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Rais Samia Suluhu Hassan, akipunga mkono kwa wananchi wakati akiwasili kwa gari maalum la
Jeshi la Ulinzi wa Wananchi wa Tanzania (JWTZ), katika Uwanja wa Uhuru, mkoani Dar es Salaam
jana, kwa ajili ya sherehe za maadhimisho ya Miaka 60 ya Uhuru wa Tanzania Bara. Picha nyingine:
Maonyesho mbalimbali ya vikosi vya ulinzi. Kulia kwa Rais ni Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi, Jenerali
Venance Mabeyo. Picha zaidi Uk. 19. PICHA: IKULU
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TIPER yataja dawa
udhibiti bei mafuta

Na Romana Mallya

KAMPUNI ya Uhifadhi Mafuta
(TIPER), imesema endapo maghala
yake yatatumika kupokea mafuta
yote yanayoingia nchini, muda
wa meli wa kupakua bidhaa hiyo
utapungua na hatimaye kupun-
gua gharama za meli ambazo zina
mchango mkubwa katika utoaji wa
bei sokoni.

Naibu Mkurugenzi Mtendaji TI-
PER, Martin Mosha, aliyasema hayo
juzi katika mkutano wake na wa-
hariri na waandishi wa habari ulio-
fanyika katika ofisi za kampuni hiyo,
Kigamboni mkoani Dar es Salaam.

“Matumizi ya miundombinu ya
TIPER kuhifadhi mafuta yanayoin-
gia ni njia nzuri ya serikali na taasisi
zake, wakiwamo wadau wa mafuta
kusaidia kupunguza muda wa meli
wa kupakua, hivyo kupunguza
gharama za meli. Hatua hii pia ita-
punguza hata bei za mafuta nchini,”
alisema.

Pia alisema kazi hiyo ya kushu-
sha mafuta kwenye meli ikifanywa
sehemu moja, itapunguza siku ku-
toka 10 hadi sita na itakuwa rahisi
kuthibiti kodi.

Mosha alisema TIPER kwa uku-
bwa wake inaweza kusaidia kupun-
guza bei ya mafuta au kuithibiti en-
dapo yatashushwa katika maghala
ya kampuni hiyo.

“Inakuaje? Mafuta katika soko
la dunia huwa yanapanda na kuna
wakati yanashuka bei, kwa hiyo
waagizaji kuna wakati wanapata
kwa bei ya chini na kuna wakati bei
ya juu kama ilivyo sasa.

“Kama una hifadhi kubwa ya
mafuta kama tulivyosema unakuwa
na lita milioni 300 ambazo ulizi-
agiza ukaweka TIPER kwa asilimia
30 ya bei ya sasa ambazo ndiyo bei
zinazokwenda maana yake bei zi-
napopanda unakuwa na mafuta ya
beiile.

Unaweza kutumia na yasipande
kwa kiwango ambacho kimepanda
katika soko la dunia,” alisema Mo-
sha huku akibainisha kuwa hiyo ni

nayo.

“TIPER tunatamani kujiendesha
kama ‘bonded warehouse’. Kodi
inalipiwa tu wakati unapochukua
na kuanza kuyatumia yanakuwa
hayana kodi.

Hata watu wanaotaka kuyapele-
ka ‘transit’ (kwenda nje) yakiwa
hapa mfano wanataka soko la Jam-
huri ya Demokrasia ya Congo (DRC)
akilipata ndiyo anakuja kuchukua,”
alisisitiza.

Mosha alisema hatua hiyo ina-
saidia mafuta yanapokuwa kwenye
soko wanaweza kuuza kwa bei ndo-
go kuliko inayokuwapo wakati huo.

Aidha, alisema kuanzia mwaka
1999 kampuni hiyo imekuwa ina-
jenga uwezo wake ili kuwa na ufani-
si katika kuhudumia na kupokea
mafuta katika meli, kuhifadhi na
kuyatoa katika maghala yao hadi
sehemu mafuta hayo yanaweza ku-
chukuliwa. Alisema wanatekeleza
jukumu hilo katika Bandari ya Dar
es Salaam kwenye eneo lenye uku-
bwa wa hekta 58 (ekari 143).

“Ukubwa huu unaipa sifa kam-
puni yetu kuwa sehemu ya maghala
mengi yenye hifadhi ya mafuta
mengi kwa mara moja. Tuna jumla
ya maghala 33 ambapo 32 kati yake
ndiyo yanayotumika. Maghala 11
yenye mita za ujazo 180,000 kwa
ajili ya dizeli, maghala 16 yenye
mita za ujazo 56,000 za petroli, ma-
ghala mawili yenye mita za ujazo
6,000 kwa ajili ya mafuta ya taa
na maghala matatu yenye mita za
uyjazo 11,000 kwa ajili ya mafuta
mazito ya mitambo, hivyo kufanya
jumla ya mita za ujazo wa mafuta ya
TIPER kuwa 253,000.”

Mosha alisema maghala yote ya-
mefungwa vifaa vya kieletroniki
ambavyo vinatumika kutambua
ujazo wa mafuta yaliyo katika ma-
ghala hayo na wana jumla ya mita
sita (flow meters).

Kuhusu mradi wa ujenzi wa bom-
ba la mafuta linalojengwa kutoka
Hoima, Uganda hadi Tanga, Tanza-
nia, Mosha alisema kampuni yao
tayari ina ardhi Tanga hivyo wata-

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Hussein Mwinyi akikabidhi kikombe cha
pongezi kwa Mkuu wa Fedha wa TBL, Avito Swai kwa niaba ya kampuni, baada ya kuwa mshindi wa kwan-
za kwa kuchangia kulipa kodi, katika hafla ya taasisi zilizotoa mchango kukuza uchumi katika maadhim-

Miaka 60 ilivyotia fora

Na Waandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Hassan
ameongoza sherehe ya maadhim-
isho ya miaka 60 ya uhuru wa Tan-
zania Bara zilizotia fora kwenye
Uwanja wa Uhuru mkoani Dar es
Salaam jana.

Sherehe hiyo ya maadhimisho ya
siku ya uhuru wa nchi ilihudhuriwa
na marais kutoka nchi jirani na
maelfu ya Watanzania, ikiwa ni ya
kwanza kwa Rais Samia tangu aap-
ishwe kushika nafasi hiyo Machi 19
mwaka huu baada ya kifo cha Dk.
John Magufuli Machi 17 mwaka huu.

Baada ya kuwasili uwanjani
huko, Rais Samia alikagua gwaride
maalumu lililoandaliwa kwa ajili ya

faida ya kuwa na hifadhi kubwa ya  jenga matangi ya kuhifadhi mafuta | siku hiyo muhimu.
kimkakati ya petroli kama waliyo  huko.
KU Po‘r E L EWA N A JAMHURIIA \;: m(u:a:/;;lz Z\m I'Z\NZANIA THE REGISTRI:;I::I: $7F DOCUMENTS

KADI YA GARI

DAVID CONSTANTINO HAULE
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari iliyokuwa na
namba ya usajili T 743 DSC
Toyota Harrier yenye chasis
namba ACU350008494 na
engine namba 2AZ1688922
. Yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
Polisi.

Taarifa ya Polisi:
IRI/IRI/RB/578209/2021

Katika mahakama ya Mwanzo kihonda Wilaya ya morogoro
Mkoa wa morogoro
Usimamizi wa Mirathi Na......06..2021

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU PETRO MAJIRA
TLATLA WA KIHONDA MOROGORO

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA KORNEL MAJIRA TLATLA.

TANGAZO

(Kanuni ya 5(2)ya kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote

na mirathi ya tajwa hapo juu, i kuja na

kuhudhulia katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo

mnamo tarehe 10/12/2021 kabla huyo mwombaji hajateuliwa

kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;

Endapo kuna yoyote mwenye wosia wa marehem anaweza kuuleta

Mahakamani kukaguliwa.

+ Wosia wa marehem huyo upo mahakamani na waweza
kukaguliwa.

* Marehem hakuacha wosia

+ Futaisiyohusika

Imetolewa leo tarehe 07 mwezi 12 Mwaka2021

DEED POLL ON CHANGE OF NAME

BY THIS DEED, | the undersigned MAGRETH MARIO KAONEKA
Phone-0713951717 Tanga. Do hereby absolutely renounce and
abandon the use of my former names of MAGRETH KIMARIO KAONEKA
and MAGDALENA MARIO KAONEKA and in lieu thereof do assume from
the date hereof the name of MAGRETH MARIO KAONEKA.

That the name MAGRETH KIMARIO KAONEKA is from my National
Identification ~ Card  No: ~ 19860529-21201-00001-10  and
MAGDALENA MARIO KAONEKA is from my Marriage Certificate
NO. 0455245 and MAGRETH MARIO KAONEKA is from Voter Card
No. T-1000-9436-490-0, they all refers to one person namely
MAGRETH MARIO KAONEKA.

I hereby declare that | will be known at all times hereafter in all records,
deed and instrument in writing and in all actions and whatsoever use
and sign the said name of MAGRETH MARIO KAONEKA.

AND
And | do hereby authorize and request all persons to describe and
address me by such assumed name of MAGRETH MARIO KAONEKA.

BEFORE ME
PrT .
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Marais waliohudhuria sherehe
hizo ni: Uhuru Kenyatta wa Kenya
ambaye pia ni Mwenyekiti wa Ju-
muiya ya Afrika Mashariki (EAC),
Paul Kagame wa Rwanda, Filipe
Nyusi wa Msumbiji, Othman Ghaz-
ali wa Visiwa vya Comoro ambaye
pia ni Makamu Mwenyeti wa Pili wa
Umoja wa Afrika (AU).

Viongozi wengine waliokuwapo
kwenye Uwanja wa Uhuru jana ni
Rais mstaafu wa Malawi Joyce Ban-
da na Rais mstaafu wa Msumbiji,
Joackim Chissano.

Wengine ni Waziri Mkuu wa Jam-
huri ya Kidemokrasia ya Congo
(DRC), Jean-Michel Lukonde na
Makamu wa Rais wa Burundi, Pros-
per Bazombanza.

Pia kulikuwa na wajumbe maal-
umu waliowawakilisha marais na

. wakuu wa nchi za Botswana, Ugan-

da, Afrika Kusini, Zimbabwe, Oman
na Eswatin.

Mbali na wageni hao, sherehe
hiyo pia ilihudhuriwa na marais
wastaafu wa Tanzania, mabalozi,
wabunge na wawakilishi wa jumui-

ya za wafanyabiashara.
Kwenye sherehe hizo zilikuwapo
burudani mbalimbali ikiwamo

ngoma za asili kutoka makabila na
maeneo tofauti nchini, wasanii na
halaiki ya wanafunzi wa shule za
msingi.

Rais Samia aliwashukuru wageni
na wananchi wote waliohudhuria
sherehe hiyo.

ILIVYOTIA FORA
Katika sherehe hiyo wananchi na
viongozi waliohudhuria walipata

fursa kuona shughuli mbalimbali za
Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tan-
zania (JWTZ) na kivutio kikubwa ki-
likuwa ni halaiki ya wanafunzi zaidi
ya 600 waliotengeneza maumbo
yenye ujumbe tofauti.

Pia gwaride la vikosi vya ulinzi
na usalama vilitia fora huku Jeshi
la Uhamiaji likishiriki kwa mara
ya kwanza baada ya kuanzishwa
kwake kisheria miezi miwili iliyo-
pita.

Baada ya viongozi waalikwa ku-
wasili uwanjani hapo, Rais Samia
akiwa kwenye gari maalumu la
jeshi, aliingia na kuzunguka uwanja
kusalimia maelfu ya wananchi wal-
iojitokeza.

Wimbo wa Taifa na Wimbo wa
Afrika Mashariki ziliimbwa kisha
mizinga 21 kupigwa na baadaye
alikwenda kukagua gwaride rasmi
lililoandaliwa kuadhimisha miaka
60 ya uhuru.

Baadaye kulikuwa na maone-
sho maalumu la makomandoo wa
JWTZ walioshuka kwenye chopa
kwa kamba kisha watoto wa halaiki
wakahitimisha burudani kwa ku-
chora maumbo mbalimbali yali-
yoonekana kuwavutia waliohudhu-
ria.

Katika hatua nyingine, jana jioni
Rais Samia aliwatunuku nishani
maalumu ya miaka 60 ya uhuru
Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi, Mkuu
wa Jeshi la Polisi, Kamishna Jenerali
wa Jeshi la Zimamoto na Uokoaji na
Kamishna Jenerali wa Jeshi la Uha-
miaji.

EImeandikwa na Romana
Mallya na Christina Mwakangale.
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Neema ya mgodi inapogeuka shubiri

Na Mwandishi Wetu, TARIME

UNAPOKANYAGA  Kitongoji  cha

Kata ya Matongo wilayani Tarime, un-
ashuhudia nyumba za wakazi wake ziki-
wa zimebomolewa isipokuwa makazi
ya Sadock Maningo (pichani).

Mahali hapo ni umbali wa Km 85
kusini mashariki mwa Mji wa Tarime
na safari yake kutoka mjini Tarime ina-
chukua takriban saa moja na dakika 35
kwa gari ukipita Barabara ya Nyamongo
ambayo ni ya vumbi.

Kwenye kitongoji hicho nyumba
zimebomolewa ili kupisha upanuzi
wa mgodi wa dhahabu wa Nyamongo,
lakini Manongi amekataa kupokea Sh.
milioni 62.905 zilizopendekezwa kulip-
wa kwake kama fidia ya ardhi, mali na
usumbufi.

Ni saa nne asubuhi, Nipashe inazuru
kwenye makazi ya baba huyo wa wato-
to sita (watatu wa kike) yaliyoko takrib-
an mita 300 kutoka kwenye mgodi huo
wa dhahabu.

Akizungumza kwa utulivu na ku-
jlamini huku akionyesha baadhi ya
nyaraka za tathmini ya mali zake,
Maningo (48) anasimulia:

“Kama unavyoona hapa kwenye ki-
tongoji chetu hiki yamebaki makazi
yangu tu, wenzangu wamelipwa fidia
na kuondoka. Mimi nimelazimika kuba-

ki kwa sababu ninaona wazi kabisa
fedha ninazolipwa haziakisi thamani ya
ardhi na mali zilizopo hapa.

“Tazama nina nyumba hizi kubwa
mbili na hizo ndogo ndogo tatu, ardhi
hii na vilivyomo sidhani kama thamani
yake ni shilingi milioni 62.”

Maningo ambaye kielimu aliishia
darasa la saba, anaendelea kusimulia
kiini cha mvutano wake na wamiliki wa
mgodi huo, akirejea nyaraka za uthibiti-
sho wa malipo ya fidia, akitamka:

“Kama unavyoona hapa kwenye
nyaraka, tathmini ya kwanza ilifanyi-
ka Septemba 26 mwaka juzi (2019).
Wakasema mali zangu zote hapa zina
thamani ya Sh. milioni 129 (takwimu
halisi zilizopo kwenye nyaraka ni Sh.
129,354,560).

“Nilikubali kulipwa kiasi hiki cha
fedha maana walau kilikuwa kinaakisi
thamani ya mali zangu, lakini cha kush-
angaza nilipokwenda Ofisi ya Uhusiano
(ya Kampuni ya Barrick North Mara)
nilikuta malipo yangu ni Sh. milioni 62
(takwimu halisi Sh. 62,905,384.72).

“Nilishtuka sana, nikakataa kabisa
kusaini hizi nyaraka za malipo. Tath-
mini ya pili ilifanyika Mei 11 mwaka huu
(2021). Wamesema eneo langu na vili-
vyomo thamani yake ni Sh. milioni 83
(takwimu halisi Sh. 83,716,994).

“Nimekataa pia kusaini malipo haya
kwa sababu ninaona ninapunjwa. Nina-

taka wanilipe kulingana na tathmini ya
mwanzo kabisa (Sh. milioni 129).

“Nipo hapa tangu mwaka 1994, eneo
hili nilipewa na baba yangu mzazi.
Ninatambua kuishi karibu na mgodi wa
madini ni hatari lakini siwezi kukubali
kuliachia eneo hili (lina ukubwa ekari
1.386) kwa malipo hayo wanayotaka
wao. Vifaa vya ujenzi vimepanda bei.
Nitawezaje kujenga tena nyumba zote
hizi kwa Sh. milioni 83.”

Wakati hali ikiwa hivyo kwa Maningo,
cha Nyakunguru, wakazi wake wame-
subiri fidia ya kupisha upanuzi wa mgo-
di huo wa dhahabu kwa miaka tisa sasa.

Peter Chacha, mmoja wa wakazi wa

eneo hilo, anasema walizuiwa kuende-
leza maeneo yao tangu mwaka 2012 na
kwamba tathmini ya kwanza ilifanyika
mwaka uliofuata, yaani 2013.
Chacha, anabainisha kuwa familia 1,900
zimeathiriwa na kuchelewa huko kwa
fidia hiyo, akikumbusha kuwa mpaka
sasa tayari kumeshafanyika tathmini ya
maeneo yao mara tatu.

“Maeneo yote yaliyofanyiwa uhakiki
tumezuiwa kufanya shughuli za mae-
neo. Miaka tisa sasa hatufanyi chochote
kwenye maeneo yetu na hatujui hatima
ya fidia yetu,” anasema.

*ITAENDELEA KESHO

MAMLAKA YA DAWA NA VIFAA TIBA

Tanrania Medicines & Medical Devices Autherity

MIAKA 60 YA MAFANIKIO KATIBA UDHIBITI WA DAWA NCHINI

1 Kufikia Ngazi ya Tatu ya WHO ya ubora wa mifumo ya

udhibiti ( Maturity Level 3) na kuiweka Tanzania kuwa nchi
ya kwanza Africa kufikia hatua hiyo

1961-2021

Kupata na kushikilia Cheti cha Ithibati cha
ISO 9001:2015

Kusajili Zaidi ya bidhaa 16,467 dawa baada ya kujiridhisha na
ubora, usalama na ufanisi wake hivyo kuongeza wigo wa upatikanaji
wa bidhaa na kulinda afya za wananchi

MIAKA 60 YA UHURU;
Tanzania Imara, Kazi iendelee.

N
Kusogeza huduma kwa wananchi kwa kujenga ofisi za kanda na
maabara ya kisasa na kuweka mitambo yenye uwezo za kupima
kwa ufanisi usalama na ubora wa bidhaa

Kuongeza bajeti kulikowezesha utoaji huduma kwa ufanisi na
5 kutoa gawio kwa serikali kila mwaka hadi kufikia Tsh billion 41.2

]
Kutoa msaada wa kiufundi kwa ajili ya kuanzish-
wa viwanda vya dawa vipya 15 nchini na vifaa
tiba hivyo kuchangia katika uwekezaji nchini

Imetolewa na:
Mkurungezi Mkuu,
Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba(TMDA),

S.L.P 77150,Dar es Salaam au P

S.L.P 1253 Dodoma

Simu ya Bure: 0800110084
Nakushi:+255 222 450793

Simu:+255 222 450512/450751/452108

“TMDA Hulinda Afya ya Jamii”

o 0800110084

Kuanza kutumia mifumo ya kielektroniki katika
1 utoaji huduma za vibali ambapo sasa vinatolewa
ndani ya saa 24

\

a@tmda_tanzania nu@tmda tanzania @www.tmda.go.tz
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Madini yanayotumika kutengeneza
magari ya umeme yagundulika nchini

Na Thobias Mwanakatwe

EAST AFRICA STEEL TOWER CO. LIMITED
S.L.P 34359 DAR ES SALAAM
NAMBA YA USAJILI: 128437

TAARIFA YA KUFUNGA KAMPUNI KWA HIARI

(Chini ya Kifungu cha 334(1) cha Sheria ya Makampuni Na. 12 ya 2002)

MADINI aina ya rare earth yanayotu-
mika kutengeneza magari ya umeme na
sumaku, yamegundulika katika kata ya
Ngwala wilayani Songwe.

Mkuu wa Mkoa wa Songwe, Omary
Mgumba, alitangaza kugundulika kwa ma-
dini hayo juzi wakati wa maadhimisho ya
miaka 60 ya Uhuru wa Tanganyika yaliyo-
fanyika katika kata ya Nambizo.

Kugundulika kwa madini hayo, alisema
kutaifanya Tanzania kuwa nchi ya tatu
kuwa nayo baada ya Marekani na China.

Mgumba alisema Desemba 13, mwaka
huu, kampuni ya Peak Resources kutoka
Australia itapewa leseni ya kuanza kazi,
hafla ambayo itafanyika Dodoma.

Alisema kampuni hiyo itakapopata
leseni itaanza ujenzi wa miundombinu
kwenye mgodi kwa gharama ya Sh. milioni
200 na kwamba ajira 3,600 zitapatikana.

Inatolewa taarifa kwa Umma kwamba mnamo tarehe 26
mwezi Novemba, 2021 kampuni ya EAST AFRICA STEEL
TOWER CO. LIMITED ilifikia uamuzi wa kuifunga kwa hiari.

Taarifa inatolewa kwamba BENO KINYAMAGOHA ameteuliwa
kuwa Mfilisi wa kampuni.

Wadau wote wa Kampuni hii mnaombwa kutoa taarifa za kina
juu ya madai yenu katika anwani iliyotolewa hapo chini ndani

ya siku kumi na nne (1 4) baada ya kuchapishwa Tangazo hili. Mkuu wa Mkoa alisema mgodi huo
utakapoanza kazi utaajiri wafanyakazi
550 wakiwamo wa muda 300 na gharama
za uendeshaji wa mradi zitakuwa Dola za
Marekani milioni 37 (sawa na Sh. bilioni
88.8).

Mgumba alisema ukianza uzalishaji
utakuwa na manufaa makubwa kiuchumi
kwa taifa na kwamba ni muhimu wananchi
wakaendelea kushirikiana na wawekezaji.

Imetolewa Dar es Salaam leo tarehe 26 mwezi Novemba, 2021.

Mkurugenzi wa Masoko na Mauzo Coca-Cola Kwanza Tanzania,
Josephine Msalilwa (kushoto), akifurahia jambo na Meneja wa
Masoko ya Biashara wa kampuni hiyo, Wahda Mbaraka, baada

ya uzinduzi wa kampeni ya ‘Maajabu Halisi na Coca Cola”, jijini

BENO KINYAMAGOHA, (MFILISI)
S.L.P. 34359 - DAR ES SALAAM
Sam Nujoma road, Lufungila street
SIMU: +255753614256

EMAIL: bennoausebio@gmail.com

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
4 TUME YA TAIFA YA UCHAGUZI

UCHAGUZI MDOGO WA UBUNGE JIMBO LA NGORONGORO
NA UDIWANI KATA TANO (5)

Tume ya Taifa ya Uchaguzi inawatangazia wananchi wote wa Jimbo la Ngorongoro, Halmashauri ya Wilaya ya
Ngorongoro Mkoa wa Arusha pamoja na Kata tano (5) za Tanzania Bara kuwa kutakuwa na Uchaguzi Mdogo wa
Ubunge na Udiwani siku ya Jumamosi, tarehe 11/12/2021. Kata zitakazofanya Uchaguzi ni Naumbu (Mtwara DC)
Mtwara, Nyabulanda (Nyang'hwale DC) Geita, Likombe (Mtwara MC) Mtwara, Handali (Chamwino DC) Dodoma na
Nalasi Mashariki (Tunduru DC) Ruvuma. Upigaji Kura utafanyika katika vituo vilivyotumika wakati wa Uchaguzi
Mkuu wa Mwaka 2020. Vituo vitafunguliwa saa moja kamili (1:00) Asubuhi na kufungwa saa kumi kamili (10:00)
jioni. Utaratibu utakaofuatwa siku ya Uchaguzi ni kama ifuatavyo:-

1. SIKU: Wananchi watapiga Kura siku ya Jumamosi tarehe 11/12/2021
2. VITUO: Upigaji kura utafanyika katika vituo vilivyotumika wakati wa Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020
3. MUDA: Vituo vitafunguliwa saa 1:00 kamili Asubuhi na kufungwa saa 10:00 kamili Jioni

Mambo ya kuzingatia wakati wa Uchaguzi.
. Mpiga Kura anatakiwa kutunza kadi yake ya kupigia kura aliyoitumia kwenye Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2020
na kuhakikisha anakwenda nayo kituoni siku ya uchaguzi.
. Wapiga Kura waliopoteza kadi zao za kupigia kura au zilizoharibika, wanaruhusiwa kutumia mojawapo ya
vitambulisho vifuatavyo:-
- Hati ya kusafiria,
- Leseniya Udereva na,
- Kitambulisho cha Uraia ambavyo majina yote matatu yafanane na yaliyomo kwenye Daftari la Kudumu la
Wapiga Kura
. Mpiga Kura anatakiwa kupanga mstari akiwa kituoni ambapo kutakuwa na mstari wa wanaume na wanawake.
4. Mpiga Kura awapo kituoni anatakiwa kutoa kipaumbele kwa Wapiga Kura wenye mahitaji maalumu kama vile
Wazee, Wagonjwa, Watu Wenye Ulemavu, wajawazito na wenye watoto wachanga (watakaokuwa nao kituoni).
. Ifikapo muda wa kufunga kituo saa 10:00 kamili Jioni kama Wapiga Kura bado wapo kwenye mstari, Mlinzi wa
Kituo atasimama nyuma ya mtu wa mwisho na zoezi la upigaji kura litaendelea hadi wote wanamalizika. Mpiga
Kura atakayefika zaidi ya muda wa kufunga kituo hataruhusiwa kupiga Kura.
. Mpiga Kura anatakiwa afuate maelekezo yote atakayopewa na Msimamizi wa Kituo.
7. Baada ya kumaliza kupiga kura, Mpiga Kura anatakiwa kuondoka eneo la kituo cha kupigia kura.

N
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o

o

Kumbuka kuzingatia kanuni za afya kwa kufuata maelekezo utakayopewa kituoni ili kujiepusha na maambukizi ya
ugonjwa wa UVIKO-19 unaosababishwa na virusi vya virusi vya “corona”

G‘&‘:I{:‘: J. Mwanilwa

KAIMU MKURUGENZI WA UCHAGUZI

Tangazo Hili Limetolewa na Tume ya Taifa ya Uchaguzi, Eneo la uwekezaji Njedengwa, Kitalu D, Kiwanja Na. 4,
Uchaguzi House, S. L. P 358, Dodoma. Barua Pepe:uchaguzi@nec.go.tz, info@nec.go.tz. Tovuti: www.nec.go.tz.

Mbeya mapema wiki hii. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Balozi Mulamula asema Kuna Kazi
kubwa kumaliza ukatili wa kijinsia

Na Jenifer Gilla

WAZIRI wa Mambo ya
Nje na Ushirikiano wa Af-
rika Mashariki, Libera-
ta  Mulamula (pichani),
amesema ingawa Tanzania
imepiga hatua kupambana
na ukatili wa kijinsia, bado
kuna kazi kubwa ya kufan-
ya ili kumaliza tatizo hilo.

Aliyasema hayo Kkatika
kongamano la kuadhimi-
sha siku 16 za unyanyasaji
wa kijinsia lililoandaliwa
na Shirika la Maendeleo
ya Ujerumani (GIZ) kwa
kushirikiana na Serikali ya
Tanzania na Jumuiya ya
Afrika Mashariki (EAC) le-
nye kaulimbiu ‘Ushirikiano
Usio na Mipaka Dhidi ya
Ukatili wa Kijinsia® lililo-
fanyika katika ukumbi wa
Kimataifa wa Mikutano wa
es Salaam.

“Unyanyasaji wa kimwili
na kingono dhidi ya wa-
nawake bado umekithiri
na mbaya zaidi wahusika
wengi wa unyanyasaji wa
majumbani hawaadhibiwi.
Mila potofu bado zinaathiri
haki za wanawake licha
ya ukeketaji kudhibitiwa,

mila hiyo haijakoma katika
mikoa kama vile Arusha,
Dodoma, Kigoma, Man-
yara, Mara na Morogoro, “
alisema.

Balozi Mulamula alisema
kongamano hilo ni njia ny-
ingine ya kuonyesha kuwa
mapambano dhidi ya un-
yanyasaji wa kijinsia ya-
naendelea na kuushukuru
Ubalozi wa Ujerumani kwa
kuhakikisha tukio hilo lina-
fanyika kila mwaka.

“Wakati tunaadhimisha
siku hizi (16 za ukatili) tu-
kumbuke takwimu zinase-
maje. Kati ya wanawake
watatu, mmoja anapitia
unyanyasaji wa kijinsia iki-
wamo ukeketaji, na kupig-
wa,” alisema Mulamula.

Aliongeza kuwa serikali
inashirikiana na wadau wa
kitaifa na kimataifa katika
kupiga vita unyanyasaji wa
kijinsia, ikiwa ni utekelezaji
wa dira ya miaka mitano
(2020-2025) inayohitaji ku-
pambana na unyanyasaji
wa kijinsia pamoja na mam-
bo mengine.

Mkurugenzi Mkazi wa
GIZ nchini, Dk.Mike Fal-
ke, alisema Ujerumani im-
etoa Sh. bilioni saba kue-

ndeleza upatikanaji wa haki kwa
wanawake na wasichana nchini.

“Msaada  huu  utasaidia
kuboresha upatikanaji wa haki
kwa wasichana na wanawake ili
kuwakinga na unyanyasaji wa
kijinsia kukuza usawa wa kijinsia
nchini,” alisema.

Naye Dk. Sheila Kawamara-
Mishambi, Mkurugenzi Mtend-
aji wa Mpango wa Msaada wa
Kanda ya Afrika Mashariki kwa
Maendeleo ya Wanawake (EAS-
SI), alisema uhamasishaji wa ku-
tosha unatakiwa ili kubadilisha
mtazamo wa watu kuhusu masu-
ala ya unyanyasaji wa kijinsia.

Alisema vitendo vya un-
yayasaji haviripotiwi kwa saba-
bu ya ukimya unaotokana na
waathirika kuogopa jamii itawa-
chukuliaje lakini pia hakuna ad-
habu zozote zinazotolewa dhidi
ya wahusika.
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MAONI & UCHAMBUZI

Nipashe

MWANGA WA JAMII

Sherehe za mwisho wa
mwaka zimekaribia, ila
mahitaji ya shule kwanza

DESEMBA huwa ni mwezi wenye shughuli nyingi zikiwamo sikukuu
za mwisho wa mwaka ambazo huambatana na mahitaji ya fedha.

Shughuli hizo ni sikukuu ya Krismasi, kufunga mwaka na kuanza
mwaka mpya pamoja na wazazi kuwajibika kupeleka watoto wao
kuanza shule na wengine kuendelea na masomo.

Kwa maana hiyo Desemba I mwezi ambao watu kadhaa husafiri
kutoka eneo moja kwenda lingine kwa ajili ya kuungana na jamaa,
ndugu na marafiki kwa ajili ya kusherehekea Krismasi na shughuli za
kuufunga mwaka na kufungua mwaka mwingine, hivyo fedha huhi-
tajika kwa ajili ya usafiri na matumizi mengine.

Kwa upande mwingine, hata wasiosafiri huingia katika gharama
za kununua mahitaji kama vyakula, mavazi na gharama nyingine.
Uzoefu unatuonyesha kuwa kipindi hiki watu huhitaji fedha na hata
wengine kukopa.

Mbali na fedha kwa ajili ya sikukuu, pia Desemba ni kipindi amba-
cho wazazi na walezi hukabiliwa na jukumu la kulipa ada za Januari
kwa watoto wanaoanza chekechea, darasa la kwanza na kidato cha
kwanza pamoja na wanafunzi wengine wanaorejea shule baada ya
likizo. Watoto hawa sio tu wanahitaji kulipiwa karo pekee bali pia
sare za shule na mahitaji mengine ya lazima pamoja na fedha binafsi
kwa ajili ya matumizi kwa wanaoishi bweni.

Kwa watu ambao wana utaratibu wa kujiwekea akiba kwa ajili ya
shughuli za Desemba na mwisho wa mwaka hawana tatizo, ila wa-
siokuwa na utaratibu wa kujiwekea akiba kidogokidogo hawa wana
shida na kwa vyovyote wanakumbana na shida.

Kuanzia mapema wiki ijayo zitakuwa zimebakia wiki mbili kabla
ya Krismasi, hivyo pilikapilika kuanza ikiwamo baadhi ya watu kusa-
firi kutoka eneo moja kwenda lingine kusherehekea.

Pamoja na umuhimu wa sherehe hizo, ni wajibu wa wazazi na
walezi kukumbuka kwamba suala la shule ni muhimu, kwa maana
ya gharama zinazohitajika kuwa zimekamilishwa kabla ya mambo
mengine.

Elimu ndio uwekezaji na urithi kwa mtoto wake au mtoto anay-
emlea, hivyo maandalizi ya shule kwa mwakani yanapaswa kuka-
milishwa mapema ili kujiepusha na usumbufu wa mtoto kukatal-
iwa kupokelewa shuleni kwa sababu za kutokukamilisha mabhitaji
muhimu.

Gharama za shule haziwezi kuepukwa kwa sababu hakuna mmi-
liki wa shule ambaye atakubali kumpokea mtoto ambaye hajalipa
karo na mabhitaji mengine muhimu kwa kuwa shule zinaendeshwa
kwa gharama kubwa.

Kutokana na hali hiyo, tunawashauri wazazi na walezi waanze
sasa kufanya mandalizi ya kujiwekea akiba kidogo ili Januari ikifika
wawe wamekamilisha mahitaji hayo na watoto wao wapokelewe na
kuanza masomo bila mkwamo wowote.

Hatusemi kwamba watu wasisherehekee, bali tunashauri wafanye
hivyo, lakini kipaumbele kiwe elimu kwa watoto wao, tukiamini
kuwa sherehe ni mambo ya kupita tu ila elimu ni suala muhimu na
endelevu.

Baadhi ya mataifa jirani zetu yanalitambua hilo, hivyo kuamua
kulipa suala la elimu kipaumbele, ikiwamo kuwekeza na kupeana
sapoti kupitia michango ya harambee ili kusomesha watoto ikiwamo
kuwapeleka ng'ambo.

Ni wakati mwafaka sasa na sisi kama taifa kuona umuhimu wa
elimu kabla ya mambo mengine, kwa kutambua kuwa ndio ufunguo
wa maisha kupitia kuwekeza katika sekta hiyo kwa urithi wa watoto
wetlL.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Jenifer
Gilla

m Muungwana Lazima Nilonge

Miaka 60 ya Uhuru imevuka salama,
kilichoko ‘kazi iendelee’ mbele zaidi

DESEMBA 9, mwaka 1961, Tang-
anyika ilishusha chini bendera
ya mkoloni na kuipandisha ya
taifa huru pamoja na Mwenge
wa Uhuru, kwenye kilele cha
Mlima Kilimanjaro, ikiwa ni
ishara kuwa na taifa huru lenye
kufanya mambo yao wenyewe.

Jana, Tanganyika ilitimiza
miaka 60 ya Uhuru ikiwa ndani
ya jina jipya la Tanzania baada
ya kuungana na Zanzibar mia-
ka 57 iliyopita. Hapo kuna ma-
fanikio lukuki yaliyotokana na
juhudi zake yenyewe, chini ya
viongozi bora waliochaguliwa
na wananchi kwa Uhuru.

Iwapo hujui, dodosa maud-
hui ya Muungano, faida zi-
lizofikiwa na kero zinazoji-
tokeza na kufanyiwa kazi kwa
ustadi mkubwa, kuhakikisha
zinapunguzwa kuelekea ku-
malizwa.

Katika hotuba yake juzi
usiku, Rais Samia Suluhu Has-
san alisema Watanzania wana
kila sababu ya kutembea kifua
mbele, kutokana na mafanikio
makubwa iliyoyapata ndani ya
kipindi hicho.

Aliyataja baadhi kuwa ni
kulinda uhuru wa nchi na mi-
paka yake, kujenga umoja wa
kitaifa, amani, utulivu na mshi-
kamano wa wananchi, kuima-
risha uchumi na kupunguza
umaskini.

Rais alitaja mafanikio men-
gine kuwa ni kuongeza upati-
kanaji na kuboresha huduma

kwa wananchi, kujenga heshi-
ma ya nchi, ushawishi kikanda
na kimataifa na kuimarisha
demokrasia na utawala wa she-
ria nchini.

Pia alisema uchumi wa nchi
umekua, hata leo hii nchi in-
ajinasibu  imeingia kwenye
uchumi wa kati kabla ya mwa-
ka uliokusudiwa (2025), huku
mwakal961 uhuru ulipopati-
kana, wastani wa pato la mwa-
nanchi likikuwa kutoka Sh.776
kwa mwaka, hadi Sh. milioni
mbili mwaka jana, 2020.

Rais pia alijivunia maboresho
ya huduma za kijamii ikiwamo
elimu, akitoa mfano sasa kuna
vyuo vikuu 30, kati yake 18 viki-
milikiwa na serikali, mamilioni
ya wanafunzi kwenda sekond-
ari, hospitali za kibingwa zipo
tano na hospitali ya taifa moja,
kuimarishwa huduma ya maji
na Teknolojia ya Habari na Ma-
wasiliano (TEHAMA).

Hakika ni jambo la kujivunia,
kwa kuwa bado kuna nchi zina-
pambana kufikia hatua ambayo
Tanzania ipo kwa sasa. Lakini,
ni muhimu kukumbushana
kwamba, si kigezo cha kuzem-
bea kwa kudhani kuwa kazi im-
ekwisha, bado tuna kazi kubwa
ya kufanya kuhakikisha tuna-
songambele zaidi, hata kufikia
uchumi wa juu.

Bado kuna mambo yanaone-
kana kikwazo katika kufikia
uchumi wa juu, ikiwamo baa-
dhi ya shughuli za kijamii kuwa

duni.

Katika hotuba yake, Rais
Samia alisema kuwa hali ya
udumavu nchini bado si nzuri,
akiitaka Taasisi ya Chakula na
Lishe (TFNC) kuchukua hatua
za kukabiliana na adha hiyo.

Kwa mujibu wa takwimu
za lishe ya mwaka 2019/2020,
mikoa inayozalisha chakula
kwa wingi, ndiyo yenye vi-
wango vikubwa vya udumavu
kwa watoto, mfano hai Njombe
ina udumavu wa asilimia 53.6,
wakati uzalishaji wa mazao
tani 446,491 kuwa na kiwango
cha utoshelevu- (SSR) asilimia
194 na Mkoa wa Rukwa asil-
imia 479, huku uzalishaji ni
tani 943,002 na kiwango cha
utoshelevu asilimia 230.

Kila mmoja kwa nafasi yake
nchini, anapaswa kuwajibika
na kuhakikisha tunamaliza
changamoto hiyo, pamoja na
nyinginezo kama athari za ma-
badiliko ya tabianchi, ambayo
unaitesa dunia kwa sasa, inay-
oweza kuchangia ongezeko la
udumavu kama isipodhibitiwa
vilivyo.

Tuungane kwa vitendo na
kauli ya Rais Samia Suluhu ya
‘Kazi Iendelee’, ikiwa na maana
ya kuendelea pale tulipoishia
kwa kasi ileile au zaidi, ili kufika
pale taifa linapokusudia na kwa
rehema zake Mwenyezi Mungu
mwakani, tutakapoadhimisha
sherehe hizi tufurahie mafani-
kio zaidi.
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g Bagamoyo Sugar Limited
BAGAMOYO Bagamoyo, Tanzania, East Africa JOB VACANCIES
l SUGAR ' “WANTED FOR SUGAR PLANT & COGENERATION PLANT”

We are establishing a new green field project of 1500 tcd expandable to 2500 tcd Sugar plant
with 5 MW Cogeneration at Makurunge District — Bagamoyo, Tanzania.
Applications are invited for the following positions:

SUGAR & COGENERATION PLANT

SUGAR PLANT : MANUFACTURING / PROCESS SUGAR PLANT : ENGINEERING - MILL HOUSE

Interested and eligible candidates may send their Resume/CV by Email along with Testimonials, Salary Proof, Qualification & Experience Certificates on
Email ID recruitment@bagamoyosugar.com on or before 30 .12.21. Only Candidates that meet above criteria will be called for interview.

The management has the right to accept or reject all or any application without assigning any reason.

g foOvo
(@bagamoyosugarlimited

BAGAMOYO |

HR Manager Bagamoyo Sugar Ltd

S/No| NAME OF THE POST QUALIFICATION EXPERIENCE REQUIRED POSTS| | S/No |  NAME OF THE POST QUALIFICATION EXPERIENCE REQUIRED POSTS
1 Shift MFG Chemist (Sugar) B.Sc. (Sugar Tech) 8-10 Years 2 1 Shift Engineer (Mill) BA Mech / DME 8-10 Years 1
2 Lab Chemist (WTP & ETP) B.Sc. 5-8 Years 2 2 Shift Engineer (Process House) BA Mech / DME 8 - 10 Years 1
3 Juice Supervisor Diploma/Above 8-10 Years 2 3 DCS Operator Mill house BA Mech / DME 6-8 Years 2
4 Evaporate Mate Diploma/Above 8-10 Years 2 4 Draftsman Mechanical Diploma / Certificate 6 - 8 Years 1
5 Vacuum Filter Mate Diploma/Above 8-10 Years 2 5 Mill Fitter A Grade Certificate - Fitter 8-10 Years 1
6 SRTC (Juice Clarifier) Mate Diploma/Above 8-10 Years 2 6 Mill Fitter B Grade Certificate- Fitter 4-5 Years 1
7 MOL Station Operator Diploma/Above 5_ 6 Years 2 7 Hilo Unloader Operator Certificate- Fitter 4-5 Years 2
) Pan In charge Diploma/Above 8-10 Years 1 8 Feeder Table Operator Certificate- Fitter 4-5 Years 3
9 Pan man Diploma/Above 8-10 Years 2 90 M|IIIC(|)|Iman gertTcate- Fltterld 4-5 Years ;
1 Welder ertificate in Weldin 4-5 Years
10 Batch machine Operator / Diploma/Above 5-6 Years 2 I I. I g
C/F Operator- "A" or Equivalent
- - - 11 Mill Fitter Helper Certificate- Fitter 4-5 Years 6
11 Continuous Machine Operator Diploma/Above 5-6 Years 4 — - - -
12 Crvstallizer Attendant Divioma/Above =6 Vears 3 12 Boiling House Fitter Certificate Fitter 5-6 Years 2
y P 13 Centrifugal Fitter Certificate Fitter 5-6 Years 2
13 Magma Attendant Diploma/Above 5-6 Years 3 . _
- 14 Workshop Machinist Certificate Turner 5-6 Years 1
14 Melter Attendant Diploma/Above 5-6 Years 3 _ ]
15 Hopper Attendant Diploma/Above 5.6 Years 3 15 |  Workshop Turner Certificate Fitter 5-6 Years 2
16 Sugar House Clerk B. Com 5-6 Years 1 16 Fitter B Grade (Boiling House) Certificate Fitter 3-4Years 3
17 | Sugar House Helper Diploma/Above 2 - 3 Years 4 17 | Workshop Helper Certificate Fitter 2-3Years 4
18 Lab Boy Technician Diploma/Above 2 -3 Years 3 18 Fitter Helper Certificate Fitter 2-3 Years 8
19 | Centrifugal Helper Diploma/Above 2 -3 Years 4 19 | Store Keeper Graduate Bachelor Degree | 6 - 8 Years 1
20 | Pan Helper Diploma/Above 2-3Years 4 20 | Store Assistant Diploma/Above 3-4 Years
2 WTP Operator Diploma — Science or BSc | 4-5 Vears 3 21 Store Assistant Helpers Diploma/Above 1-2 Years 2
22 ETP Operator Diploma - Science or BSc | 4-5 Years 3
23 WTP/ETP Helper Diploma/Above 2-3 Years 6
SUGAR PLANT : ELECTRICAL & INSTRUMENTATION
S/No| NAME OF THE POST QUALIFICATION EXPERIENCE REQUIRED POSTS SUGARIBCANTI:ENGINEERING
1 Instrument Junior Engineer Diploma - BA Instrumentation| 6-8 Years 1 S/No | NAME OF THE POST AT EXPERIENCE ST
2 Electrical Jr. Engineer Diploma / BA - Electrical 5-6 Years 1 | Shift Engineer (Bqler &Turbine) | BA Mech / DME 8-10Years 2
3 Instrument Technician / Mechanic| Certificate— Instrumentation | 6-8 Years 2 2 DCS Operator (Boiler) BA Mech / DME 8-10Years 2
JElectrical 3 DCS Operator (Turbine) BA Mech / DME 8-10 Years 2
- - - - 4 Boiler Attender or Operator Certificate Fitter or Equivalent| 8-10 Years 2
5 Weigh Bridge operator Certificate— Instrumentation | 2 - 3 Years 2 - - - -
JElectrical 5 Turbine Attender or Operator Certificate Fitter or Equivalent| 8-10 Years 2
ectrica
6 p—— Cortificate Electrical PRTYY, 5 6 Turbine Oilman Certificate Fitter or Equivalent | 5-6 Years 2
éc ricran er I cate Hlec rfca » cars 7 Boiler Fitter A Grade Certificate Fitter or Equivalent| 5-6 Years 2
7 W|reman Certfﬂcate Electrfcal 56 Years g 8 Boiler fitter B Grade Certificate Fitter or Equivalent| 5-6 Years 3
8 Switch Board Operator Certificate Electrical 56 Years 5 9 Boiler Fireman Certificate Fitter or Equivalent| 5-6 Years 4
9 Line Supervisor Certificate Electrical 6-8 Years 1 10 Feed Water Pump Attendant Certificate Fitter or Equivalent| 5-6 Years 3
10 | Lineman Certificate Electrical 56 Years 1 11 | Bagasse Yard Supervisor Certificate Fitter or Equivalent| 5-6 Years 3
11 | Wireman Helper Certificate Electrical 2-3 Years 6 12 | Bagasse handling Operator Certificate Fitter or Equivalent| 5-6 Years 3
12 | Instrument Technician Helper Certificate- Instrumentation | 2-3 Years 3 13 Ash handling Operator Certificate Fitter or Equivalent| 5- 6 Years 3
/Electrical 14 |  Welder IBR / General (Each one) | Certificate Fitter or Equivalent| 5-6 Years 2
13 | AC Technician Certificate- Instrumentation | 4-5 Years 1
/Electrical
14 | AC Technician Helper Certificate - Instrumentation | 1-2 Years 1
/Electrical

—_— - 1
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HABARI KITAIFA

Sekta ya Utalii
haijatangazwa
ipasavyo kwa
miaka 60

Na Christina Mwakangale

SERIKALI imesema pamoja
na nchi kufikisha miaka 60 ya
uhuru na kuwa moja ya nchi
zenye vivutio vingi vya utalii,
duniani, bado havijatangazwa
ipasavyo na kulipa taifa tija kiu-
chumi.

Katibu Mkuu Wizara ya Ma-
liasili na Utalii, Dk Allan Kijazi,
aliyasema hayo juzi, jijini Dar es
Salaam, kwenye kongamano la
kuadhimisha miaka 60 ya Uhu-
ru wa Tanganyika na kuzingatia
ukuaji katika sekta ya utalii na
ukarimu, fursa na changamoto
kwa kipindi hicho, lililoandali-
wa na Chuo cha Taifa cha Utalii
(NCT).

Alisema pamoja na miaka 60
ya uhuru, nchi inahitaji kufanya
zaidi ili kuongeza pato la taifa.

Dk. Kijazi alibainisha kuwa
ili nchi kuongeza pato, kuna
haja ya serikali kushirikiana
na sekta binafsi kuvitangaza
vivutio na kuendeleza utalii na
kwamba wahitimu wa elimu ya
juu, wawe wabunifu na kutoa
mchango wa ukuaji sekta hiyo.

“Tunabhitaji kuimarisha
utangazaji wa vivutio vya utalii
ndani na nje ya nchi. Serikali
imeendelea kutekeleza mikaka-
ti mbalimbali ikiwamo kuandaa
na kushiriki kwenye makonga-
mano, maonyesho na ziara za

utangazaji utalii katika masoko
msingi na kimkakati.

“Tunaimarisha matumizi ya
(teknolojia ya habari na ma-
wasiliano) TEHAMA, kuandaa
ziara za mafunzo kwa waandi-
shi wa habari wa kimataifa,
mawakala wa utalii na usa-
firishaji kwa ajili ya kusaidia ku-
tangaza utalii wa nchi,” alisema
Dk. Kijazi.

Pia alisema kwamba Watan-
zania wajenge utamaduni wa
kufanya utalii wa ndani, akise-
ma asilimia mbili kati ya Watan-
zania milioni 60, wakitembelea
maeneo yenye vivutio, itaifikia
idadi ya watalii ambao walifika
nchini mwaka 2019 waliokuwa
milioni 1.5.

Ofisa Mtendaji Mkuu NCT, Dk
Shogo Mlozi, alisema lengo la
kongamano hilo ni kuongeza
fursa pamoja na kukabiliana na
changamoto zilizopo kwenye
sekta ya utalii.

“Chuo kimepiga hatua kim-
kakati na kuongeza kampasi

hadi nne nchini, program
zimeongezwa zipo 18 ikiwamo
ya uanagenzi.

Ajira kwenye sekta ni milioni
1.6, kati yao, laki sita wameajiri-
wa moja kwa moja katika sekta
na ambao wameajiriwa na sek-
ta inayohusiana na sekta hiyo
ni milioni moja,” alisema Dk
Mlozi.

NIC Life House 4th Floor, Wing C
Sokoine Drive/Ohio Street,P. 0. Box 6100,Dar es Salaam
Tel:+255 22 2112045,Fax: +255 22 2112045

Dev Recoveries Ltd

NOTISI YA KULIPA DENI NA MNADA WA HADHARA

Kampuni ya DEV RECOVERIES LIMITED kwa idhini tuliyopewa na EQUITY
BANK TANZANIA LIMITED, tunatoa notisi ya siku kumi na nne ya kulipa deni
kwa hiari muda huo ukifika bila kulipa dhamana itauzwa kwa njia ya MNADA
WA HADHARA, Mnada utafanyika siku na tarehe kama inavyoonekana hapo
chini, mnada utafanyika kuanzia saa 6:00 mchana na kuendelea mahali
dhamana ilipo kama inavyoonyesha hapo chini.

MCHANGANUO WA DHAMANA ITAKAYOUZWA .

NA | JINA LA MDAIWA | DHAMANA/MAHALI ILIPO TAREHE YA MNADA

1. OCEANIC RESORT/ | Hati Na. 79320, Kiwanja 29/12/2021 kuanzia saa
FLORENCE No.1042-49, Kitalu “B" Mbweni, | 06:00
RWENYEMAMU Dar es Salaam City. Ukubwa mchana
FRANCIS wa eneo sqm 10,500.

MASHARTI YA MNADA
1. Dhamana itauzwa “kama ilivyo”.

za mnunuzi.

02:00 asubuhi na kuendelea.

2. Mnunuzi atatakiwa kulipia 25% ya bei ya mnada siku ya mnada na kiasi cha pesa
kilichobaki kilipwe ndani ya siku 14, kinyume cha hapo kiasi kilichotolewa awali
hakitarudishwa na mnada utarudiwa tena

3. Gharama za kubadilisha hati miliki (transfer of ownership) na gharama nyingine ni

4. Ukaguzi wa dhamana utafanyika kuanzia siku ya tangazo hili kutoka kuanzia saa

5. Kwa mawasiliano zaidi piga simu No: 0788438640 / 0712390460

es Salaam juzi. Katikati ni Meneja wa NMB Tawi la Bank House, Seka Urio na Msimamizi kutoka Bodi ya Michezo
va Kubahatisha Tanzania, Elibariki Sengasanga. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wadau wafunguka upangaji machinga

Na Anaeli Mbise

BAADA ya Rais Samia Suluhu
Hassan, kuwatoa hofu machinga
kuwa hawatajutia uamuzi wa seri-
kali wa kuwahamishia maeneo
maalumu, huku akiahidi kuwa
mambo mazuri yanafuata kwao,
baadhi ya wafanyabiashara hao na
wadau wamefunguka.

Wameshauri  kuhusu namna
ambavyo serikali inatakiwa kuwe-
ka mazingira yaliyo rafiki ya ufan-
yaji wa biashara hizo.

Akizungumza na Nipashe jana,
Sabatho Nyamsenda, kutoka Chuo
Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM),
alitoa ushauri wa namna ambavyo
wataalamu wa mipango miji na
halmshauri wanavyotakiwa ku-
weka mazingira wezeshi kwa wam-
achinga kufanya biashara ikiwamo
kutengeneza maeneo bora na am-
bayo ni mali ya wote.

“Ukweli ni kwamba katika ku-
waondoa wamachinga kuna nam-
na ambavyo mabavu yametumika
na hata wengine kupoteza bidhaa
zao. Hili suala la kuwapanga katika
maeneo maalumu halikuzingatia
uhalisia wa biashara ya umachinga
ambayo ni kupanga bidhaa katika
maeneo yenye mzunguko mkubwa
wa watu ili kupata wateja,” alisema
Nyamsenda.

Alisema pia ni wakati sasa wa
kubadili mtazamo juu ya upangaji
wa miji ili kutumia dhana ya ha-

kwa kuzingatia
demokrasia shirikishi na mata-
manio ya watu wa tabaka la chini
juu ya namna ambavyo miji ina-
paswa kuwa.

“Serikali pia inatakiwa kuangalia
namna ya kutenga maeneo kwa
ajili ya wenye ulemavu ambalo ni
kundi linalosahaulika ikiwamo pia
kuheshimu usawa wa kijinsia kwa
wote pasipo kuwa na ubaguzi wa
aina yeyote,” alisema.

“Halmashauri zitakapokuwa zi-
nafanya ujenzi wa miundombinu
kama barabara na vituo vya da-
ladala zinatakiwa kuacha maeneo
ya wazi angalau mita mbili hadi
tatu kutoka kila upande wa bara-
bara kwa ajili ya sehemu za wafan-
yabiashara wadogo kufanya kazi
zao za kujipatia kipato,” aliongeza
Nyamsenda.

Dk. Abunuwasi Mwami, kutoka
Chuo Kikuu Kishiriki cha Jordan
Morogoro, alipendekeza ni vyema
serikali ikalinda tabaka hilo la wa-
fanyabiashara wadogo ambao ndi-
yo wavuja jasho kwa kuwatengea
maeneo hayo kwa sababu wanat-
egemea kupata kipato cha kuishi
kama binadamu wengine kutokana
na biashara hizo.

Alisema pia ni vyema serikali
ikaangalia namna ya kuondoa ma-
tabaka katika jamii kati ya wanaoi-
shi uzunguni, uhindini pamoja na
uswahilini wote wapewe fursa na
mamlaka za miji na halmashauri

kufanya biashara kwa usawa.

“Biashara lazima ifuate watu
japo kuwa miji yetu mingi imekaa
kikoloni na siyo miji ya uzalishaji
kama ilivyokuwa Manchester
zamani ..hii ni lazima mamlaka
ziangalie namna ya kuwawezesha
hawa machinga nao wafaidi ma-
tunda ya kutumia ardhi yao,” alise-
ma Dk. Mwami.

Mwenyekiti wa wafanyabiashara
wadogo katika eneo la Kivukoni
Mkoani Dar es Salaam, Catherine
Bundala, alisema jambo la kuwa-
panga machinga ni kitu Kizuri,
lakini tatizo kubwa ni namna am-
bavyo wanaotekeleza jukumu hilo
wanatakiwa kuangalia namna bora
ya upangaji wa biashara hizo.

“Kama mimi nauza nyanya
unanipeleka Machinga Complex
ghorofa ya tano wakati chini wapo
wanaouza hiyo hiyo bidhaa ya
nyanya hii haijakaa sawa. Kwahiyo
ungetumika utaratibu wa aina ya
biashara kuwa sehemu moja hata
kama tungekuwa ghorofa ya tano
wateja watakuja sababu chini hiyo
bidhaa hamna,” alisema Bundala.

Naye, Mwenyekiti wa machinga
katika eneo la Gongo la Mboto
wilayani Ilala jijini Dar es Salaam,
Christoher Kidiga, alisema maeneo
ya kupangiwa wafanyabiashara
hao hayajapatikana, lakini baadhi
ya watendaji wa serikali wameanza
kukamata bidhaa zao pasipo ku-
fuata utaratibu.
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Elimu ujasiriamali

Na Elizabeth Zaya

FISA Maendeleo ya
Jamii Manispaa ya
Mpanda, Marietha
Mkozi, amesema elimu
ya ujasiriamali kwa vijana na
wanawake ni muhimu kwa

kuwa itasaidia kupunguza
umaskini na kuwaondoa katika
hatari ya kuingia
kwenye vishawishi

vya uhusiano wa kimapenzi.
Aliyasema hayo jana mkoani
Katavi katika semina ya kuwa-
jengea uwezo vijana na wa-
nawake namna ya kuendesha
biashara ndogo kwa kuomba
mikopo kwenye taasisi za fedha
na taasisi za umma, usafi wa
mzingira, afya ya uzazi na ujin-

sia pamoja na namna ya kujik-
inga na ugonjwa wa COVID-9
iliyodhaminiwa na taasisi ya
inayojishughulisha na kuwajen-
gea uelewa vijana juu ya uzazi
salama (HCCGWT).

Mkozi alisema vijana wan-
apojishughulisha na kazi mbal-
imbali ikiwamo kuingia kwenye
biashara hususani wa kike, wa-
nakuwa na uwezekano mkub-
wa wa kukwepa vishawishi
ambavyo vimekuwa vikiwasa-
babishia baadhi yao kuambuki-
zwa maradhi ikiwamo virusi
vya Ukimwi.

Pia alisema wanapojiunga
katika vikundi mbalimbali vya
biashara, wanajifunza mambo
mengi ya kibiashara na namna
ya kutafuta masoko na kubore-

sha zaidi biashara zao.

“Na kwenye mafunzo kama
haya tunawafundisha vijana
hawa namna ya kuwa na
malengo na kuendesha biasha-
ra ambazo ni mabhitaji ya kila
siku kwenye jamii, kuhakikisha
wanakuwa wabunifu, kubuni
mawazo mapya kila siku na
kutoa huduma bora na kuz-
iongezea thamani bidhaa zao,”
alisema Mkozi.

“Tunawaelimisha  kwamba
wazo lolote la biashara halital-
eta matunda chanya endapo
halitafanywa kwa ubunifu na
umakini zaidi,” aliongeza.

Mkurugenzi Mtendaji wa HC-
CGWT, Halima Lila, alisema vi-
jana na wanawake 40 walipewa
mafunzo hayo kutoka katika

Kupunguza umaskKini

mkoa huo wa Katavi.

Alisema kupitia mafunzo
hayo, vijana wengi walisema
wako tayari kuwa mabalozi
wa kutoa elimu kwa wenzao
kuhusu namna ya kuanzisha bi-
ashara ndogo wakiamini ndilo
suluhisho la kupunguza mimba
za utotoni zinazosababishwa
na vijana wengi kujiingiza ka-
tika mahusiano ya kimapenzi
mapema.

“Na kupitia mafunzo haya,
tayari baadhi yao wameanza ku-
jiunga katika vikundi vya ujasiri-
amali kwa ajili ya kuanzisha bi-
ashara zao na tunaamini kupitia
vikundi hivyo watapata uzoefu,
watakuwa wazalishaji wakubwa
na wataondokana na umaskini,”
alisema Lila.
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zania, Isack
Nchunda
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akigonge-
shana
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Mwenyekiti
wa Bodi wa
Benki ya
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Simon
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uzinduzi wa
huduma ya
“Kuza Akiba
Ushinde”,
Salaam juzi.
Kushoto ni
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Omar Msan-
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NMB Bonge la Mpango vatoa
zawadi za mil. 23/- kwa mpigo

Na Mwandishi Wetu

ILE kampeni ya Weka Akiba na
Ushinde inayoendeshwa na Benki
ya NMB ‘NMB Bonge la Mpango,’
imezidi kushika kasi, baada ya
wiki hii kumwaga zawadi zenye
thamani ya Sh. mil. 23.5 kwa
mpigo, hivyo kufanya thamani
ya jumla ya zawadi zote kufikia
Sh. milioni 117 katika kipindi cha
wiki 9.

Droo mbili kwa mpigo za ‘NMB
Bonge la Mpango - 2merudi Tena,’
es Salaam, ikiwamo ya mwisho
wa mwezi (Novemba) iliyotoa
zawadi za pikipiki tatu za mizigo

aina ya Skymark na droo ya wiki
ya 9 iliyotoa washindi 12, kati ya
hao 10 wakishinda pesa taslimu
na wawili wakijinyakulia pikipiki
hizo miguu mitatu.

Katika droo hiyo iliyofanyika
chini ya usimamizi wa Bodi ya
Michezo ya Kubahatisha Tanza-
nia (GBT), Saleh Omari (wa Tawi
la Chakechake), Kelvin Masava
(Mwenge) na George Nyaisonga
(Mbalizi Road), walitangazwa
washindi wa mwisho wa mwezi
Novemba wa pikipiki za mizigo
zenye thamani ya Sh. milioni 4.5
kila moja.

Nao Ludovick Damas (Masasi)
na Ally Mnyone (Tawi la Madara-

ka), waliibuka washindi wa pikipi-
ki mbili za droo ya tisa, iliyotoa
pia washindi 10 wa pesa taslimu,
wakiwamo Lugman Khamis
(Congo Street), Wilfred Rajabu
(Mlimani City) na Alberth Fanuely
(Madaraka).

Washindi wengine wa pesa ta-
slimu waliopatikana katika droo
ya tisa ni pamoja na Ramadhani
Maambe (Chalinze), Upendo Is-
rael (Kahama), Rashid Mussa (Lin-
di), Melkiory Mholya (Songea),
Victoria Bunyinyiga (Tarime),
Msafiri Daffa (Wami) na Meshack
Jonathan (SM-Kenyatta Road).

Aidha, pikipiki tano za mizigo
zilizotolewa wiki hii, zinafanya

kampeni hiyo hadi sasa kuwa ime-
shatoa jumla ya pikipiki 24 zenye
thamani ya Sh. milioni 108 kati ya
pikipiki 50 zitakazotolewa katika
kampeni yote, ambako zawadi
za pesa taslimu zimefikia Sh. mil-
ioni 9, hivyo thamani ya jumla ya
zawadi zote kufikia Sh. milioni
17.

Kwa sasa NMB Bonge la Mpan-
go imebakisha pikipiki 26 zenye
thamani ya Sh. 117 zinazoshindani-
wa, sambamba na pesa taslimu
Sh. milioni tatu zitakazoenda kwa
washindi 30 wa wiki tatu zilizoba-
ki kuhitimisha kampeni hiyo am-
bayo ina zawadi zenye thamani ya
Sh. milioni 237.

Airtel, Letshego zaja

na kampeni ya akiba

: NaMwandishi Wetu

KAMPUNI ya simu za mkononi ya

Airtel Tanzania leo imetangaza kuzin-
: dua kampeni ya kuweka akiba - “Kuza
¢ Akiba Ushinde na Timiza Akiba"” am-

bapo wateja wa Airtel Money watapata

fursa ya kushinda hadi 20,000 kila
: wiki pale wanapoweka akiba kwenye
] akaunti ya Timiza Akiba na bila kutoa

kwa wiki hiyo.
Timiza Akiba ambayo ni akiba

: ambayo inapatikana kwa simu za

mkononi kwa wateja wote wa Airtel
Money, ni rahisi kutumia na inatoa riba
kwa kila mwezi kwa kila anayewekeza,

' ambayo hutolewa kulingana na kiasi

kilichoko kwenye akaunti ya Timiza

Akiba na hutolewa kwa lengo la kuha-

masisha Watanzania kujenga utamand-
uni wa Kujiwekea ak_@pa.

laam wakati wa kutangaza kuzindua
kampeni hiyo, Mkurugenzi wa Air-

tel Money Isaack Nchunda, alisema:
: ‘Kampeni hii ina lengo la kuhamasisha

utamanduni wa kuweka akiba kwa

: wateja wa Timiza Akiba na vile vile

kuwavutia wateja wengine wapya.

§ Tunaendelea kutoa wito kwa Watanza-

nia kuendelea kujenga utamanduni wa
kuweka akiba alisema Nchunda huku

: akiongeza kuwa Airtel Tanzania imesh-

irikiana na Letshego Bank kuendesha
kampeni hii.”

Nchunda aliongeza kuwa letu ni
kuwahimiza wateja wetu waendelee
kuweka akiba zaidi kwenye akaunti

© zao za Timiza Akiba kupitia Airtel

Money na kwa wateja wapya kufungua

akaunti na kuanza kuweka akiba kwe-

nye Timiza Akiba ili kupata nafasi ya
kushinda hadi Sh. 20,000 kila wiki.
Akizungumzia jinsi washindi wa-

takapokuwa wanapatikana, Nchunda
: alisema kuwa mteja yeyote wa Airtel

Money anayeweka Sh. 20,000 kwa

: wiki kwenye akaunti ya Timiza Akiba

¢ atakuwa na nafasi ya kuingia kwenye
: droo na kushinda mara moja kwa wiki.
¢ Aliongeza, ‘Washindi 25 watakuwa

¢ wakipatakana kila wiki kupitia droo

itakayokuwa ikiendeshwa na Air-

¢ tel katika wiki sita za kampeni hii.

: Washindi hao watapata zawadi zao za
¢ Sh. 20,000 kila mmoja kupitia akaunti
: zao za Airtel Money.

Mkurugenzi Mtendaji wa Letshego
Benki Tanzania, Omar Msangi, alisema

§ wameamua kushirikiana na Airtel

kuendesha kampeni hiyo ili kuungana
mkono jitihada za kuleta suluhisho la
huduma za kifedha nchini pamoja na
kuendelea kujenga utamanduni wa
kuweka akiba kwa Watanzania.
“Tunatoa rai kwa Watanzania
kuendelea kujenga utamanduni wa
kujiwekea akiba kwa matumizi ya
baadaye. Pia naomba niwaakikishie
kuwa washindi wote watapata zao
kupitia akaunti zao za Airtel Mone,”

§ alisema na kuongeza:

“Timiza Akiba ni matokeo ya chanya

va kushirikiana na Airtel ambayo

inaonyesha jinsi Letshego ilivyojipanga
kuinua maisha. Ushirikiano huu kwetu
unabaki kuwa ni nyenzo muhimu sana
kwetu pamoja na Airtel, tutaendelea
kuwaamasisha Watanzania waendelee
kuwejenga utamanduni wa kujiwekea

: akiba kidigitali popote pale.”
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DC ahimiza tahadhari corona ————

Thobias Mwanakatwe

KUU wa Wilaya ya

Iringa, Mohamed

Moyo, amewataka

wananchi  kuen-
delea kuchukua tahadhari zi-
nazotolewa na wataalamu wa
afya kutokana na kuibuka kwa
wimbi la nne la ugonjwa wa
corona.

Alisema hayo juzi wakati
akizungumza na wananchi
kwenye mkutano wa hadhara
uliofanyika kata za Mshindo na
Miyomboni - Kitanzini ambao
pia uliohudhuriwa na Meya wa
Manispaa ya Iringa, Ibrahim
Ngwada, kwa lengo la kusiki-
liza kero za wananchi na kuzi-
patia ufumbuzi.

Moyo alisema wakati wak-
iendelea kuchukua tahadhari

ya wimbi hilo ambalo lilianza
kujitokea mwishoni mwa Ok-
toba, mwaka huu, wananchi
wanapaswa kuendelea kuji-
tokeza kupata chanjo ambazo
zinatolewa bure kwenye vituo
vya afya wilayani humo.

Aidha, aliwapongeza madi-
wani kwa jinsi wanavyoende-
lea kusimamia miradi ya ujenzi
wa shule za misingi, sekondari
navituovyaafya inayojengwa
chini ya fedha za UVIKO-19 zili-
zotolewa na serikali kuu.

Kuhusu sensa ya watu na
makazi inayotarajia kufanyika
mwakani, Moyo aliwataka wa-
nanchi kuwapa ushirikiano
makarani wa serikali ili kupata
takwimu na ifikapo muda huo
watu wote wanapaswa kuwa
katika makazi yao husika.

Meya Ngwada alimweleza

mkuu huyo wa wilaya
kuwa manispaa hiyo in-
atekeleza miradi ya UVIKO-19
kwa kujenga madarasa 33 na
kituo cha afya cha kisasa, za-
hanati ya Mkimbizi na ujenzi
wa barabara kwa kiwango cha
lami katika Kata ya Mtwivila.

Ngwada alisema Manispaa
pia imepokea pesa kutoka seri-
kali kuu kwa ajiliya kuboresha
ujenzi wa jengo la Community
Centre.

Aliongeza kuwa halmashau-
ri pia itahakikisha miradi yote
inayojengwa kwa fedha za
ndani kama vile ujenzi wa soko
la Mlandege na stendi ya Igum-
bilo inakamilika kwa wakati.

Nao wananchi waliwasili-
sha kero zao kwa viongozi
hao, huku Augustino Sambagi
alielezea kero ya maji kwa wa-

somaji wa mita kuongeza idadi
ya namba za mita na kuleta
changamoto kwa kuwa ghara-
ma zinazokuja ni kubwa kul-
inganisha na matumizi ya maji
wanayotumia wananchi.

Sambagi pia alizungumzia
suala la kupanda kwa bei ya
pembejeo kama mbolea hali
ambayo imesababisha kilimo
msimu huu kuwa kigumu.

Naye Shabani Borakupata,
alisema miundombinu bado
ni tatizo kwa kuwa barabara
zimekuwa mbovu na kuwa
kero kwa wananchi na kuiom-
ba serikali kuangalia uwezeka-
no wa kuzijenga kwa kiwango
cha lami.

Akijibu kero hizo, Moyo
alisema serikali imezichukua
na kuwaahidi kuwa itazifanyia
kazi.

Mkurugenzi wa Biashara na Uwekezaji wa Shirika la Bima Zanzibar, Mohammedi Ameir (wapili kushoto) pamoja na maofisa

wenzake, wakionyesha kwa waandishi wa habari, j
cha mafuta kitakachotolewa kwa washindi wa kampem ya “Wese Ndio Mchongo”,

ijini Dar es Salaam jana, mipira maalumu iliyohifadhi namba tofauti za kiasi
inayotoa fursa kwa wateja wa shirika hilo

kote nchini kujaziwa mafuta kwenye vyombo vyao vya usafiri ikiwa ni zawadi kv\/ao katika kuadhimisha ya miaka 60 ya Uhuru
wa Tanzania Bara pamoja na miaka 58 ya Mapinduzi ya Zanzibar. PICHA: MPIGAPICHA WETU

-~ Wateja wa bima
kuzawadiwa
mafuta

Na Elizabeth Zaya

SHIRIKA la Bima la Zanzibar (ZIC) limezin-
dua kampeni yake kabambe inayoitwa
“Wese Ndio Mchongo” inayotoa fursa kwa
wateja wake kote nchini kujaziwa mafuta
kwenye vyombo vyao usafiri.

Hatua hiyo ni zawadi kwa wateja wa
shirika hilo katika kuadhimisha ya miaka
60 ya Uhuru wa Tanzania Bara pamoja na
miaka 58 ya Mapinduzi ya Zanzibar.

Akizungumza wakati wa uzinduzi wa
kampeni hiyo ya miezi mitatu uliofanyika
genzi wa Biashara na Uwekezaji wa Shirika
hilo. Mohammedi Ameir, alisema kampeni
hiyo inawalenga wateja wa bima kubwa
ya vyombo vya moto ambapo kila mteja
atayekata bima hiyo atakuwa kwenye nafa-
si ya kujipatia mafuta kwa ajili ya chombo
chake cha usafiri.

“Shirika la Bima Zanzibar ni shirika
ambalo linawateja wengi kutoka pande zote
kwa maana ya Tanzania Bara na Zanzibar
na siku zote tumekuwa karibu zaidi na
wateja wetu. Kwa kuliona hilo tumeona
katika kipindi hiki ambacho tunasherehekea
maadhimisho haya muhimu Kitaifa kwa
pande zote mbili ni vema tuje na zawadi hii
kwa wateja wetu.

“Pamoja na maadhimisho haya tunaamini
washindi wetu wataweza kutumia zawadi
hii ya mafuta kuokoa fedha ambayo watai-
tumia kwenye matumizi yao mengine ya
mwisho wa mwaka ambao huwa unaam-
batana na sikukuu pamoja na mahitaji ya
shule kwa watoto,” alisema.

Mkuu wa Kituo cha Mauzo ZIC tawi Posta
med, alisema ili mteja amgle katika droo ya
kujaziwa mafuta ni lazima afike katika ofisi
za shirika hilo zilizopo kote nchini kwa ajili
va kukata bima kubwa ambayo itamweze-
sha yeye kupata bahati ya kujaziwa mafuta
kuanzia lita tatu (3) hadi lita 100.

“Kitakachoamua kiasi cha mafuta ana-
chostahili kupatiwa mteja ni bahati yake
katika kuchagua kimpira kidogo (ball)
chenye karatasi ndani iliyoandikwa kiasi
cha mafuta aliyoshinda ili aweze kupatiwa
mafuta yake kupitia vituo mbalimbali vya
mafuta kokote alipo nchini,” alisema.

Kampeni hiyo itadumu kwa muda wa
miezi mitatu, ikilenga kuwafikia wateja
wote wa Shirika la Bima Zanzibar waliopo
Tanzania nzima, ikiwa na kauli mbiu “Wese
Ndio Mchongo, Kata Bima Tukajaze Wese".

Wathamini waonywa kuhusu udanganyifu

Na Munir Shemweta, DODOMA

NAIBU Waziri wa Ardhi, Nyumba
na Maendeleo ya Makazi, Dk. Ange-
line Mabula, amewataka wathami-
ni nchini kuepuka udanganyifu,
maarufu kama Tegesha, wakati wa
kufanya uthamini wa majengo na
mali kwa ajili ya ulipaji fidia.

Dk. Mabula alitoa kauli hiyo juzi
wakati akifunga Mkutano Mkuu wa
Pili wa Mwaka wa Wathamini uli-
ofanyika mkoani mjini hapa.

Alisema ni vizuri wathamini
wakati wa kutekeleza majukumu
yao, wakawa makini na kuhakikisha

wanaepuka udanganyifu wa aina
yoyote ukiwamo ule wa Tegesha, ali-
osema ulijitokeza katika uthamini
uliofanyika mgodi wa North Mara-
Nyamongo.

“Kuweni makini wakati wote
mnapokuwa uwandani na kuepuka
udanganyifu kama uliofanyika North
Mara-Nyamongo. Mmea unapandwa
usiku na unafanyiwa uthamini na
kusababisha serikali kupoteza fedha
na mchezo huu umefanyika sana.
Wote mnajua yaliyotokea, hivyo
tusingependa yajirudie,” alisema Dk.
Mabula.

Aliwataka watumishi wote wa

sekta ya ardhi na fedha wanaofanya
kazi na wathamini kuwa waaminifu
ili wasiwashawishi wathamini ku-
jiingiza kufanya kazi zisizozingatia
uadilifu, sheria, kanuni na taratibu.
Alisema ukiukwaji maadili unasaba-
bisha sintofahamu au malalamiko
yasiyo ya lazima kutoka kwa wateja.

Dk. Mabula aliitaka Bodi ya Us-
ajili Wathamini kupunguza vikwazo
vya usajili kwa kuitaka kuharakisha
usajili kwa wale wote waliotimiza
vigezo. Alisema ucheleweshaji wow-
ote unaofanyika unawakosesha haki
katika utumishi ikiwa ni pamoja na
kupanda vyeo.

Kwa sasa zaidi ya wathamini
200 waliopewa mafunzo ya
uthamini wanafanya mitihani ya
usajili ya bodi kwa ngazi mbalimbali.
Baadhi yao wanakamilisha makala
za utafiti ili kupata usajili kamili
wakiwamo wathamini wa ofisi za
mikoa na halmashauri.

Kupitia mkutano huo, Naibu Wa-
ziri aliitaka bodi kusimamia kwa
karibu kampuni zote za uthamini
ili zifanye kazi kwa weledi huku aki-
sisitiza kesi zinazopelekwa kwenye
bodi na wizara kutolewa ufumbuzi
mapema.

Kuhusu Sh. bilioni 50 zilizotolewa

na serikali kupitia Wizara ya Ar-
dhi kwa ajili ya mradi wa Kupanga,
Kipima na Kumilikisha (KKK) katika
halmashauri mbalimbali nchini, Dk.
Mabula aliwataka wathamini ku-
hakikisha wanatimiza wajibu wao
kwa kuzingatia maadili wakati wote
wa kutekeleza mradi huo katika hal-
mashauri.

Kaimu Msajili wa Bodi ya
Wathamini, Joseph Shewiyo, alim-
wahidi Naibu Waziri kuwa bodi yake
itahakikisha inasimamia maadili
kwa wathamini pamoja na kusima-
mia kampuni zote za uthamini ili
yafanye kazi kwa weledi.
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Nipashe

NaAnthony Gervas, iwaNzA o MVUQ ilinyesha wakaamini ‘baraka za Mungu’ )
Bendi kutoka Uganda; tuliwazomea

MWAKA 1961 ndiyo Tanganyika
ilipata Uhuru chini ya uongozi
wa Mwalimu Julius Nyerere, ali-
yekuwa mstari wa mbele kupiga-
nia uhuru na baada ya mafanikio
akawa Waziri Mkuu, kisha Rais
baada ya mwaka mmoja.

Mwalimu Nyerere na wenzake
aliyofuatana nao aliendesha
harakati za kuikomboa Tang-
anyika kutoka mikononi mwa
wakoloni Waingereza, ndiyo
mzizi kila tarehe kama ya jana
kumesherehekewa Siku ya Uhu-
ru kitaifa.

Siku wakoloni wakikabidhi
serikali kwa  Watanganyika,
mkoani Mwanza nako wako

mashuhuda wa namna bendera
ya serikali yao iliteremshwa na
kupandishwa ya Tanganyika.
Kama iliyotokea huko Lindi na
kwingineko, mashuhuda wengi
walipigwa na butwaa, hawakua-
mini.

Inaelezwa, mkoa wa Mwanza
uligubikwa na vifijo, nderemo
nyimbo za furaha ukiwamo wa
taifa, vigelegele baada tu ya ku-
pandishwa bendera hiyo ya
Tanganyika na kushushwa ya
wakoloni, chini ya utawala wa
Malkia Elizabeth.

Ndiyo maana kila mwaka De-
semba 9, ni siku ya kusherehekea
kumbukumbu ya Tanganyika
kupata uhuru na leo inatimiza
miongo sita kamili.

MWANZA ILIVYOKUWA

Luteni Kanali Mstaafu Pius
Makelele, mzaliwa wa mkoani
Mwanza, kijana wa wakati huo
na babu wa sasa, ana simulizi
namna tukio hilo lilivyomfikia
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Chifu Hangaya, nahisi ile
‘coma’ sasa imekomaa

MIAKA 60 YA UHURU
LT. KANALI MSTAAFU MAKELELE:

Naikumbuka siku niliyvofurahi hadi
nikalia, Kila kaya mtaani ilikesha

pombe kangara..

‘usiseme’ s
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= KAPTENI LIGORA ASIMULIA:

- Nakumbuka vizuri
tulivyousherehekea siku
mbili Kijijini, ukaniajiri
jeshini hadi chama

« Mifugo ilichinjwa,

Wazungu « Bibi mkongvve akumbuka tabasamu Ia siku hiyo

akiwa kijana mbichi wa umri wa
miaka 22, mwanafunzi wa kidato
cha tatu katika Shule ya Sekond-
ari Seminari Nyegezi Mwanza.

“Wakati bendera ya serikali ya
Uingereza ikiteremshwa na ku-
pandishwa bendera ya serikali ya
Tanganyika ilikuwa majira ya saa
sita usiku. Nilifurahi mpaka nil-
ilia machozi,” anasimulia, pasipo
kujua baadaye angekuwa afande
jeshini.

Luteni Kanali Mstaafu Makele-
le, anayejitambulisha  kuwa
mzaliwa wa Bugando jijini hapo,
anasema ni tukio lililomkuta aki-
wa likizo nyumbani.

Anasema aliwaona askari polisi
wakiwa na sare zao, kaptula za
kaki na mashati ya aina hiyo wak-
iwa kwenye ‘paredi’ (gwaride)
wakishiriki tukio la kushusha na
kupandisha bendera ya serikali
ya Tanganyika.

Baada ya kumaliza hatua hiyo,
wimbo wa taifa uliimbwa na Poli-
si na wakapiga mafataki kuashiria
Watanganyika wameshapata
uhuru wao, bendi na ngoma ku-
toka nchini Uganda zilikuwapo
wakicheza pamoja na wananchi.

“Watu  walifurahia  kupata
uhuru, wengine walikuwa waki-
wazomea Wazungu kuondoka,
kutokana na kuchoshwa na
ubaguzi, manyanyaso yao, kila
kaya walikesha wakisherehekea
hadi majumbani mwao wakila na
wakinywa pombe za kienyeji.

Afande huyo mstaafu, ana-
kumbuka namna walivyokunywa

pombe za kienyeji za aina mbal-
imbali, akizitaja baadhi ni kan-
gara, mapuya na gongo na watu
wachache wenye uwezo waliku-
nywa bia.

Pia anasema, ni tukio lil-
iloendana na uchinjaji ng'ombe,
mbuzi, kondoo kufurahia Uhuru.

MAISHA YA UKOLONI
Luteni Kanali Makelele anasim-
ulia kwamba kipindi hicho wa-
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nanchi wengi mkoa wa Mwanza
walikuwa wakiishi nyumba za
udongo zilizoezekwa nyasi.

Wakati huo wa ukoloni, anai-
simulia Nipashe kwamba, ka-
tika zama kabla ya uhuru, kuliku-
wapo jamii ya Wazungu, Wahindi
na Waarabu wachache, akilalami-
ka walikuwa na tabia za kibaguzi
wakiwanyanyasa wao wenyeji
mkoani.

Watu chache wenye uwezo

walijenga nyumba za matofali ya
tope na kuezeka kwa ‘mabati ya
madebe’ ikiwamo hasa jamii ya
weupe, huku asilimia kubwa ya
wenyeji nyumba zao ziliezekwa
kwa nyasi, huku wakishi gizani
kwa kukosa huduma ya umeme.

Namna wanavyoishi, Mzee
Makelele anasema ambao waliku-
wa na uwezo kiasi wa kiuchumi,
kwa kiasi kikubwa wageni wali-
tumia vyanzo vya umeme kama
majenereta makubwa kuwasha
umeme kupitia kampuni anay-
oitaja ya Daresco kutoka mkoani
Dar es Salaam, lakini wananchi
wengi walitumia taa za chemli.

Baada ya uhuru, anasema seri-
kali ilitangaza maarufuku kwa
mtu yeyote kuvaa nguo nyeusi
aina ya kaniki kwamba zinadhal-
ilisha na kushusha heshima ya
uhuru.

Kwa kiasi kikubwa, kaniki ili-
kuwa vazi jeusi lililovaliwa na
kinamama na wengi hasa wali-
tumia kwenda shamba, ikitajwa
kuwa na uwezo mkubwa kuhimili
msukosuko kama ile ilivyo khaki
kwa wanaume.

Afande huyo mzaliwa wa mwa-
ka 1938, anasimulia kadri siku
zilivyokuwa zinasonga mbele,
serikali iliwapimia viwanja wa-
nanchi eneo la Mabatini na kup-
iga marufuku eneo hilo kujengwa
nyumba za nyasi, ikitaka kila mtu
kujenga nyumba ya mabati ya
madebe, ndiyo kukazaliwa jina la
Mabatini.

INAENDELEA UK.12
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Wasira asimulia uzalendo ulivyozama
Kwa mabosi enzi kazini hadi shuleni

° A_kumbuka
B

Na Romana Mallya

STEPHEN Wasira ni waziri mstaa-
fu aliyehudumu katika awamu
tatu za serikali; ya kwanza, pili
na ya nne, sasa ni Mwenyekiti
wa Chuo cha Kumbukumbu cha
Mwalimu Nyerere (MNMA).

Tarehe 19 mwezi uliopita katika
Kampasi ya Kigamboni, Dar es Sa-
laam kuliandaliwa kongamano la
Maadhimisho ya Miaka 60 ya Uh-
uru wa nchi ikiwa na mada “Uon-
gozi na Maadili katika Miaka 60 ya
Uhuru wa Tanzania Tanganyika.”

Ni kongamano lililohudhuriwa
na wengi wakiwamo wanafunzi
wa shule za msingi na vyuo. Baada
ya uwasilisho wake mtoa mada
Wasira, ndio akaulizwa swali lililo-
hitaji ulinganishi kutumia uzoefu
wake, kati ya zama alizotumikia
na sasa.

ATIRIRIKA SIMULIZI

Wasira anaanika uzoefu na
ufahamu wa kutosha walikotoka
kuanzia zama chini ya Rais Ju-
lius Nyerere, akianza kuainisha
teknolojia wakati wa ujana wao
hakukuwapo mtandao wa simu za
mkononi.

“Wakati ule Mwalimu (Baba wa
Taifa Mwalimu Julius Nyerere)
wakati anaongoza tulikuwa na
njia mbili za kufikia jamii. Moja
ya Redio Tanzania Dar es Salaam,
kabla iliitwa Sauti ya Dar es Sa-
laam, magazeti Daily News na Uh-
uru na kabla ya Uhuru yalikuwapo
Mwananchi,” anasimulia.

Anaendelea: “Kwanza vion-
gozi walifunzwa ndipo wakaenda
kuongoza. Pili, mawasiliano ya
viongozi na jamii yalikuwa yan-
apitia vyombo ambavyo havikuwa
vingi kama ilivyo sasa.

“Unaweza kumsikiliza —dak-
tari pale (mhadhiri) anakueleza,
unaenda ‘kuperuzi’ mtandaoni
unataka ‘google’ ikupe tafsiri ya
yale uliyoelezwa na daktari, baada
ya ‘kuperuzi’ unaona mwalimu
amekosea kwa sababu ‘google’
inasema tofauti na mwalimu. Hii
ni tofauti kubwa namna mawasi-
liano yanavyowafikia.”

Wasira anataja la pili, zamani
walipohitimu masomo walienda
kushika nyadhifa za juu kama
mkuu wa wilaya, huku mtu ana-
chokifikiria ni kuingiza aliyofun-
zwa kwa jamii.

“Siku hizi sitaki kuwatania,
naona vijana wapo wengi. Lakini,
mawazo yamebadilika kidogo.
Mtu akiajiriwa zamani anataka
kuona ufanisi wa kazi alizopewa.
Siku hizi mtu akiajiriwa, kwanza
anataka nyumba katika mshahara
wa kwanza.

“Halafu anataka anunue gari
kabla ya mshahara wa kwanza
haujaja. Sasa vipaumbele vinapin-
gana, mtu anafikiria nitapata wapi
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Mwenyekiti wa Chuo cha Kumbukumbu cha Mwalimu Nyerere (MNMA), Stephen Wasira, akimkaribisha Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, katika
halfa ya ufunguzi wa Kongamano la Miaka 60 ya Uhuru wa nchi. Kando kwake, ni Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolo ia, Pro. Joyce Ndalichako.

PICHA ZOTE: MTANDAO

fedha ya kununua gari hapo, ndipo kip-
aumbele vinakinzana ndipo ubadhirifu
unapokuja.

“Sasa hapo anaona cha kufanya ni
kudokoa kwenye meza aliyopewa.
Waswahili wana maneno wanasema
kila mbuzi anakula kwa urefu wa kam-
ba yake. Kusema kweli kumekuwapo
matatizo.

Wasira anatumia mfano wapo wa-
wanaoteuliwa na kwenda kufanya kazi
bila ya mafunzo.

Anafafanua: “Hata wewe ukiwauliza
hili swali nao waseme huko waliko,
hawawezi kusema, watakushangaa

uliyeuliza swali na watu ambao hawa-
jui mara nyingi wanakuwa wakali sana
ukiwauliza, kwa sababu anaona una-
taka kuikosoa mamlaka.”

Mkongwe huyo anaendelea: “Tofauti
ambazo zipo, moja elimu haijatusaidia
katika jambo hili. Mfano alipokuwapo
Rais John Magufuli aliposema tuanze
kufundisha somo la historia, sijui kama
tumeanza? Lakini, suala lilikuwa un-
awezaje kumfanya mtu awe mzalendo
asiyeijua nchi yake? Uzalendo ni kuijua
kwanza nchi yako.

“Pili, ni kuipenda. Sasa unaipenda
nchi usiyojua, unaipendaje? Utap-
endaje usichokijua? Matatizo yapo

kwa nchi, tuanze kuyapeleka mafunzo
yetu kuanzia shule za msingi, tuanze
kujenga uzalendo wa kweli unaowa-
fanya watu kujua nchi yao na ukiijua
utakuwa na mapenzi nayo, uzalendo ni
kujitoa muhanga.”

Anatoa mfano wa vijana waliopo
jeshini akiuliza hadhira ya iliyohudhu-
ria kongamano, kama wanadhani wen-
zao waliko huko ni kwa ajili ya msha-
hara mkubwa?

“Kama kuna mshahara mkubwa,
nenda basi wewe kama shughuli
yako ni mshahara tu uende kule tu-
kakufundishe uchukue bunduki,”
anawaambia kwa lugha ya mfano, ak-

iendelea: “Wanapigana kwa sababu
wamepikwa, wamejua nchi yao na wa-
najua uchungu wa nchi kudhulumiwa.”

Wasira anasema alipokuwa Mkuu wa
Mkoa wa Mara aliwaandikisha wana
mgambo wapiganaji wa Vita Kuu vya
Pili kwenda kupigana wakati wa vita
dhidi ya Idd Amin.

“Nilikuwa na daktari wangu ambaye
ndiye alikuwa akiwapima Tukaenda ki-
ima mmoja akamwambia shinikizo la
damu lipo juu sana. Yule aliyepimwa
alipoambiwa akasema hapana, nime-
kuja hapa kwa haraka, ndiyo maana
imepanda. Alitoa hoja hiyo ili daktari

amwandikie yupo sawa aende ku-
pigana.

“Daktari akaniuliza, ‘Hawa watu
wa huku wakoje, huyu anataka
nimpeleke vitani aende kufa?’ Ni-
kamwambia haendi kufa, anaen-
da kupigana. Ingekuwa kufa,
hakuna ambaye angekwenda,
tunawafundisha kupigana, kujiha-
mi, kuua na kuhakikisha wao ha-
wafi, lakini kinachowapeleka kule
ni uzalendo,” Wasira aliwaambia
wanafunzi.

Mkongwe huyo anatoa mfano
mwingine wa kaka yake aliyeku-
wa mtu mzima, naye wakati huo
alipigana Vita Kuu vya pili. Wasira
aendeleza simulizi yake:

“Nilimwambia kaka wewe ni
mtu mzima huwezi kwenda,
akasema, ‘Unasemaje? Nchi im-
etekwa unasemaje?” Tukawa
tunawapa posho akasema, hataki
fedha anataka bunduki aende ku-
pigana.

“Ingekuwa sasa mngesema fed-
ha kiasi gani kwanza, si mnataka
tofauti. Ingekuwa sasa mngeuliza
mnatulipa shilingi ngapi? Mnatu-
lipa malipo ya awali kiasi gani? Ha-
wakutaka fedha walitaka bunduki
na chakula ili wapate nguvu.

“Wa namna hii walikwenda
wengi nakumbuka 5,000 tena
wengine watu wazima. Uzalendo
ni mapenzi ya mtu kwa nchi yake.
Huwezi kupenda nchi usiyoijua,
tuijue Tanzania tujue historia
yake ituongoze katika kuipenda.”

Anawakumbusha kuwa waliop-
igania uhuru wa nchi wangekuwa
watu wanaopenda fedha za hara-
ka, Mwalimu Nyerere asingeacha
ualimu wake, halafu aende Butia-
ma bila ya mshahara.

“Akawa anatoka Pugu kwa
miguu na ana Masters (Shahada
ya Uzamili) kuja Lumumba (kati-
kati ya jiji Dar es Salaam) kushiriki-
ana na wazee wa wakati ule kudai
uhuru wa Tanganyika angeweza
kusema kwa nini?”

Baada ya hoja hiyo kigongo’
akaendelea apeleke Pugu halafu
mje kwa miguu? Ninadhani ni-
meeleza tofauti za nyakati, tofauti
za misimamo zinazotokana na
mfumo wa elimu tunaoutoa.

“Hili ni jambo ambalo linazun-
gumzika. Tuzungumze hivi kweli
elimu tunayotoa inawafanya vi-
jana waijue vizuri Tanzania,
waipende na wawe tayari kuitetea.

“Wengine wanaweza kuuliza
upo wapi uhusiano kati ya uadilifu
na uzalendo. Hivi wewe kama un-
aiba tu, unakula rushwa, unaweza
kuunganisha watu kuleta amani,
itoke wapi?

“Wewe mwenyewe ni chanzo
cha uvunjivu wa amani, wengine
hawaelewi rushwa inavyoathiri
jamii, haya ndiyo mambo ya kuji-
funza. Tunapojifunza, tujiulize tu-
nataka kuipeleka nchi yetu wapi?”

TUENDAKO JE?

Huku akiwataka vijana kuji-
funza na kuhoji mengi waidhin-
ishe uzalendo wao. Anaendelea:
“Msibaki mmenyamaza tu na
mkafikiri kunyamaza na kufanya
unafiki kuwa ndio uzalendo.
Uzalendo wa namna hiyo hau-
na maana, tena siutaki kabisa,
uzalendo wa unafiki? Hapana!
Ndiyo maana wengine tumekuwa
tunahoji.

“Nimefanya kazi na Mwalimu
Julius Nyerere na watu wengine
walifikiri Mwalimu hawezi kuuli-
zwa, lakini siyo kweli. Kuna siku
nilimuuliza” anabainisha mstaafu
huyo, akiwataka vijana waend-
elee kujifunza maadili na histo-
ria ya nchi hata kama ni kwenye
mitandao, wasome na kuchuja.

“Tumewajengea nchi, tunaweza
tukawa hatujafikia lengo, lakini
tumejenga chini ya uongozi Mwal-
imu Nyerere kuijenga nchi yenye
umoja, kubwa mnaweza kutuko-
soa unayotafakari kwa miaka 60,
lakini bado tutakwambia tume-
jenga nchi,” anasema.

Mkuu wa Chuo hicho, Prof.
Shadrack Mwakalila, anahitimisha
kwa kufafanua majukumu yao hivi
sasa wanafundisha taaluma mbal-
imbali; uongozi, maadili, uzalendo
na utaifa, sambamba na utafiti, pia
kuna utaalamu.

Naikumbuka siku niliyofurahi hadi nikalia, kila kaya mtaani ilikesha
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MVUA ZA UHURU

Tukio la uhuru analisimulia,
liliendana na mvua iliyonye-
sha hata watu wengi waliamini
‘Ni kweli Mwalimu Julius Ny-
erere ameingia madarakani na
baraka za Mungu.”

Wananchi wakaliunga mkono
tukio la mvua hizo wakilima
mazao kama mpunga, mahindi,
viazi na mihogo na mwaka huo
haikushuhudiwa njaa. o

Mvua hiyo iliyonyesha mjini
hapa miaka hiyo 60 iliyopita
ilizamisha ofisi kuu ya TANU
Mwanza katika Mtaa wa Sele-
man, sambamba na mitaa ya
Makongoro, Mwaloni hadi

Nyakahoja walikoishi zaidi
jamii ya Wazungu na Wahindi.

KABLA YA UHURU

Mzee Makelele anarejea
kumbukumbu kabla ya uhuru
mkoani Mwanza, makao makuu
ya jimbo Kanda ya Ziwa,
Mwalimu Nyerere tangu aanze
rasmi vuguvugu zake za wazi
kutafuta hasa mwaka 1955,
alionekana kuwa na kasi ya
ajabu akawa anasifika hadi
shuleni, hali iliyowapa hata
mshangao jumuiya ya Wa-
koloni.

Anasimulia wakati mwalimu
Nyerere akidai uhuru Wazun-
gu, Wahindi na Waarabu wal-

impinga vikali, wakiuliza kwa
kejeli “kwanini Watanganyika
wanataka kujitawala, wakati
hawana uwezo hata kutengen-
eza sindano ya mikono?”

Mzee huyo anakumbuka
namna Nyerere alivyopigwa
marufuku kufanya mikutano
yake ya hadhara kwa wa-
nanchi mkoa wa Mwanza,
kulikokuwa makao makuu ya
Chama Kikuu cha Ushirika cha
Wakulima wa Zao la Pamba
cha Wasukuma (Victoria Fed-
eration Union) (V.F.U), Meneja
wake mwanzilishi akiwa mare-
hemu Paul Bomani.

Kutokana na kupigwa vita
hivyo, anasema Nyerere aliku-
wa mjanja kwa kubuni mbinu

mbadala ya kufanya kampeni
zake kimyakimya, hali iliyowa-
pa ugumu Wazungu kutafsiri
au kugundua nyendo zake.

BIBI AFUNGUKA

Bibi Justa Lucas, ni mkazi
anaelezea kilichojiri wakati wa
uhuru, kwamba kwenye maka-
Zi ya watu yalikuwa mbali kati
va kaya moja hadi nyingine na
hakukuwa kumepangwa na
serikali.

Justa, mzaliwa wa mtaa
wa Uhuru ambao wakati huo
uliitwa Mtaa wa Shabaha na
sasa anaishi Mtaa wa Unguja,
anasema kulikuwapo masham-
ba mengi na majaruba ambayo

wakulima walilima mazao
mbalimbali kama mpunga,
mihogo na viazi.

“Wakati wa Uhuru kulikuwa
na mtaa mmoja tu maarufu
tuliokuwa tukiishi unaitwa
Mtaa wa Shabaha, ambao kwa
sasa unaitwa Uhuru,” anasim-
ulia Justa, akisema palikuwapo
maduka mengi ya Wahindi na
Waarabu wachahe, lakini watu
weusi hawakuwa na maduka.

Anakumbuka maisha ya
wakati huo uliopita wakisema
mahitaji mengi waliyapata
madukani kwa waliowaita
wakati ule ‘Baniani.’.

SIKU YA UHURU
“Siku ya kupatikana uhuru

katika mkoa wa Mwanza
nilikuwa binti mwenye umri
takribani miaka 15. Nilizaliwa
mwaka 1946, niliona bendera
ya Waingereza ikishushwa na
kupandishwa va serikali ya
Tanganyika. Taa zilizimwa,
tulifurahi mno siku hiyo,”
anasimulia Bibi Justa.

Anasema siku hiyo walivaa
vitenge vilivyoandikwa ‘Uhuru’
vifijo na nderemo zilisikika
kila mtu aliimba nyimbo za
kufurahia, walikula na kunywa
wakiamini ukombozi wao
umetimia.

Hata hivyo, anakumbuka
miundombinu ya umeme hai-
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TAFAKURI YA MLALAHOI
Chlfu Hangaya nahisi ile ‘coma’ sasa imekomaa
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TUKO mwisho wa mwaka.
Kila mmoja anawaza lake.
Wapo wawazao sikukuu
zijazo, lakini kubwa
wanawaza ada za shule
mwakani zitapatikana
patikanaje. Wamachinga
wanahaha kuona ni jinsi
gani ugali utaingia kiny-
wani.

Wapo wanaowaza De-
semba mwaka jana iliku-
waje na wanatazama hata
wakilinganisha Desemba
hii na ile. Wanawaza
Desemba tangu zama za
Magu na leo Desemba ya
Chifu Hangaya.

Lakini, mimi mwenzenu
siwazii hayo kwa sababu
jana na leo kwangu ni yale
yale tu na nadhani hata
kesho kama mwendo ni
huu, yatabaki kuwa yaley-
ale, nami kuendelea kuwa
yuleyule tu. Kinachonijia
na kukiwaza ni ‘coma’ ya
Mamal

Wakati ‘coma’ hiyo
ikisumbua kichwa changu,
narudisha mawazo nyuma,
nikiangalia kinachoende-
lea leo huku na kule.

Naona kuna vitu vinate-
ka kabisa akili zetu na
kuacha kufikiria mengine
ila kuwaza Watanzania
tumejikita huko. Hapana
sababu ya kujiuliza kwani-
ni, ila ni kutokana na
matukio yaliyopita katika
jamii na nani aliyeyafanya
na yaliigusa Vvipi jamii na
mtu mmoja mmoja.

Ndiyo sababu watu
wanashinda mitandaoni,
kwenye magazeti, redio.
vijitiviii na tivii.

Nakumbuka mabosi
fulani wa kiserikali huko
nyuma waliwahi kufanya
mambo fulani yasiyoe-
leweka eleweka hivil
Yakafurahisha na kukera
wengine. Yakagusa na
kufikirisha wengine.
Wapo walioshangilia kwa
makofi na vigelegele,
lakini wengine wakapatwa
kichefuchefu.

Nakumbuka mmoja siku

NA JOSEPH KULANGWA
+255 713 410008
jkulangwa@yahoo.com

fulani akamfokea mkurugenzi
wake mbele ya kadamnasi
wakiwamo wadogo zake Ki-
kazi, eti kwanini kachelewa
kwenye jambo lake. Akafoka
sana, lakini leo aliyekaripiwa
yuko juu ya mfokaji wa awali
(kicheko).

Mzito mwingine naye hivyo
hivyo, siku moja mkutanoni
katika ukumbi fulani hivi
nchini, akawa anamkemea
bosi msaidizi wake aliyekuwa
anajieleza.

Alimkemea mithili ya mzazi
kwa mwanawe. Leo bosi
mfokaji sijui yuko wapi na
aliyekemewa amekalia Kiti
fulani cha kitaifa akitumika
(kicheko).

Ndiyo sababu nawaza, hivi
wakikuta na hawa mahali
fulani sijuio itabeba tas-
wira gani? Tutacheka tu na
kuyaacha hapo, kwa sababu
Wabongo wengi tuna tabia ya
kumwachia Mungu tunapoona
yametushinda.

Lakini, ni juzi yupo fulani
YyUupo bosi ngazi fulani alim-
kemea mtumishi wa umma
fulani wa umma hadharani,
eti akitaka asijieleze ila am-
sikilize yeye tu. “Wewe una-
paswa kunisikiliza mimi, si
nikusikilize wewe..!” Utadhani
Mungu! (kicheko).

Nimewaza huko, kwa saba-
bu naona Chifu Hangaya bado
kuna watu wanamchezea
ak||| bado kuna watu wanam-

danganya kuwa wanachapa
kazi, lakini kumbe ni mbwem-

EMSAMBA

bwe na tambo za bure

tu, wakidhani haoni. Ye
alishasema msione macho
yvake yako vile, yanaona ile
mbaya.

Na alishasema hata siku
moja hamtamwona hadha-
rani kutukana au kukaripia
mtu, ila kalamu yake ndiyo
silaha yake. Utalimwa na
utajikuta pembeni unaku-
wa ndugu mtazamaji au
ndugu msikilizaji tu!

Si siri, kuna maeneo
makubwa kwa umuhimu
na majukumu kitaifa, mam-
bo hayaendi kama inavyo-
takiwa, kama anavyotaka
Chifu Hangaya.

Kuna wenye dhamana
Zao wanazurura tu ki-Vas-
co da Gama, kumwonyesha
Chifu Hangaya kuwa wana-
tenda inavyotakiwa, lakini
kumbe hakuna Kitu. )

Kama walivyofanya enzi
zilizopita kumsifia mkuu
kwa kutaja majina yake
manne na kumsingizia kwa
kila zuri, ili waendelee
kutetea matumbo, ndivyo
walivyo hata leo wakim-
sifia Chifu Hangaya kwa
majina yake matatu. Lakini
ni kwambie, ni anakuan-
galieni tu kwa macho yake
hayo, ohooo!

Kama mu wabunifu
kweli, mmeona tumepitia
kipindi kigumu cha ukame,
hakuna maji hakuna
umeme, haya mmekuja na
ubunifu gani sasa?

Mvua zimeanza watu
wametulia na kusingizia
maombi, ukame ukija tena
wanaanza kuhaha bila
suluhu. Mnataka Binti Su-
luhu akupeni suluhu, nyie
mwafanya nini?

Mama Chifu Hangaya,
hebu funua ukurasa ule
pale ulipoachia ile ‘coma’
Ili uendelee na ulichokuwa
ukikiandika, naona kama
‘coma’ imekomaa hapo
muda sasa, mpaka tutasa-
hau kuwa kuna watu wa-
nastahili sasa kuwa ndugu
watazamajina wasikilizaji!
Alamsiki!
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KAPTENI LIGORA ASIMULIA:

Nakumbuka vizuri tulivyousherehekea
siku 2 Kijijini, ukaniajiri jeshi hadi chama

« ‘Baibai’ wasiolipa kodi kuota moto mchana

Na Sabato Kasika

UKIMWONA leo ana wajihi wote
wa uzee. Lakini ukimtafiti kwa
kina, unagundua yu imara kuan-
zia ngazi ya mwonekano ka-
tika sura yote inayotetea wasifu
wake, Kapteni mstaafu wa Jeshi
la Wananchi Tanzania, Mzee Mo-
hamed Ligola.

Naam! Hebu thubutu kumdad-
isi chochote cha kihistoria katika
nchi hii kuanzia zama za mkolo-
ni, siku hiyo tunayoishangilia leo
na mtiririko wote wa Kkiserikali,
pia kihistoria baada ya hapo.

Katika hatua yote ameku-
wa na hisa ya moja kwa moja
kushiriki katika sura ya kitaifa,
hata nathubutu tena kumtania
kichwani ana mtandao wa ‘goog-
le’.

Katika mazungumzo yake na
Nipashe wiki hii, anasimulia
namna yeye ni miongoni mwa
waliokuwa vijana wadogo wakati
huo Tanganyika inapata uhuru,
ni Ruangwa mkoani Lindi ilikuwa
siku ya kicheko kilichopitiliza.

Anasema siku hiyo ya uh-
uru Desemba 9, mwaka 1961,
alishuhudia watu wakishere-
hekea kwa siku mbili wakila na
kunywa pombe za kienyeji, hata
kucheza ngoma mbalimbali za
asili ikiwamo anayoitaja kwa jina
la ‘Likundumbwi’.

Ligola ambaye ni mahiri wa
kufafanua hoja, anadokeza ku-
tokana na namna utawala wa
kiloloni ulivyojikita nchini, bado
walikuwa wazito kuamini dhana
ya ukoloni umefikia ‘kwa heri’
ya kudumu hata walianza kwa
kusita, kbala ya imani kamili ku-
waingia na wakaanza kutoka nje
ya nyumba zao kushangilia.

KULIKONI AKASITA?

Kapteni Ligola anasimulia
hatua ya wao kusita, ilitokana na
mateso waliopata katika zama
hizo za ukoloni walipokuwa wak-
ishindwa kulipa kodi, akikum-
bushia ya shilingi tano kwa mwa-
ka, ambayo ilikuwa kiasi kikubwa
sana cha pesa.

“Ni hivi, babu yangu mzaa
mama, Sheikh Said Kianga,

. Shule mpya k

—

jijin
F

I, iIkamfaulisha peke yake

Mohamed Ligora (kushoto), akiwa na wazee wenzake wa Jiji la Dar es Salaam, walipotembelea
Ofisi za Idara ya Habari Maelezo. PICHA: MAKTABA

kamata wasiolipa kodi na kuwa-
pa adhabu ya kuota moto wakati
wa jua kali.

Anasema, alifanya hivyo kwa
maelekezo ya wakoloni, ingawa
mwenyewe alikuwa hapendi. Ni
hali iliyosababisha watu wamwo-
gope na kwamba hata alipotan-
gaza nchi imekuwa huru, bado
walisita kwanza kuwapo mabadi-
liko hayo.

“Yaani ni kwamba waliokuwa
wanashindwa kulipa kodi, wali-
takiwa kupeleka kuni kwa jumbe
zikawashwa huku wakiamriwa
kuota moto mchana kweupe kwa
mwezi mmoja, adhabu ambayo
iliwaumiza sana,” anasema.

Anasimulia akiwa na utetezi
kwa babu yake kwamba kamwe
hakuipenda adhabu hiyo na aka-
buni mbinu ya kuwatetea wasi-
taabike dhidi ya madhila hayo ya
kikoloni.

Ili kuhakikisha anafanikisha
yote, Jumbe (Mwenyekiti) Mzee
Kianga, alitumia staili ya kum-
tuma mjukuu wake (Kapteni Li-

gola) kwenda kukaa njiapanda
kuangalia kama askari wa mkolo-
ni wanakuja na inapotokea Li-
gola anapiga mluzi kama ishara
ili watu wende kuota moto.
“Wakati huo nilikuwa nina-
soma darasa la pili nikishuhudia
hayo yote. Siku ya uhuru babu na
wasaidizi wake walipita usiku na
kutangazia wananchi kuwa Tan-
ganyika imekuwa huru kutoka
kwa wakoloni,” anasimulia.
Anasimulia, mbali na kushere-
hekea ya tukio hilo lililojiri kwa
siku mbili mfululizo, kulikuwa na
hali ya kushangaza hata ya ndege
aliowataja kwa jina la ‘mabaran-
guro’ walionekana wakiruka kwa
wingi siku hiyo angani na kuwa-
fanya watu washangae kwa kuwa
haikuwa hali ya kawaida.

BAADA YA UHURU

Kapteni Mstaafu Ligola, anasim-
ulia maisha mapya baada ya Tan-
ganyika huru, kwamba mara moja
walishuhudia kulijengwa shule
bako alipelekwa na wazazi wake
kusoma.

Huko alifaulu

peke yake

kwenda kujiunga darasa la tano
katika shule iitwayo Ziwani Mid-
dle School ya Lindi, alikohitimu
darasa la nane. Hapo anaendelea
“Yaani ni kwamba, kabla ya uhu-
ru, kulikuwa na ‘kishule’ kimoja
ma na kurudiarudia darasa la pili,
kwa sababu kilikuwa hakiendelei
zaidi ya hapo,” anasema.

Kapteni Ligola anasema, baada
ya kuhitimu darasa la nane alifan-
ya kazi ya ukarani katika Chama
nyu, baadaye mwaka 1968 akaen-
da masomoni nchini Israel, kwa

mwaka mmoja.
Anasema baadaye alienda
mafunzoni, katika chuo cha

kijeshi Monduli maalumu kwa
yaliyowahusu. Arusha inayohusu
makada wa TANU wakati huo na
kwamba kozi yao iliendeshwa ka-
tika mahema chuoni hapo.

“Ilikuwa ni mwaka 1975, kaman-
da wetu alikuwa Hans Kitine, nili-
kuwa pamoja na Moses Nnauye,
miye nilishughulikia UNITA,
Nnauye alishughulika na MPLA,
ni vyama vya siasa vya Angola,”
anasema.

Ligola anasimulia, baada ya
kutoka Monduli, alishaiva ki-
taaluma kwa wadhifa wa ofisa
wa jeshi na baadaye mwaka 1978,
akapata kozi anayoiita ya ‘Kom-
bania’ jeshini, kisha akaenda vi-
tani katika vita ya nchini Uganda.
Aliporejea, ndio alitunikiwa cheo
cha kapteni.

ALIVYOTUMIKIA UMMA

“Nilistaafu rasmi jeshini mwaka
1992, nikateuliwa na CCM kuwa
Katibu wa Chama Mkoa wa Ru-
vuma, baadaye nikahamishiwa
mkoa wa Lindi, nikastaafu nafasi
hiyo (Katibu wa Mkoa) mwaka
2003 nikiwa Mkoa wa Dar es Sa-
laam,” anaeleza.

Mkongwe huyo wa siasa, anase-
ma baada ya kustaafu ukatibu
wa CCM Mkoa wa Dar es Salaam,
alipelekwa katika Ofisi Ndogo
ya CCM Lumumba kuwa Mkuu
wa Utawala hadi mwaka 2009
alipostaafu. Pia anakumbuka op-
eresheni ya kuchana nguo fupi na
za kubana kwa kinamama, jijini
Dar es Salaam mwanzoni mwa
miaka ya 70, wakati huo akiwa
kijana wa TANU, nakumbuka jinsi
alivyoshiriki kikamilifu.

Anasema wote waliokutwa
wamevaa gauni fupi au suruali za
kubana, walichaniwa kwa lengo la
kusimamia maadili mema ndani
ya jamii na anajisifu walifanikiwa
kwa kiasi kikubwa.

“Kwa wale wanaovaa nguo fupi
na za kubana, wajue kuwa ziliku-
wapo tangu zamani. Tulizidhibiti
ili kulinda maadili mema, lakini
sasa umekuja utandawazi watu
wamezirudia, lakini jamii iwe ma-
kini isiige kila kitu,” anasema.

“Tulifanya operesheni hiyo kwa
muda wa mwezi mmoja mitaani
na majumbani na kuchana nguo
zote fupi na za kubana ili kurudi-
sha maadili mema ndani ya jamii
na heshima ya Mtanzania,” anase-
ma Ligora.

“Waziri Mkuu wa wakati huo,
Rashid Kawawa, maarufu Simba
wa Vita, alitupongeza kwa kufani-
kisha kazi hiyo ambayo yalikuwa
na maelekezo ya Baba wa Taifa
kupitia kwake,” anasema.

Naikumbuka siku niliyofurahi hadi nikalia, kila kaya mtaani ilikesha
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kuwapo na waliishi katika
mazingira magumu gizani,
familia zenye uwezo ndizo
ziliwasha taa za karabai na
chemli, viongozi na wenye
uwezo walitumia umeme wa
jenereta. )
Anaungana na Luteni
Kanali Makelelea, kuwa ni

mwaka huo mvua kubwa
zilinyesha mfululizo kila
siku, ambayo ilileta neema
ya kupatikana vitoweo
vingi vya samaki aina
nembe, kamongo, kam-
bale, ningu, sato gogogo
na wengine wengi kutoka
mitoni na Ziwa Victoria,
akisema dagaa na sangara
hawakuwapo wakati huo.

MIUNDOMBINU UCHUMI

Bibi Justa anasema
kulikuwapo shule moja ya
jamii ya Waasia iliyoitwa
Chopra, ambayo sasa ndi-
yo Mwanza Sekondari na
hapakuwapo umeme. Wali-
ishi kwa kutumia chemli
na vibatari, huku nyumba
nyingi zikianguka na mvua

kwa sababu zilijengwa kwa
udongo bila ya kuwa na
mMsingi wa mawe.

Pia anataja maeneo
mengi yalijaa maji yakawa
hayapitiki na madaraja
yalikatika, lakini maisha
valikuwa bora, hapa-
kuwapo njaa, walipata
samaki kirahisi kwenye
majaruba walipolima

MPUNga Na Mazao mengine
yva chakula.

Mkongwe Justa anasema
baada ya Mwalimu Ny-
erere kushika nchi, alitan-
gaza kuondoa adui; ujinga,
maradhi na umaskini na
kutetea wanyonge, kupitia
Siasa ya Ujamaa na Ku-
jitegemea.
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Mikoa Pwani, Kanda ya Ziwa
yvaongoza ugonjwa selimundu

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

ILA mwaka watoto

11,000 huzaliwa na

ugonjwa wa selimun-

du (Sickle Cell) huku
mikoa ya Kanda ya Ziwa na
Pwani ikiongoza.

Wataalamu wa afya na wa-
dau wametakiwa kushirikiana
kutoa elimu kwa jamii ili kuka-
biliana na hali hiyo.

Naibu Katibu Mkuu, Ofisi ya
Rais, Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa anayeshughulikia

Afya, Dk. Grace Magembe,
aliyasema hayo jana alipokuwa
akipokea ripoti ya Tanzania
Sickle Cell Disease Alliance
(TANSCDA), iliyoeleza jinsi
ilivyotoa elimu ya upimaji na
jinsi ya kujikinga na ugonjwa
wa selimundu katika shule na
vyuo nchini.

Alisema kwa upande wa
mikoa ya Kanda ya Ziwa na
Pwani, tatizo hilo ni kubwa
na kuwataka wataalamu wa
afya kuhakikisha kunakuwa
na mashine zitakazotambua
mgonjwa mwenye vinasaba

vya selimundu mapema ili ku-
saidia kupata matibabu kwa
haraka.

“Kwenye masuala ya kuanga-
lia afya ya jamii hatuangalii
gharama ndio maana kuna
gharama serikali huwa ina-
zibeba sababu suala hili lina-
gusa afya ya kila Mtanzania,”
alisema. Alitoa wito kwa jamii
kutowanyanyapaa wagonjwa
wa selimundu na kuwataka
wataalamu na wadau kutumia
njia rahisi ya mawasiliano am-
bayo itatoa ujumbe na elimu
kwa jamii ya ungonjwa wa se-

limundu.

“Ni vizuri pia kuwapatia
elimu viongozi wetu wa dini na
kimila wa kijua elimu kuhusu
ugonjwa wa selimundu ni vi-
zuri itasaidia wao kutoa saba-
bu asilimia kubwa ndoa zin-
afungwa kanisani na msikitini
wakijua hii elimu itatusaidia
kuitoa kwa jamii,” alisisitiza.

Naye Mtendaji Mkuu, TAN-
SCDA, Dk. Deogratias Soka, ali-
ishukuru serikali na kuiomba
kuendelea kuiunga mkono
taasisi hiyo ili kuendelea kutoa
elimu kwa jamii.

Baadhi ya wanafunzi wa shule mbalimbali za Jiji la Dodoma, wakifurahia huku wakiwa na picha ya Rais wa Kwanza wa Tanzania,
Mwalimu Julius Nyerere (kushoto) na Rais Samia Suluhu Hassan, wakati wa kilele cha maadhimisho ya Miaka 60 ya Uhuru, kwenye
viwanja vya Nyerere Square, jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

K/Mkuu ataka takwimu sahihi rasilimali maji

Na Renatha Msungu,
DODOMA

KATIBU Mkuu Wizara ya
Maji, Mhandisi Antony Sanga,
amesema kuna umuhimu
mkubwa wa kuwa na takwimu
sahihi za rasilimali za maji
nchini.

Aidha, amewataka wataala-
mu kuandaa takwimu zitaka-
zosaidia wizara kupiga hatua
kwa kupanga matumizi bora
ya rasilimali 7a maji.
jana  alipokuwa aklfungua
warsha ya kuwajengea uwezo
wataalamu wa maji ili kutam-

bua umuhimu wa matumizi ya
takwimu, uchambuzi na tath-
mini katika kupanga matumizi
ya rasilimali za maji kwenye
Mto Nile. Alisema ni vyema
wataalamu kuweka utaratibu
wa kuandaa takwimu sahihi
ambazo zitasaidia wizara.

Vilevile, alisema ukiwa na
takwimu sahihi itakusaidia ku-
kabiliana na mabadiliko tabi-
anchi pale yanapotokea.

Pia alisema takwimu zita-
saidia kufanya uamuzi sahihi
wa kazi inayokwenda kufanyi-
ka hususani taifa likiwa katika
mabadiliko ya tabianchi.

Kutokana na hayo alisema

data ni kitu cha muhimu sana
katika suala la utendaji kazi
sekta ya maji.

Hata hivyo, aliwapongeza
washiriki wa warsha hiyo huku
akiwataka kusikiliza kwa ma-
kini na kwenda kuyafanyia kazi
katika vituo vyao vya kazi.

Akizungumzia kuhusu su-
ala la mvua alisema ni vyema
kutumia maji ya mvua kwa
ajili ya kuyahifadhi badala ya
kuyaacha yapotee kizembe.

Alisema ni vyema mabwawa
yakachimbwa kwa ajili ya
kukusanya maji kama moja ya
njia ya kukabiliana na upotevu
wa maji ya mvua.

“Idadi ya washiriki ni ndogo
tofauti na idadi ya wataalamu
wanaofanya kazi katika Bonde
la Mto Nile, wizarani na taasisi
nyingine kutokana na hilo na-
wataka washiriki wa warsha
hii kuwa makini ili kwenda
kuwapa elimu na wenzao am-
bao hawakupata nafasi ya kuja
kushiriki katika warsha hii,”
alisema Sanga.

Alisema kila mmoja kwa na-
fasi yake, anapaswa kwenda
kutoa elimu ya kile walicho-
jadili kwa wenzake ili nao wa-
jue mikakati waliojiwekea ku-
hakikisha wanaboresha sekta
ya maji nchini.

- CPB yakabidhi
msaada wa
vitimwendo

Na Peter Mkwavila, CHEMBA

BODI ya Nafaka na Mazao Mchang-
anyiko (CPB), imekabidhi vitimwendo
(wheel chair) vinne vyenye thamani
ya Sh. milioni mbili kwa ajili ya ku-
wasaidia watu wenye ulemavu.

Vitimwendo hivyo vimekabai-
dhiwa kwenye maadhimisho ya siku
kimataifa ya watu wenye ulemavu
yaliyofanyika wilayani Chemba
mkoani Dodoma na Meneja Utawala
wa bodi hiyo mkoa wa Dodoma, Ami-
sa Shaban kwa niaba ya Mkurugenzi
Mkuu, Dk. Anselm Moshi.

Shaban alisema katika kutambua
na kuthamini mahitaji na haki za
msingi za watu wenye ulemavu
wameona vitimwendo hivyo vi-
taweza kusaidia kuwawezesha
kufanya shughuli zao mbalimbali na
kujitegemea kiuchumi na kuwasaidia
wengine.

Alisema ni imani yake kuwa taasisi
zote za serikali na zisizo za kiserikali
na kidini zitaendelea kushirikiana ku-
saidia watu wenye ulemavu nchini ili
waweze kujimudu kujiinua Kiuchumi.

“Hivyo taasisi, mashirika na wadau
wa maendeleo tuendelee kutoa ush-
irikiano katika kushughulikia masuala
ya watu wenye ulemavu ikiwa ni
pamoja na upatikanaji wa mahitaji
yao muhimu,” alisema.

Aidha, alisema watu wenye
ulemavu wana mahitaji mengi ya
msingi zikiwano huduma za kiafya na
mazingira mazuri ya kuwawezesha
kuishi bila matatizo.

“Bodi ya Nafaka na Mazao Mchang-
anyiko kama taasisi za umma imeku-
wa ikishirikiana mara kwa mara na
jamii kwa kutoa misaada mbalimbali
kulingana na mahitaji ya jamii husika
kama namna ya kurejesha inachoki-
pata kwa jamii pia kujenga uhusiano
wenye manufaa kwa bodi na jamii,”
alisema.

Mwenyekiti wa Shirikisho la
Vyama vya Watu wenye Ulemavu
(SHIVYAWATA) Mkoa wa Dodoma,
Omary Lubuva, akizungumza kwenye
maadhimisho hayo aliziomba taasisi
mbalimbali kuwaunga mkono watu
wenye ulemavu ili waweze kuondo-
kana na umaskini.

Lubuva, alisema bado watu wenye
ulemavu wana uhitaji mkubwa wa
kuwawezesha kukabiliana na mata-
tizo wanayokutana nayo ikiwamo
ukosefu wa elimu, huduma za kiafya
na mazingira wanayoishi kutokuwa
rafiki.

Kadhalika, aliziomba taasisi, ma-
shirika ya dini na wadau wa maen-
deleo pamoja na serikali kuliwezesha
kundi hilo katika nyanja mbalimbali
ikiwamo fursa za mikopo.

Mmoja wa mnufaika aliyekabi-
dhiwa vitimwendo hivyo Salima
Jinjo, Kata ya Churuku, alisema
msaada waliopewa utav\/awezesha
familia zinazowalea kufanya shughuli
zao za kujiingizia kipato kwa urahisi
tofauti na ilivyokuwa awali.
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Neema yvawanukia wakulima mahindi

Na Nebart Msokwa, MBEYA

AKULIMA wa ma-
hindi wa mikoa ya
Kanda ya Nyanda za
Juu Kusini, wamean-
za kupata matumaini ya kuwa na
soko la uhakika la mazao yao ku-
tokana na kiwanda cha kuzalisha
bidhaa mbalimbali zitokanazo na
zao hilo cha East Africa Starch
kuwa mbioni kukamilika.
Kiwanda hicho kinatokana na
kubadili matumizi ya kilichokuwa
kiwanda cha Nguo cha Mbeya
(Mbeya Textile) kilichoko eneo
la Songwe viwandani katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mbeya.
Ofisa Utumishi wa Kiwanda hi-
cho, Mariam Bakari, alisema jana

kuwa kiwanda hicho kitakuwa
kinazalisha mafuta ya kupikia
yatokanayo na mahindi, chakula
cha mifugo, glukozi na wanga kwa
ajili ya matumizi ya binadamu na
viwanda.

Alisema kiwanda hicho ki-
takuwa na uwezo wa kuchakata
mahindi mpaka tani 90,000 kwa
mwaka hali ambayo itawasaidia
wakulima kupata soko la uhakika
la mazao yao.

Bakari alisema kiwanda hicho
kitakuwa kikubwa kuliko viwanda
vyote vya Afrika Mashariki vina-
vyozalisha bidhaa zitokanazo na
mahindi.

“Mbali na  kuwahakikishia
wakulima uhakika wa soko, pia
kitasaidia kuongeza ajira kwa

wananchi wa mikoa ya Nyanda
za Juu Kusini. Kiwanda kitakuwa
na uwezo wa kuajiri mpaka watu
300 kwa kuanzia na wataongeze-
ka kadri mabhitaji yatakavyokuwa
yanaongozeka,” alisema.

Mwakilishi wa Kampuni ya
Export Trading Group (ETG) am-
bayo ni miongoni mwa wamiliki
wenza, James Mariki, alisema ki-
wanda hicho kilianza kujengwa
mwaka 2017 baada ya kubadili
matumizi ya kiwanda hicho am-
bacho kilikuwa cha nguo.

Alisema kiwanda hicho awali
kilikuwa kikizalisha nguo, lakini
wakakibadili matumizi baada ya
kuadimika kwa malighafi kutoka-
na na serikali kuzuia uzalishaji wa
pamba katika mikoa ya Nyanda za

Juu Kusini kwa sababu ya kusam-
baa kwa funza wekundu.

Mariki alisema kwa sasa ki-
wanda kinachelewa kukamilika
kutokana na mgogoro kati yao na
makandarasi ambao wanashind-
wa kukamilisha mradi na baadhi
yao wanataka kurejea kwao India
kabla ya kukamilisha kazi.

“Kwa sasa serikali imeanza ku-
tusaidia kuwahimiza makandar-
asi hawa kukamilisha kazi kwa
wakati. Hivi karibuni Mkuu wa
Mkoa na Kamati yake ya Ulinzi na
Usalama alikuja hapa na akatoa
maagizo kwa makandarasi hawa
na sasa tunaamini watakamili-
sha,” alisema.

Mwishoni mwa mwezi uliopita
kamati ya ulinzi na usalama ya

mkoa ilifanya ziara kiwandani
hapo kwa gjili ya kuangalia maen-
deleo na kubaini kuwa kiwanda
kinachelewa kuanza kazi kwa
sababu ya mgogoro uliopo.

Kutokana na hali hiyo, Mkuu wa
Mkoa wa Mbeya, Juma Homera,
aliiagiza Idara ya Uhamiaji Mkoa
wa Mbeya, kushikilia hati za kusa-
firia za mafundi wanaounganisha
mitambo ya kiwanda mpaka wa-
takapomaliza kazi hiyo.

Novemba 28, mwaka huu, Wa-
ziri Mkuu Majaliwa Kassim alitem-
belea kiwanda hicho na kumwagi-
za Homera kuendelea kushikilia
hati za kusafiria za mafundi hao
mpaka serikali itakapojiridhisha
kuwa kiwanda kinaanza kufanya
kazi.

Mwenvyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mbeya (Mbeya-WSSA), Edna Mwaigomole, akizun-
gumza wakati wa hafla ya Maadhimisho ya Miaka 60 ya Uhuru, iliyoandaliwa na mamlaka hiyo katika chanzo cha maji cha Nzovwe, jana.
PICHA: NEBART MSOKWA

Kibano taasisi za serikali malimbikizo madeni ya majl

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MKUU wa Mkoa wa Mbeya,
Juma Homera, ametoa miezi
mitatu kwa taasisi zote za seri-
kali zinazodaiwa ankara za maji
na Mamlaka ya Majisafi na Usafi
wa Mazingira Mbeya (Mbeya-
WSSA).

Mamlaka hiyo inazidai taasisi
hizo zaidi ya Sh. bilioni 2.3 na
Homera ameagiza kulipa fed-
ha hizo kabla ya operesheni ya
kukata maji haijazifikia.

Homera alitoa agizo hilo juzi
wakati wa Mbeya-WSSA ilipoku-

wa inaadhimisha Miaka 60 ya
Uhuru kwenye hafla maalumu
iliyofanyika katika chanzo cha
maji cha Nzovwe ambacho ni
miongoni mwa vyanzo vikuu
vinavyohudumia wananchi wa
jiji la Mbeya. Alisema ikifika
Februari 7, mwakani, taasisi za
serikali zote ambazo zitakuwa
hazijalipa madeni, zinataki-
wa kusitishiwa huduma hiyo
isipokuwa Magereza, Hospitali
ya Kanda ya Rufani ya Mbeya
na Hospitali ya Rufani ya Mkoa.

Taasisi zingine zote, alisema
zinatakiwa kusitishiwa huduma

hiyo kwa kutumia operesheni
maalumu ambayo itaundwa na
vyombo mbalimbali vya dola
na kwamba bila kufanya hivyo,
taasisi hizo haziwezi kulipa.

Homera alisisitiza kwamba
endapo taasisi hizo zitakuwa
hazilipi huduma hiyo, kuna
hatari mamlaka ikashindwa
kujiendesha, hivyo ikafa hali
ambayo itasababisha matatizo
zaidi kwa wananchi.

Aliagiza mamlaka kuendelea
kuwafungia wateja mita za lipa
kabla kwa kuwa zitawalazimi-
sha wateja kulipa haraka an-

kara zao.

Homera alisema kumekuwa
na tatizo la wananchi wa kawai-
da kusitishiwa huduma kama
hawajalipa lakini kwa taasisi za
serikali inakuwa vigumu hali
ambayo alisema ni makosa na
wanatakiwa kurekebisha.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Mbeya-WSSA, Gilbert Kayange,
alisema fedha wanazozidai
taasisi za serikali zikipatikana
zitasaidia kupanua huduma
ya majisafi na majitaka katika
maeneo ya Jiji la Mbeya na Mji
wa Mbalizi.

Watoto
mazingira
magumu
wasaidiwa

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WATOTO 10 wanaoishi kwe-
nye mazingira magumu katika
Wilaya ya Mbeya, wamenufaika na
msaada wa bima za afya ili kuwa-
saidia kupata matibabu wanapou-
gua pamoja na mahitaji mbalimbali
ya nyumbani.

Msaada huo ulitolewa juzi na
kikundi cha Exodus Women Group
kinachoongozwa na Mtendaji
wa Mamlaka ya Mji Mdogo wa
Mbalizi, Elizabeth Lyombe.

Alisema kikundi hicho kiliamua
kuanza kutoa misaada hiyo kuto-
kana na kubaini kwamba watoto
wengi wanaoishi kwenye mazin-
gira magumu wanapata matatizo
va kiafya, lakini wanashindwa
kutibiwa na baadhi wanakosa
mahitaji muhimu.

Alisema kikundi hicho kinawa-
saidia zaidi watoto ambao wana-
lelewa kwenye familia maskini
tofauti na vikundi vingine am-
bavyo huwa vinawasaidia wa-
toto wanaoishi kwenye vituo vya
kulelea watoto yatima.

“Tulianza mwaka jana kwa
kuanza na watoto watano ambao
tuliwakatia bima za afya na leo
tunawakabidhi watoto 10 bima
pamoja na mahitaji muhimu lakini
tutaendelea kufanya hivyo ili
kulisaidia kundi hili muhimu kwa
taifa,” alisema Lyombe.

Ofisa Ustawi wa Jamii wa
Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya,
Emiliana Mbise, alikishukuru ki-
kundi hicho kwa msaada huo kuwa
wako watoto wengi ambao wanai-
shi kwenye mazingira magumu.

Alivitaka vikundi vingine pamoja
na watu wenye uwezo wa kiuchu-
mi kuyasaidia makundi maalumu
kwa maelezo kuwa misaada hiyo
inasaidia kuzifariji familia hizo.
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Rais Samia Suluhu apongezwa
maadhimisho miaka 60 Uhuru

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ARAZA la Vyama vya

Siasa nchini limem-

pongeza Rais Samia

Suluhu Hassan kwa kua-
dhimisha miaka 60 ya Uhuru wa
Tanganyika huku wakiahidi kue-
ndesha siasa za nchi kwa njia ya
kistaarabu na kuzingatia misingi
ya amani na utulivu.

Hayo yalisemwa jana na Mwe-
nyekiti wa Baraza hilo, Juma Ali
Khatib, wakati akizungumza na
waandishi wa habari kuelekea
maadhimisho ya miaka 60 ya
Uhuru wa Tanganyika pamoja na
mkutano mkuu wa baraza hilo
utakaofunguliwa na Rais Samia,
Desemba 16.

Alisema wakati Watanzania
wakiadhimisha uhuru wa miaka
60 yapo mafanikio mengi ya-
mepatikana kupitia uchumi na
maendeleo na demokrasia kufua-
tia nchi kuingia katika mfumo wa
vyama vingi mwaka 1992.

Alisema baraza hilo ni taasisi

iliyoanzishwa kwa mujibu wa
sheria ambayo ipo chini ya Ofisi
ya Waziri Mkuu na kusimamiwa
na Msajili wa Vyama vya Siasa,
imefurahishwa na kazi nzuri in-
ayofanywa na Rais Samia katika
kuiongoza Tanzania kwa kuzin-
gatia misingi ya demokrasia na
utulivu wa kisiasa.

Alisema katika kipindi cha uon-
gozi wake, Rais Samia ameahidi
kufanya kazi na vyama vya siasa
na kushirikiana navyo kuzipatia
ufumbuzi changamoto mbalim-
bali zinavyovikabili vyama hivyo
kwa njia ya usalama.

Alisema baraza litaendelea na
majukumu yao ikiwamo kuishau-
ri serikali njia sahihi za kuende-
sha siasa za kistaarabu nchini
zitakazozingatia maslahi ya taifa
na wananchi wake na kuepuka
vurugu za kisiasa.

“Baraza la vyama vya siasa
nchini tunatoa salamu zetu za
dhati kwa Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania na Amiri
Jeshi Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi
na Usalama kwa kutimiza miaka

60 ya Uhuru wa Tanganyika huku
tukiahidi kuendesha harakati za
kisiasa nchini kwa kuzingatia ma-
slahi ya umma na watu wake bila
ya kusababisha vurugu,” alisema.

Khatib aliyataja mafanikio ya
miaka 60 ya Uhuru wa Tanganyi-
ka kuwa ni pamoja na nchi kuen-
delea kufuata misingi iliyoachwa
na rais wa kwanza wa Tanganyika
na Jamhuri ya Muungano Baba
wa Taifa Mwalimu Nyerere ya
kuwa nchi yenye uhusiano mzuri
na majirani zake katika kujenga
miundombinu ya mawasiliano ya
usafirishaji.

Alisema Baba wa Taifa Mwal-
imu Julius Nyerere siku zote ali-
kuwa akiamini Uhuru wa Tang-
anyika hauwezi kuwa wa kweli
kama zipo nchi jirani zitakuwa
zikiendelea kutawaliwa na wa-
koloni.

Alisema hatua hiyo iliifanya
Tanzania kutumia muda mwingi
ikiwamo rasilimali zake kwa ajili
ya kuhakikisha mataifa ya nchi
jirani ikiwamo Kusini mwa Janga
la Sahara yanakuwa huru.

“Uhuru wa Tanganyika uli-
kuwa kichocheo kwa mataifa ya
Afrika ya Mashariki kupata Uhuru
kutoka kwa Muingereza, Kenya
ilipata uhuru Desemba 12, mwaka
1962 na Uganda ilijikomboa mwa-
ka 1962 Oktoba 9,” alisema.

Akitoa tathmini ya vyama vya
siasa nchini, alisema vinaendelea
kutekeleza majukumu yake kwa
mujibu wa sheria na kuishauri
serikali ikiwamo msajili wa vy-
ama vya siasa ambaye ndiye mle-
zi wa baraza hilo.

Aidha, alisema watahakikisha
wanakuwa daraja la uhusiano
na serikali kwa ajili ya kuwawak-
ilisha wananchi ambao ndiyo
wanaounda vyama vya siasa na
kuona vyama vipo kwa maslahi
ya taifa na sio kujenga chuki na
serikali na vyombo vya dola.

Baraza la Vyama vya Siasa
nchini linatarajiwa kufanya mku-
tano wake mkuu huko Dodoma
Desemba 16 ambao utafunguliwa
na Rais Samia na kufungwa na
Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali
Mwinyi.

Maofisa

wa Wakala
wa Vipimo
(kushoto),
wakitoa
elimu kuhu-
SU matumizi
sahihi ya
vipimo kwa
wananchi
waliofika
kwenye
maonyesho
ya wajasiri-
amali katika
viwanja vya
Maisara
Zanzibar,
jana. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Wahama5|shwa kuutokeza maonyesho wajasmamall

Na Mwandishi Wetu
ZANZIBAR

WAKAZI wa Zanzibar wame-
himizwa kujitokeza kwa wingi
kwenye maonyesho ya waja-
siriamali kawenye viwanja vya
Maisara kwa lengo la kupata
elimu kuhusu matumizi sahihi ya
vipimo.

Elimu ya vipimo inatolewa
kwa ushirikiano wa taasisi mbili
ambazo ni Wakala wa Vipimo
Tanzania Bara (WMA) na Wakala
wa Vipimo Zanzibar (ZAWEMA),
kwenye maonyesho hayo.

Akizungumza na gazeti hili ka-
tika maonyesho yanayoendelea
katika viwanya vya Maisala, Mku-
rugenzi wa Vipimo Zanzibar, Mo-
hammed Mwalim Simai, alisema
kwa mujibu wa Sheria ya Vipimo
Wakala wa Vipimo, ndiyo taasisi
pekee inayosimamia matumizi
sahihi ya vipimo.

Alisema wakala huo unapaswa
kuhakikisha kuwa vipimo vina-

vyotumika katika biashara viko
sahihi, ili kuwalinda walaji na wa-
tumiaji wote. Aliwataka wananchi
watembelee banda la wakala wa
vipimo kupata ufahamu wa maju-
kumu yanayotekelezwa na taasisi
hiyo ikiwa ni pamoja na kufanya
uhakiki wa vipimo mbalimbali.

Alisema vipimo hivyo ni kama
mizani inayotumika kwenye
maduka ya kuuzia nyama na bid-
haa mbalimbali za majumbani,
kutoa ushauri wa kitaalamu kwa
watumiaji wa vipimo, kudhibiti
vinavyotumika na vinavyopaswa
kutumika katika biashara.

Naye Meneja wa Wakala wa
Vipimo Kitengo cha Bandari Tan-
zania Bara, Peter Chuwa, alisema
WMA inasimamia usahihi wa kia-
si cha mafuta yanayoingia nchini
kwa njia ya meli ili kuhakikisha
kiasi cha mafuta kilichoagizwa
na serikali kinapokelewa kikiwa
sahihi.

Alisema wanafanya pia uhakiki
katika flow meters zinazotumika

kupokelea mafuta ambao uhakiki
wake hufanyika kila baada ya
miezi 12 ili kujiridhisha usahihi
wake. Vilevile, alisema wakala wa
vipimo inahakiki matangi makub-
wa yanayotumika kuhifadhia
mafuta, uhakiki wa matangi ya
malori yanayotumika kusafirisha
mafuta ambayo pia huhakikiwa
mara moja kila baada ya miezi 12.

Alisema uhakiki hufanyika
kwenye vituo vya kujazia mafuta
kwa kuhakiki pampu zinazo-
tumika kujaza mafuta kwenye
vituo vyote vya kuuzia mafuta,
pampu zikihakikiwa na kuwa sa-
hihi huwekewa alama maalumu
ya utambuzi. Alisema alama hiyo
ni stika maalumu inayoonyesha
pampu hiyo kuwa imehakikiwa
na hufanyika kwenye visima vya
kuhifadhia mafuta ardhini (Un-
derground tanks), mara moja kila
baada ya miaka mitano.

Alisema WMA ilitembelea wa-
jasiriamali mbalimbali kwenye
maonyesho ya bidhaa za Tanza-

nia na kuangalia zinazozalishwa
na kufungaswa na wajasiriamali
wa ndani.

Alisema baadhi ya wazalishaji
wa bidhaa hizo wamefungasha
vizuri bidhaa zao na kuweka
alama za vipimo kwa usahihi na
kwamba wajasiriamali ambao
wamefungasha bidhaa bila kuzin-
gatia matumizi sahihi ya vipimo,
wamepatiwa elimu ya namna
bora ya kufungasha bidhaa.

Alisema pia wameelimishwa
namna sahihi ya kuandika alama
za vipimo kwenye bidhaa zao kwa
lengo la kuongeza thamani wana-
zozalisha ili ziweze kushindana
kitaifa na kimataifa.

Kwa upande wake Mkurugenzi
wa Wakala wa Vipimo Zanzibar,
Mohammed Simai alisema, waka-
la utaendelea kutoa huduma bora
kwa kuwalinda watumiaji wa vi-
pimo kwa kuingia katika maeneo
mapya ya utendaji kazi, kama
inavyofanyika sasa upande wa
Wakala wa Vipimo Tanzania Bara.

R N RN RN N R R R R R R R R R R R R Y R RN PR PR YR PP R PP Y PP YR PP E PP PR F PR EY R R YR PP R PR R R AR PR PR PR R R

- Abaini chanzo
uharibifu
uhifadhi
mazingira

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

OFISA Mtandao wa Ufuatiliaji
wa Biashara ya Wanyamapori
Afrika Mashariki, Dk. Allen Chad
Mgaza, amesema katika ufua-
tiliaji uharibifu wa mazingira
na maliasili wamebaini kundi
kubwa la wanawake na vijana,
halina uelewa, uliosababishwa na
ukosefu
wa elimu ya uhifadhi wa mazin-
gira.

Aliyasema hayo wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari,
katika mafunzo ya uhifadhi wa
mazingira na maliasili kupitia njia
ya mtandao (zoom) yaliyoan-
daliwa na Chama cha Waandishi
wa Habari za Mazingira Tanzania
(JET).

Alisema licha ya uwapo wa
kanuni na sheria za kuzuia uhar-
ibifu, uchafuzi wa mazingira na
maliasili, lakini elimu inahitajika
kwa jamii kuanzia ngazi ya elimu
ya maandalizi.

Alisema elimu hiyo itasaidia
jamii kuwa na uelewa wa
utunzaji wa mazingira na uhi-
fadhi wa maliasili na kutasaidia
kulinda mazingira ambayo yame-
shaathiriwa kutokana na shughuli
mbalimbali za kibinadamu.

“Uoto wetu wa asili umeanza
kupotea kutokana na uchafuzi na
uharibifu wa mazingira na mal-
[iasili hivyo ni vyema kudhibiti
hali hiyo kwa kutoa elimu,”
alisema.

Alisema kutokana na uharibifu
huo ikiwamo kuvamia maeneo
ya wanyamapori na huduma za
Kijamii kumesababisha baadhi ya
wanyamapori kuvamia makazi ya
wananchi.

Alisema kinachojitokeza baada
ya wahalifu kufanya uhalifu
kwa wanyama au kuteketeza
misitu, wanyama hutoroka katika
makaazi yao ya asili na hupeleka
jamii kushtakiwa na maofisa wa
uhifadhi kutokana na kushambu-
[iwa kwa wanyama hao.

Naye Mwenyekiti wa JET, Dk.
Ellen Outara, alisema waandishi
wa habari wana nafasi kubwa
katika kutoa elimu ya uhifadhi
wa mazingira hivyo ni vyema
kutumia taaluma yao hiyo.

Alisema pia wanawake na
vijana wanapaswa kushirikishwa
katika ulinzi na uhifadhi wa maz-
ingira na maliasili kwa maende-
leo, endelevu ya taifa.

Kwa upande wao washiriki wa
mafunzo hayo, walisema kuwa
watayafanyia kazi mafunzo hayo
kwa kutoa elimu kupitia taaluma
yao ili Tanzania kuwa na
mazingira mazuri yenye uoto
wake wa asili na kuitaka JET
kuendelea kuwajengea uwezo
kuhusu masuala mbalimbali ya
mazingira.
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HABARI KITAIFA

Prof. Mkumbo ataka utu

wa binadamu kuheshimiwa

Na Yasmine Protace

WAZIRI wa Viwanda na Bi-
ashara, Prof. Kitila Mkumbo,
amesema masuala ambayo
yanaondoa utu wa binadamu
hayatakiwi kufumbiwa macho
kwa kuwa yanamwathiri zaidi
mwanamke na kurudisha nyu-
ma harakati za maendeleo kiu-
chumi.

Kitila aliyasema hayo kwenye
maadhimisho ya siku 16 za kup-
inga ukatili wa kijinsia yaliyoan-
daliwa na Mtandao wa Jinsia
Salaam na kushirikisha wadau
mbalimbali kutoka ndani na nje
ya nchi.

Alisema upo uhusiano kati ya
ukuaji shughuli za kiuchumi iki-
wamo biashara na wanawake,
na kwamba nchi zinazofanya
vizuri  kiuchumi duniani zime-
fanikiwa kupiga vita ukatili wa
kijinsia na kuhakikisha kuna us-
awa wa kijinsia.

“Katika masuala ya uchumi

wanawake ni muhimu, kwa
sababu wanawake asilimia 90
ya pesa za biashara wanazozi-
pata zinarudi nyumbani na ku-
tumika katika kulipia ada, kodi
ya nyumba pamoja na matumizi
ya chakula. Na pia zinaongeza
mzunguko wa uchumi wa taifa,”
alisema Prof Mkumbo.

“Ulaya wanazingatia sana
usawa wa kijinsia na kuna wa-
nawake ni wengi katika uon-
gozi. Tunahitaji kubadilika nchi
zinazoendelea.”

Mkurugenzi Mtendaji wa
TGNP, Lilian Liundi, alisema
kuna haja ya kuwapo shule za
awali maeneo ya soko kwa saba-
bu wafanyabiashara walio wengi
sokoni ni wanawake ambao hu-
fanya biashara kutwa nzima na
watoto wao maeneo hayo.

“Tunahitaji kuwaweka wa-
nawake katika mazingira mazuri
na watoto. Utakuta sokoni wato-
to wanarandaranda kwa sababu
hawana pa kucheza au kujifun-
za, tunashauri masoko yawe na

maeneo maalumu kwa ajili ya
watoto hawa, tusiwaache wak-
iwa wanazurura sokoni wakati
mama yake anatimiza wajibu
wa kutafuta kipato cha familia,”
alisema Lilian.

Alisema TGNP imejikita ka-
tika kufanya tathmini ya uteng-
waji rasilimali fedha kwa ajili ya
utelelezaji wa Mpango Kazi wa
Taifa wa Kutokomeza Ukatili
dhidi ya Wanawake na Watoto
(MTAKUWWA).

Lilian aliongeza kwamba, kwa
pamoja wanasherehekea hatua
za serikali na wadau zilizofikiwa
katika utekelezaji wa MTAKUW-
WA, kupitia utengwaji wa rasili-
mali fedha, kujadili namna ya
kutatua changamoto zilizopo na
kuweka mikakati ya kutokomeza
ukatili wa kijinsia nchini.

Alisema mpango wa MTAKU-
WWA mwaka 2017/2018 na
2021/22, wenye kulenga ku-
tokomeza ukatili dhidi ya
wanawake na watoto kwa
asilimia 50 ifikapo 2022, ume-

bainisha maeneo mahususi nane
ya utekelezaji, ikiwamo kuimari-
sha uchumi wa kaya.

Pia, alisema mkakati ni
kuangalia mila na desturi, maz-
ingira salama katika maeneo ya
umma, malezi, msaada kwa fa-
milia na mahusiano, utekelezaji
na usimamizi wa sharia, utoaji
wa huduma kwa waathirika wa
ukatili, mazingira salama shu-
leni, stadi za maisha, uratibu,
ufuatiliaji na tathmini.

Alisema afua zilizobainishwa
katika maeneo hayo, zinaziba
mianya inayochochea kushamiri
kwa vitendo vya ukatili katika
jamii kutokana na serikali kush-
irikiana na AZAKI na wadau wa
maendeleo.

Mkuu wa Global Health Can-
ada, Hellen Fytche, alisema
usawa uwepo katika masuala ya
kijinsia kwa wanawake, ili kuon-
doa ukandamizaji, akisema
mwaka 2017 serikali ya nchi hiyo
ilianza kuwawezesha wanawake
na wasichana.
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Mkurugenzi wa Mawasiliano na
Uhusiano Vodacom Tanzania
PLC, Rosalynn Mworia (wa pili
kushoto), akichangia mada
kwenye kongamano la siku ya
mtoto njiti kuhusu mareke-
bisho ya muda wa nyongeza
wa likizo kwa wazazi ili

kupata fursa ya kulea mtoto
aliyezaliwa njiti, jijini Dar es
Salaam juzi. Kampuni hiyo
kwa sasa inatoa likizo ya uzazi
ya miezi minne kwa wazazi
wote wawili wanapopata
mtoto. Wengine ni Msimamizi
wa wodi ya watoto wanaopata
huduma ya Kangaruu Hospi-
tali ya Taifa Muhimbili (MNH),
Sista Cleopatra Mtei (kushoto),
mama aliyejifungua mtoto njiti,
Nikita Mandan na mwongoza
mada, Innocent Mungy. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

Jokate ataka ushirikiano vita ukatili Kijinsia

Na Sabato Kasika

MKUU wa Wilaya ya Temeke
mkoani Dar es Salaam, Jokate
Mwegelo, amewataka wananchi
kushirikiana na serikali katika
vita dhidi ya ukatili wa kijinsia, ili
kukomesha vitendo hivyo kwe-
nye jamii.

Alisema kila mtu anatakiwa
kufanya sehemu yake kuko-
mesha vitendo hivyo, ikiwamo
kutoa taarifa za vitendo hivyo
badala ya kuiachia serikali na
asasi za kiraia zinazopambana
na ukatili wa kijinsia.

Alisema hayo katika uzinduzi
wa kampeni ya ‘Safari Salama
kwa Wasichana na Wanafunzi
Bila Rushwa ya Ngono Inaweze-
kana’ zilizofanyika kwenye vi-

Dar es Salaam juzi.

Katika uzinduzi huo ulioan-
daliwa na Shirika la Wanawake
Katika Jitihada za Kimaende-
leo (WAJIKI), mkuu wa wilaya
aliwakilishwa na Meneja Masoko
wa wilaya Doto Killangi.

“Ukatili wa kijinsia si jambo
la kufumbia macho, kila mmoja
afanye sehemu yake kukomesha
vitendo hivyo, ili watoto wote na
wanawake waweze kufikia ndo-
to zao,” alisema. Alisema kuna
ukatili wa aina nyingi ukiwamo
wa ngono ambao watoto wame-
kuwa wakifanyiwa katika jamii,
na kwamba ni vyema jamii ika-
shiriki kikamilifu katika vita ya
kukomesha vitendo hivyo.

Mkurugenzi wa WAJIKI, Janeth
Mawinza, alisema shirika hilo
lililokuwa katika wilaya mbili za

Kinondoni na Ilala, sasa limezin-
dua kampeni ya kupinga ukatili
wa kijinsia Temeke likiwa lime-
bakiza Kigamboni na Ubungo.
“Shirika linaendesha shughuli
zake kwenye jamii, vikundi na
shuleni ili kufikia walengwa kwa
urahisi kwa kutumia mbinu ya
mlango kwa mlango kwa ajili ya
kupinga rushwa ya ngono,” alise-
ma Mawinza. Alifafanua kuwa
shirika hilo limekuwa likifanya
kampeni kwa madereva wa da-
ladala, bajaji na bodaboda, kwa
kuwa wao ni kiungo muhimu
katika kuvunja rushwa kwa ku-
tumia vyombo vya usafiri.
Alisema, lengo la kampeni
hiyo ni kuhakikisha rushwa ya
ngono inatokomezwa katika
jamii ili wasichana na wanafunzi
waweze kusafiri salama hati-

maye watimize malengo yao ya
kielimu na maisha.

“WAJIKI kwa ufadhili wa
Women Tanzania Trust Fund
(WFT), itahakikisha inaendelea
kupanua shughuli zake nchini
ili kuwajengea uwezo wanaume
kushiriki kupinga ukatili wa
kijinsia, alisema.

Mwakilishi wa TAKUKURU
wa wilaya hiyo, Esther Mkokota,
aliwataka madereva kutambua
kuwa wana nafasi kubwa ya ku-
saidia wasichana kutimiza ndoto
zao kwa kutowarubuni.

“Ungeni mkono juhudi za seri-
kali za kupambana na vitendo
hivyo kwa kutowarubuni kwa
kutimia lifti zenu, rushwa ni kosa
na pia ukatili wowote ni kosa,
hivyo epukeni makosa hayo,”
alisema Mkokota.

NIT kutoa wahitimu

vigezo vya kimataifa
Na Mwandishi Wetu

Wakati Chuo cha Taifa Cha
Usafirishaji (NIT) kikiadhimisha
kongamano la nane la wana-
alumni, uongozi umesema chuo
kinaendelea kufanya juhudi za
dhati ili kuendelea kutoa wahit-
imu wenye vigezo vya kimataifa.

Akizungumza katika konga-
mano hilo lililofanyika katika
Kampasi Kuu ya chuo hicho
Mabibo, Dar es Salaam jana,
Mkuu wa NIT, Profesa Zacharia
Mganilwa, alisema kuwa Taasisi
yao ipo kwenye mipango mi-
kubwa itakayoweza kuzalisha
wahitimu wenye viwango Vi-
takavyowawezesha kufanya kazi
kwenye miradi mikubwa iliyoan-
zishwa na serikali katika sekta
va usafirishaji.

“Tumeona kwa miaka ya hivi
karibuni serikali imeweza kuan-
zisha miradi mikubwa kama
vile reli ya kisasa (SGR), mradi
wa umeme wa Julius Nyerere,
bomba la mafuta kutoka Hoima
nchini Uganda hadi Tanga na kui-
marishwa kwa Shirika la Ndege
Tanzania (ATCL). Kutokana na
miradi hii mikubwa ya kitaifa
haitahitaji kuchukua wafan-
vakazi kutoka nje ya nchi,” Prof.
Mganilwa alisema.

Alisema NIT inalazimika
kufanya kazi kwa bidii ili ku-
hakikisha ubora wa taasisi katika
ufundishaji na utafiti unaendelea
kuwa imara.

Kabla ya kutolewa kwa tuzo
kwa wanafunzi bora, Prof. Mga-
nilwa liwapongeza wahadhiri
wote, wakufunzi na wafanyakazi
wengine wote, kwa kufanya
juhudi kubwa kwa kutoa elimu
bora na mafunzo yaliyotukuka
na kuwafanya wahitimu hawa
kumaliza masomo yao vyema.

Alisema serikali imeweka
mikakati mikubwa ili kuifanya
Tanzania kuwa taifa lenye
uchumi mkubwa kupitia viwanda
na moja ya njia ya kufikia lengo
hilo ni kwa chuo kutengeneza
wahitimu waliobobea katika
sekta hiyo.

“Sekta ya usafirishaji inata-
jwa kuwa ndiyo mishipa katika
kukuza uchumi wa nchi, hivyo
kutokana na umuhimu huo chuo
kina mikakati madhubuti ku-
hakikisha kinakidhi mahitaji ya
rasilimali watu katika maeneo
yote ya barabara, reli, maji, anga
ili kufikia mapinduzi haya va
kiuchumi,” alisema.

Aliwapongeza wanafunzi bora
kwa mafanikio makubwa wali-
yoyapata ambayo hayangeweze-
kana bila msaada wa wazazi,
walezi, wadhamini ama marafiki.

Mwenyekiti wa NIT Alumni
alisema kuwa dhamira kuu ya
kongamano hilo ni kuhamasisha
wanachuo waliosoma na wana-
jumuia wa NIT wenye mapenzi
mema kuendelea kutoa msaada
wa hali na mali kwa chuo.
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SHEREHE ZA MAADHIMISHO YA MIAKA
60 YA UHURU WA TANZANIA BARA

Rais Samia Suluhu Hassan akisalimiana na Rais wa Rwanda, Paul Kagame, baada ya kuwasili  Rais Samia Suluhu Hassan, akikagua gwaride la vikosi vya ulinzi na usalama wakati wa
katika Uwanja wa Uhuru, Dar es Salaam jana, katika maadhimisho ya miaka 60 ya Uhuru maadhimisho hayo.
wa Tanzania Bara. PICHA ZOTE: IKULU

tar MAKA 60 YA UHURY sy |
Zania imara, Kagzj iendelee, J‘ \

1‘361—2021

S

Rais Samia Suluhu Hassan, akizungumza wakati akiwasalimia na kuwapongeza Watanzania
kwa kutimiza miaka 60 ya uhuru wa Tanzania Bara.
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Vikosi mbalimbali vya JWTZ vikipita kikakamavu mbele ya Amiri Jeshi Mkuu, Rais Samia Su-
luhu Hassan (hayupo pichani), katika maadhimisho ya miaka 60 ya uhuru wa Tanzania Bara.

Vijana wa halaiki wakionyesha umahiri wao katika mchezo wa sarakasi, wakati wa
maadhimisho hayo.
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WAZIRI

MASHINDANO

Na Saada Akida

AIBU Waziri wa Sanaa, Utama-
duni na Michezo, Pauline Gekul,
amewataka viongozi wa vyama
na mashirikisho ya michezo
husika kujitokeza katika viwanja kush-
uhudia vipaji na kupata timu ya taifa
imara kwa hapo baadaye.
Akizungumza na gazeti hili
jijini jana katika upangaji wa
makundi ya mashindano ya
Samia Taifa Cup, Gekul alise-
ma lengo kubwa la mashinda-
no hayo ni kuibua vijana we-
nye vipaji ambao hawajapata
nafasi ya kuonekana.
Alisema katika mashindano hayo yana-
toa fursa kwa vijana kuonekana na ku-
wataka viongozi wa klabu, timu, vyama
na mashirikisho ya michezo kuhudhuria
viwanjani kwa lengo la kupata wachezaji
wenye vipaji.
“Haya mashindano ni muhimu kama

taifa, kwa sababu yanatoa fursa kwa vi-
jana wetu wenye uwezo na kiwango kizuri
cha mchezo husika ambao wako nchini
kuonekana na hapo baadaye kuisaidia
timu za taifa,” alisema Pauline.

Mashindano ya Samia Taifa Cup yak-
ishirikisha michezo mitatu ikiwamo riad-
ha, netiboli na soka kwa wanawake na wa-
naume yanaanza kutimua vumbi kuanzia
rasmi leo [jumaa na kumalizika Desemba
16, mwaka huu.

Viwanja  vitakavyotumikia  katika
mashindano hayo ni Uwanja wa Benjamini
Mkapa, Uhuru na JK uliopo Kidongo Chek-
undu jijini Dar es Salaam.

Mkurugenzi wa Idara ya Maendeleo ya
Michezo wa Wizara hiyo, Yusuph Singo,
alisema maandalizi yamekamilika na
tayari mikoa 26 imethibitisha kushiriki
mashindano hayo ikiwamo Tanzania Bara
na Visiwani Zanzibar.

Makundi ambayo yatacheza michuano
hiyo kwa upande wa soka la wanawake ni:
Kundi A: Iringa, Dar es Salaam, Tanga na
Singida, Kundi B: Mwanza, Pwani, Mara na

Morogoro.

Kundi C: Kusini Unguja, Dodoma,
Kaskazini Unguja na Rukwa, Kundi D:
Katavi, Mjini Magharibi Unguja, Arusha na
Njombe.

Makundi mengine ya soka upande wa
wanaume, Kundi A: Njombe, Rukwa na
Mara, Kundi B: Kaskazini Pemba, Dar Es
Salaam na Pwani na Kundi C: Kaskazini
Unguja, Katavi na Songwe.

Kundi D: Tabora, Mjini Magharibi Un-
guja na Tanga, Kundi E: Mtwara, Kaskazini
Unguja na Kigoma, Kundi F ni Dodoma,
Morogoro na Arusha.

Makundi katika mchezo wa Netiboli
ni sita ambayo Kundi A: Pwani, Geita,
Njombe na Mwanza, Kundi B: Mbeya,
Kigoma, Mtwara, Rukwa na Kundi C: Mo-
rogoro, Ruvuma, Tabora na Kaskazini Un-
guja.

Kundi D: Simiyu, Songwe, Arusha na
Iringa, Kundi E: Kaskazini Unguja, Tanga,
Magharibi Unguja na Dar es Salaam na
Kundi F: Dodoma, Lindi, Kagera na Kaska-
zini Pemba.

| SportPesa

JACKPOT BONUS WINNER

4710,162,547

2 08 /12 / 2021

Mshindi wa Sportpesa Jackpot bonus, Jamali Saidi Lilomba (34), kutoka Mtwara-Nanyamba akishikilia mfano wa
hundi ya shilingi 10,162,547 baada ya kubashiri kwa usahihi mechi 12 kati ya 13 kwenye Jackpot ya wiki iliyopita.
Jackpot ya wiki hii inayoshindaniwa ni Sh. 761,374,640. NA MPIGAPICHA WETU

Simba Queens kusajili wachezaji wawili

Na Saada Akida

UONGOZI wa Simba Queens
umesema uko kwenye hatua
za mwisho kuwapata warithi
wa nyota wao wawili Flavine
Mawete na Ruth Kipoyi kwa
lengo la kuimarisha kikosi cha
timu hiyo kwa msimu mpya
wa Ligi Kuu ya Wanawake
Tanzania Bara.

Mawete raia wa DR Congo
ameondoka Simba Queens
na kwenda kujiunga na
klabu ya A.B.B Fomget na
Kipoyi kujiunga na klabu ya
Algspor Kulubu, inayoshiriki
Ligi Kuu ya Wanawake nchini
Uturuki.

Akizungumza na gazeti hili
jijini jana, Meneja wa Simba,
Selemani Makanya alisema

baada ya wawili hawa kuele-
kea nchini Uturuki kwa ajili
ya kutafuta maisha mapya ya
mpira sasa wako katika hatua
za mwisho kuziba nafasi za
nyota huyo.

Alisema wana imani dirisha
dogo likifunguliwa watakuwa
tayari wamepata watu sahihi
wa kuziba nafasi za nyota hao
na kuhakikisha wanasaidia

timu yao kufikia malengo yao
msimu huu.

“Licha ya msimu huu tume-
kuwa na mabadiliko ya benchi
la ufundi kwa kuleta Kocha
mpya, Sebastian Nkoma am-
baye anaendelea vizuri na
maandalizi ya timu hiyo kwa
ajili ya kuleta ushindani na
kufikia malengo yao,” alisema
Selemani.

Prisons yaipiga
mKkwara Yanga

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kuchapwa bao 1-0 dhi-
di ya Polisi Tanzania Desemba 4
kwenye Uwanja wa Ushirika mjini
Moshi, timu ya Prisons imesema
kuwa nguvu zake sasa inaelekeza
kwenye mechi ya Kombe la FA
dhidi ya Kitayosce pamoja na
Yanga.

Ofisa Habari wa klabu hiyo,
Jackson Mwafulango, amesema
kuwa kikosi chao kimeanza ma-
zoezi kujiandaa na michezo hiyo
miwili muhimu ambayo wameji-
andaa kushinda.

“Tumerudi Sumbawanga kutoka
Moshi ambako tulipoteza kwa bao
1-0 dhidi ya Polisi Tanzania kwa
bao la dakika za mwisho kabisa,
tumeanza mazoezi kwa ajili ya
mechi zetu mbili zinazotukabili.
Tutaanza kucheza na Kitayosce
ya Tabora kwenye Kombe la
FA Desemba 15, halafu baada
ya hapo tutakabiliana na Yanga
Desemba 19 na hizi mechi zote
mbili tunazichukulia kwa uzito
mkubwa, tunachotaka kwanza
tusonge mbele kwenye michuano
va FA kwa sababu lengo letu ni
kufika fainali na hata kulichukua,
pili kuifunga Yanga ili tukae vizuri
kwenye msimamo wa ligi na
uwezo huo tunao,” alisema Ofisa
Habari huyo.

Ogopa Sokoine
Mbeya kwa
kujifunga

Na Mwandishi Wetu

WAKATI Ligi Kuu Tanzania Bara
imeingia kwenye raundi ya nane,
wachezaji watatu wamejifunga
mwenyewe, huku uwanja wa
Sokoine mjini Mbeya, uliongoza
kwa mabao va kujifunga.

Mabao mawili ya kujifunga,
wamefungwa kwenye Uwanja
wa Sokoine mjini Mbeya, huku
moja likifungwa kwenye Uwanja
wa Nelson Mandela mjini Sum-
bawanga.

Kwanza na Mbeya City, zimenu-
faika na mabao yote matatu ya
kujifunga mpaka sasa kwenye Ligi
Kuu.

Mbeya Kwanza ndiyo inaoneka-
na kunufaika zaidi, kwani mabao
mawili ya kujifunga msimu huu,
imeihusisha timu hiyo wapinzani
wao wakijifunga.

Yahaya Mbegu wa Polisi Tan-
zania aliuweka mwenyewe mpira
wavuni, wakati timu yake il-
ipocheza dhidi ya Mbeya Kwanza
Mbeya, mechi iliyoisha kwa sare
ya mabao 2-2, mechi iliyochezwa
Novemba Mosi mwaka huu.
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RAMSEY HUYO EVERTON

KIUNGO wa kati wa Juventus na Wales, Aaron Ram-
sey, 30, huenda akajiunga na klabu ya Everton Januari.
(Calciomercato)

WACHEZAJI HAWAFURAHI

WACHEZA]JI wa Chelsea hawafurahii kwanini klabu
hiyo haijamwongezea mkataba Cesar Azpilicueta, 32,
huku Atletico Madrid ikiwa na nia ya kumsajili mlinzi
huyo wa Hispania. (Eurosport)

MARCELO KUONDOKA

MLINZI wa kushoto wa Real Madrid, Marcelo, 33,
anatarajiwa kukamilisha mkataba wake baada ya
kuichezea klabu hiyo kwa miaka 15 wakati itakapoka-
milika mwaka ujao na kujiunga na klabu ya Flumin-
ense nchini Brazil. (Mirror)

WIJNALDUM ATAKIWA ARSENAL

KLABU ya PSG iko tayari kuchukua maombi ya
mkopo kwa aliyekuwa kiungo wa kati wa Liverpool,
Georghinio Wijnaldum, 31, katika dirisha la uhamisho
la Januari. Mchezaji huyo raia wa Uholanzi yuko tayari
kurudi katika Ligi Kuu ya England na Arsenal wameo-
nyesha nia ya kumtaka. (Sky Sports)

YAMTAKA GEORGHINIO

KLABU ya Newcastle United pia imeonyesha nia ya
kutaka kumsajili Georghinio Wijnaldum na huenda
ikawasilisha ombi la kumsajili raia huyo wa Uholanzi
katika dirisha la uamisho la Januari. (Marca)

ELNENY ATAKIWA NEWCASTLE

NEWCASTLE inawania kuwasajili wachezaji watano
katika dirisha la uhamisho la Januari, ambao ni pamo-
jana kiungo wa kati wa Misri, Mohammed Elneny, 29.
(Mirror)

DIGNE KUUZWA

KOCHA wa Everton, Rafael Benitez alimwacha
nje Lucas Digne, 28, katika ushindi dhidi ya Arsenal
kutokana na mgogoro na sasa beki huyo wa kushoto
wa Ufaransa huenda akauzwa mnamo Januari. (The
Athletic)

CAVANI KUBAKI

KOCHA wa klabu ya Manchester United, Ralf Rang-
nick amesema anatumaini atashirikiana na msham-
buliaji wa Uruguay, Edinson Cavani, 34, katika kipindi
kilichosalia cha msimu. Mchezaji huyo amehusishwa
na uvumi wa kuondoka Old Trafford. (Manchester
United)

MOYES KUSAJILI BEKI

KOCHA wa klabu ya West Ham, David Moyes
anataka kusajili beki Januari baada ya wachezaji, Kurt
Zouma na Angelo Ogbonna kuwa majeruhi. (Mail)

KULUSEVSKI ANUKIA ARSENAL

ARSENAL inakaribia kufikia makubaliano na
mchezaji wa Juventus na Uswisi, Dejan Kulusevski, 21.
(La Repubblica, via Sun)

DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

TUCHEL
WACHEZAJI

ZAIDI

® ® ® Asema hajapendezwa kuruhusu mabao
matatu ndani ya wiki moja huku...

MOSCOW, Misri

OCHA wa Chelsea, Thomas

Tuchel amesema anataka

zaidi kutoka kwa wachezaji

wake baada ya kuona timu

yake ikipoteza nafasi ya kupaa

kileleni kwenye Kundi H baada ya

sare ya 3-3 dhidi ya Zenit kwenye
Ligi ya Mabingwa Ulaya, Jumatano.

Blues hao walikuwa wame-

toka nyuma kwa mabao 2-1

hadi mapumziko wakiwa

mbele kwa mabao 3-2 na

Magomed Ozdoev akasawa-

zisha na kuwanyima ushindi.

Hiyo ilikuwa na maana kwamba,
Juventus walichukua uongozi wa
kundi baada ya kuwafunga 1-0.

Mabao mawili ya Timo Werner na

Romelu Lukaku ya kwanza tangu
arejee kutoka kwenye majeraha yal-
ionekana kuwatosha Chelsea kabla
ya Ozdoev kusawazisha dakika ya 94
kwenye Uwanja wa Gazprom Arena.

Kikosi cha Tuchel kililazimika ku-
shika nafasi ya pili katika Kundi H,
na Mjerumani huyo alikasirishwa
na kufungwa mabao matatu katika
mchezo kwa mara ya pili ndani ya
wiki moja, baada ya kushuhudia
Chelsea ikifungwa 3-2 na West Ham
Jumamosi.

“Kama wewe ni kocha wa Chel-
sea na unaruhusu mabao sita katika
mechi mbili, mara nne tumetoa uon-
gozi ugenini, matarajio yangu ya ku-
zungumzia kiwango cha wachezaji
binafsi si ya juu sana,” alisema aki-
waambia waandishi wa habari baada
ya mchezo huo.

“Hatuwezi kuwa na furaha leo
(juzi) au dhidi ya West Ham. Hakuna
anayeweza kuwa na furaha.

Chelsea walianza vyema, kwa ku-
pata bao la kuongoza katika dakika
ya pili tu kupitia kwa Werner, lakini
waliwekwa kwenye presha kubwa na
Zenit kwa kipindi kirefu cha kipindi
cha kwanza, huku wenyeji wakifun-
ga mara mbili kutokana na mashuti
tisa ambayo waliruhusiwa katika
dakika 45 za mwanzo.

“Nadhani tulikuwa na dakika 15
nzuri za kwanza lakini tuliacha ku-
fanya mambo tuliyofanya,” Tuchel
aliongeza.

“Nilikuwa na hisia, na haya ni mao-
ni yangu, kwamba tulisahau kwa nini
tulikuwa timu bora zaidi. Na mara hii
ikishuka, mara tunapoanza kusima-
mia matokeo, tunaadhibiwa.”
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CHEZA USHINDE

JACKPOT

MECHI KALI

=761

ATAKA UMOJA
BARCELONA

MUNICH, Ujerumani

BRENTFORD

2.10 | 3.36|3.51
WATFORD

AIS wa Barcelona, Joan Laporta

ametoa wito wa umoja baada ya

klabu hiyo kutupwa nje kwenye
igi ya Mabingwa Ulaya.

Barca ilitolewa kwenye michuano hiyo
hatua ya makundi kwa mara ya kwanza
tangu msimu wa 2003-04, ikifungwa ma-
bao 3-0 na Bayern Munich pale kwenye
uwanja wa Allianz Arena, Jumatano.

Kikosi hicho kinachonolewa na kocha,
Xavi kilihitaji ushindi au Benfica kufung-
wa na Dynamo Kiev ili kiweze kutinga
hatua ya mtoano wa timu 16.

Lakini wababe hao wa LaLiga wal-
ishindwa kutamba mbele ya Bayern, am-
bao mabao yake yalifungwa na Thomas
Muller, Leroy Sane na Jamal Musiala.

Hiyo ni mara ya nne kwa Barcelona
kuondolewa katika hatua ya makundi
ya Ligi ya Mabingwa baada ya msimu wa
1997-98, 1998-99 na 2000-01, na mara ya
pili kuangukia kwenye michuano ya Ligi
ya Europa tangu msimu wa 2000- 2001.

Barca pia wamo katika nafasi ya saba
- WEKA pES A kwenye msimamo wa Ligi Kuu ya His-

¢ pania, LaLiga, wakiwa na pointi 16 huku
Laporta akishughulikia masahibu ya
tico pesa pp (6] ‘ 2 klabu hiyo.

= i vodacom | m-pesa “Hatujaweza kushuka kwenye vyumba
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Pele alazwa hospitali
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SAO PAULO, Brazil

GWIJI wa soka wa Brazil, Pele
amelazwa hospitali akisumbuliwa
na matatizo ya uvimbe kwenye
utumbo mpana.

Mshindi huyo mara tatu wa
Kombe la Dunia alifanyiwa upas-
uaji wa kuondoa uvimbe kwenye
utumbo mpana Septemba, huku
hospitali ikisema wakati huo pia
angehitaji kufanyiwa tiba ya kemi-

Dakati wa Hospitali ya Sao Paulo,
Albert Einstein, alisema kuwa Pele
mwenye umri wa miaka 81 yuko
katika hali nzuri na ataruhusiwa ka-
tika siku chache zijazo.

Hospitali pia ilisema Pele sasa
“anaendelea” na matibabu yake.

Pele alisema kwenye Twitter

mwezi uliopita kwamba alikuwa
“mwenye afya” na “anajihisi bora
kila siku” baada ya kuruhusiwa ku-
toka hospitalini Septemba.

Alikuwa akitibiwa hospitalini
hapo tangu Agosti 31 baada ya
uvimbe huo kugunduliwa katika
vipimo vya kawaida.

Afya yake imekuwa ya wasiwasi
katika miaka ya hivi karibuni na
alifanyiwa upasuaji wa tezi dume
mwaka 2015 baada ya kulazwa kwa
mara ya pili ndani ya miezi sita, na
alilazwa tena kwa maambukizi ya
mkojo mwaka 2019.

Pele ndiye mfungaji bora wa
muda wote wa Brazil akiwa ame-
funga mabao 77 katika mechi 92 na
mmoja wa wachezaji wanne pekee
waliofunga katika michuano minne
ya Kombe la Dunia.
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HABARI MICHEZO

374,640

AZAM

Na Dennis Fussi

ONGOZI wa Azam FC ume-

toa kauli kuhusu tetesi za ki-

ungo wa klabu hiyo, Salum

Abubakar ‘Suare Boy’ kuhu-
sishwa na mpango wa kusajiliwa
Yanga.

Sure Boy anayetumikia adhabu
ya kusimamishwa kwa muda usio-
julikana huko Azam anatajwa kuwa
kwenye mpango wa kusajiliwa na

URE BOY

Yanga wakati wa dirisha dogo la
usajili, ambalo rasmi litafunguliwa
Desemba 15.

Akizungumzia jambo hilo Mkuu
wa Idara ya Habari na Mawasiliano
ya Azam, Zakaria Thabiti amesema
taarifa za mchezaji huyo kuwa mbio-
ni kusajiliwa Yanga wanaziona kwe-
nye mitandao ya kijamii, lakini hazi-
jawafikia rasmi mezani kwao.

Amesema Azam haina hiyana yoy-
ote katika suala la kumwachia mche-

zaji anayehitajiwa na klabu nyingine,
lakini akasisitiza kufuatwa kwa tara-
tibu za uhamisho ambazo zinatam-
bulika duniani kote.

“Sisi hatumzuii mchezaji yeyote
kusajiliwa na timu nyingine, kikub-
wa timu husika inahitajika kufuata
taratibu za usajili,” alisema Thabiti.

Sure Boy alisimamishwa na Azam
mwanzoni mwa msimu huu kwa ut-
ovu wa nidhamu, sanjari na wache-
zaji Mudathir Yahya na Agrey Morris.

MASH

Naibu Waziri wa Utamaduni, Sanaa na Michezo, Pauline Gekul
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(katikati) akishuhudia droo ya upangaji
wa makundi ya timu na ratiba ya mashindano ya Samia Taifa Cup 2021 ambayo yanatarajia kuanza leo
Jijini Dar es Salaam. Kushoto Kaimu Katibu wa Baraza la Michezo la Taifa, Neema Msita, kulia ni Mku-
rugenzi wa Michezo, Yusu Omary Singo. NA MPIGAPICHA WETU

Voice Wonder aibuka upya

Na Sabato Kasika

BAADA ya kimya cha muda mrefu,
msanii nyota wa muziki wa Kkizazi
kipya, Voice Wonder, ameibuka upya
na sasa anajiandaa kufyatua kibao
kipya akimshirikisha mwimbaji wa
muziki wa dansi, Christian Bella.

Msanii huyo amesema, anarudi
kwa kishindo, na kwamba, jina la
kibao chake hicho kipya litajulikana
akiwa tayari ameshakirekodi na ku-
wataka mashabiki wake kujiandaa
kupokea ujio wake mpya.

“Narudi kwa kishindo, pata picha
watu wenye sauti zao wanapoku-
tana. Hapa Voice Wonder pale Chris-
tian Bella. Ndio nyimbo inayoku-
jaa,” aliandika Voice Wonder katika

mtandao wa facebook.

Nyota huyo aliyewahi kutamba
na kibao cha ‘Nimpende Nani’, ame-
sema anaamini waliomsubiri kwa
muda mrefu atakata kiu yao kwa
ujio wake mpya akiwa amemshiriki-
sha Bella.

Amesema, awali alipanga kure-
jea kwenye muziki mwaka 2016, la-
kini mambo hayakwenda vizuri, na
kwamba mwaka ujao wa 2022 ana-
rudi rasmi kendeleza kipaji chake
cha kuimba muziki wa kizazi kipya.

“Sihofii kurudisha tena nafasi yan-
gu kimuziki kwani licha ya muziki
njia zote za kupitia anazijua, hivyo
nina uhakika jina langu litarudi kwe-
nye chati kama ilivyokuwa miaka ya
nyuma,” amesema.

Amesema, kwa muda wote ambao
amekaa pembeni, amejifunza mam-
bo mengi na kubaini kuwa kwenye
muziki wa sasa idea za nyimbo ny-
ingi zinafanana kuanzia mashairi na
melody hivyo hakuna kinachomsh-
tua.

“Kwa wale ambao hawanijui,
ninawajulisha kuwa nilifanya muziki
kipindi kuna watu wazito kama Ins-
pekta Haroun, Juma Nature, Q-Chill-
ah, Bushoke, Banana Zorro, K-Bazil
na wengine wengi lakini nikapenya,”
amesema.

Amesema, kwa uzoefu huo, hata
sasa anaweza kupenya, kwa madai
kwamba muziki wa kizazi kipya kwa
sasa umetawaliwa na wasanii wawili
ambao ni Ali Kiba na Diamond.

JACKPOT
MECHI WIKI HIl

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE
01.11/12/21

MUDA MICHEZO

Peterborough vs Millwall

02.11/12/21

Derby vs Blackpool

03.1/12/21

Alaves vs Getafe

04.11/12/21

Athletic Bilbao vs Sevilla FC

05.12/12/21

Torino vs Bologna

06.12/12/21

Lille vs Lyon

07.12/12/21

Brighton vs Tottenham

08.12/12/21

Metz vs Lorient

09.12/12/21

Strasbourg vs Marseille

10.12/12/21

Crystal Palace vs Everton

N.12/12/21

Sassuolo vs Lazio

12.12/12/21

Alcorcon vs FC Cartagena

13.12/12/21

MECHI ZA USHINDI

Betis vs Real Sociedad

“1” NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE

IJUMAA - 10 - DESEMBA 2021

NYUMBANI

TAREHE GAMEID

“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

MICHEZO

Van Yerevan vs FC Noravank

1

SARE

X

UGENINI

Aluminium Arak vs Fajr Sepasi

Naft Masjed Soleyman FC vs Zob Ahan

Padideh Mashhad vs Gol Gohar

MES Rafsanjan vs Teraktor Sazi

Artsakh vs Urartu

Delhi Dynamos FC vs Northeast United FC

Lokomotiv Plovdiv vs Botev Vratsa

Illichivec Mariupol vs SC Dnipro 1

U Craiova SA vs Clinceni

Spartak Trnava vs Zemplin Michalovce

Kocaelispor vs Erzurum BB

Cremonese vs Crotone

Hvidovre IF vs Sonderjyske

Altay vs Hatayspor

Genclerbirligi vs Denizlispor

Pafos FC vs AEL Limassol

Istra vs Hrvatski Dragovoljac

FC Ingulets vs Desna Chernigov

Jahn Regensburg vs Werder Bremen

Schalke 04 vs Nurnberg

ETSV Weiche vs FC Phonix Lubeck

Energie Cottbus vs Berliner Dynamo

Rapid Bucuresti vs Argesul Pitesti

ADO Den Haag vs Jong AZ Alkmaar

Roda Kerkrade vs Den Bosch

FC Volendam vs Jong PSV

FC Oss vs Jong Ajax

NAC Breda vs Almere City

Emmen vs Dordrecht

FC Eindhoven vs Telstar

SBV Excelsior vs Maastricht

Willem Il Tilburg vs Cambuur

De Graafschap vs Helmond Sport

VVV Venlo vs Jong Utrecht

Ternana vs Benevento

FC Koln vs Augsburg

SC Kriens vs FC Aarau

Neuchatel Xamax vs FC Thun

FC Vaduz vs Yverdon-Sport FC

Ayr United vs Hamilton

Genoa vs Sampdoria

Ballymena Utd vs Larne

Charleroi vs Oostende

Sporting Gijon vs Huesca

CD Badajoz vs Tudelano

Nantes vs Lens

Mallorca vs Celta Vigo

Brentford vs Watford

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.

Pacos Ferreira vs Gil Vicente
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Nyota wa Chelsea, Timo Werner akishangilia baa

»

da ya kufunga bao la uongozi dhidi ya Ze-

(2

o

b By s & 8

nit St. Petersburg kwenye mchezo wa Ligi ya Mabingwa Ulaya juzi. Timu hizo zilifungana

3-3. PICHA: MTANDAO

Nabi awapa
walinzi
majukumu

Yanga SC

® ® ® Ni katika kuhakikisha

wanapata ushindi mzuri dhidi

ya Simba na...

Na Saada Akida

UELEKEA mechi ya wata-
ni zao Simba itakayoche-
zwa kesho Jumamosi kwe-

ye Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Kocha Mkuu wa Yanga,
Nesreddine Nabi amewapa maju-
kumu mabeki wake na kuwataka
kuwa makini ili kuweza kuzuia
safu ya ushambuliaji ya wapinzani
wao.

Safu ya ulinzi ya Yanga
inaongozwa na mabekKi
wa kati, Bakari Mwamny-
eto, Dickson Job, Djuma
Shaban (kushoto), David
Bryson (kulia) na Shomari
Kibwana ambaye ni
kiraka mwenye uwezo wa
kucheza nafasi mbili kwa

ufasaha wa hali ya juu.

Kocha Nabi amesema kulingana
na ugumu wa mechi hiyo ana im-
ani itakuwa ya ushindani na safu

ya ushambuliaji ya wapinzani wao
itaingia kivingine kwa kuhakikisha
wanatafuta ushindi dakika za mwa-
ZOni.

Alisema wakati kila mchezaji
akipewa majukumu yake kuelekea
mchezo huo pia amewasisitizia
mabeki wake kuwa makini kwa ku-
wadhibiti washambuliaji wa Simba.

“Safu ya ulinzi tayari inajua ma-
jukumu yake, washambuliaji nao
wanaelewa nini wanatakiwa ku-
fanya katika mchezo huu, ambao
utakuwa wa kiufundi na kimbinu
zaidi kwa kila upande,” alisema
Nabi.

“Tunawaheshimu sana Simba,
tunajua ubora na madhaifu yao,
tunajiandaa kwa ajili ya kwenda
kutafuta pointi muhimu katika
mchezo huo,” aliongeza.

Alisema kuhusu kikosi chake
hasa kwenye safu ya ulinzi ana im-
ani kila mmoja ana uwezo mkubwa
na kufanya vizuri katika mchezo
huo kulingana na maandalizi am-
bayo wanayafanya.

-]
Yanga vaipongeza Simba SC kuingia makundi CAF

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Yanga im-
eipongeza klabu ya Simba
kwa kutinga hatua ya
makundi ya Kombe la
Shirikisho barani Afrika
kwa kuisukumiza nje ya
mashindano hayo, Red Ar-
rows ya Zambia kwa jumla
ya mabao 4-2.

Ofisa Habari wa Yanga,
Hassan Bumbuli amesema
wanawapongeza watani

zao wa jadi kwa kufuzu
hatua ya makundi, licha ya
kwamba mechi ya marudi-
ano walifungwa.
“Wamefuzu, hili ngoja
tuwapongeze, japo
wamefungwa kwenye
mechi yao ya mwisho ila
wamefuzu. Pamoja na
kwamba wamefuzu kwa
kipigo, lakini wamefuzu,
tunawapongeza,” alisema
Bumbuli akiongeza na
utani wa jadi kati ya klabu

hizo mbili ambao ni wa
tangu enzi na enzi.
Akizipokea pongezi hizo,
Kaimu Ofisa Habari wa
Simba, Ally Shatry ‘Chico’
alisema anazipokea kwa
mikono miwili, na kwa
sababu zimetolewa na
Ofisa Habari wa Yanga,
basi anaamini ni kutoka
kwenye klabu ya Yanga na
si ya mtu binafsi.
“Nipokee pongezi za
Yanga, tunashukuru sana

kwa niaba ya klabu ya
Simba, lakini kusema
sisi tumefungwa wao
wameshinda si kweli, sisi
tulikuwa tunacheza mechi
ya kimataifa, tumefuzu,
wao walikuwa wanacheza
mechi ya ndani,” alisema.
Simba ilitinga hatua ya
makundi baada ya kui-
funga Red Arrows mabao
3-0 kwenye Uwanja wa
Benjamin Mkapa Novemba
28, kabla ya kufungwa

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 8

mabao 2-1 kwenye mechi
ya marudiano Desemba 5
kwenye Uwanja wa Mashu-
jaa Lusaka nchini Zambia.
[likuwa ni mechi ya mto-
ano, baada ya kuondolewa
kwenye michuano vya Ligi
ya Mabingwa na Jwaneng
Galaxy ya Botswana.
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