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Mhitimu wa darasa la saba, Melison Samwel akichota maji katika moja ya visima, wilayani Magu, mkoani Mwanza, kwa ajili 
ya kwenda kuyauza katika migahawa na makazi ya watu. Hununua madumu tisa kwa bei ya 300/- na kuyauza kwa 2,000/. 
PICHA: NEEMA EMMANUEL

Wahitimu la saba wanavyobeba
jukumu la wazazi kusaka fedha

Na Waandishi Wetu

N
I hatua mojawapo ya 
safari ya maisha ka-
tika elimu. Safari hiyo 
ni kuhitimu elimu ya 

msingi na kuanza maandalizi 
ya kuanza elimu ya sekondari. 
Kufikia hatua hiyo ni mafanikio 
na furaha kwa mwanafunzi na 
wazazi. 

Lakini kwa kufikia hatua hiyo 
na kusubiri ifikapo Januari, 
mwakani, kuanza elimu ya se-
kondari mtoto anafanya nini? 
Hilo ni fumbo kubwa na wajuao 
ni wale wanaomzunguka. 

Wakati hali ikiwa hivyo, siku 
kadhaa baada ya wanafunzi hao 
kumaliza mitihani yao, katika 
maeneo kadhaa ya Kanda ya 
Ziwa, wamerejea nyumbani na 
kuanza shughuli mbalimbali za 
kusaka fedha. Lengo ni kutafuta 
fedha kwa ajili ya maandalizi ya 
masomo ya sekondari.

Hatua hiyo imeelezwa kuwa 
sehemu ya kukwamisha ndoto 
za watoto hao kutokana na ku-
kosa muda wa kujiendeleza na 
masomo ya utangulizi ya kidato 
cha kwanza (pre form one) na 
kuishia mitaani wakiuza mbo-
ga, matunda na kufanya shu-
ghuli za kuuza dukani na ajira 
za muda.

Wakizungumza na Nipashe 
kwa nyakati tofauti, baadhi ya 
wahitimu wanaofanya biashara 
mbalimbali, wamesema  bada-
la ya kusoma masomo ya awali 
ya kujiandaa kwenda kidato 
cha kwanza inawalazimu ku-
fanya biashara ili kupata fedha 
za maandalizi kwa ajili ya kida-
to cha kwanza.

  Mhitimu katika Shule ya 
Msingi Nyihogo, Kahama mkoa-
ni Shinyanga, Salome Richard, 
anasema anaamini atafaulu 
mtihani wa kuhitimu darasa  la 
saba na kuendelea na masomo 
isipokuwa anasaidiana na wa-
zazi wake kufanya biashara 
ndogo ndogo za kuuza mboga 
mitaani ili kupata fedha za ku-
nunua mahitaji ya shule atakay-
opangiwa.

  Anasema kuna wakati wa-
napata changamoto ya kuitwa 
ndani na wanaume kuuza mbo-
ga na kuanza kushawishiwa 
kwa kupewa fedha ambazo zi-
nazidi thamani ya mzigo walio 
nao na wale wasiojisimamia 
wanakubali na kuingia kwenye 
ngono zembe.

  Naye Kevin Bundala, mhit-
imu wa darasa la saba Shule 
ya Msingi Nyashimbi wilayani 
Kahama, anasema ugumu 
wa maisha katika familia yao 
ndiyo sababu ya kushirikiana 
na wazazi kufanya biashara 
hizo. Anasema wakikaa nyum-
bani wanaweza kujiingiza kwe-
nye vitendo viovu vikiwamo 
matumizi ya dawa za kulevya 
na ngono. 

  Mhitimu mwingine kutoka 
Magu mkoani Mwanza, Meli-
son Samwel, anasema  kwa sasa 
anajihusisha na uuzaji wa maji 
na kuwa ananunua toroli lenye 
madumu tisa kwa Sh.300 na 
kuuza mitaani kwa Sh.2,000, 

hivyo kujipatia faida ya Sh.1,700 
kwa tripu moja. 

“Kwa siku nina uwezo wa ku-
pata tripu zaidi ya tano. Wateja  
wangu ni watu wa hotelini na 
kwenye nyumba za watu. Nil-
ianza  tu nilipomaliza shule. 
Fedha  ninazopata natunza 
kwa ajili ya kuwasaidia wazazi 
kununua baadhi ya vifaa vya 
shule endapo nitachaguliwa,” 
anasema.

  Kuhusu masomo ya awali 
ya sekondari Samwel anasema 
bado hajaanza kwa kuwa ni la-
zima alipe fedha kabla ya kuan-
za na uwezo wa wazazi wake 
kifedha si mzuri. Anasema 
baada ya shughuli zake za kila 
siku, wakati mwingine anam-
tumia dada yake ambaye yuko 
kidato cha tatu kumweleza 
baadhi ya mambo yaliyoko se-
kondari.

 
MZAZI AFUNGUKA 

Baadhi ya wazazi wenye wa-
toto wanaojihusisha na shu-
ghuli za utafutaji wakisubiri 
kuanza kidato cha kwanza, aki-
wamo Suzana Albogasti, alise-
ma ni wakati wa mtoto wake 
ambaye kwa sasa anauza du-
kani kumsaidia katika kutafuta 
fedha za kidato cha kwanza. 

Anasema hali hiyo itamsaidia 
kutokujiunga na makundi yasi-
yo salama kitabia.

  “Nashukuru amemaliza 
vyema hivyo siwezi kuruhusu 
aanze kuzurura ovyo. Dunia  ya 
sasa imeharibika ni bora anisai-
die kutafuta hela. Nina  imani 
atafanya vizuri akianza maso-
mo,” anasema.

WADAU WANENA

Diwani wa Bukandwe, Magu 
mkoani Mwanza, Marco Minzi, 
anawashauri  wazazi na walezi 
wa wanafunzi waliohitimu 
elimu ya msingi kutenga muda 
wa watoto wao kufanya shu-
ghuli za nyumbani na muda wa 
kujisomea kwa ajili ya maan-
dalizi ya hatua nyingine ya 
elimu ya sekondari.

  Anasema wakati huu si sa-
hihi kwa mtoto kupatiwa ma-
jukumu ya muda mrefu ikiwa 
ni pamoja na kulima, kufanya 
biashara na kuchunga mfugo 
hali inayomfanya mtoto kusa-
hau wajibu ulioko mbele yake 
wa kuendelea na masomo ya 
sekondari. Anasema ni wajibu 
wa mazazi na mlezi kuhakiki-
sha anatenga muda wa mtoto 
kufanya shughuli hizo na ku-
pata muda wa kutosha wa ku-

jisomea.
 Meneja wa Shule ya Rwepa’s 

iliyoko Mhungula Manispaa ya 
Kahama, Frank Samweli, alise-
ma kipindi chote cha shule wa-
likuwa wakiwafundisha watoto 
maadili mema ili watakapoku-
wa uraiani wasije kujiingiza 
kwenye vitendo viovu na sasa 
jukumu la malezi libaki kwa 
wazazi na walezi, hivyo wana 
wajibu wa kuwaandaa na maso-
mo ya mbele na sio kuwatwisha 
majukumu.

 Mwanasheria na Kaimu Ka-
tibu Mkuu wa Shirika la Kutetea 
Haki za Binadamu (SHIHABI), 
Onesmo Daudi, anasema mzazi 
haruhusiwi kubebesha maju-
kumu mtoto kwa mujibu wa 
sheria  ya mtoto namba 21 ya 
mwaka 2009 na endapo ata-
bainika atachukuliwa hatua za 
kisheria. 

“Mtoto anapotumikishwa 
pindi amalizapo darasa la saba 
au kidato cha nne, anajiona 
kama ndio mwisho wake wa 
elimu na matokeo kusahau 
ndoto zake za kielimu. Tuache  
kubebesha majukumu watoto 
yanayopaswa kubebwa na watu 
wakubwa wasio wanafunzi,” 
anasema Daudi. 

Ofisa Elimu Sekondari Manis-
paa ya Shinyanga, Lucas Mzun-

gu, anawaagiza maofisa elimu 
kata kuwasaka na kuwapeleka 
shuleni wanafunzi wote ambao 
wamehitimu elimu ya msingi 
ambao wamekuwa wakizurura 
mitaani, ili wasome masomo 
ya Kiingereza  kwa ajili ya ku-
jiandaa na kidato cha kwanza 
mwakani.

Anasema hali ya watoto kue-
ndelea kuranda mitaani na 
hata kuuza vyakula ni hatari 
kwa maandalizi ya kuingia ki-
dato cha kwanza.

Anasema utaratibu wa seri-
kali ambao ulianzishwa ni 
kwamba wanafunzi ambao 
wamehitimu elimu ya msingi, 
wanapaswa kuanza masomo ya 
Kiingereza katika shule ambazo 
ziko jirani badala ya kuzurura 
mitaani au kujishughulisha na 
biashara ndogo ndogo.

“Wakasome masomo hayo 
tena bure kwa shule ambazo 
wako jirani nazo. Hii itasaidia 
kumwandaa mtoto vizuri na 
maandalizi ya kidato cha kwan-
za,” alisema Mzungu.

  Imeandaliwa na Neema 
Emmanuel (MWANZA), Eliza-
berth Faustine (MWANZA), 
Vitus Audax (MWANZA), Mar-
co Maduhu (SHINYANGA), 
Shaban Njia (KAHAMA)



3

HABARI KITAIFA

Jumapili Oktoba 6,  2024

Balozi Hungary akunwa 
usimamizi wa Tanzania 
sera fedha, uchumi 
Na Benny Mwaipaja,    DAR ES SALAAM

BALOZI wa Hungary nchini mwenye 
makazi yake  Nairobi, Kenya, Zsolt Mészáros, 
ameipongeza Tanzania kwa kusimamia vy-
ema sera zake za fedha na uchumi, hatua ili-
yoifanya iendelee kuimarika kiuchumi.

Kutokana na hali hiyo, ameahidi kwamba 
nchi yake itaongeza ushirikiano kwa faida ya 
nchi hizo mbili. 

Mészáros aliyasema hayo jana katika Ofisi 
Ndogo za Wizara ya Fedha, Dar es Salaam, 
alipokutana na kufanya mazungumzo na 
Waziri wa Fedha, Dk. Mwigulu Nchemba.

Alisema nchi yake imekuwa ikifuatilia kwa 
karibu maendeleo ya kiuchumi na kijamii ya 
Tanzania ikiwamo hatua kubwa inazochu-
kua kuvutia uwekezaji wakiwamo wanaoto-
ka nchini mwake. 

Balozi huyo aliahidi kuwa nchi yake iko 
tayari kushirikiana na Tanzania katika 
kuchangia maendeleo hususan katika sekta 
za huduma za jamii kama vile maji kupitia 
mpango wake maalumu wa kushirikiana na 
serikali ujulikanao kama ‘Tied Aid Facility’.

Waziri Nchemba alisema uchumi wa Tan-
zania umeimarika na katika robo ya kwanza 
ya mwaka wa fedha wa 2024/25,  umekua 
kwa wastani wa asilimia 5.6 ikilinganishwa 
na ukuaji wa wastani wa asilimia tano katika 
kipindi kama hicho mwaka wa fedha ulio-
pita.

Alisema makadirio ya ukuaji wa uchumi 
katika kipindi cha mwaka 2024/25 ni was-
tani wa asilimia 5.4 na asilimia 5.8 mtawalia 
kutokana na miongozo na usimamizi mzuri 
wa uchumi wa serikali. 

“Takwimu zilizotolewa na Ofisi ya Taifa 
ya Takwimu (NBS) Agosti,  mwaka huu, zi-
naonesha kuwa uchumi wetu umeimarika 
licha ya kuwapo kwa changamoto mbalim-
bali huku ukuaji huo ukichangiwa kwa kiasi 
kikubwa na sekta za ujenzi, kilimo, fedha na 
sekta ya bima,” alisema Dk. Nchemba.

Aidha, Dk. Nchemba alimweleza balozi 
huyo kuwa kasi ya mfumuko wa bei imed-
hibitiwa na kuwa katika kiwango cha asilimia 
3.1 na kuwa katika wigo wa tarakimu moja.

Alisema  kiwango kilichokubaliwa pia 
katika nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki 
(EAC) zilizoweka ukomo wa asilimia nane na 
kiwango cha nchi za Jumuiya ya Maendeleo 
Kusini mwa Afrika (SADC) cha asilimia tatu 
hadi  saba.

Alisema uimara wa uchumi wa Tanzania 
umethibitishwa pia na mashirika yanayo-
fanya tathimni ya hali ya uchumi wa nchi 
mbalimbali duniani ikiwamo Taasisi ya 
Moody’s ambayo hivi karibuni, iliipandisha 
daraja Tanzania kutoka Daraja B2 kwenda 
Daraja B1  na Taasisi ya Fitch ambayo imeipa 
Tanzania Daraja la B+ yenye Mtazamo Ch-
anya.

Dk. Nchemba alisema hatua hiyo imei-
fanya Tanzania na sekta binafsi kuaminiwa 
zaidi na taasisi za fedha za kimataifa kwam-
ba zinaweza kuyafikia masoko ya fedha ya 
kimataifa na kuvutia uwekezaji wa mitaji na 
teknolojia kutoka maeneo mbalimbali duni-
ani.

Alitoa wito kwa wawekezaji kutoka Hun-
gary kuwekeza nchini katika maeneo balim-
bali watakayoona yanawafaa kutokana na 
serikali kuweka mazingira bora yanayovutia 
uwekezaji.  

Waziri wa Kilimo, Hus-
sein Bashe (wa pili kulia), 
akizindua kituo atamizi 
cha mkonge katika jengo 
la Bodi ya Mkonge, jijini 
Tanga jana. Wengine ni 
Mkurugenzi Mkuu wa 
Bodi ya Mkonge, Sady 
Kambona (kushoto) na wa 
pili kushoto ni Mkuu wa 
Wilaya ya Tanga, Japhari 
Kubecha. PICHA: HAMIDA 
KAMCHALLA

Polisi yaonya watu kutumia 
mgongo wake kufanya uhalifu
Na Romana Mallya

JESHI la Polisi limeonya 
baadhi ya watu kufanya ma-
tukio ya uhalifu yakiwamo 
ya  watu kupotea au kute-
kwa kwa kutumia mgongo 
wa chombo hicho.

Akizungumza jana 
mkoani Dar es Salaam ka-
tika kongamano la kitaifa 
dhidi ya matukio ya kupotea 
na kutekwa, Kamanda wa 
Polisi Kanda Maalum ya Dar 
es Salaam, Kamishna Msaid-
izi Mwandamizi (SACP) Ju-
manne Muliro, alisema mara 
kadhaa jeshi hilo limekuwa 
likikamata wahalifu wanao-
jifanya askari polisi au kuto-
ka mamlaka zingine za dola. 

Kongamano hilo limeitish-
wa na Chama cha Wanash-
eria Tanganyika (TLS) na 
kushirikisha wadau mbalim-
bali wakiwamo viongozi wa 
dini, wanasiasa na Jeshi la 
Polisi.

Kamanda Muliro alitoa 
ufafanuzi huo baada ya kuu-
lizwa swali kuhusu tukio 
la  mauaji ya  kiongozi wa 
Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo (CHADEMA), 
Ali  Kibao, ambaye alikutwa 
ameuawa baada ya kuchu-
kuliwa kwenye basi na watu 
waliojitambulisha askari 
waliokuwa na silaha.

Akifafanua kuhusu ma-
tukio ya aina hiyo, Kamanda 
Muliro alisema mara kadhaa 
wamekamata watu wanaoji-
fanya askari wa Jeshi la Poli-
si au kutoka vyombo vingine 
vya ulinzi na usalama.

“Kwa hiyo kusema kwam-
ba wale ni polisi kabla ya uc-
hunguzi haujafika mwisho, 
ninadhani tusijenge uta-
maduni huo. Tujenge tabia 
ya kuheshimu mamlaka za 
kiuchunguzi ili zifanye kazi 
katika kuitafuta haki. Tu-
naweza kujikuta tunaumiza 
watu ambao hawana mako-
sa halafu baadaye tukapata 
majuto.

“Likitokea tukio 
ninashauri wanazuoni na 
wanataaluma wa masuala 
ya kisheria tujenge tabia ya 

kuviamini vyombo vya kiu-
chunguzi,  haiwezekani tu-
kaenda kwa mfumo kwam-
ba kila jambo tume.

“Mnakumbukumbu kuna 
kipindi serikali fulani kila 
jambo tume, ilikuwa kama 
miradi ya watu kula fedha 
tena ikapigiwa kelele, lazima 
tuamini vyombo vipo kishe-
ria vifanye kazi,” alisema.

Kamanda Muliro alisema 
endapo litatokea jambo hali-
jakwenda sawa, watumie 
mifumo ambayo ametumia 
Rais wa Chama cha Wanash-
eria Tanganyika (TLS) ya 
watu kuzungumza. Alisema 
haiwezekani kila chombo 
kilichoundwa kisheria 
wakakikataa.

Kuhusu kuwapo chom-
bo huru nje ya polisi, Ka-
manda Muliro alisema: 
“Nilitaka nikukumbushe 
jambo moja la kuheshimu 
vyombo vyetu kama tabia 
ya kuheshimu wanasheria 
wetu kuheshimu majaji 
wetu.

“Tusirudi kwenye ukoloni. 
Wapo waliosoma vizuri lazi-
ma tuwaheshimu. Mamlaka  
hizi zimefanya kazi kubwa 
sana pamoja na dosari za 
kiuchunguzi dhidi ya baadhi 
ya waliopotea au kutekwa. 
Iko idadi kubwa ya waliote-
kwa na kupotea wamepati-
kana. Zaidi ya watu 37 wali-
potea na wamepatikana kwa 
sababu tofauti,” alisema.

Kamanda Muliro alitaja 
baadhi ya sababu za ma-
tukio ya aina hiyo katika 
uchunguzi wao ni kulipiza 
kisasi, masuala ya hasira au 
madai ya kudhulumiana, 
ushirikina na hapo wanao-
tumia mwamvuli wa Jeshi la 
Polisi kujitambulisha kama 
askari.

Kadhalika, alikanusha 
kuwa si kila aliyepotea au 
kutekwa ni CHADEMA kama 
mitazamo ilivyo na kufa-
fanua kwamba baadhi ya 
watu aliofuatilia katika uc-
hunguzi katika visa kama 37 
hawakuwa wa chama hicho 
bali kutoka vyama mbalim-
bali.

“Lakini kwenye uchun-
guzi ukihoji ukienda mbali 
unakuta si CHADEMA, CCM 
au ACT -Wazalendo un-
aweza kukuta ni wa vyama 
tofauti, lakini amekutwa na 
kadhia hii. Ndiyo maana nin-
azo baadhi ya sababu zaidi 
ya nane ambazo zinasababi-
sha kutokea kwa aina hii ya 
matukio wakati tunachun-
guza mambo hayo.

“Baadhi ya masuala ya ki-
uchunguzi yanatakiwa kabla 
ya hayajafanyiwa uchunguzi 
tusiyahukumu kwa sababu 
unaweza kukuta sababu za 
matukio yale ni tofauti na 
namna unavyoelezea,” ali-
sisitiza.

Alipoulizwa kama 
ameshindwa kukabiliana 
na matukio hayo mkoani 
humo, alisema somo la kiuc-
hunguzi liko tofauti hasa wa-
napofuata misingi ya haki 
bila kuonea mtu au kubam-
bikiza kesi.

“Ukifanya upelelezi kwa 
presha unaweza kujikuta 
unabambikiza kesi mtu au 
watu kwa ajili ya kuridhi-
sha watu uchunguzi si kama 
hesabu za kidato cha pili,” 
alisema.

MWABUKUSI ALONGA
Rais wa TLS,  Boniface 

Mwabukusi, alisema wako 
hapo kwa sababu jamii 
yoyote iliyostaarabika na 
inayoamini misingi ya utu 
na uadilifu kama inavyoain-
ishwa chini ibara ya 9 ya Ka-
tiba. Alisema kunapotokea 
changamoto hutafuta njia 
bora na sahihi na kutatua.

“TLS inaamini kunapoku-
wa na tatizo jambo la kwan-
za na la msingi ni kukubali 
kuwapo wa tatizo husika. 
Ukishatambua na kuku-
bali tatizo unaligeuza kuwa 
changamoto na kulitafutia 
majawabu na siyo majibu. 
Uwapo wa TLS ndio kiungo 
kizuri kati ya wananchi na 
seriali yao, kwa mujibu wa 
sheria kifungu cha 4,” alise-
ma.

Mwabugusi alisema ni 
lazima wawe na sehemu ya 

kukutana na kuzungumza 
kwa sababu ndio mahali 
kunakotoa fursa ya kuelewa 
kile mwenzake amefanya na 
kupitia hapo wanakubaliana 
waendaje.

“Unapomwona mwenza-
ko amekwenda tofauti unas-
ema wewe si mwenzetu. Ku-
kutana kwa pamoja ni fursa 
zetu kuzungumza yanayo-
tusibu kwa njia ya staha na 
katika uhalisia wake na kwa 
namna ya kutafuta ufum-
buzi wa changamoto hii, 
huku taifa likibaki imara na 
salama kwa sababu tuna 
taifa moja tu,” alisema.

Alisema TLS kupitia wa-
jibu wake kifungu cha 4, 
wameona wakutane na 
wadau hao, badala ya wen-
gine kutoa kauli na wengine 
kukanusha.

“Biblia inasema si mtu 
mzima atafutaye mganga, 
bali mgonjwa atamanie ku-
pona. Kama ninakulaumu 
halafu nikaseme, ninataka 
kukaa mwenyewe bila wewe 
kunisikiliza na mimi kusikili-
za tutafikia wapi mwafaka?” 
alihoji.

Baadhi waliochangia ka-
tika mkutano huo ni pamoja 
na Askofu Mkuu wa Kanisa 
la Morabvian la Uamsho 
Tanzania, Emmaus Mwa-
makula, ambaye, alitoa wito 
wa kukaa kama baraza la 
watu wazima kuongea ma-
suala hayo.

“Rais ana uwezo mkubwa 
kuita viongozi hasa wa dini 
na wastaafu wakubwa ndani 
ya nchi hii kujadiliana nam-
na ya kutoka katika uchafu 
huo,” alisema. 

Naye Katibu Mkuu wa 
Shura ya Maimam,  Shekhe 
Issa Ponda, alisema mjadala 
wao ujikite namna ya kuzuia 
utekaji na mapendekezo 
yaliyotolewa ni namna gani 
ya kutunga sheria.

“Hawa watekaji ni watu 
waliokamilika wana vikisi, 
wana magari na suala. Kwa 
lugha nyepesi kuna vikosi 
vya kuteka watu, lazima tu-
jue asili yake na tunavizuia-
je,” alisema.
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Kibong’oto yaanika ukubwa 
tatizo kifua kikuu migodini
Na Romana Mallya

SEHEMU ya kwanza 
ya ripoti hii jana, 
iliangazia mgonjwa 
wa TB sugu alivyonu-
surika kifo mara mbili 
na baada ya kupona 
kisha kuitunuku tuzo 
maalum Hospitali ya 
Rufani ya Taifa ya 
Magonjwa Ambukizi 
ya Kibong’oto (KIDH), 
iliyomtibu. Sehemu 
ya pili ya ripoti hii 
inabainisha ukubwa 
wa tatizo hili migo-
dini. Endelea... 

----------------------------

SAMWELI Rugemalila, ni 
mmoja wa wachimbaji wadogo 
Mirerani mwenye wafanyakazi 
60 ambako baadhi ya wagonjwa 
wa TB sugu wanatajwa kutokea 
katika mgodi huo maarufu kwa 
uchimbaji wa Tanzanite.

Rugemalila anakiri katika 
eneo lake la mgodi kwa vipindi 
tofauti ikiwamo mwaka huu, wa-
fanyakazi wake baada ya kupim-
wa walikutwa na maambukizi ya 
ugonjwa huo.

“Kwa mwaka huu (2014) wa-
fanyakazi wangu baada ya ku-
pimwa afya zao katika mgodi 
wangu, ni mmoja tu ambaye 
alikutwa na TB na kuanza mati-
babu mara moja ili kutoruhusu 
maambukizi zaidi kwa wen-
zake.”

Hata hivyo, akilinganisha mi-
aka zaidi ya miwili iliyopita, Ru-
gemalila anasema kwa sasa hali 
ya ugonjwa huo katika migodi 
imeimarika.

Anasema wagonjwa si wengi 
kwa sababu mara kwa mara 
mashirika yanayojishughulisha 
na masuala ya tiba, huwafikia 
kutoa elimu na kupima wafan-
yakazi.

“Kesi nyingine ya wafanyakazi 
katika mgodi wangu kukutwa 
na TB ilikuwa ni zaidi ya miaka 
miwili na waligundulika wafan-
yakazi wawili tu. Mwaka huu 
mwezi wa pili walikuja wata-
alamu wa afya kutoka katika 
mashirika yanayojishughulisha 
na ugonjwa huu.

“Wafanyakazi walipewa elimu 
na baadaye kupimwa afya na ni 
mmoja tu mwenye jinsia ya ki-
ume, mwenye umri wa miaka 55 
alikutwa na TB na huyu alikuwa 
ametoka mgodi mwingine kuja 
hapa kwangu. Alianza matibabu 
yake na sasa yupo kazini,” anas-

ema.
Rugemalila anasema hudu-

ma za matibabu zimesogezwa 
karibu. Mbali na Hospitali ya 
Kibong’oto, sasa Mirerani kuna 
zahanati ambayo wagonjwa wa 
TB wanapobainika migodini, ku-
patiwa dawa hapo.

“Mfanyakazi aliyeugua wewe 
kumwomba na kuongea naye 
ataona kama nimemwanika aliu-
gua TB. Ninachoweza kukueleza 
TB migodini ipo, lakini kulingan-
isha na huko nyuma, hali kwa 
sasa ni nzuri kwa sababu matib-
abu yake yamesogezwa na elimu 
zinatolewa mara kwa mara.

“Kwa mwaka huu hadi mwezi 
Agosti katika mgodi wangu, 
mashirika yanayotoa elimu na 
kupima yameshakuja mara tatu, 
hii inasaidia sana.

“Wito wangu kama mmiliki 
wa mgodi kwa kushirikiana na 
serikali, tuendelee kuhamasisha 
vijana upimaji TB wa mara kwa 
mara kwa sababu dawa zipo na 
matibabu ni bure. Tusiposhiriki-
ana kwa pamoja jambo hili hali-
takwisha na TB ni ugonjwa wa 
kuambukiza,” anasema.

Julai, 2023, Tanzania iliku-
wa mwenyeji wa Mkutano wa 
Makatibu Wakuu na Mameneja 
Mpango wa Programu za TB ku-
toka nchi 15 barani Afrika unao-
fanyika kwa jijini Arusha. Mku-
tano huu pamoja na mambo 
mengine ulijadili namna nchi za 
Afrika zinaweza kuja na ubunifu 
pamoja na mikakati mipya ya 
kutokomeza TB Afrika na duni-
ani kwa ujumla ifikapo mwaka 

2030.
Wakati kukiwa na mikakati 

hiyo, Hospitali ya Rufani ya 
Taifa ya Magonjwa Ambukizi ya 
Kibong’oto (KIDH), iliyoko Wila-
ya ya Siha, Kilimanjaro, kupitia 
Mkurugenzi wake, Dk. Leonard 
Subi, katika mahojiano maalum 
na Nipashe, anaweka wazi hali 
ilivyo hospitalini hapo.

“Kuhusu hali hospitalini hapa 
kwa wagonjwa wa TB sugu, 
wako wengi ambapo kwa mwa-
ka hufikia wagonjwa hadi 400.

“Tukiangalia kiidadi inapun-
gua.  Waathirika ni  makundi 
yote kuanzia umri wa miaka 
20 hadi 59 lakini wanaume ni 
zaidi kutokana na shughuli zao 
na wengi wapo katika migodi,” 
anasema.

Katika mahojiano hayo yali-
yofanyika Agosti 6, mwaka huu, 
Mkurugenzi huyo anafafanua 
kuwa wanaposema magonjwa 
ambukizi wanamaanisha ma-
gonjwa yote yenye umuhimu 
wa pekee katika jamii ya kuam-
bukiza yanayosababishwa na 
virusi, bakteria, fangasi na pro-
tozoa.

“Sisi ndio wenye jukumu hilo 
tangu mwaka 2010 Hospitali ya 
Kibong’oto ilipotangazwa katika 
gazeti la serikali  namba 828 la 
Novemba. Suala la TB kwetu ni 
moja  ya  ugonjwa kipaumbele 
ndio alama ya hospitali maana 
ndiko ilikoanzia. Lengo la sasa 
ndio hospitali pekee  ya  ru-
fani  ya  ugonjwa wa  TB  sugu 
nchini.

“Bahati nzuri serikali in-

awagharamia wagonjwa wote 
wa TB ya kawaida na sugu katika 
matibabu na vipimo,” anasema.

Anasema wale wa  TB  sugu 
huwa wanawafuata nyumbani 
kokote waliko nchini endapo 
Mganga Mkuu wa Mkoa husika 
atasema huyo ni mgonjwa wa 
rufani.

“Si lazima kuja hapa 
Kibong’oto na hii ni kwa sa-
babu  tumeshatoa mafunzo 
na tumeshajenga uwezo na tu-
nawapelekea dawa waliko kwa 
gharama za serikali.

“Tunawalipia vipimo vyao 
vya maendeleo vya kimatibabu 
huko waliko. Hospitali yetu ina-
toa huduma hizo za kibingwa.

“Na wengine tunakuta wana 
usugu wa dawa, yaani za mstari 
wa  kwanza  wamezimaliza, 
za mstari wa pili wamemaliza, 
tunapambana nao mpaka ku-
hakikisha wanapona,” anasema.

Dk. Subi anasisitiza kwamba 
serikali inawapatia huduma 
nzuri za kimatibabu, dawa 
pamoja na lishe ambapo hupati-
wa chakula mara nne kwa siku.

“Wanapatiwa chakula bora 
ambacho hata nyumbani kwao 
yawezekana hawana. TB sugu in-
atibiwa kwa matibabu ya miezi 
tisa kwa hapa Tanzania. Japo tu-
nataka kubadilisha kuwa miezi 
sita baadaye.

“Hapa hospitalini wagonjwa 
wa aina hii tunakaa nao takriban 
miezi sita. Wanalazwa pale wa-
napata huduma zote za kibing-
wa na ubingwa bobezi, lakini pia 
wagonjwa hao hao tunawapa 

tiba ya saikolojia.
“Kwa nini tiba ya kisaikolojia. 

Mtu anatoka nyumbani kwake 
anaishi nje zaidi ya miezi sita 
hivyo anahitaji tiba ya saikolo-
jia ili wasikate tamaa. Katika tiba 
hii wengine huwa tunawapele-
ka mbuga za wanyama  kule 
wanakwenda wanafurahi na 
kufurahisha akili na kuwaon-
dolea msongo wa mawazo,” 
anasema.

Dk. Subi anaelezea tuzo 
maalum ambayo hospitali 
imeipokea kutoka kwa Labowa 
Ingwagwi, mkazi wa Babati 
mkoani Manyara, mmoja wa 
mgonjwa aliyewahi kutibiwa 
hospitalini hapo kuwa ime-
ongeza motisha kwa watumishi 
wakiwamo waliokuwa wanam-
hudumia.

Anasema mwanamume huyo 
alifikishwa hospitalini hapo 
baada ya kupewa rufani na ali-
patiwa matibabu yaliyochukua 
muda mrefu hadi kupata nafuu.

Ofisa Muuguzi Hospitali ya 
Kibong’oto, Sarah Matoi, aliye-
hudumu hospitalini hapo tan-
gu mwaka 1994 na kuwa mion-
goni waliomtibia Ingwagwi, 
anasema tuzo maalum wali-
yopokea kutoka kwa mgonjwa 
huyo wakati huo ni ya kipekee 
kwao na imewaongezea ari ya 
kufanya kazi kwa wito zaidi.

Anasema wagonjwa wengi 
hutoka maeneo ya mbali na 
wanapokaa muda mrefu hos-
pitalini baadhi hadi miezi 18, 
hukumbuka nyumbani.

“Fikiria mtu unachomwa 
sindano miezi miwili mfululizo 
(siku 60), mgonjwa anavuru-
gika akili, anapata msongo wa 
mawazo. Tunamshukuru Mun-
gu wagonjwa wanapona vizuri 
na tunawapa ushauri ili tatizo 
lisijirudie,” anasema.

Matoi anasema wamekuwa 
makini kuhakikisha wahudu-
mu wa afya hawapati maam-
bukizi kwa kutumia vifaa vya 
kujifunika.

Pia, kuangalia mazingira upe-
po unakoelekea na kuhakikisha 
hewa inaingia na kutoka wodini 
na mara kwa mara kutoa elimu 
kwa wagonjwa wanapokohoa 
wazibe mdomo.

“Mgonjwa akitumia dawa 
ndani ya wiki mbili vimelea 
vinakuwa havina uwezo wa 
kuambukiza kwa haraka. Asil-
imia kubwa wagonjwa wetu 
wanatoka migodini hususan 
Mirerani.

“Kwa miaka ya nyuma 1998-
2000 wagonjwa wa nje tulioku-
wa tukipokea kwa siku waliku-
wa ni kuanzia 100, 2002-2024 
kwa siku kliniki ya nje huwa 
karibu 60,” anasema Matoi.

Itaendelea kesho

Mkurugenzi Mtendaji wa Hospitali ya Rufani ya Taifa ya Magonjwa Ambukizi ya Kibong’oto 
(KIDH), Dk. Leonard Subi.
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Majaliwa ahimiza 
matumizi mifumo 
ya kielektroniki 
ukusanyaji mapato
Na Romana Mallya

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, amewataka 
maofisa masuhuli katika halmashauri zote nchini 
waweke msisitizo wa kutumia mifumo ya kielek-
troniki katika makusanyo badala ya kukusanya kwa 
fedha taslimu.

Amesema kwa kufanya hivyo kutasaidia kuonge-
za mapato katika maeneo yao na kuepuka vishawi-
shi vya kutumia vibaya fedha za umma ambazo 
zinakusanywa kwa ajili ya utekelezaji wa miradi 
mbalimbali ya maendeleo.

  Majaliwa aliyasema hayo jana wakati akizung-
umza katika kikao na watumishi wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Temeke, Dar es Salaam.

“Suala la mapato ni lazima mliwekee msisitizo ili 
tupate matokeo mazuri katika halmashauri zetu,” 
alisema.

Majaliwa alitoa wito kwa wakurugenzi wa hal-
mashauri kutumia mapato ya ndani katika kutekele-
za miradi ya maendeleo badala ya kusubiri fedha 
kutoka serikali kuu pekee.

Aliwataka watumishi wa umma kufanya kazi kwa 
bidii, uadilifu na uaminifu ili mipango na malengo 
ya serikali ya kuwahudumia Watanzania yaweze ku-
timia.  Alisema watumishi wa umma ni wahudumu 
wa wananchi, hivyo wanapaswa kuwahudumia 
ipasavyo katika maeneo yao na kutatua kero zao.

“Sisi tunataka tuone mkifanya kazi kwa bidii, 
uadilifu, uaminifu usipofanya hivyo utakuwa una-
kosa sifa za kuwa mtumishi wa umma,” alisema.

Majaliwa aliwataka watumishi wa umma kufanya 
tathmini ya utekelezaji wa miradi mbalimbali ka-
tika maeneo yao kwa kuangalia hatua iliyofikiwa na 
sehemu iliyobaki, ili mpaka kufikia Juni mwakani 
miradi hiyo iwe imefikia zaidi ya asilimia 95 ya 
utekelezaji.

Kadhalika, aliwataka kusimamia maendeleo ya 
kiuchumi kwa wananchi na kutengeneza mazingira 
wezeshi ya kujiendeleza kiuchumi. 

“Punguzeni urasimu ili tujenge imani kwa tunao 
wahudumia, makundi yote yaliyo katika maeneo 
yenu yakiwamo ya vijana, wazee, wanawake na 
wenye ulemavu, lazima tuwafikie na kusimamia 
uchumi wao,” alisema. Majaliwa ameweka jiwe la 
msingi la uzinduzi wa bweni na bwalo katika Shule 
ya Sekondari ya Kibasila iliyoko wilayani humo, 
uliogharimu Sh. bilioni 1.13.

Vitongoji 166 
Morogoro
kuondolewa 
shida umeme 

CHADEMA yatuma salamu uchaguzi Zanzibar 
Na Suleiman Rashid 
Omar, PEMBA

NAIBU Katibu Mkuu wa 
Chama cha  Demokrasia na 
Maendeleo (CHADEMA) Zan-
zibar, Salim Mwalimu Juma, 
ametuma salamu kwa wa-
nasiasa kuwa  mshindi wa 
uchaguzi mkuu ujao wa Zan-
zibar atatoka chama chake 
kutokana na anavyoendelea 
kujipanga.

Alisema kuporomoka kwa 
kutopendwa kwa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), CHADEMA 
ina uhakika wa kushinda 
urais Zanzibar kutokana na 
ilivyojipanga kuongeza idadi 
ya wanachama na pamoja 
na kuungwa mkono na CCM 
na ACT -Wazalendo hasa kisi-
wani Pemba. 

Akizungumza na wajumbe 
wa mabaraza ya uongozi wa 
CHADEMA Kanda ya Pemba 
kwenye ukumbi wa Kibirinzi 

mjini Chakechake, alisema 
katika uchaguzi mkuu ujao, 
chama chake kimedhamiria 
kuingia kikiwa na uhakika wa 
kushinda kwa kuwa  wame-
shasoma uchaguzi uliopita.

“Katika chaguzi zilizopita 
tulikuwa hatuingii tunakaa 
mlangoni tu tunachungulia 
ila mara hii tutaingia wote 
kifua mbele na kwa kujiami-
ni,” alisema. 

Alisema miaka yote 
CHADEMA ilikuwa ikikaa 
mlangoni na kuchungulia 
kujua harakati na mbinu zin-
azotumiwa na CCM na ACT 
Wazalendo na sasa iko imara 
kukabiliana na uchaguzi ujao.

Salum aliwasihi wana 
CHADEMA kushikamana 
kujenga umoja na kuachana 
na utegemeo wa aina yoyote 
wakati huu ambao wananchi 
wameleta matumaini ya kuji-
unga kwa wingi katika chama 
hicho.

Alisema tayari katika ucha-
guzi unaoendelea ndani ya 
chama, wamekwisha kufanya 
uchaguzi kwenye matawi 
yote ya Pemba na jambo lin-
alotia matumaini ni kuwa hivi 
sasa kuna baadhi ya matawi 
yana zaidi ya wanachama 80 
wakati ili kuunda tawi wana-
hitajika wanachama 50 tu.

Naye Makamu Mwenyekiti 
wa CHADEMA Zanzibar, Said 
Issa Mohamed, alisema wa-
nachama wengi wa vyama 
vya siasa, hujenga makundi 
wakati wa uchaguzi wa ndani 
ya vyama vyao na uongozi 
unaposhindwa kurekebi-
sha huwa sababu ya chama 
kusambaratika na kukosa 
ushindani wakati wa ucha-
guzi mkuu. Alisema majungu, 
fitna na mgawanyiko utakao-
jitokeza kwa njia yoyote hau-
kubaliki na unafaa kupigwa 
vita usije kukigawa chama 
wakati huu ambao kimekwi-

sha kukubaliwa na wananchi 
wengi wanajiunga.

Said alisema inavyoonesha 
sasa, CCM, ACT-Wazalendo 
na Chama cha Wananchi 
(CUF) vinakosa wafuasi na 
kupungua umaarufu lakini 
CHADEMA inazidi kupata 
umaarufu kwa kasi, hivyo ha-
wana budi kujizatiti na kuzidi 
kujipanga ili kufanikisha ma-
lengo yao ya kuchukua dola.

Aliwataka wana CHADEMA 
kuona fursa zilizoko kwa 
kuwa chama kikishachukua 
dola, kina nafasi nyingi za 
uteuzi kiasi kuwa watalaz-
imika kuchukua watu nje ya 
chama kama watu hawataz-
ingatia na kujiunga kwa wingi 
ili kukimbilia fursa hizo am-
bazo zinakuja.

Pia aliwataka wana Chade-
ma kufanya kazi kwa kuwa 
hakuna sababu ya kushindwa 
katika uchaguzi wowote una-
okuja. 

Na Frank Monyo

WAKAZI katika vitongoji 166 mkoani 
Morogoro wanatarajiwa kuondokana 
na shida ya umeme baada ya serikali 
kupitia Wakala wa Nishati Vijijini (REA) 
kumtambulisha mkandarasi aliye-
shinda zabuni ya kupeleka umeme ili 
kuanza kazi.

Mradi huo wenye gharama ya Sh. bil-
ioni 17.9 unatarajiwa kutekelezwa ka-
tika kipindi cha miezi 24 na utakapoka-
milika utanufaisha zaidi ya kaya 5,478.

Akizungumza wakati wa hafla fupi ya 
kumtambulisha mkandarasi huyo am-
baye ni kampuni ya SINOTEC, Mkuu wa 
Mkoa wa Morogoro, Adam Malima, al-
imshukuru Rais Samia Suluhu Hassan 
kwa kutoa fedha hizo pamoja na kui-
pongeza REA kwa kusimamia vyema 
maono ya Rais kuhakikisha wananchi 
wa vijijini wanapata maendeleo kupitia 
upatikanaji wa nishati ya umeme.

“Morogoro ni mkoa wa kimkakati, 
mkoa wa uzalishaji na tumejipanga 
kuwa namba moja katika kilimo nchi-
ni. Kuwapo kwa umeme maeneo ya 
vijijini kutasaidia kuongeza thamani ya 
mazao ya kilimo. 

“Umeme ndio nguzo namba moja 
katika kuongeza thamani mazao ya 
kilimo. Tuendelee kumpongeza na 
kumshukuru Rais Samia kwa kutoa 
fedha zinazokwenda kuwezesha zaidi 
ya vitongoji 166 kupata umeme,” alise-
ma Malima.

Aliwataka wananchi kutunza miun-
dombinu ya umeme na mkandarasi 
kuhakikisha anatekeleza mradi huo 
ndani ya muda uliopangwa na kwa vi-
wango vya ubora vinavyokubalika.

Akitoa taarifa ya upelekaji wa 
umeme vijijini, Msimamizi wa Miradi 
ya REA Kanda ya Kati, Mhandisi Aneth 
Malingumu, alisema kuwa kati ya vijiji 
669 mkoani humo, vijiji 652 sawa na 
asilimia 97.5 vimefikiwa na nishati ya 
umeme.

Malingumu alisema vijiji 17 vilivyoba-
ki viko katika hatua za mwisho za uka-
milishaji na kabla ya Oktoba 20 mwaka 
huu, vitakuwa vimepata umeme.

Mhandisi Malingumu alisema Mo-
rogoro unajumla ya vitongoji 3,369 na 
kati ya hivyo, vitongoji 1,655 sawa na 
asilimia 49 tayari vimepatiwa umeme.

“Katika kipindi cha miaka miwili 
tunategemea vitongoji 455 vya mkoa 
huu kupatiwa umeme. Ndani ya hivyo, 
289 mkandarasi tayari yuko kazini na 
anaendelea na kazi kupitia mradi wa 
ujazilizi yaani Densification IIB.

“Vitongoji 166 vitapatiwa umeme 
kupitia mradi huu ambao tunatambuli-
sha mkandarasi wake leo kwa gharama 
ya Sh. bilioni 17.9,” alisema Mhandisi 
Malingumu.

Alimwakilishia Mkuu wa Mkoa huyo 
kwamba REA imejipanga vyema ku-
hakikisha umeme unafika vijiji vyote 
na safari ya kupeleka umeme katika 
vitongoji inaendelea kulingana na upa-
tikanaji wa fedha.

Mwakilishi wa Kampuni SINOTEC, 
Zhang Jianguang, aliahidi kutekeleza 
mradi huo kwa wakati na kwa ubora na 
tayari maandalizi muhimu ameanza.

Mbunge wa Jimbo la Kiteto, mkoani Manyara, Edward Ole Le-
kaita, akizungumza kwenye mkutano wa hadhara wa kuelezea 
mafanikio na kusikiliza changamoto na kero za wananchi katika 
Kata ya Engusero, mwishoni mwa wiki. PICHA: GIFT THADEY
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MAONI & UCHAMBUZI

ZAIDI ya madereva 200,000 
wa bodaboda mkoani Dar es Sa-
laam, wanatarajia kupata elimu 
ya namna ya kutoa huduma ya 
kwanza kwa majeruhi na ya us-
alama barabarani.

Hiyo ni kwa ajili ya   usalama 
wao na watu wengine ambao kwa 
namba moja au nyingine wawapo 
barabarani wanaweza kupata 
ajali.

Elimu hiyo itatolewa na Chama 
cha Msalaba Mwekundu kwa 
kushirikiana na wadau mbalim-
bali wakiwamo  kampuni ya Bia 
Tanzania (TBL) na Jeshi la Polisi 
kuanzia mwezi huu hadi Desem-
ba. Mkurugenzi wa Maendeleo 
ya Matawi ya Chama hicho,  Regi-
nald Muhango, alisema wakati wa 
uzinduzi wa mpango wa kutoa 
elimu na mafunzo kwa madereva 
hao.

Katika mpango huo wa ku-
toa elimu, watajikita pia katika 
mafunzo ya udereva na sheria ya 
usalama barabarani ili kusaidia 
madereva kuwa makini wawapo 
barabarani.

Kwa malengo hayo, ninaami-
ni kwamba hiyo fursa nzuri 
kwa madereva hao ili waweze 
kuichangamkia, kwani itawapa 
ujuzi zaidi wa kufanya kazi yao 
kwa ufanisi.

Matamanio ya wadau ni kuona 
ajali za barabarani zinapungua 
au kuisha, lakini pia madereva 
wawe na ujuzi wa kutoa huduma 
ya kwanza pale inapotokea ajali 
badala ya kuwa watazamaji tu 
bila kutoa msaada kwa majeruhi.

Hatua za wadau hao kwenda 
kutoa elimu kwa madereva hao 
ili pale wanapopata ajali au wa-
napokuta ajali, wajue namna ku-
jisaidia au kusaidia wengine ni 
jambo jema.

Yawe ni matamanio ya madere-
va kupunguza ajali za barabarani 
kupitia elimu ambayo itatolewa, 
kwani hata wenyewe wanakiri 
kuwa wana ukosefu wa elimu ya 
udereva. 

Chondechonde madereva wa bodaboda
changamkieni fursa kwa manufaa yenu 

 Muungwana Lazima Nilonge

Ni muhimu kudhibiti mianya ya  
ukwepaji, kuongeza walipakodi 
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RAIS Samia Suluhu Hassan juzi alizindua Tume ya Rais ya Kutathmini 
na Kushauri kuhusu Masuala ya Kodi na kubainisha kuwa mrejesho al-
ioupata katika ukusanyaji wa kodi unaonesha kuwapo kwa malalamiko 
ya mianya ya ukwepaji wa kodi, makusanyo kidogo, huku mengi yakiin-
gia mifukoni mwa watu.

Hatua hiyo, kwa mujibu wa Rais Samia inasababishwa ma baadhi ya 
watumishi wa serikali kutokuwa waadilifu na kuwapo kwa utaratibu 
usioridhisha katika utoaji wa misamaha ya kodi kwa wawekezaji.

Rais alisema pamoja na kuwapo kwa mianya hiyo ya ukwepaji kodi, 
idadi ya walipakodi ni ndogo kulinganisha na zaidi ya Watanzania milio-
ni 60 kwa mujibu wa Sensa ya Watu na Makazi.  Alisema idadi ya walipa-
kodi ni zaidi ya milioni mbili kati ya watu milioni 66 na kwamba wakitoa 
watoto na watu wengine ambao hawastahili kulipa kodi, hawapungui 
milioni 37 ambao wanaweza kulipa kodi.

Pamoja na walipakodi kuwa wachache, Rais alisema serikali imeima-
risha mifumo ya ukusanyaji mapato na kuijengea uwezo Mamlaka ya 
Mapato Tanzania  (TRA) na kuimarisha mazingira ya kufanya biasha-
ra, hivyo kuchangia kuleta matokeo chanya kwa makusanyo ya kikodi 
ambayo yameongezeka kutoka wastani wa Sh. bilioni 850 kwa mwezi 
mwaka 2015 hadi wastani wa Sh. bilioni mbili kwa mwaka 2023, katika 
ripoti iliyotolewa hivi karibuni na TRA, kuna mafanikio makubwa baada 
ya kukusanya mwezi uliopita zaidi ya Sh. trilioni tatu.

Mwasisi wa taifa la Tanzania, Mwalimu Julius Nyerere, aliwahi kusema 
nchi yoyote isiyokusanya kodi lazima itakuwa na matatizo yakiwamo ya 
rushwa. Hivyo ndivyo inavyosadifu kutokana na kauli ya Rais kuhusu 
kuwapo kwa mianya ya ukwepaji kodi na baadhi ya watumishi wasio 
waaminifu kuchepusha fedha za umma na kuziingiza katika mifuko yao. 

Kutokana na uwapo wa hali hiyo, kuna uwezekano mkubwa hata tak-
wimu zilizotolewa na TRA kuwa makusanyo yamepanda hadi Sh. trilioni 
tatu zikawa ndogo. Ni dhahiri kwamba kama mianya ya ukwepaji kodi 
ikazibwa na kuwekwa kwa mazingira rafiki katika ulipaji kodi, kiasi hi-
cho kingepanda hata kufikia zaidi ya Sh. trilioni nne. Kwa mantiki hiyo, 
kazi kubwa inapaswa kufanyika kwa kuziba mianya hiyo ikiwamo ku-
chukua hatua dhidi ya baadhi ya watumishi wanaosababisha serikali 
kukosa mapato kwa sababu mbalimbali.

Katika miaka ya karibuni, kwa mfano, ilishuhudiwa serikali ikitumia 
vyombo vya dola kama vile polisi wakiwa na bunduki wakienda kudai 
kodi kwenye sehemu za biashara. Hali hiyo ilisababisha taharuki na 
kuwafanya baadhi ya wafanyabiashara kufunga shughuli zao na kukim-
bilia nchi zingine. 

Sambamba na kutumia mitutu ya bunduki kudai kodi, baadhi ya 
maofisa wa TRA kwa kushirikiana na askari polisi walikuwa wakitumia 
mwanya huo kuwatisha wafanyabiashara na kuwataka wawapatie cho-
chote kitu na waliokuwa wakigoma walikuwa wakitishiwa kufikishwa 
mahakamani kwa madai ya kukwepa kodi.

Aidha, migomo mbalimbali ya wafanyabiashara katika maeneo kama 
Dar es Salaam, Arusha, Mwanza ukiwamo ule wa karibuni uliotikisa na 
kusababisha serikali kukosa mapato, chanzo kikubwa kilikuwa malala-
miko ya kubambikiwa kodi. Jambo hilo lilijitokeza pia wakati wa ziara ya 
Rais mkoani Ruvuma kwamba hata mamalishe na babalishe wamekuwa 
wanadai TRA wamekuwa wakighasi kwenye shughuli zao.  

Kama wahenga wasemavyo yaliyopita si ndwele tugange yajayo, uku-
rasa mpya unapaswa kufunguliwa ambao utaweka mazingira rafiki kati 
ya TRA na wafanyabiashara ili makusanyo zaidi yaongezeke. Kuongeze-
ka kwa mapato ya serikali yatokanayo na kodi yataifanya serikali kupun-
guza mzigo wa kukopa kwa ajili ya matumizi yake na miradi ya maen-
deleo. 

Licha ya kuweka mazingira rafiki, uandaliwe utaratibu kwa TRA 
kuongeza idadi ya walipakodi kwa kuwasajili ikiwamo wananchi kuwez-
eshwa kiuchumi kwa kufungua miradi na biashara ambazo zitachangia 
kuongeza mapato.    

Na Sabato 
Kasika

Kujifunza udereva uchochoroni 
usiku, kisha  asubuhi mtu anain-
gia barabarani kubeba abiria, si 
rahisi kujua sheria za usalama 
wala kujua jinsi ya kumhudumia 
aliyepata ajali.

Pamoja na mafunzo hayo, 
madereva watafaidika na suala 
la nidhamu kwani wengi wao 
wamekuwa wagumu kuelewa 
umuhimu wa nidhamu wapo 
barabarani.

Ninaeleza hivyo kwa sababu li-
cha ya jeshi kujitahidi kuwaelimi-
sha, baadhi yao hawazingatii, kile 
ambacho  wanatakiwa kukifanya 
wanapoendesha vyombo hivyo 
vya moto.

Mazingira ya aina hiyo ni sawa 
na kuhatarisha maisha yao na ya 
abiria wao. Hivyo, kama nilivy-
oelezea, mafunzo hayo ni fursa 
nzuri kwao kujiandaa kupokea 
elimu itakayowafanya wawe na 
ujuzi na pia kuwa makini wakati 
wote wawapo kazini.

Lakini pia, Shirikisho la   Ma-
dereva wa Bodaboda na Bajaj 
mkoa wa Dar es Salaam, linakiri 
kufanya makosa kutokana na 
ukosefu wa elimu ya udereva, 
unaotokana na   kile ambacho 
shirikisho hilo linadai kuwa ni 
ada kubwa ya kusomea udereva 
inayotozwa na vyuo vya serikali.

Pamoja na hayo, ninadhani ma-
dereva hawana budi kujiongeza 
kwa kuepuka mazingira yanay-
oweza kusababisha wakapata 
ajali, yakiwamo ya kutoheshimu 
sheria za usalama barabarani.

Imekuwa ni kawaida kuwakuta 
baadhi ya madereva hao wakivu-
ka taa za kuongezea magari kusi-
mama hata kama haziwaruhusu 
kuvuka, kitendo ambacho ni ha-
tari kwa usalama wao na abiria.

Itoshe kusema kuwa ni wakati 
mzuri kwa madereva wote mkoa-
ni Dar es Salaam kuchangamkia 
mafunzo hayo ili hatimaye wawe 
msaada kwao wenyewe na kwa 
hata kwa watumiaji wengine wa 
barabara.

Yawe ni 
mata-
manio ya 
madereva 
kupunguza 
ajali za 
baraba-
rani kupitia 
elimu 
ambayo 
itatolewa, 
kwani hata 
wenyewe 
wanakiri 
kuwa wana 
ukosefu wa 
elimu ya 
udereva. 
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MAKALA

Serikali itie mkono kuondoa kodi
ufanisi wa nishati safi ya kupikia

FIKRA MBADALA

Pascal Mayalla

K
WA wengi wa walio-
zaliwa mijini, hawaijui 
adha ya kupika kwa 
kuni. Lakini  mamil-

ioni ya kinamama, wanawake, 
mabibi zetu, mashangazi zetu, 
wake zetu, watoto wetu, wap-
enzi wetu, au kwa kifupi wa-
nawake wa Tanzania, wanao-
teseka kwa kupikia kuni.

  Kutokana na kupikia kuni 
kwa muda mrefu, kinamama 
hawa wanaathirika kutokana 
na matumizi ya nishati ya kuni 
na mkaa inayoitwa ‘tungomo-
taka’ kwa macho yao kuwa 
mekundu kama yamevia damu. 
Kule Mwanza, mwaka 1976 ma-
bibi hao walituhumiwa kuwa 
huo wekundu wa macho yao 
ni wachawi, hivyo wengi wali-
uawa kikatili.

 Serikali ya awamu ya kwan-
za chini ya Mwalimu Julius Ny-
erere, iliingilia kati kukomesha 
mauaji hayo, hivyo washukiwa 

wa mauaji ya vikongwe wa-
likamatwa na kuhojiwa kwa 
mbinu za mateso sana. Matokeo  
yake, watuhumiwa wawili wa 
mauaji hayo wa Mwanza, Masa-
ga Makhula Mazenganuka na 
Isaack Ngw’ana Mkoboko, wali-
poteza maisha, hivyo Mwalimu 
Nyerere akakasirika sana kwa 
nini watu wafe mikononi mwa 
polisi? Siku hizi hakuna anaye-
jali! 

Nyerere alisafisha kuan-
zia kwa msaidizi wake mkuu 
Rashidi Kawawa, Mawaziri aki-
wamo Ali Hassan Mwinyi (Rais 
wa awamu ya pili) walijiuzulu. 
Wakuu wa vyombo vya ulinzi 
na usalama walistaafishwa. Wa-
tendaji wa mkoa wa Mwanza, 
Kamanda wa Polisi wa Mkoa 
(RPC), Ofisa Usalama wa Mkoa 
(RSO), Mkuu wa Polisi wa 
Wilaya (OCD) na Ofisa Usalama 
wa Wilaya (DSO), wote waka-
pandishwa kizimbani. Kesi ya 
mauaji Mwanza ilipoanza kun-
guruma, ndipo nikajua kumbe 
baba alikuwa nani!

  Huo ndio ulikuwa uwajibi-
kaji enzi za Nyerere. Siku  hizi 
watu wanakufa mikononi mwa 
polisi na si tu hakuna hatua 
zinazochukuliwa, bali hakuna 
hata uchunguzi! Kuna mtu 
amewahi kusikia maendeleo 
yoyote ya uchunguzi shambu-

lio la Tundu Lissu?  Lissu yupo 
hata kuitwa polisi kuandika 
tu maelezo, hajawahi kuitwa! 
Kigugumizi  hiki kinawaambia 
wenye akili, wahusika ni kina 
nani sasa uchunguze nini ili 
iweje?

  Hali ya nishati nchini Tan-
zania si nzuri. Watu 22,000 
wanapoteza maisha kila mwa-
ka kutokana na magojwa ya 
upumuaji yanayosababishwa 
na moshi wa kupikia kwa kuni 
na mkaa.  Kutokana na hali 
hiyo, kipaumbele cha kwanza 
kwenye sekta ya nishati ni ku-
hakikisha gesi inapatikana kwa 
urahisi na kwa bei nafuu na 
inafika kwenye kila nyumba, 
hivyo kupunguza matumizi ya 
kuni na mkaa.

 Kitendo cha Rais Samia Su-
luhu Hassan kulivalia njunga 
jambo hili la nishati safi ya 
kupikia ni ukombozi mkubwa 
sana kwa wanawake wa Tan-
zania japo kupika kibiashara 
si kazi ya wanawake ni kazi ya 
wote na haswa wanaume, hivyo 
ukombozi huu pia unawahusu.

 Kampuni  ya Mafuta ya To-
talEnergies Marketing Tanza-
nia Limited, imeamua kuunga 
mkono kampeni ya nishati safi 
ya kupikia kwa kuanza kusam-
baza gesi ya kupikia katika vi-
tuo vyake vyote zaidi ya 100 

nchini ili kufanikisha ndoto 
ya Rais Samia kufikia mwaka 
2030, Watanzania wote wawe 
wanatumia nishati safi ya 
kupikia.

  Uamuzi huo ulitanga-
zwa na  Mkurugenzi Mkuu 
wa kampuni hiyo, Mamadou 
Ngom,  wakati wa uzinduzi wa 
Wiki ya Huduma kwa Wateja 
iliyoanza wiki hii kwa uzinduzi 
wa kituo cha mafuta cha Total-
Energies Magomeni Makanya, 
njia ya Tandale Uzuri.

  Ngom alisema kutokana na 
kazi kubwa na nzuri inayofany-
wa na Rais Samia, kuhamasi-
sha matumizi ya nishati safi ya 
kupikia, kwa vile TotalEnergies, 
ndiyo kampuni inayoongoza 
Tanzania kwa idadi ya vituo vya 
mafuta, imeamua kumuunga 
mkono Rais Samia kwenye su-
ala hilo, hivyo itasambaza gesi 
ya majumbani katika kampeni 
iitwayo “Jiko Bomba, Pishi 
Pambe”.

  Hatua hii ya TotalEnergies 
si tuu inapaswa kupongezwa, 
bali kuungwa mkono na wadau 
wengine wote wenye mapenzi 
mema na taifa letu, mdau mkuu 
nambari moja akiwa serikali 
yenyewe.

  Japo Kenya wana bandari 
ya Mombasa na wanaweza 
kuagiza gesi ya kutosha, uki-

simama mpaka wa Namanga, 
ukashuhudia idadi ya malori ya 
gesi kutoka Tanzania kupeleka 
Kenya, utashangaa na kujiuliza 
kama wenzetu wana uhaba. 
Jibu  ni hapana bali Wakenya 
wengi wanatumia gesi hivyo 
mahitaji ni makubwa wakati 
Watanzania wengi wanatumia 
zaidi kuni na mkaa.

  Mfanyabiashara wa Tanza-
nia, mwenye Taifa Gas, akaiona 
fursa ya gesi Kenya, sasa amejen-
ga kiwanda Kenya na kuwahu-
dumia jirani zetu huku Watan-
zania tukiendelea kuhangaika 
na kuni na mkaa. Fursa   zina 
utaratibu wa kuzichangamkia, 
usipochangamkia wewe, wen-
zako wanazichukua. Sasa Wak-
enya wengi zaidi wanatumia 
gesi yetu wakati sisi wenye gesi, 
tunapikia kuni na mkaa.

 Sababu ni moja tuu, majiko 
ya gesi ni gharama na gesi ni 
ghali kuliko mkaa wakati  kuni 
ni bure. Ughali  huu unachangi-
wa na kodi na tozo mbalimbali, 
hivyo kama serikali yetu ina-
chukulia kwa uzito jambo hili 
basi kupunguzwa kwa kodi na 
kuwekwa ruzuku katika gesi ya 
kupikia hakuna mjadala. 

 
Paskali.
+255 754 270403
Itaendelea Jumapili ijayo

Mbaroni kwa tuhuma 
wizi wa nguo madukani 
Na Gideon Mwakanosya, SONGEA

JESHI la Polisi mkoani Ruvuma lina-
washikilia wanawake watatu kwa tuhu-
ma za wizi wa mali mbalimbali ziki-
wamo doti 414 za vitenge, sita za kanga 
kwenye maduka matatu tofauti eneo la 
Soko Kuu la Halmashauri ya Manispaa 
Songea.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Ruvu-
ma, Marco Chilya, aliwataja watuhumi-
wa hao kuwa ni Anna Mtete (22) mkazi 
wa kijiji cha Ndiwili mkoani Iringa, 
Adelaide Kihaka (62) mkazi wa kijiji 
cha Kidabaga, Kilolo mkoani Iringa na 
Grace Kihombo(42) mkazi wa Dar es 
Salaam. Chilya alisema watu hao wali-
naswa katika doria, misako na operesh-
eni katika kipindi cha Septemba, mwa-
ka huu, ambazo zilikuwa na mafanikio. 

Alisema watu hao walikamatwa 
Oktoba 3, mwaka huu majira ya saa 
5:00 asubuhi katika maeneo ya mtaa 
wa Sokoni Kata ya Mjini, Manispaa ya 
Songea na katika kijiji cha Mtyangim-
bole, Halmashauri ya Madaba wilayani 
Songea wakiwa na mali mbalimbali za 
wizi ambazo zinadaiwa waliiba katika 
maduka matatu tofauti Songea mjini.

Mbali na vitenge na kanga hizo, alise-
ma watuhumiwa hao pia walikutwa na 
suruali 31 aina ya Cardet, pasi mbili za 
umeme, ndoo ndogo 10 za mafuta ya 
kupikia, ndoo moja yenye ujazo wa 
lita 20 ya mafuta ya kupikia na bidhaa 
mbalimbali za madukani. 

Kwa mujibu wa Kamanda Chilya, 

watu  hao walikamatwa wakiwa wana-
safirisha kwenda mkoani Njombe kwa 
kutumia gari lenye namba za usajili T 
576 EHV Toyota Haice mali ya Rioba 
Mapunda, mkazi wa Songea mjini.

Alisema siku hiyo ya tukio, watuhu-
miwa hao walifanya wizi huo kwa 
kutumia mbinu ya kuingia kwenye 
maduka kama wateja huku mmoja 
wao akifanya kazi ya kuwalaghai wau-
zaji kama wanahitaji kununua bidhaa 
na wengine wakiwa wanaiba kwenye 
maduka hayo.

Kamanda Chilya alisema Jeshi la 
Polisi mkoani hapa linafanya ufuatil-
iaji kwa kina ili kuubaini mtandao wote 
unaojihusisha na matukio hayo ya wizi 
kwa kutumia mbinu hizo huku kibaini-
sha kuwa watuhumiwa wengine, kwa 
mujibu wa taarifa za kiintelejensia,  wa-
nadaiwa wako wilayani Mbinga wak-
iendelea na matukio ya wizi wa aina 
hiyo.

Wakati huo huo, Kamanda Chilya 
alisema kupitia operesheni mbalim-
bali zinazoendelea kufanyika katika 
maeneo yote mkoani Ruvuma, wame-
kamata kete 36 za bangi na kuteketeza 
shamba la bangi lenye ukubwa wa robo 
heka ambalo lilikuwa na miche 76 ili-
yochanganyika na mahindi yaliyokuwa 
yamelizunguka shamba. 

Alisema watuhumiwa wawili wame-
shakamatwa na majina yao yamehifa-
dhiwa kwa uchunguzi zaidi na baada ya 
kukamilika, watafikishwa mahakamani 
kwa hatua zaidi za kisheria.

Simbachawene aonya 
ufujaji fedha za miradi

Na Mwandishi Wetu, BUNDA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais, Meneji-
menti ya Utumishi wa Umma na Utawala 
Bora, George Simbachawene, amewa-
taka viongozi mkoani Mara kutumia kwa 
uangalifu fedha za miradi ya maendeleo 
ili kukamilisha  kwa ufasaha na kuepu-
kana na hoja za ukaguzi.

Simbachawene alisema hayo juzi 
akiwa katika Shule ya Sekondari ya 
Wasichana ya Mkoa wa Mara ikiwa ni 
mwendelezo wa ziara yake ya kikazi ya 
kukagua utekelezaji wa miradi ya maen-
deleo na kusikiliza changamoto za wa-
nanchi mkoani Mara.

Waziri Simbachawene aliwataka 
viongozi hao kuwa waaminifu katika 
utekelezaji wa miradi hiyo ya maende-
leo.

Alisema miradi mikubwa ina changa-
moto nyingi kwani kila mmoja anatupia 
jicho kwenye miradi hiyo wakiwamo 
wafanyabiashara wa vifaa vya ujenzi ku-
pandisha bei.

“Kwa kuwa mnatumia ‘Force Account’ 
katika ujenzi wa shule hii ya mkoa, mna-
takiwa kuwa wabunifu. Mkiona  wafan-
yabiashara wanapandisha bei vifaa vya 
ujenzi basi kanunueni kiwandani. Msije 
mkanunua bei ya juu na kujiingiza katika 
hoja za ukaguzi,” alisema.

Katika kuhakikisha wanafunzi wa 
shule hiyo ya mkoa wanapata huduma 
ya elimu kikamilifu, Simbachawene ali-
wataka viongozi hao kuangalia namna 
ya kuanza ujenzi wa nyumba za walimu 

haraka iwezekanavyo. 
“Shule nzuri namna hii ni lazima iwe 

na nyumba za walimu ili wanafunzi wa-
pate huduma ya elimu kwa ufasaha, 
hivyo tafuteni namna ili nyumba za wal-
imu zianze kujengwa haraka,” alisema 
na kuongeza kuwa suala la ujenzi wa ny-
umba za watumishi halina budi kuweke-
wa mkakati ili kutekelezwa kwa ufasaha.

Katika hatua nyingine, Simbachawene 
aliwataka viongozi hao kutatua changa-
moto ya ukosefu wa maji katika Zahan-
ati ya Nambaza ambayo aliweka jiwe la 
msingi.

Alisema  ameshangazwa kwa kitendo 
cha zahanati hiyo kukosa huduma ya 
maji wakati imezungukwa na Ziwa Vic-
toria.

“Nashindwa kuelewa sababu ya zahan-
ati hii ambayo imezungukwa na Ziwa 
Victoria kukosa huduma ya maji. Haiingii  
akilini kwa kweli, hebu tafuteni namna 
ya kusogeza hayo maji katika eneo hili ili 
wananchi waweze kunufaika na uwepo 
wa zahanati hiyo na kwa shughuli zao za 
uzalishaji,” alisema. 

Simbachawene alihitimisha ziara yake 
ya kikazi ya kukagua utekelezaji wa mi-
radi ya maendeleo na kuzungumza na 
wananchi katika mkoa wa Mara kwa 
kutembelea  Halmashauri ya Wilaya ya 
Bunda na kuweka jiwe la msingi mradi 
wa Zahanati ya Nambaza, kuzindua 
Shule ya Sekondari ya Bunda Mjini, ku-
kagua Shule ya Sekondari ya Wasichana 
ya Mkoa wa Mara na kuzungumza na wa-
nanchi wa Bunda.
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HABARI KATIKA PICHA

Waziri Mkuu, Kas-
sim Majaliwa, akipata 
maelezo kutoka kwa 
Meneja wa Huduma 
za Uhandisi Mamlaka 
ya Bandari Tanzania 
(TPA), Mhandisi Erick 
Madinda kuhusu ujen-
zi, upanuzi na ukara-
bati wa daraja na 
barabara ya Mivinjeni 
na Bandari One jijini 
Dar es Salaam, akiwa 
katika ziara ya kikazi 
wilayani Temeke, jana.  
Kulia ni Mwenyekiti 
wa CCM Mkoa wa 
Dar es Salam, Abbas 
Mtemvu. PICHA: OWM

Ofisa Uhusiano na Masoko wa Kampuni ya Itel, Sophia Msafiri, akiwakabi-
dhi mabegi wanafunzi wa Shule ya Msingi Tandale, katika hafla ya kukabidhi 
msaada wa vitu mbalimbali vilivyotolewa na kampuni hiyo, Kinondoni, Dar es 
Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Mwendesha baiskeli ya miguu mitatu maarufu guta, akiwa amelisheheni 
matairi na kumfanya ashindwe kuona nyuma katika Barabara ya Morogoro, 
eneo la Jangwani, jijini Dar es Salaam jana, kitendo ambacho ni hatari kwa 
usalama barabarani. PICHA: JUMANNE JUMA

Waziri wa Fedha, Dk. Mwigulu Nchemba (kushoto), akiwa na Balozi wa Hun-
gary nchini, mwenye makazi yake jijini Nairobi, Kenya, Zsolt Mészáros baada 
ya kufanya mazungumzo, jijini Dar es Salaam jana. Dk. Nchemba, alitoa wito 
kwa wawekezaji kutoka Hungary kuja kuwekeza nchini katika maeneo mbal-
imbali watakayoona yanawafaa kutokana na serikali kuweka mazingira bora 
yanayovutia uwekezaji. PICHA: WF

Mmoja wa Wanachama wa Umoja wa Wanawake wa CCM (UWT), Mkoa wa 
Mjini Magharibi Unguja, akichangia damu, wakati wa maadhimisho ya Wiki 
ya Umoja huo, katika uwanja wa Tawi la Muungano, mjini Zanzibar jana. 
PICHA: MARTIN KABEMBA
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Tumia Tumia 
bamia bamia 
kumaliza kumaliza 
chunusichunusi



JUMAPILI OKTOBA 6, 2024
MAISHA

SEPTEMBA, 27. 201510

M
ama mmoja alikuwa anafanya usafi chumbani 
na ghafla aliona kisanduku chini ya uvungu  wa 
kitanda cha mtoto wake.

Alipokifungua akakuta mawe madogo 15 yakiwa 
ndani, ndipo alipokwenda kumuuliza mtoto ake.

Mama: Kisanduku hiki cha nini?
Mtoto: Mama kisanduku kina mawe yangu
Mama: Ndiyo, haya mawe ya nini?
Mtoto: Mama nisamehe, hayo mae nilikuwa 

nayaweka kila nikiiba yai la kuku wako.
Mama: Wee mtoto yani umeshakula mayai 15, sasa 

nitakuadhibu

PAKA RANGI

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

WARAKA WA NDANI

K
ARIBU tena msomaji 
wangu katika safu yetu 
hii ya Maisha Ndivyo 
Yalivyo. Wiki iliyopita 

nilisema kuzaa ni tofauti na 
malezi, na matunzo ni tofauti 
na kulea. Kulea ni kuongoza, 
kuelekeza na kumwandaa mtoto 
wako. 

Aidha, aliyepewa jukumu la 
kulea ni mwanamke. Mwana-
mume halei bali anatoa matun-
zo. Pamoja na ukweli huo, je, 
wazazi hawa wanajua hatima ya 
mtoto au watoto inaweza kupin-
dishwa?

Kila mtoto anazaliwa na 
hatima fulani. Hatima ni kile 
alichokusudiwa. Mtu anaweza 
kuzaliwa akiwa hana kitu cho-
chote. Lakini katika ulimwengu 
wa roho amebebeshwa vitu vin-
gi sana. 

Wazazi wanaweza kufurahia 
watoto pasipo kujua wana nini, 
wamebeba kusudi gani! Lakini 
wanaweza kupindishwa badala 
ya kwenda hivyo wao wanak-

wenda tofauti.
Mungu katika moja ya ma-

neno yake anasema “hata mtoto 
hujijulisha kwa matendo yake; 
kwamba kazi yake ni safi, kwam-
ba ni adili” (Mithali 20:11).

Watoto huonyesha wao ni 
nani. Mungu anaweza kukuleta 
toka kule mwisho, akakutambu-
lisha huku mwanzoni. Mambo 
anayofanya mtoto leo huonye-
sha atakuwa ni nani. Kuzimu 
huwa wanafuatilia hatima za 
watoto. Yesu inaelezwa alianza 
kushangaza watu akiwa na umri 
wa miaka 12. Hekima zake, ma-
neno yake yalionyesha ni mtu 
wa ajabu.

Mtoto wa miaka ya leo 
anaweza kukuonyesha kwenye 
simu mambo ya ajabu ambayo 
mzazi hajawahi kujua. Mtoto 
anaweza kufanya vitu vya kiin-
jinia lakini akapuuzwa, kumbe 
hiyo ndio fani yake. 

Wewe unaishi na watoto la-
kini kuzimu wanawajua. Mungu 
hakuumba watu waishi kimas-

kini. Huenda msomaji wangu ul-
ipindishwa hatima tangu ukiwa 
mdogo.

Fikiria ulivyokuwa mdogo, 
ulivyokuwa na akili darasani. 
Kumbe wako watu wabaya wal-
ishakumaliza tokea ukiwa mto-
to. Watoto unaowaona leo, ndio 
matunda yako, ndio watakao-
tangaza lako baadaye!

Swali ni je, utajuaje hatima ya 
mwanao imepindishwa? Hebu 
tafakari dalili zifuatazo;- Kwan-
za, tokea mimba ni matatizo. 
Ukiona hivyo, fahamu ya kuwa 
huyo uliombeba siyo wa kawai-
da.

Dalili nyingine hatima kupin-
dishwa ni pale mtoto anapozali-
wa tu na wanazazi wake wakafa. 
Ukiona hivyo, mtoto huyo siyo 
wa kawaida.

Mtoto anayezaliwa kisha 
uchumi wa baba ukaanguka. 
Huyo mtoto anaweza kuwa na 
hatima yake. Baba au mama wa-
levi wanamtupa mtoto, fahamu 
ya kuwa huyo siyo wa kawaida.

Vile vile angalia mtoto 
anafuatwa na watu wa aina gani. 
Angalia pia aina za marafiki wa-
naomfuata. Kama mtoto rehema 
za Mungu hazijamfunika, aweza 
kupindishwa hatima yake. Ma-
gonjwa mengine hutumwa kwa 
mtoto ili kupindisha hatima 
yake.

Msomaji wangu, baada ya 
kuangalia dalili, hebu sasa tuone 
jinsi hatima inavyopindishwa. 
Ukiona mama anamnywesha 
pombe mtoto wake, hiyo maana 
yake anamkabidhi kwa mapepo.

Wako wanaume wanataka uta-
jiri, wanawatoa sadaka watoto 
wao kwa njia ya kafara. Mtoto 
anaweza kuwa ameshauzwa na 
wanafanya hivyo ili wapate divai 
au fedha!

Huenda wazazi, mababu ha-
wakujua zama hizo, siyo wacha 
Mungu, matokeo yake leo mtoto 
amekuwa hovyo, mlevi, kumbe 
pombe ulipewa ukiwa mtoto.

Maandiko ya Mungu yanase-
ma, kile unachopanda ndicho 

utakachovuna, ukipanda mchi-
cha utavuna mchicha huo huo 
na siyo maharage. Hiyo ni ka-
nuni!

Wako baadhi ya wazazi hu-
tumwa vitu fulani kutoka kwa 
watoto wao na kuwapelekea 
waganga wa kienyeji. Umaskini 
tunaupatia duniani.

Kitu kingine ni kwamba ibilisi 
anaweza kuwaleta wanao watu 
wasiokuwa sahihi. Mzazi ina-
paswa ukae karibu na mwanao, 
msaidie, mlee akue!

Fuatilia hata ndoto za watoto 
wako. Wengine tayari wanatumi-
wa na wachawi. Usipomweka 
wakfu mwanao, kuzimu wata-
fanya hivyo.

Wazazi wengi wanachojua 
ni kutoa hela na kumpa mtoto 
aende shule, wala humsai-
dii. Neno la Mungu linasema, 
“Mwenye kusimamia nyumba 
yake vema ajuaye kutiisha wa-
toto katika ustahivu

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

 Dalili hatima ya mtoto iliyopindishwa

H
AYATI Mzee Reginald 
Mengi, aliyewahi ku-
wagusa mamia kwa 
makumi, ndani na nje 

ya nchi kwa wema wake, utu 
na kujali shida za watu wengine 
aliwahi kusema: “Usichoke ku-
saidia wanaotaka msaada wako. 
Jiulize ungekuwa wapi leo kama 
Mungu angechoka kukusaidia.”

Ndugu zangu, nimelazimika 
kuanza na nukuu hiyo ya ali-
yekuwa Mwenyekiti Mtendaji 
wa Kampuni za IPP na mfanya-
biashara tajiri aliyeacha alama 
na kumbukumbu  katika vichwa 
vya Watanzania wengi.

Wako wanaharakati wanase-
ma katika maisha usipopam-
bana tabia ya kuomba inadhal-
ilisha. Wanasahau kuna watu 
wanatajwa katika vitabu vitakat-
ifu vya dini kwamba wanahitaji 
msaada.

Tunao mitaani hata kama 
wako ambao wamejivisha kilem-
ba cha wanaotajwa na mitume 
wa Mwenyenzi Mungu.

Kibaya zaidi kuomba inakuwa 
aibu ya kwanza, kunyimwa una-
chotaka inakuwa aibu ya pili 
na kutangazwa inakuwa aibu 
ya tatu. Hii inatufundisha nini, 
pambana sana kutafuta fedha, 
maana umasikini unadhalilisha 

mno.
Ulemavu hujumuisha walio na 

changamoto za kimwili, kiakili 
na kihisia za muda mrefu, am-
bazo zinapoingiliana na vikwazo 
vya kimitazamo, kimazingira na 
kitaasisi, hufanya iwe vigumu 
kwao kushiriki kikamilifu na 
kwa ufanisi katika shughuli za 
jamii sawa sawa na wengine.

Sheria ya Watu wenye Ulema-
vu ya Mwaka 2010 kwa Tanzania 
Bara na Sheria ya Watu wenye 
Ulemavu (Haki na Fursa) ya 
Mwaka 2006 kwa Zanzibar, zote 
zinawatambua wenye ulemavu 
na kuwaweka kwenye mipango 
ya huduma mbalimbali. Haijali-
shi  mahali wanakoishi au jinsi 
zao.

Ripoti ya Ofisi ya Rais, Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI) kuhusu uwezeshaji 
kwa jamii ya watu wenye ulema-
vu, inaonyesha kuwa kwa mwa-
ka 2022/23/24, watu wenye ule-
mavu waliotambuliwa walikuwa 
154,844. Kati yao wanawake ni 
76,178 na wanaume ni 78,666. 
Hao ni wale ambao walitambu-
liwa na kufanyiwa tathmini.

Licha ya kutambuliwa na ku-
fanyiwa tathmini, pia walipewa 
huduma za mahitaji mbalim-
bali. Pamoja na kuwapo jiti-

Msiwahukumu, wapeni somo miradi inalipa
hada mbalimbali za kuwainua 
kiuchumi, watu wenye ulemavu 
wanapata ukosefu  wa  ajira 
mara mbili ya kiwango cha wale 
wasio na ulemavu.

Sijui unanielewa? Hisani im-
epuuza njia ambazo sera na mi-
fumo iliyopo inawatenga na au 
kuwaadhibu wenye ulemavu na 
kuwanyima usalama  wa  kiu-
chumi. Ni wazi kwamba, ufadhili 
hauwezi kuendeleza haki ya kiu-
chumi bila ya kujumuisha lenzi 
ya ulemavu.

Tuwape nafasi katika miradi 
ya kiuchumi, na serikali ijikite 
zaidi kuhusianisha sera na mi-
pango na uwezeshaji kiuchumi 
ili kuwaondoa jamii hii katika 
utegemezi wa kipato.

Huko mitaani, mijini na hasa 
katikati ya mji na vituo vya 
mabasi, kuna idadi kubwa ya 
watoto, vijana na wazee wanao-
zunguka kutwa nzima wakiom-
ba pesa. Hakuna anayewaona 
na kutafuta ufumbuzi  wa  ku-
waondoa mitaani, ili kuacha 
kuombaomba pesa kila uchao.

Mbona halmashauri zetu ziki-
jipanga wanaweza kujenga mwi-
tikio  wa  pamoja  wa  kuwaju-
muisha kupata miradi katika 
sekta mbalimbali.

Pasina shaka watu wenye ul-

emavu wanapata changamoto 
kupata maeneo ya kufanyia shu-
ghuli za uzalishaji mali, kama 
kwenye masoko ya walaji lakini 
haizuii wao kupambana kutafu-
ta na kuvuja jasho ili kukuza 
uchumi wao.

Wenye ulemavu wanaweza ku-
jinasua huko kwa kujipa maono 
kwamba kuanzia sasa hatutaki 
ombaomba, tunataka kazi.

Kwa kuwa ugumu  wa  mai-
sha, ndio kipimo cha akili, basi 
kazi itamwezesha kujitegemea 
na kupata heshima katika jamii.

Sheria ya Watu Wenye Ulema-
vu ya Mwaka 2010, Ibara ya 33, 
Ibara ndogo ya tatu, inasema 
kila mwajiri anaeweza kuajiri 
watu 20 ni lazima asilimia tatu, 
wawe watu wenye ulemavu na 
atengeneze miundombinu ita-
kayowawezesha kufanya kazi.

Pamoja na kuwepo kwa sheria 
hiyo, mbona bado kuna baadhi 
ya waajiri hawafuati utaratibu 
huo, ili kupunguza idadi ya wa-
naoombaomba mitaani, stendi?

Zile asilimia mbili za mikopo 
isiyo na riba, inayotolewa na 
kila Halmashauri kutokana na 
makusanyo ya mapato ya  nda-
ni; tumejiridhisha kwa kiasi gani 
zimewainua kiuchumi wenye ul-
emavu?

Iko wapi ripoti ya tathmini ya 
namna walivyopiga hatua moja 
kiuchumi au tunafanya siasa?

Kongole kwa Idara ya Sera na 
Mipango, Ofisi ya Waziri Mkuu, 
Kazi, Vijana, Ajira na Watu We-
nye Ulemavu kwa kuamua kuja 
na mapitio ya Sera ya Taifa ya 
Huduma kwa Watu Wenye Ul-
emavu ya mwaka 2004 ili ien-
dane na mazingira ya sasa.

Kwenye suala la ajira, wame-
kuwa wakibaguliwa jambo am-
balo limekuwa likiwaathili kisai-
kolojia. Kwa namna iwayo yote 
ile, serikali imeweka kipaum-
bele kutoa nafasi za ajira kwa 
watu wenye ulemavu, ambao 
wanakidhi vigezo na wenye sifa.

Kutokana na hali hiyo, seri-
kali imeweka msisitizo kwa 
mwombaji kujieleza uleumavu 
alionao, ili kurahisisha ucham-
buaji wa maombi ya kazi, lakini 
suala hili bado limekosa uwazi 
na kusababisha changamoto 
kwa baadhi ya waombaji kukosa 
nafasi.

• Godfrey Mushi, 
ni Mwandishi Mwandam-
izi  wa  Nipashe, Kanda ya 
Kaskazini.  Anapatikana kwa 
simu namba 0715 545 490 au 
barua pepe:  ghandsome79@
gmail.com
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Na Moshi Lusonzo

V
AZI la Mackenzie linaendelea kutamba 
katika bara la Afrika. Wanaume kwa 
wanawake wanapenda kuvaa nguo hizi 
zenye mwonekano halisi wa Kiafrika.

Kwa ujumla vazi la Mackenzie linatengenezwa 
kwa kitambaa chenye rangi mchanganyiko na 
kutoa mwonekano wa kupendeza zaidi.

Wataalamu wa masuala ya mavazi wanasema, 
nguo aina ya mackenzie ina asili ya Wamarekani 
weusi, lakini limesambaa katika nchi mbalim-
bali duniani.

Kwa upande wa Tanzania, watu wa rika 
na jinsia tofauti wa-
navaa vazi hili, na 
kwa kupitia wabuni-
fu kuna mitindo 
mbalimbali inayovu-
tia.

GAUNI
Inapendeza sana 

kwa kushona gauni la 
moja kwa moja; nguo 
hii inamfanya mwa-
namke kuonekana 
kama amevaa dila le-
nye maua mchanuo, 
kweli mvaaji anatoka 
bomba sana.

 SHATI NA SKETI
Mackenzie inampa 

mvaaji mvuto wa aina 
yake pale anaposhona 
shati na sketi au suruali. 
Unachotakiwa kufanya 
kuhakikisha marembo 
yanawekwa katika mpan-
gilio mzuri.

GAUNI MCHANG-
ANYIKO.

Baadhi ya watu wa-
nashona gauni la Macken-
zie kwa kuchanganya na 
vitambaa tofauti.

  Hilo halitoi maana ya 
vazi hili, bali linazidisha 
nakshi na kumfanya mtu 
kupendeza zaidi.

  VIKOI VYA MACKEN-
ZIE

Kama vile haitoshi, un-
aweza kushona vikoi vya 
Mackenzie bila ya kuwa 
na wasiwasi. Mwanamama 
anayevaa gauni linaloto-
kana na vikoi hana sababu 
ya kuchukia kwani inampa 
nafasi ya kutembea kwa ma-
daha na furaha kwa sababu 
linamng’arisha sana.

TUPIA 
MACKENZIE 
UPATE FURAHA



V
ISHETI ni aina ya kichangamsha 
kinywa ambacho unaweza kula na 
kinywaji kama na kahawa, chai, 
juisi na maji.

Visheti unaweza kutengeneza nyumbani 
kwako kwa njia rahisi na muda mfupi.

MAHITAJI
Unga vikombe viwili, samli au shorten-

ing ya mboga vijiko vya supu viwili, maziwa 
robo tatu ya kikombe, iliki kiasi na mafuta 
kisi ya kukaangia.

Mahitaji ya shira ni sukari kikombe ki-
moja, maji robo tatu ya kikombe, vanila 
kikombe na zafarani (ukipenda) nusu kijiko 
cha chai.

JINSI YA KUPIKA
Katika sufuria pasha moto maziwa na 

wakati huo huo chemsha samli katika sufu-

ria nyingine.
Tia unga katika bakuli na iliki, kisha mim-

ina samli iliyochemka na huku unachang-
anya.

Weka maziwa na uendele kuchanganya 
vizuri isiwe na madonge, ikiwa maziwa hay-
atoshi ongeza maji kidogo.

Kisha uache unga ukae mahali pa joto 
kwa muda wa dakika 10.

Halafu fanya viduara vidogo vidogo, kisha 
finyiza kwenye greta yenye vishimo vidogo 
ili upate umbo lake.

Kisha kaanga kwenye mafuta yaliyopata 
moto hadi vibadilike rangi ya dhahabu, ki-
sha viepue vichuje mafuta.

Chemsha shira, ikiwa tayari mimina 
visheti na upepete na kuzichanganya zipate 
shira kote.

Weka kwenye sahani na zitakuwa tayari 
kwa kuliwa na kahawa.
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Namna ya kutengeneza visheti 

UREMBO
Na Mary Geofrey

S
UALA la urembo lina eneo pana linalohitaji 
umakini mkubwa kwa sababu ndio mwanzo 
wa mwonekano wa mwanamke kabla ya 
mavazi.

Urembo unaweza kukufanya ukaongeza tham-
ani yako au ukaishusha.

Mara nyingi tumezoea kuona watu wenye chu-
nusi wakitumia vipodozi vyenye kemikali kuon-
doa ilihali kuna njia za asili za kumaliza tatizo 
hilo kabisa.

Unaweza kutumia bamia ambayo ni mboga 
ikipikwa lakini ukabadilisha matumizi yake ni 
kipodozi cha kuondoa chunusi.

Bamia inatibu chunusi na kuziondoa moja kwa 
moja. Mbali na chunusi, pia husababisha ngozi 
kuteleza na kuwa nyororo.

Namna ya kutumia
Chukua bamia zikatekate vipande, ziweke kwe-

nye brenda kisha chukua limao kipande na maji 
kidogo, weka kwenye brenda kisha saga.

Baada ya kupata mchanganyiko wako upake 
usoni mpaka kwenye shingo, acha kwa muda 
likauke kisha bandua kama unavyoondoa maski 
nyingine usoni.

Rudia hivyo mara tatu kwa wiki itasaidia kuon-
doa kama si kumaliza kabisa tatizo la chunusi.

Tumia Tumia 
bamia bamia 
kumaliza kumaliza 
chunusichunusi
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MAISHA NI NYUMBA

Na Elizabeth Zaya

S
EHEMU au chumba kinachotumika 
kuvalia nguo (dressing room) ni 
muhimu na ndipo mahali pekee 
ambapo huchangia kumtoa mtu akiwa 

amependeza au amechukiza.
Watu wengi wanaokuwa wamepen-

deza wanapotoka ndani na kuvutia 
machoni mwa watu ikiwamo kusifiwa 
kwamba    wamependeza, siri yake huwa 
ni chumba maalum ambacho    hutumika 
kuvalia.

Kwa hiyo kutokana na umuhimu huo, leo 
nataka nizungumzie umuhimu wa kutunza 
chumba hiki.

Kutokana na umuhimu wake, kuna haja 
kubwa kuhakikisha kinawekwa katika maz-
ingira mazuri ya  kuvutia kama ambavyo 
watu wanaokitumia hutoka humo wakiwa 
wamependeza na kusifiwa na watu.

Baadhi ya vitu 
vya kuzingatia ka-
tika kuhakikisha 
chumba chako ki-
nakuwa katika mvu-
to ni pamoja namna 
ya kupangilia  vitu 
vinavyowekwa kwe-
nye chumba chako 
hicho.

Kwa mfano ka-
bati, sitazungumzia 
kwa ndani vitu vina-
vyotakiwa kuwamo  
isipokuwa  nataka 
nioneshe baadhi 
tu ya  vitu na nam-
na  unavyoweza 
kupangilia  chumba 
hicho.

Katika mpangilio 
wa kabati  unapaswa 
kuangalia sehemu 
sahihi ya kuweka ka-
bati lako hilo,    liwe 
la  ukutani au  kusi-
mama kawaida.

Katika eneo hili ni 
muhimu kuwa ma-

Tumia michoro ya ramani 
kutengeneza bustani

Na Restuta James

UTENGENEZAJI wa bustani nyumbani au 
hata sehemu ya kazi unaboresha na ku-
pendeza mazingira na hili limefanyika kwa 
karne zote.
Hata hivyo, ubunifu umeongeza mpangilio 
wa kujenga mistari ya mawe (kerbstones) na 
vigae vya tofali za ardhini (paving blocks), 
kama ardhi ngumu pamoja na upandaji miti 
kwa mpangilio sahihi ili kuongeza mvuto na 
thamani ya nyumba na mandhari yake kwa 
kiasi kikubwa.
Mtaalamu wa bustani, Daisy Msigwa, anas-
ema pamoja na kwamba ukisasa umeingia 
kila sekta, suala la mazingira lina mchang-
anyiko wa ukale na ukisasa, unaotengeneza 
mandhari nzuri zaidi.
Anasema mandhari inayozunguka nyumba 
inajumuisha ardhi iliyopandwa maua, miti 
na nyasi kwa ajili ya kupumzika na sehemu 
ya paving kwa ajili ya kutembea kwa miguu 
au gari.
“Pamoja na maua, tunashauri na kusisitiza 
umuhimu wa kupanda si tu miti ya kivuli, 
bali ile ya matunda na eneo la mboga. Eneo 
lenye kijani kibichi linapaswa kuwa kubwa 
zaidi nyumbani kwa ajili ya hewa na ku-
pumzisha ubongo,” anasema.
Anasema wako wanaopenda maji (water 
landscape) ambayo hujumuisha bwawa la 
kuogelea, la samaki, mifereji ya umwagili-
aji na maji yanayoruka, akishauri watumie 
wataalamu hasa kwa familia zenye watoto 
wadogo.
“Haya yote yakiweka katika mpangilio sa-
hihi kwenye eneo la kiwanja linalozunguka 
nyumba huongeza sana thamani ya maka-
zi,” anasema.
Anasema ili mpangilio uwe na uwiano, ni 
muhimu yote yakazingatia michoro ya ra-
mani kabla ya utekelezaji. “Unapotangu-
liza utekelezaji bila ya michoro ya ramani 
ya bustani na mandhari yote ya nyumba 
pamoja na mahusiano yake na nyumba 
yenyewe, unajiandaa kukutana na tatizo 
kubwa hasa ubora wa kazi utakuwa wa vi-
wango vya chini,” anafafanua.

kini kwa sababu ukifanya makosa 
kuliweka katika mwelekeo sahihi 
kuna hatari kubwa ya kuharibu 
mwonekano wa chumba chako na 
hata usifurahie uwapo wa kabati 
lenyewe na pia likakumalizia na-
fasi au likawa ni eneo ambalo hal-
ionyeshi mwanga mzuri.

Kwa hiyo, baada ya kuliweka 
katika eneo sahihi, tupia macho 
kwenye eneo jingine tena, kwa 
mfano sehemu ya kupangilia begi 
ndogo za mkononi, hakikisha 
napo hapa panapangiliwa vizuri, 
kama umezining’iniza, hakikisha 
ni zile ambazo zinatumika tu, ny-
ingine ambazo huna kazi nazo 
usizirundike humo chumbani.

Kadhalika, eneo la kuwekea via-

tu, nalo lipangilie vizuri, hakikisha 
vinavyohifadhiwa chumbani ni 
visafi.

Kwa ujumla wake, ninachozun-
gumzia hapa ni kuweka ubunifu 
katika mpangilio wa chumba 
chako, kwamba kila kitu kilichoko 
ndani ya nyumba au chumba cha-
ko kiwekwe katika utaratibu mzuri, 
usiweke vitu vyako ilimradi bali 
kwa kuzingatia vyote vinatumika 
kuleta mvuto wa chumba bila ku-
jali ni vya dizaini gani.

Lengo ni kuweka nyumba yako 
katika hali ya usafi na yenye ku-
vutia, isiyochosha macho wakati 
wote, katika kila eneo la nyumba 
yako.

KIPAMBE CHUMBA KIPAMBE CHUMBA 
CHAKO KIVUTIE CHAKO KIVUTIE 
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HABARI KIMATAIFA

KINSHASA, DRC

WAZIRI wa Afya wa Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Kongo (DRC), Sam-
uel-Roger Kamba, amesema chanjo 
ya kwanza dhidi ya mpox imeanza 
kusambazwa katika kitovu cha janga 
hilo huko Goma, katika mkoa wa Kivu 
Kaskazini.

Waziri huyo aliyasema hayo katika 
mkutano na waandishi wa habari ka-
tika mji mkuu wa Kinshasa, akieleza 
kuwa chanjo dhidi ya virusi hivyo ili-
pangwa kuanza kutolewa Jumatano.

Alisema chanjo hiyo ilicheleweshwa 
haswa kutokana na kucheleweshwa 
kwa utoaji wa dozi kupitia nchi za 
Afŕika ya Kati ambazo ni kubwa mara 
nne ya Ufaŕansa.

Kwa mujibu wa Kamba, chanjo za 
kwanza zitatolewa huko Goma, mji 
mkuu wa mkoa wa Kivu Kaskazini, kwa 
makundi ya watu wanaoonekana kuwa 
hatarini zaidi kama vile wafanyakazi 
wa afya, watu wanaowasiliana nao na 
wagonjwa.

Mashariki mwa DRC ndio eneo lil-
iloathiriwa zaidi na virusi, ikielezwa 
kuwa ujumla nchi hiyo imerekodi zaidi 
ya wagonjwa 30,000 na karibu vifo 
990 tangu kuanza kwa mwaka na vifo 
vingi kati ya watoto.

“Takriban asilimia 70 ya vifo vina-
husu watoto walio chini ya umri wa 
miaka mitano, licha ya kuwa chanjo 
hiyo inahusu watu wazima tu katika 
hatua hii.

Alisema DRC ilipokea dozi 265,000 
mwezi uliopita zilizotolewa na Umoja 
wa Ulaya na Marekani, na kwamba 
chanjo hiyo iliyotengenezwa na 
maabara ya Denmark ya Bavarian Nor-
dic, imekusudiwa watu wazima pekee.

Ilielezwa kuwa chanjo nyingine dhi-
di ya Mpox, ambayo inaweza kutolewa 
kwa watoto, imeidhinishwa na Japan, 
ambayo DRC iko katika majadiliano 
juu ya usambazaji unaowezekana.

“Mahitaji ni makubwa zaidi, unaweza 
kufikiria kuwa katika nchi yenye waka-
zi milioni 100, sio kwa dozi 265,000 
ambazo tunatatua shida.

“Tunasubiri kundi la pili la chanjo za 
Bavaria Nordic ambazo zilitangazwa 
kwetu na Ufaransa, za dozi 100,000, 
kuwasili lakini tunasubiri zaidi dozi 
milioni tatu ambazo Japan imeahidi,” 
alisema Kamba.

Vile vile, ilielezwa kuwa nchi hiyo 
lazima pia ipate vipimo 4,500 vya 
uchunguzi wa mapema ili kukabiliana 
vyema na janga hilo kwa matibabu na 
utunzaji wa haraka.

Shirika la Afya Duniani (WHO) lili-
tangaza Ijumaa kuwa limeidhinisha 
kipimo cha PCR ili kugundua DNA ya 
virusi na swabs kutoka kwa vidonda 
vya ngozi.

Ilielezwa kuwa kuibuka tena kwa 
kesi mpya kumesukuma WHO kuan-
zisha kiwango chake cha juu zaidi cha 
tahadhari ya kimataifa mwezi Agosti.

Virusi hivyo vipo katika nchi 16 za 
Afrika, kwa mujibu wa kituo cha ku-
dhibiti magonjwa cha Umoja wa Afrika 
(Africa CDC).

RFI

Chanjo ya 
Mpox yaanza 
kutolewa Goma

Marekani yazishambulia 
ngome 15 za Wahouthi
WASHINGTON, MAREKANI

JESHI la Marekani limese-
ma vikosi vyake vimefanya 
mashambulizi katika mae-
neo 15 ya ngome zinazo-
dhibitiwa na wanamgambo 
wa itikadi kali Wahouthi 
huko Yemen kwa lengo la 
kufifisha uwezo wao wa 
kushambulia meli.

Kwa mujibu wa tel-
evisheni ya wanamgambo 
wa Houthi Al Masirah, 
mashambulizi hayo yame-
lenga maeneo manne tu 
kati ya 15 yaliyoelekezwa 
shabaha.

Ilielezwa kuwa Marekani 

na Uingereza zimekuwa ziki-
fanya mashambulizi yenye 
lengo la kuusitisha uwezo 
wa Wahouthi kuzishambu-
lia meli, ila mashambulizi 
ya waasi hao kwenye meli 
zinazopitia Bahari ya Sha-
mu na Ghuba ya Aden, ya-
meendelea.

“Kamandi Kuu ya Mare-
kani (CENTCOM) imefanya 
mashambulizi ikilenga 
ngome 15 za Wahouthi ka-
tika maeneo yanayodhibiti-
wa na Wahouthi nchini 
Yemen,” ilisema kamandi 
hiyo katika ujumbe wake 
kwenye mtandao wa ki-
jamii.

Televisheni ya Al Masir-
ah iliyosema Marekani na 
Uingereza zote ziliisham-
bulia Yemen Ijumaa, awali 
ilikuwa imeripoti masham-
bulizi manne huko Sanaa 
na mengine saba Hodeida, 
huku waandishi wa shirika 
la habari la Ufaransa AFP, 
wakisema walisikia milipu-
ko mikubwa katika hiyo miji 
yote miwili.

Wahouthi wanaoungwa 
mkono na Iran wamekuwa 
wakizishambulia meli ka-
tika njia hiyo tangu mwezi 
Novemba wakidai lengo lao 
ni meli zilizo na mafunga-
mano na Israel na masham-

bulizi hayo yanalenga kuo-
nyesha mshikamano na 
Wapalestina wakati wa vita 
vya Israel dhidi ya Hamas 
huko Gaza.

Wakati hayo yakiendelea, 
ilielezwa kuwa Israel pia im-
eishambulia Yemen kutoka-
na na hayo mashambulizi ya 
Wahouthi. Hata hivyo, iliele-
zwa kuwa mashambulizi ya 
Israel huko Hodeida mwezi 
uliopita yalisababisha vifo 
vya watu watano baada ya 
waasi hao kusema kwamba 
waliulenga kwa kombora 
uwanja wa ndege wa Ben 
Guiron nchini Israel.

DW

Wafanyakazi wa Kiafrika wafungiwa majumbani Lebanon
BEIRUT, LEBANON

UMOJA wa Mataifa (UN) 
umesema wafanyakazi wa 
nyumbani ambao ni Waaf-
rika huko nchini Lebanon 
wamefungiwa majumbani 
huku waajiri wao wakikim-
bia mashambulizi ya anga 
ya Israel.

Shirika la Umoja wa 
Mataifa la Uhamiaji (IOM) 
lilisema jana kuwa wafan-
yakazi wa ndani wa kigeni 
wanazidi kutelekezwa ili 
kukabili hatari kubwa ka-
tika mzozo huo.

Shirika hilo la IOM liliibua 
masaibu ya wafanyakazi 
wahamiaji 170,000 wa Leb-
anon, wengi wao wakiwa 
ni wanawake kutoka nchi 
kama Ethiopia, Kenya, Sri 
Lanka, Sudan, Bangladesh 
na Ufilipino.

“Tunapokea ripoti zina-
zoongezeka za wafanyakazi 
wa nyumbani wahamiaji 

kutelekezwa na waajiri 
wao wa Lebanon, ama 
kuachwa mitaani au ma-
jumbani mwao huku waajiri 
wao wakikimbia,” alisema 
Mathieu Luciano, mkuu wa 
ofisi ya IOM nchini Leba-
non. Aliongeza kuwa waha-
miaji wanaotafuta msaada 
wanakabiliwa na chaguo 
finyu sana la makazi, na 
kwamba Alhamisi alitembe-
lea makazi katika mji mkuu 
unaohifadhi familia 64 za 
Sudan ambazo hazina ma-
hali pengine pa kwenda.

Alisema Shirika la IOM 
lilikuwa likipokea maombi 
yanayoongezeka kutoka 
kwa wahamiaji wanaotafu-
ta usaidizi wa kurejea ny-
umbani, akieleza kuwa nchi 
nyingi pia zimeomba us-
aidizi wa shirika hilo kuwa-
hamisha raia.

Hata hivyo, mkuu wa 
IOM alisema maombi hayo 
yangehitaji ufadhili mkub-

wa ambao hawana kwa 
sasa.

Ilielezwa kuwa takriban 
mwaka mmoja tangu ianze 
vita vyake dhidi ya Gaza, 
Israeli sasa imeelekeza 
mashambulizi yake Leba-
non na kusababisha mael-
fu ya wananchi kukimbia 
makazi yao.

Kwa mujibu wa Wizara ya 
Afya ya Lebanon masham-
bulizi ya Israel nchini humo 
yameua zaidi ya watu 1,000 
tangu Septemba 23, huku 
maelfu wakikimbia makazi 
yao katika nchi ambayo 
tayari imekumbwa na mzo-
zo wa kiuchumi.

Wakati hayo yakiende-
lea, ilielezwa kuwa hali ya 
wafanyakazi wahamiaji wa 
Lebanon ni hatari, kutoka-
na na kwamba hali yao ya 
kisheria mara nyingi inahu-
sishwa na mwajiri wao.

“Tumeona huko kusini 
waajiri wangeondoka lakini 

wangewaacha wafanyakazi 
wa ndani mitaani, wasi-
hame nao au mbaya zaidi, 
wanamfungia mfanyakazi 
wa ndani, kuhakikisha 
kuwa nyumba iko na kuhi-
fadhiwa wakati wanatafuta 
usalama mahali pengine,” 
alisema. Luciano alisema 
wale walioachwa baraba-
rani wangetatizika kuhama 
au kupata usalama, wakati 
wengi hawawezi kuzun-
gumza Kiarabu.

“Wengi hawana hati. Ha-
wana karatasi. Matokeo 
yake, wanasitasita kutafuta 
usaidizi wa kibinadamu kwa 
sababu wanahofia kuwa wa-
takamatwa na wanaweza 
kufukuzwa,” alisema.

Luciano alibaini kuwa ku-
likuwa na masuala makub-
wa kuhusu afya ya akili kati 
ya wafanyikazi wa nyum-
bani wahamiaji wanaofanya 
kazi nchini Lebanon.

TRT

Moshi mzito ukionekana kutanda juu ya makazi ya watu baada ya shambulio la anga la Israel nchini Lebanon 
ambako raia zaidi ya 600 wameuawa juzi. PICHA: MTANDAO.
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Ndoa imevunjika, bibi 
harusi kakimbilia Gabon

 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

HABARI/SAFU

K
UNA mambo ya kush-
angaza sana duniani. Hebu 
fikiria, mtu na mpenzi 
wake wanafikia hatua ya 

kuoana. Wanatambulishana kwa wa-
zazi, ndugu jamaa na marafiki. 

Lakini siku ya harusi au siku ya ku-
funga ndoa, mmoja haonekani. Mmo-
ja haendi kanisani, wala nyumbani 
wanapofunga ndoa. Unasikia bibi 
harusi au bwana harusi hakuoneka-
na. Inaanza kushangaa tatizo ni nini?

Kama hakutaka kuoa au kuolewa 
kwa nini asiseme mapema wakati 
wa machakato mzima wa sherehe za 
harusi na ndoa? Kulikuwa na tatizo 
gani kutomwambia mwenzio asihan-
gaike kualika watu ili aendelee na 
shughuli zake zingine.

Haya mambo wala si ya kufikirika. 
Yametokea sana huko nyuma na 
mifano ni mingi. Yanaendelea na ya-
taendelea kwa sababu siku zote was-
wahili wanasema moyo wa mtu ni 
kichaka. Huwezi kujua lililomo ndani 
ya moyo wa mtu.

Mshangao mwingine mkubwa ni 
kwamba hata wenyewe wanaofanya 
vitendo hivyo wanakuwa wamealika 
ndugu zao, jamaa na marafiki kutoka 
sehemu mbalimbali, mfano unaweza 
kukuta hata harusi inafungiwa kwao, 
lakini akatimua tu na kwenda kusiko-

julikana.
Tumeshawahi kuona hata baadhi 

ya maharusi wakiwakataa wenzao 
siku ya ya harusi mbele ya padri, ka-
sisi, mchungaji anayefungisha ndoa, 
huku  umati wa ndugu, jamaa marafi-
ki na   wageni waalikwa wakishuhu-
dia.

Mpaka sasa huwa haijulikani kwa 
nini huwa inatokea vile. Ni kuch-
anyikiwa? Hakupenda kuoa au kuole-
wa au vipi? Sasa kama mtu hapendi 
kwa nini asiseme mapema? Wengine 
wanahusisha mambo hayo na imani 
za kishirikina.

Wanadai inaweza kutokea kama 
mmoja wapo alimuacha mpenzi 
wake wa kwanza aliyeahidiana naye 
kufunga ndoa katika mazingira ya ku-
tatanisha.

Inadaiwa kuwa kuna wakati wa-
naoachwa huwa hawaachi salama 
waliowakwaza.

Kutokana na matukio haya kuji-
tokeza mara kwa mara, ndiyo maana 
kuna baadhi ya maharusi wanaan-
za kufunga ndoa kwa siri kabla ya 
sherehe za harusi. Wanadai inaondoa 
husuda na macho ya watu ambao si 
wazuri, pamoja na wabaya wao.

Wanamuziki wa dansi wamesha-
tunga nyimbo na kuimba kuhusu 
matukio haya.

Kuna bi harusi mmoja alitoweka 
akiwa chumbani akipambwa kabla 
ya kuolewa. Tena alikuwa nyumbani 
kwao. Bwana harusi alipokuja, alion-
doka patupu, mwenzake hakuone-
kana katokomea wapi.

Ilimlazimu mwanamuziki, Shaaban 
Dede kutunga wimbo aliouita, ‘Shang-
we ya Harusi’, akiwa na bendi ya Bima 
Lee. Baadhi ya mashairi wake ni haya.

“Penzi limegauka majonzi, niliyeta-
ka muoa, kanisaliti, shangwe ya haru-
si imekuwa kitendawili. Kinamama 
waliokuwa chumbani kwa bi harusi, 
wakiimba kwa shangwe, wakijim-
wayamwaya, kwa furaha, kumpokea 
mume. 

Penzi la simanzi limepasuka had-
harani, nilipoingia ndani nisimkute 
Salma, tausi wangu miye, katoweka.”

Wanamuziki hutunga nyimbo 
zenye matukio halisi yanayotokea 
kwenye jamii, hii inaonekana kuwa 
matukio haya yapo, lakini mpaka 
sasa sababu halisi kwa nini yanatokea 
haijulikani.

Labda ufanyike uchunguzi kubaini  
nini hasa huwa kinawasibu.

Mwimbaji, Jerry Nashon ‘Dudumi-
zi’ akiwa na bendi ya Vijana Jazz, naye 
alitunga wimbo uliotwao ‘Tereza’, un-
aozungumzi maswahibu hayo hayo. 
Baadhi ya mashairi ya wimbo huo 

aliimba hivi.
“Aibu, aibu, aibu, umenipa aaa 

mama, ulinikataa siku ya harusi, 
mbele ya kasisi bibi, ukanikimbia 
mbele ya wazazi na rafiki zangu 
Tereza. Nasema kwa heri kwa 
uchungu, moyo wangu, unawaka aaa 
mama...”

Tatizo ni lile lile. Mtu anakwenda 
hadi kwa wachungaji, lakini anakataa 
katakata kuwa amekubali kuolewa.

Mbaraka Mwinshehe Mwaruka, 
akiwa na Super Volcano, alitunga 
wimbo,’ Harusi Imevunjika.’ Harusi 
imepangwa, michango kila kitu, kab-
la haijafungwa, bi harusi katorokea 
nchini Gabon, akimwacha bwana 
harusi alalamika.

“Kweli nimepata niliyoyasikia, siku-
danganywa ooo, kumbe uko Gabon, 
umeshaolewa na mtu mwingine. 
Masema nasikitika kwani ulichoki-
fanya ni cha dhuluma ooh, wazimu si 
wazimu huku nimebaki nalia moyoni, 
sasa ufanye hima uwatumie barua 
wazazi wako oooh, warudishe ma-
hali yangu ili nipate tafuta mchumba 
mwingine.”

Hii ndiyo dunia, haijawahi kuishi-
wa maajabu na vituko.

Tuma meseji 0716 350534

Tumeshawahi 
kuona hata 
baadhi ya 
maharusi wak-
iwakataa wen-
zao siku ya ya 
harusi mbele 
ya padri, ka-
sisi, mchungaji 
anayefungisha 
ndoa, huku 
umati wa 
ndugu, jamaa 
marafiki na 
wageni waal-
ikwa wak-
ishuhudia.

Msimamizi atoa maelekezo 
muhimu uchaguzi mitaa
Na Rose Jacob, ILEMELA

MSIMAMIZI wa Uchaguzi 
wa Halmashauri ya Manis-
paa ya Ilemela, Ummy Way-
ayu, ametangaza maelekezo 
muhimu na ratiba ya uchagu-
zi wa serikali za mitaa, utaka-
ofanyika Novemba, mwaka 
huu.

Wayayu alitoa maelek-
ezo hayo katika mkutano 
uliofanyika juzi wilayani hapa 
akisema maelekezo hayo 
yanatoa mwongozo kwa wa-
pigakura na wagombea ku-
hakikisha taratibu zote zin-
afuatwa.

“Maelekezo hayo yanatole-
wa siku 62 kabla ya uchaguzi 
kwa mujibu wa Kanuni ya 9 ya 
Uchaguzi wa Mwenyekiti wa 
Mtaa na Wajumbe wa Kamati 
ya Mtaa, kulingana na Tanga-
zo la Serikali Na. 574 la Julai 12, 
2024,” alisema.

Aidha, Wayayu alisema 
mchakato huo unalenga ku-
fanikisha uchaguzi wa uwazi, 
haki na usawa hivyo zoezi 
la kuandikisha wapigakura 
litafanyika kuanzia Oktoba 11 
hadi 20, mwaka huu.

Alieleza mambo ya kuzin-
gatia ni kwamba uchaguzi 
utafanyika Novemba 27, 2024, 
wapigakura ambao ni wakazi 

wa Ilemela wanatakiwa ku-
jisajili au  kujiandikisha kuan-
zia Oktoba 11 hadi 20, mwaka 
huu.

Pia alisema wagombea 
watachukua fomu kuanzia 
Novemba Mosi hadi 7 wakati 
uteuzi utafanyika Novemba 8. 
Muda wa kuweka mapingam-
izi ya uteuzi wa mgombea ni 
Novemba 8 hadi 9 na uamuzi 
utatolewa kuanzia Novemba 9 
hadi 10.

“Rufani dhidi ya uamuzi 
kuhusu mapingamizi ya 
uteuzi, zitapokelewa, kuanzia 
Novemba 10 hadi 13,2024 na 
kamati ya rufani itatoa uamu-
zi kuanzia, Novemba 10 hadi 
13, mwaka huu.

“Kmpeni zitaanza Novem-
ba 20 hadi 26, 2024 saa 2:00 
asubuhi  hadi saa 12:00 jioni, 
hivyo wakazi wa Manispaa ya 
Ilemela wenye umri wa miaka 
18 na kuendelea  kushiriki 
katika uchaguzi, pamoja na 
kutambua umuhimu wa ku-
jiandikisha na kupiga kura,” 
alisema Wayayu.

Aidha, viongozi wa dini na 
vyama vya siasa walikumbu-
sha jamii umuhimu wa kucha-
gua viongozi wenye sifa bora 
pia wawahimiza umma kuji-
tokeza kwa wingi, ili kucha-
gua viongozi wenye maono ya 

maendeleo.
“Wananchi tujitokeze, kuji-

andikisha kwa wingi na siku 
ya kupiga kura pia tujitokeze 
kuchagua viongozi wanaosta-
hili kutuongoza, wenye mao-
no ya kulipeleka taifa mbele,” 
alisema Sheikh wa Wilaya ya 
Ilemela, Abdulwarith Juma.

Mwenyekiti Mwenza wa 
Kamati ya Amani ya Viongozi 
wa Dini Wilaya ya Ilemela, 
Mchungaji Canon Mlugu, al-
itoa wito kwa wananchi kuzin-
gatia sifa za wagombea badala 
ya ushabiki wa kisiasa, huku 
akisisitiza amani katika uch-
aguzi.

Kaimu Katibu wa Chama 
Cha Kijamii (CCK) Wilaya ya 
Ilemela, Holela Mabula, alise-
ma ushirikishwaji umefanywa 
awamu kwa awamu kuhusu 
umuhimu wa kuielewa ka-
nuni za uchaguzi ili kushiriki 
kwa ufanisi.

“Wananchi wajitokeze na 
sisi viongozi wa vyama iki-
tokea changamoto tutawajuli-
sha. Tumejipanga kusoma na 
kuzielewa kanuni za uchaguzi 
tulizozipokea leo, tutakwenda 
kuzifanyia kazi na itakapo-
tokea mambo kwenda tofauti 
na kanuni, tutapaza sauti zetu 
kuwajulisha wananchi,” alise-
ma.

Serikali kuandaa mwongozo 
motisha kwa walimu 
Na Elizabeth John, NJOMBE

SERIKALI kwa kushirikiana 
na wadau imeandaa mwongozo 
wa utoaji motisha kwa walimu 
ili kuhakikisha wanapewa hadhi 
wanaostahili. 

Waziri wa Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda, 
alisema hayo juzi  alipozun-
gumza na waandishi wa habari 
na walimu wa Halmashauri ya 
Mji Njombe wakati wa Maa-
dhimisho ya Siku ya Walimu 
Duniani.

Prof. Mkenda alisema hatua 
hiyo ni utekelezaji wa Sera ya 
Elimu na Mafunzo ya mwaka 
2014 toleo la 2023 ambayo 
pamoja na mambo mengine, im-
esisitiza walimu kupewa hadhi 
na motisha stahiki ili wafanye 
kazi katika mazingira rafiki na 
wezeshi.

“Andiko hilo lipo katika hatua 
za mwisho na litasambazwa hivi 
karibuni. Aidha  serikali inaen-
delea kuweka mazingira wez-
eshi ya walimu kujiendeleza ili  
kutekeleza majukumu yao kwa 
ufanisi,” alisema.

Prof. Mkenda alisema hatua 
hizo zitachochea utekelezaji 
wa elimu ya usawa na ujumui-
shi kwa kutambua utofauti wa 
kila mtoto katika ujifunzaji na 
ufundishaji.

“Nia ya serikali ni kuona wal-
imu wetu wanafanya kazi katika 
mazingira rafiki na wezeshi ki-
taaluma na kimaisha kwa ujum-
la,” alisema.

Waziri huyo alisema wakati 
wakisherehekea Siku ya Walimu 
Duniani, wanaomba wazazi, 
jamii na wadau wote kutambua 
jukumu lao muhimu katika ku-
chochea maendeleo ya elimu.

“Kwa umoja wetu tuendelee 
kuboresha mazingira yetu ya 
kazi na hadhi ya walimu wetu. 
Leo ( juzi) naomba tusimame 
pamoja kuunga mkono haki zao, 
ustawi na maendeleo yao ki-
taaluma ili kuhakikisha kwamba 
walimu wetu wanamotisha ya 
kutosha kuwapa nguvu na hali 
ya kuendelea na kazi zao kwa 
umahili na ufanisi mkubwa,” 
alisema Prof. Mkenda.

Naye Katibu Tawala Mkoa wa 
Njombe, Judica Omary, aliwa-
taka walimu kuendelea kushika-
mana kwa sababu mazingira yao 
ya kazi yanahitaji zaidi umoja.

Mwalimu Mkuu wa Shule ya 
Msingi Magufuli, Deustelasta 
Mtewele, alimshukuru Rais 
Samia Suluhu Hassan kwa ku-
wapandisha madaraja kwa 
sababu walikuwa hawapandi 
muda mrefu na kwa maboresho 
makubwa  katika sera na mi-
taala.
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Macky aliijua sauti ya mtoto wake vy-
ema na kuthibitisha ni yeye. Alijua kabisa 
kuwa wakati Macaire anapewa simu ali-
jua anazungumza na baba yake na ndiyo 
maana akaanza kumwita. Hata hivyo 
kabla hajasema lolote simu ikakatwa 
ghafla. “Kwa nini imekatwa ghafla kabla 
sijaongea na mwanangu?” Akajiuliza 
mwenyewe. Ghafla simu yake ikaanza 
kulia tena. Ilikuwa bado mkononi na 
akatazama, namba ilikuwa ni ile ile.

“Nadhani umesikia sauti ya mwanao, 
si ndiyo?” “Mmemkatisha lakini.” “Ndiyo, 
lengo ili kufahamu sauti yake tu na siyo 
kuzungumza naye. Ili uzungumze naye, 
fanya ufanyavyo, kakope, kanyang’anye, 
siku ya saba kutoka leo tunataka mzigo 
wetu. Baadaye tutakupigia ili kukupa 
maelekezo ya kufanya ili kuupata mzigo 
wetu, wapi na saa ngapi.” Sauti iliongea 
na simu ikakatwa.

Macky alibaki kimya. Aliona kama 
ndoto. Zamani akiwa mtoto na baadaye 
kijana alikuwa akiziona filamu za aina 
hiyo kwenye sinema, juu ya watu wa-
naoteka watoto wa kuhitaji kiasi cha 
pesa. Leo yamemfika yeye. Mtoto wake 
ametekwa na watekaji wanataka pesa. 

Wazo lilimjia ampigie mwalimu Kisanga. 
Akafanya hivyo na kumtaarifu kuwa 
mtoto yupo hai, lakini ametekwa huku 
waliofanya hivyo wakitaka kiasi cha pesa 
taslimu, Sh. milioni 15.

*********************************

Asubuhi na mapema aliamshwa na 
milio mkali wa simu. Macky, aliamka ki-
vivu na kuichukua simu yake ya mkono-
ni. Alishangaa kuona namba ni nyingine. 
Siyo ile aliyopigiwa jana. Kwa maana hiyo 
alijua siyo wale waliomteka mtoto ni mtu 
mwingine anapiga.

“Bwana Macky, nadhani umemka 
salama.” Ni sauti ambayo anaifahamu. Ni 
ile ile iliyompigia kumfahamisha kum-
shikilia mtoto wake. Alikuwa ametumia 
namba nyingine. Hakushangaa sana 
kwani hizi ni mbinu ambazo hutumiwa 
na wahalifu. Wana tabia ya kutotaka kua-
cha alama au ushahidi pale wanapofanya 
tukio, au uhalifu.

“Ndiyo!” Akajibu huku akitega sikio 
vizuri kwani alijua kuna maagizo mazito 
yatakuja.

“Ni hivi. Hizo pesa Sh. milioni 15 tuna-

S
iku yake ya mkononi iliita. Ali-
ingiza mkono mfukoni na kuan-
galia ni nani anapiga. Hakumjua 
kwani haikuseviwa. Ina maana 

namba ilikuwa ngeni. Wasiwasi ukamjia. 
Akabonyeza kitufe cha kufungulia sauti 
huku mikono ikiwa inatetemeka. “Ni 
nini? Ni nani huyu? Macaire amepatika-
na au...” Akawa anajiuliza maswali, jasho 
lilikuwa linamtoka na nguvu zikam-
wisha. Akaamua kukaa kwenye kochi, 
kwani mwazo alikuwa amesimama.

“Nadhani wewe ndiyo Macky 
Macaire.” “Ndi Ndi Ndiyo mimi.” Akajibu 
kwa woga na sauti ya kutetemeka.

“Vipi mbona hujiamini?” Sauti nzito 
iliyotulia ilimuuliza baada ya kugundua 
mpokeaji alikuwa ana kitete. 

Macky alishindwa ajibu vipi. Akabaki 
kimya. Lakini hapo hapo akili ikamjia, 
akamuuliza aliyempigia.

“Kwani wewe nani mwenzangu?” 
Badala ya kujibu kikafutia kicheko kifupi 
cha dharau. “Huna haja ya kujua jina 
langu na wala haitokusaidia chochote 
kwa sasa.” Ilijibu sauti hiyo kwenye simu 
kwa kujiamini.

“Tusipoteze sana muda, lengo la kuku-
pigia ni kukutaarifu kuwa mtoto wake 
Macaire Macky tunaye sisi. Yupo salama 
salimini na unaweza kuongea naye uki-
taka. Ila uhai wake unaweza ukatamati-
ka baada ya wiki moja. Ili tusimuue, una-
paswa utoe shilingi milioni 15, utampata 
akiwa hai bila hata mikwaruzo.” Ilikuwa 
ni habari mpya kwa Macky. Kwanza 
alichofurahi ni kusikia mtoto wake yu 
hai, licha ya kwamba hajamsikia sauti. 
Ila kilichomwacha hoi ni kutakiwa atoe 
kiasi hicho cha pesa ambacho ni kingi 
sana kwake.

“Mbona pesa hiyo ni nyingi sana, 
naomba mnipunguzie...” “Hivi wewe una 
akili kweli? Badala ya kushukuru tume-
kutunzia mtoto wako mpaka leo yuko 
hai, unaomba tupunguze. Sisi tunajua 
hali yako kiuchumi si nzuri, ndiyo maana 
tumekwambia kiasi hicho, ungekuwa na 
pesa wewe tungekwambia utoe shilingi 
milioni 200, lakini wewe 15 tu zinatosha, 
tunazitaka hizo kwa muda wa siku saba 
kuanzia sasa, vinginevyo tutakutaarifu 
tu sehemu ya kwenda kuchukua maiti 
ya mtoto wako.”Ilisema sauti hiyo ilimti-
sha mno Macky kutokana na kuonekana 
haina hata chembe ya huruma.

“Sa sawa nimewaelewa...” “Siyo 
umetuelewa, tunaitaka hiyo pesa ndani 
ya siku saba. Na ili kukuthibitishia kuwa 
mtoto tunaye sisi hebu msikie.” “Baba 
baba...” Ilisikika sauti ya mtoto, halafu 
ghafla simu ikakata.

“Bwana Macky, 
nadhani umem-
ka salama.” Ni 
sauti ambayo 
anaifahamu. Ni 
ile ile iliyompi-
gia kumfahami-
sha kumshikilia 
mtoto wake. Ali-
kuwa ametumia 
namba nyingine. 
Hakushangaa 
sana kwani hizi 
ni mbinu am-
bazo hutumiwa 
na wahalifu. 
Wana tabia ya 
kutotaka kuacha 
alama au usha-
hidi pale wan-
apofanya tukio, 
au uhalifu.

Nyuma ya Pazia-3

HADITHI
TAARIFA za habari kwenye televisheni, redio, mitandao ya kijamii zinaarifu kutekwa kwa mtoto wa miaka sita, Macaire, 
mwanafunzi wa darasa la kwanza katika shule moja Mbezi Dar es Salaam. Mashuhuda wanasema alinyakuliwa na 
mwanaume mmoja aliyeshiba, kujaa misuli na kukimbilia kwenye gari lililokuwa pembeni mwa barabara ya Bagamoyo, 
Dar es Salaam, ambalo mlango wake ulikuwa wazi. Wazazi wa mtoto wanapigiwa simu na watekaji wakitaka kiasi 
cha Sh. milioni 15 ili wamwachie. Jeshi la Polisi linaingia kazini kumsaka au kuwasaka watekaji.  Walichogundua ni 
kisa cha kushangaza, kusisimua ambacho utakipata utakaposoma kila aina ya nakala ya gazeti hili, ili kuupata mkasa 
mzima wa tukio. 

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

zitaka baada ya siku saba. Tumeongeza 
siku moja. Ile jana tulikwambia saba leo 
ingekuwa sita. Lakini tutaanza kuhesa-
bu siku saba kuanzia leo. Kwa maana 
hiyo, sikiliza kwa makini.

Hizo pesa zinatakiwa uzipeleka kwe-
nye bonde la Kinondoni Mkwajuni, 
kama unaelekea Magomeni Makaya. 
Umenisikia vizuri?” “Wapi?” Akauliza 
tena Macky. “Unapafahamu Kinon-
doni Mkwajuni kituoni kama unatoka 
Mwananyamala, Makumbusho, au 
Kinondoni Morocco?” “Ndiyo napafa-
hamu.” Akaitikia. Sasa kama ukitoka 
hapo kuelekea Magomeni Makanya 
kabla hujafika si kuna bonde lile la 
Mkwajuni?” “Nalifahamu.” Upande wa 
kushoto kama unaelekea huko ukipita 
daraja kuna miti mingi na mteremko 
mkali, nyumba zinaonekana zipo chini 
pamoja na miti!” “Ndiyo.” “Na eneo hilo 
kama unatoka Kariakoo, au Kigogo, 
ukipita kwenye kituo cha Magomeni 
Kanisani, ukianza kuteremka bonde 
linakuwa linakuwa upande wako wa 
kulia, si ndiyo?” “Ndiyo.”

“Basi lile eneo ndiyo tunataka utu-
wekee mzigo wetu pale, ulete kwenye 
kiroba, mkoba, sanduku, au shangazi 
kaja hiyo juu yako, sisi tunachotaka 
kiasi hicho cha pesa.” “Kuna njia ya ku-
teremka kule?” Macky akauliza.

“Ndiyo, ukija mpaka pale kuna njia 
inashuka kule chini, kuna bonde kali, 
shuka taratibu utakutana na njia ny-
embamba na miti mingi na nyumba 
chache, utashuka hadi sehemu ambayo 
ni tambarare. Utakata kulia na hatua 
chache tu utakutana na mti mnene 
zaidi kuliko yote iliyokuwa hapo. Chini 
ya mti ndipo utakapoacha mzigo. Cha 
kukukumbusha ni kwamba usimtume 
mtu yeyote. Changisheni wanandugu, 
mkope, mnyang’anye , lakini wewe 
ndiyo ulete kwa mguu wako. Nadhani 
umeelewa!” “Ndiyo nimeelewa.” “Onyo 
nimesema uje peke yako na usijaribu 
ujanja wowote ule, usiwaambie askari 
polisi siku ya kuleta mzigo iwe siri yako. 
Kumbuka sisi tuna macho makali, 
masikio mapana, na mkono  mrefu, 
ukiwaeleza polisi siku ya kuleta mzigo 
tutajua na inaweza kuwa hatari kwa 
mwanao.” “Nimesikia.” “Muda wa ku-
leta ni kuanzia saa tano usiku mpaka 
saa sita, na sisi ndiyo tutakuwa tunaku-
pigia simu kukuuliza lini unaleta, wewe 
huwezi kutupigia kwa sababu hujui 
namba zetu. Kila siku tunatumia nam-
ba mpya na tutakayokupigia hatuitumii 
tena kwa ajili ya usalama wetu. Ujanja 
wowote utakuwa ni mauti kwa mwa-
nao na kwako pia.” Ilimaliza simu ile na 
kukatwa.

Itaendelea Jumapili
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HABARI BURUDANI

WATU mbalimbali mashuhuri 
nchini, wakiogozwa na Rais wa 
Jamhuri wa Muungano wa Tan-
zania, Dk. Samia Suluhu Hassan, 
wameendelea kutoa salamu zao 
za rambirambi, wakionekana 
kushtushwa na kifo cha ghalfa cha 
mtangazaji, mjasiriamali na MC 
maarufu nchini, Khadija Shaibu 
maarufu kama Dida.

Mtangazaji huyo alifariki usiku 
wa juzi kuamkia jana kwenye Hos-
pitali ya Taifa Muhimbili alipoku-
wa amelazwa baada ya kuugua 
kwa muda mfupi.

Katika salamu zake alizotoa 
jana, Rais alitoa pole kwa ndugu, 
jamaa, marafiki na wafanyakazi 
akiwataka wawe na subira.

“Ninatoa salamu za pole kwa 
familia, ndugu, jamaa, marafiki 
na wafanyakazi wa Wasafi Media 
Group kwa kuondokewa na ndu-

gu yetu, Khadija Shaibu (Dida). 
Mwenyezi Mungu mwingi wa re-
hma awape subra.

Hakika sisi ni wa Mwenyezi 
Mungu, na kwa hakika kwake 
yeye tutarejea,” aliandika Rais 
Samia kwenye mtandao wake wa 
instagram.

Wasanii, watangazaji na wa-
namitindo mbalimbali nao wa-
meendelea kumimina salamu zao 
za rambirambi wakionekana ku-
guswa na msiba huo.

Mwigizaji Wema Sepetu aliandi-
ka maneno haya. “Ngumu kuami-
ni. Ni maumivu. Tutakukumbuka 
kwani ulikuwa kipenzi cha wengi.  
Pumzika kwa amani da Didah 
wangu. Daaaah jamani.”

Mwigizaji mwingine Shilole, 
yeye aliandika hivi. “Nimepokea 
kwa masikitiko makubwa kifo cha 
Dada yangu Dida. Kifo ni ukum-

busho tosha kwa sisi tuliobaki, 
Kila nafsi itaonja umauti.”

“Ayubu 14:1. Mwanadamu ali-
yezaliwa na mwanamke siku zake 
za kuishi si nyingi, naye hujaa 
tabu.” Huyu ni mwigizaji Irene 
Uwoya, aliyenukuu kifungu hiki 
ndani ya Biblia Takatifu.

Msanii wa Bongo Fleva, Zuchu, 
aliandika maneno yafuatayo. “Sisi 
sote marejeo yetu ni kwako. Basi 
tunaomba utuchukue kipindi uko 
radhi nasi. Yah Rabbi mpe dada 
yetu kauli na umsamehe mapun-
gufu yake hakika sisi sio waka-
milifu, ukamilifu ni wa kwako 
pekee.”

Nandy naye hakuficha maumivu 
yake kufuatia msiba huo. “Dada 
Dida, Mungu akupe pumziko 
jema, poleni ndugu, jamaa na 
marafiki.” Alizikwa jana makaburi 
ya Kisutu, jijini Dar es Salaam.

RAIS SAMIA, WASANII 
WAMLILIA DIDA

=================

===================

=======================
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ZISIKUPITE

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MANCHESTER, England

MMILIKI mwenza wa Manches-
ter United, Sir Jim Ratcliffe ame-
kiri kuwa hahusiki na uamuzi wa 
mwisho kuhusu mustakabali wa 
kocha Erik ten Hag.

Ten Hag yuko kwenye presha 
kubwa baada ya kuanza vibaya 
msimu huu, huku mashabiki wen-
gi wakitaka Mholanzi huyo afuku-
zwe baada ya kuiongoza timu 
hiyo kwa kushinda mara tatu pe-
kee katika mechi kumi zilizopita.

Alipoulizwa na BBC Sport kama 
bado ana imani na Ten Hag, Rat-
cliffe alijibu: “Sitaki kujibu swali 

hilo.
“Nampenda Erik. Nadhani ni 

kocha mzuri sana lakini mwisho 
wa siku sio jukumu langu, ni timu 
ya usimamizi inayoendesha Man-
chester United ambayo inapaswa 
kuamua jinsi tunavyoendesha 
timu vizuri katika mambo mengi 
tofauti.

“Lakini timu hiyo inayokim-
biza Manchester United imekuwa 
pamoja tu tangu Juni au Julai. 
Hawakuwapo Januari, Februari, 
Machi au Aprili - Omar Berrada 
na Dan Ashworth walifika tu Julai.

“Wamekuwapo tu, unaweza 
kuhesabu ndani ya wiki karibu. 

Hawajafika kwa muda mrefu kwa 
hiyo wanahitaji kujitathmini na 
kufanya maamuzi ya busara.

“Lengo letu liko wazi sana: Tu-
nataka kuirejesha Manchester 
United pale inapopaswa kuwa, na 
bado haijafika, ni wazi. Hilo liko 
wazi sana.”

Makocha kama Graham Pot-
ter, Thomas Tuchel, Eddie Howe, 
Massimiliano Allegri na Gareth 
Southgate wote wametajwa kuwa 
warithi wa Ten Hag, ambaye ali-
saini mkataba mpya wa miaka mi-
wili Julai baada ya United kuamua 
kumbakisha.

   Asema yeye hahusiki na uamuzi wa mwisho 
kama…

RATCLIFFE AJITOA 
KUHUSU TEN HAG

TUCHEL ATAJWA MAN
KLABU ya Manchester United itafufua mazungum-

zo na kocha wa zamani wa Chelsea, Thomas Tuchel 
iwapo watamfukuza kazi Erik Ten Hag. (ipaper)

MABOSI MAN KUAMUA
UONGOZI wa Manchester United utakutana Ju-

manne kujadili masaibu ya klabu hiyo baada ya mmi-
liki mwenza Sir Jim Ratcliffe kuwatazama wakicheza 
na Aston Villa kwenye Ligi Kuu England leo Jumapili. 
(Athletic)

INZAGHI AMEKATAA
KOCHA wa Inter Milan, Simone Inzaghi, amekataa 

ofa ya kumrithi Erik Ten Hag kule Old Trafford (Spor-
titalia)

MEULENSTEEN KUREJEA
KOCHA wa zamani wa Manchester United, Rene 

Meulensteen amesema atakuwa tayari kurejea ikiwa 
Ruud van Nistelrooy, kocha msaidizi kwa sasa katika 
klabu hiyo, atakuwa kocha mkuu. (No Tippy Tappy 
Football Podcast, via Mirror)

DURAN AFUATILIWA
REAL Madrid inamfuatilia kwa karibu mshambuliaji 

wa Aston Villa na Colombia, Jhon Duran mwenye umri 
wa miaka 20. (Football Insider)

PRADAS AIVUTIA ARSENAL
ARSENAL inavutiwa na mshambuliaji wa Barcelona 

mwenye umri wa chini ya miaka 19 wa Barcelona, Ar-
nau Pradas. (Mundo Deportivo)

WHARTON KUMRITHI RODRI
KLABU ya Manchester City imemjadili kiungo wa 

kati wa Crystal Palace na England, Adam Wharton 
mwenye umri wa miaka 20, kama kiungo mbadala wa 
Rodri ambaye ni majeruhi. (Football Insider)

CALVERT-LEWIN AWANIWA
EVERTON itajaribu kufufua mazungumzo ya mka-

taba mpya na mshambuliaji wa England, Dominic 
Calvert-Lewin mwenye umri wa miaka 27, ikiwa map-
endekezo ya kutwaa umiliki wa Friedkin Group yat-
akubaliwa. (ipaper)

EZE NA LIVERPOOL
LIVERPOOL ina nia ya kumsajili fowadi wa England, 

Eberechi Eze mwenye umri wa miaka 26 kutoka Crys-
tal Palace. (Football Insider)

PARTEY AWINDWA
BARCELONA na Atletico Madrid zote zinapanga 

kumnunua kiungo wa kati wa Arsenal na Ghana, 
Thomas Partey mwenye umri wa miaka 31. (Fichajes, 
via TeamTalk)
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BARCELONA, Hispania

BARCELONA imemwonya 
kiungo Frenkie de Jong kwam-
ba ni lazima akubali masharti 
ya mkataba mpya kabla ya diri-
sha la usajili la Januari ikiwa 
anataka kusalia katika klabu 
hiyo, ripoti imedai.

Mustakabali wa De Jong ka-
tika klabu ya Barcelona kwa 
muda mrefu umekuwa na uvu-
mi mkubwa na hali ya sintofa-
hamu imeongezeka baada ya 
Mholanzi huyo kuingia miaka 
miwili ya mwisho ya mkataba 
wake unaotarajiwa kumalizika 
2026.

Kulingana na Sport, kuna nia 
kutoka kwa kila mtu anayehu-
sika kutatua nyongeza, lakini 
masharti ya makubaliano yoy-
ote mapya hadi sasa yame-
onekana kuwa magumu.

De Jong anadaiwa kiasi ki-

kubwa cha mshahara aliokub-
ali kuahirisha wakati wa janga 
la COVID-19, kabla ya kukubali 
kucheleweshwa zaidi kusaidia 

klabu kusawazisha hali yao 
ngumu ya kifedha. 

Barcelona wamejaribu 
kufikia makubaliano juu ya 

mishahara hiyo katika ma-
zungumzo ya hivi karibuni ya 
mkataba, lakini maendeleo ya-
nasemekana kukwama.

Barcelona wanazidi kuwa 
na wasiwasi juu ya uwezekano 
wa kumpoteza De Jong kwa 
uhamisho wa bila malipo, huku 
Chelsea, Manchester United, 
Bayern Munich na Paris Saint-
Germain zote zimeonesha nia 
ya kutaka huduma yake.

Barcelona inasemekana ku-
muonya mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 27 kwamba 
ana miezi mitatu kukubaliana 
na masharti ya kuongeza muda 
kabla ya klabu kuanza kupan-
ga maisha bila yeye.

De Jong amekataa mara kwa 
mara kuondoka Barcelona na 
amekiri hadharani kuchangan-
yikiwa kwake kwa kile anacho-
amini ni majaribio ya kumtaka 
aondoke katika klabu hiyo. 

Barca yatoa ofa ya mkataba 
mpya kwa de Jong

LIVERPOOL, England

A
RNE Slot amefun-
guka kuhusu chan-
gamoto ya kuta-
futa njia bora ya 

kumtumia Darwin Nunez, 
huku fowadi huyo akihan-
gaika kupata nafasi kwenye 
kikosi cha kwanza cha Liv-
erpool.

Nunez amejumuishwa 
katika michezo saba ya 
Wekundu hao hadi sasa 
katika kampeni ya 2024/25, 
akicheza mechi nne kwe-
nye Ligi Kuu England, tatu 
kati yake akitokea benchi. 

Wakati Diogo Jota ana-
onekana kuwa straika 
chaguo la kwanza la Slot, 
Nunez ametatizika kuweka 
alama yake kwenye kikosi.

Nafasi kwenye winga ya 
kushoto inasalia kuwa cha-
guo kwa Nunez, lakini Luis 
Diaz yuko na Cody Gakpo 
amevutia kama msaidizi 
wake, na kumwacha mche-
zaji huyo wa kimataifa wa 
Uruguay nje ya mipaka.

Slot amekiri kwamba ku-
jua nafasi ya Nunez katika 
kikosi chake bado ni mradi 
unaoendelea kwa Liver-
pool, ambao wana nia ya 
kumwona nyota huyo akip-
ata muda zaidi uwanjani.

“Nadhani ni changamoto 

kwetu viongozi na tunapas-
wa kuleta ubora,” alisema 
akiwaambia waandishi wa 
habari. 

“Tunajaribu kutafuta njia 
tofauti za kumweka Darwin 
kuliko Diogo kwa sababu 
sio wachezaji sawa.

“Wachezaji wenzao pia 
wanazoeana na mchezaji 
wanayecheza naye. Hilo 
pia ndilo jambo ambalo 
mimi kama kocha natakiwa 
kufanya. 

“Ndiyo, hakufunga katika 
mchezo wake wa mwisho 
kwa sababu alikuwa ameo-
tea pia. Mletee nafasi, ana 
uwezo wa kufunga lakini 
kwa bahati mbaya hatuku-
weza kumleta kiasi hicho 
katika nafasi tunayotaka.

“Kama niwe mkweli kabi-
sa hata Diogo hakuwa na 
mabao mengi. Nafikiri ma-
bao mengi tunayofunga ya-
natokana na mawinga wetu 
hadi sasa na Diogo alifunga 
mawili tulipocheza na West 
Ham wakati akicheza ku-
toka namba 10.”

Liverpool watare-
jea uwanjani Jumamosi 
watakapomenyana na 
Crystal Palace katika 
Uwanja wa Selhurst Park 
katika mechi ya Ligi Kuu 
ya Uingereza kabla ya 
mapumziko ya kimataifa.

SLOT ATAFUTA NAFASI 
KWA DARWIN NUNEZ

MADRID, Hispania

MLINZI wa kati wa Real Ma-
drid, Antonio Rudiger amekiri nia 
yake ya kutaka kucheza pamoja 
na William Saliba katika dimba la 
Santiago Bernabeu.

Saliba amefurahia miaka kad-
haa katika safu ya ulinzi ya Ar-
senal na kujikuta akihusishwa na 
vigogo wa Ulaya Madrid na Paris 
Saint-Germain, ambao wote wa-
natarajiwa kuwa sokoni kutafuta 
beki mpya siku za usoni.

Alipoulizwa ni nani atamsa-
jili kucheza naye katika ubia 
wa beki wa kati katika ndoto, 
Rudiger aliliambia gazeti la The 
Inside Scoop: “Saliba.

“Nimefurahishwa na mlinzi 
wangu wa kati, Eder Militao, kwa 
sababu pia ana uwezo, ana ngu-
vu sana, anarejea katika ubora 
wake baada ya jeraha kubwa, 
lakini kuna michezo mingi na 
lazima uzunguke, kwa hiyo kuwa 
na Saliba itakuwa nzuri.

“Kama ataendelea kufanya kile 
anachofanya... sijaribu kuwati-
sha mashabiki wa Arsenal lakini, 
mwisho wa siku, ni wazi kwamba 
akifanya anachofanya...”

Rudiger aliendelea kumtaja 
Saliba kama mmoja wa mabeki 
watatu bora wa kati duniani 
pamoja na mchezaji mwenzake 
wa Arsenal, Gabriel.

“Sitatoa amri,” alisisitiza Rudi-
ger.

Rudiger 
amtaka 
Saliba 
Madrid

***

***

Mwisho. 
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HABARI MICHEZO

NGORONGORO HEROES, KENYA, 
KUFUNGUA CECAFA LEO

Na Adam Fungamwango

TIMU ya Soka ya Taifa ya Tanzania chini 
ya miaka 20, leo itafungua michuano ya 
kuwania Kombe la Afrika Mashariki kwa 
vijana chini ya umri huo, itakapokipiga 
dhidi ya Kenya, mechi ikichezwa, Uwanja 
wa KMC Complex, Mwenge, Dar es Sa-
laam.

Mchezo huo utafanyika saa 10:00 
jioni, huku Kocha Mkuu wa kikosi hicho, 
Charles Boniface Mkwasa, akisema kikosi 
chake kimejiandaa si kwa kushinda mch-
ezo huo tu, bali kulibakisha kombe nyum-
bani.

“Nimeridhika na maendeleo ya kikosi 
changu, nadhani vijana wapo tayari, tuta-
fanya vyema kwenye mashindano haya, 
hata kutwaa ubingwa,” alisema Mkwasa.

Mbali na mchezo huo saa 10:00 jioni, 
majira ya saa 18:00 jioni kutakuwa na 
mchezo mwingine kati ya Sudan dhidi ya 
Djibouti, ambao utachezwa, Uwanja wa 
Azam Complex, Chamazi, Dar es Salaam.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na 
Shirikisho la Vyama vya Mpira wa Miguu 
Afrika Mashariki na Kati (CECAFA), mich-
ezo hiyo itaendelea tena kesho, Sudan 
Kusini itakapokipiga dhidi ya Burundi, 
Uwanja wa KMC Complex, saa 10:00 jioni 

na saa 12:00 jioni, Azam Complex, Uganda 
itakumbana na vijana wa Ethiopia.

Ratiba inaonyesha kuwa michuano 
hiyo itaendelea tena Jumanne, Tanzania, 
itakaposhuka kucheza dhidi ya Djibouti, 
Uwanja wa KMC Complex jioni, na Sudan 
kukipiga dhidi ya Rwanda,  saa 12:00 jioni,  
Uwanja wa Azam Complex.

Michuano hiyo inayofanyika nchini 
mwaka huu, imegawanywa kwenye 
makundi mawili, A, likiwa na Tanzania, 
Rwanda, Sudan, Kenya na Djibouti, huku 
kundi B, likiwa na timu za Burundi, Ethio-
pia, Sudan Kusini na Uganda.

Kocha wa KVZ haridhishwi 
na kiwango cha timu

Fadlu: Hatuna 
wa kumlaumu

Gamondi aiendea 
chimbo Simba
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Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KOCHA wa Timu ya KVZ FC, Ali Mohm-
ed Ameir, amesema haridhishwi na ma-
tokeo anayoendelea kuyapata kwenye Ligi 
Kuu Zanzibar.

KVZ FC juzi ilipata sare nne mfululizo 
baada ya kufungana 1-1 katika mchezo 
wake wa tano dhidi ya Zimamoto SC, mch-
ezo uliochezwa kwenye dimba la New 

Amaan Complex.
Akizungumza baada ya mchezo huo, 

Ameir alisema kwamba, hakuna mwalimu 
anayeridhika na matokeo ya sare au ku-
fungwa katika mchezo wanaohitaji alama 
tatu.

Alisema kikosi chake kimefanikiwa ka-
tika kukifanyia maboresho eneo la ulinzi 
na nafasi ya kati ambapo kumekuwa na 
muunganiko mzuri.

Alisema bado anakazi kubwa katika ku-
fanyia maboresho eneo la ushambuliaji ili 
kuzitumia vizuri nafasi ambazo wanazi-
pata.

“Tumefanikiwa kucheza vizuri katika 
nafasi ya ulinzi, lakini tunahitaji kufanya 
vizuri zaidi katika nafasi ya ushambuliaji 
bado hatupo vizuri, tunatengeneza njia na 
nafasi ya kushinda lakini washambuliaji 
wanashindwa kufunga,” alisema.

ma Simba waliingia kwenye mtego, ndiyo 
maana walifanikiwa kurudisha mabao yote 
mawili na ingewezekana wangeweza ku-
pata hata la tatu.

“Kikubwa ni kwamba tuliwaheshimu 
hasa kipindi cha kwanza, sasa wakaingia 
kwenye mtego kudhani tutakuja hivyo 
hivyo kipindi cha pili. Matokeo yake tuli-
badilika na kushambulia, mabao yote ni 
ya kushtukiza, wao walijua sisi tutakuwa 
tunakaba tu muda wote kama ilivyokuwa 
kipindi cha kwanza,” alisema kocha huyo 
ambaye alikuwa beki wa kushoto wa zam-
ani wa timu hiyo.

 Mabao ya kipindi cha pili ya Hassan 
Abdallah na Ernest Malonga, yaliiwez-
esha Coastal Union kurudisha mabao yote 
mawili waliyofungwa kipindi cha kwanza 
na Mohamed Hussein ‘Tshabalala’, na 
Leonel Ateba na kuifanya mechi hiyo ili-
yochezwa juzi, Uwanja wa KMC Complex, 
Mwenge, Dar es Salaam kumalizika kwa 
sare ya mabao 2-2 na kuwashangaza wana-
chama na mashabiki wa Simba waliokuwa 
uwanja ni hapo na waliokuwa wakiangalia 
kwenye televisheni.

Sare hiyo inaifanya Simba kupanda hadi 
nafasi ya pili ikifikisha pointi 13 kama Foun-
tain Gate na kuishusha kwenye nafasi hiyo 
kutokana na kuwa na uwiano mzuri wa ma-
bao ya kufunga na kufungwa.

Pamoja na sare hiyo, bado Coastal Union 
inasalia nafasi ya 13 ikifikisha pointi tano, 
ikiwa ni sare ya pili kwenye Ligi Kuu.

Wanafunzi wa Shule ya Msingi Iboni ya Kondoa mkoani Dodoma, wakicheza mpira katika Uwanja wa Shule hiyo 
juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

sisi tutajiandaa vuzuri zaidi ili kupata 
ushindi,” alisema. Mchezo huo utache-
zwa miezi miwili tu baada ya mchezo 
uliopita kati ya watani hao wa jadi uli-
opigwa, Agosti 8, Uwanja wa Benjamin 
Mkapa, Yanga ikishinda bao 1-0, lililo-
fungwa na Mkongomani Maxi Nzengeli, 
katika mchezo wa nusu fainali ya Ngao 
ya Jamii, wiki moja kabla ya kuanza Ligi 
Kuu Tanzania Bara msimu huu.

Utakuwa pia ni mchezo wa mzunguko 
wa kwanza wa Ligi Kuu Tanzania Bara, 
ambapo Yanga itataka kuendeleza ubabe 
wake, baada ya kushinda mechi zote 
mbili za ligi msimu uliopita.

Katika mchezo wa mzunguko wa 
kwanza, Yanga iliichakaza Simba mabao 
5-1, mechi ikipigwa Novemba 5, 2023, na 
mzunguko wa pili, ikashinda tena mabao 
2-1, mechi ikichezwa Aprili 20 mwaka 
huu.

Kwa sasa inashika nafasi ya nne 
kwenye msimamo wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara, ikishinda michezo yote minne 
iliyocheza, ikikusanya pointi 12, mabao 
manane na haijaruhusu wavu wake 
kuguswa.



MAKALA MAALUM

Na Adam Fungamwango

BAADA ya sare ya kushangaza dhidi 
ya Coastal Union, Kocha Mkuu wa Sim-
ba, Fadlu Davids, amesema hawana wa 
kumlaumu katika mchezo huo, huku 
akisema ana kazi ya kufanya ili kubadili 
mitazamo ya wachezaji wake.

Akizungumza baada ya kumalizika 
kwa mchezo wa Ligi Kuu Tanzania Bara 
kati ya timu hiyo dhidi ya Coastal Un-
ion, ikiisha kwa mabao 2-2, Fadlu, alise-
ma wachezaji wake walicheza kwa ku-
ridhika na kuichukulia poa mechi hiyo.

Alisema wachezaji wake walitaki-
wa waimalize mechi hiyo kipindi cha 
kwanza kwani walikuwa na uwezo wa 
kufunga zaidi ya mabao mawili, lakini 
hawakufanya hivyo, badala yake waka-
onekana kama wameimaliza mechi 
kabla ya mabao mawili ya kushtukiza 
yaliyoonekana kuwachanganya.

“Mechi ilitakiwa kumalizwa kipindi 
cha kwanza kwa kufunga goli la tatu, 
lakini kwa kilichotokea nina kazi ya 
kubadili mitazamo ya wachezaji, tut-
arudi uwanja wa mazoezi kujiandaa 
kuelekea mchezo ujao dhidi ya Yanga,” 

alisema kocha huyo.
Hata hivyo alisema ana kazi kubwa 

kuelekea mchezo huo wa Oktoba 19, 
kwani wachezaji wengi wanakwenda 
kwenye vikosi vya timu za taifa, hivyo 
atabaki na baadhi ya wachezaji tu.

“Hakuna la kufanya, tutaendelea na 
mazoezi na hawa waliopo kuelekea 
kwenye mchezo huo muhimu,” alisema 
Fadlu.

Kwa upande wa Kaimu Kocha Mkuu 
wa Coastal Union, Joseph Lazaro, alise-
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Ratcliffe ajitoa kuhusu Ten Hag   UKURASA  21

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Yanga, 
Miguel Gamondi, amesema 
muda wa wiki mbili uliosalia 
unatosha kabisa kuwasoma 
na kuwaangalia wapinzani 
wake Simba, kabla ya kupanga 
mikakati kwa wachezaji wake 
kukabiliana nao, Oktoba 19, 
mwaka huu, Uwanja wa Benja-
min Mkapa, Dar es Salaam.

Akizungumza jijini Dar es Sa-
laam, Gamondi, alisema pamoja 
na kwamba hufanya maandalizi 
katika kila mchezo, lakini un-
aofuata ni wa dabi na anataka 
kuwapa furaha mashabiki wa 
timu hiyo ambayo siku zote 
wako nyuma yao kuwasapoti.

“Nadhani sasa wanachama na 
mashabiki wa Yanga wamereje-
sha furaha yao baada ya 
ushindi wa mabao 4-0 dhidi 
ya Pamba, sasa tunakwenda 
kucheza na Simba, ni muda 
mrefu bado, ni kama wiki mbili 
mbele, tutajiandaa kikamilifu, 
sisi tunajiandaa kwa michezo 
yote, lakini hii ni dabi, ni muda 
sasa wa kukaa na kuwasoma 
taratibu na kuwawekea mi-
kakati ya kukabiliana nao, huu 
utakuwa mchezo mzuri na 
zawadi kwa ajili ya mashabiki 
wetu ambao wamekuwa bega 
kwa bega na sisi kutusapoti kila 
tunapokwenda,” alisema kocha 
huyo raia wa Argentina.

Alikiri kuwa hautokuwa mch-
ezo rahisi kwani siku zote dabi 
haijawahi kuwa rahisi, lakini 
akifurahi zaidi kucheza Uwanja 
wa Benjamin Mkapa, ambao un-
aruhusu aina yoyote ya mfumo 
ambao kocha anauhitaji.

“Nadhani tutacheza Uwanja 
wa Benjamin Mkapa, utakuwa 
mchezo mzuri, utakuwa mgumu, 
lakini tuna furaha kucheza 
mchezo huo, kila timu itacheza 
vizuri kutokana na aina ya 
uwanja, kwa maana hiyo kwetu 

Gamondi 
aiendea 
chimbo 
Simba
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Beki wa Simba, Shomari Kapombe akiwania mpira na wachezaji wa Coastal Union, katika mchezo wa Ligi Kuu uliopigwa 
Uwanja wa KMC Mwenge Dar es Salaam juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

FADLU: HATUNA 
WA KUMLAUMU

  Asema kwa sasa ana kazi ya kubadili 
mitazamo na…

Maxi Nzengeli
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