
Jumapili  Julai 31, 2022 • Tanzania 1,000/- Kenya 100/-

www.ippmedia.com

ISSN 0856 • No. 0581023

YALIYOMO

UKURASA WA  3

Bil. 8/- zatengwa 
mradi wa umeme
SERIKALI imetoa Sh. bilioni nane kwa 
ajili ya kuanza kwa hatua za awali za 
ujenzi wa mradi wa kufua umeme wa 
maji katika Mto Rumakali ulioko katika 
vijiji vya Madihani na Lumage, Makete 
mkoani Njombe...

UKURASA WA  4

Dk. Mwinyi aonya changamoto za
kiusalama kwa maendeleo ya nchi
 
RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali 
Mwinyi, amesema changamoto za 
kiusalama katika taifa zinaweza 
kusababisha athari za kimaendeleo na 
ustawi wa mataifa mengine...

Simba SC, Yanga mpaka kieleweke uk. 24michezo maoni, katuni uk.6

Anunua baiskeli 
kuwezesha 

usafiri
wa mkewe 

kliniki 

Askari kanzu (kushoto), akisimamia ubomoaji wa nyumba za wananchi wa eneo la Kimbesa Mpijimagohe, 
Manispaa ya Ubungo, mkoani Dar es Salaam jana, ikidaiwa kuwa wamevamia eneo la mtu, ambapo zaidi ya 
nyumba 25 zimebomolewa. PICHA: MIRAJI MSALA
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Kinyesi cha binadamu 
kutengeneza mkaa
Na Allan Isack, ARUSHA

TOPE la kinyesi cha binadamu li-
natarajiwa kutumika kutengeneza 
mkaa kwa ajili ya matumizi ya kupikia 
hatua ambayo itasaidia kupunguza 
ukataji ovyo misitu kwa ajili ya nishati 
ya kuni na mkaa. 

Hayo yalibainika juzi baada ya Ba-
lozi wa Uholanzi nchini Tanzania, 
Wiebe de Boer, kuzindua mradi wa 
kutengeneza mkaa unaotokana na 
tope la kinyesi cha binadamu katika 
eneo la kuhifadhia taka kwa ajili ya 
urejelezaji, Muriet jijini hapa.

Akizungumza wakati wa uzinduzi 
wa mradi huo, alisema mradi utaku-
wa na uwezo wa kuzalisha zaidi ya 
kilo 1,000 za mkaa kwa siku na utara-
hisisha upatikanaji wa nishati mbada-
la kwa wananchi.

Balozi huyo pia alisema mradi huo 
utapunguza kwa kiasi kikubwa uhar-
ibifu wa mazingira unaosababishwa 
na ukataji wa miti ovyo kwa ajili ya 
kuchoma mkaa kwa matumizi ya ny-
umbani.

Kadhalika, alisema mradi huo 
utaweka mazingira safi katika Jiji la 
Arusha na kutengeneza ajira kwa wa-
nanchi wa eneo hilo.

“Gari moja la kinyesi la mita za 
ujazo tano likimwagwa kwenye maz-
ingira ni sawa na watu 500,000 kuji-
saidia ovyo bila ya kuwa na vyoo ka-
tika Jiji la Arusha. Kupitia  Mamlaka ya 
Maji na Usafi wa Mazingira (AUWSA), 
kuna mpango wa kufikia asilimia 30 
ya wakazi kuwa na mfumo wa maji 
taka na asilimia 70 wataendelea ku-
tumia vyoo na huduma za kunyonya 
maji taka,” alisema.

Pia alisema wametekeleza 
kwa pamoja mradi huo, kupitia 
makubaliano ya Shirika la Maendeleo 
la Uholanzi (SNV), Jiji la Arusha na AU-
WSA.

Kaimu Katibu Tawala wa Mkoa 
wa Arusha, ambaye ni Ofisa Elimu 
wa Mkoa,  Adam Mtupwa, akizun-
gumza kwa niaba ya Mkuu wa Mkoa, 
John Mongella, alisema mradi huo ni 
mkubwa na utaleta manufaa kwa wa-
nanchi.

“Mradi huu ni mkubwa sana tunaji-
uliza swali je isingekuwa ufadhili wa 
wadau hawa kutoka Uholanzi sidhani 
kama ungeweza kutekelezwa kama 
ulivyokuwa sasa,”alisema.

Alisema serikali ya Tanzania 
inathamini na kutambua ushirikiano 
ulioko kati yake na nchi ya Uhalanzi 
hivyo aliahidi Mkoa huo utaendelea 
kushirikiana na kutunza mradi huo.

“Tunaahidi mradi huu utakuwa 
endelevu na hautakufa au kutetereka 
kwa kuwa kutakuwapo na usimamizi 
makini kutoka kwa watumishi wa seri-
kali waliopewa jukumu hilo,”alisema.

  Mkurugenzi wa SNV Tanzania, 
Michael Mcgrath, alisema mradi huo 
utasaidia kupunguza uharibifu wa 
mazingira hasa kwa kukata miti kwa 
ajili ya kupata nishati ya mkaa.

Mkurugenzi Mtendaji wa AUWSA, 
Juastine Rujomba, alisema jiji hilo lili-
pata mradi wa maji wa Sh. bilioni 520 
ambao utakuwa na huduma ya maji 
safi na kuondoa maji taka katika eneo 
hilo.

Katibu wa Hal-
mashauri Kuu 
ya Taifa (NEC) 
ya CCM, Iti-
kadi na Uenezi, 
Shaka Hamdu 
Shaka (kushoto), 
akisoma moja 
ya mabango 
ya wananchi, 
baada ya 
Makamu Mwe-
nyekiti wa CCM 
Tanzania Bara, 
Kanali mstaafu 
Abdulrahman 
Kinana (hayupo 
pichani), kutem-
belea stendi 
ya mabasi Ka-
tumba Azimio, 
Manispaa ya 
Sumbawanga, 
mkoani Rukwa, 
mapema wiki 
hii. PICHA: CCM

Basi la wanafunzi lasimamishwa  saa nane, polisi wabaini madudu
Na Martha Sambo, IRINGA 

JESHI la Polisi Kikosi cha Us-
alama Barabarani mkoani Ir-
inga, limezuia basi la Kimotco 
lililokuwa limebeba wanafunzi 
62 baada ya kubainika ni bovu 
na halina mikanda.

Askari hao wa usalama bara-
barani, baada ya kulikamata 
basi hilo, walilisimamisha kwa 
saa nane kutokana na ukaguzi 
uliofanyika na kubaini madudu 
kadhaa jambo ambalo lilielezwa 
ilikuwa hatari kwa kusafirisha 
wanafunzi. 

Hatua hiyo ya polisi imekuja 
ikiwa ni siku sita tangu kutokea 
ajali iliyoua watu 13 wakiwamo 

wanafunzi tisa mkoani Mtwara, 
Basi hilo ambalo lilikuwa 

likiwasafirisha wanafunzi    na 
walimu wa Shule ya Msingi ya 
Camaldoli wilayani Mufindi, li-
nadaiwa kuanza safari saa 7:00 
usiku kinyume cha sheria huku 
likiwa halijakaguliwa wala ku-
pewa kibali cha kusafirisha wa-
nafunzi. 

Mkuu wa Kikosi cha Usalama 
Barabarani mkoani Iringa, Mosi 
Ndozero, alisema ni kosa kishe-
ria kwa basi lolote linalobeba 
wanafunzi kuanza safari usiku 
wa manane na bila kibali maal-
um cha kusafirisha abiria.

“Hii iwe ni onyo kwa mabasi 
mengine yote ni marufuku ku-

pakia wanafunzi bila kibali na 
kukaguliwa, lakini pia sheria 
hairuhusu safari za usiku.

“Basi hili nalichukulia hatua za 
kisheria ili iwe fundisho. Mme-
ondoka usiku wa manane vipi 
kama lingetokea lolote?” alihoji.

Alisema baada ya basi hilo 
kutengenezwa kifaa kilichokuwa 
kimeharibika, ukaguzi ulibaini 
halina mikanda kwa ajili ya 
abiria na hivyo lilizuiliwa kuen-
delea na safari.

Mwalimu wa shule hiyo am-
baye alikuwa mkuu wa msafara, 
Valence Ndembela, alikiri kuwa 
walianza safari usiku kwa shini-
kizo la wenye gari.

Alisema awali walikuwa wana-

wasiliana na wakala wa basi hilo 
aliyemtaja kwa jina moja Agrey 
ambaye aliwahakikishia kuwa ni 
zima na limefanyiwa ukaguzi.

Kwa upande wake, wakala wa 
basi hilo, aliyejitambulisha kwa 
jina la Agrey, alisema japo wa-
nafunzi hao walipakiwa kwenye 
mabasi mengine mawili, mkoani 
Dodoma watarejeshwa kwenye 
gari lingine la kampuni yao lil-
ilokaguliwa.

Jumanne ya wiki hii, katika 
eneo la Mjimwema, Kata ya 
Magengeni, mkoani Mtwara ku-
litokea ajali iliyosababisha vifo 
vya  watu 13 kati yao wanafunzi 
wakiwa tisa wa shule ya Msingi 
King David na kujeruhi 17.

Safu uongozi CCM pasua kichwa
Na Beatrice Shayo, aliyekuwa 
MBEYA

NI pasua kichwa. Ndivyo ina-
vyoonekana kutokana na kila 
kiongozi wa ngazi ya juu ndani 
ya Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
anaposimama akiwa katika zi-
ara, anazungumzia suala la ku-
wapo makada wanaopanga safu 
za uongozi kwa ajili ya uchaguzi 
mkuu au wa ndani ya chama. 

Hali hiyo inatokana na haraka-
ti za baadhi ya wanachama ama 
wanaowania nafasi za uongozi 
au wanaotaka kupata uongozi 
watakaowanufaisha baada ya 
uchaguzi. Kutokana na hali hiyo, 
inafanyika mipango ya chini kwa 
chini kuhakikisha azma ya ku-
panga safu zao inakamilika. 

Baada ya viongozi kadhaa ku-
zungumzia hilo na kuwaonya 
watu wenye tabia hizo,     Maka-
mu Mwenyekiti wa CCM Bara, 
Kanali Mstaafu Abdulrahman 
Kinana, naye ameibuka na ku-
zungumzia suala hilo.

Kutokana na kuwapo kwa 
mambo hayo, Kinana amewa-
taka viongozi ndani ya chama hi-

cho kuacha kujitengenezea safu 
katika uchaguzi wa ndani huku 
akiweka msimamo kuwa anaye-
fanya hivyo hajiamini na hafai 
kuchaguliwa.

Kauli kama hiyo si ya mara ya 
kwanza kutolewa na viongozi wa 
CCM. Julai 13, mwaka huu, Katibu 
Mkuu wa CCM, Daniel Chongolo, 
alionya viongozi wa ndani ya 
chama hicho wanaokiuka kanu-
ni na kupanga safu zao.

Chongolo alitoa kauli hiyo 
wakati akifungua mafunzo ya 
uongozi kwa viongozi wa mashi-
na na matawi wa chama hicho 
na kusisitiza kuwa uchaguzi 
bado unaendelea na kinachom-
sikitisha ni watu kuutumia ku-
panga safu za uongozi zikiwamo 
ubunge na udiwani kwa ajili ya 
uchaguzi mkuu wa  mwaka 2025.

Mbali na Chongolo, Julai 8, 
mwaka huu, Katibu wa Hal-
mashauri Kuu ya Taifa (NEC) 
Itikadi na Uenezi Taifa, Shaka 
Hamdu Shaka, alizungumza na 
vyombo vya habari vya IPP Me-
dia  baada ya kutembelea taasisi 
hizo. Alikiri kuwa changamoto 
za upangaji safu zipo na vion-

gozi wa ngazi zote wamekuwa 
wakikemea.

Juzi, Kinana wakati akikamili-
sha ziara yake ya kukagua miradi 
ya maendeleo akiwasikiliza wa-
nachama wa Mkoa wa Mbeya na 
kufuatilia utekelezaji wa Ilani ya 
CCM, alionya wanaofanya hivyo.

Uamuzi huo aliufikia baada 
ya kupokea malalamiko kutoka 
kwa mwanachama wakidai 
kuwa kuna baadhi ya viongozi 
wanapanga safu zao katika uch-
aguzi. “Onyo kutengeneza safu 
katika chama anayetengeneza 
safu yake katika chama hajiami-
ni na hafai kuwa kiongozi, sasa 
unaona mtu anatengeneza safu 
kwa nini mnamchagua si mum-
pige chini.

“Lakini wapiga kura ndi-
yo nyie mnawajua kwa nini 
mnawachagua halafu mnakuja 
kusema ametengeneza safu, msi-
wachague hao wanaopanga safu 
bahati mbaya hujataja ni akina 
nani waliofanya hivyo umezun-
gumzia jumla jumla ni marufuku 
watu kupanga safu zao za uon-
gozi,” alisema.

Kiongozi huyo alisema mtu 

mwingine ambaye hafai kwe-
nye uchaguzi ni yule anayetoa 
rushwa kwa sababu ananunua 
cheo. “Akinunua cheo si chenu 
ni chake. Akishamaliza kuch-
aguliwa haonekani mpaka uch-
aguzi mwingine anajiona yeye 
ni mjanja atanunua tena cheo,” 
alisema. 

Kinana alisema rushwa ina 
pande mbili kwa anayepokea 
na anayetoa na kuwataka wana-
chama hao kumwomba Mungu 
awanusuru kuipokea rushwa.

“Kuna wengine ndio wataala-
mu wa kuuza kura. Anakwenda  
kwa mgombea anamwambia 
mambo kidogo ni magumu ana-
taka umwambie sasa tunafan-
yaje. Inabidi  umwambie tukae 
tuweke mikakati ya fedha. Ak-
ishapewa  anakwenda kugawa 
asilimia 20 na asilimia 80 ana-
baki nazo,” alisema.

  Kuhusu malalamiko ya-
nayotolewa kwa wataalamu 
wanaotekeleza miradi kudaiwa 
kutokuwa na ubora    Kinana 
alisema  wanaotakiwa kulaumi-
wa ni madiwani wanaowapa 
hizo kazi.
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Askari wa Jeshi la Zimamoto na Uokoaji, wilayani Muheza, mkoani Tanga, wakijaza 
maji kwenye gari lao kwa kutumia ndoo baada ya yaliyokuwepo kuisha wakati 
wakizima moto uliozuka katika kiwanda cha mbao  cha Prime Timber Ltd, kijiji cha 
Kwasemgaya, wilayani humo jana. Hakuna mtu aliyejeruhiwa katika tukio hilo. PI-
CHA: STEVEN WILLIAM

Kamera kunasa wezi 
miundombinu ya barabara 
Na Romana Mallya

MKUU wa Mkoa wa Dar es Salaam, Amos 
Makalla, amesema mkakati endelevu wa 
kufunga kamera umewekwa ili kudhibiti 
wezi wa vyuma na minyororo iliyowekwa 
kwenye kingo za barabara.

Makalla aliyasema hayo jana mkoani 
Dar es Salaam aliposhiriki usafi kwenye 
barabara za mkoa, kazi iliyohusisha wa-
nanchi na wakuu wa wilaya kila mmoja 
katika eneo lake.

Alisema mkakati wa uwekaji wa kamera 
utaanza na barabara inayotoka  Uwanja 
wa Ndege wa Kimataifa wa Mwalimu  Ju-
lius Nyerere ( JNIA) hadi katikati ya jiji. 

Mkuu wa mkoa alisema serikali ina-
tumia gharama nyingi kuweka kingo za 
barabara kwa kutumia vyuma na minyor-
oro lakini baadhi ya wananchi wamekuwa 
waking’oa na kuviiba nyakati za usiku, 
hivyo kukosekana kwa ushahidi kwa aliye-
fanya kitendo hicho.

Alisema uwekaji wa kamera pia utahu-
sisha soko la Kariakoo ili kuwezesha wa-
fanyabiashara wake kufanya biashara zao 
kwa saa 24.

Kuhusu usafi wa mazingira, Makalla 
alisema wamepokea msaada wa vifaa 

mbalimbali vya usafi kutoka katika Kam-
puni ya Sigara ya Tanzania (TCC) ambayo 
imeunga mkono kampeni ya ‘SAFISHA 
PENDEZESHA DAR ES SALAAM’.

Alisema TCC imetoa matoroli 50, mapi-
pa 470 ya kuhifadhi taka, reki 50 na mafa-
gio 50 na wameahidi kuendelea kutoa vi-
faa kila baada ya miezi miwili.

“Ninaipongeza na kuishukuru kampuni 
ya TCC Sigara kwa kushirikiana na Mkoa 
bega kwa bega kwenye Kampeni hii ya 
SAFISHA PENDEZESHA DAR ES SALAAM,” 
alisema. 

Makalla alisema katika awamu ya pili 
ya kampeni ya usafi mkoa umejipanga 
kuboresha na kupendezesha mandhari ya 
barabara kuu kwa kupanda miti, uwekaji 
bustani za watu kupumzika na mifumo ya 
umwagiliaji.

Pia alizitaka halmashauri kushirikiana 
na shirikisho la bodaboda kwenye ujenzi 
wa vituo vya kisasa vya bodaboda vilivy-
osajiliwa na kuratibiwa ili kupendezesha 
mandhari ya mkoa huo na kudhibiti uhali-
fu.

Mwenyekiti wa bodi wa Kampuni ya 
TCC Sigara, Paul Makanza, alisema wa-
taendelea kushirikiana na mkuu wa mkoa 
kuhakikisha Dar es Salaam inakuwa safi.

Na Shaban Njia, MBOGWE

KASHINDYE Kube (41), mkazi wa kijiji cha 
Mlale wilayani Mbogwe ambaye ni mnufaika 
wa Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (TASAF), 
amenunua baiskeli kutoka katika fedha ana-
zopokea kuwezesha usafiri wa mke wake 
kwenda na kutoka kliniki ya ujauzito. 

Kube amesema ameamua kufanya hivyo 
ikiwa ni sehemu ya kupambana na vifo vya 
wajawazito na watoto. 

Aliyabainisha wiki hii alipotembelewa na 
maofisa wa TASAF kutoka makao makuu 
na wilayani waliofika kujua namna anavyo-
tumia fedha zinazotolewa na mfuko huo na 
kunufaika nazo kwa kuzielekeza katika shu-
ghuli za ujasiriamali za kujiongezea kipato 
cha kaya. 

Mnufaika huyo alisema kabla ya uwapo 
wa TASAF alikuwa akifanya vibarua katika 
mashamba ya watu na fedha alizozipata ali-
kuwa akiendesha maisha na familia yake li-
cha ya kuwa zilikuwa hazikidhi mahitaji na 
mwaka 2015 aliandikishwa kuwa miongoni 
mwa wanufaika wapya.

  Alisema  alianza kupata Sh.54,000 na 
kuzielekeza katika kilimo chenye tija kuto-
kana na ushauri wa kulima kisasa kupitia 
maofisa ugani walioko kwenye kata yao na 
fedha alizozipata alinunua mbuzi, kuku na 
zingine alitumia kwa mahitaji ya wanafunzi. 

Kube alisema baada ya mifugo kuongeze-
ka na kuuza mbuzi 12, alipata Sh. 650,000 
na kununua shamba lenye ukubwa wa ekari 
mbili jirani ya makazi yake na baiskeli ya 

kumpeleka mkewe na watoto kliniki kwa 
sababu bado wadogo na wanahitaji huduma.

 “Mimi na mke wangu tunapopokea fedha 
za TASAF, tunakaa pamoja na kupanga nini 
cha kufanya chenye tija ndiyo maana mpaka 
sasa tumefanikiwa kupiga hatua katika mai-
sha yetu.  Sasa  tuna shamba la ekari mbili 
tumelima mihogo,” alisema Kube.

  Alisema kutoka eneo analoishi hadi Za-
hanati ya kijiji ni umbali wa kilometa nne, 
kwenda Kituo cha Afya ni kilometa tano hali 
ambayo mkewe alikuwa akichukua muda 
mrefu kwenda kliniki badala ya kujikita 
kwenye uzalishaji mali hali iliyomfanya ku-
chukua kiasi cha fedha na kununua usafiri. 

Pia alisema kwa sasa amelima  mihogo na 
ana imani atapata mavuno mazuri  na fedha 
atakazozipata atahakikisha anabadilisha 
maisha kwa kujenga nyumba ya kisasa na ku-
hakikisha watoto wake watatu kati ya saba, 
wanaosoma wanapata mahitaji yao yote ya 
shule.

  Mke wa Kube, Lucia Nzumbi ambaye 
ndiyo mpokeaji wa fedha za TASAF, alisema 
wamefika mafanikia hayo baada ya kuwapo 
kwa maelewano ndani ya familia kwa kupan-
ga pamoja kwa kushirikisha na watoto baada 
ya kupokea fedha. 

Hata hivyo, alisema wamejiunga vikundi 
mbalimbali vya ujasiriamali vilivyoko chini 
ya mpango wa kunusuru kaya masikini na 
wanaweka fedha na kukopeshana na kila 
mmoja amepewa mbuzi au ng’ombe na ku-
wahudumia na wanapouza wanagawana 
fedha na kuendesha maisha yao.

Na Elizabeth John, NJOMBE

SERIKALI imetoa Sh. bilioni nane kwa 
ajili ya kuanza kwa hatua za awali za ujenzi 
wa mradi wa kufua umeme wa maji katika 
Mto Rumakali ulioko katika vijiji vya Madi-
hani na Lumage, Makete mkoani Njombe.

Akizungumza na wananchi wa vi-
jiji hivyo jana, Waziri wa Nishati, January 
Makamba, alisema mradi huo unatarajiwa 
kuzalisha megawati 222 zitakazoingizwa 
katika gridi ya taifa ili kuongeza ufanisi wa 
mzunguko wa nishati ya umeme.

Waziri Makamba alisema mradi huo 
umesubiriwa kwa muda mrefu na ziara 
yake imelenga kuutazama na kutoa uhaki-
ka wa kuanza ujenzi wake.

Kuhusu suala la umeme vijijini Waziri 
Makamba alisema katika wilaya hiyo haku-
na kijiji hata kimoja kitakachokosa.

“Ni kweli kulikuwa na matatizo ya ku-
suasua, baadhi ya maeneo yalikuwa kama 
yamesahaulika lakini tumesaini mikataba 
mipya na makandarasi wetu ambayo ina-
hakikisha kila kijiji hapa Makete kinakuwa 
na umeme    na kazi ya utekelezaji in-
aongezeka,” alisema.

Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) Mkoa wa Njombe, Jasely Mwam-
wala alimweleza Waziri kuwa kuna haja 
ya kuongeza mkandarasi mwingine wa 
Wakala wa Nishati Vijijini (REA) kwa saba-
bu aliyepata kazi hiyo anazidiwa.

Mkandarasi anayetekeleza mradi wa 
umeme wa REA Mkoani humo, Mhandisi 
Nicholaus Lazaro, alikiri awali kulikuwa 
na matatizo lakini mchakato wa usam-
bazaji umeme unaendelea na atahakiki-
sha anatekeleza kwa mujibu wa mkataba 
wake.

Bil. 8/- zatengwa mradi wa umeme

Anunua baiskeli kuwezesha 
usafiri wa mke wake kliniki
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Kampeni usafi
mazingira yaja 
Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imesema inatarajia 
kuanzisha  kampeni kabambe ya 
kitaifa ya usafi wa mazingira iju-
likanayo kama ‘My Dustbin’ ili ku-
dhibiti utupaji wa taka ovyo kwe-
nye mitaa.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu 
wa Rais, Muungano na Mazingi-
ra,    Dk. Selemani Jafo, aliyasema 
hayo jana jijini hapa aliposhiriki 
usafi katika soko la bonanza kwa 
kushirikiana na mabalozi wa maz-
ingira Mkoa wa Dodoma.

Jafo alisema lengo la kampeni 
hiyo ni kuweka manispaa, miji 
na majiji kuwa katika hali ya usafi 
wakati wote.

“Kuna kampeni inakuja inaitwa 
‘My Dustbin’. Tunataka  kila mae-
neo muwe mnaweka ‘dustbin’ (vi-
faa vya kuwekea taka) ili mtu akiwa 
na ganda la muwa anaweka au ndi-
zi, chupa ya plastiki ili kujiepusha 
kutupa taka ovyo.

“Kampeni hii itakuwa nchi 
nzima na tutaizindua rasmi, lengo 
tunataka nchi yetu kila unapopita 
hukutani na karatasi wala takataka 
ya aina yoyote, na watu wa Jiji na 
Manispaa mtakuwa mnapita kuku-
sanya na kupeleka dampo, lazima 
tutengeneze utamaduni wa usafi 
kwenye maisha yetu, nchi yetu la-
zima iwe kielelezo,” alisema. 

Waziri Jafo alionya yale mae-
neo ambayo yameanza kulegalega 
kwenye kufanya usafi na kuagiza 
wananchi wahakikishe wanau-
fanya. Pia aliagiza mikoa na hal-
mashauri kutengeneza mikakati 
ya kuhakikisha masoko yaliyopo 
katika maeneo yao nayo yanakuwa 
safi.

“Miji na  masoko mengi ni 
machafu kwa kuwa viongozi katika 
maeneo hayo hawaratibu vizuri 
ufanyaji usafi, ninaagiza kila mikoa 
na Halmashauri kutengeneza mi-
kakati ya kuhakikisha masoko 
yanakuwa safi pamoja na kuratibu 
upatikanaji wa vifaa vya kuwekea 
taka ili kuweka mazingira kuwa 
safi,” alisema. 

Jafo alitumia fursa hiyo ku-
wapongeza mabalozi wa mazin-
gira, wafanyabiashara soko la Bo-
nanza na wananchi kwa kujitokeza 
kushiriki kufanya usafi na kuhimi-
za utaratibu huo uendelee ili kuka-
biliana na magonjwa ya mlipuko.

  Katika hatua nyingine, Jafo al-
imtaka Meneja wa Mamlaka ya 
Majisafi na Usafi wa Mazingira Do-
doma (DUWASA) ndani ya siku 14 
kuhakikisha anaufanyia marekebi-
sho    mfumo wa maji taka katika 
soko hilo ili kuepuka uchafuzi wa 
mazingira. 

Mkuu wa Idara ya Mazingira wa 
Jiji la Dodoma, Dickson Kimaro, 
alisema wameweka utaratibu wa 
ufanyaji usafi ili kuwa na mazingira 
safi.

Mwakilishi wa mabalozi wa maz-
ingira, Emanuel Likuda, alisema 
wamekuwa wakihamasisha jamii 
katika kushiriki kutunza mazin-
gira pamoja na kufanya usafi jijini 
humo.

Dk. Mwinyi aonya changamoto za
kiusalama kwa maendeleo ya nchi
Na Mwandishi Wetu 

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein 
Ali Mwinyi, amesema changamoto 
za kiusalama katika taifa zinaweza 
kusababisha athari za kimaende-
leo na ustawi wa mataifa mengine.

Dk. Mwinyi aliyasema hayo jana 
katika mahafali ya 10 ya Chuo 
cha Taifa cha Ulinzi (NDC) kina-
chotoa mafunzo ya usalama na 
stratejia, yaliyofanyika Kunduchi,  
Dar es Salaam, akitolea mfano 
wa mgogoro katika ya Russia na 
Ukraine. 

Alisema vita hivyo vimeathiri 
sana uchumi wa dunia kwa ku-
sababisha pamoja na mambo 
mengine, ongezeko la bei za bid-
haa, usalama wa chakula, uha-
miaji, uhusiano wa kimataifa na 
kutetereka kwa hali ya kisiasa nje 
ya mataifa hayo.

Katika kukabiliana na changa-
moto zinazoikabili dunia hivi sasa, 
alisema itategemea  namna Tan-
zania ilivyojitayarisha pamoja na 
uhusiano na mataifa mengine.

Kwa msingi huo, Rais Mwinyi 
alisema kuwa chuo hicho kina-
chofundisha masuala muhimu 
ya kiulinzi na kiusalama, kina 
umuhimu mkubwa kwa maende-
leo ya Tanzania na kwamba kuen-
delea kudumu kwa hali ya amani 
na utulivu ni msingi wa maende-
leo ya taifa lolote lile.

Aliongeza kuwa ni dhahiri 
kwamba chuo hicho kinacho-
fundisha mafunzo juu ya masuala 
muhimu ya kiulinzi na kiusalama, 
kina umuhimu mkubwa kwa 
maendeleo ya nchi. 

Chuo hicho, alisema ni muhimu 
hasa kwa wakati huu ambao du-
nia inakabiliwa  na changamoto 
na matishio mengi ya kiulinzi na 
kiusalama vikiwamo vitendo vya 
kigaidi, vita na migogoro baina 
ya mataifa, vita vya wenyewe kwa 
wenyewe, wizi wa kimtandao, 
biashara na matumizi ya dawa 
za kulevya, uharibifu wa mazin-
gira pamoja na mabadiliko ya tabi-
anchi.

Dk. Mwinyi alisema mafanikio 

ya kitaaluma ya chuo chochote 
kile yanategemea sana juhudi 
za chuo katika kufanya utafiti 
mbalimbali na kuweka mkazo wa 
matumizi ya tafiti hizo kwa maen-
deleo ya chuo na jamii kwa ujum-
la. Alisema kuna masuala muhimu 
ya ulinzi na usalama yanayohi-
taji kufanyiwa utafiti wa kina ili 
kuweza kukabiliana nayo, hivyo 
alisisitiza haja ya kuweka mkazo 
katika kufanya utafiti  pamoja na 
kutumia na kusambaza matokeo 
ya utafiti kwa maendeleo na ma-
slahi ya taifa.

Rais Dk. Mwinyi alisema ndani 
ya kipindi cha miaka 10, chuo 
hicho kimeendesha programu 
mbalimbali kwa viongozi wa ngazi 
za juu wa vyombo vya ulinzi na 
usalama pamoja na wa taasisi 
zingine za serikali.

Alisema kuwa serikali zote 
mbili, ile ya Muungano na ya  
Mapinduzi Zanzibar (SMZ), zi-
napongeza na kufurahia kuona 
kwamba hivi sasa wako maofisa 
wengi ndani ya vyombo vya ulinzi 

na usalama na taasisi za serikali 
ambao wamepata mafunzo ku-
toka chuoni hapo na baadae kuka-
bidhiwa nafasi nyeti na muhimu 
za uongozi.

Katika hatua nyingine, Dk. 
Mwinyi aliupongeza uongozi na 
jumuiya ya chuo kwa kuende-
lea kufanya ziara za masomo za 
kwenda Zanzibar kila mwaka iki-
wa ni sehemu ya mafunzo ya chuo 
hicho.

Alisema kwamba ziara hizo 
hutoa fursa ya kujifunza historia 
pamoja na kuona vivutio kadhaa 
vya utalii vilivyoko Zanzibar sam-
bamba na kusikiliza uwasilishwaji 
wa mada zinazohusu masuala 
mbali mbali ya kisera, kiuchumi 
na kisiasa na kujionea hatua za 
utekelezaji wa mipango ya maen-
deleo ukiwemo uchumi wa bluu.

Mkuu wa Chuo cha Ulinzi wa 
Taifa (NDC), Meja Jenerali Ibrahim 
Mhona, alieleza mafanikio yaliyo-
patikana katika chuo hicho am-
bapo kwa mwaka huu wahitimu 
wake ni 43.

Waziri wa 
Nchi, Ofisi 
ya Makamu 
wa Rais, 
Muungano 
na Mazin-
gira, Dk. 
Selemani 
Jafo, akiwa 
amebeba 
furushi la 
taka begani 
kupeleka 
dampo la 
soko la Bo-
nanza, jijini 
Dodoma, 
aliposhiriki 
usafi ulio-
ratibiwa 
na maba-
lozi wa 
mazingira 
wa sokoni 
hapo jana.  
PICHA: MPI-
GAPICHA 
WETU

Aweso aonya bei kandamizi za maji
Na Thobias Mwanakatwe,     
SINGIDA

WAZIRI wa Maji, Jumaa Aweso, 
ameziagiza Bodi za Maji kuacha 
kuweka bei kandamizi kwa wa-
tumiaji wa huduma hiyo ili ku-
wawezesha kupata nguvu za kue-
ndelea kutunza vyanzo vya maji. 

Aweso alitoa agizo hilo jana 
mkoani hapa wakati akizin-
dua mradi wa ujenzi wa ofisi na 
maabara ya kupima ubora wa maji 
pamoja na Bodi ya Sita ya Maji 
Bonde la Kati.

Waziri alitoa agizo hilo huku 
akisema  baada ya kukamilika kwa 

mchakato wa  Sensa ya Watu na 
Makazi, mabonde yote tisa ya maji 
nchini yarejee takwimu za upati-
kanaji wa maji nchini.

Aweso alizitaka bodi za maji ku-
hakikisha zinawatambua na kuwa-
shirikisha watumiaji wa maji kwa 
kuwa wako baadhi wanayatumia 
bila vibali lakini hawatambuliwi.

“Moja ya matatizo ya mabonde 
yetu yanatumika tu kwa ajili ya 
kuvizia tu. Washirikisheni, watam-
bueni wadau wenu wa maji na 
msiweke bei za kuwakandamiza, 
wekeni bei rafiki,” aliagiza.

  Aweso pia aliwataka    waku-
rugenzi na maofisa wa mabonde 

ya maji kutambua wajibu wao kwa 
kutoka ofisini kutoa elimu sahihi 
ya namna ya uanzishwaji wa ma-
bonde ya maji. “Wakati mwingine 
mtu anapoambiwa  kuna taasisi 
ya bonde anajua pengine ni kim-
lima kidogo kidogo. Maofisa  wa 
mabonde mtoke muwaelimishe 
wananchi,” alisisitiza huku akise-
ma haiwezekani mtu anajiita ofisa 
bonde halafu hata vyanzo vya maji 
havijui na wananchi wanapokuwa 
na matatizo, hakuna ufumbuzi.

Aliagiza zifanyike jitihada za 
kuongeza rasilimali za maji kwa 
sababu haiwezekani mvua zi-
nanyesha halafu maji yote yana-

potea kwenye bahari.
“Ni muda mwafaka rasilimali 

za maji kwa maana mvua zisiwe 
kama laana bali iwe baraka na 
fursa kwa maji yake kuvunwa kwa 
kujenga mabwawa ya kimkakati 
ili yatumike kwa matumizi ya ku-
nywa,” alisema. 

Mkurugenzi wa Rasilimali za 
Maji, Dk. George Lugomela, alise-
ma Bodi ya Maji Bonde la Kati 
iliyomaliza muda wake imejitahidi 
kufanya kazi ambapo imeongeza 
ukusanyaji wa mapato kutoka Sh. 
milioni 300 zilizokuwa zikiku-
sanywa awali na kufikia Sh. milioni 
800.
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Na Grace Gurisha 

TAASISI ya Teknolojia Dar es Salaam (DIT), im-
eingia makubaliano na Mtandao wa Jinsia Tanza-
nia (TGNP), kuanzisha na kuendesha programu ya 
pamoja ya kitovu cha teknolojia, jinsia na uvum-
buzi. Akizungumza jana jijini Dar es Salaam baada 
ya kutia saini mkataba wa makubaliano hayo, Mku-
rugenzi Mtendaji wa TGNP, Lilian Liundi, alisema 
utatekelezwa kwa miaka mitatu kwa lengo la 
kutengeneza uvumbuzi na ubunifu wa kiteknolojia  
ili kutatua matatizo ya kijinsia.

Liundi alisema lengo ni ili kurahisisha uwez-
eshaji wa wanawake na usawa wa kijinsia.

“Teknolojia imekuja na fursa nyingi za maende-
leo lakini wanawake wengi hawayafikii maendeleo 
haya kutokana na sababu mbalimbali ndiyo maana 
tukaja na makubaliano haya,” alisema.

Liundi alisema takwimu za mwaka 2019 za 
Shirika la Mawasiliano Duniani (ITU)  zinaonyesha 
kuwa kuna pengo la kijinsia kwa asilimia 10 katika 
matumizi ya mtandao duniani.

Alisema ukanda wa Jangwa la Sahara ni wa pili 
kwa kuwa na pengo kubwa la kijinsia kwa matumizi 
ya mtandao huo.

Kwa mujibu wa Liundi, kwa Tanzania takwimu 
hizo zinaonyesha kuwapo kwa pengo la kijinsia 
kwa asilimia 11 huku asilimia 77 ya watumiaji wa 
mtandao ni wanawake na asilimia 86 ni wanaume.

Alisema kutokana na takwimu hizo mafanikio ya 
wanaume yameweza kujulikana zaidi kuliko wa-
nawake.

Mkuu wa DIT, Prof. Preksedis Ndomba alisema 
mchakato wa kuandaa bunifu hizo unawezekana 
kwa sababu taasisi hizo zote mbili malengo yake 
yanafanana. Alisema DIT ni taasisi inayotambu-
lika ndani na nje ya Tanzania iliyobobea katika 
Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) 
inayozingatia masuala ya jinsia katika taratibu zake 
ikiwamo aina ya kazi za kiteknolojia zinazotengen-
ezwa na wanafunzi.

“DIT   itaendelea kuwa kiongozi wa  kutatua 
matatizo mbalimbali kwenye jamii kwa kutumia 
TEHAMA lengo ni kuendelea kutambulika Afrika 
na ulimwenguni,” alisema Prof. Ndomba.

Alisema taasisi hiyo imebuni teknolojia nyingi 
ikiwemo  atamizi ya mtoto njiti  kumsaidia mtoto 
kupumua na mifumo ya kuweka taarifa ili kutat-
ua matatizo yanayowakabili wananchi hususani 
waishio vijijini.

Ili kufikia usawa wa kijinsia, alisema DIT imean-
daa mwongozo wa kuwashirikisha wanawake kati-
ka shughuli mbalimbali zinazofanywa chuoni hapa 
ili kukuza sayansi na teknolojia.

DIT, TGNP kuendeleza 
ubunifu, uvumbuzi

Kamati yaundwa kubaini kero ardhi 
Na Mwandishi Wetu 

KATIBU Mkuu Wizara ya 
Ardhi, Nyumba   na Maende-
leo ya Makazi, Dk. Allan Kijazi, 
ameunda kamati kwa ajili ya 
kushughulikia migogoro ya 
ardhi mkoani Dar es Salaam. 

Kutokana na kuundwa 
kwa kamati hiyo, amewataka 
wananchi wa mkoa huo ku-
fika jengo la wizara, Magogoni 
kesho ili kutatuliwa kero na 
malalamiko yanayowakabili.

Dk. Kijazi alitoa wito huo 
kuwa wananchi wanapaswa 
kufika katika kambi itakay-
owekwa wizarani hapo kwa 
siku tano ili kusikiliza kero 
zao na kutatua baadhi ya zile 
ambazo zinaweza kupatiwa 
ufumbuzi. 

Wizara ya Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi im-
ekuwa ikipokea malalamiko 
mengi ya migogoro ya ardhi, 
hasa inayohusu umiliki wa 

viwanja kwenye mikoa ya Dar 
es Salaam, Dodoma, Mwanza, 
Arusha na Mbeya pamoja na 
jitihada za kutatua migogoro 
hii kwenye ngazi ya mikoa, na 
halmshauri zote.

Akizungumza na vyombo 
vya habari, Dk. Kijazi alisema 
wizara   imebaini kwamba 
bado malalamiko ya wa-
nanchi yamekuwa mengi 
na mengine ya muda mrefu 
na kuwakatisha walalami-
kaji tamaa na katika maeneo 
mengine  kumekuwa na hali 
ya kuzorota kwa amani.

‘’Hili ni suala ambalo 
tusingependa liendelee na 
kutokana na unyeti wa suala 
la ardhi, Uongozi wa Wizara 
umeamua kuweka nguvu ya 
kipekee kwenye kutatua kero 
ya migogoro ya ardhi kwa 
kuanzia na mikoa ambayo 
migogoro ni mingi,” alisema.

Dk. Kijazi alisema ili 
kuboresha  mifumo ya utend-

aji kazi kwenye wizara na 
kupunguza kero zisiendelee 
kujitokeza mara kwa mara, 
walalamikaji wanao uhuru 
wa kubainisha sababu za 
migogoro hiyo, ili hatua sta-
hiki ziweze kuchukuliwa.

Alisisitiza kuwa     malala-
miko yatakayofanyiwa kazi 
ni yale tu ambayo hayaja-
wasilishwa mahakamani, kwa 
maana kwamba yasiwe kwe-
nye mchakato wa usikilizwaji 
au yasiwe yameshatolewa ua-
muzi na mahakama.

‘’Kwa vile zoezi hili lita-
gusa maeneo mengi ya nchi 
yetu, napenda pia kuwaarifu 
kwamba, pamoja na hatua 
ambazo Wizara inachukua 
kutatua malalamiko na kero 
za wananchi wa Dar es Sa-
laam, tunaelewa kwamba 
jukumu letu la msingi ni ku-
jenga utaratibu na mifumo ya 
kuzuia migogoro isijitokeze, 
na sio kusubiri migogoro iji-

tokeze ndio tuanze kuifanyia 
kazi,” alisema.

Katibu Mkuu pia alisema 
malalamiko yatakayowasil-
ishwa, kamati itakayasiki-
liza na kufanya uchambuzi 
wa kina kubaini sababu za 
malalamiko kuwa mengi, na 
kupendekeza hatua muafaka.

‘’Napenda pia kuwafa-
hamisha kwamba, taarifa ya 
kamati ya kubaini sababu za 
malalamiko itakuwa sehemu 
ya hatua ambazo wizara im-
eanza kuchukua kufanya 
maboresho ya utaratibu na 
mifumo ya utoaji huduma 
ili kupunguza usumbufu na 
malalamiko ya wateja, ’ alise-
ma.

Dk. Kijazi   alizitaja hatua 
zitakazochukuliwa kutatua 
migogoro ya ardhi kuwa ni 
kuwa na ofisi ya pamoja ya 
utoaji huduma kwa wananchi 
wanaohitaji huduma za ardhi 
kuanzia kesho.

Mkuu wa 
Oparesheni wa 
kampuni ya 
BayPort, Nderingo 
Materu (wa pili 
kushoto), aki-
kabidhi nyaraka 
kwa Haji Manara, 
baada ya kutiliana 
saini makubaliano 
jijini Dar es Sa-
laam juzi, ambapo 
Manara anakuwa 
Balozi wa ku-
tangaza mikopo 
inayotolewa na 
kampuni hiyo, 
kwa ajili ya wa-
tumishi wa umma. 
Kulia ni Mkuu wa 
Mauzo wa kam-
puni hiyo, Lugano 
Kasambala na 
Mkuu wa Huduma 
kwa Wateja, Mer-
cy Mgongolwa. 
PICHA: JUMANNE 
JUMA

Daktari ataka tahadhari homa ya mgunda
Na Martha Sambo, IRINGA

DAKTARI wa Mifugo wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Ir-
inga, Godbless Ngailo, amei-
taka jamii kutumia nyama 
zilizokaguliwa na wataalamu 
wa mifugo ili kuepuka ku-
kumbwa na homa ya mgunda

Akizungumza na Nipashe 
jana,  daktari huyo alisema 
kwa mujibu wa utafiti uli-
otolewa, ugonjwa huo huen-
ezwa na panya, hivyo watu 
wanatakiwa kujiepusha na 
matumizi ya kitoweo cha mn-
yama huyo.

Dk. Ngailo alisema ugonjwa 
wa Mgunda huambukiza 
kutoka kwa wanyama jamii 
ya panya, paka na wanyama 
wakubwa kama ng’ombe.

“Kimsingi ugonjwa huu 
kwa wanyama upo kwa kip-

indi kirefu na miongoni mwa  
wanyama ambao wame-
kuwa wakibeba vimelea vya 
ugonjwa huo ni paka, panya  
na ng’ombe,” alisema. 

Kutokana na ugonjwa huo 
kuwa tishio kwa afya ya bin-
adamu, aliwataka watumiaji 
wa nyama kuhakikisha wana-
tumia nyama zilizothibitishwa 
na wataalamu wa mifugo ili 
kuchukua tahadhari kabla ya 
hatari. Pia aliwaondoa hofu 
kutohofia kula nyama zilizoko 
buchani kwa kile anachosema 
kuwa ni salama kwa kuwa 
zimepimwa na wataalamu 
kabla ya kuingizwa sokoni.

Alisema kuendelea kula ny-
ama isiyokaguliwa na wataala-
mu wa mifugo ni kuhatarisha 
maisha.

“Kuna wengine wana tabia 
ya kula nyama ambazo hazi-

jakaguliwa na wataalamu wa 
mifugo ni kuendelea kuha-
tarisha maisha yako na kwa 
wale wanaokula wanyama 
ambao hawajaidhinishwa kwa 
chakula kama panya ni kosa,” 
alisema Dk. Ngailo.

Alisema panya ni benki 
ya bakteria wanaosababisha 
ugonjwa kama mgunda kwa 
binadamu.

Pia aliwataja wanyama wen-
gine wanaoweza kuhatarisha 
maisha ya binadamu kwa 
kupata ugonjwa huo ikiwa ni 
pamoja na wanyama wadogo 
wadogo wa kuwindwa kama 
sungura ambao hawajakaguli-
wa.

Baadhi ya   watumiaji 
wa nyama, walisema tangu 
ugonjwa huo ubainike ku-
sababisha madhara kwa bin-
adamu, wamekosa imani na 

mboga hiyo wakihofia kupata 
madhara ya kiafya.

Elizabeth Sanga, mkazi wa 
Mkwawa Manispaa ya Iringa 
alisema iko haja ya serikali 
kufuatilia kwa ukaribu wafu-
gaji wanaochinja mifugo yao 
nyumbani kiholela. 

“Ulaji wa nyama umepun-
gua kutokana na watu kuo-
gopa ugonjwa wa mgunda 
,kwa sababu watu wengi 
huchinja nyama kiholela 
majumbani. Tunaomba 
madaktari wafuatilie na ku-
wachukulia hatua wale wote 
wanaokiuka maagizo ya ki-
taalamu,” alisema Elizabeth.

Hivi karibuni serikali il-
isema homa ya Mgunda isiwe 
kikwazo kwa Watanzania kula 
nyama kwa kuwa asilimia 
kubwa ya nyama inayopitia 
machinjioni inakuwa salama.
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Na Adam 
Fungamwango

INAONEKANA kana kwamba ugonjwa 
wa UVIKO-19 umeisha kutokana na jinsi 
mambo yanavyoendelea kwa sasa, hata 
zile sehemu ambazo zilikuwa na vitakasa 
mikono na kulazimishwa kuvaa barakoa, 
hakuna tena.

Sehemu ambayo inaonekana bado ina-
hitaji watu kuvaa barakoa ni hospitali pe-
kee wakati sehemu nyingi zilizobaki mai-
sha yamerudi kama kawaida. Si sehemu 
za serikali, watu binafsi, au kwenye miku-
sanyiko mingine kama vituo vya mabasi, 
treni, au za burudani, kumeanza uzembe 
wa kutokuwa na maji ya kunawa, sabuni 
au vitakasa mikono.

Kwa maana hiyo, wananchi wengi wa-
meendelea na maisha yao yale yale ya 
mwanzo ya kudhani kuwa ugonjwa huo 
umemalizika.

Ukweli ni kwamba ugonjwa huo bado 
upo na unaendelea kugharimu maisha ya 
wapendwa wetu kama ilivyokuwa mwan-
zo, licha ya kwamba kwa sasa maam-
bukizo ni madogo tofauti na mwanzo ku-
tokana na elimu kubwa kutolewa, pamoja 
na jitihada za serikali.

Pamoja na hayo, hata ile idadi ndogo 
wa wagonjwa au wanaopoteza maisha 
haifai kukaliwa kimya kwa sababu bado 
ni wapendwa wetu.

Tanzania ni nchi pekee Afrika Mashari-
ki ambayo ilikabiliana na ugonjwa wa 
UVIKO-19 kwa namna ya pekee ambayo 
imekuwa mfano wa kuigwa, kiasi cha 
kuanza kufanyiwa kazi na mataifa men-
gine. Haikuzuia wananchi wake majum-
bani, badala yake ikawaambia waendelee 
na shughuli zao kama kawaida za kuji-
patia kipato cha kila siku, lakini ikawata-
hadharisha kuwa makini kwa kuchukua 
tahadhari ya ugonjwa huo.

Ikawambia wananchi wake nini cha ku-
fanya wanapotoka nyumbani, kusalimi-
ana, jinsi ya kupanda kwenye vyombo vya 
usafiri vya umma, na hata wanapokuwa 
kwenye sehemu zao za kazi.

Wakati huo nchi nyingi ziliwafungia wa-
nanchi wao ndani, kiasi kwamba kulileta 
matatizo mengi kuliko athari ya ugonjwa 
wenyewe, ikiwemo kuporomoka kwa 
uchumi kwenye nchi hizo.

Wananchi wa nchi jirani wakaanza 
kuzilalamikia serikali zao na kuwaam-
bia waige mfano wa Tanzania. Taratibu 
wakaanza kuwaruhusu na kuiga jinsi Tan-
zania ilivyolichukulia suala hilo na kuli-

fanyia kazi kwa namna ya pekee.
Kama nilivyosema mwanzo, ni kweli 

maambukizi kwa sasa si mengi kwa saba-
bu baadhi ya wananchi wamepata chanjo 
na wengine wanaendelea kupata, hata 
hivyo waliobaki wanaona ni kama vile 
mambo yameisha.

Hilo limemsukuma Waziri wa Afya, 
Ummy Mwalimu kutoa tahadhari ya 
ugonjwa huo, ukiwemo pia ugonjwa 
mwingine wa Mgunda uliogundulika Julai 
18 mwaka huu.

Waziri alisema hatuna budi kujikinga 
na ugonjwa huu ikiwamo kuvaa barakoa 
hasa tukiwa ndani kama hapa tulitakiwa 
kuvaa barakoa kwa sababu wengi ham-
jachanja, tuhakikishe tunanawa mikono 
mara kwa mara.

Pamoja na hayo, aliwataka Waganga 
Wakuu wa Mikoa kuhakikisha sehemu 
zote za umma kunakuwa na vifaa vya 
kunawia mikono, maji tiririka pamoja na 
sabuni au vitakasa mikono. Tunataka vi-
faa hivyo virudi tena katika ofisi zetu kwa 
ajili ya kujikinga na magonjwa ya kuam-
bukiza ukiwemo ugonjwa wa kipindupin-
du na kuhara damu.

Wakati anasema hayo, ina maana watu 
wengi walikuwa hawajavaa barakoa, na 
hii yote ni kuonyesha kuwa wananchi 
wameanza kupuuzia na kuona kama ume-
kwisha.

Waziri akasisitiza wananchi waendelee 
kujitokeza kuchanja kwa sababu mwam-
ko unaonekana ni mzuri.

Pia alibainisha kuwa asilimia 99 ya 
watu wote wanaougua ugonjwa huo na 
kulazwa hospitalini ni wale ambao hawa-
jachanja.

Hapa inaonyesha kuwa wanaochanja 
wanakuwa wametengeneza kinga kiasi 
kwamba wengi sasa hawapati tena maam-
bukizi hayo, badala yake unawapata am-
bao mpaka sasa hawataki, au wanachukua 
muda mrefu kujishauri kwenda kuchanja.

Huu sasa uwe wito kwa wananchi 
kwanza kujua kuwa bado ugonjwa huo 
upo na unaendelea kuwapata kwa asilim-
ia kubwa wale ambao hawajachanja.

Cha muhimu hapa ni kwenda kupata 
chanjo. Lakini pia iwe kwa waliochanja 
au wasiochanja wasijiachie sana, badala 
yake wanatakiwa waendelee kuwa na 
tahadhari kuhakikisha hawapati maam-
bukizo hayo au hawawaambukizi wen-
gine, ili nchi isirudi kule ilikotoka.

Ugonjwa wa UVIKO-19 bado upo, tusijisahau

MAKAMU  Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) Tan-
zania Bara,  Abdulrahman Kinana, wiki hii alifanya ziara ya 
kikazi katika mikoa ya Katavi,  Rukwa, Songwe na Mbeya kwa 
ajili ya kukagua maendeleo ya chama pamoja na utekelezaji 
wa Ilani ya Uchaguzi unaofanywa na taasisi mbalimbali ziki-
wamo mamlaka za serikali za mitaa.  

Katika ziara hiyo aliyoambatana na Katibu wa Halmashauri 
Kuu ya Taifa (NEC), Itikadi na Uenezi, Shaka Hamdu Shaka, 
Kinana alifanya mikutano ya hadhara na ya ndani kwa ajili 
ya kuzungumza na watendaji pamoja na kusikiliza kero za 
wananchi. 

Miongoni mwa kero hizo ni pamoja na uwapo wa utitiri wa 
askari wa usalama barabarani ambao aliweka bayana kuwa 
wamekuwa kero kwa madereva na abiria kutokana na kusi-
mamisha magari kila mara. 

Hatua hiyo, Kinana alisema inafanya wananchi kushindwa 
kusafiri kwa amani huku akimwomba Mkuu wa Jeshi la Polisi, 
Inspekta Jenerali (IGP) Camillus Wambura, kuliangalia jambo 
hilo ikiwa ni pamaja na kuwapanga askari wa kikosi hicho 
kwa weledi ili watekeleze wajibu wao kwa ufasaha. 

Licha ya jambo hilo ambalo jamii imelipokea kwa mtazamo 
chanya kutokana na kero hiyo kuwa sugu katika jamii, Kinana 
aligusia pia mfumo unaotumiwa na Mamlaka ya Mapato Tan-
zania (TRA) katika kuwatoza kodi wafanyabiashara wadogo 
ambao alibainisha kuwa unawaumiza wananchi.

Katika kuelezea hilo, Kinana alisema mfumo wa kuwatoza 
wafanyabiashara wadogo wakiwamo wale wanaoanza ujasiri-
amali, ni kandamizi na unapaswa kuangaliwa upya ili kuten-
geneza mazingira rafiki kwa walipakodi na kuleta maendeleo 
endelevu kwa uchumi wa taifa. 

Makamu mwenyekiti huyo alitoa mfano wa mtu anayeanza 
biashara kwamba kabla ya kufanya chochote, anatakiwa ku-
fanyiwa makadirio ya kodi ambayo sehemu yake anapaswa 
kulipa kabla ya kuanza. Kwa maana hiyo, mjasiriamali huyo 
anapaswa kulipa kodi hata kabla ya kuanza biashara. 

Kinana alisema kwa mantiki hiyo, mtu huyo kama ana mtaji 
wa Sh. Milioni moja, anapaswa kulipa kodi kwa kutumia se-
hemu ya mtaji huo, jambo ambalo linachangia kumdidimiza 
badala ya kupiga hatua. Matokeo yake, ni ngumu kwa mfanya-
biashara huyo kukuza biashara yake.

Ni vyema TRA ikapokea ushauri huo wa Kinana na kuu-
fanyia kazi ili kuleta mageuzi ya kiuchumi kwa kuwezesha 
wafanyabiashara wadogo kupata kukua kimtaji na hatimaye 
kuwa na ukwasi ambao kwa kiwango kikubwa utawawezesha 
kulipa kodi ambayo itatumika katika miradi ya maendeleo. 

Kama alivyosema mwasisi wa taifa la Tanzania, Mwalimu 
Julius Nyerere, hakuna nchi duniani inayoweza kupiga hatua 
kimaendeleo kama haikusanyi kodi, ni dhahiri kwamba kodi 
ni muhimu lakini kunapaswa kuwa na mazingira rafiki kwa 
wafanyabiashara. 

Kwa mantiki hiyo, TRA kama alivyoshauri Kinana, inapas-
wa kwanza kuwatambua na kuwasajili wajasiriamali na ku-
weka mazingira ambayo yatawafanya wajisikie vizuri  baada 
ya kupewa muda fulani wa kufanya biashara kabla ya kuanza 
kulipa kodi kama ilivyo sasa.                   

Ushauri wa Kinana 
kuhusu kodi unapaswa 
kuzingatiwa



7

SAFU

Jumapili Julai 31, 2022

	 KWA MASLAHI YA TAIFA

Matrafiki wakumbushwe 
wajibu, wapangwe tu!

	 MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa

Hatimaye nimeupata uwakili,
Je, nitakuwa kama Lakha?- 3

Na Pascal 
Mayalla

Majaliwa wa Ma-
jaliwa keshamaliza 
mchezo. Kimeelewe-
ka na sasa tusonge 
tu mbele na kazi 
iendelee.
Unajua wakati 
mwingine tuwe tu-
naangalia na uchumi 
unakwendaje, hivi 
hamkuona Uviko-19 
ulivyotusambara-
tisha? Mnajifanya 
hamjui kuwa Putin 
na Zelensky wa-
nafanya yao huko 
mpaka sisi huku maji 
tunaita mma?

K
atika mwendelezo wa 
makala hii, tangu mwan-
zo nilieleza kuwa nili-
tamani kuwa wakili kwa 

sababu ya Wakili Murthaza Lakha 
toka mwaka 1976. Hatimaye sasa 
nimekuwa wakili lakini swali la ku-
jiuliza, je, nitakuwa kama Lakha?

  Wiki iliyopita, tuliishia Baba   
Mzee Andrew Mayalla kuwa ni 
miongoni mwa washtakiwa wa kesi 
ya mauaji Mwanza, iliyowang’oa 
madarakani kuanzia Makamu wa 
Pili wa Rais, Mzee Rashidi Mfaume 
Kawawa, mawaziri wawili, mkuu 
wa mkoa na maofisa waandamizi 
wa serikali mkoani Mwanza kutoka-
na na vifo vya watuhumiwa wawili, 
Masaga Mahula Mazengenuka na 
Isaack Ngw’ana Nkog’oboko wal-
iokufa mikononi mwa polisi muda 
mfupi baada ya mahojiano.

N
I mwisho wa mwezi, nam-
saka jamaa yangu anaye-
fanya kazi huko ummani 
aliyeniahidi kuwa baada 

ya nyongeza ya mishahara atani-
tafuta kunionyesha jeuri yake.

Sijamwona mpaka sasa na hata 
kwa simu simpati sijui ni kwa nini. 
Nadhani  anagugumia  alichokisub-
iri anitambie mimi wa ubinafsini 
huku, lakini hakukiona!

Mi nilimwambia mla ni mla leo 
mla jana hajala kitu, hakuniamini 
mpaka alipomsikia Mheshimwa 
Majaliwa wa Majaliwa akimwam-
bia ile nyongeza ilikuwa ya wale 
wa kima cha chini, Nadhani ndiyo 
sababu kaamua kunifungia vioo.

Hajui kuwa mimi huwa sijali 
na nasubiri zamu yangu kwani 
wakubwa bado wanatujadili nasi 
tuongezwe kiasi gani, asilimia 23.3 
kama wenzetu au vipi. Najua  tena 
huku kwetu ubinafsini huwa kuna 
mizengwe ile mbaya.

Huku mnaweza mkakaa bila 
kulipwa hata hiyo mishahara ya 
zamani kwa miezi kadhaa lakini 
msishituke kwani kuna mitikasi 
mingi ya kumpiga tajiri changa la 
macho na maisha yakasonga.

Hata msipotukumbuka sisi, aah 
wapi, tutakula humu humu kwenye 
malori ya ubinafsini na mkileta za 
kuleta tunayaweka kandoni mwa 

barabara au tunayalambisha vum-
bi au kuyakalisha kwenye mawe.

Lakini inshalah, wenzetu wa um-
mani tayari wameshajua mwelekeo 
wao, Majaliwa wa Majaliwa kesha-
maliza mchezo. Kimeeleweka na 
sasa tusonge tu mbele na kazi ien-
delee.

Unajua wakati mwingine tuwe 
tunaangalia na uchumi unak-
wendaje, hivi hamkuona Uviko-19 
ulivyotusambaratisha? Mnajifanya 
hamjui kuwa Putin na Zelensky wa-
nafanya yao huko mpaka sisi huku 
maji tunaita mma?

Hebu tujifunze kuvumilia bhana, 
mbona tulikaa miaka saba hakuna 
aliyepanua domo kuulizia na kuse-
ma? Tumsaidie Chifu Hangaya aen-
delee kupambana, aendelee ku-
kopa nje, tuletewe za Uviko zingine 
tujengee miundombinu na mambo 
mengine ya nchi, tubuni tena Royo 
Tua lingine, waje watuletee midola 
tuhangaike nayo.

Jamani hizo zilikuwa tu salamu 
zangu. Hoja yangu ya leo ni hii ya 
Kanali mstaafu Abdul Kinana, ya 
kutaka jamaa zetu matrafiki ku-
pungua mitaa ya mijini, ili angalau 
wenye mandinga yao wapumue.

Ila kwa kweli sisi madereva kazi 
tunaipata humo barabarani tu-
napoona magwanda meupe tu kwa 
mbali, unajua usiposimamishwa 

basi utakuwa hujaonwa au umeam-
ka vizuri, sasa sijui ni uraibu wa 
kusimamisha magari au nini!

Kwa kweli adha hiyo ipo sana ka-
tika miji yetu hii, lakini tunajua nini 
sababu yake. Ndivyo maisha yal-
ivyo kama ambavyo sisi wa ubin-
afsini, tunavyowakomesha matajiri 
zetu, nadhani ndivyo hata jamaa 
hawa wanatukomesha.

Mi naunga mkono hoja ya Ki-
nana lakini sikubaliani nayo asil-
imia zote kwa sababu hawa jamaa 
kwanza si wengi kihivyo. Bahati  
mbaya hupenda tu kukaa pamoja 
na ndiyo sababu wanakuwa wengi.

Mijini kuna magari mengi, hivyo 
bila wao kuwapo au kuwa wach-
ache, walahi nakwambieni itatokea 
zahama ya kuua mtu, ambapo 
kutakuwa na mingarangara iliyofia 
barabarani na isikalishwe pembeni 
na tutajua nini maana ya foleni.

Sikatai, kwamba baadhi yao, si 
wote, wamekumbwa na uraibu wa 
kuona kila gari likipita basi lina ma-
kosa, na wengine wakisimamisha 
wanakuwa hawana la kusema zaidi 
ya kuuliza maswali mwingine hata 
hayahusu gari ili mradi ukasirike 
utafutiwe la kutafutwa.

Wengine bila kutafuna maneno, 
wanalazimisha kupata kitu kidogo 
ili uachwe hata kama huna ma-
kosa. Hiyo nayo ni kero kwa kweli. 

Ila kuwapunguza mijini wahamie 
kwingine kusiko magari mengi ni 
kutaka kuwapumzisha tu na wen-
gine wanaweza kuacha hata kazi 
kwa sababu watakuwa hawapati 
‘kazi’ ati! 

Mkisema muwaondoe, mjue ajali 
zitakuondoeni haraka sana. Wan-
apokuwapo na kukusimamisheni 
wanasaidia sana kuwaepusha na 
mauti. Kinachotakiwa ni kuwapa 
elimu tu, wakumbuke au kujua 
misingi ya kazi yao, kwamba si kuo-
nea, si kusimamisha magari kwa 
sababu ya kusimamisha tu, bali ku-
hakikisha usalama.

Mambo mengine ni busara tu ku-
tumika, kwamba wewe ni askari wa 
usalama barabarani, si lazima kusi-
mamisha gari kukagua, isipokuwa 
kama umesikia pengine kwa njia 
za kiintelijensia kuwa gari fulani 
lina matatizo au barabara fulani ina 
matatizo hapo jitokeze.

Lakini kinyume cha hapo, bila 
shaka kwa uraibu huu, hata askari 
Magereza wataanza kupita majum-
bani kusaka wafungwa watarajiwa, 
huku na wa Zimamoto wakisaka 
majengo yanayotarajiwa kushika 
moto. Tuwapange tu vizuri matrafi-
ki, wengi kwa kweli wanafanya kazi 
nzuri bado. Isipokuwa wachache 
wanaoweza kudhibitiwa. 

Alamsiki!

 
Kwenye utekelezaji wa baadhi 

ya mambo ya baadhi ya idara za 
serikali, kuna watu wema, wa-
naolazimika kufanya maovu ka-
tika kutekeleza wajibu wao lakini 
dhamira zao ndizo zinazowasuta. 

Vikao kazi ndivyo vilivyoamua 
ni mbinu gani zitatumika kuwaho-
ji watuhumiwa, naomba nisizitaje 
humu, lakini kosa la Mzee Mayalla 
ni huruma ilimponza.

  Baada ya watuhumiwa hao 
kuhojiwa, Mzee Mayalla akaingia 
huruma, kumbe kwenye mkoa, 
Kamanda wa Polisi wa Mkoa (RPC) 
yuko chini ya Ofisa Usalama wa 
Mkoa (RSO), hivyo Mzee akaamu-
ru mahojiano ya wawili hao yasi-
mame. Kutokana na  alivyowaona 
akaamua kujitolea kuwabeba 
kwenye gari lake kwenda kuwaka-
bidhi hospitalini wapatiwe matib-
abu, kumbe wema unaponza. 

Wakati wakiwa njiani ndipo 
wakamweleza mzee kuwa ha-
wajala siku nne! Mzee akaamua 
kusimama njiani wapate cho-
chote, wakawa hawawezi kutem-
bea! Wakaagiziwa soda na keki 
wakaletewa hapo hapo kwenye 
gari, ile kunywa tuu, kidogo, wali-
tapika damu na kuzimia, hivyo 
akawakimbiza Bugando.

  Kule kwanza walikataliwa 
kupokewa mpaka polisi watoe PF 
4! Polisi wakagoma kwa hoja kuwa 

ofisa huyo amewaiba mahabusu 
na kuwasafirisha kwa gari bin-
afsi bila utaratibu, hivyo chochote 
kikitokea hawatahusika.

Akampigia daktari mkuu wa 
Bugando, wakati huo Dk. Nkulila, 
akatoa amri wapokewe na waka-
pokewa nakupatiwa huduma ya 
kwanza. 

Mzee akarudi nyumbani. Kesho 
yake asubuhi ilikuwa natoka na 
baba na kuniacha kwanza shuleni 
ndipo aende kazini. Mimi nilikuwa 
wa kwanza kuingia kwenye gari, 
siku hiyo nikakuta kiti cha nyuma 
kimetapakaa damu! Nilikuwa na-
kalishwa nyuma hata kama mbele  
hakuna mtu.

  Kumbe wale watuhumiwa 
wote wawili, kufika asubuhi wali-
kuwa wamepoteza maisha! 

Mzee akageuziwa kibao. Kwa ki-
fupi, Mzee aliamua kusema ukweli 
wote juu ya kilichotokea. Mwisho 
wa siku kati ya washtakiwa wote, 
ni Mzee Mayalla pekee alikutwa 
hana hatia na kuachiwa, watuhu-
miwa wengine wote walifungwa 
vifungo virefu. 

Hili liliwezekana kwa sababu 
tu ya umahiri na utetezi wa Wak-
ili Murtaza Lakha. Ndipo mimi 
nikaamua nikiwa mkubwa lazima 
niwe wakili ili nitetee wanaoone-
wa.

Maisha ya Mzee baada ya kesi 
hiyo, hayakuwa kama awali asi-

lani. Kitu ambacho aliendelea 
kuwa nacho ni jicho la kuangazia 
warembo. 

Nakumbuka siku moja Jumapili, 
tukiwa wote kwa Mzee Kasanga, 
kuna jirani yetu mmoja ni chotara 
akiitwa Stefa. Mzee kumwona Ste-
fa, akaninyooshea ishara ya dole 
gumba kuwa unajua kuchagua!. 
Kumbe mimi na Stefa hatukuwa 
na jambo lolote zaidi ya kuwa 
marafiki tu. Baadaye aliniuliza 
Yule ndiye mkamwana? Nikam-
wambia hapana, kwa nini?

  Wakati Baba akiwa kwenye 
kesi kule Tabora, Mzee Kasanga 
pia alimhamisha bibi akaja Dar 
es Salaam na mimi kuianza safari 
rasmi ya kuutafuta uwakili, hivyo 
wote tukawa Dar es Salaam. Ny-
umba ya Drive In ikawa haitoshi, 
Mzee Mayalla akakaa kwa baba 
yangu mkubwa Mzee Mfaume,   
Magomeni Mapipa, baadaye aka-
pata kazi kama ofisa usalama 
mkuu  wa kampuni ya Wataliano 
ya Cogiffer na kuhamia Zanzibar. 

Katika Shule ya Sekondari Tam-
baza tulisoma masomo yote hadi 
kidato cha pili na badaaye nikain-
gia katika mchepuo wa masomo 
ya sanaa. Kulikuwa na mwalimu 
wetu mmoja shuleni pale jirani 
yetu Drive In, akaja kunishitakia 
nyumbani kuwa mtoto ana akili, 
lakini amechagua fani ya majinga!. 
Nikaitwa na Mzee Kasanga mbele 

ya mwalimu na kuulizwa kwa nini 
nimechagua masomo ya wajin-
ga, nikajibu nataka kuwa kama 
Lakha!. 

Niligomewa, Mwalimu Kalunga 
akaambiwa nirudishwe masomo 
ya sayansi, lakini niliamua kuso-
ma yote yaani sayansi na yale ya 
sanaa. 

 Matokeo ya kidato cha nne yali-
potoka nilipata A moja ya siasa, B 
ya Kiingereza na kutandika ma-
karai yote kwa masomo yaliyoba-
kia, hivyo nikapangiwa kwenda 
kusoma Historia, Jiografia na Kiin-
gereza (HGL) Ilboru, Arusha. 

 Baada ya kujiunga na Shule ya 
Sekondari ya Ilboru, kutokana na 
kuambiwa nilipokuwa Tambaza 
kwamba ili usome sheria ni lazima 
upate daraja la kwanza kidato cha 
sita. 

Kwa hiyo niliamua kupambana 
ili nipate matokeo hayo lakini hai-
kuwa hivyo na ndoto ya uwakili na 
kuwa kama Lakha ikakatikia hapo.

Hata hivyo kwa sasa nimekuwa 
wakili. Funzo la simulizi hii ni 
kwamba kuna vitu unaweza ku-
vipanga lakini kama Mungu ha-
jakupangia haviwi. Lakini kama 
Mungu amekupangia, vinaweza 
kutimia hata ukiwa na miaka 80 
kama mke wa Ibrahim alipomzaa 
Isaka.

Wasalaam
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MAKALA

Familia mhimili katika kufanikisha sensa Na Dk. Enock Mlyuka 

A
GOSTI 23, mwaka huu, 
Tanzania inatarajiwa 
kufanya sensa ya watu 
na makazi, mchakato 

ambao ni muhimu sana kwa 
maendeleo ya taifa. 

Kutokana na kuwapo kwa 
jambo hilo, taasisi mbalimbali 
za kiserikali, binafsi na asasi za 
kiraia, zimekuwa zikihamasisha 
Watanzania kushiriki kwa nia ya 
kupata takwimu sahihi kwa ajili 
ya maendeleo ya kijamii na kiu-
chumi. 

Sensa ya watu na makazi 
nchini, hufanyika kila baada ya 
miaka 10. Na tangu  kuasisiwa 
kwa Muungano wa Tanzania, 
tayari zimefanyika sensa tano 
katika miaka ya 1967, 1978, 1988, 
2002 na 2012.

Kwa mujibu wa Ofisi ya Taifa 
ya Takwimu (NBS), sensa ya 
watu na makazi ni utaratibu wa 
kukusanya, kuchambua, kutath-
mini, kuchapisha na kusambaza 
takwimu za kidemographia, kiu-
chumi na kijamii kuhusiana na 
watu wote na makazi yao katika 
nchi kwa kipindi maalum. 

Kwa lugha nyingine, sensa ni 
mchakato maalum wenye lengo 
la kupata idadi ya watu wote 
katika nchi, umri,jinsia, mahali 
wanapoishi, hali ya elimu na 
ajira, hali ya vizazi na vifo na 
hali ya makazi. Kwa mantiki hii, 
sensa si jambo la kukaribisha 
laana na mkosi katika familia, 
bali ni suala la  heri na baraka 
kwa familia, jamii na taifa.

Takwimu hizi za sensa ya watu 
na makazi zinaweza kuibua ma-
hitaji halisi ya wananchi yaki-
wamo makundi maalum yenye 
uhitaji maalum kwa mfano, watu 
wenye ulemavu, wanawake, 
watoto, vijana na wazee. Kwa 
mantiki hiyo, sensa  itarahisisha 
uandaaji wa sera na mipango ya 
maendeleo kulingana na uhitaji 
na mazingira yaliyopo.

FAMILIA MHIMILI
 
Kutokana na umuhimu wa 

jambo hili na ili kufanikisha 
mchakato huo, familia ni nguzo 
kubwa kwa kuwa mkazo wa sen-
sa ya watu na makazi unahusu 
familia moja kwa moja. Familia, 
kwa maana ya kaya, ndizo zenye 
takwimu sahihi na muhimu ka-
tika kufanikisha suala zima la 
sensa. 

Kwa mantiki hiyo, familia zisi-
wafiche watu wenye ulemavu 
kutoshiriki katika  kuhesabiwa 

kwa kuwa kufanya hivyo ni kiny-
ume cha haki za binadamu na 
kosa la jinai.  Mtu kuwa na ul-
emavu hakumwondolei haki zake 
za kiuchumi na kijamii ikiwa ni 
pamoja na haki ya kuhesabiwa. 

Mtu mwenye ulemavu ni bi-
nadamu kama walivyo bin-
adamu wengine wenye haki ya 
kuthaminiwa, kushirikishwa na 
kuhusishwa masuala yanayohusu 
maisha yao na taifa lao.

JUKUMU LA FAMILIA

Kama ilivyobainishwa awali, 
sensa ya watu na makazi ni juku-
mu la familia kwa ajili ya familia, 
jamii na taifa kwa sababu familia 
ni serikali ya nyumbani ambayo 
ni msingi wa jamii na taifa. Bila 
familia hakuna jamii na taifa. 

Kwa mantiki hiyo, familia  ziki-
wa imara, kutakuwa na jamii na 
taifa imara. Familia ni chimbuko 
la uhai, shule ya upendo, maadili 
na uwajibikaji. Familia nyingi 
zinapitia changamoto mbalim-
bali za kisiasa, kiuchumi kijamii, 
kimazingira, kisheria, kiteknolo-
jia, kimaendeleo na kiroho. 

Ni katika muktadha huu, famil-
ia zote nchini zinahimizwa kush-
iriki sensa ya watu na makazi ili 
serikali iwafahamu watu wake na 
hali halisi ya mahitaji yao ikiwa ni 
pamoja na kufahamu umri, jinsi, 
uhusiano, na hali ya ndoa kwa 
maendeleo ya familia zenyewe, 
jamii na taifa. Familia zinapaswa 
kufanya makazi yao kuwa ny-
umbani. Nyumbani ni mahali 
ambapo ndugu na wanafamilia 
wanapaswa kushangilia ukarimu, 
wema, furaha, uwazi, uelewano, 
ukweli, upendo, kukosoana kin-
dugu na kusaidiana. 

Sensa ya watu na makazi  msin-
gi wake ni Mungu mwenyewe. 
Tangu enzi za manabii na mitume 
watu walihesabiwa ili watambu-
like na kufahamu idadi yao; kufa-
hamu mahitaji yao halisi kwa ajili 
ya huduma mbalimbali na maen-
deleo. Mungu ni wa mipango na 
utaratibu. 

Mungu alipoumba ulimwengu, 
aliweka utaratibu wa kutunzwa 
na kulindwa. Wanadamu wote 
wamepewa jukumu la kutunza, 

mu zinapotambua mpango wa 
Mungu maishani mwao, hujiten-
genezea mazingira salama na 
kuneemeshwa na Mungu.

Sensa ya watu na makazi ni 
muhimu kwa maendeleo ya 
taifa, hivyo ni muhimu  wa-
nanchi na familia zote kushiriki 
ili taifa lijue idadi ya watu wake 
na kupanga mipango ya kuweza 
kuwahudumia vizuri zaidi. 

Ili kufanikisha azma njema 
hii ya serikali, wale wote wali-
opewa dhamana ya kusimamia 
jambo hili  wahakikishe kazi hii 
inafanyika kwa ufanisi ili kupata 
takwimu bora na halisia.  Tanza-
nia bora na imara itajengwa na 
Watanzania wenyewe kila mmo-
ja atakapotimiza wajibu wake 
ipasavyo. 

JIANDAE KUHESABIWA

Dk. Mlyuka ni mchungaji wa 
KKKT na Mkurugenzi Mtend-
aji  wa Tanzania Marriage and 
Child Care Foundation (TaM-
Care), asasi inayojishuhulisha 
na masuala ya ndoa, familia 
na malezi. Kwa maelezo zaidi, 
tembelea www.tamcare.or.tz. 
Fuatilia mafunzo zaidi katika 
tamcaretv online. Kwa maoni 
na ushauri wasiliana naye 
kwa: info@tamcare.or.tz au 
+255744000066.

kulinda uumbaji wa Mungu na 
kuwa chimbuko la maisha yenye 
furaha. Hata hivyo, mwanada-
mu amepoteza wajibu alioka-
bidhiwa na Mwenyezi Mungu 
katika kutunza na kustawisha 
ulimwengu kwa faida yake mwe-
nyewe. Kutokuwajibika ipasavyo 
na kukosekana kwa uwiano wa 
kijamii na kiuchumi kumekuwa 
ni chanzo cha mateso na ma-
hangaiko.

Maendeleo ya nchi lengo lake 
ni kulinda uhai na kustawisha 
maisha ya watu wake. Uhai na 
ustawi wa afya zetu ni sehemu 
ya uumbaji wa Mungu na ajenda 
ya maendeleo ya kijamii na kiu-
chumi. Kwa hiyo, sensa ya watu 
na makazi itaiwezesha serikali 
kupanga mipango ya maende-
leo ya kiuchumi na kijamii kwa 
ajili ya ustawi wa familia na wa-
nanchi wote. 

Hali kadhalika, taarifa za 
idadi ya watu husaidia katika 
utekelezaji wa mipango ya 
maendeleo ambayo huakisi ma-
takwa ya watu na uwiano wa 
mgawanyo wa rasilimali nchini.

Kuhesabiwa ni sehemu ya 
utambulisho. Kuzaliwa na kui-
shi tu haitoshi, bali kuishi na 
kutambulika ni muhimu sana. 

Watu ili washiriki mema ya nchi 
yao ni muhimu watambulike. 

Sensa ya watu na makazi in-
atoa utambulisho wa pekee kwa 
familia. Kwa mantiki hii, familia 
zote zinaalikwa kuwapo nyum-
bani Agosti 23, 2022 ili kuhesa-
biwa na kutambulika kwa faida 
ya familia zenyewe na maende-
leo ya taifa, ambapo wewe na 
mimi ni sehemu yake. Familia 
katika kaya zote zinao wajibu 
wa kuhesabiwa na kutengeneza 
mazingira rafiki ili kufanikisha 
zoezi hili. 

WAZAZI NA WALEZI

Wazazi na walezi ni walimu 
wa kwanza wa familia. Wazazi 
na walezi wanao wajibu wa kue-
limisha, kuhimiza na kuandaa 
familia zao kwa ajili ya sensa ya 
watu na makazi. Wazazi wanao-
penda familia zao hawatakwepa 
na kupuuzia wajibu huu. Famil-
ia ni kitovu na taasisi ya malezi 
endelevu. 

Katika familia wazazi au 
walezi wanapaswa kuende-
lea na jukumu la kuwarithisha 
watoto wao tunu msingi wa 
matumaini, fadhila, uadilifu na 
uwajibikaji. Familia za wanada-

Sensa ya watu na 
makazi ni jukumu 
la familia kwa 
ajili ya familia, 
jamii na taifa kwa 
sababu familia ni 
serikali ya nyum-
bani ambayo ni 
msingi wa jamii 
na taifa. Bila 
familia hakuna 
jamii na taifa.

Familia ni nguzo 
kubwa kwa kuwa 
mkazo wa sensa 
ya watu na makazi 
unahusu familia 
moja kwa moja. Fa-
milia, kwa maana 
ya kaya, ndizo ze-
nye takwimu sahihi 
na muhimu katika 
kufanikisha suala 
zima la sensa. 
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�M
TOTO Suzana akiwa varandani na mama yake 
akimsaidia kazi za nyumbani. Wakati wakiende-
lea na kazi Suzana alimuuliza mama yake.

Suzana: Mama naomba nikuulize kitu kuhusu bahari
Mama Suzana: Sawa niulize tu
Suzana: Eti kuna samaki anayeitwa Nguva anafanana 

na binadamu, tena mrembo kama malaika?
Mama Suzana: Hakuna samaki wa aina hiyo
Suzana: Kumbe wanatuongopea hakuna samaki 

Nguva?
Mama Suzana: Samaki Nguva yupo lakini hana umbo 

la binadamu, hayo ni mapokeo na hadithi tu.
============

SWALI
Swali; Paa ni jamii ya Mnyama gani?  

PAKA RANGI

Alichokifanya 

daktari

CHEKA
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NAWAZA KWA SAUTI

 KARIBU tena msomaji wangu 
tuendelee na vimbwanga vya 
safu hii. Hapa tunaelimishana 
kuhusu vituko au visa vya ki-
maisha ambavyo watu wengi 
wanakumbana navyo kila 
uchao kwenye familia zao.

M
aisha ni dhana pana 
iliyosheheni mambo 
mengi yakiwemo 
ya kiuchumi katika 

muenendo mzima wa binadamu 
hapa duniani. Ni misukosuko, 
purukshani, majanga, huzuni, 
furaha na kadhalika.

Leo nimulike wale ambao 
wana matatizo ving’ang’anizi la-
kini wanachukulia ni kawaida au 
kana kwamba ni sehemu ya mai-
sha yao. Kumbe liko chimbuko 
au asili kwenye ukoo walikoan-
zia wazazi wetu.

Yamkini, wengi leo wanatese-
ka kwa sababu tu hawarudi nyu-
ma kudadisi historia ya chimbu-
ko la familia zao. Kila familia ina 
waasisi na wakishakufa huwa 
wanajulikana kama wahenga.

Ziko familia ambazo zime-
jengwa katika msingi ya ki-
roho, yaani wacha Mungu. Pia 

ziko ambazo misingi yake ni 
kuabudu mizimu, matambiko, 
uganga na ushirikina. Isitoshe, 
ziko familia hadi leo zinaishi 
kwa kuzingatia maagizo, maele-
kezo au maagano yaliyowekwa 
na waasisi wake. Ni kama viapo 
ambavyo havipaswi kuvunjwa 
kwani viliambatana na masharti. 

Kipo kisa kimoja katika moja 
ya maandiko ya Mungu kupi-
tia Nabii Yeremia, akiagizwa na 
Mungu aende nyumbani kwa 
Warekebi akanene nao na ku-
waleta nyumbani kwa BWANA 
katika chumba kimoja, akawape 
divai wainywe.

Nabii Yeremia akafanya 
kama alivyoagizwa na Mungu 
akawaleta ndani na kuweka 
mabakuli yaliyojaa divai na 
vikombe mbele ya wana wa ny-
umba ya Warekabi akawaambia 
wanywe divai. Lakini wakasema; 
Hatutakunywa divai; kwa maana 
Yonadabu,  mwana wa Rekabu, 
baba yetu alituamuru, akisema, 
Msinywe divai, ninyi wala wana 
wenu, hata milele.

Wala msijenge nyumba, wala 
msipande mbegu, wala msiwe 
nayo; bali siku zenu zote mtakaa 

katika hema; mpate kuishi 
siku nyingi katika nchi ambayo 
mtakaa ndani yake hali ya wa-
geni.

Nasi tumetii sauti ya Yonad-
abu, mwana wa Rekabu, baba 
yetu, katika yote aliyotuamuru, 
kwamba tusinywe divai siku 
zetu zote sisi, na wake zetu, na 
wana wetu, na binti zetu Wala 
tusijenge nyumba za kukaa, wala 
hatuna shamba   wala konde, 
wala mbegu. Bali tumekaa kati-
ka hema, nasi tumetii, tukafanya 
sawasawa na yote aliyotuamuru 
Yonadabu, baba yetu”.

Msomaji wangu, angalia fa-
milia hii, pamoja na kwamba 
Mungu aliweka mpango mzuri 
wa kuwaondoa katika hicho 
kifungo cha maelekezo ya 
baba yao ili wawe huru, lakini 
waling’ang’ania kutii walicho-
ambiwa na Yonadabu. Wapo 
watu wanaishi kwa mateso leo 
kwa sababu tu ya kutoachana na 
maagano ya wahenga.

Wale waliotangulia katika fa-
milia zetu wengi hawakuweka 
misingi mizuri ya kiroho itakay-
owapa maisha mazuri vizazi 
vyao, badala yake wamewaachia 

mateso na kuwadumaza kimai-
sha.

Familia nyingi zimefungwa 
katika madhabahu za umasikini, 
ulevi, uzinzi, pasipo wao kujua. 
Hata wakijitambua   hawajui 
wafanye nini ili waweze kutoka 
hapo walipo. Angalia familia ya 
Yonadabu imebaki hapo walipo 
kwa sababu ya kutii amri ya 
baba yao.

Kumbe wangeisikiliza sauti 
ya Mungu kupitia Nabii Yer-
emia wangejitambua na kuishi 
maisha ya neema na mafanikio 
aliyowakusudia Mungu mwe-
nyewe.

Wapo watu wanataabika, 
ndoa zinaishia njiani, hakuna 
kuolewa, hakuna kuoa na hata 
wakibahatika kufunga ndoa zi-
navunjika. Wakioana hawapati 
watoto, watoto wanaishia dar-
asa la saba, au sekondari. Hata 
akifanikiwa kufika na kumaliza 
chuo kikuu hawapati kazi.

Pamoja na matukio kibao ya-
nayorudisha nyuma maende-
leo ya watu wengi, bado hawa-
chunguzi kujua chanzo. Yafaa 
kuchunguza waasisi/wahenga 
waliishije, walitamka maneno 

gani, walifanya maagano gani na 
kadhalika.

Pia katika maisha, yaweze-
kana ilitokea mitafaruku kati ya 
wazazi, koo au uadui, au mauaji 
ambayo yaliacha matamko. Kwa 
mfano, utaona kama watoto 
wako wataoa au kuolewa, au 
baba alilaani wajukuu kwamba 
hawatakaa wafanikiwe, kisa eti 
wamekataa mkoba wa uganga 
na kadhalika.  Maneno ni nguvu 
ni lazima yafutwe ili waliotam-
kiwa wawe salama.

Wapo ambao wamejikuta   
wao nguvu yao ya mafanikio ina-
tokana na waganga wa jadi. Wa-
zazi wake walikuwa washirikina 
na kila watakacho lazima wauli-
zie kwa waganga. Wengi waliji-
kuta wakiishia vibaya.

Msomaji wangu, niishie 
hapa. Wiki ijayo nitakule-
tea kisa cha kimaisha cha 
kusisimua ambapo shangazi 
katika familia fulani aliji-
fungua boga. Je, ilikuwaje na 
nini kiliendelea? Una maoni 
au kisa? Tuma ujumbe mfupi 
0715268581. 

Na Flora Wingia

Na Salome Kitomari

Umewahi kuchunguza matatizo yako king’ang’anizi?

M
ATUKIO ya ulawiti 
na ubakaji wa wa-
toto yanaongezeka 
kila uchao. Kesi  ny-

ingi zinadaiwa kuishia polisi au 
mtuhumiwa anapopewa dha-
mana familia zinakaa kuzun-
gumza ili kuyamaliza kifamilia.

  Aidha, baadhi ya vijana 
waendesha bodaboda wana-
daiwa kuhusika na matukio 
hayo hasa wale wanaowabeba 
wanafunzi kuwapeleka shuleni 
kiasi kwamba wako watoto am-
bao wamefanyiwa ukatili na 
kuuzoea au kulazimishwa kuishi 
maisha ya mateso tangu wakiwa 
wadogo.

  Kwenye shule za msingi 
na sekondari, matukio hayo 
yanaongezeka kwa watoto ku-
fanyiwa hivyo na ndugu wa 
karibu ambao hulala nao wan-
apokaribishwa na mama, baba 
au mlezi baadae anashtuka mto-
to ameshaharibika.

  Aidha, inadaiwa fedha ina-
tumika kumaliza kesi hizo na 
wakati mwingine madawati ya 
jinsia yamelalamikiwa kuwa se-
hemu ya uharibifu, ambao sasa 
ni maumivu kwa jamii.

  Unapokwenda maeneo ya 
starehe, utakutana na vijana 
wa kiume wa rika mbalimbali 
wanajiuza yaani wanaingiliwa 
kinyume cha maumbile na wa-
naume wenzao, huku wasichana 
wakiwa na uhusiano na wasicha-
na au wanawake wenzao.

  Vitendo hivi vinaua kizazi 
kwa kuwa idadi ya wanaume 
inaendelea kupungua kila siku, 
huku takwimu zilizopo zikonye-
sha wanaume ni wachache ikil-
inganishwa na wanawake. Sasa  
linapotokea suala la ulawiti lina-
punguza idadi yao na kukiweka 
kizazi hatarini.

Inaelezwa kuwa mwana-
mume anapofanyiwa kitendo 
hicho, anatamani kuendelea 
kufanyiwa ndiyo maana wengi 
hujiuza ili kupata wa kuwafany-
ia hivyo. Hii  ni kosa kisheria na 
limekatazwa na kulaaniwa kwe-
nye vitabu vitakatifu vya dini.

  Utafiti mdogo uliofanywa 
na Ofisi ya Taifa ya Mshataka 
ulibaini kuwa baadhi ya watuhu-
miwa wa makosa hayo wakiwa 
nje kwa dhamana, wanakimbia 
na wengine kuharibu ushahidi 
au kumalizana na wazazi ama 

ndugu wa mhanga wa vitendo 
hivyo.

  Kaimu Mkurugenzi wa Hu-
duma za Sheria kutoka Wizara 
ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wanawake na Makundi Maal-
um, Happy Msimbe, hivi kar-
ibuni alisema serikali imeanza 
mchakato wa kufanyia mareke-
bisho Sheria ya Mwenendo 
wa Makosa ya Jinai, wanaanza 
mchakato wa makosa ya ubakaji 
na ulawiti kuondolewa dhama-
na.   Katika kuonyesha ukubwa 
wa tatizo takwimu za Jeshi la 
Polisi, Tanzania katika kipindi 
cha Januari hadi Desemba, 2021, 
matukio ya ukatili kwa watoto 
yaliyoripotiwa ni 11,499, huku 
makosa yaliyoongoza kwa idadi 
kubwa ni ubakaji (5,899), mimba 
kwa wanafunzi (1,677) na ulawi-
ti (1,114).

Aidha, mikoa iliyoongoza kwa 
matukio ya ukatili na idadi kwe-
nye mabano ni Arusha (808), 
Tanga (691), Shinyanga (505), 
Mwanza (500) na mkoa wa kip-
olisi Ilala (489).

Baadhi ya familia zinamaliza 
kesi hiyo nyumbani, inapo-
tokea mzazi mmoja anashikilia 

kuendelea na kesi mahakam-
ani anaitwa na kukalishwa na 
ukoo, ikiwamo kutengwa kama 
atakubali kuendelea na kesi.

Wengi wanaokumbwa na 
kesi hizi wanatoka familia mas-
kini ambazo wakati mwingine 
kufuatilia kesi ni usumbufu na 
gharama, wakati mwingine wa-
nakutana na usumbufu mkubwa 
polisi na hospitali na kuamua 
kubaki nalo moyoni.

Wanaoteseka ni watoto na wa-
zazi wao ambao wametendewa 
ukatili huo, lakini hawana pa 
kukimbilia kwa kuwa kila eneo 
hakuna msaada na mwisho 
matukio kuendelea kutokea.

Mabadiliko ya sheria hiyo 
kuongeza makali ni hatua nzuri 
sana kwa kuwa watu wataogopa 
na kesi zitashughulikuwa inavy-
otakiwa kwa kuwa ushahidi hau-
taharibiwa kama inavyofanyika 
sasa. Ni muhimu kulinda taifa 
dhidi ya ongezeko la mashoga 
ambao wanakuwa hivyo siyo 
kwa msukumo wa maumbile, 
bali kwa kufanyiwa ukatili na 
wachache ambao wananufaika 
au ni tamaa za mwili.

Lakini ni muhimu kuendelea 

kutoa elimu na kuchukua hatua 
mapema taarifa zinapotolewa, 
kuboresha madawati ya jinsia ili 
yasiwe kichaka cha rushwa na 
kuumiza watu, viongozi wa dini 
walio waadilifu kuendelea ku-
wahubiri yaliyomema waumini 
wao na kuwaonya kwa kutumia 
maandiko matakatifu juu ya vi-
tendo hivyo.

Sheria kufanyiwa mabadiliko 
ni jambo jema, lakini bila ku-
dhibiti rushwa ni sawa na bure 
kwa kuwa watu wataendelea 
kufinyanga kesi za namna hiyo, 
ili kupata fedha kwa waliotenda 
pasipo kuona uharibifu huo ipo 
siku utabisha hodi kwenye ny-
umba yake.

Kwa sasa tuna Wizara ya 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia na 
Makundi Maalum, ambayo im-
eunda kamati mbalimbali kuka-
bili vitendo vya ukatili, lakini ni 
muhimu kufuatilia hadi ngazi 
ya chini hasa kwenye shule za 
msingi na sekondari, lakini pia 
kuimarisha idara ya ustawi wa 
jamii, polisi na hospitali ili wa-
fanye kazi kwa hofu ya Mungu 
na kuogopa kuyaharibu matukio 
hayo. 

Jamii ichukue hatua kupambana na ulawiti, ubakaji
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Ilikuwa 
siku ya 

furaha kwa 
Maryprisca Patrick, 

baada ya kuandaliwa 
sherehe ya aina yake ya 
kumuaga iliyofanyika 
katika ukumbi wa New 
Deluxe, Sinza Kijiweni, 
Dar es Salaam, Julai 9, 

2022.
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Na Christina Mwakangale

TOKA ‘SIMPO’  
UTAPENDEZA

M
AVAZI  ni moja ya 
pambo linalomfanya 
mtu kuwa na muone-
kano tofauti.

Mara nyingi uchaguzi wa ma-
vazi yanamfanya mtu kubadilika 
na kuwa mtanashati zaidi.

Hata hivyo, wanaume  wana-
penda kuwa watu wa haraka na 
mara nyingi hawatumii akili ny-
ingi kuchagua mavazi. 

Kutokana  na  sababu 
hizo, wanaume wanapenda ku-
vaa mavazi ya kawaida, hawajali 
sana mitindo, rangi  au aina ya 
kitambaa.

Kama unapenda kuvaa kawai-
da, unatakiwa kuwa na nguo za 
rangi maalum ili kukupa urahisi.

Zifuatazo ni njia sahihi za ku-
vaa nguo za kawaida na ukapen-
deza.

RANGI ZISIZO NA CHAGUO
Kwa kawaida  nguo  za rangi 

nyeusi   zinafaa kwa watu wa-
siotaka makuu. Nguo hizi iwe 

suruali au shati   mwanaume 
anapovaa  inamtoa bomba hasa 
akichanganya na rangi nyingine 
za nguo.

Mfano anapovaa Suruali nyeu-
si, shati ya rangi yoyote inam-
faa na kumng’arisha zaidi.

Akivaa shati au fulana nyeusi, 
hatokuwa  na  kazi ya ziada 
kutafuta suruali kwani akivaa 
jeans, au suruali ya kitambaa 
ya rangi yoyote lazima itamtoa 
bomba.

HALI YA HEWA
Unachotakiwa kuwa 

mwangalifu namna ya ku-
vaa  nguo  na majira ya mwaka. 
Hapa unatakiwa kuwa makini li-
cha ya kutoka ‘simpo’ ili kuepu-
sha  usumbufu.

Wakati wa kipindi cha joto, 
unatakiwa kuvaa  nguo  zina-
zoruhusu mwili kupumua, hivyo 
usivae nguo nzito zinazovaliwa 
kipindi cha baridi kwa ajili ya 
kukupa uhuru  wa  kutembea. 
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MAPISHI
Na Mary Geofrey

R
OSTI ni aina ya mboga 
iliyoungwa vizuri na 
kukolea viungo na kuwa 
katika hali ya uji mzito 

inaweza kuliwa na chakula cha 
aina yoyote.

Kuna rosti za aina mbalimbali 
za mboga mfano rosti la nyama, 
maini, samaki, kuku au aina ny-
ingine ya kitoweo.

Mahitaji
Vijiko viwili vya mafuta ya 

kupikia, kitunguu maji kimoja, 
nyanya mbili, pilipili kichaa 
mbili,

Kijiko kimoja cha chai, kitun-
guu saumu na tangawizi.

Pia kijiti cha mdalasini, 
karafuu punje nne,Iliki punje 
sita, kijiko kimoja cha chakula 

kari poda, kijiko kimoja cha 
chakula unga wa nyama ya kus-
agwa na nusu   kikombe tui la 
nazi.

Nusu kikombe cha  cooking 
cream, chumvi kwa kuonja, ma-
jani ya giligilani, dania, kotimiri 
kiasi na egg chops nne.

Namna ya kupika
Weka nyanya, kitunguu maji 

na pilipili kwenye mashine ya 
kusagia chakula kutengeneza 
rojo.

Weka sufuria katika moto wa 
wastani, chemsha mafuta ki-
sha weka kitunguu   saumu na 
tangawizi, mdalasini, karafuu na 
iliki na kaanga mpaka harufu ya 
ubichi iishe na vilainike, kama 
dakika mbili.

Ongeza rojo ya nyanya iliyo na 

kitunguu, pilipili, na kari poda 
na kisha changanya vizuri,  hala-
fu funika.

Acha mchanganyiko uive kati-
ka moto wa chini kwa dakika sita 
hadi nane, au mpaka nyanya na 
viungo viive vizuri kabisa.

Ongeza tui la nazi na maziwa, 
weka  chumvi na pika kwa moto 
wa chini kiasi kwa dakika kama 
tano.

  Ongeza majani ya kotimiri, 
dania, giligilani halafu uweke 
eggy chops  taratibu, geuza zi-
pate kuchanganyika na uji pan-
de zote na kuwa makini zisihar-
ibike. 

Acha mchanganyiko uive kwa 
dakika kama mbili nyingine na 
rosti yako itakuwa tayari kwa 
kuliwa.

UREMBO
Na Mary Geofrey

R
ANGI nyeupe inayoonekana kwenye 
ngozi ya juu ya pua ni dalili ya seli 
zilizokufa baada ya kukutana na 
hewa.

Vipele hivyo vidogo ni aina ya chunusi 
na huwatokea zaidi watu wenye ngozi za 
mafuta, wanawake kwa wanaume.

Unaweza kuviondoa  kwa njia za asili am-
bazo kila mmoja anaweza kufanya hivyo 
akiwa nyumbani kwake.

Unachotakiwa ni kuosha uso wako mara 
mbili kwa siku na maji ya uvuguvugu.

Baada ya kuosha, fanya kama unapiga-
piga taulo usoni  usisugue. Hii ni njia inay-
opunguza uchafu na mafuta kujijenga kwe-
nye mashimo ya ngozi.

Mvuke ni njia nzuri ya kuondoa vipele, 
Unachotakiwa kufanya ni kuchemsha maji 
na kisha uyamimine kwenye bakuli.

Acha mvuke ukupige usoni kwa muda 
wa robo saa. Hii ni njia nzuri ya kufungua 
tundu au vinyweleo kwenye ngozi inakuwa 
rahisi kuondoa uchafu kwenye ngozi.

Ukitoka kuoga, tumia vidole vyako viwili 
kusugua taratibu eneo la pua, itaondoa ngo-
zi zote zilizokauka.

Epuka kujishika eneo hilo wakati wote 
kwa sababu vijidudu vilivyopo kwenye 
mikono vinasababisha hali hiyo kuendelea 
au kuongezeka.

Unaweza kutumia njia nyingine ukiwa ny-
umbani kuondoa vipele hivyo.

��

�PUA INAYONG’AA
Mikono yako inaweza 
kukusaidia

Rosti ya ‘Egg Chops’ za nazi
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K
UTAFUTA ardhi ni hatua 
ya awali ambayo mtu 
hufanya katika kuele-
kea kujenga nyumba ya 

ndoto yake bila kujalisha mahali 
alipoipata.

Hata hivyo, kuna mambo ya 
msingi ya kuzingatia na kinyume 
chake unaweza kujikuta unapata 
ardhi na kujenga mahali ambapo 
mwisho wa siku itakuwa majuto 
kwako. 

Mtaalamu wa ujenzi, Tamiko 
Hatula, anasema kuna  mambo ya 
msingi unapochagua eneo la ku-
jenga ambayo unapaswa kuyaz-
ingatia.

Miongoni mwa mambo hayo ni 
pamoja na kufanya uchunguzi wa 
historia ya eneo husika unalotaka 
kununua na kuangalia ufikikaji 
wake.

“Kiwanja chenye barabara pan-
de zote huhusiana na furaha, afya 
njema na mafanikio, huwa na 
hewa, mwanga na nafasi ya kuto-
sha. Kwa kiwanja kisichokuwa na 
barabara pande zote ni muhimu 
kuwe na barabara upande wa 
kaskazini au mashariki. Sababu 
ya msingi ni kwamba nyumba ita-
kayojengwa itakuwa na mwanga 
na hewa ya kutosha kuanzia asu-
buhi,” anasema. 

Jambo lingine ambalo anashau-
ri kuzingatia wakati wa kutafuta 
kiwanja kwa ajili ya ujenzi ni 
pamoja na kuhakikisha eneo un-
alonunua  kwa ajili ya makazi au 

Mambo ya kuzingatia 
unapotafuta ardhi kwa 
ujenzi wa nyumba yako 

MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

biashara na makazi.
“Hii itakusaidia uepukane na usumbu-

fu wa kubomolewa au kuwa na hofu ya 
kuhamishwa, hakikisha unafuata tara-
tibu zote za umiliki wa ardhi zilizowek-
wa,” anasisitiza.

Hatula anashauri kuepuka kununua 
kiwanja kinachouzwa na mtu aliyepat-
wa na dhiki au kufilisika kwa kuwa 
baadae kinachangia kukukosesha fura-
ha na amani.

“Kiwanja cha namna hii ni muhimu 
kinunuliwe kwa uangalifu mkubwa kwa 
sababu endapo utanunua kwa lengo la 
kujinufaisha zaidi, kitakufanya baadaye 
ukose furaha na amani. Manung’uniko 
yatokanayo na muuzaji au jamii inay-
ozunguka yatachangia kukuondolea 
heshima na utu,” anabainisha. 

Anashauri kuepuka kiwanja kilicho 
jirani au kinachopakana na maeneo ya 
mikusanyiko mikubwa ya kijamii iki-
wamo kumbi za starehe, kanisa, msikiti, 
kiwanda, chuo, jeshini, shule, soko, se-
hemu ya stendi za magari.

Kwa mujibu wa mtaalamu huyo, mae-
neo hayo huwa na kelele nyingi  na mara 
nyingi matumizi yake huathiri maeneo 
yaliyo jirani, ikiwamo kubadilishwa kwa 
matumizi wakati wowote na pia ni vigu-
mu kulea watoto na kuwakuza kimaadili 
katika maeneo hayo.

Mengine, anayoshauri kuzingatia ni 
kuepuka kununua eneo linalomilikiwa 
au lililomilikiwa na taasisi za kiimani, 
eneo lililo jirani na   sehemu ya taka, 
lenye magofu mengi, mapingamizi, ny-
ufa na mipasuko pamoja na udongo wa 
mfinyanzi.
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a ya

Vijana wahitaji 
mkopo kuongeza
uzalishaji mikate 

Wauzaji vibao vya anuani na makazi kushughulikiwa
Na Shaban Njia, KAHAMA.

KIONGOZI wa mbio za Mwenge 
Kitaifa, Sahil Nyanzabara amesema 
yeyote atakayebainika kung’oa 
vibao vilivyowekwa na serikali vya 
anuani na makazi na kuviuza kama 
vyuma chakavu atachukuliwa hatua 
za kisheria.

Aliyasema hayo jana wakati ak-
itoa ujumbe wa Mwenge wa Uhuru 

Kitaifa muda mfupi baada ya ku-
weka jiwe la msingi katika Ofisi ya 
Halmashauri      ya Manispaa ya Ka-
hama.

Alisema mwananchi atakaye-
bainika kuviondoa vibao hivyo bara-
bara na kwenye makazi ya watu ata-
wajibishwa kisheria ili iwe fundisho 
kwa wenye tabia kama hizo.

Nyanzabara alisema kuwa 
mataifa mengine yaliyoendelea kwa 

asilimia kubwa wanatumia anuani 
za makazi katika kuagiza vitu mbal-
imbali na mahitaji wanayoyahitaji 
wanayapata kwa wakati hivyo hivyo 
kuwapo kwake kuna umuhimu 
mkubwa na serikali imetumia 
gharama kuviweka.

Kiongozi huyo alitumia nafasi 
hiyo kuhamaisha wananchi kuji-
tokeza kwa wingi kuhesabiwa waka-
ti wa Sensa ya Watu na Makazi inay-

otarajia kufanyika Agosti 23, mwaka 
huu ikiwa ni pamoja na kutowaficha 
watoto wenye ulemavu.

Mbunge wa Kahama, Jumanne 
Kishimba, alisema Wilaya hiyo im-
ekuwa ikiendelea na ujenzi wa mi-
undombinu hivyo bila kuwapo kwa 
anuani za makazi itakuwa ngumu 
kuwaelekeza maofisa wa zima moto 
pindi majanga ya moto yanapo-
tokea. 

Bil. 43/- kutekeleza vipaumbele jinsia 
Na Romana Mallya

WAZIRI wa Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wanawake na Makundi Maal-
um Dk. Dorothy Gwajima, amesema 
katika bajeti ya 2022/23, wizara yake 
inatazamiwa kwenda na vipaumbele 
vinane vitakavyotumia Sh. bilioni 
43.3 iliyopitishwa na Bunge.

Akizungumza na waandishi wa 
habari jana jijini Dar es Salaam, Dk. 
Gwajima alivitaja vipaumbele hivyo 
kuwa ni pamoja na kuratibu afua za 
kukuza usawa wa kijinsia, uwezeshaji 
wanawake kiuchumi na kiuongozi 
na kutokomeza ukatili dhidi ya wa-
nawake, watoto na wazee.

Pia alisema kukuza ari ya jamii 
kushiriki katika kupanga na 
kutekeleza miradi ya maendeleo 

iliyoibuliwa ngazi ya jamii sambamba 
na kutambua na kuratibu makundi 
maalum wakiwemo wafanyabi-
ashara ndogondogo (Machinga) ili 
kuboresha mazingira ya biashara 
zao. Waziri huyo alisema maeneo 
mengine ya vipaumbele ni pamoja 
na kuboresha mazingira ya ku-
fundishia na kujifunzia katika Taasisi 
ya Ustawi wa Jamii, Taasisi ya Maen-
deleo ya Jamii Tengeru na Vyuo vya 
Maendeleo ya Jamii.

Kadhalika alisema kuratibu utoaji 
wa huduma za msingi kwa watu we-
nye mahitaji maalum, huduma za 
usuluhishi wa migogoro ya ndoa na 
familia na huduma ya msaada wa ki-
saikolojia kwa manusura wa majanga 
mbalimbali na makundi mengine 
yenye uhitaji katika jamii.

“Wizara itaratibu na kuwezesha 
upatikanaji wa huduma za ustawi wa 
jamii kwa wazee, kuratibu na kusi-
mamia afua za upatikanaji wa haki 
za mtoto, ulinzi na malezi chanya ya 
watoto sambamba na kuimarisha 
ushiriki na mchango wa mashirika 
yasiyo ya kiserikali katika maendeleo 
ya Taifa,” alisema.

Kuhusu fedha za utekelezaji, Wa-
ziri Gwajima alisema Sh. bilioni 43.4 
zimetengwa kwa ajili ya kuwezesha 
uendeshaji wa ofisi na utekelezaji wa 
miradi ya maendeleo.

“Wizara itatumia Sh.milioni 160.2 
kuhamasisha jamii katika kujenga 
moyo wa kujitolea, uzalendo na 
kushiriki katika shughuli za maen-
deleo na Sh. milioni 107.1 kuandaa 
mwongozo pamoja na kuwajengea 

uwezo viongozi wa machinga kwa 
mwaka 2022/23,” alisema Waziri.

Alisema Sh. bilioni 45 zimetengwa 
kwa ajili ya kundi la machinga ili kue-
ndeleza ujenzi wa miundombinu 
kwenye masoko na kuwawezesha 
kupata mitaji ya kuendeleza biashara 
zao. Alibainisha maeneo mengine ya 
vipaumbele na fedha zitakazotumika 
ni pamoja na Sh. bilioni 5.3 kwa ajili 
ya kuboresha mazingira ya kujifunzia 
na kufundishia kwenye vyuo vilivyo 
chini ya wizara.

“Shilingi 24,950,000 zimepangwa 
kutumika ili kukamilisha Mapitio ya 
Sera ya Maendeleo ya Wanawake 
na Jinsia pamoja na Mkakati wake, 
Shilingi 15,940,000 zitatumika 
kusambaza Mwongozo wa Majukwaa 
ya Uwezeshaji Wanawake Kiuchumi. 

“Shilingi 81,200,000 imepangwa 
kutumika kutekeleza ahadi za nchi 
kuhusu Jukwaa la Kizazi Chenye Us-
awa katika eneo la haki za kiuchumi 
kwa wanawake,” alisema.

Dkt. Gwajima ameendelea kufafan-
ua kwamba, kwa mwaka wa fedha 
2022/23 Wizara kwa kushirikiana na 
wadau itaendesha kampeni kubwa 
ya jamii ya kupinga na kutokomeza 
ukatili inayoenda kwa jina la Shujaa 
wa Maendeleo na Ustawi wa Jamii 
(SMAUJATA), ambapo takriban  watu 
8,000 wameshajiunga nchi nzima 
hadi kufikia Julai 29, 2022.

Naibu Katibu Mkuu wa wizara 
hiyo, Amon Mpanju, alisema jukumu 
kubwa la wizara ni kwenda kuweka 
msukumo wa utekelezaji wa bajeti 
hiyo iliyopitishwa na Bunge.

Na Steven William, MUHEZA

ZAIDI ya Sh. milioni 30 zina-
hitajika kuboresha uzalishaji 
katika kiwanda cha kutengen-
eza mikate cha Wazo Jipya 
wilayani Muheza kwa ajili ya 
kununua mashine ya kutengen-
eza mikate na jenereta.

Hayo yalisemwa juzi na 
meneja wa kiwanda hicho, John 
Simon,  wakati akimweleza 
Mbunge wa Muheza, Hamisi 
Mwinjuma, alipotembelea kuka-
gua uzalishaji wa mikate katika 
kiwanda hicho. 

Alisema awali walikopa Sh. 
milioni sita kutoka Halmashauri 
ya Wilaya ya Muheza kwa ajili 
ya kufungua kiwanda na mpaka 
sasa wamerejesha Sh. Milioni 
tatu. 

Kutokana na msaada huo, 
aliishukuru halmashauri kwa 
kuwa fedha hizo zimewawez-
esha vijana ambao wameanzi-
sha kiwanda hicho na kwamba 
mpaka sasa kimefikia hatua 
nzuri ya uzalishaji.

Simon aliishukuru pia serikali 
kupitia Rais Samia Suluhu kwa 
kusaidia vijana kupata mkopo 
wa asilimia 10 kutoka hal-
mashauri.

Mbunge wa Muheza, Mwin-
juma, maarufu kama  ‘Mwana 
FA’ alisema kikundi hicho cha 
vijana kimefanya jambo la 
maana kwa kuwa vijana wengi 
wakipata mkopo wanakimbilia 
kununua pikipiki za bodaboda. 

Aliahidi kuwaunga mkono 
kwa kuwapigia debe wapate 
tena mkopo halmashauri ili  
kuongeza kununua mashine ya 
kisasa. 

Mwinjuma pia alisema  
mpaka kufikia mwaka huu, 
halmashauri imetoa Sh. milioni 
500 kutoka mapato ya ndani 
kwa ajili ya kukopesha vikundi 
vya wanawake, vijana na we-
nye ulemavu na mikopo hiyo 
inasaidia wajasiriamali. 

Kiongozi wa mbio za Mwenge wa Uhuru kitaifa, Sahil Nyanzabara, akifungua bomba la maji, kuzindua mradi wa maji wa Kitwana Ngogwa, uli-
otekelezwa na Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Shinyanga (SHUWASA), kwa ajili ya kuanza kutoa huduma kwa wananchi wa kata 
ya Ngogwa, Manispaa ya Kahama, mkoani Shinyanga, jana. PICHA: SHABAN NJIA
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MKOSEE ILI UMJUE	 MAKALA

Na Magabilo Masambu - 
0689157789

‘Mahmoud’ wimbo wa Msondo kisa   
‘demu’ aliyempiga chini jana kiaina

	 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

L
EO kwenye safu hii, tutau-
elezea wimbo wa JUWATA 
Jazz Band, maarufu kwa 
mtindo wa Msondo Ngoma, 

unaitwa ‘Mahmoud’.  Wimbo huu 
unaeleza tukio la kweli lililotokea 
miaka ya 1980 jijini Dar es Salaam. 
Ulitungwa na Joseph Lusungu, 
sasa marehemu. 

Sauti safi zilikuwa zake yeye 
mwenyewe, Juma Akida, TX Moshi 
William na Nico Zengekala (wote 
hawa pia ni marehemu).  Kisa hiki 
kilimtokea rafiki yake Lusungu 
ambaye alikuwa shabiki wa Mson-
do Ngoma.

 Baada ya kukumbana na tukio 
hilo alimhadithia Lusungu na 
kama kawaida ya wanamuziki wa 
zamani, ukimhadithia kitu tu, au 
kikimtokea, ujue tayari anakwen-
da kukitungia wimbo.

Lusungu akatengeneza mashai-
ri na kuyapeleka mazoezini. Uka-
fanyiwa mazoezi na marekebisho 
kidogo ndipo ukatokea wimbo 
huu wenye kisa cha kusikitisha, 
lakini pia ukaacha maswali mengi 

ya kujiuliza.
Ni kawaida ya mwanamume 

kumtokea au kumweleza mwa-
namke kuwa anampenda. Mwa-
namke naye akishapata ujumbe 
huo sasa ni hiari yake kujibu au 
kutojibu. \

Na kama kujibu atatoa jibu la 
aina gani? Anaweza kukubali au 
kukataa. Pia jibu moja kati ya hayo 
mawili linaweza kutoka siku hiyo 
hiyo, au likachelewa, na haijalishi 
litachukua muda gani. Haya ndiyo 
maisha ya wanadamu, mwanaume 
na mwanamke tangu enzi na enzi. 
Na hata mwanamke akikataa, 
mwanaume huwa hawezi kufanya 
chochote kile. Kwa sababu mapen-
zi siku zote ni ridhaa na si utumwa. 
Hebu twende kwenye wimbo we-
nyewe.

“Usiku wa Jumamosi ile, nikiwa 
Msondo Ngoma, kulia kwangu 
nilimuona, bibi Shakira, mwenye 
furaha, akiusakata Msondo. Nil-
ishindwa kujizuia, nikajikuta bega 
kwa bega, nilimuomba nicheze 
naye, bila kusita alikubali, nikamu-
eleza kuwa nimetokea kukupenda. 
Naye akanijibu, hapa nimefuata 
Msondo nijifurahishe, wasiliana 
nami kesho Keko Machungwa.”

Tunaona kuwa jamaa alikwen-
da kuburudika kwenye bendi ya 
Msondo lakini wakati anacheza 
kulia kwake alimuona mrembo 
aliyeushtua moyo wake aliyekuwa 
akilisakata dansi. 

Mahmoud akashindwa kujizuia 
katika kumuangalia, huku mwe-

nyewe anacheza, akajikuta yupo 
mbele yake. 

Kitendo bila kuchelewa anamu-
omba acheze naye, bibie akakuba-
li. Hapo hapo jamaa akaingiza kete, 
akamwambia jinsi alivyomzimikia.  
Bibie akamjibu kuwa pale sipo ma-
hala pake, kwa sababu alichofuata 
ni muziki, kucheza Msondo na 
jambo ambalo analihitaji au aliloli-
omba kama anataka majibu yake, 
awasiliane naye kesho maeneo ya 
Keko Machungwa.

Duru zinasema awali, Msondo 
waliimba, wasiliana nami ke-
sho Polisi Ufundi. Lakini kama 
kawaida zamani mashairi kabla ya 
kurekodiwa yanapelekwa Redio 
Tanzania Dar es Salaam kufanyiwa 
masahihisho, kwa sasa watoto wa 
mjini wanaita ‘editing’.

Maeneo yanayozungumzwa 
hapa ni Polisi Barracks, Barabara 
ya Kilwa, Dar es Salaam, sasa 
watu wa RTD kwa sababu ulikuwa 
wimbo wa mapenzi na jamaa na 
mwanamke wameahidiana kuku-
tana maeneo ya Polisi Ufundi. Ha-
wakuona  kama kuna mantiki hata 
kama ni kweli kwa sababu hayo 
ni maeneo ya Jeshi la Polisi, hivyo 
isingekuwa vizuri kutumia jina la 
eneo hilo kukutania, wakaamua 
kuliondoa na kuwaambia watafute 
jina lingine.

Kwa ushiriakiano wa wa-
nakamati wa RTD na wanamuziki 
wa Msondo, wakaamua kuweka 
neno ‘Keko Machungwa’ kwa saba-
bu eneo hilo pamoja na kwamba 

linaitwa Polisi Ufundi, liko Keko 
Machungwa. Wimbo bado unaen-
delea na sasa anaimbwa Zengekala 
peke yake.

“Nilipofika Keko Machungwa, 
kama tulivyoahidiana na Shakira, 
nilimkuta, nikamweleza nia yangu 
tuwe wapendanao. Naye akanijibu 
kwa huzuni kubwa, huku akitaba-
samu. Nilikuahidi, samahani sana, 
kusema kweli kama nimeshind-
wa. Najua unanipenda ila nasiki-
tika sana mama, nina mchumba 
wangu tutafunga ndoa karibuni. 
Ewe Mahmoud pole sana ‘faza’, 
pole kwa usumbufu ulioupata, 
ewe Josele Josele, pole sana ‘faza’ 
aa,   pole kwa usumbufu ulioupa-
ta.”

Wimbo huu ulikuwa na mashairi 
mengi sana, lakini hayo machache 
yalijitosheleza kabisa.

Jamaa alifika alipoahidiwa, na 
‘demu’ naye akafika. Akaonyesha 
kujali kwa sababu alimwahidi afike 
hapo, wala hakumuacha kwenye 
mataa, akafika. Kilichotokea sasa.

Wakati jamaa anadhani kwa 
sababu mwanamke amefika, 
mambo yatakuwa mazuri, bibie 
anamwomba samahani nyingi. An-
amwambia  alimwahidi afike, la-
kini ukweli ni kwamba ana mpenzi 
wake watafunga ndoa karibuni. 
Anamwambia ni kweli anatambua 
kuwa anampenda sana lakini uk-
weli ndio huo. Anamuomba  sama-
hani kwa usumbufu alioupata.

Kwenye wimbo huu inaonye-
sha kuwa dada huyo ni mmoja wa 

wanawake wastaarabu sana kwa 
sababu hakumwongopea kitu cho-
chote. Alimwahidi afike sehemu 
ile. 

Angekuwa  mwingine inaweze-
kana kabisa asingekwenda na 
wala hakuna ambacho kingetokea. 
Demu akaenda na akamweleza uk-
weli wote, na samahani nyingi. Ni 
ustaarabu wa hali ya juu sana.

Lakini cha kujiuliza hapa ni kwa 
nini mwanadada huyo asingem-
weleza tu hayo siku ile ile pale 
Msondo wakati wanacheza muzi-
ki? Si wakati wanacheza na kuam-
biwa anapendwa angemwambia 
ni kweli lakini umechelewa baba 
kwa sababu nina mchumba wangu 
tunayetarajia kufunga ndoa kar-
ibuni?

Kwa nini amempatisha taabu na 
matumaini kibao kijana wa watu 
kumwambia tukutane sehemu 
fulani kesho huku akijua kitu ana-
chokwenda kumwambia haki-
tokuwa rafiki kwake?

Kwa nini amtoe mbali kijana wa 
watu kwa lengo la kumtia tu pre-
sha? Au mwanamke huyo haku-
taka kumwondoa kwenye ‘mudi’ 
Mahmoud siku hiyo walipokuwa 
Msondo, akaona kwa sababu ni 
sehemu ya furaha na kila mmoja 
anafurahia muziki? 

Hakutaka  kumnyong’onyesha 
ndiyo maana akamwambia waku-
tane kesho wakati kila mmoja yuko 
kwenye hali yake ya kawaida?

Tuma meseji 0716 350534

L
AKINI mimi nawaam-
bia, kila mtu amwachaye 
mkewe isipokuwa kwa 
habari ya uasherati, amfan-

ya kuwa mzinzi na mtu akimuoa 
yule aliyeachwa azini.” Hayo ni 
maneno kutoka maandiko ma-
takatifu juu ya masuala ya ndoa. 
Lakini siku za hivi karibuni pame-
kuwapo na taarifa nyingi kila kona 
ya nchi zihusuzo mauaji ya wa-
nandoa au wenza na bado taarifa 
hizo zinaendelea kuripotiwa.

Sababu zinazotajwa ni nyingi la-
kini kwa kiasi kikubwa inaelezwa 
ni kutokana na wivu wa mapenzi. 
Wengine wanadai hata ugumu 
wa maisha unaweza kuchangia 
lakini matukio haya yamekuwa 
pia yakiwahusisha watu wenye 
fedha nyingi. Pengine  nayo ni 
sababu kwamba mtu anasema ana 

pesa na anaweza kumfanya mtu 
mwingine chochote. 

Binafsi naweza kutofautiana na 
wengi, nadhani huwa yanafanyika 
makosa nyakati za mwanzo kabisa 
watu wanapoanzisha uhusiano. 
Siwezi kusema kuwa ni sababu 
tosha ya haya yanayotokea lakini 
kwa asilimia kubwa, inaweza kuwa 
hivyo. 

Mapenzi mapya huwa yanata-
waliwa na unafiki wa hali ya juu 
kuliko uhalisia. Kila mmoja anaji-
tahidi kuonyesha upendo wa hali 
ya juu. Taarifa  nyingi za mtu huwa 
zinafichwa kwa ustadi mkubwa 
huku mambo yakionekana yanak-
wenda barabara.

Lakini nataka niseme kama una-
taka umjue mtu uliye naye ni wa 
aina gani, ana uvumilivu wa kiwan-
go gani, ana hasira kiasi gani, basi 
huna budi umkosee katika siku za 
mwanzo kabisa za uhusiano wenu. 
Kwa maana nyingine unaweza ku-
tomkosea lakini ukaamua kuuishi 
uhalisia wako.

Inawezekana bado pamoja na 
kuishi uhalisia au ukamkosea asio-
nyeshe ni mtu wa namna gani kwa 
mwenye akili hata ile kukubaliana 
na makosa yako utaweza kujua. 
Bahati mbaya hatutaki kufanya 
hivyo siku za mwanzoni kwa hofu 
ya kupoteza uhusiano ambao pen-
gine tumeusubiri kwa miaka mingi 

lakini baada ya muda uhusiano 
huo ukachangia wakati mwingine 
mpaka mauti yetu.

Kumjua mtu ninakozungum-
zia hapa si kuzijua tabia zake bali 
kumjua anavyoweza kukabiliana 
na matokeo ya tabia. 

Tabia za mtu ni jambo moja 
na namna ya kukabialiana nazo 
ni jambo la pili. Hili la pili ndilo 
linalowashinda wengi. Wako  wa-
naozijua tabia za wenzi wao lakini 
wanajua pia namna ya kuzikabili 
katika njia ambazo hazileti mauti 
japo zinaweza kuleta athari za 
hapa na pale.

Mwanzoni nilianza na maandiko 
matakatifu kutoka kitabu cha 
Mathayo, yanayoeleza sababu kub-
wa ya kumwacha mwanamke japo 
hayaelezi juu ya mwanamume. 
Ujumbe  wa jumla unaonyesha 
sababu pekee ya kupeana talaka ni 
uasherati. 

  Ni ukweli kwamba katika 
kuishi kwa wanandoa au wap-
enzi, yanaweza kuwepo mambo 
makubwa na mazito zaidi ya uash-
erati. Mfano, umegundua kwamba 
mwenza wako amefanya majar-
ibio kadhaa ya kutaka kukuua 
na unao ushahidi usiotia shaka. 
Mtu  huyu hajafanya uasherati, je, 
utasubiri mpaka afanye uasherati 
upate sababu ya kumtaliki? Na-
jaribu kuuliza tu, sijasema ikitokea 

hivyo fukuza pengine bado un-
aweza kumsamehe na akabadilika 
na kuwa mtu mwema!

Sababu kubwa inatajwa ni wivu. 
Mwalimu Julius Nyerere aliwahi 
kusema upumbavu ni kipaji kama 
ulivyo urefu na ufupi na kwam-
ba ukishaumbwa hivyo ndivyo 
utakavyokuwa. Hata suala la wivu 
liko hivyo. Wivu hauigwi kutoka 
kwa mtu, kwa maana kwamba  
tabia ya kurithi kibaolojia na ki-
saikolojia tunaita “nature” yaani 
“genetic trait” na si tabia ya kimaz-
ingira (nurture). Kwa  maana ny-
ingine mtu mwenye wivu hawezi 
kubadilika kirahisi, hivyo mara 
zote anaona anaibiwa.

Yako maneno yanasemwa watu 
wenye wivu sana nao hawajambo 
kwenye kuchepuka! Hilo sina 
uhakika lakini kama ni kweli, kwa 
nini mara zote kabla ya kuwa-
hukumu wenza wetu nafsi zetu 
zisituhukumu? Kwa maana im-
eandikwa kabla hujatoa kibanzi 
katika jicho la mwenzako, toa bo-
riti kwanza katika jicho lako. Kabla 
hatujachukua hatua yoyote tuji-
ulize je, sisi ni wasafi kiasi hicho? 
Au ndiyoo ile kwamba mwizi hap-
endi kuibiwa?

Wako wanaochanganya kati ya 
wivu na upendo wa dhati. Wanad-
hani  kumfuatilia mwenza wako 
kila mahali ndiyo upendo huo. Si 

kweli. Wengine wanasema kama 
huna wivu, humpendi mwenza 
wako na hiyo si kweli. 

Yote haya hayamaanishi msisi-
mamie mambo ya msingi ndani 
ikiwa ni pamoja na kuleta heshima 
ya ndoa. Isije kuonekana kwam-
ba ukirudi nyumbani usiku wa 
manane mwenzako asikuulize uli-
kuwa wapi eti kwa kufanya hivyo 
utakuwa wivu, isieleweke hivyo. 
Misingi ya ndoa inabaki pale pale 
na uhuru pia uwe na mipaka yake.

Ushauri wangu, maisha ni zaidi 
ya mapenzi. Fikiria mali ulizo 
nazo, watoto wako, ndugu na 
jamaa wanaokutegemea na taifa 
kwa ujumla halafu eti unafikiria 
upumbavu wa kuua mke au mume 
uliyekutana naye ukubwani. Ba-
hati  mbaya sana hukuwa hata wa 
kwanza kwakwe basi.

Kama mmeshindwana 
mnaachana tu kiroho safi. Eti un-
ajiua, halafu mwenzako kesho 
anaolewa maisha yanaendelea. 
Huo ni ujinga.  “Ohoo unajua 
nimegharimikia sana” ni mfugo 
huyo? Una tatizo basi. Pamoja na 
kugharimia kote huko, bado unai-
biwa? Mpango wa Mungu ni watu 
tuishi si kuuana.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
ARUSHA-TANZANIA



19

hADIThI

Jumapili Julai 31, 2022

yoyote kati ya vijana wa kule ambaye 
angeweza kumudu kununua.

Wajihi na sura vilikuwa tofauti 
na wale vijana au wezi anaowajua. 
Hakuonekana kuwa na shida ya senti 
mbili tatu. Alionekana kama anatoka 
kwenye familia bora.

“Nyumba kama hii yangu jamani, 
tena na bastola anakuja kuiba nini la-
kini?” Akajiuliza, lakini hakupata jibu.

Kichwa kilimuuma zaidi baada ya 
kuona kijana yule ameghairi utaratibu 
wote alioupanga. Hakujua ni kwa nini?

Amri zote alitii, alichobaki ni kum-
sikiliza tu mvamizi ni nini ataongea.

“Mama, samahani, naomba 
unisamehe sana. Mimi siyo mkosaji. Na 
wala siyo mtu mbaya kama ambavyo 
mlivyoona. Ila nikwambie ukweli ka-
bisa kuwa niliingia kwenye nyumba hii 
siyo kuchukua kitu chochote kutoka 
humu.” Akaanza kujitetea.

Hata hivyo si Hidaya wala Hasnat ali-
yeongea kitu chochote kwani kwa jinsi 
walivyotishika mara ya kwanza, bado 
nguvu zilikuwa zimewaishia. Na yote 
hayo yanayotokea bado hawakuamini 
na kuona kama ndoto hivi.

“Mimi siyo mwizi, na wala sikuja 
kuiba chochote humu ndani. Nilikuja 
kuua.” Akasema na kuwafanya walio 
ndani ya hofu kuendelea kuwapo 
upya, japo aliongea kwa namna am-
bayo hakutaka kuwatisha tena.

“Lakini haikuwa amri yangu. Nime-

tumwa kuja kuua. Na nimetumwa ku-
muua mtu mmoja tu. Ni Hidaya am-
baye ni wewe mama.” Hidaya na binti 
yake jasho lilizidi kuwatoka wasielewe 
hata moja linaloendelea.

Ni kama vile aliona wasiwasi ukien-
delea usoni mwao. Prince alinyanyuka 
na kuielekea meza. Akaiweka bastola 
yake katikati ya meza. Akarejea na ku-
kaa pale pale alipokaa mwanzo pamo-
ja na Hidaya.

“Nimeweka bastola pale ili msiwe na 
wasiwasi, msitishike. Nimesema sitow-
adhuru tena.”

Baada ya Prince kuweka bastola, 
Hidaya alionekana kujikakamua na ku-
uliza swali, ingawa kwa woga.

“Kijana ni nani aliyekutuma kuniua 
na kwa nini umeahirisha?”

“Swali zuri mama. Kuna kitu amba-
cho ulikifanya zamani sana na wen-
zako, kwa hiyo nimetumwa kulipiza 
kisasi  kwa wote. Wote nimewamaliza, 
ulibaki wewe. Na huenda ningemuua 
na binti yako kwa ajili ya kuficha usha-
hidi, lakini macho yangu yamenisaliti. 
Nimetokea kumpenda sana binti yako, 
muda mfupi tu niliomuona, kusema 
kweli nimevutiwa naye, kwa hiyo 
nimeahirisha kila kitu. Ninachoomba 
mama yangu kwanza unisamehe, na-
chotaka ni kumuoa binti yako.”

Prince alitumia neno kuoa ili asi-
kataliwe, kwa sababu isingewezekana 
kumuoa ghafla kiasi hicho. Alichotaka 

M
wanangu jitulize, 
wewe ni msichana 
mzuri sana ujue, basi 
tu maisha yetu duni, 

umeshamaliza chuo, najua siku 
hizi ajira ni ngumu, lakini usijitu-
mbukize kwenye masuala ya ajabu. 
Hawa vijana hawatokufikisha po-
pote. Tulia, unaweza kupata kazi 
baadaye. Hakuna anayeweza kuku-
pa kazi wakati ushakuwa mjamzito, 
ujauzito unatakiwa ukukute tayari 
una kazi yako na unajitegemea. 
Ukijituliza unaweza kupata mume 
wa kukuoa. Hakuna mwanaume 
atayemuona msichana kirukanjia 
akamfanya awe mkewe” Hasnat ali-
kumbuka maneno ya mama yake 
aliyokuwa akimwambia mara kwa 
mara, alipomaliza tu chuo.

Na kweli alijituliza, akatulizana 
mtoto wa watu licha ya kwamba 
wavulana na kinababa walikuwa 
wakimuwinda kama simba anavy-
owinda swala porini, kwa ahadi 
nono, na hata vitisho pia, lakini 
wakaambulia patupu.

Leo hii anaona sura ya mtu ka-
tili aliyeingia akiwa na nia ya kuua, 
akighairi ghafla. Na hiyo ni baada ya 
kuona sura yake. Akaamini maneno 
ya mama yake kuwa ana uzuri wa 
asili. Na hata huo alionao ni nusu tu 
kwa sababu ya uduni wa maisha. 

Akashuhudia mbwa mwitu ame-
geuka na kuwa njiwa. Hakujua cha 
kufanya. Alichosubiri kusikia ni 
nini mvamizi huyo ataongea.

Hidaya naye pamoja na woga wa 
kuuawa alijiuliza maswali mengi. Ni 
kwa nini kijana huyu aliingia ghafla 
na kutaka kuwaua? Tena kwa bas-
tola? Anachojua ni kwamba Mwa-
nanyamala hakuna majambazi, bali 
vibaka. Vibaka huwa hawana basto-
la. Wachofanya ni kuingia kwenye 
majumba ya watu na mapanga, visu 
na bisibisi kama wanavamia nyum-
ba za watu. Awe mmoja au wengi. 
Kama njiani basi watakupora, au 
kukukaba kabla ya kupora. Huyu 
kaingia na bastola ndani. Kwa nini 
atumie bastola ili kutaka kuiba vitu 
vyenye thamani ndogo tu na vya 
kawaida sana humo ndani.

Kwa jinsi anavyomuona si aina 
ya wale vijana wakabaji, wezi au 
vibaka, kwani alikuwa amevaa sha-
ti na suruali ya gharama ambayo si 

Hidaya naye 
pamoja na 
woga wa ku-
uawa alijiuliza 
maswali men-
gi. Ni kwa nini 
kijana huyu 
aliingia ghafla 
na kutaka 
kuwaua? Tena 
kwa bastola? 
Anachojua ni 
kwamba Mwa-
nanyamala 
hakuna ma-
jambazi, bali 
vibaka. Vibaka 
huwa hawana 
bastola.

Mwisho wa Mauaji-12

hadithi
PRINCE Petit kijana aliyelelewa kwenye mazingira ya ajabu. Amelelewa na baba yake mzazi tu 
bila mama. Madada wa kazi waliopewa kazi ya kumlea walipewa mkataba wa mwaka mmoja 
mmoja tu na walipomaliza hawakuongezwa. Hakupelekwa shule yoyote ile, badala yake walimu 
walilipwa pesa kwa ajili ya kumfundisha nyumbani tu. Hata alipokuwa akipata nafasi ya kwenda 
kufurahia maisha na kuitazama dunia nje ya nyumba yao, alipewa angalizo la kutozoena na mtu 
yeyote yule. Aliingiziwa falsafa na vitu vingine kichwani mwake mpaka akawa na tabia ambazo 
ni tofauti na umri wake. Akiwa na miaka mitano tu, alianza kufundishwa kulenga shabaha 
na alipofikia miaka minane tu alikuwa na uwezo wa kutumia bastola ya aina yoyote ile na 
angeweza kuajiriwa kwenye shirika lolote la kijasusi duniani Anapofika umri wa miaka 25, baba 
yake mzee Pokwa anamtuma kazi. Kazi ya kuua na kulipiza kisasi. Ni kwa nini? Anakwenda 

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

kwanza aruhusiwe awe mpenzi 
wake, lakini asingeweza kusema 
hivyo mbele ya mama yake. Pia 
tayari ameshaonekana ni kijana 
katili, muuaji.

Mapenzi ni kitu ambacho Hi-
daya anakifahamu vizuri mno. 
Huwa hayana wakati au sehe-
mu, yanaweza kumea wakati au 
sehemu yoyote ile hata ndani 
ya maji. Alipoambiwa hivyo na 
hali aliyoiona tangu tukio lilivy-
oanza aliamini, aliona ni kweli 
kijana alikumbwa na hali hiyo, 
kwa vyovyote vile asingeweza 
kuongopa.

Kuiweka bastola mbali na 
kuomba msamaha, hata al-
ivyokuwa akimwangalia sana 
binti yake, ilianza kumpa nguvu 
na kuanza kurejea kwenye hali 
yake ya kawaida taratibu japo si 
kwa asilimia zote.

“Baba, mimi siwezi kujibu au 
kusema kitu chochote kwa sasa. 
Hapa nilipo sina nguvu, miguu 
yote imekufa ganzi, hata kusi-
mama siwezi, hapa nilipo naon-
gea huku nahema, kwa hiyo 
siwezi kusema chochote kuhusu 
hilo kwa leo. Mpaka labda ke-
sho na niwe na uhakika na hilo 
unalosema.” Wakati huo, Prince 
alianza kumuangalia Hasnat 
kwa aibu na kumvizia, tofauti 
na alivyokuwa akimuangalia 
mwanzo. Hasnat yeye aliacha 
kumuangalia mvamizi, badala 
yake akawa anamuangalia usoni 
mama yake.

Aliingiza mkono mfukoni 
na kutoa kibunda cha noti za 
shilingi elfu kumi kumi. “Jina 
lako Hasnat vilee eee.”

“Ndiyo” Akajibu kwa sauti 
ndogo.

“Chukua hizi. Ni shilingi laki 
mbili. Ni zako. Utakwenda ku-
nunua nguo. Ila siyo kesho, ke-
sho nataka uwepo hapa nyum-
bani.” Wakati huo tayari binti 
alikuwa amenyanyuka na ku-
zichukua, akarudi tena kutaka 
kukaa chini alipokuwa amekaa 
mwanzo.

“Hapana, kaa hapa.” Safari hii 
akamtaka kukaa kwenye kochi 
upande wake wa kulia, huku 
kushoto akiwa Hidaya.

kumuua nani? Kwa nini baba anayejua mkasa mzima 
asiende mwenyewe? Kitu gani kilichotokea huko 
nyuma? Nakala yako ya Nipashe itakufanya kujua 
kilichopo nyuma ya pazia.

Itaendelea Jumapili
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MFALME wa sauti katika 
muziki wa dansi, Christian 
Bella, amesema tabia za baadhi 
ya wanawake kutangaza ndoa 
baada ya kuishi na mwanaume 
miaka miwili haipendezi.

Amesema suala la ndoa la-
zima kujipanga kati ya mwa-
naume na mwanamke, lakini 
mashinikizo ya ndoa yanasaba-
bisha wapenzi wengi kutoele-
wana.

“Utakuta mwanamke umei-

shi naye miaka miwili anaaza 
kulazimisha ndoa, jambo hili 
halina maana kwani kila kitu 
kinakwenda na mipango lazima 
mjihakikishie mnakula na 
kuwatunza watoto mkiwazaa,” 
amesema Bella.

Aidha, alionya baadhi ya 
mashemeji huenda wakawa 
chanzo cha kukwamisha ndoa 
nyingi za vijana kutokea kwa 
sababu wanakuwa na mahitaji 
mengi. 

Bella akerwa na  
wanaolazimisha 

ndoa

Phyno, Tekno  
katika ujio  

tofauti
MWANAMUZIKI na 

CEO wa Penthauze Music, 
Phyno ameibuka upya na ngo-

ma kali inayoitwa ‘Full Current’ am-
bayo ndani kuna nyota mwingine wa 

Nigeria, Tekno.
Ngoma hiyo ambayo  Phyno ametumia 

umahiri mkubwa kutaja sifa za kipekee za 
mpenzi wake, imepigwa katika miondoko ya 
Amapiano yenye mizizi yake Afrika Kusini.

Kwa Mwaka 2021 rapa huyo kutoka Ni-
geria aliachia albamu yake ya nne iit-
wayo SOMETHING TO LIVE FOR am-

bayo bado inafanya vizuri huku 
akitarajia kuachia nyimbo 

zingine mpya.
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   Asema timu yake hiyo 
ya zamani inawategemea zaidi 
wachezaji wawili...

  Bosi huyo atahadharisha katika soka huwezi 
kujua litakalotokea siku za mbele lakini...

KWA UFUPI

BARCELONA, Hispania

R
AIS wa Barcelona, Joan 
Laporta amekiri atafanya 
kila awezalo kumbakisha 
Frenkie de Jong, lakini ame-

kataa kuondoa uwezekano wa nyota 
huyo kwenda Manchester United.

Manchester United na Barcelona 
wamekubali ada ya euro milioni 85 
kwa kiungo huyo, lakini mpango huo 
umesitishwa na msisitizo wa De Jong 
wa kulipwa karibu euro milioni 20 ya 
mishahara anayodai.

Laporta amezungumza kuhusu 
mustakabali wa mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 25 katika 
wiki za hivi karibuni na mara ny-
ingi amekuwa akisisitiza anataka 
Mholanzi huyo abaki Camp Nou, la-
kini alipoulizwa na CBS Sports kama 

anaweza kuthibitisha kwa dhati De 
Jong hataondoka, alikiri bado in-
awezekana.

“Kwenye soka huwezi kujua, siwe-
zi kusema kimsingi, yote inatege-
mea vyama tofauti. Lakini kimsingi, 
naweza kusema kuna uwezekano 
mkubwa akabaki, na naweza kusema 
kama rais nitafanya kila niwezalo 
kwa ajili yake, atabaki Barcelona,” 
alisema Laporta.

Aliongeza: “Kitu cha kwanza kuse-
ma tunataka Frenkie abaki Barce-
lona. Tunampenda mchezaji huyo na 
yeye kama binadamu. Nataka abaki 
Barcelona. Ni mchezaji wa hali ya juu 
na mtu mzuri.”

Alipoulizwa kuhusu hitaji la De 
Jong kukatwa mshahara, Laporta 
alisema: “Yote tunayofanya na Fren-
kie ni sawa na wachezaji wengine wa 

kikosi. Frenkie ana mkataba na tuna-
heshimu hilo hatuwezi kumlazimi-
sha apunguze mshahara ni uamuzi 
wake.

“Tunajaribu kuisimamia klabu 
ya soka kwa busara na uendelevu, 
hivyo inabidi tufanye mazungumzo 
haya na tunayafanya kwa utulivu na 
kutafakari, tumeeleza hali ilivyo na 
tunashukuru kwa mchezaji yeyote 
ambaye anaweza kutusaidia. 

“Ilikuwa hivyo kwa Dembele na 
ninamshukuru sana. Na baada ya ma-
zungumzo ya miezi kadhaa, alikubali 
kujadiliwa upya kwa mshahara wake 
na anaweza kujivunia uamuzi wake.

“(Ikiwa De Jong hatapunguza 
mshahara) basi ataendelea. Ana 
mkataba. Tutaheshimu uamuzi huo. 
Kwetu sisi, yeye ni mchezaji wa Bar-
celona. Tunamtegemea.”

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

Laporta afunguka 
hatima ya De Jong

BOJA ATAJWA MADRID

KLABU ya Real Madrid wameuliza kuhusu ku-
patikana kwa mshambuliaji wa Chelsea na Al-
bania, Armando Broja mwenye umri wa miaka 
20, ambaye alicheza kwa mkopo Southampton 
msimu uliopita. (Standard)

PAVARD ANUKIA CHELSEA
MLINZI wa Bayern Munich na Timu ya Taifa 

ya Ufaransa, Benjamin Pavard mwenye umri wa 
miaka 26 atakuwa tayari kujiunga na Chelsea 
ikiwa watatoa ofa nzuri. (Bild)

WERNER KUREJEA LEIPZIG

MSHAMBULIAJI wa Chelsea na Ujerumani, 
Timo Werner mwenye umri wa miaka 26 ame-
kubali kupunguzwa kwa mshahara kwa asilimia 
50 ili kujiunga tena na RB Leipzig na ada ya 
mkopo yenye kipengele cha kununuliwa. (Bild)

DEPAY ATAKIWA JUVENTUS
MCHEZAJI wa kimataifa wa Uholanzi na 

Barcelona, Memphis Depay mwenye umri wa 
miaka 28 ni miongoni mwa wachezaji wanao-
lengwa na vigogo wa Italia, Juventus. (Fabrizio 
Romano)

MARTIAL ANUKIA JUVENTUS

KLABU ya Juventus pia imeonyesha nia ya 
kumsajili mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya 
Ufarasa, Anthony Martial kutoka Manchester 
United kwa mkopo, lakini kocha wa Mashetani 
Wekundu hao, Erik ten Hag anahitaji kumbaki-
sha mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 26. 
(Calciomercato)

SESKO KUTUA UNITED
KLABU ya Manchester United imekutana na 

wakala wa mchezaji wa Red Bull Salzburg, Ben-
jamin Sesko kuhusu uwezekano wa kumnunua 
mshambuliaji huyo wa Timu ya Taifa ya Slove-
nia mwenye umri wa miaka 19. (Manchester 
Evening News)

CITY: HATUMUUZI SILVA 
KLABU ya Manchester City imekanusha tetesi 

iko tayari kumuuza kiungo wa kati wa Ureno, 
Bernardo Silva mwenye umri wa miaka 27 kwa 
Barcelona baada ya ripoti kueleza kuondoka 
kwake kunaweza kufadhili mkataba wa kum-
nunua kiungo wa kati wa Lyon na Brazil, Lucas 
Paqueta (24). (Mail).

CASADEI AKARIBIA EPL

CHELSEA imetoa ofa ya kwanza kwa Inter Mi-
lan kwa ajili ya kumnunua kiungo wao wa kati 
wa Timu ya Taifa ya Italia, Cesare Casadei mwe-
nye umri wa miaka 19. (Gianluca di Marzio)

BARKLEY ATAKIWA EVERTON

EVERTON wamepiga hatua katika mazun-
gumzo ya kutaka kumsajili tena kiungo wa 
kati wa England, Ross Barkley mwenye umri 
wa miaka 28 kutoka Chelsea, na pia wanataka 
kumchukua mshambuliaji wa Ubelgiji, Michy 
Batshuayi na kiungo wa kati wa Scotland, Billy 
Gilmour (21) kutoka klabu hiyo ya Stamford 
Bridge. (90Min)

RODON ANUKIA SPURS
KLABU ya Rennes imekubali mkataba na 

Tottenham Hotspur kwa ajili ya kumsajili, beki 
wa Timu ya Taifa ya Wales, Joe Rodon mwenye 
umri wa miaka 24 kwa mkopo wa msimu mzi-
ma. (90Min)

RAMSEY ATAMANI MAREKANI

KIUNGO wa kati wa Timu ya Taifa ya Wales, 
Aaron Ramsey mwenye umri wa miaka 31 ana-
vutiwa na klabu za Ligi Kuu Marekani, MLS, 
baada ya kusitishwa kwa mkataba wake na Ju-
ventus. (Mail)



Conte anataka miaka mingi Spurs
LONDON, England

ANTONIO Conte anataka kuba-
kia Tottenham Hotspur kwa “miaka 
mingi” huku akiimarika kuifanya klabu 
hiyo kuwa na nguvu England na Ulaya.

Conte amekuwa na matokeo makub-
wa tangu alipochukua nafasi ya Nuno 
Espirito Santo kama kocha mkuu wa 
Spurs Novemba mwaka, 2021 na kuion-
goza klabu hiyo kurejea katika mash-
indano ya Ligi ya Mabingwa Ulaya na 
kumaliza katika nafasi ya nne kwenye 
Ligi Kuu England msimu uliopita.

Mtaliano huyo ameungwa mkono 
katika soko la usajili kabla ya msimu 
wa 2022-23, akiwaleta wachezaji kama 
Richarlison, Yves Bissouma, Ivan Peris-
ic, Clement Lenglet na Djed Spence.

Conte yuko chini ya mkataba hadi 
Juni mwakani, lakini kocha huyo wa 
zamani wa Italia anasema anataka 
kubaki na klabu hiyo ya London kwa 
muda mrefu.

Alisema hayo kabla ya mechi ya 
mwisho ya Spurs ya kujiandaa na 
msimu dhidi ya AS Roma jana Juma-
mosi: “Kama nilivyosema hapo awali, 
mradi wetu, mpango wetu ni kujaribu 
kuwa washindani, zaidi ya siku zilizo-
pita.

“Lakini unajua kabisa kwenye soka 
unajenga kitu muhimu ndani ya siku 
moja, mwezi mmoja, mwaka mmoja 
unatakiwa kwenda hatua kwa hatua 
na kujaribu kuongeza ubora, kuon-
geza idadi ya wachezaji kwenye kikosi 
chako.
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LONDON, England 

R
B Leipzig imefanya mazungumzo 
na mshambuliaji wa Chelsea, 
Timo Werner baada ya Mjeru-
mani huyo kupewa ruhusa ya 

kujitafutia klabu mpya, kwa mujibu wa 
90min.

Werner amekuwa hana wakati mzuri 
tangu ahamie Chelsea, akifanikiwa ku-
funga mabao 23 katika mechi 89 hadi 
sasa, na tayari ametangaza hadharani 
kusikitishwa kwake na kukosa muda zaidi 
ya kucheza.

Huku Kombe la Dunia likija baadaye 
mwakani, Werner anataka muda wa ku-
cheza mara kwa mara na haamini ataupa-
ta pale Chelsea, na vyanzo vimethibitisha 
sasa anatafuta klabu mpya.

Chelsea wako tayari kuachana na 
Werner, tayari wamemnunua Raheem 
Sterling kwa dau la pauni milioni 47.5, 
na wawakilishi wake wamempa ofa kwa 
timu kadhaa barani Ulaya, zikiwamo 
Leipzig, Juventus, Bayern Munich, New-
castle, AC Milan, Borussia Dortmund na 
Atletico Madrid.

Kati ya pande hizo, ni waajiri wa za-
mani wa Werner ambao kwa sasa wana-
ongoza kinyang’anyiro cha kuwania saini 
yake. 

Leipzig wamefanya mazungumzo na 
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
26, ambaye ana nia ya kurejea katika 
klabu hiyo ambayo alifunga nayo mabao 
28 katika michezo 34 pekee katika msimu 
wake wa mwisho wa 2019/20.

RB Leipzig wameweka wazi kwa Chel-
sea hawataki kumuuza mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 20, ambaye ni 
mmoja wa mabeki wanaohitajika sana.

Werner akaribia 
kutua RB Leipzig
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Na Adam Fungamwango

KLABU ya Prisons imeendelea kuki-
boresha kikosi chake kuelekea msimu 
ujao wa Ligi Kuu Tanzania Bara kwa 
kumsajili, straika wa Dodoma Jiji, 
Khamisi Mcha wakati Mtibwa Sugar 
wakimnasa mshambuliaji wa zamani 
wa Simba na KMC FC, Charles Ilamfya.

Msemaji wa Mtibwa Sugar, Thobias 

Kifaru aliliambia gazeti hili wanaende-
lea vyema na mchakato wa usajili na 
wataweka hadharani taarifa ya wache-
zaji ambao watakuwa wamemalizana 
nao.

Kifaru alisema wamesajili wachezaji 
wenye ubora na viwango ili kujiweka 
katika nafasi nzuri ya kupambana na si 
kurudia kukalia kuti kavu.

“Karibuni mafundi, tunaamini ndani 

ya hii miaka yetu miwili kuanzia sasa 
mengi yataonekana juu ya uwezo 
wenu uwanjani,” uongozi wa Prisons 
uliandika katika taarifa yake rasmi.

Prisons iliyonusurika kushuka da-
raja, inafanya mazoezi kwenye Uwanja 
wa Ndani ya Chuo cha Ufundi, Ruanda 
jijini Mbeya wakati Mtibwa Sugar pia 
imenasa saini ya beki wa kati, Idd Mob-
by kutoka Polisi Tanzania.

Ilamfya asajiliwa Mtibwa Sugar

Na Baraka Jamali, MTWARA

W
AKATI jumla ya Sh. milioni 
75 zikikusanywa katika 
mbio za Korosho Mara-
thon zilizofanyika jana 

mkoani hapa, mwanariadha, Inyasi 
Sule aliibuka mshindi wa kilomita 21 
kwa upande wa wanaume wakati, 
Magdalena Shauri aling’ara kwa wan-
awake, wote kutoka jijini Arusha.

Sule aliibuka mshindi baada ya ku-
tumia saa 1:01:45 wakati Magdalena 
yeye alitumia saa 1:25:23 na kila mmoja 
amepata zawadi ya Sh. milioni nane 
huku nafasi ya pili kwa wanaume iki-
chukuliwa na Shingade Giniki kutoka 
Manyara aliyetumia saa 1:03:08 na 
Francis Damian alimaliza watatu kwa 
kutumia saa 1:04:33.

Mshindi wa pili kwa wanawake ni 
Maserina Issa wa Arusha aliyetumia 
saa 1:28:25 na kujipatia Sh. milioni 
nne, Angel John aliyetumia saa 1:29:30 
alipata Sh. milioni mbili baada ya kum-
aliza nafasi ya tatu huku nafasi ya nne 
ilikwenda kwa, Tunu Andrew aliyetu-

mia saa 1:30:20.
Akizungumza katika kilele cha mbio 

hizo, mgeni rasmi, Zainab Telack am-
baye ni Mkuu wa Mkoa wa Lindi, alise-
ma mashindano ya mwaka huu yawe 
chachu ya kuandaa kwa ubora zaidi 
hapo mwakani na washiriki wawe ma-
balozi wazuri wa kutangaza fursa iki-
wamo ya zao la korosho.

“Mashindano haya yawe chachu ya 
kufanya maandalizi mazuri kwa mwa-
ka unaofuata, kila mmoja wetu awe 
balozi wa kutangaza fursa za utalii na 
zao letu la korosho kupitia mbio hizi 
ambazo zimefanya vyema mwaka huu.

“Niwapongeze waandaaji, washindi 
wa leo na wale wote ambao wameshiri-
ki na wale waliochangia ndugu zetu 
wabanguaji wadogowadogo na mimi 
niko tayari kutoa kibali hawa waban-
guaji waje kununua kurosho Lindi kwa 
sababu kupitia mbio hizi zitachochea 
zaidi maendeleo ya Lindi,” alisema 
Telack.

Mkurugenzi wa Bodi ya Korosho, 
Francis Alfred alisema wameaamua 
kuanzisha mbio hizo ili kukusanya fed-

ha za kuwasadia wajasiriamali wadogo 
wadogo wafanikiwe kutimiza ndoto 
zao.

“Tumefanikiwa kukusanya kiasi cha 
Sh. milioni 75 ambayo hii itakwenda 
kusaidia ndugu zetu wabanguaji wado-
go wadogo wenye uhitaji ili kuongeza 
thamani ya zao la Korosho,” alisema 
mkurugenzi huyo.

Magdalena alisema alijitahidi ku-
pambana ili aweze kushinda zawadi 
hiyo ambayo alikuwa na uhitaji mkub-
wa wa kuichukua na anashukuru Mun-
gu ametenda.

Naye Marco Marco ambaye aliibu-
ka kinara katika mbio za kilomita 10 
upande wa wanaume alisema amefari-
jika kumaliza wa kwanza katika mbio 
hizo na anaimani  mwaka unaofuata 
atafanya juu chini ili kuchukua zawadi 
kubwa zaidi.

“Ushindi wangu ni chachu na deni 
kwangu kuhakikisha msimu ujao wa 
mashindano haya ninakuwa mshindi 
wa kwanza kwa mbio ndefu kilomita 
21, ninaamini nitafanya hivyo” alisema 
Marco.

Milioni 75/- zakusanywa 
Sule, Shauri waking’ara 

Mshindi wa kwanza wa mbio za kilomita 21 za Korosho Marathon kwa upande wa wanawake, Magdalena Shauri 
akiwa amembeba mtoto wake baada ya kukabidhiwa mfano wa hundi ya Sh. milioni nane ambayo ni zawadi 
kutokana na kushika nafasi hiyo. PICHA: BARAKA JAMALI



  Yaifuata Uganda CHAN, Tanzania ikipata 
medali ya fedha katika mashindano ya...
Na Adam Fungamwango

W
AKATI Timu ya Soka ya 
Tanzania (Taifa Stars), iki-
songa mbele katika mbio 
za kusaka tiketi ya kushiriki 

fainali za Kombe la Mataifa ya Afrika kwa 
Wachezaji wa Ndani (CHAN) kwa kui-
funga Somalia mabao 2-1, mwanariadha, 
Alphonce Simbu amenyakua medali ya 
fedha katika mbio za mashindano ya 
Jumuiya ya Madola zilizofanyika nchini 
Uingereza jana.

Stars imeiondoa Somalia
 kwa ushindi wa jumla wa
 mabao 3-1 na sasa itaku

tana na Uganda mwezi 
ujao katika hatua inay

ofuata.

Abdul Suleiman ‘Sopu’, kwa mara ny-
ingine tena dakika ya 33, aliifungia Stars 
bao dhidi ya Somalia kama alivyofanya 
Jumamosi iliyopita, safari hii akifunga 
bao kwa shuti la chinichini alilolipiga 
akiwa mbali ya lango akimpita kipa, Ab-
dulrahman Mahmoud na mpira kujaa 
wavuni.

Kiungo mshambuliaji huyo mpya wa 
Azam FC pia alisababisha goli la pili, 
baada ya kuingia na mpira ndani ya eneo 
la hatari kabla ya kufanyiwa madhambi 
na Ayman Mohamed na bao kuzamishwa  

wavuni na Dickson Job dakika ya 64.
Hadi mapumziko, Stars inay-

ofundishwa na Kocha Mkuu, Kim Pouls-
en ilikuwa mbele kwa bao 1-0.

Ni mechi iliyoanza bila msisimko wow-
ote, Stars ikijitahidi kumiliki mpira na ku-
fanya shambulizi dhaifu, huku wachezaji 
wa Somalia wakicheza mchezo wa ku-
zuia zaidi, wakitaka kushambulia kwa 
kushtukiza, lakini mipira yao mirefu 
iliishia kwenye vichwa au miguu ya ma-
beki au viungo wakabaji wa Stars.

Kwenye mechi hiyo, straika George 
Mpole angeweza kufunga mabao matatu 
kipindi cha kwanza kama angekuwa 
makini, kwa sababu dakika ya 15 tu, al-
imegewa pande na Sopu, akiwa anataza-
mana na kipa Mahmoud, lakini shuti lake 
dhaifu liliokolewa na kipa huyo.

Dakika nne baadaye alipata nafasi 
kama ya mwanzo, lakini safari hii shuti 
lake liliwababatiza mabeki wa Somalia 
na kuwa kona ambayo haikuzaa matun-
da na akakosa tena bao lingine dakika ya 
40.

Kipindi cha pili Somalia iliingia ikiwa 
imebadilisha mfumo, kwani ‘walifun-
guka’ na kulishambulia lango la Stars 
kama nyuki na haikushangaza iliposawa-
zisha bao dakika ya pili tu baada ya ma-
pumziko.

Ulikuwa mpira mrefu uliopigwa kuto-
ka katikati ya uwanja na kumkuta Farhan 

Ahmed ambaye aliwahadaa mabeki wa 
Stars kabla ya kufumua shuti kali ambalo 
lilimgonga kichwani beki, Bakari Mwam-
nyeto na kumpoteza maboya kipa Abut-
walib Mshery, ukagonga mwamba wa juu 
na kudundia nyavuni.

Lilikuwa ni bao la kusawazisha na ku-
wapa wakati mgumu wachezaji wa Stars 
ambao walianza kupoteana na kuwafan-
ya wachezaji wa Somalia wakiongozwa 
na Isse Ibrahim, Abdulhamid Osman, 
Anwar Sidari na wengineo kutawala ka-
tikati ya uwanja.

Bao la mkwaju wa penalti, ndilo lil-
iloonekana kuwamaliza nguvu Somalia 
na kuonekana wachezaji wake wame-
kata tamaa.

Simbu alitumia saa 2: 12: 29 wakati 
mshindi wa medali ya dhahabu katika 
mashindano ya riadha ya Jumuiya ya 
Madola yaliyofanyika katika mji wa Bir-
migham, Uingereza jana Mganda Victor 
Kiplangat alitumia saa 2:10: 55.

Kufuatia ushindi huo, Simbu atajin-
yakulia kitita cha Dola za Marekani 
7,500 kutoka kwa Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, lakini pia ikim-
pongeza kwa kupeperusha vyema ben-
dera ya nchi kwenye mashindano hayo.

Pia Mtanzania mwingine, Hamisi Me-
sai alifanya vyema katika mashindano 
hayo kwa kushika nafasi ya nane baada 
ya kutumia saa 2:15:59.

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042
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Simba SC, 
Yanga mpaka 
kieleweke 
Na Saada Akida 

WAKATI mabingwa wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara, Yanga wanatarajia 
kucheza mchezo mwingine wa kirafiki 
dhidi ya Friends Rangers utakaofanyi-
ka leo, watani zao, Simba iliyoko Misri 
wameendelea na programu maalumu 
ya mazoezi kuhakikisha wanarejea 
nchini wakiwa ‘wameiva’.

Hata hivyo kikosi cha Simba juzi 
kilipata mapumziko na kilitumia nafasi 
hiyo kutembelea meli ya kitalii am-
bayo ndani yake ina michezo mbalim-
bali.

Kuelekea mechi ya kirafiki ya leo, 
Kocha Mkuu wa Yanga, Nesreddine 
Nabi alisema amefurahi kuona nyota 
wake wawili wa  kimataifa, Bernard 
Morrison na Yannick Bangala wamere-
jea na kujiunga rasmi na kambi hiyo 
iliyoko Kigamboni jijini Dar es Salaam.

Nabi alisema amewaandalia pro-
gramu maalumu Morrison na Bangala 
ili kuhakikisha wanakuwa fiti kama 
wachezaji wenzao ambao walianza 
mazoezi mapema.

“Tayari wachezaji hao wameshafika 
na watakuwa na programu maalum ili 
kuwa  fiti, tunatarajia kucheza mechi 
nyingine kesho (leo) ya kirafiki kwa 
ajili ya kupata mwanga zaidi wa kikosi 
changu,” alisema Nabi.

Alisema alifurahishwa na kiwango 
kilichoonyeshwa na nyota wake 
mbalimbali akiwamo Stephane Aziz Ki 
katika mchezo wao wa kirafiki dhidi 
ya Transit Campe ambapo walipata 
ushindi wa mabao 5-0.

“Hizi mechi nzuri sana, bila kuanga-
lia matokeo kikubwa unapokuwa na 
mechi za mazoezi ndio unatambua 
kama wachezaji wamekuelewa na 
kutakiwa kuongeza mechi nyingine ili 
kupata kikosi kizuri,” alisema Nabi.

Mabao ya Yanga katika mchezo 
dhidi ya Transit Camp yalifungwa na 
Aziz Ki, Heritier Makambo na Fiston 
Mayele aliyefunga magoli matatu ‘hat-
trick’.

Mkuu wa Idara ya Habari na Ma-
wasiliano wa Simba, Ahmed Ally, 
alisema kambi yao inaendelea vyema 
na kila mchezaji anajituma ili kum-
shawishi kocha kumweka kwenye 
mipango yake.

“Ushindani wa namba umechangiwa 
na uwepo wa kocha mpya, hali hiyo 
inaonekana mazoezini na kwenye 
mechi za kirafiki tunazocheza, kikosi 
kimeiva, kiko moto,” Ahmed alitamba.

Stars yatakata,
Simbu ang’ara

Werner akaribia kutua RB Leipzig habari  UK  22

Mshambuliaji 
wa Timu ya 
Soka ya Tan-
zania (Taifa 
Stars), Kibu 
Dennis (kusho-
to), akiwania 
mpira dhidi 
ya beki wa 
Somalia, Bile 
Elmi katika 
mechi ya ku-
saka tiketi ya 
kushiriki fain-
ali za Kombe 
la Mataifa 
Afrika kwa 
Wachezaji wa 
Ndani (CHAN) 
iliyoche-
zwa kwenye 
Uwanja wa 
Benjamin 
Mkapa jijini 
Dar es Salaam 
jana. Stars il-
ishinda mabao 
2-1. PICHA: 
JUMANNE 
JUMA
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