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Na Gwamaka Alipipi,
DODOMA

MAKAMU wa Rais, Dk. Philip
Mpango, amesema katika kipindi
chake cha uongozi hatamvumilia
mtu yeyote atakayejaribu ku-
uchezea Muungano wa Tanganyi-
ka na Zanzibar.

Alitoa kauli hiyo jana mijini
hapa wakati akifungua Konga-
mano la Miaka 57 ya Muungano
wa Tanganyika na Zanzibar, lililo-
washirikisha mawaziri, makatibu
wakuu, wabunge, vyama vya sia-
sa, viongozi wa dini na wanafunzi
kutoka taasisi za elimu ya juu.

Kaulimbiu ya Miaka 57 ya
Muungano kwa mwaka huu in-
asema “Muungano wetu ni msin-
gi imara wa mapinduzi ya kiu-
chumi, tudumishe mshikamano”.

Akifungua kongamano hilo,
Dk. Mpango alisema: “Katika hili
nikiwa kama Makamu wa Rais
sitakubali kuona mtu anachezea
Muungano wetu. Kuna baadhi
ya mambo watu walikuwa wa-
nasema kwamba mimi ni mpole,

nataka kuwaambia kwamba sita-
mvumilia mtu na wataona ukali
wangu.”’Kadhalika, Dk. Mpango
alisema changamoto 15 kati ya 25
zilizokuwapo katika muungano
zimetatuliwa na zilizobakia zi-
naendelea kutatuliwa.

Vilevile, alisema katika kipindi
cha miaka 57 kumepatikana ma-
fanikio lukuki, kutoa rai kwa pan-
de mbili za Muungano kutobeza
mafanikio hayo.

Dk. Mpango alitaja baadhi ya
mafanikio hayo kuwa ni kuima-
rika kwa undugu wa damu kwa
wananchi wa pande zote mbili,
kudumu kwa umoja na mshika-
mano.

Nyingine ni kuimarika kwa
ulinzi na usalama, kukua na kui-
marika kwa biashara na shughuli
zingine za kiuchumi na fursa
ya kutumia rasilimali zilizopo
kwa pamoja ikiwamo ardhi na
bandari.

Alisisitiza kuwa serikali za pan-
de mbili za Muungano zimeweka
suala la kuuimarisha kuwa ni
moja ya vipaumbele vyake na
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Mpngo: Sitamvumilia atakayzea Muungano

zinaendelea kushirikiana kwa
pamoja kuhuisha na kuudumi-
sha.

Alisema Rais Samia Suluhu
Hassan ameagiza fedha ambazo
zilikuwa zitumike kwa ajili ya
kuadhimisha Sikukuu ya Muun-
gano zigawanywe pande zote
mbili kwa ajili ya kusaidia miradi
ya maendeleo.

“Kwa busara ya mama yetu
(Rais Samia) baada ya kufanya
uamuzi kwamba mwaka huu tua-
dhimishe Muungano wetu kwa
kufanya kongamano, ameagiza
fedha ambazo zilizokuwa zitu-
mike kwa ajili ya sherehe mwaka
huu zigawanywe kwenda pande
zote mbili za Muungano na kila
upande utaamua namna ya kuzi-
tumia fedha hizo kwa ajili ya mi-
radi ya maendeleo,” alisema Dk.
Mpango.

Akitoa mada katika konga-
mano hilo inayohusu historia ya
Muungano na falsafa tofauti za
aina mbalimbali za Muungano wa
kisiasa duniani, Waziri wa Sheria
na Katiba, Prof. Palamagamba

Waziri wa Ujen-
zi, Mawasiliano
na Uchukuzi
Zanzibar,
Rahma Kassim
Ali (kulia), aki-
jadiliana jambo
na mwana-
siasa mkongwe
nchini, Getrude
Mongella,
walipokutana
kwenye Kon-
gamano la 57
la Muungano
wa Tanzania
1 na Zanzibar
lililofanyika
I ukumbi wa
mikutano wa
I Chimwaga, jijini
Dodoma. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

|

Kabudi, alisema: “Muungano wa
Tanganyika na Zanzibar ni him-
ilivu kwa sababu ni wa aina ya
kipekee, ulikuwa ni Muungano
wa hiari ndio maana umedumu.
Muungano wa hiari katika nchi
mbalimbali duniani imekufa, lak-
ini huu (Tanganyika na Zanzibar)
umebaki kwa sababu ni wa mshi-
kamano na umoja.”

Naye, Balozi Mohamed Hija
Mohamed, akichangia mada hiyo
alisema: “Muungano huu ulikuwa
wa damu, tuliunganisha nafsi za
unduguy, kule Zanzibar kuna eneo
linaitwa Mwera, ukifika pale uta-
wakuta Wamakonde, Wasukuma.
Ulikuwa ni muungano wa kifamil-
ia zaidi kuliko wa kisiasa”.

Naye Mhadhiri Msaidizi, Chuo
cha Diplomasia, Abbas Mwal-
imu alisema: “Muungano huu
una faida kiuchumi. Mzanzibar
anawekeza Bara pasipo kufuata
taratibu za uwekezaji kama wa-
geni wengine. Pia wananchi ku-
toka Bara wengi wamewekeza
Zanzibar, Muungano huu ni wa
utegemezi wa kiuchumi.”

H/shauri zenye hati chafu mikononi mwa TAKUKURU

Na Julieth MKkireri, RUFIJI

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Rais
(Menejimenti ya Utumishi wa
Umma na Utawala Bora), Mo-
hamed Mchengerwa ameagiza
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa (TAKUKURU) kupita
kwenye kila Halmashauri zote
ambazo zimepata hati chafu
kwa mujibu wa Mdhibiti na Mk-
aguzi Mkuu wa Hesabuza Seri-
kali (CAG) na kufanya uchunguzi.

Mchengerwa alitoa agizo hilo
jana katika Wilaya ya Rufiji, al-
ipokuwa kwenye ziara ya siku
moja kuzungumza na watumishi
wa halmashauri za Kibiti na Rufiji.

Alisema kuna haja kwa hal-

mashauri hizo kufanyiwa uchun-
guzi ili kubaini watendaji wasio
waaminifu na hatua za kisheria
zichukuliwe.

Alisema halmashauri hizo zi-
natakiwa kufanyiwa uchunguzi
ili ibainike sababu ya kupata hati
chafu na waliohusika ili kuondoa
watu ambao si waaminifu kwe-
nye utumishi wa umma.

“TAKUKURU kwenye maeneo
ambayo halmashauri zimepata
hati chafu wafanye uchunguzi ili
taarifa hizo zisaidie kuona sehe-
mu ambazo hawakufanya vizuri
na kama kuna uzembe, hatua
zichukuliwe,” alisema Mchenger-
wa. Mchengerwa pia aliwataka
watendaji wa TAKUKURU ku-

hakikisha wanahudhuria kwenye
mikutano inayoitishwa na wakuu
wa wilaya kwenye maeneo yao ili
watoe elimu kwa wananchi.

Aidha, Waziri huyo aliwataka
viongozi wa taasisi za umma
kushughulikia mashauri ya wa-
tumishi waliosimamishwa kazi
waweze kupata haki zao kisheria.

Alisisitiza pia utolewaji wa
mafunzo na semina kwa watumi-
shi zitakazosaidia kuwajenga kue-
ndelea kuwapa maadili wenye
utumishi wao.

“ Viongozi wa Taasisi, waki-
wamo wakurugenzi tumieni
ubunifu wenu kuwapatia mafun-
zo watumishi, zipo Taasisi ziko
tayari kusaidia kutoa semina na

mafunzo... wapeni fursa watumi-
shi, hii inasaidia kukumbushana
masuala ya maadili kazini tisizibe
fursa,” alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Rufijji, Pat-
rick Sawala, alisema wilaya hiyo
ina upungufu wa watumishi zaidi
ya 800.

Alisema kuwa katika wilaya
hiyo watumishi ambao wanaen-
da kinyume cha maadili wali-
fukuzwa kazi ili kuimarisha uta-
wala bora.

Alimwomba  Waziri  huyo
kushughulikia kero zinazowaka-
bili watumishi wa wilaya hiyo
ukiwamo ukosefu wa usafiri na
vitendea kazi katika kutekeleza
majukumu yao.

Waziri awasweka
ndani mkurugenzi,
mameneja Maji

Na Neema Emanuel, SENGEREMA

WAZIRI wa Maji, Juma Aweso, ame-
wasweka ndani Mtendaji Mkuu wa Mam-
laka ya Maji Mwanza mkoani Mwanza,
pamoja na mwakilishi wa mkandarasi
anayejenga mradi wa maji wa Nyam-
pande uliopo wilayani Sengerema, mkoa-
ni Mwanza.

Watendaji waliswekwa ndani ni Kaimu
Mkurugenzi Mtendaji wa Mamlaka ya
Maji Mwanza (MWAUWASA), Leonard
Msenyele, Meneja wa Wakala wa Maji
Vijijini (RUWASA), Wilaya ya Senger-
ema, Cassian Wittike, Meneja wa RU-
WASA Mkoa wa Mwanza, Immaculate
Raphael, Meneja miradi wa MWAUWASA,
Bogadi Mgwatu, Meneja wa Mamlaka ya
Maji Sengerema, Robert Lupoja, pamoja
na mwakilishi wa mkandarasi wa mradi
huo.

Awali, akitembelea tanki la maji la
Buswelu, linalojengwa kwa gharama ya
Sh. Sh. bilioni 6, Waziri Awezo alimtaka
mhandisi mshauri, Andrew Mwakagen-
da, kujitafakari baada ya kumdanganya
kuwa wanafanya kazi hadi siku ya Ju-
mapili.

Akizungumza baada ya kutembe-
lea mradi huo, alisema hakuna kazi
inayofanyika Jumapili bali aliwaleta wa-
fanyakazi ili kuonyesha wanafanya kazi
wakati hakuna wanachofanya.

“Hapa hakuna kazi mnayoifanya,
kelele ni nyingi sana Mwanza, serikali
inaleta fedha nyingi ili kukamilisha mi-
radi ya wananchi kazi ifanyike kama
hauwezi utupishe tunapokuja kukagua
mradi msituuzie mbuzi kwenye gunia
kwa kutuonyesha mnafanya kazi kumbe
hamna mnachofanya tukiondoka na nyie
mnaondoka,’alisema Aweso.

Aidha, alilagiza MWAUWASA na RU-
WASA Mwanza washirikiane kuhakikisha
wanakamilisha mradi wa Igongwe na
Kahama kwa wakati ili wananchi wapate
maji. Aliwataka washauri wote wa miradi
ya maji kuacha maigizo bali wafanye kazi
kwa bidii na kukamilisha kazi hiyo kwa
wakati na watakaposhindwa kujipanga
watasaidiwa.

Alisema azima ya Rais, Samia Suluhu
Hassan ni kuona wananchi wanapata ma-
jisafi na salama hiyo ndio kiu yake, hivyo
makandarasi wote watambue hakuna
muda wa nyongeza, waache “janja janja”
bali wachape kazi.

Awali, Kaimu Mkurugenzi Mtendaji
wa MWAUWASA, Mhandisi Leonard Mse-
nyele alisema mradi wa Buswelu unata-
rajiwa kukamilika Oktober, mwaka huu.

Alisema kazi zilizopangwa kufanyika ni
kulanza bomba la plastic na chuma kuto-
ka kituo cha kusukuma maji Kiseke hadi
tanki la Buswelu kilomita 9.51 kwa ajili ya
wananchi zaidi ya 100,000.

Alisema uzalishaji wa maji jijini Mwan-
za kupitia mtambo wa Kapripoint unaz-
alisha wastani wa lita million 90 kwa siku,
huku mahitaji halisi yakiwa ni lita milioni
150 kwa siku, na kwamba kuna upungufu
wa takriban lita milioni 60 kwa siku

Naye, Naibu Katibu Mkuu Wizara ya
Maji, Nadhifa Kemikimba, alisema Wizara
itafuatilia utekelezaji kwa ukaribu kwani
lengo lao ni miradi ikamilike kwa wakati.
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TUCTA vaiangukia serikali
walioajiriwa Mei 2004

Na Jumbe Ismailly SIN-
GIDA

SERIKALI imeombwa
kuangalia upya uamuzi wake
iliyofanya wakati wa kuwaon-
doa watumishi walioajiriwa
Mei, 2004 kama itaona inafaa
iwarejeshe kazini, na iwapo
hawabhitajiki kurejeshwa ni vy-
ema ikawalipa haki zao zote
wanazostahili.

Rais wa Shirikisho Huru
la Vyama vya Wafanyakazi
(TUCTA), Tumaini Peter Ny-
amuhokya, alitoa ombi hilo
mjini Singida alipokuwa aki-
zungumza na wafanyakazi wa
Halmashauri ya Wilaya ya Sin-
gida na Halmashauri ya Manis-
paa ya Singida.

Nyamuhokya ambaye pia ni
Mwenyekiti wa Chama cha Wa-
fanyakazi wa Serikali za Mitaa
(TALGWU), alisisitiza kwamba
kama serikali ina uwezo wa
kurudi kusikiliza upya watumi-
shi walioajiriwa baada ya Mei
2004 ni wafanyakazi halali
kwani waliajiriwa kihalali na
kuingizwa kwenye mfumo na

kuendelea kulipwa mishahara.

“Hawajadanganya chochote
na serikali imewatoa kazini,
haikuwalipa chochote wala
kuwarudisha makwao wala
wapi, hivyo walitazame upya
na walibebe hili jambo hata
kwenye risala yetu lipo na tut-
aendelea kulisemea,”alisisitiza
Nyamuhokya.

Kwa mujibu wa Rais huyo
wa Tucta, watumishi hao wal-
ioondolewa walionewa, hivyo
wanatakiwa kurejeshwa na
kama watakuwa wanawaacha,
basi wasisite kuwalipa haki zao
zote, huku akikiri kushindwa
kuwasemea watumishi wali-
oghushi vyeti vya elimu.

“Wale ndugu zangu na mimi
ambao kidogo tulikarabati
vyeti au tulichonga vyeti vya
bandia tunashindwa kusemea
uovu, maana kuna uovu umet-
endeka nyuma ya hili jambo,
na hili jambo tulishalisogeza
mpaka kwenye taasisi zetu za
kimataifa kule ILO (Shirika la
Kazi Duniani), walituambia
haiwezekani na hatuwezi ku-
saidia jambo hilo.” alisema.

Usajili VICOBA mwisho ljumaa

Na Salome Kitomari

MWISHO wa usajili wa vikundi vi-
dogo vya huduma ndogo za fedha
(VICOBA) ni Tjumaa (Aprili 30, mwaka
huu), kwa kusajiliwa mtandaoni.

Awali, Benki Kuu ya Tanzania (BoT),
ilitoa muda hadi Novemba 31, mwaka
2020, lakini aliyekuwa Waziri wa Fed-
ha na Mipango, Dk. Philip Mpango,
alitangaza kusogeza mbele hadi Aprili
30, mwaka huu.

Usajili huo ulisimama kwa muda ili
kutoa nafasi kwa Maofisa Maendeleo
ya Jamii na wataalam wa TEHAMA
kupewa elimu ya kutumia mfumo wa
usajili kielektroniki.

“Tunashauri vikundi vyote vi-
changamkie fursa hii ya usajili kwa
mujibu wa sheria kwa kuwa serikali
ina malengo mazuri kurasimilisha, ili
viendelee kutoa mchango mkubwa
kwa wanachama wake na kumkom-
boa mwananchi wa kawaida kutoka
kwenye umaskini hadi hali nzuri zai-
di,” alibainisha.

Meneja wa Huduma Ndogo za Fed-
ha na Maduka ya Kubadilisha Fedha,
Victor Tarimu, alisema faida za usajili
wa vikundi vidogo vya huduma ndogo
za fedha kuwa ni pamoja na kunufai-
ka na mikopo ya uwezeshwaji inayo-
tolewa na serikali.

Alisema serikali ina mifuko mingi
ya kusaidia wananchi na hivyo ni ra-
hisi kupata misaada kutoka kwenye
taasisi za serikali kwa kuwa vikundi
na kwamba ni muhimu kuwatoa watu
katika umaskini na kwenda kwenye
hali nzuri zaidi.

Alisema vikundi vikisajiliwa vitaku-
wa na nguvu ya kisheria na kurahisi-
sha kupata mikopo kwenye benki na
ufadhili kwa sababu vinakuwa vinavy-
otambulika rasmi.

“Sheria imeweka bayana kuwa ni
lazima vikundi vyote vipate elimu
ya fedha kwa sababu vingi havifanyi
vizuri kwa kukosa elimu ya fedha,
watoa huduma katika vikundi na wa-
naotumia huduma hawana elimu
wanafanya miamala ya kifedha bila
uelewa na kushindwa kupata faida in-
ayotakiwa,” alisema Tarimu.

Pia, BoT ilisisitiza kuwa usajili
ni bure kwa kuwa gharama za us-
ajili zimebebwa na serikali na wana-
chopaswa ni kwenda serikali za mitaa
kwa ajili ya kupata utambulisho na
baadaye halmashauri ambako kuna
Ofisa Maendeleo ya Jamii.

MATAKWA YA KANUNI

Kwa mujibu wa kanuni ya 4 hadi 7
ya mwaka 2019, watoa huduma ndogo

za fedha, wanachama wa VICOBA wa-
natakiwa kufanya mkutano wa awali,
kuwa na kamati ya mpito na maju-
kumu yake na kikao cha uanzishaji na
majukumu yake.

Kanuni ya 8 hadi 17 ni maombi ya
usajili yakiambatana na nakala ya
katiba yenye sahihi za wanachama,
nakala za muhtasari ya mkutano wa
uanzishaji, maazimio ya wanachama
kuanzisha kikundi.

Vinatakiwa kuwa na mapendekezo
ya muundo wa kikundi, uthibitisho
wa malipo ya michango ya awali, ba-
jina la kikundi lijumuishe maneno
‘kikundi cha huduma ndogo za fedha
cha kijamii’ na baada ya kukamilisha
wanakikundi watatakiwa kufanya
kikao cha kwanza ndani ya mwezi
mmoja.

“Tunashauri vikundi vyote vi-
changamkie fursa hii ya usajili
kwa mujibu wa sheria kwa
kuwa serikali ina malengo
mazuri kurasimilisha, ili
viendelee kutoa mchango
mkubwa kwa wanachama
wake na kumkomboa mwa-
nanchi wa kawaida kutoka
kwenye umaskini hadi hali
nzuri zaidi,” alibainisha.

Hayati Mwalimu Julius Kambarage Nyerere
Rais wa kwanza wa Tanzania

MIAKA 57 YA MUUNGANO

Bodi ya Wakurugenzi, Menejimenti na Wafanyakazi wa Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania
tunaungana na Mhe. Samia Suluhu Hassan Rais wa Jamhuri ya Mungano wa Tanzania, Mhe. Dkt.
Hussein Ali Mwinyi Rais na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Zanzibar pamoja na Watanzania
wote kusheherekea sikukuu ya Miaka 57 ya Muungano wa Tanganyika na Zanzibar.

SHIRIKA LA UWAKALA WA MELI TANZANIA

Mhe. Samia Suluhu Hassan
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

(TASAC)

Dr. Hussein Ali Mwinyi

Rais wa Zanzibar

Hayati Sheikh Abeid Amani Karume

Rais wa Kwanza wa Zanzibar

TASAC tunaendelea kudhibiti usafiri wa njia ya maji na kufanya biashara ya huduma za meli.

Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania: Anwani/Mahali P.O. Box 989, Dar es Salaam,Tanzania Simu ya Msaada: +255 22 2127314, Nukushi: No: +255 22 2127313, Barua pepe: info@tasac.go.tz
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Baadhi ya
wajumbe waki-
fatilia mada
kwenye mku-
tano wa Shirik-
isho la Wenye
Viwanda
Tanzania(CTI)
laam mwisho
mwa wiki, ku-
jadili changa-
moto zinazoi-
kabili sekta

ya viwanda

na kuja na
mapendekezo
yatakayosa-
idia kuboresha
mazingira ya
biashara na
uwekezaji
nchini. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Justinian Ikingura, anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba BMS 115/40,
kilichotolewa na baraza la mitihani kupitia
shule ya secondary KAHORORO Mwaka
1974,yeyote atakayekiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi

Polisi taarifa
DAR/CHU/RB/208488/2021

Mtandao wa wanawake
wampongeza Rais Samia

Na Christina Haule,
MOROGORO
MTANDAO wa  wanawake,

katiba, uongozi na uchaguzi,
kwa kushirikiana na wadau wa
masuala ya usawa wa jinsia na
haki za wanawake nchini wam-
empongeza Rais Samia Suluhu
Hassan, kwa kuonyesha fursa za
kukuza uchumi.

Aidha, matokeo chanya ya

TANGAZO LA MNADA

ACCOUNT NAME PLOT NO.

New Nandope Guest House

TAN-GLOBAL VENTURES COMPANY LIMITED kwa idhini iliyopewa na
NATIONAL BANK OF COMMERCE (NBC) itauza kwa mnada wa hadhara
nyumba zilizo orodheshwa kwenye jedwali katika maeneo husika:

CT NO.39356, LO NO.128801, PLOT NO.120, BLOCK 'A', POLICE
MTWARA TOWNSHIP I.N.O ALLY ABDUL LEMU.

PLOT LOCATION = BRANCH
POLICE-

MTWARA Mtwara

OSMUND WILLIAM

MAPUNDA MAPUNDA.

C.TNO. 40920-LR MWANZA, L.0. NO. 479552, PLOT NO. 439, BLOCK
‘L' KANYENYE AREA, TABORA MUNICIPALITY LN.O. IDDY KANYENYE
Jeremiah F. Manyiwa RAMADHANI SHABAN AREA, TABORA TABORA
C.T.NO.23363-LR MOSHI, L.O. NO. 171445, PLOT .NO. 1116, LUKOZI
Twahiru H Semtindi AREA, LUSHOTO DISTRICT I.N.O SHAURI ATHUMANI SEMTINDI. LUKOZI TANGA [ TANGA
KARANGA
Lasway Truck Plot No.35-36, Block "KKK", Karanga, Moshi MOSHI MOSHI
MALOBENI TRADERS CT NO.55664, L.O. NO.205318, PLOT NO.82/1 BLOCK 'A' UBUNGO UBUNGO - DAR
COMPANY LTD KIBANGU AREA I.N.O SIMON ABEL MBATIANI. ES SALAAM UBUNGO
TITLE DEED PROPERTY SITUETED OVER PLOT NO 2076 BLOCK D
AT CHANGANYIKENI AREA WITH CT NO 84171 IN THE NAME OF CHANGANYIKENI
Razu Fashion Investm VENANCE PETER KIMBORI -DAR Victoria
CT NO.16274-LR MOSHI, L.O. NO.178537, FARM NO.1220
OLTULELEI VILLAGE, ARUMERU DISTRICT I.N.O OLAIS THEOLIO ARUMERU
PELICAN SAFARIS METILI. DISTRICT ARUSHA

C.TNO. 5435 MTW, L.O. NO. 300099, PLOT NO. 399 BLOCK 2"
LIGULA AREA,MTWARA MUNICIPALITY I.N.O OSMUND WILLIAM

LIGULA-

MTWARA Mtwara

MAKINYO ENTERPRISES | JOSEPH

CT NO.9680-MBYLR, L.O NO.173140, PLOT NO.94 BLOCK "R" HIGH
DENSITY, KATANDALA AREA,SUMBAWANGA TOWNSHIP LN.O

KATATANDALA-
SUMBAWANGA

Sumbawa
nga

SUPERB BUSINESS

SERVICES LIMITED JONATHAN MGHASE.

CT NO.137576, L.O. NO 483908, PLOT NO.2140, BLOCK 'E' GONGO
LA MBOTO AREA, ILALA MUNICIPALITY |.N.O HERIAMINI

GONGOLAMBOT
ODAR Corporate

YUSSUF KHAMIS
MOHAMMED

KHAMIS MOHAMMED.

REG NO.140 OF 2003, VOL 1 OF BOOK A-3, DATED 5TH MARCH
2013, KINUNI AREA-WESTERN DISTRICT, ZANZIBAR I.N.O YUSSUF

ZANZIBAR Zanzibar

MASHARTI YA MNADA:

ndani ya muda huo.

N

1. Nyumba tajwa hapo juu zitauzwa kwa mnada wa hadhara baada ya
wiki mbili ya tangazo hili endapo walengwa hawatalipa madeni yao

Mnunuzi aliyeshinda anatakiwa kulipa asilimia ishirini na tano(25%)
mara tu baada ya mnada kufungwa,na atakamilisha asilimia sabini na
tano(75%) baada ya siku kumi na nne(14),Fedha hiyo isipolipwa ndani
ya muda huo mnada utarudiwa bila kurudishiwa fedha ya awali.

Mkurugenzi Mtendaji
Imetolewa leo tarehe 27/04/2021 na TAN-GLOBAL VENTURES

CO.Ltd, S.L.P 612, TANGA, abrahamshempemba@gmail.com
0715-752205, 0714-560080, 0692-693410

maendeleo  yatakayosababisha
kukua kwa misingi inayojumuisha
usawa wa jinsia.

Katika taarifa yake kwa vyombo
vya habari, Mkurugenzi Mtendaji
wa Mtandao wa Jinsia Tanzania
(TGNP - Mtandao), Lilian Liundi,
alisema Rais anastahili pongezi
kwa ahadi ya kulinda misingi ya
demokrasia na uhuru wa watu.
Alisema rais ameona fursa kubwa
ya kujenga misingi na mikakati
ambayo haitaacha nyuma ushiriki
na sauti za wanawake kama wana-
jamii wa taifa utaleta ufanisi mkub-
wa. Alimuomba Rais Samia kuku-
tana na vyama vya siasa, kuwe na
msisitizo wa kuhakikisha mkakati
wa usawa wa jinsia na demokra-
sia ndani ya vyama inatekelezwa
kama ajenda yao kimkakati.

Kwa mujibu wa Liundi, kip-
aumbele cha kuboresha sekta ya
madini, utalii na nyingine ni cha
kupongezwa na kwamba kwa ba-
hati mbaya kwa muda mrefu sekta
hizo zimekuwa zikitoa Kkipaum-
bele na kuwanufaisha zaidi wa-
naume kuliko wanawake. Alisema
TGNP inaamini kuwa kutakuwa
na utekelezaji wa ahadi hizo ku-
hakikisha wanawake wananu-
faika, ikiwamo kufungamanisha
maendeleo ya kilimo na viwanda
kwa lengo la kuwezesha mazao ya
kilimo yatumike kama malighafi
za viwanda.

Liundi alisema suala la kutoa
kipaumbele katika uwekezaji, na
umiliki wa ardhi ni nyeti na tete
ambalo linahitaji umakini mkub-
wa na alimpongeza rais kwa kuain-
isha kipaumbele hicho na kuahidi
kuwa ushiriki wa wanawake katika
suala hilo ni wa muhimu kwa saba-
bu ardhi imekuwa msingi mkuu
wa ushiriki wa wanawake katika
maendeleo.

Vile vile alisema kuongeza us-
awa wa kijinsia kwa kuongeza wa-
nawake katika nafasi za uongozi
kwa kuzingatia vigezo na sifa sta-
hiki kutasaidia kupunguza pengo
la usawa wa kijinsia katika nafasi
za uongozi na kuongeza tija katika
kuingiza masuala ya kijinsia katika
sera, bajeti, mipango na michakato
yote ya maendeleo na kuongeza
kasi ya maendeleo jumuishi na en-
delevu nchini.

Eneo jingine, kupunguza vifo
vya wajawazito na watoto na kui-
marisha huduma za afya kwa ku-
jenga miundombinu, kuongeza
watumishi, vifaa tiba, dawa na
vitendanishi, pamoja na kubore-
sha bima ya afya kwa wazee na
kwa wote kutawasaidia wanawake
kwa kuwa ndio wanaobeba mzigo
mzito katika masuala ya afya ka-
tika familia na jamii kwa ujumla.
Kwa mujibu wa Liundi, kuongeza
uwajibikaji wa watendaji katika
miradi ya maji, kuhakikisha upa-
tikanaji wa maji sehemu zisizo na
maji kwa kupitia mabwawa  ya
kuvuna maji ya mvua na kuimari-
sha kamati za maji za mitaa
na vijiji.

Eneo jingine ambalo TGNP
waliona ni muhimu ni kukuza
uchumi na kupambana na umas-
kini nchini, kupambana na rushwa
na ubadhilifu wa mali ya umma,
ulipaji wa kodi usio na bughudha,
kukuza na kuongeza tija katika
sekta ya kilimo na mifugo.

Pia kukuza ajira na mapato kwa
kukuza na kulinda sekta ya Madi-
ni, utalii, viwanda na kwingineko,
kuendeleza na kukuza miundom-
binu mbalimbali, kuboresha na
kuleta mapinduzi zaidi ya teknolo-
jla, TEHAMA na mawasiliano,
kuongezea uwekezaji katika sekta
za nishati, elimu na afya.

]
Tril. 11.4/-
zaokolewa
kesi dhidi
va serikali

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

OFISI ya Wakili Mkuu wa Serikali
imeokoa Sh. trillioni 114 kutokana
na kesi za ndani na nje ya nchi
za madai mbalimbali ya fidia kuto-
kana na miradi mbalimbali.

Wakili Mkuu wa Serikali, Gabriel
Malata, alibainisha hayo wakati akifun-
gua mafunzo ya siku nne yalianza jana
mjini Morogoro kwa mawakili na
watumishi wa ofisi hiyo. Mafunzo hayo
yaliyotolewa na majaji wastaafu wa Ma-
hakama Kuu yamelenga kuwajen-
gea uwezo wa namna ya kuendesha usu-
luhishi wa mashauri yanayofunguliwa
kwa serikali ndani na nje ya nchi. Malata
alisema katika kipindi cha mwaka wa
fedha 2019/2020 kulikuwa na kesi zi-
nazohusisha masuala ya fedha ambazo
serikali ilipaswa kulipa kama fidia, lakini
kwa kutumia ofisi hiyo iliweza kupam-
bana vilivyo na kuhakikisha serikali in-
ashinda kesi hizo. Alisema kuwa serikali
ilifunguliwa jumla ya kesi 3715 za ndani
ya nchi ambazo 451 zilisikilizwa zikihu-
sisha na kesi nyingine ambazo sio za
madai ya fedha na kushinda asilimia 95.

Alisema kati ya kesi hizo zilizosikili-
zwa ambazo wameshinda zina jumla ya
thamani ya zaidi ya Sh. bilioni 700 na
kesi ambazo hawakushinda zina tham-
ani ya Sh. bilioni 20 na kwamba hata
hivyo, ofisi hiyo imezikatia rufani. Kwa
upande wa kesi iliyofunguliwa hivi  ka-
ribuni dhidi ya serikali nchini
Marekani ya fidia ya Dola za kimare-
kani milioni 55 sawa na Sh. bilioni 100
za Tanzania, alisema kupitia ofisi hiyo
wameshinda kesi hiyo.

Alisema kesi hiyo ilifunguliwa na fa-
milia ya Vallambia ambayo inaishi
nchini Marekani,ilikuwa ikidai fidia ya
kiasi hicho cha fedha baada ya kuingia
mkataba wa ununuzi wa vifaa na seri-
kali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia.

Alifafanua kuwa katika mkataba huo
serikali ilitekeleza majukumu yake kwa
mujibu wa mkataba, lakini upande wa
hiyo familia ikaona kuna upungufu kati-
ka utelezaji wa mkataba, hivyo kuamua
kufungua kesi hiyo Marekani.

Alisema kuwa kesi hiyo ambayo seri-
kali imeshinda ni miongoni mwa kesi
nne zilizofunguliwa nje ya nchi ambazo
ofisi hiyo inaendelea kuzitetea na kufan-
ya mashauriano na wahusika.

Hata hivyo pamoja na mafanikio
hayo, aliwaonya watumishi wa ofisi hiyo
kutobweteka na mafanikio hayo bali
waongeze juhudi katika kazi hiyo na
kwamba watakaofanya uzembe au ku-
towajibika na kusababisha hasara kwa
serikali, hatua kali dhidi yao zitachuku-
liwa.

Naye Naibu Wakili Mkuu wa
Serikali,Dk. Boniphace Luhende, alise-
ma mafunzo hayo yamelenga kuwajen-
gea uwezo mawakili wa serikali katika
mashauriya usuluhishikatika masuala
ya kitaifa na kimataifa.
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Tanzania yavuka

lengo la chanjo

Na Christina Mwakangale

TANZANIA imefanikiwa kwa asilimia 98 ya kiwango cha
utoaji chanjo aina tofauti kwa kipindi cha miaka mitatu
mfululizo na kuvuka lengo lillowekwa na Shirika la Afya

Duniani (WHO) la asilimia 90.

Mkurugenzi wa Kinga kutoka Wizara ya Afya, Maendeleo
yaJamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Dk. Leonard Subi, akizun-
gumza kuhusu maadhimisho ya wiki ya chanjo inayoanza

Aprili 24 hadi 30, kila mwaka.

Alisema mafanikio ya utoaji chanjo hususan kwa walio
chini ya miaka miwili, imesaidia kutokomeza magonjwa na

kupunguza athari za maradhi ikiwamo Polio.

“Tunawalenga watoto ambao hawajakamilisha kupata
ratiba ya chanjo au kuipata, wafike vituo vya huduma za
afya katika wiki hii, sababu ni wiki ya hamasa, ingawa hu-
duma ya chanjo itaendelea kama kawaida hata baada ya

wiki ya chanjo,” alisema.

Dk. Subi alifafanua kuwa miaka 15 iliyopita kulikuwapo
kambi za wodi za wagonjwa wa surua na kwamba hivi sasa

hazipo tena, kutokana na mafanikio ya chanjo.

Alibainisha kuwa Novemba, mwaka 2015 Tanzania ili-
pata cheti cha mafanikio ya utoaji chanjo, pia pepopunda
tangu mwaka 2012 ilifanikiwa kutokomeza ugonjwa huu
kwa watoto, vilevile ipo katika hatua za kuondoa rubella

nasurua.

“Vifo vya watoto vimepungua, tuna chanjo za aina tisa
kwa ajili ya kinga dhidi ya magonjwa 13, zisipochanjwa ip-
asavyo itahatarisha maisha ya watoto,” alisema DK. Subi.

Pia, alisema maadhimisho hayo yatafanyika mikoa yote
kwenye vituo vyote kwa kutoa chanjo kwa watoto na elimu

kwa wazazi pamoja na walezi.

NMB vatenga bil, 5/- mikopo ya bodaboda

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu
( Sera, Bunge, Kazi, Vijana, Ajira na We-
nye Ulemavu), Jenista Mhagama, ame-
wataka madereva wa pikipiki za abiria
maarufu bodaboda kujiwekea heshima
ili watambulike katika ajira rasmi na ku-
kopesheka.

Alisema hayo mwishoni mwa wiki
wakati akizindua mfumo wa kukope-
sha pikipiki kutoka Benki ya NMB, NMB
MASTABODA MILIKI CHOMBO jijini Do-
doma.

Alibainisha kuwa uongozi wa Benki
ya NMB umefanya kitu kikubwa kwa
kuwakumbuka madereva wa bodaboda
na kubainisha kuwa wanawagusa wateja
wadogo wenye mahitaji makubwa ka-
tika huduma zao.

“Rais Samia Suluhu Hassan, anasema
kila mmoja ashiriki katika kukuza uchu-
mi wa nchi kwa kufanya kazi, hivyo hata
nyinyi waendesha bodaboda mnao waji-
bu wa kufanya kazi na kulinda nidhamu.
Nadhani mnafahamiana, wale wakorofi
wanaowaharibia sifa zenu pia mnawafa-
hamu,” alisema Mhagama na kusisitiza:

“Lindeni heshima yenu ili jamii iwa-
heshimu. Isiwachukulie kama watu
msio na ajira rasmi. Ndio maana nina-
ziomba taasisi nyingine za kifedha ziige
mfano wa Benki ya NMB kuwakumbuka
watu wa chini, wawakumbuke waende-

sha bodaboda nchi nzima muweze ku-
kopesheka nanyi mmiliki pikipiki zenu
badala ya kuendelea kuwatumikia watu
wengine.”

Awali Mkurugenzi Mtendaji wa
Benki ya NMB, Ruth Zaipuna, alisema
utekelezaji wa NMB Mastaboda- Miliki
Chombo ni matokeo ya agizo alilolitoa
Waziri Mhagama Oktoba, 2019 alipoku-
wa mgeni rasmi kwenye kampeni ya
kulipia nauli ya bodaboda kwa kutumia
mfumo wa MasterCard QR iliyoitwa
MastaBoda.

“Itakumbukwa Mheshimiwa Waziri
wakati ukizindua utaratibu wa kulipia
nauli za bodaboda kwa kutumia mfumo
wa QR Card, ulituagiza tuweke utaratibu
wa kuwakopesha pikipiki hawa madere-
va wa Bodaboda. Tulikaa tukajadiliana
tukaamua kuja na wazo hili, tunafa-
hamu kuna zaidi ya waendesha Boda-
boda milioni mbili nchini, lakini hawapo
kwenye mfumo rasmi wa kibenki na
wengine hawana ajira rasmi. Tunaami-
ni utaratibu huu utawaleta pamoja na
watatambulika kama watu wenye ajira
rasmi,” alisema Zaipuna.

Alibainisha kuwa, dereva wa boda-
boda atakayekuwa kwenye kikundi na
kufuata taratibu za kutambulika kisha
akakopeshwa pikipiki na Benki ya NMB,
maana yake atakuwa miongoni mwa wa-
teja wao na pia atamiliki chombo chake,
hiyo tayari atakuwa katika ajira rasmi

ambapo wapo watakaomiliki pikipiki
zaidi ya moja za miguu miwili na mitatu.

“Kwa kuanzia tunaanza na madereva
wa bodaboda wa Dar es Salaam, tume-
watengea Sh. Bilioni 5 kwa kumalizia
mwaka huu. Mwitiko ukiwa mkubwa
tutaongeza fedha kwa kadiri ya ma-
hitaji. Tunataka kuja na mbinu nyingi
za ubunifu zaidi ili kukuza uchumi na
kuongeza ajira hasa kwa vijana,” alisema
Zaipuna.

Ofisa Mkuu wa Wateja Binafsi, Bi-
ashara Ndogo na za Kati Benki ya NMB,
Filbert Mponzi, alisema utaratibu ulivyo
kwanza dereva wa bodaboda atatakiwa
kufungua akaunti ya NMB kama hana,
kisha atasubiri ndani ya miezi mitatu
huku akiendelea kufanya miamala ili
kuwa na sifa za kukopesheka.

“Kikubwa tunataka mteja awe na ki-
tambulisho cha taifa kuonyesha ni raia
lakini pia kuwa na leseni ya udereva,
tayari tumeshakutana na madereva wa
bodaboda 5,000 kwa Mkoa wa Dar es
Salaam tumewapa mafunzo. Kwa kuwa
ili upate mkopo lazima upewe elimu
namna ya kuutumia na nidhamu ya ku-
tunza fedha,” alisema Mponzi.

Naye, Mwenyekiti wa Madereva wa
Bodaboda Mkoa wa Dar es Salaam, Jack-
ob Massawe, aliishukuru benki hiyo ni
kwa kuwakumbuka kila wakati na kua-
hidi watautendea haki mkopo huo ili
wasiwaangushe.

(Kiasi kwa shilingi elfu)

FIRST HOUSING FINANCE (TANZANIA) LIMITED
UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31.03.2021

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI
KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31.03.2021

(Kiasi kwa shilingi effu)

THousing

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA
KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31.03.2021

(Kiasi kwa shilingi elfu)
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) Ongezsko la Mat Zo o Saliola mwisho wa robo ya mwaka (31.12.2020) 21,800,000 (3911640 95831 17,984,191 11 Loan Statement TZS 20,000/-

Jina na Cheo : Saini
Sasa M. Chonza

(Ofisa Mtendaji Mkuu) (Imesainiwa)
Amulike Kamwela

(Mkuu wa Fedha)

Derrick Rushekya

(Mkaguzi Mkuu wa Ndani)

(Imesainiwa)

(Imesainiwa)

Katika kuanda taarifa hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilizile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita (kama kulikua
na mabadiliko katika sera za uandaaji taarifa za fedha katika kipindi cha robo mwaka ya/mwaka wa sasa, mabadiliko yaelezwe kwa mujibu wa IAS 34 na IAS 8).

Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa
za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu
kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha

Tarehe na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi).
25.04.2021 Jina: Saini Tarehe
Sanjay Suchak (Imesainiwa) 25.04.2021
25.04.2021 Mwenyekiti
25.04.2021 Charles Itembe (Imesainiwa) 25.04.2021
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6 Nipashe

MAONI & UCHAMBUZI

ipashe

MWANGA WA JAMII

Utekelezaji ahadi mazingira
bora uwekezaji uharakishwe

KILIO cha mazingira yasiyo rafiki kwa wawekezaji kimekuwa kiki-
tolewa kila uchao, huku mamlaka mbalimbali za serikali zikiahidi
kukitafutia ufumbuzi.

Kimsingi, wawekezaji wa nje na ndani wamekuwa wakilala-
mikia vikwazo kadhaa vinavyowakatisha tamaa, hivyo kufikia
mahali kusitisha uwekezaji wao.

Vikwazo kadhaa ambavyo vilikuwa vikilalamikiwa na
wawekezaji ni urasimu, rushwa, kuchelewa kutoa vibali na leseni,
vibali vya ardhi, viwango vya kodi visivyotabirika na mambo
mengine mengi yanayofanana na hayo, hivyo kukinzana na nia
ya dhati ya serikali katika kuvutia uwekezaji, ambao ni moja ya
mikakati ya kuliwezesha taifa letu kusonga mbele kiuchumi.

Bila taifa kuvutia na kuwa na wawekezaji haliwezi kusonga
mbele, kwa kuwa wawekezaji wana mitaji, wana teknolojia, wana
uzoefu katika suala zima la masoko na pia ni watengenezaji wa
ajira nyingi katika sekta binafsi.

Kwa hiyo kutowajali na kuwawekea mazingira bora wawekezaji,
taifa husika litakuwa linajidanganya, kwa kuwa mwishowe umasi-
kini utaendelea kuwaandama na kuwatesa wananchi.

Hata hivyo, wiki iliyopita serikali ya awamu ya sita ilitangaza
kwamba italipatia kipaumbele suala hilo, ambapo Rais, Samia
Suluhu Hassan alipokuwa akilihutubia Bunge Alhamisi, alisema
kuwa serikali yake itahakikisha inaendelea kufanya mabore-
sho kwenye sera na sheria kwa lengo la kuondoa vikwazo kwa
wawekezaji.

Rais Samia kadhalika, alisema serikali itawapa vivutio
wawekezaji, kushughulikia vibali vya kazi pamoja na kushirikiana
na Taasisi ya Sekta Binafsi (TPSF) kuanzisha mfumo wa kushu-
ghulikia kwa pamoja kero za wawekezaji.

Naye Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu (Uwekezaji), Geof-
frey Mwambe, ameahidi kufanya mabadiliko kwenye Baraza la
Taifa la Biashara (TNBC) sambamba na kuongeza ufanisi ka-
tika kuimarisha mazingira mazuri ya kufanya biashara na kuvu-
tia uwekezaji.

Akizungumza na waandishi wa habari baada ya kikao chake
na menejimenti na wafanyakazi wa TNBC wiki iliyopita, Mwambe
alisema baraza kama taasisi ni kiungo muhimu kati ya sekta
za umma na binafsi na hivyo kuimarika kwake kutaleta ma-
tokeo chanya ikiwamo kukua kwa biashara na kuongezeka kwa
uwekezaji.

Alisema licha ya uchanga wa wizara, yeye na timu yake wa-
tahakikisha wanashirikiana na wadau wote katika sekta za
uwekezaji, biashara na taasisi zote zilizopo kwenye wizara hiyo
kuweka mikakati ya namna bora ya kuvutia zaidi uwekezaji na
biashara.

Kero za wawekezaji nchini sio jambo jipya, hivyo kinacho-
takiwa sasa ni serikali kuitekeleza ahadi yake hiyo kwa vitendo ili
nchi yetu ipate wawekezaji wengi na makini wenye nia ya dhati
ya kuwekeza hivyo kuchochea uchumi na kuboresha maisha ya
Watanzania.

Katika kutimiza lengo la kuwavutia na kuwaondolea kero
wawekezaji, tunaishauri serikali iangalie upya utendaji wa mam-
laka zinazogusa uwekezaji kama Kituo cha Uwekezaji (TIC) na
Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni (BRELA).

Kadhalika, tunaishauri serikali kuwa makini wakati wa kutoa
vibali kwa wawekezaji; kwa kuhakikisha wanaopewa ni wenye
vigezo vinavyokidhi sifa za uwekezaji.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Sabato
Kasika

Rais ameelekeza sasa kazi zianze

ELIMU ya kujitegemea, kwa
kawaida hailengi nadharia au
ujuzi tu, bali pia namna am-
bavyo mtu anaweza kufaidika
nayo kiuchumi na kumudu
maisha yake.

Hiyo ni kwa sababu, elimu
ni mkusanyiko au muungan-
iko wa stadi, maarifa na ujuzi
anaokuwa nao mtu baada ya
kuupata kwa njia mbalimbali,
rasmi na zisizo rasmi ili kum-
wezesesha kumudu mazingira
yanayomzunguka na kubadili-
sha changamoto kuwa fursa.

Mara baada ya Tanzania ku-
pata uhuru mwaka 1961, Mwal-
imu Julius Nyerere, alifanya
jitthada mbalimbali ikiwamo
kuboresha elimu ili iwe ya ku-
jitegemea.

Katika hilo, falsafa yake ili-
kuwa ni elimu ya kujitegemea
ili kwamba, kila mwanafunzi
anapohitimu shule au chuo
awe na ujuzi wa kumwezesha
kudumu maisha kutokana na
ujuzi alioupata masomoni.

Hata hivyo, mambo yanak-
wenda yakibadilika na sasa
badala ya wahitimu kutumia
ujuzi waliopata vyuoni, sasa
wamekuwa wakizunguka ka-
tika ofisi na katika kampuni
mbalimbali kutafuta ajira.

Kutokana na wingi huo wa
wahitimu kutegemea kuajiri-
wa, mtindo huo unaelezwa na
wataalamu na wanaharakati
kuwa kuna haja ya kubadili
mfumo wa elimu uliopo sasa,
kwa kuwa unashindwa ku-
muandaa mwanafunzi ku-
jitegemea.

Wizara ya Elimu, Sayansi,
Teknolojia na Mafunzo ya

Ufundi inashauriwa kuangalia
upya mfumo huo wa elimu,
kwa lengo la kupata ule ambao
utakuwa na manufaa kwa wa-
nafunzi hasa elimu-ujuzi.

Hayo ni miongoni mwa
mambo ambayo Rais Samia
Suluhu Hassan, anayataja
katika hotuba zake mbalim-
bali kwa vile mfumo wa elimu
ikibadilishwa kama ambavyo
anataka na kujikita zaidi katika
elimu ya ujuzi, watapatikana
wahitimu watakaoweza kutu-
mika katika sekta mbalimbali
za kiuchumi ambao si lazima
waajiriwe.

Kama ambavyo anaelekeza
anataka mfumo huo kuangal-
iwa upya huku akivitaka pia
vyuo kutoa elimu yenye ujuzi
na ushindani itakayowawez-
esha wanafunzi kupata ajira
kwa haraka, hilo ni jambo la
msingi.

Hatua hiyo inaweza kuon-
doa tatizo la wanafunzi kuhit-
imu vyuo na kuzunguka na
vyeti katika ofisi mbalimbali
kutafuta ajira, badala yake
watajiajiri au kama watakuwa
na ujuzi, itakuwa ni rahisi
kuajiriwa pale nafasi itakapo-
patikana.

Kimsingi, dunia imebadilika,
waajiri wanategemea kupata
wafanyakazi wenye ujuzi na
kuwashindanisha, hivyo ni
wazi kwamba, suala la kuwapo
kwa elimu-ujuzi nchini lina
umuhimu wake.

Hivyo vijana kama nguvuka-
zi ya taifa, wakiwamo wasomi
wanaohitimu vyuo mbalim-
bali, si vibaya kuwandaa, kwa
kuwa katika taifa lolote wana

mchango kwenye ukuzaji
wa uchumi na maendeleo ya
jamii.

Hapa nchini, kuna mfumo
wa elimu ya awali hadi chuo
kikuu ikiwa imegawanyika
katika miaka mbalimbali am-
bayo mwanafunzi anatakiwa
kusoma ili kupata stadi zinazo-
husika. Mfumo huo umewek-
wa kwa mujibu wa mtaala wa
elimu, ambao sasa inashau-
riwa ufanyiwe marekebisho
ili usaidie wanafunzi kuwa na
ujuzi wa kuwawezesha kujiajiri
wanapohitimu vyuo.

Inasikitsisha kuona vijana
wengi wakihitimu elimu ka-
tika vyuo vikuu na vile vya
kati wakilundikana mitaani
na malalamiko ya ukosefu wa
ajira pamoja na stadi za mai-
sha ikiwamo kujiajiri na ujasiri-
amali.

Kwa sasa serikali inaghara-
mia elimu na inachangia ku-
wapo kwa wahitimu wengi,
hivyo suala la uboreshaji wa
elimu ambayo itawapa ujuzi
wahitimu kujiajiri au kujitege-
mea lina umuhimu wake.

Kikubwa anachokitaka Rais
ni kuwawezesha wahitimu
kuwa na ujuzi ili waweze ku-
jitegemea, na hivyo kupungu-
za wimbi la wasomi kuzurura
mitaani bila kazi, lakini pia
waweze kuingia kwenye soko
la ajira.

Ubora wa elimu shuleni au
vyuoni ukiambatana na ujuzi,
hivyo kama ambavyo anatama-
ni iwe, ni vyema wizara husika
ikaangalia namna ya kuwanoa
wanafunzi ili wanapohitimu
wawe na ujuzi.
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MWALIMU COMMERCIAL BANK PLC

UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31 MACHI 2021 R °s"g"s":ka ya BobolMwaka pato
( 31-Mac| TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA ~ Mtaji wa Yalivobakiz Ziada ya Mtaji

A. MALI 31 MACHI 2021 (Kiasi kwa shilingi milioni) Hisa ywa Kisheria  tangulizi

1. Fedha Taslimu 786 616

2. Salio katika Benki Kuu ya Tanzania 2926 4727 Mwaka wa sasa

3. Uwekezaji katika Amana za Serikali - - Salio la mwanzo wa mwaka 30912 (18 507) - - 12 405

4. Salio ‘katikalBenki nyingine na Talagisi za fedha 39 90 Faida (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - (943) - - (948)

5. Hyndl na Mlémala ya Kus.hughullklwa 181 - Mtaji tangulizi " " " 5000 5000

6. Miamala Baina ya Matawi 202 - Miamala na wanahisa n n - - -

7. Bili Zilizoafikiwa - - L

8. Dhima za Wateja Zilizokubalika - . Gawio lililolipwa - - - - -

9. Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine 5 000 8 300 Mengineyo - - - - -
10. Uwekezaji katika Amana Nyingine - - Salio la mwisho wa mwaka 19 455) 16 45
1. Mikopo Halisi lliyopo 28163 19 097
12. Mali Nyingine _ 5143 5015 Salio la mwanzo wa mwaka 30912 (14 445) - - 16 467
13. Uwekezaji wa Hisa_ z — Faida (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - (4 062) - - (4 062)
T2 Aaun 22 udhamin : | [Mitaji tangulizi - - - 5000 5000
15. Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 846 918 - -
16. JUMLA YA MALI 43 286 38763 Mlamal_alng wanahisa - - - B B
B. DHIMA: Gawio lililolipwa - - R B B
17. Amana za Benki nyingine na Taasisi za fedha - - Mengineyo - - - - -
18. Amana za Wateja 24 036 18 525 Salio la mwisho wa mwaka (18 507) 5000 17 405

19. Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - -
20. Amana Maalumu - -

21. Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - - BAADHI YA MAELEZO

22. Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa - -

283. Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 819 941 KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31 MACHI 2021
24. Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - -
25. Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi 145 - ) ) L. I ) . .
26. Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo nyingine Zitakazolipwa Baadae 341 z Katika kuandaa taarifa hizi za fedha za robo, sera za uandaaiji ni zilezile zilizotumika
27. Dhima Nyingine 1488 1892 | |wakati wa uandaaji wa taarifa za fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita
28. Madeni - -
29. JUMLA YA DHIMA 26 829 21358 | WV ENEReI=Te) Saini Tarehe
30. MALI/(DHIMA) HALISI 16 457 17 405
C. FEDHA ZA WANAHISA: . .
31. Mtaji wa Hisa Uliolipwa 30912 s09iz| |Richard L. Makungwa [ 22 Aprili 2021
32. Akiba ya Mtaji - -| | (Ofisa Mtendaji Mkuu) (Imesainiwa)
33. Mapato Yaliyobakizwa (18 507) (14 445)
34. Faida (Hasara) ya Kipindi Husika (948) (4 062)
35 Akaunti Nyingine za Mtaji (Mtaji tangulizi) 5 000 5 000
36. Stahiki ya Wenyehisa Chache - -| |Selemani Kijori 22 Aprili 2021
37. JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 16 457 17 405 .
38, DHIMA ZISIZO DHAHIRI (Mkuu wa Fedha) (Imesainiwa)
39. Mikopo Chechefu 273 389
40. Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu (330) (330)
41 Mali Nyingine Chechefu - - - .
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Patrick Mashalla ~ f. 22 Aprili 2021
- Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 38% 45% (Mkagu2| Mkuu wa Ndanl) (Imesalnlwa)
- Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 1.0% 1.7%
- Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 116% 103%
- Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumia ya Mali Halisi 64% 50%| | Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha
- g""'am e M:" Zinazozalisha na Jumla ya Mali ;;:f ;;:f usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na
- Ongezeko la Amana = = - = - -
Ongezeko o Man A 5| |Kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na viwango vya
- o A " - . o - > -
Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya sheria ya benki na
e O A S N Ty | Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi.
MACHI 2021 (Kiasi kwa shilingi milioni) sasa Linganishi Mwaka wa sasa linganishi
31-Mach-2021 31-Mach-2020 31-Mach-2021 31-Mach-2020

1. Mapato ya Riba 1012 673 1012 673

2. Gharama za Riba 343 123 343 123

3. Mapato Halisi ya Riba (1 kutoa 2) 669 550 669 550 A H S

pato Halist ya Riba ( ) 1/ Francis Ramadhani | 22 Aprili 2021

4. Madeni Viza Yaliyofutwa - - - - L

5. Punguzo/Ongezeko Ia tengo Katika Mikopo B [©) B ) (Imesainiwa)

6. Mapata Yasiyo ya Riba: 91 60 92 60

6.1 Faida (Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za kigeni B 3 0 3 ) .

6.2 Ada na Kamisheni 51 55 51 55| |2/ Celestin Muganga L 22 Aprili 2021
6.3 Gawio - - - - ini

6.4 Mapato Mengine - 2 z 2 (Imesalnlwa)
7. Gharama Zisizo za Riba 1708 1563 1709 1563

7.1 Mi na Mafao 732 662 732 662

72 Ada na Kamisheni - - - - CHARGES AND FEES MADE UNDER REGULATION 11
7.3 Gharama Nyingine 976 901 976 901

8. Faida (Hasara) ya ji (948) (952) (948) (952) =] TEWTRANSACTON CrARGETER Deposit Rates

9. Tengo la Kodi ya Mapato - - - - o E:BY.‘.G ones toe (eearoum por customer kg Fied Depost -T2 3Months 6 Months 12Months

10. Faida (Hasara) Halisi Baada ya kodi ya Mapato (948) (952) (948)’ (952) (@ SReauo witharaval over tho countor Srarmien 03 28 a0 " 1-2Mn 15% 20% 25%

11. Mapato Mengine Yaliyojumui - - - - (@ Aot it svteman a0 2-10Mn 20% 2% 30%

12. Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka (948) (952) (948) (952) @ Porod aaduan et e 10-50 25% ars as%

13. Idadi ya Waajiriwa 54 60 54 60 (5 Dianonoorod choqu 7151752'05' 5;]' ‘;m:' ;g% Gﬁ ‘g“m

14, Mapato kwa Hisa 15 15 15 15 gl, o chocis 200 ‘m’mm: wz :-5;‘1 ‘;0:

- - ) Ston payment 40000 - :
15. Idadi ya Matawi 2 2 2 2 i S same e Tree So0m- 180 15 o oy
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI 0 0 0 0 () Now ATar et ssuance . s e 180 CoTomy
- Uwiano wa Faida kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 2% 3% 2% -3% :: owsy ! o Soings Aecoui- 725 Herue o Dy Ceted balnce pi oty
- Uwiano wa Faida baada ya kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa -6%) -6%| -6%) -6%| (1) Unarranged overdraft e 5% 5%
- Uwiano wa Matumizi Yasiyo na Riba na Mapato Ghafi 225%| 256% 225%| 256% 5 B peymers wwouon AT e S 1nn ey
- Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali i 2%) 3% 2%) 3% ) G plons spocin wa 1-1oain 1
o s i oo b TS 10-100min 20
T P (b) Monthly service fee. 1400
TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO MWAKA ULIOISHIA 31 MACHI 2021 (Kiasi kwa “°"°s’:';':"a ya “°""‘i;m:"’ Mv';;';‘:'t;:‘:':sa '-"“bl'_'i‘r'"g: 'r:;f“i"’k’ © oo =i Overfrin 25%
shilingi milioni) 31-Mach-2021 31-Des-2020  31-Mach-2021  31-Mach-2020 EB G T — - Base Lening Retes _—

I._Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji: (o) Iernetaniers I Loan Type ::’5% =
Viapato (Hasara) Falisi 948) ©69) ©48) [CE2] R, A —— T i ) 5% e
Marekebisho kwa Ajil ya: . . . . o e e ol T vaacirs ovr e v ledumterm (24 years) aiad /4.(}:’

- Hasara katika Mali 346 385 346 295 © Satepurchase ofsash paseport e 4 [Tem loans fover s years) %
- Badiliko Halisi Katika Mikopo (5 766) (7720) (5 766) 388 © ToowsmieT b :
~Mabadilko Halisi Katika Amana 5511 2850 5511 (547) O etachie ocal oo Socmumt ot Sari an 10 ther bank) ° et i g fothe bestof
“Mabadiliko Halisi Kalika Amana za Muda Mupi Zilizoafikiwa - - - - e AT TR -
- Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine (242) 160 (242) 313 0 Persorat iane 1o Name Designaion Signatue Dale
- Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine (802) (717) (802) 519 ) Mergage trance e ; ‘Rw‘"fm Makungwa zliE:jcuweng — i:w:ggg
i iyl i loan insiaimart ) ead of ket i
oo Tyolbws - - - - @ Gieiess W 3 Semani Kior foolFra: : il
~Mengineyo - (281) T ner e o p
Fedha Halisi zili ilizotumika) kwa shughuli za ji (1902) (6 292) (1902)] )

II._Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za ji - - - E:Lcr:qE m
- Gawio Lillopokewa - ool _
- Ununuzi wa Mali za Kudumu - (40)

- Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu -
~Ununuzi wa Amana Zisi ikiwa na Mawalala V’ SA
- Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala
~Mengineyo __ — _ _ - Malipo Manunuzi ke -
Fedha Halisi Zili: kwa Shughuli za Uwekezaji - (40). mtandaoni mashine (Pos) N @ o800 750 033 @ @ @mwalimubank

Il Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha: -

- Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu - - - - . .

- Mapato Kulokana na Utoaj wa Madent ya Muda Mrefu - - - - Head Office S Samora Branch Regional Office - Mbeya

- Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa - - B B 5 . . m:::::: $;€:‘::‘_ T gaorr::;l?d‘;‘t,::uilolding Building 90, Plot L, Sokomatola Street
- Gawio Lilioipwa kwa Fedha tasiimu_ - - - - Mlimani Tower - Mezzanine ' Nujoma Road ! Ground Floor Phone: +255 766 903 575

- Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine - - - - Floor, P.0.Box 61002, Mbeya

~Mengineyo (Mtajl tanguiiz)) - 5410 - - Sam Nujoma Road Dol Regional Office - Morogoro .

Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za Kifedha 3 5410 B B Phone: 022-2772954/7 19, Plot E, Nkomo Street Regional Office - Mwanza

IV. Fedha Taslimu na Mali na Fedha Taslimu: - - - - email: info@mcb.co.tz Phone: +255 622 005 574 18, Plot A, Kirumba Street

- Ongezeko / Punguzo Halisi katika Fedha Taslimu na Mali na Fedha Taslimu (1902) (922) (1902) 4 Customer Care No.: Morogoro Phone: +55 788 138 238
- Fedha na Mali Zi na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo 4859 5781 4485 1557 0629331151]0629331755| 080 H Mwanza
- Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 2958 4859 2583 1561 0750033
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HABARI KITAIFA

CHUO CHA KUMBUKUMBU YA MWALIMU NYERERE

TANGAZO

Chuo Cha Kumbukumbu ya Mwalimu Nyerere (MNMA), kinapenda kuwatangazia kuwa
kutakuwa na Mafunzo maalumu ya Uongozi na Maadili yatakayofanyika kwa muda wa wiki
moja. Lengo la Mafunzo haya ni kuwajengea uwezo washiriki katika stadi za Uongozi,
Maadili na utawala bora na kuwajenga katika misingi imara ya Uongozi bora, uwajibikaji na
uzalendo katika taasisi zao za Umma na binafsi kwa manufaa ya Taifa la Tanzania.

Malengo mahususi ya Mafunzo
i.  Kujenga uelewa wa nadharia ya maadili na utawala bora na misingi ya utumiaji wa
uelewa huo katika maeneo ya kazi.
ii. Kuboresha weledi wa washiriki katika kutatua migogoro na kufanya makubaliano ya
kidiplomasia sehemu za kazi.
iii. Kuendeleza uwezo wa kufanya maamuzi kama viongozi na kupanua kiwango cha
uelewa wa maadili na utawala bora kwa Washiriki.

Walengwa
Viongozi, Viongozi tarajali pamoja na Watumishi walio katika nyadhifa mbalimbali za
kiuongozi katika taasisi za umma na binafsi.

Muda wa Masomo
Mafunzo yataendeshwa kwa muda wa wiki moja ambapo Mshiriki atachagua awamu moja
kati ya nne kama ifuatavyo:

Tareheya | Tarehe ya Mahali Cheti kitakachotolewa
kuanza kumaliza
3/5/2021 7/5/2021 Chuo Cha Kumbukumbu ya| Cheti cha Mafunzo ya Uongozi
Mwalimu  Nyerere (MNMA), | na Maadili
Kampasi ya Kivukoni-Dar es
Salaam
2/8/2021 6/8/2021 | MNMA, Kampasi ya Kivukoni-Dar | Cheti cha Mafunzo ya Uongozi
es Salaam na Maadili
23/8/2021 | 27/8/2021 | MNMA, Kampasi ya Kivukoni-Dar | Cheti cha Mafunzo ya Uongozi
es Salaam na Maadili
6/9/2021 10/9/2021 | MNMA, Kampasi ya Kivukoni- | Cheti cha Mafunzo ya Uongozi
Dar es Salaam
Ada ya Mafunzo

Gharama ya Mafunzo haya ni TZS 500,000/ ambayo italipwa kabla ya Mafunzo kuanza.
Baada ya malipo, fedha haitaweza kurejeshwa.

Jinsi ya kutuma maombi

Maombi kwa ajili ya kuhudhuria Mafunzo haya yako wazi kuanzia sasa.

Mwombaji atatuma maombi yake kwa njia ya mtandao kwa kujaza fomu iliyokatika tovuti ya
Chuo ambayo ni: www.mnma.ac.tz.

Mwisho wa kutuma maombi kwa ajili ya Mafunzo haya itakuwa ni wiki moja kabla ya tarehe
husika ya kuanza kwa mafunzo.

Mawasiliano

Kwa mawasiliano zaidi kuhusu programu hii maalumu ya Uongozi na Maadili unaweza
kuwasiliana na Mratibu wa Mafunzo ya Uongozi na Maadili kupitia namba ya simu ya
mkononi 255(22)2820041/47 au +255675337734: email: phillip.daninga@mnma.ac.tz
au rector@mnma.ac.tz

Imetolewa na:

Mkuu wa Chuo
Chuo Cha Kumbukumbu ya Mwalimu Nyerere

Uvinza watengewa
ekari 15,000 ardhi

Na Mbaraka Kambona, KIGOMA

WAZIRI wa Mifugo na Uvuvi, Mashimba
Ndaki, ameielekeza Kampuni ya Ranchi za
Taifa (NARCO) kutenga ekari 15,000 na kuzi-
gawa kwa wananchi wa vijiji viwili vya Mpeta
na Chakulu, wilayani Uvinza, mkoani Kigoma
ili kutatua mgogoro wa ardhi wa muda mrefu
baina ya wananchi hao na kampuni hiyo.

Ndaki alitoa maelekezo hayo juzi katika
ziara yake wilayani humo kwa lengo kutatua
hivyo kuvamia maeneo ya Ranchi ya Uvinza
na kuishi kinyume na taratibu.
nyakati tofauti, Waziri Ndaki alisema kuwa
serikali imeamua kufikia uamuzi huo ili wa-
nanchi hao waweze kujikita katika shughuli za
maendeleo na kuachana na migogoro ya kila
siku ambayo haina tija.

“Hatupendi tuendelee na migogoro kwenye
maeneo yetu, tunataka tumalize migogoro ili
tuanze kufanya shughuli za maendeleo, kila
mwananchi afanye shughuli yake bila bu-
ghudha yoyote,” alisema Ndaki.

Alisema baada ya ugawaji wa maeneo hayo
kukamilika Mkuu wa Wilaya ya Uvinza na
timu yake watakwenda kufanya tathmini ka-
tika maeneo hayo na kuyafanyia mchakato wa

Alisisitiza kuwa pamoja na wananchi hao
kuvunja sheria, serikali imeangalia maslahi na
ndio maana imeamua kutoa sehemu ya eneo
katika ranchi hiyo ili wananchi hao waweze
kuishi kwa utulivu na kuendelea na shughuli
zao huku akiwaonya kuwa wasijaribu tena ku-
ingia katika ranchi hiyo baada ya kugawa eka-
ri hizo na atakayefanya hivyo anatafuta kesi.

“Ranchi ni eneo la kufugia mifugo na sio
eneo la kuishi watu au kulima humo, atakaye-
jaribu kuingia tena ananitafuta kesi, tumewa-
pa maeneo hayo ili mkae humo, atakayetaka
kufuga aje sisi tutampa eneo la kukodisha kwa
bei ya serikali ili aweze kufuga kisasa, kulima
malisho na kuongeza tija ya mifugo yake,” ali-
sisitiza Ndaki.

Mkuu wa Wilaya ya Uvinza, Mwanamvua
Mrindoko baada ya kumshukuru Waziri Ndaki
kwa uamuzi huo, aliwasisitiza wananchi hao
kutoendelea kuvamia maeneo ya ranchi hiyo
ili kuepuka migogoro na watumie maeneo
hayo waliyopewa kujiletea maendeleo yao.

hicho huku akisema uamuzi huo utawasaidia
kusukuma maendeleo yao kwa pamoja wak-
ishirikiana na serikali.

TANCDA yapongeza serikali kuweka
vipaumbele magonjwa yasiyoambukiza

Na Mwandishi Wetu

SHIRIKISHO la Vyama vya Magonjwa Yasi-
yoambukiza (TANCDA), limempongeza Rais
Samia Suluhu Hassan kwa kuweka vipaum-
bele vya serikali yake vita dhidi ya magonjwa
yasiyo ya kuambukiza (NCDs).

Pia, limempongeza kwa kutambua madhila
yanayowapata wagonjwa wengi wa NCDs na
kuahidi kuimarisha mifuko ya bima ya afya ili
itoe bima kwa Watanzania wote, jambo amba-
lo limekuwa ni kilio cha shirikisho kwa muda
mrefu sasa.

Akihutubia Bunge mjini Dodoma Aprili 22,
Rais Samia alisema serikali yake itaweka ngu-
vu katika kinga na tiba yakiwamo magonjwa
yasiyoambukiza, ambayo yanasababisha vifo
vingi na kugharimu serikali fedha nyingi.

Rais Samia pia alisema serikali itaimarisha
huduma za matibabu ya kibingwa na kuz-
ipeleka kwenye hospitali za rufaa za mikoa.

Taarifa iliyotolewa na Katibu wa Shirikisho
hilo, Prof Kaushik Ramaiya, ilisema shirikisho
hilo linaipongeza serikali kwa kuahidi kuima-
risha utoaji wa huduma za matibabu kwa wa-
zee na kuweka mipango maalum kuhudumia
makundi yenye magonjwa adimu.

Vile vile, kuahidi kuimarisha Mifuko ya
Taifa ya Bima ya Afya ili kufikia lengo la Bima
ya Afya kwa wote na kutoa takwimu kuwa
kwa sasa ni watu 8,224,271 sawa na asilimia 14
pekee ya Watanzania ndio wanaotumia Bima
ya Afya.

“TANCDA imefarijika sana na mkakati huu
wa Serikali Awamu ya Sita kwa kuzingatia
kwamba magonjwa haya yasiyoambukiza
yanaongezeka kwa kasi na hata kuwaathiri

watu wenye umri mdogo, wakiwamo watoto,”
alisema Prof. Ramaiya katika taarifa yake.

Alisema tafiti za kisayansi zinaonesha kuwa
mwaka 2016, watu milioni 42, sawa na asilimia
71 ya vifo vyote duniani, walipoteza maisha
kutokana na magonjwa yasiyoambukiza na
pia asilimia 75 ya vifo vyote vinavyohusu watu
wenye umri kati ya miaka 30 hadi 70

Magonjwa yasiyoambukiza ni magonjwa
yasiyo na vimelea vinavyoweza kusambazwa
kutoka kwa wanaougua kwenda kwa wen-
gine. Mfano magonjwa ya moyo na mishipa
ya damu, saratani, magonjwa sugu ya njia ya
hewa, kisukari, kuoza meno, magonjwa ya ak-
ili na mengineyo ya kurithi kama vile siko seli.

Kwa Tanzania inakadiriwa ya kuwa ma-
gonjwa hayo yanasababisha asilimia 27 ya vifo
vyote na utafiti wa mwaka 2012 unaonyesha
kuwa kwa kila watu 100 wenye umri kuanzia
miaka 25 na kuendelea; tisa wana kisukari, 26
wana shinikizo la damu, 25 wana mafuta yali-
yozidi kwenye damu na 34 wana uzito ulizidi.

Zipo sababu mbalimbali zinazosababisha
magonjwa haya zikiwamo za kutozingatia
mitindo bora wa maisha kama vile ulaji usio-
faa, kutoshughulisha mwili, matumizi ya vilevi
kupindukia na matumizi ya tumbaku

“TANCDA inajikita zaidi katika kuelimisha
jamii kufahamu magonjwa haya kwa sababu
utafiti wetu unaonesha kuwa kila mtu akifa-
hamu kinagaubaga magonjwa haya itakuwa
rahisi kuyaepuka,” alisema.

Vile vile, TANCDA inaelimisha na kuhimi-
za wale ambao tayari wanaugua magonjwa
haya kuzingatia kanuni wanazoelekezwa na
wataalamu wa afya ili kuyadhibiti na kuwa-
fanya waishi maisha marefu.
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Waziri aipa siri CT1 kutatua changamoto

Na Mwandishi Wetu

AZIRI wa Nchi (Ofisi ya
Waziri Mkuu Uwekezaji),
Geoffrey Mwambe, amei-
taka jumiya ya wafanyabi-

ashara nchini inapoandaa vikao vyake na
wizara mbalimbali ni vyema vikafanyika
chini ya utaratibu na Baraza la Taifa la
Biashara(TNBC) ili kuleta wepesi wa ufua-
tiliaji wa changamoto na mapendekezo
kufika katika ngazi husika.

Amesema hatua hiyo itasaidia kubore-
sha mazingira ya biashara nchini.

Waziri Mwambe alizungumza hayo al-
ipokuwa akifungua mkutano wa Shirik-
isho la Wenye Viwanda Tanzania (CTI),
uliolenga kujadili changamoto zinazoi-
kabili sekta ya viwanda na kuja na map-
endekezo yatakayosaidia kuboresha

mazingira ya biashara na uwekezaji.

“Ni muhimu mikutano kama hii ishirik-
ishe TNBC ili tija iweze kupatikana ya
kuandaa mikutano kwani mapendekezo
na changamoto zitakazotolewa vitawasil-
ishwa katika kila wizara kwa umuhimu
wake na kutafutiwa ufumbuzi,” alisema

Waziri Mwambe.
Aliongezea kuwa

vutia uwekezaji nchini.

“Serikali imekusudia kufanya mapitio .
upya ya sheria na sera ya uwekezaji ili :
kwenda sambamba na mazingira ya sasa
jambo ambalo litaongeza kwa wafanya- !
biashara na wawekezaji kwa kuyaangalia :
maeneo ambayo yamekuwa changamo- !
to kubwa hapa nchini,” alisema Waziri |

Mwambe.

Katibu Mtendaji wa TNBC, Dk. Godwill
Wanga, alisema muundo mpya wa Baraza :
umelenga kufanya vikao kuanzia ngaziya
wilaya na mkoa ili kupata ufumbuzi wa :
changamoto za ufanyaji biashara na

uwekezaji.

Dk. Wanga aliwahakikishia CTI kuwa
kufanya majadil- !
iano na sekta binafsi kwa kuwa ndicho !
chombo maalum kinachounganisha seri-

baraza litaendelea

kali na sekta binafsi.

Vijana wakivuta mnyororo kwaajili ya kuvuta lori la mafuta ambalo liligon-

gana na lori lililobeba shehena ya mkaa na kukaribia kutumbukia kwenye
mteremko wa mlima Kitonga mkoani Iringa mwishoni mwa wiki PICHA

JOSEPH MWENDAPOLE

Wakulima shairi, zabibu, na mtama wapata fursa

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

WAZIRI wa Kilimo, Prof. Adolf Mken-
da, amesema wizara yake imejipanga
kuongeza uzalishaji wa mazao ya shairi,
zabibu na mtama kutokana na ubhitaji
wake kuwa mkubwa kama malighafi
muhimu katika uzalishaji wa bia.

Akizungumza na waandishi wa habari
jijini Dodoma mwishoni mwa wiki baada
ya kufanya mazungumzo na uongozi
wa kampuni ya kutengeneza, kuuza na
kusambaza bia (TBL), Waziri Mkenda
alisema sehemu kubwa mazungumzo
yao yalilenga kuongeza uzalishaji wa
shairi, zabibu na mtama ili kuhudumia
kiwanda kinachojengwa mkoani hapa.

“TBL wamekuwa wakizalisha bia ku-
tokana na shairi ambayo kwa kiasi ki-
kubwa imekuwa ikiagizwa kutoka nje ya
nchi, tumekutana kuona namna bora ya
kuongeza uzalishaji wa shairi nchini am-
bayo imekuwa ikilimwa mikoa ya kusini
na kaskazini,” alisema.

Waziri Mkenda alitumia nafasi hiyo

kutoa wito kwa wakulima kutumia fursa
ya uwapo wa kiwanda hicho kuongeza
uzalishaji wa zao la shairi kwani soko la

uhakika litapatikana.

“Nitoe wito kwa wakulima wa shairi, :
mtama pamoja na zabibu ambayo ni ma- !
lighafi muhimu kwa uzalishaji wa mvinyo, :
kuongeza uzalishaji kwani uhitaji wa !
mazao hayo ni mkubwa kwa viwanda vya
kutengeneza bia,” alisema na kuongeza !
kuwa wataalamu wa ugavi watakuwa

mstari wa mbele kuwaongoza wakulima.
Alisema Wizara yake

na viwanda kupata malighafi za kutosha.

“Mkakati tulionao kama wizara ni !
kutumia watafiti, upimaji wa afya ya .
udongo pamoja na kuhimiza matumizi
ya mbegu bora ili kuongeza uzalishaji wa |
chakula kwa mazao ya mtama pamojana
malighafi ambazo zimekuwa zikihitajika :
kwenye viwanda vyetu vya ndani,” alise- :

ma Waziri Mkenda.

inaposhirikishwa 1
TNBC inakuwa ni kiunganishi kati yasekta !
binafsi na serikali kwani jukumu lake :
kubwa ni kusimamisha majadiliano na !
kuboresha mazingira ya biashara ili ku-

itawatumia :
wataalamu kuhakikisha uzalishaji wa ma- !
lighafi hizo unaongezeka ili kumnufaisha
mkulima kwa kumpatia soko la uhakika !

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA VIWANDA NA BIASHARA
WAKALA WA USAJILI WA BIASHARA NA LESENI

@BRELA

BUSNESS REGIETRATIONS AND LICENSING AGEMCY

(83
TAARIFA KWA UMMA

KUONGEZWA KWA MUDA WA KUWASILISHA TAARIFA ZA

WANUFAIKA WA MWISHO (BENEFICIAL OWNERS)
Dar es Salaam, Aprili 08, 2021

Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni (BRELA)
unapenda kuwataarifu Wamiliki wa makampuni na
umma kwa ujumla kwamba Waziri wa Viwanda na
Biashara, kupitia Tangazo la Serikali Na. 189 la
tarehe 12 Februari 2021 ameongeza muda wa miezi
kumi na miwili (12) kuanzia tarehe 1 Januari, 2021
kwa ajili kuwasilisha taarifa za Wanufaika wa Mwisho
(Beneficial Owners) kwa kampuni zilizosajiliwa kabla
ya tarehe 1 Julai, 2020.

Takwa hili la kuwasilisha taarifa tajwa ni matokeo ya
marekebisho ya Sheria ya Makampuni, Sura 212
yaliyofanyika kupitia Sheria ya Fedha ya mwaka
2020 (Finance Act, 2020) kwa lengo la kuwezesha
upatikanaji wa taarifa za Wanufaika wa Mwisho
(Beneficial Owners).

Aidha Kifungu cha 459A cha marekebisho hayo,
ambacho kilizitaka Kampuni zilizosajiliwa chini ya
Sheria ya Makampuni, Sura 212 kabla ya tarehe 1
Julai, 2020 kuwasilisha taarifa za Wanufaika wa
Mwisho (Beneficial Owners) ndani ya kipindi cha
miezi sita kuanzia tarehe 1 Julai, 2020.

BRELA kwa kushirikiana na Wizara ya Viwanda na
Biashara ipo katika hatua za mwisho za kukamilisha
Kanuni za Wanufaika wa Mwisho (Beneficial Owners)
zitakazoweka bayana utaratibu wa kukusanya na
kuhifadhi taarifa hizi.

BRELA inawataka Wamiliki wa makampuni na umma
kwa ujumla kutumia vizuri muda huu wa nyongeza
kuwasilisha taarifa husika mapema na sio kusubiri
muda wa mwisho ili kuepusha usumbufu wa namna
yeyote unaoweza kujitokeza.

Imetolewa na
Kitengo cha Habari na Mawasiliano

Jengo la Ushirka, Mtaa wa Lumumba, S.L.P. 9393, Dar Es Salaam, Simu: +255-22-2181344, 2180113, 2180141, 2212800,
Nukushi: +255-22-2180371, barua pepe: ceo@brela.go.tz, usajili@brela.go.tz , Tovuti: www.brela.go.tz
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]
Waziri apigia
debe soko
mahindi Congo

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

WAZIRI wa Kilimo, Profesa Adolf
Mkenda, amewasihi wadau katika
sekta ya kilimo kuwasaidia wakuli-
ma kuzalisha mahindi mengi il
wanufaike na soko zuri 1a zao hilo
katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya
Congo (DRC).

Waziri wa Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa ambaye pia ni Mbunge wa Jimbo |la Ushetu, Elias Kwandikwa, akizungumza
na wananchi wa Kata ya Nyamilangano, Halmashauri ya Ushetu, wilayani Kahama mkoani Shinyanga, wakati akisikiliza
kero za wananchi na kuwapongeza kwa kumchangua kwa kishindo katika

uchaguzi mkuu uliopita jana. PICHA; SHABAN NJIA.

CRB vasajili makandarasi wapya 907

Na Joseph Mwendapole, bodi ilikagua  miradi
MBEYA 3,364 ambapo miradi
2,430 ambayo ni asilimia 72
haikukutwa na kasoro wakati
miradi 934 ilikuwa na kasoro

va kukutana na wataalamu wa
mbolea, Waziri Mkenda alisema
wakulima wa mahindi wa Tanza-
nia wakilima mahindi kwa bidii

na kwa ufanisi na kuzalisha ziada,
watanufaika na soko zuri la zao
hilo Kongo.

Aliwambia waandishi wa habari
kwamba sekata ya kilimo ina fursa
tele kwa wakulima za kujiongezea
kipato kwa kuwa kuna mahitaji

majadiliano na benki ya CRDB
na kufikia makubaliano ya
kudhamini makandarasi wa
ndani wa madaraja yote bada-
la ya makandarasi wadogo na

mkubwa kwa maendeleo ya
makandarasi nchini kwani
wengi wameboresha kazi zao.

Nkori alitaja baadhi ya maa-
zimio ya makandarasi hao

ODI ya Usagjili wa
Makandarasi  (CRB)

makubwa ya mazao ya chakula ka- imesema kwa mwaka mbalimbali ikiwamo kutozin- wakati. kuwa ni kuitaka Mamlaka ya
tika nchi zinazoizunguka Tanzania, 2020 pekee imesajili ~gatia usalama kazini. Nkori alisema bodi Mapato nchini (TRA) iweke
hasa mahindi. makandarasi wapya 907 hivyo Alisema kwenye ukaguzi ilihakikisha kiwan- utaratibu mzuri wa kuwae-

kufikia makandarasi 11,749
nchini.

Hayo yalisemwa na Msajili
wa Bodi hiyo, Rhoben NKkori,
kwenye mafunzo ya siku mbili
kwa makandasi 300 wazawa
yaliyofanyika nyanda za juu
kusini Mbeya.

Alisema mbali na kusajili
makandarasi, CRB iliendesha
kozi sita na kusajili miradi
3,179 yenye thamani ya Sh. tri-
lioni 3.8 ambayo ilifanywa na

“Nachukua fursa hii kuwambusha
wakulima wetu kuwa kuna fursa
nyingi za mazao ya chakula. Kwa
mfano, huko Congo kuna mahitaji
mkubwa ya mahindi. Kwa hiyo hii
ni fursa ya kuchangamkia am-
bayo inaweza kuwongezea Kkipato
wakulima wetu,” alieleza.

Tanzania na DRC zina uhusiano
mzuri wa biashara na wa muda
mrefu. DRC hununua mazao ya
chakula hasa nafaka, mazao ya
aina ya jamii ya kunde na samaki

huo walibaini baadhi ya ma- go cha dhamana limisha makandarasi kuhusu
kandarasi kufanyakazi zilizo kinaongezeka kutoka Sh milio- masuala ya kodi na kutoza
zaidi ya madaraja yao na mi- ni50 hadi milioni 100 ingawa kodi  halisikulingana na
radi hiyo kutosajiliwa na bodi  alisema kiasi hicho bado ni ki-  biashara ya ukandarasi.
kama inavyotakiwa. dogo kulinganisha na mahitaji Alisema makandarasi
Alisema CRB imeendelea halisi ya makandarasi. wameomba malipo yao ya-
kuimarisha mfuko wa kusaid- Nkori alisema mikutano fanyike kwa wakati pale
ia makandarasi (Contractors hiyo ya mashaurianoimekuwa yanapocheleweshwa  yalip-
Assistance Fund- CAF) kwa muhimu kwani bodi imekuwa we kwa riba kwa mujibu wa
kuwadhamini wazalendo ben- ikikutana na waajiri wakuu Sheria ya Manunuzi ya Umma.
ki ya CRDB ili wapewe dha- na wasimamizi wa sera na Nkori alisema makandarasi
mana kwaajili ya zabuni na kujadiliana na kufanya wamekubaliana kwa pamoja
malipo ya awali yaani advance = maboresho kwenye upungufu. wajiepushe na vitendo vya

kutoka Tanzania hasa mikoa ya makandarasi wa ndani na wa  payment. Alisema mikutano hiyo rushwa na wanaposhawishi-
nyanda za juu ya kusini mwa nje. Alisema  mwaka 2020 ambayo hufanyika kila mwa- wa na watoa kazi watoe taarifa
Tanzania. Mikoa inayouza mazao Alisema  mwaka 2020 bodi ilifanikiwa  kufanya ka imekuwa na mchango kwa mamlaka husika.

Kongo ni Mbeya, Songwe, Katavi,
Rukwa na Kigoma.

[li kurahisisha na kuimarisha
biashara kati ya nchi mbili, serikali
imewekeza bilioni 11 katika kupan-
ua na kuboresha bandari za Kabwe
na Kasanga na Kipili na gati ya
Kirando. gati ya Kirando hutumika
kusafirisha bidhaa kutoka Tanzania
na kupokelewa katika Bandari ya

Serikali yaombwa mtaala wa uhifadhi wa mazingira

Na Ashton Balaigwa, KIBAHA Dk. Msita aliwataka wa-
nanchi, vyombo vya habari,
taasisi zote za serikali na Asasi
za kiraia kuweka mikakati

mbalimbali ya kuhifadhi maz-

Balozi huyo wa mazingira
ambaye ni mwakilishi wa vi-
jana, alisema hayo wakati wa
maadhimisho ya siku Mama
Dunia (Mother Earth Day)

alisema katika kuunga mkono,
wameandaa kampeni ya ku-
panda miti 1,000 ya matunda
na vivuli katika maeneo
yanayozunguka taasisi hiyo

BALOZI wa Mazingira nchini
ambaye ni Mhitimu wa Chuo
Kikuu cha Sokoine cha Kilimo

Nkolusha ya DRC.

Mbali ya kuowaomba wadau

kuwasaidia wakulima, Pro-

fesa Mkenda aliwasihi wakulima
kubadili mtazamo wao juu ya
kilimo ili uzalishaji katika eneo
wanalolima uongezeke. Ametoa
mfano wa mkulima wa Afrika ya
Kusini, ambaye amesema kwa
sasa anapata maguni 40 katika
eka wakati mkulima wa Songwe

anapata magunia 12.

Wagziri alisema moja ya vipaum-
bele vya serikali ya awamu ya sita
ni kutumia kilimo kupambana na
umaskini kwa kuongeza tija katika
sekta hiyo. Amefafanua kuwa
sekta ya kilimo inachangia chini ya
theluthi moja katika pato la taifa,
kwa sababu ya uzalishaji mdogo
wakati sekta ya utalii inachangia

takariban asilimia 17.5.

(SUA), Zuhura Ahamad, amei-
omba serikali kuchukua
hatua mahsusi za  kuingiza
kwenye mitaala masomo ya
Uhifadhi wa  Mazingira na
Athari za Mabadiliko ya Tabi-
anchi.

Lengo ni kuwafanya wa-
nafunzi waanze kujifunza
tangu hatua za awali pamoja
na kuachana kabisa na ni-

shati hatarishi zinazoathiri
mazingira.
Amesema hatua hiyo

itaweza kuiokoa Tanzania ku-
toingia katika hatari ya moja
ya nchi duniani ambazo zi-
takuwa sio salama kwa kuishi
katika miaka ijayo kutokana
na kuangamia na kutoweka
kwa  bainowai na viumbe
hai kwa sababu za uharibifu
wa mazingira.

yaliyofanyika kwenye Taasisi
ya Utafiti wa Kilimo Tanzania
(TARI Kibaha) yaliyoshilikisha
wanafunzi kutoka shule mbal-
imbali za Mkoa wa Pwani am-
bayo yalikuwa na kauli mbiu
ya Kimataifa ‘Hifadhi Dunia
yetu”.

Akiwasilisha ujumbe huo,
alisema, tayari kumeshaanza
kujitokeza kwa athari za uhar-
ibifu wa mazingira nchini na
kusababisha ukame, mafuriko,
magonjwa ya mlipuko wa
msongo wa mawazo kutokana
na joto au baridi ya kupitiliza,
hivyo ni vyema serikali sasa
ikachukua hatua za makusudi
za kuhifadhi na kutunza mali-
asili kwa ajili ya kuepusha ku-
tokea kwa madhara hayo.

Kaimu Mkurugenzi wa TARI
Kibaha, Dk. Heldelitha Msita,

na tayari mpaka sasa wame-
shapanda jumla ya miti hiyo
500 ili kuhifadhi Mama Dunia.

Alisema kampeni hiyo ina-
lenga kutoa elimu kwa wa-
nafunzi na kuikumbusha jamii
kuhusiana na faida za uhifadhi
wa mazingira kwa vizazi vili-
vyopo na vijavyo, kwa kuwa
gharama za kurudisha mazin-
gira ni kubwa kuliko za kuhifa-
dhi mazingira .

“ Hakuna kati yetu ambaye
hajawai kukumbwa na changa-
moto mbalimbali zinazotoka-
na na uharibifu wa mazingira
kama vile ukame unaopelekea
ukosefu wa chakula, mafuriko
yanayopelekea vifo, uhar-
ibifu na ukosefu wa makazi ,
magonjwa ya milipuko kama
kipindupindu na ongezeko la
joto, “ alisema Dk. Msita.

ingira pamoja na vyanzo vya
maji, uvunaji holela wa mis-
itu na ufugaji usio endelevu
pamoja na kupanda miti mingi
wakati wa msimu wa mvua ili
kujihami na kuenea kwa hali
ya jangwa na mabadiliko ya
tabianchi.

Naye Ofisa Maliasili mkoa
wa Pwani, Felix Shayo, aki-
zungumza kwa niaba ya Mkuu
wa mkoa huo, Mhanidisi
Evarist Ndikilo, alisema ana-
tambua zipo changamoto za
utekelezaji wa zoezi la utun-
zaji na uhifadhi wa mazingira
katika mkoa huo ikiwamo ku-
kosekana kwa elimu ya kuto-
sha ya mazingira,upatikanaji
wa nishati mbadala ya kupikia,
uchafuzi wa vyanzo vya maji
na matumizi ya kemikali zisizo
sahihi kwenye kilimo.
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NA RAHMA SULEIMAN,

ZANZIBAR

Udhalfu huu ungetazamvva
mimba shuleni zingepungua

WADHALILISHAJI WAMEKOMA

160 waburuzwa kortini

EBRUARI mwaka huu, Wa-

zanzibari ~ walishuhudia

kuanzishwa mahakama

maalum ya kesi za udhalil-
ishaji ambayo imenza kwa mafan-
ikio, huku kasi ya kufungua kesi
ikiongezeka.

Takwimu zinaonyesha kuwa
hadi sasa mashauri zaidi ya 160
yamefikishwa mahakamani, kote
Unguja na Pemba.

Kati ya kesi hizo, mbili zimesiki-
lizwa na hukumu kutolewa huku
nyingine zikiendelea , anasema
Mrajisi wa Mahakama Kuu Zanzi-
bar, Muhammed Ali Muhammed.

Anafafanua kuwa kesi hizo 160,
zimefikishwa katika mahakama za
Unguja na Pemba katika kipindi
cha mwezi mmoja.

Anaeleza kuwa kesi zilizofun-
guliwa ni pamoja na 94 katika
Mahakama ya Vuga, Mahonda zipo
26, Mahakama ya Mwera ni 21 na
katika Mahakama ya Chake Chake
Kusini Pemba kuna kesi 10 wakati
Wete Kaskazini Pemba zipo mbili.

Anaeleza kuwa kuanzishwa
mahakama maalum ya kushughu-
likia kesi za udhalilishaji Zanzibar,
kumewashajihisha (kuhamasisha)
watu wengi kuongeza juhudi za
kupambana na udhalishaji, hasa
wa watoto.

Mwamko huo unaelekea kuleta
matumaini ya kusaidia kupunguza
au kutokomeza vitendo hivyo
ambavyo kasi yake ilikuwa kubwa
Unguja na Pemba katika miaka ya
karibuni.

Anakumbusha kuwa mahakama
hiyo ilianzishwa rasmi Februari,
mwaka huu baada ya Rais wa
Zanzibar, Dk Hussein Ali Mwinyi,
kuagiza kuundwa kwa chombo

hicho, kufuatia malalamiko na
matukio ya kushamiri vitendo vya
udhalilishaji.

CHANGAMOTO ZINAZOIBU-
KA

Uhaba wa mahakimu una-
tajwa na Muhammed kuwa ni
miongoni mwa changamoto ziliji-
tokeza katika kuunda mahakama
maalum.

Lakini anasema inapata utatuzi
baada ya serikali kutoa kibali cha
kuajiri mahakimu wapya ili kue-
ndesha shughuli za mahakama
hiyo kwa ufanisi.

“Wakati wote kuanzia sasa
tutawapata na kazi yao itakuwa
kushughulikia kesi za udhalil-
ishaji pekee na hawatahusika na
nyingine kama wizi wa kuku au
matunda,”anasema Mrajisi.

Anathibitisha kuwa kesi za
udhalilishaji zipo nyingi na
kwamba utaratibu uliowekwa
unaagiza kesi isichukue zaidi ya
siku 90 kabla ya kupatiwa uamuzi.

Anataja tatizo la majengo
kuwa ni changamoto nyingine
na kwamba Mahakama inatumia
majengo ya Mahakama ya Mikoa
Unguja na Pemba.

KUPATA MASHAHIDI

Muhammed anataja usumbufu
katika kupata ushahidi wa kesi
hizo, hasa wanapoitwa mahakam-
ani.

“Wengi hukataa kufika kwa
kutoa sababu mbalimbali, ikiwamo
yamuhali (jamaa kuoneana aibuy).
Lakini kuwapo kwa mahakama
maalum kutasaidia kupunguza
tatizo kwa sababu mahakama hii
inao uwezo wa kuwapa adhabu

Ukurasa 14

Ajabu Watanzania
kuishi kinadharia

Mwanasheria Mkuu wa Zanzibar, Mwinyi Talib Haji. PICHA:
MTANDAO

wanaokataa kutoa ushahidi.”
Anasema

Anaitaka jamii kutoa ushirikiano
wanapoitwa kutoa ushahidi ili kesi
hizo kupatiwa hukumu zinazosta-
hiki kwa sababu bila watuhumiwa
hawatatiwa hatiani.

Anasema kuna kibano kwa
mashahidi wanaokataa kufika
mahamani na hakitakuwa kwa
watakaokataa pekee bali pia
kwa hakimu ambaye hatafika
mahakamani bila sababu za
msingi.

Anawataka mahakimu kuelewa

kwamba wanawajibika kufika
mapema mahakamani na
kuonya kwamba atakayeshindwa
kuwajibika atachukuliwa hatua za
kinidhamu.

Mrajisi anasema kuongezeka
kwa kesi hizo ni kuporomoka
kwa maadili, matumizi mabaya ya
mitandao ya kijamii, tamaa kwa
watoto na malezi duni ndani ya
baadhi ya familia.

Anashauri vyombo vinavyoshu-
ghulika na kesi hizo kukutana
mara kwa mara ili kupata njia
mwafaka za kushughulikia tatizo

hili. Anawakumbusha mahakimu
kutumia sheria kama zinavyoele-
keza katika kutoa hukumu na
wasifumbe macho wala kutetereka
mikono katika kutumia kalamu
zao kwa misingi ya sheria na haki.

“Ninaamini kufanya hivyo jamii
itaweza kurejesha imani kwa
mahakama na serikali na hatimaye
kupatikana mwarobaini wa udhal-
ilishaji,”

Mrajisi anatoa tahadhari kwa
jamii isiwe chanzo cha uonevu
kwa kubambikiza kesi kwa sababu
kuna baadhi ya kesi za aina hiyo
zinazolenga kuwakomoa wengine.

MAELEZO YA DPP

Ofisi ya Mkurugenzi wa Mash-
taka Zanzibar (DPP) inasema inaa-
zimia na imejipanga kuendesha
kiweledi kesi za udhalilishaji katika
mahakama maalum. “Mpango
huu unajumuisha kutoa mafunzo
kwa wanasheria na kuajiri wapya
ambao watashughulikia kesi hizo,
” anasema Mkuu wa Utafiti na
Ushauri wa Ofisi ya DPP, Ramad-
han Abdalla Nassib.

Anaongeza kuwa kati ya
wanasheria 10 wapya walioajiriwa,
sita watafanya kazi Unguja na
wanne Pemba.

Nassib anasema masuala ya
udhalilishaji yanahitaji faragha
hivyo ni vyema kupatikana
majengo yatayokuwa na mazin-
gira rafiki ya watu kujiona huru
na kutojisikia aibu wanapotoa
ushahidi.

* Kuanzisha kitu kipya ni
gharama, lakini vitendea kazi na
miundombinu ni muhimu na
lazima ili mahakama hizi zifanye
kazi kikamilifu,”anasema.
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ILO navokomesha

unyvanyvasaji, ukatili

UNIA salama ya kazi ha-

itapatikana bila umma

unaohusisha waajiri,

wafanyakazi na taifa lin-
alosimamia masuala ya ajira kuufa-
hamu mkataba ‘C190° wa Shirikala
Kazi Duniani (ILO) unaotoa tafsiri
namaana ya ukatili na unyanyasaji
kazini.

1li kuiwezesha jamii kuufahamu,
vyombo vya habari vinapewa
jukumu la kuelimisha na kukuza
uelewa wa mkataba huo ambao
unatoa tafsiri na maana ya ukatili
na unyanyasaji kazini, unazipa
nchi wanachama kuweka tafsiri
zaidi.

Wakili Annery Nahum (pichani),
akifafanua zaidi, anasema mkataba
huo unawahusu wafanyakazi wa
sekta zote, aidha unawalenga
pia wanaotafuta kazi, wanao-
hudhuria mafunzo kwa vitendo,
wanaoomba, walioachishwa kazi,
wanaojitolea kazini na waajiri.

Anayasema hayo wakati wa
mafunzo kwa wanahabari ili kuwa-
jengea uwezo kuhusu mkataba
huo, yanayoandaliwa na shirika la
Actionaid.

Waandishi
ni wadau
muhimu
kwa sababu
kwa kutumia
taaluma na
weledi wao
wanaweza
kuwafikia
watu wengi
zaidl kwa
wakatl mwa-
faka.

CHIMBUKO C 190

Nahum anasema mchakato
ulianza mwaka 2015 kwa lengo
la kufuta kilio cha dunia kuhusu
ukatili na unyanyasanyi mahali
pa kazi. “Mkataba huu unatoa
mwongozo na nafasi ya kutengen-
eza ajira na kazi zinazoheshimu
utu na kuwa huru mbali na ukatili
na unyanyasaji au viashiria vyake
kuliko ambavyo imewahi kue-
lezwa au kufafanuliwa katika
mkataba mwingine wa kimataifa,”
anasema.

Anaongeza kuwa mkataba huo
unatambua kuwa unyanyasaji na
ukatili ni ukiukwaji wa haki za
binadamu, kwa hiyo vyombo vya
habari vina wajibu wa kuelimisha
jamii ili ufahamike.

Anasema unataja maeneo
ambayo ukatili na unyanyasaji
unaweza kutoka kwenye safari
za kikazi, vifaa vya mawasiliano,
eneo la malazi unayopewa na
mwajiri wako na unapoelekea au
kutoka kazini .

Akizungumzia nguzo za
mkataba huo, Wakili Nahum
anasema ni lazima kila mtu

aheshimu kazi ya mwingine,
aidha asimamie usalama na ulinzi
wa haki za wengine.

Nahumu anataja kanuni
nyingine kuwa ni kutambua haki
za wengine kazini dhidi ya ukatili
na unyanyasaji.

“Kwa mara ya kwanza jumuiya
ya kimataifa imefanya uamuzi na
kuchukua hatua madhubuti za
kimataifa kuwa haki ya kazi na
ajira inakuwa huru na ukatili na
unyanyasaji kupitia mkataba wa
kimataifa Na. C 190.”

Pia unaweka mfumo wa kuzuia
na kueleza ukatili, unyanyasaji na
ukatili kijinsia kwa namna jumui-
shi.

MAFANIKIO YA C 190

Nahumu anasema ni mkataba
unaohitajika kwa vile ukatili
na unyanyasaji unaathiri nchi,
taasisi, taaluma, mipangilio ya
kazi, utu na unakwenda kinyume
na kazi za staha na haki ya jamii.

Anasema, haki ya jamii ina
dhumuni la kutenda haki baina
ya madaraja yaliyopo katika jamii
na siyo watu.

Anaongeza kuwa, haki ya jamii
haitafikiwa iwapo wanaofanya
kazi watanyimwa ujira au
mshahara, hawataweza kujikimu
wanapokuwa nje ya mfumo
rasmi wa ajira, wanapokuwa
hawana bima za uzeeni mara
wanapostaafu na kwamba ili
kufikia malengo hayo sharti
kutunga sheria ambayo itaangazia
hayo.

“Tafsiri hiyo haikutosha ndiyo
maana ILO ikaongeza kusema
ujira, pensheni, kuajiriwa pekee
siyo kipimo tosha kufikia haki ya
jamii. Tkaongeza, kuondoa ukatili
na unyanyasaji mahali pa kazi.
Haki ya Jamii inaangazia usawa
kupita haki ya mtu. Hivyo lengo
la sheria za ajira ni kuhakikisha
maendeleo ya uchumi, haki ya
jamii.

Mengine ni utulivu na demokra-
sia mahali pa kazi, ikiwa ni pamoja
na kuwapo mifumo ya usuluhishi
wa migogoro.

NANI ANALINDWA NA
C190

Mkataba unahusisha ulinzi
kwa wote wanaohusika na kazi
au ajira, awe mwenye mkataba wa
ajira au hana, wanaojitolea, walio
kwenye mafunzo kwa vitendo na
wanaosaka ajira, waajiri wa sekta
binafsi na ya umma au sekta isiyo

Kuna pia makundi yaliyo katika
hatari ambayo yanaweza kufany-
iwa ukatili na kunyanyaswa,
mfano, watumishi wa afya, usa-
firishaji, elimu, wafanyakazi wa
ndani, , wanaofanya kazi usiku
au maeneo yaliyojitenga mfano
wanahabari, wanawake, ajira kwa
watoto, walioajiriwa sekta isiyo
rasmi pamoja na wanaoishi na
ulemavu.

UTEKELEZAJI

Wakili Nahumu anasema
mkataba huu utaanza kutekele-
zwa miezi 12 baada ya nchi mbili
wanachama kuweka saini. Hivyo
ifikapo Juni 25, 2021 utaanza
kutekelezwa kwa vile nchi 3 zime-
shatia saini.

Meneja Miradi ya Wanawake
wa Actionaid, Amne Manangwa,
anasema ni muhimu vyombo
vya habari vikauelewa vyema
mkataba huu ili waandishi
waweze kutumia taaluma zao
kuielimisha jamii.

‘Waandishi ni wadau muhimu
kwa sababu kwa kutumia
taaluma na weledi wao wanaweza
kuwafikia watu wengi zaidi kwa
wakati mwafaka,” anasema.

Anasema katika mkataba huo
ILO unagusa mambo ya msingi
kama vile ustawi kwa wananchi
wote na maisha yao na unahim-
iza kila mtu kulindwa anayefanya
kazi bila kujali yuko kwenye sekta
rasmi au isiyo rasmi.

“Ni matumaini yetu sote kuwa
vyombo vya habari vitakuwa
vinara kuelimisha umma na hivyo
kuwafikia kwa wepesi wadau
wote wa suala hili ili kwa pamoja
wapunguze hata kumaliza unyan-
yasaji na ukatili mahali pa kazi na
katika jamii zetu.
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NA GAUDENSIA

MNGUMI

Udhaifu huu ungetazamwa
mimba shuleni zingepungua

ATIZO la mimba na wa-
nafunzi kushindwa ku-
soma iwe shule ya msingi
au sekondari kutokana na
ujauzito ni suala ambalo lingefaa
kushughulikiwa kama hitaji ‘sp-
esheli’ kwenye awamu ya sita.

Licha ya kukemewa mara kwa
mara, swali ambalo halijajibiwa
ni hili “ni nani anawajibika moja
kwa moja kunapotokea ndoa au
mimba za mabinti wakiwamo wa-
nafunzi?

Mabinti wa msingi na sekondari
wanapata mimba na tatizo hilo
inaelekea kukua lakini hakuna
ufumbuzi pengine kwa sababu
hakuna anayebeba jukumu hilo,
ili kuifikisha kesi mahakamani,
baada ya polisi (Jamhuri) kuanza
kazi yake.

Mwanafunzi anapopata mimba
kuna kamati ya shule ya msingi,
au bodi ya sekondari, walimu,
ofisi ya ustawi wa jamii, wazazi ,
ofisa elimu kata na wakuu wa
wilaya na mkoa.

Hivyo ni wakati wa kuuliza
na kupata jibu hivi kati ya hao
ni nani anayewajibika mwanzo
hadi mwisho kusimamia kesi ya
mimba ya wanafunzi?

Ni yupi anayeshirikiana na poli-
si kutafuta ushahidi, kuhakikisha
watuhumiwa wamefikishwa ma-
hakamani na kufuatilia mwenen-
do wa kesi kuanzia mwanzo hadi
mwisho hukumu inapotolewa?

Kazi ya kufuatilia kesi hii inavy-
oelekea hubaki kuwa jukumu la
mzazi au mlezi na wakati wadau
wengine wamejiweka pembeni.

Hali ilivyo ni kama kesi hizo
‘hazina mwenyewe’ ndiyo maana
zinaporipotiwa shuleni au mi-
taani, bado ni vigumu kuwakama-
ta watuhumiwa.

Madai yamebakia kuwa ha-
wafahamiki walipo au msichana
anaeleza kuwa hamfahamu.

VIPI KAMATI HII?

Kamati ya Shule ya Msingi
ndicho chombo kinachosima-
mia maendeleo ya shule, hivyo
unaporipotiwa ujauzito kwenye
eneo hilo kamati ya shule hum-
kabidhi mzazi au mlezi binti yake
ili wamrudishe nyumbani.

Iwapo anasoma sekondari Bodi
ya Shule ndiyo inayobariki na
kumkabidhi binti huyo kwa wa-
zazi na kumuondoa shuleni.

Utaratibu unaelekeza aon-
dolewe shuleni na kamati ya shule
inahusika kutimiza jukumu hilo.

-

Waziri wa Elimu, Profesa Joyce Ndalichako. PICHA: MTANDAO

Pengine ni wakati wa kuamua
kuanzia sasa ni nani abebe ju-
kumu la kufuatilia na kusimamia
kesi za mimba za watoto shuleni
pamoja na mitaani.

[Julikane ni kamati au bodi ya
shule, walimu wakuu, watendaji
pamoja na polisi, wazazi walezi
wasikosekane mahakamani.

Kuna haja ya kutoa maelekezo
ili sheria na taratibu zifuatwe ku-
pata watuhumiwa badala ya kua-
cha mambo yabaki kama yalivyo.

baada ya wasichana hao kuon-
dolewa shuleni, kazi isiishie hapo
wawe na jukumu la kuwa bega
kwa bega na dola mahakamani.

UPUNGUFU UONDOKE

Kwa zama hizi ambazo serikali
inagharamia elimu ya msingi na
sekondari kamati ya shule za
msingi na bodi kwa sekondari
kukaa vikao na kuidhinisha ku-
fukuza wanafunzi wanaopewa
ujauzito na kuwakabidhi kwa wa-
zazi au walezi haupendezi.

Wajumbe hawa wawajibike
kufuatilia na na kushughulikia
kesi hizo kikamilifu kuhakiki-
sha watuhumiwa wanapatikana,
kushitakiwa na mimba za wa-
nafunzi zinadhibitiwa.

Ukweli ni kwamba wasichana
wanatimuliwa shuleni baada ya
kuwa wajawazito, lakini watuhu-
miwa wanaowapa mimba wana-
toroka .

Tatizo linakuwa kubwa kwa
sababu hakuna jitihada zaidi zina-
zofanywa licha ya kesi kufikishwa
polisi au mahakamani kwasababu
wanakosekana watu au chombo
cha kufuatilia na kuhakikisha
mtuhumiwa anasakwa na kufik-
ishwa kizimbani.

Kesi hizo hazina mwenyewe
ndiyo sababu mabinti wakati
mwingine wanaishia kuhangaika
na wahusika hawafikishwi kwe-
nye mkono wa sheria.

Iwapo mwanaume anatuhu-
miwa kumpa binti mimba haone-
kani wazazi , walezi , au kamati
au bodi ya shule au viongozi wa

ili nao wafanye kazi na kumnasa.

ZIJE SHERIA NDOGO

Serikali ihamasishe na iwezeshe
kuandaliwa sheria ndogo ndogo
za manispaa au halmashauri na
ka rumande wahusika hao hadi
watakapofanikisha kupatikana
watuhumiwa au kutoa maelezo
yanayofanikisha kumpata.

Imekuwa ni kawaida kwa vile
kesi hizo hazina mwenyewe zina-
malizika kinyemela mitaani.

MAELEKEZO YA DC

Uchunguzi unaofanywa na Ni-
pashe unabaini kuwa kesi hizo
kwa maelekezo yaliyokuwapo
zinashughulikiwa na wakuu wa
shule pamoja na wa wilaya ni vy-
ema kuongeza watendaji wengine
ili kushirikiana na polisi kuwafiki-
sha mahakamani.

Kwa hiyo inapotokea jitihada
zimefanywa kumkamata na
kumfikisha polisi na baadaye ma-
hakamani, suala la nani mwenye
jukumu la kumshitaki mtuhu-
miwa mbali na polisi linahitaji
kuwekwa wazi licha ya Mkuu wa
Shule kutakiwa atoe taarifa kwa
Mkuu wa Wilaya, bado wanataki-

wa wadau wengine ili kuwajibika
zaidi.

Wakati mwingine kukosekana
msimamizi wa kesi hizo kunaweza
kusababisha wengi wasiziripoti
polisi au wazazi na walezi kumali-
zana nje ya mahakama.

Licha ya polisi au Jamhuri kush-
ughulikia kesi zinakwama kwa ku-
kosa ushirikiano baina ya wazazi,
walezi, wananchi, shule na hilo
husababisha watu kutokomea.

Kwa vile si wazazi wala wa-
nanchi, shule au viongozi wa vi-
jiji wanaohusika moja kwa moja
vimbwanga vinaweza kutokea na
kesi ikaishia hewani na wakati
mwingine watuhumiwa kuruka
dhamana na kutoweka.

Ni vyema kuja na mbinu mpya
kuepusha kumaliza kesi hizo kab-
la ya kufikishwa mahakamani ku-
dhibi baadhi ya wazazi na walezi
wanaopokea rushwa, ng'ombe
na mali nyingine ili kuwalinda
watuhumiwa na wakati mwingine
viongozi, walimu na polisi wakid-
aiwa kushiriki.

Jamii za wafugaji zinadaiwa
kuwa mstari wa mbele kuficha
ushahidi wa mimba za watoto
wakitumia mbinu kama kuomba
uhamisho kuficha mimba.

Ujanja huo unapelekea binti
kuondoka shuleni bila taarifa
za mimba kufahamika lakini
baadaye kuonekana ana mtoto au
ameolewa, na yote hayo hufichwa
na walezi, wazazi na viongozi.

Wapo wanaowaficha mabinti
wajawazito kwa kuwakataza
wasiende shuleni ili wafukuzwe
kwa sababu ya utoro sugu hayo
nayo yamulikwe.

ATHARI ZINAZOTOKEA

Japo zimeelezwa mara kwa
mara kuna athari kisaikolojia na
kimwili ikiwamo kupoteza mai-
sha, huzuni na binti kujuta .

Aidha, wanakosa masomo, ku-
hangaika kutafuta riziki na chaku-
la, mtoto kukosa malezi bora, binti
kuingia kwenye biashara mitaani
na mtoto mgongoni.

Mabinti kuwa wahalifu, kuam-
bukizwa maradhi ya ngono na
VVu.

CHA KUIMARISHA

Ni wakati kwa serikali kuajiri
maofisa maendeleo ya jamii shu-
leni iwe sekondari na msingi ili
kusaidia wanafunzi masuala ya
kijamii, ili kuyagundua matatizo
na kuwaeleza wazazi na walimu
ili yatatuliwe.
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TEKNOLOJIA

NA DK FELICIAN

KILAHAMA

Ajabu Watanzania kuishi
kinadharia kwa TEHAMA

AMOJA na rasilimali na
nguvukazi ya kutosha
Watanzania wajiulize
kwa miaka karibu 60 ya
Uhuru naleo 57 ya Muungano wa-
natumiaje rasilimali hizo na ngu-
umaskini na kujiletea maendeleo?

Ni takribani miaka 60 tangu
Uhuru uliopatikana Desemba 9,
1961, lakini maisha ya Watanzania
na Wazanzibari ni ya kusuasua.

Wakati uhuru ulipopatikana
masuala ya kiteknolojia husu-
sani ya Habari na Mawasiliano
(TEHAMA) yalikuwa haya-
jashamiri kama ilivyo sasa.

Ukweli ni kwamba kutokana
na hali hiyo Watanzania waliishi
maisha halisi kama maandiko
yanavyowataka - “kwa jasho mtu
atapata riziki asiyetaka kufanya
kazi asile”.

Maagizo hayo yanamaanisha
kama huna tatizo kiafya, lakini
hutaki kufanya kazi ili kupata
“mkate wa kila siku” lakini unala-
zimisha kupata chakula.

Hilo halikubaliki maana ni kulea
uzembe, wizi, unyanganyi na
uporaji kwa kutumia nguvu. Kina-
chotakiwa ni kutimiza matakwa
ya kanuni kwamba kila mwenye
afya na nguvu afanye kazi ili kwa
jasho lake amudu maisha na
kukidhi mahitaji ya familia yake.

MAENDELEO KITEKNOLO-
JIA

Nyakati hizi ni tofauti na
zamani, mathalani, miaka 40 ili-
yopita na hasa katika kipindi cha
wapo na mageuzi makubwa na
maendeleo ya teknolojia kiasi cha
kusababisha baadhi kuishi kutege-
mea maendeleo hayo ambayo
chanzo chake ni ugunduzi wa
nchi zilizoendelea.

Nchi hizo ni mataifa yenye
uchumi mkubwa maarufu G20
ambayo uchumi wao hutegemea
uzalishaji bidhaa viwandani na
matumizi makubwa ya TEHAMA
na kusababisha kufanyika
maboresho ya huduma za jamii
kwa gharama nafuu.

VIJANA WAATHIRIKA

Nchi zinazoinukia kiuchumi
mfano Tanzania zimejikuta
zipo katika hali ngumu kumudu
maisha kwa sababu vijana
maisha wanayoyajua ni “maliza
kila kitu kiganjani” kwa mantiki
kuwa kupata riziki ya kila siku
kwa kutegemea teknolojia za
kielekitroniki na TEHAMA kwa
kutumia simu janja na kompyuta.

oo

Vijana wanapata pesa kwa kutegemea simu na kompyuta wakiingiza muziki
za video. PICHA: MTANDAO

Miaka 57 va
Muungano
kuelekea 60
va Uhuru
Watanzania
wajitathmini
na kuweka
bayana
mwelekeo
na mstakab-
all wa maen-
deleo vao.

Wengi wanazo ndoto kufani-
kisha maisha ya kila siku lakini
ndoto hizo au maono haviendani
na hali halisi kwa mazingira yali-
yopo.

Kinachoonekana ni kujazana
mijini kwa kuiga maisha kama
yalivyo kwenye mataifa ya Ulaya
na Marekani au Canada.

Watanzania wanajikuta katika
hali hiyo ya maisha bila kuchun-
guza na kujiuliza walifikiaje?

Jewalifanyaje au walitumia
mbinu gani hadi wakafikia hali ya
maisha kama wanavyoona sasa?

Takribani miaka 200 iliyopita
walikuwa katika mahangaiko
kama wengi waliyo nayo sasa.

MAENDELEO ENDELEVU

Kupata maendeleo endelevu,
haikuwa kazi rahisi watu wali-
hangaika mpaka wakafika Afrika
kujipatia rasilimali pamoja na
nguvukazi ambao ni watumwa
ili wafanye kazi, leo ni raia wa
Marekani na kwingineko duniani
wanaotajwa kuwa wana asili ya
Afrika.

Hivyo, Afrika ilichangia kwa
kiasi kikubwa maendeleo ya kiu-
chumi katika mabara ya Ulaya,
Marekani na Uarabuni.

Kinachotokea sasa ni kama
Watanzania wamejenga ndoto zao
kwa namna ya kuyamudu maisha
yao ya kila siku kana kwamba
wako sawa na nchi zenye map-
induzi makubwa ya kiteknolojia
na kutaka wafanane nao kwa kila

)

na kuonyesha picha

hali wakati hata uwezekano wa
kwenda kuchukua rasilimali au
teknolojia kutoka kwao, ni finyu
au haupo.

Ndoto za kuishi mijini kwa
kutegemea yanayotokana na
mafanikio katika nchi zenye
nguvu za kisayansi na teknolojia
ni kama kuota mchana.

Itakumbukwa waliokuwa wak-
istaafu utumishi miaka ya nyuma
walikuwa wanaishi vijijini.

Leo wastaafu na wengine wana-
tamba, “tutabanana hapahapa,”

tamani waje wakae mijini kisa?
Urahisi wa kumudu maisha kwa
dhana ya mambo kiganjani na
simu janja.

KINACHOFANYIKA

Pamoja na shughuli halali za
kompyuta na simu kuna wengi
wanaozitumia kuhadaa watu
kuwa wameshinda shindano
watume hela kupata taarifa,
wengine hutuma ujumbe wa
‘kurushiwa fedha kwa namba
hii’. Kuna wanaotangaza taarifa
waganga wa kienyeni wakati
baadhi hutumia kompyuta kuin-
giza miziki, kuonyesha picha
zisizo na maadili kwenye vibanda.

FIKRA ZA KUJITEGEMEA

Wakati John Magufuli, alipoin-
gia kwenye awamu ya kwanza
ya urais, serikali aliyoiongoza
utendaji kazi wake ulidhihiri-

sha kuwa watu wakidhamiria
wanaweza kujiletea maendeleo
yao wenyewe bila kutegemea
misaada au uwekezaji wenye
masharti magumu na kandamizi.

Magufuli alikusudia huduma
na Watanzania kufanya kazi kwa
bidii ili kujiletea maendeleo ende-
levu.

Kwenye kipindi cha kwanza ali-
bainisha kuwa “penye nia pana
njia” na Watanzania wanaendelea
kuamini awamu ya sita itawafiki-
sha kwenye uhalisia wa maisha.

Mathalani, serikali ilitarajia
kuwa ifikapo 2025 umeme wa
gharama nafuu uwe umevifikia

afya, elimu, benki, miundombinu
ya biashara na masoko ya mazao
ya kilimo na mifugo zikiwamo
huduma za ugani na uperembayji,
yote hayo yawe yapatikane kira-
hisi kwa wakulima na wafugaji.

Hayo yote yanatarajiwa kuwa
Rais Samia Suluhu Hassani, atasi-
mamia na ilani ya CCM itatekele-
zZwa ipasavyo na taifa kusonga
mbele.

KUANZIA LEO

Ni vyema kuishi kwa ndoto
au maono ya Kitanzania maana
ni vigumu kuishi kwa ndoto za
‘ulimwengu’ mwingine badala ya
ukweli kulingana na uhalisia wa
maono na hisia za Kitanzania.

Hata hivyo, maisha ya kisay-
ansi na teknolojia hayakwepeki,
ni mtazamo mzuri lakini watu
wawe waangalifu wasiende bila
mikakati. tena waondokane na
ndoto zisizo sahihi kulingana na
uhalisia wa mazingira yaliyopo.

Tahadhari ni muhimu kukwepa
kuangamia kwa kukosa maarifa
au kuwa na maono potofu.

Miaka 57 ya Muungano kue-
lekea 60 ya Uhuru Watanzania
wajitathmini na kuweka bayana
mwelekeo na mstakabali wa
maendeleo yao.

Ni wakati wa kuwa na uwiano
linganifu wa maendeleo mijini na

vibaya bali wafurahi na wana-
posema utalii wa ndani uanzie
aje kufurahia maisha kwenye jiji
au mji anaoupenda na baadaye
kurejea alikotoka.

Kadhalika, waliopo mijini wav-
injari vijijini na kufurahia maisha
na kudhihirisha kuwa Tanzania
ni nchi yenye maziwa na asali.
Wawekezaji wajitokeze kuwekeza

wote.

Wakati huohuo serikali ien-
deleze juhudi zake kuimarisha
miundombinu na huduma za
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Waziri Kalemani atangaza vamuzi mgumu TANESCO

Na Paul Mabeja, DODOMA

AZIRT wa Nisha-
ti, Dk. Medard
Kalemani, ame-
liagiza Shirika la
Umeme (TANESCO) kuvunja
Bodi ya Manunuzi kuanzia juzi
kutokana na kulalamikiwa kuwa
na ukilitimba katika masuala ya
manunuzi.

Dk. Kalemani aliyasema hayo

zungumza na Mameneja wa TA-
NESCO, Kanda, Mikoa pamoja na
wilaya katika kikao kazi kilicho-
fungwa juzi.

Alisema Bodi hiyo ya manunu-
zi imekuwa ikipigiwa kelele ku-
tokana na ukilitimba uliopo hasa
katika suala la manunuzi kuto-
kana na baadhi ya kanuni kuki-
ukwa. “Lazima bodi hii ivunjwe
kuanzia leo, hii na ichaguliwe

nyingine na ianze kazi leo hii
manake kumekuwa na ukirit-
imba mkubwa katika manunu-
zi... anaachwa mtu mwenye bei
ndogo katika manunuzi na ku-
chukuliwa mtu mwenye bei juu,”
alisema Dk. Kalemani. Alisema
pia pamoja na kuvunjwa kwa
bodi hiyo anaagiza uchunguzi
ufanyike kwa watu wote wali-
kuwa wakilalamikiwa juu ya uki-
ukwaji wa sheria za manunuzi
katika Bodi hiyo.

Aidha, aliwataka mameneja
wote wa TANESCO kuhakikisha
wanaongeza kasi ya usambazaji
wa umeme katika maeneo mbal-
imbali nchini.

“Azma ya serikali ni huduma
ifikapo Desemba 2022, hivyo
kuanzia sasa tuna miezi 18, kuka-

vyote vilivyo baki,” alisema.

Kadhalika, aliwataka mame-
neja wote ambao wanaona
kuwa watashindwa kutimiza
wajibu wao wa kupeleka umeme
kwa wananchi wajitoe mapema
kabla hawajaondolewa katika
nafasi zao. Pia, alipiga marufu
mgawo wa umeme na ukataji wa
umeme bila kutoa taarifa kwa
wananchi na atakayeshindwa
kutimiza hilo ataipoteza nasafi
yake. “Pamoja na suala la mga-
wo wa umeme na kukatika kwa
umeme, lakini pia meneja am-
baye atashindwa kuwaungan-
ishia umeme wananchi ambao
wamelipia kwa wakati, hatua
kali zitachukuliwa ikiwamo
kuondolewa katika nafasi yake,”
alisema.

Katika hatua nyingine, Dk.
Kalemani aliuagiza uongozi wa
TANESCO kuhakikisha kuwa un-
aongeza jitihada katika ukusan-

yaji wa mapato.

Alisema hivi sasa ukusanyaji
wa mapato katika shirika hilo
umeongeza ukilinganisha na
kipindi cha miaka mitano iliyopi-
ta, lakini bado ipo haja kuongeza
jitihada.

“Ukusanyaji mapato miaka
ya nyuma ulikua bilioni 9, kwa
wiki, mwaka juzi ukawa Sh. bil-
ioni 36 kwa wiki mwaka jana bil-
ioni 39 kwa wiki lakini hivi sasa
ni takribani Sh. bilioni 46 kwa
wiki hivyo mnatakiwa kuongeza
juhudi ikibidi tuwazidi hata
TRA,” alisema Dk. Kalemani.

Mwakilishi wa Mkurugenzi
Mkuu wa Wakala wa Umeme
Vijijini (REA), Mhandisi Advera
Mwijage, alisema watahakiki-
sha maagizo yote yaliyotolewa
na Waziri wanayafanyia kazi ili
wananchi wote wanufaike na ni-
shati hiyo ya umeme.

Waziri wa Katiba na Sheria Prof. Palamagamba Kabudi (kulia) akitoa mada kwenye Kongamano la miaka 57 ya Muungano wa Tanganyi-

ka na Zanzibar lililofanyika jana ukumbi wa mikutano Chimwaga Jijini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Mavunde apiga jeki ujenzi wa shule

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

MBUNGE wa Dodoma Mjini,
Anthony Mavunde, amekabidhi
saruji tani 29, kwa Ofisa Elimu
Msingi na Ofisa Elimu Sekondari,
kusaidia ujenzi wa madarasa na
matundu ya vyoo kwa shule za
msingi na sekondari za Jiji la Do-
doma.

Mbunge Mavunde amekabi-
dhi saruji hizo zenye thamani ya
Sh.milioni 10 na kuwataka wal-
imu wakuu na viongozi wa kata

husika kusimamia matumizi yake
ili kufikia lengo lililokusudiwa.
“Mchango wangu huu ni kwa
lengo la kuboresha sekta ya
elimu na hasa katika ujenzi wa
madarasa na matundu ya vyoo
sambamba na kuunga mkono
jitihada za wananchi za ujenzi wa
shule mpya za msingi na sekond-
ari, hivyo lazima ninyi viongozi
msimamie matumizi sahihi ya
vifaa hivi.
“Nitaendelea kuchangia kwe-
nye sekta hii ya elimu ili kuwafan-
ya wanafunzi wa Dodoma Jiji wa-

some katika mazingira ambayo
ni rafiki, lakini pia tunaishukuru
serikali kupitia TEA kwa kutu-
patia Sh. bilioni 1.9 za ujenzi wa
madarasa na majengo ya utawala
kwa shule 5 za msingi,” alisema
Mavunde.

Wakishukuru kwa niaba ya
wananchi, Madiwani Assedi
Ndajilo wa Hombolo Bwawani
na Charles Nghambi wa Kata
ya Mbalawala wamemshukuru
Mbunge Mavunde kwa namna
anavyochangia maendeleo ya
sekta ya elimu katika kuweka

mazingira mazuri ya wanafunzi
kusoma.

Aidha waliahidi kusimamia vy-
ema matumizi ya vifaa hivyo kwa
malengo yaliyokusudiwa.

Akizungumza kwa niaba ya
Mkurugenzi wa Jiji la Dodoma,
Ofisa Elimu Msingi, Joseph Ma-
beyo, amemshukuru Mbunge
Mavunde kwa mchango wake
mkubwa kwenye sekta ya elimu
na kwa namna ambavyo ame-
kuwa akishirikiana na idara za
elimu msingi na sekondari kutat-
ua changamoto mbalimbali.

1
Wanafunzi wa

~ Zamani waisaidia
-~ Shule yao meza

Na Paul Mabeja, DODOMA

BAADHI ya waliokuwa wanafunzi
wa Shule ya Sekondari Bihawana
meza zaidi ya 30 kwa shule hiyo
zikiwa ni jitihada za kuunga mkono
serikali katika sekta ya elimu.

Akizungumza katika mahafali ya
17 ya kidato cha sita shuleni hapo
Naibu Mkuu wa Chuo cha Serikali za
Mitaa Taaluma, Utafiti na Ushauri,
Dk. Michael Msendekwa, alisema
maamuzi hayo yalifikiwa baada ya
kutembelea shule hiyo na kuona
inakabiliwa na changamoto mbal-
imbali.

Dk. Msendekwa alisema meza
hizo walizotoa 12, ni kwa ajili ya
maabara na 20 ni kwa ajili bwalo Ia
chakula.

Alisema wakiwa ni wadau wa
elimu wanatambua kuwa hakuna
Serikali inayoweza kufanya kila kitu
kwa jamii bali kwa kushirikiana na
wadau wengine.

“Mwaka jana tulifanya ziara
va kutembelea shule tuliyosoma
tukaona kero mbalimbali moja wapo
ilikuwa ni upungufu wa meza katika
maabara na bwalo la chakula hali-
kuwa na meza.

“Hii ilitufanya kuanza kuchang-
ishana ili kutatua changamoto hizi,
meza zote zimegharimu zaidi ya
Sh.3 milioni,” alisema Dk. Msend-
ekwa.

Aidha, aliwakumbusha wafan-
vakazi, wafanyabiashara pamoja na
wengine kukumbuka shule walizo-
soma kwani nyingi zinakabiliwa na
kero mbalimbali lengo ni kuisaidia
serikali.

Naye Mhadhiri Chuo Kikuu cha St.
John, Fredrick Golden, aliwaomba
walimu pamoja na wanafunzi kulin-
da miundombinu katika shule hiyo
kwa ajili ya wanafunzi wengine.

Aliishukuru serikali kwa ajili ya
kuona umuhimu wa kuzifanyia
ukarabati shule zote kongwe iki-
wamo Bihawana kwa ajili ya kunu-
faisha watoto wao na vizazi vijavyo.

Aliiomba serikali kuziangali pia
shule nyingine ikiwamo za kata am-
bazo zinakabiliwa na kero mbalim-
bali ikiwamo upungufu wa walimu,
Viti na meza na pale ambapo bajeti
inaruhusu ifanye hivyo ili kuinua
taaluma katika ubora unaotakiwa.

Mkuu wa shule hiyo, Joseph
Mbilinyi, alisema shule hiyo ya
wavulana kidato cha tano na sita ina
wanafunzi 724 kati yao wahitimu
ni 383.

Alisema licha ya shule hiyo kuwa
na wanafunzi wengi walikuwa wa-
nakabiliwa uhaba wa meza kwenye
mbwalo kwani walikuwa wakitu-
mia uwanja wa mpira kwa ajili ya
chakula.

Aidha, alishukuru wanufaika
hao kutatua kero hiyo ambapo pia
alieleza baadhi ya kero zinazowaka-
bili ikiwamo usafiri na upungufu wa
walimu 15, wa masomo ya sayansi.
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HABARI MBEYA

‘Wapeni
ushirikiano
wasoma mita
Za maji’

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

BARAZA LA Ushauri
wa watumiaji wa Hu-
duma za Maji na Nishati
(EWURA CCC) Mkoa wa
Mbeya, limewataka
wananchi mkoani hapa,
kutoa ushirikiano kwa
maofisa wa mamlaka ya
maji wanaosoma mita za
maji ili wapatiwe huduma
wanayostahili.

Akizungumza na wandi-
shi wa habari kwa niaba
yva Mwenyekiti wa baraza
hilo Mkoa wa Mbeya,
Lusekelo Mwakyusa
ambaye ni miongoni mwa
wajumbe wa Baraza hilo,
alisema baraza hilo lipo
kwa ajili ya kuwatetea wa-
tumiaji wa huduma hizo
pamoja na kuwashauri
watoa huduma.

Alisema ili wawatetee
vizuri wananchi ni lazima
wananchi hao pia wawe
na utaratibu wa kutoa
ushirikiano ili kuepuka
matatizo ikiwamo kubam-
bikiziwa madeni na taasisi
husika.

“Mwananchi akiwa
na malalamiko juu ya
huduma za nishati na
maji anatakiwa kutuletea
sisi akiwa na vielelezo
ambavyo vitatusaidia
sisi kuwa na pa kuanzia,
tukishakuwa na viele-
lezo inakuwa rahisi
kwetu kufuatilia,” alisema
Mwakyusa.

Alisema Baraza hilo lil-
janzishwa kwa mujibu wa
sheria na kwamba lengo
lake ni kutetea maslahi ya
watumiaji wa huduma za
nishati na maji pamoja na
kuwashauri watumiaji hao.

Kwa upande wake Eliza-
beth Nyivambe, mmoja
wa wajumbe walioongoza-
na na Mwakyusa, alisema
wamekuwa wakipokea
malalamiko mengi kutoka
kwa wananchi wakiwalala-
mikia watoa huduma hasa
mamlaka ya maji.

Alisema wananchi
wamekuwa wakilalamikia
maofisa wa mamlaka hiyo
kukadiria gharama za maji
badala ya kwenda ku-
soma dira za maji kwenye
makazi ya wananchi.

Alisema ili wananchi
waepuke ongezeko la
gharama za maji, wana-
takiwa wafuate taratibu za
kuepuka ikiwamo kuhakik-
isha wanafunga mabomba
yao ili maji yasivuje.

Sababu za kukosekana takwimu sahihi za vifo hizi

Na Nebart Msokwa, VBEYA

MEELEZWA kuwa Watanzania

wengi hawana utaratibu wa

kusajili vifo vya ndugu zao, hali

ambayo inasababisha Serikali
kukosa kumbukumbu na takwimu
sahihi za vifo.

Kadhalika hali hiyo inachangia
wanafamilia kukosa baadhi ya haki
Zao.

Kaimu Kabidhi Wasii Mkuu wa
Wakala wa Usajili wa Vizazi na Vifo
(RITA), Emmy Hudson, aliyasema
hayo mwishoni mwa wiki jijini
Mbeya wakati wa mafunzo ya ku-
wajengea uwezo watumishi mbal-
imbali wa Serikali kutoka katika
wilaya zote za Mkoa huo kuhusu
usajili wa vizazi na vifo kwa ku-
tumia mfumo wa Tehama.

Alisema kwa mujibu wa Sheria
yua Usajili wa vizazi na Vifo, ni la-
zima kila kifo kisajiliwe ili takwimu

sahihi ziingizwe kwenye daftari la
msajili mkuu wa Serikali ikiwamo
sababu ya kifo cha mtu husika,
umri wake pamoja na eneo kilipo-
tokea.

Alisema kila kifo kinapotokea
huwa kinatolewa cheti cha kifo
ambacho ndicho kinathibitisha
kwamba mtu husika amefariki,
na kwamba cheti hicho huwa ni
muhimu kwa wanafamilia kwa
maelezo kuwa kinawasaidia kupata
baadhi ya haki zao muhimu.

Emmy alisema Watanzania wen-
gi huwa wanapuuzia cheti hicho
kwa kujua ama kutokujua, huku
baadhi wakiwa hawajui kabisa
umuhimu wa cheti hicho.

“Faida ya nyaraka hiyo (cheti
cha kifo) ni pamoja na kuwasaidia
wanafamilia kufuatilia taratibu za
mirathi, wanafamilia kulipwa ma-
fao na pensheni pamoja na kupata
malipo ya bima kwa marehemu

ambaye bahati mbaya alifariki kwa
ajali,” alisema Emmy.

Vilevile, alisema nyaraka hiyo
inawasaidia pia watoto ambao wa-
najiunga na elimu ya juu kunufaika
na mikopo kutokana na mikopo
hiyo kuwanufaisha zaidi watoto wa
masikini.

Mratibu wa Vizazi na vifo kutoka
katika Shirika la Kimataifa la Kuhu-
dumia Watoto (UNICEF), Bhaskar
Mishra, alisema usajili wa vizazi na
vifo ni matukio ambayo yanataki-
wa kwenda pamoja ili Taifa liwe na
taarifa sahihi na kuwa na mipango
sahihi.

Alisema Shirika hilo limekuwa
likishirikiana na Serikali kuboresha
mifumo ya usajili wa vizazi tangu
mwaka 2013 kama sehemu ya ma-
jaribio katika Mkoa wa Mbeya na
kwamba Shirika hilo litaendelea
kushirikiana na serikali kwenye
zoezi hilo.

Alisema wamekuwa wakifua-
tilia mfumo huo wa usajili ili kujua
ufanisi wake na wamebaini kuwa
una mafanikio mazuri, hivyo ali-
wataka watendaji kuendelea kuu-
tumia.

“Kabla ya kuja Mbeya tulianzia
kutoa mafunzo haya katika mikoa
ya Iringa na Njombe ambako mfu-
mo umefanikiwa kwa asilimia 100
na sasa baada ya Mbeya tutaingia
Mkoa wa Songwe,” alisema Mishra.

Akifungua mafunzo hayo, Ka-
tibu Tawala wa Mkoa wa Mbeya,
Mariam Mtunguja, alisema mfumo
wa usagjili wa watoto katika Mkoa
huo una mafanikio makubwa, na
kwamba baadhi ya Halmashauri
zimefikia asilimia zaidi ya 90.

Alisema usajili wa watoto wenye
umri wa chini ya miaka mitano
ni bure na ni haki ya kila mtoto
kusajiliwa na kupatiwa cheti chake
ili kimsaidie kwenye maisha yake.

Askofu Mkuu Kanisa Katoliki Jimbo Kuu la Mbeya, Gervas Nyaisonga, akikata utepe juzi katika Kanisa Katoliki Parokia ya Roho Mtakatifu ya ji-
jini Mbeya, kuashiria kuzinduliwa rasmi kwa mashindano ya mbio maarufu kama Marathon yaliyoandaliwa na Kanisa hilo kwa ajili ya kukusanya
fedha za kuendeshea Redio Maria inayomilikiwa na Kanisa hilo. PICHA NA NEBART MSOKWA.

Makongolosi wakombolewa huduma za afya

Na Nebart Msokwa, CHUNYA

WAKAZI wa Mamlaka ya M;ji
Mdogo wa Makongolosi wilayani
Chunya katika Mkoa wa Mbeya,
wamepunguziwa adha ya kutem-
bea umbali wa zaidi ya kilomita
39 kwenda kupata huduma za
afya kwenye Hospitali ya Wilaya
hiyo baada ya kampuni ya ujenzi
kuwajengea Kituo cha Afya chenye
thamani ya Sh. milioni 250.

Kituo hicho kimejengwa na
Kampuni ya China Railway 15
Bureau Group Corporation, inay-
ojenga barabara ya Chunya-Ma-
kongolosi kwa kiwango cha lami,
huku Halmashauri ya wilaya hiyo
pia ikichangia ujenzi wa baadhi ya
majengo.

Akiwa katika ziara ya kukagua
ujenzi wa barabara hiyo mwis-
honi mwa wiki, Waziri wa Ujenzi
na Uchukuzi, Mhandisi Leonard
Chamriho, alitembelea kituo hicho

cha afya kwa ajili ya kukagua maen-
deleo ya ujenzi wa kituo hicho.

Akizungumza na waandishi wa
habari baada ya kukagua mradi
huo, alisema kampuni hiyo ilijen-
ga kituo hicho kama sehemu ya
utekelezaji wa agizo la aliyekuwa
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, Hayati Dk. John Magufuli
kwa kampuni hiyo.

Alisema kampuni hiyo ilikubali
kujenga kituo hicho kama sehemu
ya kurudisha faida kwenye jamii
ambayo wanashirikiana nayo kwe-
nye ujenzi wa barabara hiyo.

“Kwa sababu hii ilikuwa ni ahadi
ya aliyekuwa rais wetu Hayati DKk.
Magufuli, pia tutamuomba Rais
wetu, Samia Suluhu Hassan aje
atufungulie kituo hiki bora kabisa,”
alisema Mhandisi Chamriho.

Mkuu wa Wilaya ya Chunya,
Mayeka Saimon, alisema mchango
wa kampuni hiyo wa kujenga Kituo
cha Afya umeacha alama kubwa

kwa wakazi wa Mji huo Mdogo wa
Makongolosi ambao kwa muda
mrefu ulikuwa hauna kituo kikub-
wa kama hicho.

Alisema kituo hicho kitasaidia
kuhudumia wananchi wa Mji huo
wa Makongolosi pamoja na mae-
neo jirani zikiwamo Kata za pem-
bezoni ambazo bado hazina vituo
vya afya.

Alisema Mji wa Makongolosi
kwa sasa una ongezeko kubwa la
watu kutokana na shughuli za ki-
jamii, hivyo kulikuwa na ubhitaji
mkubwa wa kituo cha afya chenye
hadhi inayoendana na idadi ya
watu waliopo.

“Kuna kata nne za Mji huu am-
bazo zote hazina vituo vya afya na
hivyo wananchi wote wa maeneo
haya walikuwa wanahudumiwa
na Zahanati ya Makongolosi, sasa
kampuni hii imewapunguzia
wananchi hawa tatizo,” alisema
Mayeka.

Alisema mbali na kituo hicho
pia kipo kituo cha afya ambacho
kinajengwa na serikali, na kwamba
vituo hivyo kwa pamoja vitasaidia
kuokoa maisha ya wananchi hasa
wanawake na watoto ambao alidai
ndio huwa wanapata shida
zaidi.

Kwa upande wake Mkurugen-
zi Mtendaji wa Halmashauri ya
Wilaya ya Chunya, Sophia Kumbuli,
alisema kituo hicho kitakuwa kina-
hududia zaidi ya wananchi 12,000
wa Mji wa Makongolosi.

Kumbuli  aliwashukuru  wa-
nanchi wa Mji huo kwa ushirikiano
wanaoendelea kuuonyesha kwa
wakandarasi hao ambao wamewa-
saidia kituo hicho cha afya.

Mei 2019, Hayati Dk. Magufuli
alifanya ziara wilayani Chunya na
kuitaka Kampuni hiyo ya kichina
kuwasaidia wananchi wa Mji wa
Makongolosi kama mchango wao
kwa jamii.
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Othman asisitiza umoja Zanzibar

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AKAMU wa Kwanza wa Rais

wa Zanzibar, Othman Ma-

soud Othman, amesema

Zanzibar inahitaji kuende-
lea na umoja ili maendeleo yapatikane
kwa haraka.

Aliyasema hayo jana baada ya kuka-
milisha ziara ilioandaliwa na Chama
cha ACT-Wazalendo kwa ajili ya kuwa-
tembelea wagonjwa katika maeneo
mbalimbali ya Unguja.

Alisema hakuna njia nyingine itakay-
oweza kuleta maendeleo bila kuwapo
ushirikiano, upendo na umoja miongoni
mwa Wazanzibari.

Alieleza kuwa  yupo tayari kutoa
mchango wake kwa kuwatumikia wa-
nanchi na anamini wananchi nao wapo

tayari kuendeleza upendo na amani ya
nchi yao.

“Na mimi naweka ahadi ya kuwa-
tumikia Wazanzibari kwa wakati wow-
ote ili kuendeleza yale yaliyoanzishwa

na kuleta  tija katika muendelezo wa
kuyaimarisha  zaidi,” alisema Otha-
man.

Alieleza kuwa anaweza kutoa mchan-
go wake katika kutumikia watu na ku-
fanyakazi ya kuwatumikia wananchi
ili malengo ya uweao umoja wa kitaifa
kufikiwa.

“Umoja na upendo ndio silaha pekee
ya uwapo wa amani ya kudumu katika
taifa lolote lile duniani,” alisema.

Alisema upendo na umoja huo un-
apendeza zaidi watu wakitembeleana
na kusaidiana kwa wale wanaohitaji
msaada.

Alisema mgonjwa yeyote akiona
anatembelewa na jamaa zake au maji-
rani, marafiki hujisikia faraja kupunguza
maumivu ya maradhi.

Aliwashauri wananchi wa Zanzibar
katika mwezi huu Mtukufu wa Ramad-
hani ni vyema kifuturu pamoja ili kuwa
karibu zaidi na kuwasitiri wale wasio na
uwezo.

Alisema kuna watu wengi hawana
chakula cha futari, lakini iwapo utama-
duni wa kufuturu pamoja utaendelea,
utaleta faida kubwa miongoni mwao.

Katika ziara hiyo ya kuangalia na ku-

vya Chaani, Matemwe, Nungwi, Kend-
wa, Kilimani Tazari, Mahonda, Bumb-
wini Mafufuni na Kiomba Mvua.

Rama Jumanne Muna (kushoto) akichangia kwenye mkutano wa kwanza wa utambuzi na vandikishaji wa Kaya masikini
kwenye ukumbi wa Ngome kongwe Mjini Zanzibar Jana. Kulia Ni Salma Abdalla Haji, Mwezeshaji wa Tasaf. PICHA: MARTIN

KABEMBA

Z'bar yashiriki kampeni chanjo ya watoto Afrika

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

ZANZIBAR imeungana na mataifa
mengine ya Afrika katika uzinduzi wa
wiki ya kampeni ya chanjo Afrika ili-
yoanza jana.

Akizungumza na waandishi wa habari,
Waziri wa Afya, Ustawi wa Jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto, Nassor Ahmed Maz-
rui, alisema lengo la kampeni hiyo ni
kuongeza msisitizo wa kuwapatia chanjo
watoto wote ili kuwakinga na maradhi
mbalimbali yanayoweza kuzuilika kwa
chanjo.

Aliwataja wahusika wa kampeni ya
chanjo Afrika kuwa ni watoto waliofikia
umri wa miaka miwili, miaka mitano am-
bao hawajakamilisha na kwa wasichana
wenye umri wa miaka 14.

Waziri Mazrui alisema chanjo ni
mkakati mwafaka wa kupunguza mara-
dhi mbalimbali yanayozuilika kwa njia
hiyo na kupunguza vifo vya watoto.

Alisema Zanzibar imefanikiwa kwa
asilimia 90 kuwapatia chanjo wa-
toto  wanaostahiki hata hivyo bado
wapo watoto ambao hawajapata kabisa
chanjo yoyote, hivyo aliwataka wazazi na
walezi kuitumia fursa ya wiki ya chanjo
Afrika kuwapeleka vijana wao kwenye
vituo vya kupatiwa chanjo.

Aliizitaja Wilaya za Mjini, Micheweni,
Magharibi ‘A’ na Magharibi ‘B’ kuwa hazi-
kufikia lengo lililopangwa na Serikali la
kuwapatia chanjo watoto mwaka uli-
opita 2020.

Aliwataka viongozi na watendaji wote
kuchukua juhudi ya kusimamia kampeni

hiyo kwa sababu kujikinga na maradhi ni
kuipunguzia serikali na familia gharama
kubwa za matibabu zisizo za lazima.

Naye Ofisa wa Chanjo wa Shirika la
Kuhudumia Watoto Duniani (UNICEF),
Emannuel Tessua, alisema mpango wa
Taifa wa chanjo ulianza mwaka 1985
kwa chanjo tano kwa ajili ya kuwakinga
watoto na maradhi matano na hadi ku-
fikia mwaka jana kuna chanjo tisa zenye
uwezo wa kukinga maradhi 13.

Aliyataja maradhi yanayokingwa na
chanjo hizo kuwa ni polio, surua, rubela,
pepopunda, dondakoo, kifua kikuu, ku-
harisha, kichomi, saratani ya mlango wa
kizazi , homa ya ini na mafua makali.

Kaulimbiu ya Wiki ya Chanjo Afrika
kwa mwaka 2021 ni ‘Chanjo huiweka
jamii pamoja’.

- Waliodhalilishwa
watakiwa kusoma

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

OFISA elimu mjumuisho kwa watu wenye
ulemavu Kisiwani Pemba, Ali Khamis Kombo,
amewataka watoto waliofanyiwa vitendo vya
udhalilishaji kuendelea na masomo yao.

Amesema kupatwa na kadhia hiyo isiwe
sababu ya kutojiendeleza kielimu.

Aliyasema hayo katika Ofisi ya Chama cha
Waandishi wa Habari Wanawake Tanzania
(TAMWA), Ofisi ya Pemba, baada ya kukutana
na watoto ambao wamepatwa na kadhia hiyo.

Alieleza vitendo vya udhalilishaji vimekuwa
kama wimbo wa Taifa Kila siku vinajitokeza
ndani ya jamii, hasa kwa watoto kuanzia miaka
mitano hadi 18, jambo ambalo linawapa wakati
mgumu Serikali na jamii.

Alisema kwa wale ambao Mungu amewapa
mtihani huo si jambo la busara kukata tamaa
ya maisha na kukataa kwenda shule na badala
yake kurejea shule kuendelea na masomo yao
ili wafikie ndoto zao.

Aidha alisema kwa wale ambao hawendi
tena shule kutokana na kufikwa na kadhia hiyo
waendelee kusoma, ili kutimiza ndoto zao za
maisha yaliyo bora kwa maendeleo yao.

“Kitendo cha kudhalilishwa ni kitendo kibaya
na kisichosahaulika maishani, lakini isiwe
chanzo na sababu ya kukata tamaa kabisa ya
kutofikia malengo na ndoto zanu kimaisha,”
alieleza.

Aliwanasihi waathirika hao kuwa kila wa-
napoendelea kuishi na kuwa karibu na jamii,
wasijiachie na kujisahau kabisa na kuamini
kila mtu kuwa ni mwema katika maisha yao na
kutokubali kuendelea kufanyiwa tena vitendo
hivyo.

Naye Ofisa Ushauri Nasaha kutoka Ofisi
ya Mkuu wa Wilaya ya Chake Chake Pemba,
Khamis Ali Omar, alisema kitendo cha udhal-
ilishaji bado ni kadhia kubwa kwa watoto,
Serikali na jamii kwa ujumla, kitendo ambacho
hakisahauliki katika maisha yote ya duniani.

“Watoto wengi sasa hivi ndani ya visiwa
vyetu vya Zanzibar wamekuwa wakiathirika
zaidi kisaikolojia na kupoteza ufahamu na
mwelekeo wa malengo waliyokwisha kujipangia
kimaisha,"alisema.

Mshauri huyo aliwataka watoto hao, kwamba
lengo lao ni kuwasaidia, hivyo wasione aibu
kutoa taarifa mapema kwenye vyombo husika,
ama kwa wazazi wao pale anapotokea mtu
kutaka kujaribu kuwafanyia vitendo hivyo, ili
hatua za kisheria ziweze kuchukuliwa.

Mratibu wa TAMWA Ofisi ya Pemba, Fat-hiya
Mussa Said, alisema kuwa bado vitendo hivyo
ni changamoto kwa watoto, jambo ambalo
linawapa wakati mgumu watoto hao kufikia
ndoto zao.

Alisema ipo haja kwa wazazi na walezi
pamoja na taasisi nyingine binafsi na za serikali,
kutoa ushirikiano katika kupambana na tatizo
hilo na kutoa ushirikiano, pale wanapohitajika
kwenye vyombo vya sheria ikiwamo mahakam-
ani kutoa ushahidi ili haki itendeke.

Watoto hao waliodhalilishwa, walisema kuwa
kesi zao bado zinakabiliwa na changamoto
zinazosababishwa na baadhi ya watendaji wa
serikali na baadhi ya kesi hizo kufutwa bila haki
kutendeka.

Hata hivyo,waliiomba Serikali ya kuendelea
kuwa na msimamo wa kusimamia sheria za
kesi hizo,na kuwachukulia hatua wenye tabia
va kuingilia kati kesi za udhalilishaji wakiwa na
lengo la kupotosha ushahidi, ili iwe funzo kwao
na kwa wengine wenye tabia kama hiyo.

Aidha,walisema wanaona aibu kwenda shule
kuendelea na masomo kwa sababu baadhi ya
watoto wezao huwaonyeshea vidole, jambo
ambalo huwafanya kuwa wanyonge na kutoku-
wa na furaha.
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ALAT yataka madiwani
kuzungumzia maslahi

Na Julieth Mkireri, CHALINZE

KATIBU wa Jumuiya ya Tawala za
Mitaa Tanzania (ALAT), Elirehema
Kaaya, amewataka madiwani
kuibua suala la maslahi kwenye
vikao vya ALAT mkoa ili liweze
kushughulikia kwa haraka

Kaaya aliyasema hayo jana Kkati-
ka Halmashauri ya Chalinze Wilaya
ya Bagamoyo, wakati wa ziara
ya siku moja kukagua miradi ya
maendeleo ya kimkakati ambayo
utekelezaji wake unaendelea.

Alisema katika ziara zake alizo-
fanya kwenye halmashauri, ajenda
ya maslahi imekuwa |k|zungum2|—
wa na madiwani jambo ambalo
[imeonekana kuwa linatakiwa
kufanyia maboresho.

Kaaya alisema katika vikao vya
ALAT mkoa ajenda hiyo ikipewa
kipaumbele ikafikia ngazi yake
ataichukua na kumfikishia Waziri
ambaye atafikisha kwa Rais kuom-
ba maboresho ya maslahi yao.

“Nimepata malalamiko kutoka
kwa Wenyeviti wa Halmashauri
kuhusiana na maslahi nime-
washauri kupitia kwa viongozi
wao wa ALAT wawasilishe malala-
miko yao ili lifanyiwe kazi, jambo
hili [imepokelewa na I|tafany|wa
kazi, wavute subira serikali ime-
shahpokea alisisitiza.

Aidha, alisema ameridhika na
miradi aliyotembelea ambayo ni
mradi wa soko la kisasa, kituo
Kikuu cha mabasi na Hospitali ya
Wilaya yva Msoga.

Akiwa katika Hospitali ya Wilaya
ya Msoga alishauri kufanyika
ujenzi wa miundombinu ya uvunaji
wa maji ya mvua ili isaidie kwa
matumizi ya Hospitali hiyo pamoja
na kuzuia mmomonyoko wa ardhi.

Naye, Mbunge wa Chalinze,
Ridhiwani Kikwete, alimuomba ]
Katibu huyo kuwafanyia marekebi- :
sho kwenye makusanyo ili mapato :
halali yabaki katika Halmashauri
hiyo yatekeleze miradi ya maen-
deleo.

Mwenyekiti wa Halmashauri
hiyo, Geoffrey Kamugisha, al-
impongeza Mkurugenzi wa Hal-
mashauri hiyo kwa kutekeleza
mapendekezo ya Madiwani am-
bayo yamesababisha kuwapo kwa
utekelezaji wa miradi mikubwa
katika Halmashauri hiyo.

Alisema malengo yao kwa miaka
mitano ijayo ni kukusanya Sh.
Bilioni 20, kutoka kwenye vyanzo
vyake vya mapato.

Naye, Diwani wa Miono, Juma
Mpwimbwi, pamoja na madiwani
waliohudhuria katika ziara hiyo
waliomba serikali kuwaboreshea
maslahi.

—
v

USIKOSE KUFUATILIA TAMTHILIA YA

I(IIANZIA 3/05/202I SM I: 30 llSII(ll

Ni tamthilia kali, yenye msisimko wa kipekee kutokea
Afrika Kusini ikisheheni waigizaji mahiri kama Leleti Khumalo
aliyeigiza filamu ya Sarafina.

Watoto wawili wachanga wanabadilishwa vitanda na wahudumu
wa hospitali na kila mzazi kupewa mtoto asiye
wake hila kujua.

Familia hizi moja ikiongoza genge la uhalifu mkubwa nayapili
ikitumikia kanisa zinakuja kuwa na
uadui mkubwa baada ya suala la watoto hawa kugundulika.
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Uvinza, Mkoani Kigoma juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mtoto anayedaiwa
kubakwa na babu
aomba msaada

Na Lilian Lugakingira, BUKOBA

MTOTO wa klke mwenye umri wa miaka

na tatizo la kutokwa na mk0]0 muda
wote baada ya madai ya kubakwa na mtu
anayetajwa kuwa ni ndugu wa karibu wa
mama mzazi wa mtoto huyo.

Akizungumzia tatizo hilo, bibi wa mtoto
huyo, Joines Habibu, alisema siku ya tukio
Februari 19, mwaka huu, aliondoka kwen-
da kanisani na kumuacha mjukuu wake
nyumbani kwa mtuhumiwa, na kwamba
aliporudi wakati akimwogesha mtoto
huyo saa nne usiku alianza kupiga kelele
akidai anaumia.

Bibi huyo alisema kuwa baada ya
mjukuu wake kumwambia kuwa ana
maumivu katika sehemu zake za siri, alia-
mua kumkagua ili kujua ana tatizo gani na
alipofuatilia aliona hali isiyo ya kawaida
katika sehemu zake za siri.

“Mjukuu wangu aliendelea kulia na
kuomba apelekwe hospitali, nikamuuliza
hayo maumivu yametokana na nini akan-
ieleza kwamba babu yake ambaye ni baba
mdogo wa mama yake mzazi, alimlaza na
kumwingizia kimti kigumu katika sehemu
zake za siri,” alisema.

Allsema baada ya kupewa taarifa h1y0
na kupewa barua ya kwenda polisi kutoa
taarifa, lakini hadi sasa mtuhumiwa ha-
jakamatwa.

“Kinachoniuma zaidi mjukuu wangu
baada ya kubakwa alipatwa na tatizo
muda wote mkojo unatoka, tunalazimika
kukaa tumemfunga madaso (nepi) ili asi-
chafue nguo, lakini bado anatoa harufu
hata tukimsafisha,” alisema bibi huyo.

Alisema baada ya kubakwa alipelekwa
hospitali akatibiwa na pia kupewa dawa
za kufubaza virusi vya Ukimwi (ARV) am-
bazo alizimeza kwa muda wa siku 30 kwa
lengo la kuzuia maambukizi ya ugonjwa
huo.

Alisema, baada ya kuona tatizo la ku-

tokwa na mkojo linaendelea alimrudisha
hospitali ya rufaa ya Mkoa wa Kagera na
kuambiwa kuwa inabidi mtoto huyo
apewe rufaa kwenda hospitali ya kanda
Bugando, mkoani Mwanza.

“Niliwaambia sina uwezo wa kumpeleka
huko, wakanijibu niondoke nijiandae niki-
pata uwezo nirudi hospitali ili aandikiwe
rufaa, lakini hadi sasa sijarudi kwa sababu
sina uwezo wa kifedha wa kwenda Bu-
gando, naomba Watanzania wanisaidie,”
alisema.

Mama mzazi wa mtoto huyo, Angela Ha-
bibu, alisema kuwa miaka yote huwa anai-
shi na mtoto wake, lakini alimpeleka kwa
bibi yake kwa muda na alikuwa hajam-
fuata, hadi alipopewa taarifa kuwa mtoto
wake amebakwa.

Aliomba mtu yeyote anayeweza kum-
saidia amtafute kwa namba 0769397935
au 0743873448.

Kaimu Kamanda wa Polisi mkoani Kag-
era, Maketi Msangi, alithibitisha kulifa-
hamu tukio hilo na kudai kuwa hadi sasa
wanaendelea kumsaka mtuhumiwa huyo,
Mushobozi Mpambanza, anayetajwa kuwa
ni baba mdogo wa mama mzazi wa mtoto
huyo, ambaye alitoroka baada ya tukio.

“Tukio hili liliripotiwa katika kituo cha
polisi Bukoba Februari 20, mwaka huu,
tunalo na tunaendelea kulifanyia kazi,
mtuhumiwa akikamatwa hatua za kishe-
ria zitaendelea ikiwamo kumfikisha ma-
hakamani kujibu mashtaka yanayomka-
bili” alisema Msangi.

Mganga mfawidhi wa hospitali ya Rufaa
ya Mkoa wa Kagera, Dk. Mseleta Nyakiroto,
alisema walimpokea mtoto huyo Februari
20, mwaka huu na kumpatia matibabu ya
tatizo alilokuwa nalo ambalo hakulitaja na
kisha kumruhusu.

“Mtoto huyo hajaandikiwa rufaa kwa
sababu tulimtibu tatizo alikokuja nalo
na tukamruhusu, kama sasa ana tatizo
jingine basi aletwe tena hospitali akati-
biwe au ikionekana hawezi kutibiwa hapa
tumpe rufaa ya kwenda hospitali kubwa
zaidi,” alisema Nyakiroto.
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Matumizi
va Kijeshi
yvaongezeka
duniani

PAMOJA na uwapo wa janga la virusi
vya corona, jumla ya matumizi ya zana
za kijeshi duniani kwa mwaka uliopita,
yabmeongezeka kwa karibu dola trilioni
mbili.

Takwimu mpya zilizotolewa na Taasisi
va Kimataifa inayohusika na Utafiti wa
Masuala ya Amani (SIPRI) yenye maska-
ni yake mjini Stockholm, nchini Sweden.

Taarifa hiyo inasema kumekuwepo
na jumla ya matumizi ya kiasi cha dola
bilioni 1,981, na kufanya ongezeko la
asilimia 2.6 ikilinganishwa na mwaka
2019. Mataifa ambayo yanaongoza
katika matumzi makubwa ni Marekani,
China, India, Urusi na Uingereza.

Yote kwa pamoja yanafanya jumla ya
asilimia 62 ya jumla ya matumizi ya si-
laha duniani na kwa namna ya kipekee
kiwango hicho kwa China kimekuwa
kikiongezeka kwa takribani mwaka wa
26 kwa mfululizo.

Mtafiti wa SIPRI, anaehusika na Silaha
na Programu ya Matumizi ya Kijeshi,
Diego Lopes da Silva alisema janga la
virusi la corona, halikuwa na athari zo-
zote katika matumizi ya zana za kijeshi
kwa mwaka 2020.

Hata hivyo aliongeza kuwa kwa sasa
bado wapo katika tathmini ya endapo
mataifa yataendelea katika kiwango
hicho cha matumizi ya kijeshi katika
kipindi hiki kingine chote cha corona.

Lakini pamoja na ongezeko hilo la
fedha katika sekta ya ulinzi kwa mataifa
mbalimbali lakini baadhi ya mataifa
kwa kiwango kikubwa pia yalibadilisha
fedha za bajeti zake kwa mpango huo
na kuzielekeza katika jitihada za kuka-
biliana na janga la virusi vya corona.

Mfano wa mataifa yalichukua mkondo
huo ni pamoja na Chile, Korea Kusini,
mengine Brazil na Urusi. SIPR linasema
mataifa hayo yalitumia kiwango cha
chini kuliko kilichoainishwa awali kwa
bajeti ya 2020.

Marekani ambayo inatajwa kuwa
kinara wa kutumia fedha nyingi katika
sekta yake ya ulinzi, kwa mujibu wa
SIPRI kwa mwaka 2020, matumizi yake
ya kijeshi yanakadiriwa kufikia dola bil-
ioni 778 likiwa ni ongezeko la asilimia
4.4 ikilinganishwa na mwaka 2019.

Kwa hatua hiyo Marekani inahesa-
biwa kutumia asilimia 39, va jumla ya
asilima zote za matumizi ya kijeshi
duniani. Hili pia ni ongezeko la mara ya
tatu mfululizo, baada ya miaka mengine
saba ya jitihada za kupunguza matumizi
hayo. DW

Mataifa ambayo yanaongoza
katika matumzi makubwa ni
Marekani, China, India, Urusi
na Uingereza.

'Kenya yasitisha kufunga
kambi Dadaab, Kakuma

Nairobi, KENYA

SERIKALI ya Kenya imesema haitafun-
ga kambi za wakimbizi za Dadaab
na Kakuma, na kwamba inataka su-
luhisho.

Kamishna Mkuu wa Shirika la Umo-
ja wa Mataifa la kuhudumia Wakim-
bizi Duniani (UNHCR), Filippo Grandi,
alisema hayo alipotembelea Jamhuri
ya Kidemokrasia ya Congo (DRC),
Rwanda na Burundi, ili kufahamu
shida zinazowakabili wakimbizi katika
maeneo hayo.

Mwezi uliopita, Kenya ilitoa siku 14
ya kufungwa kambi za Dadaab na Ka-
kuma, ikitoa sababu za hofu ya kiusala-
ma kwa kitaifa na wizara ya mambo ya
ndani ilikuwa ikisema, hakuna nafasi
ya mazungumzo zaidi.

Nchini Rwanda wiki iliyopita, Gran-
di aliwaambia waandishi wa habari
kwamba wamekuwa na mazungumzo
mazuri sana na serikali ya Kenya.

“Serikali ya Kenya haifungi kambi
hizo, serikali ya Kenya inataka kupata
suluhisho, wanataka kujua ni ipi njia
bora ya kusonga mbele,” Grandi alise-

ma.

UNHCR limewasilisha kwa Kenya
mipango ya baadaye ya kambi hizo
mbili.

“Nadhani serikali ya Kenya itaende-
lea kutoa makazi... lakini inaeleweka
wanataka kuwa na mkakati wa siku
zijazo na mazungumzo yanaendelea.”

Mapema mwezi huu, mahakama
kuu ya Kenya iliripotiwa kuzuia kwa
muda kufungwa kwa kambi hizo mbili
za wakimbizi ambazo zinahifadhi zai-
di ya 400,000.

BBC

Mji Mkuu wa Somalia, Mogadishu, jana ulikuwa shvvarl baada ya mapigano kati ya wanaounga mkono upinzani
na vikosi vya usalama vya ser|kal| kwa mujibu wa redio binafsi nchini humo. PICHA: BBC

Vikosi Somalia
vyapigana Kupinga
muhula Farmajo

Mogadishu, SOMALIA

MAPIGANO yamezuka katika
mji mkuu Mogadishu kati ya
makundi kinzani ya vikosi
vya usalama.

Ripoti zilisema kwamba si-
laha kali zilitumika huku ma-
kombora yakirushwa karibu
na kasri la rais.

Baadhi ya vikosi hivyo vina-
muunga Rais Mohammed Ab-
daullahi Mohammed, huku
vingine vikimpinga.

Wiki iliyopita, Mohammed
anayejulikana kama Farmajo
kwa utata alijiongezea muda
wake ofisini. Muhula wake
uliisha rasmi mwezi Februari,
mwaka huu.

Hatua hiyo ilikosolewa na
jamii ya kimataifa ikiwamo
Umoja wa Mataifa (UN) na
Umoja wa Afrika (AU).

Ripoti kutoka Mogadishu
siku ya Jumapili, wiki iliyo-
pita, zilisema kwamba ghasia
zilisambaa hadi katika mae-
neo mengine ya mji ikiwamo
maeneo ya kati.

Vyombo vya habari nchini
humo vilisema kwamba ma-
pigano yalikuwa kati ya vikosi
vya serikali na vitengo vya
usalama ambavyo vinaunga
mkono upinzani.

Ingawa baadhi ya wababe
wa kivita na viongozi wa koo
mbalimbali  wanahusishwa
katika ghasia hizo. BBC

Wafanyakazi waliopotea
na nyambizi wafariki
Bali, INDONESIA

SERIKALI ya Indonesia imetangaza kuwa
wafanyakazi 53 waliopotea na nyambizi
wamefariki baharini.

Maofisa hao walisema wafanyakazi wal-
iokuwa ndani ya nyambizi iliyopotea Aprili
21, walifariki.

Nyambizi ya jeshi la wanamaji iliyotoweka
katika pwani ya mji wa Bali siku ya Juma-
tano, wiki iliyopita, imepatikana ikiwa imeka-
tika vipande vitatu chini ya bahari.

Maofisa wa wanamaji walisema kwamba
walipokea ishara katika eneo ilipokuwapo
nyambizi hiyo zaidi ya kina cha mita 800.

Gari la uokoaji wa chini ya maji lililokod-
ishwa kutoka Singapore, lilitumwa chini ya
maji kuthibitisha picha ya mabaki ya nyam-
bizi hiyo. TRT/BBC
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PIRLO: SINA
FURAHA '

Chelsea
yaongoza
mbio kumnasa
Varane

LONDON, England

CHELSEA inaongoza kwenye mbio
za kuwania kumsajili mlinzi wa Real
Madrid, Raphael Varane dhidi ya
Manchester United na Paris Saint-
Germain, kwa mujibu wa Mundo
Deportivo.

Varane amekuwa na wakati mzuri
kule Real Madrid, akishinda taji la
Ligi Kuu Hispania, LaLiga, na Ligi ya
Mabingwa Ulaya.

Lakini sasa, Varane anaonekana
kama vile ametosheka kucheza kwa
miamba hao wa Hispania na sasa
yupo kwenye rada za Chelsea.

Kwa mujibu wa ripoti, Chelsea )
wanaongoza na wapo kwenye nafasi
kubwa zaidi ya kumsajili nyota huyo
mshindi wa Kombe la Dunia na Ufar-

TURIN, Italia

NDREA Pirlo haamini kama
mabosi wake wana furaha na
namna Juventus inavyocheza

aada ya kulazimishwa sare
ya bao 1-1 kwenye mchezo wa Ligi Kuu
Italia, Serie A, dhidi ya Fiorentina ulio-
chezwa juzi.

Dusan Vlahovic aliwapa bao la kuon-
goza Fiorentina iliyopo kwenye hatari
ya kushuka daraja kipindi cha kwanza
pale katika dimba Artemio Franchi
kwa mkwaju wa penalti baada ya
Adrien Rabiot kuunawa eneo la hatari.

Kocha huyo wa Bianconeri, Pirlo
akaamua kufanya mabadiliko baada
ya kipindi cha kwanza kwa kuwatoa
Leonardo Bonucci na Paulo Dybala,
huku nafasi zao zikichukuliwa na Al-
varo Morata na Dejan Kulusevski, na
kubadilisha mfumo.

Mabadiliko hayo yalikuwa chanya
na Morata akasawazisha bao ikiwa ni
sekunde 31 tu baada ya
kuingia, ingawa wal-
ishindwa kuondoka —
na pointi zote tatu.
Kabla ya mchezo huo, =

} Mkurugenzi wa Juve, Fa-
bio Paratici alibainisha kuwa
nafasi ya Pirlo itakuwa salama
kama watamaliza kwenye nne bora.

Pirlo amesema anajifunza kwenye
kazi hiyo na anajua kwamba, ameku-
wa mbali na matarajio ya wengi katika
msimu wake wa kwanza kwenye nafasi
ya ukocha wa kikosi hicho.

Alilambia Sky Italia: “Matarajio ya
awali (wakati nachukua nafasi hii) yali-
kuwa tofauti na nafikiri nimefanya kazi
ilivyotakiwa.

AR

Haaland.

Ry

C(f\.\r —wrn

ansa mwaka 2018 nchini Urusi.
Varane amekuwa akihusishwa na
mpango wa kutaka kuondoka Ma-
drid, ambao wanaonekana wanataka
kuingiza fedha kwa ajili ya kumsajili
nyota wa PSG, Kylian Mbappe na
fowadi wa Borussia Dortmund, Erling

United pia imeripotiwa kuwa
kwenye mbio za kuwania saini ya
beki huyo, lakini sasa Chelsea ndio
wanaoaminika kuwa kwenye nafasi
nzuri zaidi.

ates

Sblskjaer ahofii kelele za mashabiki

MANCHESTER, England

KOCHA wa Manchester United,
Ole Gunnar Solskjaer, ames-
isitiza timu yake haitaathiriwa
na maandamano ya mashabiki
dhidi ya wamiliki wa klabu kuto-
kana na kujiunga na ligi mpya ya
Ulaya.

Mashetani Wekundu hao wali-
toka suluhu na Leeds United kw-
eye mchezo wa Ligi Kuu England
pale kwenye dimba la Elland
Road, juzi Jumapili.

Kabla ya mchezo huo,
mashabiki waliandamana nje ya
dimba la Old Trafford kushiniki-
za kujiuzulu kwa uongozi baada
ya wamiliki, familia ya Glazer
kuiingiza klabu hiyo kwenye ligi

mpya ya Ulaya iliyozua utata
kabla ya kufutwa.

Mashabiki wa United licha ya
ligi hiyo kufutwa, lakini bado ha-
sira zao wanapaza kwa familia
ya Glazer na wakati wa mchezo
huo, ndege ndogo iliyobeba
bango lililoandikwa - “Bilioni 2
zimeibwa - Glazers ondokeni”
- ilipita kwenye anga la Uwanja
wa Elland Road kabla ya kuanza
kwa mchezo.

Wakati United ikijiandaa na
mchezo wa kwanza wa nusu
fainali ya Ligi ya Europa dhidi ya
AS Roma Alhamisi hii, Solskjaer
aliulizwa kama maandamano
hayo yanaweza kuwaathiri wa-
chezaji wake kwa kipindi cha
msimu kilichobaki.

“Kwa uhakika nina furaha
kubwa na vijana wangu. Wana-
jua nini wanachotakiwa kufanya,
kwani msimu umekuwa mgumu
na imara sana,” alisema Solsk-
jaer akiwaambia waandishi wa
habari.

“Bila shaka yoyote tunajua
umuhimu wa michuano ya Ula-
ya, na wachezaji wamejiandaa
vizuri, hivyo hakuna tatizo lolote
na hakutakuwa na athari yoyote
kutokana na maandamano ya
mashabiki.

United baada ya sare hiyo sasa
wamepitwa pointi 10 na vinara
Manchester City na wamewazidi
pointi 13, Liverpool waliopo na-
fasi ya sita.
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TURIN, Italia

AULO Dybala

za kile anachokitaka.

Dybala alifanyiwa mahojiano

na Twitch, kujua uhusiano
wake na Ronaldo na mi-
pango yake mingine
baada ya msimu
huu.

Akizungum-
zia uhusiano
wake na

amesema
kuwa Cristiano Ronaldo ni
mtu mgumu kuhusiana naye
pale anaposhindwa kutimi-

Bayern wapambana
kumbakiza Flick

BAYERN, Ujerumani

MKURUGENZI Mtendaji wa
Bayern Munich, Karl-Heinz
Rummenigge, amesema
klabu hiyo inafanya kazi
kwa karibu na Hansi Flick
“kupata suluhisho” baada
ya kocha huyo mkuu
kutangaza nia yake ya
kuondoka.

Flick alisema katika
mahojiano na televisheni
moja baada ya ushindi wa
wiki iliyopita huko Wolfs-
burg kwamba, amewaom-
ba ‘wababe’ hao wa Bavar-
ia kufuta mkataba wake,
ambao ulikuwa unafikia
mwisho mwaka 2023.

Bodi ya Bayern Munich
baadaye ilisema hai-
jakubaliana na uamuzi wa
Flick, wakati huu ambao
mbio za kuwania taji la

tisa la Ligi Kuu Ujerumani,
Bundesliga, bado hazi-
jafikia mwisho.

Lakini, wakati wa ma-
ZUNgUMZO ya uweze-
kano wa kusimama kati ya
pande hizo mbili, Rum-
menigge anamatumaini
makubaliano yanaweza
kufikiwa kabla ya mch-
€z0 ujao ambapo Bayern
Munich watacheza dhidi
ya Borussia Monchenglad-
bach ifikapo Mei 8, mwaka
huu.

Flick anahusishwa na
mpango wa kuchukua
mikoba ya kuinoa Timu ya
Taifa ya Ujerumani, am-
bayo itakuwa wazi wakati
bosi wa muda mrefu,
Joachim Low atakapoon-
doka baada ya mashinda-
RO ya Euro 2020 mwaka

uu.

Jumanne Aprili 27,2021 NipaShe 21

Ronaldo, Dybala alisema wakati
wote yeye hutaka kushinda tu.
“Na mtu mgumu kuhusiana

naye pale anaposhindwa
kufikia malengo yake ya
ushindi.

sha mabao 100 na Juven-

tus, nimebakiza bao moja
yeye amebakiza matatu.
“Wakati wote hutaka kushin-
da, hata kwenye mazoezi pale ana-
poshindwa huwa ni kazi kushughu-
lika naye kwa muda fulani, huwa
anakasirika akishindwa.”

Akizungumzia tetesi za Lionel
Messi kutua hapo Juventus, Dy-
bala amesema kuwa kulikuwa na
ming'ono ya nyota huyo kuhamia
Juve, lakini wao walidhani na walio-
na suala hilo ni gumu kutekelezeka,
kwa sababu ni vigumu kuchagua
kati ya Messi na Ronaldo.

“Wote tunakaribia kufiki-

Guardiola ampigia ‘saluti’ Sterling

MANCHESTER, England

PEP Guardiola alisifia “kiwango
cha kuvutia” kutoka kwa Ra-
heem Sterling, licha ya fowadi
huyo kuendelea kuwa na ukame
wa mabao wakati Manchester
City wakishinda taji la EFL, juzi
Jumapili.

City ilishinda taji la EFL kwa
mara ya nne mfululizo, huku
mlinzi Aymeric Laporte ndiye
akiibuka shujaa kwa kufunga
bao pekee na la ushindi kwenye
mchezo huo.

Sterling
mara tano,

alipiga  mashuti
lakini hakuweza

kufunga na sasa hajafunga tangu
alipofunga katika ushindi wa
bao 1-0 wakati City ilipocheza
dhidi ya Arsenal, Februari,
mwaka huu.

Hata hivyo, winga huyo wa
England alicheza kwa kiwango
cha kuvutia mno akionana vi-
zuri na Serge Aurier pamoja na
Phil Foden.

Alipoulizwa kuhusu Sterling,
Guardiola alisema mchezaji
huyo wa zamani wa Liverpool
amekuwa kwenye kiwango cha
“kuvutia”.

“Aliwaonyesha wapinzani

wetu kwamba, tumekuja hapa

kushinda mchezo tangu dakika
ya kwanza. Alipambana kwa
kadiri ya uwezo wake,” alisema
Guardiola mara baada ya mch-
ezo huo.

Aidha Guardiola ana imani
kwamba, Sterling atarudi kwe-
nye uwezo wake wa kufunga
hivi karibuni kwa kusema: “Ha-
tuna shaka kuhusu hilo, kwani
uwezo wake ni wa kiwango cha
juu kabisa.

“Alitengeneza nafasi nyingi
na kutoa pasi kadhaa kwa Ilkay

(Gundogan). Wachezaji wote
walikuwa kwenye kiwango
bora.”
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DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

GRIEZMANN:

BARCELONA, Hispania

NTOINE Griezmann ana-

jisikia fahari kuwa sehemu

ya Barcelona inayojiimari-

ha katika mbio za kuwania
taji la Ligi Kuu Hispania, LaLiga,
msimu huu, licha ya kuendelea
kucheza nafasi tofauti.

Mchezaji huyo wa Ufar-
ansa alifunga mabao
mawili wakati Barca

ikiibuka na ushindi wa

magoli 2-1 dhidi ya Vil-

larreal Jumapili baada
ya Samvuel Chukwueze
kuwaweka mbele we-

nyeji kwenye dimba la
de la Ceramica.

Sasa amefunga mabao 13 na
kutoa pasi za mwisho tisa katika

YA BARCA

® ® ® Mfaransa huyo asema kwake ushindi wa
timu ni muhimu zaidi na anafurahia kuona...

mashindano yote kwa kipindi
cha mwaka 2021 - amepitwa na
mchezaji mwenzake wa Barca, Li-
onel Messi (32) na nyota wa Villar-
real, Gerard Moreno (24) ambao
wamehusika na mabao mengi zaidi
miongoni mwa wachezaji wa La-
Liga.

Griezmann kwa mara nyingine al-
icheza kwa upatina mzuri na Messi
kwenye mchezo huo dhidi ya Villar-
real, huku Frenkie de Jong na Pedri
walikuwa pamoja kwenye mfumo
wa 3-5-2 ambao unapendwa zaidi
na kocha, Ronald Koeman.

Wakati mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 30 kiutamaduni
amekuwa akicheza zaidi kama
mshambuliaji namba tisa wakati ak-
iwa kule Atletico Madrid, ana furaha
kuwa kwenye kikosi cha Barcelona
kinachowania taji la LaLiga, licha ya
kuchezeshwa nafasi tofauti.

“Najaribu kuwa pale, miongoni

mwa washambuliaji wasaidizi,”
alisema akiiambia LaLiga TV.

“Nahitaji kutengeneza nguvu
na kasi kwa wachezaji wenzangu
ili wapate nafasi nzuri ya kufunga
zaidi. “Sio nafasi yangu kiasili, lakini
najivunia kuwa hapa Barcelona na
kucheza na wachezaji wenzangu
kama hawa.

“Mara zote nacheza kwa ajili ya
ushindi wa timu, hivyo ninakuwa na
furaha kubwa ninapoona naongoza
kwenye ushindi kwa timu yetu”

Griezmann sasa amefunga katika
mechi tatu mfululizo, na ushindi
huo sasa umeifanya Barca kupun-
guza tofauti ya pointi na vinara
Atletico kwa pointi mbili.

Barcelona sasa ipo nafasi ya tatu
ikiwa na pointi 71 sawa na Real Ma-
drid waliopo nafasi ya pili, huku At-
eltico wana pointi 73.

Hata hivyo, Barcelona wana mch-
ez0 mmoja mkononi.

ZISIKUPITE

VARANE ANUKIA CHELSEA

CHELSEA wapo mbele ya Manchester United na
Paris St-Germain katika mbio za kutaka kumsajili
beki wa Real Madrid na Timu ya Taifa ya Ufaransa,
Raphael Varane, 28. (Mundo Deportivo)

CAMARA AGOMBEWA EPL

BEKI wa Guinea, Ali Camara (23), ambaye
anachezea klabu ya Young Boys ya ya Uswisi, amezi-
vutia klabu kadhaa za Ligi Kuu England, zikiwamo
Liverpool, Arsenal, Crystal Palace, West Ham United
na Norwich. (Team Talk)

YAMTAKA NAGELSMAN

BAYERN Munich imeanza kufanya mazungumzo
ya kutaka kumchukua kocha wa RB Leipzig, Julian
Nagelsmann. (Independent)

WILLOCK HAKIJAELEWEKA

ARSENAL wapo njia panda juu ya mustakabali wa
kiungo wao, Joe Willock, 21, ambaye yupo Newcas-
tle kwa mkopo. Arsenal wanahitaji kuuza baadhi
ya wachezaji ili kujiimarisha kifedha. (Football
London)

AZPILICUETA SOKONI

KOCHA wa Atletico Madrid, Diego Simeone, ana
nia ya kumsajili beki wa Timu ya Taifa Hispania, Ce-
sar Azpilicueta, 31, kutoka Chelsea. (El Gol Digital)

BELOTTI AGOMBEWA

KLABU za Manchester United na Liverpool
zinaweza kujaribu kumsajili mshambuliaji wa Tori-
no na Italia, Andrea Belotti, 27, ambaye pia anawani-
wa na AC Milan, Roma na Inter. (Tuttosport)

ABRAHAM AGEUKA LULU

KLABU ya Wolverhampton Wanderers imein-
gia katika orodha ya timu zinazowania kumsajili
mshambuliaji wa Chelsea na Timu ya Taifa ya Eng-
land, Tammy Abraham (23). Aston Villa, West Ham
na Leicester City pia wanadaiwa kutaka kumsajili
mshambuliaji huyo. (Football Insider)

KANE KUBAKIA SPURS

KOCHA wa zamani wa Tottenham Hotspur, Harry
Redknapp, anategemea kuona mshambuliaji kinara,
Harry Kane, 27, ataendelea kubakia katika klabu
hiyo licha ya tetesi kwamba huenda akaondoka
mwishoni mwa msimu.(Goal)

CITY, BELGRADE ZATETA

MANCHESTER City wameanza majadiliano na
Red Star Belgrade kwa nia ya kutaka kumsajili
mshambuliaji wao kinda wa Serbia, Andrija Radu-
lovic, 18. (Sun)

MORATA ANOGEWA JUVE

STRAIKA wa Hispania, Alvaro Morata mwenye
umri wa miaka 28, amesema angependa kubakia
Juventus ambako anacheza kwa mkopo akitokea
Atletico Madrid. (Sky Italia via Goal)
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Straika Prisons
aitamani Stars

Na Adam Fungamwango

STRAIKA tegemeo wa Tanzania
Prisons, Jeremiah Juma, ambaye
alifunga bao pekee katika mechi
va Ligi Kuu Bara dhidi ya Ruvu
Shooting iliyochezwa Jumapili ili-
yopita mjini Sumbawanga mkoani
Rukwa, amesema lengo lake ni
kurejea kwenye kikosi cha Timu
ya Taifa (Taifa Stars).

Aprili 18, mwaka huu msham-
buliaji huyo pia alifunga mabao
mawili katika ushindi wa magoli
2-1 dhidi ya Polisi Tanzania kwe-
nye mchezo uliochezwa katika
Uwanja wa Ushirika mjini Moshi.

Jeremiah alisema kukaa kwake
muda mrefu bila kufunga mabao
kulitokana na majeraha ya muda
mrefu ambayo yalikuwa yamem-
wandama, lakini hata hivyo hivi
sasa yuko fiti na ameanza kutupia.

Kwa sasa Jeremia ana mabao
sita kwenye Ligi Kuu Tanzania
Bara, akiwa mmoja wa wachezaji
wanaokiwania kiatu cha dhahabu,
huku mabao yake yakiifanya Pris-
ons kushika nafasi ya tisa, ikiwa
na pointi 34, ikicheza michezo 26.

Kijiji cha michezo
Singida chanukia

Na Jumbe Ismailly, SINGIDA

MAANDALIZI ya mradi wa ujenzi
na Olimpiki Afrika kupitia kwa
Kamati ya Olimpiki Tanzania (TOC)
kitakachokuwa kikijihusisha na
michezo mbalimbali yamekamilika,
imeelezwa.

Taarifa hiyo imetolewa baada
ya TOC kufanya ukaguzi na ku-
hicho pamoja na hali ya hewa
va eneo lililotengwa kwa ajili ya
mradi huo.

Ofisa Maendeleo ya Michezo wa
Halmashauri ya Wilaya ya Singida,
Amani Mwaipaja alisema wameji-
panga kuhakikisha wanamichezo
kutoka kwenye halmashauri hiyo
wanakuwa vinara kwenye michezo
mbalimbali watakayoshindana.

Mwaipaja alisema anauhakika
wanamichezo kutoka kwenye
wilaya hiyo watapeperusha vyema
bendera ya mkoa hasa katika
upande wa mchezo wa riadha.

YANGA SC

Na Saada Akida

OCHA wa makipa wa Yanga,

Razak Siwa, amemtetea golikipa

wake, Faroukh Shikalo, kwa

kuwa bao alilofungwa Kkatika

mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya
Yanga halitokani na uzembe bali ni uw-
ezo binafsi na ujuzi wa mshambuliaji wa
Azam FC, Prince Dube, ambaye alifunga
goli hilo pekee katika mchezo huo uli-
ochezwa kwenye Uwanja wa Benjamin
Wakati Siwa akisema hayo,
Kocha Msaidizi wa Azam

FC, Vivier Bahati alisema
kutoka kwa Carlos Carlihnos
ilikuwa ni faida kubwa kwao
kuongeza mashambulizi na
hatimaye walifanikiwa ku-
funga bao pekee na la ushindi
katika mchezo hvuo.

KUWAMALIZA

Azam FCiliondoka na pointi tatu baada
ya kupata ushindi wa bao 1-O, Dube aki-
funga bao hilo dakika ya 85 kwa shuti kali
la nje ya 18 ambalo lilimshinda Shikalo
kudaka.

Akizungumza na gazeti hili, Siwa alise-
ma hawezi kumtupia lawama Shikalo
kwa sababu mfungaji alitumia ufundi na
ujuzi mkubwa wa kupiga mpira wa mbali
na kuipa timu yake ushindi.

“Mpigaji alitumia ujuzi na alitumia akili
ya kufunga, kufungwa haikuwa uzembe
wa kipa wetu kwa sababu hata sisi tuli-
weza kupata nafasi waliyopata Azam FC
kwa kupiga shuti la mbali na kushindwa
kutumia vizuri nafasi,”.

“Tulitengeneza nafasi nyingi hatuku-
weza kutumia kwa sababu hatukuwa
watulivu ila wenzetu walipata walikuwa
makini na utulivu mkubwa wa kupata
ushindi huo,” alisema Siwa.

Aliongeza baada ya matokeo mabaya
waliyopata juzi, wanaenda kufanyia kazi
upungufu wote uliojitokeza kwenye

mechi hiyo kwa ajili ya kuwa imara kue-
lekea mchezo wao unaofuata wa Kombe
la FA dhidi ya Tanzania Prisons ambao
utachezwa Ijumaa kwenye Uwanja wa
Nelson Mandela mjini Sumbawanga.

Vivier alisema walikuwa na wakati
mgumu sana kwao kucheza vizuri dhidi
ya Yanga ambayo ilimwanzisha Carlih-
nos na hivyo walishindwa kupita katika
mbinu zao.

“Kitendo cha kutolewa Carlihnos kwe-
tu ilikuwa faida kubwa kwa sababu tuli-
weza kumzuia vizuri Mukoko Tonombe,
alishindwa kuonekana na kwetu kupata
nafasi ya kupata ushindi huu,” alisema
Vivier.

Kwa ushindi huo wa juzi usiku, Azam
FC imefikisha pointi 54 na kuendelea
kukaa katika nafasi ya tatu huku Yanga
ikibaki ya pili na pointi 57 wakati
mabingwa watetezi, Simba wanaongoza
kwenye msimamo wa ligi hiyo wakiwa
na pointi 58 lakini wamecheza mechi
pungufu.

kwa ajili ya kujiandaa na fainali za Kombe la Mataifa ya Afrika (BSAFCON 2021), zinazotarajiwa kufanyika baadaye
mwaka huu nchini Senegal. PICHA: TFF

Dube akipotezea kiatu cha dhahabu Ligi Kuu Bara

Na Saada Akida

WAKATI vita ya kuwania ufun-
gaji bora wa Ligi Kuu Tanzania
Bara msimu huu imeendelea ku-
pamba moto, mshambuliaji wa
Azam FC, Prince Dube, amesema
hafikirii tuzo hiyo na akili yake
ameiweka katika kuisaidia klabu
yake ifanye vyema.

Dube mwenye mabao 12

anaongoza katika msimamo wa
wachezaji waliopachika mabao
mengi akifuatiwa na mshambu-
liaji wa Simba, Meddie Kagere.
Akizungumza na gazeti hili ji-
jini Dar es Salaam, Dube alisema
malengo yake ni kuhakikisha
kwanza anaona Azam FC ina-
fanya vizuri katika mechi zote
zilizosalia msimu huu halafu ku-
wania tuzo hiyo ya ufungaji bora

yatafuata.

Alisema anaomba uzima na
kuendelea kupata nafasi ya
kucheza ndani ya kikosi cha timu
hiyo ili kuendelea kuipambania
timu yake na kutumia vyema
nafasi anazopata ili kutimiza
malengo yao.

“Kwanza tunahitaji kufanya vi-
zuri kwenye michezo iliyobakia,
kuhusu tuzo ya ufungaji bora

nina imani muda utaongea kila
kitu kitakuwa sawa,” alisema
Dube.

Wachezaji wengine wanaofua-
tia katika orodha ya wafungaji
ni John Bocco wa Simba mwe-
nye mabao 10, Fully Maganga
(Ruvu Shooting), Ibrahim Me-
shack (Gwambina FC) na Daniel
Lyanga (JKT Tanzania) ambayo
wamecheka na nyavu mara nane

huku waliofunga magoli saba ni
pamoja na Clatous Chama (Sim-
ba), Ayoub Lyanga na Iddi Selem-
ani ‘Nado (Azama FC), Yussuf
Mhilu (Kagera Sugar) na Adam
Adam (JKT Tanzania).

Wenye mabao sita ni Luis Mi-
quissone na Chris Mugalu wa
Simba, Deus Kaseke na Yacouba
(Yanga) na Jeremiah Juma wa
Tanzania Prisons.
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Yanga, Azam FC
zauota ubingwa

Na Adam Fungamwango

LICHA va juzi kukubali kichapo cha bao 1-0 kutoka
kwa Azam FC, nahodha wa Yanga, Haruna Niyonzima,
amesema anaamini timu yao bado ina nafasi ya kut-
waa ubingwa wa Ligi Kuu Tanzania Bara kwa msimu
wa mwaka 2020/21.

Wakati Niyonzima akisema hayo, Ofisa Mtendaji
Mkuu wa Azam, Abdulkarim Amin ‘Popat’ na nahodha

-

Kiungo mshambuliaji wa Yanga, Saido Ntibazonkiza (kulia), akijiandaa kumtoka beki wa Azam
FC, Nicholas Wadada katika mechi ya L|g| Kuu Tanzania Bara |I|yochezvva kwenye Uwanja wa

.

wisha.

wake, Aggrey Morris, wamesema wataendelea ku-
pambana kwa mechi zilizosalia ili kujiweka katika
nafasi nzuri ya kutwaa ubingwa kwa sababu bado
mbio za kuwania taji hilo ziko wazi.

Niyonzima aliliambia gazeti hili kikosi chao Kili-
cheza vizuri lakini kosa moja walilofanya liliwaruhu-
su Azam kulitumia vyema na kujipatia bao hilo la
ushindi. Kiungo na nahodha huyo wa Timu ya Taifa
va Rwanda, aliwataka wachezaji wenzake kuende-
lea kushikamana katika kipindi hiki na wafahamu ni
dhambi kukata tamaa.

“Kama hujafika mwisho wa kile unachopaswa kuki-
fanya, hupaswi kukata tamaa,” alisema Niyonzima.

Popat alisema matokeo ya mechi ya mzunguko
wa kwanza ambayo timu yake ilifungwa bao 1-0
yalimuumiza sana, lakini sasa maumivu yake yamek-

“Wao walichukua tatu kwetu na sisi tumechukua
kwao. Azam tulianza vizuri, tukatetereka na sasa tu-
namaliza vizuri. Tutapambana hadi dakika za mwisho

kwa sababu bingwa bado hajatangazwa. Mwisho
wa ligi ndiyo tutajua, lakini kwa sasa bado tunasaka
ubingwa,” alisema Popat.

Simba yaitisha Dodoma Jiji FC

Na Saada Akida

UMEREJEA! Baada ya kumaliza rat-

iba ya michezo yake katika mikoa

ya Kanda ya Ziwa, mabingwa wa-

tetezi, Simba wanatarajia kuwa-

karibisha Dodoma Jiji FC katika mechi ya

Ligi Kuu Tanzania Bara itakayochezwa leo

kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa jijini
Dar es Salaam.

Ni mechi itakayowakutanisha

mabingwa watupu kwa sababu

Dodoma Jiji FC pia ndio mabing-

wa wa msimu uliopita wa Ligi

Darajala Kwanza, ambao wali-

Mwanza na kushinda taji hilo.

Wakizungumza na waandishi wa habari
jijini jana kuelekea mchezo huo, makocha
wa timu zote mbili kila mmoja amesema
wanabhitaji pointi tatu muhimu ili kuende-
lea kujiweka katika mazingira mazuri kwe-
nye msimamo wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

Simba iko kileleni ikiwa na pointi 58 la-
kini imecheza mechi pungufu tatu huku
Dodoma Jiji FC yenye pointi 38 iko katika

® ® ® Yatamba itaendelea kutoa dozi huku wap-
inzani wao wakiahidi kuwapa ‘suprise’

nafasi ya sita baada ya kushuka dimbani
mara 27.

Kocha Msaidizi wa Simba, Selemani
Matola, alisema baada ya kurejea jijini
wakiwa na pointi tisa mkononi kutoka
Kanda ya Ziwa, sasa wako tayari kwa ajili
yamchezo dhidi ya Dodoma jiji FC ambao
pia wanahitaji kupata ushindi.

Matola alisema hesabu zao ni kutetea
ubingwa wanaoushikilia na wanatambua
Dodoma Jiji ni timu nzuri na wameji-
panga kuingia uwanjani kupambana kwa
sababu wanawaheshimu wapinzani wao
huku wakikumbusha ushindani katika
mechi iliyowakutanisha ya mzunguko wa
kwanza.

“Mchezo huo tunauchukulia kwa uzito
mkubwa na katika mechi yetu ya kesho
(leo), tutakuwa na wachezaji wetu watatu
ambao walikosa michezo iliyopita aki-
wamo Luis Miquissoine na Pascal Wawa,
uwepo wao katika mechi hii utakiongezea

nguvu kikosi chetu.”

“Tutaendelea kumkosa Taddeo Lwanga
kutokana na kutokuwapo nchini, beki
wetu alikwenda kwao kwa ajili ya mata-
tizo ya kifamilia baada ya kufiwa na dada
yake,” alisema Matola.

Nahodha Msaidizi wa Simba, Mohamed
Hussein ‘Zimbwe Jr’ alisema wamerudi
kwenye uwanja wa nyumbani hivyo ana
imani watapambana kuhakikisha wapata
pointi tatu muhimu na kuendelea kujii-
marisha kileleni.

“Tumerudi nyumbani na kucheza kati-
ka falsafa yetu ya kucheza soka, mashabi-
ki wajitokeze kwa wingi ili kuendelea na
kile ambacho tumekifanya Kanda ya Ziwa,
sasa ni zamu ya Dodoma jiji FC,” alisema
beki huyo ambaye anatajwa kuwaniwa na
Yanga.

Naye Kocha Msaidizi wa Dodoma Jiji FC,
Renatus Shija alisema wamejiandaa vizuri
na wana ‘jambo lao’ dhidi ya Simba.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Shija alisema wamekuja kupambana na
watahakikisha wanawastaajabisha wapin-
Zani wao.

“Malengo yetu ni kupata pointi
muhimu, tunajua Simba ni timu nzuri na
wako bora ila kwa upande wetu tunaenda
kupambana kutafuta matokeo mazuri ka-
tika mchezo huo,” alisema Shija.

Mbwana Hamilton, nahodha wa Do-
doma Jiji alisema wanawaheshimu Simba
kwa sababu ni timu bora hapa nchini la-
kini wamejipanga pia kutumia udhaifu
walionao katika kuwadhibiti.

“Ni mechi muhimu na kikubwa tu-
tahakikisha tunafanya kazi tuliyotumwa,
tumejiandaa kufanya vizuri katika mich-
ezo yote iliyobakia ikiwamo huu dhidi
ya Simba ambao tutakutana nao kesho
(leo),” alisema nahodha huyo.
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