamkum-
buka aliyekuwa Rais wa Tanzania, Dk. John
Magufuli, kwa kuwajengea visima virefu vya
maji kwa kushirikiana na Jumuiya ya Inter-
national Istagama ya Oman.

Kata hiyo ilikuwa na visima vinne virefu
vya maji vilivyojengwa tangu nchini ipate
Uhuru wake mwaka 1961 ambavyo vilikuwa
havitoshelezi mahitaji, lakini kwa sasa ku-
navisima virefu 100 ambavyo vinakidhi
mabhitaji ya wananchi wa kata hiyo.

Shedrack Daudi, Mwenyekiti wa Seri-
hayo wakati akizungumza na gazeti hili na
kusema amepokea msiba kwa masikitiko

majisafi na salama.

Alisema kabla ya ujenzi wa visima hivyo,
walikuwa wanatumia maji ya kwenye vi-
sima vinne vilivyojengwa tangu Uhuru am-
bavyo havikutosheleza mahitaji na kusaba-
bisha baadhi ya wananchi kutumia maji ya
kwenye mashamba ya mpunga ambayo sio
safi na salama.

Aidha, Daudi alisema kwa sasa kata hiyo
ina jumla ya visima virefu vya maji 100 na
hivi karibuni kabla ya kifo cha Magufuli,
wameahidiwa kujengewa visima vingine
20 vya maji, lengo likiwa kuendelea kutatua
kikwazo cha ukosefu wa huduma ya ma-
jisafi na salama.

“Kifo cha aliyekuwa Rais kimetuumiza
sana na alikuwa rais wa pekee aliyejali mai-

patia vibali watu wa Istigama wa Oman na
kutujengea visima vya maji,” alisema Daudi.

Naye Josephina Juma, alisema hawa-
kutegemea kama wangesongezewa hudu-
ma ya majisafi na salama kwa muda mfupi
na kuwataka viongozi waliobaki kuyaishi
yale aliyokuwa akiyafanya Magufuli katika
kuendelea kutetea haki za wananchi wan-
yonge hasa wanaoishi pembezoni mwa miji.

Katibu Mtendaji wa Kamati Masjid Al-
Wahaab, Ahmed Haroun, alisema ame-
pokea kwa masikitiko makubwa msiba
huo na kwamba walikuwa wakishirikiana
pamoja katika kutatua kikwazo cha ukosefu
wa huduma ya maji kwa wananchi wanaoi-
shi pembezoni mwa miji.
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HABARI KITAIFA

AfDB yaipiga jeki NIT bil. 4.7/-
kupunguza ajali za barabarani

Na Prosper Makene

huo cha Taifa cha Usa-

firishaji (NIT) kimeanzi-

sha kituo cha kikanda cha

umahiri katika usalama
barabarani baada ya kupata
msaada kutoka Benki ya Maen-
deleo ya Afrika (AfDB) wenye
thamani ya dola za Marekani mil-
ioni 2.1 (zaidi ya Sh. bilioni 4.7 za
Kitanzania).

Mkuu wa Chuo hicho, Mhandisi
Prof. Zacharia Mganilwa, amese-
ma: “Tunaishukuru sana Benki ya
Maendeleo ya Afrika kwa kutoa
kiasi cha dola za Marekani milioni
2.1 ili kusaidia kuanzishwa kwa
Kituo cha Umabhiri, ambacho len-
go lake kuu ni kufundisha wataal-

amu mahiri ambao watasaidia
kupunguza ajali za barabarani.”

Prof. Mganilwa aliongeza
kuwa mkataba wao na Benki ya
Maendeleo ya Afrika, na kwamba
wamekubaliana kuanza kutoa
kozi za ukaguzi ambazo zita-
wajengea uwezo wataalamu na
hivyo kusaidia kupunguza ajali za
barabarani.

Alisema Kituo cha Umahili ki-
taanza kutoa kozi hizo kabla ya
mwaka huu kuisha mara tu wa-
takapopata ithibati kutoka shirika
la kimataifa linaloshughulika na
usalama wa barabarani (IRF).

Alisema kwa sasa hakuna taasi-
si yoyote nchini inayotoa kozi za
ukaguzi wa usalama barabarani
kwa ngazi ya kimataifa hivyo NIT

itakuwa taasisi ya kwanza kutoa
mafunzo hayo.

“Watanzania na kampuni za ki-
zalendo sasa wataweza kusoma
kozi hizi zenye viwango na ubora
wa ya kimataifa. Hakutakuwa na
hitaji tena la Watanzania na kam-
puni kwenda kusoma kozi hizi nje
ya nchi,” alisema.

Alisema kampuni nyingi za Ki-
tanzania zimekuwa zikipata tabu
sana kwenye zabuni nyingi pale
matangazo yanapotaka na kuhi-
taji kampuni wafanyakazi wenye
sifa zinazotambulika Kimataifa.

Aliongeza, “Tunataka kuona
miradi yote ya ujenzi na maten-
genezo ya barabara nchini inay-
ohitaji wataalam wenye sifa hizi
inakuchukuliwa na wenyeji.”

B A 7 o R

Prof. Mganilwa alisema moja
ya sharti katika mkataba wao na
Benki ya Maendeleo ya Afrika
ni kuwa kituo hicho kitaweka
mshauri elekezi wa Kimataifa
na kuwa na wataalamu 10 am-
bao watapata mafunzo ya kozi
ya wakufunzi ili kuweza kuanza
kutoa kozi hizo za usalama bara-
barani.

“Kituo kitachukua wataal-
amu kutoka Chuo Kikuu cha
Dar es Salaam (UDSM), Taasisi
ya Teknolojia ya Dar es Salaam
(DIT), Wakala wa Barabara Tan-
zania (TANROADS), Wakala wa
RA) ambao watapata mafunzo ya
kozi ya wakufunzi juu ya usalama
barabarani,” alisema.

Dereva bodaboda akiwa na abiria huku amemweka mtoto mdogo mbele bila kuvaa kofia ngumu, katika eneo la Kimara Matosa

Manispaa ya Ubungo, Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

Mzee aliyempa JPM
jogoo asafiri kumuaga

Na Elizabeth Zaya

ALIYEWAHI kumzawadia jogoo ali-
yekuwa Rais wa Tanzania, Hayati Dk. John
Magufuli, Shaweji Kimbwembwe, amesafiri
kutoka Somanga, Kilwa kuja jijini Dar es Sa-
laam kutoa heshima za mwisho.

Akizungumza katika viwanja hivyo vya
Uhuru, Kimbwembwe alisema ana haki ya
kufanya hivyo kwa kuwa Hayati Magufuli
amewafanyia mambo makubwa.

“Somanga ilikuwa na matatizo men-
gi sana ikiwamo vituo vya afya, bara-
bara, kwa hiyo alipokuja Dk. Magufuli
nilijitokeza na akanipa nafasi nikamweleza.

Mpaka hivi tunavyozungumza, Somanga
ina kituo cha afya bora kuliko vilivyopo
katika Wilaya yote ya Kilwa, barabara nazo
zinapitika,” alisema.

“Ndio maana hata alipokuja tena nikaona
nimpe zawadi ya jogoo kwa sababu alikuwa
anastahili kupewa vitu vizuri zaidi.”

Akizungumzia namna alivyopokea taari-
fa za kifo, Kimbwembwe alisema alishtuka
sana baada ya vijana kwenda kumgongea
usiku.

“Nilikuwa nimelala, nikasikia vijana wa-
nanigongea wananiambia amka mzee,
Magufuli amefariki, kwa kweli nilishtuka,
ikabidi niende kwa jirani kwenda kuangalia

tv, nilivyofika kule ndio nikakuta wana-
tangaza, kwa kweli niliumia sana,” alisema
Kimbwembwe.

Alisema anaamini kwamba kwa mambo
ambayo hayati Dk. Magufuli amefanya
kwa nchi yake, Mungu atamlipa hata huko
aendako.

“Mimi naamini kabisa kwamba Hayati
Dk. Magufuli lazima atalipwa na Mwenyezi
Mungu hata huko aendako kwa mambo
makubwa aliyoyafanya kwa nchi yake, kwa
sababu hata maandiko matakatifu yanase-
ma anayetenda mema atalipwa mema,”
alisema Kimbwembwe.

I
Benki ya
Malawi

vaipa ACB

bil. 17/-

Na Christina Mwakangale

BENKI ya Akiba ya Biashara
(ACB) ya Tanzania imepokea Kiasi
cha Sh. bilioni 17 kutoka Benki ya
Taifa ya Malawi (NBM), ikiwa ni
mkakati wa kuiimarisha kimtaji.

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa
ACB, Juliana Swai, alisema kuwa
ushirikiano wa benki hizo mbili
unategemewa kuleta mabadiliko
chanya katika tasnia ya kibenki.

Swai alisema pia muungano wa
ACB na NBM, ni mkakati mahususi
wenye lengo la kupanua wigo
wa Kibiashara kwa ajili ya kuleta
maendeleo zaidi kwa Watanzania,
kuunga mkono ajenda ya seri-
kali ya kuhakikisha kuna huduma
shirikishi za kifedha nchini.

“‘Uwezo mkubwa na uzoefu wa
taasisi hizi mbili katika sekta ya
fedha, Benki ya Akiba imeweza
kuimarisha mtaji, pia benki yetu
itatoa huduma mpya zilizob-
oreshwa kwa mfumo wa kidijitali,”
alisema Swai.

Alisema fedha zilizotolewa
na NMB kutaimarisha mtaji na
kukidhi vigezo vya Benki Kuu ya
Tanzania (BoT) kuhusu masharti
va kiasi cha mtaji wa uendeshaji
wa benki ya kibiashara nchini.

Kadhalika, Swai alisema mab-
adiliko yanategemewa kuongeza
fursa zilizokuwa zikitolewa na
benki ya Akiba, na kupokea
mambo mapya.

“Nawakaribisha wateja wetu
wote pamoja na Watanzania
katika benki yenu kwa ajili ya
kufaidika na fursa nyingi ambazo
zitawasaidia kuboresha maisha
yenu pamoja na biashara zenu,”
alisema Swai.

“Tunaamini kuwa tutaweza
kuwahudumia wateja wetu kwa
weledi zaidi kupitia utalaamu na
uzoefu wa taasisi hizi mbili bobezi
katika sekta ya fedha, tunatambua
mahusiano mazuri ya undugu na
va kibiashara kati ya nchi hizi
mbili.”

Alisisitiza kuwa benki ya ACB,
kuwahudumia Watanzania kwa
kutoa huduma zinakazokidhi
mahitaji ya soko.

“Nawakaribisha
wateja wetu wote
pamoja na Watan-
zania katika benki
yenu kwa ajili ya
kufaidika na fursa
nyingi ambazo zita-
wasaidia kuboresha
maisha yenu pamoja
na biashara zenu,”
alisema Swai.
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kuziba ombwe kwa

Na Peter Orwa

MCHAKATO wa wananchi ku-
muaga kiongozi mkuu wa nchi,
Hayati Rais John Magufuli uko
katika hatua ya tatu leo, ikiwa
fursa kwa wananchi wake
kuagwa leo na wakazi wa Zan-
zibar.

Sasa umma uko katika lugha
na tafsiri ya kukumbuka mema
yake. Elimu ni moja ya maeneo
ambayo hayatosahaulika katika
ngazi mbalimbali iliyogawanyi-
ka katika pande kuu za vyuoni
na shule.

Lakini, ili kujua kwa kina
alichofanya hayati Magufuli, ni
sharti kufahamu amewekeza
katika msingi upi? Hapo ndipo
historia inasonga mbali tangu
zama za Baba wa Taifa Mwal-
imu Julius Nyerere, ambao
ulimuumba kiongozi huyo ku-
toka umri mdogo shuleni.

Hilo linaendelea katika awa-
mu tatu za uongozi zilizofuata,
kila moja ikiwekeza katika nga-
zi yake, kulingana na uhalisia
wa mahitaji ya wakati na kabla
ya kuacha kijiti kwa Dk. Magu-
fuli.

AWAMU YA KWANZA

Mara tu ya kupata nafasi ya
kuongoza Tanganyika changa,
Mwalimu Nyerere alitoa kip-
aumbele kwa elimu, ikiwa ni
sehemu ya mpango mfupi wa
maendeleo uliogota mwaka
1964.

Ni mpango uliofuta elimu ya
matabaka, kuwapo shule maal-
um za jamii za Kizungu walipa-
ta nafasi zaidi, Waasia wakifua-
tia na mwisho Waafrika.

Mwendelezo wa utekelezaji
wake kabla na baada ya mwaka
huo wa 1954, ndio jijini Dar es
Salaam, kunashuhudiwa shule
za matabaka kuwa za umma,
mathalan ikijumuisha Kisutu,
Zanaki, Tambaza, Azania na
Kibasila, ambayo hadi 1967, ili-
itwa St. Xavier.

Sura kamili ya alichokifanya
Mwalimu Nyerere, inazama
zaidi katika Mpango wa Kwan-
za wa Maendeleo ya Taifa am-
bayo ilisimamia ujenzi wa vi-
wanda vya msingi, huku elimu
ya msingi kusambazwa katika

Rais Dk. Magufuli. PICHA ZOTE: MTANDAO

na ujuzi Watanzania kutunukia
nchi yao.

Ni katika awamu hiyo Mwal-
imu Nyerere mwaka 1967 ali-
tangaza Azimio la Arusha, am-
balo liliendana na kuzaliwa
Falsafa ya Elimu ya Kujitegemea.

Essays on
Socialism

Hapo Mwalimu Nyerere, ali-
jikita katika dhana ya kwamba
elimu inayotokewa nchini kuak-
isi maisha ya nchini; isitolewe
kumjenga mtendaji wa ofisini
(white collar job); msomi huyo
ajiandae kujitumia jamii yake,
mathalani ofisa kilimo.

alsafa ya

Aidha, kila ngazi ya elimu ili-
takiwa kujitgemea kumwandaa
mtu kutumikia kimaisha, matha-
lan kidato cha nne au darasa la
saba na mhitimu asihisi amefeli,
bali kapata elimu ya kujimudu
kimaisha.

Mwaka 1972, serikali ikiwa
inatekeleza awamu ya pili ya
Mpango wa Maendeleo, mwaka
1974, ilipitishwa Azimio la Muso-
ma, ambayo katika namna fulani

| ilikuwa mwendelezo wa Azimio
| la Arusha, ikiwa na maudhui

‘Elimu kwa Wote.”

Utekelezaji wake ulishuhusiwa
kuanzishwa madarasa ya kuji-
funza kusoma na kuandika jioni
kwa watu wazima. Huku kukian-
daliwa walimu wa kujitolea na
walioandaliwa chini ya mpango
wa muda mfupi maarufu UPE
(Universal Primary Educatiion).

Ingawa wapo waliowadhihaki
kwa UPE kubatizwa ‘Ualimu

Nyerere

Pasipo Elimu’ lakini ukweli wa
zao hilo lilikuwa juu sana, Tan-
zania kufikia kuwapo wa juu
katika nchi ilifanya vizuri katika
elimu kimataifa.

Ndani ya azimio hilo, ndio
mwaka 1974 kukaundwa Baraza
la Mitihani la Taifa (NECTA),
kukifuatiwa na mtaala wake
wa mwaka 1976 na mwaka uli-
ofuata iliundwa Bodi ya Uhasibu
na Ukaguzi wa Hesabu (NBAA)
ambayo pia ikawa msimamzi wa
mitihani yake.

Hata katika ngazi ya vyuo,
huku mbali na Chuo Kikuu cha
Dar es Salaam, pia Chuo cha
Mandeleo ya Uongozi Mzumbe
(IDM) na Chuo cha Elimu ya Bi-
ashara (CBE), vilianzishwa mwa-
ka 1965.

Sambamba na hapo, ku-
kawapo mwendelezo wa vyuo
mbalimbali vya kisekta kama ar-
dhi, afya, elimu na ufundi kama
vile Dar Tech (sasa DIT) amba-
cho kilikuwapo tangu zama za
ukoloni, vingi vilianzishwa ka-
tika zama kati ya miaka ya 1960
na 1970.

MAHITAJI YA SEKOND-
ARI

Kuanzia mwaka 1975, nafasi za
shule za sekondari zilizokuwa
chache, zikaanza kupanuliwa
katika nafasi binafsi, Jumuiya ya
Wazazi Tanzania (TAPA) ilipoan-
zisha shule nyingi nchini.

Pia kabla ya hapo Jumuiya ya
Waislamu Tanzania (BAKWATA),
kabla ya hapo ilianzisha shule
nyingi binafsi za sekondari ka-
tika mikoa kama ya Dar es Sa-
laam, Tanga na Kilimanajaro.

Kwa ujumla wake, ilikuwa na
nafasi ya kuhamasisha mipango
ya elimu ya nchi, hali kadhalika
Azimio la Musoma, ikiendana na
hitaji la wengi watakao fursa za
kuendelea na elimu ya sekodari.

Pia ni muda mfupi baada ya
hapo kukapitishwa Mpango
wa Muda Mrefu wa Miaka 20
nchini, uliobeba maudhui ya mi-
pango miwili ya maendeleo ili-
yopita, sasa katika mtazamo wa
kina hata katika elimu, ikiwamo
kuanzishwa vyuo vikuu vya aina
kadhaa, ikiwamo Huria (OUT)

INAENDELEA UK.12
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na Chuo Kikuu cha Madini.

Katika kipindi cha ukingoni
kabla ya Mwalimu Nyerere ha-
jaondoka madarakani, ni wakati
hasa kukianza hamasa ya kuan-
zishwa sekondari binafsi za kata
nchini, kuziba ombwe la fursa
chache za sekondari zilizoku-
wapo wakati huo.

AWAMU YA PILI

Kuingia kwa serikali ya awamu
ya pili, iliendeleza juhudi za ku-
panua fursa za shule za sekond-
ari kitaifa, serikali ikinga mkono
kwa kuwaazima walimu kutoka
serikalini na hasa katika nafasi ya
mkuu wa shule.

Pia  kukashuhudiwa mab-
adiliko, maana siasa na sera za
uchumi wa nchi, sasa zilihamia
katika ukiritimba wa dola na ku-
hamia mtazamo huria. Ni wakati
ambao Rais wa awamu hiyo, Ali
Hassan Mwinyi, alichukua hatua
kadhaa ndani ya sekta ya elimu,
inayojumuisha katika elimu ya
juu kukatekelezwa sehemu ya
Mpango wa Elimu ya Juu, kwa
kuanzishswa Chuo Kikuu Huria.

Pia chuo kikuu pekee cha Dar
es Salaam (UDSM), kilifanyiwa
upanuzi wakati huo mwaka 1993
kikiwa na wanafunzi wastani
chini ya 3000, kikifanyiwa
upanuzi uliolenga kufikisha wa-
nafunzi 4,000. Baadaye kuliende-
lezwa na sasa kina idadi kubwa
zaidi ya mara nne ya ile iliyoleng-
wa zaidi ya miaka 25 iliyopita.
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Rais John Magufuh akikata utepe kuzindua ndege mpya mbili aina ya Bombadier za ATCL, katika Uwanja wa Ndege wa Kimataifa

66

Katika yote
haitosahau-
lika, alianza
nafasi yake
ya uongozi
kwa ujenzi
wa hosteli
ya wanafun-
zi wa Chuo
Kikuu cha
Dar es Sa-
laam.

Vyuo vingi binafsi vikaanza
kuibuka na wakati huo huo,
Rais Mwinyi alifanya maboresho
makubwa ya maslahi ya waha-
dhiri wa vyuo vya elimu ya juu,
hali iliyoweza kuwadhibiti, ikiz-
ingatiwa wapo walikuwa wakion-
doka kusaka ajira ughaibuni na
nchi jirani walikohitajika.

Katika shule, kulishuhudiwa
mabadiliko ya mitaala, somo la
elimu ya siasa kuondolewa ku-
toka ana mabadiliko ya sera ya
nchi, ikichukuliwa somo la uraia.

Vivyo hivyo, mwaka 1985 ada
ilianzisha rasmi katika shule za
sekondari, vyuo vikuu nako ndio
ukaanza mkopo mwaka 1994.

AWAMU YA TATU

Uongozi wa Rais Benjamin
Mkapa, umebeba historia kuu
katika kujikita katika mpango
wa ujenzi wa shule za sekond-
ari za kata, ambayo ilichukua
kasi kubwa, hali iliyogongana na
uhaba wa hitaji la miundombnu
na walimu, kutokana na uhalisia
wa bajeti kitaifa.

Lakini zama ambayo kasi na
idadi ya wanafunzi wanaoji-
unga na sekondari iliongezeka
maradufu.

AWAMU YA NNE

Moja ya mambo ambayo ana-
kumbukwa Rais Jakaya Kikwete
kujikuta nayo sana pale alianza
nafasi yake ya uongozi, mbali
na miundombinu na hasa bara-
bara na Mpango wa Maendeleo
ya Afya (MMAM), ulioanza rasmi

miaka mitano baada ya kuingia
madarakani, kikuu alichofungua
nacho mlango ni elimu.

Akijibu swalia alihojiwa na
mwandishi wa kimataifa Thsha-
ka Tsali, pale alipompatia tak-
wimu za maendeleo ya sekond-
ari za kata, Rais Kikwete, alimjibu
kwamba anajikita katika kuea na
uidai ya kutosha, huku wanaen-
deleza ubora, kulingana na uw-
ezo wa nchi.

Baada ya muda mfupi, kul-
ishuhudiwa namna aliyekuwa
Waziri Mkuu, Edward Lowassa,
alizunguka nchi nzima kukim-
bizana kuhakikisha miradi ya
ujenzi wa shule za sekondari zi-
nakamilishwa na kulishuhudiwa
mafanikio.

Tija ya kazi hiyo, ilijionyesha
pale taswira ya ushindi ilijiweka
bayana, wananfunzi wanane ku-

toka shule za kata, waikuwa kati
ya 20 waliofanya vizuri Kkitaifa,
huku Waziri Mkuu wa baadaye,
Mizengo Pinda, maarufu ‘Mtoto
wa Mkulima' aliguswa mno na
kufanya nao sherehe.

Ndani za zama za Rais Kikwete,
aliamua kuacha alama katika
elimu ya juu, kwa ujenzi wa Chuo
Kikuu cha Dodoma, kinachoingia
katika vyuo vikuu vikubwa zaidi
Kusini mwa Janga la Sahara.

Pia katika awamu yake, Rais
Kikwete alihamasisha vyuo vi-
kuu binafsi vingi kujengwa, ak-
iweka masharti ya kuwa na vitivo
vya ualimu, ili kuwezesha upa-
tikanaji wa walimu wa kukidhi
mahitaji ya sekondari za kata zi-
lizoko kila kona nchini na mafan-
ikio makubwa yameshuhudiwa.

ZAMA ZA JPM

Kuingia madarakani kwa haya-
ti Dk. Magufuli, aliitekeleza mahi-
taji ya sekta ya elimu katika tafsiri
kuu mbili. Mosi, alifanya ucham-
buzi katika ombwe ndani ya sek-
ta ya elimu na kugundua mambo
kadhaa, ikiwamo kilio cha ada na
matatizo katika namna ya upati-
kanaji mikopo kwa elimu ya juu.

Utekelezaji wake, umebeba
sura ya kina katika mantiki ya
Mwalimu Nyerere kati ya mwaka
1964 na 1969, iliyolenga kujenga
mazingira wananchi wote ku-
pata haki yao ya msingi, ambayo
katika mazingira ya sasa imetoa
hali hiyo.

Ushuhuda huo ulijionyesha
pale Rais Dk. Magufuli, alipoan-
zisha elimu bure hadi sekondari
mwitikio ukawa mkubwa, umma
mkubwa ukajitokeza kuandiki-
sha watoto wao shuleni, hali
iliyotoa ishara kuna kundi kubwa
lilikwama kupeleka watoto shule
kwa sababu ya umaskini.

Hatua baada ya taarifa rasmi
ya kifo chake, sehemu mojawapo
ya mwangwi wa vilio ulitoka kwa
wananchi baadhi ya wakimtaf-
siri “mkombozi wa elimu kan-
doka.”

Katika Sera ya Elimu nchini
ambayo andiko lake la mwisho
lililotolewa safari ya mwisho
miaka miwili an Kamishna wa
Elimu nchini, inadumu kwa
miaka saba ijayo, ina maudhui ya
‘Elimu ya Kujitegemea’ ambayo
ilitolewa na Mwalimu Julius Ny-
erere, mwaka 1967. Ni tafsiri to-
sha kwamba, Mwalimu Nyerere,
anaendeleza mikakati ya elimu
katikia falfasa na mipango ya
Mwalimu Nyerere.

Katika yote haitosahaulika,
alianza nafasi yake ya uongozi
kwa ujenzi wa hosteli ya wa-
nafunzi wa Chuo Kikuu cha Dar
es Salaam.

Je, alifanye kazi ni ilikuwa
mzizi wa itikadi yake?

Usikose kesho siasa na uon-
goziwake.



Mwanazuoni: Ameondoka mwalimu
mzuri wa somo la ‘Maslahi ya Taifa’

Na Sabato Kasika

WATANZANIA wako katika siku
21 za maombolezo ya kifo cha
aliyekuwa Rais wa Tanzania, Dk.
John Magufuli, aliyefariki dunia
Dar es Salaam.

Mwili wake bado unazun-
gushwa kwenye baadhi ya
mikoa kwa ajili kuwapa watu na-
fasi ya kutoa heshima za mwisho
kwa mpendwa wao. Leo ni zamu
ya Zanzibar, kwa tendo la kitaifa
na Ijumaa ijayo atapumzishwa
nyumbani kwao Chato, mkoani
Geita.

Ni kifo kilichogusa viongozi
mbalimbali wa ndani na nje la
bara la Afrika waliofika nchini
kutoa heshima zao za mwisho,
kuonyesha jinsi walivyokuwa
wakitambua mchango wake
kwa nchi na bara hilo.

Wakati hayo yakijiri, watu wa
kada mbalimbali wamekuwa
wakiendelea  kumzungumzia
kiongozi huyo walivyomfahamu
na maono aliokuwa nayo kwa
ajili ya maendeleo ya nchi hii.

Miongoni mwao ni mcham-
buzi wa siasa na pia Mhadhiri
katika Chuo cha Diplomasia
Tanzania, Abbas Mwalimu,
anayesema, Rais Magufuli ali-
dhihirisha kwa vitendo dhana
nzima ya maslahi ya taifa kwa
nchi na kwamba alikuwa mwal-
imu bora wa somo aliloliita ‘Ma-

slahi ya Taifa.
“Kwa nini ninasema Rais
Magufuli alikuwa mwalimu

mzuri wa somo la Maslahi ya
Taifa? Ili kufahamu sababu ni vy-
ema kwanza tukafahamu maana
ya neno maslahi ya taifa japo
kwa uchache,” anasema Abbas.

Anaeleza imani yake kwam-
ba, Dk. Magufuli alikuwa mwa-
nafunzi bora wa mwanafalsafa
na mwanazuoni wa kimataifa,
Niccolo Machiavelli, aliyeandika
vitabu vingi vinavyolenga ma-
slahi ya taifa.

Msomi hiyo wa sayansi ya
siasa na diplomasia, anarejea
andiko mojawapo analosema
lilipendwa na Baba wa Taifa
Mwalimu Julius Nyerere, kikiwa
na mwelekeo wa kupigania na
kulinda maslahi ya taifa, katika
sura yenye kutafsiri rasilimali
za taifa ndiyo inabeba uhai wa
dola.

“Rasilimali za taifa zipo ny-
ingi, kuna zinazoonekana na zi-
sizoonekana, kwa mfano bahari,
mito, maziwa, milima, mabonde,
mbuga, wanyama, ndege, sa-
maki, misitu, mapori, madini,
bandari na hata watu wenyewe,”
anasema Abbas.

Pia mhadhiri huyo anamsifu
hayati Dk. Magufuli, kwa namna
alivyojikita katika upatikanaji
kodi ya umma, ikiwa jambo lin-

Rais Dk. John Magufuli. PICHA: MAKTABA

alobeba muktadha mpana wa
maslahi ya taifa kwa wakati huu.

“Tukumbuke pia Baba wa
Taifa, aliwahi kusisitiza kwa
kusema kuwa taifa lisilolipa kodi
ni taifa mfu, kwa sababu kodi
ndiyo uhai wa dola na hufanya
dola kuwa na nguvu za kiuchu-
mi na ushawishi,” anasema.

Mhadhiri huyo anasema, ku-
tolipa kodi kunaweza kusababi-
sha taifa kuanguka na kwamba
na katika kutambua hilo, Rais
Magufuli alikuwa na jitihada bi-
nafsi za kukutana na wafanyabi-
ashara, aliyewasisitizia haja ya
ulipaji kodi, ili kuiwezesha dola
kuwa na uhai wake.

“Kwa hayo na mengine mengi
ambayo ameyafanya kwa miaka
mitano, utagundua kuwa Rais
Magufuli alikuwa ni mwalimu

mzuri wa somo la Maslahi ya
Taifa,” anasema.

Mkurugenzi wa Mtendaji wa
Mtandao wa Jinsia Tanzania
(TGNP), Lilian Liundi, ana maoni
kwamba tangu miaka ya 2000
wao walikuwa na kampeni iit-
wayo rudisha rasilimali kwa wa-
nanchi, nchi zetu za Afrika siyo
maskini, bali tatizo analitaja liko
katika mgawanyo wa mali.

Lilian akiwa anaongoza asasi
inayosimamia maslahi ya kijin-
sia, anasema taswira ya kampeni
yao ilijikita katika eneo hilo na
anakiri serikali iliwaunga mko-
no, huku Rais Dk. Magufuli ali-
tamka wazi kuwa nchi za Afrika
ikiwamo Tanzania, siyo maskini.

“Ni kweli nchi siyo maskini,
kwani alisimamia vizuri rasili-
mali zote vizuri na matokeo

Pia,
niongeze
kusema
kuwa, Rais
Magufuli
ametangulia
mbele ya
haki na sasa
nafasi im-
echukuliwa
na aliyeku-
wa makamu
wake, Mama
Samia Su-
luhu Hassan
ambaye ha-
tuna shaka
utendaji
wake.

tand

yalionekana, hivyo tutamkum-
buka kwa hilo na pia alivyosima-
mia uwajibikaji sehemu za kazi,”
anasema Lilian.

Mkuu huyo wa asasi ya TGNP,
anafafanua kuwa hali iliyojiri
katika ofisi za umma ni kwamba
watu walipofika kupata huduma
katika ofisi wanapokelewa vi-
zuri, ikiwa sekta ya afya, kwenye
huduma za afya, zahanati nyingi
huduma zinapatikana.

“Pia, niongeze kusema kuwa,
Rais Magufuli ametangulia
mbele ya haki na sasa nafasi im-
echukuliwa na aliyekuwa maka-
mu wake, Mama Samia Suluhu
Hassan ambaye hatuna shaka
utendaji wake,” anasema.

Anafafaua kuwa baadhi ya
mambo aliyoamua Rais Magu-
fuli, aliyafanya kwenye uongozi
wake na alipata ushauri kutoka
kwa Rais wa sasa Samia Suluhu
Hassan na kwamba TGNP ina
imani naye katika nafasi hiyo ya
urais.

“Tunaamini kwamba, kile am-
bacho Rais Magufuli alikianzisha
kwa lengo la kunyanyua maen-
deleo ya nchi hii, Samia Suluhu
Hassan atakiendeleza, kwa
kuwa uwezo huo anao, tumpe
ushirikiano,” anasema.

Anahitimisha mtazamo wake
Liliana ansema, Samia alifanya
kazi bega kwa bega na Hayati
Rais Magufuli na kuonyesha
uwezo mkubwa, kama ilivyo
kwa wanawake wengine, akitoa
mfano wa Anne Makinda
aliyewahi kuwa Spika Bunge la
Tanzania.
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Namna uhai wa mawasiliano
ulivyoguswa kila kona nchini

Na John Mapepele

MAKAMU wa Rais, Samia Suluhu
Hassan, alitangaza msiba mzito
kwa Taifa baada ya kutangaza
tukio la msiba wa kitaifa.

Ni mara moja, mitandao ya
kijamii ilikuwa ya kwanza kutoa
habari kuonyesha mshtuko
mkubwa wa kifo cha Rais Dk.
John Magufuli, huku zikionye-
sha picha zake za video zenye
ujumbe wa enzi za uhai wake.

“Siku moja mtanikumbuka na
mimi ninajua mtanikumbuka
kwa mazuri siyo kwa mabaya
kwa sababu ‘nime-sacrifice’
(nimejitolea) maisha yangu kwa
ajili ya Watanzania maskini.

“Kwa hiyo, tusimame pamoja
tusibaguane kwa vyama, tusiba-
guane kwa ajili ya dini zetu,
tusibaguane hata kwa makabila
yetu, sisi tuijenge Tanzania,” ni
miongoni mwa picha hiso nya
video yenye ujumbe ambao uli-
kuwa umetawala kwa takribani
kwenye kila mtandao wa kijamii.

Kama mwanahabari mambo
makubwa mawili yalinijia kwa
haraka; kwenye kichwa changu
baada ya kuona mitandao ya
kijamii ikisambaza kwa kasi ya
ajabu tukio hili la kifo.

Mosi ni namna Serikali ya Awa-
mu ya Tano iliyoongozwa na Dk.
Magufuli hadi umauti wake, ilivy-
oleta mageuzi makubwa kwenye
mawasiliano ya kidigitali, kiasi
kwamba habari inasambaa kwa
haraka hivyo.

Hapo kuna busara ya kukum-
buka katika awamu ya pili, Rais
Dk. Magufuli alianzisha wizara
maalum ya Sekta ya Mawasiliano,
inayoongozwa na Daktari Faus-
tine Ndugulile.

Vilevile, atakumbukwa kwa
kuendelea kuimarisha sekta ya
habari na utangazaji, inayobeba
huduma ya jamii nchini, am-
bayo ni ni haki ya msingi ya raia
iliyoko katika Katiba ya Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania ya
Mwaka 1977.

Hapo inatamka haki ya kila
mtu kutoa nje mawazo yake,
kutafuta, kupokea na kutoa
habari na dhana zote kupitia
chombo chochote, bila ya kujali
mipaka ya nchi,

Lingine linalotajwa, ni uhuru
wa mawasiliano kutoingiliwa, ni
hali yao kupewa taarifa wakati
wote kuhusu matukio nchini na
duniani, ambayo ni muhimu kwa
maisha na shughuli za jamii.

Aidha, kuna suala la kutoa na
kupokea habari, huku Umoja wa
Mataifa na Umoja wa Afrika, zina
matamko rasmi ambayo serikali
chini ya Dk. Magufuli imeyari-
dhia.

L

Hayati John Magufuli, alipokuwa katika moja ya ziara za kikazi. PICHA: MTANDAO
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Kama kion-
gozi imara,
ni muhimu
kusimamia
wajibu wake
na Dk. Magu-
fuli anaku-
wa mfano
kwa wataka-
ofuatia, ka-
tika wajibu
huo.

Jambo la pili ambalo kwangu
ndilo kubwa zaidi, ni ujumbe
mzito na mahususi kwenye vid-
eo hiyo ambao kwa namna ya
kipekee kabisa, ulimtambulisha
Hayati Rais Magufuli tofauti ka-
bisa na marais wengi Afrika na
duniani kote.

Kule kujitoa maisha yake, ku-
wapigania wananchi hasa wan-
yonge, lakini zaidi ni kuweka
taifa lenye mshikamano pasipo
kubaguana kiimani, kabila au
rangi, akimtanguliza Mungu ka-
tika kila jambo.

Ipo mifano ni mingi kwenye
eneo hilo, itoshe tu kusema sek-
ta kama madini ambayo awali
kampuni za kigeni zilitumia ku-
jinufaisha kupitia mikataba isiyo-
faa, wananchi kutoambulia cha
maana.

Kuna sura nyingine ya
kuboreshwa kwa miundombinu
kama reli, barabara, viwanja vya
ndege, ununuzi wa ndege na
maboti, elimu, afya, kupiga vita
rushwa, uwajibika kwa watumi-
shi wa serikali, vyote aliweza ku-
visimamia katika uhai wake.

Watu wanapomlilia katika kip-
indi kilichopo kila kona, wana
maana inayojitosheleza.

UGHAIBUNI

Binafsi nilibahatika kusafiri
naye katika ziara za kikazi kwe-
nye nchi ya Namibia na Zimbawe
mwaka 2019, ambako Serikali na
wananchi wa nchi hizo, siyo tu
walimsifu sana kwa usimamizi
wake makini na kuwapigania
wananchi wake, hata vyombo
vya habari vya nchi hizo viliripo-
ti kwa kumbatiza kuwa “tingat-
inga na jabali la Afrika limetua.”

Hapo walibeba maana ya
kiongozi shupavu na mfano wa
kuigwa kwa viongozi wa Afrika
amezuru nchi kwao.

Ni katika ziara hiyo, kila tu-
lipofika na kabla ya kuondoka
katika nchi moja na nyingine,
alikuwa akielekeza na kusema
naomba mmoja wetu Mkristo
na Muislamu aombee safari yetu,
kabla ya kuanza na kumaliza sa-
fari.

Baada ya kuingia kwenye
ndege, kipekee nakumbuka mp-
iga picha wa Rais, Muhidin Issa
Michuzi, ndiye aliyeomba kwa
niaba ya dini ya kiislamu, mara
baada ya kutua Uwanja wa Julius
Nyerere, baada ya ndege kutua
nyumbani.

RC DK. NCHIMBI

Mwanasiasa na msomi wa
historia na Mkuu wa Mkoa wa
Singida, Dk. Rehema Nchimbi,
anasema taifa limepoteza kion-
gozi makini, mnyenyekevu na
mcha Mungu, ambaye amekuwa
akilikabidhi taifa kwa Muumba.

Itakumbukwa, Dk. Magufuli,
alikuwa wa kipekee duniani
baada ya kuzuka ugonjwa wa
corona duniani, alipokataa ku-
wafungia wananchi na badala
yake akaja na dhana ya kulikabi-
dhi taifa mbele ya Mungu.

Hapo suala la kufunga na kuom-
ba kukafanyika kupitia imani
tofauti, wananchi wakiendelea
kuchapa kazi, hali ambayo nchi ny-
ingine nyingi duniani zilishindwa.

Ni hatua yenye mwendelezo
wa sasa, akilipa shaka kukubali
kwa haraka kupokea chanjo ya
kinga dhidi ya ugonjwa corona
ambao tumeshuhudia hata nchi
mbalimbali zilizoendelea kuanza
pia kukataa chanjo hizo kuto-
kana na ukweli kuwa chanjo hizo
hazisaidii chochote.

“Kufa tutakufa tu unaweza
kufa kwa malaria, ukafa kwa kan-
sa, ukafa kwa magonjwa men-
gine kwa sababu kufa kupo lakini
kamwe tusimwache Mungu, huo
ndio wito wangu tusimame na
Mungu” ni maneno aliyoyatoa
Hayati Rais Magufuli tarehe 19
Februari, mwaka huu, akiwa
Ikulu akisisitiza kumtanguliza
Mungu kwenye kila jambo.

WANANCHI WALIA

Martha Samtweve, Mwinjil-
isti na Mwalimu mstaafu kutoka
taja jambo ambalo Hayati Magu-
fuli ameliachia ni kumtanguliza
Mungu katika kila jambo.

Mwalimu Samtweve, anasema
ni kipindi muhimu kwa Taifa
kuenzi mambo yote aliyoyafanya
hususan kutanguliza uzalendo
wa taifa lake na kuacha kujilim-
bilikizia mali kama alivyokuwa
akifanya Baba wa Taifa mwalimu
Julius Nyerere.

Mufti na Shekhe Mkuu wa
Tanzania, Abubakari bin Zu-
beri, amesema Rais Magufuli
aliwasaidia sana wanyonge, ki-
namama, wanafunzi na kikuu
kilichopo sasa ni kukubaliana na
uhalisia chini ya kivuli cha imani.

Anasema kama kiongozi ima-
ra, ni muhimu kusimamia wajibu
wake na Dk. Magufuli anakuwa
mfano kwa watakaofuatia, katika
wajibu huo.

Mwandishi wa Makala hii ni
Mkuu wa Kitengo cha Habari;
Wizara ya Habari anapati-
kana kwa namba ya simu: 0784
441180 au jmapepelel@gmail.



HABARI DODOMA

‘JPM
alikuwa
shujaa
wa imani’

Na PeterMkwavila, DODOMA

ASKOFU wa Kanisa la International
Evangelism Church Mkoa wa Do-
doma, Sylvester Thadey, amesema
kuwa Rais John Magufuli alikuwa ni
shujaa wa imani aliyejitahidi kuten-
da haki na kutekeleza miradi am-
bayo inayogusa maisha ya Watanza-
nia kwa ajili ya maendeleo ya wote.
Aidha, amesema Rais Magufuli, ali-
kuwa ni mtu mwenye kuthubutu na
mzalendo wa kweli kwa ajili ya taifa
lake la Tanzania na kuweza kureje-
sha heshima kwa viongozi wa umma
wa dini na jamii kwa ujumla.

Rais John Magufuli alifariki dunia
Machi 17, mwaka huu, katika Hos-

alikokuwa ak|pat|vva matibabu ya

moyo.
Askofu Thadey alisema hayo al-
ipokuwa akizungumza na waandishi
wa habari kwenye ibada iliyofanyika
juzi kanisani hapo.

Alisema kuwa katika kipindi ali-
chokaa madarakani Dk. Magufuli
alimpenda na kumtanguliza Mungu
kwa kila jambo ambalo lilikuwa
akilisema kwa ajili ya Watanzania

na hii imesababisha Tanzania kuinua
uchumi wake na kuwataka Watan-
zania kuwa na mshikamao miongoni
mwao na kuyaenzi mazuri aliyoya-
fanya enzi ya uhai wake.

Thadey alisema kuwa kutokana na
jitiaada zake aliinua Taifa la Tanza-
nia kiuchumi na kuifanya kuwa nchi
bora inayoweza kujitegemea kwa
kutekeleza miradi kwa mali na fedha
za ndani bila kutegemea zaidi wafa-
dhili wa nje.

Alisema kuwa Dk. Magufuli pia aliku-
wa shujaa wa imani asiye na ubaguzi
wa dini na kwamba hata nidhamu
iliweza kurejeshwa kwa watumi-

shi wa umma ikiwamo na heshima
mpaka kwa viongozi wa dini na watu
wa hali ya chini.

“Magufuli alikuwa ni mtu aliyekuwa
na hofu ya Mungu kila mara alisisiti-
za Watanzania tumtangulize Mungu
kwanza, kwa kuwa kitendo hicho ki-
likuwa ni kama chanzo cha maende-
leo makubwa ambayo pia aliyoibua
mali za nchi, kodi na fedha,” alisema.
Pia aliwaomba Watanzania kuen-
delea kumwenzi Rais Magufuli kwa
yale yote aliyotuachia kwa vitendo
ili viweze kukamilishwa kwa wakati.
Alisema kuwa Magufuli alikuwa
mzalendo wa kweli na mambo mengi
aliyofanya yameacha alama itakayo-
dumu Kkatika maisha na vizazi vya
Watanzania, hivyo viongozi na Wa-
tanzania kwa ujumla tuenzi maono
hayo ambayo yaliyoanzishwa yapate
kuendelezwa yote.

Alisema Magufuli aliweza kuzun-
gumza na kila Mtanzania na alileta
moyo mpya wa matumaini kwa nchi
hasa kwa watu maskini wa nchi
yake.
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Askofu amkumbuka JPM
ujenzi nyumba za ibada

Na Peter Mkwavila, DODOMA

SKOFU Mstaafu wa Kanisa la

Evangelisti Assemblies of God

Tanzania (EAGT), Ipagala ji-

jini Dodoma, Evance Chande,
amesema kuwa atamkumbuka hayati Rais
Dk. John Magufuli jinsi alivyokuwa akiha-
masisha waumini wa madhehebu ya dini
kuchangia michango mbalimbali ya ujen-
zi wa nyumba za ibada bila kujali itikadi
ya dhehebu.

Kiongozi huyo wa kiroho alisema hayo
alipokuwa akizungumza na waandishi
wa habari kanisani kwake baada ya ku-
malizika kwa ibada maalumu kwa ajili ya
maombi kutokana na msiba mkubwa wa
taifa kuondokewa na Rais John Magufuli.

Alisema kuwa, Rais alitujengea uhusi-
ano mzuri kwa waumini wote bila kujali

dhehebu gani la dini katika kuhakikisha
kila mmoja anawajibu wa kuchangia mas-
uala ya kiroho ikiwamo michango ya ny-
umba za ibada.

Aidha, pamoja na kuhamasisha na kui-
marisha upendo huo kwa waumini wa ku-
changia michango nyumba hizo za ibada,
pia kwenye kipindi chake cha uongozi wa
miaka mitano atakumbukwa kwa kuanzi-
sha miradi mikubwa ya kimaendeleo am-
bayo itakayobadilisha uchumi wa nchi.

Chande alisema kuwa Rais Magufuli,
pia atakumbukwa zaidi kwa uzalendo
wake wa kuwapenda Watanzania wa hali
ya chini kwa vitendo ambao walio wengi
waliweza kutatuliwa kero zao ikiwamo
kundi la mama lishe na machinga.

Alisema kwenye kipindi chake cha
uongozi Magufuli alifungua milango kwa
mama lishe na machinga ambao walikuwa

wakibughudhiwa na kuporwa mali zao na
kuwasababishiwa umaskini na kushindwa
hata kulipa kodi kwa serikali.

Askofu huyo aliwaomba Watanzania
kudumisha maombi kwenye nyumba za
ibada ili yale yote yaliyoaachwa na John
Magufuli yaweze kufikia malengo yake
kwa wakati. Alisema miradi ni mingi am-
bayo rais ameiacha bila kukamilika hivyo
yote hiyo inahitaji kuiombea ili iweze ku-
kamilika kwa wakati hii ni pamoja na hata
wale wanaosimamia wasikatishwe tamaa.

Askofu Chande, pia aliwaomba Watan-
zania kumwamini mama Samia Suluhu
Hassan ambaye ni Rais kwa hivi sasa ka-
tika utendaji wake, kwani katika kipindi
chake alichokuwa na Dk. John Magufuli
amefanya kazi zake kwa ufanisi mkubwa
kwa ajili ya maendeleo ya Watanzania
wote.

Wakazi wa Dodoma wakiwa wamepanda juu ya mbao nje ya Uwanja wa Jamhuri ili waweze kuona shughuli za kuuaga
mwili wa hayati Rais Dk. John Magufuli zilizofanyika kitaifa mkoani humo, jana. PICHA: PETER MKWAVILA

Machinga watengewa maeneo maalum

Na Renatha Msungu,
DODOMA

BAADA ya wafanyabiashara
pewa notisi ya kuhama l<at11<a
baadhi ya maeneo waliyoku-
wa wakifanyia biashara zao,
uongozi wa jiji umewaandalia
maeneo maalumu.

Akizungumza na gazeti hili
Mkurugenzi wa Jiji la Dodoma,
Joseph Mafuru alisema wame-
waandali maeneo mawili ka-
tika kata ya Kizota na Nzuguni
pembeni ya soko kuu la Job
Ndugai.

Mafuru alisema lengo Ia
kufanya hivyo ni kuepusha
usumbufu wanaoupata wafan-

yabiashara.

“Wauza mbao walishapewa
notisi ya kuondoka sasa hawa-
na maeneo maalumu, na uki-
angalia maeneo mengi unaona
mbao zimezagaa, hasa eneo la
Jamhuri unakuta mbao kon-
tena, mbao kontena,” alisema
Mafuru.

“Nimewaelekeza maofisa bi-
ashara na mipango miji waan-
dae maeneo hayo na tayari
tumeshaanza kufyeka ili kuan-
za kutumika,” alisema.

Aidha, alisema baada ya
miezi mitatu wafanyabiashara
hao watakuwa na maeneo
maalumu ya biashara, na kuwa
hiyo ni baada ya uongozi wa
jiji kufanya nao kikao.

Alisema wanalenga kuwa

na jiji la Dodoma lililopangwa,
linalojiendesha kiuchumi na
wananchi wake wajiendeshe
kiuchumi hivyo ili kufanikisha
hilo ni lazima kila mfanyabi-
ashara awe na anuani ya ku-
dumu.

Naye mmoja wa wafanya-
biashara hao, Vera Ngamale,
alisema jiji watakapokamilisha
miundombinu katika maeneo
hayo wahakikishe wanawa-
hamisha wauza mbao wote ili
kuleta manufaa katika biasha-
ra hiyo.

Alisema kama jiji halita-
waondoa wauza mbao wote
kwenye maeneo yao ya sasa
watakaopelekwa kwenye
maeneo hayo maalumu ha-
wataweza kuendesha biashara

zao kwani watakosa wateja.

“Wote waondolewe mjini
na wateja waelekezwe kuwa
mbao zinapatikana sehemu
fulani hapo tutakuwa na uw-
ezo wa kulipa kodi zote zina-
zotakiwa,” alisema.

Naye Ruth Jones alisema
kwenye maeneo wanayofanyia
biashara walikuwa na wateja
kwani wapo katikati ya mji
lakini changamoto ilijitokeza
baada ya wamiliki wa maeneo
hayo kuwataka waondoke.

Hata hivyo, alisema wa-
nafurahi kuandaliwa eneo la
kudumu licha ya kuwa katika
hatua za awali watakuwa na
changamoto ya kuwapata wa-
teja.
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Na Nebart Msokwa, MBEYA

BAADHI ya wananchi na viongozi wa seri-
kali mkoani Mbeya wamejikuta wakibubu-
jikwa na machozi huku wakigalagala chini
wakati wa ibada maalum iliyoandaliwa kwa
ajili ya kuliombea taifa kufuatia kifo cha ali-
yekuwa Rais, Dk. John Magufuli kilichotokea
Machi 17, mwaka huu.

Maombi hayo ambayo yaliandaliwa na
Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Mbeya na kuwa-
shirikisha wananchi, viongozi wa serikali,
wa dini na wa mila yalifanyika mwishoni
mwa wiki katika uwanja wa mpira wa Kum-

Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, William Ntini-
ka, ndiye aliyekuwa wa kwanza kuangua
kilio na kugalagala chini kiasi cha watoa
huduma ya kwanza kufika na kumbeba ili
kumwondoa uwanjani hapo kumpeleka
sehemu walikokuwa wameketi viongozi
wengine. Baada ya Ntinika kuondolewa na
nyimbo za kuabudu zikiendelea kuimbwa,
wananchi waliohudhuria maombi hayo
waliangua kilio na kuanza kugalagala chini
hali ambayo iliwapa wakati mgumu wal-
iokuwa wanatoa msaada.

Wafanya ibada maalumu kumwo

Akizungumza wakati wa ibada hiyo, Mkuu
wa Mkoa wa Mbeya, aliwataka wananchi wa
mkoa huo kuwa wastahimilivu wakati huu
wa majonzi ya Kitaifa.

Aliwataka wananchi hao wasinung’unike
na kuumia kutokana na msiba huo kwa
kuwa kifo cha Dk. Magufuli kimetokea kwa
sababu ya mapenzi ya Mungu na kuwaom-
ba wananchi kuendelea kuliombea taifa.

“Tuendelee kumwombea Rais wetu
mpya, Mama yetu Samia Suluhu Hassan,
atuongoze vizuri katika kipindi hiki cha
maombolezo pamoja na kulimalizia vizuri
kuliongoza taifa katika kipindi cha miaka
minne iliyobakia,” alisema Chalamila.

Baadhi ya viongozi wa dini waliopata na-
fasi ya kuzungumza kwenye mkutano huo,
waliwataka wananchi kuendelea kumuenzi
marehemu Dk. Magufuli katika kila jambo
kwa kumtegemea Mungu kama alivyokuwa
anasisitiza.

Mjumbe wa Baraza la Waislam Mkoa wa
Mbeya, Sheikh Ayoub Shupavu, aliwaomba
wananchi kuendelea kumwombea Rais
Mama Samia aendeleze maono aliyokuwa
nayo marehemu Dk. Magufuli, ikiwamo
utekelezaji wa miradi.

Aliwataka viongozi wengine wa serikali
kuendelea kufuata maelekezo yote yata-
kayokuwa yanatolewa na rais kama wal-
ivyokuwa wanatekeleza maelekezo ya Dk.
Magufuli.

“Tumwombee sana Rais wetu mpya
aliyemaliza kuapa muda huu (jana), ili ae-
pushiwe mbali na maadui wa ndani na nje
ya nchi, walioko juu na chini ambao wana-
panga mipango mibaya dhidi yake,” alisema
Sheikh Shupavu.

Kwa upande wake Askofu Mkuu wa Kani-
sa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania (KKKT),
Dayosisi ya Konde, Edward Mwaikali, alise-
ma marehemu Magufuli alikuwa ni chaguo
la Mungu.

Alisema marehemu Magufuli alishaweka
wazi kuwa yeye anajitoa kama sadaka kwa
wananchi wa Tanzania kwa kutetea rasili-
mali za taifa na kuwaomba viongozi wal-
iobaki waendelee kutetea maono yake hayo.

Katika maombi hayo, baadhi ya wananchi
wakiwamo  wafanyabiashara  wadogo

maarufu kwa jina la machinga na mamal-
ishe wa Jiji la Mbeya walionekana wame-
beba mabango yenye jumbe mbalimbali za
kumsifu marehemu Dk. Magufuli.

Baadhi ya wananchi wa Mkoa wa Mbeya wakiwa wamejumuika na viongozi wa serikali mkoani humo, kwenye maom-
bi maalumu ya kuliombea Taifa kufuatia kifo cha aliyekuwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dk. John

..\Waomba jina la uwanja wa ndege liwe Magufuli

Na Nebart Msokwa, MBEYA

BAADHI ya wananchi mkoani Mbeya,
wameiomba serikali kubadili jina la Uwanja
wa Ndege wa Kimataifa wa Songwe (SIA) na
kuuita Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa
Magufuli kama sehemu ya Kumuenzi ali-
yekuwa Rais wa Tanzania Dk. John Magufuli
aliyefariki Machi 17, mwaka huu.

Walitoa ombi hilo jana walipokuwa wa-
nazungumza na Nipashe kuwa pamoja na
kiongozi huyo kufanya maendeleo makub-
wa mkoani humo, hakuna mradi wowote
mkubwa ambao umepewa jina lake.

Mmoja wa wananchi hao, Lauden Mwam-
bona, alisema kabla ya Rais Magufuli ku-
fariki alikuwa na mpango wa kuuboresha
Uwanja wa Ndege wa Songwe kwa kuujen-
gea miundombinu ya kisasa yakiwamo ma-
jengo ya baridi ili utumike kusafirisha ma-
tunda na mboga zinazozalishwa mikoa ya
Nyanda za Juu Kusini.

Alisema Dk. Magufuli aliahidi kuuwekea
uwanja huo taa za kuongozea ndege ili

ufanye kazi usiku na mchana tofauti na sasa
unatumika mchana pekee.

“Pamoja na maono yake kiongozi huyo,
amefariki kabla hajayatimiza, lakini ametu-
achia imani kwamba uwanja huo pamoja na
miundombinu mingine aliyoianzisha itaen-
delezwa, sasa ni vema viongozi wetu waone
namna ya kumuenzi,” alisema Mwambona.

Alisema mikoa ya Kanda ya Nyanda za Juu
Kusini imekuwa ikizalisha matunda, mboga
na maua ya aina mbalimbali na kwamba
uwanja huo ukiwekewa miundombinu
ambayo Dk. Magufuli alikuwa anawaza kui-
weka, itasaidia kuwahamasisha wananchi
kuongeza uzalishaji.

Alisema hivi karibuni Waziri Mkuu, Kas-
sim Majaliwa alipokuwa ziarani mkoani
Njombe, alieleza mpango wa serikali kuu-
kamilisha uwanja huo hali ambayo ilileta
matumaini ya uwanja huo kukamilika.

Naye Sylvester Juma, alisema katika Mkoa
wa Mbeya kuna taasisi moja pekee ambayo
imepewa jina la Dk. Magufuli ambayo hata
hivyo ni ndogo na haiweki kumbukumbu ya

kiongozi huyo vizuri.

Aliitaja taasisi hiyo kuwa ni Shule ya
Msingi ya Mchepuo wa Kiingereza ya Jiji la
Mbeya, Dk. John Magufuli, iliyopo katika
rasmi mwaka jana.

“Huku kwetu tumejionea miradi mingi
mikubwa, ametujengea meli kubwa tatu
kwenye Ziwa Nyasa, ametujengea Uwanja
wa Ndege na kuna hospitali nyingi zime-
jengwa na zilizokuwapo ameziboresha,
sasa kuna kila sababu tukamuenzi,” alisema
Juma.

Alisema Uwanja wa Ndege wa Kimataifa
wa Songwe ni eneo sahihi la kumuenzi Dk.
Magufuli kwa kuwa jina la sasa haliutambul-
ishi Mkoa wa Mbeya na badala yake unaone-
kana kama upo mkoa jirani wa Songwe.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Albert Chalami-
la, hivi karibuni alisema serikali inakusudia
kutumia Sh. bilioni 18 kuuboresha uwanja
wa SIA ikiwamo kuuwekea taa za kuongozea
ndege na kuboresha njia ya kurukia.

mt;ea hayati JPM |

Wajasiriamali,
machinga
wamlilia
mkombozi wao

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAJASIRIAMALI na wa-
fanyabiashara wadogo,
maarufu ‘Wamachinga' jijini
Mbeya wamesema kifo cha
aliyekuwa Rais wa Tan-
zania, Dk. John Magufuli

ni pigo kubwa kwao kwa
vile hawana uhakika kama
serikali itaendelea kuwajali
kama ilivyokuwa utawala
wa kiongozi huo.

Baadhi ya wajasiriamali
hao waliyasema hayo jana
wakati wakifuatilia tukio la
kuagwa kwa mwili wa mare-
hemu Dk. Magufuli kupitia
kwenye televisheni, jijini
hapa.

Modest Mwafongo, am-
baye ni mchuuzi wa viatu
jijini Mbeya alisema kuwa
watamkumbuka Hayati Dk.
Magufuli kwa kuanzisha
utaratibu wa kuwatambua
wafanyabiashara wadogo
nchini kwa kuwapatia vi-
tambulisho vya ujasiriamali.
Alisema vitambulisho hivyo
viliwasaidia wajasiriamali
wote wakiwamo wamach-
inga kutosumbuliwa na
mgambo wa Jiji pale wa-
napofanya biashara zao
tofauti na ilivyokuwa miaka
ya nyuma.

“Tutamkumbuka Rais wetu
Magufuli kwa kutuondelea
shida ya kunyanyaswa na
mgambo wa jiji ambao kwa
miaka mingi walikuwa wak-
itupiga na kutunyang'anya
bidhaa zetu, lakini yeye
akatukomboa kwa kutupatia
vitambulisho na kukome-
sha kabisa unyanyasaji ule,
sasa hatuna uhakika kama
serikali itaendelea na uta-
ratibu huo baada ya kuwa
Rais wetu amefariki dunia,”
alisema Mwafongo.

Naye Maria Mwakabaga am-
baye anauza kofia alisema
yeye ni miongoni mwa
wajasiriamali ambao wali-
wahi kunufaika na vitam-
bulisho vya rais kwa kuwa
alikamatwa na mgambo wa
jiji, lakini baadaye wakam-
wachia baada ya kuonyesha.
Alisema yeye katika maisha
vake alipenda kuuza kofia
pana kwa sababu hata Rais
Magufuli alikuwa anapenda
kuzivaa na hivyo akawaom-
ba viongozi wa serikali wal-
iobaki kuendelea kutekeleza
maagizo aliyowaachia
ikiwamo kuwathamini mach-
inga.



Zanzibar
yatangaza siku
ya mapumziko
kumuaga JPM

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi ya Zan-
zibar imetangaza kuwa leo ni
siku ya mapumziko ili kutoa na-
fasi kwa wananchi kuuaga mwili
wa aliyekuwa Rais wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania, DK.
John Magufuli.

Kwa mujibu wa taarifa ya Wazi-
ri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa
Pili wa Rais, Dk. Khalid Salum
Mohammed, mwili huo utaa-
gwa majira ya asubuhi katika
Uwanja wa Amani Mjini Unguja.
Wakati serikali imetoa taarifa
hiyo, Chama cha Waandishi

wa Habari WanawakeTanzania
(TAMWA) Zanzibar, kimewataka
wazazi hasa wanawake ku-
chukua tahadhari kubwa wa-
takapokwenda kuaga mwili ili
warudi nyumbani mwao wakiwa
salama.

TAMWA imetoa taarifa hiyo ku-
tokana kuwapo kwa taarifa ya
matukio ya kukanyagana kwa
watu katika Uwanja wa Uhuru,

kuaga mwili.

Akitoa taarifa kwa vyombo vya
habari, Mkurugenzi wa TAMWA
Zanzibar, Dk. Mzuri Issa, alise-
ma zinapotokea vurugu kama
hizo waathirika zaidi huwa
wanawake na watoto na kuwa-
taka wazazi na walezi kuchukua
tahadhari.

“Kwa msingi huo tunawaomba
wazazi sana kutokuchukua
watoto katika ghafla hiyo ili
kuwalinda na kukanyagwa
pamoja na matatizo mengine ya
kutokuwa na raha katika kipindi
hicho,” alisema Dk. Mzuri.
Aliwataka wanawake kuangalia
kanuni za afya na kukumbuka
kuwa dunia ikiwamo Tanzania
bado inakabiliwa na maradhi ya
kupumua.

“TAMWA Zanzibar inawatakia
kila la kheri wananchi wote ka-
tika kuuaga mwili wa aliyekuwa
Rais wetu mpendwa na tunamu-
omba Mungu aifanikishe salama
shughuli hiyo ili hatimaye
mwili huo uende ukalazwe kwa
salama,” alisema.
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CHAKUWAZA yasema
Magufuli alikuwa shujaa

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WENYEKITI wa Chama cha

Kuwaendeleza Washairi Zan-

zibar (CHAKUWAZA), Mussa

Makame Dere, ametoa sal-
amu za pole kwa Serikali ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, Serikali ya Zan-
zibar, familia pamoja na wananchi wote
kufuatia kifo cha aliyekuwa Rais Dk. John
Magufuli.

Alisema Watanzania wapo katika ma-
jonzi makubwa ya kumpoteza kiongozi
shujaa, mchapakazi, mzalendo, na mpen-
da haki ambaye aliwaweka Watanzania
kuwa pamoja katika kuiletea nchi maen-
deleo.

Aliyasema hayo katika hafla ya maa-

dhimisho ya siku ya washairi duniani
iliyofanyika katika ukumbi wa Shule ya
Mbadala, Rahaleo mjini hapa.

Alisema siku hiyo ya maadhimisho ya
kuendeleza washairi imefika katika kip-
indi ambacho taifa lipo katika majonzi
makubwa ya kumpoteza kiongozi wao.

“Taifa limepoteza kiongozi shujaa,
mchapakazi na mzalendo kwa nchi yake
sina budi kufikisha salamu zangu za pole
kwa serikali, familia na Watanzania wote
Mungu awape nguvu na ujasiri katika
kipindi hiki kigumu cha maombolezo,”
alisema. Katibu wa CHAKUWAZA, Said
Suleiman Ali, alisema kutokana na kifo
cha Rais Magufuli chama kimewaom-
ba washairi wote kutunga mashairi ya
maombolezo kwa kueleza mambo mbal-

I

imbali aliyoyafanya katika nchi.

Hata hivyo, aliwataka washairi wote
kuimarisha umoja na kujitokeza kwa win-
gi katika hafla ya kuuaga mwili wa Hayati
Magufuli.

Alisema wamedhamiria kuitangaza
siku ya washairi na kutambulika kama
siku nyingine duniani kwa kuandaa
shughuli mbalimbali ikiwamo makon-
gamano, ziara pamoja na matamasha ili
washairi na watu wote kuifahamu siku
hiyo.

Alisema mashairi yamekuwa na
umuhimu mkubwa kwa jamii, yanaelimi-
sha na baadhi kuburudisha na kwamba
UNESCO wameitambulisha siku ya Machi
21 kila mwaka kuwa ni ya washairi duni-
ani.

v Wi \

Makamu Mwenyekiti wa Chama cha ACT- Wazalendo, Juma Duni Haji, akitia saini katika kitabu cha maombolezo ya
aliyekuwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Hayati Dk. John Magufuli katika ukumbi wa Shekhe Idrisa
Abdulwakil Kikwajuni Zanzibar, jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Wabunge wastaafu wamkumbuka kwa uzalendo

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WABUNGE wastaafu wa Bunge la Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania waliowahi ku-
fanya kazi na aliyekuwa Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, Dk. John Magufuli ,
wamesema taifa limepoteza shujaa aliyefanya
kazi kwa kuweka mbele uzalendo wa kupen-
da taifa lake.

Wakizungumza na Nipashe kwa nyakati to-
fauti, aliyekuwa Mbunge wa Jimbo la Kikwaju-
ni, Parmukhi Hoogan Sigh, alisema uwezo na

ubunifu wa marehemu Dk. Magufuli ulianza
kujionyesha alipokuwa Waziri wa Ujenzi na
katika Bunge la Jamhuri ya Muungano alio-
nyesha uwezo mkubwa katika kujibu maswali
na hoja na kufafanua mambo mbalimbali yali-
yotokana na wizara yake.

Alisema nyota yake ilizidi kung’ara alipoch-
aguliwa kuwa Rais wa Jamhuri ya Muungano
na alikua na kaulimbiu ya ‘Hapa kazi tu’ huku
akitekeleza na kusimamia miradi mikubwa ya
miundombinu kwa ajili ya kuijenga Tanzania.

Hoogan alisema mikakati hiyo iliiwezesha

Tanzania kuingia katika uchumi wa kati ku-
tokana na juhudi zake za kupambana na uba-
dhirifu, kuziba mianya ya rushwa na vita dhidi
ya ufisadi.

Naye aliyekuwa Mbunge wa Jimbo la Chwa-
ka, Yahya Kassim Issa, aliwataka Watanzania
kuendelea kumkumbuka kiongozi wao kwa
mambo makubwa aliyoyafanya katika kipindi
cha uhai wake na kuwa mfano wa kuigwa ka-
tika kuleta maendeleo.

Issa alisema aliingia bungeni pamoja na Dk.
Magufuli ambaye alionyesha uwezo na haraka

kuchaguliwa Naibu Waziri na baadaye kupan-
da ngazi hatua kwa hatua hadi kufikia kuwa
Rais wa Tanzania.

Kwa upande wake aliyekuwa Mbunge wa
Jimbo la Jangombe, Mohamed Rajab Soud,
alisema anakumbuka uwezo wa Dk. Magufuli,
ambaye wakati alipokuwa mbunge akifanya
kazi katika kamati ya ujenzi na miundombinu.

Alisema alijibu hoja mbalimbali za wabunge
waliochangia bajeti yake huku akionekana
kukidhi kiu ya wabunge.
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Samia aombwa kurejesha S
mchakato wa Katiba mpya

Na Frank Kaundula, MOROGORO

MTANDAO wa watetezi wa haki za bin-
adamu Tanzania umeeleza kusikitishwa
na kifo cha aliyekuwa Rais wa Tanzania,
Hayati Dk. John Magufuli.

Umeiomba serikali ya Rais Samia Su-
luhu Hassan, kuyaenzi mazuri aliyoyafanya
kisheria hasa kwa kurejesha mchakato wa
Katiba mpya ya wananchi.

Rai hiyo ilitolewa jana na mratibu wa
mtandano wa watetezi wa haki za bin-
adamu, Onesmo Olengurumwa, wakati
akizungumza na waandishi wa habari,
ambapo alieleza kuwa Hayati Dk. Magufuli
alifanyakazi kubwa ya kuijenga nchi katika
kipindi kifupi alichokuwa madarakani.

Alisema katika kipindi cha miaka mitano
imeshuhudiwa Rais akitumia nguvu kubwa
katika ujenzi wa miradi mikubwa ya kim-
kakati sambamba na kulinda rasilimali za
nchi zisipotee kama ilivyokuwa miaka ya
nyuma, na kwamba katika kuenzi kazi yake
iliyotukuka ni muhimu kupatikana kwa

katiba mpya.

“Kifo cha hayati Dk. Magufuli kime-
tusikitisha sana kwa sababu tunajiuliza ni
kwa namna gani nchi yetu itaenda pasipo
na uwapo wake, miradi mikubwa aliyoi-
anzisha, ukali wake kurejesha nidhamu
serikalini pia kusimamia rasilimali za nchi
zisiibwe,” alisema na kuongeza:

“Hapa ndipo linakuja wazo la kutaka
kurejeshwa mchakato wa katiba mpya ili
kulinda alichoanzisha kisheria bila hivyo
tutajikuta tunarudi tulipotoka.”

Alisema katika awamu ya uongozi kuna
changamoto zake ambazo wakati mwing-
ine zinapaswa kutumia busara katika
kuzitatua, hivyo serikali ya sasa inapaswa
kuboresha sekta ya haki za binaamu ili
kurejesha matumaini kwa wananchi walio
wengi.

Alisema pamoja na mambo mengine,
sekta hiyo bado inakabiliwa na changa-
moto ya baadhi ya viongozi hasa vyombo
vya dola kushindwa kusimamia haki za

)SEPH MAGUFULI I\

wanyonge, huku wengine wakijikuta wak-
ibambikizi kesi.

“Katika eneo tunaona Rais wetu Mama
Samia anatakiwa kuliangukia kwa jicho
pana ni kwenye haki za binadamu, na
hapa ana kazi kubwa sana ya kufanya ku-
hakikisha kunakuwa na usawa kwa sababu
changamoto ni nyingi kiasi kwamba hata
wananchi kukosa imani na vyombo vy-
etu vya dola kwa sababu ya kubambikiwa
kesi,” alisema Olengurumwa.

Agustino Ernest ni Kaimu Mkurugenzi
wa kituo cha wasaidizi wa kisheria Moro-
goro, alisema pamoja na mambo mengine,
alisema kituo hicho kitamkumbuka Hayati
Magufuli kwa jitihada yake ya kuhakikisha
inatungwa sheria inayowatambua wasaidi-
zi wa kisheria.

Alisema awali wasaidizi hao walikuwa
hawatambuliki kisheria, jambo lililoku-
wa likisababisha baadhi yao kushindwa
kutekeleza wajibu wao ipasavyo kutokana
na woga tofauti na ilivyo sasa ambapo im-
esaidia wananchi wengi kupata haki zao.

Rais wa
Zambia,
Edgar
Lungu,
akitoa
hes-
hima za
mwisho
kwenye
jeneza
lenye
mwili wa
aliyekuwa
Rais wa
Tanzania,
Dk. John
Magu-
fuli, jijini
Dodoma
jana. MPI-
GAPICHA
WETU

Maandalizi ya kumuaga JPM Zanzibar yakamilika

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MAANDALIZI ya kuuaga mwili wa ali-
yekuwa Rais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania, Dk. John Magufuli, katika
Viwanja vya Amaan Mjini Unguja yameka-
milika.

Mwili utawasili majira ya saa 1:45 asu-
buhi leo katika Uwanja wa Ndege wa
Abeid Amani Karume Unguja.

Akitoa taarifa kwa vyombo vya habari
Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Pili
wa Raisi, Dk. Khalid Salum Muhammed,
alisema kuwa baada ya kuwasili mwili huo
ambapo utapokelewa rasmi na viongozi
wa serikali na baada ya hapo utapelek-
wa Uwanja wa Amaan kwa kutumia gari
maalum kupitia barabara za Kiembesa-
maki, Kwa Mchina, Mwanakwerekwe hadi
Amaan.

Waziri huyo aliwataka wananchi kufika
kiwanjani hapo mapema saa 12:00 za asu-
buhi ili kutulia kiwanjani hapo kwa ajili ya
kupokea mwili huo ambao utaanza kuag-
wa majira ya saa mbili asubuhi.

ACT YAFIKA OFISI ZA CCM
KUTOA MKONO WA POLE
Chama cha ACT-Wazalendo kimesema

kifo cha aliyekuwa Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania ni pigo kubwa
katika taifa na kuwataka Watanzania wote
kuwa wavumilivu kipindi chote cha msiba.

Kauli hiyo ilitolewa na Makamu Mwe-
nyekiti wa chama hicho, Juma Duni Haji,
akiwa katika Ifisi Kuu ya CCM iliyoko Kisi-
wandui Zanzibar kwa ajili ya kutoa mkono
wa pole kwa viongozi wa CCM.

Alisema kuondokewa na mwenyekiti
na akiwa Rais ni jambo zito sana na kuse-
ma inahitajika uwapo wa subra miongoni
mwa Watanzania na familia na wana CCM.

Alisema kuwa Rais John Magufuli, ali-
kuwa Rais aliyesimama katika majukwaa
na kusema wazi kuwa anaunga mkono
na ataendeleza maridhiano ya kisiasa Zan-
zibar.

“Sasa ni wajibu wetu sisi tuliohai kuy-
aendeleza na kuyaenzi ili walioanzisha
ambao washatangulia mbele ya haki tu-
watendee haki,” alisema Haji.

Duni alisema viongozi wa CCM jinsi
walivyowapokea Kkatika serikali ya umoja
wa kitaifa Zanzibar, maridhiano yaliosisi-
wa na Maalim Seif pamoja na baadhi
ya viongozi wa CCM yanaendelezwa na
kutekelezwa kwa vitendo.

Alisema kuwa viongozi wa Chama Cha

Mapinduzi alipofariki aliyekuwa Mwe-
nyekiti wa ACT-Wazalendo walifika ofisini
kwao Vuga kutoa mkono wa pole.

“Kwa hali hiyo tunaona ni kiasi gani
maridhiano yanaendelezwa na tumeam-
biana kuwa Wazanzibar na Watanzania
kwa jumla sisi ni wamoja tuendeleze umo-
jawetu,” alisema Duni.

Duni Haji alieleza kuwa Wazanzibar ni
wamoja na hapana budi kushirikiana hasa
katika matukio hayo ya misiba ambayo ya-
meshawahi kutokea.

Hata hivyo alisema matukio kama hayo
huwa sababu nyengine ya kuwaunganisha
Wazanzibar na kuweka pembeni tofauti
zao za kisiasa na huungana pamoja katika
kujega taifa.

“Hakuna mtu aliyetegemea kama
matukio hayo ya kifo yatatokea lakini ni
kazi ya muumba haina makosa,” alisema
Duni.

Aidha, Duni alisema kuwa marais wali-
0po sasa wote ni wapya na wanategemea
kuwa na siasa za umoja na ushirikiano
kwa maslahi mapana ya taifa.

“Tunampongeza mama Samia kwa ku-
chukuwa dhamana kubwa na tunatege-
mea kuwa na siasa za maridhiano katika
ardhi ya Tanzania,” alisema.

Kundi la vijana
lazua taharuki
Kariakoo

KIKUNDI cha vijana wasio-
julikana wamezua taharuki
katika Soko la Kariakoo jijini
Dar es Salaam na kusababi-
sha maduka kufungwa, huku
baadhi ya wafanyabiashara
wakikimbia na kuacha bidhaa
Zao.

Tukio hilo lilitokea jana
ambapo kikundi hicho cha
watu kilikuwa kikipita sokoni
humo, huku wakikimbia na
wakiwataka wafanyabiashara
kufunga biashara, wakidai
kuwa kuna watu watawava-
mia kwa kuwa wamefungua
biashara siku ya mapumziko
va kitaifa kwa ajili ya kuuaga
mwili wa aliyvekuwa Rais wa
Tanzania, Dk. John Magufuli.

Halima Hussein ambaye
ni miongoni mwa wafanya-
biashara katika eneo hilo,
alisema kundi hilo la watu
lilianza kukimbia huku likiti-
sha watu kuwa watavamiwa
jambo ambalo liliwatia hofu
na baadhi yao wakalazimika
kufunga kwa hofu.

“Baada ya kuona hali hiyo,
watu walianza kukimbia huku
wengine wakirudishia tu
milango ya maduka yao bila
kufunga vizuri na waliokuwa
wamepanga bidhaa zao nje
wengine walikimbia na kuzi-
acha,” alisema.

Kwa mujibu wa taarifa
iliyotolewa na Mkurugenzi
wa Halmashauri ya Jiji la Dar
es Salaam, Jumanne Shauri,
alisikitishwa na tukio hilo la
kuzuiwa wafanyabiashara
kuendelea na biashara zao
eneo hilo kwa madai kuwa
Machi 22 ni mapumziko ki-
taifa.

Pia alieleza kuwa maduka
na wafanyabiashara wote
waliopo katika maeneo ya jiji
hilo kuendelea na biashara
zao kama kawaida bila ya
zuio lolote.

“Tudumishe amani na utu-
l[ivu katika Kipindi hiki amba-
cho taifa letu linaomboleza
msiba wa aliyekuwa Rais wa
Tanzania hayati John Magu-
fuli,” alisisitiza.

Kwa upande wake mkuu wa
mkoa huo, Abubakar Kunenge,
alisema hakuna agizo lolote
lililotolewa na serikali kuhusu
suala lililotokea, hivyo ali-
wataka wananchi kuwapuuza
watu hao na waendelee na
biashara zao.

“Hao waliofanya hayo ni
wahuni na matapeli na tu-
naendelea kuchukua hatua
za kisheria kwa waliohusika
kulitekeleza hilo.. pia nime-
waagiza wafanyabiashara
waendelee na biashara zao,”
alisema.
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Mgombea urais upinzani

Congo afariki dunia

Brazzaville, CONGO

MGOMBEA wa urais wa upinzani
nchini Congo - Brazaville amefariki
dunia akiugua Covid-19.

Guy Brice Parfait Kolelas, mmoja
wa wagombea wakuu wa urais katika
nchi hiyo, alifariki dunia Jumapili
saa chache baada ya kukamilika
kwa shughuli ya upigaji kura nchini
humo.

Mkurugenzi wa kampeni yake, alil-
iambia Shirika la AFP kwamba, Kole-
las aliaga dunia akiwa katika ndege
ya matibabu iliyokuja Brazaville
kumchukua.

Mwanasiasa huyo mwenye umri
wa miaka 61 alikuwa na virusi vya
corona [jumaa ilikuwa ya mwisho wa
kufanya kampeni.

Uchaguzi wa Jumapili uliendeshwa
kwa shwari ingawa, wapigakura

wachache walijitokeza kushiriki uch-
aguzi huo kulingana na waangalizi.
Alikuwa mmoja wa wagombea sita
wa upinzani waliokuwa wanawania
kiti hicho dhidi
Nguesso.

ya Rais Sassou

Siku moja kabla ya uchaguzi picha
ya video ilichapishwa ikimwonyesha
Kolelas akiwa mnyonge akiwahimiza
wapigakura kujitokeza kushiriki zoe-
zi la upigaji kura.

Kolelas alikosa hafla yake ya
mwisho ya kampeni [jumaa baada ya
kusema siku moja mapema kwamba
anahofia alikuwa na malaria, Shirika
la Habari la Associated Press liliri-
poti.

Alilazwa katika hospitali ya kibin-
afsi katika mji mkuu, Brazzaville na
baadaye ilithibitishwa kuwa alikuwa
na Covid-19.

Akiongea kwa Kifaransa kutoka
kitandani mwake hospitalini, Kolelas
alisema: “Ndugu zangu wapendwa,
nina shida.

Ninapambana na kifo. Walakini,
ninawauliza jitokezeni na kupiga
kura kwa mabadiliko. Nisingepigania
bure.”

Mkuu wa timu ya serikali ya ku-
pambana na Covid-19, Elira Dokeki-
as, alisema kuwa hali ya Kolelas ili-
kuwa mbaya Jumamosi, Associated
Press iliripoti.

Hali yake ilikuwa thabiti siku ya
Jumapili kwa yeye kuhamishiwa
kwenye kitengo cha corona katika
hospitali ya chuo kikuu Brazzaville,
na angepelekwa nje ya nchi kwa mat-
ibabu, Dk. Dokekias alinukuliwa.

Baada ya kupiga kura katika mji
mkuu, Sassou Nguesso alimtakia
afueni ya haraka, Kolelas.

Sasou Nguessou alimshinda Kole-
las katika uchaguzi uliopita wa mwa-
ka wa 2016, akipata asilimia 60 ya
kura ikilinganishwa na 15% za mpin-
zani wake.

Kampuni inayofuatilia matumizi
ya mitandao NetBlocks, iliripoti
kwamba huduma za intaneti zilizim-
wa Jumapili kabla ya upigaji kura.

Chama kikubwa cha upinzani the
Pan-African Union for Social Democ-
racy (UPADS), kilisusia uchaguzi huo
kikisema kinahofia kura hiyo itali-
gawanya taifa.

Sassou Nguesso amekuwa madara-
kani tangu 1979, isipokuwa kipindi
cha miaka mitano baada ya kushind-
wa uchaguzi mwaka 1992.

BBC

Majengo yakiwa yamezama kwenye maji kufuatia mafuriko eneo la Londonderry nje kidogo ya Magharibi mwa Sydney,
nchini Australia, jana na kusababisha maelfu ya wakazi kuondolewa eneo hilo. PICHA: AP

Maofisa
wadaiwa
Kumuua
mwandamanaji

Mandalay, MYANMAR

VIKOSI vya usalama vya Myanmar,
vimemuua kwa kumpiga risasi mwan-
damanaji mmoja, wakati serikali ya
Australia ikithibitisha kuwasaidia raia
wake wawili waliokuwa kizuizini ku-
jaribu kuondoka nchini humo.

Watu wawili walijeruhiwa wakati wa
makabiliano ya vikosi vya usalama na
waandamanaji.

Mamia ya madaktari na wauguzi
waliandamana mwishoni mwa wiki ka-
tikati mwa Mandalay, mji wa pili kwa
ukubwa Myanmar.

Takribani watu 250 waliuawa tangu
kutokea mapinduzi Februari Mosi,
mwaka huu na zaidi ya watu 2,300 wa-
nashikiliwa.

Myanmar ilitumbukia katika mgogoro
tangu wanajeshi walipomwondoa ma-
darakani kiongozi wa kiraia Aung San
Suu Kyi, mwezi uliopita, hatua ambayo
ilichochea maandamano ya nchi nzima
ya kudai demokrasia.

Mawaziri wa mambo ya kigeni wa
Umoja wa Ulaya walitarajiwa ku-
wawekea vikwazo maofisa 11 wa kijeshi
katika mkutano uliofanyika jana.

DwW

Myanmar ilitumbukia
katika mgogoro tangu
wanajeshi walipom-
wondoa madarakani
kiongozi wa Kiraia
Aung San Suu Kyi,
mwezi uliopita, hatua
ambayo ilichochea
maandamano ya

nchi nzima ya kudai
demokKrasia.

UNESCO yaadhimisha siku ya ushairi

New York, MAREKANI

SIKU ya Ushairi Duniani, inayoadhim-
ishwa kila Machi 21 kila mwaka na Shirika
la Umoja wa Mataifa la Elimu, Sayansi
na Utamaduni (UNESCO), linakumbusha
kwamba ushairi unaheshimika katika tama-
duni zote.

Pia UNESCO inautaja ushairi ni moja

wapo ya aina ya utajiri na zaidi ya utama-
duni, unaojieleza kwa lugha na utambul-
isho. Maadhimisho hayo yanalenga kuha-
masisha usomaji, uandishi na ufundishaji
wa mashairi kwa kukuza mazungumzo ya
kitamaduni na dansi, sanaa ya maigizo na
uchoraji.

Moja ya malengo makuu ya siku hiyo ni
kusaidia utofauti wa lugha kupitia ughani

wa mashairi na kuzipatia lugha zilizo ha-
tarini, uwezekano wa kusikika katika jamii
7ao.

Kwa mujibu wa UNESCO, ushairi ni
mshirika mkuu wa uelewa kati ya watu na
watu, kichocheo cha amani na mazungum-
zo. Mkurugenzi Mkuu wa UNESCO, Audrey
Azoulay, alisema kuwa mashairi yana uw-
ezo wa kukumbusha kila mtu juu ya mnepo

wa roho ya mwanadamu.

Mwaka mmoja uliopita, UN News iliwa-
taka washairi, waandishi na wapenzi wa
mashairi ulimwenguni kote kusimulia ka-
tika aya jinsi shida ya Covid-19 ilivyoathiri.

Siku ya Ushairi Duniani iliundwa mwaka
1999 wakati wa kikao cha 30 cha UNESCO,
myjini Paris, nchini Ufaransa.

UN
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AFIKISHA MABAO 500,

——

MADRID, Hispania

—— il i > -
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LUIS Suarez amefikisha mabao 500 kwenye maisha yake ya soka
kwa klabu na timu ya taifa baada ya kuifungia Atletico Madrid kwenye

ushindi wa 1-0 dhidi ya Deportivo Alaves, Jumapili.

Mshambuliaji huyo wa kimataifa wa Uruguay aliitumia vizuri pasi
ya winga wa kulia Kieran Trippier na kufunga dakika ya 54 pale katika

dimba la Wanda Metropolitano.

Alaves walikuwa na nafasi ya kusawazisha bao hilo, lakini golikipa wa

Atletico Madrid, Jan Oblak aliokoa vizuri penalti ya Joselu.

Tangu alipoanza kucheza soka la kulipwa akiwa na Nacional timu ya
nyumbani kwake na kufunga mabao 12, Suarez akazichezea klabu ny-

ingine tano barani Ulaya. s

Alifunga mabao 15 akicheza pale Groningen, 111 akiwa Ajax, 82 kwa
Liverpool, 198 akicheza Barcelona, na sasa 19 akiwa Atletico.
Huku pia akiwa amefunga mabao 63 kwa timu ya Taifa ya Uruguay,
na sasa mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 34, amefikisha mabao
500 aliyofunga kwa kipindi cha maisha yake ya soka.
Suarez pia ameshinda taji la Ligi Kuu Uruguay, Uholanzi na Hispania
pamoja na Ligi ya Mabingwa na Copa America.

LONDON, England

OLE Gunnar Solskjaer amese-
ma Manchester United haikuwa
na namna yoyote ya kuweza
kushinda kwenye mchezo wao
wa robo fainali ya Kombe la FA
dhidi ya Leicester City, kwani
wachezaji wake walikuwa wa-
mechoka.

Man United ilikubali kipigo
cha mabao 3-1 kwenye mchezo
huo wa juzi Jumapili na hivyo
kuaga mashindano hayo hatua
yarobo fainali.

Man United imetolewa kwe-
nye FA ikiwa ni siku tatu baada
ya kutoka kushinda 1-0 kwenye

SOLSKJAER ATAJA SABABU MAN UNITED KUTOLEWA FA

mchezo wa Ligi ya Europa dhidi
ya AC Milan pale kwenye dimba
la San Siro.

Mabao ya Leicester City yali-
fungwa na Kelechi Theanacho
dakika ya 24 na 78 na Youri
Tielemans dakika ya 52, huku
lile la Man United likifungwa na
Mason Greenwood dakika ya 38.

Solksajer amesema wachezaji
hawakuwa na maajabu kwenye
mchezo huo kwa kuwa ni muda
mfupi walikuwa wametoka
kucheza na wamesafiri muda
mrefu, jambo ambalo limewa-
fanya wawe na uchovu.

Kocha huyo amesema hali
inaeleweka kwa  wachezaji

namna walivyo pamoja na
kushindwa kushinda hapo kwe-
nye Uwanja wa King Power kwa
kuwa wanacheza mechi moja
kila baada ya siku tatu.

“Hatukuwa na chaguo na
inaeleweka kwamba, kila baada
ya siku tatu wachezaji wa-
nacheza na hilo ni jambo kubwa
na kila mechi ina ushindani,”
alisema Solskajaer akiwaambia
waandishi wa habari.

“Tumekuwa tukitumia muda
pia kwenye safari kwa kuwa tu-
nahitaji kufanikiwa, ni lazima
hili tulimudu kwenye maisha
yetu ya soka.”

BARCELONA imefikia
makubaliano na wawak-
ilishi wa beki wa Bayern
Munich na timu ya Taifa
ya Austria, David Alaba,
mwenye umri wa miaka
28, ili kuipata saini yake
katika dirisha lijalo la
majira ya joto.

Alaba ni mmoja kati

ya wachezaji ambao
rais wa sasa wa Barca,
Joan Laporta alitoa
ahadi kwamba ikiwa
wanachama wa timu
hiyo watampa nafasi ya
kuongoza timu hiyo ata-
hakikisha anamsajili.
Mazungumzo kati ya
wawakilishi wa Barca
na beki huyo yalianza
mapema mwezi huu na
taarifa zimetoka kwam-

Trade Online

- ®
Alaba amalizana na Barcelona

BARCELONA, His-
pania

ba pande zote mbili
zimekubaliana kufani-
kisha dili hilo mwishoni
mwa msimu.

Kwa mujibu wa Mar-
ca, Rais wa Barca na
wakala wa Alaba, Pini
Zahavi, walikutana kab-
la ya uchaguzi mkuu na
kukubaliana  kwamba
akishinda uchaguzi
mchezaji huyo ataka-
milisha uhamisho.

Mkataba wake un-
atarajiwa  kumalizika
mwishoni mwa msimu
kule Bayern na mbali
ya Barca wababe wen-
gine barani Ulaya kama
Chelsea na Manchester
United wamekuwa wak-
iwania saini yake.

Msimu huu amecheza
mechi 33 za michuano
yote akiwa na Bayern
Munich.
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MBAPPE AFUNGA

BAO LA 100 LIGUE 1

PARIS, Ufaransa

KYLIAN Mbappe amefikisha
mabao 100 aliyoifungia Paris Saint-
Germain kwenye Ligi Kuu Ufaran-
sa, Ligue 1.

Mbappe alifunga mara mbili Ju-
mapili kuiwezesha timu yake ku-
pata ushindi wa mabao 4-2 dhidi
ya Lyon.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 22, ambaye alianza kucheza
soka akiwa na Monaco, alianza

kucheza kwenye Ligi Kuu msimu
wa 2015-16 kabla ya kuwa nyota na
kuiwezesha kubea taji msimu uli-
ofuata.

Na baadaye akasajiliwa na PSG,
na Mbappe amekuwa mchezaji
muhimu zaidi kwa kikosi hicho.

Mbappe pia amefikisha mabao
20 kwenye ligi hiyo msimu huu ak-
iongoza orodha ya wachezaji wali-
ofunga mabao mengi na kuwania
tuzo ya Kiatu cha Dhahabu mwis-
honi mwa msimu huu.

CHELSEA YAJITOSA
KWA DONNARUMMA

MILAN, Italia

CHELSEA bado ipo kwenye vita
na Manchester United na Juventus
katika harakati za kuiwania saini
ya golikipa wa AC Milan na timu ya
Taifa ya Italia, Gianluigi Donnarum-
ma, katika dirisha lijalo ikiwa hato-
saini mkataba mpya.

{

Kipa huyo mwenye umri wa mi-
aka 22, mkataba wake unatarajiwa
kumalizika mwishoni mwa msimu
huu na kumekuwa na sintofahamu
ikiwa ataongeza mkataba mpya
au la kutokana na lundo la timu
zinazohitaji huduma yake kwa ofa
nono.

Mwishoni mwa msimu huu, Chel-
sea inafikiria kuachana na Kepa
Arrizabalaga na haina uhakika wa
kuwa na Eduardo Mendy mwenye
ubora au usawa kiafya kwa muda
wote, hivyo inachohitaji ni kufani-
kisha dili la Donnarumma ili aka-
ongeze ushindani kwa Mendy na
kulifanya eneo hilo liwe bora zaidi.

Donnarumma ni mmoja kati ya
makipa waliofanya vizuri msimu
huu akiiwezesha Milan kuwa moja
kati ya timu zinazofanya vizuri kwe-
nye Seria A ikishika nafasi ya pili.

Kipa huyo tangu msimu huu
uanze hadi sasa amecheza mechi
37 za michuano yote na kuruhusu
mabao 44, huku mechi kumi kati
ya hizo akimaliza bila ya kuruhusu
nyavu zake kutikiswa.

L]

SAIFAHE=

HATOMKARIBIA TENA RAMOS > CARLOS

—|

? )

MADRID, Hispania

NYOTA wa zamani wa Real Ma-
drid, Roberto Carlos amesema haoni
kama mshambuliaji wa Liverpool,
Mohamed Salah atamsogelea tena
beki Sergio Ramos katika mechi ya
robo fainali ya Ligi ya Mabingwa Ul-

aya.

Real Madrid imepagwa na Liv-
erpool katika robo fainali ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya ambapo Ramos na
Salah watakutana tena. s -

Wawili hao kwa mara ya mwisho
walikutana katika fainali ya mi-
chuano hiyo msimu wa 2017/18, na

Salah aliumizwa na Ramos dakikaza , wakati huo wamemshikilia kumuo-
mwanzo tu za mchezo. e v-tla Ramos kama adui namba moja.
% Katika mchezo huo uliopigwa “Salah  hataenda karibu na
huko Kiev, Salah akiumia bega na = Sergio,” alisema Carlos kwa kutania
kumlazimu kutolewa nje ya uwanja, | wakati akizungumza na waandishi
ambapo pia ilimpa ugumu katika = wa habari baada ya ratiba hiyo.
' maandalizi ya Kombe la Dunia 2018. “Litakuwa tukio ambalo litazun-
Mashabiki wa Liverpool tangu gumziwa sana,” aliongeza Carlos.

AW mte b Bl » o w .. W@ T =
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

MESSI AWEKA REKODI

MPYA BARCA, LALIGA

@ ® ®Ampiku Xavi, sasa ni mchezaji pekee aliyefikisha mechi
768 kwa miamba hao wa soka la Hispania huku...

BARCELONA, Hispania

LIONEL Messi ameweka rekodi mpya
kwa Barcelona, baada ya kufikisha
mechi yake ya 768 kwa miamba hao wa
soka la Hispania.

Messi awali aliifikia rekodi ya
mchezaji mwenzake wa zamani wa
‘Blaugrana’ hao, Xavi wakati alipocheza
dhidi ya Huesca Jumatatu iliyopita, aki-
fikisha mechi 767 kwa klabu hiyo aliyo-
jiunga nayo kwa mara ya kwanza akiwa
na umri wa miaka 12.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 33, na kiungo wa zamani, Xavi
ni wachezaji pekee katika historia ya

klabu hiyo kufikisha mechi 700 wa mi-
amba hao wa ‘Catalunya’, huku Andres
Iniesta akiwafuatia kwa kucheza mechi
674.

Messi tayari rekodi yake hiyo inam-
beba kwa kutwaa mataji 34 na kufunga
jumla ya mabao 658 kwa Barca, na ali-
ifikia rekodi hiyo kwa staili yake akifun-
ga mara mbili na kutoa pasi moja wakati
wakishinda 6-1 dhidi ya Real Cociedad,
juzi Jumapili.

Pia amekuwa mchezaji wa kwanza
kufunga mabao 20 au zaidi kwa misimu
13 mfululizo kwenye LaLiga.

Hadi sasa Messi amecheza mechi 511
kwenye LaLiga, huku akicheza mechi

149 kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya,
79 kwenye Copa del Rey (Kombe la
Mfalme), 20 kwenye Supercopa de Es-
pana, tano kwenye Klabu Bingwa Dunia
na nne kwenye UEFA Super Cup.

Messi anaongoza katika orodha
yawafungaji bora kwenye LaLiga aki-
fikisha mabao 21 msimu huu na Barca
wapo nafasi ya pili wakipitwa pointi
nne na vinara Atletico Madrid, ambao
waliifunga Deportivo Alaves bao 1-0, Ju-
mapili mchana.

Barca imeshinda mechi zake nane za
ugenini kwenye LaLiga, na kuwafanya

LIVER HAIJUI KUHUSU WIJNALDUM

LIVERPOOL haijui chochote kuhusu kusaini
mkataba wa awali kati ya Barcelona na kiungo
wake, Georginio Wijnaldum, mwenye umri wa
miaka 30. (Liverpool Echo)

ARTETA ANOGEWA NA ODEGAARD

KOCHA Mikel Arteta amesema, Martin Ode-
gaard ni kiongozi wa Arsenal akidokeza kwamba
anataka kumsajili kwa mkataba wa kudumu
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 22, am-
baye anacheza hapo kwa mkopo kutoka Real
Madrid. (Mirror)

PALACE KUMSAJILI DRAGUSIN

KLABU ya Crystal Palace inaangalia uweze-
kano wa kumsajili mlinzi wa kati wa Juventus
mwenye umri wa miaka 19, Radu Dragusin raia
wa Romania. (Sun)

JUVENTUS WAMKOMALIA KEAN

JUVENTUS ipo tayari kuwapa ofa Everton
ya wachezaji wengine pamoja na fedha ili wa-
muachie mshambuliaji, Moise Kean mwenye
umri wa miaka 21 kurudi klabuni hapo. (Tutto
Juve via Teamtalk)

RUDIGER NA HATIMA YAKE

MLINZI wa Ujerumani, Antonio Rudiger mwe-
nye umri wa miaka 28, atasubiri baada ya mi-
chuano ya Ulaya kabla ya kuamua hatima yake
na Chelsea, ambako ana mkataba hadi Juni 2022.
(Sun)

MORRISON KUTUA SHEFFIELD

KIUNGO wa zamani wa Manchester United,
Ravel Morrison mwenye umri wa miaka 28, ana-
taka kusajiliwa na Sheffield Wednesday akiwa
mchezaji huru. (Sheffield Star)

MUSSO AZIKATAA INTER, MILAN

GOLIKIPA wa Udinese, Juan Musso, mwenye
umri wa miaka 26 raia wa Argentina, amekataa
ofa kutoka Inter Milan na AC Milan ili kujiunga
na AS Roma. (Todofichajes)

SHVED AWANIWA UBELGLJI

KLABU ya Mechelen ya nchini Ubelgiji inataka
kumsajili kwa mkataba wa kudumu winga wa
Celtic, Marjan Shved mwenye umri wa miaka 23,
anayecheza hapo kwa mkopo. (Sportarena)

HANSI HATAINOA UJERUMANI

OFISA Mtendaji wa Bayern Munich, Karl-
Heinz Rummenigge, amekanusha uwezekano
wowote wa Hansi Flick kuchukua mikoba ya
Joachim Low kukinoa kikosi cha timu ya Taifa ya
Ujerumani. (Welt)

KNILL APEWA OFA SHEFFIELD

KOCHA msaidizi wa Sheffield United, Alan
Knill, amepewa ofa ya kubakia klabuni hapo
baada ya kuondoka kwa Chris Wilder. (Sheffield
Star)

KOKCU ATAKIWA ENGLAND

LEICESTER City na Leeds United zinamwania
kiungo wa Feyenoord, Orkun Kokcu mwenye
umri wa miaka 20, ambaye anahusishwa na Ar-
senal na Sevilla. (La Razon, via Leicester Mer-
cury)

BIELSA AWINDA STRAIKA

KOCHA wa Leeds United, Marcelo Bielsa, ame-
kanusha madai kwamba, anahitaji kuongeza
mshambuliaji kwenye kikosi chake. (Mirror)
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SIMBA YATOA SIRI MAFANIKIO
LIGI MABINGWA AFRIKA 2021

Na Saada Akida

UONGOZI wa Simba umesema siri kubwa
ya kupata mafanikio yanayoendelea katika
timu yao ni uwekezaji ambao umefanywa
na Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi
ya klabu hiyo, Mohamed “Mo” Dewji, iki-
wamo usajili wa kuimarisha kikosi chao kwa
wachezaji wa kigeni.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana,
Mtendaji Mkuu wa Simba, Barbara Gonzalez,
alisema mafanikio ya timu yao kwa sasa ni
uwekezaji uliofanywa hususan kwa kufanya
usajili mzuri kwa kulenga michuano ya ki-
mataifa.

Alisema haijawahi kutokea kwa timu ku-
toka Tanzania kucheza mechi zake nane
kwenye michuano ya Ligi ya Mabingwa Af-
rika na kufungwa bao moja tu, lakini hilo
msimu huu wamelifanya kwa kufungwa
bao 1-0 katika michuano hiyo kwenye hatua
za mwanzoni dhidi ya FC Platinum ya Zim-
babwe kabla ya kufurumusha nje timu hiyo

kwa jumla ya mabao 5-1 baada ya ushindi
wa 4-0 Uwanja wa Benjamin Mkapa kwenye
mchezo wa marudiano.

“Ni mechi hiyo ndio walitufunga nyumba-
ni kwao, mfungaji wa bao hilo ni mchezaji wa
Simba kwa sasa (Perfect Chikwende), baada
ya hapo hakuna timu ambayo imeweza kutu-
funga hadi kufika hatua hii, nina imani na
kikosi cha timu hii tutafika robo fainali na
rekodi nzuri,” alisema Barbara.

Alisema haijawahi kutokea kwa timu ku-
fanya vizuri katika michuano hiyo, na Simba
inakuwa timu ya kwanza ambayo yote hayo
yametokea baada ya uwekezaji mzuri wa Mo
Dewji.

“Licha ya kuwekeza katika timu, lakini pia
umoja na mshikamano wetu ni silaha kubwa
ambayo imetufikisha hapa, tuwahakikishie
mashabiki kwamba malengo yetu ni kucheza
robo fainali ya michuano hiyo,” alisema Bar-
bara.

Alisema wakati ligi ikisimama kupisha
maandalizi ya timu za taifa kuwania kufuzu

Afcon 2021, huku wachezaji wao wengi waki-
ungana na mataifa yao, waliobaki wanaen-
delea na mazoezi kwa ajili ya maandalizi
ya mechi yao ijayo dhidi ya AS Vita ya DR
Congo.

Kwa upande wa Kocha Mkuu wa Simba,
Didier Gomes, alisema mechi mbili zilizoba-
ki ni muhimu na anahitaji kuona wachezaji
wake wakipambana kupata matokeo mazuri
ikiwamo dhidi ya AS Vita ambayo watakuwa
nyumbani katika Uwanja wa Mkapa, Dar es
Salaam.

“Mechi zilizobakia ni ngumu sana, kwa
sababu tunahitaji pointi moja ili kutinga
robo fainali, si rahisi kwa kuwa mechi zote
zinaushindani mkubwa kutokana na jinsi
wapinzani wetu wawili wanahitaji ushindi
ili kujiweka katika nafasi nzuri ya kucheza
hatua ya robo fainali,” alisema Gomes.

Simba inaongoza Kundi A ikiwa na pointi
10 ikifuatiwa na Al Ahly yenye alama saba,
AS Vita pointi nne na Al-Merrikh ikiburuza
mkia kwa pointi yake moja.
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Mshambuliaji wa zamani wa Simba Queens, Mwanahamisi Omar ‘Gaucho’ (kushoto), akiwa na wachezaji wenzake wa timu yake mpya,
Chabab Atlas Khenifra (feminine) baada ya kuishuhudia ikiichapa OCK bao 1-0 kwenye mechi ya Ligi Kuu ya Wanawake Morocco iliyo-

pigwa juzi nchini humo. PICHA: MTANDAO

Dodoma Jiji FC
yaanzia gym

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Dodoma Jiji, im-
eanza mazoezi ya utimamu wa
mwili ‘gym’ kwa ajili ya kuji-
andaa kwa Ligi Kuu Tanzania
Bara, pamoja na michuano min-
gine baada ya kumalizika kwa
siku 21 za maombolezo ya kifo
cha aliyekuwa Rais wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania, Dk.
John Magufuli.

Ofisa Habari wa klabu hiyo,
Moses Mpunga, amesema
wachezaji wa timu hiyo wame-
ingia gym juzi na wanaendelea
na mazoezi ili mechi zitaka-
poanza wawe tayari wapo fiti.

“Tumeanza mazoezi ya uti-
mamu kwa mwili, tunakiandaa
Kikosi chetu ili ligi ikianza
wachezaji wawe fiti,” alisema.

Mpunga pia alikuwa mmoja
wa watu waliokwenda kutia
saini kitabu cha maombolezo
va kifo cha Dk. Magufuli mjini
Dodoma, akiiwakilisha klabu
yake. Jana mwili wa Hayati Dk.
Magufuli ulikuwa mjini Dodoma,
baada ya kuwasili juzi jioni.

Kwa sasa michezo yote nchini
Tanzania imesimama kupisha
siku 21 zilizotangazwa maom-
bolezo za kifo cha Dk. Magufuli,
aliyefariki Machi 17 kwenye
Salaam kwa matatizo ya moyo.

Dodoma Jiji inashika nafasi
ya saba kwenye msimamo wa
Ligi Kuu, ikiwa na pointi 34 kwa
mechi 24 ambazo imecheza
mpaka sasa wakati huu Yanga
ikiwa Kileleni mwa msimamo wa
ligi hiyo ikiwa na pointi 50 iki-
fuatiwa na Simba yenye alama
46, lakini ikiwa na mechi tatu
mkononi.

Dodoma Jiji itashuka dim-
bani tena Aprili 7, mwaka huu,
ugenini katika Uwanja wa Nel-
son Mandela mjini Sumbawanga
kuivaa Tanzania Prisons kwenye
mechi ya Ligi Kuu.

Mchezo huo unatarajiwa kuwa
mgumu kwa Kila timu, kwani
Prisons yenye pointi 31 katika
nafasi ya nane, lakini ikiwa ime-
shuka dimbani mara 23, itahitaji
ushindi ili kufikisha alama sawa
na Dodoma Jij.

Biashara United yataja sifa mrithi wa Baraza

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Biashara United imeanza
mchakato kabambe wa kusaka kocha huku
ikitangaza sifa anazopaswa kuwa nazo,
baada ya aliyekuwa Kocha Mkuu, Mkenya
Francis Baraza, kutimkia Kagera Sugar.

Kikao cha Kamati ya Utendaji wa klabu
hiyo ikilichokaa juzi, Machi 21, kilimteua
Marwa Chamari kuwa kocha msaidizi wa
timu hiyo akishika kwa muda nafasi ya
Baraza, huku mchakato wa kutafuta kocha

ukiendelea.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na
Idara ya Habari na Mawasiliano ya klabu
hiyo, kupitia mtandao wake wa kijamii, awali
Chambari alikuwa kocha msaidizi, hivyo
kamati imeazimia kwa kauli moja kump-
andisha kukaimu nafasi ya kocha mkuu
hadi watakapompata mrithi wa mikoba ya
Baraza.

Wakati hayo yakiendelea, klabu hiyo im-
etoa tangazo lake rasmi kwenye mtandao
wake wa kijamii kusaka kocha, ikiwataka

watu wote wenye sifa hizo kuandika barua
rasmi kwa ajili ya kuomba nafasi hiyo.

Katika tangazo hilo, klabu hiyo, imebaini-
sha vigezo kuwa anatakiwa kocha mwenye
Leseni A ya ukocha kutoka Shirikisho la
Soka Afrika (CAF) au zaidi, lakini awe na
uzoefu wa miaka mitano na kuendelea wa
kuzifundisha klabu za Ligi Kuu ya nchi yoy-
ote kwa mafanikio.

Sifa nyingine ni kwamba kocha anay-
etakiwa ni yule ambaye pia ana uzoefu wa
kuzifundisha timu za taifa kwa mafanikio

kwenye Ukanda wa Afrika Mashariki na Kati
au Afrika nzima.

Klabu hiyo pia inataka kocha wao mpya
awe anaweza kufundisha soka kwenye maz-
ingira yoyote, na anayeweza kuandika vizuri
lugha ya Kiswahili, Kingereza au vyote kwa
pamoja kwa ufasaha.

Baraza ametimkia Kagera Sugar na kuia-
cha timu hiyo kwenye nafasi ya nne katika
msimamo wa Ligi Kuu, ikiwa na pointi 39
kwa mechi 23 ambazo imecheza mpaka sasa.
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WAKATTI Kikosi cha timu ya Taifa ya Soka

-

ya Tanzania "Taifa Stars", kikitarajia kush-
uka dimbani keshokutwa nchini Equatorial
Guinea kuwavaa wenyeji hao kwenye mechi
ya kuwania kufuzu Fainali za Mataifa ya Af-

rika (Afcon) 2021, matarajio ya ushindi ni
makubwa licha ya kukosa mechi moja ya ku-
jipima nguvu, imeelezwa.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana, Ofi-
sa Habari wa Shirikisho la Soka nchini (TFF),
Cliford Ndimbo, alisema kutokana na msiba
mkubwa ulioikumba nchi kwa kumpoteza
aliyekuwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, Dk. John Magufuli, wameshindwa
kucheza mechi ya marudiano ya kirafiki dhi-
di ya Kenya (Harambee Stars), lakini kikosi
hicho kinaendelea na mazoezi jijini Nairobi
na wana matumaini makubwa ya kufanya vi-
zuri dhidi ya Equatorial Guinea na baadaye
watakaporejea nyumbani kuikaribisha Lib-
ya
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“Kocha Kim Poulsen alihitaji mechi mbili
za kirafiki, tulicheza moja dhidi ya Kenya,
tulitaka kurudiana ila haikuwezekana kwa
sababu ya msiba mzito ulioikumba nchi yetu,
kikosi kipo kambini Nairobi kikiendelea
na maandalizi dhidi ya Equatorial Guinea,”
alisema Ndimbo.

Alisema maandalizi hayo yanaendelea vi-
zuri na wanaimani ya kufanya vizuri katika
michezo hiyo kulingana na programu ya ma-
Mshambuliaji wa Arsenal, Alexandre Lacazette, akiifungia timu yake bao la kusawazisha kwa kichwa wakati ikitoka sare ya zoezi ya timu hiyo yanavyoendelea jijini Nai-
m'?'?-\ilonig dhidi ya West Ham United, kwenye mechi ya Ligi Kuu England iliyopigwa katika Uwanja wa London juzi. PICHA: robi.

SIMBA ITAFIA KWA MKAPA - AS VITA

® @ ®lbenge asema anafahamu haifungi nyumbani lakini hakuna namna ushindi
lazima, Gomes naye anena...

Na Mwandishi Wetu

WAKATI Simba ikieleza inahitaji kuhakiki-
sha inapata alama moja tu katika mchezo
ujao wa Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi ya AS
Vita ya DR Congo ili kufuzu hatua ya robo
fainali ya michuano hiyo, Kocha Mkuu wa
Wakongomani hao, Florent Ibenge, amese-
ma wanachotaka ni ushindi tu kwenye
mechi hiyo itakayopigwa Uwanja wa Benja-
min Mkapa Aprili 3, mwaka huu.

Ibenge ameweka wazi kuwa timu yake ni
lazima ishinde mechi zake mbili zilizobaki
kwenye Kundi A, moja ikiwa dhidi ya Simba
ili kupata nafasi ya kusonga mbele kwenye
michuano hiyo msimu huu.

Timu hizo zitakutana katika raundi ya
tano ya michuano hiyo hatua ya makundi

wakati huu Simba ikiongoza Kundi A ikiwa
na pointi 10 ikifuatiwa na Al Ahly ya Misri
yenye pointi saba huku AS Vita ikiwa na ala-
ma nne na Al-Merrikh ikiburuza mkia kwa
pointi yake moja.

Ibenge amesema tayari amewaeleza
wachezaji wake kuhakikisha wanashinda
mechi mbili zilizobaki wakianza dhidi ya
Simba, ambayo wataifuata katika Uwanja wa
Benjamin Mkapa, wakijua wazi kuwa timu
hiyo haijapoteza mechi yoyote ikiwa uwanja
wake wa nyumbani.

“Tunahitaji kushinda mechi zetu mbili zi-
lizobaki dhidi ya Simba na Al-Merrikh ya Su-
dan ili kusonga mbele hatua ya robo fainali,”
Ibenge alisema.

“Matokeo ambayo tumeshayapata haya-
jawa mazuri kwetu, lakini huu si wakati

wakuanza kulaumiana, tunachotakiwa kuki-
fanya ni kuendelea kushinda mechi zetu zi-
lizobaki.”

Baada ya mechi hiyo, AS Vita itarudi ny-
umbani mjini Kinshasa kuikaribisha Al-Mer-
rikh Aprili 9, mwaka huu, wakati siku hiyo
Simba ikiwa ugenini nchini Misri kuivaa Al
Ahly.

Kauli hiyo ya Ibenge, imekuja siku chache
baada ya Kocha Mkuu wa Simba, Mfaransa
Didier Gomes Da Rosa, kueleza malengo yao
makuu na timu yake kwenye michuano hiyo
ya CAF ni kuhakikisha wanatinga robo fain-
ali.

“Kuipeleka timu hatua ya [robo fainali] in-
awezekana kabisa, shukrani kwa ushirikiano
ninaoupata kutoka kwa viongozi, wasaidizi
wangu na wachezaji ambao wanakiu kubwa

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

ya mafanikio,” Gomes alisema mwishoni
mwa wiki.

“Kama utatazama, tunaongoza kundi letu
na tumebakiza mechi mbili, moja tutacheza
nyumbani dhidi ya AS Vita na nyingine ugen-
ini dhidi ya Al Ahly, kama tutafanya vizuri ni
wazi tutamaliza kileleni mwa msimamo wa
kundi.”

Simba haijapoteza mechi yoyote katika
hatua ya makundi na pia haijaruhusu bao
lolote, ikianza kwa kushinda ugenini bao 1-O
dhidi ya AS Vita kabla ya kurudi nyumbani
na kuibuka na ushindi kama huo dhidi ya Al
Ahly kisha ikasafiri kuifuata Al-Merrikh ya
Sudan na kutoka sare tasa, kabla ya kuwa-
karibisha Wasudan hao katika Uwanja wa
Benjamin Mkapa na kuwachapa mabao 3-0.
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