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Kituo cha 
Sheria na 
Haki za 
Binadamu 
(LHRC), 
ni kati ya 
taasisi zi-
nazopinga 
adhabu 
hiyo amba-
cho kime-
dai kuwa 
adhabu 
hiyo ikisha-
tekelezwa 
haiwezi 
kubadil-
ishwa hata 
kama kuna 
makosa ya-
metokea.

Biteko aagiza 
apewe 
orodha taasisi 
zinazodaiwa  
na vyombo 
vya habari
Na Paul Mabeja, DODOMA 

NAIBU Waziri Mkuu na Waziri 
wa Nishati, Dk. Dotto Biteko, 
amemwagiza Waziri wa Habari, 
Teknolojia ya Habari na Ma-
wasiliano, Nape Nnauye, kumpa 
orodha ya taasisi za serikali 
zinazodaiwa na vyombo vya 
habari ili madeni hayo yaanze 
kulipwa.
Dk. Biteko alitoa agizo hilo 

jana jijini hapa alipokuwa 
akifungua mkutano wa 13 wa 
kitaaluma wa wahariri wa vy-
ombo vya habari nchini, ulioan-
daliwa na Jukwaa la Wahariri 
(TEF).
Alisema madeni ambayo seri-

kali inadaiwa na vyombo vya 
habari yanapaswa kufanyiwa 
kazi ili yalipwe kuanzia sasa.
“Waziri haya madeni naomba 

uniandikie kwa maandishi ili 
nijue nani anadaiwa, lakini kwa 
kiasi gani ili vyombo vya habari 
vianze kulipwa. Mtu anaweza 
asiwe na uwezo wa kulipa deni 
lote, lakini aseme atalipaje na 
kwa kiasi gani.” 
Aidha, alivitaka vyombo vya 

habari nchini kuendelea kufan-
ya kazi kwa kuzingatia maadili 
na busara kwenye uandishi wa 
habari.
“Tunapotoa habari zetu tuan-

galie pia maslahi mapana ya 
taifa kweli inaweza kuwa ni 
habari lakini lazima busara itu-
mike ili kulinda maslahi mapana 
ya taifa letu,” alisisitiza.
Alilipongeza Jukwaa la Waha-

riri Tanzania (TEF), kwa ubunifu 
na kuja na lengo la kutumia 
vyombo vya habari kuhamasi-
sha matumizi ya gesi ili kulinda 
misitu nchini.
Alisema serikali imeweka jiti-

hada kubwa katika kuhamasisha 
matumizi ya nishati safi na 
kuondokana na nishati chafu za 
kuni na mkaa.
Awali, Waziri wa Habari, Te-

konolojia ya Habari na Mawasi-
liano, alisema madeni ya seri-
kali yanachangia kuua baadhi 
ya vyombo vya habari nchini.
“New Habari nasikia walifunga 

gazeti na walikuwa na mtambo 
kabisa wa kuchapisha magazeti, 
lakini kutokana na madeni wali-
funga gazeti. Hivyo nikuombe 
kaka yangu Naibu Waziri Mkuu 
madeni haya serikali yalipwe 
hata uwekwe utaratibu fulani 
wa kuyalipa,” alisisitiza Waziri 
Nape.
Vile vile, alisema ripoti ya hali 

ya uchumi wa vyombo vya 
habari ipo tayari na wataitoa 
muda wowote kuanzia sasa.
Naye Mwenyekiti wa TEF, 

Deodatus Balile, alisema hivi 
sasa hali ya uhuru wa vyombo 
vya habari nchi inaridhisha kwa 
kiasi kikubwa.

Serikali mbioni kufanya 
maboresha adhabu kifo
Na Vitus Audax, DODOMA

SERIKALI inatarajia kufanya ma-
boresho ya sheria mbalimbali iki-
wamo ya adhabu ya kifo na kifungo 
cha maisha katika mwaka wa fedha 
2024/25.

Waziri wa Katiba na Sheria, 
Dk. Pindi Chana, aliyasema hayo 
jana bungeni wakati akiwasilisha 
Makadirio ya Mapato na Matumizi 
ya wizara yake kwa mwaka wa fed-
ha 2024/25.

Alisema katika kipindi hicho 
serikali inatarajia kufanya uratibu, 
tathmini na maboresho ya sheria 
mbalimbali ikiwa ni pamoja na ku-
fanya mapitio ya mifumo ya sheria 
inayosimamia elimu na michezo ya 
kubahatisha.

“Katika mwaka ujao wa fedha tut-
afanya mapitio ya adhabu ya kifo 
na kifungo cha maisha sambamba 
na kufanya utafiti wa mfumo wa 
sheria unaosimamia utatuzi wa 
migogoro ya kibenki na taasisi za 
fedha,” alisema Dk. Pindi.

Wanaharakati mbalimbali nchini 
wanapinga kuwapo kwa adhabu 
ya kifo kwa madai kuwa ni ya kika-
tili na inayopinga haki ya msingi ya 
kuishi.

Kituo cha Sheria na Haki za Bi-
nadamu (LHRC), ni kati ya taasisi 
zinazopinga adhabu hiyo amba-
cho kimedai kuwa adhabu hiyo 
ikishatekelezwa haiwezi kubadil-
ishwa hata kama kuna makosa ya-
metokea.

LHRC inadai kuwa kuna mifano 
mingi katika nchi mbalimbali ul-
imwenguni kwa watu kunyongwa 
hadi kufa kwa maamuzi ya ma-

hakama na baadaye kuthibitika 
kwamba hawakutenda makosa yal-
iyosababisha adhabu hiyo. 

Aidha, nchi nyingi duniani zi-
meendelea kuondoa adhabu ya 
kifo. Kwa mujibu wa ripoti ya Shiri-
ka la Kimataifa la Amnesty Inter-
national ya mwaka 2018, jumla ya 
nchi 106 duniani zilikuwa zimeon-
doa adhabu ya kifo kwenye sheria 
zao kufikia Desemba 2017. 

Pia, jumla ya nchi 142 zilikuwa 
zimeondoa adhabu hiyo na kwa 
upande wa Afrika, takribani nchi 
20 za Kusini mwa Jangwa la Sahara 
zimeondoa adhabu hiyo ikiwamo 
Guinea Bassau, Djibouti, Afrika 
Kusini, Senegal, Rwanda, Burundi, 
Togo, Gabon na Congo-Brazzaville.

Kwa mwaka 2017, asilimia 84 ya 
adhabu za kifo zilizotekelezwa, zi-
litekelezwa katika nchi nne pekee 
duniani.

Akiwasilisha makadirio ya wizara 
yake, Dk. Pindi alisema pamoja na 
mambo mengine Wizara ya She-
ria na Katiba inatarajia kutekeleza 
mambo 15 ambayo yapo katika 
vipaumbele vyake kwa mwaka wa 
fedha 2024/25 na kuomba kuidhin-
ishiwa Sh. bilioni 441.2 ili kutekeleza 
kazi hiyo.

Alisema mambo mengine ni 
pamoja na kutunga Sera ya Taifa 
ya Haki Jinai, kushughulikia masu-
ala ya kikatiba ikiwa ni pamoja na 
kutoa elimu ya Katiba na uraia kwa 
umma.

Alisema pia wanatarajia kusima-
mia mfumo wa haki na utoaji haki 
ikiwa ni pamoja na kuimarisha mi-
undombinu ya Mahakama, kuha-
rakisha mashauri ya kawaida na ku-

Waziri Mkuu, Kasimu Majaliwa (kulia), akijadiliana jambo na Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ackson bungeni jijini Do-
doma jana. PICHA: IBRAHIM JOSPEH

maliza mashauri ya muda mrefu.
Vilevile, alisema Wizara ya 

Katiba na Sheria inatarajia ku-
fanya uandishi wa sheria ikiwa 
ni pamoja na kuandaa toleo la 
sheria ndogo zilizofanyiwa ure-
kebisho mwaka 2025 na kuima-
risha marejeo na ufuatiliaji wa 
utekelezaji wa mikataba iliyosa-
iniwa.

Kadhalika, alitaja uendeshwaji 
mashtaka ya jinai, kuimarisha 
utenganishaji wa shughuli za 
mashtaka na upelelezi, kushu-
ghulikia uendeshaji wa mashau-
ri ya madai na usuluhishi wa 
migogoro ya kibiashara, sheria za 
kimataifa na mikataba.

Alisema shughuli nyingine ni 
pamoja na kuimarisha usajili wa 
matukio muhimu ya binadamu 
pamoja na usajili na ufilisi katika 
mikoa yote ya Tanzania Bara.

Vilevile, alisema kuratibu ufua-
tiliaji na tathmini ya utekelezaji 
wa sheria za utajiri asili na ma-
liasilia za nchi, kushughulikia 
urejeshwaji wa wahalifu na mas-
uala ya ushirikiano wa kimataifa 
kwenye makosa ya jinai.

Kuhusu uimarishaji matumizi 
ya TEHAMA katika utoaji haki 
na huduma za kisheria, Dk. 
Pindi alisema serikali itaendelea 
kuboresha mifumo ya teknolojia 
ya habari na mawasiliano kama 
nyenzo muhimu ya kuboresha 
utoaji wa huduma.

Pia, alisema wataboresha 
utendaji na maendeleo ya rasili-
mali watu ya Wizara ya Katiba na 
Sheria na taasisi zake ikiwamo 
ajira, uteuzi, nidhamu na maadili.
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Mvua yaleta maafa kila kona, watoto saba wafariki

Asimulia baba yake alivyotekwa 
na watu wenye silaha

Na Waandishi Wetu

ATHARI za mvua inay-
oendelea kunyesha sehemu 
mbalimbali nchini zimezidi 
kuleta maafa ikiwamo watoto 
saba kufariki dunia wilayani 
Ulanga, mkoani Morogoro, 
pamoja na wananchi zaidi 
ya 4,000 kukosa makazi  
wilayani Moshi, mkoani Kili-
manjaro.

Akizungumza na waandishi 
wa habari jana, Mbunge wa Ul-
anga, Salim Alaudin, alisema 
mvua inayonyesha wilayani 
Ulanga imesababisha athari 
mbalimbali zikiwamo kaya 70 
kukosa makazi, nyumba zaidi 
ya 259 kuzingirwa na maji, 
hekari 5,000 za mashamba ya 
mpunga kuharibiwa.

Alisema watoto saba 
wamefariki na wakati wa ku-
kabiliana na changamoto hiyo 
alifanikiwa kuwawekea matu-
rubai wananchi waliokosa 
makazi wa Kata ya Mbuga, Il-
onga na Ketaketa.

“Nimefanikiwa kuwawekea 
maturubai ya kuishi hapo na 
familia zao, tumewapa chaku-
la cha awali, bado wanahitaji 
msaada, sambamba na ugu-
mu wa maisha kwa sasa una-
tokana na magari ya msaada 
hayawezi kufika Ulanga, bara-
bara kuanzia Lupilo kupandis-
ha Mwaya haipitiki na vyakula 
vimepanda bei mara mbili ya 
awali,” alisema Hasham. 

Alimuomba  Rais Samia 
Suluhu Hassan kuwasaidia 
kukabiliana na changamoto 
za mafuriko wanazokumbana 
nazo tangu mvua ilivyoanza 
kunyesha.

Mwenyekiti wa Halmashau-
ri ya Wilaya ya Ulanga, Edson 
Wiliamsoli, alisema athari za 
mvua hiyo ni kubwa ikiwamo 
kuleta mafuriko ambayo ya-
meharibu pia miundombinu.

Mwenyekiti huyo alizitaja 
shule zilizofungwa kwa muda 
ili kulinda uhai wa watoto 
wanapokwenda na kurudi 
shule kuwa ni Shule ya Msingi 
Kivukoni A, Tulizamoyo na 
Mikochi.      

Meneja wa Wakala wa Bara-
bara (TANROADS), Morogoro 
Alinanuswe Kyamba, alisema 
tayari makandarasi wapo 
kwenye kila wilaya wakishu-
ghulikia maeneo korofi yali-
yoathiriwa na mvua.

Mkurugenzi wa Halmashau-
ri ya Wilaya ya Ulanga, Saida 
Mahugu, alisema tayari ame-
shawasilisha taarifa za uhar-
ibifu wa mvua inayoendelea 
kunyesha.

Wakati huo huo, Mkuu wa 
Wilaya ya Moshi, Zephania 
Sumaye, alisema wananchi 
4,000 wamekosa makazi 
baada ya nyumba zao ku-
kumbwa na mafuriko wilayani 
Moshi.

Sumaye, alitoa taarifa hiyo 
baada ya kupokea misaada ya 

Na Jenifer Gilla 

WATU wasiojulikana wakiwa 
na silaha, wanadaiwa kumteka 
Yusuph Mdoe (pichani), mkazi wa 
Mbagala akiwa nyumbani kwake 
usiku wa Aprili 9, mwaka huu na 
mpaka sasa hajulikani al-
ipo.

Mtoto wa kiume wa 
Mdoe mwenye umri wa 
miaka minane ( jina li-
nahifadhiwa), alisimulia 
jinsi watu hao walivy-
ofika nyumbani kwao na kum-
chukua baba yake.

Alisema siku ya tukio, wa-
naume wawili walikwenda ny-
umbani kwao na kugonga mlango 
na alipowafungulia, walimtaka 
awaitie baba yake.

Alisema alikwenda kumwita 
baba yake na alipofika mlan-
goni watu hao walimwelekeza 
awafuate nje kwa madai kuwa 
wana mazungumzo naye.

Mtoto huyo alisema baba yake 
aliwafuata nje watu hao walioku-
wa na silaha kama walivyomtaka 
afanye.

Alisema baada ya kutembea 
hatua kadhaa kutoka katika ny-
umba hiyo, watu wengine wa-
nane walitokea na kuwafuata 
nyuma wakiwa pia wameshika 
silaha.

Mtoto huyo alisema walitem-

bea mpaka yalipokuwa magari 
yao na kumpakiza ndani kisha 
kuondoka naye, na kwamba tan-
gu siku hiyo hajarudi nyumbani 
wala hawajapata taarifa yoyote ya 
mahali alipo.

Baba mdogo wa Yusuph, Ally 
Abdallah aliiambia Nipashe 

kuwa, wameshatoa taarifa 
ya kutekwa kwa ndugu yao 
baada ya kumtafuta kwa 
muda mrefu bila mafanikio 
wakishirikiana na majirani.

Alisema taarifa hiyo 
wameitoa Kituo cha Polisi Mbaga-
la Maturubai na kupewa RB yenye 
namba MBL/RB/2891/2024.

Alisema kijana wake hakuwa 
na ugomvi na mtu yeyote mtaani 
kwao na mke wake alimwaam-
bia kuwa hajawahi kusikia wala 
kumhadithia kuwa ana uhasama 
na mtu yeyote nyumbani au 
kazini.“Yusuph pia alikuwa ana-
fanya kazi katika benki ya Habib 
iliyopo Stesheni jijini Dar es Sa-
laam na wafanyakazi wenzake 
wametuhakikishia kuwa hakuwa 
na shida yoyote ofisini na tuna-
shirikiana nao kumtafuta,” alise-
ma.

Alisema yeyote atakayemuona 
ndugu yao atoe taarifa katika Kit-
uo cha Polisi cha Mbagala Matu-
rubai au kilichopo karibu naye au 
apige simu namba 0676125590 au 
0717699898.

kibinadamu kutoka kwa mfanya-
biashara maarufu na mwanasiasa, 
Ibrahim Shayo (Ibra Line).

Alisema kwa sasa madhara yali-
yoletwa na mvua ni makubwa, kwa 
kuwa watu hao wana uhitaji wa 
chakula na malazi kwa maana ya 
nyumba na magodoro.

“Jumla ya kaya ambazo tumezi-
fanyia tathimni, kupitia kamati za 
maafa, kuna kaya 1,000 wamepata 
madhara.

“Wako watu ambao nyumba zao 

hazikuwa bondeni, lakini zimein-
gia maji, vyakula na samani zote 
za ndani zimeharibika. Wito, tu-
wasaidie ndugu zetu kuwachangia 
ili tuweze kuwarudisha katika hali 
ya kawaida ya maisha ya kila siku,” 
alisema Sumaye.

Mfanyabiashara Ibra Line, ali-
guswa na maafa hayo na kutoa 
msaada wa magodoro 50, mahindi 
magunia 10, mchele kilogramu 75, 
ndizi mikungu 41, sabuni ya jamaa 
katoni tatu, madaftari makasha 

matano, taulo za kike katoni tano, 
kalamu katoni 20 kwa ajili ya wa-
nafunzi waliopoteza vifaa vya 
shule.

Aidha, alimkabidhi Mkuu huyo 
wa wilaya, Sh. 700,000 kwa ajili ya 
kusaidia wanafunzi wa Wilaya ya 
Moshi walioathirika na mafuriko 
hayo kushonewa sare mpya za 
shule.

*Imeandaliwa na Christina 
Haule (Morogoro), Godfrey 
Mushi (Moshi)
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CHADEMA yaitaka serikali 
kupunguza ugumu wa maisha
Na Waandishi Wetu 

CHAMA cha Demokrasia na 
Maendeleo (CHADEMA) kimeen-
delea kufanya maandamano ya 
amani katika majiji mbalimbali, 
huku Mwenyekiti wa chama hi-
cho, Freeman Mbowe akiiomba 
serikali kuangalia kupanda kwa 
gharama za maisha kwa wa-
nanchi. 
Alitoa kauli hiyo wilayani Sen-

gerema, mkoani Mwanza wakati 
akizungumza na wananchi na 
wanachama wa chama hicho 
katika mkutano wa hadhara 
uliofanyika katika viwanja vya 
stendi ya zamani.
Mbowe alisema hali ya mai-

sha imekuwa ikipanda kila siku 
kutokana na baadhi ya vitu 
muhimu kupanda bei na huku 
upatikanaji wa fedha kwa wa-
nanchi ukiwa mgumu.
Kuhusu Katiba, alisema ni 

wakati wa serikali kukaa chini 
na kufanya maridhiano ili ilete 
chachu na maendeleo ya taifa, 
akitaja uhitaji wa Katiba hiyo 
kuwa ndiyo chanzo kikuu cha 
kufanya maandamano ya amani.
“Tunafanya maandamo ya am-

ani ili kufikisha hisia zetu pamo-
ja na uchungu wa maendeleo na 
kuhusu upandaji wa maisha hali 
ambayo inasababisha ugumu wa 
maisha kwa watu hasa wenye 
vipato vidogo,” alisema Mbowe. 
 Naye Mwenyekiti wa Vijana 

CHADEMA mkoani Mwanza, 
Abasi Mayala, aliwaomba wa-
nanchi kujitokeza kwa wingi ku-
jiandikisha kwenye uboreshaji 
wa daftari la kupiga kura ili wa-
pate fursa ya kushiriki Uchaguzi 
wa Serikali za Mitaa pamoja na 
Uchaguzi Mkuu mwakani.
Baadhi ya wanachama wa 

chama hicho wilayani hapa aki-

wamo Saimon Charles, walisema 
wamefurahishwa na maanda-
mano hayo ya amani, wakisema 
wamezunguka sehemu zote bila 
kusumbuliwa na mtu yeyote. 
Wakati huohuo, mkoani Dodo-

ma chama hicho kilifanya maan-
damano ya amani yakiongozwa 
na Makamu Mwenyekiti wake, 
Tundu Lissu kuanzia Kisasa 
kupitia viwanja vya Bunge hadi 
Shule ya Sekondari Central.
Akizungumza na wafuasi wa 

chama hicho, Lissu alisema ha-
waandamani kufanya mazoezi 
bali kudai Katiba mpya, Tume 
Huru ya Uchaguzi.
Alisema, viongozi wenzake wa-

naofanya maandamano lazima 
wawaeleze wanachama wao 
kwanini wanaandama, wasipo-
fanya hivyo maana yake miku-
tano yao ya miaka yote haina 
tofauti na ya sasa.
“Itakuwa haina tofauti bali to-

fauti yake itakuwa ni kwanza 
kuanza kuchoshana barabarani, 
kabla ya kuja kwenye mkutano 
wa hadhara lazima tuonyeshe 
tofauti ya mikutano yetu ya siku 
zote na mikutano hii,” alisema 
Lissu.
Mwenyekiti wa Kanda ya Nya-

sa wa chama hicho, Peter Msig-
wa, alisema wanataka Katiba 
mpya ili kuondoa tatizo la wa-
teule wa Rais kuwa na mamlaka 
zaidi ya watu waliochaguliwa 
na wananchi kinyume na Katiba 
ya nchi.
Alisema hivi sasa Mkuu wa 

Wilaya ana mamlaka zaidi ya 
mbunge ambaye amechaguliwa 
na wananchi, hali ambayo inap-
ingana na Katiba.

*Imeandaliwa na Elizabeth Sele-
man (Sengerema), Paul Mabeja (Do-
doma)

Samia awaomba wakuu 
IDA kutimiza ahadi
Na Mwandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Has-
san amewaomba wakuu wa 
Mfuko Maalum wa Benki 
ya Dunia unaotoa mikopo 
nafuu na misaada kwa 
nchi zinazoendelea (IDA), 
kutimiza ahadi zao ili kuku-
za maendeleo ya kiuchumi 
ya Afrika na kuboresha hali 
za maisha.

Pia, amesema Tanza-
nia inaunga mkono IDA 
21 wenye malengo yanay-
oendana na matarajio ya 
maendeleo ya Afrika na 
mahitaji ya rasilimali.

Aliyasema hayo jana 
nchini Kenya wakati 
akihutubia Mkutano wa 
Wakuu wa Nchi za Afrika 
wenye lengo la kuainisha 
vipaumbele vya nchi hizo 
vizingatiwe katika mzun-
guko wa IDA 21.

Pamoja na mambo men-
gine, Rais Samia aliwashuk-
uru washirika wa IDA kwa 
msaada wao na kuwaomba 
waendelee kutimiza ahadi 
zao kwa nchi za Afrika.

Alisema nchi hizo zinahi-
taji kukua kwa na ujuzi wa 
kiteknolojia kama walivyo-
jadili katika mkutano wa 
rasilimali watu uliondaliwa 
na nchi hiyo kwa kushiriki-
ana na Benki ya Dunia (WB) 
Julai, mwaka jana.

Alisema mkutano huo 
unafanyika katika kipindi 
ambacho Afrika na dunia 
zinakabiliwa na changa-

moto nyingi na upungufu 
wa ufadhili wa maendeleo 
na fedha na kwamba kuna 
haja ya mpango huo kuzin-
gatia mahitaji hayo.

Alisema kwa kuzingatia 
changamoto ya viwango 
vya sasa vya madeni Afrika, 
IDA 21 inapaswa kuzinga-
tia zaidi kutoa mikopo ya 
masharti nafuu, kama vile 
mikopo ya miaka 50.

“Kwa kuongezea, katika 
mzunguko ujao wa IDA 21, 
ni muhimu kwamba sera 
zirahisishwe na michakato 
ya uendeshaji iwe rahisi. 
Hili ni suala ambalo lina 
athari ya moja kwa moja 
juu ya upatikanaji wa fedha 
za maendeleo, gharama zi-
sizo za moja kwa moja za 
fedha kufikiwa kwa malen-
go ya maendeleo ndani ya 
mfumo uliopangwa,” 
alisema Rais Samia.

Alisema katika 
mkutano wa IDA 
20 ulioratibiwa 
na Tanzania uli-
jadili pamoja 
na mambo 
mengine athari za ufadhili 
wa mfuko huo na kusisitiza 
umuhimu wa maboresho 
katika IDA21.

Alisema Tanzania ni mn-
ufaika wa mfuko huo am-
bao umesaidia kuboresha 
afya ya mama na mtoto, vi-
wango vya umeme vijijini, 
upatikanaji wa maji safi ya 
kunywa na uhimilivu wa 
kiuchumi kwa upana zaidi.

“Kwa mfano, nchini 
Tanzania, tuna mradi wa 
miundombinu jijini Dar 
es Salaam unaoitwa Mradi 
wa Maendeleo ya Bonde la 
Msimbazi. Mradi huu ulinu-
faika na usaidizi wa Benki 
ya Dunia wa Dola za Mare-
kani milioni mbili,” alisema 
Samia.

Alisema baada ya kupata 
rasilimali hizo, Tanzania 
tayari imepata Dola za 
Marekani milioni 60 kuto-
ka kwa washirika wengine 

kwa ajili ya mra-
di huo, ambao 

u n a l e n g a 
kuimarisha 

uwezo wa 
k u p a m -

bana na 

mafuriko na maendeleo 
jumuishi ya mijini katika 
kitovu cha kiuchumi.  

Naye Rais wa Kenya, Wil-
lium Ruto alisema mzigo 
wa madeni unaoongezeka 
kwa nchi za Afrika, athari 
za mabadiliko ya tabianchi 
na janga la ugonjwa wa vi-
rusi vya Corona unaonye-
sha haja ya maboresho ya 
mpango huo.

Msajili wa Hazina, Nehemiah Mchechu (katikati) akiwa na Mkurugenzi Mtendaji wa Kundi la Benki za NCBA John Gachora (kushoto), Mkurugenzi Mtendaji wa 
NCBA, Claver Serumaga (kulia) katika hafla ya uzinduzi wa ‘aplikesheni’ ya NCBA NOW iliyofanyika Dar es Salaam mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Waziri Mkuu apongeza mikakati ya
benki kuwezesha sekta ya kilimo
Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa 
amepongeza Benki ya CRDB kwa 
jitihada zake za kuiwezesha sekta 
ya kilimo, mifugo na uvuvi nchini, 
hivyo kusaidia kukuza kipato cha 
wananchi na kurimaisha uchumi wa 
taifa.

Majaliwa alitoa pongezi hizo juzi 
alipofungua semina maalum ya 
CRDB Bank Uwekezaji Day iliofanyi-
ka jijini Dar es Salaam ikihududhuri-
wa na mamia ya wadau wa sekta ya 
kilimo nchini ambako Mkurugenzi 
Mtendaji wa Benki ya CRDB, Ab-
dulmajid Nsekela, aliomba serikali 
kushirikiana na wadau kuongeza 
uwezeshaji wa sekta ya kilimo nchi-
ni.

Nsekela alisema ingawa mikopo 
inayotolewa kwenye sekta ya kilimo 
inazidi kuongezeka, idadi ya wanu-
faika bado ni ndogo na kwamba 
juhudi zaidi zinahitajika kuongeza 
uwekezaji, jambo litakalopandisha 
tija na kukuza kipato cha wakulima 
na Pato la Taifa kwa ujumla.

Waziri Mkuu Majaliwa alisema 
ubunifu wa Benki ya CRDB kukutan-
isha wadau wa kilimo kujadili fursa 

zilizopo na kuweka mipango ya ku-
tatua changamoto wanazokabiliana 
nazo unaendana na mipango na 
juhudi za kujumuisha Watanzania 
katika uchumi.

Alisema juhudi za serikali zina-
fanywa kuongeza wananchi fursa ya 
kunufaika na vivutio vya uwekezaji 
kupitia Kituo cha Uwekezaji Tanza-
nia (TIC) ambacho kimepunguza 
kiwango cha mtaji unaohitajika ili 
kupata Cheti cha Kivutio Biashara 
(Certificate of Incentives) na kuwa 
nusu ya kile kinacholipwa na 
wawekezaji wageni. 

“Awali ili mradi wa Mtanzania 
upate Cheti cha Kivutio ulitakiwa 
uwe na thamani isiyopungua Dola 
100,000 za Marekani (Sh. milioni 
250) ambacho tumekipunguza kwa 
nusu nzima. Sasa hivi mradi wa Dola 
50,000 sawa na Sh. milioni 125 una-
pata Cheti cha Kivutio kutoka Kituo 
chetu cha Uwekezaji,” alisema Ma-
jaliwa.

Alisema anatambua umuhimu wa 
kuungana na sekta binafsi hasa Ben-
ki ya CRDB iliyotenga siku mahsusi 
ya kuonesha fursa za uwekezaji kwe-
nye sekta ya kilimo na kuonesha ili-
vyojipanga kutoa huduma za fedha 

kuwezesha uwekezaji katika kilimo. 
Alisema serikali imejipanga kush-
irikiana na sekta binafsi kuwezesha 
uwekezaji kwenye sekta ya kilimo.

Vilevile, Majaliwa alisema mab-
adiliko ya tabianchi ni changamoto 
kubwa kwa zama hizi kwa kuwa 
athari zake zinazojumuisha ukame, 
mafuriko, ongezeko la joto na upepo 
mkali na vimbunga, zinapunguza 
kiasi cha maji ardhini, ongezeko la 
milipuko ya magonjwa ya mimea na 
wanyama na wadudu waharibifu. 

Alisema zinajitokeza changa-
moto mpya zinazofifisha jitihada za 
wakulima na wafugaji kuongeza tija 
na serikali itaongoza mapambano 
kuhakikisha sekta hiyo muhimu 
inakuwa stahimilivu na inayokua 
kwa manufaa ya taifa. 

Akionyesha kiwango cha mikopo 
kinachotolewa kwenye sekta ya kil-
imo, Nsekela alisema kuwa mwaka 
2023, sekta ya kilimo ilikopeshwa 
Dola milioni 686 za Marekani (Sh. 
trilioni 1.715) ambazo ni zaidi ya 
mara tatu ya zile zilizotolewa mwaka 
2022, Dola milioni 218 (Sh. bilioni 
545). Mwaka 2021, sekta hiyo ilikope-
shwa Dola milioni 21 (Sh. bilioni 
52.5) zikipanda kutoka Dola milioni 

16 (Sh. bilioni 40) zilizokopeshwa 
mwaka 2020.

“Sekta yetu ya kilimo bado inaon-
gozwa na wakulima wengi wadogo 
ambao ni asilimia 91. Katika zaidi 
ya hekta milioni 44 zinazofaa kwa 
kilimo nchini, ni asilimia 2.5 tu ya 
ardhi hiyo ndio imewekewa miun-
dombinu ya umwagiliaji. Hiki ni kiasi 
kidogo hivyo tunahitaji juhudi za 
pamoja katika serikali na sekta bin-
afsi,” alisema Nsekela.

Kati ya changamoto zinapaswa 
kushughulikiwa, Nsekela alizitaja 
kuwa ni ukosefu wa pembejeo, 
uzalishaji usiozingatia viwango vi-
navyokubalika kimataifa na kukosa 
taarifa sahihi za masoko ya mazao 
na bidhaa husika. Nyingine ni kuko-
sekana fedha za uwekezaji, kutoku-
wa na taarifa za kitafiti na ukosefu 
wa mafunzo kwa wakulima.

Ikishirikiana na wadau tofauti wa 
ndani na kimataifa, Nsekela alisema 
Benki ya CRDB imeshaanza kushu-
ghulikia baadhi ya changamoto 
hizo kwa kubuni huduma na bidhaa 
rafiki zinazoendana na mazingira ya 
wakulima wa nchini hasa kukidhi 
mahitaji yao ya mikopo.

“Tunatoa mikopo ya aina tofauti 

kuanzia ya kununua mitambo ya kil-
imo na umwagiliaji mpaka gharama 
za uendeshaji. Kwenye mfumo wa 
stakabadhi ghalani, tunatoa mpaka 
Sh. bilioni 80,” alisema Nsekela.

Akieleza uwezo wa Benki ya CRDB 
ambayo mpaka sasa imeshakopesha 
zaidi ya Sh. trilioni 1.6 kufadhili mi-
radi ya kilimo, Nsekela alisema wa-
nashirikiana na wabia zaidi ya 200 
ili kuimarisha uwezo wake wa kutoa 
mikopo ya kilimo.

“Benki ya CRDB peke yetu 
tunaweza kukopesha mpaka Dola 
milioni 107 za Marekani (shilingi 
bilioni 267.5), lakini mteja anayekuja 
katika dirisha tunaloshirikiana na 
Mfuko wa Mazingira Duniani (GCF) 
anaweza kupata mpaka na dola 250 
(shilingi bilioni 625), na kwa miradi 
itakayotekelezwa kwa ufadhili na 
wabia wetu wengine, kiwango wana-
choweza kukopa hakina ukomo kwa 
mradi wowote wa kilimo walionao,” 
amesema Nsekela.

Semina ya CRDB Bank Uwekezaji 
Day ilitanguliwa na maonesho ya 
bidhaa kutoka kwa wajasiriamali 
waliopo kwenye sekta ya kilimo, 
mifugo na ufugaji ambao ni wateja 
wa Benki ya CRDB.
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KWA muda mrefu kumekuwa na hofu katika jamii kutokana na 
dhana ya kuamini kuwa kujengwa kwa minara ya simu kwenye 
makazi ya watu kunaathiri afya zao na hata kusababisha saratani.

Mkurugenzi Mkuu wa Tume ya Nguvu za Atomu Tanzania 
(TAEC), Profesa Lazaro Busagala, akizungumza katika kikao kazi 
na waandishi na wahariri wa vyombo vya habari nchini, ameon-
doa hofu hiyo kwa wananchi.

Wataalamu wanaeleza kuwa mtu anaweza kukaa chini ya mnara 
wa simu mionzi yake isimpate.

Tabia ya mionzi inaenda wima na inapiga juu na sio chini kama 
inavyodhaniwa na mtu asidhurike.

Tume ya Mionzi inafafanua kuwa hakuna taarifa za mionzi ku-
toka kwenye minara ya simu za kuwapo madhara kwa binadamu 
nchini kutokana na minara hiyo.

Dhana hiyo potofu inayoendelea kujengeka kwenye jamii nchini 
kuwa minara hiyo ina madhara makubwa kiafya kutokana na mi-
onzi yake kusambaa kwenye makazi ya watu sasa inaondolewa na 
tume hiyo.

Minara ya simu ilianza kusimikwa sehemu mbalimbali nchini 
baada ya kuongezeka kwa matumizi ya simu za mikononi na ku-
zua mkanganyiko na mgawanyiko katika jamii kutokana na baadhi 
ya watu kujitokeza kupinga ujenzi wake.

Kauli hiyo ya Profesa Busagala imeondoa dhana hiyo potofu na 
jamii inapaswa kuamini minara hiyo ya simu inajengwa kwa ajili 
ya maendeleo yao na taifa.

Vile vile, kurahisishia wananchi kupata mawasiliano ya simu kila 
teknolojia inapoendelea kukua.

Jamii inapaswa kutambua kuwa zama zile, kulikuwa na tatizo 
kubwa la ukosefu wa mawasiliano kwenye baadhi ya maeneo ku-
tokana na ukosefu wa minara ya simu.

Hivyo kila siku zinavyosonga mbele, teknolojia ya mawasiliano ya 
simu za mkononi inavyokua, jamii inapaswa kuondokana na dha-
na hizo potofu na kuunga mkono jitihada za serikali zinazolenga 
kuwaletea maendeleo, kuboresha maisha na kuinua kiwango chao 
cha uchumi.

Mawasiliano ya simu nchini yanavyozidi kukua yamefungua fur-
sa ya biashara kupitia simu za mkononi na kurahisisha usafirishaji 
wa bidhaa mbalimbali ikiwamo za mazao ya wakulima kutoka 
mashambani hadi mjini.

Lengo la tume hiyo ni kuhakikisha kuna usimamizi, udhibiti na 
uhamasishaji wa matumizi ya amani na salama ya teknolojia ny-
uklia nchini.

Ifahamike kuwa tume hiyo inadhibiti madhara ya mionzi kwa 
kupima kiwango cha mionzi kwenye minara ya simu na rada za 
mawasiliano.

Pia inafanyakazi ya kudhibiti usalama wa mnyororo wa vyakula 
kwa kupima sampuli za vyakula, mbolea, vyakula vya wanyama, 
tumbaku na mazao ikiwa pamoja na vinavyoingizwa na kutoka 
nchini.

Kazi nyingine ni kupima sampuli za mazingira ili kubaini uchafuzi 
wa mionzi kwenye mazingira hivyo kudhibiti madhara ya mionzi 
kwa kutoa huduma ya upimaji kwa wafanyakazi wanaofanyakazi 
kwenye maeneo yenye vifaa vya mionzi kukusanya, kusafirisha na 
kuhifadhi mabaki ya vyanzo vya mionzi ili kuepuka kuhatarisha 
maisha ya wananchi.

Huduma za matengenezo ya vifaa vinavyotumia teknolojia ya ny-
uklia hospitalini kama vile X- Ray, CT-Scan, MRI na kwa upande 
wa sekta za ujenzi, kilimo, viwanda na kuratibu miradi inayotumia 
teknolojia ya nyuklia nchini.

 Muungwana Lazima Nilonge

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0677 020 701
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com

KWA nyakati tofauti ndani 
ya mwezi huu nimekutana 
na wataalamu wa afya katika 
matukio kadhaa ya kikazi, am-
bao wameonyesha tishio la kush-
amiri kwa magonjwa yasiyoam-
bukiza (NCD).

Upande mmoja wa wanaeleza 
kuwa mtindo wa maisha hasa 
kwa wakazi wa mijini na wenye 
uhakika wa kipato unachochea 
kushamiri kwa tatizo hilo.

Labda nianze kwa kueleza 
kuwa moja ya kisababishi ki-
kubwa cha NCD ni ulaji usiofaa, 
kama matumizi makubwa ya su-
kari, chumvi, mafuta, pombe na 
tumbaku, kutofanya mazoezi na 
kutozingatia mlo kamili.

Kutozingatia mlo kamili kume-
sababisha Watanzania wengi 
wawe ‘mabonge’. Tumekuwa ma-
bonge kitakwimu kwani taarifa 
za hivi karibuni kutoka kwa Mku-
rugenzi Msaidizi wa Idara ya Ma-
gonjwa yasiyoambukiza (NDC), 
katika Wizara ya Afya, Dk. Omary 
Ubuguyu, zinaonyesha kwam-
ba ni watu saba pekee nchini  
katika 100 wanaozingatia mlo 
kamili.

Aidha, Mtanzania mmoja katika 
watatu ana unene kupita kiasi na 
kwamba watu wenye elimu na 
uhakika wa kipato wako kwenye 
kundi la waathirika zaidi.

Kwa mujibu wa Dk. Ubuguyu 
ni kwamba miaka michache 
iliyopita, ilikuwa ni katika kila 
watu wanne, mmoja anauzito 
uliokithiri wakati hivi sasa ni mtu 
mmoja katika kila watu watatu 
huku matumizi ya pombe yak-
iongezeka nchini.

Takwimu hizo zinathibitisha 
kwamba kinachoongeza ma-
gonjwa ya NCD nchini ni mtindo 
wa maisha na mtazamo. Hii ni 
kwa sababu watu wenye uhaki-
ka wa kipato ndio wanaoweza 
kununua pombe hasa za kisasa 

wakanywa, ndio wanaweza ku-
mudu kununua juisi za viwan-
dani, soda, kula vyakula vilivy-
osindikwa na pengine kuwa na 
usafiri.

Ni watu ambao wanaondoka 
nyumbani wakiwa wametembea 
hatua chache kuelekea kwenye 
maegesho ya gari, wanafika ofisi-
ni na kukutana na kiyoyozi na 
wana kula vyakula vya kununua 
ambavyo ni wazi hawajui vime-
andaliwaje.

Bahati mbaya sana, takwimu 
za wizara ya afya zinaonyesha 
kwamba vijana wanaathirika 
zaidi kuliko rika nyingine yoyote 
na wanawake wanaathirika zaidi 
kuliko wanaume. Maana yake ni 
kwamba afya ya jamii ni mbaya.

Miaka michache iliyopita, sara-
tani, kisukari, figo na shinikizo 
la juu la damu, ni magonjwa am-
bayo yalionekana kuathiri zaidi 
watu wenye kipato cha chini, 
lakini taarifa za kushtusha ni 
kwamba kwa hapa nyumbani, 
waathirika wakubwa ni wasomi 
na wenye uhakika wa kipato.

Ikiwa mlo kamili unajumuisha 
vyakula kutoka kwenye makundi 
yote yaani wanga (ugali, wali au 
ndizi), mbogamboga (kabichi, 
spinachi, mchicha au figiri) 
protini (nyama, samaki, kunde, 
njegere na maharage), matunda 
(embe, chungwa, papai au tikiti), 
vitamini (karanga au korosho) na 
maji ya kutosha.

Katika mlo huo, soda, sigara 
wala pombe hazijatajwa na 
wataalamu wa afya wanasisitiza 
kwamba juisi itengenezwe kwa 
usafi kutoka kwenye matunda 
yaliyoandaliwa vizuri; hawashau-
ri matumizi ya zile za viwandani. 
Kwa mantiki hiyo, kinachoweza 
kutuokoa na janga la NCD ni 
kubadilisha mtazamo na mtindo 
wa maisha. Badala ya kununua 
soda na kuweka kwenye friji, 

nunua matunda ya kutosha, ka-
ranga na korosho ili mgeni akija, 
umkarimu kwa vitu vitakavyo-
imarisha afya yake.

Kundi lingine la wataalamu 
linaangazia matumizi yasiyosa-
hihi ya kemikali kwenye kilimo, 
yanavyochangia ongezeko la 
magonjwa hayo hususani kisu-
kari, saratani, matatizo ya figo na 
moyo.

Wanaeleza kuwa matumizi ya 
viuatilifu vyenye kemikali kama 
carbosulfan, endrin diazinon na 
DDT, kwa ajili ya kupambana na 
visumbufu vya mazao kunapas-
wa kuhakikisha hadi chakula ki-
namfikia mlaji wa mwisho, kemi-
kali iliyosalia haiwezi kumletea 
mlaji madhara.

Kemikali hizi zinaingia kwenye 
damu kwa kula vyakula ambavyo 
vina kiwango kikubwa cha dawa 
hizo.

Matumizi ya viuatilifu hayakwe-
peki, lakini ni vyema kila mmoja 
kwa nafasi yake, akazingatia ka-
nuni za afya kabla ya mapato.

Nimekuwa nikijiuliza kwa 
mfano, mfugaji wa kuku 500 am-
bao wameanza kutaga, wakapa-
twa na ugonjwa ambao akiwapa 
dawa anapaswa kutupa mayai 
kwa siku nane; atafanya hivyo? 
Atakuwa tayari kutupa mayai 
4,000 kwa siku katika muda 
huo? 

Vipi kuhusu mfugaji wa 
ng’ombe wa maziwa anayetoa 
lita 20 kwa siku, akimpa dawa 
inayomlazimu kuyamwaga kwa 
siku saba atakuwa mwaminifu na 
kukubali kupata hasara ili apo-
nye afya ya jamii?

Vipi kwa wafugaji wa kuku 
ambao baada ya kuwapa chanjo 
anapaswa kuwahudumia bila 
kuchinja kwa siku tano? Kuku ak-
isinzia atamchinja na kumpeleka 
kwenye vibanda vya chipsi au 
atamuacha afe akamfukie?

Na Restuta 
James

Maradhi yasiyoambukiza 
yanazuilika, tubadilike

Minara ya simu makazi 
ya watu haina madhara
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Wanafunzi 
waongezeka 
maonesho 
ugunduzi 
Na Elizabeth Zaya

IDADI ya wanafunzi wa kike wa-
naoshiriki maonesho ya utafiti wa 
kisayansi na ugunduzi wa teknolo-
jia yaliyoandaliwa na Taasisi ya 
Young Scientists Tanzania (YST), 
imeongezeka kutoka asilimia 
39 mwaka 2012 hadi asilimia 44 
mwaka huu.

Akizungumza na waandishi wa 
habari Dar es Salaam juzi, Mwan-
zilishi Mwenza wa YST, Dk. Gozi-
bert Kamugisha alisema katika 
kipindi cha miaka 13 tangu waan-
zishe maonesho hayo, limekuwa 
jukwaa muhimu kwa kuinua vipa-
ji vya vijana wa shule za sekondari 
katika eneo hilo la utafiti wa kisay-
ansi na ugunduzi wa teknolojia.

Kadhalika, alisema tangu kip-
indi hicho jumla ya wanafunzi 
14,766 kupitia mpango wa mafun-
zo ya utafiti wa kisayansi shuleni 
wa YST, wamenufaika na mafunzo 
hayo ya ugunduzi wa teknolojia.

Alisema kiwango cha wanafunzi 
na walimu walionufaika na YST 
kinatarajia kuongezeka zaidi kwa 
kuwa tayari mwaka huu walimu 
391 wamepatiwa mafunzo hayo 
ya kisayansi na wanafunzi 732 
wanaendelea kupatiwa mafunzo 
kuhusu tafiti na gunduzi zao am-
bazo zitafanyiwa maonyesho 
mwaka huu.

Alisema mwamko wa wanafun-
zi unaongezeka  kila mwaka na 
kwamba kwa mwaka huu, wa-
nafunzi waliowasilisha maombi 
ya kazi zao za kisayansi ni 1,042 
ikilinganishwa na mwaka jana am-
bao maombi yalikuwa 979.

Kwa miaka 13 tangu kuanzishwa 
mashindano hayo ya kisayansi, 
wanafunzi 45 wamepatiwa ufa-
dhili wa masomo ya chuo kikuu 
kusoma masomo ya sayansi na 
teknolojia.

“Mbali na kuendelea na maso-
mo yao ya chuo kikuu, baadhi wa-
meendeleza gunduzi zao walizo-
gundua kupitia YST na kuzifanya 
bidhaa za kuuzwa kwenye soko,” 
alisema Dk. Kamugisha.

Miongoni mwa wanafunzi wa-
naofanya vizuri katika mashinda-
no hayo wanatoka katika shule 
zenye vilabu vya sayansi shuleni.

Ofisa wa Karimjee Foundation 
ambao ni wadhamini wakuu wa 
maonesho hayo, Caren Rowland, 
alisema watendelea kutoa ufadhili 
wao ili kuchochea ukuaji wa say-
ansi na teknolojia nchini.

“Kupitia mradi huu wa YST, 
tumeona vipaji vingi vimeibuliwa 
kwa wanafunzi na hivyo kuongeza 
idadi ya wanasayansi kwenye 
jamii yetu na taifa, tunatoa wito 
kwa serikali kuendelea kuona 
umuhimu wa mapinduzi haya 
katika sekta ya sayansi na teknolo-
jia, tunaamini kwa kuwekeza kwa 
vijana, tunajenga kizazi cha wana-
sayansi mahiri na wenye mchango 
mkubwa kwa maendeleo na uchu-
mi kwa nchi yetu,” alisema Caren.
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ATCL yapewa mbinu kuvutia watalii kupitia SGR

TAMWA yakemea udhalilishaji 
wanawake viongozi mitandaoni
Na Beatrice Moses

CHAMA cha Wanahabari 
Wanawake Tanzania (TAM-
WA) kimekemea kukithiri 
kwa udhalilishaji wa  wa-
nawake  mitandaoni huku 
viongozi wakitajwa kuwa 
waathirika zaidi. 

Mkurugenzi Mtendaji wa 
TAMWA, Dk.  Rose Reuben, 
amesema utafiti uliofanywa na 
Taasisi ya Tech & Media Con-
vergence kupitia programu ya 
Women at Web, mwaka 2022 
wakishirikiana na TAMWA 
ulibaini zaidi ya asilimia 70 
ya viongozi wanawake walia-
cha kutumia mitandao ya ki-
jamii kutokana na unyanyasaji 
mitandaoni. 

“Unyanyasaji mitandaoni sio 
tu unakiuka haki za kimsingi 
za binadamu na kuharibu utu 
na usalama wao, pia unazuia 
juhudi za wanawake kushiriki 
kikamilifu katika mazungumzo 
ya umma, kitaaluma, na mwin-
giliano wa kijamii,” alisema. 

‘Udhalilishaji wa mitandaoni 
unafanywa wakati mwingine 
na wanawake wenzetu, ndugu 
zetu na marafiki, hali inay-
ofadhaisha zaidi na kurudisha  
nyuma juhudi zinazofanywa 
na mwanamke,”  alisema  Dk. 
Rose. 

Katika Mkutano Mkuu wa 
TAMWA, uliofanyika mwishoni 
mwa wiki, wanachama waliibu-
wa masuala ya udhalilishaji wa 
kimtandao yanayosababisha 
wanawake wengine kujiondoa 
kwenye majukwaa ili kuepuka 
fedheha ambazo huathiri pia 
familia zao.

Aidha, walitaja udhalilishaji 
huo kufanywa na vyombo vya 
habari vilivyopo katika ma-
jukwaa ya kidijiti kwa kuweka 
maudhui kuhusu wanawake 
yanayochochea udhalilishaji 
huo. 

“Ni dhahiri kuwa juhudi za 
wanawake, wasichana wasanii 
wa kike hapa Tanzania, zimer-
udishwa nyuma na kudunish-
wa kutokana na udhalilishaji 

huu. Kadhalika, maono na 
uthubutu wa  wanasiasa wa-
nawake umezorota kutokana 
na udhalilishaji kwa njia ya 
mtandao,” alisema Dk. Rose.

Chama hicho kimetoa angal-
izo kuelekea katika uchaguzi 
wa serikali za mitaa, Novemba 
mwaka huu na uchaguzi mkuu 
utakaofanyika mwakani, kuwa 
wanaodhalilisha wanasiasa 
wanawake, watambue unyan-
yasaji mtandaoni una athari 
zake  ambazo hujitokeza kim-
wili, kuathiri afya ya kili, ustawi 
na fursa za kisiasa, kibiashara 
na kitaaluma.

“Mwendelezo wa matusi, 
kebehi na dharau mitandaoni 
sio tu kwamba hudhoofi-
sha uthubutu na jitihada za  
wanawake, lakini pia unaen-
deleza utamaduni wa chuki 
na ubaguzi dhidi ya jinsia hii,” 
alisema.

Utafiti huo umebaini kuwa, 
asilimia 79 ya wanasiasa wa-
nawake wanaotumia mitandao 
ya kijamii nchini Tanzania 

walifanyiwa ukatili wa kijin-
sia wa aina mbalimbali kupi-
tia mitandao yao ya kijamii,  
huku asilimia zaidi ya 70 walia-
cha kabisa kutumia mitandao 
ya kijamii kutokana na ukatili 
huo. 

Aidha, kuna aina tano za un-
yanyasaji wa kijinsia mtandao-
ni ikiwamo ukiukwaji wa fara-
gha za mtu, kuchafua sifa ya 
mtu, vitisho na vurugu za moja 
kwa moja, maneno na lugha ya 
kuudhi.

Mmoja wa waanzilishi 
wa TAMWA, Mwenyekiti 
mstaafu, Dk. Ananilea Nkya, 
alisema wadhalilishaji kwe-
nye mitandao hulenga ku-
zima agenda na kuwataka 
wanawake wasikatishwe 
tamaa na matukio hayo. 

Mkurugenzi wa Tech & Me-
dia Convergence (TMC), Asha 
Abinallah, alisema unyanyasaji 
wa kijinsia kimtandao haupas-
wi kuachwa uzoeleke, bali sauti 
za kuupinga zipigwe, sheria 
ichukuliwe dhidi ya wahusika. 

Mkuu wa 
Kikosi cha 
Usalama 
Barabarani 
mkoani 
Ruvuma, 
Mrakibu 
Msaidizi 
wa Polisi 
Issa Milan-
zi, akiwa 
na wak-
aguzi wa 
magari na 
watendaji 
wa kikosi 
hicho 
wakikagua 
magari 
maalumu 
ya kubebea 
wanafunzi 
jana mkoa-
ni Ruvuma. 
PICHA: 
GIDEON 
MWAKA-
NOSYA

Na Christina Haule,  
MOROGORO

MKUU wa Mkoa wa Moro-
goro, Adam Malima ameliagiza 
Shirika la Ndege Tanzania 
(ATCL) kuweka utaratibu wa 
kutumia Reli ya Mwendo Kasi 
(SGR) kusafirisha wageni kuto-
ka nchi mbalimbali wanapofika 
jijini Dar es Salaam hadi kwe-
nye vivutio vya utalii mkoani 
Morogoro ili kukuza utalii na 
kuboresha pato la taifa.

Alisema ikiwa ATCL itaweka 
kituo mkoani humo itawafiki-
sha wageni kujionea utalii 

nchini na wageni hao kutumia 
kituo cha Morogoro kuendelea 
na safari zao.

“Tunaweza tusiwe sehemu ya 
kupakia abiria Morogoro, lakini 
ndege inaweza ikaja Dar kwa 
kutumia abiria wa ATCL wa ku-
toka China, Dubai na kwingine 
na kupanda SGR ndani ya saa 
moja na nusu wakawa Moro-
goro na ikawa bado sisi mahusi-
ano kimkoa na ATCL yapo pale 
pale,” alisema.

Alivitaja vivutio vingi vya 
utalii vilivyomo kwenye mkoa 
huo zikiwamo Mbuga ya Wany-
ama Mikumi, Hifadhi ya Taifa 

Milima ya Udzungwa, Hifa-
dhi ya Taifa Nyerere, Bonde 
la Mto Kilombero lenye sa-
maki wakubwa, frola na fauna 
zake na vingine vitakavyouza  
mkoa huo kiutalii kwa kutumia 
ATCL.

Alihamasisha Watanzania 
kuendelea kutumia usafiri wa 
njia ya anga ambao unauhakika 
kwa sasa.

“Juzi nilikuwa naongea na 
mtu ananiambia Mwanza zi-
nakwenda ndege mbili kwa 
sasa, zamani ATCL ikiwa mpya 
ilikwenda Q4 yenye abiria 75 
na ilirudi na abiria 20, lakini 

sasa ukipeleka Q4 unatafuta 
ugomvi, unapeleka Air Bus 
yenye abiria 170 nayo inajaa na 
abiria bado wanataka usafiri, 
kwa hiyo watanzania tumeanza 
kujenga utamaduni ya kusafiri 
kwa ndege,” alisema Malima.

Mtendaji Mkuu wa ATCL, 
Mhandisi Ladislaus Matindi, 
alisema ATCL ina mpango wa 
kuendelea kuweka vituo katika 
mikoa mbalimbali nchini iki-
wamo Songea, Mpanda-Katavi, 
Kigoma-Gombe ili kurahisisha 
utoaji huduma kutokana na 
kuwa na ndege za kutosha kwa 
sasa.

Wazazi 
wakumbushwa 
wajibu malezi 
kwa familia
Na Denis Mambya, MOROGORO

KUELEKEA kilele cha maa-
dhimisho ya siku ya kimataifa 
ya familia Mei 15, mwaka huu, 
wazazi wameombwa kuishi 
katika hali ya upendo,  
kuvumiliana ili kunusuru ndoa 
na kuimarisha malezi ya wa-
toto. 
Mwinjilisti Godfrey Nyange 

kutoka Kanisa la Kiinjili la 
Kilutheri Tanzania (KKKT), ush-
arika wa mji mpya Daiyosisi 
ya Morogoro, alipozungumza 
na gazeti hili aliwaomba wa-
zazi kukiishi kiapo cha ndoa na 
kumwomba Mwenyezi Mungu 
kuwasaidia kuwalea watoto 
vyema.
Alisema ndoa nyingi hu-

vunjika hasa kwa vijana na 
kusababisha athari kubwa ka-
tika jamii kutokana na watoto 
kushindwa kupata uangalizi 
sahihi kutoka kwa wazazi wote 
wawili.
“Ni vyema wazazi wakielewa-

na kwani itakuwa rahisi ku-
walea watoto, wakitelekezwa 
wengi huishia kuiga maadili 
yasiyofaa,” alisema.
Aidha, aliwashauri wazazi 

kukaa katika nafasi zao ili 
kutimiza jukumu la malezi ya 
watoto wapate misingi sahihi 
itakayowawezesha kukua ka-
tika maadili mema. 
Taarifa iliyotolewa na Wa-

ziri wa Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia,Wanawake na Makundi 
Maalum, Dk. Doroth Gwajima 
Aprili 18, mwaka huu kipindi 
cha Julai 2023 hadi Aprili 
2024  jumla ya mashauri ya ki-
familia14,600 yaliripotiwa iki-
wamo migogoro ya ndoa 5,306 
sawa na asilimia 36, migogoro 
ya matunzo ya watoto, 5,944 
sawa na asilimia 41.
Mashauri ya matunzo ya 

watoto wa nje ya ndoa, 3,350 
sawa na asilimia 23 kati ya 
mashauri hayo 3,411, ngazi ya 
ustawi wa jamii na 1,642 yali-
fanyiwa kazi na yaliyo patiwa 
rufani kwenda mahakamani 
ni 921 kati ya hayo 443 yak-
iendelea kufanyiwa kazi na 
yaliyokabidhiwa kwenye 
mabaraza ya kata na jumuiya 
yakiwa 405.
Emmaculate Ephrahim, mkazi 

wa kata ya mji mpya Manispaa 
ya Morogoro, alisema yeye ni 
mzazi jukumu lake ni kuimari-
sha upendo, amani, mshikama-
no kama nguzo kuu ya upendo, 
ambayo huileta pamoja familia 
na kuwa na umoja.
Hamis Othman mkazi wa 

Mtawala, Manispaa ya Moro-
goro, aliwataka kinababa kuwa 
mstari wa mbele katika ulezi 
na uangalizi wa familia ili ku-
jenga heshima baina mzazi na 
mtoto.
Kaulimbiu ya mwaka huu 

kuelekea katika kilele cha maa-
dhimisho ya siku ya kimataifa 
ya familia inasema, ‘Tukubali 
tofauti zetu katika familia kui-
marisha malezi ya watoto’.
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Robo Mwaka Robo  Mwaka
Mwaka wa sasa Mwaka iliyopita

31-Mar-24 31-Dec-23

1 Fedha Taslimu 13,961                             13,151                             
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 18,122                             17,855                            
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali 37,872                            37,576                           
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 1,766                               3,663                             
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa 9                                     -                                
6 Miamala  Baina ya Matawi 56                                   27                                  
7 Bili Zilizoafikiwa -                                 -                                
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika -                                 -                                
9 Mikopo  Iliyotolewa kwa   Benki Nyingine -                                 -                                
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine -                                 -                                
11 Mikopo  Halisi Iliyopo 112,231                           106,652                         
12 Mali Nyingine 12,733                            11,921                             
13  Uwekezaji wa Hisa 39                                   39                                  
14  Akaunti za udhamini -                                 -                                
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 14,201                             14,712                            
16 JUMLA YA MALI 210,989                         205,595                        

B. DHIMA
17 Amana za  Benki nyingine na Taasisi za Fedha 8,459                              10,790                           
18 Amana za Wateja 141,528                           139,395                          
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu -                                 -                                
20 Amana Maalumu 553                                 448                                
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha -                                 -                                
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa 1                                      1                                     
23 Limbiko la Kodi  na Gharama Zitakazolipwa 3,722                              3,290                             
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja -                                 -                                
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi 0                                     -                                
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae 2,355                              2,148                              
27 Dhima Nyingine 14,865                            15,680                            
28 Madeni 14,644                            8,350                             
29 JUMLA YA DHIMA 186,126                          180,102                         
30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 24,863                          25,493                          

C.  FEDHA ZA WANAHISA 
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 27,797                            27,797                           
32 Akiba ya Mtaji -                                 -                                
33 Mapato Yaliyobakizwa (19,358)                           (17,201)                           
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika (630)                                (2,013)                            
35 Akaunti Nyingine za Mtaji 17,053                            16,910                            
36 Stahiki ya Wenyehisa Chache -                                 -                                
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 24,863                          25,493                          

38 Dhima Zisizo Dhahiri 1,422                              1,111                                
39 Mikopo Chechefu 8,761                               8,131                              
40  Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 3,337                              2,869                             
41 Mali Nyingine Chechefu 60                                   60                                  

D.        BAADHI  YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA
(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 11.8% 12.4%
(ii) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 7.6% 7.4%
(iii) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 75.2% 71.7%
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 54.6% 51.9%
(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha  na Jumla ya Mali 72.0% 70.2%
(vi) Ongezeko la Amana -0.1% 17.8%
(vii) Ongezeko la Mali 2.6% 9.7%

A.  MALI

Robo ya 
Mwaka sasa

Robo ya mwaka 
Linganishi 

Limbikizo la 
Mwaka wa sasa

Limbikizo la Mwaka 
Linganishi 

31-Mar-24 31-Mar-23 31-Mar-24 31-Mar-23
1 Mapato ya Riba 7,091              6,989                      7,091                     6,989                         
2 Gharama za Riba (2,145)             (1,962)                     (2,145)                    (1,962)                         
3 Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 4,946            5,027                     4,946                   5,027                        
4 Madeni Viza Yaliyofutwa -                 -                         -                        -                            
5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (468)                (203)                        (468)                       (203)                           
6 Mapato Yasiyo ya Riba: 1,857              2,024                    1,857                     2,024                        

6.1  Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 170                  216                         170                         216                             
6.2 Ada na Kamisheni 1,129               1,201                       1,129                      1,201                          
6.3 Gawio -                 -                         -                        -                            
6.4 Mapato Mengine 558                 607                         558                        607                            

7 Gharama Zisizo za Riba: (6,965)           (6,604)                   (6,965)                  (6,604)                      
7.1 Mishahara na Mafao (3,942)             (3,957)                     (3,942)                    (3,957)                        
7.2 Ada na Kamisheni -                 -                         -                        -                            
7.3 Gharama  Nyingine (3,023)            (2,647)                     (3,023)                   (2,647)                        

8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaji (630)              244                       (630)                     244                           
9 Tengo la Kodi ya Mapato -                 (73)                          -                        (73)                             

10 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato (630)              171                          (630)                     171                             
11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) -                 -                         -                        -                            
12 Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka (630)              171                          (630)                     171                             

13 Idadi ya Waajiriwa 332                 386                         332                        386                            
14 Mapato kwa Hisa (23)                  6                             (23)                         6                                
15 Idadi ya Matawi 17                   18                           17                          18                              

BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
(i) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi  na Wastani wa Mali -1.2% 0% -1.2% 0%
(ii) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa -10.0% 3% -10.0% 3%
(iii) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 102.4% 94% 102.4% 94%
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 13.2% 14% 13.2% 14%

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI
KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31.03.2024

(Kiasi kwa shilingi milioni)

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31.03.2024
(Kiasi kwa shilingi milioni)

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA
KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 31.03.2024

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA  31.03.2024

(Kiasi kwa shilingi milioni)

(Kiasi kwa shilingi milioni)

Robo Mwaka  ya 
sasa  

Robo Mwaka 
iliyopita

Limbikizo la 
Mwaka wa 

sasa
Limbikizo la Mwaka 

Linganishi 
31-Mar-24 31-Dec-23 31-Mar-24 31-Mar-23

I: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:
Mapato/(Hasara) Halisi (630)                          (1,224)                (630)                244                            
Marekebisho kwa Ajili ya: -                           -                    -                 -                            
   - Hasara Katika Mali 617                            595                    617                  510                             
   - Badiliko Halisi Katika Mikopo (5,580)                       (5,288)                (5,580)             (2,642)                        
   - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali -                           (114)                    -                 -                            
   - Mabadiliko Halisi Katika Amana (94)                            5,531                  (94)                  1,337                          
   - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa       -                           -                    -                 -                            
   - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine (175)                           (1,538)                 (175)                 (1,175)                          
   -Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine (527)                          1,174                   (527)                2,466                         
   - Kodi Iliyolipwa -                           (150)                    -                 -                            
   - Mengineyo (bainisha) (10)                            153                     (10)                  (410)                            
Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji (6,399)                     (861)                   (6,399)           329                           

II: Mtiririko wa Fedha  Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:
Gawio Lililopokewa -                           -                    -                 -                            
Ununuzi wa Mali za Kudumu (106)                          (372)                   (106)                (1,060)                        
Mapato Kutokana na Mauzo  ya Mali za Kudumu  -                           114                     -                 -                            
Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala (296)                          (1,109)                 (296)                (3,025)                        
Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala -                           -                    -                 -                            
Mengineyo (bainisha) -                           -                    -                 -                            
Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji (402)                        (1,366)               (402)              (4,085)                      

III: Mtiririko wa Fedha  Kutokana na Shughuli za Kifedha:
Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu -                           -                    -                 -                            
Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu -                           -                    -                 -                            
Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa -                           -                    -                 5,663                         
Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu -                           -                    -                 -                            
Mabadiliko  Halisi Katika Madeni Mengine 6,294                        -                    6,294              -                            
Mengineyo (bainisha) -                           (583)                   -                 (603)                           
Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha 6,294                      (583)                  6,294            5,060                        

IV: Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:
Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha  Taslimu (507)                          (2,811)                 (507)                1,304                         
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 26,942                     29,753               26,942           19,266                        
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 26,435                    26,942              26,435          20,570                      

Mwaka wa sasa
Salio la mwanzo wa mwaka 01.01.2024 27,797              11,623               2,432            (19,215)                 2,856                   -               25,493                
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato -                    -                    -                 (630)                      -                       -               (630)                    
Mapato mengine yaliyojumuishwa -                    -                    -                 -                       -                       -               -                      
Miamala na wanahisa -                    -                    -                 -                       -                       -               -                      
Gawio lililolipwa -                    -                    -                 -                       -                       -               -                      
Ziada ya Kisheria -                    -                    -                 (143)                      143                       -               (0)                        
Tengo la Ziada ya Jumla -                    -                    -                 -                       -                       -               -                      
Mengineyo -                    -                    -                 -                       -                       -               -                      
Salio la mwisho wa mwaka 31.03.2024 27,797              11,623               2,432            (19,988)                2,999                   -               24,863                

Mwaka Uliopita
Salio la mwanzo wa mwaka 01.01.2023 27,797              5,960                2,432            (15,276)                930                      -               21,844                
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato -                    -                    -                 171                        -                       -               171                       
Mapato mengine yaliyojumuishwa -                    -                    -                 -                       -                       -               -                      
Miamala na wanahisa -                    5,663                 -                 -                       -                       -               5,663                  
Gawio lililolipwa -                    -                    -                 -                       -                       -               -                      
Ziada ya Kisheria -                    -                    -                 (716)                       716                        -               0                         
Tengo la Ziada ya Jumla -                    -                    -                 -                       -                       -               -                      
Mengineyo -                    -                    -                 -                       -                       -               -                      
Salio la mwisho wa mwaka 31.03.2023 27,797              11,623               2,432            (15,821)                 1,646                   -               27,677                

JumlaMtaji wa Hisa
Hisa za 

Upendeleo
Malipo juu ya 
bei ya hisa

Mapato 
Yaliyobakizwa

Ziada ya 
Kisheria  Mengineyo 

Katika kuanda taarifa za hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilizile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita

Jina na Cheo  Saini Tarehe 

Mr. Silvest Arumasi
(Mkurugenzi Mtendaji)

Mr. Arnold Makanda
(Afisa Mkuu wa Fedha)

Mr. Samwel Kimosso
(Mkaguzi Mkuu wa Ndani)

Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na 
imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za  Fedha ya mwaka 2006, 
na zinaonesha hali halisi.

Saini Tarehe
1.    Ms.Catherine Nchanasaa Kimaryo

2.    Prof. Josephat Daniel Lotto

Jina
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TANGAZO



Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014 
WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31/03/2024

 (Kiasi kwa shilingi Maelfu)

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO INAYOISHIA 31/03/2024
 (Kiasi kwa shilingi Maelfu)

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHA 31/03/2024

KILIMANJARO CO-OPERATIVE BANK LIMITED 

UONYESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA 

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 31/03/2024
 (Kiasi kwa shilingi Maelfu)

                                           MINIMUM DISLOSURES OF CHARGES AND FEES 

A. MALI

1 Fedha Taslimu 216,733                  153,897                   
2 Salio katika benki kuu ya Tanzania 700,285                  593,293                   
3 Uwekezaji katika amana za serikali 1,947,214               1,477,957                
4 Salio katika benki nyingine na Taasisi za fedha 4,600,000               4,708,764                
5 Hundi na miamala ya kushughulikiwa -                           -                            
6 Miamala baina ya matawi -                           -                            
7 Bili zilizofikiwa -                           -                            
8 Dhima za wateja zilizokubalilka -                           -                            
9 Mikopo iliyotolewa kwa benki nyingine -                           -                            
10 Uwekezaji katika amana nyingine 7,046,472               7,304,528                
11 Mikopo halisi iliyopo 10,002,529            8,762,374                
12 Mali nyingine 533,575                  161,385                   
13 Uwekezaji wa hisa -                           -                            
14 Akaunti za udhamini -                           -                            
15 Mali zisizohamishika,mitambo na vifaa 2,462,297               2,659,042                
16 JUMLA YA MALI 27,509,105               25,821,239                

17 Amana za benki nyingine na Taasisi za fedha -                            -                             

18 Amana za wateja 9,484,128               9,327,709                
19 Dhamana ya malipo kwa fedha taslimu -                           -                            
20 Amana Maalum -                           -                            
21 Maagizo ya malipo /Fedha kuhamisha 13,888                    -                            
22 Hundi na Hawala za kibenki zilizotolewa -                           -                            
23 limbiko la kodi na ghalama zitakazolipwa 120,376                  -                            
24 Dhima la tozo kwaajili ya usuluhishi baina ya benki na mteja -                           -                            
25 Fedha za washirika(MIVARF Grant) -                           -                            
26 Mapato yaliyoingia ya kipindi kijacho na tozo nyingine zitakazo lipwa baadaye -                           -                            
27 Dhima nyingine 239,407                  185,949                   
28 Madeni -                            -                             

29 JUMLA YA DHIMA 9,857,799                 9,513,658                  

30 MALMI /(DHIMA) HALISI(16 kutoa 29) 17,651,306               16,307,581                

31 Mtaji wa hisa uliolipwa 26,065,896            24,987,034             
32 Akiba ya mtaji
33 Mapato yaliyobakizwa (10,593,884)           (10,992,955)            
34 Faida(hasara)ya kipindi husika 279,056                  423,348                   
35 Akaunti nyingine za mtaji 1,900,238                 1,890,154                
36 Stahiki za wenye hisa chache -                            -                            
37 JUIMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 17,651,306               16,307,581                
38 Dhima zisizo dhahiri 844,688                    
39 Mikopo chechefu 421,722                  301,674                   
40 Tengo kwa ajili ya mikopo chechefu 108,640                  83,916                     
41 Jumla ya mikopo ghafi na amana

42 Mali nyingine chechefu

(i)  Uwiano wa  fedha za wanahisa na jumla ya mali 64.17% 63.16%
(ii) Uwiano wa mikopo chechefu na jumla ya mikopo ghafi 4.15% 3.41%
(iii) Uwiano wa mikopo ghafi na jumla ya amana 107.09% 94.84%
(iv) Uwiano wa mikopo halisi na jumla ya mali halisi 36.36% 33.93%
(v) Uwiano wa mali zinazozalisha na jumla ya mali 36.78% 34.15%
(vi) Ongezeko la Amana 1.68% 57.46%
(vii) Ongezeko la mali 6.54% 123.39%

B.   DHIMA

C.  FEDHA ZA WANAHISA

D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA

Robo mwaka iliyopita                                               
31.12.2023

Robo mwaka  kwa 
sasa                                                

31.03.2024

Robo mwaka ya sasa         
31/03/2024

Robo Mwaka iliyopita  
31.03.2023

Limbikizo la Mwaka 
wa sasa                 

31.03.2024

Limbikizo la mwaka 
Linganishi (Mwaka 

Uliopita) 31.03.2023

1 Mapato yariba 671,032                283,166 671,032 283,166
2 Gharama za riba 66,048                  47,538                  66,048                 47,538                 

3 Mapato halisi ya riba(1 kutoa 2) 604,984                235,628                604,984.00          235,628               
4 Madeni viza yaliyopitwa -                        -                        -                       -                       
5 Punguzo/ongezeko la tengo katika mikopo 26,001                  5,287                    26,001                 5,287                   
6 Mapato yasiyo ya riba 85,032                  76,903                  85,032                 76,903                 

6.1   Faida/(hasara) zitokanazo na miamala ya fedha za 
kigeni 21,179                  4,404                    21,179                 4,404                   
6.2  Ada na kamisheni 63,022                  27,728                  63,022                 27,728                 
6.3  Gawio -                        -                        -                       -                       
6.4  Mapato mengine 831                       44,771                  831                      44,771                 

7 Gharama zisizo na riba 371,459                241,411                371,459               241,411               
7.1  Mishahara na Mafao 139,734                121,853                139,734               121,853               
7.2  Ada na kamishani 193,061                38,555                  193,061               38,555                 
7.3  Gharama nyingine 38,664                  81,003                  38,664                 81,003                 

8 Faida/(Hasara) ya uendeshaji 292,556                65,832                  292,556               65,832                 
9 Tengo la kodi ya mapato 13,500                  13,500                 

10 Faida /(Hasara)Halisi  Baada ya Kodi ya Mapato 279,056                65,832                  279,056               65,832                 
11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa(bainisiha)
12 Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka 279,056                65,832                  279,056               65,832                 
13 Idadi ya Waajiriwa 24 21 24 21
14 Mapato kwa Hisa 5.35 2.37 5.35 2.37
15 Idadi ya Matawi 1 1 1 1

(I ) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 1.01% 0.25% 1.01% 0.25%
(ii)  Uwiano wa Faida Baada ya Kodi na Wastani wa Fedha 
za Wanahisa 4.74% 1.21% 4.74% 1.21%

(iii)  Uwiano wa Matumizi Yasiyo na Riba na Mapato Ghafi 49.13% 67.05% 49.13% 67.05%
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali 
Zinazozalisha 8.37% 2.25% 8.37% 2.25%

BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI

Robo Mwaka wa sasa
Mtaji wa Hisa Malipo juu ya 

bei ya hisa
Mapato 

yaliyobakizwa
ziada ya 
kisheria Mengineyo Jumla

Salio la mwanzo wa Robo mwaka wa sasa 24,987,034 0 -10,569,607 88,892 0 14,506,319

Faida/(hasara) halisi baaada ya kodi ya mapato 279,056                  279,056

Mapato mengine yaliyojumuishwa -                       0

Miamala na wanahisa 1,078,862            1,078,862

Gawio lililolipwa 0

Ziada ya kisheria (24,278)                   24,278             0

Ziada ya kisheria 0

Ziada ya mali zisizohamishika 0

Mengineyo 0

Salio la mwisho wa robo mwaka 26,065,896          -                (10,314,829)            113,170           15,864,237

Robo ya Mwaka iliyopita

Salio la mwanzo wa robo mwaka 15,305,153          -                (10,969,520)            65,457             -                 4,401,090

Faida/(hasara) halisi baaada ya kodi ya mapato 423,348                  423,348
Mapato mengine yaliyojumuishwa -                       0
Miamala na wanahisa 9,681,881            9,681,881

Gawio lililolipwa 0
Tengo la ziada ya jumla (23,435)                   23,435             0
Ziada ya kisheria 0

Mengineyo -                       -                -                          -                   -                 0

Salio la mwisho wa robo mwaka 24,987,034          -                (10,569,607)            88,892             -                 14,506,319

Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:
Mapato/(Hasara) Halisi 279,056              459,363                   
Marekebisho Kwa Ajili ya: -                      -                           
 -  Badiliko katika mali isiyoshikika 63,850                     
       - Hasara Katika Mali 196,744              85,169                     
       -  Badiliko halisi katika Mikopo (1,238,709)          (1,268,727)               
       -  Faida/Hasara kwenye mauzo ya mali -                      -                           
       -  Mabadiliko halisi katika amana 253,157              3,403,965                
        -  Mabadiliko  halisi katika amana za muda mfupi zilizo afikiwa 366,820              (3,677,357)               
        -  Mabadiliko halisi katika dhima nyingine 53,459                (1,048,048)               
        -   Mabadiliko halisi katika mali nyingine (385,691)             169,739                   
         -  Kodi iliyolipwa (13,500)               (30,000)                    
          -  Mengineyo(bainisha) (1,000)                 (198,346)                  
 -  Maslahi ya wachache 12,808                
 -  Madeni na benki nyingine 37,079                
Fedha halisi zilizotolewa(zilizotumika)kwa shughuli za uendeshaji (439,777)             (2,040,392)               

Mtiririko wa fedha kutokana na shughuli za uwekezaji:
gawio lililopokelewa -                      -                           
Ununuzi wa mali za kudumu -                      (593,583)                  
Mapato kutokana na mauzo ya mali za kudumu -                      -                           
Ununuzi wa amana zisizoshughulikiwa na mawakala -                      (6,239,986)               

Mapato kutokana na mauzo ya amana zisizoshughulikiwa na mawakala -                      -                           
Mengineyo (Bainisha) -                      (46,510)                    
Fedha halisi zilizotolewa(zilizotumika) kwa shughuli za uwekezaji -                      (6,880,079)               

Mtiririko wa fedha kutokana na shughuli za kifedha
Ulipaji wa madeni ya muda mrefu -                      -                           
Mapato kutokana na utoaji wa madeni ya muda mrefu -                      -                           
Mapato kutokana na utoaji wa mtaji wa hisa 1,078,862           9,681,881                
Gawio lilololipwa  kwa fedha taslilmu -                      -                           
Mabadiliko  halisi katika madeni mengine -                      
Mengnineyo -                      -                           
Fedha halisi zilizotolewa(Zilizotumika) kwa shughuli za kifedha 1,078,862           9,681,881                
Fedha taslimu na mali zinazo fanana na fedha taslimu:
Ongezeko/Punguzo halisi kaitka fedha taslimu na mali 639,085              761,410                   
Fedha na mali zinazofanana na fedha taslimu mwanzoni mwa robo 
ya mwaka. 1,671,376           909,966                   
Fedha na mali zinazofanana na fedha taslimu mwishoni mwa robo 
ya mwaka. 2,310,461           1,671,376                

Robo mwaka  
kwa sasa                                                

31.03.2024

Robo mwaka 
iliyopita                                               

31.12.2023I:

II:

III:

IV:

JINA NA CHEO SAINI TAREHE

CPA. KINYAKI O. KINYAKI 24th April 2024  
 MKUU WA FEDHA NA UTAWALA

GODFREY J. NG’URAH 24th April 2024  
MANEJA MKUU

CPA. APOLINARY  S. KITYAMWI 24th April 2024  
MKUU WA  UKAGUZI WA NDANI

JINA NA CHEO SAINI TAREHE

1.  Prof. GERVAS M. MACHIMU, MWENYEKITI WA BODI 24th April 2024  

2.  CPA. MWAMINI J. MUSSA, MKURUGENZI 24th April 2024  

  Sisi,tuliotajwa hapo chini ,wajumbe wa bodi ya wakurugenzi,tunathibitisha  usahihi wa taarifa za hapo juu ,tunatamka kwamba 

tumezitathmini taarifa hizi,na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na viwango vya kimataifa vya uwasilishaji wa taarifa 

za fedha na matakwa ya sheria ya Benki na Taasisi za fedha ya mwaka 2006,na zinaonesha hali halisi.  
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ELIMU ELIMU 
NA DK. FELICIAN B. 
KILAHAMA

Hawataki ndoa, familia, wala majukumu-2

Vijana wakihangaikia  maisha. PICHA: DW

T
ANZANIA ya leo inazo 
changamoto kuhusu ha-
tima za vijana hasa wa ki-
ume kwa maisha ya sasa 

na ya baadaye kutokana na kuk-
wepa majukumu kuanzia kuwa 
na familia na kujiingiza kwenye 
mambo yanayovuruga ustawi 
wao, taifa na vizazi vijavyo. 

Licha ya kwamba suala la 
mmomonyoko wa maadili  lime-
zungumzwa sana, viongozi wasi-
fumbie macho maovu kama 
‘ushoga na usagaji’ bali wasimame 
katika kweli na kukemea, laah 
sivyo taifa litaadhibiwa kwa kuu-
kumbatia uovu.

Makala ya leo ni mwendelezo 
wa ile iliyoanza wiki iliyopita 
kuzungumzia vijana kukengeuka.  
Nianze kusema kuwa pamoja 
na angalizo la kutaka viongozi 
kusimamia maadili, vijana wa 
kiume wajiulize nini kimejiri 
hadi kujiona wanyonge kiasi cha 
kutopenda kuwa na mke, watoto 
na familia? Tena  kuwa baba na 
mume mwema?

 Maelezo kutoka kwa baadhi 
ya vijana  hayatoshelezi, kusema 
hali ya maisha imekuwa ngumu 
siyo utetezi bali vijana wanaji-
weka kwenye sintofahamu kwa 
kukiuka kanuni ya urithi wa asili  
na maumbile.

Maumbile yanahitaji kila binad-
amu kujizatiti kwelikweli ili kuka-
biliana na lolote litakalotokea 
hasa wanapokuwa mume na 
mke huku mwanamume akimtia 
moyo mkewe kwa kupambana 
na magumu wakati wote  bila 
kuchoka.

Tangu enzi za mababu hadi 
sasa maisha yamekuwa siyo 
lelemama ni pamoja na kupam-
bana na mazingira yaliyombele 
yetu kwa faida ya sasa na watoto 
wanakaozaliwa kupitia  ndoa. 
Sasa kizazi hiki kinaiharibu 
misingi ya familia kutokana na 
vijana wanaotakiwa kuwa baba 
wa familia, lakini wanajiona wan-
yonge hivyo kujikita zaidi kwenye 
maovu na kujenga tabia zinazopo-
tosha  jamii.

 Tuseme nini juu ya hali hiyo isi-
yofaa kwa vijana wetu wa kiume 
kudharau wajibu wao waliopewa 
tangu kuumbwa kwa binadamu? 
Ni vyema kuomba na viongozi wa 
dini washiriki jukumu hilo.

 Kumwomba Mungu toba 
na kuomboleza ili nguvu ya 
kimbingu irehemu vijana wetu na 
wabadilike kimtazamo na kifikra 
na kurejea kwenye uhalisia wao 
wa kuoa na kuitunza familia.

Mabinti na wasichana baadhi 
yao yanachangamkia udhaifu 
huo na  kuwa viongozi wa familia. 
Kinachojiri sasa wanawake wame-
kuwa wajasiriamali mahiri na 
kutokana na mafanikio fedha, 

za watoto wao wa kiume. Upendo 
ulitawala na vijana wakitii sauti 
za wazazi na kutambua kuwa 
harakati zao zinalenga kuwatakia 
maisha mema na yenye baraka 
tele , hata hivyo hali hiyo ina-
toweka, hivyo wazazi wabadilike 
wchukue jukumu hilo.

Makala hii hailaumu wala 
kulaumiana bali ni kuujenga 
uwelewa kwa vijana wetu 
kwamba lazima mwanamume 
ajivunie kuwa baba mwenye 
familia katika tamaduni na mila 
za Kiafrika.

Ikumbukwe kijana ndiye 
mwendelezaji wa ukoo. Yaweze-
kana yapo makabila mach-
ache ambayo msingi wa ukoo 
umewekwa kwa mwanamke hasa 
wajomba lakini kimsingi ni kwa 
wanaume mwenye kurithi na kue-
ndeleza ukoo.

Hata hivyo, nyakati hizi 
zinaitwa: ‘kizazi cha kidijitali’ 
hivyo masuala ya utandawazi, 
mitandao ya kijamii kupitia ‘simu-
janja’, kompyuta mpakato, vishik-
wambi na  runinga vimesababisha 
mageuzi makubwa katika maka-
bila mengi.

Na  kwamba misingi ya awali 
ya kikabila na koo mbalimbali 
haithaminiwi tena. Vijana wengi 
wamezama katika matumizi ya 
vifaa vya kidijitali hadi kujipatia 
wenza  au kuanza mahusiano 
kupitia mitandao ya kijamii na 
njia nyinginezo za kidijitali. Wal-
ioanzisha teknolojia hizo wana-
shabikia kinachoendelea barani 
Afrika hadi kulazimisha ‘haki za 
binadamu’ kiasi kwamba hata 
baadhi ya mataifa Afrika yana-
tunga sera na sheria zinazos-
habikia ‘vitendo vya uovu’.

 Hii maanake nini?  Ukweli ni 
kwamba mataifa yaliyoendelea 
na ambayo ni chimbuko la elimu 
sasa yanarejea kwa kusambaza 
‘uovu’ kupitia kisingizio cha haki 
za binadamu. 

Hizo ni haki gani kwa mwana-
mume kufunga ndoa na mume 
mwenzake? Kama siyo makusudi 
ya kupingana na mapenzi ya 
Mungu anayetegemeza maisha 
yetu ya kila siku?

Sikatai kuwepo haki za binad-
amu na demokrasia pamoja na 
uhuru wa mtu kufanya anavyo-
taka, lakini ikifika mahali kuwepo 
mipaka kati ya ‘ulimwengu wa 
kimwili na ‘kiroho’. 

Mungu aliyeasili ya mema 
yote aendelee kuheshimiwa 
na kuogopwa na kila mwenye 
mwili. Wakati huohuo, vigezo na 
masharti vikizingatiwa kwa kutii 
na kunyenyekea mbele yake.

Roho za kuchochea uovu ili 
ufanyike kupitia dirisha la haki za 
binadamu, teknolojia za kidijitali 
na TEHAMA zisipewe nafasi. 

Hii maanake 
nini?  Ukweli 
ni kwamba 
mataifa yali-
yoendelea 
na ambayo 
ni chimbuko 
la elimu sasa 
yanarejea 
kwa kusam-
baza ‘uovu’ 
kupitia kis-
ingizio cha 
haki za bin-
adamu. 

wanatafuta na kununua viwanja, 
wanajenga nyumba, wananunua 
magari na kuwekeza.

Kupitia njia hiyo wanawanasa 
vijana wa kiume kirahisi; hati-
maye kuishi kama mume na mke 
hata bila kujali taratibu zinazotak-
iwa kufuatwa hadi kufunga ndoa. 

Sasa anaoa au anayeolewa ni 
msichana, mwanamke au kijana 
wa kiume? Hapa msingi wa 
kanuni ya ndoa umetetereka, 
vijana wa kiume kulikoni?

Tuache utani, hali hiyo haipen-
dezi hata kidogo kijana kutekwa 
kirahisi kwa kisingizio cha maisha 
kuwa magumu. Kwa nini usijiulize 
huyu anayeniteka, amefanyaje 
mpaka akafikia hali ya kunivuta 
nikashindwa  kujitetea?

 Hakuna namna, vijana wetu 
wa kiume rudini kwenye ‘reli’ 
na kuendesha treni bila kute-
tereka lah-sivyo kuna kukwama 
mbeleni kutokana na kutojitam-
bua sawasawa. Mnatakiwa kuwa 
na malengo yenye tija na kuufa-
hamu wajibu wenu, siyo kutoka 
kwenu na kuhamia nyumbani 
kwa wanawake au mabinti. 

Kufanya hivyo ni kukiuka 
maadili mema na kupoteza 
heshima ya wanaume.

Zitafakarini njia zenu na 
mrejee kwenye misingi ya ndoa 

iliyowekwa tangu enzi za Adam 
na Hawa. Hata wakati huo Adam 
hakwenda kwa Hawa bali Hawa 
ndiye aliyeletwa kwa Adam ikia-
shiria mwanamke huachana na 
familia yake na kuambatana na 
mumewe si kinyume chake.

Sasa kinachotakiwa ni vijana 
kuwa makini katika kutunza 
na kuimarisha heshima yao 
ya kuitwa ‘mwanamume bora’ 
mwenye kuipenda na kuitunza 
familia yake. Waondokane 
na ‘roho’ za kuwa tegenezi au 
kupenda maisha rahisi hadi 
kupelekea kujidhalilisha. 

Uliumbwa uwe mwanamume 
hivyo kaza buti songambele kama 
askari vitani akitetea taifa yake. 
Vivyohivyo, kijana mwanamume 
asilegee maana kufanikiwa kimai-
sha ni kuwa na mtazamo chanya 
ikiwa ni pamoja na kumcha Mwe-
nyezi Mungu na kumwabudu.

Kwa kuwa misingi na kanuni 
za kuwawezesha vijana kuwa 
wanaume thabiti zinapindishwa 
kwa manufaa binafsi, kiasi 
kwamba wanawake wanachukua 
fursa na kujizatiti hivyo kuwazidi 
vijana wakiume suala hilo lisivu-
muliwe.

 Ikumbukwe huko nyuma 
wazazi  walikuwa nguzo muhimu 
katika kujenga uimara kwa familia 

• Utetezi wao; hali ngumu, hatuna hela
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HABARI KITAIFA

Mchechu: Sogezeni huduma 
kibenki karibu na wananchi
Na Joseph Mwendapole

MSAJILI wa Hazina, Nehemiah 
Mchechu, amesema benki zi-
napaswa kusogeza huduma 
karibu zaidi na wananchi huku 
akiipongeza benki ya NCBA kwa 
ubunifu wake, uwazi kwa kuwa 
na idadi kubwa ya wateja ambao 
wanafikia zaidi ya milioni 60 
katika nchi zote na wanafanya 
biashara.

Aliyasema hayo mwishoni 
mwa wiki wakati benki hiyo il-
ipozindua rasmi programu yake 
mpya ya kibenki “NCBA NOW”, 
ikileta mageuzi ya kidijitali ka-
tika urahisi wa upatikanaji wa 
huduma za kibenki nchini.

Alisema benki zinapaswa 
kuanzisha programu za kidijitali 
kama NCBA NOW kwa kuwa ndi-
yo njia pekee ya kuwa karibu na 
wateja wao na kuongeza kuwa 
wateja wote sasa wataungan-
ishwa kidijitali kupitia programu 
hiyo huku akieleza fahari yake 
kwa kuwa mteja wa benki hiyo.

Alisema uzinduzi wa progra-
mu hiyo utasaidia upatikanaji 

wa huduma za benki katika kila 
kona ya Tanzania maeneo ya mi-
jini na vijijini.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
NCBA Tanzania, Claver Seruma-
ga, aliwashukuru wadau wote na 
kwamba wanajivunia matokeo 
chanya ya mwaka 2023.

“Ahadi yetu kwa wateja wetu ni 
kwamba tutaendelea kutoa hu-
duma bora, pamoja na kuongeza 
uelewa na ufanisi wa wafanyaka-
zi,” alisema na kuongeza kuwa 
benki sasa inafungua milango 
katika sekta kuu mbili ikiwamo 
ya ujenzi na utalii.

Aidha, alisema NCBA Tanza-
nia inajivunia kuwa ya kwanza 
kati ya nchi tano ambayo benki 
hiyo ina matawi na uzinduzi 
ujao ukitarajiwa kufanyika nchi-
ni Kenya, Uganda, Rwanda na 
Ivory Coast.

“Mikakati hii inathibitisha 
dhamira ya NCBA kutoa su-
luhisho za kibenki za kibunifu zi-
nazovuka mipaka ya kijiografia, 
kuwawezesha wateja kote Afrika 
Mashariki na zaidi kunufaika na 
huduma mbalimbali za kibenki,” 

alisema.
“Tunapokusanyika hapa leo 

ni muhimu kusisitiza dhamira 
yetu kwa kuzingatia mipango 
ya Maendeleo Endelevu ya 
Umoja wa Mataifa (SDGs). Benki 
imechukua hatua mbalimbali 
zinazochangia moja kwa moja 
kufikia SDGs, kama hatua ya Ma-
badiliko ya Hali ya Hewa (SDG 13) 
kupitia upandaji wa miti. Zaidi 
ya hayo, juhudi zetu za kidijitali, 
zilizoonyeshwa na programu 
ya NCBA Now, kwa kupunguza 
matumizi ya karatasi,” alisema 
Mkurugenzi Mtendaji wa Kundi 
la benki hiyo, John Gachora.

Alisema NCBA imekuwa 
mstari wa mbele katika biashara 
ya kidijitali na bidhaa kama M-
Pawa, ambayo kwa sasa iko ka-
tika daraja la pili katika huduma 
za kukopesha zinazopatikana 
kwenye simu za mkononi nchini 
Tanzania. M-Pawa imechangia 
katika ukuaji wa NCBA Tanzania, 
kwa kusambaza mikopo zaidi ya 
bilioni 100 mwaka jana na kui-
patia benki mapato ya takribani 
bilioni mbili.

Wanafunzi vyuo vikuu nchini
waonyeshwa fursa za umahiri
Na Restuta James, ali-

yekuwa MOROGORO

MILANGO imefunguliwa 
kwa wanafunzi wa vyuo 
vikuu nchini kunufaika 
na mafunzo ya umahiri 
katika nchi za Ulaya na 
Marekani, kupitia pro-
gramu ya kimataifa ya 
mafunzo kazini.

Aidha, wanafunzi wali-
opo katika vyuo vya kati 
vinavyotoa stashahada 
(diploma) ya kilimo na 
mifugo wanapewa na-
fasi hiyo, inayotolewa na 
Chama cha Ushirika cha 
Wajasiriamali Wahitimu 
wa Chuo Kikuu cha Kilimo 
Sokoine (SUGECO).

Akizungumza kwenye 
mjadala wa jiajiri uli-
ofanyika SUA mwishoni 
mwa wiki, Mkurugenzi 
Mkuu wa SUGECO, Revo-
catus Kimario, alisema 
fursa hiyo inawahusu wa-

nafunzi kuanzia mwaka 
wa pili wanaosoma kozi 
za sayansi ya mifugo, 
ranchi, dawa za mifugo, 
ufugaji, afya ya mifugo na 
kilimo kwa ujumla.

Kozi nyingine ni utalii, 
usimamizi wa hoteli, 
sayansi ya chakula na 
teknolojia, uhandisi mi-
tambo, sanaa ya upishi, 
agronomia, kilimo cha 
bustani, sayansi ya 
mazao, sheria, usimamizi 
wa biashara, elimu ka-
tika sayansi, sayansi ya 
mazingira na uhandisi wa 
ujenzi.

Alisema fursa hiyo ni 
kwa wanachuo ambao 
wanaendelea na masomo 
na kwa wahitimu wa kozi 
hizo kutoka vyuo vina-
vyotambulika na serikali 
ambao watapelekwa ka-
tika nchi za Denmark, Uje-
rumani, Sweden, Uholanzi, 
Israel, Norway na Mare-
kani kwa miezi 18.
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Na Paul Mabeja, DODOMA

C
HAMA cha Wasindikaji 
wa Mafuta ya Alizeti Tan-
zania (TASUPA), kimese-
ma kuwa nchi imekuwa 

tegemezi wa mafuta ya kula 
kutoka nje, hali inayosababisha 
serikali kutumia fedha nyingi 
kuingiza bidhaa hiyo nchini.

Aidha, kimetaja sababu ny-
ingine inayosababisha utegeme-
zi huo ni upatikanaji duni wa 
mbegu za alizeti zenye mafuta 
mengi.

Mwenyekiti wa chama hicho, 
Ringo Iringo alibainisha hayo 
juzi jijini hapa wakati wa konga-
mano la wasindikaji wa mafuta 
ya kula ya alizeti nchini, wakuli-
ma, wadau wa sekta hiyo pamo-

ja na wawakilishi toka serikalini.
Ringo alisema sababu ny-

ingine ni kubanwa kwenye soko 
la mafuta ya kula kwa viwanda 
vya ndani kutokana na kuon-
dolewa kwa ushuru wa forodha 
wa mafuta ya kula toka nje ya 
nchi.

“Hali hii inafanya mafuta 
hayo kutoka nje kuwa bei ra-
hisi kuliko ya kwetu na kufifisha 
ufanisi kwenye soko la mafuta 
yetu. Ikumbukwe kuwa mafuta 
yetu bado yanazalishwa kwa 
gharama kubwa kuliko mafuta 
yazalishwayo sehemu nyingi 
duniani,” alisema.

Aliongeza:  “Kwa mfano mafu-
ta ya alizeti yaliyosafishwa hapa 
Dodoma ni Sh.120,000 kwa 
dumu la lita 20 wakati mafuta 

yaliyosafishwa ya mawese toka 
nje ni Sh. 81,000 kwa dumu la 
lita 20 hapa Dodoma.

Aidha, alisema wazalishaji wa 
mafuta ya alizeti wanashindwa 
kuuza nje ya nchi kutokana 
na bei zao kuwa juu kupitia 
masoko mengi Afrika na duni-
ani kutokana na gharama kub-
wa za uzalishaji nchini.

“Tunaishauri serikali irud-
ishe ushuru wa forodha wa 
asilimia 25 kwa mafuta ghafi ya 
kula na asilimia 35 kwa mafuta 
yaliyosafishwa yatokayo nje ya 
nchi,” alisema Ringo.

Alisema madhara makubwa 
yaliyoletwa na uondoaji wa ush-
uru huo ni pamoja na wasindi-
kaji wa mafuta ya kula watumiao 
mali ghafi za ndani kutokufanya 

vizuri kibiashara kwenye soko 
na kushindwa kununua alizeti 
zilizopo kwa wakulima.

“Baadhi ya wasindikaji wame-
funga viwanda au kuviuza ka-
bisa hii imesababisha wakulima 
kukosa soko la zao la alizeti na 
kuamua mwaka huu kuacha 
kulima zao hilo na kuhamia 
kwenye mbaazi na mahindi,” 
alisema Ringo.

Alisema kutokana na hali hiyo 
mwaka huu kunauwezekano wa 
kuwa na upungufu mkubwa wa 
alizeti kwani wakulima wengi 
bado wana alizeti ya mwaka 
jana na wasindikaji wanashind-
wa kuisindika na kuingiza mafu-
ta sokoni kutokana na uwepo 
wa mafuta ya bei rahisi kutoka 
nje.

Uhaba mbegu za alizeti chanzo 
utegemezi mafuta kutoka nje

Askofu Mkuu 
wa Kanisa la 
Free Pente-
costal Tanza-
nia, Steven 
Mulenga  
(kushoto), 
akishirikiana 
na wachun-
gaji wa 
kanisa hilo 
kumfanyia 
maombi 
Mkuu wa 
Mkoa wa 
Dodoma, 
Rosemary 
Senyemule 
(aliye-
piga magoti), 
baada ya 
kumalizika 
kwa ibada 
maalumu 
ya uwekaji 
wa jiwe la 
msingi la 
ujenzi iliyo-
fanyika Mtaa 
wa Chamwi-
no, Dodoma 
jana. PICHA: 
PETER MK-
WAVILA  

Na Paul Mabeja, DODOMA

KUTOKANA na ongezeko la 
vitendo vya ukatili wa kijinsia 
ikiwamo ulawiti kwa watoto 
wa kiume nchini, serikali im-
eombwa kutunga sheria ya 
kumlinda mtoto wa kiume 
kama ambavyo ilifanywa kwa 
watoto wa kike.
Rai hiyo ilitolewa jana na 

wadau wa kupinga vitendo 
vya ukatili kwenye konga-
mano la kitaifa la wahitimu 
wa vyuo vikuu waliofadhiliwa 
masomo yao na Kanisa Kato-
liki nchini kupitia Programu 
ya Uongozi wa Kizazi Kijacho 
(NGLP).
Katibu wa NGLP, Aida Leka 

akiwasilisha mada ya na-
fasi ya mtoto wa kiume na 
changamoto zilizopo kwenye 
kongamano hilo, alisema 
watoto wa kiume hivi sasa 
wanakosa mwongozo kutoka 
kwa wazazi hali ambayo ina-
sababisha wengi wao kufany-
iwa vitendo vya ukatilii.
Alisema pamoja na kukosa 

mwongozo wa wazazi lakini 
hivi sasa watoto wa kiume 
wapo katika mazingira ha-
tarishi zaidi kuliko wa kike, 
hivyo serikali haina budi ku-
tunga sheria itakayowalinda 
kama ilivyofanya kwa watoto 
wa kike.
“Hivi sasa watoto wa kiume 

wanafanyiwa vitendo vya 
ukatili nyumbani, shule na 
mitaani tunaiomba serikali 
itunge sheria ya kumlinda 
mtoto wa kiume kama am-
bavyo ilivyofanya kwa mtoto 
wa kike,” alisema.
Aidha, alisema wazazi pia 

wanapaswa kuwa mstari wa 
mbele kulinda watoto wao 
kwa kuwapa muda wa ku-
wasikiliza ili waweze kubaini 
mambo ambayo wanakuwa 
wakiyapitia mtaani, shuleni 
na hata nyumbani.
“Wazazi inabidi tubadilike 

ili kulinda watoto wetu wa 
kiume kwani hawa waki-
haribiwa leo wapi tutapata 
maaskofu, mapadri kwani 
mwanaume ndiye mzalishaji 
wa watoto kwa mujibu wa 
uumbaji wa Mungu kazi am-
bayo mwanamke hawezi ku-
fanya,” alisema.
Kadhalika, alisema takwimu 

zinaonyesha kuwa idadi ya 
watoto wengi wa kiume wa-
nafanyiwa vitendo vya uka-
tilii ndani ya nyumba zao na 
ndugu wa karibu.
“Niwaombe ndugu zangu 

kama anakuja ndugu yako ku-
toka kijijini usimlaze na wa-
toto wako kama hana hela ya 
kulala nyumba ya wageni basi 
aondoke bora waseme hutaki 
ndugu lakini siyo kuharibiwa 
watoto,” alisema.
Vile vile, aliwataka wazazi 

kuwajengea uwezo watoto 
wao wa kujiamini na kufanya 
kazi ili kuondokana na tabia 
ya tamaa ya kupata fedha za 
haraka na kujikuta wakian-
gukia kwenye vitendo vya 
ushoga na panya road.

Wataka kutungwe 
sheria kumlinda 
mtoto wa kiume

Diwani awaonya wananchi kuhusu madalali wa kisiasa
Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA

DIWANI wa Kata ya Kindai, 
Manispaa ya Singida, Omary 
Kinyeto, amewataka wananchi 
wa kata hiyo kujiepusha 
na madalali wa kisiasa wa-
naowarubuni kwa kuwachafua 
viongozi waliopo madarakani 
ili wasiwachague katika chaguzi 
zijazo.

Aliyasema hayo juzi  wakati 
akizungumza na wananchi wa 
kata hiyo katika mkutano wa 
hadhara ambao aliutumia kue-
lezea utekelezaji wa Ilani ya 
Chama Cha Mapinduzi (CCM).

Kinyeto alisema endapo wa-

kirubuniwa na madalali hao 
itasababisha kuchagua vion-
gozi ambao hawawezi kutatua 
changamoto zao kwa kipindi 
cha miaka mitano.

Alisema ni muhimu kwa 
wananchi kuchagua viongozi 
ambao watasaidia kuleta maen-
deleo katika kata yao na siyo 
kuchangua viongozi ambao 
wanajali maslahi yao binafsi na 
familia zao.

Aidha, Kinyeto aliishukuru 
serikali kwa kuendelea ku-
tatua changamoto mbalimbali 
zinazowakabili wananchi kwa 
kutekeleza miradi ya maende-
leo ambayo inasaidia wananchi 
kupata huduma za kijamii ka-

tika maeneo yao.
Kuhusu suala la barabara, 

alisema serikali inaendelea 
kutenga fedha za kujenga na 
kukarabati barabara za kata  
hiyo, ili ziweze kupitika muda 
wote.

Kinyeto alisema endapo 
barabara zitapitika muda wote 
itarahisisha usafirishaji wa 
bidhaa na wananchi kuweza  
kufuata huduma za kijamii kwa 
urahisi.

Diwani huyo aliongeza 
kuwa  katika kata hiyo serikali 
inatarajia kujenga barabara kwa 
kiwango cha lami na hivyo wa-
nanchi waendelee kutoa ush-
irikiano pale wanapohitajika.

Kuhusu elimu, Kinyeto alise-
ma serikali imetoa fedha nyingi 
kwa ajili ya kuboresha miun-
dombinu ya elimu kwa kujenga 
madarasa katika shule ambazo 
zilikuwa na upungufu wa ma-
darasa katika Kata ya Kindai.

Hivyo, aliwataka wazazi 
na walezi kuhakikisha wa-
nawapeleka watoto wao kupata 
elimu, akisema ni haki yao ya 
msingi.

Aidha alitoa msaada wa viti 
207 na sahani 660 kwa Kata ya 
Kindai kwa ajili ya kusaidia shu-
ghuli mbalimbali za kijamii pale 
zinapojitokeza ili wananchi 
kuepuka gharama za kukodi vi-
faa hivyo.
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Na Mwandishi Wetu

MKUU Wilaya ya 
Magharibi ‘B’ Unguja, 
Hamida Mussa Khamis, 
amesema ugawaji wa 
nguo za stara kwa wa-
toto wa kike utasaidia 
kuimarisha afya na us-
alama wao.
Hamida alisema hayo 

mwishoni mwa wiki 
kwenye hafla ya uzindu-
zi wa ugawaji wa taula 
za kike, iliyokuwa mion-
goni mwa shamrashamra 
za maadhimisho ya mia-
ka 60 ya Muungano.
Alisema hatua hiyo 

pamoja na mambo 
mengine, pia itasaidia 
kuhamasisha wanafunzi 
hao kuendelea kusoma 
vizuri.
Hamida alisema baadhi 

ya wanafunzi wa kike 
wanapokuwa katika siku 
zoa za hedhi hushindwa 
kwenda shule kutokana 
na sababu mbalimbali 
ikiwamo kuogopa fedhe-
ha na kupitia hatua hiyo 
itawawezesha kupata 
stara na kuendelea vy-
ema na masomo yao.
Aidha, alisema wa-

toto hao hutumia muda 
mwingi shule hali inay-

owasababisha kuwa na 
nguo za kutosha za stara 
ili kujihifadhi na kuen-
delea vyema na masomo 
yao ili kupata taifa bora.
“Baadhi ya familia 

zimekuwa na uwezo 
mdogo wa kuwapatia 
watoto wao bidhaa bora 
na zilizo salama kwa ajili 
ya kujisitiri wanapoku-
wa katika mzunguko 
wao, hivyo misaada 
kama hii itasaidia kuen-
deleza juhudi za serikali 
kuweka ustawi mzuri 
wa watoto ili kufikia 
mafanikio ya kielimu,” 
alisema.
Mkuu wa wilaya huyo 

aliishukuru Taasisi ya 
Asma Mwinyi Founda-
tion kwa maono yake ya 
kuwasaidia bidhaa hizo 
kwasababu ndani ya 
wilaya hiyo kuna uhitaji 
mkubwa wa taulo za 
kike, hivyo alitumia fur-
sa hiyo kuwataka wadau 
na watu wengine wenye 
uwezo nao kujitokeza 
kuwasaidia watoto wa 
kike.
Mwenyekiti wa Taasisi 

ya Asma Mwinyi Foun-
dation, Asma Ali Mwinyi, 
alisema wameamua ku-
fanya hivyo kutokana na 
kubaini uhitaji mkubwa 

uliopo kwa wanafunzi 
hao katika kupata bid-
haa hizo.
Naye Mkurugenzi wa 

Maendeleo ya Jamii, Jin-
sia na Watoto, Siti Abass 
Ali, aliishukuru taasisi 
hiyo kwa mchango wake 
wa kuliangalia kundi hilo 
kwa kuwa lina mahitaji 
zaidi kuliko watoto wa 
kiume.
Mkurugenzi Siti aliwa-

taka wanafunzi kujilinda 
dhidi ya vitendo vya ud-
halilishaji kwa kuepuka 
vishawishi kutokana na 
vitendo hivyo kuende-
lea kufanyika ndani ya 
jamii.
Wanafunzi wali-

opatiwa msaada huo 
walipongeza hatua hiyo 
ambayo itasaidia ku-
weka ustawi mzuri wa 
afya zao.
Wanafunzi wapatao 

2000 wa shule 18 za 
sekondari za Wilaya ya 
Magharib ‘B’ zikiwamo 
Abeid Amani Karume, 
Kinuni, Bwefum, Magu-
fuli, Maungani, Fuoni, 
Mwanakwerekwe wame-
kabidhiwa taulo hizo 
kwa ufadhili wa Benki 
ya Watu wa Zanzibar 
(PBZ).

Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

M
K U R U G E N Z I 
Idara ya Elimu 
ya Maandalizi 
na Msingi, 

Fatma Mode Ramadhani, 
amewataka wamiliki wa 
shule binafsi kutumia 
mtaala mpya uliotolewa 
na Wizara ya Elimu ili ku-
hakikisha watoto wote  
Zanzibar wanafundishwa 
kupitia mtaala mmoja wa 
elimu.

Akizungumza jana na 
wanachama wa Jumuiya 
ya Shule Binafsi Zanzibar 
(ZASP), katika uchaguzi 
mkuu wa mwaka wa ju-
muiya hiyo visiwani humo, 
alisema kufanya hivyo 
kutawasaidia wanafunzi 
hao kujifunza mambo 
mbalimbali ya nchi yao 
ambayo yamo katika mtaa-
la huo.

“Mtaala huu utawasaidia 
watoto kujua historia ya 

nchi yao pamoja na kuujua 
utamaduni silka na lugha 
yao,” alisema.

Aidha, aliwataka wana-
chama wa jumuiya hiyo 
kuchagua viongozi bora na 
imara watakaowakilisha 
vyema katika kusimamia 
malengo ya jumuiya hiyo.

Akizungumzia maadili, 
aliwataka wamiliki hao 
kupunguza muda wa hafla 
za mahafali na kupunguza 
kuwashirikisha wanafunzi 
katika sanaa na burudani 
hasa za kisasa badala yake 
kuitumia siku hiyo kuone-
sha taaluma waliyoipata 
wanafunzi.

“Siku za mahafali wa-
zazi wanahitaji na kutam-
ani kuona nini watoto wao 
wamepata kuhusu elimu 
ndani ya mwaka mzima 
wakiwa shule na sio wa-
nafunzi kuwafundisha 
kucheza miziki ambayo 
haina manufaa kwao,” 
alisema.

Mwenyekiti wa ZASP, 

Kaithar Muhammed Said, 
alisema  lengo kuu la kuan-
zishwa kwa jumuiya hiyo ni 
kuimarisha na kuboresha 
kiwango cha elimu kwa wa-
nafunzi wa shule binafsi za 
Zanzibar ikiwa ni hatua ya 
kuuunga mkono juhudi za 
Wizara ya Elimu kwa kupi-
tia ushirikiano kati ya shule 
binafsi na taasisi nyingine 
za kitaifa na kimataifa.

“Jumuiya hii ni kwa ajili 
ya kukuza mashirikiano 
kati ya shule zetu na kuwa 
kiungo madhubuti cha ma-
wasiliano kati ya wanan-
chama na Wizara ya Elimu 
na itaisaidia kuzisimamia 
shule binafsi kuhakikisha 
wanafata mtaala wa wizara 
ya elimu,” alisema.

Aidha, Mwenyekiti huyo 
kwa niaba ya viongozi 
wenziwe waliochaguliwa, 
wameahidi kufanya kazi 
kwa uaminifu na ushiriki-
ano na wanachama ili ku-
fikia malengo ya kuanzish-
wa kwa jumuiya hiyo.

Shule binafsi zatakiwa 
kutumia mtaala mpya

‘Misaada vifaa  
kujihifadhi wanafunzi 
wa kike hulinda afya’
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TANGAZO

UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA
Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za  Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE MACHI 2024
(Kiasi kwa shilingi milioni)

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA MACHI 2024
(Kiasi kwa shilingi milioni)

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA MACHI 2024
(Kiasi kwa shilingi milioni)

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA MACHI 2024       
(Kiasi kwa shilingi millioni)

MKOMBOZI COMMERCIAL BANK PLC

  

  

BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA  MACH 2023

 

Katika kuanda taarifa za hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilizile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita (kama kulikua 
na mabadiliko katika sera za uandaaji taarifa za fedha katika kipindi cha robo mwaka ya/mwaka wa sasa, mabadiliko yaelezwe kwa mujibu wa IAS 34 na IAS 8).

Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa 
uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za  
Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi.

 Jina
1.Gasper Casmir Njuu - Mwenyekiti wa Bodi 
2. Uphoo Swai-Mjumbe wa Bodi
Imesainiwa: 25.04.2024

Jina na Cheo 
Respige O. Kimati
( Ofisa Mtendaji Mkuu) 
Vitalis Michael
(Mkuu Idara Ya Fedha) 
Crispin Paul K.
(Mkaguzi Mkuu wa Ndani)
Imesainiwa: 25.04.2024

Robo Mwaka ya 
/Mwaka wa sasa 

Robo Mwaka ya 
/Mwaka Uliopita 

Mar-24 Dec-23
A.  MALI

1 Fedha Taslimu 6,118                                 8,480                                
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 14,178                               16,653                               
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali 50,861                               52,856                              
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 14,047                              15,271                                
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa 83                                     91                                      
6 Miamala  Baina ya Matawi 21                                      -                                   
7 Bili Zilizoafikiwa -                                   -                                   
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika -                                   -                                   
9 Mikopo  Iliyotolewa kwa   Benki Nyingine 15,356                               7,524                                
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine -                                   -                                   
11 Mikopo  Halisi Iliyopo 140,017                             134,261                             
12 Mali Nyingine 6,867                                6,515                                 
13  Uwekezaji wa Hisa 539                                   539                                   
14  Akaunti za udhamini -                                   -                                   
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 13,300                              13,600                              

16            JUMLA YA MALI 261,388                           255,789                           

B. DHIMA
17 Amana za  Benki nyingine na Taasisi za Fedha -                                   -                                   
18 Amana za Wateja 208,233                            207,397                            
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu -                                   -                                   
20 Amana Maalumu -                                   -                                   
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha -                                   -                                   
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa 7                                        -                                   
23 Limbiko la Kodi  na Gharama Zitakazolipwa 4,559                                728                                   
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja -                                   -                                   
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi -                                   -                                   
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae 9                                       -                                   
27 Dhima Nyingine 10,040                              11,915                                
28 Madeni 4,200                                4,511                                 
29 JUMLA YA DHIMA 227,047                           224,551                           
30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 34,341                             31,238                              

C.  FEDHA ZA WANAHISA 
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 23,555                              23,555                              
32 Akiba ya Mtaji 5,423                                5,423                                
33 Mapato Yaliyobakizwa 3,435                                (4,195)                                
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 3,104                                7,630                                
35 Akaunti Nyingine za Mtaji (1,175)                                 (1,175)                                 
36 Stahiki ya Wenyehisa Chache -                                   -                                   

37           JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 34,341                             31,238                              
38 Dhima Zisizo Dhahiri 4,071                                 4,490                                
39 Mikopo Chechefu 13,963                               11,593                               
40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 3,864                                3,749                                
41 Mali Nyingine Chechefu -                                   -                                   

      D.      BAADHI  YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA
(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 13% 12%
(ii) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 9% 8%
(iii) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 69% 67%
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 55% 54%
(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha  na Jumla ya Mali 79% 82%
(vi) Ongezeko la Amana 1% 12%
(vii) Ongezeko la Mali 2% 15%

Robo ya Mwaka sasa 
31-03-2024

Robo ya mwaka 
Linganishi  mwaka 

uliopita 31-03-2023

Limbikizo la Mwaka 
wa sasa                 31-

03-2024

Limbikizo la Mwaka 
Linganishi (Mwaka 
Uliopita)                    31-
03-2023

1 Mapato ya Riba                             7,676                                    5,857                             7,676                                5,857 

2 Gharama za Riba                            (1,745)                                    (1,751)                            (1,745)                                (1,751)

3 Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2)                            5,930                                    4,105                            5,930                                4,105 

4 Madeni Viza Yaliyofutwa                                   -                                            -                                     -                                        -   

5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo                             (248)                                     (639)                             (248)                                  (639)

6 Mapato Yasiyo ya Riba:                             1,792                                    1,932                             1,792                                1,932 

6.1  Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni                                682                                      400                                682                                   400 

6.2 Ada na Kamisheni                                910                                    1,293                                910                                 1,293 

6.3 Gawio                                   -                                            -                                     -                                        -   

6.4 Mapato Mengine                                200                                       239                                200                                   239 

7 Gharama Zisizo za Riba:                           (4,371)                                 (3,884)                           (4,371)                             (3,884)

7.1 Mishahara na Mafao                           (2,349)                                   (2,167)                           (2,349)                               (2,167)

7.2 Ada na Kamisheni                                   -                                            -                                     -                                        -   

7.3 Gharama  Nyingine                           (2,022)                                    (1,717)                           (2,022)                                (1,717)

8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaji                             3,104                                    1,514                             3,104                                 1,514 

9 Tengo la Kodi ya Mapato                                   -                                            -                                     -                                        -   

10 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato                             3,104                                    1,514                             3,104                                 1,514 

11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha)                                   -                                            -                                     -                                        -   

12 Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka                             3,104                                    1,514                             3,104                                 1,514 

13 Idadi ya Waajiriwa                                 184                                       169                                 184                                    169 

14 Mapato kwa Hisa                                    0                                           0                                    0                                      -   

15 Idadi ya Matawi 13 11 13 11

BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI

(i) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi  na Wastani wa Mali 1% 1% 1% 1%

(ii) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 9% 6% 6% 6%
(iii) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 46% 50% 50% 50%

(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 12% 9% 9% 9%

Mwaka wa sasa (2024)
Salio la mwanzo wa mwaka 23,555         (735)              3,435                  5,423              -                  (440)                            31,238 
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - 3,104                   - - -              3,104 
Mapato mengine yaliyojumuishwa - - -                      -                  - -                    -   
Miamala na wanahisa - - - -                    -   
Gawio lililolipwa - - - - - -                    -   
Ziada ya Kisheria - - - - - -                    -   
Tengo la Ziada ya Jumla - - - - - -                    -   
Mengineyo -              - - - - -                    -   
Salio la mwisho wa mwaka 23,555         (735)              6,539                   5,423              -                  (440)                            34,341 

Mwaka Uliopita (2023)
Salio la mwanzo wa mwaka           23,555                (735)                   (1,498)                 2,726 -                                    1,140            25,188 
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - 7,630                   - - - 7,630           
Mapato mengine yaliyojumuishwa - - (2,696)                 2,696               - - -               
Miamala na wanahisa - - - - -               
Gawio lililolipwa - - - - - - -               
Ziada ya Kisheria - - - - - (1,580)               (1,580)           
Tengo la Ziada ya Jumla - - - - - - -               
Mengineyo -              -                - - - - -               
Salio la mwisho wa mwaka           23,555                (735)                     3,435                 5,423 -                                    (440)            31,238 

Mtaji wa 
Hisa

Malipo juu ya 
bei ya hisa

Mapato 
Yaliyobakizwa

Ziada ya 
Kisheria 

Tengo la 
Ziada ya 

Jumla

Mengineyo 
(bainisha)

Jumla

Robo Mwaka  ya 
sasa

31/12/2024 

Robo iliyopita
31/12/2023

Limbikizo la 
Mwaka wa sasa

31/03/2024

Limbikizo la 
Mwaka 

Linganishi         
31/03/2023

I: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za 
Mapato/(Hasara) Halisi 3,104                     8,572                    3,104                     1,514                     
Marekebisho kwa Ajili ya:
   - Hasara Katika Mali 371                         2,466                    371                         762                        
   - Badiliko Halisi Katika Mikopo (5,756)                   (19,223)                 (5,756)                   3,793                    
   - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali -                        -                        -                        -                        
   - Mabadiliko Halisi Katika Amana 836                        22,818                   836                        659                        
   - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi 
   - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine 1,956                     583                        1,956                     2,419                     
   -Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine (344)                      649                       (344)                      (2,240)                   
   - Kodi Iliyolipwa (1,223)                    (349)                      (1,223)                    (262)                      
   - Mengineyo (bainisha) -                        -                        -                        -                        

Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa 
shughuli za uendeshaji (1,056)                  15,517                   (1,056)                  6,644                   

II:
Mtiririko wa Fedha  Kutokana na Shughuli za 
Uwekezaji:
Gawio Lililopokewa -                        -                        -                        -                        
Ununuzi wa Mali za Kudumu (459)                      (2,486)                   (459)                      (278)                       
Mapato Kutokana na Mauzo  ya Mali za Kudumu -                        -                        -                        -                    
Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na -                        (9,648)                   -                        -                        
Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana -                        -                        -                        7,301                     
Mengineyo (bainisha) (5,838)                   3,718                     (5,838)                   (5,784)                   

Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa 
Shughuli za Uwekezaji (6,297)                  (8,416)                  (6,297)                  1,239                    

III: Mtiririko wa Fedha  Kutokana na Shughuli za Kifedha:
Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu -                        (284)                      -                        -                        
Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda -                        -                        -                        -                        
Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa -                        -                        -                        -                        
Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu -                        -                        -                        -                        
Mabadiliko  Halisi Katika Madeni Mengine (311)                        99                          (311)                        2                            
Mengineyo (bainisha) -                        (5,744)                   -                        -                        

Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa 
Shughuli za Kifedha (311)                       (5,929)                  (311)                       2                           

IV:
Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha 
Taslimu:
Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na (7,664)                 1,171                      (7,664)                 7,885                   

Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu 
Mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 37,962                  36,791                   37,962                  37,112                    

Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu 
Mwishoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 30,298                 37,962                 30,298                 44,997                



Viongozi wa Afrika wakutana Kenya
NAIROBI, Kenya

VIONGOZI kadhaa wa nchi za 
Afrika wamekusanyika Nairobi, 
nchini Kenya katika mkutano wa 
kilele wa Jumuiya ya Maendeleo 

ya Kimataifa ya Benki ya Dunia 
(IDA21).

Mkutano huo wa kilele wa siku 
mbili unalenga kushughulikia 
changamoto za maendeleo ka-
tika bara la Afrika na kufanya kazi 

kuelekea kujenga uchumi wenye 
mafanikio, jumuishi na endelevu.

Inaelezwa kuwa IDA ni sehemu 
ya Benki ya Dunia inayosaidia 
nchi 75 maskini zaidi duniani, 39 
zikiwamo bara la Afrika.

Miongoni mwa marais wanao-
hudhuria mkutano huo ni pamoja 
na Samia Suluhu Hassan Tanza-
nia, Andry Rajoelina Madagascar, 
Julius Maada Bio Sierra Leone, 
Lazarus Chakwera Malawi na Has-

san Sheikh Mohamud wa Somalia.
Wengine ni pamoja na Évariste 

Ndayishimiye wa Burundi, Mo-
hamed Ould Ghazouani wa Mau-
ritania na Azali Assoumani wa 
Comoro.
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HABARI KIMATAIFA

MINIMUM DISCLOSER OF CHARGES AND TARIFFS
MKOMBOZI COMMERCIAL BANK PLC

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA MACHI 2024       

Current a/c 
Business - Sole 

Community 
Current  

Current A/C Personal Call Account Savings Accounts Business Savings 
Diocese, 

Savings Account Personal Bishop Account Intergrity Account Student Account Joint/ Wanandoa A/C Mwana Account Wajasiriamali Account Forex Account Salary Account Vicoba/Informal Group A/C Priest Account Nun Account Pensiners Savings 
Account

s/n Tariff
1 Minimum account opening amount                          100,000                20,000                                                50,000                      5,000,000 50,000                                                          20,000           15,000                                                               50,000                                            50,000                                           5,000                                   30,000                                              15,000                                16,000                                                $/ /£ 100 zero 20,000 20,000                                20,000                                          20,000
2 Minimum operating balance                            50,000                 10,000                                                20,000                      5,000,000 20,000                                                          10,000            10,000                                                              50,000                                            50,000                                           zero 10,000                                               5,000                                  10,000                                                $/ /£ 100 zero 10,000 10,000                                 10,000                                           5,000
3 Interest rate payable below 5m n/a n/a n/a n/a n/a n/a 0.5% n/a up to 2% 0.5% 0.5% 0.5% 0.5% n/a n/a 0.50% n/a n/a n/a
4 Interest rate payable above 5m n/a n/a n/a up to 4% n/a n/a 2.0% n/a up to 5% 2.0% 2.0% 2.0% 2.0% n/a n/a 1.00% n/a n/a n/a
5 Interest minimum earning balance n/a n/a n/a                      5,000,000 n/a n/a 100,000                                                            n/a 500,000                                        100,000                              100,000                                            100,000                             100,000                                             n/a n/a 100,000 n/a n/a n/a
6 Monthly maintanance fee                             18,000  free                                                 12,000 free 5,000                                                            free 3,000                                                                free free free 3,000                                                 free 3,000                                                  $/ /£ 10 1,500 free free free free

7(a) Deposit fee (Notes)  free  free  free  free  free  free  free  free  free  free  free  free  free  free free free  free  free free
7(b) Deposit fee(Coins)  free  free  free  free  free  free  free  free  free  free  free  free  free  free  free  free  free  free  free 

8 Teller withdraw fee below 5m 6,000 free 5,000                                5,000 5,000 Free 4,000 free                                                3,000  free 5,000 3,000 3,000 3000 free                                     3,000                                              3,000 free
9 Teller withdraw fee above 5m - 20m 8,000 free 7,000                                7,000 7,000 free 6,000 free                                                3,000 free 7,000                                    5,000 5,000 5000 free                                     3,000                                              3,000 free

10 Teller withdraw fee above 20m 0.12% max 100,000 free 0.12% max 100,000 0.12% max 100,000 0.12% max 100,000 free 0.12% max 100,000 free                                                3,000 free 0.12% max 100,000 0.12% max 100,000 0.12% max 100,000 0.12% max 100,000 free 3000 3000 free
11 Teller B/E                                   500                       500                                                       500  free                                                                  500                    500                                                                      500                                                     500                                                    500  free                                                      500                                        500                                                       500 500                                               500 500                                         500                                                  500 500
12 Monthly statement  free  free  free  free  free  free  free  free  free  free  free  free  free  free free free  free  free free
13 Adhock statement  1,500 per page                    1,500                                                    1,500  free                                                               1,500                 1,500                                                                   1,500                                                  1,500                                                 1,500                                      1,500                                                   1,500                                     1,500                                                    1,500 $/ /£ 1.5 1,500 1,500                                      1,500                                               1,500 1,500

Other charges
14 Certificate of Balance                            30,000                30,000                                                30,000                             30,000                                                           30,000             30,000                                                               30,000                                              30,000                                             30,000  free                                               30,000                                 30,000                                                30,000 $/ /£ 15 30,000 30,000                                  30,000                                           30,000 30,000
15 Confirmation  to  Auditors                            30,000                30,000                                                30,000                             30,000                                                           30,000             30,000                                                               30,000                                              30,000                                             30,000  free                                               30,000                                 30,000                                                30,000 $/ /£ 15 30,000 30,000                                  30,000                                           30,000 30,000
16 Search for information over 5 years                            30,000                30,000                                                30,000                             30,000                                                           30,000             30,000                                                               30,000                                              30,000                                             30,000                                  30,000                                               30,000                                 30,000                                                30,000 $/ /£ 15 30,000 30,000                                  30,000                                           30,000 30,000
17 Cheque book costs (per leaf)                                1,000                    1,000                                                    1,000  n/a n/a n/a n/a n/a n/a n/a n/a n/a n/a $/ /£ 0.25 n/a n/a n/a n/a n/a
18 Bankers cheque issued (BP's)                            30,000                30,000                                                30,000                             30,000 n/a n/a n/a n/a n/a n/a n/a n/a n/a $/ /£ 15 n/a n/a n/a n/a n/a
19 Status Report                            30,000                30,000                                                30,000                             30,000 n/a n/a n/a n/a n/a n/a n/a n/a n/a $/ /£ 12 n/a n/a n/a n/a n/a

20 Stop payment                            30,000                30,000                                                30,000                             30,000 n/a n/a n/a n/a n/a n/a n/a n/a n/a $/ /£ 15 n/a n/a n/a n/a n/a
21 Dishonored Cheque  for  lack of funds or refer to 

drawer or effects not cleared
                           75,000                 75,000                                                 75,000  n/a n/a n/a n/a n/a n/a n/a n/a n/a n/a $/ /£ 50 n/a n/a n/a n/a

n/a
22 Dishonored Cheque  due to techninical error 

caused by customer
 free  free  free  n/a n/a n/a n/a n/a n/a n/a n/a n/a n/a $/ /£ 15 n/a n/a n/a n/a

n/a
23 Dormant account activation  free  free  free  free free free free free free free free free free free free free free free free
25 Closing account less than six month (other than 

SGL accounts)
                           30,000                30,000                                                30,000  n/a 30,000                                                          30,000           30,000                                                              30,000                                            30,000                                           30,000                                30,000                                              30,000                               30,000                                               $/ /£ 15 n/a 30,000                                              30,000                                30,000                                          

30,000
26 Counter cheque book per leaf                             10,000                 10,000                                                 10,000  n/a  n/a  n/a  n/a  n/a  n/a  n/a  n/a  n/a  n/a $/ /£ 15 n/a n/a  n/a  n/a n/a
27 Monthly Charge drawn below Minimum balance                             10,000                 10,000                                                 10,000  n/a                                                            10,000              10,000                                                                10,000                                               10,000                                              10,000  n/a                                                10,000                                  10,000                                                 10,000 $2 / 1.5 /£1.5                                 10,000                                                 10,000                                   10,000                                            10,000                                    10,000 
28 Salary processing/bulk payment (per entry)                                   500  n/a  n/a  n/a                                                                  500  n/a  n/a  n/a  n/a  n/a  n/a  n/a  n/a $/ /£ 1 2,000 n/a  n/a  n/a n/a
29 (a) Standing order

(i) Instructions within Mkombozi bank                               5,000  free                                                   5,000  n/a                                                              5,000                5,000                                                                  5,000                                                 5,000                                                5,000  free                                                  5,000                                    5,000                                                   5,000 $/ /£ 3                                   5,000                                                   5,000                                     5,000                                              5,000 5,000
(ii) Standing orders to other banks                             15,000                 15,000                                                 15,000  n/a                                                            15,000              15,000                                                                15,000                                               15,000                                              15,000                                     5,000                                                15,000                                  15,000                                                 15,000 n/a                                 15,000                                                 15,000                                   15,000                                            15,000 15,000
(iii) Unpaid bankers orders                            30,000                30,000                                                30,000  n/a                                                           30,000             30,000                                                               30,000                                              30,000                                             30,000  n/a                                               30,000                                 30,000                                                30,000 $/ /£ 15                                30,000                                                30,000                                  30,000                                           30,000 30,000

30 (b) Mobile banking charges
(i) Transfer from Bank to MNOs n/a n/a CURRENT n/a n/a n/a Yes Yes YES n/a YES n/a YES YES YES

1,000-50,000 n/a n/a 1,000                                                  n/a 1000 n/a 1,000                                                                 1,000                                                n/a 1,000                                    1000 1000 1,000                                                  n/a 1,000                                  n/a 1,000                                    1,000                                             1,000                                     
50,001-100,000 n/a n/a 1,500                                                   n/a 1500 n/a 1,500                                                                 1,500                                                n/a 1,500                                    1500 1500 1,500                                                   n/a 1,500                                  n/a 1,500                                    1,500                                              1,500                                      
100,001-300,000 n/a n/a 2,000                                                 n/a 2000 n/a 2,000                                                                2,000                                               n/a 2,000                                   2000 2000 2,000                                                 n/a 2,000                                 n/a 2,000                                   2,000                                            2,000                                     
300,001-500,000 n/a n/a 3,000                                                  n/a 3000 n/a 3,000                                                                3,000                                               n/a 3,000                                   3000 3000 3,000                                                  n/a 3,000                                 n/a 3,000                                   3,000                                             3,000                                     

500,001-1,000,000 n/a n/a 4,000                                                 n/a 4000 n/a 4,000                                                                4,000                                               n/a 4,000                                   4000 4000 4,000                                                 n/a 4,000                                 n/a 4,000                                   4,000                                            4,000                                    
1000001-1,500,000 n/a n/a 5,000                                                  n/a 5000 n/a 5,000                                                                5,000                                               n/a 5,000                                   5000 5000 5,000                                                  n/a 5,000                                 n/a 5,000                                   5,000                                             5,000                                     

1,500,001-3,000,000 n/a n/a 6,000                                                  n/a 6000 n/a 6,000                                                                6,000                                               n/a 6,000                                   6000 6000 6,000                                                  n/a 6,000                                 n/a 6,000                                   6,000                                             6,000                                     
(ii) Internal Bank Account Transafer 500 n/a 500                                                      free 500 n/a 500                                                                     500                                                   n/a 500                                       500 500 500                                                      n/a 500                                     n/a 500                                       500                                                 500                                         
(ii) Transfer from MNOs to Bank n/a n/a free free n/a n/a n/a n/a n/a n/a n/a n/a n/a n/a n/a n/a n/a n/a
(iii) Balance Enquiry 300 300 n/a 300 n/a 300 300 n/a 300 300 300 300 n/a 300 n/a 300 300 300
(iv) Mini statement 500 500 n/a 500 n/a 500 500 n/a 500 500 500 500 n/a 500 n/a 500 500 500

31 (c) EFT / SWIFT / TISS transfers
(i) EFT Within the bank (Incoming)  free  free  free  free  free  free  free  free  free  free  free  free  free  free  free  free  free  free n/a
(ii) EFT to other banks                                1,500                    1,500                                                    1,500                                 1,500                                                               1,500                 1,500                                                                   1,500                                                  1,500                                                 1,500                                      1,500                                                   1,500                                     1,500                                                    1,500 Equiv.   To TZS 1500                                    1,500                                                    1,500                                      1,500                                               1,500 1,500
(iii) TISS transfers                             10,000                 10,000                                                 10,000                              10,000                                                            10,000              10,000                                                                10,000                                               10,000                                              10,000                                   10,000                                                10,000                                  10,000                                                 10,000 Equiv.   To TZS 10000                                 10,000                                                 10,000                                   10,000                                            10,000                                    10,000 
(iii) Swift transfers

32 ATM & ID Cards charges
34 Customer ID n/a n/a n/a n/a n/a n/a n/a n/a 12,000 n/a 12,000 12,000 n/a $/ /£ 5 12,000 n/a n/a n/a n/a
35 New ATM Card 15000 n/a 15000  n/a 15000 n/a 15,000                                                               15,000                                             n/a 10,000                                 n/a n/a 15,000                                                n/a 15,000                               n/a 15,000                                 15,000                                           15,000                                   
36 Replacement of lost/ damaged ATM card                             15,000 n/a 15000  n/a 15000 n/a 15,000                                                               15,000                                             n/a 15,000                                 n/a n/a 15,000                                                n/a 15,000                               n/a 15,000                                 15,000                                           15,000                                   
37 ATM Monthly fee per month (charged quarterly 

or annually)
                                  500 n/a 500  n/a 500 n/a 500                                                                     500                                                   n/a 500                                       n/a n/a 500                                                      n/a 500                                     n/a 500                                       

500 500
38 ATM Balance inquiry                                   300 n/a 300  n/a 300                                                                 n/a 300                                                                     300                                                   n/a 300                                       n/a n/a 300                                                      n/a 300                                     n/a 300                                       300 300
39 ATM Withdraw charges per transaction 

Up to 49,999
Above 49,999 - 400,000

 
1500
1700 

n/a  
1500
1700 

 n/a  
1500
1700 

n/a  
1500
1700 

 
1500
1700 

n/a  
1500
1700 

n/a n/a  
1500
1700 

n/a  
1500
1700 

n/a  
1500
1700 

 
1500
1700 

 
1500
1700 

40 TIME DEPOSITS RATES Foreign Currency USD Foreign Currency EURO
3 months  4% p.a 0.3% p.a
6 months  5% p.a  0.6% p.a
9 months  6% p.a 1.1% p.a
12 months  7% p.a 1.15% p.a
18 months  8% p.a 1.35% p.a
24 months  9% p.a Negotiable
36 months  10%p.a 
Above TZS 100 Million  Negotiable 
Premature Closure penalty  50% of accrued 

Interest foregone 
 50% of accrued Interest foregone 

After maturity without notice from Client  Upon maturity of 
funds will be 
credited to 

customer account 

 Bank retains the funds at no charge 
and no interest. 

 Bank retains the funds at 
no charge and no interest. 

41 Loans* Agriculture Business Housing Microfinance InsurancePremium FinancingMortgage Salaried SGL Overdraft Wastaafu Forex Loan($)
Interest Rate 17% - 25%p.a 17% - 25%p.a 29%p.a 15%p.a 18%p.a 18%p.a 4.33%p.m 17% - 25%p.a 18%p.a 7% - 9%p.a
Processing Fee 2.5%flat 2.5%flat 2.5%flat N/A 2.5%flat 2.5%flat 2.5%flat 2.5%flat 1%flat 1%flat
Membership Registration Fee n/a n/a n/a n/a n/a n/a 2,500                                                                 n/a n/a n/a
Loan Application Fee (Non-refundable) 100,000                        100,000            100,000                                             n/a 100,000                                                        n/a n/a 100,000                                          n/a 100
Security Registration Fee 1.2% 1.2% 1.2% n/a 1.2% n/a n/a 1.2% n/a 1%
Insuarance Fee

0.1% per month
0.1% per 

month 0.1% per month N/A 0.1% per month

2%flat on 
the 

disbursed 
amount for 

Public 
Sector and 
1.2%pa of 
the loan 
amount 
payable 

upfront for 
the tenor of 
facility for 

Private 
Sector 0.1% per month 0.1% per month

2% On the disbursed 
amount 0.1% per month

Mortgage Fee 1.2%flat 1.2%flat 1.2%flat N/A 1.2%flat N/A N/A 1.2%flat N/A 0.5%flat n/a
Discharge Fee Tzs.80,000/ Tzs.80,000/ Tzs.80,000/ N/A Tzs.80,000/ Tzs.80,000/ N/A Tzs.80,000/ N/A 80 Tzs. 80,000/-
Penalties 26%p.a 38%p.a 27%p.a 15%p.a 27%p.a N/A 5.08%p.a 34%p.a N/A 10%p.a 35%p.a
*Loan Interest rates are indicative. The actual pricing shall depend on the type and risk level of the underying client and business. 

 1.35% p.a 

0.1% min $/ /£ 2 max 50

 0.305% p.a 

 USD 60 including Oversea TT charges 

 negotiable 

 0.65% p.a 
 1.10% p.a 
 1.15% p.a 

Ukraine yakabiliwa na hali mbaya
KYIV, Ukraine

KAMANDA mkuu 
wa Jeshi la Ukraine, 
Oleksandr Syr-
skyi, amesema hali 
kwenye mstari wa 
mbele imekuwa 
mbaya zaidi kuto-
kana na mashambu-
lizi mengi ya Russia, 
akibainisha kuwa 
vikosi vya Ukraine 
vimejiondoa kwe-
nye maeneo kadhaa 
ya mashariki mwa 
Donetsk.

Ilielezwa kuwa 
Russia inajaribu ku-
chukua fursa ya uw-

ezo wake wa kijeshi 
kabla ya vikosi vya 
Ukraine kupata 
vifaa vinavyohi-
tajika vya silaha 
mpya za Marekani, 
ambayo wiki iliyo-
pita ilikubali kutoa 
msaada wa kijeshi 
wenye thamani ya 
dola bilioni 61 zaidi 
ya Sh. trilioni 157 
kwa Ukraine.

Hata hivyo, kwa 
mujibu wa shirika 
la habari la Korea 
Kaskazini (KCNA) lil-
ilonukuu taarifa ya 
wizara ya ulinzi ya 
nchi hiyo jana, taifa 

hilo liliikosoa Mare-
kani kwa kusam-
baza makombora ya 
masafa marefu kwa 
Ukraine. 

Mkurugenzi wa 
idara ya mambo 
ya nje kuhusu 
masuala ya kijeshi 
katika wizara ya 
ulinzi wa kitaifa ya 
Korea Kaskazini, 
alinukuliwa katika 
taarifa akisema 
kuwa Marekani 
imesambaza kisiri 
makombora hayo 
kwa Ukraine na ku-
zua wasiwasi katika 
jamii ya kimataifa.

Rais Samia Suluhu Hassan akiwa na viongozi mbalimbali kwenye mkutano wa wakuu 
wa nchi za Afrika wenye lengo la kujadili masuala ya maendeleo yatakayozingatiwa 
kwenye mzunguko wa 21 wa Mfuko Maalum wa Benki ya Dunia (IDA) ambao unatoa 
mikopo nafuu na misaada kwa nchi zinazoendelea, mkutano huo ulifanyika Kenya, 
jana. PICHA IKULU
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Na Adam Fungamwango

K
IKOSI cha wachezaji, 
benchi la ufundi na 
viongozi wa Pamba 
FC, leo kinatarajiwa 

kupokewa kwa shangwe na 
mashabiki wa soka jijini 
Mwanza na vitongoji vyake, 
kikitokea jijini Arusha amba-
ko kilifanikiwa kupanda Ligi 
Kuu Tanzania Bara, baada ya 
miaka 23.

Pamba, iliyotikisa kuanzia 
katikati ya miaka ya 1980 hadi 
1990, kabla ya kuteremka 
daraja 1999, juzi ilifanikiwa 
kurejea Ligi Kuu, baada ya 
kuichapa Mbuni FC mabao 3-1 
katika Ligi ya Championship, 
mechi ikichezwa, Uwanja wa 
Sheikh Amri Abeid jijini Aru-
sha.

Matokeo hayo yanaifanya 

Pamba kumaliza ligi hiyo 
ikiwa nafasi ya pili na pointi 
67, ikiungana na KenGold 
ambayo ilikuwa ya kwanza 
kupanda, lakini katika mechi 
ya juzi pia ikipata ushindi wa 
bao 1-0 dhidi ya Polisi Tanza-
nia, Uwanja wa Sokoine jijini 
Mbeya, na kutwaa Ubingwa 
wa Championship msimu 
huu.

Mkuu wa Mkoa wa 
Mwanza, Said Mtan-
da, amewapongeza

 wachezaji, benchi la
 ufundi na viongozi,

 akisema yamean-
daliwa mapokea ya

 kifalme jijini Mwanza
 wakati kikosi hicho

 kitakapowasili leo
kikitokea Arusha.

“Utaratibu umeshaandali-
wa, kesho ( jana), tunasubiri 
basi letu la kisasa ambalo lin-
aandaliwa , litakuja hapa ku-
wabeba vijana wetu, benchi la 
ufundi na viongozi kuelekea 
Mwanza.

Safari itaanza kesho ( jana, 
Jumatatu), kuelekea Shin-
yanga, tukifika hapo tuta-
pata mapokezi kutoka kwa 
mashabiki wa hapo, Jumatatu 
( jana) tutalala Shinyanga, Ju-
manne (leo) tutaondoka na 
mashujaa wetu, saa nne asu-
buhi tutapokelewa Kwimba, 
hapo tutakuta magari mawili 
yaliyoandaliwa maalum kwa 
ajili ya ‘paredi’ yameshaandal-
iwa kwa ajili ya kuingia katika 
Jiji la Mwanza,” alisema Mkuu 
wa Mkoa huo.

Wakati Pamba ikitarajiwa 
kupata mapokezi makubwa, 

timu za Mbeya Kwanza na Bi-
ashara United zitacheza ‘play 
off’ kwa ajili ya kupata timu 
moja itakayocheza ‘play off’ 
ya pili na timu itakayotoka 
Ligi Kuu.

Mbeya Kwanza imemaliza 
nafasi ya tatu na pointi 65 
baada ya kuichapa Transit 
Camp mabao 2-0, Biashara 
United ikikamata nafasi ya 
nne ikimaliza na pointi 62, 
kwa kuitwanga Cosmopolitan 
mabao 2-0.

Ligi hiyo imehitimishwa 
kwa timu za Ruvu Shoot-
ing na Pan African kushuka 
daraja, ambapo msimu ujao 
zitacheza Ligi Daraja la Pili, 
‘First League.’

Ruvu imeburuza mkia iki-
maliza na pointi na 13, wakati 
Pan African ikimaliza nafasi 
ya 15 na pointi zake 20.

PAMBA FC KUPOKEWA MWANZA 
KIFALME LEO, RUVU, PAN ZASHUKA 

Na Shufaa Lyimo   

BINGWA wa Chess Taifa amejulikana 
baada ya mashindano ya mchezo 
huo kumalizika mwishoni mwa wiki 
jijini Dar es Salaam, ambapo Albert 
Njau kutoka Dodoma ameibuka 
mshindi wa kwanza kwa upande 
wa wanaume huku kwa wanawake 
akiwa ni Anahi Shah. 

Mashindano hayo yalishirikisha 
washiriki kutoka mikoa mbalimbali 
ya Tanzania Bara pamoja na visi-
wani Zanzibar. 

Akizungumza baada ya kutan-
gazwa mshindi wa kwanza kwa 
upande wa wanaume, Njau alisema 
amefurahi kupata ushindi huo licha 
ya kwamba mashindano yalikuwa 
na upinzani mkubwa. 

Kwa upande wa Anahi, alisema 
haikuwa kazi rahisi kupata ushindi 
huo kutokana na ushindani ulioku-
wapo na kudai anajipanga kwa ajili 
ya mashindano ya kimataifa. 

Wakati huo huo Mwenyekiti wa 
Shirikisho la Mchezo wa Chess 
Tanzania (TCA), Geofrey Mwanyika, 
alisema mashindano hayo yalikuwa 
na lengo la kupata wachezaji 10 wa 
timu ya taifa ambao watakwenda 
kushiriki mashindano ya Olympiad 
Septemba mwaka huu jijini Bud-
abest, Hungary na ambapo watano 
ni wanaume na idadi kama hiyo ni 
wanawake.

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

VINARA wa Ligi Kuu Zanzibar, JKU 
SC leo watashuka uwanjani  kutupa 
karata yao ya 21 ya mzunguko wa 
ligi hiyo dhidi ya Ngome FC.

Akizungumza na gazeti hili Kocha 
Mkuu wa timu hiyo, Salum Ali Haji, 
alisema mchezo huo utakuwa mgu-
mu kwakuwa wanakutana na timu 
ambayo ipo chini katika msimamo 
wa Ligi Kuu.

Alisema siku zote timu ambazo 
zipo chini katika msimamo wa Ligi 
hasa katika michezo ya lala salama 
mzunguko wa pili huwa migumu.

Haji alisema anajua mchezo huo 
dhidi ya Ngome FC utakuja wa 
mbinu zaidi kwa wapinzani wao 
kusaka matokeo ya alama tatu ili 
kujiondoa katika nafasi waliyopo 
wakati kwa upande wao JKU waki-
taka alama za kujiimarisha kileleni.

“Tunaona msimamo wa ligi ul-
ivyo  kwa sasa, tumepishana kwa 
alama moja tu, lakini pia kwa timu 
zilizo chini nazo zimepishana kwa 
alama chache hivyo, lazima tuwe 
na mbinu ambazo zitafanikisha 
mpango wetu huu,”alisema.

Naye Kocha Mkuu wa Ngome 
FC, Omar Khamis, alisema ili ku-
fanikiwa kupata alama tatu lazima 
wachezaji wake wacheze kwa 
malengo na tahadhari kubwa.

Bingwa wa Chess 
Taifa apatikana

JKU SC yaihofia 
Ngome FC leo

Mchezaji wa Timu ya Mpira wa Kikapu ya XQ, Dayeson Severine (kushoto), akimiliki mpira huku akizongwa na wachezaji 
wenzake wakati wakifanya mazoezi katika viwanja vya Jakaya Kikwete jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Saada Akida 

KIKOSI cha timu ya Yanga 
Princess leo kinashuka dim-
bani kusaka pointi tatu mbele 
ya wageni wao, Fountain Gate 
FC, katika mchezo wa mzun-
guko wa pili wa Ligi Kuu ya 
Wanawake Tanzania Bara.

Yanga Princes ambayo ipo 
nafasi ya tatu baada ya kuku-
sanya alama 21, wanavaana 
Fountain Gate Princess in-
ayoshika nafasi ya tano ikiwa 
imekusanya alama 17, mechi 
ikipigwa saa 10 alasiri katika 
Uwanja wa Azam Complex ul-
iopo Chamazi, Dar es Salaam.

Timu hizo zimekutana 
mara tatu ndani ya msimu 
huu mara ya kwanza ikiwa 
ni katika mchezo wa Ngao ya 
Jamii ambapo Fountain Gate 
FC walifanikiwa kuibuka na 
mshindi wa kwa kuifunga 
Yanga Princess kwa penalti 
13 -12.

Katika mchezo wa mzungu-
ko wa kwanza Yanga Princess 
ilishinda bao 1-0 mbele ya 
Fountain Gate Princess wak-
iwa nyumbani kwao Uwanja 
wa Jamhuri jijini Dodoma.

Kuelekea mchezo huo Ko-
cha Mkuu wa Yanga Princess, 
Charles Haalubono, alisema 

wachezaji wake wapo tayari 
kwa mechi hiyo na anaamini 
Fountain Gate FC wako vizuri.

Alisema wanaifahamu 
timu wanayokutana nayo ipo 
vizuri, na kwamba watawa-
heshimu kulingana na ubora 
wao na wako tayari kupamba-
na kutafuta matokeo mazuri 
katika mchezo huo.

“Haitakuwa mechi rahisi, 
tumejipanga vizuri na tupo 
tayari kukabiliana na wap-
inzani wetu, tunawafahamu 
ubora wao, hivyo tutacheza 
kwa tahadhari kubwa kulin-
gana na umahiri wa safu yao 
ya ushambuliaji na ulinzi,” 

alisema Haalubono.
Kocha Mkuu wa Fountain 

Gate Princess, Alex Alumi-
rah, alisema vijana wake 
wapo tayari kukabiliana na 
Yanga Princess kuhakikisha 
wanafanikiwa kupata alama 
muhimu katika mchezo huo 
wa leo.

“Tuko vizuri natambua 
Yanga Princess wametoka 
kupoteza mechi na hawa-
tacheza kama ilivyokutana 
nao mara ya kwanza, wa-
tacheza kwa tahadhari kub-
wa na kutofanya makosa hasa 
katika eneo la ulinzi,” alisema 
Alumirah.

Yanga Princess, Fountain Gate vitani leo 



TONEY ATAKIWA MAN UNITED

KLABU ya Manchester United inavutiwa na msham-
buliaji wa Brentford na England, Ivan Toney, 28 na 
wanaamini kwamba mchezaji huyo ataleta uzoefu na 
uongozi kwenye kikosi chao. (90min)

SPURS NAYO YAMTAKA

TOTTENHAM Hotspur nayo ina nia ya kujitosa kum-
wania Ivan Toney kwa ajili ya kuimarisha safu yao ya 
ushambuliaji. (GivemeSport)

MAN UNITED KUACHA 12

KLABU ya Manchester United inalenga kuwaacha 
wachezaji 12 msimu huu wa majira ya joto, akiwamo 
fowadi wa England, Marcus Rashford , 26, na kiungo wa 
kati wa Brazil, Casemiro mwenye miaka 32. (Mirror)

POCHETTINO HATIHATI 

MUSTAKABALI wa Mauricio Pochettino kama kocha 
wa Chelsea upo katika mizani na unaweza kutegemea 
iwapo anaweza kufuzu kwa mashindano ya Ligi ya 
Mabingwa Ulaya msimu ujao. (Times)

OSIMHEN AKARIBIA PSG

MSHAMBULIAJI wa Napoli, Victor Osimhen, 25, 
anakaribia kujiunga na Paris Saint-Germain, lakini Mni-
geria huyo pia ameivutia Chelsea. (Il Mattino)

DIOMANDE NA NEWCASTLE

KLABU ya Newcastle United inaongoza katika 
kinyang’anyiro cha kumsajili beki wa kati wa Sporting 
Lisbon, 20, Ousmane Diomande, ambaye ana kipengele 
cha kutolewa cha euro milioni 80. (A Bola)

GALLAGHER AWANIWA SPURS

TOTTENHAM Hotspur ipo katika nafasi nzuri ya 
kumsajili kiungo wa kati wa England, Conor Gallagher, 
24, kutoka Chelsea msimu huu - licha ya kumezewa 
mate na Newcastle. (Football Insider)

MENDY ATAJWA ARSENAL

ARSENAL inahusishwa na kutaka kumnunua beki wa 
Real Madrid, Ferland Mendy, 28, huku Liverpool, Man-
chester United na Newcastle pia zikimtaka. (L’Equipe)

EMERY AMTAKA WILLIAMS

KOCHA wa Aston Villa, Unai Emery, anashinikiza 
klabu hiyo kumsajili winga wa Athletic Bilbao, Nico Wil-
liams, 21. (GiveMeSport)

SUMMERVILLE AFUATILIWA

ASTON Villa pia inamfuatilia kwa karibu winga wa 
Leeds United, Crysencio Summerville, 22. (Football 
Insider)

GUDMUNDSSON KWA MKOPO

TOTTENHAM Hotspur inaweza kuipa Genoa fursa ya 
kumsajili kwa mkopo beki wao, Djed Spence, 23 kwa 
mkataba wa kudumu kubadilishana na mshambuliaji 
wa Iceland, Albert Gudmundsson, 26. (Calcio Mercato)

ZISIKUPITE

HABA
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

BARCELONA, Hispania

G
UIDO Rodriguez amedai 
kuwa anafuraha katika Kla-
bu ya Real Betis huku tetesi 
zikiongezeka kuhusu kuta-

ka kuhamia kwa wababe wa LaLiga, 
Barcelona.

Barca wamewasajili 
wachezaji huru kama vile 

Ilkay Gundogan na Inigo
 Martinez kutokana na

 msukosuko wa kifedha
 wa klabu hiyo na ripoti zi-
nasema kuwa miamba hao
 wa Katalunya wanamuona

 Rodriguez, ambaye mka-
taba wake unaisha mwis-

honi mwa msimu huu,
 kama shabaha inayofaa 

katika dirisha la usajili la
 majira ya kiangazi.

Kuwasili kwake kunaweza kumfan-
ya Oriol Romeu aondoke huku kiun-
go mwingine wa kikosi cha kwanza 

   Asita kutoa msimamo 
kuondoka, asema tutaona kita-
kachotokea baada ya...

HABARI MICHEZO

akitafutwa, wakati Rodriguez akikiri 
ameridhika na Betis, mshindi huyo 
wa Kombe la Dunia 2022 aliongeza 
kuwa hana uhakika na siku zijazo.

Alisema: “Ninahisi niko nyumbani 
Betis. Ninajisikia vizuri sana hapa, 
nina furaha sana, nimekuwa hapa 
kwa miaka minne na nusu na ukweli 
ni kwamba nina furaha, furaha sana.

“Lazima ufanye maamuzi maisha-
ni na vizuri, tutaona kitakachotokea 
mwishoni mwa msimu. Ukweli ni 
kwamba hadi leo, mimi wala klabu 
hatuna uhakika nini kinaweza ku-
tokea.

“Hakuna chaguo moja ambalo 
uamuzi wangu unategemea. Inat-
egemea mambo mengi. Tayari ni-
meshasema, ni mada inayojirudia 
na sitaki kuunda matarajio yoyote 

ya uwongo au kusema chochote kwa 
watu.”

Barca watatafuta kuunda kikosi 
kitakachoweza kuwapa changamoto 
Real Madrid kwa ajili ya ubingwa 
wa La Liga wakati wa majira ya joto 
baada ya kuthibitisha kuwa kocha 
Xavi hatajiuzulu wadhifa wake.

Gavi alipata jeraha la mguu No-
vemba mwaka jana na hajacheza 
tangu wakati huo, wakati kiungo 
mshirika Pedri amekuwa akiugua 
mara kwa mara kutokana na mata-
tizo ya utimamu wa mwili.

Frenkie de Jong pia amekosa 
michezo hivi majuzi kutokana na 
jeraha, huku Gundogan akiwasili 
majira ya kiangazi akicheza zaidi La 
Liga kuliko mchezaji mwingine yey-
ote katika klabu hiyo.

RODRIGUEZ RODRIGUEZ AIWEKA AIWEKA 
ROHO JUUROHO JUU BARCELONA BARCELONA

Jumanne Aprili 30, 2024
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Arsenal itapambana hadi mwisho - Arteta

Ten Hag ataka 
uvumilivu 
Man United
MANCHESTER, England

ERIK ten Hag ameomba “uvu-
milivu” baada ya kuthibitishwa 
kuwa Manchester United wame-
kosa nafasi ya kuingia kwenye 
nafasi nne za juu za Ligi Kuu 
England.

Sare ya bao 1-1 ya United na 
Burnley Jumamosi, pamoja na 
sare ya 2-2 ya Aston Villa na 
Chelsea, inamaanisha kuwa timu 
ya Ten Hag haiwezi kumaliza 
katika nafasi ya tano.

Akizungumza baada ya kutoka 
sare na Burnley, Ten Hag, am-
baye aliwasili kutoka Ajax mwa-
ka 2022, aliwaomba mashabiki 
na wamiliki wa klabu hiyo muda 
zaidi wa kurekebisha mambo.

“Tuna wachezaji wachanga 
sana na hiyo inachukua muda,” 
alisema Ten Hag.

“Tuliijenga kwa kuleta 
wachezaji wachanga kama 
Alejandro Garnacho, Rasmus 
Højlund na Kobbie Mainoo na 
wote wako katika msimu wa 
kwanza wa Ligi Kuu. Ligi ina-
zidi kuwa kali mwaka baada ya 
mwaka.

“Wachezaji hao wanapaswa 
kuzoea na hiyo inachukua muda, 
hivyo tunahitaji uvumilivu.”

Ten Hag pia aliashiria mambo 
ya nyuma ya United kama 
dhibitisho kwamba subira in-
aweza kuleta matunda. 

Sir Alex Ferguson alimaliza 
msimu wa tatu 2004-05 akiwa 
na timu iliyojengwa karibu na vi-
jana Wayne Rooney na Cristiano 
Ronaldo, lakini kufikia 2008 
walikuwa wametawazwa ma-
bingwa wa Ligi Kuu mara mbili 
na kushinda Ligi ya Mabingwa 
Ulaya.

Kutokana na kutoka sare na 
Burnley, Ten Hag pia alilazi-
mika kushughulikia majibu ya 
mashabiki kwa uamuzi wake wa 
kuchukua nafasi ya Mainoo. 

Kijana huyo alibadilishwa 
katika dakika ya 65, na kusaba-
bisha mashabiki kadhaa ndani 
ya Old Trafford kuzomea.

“Ni mashabiki lakini lazima ni-
simamie timu,” Ten Hag alisema.

“Unaona nini mchezo unahi-
taji na kwa wakati huo upya na 
pia busara ya kuleta mchezaji 
ambaye anaweza kushika mpira 
na ni mbunifu.

“Kobbie, mchezaji mchanga 
sana, na ulikuwa uamuzi sa-
hihi na unaweza kuona faida 
ya kuleta miguu mpya ya Scott 
McTominay.

“Ninaelewa kuwa mashabiki 
wanataka kuona ujuzi unaoletwa 
na wachezaji hao na kuchangia 
katika timu, ninaelewa hilo, 
lakini lazima nifanye kazi yangu 
na huo ni uamuzi sahihi.”

LONDON, England 

M
SHAMBULIAJI wa Bayern Munich, 
Harry Kane, amejiwekea rekodi 
yake bora zaidi baada ya kufikisha 
mabao 42 katika michuano yote 

wakati akifunga mawili dhidi ya Eintracht 
Frankfurt huku Jumamosi iliyopita akiiwania 
ile ya Robert Lewandowski ya kufunga ma-
bao mengi kwa msimu mmoja.

Kane ameipita rekodi yake ya mabao yake 
bora zaidi (mabao 41) aliyoiweka Tottenham 
msimu wa 2017-18.

Mchezaji huyo wa Kimataifa wa England 
ambaye alijiunga na Bayern majira ya joto 
yaliyopita, sasa anawania rekodi ya Lewan-
dowski ya kufunga mabao 41 kwa msimu 
mmoja kwenye Bundesliga, huku Kane akihi-
taji mabao sita zaidi katika mechi tatu zilizo-
salia za Bayern.

“Inawezekana, lakini ni wazi lazima ni-
pate hatua,” alisema Kane alipoulizwa kama 
anaweza kufikia rekodi ya Lewandowski.

“Labda nifunge mabao machache wiki 
ijayo. Iko pale, iko umbali wa kugusa.”

Uchezaji wa Kane wa nyumbani unakuja 
wakati wa msimu mgumu huko Bayern am-
bao umewafanya kushindwa kunyanyua 
taji la Bundesliga kwa mara ya kwanza ka-
tika kipindi cha miaka 12 na kukumbana na 
kipigo cha kufedhehesha cha Kombe la Uje-
rumani kufuzu kwa raundi ya tatu mikononi 
mwa Saarbrucken ya Daraja la Tatu.

Hata hivyo, Bayern bado wanaweza kuo-
koa msimu wao kwenye Ligi ya Mabingwa 
Ulaya baada ya kuwalaza Arsenal katika robo 
fainali mapema mwezi huu, na kuifuata Real 
Madrid nusu fainali. 

Mechi ya mkondo wa kwanza itachezwa 
leo Jumanne kwenye Uwanja wa Allianz 
Arena.

LONDON, England

MIKEL Arteta amesema kwamba 
Arsenal iko tayari kuisukuma 
Manchester City hadi siku ya 
mwisho ya msimu, lakini akawa-
onya wachezaji wake kusahau 

ushindi wa mabao 3-2 wa Ju-
mapili dhidi ya Tottenham 

Hotspur.
Arsenal walipata mabao 

yao kupitia kwa Pierre-
Emile Højbjerg bao la kuji-
funga pamoja na mabao ya 
Bukayo Saka na Kai Havertz.

Alipoulizwa kabla ya City 
kuifunga Nottingham Forest 

baadaye kama ushindi huo 
ulikuwa ushahidi kwamba 

kikosi chake kiko tayari kupam-
bana hadi mwisho, Arteta, am-
baye alisajili ushindi wake wa 
100 wa ligi kama kocha alisema: 
“Ndio, asilimia 100 kwa msimu 

mzima.
“Wananipa sababu ya kuamini 

kwamba kila siku tuko sawa. 

Motisha ya kile kilicho mbele ni 
nzuri. Sote tunatarajia kwamba 
tutakwenda kweli.”

Arsenal ilianguka ilipoongoza 
mbio za ubingwa mwaka jana 
mwanzoni mwa Aprili, lakini 
sasa imepata ushindi mara tatu 
mfululizo wa ligi baada ya kutoka 
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya 
katika hatua ya robo fainali dhidi 
ya Bayern Munich. 

kwa sasa wamekaa pointi 
moja mbele ya City, ambao wana 
mchezo mkononi.

“Mwisho hukumu itategemea 
matokeo,” Arteta alisema. 

“Kama wangepata bao dakika 
za mwisho na kufanya matokeo 
kuwa 3-3, basi tusingekuwa tayari 
kushinda ligi.

“Tunataka kuwa bora zaidi. 
Kuna tofauti za kuboresha. Tut-
akwenda tena dhidi ya Bour-
nemouth Jumamosi na itakuwa 
ngumu sana.”

Kocha wa Spurs, Ange Posteco-
glou, alisikitika kwa kukosa ukom-

avu katika timu yake na kuwataka 
wachezaji wake kujifunza kutoka 
kwa beki wa kati wa Argentina, 
Romero, ambaye aligonga nguzo 
kipindi cha kwanza kabla ya bao 
lake kuamsha maisha Tottenham.

“Alikuwa bora,” alisema 
Postecoglou.  

“Yeye ni mshindi wa Kombe la 
Dunia na sina budi kupata baadhi 
ya yale yaliyomo ndani yake kwa 
baadhi ya wengine.

“Ni kuhusu sasa katika kipindi 
cha muda kutoka tulipo hadi 
tunapotaka kufika. Ili kufanya 
hivyo, bado hatujazingatia kabisa 
maelezo, mambo madogo am-
bayo hukutoa kutoka pale tu-
napofikia, timu ambayo inashin-
dana na Arsenal, ni timu ambayo 
inashughulikia maelezo vizuri, na 
sisi hatufanyi hivyo.

Spurs walimaliza siku wakiwa 
katika nafasi ya tano, pointi saba 
nyuma ya Aston Villa walio nafasi 
ya nne, lakini wakiwa na michezo 
miwili mkononi.

KANE AJIWEKEA 
REKODI MPYA



HABARI MICHEZO
23Jumanne Aprili 30, 2024

Na Mwandishi Wetu

M
ASHABIKI wa soka, 
tenisi, UFC, kriketi, 
baseball na mich-
ezo mingine, sasa 

wanaweza kushinda tiketi ya 
kwenda Dubai kwa kubashiri 
na Kampuni ya Parimatch 
Tanzania.

Pia kampuni hiyo
 imeingia mkataba 

na muigizaji nyota, 
Zainabu Saidi Bakari 
maarufu kwa jina la 

Zaylissa kuwa balozi
 wa chapa yao, ‘Brand

 Ambassodor’.
Mbali ya Zaylissa, pia 

mchekeshaji maarufu nchini, 
Vincent Njau ‘Kiredio’ naye 

ametangazwa kuwa balozi  
chapa wa Parimatch waki-
ungana na Meneja Habari 
wa zamani wa Yanga, Haji 
Manara.

Kwa mujibu wa Mkuu wa 
Masoko wa Parimatch, Levis 
Paul, jumla ya mashabiki nane 
watashinda tiketi hiyo kupitia 
promosheni hiyo ya Twenzetu 
Dubai na Parimatch ambayo 
imezinduliwa jana jijini Dar es 
Salaam.

Paul alisema kutakuwa na 
droo ya kutangaza washindi 
kila Alhamis na dhumuni kub-
wa la kuanzisha kampeni hiyo 
ni kuwawezesha wateja wao 
kuendelea kuburudika na ku-
furahia ushindi.

Alisema mbali ya zawadi ya 
kwenda Dubai, pia kutakuwa 

na bonasi ya Sh. 5,000 kwa 
yeyote atakayejisajili na Pa-
rimatch na kucheza mchezo 
pendwa wa Aviator.

“Promosheni hiii ni mahu-
susi kwa wateja wetu wote wa 
Parimatch wenye akaunti na 
hata wateja wapya watakao-
jiunga katika kipindi kipindi 
hiki. Lengo la kampeni hii ni 
kuwawezesha wateja wetu 
kuendelea kucheza na kufura-
hia burudani kabambe kutoka 
Falme za Kiarabu huko Dubai.

“Kuanzia Aprili 29 mpaka 
Juni 30, mwaka huu mteja wa 
Parimatch akifanya bashiri 
kwenye mchezo wa Aviator 
ndani ya Parimatch Casino 
kupitia tovuti yetu au App 
yetu na kadri unavyoweka 
beti zaidi ndivyo unajiongezea 

nafasi ya kujishindia tiketi ya 
kwenda Dubai au kujishindia 
bonasi ya Sh. 5,000 kila siku,” 
alisema Levis.

Kampuni ya Parimatch ndio 
kinara wa michezo ya kuba-
shiri mtandaoni na imekuwa 
ikitoa ofa kubwa ya bonasi ya 
ukaribisho ya asilimia 125  hadi 
kufikia Sh. 1,000,000 kwa wa-
teja wapya wanaojiunga nao. 

Wakati huo huo, Zaylissa 
amesema amefarijika sana 
kuwa balozi wa Parimatch na 
atafanya kazi hiyo kwa bidii 
zote ili kuleta tija katika kam-
puni hiyo.

“Nawaomba mashabiki 
zangu wajiunge na Parimatch, 
kubashiri na kushinda ili ku-
pata nafasi kwenda Dubai,” 
alisema Zaylissa.

PARIMATCH YAZINDUA PROMOSHENI 
YA TWENZETU DUBAI, ZAYLISSA AULA

Mkuu wa Masoko wa Kampuni ya Kubashiri ya Parimatch, Levis Paul, akizungumza 
wakati wa uzinduzi wa Promosheni ya Twenzetu Dubai ambayo jumla ya mashabiki 
nane wa michezo watakaoshinda watatembelea nchi hiyo na kukaa kwa muda wa 
siku nne. MPIGAPICHA WETU
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Mgunda aiongoza 

Pacome aibuka 
afunguka mazito

Simba, Azam 
FC za moto 
Ligi U-17

“Mabadiliko yatakuwapo 
kwenye mechi ya kesho kwa 
sababu tuna wachezaji majeruhi 
wengi ambao ni,  Shomari Ka-
pombe, Henock Inonga, Clatous 
Chama, Luis Miquissone, Ladack 
Chasambi na Sadio Kanoute naye 
ni majeruhi kidogo na tunam-
wangalia kama anaweza kucheza 
au la, ndiyo maana ni yeye tu 
peke yake tuliyekuja naye huku,” 
alisema Matola.

Naye beki wa pembani, Is-
rael Mwenda alisema hawataki 
kuwakera tena mashabiki wa 
Simba, hivyo wao wachezaji 
wamejiandaa kupambana ili ku-
pata ushindi kwa mara nyingine 
tena kwenye mechi hii.

“Namungo ni wazuri, sasa 
kinachotakiwa ni jitihada zetu 
wachezaji ili kuweza kuwapiku 
kwa ubora kwenye kila idara, 
Tuko tayari, tumedhamiria kue-
ndeleza furaha kwa Wanamsim-
bazi,” alisema Mwenda.

Kocha Mkuu wa Namungo, 
Denis Kitambi, alisema wanak-
wenda kucheza na timu kubwa 
ya Simba, hivyo inabidi waende 
kwa tahadhari na amewaandaa 
wachezaji wake kucheza kim-
kakati na kwa mfumo ambao 
amewaelekeza.

“Mechi itakuwa nzuri na kubwa, 
ukicheza na timu kubwa inabidi 
ucheze kwa tahadhari na kwa mi-
kakati ili kuweza kuwazuia kwan-
za na baada ya hapo uwasham-
bulie,” alisema Kitambi.

Kwenye mechi ya mzunguko 
wa kwanza iliyochezwa Uwanja 
wa Uhuru, Dar es Salaam, No-
vemba 9, mwaka jana, timu hizo 
zilitoka sare ya bao 1-1.

Simba yenye pointi 46, ikishika 
nafasi ya tatu kwenye msimamo 
wa ligi, italazimika kushinda ili 
kujiweka kwenye nafasi nzuri 
kwa kumaliza nafasi mbili za juu 
ambazo zitaifanya kucheza Ligi 
ya Mabingwa msimu ujao, huku 
tishio likiwa kwa Azam FC yenye 
pointi 54 na Yanga inayoongoza 
kwa pointi 62.

Na Adam Fungamwango

TIMU za soka za vijana chini ya 
miaka 17 za Klabu ya Simba, Azam 
na JKT Tanzania zimeanza kwa 
kishindo ligi hiyo baada ya kushin-
da mechi zao mbili za mwanzo, 
michezo inayopigwa Uwanja wa 
TFF, Kigamboni, Dar es Salaam.

Juzi kwenye Uwanja wa huo, 
Simba iliichapa Mtibwa Sugar ma-
bao 3-0, na kuongoza ligi hiyo iki-
wa na pointi sita, mabao sita ikiwa 
haijaruhusu bao lolote.

Mabao ya vijana wa Simba, yali-
wekwa wavuni na Andrew Peter, 
Ng’ambi Sitta na Bashiru Salum.

Katika ligi hiyo inayozishirikisha 
timu za vijana ambazo klabu zao 
zipo Ligi Kuu Tanzania Bara, timu 
ya Ihefu FC iliikandamiza Tabora 
United mabao 4-1, katika mechi 
iliyochezwa juzi, kwenye uwanja 
huo.

Mabao yote manne ya Ihefu, 
yalifungwa na Ramadhani Ally 
huku la kufutia machozi likifung-
wa na Nasri Abdul kwa mkwaju 
wa penalti.

Wakati Simba ikiongoza, timu ya 
Azam inashika nafasi ya pili ikiwa 
na pointi sita, ikishinda mechi 
zote mbili ilizocheza, mabao ya 
kufunga sita, lakini ikiwa chini ya 
Simba kwa sababu imeruhusu bao 
moja.

JKT Tanzana inashika nafasi ya 
tatu, kwani nayo imeshinda mechi 
zote mbili ikiwa na pointi sita, la-
kini ina mabao manne ya kufunga.

Ihefu inashika nafasi ya nne, iki-
wa na pointi nne, ikishinda mechi 
moja na sare moja, nafasi ya tano 
ikishikiliwa na TDS ambapo pia 
ina pointi nne, huku Geita Gold 
ikiwa nafasi ya sita na pointi tatu, 
na Yanga iko nafasi ya saba, ikiwa 
pia na pointi tatu.

mapenzi na timu zao tofauti na 
Taifa lake, ambapo hakuna wa-
naojitokeza uwanjani kusapoti.

“Tanzania wanakuja uwanjani 
kusapoti timu zao, kitu ambacho 
nakipenda sana, lakini nyumbani 
si rahisi kwa mashabiki kuja 
uwanjani kutazama mechi, uwapo 
wa mashabiki unaipa thamani ligi 
ya Tanzania.

Pia mashabiki wanaongeza 
kitu kwa mchezaji, nimeenda 
uwanjani kutazama mechi mara 
mbili kipindi nikiwa majeruhi, 
watu wananiita na kuniombea 
nipone haraka na kunipa moti-
sha, hii inanipa nguvu na kuona 
nina maana kubwa sana kwa 
hawa watu na kutakiwa kufanya 
kitu kitakachowapa furaha ni-
takaporejea uwanjani,” alisema 
Pacome.



Na Adam Fungamwango

WAKATI ikitangaza kuvunja 
mkataba na Kocha Mkuu, Abdel-
hak Benchikha pamoja na wa-
saidizi wake, Kamal Bounjnane 
na Farid Zemit, kikosi cha Simba 
leo kinatarajia kushuka kwenye 
Uwanja wa Majaliwa, Ruangwa 
mkoani Lindi dhidi ya Namungo 
FC, ikiwa chini Kocha Juma 
Mgunda bila nyota wao sita.

Kikosi cha Simba kitashuka 
dimbani bila ya kuwa na Ben-
chikha, badala yake kitakuwa 
chini ya Mgunda na Selemani 
Matola kwa mujibu wa taarifa 
iliyotolewa na klabu hiyo, 
ikiandikwa na Ofisa Mtendaji 
Mkuu, Imani Kajula.

Klabu hiyo na kocha Ben-
chikha wamefikia makubaliano 
hayo, baada ya mwalimu mwe-
nyewe kuomba kuvunja mka-
taba kutokana na matatizo ya 
kifamilia yanayomkabili ny-
umbani kwao, Algeria, ambapo 
yeye mwenyewe anadai anau-
guliwa na mkewe, hivyo anahi-
taji muda wa kuwa naye karibu 
kwa ajili ya kumuuguza. Kocha 
huyo raia wa Algeria alianza 
kukinoa kikosi hicho Novemba 
mwaka jana.

Hii ni mara ya pili kwa 
Mgunda kuteuliwa kushikilia 
jahazi ambapo mara ya kwanza 
aliteuliwa Septemba 7, 2022 
na mechi yake yake kwanza 
ilikuwa ni ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika, dhidi ya Nyasa Big Bul-
lets ya Malawi.

Kuelekea mechi ya leo, Kocha 
Msaidizi wa timu hiyo, Matola, 
amesema wamejipanga sawa 
sawa kuhakikisha wanaende-
leza furaha kwa Wanasimba, 
huku akitaja kuwakosa jumla 
ya wachezaji sita kutokana na 
kuwa majeruhi.

“Mechi yetu na Namungo si 
rahisi kwa sababu wakiwa ny-
umbani inakuwa ni timu ngumu 
na hasa inapokutana na sisi, 
ukiacha hilo wana timu nzuri 
sana, wamekuwa wakipambana 
na hata kwenye msimamo ha-
wapo sehemu mbaya, ila tume-
jizatiti na tumejiandaa.
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Pumzika kwa amani Adel Zrane

   Ni wakati akihusishwa na sakata la 
Yanga kufungiwa na Fifa kusajili, alilia...
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Na Saada Akida 

W
AKATI mashabiki 
na wadau wa soka 
wakicharuka kwa 
kulitaka Shirikisho 

la Soka nchini (TFF), kumtaja 
mchezaji wa Yanga aliyesaba-
bisha Shirikisho la Kimataifa 
la Mpira wa Miguu (FIFA), 
kuifungia klabu hiyo kusajili 
kutokana na kukiuka kanuni 
ya uhamisho, mchezaji am-
baye amekuwa akidaiwa ndiye 
mhusika wa kifungo hicho 
mitandaoni, Pacome Zouzoua, 
ameibuka na kutoa neno.

Aprili 12, mwaka huu, 
TFF ilitoa taarifa kwa
 umma kuwa FIFA im-

eifungia Yanga kusajili
 kutokana na kukiuka
 kanuni ya uhamisho

 za kile kilichoitwa An-
nexe 3 ya Kanuni ya
 Uhamisho (RSTP) ya 

shirikisho hilo.
Ikasema Yanga haikuin-

giza uthibitisho wa malipo 
wa uhamisho wa mchezaji 
husika (ambaye haikumtaja) 
katika usajili (TMS), licha ya 

Mgunda 
aiongoza 
Simba bila 
nyota 6
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PACOME AIBUKA 
AFUNGUKA MAZITO

kukumbushwa kufanya hivyo, 
jambo ambalo wadau wa soka 
nchini wamekuwa wakiipigia 
kelele TFF kupitia mitandao 
ya kijamii wakiitaka kumtaja 
mchezaji huyo kama am-
bavyo imekuwa ikifanya kwa 
wengine.

Lakini pia kupitia mitandao 
ya kijamii, wadau mbalim-
bali wa soka wameenda mbali 
wakidai mchezaji huyo ni 
Pacome na kwamba Yanga 
imekuwa ikitumia kivuli cha 
kuwa majeruhi tangu al-
ipoumia mechi dhidi ya Azam 
FC, ndiyo maana haimchez-
eshi ikihofia kupokwa pointi 
nyingi endapo Sekretarieti ya 
Nidhani ya FIFA ambayo suala 
hilo lipo mezani kwao kwa 
ajili ya hatua zaidi, itakuja na 
maamuzi kama hayo.

Aidha, walifafanua zaidi 
kuwa endapo kama kweli 
alikuwa majeruhi, timu 
yake ya Taifa, Ivory Coast 
isingemwanzishia benchi ka-

tika mechi mbili zilizopita 
za kirafiki zilizopo kwenye 
Kalenda ya Fifa.

Hata hivyo, Pacome 
ameibuka na kusema yupo 
fiti kwa asilimia 100 na kwam-
ba amuomba Kocha Miguel 
Gamondi dakika 10 hadi 15 za 
kumpanga katika mchezo wa 
Kombe la Shirikisho la CRBD 
Bank dhidi ya Tabora United 
kesho.

Akizungumza na mwandi-
shi wetu, alisema mara kwa 
mara alikuwa akifanya pro-
gramu maalum za mazoezi 
anazopewa na kocha wake 
wa viungo na pia anaendelea 
na tiba alizopewa na kufanya 
mazoezi ya gym ya wiki kad-
haa na programu zingine za 
kuweka mwili sawa.

Alisema anajisikia vibaya 
sana kuona wachezaji wen-
zake wanapambana na ku-
pigania timu huku jina lake 
halipo kwenye karatasi ya 
kikosi cha timu ambacho ki-

naingia katika vita vya kusaka 
pointi tatu za mashindano 
mbalimbali wanayoshiriki.

“Binafsi niko sawa nikipata 
nafasi ya hata dakika 10 au 
15 naamini nitarajea na kuwa 
sawa na kuendelea kushiriki-
ana na wachezaji wenzangu 
kwenye kufanikisha kusaka 
ushindi kwa kila mechi ku-
fikia malengo yetu ya kutetea 
mataji ikiwamo michuano ya 
shirikisho na ubingwa wa Ligi 
Kuu,” alisema Pacome.

Aliongeza kuwa wanataki-
wa kuchukuwa ubingwa kwa 
kuwa malengo yao, anajua 
ugumu upo lakini wanajari-
bu kufanya wanachokiweza 
ili wafanye vizuri na kufikia 
malengo yao na kuendelea ku-
wapa furaha mashabiki wao.

Kuhusu tofauti ya soka la 
Tanzania na Ivory Coast, Pa-
come alisema Tanzania kuna 
mashabiki wa kweli na wenye 
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‘Arsenal itapambana hadi mwisho’

USIKU WA 
ULAYA NUSU 
FAINALI

Real Madrid vs Bayern - Saa 4:00 UsikuReal Madrid vs Bayern - Saa 4:00 Usiku

PSG vs Dortmund - Saa 4:00 UsikuPSG vs Dortmund - Saa 4:00 Usiku

LEO JUMANNELEO JUMANNE

KESHO JUMATANOKESHO JUMATANO
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