
Rahma Suleiman na Joyce  
Lameck

SIKU moja baada ya Mwenyekiti 
wa Taifa wa ACT-Wazalendo Taifa, 
Othman Masoud Othman, kutan-

gaza nia ya kugombea urais wa Zanzi-
bar, baadhi ya viongozi wa chama hicho 

wamesema “anatosha”.
Waliosema Othman ana sifa za ku-

peperusha bendera ya ACT-Wazalendo 
kwenye Uchaguzi Mkuu uliopangwa 
kufanyika Oktoba mwaka huu, wam-
etaja sifa ya uzoefu na uadilifu kama ny-
enzo itakayokipa chama hicho ushindi.

Othman ambaye pia ni Makamu wa 

Kwanza wa Rais wa Zanzibar, alitangaza 
nia ya kugombea urais visiwani humo 
juzi alipozungumza na wahariri mjini 
Unguja katika salamu zake za Mwaka 
Mpya 2025.

Kinana na Makam-ba wamuone Rais Magufuli au waende mahakamani ku-pata suluhu.Dk. Benson BanaSidhani kama in-aelekea mahali pa-zuri mpasuko kwa viongozi wakubwa kama hao. Watan-zania tunahitaji am-ani si malumbano.Anna HengaKama jambo hili litaendelea katika sura hiyo, maana yake mustakabali wa chama na taifa unakuwa haukai vizuri.Sheikh Alhad Mussa
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Washtakiwa katika kesi ya jinai namba 34404 ya mwaka 2024 ya mauaji ya aliyekuwa Katibu wa Chama Cha Mapinduzi Wilaya ya Kilolo, Christina Kibiki wakitolewa Mahakama 
ya Hakimu Mkazi Wilaya ya Iringa baada ya kesi hiyo kuahirishwa hadi Januari 7 mwaka huu. PICHA: FRANCIS GODWIN
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Trafiki Mbeya 
wakusanya 
bilioni 3.4/- 
mwaka mmoja
Na Grace Mwakalinga

JESHI la Polisi limekusanya zaidi 
ya Sh. bilioni 3.4 kutokana  na mako-
sa mbalimbali ya ukiukwaji sheria za 
usalama barabarani mkoani Mbeya 
katika kipindi cha kuanzia Januari 
hadi Desemba 2024.

Akizungumza na waandishi wa 
habari jana, Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Mbeya, SACP Benjamin Kuzaga 
alisema makusanyo hayo ni sawa na 
ongezeko la Sh. milioni 104.8 kulin-
ganisha na makusanyo ya mwaka 
2023 ambao walikusanya Sh. bilioni 
3.3.

Kamanda Kuzaga alisema maku-
sanyo hayo yamepatikana kuto-
kana na makosa 115,216 ya ukiuk-
waji sheria za usalama barabarani 
yaliyoripotiwa mwaka 2024, yakiwa 
yamepungua kwa makosa 604 kul-
inganisha na mwaka 2023 ambao 
ulikuwa na makosa 115,820 yaliyor-
ekodiwa.

Katika taarifa hiyo, Kamanda 
Kuzaga alisema madereva 28 wali-
fungiwa leseni kwa makosa hatarishi 
ya usalama barabarani, ikiwa ni 
pamoja na mwendo kasi, kuyapita 
magari mengine kwenye maeneo 
hatari na kusababisha ajali za vifo na 
majeruhi. Madereva 29 walifikishwa 
mahakamani kwa ukiukwaji sheria 
hizo.

Kamanda Kuzaga alitaja mafani-
kio mengine ya kiusalama mwaka 
2024, akisema kuwa watuhumiwa 
9,985 walikamatwa kwa makosa 
mbalimbali ya jinai na kufikishwa 
mahakamani. 

Alisema kuwa jumla ya makosa 
ya jinai yaliyoripotiwa mwaka 2024 
ni 22,049, yakiwa yamepungua 
kwa makosa 1,705 kulinganishwa 
na mwaka 2023 ambao ulikuwa na 
makosa 23,754 yaliyoripotiwa.

Kamanda Kuzaga pia alisema 
walikamata madini aina ya dhahabu 
yenye uzito wa kilogramu tisa na 
gram 622.76, yenye thamani ya Sh. 
bilioni 1.5.

Alisema madini hayo yalipatikana 
baada ya watuhumiwa sita kukamat-
wa. Nyara za serikali zenye thamani 
ya Sh. bilioni 288.9 zilikamatwa na 
watuhumiwa 31 walikamatwa (wa-
naume 29 na wanawake wawili).

Kamanda Kuzaga pia alieleza kuwa 
wahamiaji haramu 60 walikamatwa 
kutoka katika nchi za Ethiopia (43), 
Malawi (15), Burundi (1) na Rwanda 
(1). Silaha 12 na risasi 63 pamoja 
na baruti kwenye makopo madogo 
matatu zilikamatwa katika msako wa 
kiusalama.

Kamanda Kuzaga alitoa wito kwa 
wananchi kuendelea kushirikiana na 
vyombo vya usalama katika kubaini 
na kuzuia uhalifu kwa kutoa taarifa 
kuhusu wahalifu, ili hatua stahiki 
zichukuliwe ikiwa ni pamoja na ku-
kamatwa kwa wahusika.

Mauaji kigogo CCM:

Warioba amtaja Jaji Werema kaishi 
na sifa kuu tano za kisheria, uongozi
Na Mwandishi Wetu 

WAZIRI Mkuu, Kassim 
Majaliwa, amewaongoza 
viongozi na wananchi katika 
mazishi ya Jaji Fredrick Wer-
ema, Waziri Mkuu mstaafu, 
Jaji Joseph Warioba akimwa-
gia sifa kuu tano za kisheria 
na uongozi.

“Alikuwa mtu mwenye msi-
mamo, akiamini kitu anafan-
ya na kutenda vilevile. Haku-
wa na lugha za kuchanganya, 
alikuwa mwadilifu na alitu-
mikia taifa kwa uwezo wake 
wote,” Jaji Warioba amesema.

Ilikuwa katika tukio la 
kuaga mwili wa Jaji Werema 
kwenye viwanja vya Karim-
jee, jijini Dar es Salaam jana. 

Warioba alisema kuwa Jaji 
Werema atakumbukwa kwa 
mengi katika utumishi wake 
wa umma.

Wasifu huo uliendana na 
kilichoelezwa na aliyemteua 
katika nafasi ya kuwa Mwa-
nasheria Mkuu wa Serikali 

katika kipindi cha kuanzia 
mwaka 2009 hadi 2014, Rais 
Mstaafu Jakaya Kikwete.

Mkuu huyo wa nchi 
mstaafu alimwelezea Jaji 
Werema kuwa mwanasheria 
mbobevu; mzalendo wa dha-
ti na mara zote alitoa ushauri 
makini uliozingatia maslahi 
ya taifa huku akimtaja kuwa 
mahiri na mpenda haki. 

“Amefanya mengi mema 
kwa taifa na ameacha alama 
ya kudumu nchini. Nilimteua 
kuwa jaji kutokana na sifa 
zake katika utendaji,” Kik-
wete alisema.

Waziri Mkuu Majaliwa kati-
ka tukio hilo, aliyemwakilisha 
Rais Samia Suluhu Hassan, 
alieleza masikitiko ya Mkuu 
wa Nchi wa sasa aliyem-
worodheshea wasifu wa Jaji 
Werema kuwa kiongozi shu-
pavu, aliyekuwa mwadilifu 
na mwenye msimamo wakati 
wote wa utendaji kazi wake. 

“Mheshimiwa Rais anajua 
kwamba Jaji Werema alifan-

ya kazi katika mihimili yote 
na ana uzoefu mkubwa wa 
utendaji katika mihimili yote, 
mengi mazuri ameyatenda. 

“Rais Samia anawasihi 
wote muwe wavumilivu ka-
tika kipindi hiki kigumu na 
ametusihi tuendelee kum-
wombea na kuenzi yote 
aliyoyafanya katika utumishi 
wake,” alisema.

Waziri Mkuu alitumia fursa 
huyo kuwataka wanasheria 
na watanzania kwa ujumla 
kuenzi na kuendeleza yale 
yote mazuri aliyofanya Jaji 
Werema enzi za uhai wake.

Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali, Hamza Johari alise-
ma kuwa Jaji Werema ali-
kuwa mtu mwenye maono 
na mtaalam wa sheria aliye-
jitolea na kuwa mstari wa 
mbele katika kuhakikisha 
sheria na haki zinatumika 
katika kuleta maendeleo kwa 
taifa.

“Jaji Werema alifanya ma-
boresho makubwa katika 

mfumo wa sheria na haki 
na alifanikiwa kwa kiasi ki-
kubwa kuboresha na kuima-
risha utawala wa sheria na 
kuwaendeleza, kuwafunda 
na kuwanyanyua wanasheria 
waliokuwa wanachipukia, 
alionesha uongozi wa aina 
yake katika nyakati ngumu 
pia aliweza kupigania masla-
hi ya taifa,” alisema. 

Wakili Mkuu wa Serikali, 
Dk. Ally Possi alisema kuwa 
Jaji Werema alikuwa mahiri 
na nguzo imara katika sekta 
ya sheria nchini kwa kuwa al-
iendelea kutoa huduma kati-
ka sekta ya sheria hata baada 
ya kumaliza muda wake wa 
utumishi serikalini. 

“Uimara wake katika mae-
neo mbalimbali ya sheria na 
uchapakazi wake vimeacha 
alama katika sekta ya sheria 
nchini,” Dk. Possi alisema.

Kwa maoni: +255 677 020 
701 Email: customerrela-
tions@guardian.co.tz

Rais wa Zanzibar Dk. Hussein Ali Mwinyi (wanne kulia) akiondoa pazia kuweka jiwe la msingi la ujenzi wa 
barabara ya Kizimbani hadi Kiboje na Waziri wa Ujenzi, Mawasiliano na Uchukuzi Zanzibar Dk Khalid Salum 
Mohammed (kushoto) ikiwa ni shamrashamra za Maadhimisho ya Miaka 61 ya Mapinduzi ya Zanzibar jana. 
PICHA: IKULU

Mwenyekiti Wazazi, wenzao watatu kizimbani
Na Francis Godwin, IRINGA 

WATU watano wamefikish-
wa mahakamani wilayani Ir-
inga kwa mashtaka ya mauaji 
ya aliyekuwa Katibu wa Cha-
ma Cha Mapinduzi (CCM) 
Wilaya ya Kilolo, Christina 
Kibiki.

Miongoni mwa washtak-
iwa hao, wamo Mwenyekiti 
wa Jumuiya ya Wazazi 
ya CCM Wilaya ya Kilolo, 

Hedikosi Kimwaga na Diwani 
wa Nyanzwa, wilayani Kilolo, 
Boniphace Katili.

Washtakiwa hao wali-
pandishwa kizimbani jana 
saa nane mchana mbele ya 
Hakimu Mkazi wa Mahakama 
ya Wilaya ya Iringa, Rehema 
Mayagilo huku ulinzi ukiwa 
umeimarishwa katika viwan-
ja vya mahakama hiyo.

Akisoma hati ya mash-
taka katika kesi hiyo ya jinai 

namba 34404 ya mwaka 
2024 ya mashtaka ya mauaji, 
Mwendesha Mashtaka wa 
Serikali, Sauli Makori alidai 
mahakamani huko kuwa 
washtakiwa hao; Kefa Wales, 
Silla Kimwaga, Boniphace 
Katili, Willy Chikweo na 
Hedikosi Kimwaga, kwa 
pamoja wanashtakiwa ku-
muua Christina Kibiki.

Alidai kuwa watuhumiwa 
hao walitenda kosa hilo la 

mauaji Novemba 12, 2024 
katika kijiji cha Ugwachanya, 
wilayani Iringa.

Hata hivyo, Makori alidai 
upelelezi wa kesi hiyo hau-
jakamilika. Mahakama ilia-
hirisha kesi hiyo hadi Januari 
7 mwaka huu, kesi hiyo itaka-
potajwa tena.

Kwa maoni: +255 677 020 
701 Email: customerrela-
tions@guardian.co.tz
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI

Simu: +255 26 2324455    Mtaa wa Mtumba,
Fax: +255 26 2323233    S.L.P. 2888,
Barua Pepe: ps@mow.go.tz    40470 DODOMA,
Tovuti: www.mwtc.go.tz    03.01.2025

TAARIFA KWA UMMA
1. Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta Ujenzi) inapenda kuutaarifu umma  kuwa kuanzia siku 

ya Jumapili  tarehe 05-01-2025 hadi tarehe 10-01-2025  kampuni ya Mainline Carriers Ltd 
itasafirisha Mizigo yenye  vipimo vikubwa kutoka Dar-Es-Salaam  Port kuelekea  Tunduma  
kupitia Mikumi, gari  hizo zina namba za usajili:    

 
T 204 DYJ /T 630 AJA                T 278 EDD /T 269 DUH            T 112 EAG /T 837 DJB
T 458 DYG /T 272 DUH                T 678 DUB /T 273 DUH             T 116 EDS /T 887 DJB

Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:
 Urefu  -  mita  25.00  
  Upana  -  mita 4.20
 Kimo   - mita 5.20 

2. Njia  itakayotumika:  Dar-Es-Salaam,  hadi Tunduma  kupitia Mikumi, gari zitasafiri muda 
wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni) 

Tunaomba  radhi kwa usumbufu utakaojitokeza

Zaidi abiria 900 wakwama mawasiliano reli kukatika
Na Paul Mabeja, 
DODOMA

ABIRIA 901 na wa-
tumishi 30 wanaosafiri 
na treni kutoka mikoa 
ya Kigoma, Katavi na 
Tabora kwenda Dar es 
Salaam, juzi walikwama 
kwa zaidi ya saa sita kwe-
nye kituo kikuu cha reli 
Dodoma baada ya ma-
wasiliano ya Reli ya Kati 
kukatika.

Eneo lililokatika ma-
wasiliano ni Godegoge 
wilayani Mpwapwa na 
Kidete, wilayani Kilosa, 
baada ya kujaa maji ku-
tokana na mvua inayoen-
delea kunyesha maeneo 
mbalimbali nchini. 

Adha hiyo imewa-
kumba abiria waliokuwa 
wanatoka Dar es Salaam 
kwenda mikoa ya Kanda 
ya Ziwa Magharibi na 
kuulazimu uongozi wa 
Shirika la Reli nchini 
TRC, kukodi mabasi ili 
kusaidia wasafiri hao 
kuendelea na safari.

Mbwana Omary, mmo-
ja wa abiria hao akizun-
gumza na waandishi wa 
habari katika Stesheni 
Kuu ya Dodoma, alisema 
wametoka mkoani Kigo-
ma juzi na kuwasili Do-
doma jana usiku majira 
ya saa 7:00 usiku.

“Tumeanza safari ku-
toka Kigoma Desemba 
31, lakini njiani tume-
kuwa na vituo vingi sana 
kila eneo tunasimama 
sana, lakini hapa Dodo-
ma tulifika majira ya saa 
7:00 usiku na kukaa kwa 
muda mrefu tulipouliza 
tukaambiwa tusubiri 
tutaambiwa nini kinaen-
delea.

“Tunashangaa asu-
buhi tunaambiwa kuwa 
tunaletewa mabasi kwa 

ajili ya kutuchukua ku-
tuvusha eneo lenye 
changamoto hiyo na 
sisi wengine tulitaraji 
kuwahi mabasi yetu ya 
mapema, lakini hadi sasa 
tumeshakosa usafiri, 
kama mimi na wenzan-
gu tunakwenda Tanga 
muda huu hatuwezi ku-
pata usafiri tena,” alise-
ma.

Aidha, alisema 
kukwama kwa treni 
kumeawathiri kwa kiasi 
kikubwa kutokana na 
kuongezeka kwa baadhi 
ya gharama na kuiomba 
serikali kulifanyia kazi 
eneo hilo ambalo lime-
kuwa kero kila mwaka.

“Hapa tulipo tayari tu-
metumia gharama kub-
wa na tangu tumekwama 
hapa usiku ule wa saa 
7:00 hakuna huduma za 
msingi ambazo tumezi-
pata,” alisema.

Zuwena Juma alisema 
wanawake pamoja na 
watoto wamepata usum-
bufu mkubwa kutokana 
na kukwama kawa treni 
hiyo kutokana na kukosa 
huduma za masingi.

Aliishauri serikali 
kutafuta mwarobaini 
ambao utasaidia kukabili 
hali hiyo ambayo imeku-
wa kero kwa abiria kila 
mwaka.

“Hili tatizo sio kama 
serikali hailifahamu 
kwani kila mwaka la 
mvua zitakapoanza ku-
nyesha linatokea, hivyo 
serikali itafute namna ya 
kulikomesha hata kama 
kujenga daraja ili ku-
waondolewa usumbufu 
Watanzania wanaotumia 
usafiri huu,” alisema.

Mkuu wa Stesheni ya 
Dodoma, Festo Mgoma-
payo alisema walisitisha 
safari ya treni hiyo baada 

ya kupata taarifa kutoka 
kwa maofisa wao kuwa 
njia imejaa maji katika 
eneo hilo kutokana na 
mvua.

“Treni hii ilingia mkoa-
ni Dodoma kutoka Kigo-
ma jana ( juzi) usiku wa 
saa 8:00 na ilipofika hapa 
tayari tulishapata taarifa 
za njia yetu kujaa maji 
kutokana na mafuriko 
hivyo tusingweza ruhusu 
iendelee na safari wakati 
maji yamejaa kwenye 
njia hadi maji yapungue 
ili njia ionekane.

“Lakini leo ( jana) 
asubuhi makao makuu 
wakaamua kuwa hawa 
abiria wasiendelee kuba-
ki tu hapa hivyo yaka-
kodiwa mabasi ambayo 
yatawabeba kwa ajili 
ya kuendelea na safari 
katika mikoa wanakok-
wenda.

“Pia, kuna treni yetu 
nyingine ambayo im-
ezuiliwa kule Kilosa 
kwahiyo hawa wataenda 
kuitumia ile ya Kilosa 
kwenda Dar es Saalam na 
wale wengine wataletwa 
na mabasi haya hapa Do-
doma kuendelea na sa-
fari katika mikoa hiyo ya 
Kanda ya Ziwa,” alisema 
Mgomapayo.

Wakati huo huo, kesi 
ya uhujumu uchumi in-
ayowakabili washtakiwa 
watatu kwa kosa la ku-
ingilia miundombinu 
ya SGR kwa kutoa vitu 
muhimu, kuharibu na 
kuiba nyaya za shaba ze-
nye urefu wa mita 10 ziki-
wa na thamani ya Dola za 
Kimarekani 38,581 (Sh. 
milioni 89.8) imeahirish-
wa hadi Januari 14, 2025.

Kesi hiyo iliahirishwa 
jana na Hakimu Mkazi 
wa Mahakama ya Mwan-
zo Wilaya ya Dodoma, 

waliingilia miundombinu ya 
reli ya kisasa (SGR) kwa kutoa 
vitu muhimu, kuharibu na kuiba 
nyaya za shaba zenye urefu wa 
mita 10.

Awali, Wakili wa Serikali Jo-
sephat Mwinra, alidai upelelezi 
bado haujakamilika na kuiomba 

mahakama kuipangia tarehe ny-
ingine.

Mshtakiwa namba moja Ka-
pambwa anatetewa na Wakaili 
Meshack Ngamando aliiomba 
mahakama hiyo kuharakisha 
uchunguzi kwakuwa shauri hilo 
halina dhamana.

Eligy Magalla, ku-
tokana na hakimu 
ambaye alikuwa 
akisikiliza shauri 
hilo, Hakimu Mka-
zi Mfawidhi Denis 
Mpelembwa kuwa 
na udhuru.

W a s h t a k i w a 
hao ni Said Ka-
pambwe mnyam-
wezi (38) mfan-
yabiashara mkazi 
wa Bahi, mshtak-
iwa wa pili ni Mi-
chael Ngayo Le-
gayseki maarufu 
‘Yakobo Mmasai’ 
(27) mlinzi mkazi 
wa Bahi Sokoni 
na mshtakiwa wa 
tatu ni Petro Mer-
ungwa Rengaisi 
(22), mlinzi mkazi 
wa Bahi.

A k i w a s o m e a 
hati ya mashtaka 
yanayowakabil i 
washtakiwa hao 
Wakili wa Serikali 
Zubeda Lyaumi, 
alisema inadaiwa 
kuwa Oktoba 7, 
2024 maeneo 
ya Bahi Sokoni, 
Wilaya ya Bahi, 
mkoani Dodoma 
watuhumiwa hao 

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa akitoa heshima za mwisho mbele ya 
jeneza lililobeba mwili wa aliyekuwa Mwanasheria Mkuu (mstaafu) Jaji 
Frederick Werema, alipomuwakilisha Rais Dk. Samia Suluhu Hassan ka-
tika  maombolezo na kuaga  mwili wa  marehemu Jaji Werema kwenye 
viwanja vya Karimjee jijini Dar es Salaam jana. PICHA: OFISI YA WAZIRI 
MKUU
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NURU AWADH:

Mwenyekiti mpya wa mtaa aliyeshinda 
vikwazo vya mfumo dume katika siasa

-Kuweka ofisi yake chini ya mkorosho kimkakatiNa Julieth Mkireri, KIBAHA

S
IKU ya pili baada ya kura 
za maoni za Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), nili-
umwa sana! Kila aliyekuja 

kuniona, aliniambia niachie 
hii nafasi mwanamume aingie 
kufanya kampeni maana huu 
ugonjwa ninaoumwa si hali ya 
kawaida,” anaeleza Nuru Awadh, 
Mwenyekiti mpya wa mtaa wa 
Miembesaba B, kata ya Kongowe 
wilayani Kibaha.

Nuru (33) anasimulia kuwa 
haikuwa kazi rahisi kwake kum-
shawishi kila mtu ili amwelewe, 
lakini akashikilia msimamo wake 
wa kuendelea na matibabu huku 
akisubiri ufike muda wa kampeni 
nafasi yake Mwenyekiti Mtaa wa 
Miembesaba B.

“Niligombea kura za maoni 
tukiwa wanawake wawili na 
wanaume watano. Nilikatishwa 
tamaa na wengi, wakidai mimi 
mwanamke siwezi kuongoza wa-
naume, lakini nikapuuza mane-
no yao, wengine walisema nina 
asili ya kiarabu, sikukata tamaa,” 
anasimulia.

Nuru ambaye aliongoza kwe-
nye kura za maoni CCM kwa 
kupata kura 139, akifuatiwa na 
mtiania mwanaume aliyepata 
kura 113, alipogombea na vyama 
vingine kuwania nafasi hiyo, aka-
tangazwa mshindi kuwa mwe-
nyekiti wa mtaa huo.

“Baada ya ushindi ndani ya 
chama changu, uchaguzi ambao 
ulifanyika Oktoba 23, nilifuatwa 
nikitakiwa kuachia nafasi kwa 
mitazamo ya kuwa mtaa huo 
haustahili kuongozwa na mwan-
amke.

“Wakati ninaumwa kwa wiki 
nzima, nilikuwa sina uwezo wa 
kutoka ndani, hakuna mtiania 
mwenzangu ndani ya chama ali-
yefika kunijulia hali na hata wa-
nanchi waliofika, wimbo ulikuwa 
mmoja wakihusisha ugonjwa 
wangu na mambo ya ushirikina 
baada ya kuongoza kwenye 
kura,” anasimulia. 

WAKATI WA KAMPENI
Nuru anaeleza kuwa wakati wa 

kampeni alipata nafuu ya mara-
dhi yaliyokuwa yanamsibu, aki-
fanya kampeni kwa kushirikiana 
na wanachama na viongozi wake 
wa mtaa na kata ya Kongowe 
kuomba kura.

Katika kampeni zake, mama 
huyo wa watoto watatu ambaye 
awamu iliyopita alikuwa mjumbe 
wa serikali ya mtaa huo, alinadi 
sera zake, akiahidi kutatua kero 
alizozitaja kuwa kikwazo kwa 
wananchi kufanya shughuli zao.

Anasema uhitaji wa zahanati, 
barabara na ofisi ya mtaa ni vitu 
ambavyo alisisitiza zaidi kwa wa-
nanchi, akiwaomba wamchague 

ili ashirikiane na viongozi wen-
gine kupata majawabu.

“Mtaa wetu hauna zahanati, 
nitashirikiana na wananchi tu-
jenge ili wasitumie gharama 
kwenda kufuata huduma za afya 
mbali na wanapoishi.

“Nitashirikiana pia na vion-
gozi wangu, akiwamo diwani wa 
Kongowe kufuatilia kwa Wakala 
wa Barabara za Vijijini na Mjini 
(TARURA) barabara yetu ifany-
iwe ukarabati iweze kupitika 
wakati wote.

“Kitu kingine kilichonipa 
ushindi ni kunadi kwa wananchi 
kusudi langu la kujenga ofisi ya 
mtaa ambayo itarahisisha utoaji 
huduma kwa wananchi ambao 
kwa sasa wanatumia ofisi ya 

ofisa tarafa.
“Mtaa wetu hauna ofisi na 

mimi nitafanya kazi chini ya 
mkorosho kutoa huduma kwa 
wananchi. Tutaweka meza na 
viti nje. Kwa kufanya hivi, msu-
kumo utakuwapo kwa wananchi 
kuchangia ujenzi wa ofisi yao na 
tutakapoishia tutaomba msaada 
kwa serikali itusaidie kumalizia,” 
anasema.

BAADA YA UCHAGUZI
Kampeni za Uchaguzi wa 

Serikali za Mitaa 2024 zilifikia 
tamati Novemba 26 na uchaguzi 
wenyewe ukafanyika Novemba 
27, Nuru akiwa tayari amesha-
zunguka katika kaya 1,655 na 
kufanya mikutano, akiomba wa-

nanchi wake wamchague kuon-
goza mtaa huo.

Nuru aliibuka mshindi na 
kutangazwa kuwa mwenyekiti 
baada ya kupata kura 927 akim-
shinda mpinzani wake kutoka 
Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo (CHADEMA) ambaye 
alipata kura 191.

Anasema haikuwa kazi rahisi 
kupata nafasi hiyo kwa kuwa 
walio wengi walikuwa wakim-
katisha tamaa kuwa hawezi 
kupata nafasi hiyo kwa kuwa ni 
mwanamke na mwenye asili ya 
kiarabu, hivyo hawezi kukuba-
lika kwa wenyeji wa mtaa huo.

Akizungumzia ushindi wake, 
Nuru anasema vipaumbele vy-
ake alivyonadi kwa wananchi 

ndivyo vilivyompata nafasi 
hiyo, pia ujasiri na kutokata 
tamaa.

“Vikwazo kisiasa kwa wa-
nawake ni vingi ambavyo vi-
kimkuta mtu ambaye hana 
uvumilivu, anaweza kujitoa 
kwenye nafasi anayogombea.

“Wanawake wanatakiwa 
kuondokana na dhana ya woga 
wa kugombea nafasi za uongozi 
kwa kuhofia ukabila, udini na 
imani za ushirikina. Kwa ku-
fanya hivi tutakuwa na vion-
gozi wengi katika ngazi tofauti,” 
anasema Nuru.

Mwenyekiti huyo wa Mtaa wa 
Miembesaba B pia anawashauri 
wanawake ambao ni viongozi, 
wawe mashuhuda kwa wen-
gine ili kuwapa ujasiri wa ku-
gombea na kuwaondolea woga 
uliojengeka miongoni mwao, 
hata unawafanya washindwe 
kuingia katika uongozi.

Katika harakati zote hizo, 
Nuru anasema mumewe pia 
amekuwa anampa ushirikiano 
kuanzia alipochukua fomu hadi 
sasa.

WADAU WALONGA
Mwandishi wa makala hii ali-

fuatilia kampeni za Uchaguzi 
wa Serikali za Mitaa 2024. Aki-
fungua kampeni hizo, Mbunge 
wa Kibaha Mjini, Sylvestry Koka 
alimzungumzia Nuru, akim-
pongeza kwa uchapakazi wake 
akiwa mjumbe wa serikali ya 
mtaa.

“Nuru ni mpambanaji, sina 
shaka naye na kila alichoahidi 
kwenye eneo lake tutashiriki-
ana viongozi kutekeleza, haku-
na kitu kinashindikana kwa 
serikali hii inayoongozwa na 
mama na hapa tunakwenda 
kumchagua mama,” alisema.

Diwani wa Kongowe, Hamis 
Shomari, akiwazungumzia 
wanawake waliogombea na 
kupata nafasi katika kata hiyo, 
anasema kutokana na uzoefu 
walionao wenyeviti hao, hana 
shaka na utekelezaji ahadi wali-
zotoa.

Shomari anasema kuwa kati 
ya mitaa sita ya kata hiyo, mi-
tatu hivi sasa inaongozwa na 
wenyeviti wanawake ambao ni 
pamoja na Nuru Awadh (Miem-
besaba B), Mboni Mkomwa 
(Bamba) pamoja na Maimuna 
Sultani (Kongowe).

Anabainisha kuwa kabla ya 
uchaguzi huo, Nuru na Mboni 
walikuwa wajumbe wa serikali 
za mitaa yao huku Maimuna 
ambaye amechaguliwa kuwa 
mwenyekiti wa mtaa huo kwa 
kipindi cha tatu.

Nuru Awadh
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TANGAZO

MWITO WA KUTOA MAONI KUHUSU MAOMBI YA VIBALI VYA UJENZI 
NA LESENI KUTOKA EWURA   

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA), ni taasisi ya udhibiti wa huduma za sekta nne mchanganyiko inayojitegemea, iliyoundwa kwa Sheria ya EWURA Sura ya 414 ya Sheria za Tanzania. Shughuli kuu 
za Mamlaka ni pamoja na kudhibiti kiufundi na kiuchumi sekta za Nishati na Maji kwa Tanzania Bara. EWURA ina wajibu wa kudhibiti shughuli za mkondo wa kati na mkondo wa chini wa sekta ndogo ya Mafuta na Gesi Asili. 
Sheria ya Mafuta Na. 21 ya mwaka 2015 inaipa nguvu EWURA, kusimamia shughuli za mkondo wa kati na mkondo wa chini wa sekta ya mafuta ya petroli. Kifungu cha 126 (1) cha sheria hiyo kinamtaka mtu yoyote anayetaka kujenga miundombinu ya mafuta kuomba kibali cha ujenzi kutoka EWURA. Aidha, 
Kifungu cha 131 (1) cha sheria hiyo kinawataka wote wanaojihusisha na sekta tajwa kuwa na leseni iliyotolewa na EWURA.

EWURA imepokea maombi ya vibali vya ujenzi na leseni kutoka kwa waombaji walioorodheshwa hapa chini. Kutokana na kifungu cha 19(4) cha Sheria ya EWURA, Sura ya 414 ya Sheria za Tanzania, taarifa inatolewa kwa umma kwamba, wafuatao wameomba vibali vya ujenzi ili wajenge miundombinu ya mafuta 
na leseni kwa ajili ya kujihusisha na biashara/shughuli katika mkondo wa kati na chini wa sekta ya mafuta ya petroli.

Mtu yeyote au kikundi cha watu wenye pingamizi kwa mwombaji yeyote aliyetajwa hapo juu kwamba asipewe leseni au Kibali cha ujenzi, anatakiwa 
kuwasilisha pingamizi hilo kwa EWURA ndani ya siku kumi na nne (14) kuanzia tarehe ya tangazo hili kupitia anwani tajwa hapa chini.

Mkurugenzi Mkuu
Jengo la EWURA, 3 Mtaa wa EWURA

41104 Tambukareli S.L.P 2857, Dodoma
Simu: +255-26 2329002-4, Nukushi: +255-26 2329005

Barua-pepe: info@ewura.go.tz Tovuti: www.ewura.go.tz

Huduma kwa Wateja:0800110030

Imetolewa na:
Mkurugenzi Mkuu

EWURA

S/N Jina la Mwombaji Eneo Jina la Mkurugenzi/Uraia
Aina ya Ombi la 

Leseni/Kibali cha Ujenzi

Salmo Oil Limited, Mohamed Nassor Ally 

S. L. P 732, (Mtanzania)
Kigoma.

Salmo Oil Limited, Mohamed Nassor Ally 

S. L. P 732, (Mtanzania)
Kigoma.
Backtown Transport 
Company Limited,

Hussein Riadha Talecky

S. L. P 16476, (Mtanzania)
Dar es Salaam. 

Yusufu Shabani Omari, Yusufu Shabani Omari 

S. L. P 45192, (Mtanzania)
Dar es Salaam.
Firmat Leonard Tarimo, Firmat Leonard Tarimo 
S. L. P 53062, (Mtanzania)
Dar es salaam.
Calvin Haleluya Kessy, Calvin Haleluya Kessy
S. L. P 3073, Dodoma. (Mtanzania)
Lumuma Filling Station,
S. L. P 465, Dodoma
Chotara Filling Station, Maganga Jaffari Saidi 
S. L. P 1028, Uyui. (Mtanzania)

Omegera Company Limited, George Marwa Migera 

S. L. P 345, shinyanga. (Mtanzania)

XTRA Energies Company 
Limited,
S. L. P 13656,
Dar es Salaam.
SKEU Investment Company 
Limited,
S. L. P 6678,
Dar es Salaam.
S Energies Limited, Sharath Krishna Gottipat 
S. L. P 222, (Mtanzania)
Dar es Salaam.
Olympic Petroleum (T) Ltd,
S. L. P 16484,
Dar es Salaam.
Nyati Mineral Sands Limited,
S. L. P 105009,
Dar es Salaam.

ATN Petroleum Co. Ltd - 
Pugu Filling Station,

S. L. P 683, Morogoro.
Sunday Severine Muhobuta 
T/A SUNCOM Oil Limited, 
S. L. P 76665,
Dar es Salaam.
Lake Oil Ltd - Lakeoil Mtoni 
Kijichi,
S. L. P 5055,
Dar es Salaam.
Victoria Service Station 
Limited,

Harold Elisamehe Matembe 

S. L. P 75467, (Mtanzania)
Dar es Salaam.
Doreen Enterprises Ltd,
S. L. P 32874,
Dar es Salaam.
GF Vehicle Assemblers 
Limited,
S. L. P 22692,
 Dar es Salaam.
Afrisian Ginning Ltd,
S. L. P 19964,
Dar es Salaam.
Njara Company Limited,
S. L. P 18059,
Dar es Salaam.
Calvary Filling Station, Bildard Rogathe Lema 
S. L. P 30153, (Mtanzania)
Kibaha.
Acer Petroleum (T) Ltd-Kilwa 
Njia Nne,
S. L. P 78845,Lindi.
Tanganyika Wattle Company 
Limited,
S. L. P ‘Private Bag’

25.                     Shamba Na. 826, Njombe. Jaswant Singh Rai (Raia wa 
Kenya)

Leseni ya Kituo cha Mafuta
kwa Matumizi Binafsi

23.                     
Kijiji cha Bokomnemera, 
Kibaha, Pwani. Leseni ya Kituo cha Mafuta

24.                     
Kiwanja Na. 11, Kitalu “A”, Eneo 
la Njia Nne, Kilwa, Lindi. Attul Mital (Mtanzania) Leseni ya Kituo cha Mafuta

21.                       
Eneo la Misugusugu, Kibaha, 
Pwani.

Samir Abdulwahid 
(Mtanzania)

Leseni ya Kituo cha Mafuta
kwa Matumizi Binafsi

22.                      
Kijiji cha Mzenga, Kisarawe, 
Pwani.

Tukusuma Paul Samagimila 
(Mtanzania) Leseni ya Kituo cha Mafuta

19.                       
Eneo la Ubungo Kibangu, 
Ubungo, Dar es Salaam.

Steeve Omary Shayo 
(Mtanzania)

Leseni ya Usambazaji wa
Gesi ya Kupikia (LPG)

20.                    
Eneo la TAMCO-Kibaha, 
Pwani.

Imran Mehboob Karmali 
(Mtanzania)

Leseni ya Jumla ya Vilainishi
(Lubricants)

17.                        

Kiwanja Na. 23, Kitalu “G”, 
Mtoni Kijichi, Temeke, Dar es 
Salaam.

Ally Edha Awadhi 
(Mtanzania)

Leseni ya Kituo cha Mafuta

18.                       

Kiwanja Na. 35, Ursino North, 
Victoria, Temeke, Dar es 
Salaam.

Leseni ya Kituo cha Mafuta

15.                       

Kiwanja Na. 2107, Kiwanja “A”, 
Eneo la Pugu Mwakanga, Ilala, 
Dar es Salaam.

Abdulatif Taalib (Mtanzania) Leseni ya Kituo cha Mafuta

16.                       

Kiwanja Na. 74, Kitalu “X”, 
Kisauke, Saranga, Ubungo, 
Dar es Salaam

Sunday Severine Muhobuta 
(Mtanzania)

Leseni ya Kituo cha Mafuta  

13.                       

Kiwanja Na. 1002, Kitalu “1”, 
NHC-Kashai, Kinondoni, Dar 
es Salaam.

Ally Adon (Mtanzania) Leseni ya Jumla ya Mafuta

14.                       
Eneo la Mwasonga, 
Kigamboni, Dar es Salaam.

Heri Issa Gombera 
(Mtanzania)

Leseni ya Kituo cha Mafuta
kwa Matumizi Binafsi

11.                         

Jengo la PPF, Ghorofa ya 12, 
Mtaa wa Samora, Dar es 
Salaam.

Stellah Kabaka Melkiony 
(Mtanzania)

Leseni ya Jumla ya Mafuta

12.                       Eneo la Ilala, Dar es Salaam. Leseni ya Jumla ya Mafuta

9.                           

Kiwanja Na. 1066, Kitalu “S”, 
Eneo la Mwendakulima, 
Kahama, Shinyanga.

Kibali cha Ujenzi wa Kituo
cha Mafuta

10.                       
Eneo la Sokota, Temeke, Dar 
es Salaam.

Bilal Nahdi (Mtanzania) Leseni ya Jumla ya Mafuta

7.                            
Eneo la Lumuma, Kilosa, 
Morogoro.

Lucas Titus Kipala 
(Mtanzania)

Kibali cha Ujenzi wa Kituo
cha Mafuta

8.                           Eneo la Katunda, Uyui,Tabora. Kibali cha Ujenzi wa Kituo
cha Mafuta

5.                           
Kiwanja Na. 362, Kitalu “BP”, 
Eneo la Ihumwa, Dodoma.

Kibali cha Ujenzi wa Kituo
cha Mafuta

6.                           
Kiwanja Na. 2533, Kitalu “D”, 
Eneo la Iyumbu, Dodoma.

Kibali cha Ujenzi wa Kituo
cha Mafuta

3.                           
Kiwanja Na. 6, Kitalu “J”, 
Pingo, Chalinze, Pwani.

Kibali cha Ujenzi wa Kituo
cha Mafuta

4.                          

Kiwanja Na. P16813, Eneo la 
Temeke Dovya, Temeke, Dar 
es Salaam.

Kibali cha Ujenzi wa Kituo
cha Mafuta

1.                              
Kiwanja Na. 5, Eneo la Visiga, 
Kibaha, Pwani.

Kibali cha Ujenzi wa Kituo
cha Mafuta

2.                           
Kiwanja Na. 65, Kitalu “Z”, 
Eneo la Maili 35, Kibaha, Pwani

Kibali cha Ujenzi wa Kituo
cha Mafuta

Dar es Salaam.

ATN Petroleum Co. Ltd - 
Pugu Filling Station,

S. L. P 683, Morogoro.
Sunday Severine Muhobuta 
T/A SUNCOM Oil Limited, 
S. L. P 76665,
Dar es Salaam.
Lake Oil Ltd - Lakeoil Mtoni 
Kijichi,
S. L. P 5055,
Dar es Salaam.
Victoria Service Station 
Limited,

Harold Elisamehe Matembe 

S. L. P 75467, (Mtanzania)
Dar es Salaam.
Doreen Enterprises Ltd,
S. L. P 32874,
Dar es Salaam.
GF Vehicle Assemblers 
Limited,
S. L. P 22692,
 Dar es Salaam.
Afrisian Ginning Ltd,
S. L. P 19964,
Dar es Salaam.
Njara Company Limited,
S. L. P 18059,
Dar es Salaam.
Calvary Filling Station, Bildard Rogathe Lema 
S. L. P 30153, (Mtanzania)
Kibaha.
Acer Petroleum (T) Ltd-Kilwa 
Njia Nne,
S. L. P 78845,Lindi.
Tanganyika Wattle Company 
Limited,
S. L. P ‘Private Bag’
Njombe.
Nuru Elisha Mengo – NM 
Filling Station,

Nuru Elisha Mengo

S. L. P 166, (Mtanzania)
Matamba - Chimala.
Asamoil Company Limited,
S. L. P 15730, 
Dar es Salaam.
Felisiani Selestin Mgaya T/A 
Mgaya Tiles,

Felisiani Selestin Mgaya 

S. L. P 761,Songea. (Mtanzania)
Kilimanjaro Truck Company 
Limited,

Rowland Patrick Sawaya 

S. L. P 80478, (Mtanzania)
Dar es Salaam.
FR Star Filling Station,
S. L. P 33,
Kahama.
Olympic Petroleum (T) Ltd - 
Kigoma, S. L. P 6185, 
Mwanza.

Lake Oil Limited- Igunga 
Petrol Station,
S. L. P 5055.
Dar es Salaam.
Lake Oil Limited-Ujiji, 
S. L. P 5055, 
Dar es Salaam.

Lake Oil Limited Mkamba, Ally Edha Awadh

S.L.P. 5055, (Mtanzania)
Dar es Salaam.
Donald Simango Mejiti, Donald Simango Mejiti 
S. L. P 2993, Dodoma. (Mtanzania)
Pahi Filling Station,
S.L.P. 23, Kondoa
Landmark Filling Station - 
Kibaigwa,

Fatuma Ramadhani Mganga 

S. L. P 64, Kongwa. (Mtanzania)
Puma Energy Tanzania 
Limited,
S. L. P 9043, 
Dar es Salaam.
Njombe Filling Station 
Company Ltd – Nkuhungu,

James Malika Mwinuka

S. L. P 411, Njombe. (Mtanzania)
William Costantino Mhanga 
T/A Rabbit Filling Station,

William Costantino Mhanga 

S. L. P 40898, (Mtanzania)
Dar es Salaam.

King Fresh Co. Ltd,

S. L. P 60, Mafinga.

Costa Rashid Ngumbi 
Igowole,

Costa Ng'umbi

S. L. P 111, Mufindi. (Mtanzania)
Seleman Tullo Mdoe T/A 
Kwesine Petroleum,
S. L. P 45370,
Dar es Salaam.
Afroil Investment Limited, Hilmy Ahmed Mbarak
S. L. P 38383, (Mtanzania)
Dar es Salaam.
M/S Nyamse Petrol Station - 
Ngulyati,
S. L. P 200, Magu.
Blue Wave Emporium 
Limited,

Ephrahim Stanley Fimbo 

S. L. P 11624, Mwanza. (Mtanzania)

Deus Marcel Rwebale T/A 
Benaco Oil,
S. L. P 57, Ngara.
Gyunda General Supply,
S. L. P 89, Ngara.
Ongujo Investment Co. Ltd - 
Kirongwe, S. L. P 75,
Rorya - Mara.

Petroafrica (T) Limited-
Tambukareli Service Station,

S. L. P 4878,
Dar es Salaam.

Virian Oil Limited,

S.L.P 246, 
Bunda.

51.                       
Kiwanja Na. 27 &29, Kitalu “N”, 
Eneo la Bunda, Mara.

Marwa Chogo Marwa 
(Mtanzania)

Leseni ya Kituo cha Mafuta                

49.                     
Kijiji cha Kirongwe, Bukura   
Rorya, Mara.

Ongujo Wakibara Nyamarwa 
(Mtanzania) Leseni ya Kituo cha Mafuta                

50.                     
Kiwanja Na. 118, Kitalu “A”, 
Eneo la Tambukareli, Geita. Yasin Warsame (Mtanzania) Leseni ya Kituo cha Mafuta                

47.                    
Kiwanja Na. 1068, Kitalu “B”, 
Eneo la Kasulo, Ngara, Kagera.

Deus Marcel Rwebale 
(Mtanzania) Leseni ya Kituo cha Mafuta                

48.                     
Kijiji cha Mukikomero, Ngara, 
Kagera.

Deogratius Nicholauce 
Kidenke (Mtanzania)

Leseni ya Kituo cha Mafuta                

45.                     
Kijiji cha Ngulyati, Ngulyati, 
Bariadi Simiyu.

Hassan Hamis Nyamse 
(Mtanzania) Leseni ya Kituo cha Mafuta                

46.                     

Kiwanja Na. 1733, Kitalu “B”, 
Eneo la Igombe, Ilemela, 
Mwanza

Leseni ya Kituo cha Mafuta                

43.                     
Kiwanja Na. 1, Kitalu “J”, Eneo 
la ilongeroi, Singida.

Seleman Tullo Mdoe 
(Mtanzania)

Leseni ya Kituo cha Mafuta

44.                   
Kiwanja Na. 480, Kitalu “Y”, 
Eneo la Kibaoni, Singida. Leseni ya Kituo cha Mafuta

41.                       
Eneo la Ikanga, Mdabulo, 
Mufindi, Iringa.

Zuberi Mkemesa (Mtanzania) Leseni ya Kituo cha Mafuta

42.                     
Kiwanja Na. 8, Kitalu “B”, Eneo 
la Igowele Mufindi, Iringa. Leseni ya Kituo cha Mafuta

39.                     
Kiwanja Na. 99, Kitalu B, Eneo 
la Nkuhungu, Dodoma. Leseni ya Kituo cha Mafuta

40.                   
Kiwanja Na. 1, Kitalu “A”, Eneo 
la Dinginayo, Kilolo, Iringa.

Leseni ya Kituo cha Mafuta

37.                      

Kiwanja Na. 1, Eneo la 
Mandela, Kibaigwa, 
Kongwa,Dodoma.

Leseni ya Kituo cha Mafuta

38.                     
Kiwanja Na. 168, Eneo la 
Msalato, Dodoma.

Fatma Abdallah (Mtanzania) Leseni ya Kituo cha Mafuta

35.                     
Kijiji cha Mpwayungu, 
Chamwino, Dodoma.

Leseni ya Kituo cha Mafuta

36.                     
Kijiji cha Pahi, 
Kondoa,Dodoma.

Haruna Hassan Mfalla 
(Mtanzania)

Leseni ya Kituo cha Mafuta

33.                     
Kiwanja Na. 67,68 & 69, Eneo 
la Ujiji, Kigoma. Ally Edha Awadh (Mtanzania) Leseni ya Kituo cha Mafuta

34.                     

Kiwanja Na. 14, Kitalu “A”, 
Eneo la Ifakara, Wilaya ya 
Kilombero, Mkoa wa Morogoro

Leseni ya Kituo cha Mafuta

31.                       

Kiwanja Na. 14, Kitalu “A”, Eneo 
la Ujenzi, Kigoma CBD, 
Kigoma.

Ally M. Adon (Mtanzania) Leseni ya Kituo cha Mafuta

32.                     

Kiwanja Na. 480, Kitalu “A”, 
Eneo la Chabutwa, Igunga, 
Tabora.

Ally Edha Awadh (Mtanzania) Leseni ya Kituo cha Mafuta

29.                      
Kiwanja Na. 228, Mpemba, 
Tunduma, Momba, Mbeya

Leseni ya Kituo cha Mafuta

30.                     

Kiwanja Na. 1862, Kitalu “P”, 
Eneo la Mbulu, Kahama, 
Shinyanga.

Fabian Yohana Ndababonye 
(Mtanzania)

Leseni ya Kituo cha Mafuta

27.                      
Kiwanja Na. 20, Eneo la 
Viwanda, Mbinga, Ruvuma.

Azhad Soud Albusaidy 
(Mtanzania) Leseni ya Kituo cha Mafuta

28.                      
Kiwanja Na.282, Kitalu “FF”, 
Msamala, Songea,Ruvuma.

Leseni ya Usambazaji Gesi
ya Kupikia (LPG)

25.                     Shamba Na. 826, Njombe. Jaswant Singh Rai (Raia wa 
Kenya)

Leseni ya Kituo cha Mafuta
kwa Matumizi Binafsi

26.                     
Kijiji cha Matamba, Makete, 
Njombe.

Leseni ya Kituo cha Mafuta

23.                     
Kijiji cha Bokomnemera, 
Kibaha, Pwani. Leseni ya Kituo cha Mafuta

24.                     
Kiwanja Na. 11, Kitalu “A”, Eneo 
la Njia Nne, Kilwa, Lindi. Attul Mital (Mtanzania) Leseni ya Kituo cha Mafuta

21.                       
Eneo la Misugusugu, Kibaha, 
Pwani.

Samir Abdulwahid 
(Mtanzania)

Leseni ya Kituo cha Mafuta
kwa Matumizi Binafsi

22.                      
Kijiji cha Mzenga, Kisarawe, 
Pwani.

Tukusuma Paul Samagimila 
(Mtanzania) Leseni ya Kituo cha Mafuta

19.                       
Eneo la Ubungo Kibangu, 
Ubungo, Dar es Salaam.

Steeve Omary Shayo 
(Mtanzania)

Leseni ya Usambazaji wa
Gesi ya Kupikia (LPG)

20.                    
Eneo la TAMCO-Kibaha, 
Pwani.

Imran Mehboob Karmali 
(Mtanzania)

Leseni ya Jumla ya Vilainishi
(Lubricants)

17.                        

Kiwanja Na. 23, Kitalu “G”, 
Mtoni Kijichi, Temeke, Dar es 
Salaam.

Ally Edha Awadhi 
(Mtanzania)

Leseni ya Kituo cha Mafuta

18.                       

Kiwanja Na. 35, Ursino North, 
Victoria, Temeke, Dar es 
Salaam.

Leseni ya Kituo cha Mafuta

15.                       
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KUMEKUWA na utaratibu mzuri tu 
nchini kwetu wa watu binafsi, taasisi 
mbalimbali na hata wanasiasa kuwa-
kumbuka watu wenye uhitaji wakati 
wa sikukuu.

Tumekuwa tukiona sikukuu nyingi 
kama vile Krisimasi, Mwaka mpya, 
Pasaka, Idd El Fitri, Idd El Hajji, taasisi 
na watu wengine wakimiminika kutoa 
misaada mbalimbali ya chakula, nguo, 
vinywaji, mbuzi, ng’ombe, kuku na 
vingine vinavyofanana na hivyo.

Watu wenye mahitaji ambao 
ninawazungumzia hapa ni watoto 
yatima, wajane, wazee, na hata watu 
wenye ulemavu ambao kipindi hicho 
wamekuwa wakipata faraja ya msaada 
na kutembelewa pia.

Hiki ni kitu kizuri sana kwa sababu 
kinawafanya wahitaji hao ambao 
wakati mwingine wanaona kama 
wametengwa na jamii kujiona kuwa ni 
sehemu yao.

Mara nyingi yeyote anayeona 
ametengwa na jamii hukosa kujiamini 
na wakati mwingine hasa watoto 
baadaye anaondokea kuwa katili na 
kufanya mambo yasiyofaa kutokana na 
kile ambacho anaona kama ni kulipiza 
kisasi kwani kwenye makuzi yake 
aliona kama jamii ilikuwa imemtenga.

Watu wanaokwenda kutoa misaada 
kitu ambacho wanatengeneza 
kwa wahitaji hao ni kuwapa faraja, 
kuwafanya kuondokana na mawazo 
potofu ya kutengwa au kujitenga 
wenyewe, wakati mwingine kuwafanya 
waanze kujiamini kwani anaanza 
kujiona ni watu kama wengine tu.

Kwa siku za karibuni tumeona 
hata klabu za mpira kama vile Simba, 
Yanga, Azam, na zingine za ligi kuu 
zimeanzisha utaratibu huu.

Zikitaka kuanza kucheza Ligi 
Kuu, yaani kabla ya msimu mfano 
Simba Day, au Siku ya Mwananchi, 
hufanya shughuli za kijamii ikiwamo 
kutembelea wahitaji, wagonjwa 
mahospitalini na hata kutoa damu.

Hili ni jambo zuri na linapaswa 
lipongezwe na liendelee kwa watu 
wote kwani lina faida nyingi ambazo 
nimezieleza. 

Hata hivyo ushauri wangu ni 
kwamba tusiwaache peke yao mpaka 
siku za sikukuu tu ndiyo taasisi na 
watu waanze kufuatana kwenda kutoa 
misaada na kuwaangalia.

Nadhani sasa Watanzania tuanze 
kuwa na utamaduni wa kwenda 
kuwaangalia mara kwa mara, kutoa 
misaada kula nao chakula na kuwafariji.

Tunaambiwa kwenye dini zote 
kuwa unapotoa kwa watu wenye 
uhitaji kama hao kwa asilimia 100, basi 
unapata thawabu kubwa, hivyo uwepo 
utamaduni wa mtu mmoja mmoja, 
familia, au vikundi kuchangishana pesa 
na kwenda kuwatembelea kuwapa 
msaada na kuwafariji.

Wahitaji hao wasizoee kuona mpaka 
ikifika sikukuu ndiyo waanze kuona 
wageni wakimiminika. Waanze kuzoea 
kupokea wageni mara kwa mara hata 
kama siyo siku za sikukuu, na ikifika 
wakati huo ndiyo waongezeke zaidi.

Kuna vitu vingi vya kujifunza iwapo 
yeyote atakwenda kuwatembelea 
wazee, yatima, wajane, wafungwa, 
hata walemavu, kama ambavyo baadhi 
wanavyojifunza wakienda kutembelea 
wagonjwa hospitalini.

Ifanywe kama sehemu ya mtoko, 
kama vile wanaokwenda baa, klabu, 
ufukweni au ‘pikniki’.

Siku hizi kuna vikundi vingi, 
vikiwemo vya kusaidiana, kutenga 
wikiendi moja kwenda kutoa msaada, 
kushinda na kula na watu wenye 
mahitaji ni jambo litawafanya kuwa na 
amani ya moyo.

Niwapongeze Watanzania wote 
ambao wamekuwa na utamaduni wa 
kuwasaidia na kuwatembelea nyakati 
za sikukuu. Ushauri wangu sasa waanze 
kutembelewa sasa hata siku za kawaida 
ili wakati mwingine kujua shida zao za 
kila siku zinazowakabili.

KILA inapofika mwezi Januari baadhi ya watu huutumia kama sababu ya 
kutoa visingizio mbalimbali vikiwamo vya kukosa fedha.

Mwezi Januari ni kama miezi mingine ambayo mtu anatakiwa kujipanga 
kutimiza malengo yake, lakini baadhi huutumia kuvuruga bajeti zao na 
kukomba mpaka pesa ya kulipa ada au kodi ya nyumba.

Mwezi huu baadhi ya watu hudhalilika kwa kukopa hata watu ambao 
hawajawahi kuwakopa na pia husababisha wengine kununia wenzao kwa 
sababu ya kutopewa walichoomba.

Hata ndugu au jamaa wanapokwenda kuomba msaada kwa wapendwa 
wao, hujibiwa ‘we huoni huu ni mwezi Januari’.

Ni vizuri mwezi huu watu wakajipanga ili kuepuka kukutwa na 
udhalilishaji wa aina yoyote.

Mwezi huu ulioanza watu wajipange na kuzingatia kujiepusha na 
magonjwa yasiyoyakuambukiza ambayo ni pamoja na msongo wa mawazo 
kutokana na kukosa ada na kodi ya nyumba.

Magonjwa yasiyoambukiza ni yale ambayo hayasambazwi kutoka 
kwa mtu mmoja kwenda kwa mwingine kwa kuwa hayana vimelea 
vinavyohusiana na magonjwa hayo.

Katika nchi zinazoendelea, Tanzania ikiwa mojawapo ajali za barabarani 
na madhara yatokanayo na vilevi yamewekwa kwenye orodha ya magonjwa 
yasiyoambukizwa.

Kwa mujibu wa Shirika la Afya Duniani (WHO), magonjwa yasiyoambukiza 
ndio yanayoongoza kwa kusababisha vifo duniani.

Utafiti unasema asilimia 72.8 duniani ya vifo vinasababishwa na magonjwa 
yasiyoambukiza na shinikizo la damu limekuwa kichocheo kikubwa.

Utafiti huo uliofanywa na Nature mwaka 2007 umeripoti kuwa 
magonjwa yasiyoambukiza yanaua kwa kasi zaidi kulinganisha na yale 
yanayoambukiza.

Kutokana na takwimu hizo za kidunia kwa hapa nchini katika utafiti 
uliofanywa mwaka 2012, unaonesha kuwa asilimia 92.6 ya Watanzania 
ambao vipimo vyao vya shinikizo la damu vina walakini, hawajaanza 
kutumia dawa, hali inayowafanya kuwa katika hatari ya kupata magonjwa 
mengine yasiyoambukiza.

Ulaji chakula bila kuzingatia kanuni za afya umeelezwa kuwa chanzo 
kinachochangia magonjwa hayo kuwakumba watu wengi.

Hivi sasa hospitali nyingi zinapokea wagonjwa wenye magonjwa 
yanayotokana na tatizo la shinikizo la damu, moyo, figo na mengine ambayo 
chanzo chake ni mtindo wa maisha wanayoishi.

Wataalam wa afya mara kwa mara wanashauri watu kuzingatia ulaji ulio 
sahihi na kufanya mazoezi ili kujikinga na maradhi hayo.

Kwa mujibu wa wataalam hao magonjwa yasiyoambukiza yanatumia 
gharama kubwa kuwatibu wagonjwa kulinganisha na magonjwa mengine.

Magonjwa hayo yanaweza kudhibitiwa kwa watu kufuata kanuni za afya 
ikiwamo pia kucheki afya zao mara kwa mara ili kujua mwenendo wao.

Kuna wakati mtu anakwenda hospitali kutibiwa tatizo lingine, lakini 
anapofika na kuangaliwa mwili wake anakutwa na tatizo kubwa.

Utafiti unaeleza kuwa umri wa kuishi kwa wanawake ni miaka 69 na 
wanaume umepungua kwa sasa wanaishi miaka 62 kwa ajili ya changamoto 
mbalimbali ikiwamo mabadiliko ya tabianchi, mazingira na mabadiliko 
katika maendeleo.

Magonjwa yasiyoambukiza imeelezwa kuwa ni changamoto hasa 
katika umri wa wazee na kila mara kumekuwa kukitolewa elimu kwa 
kuwashirikisha watu wenye umri huo kuwakumbusha kufanya mazoezi ya 
viungo ambayo yanasaidia kutoa sumu mwilini na kuimarisha mifupa na 
nyonga. Moja ya mambo yanayochangia kuongezeka kwa magonjwa hayo 
ni mabadiliko ya taratibu za kimaisha zinazohusisha matendo yanayoweza 
kusababisha magonjwa.

Dalili za magonjwa yasiyoambukiza ni watu kujiona kuchoka bila sababu, 
kichwa kuuma mara kwa mara, macho kutoona vizuria, kushikwa na 
kizunguzungu mara kwa mara, kutokwa na damu kwenye fisi mara kwa 
mara, miguu na mikono kuwa na maumivu kama ya kuwaka moto na nyingi 
zinazofanana na hizo.

Mtu akishaona dalili hizo ni bora akimbilie hospitali na kubadili mtindo 
wake wa maisha.

Na Adam 
Fungamwango
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KABWELA                                                       Na Fadhili Mohammed                                  

Meya ataka 
msamaha 
matibabu 
kwa yatima
Na Mussa Mwangoka, 
MPANDA

MEYA wa Manispaa ya 
Mpanda mkoani hapa, Haidary 
Sumry ameomba serikali kutoa 
msamaha wa matibabu kwa 
watoto wanaolelewa katika 
vituo vya yatima ili waondo-
kane na changamoto za kukosa 
huduma za matibabu katika 
vituo vya kutolea huduma za 
afya nchini.

Alisema hayo katika hafla ya 
kula chakula cha mchana na 
watoto yatima wanaolelewa 
katika cha malezi cha Kanisa 
Katoliki kilichoko kata ya Nse-
mulwa, Manispaa ya Mpanda, 
huku akikabidhi misaada ya 
kiutu na bima za afya za mat-
ibabu kwa watoto 20.

Alisema matunzo ya watoto 
ikiwamo kuwasaidia kupata 
huduma sahihi na bora za afya 
ni jukumu la wananchi wote, 
ikiwamo serikali, hivyo ipo 
haja serikali kuona namna ya 
kusaidia vituo hivyo kwa kutoa 
msamaha wa matibabu kwa 
kundi hilo.

Meya huyo aliongeza kuwa 
kinachopaswa kufanyika sasa 
ni  ama kuwatengenezea bima 
maalumu zitakazowawezesha 
kupata matibabu mazuri na 
yenye uhakika au kutoa msa-
maha wa matibabu kwa kundi 
hilo.

Alisema zipo taarifa kwamba 
mazingira ya uendeshaji vituo 
hivyo ni magumu, baadhi ya 
watoto wamekuwa wanakum-
bana na vikwazo katika kupata 
huduma za matibabu.

“Hivi vituo vinasaidia tu ku-
fanya kazi hii. Lilipaswa kuwa 
jukumu la serikali, hivyo kwa 
upendo na huruma tumwombe 
Rais wetu Mama Samia Suluhu 
Hassan aone uwezekano wa 
kusaidia vituo hivi kwa kutoa 
msamaha wa matibabu au 
bima maalumu zitolewe kwao,” 
alisema.

Meya huyo pia alitoa wito 
kwa jamii, hususani wanawake 
ambao kila mwisho wa mwaka 
wanavunja vikoba na makundi 
mbalimbali, kutoa sehemu ya 
kile wanachopata kwa kusaidia 
makundi maalumu yenye 
uhitaji.

Awali, Mlezi kiongozi katika 
kituo hicho, Sista Rose Sungura 
alisema jamii inapaswa kue-
lewa kwa ni wajibu wa watu 
wote kuwalea watoto wenye 
uhitaji, wakiwamo yatima.

Hivyo, alitoa wito kwa 
wananchi wa Mpanda kuji-
tokeza na kutoa misaada ya 
kiutu itakayosaidia kupunguza 
changamoto katika malezi ya 
watoto hao.

188 wachunguzwa, kutibiwa moyo JKCI
Na Christina Mwakangale

MAKUNDI maalum, waki-
wamo watu wenye ulemavu 
188, wamefanyiwa uchunguzi 
na kupatiwa matibabu ya ma-
gonjwa ya moyo na maradhi 
yasiyoambukiza kama vile 
kisukari na presha huku 20 
wakipewa rufani.

Matibabu hayo yamefanyika 
wakati wa hafla fupi ya chakula 
cha mchana na zawadi kwa 
makundi hayo iliyoandaliwa 
na Taasisi ya Mama Ongea na 
Mwanao katika viwanja vya Ka-
rimjee, jijini Dar es Salaam.

Bingwa wa Magonjwa ya 
Moyo JKCI, Dk. Mohamed 
Aloyce, alisema katika upimaji 
huo, watu wenye ulemavu 20 
wamepewa rufani kufika ka-
tika tawi la taasisi hiyo lililoko 
Kawe kwa ajili ya matibabu 
zaidi.

“Tumewakuta baadhi ya 
watu wana matatizo ya shini-
kizo la juu la damu, lakini ku-
tokana na vipato vyao kuwa 
chini wanashindwa kwenda 
hospitalini kupata matibabu, 
wengine hata wakienda na ku-

pewa dawa mara moja 
hawarudi tena,” alisema 
Dk. Aloyce.

Bingwa huyo alisema 
kuwa kupitia hafla hiyo, 
watu wenye ulemavu 
wamepata huduma za 
afya ingawa bado kuna 
mahitaji ya wao kuwa 
na bima ya afya kwa 
kila mmoja, ili pale wa-
naopopata changamoto 
za afya watibiwe kira-
hisi.

Mwenyekiti wa taasisi 
hiyo, Stevene Mengele, alisema 
taasisi hiyo imewakusanya 
watu wenye ulemavu na kukaa 
nao pamoja ili kuwapa faraja.

Stevene alisema kundi la 
walemavu limesahaulika ndio 
maana baada ya kuwakusanya 
wakaona kuna umuhimu wa 
kupimwa magonjwa ya moyo, 
kucheza nao na kuwapa faraja 
ili wajisikie kuwa sawa na wen-
gine.

Stevene aliwapongeza 
wataalam wa afya kwa kuwa na 
moyo wa kujitoa kwa watu hao 
kuhakikisha wote waliohitaji 
huduma ya uchunguzi wa afya 

wanapata kwa wakati.
“Kazi ya kutibu ni 

ngumu, Mungu awasi-
mamie. Tunaomba 
sana msituache hata 
hapo baadaye tukiwa-
taka tena mtukubalie, 
ili kwa pamoja tuweze 
kuwafikia watu wa 
kundi hili kupata hu-
duma hizi muhimu 
za afya,” alisema Ste-
vene.

W a k i z u n g u m z a 
baada ya kupima 

afya, wanufaika wa huduma 
hiyo walishukuru serikali kwa 
kutoa huduma hiyo kwao kwa 
kuwa wengi wao hawakuwahi 
kufanya vipimo kama hivyo 
na hawakuwa na matarajio ya 
kupima moyo katika maisha 
yao.

Joseph Jackson, mkazi wa 
Mbagala, alisema hakujua 
kama ana tatizo la kisukari hadi 
alipopima na kupata majibu 
katika hafla hiyo.

“Ninashukuru sana serikali 
yangu kwa kutusaidia kupata 
huduma za afya, leo nimepima 
magonjwa ya moyo, sukari, na 

shinikizo la damu na kukutwa 
na tatizo la sukari. 

Nimepewa rufani na nina 
ahadi kwenda kuchunguza 
zaidi,” alisema.

Agnes Mwanuke, mkazi wa 
Temeke, alishukuru JKCI kwa 
kutoa huduma za uchunguzi 
na matibabu ya magonjwa ya 
moyo kwa watu wenye ulema-
vu kwa kuwa amekuwa akipata 
maumivu makali upande wa 
kushoto wa moyo lakini kuto-
kana na utafutaji wake kuwa 
mgumu, hakufikiria kwenda 
hospitalini kutibiwa.

“Sisi watu wenye ulemavu 
utafutaji wetu ni wa shida 
sana, hivyo kushindwa kupata 
kipato cha kutupeleka hospi-
talini kupata huduma za mat-
ibabu, lakini walivyotusogezea 
hapa tunawashukuru sana 
kwa kuwa tumechunguza afya 
zetu,” alisema Agnes.

Aliomba huduma hizo zisi-
ishie kwao tu, bali taasisi hiyo 
iangalie pia namna ya ku-
wafikia wenye ulemavu wen-
gine nchini ili nao wapime afya 
zao kwa kuwa afya ndio mtaji 
wa maisha.

Ofisa Utumishi wa Halmashauri ya Manispaa ya Singida, Amaniel Samweli, akichangia damu katika hafla iliyofanyika juzi eneo la 
Soko Kuu la Singida. Uchangiaji huo ulihamasishwa na Amiri George ambaye ilikuwa maadhimisho ya siku yake ya kuzaliwa kwa 
kuchangia damu yeye na marafiki zake kwa ajili ya Hospitali ya Manispaa ya Siginda. PICHA:THOBIAS MWANAKATWE 

“Tumewaku-
ta baadhi ya 
watu wana 
matatizo ya 
shinikizo 
la juu la 
damu, lakini 
kutokana na 
vipato vyao 
kuwa chini 
wanashind-
wa kwenda 
hospitalini ...
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Vifaa vilivyoibwa Tanesco, TRC DAWASA, vyakutwa kiwandani

TRA kuwapa 
elimu ya kodi
viongozi wa 
dini nchini  
Na Halfani Chusi

MAMLAKA ya Mapato 
Tanzania (TRA) imesema 
inakusudia kutoa elimu 
ya kodi kwa viongozi wa 
madhehebu yote ya dini 
nchini ili nao wakaitoe kwa 
waumini wao watambue 
umuhimu wa kulipa kodi.

Jana mkoni Dar es 
Salaam, Kamishna Mkuu 
wa TRA, Yusuph Mwenda 
alisema hayo alipokutana 
na Muft na Shekhe Mkuu 
wa Tanzania, Dk. Abuba-
kar Zubeir katika ofisi za 
Baraza Kuu la Waislamu 
Tanzania (BAKWATA) zi-
lizoko Kinondoni.

Akiwa ofsini huko, Kam-
ishna Mkuu alimpongeza 
kiongozi huyo kwa kutoa 
elimu ya kodi kwa waumini 
na kulipa kodi vizuri kupi-
tia taasisi zao nyingine.

Alisema  BAKTWA licha 
ya kuwa ni taasisi ya kidini, 
ina shughuli inazofanya 
zinazoifanya ilipe kodi.

“Tunachokifanya kwa 
BAKWATA, tutakifanya 
kwa taasisi nyingine kwa 
sababu kulipa kodi ni ibada 
na taasisi za kidini zinaha-
masisha ulipaji kodi.

“Waumini wa taasisi 
za kidini wamewajibika 
kulipa kodi na tunaahidi 
kutenda haki kwa watu 
wote, anayestahili atalipa 
asiyestahili hatutamwo-
nea,” alisisitiza Kamishna 
Mwenda.

Alisema TRA inaamini 
kwa kutumia majukwaa ya 
kidini kufikisha elimu ya 
kodi kwa jamii, kutaleta 
manufaa kwa kuwa vion-
gozi wa dini wana watu 
wengi wanaowasikiliza.

“Faida za kodi zipo nyingi 
sana, leo watu wanatibiwa, 
ni kodi; watoto wanasoma, 
ni kodi, nchi inajengwa, ni 
kodi,” alisema Kamishna 
Mwenda.

Kufanikisha suala la 
utoaji elimu hiyo, alisema 
timu ya wataalamu wake 
na BAKWATA watatengen-
eza mpangokazi na mara 
utakapokamilika, kazi 
itaanza.

Muft na Shekhe Mkuu 
wa Tanzania, Dk. Zubeir 
alishukuru mamlaka hiyo 
kwa kufika ofisini kwao ku-
wapongeza na kuzungumza 
kuhusu namna ya kutanua 
wigo wa ulipaji kodi.

Alisisitiza umuhimu 
wa mamlaka hiyo kutoa 
elimu kwa viongozi wa 
dini, kwamba itawajenga 
vizuri wakati wanawaeleza 
waumini wao.

Rahma Suleiman na Joyce 
Lameck

SIKU moja baada ya Mwe-
nyekiti wa Taifa wa ACT-Wazal-
endo Taifa, Othman Masoud 
Othman, kutangaza nia ya ku-
gombea urais wa Zanzibar, baa-
dhi ya viongozi wa chama hicho 
wamesema “anatosha”.

Waliosema Othman ana sifa za 
kupeperusha bendera ya ACT-
Wazalendo kwenye Uchaguzi 
Mkuu uliopangwa kufanyika Ok-
toba mwaka huu, wametaja sifa 
ya uzoefu na uadilifu kama ny-
enzo itakayokipa chama hicho 
ushindi.

Othman ambaye pia ni Maka-
mu wa Kwanza wa Rais wa 
Zanzibar, alitangaza nia ya ku-
gombea urais visiwani humo 
juzi alipozungumza na wahariri 
mjini Unguja katika salamu zake 
za Mwaka Mpya 2025.

Katibu Mkuu wa Baraza Kivuli 
la ACT-Wazalendo, Seif Hamad 
Suleiman, alisema Othman ni 
mtu sahihi kwa wakati sahihi 

kwa sababu historia yake kwe-
nye    utumishi wa umma ni 
nzuri.

Alisema Othman ametumikia 
Serikali ya Zanzibar kwa zaidi ya 
miaka 30 na kuteuliwa nyadhifa 
mbalimbali, ikiwamo ya Mwa-
nasheria Mkuu wa Serikali na 
hajawahi kuwa na kashfa.

Alisema Othman ana uw-
ezo mkubwa kiutendaji, hivyo 
anaweza kuivusha Zanzibar 
kuwa na maendeleo zaidi.

Mjumbe wa Baraza Kuu wa 
chama hicho, Ismail Jussa Lad-
hu, alisema Othman ni mtu sahi-
hi na chama kinamwamini kwa 
sababu hana tabia ya kupindi-
sha maneno na kwamba ni mtu 
mwenye msimamo imara.

Alisema Othman ana sifa zote 
zinazohitajika na ana vigezo vya 
kuwa mgombea urais wa Zanzi-
bar na wakati utakapofika cha-
ma kitamuunga mkono.

Katibu wa Idara ya Habari ACT-
Wazalendo, Salum Bimani alim-
pongeza Othman kwa kutangaza 
nia hiyo mapema.

Alisema ana imani na kion-
gozi huyo kuwa anao uwezo wa 
kuwania nafasi hiyo kwa kuwa 
ni kiongozi mzuri na anastahili 
kupeperusha bendera ya ACT-
Wazalendo Oktoba mwaka huu.

“Siamini kama kuna mtu 
anaweza kuchukua fomu kwa 
mapenzi yake ili kushindana 
na Othman katika viwango vy-
ake vyote kitaifa na kimataifa, 
ni mgombea anayeuzika na ku-
nunulika pia, ni bidhaa nzuri na 
yenye soko kwa uchaguzi wa Ok-
toba 2025,” alisema Bimani.

Mmoja wa wanachama wa 
chama hicho, Hassan Njani, 
alisema ni vizuri kiongozi ku-
jitangaza mapema ili kuwapa 
wananchi nafasi katika kuamua 
kama atafaa katika kuongoza.

“Unapojitangaza mapema 
kuwania nafasi, wananchi wa-
napata muda mzuri wa kutafa-
kari juu ya uadilifu wako katika 
maisha ya siasa, ili kukupima na 
kukutambua una vigezo vyote 
ambavyo vinafaa kuwa kiongozi 
hasa kwa nafasi hiyo juu ya uon-

gozi wa serikali,” alisema.
Mhadhiri Mwandamizi wa 

Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, 
Dk. George Kahangwa, akizun-
gumzia suala hilo, alisema ni 
haki ya kiongozi kutia nia mape-
ma kwa kuwa inampa nafasi ya 
kujiandaa kwa ajili ya kuwa kion-
gozi mzuri.

Pia inasaidia wananchi kufan-
ya uamuzi sahihi katika kumcha-
gua kiongozi sahihi na mwenye 
kutekeleza majukumu yake kwa 
uadilifu na kumtambua kama 
aweza kuwa kiongozi kwao.

Othman ametangaza kuwania 
urais wa Zanzibar akitaja kusi-
mamia mambo 11, aliyosema yat-
avipaisha visiwa hivyo kimaen-
deleo, akiyataja yanajumuisha 
kujenga ustawi wa uchumi, 
kuwarejeshea wananchi haki 
ya kuwawajibisha viongozi na 
kujenga misingi ya utawala bora.

Pia alitangaza msimamo wa 
chama chake kwamba kitashiri-
ki Uchaguzi Mkuu wa mwaka 
huu, bila kujali hali ya kisiasa ili-
yopo nchini.

Mwenyekiti wa 
jumuiya ya wazazi 
wa CCM wilaya ya 
Babati mjini, Em-
manuel Khambay 
(kulia) akiponge-
zwa na Shekhe wa 
mkoa wa Man-
yara, Muhammad 
Kadidi, baada ya 
kutoa msaada wa 
vitanda 18 na ma-
godoro 33 vyenye 
uwezo wa kulaza 
wanafunzi 36 wa 
Chuo cha Mahaad 
Hayat Islamiya, 
juzi. PICHA: GIFT 
THADEY

Na Julieth Mkireri, 
MKURANGA

SERIKALI mkoani Pwani im-
ekamata shehena ya miundom-
binu ya serikali iliyoibwa na 
kuhifadhiwa katika kiwanda cha 
kutengeneza vifaa vya ujenzi 
kilichopo Mkuranga, mkoani 
Pwani.

Miundombinu hiyo imekamat-
wa baada ya kuundwa kikosi 
kazi maalumu kilichoundwa na 
mkoa huo kwa ajili ya kufuatilia 
uharibifu wa miundombinu ul-
iokuwa ukifanyika katika taasisi 
mbalimbali ikiwamo Tanesco.

Mkuu wa Mkoa wa Pwani, 
Abubakar Kunenge, ameongo-
zana na viongozi mbalimbali wa 
mkoa huo na  Wilaya ya Mkuran-
ga kukagua miundombinu hiyo 
ambayo imebainika kuwa ni ya 
Tanesco, Dawasa na Shirika la 
Reli (TRC). 

Akizungumza na waandishi 
wa habari katika kiwanda cha 
LN Features kilichopo Mkuran-

ga ilipokutwa miundombinu 
hiyo, Kunenge alisema wapo 
wananchi wanaisaliti serikali na 
kuhujumu miundombinu inay-
osambaza huduma.

Kunenge alisema serikali ina-
fanya jitihada ya kuboresha mi-
undombinu, lakini bado wapo 
wachache wanaohujumu na ku-
rudisha nyuma maendeleo kwa 
kufanya uharibifu.

“Hatutavumilia yeyote ata-
kayehusika kurudisha nyuma 
maendeleo ya serikali tutafuatil-
ia tujue nani anayehusika katika 
hili,” alisema Kunenge.

Alisema kwamba pamoja 
na mkoa huo kuongoza katika 
uwekezaji wa viwanda, hawa-
taruhusu kuwa na wawekezaji 
wanaohusika kurudisha nyuma 
jitihada za serikali.

Kamanda wa Polisi mkoa wa 
kipolisi Rufiji, Protus Mutayoba, 
amesema miundombinu hiyo 
imeibwa katika maeneo mbal-
imbali na kupelekwa katika ki-
wanda hicho.

Kamanda Mutayoba amemu-
omba Mkuu wa Mkoa wa Pwani 
opereshenini kama hiyo ku-
fanyika maeneo mingine ili ku-
komesha biashara hiyo.

Alisema katika mkoa huo op-
eresheni ya miundombinu hiyo 
ilianza Novemba 21 na inaen-
delea, watuhumiwa mbalim-
bali wamekamatwa na wengine 
tayari wamefikishwa mahakam-
ani.

Meneja wa Huduma za Usala-
ma Tanesco, Lenin Kiobya alise-
ma kutokana na kukua kwa bi-
ashara ya kopa kumesababisha 
miundombinu mingi ya Shirika 
la Umeme kuharibiwa kwenye 
transfoma.

Alisema kwa kipindi cha 
mwezi Juni hadi Desemba 2023, 
transfoma 33 zimeharibiwa 
kati ya hizo 21 ni za maeneo ya 
Wilaya ya Mkuranga na zilizos-
alia ni katika maeneo mengine.

Kiobya alisema biashara ya 
kopa imepanda kutoka Sh. 
10,000 kwa kilogramu moja 

hadi Sh. 30,000 na maeneo ya 
mpakani mwa nchi imefikia 
hadi Sh. 100,000 jambo ambalo 
limesababisha kushamiri kwa 
biashara hiyo.

Alibainisha kwamba tangu 
kufanyika kwa operesheni hiyo 
uharibifu wa transfoma ume-
pungua baada ya kutokuwapo 
taarifa.

Aliomba kuwapo na sheria 
ya kuzuia wafanyabiashara ku-
nunua miundombinu ya serikali 
ili kusaidia kukomesha biashara 
hiyo na uharibifu ambao unafifi-
sha huduma kwa wananchi.

Miundombinu iliyokamatwa 
katika kiwanda hicho ni pamoja 
na nyaya za transfoma, vipuri 
vinavyotumiwa na Mamlaka ya 
Maji na Usafi wa Mazingira Dar 
es Salaam (DAWASA), miundom-
binu ya TRC, TTCL na kopa za 
Tanesco.

Kwa maoni: +255 677 020 
701 Email: customerrela-
tions@guardian.co.tz

Na Halfani Chusi

MAMLAKA ya Mapato 
Tanzania (TRA) imesema 
inakusudia kutoa elimu 
ya kodi kwa viongozi wa 
madhehebu yote ya dini 
nchini ili nao wakaitoe kwa 
waumini wao watambue 
umuhimu wa kulipa kodi.

Jana mkoni Dar es 
Salaam, Kamishna Mkuu 

Jussa, wanachama ACT wasema Othman anatosha urais Zanzibar



  9Ijumaa Januari 3, 2025

HABARI KASKAZINI

Watoto 31,000 
wapata lishe bora
Na Allan Isack,      NGORONGORO

WATOTO wanaokadiriwa kufikia 
31,000 wilayani hapa Mkoa wa 
Arusha wana hali nzuri ya lishe, 
imefahamika.

Takwimu hizo zimo katika Tathi-
mini ya lishe iliyofanyika wilayani 
hapa kwa kipindi cha robo ya 
kwanza ya mwaka kuanzia Julai 
hadi Septemba mwaka jana, 

Takwimu hizo zilitolewa kwenye 
kikao kilichofanyika hivi karibuni, 
kikiongozwa na Mwakilishi wa 
Mkuu wa  Wilaya hiyo, Boniface 
Lugola.

Lugola, alisema hali ya lishe kwa 
watoto ambao ni sawa na asilimia 
92.81 imeendelea kuimarika kuto-
kana na kupata lishe bora.

Aliwapongeza wataalamu wa 
lishe na wadau wa afya wilayani 
hapa kwa kudumisha hali nzuri ya 
afya na lishe kwa watoto.

“Tunawapongeza maofisa lishe, 
watendaji wa kata na wataalamu 
wengine kwa kuwa mmefanya 
kazi kubwa, hivyo tuendelee ku-
fanya kazi ili kutokomeza kabisa 
hali mbaya ya lishe kwa watoto 
wilayani kwetu,” alisema Lugola, 
ambaye ni Ofisa Tawala wa Wilaya 
hiyo .

Alitoa rai kwa wajumbe wa afya 
wilayani hapa kuendelea kusima-
mia shughuli za lishe katika jamii 
kuanzia shuleni, nyumbani na 
kuhimiza upandaji miti ya matun-
da kama sehemu ya kampeni ya 
kuboresha afya za watoto na watu 
wazima.

“Licha yakuwa tuna viashiria 
vizuri vya hali ya lishe, naomba 
tuchukue hili kama azimio, sisi wa-
jumbe tuhakikishe miti ya matunda 
inapandwa katika shule zetu ya 
kutosha,” alisisitiza  Lugola.

Akisoma taarifa ya utekelezaji 
wa shughuli za lishe kwa kipindi 
cha Julai hadi Septemba mwaka 
jana, Ofisa Lishe wa Halmashauri 
ya Wilaya hiyo, Angela Mbaga, 
alisema watoto 33,337 walifanyi-
wa tathmini ya hali ya lishe.

Kwa mujibu wa Angela, kati ya 
hao, 30,940 sawa na asilimia 92.81 
walikutwa na hali nzuri ya lishe 
na asilimia 6.95 sawa na watoto 2, 
317 hali mbaya ya lishe.

Alisema kwa kipindi cha miezi 
mitatu walifanya Maadhimisho ya 
Siku ya Afya na Lishe katika kata 
saba kati ya 28 za halmashauri 
hiyo.

Alizitaja kata zilizofanyiwa maa-
dhimisho hayo kuwa ni Maalon, 
Ololosokwan, Oloipiri, Kirangi, 
Orgosorock, Enguserosambu na 
Olorien Magaiduru.

Angela, alisema wakati wa maa-
dhimisho hayo walitoa huduma 
za Kliniki ya MKOBA, upimaji wa 
hali ya lishe kwa watu wazima na 
kutoa ushauri nasaha kuhusu lishe 
bora. Alisema akina mama 12,156 
kati ya 12,511 walipatiwa vidonge 
vya madini chuma ili kuboresha 
afya kwa wajawazito, elimu ya 
lishe ya makundi ya chakula, uan-
daaji wa mlo kamili na chakula cha 
nyongeza kwa watoto wadogo.

Rais Samia, viongozi waombewa dua
Na Hamida Kamchalla, 
TANGA

V
IONGOZI wa dini, 
wakazi wa Mkoa wa 
Tanga wameungana 
na mkuu wao wa 

Mkoa, Dk. Batilda Buriani kuli-
ombea  dua taifa, Rais Samia 
Suluhu na viongozi wengine 
kudumisha amani nchini na 
kuondoa mabalaa.

Maombi hayo yalifanyika 
jana katika viwanja vya urithi 
ikiwa ni sehemu ya Tamasha 
la Tanga Urithi kwa ajili ya ku-
tangaza fursa za utalii mkoani 
hapa, tamaduni za watu wa 
Tanga na kuwarithisha vijana 
tamaduni za watu wa pwani.

 Mwenyekiti wa Kamati ya 
Amani Mkoa wa Tanga, Shek-

he Jumaa Luwuchu, alisema 
maombi hayo ni kumshuk-
uru Mungu kwa kuwapatia 
neema ya kuwa na viongozi 
mahiri na waadilifu nchini.

"Tunamshukuru Mungu 
kwa kutupatia kiongozi 
Rais Samia ambaye ni 
msikivu, mpole mwenye 
imani na mstahimilivu, tu-
naomba aendelee kumlin-
da azidi kutufanyia mazuri 
hapa nchini," alisema.

Alisema maombi hayo 
vilevile yamejikita  kumu-
omba Mungu aendelee 
kuilinda nchi  idumu ka-
tika umoja na amani kip-
indi hiki kuelekea Uchaguzi 
Mkuu, Oktoba mwaka huu.

"Tunamuombea  kwa Mun-
gu, mkuu wetu wa mkoa kwa 

namna anavyo-
jitoa kutuletea 
m a e n d e l e o , 
ajaalie ustaha-
milivu na afya 
njema aendelee 
kuwatumikia Wa-
natanga vizuri, 
"alisema Shekhe 
Luwuchu.

 Mchungaji wa 
Kanisa la Sabato 
Tanga, Endrew 
Mdeme, alisema 
amani ndio msin-
gi wa maendeleo 
yote duniani.

“Kwa dua 
hii tutaendelea 

kumuomba Mungu aweze 
kuwalinda viongozi wetu ka-
tika kufanya maamuzi ambayo 

yataweza kuleta baraka ka-
tika nchi yetu,” alisema Askofu 
Mdeme.

Kwa upande wake Dk. Ba-
tilda, alisema Serikali imefan-
ya maendeleo makubwa kwa 
Tanga kwenye sekta za elimu, 
uchumi na afya .

Alisema kwa Bandari ya 
Tanga, maboresho yaliyo-
fanywa yamesaidia ndani 
ya kipindi cha miezi mitano 
kupokea meli takribani 172 na 
kushusha shehena ya mizigo 
kwa  siku tatu.

"Tunamshukuru Rais Samia 
kwa maboresho makubwa ya 
miradi ya kimkakati ambayo 
imeweza kusaidia kuboresha 
utoaji wa huduma kwa wa-
nanchi," alisema mkuu huyo 
wa mkoa.

"Tunamu-
ombea  kwa 
Mungu, mkuu 
wetu wa 
mkoa kwa 
namna 
anavyojitoa 
kutuletea 
maendeleo, 
ajaalie usta-
hamilivu na 
afya njema 
aendelee 
kuwatumikia 
Wanatanga 
vizuri, "alise-
ma Shekhe 

Mfugaji ajimaliza kwa kitanzi
Na Allan Isack, KITETO

MFUGAJI wa Kijiji cha Ki-
mana wilayani hapa Mkoa wa 
Manyara, Happy Memiruti 
(38), amefariki dunia kwa ku-
daiwa kujinyonga na kamba 
ya kufungia ng'ombe kwenye 
paa la nyumba.

  Kamanda wa Polisi wa 
Mkoa wa Manyara, Ahmed 
Makarani, alisema tukio hilo 
lilitokea juzi nyumbani kwa 
mfugaji huyo

  Makarani, alisema chanzo 
cha mfugaji huyo kujiua, haki-
jafahamika, polisi wanaende-

lea kufanya uchunguzi. 
Awali, alisema mfugaji huyo, 

alijiua kwa kujinyonga kwa 
kujitundika kwa kamba ya 
kufungia ng'ombe aliyoifunga 
kwenye paa la nyumba yake.

  Alisema mwili wa mare-
hemu huyo, umehifadhiwa 
katika Hospitali ya Wilaya ya 
Kiteto.   Mmoja kati ya maji-
rani wa marehemu, Neema 
Sinjori, alisema wamesikit-
ishwa na uamuzi wa mwenzao 
huyo kufa kwa kujinyonga.   
“Hatujui ni ukatili amefanyiwa 
au kuna manyanyaso yame-
fanyika, tumepigwa  na but-

waa kwa kutotambua kiini cha 
mwanamke huyo kujinyonga 
kwa kutumia kamba,” alisema.

 Kaka wa marehemu huyo, 
Marengoni Saibulu, alisema 
mdogo wake, alikuwa  mpole 
, hakupenda kufanya vurugu 
na mtu yeyote, kitendo hicho 
kimewashangaza mno.

“Ni mtu ambaye alikuwa 
mpole hakuwa na kelele na 
mtu wakiwemo majirani zake 
au nyumbani kwake, hivyo 
tumeshangazwa na tukio 
hilo,” alisema Marengoni. 

Mume wa marehemu huyo, 
alisema siku ya tukio hilo, 

hakukuwa na tatizo lolote kwa 
kuwa walikunywa chai pamo-
ja na watoto kisha akaondoka 
nyumbani.

  “Nilikwenda kwa ndugu 
yangu kuongea naye kidogo 
mara nikapewa taarifa kupitia 
jirani kuwa nyumba ya mke 
wangu imefungwa kwa ndani 
kurudi nikakuta hali hiyo,” 
alisema.

  Alisema mke mdogo na 
jirani baada ya kuchungulia 
dirishani, waliona mwili wake 
ukining’inia na kutoa taarifa 
kwa viongozi wa kijiji na polisi, 
wakafika na kuvunja mlango.

Watoto wakibembea na kuogelea katika viwanja vya Msekwa Park wilayani Muheza Tanga kusheherekea Mwaka Mpya juzi.  
PICHA: STEVEN WILLIAM
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Wananchi 
wahakikishiwa 
ulinzi, 
usalama

Na Judith Julius, 
NGARA 

SERIKALI wilay-
ani hapa Mkoa wa 
Kagera imewa-
hakikishia wananchi 
wake ulinzi na 
usalama wa mali 
zao katika kipindi 
cha mwaka huu.

 Hayo yamo 
katika taarifa ya  
Mwenyekiti wa 
Kamati ya Ulinzi na 
Usalama ya Wilaya 
ya Ngara, Mathias 
Julius aliyoitoa juzi.

Julius ambaye ni 
Mkuu wa Wilaya 
hiyo, katika taarifa 
yake, alisema vy-
ombo vya us-
alama vimejipanga 
kuhakikisha ulinzi 
na usalama vinain-
arishwa ili kudumi-
sha amani wilayani 
hapa.

 Alisema Jeshi 
la Polisi wilayani 
hapa, limepanga 
askari wa doria 
maeneo mbalimbali 
kudhibiti viashiria 
vya uhalifu wakati 
wote.

 Aliwaomba wa-
nanchi kulipa ush-
irikiano jeshi hilo 
kwa kutoa taarifa 
za matukio yanay-
oweza kuhatarisha 
usalama wao na 
mali zao.

 Kwa upande 
mwingine, aliwa-
kumbusha madere-
va wa bodaboda 
kuzingatia sheria 
za barabarani na 
uendeshaji usioha-
tarisha maisha ya 
wengine.

Wazazi kutoka Mtaa wa Nganza, kata ya Luchelele jijini Mwanza, wakifurahia jambo wakati wakiwalisha chakula watoto wao baada ya 
kupokea elimu ya lishe na uchangamshi kwa mtoto na kisha kuandaa chakula cha asili chenye virutubishi vinavyohitajika kwa mtoto kwa ajili 
ya maendeleo ya mtoto, elimu inayotolewa na Halmashauri ya jiji kwa kushirikiana na wadau wa maendeleo.PICHA:VITUS AUDAX

Mutafungwa: Uhalifu umepungua Mwanza
Na Vitus Audax, MWANZA

JESHI la Polisi mkoani hapa 
limesema uhalifu umepungua 
kwa asilimia 13 kwa Disemba, 
mwaka jana ikilinganishwa na 
kipindi kama hicho mwaka juzi.

Hayo yalibainishwa juzi na Ka-
manda wa Polisi Mkoa wa Mwan-
za, Wilbroad Mutafungwa wakati 
akizungumzia tathimini ya utend-
aji kazi wa jeshi hilo kwa kipindi 
hicho mwaka jana.

Mutafungwa, alisema kupi-

tia doria na misako inayoende-
lea, wamekamata makosa 2,525 
na  watuhumiwa 3,510 wa ma-
kosa ya jinai.  Vilevile, alisema 
wamekamata makosa hatarishi 
15,307 ya usalama barabarani na 
watuhumiwa 14,851, tofauti na 
kipindi kama hicho mwaka juzi.

Alisema mwaka juzi, watuhu-
miwa  2,215 wa makosa ya jinai 
na 13,329 wa makosa hatarishi ya 
usalama barabarani, walikamat-
wa ikiwa ni sawa na ongezeko la 
watuhumiwa 1,295 wa makosa ya 

jinai na watuhumiwa 1,522 wa ma-
kosa hatarishi ya usalama bara-
barini.

Kamanda huyo, alisema 
watuhumiwa wa makosa ya jinai 
walikamatwa kwa kupatikana na 
mali zinazodhaniwa kuwa za wizi, 
kucheza kamari, wizi, mauaji, 
ubakaji na ulawiti na ukahaba.

Alisema jeshi hilo limeimari-
sha mifumo ya kiusalama kwa 
kuweka mpango kazi thabiti uli-
ohusisha kupanga askari maeneo 
mbalimbali kuhakikisha wahalifu 

hawapati mwanya wa kufanya 
matukio ya uhalifu.

Kwa upande wa usalama bara-
barani, alisema makosa 15,307 
yamekamatwa kwa kipindi cha 
Disemba Mosi hadi 30, mwaka 
jana,  madereva 16 kufungiwa 
leseni kwa kipindi cha miezi sita 
ikilinganishwa na makosa 13,921 
yaliyokamatwa kwa kipindi kama 
hicho kwa mwaka juzi.

 Alivishukuru vyombo vya 
habari kwa ushirikiana katika 
kuibua na kudhibiti uhalifu na 

wahalifu katika kipindi cha mwaja 
jana.

 “Tumefanya kazi kwa pamoja 
na kwa kiasi kikubwa tumefani-
kiwa kwa mkoa wetu kuendelea 
kuwa salama kwa kuwa na ush-
irikiano madhubuti miongoni 
mwetu,” alisema.

Alisema kwa sasa hali ya ulinzi 
na usalama katika mkoa huo ni 
shwari na kwamba wameendelea 
kuimarisha ulinzi maeneo yote 
na kuchukua hatua kwa watakao-
bainika kujihusisha na uhalifu.

Polisi wawageuzia kibao wamiliki mabasi mikoani
Na Restuta Damian, KAGERA

J
ESHI la Polisi Mkoa wa Kag-
era, limetangaza msako wa 
wamiliki wa mabasi kwa 
kosa la kuendeshwa  kwa 

mazoea na dereva mmoja na ku-
changia ongezeko la ajali baraba-
rani mkoani hapa.

  Msako huo umetangazwa na 
Kamanda wake, Blasius Chatanda 
wakati akizungumzia hatua wana-
zochukua ili kubaliana na ajali hizo 
kwa kipindi cha mwaka huu.

Chatanda, alisema wataanza ku-
wachukulia hatua kali wamiliki wa 
mabasi hayo ya abiria yanayofanya 
safari ndani na nje ya mkoa wao ili 
kukabiliana na uendeshwaji huo 
wa mazoea. 

 Alisema wamiliki wanatakiwa 
kuhakikisha kwenye mabasi yao, 
kunakuwa na madereva wawili, 

kwa mujibu wa sheria za 
usalama barabarani ili 
kudhibiti ajali.

Alisema madereva 
hao, mmoja anapoanza 
safari na kuchoka ka-
tikati, anasaidiwa na 
mwenzake kwa kum-
pokea hadi mwisho wao 
wa safari. 

 "Tumeshasisitiza 
maderava wawili kama 
mabasi yanafanya sa-
fari ndefu kuanzia saa 
nane njia, zikiwemo 
za Bukoba (Mkoa wa 
Kagera) kwenda Dar es Salaam na 
nyingine, lakini bado utakuta wa-
nafanya kazi kwa mazoea hali in-
ayopunguza  umakini barabarani," 
alisema Chatanda.

 Alisema wamebaini kuwa huo 
ni mchezo mchafu wa wamiliki 

hao baada ya kufanya ukaguzi 
kwenye mabasi yao kabla ya 
kuanza safari  na katikati ya 
safari.

Kamanda huyo, alisema 
wakati wa ukaguzi wa ma-
basi hayo wanaonekana ma-
dereva wawili, likifika katika-
ti ya safari, anakuwa mmoja 
na haijulikani mwingine  
alikoteremka.

 Chatanda, alisema 
haiwezekani dereva mmo-
ja atoke na basi mwanzo 
hadi mwisho wa safari 
hajapokezana na mwenzake 

kwani lazima atachoka na kuhitaji 
msaada. Alisema utaratibu wa basi 
kuwa na madereva wawili ni suala 
linalotakiwa lifanywe na wamiliki.

 Alisema basi kuwa na madere-
va wawili, mmoja akipata tatizo 
ikiwemo kuchoka, atamkabidhi 

mwenzake kuendelea na safari na 
kuepuka ajali. 

 "Kwa kumbukumbu za haraka 
disemba (mwaka jana) tumepata 
ajali kwenye maeneo mbalimbali 
ndani ya mkoa wetu. Wilayani 
Karagwe ilitokea ajali na kuua 
watu saba, majeruhi 13 na Bihara-
mulo iliuawa watu 11 na majeruhi 
16," alisema Chatanda

 Alisema vilevile wamebaini ajali 
nyingine zimesababishwa na baa-
dhi ya madereva kwa ulevi na wen-
gine kuharibu mfumo wa magari 
kwa kuendesha kwa mwendo 
mkali baada ya kuvuka vizuizi vya 
askari wa kikosi cha usalama bara-
barani.

 Hata hivyo, alisema katika 
ukaguzi wa mabasi uliofanyika 
Disemba mwaka jana na wame-
wakamata madereva tisa na 
kuwanyanga'nya leseni.

Mmoja wa 
kinamama 
waliojifungua 
usiku huo, 
Vicky  Sebastian,  
mkazi wa Ki-
jiji cha Mogabili, 
alisema alifika 
hospitalini hapo 
majira ya saa 
4:00  asubuhi 
Desemba 
23, 2024 na 
kupewa kitanda 

Alisema wakati wote kila 
mwananchi anatakiwa awe mlinzi 
namba moja wa usalama wake na 
wa mwenzake na mali zao.



Na Renatha Msungu, 
Dodoma

TUME ya Taifa ya Sayansi na 
Teknolojia (COSTECH), ina maju-
kumu ya kitaifa kusaidia wabuni-
fu na watafiti nchini hususani 
wanaochipukia, wachangie hatua 
za maendeleo kitaifa katika eneo 
hilo, wao na  nchi kutambulika ki-
taifa na kimataifa.

Moja ya eneo linalochukuliwa 
nalo, ni kupitia makongamano ya 
wabunifu na watafiti kwa nyakati 
tofauti, hata kuchochea ushawi-
shi wa vijana kuwasilisha mawa-
zo yao ya kibunifu, ili yaboreshwe 
na kutambulika ndani na nje ya 
nchi.

Makongamano hayo yame-
kuwa kichocheo kikubwa kwa 
wabunifu kupanua wigo na fikra 
za teknolojia za kisasa, hata wa-
natatua changamoto za kimaen-
deleo, hususani kwenye miradi 
inayotekelezwa katika maeneo 
tofauti.

Hivi karibuni kulikuwapo kon-
gamano lililoshirikisha wabunifu 
na watafiti kutoka maeneo mbal-
imbali nchini, katika Ukumbi wa 
Mikutano wa Kimataifa wa Julius 
Nyerere uliopo Dar es Salaam.

Mfunguzi wa kongamano, 
Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa 
Nishati Dk. Doto Biteko, akalenga 
zaidi kuwatambua watafiti wali-
ofanya vizuri kwenye tafiti zao 
ndani na nje ya nchi.

Hapo yupo Angelina Silvester, 
mbunifu na mwanzilishi wa Ki-

wanda cha Kutengeneza mvinyo 
kwa kutumia zao la nyanya.

Hapo anasafiri na hoja ya mi-
kakati hiyo, akisema imekuwa 
msaada mkubwa unaowanyany-
ua wabunifu, ili kazi zao zitambu-
like ndani ya jamii na nje.

Kutokana na hilo, Mtafiti huyo 
anasema, vijana wenye mawazo 
chanya ya kubuni teknolojia 
yoyote, kwa ajili ya kuleta maen-

deleo wasibweteke na mawazo 
yao, bali wayawasilishe COSTECH 
ili yaweze kufanyiwa kazi na ku-
leta matokeo kwao na taifa kwa 
ujumla.

Anashauri kuwa, mtu akiwa na 
wazo lake aanze kwanza kulifany-
ia kazi na baadaye awasilishe ka-
tika sehemu husika kiserikali, ili 
liboreshwe kwa kuleta matokeo 
chanya kijamii, pia kusaidia ku-
muinua kiuchumi mbunifu.

“Nawashukuru sana COSTECH 
kutokana na fedha walizonipa 
kuendeleza teknolojia yangu ya 
kutengeneza ‘wine’ kwa kutumia 
zao la nyanya,”anatamka Ange-
lina.

DK AMOS NUNGU
Dk. Amos Nungu, Mkurugenzi 

wa COSTECH, anasifu kongama-
no husika inaonesha Tanzania 
inaendeleza jitihada za kukuza 

utafiti wa kisayansi, maendeleo 
ya kiteknolojia na ubunifu, kama 
msingi wa maendeleo endelevu 
kiuchumi. 

Anataja serikali imefadhili mi-
radi kadhaa katika nyanja mbal-
imbali za utafiti, zikiwamo kilimo 
kupitia teknolojia za kisasa za 
kuongeza tija katika uzalishaji 
wa chakula, afya kwa ubunifu 
wa tiba za magonjwa sugu na 
teknolojia za uchunguzi, ili kutoa 
suluhisho la utatuzi wa changa-
moto za kimaendeleo.

Mkurugenzi Dk Nungu, 
anaeleza kwamba, uwekezaji huo 
unalenga kuwapa wanasayansi 
nyenzo na miundombinu inay-
ohitajika, ili kufanikisha ubunifu 
unaobadilisha maisha ya Watan-
zania, wakiwamo vijana wataka-
ochangamka kutumia changamo-
to, kuzigeuza fursa.

Anasema ni mafanikio yanay-
oonekana, kutokana na ruzuku 
hizo zinazoleta matokeo chanya, 
ikiwamo kuongezeka utafiti wa 
kisayansi, ambayo kwa kiasi, in-
afungua nafasi za ajira hasa kwa 
vijana, pia fursa kwa watafiti na 
wabunifu vijana. 

Anasema, katika kushirikisha 
jamii, miradi mingi imejikita 
kuwahusisha wananchi moja 
kwa moja, kuhakikisha matokeo 
yanawiana na mahitaji halisi ya 
jamii.

WAZIRI WA ELIMU 
 Profesa Aldolf Mkenda, Waziri 

BIASHARA, UCHUMI NA FEDHAIJUMAA JANUARI 3, 2025

Mapaparazi tuombeane Heri
 ya Mwaka mpya, lakini…!

Serikali katika mapinduzi maendeleo,
kupitia ubunifu wa teknolojia za vijana

Ukurasa 12

AKIVITAJA 15 VIKUBWA 
VIKO JIKONI...

Dk. Samia anavyosafiri 
na Awamu ya Sita 
kuhuisha zama za 

‘Tanzania ya Viwanda’ 

Ukurasa 13

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Doto Biteko, akimsikiliza mbunifu wakati wa ufunguzi 
wa Kongamano la Tisa la Sayansi, Teknolojia na Ubunifu. Kushoto kwake ni Mkurugenzi wa 
COSTECH Dk. Amos Nungu na kulia ni Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia,. Profesa Adolf 
Mkenda. PICHA: RENATHA MSUNGU.

Inaendelea Uk 14

• Biteko,  Mkenda, bosi COSTECH wafunguka nafasi zao
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Mkuu 
wa Wilaya ya Kahama, Festo Kiswaga, akichuma nyanya katika shamba la kikundi cha Lumolumo kinachoji-
husisha na ulimaji mboga na matunda.

BIASHARA  

JAMANI wasomaji na mashabiki 
wa safu hii, nakutakieni heri ya 
mwaka mpya wa 2025. Ilikuwa ni 
safari ndefu ya milima na ma-
bonde yenye mbu na kila aina ya 
bughudha za kisiasa, kijamii na 
kiuchumi.

Tuwaombee waliotangulia 
mbele za haki, tuwaombee walio 
na maumivu ili  Mungu awape 
afueni warejee kulijenga Taifa lao, 
tuwaombee wanaotaka  kutuon-
goza, wajipange vema ili mwaka 
huu tupate viongozi wazuri zaidi 
kuliko waliopo.

Nasema hivyo, kwani ni shauku 
ya kila mmoja wetu kupata vion-
gozi stahiki wanaoweza kutuvusha 
kutoka lindi la umasikini lililotula-
lia hivi sasa na kukosa kufurukuta, 
kutokana na baadhi ya viongozi 
wetu kutumia migongo yetu ku-
jinufaisha.

Nikirejea kwa wenzangu ma-
paparazi, ni mwaka wa kujisahi-
hisha, kujirekebisha na kuachana 
na uchawa uliotamalaki miongoni 
mwetu, ukatupofusha na kushind-
wa kutazama tulikokanyaga na 
twendako.

Tumeshuhudia vyombo vya 
habari, baadhi vikishindwa kusi-
mamia maadili na kujikuta vime-
vishwa na kukubali vilemba vya 
ukoka na kudhani vinakwenda 
vyema kumbe segemnege.

Hivi sasa si siri, tuna utitiri wa 
vyombo hususan magazeti yasiyo 
na kichwa wala miguu, yanay-
oandika chochote kinachojitokeza 
mbele ya waandishi au waandikaji 
wao, ili mradi kinatekenya wach-
ache, huku yakishindwa kutambua 
umasikini uliotamalaki kwenye 
jamii.

Tumemkaribisha hivi kar-
ibuni mwanahabari mwenzetu 
na mwanasheria  nguli, Profesa 
Palamagamba Kabudi kwa mikono 
miwili, tukiamini ataturudisha 
mstarini tulikokwishakengeuka na 
kukaa pembeni kipindi kirefu sasa.

Tukimpa ushirikiano wa dhati, 
Inshallah, atatuvusha na kurejea 

Mapaparazi tuombeane Heri
 ya Mwaka mpya, lakini…!

TAFAKURI YA MLALAHOI 

AKIVITAJA 15 VIKUBWA VIKO JIKONI...

tulikokuwa enzi hizo, tukiitwa 
waandishi wa habari au wana-
habari, ‘aka’ Mhimili wa Nne 
wa Dola (kama ni kweli), na 
kuisaidia nchi kuona iliko na 
iendako.

Ni jambo la kushangaza na 
kusikitisha, kuwa hivi sasa tas-
nia ya habari  imevamiwa, im-
eingiliwa kinyume cha kawaida 
na watu wasio na taaluma,  ili 
mradi ni maarufu kwa futuhi 
na mambo mengine ya kicha-
wachawa.

Hali ni mbaya zaidi katika 
vyombo vya kielektroniki, 
waliko watu wanaosingiziwa 
kuwa watangazaji, wanaosema 
chochote bila kujali msikilizaji 
anataka nini, ili mradi sema 
yao inawapa umaarufu mitaani, 
huku wakijiita majina bandia.

Ni wapi ulisikia taarifa ya 
habari inasomwa na mtu aliye-
jipachika jina bandia na watu 
wakamsikiliza kwa sababu 
tu eti ni msanii wa futuhi na 
vichekesho? 

Tanzania hivi sasa inaweze-
kana, ambako wasanii hukana 
majina yao ya kuzaliwa na 
kujipachika ya bandia.

Kama nilivyonena hapo juu, 
tuna magazeti lukuki yanay-
oandikwa na watu wachache, 

mtu mmoja anaandikia 
magazeti hata 10, stori 
ile ile na sentensi ile ile 
katika magazeti yote na 
hakuna anayejali, ili mradi 

yanatoka, ingawa mengi 
ya mitandaoni.

Hivi sasa kuna maga-
zeti yanatoka ukurasa 
mmoja tu wa mbele, kama 
bango, lakini yanaungwa 
mkono na kushangiliwa 
na wenye mamlaka na 
kuonekana nayo miongoni 
mwa yanayoheshimika na 
kutajwa, ikiwezekana hata 
ruzuku yapewe. Ni ya 
kimkakati hayo!

Kuna vituo vya redio, 
visivyo na wajuzi na 
wataalamu wa habari, 
lakini vipo vinarusha ma-
tangazo kwa kutegemea 
vyombo vingine makini. 

Mathalan, kituo kinaku-
wa na ‘Kipindi cha Maga-
zeti’, watangazaji wake 
ambao wengi ni watu wa 
futuhi, wanachukua maga-
zeti na kusoma ‘lidi storis’ 
za wenzao ‘font fedi’ na 
kugeuza zao. 

Ni uvivu na umbum-
bumbu wa taaluma, 
ukiwazuia kujitafutia 
stori zao wakazisoma na 
kuzijadili!

Wakiruhusiwa kusoma 
vichwa vya habari, wao 
wanasoma habari yote na 
hata msikilizaji aliyekuwa 
na shauku ya kununua 
gazeti hatafanya hivyo 
tena na badala yake 
‘buku’ lake, atalihamishia 
kununua mafuta ya taa 
kwa kuwa umeme nao 
hauaminiki bado.

Hiyo ni sawa na wafan-
yabiashara jirani; mmoja 
anauza vitumbua, mwing-
ine viazi vya kuchemsha, 
huyu wa viazi ataachana 
na viazi vyake na kuamua 
kujadili vitumbua vya 
mwenzake huku akilala-
mikia sukari na 

mchanga na hatimaye 
kumkatisha tamaa mteja 
asinunue, hivyo hasara 
kwa mchoma vitumbua. 
Ikumbukwe tu, akiwa 
Waziri wa Habari, Utama-
duni, Sanaa na Michezo, 

Dk Harrison Mwaky-
embe, alipiga marufuku 
usomaji wa aina hiyo, ul-
ioathiri vibaya mauzo ya 
magazeti na kusababisha 
malalamiko ya wamiliki. 

Ina maana kila zama 
na kitabu chake, kwamba 
Mwakyembe alipoondoka  
akaondoka na agizo lake? 
Hapana! Tujirekebishe 
wahusika. 

Tusimlazimishe Profesa 
Kabudi ashike mjeledi 
atushikishe adabu.Chak-
abhugane!

NA JOSEPH KULANGWA
Simu: +255 713 410008 

barua pepe:
 kulangwasos@gmail.com

Na Mwandishi Wetu 

JANA gazeti hili lilikuwa na uchambuzi 
unaohusu hatua na nyendo za Serikali ya 
Awamu ya Sita kimaendeleo, ikiangaziwa 
mwenendo, utekelezaji, uwekezaji katika 
afya, pia dira yake.

Maudhui yake mahsusi, yanaangazia 
afya ya mwanamke na mtoto, ambayo 
ndiyo ajenda muhimu nchini na duniani.

Lakini katika sura ya pili, kuna ngazi ya 
maendeleo, ambayo nyenzo mojawapo 
ni kupitia uchumi, ambao sekta ya vi-
wanda kitaifa ni eneo muhimu sana.

Miaka mitatu iliyopita, Dk. Philip 
Mpango, Makamu wa Rais katika Serikali 
ya Awamu ya Sita chini ya Rais Dk. Sa-
mia Suluhu Hassan, akaitoIea ufafanuzi, 
akiwa na maelezo kwa niaba ya mkuu wa 
nchi akisema:

“Sekta ya viwanda ndio chimbuko la 
maendeleo ya haraka ya nchi mbalim-
bali na mhimili mkuu wa kutegemewa 
katika kuongeza thamani ya malighafi 
tulizo nazo, kutoa ajira kwa wananchi,” 

Dk. Mpango akaendelea kutaja men-
gine: “…na kuongeza mapato ya serikali, 
pamoja na fedha za kigeni na kuongeza 
kuboresha sayansi na teknolojia.” 

Ilikuwa katika tukio lililofanyika Ok-
toba mwaka 2021 ikiwa ni hafla ya kutoa 
Tuzo za Rais kwa Wazalishaji Bora wa 
Viwanda nchini iliyoandaliwa na Shirik-
isho la Viwanda Tanzania (CTI) kwa 
kushirikiana na Wizara ya Viwanda na 
Biashara jijini Dar es Salaam.

Akasisitiza msimamo wa Sekta ya Vi-
wanda katika zama Awamu ya Sita ya 
Rais Dk. Samia, ina jukumu la kuhakiki-
sha nchi inapenya katika soko la Jumuiya 
ya Afrika Mashariki (EAC) na lile la Ju-
muiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Af-
rika (SADC),

Dk. Mpango akasisitiza haja ya ku-
hakikisha kunakuwapo uuzaji bidhaa ka-
tika soko la EAC unaongezeka kufika asil-
imia 15 kwa hatua ya wakati huo, lengo ni 
asilimia 30 wa soko lote.  Ilikofika ilikuwa 
asilimia saba. 

Akataka namna mojawapo akiitaja ni: 
“Kupenda kununua bidhaa za nje kuna 
madhara makubwa kwenye ukuaji wa vi-
wanda vyetu, kwa kuwa inasaidia viwan-
da vya nje viendelee kukua pia kuhami-
sha ajira kutoka nchini kwetu kwenda 
nchi za wenzetu”

KUTOKA KWA RAIS
NI wiki hii, katika kuukaribisha Rais 

Dk. Samia akatimiza malengo yake kwa 
vitendo, alipofahamisha sehemu ya ma-
vuno ya azma yake, akisema viwanda vi-
pya vikubwa 15 viko ‘jikoni’ vinajengwa.

Hiyo inatamkwa na Rais, huku katika 
chombo cha habari na Ofisa wa Tume ya 
Uwekezaji (TIC), kwamba mwaka jana 
juhudi za Rais Dk. Samia imeweka re-
kodi, kwani kumesajiliwa miradi wastani 
900, ikivuka rekodi kubwa ya awali ya 
miradi 500.

Mnamo Agosti mwaka huu, Rais Dk. 
Samia, akawaagiza Waziri wa Kilimo, 
Hussein Bashe na Waziri wa Viwanda 
na Biashara, Dk. Selemani Jafo kuanza 
mchakato wa mabadiliko ya sera ili vi-
wanda vya sukari vya ndani viwe na 
uwezo wa kuzalisha sukari ya viwandani 
na malighafi ya kuzalisha nishati safi ya 
kupikia na matumizi mengine. 

Hapo akafafanua ni hatua ya ku-

punguza pengo la upatikanaji sukari 
nchini, kwani mahitaji ya sukari nchini 
ni tani 650,000 huku viwandani ni tani 
250,000, akisistiza kuendelea kuagiza 
bidhaa hiyo nje ya nchi ni matumizi ma-
baya ya fedha za kigeni.

Pia, ndani ya mtazamo huo, akawa na 
ufafanuzi kwamba, dhamira ya serikali 
yake ni kulinda viwanda, pia kuwalinda 
walaji.

Hapo alikuwa anazuru mkoani Mo-
rogoro katika uzinduzi wa upanuzi wa 
mashamba ya sukari na umwagiliaji, ili 
kuwa na kilimo cha uzalishaji wa kisasa.

“Tunalenga kufikisha sukari tunayo-
zalisha Jamhuri ya Watu wa Congo (DRC) 
na nchi nyingine kwa kuzidi kuboresha 
miundombino ya usafiri na uzalishaji ili 
kupanua wigo wa masoko ndani na nje 
ya nchi kwa kuongeza tija,” akasema Rais 
Dk. Samia.

Kiwanda hicho cha sukari kimefunga 
mitambo ya kisasa 47 inayofanya kazi 
kati ya 112 inayopaswa kujengwa, itakay-
oongeza uchakataji wa miwa kutoka tani 
100 hadi 180 kwa saa.

Hapo kukafafanuliwa matarajio yake 
kwamba ni kufikia mwaka 2027 itachaka-
ta tani 230 za miwa kwa saa, ikiendana 
na kutolewa ajira zinazofika 10,000.

MIPANGO VIWANDA ILIVYO
Hatua za kuibua na kendeleza vi-

wanda nchini, inatajwa kuwamo katika 
muhtasari wa Wizara ya Viwanda na Bi-
ashara,  inatekeleza majukumu yake ya 
kimuundo kwa kuzingatia maelekezo ya 
viongozi wakuu wa serikali.

Kurejea miongozo ya wizara husika 
na viwanda, ni maelekezo yanayotajwa 
kuwamo katika mipango ya kitaifa na 
kimataifa, kama ilivyoainishwa kwenye 
Malengo ya Maendeleo Endelevu ya 
Umoja wa Mataifa (SDGs 2030), vilevile 
Ajenda ya Afrika 2063.

Maeneo mengine nchini yanatajwa 
kuwa ni: Dira ya Taifa ya  Maendeleo 
2025 na Uchaguzi Mkuu ya Mwaka 2020; 
na Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa 
Taifa wa Miaka Mitano 2021/22-2025/26.

Pia, katika kuchochea kasi ya ujenzi 
wa uchumi wa viwanda nchini, wizara 
kwa kushirikiana na wadau mbalimbali 
inaendelea kufanya mapitio ya Sera, Mi-
kakati na Sheria za kisekta.

Hapo dhamira ni kuziwezesha kue-
ndana na mahitaji ya sasa. Anazitaja sera 
hizo ni pamoja na sera za taifa za: Uha-
masishaji Uwekezaji (1996); Mae

deleo Endelevu ya Viwanda (SIDP, 
1996 - 2020); Maendeleo ya Viwanda Vi-
dogo na Biashara Ndogo (2003); Masoko 
ya Mazao ya Kilimo (2003); na Sera ya 
Taifa ya Biashara (2003). 

Msukumo huo unaoibua viwanda 
nchini, inatajwa ni sehemu ya kazi za 
Wizara ya Viwanda na Biashara, ikienda 
sambamba na sheria, pia mikakati ya 
kisekta, ikiwamo inayoendeleza Sekta 
ya Ngozi na Bidhaa za Ngozi; Mkakati wa 
Kuendeleza Sekta ya Pamba, Nguo hadi 
Mavazi (C2C); Mkakati wa Kuendeleza 
Zao la Alizeti; Sheria ya Kujilinda dhidi ya 
Athari za Kibiashara; sheria za uwekeza-
ji, pia ushindani ya mwaka 2003.

 Viwanda, ndio suala linalotamba hivi 
sasa katika majukwaa ya kisiasa, kiuchu-
mi na kijamii ndani na nje ya Tanzania. 

Dk. Samia anavyosafiri na Awamu ya Sita 
kuhuisha zama za ‘Tanzania ya Viwanda’ 

1. 

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan akiwa na Mkurugenzi Mtendaji wa Kiwanda cha Kuunganisha Malori na Matipa, Chirag Panna, Kigamboni, Dar es Salaam, 
alipokagua kazi zake nchini. Mei, mwaka jana.

• Awakutanisha Bashe, Jafo waje na jibu la sukari nchini
• Mnamo 2021, Dk. Mpango alidokeza usakaji viwanda

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, akitangazia wakazi wa mkoa Morogoro serikali 
inavyojipanga kurejesha hadhi yake kuwa Mkoa wa wa Viwanda, kama ilivy-
okuwa awali. PICHA ZOTE: MTANDAO.
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Na Mwandishi Wetu 

MNAMO mwaka 1995, kuli-
fanyika utabiri wa kiyaansi, nam-
na ulimwengu utakavyokuwa 
miaka 30 baadaye, yaani 2025, 
leo ikiwa siku ya tatu.

Ilitangazwa kupitia kipindi cha 
radio na televisheni kimataifa, 
mwanazuoni Prof. Stephen 
Hawking, aliyetabiri kwamba: 
“Kufikia 2025, tunaweza kutara-
jia mabadiliko makubwa.”

Akaelezea uvumbuzi tarajiwa, 
kwamba utatikisa ulimwengu 
kuanzia kwenye vifaa vya mat-
ibabu ya upasuaji hadi sekta ya 
anga. 

Leo imetimu miongo hiyo mi-
tatu, ikiwa na swali “utabiri huo 
umefanikiwa kuuangazia ulim-
wengu leo?

MAFANIKIO YA INTANETI 
Mnamo mwaka 1995, intaneti 

zilianza kutumika duniani na  
maendeleo yake yakatabiriwa ki-
somi, yangeleta matatizo katika 
siku ambazo leo imetimu.

Ikatabiriwa “matajiri wakub-
wa” na benki zitachukua udhibiti 
wa intaneti kufikia 2000, na 
kuanzisha intaneti itakayokuwa 
na kasi zaidi na kudhibiti usam-
bazaji wake.’

Hilo, kwa upande mmoja lika-
tarajiwa lingesababisha udukuzi, 
virusi na hata ghasia.

Hadi sasa intaneti bado ina-
tumiwa na watu wengi na hai-
jaonekana  ghasia, lakini hakuna 
vitendo vya wadukuzi vimesaba-
bisha kadhia kwa watu wengi wa-
tumiaji.

Kimoja ambacho kipindi hicho 
hakikutabiriwa ni kuhusika kwa 
wadukuzi wa taifa kama Korea 
Kaskazini.

MADINI KUCHIMBWA ANGANI
Kipindi hicho kukatabiriwa 

uchimbaji madini angani, ukiba-
shiriwa kuwa sekta yenye faida 
kubwa, huku kampuni zikichim-
ba  kwenye miamba (asteroids) 
iliyo karibu na dunia, kwa ajili ya 
madini ya thamani.

Utabiri ukaeleza taka za an-
gani zingehatarisha usalama wa 
wanaanga. 

Kufikia mwezi huo, hakuna 
sekta ya uchimbaji madini nje ya 
sayari yetu, lakini hilo linaweza 
kubadilika.

Mtaalamu wa masuala yajayo, 

Tom Cheesewright, ana matu-
maini kuhusu uchimbaji madini 
nje ya sayari yetu.

“Utajiri uliokuwa ni mkubwa 
na teknolojia iko ndani ya uwezo 
wetu,” anasema.

ROBOTI KUFANYIWA UPASUAJI 
Pia, kukafafanuliwa wagonjwa 

wangefanyiwa upasuaji na roboti 
ambazo zinaongozwa na daktari 
wa upasuaji akiwa eneo lingine 
la mbali.

Ikatabiriwa kufikia mwaka 
2004, sheria ingepitishwa kwa 
hospitali zote za Uingereza 
kuchapisha jedwali la viwango 
vya mafanikio ya upasuaji uli-
ofanywa na madaktari wake. 

Madaktari wakuu wa upas-
uaji wakatajwa wangekuwa 

maarufu sana na kulipwa vizuri, 
kusingekuwa na haja kwao kusa-
firi kufuata wagonjwa.

Pia, madaktari wa upas-
uaji wangefanya kazi kwa ku-
tumia ‘glovu’ maalum na ro-
boti zingeweza kuiga kikamilifu 
mienendo ya daktari wa upas-
uaji.

Hadi sasa - hilo halijawezekana 
kama hivyo, lakini roboti zina-
saidia upasuaji.

HUDUMA BENKI
Swali linakuja, unajisikiaje 

kuhusu kutoa pesa kwa kutumia 
chipu iliyopandikizwa kwenye 
mkono wako?

Mahali pengine katika kipindi 
hicho, kulitolewa maono ya hu-
duma zinazotarajiwa za kibenki.

Ilionesha mwanamke akienda 
benki, akilalamika hakuna wahu-
dumu binadamu na kisha kutoa 
“kiasi cha Euro 100.” Benki in-
ampa pesa hizo baada ya kuskani 
chipu mkononi mwake.

Uhalisia sasa, huduma ya ben-
ki imekuwa ya kidijitali zaidi, in-
gawa kulipa kupitia ‘chipu’ ndani 
ya mwili wa binadamu ni jambo 
linalowezekana, teknolojia ny-
ingine - hasa alama za vidole na 
uso - zinatumika zaidi.

KUMBUKUMBU ZA WATANGAZAJI
Nyota wa Dunia wa Sekta ya 

Kilimo cha Bustani, Monty Don, 
alikuwa mmoja wa watangazaji 
kwenye kipindi hicho miaka 30 
iliyopita.

Sehemu yake ilitabiri urejeo 
mkubwa wa misitu ya Uingereza 
kutokana na uzalishaji wa vifaa 

UCHUMI

Matano kimaendeleo yaliyotabiriwa na 
watafiti 1995, yangeibukia mwaka huu 

MWAKA INTANETI ZILIANZA...
vya kilimo na kusababisha kurudi 
kwa wanyama ikiwa ni pamoja na 
dubu wa kahawia.

Akitafakari kuhusu hilo sasa, 
akasema kwamba sehemu yake 
ya kipindi hicho ilikuwa haina 
uhalisia.

Akiangalia miaka 30 sasa, ame-
furahishwa na kizazi cha cha vija-
na “kinachoguswa zaidi na mab-
adiliko ya tabianchi” na anaamini 
watu watakuwa wakilima chakula 
chao zaidi ifikapo 2055.

Vivienne Parry alikuwa mtan-
gazaji mwingine kwenye kipindi 
cha utabiri, na alikuwa na kip-
engele kilichozungumzia dawa.

Vivienne amejihusisha na taal-
uma hiyo tangu 2013 na anaanga-
zia baadhi ya utabiri kutoka kati-
ka kipindi hicho cha 1995 kuhusu 
mpangilio wa vinasaba umetimia, 
anapofanyia utafiti ili kusaidia 
kutambua na kutibu hali za vina-
saba.

DUNIA ITAKUWAJE?
Mtabiri Tracey Follows anaami-

ni programu ya 1995 ilipatia tabiri 
nyingi kubwa sawa, lakini ikako-
sea mada mbili kuu za miaka 30 
iliyopita - kuenea kwa makam-
puni ya teknolojia na mitandao 
ya kijamii.

Kufikia 2055, anafikiri watu 
wengi “watakuwa wameweza ku-
unganishwa kimawazo” - mawazo 
ya wanadamu na teknolojia kupi-
tia ‘seva’, ambayo itasaidia katika 
kubadilishana mawazo.

“Kushirikishana kiakili kutaku-
wa kwa uhalisi, ambao utaweza 
kubadilishana mawazo na mtu 
mwingine kwa kuyafikiria tu.”

Mtangazaji anafikiri matarajio 
mawili ya kusisimua zaidi kwa mi-
aka 30 ijayo, yatakuwa maendeleo 
ya sayansi ya vifaa na matumizi ya 
‘tishu’ bandia, viungo, au sehemu 
za kiungo kuchukua nafasi ya se-
hemu za mwili zilizoharibika au 
kutokuwapo.

Kwa hivyo, Je, unadhani ulim-
wengu utakuwaje katika miaka 
30 ijayo?

• Kwa mujibu wa BBC 

wa Elimu, Sayansi na Teknolijia, 
anasema serikali itaanza kuzi-
tambua tafiti zinazofanyika kila 
mwaka, ikiwamo kuwatambua 
watafiti na kuwaongezea chachu 
ya ushawishi.

Anasema, wameamua kufanya 
hivyo kuongeza hamasa katika 
ufanyaji tafiti, pia kujua umuhimu 
wa watafiti wanaoleta tija kulin-
gana na utafiti wao.

Waziri huyo anataja mfano  
kumrejea wasomi wenzake, aki-
wataja kwa jina moja, watafiti 
maprofesa; Manji na Misinzo,  
wakiendelea kutambua watafiti 
wengine.

Hilo Waziri anasema, wame-

shafanya tafiti zilizosaidia kutatua 
changamoto kwa taifa, kwamba 
kila mwaka inasaidia kazi za nchi 
kujulikana ndani na nje ya nchi.

DK. DOTO BITEKO 
Naibu Waziri Mkuu, ambaye 

ana dhamana ya Waziri wa Nisha-
ti, Doto Biteko, anasema watafiti 
na wabunifu wa ndani nchini, 
wanapaswa kutambuliwa na ku-
pewa fursa ya kuchangia maen-
deleo ya taifa.

Hapo anasisitiza kuwa, ili Tan-
zania ifikie malengo yake ya kiu-
chumi na kisayansi, ni muhimu 
kutambua na kuwekeza katika 
ubunifu wa wanasayansi wa nda-
ni, ambao ndio msingi wa maen-
deleo endelevu. 

Dk. Biteko anasema serikali 
imejizatiti kuwapa wanasayansi 
na wabunifu wa ndani nafasi ya 
kuleta mabadiliko chanya katika 
sekta mbalimbali, zikiwamo kili-
mo, afya, nishati na usafiri. 

Anafafanua kuwa, kupitia utafi-
ti na ubunifu, watafiti wataweza 
kutatua changamoto za kijamii na 
kiuchumi zinazokabili taifa, hivyo 
inachochea maendeleo. 

Dk. Biteko anasema, watafiti 
na wabunifu wa ndani wanahi-
taji kutambuliwa kama sehemu 
muhimu ya mageuzi ya kijamii na 
kiuchumi na serikali imejizatiti 
kutoa mazingira bora ya kufanya 
tafiti na ubunifu kwa kuweka sera 
rafiki kwa wanasayansi, kuongeza 
rasilimali za kifedha na kuhakiki-

sha kuwa miundombinu ya utafiti 
inaboreshwa ili kuwezesha tafiti 
za kisayansi. 

“Watafiti wa Tanzania wana-
paswa kuwa na fursa ya kutumia 
uwezo wao kubuni suluhu za 
kisayansi ambazo zitakuwa na 
manufaa kwa taifa, hivyo tuta-
hakikisha kuwa tunawawezesha 
kufanya tafiti ambazo zitasaidia 
kuimarisha kilimo, kuboresha hu-
duma za afya, na kutoa ufumbuzi 
wa nishati endelevu,” anasema 
Dkt. Biteko. 

Anafafanua kuwa, COSTECH 
imeanzisha mifumo ya kutoa ufa-
dhili wa tafiti na kutoa msaada 
kwa wabunifu wa teknolojia, ili 
kuongeza ubora wa tafiti zinazo-
fanyika nchini ili kuwawezesha 

wanasayansi na wabunifu ku-
changia kwa kiasi kikubwa katika 
maendeleo ya nchi

Pia, imetenga fedha za kuan-
zisha na kuendeleza taasisi za 
utafiti, ikitoa vifaa vya kisasa vya 
kufanya tafiti.

Hiyo ni pamoja na kuhamasi-
sha ushirikiano kati ya sekta ya 
umma na sekta binafsi, ili kubuni 
na kuendeleza teknolojia za kisa-
sa zinazoweza kutatua matatizo 
ya jamii.   Katika kuimarisha uw-
ezo wa wanafunzi na vijana, Dk. 
Biteko anaeleza ni muhimu kwa 
Tanzania kuongeza uwekezaji ka-
tika elimu ya sayansi na teknolo-
jia, hasa kwa vijana na wanawake, 
ili kuwapa ujuzi na mitaji ya kuwa 
wabunifu wa baadaye. 

Inatoka  Uk 11

SERIKALI KATIKA MAPINDUZI MAENDELEO, KUPITIA UBUNIFU WA TEKNOLOJIA ZA VIJANA

Prof. Stephen Hawking, ni sehemu ya utabiri wa mwaka 1995, 
kuhusu yanayojiri mwaka huu ulioanza juzi.PICHA:MTANDAO.
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Taasisi zaamriwa kuondoa 
mabango barabarani
Na Ibrahim Joseph, DODOMA 

MENEJA wa Wakala wa Barabara Mijini na 
Vijijini (TARURA) mkoani hapa,  Edward Lemelo 
amewaamuru wananchi na taasisi zenye ma-
bango yaliyowekwa barabarani bila kufuata 
utaratibu kuyaondoa haraka kabla sheria kuanza 
kuchukua mkondo wake.

 Lemelo, alitoa amri hiyo jana wakati akizun-
gumza na Nipashe kuhusu utaratibu wa maban-
go hayo yaliyowekwa barabarani.

“TARURA tunawataka wale wote walioweka 
mabango ya biashara na mengine kuondoa hara-
ka kwa sababu tutakuwa na zoezi la kuondoa 
mabango hayo yaliyowekwa vibaya, ” alisema

Alisema ni kosa kuweka bango kwenye ma-
kutano ya barabara  bila kibali  cha  mamlaka 
husika kwa sababu kunaweza kusababisha ajali 
kwa watumiaji wa miundombinu hiyo.

 Lemelo, alisema TARURA haizuii maban-
go, isipokuwa wanataka yawekwe mbele ya 
maeneo yao ya biashara au sehemu ambayo 
haizuii watumiaji wa barabara.

Nyuki kuwatimua tembo kwenye makazi
Na Thobias Mwa-
nakatwe, SINGIDA 

K
IJIJI cha Nyuki 
Co.Limited Hal-
mashauri ya Man-
ispaa ya Singida 

kimetangaza mkakati wake 
kwa kushirikiana na Wiz-
ara ya Maliasili na Utalii 
kudhibiti tembo kuvamia 
makazi ya wananchi na ku-
haribu mali kwa kutumia 
nyuki.

  Mkurugenzi Mtendaji 
wa Kijiji hicho, Phillemon 
Kiemi akizungumza juzi 
na waandishi wa habari, 
alisema hatua hiyo ina-
tokana na usumbufu wa-
naopata wakazi wa Mkoa 
wa Singida kwa kuvamiwa 
na tembo kwenye makazi 
yao  mara kwa mara.

Kemi, alisema kijiji chao 
kinachojishughulisha  na 
ufugaji nyuki, mwaka huu 

kimekuja na mbinu za 
kisasa kuwadhibiti wan-
yama hao.

  Alisema mapito ya 
tembo kwenye wilaya 
za mkoa huo zinazopata 
usumbufu wa wanyama 
hao, yataainishwa kisha 
kuweka mitego ya miz-
inga ya nyuki ambayo 
itatumika kuwafukuza 
kwenye makazi.

"Kutumia wataalam 
wabobezi wa kijiji cha 
nyuki, tutatumia mbinu 
za kukabiliana na tembo 
hao kwa kushirikiana na 
Wizara ya Maliasili na utal-
ii," alisema.

   Kiemi alitaja mi-
kakati mingine ambayo 
wamepanga kufanya kwa 
mwaka huu kuwa ni kufun-
gua ranchi ya ufugaji wa 
malkia wa nyuki.

Alisema lengo ni kusaid-
ia kupunguza changamoto 

ya upungufu 
wa nyuki  am-
bao kwa sasa 
unalalamiki-
wa na wafu-
gaji wa nyuki 
nchini.

A l i s e m a 
mwaka huu 
wamepanga 
kutoa mafun-
zo kwa watu 
10,000 kuto-
ka vijiji vyote 
vya Mkoa wa 

Singida namna ya ufugaji 
nyuki na kuwapa mzinga  
kila mmoja ili waanzishe 
mradi huo.

Kazi nyingine zitakazo-
fanyika ni kufungua viwan-
da vya kuzalisha mvinyo 
wa asali, kujenga hoteli na 
viwanja vya mpira ili timu 
kubwa nchini zitakapo-
wasili Singida zifikie kijini 
kwao kufanya utalii na ku-

pata huduma ya malazi.
  Kumekuwa na mfu-

lulizo wa matukio ya 
tembo kuvamia makazi ya 
watu na kubomoa nyumba 
katika Mkoa wa Singida.

 Novemba 10, mwaka 
jana   tembo zaidi ya 56 
walivamia Kijiji   cha Mki-
wa wilayani Ikungi,  kuvun-
ja nyumba nane na kula 
vyakula.

  Kufuatia tukio hilo, 
wakazi wa Kijiji hicho 
walifunga barabara kuu 
ya Dodoma      -Singida na 
kumlazimu        Waziri   wa 
Maliasili na Utalii, Dk. Pindi 
Chana kufika  na kuagiza 
askari wa TAWA kuweka 
kambi kuwadhibiti wany-
ama hao.

  Kwa Mkoa wa Singida 
wilaya nyingine zinazoka-
biliwa na tatizo la tembo 
hao ni Manyoni, Singida na 
Halmashauri ya Itigi.

Kazi 
nyingine 
zitakazo-
fanyika ni 
kufungua 
viwanda vya 
kuzalisha 
mvinyo wa 
asali, kujen-
ga hoteli na 
viwanja vya 
mpira ili timu 
kubwa...

Wajasiriamali 6,500 wapigwa msasa
Na Thobias Mwanakatwe, ITIGI

WAJASIRIAMALI 6,500 wa kata 13 
za Halmashauri ya Itigi, mkoani Sin-
gida wameanza kupatiwa mafunzo 
ya  kujikwamua na umaskini na 
kukidhi vigezo vya kupata mikopo 
ya asilimia 10 inayotolewa na serikali 
kwa wanawake, vijana na wenye ul-
emavu.

  Ofisa Mtendaji wa Kata ya Iti-
gi, Saimon Sirilo, juzi aliwaambia 
waandishi wa habari kuwa anaende-
sha mafunzo hayo kwa kujitolea.

  Sirilo, alisema alianza kutoa 
mafunzo hayo tangu Januari mwaka 
jana kwa wajasiriamali hao ili wa-
pate mbinu za kuanzisha biashara 
ndogondogo na kujikwamua kiu-
chumi  na kuunda vikundi na kupata 
mikopo hiyo ya serikali  inayotolewa 
kupitia halmashauri.

  Alisema, mafunzo anayoyatoa ni 
pamoja na kutengeneza sabuni ya 
maji, batiki, karanga za mayai, elimu 
ya fedha, kupanga bajeti, huduma 

kwa wateja na  kutafuta masoko. 
Sirilo, alisema hadi Desemba mwa-

ka jana  ametoa mafunzo hayo kwa 
wajasiriamali wa kata za Majengo, 
Itigi Mjini, Tambukareli, Ipande, San-
jaranda, Aghondi, Mgandu, Mitundu, 
Mwamagembe na Kitaraka.

 Alisema kata zilizobaki za Kalan-
gali, Rungwa na Idodyandole, ana-
tarajia kuanza kutoa mafunzo hayo 
mwezi huu. 

"Mafunzo hayo nayatoa bure ka-
tika maeneo yote kama sehemu ya 
utumishi wangu kuwahudumia wa-
nanchi nikiamini jamii ikikombole-
wa kimaarifa na kiuchumi basi taifa 
limepona na tutakuwa na maendeleo 
makubwa katika taifa letu," alisema. 

Sirilo aliwashukru viongozi wa 
kata hususani madiwani ambao ka-
tika kila kata anayokwenda kutoa 
mafunzo amekuwa akipata ushiriki-
ano mzuri na kufanyika kwa ufanisi 
mkubwa.

 Mwishoni mwa mwaka jana, Hal-
mashauri hiyo ilitoa wito kwa vikun-

di vya wanawake, vijana na watu we-
nye ulemavu kuomba mikopo zaidi 
ya Sh.milioni 442.755 ambazo zimet-
engwa kwa ajili ya vikundi hivyo.

  Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri hiyo, Ayoub Nkambi, 
alisema fedha hizo zilianza kuteng-
wa katika robo ya kwanza ya Julai- 
Septemba ya mwaka huu wa fedha 
2024/2025. 

  " Vikundi vyenye sifa vinakari-
bishwa kuleta maombi katika ofisi za 
serikali za vijiji zilizopo katika mae-
neo yao," alisema.

 Nkambi alitaja sifa za vikundi vi-
navyotakiwa kuomba mikopo hiyo 
kuwa kinachotambuliwa na kupewa 
cheti cha utambuzi na halmashauri, 
kinachojishughulisha na  ujasiri-
amali mdogo au wa kati au kikundi 
kinachotarajia kuanzisha shughuli 
hizo za ujasiriamali. Nyingine ni  kwa 
kikundi cha wanawake na vijana che-
nye idadi ya wanakikundi kuanzia 
watano na kuendelea na watu wenye 
ulemavu kiwe wasiopungua wawili. 

Watakiwa kudhibiti 
utoro wa wanafunzi
Na Renatha Msungu, DODOMA

WENYEVITI wa vitongoji wa Kata ya Hogoro 
ya Halmashauri ya Wilaya ya Kongwa mkoani 
hapa wametakiwa kushirikiana na wazazi na 
walezi kudhibiti utoro wa wanafunzi shuleni  na 
kuwajengea nidhamu.

Rai hiyo imetolewa na Diwani wa Kata ya 
Hogoro, Mtwanga Sadala wakati wa hafla ya 
kukabidhiwa miundombinu  na wahandisi wasio 
na mipaka kutoka Marekani iliyofanyika katika 
Shule ya Sekondari Banyibanyi iliyopo wilayani 
humo hivi karibuni.

Sadala, alisema wenyeviti hao wanapaswa 
kuelekeza jitihada  kuwasaidia wazazi na walezi 
kuhimiza mahudhurio ya wanafunzi shuleni 
ili kudhibiti utoro shuleni na mmonyoko wa 
maadili.

Alisema wakiwaona wanafunzi  wanazagaa 
mitaani wakati wa masomo wanapaswa kuwauli-
za changamoto zinazowakabili na kuwahimiza 
wahudhurie masomo ya darasani na kuwa vion-
gozi bora wa baadaye.

Aliwashukuru wahandisi hao kwa kukabidhi 
baiskeli kwa wanafunzi 35 wa sekondari hiyo na 
kuwaondolea adha ya kutembea umbali mrefu 
kutoka nyumbani kwao hadi shuleni na kurudi..

Akizungumza baada ya kukabidhiwa baiskeli 
hizo, Ofisa Elimu Msingi wa Halmashauri ya 
Wilaya hiyo, Magreth Temu, aliwashukuru wa-
handisi hao kwa kupunguza changamoto ya wa-
nafunzi hao kutembea umbali mrefu na kukosa 
baadhi ya vipindi kwa kuchelewa kufika shuleni.

Magreth, alisema wahandisi hao, pia wame-
jenga nyumba ya mwalimu, matundu 12 ya 
vyoo, miundombinu ya kuvuna maji ya mvua na 
chumba cha kompyuta kwa ajili ya masomo ya 
Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) 
katika Shule ya Msingi Mkutani.

Diwani wa Hogoro , Mtwanga Sadala aliwataka 
wenyeviti wa vitongoji kushirikiana na wazazi 
kushughulikia utoro wa wanafunzi shuleni na 
kuwasihi wanafunzi kuwa na nidhamu kwa wal-
imu na jamii.

Mwalimu Mkuu wa Shule ya Msingi Mkutani, 
Samwel Chidabile, aliwashukuru wahandisi kwa 
kuwa marafiki bora tangu mwaka 2017 kwa ajili 
ya kuboresha miundombinu ya shule hiyo.

Alisema mpaka sasa, wamepokea baiskeli 
121 ambazo zinasimamiwa na kamati ya shule 
kuhakikisha zinakuwa salama na kutumiwa kwa 
wanafunzi wa  sekondari hiyo.

Kaimu Ofisa Maendeleo Jiji la Dodoma, Hidaya Mizenga akitoa mada kwa viongozi wa majukwaa ya wanawake 
kwenye mafunzo kwa ajili ya kuwapatia fursa za kiuchumi na mikopo ya asilimia 10 iliyofanyika Dodoma jana. 
PICHA:  PETER MKWAVILA
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NYANDA ZA JUU KUSINI

Waishukuru 
serikali 
kwa gari la 
wagonjwa
Na Mwandishi Wetu, LUDEWA

WAKAZI wa Wilaya ya 
Ludewa mkoani Njombe 
wameishukuru serikali kwa 
kuendelea kuboresha huduma 
bora za matibabu na kunusuru 
maisha yao.

 Walitoa shukrani hizo juzi 
baada ya kukabidhiwa gari la 
kubeba wagonjwa na pikipiki 
mbili kwa ajili ya kubeba wag-
onjwa.

Walisema msaada huo uta-
waondolea adha wajawazito 
na wagonjwa kukosa usafiri wa 
haraka kuwahishwa hospitali ili 
kuokoa maisha yao. 

Mary Mlelwa alisema, kitendo 
cha serikali kuwapatia gari hilo 
kitasaidia wagonjwa kuwahi 
hospitali, kupata matibabu 
haraka na kuokoa maisha yao.

Mganga Mfawidhi wa Hospi-
tali ya Wilaya ya Ludewa, Dk. 
Isack Chussi, alisema wilaya 
hiyo ni moja ya wilaya yenye 
vituo vingi vya afya ambavyo 
uhitaji wa usafiri wa vyombo 
vya moto ni muhimu zaidi kuto-
kana na jiografia ilivyo.

 “Hospitali, vituo vya afya 
na zahanati kwa ujumla vipo 
81, msaada huu umerahisisha 
mgonjwa anapopata changa-
moto au dharura  usafiri huo 
unamfikisha haraka,” alisema 
Dk. Chussi.

 Kaimu Mkurugenzi wa 
Halmashauri ya Wilaya hiyo,  
Castory Kibasa, alisema gari 
na pikipiki hizo vimetolewa na 
Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI) 
ili kupunguza adha ya kusa-
firisha wagonjwa kutoka eneo 
moja la huduma hadi jingine.

 Mbunge wa Ludewa, Joseph 
Kamonga pamoja na kuishukuru 
serikali kwa msaada huo, amea-
hidi kuendelea kushirikiana na 
wananchi kuleta maendeleo ya 
wilaya hiyo.

Watendaji waagizwa kutunza
vifaa uandikishaji wapigakura
Na Elizabeth John, 
NJOMBE

TUME ya Taifa ya Uchaguzi 
(INEC), imewaagiza watendaji 
wa uboreshaji Daftari la Ku-
dumu la Wapigakura kutunza 
vifaa vita

kavyotumika ili vipelekwe  
maeneo mengine nchini na 
kuipunguzia serikali gharama 
ya kununua vingine.

  Agizo hilo lilitolewa juzi 
na Mjumbe wa INEC, Jaji Asi-
na Omari wakati akizindua 
mafunzo ya siku mbili kwa wa-
tendaji hao ngazi ya Mkoa wa 
Njombe yaliyofanyika mjini 
hapa. 

Jaji Asina, alisema kutokuwa 
makini katika utunzaji wa vi-
faa hivyo, kutapelekea athari 
kubwa kukamilisha zoezi hilo 
muhimu kwa muda uliopang-

wa na tume hiyo.
“Mnapaswa kuz-

ingatia maelekezo 
yote yatakayotolewa 
na tume ili muweze 
kuyafanyia kazi 
wakati zoezi litaka-
pokuwa limeanza 
na matokeo yanat-
egemea ushirikiano 
mkubwa kati ya 
watendaji wote wa 
uboreshaji, serikali, 
vyama vya siasa na 
wadau wengine wa 
uchaguzi,” alisema 
Jaji Asina.

  Alisema mafunzo 
hayo yatahusisha ujazaji fomu 
na kutumia mfumo wa kuan-
dikisha wapigakura ili kupata 
uelewa wa kutumia kwa ufa-
saha mfumo huo pamoja na 
vifaa vingine. 

“Mafunzo haya yana-
lenga kuwajengea uma-
hiri wa kuwafundisha 
maofisa uandikishaji 
wasaidizi ngazi ya 
kata, kisha nao wa-
tatoa mafunzo hayo 
kwa waendeshaji wa 
vifaa vya bayometriki 
na waandishi wasaid-
izi ambao ndiyo wata-
husika na uandikishaji 
wapigakura vituoni,” 
alisema.

  Alisema maofisa 
Teknolojia ya Habari na 
Mawasiliano (TEHAMA)  
watapatiwa mafunzo 

maalumu ya kukabiliana 
na changamoto za kiufundi 
wakati wa uandikishaji wapi-
gakura vituoni.

  Alisema katika zoezi 
la uboreshaji daftari hilo, 

mawakala wa vyama vya siasa 
wataruhusiwa kuwepo katika 
vituo vya kuandikisha wapi-
gakura kuleta uwazi.

  “Pia mawakala hao wata-
saidia kutambua waombaji wa 
eneo husika hivyo kupunguza 
kutokea kwa vurugu zisizoku-
wa za lazima,” alisema.

Alisema mawakala au vion-
gozi wa vyama vya siasa ha-
waruhusiwi kuingilia mchaka-
to wa uboreshaji wa daftari 
hilo.

  Mafunzo hayo ni maan-
dalizi ya uboreshaji wa daftari 
hilo  utakaofanyika kwa siku 
saba kuanzia Januari 12 hadi 
18, mwaka huu mkoani hapa.

Mafunzo hayo yanafanyi-
ka wakati taifa  linajiandaa 
kwa uchaguzi mkuu wa rais, 
wabunge na madiwani utaka-
ofanyika Oktoba mwaka huu.

“Na kikundi 
kikishindwa 
hili niliseme 
wazi kik-
ishindwa 
kurejesha 
zipo sheria 
ambazo 
zimetungwa 
kwa ajili ya 
kukiwaji-
bisha hicho 
kikundi,” 
alisema 
Mwansasu.

Maofisa wa uandikishaji na uboreshaji wasaidizi wa daftari la kudumu la wapigakura mkoani Njombe wakiapa kiapo cha kutunza 
siri pamoja na kiapo cha kujitoa kwenye vyama vya siasa. PICHA: ELIZABETH JOHN 

Na Mwandishi Wetu, 
NJOMBE

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM) 
Mkoa wa Njombe kimewaonya 
kuwa kitawachukulia hatua 
makada wake wanaonyemelea 
ubunge na udiwani katika ma-
jimbo kabla ya wakati. 

Vilevile kimewaagiza viongozi 
wa chama hicho mkoani hapa 
kuchukua hatua kali hasa dhidi 

watu wanaoingilia shughuli za 
wabunge na madiwani kabla ya 
muda wao kwisha.

  Agizo hilo lilitolewa juzi 
na Katibu wa Siasa, Mafunzo 
na Uenezi CCM wa mkoa huo, 
Josaya Luoga wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari 
mara baada ya kikao cha hal-
mashauri kuu ya chama hicho. 

Luoga, alisema wabunge na 
madiwani waliopo wanapaswa 

kufanya kazi zao mpaka nafasi 
zao zimekoma. 

“Hivyo halmashauri kuu im-
ewaelekeza kamati za maadili 
kwenye majimbo na wilaya zote 
kuhakikisha wanapata taarifa 
za kutosha juu ya wanachama 
na viongozi wanaofanya kazi 
ya kuwa makuwadi wa wagom-
bea wanaodhani wangetamani 
wawe viongozi 2025 kuelekea 
2030,” alisema Luoga.

  Alisema kanuni za uongozi 
na maadili za CCM za mwaka 
2021 zinaeleza mambo yasiyo-
takiwa kufanywa na mwana-
chama wa chama hicho anayet-
amani kugombea nafasi kwenye 
ngazi fulani.

  “Mambo ambayo baadhi 
yanakatazwa ni kutoa michango, 
misaada, zawadi pasipokuwa na 
taarifa rasmi na vikao rasmi na 
kuidhinishwa na ngazi husika 

kwa maana kama ni wilaya ii-
dhinishe  michango hiyo, kama 
mdau anaitoa apite kwa katibu 
na uongozi ufahamu hana mad-
hara kwenye utekelezaji wa ilani 
ya mwaka 2020/2025,” alisema 
Luoga. 

Aliitaja kanuni ya pili ni kwam-
ba wapo viongozi wanakusanya 
michango kwa watu wanaodha-
ni  wanawatengeneza kwa nafasi 
hasa ubunge na udiwani.

CCM chaonya makada wake kampeni za mapema
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HABARI  ZANZIBAR

Wafamasia wahadharishwa janga vimelea sugu Balozi 
aainisha 
changamoto
mahakama 
Zanzibar
Na Rahma Suleiman,         
ZANZIBAR

BALOZI wa Mambo ya Nje 
na Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki,  Mahmoud Thabit 
Kombo amesema mahakama 
za Zanzibar zinakabiliwa na 
changamoto ya miundombi-
nu ya majengo na kusababi-
sha usumbufu kwa watendaji 
wa idara hiyo.

Balozi Kombo aliyasema 
hayo jana wakati akiweka 
jiwe la msingi katika Ma-
hakama ya Wilaya huko 
Kisakasaka visiwani hapa.

Alisema kutokana na 
changamoto hiyo kuikabili 
Zanzibar kwa miaka mingi, 
kulikuwa hakuna mazingira 
rafiki ya kufanyia kazi kwa 
watendaji.

Alisema hadi sasa bado 
baadhi ya mahakama  zi-
naendelea kujibanza katika 
majengo ambayo hayana 
hadhi.

Balozi Kombo, alitoa 
mfano wa shughuli za Ma-
hakama ya Mkoa wa Kaska-
zini Unguja kuhamia jengo la 
Mahakama ya Watoto huko 
Mahonda.

Alisema Mahakama ya 
Wilaya ya Kaskazini A nayo 
baada ya jengo walilokuwa 
wakilitumia kuharibika 
imehamishia shughuli zake 
Mahakama ya Ardhi. 

"Kwa ujumla mahakama 
zetu hazikuwa na majengo 
stahiki, nafasi za kutosha 
na mazingira yasiyo rafiki," 
alisema.

Alisema hali hiyo imepele-
kea Serikali kuchukuwa 
hatua za makusudi kuja na 
mradi wa ujenzi wa majengo 
ya mahakama za mikoa na 
wilaya Unguja na Pemba 
likiwemo jengo hilo.

Alisema ujenzi wa jengo 
hilo ni sehemu ya utekelezaji 
wa mradi wa ujenzi wa 
majengo saba katika mwa-
ka wa fedha uliopita wa 
2023/2024.

Waziri wa Nchi ,Ofisi ya 
Rais, Katiba , Sheria, Utumi-
shi na Utawala Bora, Dk  
Haroun Ali Suleiman, alisema 
kujengwa kwa mahakama 
hizo kuna lenga kuongeza 
ufanisi wa kazi kwa watend-
aji wa idara hiyo na kwenda 
na wakati uliopo. 

Mtendaji Mkuu wa Ma-
hakama Zanzibar, Kai Bashir 
Mbarouk, alisema kuwa 
jengo hilo la kisasa linakidhi 
vigezo vyote, ikiwemo mi-
undombinu kwa watu wenye 
ulemavu. 

Tuache siasa za chuki, uhasama - Waziri
Na Rahma Suleiman,       
ZANZIBAR

WANANCHI visiwani hapa 
wametakiwa kuachana na siasa 
za chuki na uhasama na kuunga 
mkono juhudi za Rais wa Serika-
li ya Mapinduzi Zanzibar (SMZ) 
kuwaletea maendeleo kwa faida 
ya vizazi vya sasa na vijavyo.

Kauli hiyo ilitolewa jana na 
Waziri wa Elimu na Mafunzo 
ya Amali, Lela Mohamed Mussa 
wakati wa hafla ya kuweka jiwe 
la msingi ujenzi wa Shule ya 
Sekondari Kifundi Wilaya ya 
Micheweni mkoani Kaskazini 
Pemba.

Lela, alisema siasa hizo kwa  
Zanzibar zimepitwa na wakati 
na hazina faida kwa wananchi 
na wanachotakiwa ni kuende-
lea kuunga mkono juhudi za Dk. 
Mwinyi za kuendelea kuwaletea 
maendeleo.

 Aliwataka wakazi hao wa 
Kaskazini Pemba kuunga mko-
no na kuthamini jitihada amba-
zo kiongozi huyo amekuwa ak-
izifanya kuwaletea maendeleo 
tangu alipoingia madarakani.

Akizungumzia kuhusu bajeti 
ya Wizara ya Elimu, alisema 
imeongezeka na kufikia Bilioni 
800 kwa lengo la kuhakikisha 
watoto wanasoma katika maz-
ingira bora, shule zenye hadhi 
na kukidhi mahitaji ya kusomea 
na kufundishia ikiwa ni dhamira 
njema ya waasisi wa Mapinduzi 
ya Zanzibar.

Awali akiweka jiwe la msingi 
la ujenzi huo, Makamu wa Pili 
wa Rais, Hemed Suleiman Ab-
dulla, alisema ujenzi wa miun-
dombinu ya shule za ghorofa 
zinazoendelea kujengwa Kaska-
zini Pemba itasadia kuondoa  
msongamano wa wanafunzi 
darasani na kuongeza kiwango 

cha ufaulu.
Abdullah, alisema kuimarika 

kwa sekta ya elimu nchini kuta-
wakomboa vijana  na umasikini 
kwa kuzalisha wataalamu wa-
zalendo wa fani.

Aliwataka walimu kuwa na 
mioyo ya uzalendo kufundisha 
na kuwalea vijana katika malezi 
yenye maadili.

Aliwaahidi walimu hao kuwa 
Serikali itaendelea kuangalia 
maslahi yao bajeti itakaporuhu-
su ili kulinda heshima na hadhi 
yao ikiwa ni fikra na falsafa za 
waasisi wa Mapinduzi ya Zan-
zibar. Aidha alisema azma ya 
Rais Dk. Mwinyi ya kukifungua 
Kisiwa cha Pemba kiuchumi 
inaanza kuzaa matunda kwa 
wawekezaji kutoka mataifa 
mbalimbali kuonesha nia ya 
kuwekeza kisiwani humo hasa 
Mkoa wa Kaskazini Pemba.

Aliwasisitiza wananchi wa 

Konde na Wazanzibari kuende-
lea  kudumisha amani, upendo, 
mshikamano, kuyaenzi na kuy-
alinda Mapinduzi ambayo ndio 
chachu ya maendeleo visiwani 
hapa.

 Katibu Mkuu Wizara hiyo, 
Khamis Abdulla Said, alisema 
ujenzi wa sekondari hiyo utaka-
pokamilika itakuwa na uwezo 
wa kuchukua wananfunzi 810 
kwa mkondo mmoja, ikiwa ni 
wastani wa 45 kila darasa.

Saidi, alisema sekondari hiyo 
inayojengwa na Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar (SMZ) 
kwa kushirikiana na Benki ya 
Maendeleo ya Kiuchumi ya Af-
rika (BADEA) hadi kukamilika 
itagharimu shilingi Bilioni 9.47.

Alisema ujenzi huo unajumui-
sha madarasa, ofisi za walimu, 
dakhalia mbili kwa wasichana 
na wavulana, mgahawa na vyoo 
zaidi ya 30 

 "Dawa zina-
poshindwa 
kufanya kazi 
maradhi 
ya maam-
bukizi 
yataibuka 
kila siku na 
yatahi-
taji kutibiwa 
kwa dawa 
zile zile am-
bazo zime-
kua hazitibu 
tena ugonjwa 
husika 

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Afya Zanzibar, 
Nassor Ahmed Mazrui amewa-
hadharisha wafamasia nchini 
kuacha kutoa dawa holela ili 
kukabiliana na janga la vimelea 
sugu linalowanyemelea wa-
nanchi kwa kukosa tiba. 

Mazrui, alitoa tahadhari hiyo 
jana  wakati akizindua kampeni 
ya utoaji elimu kwa jamii kuhu-
su usugu wa vimelea dhidi ya 
dawa, iliyofanyika Chuo cha 
Afya Imperial College, Kisauni 
Wilaya ya Magharibi 'B' Unguja.

Alisema wafamasia wana 
jukumu la kutoa elimu  ya 
matumizi sahihi   ya dawa kwa 
wagonjwa kufuata ushauri wa 
daktari ili kuiepusha jamii na 
madhara hayo. Mazrui, alisema 
maradhi yanayosababishwa 
na usugu wa vimelea dhidi ya 

dawa ikiwemo figo 
kushindwa kufanya 
kazi yataendelea ku-
wepo kama dawa zi-
taendelea kutolewa 
kwa wagonjwa ki-
holela.

Alisema Serikali 
ya Zanzibar inatam-
bua na kuthamini 
juhudi za wadau wa-
naowekeza katika 
sekta ya afya kusaid-
ia kuimarisha afya za 
wananachi.

"Nivipongeze vyuo 
vya afya na wadau 
wengine  kwa kui-
saidia Serikali kutoa elimu kwa 
jamii kuhusu usugu wa vimelea 
dhidi ya dawa" alisema Mazrui.

Daktari Muhudini Omar kuto-
ka Wizara ya Afya Idara ya Kin-
ga, alisema  usugu wa vimelea 

dhidi ya dawa ni ugonjwa 
unaoua kimyakimya.

Kwa mujibu wa Omar, 
inakisiwa   kuwa kati ya   
vifo milioni 50 vya watu 
vinatarajiwa kutokea hadi 
kufika mwaka 2050 kuto-
kana na ugonjwa huo.

  "Dawa zinaposhindwa 
kufanya kazi maradhi 
ya  maambukizi yataibuka 
kila siku na yatahitaji kuti-
biwa kwa dawa zile zile 
ambazo  zimekua hazi-
tibu tena ugonjwa husika 
kutokana na kushindwa 
kutibu vimelea vilivyomo   
mwilini," alisema.

Mganga kutoka Chuo cha 
Afya cha Glorious Polytechnic, 
Mustafa Daud,   alitaja   mion-
goni mwa sababu zinazopele-
kea tatizo la usugu wa vime-
lea mwilini kuwa ni pamoja 

na  utumiaji wa vijiua sumu ki-
holela, kukatisha dozi, kutumia 
dawa   bila ushauri wa daktari 
na kutoa dawa bila kufuata 
miongozo sahihi iliyowekwa.

Daud, alisema vyuo vya afya, 
wafamasia na wadau wengine, 
wataendelea kushirikiana 
na  Serikali  kuhakikisha ku-
nakuwa na miongozo madhubu-
ti ya matumizi ya dawa na kui-
nusuru jamii na janga hilo.

"Tutaendelea   kuelimisha 
jamii juu ya usugu wa vimelea 
dhidi ya dawa   ili   kudhibiti 
matumizi mabaya ya vijiua 
sumu na kulinda afya za watu,” 
alisema. 

Kampeni ya uelimishaji jamii 
juu ya usugu wa vimelea dhidi 
ya dawa imeandaliwa na Jumui-
ya ya Wafamasia Tanzania (TAP-
SA) kwa kushirikiana na vyuo 
vya afya vilivyopo Zanzibar.

Waziri wa 
Mambo ya Nje 
na Ushirikiano 
wa Afrika 
Mashariki, Ba-
lozi Mahmoud 
Thabit Kombo 
(kulia) akizun-
gumza na Wa-
ziri wa Nchi, 
Ofisi ya Rais, 
Katiba, Sheria, 
Utumishi na 
Utawala Bora, 
Dk Haroun 
Ali Suleiman 
katika hafla 
ya uwekaji wa 
jiwe la msingi 
Mahakama ya 
Wilaya huko 
Kisakasaka 
Nje ya Mji wa 
Zanzibar. PI-
CHA: RAHMA 
SULEIMAN
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lAkemea mauaji ya watu nchini 

Na Steven William, MUHEZA

WATOTO sita wamezaliwa wilayani Muheza mkoani 
Tanga katika Hospitali Teule ya Wilaya ya Muheza 
usiku wa kuamkia Mwaka Mpya 2025.

Mganga Mkuu wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Muheza, Dk. Fani Mussa, alitoa taarifa hiyo juzi kue-
leza kuwa afya za watoto hao na mama zao zinaende-
lea vizuri.

Dk. Mussa alisema kuwa katika idadi ya watoto hao 
watatu ni wa kiume.

Alisema watano wamezaliwa katika Hospitali Teule 
ya Wilaya ya Muheza na mtoto mmoja amezaliwa 
katika Hospitali ya Wilaya ya Samia Suluhu.

Dk. Mussa alisema kinamama wote sita waliojifun-
gua hali zao na watoto wao zinaendelea vizuri na 
wote wanafuraha kupata watoto wakati wa mkesha 
wa Mwaka Mpya wa 2025.

Katika hatua nyingine Dk. Mussa alimshukuru Rais 
Dk. Samia Suluhu Hassan kwa kutoa vifaa katika hos-
pitali na vituo vya afya wilayani Muheza hali iliyosa-
idia kupunguza vifo vya kinamama na watoto wakati 
wa kujifungua.

Muuguzi wa zamu katika wodi ya wazazi katika 
Hospitali Teule ya Wilaya ya Muheza, Neema Ngoda, 
alisema ni jambo la furaha kuona kinamama wanaji-
fungua salama na hakuna vifo vya watoto.

Alisema serikali imefanya jitihada kubwa za kui-
marisha na kuboresha sekta ya afya kwa kuleta vifaa 
vya kisasa na dawa katika hospitali na vituo vya afya 
wilayani Muheza.

Alisema ni jambo la kumshukuru Mungu kwa kuona 
vifo vya kinamama na watoto nchini vinapungua.

Watoto sita 
wazaliwa mkesha 
wa Mwaka Mpya

Na Ashton Balaigwa, MORO-
GORO

BARAZA la Mchele Tanzania 
(RCT), limewashauri wakulima 
wa zao la mpunga kujikita ka-
tika matumizi ya mbegu za kisa-
sa zinazoendana na matumizi 
sahihi ya mbolea na udongo 
uliopimwa ili kujua mahitaji na 
virutibisho vinavyohitajika.

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji 
wa Baraza hilo, Geofrey Rwiza, 
alisema hayo wakati wa kuhiti-
mishwa kwa mradi wa kujenga 
uwezo kubadilishana uzoefu 
masuala ya uongezaji wa tham-
ani katika zao la mpunga ulian-
za kutekelezwa mwaka 2020 na 
kufikia tamati Desemba 2024.

Alisema matumizi hayo ya-
nachangia kupatikana kwa 
ubora wa zao hilo na kupata 
kiwango bora cha mchele wa 
daraja la kwanza na kuwanu-
faisha wakulima katika soko la 
ndani na nje ya nchi.

Aidha, alisema kwa sasa 
matumizi ya mbegu bora yasi-
yoendana na aina ya mbolea 
inayopaswa kutumika ya-
mechangia zao la mpunga kush-
inmdwa kupatikana kwa wingi 

mchele wa daraja la kwanza 
nchini.

“Hivi sasa mbegu nyingi zina-
zoendelezwa zinaendana vizuri 
na matumizi ya mbolea ikiwa-
mo ya Natrojeni hivyo wakulima 
lazima wangalie hilo pamoja na 
kuangalia soko,” alisema Rwiza.

Alisema kwa sasa Baraza hilo 
linawahamasisha wakulima wa 
zao hilo kuzingatia matumizi ya 
mbegu za kisasa na kuambatana 
na matumizi sahihi ya mbolea 
na kuvuna kwa wakati.

“Teknolojia hizo zi-
tasaidia kurudisha hali 
ya kupata viwango vya 
mchele utakaopangwa 
kimadaraja na hasa 
uwingi wa upatikanaji 
wa mchele wa daraja 
la kwanza nchini,” 
alisema Rwiza.

Kuhusu mbegu za 
kienyeji ambazo hazi-
tumii mbolea, alisema 
kuwa mchele wake 
ukipangwa kwenye 
madaraja unapatikana 
kuwa ni mzuri kwa 
sababu ya kutotumia 
hizo mbolea.

“Nashauri matumizi 

sahihi ya mbolea na udongo 
yawe umepimwa ili kujua una-
hitaji virutubisho gani na si 
kuweka mbolea tu, pia kuweka 
kwa wakati unaopaswa ili maji 
yanapoingia shambani kusiwe 
na kupishana lengo kuwe na 
kalenda ya uwekaji mbolea na 
uvunaji kwa wakati,” alisisitiza 
Rwiza.

Mmoja wa wakulima wa Ki-
jiji cha Wami Dakawa, Wilaya 
ya Mvomero, mkoani Moro-

goro, Nyaguso Lemwai, 
alisema amenufaika na 
mafunzo ya kilimo ende-
levu cha mpunga chini 
ya mradi huo ambao 
ulilenga namna bora ya 
matumizi ya mbegu bora 
za mpunga.

Alisema pia namna ya 
kuendesha kilimo cha 
kitalu mkeka kwa maana 
ya kutumia mbegu 
chache katika eneo kub-
wa na matumizi sahihi 
ya mbolea na maji ikiwa 
na matumizi ya zana 
bora za kilimo hicho na 
kuwezesha kuongeza ki-
wango cha uzalishaji na 
kipato kukua.

Wakulima mpunga 
watakiwa kuzingatia 
mbegu za kisasa

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI
LUCIA RAMADHAN SHEKIVULI 
anatangaza kupotea kwa cheti 

cha kidato cha nne chenye 
index namba S4024.0049 
kilichotolewa na Baraza la 

Mitihani la Taifa kupitia 
USAMBARA GIRLS 

SECONDARY SCHOOL mwaka 
2017. Cheti kilipotelea Mkwawa 

Iringa. Yeyote atakayekiona 
atoe taarifa kituo cha polisi. 

Taarifa ya polisi: 
PHQ/IRI/IRI/20807/2024.

KUPOTEA 
KWA CHETI

LUCIA RAMADHAN SHEKIVULI anatangaza 
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne chenye 
index namba S4024.0049 kilichotolewa na 
Baraza la Mitihani la Taifa kupitia USAMBARA 
GIRLS SECONDARY SCHOOL mwaka 2017. Cheti 
kilipotelea Mkwawa Iringa. Yeyote atakayekiona 
atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi: 
PHQ/IRI/IRI/20807/2024.

KUPOTEA 
KWA CHETI

SABRINA HAMAD ADAMU, Anatangaza 
kupotelewa na  Cheti cha Chuo chenye namba za 
Usajili IRDP/CCD/17/00425, Kilichotolewa na Chuo 
cha Mipango Dodoma Mwaka 2018 . Yeyote 
atakaekiona atoe taarifa klituo cha Polisi.
TAARIFA YA POLISI: PHQ/DOD/DOD/60333/2024

KUPOTEA 
KWA VYETI

IBRAHIM AYOUB DHAHABU anatangaza kupotelewa na vyeti. 
Kidato cha nne index namba S1189/0224 BIAFRA SECONDARY 
SCHOOL mwaka 2008. Kidato cha nne index namba 
P0222/0422 ZANAKI CENTRE mwaka 2009. Kidato cha sita 
index namba S0496/0763 JITEGEMEE SECONDARY SCHOOL 
mwaka 2012. Taarifa za polisi: PHQ/DAR/TEM/291926/2024, 
PHQ/TAN/LUS/14362/2024, PHQ/TAN/LUS/14374/2024.

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI
LUCIA RAMADHAN SHEKIVULI 
anatangaza kupotea kwa cheti 

cha kidato cha nne chenye 
index namba S4024.0049 
kilichotolewa na Baraza la 

Mitihani la Taifa kupitia 
USAMBARA GIRLS 

SECONDARY SCHOOL mwaka 
2017. Cheti kilipotelea Mkwawa 

Iringa. Yeyote atakayekiona 
atoe taarifa kituo cha polisi. 

Taarifa ya polisi: 
PHQ/IRI/IRI/20807/2024.

KUPOTEA 
KWA CHETI

MBARAKA RAJABU anatangaza kupotea  kwa  
cheti cha kuhitimu kidato cha nne  chenye Index  
No. S3644/0068 Kilichotelewa na Baraza la 
Mitihani la Taifa kupitia FUNTA SECONDARY 
SCHOOL mwaka 2013, Cheti  hiki kimepotea  
Mkoani  TANGA. Yeyote atakayekiona atoe 
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya Polisi:  PHQ/DOD/DOD/39849/2024

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

GEOFREY GWIDO MGOVANO 
ANATANGAZA KUPOTELEWA 

NA KADI YA GARI YENYE 
USAJILI T 955 ASF KWA JINA 

LA MATESO .S. SANGA AINA YA 
TOYOTA S.WAGON 

ILIYOPOTEA. KWA YEYOTE 
ATAEFANIKIWA KUIONA KADI 

HIYO ATOE TAARIFA KITUO 
CHA POLISI KILICHOPO 

KARIBU NAE. POLISI TAARIFA 
PHQ/IRI/IRI/25/2025.

KUPOTEA 
KWA VYETI

AMBELE ANOSISYE MBUGULU anatangaza 
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne chenye 
index namba S.1264-0044 kilichotolewa na 
BWAWANI SECONDARY SCHOOL mwaka 2011. 
Cheti cha kidato cha sita chenye index namba 
S.0681-0528 kilichotolewa na IVUMWE HIGH 
SCHOOL mwaka 2014. Yeyote atakayeviona atoe 
taarifa kituo cha Polisi. Taarifa ya polisi: 
PHQ/DAR/KIN/617/2025.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI
 SAID HAMDUNI JOSEPH 

anatangaza kupotelewa na 
kadi ya gari yenye namba za 

usajili T 916 DPV aina ya 
NISSAN X-TRAIL. Kwa yeyote 
atakayeiona atoe taarifa kituo 

chochote cha polisi kilicho 
karibu Taarifa ya polisi: 

PHQ/SHI/KAH/12480/2024.

IN THE DISTRICT COURT OF ARUMERU
AT ARUMERU

CIVIL CASE NO. 19 OF 2024
JOHN NDELILIO PALLANGYO ……….PLAINTIFF

VERSUS
GABRIEL ISACK AKYOO………………………DEFENDANT

NOTICE OF DATE OF HEARING/MENTION

Rule 13 subordinate courts (Civil Procedure, Summoned & 
Plaintiff rules, 1955 G.N.No. 292/87) Cap.2 Sup.34).

To: GABRIEL ISACK AKYOO
TAKE NOTICE that the above case has been fixed for 
mention/hearing in the District Court  of Arusha at Arumeru on 
the 16th day of January 2024 At 8:30 am o’clock  in the forenoon.
You may appear in person or by Advocate or agent duly authorized 
to appear on your behalf and your are directed to produce on that 
day all the documents upon which you intend to rely in support of 
your case.
TAKE FURTHER NOTICE That in default of your appearance on 
that day time before mention or hearing the Court may proceed in 
your absence.
GIVEN Under my hand and the seal of the court this 19th day of 
December 2024.

RESIDENT MAGISTRATES
ARUMERU

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
IN THE DISTRICT COURT OF TANZANIA

AT KIOMBOI
CIVIL REVISION NO. 30090 OF 2024

WANDUTA MSENGI………APPLICANT
VERSUS

REHEMA MOHAMEDI NGWIRA……………RESPONDENT
SUMMONS TO APPEAR
TO: REHEMA MOHAMEDI NGWIRA
You are hereby commanded/ordered in the name of the United 

Republic of Tanzania to attend this court on the 6 day of January 

2025 at 8:00 am in the above case and not to depart without leave 

of the court and you are hereby warned that if you shall without 

just excuse, neglect to obey this summons a warrant will be 

issued to compel your attendance, and you will furthermore 

render yourself liable to a fine as shall be determined by the Court.

GIVEN under my hand and the SEAL of the court this 16 day of 

December, 2024.

KUPOTEA KWA 
KADI ZA BAJAJI

JUSTIN JOSEPH KIHONGO 
anatangaza kupotelewa na 
kadi tatu za bajaji za mizigo 

zenye namba za usajili MC.191 
DUX, MC.201 DUX na MC.800 

DTK zenye majina ya DEA 
TRADERS COMPANY LIMITED. 

Yeyote atakayeziona atoe 
taarifa kitup cha polisi 

kilichopo jirani yake.
Taarifa ya polisi: 

PHQ/SHI/KAH/12957/2024.

“Nashauri 
matumizi 
sahihi ya mbolea 
na udongo yawe 
umepimwa ili 
kujua unahitaji 
virutubisho gani 
na si kuweka 
mbolea tu, 
pia kuweka 
kwa wakati 
unaopaswa ili 
maji yanapoingia 
shambani kusiwe 
na kupishana 
lengo kuwe 
na kalenda ya 
uwekaji mbolea 
na uvunaji kwa 
wakati,” ali-
sisitiza Rwiza.
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Waasi ADF waongeza mashambulizi DRC

Mwanajeshi aongoza shambulizi 
la kigaidi ndani ya Marekani

GOMA, DRC

MASHAMBULIZI mapya ya wapiganaji 
wa kundi la waasi wa ADF linalodaiwa 
kuwa na mafungamano na kundi la kigai-
di  la Dola la Kiislamu, IS, yamesababisha 
vifo vya watu 12 mashariki mwa Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Congo.

Uvamizi huo ulifanyika baada ya mfu-
lulizo wa mashambulizi mengine ya ADF 
katika kipindi cha sikukuu ya Krismasi 
yaliyowaua watu 21 katika jimbo la Kivu 
Kaskazini. Maofisa wa eneo hilo walise-
ma mashambulizi hayo yalitokea usiku 
wa kuamkia Jumatano na yalilenga mae-
neo mawili katika jimbo moja. 

Ofisa mmoja, Samuel Kagheni, alil-
ieleza shirika la habari la AFP kwamba 
waasi hao waliwaua watu wanane katika 
kijiji cha Bilendu.

Watu wengine wanne waliuawa katika 
kijiji cha Mangoya, huku waasi wakicho-
ma moto nyumba katika maeneo yote 
mawili.    DW

Rais wa Korea 
Kusini akataa 
kujisalimisha
SEOUL, Korea Kusini

RAIS aliyeondolewa ma-
darakani wa Korea Kusini, 
Yoon Suk Yeol, amesisitiza 
hatajisalimisha kwa polisi 
kufuatia ombi la ma-
hakama la kumtaka ku-
kamatwa.
Kwa mujibu wa shirika la 

habari la Yonhap. Kion-
gozi huyo ambaye bado 
anashikilia rasmi wadhifa 
wake, alieleza hawezi 
kukubali kukamatwa na 
ataendelea kupambana 
hadi mwisho.
Yoon Suk ndiye rais wa 

kwanza aliye madarakani 
katika historia ya Korea 
Kusini kuwahi kupewa 
hati ya kukamatwa baada 
ya kuhusika na kutoa amri 
ya sheria ya kijeshi inay-
ohesabika kama kitendo 
cha uasi na matumizi ma-
baya ya kijeshi.
Rais Yoon alitakiwa 

kuhojiwa, lakini haku-
tokea alipoitwa na timu 
inayochunguza sakata 
hilo.
Ofisi Kuu ya Upelelezi wa 

Ufisadi (CIO), ambayo ina-
fanya uchunguzi wa suala 
hilo, inatakiwa kutekeleza 
amri hiyo ya mahakama 
hadi Januari 6 .

RFI

WASHINGTON, Marekani

RAIS wa Marekani Joe Biden amemu-
elezea mtu aliyehusika na shambulizi 
la risasi lililosababisha vifo vya watu 
15 na wengine 15 kujeruhiwa kuwa 
amechochewa na kundi la kigaidi la Dola 
la Kiislamu (IS).

Shambulio hilo lilitokea katika mji wa 
New Orleans, nchini Marekani, mtu huyo 
aliyefahamika Shamsud-Din Jabbar, al-
iendesha gari na kuwagonga watu na 
kisha alichukua bunduki na kuwasham-
bulia watu waliokusanyika barabarani 
kusheherekea mwaka mpya.

Akinukuu taarifa za Shirika la Upelelezi 
la Marekani FBI, Rais Biden alisema saa 
chache kabla ya shambulio hilo mhusika 
huyo alichapisha video kwenye mitandao 
ya kijamii, akielezea ana shauku ya kuua 
baada ya kuhamasishwa na IS.

Aidha, Rais Biden aliongeza kuwa vy-
ombo vya usalama nchini humo, vina-
chunguza ikiwa kuna uhusiano wowote 
kati ya shambulio hilo na mlipuko uli-
otokea jana nje ya hoteli ambayo sehe-
mu inamilikiwa na Rais mteule Donald 
Trump katika jiji la Las Vegas na kuua mtu 
mmoja. 

Baada ya mlipuko huo, Trump alilihusi-
sha tukio la mlipuko nje ya hoteli yake na 
wahamiaji haramu.

FBI imemtambua Shamsud-Din Jab-
bar, kuwa ni raia wa Marekani mwenye 
umri wa miaka 42 kutoka Texas. Wizara 
ya ulinzi ya Marekani Pentagon, ilisema 
Jabbar aliwahi kuhudumu katika jeshi 
kama mtaalamu wa rasilimali watu na 
mtaalamu wa Tehama kutoka mwaka 
2007 hadi 2015 na kisha kikosi cha akiba 
hadi mwaka 2020.

Mtuhumiwa huyo mwenye cheo cha 
Staff Sajenti alikuwa miongoni mwa wa-
najeshi waliopelekwa Afghanistan kuan-
zia Februari 2009 hadi Januari 2010, kwa 
mujibu wa msemaji wa jeshi.

Mkuu wa Polisi wa New Orleans, Anne 
Kirkpatrick alimtaja Jabbar kama gaidi, 
huku FBI ikisema walikuta bendera ya IS 
ndani ya gari ambalo lilihusika kuvamia 
umati wa watu waliokuwa wanashere-
hekea Mwaka Mpya. 

Maofisa wa usalama bado wanatafuta 
wahusika wengine wa shambuliz hilo, la-
kini hawakutoa maelezo ya kina huku ofi-
sa mwanadmizi wa FBI, Alethea Duncan 
akionya kwamba hawaamini kuwa Jabbar 
alifanya uhalifu huo peke yake.

Shambulio hilo limetokea saa chache 
kabla ya jiji hilo kuandaa mchezo unao-
pendwa wa soka wa Sugar Bowl wa chuo 
kikuu.

Hata hivyo, mshambuliaji huyo aliuawa 
katika majibizano ya risasi na polisi baada 
ya kuwavamia watu. 

Viongozi mbalimbali ulimwenguni 
wamelaani shambulizi hilo. 

Kansela wa Ujerumani Olaf Scholz 
aliandika katika ukurasa wa X akisema  
ni taarifa ya kuhuzunisha kutoka New 
Orleans na kuongeza watu waliokuwa 
wakisherehekea kwa furaha wamevurug-
wa maisha yao au kujeruhiwa kwa chuki 
zisizo na maana.

Mshambulizi huyo aliendesha lori le-
nye rangi nyeupe na kufanikiwa kuingia 
mtaa wa Bourbon ambao ulijaa watu 
waliokuwa wakisherehekea Mwaka na 
kutekeleza mauaji hayo.

Watu walioshuhudia walisema kwam-
ba lori hilo lilipitia vizuizi vilivyofunga 
barabara na kuwagonga watu.

Lori hilo la kubebea mizigo aina ya 
Ford 150 Lightning, limeelezwa kuwa lina 
injini yenye nguvu. 

DW

Askari kutoka vyombo vya usalama vya Marekani wakiwa katika eneo kulikotokea shambulio la gari lililovamia umati wa watu 
mjini New Orleans jana. PICHA: ALLIANCE

TEHRAN, Iran

KIONGOZI Mkuu wa Iran, 
Ayatollah Ali Khamenei, 
amekosoa uwepo wa vituo 
vya kijeshi nchini Syria.
Akizungumza katika kum-

bukumbu ya kuuawa kwa 
Jenerali Qassem Soleimani, 
Khamenei alisema
Syria itabaki kuwa ya 

Wasyria wenyewe, na yey-
ote atakayeshambulia ardhi 
yake bila shaka atalazimika 
kuondoka mbele ya upinza-
ni wa vijana wa nchi hiyo.
Aliongeza kuwa,kambi za 

Marekani nchini Syria bila 
shaka zitaharibiwa na vi-
jana wa Syria.
Kiongozi huyo alisema 

iwapo nchi yake itaondoa 
vipengele vya uthabiti na 
nguvu zake kwenye meda-
ni, itakuwa rahisi kukaliwa 
kama inavyotokea kwa 
Syria.
Alisema Marekani, Israel 

na baadhi ya nchi za ki-
kanda zimeigawanya Syria 
ambayo kwa sasa haina 
nguvu tena.

Iran yaionya 
Marekani 
kuhusu Syria
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CAMARA BADO ‘CLEAN SHEET’
3 ILI KUMFIKIA LEY MATAMPI

Gets Program 
Queens yatema 
wachezaji tisa 

Na Mwandishi Wetu

UONGOZI wa Azam unatarajia 
kuendesha mafunzo maalumu ya 
wachezaji chipukizi wenye umri kati 
ya miaka saba na 15, yatakayofanyika 
kesho na keshokutwa kwenye Uwanja 
wa Azam Complex, Dar es Salaam.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Kocha wa Vijana wa timu hiyo, Kassim 
Liogope, alisema wanawakaribisha 
watoto kutoka sehemu mbalimbali 
kushiriki mafunzo hayo ambayo ya-
takuwa msingi katika kukuza vipaji 
vyao.

Liogope alisema mafunzo yao 
yatakuwa maamulu kwa ajili ya ku-
waandaa watoto kiufundi.

Alisema mafunzo hayo yatakuwa 
na sehemu mbili, darasani na baadaye 
watahamia uwanjani.

“Hii ni kliniki maalumu kwa ajili ya 
vijana wadogo, itaongozwa na mako-
cha wa Azam, na mafunzo yetu yata-
jikita sana masuala ya ufundi, ni nam-
na gani mtoto anafundishwa misingi 
ya mpira wa miguu,” Liogope alisema. 

Aliongeza watoto wote wataka-
oshiriki mafunzo hayo watapatiwa 
vyeti maalumu, jezi pamoja na bidhaa 
mbalimbali zinazozalishwa na Kam-
puni ya Bakhresa.

Azam FC, mabingwa wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara msimu wa mwaka 
2014/2015, ikiongozwa na nahodha, 
John Bocco na Kocha Mkuu, Stewart 
Hall, imekuwa na utaratibu wa kufan-
ya mafunzo hao kila mwaka na baadhi 
ya watoto wenye vipaji hubakia katika 
klabu hiyo kuendelea na mfunzo na 
baadaye kuzitumikia timu zao vijana.

Na Mwandishi Wetu

TIMU ya Gets Program ya jijini, 
Dodoma inayoshiriki Ligi Kuu 
ya Wanawake Tanzania (TWPL), 
imetangaza rasmi kuachana na 
wachezaji tisa katika kipindi cha 
dirisha dogo lililofunguliwa, im-
ethibitishwa.
Wachezaji hao wameachwa kwa 
sababu mbalimbali, mojawapo 
ikiwa ni klabu kushindwa kutimi-
za matakwa ya mkataba wali-
yokubaliana na nyota hao wakati 
wanasajiliwa.
Lakini kutokana na changamoto 
ya kiutawala inayoikabili timu 
hiyo, Shirikisho la Soka Tanzania 
(TFF), limelazimika kusimamisha 
michezo yake ya Ligi Kuu ya Wa-
nawake Tanzania, ambayo inaen-
delea hapa nchini.
Taarifa rasmi iliyotolewa na klabu 
hiyo yenye makazi yake jijini, Do-
doma imewataja wachezaji wali-
ochana nao ni Zubeda Mgunda, 
Zainabu Mohammed ‘Dudu’, Koku 
Kipanga, Diana Mnally, Janeth 
Nyagali, Anandez Lazaro, Nasmah 
Manduta, Lucy Mrema na Eliza-
beth Nashon.
“Tunapenda kutoa taarifa kwa 
umma tumeachana na wachezaji 
tisa, bado hatujatangaza wapya 
watakaochukua nafasi ya 
wachezaji walioondoka katika 
kikosi chetu,” ilisema sehemu ya 
taaifa ya klabu hiyo.
Iliongeza inawatakia kila la heri 
katika changamoto mpya huko wa-
nakokwenda.
Tayari Zubeda  na Dianna wame-
shajiunga na Yanga Princess huku 
Zainab akisajiliwa na Mashujaa 
Queens, zote za Dar es Salaam.
Mzunguko wa kwanza wa Ligi Kuu 
ya Wanawake Tanzania umemal-
izika na hatua ya lala salama 
inatarajiwa kuanza ifikapo Januari 
21, mwaka huu.
Mabingwa watetezi, Simba Queens 
yenye pointi 25 ndio inaongoza 
ligi hiyo ikifuatiwa na JKT Queens 
yenye pointi 20 lakini ikicheza 
mechi moja pungufu ukilingani-
sha na vinara hao huku Mashujaa 
Queens ikifuatia baada ya kujiku-
sanyia pointi 15 na Yanga Princess 
yenye pointi 12 ikishika nafasi ya 
nne.
Tano Bora katika ligi hiyo inay-
oshirikisha timu 10 inakamilishwa 
na Alliance Girls ya jijini Mwanza 
yenye pointi 11 na Mlandizi 
Queens kutoka mkoani, Pwani 
yenye pointi moja ikiburuza mkia.
Bingwa wa ligi hiyo hupata tiketi 
ya kushiriki mashindano ya ki-
mataifa ya Klabu Bingwa Afrika 
Mashariki na Kati (CECAFA), yenye 
lengo la kusaka tiketi ya kufuzu 
michuano ya Fainali ya Ligi ya 
Mabingwa kwa Wanawake Afrika.

Wachezaji wa Timu ya Kituo cha Shirikisho la Soka Tanzania (TDS) wenye umri 
chini ya miaka 17 wakifanya mazoezi ili kujiandaa na mashindano ya Afrika kwa 
Wasichana (GIFT), yatakayofanyika kuanzia Januari 7 hadi 18, mwaka huu jijini, 
Dar es Salaam kwa kushirikisha timu kutoka Ukanda wa Afrika Mashariki na Kati 
(CECAFA). PICHA: TFF

HABARI MICHEZO
HABARIMICHEZO

Na Adam Fungamwango

GOLIKIPA namba moja wa Simba, 
Moussa Camara, raia wa Guinea, ame-
bakisha ‘clean sheets’ tatu ili kuzifikia za 
aliyekuwa mlinda mlango Mkongomani, 
Ley Matampi, ambaye alipata katika Ligi 
Kuu Tanzania Bara msimu uliopita akiwa 
na  Coastal Union.

Taarifa iliyotolewa jana na Bodi ya 
Ligi inasema Camara amesimama lan-
goni mara 12 bila kuruhusu wavu wake 
kuguswa, hivyo kuongoza kwa ‘clean 
sheets’ kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara ili-
yomaliza mzunguko wa kwanza, ikiwa im-
esimama kupisha michuano ya Kombe la 
Mapinduzi na Fainali za Kombe la Mataifa 
ya Afrika kwa wachezaji wa ndani (CHAN), 
inayotarajiwa kufanyika mwezi ujao hapa 
nchini, Kenya na Uganda.

Rekodi za dawati la michezo, Nipashe, 
zinaonyesha kipa aliyemaliza kinara wa 
kukaa  langoni mara nyingi zaidi bila ku-

ruhusu Ligi Kuu msimu uliopita alikuwa 
ni Matampi aliyekuwa imara zaidi katika 
michezo 15 ya ligi hiyo.

Kwa maana hiyo, Camara aliyesimama 
langoni katika michezo yote 15 ambayo 
Simba imecheza mzunguko wa kwanza, 
amebakisha tatu tu kumfikia, huku akiwa 
na mechi nyingine 15, akiwa na asilimia ny-
ingi za kuendelea kukaa langoni.

Matampi, aliichezea Coastal Union 
msimu huu kwa nusu msimu na wakati 
dirisha la usajili linafunguliwa, alivunja 
mkataba kwa makubaliano na klabu yake, 
huku taarifa zinasema huenda akatimkia 
Tabora United.

Wakati Camara, akiendelea kuwatesa 
makipa wa Ligi Kuu kwa ‘clean sheets’, 
anayefuatia ni Patrick Munthali wa Mashu-
jaa FC ya Kigoma ambaye ana nane Clean 
Sheet mpaka sasa.

Makipa wanaoshika nafasi ya tatu kwa 
kukaa michezo mingi bila wavu wao ku-
gushwa ni, Djigui Diarra wa Yanga, raia wa 

Mali, na Metacha Mnata wa Singida Black 
Stars ambao wana ‘clean sheets’ saba kila 
mmoja, huku Mohamed Mustafa wa Azam 
FC, raia wa Sudan, akiwa nazo sita.

Makipa wengine ni Yacoub Suleiman wa 
JKT Tanzania na Yona Amosi wa Pamba 
Jiji, wamekaa langoni bila kuruhusu wavu 
kugushwa mara tano mpaka sasa.

Wakati huo huo, straika wa Singida 
Black Stars, Elvis Rupia, bado yupo kileleni 
mwa orodha ya wapachika mabao kwenye 
Ligi Kuu akiwa na mabao manane mpaka 
sasa, akifuatiwa na kiungo mshambuliaji 
wa Simba, Jean Ahoua, mwenye mabao 
saba.

Kwa mujibu wa takwimu, Selemani 
Mwalimu wa Fountain Gate na Clement 
Mzize wa Yanga wote wa mabao sita, huku 
Leonel Ateba wa Simba, Edgar Willliam 
wa Fountain Gate, Pacome Zouzoua na 
Prince Dube wa Yanga na Peter Lwasa wa 
Kagera Sugar, wote wana mabao matano 
kila mmoja.

-----------------------------------

--------------------------------------

------------------------------------  

Azam 
yaandaa 
kliniki ya 
vijana
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HABARIMICHEZO

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

    Kocha huyo Mreno asema uamuzi huo ulivunja 
mahusiano yake...

MOURINHO : NINAJUTIA 
KUREJEA CHELSEA 2013

UNITED YAMTAKA GYOKERES
KLABU ya Manchester United itajaribu kumsajili 

mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya Sweden, Viktor Gyok-
eres, mwenye umri wa miaka 26, kutoka Sporting mwezi 
huu. (Mirror)

TRENT AKARIBIA MADRID
REAL Madrid inaendelea na mkakati wa kumsajili, Trent 

Alexander-Arnold, huku mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 26 akitafuta njia za kuondoka Liverpool. Klabu hiyo 
ya LaLiga inamtaka beki huyo wa England kusaini mka-
taba wa awali. (Relevo)

MARMOUSG AGEULA LULU
KLABU ya Arsenal inaongoza katika kinyang‘anyiro cha 

kumsajili mshambuliaji wa Eintracht Frankfurt, ambaye ni 
raia wa Misri, Omar Marmoush, mwenye umri wa miaka 
25, huku Liverpool, Paris St-Germain na AC Milan zikiwa 
zimeonyesha nia ya kumhitaji nyota huyo. (GiveMeSport)

DECO AMCHAGUA DIAZ
NIA ya mkurugenzi wa michezo wa Barcelona, Deco 

kumsajili winga wa Liverpool kutoka Colombia, Luis Diaz 
imeongezeka, huku mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 27 akiwa hana furaha kufuatia kutoanza kwa ma-
zungumzo kuhusu kuboreshwa kwa mkataba wake pale 
Anfield. (Sport)

TRAFFORD KUTUA NEWCASTLE
NEWCASTLE United inapanga kumnunua kipa wa Burn-

ley mwenye umri wa miaka 22, James Trafford, kwa kitita 
cha pauni milioni 20. (Sun)

DONSO ANUKIA WOLVES
KLABU ya Wolves inataka kumsajili mlinzi wa Lens na 

Timu ya Taifa ya Austria, Kevin Danso, mwenye umri wa 
miaka 26 katika dirisha dogo la usajili Januari hii. (Sky 
Sports)

MC-ATEE SOKONI ULAYA
BAYERN Leverkusen ni miongoni mwa klabu kadhaa zi-

nazomtazama kwa karibu kiungo wa kati wa Manchester 
City, mwenye umri wa miaka 22, James McAtee. (Mail)

WERNER KUREJEA LEIPZIG
KLABU ya Tottenham Hotspur haina uwezekano wa 

kubadilisha mkataba wa mkopo wa mshambuliaji wa Uje-
rumani, Timo Werner mwenye umri wa miaka 28 na kuwa 
mkataba wa kudumu, na hiyo inamaana atarejea RB Leip-
zig msimu wa kiangazi (Bild)

SAINZ KWENDA ATHLETIC
ATHLETIC Bilbao imemtambua kiungo wa kati wa 

Norwich, Borja Sainz, mwenye umri wa miaka 23, kama 
kiungo mbadala bora wa Nico Williams (22), iwapo winga 
huyo wa Hispania ataondoka katika klabu hiyo msimu wa 
kiangazi. (Sport)

WOOD KUHAMIA SERIE A
AC Milan na Napoli ni miongoni mwa klabu ambazo 

zinaweza kumnunua mshambuliaji wa Nottingham Forest, 
Chris Wood mwenye umri wa miaka 33 , iwapo mchezaji 
huyo wa kimataifa wa New Zealand atashindwa kukubali-
ana na klabu hiyo kuhusu mkataba mpya. (Football In-
sider)

ZISIKUPITE

ROME, Italia 

JOSE Mourinho amekiri uamuzi wa 
kuondoka Real Madrid mwaka 2013, 
ili kujiunga tena na Chelsea, ni mion-
goni ‚mambo makubwa‘ anayojutia  
katika maisha yake ya soka.

Mreno huyo alifika njia panda 
mwaka 2013, msimu mmoja pekee 
ndani ya mkataba wake wa miaka 
minne huko Real Madrid, lakini akito-
ka kwenye kampeni iliyojiita „mbaya 
zaidi“ katika maisha yake ya soka.

Mourinho, ambaye hatimaye ali-
vunja utawala wa Barcelona wa La-
Liga kwa msimu mzuri wa pointi 
100 wa mwaka 2011/2012, aliondoka 

Madrid na kurudi katika mikono ya 
Chelsea kwa kipindi cha pili huko 
London. 

Hiyo ilimaanisha kumwambia Rais 
wa Madrid, Florentino Perez, anataka 
kutoka na kuvunja mahusiano.

Katika mahojiano na chapisho la 
Roma la Corriere dello Sport wiki hii, 
kocha huyo mwenye umri wa miaka 
61 alisema anajutia sana hilo.

“Tukizungumzia mechi, sana kwa 
sababu unapopoteza huwa unafikiri 
ungeweza kufanya tofauti, na mimi 
nimepoteza mechi nyingi,“ alijibu.

“Ikiwa unarejelea chaguzi za ki-
taaluma, ‚hapana‘ kwa Florentino. 
Aliniambia, ‚Mou, usiondoke sasa, 

umefanya sehemu ngumu na sehemu 
nzuri bado inakuja.‘ Nilijua. ingekuwa 
hivi, lakini nilitaka kurejea Chelsea 
baada kukaa Hispania miaka mitatu 
ya mapambano makubwa.”

Ingawa Mourinho aliipa Chelsea 
taji la Ligi Kuu msimu wa 2014/15, la 
kwanza kwa klabu hiyo katika kipindi 
cha miaka mitano, Madrid mara moja 
walishinda Ligi ya Mabingwa Ulaya 
bila yeye.

Pia alisema majuto yake mengine 
makubwa yalikuwa kutoondoka 
Roma mapema, mara baada ya hu-
zuni ya kupoteza fainali ya Ligi ya 
Europa 2023 kwa mikwaju ya penalti 
dhidi ya Sevilla. 
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BARCELONA, Hispania

WAKALA wa Dani Olmo 
amesisitiza kiungo huyo 
hana nia ya kuondoka 
Barcelona Januari hii 
licha ya sintofahamu 
inayoendelea kuhusu 
usajili wake.
Usajili wa sasa wa Olmo 
kwenye LaLiga ulimal-
izika mwishoni mwa 
Desemba na klabu hiyo 
kwa sasa haiko katika 
nafasi ya kumsajili tena 
mchezaji huyo, am-
baye mkataba wake 
unaaminika kuwa na 
uwezo wa kuondoka 
kwa uhamisho wa bure 
ikiwa hawezi kusajiliwa 
na timu kadhaa za Ligi 
Kuu England zinam-
wania.
Barcelona wametokwa 
na jasho baada ya kuo-
na jaribio la kuongeza 
muda wa usajili wa 
Olmo limekataliwa na 

majaji wawili tofauti, 
maana yake ni saa 
chache kabla ya nyota 
huyo wa kimataifa wa 
Hispania kutokuwa se-
hemu ya kikosi tena.
Hata hivyo, wakala wa 
Olmo, amesisitiza bado 
mteja wake anataka 
kubaki.
“Naweza kutangaza 
uamuzi uliofanywa 
na Dani ni kubakia 
Barcelona,” alisema 
akimwambia Fabrizio 
Romano.
“Hatuzingatii chaguo 
lingine au klabu, Dani 
Olmo anataka kuichezea 
Barca na nia yake iko 
wazi.”
Habari za kutaka Olmo 
kusalia bila shaka 
zitapunguza wasiwasi 
kuhusu Barcelona, am-
bao wanaamini kuwa 
wana njia tofauti ya 
kukusanya fedha zina-
zohitajika tayari. 

Olmo anataka 
kubaki Barcelona

MADRID, Hispania

NYOTA wa Real Ma-
drid, Vinicius Junior 
na Kylian Mbappe 
wana matumaini 
kuhusu mwaka 2025, 
sasa wamebakiwa na 
nusu msimu kuzoeana.
Mbappe hakufika 
Madrid akiwa na uti-
mamu wa hali ya juu 
baada ya kupumzika 
kidogo kufuatia Euro 
2024 na hivi kar-
ibuni ameanza kupiga 
hatua.
Mfaransa huyo alikiri 
ilikuwa tabu kukosa 
penalti mapema 
Desemba dhidi ya 
Athletic Club, hali hiyo 
ilimvuruga sana.
Vini kwa ujumla ali-
kuwa katika kiwango 
kizuri lakini alikosa 
mechi kadhaa De-
semba kutokana na 
jeraha.
Madrid wapo nyuma 
kwa pointi moja tu 
dhidi ya vinara wa 
LaLiga, Atletico.
“Kylian ni mchezaji 
mkubwa na mtu 
mzuri. Ni rahisi sana 
kucheza naye. Atafun-

ga mabao mengi 
kwa Madrid. Huu ni 
mwanzo tu,” alisema 
Vini.
Mbappe alitoa kauli 
kama hizo, akizun-
gumza vyema kuhusu 
kile kitakachokuja.
“Tunaweza kufunga 
mabao mengi zaidi 
na tutafanya hivyo. 
Ilinibidi kuzoea timu 
mpya na chumba cha 
kubadilishia nguo 
kimenisaidia sana. 
Ninawashukuru wote,” 
alisema mchezaji huyo 
wa zamani wa Paris 
Saint-Germain.
“Ni nini ninachopenda 
zaidi kuhusu Vini? 
Unyenyekevu wake, 
bila shaka.
“Kila mtu anamfa-
hamu mchezaji huyo 
na anaona ubora 
alionao kila baada 
ya siku tatu, mwaka 
huu ameshinda mataji 
mengi ya pamoja na 
tuzo binafsi, lakini 
naangazia unyenyek-
evu wake. Yeye huwa 
anaelewana vizuri na 
watu kwenye chumba 
cha kubadilishia nguo 
na napenda hivyo. 

Vinicius, Mbappe 
wajitabiria 
makubwa 2025

HABARI MICHEZO

MANCHESTER, England

RUBEN Amorim amesema hatarajii 
kuongezewa nguvu katika kikosi chake 
katika dirisha dogo la usajili la Januari 
anapojaribu kuzuia hali ya wasiwasi ya 
Manchester United kuelekea nafasi za 
kushuka daraja.
Kichapo dhidi ya Newcastle kwenye 
Uwanja wa Old Trafford mapema wiki hii  
kilikuwa cha nne mfululizo kwa United 
katika mashindano yote na imeiacha timu 
ya Amorim katika nafasi ya 14, pointi 
saba pekee kutoka kwa eneo la kushuka.
Moja ya masuala yanayomkabili kocha 
huyo wa Ureno ni ukosefu wa wachezaji 
wanaoendana na mfumo wake wa 3-4-
3, lakini hatarajii klabu kutumia fedha 
kurekebisha hilo wakati wa dirisha dogo 
la la usajili.
“Hatuna uwezekano huo,” alisema 
Amorim. 
“Unajua hali vizuri kuliko mimi. Siyo sifiki 
hapa na ninaweza kutumia fedha nyingi, 
kubadilisha timu yote. Unajua hali hiyo 

kwa hiyo sio maana kuizungumzia.”
Vyanzo vimeiambia ESPN ambayo 
biashara yoyote United itafanya mnamo 
Januari itategemea wachezaji kuondoka. 
Klabu iko wazi kwa uhamisho wa kudumu 
au kwa mkopo na ikiwa fedha itapatikana 
beki mpya wa kushoto atakuwa kipaum-
bele.
Amorim tayari anakabiliwa na maswali 
kuhusu kama anafaa kubadili mfumo 
wake kwa wachezaji alionao.
Lakini kocha huyo mwenye umri wa 
miaka 39 amesisitiza atabakia na mfumo 
wa 3-4-3 anapojiandaa kwa safari ngumu 
kuelekea Anfield kumenyana na vinara 
wa Ligi Kuu England, Liverpool hapo 
Jumapili.
“Lazima niuze wazo langu,” alisema. 
“Nikibadilika kila wakati itakuwa mbaya 
zaidi. Lakini ninaelewa wana shida 
sana kwa sababu walitumia miaka mi-
wili kucheza njia moja. Unaweza kuhisi, 
naweza kuhisi lakini lazima niuze wazo 
langu.”

AMORIM: UNITED AMORIM: UNITED 
HATUSAJILI JANUARIHATUSAJILI JANUARI

***

***

***
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ZANZIBAR HEROES, KILI STARS
KIBARUANI MAPINDUZI CUP

INATOKA  UK. 24

INATOKA  UK. 24

Yanga: Ama 
zao, ama zetu

Simba: Tuko salama
Tunisia, tunajipanga

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

WENYEJI Timu ya Soka ya Taifa ya 
Zanzibar (Zanzibar Heroes), inatarajia 
kuikaribisha Tanzania Bara (Kiliman-
jaro Stars), katika mechi ya ufunguzi ya 
mashindano ya Kombe la Mapinduzi 
(Mapinduzi Cup 2025), itakayochezwa 
leo kwenye Uwanja wa Gombani, Pem-
ba.

Mashindano hayo mwaka huu ya-
nashirikisha timu za taifa badala ya 
klabu kama ilivyozoeleka, na mataifa 
yaliyothibitisha kuleta vikosi vyao wa-
natumia michuano hiyo kujiandaa na 
Fainali za Kombe la Mataifa ya Afrika 
kwa Wachezaji wa Ndani (CHAN).

Kocha Msaidizi wa Zanzibar Heroes, 
Ali Suleiman Mtuli, alisema jana wame-
jiandaa vyema kuelekea mashindano 

hayo na wanaamini huu ni wakati wao 
wa kuwapa furaha Wazanzibar.

Mtuli alisema wachezaji wake wako 
tayari na mechi hiyo ya ufunguzi na 
itakuwa ngumu kutokana na historia ya 
timu hizo zinazokutana.

„Tunajua itakuwa mechi ngumu la-
kini tumejipanga kuhakikisha tunapata 
ushindi siku ya kesho (leo), Mechi yetu 
na Tanzania Bara haijawahi kuwa rahisi 
kuanzia mashabiki mpaka wachezaji,“ 
alisema Mtuli.

Naye nahodha msaidizi wa timu hiyo, 
Ahmed Ali Suleiman ‚Salula‘, alisema 
wachezaji wako tayari kwa ajili ya ku-
peperusha vyema bendera ya Zanzibar 
katika michuano hiyo.

Alisema kikosi chao kimepata muda 
mzuri wa kujiandaa na mashindano 
hayo na wanaamini hawatawaangusha 

mashabiki wao.
„Wachezaji tupo vizuri , hamasa ni 

kubwa kwetu na muda tuliopata wa ku-
fanya mazoezi ya pamoja imekuwa ni 
sababu ya sisi kuwa na hamu ya kupata 
matokeo bora. Tuna deni kubwa kwa 
mashabiki wa Zanzibar Heroes, lakini 
niwaombe waje kwa wingi uwanjani ku-
tupa hamasa zaidi ya kupata ushindi,“ 
Salula alisema.

Mashindano hayo yataendelea kesho 
kwa Kenya (Harambee Stars), kuikabili 
Burkina Faso na Januari 6, mwaka huu 
Burkina Faso itacheza dhidi ya Zanzibar 
Heroes na siku inayofuata Kilimanjaro 
Stars iliyoko chini ya Kocha Mkuu, Ham-
ad Ally, itawaalika Kenya.

Fainali za mashindano hayo zitafanyi-
ka Januari 13, mwaka huu.

Wachezaji na baadhi ya viongozi wa benchi la ufundi wa Yanga Princess ya Dar es Salaam wakishangilia baada ya 
mechi ya Ligi Kuu ya Wanawake Tanzania (TWPL), dhidi ya Ceasiaa Queens iliyochezwa kwenye Uwanja wa CCM 
Samora mkoani, Iringa juzi kumalizika. Yanga Princess ilipata ushindi wa mabao 4-1. PICHA: MTANDAO

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Tabora United inayoshiri-
ki Ligi Kuu Tanzania Bara imesema 
mafanikio waliyopata msimu huu 
yanatokana na ‚mchango mkubwa‘ wa 
wachezaji wa kigeni waliowasajili to-
fauti na timu nyingine nyota wao wa 
kulipwa wanakosa namba katika kikosi 
cha kwanza, imeelezwa.

Tabora United imesajili wachezaji 
wageni 12, na wakati mwingine nyota 
hao wote wanapata nafasi ya kucheza 
na kuisaidia timu kufikia malengo.

Akizungumza baada ya kukami-

lika kwa  mzunguko wa kwanza, Ofisa 
Habari wa Klabu hiyo, Christina Mwa-
gala, amesifia usajili wao ‚umelipa‘ na 
pia amewapongeza wachezaji hao wa 
kigeni kuzoea haraka mazingira ya 
soka la Tanzania.

“Nadhani sisi Tabora United ndiyo 
tuna wachezaji 12 ya kigeni ambao 
wanacheza wote, yaani kuna mechi 
wanaweza kucheza wote 12, waanza 
baadhi halafu kipindi cha pili wanain-
gia wengine, Hii ni kwa sababu hatuku-
kurupuka katika usajili, timu nyingine 
mechi inaisha wachezaji watano au 
saba tu wageni ndio wamecheza, kwa 

sababu wengine viwango vyao ni 
vya kawaida sana na wanazidiwa na 
wachezaji wa hapa Bongo,“ Mwagala 
alisema.

Hata hivyo Mwagala alisema haina 
maana wachezaji wao wazawa hawana 
ubora, ila wote wanachuana kwa ajili 
ya kushawishi mwalimu kuwapa nafasi.

“Ndiyo maana utaona wachezaji 
wa kigeni wa Tabora United wote wa-
nacheza na Watanzania kama, Offen 
Chikola pia wanacheza kwa kiwango 
cha juu, kwa sababu huwa tunasajili 
kwa kuangalia viwango na si utaifa,“ al-
iongeza ofisa huyo.

Tabora United: Asanteni wageni

ganda wala siasa, hatukuanza vizuri mi-
chuano hii, sasa tunahitaji pointi tatu ili 
tuinuke, tutoke mwisho wa msimamo, 
sisi ni timu kubwa haiwezekani tuend-
elee kukaa huko,“ Kamwe alisema.

Kuhusu maandalizi alisema, Kocha 
Mkuu wa Yanga, Sead Ramovic, ameen-
delea kukinoa kikosi na kuangalia 
wachezaji ambao anaweza kuwatumia 
katika mechi hiyo huku waliokuwa maje-
ruhi wakianza kujifua pamoja na wenzao.

„Golikipa wetu Djigui Diarra, Maxi Nz-
engeli na Clatous Chama wameshaanza 
mazoezi na kikosi kwa ajili ya mchezo 
huo, ila Yao Kouassi bado afya yake na 
utimamu wa mwili haujakuwa sawa, 
hajaanza mazoezi, hivyo hatakuwa se-
hemu ya kikosi,“ alisema Kamwe.

Kikosi cha TP Mazembe kilitarajiwa 
kutua nchini jana jioni, tayari kwa ajili ya 
mchezo huo wa raundi ya nne, baada ya 
kutoka sare ya bao 1-1 mjini Lubumbashi, 
hapo Desemba 14, mwaka jana.

Mabingwa hao watetezi wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara walianza hatua hiyo ya 
makundi kwa kupokea kichapo cha ma-
bao 2-0 hapa nyumbani kutoka kwa Al 
Hilal na ikiwa ugenini kufungwa idadi 
kama hiyo na MC Alger ya Algeria.

Mohamed Hussein ‚Zimbwe Jr‘ amesema 
wachezaji wote wako katika hali nzuri na 
wanatarajia kupambana kuhakikisha wa-
napata matokeo chanya.

“Tumekuja kwa ajili ya mchezo wa 
Kombe la Shirikisho ndani ya uwanja 
kwa dakika 90, hatuna hofu, mpaka sasa 
hakuna chochote, najua hakuna chocho-
te kibaya kitakachotokea, pia sisi hatuo-
gopi chochote, ni wazoefu sana katika mi-
chuano ya kimataifa na tumeshakutana 
na mambo mengi ndani na nje ya uwanja.

Sisi tumekuja kucheza mpira, hayo 
mambo mengine huwa yanatokea tu 
bila kupangwa, ukiangalia hata siku ile 
mashabiki wao walianzisha vurugu kwa 
sababu hawakupata matokeo waliyotara-
jia ya sare ambayo tayari wao walishajua 
wameipata,“ alisema beki huyo wa ku-
shoto.

Hata hivyo, SC Sfaxien imepigwa maru-
fuku kuingiza mashabiki kutokana na 
kufanya fujo katika mchezo wao dhidi ya 
CS Constantine ambao walipoteza kwa 
kufungwa bao 1-0, mechi iliyochezwa No-
vemba 27, mwaka jana.

Huenda klabu hiyo ikakumbana na 
rungu lingine kutoka Shirikisho la Mpira 
wa Miguu Afrika (CAF), kufuatia baadhi ya 
viongozi wa benchi la ufundi, wachezaji 
na mashabiki kufanya vurugu katika mch-
ezo dhidi ya Simba uliochezwa Desemba 
15, mwaka jana.

Baada ya mechi hiyo, Simba itajipanga 
kuwafuata Bravos do Maquis na itamaliza 
mechi za hatua ya makundi nyumbani 
kwa kuwakaribisha CS Constantine ku-
toka Algeria.
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Mourinho : Ninajutia kurejea Chelsea UKURASA   21

Golikipa wa Manchester United, Andre Onana, akiruka juu kuzuia mpira kwenye msitu wa watu wakati wa mch-
ezo wa Ligi Kuu ya England dhidi ya Newcastle juzi kwenye Uwanja wa Old Trafford, United ilifungwa mabao 
2-0. PICHA: MTANDAO
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Na Adam Fungamwango

TOFAUTI na ilivyotarajiwa, uongozi 
wa Simba umesema msafara wao hauja-
pata changamoto wala kufanyiwa figisu 
ya aina yoyote baada ya kuwasili nchini 
Tunisia kuwafuata wenyeji, CS Sfaxien 
kwa ajili ya mechi ya mashindano ya 
kimataifa ya Kombe la Shirikisho Afrika, 
imethibitishwa.

CS Sfaxien itawakaribisha Simba ka-
tika mechi ya raundi ya nne ya Kundi 
A itakayochezwa keshokutwa kuanzia 
saa 1:00 usiku kwa saa za Tanzania kwe-
nye Uwanja wa  Olympique Hammadi 
Agrebi.

Katika mchezo uliozikutanisha timu 
hizo kwenye Uwanja wa Benjamin 
Mkapa, Dar es Salaam, mashabiki wa 
CS Sfaxien walianzisha vurugu kufuatia 
Simba kupata bao la dakika za ‚jioni‘ lil-
ilofungwa na Kibu Denis, wenyeji waka-
pata ushindi wa mabao 2-1, ambapo viti 
kadhaa vya uwanja huo viling‘olewa.

Meneja wa Habari na Mawasiliano wa 
Simba, Ahmed Ally, alisema mashabiki 
na wanachama wa klabu hiyo wasiwe 
na wasiwasi wowote kwa sababu wal-

itua Tunisia salama na hawakukutana 
na  changamoto yoyote kuanzia kwenye 
uwanja wa ndege hadi hotelini, sehemu 
ambazo mara nyingi dalili za figisu za 
soka huanzia hapo.

Ahmed alisema wamejitahidi kuk-
wepa kila eneo ambalo wanadhani 
wangeweza kufanyiwa hujuma kwa 
kushirikiana na ubalozi wa Tanzania 

nchini Tunisia.
“Tumewasili salama baada ya safari 

ndefu, tumefika hapa hakuna changa-
moto yoyote, shauku imekuwa ni kub-
wa na hofu imekuwa kubwa hasa kwa 
Wanasimba wakioanisha na kile amba-
cho kilitokea katika mechi ya kwanza, 
pengine wakidhani ingeweza kutusum-
bua baada ya kufika hapa, niwaambie 
kila kitu kimekwenda vizuri.

Muda tuliokaa uwanja wa ndege ni 
ule ambao unatumiwa na viwanja vy-
ote, maana yake hakukuwa na vigisu 
yoyote ile, lakini haya yote tumeyafanya 
kwa kushirikiana na Ubalozi wa Tanza-
nia nchini Tunisia, kila kitu kimekwen-
da vizuri,“ alisema Ahmed.

Kuhusu hali ya hewa, Ahmed alisema 
ni baridi lakini siyo kama ile waliyoku-
tana nayo nchini Algeria walipokwenda 
kucheza dhidi ya CS Constantine.

Naye nahodha msaidizi wa timu hiyo, 

Na Adam Fungamwango

WAWAKILISHI pekee wa nchi katika 
mashindano ya Ligi ya Mabingwa Afrika, 
Yanga wamesema mechi dhidi ya TP 
Mazembe kutoka Jamhuri ya Kidemokrasi 
ya Congo (DR Congo), itakayochezwa kesho 
kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar 
es Salaam ni daraja lao la kuvuka kwenda 
hatua ya robo fainali ya michuano hiyo ya 
kimataifa.

Yanga pia imesema haivutii kuona timu 
yao inashika nafasi ya mwisho katika msi-
mamo wa Kundi A ikiwa na pointi moja 
tu huku kinara akiwa ni Al Hilal ya Sudan 
yenye pointi tisa.

Akizungumza jijini jana, Ofisa Habari 
wa Yanga, Ali Kamwe, alisema wamekaa 
na wachezaji na kukubaliana mechi ya 
kesho watacheza kama hakuna mchezo 
mwingine watakaocheza tena kwa sababu 
ndio utakuwa daraja la wao kwenda hatua 
mbele ya michuano hiyo, vinginevyo wa-
takuwa wamejiweka katika hali mbaya.

Kamwe alisema wakati wachezaji waki-
hamasishana ‚kufia uwanjani‘ katika mechi 
hiyo, amewataka mashabiki wa Yanga kuji-
tokeza kwa wingi kwa ajili ya kuwashangilia 
na kuwapa hamasa na kuufanya Uwanja wa 
Benjamin Mkapa uwe kama ‚tanuri la moto‘ 
kwa wapinzani.

Alisema haipendezi kwa klabu kama 
Yanga ambayo msimu uliopita ilifika hatua 
ya robo fainali ishike mkia katika kundi ku-
tokana na kuvuna pointi moja pekee baada 
ya kucheza michezo mitatu.

“Wanachama na mashabiki wa Yanga, 
naweza kutumia maneno mengi ili kujua  
mchezo huu una umuhimu mkubwa kwetu. 
Ukweli ambao utaendelea kubakia na hatu-
wezi kuuepuka na unatuonesha kwa picha 
inayoumiza ni pale tunapolitazama kundi 
letu, haipendezi na haivutii, lakini ndiyo 
ukweli, kwenye kundi letu tuna pointi moja 
tu, ambayo tumeipata katika michezo mita-
tu. Ukweli huo hauishii hapo, bali tunashika 
nafasi ya mwisho,“ alisema Kamwe.

Aliongeza ukweli huo ndiyo iwe chachu 
kwa Wanayanga kufanya kitu kwa ajili ya 
timu yao, na hakuna kingine ila kujitokeza 
kwa ajili ya kuujaza uwanja kwa lengo la ku-
watoa mchezoni TP Mazembe.

“Ukweli huu mchungu unapaswa kuwa 
hamasa namba moja kwa kila Mwanayanga 
anapoufikiria mchezo huo. Nasema ukweli 
mchungu kwa sababu hauhitaji propa-

Simba: Tuko salama Tunisia, tunajipanga

Yanga: Ama Yanga: Ama 
zao, ama zetuzao, ama zetu

      Vigogo hao wasema TP Mazembe ndio 
daraja lao la kutinga...
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