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habari kitaifa

Lori lilivyoziba 
barabara ya 
Moro-Dar 
kwa saa 7
Na Idda Mushi, MOROGORO

ABIRIA wanaotumia barabara 
kuu ya Morogoro-Dar es Salaam, 
wamekwama kwa zaidi ya saa 
saba njiani baada ya lori lenye 
shehena ya magogo kushindwa 
kupanda mlima na kuziba njia, 
hivyo magari kushindwa kuvuka 
upande mmoja kwenda mwing-
ine.

Akizungumza na Nipashe, 
mmoja wa abiria wa basi, Anicet 
Kiwale, alisema kuwa juzi alikuwa 
akitoka mkoani Mara na aliin-
gia Morogoro Kituo cha Mabasi 
Msamvu majira ya saa nane usiku 
lakini hadi saa mbili asubuhi ali-
kuwa bado hajavuka Mikese na 
foleni ilikuwa haisogei hadi askari 
walipofika kwa wingi muda huo 
na kuanza kusogeza magari.

Wasafiri wengine Salum Mrisho 
na Jackson Mahembe walioingia 
Morogoro kutoka Dar es Salaam 
kwa magari madogo, walisema 
walilazimika kutumia njia ya pem-
beni mwa reli ya kisasa ili kuepuka 
adha ya foleni walipopata taarifa 
kutokea ajali hiyo ya lori majira ya 
saa moja usiku juzi. 

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Morogoro, Fotunatus Musilim, 
alikiri lori hilo kufunga barabara 
usiku wa kuamkia jana na wali-
chofanya ni kupata mashine ya 
kunyanyua shehena hiyo ya ma-
gogo na kusogeza gari kando ya 
barabara.

Alisema hatua zingine walizo-
chukua kunusuru hali hiyo zina-
jumuisha kuruhusu magari kupita 
kwa awamu kwenye mwanya 
mdogo uliopo ili kupunguza fo-
leni ndefu iliyokuwapo.

Kamanda huyo aliwasihi abiria 
na watumiaji wengine wa bara-
bara kuendelea kuwa wavumilivu 
wakati shida hiyo ikiendelea kush-
ughulikiwa ili magari yapite.

Bei za bidhaa kushuka 

Wachumi washauri bei ya gesi ishushwe nchini
Na Beatrice Shayo

WATAALAMU wa uchumi 
wameshauri kuangalia namna ya 
kupunguza gharama za gesi na 
umaskini kwa wananchi ili Watan-
zania wamudu ununuzi wa nishati 
hiyo na kuondokana na matumizi 
ya mkaa na kuni yanayoharibu 
mazingira.

Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi 
ya Utafiti na Kupunguza Umaskini 
Tanzania (REPOA), Dk. Donald 
Mmari, katika mazungumzo na Ni-
pashe jana, alisema bei ya mafuta 
inavyopanda na gharama za gesi 
zinapanda. 

Alisema jambo la kufanya ni 
kuangalia namna ya kuwasaidia 

waagizaji wa gesi kwa kuwapungu-
zia gharama ili wananchi wamudu 
gharama zake.

Dk. Mmari alisema suala la ku-
saidia waagizaji gesi inayotokana 
na mafuta siyo jambo rahisi kwa 
kuwa linahitaji uchambuzi wa kina 
wa kitaalamu, akisisitiza huwezi 
kuweka ruzuku miaka yote.

“Huwezi kusema miaka yote 
unaweka ruzuku bila kujua hiyo 
fedha unaipata wapi kwa sababu 
unaweza kuharibu uchumi kwa 
kupunguza    wigo wa serikali 
kutoa huduma nyingine, unaweza 
kujikuta unatumia kodi nyingine 
katika matumizi mengine una-
potoa ruzuku, hapa lazima ujue 
unapunguza matumizi wapi na 

yana athari gani au unaongeza 
kodi wapi,” alisema.

Mtaalamu wa Uchumi na Mha-
dhiri wa Chuo Kikuu cha Dar es Sa-
laam (UDSM), Dk. Abel Kinyondo, 
alisema gharama za gesi ni kubwa 
na hali ya uchumi wa Watanza-
nia walio wengi ni mbaya na hata 
mkaa kwao wanaona ni gharama 
kubwa.

“Watanzania wengi hapa tu-
napoongea hata mkaa kwao ni 
gharama, kila wakati tunaambiwa 
tuachane na mkaa, twende katika 
gesi. Mkaa nao ni gharama, lazima 
tufahamu watu wetu tunaowaon-
goza wapo katika kipato cha 
chini,”alisema.

“Suala siyo kutaka au kutoku-

taka gesi, ‘solution’ (suluhisho) ya 
kudumu ni kupunguza umaskini 
kwa watu, hakuna mtu anayetaka 
macho yake yawe mekundu mpa-
ka aonekane mchawi kwa kutumia 
kuni ama mkaa,    kwa sababu 
hawezi    gharama za gesi, anaona 
gesi siyo     kipaumbele kwake,” 
alisema.

Mchambuzi wa Masuala ya 
Uchumi, Profesa Haji Semboja, 
alisema kubadili matumizi kutoka 
nishati moja kwenda nyingine ni 
suala lisilokwepeka katika mifumo 
ya maendeleo na si kwa Tanzania 
pekee.

Alisema jambo hilo ni mchakato 
unaotakiwa kufuata mfumo, hivyo 
ni lazima kuwapo kwa sera ya kud-

hubutu, sheria na taratibu ambazo 
zinatakiwa kuwaambia wananchi 
nini wanachotakiwa kukifanya.

Prof. Semboja alisema bei ya ni-
shati hiyo kwa Mtanzania kwa sasa 
haitofautiani na bei ya masoko ya 
kimataifa.

Alisema jambo lingine ambalo 
linaweza kutambulika katika soko 
ni kuangalia kodi zilizopo kwenye 
vifaa vya gesi katika mchakato mzi-
ma wa nishati, pia uwezekano wa 
kuzipunguza.

Alishauri maeneo ya mjini wa-
nahitajika kubadilika kwa haraka 
kutoka matumizi ya mkaa kwenda 
matumizi ya gesi, akisitiza sheria 
imbane kila mtu kutunza mazin-
gira.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, Ajira, Vijana na Watu Wenye Ulemavu, Profesa Joyce Ndalichako, akizungumza katika kilele 
cha maadhimisho ya Siku ya Vijana Duniani, Dar es Salaam juzi, na kuwataka vijana kujenga utamaduni wa kukopa pesa zinazotolewa na 
halmashauri na kurejesha mikopo kwa wakati ili waendelee kuaminika. PICHA: SABATO KASIKA

Na Waandishi Wetu, IRINGA

RAIS Samia Suluhu Hassan 
amesema serikali itahakikisha 
bei za bidhaa mbalimbali nchini 
zinashuka ili kuleta unafuu wa 
maisha kwa wananchi.

Alitoa hadi hiyo jana alipozun-
gumza na wananchi katika Jimbo 
la Isimani wakati akihitimisha zi-
ara yake mkoani Iringa.

“Serikali ina dhamira njema 
kwa wananchi wake. Ninajua bid-
haa mbalimbali zimepanda bei 
na tunaendeleza mapambano ili 
kuleta unafuu. Kama tulivyofanya 
kwenye ruzuku ya mbolea, tuta-
fanya hivyo na kwingine,” alia-
hidi.

Rais Samia alitoa ahadi hiyo 
baada ya Waziri wa Uwekezaji, 
Viwanda na Biashara, Dk. Ashatu 
Kijaji, kuzungumzia kupanda kwa 

bei ya bidhaa, zikiwamo sabuni.
Waziri huyo alisema bidhaa 

hiyo imepanda kutokana na ku-
pungua kwa malighafi ambazo 
hutumika kuitengeneza, kwa kia-
si kikubwa zikiagizwa nje ya nchi.

“Ndugu zangu, serikali  inatam-
bua changamoto mnazokutana 
nazo kutokana na kupanda kwa 
bei za  bidhaa mbalimbali na hii 
ni kutokana na baadhi ya nchi tu-
nazozitegemea kupata malighafi, 
kufunga mipaka yake. Hata hivyo, 
tayari tumefanya mazungumzo 
nao, tayari wamefungua mipaka,” 
waziri huyo alisema.

Waziri Kijaji alisema kwa sasa 
tayari mipaka imefunguliwa na 
baada ya miezi miwili, bei ya 
sabuni itashuka.

Waziri wa Kilimo, Hussein 
Bashe, alisema lengo la serikali ni 
kuhakikisha inaleta unafuu kwa 

wananchi licha ya mabadiliko 
mbalimbali yanayoikumba dunia 
kwa sasa.

Mbunge wa Isimani, Wiliam 
Lukuvi, aliipongeza serikali kwa 
kutoa fedha nyingi kwa ajili ya 
utekelezaji wa miradi ya maende-
leo jimboni huko, akitolea mfano 
miradi ya umwagiliaji.

ULINZI MAZINGIRA
Katika hatua nyingine, Rais 

Samia amewataka Watanzania 
kulinda misitu kwa kuacha kuka-
ta miti ovyo kwa lengo la kupata 
kuni na mkaa.

Akiwa njiani kurejea Dodoma, 
Rais Samia alirejea ujumbe wake 
huo alioutoa mikoa ya Songwe, 
Mbeya, Iringa na Njombe, kwa 
wakazi wa Kata ya Mpunguzi jijini 
Dodoma aliposimama kuwasal-
imia.

“Kwenye suala la mkaa nili-
kuwa ninaangalia kutoka Mtera 
hadi hapa ni mkaa njia nzima, 
misitu inateketezwa lakini habari 
nzuri ni kwamba Wizara ya Ma-
dini inakwenda kuzindua mkaa 
unaoitwa mkaa rafiki unaotoka-
na na vumbi la makaa ya mawe, 
jiandaeni badala ya kukaa porini 
kukata miti, mtachukua mkaa 
huu na kwenda kuuza kwenye 
maeneo yenu ili misitu yetu inu-
surike,” aliagiza.

Waziri wa Maliasili na Utalii, 
Balozi Pindi Chana, aliwataka 
Watanzania kuendelea kutunza 
misitu na vyanzo vya maji ili kuz-
ilinda rasilimali za taifa.

nImeandikwa na Francis 
Godwin na Martha Sambo 
(IRINGA) na Paul Mabeja (DO-
DOMA).
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Mifumo ya Bandari yaanza kufumuliwa
Na Augusta Njoji, DODOMA

MAMLAKA ya Bandari 
(TPA) imefanya upembuzi wa 
mifumo yake ili kushughulikia 
hoja ya Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali 
(CAG) kwa mwaka 2020/21 ya 
kuwa na mifumo inayosoma-
na na hivyo kudhibiti upotevu 
wa mapato.

Vilevile, imebainisha kuwa 
kipindi cha kuanzia Julai 2021 
hadi Juni 2022, mapato ya TPA 
yameongezeka kutoka Sh. 
bilioni 910.4 mwaka uliopita 
hadi Sh. trilioni 1.095 mwaka 
2021/22 huku ikitarajia kuku-
sanya Sh. trilioni 1.224 kwa 
mwaka 2022/23.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu 
wa TPA, Dk. Boniphace Nobeji, 
akizungumza jana na waandi-
shi wa habari jijini hapa kuhu-
su mafanikio na mwelekeo wa 
mwaka 2022/23, alisema agizo 
la CAG ni kuwa na mifumo 
inayosomana ambapo wame-
fanya upembuzi ili kushughu-

likia hilo.
“Tunalifanyia kazi hilo na 

tumefanya upembuzi kuona 
namna gani mifumo kuiun-
ganisha ili isomane na tuon-
doe kabisa karatasi na tujue 
kinachoingia sasa na wakati 
huo huo shilingi ngapi zimein-
gia na zilizotumika,” alisema.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu 
huyo alisema ili kuhimili 
ushindani katika biashara 
ya bandari, TPA imeendelea 
kuboresha matumizi ya mi-
fumo ya Teknolojia ya Habari 
na Mawasiliano (TEHAMA) ili 
kuondokana na mifumo ya 
zamani. 

Alitaja mifumo inayotumika 
na inaendelea kuimarishwa 
kwa sasa ni mfumo katika shu-
ghuli za uhasibu, menejimenti 
ya rasilimali watu na utawala 
(ERP), mfumo wa kitaifa ulio-
jengwa kuunganisha huduma 
za wadau wote wa huduma za 
bandari nchini (eSWS) ambao 
kwa sasa wanafikia 34.

“Kuna mfumo unaoungani-

sha huduma za utekelezaji 
(meli na shehena) na malipo 
ya huduma zote kielektroniki 
katika Bandari za Dar es Sa-
laam, Tanga na Mtwara (TOS), 
pia mfumo wa POAS ambao 
unaunganisha huduma za 
utekelezaji na malipo ya hu-
duma zote kielektroniki kati-
ka Bandari za Maziwa Makuu 
na eneo linalohudumia meli 
ndogo na majahazi - Bandari 
ya Dar es Salaam,” alisema.

Alisema kuna mfumo ju-
muishi unaowawezesha wa-
dau wengine kama mawakala 
wa forodha kufanya malipo 
kwa njia za kimtandao (TePP).

Kuhusu mifumo ya ulinzi 
na usalama, alisema TPA im-
efunga mifumo ya kisasa ya 
kiulinzi  na midaki ya kisasa 
(scanners) kwa ajili ya ukaguzi 
wa mizigo ya wateja ambayo 
imeunganishwa na mifumo 
ya kisasa inayosomana na 
bandari zote katika ofisi za 
TPA Makao Makuu hadi wiza-
rani. Dk. Nobeji ambaye pia ni 

Mkurugenzi wa Mipango, Ub-
ora na Udhibiti Vihatarishi wa 
Mamlaka hiyo, alisema TPA 
imejipanga pia kuboresha mi-
fumo wa reli ndani ya Bandari 
ya Dar es Salaam.

“Mradi huu upo katika hat-
ua za ununuzi wa mkandarasi 
na ukikamilika, unatarajiwa 
kuongeza ufanisi wa Bandari 
ya Dar es salaam kwa kuwa 
itaongeza kasi ya uondoshaji 
shehena ndani ya bandari,” 
alisema. 

Kaimu Mkurugenzi Mkuu 
huyo pia alisema TPA ilifanya 
tathmini ya bandari zisizo ras-
mi ambapo hadi sasa zimeras-
mishwa 20 kwenye maeneo 
mbalimbali nchini.

Pamoja na hayo, alisema 
Bandari ya Mwanza im-
eanza kuhudumia shehena 
ya makaa ya mawe kwenda 
Uganda na hadi kufikia Julai 
mwaka huu, tani 4,514 za she-
hena ya makaa ya mawe zime-
safirishwa kwenda katika nchi 
hiyo.

Kinana awashukia wanaokosoa cheo cha Samia Ikulu 
Na Waandishi Wetu, ZAN-
ZIBAR

MAKAMU Mwenyekiti wa 
Chama Cha Mapinduzi (CCM), 
Kanali mstaafu Abdulrahman 
Kinana, amewashukia wana-
osema Rais Samia Suluhu Has-
san ni Rais wa Katiba, akisisiti-
za kiongozi huyo alipatikana 
kwa mchakato uliotokana na 
uchaguzi.

Kinana alitoa kauli hiyo 
jana wakati akihutubia katika 
Kongamano la Kumpongeza 
Rais Samia kwa kasi nzuri 
ya utekelezaji wa  ilani ya 
uchaguzi wa CCM ya mwaka 
2020-2025 lililofanyika Mkoa 
wa Kaskazini Unguja, akikum-
busha kuwa alipata nafasi 
hiyo kwa kuchaguliwa na kwa 
mwongozo wa katiba.

“Tangu Rais achukue uongo-
zi kwenye taifa letu, kuna kauli 
nimekuwa nikiisikia kwamba 
Rais Samia ni Rais wa Katiba, 

kila chama kinapomchagua 
mgombea mwenza kinafuata 
vigezo, hivyo alipimwa na 
akaonekana kuwa anaweza 
na anamudu kazi hiyo na ana 
utaratibu mzuri wa kuongoza 
nchi, anafanya kazi nzuri na 
tunampongeza.

“Wanaosema Rais ni wa 
Katiba, hajachaguliwa siyo 
kweli, Rais anapopigiwa kura 
na makamu wake na yeye ni 
vivyo hivyo, hivyo Rais Samia 
alikutana na mchakato wa 
uchaguzi, wale wanaosema 
Rais wa Katiba msiwasikilize, 
wana ajenda yao,” alisema.

Kinana aliongeza kuwa Kat-
iba inasema kila chama kita-
teua mgombea na mwenza, na 
kwamba wote wanapatikana 
kwa matakwa ya katiba na siyo 
ya watu.

Alisema kuwa kwa kipindi 
ambacho Rais Samia ame-
kuwa madarakani, amefanya 
mambo makubwa na wanam-

pongeza kwa kazi anayofanya.
Alibainisha kuwa kazi 

haiwezi kufanyika bila fedha, 
hivyo Rais Samia anajituma 
kuzitafuta ili kuleta maendeleo 
na ameweka utaratibu mzuri 
wa ukusanyaji kodi na kutafuta 
fedha za misaada na kwamba 
katika hilo anakubalika na ana-
jua namna ya kuzungumza na 
wafadhili.

Pia alisema ni lazima 
waombe fedha za mis-
aada, mikopo na kuwaleta 
wawekezaji kuja kuwekeza 
nchini ili kukuza uchumi na 
kuongeza ajira, akisisitiza 
kuwa kila kutakapokuwa na 
uwekezaji mkubwa nchini, 
kutakuwa na kipato kikubwa 
kwa serikali na ajira kuongeze-
ka kwa wananchi.

Katibu wa Itikadi na Uen-
ezi CCM, Shaka Hamdu Shaka, 
alisema chama hicho kinaon-
gozwa kwa msingi ya Katiba na 
kanuni, akisisitiza kwa utara-

tibu wa chama hicho, Rais Sa-
mia na Dk. Hussein Ali Mwinyi 
wa Zanzibar watamalizana 
nao 2030 na kama kuna mtu 
ana ndoto, aziweke pembeni.

“Ninataka niwahakikishie 
tulipotoka pazuri, tulipo pa-
zuri zaidi na matarajio ni 
makubwa kwa Rais Samia na 
Dk. Hussein, wanafanya kazi 
nzuri na hiyo ndiyo tuliyowa-
tuma ya kuwaletea maendeleo 
Watanzania.

Mkuu wa Mkoa wa Kaskazi-
ni Unguja, Ayoub Mohammed 
Mahmoud, alitaja mafanikio 
mbalimbali waliyoyapata ka-
tika mkoa huo chini ya uon-
gozi wa Rais Samia na Dk. 
Mwinyi, ikiwamo ujenzi wa 
bandari, madarasa, barabara 
na ununuzi wa boti  kwa ajili 
ya uendeshaji wa shughuli za 
maendeleo.

*Imeandaliwa na Maulid 
Mmbaga, Beatrice Shayo na 
Rahma Suleiman 

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

MWENYEKITI wa Chama Cha Demokrasia 
na Maendeleo (CHADEMA), Freeman Mbowe, 
amesema kamwe hawezi kukiuza chama hicho, 
bali ataendelea na msimamo wake wa kupigania 
haki za Watanzania.

Vilevile amedai alishapokea vitisho vingi na 
hata kupewa fedha ili akiuze chama hicho na 
akapoteza mali zake nyingi za mamilioni ya 
shilingi, lakini hakufanya hivyo na ameendelea 
kusimama na wanachama wake na kwamba 
anajipanga kufungua kesi kudai mali zake hizo.

Mbowe alitoa kauli hiyo juzi mkoani Shinyan-
ga alipozungumza kwenye maadhimisho ya Siku 
ya Vijana Duniani ambayo yalifanyika mkoani 
hapa yakiratibiwa na Baraza la Vijana wa Chama 
hicho (BAVICHA) chini ya Mwenyekiti wake, 
John Pambalu.

Alisema baada ya kutoka Ikulu kuzungumza 
na Rais Samia na kuwa mkimya kwa muda, kuna 
maneno yalianza kuzungumzwa mtandaoni 
kuwa ukimya wake huo ulikuwa ishara kwamba 
tayari ‘ameshalambishwa asali Ikulu’, jambo 
ambalo alilikanusha vikali, akisisitiza hawezi ku-
fanya hivyo.

“Ukimya wangu mara baada ya kutoka Ikulu 
kuzungumza na Rais Samia siyo kwamba nili-
lambishwa asali, hapana! Watu wanapaswa kue-
lewa kwamba nimenyamaza kwa sababu kila 
jambo na wakati wake, mimi ningekuwa na njaa 
siku nyingi CHADEMA ningekuwa nimeipiga bei 
na kuhama nchi.

“Kama kuiuza CHADEMA kwa kulambishwa 
asali, ningekuwa nimeiuza kipindi cha nyuma 
ambapo nilikuwa nikipokea vitisho na kupoteza 
mali zangu za mamilioni, mimi siyo mtu wa njaa 
na sina tamaa, ninapenda vya halali,” Mbowe ali-
sisitiza.

Alisema licha ya kupoteza mali zake hizo 
wakati akipokea vitisho, muda ukifika atafungua 
kesi kudai haki zake, akisisitiza ‘nikipewa sawa 
na nikikosa sawa’, huku akibainisha kuwa kam-
we hawezi kutawaliwa na mali, bali yeye ndiyo 
anaitawala mali.

Katika mkutano huo, Mbowe pia alizungumza 
suala la maridhiano ya kisiasa kati ya serikali, 
Chama Cha Mapinduzi (CCM) na CHADEMA ili 
kujenga misingi ya uhuru, demokrasia, haki na 
maendeleo bila ya ubaguzi wa kiitikadi.

Alitaja hoja tano za awali ambazo kwa sasa 
ndiyo wapo kwenye hayo maridhiano, kuwa su-
ala la upatikanaji wa Katiba Mpya, serikali kufuta 
kesi zote za kisiasa na kusamehe vifungo kwa 
madai kuwa Uchaguzi Mkuu wa 2020 wanacha-
ma wa chama hicho wengi walibambikwa kesi, 
lakini akakiri kwamba kesi nyingi zimefutwa na 
kubaki nne.

Alitaja hoja ya tatu ni kurejesha mikutano ya 
hadhara kwa mujibu wa Sheria ya Vyama vya 
Siasa na kwa sasa wapo katika hatua nzuri.

Hoja nyingine ni kuhusu Halima Mdee na 
wenzake, lakini akasita kulizungumzia kwa kina 
suala hilo kwa kuwa liko mahakamani.

Kwa mujibu wa Mbowe, hoja ya tano ni ku-
warudisha wakimbizi wa kisiasa ambao walikim-
bilia nje ya nchi na serikali iwahakikishie ulinzi 
ili wapate kurejea, jambo ambalo alisema liko 
katika hatua nzuri na watu hao wanakaribishwa 
kurejea nyumbani.

Alizungumzia pia hali ya vijana nchini, aki-
sisitiza kuwa kuna mamilioni ya vijana kila siku 
wanazaliwa, lakini kasi yake haiendani na kasi ya 
ukuaji wa uchumi nchini, hivyo wengi wao kuka-
biliwa na tatizo la ukosefu wa ajira.

Mwenyekiti wa Baraza la Vijana Taifa (BAVI-
CHA), John Pambalu, alisema tatizo kubwa am-
balo bado linawakabili vijana wengi nchini ni 
ukosefu wa ajira na mitaji ya kuwawezesha ku-
jiajiri wenyewe.

Jumapili Agosti 14, 2022

Wajasilia-
mali wakiwa 
wamepanga 
bidhaa zao 
katika kituo 
cha mabasi 
cha Mbezi 
mwisho 
jijini Dar 
es Salaam, 
japo Seri-
kali imepiga 
marufuku 
kufanya bi-
ashara mae-
neo hayo. 
PICHA: 
SABATO 
KASIKA

HOJA ZA CAG



Jumapili Agosti 14, 20224

habari kitaifa

Mbaroni tuhuma za kuua mke na mtoto 
Idda Mushi, MOROGORO

JESHI la Polisi mkoani Mo-
rogoro linamshikilia Msafiri 
Salum Mdede (33), mkazi wa 
Tarafa ya Mkuyuni wilayani Mo-
rogoro kwa tuhuma za kumuua 
mkewe na mtoto mdogo wa 
umri wa miaka mitatu baada ya 
kuibuka ugomvi wa kifamilia.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Morogoro, Fortunatus Musi-
lim, alithibitisha kutokea kwa 
mauaji hayo Agosti 11 mwaka 
huu majira ya saa moja asubuhi 
katika Kitongoji cha Maskati, Ki-
jiji cha Hewe, Kata ya Tegetero, 
Tarafa ya Mkuyuni, Wilayani 

Morogoro.
Aliwataja waliouawa kuwa ni 

mke wa mtuhumiwa, Mariam 
Vitalis na mtoto wao, Leilah 
Msafiri , wote wakazi wa kiton-
goji hicho.

Kamanda Musilim alisema 
watu hao waliuawa kwa kuchin-
jwa kwa kitu chenye ncha kali 
na walipoteza maisha eneo la 
tukio.

Baadhi ya ndugu wa marehe-
mu  Mariam, Ephania Stephen 
na Justine Izdory, ambao ni 
kaka wa marehemu, wakizun-
gumza nyumbani kwao eneo 
la Chamwino, Manispaa ya Mo-
rogoro, wamelaani vikali tukio 

hilo na kuomba sheria ichuk-
ue mkondo wake hata kama 
haitawezekana kurudisha uhai 
wa wapendwa wao.

Katika hatua nyingine, Ka-
manda wa Polisi Mkoa wa Mo-
rogoro alisema wamewahoji 
watu kadhaa akiwamo mume 
na mke ambao ni wakazi wa 
Ifakara wilayani Kilombero kwa 
tuhuma za kumwozesha binti 
yao mwanafunzi mwenye umri 
wa miaka 17 bila ridhaa yake.

Awali binti huyo mdogo 
aliwaambia mashujaa wa ku-
kabiliana na ukatili wa kijinsia, 
SMAUJATA, wilayani Kilomb-
ero kuwa hakutaka kuolewa na 

baba huyo mtu mzima, lakini 
wazazi wake walipanga kumsa-
firisha kwenda mkoani Mbeya 
ambako angeolewa kwa mkopo 
hadi pale mume mtarajiwa 
huyo atakapovuna mpunga na 
kuuza ndipo angelipa mahari.

“Sitaki kuolewa kwa sasa, 
na mbaya zaidi mwanamume 
mwenyewe ni mzee, hata ikiwa 
amri yangu siwezi kuolewa na 
mzee, lakini kwa sasa sitaki 
kabisa kuolewa, ndiyo maana 
nilikwenda kwa hiyari kutafuta 
msaada kwa mwenyekiti wa 
mtaa,” alilalamika binti huyo 
katika mahojiano na viongozi 
wa SMAUJATA Ifakara.

IGP Wambura amulika kasi upelelezi wa kesi 
Na Augusta Njoji, DODOMA

MKUU wa Jeshi la Polisi, IGP 
Camillus Wambura, amesema 
kwa sasa kesi nyingi zilizoku-
wa zimekwama kutokana na 
sababu mbalimbali ikiwamo 
upelelezi, zimefanyiwa kazi na 
zilizobaki ni chache.

Wambura aliyasema hayo ji-
jini hapa juzi alipofungua mku-

tano wa siku mbili wa Wakuu 
wa Mashtaka wa Mikoa, Wakuu 
wa Upelelezi wa Makosa ya Ji-
nai Mikoa na Wakuu wa Taasisi 
ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa (TAKUKURU) Mikoa.

Aliwahakikishia Watanzania 
kesi hizo tayari zimeshashughu-
likiwa na mamlaka zinazohusika 
na kwamba hadi sasa zipo kesi 
chache zinapelelezwa.

Alisema ushirikiano uliopo 
kwenye suala la utendaji, ume-
saidia kushughulikia upelelezi 
wa kesi na uendeshaji wa mash-
taka.

“Hizi taasisi tatu zina ushiriki-
ano wa karibu sana wa kiutend-
aji lakini pia zina mawasiliano 
ya karibu wakati wa upelelezi, 
uendeshaji mashtaka na kwa 
ujumla utekelezaji wa haki jinai 

kwa wananchi wetu.
“Taasisi hizi tatu ushirikiano 

wetu umeweza kukwamua kesi 
nyingi zilizokuwa zimekwama 
kwa sababu ya upelelezi au kesi 
za kubambikwa.

“Taasisi hizi zipo vizuri na 
ushirikiano wake ni wa hali ya 
juu, Watanzania wategemee 
mambo makubwa sana,” IGP 
Wambura aliahidi.

TRA yaanika mikakati 
ya kukusanya tril. 24/- 
Na Romana Mallya

MAMLAKA ya Mapato (TRA) katika ku-
fikisha lengo la makusanyo iliyopangiwa 
ya Sh. trilioni 23.65 kwa mwaka wa fedha 
2022/23, imejipanga kufanya mambo 
saba ikiwamo kukabiliana na vishoka na 
matapeli wanaoichafua na kusababisha 
upotevu wa mapato au kushindwa kuyaku-
sanya kwa wakati.

Mkurugenzi wa Huduma na Elimu kwa 
Mlipakodi, Richard Kayombo, alibainisha 
mikakati hiyo juzi jijini Dar es Salaam alipo-
zungumza mipango yao kwa mwaka huu 
wa fedha na mambo waliyofanya.

Kayombo alitaja jambo la pili ni kuongeza 
usimamizi wa utoaji wa risiti kwa njia ya 
EFD pamoja na kuziba mianya ya udang-
anyifu mbalimbali.

“Tatu, tutaongeza usimamizi wa utoaji 
wa risiti kwa njia ya EFD pamoja na kuziba 
mianya ya udanganyifu mbalimbali. Pia tut-
aimarisha mifumo iliyopo pamoja na kuz-
indua mifumo mipya ya kukusanya kodi 
mbalimbali ili kuongeza ufanisi, urahisi wa 
ulipaji na ukusanyaji na kuokoa muda na 
gharama kwa mlipakodi na TRA,”

Kayombo alitaja jambo la nne ni kuende-
leza maandalizi ya Bahati Nasibu Kubwa ya 
EFD baada ya kukamilika kwa majaribio ya 
sasa yanayondelea Mkoa wa Kikodi Tegeta 
ili kuhamasisha utoaji na kudai risiti za EFD. 

“Tano, kuongeza kasi ya utoaji elimu ya 
kodi kwa makundi mbalimbali pamoja ku-
hamsisha ulipaji wa kodi kwa njia za ubuni-
fu na shirikishi ikiwamo Elimu ya mlango 
kwa mlango, vyombo vya habari, mitandao 
ya kijamii, machapisho, nyimbo na aina 
mbalimbali za sanaa,” alisema.

Alitaja mkakati wao wa sita ni kuweka 
mazingira ya kuaminiana kati ya TRA na 
walipakodi na wa saba ni kukabiliana ki-
kamilifu na magendo nchini kwa kuwa ni 
mwanya mkubwa wa uvujaji wa mapato ya 
serikali.

Kayombo aliwashukuru walipakodi 
nchini kwa kuwezesha kukusanya Sh. tril-
ioni 22.99 na kufikia lengo la asilimia 99.22 
ambao ni ukuaji wa asilimia 22.77.

Alisema kwa mwaka wa fedha 2022/23 
wameanza kwa kasi kuelimisha watumishi 
na wafanyakazi kuhusu mabadiliko ya she-
ria mbalimbali za kodi, tozo na ada wana-
zozisimia pamoja na taratibu za kukusanya 
na usimamiaji wa mapato.

Alisema mabadiliko hayo yamegusa se-
hemu mbalimbali na sheria za kodi amba-
zo baadhi ni Sheria ya Ushuru wa Bidhaa, 
Sheria ya Magari ya Kigeni, Sheria ya Kodi 
ya Mapato, Sheria ya Kodi ya Ongezeko la 
Thamani, Sheria ya Madini na Sheria ya 
Usafirishaji Bidhaa Nje.

Alisema kwa mwaka huu wa fedha TRA 
imepewa jukumu la kukusanya Sh. trilioni 
23.65 ambayo ni sehemu ya bajeti ya seri-
kali ya Sh. trilioni 41.48.

Kayombo aliishukuru serikali kwa ku-
waongeza watumishi 2,100 ili kuongeza 
nguvu kazi pamoja na rasilimali mbalim-
bali. 

“Tunaomba ushirikiano wa wadau wote 
katika mwaka huu wa fedha wakiwamo 
ninyi waandishi wa habari ili kutuwezesha 
kufikia lengo lililopangwa kwa ajili ya kui-
wezesha serikali kupanga maendeleo ya 
nchi. 

“Ninaomba kutoa wito kwa wananchi 
wote kujitokeza kuhesabiwa  Agosti 23 
mwaka huu, ili kuiwezesha serikali kupan-
ga vizuri mipango ya nchi ili tuweze kupata 
huduma bora zaidi,” alihitimisha.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya ya Muleba, Justus Magongo (kulia), akipokea vitanda 80 vya ngazi mbili na magodoro yake 
160 yenye jumla ya thamani ya shilingi milioni 27 kutoka kwa Meneja wa Kanda ya Ziwa wa Benki ya NMB, Baraka Ladislaus, kwa 
ajili ya Shule ya Msingi ya wanafunzi wenye mahitaji maalumu ya Kaigara iliyopo Muleba mkoani Kagera jana. PICHA: MPIGAPICHA 
WETU
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Na Renatha Msungu, 
DODOMA

WIZARA ya Maji 
imetumia wiki moja 
Afrika Kusini na Zimba-
bwe kujifunza masuala 
ya usafi wa mazingira 
vijijini, matumizi ya dira 
za malipo ya kabla kwa 
wateja wa huduma za 
maji ili kuimarisha sekta 
ya maji nchini.

Timu hiyo ambayo 
iliongozwa na Naibu Wa-
ziri wa Maji, Maryprisca 
Mahundi, ilikuwa na 
wataalamu wa sekta ya 
maji kutoka wizarani na 
taasisi zake.

Akizungumza na 
waandishi wa habari 
jana jijini Dodoma, Naibu 
Waziri wa Maji, Mahundi 
alisema lengo la kwenda 
katika nchi hizo ni kutaka 
kuimarisha sekta ya maji, 
pia kuhakikisha watu wa 
vijijini na mijini wanafiki-
wa na huduma hizo ili 
kuondoa malalamiko.

“Tumejifunza vitu vingi 
sana katika nchi hizo, 
ninaimani tunakwenda 
kuiboresha sekta ya maji 
mijini na vijijini,”Naibu 
Waziri huyo alisema na 
kuongeza kuwa ziara 
hiyo imekuwa njema 
kwao kwa kuwa nchi 
hizo zimepiga hatua 
katika matumizi ya vifaa 
hivyo.

“Tulibahatika kutem-
belea kiwanda kinacho-
tengeneza vifaa hivyo na 
baadhi ya vijiji tulipitia 
kuviona vinavyotumia 
mita za malipo ya kabla,” 
alisema.

Alisema miradi wame-
pangwa kutekelezwa 
miradi 1,029 kufikia 
mwaka 2025 ambao ni 
ukomo wa Dira ya Taifa 
ya Maendeleo ya Juni 
1999 na kati yake, miradi 
648 inaendelea kutekele-
zwa huku miradi 381 ni 
mipya ambayo itaende-
lea kutekelezwa.

Naibu Waziri huyo 
alisema utekelezaji wa 
miradi hiyo utapunguza 
shida ya kupata huduma 
ya maji kwa wananchi 
wa vijijini na mijini.

Alisema wizara hiyo 
imeidhinishiwa Sh. 
bilioni 709.9 kwa ajili ya 
matumizi kwa mwaka 
huu wa fedha, akisisitiza 
wanakwenda kuboresha 
miundombinu ya utoaji 
huduma za maji vijijini.

Wizara Maji 
yachota ujuzi 
Afrika Kusini 
na Zimbabwe 

DED aagizwa 
kufaya tathmini 
ya mifugo 
Na Restuta Damian,        MISENYI

MWENYEKITI wa Halmashauri ya Wilaya ya Missenyi 
mkoani Kagera,   Projestus Tegameisho, amemwagiza 
mkurugenzi wake, Waziri Kombo,  kufanya tathmini ya 
mifugo ili kujua idadi iliyoongezeka kwa sasa.

Tegameisho alisema, awali kazi ya kuhesabu mifugo 
mbalimbali wilayani humo ilikuwa inafanywa na shirika 
lisilo la kiserikali la World Vision lakini sasa inafanywa 
na serikali kupitia halmashauri.

Alitoa agizo hilo juzi wakati akitoa shukrani kwa shiri-
ka hilo ambalo limekuwa likitoa huduma za jamii katika 
wilaya hiyo kwa miaka 26.

Kwa mujibu wa mwenyekiti huyo, kumekuwa na tabia 
ya watendaji ya kutofanya mwendelezo wa mazuri yali-
yoachwa na mashirika yasiyokuwa ya serikali.

“Tumekuwa na tabia ya kupokea vitu kwa furaha 
halafu tunaviacha vinaondoka au kupotea kabisa na 
sisi kurudi nyuma kimaendeleo na kuwa tena watege-
mezi, lakini mikoa mingine   wanafanikiwa,”   alisema 
Tegameisho.

Alitaka kuundwa kamati za ufuatiliaji kwa kijiji kimoja 
hadi kingine ili kuona kazi zilizofanywa na shirika hilo 
kwa miaka 26.

Alisema kuna vijiji 18 katika kata tano ambavyo vime-
patiwa mifugo na mbinu bora za kilimo ili kujiendesha 
vyenyewe na hiyo ni alama iliyoachwa na mashirika 
hayo.

“Sitegemei kuona bado kuna wategemezi kwenye 
jamii iliyopo ndani ya vijiji 18 kwani miaka 26 ya shirika 
kutoa huduma, najua imesimamia kilimo, mifugo, afya 
elimu na ujasiriamali,” alisema.

Mwenyekiti wa mradi   wa shirika hilo wilayani Mis-
senyi,  Isaya Kamazima alisema kwa miaka 26 wamehu-
dumia sekta ya kilimo, elimu, afya na mifugo kwa ush-
irikiano na viongozi wa serikali ndani ya eneo husika.

Kamazima alisema, mradi huo ulifikia wakazi zaidi ya 
60,000 kwa kata za Kyaka, Mshasha, Kasambya, Mabale 
na Kilimilile zenye vijiji 18.

Mkuu wa Wilaya ya Missenyi, Wilson  Sakulo alisema 
miradi iliyoachwa na shirika itaendelea kusimamiwa ili 
kuenzi na kuendelea kutoa hamasa kwa mashirika.

Alisema serikali inatambua umuhimu wa misaada 
inayotolewa na mashirika yasiyokuwa ya serikali katika 
kutatua matatizo ya jamii.

Majaliwa asisitiza ushirikiano
serikali na madhehebu ya dini  

Na Mwandishi Maalum

WAZIRI Mkuu Kassim Majaliwa 
amesema serikali itaendelea kush-
irikiana na madhehebu yote ya dini 
katika nyanja mbalimbali ili kukuza 
na kuimarisha ustawi wa wananchi 
kiuchumi na kijamii.

“Sote tumeshuhudia jinsi seri-
kali inavyoweka mazingira mazuri 
ya kuwekeza kwa ujenzi wa miun-
dombinu muhimu ya barabara na 
madaraja, reli ya kisasa, vivuko, 
meli na usafiri wa anga. 

“Jitihada hizi zote pamoja na 
kuimarisha uzalishaji wa umeme, 
gesi na maji nchini zinafanyika kwa 
lengo la kuboresha ustawi wa mai-
sha ya Tanzania,” Majaliwa alisema 
juzi wakati wa ufunguzi wa Jengo la 
Makao Makuu ya Kanisa la Tanza-
nia Assemblies Of God (TAG) katika 
Chuo cha Biblia Miyuji, Dodoma. 

Jengo hilo litakuwa na ofisi mbal-
imbali za kiutendaji za TAG pamoja 

na kutoa mafunzo ya uzamili na 
uzamivu kwa viongozi na wachun-
gaji mbalimbali kutoka Bara la Af-
rika na maeneo mengine duniani.

“Serikali inaelewa kwamba 
maendeleo ya nchi yanahitaji ush-
iriki wetu sote. Tukiimarisha ush-
irikiano na kila mtu, tutaleta maen-
deleo ya taifa. Kwa kuzingatia hayo, 
serikali imekuwa ikishirikiana na 
sekta binafsi zikiwamo taasisi za 
dini katika kutoa huduma mbalim-
bali kwa wananchi na kuleta maen-
deleo ya taifa,” alisema.

Waziri Mkuu alisema kanisa la 
TAG pamoja na taasisi nyingine za 
kidini, zimekuwa mstari wa mbele 
katika utoaji wa huduma mbalim-
bali zinazogusa jamii kama elimu, 
afya na huduma nyingine muhimu 
kwa jamii ambazo serikali pekee 
isingeweza kuzifikisha kwa wa-
nanchi mara moja.

“Kipekee nilipongeze sana kani-
sa la TAG kwa kutoa huduma ya 

elimu kupitia shule zenu za msingi 
na sekondari ambazo ziko ndani ya 
mikoa mbalimbali nchini. 

“Nimeelezwa mnazo shule za 
msingi 10 na shule tano za se-
kondari zilizokamilika na kwamba 
nyingine nane ziko katika hatua 
mbalimbali za ujenzi. 

“Hali kadhalika, mnavyo vyuo 
vya ufundi stadi viwili lakini ham-
kuishia hapo, sasa manataka ku-
jenga chuo kikuu hapa Dodoma, 
hongereni sana,” Majaliwa alisifu.

Akizungumzia malalamiko ya 
TAG ya kucheleweshwa kumilik-
ishwa ardhi katika eneo la Chigong-
we, Majaliwa alimtaka Mkurugenzi 
wa Jiji la Dodoma, Joseph Mafuru, 
ahakikishe suala hilo linashughu-
likiwa haraka na ndani ya siku 
saba awasilishe taarifa kwake. TAG 
inataka kujenga chuo kikuu katika 
eneo hilo.

Askofu Mkuu wa TAG, Dk. Barna-
bas Mtokambali, alisema kanisa 

hilo mbali na jukumu la kiroho ku-
wafanya watu wote waache maasi, 
pia lina wajibu wa kujihusisha na 
maendeleo ya kijamii yanayogusa 
mtu kiroho, kimwili, kiakili, kihisia 
na kijami.

“Kwa kuzingatia hayo, kanisa la 
TAG katika mpango mkakati wake 
wa miaka 13 (2020-2033), limeweka 
mkakati wa kujenga shule za msin-
gi na sekondari kila mkoa, vituo 
vya watoto yatima, vituo vya afya 
kila mkoa, visima wya maji vijijini, 
vyuo vya elimu na afya, chuo kikuu 
hapa Dodoma na miradi mingine 
ya maendeleo ya kanisa na jamii 
kwa ujumla,” alisema.

Askofu Dk. Mtokambali alitumia 
fursa hiyo kumpongeza Rais Samia 
kwa kudumisha amani na mshika-
mano wa kitaifa pamoja na kusi-
mamia jitihada mbalimbali za ku-
hakikisha miradi yote ya kimkakati 
inasonga mbele na kuibua miradi 
mingine mipya.

Dereva wa bodaboda akiwa amepakia mzigo wa godoro na abiria juu  katika Mtaa wa 
Jamhuri, eneo la Kariakoo, jijini Dar es Salaam mapema wiki hii, kitendo kinachoweza 
kuhatarisha usalama wao. PICHA: MIRAJI MSALA
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Na Sabato 
Kasika

MWONGOZO wa Wizara ya Afya wa ku-
dhibiti  virusi vya corona, uko wazi am-
bapo pamoja na mambo mengine, unaagi-
za vyombo vya usafiri zikiwamo daladala 
kubeba abiria kulingana na idadi ya viti.

Mwongozo huo pia unaelekeza kila 
abiria kuvaa barakoa, kunawa maji tiriri-
ka na kutumia vitakasa mikono,   huku 
uongozi wa vituo vya mabasi ukitakiwa 
kusimamia uwapo wa vifaa hivyo na ku-
hakikisha abiria wote wanavitumia.

Kutolewa kwa mwongozo huo, kunalen-
ga kudhibiti ugonjwa huo nchini, huku 
Watanzania wakihamasishwa kujitokeza 
kwa wingi katika vituo mbalimbali vya ku-
tolea chanjo kupata huduma hiyo.

Mwongozo huo pia unawataka wamiliki 
wa vyombo vya usafiri kuweka vitakasa 
mikono katika vyombo hivyo na kusima-
mia uvaaji barakoa,  kwa ajili ya kudhibiti 
ugonjwa huo nchini.

Kimsingi, mwongozo huo unaelekeza 
mengi ya kuzingatiwa ikiwamo kuepuka 
mikusanyiko mikubwa ya kijamii, kama 
sherehe, kisiasa na kidini ili kuwezesha 
wananchi kufanya shughuli zao za kiu-
chumi na kijamii na kubadili tabia zao 
huku wakizingatia mbinu za kujikinga na 
UVIKO-19.

Hata hivyo, wakati tayari mwongozo 
huo ukiwa umetoa maelekezo kwa lengo 
la kunusuru jamii dhidi ya ugonjwa huo, 
bado baadhi ya watu wamekuwa wagumu 
kuchukua tahadhari, hasa ndani ya da-
ladala.

Kwa mfano katika usafiri kama dalada-
la, ambako mwongozo huo unaelekeza 
kubeba abiria kulingana na idadi ya viti 
(level seat), hali sivyo, kwani bado wa-
naendelea kujazana kama kawaida, tena 
kupita kiasi.

Mtindo huo wa kujaza abiria kupita 
kiasi bila kujali kwamba kuna mwongozo 
ni wazi elimu inahitajika kwa madereva, 
makondakta na hata abiria wenyewe, ili 
waweze kuwa makini wakitambua kuwa 
ugonjwa huo upo.

Pamoja na kuwapo mwongozo huo, kwa 
sasa ni jambo la kawaida kuona abiria 
wamejazana ndani ya daladala, huku 
wachache tu wakiwa wamevaa barakoa, 

hali ambayo ni mtihani kudhibiti ugonjwa 
huo. Ninadhani utoaji wa elimu unaweza 
kusaidia Watanzania kubadilika, kwani 
baadhi yao bado hawaoni umuhimu wa 
kuzingatia mwongozo huo, badala yake 
wako tayari kujazana ndani ya daladala ili 
kuwahi kwenye shughuli zao.

Si siri kwamba uhaba wa daladala 
mkoani Dar es Salaam, unaweza kuwa 
unachangia kuwapo kwa mrundikano wa 
abiria katika daladala, lakini pamoja na 
hayo, jambo la   msingi ni kulinda afya, 
mambo mengine baadaye.

Ingekuwa vyema kwa jamii kuachana 
na imani potofu, kwani wapo ambao  ha-
waamini kuwa ugonjwa huo upo, wengine 
wanadai kuwa ni siasa tu au biashara ya 
Wazungu, hawaoni umuhimu wa kuzinga-
tia mwongozo huo.

Iwapo imani hiyo ikiendelea kuchukua 
nafasi, inaweza kuhatarisha wengi, hivyo 
elimu ingetolewa kwa wingi ili kuwabadili 
wenye mtazamo huo unaoweza kuhatari-
sha maisha yao na ya wengine.

Ni kweli daladala hazitoshi, abiria wa-
nataka kuwahi kwenye shughuli zao au 
nyumbani, kondakta naye anataka pesa, 
matokeo yake ni kutozingatia kile am-
bacho mwongozo mpya unaelekeza kwa 
lengo la kudhibiti corona.

Kwa hali kama hiyo, ninadhani kuna 
jambo la kufanya bila kuathiri upande 
wowote, ambalo ni kuongeza magari ya 
abiria kama ilivyokuwa mwaka juzi, ili 
kupunguza mrundikano kwenye daladala 
moja. Pamoja na hayo, ni vyema kila mtu 
kulinda afya yake badala ya kusubiri asu-
kumwe, huku akijua kuwa kinyume cha 
hapo anaweza kujikuta katika hatari ya 
kuambukizwa ugonjwa huo na kupoteza 
maisha.

Kuendelea kuwapo kwa ugonjwa 
nchini, ndiko ambako kumesababisha wa-
dau mbalimbali kujitokeza na kuanzisha 
kampeni kuhamasisha na kutoa elimu ya 
chanjo, inayoitwa ‘Tanzania iko Tayari’.

Kampeni hiyo ilizinduliwa jijini Dar es 
Salaam na inashirikisha wadau kama Afri-
ca Union, Access Challenge, African CDC, 
Jakaya Kikwete Foundation na Clouds Me-
dia Group (CMG).

Elimu mwongozo UVIKO-19
sasa itolewe katika daladala

RAIS Samia Suluhu Hassan wiki hii alifanya ziara ya kikazi katika 
mikoa ya Nyanda za juu Kusini ya Songwe, Mbeya, Njombe na Iringa 
kabla ya jana kuingia Dodoma yaliko makao makuu ya serikali. Ka-
tika ziara hiyo pia, Rais Samia alikuwa mgeni rasmi katika kilele cha 
Maonyesho ya Wakulima, maarufu kama Nanenane yaliyofanyika 
kitaifa jijini Mbeya. 

Pamoja na mambo mengine, katika ziara hiyo Rais alihimiza 
umuhimu wa Watanzania kutunza mazingira. Hayo aliyasisitiza ka-
tika mkutano wa hadhara uliofanyika katika Uwanja wa Samora, Ir-
inga na pia aliposimama katika kata ya Mpunguzi mkoani Dodoma 
akiwa njiani kutokea Iringa.

Samia aliwaagiza viongozi wa mkoa wa Iringa, viongozi wa dini 
na kimila kuandaa mpango mkakati wa kutunza vyanzo vya maji 
na mazingira kutokana na ongezeko la shughuli za kibinadamu iki-
wamo kilimo. 

Sambamba na hilo, aliwataka wananchi wa mkoa huo kuacha ku-
choma miti ovyo kwa sababu kwa kufanya hivyo wanaharibu maz-
ingira pia kuacha kuendesha shughuli za kilimo kwenye vyanzo vya 
maji, hasa kwenye mito. Aidha, akiwa Mpunguzi, aliwataka wananchi 
kuacha kukata miti ovyo kwa ajili ya mkaa, jambo ambalo linahatari-
sha ustawi wa mazingira na viumbe hai. 

Kauli hiyo ya Rais mkoani Iringa ilitokana na hali halisi iliyopo 
sasa  kutokana na uharibifu mkubwa wa vyanzo vya maji hasa Mto 
Ruaha unaotumika kwa shughuli za kilimo. Pia katika maeneo mengi 
kumekuwa na kasi ya ukataji na uchomaji moto miti kwa ajili ya ni-
shati ya kuni na mkaa kwa ajili ya kupikia. 

Ili kuhakikisha jambo hilo linamalizika na kuleta ustawi wa maz-
ingira, Rais alisema ni jukumu la viongozi kusimama kidete katika 
kulinda mazingira ikiwa ni pamoja na kuchukua hatua za kudhibiti 
uharibifu wa vyanzo vya maji na ukataji miti na uchomaji moto. 

Agizo hilo la Samia limekuja wakati mwafaka kwa sababu uhar-
ibifu wa mazingira unaongezeka siku hadi siku katika maeneo mengi 
nchini. Kwa agizo hilo, Rais ameona wazi kwamba kama hatua thabi-
ti hazitachukuliwa, kuna hatari ya kuwapo janga kubwa katika hifa-
dhi ya mazingira. 

Kwa mantiki hiyo, kwa kuwa suala la mazingira ni mtambuka, kila 
kiongozi kwa nafasi yake aweke kuwa ajenda katika majukumu yake 
ya kila siku. Hata viongozi wa dini na kimila wanapaswa kuhakikisha 
suala hilo linasimamiwa kidete. 

Rais kama alivyosema mkoani Iringa, kasi ya uharibifu wa mazin-
gira na uchomaji moto ni hatari kwa sababu inaweza kusababisha 
janga lisilotarajiwa. Tunasema hivyo kwa sababu uharibifu unao-
fanyika katika Mto Ruaha kwa sababu ya shughuli za kilimo, ni tishio 
kwa uchumi wa Tanzania siku zijazo. 

Mto Ruaha ni chanzo kikuu cha upatikanaji wa umeme katika 
Bwawa la Kidatu na Bwawa la Nyerere katika bonde la Rufiji ambako 
kinajengwa chanzo kikubwa cha umeme ambacho kitakazalisha zai-
di ya megawati 2000. Kwa mantiki hiyo, kama uharibifu huo utaen-
delea kufanyika bila kuchukua hatua zozote, ndoto za Tanzania 
kuwa na umeme wa kutosha kwa maendeleo ya viwanda na uchumi 
wa taifa kwa ujumla hazitafanikiwa.

Hata uwekezaji unaofanyika katika sekta mbalimbali na juhudi za 
serikali za kuwavutia wafanyabiashara kuwekeza nchini zinaweza 
kuwa ndoto iwapo kasi ya uharibifu wa mazingira itaendelea na ha-
timaye kusababisha upatikanaji wa umeme kuwa wa shaka. 

Wahenga wanasema tahadhari kabla ya hatari. Kwa maana hiyo, 
agizo la Rais Samia kuhusu utunzaji wa mazingira lisichukuliwe 
kama kauli ya kisiasa bali litekelezwe kwa nguvu zote na kila kiongo-
zi mahali alipo. Suala hilo pia liwe kipimo cha utendaji kwa kiongozi 
yoyote katika ngazi ya serikali. 

Agizo la Rais kuhusu utunzaji 
mazingira lisifanyiwe mzaha 
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	 KWA MASLAHI YA TAIFA

Watanzania bila shaka 
tumewaona Wakenya uchaguzini

	 MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa

Tujitokeze kwa wingi kuhesabiwa
ili tujipange kimpango mkakati

Na Pascal 
Mayalla

A
GOSTI 23 ni siku ya Sensa 
ya Watu na Makazi, ni 
jambo zuri kwa mus-
takabali wa taifa, hivyo 

Watanzania tujitokeze kwa wingi 
kuhesabiwa ili kuiwezesha seri-
kali yetu kutujua tuko wangapi na 
hatimaye kujipanga kwa mpango 
mkakati wa kutuletea maendeleo. 

Pamoja na hayo, nashauri tusi-
ishie tu kuhesabiana bali serikali 
yetu itumie sensa kupata mrejesho 
toka kwa Watanzania, wanataka 
serikali yao iwafanyie nini. Kwa 
maana hiyo, matokeo ya sensa pia 
yaonyeshe matarajio ya Watanza-
nia na mategemeo yao kwa serikali 
yao.  

Serikali pia itoe majibu muja-
rabu ambayo yatawafanya Wa-
tanzania kutimiza wajibu wao wa 
kufanya kazi kwa bidii na kulipa 
kodi stahiki hatimaye kuiwezesha 

J
AMII zamani ziliongozwa 
kifamilia na hata kiukoo, na 
ilikubalika na ndiyo sababu 
katika jamii zetu za kiafrika, 

tuliongozwa na wafalme na hata 
watemi.

Ili mradi kulikuwa na mfumo wa 
uongozi ambapo koo au familia zil-
iachiana kwa urithi, akifa kiongozi 
basi kizazi kilifuatana kuongoza 
kana kwamba ndicho kiliandikiwa 
na Mungu kutoa uongozi.

Hivyo Dunia ikaongozwa na 
wafalme na masultani kwa miaka 
nenda rudi, lakini hata familia zi-
lizopewa majukumu ya kiuongozi, 
zilikuwa ni zile zilizojiweza kiu-
chumi, lakini pia hekima na busara 
vilichangia.

Kwa maana hiyo, kulikuwa na 
sifa na vigezo vya kupata viongozi 
hata kama ilikuwa  kwa kurithis-

serikali kukidhi matarajio yao.
Japo sensa ni mchakato wa 

kukusanya takwimu juu ya watu 
kidemografia ili kujua Tanzania 
tuko wangapi ili kujipanga kim-
pango mkakati, je, kuna ubaya 
wowote kama katika hoja za sensa 
pia tutawauliza Watanzania wang-
etaka serikali yao iwafanyie nini 
na wao wako tayari kuifanyia nini 
Tanzania?

Swali hili liwe la ziada na si la 
lazima ili kupima kiwango cha 
matumaini na matarajio ya Watan-
zania kwa serikali yao na serikali 
kupata mrejesho wananchi wake 
wanataka nini, wanategemea nini 
na wako tayari kufanya nini ili 
serikali ikidhi matarajio yao na 
wakati huo huo serikali kujitath-
mini kama itaweza kutimiza na 
kukidhi matarajio na mategemeo 
ya Watanzania.

Hii ni kwa sababu hakuna 
utaratibu wowote rasmi wa ush-
irikishwaji wa wananchi kujua 
wanataka nini kwa nchi yao na 
mategemeo yao kwa serikali yao, 
hivyo serikali kuweka wajibu kwa 
wananchi ikiwamo kulipa kodi 
kwa hiyari bila shuruti. 

Wananchi wakiwa na matarajio 
fulani kwa serikali yao, serikali 
nayo ikiwataka watimize wajibu 
wao wa kufanya kazi kwa bidii na 
kulipa kodi kwa bidii, watawajibi-
ka ipasavyo. 

Nimeishi kidogo nchi za wen-
zetu kama Uingereza, Ufaransa, 
Uswisi, Italia na Sweden katika 
majiji ya London, Paris, New York, 
Geneva, Rome na Stockholm. 
Maisha kule ni juu, ghali na kodi 
ni kubwa lakini ni miongoni mwa 
nchi zenye hali bora za maisha. 
Wananchi wa mataifa hayo  wa-
natoa matarajio yao kwa serikali 
zao na serikali  zinaahidi kukidhi 
matarajio yao. 

Ili kuyafanya hayo, wanapaswa 
wawajibike kufanya kazi kwa bi-
dii na kulipa kodi ili serikali ziwa-
hudumie kikamilifu na kutimiza 
matarajio yao. 

Huku kwetu mpaka hadi sasa 
bado tunakimbizana na kushika-
na mashati kulipa kodi wakati kwa 
wenzetu, mtu unajisikia fahari 
kulipa kodi. 

Moja ya sifa ya uongozi ni kuo-
nyesha namna anavyolipa kodi la-
kini huku kwetu kuonyesha heshi-
ma kwa viongozi wetu ni kuwapa 
misamaha ya kodi.

Wenzetu wana bima ya afya 
kwa wote, mwanamke akipata 
ujauzito bila kuolewa, anapewa 
msaada wa kumlea mtoto. 

Mtu akitimiza umri wa kupiga 
kura au akimaliza shule akakosa 
ajira ya kuendeshea maisha yake, 
analipwa mafao ya kukosa ajira.

 Pia hifadhi ya jamii ni kwa 
wote. Ukitimiza umri wa miaka 

80, unalipwa mafao ya uzeeni 
hadi Mungu atakapokuita.

Kwa uchumi wa Tanzania huko 
tuendako, haya yote yanawezeka-
na kutokana na kuwa na uchumi 
imara. Sisi Tanzania tuna kila kitu 
cha kutuwezesha kufikia kiwango 
hicho.

Ili tuendelee tunahitaji vitu 
vinne, watu, ardhi, siasa safi na 
uongozi bora. Tanzania tuna watu 
wengi wa kutosha, ardhi ya kuto-
sha yenye rutuba na yenye vyanzo 
vingi  vya maji.  Ina rasilimali za 
kutosha yakiwamo madini anu-
wai. 

Pia kuna siasa safi na uongozi 
bora. Pamoja na yote hayo, tuji-
ulize tunakwama wapi?

Kwa maoni yangu kutokana na 
uzoefu wangu kwa kuishi nchi za 
wenzetu, kitu pekee kinachotuk-
wamisha Tanzania ni kwenye ku-
panga mipango yetu. 

Tunakosa malengo yenye uhaki-
ka hasa kutokuwa na mipango mi-
kakati katika masuala mbalimbali. 

Tunapanga mipango mingi ya 
kitaifa na kuizindua kwa mbwem-
bwe. Mwisho wa siku hatupeani 
mrejesho ili kuona tulikwama 
wapi. 

Tulikuwa na MKUKUTA, 
MKUZA, MKUMBITA, MKURAB-
ITA, KILIMO KWANZA, matokeo 
makubwa sasa na sasa tuna DIRA 
2025. Tumetekeleza vipi mipango 

hiyo na mafanikio yake ni kwa ki-
wango gani?

Niliwahi kusema kwenye moja 
ya makala zangu kuwa Tanzania 
tuna tatizo mahali kwenye kupan-
ga vipaumbele vyetu. Tanzania ni 
nchi inayotegemea kilimo, hivyo 
kipaumbele cha kwanza kwenye 
miradi ya kimkakati, ilipaswa iwe 
miradi ya kilimo. 

Wachumi wanaojua kufanya 
hesabu kwa fedha zilizotumiwa 
kwenye miradi kama ununuzi wa 
ndege na ujenzi wa reli ya kisasa 
(SGR) wanaweza kutueleza kama 
fedha zilizotumika zingezamishwa 
kwenye sekta ya kilimo, tungefika 
kiwango gani cha uzalishaji?

Kufanya kosa sii kosa, kosa 
kurudia kosa. Wenye nchi ni sisi 
twendeni kuhesabiwa, tujipange 
vyema tupae kisiasa, kiuchumi na 
kijamii. 

Mimi mwenzenu Mzalendo Pas-
co Mayalla na familia yangu, tuko 
tayari kuhesabiwa, Vipi Wewe 
msomaji wangu?

Natoa wito, Agosti 23 tujitokeze 
kwa wingi kuhesabiwa na kutoa 
ushirikiano wote kwa makarani ili 
kuhesabiwa.

Mungu Ibariki Tanzania

Wasalaam
Paskali

hana ndiyo sababu mdogo alir-
ithi uongozi hata kama mkubwa 
alikuwapo. Namaanisha kaka mtu 
aliweza kuachwa mdogo mtu aka-
chukua uongozi.

Baada ya mfumo wa kurithis-
hana kupitwa na wakati, ndipo 
ukaja mfumo wa uchaguzi am-
bapo waongozwa walipiga kura na 
kupata viongozi wao, safari hii koo 
hazikupewa nafasi ila kiongozi al-
itoka ukoo wowote.

Jambo la msingi lilikuwa ni sifa 
na vigezo kuzingatiwa. Hivyo jamii 
ilifanya uchaguzi kwa kupiga kura 
za siri au za wazi, zikizingatiwa sifa 
alizokuwanazo mgombea. Ni mfu-
mo unaoendelea kutamalaki hadi 
leo katika jamii nyingi duniani.

Si kwamba urithi wa uongozi 
umetoweka duniani, la hasha kuna 
maeneo bado unapewa nafasi, hu-
susan katika baadhi ya mataifa ya 
Mashariki ya Kati na hata Mashari-
ki ya Mbali. Lakini imetokana na 
ridhaa ya jamii husika.

Mchakato wa uchaguzi ni sawa 
na mchezo wa soka ambapo timu 
hujiandaa na siku ya siku timu 
mbili hukutana na kupambana 
kwenye uga na hatimaye mshindi 
kupatikana na kupewa tuzo yake 
stahiki.

Katika soka kama ijulikanavyo, 
kunapokuwa na timu mbili, husi-
mamiwa na mwamuzi na wenzake 

wanaomsaidia, huku watazamaji 
wakikaa pembeni mwa uga kush-
angilia, kila mmoja akiwa na map-
enzi kwa moja ya timu zinazonyu-
kana.

Kwenye mchezo kunakuwa na 
rafu nyingi za kupanga na zingine 
za bahati mbaya lakini pia zi-
nakuwapo za makusudi na kama 
mwamuzi na wenzake watakuwa 
hawaoni, au wameingiwa na ibi-
lisi, kwa namna moja au nyingine, 
basi ndivyo mchezo nao huingiwa 
dosari.

Hivi sasa Watanzania tu-
nashuhudia majirani zetu, ndugu 
zetu katika Jumuiya ya Afrika 
Mashariaki, Wakenya, wako katika 
kinyang’anyiro cha kupata vion-
gozi wao watakaodumu miaka 
mitano.

Washindani katika 
kinyang’anyiro hicho, wanachua-
na vikali, kwa upana wake tume-
shuhudia timu mbili zikichuana; 
Timu Raila na Timu Ruto, huku 
wapiga kura ambao ndio washan-
giliaji, wakikaa pembeni kuangalia 
nani ataibuka na kombe.

Sisi watazamaji wa upande huu 
wa Tanzania, tunafuatilia kwa ka-
ribu jinsi mechi hiyo ilivyo ngumu, 
tukiona faulo lakini pia chenga 
zinazopigwa na timu zote, huku 
mwamuzi Chebukati na wenzake, 
wakijitahidi kuona mechi inamal-

izika salama.
Ikumbukwe, kuwa nasi mwaka 

juzi tulikuwa na mechi kama hiyo, 
tukishuhudia Timu Magu na Timu 
Lissu, zilivyopambana chini ya 
mwamuzi Semistocles na wen-
zake, wakifanya yao na hatimaye 
kushuhudia mchezo uliokith-
iri rafu na madhambi. Mikono 
ikicheza badala ya miguu!

Tuliona jinsi wachezaji wa 
upande mmoja walivyokuwa 
wakikanyaga wenzao mpaka 
utosini lakini mwamuzi akione-
kana kutomudu mchezo na hati-
maye wachezaji wa upande mmo-
ja kujikuta karibu wote wako nje 
ya mchezo nakubaki timu moja tu 
uwanjani.

Tukikumbuka mechi yetu 
namba 102020 na tukaiangalia 
hii ya Kenya namba 082022 bila 
shaka tunakubaliana kwamba 
kuna tofauti kubwa sana ya ki-
uchezaji. Kwani tangu mazoezi, 
tulishuhudia wachezaji wa pande 
zote wakijiandaa bila vurugu bila 
kuingiliwa.

Bahati mbaya sana kwamba 
baadhi ya timu zetu hazikuruhusi-
wa kukusanyika kufanya mazoezi, 
achilia mbali kupita mitaani ku-
nyoosha miguu kwa kutembea au 
kukimbia, wakiambiwa hakuna 
mikusanyiko wala maandamano, 
isipokuwa kwa moja iliyokuwa 

inatetea ubingwa!
Tukiangalia wenzetu wa Kenya 

katika mchakato mzima wa uch-
aguzi, wamepiga hatua kubwa 
sana ya kidemokrasia aisee, am-
bako watu wana uhuru wa kuku-
sanyika achilia mbali kufanya mi-
kutano bila kizuizi.

Katika kampeni hatukuona 
aghalabu watu wakipigwa ma-
bomu wala misafara kuingiliwa na 
Polisi kwa sababu hii au ile, kwao 
mikusanyiko haikuwa haramu 
kama ilivyokuwa hapa. Mara he-
likopta kuzuiwa kutua, mara ma-
jukwaa kukataliwa mikutano ya 
hadhara.

Lakini kubwa zaidi tuliloona 
Kenya katika machakato mzima, 
hakuna mitandao iliyozimwa, ila 
televisheni kuruhusiwa kurusha 
matokeo tena kwa kujumlisha 
wenyewe kwa ruhusa ya Chebu-
kati, akisema jumlisheni tu lakini 
hatimaye Tume ndiye baba la ma-
tokeo.

Bila shaka Watanzania tuliok-
wenda Kenya kuangalia uchaguzi 
huo, tumejifunza ya kuja ku-
wafunza wenzetu jinsi ya kucheza 
mechi hizi kwa uhuru na haki, ili 
hatimaye tuondokane na Bunge 
lenye sura ya chama kimoja kama 
linavyoonekana kutokana na rafu 
za mechi namba 102020. 

Alamsiki!
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MAKALA

FEDHA INAPOGEUKA LAANA KATIKA FAMILIA 
Na Dk. Enock Mlyuka 

F
EDHA rasilimali 
muhimu sana kwa 
maendeleo ya nyanja 
zote katika maisha ya 

mwanadamu. Kwa hali hiyo, 
kuwa na fedha si dhambi. Fedha 
hutumika kwa ajili ya mahitaji 
mbalimbali kama vile kusome-
sha watoto, ujenzi wa nyumba, 
mahitaji mbalimbali ya nyum-
bani na usafiri. 

Katika maisha ya sasa bila 
kuwa na fedha, hasa kwa wale 
wanaoishi mijini, ni vigumu ku-
pata mahitaji yao ya kila siku. 
Yote hiyo inaonyesha ni jinsi 
gani fedha zilivyo muhimu kwa 
maisha. 

Pamoja na umuhimu huo 
wa fedha, nafasi ambayo mtu 
anaipa katika maisha yake ndiyo 
itakayoamua kama ni baraka 
au laana. Hata kutafuta kwake 
kama ni kwa njia halali na ku-
tumika vizuri, inaweza kuwa 
nyenzo muhimu katika  kuleta 
maendeleo. Kinyume cha hivyo,  
fedha inayo uwezo wa kuleta 
maumivu na kugeuka kuwa shi-
na la ubaya.

Fedha ina nguvu katika mai-
sha ya mtu binafsi na katika uhu-
siano na watu wengine.   Katika 
muktadha wa maisha ya ndoa, 
fedha imesababisha ndoa kui-
marika  baada ya kupata fedha 
na wanandoa kufurahia mafani-
kio. Lakini kuna baadhi ya ndoa 
zilizoharibika na kusambaratika 
baada ya fedha kupatikana. Baa-
dhi ya wanandoa wameingia 
kwenye taabu na majuto licha 
ya kwamba wanazo fedha.  Fed-
ha imegeuka kirusi katika ndoa 
na uhusiano wa wanandoa. 

  Utafiti mbalimbali unao-
nyesha kuwa migogoro mingi 
ndani ya ndoa imesababishwa 
na mambo yanayohusu fedha. 
Matumizi ya fedha yamesababi-
sha matatizo mengi katika ndoa 
nyingi huku ubinafsi ukielezwa 
kuzielemea ndoa nyingi. Tatizo 
linakuwa kubwa hasa pale fedha 
ya mume inapoonekana haim-
husu mke na pia fedha ya mke 
kutokumhusu mume.

Mfumo dume katika jamii 
umeongeza ukubwa wa tati-
zo hili kwani suala la fedha 
ameachiwa mume bila mke ku-
wajibika, kujua au kuchangia 
lolote. Wanawake wenyewe 
wengi wao wamewaachia 
waume zao kuwajibika kwa kila 
kitu kinachohusu fedha na   ka-
tika maamuzi yote yanayohusu 
fedha ndani ya ndoa. 

Aidha, uamuzi mwingine 
umeangamiza familia kwa saba-
bu ni mtu mmoja, yaani, mume 
au baba  katika ndoa ndiye 
hutoa maamuzi kuhusu mambo 
yanayohusu fedha. Hata hivyo, 
ni ukweli ulio dhahiri kwamba 
katika zama hizi mambo yame-
badilika. 

Suala la fedha limeleta mata-
tizo katika ndoa nyingi za leo. 
Imetokea kwamba wanandoa 
waliishi kwa amani kabla ya 
fedha kupatikana au kufanikiwa 

kimaisha lakini baada ya kupata 
mafanikio, wanandoa wame-
badilika na kuanza kuumizana. 

Mwenzi anaonekana ni mtu 
asiyeendana na hadhi ya mwen-
zake. Fedha imependwa zaidi 
kuliko mwenzi au familia. Hali 
ya namna hii imesababisha kwa 
sehemu kubwa baadhi ya wa-
nandoa kutengana na ndoa ku-
vunjika. Athari zake ni kubwa si 
kwa wanandoa wenyewe tu, bali 
kwa watoto waliozaliwa katika 
ndoa hizo. 

Hali hiyo pia huathiri watoto 
kiroho, kisaikolojia na kimakuzi. 
Watoto wanakosa haki ya kui-
shi na wazazi wao kwa pamoja, 
wanakosa malezi bora ya baba 
na mama, wanakosa furaha na 
kujisikia kutokuwa salama (in-
secure) kwa sababu ya kukose-
kana kwa baba au mama. Watoto 
wanarithishwa ubaya ikiwa ni 
pamoja na   roho ya kuoa, kua-
cha na kuachika.

FEDHA NA MIHEMKO
Baadhi ya wababa wakipata 

fedha ndio mwanzo wa kufanya 
vitendo vya ukatili katika familia 
(domestic  violence) na unyan-
yasaji (harassment) kwa wake 
zao.Uhusiano mpya huanzishwa 
nje ya ndoa (michepuko) am-
bapo fedha hupata matumizi 
makubwa zaidi huko nje kuliko 
katika familia yake. Hali hii hufi-
sha uhusiano wao na kudumaza 
ustawi wa ndoa na familia. 

Kadhalika wako baadhi ya wa-
nawake ambao wakifanikiwa na 
kuwa na kipato kikubwa kuliko 
waume zao, kiburi na dharau 
huinuka dhidi ya mume. Mahali 
pengine, mume huishi kama 
kibarua au mkimbizi ndani ya 
nyumba yake. Kauli mbaya za 
mke kwa mumewe huwa jambo 
la kawaida. 

Mke hutumia fedha anavyo-
taka na kufanya mambo anavyo-
jisikia binafsi bila kumshirikisha 
mumewe. Akiulizwa anasema hii 
ni pesa yangu haikuhusu kwani 
ninao uhuru wa kuitumia ni-
takavyo.Heshima kwa mume 
hupungua kama si kuondoka ka-

bisha masononeko na mgogoro 
mkubwa. Yafaa mume na mke 
waishi kwa umoja na mshikama-
no kwani hii huleta maana halisi 
ya wao kuwa wanandoa.

Kupenda mazungumzo
Wanandoa wazungumze 

kuhusu tofauti zao na kushirik-
ishana hisia walizonazo kwa 
lengo la kusaidiana na kureke-
bisha hali iliyopo. Kuishi na ma-
chungu moyoni huathiri afya ya 
akili, mwili hata kusababisha 
kifo. Kuweka vinyongo moyoni 
hushawishi visasi.   Siku zote 
vinyongo na roho ya visasi sio 
njia nzuri ya kutatua tatizo. 

Hali hii huwa haileti suluhu, 
bali huongeza maumivu, huon-
doa utu na uwepo wa Mungu 
katika maisha ya mtu. Moja ya 
mambo yanayochangia watu 
kuumizana na mauaji ya kikatili 
katika familia na jamii yetu ni 
uwapo wa watu wenye vinyongo 
ambao hukusudia kulipiza kisasi 
kwa wenzao. 

Ili kuepukana na matatizo 
kama haya ni muhimu wanan-
doa wadhamirie kujenga tabia 
ya kupenda kujadiliana kwa up-
endo na upole na kushauriana 
kwani mazungumzo hujenga 
uhusiano na familia bora. Pale 
wanandoa wanaposhindwa 
kushughulikia tofauti zao, ni 
busara kuomba msaada wa 
viongozi wa dini au washauri 
wengine wenye weledi ili kutun-
za ustawi wa ndoa, familia, afya 
njema ya akili, mwili na roho.

 
Fedha ni njema na mtu kuwa 

nayo siyo uovu wala dhambi. 
Nafasi unayoipa fedha katika 
maisha yako ndiyo itakayoamua 
kama fedha ni baraka au laana. 
Fedha ni baraka ikitafutwa kwa 
halali na kutumika vizuri, kwani 
fedha inaweza kuwa nyenzo ya 
kuleta maendeleo pale itakapo-
tumika vizuri kwa mambo yenye 
manufaa. Hata hivyo, fedha in-
ayo uwezo wa kuleta maumivu 
na kugeuka kuwa shina la ubaya 
isipotumika vizuri. 

Wanandoa wajihadhari ili fed-
ha wanazopata zisiondoe utu, 
heshima na thamani miongoni 
mwao. Ikumbukwe kuwa, tham-
ani ya mtu haipimwi kwa uwingi 
au uchache wa fedha alizonazo, 
bali kwa yale anayowatendea 
binadamu wengine. Ni maombi 
yangu kwa Mungu kuwa, fedha 
ulizonazo zikufanye kuwa bara-
ka katika familia yako na jamii.

nDk.  Mlyuka  ni Mkuru-
genzi Mtendaji   wa Tanza-
nia Marriage and Child Care 
Foundation (TaMCare), asasi 
inayojishuhulisha na masu-
ala ya ndoa, familia na male-
zi.  Kwa maelezo zaidi, tem-
belea  www.tamcare.or.tz. 
Fuatilia mafunzo zaidi ka-
tika  tamcaretv online. Kwa 
maoni na ushauri wasiliana 
naye kwa:  info@tamcare.
or.tz au +255744000066.

bisa. Mbaya zaidi, baadhi ya wa-
nawake husahau kutimiza maju-
kumu yao ya kindoa kwa waume 
zao. Mazingira kama haya yame-
sababisha hatima na mustaka-
bali wa ndoa nyingi kuwa katika 
mashaka makubwa.

NINI KIFANYIKE?
Ili kunusuru mambo hayo 

kuendelea na kuleta maafa 
zaidi, kuna mambo kadhaa 
yanapaswa kufanywa. Miongoni 
mwayo ni;- 

Mipango na nidhamu
Mafanikio ya kiuchumi ya 

mtu yeyote yanahitaji mipa-
ngo na nidhamu katika fedha.
Watu wengi hushindwa kufikia 
malengo na kufurahia maisha 
kwa sababu ya kukosa mipango 
na nidhamu ya fedha. Mpango  
wowote huanzia kwenye kipato 
kidogo, si lazima kuwa na kipato 
kikubwa. 

Tabia nzuri ya kuijenga na 
kuiendeleza tangu mwanzo wa 
ndoa ni ile ya kujipangia bajeti 
ya familia. Hii husaidia kuelewa 
ni fedha kiasi gani zinapatikana 
na kupanga jinsi gani zitatu-
mika. 

Katika kufanya hivyo, ni ka-
nuni kuwa matumizi ya fedha 
yasizidi kipato. Wanandoa wai-
shi kulingana na kipato chao 
na uwezo wao. Wajilinde dhidi 
ya mashinikizo na tamaa am-
bavyo huweza kusababisha wai-
shi maisha yasiyo yao. Moja ya 
mambo yanayochangia uwapo 
wa amani na mafanikio katika 
ndoa ni kuwa na nidhamu katika 
matumizi ya fedha.

Watoto wafundishwe
Watoto wasipewe fedha nyin-

gi za kutumia shuleni kila siku. 
Ni muhimu watoto wafundish-
we kuwa, sio wakati wote wa-
naweza kupata wanachotaka. 
Kadri wanavyokua, waelekezwe 
kuwa na nidhamu ya fedha na 
shukrani kwa Mungu. 

Wale wanaoonekana kuwa ni 
watoto leo, siku zijazo wataku-
wa ni watu wazima wanaopaswa 

kujitegemea katika maisha. Mai-
sha wanayoishi leo ni taswira ya 
maisha yao ya hapo baadaye. 
Kila mzazi atavuna alichopanda 
na kuwekeza kwa mtoto wake.
Kuepuka usiri 

Kumekuwa na tabia ya usiri 
mkubwa miongoni mwa wa-
nandoa juu ya vipato vyao. Wa-
nandoa wengi hawashirikishani 
kuhusu vipato vyao. Uwazi na 
ukweli katika mambo ya fedha 
vimekosekana katika maisha ya 
wanandoa wengi, inawezekana 
kwa kukusudia au kukosa ufa-
hamu. 

Hali hii imekuwa ikichangia 
uwapo wa   migogoro katika 
ndoa nyingi, hasa pale mke au 
mume anapogundua kuwa ali-
fichwa kuhusu jambo fulani. Hali 
hii inapojitokeza, huondoa tu-
maini  (trust); hudumaza pendo 
la ndoa na mapenzi; hupoteza 
hisia chanya,mvuto na kuondoa 
uhai wa ndoa. Mahali pengine, 
usiri juu ya vipato umeleta ma-
hangaiko na maumivu makubwa 
hasa pale mmoja wa wanandoa 
anapofariki. 

Kwa kuzingatia maana halisi 
ya ndoa na misingi yake, wanan-
doa wanapaswa kushirikishana 
na kuelewana juu ya vipato vyao 
ili kuepuka matatizo yasiyo ya 
lazima. Ni muhimu wanandoa 
watengeneze mazingira ya uwa-
zi na ukweli juu ya fedha na mali 
zao. Wafikirie athari zinazoweza 
kutokea kutokana na maamuzi 
ya kuwa wasiri na waongo mion-
goni mwao.

Umoja na mshikamano
Kuishi kwa umoja na mshi-

kamano ni moja ya misingi ya 
ndoa bora. Hata hivyo, wako 
wanandoa wanaofanya vitu au 
mambo yao pasipo umoja wala 
mshikamano. Mfano, imetokea 
mahali pengine kwamba, mke 
au mume anaweza kununua ki-
wanja, kununua gari, kujenga au 
kununua nyumba, kukopa fedha 
benki, kusaidia ndugu kifedha 
au kuanzisha mradi fulani bila 
mwenzi wake kujua. 

Inapogundulika, hali hii husa-
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J
OHN alimtumia ujumbe mdogo wake kuhusu sifa 
ya jiji la Dar es Salaam kuishi ambako amehamia 
hivi karibuni.

Ujumbe huo ulisomeka kama ifuatavyo “kuku 
anachinjwa Kinondoni, shingo inaliwa Tandale, Kidari 
Masaki, paja linaliwa Mikocheni, firigisi Magomeni, 
miguu inapendwa kutafunwa Mbagala, kipapatio 
huwaambii kitu Tandika, kichwa Manzese na utumbo 
Buguruni. Acha chezea maisha ya Dar wewe.

 
CHEMSHA BONGO
Kuna majiko mawili,sufuria mbili zenye kiasi sawa 

cha maji na majiko yote yamewashwa kwa viwango 
sawa. Sufuria ya kwanza ina yai moja, sufuria ya pili 
ina mayai 15. 

Je ni yai moja au mayai 15 ndio yatawahi kuiva?

PAKA RANGI

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

NAWAZA KWA SAUTI

KARIBU tena msomaji wangu 
tuendelee kudadavua vituko 
vya Maisha Ndivyo Yalivyo. 
Wiki iliyopita nilikuletea kisa 
cha shangazi aliyejifungua 
boga badala ya mtoto. Ni kisa 
cha kweli kwani kijana   ali-
yenisimulia huyo alikuwa ni 
shangazi yake.

 

S
asa kijana huyo aliye-
jitambulisha kama Ce-
lestine, anaeleza mkasa 
wake mwenyewe uliom-

kuta mwaka 2011 na kuharibu 
hatma ya maisha yake hadi leo. 
Ana umri wa miaka 42, ana 
mtoto mmoja aliyezaa na mwa-
namke ambaye waliachana 
na kuondoka na mtoto huyo 
kwenda kwao Iringa. Naye aka-
baki Mikumi mkoani Morogoro 
akibangaiza, anakosa hata hela 
la kula. Hebu tumsikilize.

Anasema: Kisa hiki kinanihu-
su mimi na rafiki yangu aitwaye 
Fredy. Mwaka 2011 kutokana 
na changamato za maisha, tu-
kaona wale wenzetu tuliosoma 
nao wana maisha mazuri, wana 
magari, wamejenga nyumba la-

kini sisi tumedata. Tukamtafuta 
dada mmoja aitwaye Maria na 
kumwuliza siri ya maisha yake 
mazuri.

Maria akatuambia msitege-
mee tu kazi, bali na njia ya pili 
ambayo ndiyo rahisi ya kwenda 
kwa waganga. Mimi nikamwam-
bia Fredy tusiwatafute waganga 
wa hapa Tanzania bali twende 
Burundi kule wako waganga 
wa uhakika. Tukapanga safari 
kwenda Burundi kwa kuwa ali-
kuwepo mganga tunafahamiana 
aliwahi kuja kwetu shangazi 
yangu alipozaa boga akatufany-
ia uganga.

Baada ya hapo tuliondoka tu-
kaenda Burundi. Tulipofika tu-
kaonana na mtoto wa mganga, 
tukamuuliza mtaalamu tumem-
kuta? Akatujibu hapa alishaha-
ma. Akatuuliza tumetokea wapi 
tukajibu Tanzania.

Akasema kama mnayo nauli 
mnilipie niwapeleke Rwanda 
kwani kwa sasa anafanyia kazi 
zake huko. Tukashauriana na 
kuafiki kwamba tumlipie nauli. 
Siku iliyofuata tukapanda basi 
tukafika saa nane mchana.

Na Flora Wingia

Na Salome Kitomari

Waganga wa jadi walivyoua mwelekeo wa maisha yangu

W
IKI iliyopita Mfuko 
wa Taifa wa Bima 
ya Afya (NHIF) uli-
fanya mkutano na  

waandishi wa habari kueleza 
utekelezaji wa majukumu, ma-
fanikio, matatizo na ushauri wa 
namna ha kukabili.

Mfuko huo wenye takriban 
wanachama milioni 4.8, unahu-
dumia Watanzania asilimia nane 
huku asilimia sita wakihudumi-
wa na Mfuko wa Afya ya Jamii 
(CHF) na wengine bima za sekta 
binafsi.

Tunapozungumzia bima ya 
afya, wengi huurejelea mfuko 
wa NHIF na ndiko watu wa-
natamani kujiunga lakini kwa 
sababu ya changamoto za kipa-
to, wameshindwa kufikia lengo. 
Wengi wanalazimika kutumia 
fedha taslimu wanapougua.

Kwa sasa serikali imeahidi kuja 
na bima ya afya kwa wote, yaani 
kila Mtanzania awe na bima. Aki-
fika hospitalini anatibiwa moja 
kwa moja na si lazima hadi awe 
na fedha taslimu.

Mkurugenzi Mkuu wa NHIF, 
Bernard Konga, katika mkutano 
huo na wanahabari alisema mfu-
ko unaelekea kuelemewa kuto-
kana na kuongezeka kwa watu 
wanaougua magonjwa yasi-
yoambukiza kama vile figo, suka-
ri, shinikizo la damu na saratani.

Aidha, alisema bila serikali 

kuchukua hatua na kuja na afua 
zitakazosaidia Watanzania, kuna 
hatari ya mfuko kushindwa 
kubeba huo mzigo mzito wa 
gharama za matibabu.

Alitolea mfano kwa mwaka 
2021/22, zaidi ya Sh. bilioni 99 
sawa na asilimia 18 ya mapato ya 
NHIF, zilielekezwa kwenye mat-
ibabu ya magonjwa yasiyoam-
bukiza.

Katika kusafisha damu, kwa 
mfano, alisema mgonjwa wa figo 
kwa siku anatumia  kati ya Sh. 
240,000 na 250,000 na anatak-
iwa kufanya mara tatu kwa wiki, 
ambayo kwa mwaka ni sawa na 
Sh. milioni 52.

Kwa hali ya kawaida, wananchi 
wengi hawawezi kumudu ghara-
ma hizi. Wengi  wanapoteza 
maisha si kwa sababu muda wao 
wa kuishi duniani umeisha bali 
kushindwa kumudu gharama za 
matibabu.

Kwenye taarifa hiyo, Konga 
alisema ikiwa Watanzania wen-
gi watajiunga kwenye bima na 
kufikia asilimia 90, ni rahisi ku-
mudu gharama za matibabu, 
huku akitolea mfano wa nchi zi-
lizoendelea.

Nchini kwetu wengi ambao 
wako NHIF ni watumishi wa seri-
kali na wachache sana wa sekta 
binafsi. Wako wanaotamani 
kuwa na bima ila kutokana na 
hali ya umaskini wanashindwa 

kumudu na wengi hupoteza mai-
sha.

Alichokieleza kuhusu ma-
gonjwa yasiyoambukiza ni 
muhimu sana kikapewa msu-
kumo wa kitaifa. Sekta ya afya na 
familia zinaelemewa na mzigo 
wa matibabu, hivyo lazima kuja 
na mbinu za kuzuia.

Mara kadhaa wataalam wa-
meeleza namna mtu anaweza 
kuepukana na magonjwa hayo 
ambayo mengi ni mfumo wa 
maisha, yaani kutokufanya ma-
zoezi, kula ovyo na kemikali zi-
nazoweza kuepukika.

Kama ilivyokuwa kwenye ku-
hamasisha watu kufanya usafi, 
basi kuwe na kampeni maalum 
ya watu kufanya mazoezi kwa 
faida yao na taifa lao kwa kuwa 
nguvu kazi ikipungua  hata uzal-
ishaji utapungua na nchi itakosa 
mapato.

Kwa sasa zinafanyika maratho-
ni ambazo ni za kulipia na huusi-
sha wachache, sasa ni wakati wa 
kuja na kampeni ya kitaifa ya kila 
wiki kufanya mazoezi, kuwa na 
maeneo maalum ya mazoezi ili 
kuwafanya wengi kushiriki.

Lakini ni muhimu kuangalia 
suala la chakula hasa dawa za 
sumu ya wadudu zinazopulizwa 
kwenye mazao na watu kuy-
atumia pasipokujua, mathalani 
mahindi yanahifadhiwa kwa 
dawa ili yasiliwe na wadudu 

Jitihada zinahitajika kukabili magonjwa yasiyoambukiza

Muda wa saa tisa tukabaha-
tika kuonana na mganga yule. 
Kwa kuwa mimi ndiye niliyeku-
wa nafahamiana naye, nikaanza 
kumkumbusha kama yeye anan-
ikumbuka. Akasema tunavyoon-
gea hivi sasa siwezi kukumbuka 
ila nikikaa kwenye mtambo 
wangu nitakukumbuka.

Ila akasema siyo vibaya ukini-
kumbusha. Nikamwambia 
uliwahi kuja Tanzania mkoani 
Kigoma na yupo mama mmoja 
alijifungua boga. Akasema: 
Aaaah! Nishakumbuka, sasa 
tuingie ofisini ili nipate kujua 
shida zenu ni nini?.

Pale ofisini tulipoingia screen 
kubwa mfano wa televisheni 
ukutani. Ukiingia inakudaka na 
unajiona picha yako ipo ndani 
yake. Yaani unajiona kama un-
aangalia TV vile. Baada ya hapo 
akasema sasa nimeshajua shida 
zetu.

Mganga alipoanza kutuita 
mmoja mmoja, alianza na Fredy. 
Akaambiwa kwamba hawezi 
kumfanyia huduma hadi am-
wangalie nyota yake. Akamuuli-
za upo tayari nikuangalie nyota? 

Akajibu, niko tayari. Akamwam-
bia avue shati abaki na suruali. 
Akamwambia nyota yako ni 
nzuri, sasa upo tayari nikupe 
masharti sasa hivi? Akamjibu 
ndiyo nipo tayari.

Mganga akamwambia toka 
sasa hivi uende mtaani pita ny-
umba hadi nyumba na ukimku-
ta mwanamke anapika ugali nje, 
hakikisha unachukua mwiko 
anaopikia, tena usiuoshe, uje 
nao hivyo hivyo na ugali wake.
Sharti la pili, kanunue kuku 
mtetea mwenye rangi nyeupe 
au nyekundu.

Sharti la tatu kwa Fredy, uk-
ishampata huyo kuku utaamka 
saa nane ya usiku utaenda naye 
njia panda au round about 
(mzunguko wa barabara), 
utamchinja huyo kuku, huku 
ukiwa hujavaa nguo yoyote. Ki-
sha utakaa muda usiopungua 
dakika 10 au 20 ukiwa unataza-
ma Mashariki.

Atakuja mtu atamchukua yule 
kuku na usimsalimie. Akishain-
ama kuchukua, utamfuata kwa 
mwendo wa dakika 20. Sharti 
la nne, utakaporudi, utaamka 

asubuhi utamtafuta chura hasa 
wale wanaokaa ndani au chini 
ya ndoo ya maji au mtungi. Uk-
ishampata utafunga mkono 
wako kitambaa cheusi halafu 
ununue wembe mpya. Utam-
pasua huyo chura katikati hala-
fu chukua sarafu ya Sh.100 au 
Sh.200, kisha iweke katikati ya 
tumbo la chura.

Kisha chukua chungu au ki-
kaangio cha mboga, mfunikie 
humo huyo chura kwa siku tatu 
na utamfunua siku ya tatu kua-
mkia siku ya nne saa saba kamili 
usiku. Utakachokutana nacho 
usiogope, usikimbie, usipige 
kelele na wala usimwambie mtu 
yoyote! 

Ukimaliza hilo zoezi uende-
Tanzania au tafuta hapa Rwan-
da maji ya maiti, kisha unywe 
nusu lita asubuhi, mchana na 
jioni. Na utafanya hivyo muda 
wa siku tatu na ya nne utakuja 
hapa nikupe maelekezo ya ku-
fanya.

Hayo yalikuwa ya Fredy, 
wiki ijayo tutasikia masharti 
ya Selestine. Una maoni, Kisa? 
Ujumbe  0715268581.

mfanyabiashara bila kujua ana-
saga anauza unga kwa watu.

Pia tumeona mboga zikipuli-
zwa dawa na siku chache ku-
pelekwa sokoni, zingine hupuli-
zwa dawa za kuzistawisha na 
kisha zinauzwa watu wanakula 
kwenye hoteli hadi nyumbani.

Kwa wachimbaji wadogo wa 
dhahabu wanatumia kemikali ya 
zebaki kuchenjua ambayo inain-
gia kwenhe mazingira watu wa-
nakula mboga,samaki na viumbe 
wengine,ambavyo mwisho wa 
siku wanapata maradhi.

Tayari imethibitika kuwa 
zebaki husababisha saratani 
ndiyo maana mikoa ya kanda 
ya Ziwa ambako kuna matumizi 
makubwa ya kemikali hiyo in-
aongoza kwa watu wanaougua 
saratani.

Mtu anayeishi Dar es Salaam 
anaweza kuona madhara hay-
atampata lakini sote tunakula 
samaki kutoka Ziwa Victoria, la-
kini maji yanasafiri kutoka eneo 
moja hadi jingine na sote tunaya-
tumia.

Ni rahisi sana kwa vimelea vya 
kemikali kupenya kupitia maz-
ingira na vitoweo hivyo alafu 
mtu anapokula vinajikusanya na 
kusababisha madhara ya muda 
mrefu kwake,hivyo nawaza kwa 
sauti kuwa ni lazima hatua zi-
chukuliwe kuliokoa taifa dhidi 
ya maradhi haya.

Alitolea 
mfano kwa 
mwaka 
2021/22, zai-
di ya Sh. bil-
ioni 99 sawa 
na asilimia 
18 ya ma-
pato ya NHIF, 
zilielekezwa 
kwenye mat-
ibabu ya ma-
gonjwa yasi-
yoambukiza.
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HARUSI

Agosti 
6 mwaka 

huu ilikuwa siku 
ya furaha kwa Franco 

Herman Mwangingo na Imelda 
Joanes Kyuki, baada ya kula 

viapo vya uaminifu katika  ndoa 
yao iliyofungwa katika kanisa 
la Katoliki Gargan Khughung 
mjini Dodoma. Sherehe ya 
aina yake ya kuwapongeza 

ilifanyika katika ukumbi 
wa Landmark  kesho 

yake.



MITINDO

13MAISHA
SEPTEMBA, 27. 2015

JUMAPILI AGOSTI 14, 2022

Kuwa Kuwa 
mtanashatimtanashati
M

WANAUME  aliyevaa kinadhifu 
zaidi na kwa muonekano wa 
kitanashati na kupendeza siku 
zote lazima atatupiwa jicho la 

ziada
Vizuri kuendana na mitindo ya kisasa 

na kuwa na aina pekee ya uvaaji ambao 
utakupa utu na heshima.

Mwanaume anayetamani kuwa tofauti 
kila siku ni lazima kuzingatia aina zi-
fuatazo za mitindo kwa nia ya kukuweka 
nadhifu.

Nguo inayoendana na mwili
Kitu ambacho unaweza kufanya mab-

adiliko kwenye nguo zako ni kuzipunguza 
kuendana na mwili wako, usiipunguze 
ikakubana sana au ikapwaya sana. Ili iku-
toe kiutanashati lazima iendane kwa jinsi 
mwili wako ulivyo.

Vaa kawaida
Hakuna kitu kinachopoteza utanashati 

wako hata kama nguo iwe nzuri kama 
kuvaa nguo bila mpangilio, ukivaa nguo 
usivalie vito vingi, kuweka pete nyingi na 
mikufu mingi shingoni utaonekana lim-
bukeni.

Kama ukitaka kuonekana umependeza 
vaa nguo katika hali ya kawaida.

 Kuwa mwangalifu 
Sweta zingine huwa ni kubwa 

mno au zinakuwa zimekubana kupit-
iliza, ili utoke bomba mwili wako juu 
na chini unapaswa uendane, kama 
umevaa bwanga juu, basi na chini 
vile vile nguo unayotakiwa uvae ina-
takiwa iendane na ya juu.

Usichukulie pupa vitu vidogo
Angalia shati lilivyokukaa, 

kama umevaa skafu angalia inavy-
oendana na nguo. Kama ni tai anga-
lia jinsi ulivyoifunga, unaweza kuwa 
unatembea kumbe mifuko imetoka 
nje, na kama hujui kufunga tai ni vi-
zuri ukamtafuta mtu mwenye utaala-
mu huo akufungie.

Usivae matangazo, nembo 
kubwa

Unapokuwa unavaa nguo yenye 
nembo kubwa au tangazo unakuwa 
kama ubao wa matangazo ya kulipia, 
unashusha thamani yako na muone-
kano wako kwa ujumla, tsheti za 
makampuni haziwezi kukamilisha 
unadhifu wako, vaa tisheti yenye v 
kwenye shingo na piga jinzi yako kwa mu-
onekano murua zaidi.
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Utamu wa 
vipopoo
VIPOPOO ni chakula kinachoan-
daliwa kwa unga wa ngano na tui 
la nazi.

Ni chakula kitamu sana kuto-
kana na uwepo wa sukari nyingi.

Ni vizuri kula chakula hiki 
mara chache, hasa baada kupata 
mlo tofauti ili mwili uweze kuhi-
mili ongezeko la sukari kwenye 
damu kwa ghafla.

Mahitaji
Unga wa ngano nusu kilo, maji 

vikombe vitatu, chumvi nusu ki-
jiko cha chai, mafuta ya kula, tui 
la nazi zito vikombe vitatu, iliki 
kijiko kimoja cha chai na sukari 

B
AADHI ya meno meupe yenye afya ni 
ufunguo wa tabasamu zuri, hata kama huta-
zungumza yenyewe yanaongea.

Iwe mwanaume au mwanamke kitu cha 
kwanza cha kutambulisha muonekano wako ni 
tabasamu linalotoka kinywani mwako.

Kwa miaka mingi ni kawaida kuona jinsi meno 
hupoteza urembo wa asili wa weupe na kuanza 

kutia giza kama matokeo ya vitu tofauti.
Lakini kuna njia za kuzuia madoa kwa  meno 

meupe, kitu ambacho watu wote wanapenda 
kuonyesha tabasamu kila siku.

Zipo njia kadhaa za kuzuia madoa hayo 
kwenye meno meupe ikiwa madoa yame-
tokea bila wewe kujua.

Lakini kabla ya kutibu tatizo ni 
muhimu kuepuka sababu kadhaa am-

bazo husababisha madoa ikiwamo 
kutosafisha kwa mswaki na dawa.

Tumia Limao kusafisha
Ikiwa meno yako yanaonekana 

ya njano kidogo, inaweza ku-
sababisha kubadilika rangi na 
kuwa meusi kabisa. Hakikisha 
unachukua hatua za haraka 
kuyatibu kabla ya kubadilika 
rangi kabisa na kuwa meusi.

Hatua ya kwanza chukua 
limao kamua maji yake weka 
kwenye chombo kisafi.

Chukua maji ya limao na 
weka mdomoni na uache 
kwa muda kidogo.

Baada ya dakika tano 
chukua mswaki na anza kusafi-

sha taratibu meno yako.
Rudia hivyo mara tatu kwa wiki 

na utaanza kuona mabadiliko kwe-
nye meno yako.

Paka mafuta ya kula mikon-
oni na kanda unga. Kata vi-
donge vidogo vya wastani vya 
duara, ukifanya hili zoezi usi-
weke mafuta au unga mkavu 
na rudia zoezi mpaka unga 
uishe.

Ukimaliza kukanda, anika 
juani mpaka vikauke(ingawa 
si lazima kuanika). Ukianika 
asubuhi unaweza kupika jioni.

Weka tui la nazi na iliki kwe-
nye sufuria, bandika jikoni na 
acha vichemke hadi vitokote. 
Mimina vipopo kwenye sufu-
ria yenye tui la nazi. Punguza 
moto, acha viive kwa dakika 
30. Weka sukari huku ukikoro-
ga.

Baada ya dakika 5 unaweza 
kuepua na kujiramba wewe na 
familia yako.

Pishi la leo limeandaliwa 
kwa msaada wa blog ya misosi.

Meno 
meupe 
hukupa 
furaha

UREMBO TABASAMU PANA

vijiko vitatu vikubwa.

Maelekezo
Weka maji na chumvi kwenye 

sufuria kisha bandika jikoni. 
Acha yachemke hadi yatokote. 
Weka unga kwenye maji yanay-

ochemka kwa dadika tano kisha 
songa kama ugali kwa kutumia 
nguvu kiasi maana huu unga 
ni mgumu tofauti na ugali wa 
kawaida.

Songa kwa dakika 15, kisha 
mimina kwenye sinia. 
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B
AADA ya miaka kadhaa ya kuishi 
kwenye nyumba, wengi hutam-
ani kubadilisha mwonekano.

Mara nyingi wamiliki wengi 
wa nyumba hupendelea  kurekebisha 
jengo au kununua samani mpya am-
bazo hutumia gharama kubwa.

Si vibaya kufanya hivyo lakini hata 
pale bajeti inapokuwa ndogo, unaweza 
kufanya maboresho hayo.

Miongoni mwa vitu ambavyo un-
aweza kuvitumia kubadilisha mwone-
kano wa nyumba yako hata bila ku-
tumia gharama kubwa na ikapendeza 
ni pamoja na namna ya kuchagua 
rangi ya ukuta.

Nyingine ni matumizi tofauti ya 
karatasi za ukutani na  malighafi 
zingine zilizotumika kutengenezea 
samani zako. Vitu hivi vikitumiwa vi-
zuri, vina nafasi kubwa ya kubadilisha 
kabisa mwonekano wa nyumba yako 
na kuvutia zaidi.

Kwa mfano, kupaka rangi upya ka-
bati la luninga, miguu ya kiti au meza, 
kubadili kitambaa kilichotengenezea 
viti au sofa,nako  kunasaidia kubadili-
sha mwonekano katika nyumba yako.

Nyingine ni kubadili vitu kidogo-
dogo kama vile tai na fimbo za pazia, 
pazia zenyewe, zuria, mapambo ya 
ukutani na mengineyo. 

Vipo vitu vingi ambavyo unaweza 
kuvifanyia marekebisho kwa  ghara-
ma ndogo ndani ya nyumba yako na 
ukaifurahia tena na usiichoke.

Pia hata kuchagua kubadili kitu 
kingine unachoona unatakiwa kufan-
ya hivyo. Kama ni foronya unatakiwa 
kuangalia zile   zinazoendana na zi-
lizoko kwa wakati wa sasa.

Kama vitu vyako vya ndani umevi-
tumia kwa miaka mingi na vimepitwa 
na wakati na ndiyo maana huenda 
vinakuchosha na  kuiona nyumba 

Namna ya kuchagua 
chupa ya chai

NDANI ya nyumba haikosekani chombo 
muhimu kwa ajili ya kuhifadhi vinywaji 
vya moto kama chai au kahawa.

Chupa ya chai ni chombo kinachojulika-
na na wengi kwa kazi hiyo na kila nyumba 
huikosi kuiona ikiwa imehifadhiwa ndani 
ya kabati au juu ya meza ya chakula.

Kama unataka kununua chupa ya chai 
unatakiwa kuwa makini ili kupata iliyo 
bora na yenye uwezo wa kutunza joto 
kwa muda mrefu.

ANGALIA UVUJAJI
Kwa kuchagua chupa ya chai, lazima 

ufanyike uchunguzi ili kubaini haivujishi 
hewa ndani ya yai lake. Mchukue mtu 
anayejua vyema chombo hicho ili akusai-
die kufanya uchunguzi.

KUTUNZA JOTO
Muda wa kuhifadhi joto ni jambo 

muhimu kwa chupa iliyo bora. Tumia maji 
ya moto kufanya majaribio ya kuhifadhi 
joto na kama ukiona maji yanapoa haraka, 
basi chupa si bora unatakiwa kuirudisha.

HARUFU
Wakati wa kuchagua chupa ya chai  ni 

muhimu kufungua. Ni lazima kutoa harufu 
yote mbaya na kama inaendelea kuwepo 
basi si salama kwa afya.

CHUPA YA CHUMA
Wakati wa kuchagua chupa lazima 

kutikiswa. Wakati huo yai linatakiwa liwe 
salama, vinginevyo unashauriwa kununua 
chupa ya chuma laini kwani ina uwezo 
zaidi wa kutunza joto.

yako mbaya, usiikatie tamaa kwa saba-
bu  inawezekana kuirudisha katika 
ubora wake.

Kikubwa ni kuwa mbunifu na 
kuongeza kidogokidogo vionjo  vina-
vyoendana na wakati katika nyumba 
yako hiyo, hata kama huna kipato ki-
kubwa inawezekana, si lazima uweke 
vyote kwa  pamoja, lakini kadri una-
vyojaaliwa unabadili cha zamani na 
unaweka kinachoendana na wakati wa 

sasa.
Utanunua pazia leo  lakini siku ny-

ingine kitu kingine na hii pia itasaidia 
nyumba  yako kuonekana mpya kila 
siku.

Ni ukweli kuwa vitu vya nyumbani 
vinabadilika kila baada ya  kipindi ki-
fupi, zuria ulilonunua miaka mitano 
iliyopita, haliwezi kuendana na wakati 
huu.

MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

Namna bora ya kupangilia 
mwonekano wa nyumba 
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a ya

Matokeo ya 
urais yanukia 
Kenya

WASHINGTON, Marekani

SHIRIKA la Upelelezi 
wa ndani la Marekani, FBI 
limegundua nyaraka zenye 
siri nzito za serikali kutoka 
katika makazi binafsi ya rais 
wa zamani Donald Trump.

Kulingana na hati zi-

lizochapishwa juzi na ma-
hakama, maofisa hao wa 
FBI walichukua seti 11 za 
nyaraka wakati walipovamia 
na      kufanya msako siku 
ya Jumatatu katika nyumba 
binafsi ya Trump ya         Mar-
a-Lago mjini Florida. Mbali na 
nyaraka zilizoainishwa kuwa 

siri za serikali, lakini pia kuli-
kuwa na nyaraka ziliwekwa 
alama ya “siri nzito” am-
bazo zilikusudiwa kulinda siri 
muhimu za           taifa      na 
endapo zitawekwa hadha-
rani zinaweza kusababisha        
athari kubwa kwa maslahi ya 
Marekani. 

Maofisa wa FBI walikuwa 
wakichunguza uwezekano wa 
ukiukaji wa sheria tatu tofauti 
ikiwa ni pamoja na ile inayosi-
mamia kukusanya, kusambaza 
au kupoteza taarifa za ulinzi 
chini ya Sheria ya Ujasusi

DW

Salman Rushdie bado yu mahututi
NEW YORK, Marekani

HALI ya wasiwasi imetanda Marekani 
baada ya mwandishi wa fasihi, Salman 
Rushdie, kuelezwa hali yake bado mahututi 
baada ya kuchomwa kisu.Taarifa zinaeleza 
tukio hilo lilitokea mjini New York na hali 
yake ni mahututi licha ya kufanyiwa upas-
uaji baada ya kukimbizwa hospitalini.

Shambulizi dhidi ya Salman Rushdie 
lilitokea juzi alipokuwa jukwaani akianza 
kutoa mhadhara katika taasisi ya Chautau-
qua. 

Mwandishi huyo wa fasihi mwenye umri 
wa miaka 75 alipangiwa kuzungumzia uhu-
ru wa wasanii mbele ya hadhara ya mamia 
ya watu. Hata hivyo ghafla alivamiwa na mtu 
aliyefunika uso kwa barakoa na kumsham-
bulia kwa kisu.

Maofisa wa polisi waliokuwa katika ukum-
bi huo waliingilia kati na kumtia mbaroni 
mshambuliaji. 

Gavana wa New York, Kathy Hochul ame-

lilaani shambulizi hilo, na aliarifu kuwa 
Rushdie bado anaendelea kupigania maisha 
yake akiwa hospitali.

Hata hivyo, hali ya afya yake, imearifiwa 
kuwa anapumua kwa kutumia mashine, na 
amepata majeraha mabaya usoni, shingoni 
na tumboni.

Polisi walisema bado hawajajua malengo 
ya mshambuliaji wake, wala kubainisha aina 
ya silaha aliyoitumia.

Hata msemaji wa Salman Rushdie, An-
drew Wylie alisema kupitia taarifa ya ba-
ruapepe kuwa mwandishi huyo anafanyiwa 
upasuaji bila kutoa maelezo zaidi.

Rushdie alizaliwa mjini Mumbai nchini 
ndia katika familia ya Kiislamu kutoka Kash-
mir, lakini alihamia Uingereza. 

Maisha yake yalibadilika baada ya kuan-
dika kitabu cha riwaya alichokiita, Satanic 
Verses, maana yake, Aya za Kishetani, amba-
cho Waislamu wengi walikishutumu kuwa 
na maandishi yanayomkashifu Mtume Mu-
hammad na kuukufuru Uislamu. 

Baada ya kuchapisha kitabu hicho mwaka 
1988, aliyekuwa kiongozi wa kiroho wa Iran 
wakati huo Ayatollah Khomeini, alimtolea 
Fatwa ambayo iliambatana na maagizo kwa 
Waislamu kumuuwa Rushdie, na watu wen-
gine wote watakaojihusisha na kitabu hicho.

Rushdie aliishi mafichoni tangu wakati 
huo, lakini alianza kuonekana hadharani 
tangu mwaka 1998, baada ya serikali ya 
Iran kusema haishikilii Fatwa dhidi yake. 
Baadaye aliandika kitabu juu ya maisha yake 
ya kujifichaficha, kikiitwa Joseph Anton, jina 
bandia alilotumia wakati huo akiwa chini ya 
ulinzi wa polisi wa Uingereza.

Hata hivyo, raia wa Japan Hitoshi Igarashi 
aliyekitafsiri kitabu cha Rushdie, aliuawa 
mwaka 1991.

Pia watu wapatao 45 walipoteza maisha 
katika mandamano yenye ghadhabu ya 
kukipinga kitabu cha Rushdie, wakiwemo 12 
waliokufa katika mji wake wa kuzaliwa wa 
Mumbai.

DW

NAIROBI, Kenya

MATOKEO kutoka maeneo 49 
kati ya 292 ikiwamo kura zilizo-
pigwa ughaibuni na magereza 
yamepokewa kwa ajili ya kuthibit-
ishwa na kutangazwa na Tume 
Huru ya Uchaguzi na Mipaka 
(IEBC).

Maofisa wa uchaguzi 291 wa 
majimbo ya ubunge  wamefika ka-
tika kituo cha kitaifa cha kuhesabu 
kura Bomas mjini Nairobi ambako 
waliwasilisha nakala halisi za 
fomu 34A kwa msimamizi mkuu 
wa uchaguzi, Wafula Chebukati.

Hata hivyo, IEBC iliripoti kuwa 
mmoja wa maofisa wake wa uch-
aguzi ametoweka.

Imelazimu naibu wa ofisa huyo 
kutoka Embakasi Mashariki jijini 
Nairobi aliyepotea, kupokea ma-
jukumu.

Kuna maeneo 292 nchini Kenya 
yanayojumuisha Wakenya wa-
naoishi  magereza.

IEBC itatangaza matokeo ya 
urais baada tu ya kupokea na 
kuthibitisha matokeo na nakala 
halisi za fomu 34 A kutoka vituo 
vyote 46,229 vilivyowekwa kwe-
nye gazeti rasmi la serikali.

Matokeo rasmi yanapaswa 
kutangazwa ndani ya siku saba 
baada ya siku ya kupiga kura.

Viongozi wa Muungano wa 
Azimio la Umoja wakutana

Viongozi wapya waliothibit-
ishwa ushindi katika uchaguzi 
mkuu Kenya kutoka Muungano 
wa Azimio la Umoja wa mgombea 
urais Raila Odinga wamekutana 
jana katika mji mkuu Nairobi.

Viongozi hao walionekana 
kumiminika katika jumba la 
mikutano KICC Nairobi Jumamosi 
mchana katika hafla ya kutambua-
na na kutoa pongezi kwa walio-
tangazwa ushindi katika uchaguzi 
mkuu nchini humo.

Ni mara ya kwanza mkutano wa 
Azimio unafanyika tangu wakenya 
kupiga kura siku ya Jumanne.

Baadhi ya viongozi katika hafla 
hiyo walikuwa wakizungumza 
kwa matumaini ushindi wa mgom-
bea urais Raila Odinga, licha ya 
kukiri pia kushindwa kwa baadhi 
ya viongozi wakuu waliokuweko.

Akihutubia mkusanyiko huo, 
mgombea mwenza wa Odinga, 
Martha Karua alieleza kwamba ni 
lazima walinde utaratibu unaoen-
delea katika ukumbi wa Bomas 
ambao ndio kituo kikuu cha 
kuhesabia kura nchini humo ili 
kuhakikisha hauingiliwi.

Alisema matumaini yake kwam-
ba muungano huo utakuwa na 
uwingi bungeni kwa namna ma-
tokeo yanavyoendelea kutiririka.

Kadhalika Martha amekiri kuwa 
wapinzani wao wanaelekea kuwa 
na ushawishi katika bunge la 
Seneti.

BBC

FBI yakamata nyaraka zenye siri nzito
walipopekua jumba la Donald Trump

Maofisa usalama wakimhudumia mwandishi wa fasihi Salman Rushdie, alipoanguka sakafuni baada ya kuchomwa kisu. PICHA: DW
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TUNAPENDA KUSIKIA YA 
WENZETU KULIKO YETU

	 MAKALA

Na Magabilo Masambu - 
0689157789

Mbaraka alipoonya kuingilia 
ugomvi kati ya mtu na mkewe

	 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

Wala sisemi 
kwamba tumefanya 
makosa kuupa 
uzito katika mi-
jadala mitandaoni, 
vijiweni au kwenye 
vyombo vyetu vya 
habari kwa maana 
ya redio, magazeti 
na runinga. Kwa 
uzito ule ule tuna-
paswa kuupa hata 
uchaguzi wetu hapa 
nchini tena kwa 
usawa.

N
AKUMBUKA zamani 
kuna mama mmoja ali-
gombana na mumewe, 
akaamua kukusanya 

kilicho chake ili aondoke. Akam-
wita dada wa chumba cha pili aje 
kumsadia kukusanya vile vyote 
ambavyo alikuwa anahitaji.

Yule dada alikubali, lakini wen-
zake walimkataza, wakamwambia 
amwache mwenyewe afanye kazi 
hiyo. Lakini ni kama yule dada 
ambaye ni shoga yake kipenzi alia-
mua kuwa na upande. Akawa yuko 
upande wa shoga yake, akimsaidia 
rafiki yake huku akiungana naye 
kumshutumu mwanaume kwa ku-
tomtendea haki mkewe. Mke aka-
ondoka, yule dada akabaki hapo 
hapo na wenzake. Mume naye aka-
baki peke yake.

Hiyo ilikuwa nyumba yenye wa-

pangaji wengi. Mwezi mmoja tu ul-
ipita. Mke akarudi kwa mumewe. 
Sijui ilikuwaje? Kama mume alien-
da kubembeleza au mke aliomba 
msamaha lakini kilichoonekana 
kwa watu ni kwamba walikuwa 
wote na wakaendelea kuishi kama 
zamani. 

Cha ajabu ni kwamba yule dada 
ambaye alimsaidia shoga yake ku-
chukua vitu ndani na kumzodoa 
mume sasa ananuniwa na wote 
wawili. Kwa mume sawa, lakini 
mke ambaye alimsaidia ilikuwa 
inashangaza kidogo. Tena yeye 
ndiye akawa adui yake kabisa. 
Akawa anawaambia watu kuwa 
ndiye aliyeleta ugomvi huo wa 
yeye na mumewe kukosana.  Pia 
ikaenda mbali zaidi, mke akadai 
kuwa shoga yake alitaka aondoke 
ili yeye aingie ndani kama mke.

Mara nyingi mambo ya ugomvi 
wa mke na mume yana mambo 
mengi sana. Ndiyo maana wazee 
wa zamani wanasema ugomvi wa 
mtu na mpenzi wake au mumewe 
usiuingilie.

Wanajua kuna jambo dogo tu 
linalosababisha hilo ambalo kwa 
wakati huo halijarekebishika lakini 
dosari zikiondolewa, wataendelea 
kupatana na walioingilia watabaki 

na aibu. 
Wanaposema usiingilie, si kama 

wakipigana watu usiamue, au wan-
apopeleka kesi kwa wakubwa wak-
iiamua, la hasha. Wanaposema usi-
ingilie, wana maana kuwa upande 
mmoja kati ya hao wawili. Yaani 
unamsaidia mume kumshutumu 
mke, au unakuwa upande wa mke 
kumuona mume amekosea.

Hili ni kosa kubwa sana. Kina-
chotakiwa ni kuwaamulia na ku-
wataka waache mzozo, kutupiana 
maneno, kupigana, au mmoja 
kumpiga mwingine.

Mfano mwingine kuna mwa-
namke alikuwa anaumwa huko 
Kisemvule pembezoni mwa Dar 
es Salaam. Mume wake akawa 
hamjali hata kumpeleka hospital-
ini akashindwa. Mke kwa hasira 
akawapigia simu ndugu zake, am-
bao walikwenda huko kwa hasira 
na kumtukana sana mwanamume. 
Wakamchukua ndugu yao na 
kumpeleka Kunduchi kwa mmoja 
wa ndugu, akatibiwa.

Kabla hata hajapona vizuri, mke 
akatoroka na dawa zake kurudi 
kwa mumewe. Kumbe siku zote 
walikuwa wakiongea kwa simu na 
kuyajenga. Ndugu waliomtibia na 
kumtukana jamaa wakabaki mi-

domo wazi.
Ndiyo maana mwanamuziki 

Mbaraka Mwinshehe aliwahi ku-
tunga wimbo akauita ‘Ugomvi Mke 
na Mume’. Alionya kabisa kuingilia 
ugomvi wao kwani  baadaye watu 
wanaweza kupata lawama. Haya 
ndiyo mashairi ya wimbo huo 
yenye mafunzo makubwa kwenye 
jamii.

“Wanapogombana ooo, mtu 
na mke wake ndani ya nyumba, 
usiingilie kati kabisa ugomvi wao. 
Utakuja pata balaa we kijana, ya 
kusingiziwa mengi na isitoshe, 
leo unagombombelezea mwisho 
wake utapata lawama.

“Hayo yashike kichwani, usijitie 
kimbelembele, usipoelewa neno 
lolote usijitie wajua. Wengine ha-
wana masihara, hata hasira hazi-
jamuisha wewe wamtibua, hatari 
wajitakia ooo. Kinachokuuma kitu 
gani, ugomvi yeye na mke wake, 
waingilia kwa nini, waitafuta lawa-
ma. Hatari wajitakia, waitafuta la-
wama. Ugomvi yeye na mke wake, 
waingilia kwa nini? Ukipigwa pan-
ga mbele ya hakimu utasemaje?”

Haya ni mashairi ya wimbo huo 
uliotungwa na kupigwa na mwa-
namuziki huyo miaka ya 1970 
ambao maudhui yake hadi leo ya-

naishi. Hii ndiyo tofauti ya tungo 
za zamani na za sasa. Tungo za 
sasa pamoja na kwamba nyingi ni 
za mapenzi, lakini ni za kufikirika 
zaidi.

Unapotungwa wimbo uliom-
husu mtu fulani, au kitu fulani cha 
kijamii hata kama kilitokea miaka 
ya 1910, lakini kwa sasa unaihusu 
jamii, basi maudhui yake yataen-
delea kuishi kwa sababu maisha 
yanaendelea kuwa ni yale yale.

Watu wanazaliwa, wanakua, wa-
naoa, wanaolewa, wanazaa na ha-
timaye wanakufa. Kwenye maisha 
kuna vitu vingi ambavyo vinafa-
nana kwa asili ya binadamu.

Kilichompata mtu wa miaka 
hiyo, ni lazima kimpate wa mi-
aka hii. Hakuna kipya zaidi du-
niani, yote yanajirudia tu. Mata-
tizo ya ndoa, kuachwa, kutorokwa, 
kuachana, roho za kwa nini, 
mgogoro wa wake na mawifi, yote 
yalianza karne na karne na hadi 
leo yanaendelea na yataendelea 
kuwepo. Ndiyo maana wanamuzi-
ki wanaotunga nyimbo kwenye 
maeneo haya, zinaendelea kuishi 
na kufundisha, licha ya kwamba 
wengi wao wameshafariki dunia.

Tuma meseji 0716 350534

T
OKA Juma lililopita macho 
na masikio ya wana Afrika 
ya Mashariki pengine na 
maeneo mbalimbali duni-

ani, yako Kenya kufuatilia mchaka-
to uchaguzi unaoendelea. Sisi 
waandishi na vyombo vya habari 
tuko karibu kabisa kuhakikisha 
kila kitu kinachotokea huko kina-
julikana kwa watu na dunia kwa 
ujumla jambo ambalo ni jema.

Jambo la msingi hapa ni kwam-
ba pamoja na kuhakikisha mambo 
yanakuwa hadharani kwa uhuru 
kabisa, ni muhimu vile vile Tan-
zania kujifunza kuhusu namna 
ambavyo wenzetu wamefika mbali 
zaidi katika kuhakikisha wananchi 
wao wanapata haki ya kuhabar-
ishwa kuhusu ucuaguzi. 

Kama ambavyo tunapenda 
kusikia ya wenzetu, basi na sisi 
tunapofika katika kipindi cha uch-
aguzi, tupende kusikia na kuripoti 
kwa uwazi kama ambavyo tumeo-
na kazi ya vyombo vyetu vya 
habari wakati huu.

Wakati mwingine nafikiri ume-
kuwa utamaduni wetu kama Waaf-
rika kwamba hata katika maisha 
yetu ya kila siku, huwa tunapenda 
kuzungumza na kusikia ya wen-
zetu kuliko mambo yetu. Rais wa 
Kwanza wa Tanzania, Mwalimu 
Julius Nyerere, katika kitabu chake 
cha ‘Tujisahihishe’, ameiita tabia 
hiyo kuwa tabia ya ubinafsi!

Mwalimu anasema: “Tabia moja 
mbaya kabisa ya binadamu ni ku-
penda kusema ya watu wengine 

kuliko ya kwake na akisema ya 
kwake anachagua yanayomfura-
hisha pekee kuliko mabaya yake.” 
Binafsi natambua kuwa uchagu-
zi wa Kenya ni muhimu kwetu 
kwa sababu ya ushirikiano tulio 
nao ndani ya Jumuiya ya Afrika 
Mashariki. 

Wala sisemi kwamba tumefanya 
makosa kuupa uzito katika mijada-
la mitandaoni, vijiweni au kwenye 
vyombo vyetu vya habari kwa 
maana ya redio, magazeti na run-
inga.  Kwa uzito ule ule tunapaswa 
kuupa hata uchaguzi wetu hapa 
nchini tena kwa usawa.

Kwa hiyo kumalizika kwa uch-
aguzi wa Kenya, kuendane na ku-
jifunza mambo kadhaa ili kufanya 
marekebisho katika chaguzi zetu, 
ikizingatiwa kwamba nchini Tan-
zania tunatarajia kuwa na uchagu-
zi mkuu mwaka 2025. 

Tunatarajia mijadala na kuri-
poti shughuli za uchaguzi zifanyike 
kama tulivyofanya sasa. 

Jambo la pili, ni usawa katika 
kuwahabarisha wananchi kuhusu 
uchaguzi wa viongozi wao. Nime-
fuatilia katika uchaguzi wa Kenya 
na imekuwa sasa utamaduni 
kwamba baadhi ya wagombea ha-
wapewi nafasi sawa na wengine ka-
tika kuripoti kampeni zao, bali ni 
baadhi tu ndio kila siku unawasikia 
kwenye vyombo vya habari.

Kenya palikuwa na wagombea 
wanne wa nafasi ya urais lakini 
taarifa za kila siku ziliwahusu wag-
ombea wawili pekee ndiyo wali-

opewa nafasi zaidi katika vyombo 
vya habari nje na ndani na katika 
mijadala. 

Hii haimaanishi kwamba hao 
wawili hawakuwa na wafuasi am-
bao wangependa kuwasikia. 

Watu mpaka wanaaminiwa na 
tume ya uchaguzi, maana yake wa-
nafaa na hawana matatizo ya akili 
kuwanyima nafasi ya watu kuwao-
na na kutowasikia na kuwanyima 
haki wafuasi wao na pengine hata 
kura chache walizozipata zimeto-
kana na kutosikika kama wengine 
inawezekana kabisa kama wangeli-
pata nafasi ya kusikiwa na watu 
wangepata kura nyingi zaidi.

Tumeshuhudia hapa nchini 
mwendo ule ule kwamba baadhi 
ya wagombea wanapata nafasi 
zaidi kwenye vyombo vya habari 
kuliko wengine. 

Ni kasoro inayohitaji mareke-
bisho makubwa na ya haraka kwa 
sababu vyombo vya habari kufan-
ya hivyo tutakuwa tayari vinakuwa 
vimeshawachagulia wananchi 
mwelekeo kabla ya uchaguzi we-
nyewe. 

Kazi yetu kama waandishi na-
dhani ni kumwonyesha kila mtu 
kazi ya kuchagua ibaki kwa wa-
nanchi.

Pengine niamini kwamba in-
awezekana kunakuwa na maele-
kezo kwa sababu sidhani kama 
maadili ya kiuandishi yanaruhusu 
lakini si maadili tu bali tunakuwa 
tunavunja katiba zetu. Moja, kuleta 
ubaguzi ambao umepigwa maru-

fuku na katiba. 
Pili, baadhi ya watu wanakuwa 

wamenyimwa uhuru wa kupata 
habari kutoka kwa watu ambao 
wangewatarajia badala yake wa-
nalazimishwa kuwasikia wasi-
yowapenda.

Uchaguzi huu wa Kenya utu-
fundishe mengi. Si kujifunza tu 
bali tuyatekeleze kwa vitendo. 
Jambo jema kabisa tukapata nafasi 
ya pekee ya kumpata mwenyekiti 
ya waangalizi wa uchaguzi Afrika 
mashariki Jakaya Kikwete, ambaye 
sina shaka naye  kuhusu masuala 
ya diplomasia ya hali ya juu kabisa, 
nikasikia siku moja anasema wale 
watakaokuwa wameshindwa kwe-
nye uchaguzi huo wa rais waende 
mahakamani. 

Je, hapa kwetu sheria za uch-
aguzi zinasema nini kuhusu mtu 
aliyeshindwa katika nafasi ya urais 
na ana malalamiko?  Tuna jambo 
la kujifunza hapo

Ni imani yangu kwamba, uch-
aguzi huu utatufanya tuwe na uch-
aguzi bora kabisa wenye kuigwa 
mwaka 2025 kuanzia kwenye 
vyombo vya habari kuripoti kwa 
uwazi na kwa usawa ili kuwapa 
nafasi wananchi kumpima mgom-
bea mmoja mmoja na mwisho 
waamuwe wenyewe na uamuzi 
huo uheshimiwe na tume yenye 
mamlaka ya kusimamia uchaguzi 
huo.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
ARUSHA-TANZANIA
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“Karibu mwanangu, unajua hata 
chai sisi hatujanywa, tulikuwa tunaku-
subiri wewe. Wakati tunapika, Hasnat 
akasema mama tusinywe tumsubiri 
mgeni wetu kama akija tunywe naye.”

“Alijua siwezi kuja?”
“Hata mimi sikutegemea sana, tu-

lisema hadi ikifika saa tano hajaja, 
basi tunywe, halafu tumbakishie kama 
akija sawa, asipokuja basi.” Hidaya al-
iendelea kuongea na Prince.

Haikuwa chai ambayo ameizoea 
sana ile ya maziwa, mayai, slesi za 
mikate, badala yake ilikuwa ya rangi, 
vitumbua pamoja na kiporo cha wali, 
maharage na kisamvu cha jana.

Prince hakuzoea, lakini alifurahia 
chakula hicho. Kwa mara ya kwanza 
alikuwa anakula chakula na watu 
wengi kwa pamoja. Alijisikia amani na 
furaha ambayo hakuwahi kuwa nayo. 
Aligundua kuwa kumbe kuna vitu vi-
zuri duniani alichelewa kuvitambua, 
ikiwemo kujumuika na watu, pamoja 
na baadhi ya vyakula vya uswahilini.

“Hivi mama, Hasnat huyu ni wa nga-
pi?” Prince akauliza kiutani. Lilimtoka 
ghafla tu kwa ajili ya kuanzisha ma-
zungumzo, kwani kila mmoja hakujua 
aanze na nini.

“Mhh, we mwanangu acha tu. Ni 
huyo huyo mmoja tu, kwanza na wa 
mwisho na haiwezekani tena mimi ku-
pata mtoto.”

“He, kwa nini?”

“Ni habari ndefu, lakini nitakuha-
dithia kwa ufupi. Wakati nikiwa msi-
chana nilikuwa nikifanya kazi za ndani. 
Nilikuwa mdada wa kazi, nilipoacha, 
nikapata kijana mmoja akanipenda ni-
kakaa naye, baada ya kupata ujauzito 
akanifukuza nyumbani kwake. Nikawa 
mtu wa kutangatanga, mjini hapa 
ndugu sina, nikahifadhiwa na mama 
mmoja hadi nilipojifungua huyu Has-
nat.”

Wakati anahadithia hayo, binti 
mwenyewe alikuwa amekaa kinyonge 
amejikunyata kwenye kochi akisikiliza 
stori ya mama yake.

“Baada ya hapo nikaanza kuhangai-
ka huko na huku, nikaanza kufanya 
biashara mbalimbali, kuuza maji, mi-
hogo, karanga, kucheza vikoba, mpaka 
nikaanza kuwa mama lishe. Mpaka leo 
hii ndiyo kazi yangu, imeniwezesha 
kujenga hivi nyumba viwili naishi na 
binti yangu, amemaliza chuo hivi ka-
ribu mwenzio huyo.”

“Pole sana mama.” Prince alimpa 
pole akimpa mkono.

Hidaya naye alipeleka mkono wake 
kwa Prince, lakini kama kuna kitu ali-
kuwa akikiangalia kwa makini.

“Ahsante sana mwanangu.” Akai-
tikia, lakini kwa hali ambayo haikuwa 
ya kawaida.

Akamtazama tena kwa makini uso-
ni kiasi cha hata Prince mwenyewe 
akashangaa.

H
e, kumbe wewe, ume-
fika, yaani nilikuwa 
mbali sana.” Akajibu ak-
iwa amesimama karibu 

naye, jambo ambalo lilimfariji na 
kumpeleka mbali Prince.

“Yaani jana tu umeanza kunisa-
hau Hasnat?” Akauliza kwa utani.

“Mmh, mwenzangu ulivyokuja 
jana siyo kama leo. Angalia leo ul-
ivyotokelezea, na ndevu zako zile 
za jana umenyoa.” Akajibu Hasnat 
kwa sauti ya chini ili asisikie mtu, 
lakini ikiwa laini kama sufi.

Prince aliangua kicheko. 
“Nimesema kuna mzigo mwing-
ine humu ndani ya gari, ngoja ni-
kupe kabisa uwe na mizigo miwili. 
Akatoa mfuko ambao ulikuwa na 
nyama, samaki, sukari na mafuta 
ya kupikia ambayo yalikuwa nyum-
bani kwao anakoishi na baba yake.

“Huo wako, lete nikusaidie 
mimi.” Wakaingia kwenye mlango 
mkubwa wa bati. Hidaya alikuwa 
amekaa kwenye kizingiti cha ny-
umba “Karibuni.” Akanyanyuka na 
kwenda kumpokea Prince mzigo, 
huku akimuacha Hasnat akiwa na 
mzigo wake wakaingia ndani.

“Karibu mwanangu.” Akakaribi-
sha tena. 

“Ahsante mama.” Akaitikia baada 
ya kukaa kwenye kochi. Sehemu ni 
ile ile ambayo alikaa jana usiku.

Hidaya na binti yake walishanga-
zwa na mgeni wao alivyokuja leo 
ni tofauti na jana usiku. Walikuwa 
kama watu wawili tofauti. Wa jana 
aliingia akiwa mbabe, katili aliye-
jaa vitisho, ingawa baadaye akawa 
mpole ghafla.

Huyu wa leo ni mstaarabu sana, 
aliyevaa nguo za ujana, lakini za 
heshima, akitembea na kuongea 
kistaarabu, mwenye tabasamu na 
furaha tele.

Hata muonekano ulikuwa tofauti. 
Prince alilijua hilo, ndiyo maana al-
inyoa ndevu zake  zilizoanza kuota 
na yeye kuziachia, lakini alichagua 
nguo ambazo za ujana sana.

Hata ule wasiwasi tena hawaku-
wa nao. Hawakuona hata chembe 
ya maigizo kwenye uso wake. Al-
ionekana kubadilika kabisa, hivyo 
nao kama alivyogundua hilo jana 
yake, walimpokea vizuri bila wasi-
wasi wowote.

“Hata mimi 
sikutegemea 
sana, tulisema 
hadi ikifika saa 
tano hajaja, 
basi tunywe, 
halafu tum-
bakishie kama 
akija sawa, 
asipokuja 
basi.” Hidaya 
aliendelea 
kuongea na 
Prince.

Mwisho wa Mauaji-14

hadithi
PRINCE Petit kijana aliyelelewa kwenye mazingira ya ajabu. Amelelewa na baba yake mzazi tu 
bila mama. Madada wa kazi waliopewa kazi ya kumlea walipewa mkataba wa mwaka mmoja 
mmoja tu na walipomaliza hawakuongezwa. Hakupelekwa shule yoyote ile, badala yake walimu 
walilipwa pesa kwa ajili ya kumfundisha nyumbani tu. Hata alipokuwa akipata nafasi ya kwenda 
kufurahia maisha na kuitazama dunia nje ya nyumba yao, alipewa angalizo la kutozoena na mtu 
yeyote yule. Aliingiziwa falsafa na vitu vingine kichwani mwake mpaka akawa na tabia ambazo 
ni tofauti na umri wake. Akiwa na miaka mitano tu, alianza kufundishwa kulenga shabaha 
na alipofikia miaka minane tu alikuwa na uwezo wa kutumia bastola ya aina yoyote ile na 
angeweza kuajiriwa kwenye shirika lolote la kijasusi duniani Anapofika umri wa miaka 25, baba 
yake mzee Pokwa anamtuma kazi. Kazi ya kuua na kulipiza kisasi. Ni kwa nini? Anakwenda 

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

“Mhh, mbona kama..., wewe 
siyo Prince?” Hidaya akauliza 
na kuwashtua wote waliokuwa 
ndani.

Prince na Hasnat walipigwa 
na mshangao kuona mama 
ameuliza kama mtu anayemfa-
hamu.

Prince akashangaa zaidi 
kwani hakutegemea mama yule 
ambaye jana yake kama alivyo-
panga saa hizi angekuwa mare-
hemu, leo anamtaja kwa jina.

“Unanifahamu?” Akauliza kwa 
mshangao.

“Nauliza wewe ndiyo Prince 
au?”

“Ndiyo mimi.”
Hidaya aliruka pale alipoku-

wa na kumkumbatia mama 
anavyomkumbatia mtoto wake 
mchanga.

“Aaah, mwanangu, kumbe 
upo hai? Umekuwa mkubwa 
baba.” Haya yote yaliyokuwa 
yanafanyika yalikuwa ni kama 
ndoto kwake. Kila kitu alichok-
iona kuanzia jana hadi leo ili-
kuwa ni kama anaangalia filamu 
moja ya ajabu ambayo hajawahi 
kuishuhudia kwenye maisha 
yake.

“Jana nilitaka kumuua, ni-
kampenda binti yake, nimekuja 
leo kwa ajili ya kuunganika na 
familia hii, leo niliyetaka ku-
muua, ninayetarajia awe mkwe 
wangu, anaonekana kunifa-
hamu, ananiita mwanagu. Kwa 
nini?”

“Kumbe ulitaka kuniua mama 
yako.” Hidaya aliongeza huku 
akianza kuangua kilio.

Hasnat alitaka kumbembeleza 
mama yake. Prince akamzuia. 
“Mwache kwanza, kuna kitu 
hapa si cha kawaida.”

Hata Hasnat aliamini hivyo. 
Akajiuliza kwa nini tangu jana 
hakumtambua, na hadi leo 
hakuweza kumtambua hadi 
walipopeana mikono.

Dakika tano zilipita. Hidaya 
akanyamaza na kuanza kujifuta 
machozi.

“Mama uko sawa?” Hasnat al-
imuuliza.

“Niko sawa mwanangu, ila 
nimeumia sana.”

kumuua nani? Kwa nini baba anayejua mkasa mzima 
asiende mwenyewe? Kitu gani kilichotokea huko 
nyuma? Nakala yako ya Nipashe itakufanya kujua 
kilichopo nyuma ya pazia.

Itaendelea Jumapili
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U
RAFIKI kati ya mwa-
namuziki maarufu wa 
kike, Faustina Mfi-
nanga, maarufu kama Nandy na Mtangazaji wa 

Clouds FM, Burton Mwambe, anayejulikana kwa jina la 
Mwijaku, umefikia ukingoni baada ya wawili hao kuburu-zana mahakamani.

Wawili hao kama vile 
hawajuani wanapokutana 
katika mahakama ya mwanzo ya Sinza jijini Dar es Salaam, 

MWANAMITINDO na mwa-
namuziki wa Bongo Fleva, 
Hamisa Mobetto, ametikisa 
tena katika mitandao ya 
kijamii baada ya kuonyesha 
tukio la kukabidhiwa gari 
jipya na mpenzi wake.

Mobetto alipewa gari hilo 
aina ya Range Rover, na 
mpenzi wake huyo katika 
tukio la kushtukiza akiwa 
katika hoteli ya kifahari na 
marafiki zake.

Hata hivyo, baadhi ya 
watu walimuandama kwa 
kumwambia tukio hilo 
litakuwa limepangwa kwani 
mazingira yote yalionekana 
kuna vitu vimefichwa na 
kuratibiwa ili kuonekana ni 
kweli amepewa zawadi.

Mobetto 
mbona 
unawapa 
maswali?

ambako imefunguliwa kesi ya 

madai.
Mwijaku anadai kuwa alitu-

miwa vibaya na Nandy pasina 

makubaliano yake.
Anadai walielewana na 

Nandy afanye tangazo kwa 

ajili ya Nandy Festival, lakini 

alipomaliza kulitengeneza 

Nandy alilikataa. Hata hivyo 

alishtukia tangazo hilo ameli-

weka kwenye mtandao wa ki-jamii na alishindwa kuelewa.Kesi hiyo imeahirishwa mpaka tarehe 19-8-2022, kwa wahusika kuwasilisha nyara-ka stahiki ikiwamo mkataba waliokubaliana.
Baada ya kutoka mahakam-ani hapo, kila mtu alionekana kuelekea upande wake huku Nandy akishindwa kuongea na waandishi kama ilivyo kawaida yake.

Jumapili Agosti 14, 2022

Nandy, Mwijaku 
wapotezeana
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

PARIS, Ufaransa

L
IONEL Messi ameachwa nje 
ya tuzo ya Ballon d’Or kwa 
mara ya kwanza tangu mwa-
ka 2005, na mshindi huyo wa 

zamani mara saba hajateuliwa ku-
wania tuzo hiyo ya 2022.

Orodha ya wanaowania
 2022, iliyofichuliwa na 

jarida la France Football Iju-
maa, ilikuwa na majina 30,
 lakini Messi ambaye anai-

chezea Paris Saint-Germain
 hakujumuishwa.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 35 aliondoka Barcelona na 
kujiunga na PSG msimu uliopita wa 
joto wakati miamba hiyo ya Katalu-
nya iliposhindwa kusajili mkataba 

    Ni kwa mara ya kwanza 
baada ya miaka 17, Ronado aju-
muishwa na…

HABARI MICHEZO

MESSI HAYUPO TUZO 
YA BALLON D’OR 2022

ZIYECH AWANIWA MAN

KLABU ya Manchester United inataka kumsa-
jili winga wa zamani wa Chelsea kutoka Morocco, 
Hakim Ziyech, 29, baada ya kushindwa kukabiliana 
na ushindani wa mshambuliaji Mjerumani, Timo 
Werner ambaye amehama kutoka Chelsea kwenda 
RB Leipzig. (Manchester Evening News)

PULISIC AWINDWA

KLABU ya Newcastle United inaweza kumlenga 
mshambuliaji wa Chelsea, Mmarekani Christian Puli-
sic, 23. (The Athletic, via Mail)

DEPAY ATAKIWA WEST HAM

WEST Ham wamewasilisha fedha nyingi za ofa 
kwa Barcelona kwa ajili ya mshambuliaji Mholanzi, 
Memphis Depay, 28. (Football Insider)

UI-JO KUTUA FOREST

KLABU ya Bordeaux imekubali ofa ya euro milioni 
4 kutoka kwa klabu ya Nottingham Forest kwa ajili 
ya mshambuliaji wa Korea Kusini, Hwang Ui-jo, 29. 
(L’Equipe)

NDOMBELE KWA MKOPO

KLABU ya Napoli imefikia makubaliano na Tot-
tenham Hotspur ya kumsajili kwa mkopo, Mfaransa 
Tanguy Ndombele, 25, huku kukiwa na chaguo la 
kumnunua. (Fabrizio Romano)

WILLIAN HUYO FULHAM

MPANGO wa Willian, 34, wa kuhamia katika Klabu 
ya Fulham umefikia katika hatua ya mwisho baada ya 
winga huyo wa Brazil kuvunja mkataba na Corinthi-
ans. (Nicola Schira)

DIENG AWANIWA

KLABU ya Fulham  imejiunga na mbio za kuisaka 
saini ya mshambuliaji Msenegal, Bamba Dieng, 22, ku-
toka Marseille, huku Celtic pia wakimtaka. (90min)

BELLERIN KWENDA BARCELONA

MLINZI wa kulia wa Hispania, Hector Bellerin, 27, 
amepewa ofa ya kwenda Barcelona wakati mchezaji 
huyo akijadiliana kuhusu kusitisha mkataba wake na 
Arsenal.(Mail)

DEST ATAKIWA MAN

BARCELONA wanafanya mazungumzo na Man-
chester United kuhusu kumuuza beki wa pembeni 
wa Marekani, Sergino Dest, 21, huku klabu hiyo ya 
Hispania ikitaka ada ya euro milioni 20. (AS)

MAN YASAKA KIPA 

MANCHESTER United wanaendelea kutafuta mlin-
da mlango atakayesaidiana na David de Gea, huku 
kipa wa zamani wa Southampton, Alex McCarthy, 32, 
akiwa kwenye rada zao. (Mali)

GOMEZ WA MWISHO CITY

KOCHA Pep Guardiola anatarajia Sergio Gomez, 
21, kuwa mchezaji wa mwisho kusajiliwa Manchester 
City msimu wa joto, huku beki huyo wa Hispania 
akikaribia kukamilisha uhamisho kutoka Anderlecht.
(Sun)

ZISIKUPITE
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wake mpya waliokubaliwa kwa 
sababu ya matatizo ya kifedha. 

Ingawa bado alikuwa na asisti ny-
ingi, alifunga mabao 11 pekee katika 
mashindano yote – na mabao sita 
pekee kwenye Ligue 1.

Baada ya misimu 13 mfululizo ya 
kufunga angalau mabao 30 akiwa 
na Barcelona, ​​ilikuwa ni hesabu 
ya chini kabisa ya mabao ya Messi 
kwa msimu mmoja tangu 2005/06, 
ambao ulikuwa msimu wake wa 
kwanza kamili akiwa na kikosi cha 
kwanza cha Barca.

Ukiondoa mwaka 2020 ambapo 
hakukuwa na tuzo kwa sababu ya 
janga la Covid-19, Ballon d’Or pekee 
zaidi ya 2022 ambayo Messi haja-
teuliwa ni 2005 wakati alikuwa haja-
timiza umri wa miaka 18.

Messi anabakia kuwa mshindi wa 
rekodi ya tuzo ya Ballon d’Or akiwa 
ameshinda mara saba. Ameshinda 
mwaka 2009, 2010, 2011, 2012, 2015, 
2019 na 2021. 

Mpinzani wa muda mrefu Cristiano 
Ronaldo, ambaye ameteuliwa mwaka 
huu 2022, ameshinda mara tano.
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TEN HAG: 
RONALDO 
HAJAZUNGUMZA 
NA MIMI

MANCHESTER, England

K
OCHA wa Manchester United, 
Erik ten Hag amedai kuwa Cris-
tiano Ronaldo hajazungumza 
naye kuhusu kutaka kuondoka 

katika klabu hiyo msimu huu wa joto.
Ronaldo alielezea nia yake ya kuondo-

ka United kutafuta timu inayocheza Ligi 
ya Mabingwa Ulaya mapema msimu huu 
wa joto na alikosa mechi za kujiandaa na 
msimu mpya kwa ‘sababu za kibinafsi’, 
na ameanza maisha polepole chini ya 
bosi huyo mpya, ambaye alihisi fowadi 
huyo hakuwa fiti vya kutosha na ali-
hamia benchi wakati United ikifungwa 
na Brighton.

Huku kukiwa na hali ya sintofahamu, 
Ten Hag amesisitiza mara kwa mara 
nia yake ya kutaka kumuweka Ronaldo 
karibu, akitaka kumfanya aongeze kasi ili 
kupata nafasi ya kucheza.

“Ronaldo akitaka kuondoka ni mawa-
zo yake. Hilo mimi hajaniambia,” alise-
ma Ten Hag.

“Kwahiyo nashughulika na wachezaji 
tulionao na tunapanga naye kwa ajili ya 
msimu huu na tumefurahishwa naye 
na tunatakiwa kumuweka sawa kwenye 
timu hivyo anatakiwa kuja katika vi-
wango sahihi vya utimamu wa mwili ili 
aweze kufanya kazi hiyo. ambayo tunata-
rajia afanye.

BARCELONA, Hispania 

BARCELONA imesa-
jili wachezaji wake wote 
wapya kwenye mfumo 
wa Ligi Kuu ya Hispania, 
LaLiga, isipokuwa Jules 
Kounde kabla ya mchezo 
wao wa ufunguzi wa jana 
Jumamosi dhidi ya Rayo 
Vallecano.

Klabu hiyo ya Kata-
lunya imefanya usajili 
mkubwa msimu huu wa 
joto ili kushindana na 
Real Madrid kwenye 
Ligi na Ligi ya Mabing-

wa Ulaya, wakitumia 
karibu euro milioni 150 
kuwanunua Robert Le-
wandowski, Raphinha 
na Kounde.

Barca pia ilifanikiwa 
kuwasajili Andreas 
Christensen na Franck 
Kessie kwa uhamisho wa 
bure, pamoja na kuwapa 
mikataba mipya Ous-
mane Dembele na Sergi 
Roberto.

Matatizo makubwa ya 
kifedha yaliizuia klabu 
hiyo kusajili mikataba 
hiyo mipya kwa sababu 

ya kanuni ya matumizi 
ya fedha za La Liga. 

Hali kama hiyo msimu 
uliopita wa joto ilisababi-
sha Lionel Messi kuon-
doka klabuni hapo kwa 
sababu hawakuweza 
kumudu mkataba wake 
kwa sababu ya mshahara 
wake mkubwa.

Barca wametumia ma-
jira ya joto kutafuta fed-
ha za ziada na mapato 
ambayo yangewaweze-
sha kusajili rasmi wache-
zaji wao wapya na mika-
taba na La Liga. 

Barca yasajili wapya kasoro Kounde
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Na Cheji Bakari, TANGA

MENEJA wa uwanja wa Mkwakwani 
jijini Tanga, Nassoro Makau amesema 
kuwa shughuli ya usimikaji wa miun-
dombinu ya taa inayoendelea katika 
uwanja huo haitaathiri mechi za Ligi 
Kuu Bara.

Ligi Kuu Bara inatarajiwa kuanza 
kutimua vumbi Agosti 15 mwaka huu 
na kwa upande wa Tanga, Coastal 
Union itafungua pazia la ligi hiyo 
Agosti 17 kwa kuikaribisha timu ya 

KMC.
Amefafanua kuwa shughuli zinazo-

endelea hapo haziwezi kuingiliana na 
suala lolote la kimichezo linaloende-
lea ndani ya uwanja huo.

“Miundombinu ya ufungaji wa 
taa hizo inafanyika nje ya uwanja 
hivyo mashabiki wasiwe na wasiwasi 
mambo yote yataenda sambamba 
bila kuathirika kwa upande wowote,” 
alisema Makau.

Zoezi hilo la ufungaji wa taa am-
balo linafanywa na kampuni ya Azam 

Media Limited ambao wana hisa ya 
asilimia 75 kwa kushirikiana na uon-
gozi wa uwanja wa Mkwakwani  am-
bao wana hisa ya asilimia 25 lilianza 
mwishoni mwa wiki iliyopita na lina-
tarajiwa kukamilika baada ya wiki 
tatu.

Hatua iliyofikia hadi sasa ni uchim-
baji wa mashimo ya kusimika miun-
dombinu kuzunguka uwanja ambapo 
kukamilika kwa zoezi hilo kutaufan-
ya uwanja huo kuwa na uwezo wa 
kuchezwa mechi za usiku.

Taa za Mkwakwani kutoathiri Ligi Kuu

MCHENGERWA ATOA MAAGIZO, 
MASHUJAA MADOLA WAZAWADIWA

Waziri wa Utamaduni Sanaa na Michezo, Mohamed Mchengerwa (katikati), akikabidhi mfano wa hundi yenye 
thamani ya dola 7,000, kwa mwanariadha,  Alphonce Simbu (wa pili kulia), kwa kushika nafasi ya pili katika 
mashindano ya Jumuiya ya Madola yaliyofanyika nchini England wakati wa hafla ya kuwapongeza wachezaji 
wa Tanzania iliyofanyika jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Saada Akida 

W
AZIRI wa Utamaduni, 
Sanaa na Michezo, Mo-
hamed Mchengerwa ame-
liagiza Baraza la Sanaa la 

Taifa (BASATA) kupitia upya kanuni 
kwa kuwashirikisha wadau wote 
wa Sanaa nchini Tanzania ili ziweze 
kuainisha bayana mfumo mzuri wa 
ufanyaji kazi unaowashirikisha wasa-
nii binafsi, vyama, na mashirikisho ya 
Sanaa. 

Mchengerwa ameyasema hayo usi-
ku wa kuamkia jana katika Kituo cha 
Kimataifa cha Mikutano cha Mwl Ju-
lius Nyerere jijini Dar es Salaam baada 
ya kupokea taarifa rasmi ya namna 
bora ya ya kusimamia HAKIMILIKI na 
Mirabaha kwa wasanii nchini   kutoka 
kwa Kamati aliyoiteua Julai Mosi mwa-
ka huu iliyoongozwa na Victor Tesha. 

“Mfumo huu utasaidia kuwatambua 
wasanii wote nchini na kuweza kuwa-
hudumia kwa urahisi kwani mfumo 
uliopo sasa unatoa nafasi ya kila msa-
nii kujitafutia riziki mwenyewe kitu 
kinachofanya wasanii wengi kukosa 
umoja na kuzalisha migogoro isiyoku-
wa na tija,” alisema Mchengerwa.

Pia, ameliagiza BASATA
 kufanya mapitio na usu-

luhishi katika migogoro ya
 wasanii, ikiwa ni pamoja na

 kuandaa dawati la ushauri 
wa kisheria kuhusu Mika-

taba na masuala ya Sanaa.
Mchengerwa pia alikabidhi bonus 

ya Tsh. 30,000,000 itakayogawa-
nywa kwa wachezaji na benchi la 
ufundi lote lililoshiriki katika miche-
zo ya Jumuiya ya Madola  pamoja na  
kuwapatia  fedha wachezaji watatu 

walioshinda medali kwenye mashin-
dano  hayo.

Wachezaji hao ni Nahodha wa timu 
ya Tanzania, Felix Simbu aliyetwaa 
medali ya fedha na kunyakua dola 
7500 na Mabondia, Yusufu Chan-
galawe na Kassim Mbundwike waliot-
waa medali za shaba ambao Serikali 
iliwapatia  dola za kimarekani 5000 
kila mmoja.

Katika kuhakikisha timu za Tan-
zania zinaendelea kufanya vizuri 
kwenye mashindano ya kimataifa 
Mchengerwa ameielekeza Idara ya 
Michezo na Baraza la Michezo la Tai-
fa (BMT) kuanza maandalizi haraka 
ya kuandaa Timu za Taifa kwa ajili 
ya maandalizi ya mashindano ya ALL 
AFRICAN GAMES yatakayofanyika 
nchini Ghana katika mji wa Accra 
kuanzia Agosti 14 hadi 18 mwaka 
2023.
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     Mayele apeleka msiba Msimbazi, aitungua Simba 
kwa mara ya pili Ngao ya Jamii Yanga ikibeba tena..

Saada Akida na Adam Fungamwango

N
I yule yule Fiston Mayele aliye-
funga bao pekee kwenye Uwanja 
wa Benjamin Mkapa mwaka jana 
katika mechi ya Ngao ya Jamii, 

Septemba 25, jana aliiua tena Simba aki-
funga mabao mawili yaliyoipa tena Yanga 
ushindi kwa mara ya pili mfululizo.

Kwenye mechi hiyo ya watani wa jadi ili-
yokuwa maalum kwa ufunguzi wa Ligi Kuu 
msimu wa 2022/23, Simba ilitawala zaidi 
kipindi cha kwanza na Yanga kuwakim-
biza wapinzani wao kipindi cha pili, lakini 
hadi mwisho mshindi wa ngao msimu uli-
opita akatoka uwanjani na mabao 2-1.
Ilioneka kabisa kuwa bado Sim-

ba ina tatizo kubwa kwenye
 eneo lake la viungo wakabaji,

 kwani wachezaji wa Yanga
 wakiamua kuondoka, basi wa-
nawafikia kwa urahisi mabeki 

wa Simba, au kipa wao Beno
 Kakolanya.

Ni eneo ambalo linaonekana sugu na 
halijapatiwa majibu kwenye kikosi cha 
Simba, kwani pamoja na kuonekana dha-
hiri msimu uliopita, hata kwenye mechi ya 
Simba Day dhidi ya St George lilionekana 
pia.

Na kama si uhodari wa kipa Kakolanya 
aliyeokoa mabao yapatayo matatu ya wazi 
kutoka kwa mastraika wa Yanga, Stephane 
Aziz Ki na Mayele, basi Simba ingeoga ma-
bao mengi.

Pia beki Mohamed Outtara alifanya kazi 
kubwa kwenye mechi ya jana, akishiriki-
ana na Henock Inonga, lakini hawakuwa 
na watu wa mbele wazuri wa kuwalinda.

Simba ilianza kupata bao dakika ya 15 
kupitia kwa mchezaji wa kimataifa wa 
Senegal, Pape Sakho alipoiandikia Simba 
bao la kuongoza, baada ya pasi ndefu ya 
Chama kutoka winga ya kushoto kukatiza 
mpaka winga ya kulia, huku mabeki wa 
Yanga wakiwa wamesimama kutengeneza 
mtego wa kuotea, kiungo huyo alitoka ny-
uma na kuunganisha mpira bila kutuliza, 
ukimpita kipa Diarra na kukwama wavuni.

Aziz Ki, nusura aisawazishie Yanga daki-
ka ya 23, kama si uhodari wa kipa Kakolan-
ya kuruka na kuliwahi shuti lililopigwa na 
kiungo huyo ambalo lilikuwa likielekea 
wavuni.

Hiyo ilitokana na nona fupi iliyopigwa 
na wachezaji wa timu hiyo na kumpa kiun-
go huyo aliyesajiliwa msimu huu akitokea 
Asec Mimosas.

Diarra aliiokoa Yanga kufungwa bao 
la pili dakika ya 38, alipodaka kwa ustadi 
mpira wa kichwa uliopigwa na Sadio 
Kanoute, kutokana na mpira wa faulo uli-
opigwa na Sakho.

Mabadiliko yaliyofanywa kipindi cha pili 
kwa timu zote kwa kiasi kikubwa yaliisaid-
ia Yanga, kwani iliamua kupita kati baada 
ya kocha Nasreddine Nabi kugundua ud-
haifu kwenye nafasi ya kiungo mkabaji wa 
Simba, akimhamisha Aziz Ki kutoka pem-
beni na kumuingiza kati, akawa na kazi 

UKURASA  21
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Tulisema tutawachapa

Wachezaji wa Yanga wakishangilia moja kati ya mabao yao. PICHA: JUMANNE JUMA

Messi hayupo Ballon d’Or 2022

ya kuchukua mipira na kuanza kutembea 
kati akiwa hakabwi na wakati anafikiwa 
na mabeki wa Simba, anagawa mpira kwa 
Mayele au Bernard Morrison ambao wali-
kuwa wanatengeneza hatari kubwa kwe-
nye lango ya wapinzani.

Kwenye mechi ya jana, Yanga ndiyo il-
ianza kulifikia lango la Simba dakika ya 
saba ya mchezo kwa krosi iliyopigwa na 
Farid Mussa na kuleta kizaazaa kwenye 
lango, kabla ya kufagiliwa na Mohamed 
Outtara.

Simba ilijibu dakika moja 
baadaye, baada ya Clatous 
Chama kuondoka na 
mpira kutoka katikati 
ya uwanja, na kumme-
gea pande Kibu Denis 
ambaye alipiga shuti, lakini 
kipa Djigui Diarra alikuwa 
makini akaudaka mpira 
huo.

Kibu kwa mara ny-
ingine tena alikosa 
bao la wazi dakika 
ya 11, alipounganisha 
krosi ya Israel Mwen-
da kutoka winga ya 
kulia, akiwa anataza-
mana na kipa Diarra, 
alipiga nje huku akiwa 
amezongwa na mabeki 

wa Yanga.
Hii ni mara ya pili mfululizo kwa Yanga 

kutwaa Ngao ya Jamii, lakini ikiwa ni mara 
ya nne kwenye mechi sita ilizocheza dhidi 
ya Simba.

Mara ya kwanza ilikuwa ni 2001, Yanga 
ikishinda mabao 2-1, na 2010 Yanga ilit-
waa tena kwa  kuifunga  kwa mikwaju 3-1 
ya penalti, baada ya dakika 90 za suluhu, 
mwaka jana ikiwa ni mara taatu, kabla ya 
kuchukua tena mwaka huu. 

Simba imefanikiwa kutwaa Ngao ya 
Jamii mara mbili tu mbele ya Yanga, 2011 
ikishinda mabao 2-0 na mara ya pili ili-
kuwa mwaka 2017 kwa mikwaju 5-4 ya 
penalti.

SIMBA YAWAHI KUINGIA
Wakati kikosi cha Simba kiliwasili uwan-

jani saa 11:09 jioni, watani zao Yanga wali-
tia timu dakika 12 baadaye kupitia mlan-

go wa dharula.
Kama ambavyo imekuwa ada 
pindi timu hizo ziwasilipo kwe-
nye dabi, ndivyo ilivyokuwa 
muda mfupi kabla ya kikosi hi-

cho cha Wananchi kuwasili.
Makomandoo wali-

jipanga kando-
kando ya 

sehemu 
ambayo 

gari la timu kubwa lilipotakiwa kupaki 
kiasi cha kuzua taharuki.

Baadhi ya mashabiki ambao walikuwa 
wakikatisha eneo hilo, iliwabidi kusogea 
ili kuona mastaa wao lakini ilikuwa tofauti 
kwani alionekana kushuka kocha wa timu 
hiyo, Nasreddine Nabi na viongozi wen-
gine.

Wachezaji hawakuonekana kushuka na 
tulipofanya utafiti tukabaini kuwa hakuna 
mchezaji ambaye alikuwepo ndani.

Basi la nyuma ya lile ambalo wengi 
waliamini lilikuwa na wachezaji ndilo am-
balo lilielezwa kuwa lilikuwa na nyota wa 
kikosi hicho.

Muda mchache baadaye ndipo shangwe 
lilipoibuka ndani kwani nyota wa Yanga 
wakiongozwa na Fiston Mayele walikuwa 
wakiingia kwa mlango usio rasmi (dharu-
la) ambako limekuwa likipaki gari la zima-
moto.

Mashabiki wa Yanga walishangilia hadi 
wachezaji wao walipoingia kwenye vyum-
ba vya kubadilishia nguo.
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