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Waziri 
Mkuu, Kas-
sim Majal-
iwa akika-
bidhi cheti 
cha shukrani 
kwa Meneja 
Uhusiano 
na Elimu 
kwa Wana-
chama wa 
Mfuko wa 
Hifadhi ya 
Jamii kwa 
Watumishi 
wa Umma 
(PSSSF), 
James 
Mlowe kwa 
udhamini wa 
mfuko huo, 
katika Mku-
tano wa 7 
wa Jukwaa 
la Waha-
riri Tanzania 
(TEF) mjini 
Lindi, juzi. 
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GAPICHA 
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Mvua yasababisha 
vifo vya watu watano 
Na Cynthia Mwilolezi, 
ARUSHA 

JESHI la Polisi Mkoa wa 
Arusha limeopoa miili mi-
tano ya watu waliopoteza 
maisha kutokana na mafuriko 
yaliyosababishwa na mvua 
iliyonyesha usiku wa kuamkia 
Novemba 13, mwaka huu, jijini 
Arusha.

Akizungumza jana baada 
ya  kuopoa  miili hiyo katika 
maeneo mbalimbali ya Jiji la 
Arusha,  Kaimu Kamanda wa 
Polisi Mkoa wa Arusha,   Sal-
vas Makweli, alisema  baadhi 
ya miili hiyo bado haijatam-
buliwa na kwamba wanaen-
delea kufuatilia ili kufahamu 
majina yao kamili, umri   na 
makazi yao. 

“Hadi sasa ( jana) tumeopoa 
miili mitano ukiwamo mmoja 
wa mwananmke na wanaume 
wanne. Miongoni mwao wam-
etambulika kuwa ni Living 
Shirima (30), Ally Abdi na Wil-
son Rajabu wote wakazi wa jiji 
la Arusha.

“Miili iliyoopolewa imehi-
fadhiwa katika chumba cha 
kuhifadhia maiti katika Hos-
pitali ya Rufani  ya Mkoa ya 
Mount Meru. Niwaombe  wa-
nanchi ambao wana ndugu 
ambao hawakurudi nyum-
bani usiku wa kuamkia No-
vemba 13 mwaka huu, wafike 
hospitali ya Mount Meru 
kwa ajili ya kuangalia kama 
kuna ndugu yao aliyepoteza 
maisha,”alisema.

Kwa mujibu wa Kaman-
da  Makweli, bado kazi ya 
uokozi inaendelea katika 
maeneo mbalimbali kadiri 
wanavyopata taarifa kutoka 
kwa wananchi.

Kamanda wa Zimamoto 
na Uokoaji Mkoa wa Arusha,   
Osward Manjejele, alisema 

mbali na miili hiyo pia watu 
sita wameokolewa wakiwa 
hai. “Mbali na maiti hizo tano, 
pia tumefanikiwa kuwaokoa 
watu sita usiku wa saa 7:00  
katika maeneo mbalimbali, 
lakini  niwaombe wana Aru-
sha wachukue tahadhari 
wenyewe kwa maisha yao 
hasa wanaoishi mabondeni,” 
alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Arusha, 
Felician Mtahengerwa, alise-
ma madhara ni makubwa na 
wameanza ziara maalum 
inayoshirikisha     kamati ya 
maafa na ile ya ulinzi na usala-
ma kwa ajili ya   kutembelea 
maeneo yote ya jiji kuainisha 
madhara ya mafuriko hayo.

“Madhara ni makubwa kwa 
kweli na tuko kwenye ziara 
kutembelea maeneo yote na 
kuainisha ili angalau waathiri-
ka wapate msaada ikiwamo 
kuopoa miili iliyosombwa 
na maji na iliyoko kwenye 
nyumba zilizojaa maji lakini 
pia kuangalia namna ya ku-
wasaidia wananchi kupata 
malazi na kuwahamisha wale 
walioko kwenye hatari zaidi,” 
alisema.

Kwa mujibu wa Mtahenger-
wa,   maeneo yaliyoathirika 
zaidi na mafuriko hayo   ni 
kata za Muriet, Terrat, Majen-
go, Elerai, Sombetini na eneo 
la kwa Mrombo  ambayo ya-
nasababishwa na maji mengi 
ya mvua yanayotoka Aru-
meru kwenda maeneo hayo 
ambayo yamesababisha baa-
dhi ya barabara kuharibika 
vibaya.

“Mbali na mvua lakini maji 
mengi yametoka Arumeru na 
hadi sasa madhara ni  makub-
wa katika kata hizo. Tusubiri 
hadi baadaye tukikamilisha 
zoezi tutatoa taarifa. Kikub-
wa  wananchi wawe watu-

livu na wasikivu, waaminifu 
pia utiifu katika zoezi hili 
tunalolifanya,”alisema.

Wakizungumzia madhara 
hayo, Diwani wa Muriet, 
Francis Mbise, alisema   ka-
tika kata yake, miili mitatu ya 
watu imeshaopolewa kwenye 
mitaro na nyumba 23 zime-
pata madhara mbalimbali, 
ikiwamo kuingiliwa maji na   
kubomoka kuta huku  baadhi 
ya maduka,  vitu  vikisombwa 
na maji.

“Barabara zimekatika ziki-
wamo za changarawe na hata 
za lami kutokana na mvua 
hiyo kubwa ambayo imesaba-
bisha pia vifo, baadhi  ya ny-
umba kuharibika pamoja na 
barabara kukatika,”alisema.

Diwani wa Sokoni One, Mi-
chael Kivuyo, alisema   mad-
hara makubwa ya mafuriko 
hayo  mbali na mwili wa mtu 
mmoja kuokotwa eneo la 
Lolovono, bado hawajapata 
idadi kamili kutokana na mti 
mkubwa kuziba daraja la kue-
lekea makazi ya watu.

“Madhara ni makubwa 
sana. Barabara zimejaa ma-
korongo makubwa, madaraja 
yamejaa maji na vivuko.  Hak-
ufai,  hofu kubwa ni baadhi ya 
nyumba zilizojaa maji kama 
wahusika wamenusurika 
hasa watoto, hivyo tunatafu-
ta msaada wa kuondoa miti 
iliyoziba daraja la Uswahili tu-
kaone hali ikoje huko kwenye 
makazi,” alisema.

Diwani wa Ngarenaro, 
Isaya Doita, alisema madhara 
makubwa yaliyobainika hadi 
sasa ni nyumba kuangukia 
kuta na maduka kuvunjika   
zaidi ya 25 na vitu kusombwa 
na maji vikiwamo vibanda vya 
matunda na mboga pamoja 
na vyombo vya moto, hasa 
bodaboda waliokuwa wanad-

harau wingi wa maji.
“Baadhi ya vivuko vime-

katika huku daraja kubwa 
la ‘Kambi ya fisi’ likivunjika 
na kukatisha mawasiliano 
kati ya Kata za Ngarenaro na 
Sakina,”alisema.

Mwaisha Abdul, mkazi 
wa eneo la Majengo Chini, 
alisema tangu juzi usiku wa 
manane, mvua iliponyesha, 
nyumba zilijaa maji na wali-
kuwa wanapiga simu kuom-
ba msaada kwa diwani wa 
kata yao ya  Sombetini,   Ba-
kari Msangi, lakini alikuwa 
hapokei simu.

“Maji yote yanayotoka Aru-
meru yameelekezwa huku 
na vigogo walojenga jirani na 
barabara kubwa ya Arusha-
Manyara hali iliyosababisha 
hadi makuburi kufukuliwa 
na tuna shaka miili iliyozikwa 
hivi karibuni, imezolewa na 
maji kwa sababu tumekuta 
sanda na makaburi yakiwa 
kama korongo,” alisema.

Mmoja wa wananchi jijini 
Arusha, Rehema Swai, alise-
ma kuwa hofu nyingine ni 
baadhi ya wanafunzi wa kida-
to cha nne ambao walistahili 
kufanya mitihani   kuwa ka-
tika wakati mgumu. Alisema 
kutokana na mafuriko hayo 
na madhara ya mvua, huenda 
baadhi wasiende shuleni ku-
fanya mitihani. 

“Tunaomba serikali 
ikiwezekana iwasaidie baadhi 
ya wanafunzi walioshindwa 
kwenda shuleni kufanya mti-
hani wa kidato cha nne kuto-
kana na mafuriko,” alisema.

Neema Laizer, mkazi wa 
Kwa Mrombo, alisema mvua 
hiyo iliyoanza kwa kasi majira 
ya saa 1:00 usiku, imeezua 
zaidi ya nyumba 30, kusomba 
vyombo vya moto na bidhaa 
mbalimbali madukani.

Rais Mwinyi 
awafariji  watu 
waliokumbwa 
na maafa 
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali 
Mwinyi, amewatembelea waathiri-
ka wa maafa ya mvua huku ak-
isema serikali inatafuta ufumbuzi 
wa kudumu wa kuondokana na 
maafa yatokanayo na mvua kila 
zinaponyesha.
Dk. Mwinyi alitembelea maeneo 

mbalimbali ya mkoa wa Mjini Ma-
gharibi yaliyoathiriwa na mvua 
na kutaja miongoni mwa njia za 
kutatua changamoto hiyo kuwa ni 
ujenzi wa miundombinu ya ma-
daraja na mitaro ya kupitisha maji.
Alitaja hatua zingine zitakazo-

chukuliwa na serikali ni pamoja na 
kuyasarifu maji ya mvua ili kutu-
mika kwa shughuli mbalimbali.
Rais Mwinyi alisema lengo ni 

kuhakikisha wananchi hawapati 
maafa ya kuingiliwa na maji katika 
nyumba zao kila msimu wa mvua 
unapokuja.
Pia alisema kila msimu wa mvua 

kubwa, Zanzibar imekuwa ikipata 
mafuriko kutokana na kutokuwapo 
kwa miundombinu madhubuti ya 
kupitisha maji.
“Katika maeneo mengi niliyotem-

belea tatizo ni mitaro ama haipo 
au iliyokuwapo imeziba haipitishi 
maji vizuri, hivyo tutatafuta ufum-
buzi wa kudumu ili tusije tena 
kutoa pole kila zinapotokea mvua 
kubwa,” alisisitiza.
Rais Mwinyi alibainisha miongoni 

mwa sababu ya mitaro iliyopo ku-
topitisha maji vizuri ni kutokana 
na kuzidiwa na taka na kuwataka 
wananchi kutotupa uchafu katika 
mitaro hiyo ambayo imejengwa 
kwa gharama.
Dk. Mwinyi alionya taasisi zina-

zotoa vibali vya ujenzi ikiwamo 
manispaa na Wizara ya Ardhi kua-
cha kuvitoa  katika maeneo hata-
rishi ikiwamo mabondeni.
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu 

wa Pili wa Rais, Sera, Uratibu na 
Baraza la Wawakilishi, Hamza 
Hassan Juma, alisema mitaro ili-
yopo ilizidiwa kutokana na kasi 
kubwa ya maji.
Aliahidi kuwa watakaa na watu 

wa mazingira na Mamlaka ya maji 
Zanzibar (ZAWA) ili kuona namna 
bora ya maji hayo kuyafanyia 
utaratibu mwingine yasiathiri wa-
nanchi.
Waziri Hamza alisema upo 

mpango kwa baadhi ya maeneo 
ya wananchi waliojenga, lazima 
wahamishwe ikiwamo maeneo ya 
mabondeni ili kupunguza athari.
Aliyataja baadhi ya maeneo hayo 

ni Fuoni Kibondemzungu, To-
mondo Ziwa Maboga ambayo asili 
yake ni kutuwama maji mengi na 
ni ya wazi ambayo hayaruhusiwi 
shughuli za ujenzi.
Alisema ipo ripoti ya kitaalamu 

iliyofanywa na wanajiolojia inay-
oonesha kuwa, ardhi ya Zanzibar 
maeneo ambayo yapo wazi am-
bapo hayatakiwi kujengwa ny-
umba za ghorofa.
Baadhi ya wananchi walioathirika 

na mvua hizo walisema pamoja na 
serikali kujenga mitaro ya kupit-
ishia maji ya mvua, lakini haija-
punguza athari ya maji kuingia 
katika nyumba zao.
Nyumba 5,113 Zanzibar zime-

athirika kutokana na Mvua kubwa 
zilizonyesha hivi karibuni ambapo 
Mkoa wa Mjini Magharibi Unguja 
ndiyo Mkoa ulioathrika zaidi na 
maafa hayo.
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Watatu wasimamishwa 
madai ya kifo mjamzito

Waathirika wa majitope 
wataka mil. 1.8/- badala 
nyumba ya mil. 20/- 

Na Waandishi Wetu 

TUKIO lenye ‘utata’ linalohusu 
tuhuma za kusababisha kifo 
cha mjamzito,  Mariam Zahoro 
(39), baada ya kufikishwa Kituo 
cha Afya cha Kabuku, Wilaya ya 
Handeni, mkoani Tanga, lime-
wasimamisha kazi watumishi 
watatu kupisha uchunguzi wa 
sakata hilo.

Wakati tukio hilo likitokea 
Handeni, wajawazito wanaokadi-
riwa 100 kila mwezi hujifungulia 
kwa tochi ya simu kijiji cha Kiga-
nila, wilayani Morogoro.

Katika tukio la Handeni,  ina-
daiwa kuwa Mariam alifariki du-
nia akiwa hospitalini hapo baada 
ya kukosekana Sh. 150,000 za 
upasuaji.

Kwa mujibu wa taarifa kwa 
umma iliyotolewa na Kaimu 
Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Handeni, 
Omari Mkangama, Novemba 13 
mwaka huu, kifo hicho kilitokea 
Novemba 11, Kituo cha Afya Ka-
buku, ambako mama huyo ali-
kuwa akipatiwa huduma.

Kutokana na tukio hilo, Hal-
mashauri ya Wilaya ya Handeni, 
imewasimamisha kazi watumishi 
watatu walioshiriki kumpatia hu-
duma mama huyo hadi umauti 
ulipomkuta ili kupisha uchun-
guzi kupitia tume huru na bodi za 
kitaaluma.

Taarifa hiyo ilisema, Mkan-
gama ameeleza ikibainika kuna 
uzembe ulifanyika hadi kusaba-
bisha kifo hicho, hatua za kinid-
hamu zitachukuliwa dhidi yao.

“Halmashauri ya Wilaya ya 
Handeni, imepokea kwa masiki-
tiko makubwa taarifa ya kifo cha 
Mariam Zahoro Mohamed.

...Tunapenda kusisitiza kuwa 
huduma zote za afya kwa makun-
di maalum ikiwamo wajawazito 
ni bure.”

UMMY ATOA SIKU SABA
Waziri wa Afya, Ummy Mwal-

imu, ametoa maelekezo kwa 

Baraza la Madaktari Tanganyika 
(MCT), na Baraza la Wauguzi 
na Wakunga Tanzania (TNMC), 
ndani ya siku saba wampelekee 
taarifa ya kifo cha mjamzito na 
kichanga chake.

Alisema tayari hatua za awali 
zimeshachukuliwa ikiwamo ya 
Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Wa-
ziri Kindamba, kutuma timu ku-
toka Ofisi ya Mganga Mkuu wa 
mkoa, inayojumuisha madaktari 
bingwa wawili, akiwamo Daktari 
Bingwa wa wanawake na uzazi na  
Daktari Bingwa wa huduma za 
usingizi ili kufanya uchunguzi wa 
tukio hilo.

“Hatua nyingine iliyochukuliwa 
baada ya tukio hilo ni Mkuru-
genzi wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Handeni kuwasimamisha kazi 
watumishi watatu walioshiriki 
kumpatia huduma mama huyo, 
tangu alipopokewa kituoni hadi 
umauti ulipomkuta ili kupisha 
uchunguzi wa tukio hili baya na 
lisilopaswa kuvumiliwa,” alisema 
Ummy.

Pia, Waziri Ummy amewa-
hakikishia Watanzania kuwa 
baada ya kupokea taarifa ya 
uchunguzi, kila mtumishi ali-
yehusika atachukuliwa hatua 
kali za kitaaluma, kiutumishi na 
kijinai, ikiwamo kufikishwa ma-
hakamani.

Alitoa pole kwa familia iliyo-
guswa na msiba huo na kuahidi 
kuwa serikali kupitia Wizara ya 
Afya, itaendelea kusimamia ubo-
ra wa huduma za afya ili kufikia 
matarajio ya wananchi wote.

WAJIFUNGUA KWA TOCHI 
ZA SIMU

Wajawazito takribani 100 kila 
mwezi wanalazimika kujifungua 
kwa kutumia tochi ya simu katika 
zahanati ya kijiji ya Kiganila, Kata 
ya Selembala, Halmashauri ya 
Wilaya ya Morogoro.

Akizungumza katika mkutano 
wa Baraza la Madiwani kupitia 
taarifa za kata robo ya kwanza 

kwa mwaka wa fedha 2023/24, 
halmashauri ya wilaya hiyo, Di-
wani wa Kata ya Selembala, Msa-
firi Gilla, alisema wajawazito hao 
wanajifungulia kwa tochi kuto-
kana na zahanati hiyo kukosa hu-
duma ya umeme tangu mwaka 
2021.

Alisema zahanati hiyo iliyo-
jengwa mwaka 2017 kwa ufadhili 
wa wahisani ilikuwa ikitumia 
umeme wa jua, lakini baadaye 
mitambo iliharibika na kushind-
wa kufanya kazi.

Alisema, mwaka 2021 wali-
wasilisha maombi ya kijiji hicho 
kupatiwa umeme wa mradi wa 
Wakala wa Nishati Vijijini (REA), 
lakini mpaka sasa zahanati hiyo 
haijapatiwa umeme licha ya kijiji 
hicho kufikiwa na umeme huo.

“Kitu cha kushangaza REA im-
efikisha umeme kwenye Kijiji cha 
Kiganila na tunawashukuru sana, 
lakini kwenye zahanati mpaka 
sasa kinamama wanajifungua 
kwa tochi, nimekuwa nikilisema 
sana hili tatizo katika baraza hili 
na leo narudia tena kwakuwa 
kiongozi wa REA yupo hapa tu-
naomba mtusaidie,” alisema Di-
wani Gilla.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Morogoro, Lucas Lem-
omo, alisema ni muhimu maeneo 
yanayotoa huduma za kijamii 
yakapewa kipaumbile.

Alisema halmashauri ya wilaya 
hiyo imekuwa ikifanya jitihada 
mbalimbali za kujenga zahanati 
pamoja na vituo vya afya ili wa-
nanchi wapate huduma bora za 
afya.

Mwakilishi wa REA, Hilary 
Kuchapa, akijibu hoja ya diwani 
ya zahanati kukosekana huduma 
ya umeme, alisema suala hilo 
analifikisha kwenye kikao cha juu 
ili liweze kupatiwa ufumbuzi wa 
haraka kwa kuwa yeye sio mtoa 
maamuzi.

* Imeandaliwa na Godfrey 
Mushi (HANDENI) na Ashton 
Balaigwa (MOROGORO).

Na Marco Maduhu, 
KISHAPU

WAATHIRIKA wanne kati ya 
47 waliopoteza makazi kuto-
kana na kubomoka kwa kingo 
za bwawa la kuhifadhia maji-
tope katika Mgodi wa Almasi 
Mwadui, Kishapu mkoani Shin-
yanga, wamegoma kujengewa 
nyumba zenye gharama ya 
Sh. milioni 20 kila moja na ku-
taka wapewe Sh. milioni 1.8 kila 
mmoja.

Nyumba hizo zinazojengwa 
na mgodi huo kwa ajili ya fidia 
kwa wananchi hao, zinagha-
rimu Sh. milioni 20 lakini kwa 
tathimini iliyofanyika, zilizo-
haribiwa zina thamani ya Sh. 
milioni 1.8 kutokana na kuwa 
za tope. 

Mpaka sasa, hatua ya kufidia 
waathirika imefikia asilimia 
99.6 na tayari wananchi 43 
wamejengewa nyumba  za kisa-
sa ikiwa ni pamoja na kuhami-
sha makaburi 14 huku asilimia 
iliyosalia ni kwa wale waliogo-
ma kujengewa nyumba.

Ofisa Uhusiano wa Mgodi 
wa Almasi Mwadui, Benard 
Mihayo, akizungumza wakati 
wa ziara ya kamati ya maafa 
ya tukio hilo, alisema watu 
hao wameomba kupewa fidia 
ya fedha taslimu ili wakafanye 
shughuli zao binafsi.

“Katika ulipaji fidia kwa ku-
jenga nyumba 47, watu wanne 
wamegoma wakitaka wapewe 
pesa. Bado  tunaendelea na ma-
zungumzo nao ili kuwashawi-
shi tuwajengee nyumba  saba-
bu ukiangalia tathimini ya fidia 
ya nyumba zao kiwango cha 
fedha ni kama Sh. milioni 1.8 
ambacho huwezi kujenga ny-
umba,” alisema.

Watu hao, akiwamo 
mwekezaji mmoja ambaye ni 
mchimbaji wa almasi katika 
eneo hilo, alisema yeye si mka-
zi wa eneo hilo, hivyo asinge-
hitaji nyumba bali apatiwe fidia 
ya fedha taslimu aendelee na 

shughuli zake.
Mihayo alisema nyumba 

hizo 43 ambazo zimejengwa 
kilometa 20 nje ya eneo yalipo-
tokea maafa hayo, ujenzi wake  
umefikia asilimia 91.4 na uko 
katika hatua ya umaliziaji. 
Alisema hadi kufikia Desemba, 
mwaka huu, zitakuwa zimeka-
milika na waathirika hao wa-
takabidhiwa.

Pia aliwataka wananchi am-
bao bado wanasita kukubali 
kujengewa nyumba, wafanye 
uamuzi mapema bila kush-
awishiwa kwa kuwa endapo 
mgodi huo utaamua kuwalipa 
kwa mujibu wa tathimini ya 
nyumba zao, fedha zitakuwa 
ndogo na hazitawasaidia.

Mkuu wa Wilaya ya Kishapu, 
Joseph Mkude, aliupongeza 
mgodi huo kwa kushirikiana 
vyema na serikali kwa hatua 
zote tangu maafa yalipotokea 
na hadi sasa wako kwenye hat-
ua za mwisho za ukamilishaji 
wa kulipa fidia wananchi.

Aliwataka wananchi wanne 
ambao wamegoma kujengewa 
nyumba wakitaka walipwe fid-
ia ya fedha, kukubali kujenge-
wa nyumba ili waishi mahali 
salama na kuendelea na mai-
sha yao kama kawaida.

Aidha, aliusisitiza mgodi ka-
tika bwawa jipya la kuhifadhia 
majitope, wawe wanalifanyia 
ukaguzi wa mara kwa mara ili 
liendelee kuwa imara.

Mhandisi Mkuu wa Mgodi 
wa Almasi Mwadui, Shagembe 
Mipawa, kwa niaba ya Meneja 
Mkuu wa Mgodi huo, Ayoub 
Mwenda, alisema katika janga 
hilo la kupasuka bwawa, wali-
athirika wananchi 304.

Baadhi  ya wananchi ambao 
wamejengewa nyumba, wal-
ishukuru na kubainisha kwam-
ba awali walikuwa wakiishi 
kwenye nyumba za tope lakini 
sasa wataishi kwenye nyumba 
imara za matofali ya saruji am-
bazo hawakuwa na uwezo wa 
kuzijenga.

Mkuu wa Wilaya ya Kishapu, Joseph Mkunde (wapili kulia), akiangalia bwawa jipya la kuhi-
fadhia majitope katika Mgodi wa Almasi Mwadui wilayani humo, mkoani Shinyanga juzi, al-
ipofanya ziara katika mgodi huo. Mkuu huyo, aliagiza bwawa hilo liwe linafanyiwa ukaguzi 
wa mara kwa mara ili lisije bomoka na kuleta madhara kwa wananchi. Kulia ni Mhandisi 
Mkuu wa Mgodi huo, Shagembe Mipawa. PICHA: MARCO MADUHU
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Selimundu; janga  
jipya afya nchini - 2
Na Neema Emmanuel, MWANZA

TOLEO la jana la ripoti hii, lilieleza kila 
siku watoto 39 wanazaliwa wakiwa na 
ugonjwa wa selimundu nchini. Kati yao, 
28 (asilimia 72) huzaliwa mikoa ya Kanda 
ya Ziwa huku Mkoa wa Mwanza pekee 
ukiwa na wastani wa watoto watano kwa 
siku. Endelea kujua madaktari wanasema 
nini.

MASHUJAA WA SELIMUNDU
PRISCILLA Chassam, Mwenyekiti wa 

Taasisi ya Mashujaa wa Sikoseli Tanzania, 
anasema wamejikita kutoa elimu katika jamii 
baada ya kuona ugonjwa huo unaenea kwa 
kasi kutokana na ukosefu wa elimu.

“Kumekuwa na migogoro kwenye familia. 
Mtoto akipatikana na sikoseli, lawama zi-
namwangukia mama, anatelekezewa familia 
na mtoto analelewa katika mazingira yasiyo 
salama pasipo kuelewa kuwa wazazi wote 
wanachagia kupatikana ugonjwa huo, hivyo 
wanapaswa kushirikiana wote katika male-
zi,” anasema.

Anasema ni wakati mwafaka kwa jamii 
kuwa na tabia ya kufuata huduma sahihi za 
afya kwa mtu mwenye tatizo hilo. Kuwafun-
gia ndani au/na kuwapeleka kwa waganga 
wa kienyeji wagonja wa selimundu ni kuha-
tarisha maisha yao.

“Tutaendelea kutoa elimu kwenye jamii 
ili kupunguza vifo vitokanavyo na sikoseli. 
Mpaka sasa tunatoa huduma kwa watu zaidi 
ya 300. Serikali itafute namna ya kufanya 
kampeni kwenye jamii hasa vijijini na ku-
hakikisha elimu juu ya sikoseli inawafikia wa-
nanchi ipasavyo.

“Kwa baadhi ya wilaya za vijijini tatizo ni 
kubwa. Mfano, tulikwenda Busega, walipim-
wa watu 365, nusu yao walikuwa na ugonjwa 
ya sikoseli, wengine wana chembechembe na 
wachache wakiwa hawana chembechembe 
wala sikoseli, Hapo utaona jinsi gani ugonjwa 
huo ulivyo mkali. Tunaendelea kutafuta 
fedha kuyafikia maeneo mengine ya vijijini,” 
anasema.

MADAKTARI BINGWA
Daktari Bingwa wa Magojwa ya Watoto na 

kwao,” afafanua.
KULIKONI KANDA YA ZIWA?
Dk. Emmanuela anaeleza kuwa Kan-

da ya Ziwa ni moja ya kanda za kitopikia 
ambazo zina tatizo kubwa la malaria, ak-
iwa na ufafanuzi kuwa mwili wa binada-
mu umeshabuni njia ya kupambana na 
malaria kwa kusababisha hitilafu katika 
vinasaba na kuleta urithi wa sikoseli.

“Kwa hitilafu hii warithi waliweza 
kuishi/kujikinga na ugonjwa wa ma-
laria uliokuwa chanzo kikubwa cha vifo. 
Hitilafu hiyo ikirithiwa kutoka kwa wa-
zazi wote wawili ndio huleta ugonjwa 
wa sikoseli. Kuoana wenyewe kwa we-
nyewe katika sehemu za kitopikia im-
ekuwa ni chanzo cha ongezeko la uku-
bwa wa tatizo.

“Pia kwa sasa utandawazi, watu  
kusafiri na kuishi na kuchanganyika 
maeneo mengine kumefanya tatizo la 
sikoseli kuwa sehemu nyingi nchini na 
duniani.

“Ndoa za mitala ndizo zinaleta urithi, 
sikoseli na Ukanda wa Kitopikia hasa 
Mwanza. Kitu cha muhimu ni kufanya 
vipimo kabla ya kuoana na ikibainika 
mna urithi wa sikoseli, bora msioane 
ili kuepuka nafasi ya kupata mtoto  
mwenye ugonjwa wa sikoseli,” anashau-
ri.

Hoja ya kuepuka kuoana wenye urithi 
wa sikoseli, inaungwa mkono na Daktari 
Bingwa wa Magonjwa ya Damu na Kan-
sa kwa Watoto katika Hospitali ya Ben-
jamin Mkapa (BMH), Shakilu Jumanne, 
anayesema kuwa licha ya mikakati min-
gi ya kupunguza makali ya ugonjwa huo, 
hali ni mbaya nchini.

Anasema watoto wengi wanaendelea 
kuteseka na ugonjwa huo kutokana na 
uelewa mdogo wa wazazi kuhusu nam-
na ya kuepuka mazingira yanayoweza 
kuchochea seli nyekundu kubadilika 
umbo na kuwa mundu.

Kama ilivyotolewa angalizo na mtan-
gulizi wake Dk. Emmanuela, Dk. Ju-
manne pia alitahadharisha ndoa za 
watu wenye vinasaba vyenye ugonjwa 
huo zinachochea watoto kuzaliwa na 
ugonjwa wa sikoseli kwa sababu wote 
wanakuwa na vichocheo vya kurithi.

“Kila mwaka hapa nchini watoto 
14,000 huzaliwa na ugonjwa huu huku 
watoto 10,000 kati yao huzaliwa mikoa 
ya Kanda ya Ziwa. Mkoa wa Mwanza tu 
wanazaliwa watoto 1,700 kwa mwaka 
wenye tatizo hili,” anatahadharisha.

Takwimu hizo zina maana kwamba, 
kila siku watoto 39 wanazaliwa wakiwa 
na ugonjwa wa selimundu nchini. Kati 
yao, 28 (asilimia 72) huzaliwa mikoa ya 
Kanda ya Ziwa huku Mkoa wa Mwanza 
pekee ukiwa na wastani wa watoto wa-
tano kwa siku.

Kuhusu matibabu ya ugonjwa huo, 
Dk. Jummanne anaungana na Dk. Em-
manuela kwamba njia ya ukakika zaidi 
ni kupandikiza uroto kutoka kwa ndugu 
wa karibu kwenda kwa mtoto mwenye 
tatizo.

“Matibabu ya sikoseli ni ghali husu-
sani katika kupandikiza uroto. Huduma 
hii kwa mgonjwa mmoja hugharimu Sh. 
milioni 30 hadi 40, jambo ambalo ni 
gumu kwa Watanzania wenye maisha 
duni.

“Hivyo, ili kuepuka haya, lazima jamii 
ikubaliane kupima kabla ya ndoa ili ku-
waepusha watoto wetu maumivu wa-
nayopitia,” bingwa huyo anashauri.

Mkuu wa Kitengo cha Huduma za 
Sikoseli Wizara ya Afya, Dk. Asteria 
Mpoto, anabainisha kuwa serikali ina-
fanya jitihada kuweka unafuu kwenye 
huduma za sikoseli ikiwa ni pamoja na 
kuimarisha matibabu ya kibingwa ya ku-
pandikiza uroto.

Anabainisha kuwa kwa kuanzia, seri-
kali imeanza kugharamia matibabu ya 
kibingwa kwa watoto wenye ugonjwa 
huo kwa kupandikiza uroto ili kuwa-
punguzia maumivu wanayoyapata.

Mtaalamu wa Selimundu katika Hospitali 
ya Rufani ya Kanda Bugando, Emmanue-
la Ambrose, anabainisha kuwa tatizo la 
ugonjwa huo ni kubwa nchini.

Bingwa huyo anabainisha kuwa utafiti 
unaonesha asilimia 75 ya watoto wanao-
zaliwa na sikoseli duniani wanatoka Af-
rika. Tanzania ni nchi ya tano duniani na 
ya nne Afrika kwa tatizo hilo, sasa inao 
wagonjwa takribani 14,000 waliozaliwa 
na ugonjwa huo na wengi wao wakitokea 
Ukanda wa Ziwa Victoria.

Dk. Emmanuela anafafanua kuwa hos-
pitali hiyo kwa sasa ina zaidi ya watoto 
1,000 ambao wanahudhuria kliniki kwa 
mwaka. Kila Jumatatu wanawaona wa-
toto 30 hadi 50 huku Ijumaa wakiwaona 
watoto 50 hadi 80.

“Tunatoa ushauri na kuwaelimisha wa-
zazi na walezi kuwa ugonjwa wa sikoseli 
hurithiwa kutoka kwa wazazi wote wawi-
li; baba na mama. Elimu zaidi hutolewa 
kwa jamii jinsi ya kuepuka kupata mtoto 
mwenye tatizo hilo.

“Utafiti zaidi unahitajika ili kueleza bay-
ana ukubwa wa tatizo hili kwani ugonjwa 
huo kwa sasa umekuwa mada kubwa 
kwa sababu watoto wengi wanazaliwa 
wakiwa na shida hiyo. Tatizo hili ni kubwa 
kwa sasa kutokana na watu kutokuelewa 
wamerithi chembechembe za ugonjwa 
huo, wanatambua tu pale wanapopata 
mtoto mwenye shida hiyo.

“Kusubiri mpaka upate mtoto ni 
kuchelewa, wanapaswa watambue hali 
zao kabla ya kubeba ujauzito. Kama wote 
wana urithi wa sikoseli wafanye uamuzi 
mapema, hivyo ni vyema wakapima kabla 
ya kuingia kwenye ndoa.

“Pia mtoto anapozaliwa apimwe, aki-
kutwa na tatizo hilo anaanzishiwa kliniki 
na matibabu ya sikoseli mapema ambayo 
yatamsaidia kutibu matatizo yote yanay-
otokana na ugonjwa huo, hivyo kumfanya 
kuishi muda mrefu,” bingwa huyo ana-
shauri.

Njia nyingine ya kukabiliana na 
ugonjwa huo, Dk. Emmanuela anashauri 
mama mjamzito anapoanza kilinki apim-

we hali yake, akionekana amebeba chem-
bechembe iandikwe kwenye kadi yake 
ya cliniki ‘AS’ (ana chembechembe za 
selimundu), ‘SS’ ( ana selimundu) na AA 
(mtu asiyekuwa na chembechembe wala 
sikoseli).

“Watoto wote watakaozaliwa na mama 
mwenye SS au AS, lazima wapimwe hali 
zao watakapozaliwa. Hiyo itasaidia kuon-
dokana na ugonjwa huu. Kupima watoto 
wote pia kutasaidia kupunguza gharama 
kwa nchi kukabili ugonjwa huu,” ana-
shauri.

Bingwa huyo pia anashauri kuwe na 
somo mahususi la selimundu shuleni ku-
chochea jitihada za kukabili ugonjwa huo. 
Upimaji wa selimundu ufanyike hadi shu-
leni ili watoto wajue hali zao wakiwa wa-
dogo. Itawasaidia kutambua hatari iliyoko 
mbele yao na watakuwa makini.

Dk. Emmanuela anaweka wazi kuwa 
matibabu ya selimundu ni ghali, akiutaja 
ni ugonjwa wa kudumu. Mzazi lazima awe 
na fedha na hasa kwa wale walio juu ya 
miaka mitano.

Anafafanua kuwa muda mfupi baada 
ya kuzaliwa, mtoto akigundulika ana 
ugonjwa huo, anaanzishiwa dozi ya Folic 
acid inayosaidia uzalishaji damu. Pia dozi 
ya Penicillin V inayozuia magonjwa ya-
nayosababisha vifo hasa kwa watoto chini 
ya miaka mitano na anapofikisha umri wa 
miezi tisa wanahakikisha ameanza dozi 
ya Hydroxyurea.

Dk. Emmanuela anasema anatamani 
serikali isaidie kutoa dawa  kwa wagonjwa 
hasa dozi ya Hydroxyurea inayosaidia ku-
punguza shida zinazotokana na sikoseli 
ikiwamo maumivu, kulazwa mara kwa 
mara kuongezwa damu na kuzuia kupata 
kiharusi (kupooza) na damu kuwa nyepe-
si.

“Kupandikiza uroto ndio tiba, lakini 
ni gharama sana. Pia lazima uroto huo 
utoke kwa ndugu yako unayeendana naye 
kibaiolojia. Hapa nchini ni watoto wanne 
tu wamefanyiwa na wote wako salama, 
lakini nina imani wengi zaidi watafanyiwa 
hasa ambao hydroxyurea haijawa msaada 

Priscilla Chassama, Mwenyekiti wa Taasisi ya Mashujaa wa Sikoseli Tanzania, akitoa ufafanuzi kuhusu ugonjwa huo 
jijini Mwanza hivi karibuni.PICHA:NEEMA EMMANUEL
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Na Jenifer Gilla

WAKATI athari za mafuriko  zikiendelea kati-
ka maeneo mbalimbali nchini, wananchi wengi 
wanaokumbwa na adha hiyo, wana mengi ya 
kusimulia, yakiwamo hofu ya vifo, kupoteza 
mali zao na watoto kukosa masomo na maisha 
ya kukesha usiku.

Uchunguzi wa Nipashe umebaini hali hiyo in-
atawala kila ifikapo msimu wa masika au mvua 
nyingi kama za El Nino. Pia shughuli za kiu-
chumi husimama, wanandoa kutawanyika, kila 
mmoja akitafuta pa kujistiri kwa namna yake.

Mkazi wa Mtaa wa Msimbazi Mama, Tabata, 
Ilala, jijini Dar es Salaam, Baltaza Joseph, ali-
bainisha   alivyonusurika kufa baada ya ukuta 
wa nyumba yake kuanguka wakiwa wamelala 
ndani  na familia yake.

Alisema   tukio hilo lilitokea majira ya saa 
7:00 usiku wakiwa wamelala bila wasiwasi na 
kwamba walishtushwa na kelele za majirani zi-
lizoashiria kuwa nyumba inaanguka.

“Tulisikia majirani wakipiga kelele nyumba 
inaanguka! Nyumba inaanguka! Nikaamka 
haraka na kumwamsha mke wangu nikam-
wambia tutoke nje haraka kuna nyumba inaan-
guka. Kumbe ilikuwa nyumba yetu sina habari,” 
alisema. 

Walipofungua  mlango, alisema walishangaa 
kuona sehemu ya ukuta sebuleni uliokuwa 
upande wa Mto Msimbazi umeanguka, ndipo 
waliporudi ndani haraka na kuwabeba watoto 
na kukimbilia nje.

Alisema kitendo cha kutoka nje tu, ukuta 
wote ulioko upande wa mto huo ulianguka na 
kusababisha sakafu ya sebuleni nayo kumeguka 
na kuanguka hali iliyosababisha   baadhi ya mali 
zilizokuwamo ndani kusombwa na maji.

Kutokana  na tukio hilo, Joseph alisema ali-
poteza vitu vyake vya thamani vikiwamo TV, 
friji, kabati la vyombo, vitanda na magodoro 
huku akiachwa bila makazi, hali inayomlazimu 
kuomba hifadhi kwa jirani.

Joseph alisema hali hiyo licha ya kumwacha 
masikini, inamwathiri kisaikolojia kwa kuwa ha-
kutarajia kuwa atakuja kukosa mahali pa kuishi 
na kuomba hifadhi kwa jirani.

Wahenga wanasema mwenzio akinyolewa 
tia maji. Hali hiyo ilimkuta pia jirani wa Joseph, 
Tamasina Raymond, ambaye alisema kwa sasa 
anaishi kwa wasiwasi akiamini kilichomtokea 
mwenzake,  kitamtokea na yeye kwa mara ya 
pili.

Hofu waishio mabondeni kusombwa na mafuriko 

Katibu Mkuu 
wa Chama 
cha ACT- 
Wazalendo, 
Ado Shaibu 
akizungumza 
katika Mku-
tano Mkuu wa 
Jimbo la Ilala, 
jijini Dar es 
Salaam juzi,  
kwa ajili ya 
kuchambua 
miswada ya 
sheria kuhusu 
uchaguzi, 
tume ya 
uchaguzi na 
ya vyama ya 
siasa iliyo-
wasilishwa 
bungeni 
wiki iliyo-
pita. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU

Wasanii watumiaji dawa za kulevya kikaangoni
Na Salome Kitomari

MAMLAKA ya Kudhibiti Dawa 
za Kulevya Tanzania (DCEA), 
imesema ina orodha ya wasa-
nii wanaotumia, wanaohamasi-
sha kupitia nyimbo na mavazi, 
matumizi ya dawa za kulevya, 
huku akiwataka kuacha mara 
moja kwa kuwa mtambo wa 
utambuzi unakaribia kukamilika.

Aidha, amesema sheria inaipa 
mamlaka DCEA kupima mtu yey-
ote anayehisiwa kutumia dawa 
za kulevya, na kwamba mtambo 
maalum unaojengwa uko mbioni 
kukamilika na utakuwa na vifaa 
vya kisasa vya kutambua kiasi 
mtu alichotumia.

Kamishna Jenerali wa DCEA, 
Aretas Lyimo, alisema hayo jana 
alipokuwa akifunga mafunzo ya 
siku mbili ya wahariri wa vyom-
bo mbalimbali vya habari kuhu-
su majukumu, uelewa kuhusu 
dawa za kulevya, sheria na nafasi 
ya vyombo vya habari nchini ku-
piga vita uingizwa na usambazaji 
wa dawa hizo.

“Ninawaonya wasanii wa-
naotumia dawa za kulevya, 
wanaohamasisha matumizi 

kupitia nyimbo zao na mavazi, 
tutawakamata na kuwapima ki-
sha tutawapeleka mahakamani 
na iwapo watakutwa na hatia 
watakwenda jela miaka mitatu,” 
alisema.

“Ninavyozungumza hapa vi-
faa tayari vipo bandarini, ni vya 
kisasa vina uwezo wa kutambua 
kiasi cha dawa alichotumia mtu. 
Wasanii wote watambue kuwa 
tuna orodha yao wanaotumia co-
caine, heroin na bangi, tunawapa 
muda wa kujirekebisha ving-
inevyo hatua kali zitachukuliwa,” 
alisema.

“Tunaangalia nyimbo zao, ma-
tendo yao, mavazi yao wanao-
nyesha namna wanavyohamasi-
sha matumizi ya dawa za kulevya. 
Maabara ikikamilika tutawapima 
na baada ya hukumu tutawapa 
huduma maalum ya kuwatoa 
kwenye matumizi ya dawa za 
kulevya. Tulishazungumza na 
BASATA na kuwakabidhi orod-
ha ya wasanii husika, tuliwa-
taka wajirekebishe, wasipofanya 
hivyo hatua zinafuata,” alisema.

“Mamlaka haitaangalia uku-
bwa wa msanii, anapendwa kiasi 
gani wala ana nyimbo nzuri kiasi 

gani ilimradi mtambo umeonye-
sha anatumia dawa za kulevya 
basi kinachofuata ni kwenda ma-
hakamani, hakimu akimkuta na 
hatia ni jela miaka mitatu.”

Alisema wasanii ni kioo cha 
jamii, wana mashabiki na wafua-
tiliaji wengi wanapohamasisha 
jambo linafuatwa na wengi na 
kwamba kwa wanachokifanya ki-
nahamasisha matumizi ya dawa 
za kulevya, kupitia nyimbo zao, 
matendo yao na wanapokuwa 
jukwaani, jambo ambalo siyo sa-
hihi ni kuteketeza kizazi.

Kuhusu matumizi ya shisha, 
alisema sheria iko mbioni kuka-
milika na itauzwa katika maeneo 
maalum ambayo hayatafikiwa na 
wengi na kuondokana na kina-
choendelea sasa kuuzwa na ku-
tumiwa ovyo.

“Wanawake wengi wameingia 
kwenye matatizo kutokana na 
kuchanganyiwa dawa za kulevya 
kwenye shisha, ni kosa kisheria 
kuchanganya dawa za kulevya 
kwenye shisha, inatumiwa na 
watu wengi na udhibiti unakuja 
kutakuwa na mabadiliko makub-
wa,” alisema.

Lyimo alisema wamekutana na 

vijana wa vyuo vikuu vya ndani 
na nje ambao wametumbukia 
kwenye dawa za kulevya kupitia 
makundi, ambayo hudangan-
yana kuwa kwa kutumia hiyo ita-
wawezesha kusoma kwa muda 
mrefu, jambo ambalo siyo sawa 
kwa kuwa linawathiri kiakili na 
afya.

“Tuna mifano ya vijana wa-
likwenda kusoma nje ya nchi 
wamerudi wamesha athiriwa na 
dawa za kulevya, kuna wengine 
wa vyuo vyetu vya ndani wana-
tumia, wengi wanadanganyana 
wanapata nguvu na uwezo wa 
kusoma zaidi na hivyo kufanya 
vizuri darasani jambo ambalo 
siyo sawa kwa kuwa madhara ya 
baadaye ni makubwa,” alisema.

Kuhusu kuhalalisha bangi 
nchini, alisema hilo haliwezi ku-
fanyika kwa kuwa madhara ni 
makubwa na nchi zilizoruhusu 
zimeweka utaratibu unaodhibiti-
wa, nyingi zinazokamatwa nchini 
zinatokana na nchi zinazozalisha 
kuzidiwa.

“Kilimo cha bangi hakiwezi 
kuruhusiwa nchini, tumeona 
nchi zilizoruhusu zimeshael-
emewa, lakini hali ya usalama 

siyo ya kuridhisha, kuna ujasusi 
na vita kunakochangiwa na dawa 
za kulevya. Tanzania hatuwezi 
kufika huko. Tunawaonba wote 
wanaosimama kuhamasisha na 
kutaka kushinikiza kilimo hicho 
kuruhusiwa kuacha mara moja.

“Nchi haiwezi kuendeshwa 
kwa kutegemea uchumi wa 
bangi, wanaolima mbona hatu-
waoni wakilima pareto, pamba 
au mazao mengine ya biashara, 
kwanini wanang’anga’ania bangi 
tu. Halafu anasimama mtu am-
baye ana ushawishi kwenye 
jamii anataka turuhusu hili hali-
wezi kukubalika, hata Rais Samia  
Suluhu Hassan alishasema hatu-
wezi kuruhusu matumizi ya 
bangi.”

Alisema madhara ya matumizi 
ya dawa za kulevya ni makubwa 
ikiwamo saratani ya utumbo, 
koo na kuathirika kwa mfumo 
wa hewa, wapo waliokuwa wa-
natumia wanajuta kufanya hivyo.

Alisema kumekuwa na ku-
danganyana kuwa dawa hizo zi-
naongeza nguvu za kiume na ku-
sahau nguvu hizo ni kwa muda 
mfupi na zinaufanya mwili ku-
fanyakazi zaidi ya uwezo wake.

Mwaka 2021, alisema alipatwa na 
mkasa kama huo baada ya mvua kubwa 
kusababisha mafuriko katika mto huo 
ambayo yalifika hadi kwenye nyumba 
yake na kubomoa ukuta.

Alisema  alikwenda kupanga chumba 
kimoja ili ajisitiri na mtoto wake lakini 
alilazimika kurudi  na kujenga chumba 
kimoja katika eneo hilo na kuendelea na 
maisha kwa kuwa hakuwa na uwezo wa 
kuendelea kupanga.

Kutokana na hali hiyo, anasema mvua 
zinaponyesha usiku, anakosa usingizi 
kwa kuhofia maji yanaweza kujaa na 
kusababisha madhara kama ilivyotokea 
awali.

Aliiomba serikali kuwatembelea na 
kuona namna ya kuwasaidia ikiwamo 
kujenga mawe pembezoni mwa ukuta 
wa mto huo ili kuzuia mmomonyoko 
wa udongo unaosababisha nyumba 
kubomoka pia kuwalipa fidia kama ili-
vyowaahidi ili watafute mahali pengine 
pa kwenda.

ATHARI WATOTO 
Tatu Mohamed alisema kitendo cha 

kukesha usiku mvua zinaponyesha 
kinaathiri masomo ya watoto wake 

kwa sababu ifikapo asubuhi ndipo  
wanalala kufidia usingizi waliokosa kwa 
kukesha.

Alisema wanalazimika kukesha kwa 
sababu mara nyingi mvua zinaponye-
sha, huingia ndani na kusababisha uhar-
ibifu hasa kwenye vifaa vya umeme na 
magodoro. 

Mohamed alisema mwaka 2021 mvua 
ilisababisha kupata hasara kwa kulow-
esha makochi, vitanda na magodoro 
huku friji na luninga vikiharibika kwa 
kuingia maji.

KUKWEPA MAFURIKO 
Mkazi wa Mtaa wa Barabara ya 

Kawawa, Kinondoni Mkwajuni, Manipaa 
ya Kinondoni, Ramla Rashid, alisema 
kwa sasa hata mvua zikiingia ndani 
kwake haziharibu mali kwa sababu 
amegundua njia mpya ya kuviweka juu 
ya kichanja.

Alisema amejenga kichanja cha mbao 
katika sebule yake ambapo akiona kuna 
dalili ya mvua kubwa anaweka vitu vya 
thamani ikiwamo luninga, mafriji na 
magodoro ili visiingie maji.

“Huku sisi tumeishajulia hii mvua, 
tukiona maji yamevuka kwenye kingo 

ya ukuta wa daraja lile, tunajua hapa la-
zima yataingia ndani, tunapandisha mali 
zetu kwenye vichanja sisi tunaomba hi-
fadhi nyumba za juu huko ,” alisema

Akizungumza baada ya kukagua eneo 
la Jangwani juzi, Waziri wa Nchi,  Ofisi ya 
Rais,  Tawala za Mikoa na Serikali za Mi-
taa (TAMISEMI), Mohamed Mchenger-
wa, aliwaelekeza wakuu wa mikoa   na 
wilaya   nchi nzima kuwatembelea wa-
nanchi, kukagua  athari za mvua na wa-
wasaidie wanaohitaji msaada.

Mkuu wa Wilaya ya Ilala, Edward 
Mpogolo, alipozungumza na gazeti 
hili Novemba 12, mwaka huu,  alisema 
serikali imeshapata fedha za ujenzi wa 
mradi wa DMPD awamu ya pili ambao 
utajenga barabara za mitaa kwa kiwan-
go cha lami.

Alisema kwa eneo la Jangwani, 
tayari kuna mradi wa ujenzi wa daraja 
utaogharimu zaidi ya Sh. bilioni 600 am-
bao utaboresha mfumo wa maji  kupita 
kwa urahisi kwenda baharini.

Pia alisema wameshafanya tathmini 
na wakazi wanaoishi pembezoni mwa 
Mto Msimbazi watalipwa fidia ili wap-
ishe ujenzi.
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MAONI & UCHAMBUZI

MOJA ya tatizo linalokwamisha polisi kudhibiti wahalifu wa uka-
tili wa kijinsia ni jamii kukwepa kutoa ushahidi wa kuwatia hatiani 
watu wao.

Tatizo hili ni kubwa na hata jamii inaposhuhudia ukatili ukifanyi-
ka, hawako tayari kutoa ushirikiano kwa polisi.

Matokeo yake lawama huenda kwa jeshi la polisi likidaiwa ku-
waachia wahalifu wa vitendo vya ukatili wakiendeleza kufanya 
vitendo hivyo.

Jamii pia inayopatwa na tatizo hilo, iko tayari kumaliza suala hilo 
nje ya vyombo vya sheria wengine kwa kuogopa aibu ikigundulika 
mwanafamilia amefanyiwa vitendo hivyo.

Hii sio sawa kabisa, kwa sababu jamii inapoendelea kukumbatia 
vitendo hivyo, wahalifu wanaendelea kuwaumiza wengine na wao 
kujiona wapo juu ya sheria.

Taarifa zinazotolewa kwenye madawati ya kijinsia ya polisi, zi-
naeleza kuwa vitendo hivyo vinazidi kuongezeka katika jamii na 
kutoa wito kwa wananchi kutoa ushirikiano wa kutoa ushahidi.

Kwa mfano dawati la jinsia la Jeshi la Polisi Chang’ombe, lilitoa 
takwimu zinazoonyesha kuwa kwa wiki moja hupokea takribani 
kesi 10 na miongoni mwa hizo nane hukosa ushahidi na watuhu-
miwa kushindwa kushughulikiwa na kuachiwa huru.

Aidha, matukio yanayoongoza kuripotiwa kwenye dawati hilo ni 
pamoja na ulawiti.

Matukio ya watoto kuharibiwa kwa kufanyiwa vitendo vya ukatili 
yanaumiza hasa kwa mzazi ambaye anategemea mtoto wake akue 
katika maadili mema na baadaye aweze kuwa kiongozi mzuri, ana-
haribiwa kisaikolojia na kupoteza mwelekeo wa maisha.

Wazazi wanajukumu kubwa la kuwafuatilia watoto wao na ny-
endo zao ili wanapowabaini kubadilika wawahoji na kugundua ili 
waweze kuchukua hatua mara moja.

Hata hivyo, wazazi wengine licha ya kujua watu wanaowaharibu 
watoto wao hubaki kimya na kufanya siri ili jamii isigundue kuwa 
mtoto wake amefanyiwa kitendo kibaya.

Kukaa kimya ni kuendelea kumuumiza mtoto na kumpa nguvu 
mhalifu kuendelea kuharibu watoto wengine ambao ni tegemeo la 
nguvu kazi ya baadaye.

Huu ni wakati wa kila mzazi/mlezi bila kujali mtoto umemzaa 
kushirikiana kuwataja wahalifu wote ili waweze kuchukuliwa hat-
ua.

Kesi kama hizo zinapopelekwa kwenye Jeshi la polisi na kuomba 
jamii kutoa ushirikiano wa kutoa ushahidi ni vizuri wakajitokeza, 
bila kufanya hivyo, ushahidi utakosekana na wahalifu wataende-
lea kutamba mitaani wakiharibu watoto.

Jeshi la polisi linapata changamoto ya kukamilisha taratibu za 
kisheria kwa kuwa linakosa ushahidi kutoka kwa jamii.

Wanaharakati wa haki za binadamu na taasisi zinazotetea wa-
toto, mara kwa mara zinatoa elimu kwa wananchi umuhimu wa 
kuwataja wahalifu wanaofanya vitendo vya ukatili ili viweze ku-
dhibitiwa, lakini baadhi bado wanakumbatia.

Wazazi wengine wananyamazishwa kwa kupewa pesa na wahali-
fu ili wasiweze kwenda mbele ya sheria kushtaki na kwa sababu 
ya hali ngumu ya uchumi waliyonayo wanaona bora wachukue na 
kuziba mdomo.

Kama hali itaendelea hivyo, basi watoto wengi wataishia kuhar-
ibiwa na wahalifu na kuzima ndoto zao za kuwa taifa la vijana we-
nye nguvu.

Kutoa ushahidi unaposhuhudia kitendo cha uhalifu ni jambo 
muhimu sana kwasababu utaokoa vizazi vingi na kukomesha vi-
tendo hivyo kuendelea katika jamii.

Ushirikiano ni jambo la msingi na siku zote wananchi huwa 
msaada mkubwa kwa jeshi la polisi kufanya kazi yake kwa urahisi. 

Ndoano haiwezi kumvua mamba

 Muungwana Lazima Nilonge

Jamii isaidie kutoa  
ushahidi kupunguza 

ukatili kijinsia
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JE, mwaweza ninyi kudhibiti 
mchwa kwa kelele au kuziba 
mirija ya kuchepusha fedha 
za umma kwa maneno? Mme-
sahau mipango ya wizi aliyoji-
wekea kiongozi huyo asiyejali 
maisha bora kwa Mtanzania 
ndio fahari yake?

Huona sauti za umma  kama 
kelele za chura hivyo mjadala 
wa wabunge hauwezi kum-
kimbiza.

  Ninaporejea kishindo cha 
wabunge kukemea ubadhirifu 
wa mali ya umma unaoripoti-
wa na Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali, 
CAG hivi karibuni, najiuliza  
nini kitafuata? 

Je, serikali itapeleka bungeni 
muswada kama baadhi ya 
wabunge walivyopendekeza? 
Au imefanikiwa kwa kiasi gani 
kudhibiti mchwa wa fedha 
za umma? Naelewa kwamba 
kuna tofauti kubwa ya mijada-
la ya mambo yanayohusu nchi 
kati ya  awamu ya tano na hii 
ya sita ya Rais Samia Suluhu 
Hassan ambayo imeruhusu 
uhuru wa ukaguzi, wa kutoa 
maoni na michango ya wapin-
zani hata vyombo vya habari.

Mathalani, ripoti ya CAG, 
ya mwaka wa fedha 2021/22 
iliweka bayana ubadhirifu 
na matumizi yasiyo sahihi ya 
fedha za umma kuanzia seri-
kali kuu, tawala za mikoa na 
serikali za mitaa pamoja na 
mashirika ya umma.

Kasoro za ripoti hizo pamoja 
na zile zilizowahi kuibuliwa 
miaka ya nyuma na map-
endekezo yake  zinapaswa 
kuifanya mihimili ya dola 
kuanzia serikali,bunge na ma-
hakama kuimarisha mifumo 
yote ili keki ya taifa inufaishe 
wananchi wengi zaidi.

Kuimarisha mifumo kutako-
mesha ubadhirifu ili Watanza-
nia wanufaike na rasilimali za 
nchi.

Kwamba pamoja na juhudi 
nyingi za miradi ya kimkakati 

ya kiuchumi na kijamii inay-
oendelea, mifumo na taasisi 
imara za kusimamia mapato 
ya nchi zitasaidia kutokomeza 
maadui watatu waliotangazwa 
na Mwalimu Julius Nyerere, 
zama za uhuru mwaka 1961 
ambao ni  ujinga, maradhi na 
umaskini ,  na hata leo wana-
watesa wananchi karibu kila 
mahali.

Hii ni kwa sababu katika kila 
ripoti za CAG, kumekuwepo 
na ubadhirifu wa fedha za 
umma unaotokana na sababu 
mbalimbali na mojawapo kub-
wa ni kutowajibika ipasavyo 
kwa wenye mamlaka ya kusi-
mamia mapato na rasilimali za 
nchi kwa manufaa ya wengi.

Katika mjadala wa wiki iliyo-
pita ambao baadhi ya wabunge 
walipendekeza itungwe sheria 
ya kunyonga wezi wa fedha za 
umma huku wengine wakip-
endekeza baadhi ya mawaziri 
waongoze jahazi kwa kupewa 
adhabu hiyo, umenifikirisha 
na kunishtua.

Wabunge wamepuuza kwa 
makusudi au kwa kutojua 
mapendekezo ya CAG kwa 
kuamua kudhibiti wezi wa 
kesho na kuwaacha ambao 
wameshatuibia na waliotuibia 
leo.

Kitendo hicho kinapingana 
na mapendekezo ya CAG 
kwenye ripoti ya ukaguzi ya 
mwaka jana aliyependekeza 
Ofisi ya Rais-TAMISEMI kuwa-
chukulie hatua wabadhirifu 
wote wa fedha za umma na 
kutunga sheria kuhakikisha 
kila senti inayokusanywa kwe-
nye Halmashauri inapelekwa 
benki kabla ya kutumika. 

Swali la kujiuliza ni vipi 
halmashauri hutumia pesa  
mbichi (ambazo hazijaingizwa 
kwenye mifumo na kupangi-
wa matumizi)? 

Je, bilioni 88.42 zilizo-
tolewa kwenye vikundi vya 
wanawake, vijana na wenye 
ulemavu zinarejeshwaje? Tu-

naziacha zipotee kwa kutunga 
sheria ya kunyonga au tuikabe 
TAMISEMI iwawajibishe wa-
husika?

Kwa mtazamo wangu, mawa-
zo ya wabunge yalipaswa ku-
kabili mchwa wa jana na kuja 
na njia muafaka ya kuwadhibi-
ti wajao. 

Mbinu hiyo ni kuimarisha 
taasisi na mifumo ya nchi ili 
kila mlaji afahamu wazi ad-
habu ya kuchezea maisha ya 
wananchi. Wawakilishi wasisa-
hau walaji hao wamehujumu 
shule ambazo hazina madar-
asa na madawati ya kutosha 
hivyo  watoto wetu kurundi-
kana darasani  na kukaa chini, 
lakini pia ni chanzo cha  mira-
di mingi kutokukamilika kwa 
wakati au isitekelezwe sababu 
serikali haina  fedha za kulipa 
wakandarasi.

Wabunge wetu wamesahau 
kuwa watoto wengi wa walala-
hoi hawana fursa ya matibabu 
kutokana na kukosa bima ya 
afya ya toto afya kadi.

Aidha, wamesahau kuwa 
ubadhirifu umesababisha 
mbegu na mbolea ambavyo 
ni muhimu kwa kilimo kina-
choajiri Watanzania wengi  
kupanda bei ilhali kama fedha 
zingekuwepo pengine ruzuku  
ingeongezeka zaidi na kuwapa 
wakulima nafuu.

Pia wamekisahau kilio  wag-
onjwa kulala wane, mama 
wawili waliojifungua na wa-
toto wao, kwenye kitanda ki-
moja hospitalini.

Wabunge na bunge linafa-
hamu kuwa mchwa walipaswa 
kuogopa  wanapojadiliwa bun-
geni na ikibidi waachie ngazi.
Wezi wakemewe, wawajibish-
we kwa kuchukuliwa hatua 
ikiwamo kuondolewa kwenye 
nyadhifa zao bila uonevu ili 
kuleta nidhamu ya matumizi 
ya serikali kwa kuboresha 
huduma muhimu za kijamii 
kama elimu, afya, maji na mi-
undombinu.

Na Restuta-
James
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habari kitaifa

Kamati ya Bunge 
yataka taasisi za 
serikali kulipa 
bili za maji

Anayeshtakiwa kusafirisha vinyonga
aongezewa kosa utakatishaji fedha

KABWELA Fadhili Mohamed

Na Kulwa Mzee

UPANDE wa Jamhuri katika kesi ya 
Uhujumu Uchumi inayomkabili Eric Ayo 
na wenzake wanaodaiwa kukutwa na 
vinyonga 164, umebadili hati ya mash-
taka na kumuongezea Eric shtaka la 
utakatishaji fedha.

Hati hiyo mpya ya mashtaka ilisomwa 
jana na Wakili wa Serikali, Cathbert Mbil-
inyi, mbele ya Hakimu Mkazi Mkuu, Hu-
ruma Shahidi. 

Wakili Mbilinyi aliwataja washtakiwa 
wengine katika kesi hiyo kuwa ni Ally 
Ringo na Aziz Ndago, ambao wanakabili-
wa na mashtaka ya kujihusisha na nyara 

za serikali ikiwamo vinyonga 164 bila 
kibali. Akisoma hati mpya ya mashtaka, 
Wakili wa Serikali Mbilinyi alidai kati ya 
Desemba mosi, 2020 hadi Januari 20, 
2021, washtakiwa hao waliongoza genge 
la uhalifu.

Alidai washtakiwa waliongoza genge la 
uhalifu katika mikoa ya Morogoro, Tanga 
na Dar es Salaam kwa kukusanya, kusa-
firisha na kuuza nyara za serikali ambazo 
ni vinyonga 164, nyoka sita na mijusi 20.

Imedaiwa katika tarehe na maeneo 
hayo, washtakiwa hao walijihusisha na 
nyara hizo za serikali bila kibali zenye 
thamani ya Sh. 20,789,730.

Mshtakiwa Ayo, anakabiliwa na shtaka 

la utakatishaji fedha na inadaiwa Januari 
26, 2021 katika Benki ya CRDB Msamvu, 
Morogoro, mshtakiwa huyo alibadili 
Dola 400 kuwa fedha za Tanzania sawa 
na Sh. 923,600 huku akijua zilitokana na 
uuzaji wa nyara za serikali bila kibali.

Wakili Mbilinyi alidai upelelezi wa 
shauri umekamilika, aliomba mahakama 
ipange tarehe nyingine ya kuwasomea 
hoja za awali washtakiwa hao.

Hakimu alikubali ombi hilo na kuahiri-
sha kesi hadi Novemba 28, mwaka huu. 
Washtakiwa hao waliachiwa kwa dha-
mana isipokuwa Ayo ambaye yuko ma-
habusu kwasababu shtaka la utakatishaji 
fedha halina dhamana.

Na Joseph Mwendapole

KAMATI ya Kudumu ya Bunge, 
Uwekezaji na Mitaji ya Umma, imezi-
agiza taasisi za serikali zilipe madeni 
ya Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira (DAWASA) ili iweze kutoa 
huduma hiyo kwa wananchi wengi 
zaidi.
Kamati hiyo pia imeahidi kuendelea 

kuisaidia (DAWASA) kuishinikiza seri-
kali kutoa fedha kwa mamlaka hiyo ili 
kusambaza huduma ya majisafi kwa 
wananchi wa maeneo yote ya Dar es 
Salaam na Pwani.
Hayo yalisemwa jana na Mwenyekiti 

wa Kamati hiyo, Deo Sanga, wakati 
wa ziara ya kutembelea utekelezaji 
wa mradi wa maji Chalinze awamu ya 
tatu unaohusisha upanuzi wa mtambo 
wa kuzalisha maji wa Wami.
Alisema DAWASA inafanya kazi 

kubwa ya kuhakikisha huduma ya ma-
jisafi inapatikana kwa wananchi wote 
kwa kutumia mapato ya makusanyo 
ya ndani.
Vile vile, miongoni mwa maazimio 

ambayo kamati imetoa kwa serikali 
kwa ajili ya utekelezaji ni pamoja na 
kuhakikisha madeni ya taasisi zina-
zodaiwa na DAWASA yanalipwa ili 
kasi ya maboresho ya huduma za maji 
iendelee.
“Pia na madeni ya maji ya taasisi 

yaweze kulipwa ili kazi ya kusambaza 
maji kwa wananchi kupitia miradi mi-
kubwa kama huu wa Chalinze awamu 
ya tatu iweze kuleta tija kwa wa-
nanchi, tunaipongeza Menejimenti ya 
DAWASA kwa jitihada kubwa wanazo-
fanya za kuhakikisha huduma ya maji 
inawafikia wananchi wote,” alisema 
Mwenyekiti Sanga.
“Lengo la ziara ya Kamati hii ni kusi-

mamia utekelezaji wa matumizi ya 
mitaji ya serikali kwa taasisi ili tija ya 
uwekezaji iweze kuonekana,” alisema.
Naye Mkuu wa Mkoa wa Pwani, 

Aboubakar Kunenge, aliishukuru 
Kamati kwa kutembelea na kujionea 
jitihada zinazofanywa na DAWASA 
kwa kushirikiana na mkoa katika 
kufanikisha azma ya Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan ya kumtua mama ndoo 
kichwani.
Alisema kwa sasa upatikanaji wa 

majisafi kwenye Mkoa wa Pwani 
ni asilimia 85, ongezeko linalovutia 
uwekezaji mkubwa wa viwanda.
Aliliomba Bunge kupitia kamati hiyo 

kuiwezesha DAWASA kupata fedha 
zaidi za kusambaza maji kwa wa-
nanchi wote wanufaika wa miradi.
Mbunge wa Jimbo la Chalinze, Ridhi-

wani Kikwete aliieleza Kamati kuhusu 
jitihada kubwa zilizofanywa na serika-
li kupitia DAWASA za kutekeleza mra-
di wa Chalinze awamu ya tatu pamoja 
na mradi wa maji Mlandizi - Chalinze 
– Mboga, ambao umekamilika na ume-
leta unafuu wa huduma ya maji.
Kaimu Ofisa Mtendaji Mkuu wa DA-

WASA, Kiula Kingu, alisema mradi wa 
maji Chalinze ulipitia hatua mbalim-
bali za utekelezaji kuanzia awamu ya 
kwanza, ya pili na sasa awamu ya tatu 
ambayo inaendelea.
Alisema awamu hii ya tatu ambayo 

imegharimu Sh. bilioni 83, mradi 
unahusisha upanuzi wa uwezo wa 
mtambo wa Wami kutoka uzalishaji 
wa lita milioni 7.2 kwa siku hadi lita 
milioni 21.6.
Pia, mradi umehusisha ujenzi wa 

matangi 18 ya kuhifadhi maji pamoja 
na ujenzi wa vioski 351 vya kuchotea 
maji ambavyo tayari vimekamilika.
“Mradi umelaza bomba la usama-

bazaji maji kwa umbali wa kilomita 
826, na unalenga kunufaisha wakazi 
wa vijiji zaidi ya 56,” alisema Kingu.

Mbunge wa Chal-
inze ambaye ni 
Naibu Waziri 
wa Ofisi ya Rais 
Utumishi, Ridhi-
wan Kikwete (wa 
tatu kushoto), 
akitoa maelezo 
kwa Kamati ya 
Kudumu ya Bunge, 
Uwekezaji na Mitaji 
ya Umma, wakati 
walipotembelea 
utekelezaji wa mra-
di wa maji Chalinze 
awamu ya tatu un-
aohusisha upanuzi 
wa mtambo wa 
kuzalisha maji wa 
Wami, jana. PICHA: 
JOSEPH MWENDA-
POLE

Akiri kortini kukutwa mifuko 24 ya salfeti yenye bangi
Na Grace Gurisha

MSHTAKIWA Frank Mwita, amekiri 
kukutwa na mifuko ya salfeti 24 ikiwa na 
bangi na mbegu zake wakati akichukuliwa 
maelezo yake ya onyo na polisi na kudai 
kuwa bangi hizo huwa anazisafirisha kwa 
njia za malori hadi Dar es Salaam.

Aidha, imedaiwa kuwa Mwita alikuwa 
akinunua kiroba kimoja kwa Sh. 300,000, 
puli moja kwa Sh. 3,000 na kuwazuia wa-
tumiaji wadogo wadogo. 

Hayo yalidaiwa jana na Wakili wa Serikali 
Winiwa Samson mbele ya Hakimu Mkazi 
Mkuu, Evodia Kyaruzi wakati akisoma 
maelezo ya onyo ya mshtakiwa, baada ya 
kumaliza kusoma maelezo ya mashahidi 
saba katika kesi hiyo (Committal Proceed-
ings). Alidai kuwa, mshtakiwa wakati ana-
hojiwa na polisi alidai kuwa ni dereva, la-
kini kwa wakati huo (mwaka 2021) alikuwa 
hafanyi kazi hiyo na pia ni mzaliwa wa Bu-
tiama, mtoto wanne kuzaliwa. 

Pia, alidai kuwa anafahamu kwamba 
anashtakiwa kwa kosa la bangi na alipouli-
zwa kama na yeye ni mvutaji, alidai kuwa ni 
mvutaji na wakati akiwa njiani alikamatwa 
na polisi. 

“Polisi walipekua nyumbani wakakuta 
bangi mifuko ya salfeti 24, anakumbuka 
bangi hizo alikuwa akinunua kutoka kwa 
mtu mmoja anayemfahamu kwa jina la 
Manywele na Musoma bucha, anatumia 
kusafirisha mzigo kwa njia ya malori,” alidai 
Mwita katika maelezo yake ya onyo. 

Samson alidai kuwa wakati mshtakiwa 
alipohojiwa kuhusu wateja wake, alidai 
kuwa anawauzia watumiaji wadogo wado-
go ndani ya Jiji la Dar es Salaam. 

“Nakumbuka kila kiroba nilikuwa na-
nunua kwa Sh. 300,000 na mimi na funga 
puli moja nauza kwa Sh. 3,000. Nafahamu 
kwamba ni kinyume cha sheria ila ugumu 
wa maisha ndiyo umenifanya nifanye bi-
ashara hii, haramu,” alidai mshtakiwa ka-
tika maelezo yake. 

Pia, mshtakiwa katika maelezo hayo 
alidai kazi hiyo ameifanya kwa muda wa 
mwaka mmoja na kuhusu kuwa na mzigo 
mkubwa kiasi hicho, alidai huwa anakusan-
ya kidogo kidogo hadi unafikia wingi huo. 

Hakimu Kyaruzi alimuuliza mshtakiwa 
kama ana chochote cha kuzungumza. 

“Mheshimiwa Hakimu ninayo ya kuzun-
gumza ila kwa sababu mahakama yako hii 
haina mamlaka ya kusikiliza kesi hii nitak-

wenda kuzungumzia mbele,” alidai mshi-
takiwa Mwita. 

Hakimu Kyaruzi alimweleza mshtakiwa 
kuwa mwenendo unachapwa na nakala 
la jalada la kumbukumbu, vikiwa tayari 
atapewa na pia hadi kikao cha mahakama 
kitakapopanga kesi yake ndiyo ataletwa 
mahakamani. 

Mshitakiwa Mwita, alinyoosha kidole na 
hakimu alimpa nafasi ya kuzungumza. 

“Mheshimiwa Hakimu kuna wengine 
kule gerezani wanalalamika kwamba ni 
mwezi watatu sasa tangu wasomewe com-
mittal proceedings hawajapata nakala, 
sasa na mimi si itakuwa kama wao,” alidai 
Mwita.  “Ahsante kwa kutupatia taarifa, ka-
rani utalishughulikia hilo, umesikia,” aliagi-
za Hakimu Kyaruzi. 

Ilidaiwa kuwa, Februari 25, 2021 mshtak-
iwa Mwita akiwa eneo la Kurasini, Kijiji cha 
Wavuvi Temeke, Dar es Salaam alikutwa 
akisafirisha bangi zenye uzito wa gramu 
419.84.

Pia, alikutwa akisafirisha bangi yenye 
uzito wa gramu 19.61, 6.63 na 6.09 kinyume 
cha sheria, taarifa hizo polisi walipewa na 
msiri kuwa kuna mtu anauza bangi mtaani 
kwao. 
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Na Restuta James

ZAIDI ya wadau 259 wa 
mifumo ya kijiografia (GIS), 
wanatarajiwa kukutana 
kwa siku mbili kuanzia ke-
sho ili kujadili na kuibua 
fursa zinazotokana na mi-
fumo hiyo katika maende-
leo ya kiuchumi na kijamii.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
taasisi ya RootGIS, Antidi-
us Kawamala, aliwaambia 
waandishi wa habari jijini 
Dar es Salaam juzi kuwa 
watakaokutana ni wadau 
kutoka sekta ya umma na 
binafsi ambao wataeleza 
namna GIS inavyorahisi-
sha utendaji wa kazi na 
ufanyaji biashara.

Alisema lengo ni kuue-
limisha umma kuhusu 

mifumo hiyo na namna 
watumiaji wanavyoweza 
kunufaisha wengine kwa 
kurekodi taarifa wanazo-
pata.

“GIS ni mifumo ya kiram-
ani inayowawezesha watu 
wa sekta zote kuanzia 
kilimo, tiba, usafiri, uvuvi, 
maji na nyinginezo kufa-
hamu ni wapi wanaweza 
kupata mahitaji kulingana 
na wanachotafuta. Mfano 
mtu anaweza kuingia msi-
tuni na akapata mti wa 
tiba fulani, anachokifanya 
anapin (nakili) ile location 
(eneo), ili kumwezesha 
mtu mwingine kufika hapo 
kwa urahisi,” alisema.

Kawamala alisema 
kwenye kilimo, mifumo 
inasaidia kutunza kumbu-

Ushauri 
watolewa 
kudhibiti 
rushwa nchini 
Na Grace Gurisha 

BODI ya Ushauri ya Kupam-
bana na Rushwa katika Umoja 
wa Afrika (AUABC), imesisitiza 
kuwekwa taratibu za kuwala-
zimisha viongozi wa serikali 
kuanzisha miundombinu ya 
kupambana na rushwa. 
Mjumbe wa bodi hiyo, Kwami 

Senanu, alisema hayo kwa 
niaba ya Mwenyekiti wakati 
wa kuwakaribisha wajumbe 
wanne wapya, kwa lengo la 
kuimarisha AUABC kupambana 
na rushwa. 
“AUABC hutumika kama 

msingi kwa nchi wanachama 
kuunda sheria zinazopinga vi-
tendo haramu, kushughulikia 
kutokuwapo kwa sheria kama 
hizo katika nchi fulani,” alise-
ma Senanu. 
Pia, alisisitiza umuhimu wa 

kukuza maadili kwa kufanya 
kazi kwa bidii, nidhamu bin-
afsi, uaminifu, na uadilifu, hasa 
katika malezi ya watoto ili ku-
pambana na rushwa. 
“Wanachama wa AUABC, hasa 

wanne waliochaguliwa hivi 
karibuni, wanapaswa kuelewa 
kwamba utawala bora hau-
patikani kwa urahisi, lazima 
wajipange ili kuisaidia bodi,” 
alisema.  aliwataja wajumbe 
hao kuwa ni 
Erica Ndlovu, Marthe Bou-

langar, Cheikh Ahmed na Abe-
ba Menegste kutoka nchi ya 
Botswana, Ethiopia, Mouritania 
na Chad, pia mkutano huo uli-
lenga kuwaelekeza wanachama 
wapya na kuimarisha umuhimu 
wa kutekeleza majukumu yao. 
“Dhamira ya AUABC ya ku-

pambana na ufisadi na ku-
hakikisha kuwa uongozi hau-
chukuliwi kama biashara, bali 
ni kiini cha kweli cha uongozi 
wao,” alisema Senanu. 
Mmoja wa wajumbe hao, 

Principe Ntibasume kutoka 
nchini Burundi alisema kuwa 
wanakwenda kuufanyia kazi 
ushauri huo kwa kuchangia 
zaidi mapambano dhidi ya 
rushwa na kujifunza kutoka 
kwa wengine ili kufanya vizuri 
zaidi. 
alisema kuwa rushwa ni 

jambo la kimataifa na ni ha-
tari kwa maendeleo ya nchi 
yoyote, lakini changamoto ni 
mbaya zaidi barani Afrika na 
mahususi kwa Afrika, ni wajibu 
wa kila mtu kukusanya pamoja 
vita dhidi ya rushwa na ni kik-
wazo katika kuipiga vita. 

Wanajiografia 250 kujadili fursa
maendeleo ya kiuchumi, kijamii

Mkuu wa Kitengo cha Elimu ya Usalama Barabarani nchini, ACP Michael Deleli (wa tatu kulia), akitoa cheti kwa mmoja 
wa wanafunzi wa shule ya msingi Makuburi, walioshinda nafasi ya kwanza katika mashindano ya uchoraji wa picha ya 
‘Via Creative’, yaliyoandaliwa kwa ushirikiano kati ya TotalEnergies Foundation, TotalEnergies Marketing Tanzania Ltd, 
East African Crude Oil Pipeline (EACOP) na Nafasi Art Space jijini Dar es Salaam mwishoni mwa wiki, kwa lengo la kutoa 
mafunzo ya usalama barabarani kwa wanafunzi wa shule za msingi za Dar es Salaam na Bagamoyo. Wengine ni Mkuru-
genzi Mtendaji wa Nafasi Art Space, Lilian Hypolite (wa tatu kulia), Mkuu wa Sheria, Mashirika, Rasilimali watu na Utawala 
wa TotalEnergies Marketing Tanzania Ltd, Getrude Mpangile (wa nne kulia), Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa TotalEnergies 
Marketing Tanzania Ltd, Ellon Kamau (kulia) na Mwakilishi wa EACOP, Maria Mlay. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wadau 
hao wa-
natarajiwa 
kukutana 
jijini Dar 
es Salaam 
na mgeni 
rasmi ni 
Mkurugen-
zi Mtendaji 
wa Tume 
ya Tehama.

COSTECH yazindua kitabu kusaidia watafiti, wabunifu
Na Sabato Kasika

TUME ya Taifa ya Sayansi na 
Teknolojia (COSTECH) kwa ush-
irikiano na watu wa Sweden na 
Shirika la Kuhudumia Viwanda 
Vidogo (SIDO), wamezindua 
kitabu cha kongano bunifu ki-
takachowasaidia wabunifu na 
watafiti kufanikisha zaidi ubuni-
fu na bidhaa zao sokoni.

Akizungumza wakati wa uz-
induzi huo jijini Dar es Salaam 
jana, Mkurugenzi Mkuu wa 
(COSTECH) Dk. Amos Nungu, 

alisema kitabu hicho kinaonge-
lea masuala ya kongano ubunifu, 
wakishirikiana na wenzao wa 
Sweden na SIDO.

“Kuandikwa kwa kitabu hiki 
ni sehemu ya majukumu ya 
COSTECH, katika kuwafikia wa-
nanchi, kushirikiana nao na ku-
tatua changamoto zilizopo kwe-
nye jamii, hasa katika ubunifu,” 
alisema Dk. Nungu.

Aidha, alisema kwenye konga-
no bunifu wanasaidia makundi 
ya watu mbalimbali kukutana 
pamoja na kutatua changamoto 

walizo nazo, kitabu hicho kime-
andikwa kama sehemu ya walio-
jifunza.

“Pamoja na wadau tuna-
oshirikiana nao, wapo watu ku-
toka vyuo vikuu, kwani ni moja 
ya washiriki waliofanikiwa ku-
peleka wanafunzi wao katika 
kongano zetu kufanya utafiti,” 
alisema.

Dk. Nungu alifafanua kuwa 
kitabu hicho kwa sasa kipo ka-
tika lugha ya Kiingereza baadaye 
kitakuwa katika lugha ya Kiswa-
hili ili ujumbe uliokusudiwa 

uwafikie watu wengi katika jamii 
kujifunza mengi kuhusiana na 
kongano.

Mmoja wa waandishi wa 
kitabu hicho kutoka COSTECH, 
Meneja wa upatikanaji na uende-
lezaji wa teknolojia, Dk. Athum-
ani Mgumia, alisema COSTECH 
inajivuna kutengeneza mwon-
gozo, ambao unaonyesha jinsi 
watu wanavyoweza wakafanya 
ubunifu endelevu.

“Lengo la COSTECH ni kusaidia 
wabunifu na kuratibu ubunifu, 
tumeandika kitabu hiki ili tu-

kutanishe watu hawa pamoja 
tuweze kujua teknolojia zinazo-
zalishwa na watafiti ziweze ku-
tumiwa na wajasiriamali kufanya 
bidhaa zao ziwe shindani soko-
ni,” alisema Dk. Mgumia.

Alisema changamoto iliopo ni 
wabunifu na watafiti hawawezi 
kufanya kazi pamoja, wengine 
wanafanya sayansi, huku wen-
gine wakifanya biashara na kupi-
tia mwongozo huo waliozindua 
ni kuweka mazingira ili watafiti 
na wabunifu waweze kukaa 
pamoja.

kumbu za shamba iki-
wamo hali ya rutuba na 
unyevunyevu kwenye 
udongo.

Alisema wavuvi nao 
wanaweza kuitumia 
kwa kunakili eneo le-
nye samaki wengi ili 
waweze kuvua kwa 
urahisi siku zinazo-
fuata.

Alifafanua kuwa 
washiriki watajifunza 
namna ya kutengen-
eza mifumo rafiki, ili 
wananchi wengi zaidi 
waweze kuitumia.

“Kwa mfano mam-
laka za maji zinatumia 
GIS kujua mtandao wa 
mabomba yake...kwe-
nye usafiri tunaona 
namna ambavyo mi-

fumo hii inarahisisha 
kumpata dereva,” alise-
ma Kawamala.

Mwakilishi wa taasisi 
ya Youthmappers, Er-
ick Mnyali, alisema wa-
nafunzi wa vyuo wata-
pata nafasi ya kujionea 
fursa za GIS na wana-
vyoweza kuongeza 
ubunifu ili kuiboresha.

Wadau hao wanata-
rajiwa kukutana jijini 
Dar es Salaam na mgeni 
rasmi ni Mkurugenzi 
Mtendaji wa Tume ya 
Tehama.

Kwa mujibu wa Kawa-
mala, GIS inajumuisha 
muunganiko wa pro-
gramu mbalimbali za  
kijiditali, watumiaji 
na takwimu.
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Katibu Tawala mkoa wa Tanga, Pili Mnyema (katikati) akijadiliana jambo na Katibu Tawala 
wilaya ya Muheza, Mohamed Mfaki (kulia) na Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya 
wilaya hiyo,  Jumaa Mhina, baada ya kumaliza kikao cha kusikiliza kero za watumishi wa  
kada zote wa halmashauri hiyo, juzi. PICHA: STEVEN WILLIAM 

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA 

MKUU wa Mkoa wa Arusha, 
John Mongella ametoa siku 
tatu kwa Mamlaka ya Maji Safi 
na Usafi wa Mazingira (AU-
WSA), Jiji la Arusha, kurekebi-
sha miundombinu ya barabara 
zilizoharibiwa na mvua kuliko-
sababishwa na mamlaka hiyo 
kupitisha mabomba kwenye 
barabara na kumwaga kifusi 
bila kushindilia.
Mvua hiyo iliyonyesha usiku 

wa kuamkia Novemba 13 
mwaka huu, kuanzia majira ya 
saa moja usiku na  kusababisha 
baadhi ya mitaro, vivuko, ma-
daraja, barabara  kuvunjika na 
nyumba za baadhi ya wananchi 
kujaa maji na kukosa makazi.
Mongella, alitoa agizo hilo jana 

baada ya kutembelea eneo  la 
Msasani  lililopo Kata ya Mu-
rieti jijini Arusha na kukutaka 
barabara ikiwa imetitia na 
magari kuzama, kutokana na 
AUWSA kuchimbua barabara 
hiyo na kupitisha mabomba 
ya maji na kuacha bila kufukia 
vizuri
“Kaimu Mkurugenzi, mhandisi 

wa AUWSA John Ndetico 
ninakupa siku tatu mlete ki-
fusi hapa pamoja na mtambo 
wa kushindilia, kwa sababu 
usanii mlioufanya hapa wakati 
mnapitisha mabomba wa kum-
waga kifusi bila kushindilia, 
ndiyo umesababisha athari zote 
hizi za barabara hii kufungwa 
na watoto kushindwa kwenda 
shule.
“Kazi hii ianze sasa ya kuchim-

bua barabara hii, kuweka kifusi, 
kushindilia kwa kutumia mtam-
bo ili ndani ya siku tatu kazi 
hii iwe imemalizika. Kila siku 
asubuhi nitapitia hapa kabla 
ya kwenda ofisini, kuona jinsi 
ambavyo kazi inaendelea. Sasa 
nyie nendeni mkalale ofisini 
halafu nije nikute hakuna 
kilichofanyika,  muone ni nini 
kitatokea,”alisema.
Kadhalika, Mongella aliagiza 

AUWSA, kuhakikisha kuwa ina-
fanya marekebisho ya kina kwa 
kuweka kifusi na kushindilia 
kwenye barabara zote ambazo 
walipitisha mabomba na ha-
wakuzitengeneza kwa kiwango 
kinachotakiwa kama walivyozi-
kuta awali.
Katika hatua nyingine, Mon-

gella aliwataka wananchi wa 
Mkoa wa Arusha, kuchukua 
tahadhari za kina kipindi hiki 
cha mvua, ikiwa ni pamoja na 
malezi ya watoto  ili kuepuka 
kusombwa na mafuriko au mali 

zao kuharibiwa.
 “Bado mvua zinaendelea ku-

nyesha kwa wingi kama tuluvy-
otangaziwa na Mamlaka ya Hali 
ya Hewa. Rai yangu kwa wa-
nanchi wa mkoa wetu, tuchukue 
tahadhari ikiwa ni pamoja na 
kuangalia usalama wa watoto 
wetu, hasa wakati wa kwenda 
shule, mvua zikiwa zinanyesha 
ili kuepeuka madhara yasiyo ya 
lazima,” alisema.
Pia, aliagiza AUWSA kukagua 

maeneo yote waliyopitisha 
miundombinu hiyo ya maji 
taka, iliyoharibu barabara na 
kutengeneza upya kwa viwango 
vinavyotakiwa na kusisitiza 
kuwa atapita kila siku kwenye 
maeneo hayo usiku na mchana 
kukagua iwapo marekebisho 
yanafanyiwa kazi.
Katika hatua nyingine Mongel-

la aliiagiza AUWSA kushirikiana 
na wenyenviti wa mitaa, wakati 
wa kufanya marekebisho hayo 
na kuacha tabia ya kutowa-
shirikisha kwa kigezo kuwa ni 
wana siasa.
“Mhandisi Ndetico wakati 

mnarekebisha hizi barabara 
wenyeviti wa mitaa husika, wa-
shirikishwe asije akatokea mtu 
huko akasema mwenyeviti ni 
wana siasa. Tusije tukalaumiana 
baadaye.
“Wazazi na walezi muwe 

makini kuangalia watoto 
wenu wasije kuzama maana 
barabara zimetitia, muwe ma-
kini ili maafa mengine yasije 
tokea,”alisema.
Mhandisi Ndetico, alisema 

amepokea maelekezo yote 
yaliyotolewa na Mon-
gella na watayafanyia kazi, 
japo mkandarasi aliyekuwa 
anatekeleza mradi huo, kama-
puni kutoka China ya Sinohy-
dro Corporation Ltd alishamali-
za  muda wake.
Awali, Mwenyekiti wa Mtaa 

wa Msasani, Rashid Chidi alise-
ma wakati AUWSA wanaweka 
miundombinu ya maji taka wal-
iwaeleza changamoto ya bara-
bara kuharibika, lakini waliam-
biwa waache kuingiza siasa 
katika masuala ya utaalamu.
“Hapa hali ni tete wananchi 

hawezi kutoka barabara zime-
haribika vibaya magari ya-
mezama, lakini kibaya zaidi 
wananchi wanashindwa hata 
kutoka majumbani kutokana na 
makorongo makubwa kwenye 
barabara na tunahofia watu 
wakikanyaga, waweza kutitia 
kwa kuwa ina nyufa kila mahali, 
na watoto wetu wameshindwa 
kwenda shule.

Na Mwandishi Wetu, 
MOSHI

KAMATI ya Kudumu ya 
Bunge ya Ustawi na Maende-
leo ya Jamii, imeridhishwa 
na maendeleo ya mradi wa 
kiwanda cha bidhaa za ngozi 
cha Kilimanjaro, ikieleza ku-
kamilika kwake kutachochea 
upatikanaji wa ajira na kuon-
dokana na uagizaji wa viatu 
visivyo na ubora nje ya nchi.

Kiwanda hicho kinamiliki-
wa kwa asilimia 86 na Mfuko 
wa Hifadhi ya Jamii kwa Wa-
tumishi wa Umma (PSSSF), na 
Jeshi la Magereza linamiliki 
asilimia 14.

Akizungumza jana, baada 
ya kukagua kiwanda hicho 
katika Manispaa ya Moshi, 
Mwenyekiti wa Kamati 
hiyo, Fatuma Toufiq, amem-
pongeza Rais Samia Suluhu 
Hassan, kwa kusimamia kwa 
dhati dhana ya uchumi wa 
viwanda.

Alisema kuwa soko la ndani 
la viatu kama litakuwa kubwa, 

uagizaji kutoka nje ya nchi wa 
viatu vyenye ubora wa chini 
nao utapungua.

“Tutaishauri serikali kue-
ndelea kuweka fedha za ku-
tosha kuhakikisha uzalishaji 
unakuwa endelevu. Tuna-
posema tunaelekea uchumi 
wa viwanda miongoni mwa 
viwanda vitakavyokuwa 
bora Afrika kiwe ni kiwanda 
hiki nchi za SADC ( Jumuiya 
ya Maendeleo ya Kusini 
mwa Afrika), Jumuiya ya Af-
rika Mashariki ziagize kutoka 
hapa kuongeza upatikanaji 
wa ajira,” alisema.

Mjumbe wa kamati hiyo, 
Almasi Maige na Neema Lu-
gangira, kwa nyakati tofauti, 
wameipongeza serikali kwa 
uwekezaji huo na kushauri 
kujitangaza na kupanua 
wigo wa upatikanaji wa wa-
teja wa makundi mbalimbali  
kutokana na ubora wa viatu 
hivyo.

Baada ya ukaguzi huo, Wa-
ziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri 
Mkuu,  Kazi, Vijana, Ajira na 

Wenye Ulemavu, Prof. Joyce 
Ndalichako, aliahidi seri-
kali itaendelea kufanyia kazi 
ushauri wa kamati kwa kuwa 
kipaumbele kikubwa cha Rais 
Samia ni kuleta ustawi wa Wa-
tanzania.

Kwa upande wake, Naibu 
Waziri wa Ofisi hiyo, Patrobas 
Katambi alisema soko la 
viatu limeendelea kuimarika 
na kwa sasa kuna taasisi ny-
ingi za serikali zinachukua 
huku mikakati ikiendelea  
kuhamasisha taasisi zingine 
kuchangamkia viatu hivyo 
ambavyo vina ubora unao-
takiwa.

Awali, Mkurugenzi Mkuu 
wa PSSSF,  Hosea Kashimba, 
aliieleza kamati hiyo kuwa 
gharama ya uwekezaji wa 
mradi huo hadi utakapoka-
milika inakadiriwa kufikia 
Sh.bilioni 152.96.

Kwa mujibu wa Kashimba, 
mradi huo unatarajiwa ku-
rudisha gharama zake ndani 
ya miaka 10, kuanzia pale 
mradi utakapokamilika.

Kamati: Kiwanda cha ngozi 
Kilimanjaro kuongeza ajira

RC atoa siku tatu AUWSA, Jiji 
kurekebisha miundombinu

New Zealand kuendelea kufadhili mradi wa FtMA
Na Jaliwason Jasson,  
BABATI

SERIKALI ya New Zealand im-
ekubali kuendelea kutoa ufadhili 
wa miaka mitatu  wa  Mradi wa 
Farm to Market Alliance (FtMA), 
unaolenga kuongeza tija ya uzal-
ishaji wa mazao ya mahindi, 
alizeti, maharage na mpunga ka-
tika Mkoa wa Manyara.

Jana, Ofisa wa Wizara ya Mam-
bo ya Nje wa nchi hiyo, Gaye 
Readivys, alitoa ahadi hiyo baada 
ya kuridhishwa na usimamizi 
wa watendaji wa Shirika la Farm 
Africa, Vyama vya  Ushirika wa 
Mazao (AMCOS) na taasisi za 

utafiti.
Radivys, alitembelea na kuka-

gua utekelezaji wa miradi ya kil-
imo katika AMCOS za Mbungwe, 
Matufa na Muungano.

Ofisa huyo aliuliza maswali 
juu ya mbegu wanazotumia, 
pembejeo na mashamba wa-
nayomiliki, ili kujiridhisha kama  
wanazalisha kwa tija na kupata 
kipato.

Mratibu wa mradi huo ka-
tika Mkoa wa Manyara, Thomas 
Mmbaga, alisema mradi un-
atekelezwa wilaya za Babati, 
Hanan’g, Kiteto na Simanjiro.

Mmbaga alisema mradi ul-
ianza Aprili 22  mwaka jana, na 

unafadhiliwa na Shirika la Maen-
deleo la Norway (NORARD) na 
kusimamiwa na jumuisho la ma-
shirika sita ambayo ni Shirika la 
Chakula Duniani (WFP), Agra, 
Yara, Syngenta, Bayer na Ra-
bobank. Aidha, alisema lengo 
la  mradi huo ni kuongeza uzal-
ishaji kwa wakulima wadogo 
kwa kuwapatia fursa za masoko 
kupitia vituo vya kutoa huduma 
za kilimo kwa wakulima katika 
kata na vijiji na kuongeza kipato 
cha kaya.

Alisema kwa Manyara, mradi 
unafanya kazi na vituo vya ku-
tolea huduma 89 zikiwemo AM-
COS 30, wauzaji wa pembejeo 20, 

vikundi vya wakulima 23, wakuli-
ma viongozi watano, wachakataji 
wa mazao tisa na vyama vya ku-
weka na kukopa mbili.

Alitaja kazi zilizofanyika kuwa 
ni utoaji wa elimu na mafun-
zo, masoko na kutengeneza 
mtandao wa kibiashara kati ya 
vituo vya kutolea huduma kwa 
wakulima na wadau wanaoji-
husisha kwenye mnyororo wa 
mazao ya kilimo.

Mmbaga, alisema mazao yote 
yaliyokusanywa ni kilogramu 
20,354. 50 na kiasi kilichouzwa 
ni kilogramu 7,232.57 na kuwain-
gizia fedha wanachama Sh. bil. 
10. 139.

Akieleza uzoefu wao, Katibu 
wa Mbungwe AMCOS, Ernest 
Morembwa, alisema wameweza 
kuunganishwa na masoko ya 
uhakika akitolea mfano zao la 
alizeti kuuza kilogramu moja 
Sh. 1,200 wakati awali walikuwa  
wanauza kilogramu moja Sh. 
600.

Kwa upande wake, Mjumbe 
wa Bodi ya Mbungwe AMCOS, 
Teresia Wilbroad, alisema kupi-
tia mradi huo na Farm Africa, 
wameunganishwa na vituo vya 
utafiti na kujua namna ya kuzali-
sha mbegu na sasa wanazalisha 
mbegu bora za ufuta na kuuza 
kwa wahitaji.
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habari kanda ya ziwa

Ujenzi Daraja la Kitengule wafikia asilimia 99.9

Serikali yajipanga kudhibiti 
migogoro ya ardhi vijijini
Na Alex Sayi, MASWA

K
AMATI ya Kudumu 
ya Bunge Ardhi, 
Maliasili na Utalii 
imeeleza dhamira 

ya serikali kupitia mradi wa 
uboreshaji usalama wa miliki 
za ardhi vijijini  kuhakikisha 
inadhibiti migogoro ya ardhi 
vijijini pamoja na kupunguza 
ujenzi wa makazi holela.

Kauli hiyo imetolewa juzi 
na Mwenyekiti wa kamati 
hiyo,  Timotheo Mzava am-
baye pia ni Mbunge wa Ko-
rogwe Vijijini wakati aki-
zungumza katika mkutano 
wa hadhara kufuatia ziara 
iliyofanya wilayani Maswa 
mkoani Simiyu, iliyolenga  
kuona utekelezaji wa mradi 
huo.

Alisema kuwa utekelezaji 
wa mradi huo utawasaidia 
wakazi wa wilayani hapa huku 
akitaja utekelezaji wake uta-
saidia  kuondoa migogoro kati 
ya kijiji na kijiji, shamba na 
shamba, kiwanja na kiwanja 
na kuongeza thamani ya ar-
dhi na kuwasaidia wananchi 
kuboresha maisha yao.

“Tumefika hapa kujionea 
utekelezaji wa mradi huu, 
tumejionea na tumeridhika 
ombi letu kwenu ni kuwa 
msikiuke makubaliano ya 
mipaka mliojiwekea mki-
fanya hivyo gharama zilizo-
tumika kutekeleza mradi 
huu hazitakuwa na maana 
tena,”alisema Mzava.

Naibu Waziri wa Ardhi, 
Nyumba na Maendeleo na 
Makazi, Geofrey Pinda alise-

ma kuwa Wilaya ya Maswa 
ni miongoni mwa wilaya 
saba za awali zinazonufaika 
na utekelezaji wa mradi huo 
ikiwemo Mufindi, Songwe, 
Mbinga, Chamwino, Longido 
na Tanganyika.

Pinda aliongeza kuwa vijiji 
vilivyoingizwa kwenye mpan-
go ni 106 kati ya hivyo 120, 
huku vijiji vitano kati ya 120 
vikitarajiwa kupandashwa ha-
dhi na kuhamishiwa kwenye 
Halmashauri ya Mji wa Maswa 
na vijiji tisa vinapandishwa ha-
dhi na kuwa miji midogo

“Mradi umeainisha hekta 
77,664 na zimeshatambuliwa 
kwa ajili ya uwekezaji katika 
kilimo cha umwagiliaji, hekta 
481 zimetengwa kwa ajili ya 
uendelezaji wa taasisi mbalim-
bali ikiwemo shule, makanisa 

na maeneo yakuzikia na hekta 
713 zimetengwa kwa ajili ya 
uwekezaji wa viwanda,” alise-
ma Pinda.

Mkuu wa Idara ya Ardhi 
wilayani hapa, Vivian Chris-
tian alisema kuwa mradi huo 
unatekelezwa kwa muda wa 
miaka mitano kuanzia mwaka 
2022 hadi 2027 kwa gharama 
ya Sh.bilioni tatu na ulianza 
Februari, 2023 ambapo mpa-
ka kufikia Novemba, 2023   
umetumia Sh. milioni 819.

Aliongeza kuwa mradi una-
jumlisha shughuli za kuandaa 
mpango wa matumizi bora 
ya ardhi, upimaji wa vijiji 106 
kuandaa mpango wa matumi-
zi ya vijiji hivyo, utambuzi, 
upimaji wa mashamba na 
utoaji wa hati miliki za kimila 
100,000.

Meneja wa Mkondo wa chini wa gesi asilia PanAfrican Energy Tanzania (PAET), Mhandisi Sabas Oisso (kushoto) akiwa na Meneja 
Mkazi wa TAQA Dalbit nchini, Amr AbouShady (katikati) na Ofisa Mtendaji Mkuu wa Primefuels Africa, Nikesh Mehta, katika  
uzinduzi wa kituo kipya cha kujaza gesi asilia  cha TAQA Dalbit jijini Dar es Salaam. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Shaban Njia, KAGERA

UJENZI wa Daraja la Kiten-
gule (mita 140) linalounganisha 
Wilaya ya Missenyi na Karagwe 
mkoani Kagera limekamilika kwa 
asilimia 99.9. 

Daraja hilo lililogharimu zaidi 
ya Sh.bilioni 31.5 limetekelezwa 
na Wakala wa Barabara Nchini 
(TANROADS) kwa kushirikiana 
na kiwanda cha sukari cha Kag-

era Sugar lengo likiwa ni kura-
hisisha shughuli za usafiri na 
usafirishaji wa bidhaa zikiwemo 
miwa inayotolewa upande wa 
Karagwe kwenda kiwandani.

Akielezea utekelezaji wa mra-
di huo muhimu mkoani hapa, 
Kaimu Meneja wa TANROADS 
Mkoa wa Kagera, mhandisi Ntuli 
Mwaikokesya alisema mradi huo 
ulianza kutekelezwa Septemba, 
2022 ukigharimu Sh. bilioni 31.55.

Alisema kuwa kati ya fedha 
hizo, Sh. bilioni 26.5 zilitolewa na 
serikali sawa na asilimia 84, huku 
Sh. bilioni tano zikitolewa na ki-
wanda cha Kagera Sugar sawa 
na asilimia 16, ukamilishwaji wa 
daraja hilo ukitajwa kuondoa 
adha ya usafirishaji mali ghafi ku-
toka umbali wa zaidi ya kilometa 
28. Mwaikokesya alisema, mwaka 
jana Rais Dk. Samia Suluhu Has-
sani alitembelea mradi huo na 

kushauri ujenzi usiishie kwenye 
daraja pekee na badala yake 
waendelee na ujenzi wa barabara 
ya kilometa 25 inayopita ndani ya 
kiwanda mpaka Bunazi. 

Ofisa Kilimo kutoka katika 
kiwanda cha Kagera Sugar, Fi-
libert Fideli alisema daraja hilo 
limepunguza mzunguko wa 
kuwafikia wakulima wao na ku-
wapatia elimu ya kulima miwa 
kisasa tofauti na ilivyokuwa hapo 

awali.
Aidha, alimshauri mkandarasi 

kukamilisha ujenzi wake kwa 
kuweka alama za usalama bara-
barani ili kukabiliana na ajali am-
bazo zinaweza kujitokeza kwani 
magari ya kiwandani, abiria na 
mizigo yanapita kwa kasi hali am-
bayo inawatia hofu.

Hivyo, aliahidi kulinda miuon-
dombinu ili iendelee kuwanufai-
sha na kukuza uchumi wa nchi.

Na Remmy Moka, SAUT

MKUU wa Wilaya ya Misung-
wi, Paul Chacha ametangaza 
vita dhidi ya wazazi wana-
okatisha masomo ya wa-
toto wao kwa lengo la kutaka 
waolewe au kufanya kazi za 
nyumbani wakisingizia ugumu 
wa maisha.
Alitoa kauli hiyo juzi baada 

ya mwanafunzi wa kidato cha 
nne wa Shule ya Sekondari 
Sumbugu iliyopo wilayani 
hapa, Anastasia Mathias kuto-
roshwa na mama yake Monica 
Kazimini.
Inaelezwa kuwa mama huyo 

alimtorosha binti yake na 
kumpeleka mkoani Kagera kwa 
lengo la kufanya kazi za ndani, 
huku hali ambayo ingesababi-
sha mtoto huyo kutokufanya 
mtihani wake wa mwisho.
“Baada ya upelelezi tulibaini 

kuwa mtoto amepelekwa Bi-
haramulo kwa ajili ya kufanya 
kazi za ndani bila kujali kuwa 
alitakiwa afanye mtihani, la-
kini hata hivyo tulifanikiwa 
kumrejesha ili afanye mtihani 
wake tulimshikilia mama yake 
na hatua za kisheria dhidi yake 
zitaendelea hapo baadaye,” 
alisema Chacha.
Aidha, alieleza katika mtihani 

uliopita wa kidato cha pili 
walifanya tathimini na kubaini 
kuwa zaidi ya wanafunzi 105 
katika wilaya hiyo hawakufan-
ya mitihani hiyo na kuwataka 
wazazi kuheshimu suala la 
elimu na umuhimu wake kwa 
watoto wao.
Vilevile, alieleza kuwa baada 

ya mtihani ya kidato cha nne 
kumalizika itafanyika tathmini 
ya kutambua idadi ya watahi-
niwa ambao hawakufanya mti-
hani ili waweze kubaini sababu 
ya kutofanya mitihani hiyo. 
Kadhalika, alitangaza op-

eresheni itakayofanyika 
wilaya nzima kubaini  wazazi 
na walezi wanaojihusisha na 
vitendo hivyo ili wachukuliwe 
sheria stahiki.
Naye Katibu Tawala wa 

Wilaya ya Misungwi, Abdi Ma-
kange alisema kuwa jamii ya 
wasukuma imekuwa na dhana 
mbovu ya kuamini juu ya 
kuozesha watoto wadogo na 
kuwaachisha masomo, hivyo 
kuahidi kutowavumilia na ku-
wachukulia hatua kali za she-
ria pindi watakapogundulika.

DC awatangazia 
vita wazazi 
wanaokatisha 
masomo 
wanafunzi
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Na Sabato Kasika

A
HADI ya kupeleka mis-
wada ya kurekebisha 
sheria zinazohusu uch-
aguzi, ili kupunguza 

malalamiko ya kukosekana haki 
katika chaguzi, imetimia. Ni 
baada ya miswada hiyo kutinga 
bungeni wiki iliyopita.

Miswada hiyo ni pamoja na  
ule  wa sheria ya uchaguzi wa 
rais, wabunge na madiwani ya 
mwaka 2023, wa sheria ya tume 
ya uchaguzi ya 2023   na mwing-
ine ukihusu marekebisho ya she-
ria ya vyama vya siasa ya mwaka 
2023.

Novemba 10 sheria hizo zil-
itinga bungeni ili kufanyika 
marekebisho, ikiwa ni sehemu 
ya mchakato wa kufanikisha kile 
ambacho wadau wamekuwa 
wakikitamani kuona Tanzania 
inakuwa na uchaguzi huru, wa 
haki na unaokubalika.

Baadhi ya wadau wanazun-
gumza na  Nipashe kuhusu ua-
muzi huo wa serikali kuanza 
kuyafanyia kazi matakwa ya 
wanasiasa na wanaharakati wa 
mabadiliko ya kidemokrasia, wa-
naotaka tume huru ya uchaguzi 
na uchaguzi usiolalamikiwa.

Bob Wangwe ni Mkurugenzi 
wa Jukwaa la Katiba Tanzania 
( JUKATA), anayesema kinach-
oendelea sasa kinaonyesha haku-
na utashi kisiasa, kutokana na 
serikali kurudisha wakurugenzi 
wa halmashauri kusimamia uch-
aguzi, jambo ambalo linalala-
mikiwa.

“Wakurugenzi walikataliwa 
ndani na nje za mahakama za 
Tanzania na ile ya Afrika ya Haki 
za Binadamu na Watu, lakini 
serikali imewarejesha tena kusi-
mamia uchaguzi. Hapa hakuna 
utashi wa kisiasa,” anasisitiza.

Anaongeza kuwa wajumbe wa 
tume, viongozi, watu wengine 
wanaoweza kumsaidia mku-
rugenzi wa uchaguzi sifa zao 
zimeainishwa kwamba wasiwe 

Ukurasa 14
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hasa kwenye uchaguzi, anataka 
haki itendeke wananchi wapate 
wawakilishi ambao wamewacha-
gua wenyewe badala ya kupata 
ushindi wa mezani.

“Tume ya uchaguzi imekuwa 
ikilaumiwa sana, maana yake 
ni kwamba kuna jambo haliko 
sawa, hivyo, kupelekwa kwa 
muswada wa sheria ya tume ya 
uchaguzi wa mwaka 2023, ina 
maana Rais anataka tume huru 
isiyo na makandokando, Watan-
zania waridhike nayo,” anasema 
Atiki.

Kadhalika, nchi ikiwa na tume 
huru, hata mabadiliko ya katiba 
yatakuja yenyewe kupitia kwa 
wawakilishi wa wananchi am-
bao wamechaguliwa kihalali, na 
kwamba watawakilisha mawazo 
ya wananchi.

“Lakini baadhi ya wawakilishi 
wamekuwa wakipata ushindi wa 
mezani wa kupita bila kupingwa 
badala ya kushindana kwa hoja 
majukwaani, matokeo yake wa-
nanchi wanakosa wawakilishi 
halali wa kusimamia maslahi yao, 
hilo mama amelikataa,” anase-
ma.

Mwanasiasa huyo anasema ku-
pelekwa bungeni kwa miswada 
hiyo mitatu, ni dalili tosha kuwa 
Rais Samia si kiongozi anaye-
kumbatia dhuluma, na kuongeza 
kuwa anataka kila mmoja apate 
haki yake kwa kuzingatia kwam-
ba Tanzania inajengwa na Wa-
tanzania wote bila kujali vyama 
wanavyotoka.

       
IMEKULA KWAO
Naibu Katibu Mkuu wa Chama 

cha CUF, Magdalena Sakaya, 
anasema miswada hiyo kupele-
kwa bungeni, kuna hatua im-
efanyika na kwamba kama taifa 
limesogea kwenda mbele.

Hata hivyo, anafafanua kuwa 
imekula kwao, kwa kuwa wali-
taka kuwapo tume huru ya uch-
aguzi, na kwamba mwenyekiti 
na makamu waombe nafasi hizo 
kulingana na sifa zao.

“Zamani, tume ya uchaguzi 
kuanzia mwenyekiti, mkuru-
genzi na wajumbe, walikuwa 
wanateuliwa na Rais, na sisi tu-
nataka wote wasiteuliwe bali wa-
patikane kulingana na sifa zao,” 
anasema Magdalena.

Mwanamke ‘mjeshi’ 
harakati  za ukombozi

 wa mwanamama

wamejiunga na chama chochote 
cha siasa.

“Tunaona kama tume haiko 
huru, kitendo hicho kitaende-
lea kuathiri uhuru wa tume, 
lakini labda wakati huu wa mi-
jadala, kabla ya miswada kuwa 
sheria tusuburi watunga sheria 
wasikilize maoni ya wananchi 
ili tuweze kupata sheria ambazo 
zitaonyesha kuwa Rais Samia 
Suluhu Hassan, ana nia ya dhati 

ya  kurekebisha mifumo yetu ya 
uchaguzi,” anasema.

Aidha,  anaongeza kuwa kuna 
vifungu vingine vya sheria ya 
uchaguzi haviwezi kubadilishwa, 
kwa ajili kusaidia uhuru wa tume 
kama katiba haijabadilishwa.

“Kwa hiyo vipengele ambavyo 
vinahusiana na uhuru wa tume, 
kwa mfano kupinga matokeo ya 
urais, kuwapo mgombea huru 
ni lazima kupelekwa mapendek-

ezo madogo bungeni, kwa ajili ya 
kufanya marekebisho madogo ili 
tume iwe huru,” anasema.

 
HAKUNA DHULUMA
Kada wa CCM, Abdulkarim 

Atiki, anasema uamuzi wa ku-
peleka miswada hiyo bungeni, ni 
wazi kwamba Rais Samia hataki 
dhuluma. Siku ya kiama hataki 
kwenda kuulizwa kwa Mola wake 
kama amehusika katika dhuluma 

Naibu Katibu Mkuu wa CUF, Magdalena Sakaya. PICHA: MTANDAO

• Hawaridhiki wakurugenzi kubaki, m/kiti,
 makamu na mkurugenzi kuwa wateule

Hakuna tija kuchafuana kwa 
jambo linaloibeba nchi

‘Vikumbo’ vigogo hawa
Afrika, vilivyoacha 
maswali bila majibu
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Yajayo hayafurahishi CUF 
yaona walakini, imekula kwao



Rais wa Ujerumani Frank-Walter Steinmeier  na Mfalme Charles 111 wa Uingereza. Wawili hao walizuru Afrika Mashariki 
hivi karibuni. PICHA: MTANDAO
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Nataka 
kuwahakik-
ishia kuwa 
sisi Wa-
jerumani, 
tutashiriki-
ana nanyi 
kwa pamoja 
kutafuta ma-
jibu ya mas-
wali ambayo 
hayajajibiwa 
ambayo 
hayawapi 
amani.

dhila hayo katika nchi yake, kwa 
mujibu wa tovuti ya Idhaa ya Uje-
rumani (DW).

Kadhalika taarifa hizo za Uje-
rumani kuomba radhi, zilichap-
ishwa na Makumbusho ya Taifa 
ya Tanzania katika ukurasa 
wake wa mtandao wa X, zamani 
Tweeter, ikisema:

“Ningependa kuomba radhi 
kwa kile ambacho Wajerumani 
walikifanya kwa mababu zenu 
hapa,” anasema Rais Steinmeier 
alipotembelea Makumbusho ya 
Vita vya Maji Maji, yaliyopo mji 
wa Songea, mkoani Ruvuma, 
Kusini mwa Tanzania.

Tanganyika ambayo baadaye 
iliungana na Zanzibar na kunda 
Tanzania, ilikuwa sehemu ya 
Afrika Mashariki ya Ujerumani 
(German East Africa), iliyoju-
muisha pia Rwanda na Burundi, 
ilishuhudia umwagaji damu 
mkubwa zaidi katika historia ya 
ukoloni huo kati ya mwaka 1905 
na 1907.

Wataalamu wanasema kati ya 
watu 200,000 na 300,000 ku-
toka jamii za makabila ya asili 
waliuawa kikatili na uharibifu wa 
mashamba na vijiji ulifanywa na 
wanajeshi wa Ujerumani, wakati 
wa kile kinachoitwa ‘Uasi wa Maji 
Maji.’ Akieleza kufedheheshwa 
kwake kwa tukio hilo, Rais Stein-
meier amesema, Ujerumani iko 
tayari kufanya kazi na Tanzania 
kuyatathmini kwa pamoja yale 
yaliyopita.

“Kilichotokea hapa ni historia 
inayotuhusu sisi na ninyi ni his-
toria ya mababu zetu, mababu 
zenu na babu zetu wa Ujeruma-
ni,” akasema, huku akiahidi “ni-
tazichukua simulizi hizi pamoja 
nami hadi Ujerumani, ili watu 
wengi zaidi katika nchi yangu 
wazijue.”

“Nataka kuwahakikishia kuwa 
sisi Wajerumani, tutashirikiana 
nanyi kwa pamoja kutafuta ma-
jibu ya maswali ambayo haya-
jajibiwa ambayo hayawapi ama-
ni,” anaongeza.

Licha ya kuondoka Uingereza 
Charles ameacha maswali mengi 
akipingwa kuwa licha ya kueleza 
kuguswa na uovu uliotokea ha-
kutamka kwa niaba ya serikali 
yake kuwa anawaomba msama-
ha Wakenya kwa uhalifu huo.

Hata hivyo Steinmeier pengine 
familia ya Chifu Songea Mbano, 
ilitegemea angetangaza kurud-
ishwa kichwa chake mara moja 
lakini hilo nalo ni jambo la kuen-
delea kusubiri.

‘Vikumbo’ vigogo hawa Afrika, 
vilivyoacha maswali bila majibu

Na Christina Mwakangale

V
IONGOZI wakuu kutoka 
Ulaya, Mfalme Charles 
III wa Uingereza pamoja 
na Rais wa Ujerumani, 

Frank-Walter Steinmeier, wali-
wasili wakati mmoja kwa ziara 
za kikazi kwenye nchi mbili za Ju-
muiya ya Afrika Mashariki (EAC).

Wanazitembelea Kenya na 
Tanzania na baada ya kutua 
walipokelewa na Marais William 
Ruto wa Kenya akimkaribisha 
Mfalme Charles III na Rais Samia 
Suluhu Hassan, alimkaribisha 
Steinmeier.

Mbali na ajenda tofauti iki-
wamo za kimahusiano, nyingine 
kuu zilizotawala vyombo vya 
habari vya ndani na kimataifa, ili-
kuwa ni kuomba radhi  kwa nchi 
za EAC.

Kwanza huko Kenya, Mfalme 
Charles III, alikiri uovu wa Uin-
gereza dhidi ya Wakenya kutoka-
na na athari za vita ya Mau Mau 
vilivyoanza mwaka 1952 hadi 
1960 hasa vifo lakini hakuomba 
msamaha moja kwa moja, akise-
ma hawezi kubadilisha historia.

 Na katika ziara hiyo ya siku 
nne, Mfalme Charles III aliyeam-

batana na mkewe Malkia Camilla, 
alitakiwa aseme neno la kuomba 
radhi, lakini alikwepa.

Kadhalika, Rais wa Ujerumani, 
Steinmeier, aliyekuwa nchini siku 
tatu alifika Songea mkoani Ruvu-
ma, kuangalia kumbukumbu ya 
vita vya Majimaji na kutembelea 
Shule ya Msingi Majimaji. Ndipo 
alipowaomba radhi Watanzania 
kutokana na athari za vita hasa 
vifo.

Kwake, Mfalme Charles III ku-
zuru Kenya, ni mara ya kwanza, 
tangu alipochukua madaraka 
baada ya mama yake, Malkia 
Elizabeth II, kufariki Septemba, 
mwaka jana.

VIFO EAC
Kwa mujibu wa vyombo vya 

habari kimataifa, Sauti ya Ameri-
ka (VOA), RFI pamoja na Shirika 
la Utangazaji la Uingereza (BBC), 
zaidi ya watu 10,000 waliuawa 
na wengine kuteswa wakati wa 
ukandamizaji wa kikatili wa uasi 
wa Mau Mau katika miaka ya 
1950.

Vinaeleza, mojawapo ya 
uasi wa umwagaji damu zaidi 
ulisababishwa na Dola ya Uin-
gereza na mwaka 2013 Uin-

gereza ilijutia tukio hilo, na kuli-
pa paundi ya Uingereza milioni 
20 (sawa na dola za Kimarekani 
milioni 24) kwa zaidi ya watu 
5,000 ingawa wengine walihisi 
haikutosha.

Wakati wa mamlaka ya kikolo-
ni, ilitangazwa hali ya dharura 
ili kukabiliana na kampeni ya 
msituni ya Mau Mau dhidi ya 
walowezi kutoka Ulaya.

Mfalme huyo wa Uingereza, al-
ilitembelea jiji la Nairobi pamoja 
na mji wa Bandari wa Mombasa, 
lakini siyo Nanyuki, ambako 
kuna kituo cha mafunzo ya Jeshi 
la Uingereza  Kenya (BATUK).

VITA MAJIMAJI
Kadhalika, kwenye vita ya Ma-

jimaji huko Songea, vilivyoanza 
1905 hadi 1907, Rais Steinmeier, 
aliyetembelea Tanzania, kuanzia 
Oktoba 30 hadi Novemba mosi, 
mwaka huu, anafikisha ajenda ya 
msamaha.

Anaeleza kufedheheshwa 
kwake na uhalifu uliofanywa 
wakati wa utawala wa kikoloni 
wa Ujerumani, wakati huo Tan-
ganyika ikiwa chini ya ukolo-
ni wake. Rais huyo anaahidi 
kuongeza uelewa kuhusu ma-

Anaongeza kuwa kina-
chokwenda kufanyika ni 
kwa wajumbepekee  kupa-
ta nafasi kulingana na sifa 
zao , lakini mwenyekiti, 
makamu na mkurugenzi 
wataendelea kuteuliwa na 
Rais.

“Kuna suala pia la mgom-
bea huru, kura za rais 
kuhojiwa mahakamani, 
hayo yote yamewekwa 

pembeni, ndiyo maana 
ninasema imekula kwetu, 
kwani tumeambulia la 
mgombea kupita bila kup-
ingwa tu,” anasema.

Magdalena anafafanua 
kuwa  pamoja na kwamba 
uamuzi wa kupelekwa mis-
wada hiyo bungeni kuna 
hatua  ambayo imefanyika 
bado safari ni ndefu ya ku-
fikia demokrasia ya kweli.

   
UCHAMBUZI KWANZA
Katibu Mkuu wa Chama 

cha ACT Wazalendo, Ado 
Shaibu, anasema chama 
hicho kimeielekeza Ofisi 
ya Mwanasheria Mkuu wa 
Chama  kuichambua mis-
wada hiyo iliyosomwa kwa 
mara ya kwanza bungeni.

“Ni jambo la faraja kuwa 
hatimaye miswada hii im-
ewasilishwa bungeni. Yapo 
masuala yaliyotufurahisha 
kama vile kuondosha suala 
la kupita bila kupingwa. 
Lakini, yapo masuala 
yanayohitaji maboresho,” 

anasema Ado.
Anasema wanatamani 

uchaguzi ujao uwe, haki 
na kuaminika, na kwamba 
chama chao kitafanya 
uchambuzi wa kina wa 
miswada yote mitatu ki-
sha  utawasilishwa kwenye 
vikao vya chama kabla ya 
kuwasilishwa bungeni.

“Tunapenda pia kurudia 
rai yetu kuwa itakuwa ni 
jambo la ajabu kwamba 
tume ya uchaguzi itakay-
oundwa isisimamie uch-

aguzi wa serikali za mitaa. 
ACT Wazalendo hatuungi 
mkono uchaguzi huo  kusi-
mamiwa na TAMISEMI,” 
anasema.

Anafafanua kuwa Ofisi 
ya Mwanasheria Mkuu wa 
ACT Wazalendo inaongo-
zwa na Wakili Omar Said 
Shaaban, ambaye ni Waziri 
wa Viwanda na Biashara 
wa Serikali ya Umoja wa 
Kitaifa Zanzibar (SUK) aki-
saidiwa na jopo la mawaki-
li kadhaa wa chama.

Yajayo hayafurahishi CUF yaona walakini, imekula kwao
INATOKA  UK. 11



Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ackson. PICHA: MTANDAO
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Hakuna tija kuchafuana 
kwa jambo linaloibeba nchi

Na Reubeni Lumbagala, KONGWA

T
ANZANIA  si kisiwa, ujenzi 
wake  unahusisha mengi 
ikiwa ni pamoja na ku-
jenga mahusiano bora 

kati yake na mataifa mengine, 
kusaini mikataba na protokali 
mbalimbali pamoja na kuridhia.

Ni katika muktadha huo, Tan-
zania imekuwa mwanachama 
wa jumuiya mbalimbali za kikan-
da na kimataifa kuanzia Mtanga-
mano wa Afrika Mashariki (EAC) 
na Umoja wa Afrika (AU) kwani 
yapo manufaa mengi kujenga 
mahusiano bora baina ya nchi 
hii  na jumuiya hizo.

Ujenzi wa nchi na kuifanya 
uhusiane vyema na mataifa 
mbalimbali dunia  si kazi ya vion-
gozi peke yao bali ni jukumu la  
raia pia, wawe  viongozi  pamoja 
na wananchi wote katika ngazi 
mbalimbali mijini na vijijini. 

Hivi karibuni Tanzania im-
eongeza ushiriki wake  katika 
kuyaongeza mabunge dunini , ni 
baada ya Mtanzania kuwa Rais 
wa Umoja wa Mabunge Dunaini 
(IPU).

Ni fursa nyingine kwa nchi  ku-
jitangaza kimataifa na kuonye-
sha weledi wake kwenye nyanja 
mbalimbali za ushirikiano. 

Katika uchaguzi huo unaoi-
tambulisha Tanzania kimataifa 
zaidi, Spika Dk. Tulia Ackson, 
ndiye aliyepeperusha bendera 
ya ushindi akishinda kwa kishin-
do kwa kupata kura nyingi.

Hata hivyo, mambo hayakuwa 
rahisi, na ugumu wa kuitangaza 
Tanzania kimataifa kupitia kwa 
Dk. Tulia ukianzishwa na Wtan-
zania wenyewe. 

Kumbe wapo baadhi  Watan-
zania walioamua kumchafua 
Spika ili asichaguliwe kushika 
nafasi hiyo ambayo ni  muhimu 
kufanikisha azma ya serikali kui-
fungua nchi kimataifa.

Ukweli huo unawekwa had-
harani Oktoba 30, 2023, katika 
viwanja vya Bunge jijini Dodoma 
kwenye hafla ya kumpongeza 
Dk. Tulia kwa kuchaguliwa kuwa 
Rais wa 31 wa IPU na pia kuingia 
kwenye rekodi ya kuwa mwa-
namke wa kwanza kushika wa-
dhifa huo.

Akizungumza katika hafla 
hiyo, anaeleza namna alivyoku-
tana na magumu wakati wa uch-
aguzi huo huku baadhi ya Watan-
zania wakiwa kinyume naye. 

“Uchaguzi ule ulikuwa mgu-
mu sana na hii ni kutokana na 
mitandao ya kijamii kutumika 
kunichafua. Tena waliofanya 
hivyo ni Watanzania wenzetu 
ambao walikuwa wakiungana na 
wengine kunikwamisha nisishin-
de nafasi hii,” anasema Dk. Tulia. 

Kiukweli pengine si jambo 
jema kuona fursa adhimu nchi 
iliyoipata inapigwa teke kwa 
kumchafua mgombea ambaye 
ushindi wake unatangaza taifa 
katika uga wa juu diplomasia  za 
kimataifa.

Ushindi wake pia ni darasa 
muhimu katika kuhamasisha wa-
sichana na wanawake kujiamini 
katika nyanja zote mbali na kuz-
idi kuitangaza nchi kimataifa na 
kuonyesha uwezo mkubwa ki-
namama walio nao.

Kasumba hiyo mbaya ya 
kuchafuana si jambo jema hasa 
linapokuja suala la kitaifa lenye 
maslahi kwa nchi linalosababi-
sha wengine kujiuliza, hivi kum-
chafua Mtanzania mwenzako ka-
tika kinyang’anyiro kama hicho 
inatokana na wivu, husuda, ua-
dui au ujinga? Nimejiuliza sana.

Kuungana na adui dhidi ya 
ndugu yako ni kukosa uzalendo. 

ya mataifa mengine ulilegalega 
kiasi, pengine kutokana na misi-
mamo yake huku wengine wak-
ishindwa kuielewa hasa pale ili-
poleta ubishani wa matumizi ya 
chanjo.

Hata hivyo awamu ya sita Dk. 
Samia Suluhu Hassan, imekuwa 
na vipaumbele kadhaa katika 
kufanikisha maendeleo ya nchi 
na uhusiano wa Tanzania na 
mataifa mengine kwenye nyanja 
mbalimbali za kiuchumi na ush-
irikiano kidiplomasia.

Moja ya kipaumbele cha Rais 
Samia ni kuifungua nchi ki-
mataifa na kuhimiza diplomasia 
ya uchumi inayoelekeza kualika 
wawekezaji na kujenga uwanja 
mpana wa kiuchumi unaoshirik-
isha Watanzania na wageni ku-
toka mataifa mbalimbali. 

Rais au wengine wanavyom-
wita mwanadiplomasia namba 
moja, amekuwa akihimiza n 
kujenga mahusiano mazuri na 
mataifa mengine kwa ajili ya 
manufaa ya pamoja na mafunga-
mano zaidi.

Mabalozi wanaoiwakilisha 
nchi katika mataifa mbalimbali 
wamekuwa wakihimizwa ku-
fanya kazi kwa bidii hasa katika 
kutafuta fursa ambazo zitalinu-
faisha taifa ili kuchagiza guru-
dumu la maendeleo. Aidha,  wa-
nahimizwa kuvutia wawekezaji 
kuja Tanzania kwa wingi ili ku-
wekeza na hivyo kutengeneza 
ajira, kukuza uchumi, kuongeza 
mapato na kasi ya maendeleo.

Kimsingi, juhudi kubwa zi-
nafanyika kuifungua nchi  ki-
mataifa kwani kufanikiwa kwa 
hili, kuna uhusiano wa moja kwa 
moja na kufanikisha mipango 
ya kimaendeleo kwa ustawi wa 
Tanzania na raia wake. 

Maoni: 0620 800 462.  

Ni katika muktadha huo, Dk. 
Tulia anaendelea kusema: “Ni 
jambo la ajabu sana Watanzania 
kuungana na adui zao kulipiga 
vita taifa lao. Niwaombe linapo-
tokea suala la kitaifa tuwe kitu 
kimoja badala ya kuungana na 
adui zetu kuumizana wenyewe 
kwa wenyewe.”

Anasema nchi nyingi zilisema 
hazitaweka wagombea ili kuipa 
nafasi Tanzania kuchukua kiti 
cha urais cha umoja wa ma-
bunge lakini maneno ya kwenye 
mitandao yakawapa nguvu ya 
kuleta wagombea! “Lakini kwa 
kuwa Mungu alikuwa amepanga 
Tanzania ishinde hakuna kili-
chobadili hilo,” anasema.

Kasumba hiyo  imo pia ka-
tika sekta ya michezo, inapokuja 
timu kutoka nje ya nchi kucheza 
na timu za ndani  hususan zile zi-
nazofahamika kiukubwa, baadhi 
ya mashabiki wa Tanzania hush-
angilia wageni na kuachana na 
‘mtoto wa nyumbani’.

  Wanafanya hivyo huku waki-
jua au kutojua kwamba matokeo 
yoyote mazuri ni faida kwa nchi 
mbali na klabu husika.

Kwa mfano, matokeo ma-
zuri ya timu katika mechi za 
kimataifa yamesababisha timu 
nyingi kushiriki mashindano ya 
African Footbal League na hata 
kama baadhi ya timu zimetolewa 
lakini jina la Tanzania limetajwa 
na wachezaji kupata uzoefu.

Ushindi  katika mechi za ki-
mataifa, unaongeza kujiamini  
na hata kuwafanya wapinzani 
wawaogope pia tofauti na zama-
ni walipokuwa wanadharau sana 
na wanapocheza na Tanzania 
walikuwa na kiburi cha ushindi 
nje na ndani ya uwanja.

Bila shaka, kushabikia timu 
hizo kubwa si uadui na hivyo 
wanaweza kuombeana mabaya 

na kukinzana wanapocheza ligi 
ya ndani lakini zinapokutana na 
timu za nje, ni vyema kuoneshe 
uzalend na pale unaposhindwa 
kaa kimya na si kumshangilia au 
kumrahisishia mgeni ili  amshin-
de mwenyeji.

Tanzania ndiyo nyumba yetu, 
ni vyema viongozi na wananchi 
kwa pamoja kuijenge ipendeze 
kwenye macho ya wageni hata 
kama kwa ndani kuna misug-
uano.

Mathalani,  mashindano 
mapya ya African Football 
League (AFL) yalipofunguliwa 
Tanzania ilikuwa mwenyeji na 
kuvuta dunia kuja au kuiangalia 
mashindano yakianzia Dar es 
Salaam, ikumbukwe kufanikiwa 
kwa ujenzi wa nyumba hii  kutat-
egemea sana umoja na upendo 
baina ya Watanzania.

Kumbukeni hatupaswi ku-
gombania fito wakati tunajenga 
nyumba moja, kusimama kwa 
nyumba yetu ni sifa yetu sote na 
kubomoka  na kuonekana chafu 
mbele ya macho ya wageni ni 
fedheha kwa wote.

Kama wahenga wasemavyo 
“umoja ni nguvu, utengano ni 
udhaifu” ndivyo ushirikiano 
wa pamoja wa viongozi na wa-
nanchi ulivyo nguzo muhimu ya 
kufanikisha ujenzi wa Tanzania 
na kuipatia maendeleo endelevu 
kwa manufaa ya kizazi cha sasa 
na kijacho. 

Ni dhahiri kuwa na sauti moja 
na nia moja ili taifa lifanikiwe ka-
tika  harakati na jitihada za kule-
tea maendeleo ndani ya familia 
ya Tanzania na katika uchumi 
mpana na uwanja wa kiushiriki-
ano. 

Kwa mtazamo huo,  hapo awa-
li ` hususan kipindi baa la UVIKO 
- 19 taifa liliisumbua dunia, uhu-
siano wa Tanzania na baadhi 

Rais au wen-
gine wana-
vyomwita 
mwanadi-
plomasia 
namba moja, 
amekuwa 
akihimiza  
kujenga 
mahusi-
ano mazuri 
na mataifa 
mengine 
kwa ajili ya 
manufaa ya 
pamoja na 
mafungama-
no zaidi.



Mwanamke ‘mjeshi’ harakati  
za ukombozi wa mwanamama
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JUKWAA LA VIONGOZI

MARY  RUSIMBI

Utetezi 
wa haki za 
mwanamke 
kwenye 
ajira za 
ndani, un-
awafungua 
wafanyaka-
zi hao kujua 
umuhimu 
wa kuingia 
mikataba 
ya maandi-
shi baina 
yao, waajiri 
na serikali 
inayowak-
ilishwa na 
wajumbe 
wa serikali 
za mitaa.

Na Mwandishi Wetu

M
WANZONI mwa 1990, 
wanawake Tanzania 
walipata nguvu mpya 
na kuanza harakati 

za mapambano ya kujikomboa 
na ukandamizaji kama mfumo 
dume, umaskini, elimuduni , ku-
kosa uwakilishi wa kisiasa na uon-
gozi wa kuteuliwa.

Ni harakati ambazo zilihitaji 
wanawake wanajeshi wa kuleta 
ukombozi ili kukabiliana na mi-
fumo kandamizi ya muda mrefu, 
kudai haki kwa nguvu na kuleta 
pambazuko jipya kwa kinamama 
na watoto wa kike.

Kundi hili lilinyanyaswa na  mila 
kandamizi, ukatili ndani ya familia 
na jamii nzima, kwa kuwa usawa 
wa kijinsia haukuwa kipaumbele.

Jukwaa la Uongozi leo, lin-
amtazama mwanajeshi wa ukom-
bozi wa mwanamke wa Tanzania, 
Mary Rusimbi, ambaye anaandika 
historia katika kudai haki na us-
awa kwa mama na binti wa taifa 
hili.

Mary kwa kushirikiana na wa-
naharakati kadhaa akiwamo Pro-
fesa Marjorie Mbilinyi, Gema Ak-
ilimali, Fides Chale, Dk. Demere 
Kitunga na wengine kadhaa mwa-
ka 1993 wanaanzisha Mtandao wa 
Jinsia Tanzania (TGNP).

Ni shirika la kiraia la wanaha-
rakati wanawake lenye  lengo la 
kuleta vuguvugu la mageuzi la 
ufeminia (feminism) na kuhama-
sisha Tanzania yenye usawa wa ki-
jinsia katika kuandaa, kupanga na 
kutekeleza mipango ya maende-
leo inayomgusa kila mmoja. TGNP 
wiki iliyopita imetimiza miaka 30.

Imefanya mengi mfano, im-
ekuwa sauti ya wanawake, kutetea 
haki zao na kutaka usawa wa kijin-
sia huku ikiamsha harakati  zilizo-
fanikisha ushindi kwa wanawake 
kwenye  vikwazo vingi.

Mfano, Sheria ya Makosa ya 
Kujamiiana (SOSPA), inayotoa ad-
habu makosa ya ubakaji, ukeketaji 
na unyanyasaji watoto kingono ni 
zao la wafeminia TGNP.

Kadhalika, Sheria ya Ardhi, 
iliyorekebishwa na kutamka wazi 
kuwa kama ilivyo kwa wanaume 
wanawake wana haki ya kumiliki 
na kutumia ardhi kwa maendeleo 
yao, shirika limehusika sana.

Aidha, kufanya uchambuzi wa 
bajeti na kutoa mapendekezo ya 
sera za  kijinsia, lakini pia kufani-
kisha kuanzishwa kwa vituo vya 
taarifa na maarifa na mabunge ya 
wananchi kuiwezesha jamii ku-
paaza sauti ni tunda lake.

Vyote, vimewajengea uwezo 
wanawake na wananchi kutumia 
majukwaa vijijini au popote  ku-
chambua hali zao, kuibua changa-
moto na kuziwasilisha  serikalini, 
zifanyiwe kazi kuboresha maisha 
yao. Baada ya hamasa na kuam-
sha harakati za ufeminia ambalo 
ni vuguvugu la wanawake kwe-
nye harakati za kujikomboa, ni 
wazi uamsho umekuja na asasi za 
kiraia ambazo zinahitaji fedha na 
ruzuku ili kujiendesha. 

Pamoja na kumjengea mwa-
namke uwezo atafanikishaje 
harakati za kujikomboa? Ni suala 
linawapasua kichwa Mary Rusim-
bi na wanaharakati wengine, ku-

pata majibu, ni kwa vipi taasisi 
zinazofanyakazi na jamii zitapata  
fedha zitaendesha harakati?

Ndiyo ujio wa Mfuko wa Ud-
hamini wa Wanawake Women 
Fund Tanzania Trust (WFT-T) wa-
naofanya harakati za kumkomboa 
mwanamke kimapinduzi.

Mwaka 2008 Mary anashiriki-
ana na wanaharakati kuanzisha 
WFT-T shirika la kwanza na la kip-
ekee linalotoa ruzuku kuendeleza 
shughuli za utetezi  wa haki za wa-
nawake hasa walio ngazi za jamii.

Lengo kuu ni kuchagia harakati 
za kutetea haki  za wanawake na 
kuendelea kuwawezesha pamoja 
na mikakati ya ujenzi wa vuguvu-
gu la utetezi wa pamoja ili kukuza 
haki na usawa wa wanawake ki-
mapinduzi .

Ruzuku hulenga shughuli zina-
zopeleka harakati za wanawake  
katika ngazi za chini na nyingine 
inalenga ujenzi wa muungano 
wa mashirika na mitandao ya wa-
nawake  katika ngazi ya taifa ili ku-

leta mageuzi ya kuwakomboa wa-
nawake na watoto wa kike kutoka 
minyororo ya ukandamizwaji.

WFT-T, ina mengi ya kujivunia 
kama kutoa ruzuku ndogo na za 
kati kwa mashirika ya watetezi 
wa haki  za wanawake ngazi ya ki-
taifa na kijamii  ili kuimarisha  na 
kuendeleza mikakati ya ujenzi wa 
nguvu za pamoja.

Kwa kuwapa ruzuku pamoja na 
kuwajengea uwezo wanawake wa 
ngazi mbalimbali, limefanikisha 
harakati likiwa na mitandao kwe-
nye mikoa kadhaa mfano   Dar 
es Salaam, Mwanza, Morogoro, 
Pwani. Mtandao wa Kupambana 
na Rushwa ya Ngono uko Dar, 
unaoelimisha wanafunzi shuleni 
kuifahamu na kuikataa rushwa ya 
ngono.

Aidha, mfuko  kupitia kampeni 
ya ‘vunja ukimya usafiri bila rush-
wa ya ngono unawezekana’, ume-
wafikia  madereva mbalimbali 
wa mabasi ya mikoani, daladala, 
bodaboda na bajaji.

Maderava hao kwa mazoea hu-
tumia vyombo vyao kuwadhal-
ilisha wanafunzi na kusababisha 
mimba za utotoni, utoro, ubakaji 
na ngono kinyume cha maumbile

Ni kampeni, inayotoa ujumbe 
kupitia stika , vizibao (reflec-
tors), mabango na fulana vyenye 
ujumbe wa kukataa na kukome-
sha rushwa ya ngono. Shirika la 
Wanawake Katika Jitihada za Ki-
maendeleo, WAJIKI ni mshiriki 
mkuu.

Mkoani Mwanza mamia ya wa-
nawake wanaumizwa na ukatili na 
unyanyasaji kwenye visiwa wilay-
ani Ukerewe vikijumuisha Ukara, 
Ukerewe na Nansio.

Unyanyasaji visiwani  un-
achangiwa na mabadiliko ya tabi-
anchi yanayosababisha upungufu 
mkubwa wa samaki na dagaa  visi-
wani, nishati kwa ajili ya kupikia 
na kazi ili kujikimu.

Katika hali hiyo wanawake 
wanalazimika kuomba kazi kwe-
nye kambi za uvuvi ambako 
wanaombwa rushwa ngono ili 
kupewa kazi, aidha watoto wa-
natumikishwa bila ujira kwenye 
kambi za uvuvi ili kukusanya na 
kuchambua dagaa na wengine 
wakifanyiwa ukatili kingono.

Mfuko wa WFT-T umewafikia 
ukishirikiana na asasi za kiraia 
kama Sauti ya Wanawake Ukerewe  
kutoa somo kuachana na unyan-
yasaji, ukatili kwa wanawake na 
kuwafundisha  mbinu mbadala 
kukabili mabadiliko ya tabianchi,

Aidha, ruzuku ya WFT-T im-
ewafikia watetezi wa haki za wa-
tumishi wa nyumbani ambao 
wengi ni wanawake, tena baadhi 
ni watoto wakinyonywa kwenye 
ajira ya watoto.

Mfuko unaufadhili  Mtandao wa 
Wafanyakazi wa Nyumbani katika 
mikoa kadhaa mfano Mwanza, 
Morogoro na Pwani na kuibua 
changamoto zao na kuzipatia 
ufumbuzi.

Yanayoibuliwa ni pamoja ku-
tojua kiwango cha mshahara au 
ujira wao, kwa mujibu wa sheria, 
takwimu za WFT-T  zikionyesha 
kuwa watumishi hao wamefaham-
ishwa viwango vya kima cha chini 
cha mshahara kwa mujibu wa tan-
gazo la serikali No: 687/2022.

Aidha, mfuko huo umefani-
kisha kupata taarifa za sensa ya 
wafanyakazi hao ukieleza kuwa 
wapo 250,000 wanaofanyakazi 
kwa wanadiplomasia  na wafanya-
biashara wakubwa, wakati wanao-
fanyakazi kwa maofisa wenye sta-
hiki ni 200,000 na wengine 120, 
000 wanafanyakazi na kuishi na 
waajiri wao sehemu mbalimbali.

Mchakato wa kufikia watumishi 
au kundi hilo lenye idadi kubwa 
ya wanawake ambao wananyan-
yaswa kijinsia, kutumikishwa bila 
ujira wala mikataba ya maandishi 
ni jambo ambalo Mary na wana 
harakati waliliona na kulipatia 
ufumbuzi.

Utetezi wa haki za mwanamke 
kwenye ajira za ndani, unawafun-
gua wafanyakazi hao kujua 
umuhimu wa kuingia mikataba ya 
maandishi baina yao, waajiri na 
serikali inayowakilishwa na wa-
jumbe wa serikali za mitaa.

Kwa ujumla ujumbe wa Mary 
Rusimbi kwa wanaharakati wa 
kifeminia,unabaki kuwa ‘ndiyo 
kwanza mapambano yanaanza.’

Janeth Mawinza Mkurugenzi wa Shirika la WAJIKI, pamoja na wadau wa bodaboda, wanaopam-
bana rushwa ya ngono kwa wanafunzi, kwa uhisani wa WFT-T. 

Mary Rusimbi mwanaharakati wa ukombozi wa mwanamke 
kimapinduzi. PICHA: MWANDISHI WETU

• Anaanzia TGNP sasa mfuko wa ruzuku,aahidi yajayo ni furaha
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habari DODOMA

Na Paul Mabeja, DODOMA

KAMATI ya Kudumu ya 
Bunge ya Bajeti imeri-
dhishwa na mwenendo wa 
utekelezaji wa miradi inay-
otekelezwa ndani ya Mkoa 
wa Dodoma ikiwemo mradi 
wa Bwawa la Membe na 
Skimu ya Umwagiliaji Chi-
nangali chini ya Mradi wa 
Building Better Tomorrow 
(BBT) wilayani Chamwino. 
Akizungumza juzi jijini 

hapa, Mwenyekiti wa Kama-
ti hiyo na Mbunge wa Kilin-
di mkoani Tanga, Omary 
Kigua alisema ziara hiyo ina 
lengo la kutembelea na ku-
kagua maendeleo ya miradi 
inayotekelezwa na Wizara 
ya Kilimo. 
“Tumeridhika na shughuli 

zinazoendelea hapa na kiasi 
cha fedha ambacho kime-
tumika hakika kinasadifu 
kwamba kazi mnaisimamia 
vizuri” alisema Kigua.
Aidha, aliwahimiza wa-

nanchi kutoa ushirikiano 
kwa serikali akisema kuka-
milika kwa mradi huo itaku-
wa chachu kwa wananchi 
wote ambao wapo jirani na 
maeneo hayo ya miradi.
“Kwa kuwa wao ndiyo 

wanufaikaji wa kwanza na 
ndiyo dhamira ya Rais Dk. 
Samia Suluhu Hassan am-
bayo ni kuinua maisha ya 
wananchi wa chini” alisema. 
Naibu Waziri wa Kilimo, 

David Silinde alitumia fursa 
hiyo kuelezea azma ya 
serikali katika kuhakikisha 
wanamuwezesha mkulima 
kuzalisha kipindi chote cha 
mwaka  bila kutegemea 
mvua. 
Naye, Mkuu wa Mkoa wa 

Dodoma, Rosemary Seny-
amule alimshukuru Rais Sa-
mia kwa kufanya mapinduzi 
ya kilimo ndani ya mkoa 
ambayo yatasaidia kuondoa 
njaa, udumavu na kitakuwa 
chanzo cha uchumi kwa mtu 
mmoja mmoja na taifa kwa 
ujumla. 

Na Paul Mabeja, DODOMA

O
FISA afya wa Wilaya 
ya Mpwapwa mkoa-
ni Dodoma, Ismail 
Wabu, amenusurika 

kifo baada ya kuvamiwa na 
kupigwa na watu wanaodaiwa 
kuwa ni jamii ya wafugaji waka-
ti akitekeleza majukumu yake 
ya kuhamasisha matumizi ya 
vyoo.

Akizungumza na waandishi 
wa habari katika Hospitali ya 
Rufani ya Mkoa wa Dodoma 
alipolazwa ofisa huyo alisema 
tukio hilo lilitokea juzi majira ya 
saa 11 alfajiri wakati wakizungu-
ka kwenye makazi ya watu na 
kutoa elimu ya matumizi bora 
ya vyoo.

“Tulikuwa tukitoa elimu ya 
usafi wa mazingira na matumizi 
bora ya vyoo kwa wakazi wa 

eneo la Kikiji cha Igoji One eneo 
ambalo ni la jamii za wafugaji 
ambao wamekuwa hawatumii 
vyoo.

“Tulienda nyumba ya kwan-
za tukamkuta mama mmoja 
tukamchukua, tukaenda ya 
pili tukamkuta kijana mmoja 
tukamchukua na tukaenda ny-
umba ya tatu hatukukuta watu 
mara tukasikia mawe yakaanza 
kurushwa na wengine kupiga 
miluzi ndipo likatokea kundi la 
watu wengi wakaanza kutukim-
biza” alisema.

Alisema baada ya kundi hilo 
kutokea walianza kukimbia na 
yeye kujikwaa na kuanguka 
ndipo walipomvamia na kuan-
za kumpiga kwa fimbo hadi ku-
poteza fahamu.

“Nilipoanguka nikawaomba 
msamaha wasinipige niki-
waambia kuwa sisi hatuna nia 

mbaya kwani tunachotaka ni 
kutoa elimu ya usafi wa mazin-
gira na ujenzi wa vyoo hawaku-
nielewa na wengine walikuwa 
wakisema niuawe, mmoja aka-
nipiga fimbo ya kichwa ndipo 
nilipopoteza fahamu” alisema.

Alisema alipozinduka aliji-
kuta katika vichaka huku watu 
wakiwa wamemzunguka am-
bao walimsadia kumtafutia usa-
firi wa pikipiki na kupelekwa 
katika Kituo cha Afya cha Mima.

“Nilipelekwa katika kituo hi-
cho cha afya na kupatiwa mat-
ibabu lakini walinihamishia 
kwenye Hospitali ya Wilaya ya 
Mpwapwa na baadaye ikahi-
tajika nifanyiwe kipimo cha CT 
scan ndipo wakanipatia rufani 
ya kuja hapa” alisema.

Alisema baada ya kufanyiwa 
kipimo hicho imebainika kuwa 
taya zake zote zimevunjika, 

hivyo anasubiri kupatiwa mat-
ibabu kulingana shida yake.

Mganga Mkuu wa Wilaya ya 
Mpwapwa, Dk. Rahim Hangai, 
alithibitisha kumpokea maje-
ruhi huyo.

Alisema: “Kama ambavyo 
mmemuona walimpiga sana na 
amenusurika kifo kwani wali-
kuwa wamuuwe ni Mungu tuu 
lakini hawa watu inasemekana 
siyo mara ya kwanza kufanya 
tukio kama hili nasikia hata kip-
indi cha nyuma walishampiga 
mtumishi wa halmshauri.

“Hawa ni jamii ya wafugaji 
ambao wao hawataki kujenga 
vyoo hivyo wakaamua kuwa-
piga wataalam wetu ambapo 
huyu mmoja alianguka wakati 
akikimbia na kumvunja taya 
zake na hivi sasa amelazwa kati-
ka hospitali ya rufaani ya mkoa 
wa Dodoma”alisema.

Wafugaji wadaiwa kumshambulia, 
kumjeruhi ofisa afya Mpwapwa

Kamati ya Bajeti 
yaridhishwa 
utekelezaji 
miradi Dodoma

Jumatano Novemba 15, 2023

Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA

KAMATI ya Kudumu ya Bunge 
ya Hesabu za Serikali (PAC) imei-
taka serikali kuzisimamia taasisi 
zake ikiwamo Mamlaka ya Mapa-
to Tanzania (TRA) na Wakala wa 
Barabara Tanzania (TANROADS) 
ili ziwe zinafanya kazi kwa kush-
irikiana.

Imesema taasisi hizo zime-
kuwa kikwazo cha kukwamisha 
baadhi ya miradi ikiwamo ya 
umeme na kusababisha ongeze-
ko kubwa la gharama za miradi 
inayotekelezwa nchini.

Wabunge wa kamati hiyo wal-
itoa agizo hilo jana kwa serikali 
baada ya kutembelea mradi wa 
usafirishaji umeme uitwao Back-
born Transmission Investment 
Project (BTIP) ambao unalenga 
kuziunganisha kwa nishati ya 
umeme nchi za Tanzania, Kenya, 

Ethiopia na Zambia.
Wabunge wa kamati hiyo 

walitembelea mradi huo ku-
jiridhisha maendeleo ya-
mefikia wapi kwasababu 
mwaka jana  kulijitokeza 
changamoto kadhaa ikiwamo 
ya wafadhiri waliokuwa wamea-
hidi kutoa fedha kujitoa na hivyo 
kuathiri mradi na wakati huo 
serikali ilikuwa imeshatoa Dola 
za Marekani milioni 400 kujenga 
miundombinu.

Makamu Mwenyekiti wa 
Kamati hiyo, Japhet Hasunga, 
alisema katika utekelezaji wa 
mradi huo   TANROADS wame-
pandisha gharama za usafirishaji 
wa mizigo wakati tayari mkataba 
ulishasainiwa jambo ambalo li-
nasababisha kuongezeka kwa 
gharama za mradi na hivyo ku-
wapa mzigo Watanzania.

Alisema kwa upande wa TRA, 
vifaa ambavyo havitakiwi kulip-

iwa kodi kwa ajili ya utekelezaji 
wa mradi huo serikali iwe inafua-
tilia na wanatekeleza kwa wakati 
kwani kumekuwa na tatizo la 
kuchelewesha kutoa vibali na 
kusababisha mkandarasi kusi-
mama kuanza kazi jambo am-
balo linawaumiza na kuwaingiza 
hasara Watanzania.

Hasunga alisema kamati yake 
imejifunza kwamba miradi mingi 
inayotekelezwa hapa nchini ina-
chukua muda mrefu kukamilika 
kwa wakati kuliko muda  una-
okuwa umewekwa kwenye mi-
kataba. 

“Tunataka mfano ujenzi wa   
‘substation’ ya Shinyanga am-
bayo mmetueleza mtaujenga 
kwa miaka mawili tunataka 
ndani ya muda huo uwe ume-
kamilika ikizidi hapo gharama 
zitaongezeka, kwa hiyo serikali 
ihakikishe inatoa fedha mapema 
kwa ajili ya utekelezaji wa mradi 

huo,” alisema.
Naye Mbunge wa Masasi, 

Geofrey Mwambe, alisema ina-
shangaza TANROADS inaongeza 
tozo mbalimbali ambazo zi-
nakwamisha miradi ya serikali 
kitu ambacho hakiingii akilini 
na  TRA inatoza kodi ya VAT 
kwa vifaa ambavyo vinatakiwa 
visamehewe kwenye   miradi 
ambayo ni ya serikali . 

Aidha, alihoji suala la ghara-
ma za umeme utakaopatikana 
baada ya utekelezaji wa mradi 
huo kwani serikali haijawahi  
kufanikiwa inapoahidi upati-
kanaji wa umeme kwa gharama 
nafuu. 

Mratibu wa KTPIP, mhandisi 
Peter Kidadye, alisema wakati 
wa utekelezaji wa mradi huo 
wamejifunza kutokana na 
changamoto zilizojitokeza kwe-
nye suala la kodi na kusababisha 
kulipa fidia makandarasi kuto-

kana na kuchelewa kuanza kwa  
mradi kwa sababu ya mgogoro 
wa kodi.

Alisema tatizo hilo la utozaji 
wa kodi lilijitokeza kwa Tanza-
nia pekee wakati nchi ya Kenya 
hakukuwa na tatizo kutokana 
na utaratibu mzuri waliouweka 
kwenye utekelezaji wa miradi in-
ayojengwa na serikali.

Kaimu Mwenyekiti wa 
Bodi ya TANESCO, Mhandisi 
Dk.Cosmas Masawe, aliwaeleza  
wabunge hao kwamba TRA na 
TANROADS wamekuwa kikwazo 
katika utekelezaji wa miradi ya 
umeme.

Dk.Masawe  alishauri sheria 
kinzani zirekebishwe ili zisaidie 
kuendeleza niradi kwa gharama 
nafuu na pia wabunge wasaidie 
malipo ya awali kwa makandar-
asi yafanyike mapema kwa ajili 
ya kujenga kituo cha kusafirisha 
umeme Shinyanga.

Kamati ya Bunge yaagiza TRA, TANROADS kushirikiana

Baadhi ya wananchi wakiangalia magari yaliyopata ajali baada ya kugongana katika eneo la Kisasa, jijini Dodoma 
jana. Hakuna mtu aliyejeruhiwa. PICHA: IBRAHIM JOSEPH
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Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma Homera (kushoto), akizungumza na Balozi wa Marekani nchini, Michael 
Battlema aliyekuwa mkoani humo jana, kwa lengo la kuangalia fursa mbalimbali ambazo serikali ya nchi 
hiyo inaweza kushirikiana na Tanzania zikiwemo za kwenye sekta ya kilimo. PICHA: NEBART MSOKWA

Na Nebart Msokwa, MBEYA

V
ITA ya kuwania na-
fasi ya Mwenyekiti wa 
Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) Mkoa wa Mbeya, 

imepamba moto ambapo zaidi 
ya makada 25 wamejitokeza ku-
chukua fomu za kuwania nafasi 
hiyo  ikiwa ni siku ya tatu tangu 
zilipoanza kutolewa.

Nafasi hiyo ilibaki wazi baada 
ya aliyekuwa anaishikilia kwa 
takribani miezi 11, Dk. Stephen 
Mwakajumilo kuteuliwa na Rais 
Samia Suluhu Hassan kuwa 
Mkuu wa Wilaya ya Nanyumbu 
mkoani Mtwara.

Akizungumza na wandishi 
wa habari jana, Kaimu Katibu 
wa CCM Mkoa wa Mbeya, Clem-
ence Mponzi alisema fomu 
zilianza kutolewa Novemba 12 
mwaka huu na mwisho itakuwa  
Novemba 26 mwaka huu saa 
10:00 jioni.

Alisema mpaka juzi jioni maka-
da 21 wa chama hicho walikuwa 
wamejitokeza kuchukua fomu 
hizo huku wanawake wakiwa ni 
watatu na kwamba wengine wa-
naendelea kujitokeza.

“Leo ni siku ya pili ya 
uchukuaji wa fomu, tunasu-
biri siku ya mwisho ndio 
tutajua ni wangapi wataku-

wa wamechukua fomu hizi, 
tunawaomba makada wa chama 
chetu wanaowiwa kugombea na-
fasi hiyo kuja kuchukua fomu hizi,  
kujaza na kurudisha kabla ya Al-
hamisi saa 10:00 jioni,” alisema 
Mponzi.

Alisema fomu hizo zinatolewa 
bila malipo ya aina yoyote kuto-
kana na maiongozo ya chama 
hicho na hivyo wanachama wote 
wenye sifa wajitokeze kuomba 
nafasi hiyo.

Mponzi alisema majina ya 
makada wote waliojitokeza ku-
chukua fomu hizo yatawekwa 
wazi siku ya mwisho baada ya 
uchukuaji wa fomu hizo kufung-

wa.
Miongoni mwa wanachama 

wa chama hicho ambao wame-
shachukua fomu hizo ni pamoja 
na aliyewahi kushika nafasi hiyo, 
Mchungaji Jacob Mwakasole 
ambaye alishika nafasi hiyo kwa 
miaka mitano.

Akizungumza baada ya ku-
chukua fomu hiyo, Mwakasole 
alisema aliamua kuchukua nafasi 
ya kuwania nafasi hiyo kwa mara 
ya pili kwa maelezo kuwa aliku-
wa benchi kwa mwaka mmoja 
pekee na kwamba hakuondoka 
kwa kashfa.

Alisema chama hicho ni 
kikongwe na kinafuata misingi 

ya demokrasia na kila mwana-
chama wa chama hicho mwenye 
sifa anastahili kuchukua fomu za 
kuwania nafasi hiyo.

“Mimi lengo lengu la kuwania 
nafasi hii ni kwamba nataka 
kukiimarisha zaidi chama na ku-
hakikisha siasa za chama chetu 
kinaendelea kushamiri, vilevile 
maono yangu ni kutaka kukiima-
risha zaidi chama chetu,” alisema 
Mwakasole.

Alisema kwa muda aliopu-
muzika ana uhakika chama 
bado kipo imara huku akisisiti-
za kuwa alikuwa bado ni kada  
mwaminifu kwa chama hicho 
tawala.

Makada 25 wa CCM wajitokeza kuwania uongozi

Viongozi wa dini 
wakemea ukatili 
wa wanawake, 
watoto
Na Elizabeth John, NJOMBE

VIONGOZI wa dini mkoani Njombe 
wametakiwa kutumia nyumba za ibada 
kuhubiri amani na kukemea maovu ili 
kupunguza wimbi la matukio ya ukatili 
dhidi ya wanawake na watoto ikiwemo 
ubakaji.
Wito huo ulitolewa mkoani hapa na 

Mkuu wa Wilaya ya Njombe, Kissa Ka-
songwa kwa niaba ya Naibu Waziri wa 
TAMISEMI, Dk. Festo Dugange katika 
harambee ya kuchangia fedha kwa ajili 
ya bima ya afya kwa zaidi ya watoto ya-
tima 600 na wenye ulemavu wa viungo 
wa kituo cha INUKA kilichopo wilayani 
Wanging’ombe kinachoendeshwa na 
Kanisa Katoliki.
Kasongwa alisema matukio yanayoen-

delea mkoani Njombe yanatisha na hay-
aleti afya kwa jamii kwani mbali na uka-
tili huo pia ripoti iliyotolewa na Rais siku 
chache zilizopita imebainisha Mkoa wa 
Njombe una ongezeko kubwa la mimba 
za utotoni ambao ni ukatili pia.
“Tunapata changamoto moja tu watu 

wa Njombe tunamjua Mungu lakini watu 
wa Njombe tunaongoza kwa matukio ya 
kutisha, matukio ya ukatili yani tunaon-
goza kwa matukio ya ovyo ovyo maana 
lazima tufike mahali tuongee ukweli,” 
alisema Kasongwa.
Katibu wa kanisa hilo, Padri Athanas 

Mgimba alisema kituo cha viungo na 
yatima INUKA kilianzishwa kutokana 
na ongezeko la watoto wenye mahitaji 
maalumu wakiwemo wanaotokana na 
wazazi wao kukumbwa na ukatili pamoja 
na kutelekezwa.
“Tumeona kuna wagonjwa wengi ambao 

jamii imeshindwa kuwahudumia kwa 
mfano wanaopata kiharusi, wanaozaliwa 
na ulemavu kama miguu, wanapata ajali 
wanashindwa kunyoosha viungo,” alise-
ma Mgimba.
Mwenyekiti wa walezi wa Kwaya ya 

Mtakatifu Mbaga Tuzinde, Deogratias 
Mtewele alisema kupitia uinjilishaji 
waumini wanapata elimu ya kukabiliana 
na vitendo vya ukatili pamoja na ma-
hubiri mbalimbali.
“Watoto hawa yatima wamepatikana 

katika mazingira tofauti tofauti kuna 
wale ambao walikuwa wanafanyiwa 
ukatili wazazi wao bado wapo wazima 
lakini wapo jela wanatumikia hukumu 
kutokana na matukio ya ukatili,” alisema 
Mtewele.
Kwa upande wao waumini wa kutoka 

katika maeneo mbalimbali mkoani 
Njombe akiwemo Matrida Mwinuka na 
Francis Manga walisema wimbi la watoto 
yatima na wanaoishi katika mazingira 
magumu linapaswa kuungwa mkono na 
kila mtanzania kwani adha imekuwa 
kubwa.

RC ahimiza utoaji elimu 
matumizi sahihi ya mbolea
Na Nebart Msokwa, MBEYA

MKUU wa Mkoa wa Mbeya, Juma 
Homera amewataka wazalishaji na 
wasambazaji wa mbolea  kushiriki-
ana na maofisa ugani kutoa elimu kwa 
wakulima kuhusu matumizi sahihi ya 
mbolea ili kuongeza tija ya uzalishaji 
wa mazao.

Homera alisema hayo jana kwe-
nye uzinduzi wa ghala la kuhifadhia 
mbolea la kiwanda cha kuzalisha 
mbolea cha ITRACOM kilichopo jijini 
Dodoma.

Ghala hilo lipo katika eneo la Mafiati 
jijini Mbeya na litatumika kusambaza 
mbolea katika mikoa yote ya Kanda ya 
Nyanda za Juu Kusini ambayo inaon-
goza nchini kwa uzalishaji wa mazao 
mbalimbali yakiwemo ya chakula.

Homera alisema wakulima wengi 
hawajui matumizi sahihi ya mbolea 

hali inayosababisha tija ndogo kwenye 
kilimo hivyo wanahitaji kuelimishwa 
ili wajue namna ya kutumia mbolea 
kwa usahihi.

“Serikali yetu imeweka maofisa 
ugani kila mahali lakini peke yao ha-
wawezi kutoa elimu ya matumizi ya 
mbolea, hivyo niwatake wazalishaji 
kushirikiana na maofisa ugani kuanzia 
ngazi ya kata kuweka semina mbalim-
bali za wakulima kwa ajili ya mafunzo 
ya matumizi ya mbolea,” alisema 
Homera.

Aidha, Homera aliwataka wakuli-
ma kujiandikisha kwa wingi ili ku-
pata mbolea kwa bei ya ruzuku na 
kubainisha kuwa mpaka sasa zaidi ya 
wakulima 2,000 wameshajiandikisha 
kwa ajili ya kupata mbolea ya ruzuku 
na kuwahakikishia mbolea hiyo ku-
wafikia wakulima wote.

Alisema wameshaanza kupima afya 

ya udongo kwenye baadhi ya vijiji na 
kuongeza kuwa kwa mwaka huu wa-
natarajia kutumia zaidi ya tani 82,000 
kutoka tani 70,000 zilizotumika mwa-
ka jana.

Mkurugenzi wa biasha-
ra  na  masoko kutoka kampuni 
ya Intracom,  Dk. Keneth Masuki 
aliwahakikishia wakulima nchini 
kuwa  changamoto ya upatikanaji 
wa mbolea itapungua kutokana  na 
ongezeko la uzalishaji wa tani mil-
ioni moja  kwa mwaka ingawa   
mahitaji kwa wakulima ni tani 
700,000 pekee.

Dk.   Masuki alisema wanampango 
wa kufunga mashine tano za uzal-
ishaji wa mbolea katika kiwanda chao 
zitakazoongeza uzalishaji hadi tani 
1,000,000 kwa mwaka na kukidhi ma-
hitaji ya watumiaji.
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Serikali yajinasibu kuandaa 
mazingira bora ya ufundishaji 
Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

S
ERIKALI ya Zanzibar 
imesema itaendelea 
kuchukua jitihada 
za kuandaa mazin-

gira bora ya ufundishaji wa 
wanafunzi ikiwemo kupata 
chakula wakiwa shuleni.

Hayo yalisemwa jana na 
Naibu Waziri wa Elimu na 
Mafunzo ya Amali Zanzibar, 
Ali Abdulgulam wakati akiso-
ma hutuba ya Makamu wa Pili 
wa Rais wa Zanzibar, Hemed 
Suleiman Abdullah katika uz-
induzi wa mwongozo wa ul-
ishaji wa chakula katika shule 
za maandalizi na msingi Zan-
zibar.

Alisema wanafunzi wengi 
hushindwa kujifunza kwa 
ufanisi kwa sababu wanakosa 
mlo (chakula) kwa muda mre-
fu wakiwa shuleni, kwamba 
jambo hilo husababisha wa-
nafunzi wengi kuacha maso-
mo, kuwa na matokeo mabaya 
na kushindwa kukabiliana na 
masomo. “Jitihada hizi zime-
waibua washirika wetu Table 

for two international (TFT) 
kutoka Japan wakaamua kwa 
mapenzi yao makubwa kuwa-
saidia wanafunzi kwa kuwapa-
tia chakula”alisema.

Alisema mradi wa Home 
Grown School Feeding un-
alenga kuwasadia wanafunzi 
wanaoishi katika maeneo 
tengefu na yenye mazingira 
magumu ambayo mara nyingi 
yanakuwa na changamoto za 
kujifunza.

Alisema mradi huo umean-
za mwaka 2014 kwa kipindi 
cha majaribio katika Wilaya 
ya Kaskazini A Unguja na 
Micheweni Pemba zikiwa 
na jumla ya shule tisa, lakini 
mradi huo uliendelea kuwa-
hudumia wanafunzi katika 
maeneo mingi mpaka kufikia 
shule 36.

“Kwa sasa tupo katika 
mchakato wa kuongeza shule 
sita. Jumla ya wanafunzi wa-
naonufaika na mradi mpaka 
kufikia Septemba mwaka huu 
ni 20,807 na malengo ni ku-
fikia shule 50 ifikapo mwaka 
2025” alisema.

Aidha, alisema lengo la mra-

di ni kuinua hali ya ujifunzaji 
wa wananfunzi kwa kuandaa 
mazingira rafiki pamoja na 
kuongeza uandikishaji wa 
wanafunzi, kuimarisha mahu-
dhirio na kuongeza ufaulu, ku-
jenga tabia bora, uhamasishaji 
vyakula vyenye virutubisho, 
kuimaridha afya za wanafunzi 
na kuongeza uzalishaji na ki-
pato cha wakulima wadogo.

Hata hivyo alisema mradi 
huo umesaidia kuyafikia 
malengo yake na wananfunzi 
wengi wamepata fursa ya ku-
soma, kubaki shule kipindi 
chote cha masomo, kufaulu 
kwa kiwango cha juu na kui-
marisha afya zao.

Alisema pamoja na 
umuhimu wa miradi ya ul-
ishaji wa chakula katika shule 
bado kulikuwa na upungufu 
wa miongozo ya ulishaji wa 
chakula na ndipo wadau wali-
tumia fursa kulisha watoto bila 
ya kufuata utaratibu maalumu 
na wakati mwengine kusaba-
bisha madhara yanayooneka-
na na yasioonekana.

Naye, Katibu Mkuu wa Wiz-
ara ya Elimu na Mafunzo ya 

Amali, Khamis Abdallah Said, 
alisema kuwa mtoto anahitaji 
kuandaliwa mazingira bora 
ya kupata elimu akiwa tangu 
mdogo ili kuwa na ufahamu 
mzuri na kufaulu masomo 
yake.

Alisema ulaji wa chakula 
bora kwa wananfunzi kutawa-
jenga kuwa na afya ya mwili na 
kiakili na kupelekea kufanya 
vizuri katika masomo yao.

Hivyo, aliwataka wazazi na 
walenzi kujenga maadili ya 
watoto tangu akiwa wadogo ili 
baadae kuwa na viongozi wa-
zuri wenye kuzingatia maadili.

Mkurugenzi wa Mpango wa 
Chakula Duniani (WFP), Sara 
Gibson alisema Serikali ya 
Zanzibar ina dhamira mzuri 
katika kuhakikisha watoto 
wanapata elimu inayofaa na 
kuipongeza serikali kwa hatua 
hiyo.

Alisema WFP itaendelea 
kuisaidia serikali katika mi-
pango yake na lishe bora ina 
mchango mkubwa katika 
kuinua kiwango cha elimu, 
hivyo ni muhimu wanafunzi 
kupatiwa lishe bora.

Serikali 
kuwapa 
kipaumbele 
watu wenye 
ulemavu
Na Mwandishi Wetu,  
ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar 
imesema itaendelea kuipa 
kipaumbele sekta ya mich-
ezo hususani michezo ju-
muishi ili kutoa fursa kwa 
watu wenye ulemavu na 
wasio na ulemavu kujumui-
ka pamoja.
Rais wa Zanzibar, Dk. Hus-

sein Ali Mwinyi aliyasema 
hayo katika hutuba il-
iyosomwa kwa niaba yake 
na Makamu wa Pili wa Rais, 
Hemed Suleiman Abdulla 
wakati akifungua warsha ya 
kimataifa kuhusu shule na 
michezo jumuishi visiwani 
hapa.
Alisema kuwepo na mich-

ezo jumuishi kwa wanafunzi 
wenye mahitaji maalum 
kutasaidia kukuza na kuhui-
sha ushiriki wa watu wenye 
ulemavu hususani ulemavu 
wa akili kwenye mashinda-
no ya michezo ndani na nje 
ya nchi.
Rais Dk. Mwinyi alisema 

kuwa eerikali zote mbili 
kwa kutambua umuhimu wa 
michezo  zimeamua kuipa 
kipaumbele sekta ya mich-
ezo  kwa kuhakikisha nchi  
inakuwa na viwanja vyenye 
hadhi ya kimataifa sambam-
ba na  kuboresha viwanja 
vya michezo shuleni.
Alisema kwa kutambua 

umuhimu wa michezo seri-
kali zote mbili zimewapa 
fursa watu wenye ulemavu 
na kuwawezesha kushiriki 
katika mashindano ya ki-
mataifa yanayofanyika nchi 
mbalimbali duniani, kwam-
ba serikali zitaendelea kusi-
mamia na kuhakikisha watu 
wenye ulemavu wanapata 
fursa ya kujitangaza ndani 
na nje ya nchi.
Naye Waziri wa Habari, 

Vijana,  Utamaduni na Mich-
ezo, Tabia Maulid Mwita 
alisema wataendelea kutoa 
ushirikiano katika kuhakiki-
sha kuwa michezo jumuishi 
inapewa kipaumbele ili 
kutoa nafasi kwa watu we-
nye ulemavu wa akili kush-
iriki katika michezo ndani 
na nje ya nchi.
Waziri Tabia aliitaka seri-

kali kuangalia kwa ukaribu 
uwezekano wa kuongeza 
bajeti katika fungu la 
michezo kwa mwaka wa 
fedha ujao ili kutoa nafasi 
kwa watu wenye ulemavu 
kushiriki katika michezo na 
kuomba kuangaliwa kush-
iriki katika sherehe za map-
induzi.
Raisi wa michezo ya Ol-

impic Afrika, Charles Ny-
ambe, alisema kushiriki ka-
tika michezo ya olimpic kwa 
wanafunzi wenye mahitaji 
maalumu wakiwemo wenye 
ulemavu wa akili kumewa-
saidia wanafunzi hao kukua 
kiakili na kimaarifa jambo 
ambalo linatoa matokeo 
chanya katika mashindano 
wanayoshiriki.

Naibu Waziri wa Elimu na Mafunzo ya Amali Zanzibar, Ali Abdulgulam (katikati), akiwa na Katibu Mkuu wa wizara 
hiyo, Khamis Abdallah (wa pili kushoto),  Mkurugenzi wa Elimu Msingi na Maandalizi wa wizara hiyo, Fatma Mode 
(kushoto), Mkuu wa Kitengo cha Lishe wa Shirika la Mpango wa Chakula Dunia (WFP) nchini, Vera Lugutual (wa 
pili kulia) na Mkurugenzi Mkazi wa WFP Tanzania, Sara Gidison wakionyesha kitabu cha mwongozo wa utoaji wa 
chakula mashuleni, baada ya kuuzindua mjini Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN  

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

MKUU wa Divisheni ya Us-
arifu wa Mazao ya Baharini ku-
toka Wizara ya Uchumi wa Bu-
luu na Uvuvi, Ali Khamis Shafi 
amewataka wavuvi kuachana 
na uvuvi haramu kwa sababu 
ni chanzo kikuu cha uharibifu 
wa mazingira na ikolojia ya ba-
harini. Akitoa elimu ya athari 
za uvuvi haramu katika Soko 
la Malindi Mjini Unguja jana, 
alisema uharibifu wa ikolojia 
na mazingira husababisha ku-
pungua kwa idadi ya watalii na 
kupotea kwa pato la taifa.

Alisema wavuvi wanapaswa 
kufuata Sheria ya Uvuvi ya 
Mwaka 2010 ambazo zinaele-
keza uvuvi unaokubalika 
kisheria kwa lengo la kuwa 
na uhakika wa  soko la ndani 
na nje ya nchi ili kuleta matu-
maini mazuri ya usalama wa 
afya ya mlaji wa samaki.

Shafi alisema ili samaki awe 
na ubora kwa mlaji lazima 
mvuvi atumie njia bora za 
kuhifadhi samaki ili kuepusha 
madhara mbalimbali yanay-
ohitokeza katika samaki.

Aidha, alisema suala la usafi 
katika soko ni jambo la lazima 
kutokana na wateja wakuu ka-

tika masoko ni watalii, hivyo 
lazima kudumisha usafi ili 
kukuza biashara hiyo ya sa-
maki kwa soko la ndani na la 
kimataifa.

Pia, aliwataka wavuvi 
kubadilika kutokana na jamii 
ya ukanda wa pwani ni wale 
waliozungukwa na bahari na 
hutegemea kwa kiasi kikubwa 
shughuli za uvuvi ili kujipatia 
kipato cha kuendesha maisha 
yao.

Naye Sheha wa Shehia ya 
Malindi, Hassan Masoud Ali 
alisema yupo tayari kushiriki-
ana katika kutoa elimu kwa 
wavuvi wanaofanya shughuli 

zao katika Shehia ya Malindi 
kwa ajili ya maendeleo kwa 
taifa.

Akizungumza kwa niaba ya 
wavuvi na wachuuzi wa kam-
bi ya wavuvi ya Malindi, Issa 
Abubakar Said alisema wapo 
tayari kubadilika kutokana na 
athari kubwa iliojitokeza baha-
rini juu ya matumizi ya sumu.

Aidha, alizitaka taasisi husi-
ka kuwawekea mwongozo 
maalumu utaonesha samaki 
anavohitajika kuhifadhiwa 
baada ya kuvuliwa hadi kufika 
sokoni kwa lengo la kuikuza 
biashara ya samaki ili kum-
komboa mvuvi kiuchumi.

Wavuvi wapewa elimu kuhusu 
athari ya uvuvi haramu
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Uza, 
Chenye Thamani  

Kubwa Kwa 
Kutangaza Nasi 

Kwa  Bei Poa  
Tupigie 

0745 700 710.

TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji 

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

FOMU MADAI - 3
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya Mwanzo ya wilaya ya TEMEKE
Kituo cha JUMUISHI Mkoa DAR ES SALAAM

Shauri la Madai/Ndoa Na. 1698/2023
Jina la Mdai: WAKEELAH ALLIYAH

Jina la Mdaiwa: LUTEGANO D. MPONELA
KUITWA SHAURINI

 (kanuni ya 18 ya Kanuni za taratibu Madai katika 
Mahakama za Mwanzo)

Kwa: LUTEGANO D. MPONELA
Kwa kuwa Mdai/Wadai ameleta/Wameleta madai yake/yao 
kwamba MADAI YA TALAKA

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii 
terehe 14 Mwezi wa 11 Mwaka 2023 saa 9:00 asubuhi mbele ya 
Mh. MAYAYA kwa mujibu wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo 
ni siku ya kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta 
shahidi/mashahidi wako na vielelezo vyote vinavyohusu shauri 
hili kwa ajili ya kujitetea.
ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na 
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini, Mahakama 
inaweza kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.
Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo 
tarehe 09 Mwezi wa 11 Mwaka 2023.

Jumatano Novemba 15, 2023

0745 700 710.

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA
WILAYA YA KINONDONI

MWANANYAMALA
SHAURI LA MADAI NAMBARI  …230… LA 2022

PATRICE F. 
SANGAWE………MUOMBAJI/WAOMBJI

DHIDI YA
HUSEINI ABDALLAH 

SEIFU………MDAIWA/WADAIWA

WITO KUITWA SHAURINI

HUSEIN ABDALLAH SEIFU

POPOTE ULIPO/MLIPO
PATRICE F. SANGAWE  Amefungua/wamefungua 
shauri mbele ya Baraza la ardhi na Nyumba 
lililopo Kinondoni ( Mwananyamala). Shauri 
husika limepangwa kutajwa/kusikilizwa tarehe 
7/12/2023 saa 3.00 Asubuhi/Mchana mbele ya 
Mh J.W. SILLAH Hivyo unaamriwa kuhudhuria 
mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa.
Imetolewa na kutiwa saini na Mhuri wa Baraza hili 
leo tarehe 23 Mwezi ..10…, 2023

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO.140 OF 2023
In the matter of the Estate of the late DAUSEN ANAEL TOWO 

of Chang’ombe, Chang’ombe Juu Ward within Dodoma City 
Council 

AND
IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS OF 
ADMINISTRATION BY DONATHA CHRISTOPHER KESSY.

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 of 1963) 

All PERSONS claiming to have any interest in the Estate of the 
above-named deceased Person are hereby cited to come and 
see the proceedings if they think fit before the grant of letters 
of Administration is made to the above named Petitioners.
Objections to the grant should be filed on or before the 21 Day 
of 11, 2023
Dated at Dodoma this 14 Day of 11, 2023

………………………………………………….
PETITIONER    

Presented for filling this 14 Day of 11………..2023

……………………………………………….
RESIDENT MAGISTRATE

DRAWN AND FILED BY
PETITIONER 
CHANG’OMBE JUU WARD
P. O. BOX 1249
DODOMA

PAVESEAL LIMITED
COMPANY NUMBER 97126

PLOT NUMBER 202/1, NYERERE ROAD, 
CHANG'OMBE ‘B’ STREET, CHANG'OMBE WARD, 

TEMEKE DISTRICT, DAR ES SALAAM
P.O. BOX 4 DAR ES SALAAM, TANZANIA

NOTICE OF THE FINAL 
GENERAL MEETING

Notice is hereby given that, a final 
meeting of the above-named company 
will be held on 15th December, 2023 at 
10:00 am, Plot number 202/1, Nyerere 
Road, Chang'ombe B Street, Chang'ombe 
Ward, Temeke District, Dar es Salaam 
region. 

Agenda:
•   To receive the Winding up report from 

the liquidator
• To lay down the accounts of the 

Company
•  To finalize queries from creditors, if 

any
•   Any other Businesses

By Order of the Company Liquidator.

HAMZAALI AMIRALI PATWA 
H. A. PATWA & CO. 

Dated at Dar es Salaam this 
14th November, 2023 
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Biashara fedha za kigeni 
kusitishwa Malawi
LILONGWE, Malawi

WIZARA ya Fedha ya 
Malawi imesema itaanza 
kuzuia biashara ya fedha 
za kigeni na kufanya msako 
dhidi ya wafanyabiashara 
wa magendo, baada ya 
kushuka thamani ya sarafu 
yake.

Kwa mujibu wa shirika 
la habari Reuters, nchi 
hiyo ya kusini mwa Afrika 
ilishusha thamani ya sarafu 
ya Kwacha kwa asilimia 30 
dhidi ya dola ya Kimare-
kani siku chache zilizopita, 
ikisema kwamba hatua 
hiyo ni muhimu katika 
udhibiti wa soko la fedha.

Waziri wa Fedha wa 
Malawi Simplex Banda, 
alisema kwamba mauzo 
ya fedha za kigeni kwenye 
benki pamoja na taasisi 
nyingine za kifedha hay-
atavuka dola 2,000 kuanzia 
sasa. Na kwamba polisi 
wataanza kufanya misako 
dhidi ya wafanyabiashara 
haramu wa fedha.

Pia alisema kwamba 
Malawi imeshauriana na 

Benki ya Dunia pamoja 
na mashirika mengine ya 
kimataifa kuhusu kuongeza 
misaada kwa watu masikini 
kupitia progam ya serikali 
ya ‘Social Cash Transfer’ 
(SCTP) ili kuwalinda watu 
masikini dhidi ya athari za 
kushushwa kwa thamani ya 
sarafu, wakati pia kukiwa 
na mashauriano na ma-
shirika ya wafanyakazi 
kuongeza mishahara.

Inaelezwa kuwa hiyo ni 
mara ya pili kwa Malawi 
kushusha thamani ya sara-
fu yake katika miaka ya 
karibuni, mara ya kwanza 
ikiwa mwezi Mei 2022. 
Huku hatua hiyo ikiibua 
malalamiko makali kutoka 
kwa baadhi ya wakazi, am-
bao pia wanapanga kuan-
damana.

Ilibainishwa kuwa bei 
za mafuta na umeme pia 
zilipandishwa huku waziri 
wa fedha akitetea hatua 
hiyo kwamba itasaidia 
kuimarisha uzalishaji wa 
ndani wa bidhaa, pamoja 
na kuvutia wawekezaji wa 
kigeni. VOA

Vifaru vya Jeshi la Israel vikiwa vimeenea katika maeneo ya Gaza kutokana na vita vinavyoendelea. PICHA: MTANDAO

GAZA, Palestina

MAOFISA wa Wizara ya Afya 
Ukanda wa Gaza walisema Jeshi 
la Israel limeweka vifaru nje ya 
hospitali ya Al Shifa, ambayo 
ndio kituo kikuu cha matibabu 
katika jiji la Gaza.

Israel ilisema chini ya hos-
pitali hiyo kuna mahandaki 
yanayotumika kama makao 
makuu ya wapiganaji wa Hamas 
wanaotumia wagonjwa kama 
ngao, huku Hamas ikikanusha 
madai hayo.

Kabla ya kuizingira hospi-
tali hiyo ilielezwa kuwa vikosi 
vya Israel vilishambulia kusini 
mwa Gaza, na kwamba takrib-
ani watu 13 waliuawa baada ya 
vikosi hivyo kuyalenga makazi 
yao katika mji wa Khan Younis.

Katika hatua nyingine ilibain-
ishwa kuwa Israel inasimamia 
utaratibu wa kupelekwa Gaza 
mashine za kuwatunza watoto 
njiti, katika hatua ya kuwezesha 
kuhamishwa watoto wachanga 
kutoka hospitali hiyo iliyozin-
girwa.

Msemaji wa wizara ya afya ya 
Gaza Ashraf Al-Qidra ambaye 
alikuwa ndani ya hospitali ya 
Al Shifa, alisema wagonjwa 32 

walifariki dunia katika siku tatu 
zilizopita, wakiwemo watoto 
watatu wachanga, huku ikiele-
zwa kwamba kwa sasa kuna 
wagonjwa 650 ndani ya hospi-
tali hiyo.

Mkurugenzi wa hospitali ya 
Al-Shifa Mohammad Salmiyah, 
alisema watu 179, wakiwemo 
watoto na wagonjwa waliofariki 
katika kitengo cha wagonjwa 
mahututi, wamezikwa kwenye 
kaburi la pamoja hospitalini 
hapo.

Katika matamshi yake ya 
kwanza tangu kuripotiwa kwa 
vifo vya wagonjwa katika hos-
pitali ya Al Shifa, Rais wa Mare-
kani Joe Biden alisema hospitali 
lazima zilindwe.

Kundi la kijeshi la Hamas lin-
alofahamika kama Al-Qassam 
Brigades linasema liko tayari 
kuwaachia hadi wanawake na 
watoto 70 wanaoshikiliwa Gaza, 
kwa kubadilishana na usitish-
waji mapigano kwa siku saba 
katika vita hivyo.

Msemaji wa Al-Qassam Abu 
Ubaida, alisema waliwaambia 
wapatanishi wa mzozo huo, Qa-
tar kuwa wanaweza kuwaachia 
huru mateka 50 hadi 70 kuto-
kana na ugumu kuwa wanashi-

kiliwa na makundi tofauti.
Israel ambayo imeizingira 

Gaza, ilikataa mpango wa usi-
tishwaji kamili wa mapigano, 
ikihoji kuwa Hamas inaweza 
kutumia fursa hiyo kujipanga 
upya, lakini imeruhusu usitish-
waji vita kwa nyakati fulani kwa 
misingi ya kiutu, ili kuruhusu 
chakula na bidhaa nyingine 
kuingia Gaza na kuondoka kwa 
raia wa kigeni.

Ilielezwa kuwa katika ukin-
go unaokaliwa wa Magharibi, 
karibu Wapalestina wanane 
wameuawa na vikosi vya Israel, 
huku Wizara ya Afya ya Pales-
tina ikisema watatu kati ya hao 
waliuliwa katika shambulizi la 
droni ya Israel.

Jeshi la Israel na polisi 
wamesema vikosi vyao vilivyo-
tumwa katika eneo la Tulkarm 
kuwakamata washukiwa wa 
kigaidi, walishambuliwa na 
wakawauwa wapiganaji wa Ki-
palestina katika vurugu zilizo-
zuka.

Aidha, Ofisi ya Umoja wa 
Mataifa ya masuala ya kibina-
adamu (OCHA) ilisema watu 
wengine 200,000 wamekimbia 
kaskazini mwa Gaza tangu No-
vemba 5, mwaka huu. DW

LAGOS, Nigeria

ZAIDI ya Wanigeria 177 waliokuwa 
wakisafiri na ndege kuelekea Saudi 
Arabia kwa ajili ya ibada ndogo ya 
hija (Umrah) katika mji wa Makka, 
wamerudishwa baada ya mamlaka 
ya Saudia kufuta viza zao wakiwa sa-
farini.

Hayo yalibainishwa jana na vy-
ombo vya habari vya Nigeria, huku 
ikielezwa kuwa abiria 264, ambao 
walikuwa wameondoka katika 

Hospitali ya Al Shifa -Gaza 
yazungukwa na vifaru

Raia wa Nigeria wazuiliwa kuingia Saudia
miji ya Lagos na Kano ya Nige-
ria, walipokea viza na kufanyiwa 
uchunguzi mkali kabla ya kupanda 
ndege.

Ripoti zilieleza kuwa viza zote za 
raia hao zilifutwa wakiwa angani, 
na kwamba walipofika, mamlaka 
ya Saudia ilikataa kuwaruhusu ku-
ingia na kuamuru shirika la ndege 
la Air Peace la Nigeria kuwarejesha 
nyumbani Nigeria.

Aidha, ilielezwa kuwa hadi jana 
Mamlaka ya Saudia haikuzun-

gumza chochote kuhusu suala 
hilo.

Abiria waliokumbwa na mkasa 
huo walipozungumza na vyombo 
vya habari, walieleza kuwa walis-
hangazwa na taarifa za kukataliwa 
kwa viza zao baada ya kushuka 
Saudia, huku wakidai kwamba 
walikidhi vigezo vyote vya kuingia 
nchini humo.

Hata hivyo, ilibainishwa kuwa 
baada ya Balozi wa Nigeria kuin-
gilia kati Saudi Arabia iliruhusu 

raia 87 pekee kuingia nchini humo, 
huku waliobaki 177 wakirejeshwa 
nyumbani.

Ripoti za vyombo vya habari vya 
Nigeria zinasema wengi wa abiria 
hao walikuwa wamesafiri hadi 
Saudi Arabia kutekeleza ibada 
ndogo ya Hija (Umrah), kuhiji ka-
tika mji mtakatifu wa Kiislamu wa 
Makka.

BBC“Nilikuwa katika usingizi 
mzito kwa sababu sikuwa nimelala 
siku zilizopita,” aliambia BBC. BBC

Hata hivyo, ilibain-
ishwa kuwa baada ya 
Balozi wa Nigeria ku-
ingilia kati Saudi Ara-
bia iliruhusu raia 87 
pekee kuingia nchini 
humo, huku walioba-
ki 177 wakirejeshwa 
nyumbani.
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MAANDALIZI...

KIBU AMSAIDIA KIPA TABORA UTD 
KUMSHUSHA DIARRA LIGI KUU BARA
Na Adam Fungamwango

M
CHEZAJI wa Simba, 
Kibu Denis, aliye-
funga bao la kufutia 
machozi kwenye 

mechi ya watani wa jadi dhidi 
ya Yanga, timu yake ikikubali 
kipigo cha mabao 5-1, Novemba 
5, mwaka huu katika Uwanja 
wa Benjamin Mkapa, amesaba-
bisha kipa wa Yanga, Djigui Di-
arra, kuenguliwa kuwa kinara 
wa kucheza michezo mingi bila 
kuruhusu bao (clean sheets), 
hadi kufikia raundi ya tisa ya 
Ligi Kuu Tanzania Bara.

Diarra ambaye kwa muda 

mrefu alikuwa akiongoza kwa 
‘clean sheets’ kwa sasa amezidi-
wa na Kipa wa Tabora United 
raia wa Nigeria, John Noble.

Kwa mujibu wa Kitengo cha 
Takwimu za Michezo cha Ni-
pashe, Noble amefikisha ‘clean 
sheets’ tano na kumuacha Di-
arra akibaki na nne, ambapo 
kama raia huyo wa Mali asinge-
fungwa bao kwenye mechi 
hiyo dhidi ya Simba, naye an-
gekuwa na ‘clean sheets’ tano, 
na kuwa mmoja wa vinara wa 
kucheza mechi nyingi bila ku-
ruhusu bao.

Noble amepata ‘clean sheets’ 
kwenye mechi ambazo timu 

yake ilitoa suluhu zote bila ku-
fungana.

Alisimama langoni, timu 
yake ikitoa suluhu dhidi ya 
Singida Fountain Gate, Coastal 
Union, Kagera Sugar na Geita 
Gold ikicheza ugenini na ny-
ingie dhidi ya KMC nyumbani, 
Uwanja wa Ali Hassan Mwinyi 
mkoani Tabora.

Diarra anakamata nafasi ya 
pili ambapo ‘clean sheets’ zake 
nazo alizipata kwenye mechi 
dhidi ya JKT Tanzania, Yanga 
ikishinda mabao 5-0, ikichapa 
Namungo bao 1-0, Geita Gold 
mabao 3-0, na katika mchezo 
dhidi ya Singida Fountain Gate, 

wakishinda 2-0.
Diarra hakukaa langoni kwe-

nye mechi ya ufunguzi, Yanga 
ikishinda mabao 5-0, ambapo 
Metacha Mnata alikuwa lango-
ni na mchezo wa Jumatano ili-
yopita Uwanja wa Mkwakwani 
Tanga iliposhinda bao 1-0, aki-
simama Aboutwalib Mshery.

Kipa mwingine wa kigeni, 
Mkongomani Ley Matampi 
wa Coastal Union ana ‘clean 
sheets’ tatu, sawa na Mghana 
Adrisu Abdulai wa Azam FC, 
huku kipa Mtanzania pekee 
aliyechomoza ni Daniel Mgore 
wa Dodoma Jiji akiwa nazo tatu 
pia.

India, 
Tanzania 
waandaa 
riadha
Na Faustine Feliciane

UMOJA wa India na Tanzania 
uameandaa mbio za riadha 
zitakazofanyika siku mbili 
kuanzia Desemba 30, mwaka 
huu,  jijini Dar es Salaam.

Akizungumza jana jijini Dar 
es Salaam, Balozi wa India 
nchini Tanzania, Binaya Sri-
kanta Pradhan, alisema mbio 
hizo zitahusisha wakimbiaji 
ambao ni raia wa Tanzania 
na India.

Alisema wameandaa mbio 
hizo kuhakikisha wanadumi-
sha umoja uliopo kati ya nchi 
hizo mbili ikiwamo wanariad-
ha mbalimbali kubadilishana 
mawazo.

Alisisitiza kuwa mbio hizo 
pia zitahudhuriwa na mwa-
nariadha mkongwe na Balozi 
wa Fit India, Milind Soman, 
ambaye alishaibua vipaji 
mbalimbali vya mchezo huo 
kuanzia hatua ya mitaa huko 
Mumbai, India.

Alisema, Soman ambaye 
kwa sasa ni mkufunzi wa 
mbio za riadha nchini India, 
atapata fursa ya kuzungumza 
na wanariadha mbalimbali 
kuhakikisha wanabadilishana 
uzoefu.

Alisema mbio hizo siku ya 
kwanza zitaanzia Dar es Sa-
laam hadi Bagamoyo na siku 
ya pili zitaanzia Bagamoyo 
kurudi Dar es Salaam ambapo 
zitajumuisha jumla ya kilo-
meta 120.

“Umoja wa India na Tan-
zania tumeandaa mbio za 
riadha ambazo zitafanyika 
kuanzia Dar es Salaam hadi 
Bagamoyo mkoani Pwani na 
baadaye zitatoka Bagamoyo 
kurudi Dar es Salaam ambapo 
tutakimbia kilometa 120, 
pia tutakuwa na mkongwe 
Soman ambaye hivi sasa ni 
mkufunzi wa mchezo huu na 
msanii wa filamu nchini In-
dia,” alisema Balozi Pradhan.

Kwa upande wa Soman, 
alisema amefurahia sana kuja 
Tanzania na kushiriki katika 
mbio hizo.

“Ni fursa nzuri kwetu 
kutembelea Tanzania kuja 
kuiongoza timu itakay-
oshiriki mbio za riadha kwa 
pamoja ambapo tutaungana 
na Watanzania mbalimbali 
lengo likiwa ni kubadilishana 
uzoefu.

“Nimeshafanya safari kama 
hizi katika nchi mbalimbali 
ulimwenguni, sasa ni zamu 
ya Tanzania, kuhakikisha 
tunafikia malengo.

“Tunafurahi na tunajivunia 
kuwakilisha Ubalozi wa India 
nchini Tanzania kupitia mbio 
za riadha ninafikiri tutaacha 
alama kwa wenyeji,” alisema 
Soman.

Wachezaji wa Simba wakiendelea na mazoezi ya viungo gym, Dar es Salaam juzi, kabla ya kuhamia uwanjani kujiandaa na 
mechi ya kwanza ya hatua ya makundi ya Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi ya Asec Mimosas ya Ivory Coast itakayopigwa 
Novemba 25, mwaka huu, katika Uwanja wa Benjamin Mkapa. PICHA: SIMBA

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa timu ya Bara 
ya wavulana chini ya miaka 15, 
Maalim Salehe, amesema ba-
hati ndiyo iliyoibeba Uganda 
hadi kupata ushindi wa mabao 
2-1 juzi kwenye mechi ya nusu 
fainali ikipigwa Uwanja wa 
Njeru, Jinja nchin humo katika 
michuano ya Kombe la Afrika 
Mashariki na Kati, CECAFA.

Wakati Bara ikiondolewa 
kwenye michuano hiyo, Zanzi-
bar katika mechi ya baadaye, 

ilifanikiwa kutinga hatua fainali 
kwa kuiondosha Sudan Kusini 
kwa mikwaju 4-2 ya penalti, 
baada ya kwenda dakika 90 
zikifungana bao 1-1, na sasa ita-
kutana na Uganda katika mechi 
ya fainali itakayopigwa kesho 
kwenye uwanja huo.

“Mchezo ulikuwa nzuri sana 
na niliwaambia wachezaji 
wangu wacheze kwa nguvu, 
katika mechi ambazo Uganda 
wamepata upinzani basi ni 
mechi hii. Wamepata upinzani 
mkubwa sana, walikuwa wa-

naombea mpira uishe, nadhani 
dakika zingekuwa nyingi kidogo 
tungeweza kurudisha kwa saba-
bu huku mwishoni tuliwasham-
bulia sana, kikweli ni kwamba 
hatukuwa na bahati tu,” alisema 
kocha huyo ambaye ni straika 
wa zamani wa Yanga, akipa-
chikwa jina la Romario.

Mabao ya Uganda yalifungwa 
na Abubakali Walusimbe na 
Samuel Muburu, bao la Bara 
likifungwa na Feisal Juma.

Abdulhafidh Salmin aliifun-
gia Zanzibar bao, huku  Anur 

Loboro akifunga kwa upande 
wa Sudan Kusini na kusababi-
sha timu hizo kwenda kwenye 
mikwaju ya penalti.

Mikwaju ya penalti kwa Zan-
zibar iliwekwa wavuni na Ab-
dulhafidh Salmin, Mohamed 
Shaaban, Saleh Mbarouk na 
Mohamed Nassor, huku La-
zarus Peter, George Laku na 
Victor Elizaya wakikosa pen-
alti zao kwa upande wa Sudan 
Kusini, Ismail Mansuk Felix 
Marial wakiziweka kwenye 
kamba.

Kocha Bara U-15 alia bahati, Z’bar yafuzu



RISHARLISON, SANCHO SAUDIA

MSHAMBULIAJI wa Tottenham Hotspur na Brazil, 
Richarlison, 26, na winga wa Manchester United, 
Jadon Sancho, 23, wanawaniwa na klabu za Ligi Kuu 
ya Saudia. (Telegraph)

JUVE YAMTAKA SANCHO

KLABU ya Juventus pia ina nia ya kumsajili Jadon San-
cho, lakini kwa mkopo huku wakitarajia United kumlipa 
sehemu ya mshahara wake. (Fabrizio Romano)

JAMES KUBAKI CHELSEA 

MLINZI wa England, Reece James, 23, ameendelea 
kujitolea kikamilifu kwa Chelsea licha ya Manchester 
City na Real Madrid kuonesha nia ya kutaka kumsajili. 
(90min)

MABOSI UNITED WAKATAA

WAKUU wa Manchester United wanakataa kuku-
tana na wakala kwani wanaamini kuwa wanajaribu 
kutafuta wateja kuchukua nafasi ya Erik ten Hag kama 
kocha pale Old Trafford. (ESPN)

MOSCARDO NA CHELSEA

KIUNGO wa Corinthians mwenye umri wa miaka 18, 
Mbrazil Gabriel Moscardo, ambaye amezivutia Arsenal 
na Barcelona, ​​amesema Chelsea walikuwa na nia ya 
kumsajili msimu huu wa majira ya joto. (Talk sports)

MADRID YATAKA NYOTA

KLABU ya Real Madrid imewaongeza kiungo wa 
Ujerumani, Florian Wirtz, 20, mlinzi wa Uholanzi, Jer-
emie Frimpong (22) na mshambuliaji wa Nigeria, Vic-
tor Boniface, 22, kutoka Bayern Leverkusen kwenye 
orodha yao fupi ya uhamisho. (Football Transfers)

BARCA KUMUUZA RAPHINHA

BARCELONA bado inampango wa kumuuza winga 
wa zamani wa Leeds United, Raphinha, 26, msimu 
ujao, na wanatumaini klabu kubwa za Ulaya zitaweka 
dau la kumnunua mshambuliaji huyo wa Brazil. 
(Fichajes)

BAYERN YAMZUIA DAVIES

RAIS wa Bayern Munich, Herbert Hainer, amesema 
hawana nia ya kumuuza beki wa Canada, Alphonso 
Davies, 23, licha ya tetesi kwamba Real Madrid wan-
amtaka. (90 Min)

CANNAVARO ATAJWA NAPOLI

BEKI wa zamani wa Italia mzaliwa wa Naples, Fabio 
Cannavaro mwenye umri wa miaka 50, yuko kwenye 
orodha ya wale wanaopigiwa upatu kuchukua nafasi 
ya Rudi Garcia kama kocha mpya wa Napoli. (Fab-
rizio Romano)

MILITAO KUFUNGWA ZAIDI 

REAL Madrid iko tayari kumuongezea mkataba 
mlinzi wa Brazil, Eder Militao, 25, hadi angalau 2028. 
(Mundo Deportivo)

MIKATABA MIPYA BRIGHTON

KLABU ya Brighton imemuongezea mkataba wa mia-
ka sita mshambuliaji wa Jamhuri ya Ireland, Evan Fergu-
son, 19, sambamba na wachezaji wengine wanaolipwa 
fedha nyingi katika klabu hiyo. (Football Insider)

ZISIKUPITE

HABA
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

NAPLES, Italia 

N
YOTA wa Klabu ya Napoli, 
Victor Osimhen, amefichua 
kuwa alikuwa akimiliki jezi 
za klabu mbili za Ligi Kuu 

England, alipokuwa mdogo ambazo 
ni Manchester United na Chelsea.

Osimhen amekuwa 
mmoja wa washambu-

liaji wa kutisha zaidi 
duniani katika miaka 
michache ya hivi kar-

ibuni. 

Raia huyo wa Nigeria aliwasili Ulaya 
na kujiunga na Klabu ya Wolfsburg ya 
Ujerumani mwaka 2017 baada ya ku-
fanya vizuri kwenye Kombe la Dunia 
la Vijana wasiozidi umri wa miaka 17. 

Kisha alipata kwenda kwa mkopo 
nchini Ubelgiji kabla ya mwaka mmo-
ja baadye kuchukuliwa na Klabu ya 
Lille ya Ufaransa na kusababisha 
Napoli kulipa ada ya rekodi ya klabu 
ya euro milioni 70, ambayo inaweza 
kupanda hadi euro milioni 80 kwa 
huduma yake.

Baada ya kuimarika baada ya mwa-
ka nchini Italia, Osimhen alifunga 
mabao 31 katika mashindano yote 
msimu uliopita huku Napoli ikitwaa 
taji lao la kwanza la Serie A tangu 

   Nilipokuwa nakua, nili-
kuwa na jezi mbili, moja iliku-
wa ya Chelsea na nyingine ya...
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mwaka 1990 wa siku za gwiji Diego 
Maradona.

Napoli walikuwa na matumaini 
ya kumsainisha Osimhen mkataba 
mpya, ingawa makubaliano haya-
jakamilika kwa sababu kadhaa na 
uhusiano wake na klabu hiyo un-
aaminika kudorora kutokana na vid-
eo iliyowekwa kwenye chaneli rasmi 
za klabu ikimdhihaki.

Licha ya kurejea na mabao sita 
katika mechi nane za Serie A msimu 
huu kabla ya kukumbwa na jeraha, 
uvumi kuhusu kuondoka Napoli 
umeongezeka. 

Maoni yake ya hivi karibuni 
kuhusu timu ambazo anaonekana 
kuzifuata akiwa mtoto zimechochea 
uvumi huo.

“Nilikuwa na jezi mbili, moja ili-
kuwa ya Chelsea na nyingine ya Man-
chester United,” alifichua Osimhen 
katika kipindi kipya zaidi cha tel-
evisheni cha ‘The Obi One Podcast’ 
kinachoendeshwa na gwiji wa zam-
ani soka wa Nigeria, John Obi Mikel.

Mikel ambaye ni kiungo wa zamani 

wa Chelsea alimwambia Osimhen: 
“Msimu ujao, najua utakuja Chelsea. 
Ninakuambia, nitakuwa wakala wa 
udalali huo. Mimi tutahakikisha hilo 
linafanyika. Tunamlilia mtu kama 
wewe...tangu Didier Drogba alipoon-
doka kwenye klabu.”

‘The Blues’ wamekuwa wakivuti-
wa na Osimhen kwa muda mrefu 
na 90min iliripoti kwamba wanaku-
sudia kusubiri kuona kama atasaini 
mkataba mpya na Napoli wiki zijazo. 

Ili mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 24, akubali mkataba huo, 
Napoli inaweza kuhitaji kujumuisha 
nyongeza kubwa ya mishahara na ki-
fungu cha kuachiwa.

Msimu uliopita wa majira ya joto, 
Napoli walikuwa wakitaka hadi euro 
milioni 150 kumuuza Osimhen, lakini 
thamani yake itashuka kadiri mka-
taba wake wa sasa unavyokaribia 
kuisha mwaka 2025. 

Manchester United walikuwa wak-
itaka kuwanunua Osimhen na Harry 
Kane kabla ya kumgeukia Rasmus 
Hojlund.
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ROME, Italia 

KIUNGO wa zamani wa His-
pania, Cesc Fabregas, ame-
chukua mikoba ya ukocha 
ya muda ya kuinoa timu ya 
Italia ya Serie B ya Como, 
klabu hiyo ilithibitisha Ju-
matatu.

Fabregas atachukua na-
fasi ya Moreno Longo kama 
kocha, baada ya Muitaliano 
huyo kushinda michezo 16 
pekee kati ya 45 aliyoion-
goza.

Kazi hiyo itakuwa alama 
ya kwanza ya ukocha kwa 

Fabregas mwenye umri wa 
miaka 36. 

Kiungo huyo wa zamani 
wa Arsenal, Barcelona na 
Chelsea alistaafu kucheza 
soka Julai mwaka huu.

Fabregas alicheza mechi 
17 katika ligi ya daraja la 
pili ya Italia akiwa na Como 
msimu uliopita kabla ya ku-
chukua nafasi ya kocha wa 
timu ya vijana ya klabu hiyo.

Como iko katika nafasi ya 
sita kwenye msimamo na 
itamenyana na Feralpisalo 
nyumbani Novemba 25, 
mwaka huu.

Fabregas kocha 
mpya Como ya Italia

Deco: Barca 
inamuunga 
mkono Xavi
BARCELONA, Hispania 

MKURUGENZI wa Michezo wa 
Barcelona, Deco, amesema Xavi 
Hernandez anabakia kuwa “ko-
cha bora” wa klabu hiyo licha 
ya kushuka kwa kiwango cha 
timu hivi karibuni.

Xavi aliiongoza Barca kutwaa 
taji la Ligi Kuu Hispania, LaLiga, 
msimu uliopita - ambayo ili-
kuwa kampeni yake ya kwanza 
kamili kuinoa klabu hiyo baada 
ya kuchukua mikoba mwaka 
2021- lakini matokeo ya mwaka 
huu yameongeza shinikizo kwe-
nye nafasi yake.

Barca tayari wamepoteza 
pointi dhidi ya Getafe, Mallorca 
na Granada kwenye ligi, huku 
vipigo viwili katika mechi zao 
nne zilizopita, dhidi ya Real 
Madrid na Shakhtar Donetsk, 
vilisababisha ukosoaji mkubwa 
kwenye vyombo vya habari.

Timu hiyo ya Katalunya 
iliibuka na ushindi wa mabao 
2-1 dhidi ya Alaves Jumapili, 
lakini kama ilivyokuwa kwa 
Real Sociedad wiki moja kabla, 
licha ya kushinda mechi hiyo, 
Xavi alikiri uchezaji ulikuwa 
wa kiwango cha chini kwa kile 
kinachotarajiwa klabuni hapo. 

“Sina shaka kwamba Xavi 
ndiye kocha bora wa Barca,” 
alisema Deco akiiambia Diario 
Sport juzi. 

“Alikubali changamoto ya 
kuchukua nafasi katika wakati 
mgumu na yeye ndiye kocha 
kamili wa kutekeleza ujenzi 
tunaoendelea nao.”

Xavi alichukua mikoba ya 
Ronald Koeman miaka miwili 
iliyopita akiwa na Barca nafasi 
ya tisa kwenye LaLiga na baada 
ya kupanda kwenye msimamo 
na kufuzu kucheza Ligi ya Ma-
bingwa  Ulaya msimu wa 2021-
22, aliwaongoza ‘Blaugrana’ hao 
kutwaa taji lao la kwanza la 
ligi katika miaka minne msimu 
uliopita.

TEN HAG 
AKINGIWA 
KIFUA MAN 
UNITED

MANCHESTER, England

M
ABOSI wa Manchester Unit-
ed wamekataa kukutana na 
mawakala kwani wanaamini 
kuwa wanajaribu kuwatafu-

tia wateja wao kuchukua nafasi ya Erik 
ten Hag, kwa mujibu wa ESPN.

Ten Hag alipunguza shinikizo kwe-
nye nafasi yake kwa ushindi wa bao 1-0 
dhidi ya Luton Town Jumamosi iliyopita 
katika mchezo wa mwisho wa United 
kabla ya mapumziko ya kimataifa ya 
Novemba hii.

Licha ya kupoteza mara tisa katika 
mechi 18 za msimu mpya, Mholanzi 
huyo anabaki kuaminiwa na viongozi 
wakuu wa klabu baada ya kumaliza 
nafasi ya tatu kwenye Ligi Kuu England 
na kushinda Kombe la Carabao msimu 
uliopita.

Vyanzo vimeiambia ESPN kwamba 
wakuu wa United wamechanganyikiwa 
na majaribio ya mawakala kushinikiza 
makocha kuwania nafasi ya Ten Hag.

Mmoja wa wakala wa kocha 
mashuhuri, ambaye hayuko kazini, 
aliahirisha mkutano ulioratibiwa kwa 
sababu ya wasiwasi kwamba mazung-
umzo hayo yasingekuwa na matokeo 
chanya.

Mabosi wa United wanaamini kuwa 
kumekuwa na dalili za maendeleo ka-
tika kipindi cha wiki moja ambapo timu 
ya Ten Hag imezishinda Fulham na Lu-
ton kwenye Ligi Kuu, lakini walifungwa 
4-3 na FC Copenhagen kwenye Ligi ya 
Mabingwa Ulaya.

Lakini inakubalika kwamba uwekez-
aji unaokuja wa Sir Jim Ratcliffe utaleta 
uhakika katika viwango vyote vya klabu 
mara tu utakapothibitishwa.

Ratcliffe, Mwenyekiti na Mkurugenzi 
Mtendaji wa Kampuni ya Kemikali ya 
INEOS, anakaribia kukubaliana na un-
unuzi wa hisa asilimia 25 za klabu hiyo.



Alisema wamepokea CV 
nyingi za makocha mbal-
imbali lakini wameweka 
vigezo vyao na tayari 
amepatikana, hivyo kina-
chosubiriwa ni muda wa 
kumtambulisha rasmi.

“Ni kweli tunahitaji ku-
pata kocha mkuu kabla ya 
haya mapumziko ya Kalen-
da ya Fifa kufikia tamati, 
tungependa wiki ijayo 

tunapokwenda 
kwenye mchezo 
wa kimataifa dhidi 
ya Asec Mimosas 
tuwe tayari tume-
shamtangaza ko-
cha wetu,” alisema 
Kajula.

Mtendaji huyo aliwa-
taka mashabiki wa Simba 
kutulia na kuendelea 
kuunga mkono viongozi na 
wachezaji kuelekea maan-

dalizi ya mchezo wao 
wa kimataifa dhidi ya 
Asec Mimosas ya Ivory 
Coast .

“Makocha walikuwapo 
wanaendelea na maju-
kumu yao ya kukisuka 
kikosi kwa wachezaji 

wetu kujiandaa na mch-
ezo huo  kusaka ushundi 
na kutafuta alama tatu 
muhimu za nyumbani,” 
alisema Mtendaji huyo.

risha dogo kazi itakayofanyika ni 
kuwataja na si kutafuta.    

“Tayari benchi la ufundi chini 
ya Miguel Gamondi, limesha-
wasilisha ripoti kwa uongozi kwa 
maana ni maeneo gani yana-
takiwa kufanyiwa marekebisho, 
ni aina gani ya wachezaji wanao-
takiwa kuja kuiongezea nguvu 
timu kwenye michuano ya Ligi 
ya Mabingwa Afrika na Ligi Kuu 

Tanzania Bara, kuna Kombe la FA 
ambalo halijaanza na Kombe la 
Mapinduzi.

“Tunataka ikifika mzun-
guko wa pili, hawa watu tu-
naowaongeza na dozi ziongezeke 
siyo mabao matano tena, dirisha 
likishafunguliwa kazi yetu itaku-
wa ni kutangaza wachezaji na 
si kutafuta, tumeshazungumza 
na wachezaji tunaowahitaji kwa 
sababu hakuna muda wa kusub-
iri,” alisema.

HABARI MICHEZO
23Jumatano Novemba 15, 2023

Na Mwandishi Wetu

K
ATIKA kunogesha 
zaidi msimu wa si-
kukuu za mwisho wa 
mwaka na mwaka 

mpya, Kampuni ya Multi-
Choice Tanzania, imetangaza 
ofa kabambe kwa wateja wake 
na kwa wale wanaojiunga na 
huduma zao kupitia kampeni 
yake maalum inayokwenda 
kwa jina la ‘Raha Mfululu na 
DStv’. 

Kampeni hiyo ina lengo la 
kuhakikisha Watanzania wen-
gi wanapata huduma hiyo ili 
waweze kufurahia burudani, 
elimu na habari wao na famil-
ia zao msimu huu wa sikukuu, 
ambapo mteja atapata kisim-
buzi cha DStv kwa Sh. 59,000 
tu na zawadi ya kifurushi cha 
Shangwe mwezi mmoja bila 
malipo ya ziada.

Akizungumza wakati wa uz-

induzi wa kampeni hiyo juzi, 
Kaimu Mkuu wa Masoko wa 
MultiChoice Tanzania, Semu 
Bandora, alisema wateja wao 
sasa watapata burudani zaidi 
za kusisimua kupitia soka, 
filamu, tamthilia, katuni na vi-
pindi mbalimbali vya watoto 
vitakavyoileta familia pamoja 
na kuimarisha upendo. 

Aidha, Semu
 ameeleza kuwa mara

 kwa mara wame-
kuwa wakiwatunuku
 wateja wao wa zam-
ani na wapya zawadi 

na ofa kabambe huku
 wakiendelea kupata
 burudani ya uhakika

 muda wote kwani
 kwa mwaka huu

 wamekua wakitoa
 mfululizo wa zawadi 

kwa wateja wote.

Kwa upande wa Meneja 
Maudhui wa kampuni hiyo, 
Noel Mulumba, ameongeza 
kuwa katika msimu huu 
kumeongezwa maudhui 
‘kedekede’ kwa wateja iki-
wamo chaneli ya muda ya Si-
kukuu ya ‘Holiday Pop Chan-
nel DStv 198’, itakayoanza 
kuruka rasmi Ijumaa wiki hii 
hadi Januari 2, mwakani. 

“Mbali na chaneli hii 
maalum, wateja wetu pia 
wataweza kufurahia tamthil-
ia mpya za kinyumbani za 
‘Dhohar na Chanda’ kupi-
tia chaneli ya Maisha Magic 
Bongo, Ligi kubwa mbalim-
bali za soka zinazoendelea 
ulimwenguni ikiwamo Ligi 
Kuu ya Uingereza (EPL), 
LaLiga , Serie A,  FA Cup, 
Carabao,  UEFA Europa na 
nyinginezo.

“Kama haitoshi wapenzi 
wa soka wakae mkao wa 

kula kwani tumekuja na kip-
indi maalum cha uchambuzi 
wa mpira cha ‘Supa Soka’, ki-
takachokuwa kikiendeshwa 
na mwanahabari nguli Salim 
Kikeke sambamba na vipindi 
mbalimbali vya watoto am-
bao sasa wanaanza likizo 
vinavyopatikana ndani ya 
chaneli za Watoto kadha wa 
kadha ikiwamo ‘Disney Jun-
ior, Cartoon Newtork’ pamo-
ja na ‘Moonbug’,” alisema 
Noel.

Uzinduzi huo pia uliam-
batana na kutambulishwa 
kwa wanafamilia wapya wa 
DStv ambapo wachekeshaji 
kama Mzee Shayo, Eliudi, Jol 
Master, Zulii Comedy, Mwa-
nadada Zai Kijiwe Nongwa 
na She Is Lola, walitambul-
ishwa rasmi kama wanafa-
milia wapya wa DStv Tan-
zania katika msimu huu wa 
sikukuu.

DSTV TANZANIA YATANGAZA 
RAHA YA MSIMU WA SIKUKUU

Mwanahabari nguli na mwanafamilia mpya wa DStv kupitia Kipindi cha Supa Soka, Salim Kikeke, akizungumza wakati 
wa uzinduzi wa kampeni mpya ya “Raha Mfululu na DStv” uliofanyika jijini Dar es Salaam juzi. NA MPIGAPICHA WETU

Stars yatumia 
mashushushu 
kuisoma Niger 

Simba kwa Chasambi, 
Yanga kwa Chivaviro Watuhumiwa watano Simba 5G 
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Adam Fungamwango na Saada Akida

KOCHA Msaidizi wa Taifa Stars, 
Hemed Suleiman ‘Morocco,’ 
amesema wamekuwa wakiifua-
tilia Niger kwa ajili ya kujua 
mbinu zao na aina yao ya 
uchezaji ili wajue wanawakabili 
vipi Jumamosi ijayo ugenini 
katika mechi ya kusaka tiketi 
ya kufuzu Kombe la Dunia 
2026.

Tayari Taifa Stars ipo kambini 
jijini Dar es Salaam ikiendelea 
na mazoezi katika Uwanja wa 
JKT uliopo Kunduchi, kujiandaa 
na mchezo huo wa ugenini na 
kurejea nyumbani kuikaribisha 
Morocco katika Uwanja wa 
Benjamin Mkapa.

Akizungumza jijini Dar es Sa-
laam jana, kocha huyo alisema 
karibuni wachezaji wote 
wanaocheza soka la kulipwa 
nje ya nchini wamewasili, na 
mazoezi makali yanaendelea 
kuwaweka sawa wachezaji, 
huku tayari wakiwa wamesha-
tuma watu kwa ajili ya kuende-
lea kuisoma Niger.

“Mazoezi yanaendelea vizuri, 
ushindani ni mkubwa na ni kitu 
kizuri kwetu sisi, kila mchezaji 
anaonekana anataka kupata na-
fasi, nao pia wanajua umuhimu 
wa hizi mechi.

“Tumekuwa na mazoezi 
mara mbili kwa siku, asu-
buhi wachezaji wanakwenda 
gym, jioni tunakwenda uwan-
jani, unajua kwa bahati nzuri 
tunacheza na timu ambayo tu-
likuwa nao kundi moja kwenye 
kufuzu AFCON kwa hiyo kwan-
za tunawajua vizuri, na bila 
shaka tunawafuatilia ambavyo 
inawezekana ili kujua walivyo, 
na sisi kuingia vipi kuwakabili,” 
alitamba Morocco.

Kwa upande wa mshambuliaji 
wa Stars, Simon Msuva alisema 
mechi yao dhidi ya Niger 
haitakuwa rahisi kwa sababu  
timu hizo zinajuana na aliwahi 
kuwafunga bao 1-0.

Alisema wamekuja kufanya 
kazi kupambania taifa katika 
michezo hiyo miwili wakianza 
na Niger utakaochezwa Ju-
mamosi kabla ya kuikaribisha 
Morocco Jumanne ijayo katika 
Uwanja wa Benjamin Mkapa.



Chasambi amekuwa katika mazungumzo 
na Simba bado yanaendelea kwa sababu 
wameshakubaliana kwa mkataba wa awa-
li, huu usajili kwa upande wa mchezaji 
mzawa,” alisema mtoa habari huyo.

Meneja wa Idara ya Habari na Mawasi-
liano Simba, Ahmed Ally, alipoulizwa alise-
ma ni mapema kuzungumzia suala la usajili 
kipindi cha dirisha dogo hadi hapo tathi-
mini ya kocha mkuu itakapofanyika.

“Kwa sasa hatuwezi kuongelea usajili 
wa dirisha dogo kwa sababu wachezaji tu-
liokuwa nao ni wazuri na suala la kuongeza 
nguvu kwenye kikosi litafanyika baada ya 
kufanyika tathimini na benchi la ufundi 
kuona wapi wanatakiwa kupaboresha,” 
alisema Ahmed.

Nipashe lilimtafuta Mtendaji Mkuu wa 
Mtibwa Sugar, Swabri Aboubakar, lakini 
alisema yuko kwenye kikao cha bodi ya  
timu hiyo, hivyo atafutwe baadaye na hadi 
tunakwenda mitamboni hatukufanikiwa 
kumpata tena.

Kwa upande wa Yanga, taarifa za ndani 
za klabu hiyo zinasema, Chivaviro, ambaye 
msimu uliopita aliichezea Marumo Gal-
lants ambayo ilikuwa kundi moja na Yanga 

Saada Akida na Adam Fungamwango

W
AKATI dirisha dogo la usajili 
likitarajiwa kufunguliwa De-
semba 15, mwaka huu, vigogo 
vya soka nchini ambavyo ni 

watani wa jadi, Simba na Yanga, tayari 
vimerusha ndoana zao kwa baadhi ya 
wachezaji ili kuimarisha vikosi vyao, na 
mambo yanakwenda bararaba kabisa, 
imeelezwa. 

Na kwa mujibu wa taarifa 
za uhakika kutoka ndani ya

 klabu hizo, zote zimeanza
 kwa kumulika katika kui-

marisha safu zao za ush-
ambuliaji, Simba ikitua kwa

 Kiungo Mshambuliaji wa
 Mtibwa Sugar na Taifa 
Stars, Ladeki Chasambi 

huku Yanga ikitua Afrika
 Kusini na kubisha hodi kwa

 Mshambuliaji wa Kaizer 
Chiefs, Ranga Chivaviro.

Taarifa za uhakika zilizoifikia Nipashe 
jana, viongozi wa Klabu ya Simba wame-
kuwa katika mazungumzo na Chasambi 
na makubaliano ya awali na klabu yake ya-
naendelea huku nyota huyo akiwa tayari 
ameridhia kupewa mkataba.

“Ni kweli usajili umeanza kufanyika, 
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GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

   Ni katika kuimarisha vikosi 
vyao usajili wa dirisha dogo, Mtibwa, 
Kaizer Chiefs kubomolewa...
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Simba kwa Chasambi, 
Yanga kwa Chivaviro

MTANZANIA ATUA BAYERN KWA BIL. 9/-

Na Saada Akida 

NYOTA watano wa Simba 
waliokuwa kikaangoni baada 
ya mechi ya Yanga, sasa wame-
pelekwa kwenye kamati ya 
nidhamu inayoongozwa na 
Kamishna wa Polisi wa zamani 
wa Mkoa wa Dar es Salaam,  
Suleiman Kova.

Hatua hiyo imefikiwa baada 
ya nyota hao kudaiwa kuihu-
jumu timu kwenye mchezo wa 
‘Kariakoo Derby’ dhidi ya Yanga 
na kusababisha kufungwa 
mabao 5-1, Novemba 5, mwaka 
huu, katika Uwanja wa Benja-
min Mkapa, Dar es Salaam.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Mtendaji Mkuu wa Simba, Iman 
Kajula, alisema Simba haifanyi 
jambo kwa kukurupuka na kila 
sehemu ina kamati mbalimbali 
ikiwamo uchunguzi na nidhamu.

Alisema katika fununu zilizo-
tolewa kuhusu wachezaji hao, 
linafanyiwa kazi na kupelekwa 
kwenye kamati ya nidhamu am-
bayo inawajibu kufanyia kazi  
na kutoa hukumu pale ambapo 
kuna bainika kuna makosa.

“Zile fununu au tetesi za 
nyota hao tayari zinafanyiwa 
kazi na kamati itakuja kutolea 
majibu endapo itabainika kuna 
makosa, viongozi watatekeleza 
kwa kuchukuwa hatua,” alisema 
Kajula.

Aliongeza: “Klabu ya 
Simba tunaamini kupiga 
hatua kubwa katika maende-
leo ya michezo lazima kuwapo 
nidhamu sifa ya kwanza kwa 
mchezaji uongozi hawatafumbia 
macho mchezaji au mwajiriwa 
ndani ya klabu hii anayeonesha 
utovu wa nidhamu.”

Alisema lazima mchezaji au 
mwajiriwa ndani ya klabu hiyo 
atahukumiwa kulingana na 
jambo ambalo amelifanya pindi 
uchunguzi wa kina na kamati ya 
nidhamu zitakapojiridhisha.

Kuhusu mrithi wa Rob-
ertinho Oliveira, Kajula alisema 
mchakato unaendelea na siku 
chache zijazo watamtangaza 
kocha mkuu pamoja na wa 
viungo.

Watuhumiwa 
watano 
Simba 5G 
wapelekwa 
kwa Kova

Fabregas kocha mpya Como
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Winga Mtanzania Nestory Irankunda, akiwa na familia yake baada ya kusaini mkataba wa muda mrefu wa kuitumikia 
Bayern Munich ya Ujerumani akitokea Klabu ya Adelaide United ya Australia. Nyota huyo mwenye umri wa miaka 17, 
ni mzaliwa wa Kigoma, Tanzania, ambaye kwa sasa anaitumikia Timu ya Vijana ya Australia na amesajiliwa kwa kitita 
cha pauni milioni 3 (Sh. bilioni 9 za Tanzania). Atajiunga na Bayern Julai 2024. PICHA: MTANDAO

katika michuano ya Kombe la Shirikisho 
barani Afrika, ni mmoja wa wachezaji wa-
naoweza kuongezwa kipindi cha dirisha 
dogo linalotarajiwa kufunguliwa Desemba 
16, mwaka huu.

Straika huyo ilikuwa nusura atue Yanga 
baada ya msimu kumalizika, lakini aliibukia 
Kaizer Chiefs, huku taarifa zikisema kwa 
sasa hana furaha kwenye kikosi hicho kwa 
kukosa namba ya kudumu, hivyo klabu 
yake inaweza kukubali kumuuza au kumtoa 
kwa mkopo.

Taarifa zinasema kuwa moja ya sababu 
za Injinia Hersi Said kwenda Afrika Kusini, 
pamoja na mambo mengine ni suala ya 
usajili wa baadhi ya wachezaji, akiwamo 
mchezaji huyo.

Ofisa Habari wa Yanga, Ali Kamwe, alise-
ma jana kuwa tayari faili la Kocha Mkuu, 
Miguel Gamondi, limetua kwa viongozi chi-
ni ya Injinia na sasa linafanyiwa kazi.

Bila kutaja wachezaji ambao itawasajili au 
nafasi zao wanazocheza uwanjani, Kamwe 
alisema tayari viongozi wameshazungumza 
na wachezaji inaowahitaji na itakapofika di-
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