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Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Luhaga Mpina, akisaidiana na wafugaji kuswaga ng’ombe ili waweze kuingia kwenye kibanio cha 
kuchanjia kupatiwa chanjo ya kinga ya ugonjwa wa homa ya mapafu. Habari Uk. 4. PICHA: JUMBE ISMAILLY

Sababu za JPM kupata 
asilimia 100 zaanikwa
Na Gwamaka Alipipi, 
DODOMA

WACHAMBUZI wa masuala 
ya siasa nchini wamesema ki-
tendo cha Rais John Magufuli 
kutekeleza ahadi nyingi alizoz-
itoa wakati wa kampeni za 
uchaguzi mkuu mwaka 2015, 
ndiyo sababu iliyowashawishi 
wajumbe wa Mkutano Mkuu 
wa Chama Cha Mapinduzi 
(CCM), kumpigia kura za asil-
imia 100.

Wamesema miaka mitano 
ya uongozi wake, Rais Magu-
fuli amefanya siasa za sayansi, 
hali iliyowashawishi wajumbe 
kuwa na imani na kutaka aend-
elee na awamu ya pili ya miaka 
mitano.

Juzi, wajumbe wote 1,822 wa 
chama hicho wakiwa mjini Do-
doma katika mkutano mkuu, 
walimpigia kura za ndiyo Rais 
Magufuli kuwania tena nafasi 
ya urais katika uchaguzi mkuu 
wa Oktoba kwa tiketi ya CCM.

Wakizungumza na Nipashe, 
wachambuzi wa masuala ya 
siasa nchini wameeleza kuwa 
ushindi alioupata Rais Magufu-
li ndani ya chama chake ume-
dhihirisha namna anavyokuba-
lika kutokana na utendaji kazi 
wake.

Dk. Richard Mbunda, kutoka 
Idara ya Sayansi ya Siasa na 
Utawala wa Umma, Chuo Ki-
kuu cha Dar es Salaam (UDSM), 
alisema halikuwa jambo geni 
kwa Rais Magufuli kupitishwa 

kwa kishindo na mkutano 
mkuu na kwamba ilikuwa in-
atarajiwa kutokea.

Alisema: “Chama kilikuwa na 
imani kubwa naye kutokana na 
siasa zake alizozifanya akiwa 
madarakani, kuna siasa na sia-
sa, pia kuna siasa za kisayansi. 
Sasa Rais Magufuli alifanya 
siasa za kisayansi ambazo un-
atekeleza kile ulichoahidi, Yeye 
(Rais Magufuli) ametekeleza 
ahadi nyingi alizozitoa waka-
ti wa kampeni za uchaguzi 
mkuu wa mwaka 2015. Hivyo 
wajumbe wasingeshindwa 
kumpitisha kwa kishindo.”

Aliongeza kuwa mwaka 2015 
CCM ilipoteza mvuto pamoja 
na mwelekeo, lakini baada ya 
Rais Magufuli kuingia madara-
kani imerudisha mvuto, vijana 
wengi wamejiunga na chama 
hicho, na hata baadhi walioku-
wa upinzani wamerejea.

“Wanachama wa CCM wa-
likuwa hawavai sare mtaani 
wanaogopa, wakivaa waliku-
wa wanazomewa, lakini sasa 
hivi wanashona hadi nguo. 
Rais Magufuli amekirudisha 
kwenye ramani,” alisema Dk. 
Mbunda. Kuhusu Halmashauri 
Kuu ya CCM Taifa (NEC), pamo-
ja na Mkutano Mkuu wa CCM 
Taifa, kumpitisha Dk. Hussein 
Mwinyi kuwania urais visiwani 
Zanzibar, Dk. Mbunda alisema: 
“Tulitarajia angepata uteuzi 
huo, ni mtu ambaye anaungan-
isha Bara na Zanzibar.”

Dk. Mbunda alisema Dk. 

Mwinyi ni mtu asiyejikweza to-
fauti na wagombea wengine na 
pia anafanya kazi bila ya kelele.

Mchambuzi wa masuala 
siasa na Mhadhiri kutoka Chuo 
Kikuu cha Kanisa Katoliki cha 
Ruaha (RUCU), Prof. Gaudence 
Mpangala, alisema wajumbe 
wa mkutano mkuu wa CCM 
walikuwa wanamkubali Rais 
Magufuli kwa utendaji wake.

Prof. Mpangala alisema Rais 
Magufuli tangu alipokuwa 
Mwenyekiti wa CCM, ameweza 
kuleta mabadiliko ndani ya 
chama hicho pamoja na Taifa.

“Rais Magufuli ameweza 
kubadilisha muundo wa cha-
ma, amepunga idadi ya wa-
jumbe, ameweza kupambana 
na rushwa ndani ya chama na 
serikalini, hivyo ilikuwa ni la-
zima apitishwe kwa kishindo.”

Kuhusu Dk. Mwinyi, Prof. 
Mpangala alisema: “Nilita-
rajia angechaguliwa tu. Kati 
ya wagombea 31 waliojitokeza 
kuchukua fomu utendaji kazi 
wao walikuwa hawamfikii Dk. 
Mwinyi.” 

Alisema Dk. Mwinyi ameku-
wa ni kiongozi katika ngazi ya 
muungano, amedumu vizuri 
katika wizara alizoziongoza 
pia ni mwanasiasa aliyetulia na 
hana haraka.

Naye mchambuzi wa masu-
ala ya siasa, Deus Kibamba, 
alisema hakushangazwa na 
hatua ya wajumbe wa mkutano 
mkuu kumpitisha kwa asilimia 
100 Rais Magufuli.

  Kibamba ambaye aliwahi 
kuwa Mwenyekiti wa Jukwaa 
la Katiba Tanzania ( JUKATA), 
alisema Rais Magufuli anakuba-
lika kwa asilimia kubwa ndani 
ya CCM, na kwamba hilo halina 
ubishi.

Alisema hata angetokea 
mgombea wa kushindana naye 
ndani ya chama, Rais Magufuli 
angeshinda kwa asilimia zaidi 
ya 60.

Kuhusu Dk. Mwinyi kuch-
aguliwa, Kibamba alisema: 
“Atakuwa kiongozi wa kawaida 
na siyo machachari. Kwa Zan-
zibar namna ilivyo ataimudu, 
Ni mchapakazi. Wazanzibar 
wategemee kumpata Rais am-
baye yuko kama Rais Dk. Ali 
Mohamed Shein.”

Naye Mhadhiri wa Sayansi 
ya Siasa na Utawala wa Umma 
wa UDSM, Dk. Muhidin Shang-
we, alisema ilitegemewa Rais 
Magufuli kupita kwa kushindo 
kwa sababu alikuwa ndiye 
mgombea pekee.

Alisema wajumbe wa mku-
tano mkuu walikuwa na imani 
naye kiongozi huyo, na kwam-
ba isingekuwa rahisi kutompit-
isha.

Kuhusu uteuzi wa Dk. 
Mwinyi, Dk. Shangwe alisema: 
“Aliandaliwa ‘kusave’ (kuhu-
dumu) Zanzibar kwa sababu 
aliongoza wizara nyeti. Ni kama 
Jakaya Kikwete alivyoongoza 
Wizara ya Mambo ye Nje kwa 
miaka 10 na baadaye akawa 
Rais.” 

Na Rose Jacob, MWANZA

MKUU wa Kanisa la Anglikana 
Tanzania, Askofu Maico Mndolwa, 
amekemea baadhi ya waumini 
kuingiza suala la siasa kanisani 
na kuwaonya wenye tabia ya ku-
ingia na nguo za vyama kwenye 
nyumba za ibada kuacha mlan-
goni ili kulinda amani na kuepuka 
machafuko.

Askofu Mndolwa alitoa kauli 
hiyo jijini hapa jana, katika ibada 
maalumu ya kuliombea taifa iliyo-
fanyika Kanisa Kuu la Mtakatifu 
Nicholas, Dayosisi ya Victoria 
Nyanza (D.V.N).

“Wanasiasa mnapoingia ma-
kanisani ingieni kama waumini 
kwa unyenyekevu mkubwa, sio 
kufanya nyumba za ibada majuk-
waa ya siasa, kazi za nje zitu-
mike nje na sio sehemu takatifu 
tusidhalilishane, tusioneane na 
tusileteane kejeli za viwanjani na 
vijiweni kanisani kwa sababu ya 
siasa,” alionya Mndolwa.

Askofu Mndolwa alisisitiza 
kuwa, kanisani wanasali kwa 
kumuahidi Mungu na sio suala la 
siasa na kuwataka waumini we-
nye wagombea wao wamalizane 
nje badala ya kuingiza kwenye 
nyumba za ibada.

“Tunawaomba sana wagombea 
wanapokuwa majukwaani kuomba 
kura, waache lugha za matusi, ke-
jeli na vijembe na watambue tuna 
watoto katika taifa hili wanao-
taka kusikia mambo mema na sio 
maovu, tunahitaji kujenga vijana 
walio na maadili kwa kutumia 
lugha zenye staha,” alisema.

Vile vile, Mndolwa alisema 
mwananchi asipotimiza wajibu 
wa kuchagua viongozi bora, 
atakuwa amejinyima haki yake na 
kushindwa kumtukuza Mungu na 
kupoteza amani, haki hutimizwa 
na wajibu na ndipo hupatikana 
amani na ikiminywa inatoweka, 
tabu na shida zinajitokeza.

“Tunamshukuru Mungu katuvu-
sha katika magumu na nchi yetu 
inapiga hatua katika mambo ya 
kiuchumi, kisiasa na amani safi 
na kupambana na janga Covid-19, 
Mungu atupe viongozi wenye 
maono na uchungu wa nchi yetu 
walio na utayari wa kusaidia 
watu,” alisema Mndolwa.

Aliwataka wagombea wa-
nawake kuacha kutumia miili 
yao kwa ajili ya kupata uongozi 
na kuwakumbusha watambue 
kufanya hivyo wanakuwa sio 
viongozi walioteuliwa na Mungu, 
katika kipindi chao cha madaraka 
misukosuko itakuwa mingi kwa 
kuwa  hawakutunukiwa na Mungu 
kuongoza jamii.
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ACT yatamba kushinda 
uchaguzi wa Zanzibar
Na Enock Charles

CHAMA cha ACT-Wazal-
endo, kimesema kimeji-
panga vyema kuibuka na 
ushindi wa kishindo katika 
uchaguzi mkuu wa mwaka 
huu, hasa nafasi ya urais 
visiwani Zanzibar.

Vilevile, kimesema hak-
ibabaishwi na mgombea 
wa Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) aliyepitishwa na Hal-
mashauri Kuu ya chama hi-
cho, jijini Dodoma Ijumaa il-
iyopita, Dk. Hussein Mwinyi.

Akizungumza na The 
Guardian Digital muda mfu-
pi baada ya kupitishwa kwa 
mgombea wa CCM, Katibu 
Mkuu wa chama hicho, Ado 
Shaibu, ametamba kuwa 
mgombea waliyemwandaa 
hawezi kushindwa uchaguzi 
huo kwa kile alichodai kuwa 
ana uzoefu wa kutosha kati-
ka siasa za Zanzibar.

“Dk. Mwinyi ni mtu am-
baye tunafahamu uwezo 
wake na udhaifu wake na 
kwetu sisi ni mgombea am-
baye ni dhaifu zaidi kwa 
hiyo hatubabaishi na tuta-

pata ushindi mnono,” ali-
bainisha Shaibu.

Tayari Mwenyekiti wa 
chama hicho Maalim Seif 
ametangaza atawania urais 
katika chama hicho, ikiwa ni 
mara ya sita kuwania urais 
katika visiwa hivyo kupitia 
Chama cha Wananchi (CUF) 
mara tano na kupitia ACT-
Wazalendo kwa mara ya 
kwanza.

Ijumaa iliyopita CCM il-
impitisha Dk. Mwinyi kuwa 
mgombea urais wa chama 
hicho katika visiwa vya Zan-
zibar baada ya kupata asil-
imia 78 ya kura zote za wa-
jumbe hao na kuwashinda 
wagombea wengine wawili.

Dk. Mwinyi ni mtoto wa 
Rais mstaafu wa awamu ya 
pili wa Tanzania, Alhaji Ali 
Hassan Mwinyi na alishika 
nyadhifa mbalimbali katika 
serikali kuanzia awamu ya 
tatu iliyoongozwa na Rais 
mstaafu Benjamin Mkapa 
hadi sasa inayoongozwa na 
Rais John Magufuli.

Nafasi yake ya mwisho 
kushikilia ni Wizara ya Ulin-
zi na Jeshi la Kujenga Taifa.

CCM yataja mambo sita
muhimu Ilani 2020-2025
Na Gwamaka Alipipi, DODOMA

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM), 
kimeweka vipaumbele sita katika 
ilani yake kwa mwaka 2020-2025, 
kikiwamo cha kutengeneza ajira 
zisizopungua milioni nane katika 
sekta rasmi na zisizo rasmi, hususani 
kwa vijana.

Katibu Mkuu wa chama hicho, Dk. 
Bashiru Ally, alieleza hayo juzi waka-
ti wa Mkutano Mkuu wa kupitisha 
jina la mgombea urais, uliofanyika 
jijini Dodoma na kuhudhuriwa na 
wajumbe 1,822 wa chama hicho. 

Dk. Bashiru alisema kwa mujibu 
wa Katiba ya CCM, Halmashauri Kuu 
ya CCM Taifa (NEC), ndiyo chombo 
kinachoandaa na kupitisha mwele-
keo wa sera za chama pamoja na 
ilani.

Alisema Kamati Kuu ya CCM ilifan-
ya kazi yake na kuwasilisha nyaraka 
hizo mbili na NEC ilipitisha ilani ya 
chama hicho kwa mwaka 2020-2025 
pamoja na mwelekeo wa CCM kwa 
mwaka 2020-2030.

Alivitaja vipaumbele vya ilani hiyo 
kuwa ni kulinda na kuimarisha mis-
ingi ya utu, usawa, haki na uongozi 
bora ili kudumisha amani, umoja na 
mshikamano wa taifa na muungano.

Alitaja kipaumbele kingine ni 

kukuza uchumi wa kisasa jumuishi 
na shindani uliojengwa katika msin-
gi wa viwanda huduma za kiuchumi 
na miundombinu wezeshi.

Kingine ni kuleta mapinduzi ya 
kilimo, mifugo na uvuvi,  ili kuwapo 
na uhakika wa chakula na kujitege-
mea kwa chakula wakati wote na ku-
changia kikamilifu kwa maendeleo 
ya taifa.

Dk. Bashiru alitaja kipaumbele 
kingine kuwa ni kuimarisha upa-
tikanaji wa huduma bora za afya, 
elimu, maji, umeme na makazi bora 
mijini na vijijini.

Alisema, kipaumbele cha sita ni 
kuchochea matumizi ya utafiti, say-
ansi na teknolojia na ubunifu kama 
nyenzo ya haraka kijamii na kiu-
chumi.

MAREKEBISHO YA KATIBA
Dk. Bashiru alisema NEC pia ime-

pendekeza kufanyika kwa marekebi-
sho madogo katika Katiba ya chama 
hicho ya mwaka 1977 toleo la Julai, 
2017.

Alisema maeneo makubwa mawili 
ndiyo yaliyofanyiwa marekebisho 
kutokana na sababu za mabadiliko 
ya sheria za vyama vya siasa, la-
kini mapendekezo yaliyotoka katika 
Kamati Kuu na NEC.

Dk. Bashiru alisema: “Kufuatia 

kuanza kutumika kwa sheria hii, 
Msajili wa Vyama vya Siasa amevi-
taka vyama vya siasa kuanza kureke-
bisha katiba za vyama vyao maeneo 
ambayo ibara za katiba zao zinak-
inzana na vifungu vya sheria za vy-
ama vya siasa sura ya 258 ya mwaka 
2019.”

CCM kwenye katiba yake toleo la 
mwaka 2017 ina ibara kadhaa am-
bazo alisema zinakidhi matakwa 
ya sheria ya vyama vya siasa. Hata 
hivyo zipo ibara chache zinazopas-
wa kufanyiwa marekebisho.

Dhumuni la marekebisho hayo 
alisema ni kuendana na mageuzi 
makubwa ya kasi ya kisiasa na 
utendaji ndani ya chama kuna map-
endekezo mengine ambayo yana-
paswa kuingia katika katiba.

Pia, alisema Halmashauri Kuu 
ilipendekeza marekebisho katika 
maeneo makubwa mawili, mo-
jawapo ni kuwajumuisha wenyeviti 
wa mashina   (mabalozi), kushiriki 
katika mikutano mikuu ya kata na 
wadi ili kupiga kura kwa wagombea 
wa udiwani.

Alisema lengo ni kuwawezesha 
viongozi hao waweze kushiriki kati-
ka kura za maoni kwa viongozi ngazi 
ya vitongoji, mitaa, vijiji na kata na 
wadi kwa upande wa Zanzibar.
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Askari wa usalama barabarani akishirikiana na raia kupima ajali ya pikipiki  na gari iliyotokea mtaa wa Lumumba, jijini
Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Bei elekezi 
uchanjaji 
mifugo 
yasisitizwa
Na Mwandishi Wetu, SINGIDA

SERIKALI imewataka wa-
dau wote wanaojishughulisha 
na uzalishaji, usambazaji na 
uchanjaji wa mifugo kuzinga-
tia bei elekezi zilizotangazwa 
na serikali na atakayekwenda 
kinyume atakamatwa na ku-
chukuliwa hatua kali za kishe-
ria.

Waziri wa Uvuvi na Mifugo, 
Luhaga Mpina, kwa niaba ya 
serikali alitoa onyo hilo wakati 
wa uzinduzi wa chanjo za kim-
kakati 13 za mifugo kitaifa.

Waziri Mpina alisema juhudi 
zinazofanywa na serikali hazi-
wezi kupotea bure na kuonya 
halmashauri zitakazozembea 
kusimamia utoaji chanjo hizo.

Alisisitiza kuwa chanjo ya 
mifugo sio la hiari tena bali 
ni jukumu la kisheria kupitia 
kanuni ya chanjo na uchanjaji 
ya mwaka 2020 chini ya Sheria 
ya Magonjwa ya Wanyama 
Namba 17 ya mwaka 2003 
ambayo inamtaka kila mfugaji 
kuchanja mifugo yake dhidi 
ya magonjwa ya kipaumbele 
kulingana na kalenda ya chanjo 
iliyotolewa na wizara.

Akizungumza wakati wa 
uzinduzi kampeni ya chanjo 
hiyo katika Kijiji cha Kinyangiri, 
Wilaya ya Mkalama Mkoa wa 
Singida, Waziri Mpina aliwaa-
giza wakurugenzi wa hal-
mashauri 82 za wilaya ambao 
hawajaanza uchanjaji na zile zi-
nazosuasua kuanza mara moja 
vingine hatua kali za kisheria 
zitachukuliwa dhidi yao kwa 
kurudisha nyuma jitihada za 
serikali katika kuleta mageuzi 
ya sekta ya mifugo.

Pia Waziri Mpina ameagiza 
wataalamu wote wa mifugo 
ngazi ya wizara, mikoa, wilaya 
na kata kuhakikisha uchanjaji 
wa mifugo unatekelezwa kika-
milifu kulingana na kalenda ya 
chanjo kwa kuwa jukumu hilo 
ni la kisheria na kumwagiza 
Mkurugenzi wa Huduma za 
Mifugo (DVS), kusimamia kika-
milifu na kuwasilisha taarifa ya 
chanjo kila mwezi kwa waziri 
na maofisa ambao wameshind-
wa kusimamia utoaji wa chanjo 
hatua kali zichukuliwe ikiwa ni 
pamoja na kufutiwa usajili.

Kuhusu madeni ambayo hal-
mashauri zinadaiwa na Wakala 
wa Maabara ya Veterinari 
Tanzania (TVLA) yanayokadi-
riwa kuwa Sh. milioni 125, 
Waziri Mpina ameagiza ifikapo 
Agosti 30, wawe wamelipa na 
wakishindwa kufanya hivyo 
halmashauri hizo zifikishwe 
mahakamani, huku serikali 
ikimfuatilia mkurugenzi husika 
uwezo wake wa kusimamia 
majukumu ya serikali.

Ponda ashikiliwa tuhuma za uchochezi
Na Elizabeth Zaya

JESHI la Polisi Kanda Maalum 
ya Dar es Salaam, linamshikilia 
Katibu Mkuu wa Shura Maim-
amu Tanzania, Sheikh Ponda 
Issa Ponda kwa mahojiano.

Sheikh Ponda anahojiwa kwa 
madai ya kuandika waraka wa 
kichochezi.

Akizungumza na Nipashe, Ka-
manda wa Polisi Kanda Maalum 
ya Dar es Salaam, Lazaro Mam-
bosasa, alithibitisha kushikiliwa 
kwa Ponda, kutokana na wara-
ka uliotolewa hivi karibuni na 
taasisi hiyo ya Shura.

“Ni kweli tunamshikilia 
Sheikh Ponda na tunamhoji 
kwa tuhuma za uchochezi,” 
alisema.

Inadaiwa kwamba viongozi 
wote wa taasisi hiyo wame-
kana kuhusika na waraka huo 
isipokuwa Ponda.

Amiri Mkuu wa Shura ya 
Maimamu, Sheikh Mussa 
Kundecha, akizungumza na 
waandishi wa habari hivi kar-
ibuni, alikana uongozi wa taasi-
si hiyo kutoa waraka wowote na 
kuusambaza kwa vyombo vya 

habari.
“Tulipata taarifa kwamba 

kuna waraka ambao tumeutoa 
unaohusu uchaguzi ambao 
tumeusambaza kwenye vyom-
bo vya habari, mimi kama Amiri 
Mkuu wa Ashura ninayetambu-
lika kitaifa, nasema hatujatoa 
waraka na Baraza Kuu halijatoa 
waraka huo katika kipindi hiki,” 
alisema Kundecha.

Wazanzibari wafagilia uteuzi wa Mwinyi
Na Rahma Suleiman,       
ZANZIBAR

BAADHI ya wananchi na wa-
nachama wa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) Zanzibar wamesema 
mgombea urais kupitia chama 
hicho, Dk. Hussein Mwinyi ni 
chaguo sahihi kwa sababu ana 
uzoefu mkubwa wa uongozi ka-
tika sehemu zote za Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania.

  Akizungumza na Nipashe, 
Iddi Haji mwanachama wa CCM, 
alisema mgombea huyo aliyepit-
ishwa mwishoni mwa wiki ana 
uwezo na sifa za kupambana na 
upinzani katika uchaguzi mkuu 
wa urais wa Zanzibar unaota-
rajiwa kufanyika Oktoba.

  “Dk. Mwinyi ni msomi, ali-
yepikika na kuyajua Mapinduzi 
ya Januari 12, mwaka 1964 na 
Muungano wa Tanganyika na 
Zanzibar kama ndiyo tunu za 
kitaifa,” alisema Haji. 

Haji Suleiman, mkazi wa 
Michenzani Mjini Unguja, alise-
ma Zanzibar inahitaji kiongozi 
atakayefanya kazi kubwa ya ku-
waunganisha watu mbalimbali 
bila kujali itikadi zao za kisiasa 
na ukabila.

‘’Wananchi wa Zanzibar wa-
nahitaji Rais ambaye atafanya 
kazi kubwa ya kuwaunganisha 
watu mbalimbali bila ya kujali 
itikadi za vyama vyao...wakati 

wa harakati za uchaguzi Wazan-
zibari hugawanyika kwa imani 
za vyama vya siasa na kusahau 
maendeleo,’’ alisema.

Muhamed Jongo,  mfanya-
biashara katika eneo la Dara-
jani Unguja, alimtaka mgom-
bea   huyo endapo atapata 
ridhaa ya wananchi kuiongoza 
Zanzibar   kuendelea na mi-
kakati ya kuimarisha sekta ya 
biashara na kuifanya Zanzibar 
kuwa    kitovu cha biashara hu-
ria.

Alisema sekta ya biashara 
bado inakabiliwa na changamo-
to mbalimbali ikiwamo tatizo la 
kodi na uingizaji wa bidhaa ku-
toka Tanzania Bara.

  ‘’Wazanzibari kwa asilimia 
kubwa ni wafanyabiashara, 
tunataka kuona yanakuwapo 
mazingira mazuri yatakayotu-
wezesha kufanya biashara vi-
zuri bila usumbufu wa kodi,” 
alisema.   Fatuma Juma, mkazi 
wa Kombeni Zanzibar, alisema 
Dk. Hussein anaweza kupam-
bana na upinzani na kuiletea 
ushindi wa kishindo CCM katika 
uchaguzi wa Oktoba.

‘’Sina wasiwasi na mgombea 
aliyechaguliwa na Halmashauri 
Kuu ya CCM (NEC)…najua anao 
uwezo na sifa pamoja na vigezo 
vitakavyomwezesha kukivusha 
Chama Cha Mapinduzi na kushi-
ka dola,” alisema.

 ACT: HATUNA TATIZO NAYE 

Mkuu wa Idara ya Ma-
wasiliano ya Umma ya Chama 
cha ACT-Wazalendo, Salim 
Bimani, alisema wameupokea 
uteuzi wa Dk. Hussein Mwinyi 
ambaye watakutana naye katika 
majukwaa ya kisiasa katika kip-
indi cha harakati za kampeni za 
uchaguzi mkuu.

‘’Sisi hatuna matatizo wala 
shaka na mgombea wa CCM 
Dk. Hussein Mwinyi...tunamka-
ribisha katika harakati za kisiasa 
na kampeni za uchaguzi mkuu 
ambapo tunaomba tufanye 
kampeni za kistaarabu zitaka-
zowaunganisha wananchi na 
sio kuwagawa,” alisema.

 Alisema mgombea huyo ha-
jawa tishio kwa chama cha ACT-
Wazalendo kwa sababu chama 
hicho kina hoja madhubuti.

ADA TADEA YAMPONGEZA

Kwa upande wake, Makamu 
Mwenyekiti wa Chama cha ADA 
TADEA, Juma Ali Khatib ambaye 
ni mgombea wa urais kupitia 
chama hicho, alimpongeza Dk. 
Hussein Mwinyi kwa kuibuka 
mshindi katika kinyang’anyiro, 
huku matarajio yake makubwa 
kuwapo kwa kampeni na sera 
zitakazojikita kuleta mabadi-

liko makubwa ya kiuchumi na 
maendeleo.

‘’Ni chaguo sahihi, ni kion-
gozi mwenye hekima na busara 
mwenye uzoefu wa kuongoza 
katika wizara mbalimbali za 
Muungano akiwa pia mwakilishi 
wa wapigakura Jimbo la Kwa-
hani kwa zaidi ya miaka 15...sisi 
tutampa ushirikiano mkubwa 
na kufanya kampeni zitakazo-
jenga umoja na mshikamano,” 
alisema.

AAFP YAPONGEZA UTEUZI

Mwenyekiti wa Chama cha 
AAFP Said Soud ambaye ni 
mgombea urais wa Zanzibar 
kupitia chama hicho, alisema 
AAFP kinawapongeza wana 
CCM   kumchagua Dk. Hussein 
Mwinyi kuwa mgombea wao.

   “Mazingira ya kisiasa ya 
Zanzibar yanafahamika, hivyo 
nawaomba Wazanzibari kuwa 
watulivu ili kuendesha shughuli 
za kisasa na kuchagua viongozi 
wanaofaa kuiongoza Zanzibar,” 
alisema.

  Alisema ni wajibu wa kila 
mwananchi kuhakikisha amani 
na utulivu uliojengeka katika 
misingi ya Dk. Ali Mohamed 
Shein inaendelezwa kwa saba-
bu demokrasia sio ugomvi wala 
sio mfarakano bali ni haki ya 
kuchagua au kuchaguliwa.
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KUMALIZIKA kwa msimu huu wa mwaka 2019/20, ni ishara sa-
hihi kuwa maandalizi ya msimu mpya wa 2020/21 yanatakiwa 
kuanza mapema.

Tayari kila timu inayoshiriki Ligi Kuu Tanzania Bara, imesh-
acheza mechi 34 kati ya michezo 38 ambayo inatakiwa kuche-
zwa kwa kila klabu.

Simba ya jijini, Dar es Salaam tayari imeshatwaa ubingwa wa 
ligi hiyo wakati vita iliyobaki ni ya timu zinazopambana kujinas-
ua na janga la kushuka daraja.

Ushindani huo umekuwa mkubwa kutokana na mabadiliko ya 
kanuni yaliyofanywa kabla ya kuanza kwa msimu, kati ya timu 
20, nne zitakazoburuza mkia zitashuka moja kwa moja wakati 
mbili zitacheza mechi za mtoano na klabu nyingine mbili za Ligi 
Daraja la Kwanza.

Kwa upande wa Ligi Daraja la Kwanza, tayari Gwambina FC ku-
toka Misungwi ya jijini, Mwanza na Dodoma Jiji FC tayari zime-
shapanda daraja, zitacheza Ligi Kuu Tanzania Bara msimu ujao.

Moja ya mambo muhimu yanayotakiwa kuwekwa sawa ni ka-
nuni za Ligi Kuu Bara na kanuni hizo huandaliwa na Shirikisho la 
Soka Tanzania (TFF), kwa kufuata mapendekezo ya wadau wake, 
ambao ni klabu.

Timu zote zinatakiwa kutumia muda wa maandalizi ya kanuni 
vizuri ili msimu mpya utakapoanza, kusiwe na malalamiko yoy-
ote ya kuburuzwa au kuonewa na TFF.

Nipashe inaamini klabu zikitumiwa vizuri nafasi ya kuwasili-
sha maoni yake, tutashuhudia kutosikia malalamiko ya mara 
kwa mara wakati safari ya kusaka mfalme mpya wa Tanzania 
Bara atakavyoanza kusakwa.

Klabu zinatakiwa kutoa mapendekezo kuhusiana na idadi 
ya nyota wa kigeni watakaoruhusiwa kusajiliwa kwa kuzingatia 
hali halisi walizonazo na si kukubaliana kwa kuzifaidisha klabu 
chache.

Tunawakumbusha kanuni ya wachezaji wa kigeni ifanyiwe 
kazi kwa kuzingatia maslahi ya nchi na vile vile ikiwaangalizi 
nyota chipukizi ambao wanahitaji nafasi ya kukuzwa pamoja na 
kuendelezwa.

Kwa sasa kanuni zilizopitishwa na TFF, zinataka timu moja 
kusajili wachezaji wakigeni wasiozidi 10, je, kipindi hiki ambacho 
Timu ya Taifa (Taifa Stars), ambayo inategemea zaidi wachezaji 
wanaoshiriki Ligi Kuu, inastahili kuwa na wageni zaidi au wapun-
gue?

Klabu pia zinatakiwa ziwe mfano kwa kusajili wachezaji wa ki-
geni wenye viwango vya juu na kuacha kuzifanya klabu zao kuwa 
sehemu ya majaribio.

Wachezaji wageni watakaosajiliwa wawe ni wenye kuleta 
ushindani na watakaowapa changamoto ya kuwania namba wa-
zawa ambao ndio wengi zaidi.

Mbali na ushindani wa kuwania namba, pia usajili wao un-
alenga kuwapa changamoto wachezaji wazawa ili wajitume na 
waongeze bidii, hatimaye nao kuwindwa na timu za mataifa 
mengine au kwa walioko katika madaraja ya chini kutakiwa na 
timu za ngazi ya juu.

Klabu zisione aibu kuwafanyia majaribio  wachezaji wao kama 
ambavyo tunashuhudia klabu za Ulaya zinavyowafanyia nyota 
inaotaka kuwapa mikataba mpya na kwa kufanya hivyo, Ligi Kuu 
Bara itapanda thamani na hapo itakuwa ni mwisho wa kusajili 
‘wababaishaji’.

Pia kuna suala la mgawanyo wa mapato, hii imeonekana ku-
sumbua baadhi ya klabu za mikoani pale wanapokuja Dar es 
Salaam na kushuhudia timu mwenyeji akivuna kiasi kikubwa to-
fauti na wanavyokwenda ugenini. Suluhisho ni kuridhia kurudi 
kwenye mgawanyo wa zamani ambao mwenyeji anapata asil-
imia 60 na mgeni ataondoka na asilimia 40.

HATIMAYE Dodoma Jiji FC ya 
jijini Dodoma imepanda dara-
ja na msimu ujao wa 2020/21, 
itashiriki Ligi Kuu Tanzania 
Bara.

Dodoma Jiji iliyokuwa kwe-
nye Kundi A, sasa inaungana 
na Gwambina FC ya Misungwi 
jijini Mwanza moja kwa moja 
kucheza Ligi Kuu Tanzania 
Bara msimu ujao.

Hii si mara ya kwanza kwa 
mkoa wa Dodoma kupata timu 
itakayocheza Ligi Kuu, ingawa 
ni kwa muda mrefu sasa im-
ekuwa haina timu inayocheza 
kwenye hatua hiyo ya juu.

Katikati ya miaka ya 70, 
hadi katikati ya miaka ya ‘80, 
kulikuwa na timu mbili zilizo-
pishana vipindi zikicheza Ligi 
Kuu kutoka mkoa huo, nazo ni 
Waziri Mkuu na CDA.

Timu hizo zilitoa wachezaji 
wengi wazuri baadhi yao 
wakiwa ni Justine Simfukwe, 
Charles Mngodo, Mkala Mauli-
di, Daniel Poka, Makwa Selem-
ani, Mtemi Ramadhani na Lila 
Shomari. 

Kati ya hao, Lila na Mtemi 
waliwahi pia kuichezea Simba 
baada ya kutoka hapo.

Ni heshima kubwa kwa Jiji 
la Dodoma, ambako ndiyo 
Makao Makuu ya Tanzania 
kuwa na timu ya Ligi Kuu 
Tanzania Bara, wakati huo 
mashabiki wa soka nchini 
wakisubiri kwa hamu kukami-
lika kwa uwanja mkubwa wa 
kisasa.

Siku ya Jumamosi nili-
wasikia mashabiki wa timu ya 
Dodoma Jiji wakishangilia kwa 
nguvu, timu yao kupanda Ligi 
Kuu baada ya kuichapa Iringa 
United mabao 2-0.

Baadhi ya wachezaji wake 
ambao ni wazoefu wa Ligi Kuu 
ni Emmanuel Mseja ambaye 
alishawahi kuichezea Mbao FC 
na Simba. Ni baada ya kutoka 
Simba ndipo alipokwenda Do-
doma Jiji.

Wengine ni Mcha Hamisi 
aliyekuwa Azam FC, Lipuli na 
Ruvu Shooting na ndiye aliye-
funga bao la kwanza kwenye 
mechi hiyo.

Wakati shamrashamra za 
Wanadodoma Jiji ziliendelea, 
baadhi ya mashabiki wa soka 
bado wanajiuliza maswali.

Ni kwamba Dodoma Jiji FC 
imepanda Ligi Kuu kuja kuleta 
ushindani au kwa sababu za 
kisiasa tu, kwa sababu tayari 
jiji hilo limeshatangazwa 
rasmi kuwa makao makuu na 
shughuli za kiserikali zimesha-
hamia huko?

Wana haki ya kujiuliza 
hivyo. Na hata mimi najiuliza 
hivyo. Isije kuwa timu inapan-
da tu kwa sababu za serikali 
ya jiji hilo ilifanya kila njia ili 
jiji hilo nalo lipate timu ya Ligi 
Kuu tu basi na badala ya hapo 
hakuna chochote kinachoen-
delea.

Tumeona baadhi ya timu 
nyingi zikipanda Ligi Kuu kwa 
sababu kama hizo, tena kwa 
mbwembwe nyingi, lakini ziki-
fika Ligi Kuu zinatelekezwa na 
kuanza kulia njaa.

Mashabiki wengi wa soka 
nchini wanapenda zaidi timu 
zenye uchumi mzuri ndiyo 
zipande, ili ziende kuleta cha-
chu na ushindani wa kweli ili 
ligi iwe ngumu, isiyotabirika 
na isiyokuwa na timu dhaifu 
kwa sababu tu ya uchumi.

Ndiyo maana wengi wali-

itaka Gwambina FC ipande 
kwa sababu inaonekana kuwa 
iko vizuri kiuchumi. Ni timu 
ambayo tangu iko Ligi Daraja 
la Kwanza ilionekana kabisa 
haina njaa.

Kwenye Kundi A, mashabiki 
wengi wa soka walionekana 
kuipigia debe zaidi Ihefu FC 
ipande kwa sababu tu imeone-
kana kuwa na uchumi mzuri 
kutokana na kumilikiwa na 
wakulima wakubwa wa mpun-
ga,    wakichanganyika na wa-
fanyabiashara wa zao hilo.

Kwa bahati mbaya sana, Ihe-
fu imeangukia kwenye mechi 
za mchujo na Dodoma Jiji FC 
imepanda kwa nguvu zake na 
uwezo wa wachezaji wake.

Sasa ili kuwathibitishia 
mashabiki kuwa hajaipandi-
sha timu hiyo kisiasa, viongozi 
wa jiji hilo baada ya kumaliza 
kushangilia wajue wana ju-
kumu zito la kuitunza timu 
hiyo, kuingia mifukoni, kusaka 
wadhamini na kutafuta pesa 
za kusajili wachezaji wazuri, 
wazoefu na wenye uwezo wa 
kupambana katika Ligi Kuu.

Hatutarajii timu ya Dodoma 
Jiji baada ya kupanda, basi 
waachiwe tu viongozi wa timu 
pekee, baadaye waanze kulia 
njaa na kutembeza bakuli kwa 
wananchi na wabunge.

Hii itakuwa ni aibu, na baa-
dhi ya mashabiki wa soka 
wataanza kuhoji nguvu zilizo-
tumika kuipandisha timu hiyo, 
halafu inaachwa ikiwa hoi.

Tunaitaka Dodoma Jiji 
FC iwe na makali, uwezo na 
wachezaji wenye uwezo wa 
hali ya juu, pamoja na uchumi 
usiotetereka kama ilivyokuwa 
timu za Waziri Mkuu na CDA.
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Na Julieth Mkireri, KIBAHA

WAGOMBEA wa Chama 
cha Demokrasia na Maende-
leo (CHADEMA) wamekum-
bushwa kuzingatia mwon-
gozo wa chama chao dhidi 
ya vitendo vya rushwa.

Katibu wa CHADEMA 
Jimbo la Kibaha Mjini, 
Michael Nkobi,  aliyasema 
hayo mwishoni mwa wiki 
baada ya kufunga uchuku-
aji na kurejesha fomu za 
kugombea bafasi ya ubunge 
katika jimbo hilo.

Nkobi alisema chama 
hakitasita kuwachukulia 
hatua kwa watakaobainika 
kijihusisha na vitendo vya 
rushwa na kukiuka kanuni 
na taratibu za kampeni.

“Hatutasita kuchukua 
hatua kwa taarifa za rushwa 
na atakayebainika kukiuka 
kanuni na miongozo ya 
chama chetu na kanuni za 
kampeni zitakapokiukwa,” 
alisema Nkobi. Akirudisha 
fomu ya kuomba kuchaguli-
wa kupeperusha bendera 
ya chama hicho kwenye 
uchaguzi mkuu wa Oktoba 
Michael Mtally katika Jimbo 
la Kibaha Mjini, alisema 
amelazimika kuchukua fomu 
kwa mara nyingine kuomba 
ridhaa ya kuchaguliwa 
kuongeza Jimbo la Kibaha 
kutokana na hali ya maen-
deleo kutoendana na kasi ya 
Rais Magufuli. 

Mtally alisema, endapo 
atapitishwa na chama chake 
na wananchi, ana mipango 
ya kuwashirikisha wananchi 
katika kuibua miradi ya 
maendeleo ambayo itakuwa 
mkombozi wa wananchi.

“Nitajikita zaidi kuongeza 
vyumba vya madarasa, 
ujenzi wa zahanati na 
kuboresha huduma za afya 
hususani kwa wazee ambao 
wanatakiwa kutibiwa bure 
pamoja na kuhakikisha dawa 
zinapatikana kwa urahisi 
kuondoa usumbufu kwa 
kundi hilo,” alisema Mtally.

Nae Mery Muro ambaye 
amemaliza muda wake wa 
Mbunge wa Viti Maalumu 
kupitia Chama hicho,   alise-
ma, kwa kipindi cha miaka 
mitano ameyafahamu vizuri 
mahitaji ya wananchi hivyo 
amechukua fomu ya kuomba 
kuchaguliwa kugombea 
Jimbo la Kibaha Mjini na 
Viti Maalum kushughulikia 
matatizo aliyoyabaini.

Mwenyekiti wa Jimbo 
la Kibaha, Moses Mgae, 
alisema chama hicho kime-
jipanga kuchukua nafasi 
mbalimbali za uongozi kwa 
kuwa itapitisha wagombea 
wenye uwezo na wanaoki-
dhi kuongeza wananchi.

Wagombea 
wa CHADEMA 
waonywa 
rushwa

Waziri Mpango kuongoza mkutano mawaziri SADC 

Na Mwandishi Wetu

MAMLAKA ya Ukanda Maalum 
ya Uwekezaji na Mauzo Nje ya Nchi 
(EPZA), imesaidia kuwaunganisha 
wakulima kuuza malighafi katika 
viwanda na kuwahakikishia soko 
la uhakika na ongezeko la kipato 
kutoka kwenye mazao yao.

Meneja wa EPZA, Grace Le-
munge, alipokuwa anaongea kuhu-
su ushiriki wao katika maonyesho 
ya 44 ya Biashara ya Kimataifa ya 
Dar es Salaam yanayoendelea ka-
tika viwanja vya Mwalimu Nyerere 
katika Barabara ya Kilwa, jijini Dar 
es Salaam.

“Tumepiga hatua kubwa sana 
katika kuwapa wakulima taarifa 

muhimu pamoja na kuwaungani-
sha na wenye viwanda ambavyo 
vipo chini ya EPZA na hili limewa-
saidia sana katika kupata masoko 
ya uhakika na ongezeko la kipato,” 
alisema.

Alisema washiriki na wageni wal-
iotembelea maonyesho ya mwaka 
huu, wana kwenda kwa wingi ka-
tika banda lao Sabasaba ili kupata 
maelezo ya kunufaika na motisha 
unaotolewa na mamlaka ya EPZA.

Lemunge alisema maonyesho 
hayo ni fursa muhimu ya kuwa-
habarisha wananchi na wakulima 
na wajasiriamali ili kuwaunganisha 
na masoko hasa viwanda ambavyo 
hutumia malighali ya kilimo.

EPZA imetumia maonyesho 

ya mwaka huu kuwaunganisha 
wakulima wa maparachichi na 
kiwanda kipya kilichopo mkoani 
Arusha kinachofanya kazi chini 
ya mwamvuli wa EPZA na ku-
waongezea fursa kubwa ya soko la 
uhakika na kipato.

Mamlaka imekuwa ikifanya kazi 
kwa karibu sana na viwanda vina-
vyoongeza thamani mazao kama 
vile dengu, choroko na mbaazi am-
bavyo huuzwa katika masoko ya 
India na ya Asia.

Pia, EPZA imefanya kazi kwa ka-
ribu na wakulima wa ufuta na ku-
waunganisha na wanunuzi ambao 
huuza katika masoko ya Asia na 
Ulaya.

Meneja Uhamasishaji Uwekezaji 

alisema katika maonyesho ya mwa-
ka huu viwanda 16 vilivyo chini ya 
mwamvuli wa EPZA vimeshiriki 
na kuwahabarisha washiriki na 
wageni waliotembelea maonyesho 
hayo.

Baadhi ya viwanda hivyo ni DZ 
Cards ambacho kinashughulika na 
utengenezaji wa kadi za kieletron-
iki ili kurahisisha kufanya ununuzi 
wa bidhaa.

Kiwanda kingine ni Tooku Gar-
ments Co., Limited kinachozalisha 
nguo kwa ajili ya kuuza katika soko 
la Marekani.

Viwanda hivi vimekuwa chachu 
kubwa kutoa ajira kwa Watanzania 
wengi pamoja na kuchangia pato la 
taifa kupitia kodi mbalimbali.

EPZA inavyowasaidia 
wakulima soko la malighafi

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Fedha na Mipango, 
Dk. Philip Mpango, anatarajiwa 
kuongoza mkutano wa mawa-
ziri wanaohusika na masuala ya 
fedha na uwekezaji wa nchi za Ju-
muiya ya Maendeleo Kusini mwa 
Afrika (SADC) na Jopo la Mapitio 
ya Uchumi Mpana, unaotarajiwa 
kufanyika Jumatano kwa njia ya 
mtandao katika Kituo cha Miku-
tano cha Kimataifa cha Julius Ny-
erere ( JNICC), jijini Dar es Salaam. 

Taarifa iliyotolewa na Mkuu wa 
Kitengo cha Mawasiliano serika-
lini, Benny Mwaipaja, ilisema mku-
tano huo utatanguliwa na kikao 
cha Makatibu Wakuu wa Wizara 
za Fedha na Benki Kuu wa SADC, 
utakaofanyika kwa siku mbili 
kuanzia leo.

Taarifa ilisema mkutano huo 
utawakutanisha mawaziri wenye 
dhamana na masuala ya fedha na 
uwekezaji na Magavana wa Benki 
Kuu kutoka nchi 16 wanachama 
wa SADC na utajadili masuala ya 

fedha na uwekezaji pamoja na 
kupokea taarifa ya utekelezaji 
wa maamuzi yaliyotolewa na 
Kamati ya Mawaziri wa Fedha na 
Uwekezaji katika mkutano uli-
ofanyika mwezi Julai 2019, Wind-
hoek, Namibia.

Vilevile, mkutano huo utajadili 
na kutoa maamuzi ya kisera kuhu-
su athari za kiuchumi na kijamii za 
Covid-19.

Mkutano huo ulipangwa ku-
fanyika ana kwa ana kuanzia Ju-
lai 13-17, 2020, lakini kutokana na 

mlipuko wa ugonjwa wa Covid-19, 
utafanyika kwa njia ya mtandao 
kuanzia leo hadi Jumatano.

Taarifa ilieleza mkutano huo 
ni utekelezaji wa maelekezo ya 
mkutano wa dharura wa Baraza 
la Mawaziri wa SADC uliofanyika 
Machi 18 2020, jijini Dar es Salaam, 
ambao ulimwelekeza Mwenyekiti 
wa Baraza kwa kushirikiana na 
Sekretarieti ya SADC kusimamia 
zuio la kufanyika kwa mikutano ya 
ana kwa ana kutokana na mlipuko 
wa ugonjwa huo.

Ofisa Msimamizi Misaada wa Taasisi ya Kiislam ya Direct Aid, Saleh Haruna Saleh (kushoto), akikabidhi msaada wa vitu mbalimbali kwa Athman 
Said, mkazi wa Kata ya Mbwera, Wilaya ya Kibiti mkoani Pwani, ambaye ni mmoja wa waathirika wa mafuriko. Taasisi hiyo imetoa tani 15 za 
vyakula kwa ajili ya kusaidia kaya 1,800 zilizoathirika juzi. PICHA: JUMANNE JUMA
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Mkuu wa Gereza la Musoma, Aliko Mwakalobo (wa pili kulia), akishuhudia mshindi wa bahati nasibu ya Tusua Mapene, Sajenti 
Celestine Kalemezi (katikati), akipongezwa na Meneja Mauzo wa Vodacom Tanzania PLC-Musoma, Jovinth Ikate, baada ya kuibuka 
mshindi wa Sh. milioni 128. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kampuni yaonywa 
kusuasua utekelezaji
wa mradi wa umeme

Kanisa laipongeza serikali nchi kuingia uchumi wa kati
Na Ahmed Makongo, 
BUNDA

SERIKALI ya Rais John Magu-
fuli imepongezwa na Kanisa 
Katoliki kwa juhudi zake zilizo-
fanikisha kufikia uchumi wa 
kati kabla ya mwaka 2025, ndilo 
lengo lililokuwa limewekwa na 
serikali.

Pongezi hizo zilitolewa jana na 
Askofu Mkuu wa Jimbo Kuu Ka-
toliki la Mwanza, ambaye pia ni 
msimamizi wa Kitume wa Jimbo 
Katoliki la Bunda, Askofu Rena-
tus Nkwande, kwenye Ibada ya 
misa Takatifu ya kupewa Daraja 
Takatifu la Upadri Shemasi Tho-

bias Mwanisawa, iliyofanyika 
kwenye viwanja vya kanisa Kato-
liki la Mtakatifu Paulo Parokia ya 
Bunda, ndiko makao makuu ya 
Jimbo la Bunda.

Askofu Nkwande alisema Seri-
kali ya Rais  Magufuli inapaswa 
kupongezwa kwa juhudi  za ku-
fikia katika uchumi wa kati kabla 
ya mwaka 2025, na kwamba 
tuendelee kudumisha amani ili-
yopo nchini kwa kuwa ndiyo ili-
yoifikisha Tanzania katika hatua 
hiyo. “Naipongeza serikali yetu 
kwa juhudi za taifa letu kufikia 
uchumi wa kati kwa sababu hii 
ni fahari ya nchi nzima,” alisema 
Askofu Nkwande.

Aidha, Askofu Nkewande alise-
ma kuwa kanisa hilo linaombea 
uchaguzi mkuu ujao ufanyike 
kwa amani, utulivu na haki, 
ambapo pia amewaomba watu 
waache kushabikia makundi am-
bayo yanahamasisha vurugu.

“Pia tuendelee kudumisha 
amani tuliyonayo, kwani ndiyo 
imetufikisha katika hatua ya 
uchumi wa kati. Ninawaomba 
watu waache ushabiki wenye 
fujo katika vyama vya siasa na 
pia waache kushabikia makundi 
yanayohamasisha vurugu na pia 
wapuuze ajenda ya kuleta vu-
rugu. 

“Lakini tuiombee nchi yetu na 

viongozi wote katika kipindi hiki 
cha kuelekea kwenye uchaguzi 
ili tuweze kufika salama na ku-
pata mafanikio,” alisema Askofu 
Nkwande.

Kwa upande wake Padri ali-
yepewa daraja la upadri, Thobias 
Mwanisawa, alimshukuru Mwe-
nyezi Mungu kwa kumfikisha ka-
tika hatua hiyo, pia amewaomba 
vijana kuitikia wito.

Akizungumza kwa niaba ya 
Mkuu wa Wilaya ya Bunda, Lydia 
Bupilipili, Mkurugenzi Mtendaji 
wa Halmashauri ya Mji wa Bun-
da, Janeth Mayanja, alisema seri-
kali na madhehebu ya dini wa-
nauhusiano mkubwa na mzuri.

Ujenzi Ikulu ya Chamwino kukamilika ndani ya miezi 6
Na Augusta Njoji, DODOMA

MWENYEKITI wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), Rais John Magu-
fuli, amesema ujenzi wa Ikulu 
mpya ya Chamwino unatarajiwa 
kukamilika ndani ya miezi sita 
kuanzia sasa, huku akisisitiza ina-
jengwa na Watanzania.

Hata hivyo, amesema kuna 
baadhi ya nchi zilizokuwa zimeji-
panga         kujenga     Ikulu hiyo, 
lakini alizikatalia           na      kuona 
ni dharau.

Sambamba na hilo, amesema 
anafahamu urais na uenyekiti ni 
kazi kubwa na yenye majukumu 
mengi, lakini ina matusi na mate-
so.

Akizungumza jana jijini hapa 
kwenye halfa ya chakula cha 
mchana kwa wajumbe wa Mkuta-
no Mkuu wa CCM waliotembelea 
kuangalia ujenzi huo, Rais Magu-
fuli alisema Ikulu hiyo ni kubwa 
kuliko zote duniani.

“Ikulu hii ni kubwa kushinda 

Ikulu yoyote duniani, wakati 
tumeamua kuhamia hapa zipo 
nchi mbalimbali zilijipanga ku-
tujengea Ikulu nikasema hii ni 
dharau, ukimruhusu jirani hadi 
akutandikie kitanda chako cha 
kulala nyumbani kwako siku ny-
ingine atafanya maajabu.”

“Au akujengee nyumba, atajua 
hichi chumba cha kulala wewe, 
cha watoto, au jirani awe na ngu-
vu nyingi, ujue hapo familia yako 
haipo, yule jamaa atarudi kiny-
ume nyume akishindwa kuchukua 
mke wako atachukua binti zako, 
ndio maana nikasema Ikulu hii ita-
jengwa na Watanzania wenyewe,” 
alisema.

Aliwaambia wanachama na Wa-
tanzania kuwa Ikulu hiyo ni yao, 
na yeye ni mpangaji ndio sababu 
amevialika na vyama vingine vya 
siasa kwa kutambua kwamba wa-
napaswa kujenga Tanzania moja.

  “Hii Ikulu inajengwa na Wa-
tanzania vijana wetu wa JKT na 
Mkuu wa JKT Meja Jenerali Mbuge 

amenihakikishia ndani ya miezi 
sita,   Ikulu yote itakuwa imeka-
milika…tutakuwa na Ikulu mpya 
mfano wa ile ya Dar es Salaam, 
huku ndiko kujitegemea, huu ndio 
uzalendo na huu ni Utanzania,” 
alieleza.

Kuhusu maboresho ya Jiji la Do-
doma, Rais Magufuli alisema Sh. 
bilioni 600 zimetengwa kujenga 
barabara za mzunguko za njia nne 
huku Sh. bilioni 500 zikitengwa 
kwa ajili ya ujenzi wa Uwanja wa 
Ndege wa Msalato. 

“Nimeifanya hii kazi kwa saba-
bu ya nguvu zenu na msaada wa 
Mungu, nawashukuru wana-CCM 
wote, Watanzania wa vyama vyote 
kwa jinsi walivyotoa ushirikiano 
mkubwa kwa miaka mitano iliyo-
pita.”

“Nivipongeze na kuvishukuru 
vyombo vya ulinzi na usalama 
wamefanya kazi nzuri sana 
msione vya elea vimeundwa, 
wamefanya kazi kubwa kule Kibiti 
na Rufiji ndugu zetu askari zaidi ya 

20 walipoteza maisha,” alisema.
Awali, mgombea urais wa Zan-

zibar, Dk. Hussein Mwinyi, alisema 
kwa sasa anakwenda kupambana 
na vyama vya upinzani akishiriki-
ana na waliokuwa wakigombea 
nafasi hiyo, viongozi wa chama 
Zanzibar, wanachama wa CCM 
ambapo wamemhakikishia wa-
nakwenda kushinda uchaguzi wa 
Zanzibar.

Naye Makamu wa Rais, Samia 
Suluhu Hassan, alisema sasa ni 
wakati wa kuungana, nguvu iwe 
moja kufanya kampeni na CCM 
iibuke na ushindi.

Kwa upande wake, Mwenyekiti 
wa Chama cha UDP, John Cheyo, 
alisema chama chake kinamuunga 
mkono Rais Magufuli katika uch-
aguzi wa Oktoba mwaka huu.

“Nawashangaa wanaojiita wap-
inzani ambao wanatembea Ulaya, 
Amerika wakiponda nchi tamu 
kama Tanzania, chini ya uongozi 
wa Rais Magufuli, kweli watu wa 
CCM mnapaswa kujivuna kuwa 

na Mwenyekiti kama Magufuli,” 
alisema.

Aliongeza: “Nawaonea huruma 
watakaompinga Magufuli, ngoma 
imeshamalizika, UDP tunawaom-
ba angalau tupate diwani hata 
mmoja, wabunge wawili. Hakuna 
chama kilichoandikwa kwenda 
kukiondoa CCM, kama una wazo 
hilo futa kabisa. Tuungane kwen-
da kuiondoa CCM halafu uweke 
nini?”

Waziri Mkuu mstaafu Mizengo 
Pinda, alisema wanaoponda Tan-
zania kuingia uchumi wa kati ni 
wagonjwa wa akili.

Waziri Mkuu mstaafu, Edward 
Lowassa, alisema ujenzi wa Ikulu 
hiyo ni heshima kwa nchi.

“Nataka tuondoke hapa na neno 
moja la umoja, tufute tofauti, tuzi-
weke pembeni, tuungane tuwe 
na kazi moja kumtoa mpinzani 
kwenye jimbo…muda wa tofauti 
umekwisha naamini tukiondoka 
kwa umoja, utabaki Ikulu, mikoani 
tutakufanyia kazi,” alisema.

Na Mwandishi Wetu 

NAIBU Katibu Mkuu Wizara 
ya Nishati, Mhandisi Leonard 
Masanja, ameinyooshea kidole 
kampuni ya ukandarasi ya 
Namis inayotekeleza mradi wa 
kusambaza umeme katika vijijini 
vilivyopo pembezoni mwa mji 
(Peri Urban) Wilaya ya Kisarawe 
mkoani Pwani, na Wilaya ya 
Ilala mkoani Dar es Salaam kwa 
kusuasua kutekeleza mradi huo.

Ameiagiza kuongeza kasi hadi 
kufikia mwishoni mwa Agosti, 
2020 iwe imekamilisha kazi ya 
utekelezaji wa mradi huo.

Mhandisi Masanja alisema 
hayo Jumamosi wilayani 
Kisarawe mkoani Pwani wakati 
wa ziara ya kukagua maendeleo 
ya mradi huo unaotekelezwa 
kwa kasi isiyoridhisha, ikilin-
ganishwa na makubaliano na 
matakwa ya mkataba husika, 
huku mkandarasi akieleza saba-
bu zisizokubalika zinazochangia 
kusuasua kwa mradi huo.

Mhandisi Masanja alieleza 
kuwa kwa sasa utekelezaji wa 
mradi huo umefikia asilimia 39, 
ambayo ni tathmini ya chini na 
makubiliano ya mkataba yanay-
oelekeza kuwa tangu kusainia 
kwa mkataba huo na kuanza 
kwa utekelezaji wa mradi 
Desemba, 2019, hadi kufikia 
sasa mradi huo ulitakiwa kuwa 
umekamilika kwa asilimia 77.

Aidha, alimtaka mkandarasi 
huyo kuongeza nguvu kazi na 
magenge ya watu watakao-
fanya kazi usiku na mchana ili 
kwenda sambamba na kasi ya 
utekelezaji wa mradi huo, ili 
ukamilike ndani ya muda uli-
opangwa.
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Na Elizabeth Zaya

WAKALA wa Huduma 
za Misitu Tanzania (TFS) 
umeanzisha shamba la 
mianzi kwa ajili ya ma-
jaribio katika msitu wa 
Ruvu Kaskazini mkoani 
Pwani.

Akitoa maelezo kuhusu 
lengo la kuanzisha sham-
ba hilo kwa wananchi 
waliotembelea banda la 
TFS katika Maonyesho ya 
Biashara ya Kimataifa ya 
44, Meneja wa shamba 
hilo, Furtunate Senya, 
alisema lengo ni kuhakik-
isha kwamba bidhaa 
za mianzi zinapatikana 
kwa wingi kwa ajili ya 
viwanda.

Alisema kuanzisha vi-
wanda vinavyotumia ma-
lighafi ya mianzi kutatoa 
fursa kwa wananchi 
wengi kupata kipato na 
ajira.

“Tuna bidhaa mbal-
imbali zinazotokana na 
mianzi na tumekuja Sa-
basaba kuwaonyesha na 
kuwafundisha faida na 
fursa mbalimbali zina-
zotokana na bidhaa hizi, 
watu ni wengi wanakuja 
kujifunza na wamevuti-
wa kuwa  na biashara 
zinazotokana na mianzi 
hii, haya ndiyo tunayo-
taka,” alisema Senya.

“Mbali na pombe 
ambayo inapatikana 
kutokana na miti hii ya 
ulanzi, lakini kuna fursa 
nyingine inayotokana 
na miti hii ikiwamo vijiti 
vya kuchokonolea uchafu 
kwenye meno na hata 
vijiti vya kuchomea 
mishikaki ya nyama. Kwa 
hiyo hii ni fursa nzuri 
ambayo wananchi wana-
takiwa kuichangamkia na 
ikawaletea kipato.”

Mmoja wa watu wali-
otembelea katika banda 
hilo ambaye ni Diwani 
wa Kata ya Mseke 
mkoani Iringa, Robert 
Lawa alisema wananchi 
katika eneo lake wame-
kuwa wakipata kipato 
kutokana na miti hiyo ya 
ulanzi.

“Kwa kweli naweza 
kushuhudia kwa ujasiri 
kabisa kwamba ulanzi 
imewakomboa watu 
wengi mkoani Iringa 
na hata walio katika 
eneo langu, watu wa-
nasomesha watoto na 
kuendesha maisha yao 
kutokana na ulanzi, kwa 
hiyo ikiboreshwa zaidi 
na kupeleka viwandani, 
watu wengi watafaidika,” 
alisema Lawa.	

	

TFS yaanzisha 
shamba la 
mianzi kwa 
majaribio

Na Ashton Balaigwa,             
MOROGORO 

S
ERIKALI imewaagiza 
wathibiti ubora wa shule, 
kufanya uhakiki na   uk-
aguzi wa kina kwa shule 

binafsi kama zinaendelea kufuata 
miongozo inayokidhi vigezo vili-
vyowekwa.

Miongozi mwa vigezo hivyo ni  
kuwa na walimu wenye sifa na 
mikataba, majengo  na  kuwapo 
kwa bodi na kamati za shule na 
endapo zitabainika zina  mapun-
gufu hayo, zifungwe. 

Agizo hilo lilitolewa na Katibu 
Mkuu wa Wizara ya Elimu, Sayan-
si na Teknolojia, Dk. Leonard Ak-
wilapo, wakati akifunga mafunzo 
kwa watumishi wapya wa udhibi-
ti ubora wa shule nchini katika 
Chuo cha Ualimu Kigurunyembe 

mkoani hapa.
Alisema wapo baadhi ya wami-

liki wa shule binafsi wamekuwa 
wakikiuka maagizo na miongozi 
ya uendeshaji wa shule hizo kuto-
kana na dharau na ujeuri wa pesa, 
hali ambayo wakati mwingine ina-
sababisha kushindwa kutoa elimu 
iliyokusudiwa huku lawama ziki-
angukia serikali. 

“Wapo baadhi ya wamiliki wa 
shule binafsi wanaleta dharau 
kwa serikali kwa sababu wame-
jenga majengo yao…wao wana 
majengo, lakini wajitambue kuwa 
majengo ni mali yao na shule ni 
mali ya serikali hivyo wanapaswa 
kufuata taratibu zote zilizowekwa 
ikiwamo kuwa na kamati na bodi 
za shule pamoja na walimu wenye 
sifa,” alisema. 

Alisema hatua ya kupitia shule 
hizo na kuona kama bado zi-

nakidhi vigezo ni kutaka kusaidia 
watambue nafasi zao katika ku-
hakikisha wanatoa elimu iliyo 
bora na yenye kukidhi viwango vi-
navyokubalika ili kutatua changa-
moto ya elimu nchini. 

Hata hivyo Dk. Akwilapo ali-
waonya wadhibiti ubora kutojihu-
sisha na vitendo vya rushwa kwa 
nia ya kuzikingia kifua shule hizo 
binafsi na badala yake atakaye-
bainika kujihusisha na vitendo 
hivyo hatua kali zitachukuliwe 
ikiwamo kufukuzwa kazi. 

“Hii ni serikali inayopiga vita 
kwa nguvu vitendo vya rushwa…
yeyote yule kati yenu wadhibiti 
ubora atakayebainika kujihusisha 
na vitendo hivyo katika ukaguzi 
hatutasita kuchukua hatua kali 
dhidi yake  ikiwamo kuondolewa 
kazini.”  Alisema  idara hiyo ni 
miongoni mwa idara zinazota-

jwa kujihusisha na vitendo vya 
rushwa hasa wanapofanya ukagu-
zi katika shule zinazomilikiwa na 
sekta binafsi, hivyo kuhakikisha 
wanafanya kazi yao kwa kuzinga-
tia maadili na viapo vyao. 

Naibu Katibu Mkuu wa wizara 
hiyo, Dk. Avemaria Semakafu, 
alisisitiza umuhimu wa wadhibiti 
ubora kuzingatia mavazi yenye 
maadili kwa utumishi wa umma 
pamoja na kufuata miongozi  
wakati wa kutekeleza majuku-
mu yao kwa kuwa wao ni watu 
muhimu katika maendeleo ya 
elimu nchini. 

Aliwataka watumishi hao kuz-
ingatia suala la utunzaji wa kum-
bukumbu pamoja na nyaraka za 
serikali kuacha kuzisambaza kwe-
nye mitandao ya kijamii, na ata-
kayebainika kufanya hivyo sheria 
itachukua mkondo wake. 

Kibano kwa shule binafsi chaja

Na Said Hamdani, LINDI

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU) 
Mkoa wa Lindi, imeokoa jumla ya 
Sh. 1,485,393,287 zikiwamo mali 
na fedha.

Miongoni mwa mali hizo ni ma-
ghala mawili ya kuhifadhia mazao 
mbalimbali kwa kipindi cha miezi 
mitatu iliyopita.

Mkuu wa taasisi hiyo mkoani 

humo, Stepen Chami, alibainisha 
hayo  alipokuwa akizungumza na 
wanahabari kuhusiana na kazi ili-
yofanywa na watumishi wa taasisi 
hiyo. Amesema fedha na maghala 
yaliyookolewa yapo katika Wilaya 
ya Nachingwea kuanzia Aprili 
hadi Juni 30, mwaka huu, zikiju-
muisha fedha za wakulima wa 
korosho na ufuta.

Chami alisema Sh. 1,203,393,287 
zinahusisha malipo ya wakulima 

wa korosho na ufuta.
Mkuu huyo wa TAKUKURU 

Lindi alisema katika kipindi hi-
cho pia taasisi hiyo imeweza 
kurejesha katika umiliki wa Ss-
rikali maghala mawili ya kuhi-
fadhia mazao yenye thamani 
ya Sh. 282,000,000, na kufanya 
Jumla ya fedha zilizookolewa na 
taasisi hiyo kufikia Jumla ya Sh. 
1,485,393,287. Alisema urejeshaji 
wa maghala hayo mawili mikon-

oni mwa serikali, Halmashauri 
ya Wilaya ya Nachingwea itaweza 
kupata jumla ya Sh. 114,000,000 
zitakazotokana na utunzaji wa 
zao la ufuta pekee msimu wa fed-
ha 2020/2021.

  Pia, alisema kwamba katika 
kipindi hicho, taasisi hiyo im-
erejesha kurejesha umiliki wa wa-
nanchi trekta moja na viwanja vi-
wili ambavyo wajanja waliokuwa 
wamejimilikisha.

TAKUKURU yaokoa fedha, mali za bil. 1.5/-

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira), Mussa Azzan Zungu (kushoto), akizungumza na wananchi wa eneo la 
Jangwani jijini Dar es Salaam wakati wa uzinduzi wa  usafi wa mtaro wa maji machafu unaosafishwa na Kampuni ya Bia Tanzania (TBL) katika 
kufanikisha mkakati wake wa utunzaji wa mazingira. (Kulia) ni Mkurugenzi wa Ufundi na Uzalishaji wa kampuni hiyo, Richmond Raymond. 
PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Na Mwandishi Wetu, 
PEMBA

WAZAZI wa watoto 
waliofanyiwa vitendo vya 
udhalilishaji wametakiwa 
kuitumia fursa ya ufugaji 
wa kuku kuzalisha ili kuwa-
saidia kujikimu kiuchumi.

Akizungumza na wazazi 
hao kwenye mafunzo ya 
ufugaji wa kuku Mkanjuni 
Chakechake, Mratibu wa 
Chama cha Waandishi wa 
Habari Wanawake Tanzania 
(TAMWA) -Pemba, Fat-hiya 
Mussa Said, alisema wame-
panga kuwapatia vifaranga 
baada ya mafunzo ili ku-
wawezesha kiuchumi.

Alisema ni vyema wazazi 
hao kuitumia fursa hiyo ku-
zalisha zaidi ili kuwasaidia 
kujiendeleza kiuchumi.

“Tunawapa mafunzo ya 
ufugaji na tutawapa vifar-
anga baada ya kukamilisha 
kujenga mabanda ya kufu-
gia, hiyo ni fursa adhimu 
kwenu, muifanye kwa moyo 
mkunjufu, itawasaidia 
kuwakwamua na maisha 
magumu,” alisema.

“Tumebaini kwamba 
sababu kubwa ya kuwapo 
kwa wimbi la udhalilishaji 
katika jamii chanzo chake 
ni mifarakano ya kifa-
milia na utelekezaji, hivyo 
TAMWA imeamua kuandaa 
mafunzo haya ili yawasai-
die waathirika wa vitendo 
hivyo kujishughulisha 
katika mambo za kiuchumi,” 
alisema.

Kwa upande wake 
mwezeshaji wa mafunzo 
hayo, Omar Hamad Mjaka,  
alisema, mafunzo hayo ya-
mejikita kuwapatia mbinu 
mpya za ufugaji wa kisasa 
kinamama hao ili kuwasaid-
ia kimaisha. 

Mmoja wa washiriki 
aliishukuru TAMWA kwa 
kuwezesha mafunzo hayo, 
na kwamba yatawasaidia 
kujikwamua kiuchumi 
kutokana na hali ngumu ya 
maisha waliyonayo.

Mafunzo hayo ni 
utekelezaji wa mradi wa 
Jukwaa la Wanahabari 
la Kumaliza Udhalilishaji 
Zanzibar, unaotekelezwa 
TAMWA Zanzibar kwa ufa-
dhili wa Shirika la Kimataifa 
la Maendeleo la Denmark 
(DANIDA). 

Wazazi wa 
watoto 
waliofanyiwa 
ukatili 
wasaidiwa 
kujitegemea

Ushirikishaji wazawa miradi ya kimkakati wahimizwa

Na Yasmine Protace, 
MKURANGA

S
ERIKALI inaendelea ku-
wapatia mafunzo wafu-
gaji wa kuku ili waweze 
kuzalisha idadi kubwa 

ya mifugo hiyo.
Imeelezwa kuwa kama waf-

ugaji wa kuku watashindwa 
kufanya uwekezaji wa nyama 
nyeupe hali hiyo itasababisha 
kupungua kwa nyama nyeupe 
tani milioni mbili ifikapo mwaka 
2030.

Hayo yalisema na Mkurugenzi 
Uzalishaji Masoko kutoka Wiz-
ara ya Mifugo na Uvuvi, Felix 
Adam Nandonde, walipokuwa 
wanawapatia mafunzo wafu-
gaji wa kuku kutoka makundi 
30 wilayani Mkuranga mkoani 
Pwani.

“Tumetoa mafunzo ya siku 
mbili kwa wafugaji kuku kutoka 
makundi 30 ambayo yanafuga 
kuku,” alisema.

Aliongeza kuwa serikali im-
eandaa mpango kabambe wa 
mifugo wa mwaka 2017/2021 

ambapo Wizara ya Mifugo na 
Uvuvi zinausimamia mpango 
huo.

Alisema mpaka kufikia mwa-
ka 2030 watahakikisha nyama 
nyeupe inapatikana kwa wingi.

“Bila kuwapo na elimu  ya 
ufugaji ifikapo mwaka 2030, 
nyama nyeupe haitakuwapo na 
kutakuwa na upungufu wa ny-
ama,” alisema. Aliongeza kuwa 
wizara imeanza uzalishaji wa 
dawa na  chanjo ili kuwasaidia 
wafugaji kuitumia katika mifugo 
yao pale itakapokumbwa na ma-

gonjwa ya mdondo.
Mkuu wa Wilaya ya Mkuran-

ga, Filbeto Sanga,  aliwataka 
wafugaji waliopatiwa mafunzo 
ikiwamo kukabidhiwa vifaranga 
kila kikundi kuku 42 pamoja na 
kuwataka mafunzo hayo waya-
tumie vizuri ili yawasaidie ku-
zalisha kuku wenye ubora.

Kwa mujibu wa   Nandonde, 
mikoa iliyobahatika na mafunzo 
na kupatiwa vifaranga kupitia 
serikali ni Singida, Dodoma, Dar 
es Salaam, Lindi na Wilaya ya 
Mkuranga mkoani Pwani.

Tani milioni 2 za kuku 
kupungua ifikapo 2030

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya NMB imesema in-
aupa uwezeshaji na ushirikishaji 
wazawa kipaumbele katika ku-
changia kwake utekelezaji wa 
miradi mbalimbali ya maendeleo 
nchini hasa endelevu ya kim-
kakati iliyoanzishwa na Serikali 
ya  Rais John Magufuli.

Hayo yalielezwa na Mkuu wa 
Idara ya Huduma za Kifedha 
kwa biashara za kimataifa, Lin-
da Teggisa, mwishoni wa wiki 
wakati akitoa ufafanuzi baada 
ya kuupokea ujumbe mzito wa 
mabalozi nane walioambatana 
na uongozi wa Chemba ya Wa-
fanyabiashara, wenye Viwanda 
na Kilimo Tanzania (TCCIA) 
walipotembelea banda la Benki 
ya NMB kwenye Maonyesho ya 
Sabasaba.

Teggisa aliufahamisha ugeni 
kwamba pamoja na kuwahu-
dumia wageni wanapokuja Tan-
zania kuwekeza na kushiriki 
katika miradi mbalimbali, maen-
deleo ya wazawa yanapewa kip-
aumbele kikubwa na benki yao.

  Alisema suala la kuwawez-
esha Watanzania ili washiriki 
kikamilifu katika utekelezaji wa 
miradi mbalimbali na mikubwa 
ni la msingi sana kwa benki hiyo 
inayojivunia kuwa na rasilimali 
zenye thamani ya takribani Sh. 
trilioni  6.5  pamoja na amana 
zipatazo Sh. trilioni 4.7, huku 
ikiwa na matawi 225 nchi nzima 
ambayo yanapatikana kwenye 
asilimia 98 ya wilaya zote nchini. 

“Kwetu sisi kama benki, suala 
la ‘local content’ (uwezeshaji na 
ushirikishaji wazawa) ni muhimu 

na la msingi,”  Teggisa alisisitiza 
kuhusu jinsi benki hiyo inavy-
oshiriki kwenye utekelezaji wa 
vipaumbele vya kiuchumi na 
maendeleo      vya uongozi wa 
Rais  Magufuli unaozingatia ku-
wapa nafasi kubwa Watanzania 
kwenye utekelezaji wa miradi 
mingi.

  “Kwa ufupi  sisi kama benki 
kubwa nchini tunatoa huduma 
za kifedha ambazo zinahusisha 
sekta mbalimbali na miradi nyeti 
kama sekta ya kilimo, uchukuzi, 
nishati, maendeleo ya miun-
dombinu pamoja na zile za afya 
na elimu,” aliongeza na kusema 
kwamba mfano mzuri wa uwez-
eshaji wa wazawa ni  wa ma-
kandarasi wa humu nchini. 

Aliwaambia mabalozi hao 
wakiwamo wanaotoka kwenye 
baadhi ya nchi ambazo kampuni 

zao zinashiriki katika kutekeleza 
miradi ya kimkakati kuwa benki 
yao ina jukumu la kuwahudumia 
wenyeji, lakini kuhakikisha kuwa 
wafanyabiashara na wawekezaji 
wa nje nao wananufaika na hu-
duma zao bora za rejareja na  za 
wateja makubwa.

  Teggisa alifafanua jinsi NMB 
inavyoshiriki katika utekelezaji 
wa miradi mikubwa ya kim-
kakati kwa kumsaidia mkandar-
asi mkuu wa mradi wa Ujenzi wa 
Reli ya Kisasa (SGR), kampuni ya 
Yapi Merkezi ya Uturuki ambayo 
balozi wake  nchini alikuwa kwe-
nye msafara wa TCCIA uliotem-
belea banda la benki hiyo.

  Mabalozi wengine wali-
oshuhudia ushiriki wa Benki ya 
NMB ni  kutoka Misri, Pakistani, 
Kenya, Uganda, Falme za Nchi za 
Kiarabu na Sweden.

Mkuu wa Idara ya Huduma za Kifedha kwa Biashara za Kimataifa Benki ya NMB, Linda Teggisa (kushoto), akizungumza wakati mabalozi 
wa nchi nane wanaoziwakilisha nchi zao  nchini, walipotembelea banda hilo kwenye Maonyesho ya 44 ya Biashara ya Kimataifa ya Dar 
es Salaam. PICHA: MPIGAPICHA WETU



isikupite
REAL Madrid imemweleza 
mshambuliaji wa Timu ya 
Taifa ya Ufaransa na Paris 
St-Germain, Kylian Mbappe, 
ambaye ana umri wa miaka 
21, asisaini mkataba mpya 
na klabu hiyo ili iwe rahisi 
katika kukamilisha mchakato 
wa kumsajili ifikapo majira ya 
joto mwakani.
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Fernandes mfalme 
aliyeifufua United

MANCHESTER, England

K
IUNGO wa Manchester United, 
Bruno Fernandes ameshinda tuzo 
ya mchezaji bora wa mwezi wa Ligi 
Kuu England kwa mara ya pili mfu-

lulizo.
Nyota huyo wa kimataifa wa Ureno, alio-

nyesha kiwango cha kuvutia mno kwa kipindi 
cha Juni na hivyo kujikuta akiibeba tena tuzo 
hiyo baada ya kufanya hivyo Mei, mwaka huu.

Bruno ametoa mchango mkubwa zaidi 
kwa mechi za hivi karibuni za United ambayo 
inaonekana kama ‘imefufuka’ upya na hivyo 
kujiweka kwenye mazingira mazuri zaidi ya 
kutoa changamoto kubwa katika mbio za ub-
ingwa kuelekea msimu ujao wa 2020/21. 

Kikosi hicho cha kocha, Ole Gunnar Sol-
skjaer kilionekana kutokuwa kwenye makali 
yake mwanzoni mwa msimu huu, lakini 
baada ya kumwongeza Fernandes, wakati 
wa dirisha dogo la usajili la Januari akitokea 
Sporting CP, kumesaidia ‘kufufuka’ kwa ki-
wango cha timu hiyo.

Sasa timu hiyo inaonekana kuwa kwenye 
nafasi nzuri ya kupambana kupata nafasi ya 

kufuzu kucheza mashindano ya Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya msimu ujao.

Bao lake na pasi ya mwisho dhidi ya Aston 
Villa Alhamisi iliyopita, lilimfanya afikishe 
mabao saba kwenye ligi na ‘asisti’ sita katika 
mechi 10 tu za ligi hiyo alizocheza hadi sasa. 

Hii ni moja ya takwimu bora zao kwake 
kwa kuanza kucheza kwenye Ligi Kuu Eng-
land katika maisha yake ya soka hadi sasa.

Uwepo wake dimbani umeonekana kuwa 
na mchango mkubwa kwa timu na ameweza 
kuisaidia zaidi safu ya ushambuliaji ya timu 
hiyo. Juni, United ilianza kwa kuifuata Tot-
tenham Hotspur, ambako walianza kwa 
kufungwa kabla ya Fernandes kusawazisha 
mambo na kuwawezesha kuondoka na pointi 
muhimu.

Halafu wakafuatiwa na ushindi mtamu wa 
mabao 3-0 dhidi ya Sheffield United ambapo 
Fernandes alionyesha kiwango cha kuvutia 
zaidi kwenye mchezo huo kwa kusaidia upa-
tikanaji wa mabao hayo.

Baada ya hapo akafanya yake kwenye mch-
ezo dhidi ya Brighton kwa kutikisa nyavu 
mara mbili.

Alimaliza mwezi huo akiwa na mabao 

matatu katika mechi tatu alizocheza na kuin-
giza kwenye mbio za kuwania tuzo.

Katika orodha ya wachezaji sita iliyo-
tolewa kuwania tuzo hiyo, ilimjumuisha pia 
mchezaji mwenzake pale United, Anthony 
Martial, nyota wa Southampton, Danny Ings, 
wakali wa Wolves, Raul Jimenez na Conor 
Coady, pamoja na nyota mwenye kiwango 
cha kuvutia kwa sasa wa Newcastle, Mfaransa 
Allan Saint-Maximin.

Na mwisho wa siku Mreno huyo ndiye akai-
buka mshindi kwa kuibeba kwa mara ya pili 
mfululizo. Fernandes na United wataendelea 
kutamba kwenye ligi hiyo, wakati leo Jutama-
tu watakuwa ugenini kuwavaa Southampton.

Wanakwenda kwenye mchezo huo waki-
jua wazi ushindi utawasukuma na kuwafanya 
wabakize pointi tatu kufika kwenye hatua ya 
kufuzu michuano ya Ligi ya Mabingwa Ulaya 
msimu ujao.

Hii ni kutokana na wapinzani wao wa jiji 
moja, Manchester City ambao wanashika 
nafasi ya pili kwenye msimamo wa ligi hiyo, 
kukabiliwa na adhabu ya kufungiwa kushiriki 
mashindano ya Ligi ya Mabingwa Ulaya kwa 
msimu ujao.

Ndoto mbaya kwa City, Juventus na Bayern uk. 12&13
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LISBON, Ureno

D
ROO ya mashindano ya Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya hatua ya robo fain-
ali imeshapangwa, na inaonyesha 
kutakuwa na mnyukano mkali baina 

ya timu vigogo kwenye michuano hiyo.

Michuano hiyo ililazimika
 kusimama kutokana na dunia 
kukumbwa na mlipuko wa vi-

rusi vya corona, na hivyo sasa
 itaendelea na kukamilika kuan-

zia Agosti, mwaka huu.

Kutokana na muda, mashindano hayo kuan-
zia kwenye hatua ya robo fainali yatachezwa 
kwa mtindo wa mechi moja tu bila marudiano 
na zitachezwa katika kituo kimoja cha jijini, Lis-
bon nchini Ureno.

Makala hii inaangalia namna miamba ya Ul-
aya itakavyotifuana kuhakikisha mwisho wa 
siku mmoja wao anaondoka na taji hilo kubwa 
zaidi kwa ngazi ya klabu barani Ulaya.

VIGOGO
Barcelona na Bayern Munich zitakutana kwe-

nye robo fainali kama zote zitafanikiwa kushin-
da kwenye mechi zao zilizobaki. Timu hizo 
mbili zimebakiwa na mchezo mmoja mmoja ili 
kufuzu hatua hiyo.

Timu zote mbili hizo zinahitaji kumalizia 
mechi zao za pili kwenye hatua ya mtoano wa 
timu 16, huku Bayern inaonekana ni kama im-
etanguliza mguu wake mmoja mbele.

Kwani kwenye mchezo wake wa kwanza 
ugenini ilishinda mabao 3-0 dhidi ya Chelsea, 
huku Barcelona watawakaribisha Napoli baada 
ya kutoka sare ya kufungana 1-1 mchezo uli-
opigwa nchini Itallia.

Wao Manchester City kama wataweza ku-
maliza kazi waliyoianza kwenye mchezo wa 
kwanza wa hatua ya mtoano wa timu 16 bora 
dhidi ya Real Madrid, kikosi hicho cha kocha, 
Pep Guardiola kitafuzu robo fainali na kitaku-
tana kati ya Juventus au Lyon.

City ilishinda mabao 2-1 kwenye mchezo 
wake wa kwanza jijini Madrid uliopigwa Machi, 
mwaka huu, huku Juventus watalazimika kipin-
dua kichapo cha bao 1-0 walichokipata kwenye 
mchezo wa kwanza kutoka kwa Lyon, kwenye 
hatua ya mtoano wa timu 16 bora.

Baada ya kusimamishwa kwa michuano 
hiyo Machi, kutokana na mlipuko huo wa co-
rona, mechi zote zilizobaki za hatua ya timu 
16 zitachezwa kwa siku mbili tu, Agosti 7 na 8, 
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mwaka huu.
Washindi watasonga mbele kwenye hatua 

ya timu nane (robo fainali), ambapo zitafanyi-
ka Lisbon.

Droo hiyo imeibua uwezekano wa kushuhu-
dia mchezo wa Clasico kwenye nusu fainali, 

kwani Barcelona na Madrid wakishinda mechi 

zao hatua ya robo fainali, maana yake wata-
kutana kwenye nne bora za mwisho kutafuta 

nafasi ya kufuzu fainali.
Kwa upande mwingine droo hiyo, RB Leip-

zig ya Ujerumani ambayo imefuzu hatua hiyo 

kwa mara ya kwanza itakutana na Atletico 

Madrid, ambao walifungwa na Real Madrid 

kwenye fainali ya mashindano hayo ya mwaka 
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Extra Time

“Nafikiri kila mtu kwenye soka 
anavutiwa na Carlo (Ancelotti) 
kama kocha, kama humjui yeye 
kama mtu, basi mfahamu kama 
kocha. Nampenda yeye kama mtu 
na naweza kusema hivyo kwa 
kujisifu kabisa, yeye ni mmoja wa 
makocha bora duniani. Nafikiri ni 
heshima Ligi Kuu England kuwa na 
mtu kama Carlo. Pia ni fahari kwa 
Everton kuwa na kocha kama yeye,” 
alisema Jose Mourinho kuhusiana 
na mkongwe huyo.

“Najua kuna uvumi. Sio kweli, hizo 
ni taarifa za kizushi. Quique Setien 
anaaminiwa na kila mtu, wachezaji, 
bodi na anafanya kazi nzuri,” Rais 
wa Barcelona, Josep Maria Bar-
tomeu alisema hayo kuhusiana na 
tetesi za kibarua cha kocha huyo 
kukalia kuti kavu.

“De Gea (David) ni mtu wa aina yake 
kwa upande wetu, hakuna shaka 
kuhusu hilo, amepitia kwenye wakati 
mgumu katika histori ya Manches-
ter United. Amekuwa akipanda na 
kushuka, hilo ni jambo la kawaida, 
yeye ndio mchezaji wetu bora,” Pe-
ter Schmeichel, golokipa wa zamani 
wa timu hiyo aliiambia MUTV.

Nukuu“

WAFUNGAJI
Hadi sasa katika michuano hiyo, straika wa 

Bayern Munich, Robert Lewandowski ndiye 
kinara wa kuzifumania nyavu, kwani ana jumla 
ya mabao 11 kibindoni.
1. R. Lewandowski  B. Munchen 	 11
2. Erling Haaland B. Dortmund 	 10
3. Harry Kane  Tottenham 	 6
4. Serge Gnabry  Bayern Munchen	 6
5. Dries Mertens Napoli	 6
6. Memphis DepayLyon	 5

Lewandoski

2014 iliyopigwa huko Lisbon 2014. 
Atletico walitinga hatua hiyo baada ya 

kumtoa bingwa mtetezi wa mashindano hayo, 
Liverpool hatua ya mtoano wa timu 16.

Mshindi wa Leipzig dhidi ya Atletico ataku-
tana na kati ya Paris Saint-Germain au Atalanta 
kwenye hatua ya nusu fainali.

Robo fainali hiyo itachezwa kati ya Agosti 12 
na 15, mwaka huu kwenye mji huo mkuu wa 
Ureno, huku mechi hizo zikichezwa katika vi-
wanja viwili, Estadio da Luz kinachomilikiwa 
na klabu ya Benfica na Estadio Jose Alvalade 
kinachomilikiwa na Sporting.

Kwa upande wa nusu fainali imepangwa 

kupigwa kati ya Agosti 18 na 19, na fainali yake 

itapigwa Agosti 23 kwenye dimba la Estadio da 

Luz.
Mehi zote hizi zitachezwa wakati milango 

ikiwa imefungwa kutoruhusu mashabiki, baada 

ya shirikisho la soka la Ulaya, Uefa, kuthibiti-

sha Alhamisi kwamba “mechi zote zitatakiwa 

kuchezwa huku milango ikiwa imefungwa hadi 

itakavyotaarifiwa vinginevyo” kutokana na wasi-

wasi wa hali ya usalama wa afya barani Ulaya.
Hali jinsi ilivyo jijini Lisbon bado kuna vizuizi 

vya watu kukusanyika na pia kuna maeneo watu 

hawaruhusiwa kutoka nje, kwa sababu idadi ya 
maambukizi ya virusi vya corona, inazidi kuri-
potiwa kila siku.

RATIBA KAMILI
Real Madrid au Manchester City v Olympique 
Lyon au Juventus
RB Leipzig v Atletico Madrid
Napoli au Barcelona au Chelsea au Bayern Mu-
nich
Atalanta v Paris St Germain

LIGI YA MABINGWA ULAYA

Ndoto mbaya 
kwa man City, 
Juventus na 
Bayern



Pep Guardiola ambaye kwa asili 
alikuwa kiungo mkabaji, alichez-
eshwa zaidi nafasi ya kiungo 
mchezeshaji na alikuwa kwenye 
kikosi cha Barcelona pamoja na 
Johan Cruyff kushinda taji la 
kwanza na Kombe la Ulaya kwa 
klabu hiyo mwaka 1992. Pia ali-
kuwa nahodha wa  Hispania kati 
ya mwaka 1997 na 2001.JE

, W
A

JU
A

?

Na Adam Fungamwango

K
UMEKUWA na ongezeko la 
magoli yanayofungwa daki-
ka za nyongeza kwenye Ligi 
Kuu Tanzania Bara kwa siku 

za hivi karibuni kuelekea kumalizika 
kwa msimu wa 2019/20.

Magoli hayo yamekuwa
 yakifungwa katika dakika

 ambazo tayari baadhi ya
 mashabiki wa soka wame-
shatoka nje ya uwanja, na
 wengine wameshapanda
 kwenye usafiri wao bin-

afsi au ule umma.
Magoli haya yanatokana na sababu 

nyingi za waamuzi kuongeza dakika 
za nyongeza, ikiwamo wachezaji 
kuchelewesha muda na hasa makipa.

Ni magoli ambayo yameongeza 
utamu wa Ligi Kuu Tanzania Bara 
ambayo tayari Simba imeshatwaa 
ubingwa kwa mara ya tatu mfululizo, 
huku baadhi ya timu zikishindana 
kukimbia kwenye nafasi nne za chini 
za kushuka daraja, na zingne mbili 
za juu yake ambazo timu zitakwenda 
kucheza mechi za mtoano.

Kutokana na kuwapo magoli yanay-
ofungwa dakika za nyongeza kwa siku 
za karibuni, mwandishi wa makala 
haya amekukusanyia jumla ya magoli 
10 yaliyofungwa kwenye dakika za 
majeruhi na wafungaji wake.

1. Peter Mapunda (Mbeya 
City vs Mbao) dk 90+3

Mbeya City ikiwa ugenini, iliichapa 
Mbao FC mabao 2-1, kwenye Uwanja 
wa CCM Kirumba jijini, Mwanza, 
mechi iliyochezwa Oktoba 28, mwaka 
jana. Wakati zilipofika dakika 90 timu 
hizo zilikuwa sare ya bao 1-1, lakini 
dakika tatu za nyongeza zilitoa ma-
tokeo tofauti kabisa. Mbeya City ilipa-
ta penalti na mchezaji Peter Mapunda 
akauweka wavuni na Mbeya City ika-
pata ushindi kwenye mechi hiyo.

2. Paul Bukaba (Namungo vs 
Coastal) dk 90+4

Hili lilikuwa ni bao la kujifunga. Ili-

Magoli 10 
makali 
ya ‘usiku’ 
Ligi Kuu

5. Gerson Fraga (Simba vs 
KMC) dk 90+3

Mbrazil wa Simba Gerson Fraga 
naye yumo kwenye orodha ya 
wachezaji waliofunga magoli kwe-
nye dakika za majeruhi. Yeye alifun-
ga bao Desemba 28, mwaka jana, 
Simba ikiifunga KMC mabao 2-0. 

Wakati Simba ikiwa inaongoza 
bao 1-0, huku baadhi ya mashabiki 
bado wakiwa hawaamini kama 
timu yao ingetoka uwanjani na 
ushindi huo, Fraga aliongeza bao la 
pili dakika ya tatu ya nyongeza na 
ubao ukasomeka 2-0.

6. Daudi Mbweni (Singida 
United vs Mbao) dk 90+4

Daudi Mbweni ni mchezaji wa 
Singida United ambayo kwa sasa 
imeshashuka daraja, inachofanya ni 
kumalizia mechi zao tu zilizobaki. 
Yeye aliweka rekodi ya kufunga bao 
kwenye dakika ya nne ya nyongeza, 
siku timu yake ilipobugizwa mabao 
3-1 nyumbani dhidi ya Mbao. Hiyo 
ilikuwa ni Februari 18, mwaka huu.

7. Ayoub Lyanga (Coastal 
vs Lipuli) dk 90+4

Ni mechi iliyochezwa Machi 10, 
mwaka huu Uwanja wa Mkwakwani 
jijini, Tanga ikishuhudia mchezaji 
wa Coastal Union, Hance Rashid 
akifunga bao kwenye dakika ya nne 
ya nyongeza, Coastal ikiichapa Li-
puli mabao 2-0. Wakati wachezaji 
wa Lipuli wakihangaika kutaka ku-
sawazisha bao dakika hizo, Hance 
akaandika bao lililomaliza mchezo.

8. Patsons Shigala (Mbeya 
City vs JKT) dk 90+2

Mbeya City ilipata ushindi wa 
mabao 2-0 Juni 27 mwaka huu 
dhidi ya JKT Tanzania Uwanja wa 
Sokoine mjini Mbeya. Bao la pili la 
washindi lilipatikana dakika ya pili 
ya nyongeza, likifungwa na Patson 
Shigala.

9. David Molinga (Yanga vs 
Namungo) dk 90+7

Straika wa Yanga, David Molinga 
aliiokoa Yanga isipoteze mechi 
dhidi ya Namungo Juni 23, mwaka 
huu kwenye Uwanja wa Taifa jijini, 
Dar es Salaam. Wakati kila mmoja 
akijua Yanga imelala kwa mabao 
2-1, Molinga alisawazisha bao kwe-
nye dakika ya saba ya nyongeza na 
mechi hiyo ikaisha kwa mabao 2-2. 

10. Cleophace Mkandala 
(Prisons vs Coastal) 90+8

Wakati ikidhaniwa kuwa bao la 
Molinga ndiyo litakuwa limeweka 
rekodi ya kufungwa kwenye dakika 
nyingi zaidi za nyongeza, ukweli siyo 
hivyo.

Goli lililochelewa zaidi kwenye 
Ligi Kuu lilifungwa Alhamisi iliyopi-
ta kwenye Uwanja wa Sokoine mjini 
Mbeya, likifungwa na mchezaji wa 
Prisons, Cleophace Mkandala.

Ilikuwa ni mechi kati ya Prisons 
dhidi ya Coastal Union iliyochezwa 
Julai 9, mwaka huu, wageni wak-
ishinda kwa mabao 2-1.

Mkandala alifunga bao la kufutia 
machozi kwenye dakika ya nane ya 
nyongeza kwa penalti huku timu 
yake ikipoteza mechi hiyo.

kuwa ni dakika ya nne ya nyongeza, 
beki wa Namungo, Paul Bukaba al-
ipojifunga mwenyewe na kuwapa 
wapinzani wao, Coastal Union ushin-
di wa mabao 3-1 Uwanja wa Majaliwa 
mjini Lindi, Novemba 22 mwaka jana.

Wakati wachezaji wa Namungo 
wakitafuta bao la kusawazisha daki-
ka za majeruhi angalau iwe 2-2, Buk-
aba akajifunga mwenyewe na mechi 
ikaisha hivyo. 

3. Haruna Chanongo (Mtib-
wa vs Kagera Sugar) dk 90+3

Novemba 26, mwaka jana, Uwanja 
wa Kaitaba mjini Bukoba, iliziku-
tanisha timu ndugu, Kagera Sugar 
iliwapokea Mtibwa Sugar. Wakati Kag-
era Sugar ikiwa nyuma kwa mabao 
2-1, ikitafuta bao japo la kusawazisha 
mechi iishe kwa mabao 2-2, wakijikuta 
wakipachikwa bao la tatu, dakika ya 
tatu za nyongeza, likifungwa na Haru-
na Chanongo na mechi ikaisha kwa 
Mtibwa kushinda ugenini magoli 3-1.

4. Abdul Hillary (KMC vs 
Yanga) 90+3

Mashabiki wa Yanga walijua kabisa 
timu yao ingeibuka na ushindi wa 
bao 1-0 dhidi ya timu ngumu ya KMC.

Dakika tatu za majeruhi zilitoka 
kabisa kubadilisha matokeo na kuwa 
sare ya bao 1-1. Ni kwamba Kelvin 
Yondani alimdondosha mchezaji 
mmoja wa KMC ndani ya eneo la 
hatari na KMC ikazawadiwa penalti, 
ambayo iliwekwa wavuni na Abdul 
Hillary, ngoma ikaenda sare, mechi 
ikichezwa Desemba 2, mwaka jana.

David Molinga
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HABARI DODOMA

Na Peter Mkwavila, DODOMA

SHEKHE wa Mkoa wa Dodoma, 
Mustapha Rajabu, amewataka 
Watanzania katika uchaguzi 
utakaofanyika Oktoba mwaka 
huu wahakikishe wanachagua 
viongozi bora na wenye hofu ya 
Mungu.

Wito huo aliutoa Jumamosi 
alipokuwa akizungumza na 
waandishi wa habari  kuhusu rai 
yake kwa jamii katika kuelekea 
uchaguzi mkuu.

Alisema Taifa linategemea 
kupitia uchaguzi huo kupata 
viongozi wenye ari ya kuleta 
maendeleo kwa ajili ya Wa-
tanzania. “Ni matamanio yetu 
Watanzania wapate viongozi 
wa jinsi hii na si vinginevyo,” 
alisema.

Aliwataka Watanzania kuto-
fanya makosa yatakayo gharimu 
kwa miaka mitano ijayo kwa 
kuwachagua viongozi wanaotoa 
rushwa. “Watanzania mjihadhari 
na viongozi wanaotaka uongozi 
kwa kuwanunua kutokana na 
uwezo wao wa kifedha,” alise-
ma. Aliwahimiza kuwa makini 
na viongozi wanaowania ubunge 
na udiwani ambao hawana sera 
zaidi ya kutaka nafasi hizo.

“Miaka mitano inaweza kuwa 
ya utumwa ikiwa tu, Watanzania 
watafanya makosa kwa kucha-
gua viongozi watoa rushwa na 
wapenda madaraka,” alisema.

Alisisitiza wapate viongozi 
ambao ni chaguo la Mungu na 
watakaoshirikiana na viongozi 
wa dini katika kufanya kazi.

“Kama anavyotuhimiza Rais 
wetu katika kumtanguliza 
Mungu kwa kila jambo, hata 
Watanzania kwenye uchaguzi 
huu waombe wapate viongozi 
watakaokuwa na maadili ya 
kiroho,” alisema.

Sheikh 
ataja wa 
kuchaguliwa 
Oktoba

Na Augusta Njoji, DODOMA

W
AZIRI wa Nchi, 
Ofisi ya Waziri 
Mkuu, Sera, Ura-
tibu, Bunge, Kazi, 

Vijana, Ajira na Wenye Ulema-
vu, Jenista Mhagama, amezin-
dua mpango wa uendelezaji wa 
viwanda vidogo na vya kati ili 
kuwawezesha kiuchumi waja-
siriamali wadogo na wa kati.

Hatua hiyo inalenga kutatua 
tatizo la upatikanaji wa ujuzi, 
masoko na mitaji.

Akizindua mpango huo, Wa-
ziri Mhagama alisema utasaidia 
kuongeza kasi ya ujenzi na uku-
aji wa uchumi kwa kutengeneza 
mazingira wezeshi na kuandaa 
mazingira yenye mfumo wa kib-
iashara itakayorahisisha kuten-
geneza uzalishaji wenye tija.

Alisema mpango umejiki-
ta katika kuhakikisha kuwa 

wajasiriamali wanasaidiwa 
kuongeza ujuzi na kuhimili 
ushindani katika masoko ya 
ndani na nje. “Pia   kuwezesha 
viwanda kupata vifaa vya kisa-
sa  kama mitambo kwa ajili ya 
kuongeza uzalishaji ili uwe na 
tija, kutoa mikopo yenye riba 
nafuu ili kupanua shughuli za 
uzalishaji pamoja na kuongeza 
kinga za   hifadhi za jamii kwa 
wajasiriamali,” alisema.

Aidha, alisema kwa kupitia 
mpango huo wenye viwanda na 
wajasiriamali wamepewa fursa 
ya kupata mitaji, hivyo kuten-
geneza fursa za ajira kwa vijana 
wengi wanaohitimu vyuo katika 
ngazi mbalimbali. Alifafanua 
sekta ya viwanda imeendelea 
kuwa na tija katika kuchangia 
ongezeko la pato la Taifa kwa 
kuongezeka kwa viwanda vido-
go, vya kati na vikubwa.

“Sekta ya viwanda katika 

pato la Taifa kwa mwaka 2019 
ilikuwa asilimia 8.5 ikilingan-
ishwa na asilimia 8.05 mwaka 
2018, sawa na ongezeko la asil-
imia 0.45 na hii ni matokeo ya 
kuongezeka kwa shughuli za 
uzalishaji viwandani katika kip-
indi hicho,” alisema.

Naye Waziri wa Viwanda na 
Biashara, Innocent Bashungwa, 
alisema mpango huo umesadifu 
mikakati ya nchi katika uen-
delezaji viwanda na imekuja 
wakati mwafaka.

Kwa upande wake, Katibu 
Mtendaji wa Baraza la Taifa 
la Uwezeshaji Wananchi Kiu-
chumi (NEEC), Beng’i Issa, 
alisema mpango umeainisha 
namna bora ya kuwawezesha 
wananchi kiuchumi ikiwamo 
la kukuza mitaji na kuimarisha 
vyanzo vyao vya mapato na 
kukuza akiba na mikopo.

Awali, Mkurugenzi Mkuu 

wa Mfuko wa Hifadhi ya 
Jamii(NSSF), William Erio, 
alisema mfuko huo  umetoa Sh. 
bilioni tano kwa ajili ya utoaji 
mikopo kwa wajasiriamali hao 
wenye viwanda wanaojishu-
ghulisha katika kuzalisha bid-
haa ili kuongeza mnyororo wa 
thamani. 

“Tupo taasisi nne ambapo 
NEEC ndio msimamizi wetu, 
pia kuna SIDO na VETA amba-
zo zinahusika na utambuzi wa 
miradi na utoaji wa mafunzo, 
sisi tumeshatoa Sh. bilioni tano 
ambazo zipo kwenye Benki ya 
Azania na zitaendelea kutolewa 
kulingana na uhitaji,” alisema.

Alitoa wito kwa wajasiriamali 
kuchangamkia fursa hiyo kwa 
kuandaa maandiko ya kuomba 
fedha hizo huku akiwataka kuzi-
tumia kwa malengo watakay-
oainisha kwenye maombi yao 
na si vinginevyo.

Mpango wa uendelezaji viwanda vidogo, kati rasmi

Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI imesema imeshaten-
ga fedha kwa ajili ya kulipa fidia 
kwa wananchi wanaopitiwa na 
mradi wa barabara za mzunguko 
katika Jiji la Dodoma.

Kauli hiyo ilitolewa mwishoni 
mwa wiki na Waziri wa Ujenzi, 
Uchukuzi na Mawasiliano,  Isack 
Kamwelwe, katika hafla ya utiaji 
saini ujenzi wa barabara hizo kwa 
kiwango cha lami, zenye urefu wa 
kilomita 112.3 na zitagharimu Sh. 
bilioni 494, ikiwa ni mkopo wenye 
riba nafuu, kutoka Benki ya Maen-
deleo Afrika.

Alisema fidia hiyo itatolewa 
kwa mujibu wa sheria kwa kufua-
ta utaratibu na siyo vikundi vya 
mitaani.

“Watu wamekuwa wakinifuata 
ofisini kwangu na kujitambulisha 
wao ndiyo wawakilishi wa kamati 
za ufuatiliaji fidia, nimewafukuza 
kwani mkuu wa wilaya hayupo 
mimi nitazunguzaje na wewe 
kuhusu fidia hata zimekuja” alise-
ma Kamwelwe.

Alibainisha mradi huo utajeng-
wa na makandarasi wawili ambao 
ni CCECC pamoja na AVIC Inter-
national Kampuni zote kutoka 
China.

Alisema, ujenzi wa mradi huo, 
utakuwa ni sehemu ya mtandao 
wa barabara za jiji hilo, ambao 
utasaidia kuunganisha mikoa 
pamoja na nchi za jirani.

“Ujenzi wa mradi huu kwanza 
utatoa fursa ya ajira kwa wa-
nanchi, lakini wito wangu ni ku-

hahakikisha kuwa makandarasi 
wanamaliza kazi yao katika muda 
uliwekwa kwa mujibu wa mkata-
ba,” alisema Kamwelwe.

Awali, Mtendaji Mkuu wa 
Wakala wa Barabara nchini 
(TANROADS), Mhandisi Patrick 
Mfugale, akitoa maelezo kuhusu 
mradi huo alisema kuwa fedha za 
utekelezaji wa mradi huo ni kuto-
ka     Benki ya Maendeleo Afrika na 
kiasi kingine ni kutoka serikalini.

“Fedha ya ujenzi wa mradi huu 
ni mkopo kutoka Benki ya Maen-
deleo ya Afrika kiasi cha Sh. bilio-
ni 412, na serikali itachangia kiasi 
cha Sh. bilioni 82, sawa na asilimia 
16.5 ya kiasi chote cha fedha,” 
alisema Mfugale.

Alifafanua kuwa, awamu ya 
kwanza ya mradi huo itajengwa 

na mkandarasi CCECC, ambapo 
atajenga barabara yenye urefu 
kwa kilimita 52.3 kwa gharama ya 
Sh. bilioni 100.84.

Alisema awamu ya pili, itajeng-
wa na mkandarasi AVIC Interna-
tional, ambapo atajenga barabara 
yenye urefu wa kilomita 60, kwa 
gharama ya Sh. bilioni 120.86 bila 
kodi ya ongezeko la thamani.

“Kipande cha kwanza cha urefu 
wa kilomita 52.3, mkandarasi ata-
jenga kwa muda wa miezi 39, na 
kile cha pili chenye urefu wa kilo-
mita 60, kitajengwa kwa muda wa 
miezi 42,” alibainisha Mfugale.

Alifafanua kuwa, pia kutakuwa 
na miradi mdogo itakayotekele-
zwa katika vijiji ambavyo bara-
bara hiyo itapita. Alisema, miradi 
hiyo midogo ni pamoja na ujenzi 

wa zahanati na magari matano 
ya kubeba wagonjwa, ujenzi wa 
shule, uchimbaji wa visima vya 
maji pamoja na ukarabati wa bara-
bara katika maeneo ya mradi wa 
barabara ya mzunguko, ambapo 
utagharimu Sh. bilioni 16.272.

“Hadi sasa toka nimeingia 
TANROADS Benki ya Maendeleo 
Afrika, wameweza kujenga bara-
bara kilomita 1,704 na wametoa 
mkopo kiasi cha Sh.trilioni 3.169,” 
alisema. 

“Na katika mwaka 2018/19 wal-
itoa mkopo wa Sh. bilioni 800.9 
na serikali yetu ilitoa Sh. bilioni 
137.5 kwa ajili ya miradi mbalim-
bali, ikiwamo ujenzi wa Uwanja 
wa Ndege Msalato Dodoma na 
daraja la Pangani,” alieleza Mfu-
gale.

Fedha zatengwa fidia barabara za mzunguko Dodoma

Wakulima wa mtama wakiwa katika uvunaji wa mbegu bora ya zao hilo, aina ya masia katika shamba la Kituo cha Utafiti wa Kilimo 
(TARI) Kata ya Hombolo jijini Dodoma. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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HABARI MBEYA

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MBUNGE wa zamani wa Mbeya 
Vijijini, Oran Njeza (CCM), amesema 
uboreshaji wa miundombinu ya 
barabara na madaraja unaoendelea 
katika jimbo hilo, utasaidia kuboresha 
huduma za kijamii ikiwamo usafiri na 
usafirishaji.

Aliyasema hayo juzi alipokuwa 
anazungumza na waandishi wa habari 
kuhusu utekelezaji wa ahadi zake 
kwa wananchi kwa kipindi cha miaka 
mitano kuanzia mwaka 2015 mpaka 
Bunge lilipovunjwa mwezi uliopita.

Alisema kwa sasa barabara nyingi 
ambazo zilikuwa ni kero kwa wa-
nanchi zimeanza kuboreshwa iki-
wamo barabara ya Inyala- Simambwe 
yenye urefu wa Kilomita 16.7 ambayo 
inajengwa kwa kiwango cha lami.

Alisema barabara hiyo inajengwa 
na Wakala wa Barabara za Mijini na 
vijijini (TARURA) chini ya ufadhili wa 
Umoja wa Ulaya (EU), na kwamba 
barabara hiyo itasaidia wakulima 
kusafirisha mazao yao kutoka 
mashambani kwenda sokoni kwa 
urahisi.

Alisema barabara hiyo itasaidia 
kupunguza umbali wa kwenda kuan-
zia Uyole jijini Mbeya ambapo kuna 
ongezeko la zaidi ya kilomita 10 
kwenda kuunganisha Inyala.

“Eneo hilo ni miongoni mwa mae-
neo ambayo wananchi wanazalisha 
sana mazao lakini usafirishaji ndio 
ilikuwa tatizo, sasa kipande hiki kiki-
kamilika kitakuwa kimewafungulia 
mlango mpya wa kiuchumi wananchi 
hawa,” alisema Njeza.

Aliyataja baadhi ya mazao yanayo-
zalishwa kwa wingi katika eneo hilo 
ni viazi mviringo, mahindi, maharage, 
kabichi na mazao ya miti zikiwamo 
mbao.

Pia alisema barabara ya Mbalizi 
Mkwajuni kwa sasa inapitika vizuri 
baada ya kuanza kuboreshwa na 
Wakala wa Barabara nchini (TAN-
ROADS) pamoja na barabara ya Mbal-
izi- Isongole ambazo zote alisema 
zina umuhimu kwa jamii.

Alisema bara hizo zitarahisisha 
kuwasafiria pia wagonjwa wanaope-
wa rufani kwenda kwenye hospitali 
kubwa kutoka kwenye vituo vya afya 
vya Ikukwa, Santilya na Ilembo am-
bayo ni maeneo ya pembezoni.

“Eneo la Ukanda wa Umalila ndiko 
wakulima wa pareto na kahawa 
wapo,  lakini kutokana na ubovu wa 
barabara bei za mazao haya ziko 
chini sana, sasa uboreshaji wa bara-
bara hizi utasaidia hata bei kuendana 
na gharama za uzalishaji,” alisema 
Njeza. Vilevile alisema serikali im-
esaidia kuboresha huduma za afya 
kwa kujenga vituo viwili, kukip-
anua kimoja na kujenga Hospitali ya 
Wilaya ambayo ipo Inyala.

Pia alisema jimbo lake ni miongoni 
mwa maeneo ambayo yamenufaika 
kwa kiasi kikubwa na miradi ya elimu 
ikiwamo ujenzi wa miundombinu na 
kugharimia elimu bila malipo ambayo 
imesaidia kuongeza idadi ya wa-
nafunzi wanaoandikishwa.

Njeza ajivunia 
huduma za jamii 
Mbeya Vijijini

Wanahabari wapongezwa elimu ya corona

Na Nebart Msokwa, 
MBEYA

T
AASISI ya Utafiti wa 
Kilimo nchini (TARI), 
Kituo cha Uyole jijini 
Mbeya, kimesema sek-

ta ya kilimo imechangia kwa 
kiwango kikubwa kuifikisha 
Tanzania kwenye uchumi wa 
kati unaochagizwa na maen-
deleo ya viwanda.

Hayo yalisemwa juzi na 
Mkurugenzi Mtendaji wa 
Kituo hicho, Dk. Tulole Bu-
cheyeki, alipokuwa anakagua 
maandalizi ya vipando vya 
mazao mbalimbali kwa ajili 
ya Maonyesho ya Wakulima 
(Nanenane) Kanda ya Nyanda 
za Juu Kusini yanayotarajiwa 
kufanyika katika viwanja vya 
John Mwakangale jijini Mbeya.

Alisema viwanda vingi 
ambavyo vimeanzisha hapa 
nchini vinategemea malighafi 
zinazotokana na mazao mbal-
imbali ambayo mengi yanazal-

ishwa ndani ya nchi na hivyo 
akasisitiza kuwa taasisi hiyo 
itaendelea kutoa mafunzo 
kwa wananchi ili waimarishe 
zaidi uzalishaji.

Alisema kwa sasa taasisi 
hiyo imegundua teknolojia 
zaidi ya 40 ambazo zitasaidia 
wakulima kuongeza uzalishaji 
wa mazao ambao utaliwez-
esha taifa kujitosheleza kwa 
chakula, malighafi za viwanda-
ni na ziada kuuzwa nje ya nchi.  
“Kutokana na umuhimu wa 
kilimo, tumeamua kuwasaidia 
wananchi kujifunza teknolo-
jia mbalimbali za kilimo kwa 
mwaka mzima kuanzia Ago-
sti mosi mwaka huu, miaka 
iliyopita wananchi walikuwa 
wanaishia kujifunza kwenye 
maonyesho ya Nanenane pe-
kee,” alisema Dk. Bucheyeki.

Alisema mbali na teknolojia 
walizobuni pia wamezalisha 
mbegu za mazao mbalimbali 
ambazo zitasambazwa kwa 
wananchi na kuelekezwa mbi-

nu za kisasa za uzalishaji.
Dk. Bucheyeki alisema taasi-

si hiyo inawakaribisha wa-
nanchi wa maeneo mbalimba-
li kwenda kujifunza teknolojia 
za kilimo kwenye taasisi hiyo 
wakati wowote hata kama sio 
msimu wa kilimo.

Pia alisema taasisi hiyo ina 
maabara ya kisasa ya kupima 
virutubisho mbalimbali vili-
vyomo kwenye udongo ili ku-
washauri wananchi kulima 
mazao kulingana na aina ya 
udongo wa kwenye masham-
ba yao.

Baadhi ya wananchi wali-
otembelea mashamba ya 
taasisi hiyo kwa ajili ya kujifun-
za, walisema mafunzo wanay-
oyapata yamewasaidia kuon-
dokana na kilimo cha mazoea 
ambacho kilikuwa ni kwa ajili 
ya kujikimu kwa chakula na 
sasa wanazalisha kibiashara.

Zawadi Mzumbwe kutoka 
Kata ya Isuto Halmashauri ya 
Wilaya ya Mbeya, alisema awa-

li kabla hawajaenda kujifunza 
kwenye taasisi hiyo, walikuwa 
wanatumia mbegu za asili am-
bazo tija yake ilikuwa ndogo.

Alisema walikuwa wana-
pata kuanzia gunia tatu mpa-
ka saba za mahindi kwenye 
ekari moja lakini baada ya ku-
pata mafunzo ya matumizi ya 
mbegu za kisasa na mbinu za 
kilimo bora wanapata kuanzia 
gunia 15 na kuendelea.

“Tulikuja kama kikundi tu-
kajifunza kilimo cha kisasa, 
walituuzia mbegu bora amba-
zo baada ya kuanza kuzitumia 
tulibaini kuwa zina tija kubwa 
maana wao wanasema un-
aweza ukavuna mpaka gunia 
35, sasa hivi tumekuja kujifun-
za kilimo cha viazi mviringo,” 
alisema Mzumbwe.

Mzumbwe aliwashauri wa-
nanchi wa maeneo mengine 
ya mikoa ya Kanda ya Nyanda 
za Juu Kusini kwenda kupata 
mafunzo kwenye taasisi hiyo 
ili kuboresha kilimo.

Kilimo ‘chaibeba’ Tanzania uchumi wa kati

Na Nebart Msokwa,  
MBEYA

SERIKALI imevipongeza vy-
ombo vya habari mbalimbali 
mkoani hapa kwa kusaidia 
kuelimisha wananchi kuhusu 
mambo mbalimbali ikiwamo 
kuwaongezea uelewa wa ku-
jikinga na ugonjwa wa corona 
ambao umekuwa tishio duni-
ani.

Ofisa Afya wa Mkoa huo 
wa Mbeya, Mashaka Juma, 
alisema vyombo vya habari 
vimesaidia kusambaza elimu 
ya kujikinga na ugonjwa huo 

kuanzia mara ya kwanza uli-
potangazwa kuwa umeingia 
nchini mpaka sasa.

Alisema pamoja na kwam-
ba kwa sasa ugonjwa huo 
umepungua duniani, lakini 
bado wananchi wanatakiwa 
kuendelea kuchukua tahad-
hari za kuepuka ugonjwa huo, 
hivyo akaviomba vyombo vya 
habari kuendelea kusambaza 
elimu. 

Mashaka alisema Tanza-
nia ni miongoni mwa mataifa 
duniani ambayo yamefani-
kiwa kwenye mapambano ya 
ugonjwa huo, ambapo alisema 

wananchi walikuwa wana-
tumia mbinu mbalimbali za 
kuukabili huku wakiendelea 
na shughuli za maendeleo.

“Rais wetu alipotangaza 
wananchi kuacha kutishika 
na ugonjwa huu na kuen-
delea kuchapa kazi, wengi 
walihamasika na kuendelea 
na kazi zao mpaka sasa, seri-
kali haikufunga mipaka kama 
ilivyokuwa kwenye mataifa 
mengine, vyombo vya habari 
mlitusaidia sana kutangaza 
habari hizi na mimi naamini 
nanyi ni sehemu ya ushindi,” 
alisema Mashaka.

Alisema pamoja na kwamba 
ugonjwa huo umepungua, lak-
ini wananchi bado wanahama-
sishwa kuendelea kuchukua 
tahadhari kwa maelezo kuwa 
Tanzania sio kisiwa na badala 
yake bado kuna mwingiliano 
wa wananchi kutoka katika 
mataifa mbalimbali duniani.

Alisema baadhi ya mataifa 
hayo bado ugonjwa huo ni 
tatizo, hivyo kuna uezekano 
wengine wakasafiri kutoka 
kwenye mataifa yao kuja Tan-
zania wakiwa wana maam-
bukizi na wakawaambukiza 
wanaochangamana nao.

Mwonekano wa eneo la Barabara ya Inyala- Simambwe katika Kijiji cha Inyala Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya baada ya ny-
umba za wananchi zilizokuwa zimejengwa kwenye hifadhi ya barabara hiyo kubomolewa kupisha upanuzi wake. PICHA: NEBART 
MSOKWA
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Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

MKUU wa Wilaya ya 
Kaskazini ‘B’, Unguja 
Rajab Ali Rajab, amewa-
taka masheha kupitia 
upya kamati walizozi-
anzisha ili kuimarisha 
uwajibikaji miongoni 
mwa wajumbe wake.

Alisema kuna baadhi 
ya shehia kumekuwapo 
na tatizo la ushiriki 
mdogo wa wanakamati 
zinapotokea ziara ama 
shughuli za kijamii 
hali ambayo inaleta 
usumbufu kwa serikali 
inapofanya ufatiliaji wa 
huduma za kijamii

Akizungumza jana 
katika kikao cha pamoja 
na masheha hao ofisini 
kwake Mahonda, Ra-
jab alisema lengo la 
kuundwa kwa kamati 
mbalimbali katika 
shehia ni kuwarahi-
sishia wananchi kupata 
huduma muhimu kwa 
wakati sahihi pamoja 
na kuusaidia uongozi 
wa shehiya katika ma-
jukimu yake ya kila siku

Aliwataka masheha 
hao kusimamia utara-
tibu uliowekwa na seri-
kali kwa kuhakikisha 
rasilimali hasa ardhi na 
na maeneo ya ma-
bondeni hayavamiwi na 
wananchi na kutumiwa 
kinyume na utaratibu

Kwa upande wao 
masheha hao walisema 
kuna tatizo la uelewa 
kuhusu umuhimu wa 
kupata vibali vya ujenzi 
hali ambayo inaleta 
usumbufu mamlaka 
husika inapositisha 
shughuli za ujenzi kwa 
wananchi.

Waliiomba ofisi ya 
mamlaka ya maji wilay-
ani humo kutatua tatizo 
la kukosekana huduma 
hiyo kwa wananchi 
ili kila mmoja aweze 
kulipia maji hayo bila 
ya vikwazo.

Ataka 
mabadiliko 
uongozi 
wa shehia

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

W
ATALII na abiria ku-
toka mataifa mbalim-
bali ni miongoni mwa 
wasafiri 80 waliotua 

juzi katika kiwanja cha kimataifa 
cha Abeid Amani Karume Zanzibar 
(AAKIA).

Abiria 80 hao waliingia Zanzibar 
na  Shirika la Ndege la Qatar Air na 
ndege ya  Dreamliner A 787, waki-
ingia visiwani humo  baada ya ku-
pungua kwa ugonjwa wa COVID-19 
na Serikali ya Mapinduzi Zanzibar 

kufungua rasmi safari za anga.
Abiria hao walitua saa 2:30 juzi 

wakifuata taratibu zote za tahadha-
ri za kiafya zilizowekwa uwanjani  
humo.

Akizungumza na wanahabari, 
Ofisa Uhusiano wa Mamlaka ya Vi-
wanja vya Ndege Zanzibar (ZAA), 
Mulhati Yussuf Said, alisema, ki-
wanja kimeanza kupokea ndege 
kutoka mashirika mbalimbali.

Alisema shirika hilo lilisitisha sa-
firi za anga tangu Aprili 9 mwaka 
huu baada ya kuibuka kwa ugonjwa 
wa COVID -19 ulioyakumba mataifa 

mbalimbali na baadhi ya safari za 
anga  zimeanza rasmi.

Said alisema kuwasili kwake 
ndege hiyo, kumeonyesha dalili 
nzuri kuwa sasa ugonjwa huo 
unaendelea kupungua na kumeku-
wapo kwa hali ya kuridhika kiafya 
juu ya janga la corona.

Alisema mashirika mengi ya-
naendelea kufanya mawasiliano na 
kiwanja hicho ili  kuanzisha safari 
za anga na safari.

Hivyo, aliwataka Watanzania 
walioko nje na ndani ya nchi kuen-
eza ujumbe  kuwa kiwanja cha AA-

KIA kipo salama na wanaendelea 
kupokea abiria bila ya wasiwasi.

Ofisa Uhamiaji Mfawidhi ka-
tika kituo cha uhamiaji wa AAKIA, 
Bakari Mohamed Ameir, alisema 
wamekuwa na utaratibu bora kwa 
wageni wanaoingia katika kiwanja 
hicho huku wakizingatia usalama 
zaidi kujiepusha na maradhi.

Ameir  aliwataka wageni kue-
ndelea kutembelea mtandao wa 
Uhamiaji kwa ajili ya kuangalia 
utaratibu wa kuomba kibali cha 
kuingia nchini na kuondokana na 
usumbufu.

Ndege za kimataifa zaanza
kutua Z’bar kwa kishindo

Na Rahma Suleiman,           
ZANZIBAR

MCHUNGAJI Kiongozi wa Ma-
kanisa ya Kipentekoste Zanzibar 
(PEFA), Daniel Kwilemba Kwiyeya, 
amesisitiza umuhimu wa Watan-
zania kulinda zaidi amani wakati 

huu wa kuelekea kwenye uchaguzi 
mkuu.

Aliitaka jamii kusimamia na ku-
dumisha amani na utulivu katika 
kipindi hiki na pia  kuchagua vion-
gozi watakaowafaa na si wasindiki-
zaji.

Alitoa ushauri huo jana katika 

hafla ya kuzinduwa jengo la kanisa 
hilo liliopo Kisauni, Unguja.

Alisema kuwa katika kipindi cha 
uchaguzi hujitokeza mambo men-
gi ambayo mengine husababisha 
kutokea kwa vurugu.

Alieleza kuwa kipindi hiki jamii 
inatakiwa kuwa makini na isiruhu-

su  matakwa yao yawatawale ili 
kuepusha migogoro itakayopele-
kea kuvunjika amani.

Kuhusu kanisa, alisema mbali na 
kufanya ibada pia limejengwa na 
litakuwa likihusisha shughuli mbali 
mbali za kijamii na kuiomba jamii 
kujitokeza kulitumia.

Aidha, alisema kuwa katika eneo 
hilo        la kanisa kuna shule am-
bayo inafundisha madili ya Kizan-
zibari.

Ujenzi wa kanisa hilo unataraji-
wa kutumia milioni 100 hadi ku-
kamilika kwake na hadi sasa zime-
tumia shilingi milioni 48.

Asisitiza kujali zaidi amani kuelekea uchaguzi Oktoba

Amos Malima, Mkazi wa Kijiji cha Vilabwa wilayani Kisarawe mkoani Pwani, akijaza mafuta ya petroli kwa ajili ya kuyauza rejareja kwa waendesha 
pikipiki maarufu ‘Bodaboda’ katika mazingira yasiyo salama. PICHA: MPIGAPICHA WETU 
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Mkuu wa Wilaya ya Ilemela, Dk.Severine Lalika, akimkabidhi mmoja wa wanachama wa Chama cha Madereva na Makondakta 
Mkoa wa Mwanza kadi ya bima ya afya ya CHF iliyoboreshwa. PICHA: NEEMA EMMANUEL

Mradi kutokomeza 
ukatili kuwafikia 
50,000

Na Mwandishi Wetu

 
RAIS John Magufuli, amemteua 

Dk. Maduhu Kazi kuwa Mkurugenzi 
Mtendaji wa Kituo cha Uwekezaji 
Tanzania (TIC). 

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa jana na Mkurugenzi wa 
Mawasiliano ya Rais Ikulu, Gerson 
Msigwa, kabla ya uteuzi huo ali-
kuwa meneja wa idara ya sera za 
kibajeti na madeni wa Benki Kuu 
ya Tanzania (BoT).

 Kiongozi huyo anachukua nafasi 
ya Godffrey Mwambe na uteuzi 
wake umeanza jana.

NBC yafuzu kuwania tuzo za ubora Afrika
Na Mwandishi Wetu

BENKI ya NBC Tanzania im-
eteuliwa kuwania tuzo za ubora 
za Afrika katika kuwahudumia 
wajasiriamali ambazo zinaakisi 
ufanisi wa huduma  za kibenki 
na   kifedha katika bara la Af-
rika.

Katika tuzo hizo ambazo zi-
nashindaniwa na benki zaidi 
200, benki ya NBC imefaniki-
wa kuingia kwenye orodha ya 
benki tano bora zinazowania 
tuzo ya Benki Bora ya mwaka 
ya wajasiriamali (SME Bank of 
the year) hatua muhimu zaidi 
kufikiwa na benki ya Kitanzania 
ndani ya mwaka huu.

Mkurugenzi wa Kitengo cha 
Biashara cha Benki hiyo, Elvis 
Ndunguru, alisema inakuwa ni 
benki pekee nchini kuchaguli-
wa kuwania tuzo hiyo inayow-

aniwa na benki nyingine barani 
Afrika ikiwamo Benki ya Indus-
try na Benki ya Sterling zote 
kutoka Nigeria, Benki ya Misr 
(Misri) pamoja na Ecobank. 

Alisema kundi hilo linalenga 
kuthibitisha ubora wa taasisi 
za kifedha katika kusaidia na 
kubadilisha maisha ya wajasiri-
amali katika bara la Afrika.

“Tunafurahi sana kufikia 
hatua hii ya kuwania tuzo hizi 
bora barani Afrika. Tunataka 
kuongeza shukrani zetu kwa 
wateja na wadau kwa imani yao 
endelevu, ushirikiano, maoni 
na kuhusika katika kuboresha 
huduma zetu kwa wajasiriama-
li,” alisema Ndunguru.

Alisema benki hiyo imeji-
pambanua kama kituo kimoja 
chenye mahitaji yote ya waja-
siriamali kwa kutoa huduma 
mahususi na maalum zinazoak-

isi mazingira ya biashara ya 
ndani kwa lengo la kukuza na 
kuendeleza sekta ya wajasiri-
amali nchini.

  “Katika kuhakikisha hilo, 
benki imeendeleza klabu ya 
biashara (NBC-Club) ambayo 
inawaunganisha wajasiriamali 
na kuwawezesha kufanya safari 
za kibiashara, huduma za bure 
za ushauri wa kibiashara na up-
endeleo maalum katika baadhi 
ya huduma, hatua ambayo ina-
lenga kuleta mabadiliko katika 
sekta hii muhimu,” alisema Nd-
unguru.

 Utafiti unaonyesha kuwa, 
sekta ya wajasiriamali in-
achangia asilimia 35 ya Pato la 
Taifa (GDP), huku ikiajiri zaidi 
ya watu milioni 5.2 nchini.

Hata hivyo alisema sekta 
hiyo imekuwa ikikabiliwa na 
changamoto kadhaa ikiwamo 

ufikiwaji mdogo wa huduma 
za kifedha, sababu iliyotajwa 
kuwa ndio iliyopelekea benki 
ya NBC kuwekeza zaidi katika 
kuboresha mazingira ya biasha-
ra kwa kutoa huduma bora na 
kwa gharama nafuu.

Sherehe ya tuzo hizo in-
atarajiwa kufanyika Agosti 26 
mwaka huu wakati wa Mikuta-
no ya Mwaka ya Benki ya Afrika 
chini ya usimamizi wa Benki ya 
Maendeleo ya Afrika.

Tuzo hizo huleta pamoja 
viongozi wa sekta ya kibenki 
kutoka Afrika na ulimwenguni 
kusherehekea mafanikio ya 
vinara wanaongoza ukuaji na 
maendeleo na kubuni fursa 
mpya za kiuchumi kwa raia na 
jamii kote barani na kuhama-
sisha vizazi vipya vya wadau 
wa sekta ya benki wanaojenga 
mustakabali wa Afrika. 

Bar’wani kutetea kiti chake 
Lindi Mjini kupitia CHADEMA
Na Said Hamdani, LINDI

MBUNGE wa zamani wa 
Lindi Mjini, Salum Khalfani 
Bar’wani kwa kupitia tiketi ya 
Chama cha Wananchi (CUF), 
amejitosa kuwania nafasi hiyo 
katika uchaguzi mkuu un-
aotarajia kufanyika nchini 
mwaka huu kupitia   Chama 
cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA).

Katibu wa CHADEMA Jimbo 
la Lindi Mjini, Zingatia Moham-

ed, aliyaeleza hayo alipokuwa 
anazungumza na wanahabari.

Zingatia alisema Julai 
04/2020, ofisi yao ilifungua 
milango kuwataka wanacha-
ma wenye nia ya kugombea 
kujitokeza kuchukuwa fomu 
za kuomba ridhaa ndani ya 
chama, ambapo 21 kati yao 19 
wamechukua fomu za kuwania 
udiwani wa kata na viti maal-
um, huku wawili wakiwania 
ubunge.

Kwa upande wa ubunge, Zin-

gatia aliwataja waliojitokeza 
kuchukua fomu ni Bar’wani na 
Hemedi Ally, Katibu wa Itikadi 
na Uenezi CHADEMA Taifa.

Alisema alisema, watia nia 
nafasi ya udiwani ni 19, waki-
wamo 11 wanaowania nafasi za 
kata na 8 viti maalum.

Aliwataka wanachama wal-
iojitokeza kuchukua fomu ku-
wania nafasi za uongozi ngazi 
ya majimbo na kata kujiepusha 
kushiriki vitendo vya rushwa, 
badala yake wafuate taratibu za 

chama chao.
Mtia nia nafasi ya ubunge wa 

Jimbo la Lindi Mjini, Hemedi 
Ally, alisema kilichomfanya 
awanie nafasi hiyo ni kutaka 
kurejesha heshima ya jimbo 
hilo kwa wananchi.

Aisema Jimbo la Lindi kabla 
na baada ya Uhuru lilikuwa 
na viwanda vilivyosaidia wa-
nanchi kupata ajira mbalimbali 
zilizowawezesha kuendesha 
maisha yao ya kila uchwao 
tafauti na ilivyo hivi sasa.

Na Happy Severine, IILIMA

ASASI ya Kawiye Develop-
ment Social Development yenye 
makao yake makuu wilayani 
Maswa mkoani Simiyu inata-
rajia kuwafikia wananchi 50,000 
katika mradi wa awamu ya pili ya 
utekelezaji wa  kutokomeza viten-
do vya ukatili dhidi ya wanawake 
na watoto wilayani Itilima.

Akizungumzia utekelezaji wa 
mradi huo, Mkurugenzi wa asasi 
hiyo, Ezekiel Kassanga, amesema 
mradi huo unakusudia kusaidia na 
kuchangia  jitihada za utekelezaji 
wa mpango kazi wa Taifa wa ku-
tokomeza ukatili kwa wanawake 
na watoto wa mwaka 2017-2018  
hadi 2018-2020.

“Katika mradi huo Asasi ya 
Kawiye inakusudia kujenga na 
kuimarisha uelewa wa jamii kuhu-
su kuepuka kutenda vitendo vya 
kikatili kwa wanawake na watoto 
ikiwapo ndoa za utotoni, vipigo 
vya wanawake pamoja na ukatili 
wa kiuchumi,” alisema Kasanga.

Mkurugenzi hiyo alieleza kuwa 
dhamira kuu ya mradi huo ni ku-
wezesha jamii kuwa na uelewa wa 
athari za vitendo vya ukatili na 
uthubutu wa kuchukua hatua en-
delevu katika kutokomeza vitendo 
hivyo wilayani Itilima.

Alifafanua kuwa katika 
utekelezaji huo utahusisha 
mafunzo mbalimbali kwa njia ya 
warsha kwa wanajamii, kutoa 
machapisha, habari mbalimbali 
yatakayobandikwa barabarani ili 
kueneza ujumbe uweze kuifikia 
jamii kwa haraka.

Mradi huo wa awamu ya pili wa 
tokomeza vitendo vya ukatili wa 
kijinsia kwa wanawake na watoto 
wilayani Itilima mpaka kukami-
lika kwake utagharimu kiasi cha 
Sh.  milioni 30,000,000 ambazo ni 
ruzuku iliyotolewa na Shirika lisilo 
la kiserikali la The Foundation for 
Civil Society na kutekelezwa na 
asasi hiyo.

Bosi TIC 
atumbuliwa



Sababu kusitishwa uagizaji mtama nje

Mratibu wa utafiti na mgunduzi wa  zao la mtama hapa nchini kutoka TARI Ilonga, Dk.  Justin Ringo (kulia), akitoa 
maelezo kwa wakulima wa vijiji mbalimbali vya Wilaya ya Kilosa kuhusu mbegu mpya ya mtama inavyoweza kuzaa 
kwa kipindi cha muda mfupi ukilinganisha na mbegu za kienyeji wanazotumia wakulima katika wilaya hiyo. PICHA: 
ASHTON BALAIGWA
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Na Elizabeth Zaya

VYOMBO vya habari vimetakiwa kuibua 
na kufuatilia kwa undani habari zinazoleta 
suluhisho juu ya vitendo vya ukatili vina-
vyotokea katika jamii.

Mkurugenzi wa Shirika la Mabadiliko na 
Kujenga Ushirikiano  kwa Wote(TIBA), Mal-
cela Lungu, akizungumza na waandishi wa 
habari mwishoni mwa wiki, alisema bado 
kuna vitendo vya ukatili   vinavyoendelea 
ndani ya jamii lakini vingi vimekuwa havi-
ripotiwi.

Alisema matukio mengine ya ukatili 
yamekuwa hayaripotiwi kutokana na ku-
kosekana kwa elimu ya kutosha kwa jamii 
juu ya athari zake na namna ya kuviripoti 
katika vyombo vya dola.

“Vyombo vya habari kama daraja 
muhimu, kuna haja ya kuendelea kutoa 
elimu kwa jamii ili kuisaidia athari zake 
na namna wanavyoweza kuviripiti katika 

vyombo vya dola,” alisema Lungu.
Pia alitoa wito kwa makundi mbalim-

bali katika jamii kujenga tabia ya kutokuvi-
fumbia macho vitendo hivyo.

“Kuna makundi mbalimbali katika jamii, 
kuhakikisha kwamba nao wanawajibika 
kukemea vitendo hivyo vya ukatili, hakuna 
kuliachia kundi moja tu,” alisema Lungu.

Pia alisema kuna umuhimu kwa wanau-
me kushiriki katika kupambana na kupinga 
vitendo hivyo vya ukatili  badala ya kuwaa-
chia wanawake pekee ikiwamo kuanzisha 
majadiliano hayo katika vijiwe mbalimbali.

“Kuna haja ya kurudisha tena vile vijiwe 
vya kahawa ambavyo hutumika kujadili 
mambo mbalimbali, ili tuanze kujadili kwa 
kina namna ya ushiriki wa wanaume ka-
tika mapambano ya ukatili huo,” alisema 
Lungu.

“Kuna matukio mengi ambayo yanaende-
lea kuripotiwa kuhusu wanaume kuwan-
yanyasa wanawake ikiwamo kuwapiga, 

ubakaji,   kuna masuala ya mimba za uto-
toni bado zinaripotiwa, hizi zote zinahitaji 
pia ushiriki wa wanaume kwa sababu bado 
kuna gepu kubwa la ushiriki wa kundi hili.”

Alisema ili kufanikiwa kupambana na 
suala la ukatili lazima makundi yote katika 
jamii yashiriki.

“Tunataka pia wanaume wawe mach-
ampioni katika hili, wasijiweke nyuma kwa 
sababu na wao hili jambo linawahusu, tuk-
ishiriki kwa pamoja tutashinda,” alisisitiza 
Lungu.

Malcela alivikumbusha pia vyombo 
vya habari kuendelea kutoa elimu namna 
ya jamii kuendelea kuchukua tahadhari 
kuhuhusu ugonjwa wa corona.

“Tunashukuru Mungu ametusaidia kwa 
kiwango kikubwa kuhusu janga hili, lakini 
tusibweteke na hii hali, tuendelee kuchu-
kua tahadhari, ninaomba vyombo vya 
habari visichoke, viendelee kutoa elimu,” 
alisema.

Vyombo vya habari vyakumbushwa
utoaji wa elimu juu  ya ukatili kijinsia

Na Ashton Balaigwa, 
MOROGORO

SERIKALI imedhamiria kukome-
sha uagizaji wa zao la mtama kuto-
ka nje ya nchi kwa ajili ya matumizi 
ya viwanda nchini baada ya Taa-
sisi ya Utafiti wa Kilimo Tanzania 
(TARI) Ilonga iliyopo wilayani Ki-
losa mkoani Morogoro kugundua 
na kuzalisha aina  saba za mbegu 
za zao hilo na uwele.

Mbegu hizo zitatumika kama 
malighafi   kwenye viwanda ili   
kutengeneza   vinywaji laini na vi-
kali hapa nchini. 

Tayari TARI Ilonga imeanza 
mchakato wa kuwashirikisha 
wakulima   katika vijiji vya Ulaya 
Mbuyuni, Kibaoni, Mhenda na 
Ngole vilivyopo Wilaya ya Kilosa 
kwa kuwaonyesha mbegu hizo 
zilizopandwa katika shamba dara-

sa lililopo katika kijiji cha Kibaoni ili 
waweze  kuchagua aina za mbegu 
zilizo bora ili ziweze kupasishwa 
kwa ajili ya kilimo hicho baada ya 
kufanyika kwa majaribio katika 
kituo cha utafiti. 

Akizungumza katika maonyesho 
ya mbegu hizo mtama na uwele, 
Mkurugenzi wa TARI Ilonga, Dk. 
Joel Meliyo, alisema pamoja na kui-
saidia serikali kutumia fedha nyingi 
kwa kuagiza ya mtama kutoka nje 
ya nchi, lakini wanataka kusaidia 
wakulima kupata chakula cha ku-
tosha pamoja na ziada kwa ajili ya 
kuviuzia viwanda vya nchini. 

Alisema asilimia 60 ya mtama 
unautumika kwenye viwanda 
nchini umekuwa ukiagizwa kutoka 
nje ya nchi   wakati uwezo wa ku-
zalishaji hapa nchini   upo   hivyo 
wao kama watafiti wameamua sasa 
kuja na  mbegu hizo za teknolojia 

ya kisasa zilizotokana na mbegu za 
hapa nchini ili kuwasaidia wakuli-
ma kulima kilimo hicho kwa manu-
faa ya viwanda. 

Naye Mratibu wa Utafiti na mgun-
duzi wa zao la mtama nchini kutoka 
TARI Ilonga, Dk. Justin Ringo, alise-
ma baada ya ugunduzi wa mbegu 
hizo wameamua kuzipeleka kwa 
wakulima ili kuzitambua mbegu 
hizo na kuzipeleka katika hatua in-
ayofuata kwa lengo la kuzianishwa 
kwa matumizi ya wakulima. 

Dk. Ringo alisema kupitia mradi 
wa mtama unafahamika kama avi-
sa, wanatarajia zitapatikana  mbe-
gu aina nne za mtama na nne za 
uwele kupelekwa hatua inayofuata 
na kwamba mbegu hizo ni tofauti 
na zile anazotumia wakulima kwa 
kuwa zina uwezo wa kutoa wastani 
wa tani nne mpaka tano kwa hekta 
za chakula kwa miezi miwili ukilin-

ganisha na   za wakulima zinatoa   
chakula ndani ya miezi minne 
mpaka mitano chini ya tani moja 
kwa hekta.

Mtafiti na mgunduzi wa mbegu 
za mtama, uwele na ulezi, Emanuel 
Mwenda, akizungumzia kuhusu 
hali ya soko la mtama na uwele  
nchini, aliwaondoa hofu wakulima 
hao na kutaka walime kwa wingi 
kilimo cha mtama mweupe   kwa 
kuwa  makumpuni ya bia Tanzania 
yanatumia mtama huo na uwele 
kwa ajili ya uzalishaji wa vinywaji 
hivyo na kwamba kuna mahitaji 
makubwa kwajili ya uzalishaji huo. 

Mmoja wa wakulima wa kijiji cha 
Mhenda, Tatu Magongo, alipongea 
watafiti hao kwa kuwaletea mbegu  
za mtama za muda mfupi wa miezi 
miwili zenye tija kubwa ukilingani-
sha na zile wanazotumia za miezi 
mitano na kuahidi kuanza kilimo 

hicho mara tu mbegu hizo zita-
kapopitishwa kwa kuwa zitawale-
tea ukombozi na kuondokana na 
umaskini. 

Naye Mratibu wa Uhaulishaji wa 
Teknolojia na Mahusiano wa TARI 
Ilonga, Magreth Mchomvu, alisema 
baada ya mbegu hizo kupitishwa 
atahakikisha teknolojia hizo zi-
nawafikia wakulima kwa wakati 
na katika maeneo yanayozalisha 
mtama kwa wingi ili waweze ku-
lima kilimo cha kisasa chenye tija 
na kupata mavuno mengi. 

Aidha, Mkurugenzi Mkuu wa 
TARI, Dk. Geofrey Mkamilo, alise-
ma TARI kwa kutumia watafiti 
wake kutoka katika vituo 17 wame-
jipanga kuhakikisha   wanabuni 
tafiti zitakazosaidia uzalishaji wa 
malighafi   ili kuunga mkono jiti-
hada za serikali kuelekea uchumi 
wa viwanda. 

TAKUKURU 
yawapa angalizo 
wagombea 
ubunge na 
udiwani
Na Said Hamdani, LINDI

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana 
na Rushwa (TAKUKURU) mkoani 
Lindi, imetoa onyo kwa wananchi 
wanaohitaji kuwania nafasi za 
ubunge na udiwani, katika uch-
aguzi mkuu unaotarajia kufanyi-
ka nchini mwaka huu, kujiepusha 
na vitendo vya utoaji rushwa.

Wameonywa kuwapa rushwa 
wajumbe ili wawapitishe wakati 
wa kura za maoni.

Mkuu wa taasisi hiyo mkoani 
humo, Stephen Chami, alitoa an-
galizo hilo mjini Lindi, alipokuwa 
anazungumza na waandishi wa 
habari kuhusiana na utendaji wa 
taasisi hiyo.

 Alitoa onyo hilo kufuatia 
baadhi ya watia nia wa nafasi ya 
ubunge kuanza kutumia fedha 
kwa ajili ya kushawishi wajumbe  
kupitisha majina yao wakati wa 
vikao vya kura za maoni.

Hivi karibuni mmoja wa watia 
nia kwa nafasi ya ubunge Jimbo 
la Mtama, mkoani Lindi kupitia 
Chama Cha Mapinduzi (CCM) Kata 
ya Nahuka Huka alikamatwa 
akiwa na wajumbe akituhumiwa 
kugawa fedha kwa wajumbe 
ili wampitishe kwenye kura za 
maoni.

Alisema ni wajibu kwa watia 
nia wakazingatia sheria, kanuni 
na taratibu ili kujiepusha na 
vitendo vya utoaji rushwa wakati 
wa kura za maoni kwa ajili ya 
kupitisha majina yao kinyume 
cha hapo hatua stahiki za kishe-
ria zitachukuliwa dhidi yao.

Mkuu huyo wa TAKUKURU 
mkoani Lindi, alisema katika 
kipindi hiki cha uchaguzi, taasisi 
hiyo imejipanga vizuri kuhakiki-
sha vitendo vya rushwa havipewi 
nafasi kwenye uchaguzi mkuu wa 
mwaka huu na utakaofuata.



BARCELONA, Hispania

MSHAMBULIAJI wa Barcelona, 
Antoine Griezmann anatafuta 
namna ya kutimka kwenda 
kutafuta mahali ambapo atapata 
nafasi ya kucheza na kujiamini ili 
kurudisha makali yake.

Mfaransa huyo anadaiwa kuwa 
na mpango wa kwenda ama Man-
chester United au Manchester 
City, akiamini huko atapata nafasi 
ya kurudi kwenye kiwango chake 
bora.

Mshambuliaji huyo alitua Bar-

celona akitokea Atletico Madrid 
kwa ada ya pauni milioni 108 
wakati wa dirisha la uhamisho la 
majira ya joto mwaka jana, lakini 
amekuwa akihusishwa na mpan-
go wa kuachana na miamba hiyo 
ya Nou Camp baada ya kushind-
wa kucheza soka la kiwango kili-
chotarajiwa.

Kwa mujibu wa Mundo 
Deportivo, klabu mbili za jijini 
Manchester nchini England, mara 
kadhaa zimekuwa zikifuatilia 
uwezekano wa kunasa huduma ya 
Griezmann na kwamba anaweza 

kushawishika kwenda kukipiga 
kwenye Ligi Kuu England katika 
dirisha hili la uhamisho wa majira 
ya kiangazi.

Griezmann amefunga mabao 
14 na kutoa pasi za mwisho nne 
katika mechi 45 za michuano 
yote aliyocheza msimu huu, lakini 
ameanzishwa mechi moja tu kati 
ya nne za mwisho alizotumikia 
wababe hao.

Alicheza dakika mbili tu katika 
sare ya 2-2 dhidi ya klabu yake ya 
zamani ya Atletico, Jumanne iliyo-
pita. 

Griezmann kutua England

habari michezo
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MADRID, Hispania

DIEGO Simeone anaangalia 
uwezekano wa kuimarika 
zaidi kwa Atletico Madrid 
licha ya kupata tiketi ya 
kucheza mashindano ya Ligi 
ya Mabingwa Ulaya kwa 
mara nyingine.

Bao la dakika ya 74 
kutoka kwa Diego Costa 
lilishuhudia Atletico 
iliyomaliza na wachezaji 
10, kuifunga Real Betis bao 
1-0 Jumamosi na kufuzu 
kucheza Ligi ya Mabingwa 
Ulaya kwa msimu wa nane 
mfululizo.

Lakini Kocha Mkuu, 
Simeone amekataa 
kumpumzika, na kuitaka 
Atletico kuendelea kukua 
zaidi.

“Siwezi kuacha 

kuchambua kile 
kilichofanywa, na ni lazima 
wachezaji waimarike 
zaidi,” alisema akiwaambia 
waandishi wa habari.

“Mara zote tunataka 
kuimarika na njia pekee 
ni kuifanya klabu kuwa na 
uwezekano wa kucheza 
vizuri uwanjani na 
kuendelea kukua kama 
ilivyokuwa katika miaka ya 
hivi karibuni.

“Kama kulikuwa na wakati 
wa kufuzu kwa Ligi ya 
Mabingwa Ulaya ni sawa, 
ilikuwa vile ilivyotokea 
kwenye mchezo kwa 
sababu ya sisi.

“Walionekana kutaka 
kurudi kiwango, lakini 
wachezaji walicheza kwa 
kujituma na mwisho wa 
siku tukapata ushindi.”

Simeone ataka Atletico 
waimarike zaidi

MANCHES-
TER, England 

P
EP Guardiola 
amesifia maende-
leo ya Raheem Sterling 
baada ya mshambuliaji 

huyo kufunga ‘hat-trick’ wakati Man-
chester City wakiibuka na ushindi 
wa 5-0 dhidi ya Brighton and Hove 
Albion.

Sterling sasa amefikisha mabao 27 
msimu huu, yakiwa ni mengi zaidi ali-
yofunga kwa msimu mmoja.

Guardiola alimsifia mchezaji huyo 
wa kimataifa wa England, huku Ga-
briel Jesus na Bernardo Silva kila 
mmoja akifunga bao moja kuwez-
esha kupata ushindi huo Jumamosi.

“Sifa zote ni kwa (Sterling). Sio 
tukwa sababu ya mabao matatu, ni 

m u h i m u 
kwa kile tuli-

chonacho,” alise-
ma kocha huyo wa 

Manchester City akiwaam-
bia waandishi wa habari.
“Maendeleo yake kama mchezaji 

ni kwa sababu anataka kuimarika 
zaidi na pia tumefurahishwa na ki-
wango chake. “Raheem mwenyewe 
anajua vizuri nini anachotakiwa 
kukifanya. Ana ushindani mkubwa 
na mwenye kasi ya kufunga mabao. 

“Tuna mawinga wenye akili ya ku-
funga mabao na hilo ndilo jambo la 
muhimu zaidi kwa timu.”

Ushindi huo wa City kimahesabu 
umewawezesha kumaliza katika nne 
bora ya ligi Kuu England, huku zikiwa 
zimesalia mechi tatu ligi hiyo kumal-
izika.

Jumatatu Julai 13, 2020

Guardiola 
asifia 
kiwango cha 
Sterling
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TURIN, Italia 

MAURIZIO Sarri bado anataka kuisuka upya Juven-
tus kupitia kwa kiungo Jorginho na anataka kum-
tumia kiungo wake, Aaron Ramsey kama chambo.

Sarri ndiye alimnunua Jorginho wakati akiinoa 
Chelsea na sasa anataka kuungana naye kwenye 
kikosi chake cha Juventus.

Kwa sasa Jorginho ameonekana kuwa mchezaji 
wa kawaida kwenye kikosi cha Kocha Frank Lam-
pard na Sarri anataka kumrejesha Italia ili kuunga 
naye.

Ramsey aliyejiunga na Juventus msimu uliopita 
baada ya kuachana na Arsenal, anaweza kurejea 
katika Ligi Kuu England kama mpango huo utafani-
kiwa lakini, safari hii akivaa jezi ya Chelsea.

Ripoti kutoka Italia zinasema kuwa, Chelsea wa-
naweza kufanya biashara ya wachezaji hao na Sarri 
wakati huu ambao, Lampard yuko ‘bize’ kukisuka 
upya kikosi chake akinasa mastaa wawili wakali, 
Timo Werner na Hakim Ziyach.

MANCHESTER, England 

M
ANCHESTER United ime-
andaa ofa ya pauni milioni 
50 ili kuhakikisha wa-
naipata saini ya winga wa 

Borussia Dortmund na Timu ya Taifa 
ya England, Jadon Sancho.

Winga huyo anatajwa kuwa na tha-
mani ya pauni milioni 100 kwenye 
mkataba wake wa sasa unaotarajiwa 
kufikia tamati mwaka 2022.

Suala hilo limeifanya Dortmund 
kuanza kutafuta mbadala wa mchez-
aji huyo kwa kuwa wanaamini United 
inaweza kufanikiwa kutoa kiasi cha 
fedha wanachohitaji.

Inaelezwa kuwa Dortmund huenda 
ikawa tayari kupokea pauni milioni 
50 ikihofia kumpoteza bure wakati 
msimu ujao utakapofikia tamati.

United imekuwa ikiifuatilia saini ya 
mchezaji huyo kwa muda mrefu am-
bapo wamekuwa wakipambana na 
Real Madrid wanaotajwa kuwa kwe-
nye mpango wa kuhakikisha wanaipa-
ta saini ya fundi huyo. 

Sancho mwenye umri wa miaka 
20, amekwishaweka wazi anatamani 
kujiunga na United dirisha lijalo ikiwa 
makubaliano kati ya pande hizo yata-
fikiwa.

Messi 
anatakiwa 
kumpumzika 
– Setien
BARCELONA, Hispania

KOCHA Quique Setien amesema 
Lionel Messi anahitaji “kupumzika” 
huku Barcelona ikizidisha presha kwa 
Real Madrid baada ya kushinda bao 1-0 
dhidi ya Real Valladolid.

Messi alimtengenezea pande Arturo 
Vidal aliyefunga bao dakika ya 15 
Jumamosi wakati Barca wakipunguza 
tofauti ya pointi na kuwa moja dhidi ya 
vinara wa LaLiga, Madrid, ambao wana 
mchezo mmoja mkononi.

Lakini nyota huyo alicheza kwa 
dakika zote 90 wakati Barca wakiwa na 
ratiba ngumu na Setien alisema baada 
ya mchezo huo kuwa Messi anahitaji 
kupumzika.

“Pengine atapumzika, ndio,” alicheza 
kocha huyo wa Barcelona akiwaambia 
waandishi wa habari.

“Nilimwambia hivyo awali na pen-
gine leo tungepata mabao mengi, lakini 
tulistahili ushindi, pengine alitakiwa 
kupumzika.”

Antoine Griezmann na Luis Suarez, 
kila mmoja alicheza kwa dakika 45, 
huku raia huyo wa Uruguay akichukua 
nafasi ya raia huyo wa Ufaransa katika 
kipindi cha pili.

Setien, ambaye alisema Griezmann 
“ameshuka kiwango”, anahisi Barca 
walikuwa wamechoka baada ya mchezo 
wa tatu ndani ya wiki moja.

“Nafikiri miguu ya wachezaji ilichoka. 
Si zaidi ya dakika 72 tangu tulipocheza 
mchezo wetu wa mwisho,” alisema.

Sancho 
njia 
nyeupe 
United

Jorginho 
kupishana 
na Ramsey 
Chelsea



SANCHO KUIKAMUA UNITED

BORUSSIA Dortmund haitapokea ada chini ya 
pauni milioni 116 ili kumruhusu winga wa Timu 
ya Taifa ya England, Jadon Sancho (20), ambaye 
anatajwa kuwindwa na Manchester United. (West-
deutsche Allgemeine Zeitung, via Manchester 
Evening News)

BARCA YAKATA TAMAA

BARCELONA imekata tamaa kuhusiana na kuka-
milisha mchakato wa kumrejesha mshambuliaji wa 
Paris St-Germain na Timu ya Taifa ya Brazil, Neymar 
(28), kwenye Uwanja wa Nou Camp majira ya joto 
mwaka huu. (Marca)

JOVIC ANUKIA LEICESTER

LEICESTER City inataka kumsajili straika wa Timu 
ya Taifa ya Serbia, Luka Jovic (22), kutoka Real Madrid 
kwa ada ya pauni milioni 31 ili kucheza pamoja na 
Jamie Vardy katika msimu ujao. (Mail on Sunday)

GERRARD ATAKIWA BRISTOL

KLABU inayoshiriki Ligi ya Championship, Bristol 
City inataka kumwajiri Kocha wa Rangers, Steven 
Gerrard ili kuchukua mikoba iliyoachwa na Lee John-
son, ambaye ametimuliwa. (Sunday Express)

THIAGO AGOMBEWA ULAYA

JUVENTUS na Manchester City zimeungana na Liv-
erpool katika mchakato wa kuwania saini ya kiungo 
wa Bayern Munich na Timu ya Taifa ya Hispania, 
Thiago Alcantara, ambaye ana umri wa miaka 29. 
(Tuttomercatoweb - in Italian)

CHELSEA, INTER VITANI

CHELSEA na Inter Milan zimeanza mazungumzo 
na Lille kuhusiana na uhamisho wa mshambuliaji wa 
Timu ya Taifa ya Ufaransa, Jonathan Ikone, ambaye 
ana umri wa miaka 22. (Le 10 Sport - in French)

ZIDANE AMHOFIA RODRIGUEZ

KOCHA wa Real Madrid, Zinedine Zidane, amese-
ma hana uhakika kama kiungo mshambuliaji wa 
Timu ya Taifa ya Colombia, James Rodriguez (28), 
ataichezea tena klabu hiyo. (AS)

ZANIOLO AGOMBEWA ITALIA

JUVENTUS na Inter Milan zimeonyesha nia ya kum-
sajili kiungo mshambuliaji wa Roma na Timu ya Taifa 
ya Italia, Nicolo Zaniolo, ambaye ana umri wa miaka 
21, katika majira ya joto mwaka huu. (Tuttosport - in 
Italian)

BARCA KUILIPA DORTMUND

BARCELONA italazimika kuilipa klabu ya zamani 
ya Ousmane Dembele, ambayo ni Borussia Dortmund 
kiasi cha pauni milioni 17.9 kama itamuuza msham-
buliaji huyo wa Timu ya Taifa ya Ufaransa ambaye 
ana umri wa miaka 23, katika majira ya joto. (Bild - in 
German)

PELLEGRINI AMTAKA DIAZ

KOCHA mpya wa Real Betis, Manuel Pellegrini 
amesema anataka kumsajili kwa mkopo kiungo wa 
Real Madrid, Brahim Diaz (20) kwa ajili ya msimu 
ujao. Pellegrini aliwahi kufanya kazi na Diaz alipoku-
wa katika klabu ya Malaga. (Mundo Deportivo - in 
Spanish)

zisikupite

haba
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

NAPLES, Italia

B
EKI wa kati wa Timu ya 
Taifa ya Senegal, Kalidou 
Koulibaly, amemaliza tetesi 
zinazoendelea kuhusiana na 

mpango wa kutaka kuondoka Napoli 
wakati wa majira ya joto kwa kusema 
atastaafia soka akiwa na klabu hiyo.

Kwa muda mrefu beki
 huyo ghali anahusishwa

 na mipango ya kutaka
 kuondoka klabuni hapo, 

huku Manchester City
 na Manchester United 
zote zikitajwa kuhitaji
 huduma ya beki huyo
 wa kati ambaye yuko

 katika kiwango cha juu.

Mabingwa wa Ligi Kuu England Liv-

erpool, Barcelona na Paris Saint-Ger-
main pia nazo zimetajwa kuonyesha 
nia ya kumsajili mlinzi huyo.

Lakini gazeti liitwalo Gazetto dello 
Sport limeandika mchezaji huyo 
ameweka wazi uamuzi wake wa 
kuona anastaafia katika klabu hiyo 
kongwe nchini Italia.

Koulibaly aliliambia gazeti hilo 
la Italia: “Sijawahi kuzungumza na 
Napoli kuhusiana na kutaka kuon-
doka. Kama tutatakiwa kutafuta su-
luhisho tutafanya hivyo, lakini sijawa-
hi kuzungumzia kuhusiana na dirisha 
la usajili.

“Mimi pia ninasoma kwenye maga-
zeti kuhusiana na hatima yangu. La-
kini kwa sasa mimi ninataka kufikiria 
kuhusu kucheza tu, nina asilimia 100 
ya kuitumikia Napoli na inanikera 
kusikia ninahusishwa na uhamisho, 
kila siku unasikia hili au klabu ny-
ingine ya Ulaya.

“Tutaangalia nini Rais (Aurelio De 
Laurentiis) ataamua kuhusiana na hili 
au kama atafikia uamuzi wa kuongeza 
mkataba wangu, hii itanifanya mimi 
kustaafia kandanda hapa.”

Koulibaly amekuwa hajakosa 
mechi hata moja ya Napoli tangu al-
ipojiunga na klabu hiyo mwaka 2014 
akitokea Genk na sasa amekuwa 
mmoja wa mabeki  wa kati bora du-
niani. Katika kipindi cha miaka sita, 
beki huyo ameichezea klabu hiyo 
mechi 239 na amekuwa mchezaji 
mwadilifu kwa wakati huu licha ya 
kutakiwa na klabu kubwa za Ulaya.

Huku Manchester City na Man-
chester United zikijiandaa kuimari-
sha safu zake za ulinzi, inaeleweka 
kwa nini zimevutiwa na beki huyo 
mwenye umri wa miaka 29.

Hata hivyo, zitatakiwa kujiandaa 
kupambana ili kumwondoa beki  
huyo mjini Naples.

    Licha ya klabu kubwa Ulaya kuwania 
saini yake ikiwamo Barca, United, City, PSG...

habari michezo
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Koulibaly aamua
kustaafia Napoli



Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KOCHA Mkuu wa Kipanga, Rashid Lato, 
amesema sare ya nne mfululizo katika 
Ligi Kuu Zanzibar inamweka katika 
wakati mgumu wa kutimiza malengo 
yake wakati ligi hiyo ikielekea uking-
oni.

Kipanga ililazimishwa sare ya bao 
1-1 dhidi ya Polisi katika mechi ya Ligi 
Kuu Zanzibar iliyochezwa kwenye 
Uwanja wa Mau A juzi. 

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Lato, alisema wachezaji bado hawaja-
pata nguvu na kasi ya kubabiliana na 
ushindani kwenye ligi hiyo tangu ili-
porejea tena kutoka katika mapumziko 
mrefu yaliyosabibshwa na virusi vya 
ugonjwa corona.

Lato alisema baadhi ya wachezaji 
wanaonekana walizembea kufanya 
mazoezi binafsi na sasa hali hiyo 
inawafanya washindwe kuonyesha 
kiwango bora.

“Bado kikosi hakijachanganya vi-
zuri, mechi zinavyoendelea, tunaona 
wachezaji wanajituma lakini bado 
wamekuwa wagumu wa kufanya ua-
muzi pale wanapopata nafasi, hii yote 
inasababishwa na kutofanya mazoezi 
wakati ligi iliposimama, ni wazi wakati 
wa mapumziko wao walibweteka,” 
alisema Lato.

Kocha huyo alisema muda wa wiki 
mbili wa kufanya mazoezi ya pamoja 
uliotolewa na Shirikisho la Soka Zan-
zibar (ZFF), haukutosha kuwaimarisha 
wachezaji wake.

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Sahare All Stars iliyokuwa 
inashiriki Ligi Daraja la Pili imesema 
imekubaliana na matokeo ya ku-
fungwa katika mechi ya nusu fainali 
ya Kombe la FA, dhidi ya Namungo FC, 
kushuka daraja.

Kocha Mkuu wa timu hiyo, Kessy 
Abdallah, alisema katika mechi ya 
nusu fainali kati yao dhidi ya Namun-
go walicheza vizuri, lakini kosa moja 
walilofanya ndilo ambalo liliwaadhibu.

“Tunawapongeza wenzetu, tunawa-
takia kila la kheri, mechi ilikuwa nzuri, 
kila timu ilicheza vizuri, lakini wen-
zetu walitumia kosa moja tulilofanya 
na kutuadhibu, ndiyo mpira,” alisema 
kocha huyo.

Sahare All Stars ilichapwa bao 1-0 na 
Namungo katika mchezo wa hatua ya 
nusu fainali uliochezwa juzi Jumamosi 
kwenye Uwanja wa CCM Mkwakwani 
jijini, Tanga na kuyaaga mashindano 
hayo yanayotoa tiketi ya kucheza 
michuano ya kimataifa ya Kombe la 
Shirikisho Afrika (CAF).

“Wala hatutii huruma, kufungwa 
mechi ya nusu fainali na kushuka 
daraja siyo kigezo cha sisi kukata 
tamaa. Kuna timu zimecheza Daraja 
la Kwanza kwa miaka 15 zipo hapa 
hapa hazipandi na wala hazishuki, sisi 
tumeshuka na nina uhakika msimu 
ujao tutapanda daraja, na tutaziacha 
na kwenda kucheza Ligi Kuu,” alitamba 
kocha huyo.

Sare mfululizo 
zaitesa Kipanga

Sahare yatolewa, 
yashuka daraja

habari michezo
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Na Saada Akida 

KOCHA Mkuu wa Namungo FC, Thiery 
Hitimana, amesema atalazimika ku-
fanya mabadiliko katika safu yake ya 
ushambuliaji kutokana na nyota wake 
tegemeo kuwa majeruhi.

Mipango hiyo ya Hitimana ni kue-
lekea mechi yao ya Ligi Kuu Tanzania 
Bara dhidi ya Mbeya City itakayoche-
zwa keshokutwa pamoja fainali ya 
Kombe la Shirikisho FA itakayofanyika 
Agosti 2, mwaka huu.

Juzi Namungo ilifanikiwa kutinga hat-
ua ya nusu fainali ya Kombe la FA baada 
ya kupata ushindi wa bao 1-0 dhidi ya 

Sahare All Stars inayoshiriki Ligi Daraja 
la Pili ya jijini, Tanga.

Bao pekee la Namungo katika mch-
ezo huo lilifungwa na Edward Manyama 
dakika ya 80 na sasa watasubiri mshindi 
kati ya Simba na Yanga ambao walita-
rajia kukutana jana jioni.

Akizungumza na gazeti hili jana, Hiti-
mana alisema amefurahi kuona timu 
yake imetinga fainali ya michuano hiyo, 
hivyo atalazimika kufanya mabadiliko 
katika kikosi chake ushambuliaji ili ku-
hakikisha wanashinda mechi zilizobaki 
za Ligi Kuu pamoja na kuchukua kombe 
la FA.

Hitimana aliwataja wachezaji wake 

ambao ni majeruhi kuwa ni pamoja na 
washambuliaji, Blaise Bigirimana,  Reli-
ants Lusajo, Hashim Manyanya na ki-
ungo, Steve Nzingamasabo.

“Kwangu yoyote nitakayekutana naye 
sawa, ila kama Simba atapita fainali 
itakuwa balaa, ninatakiwa kuwa makini,  
kwa sababu wana timu nzuri na bora 
kwa soka la Tanzania, lakini itatupa 
urahisi kwetu kujipanga kucheza ki-
mataifa,” alisema Hitimana.

Kocha huyo aliongeza bado pia anata-
ka kuona kikosi chake kinamaliza kwe-
nye nafasi ya pili katika Ligi Kuu Bara 
msimu huu.

Namungo yaanza mikakati ya fainali

Mkurugenzi wa Utawala na Udhibiti wa Kampuni ya SportPesa Tanzania, Abbas Tarimba (kushoto), akimkabidhi 
mshindi wa Multibet, George Siwale mfano wa hundi ya Sh. milioni 9.9 baada ya kubashiri kwa usahihi mechi 
18 huku akitumia kiasi cha Sh. 8,500 kuweka ubashiri wake. NA MPIGAPICHA WETU

Na Saada Akida

K
OCHA Mkuu wa Azam FC, Aris-
tica Cioaba, amesema wamed-
hamiria kuhakikisha wanamal-
iza katika nafasi ya pili kwenye 

msimamo wa Ligi Kuu Tanzania Bara 
msimu huu, ili kuweka heshima.

Kauli hiyo ya Cioaba imekuja 
baada ya timu yake kuvuliwa

 ubingwa wa mashindano
 ya Kombe la FA, na hivyo

 kupoteza tiketi ya kushiriki 
michuano ya kimataifa msimu

 ujao.
Akizungumza jijini Dar es Salaam jana, 

Cioaba alisema anaendelea kuimarisha 
mikakati ili kikosi chake kifanye vema 
katika mechi zilizobakia licha ya kuwa-
kosa baadhi ya wachezaji wake nyota wa 
kikosi cha kwanza.

Cioaba alisema baada ya kutolewa ka-
tika mashindano ya Kombe la FA, nguvu 
zao zimeelekea katika kulinda heshima 
yao katika ligi hiyo ambayo mwakani ita-
shirikisha timu 16 tu.

“Tumepoteza nafasi ya kushiriki mi-
chuano ya kimataifa, hali hiyo haitatu-
rudisha nyuma kupambana kutafuta 
alama tatu katika mechi zetu zote zi-
lizobaki, wachezaji wanalifahamu hilo, 
tutapambana timu kutafuta matokeo 
mazuri,” alisema Cioaba.

Aliongeza anafahamu hakuna mechi 
rahisi kwa sababu kila timu inahitaji 
kutimiza malengo yake, huku vita kubwa 
ikiwa kwenye klabu zinazopambana ku-
jinasua na janga la kushuka daraja.

“Wachezaji wanatakiwa kujituma kwa 
sababu hatujafikia malengo yetu, vijana 
wangu walicheza vizuri dhidi ya Mwadui 
FC, matokeo yake yametuimarisha na 
tunataka kuendeleza kasi ile,” aliongeza 
kocha huyo.

Azam ina pointi 65 na iko katika na-
fasi ya pili kwenye msimamo nyumba ya 
mabingwa Simba yenye pointi 81, huku 
Yanga ikishinda nafasi ya tatu, huku kila 
timu ikibakiwa na mechi nne ili kumaliza 
msimu 2019/20.

Azam yapania kujifuta
machozi Ligi Kuu Bara
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Kiungo wa Simba, Clatous Chama (katikati), akijipanga kuwatoka nyota wa Yanga, Said Makapu (kushoto) na 
Papy Tshishimbi katika mechi ya hatua ya nusu fainali ya mashindano ya Kombe la FA iliyochezwa kwenye 
Uwanja wa Taifa jijini, Dar es Salaam jana. Simba ilishinda mabao 4-1. PICHA : JUMANNE JUMA

SIMBA BABA LAO
   Yaichapa Yanga mabao 4-1 na kuzima ndoto 

zao za kushiriki michuano ya CAF, Namungo haooo...
Na Saada Akida

W
AMELIPA Kisasi! Simba imeen-
delea kung’aa baada ya kufani-
kiwa kuifunga Yanga mabao 
4-1 katika mechi ya hatua ya 

nusu fainali ya mashindano ya Kombe la FA 
iliyochezwa jana jioni kwenye Uwanja wa 
Taifa jijini, Dar es Salaam.

Mbali na kutoa kichapo, Simba 
imeinyima Yanga tiketi ya kush-

iriki mashindano ya kimataifa 
msimu ujao, na hivyo sasa ma-
bingwa hao wa Ligi Kuu Tanza-

nia Bara watakutana na Namun-
go katika fainali itakayochezwa

 Agosti 2, mwaka huu kwenye
 Uwanja wa Nelson Mandela, 

Sumbawanga mkoani Rukwa.
Mbrazil Gerson Fraga ndiye aliifungia 

Simba bao la kwanza katika mchezo huo 
baada ya kumalizia kazi nzuri iliyofanywa 
na Clatous Chama ambaye kabla ya kutoa 
pasi, aliwazungusha wachezaji wawili wa 
Yanga, Said Makapu na Papy Tshishimbi.

Bao hilo lilidumu mpaka timu hizo 
zilipokwenda mapumziko katika mchezo 
huo uliokuwa na kasi pamoja na ubabe ku-

Na Saada Akida 

RUFANI ya Tanzania dhidi ya majirani zao 
Uganda kutumia wachezaji wenye umri 
mkubwa katika mashindano ya kusaka 
tiketi ya kushiriki fainali za Kombe la 
Dunia kwa wasichana wa umri chini ya 
miaka 17 imefeli, imeelezwa.

Akizungumza na gazeti hili jana, Katibu 
Mkuu wa Shirikisho la Soka Tanzania 
(TFF), Wilfred Kidao, alisema rufani yao 
iliyokuwa inalalamika Uganda kutumia 
wachezaji watano wenye umri mkubwa 
‘imegonga mwamba’ na hivyo Uganda 
itasonga mbele katika mashindano hayo.

Kidao alisema wamepokea kwa hu-
zuni majibu ya rufani hiyo kwa sababu 
wanaamini Uganda ilitumia wachezaji 
‘vijeba’.

“Ni kweli majibu yametoka na tu-
meshindwa, hivyo Uganda wameshinda, 
nadhani hivi karibuni tutaliweka wazi 
hili,” alisema Kidao.

Kiongozi huyo amewataka wadau wa 
soka la wanawake kuendelea kuziamini 
timu zao zote na shirikisho litaendelea 
kujipanga kuhakikisha wanafanya vizuri 
katika michuano ambayo bado hawaja-
tolewa.

Yosso wa Tanzania waliondolewa katika 
mashindano hayo baada ya kuchapwa 
mabao 5-0 katika mchezo wa maru-
diano ugenini Kampala wakati nyumbani 
walipata ushindi wa magoli 2-1.

uliopigwa na Miquissone.

YANGA YATANGULIA
Saa 9: 02 mchana; Kikosi cha Yanga kili-

kuwa cha kwanza kuingia uwanjani kwa ku-
tumia gari mbili aina ya Coaster huku basi 
lao kubwa lililozoeleka likiingia tupu.

Dereva wa Yanga aliingia na basi hilo aki-
wa peke yake na kwenda kuliweka kwenye 
sehemu maalumu ya maegesho.

9:18 mchana; Kikosi cha Simba kilitinga 
kwenye uwanja huo wa kisasa nchini kiki-
wa kwenye busi lao na wachezaji wake wote 
pamoja na benchi la ufundi.

Licha ya serikali kutangaza kuuza tiketi 
chache ili kujikinga na maambukizi ya viru-
si vya corona, mashabiki wa Simba walien-
delea kuwa wengi zaidi uwanjani hapo 
wakiwa wamevalia jezi za rangi nyekundu 
na nyeupe.

toka kwa wachezaji wa timu zote mbili.
Chama ambaye alikuwa katika kiwango 

chake jana, alifunga bao la pili baada ya 
kuanzisha shambulizi na kumpatia Bocco, 
halafu nahodha huyo akamrejeshea mfun-
gaji huyo dakika ya 48 ya mchezo huo.

Simba ikiendeleza ubora wake ilipata bao 
la tatu kupitia kwa Luis Miquesson ambaye 
aliwahi mpira wa kichwa uliookolewa na 
Tshishimbi ambaye alikuwa anaondoa ha-
tari kwenye lango la timu yake dakika ya 51.

Kiungo Muzamiru Yassin aliyeingia aki-
chukua nafasi ya Fraga alimalizia mpira 
uliotemwa na Menatha ambaye alishindwa 
kudaka shuti la Meddie Kagere na hivyo kui-
andikia Simba bao la nne ambalo liliwany-
amazisha mashabiki wa Yanga waliokuwa 
wanaamini wanaweza kupindua matokeo.

Yanga ndio ilikuwa ya kwanza kufanya 
shambulizi katika lango la Simba kupitia kwa 
David Molinga, lakini beki wa mabingwa wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara, Kennedy Juma ali-
wahi kuruka na kuokoa shambulizi hilo kwa 
kichwa na mpira kwenda nje dakika ya nne.

Simba walijibu shambulizi hilo dakika 
mbili baadaye kwa kufanya kashikashi kati-
ka lango la wapinzani wao, lakini golikipa wa 
Yanga, Menata Mnacha alikuwa makini kwa 
kupangua shuti kali lililopigwa na kiungo, 
Jonas Mkude.

Dakika ya sita, winga hatari wa Simba 
alipoteza nafasi ya kufunga baada ya kupiga 
juu ya lango na kupoteza pasi aliyopewa na 
Mohammed Hussein ‘Zimbwe Jr’. 

Nahodha wa Simba, John Bocco alimpa 
pasi fupi Chama lakini Mzambia huyo aliiny-
ima Simba nafasi ya kupata bao la mapema 
baada ya shuti alilopiga kupaa juu, huku 
tayari mabeki wa Yanga wamemwacha huru 
kufanya shambulizi hilo ndani ya eneo la 
hatari huku Bocco naye akikosa goli kwa ku-
piga pembeni dakika ya 31.

Aishi Manula ‘Tanzania One’ aliinyima 
Yanga nafasi ya kusawazisha baada ya krosi 
nzuri aliyopiga iliyokuwa inaelekea langoni 
kuishia mikononi mwa Tanzania One huyo 
dakika ya 34 huku Lamine Moro akiokoa 
hatari nyingine langoni mwao kupitia mpira 
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Tanzania chali, 
Uganda yapeta


	Page 1
	Page 2
	Page 3
	Page 4
	Page 5
	Page 6
	Page 7
	Page 8
	Page 9
	Page 10
	Page 11
	Page 12-13
	Page 14
	Page 15
	Page 16
	Page 17
	Page 18
	Page 19
	Page 20
	Page 21
	Page 22
	Page 23
	Page 24

