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Kinana na Makam-ba wamuone Rais Magufuli au waende mahakamani ku-pata suluhu.Dk. Benson BanaSidhani kama in-aelekea mahali pa-zuri mpasuko kwa viongozi wakubwa kama hao. Watan-zania tunahitaji am-ani si malumbano.Anna HengaKama jambo hili litaendelea katika sura hiyo, maana yake mustakabali wa chama na taifa unakuwa haukai vizuri.Sheikh Alhad Mussa
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Na Beatrice Moses 

N
I mazoea kununua dawa 
kiholela kuanzia ‘flajili’ 
unaposikia tumbo lin-
auma au kuhara na ‘an-tibayotiki’ kubwa kama ‘amoksilini na azuma’  hata bila kumwona daktari.

Mtindo uliozoeleka, ni kwenda kwenye duka la dawa, kununua au kueleza shida yako. Na bila kujali, mwingine humeza vidonge vich-ache na baadhi hutumia nusu dozi na kuachana na  dawa baada ya kupona.
Wataalamu wa afya wanathibiti-sha kwamba, mazoea ya kumeza dawa pasipo maelekezo wala vi-pimo sahihi, ni kujimaliza, wapo watu kadhaa imewagharimu maisha baada ya kuwasababishia maradhi ya ini na figo.  

Hapa wataalamu hao wanaonya kuwa, kununua dawa na kujitibu kiholela ni hatari, kwa kuwa  dawa za tiba sio sawa na bidhaa nyingine, umewekwa utaratibu maalum wa kufuatwa, ili kusimamia matumizi sahihi na kudhibiti hatari na athari za kiafya zinazoweza kujitokeza.
Baraza la Famasi lililopo chini ya Wizara ya Afya, kupitia kipepe-rushi chake linaelimisha matumizi sahihi ya dawa kuwa ni sumu na huleta madhara iwapo hazitatumi-wa ipasavyo.

Linasema ni muhimu mgonjwa kufanyiwa uchunguzi na kupata ushauri wa mtaalam wa afya kabla ya kutumia dawa.

MAANA YA DAWA
Ni  kemikali au kitu chochote kinachotumika kutibu au kuzuia ama kutambua magonjwa ya bi-nadamu au wanyama. Zinaweza kuwa vidonge, za maji na mafuta, gesi, hewa ya kuvuta na mionzi.

Baraza linasema zinaweza ku-tumiwa kwa njia mbalimbali kama kumeza vidonge, kunywa  dawa za maji, kupaka, kuchoma sindano na kuvuta kwa njia ya hewa. 
Matumizi sahihi ya dawa, kwa mujibu wa Baraza la Wafamasia, yanahusisha mgonjwa kufanyiwa uchunguzi wa kina, kuandikiwa na kupewa dawa anayostahili kulin-gana na hali ya ugonjwa wake.

Anaelekezwa  kutumia dawa kwa kipimo, njia na muda sahihi kulingana na maelekezo aliyope-wa na mtaalam wa afya.
Pia matumizi sahihi ya dawa yanazingatia uhifadhi wa dawa ka-tika kipindi chote cha matibabu anayopokea.

Kwa mujibu wa baraza hilo, ni kujinunulia na kutumia dawa pa-sipo maelekezo ya mtalaam wa afya, kutokumaliza dozi au dozi kamili na kuchangia dawa na mtu mwingine. 

ATHARI  ZAKE
Madhara ya matumizi yasiyo sahihi ya dawa, ni pamoja na kuongezeka ugonjwa, kutopata nafuu, kutopona hatimaye kufa.  Mengine yanatajwa kuwa ni  pamoja na   kuongezeka kwa usugu wa vimelea vya magonjwa 

dhidi ya dawa na kusababisha maradhi ya figo na ini kuwa na jamii isiyo na imani na mfumo wa kutoa huduma za afya.  
Baraza la Famasi linatahadhari-sha watu kuepuka kununua dawa kwenye maduka yasiyosajiliwa kisheria, kwa kuwa ubora wake ni wa mashaka, pia maelezo ya matumizi yanaweza kutolewa bila usahihi au na mtu asiye sahihi, ki-tendo kinachoweza kusababisha madhara kwa mtumiaji. 

Matumizi sahihi ya dawa, yana-punguza usugu wa vimelea vya ugonjwa na kiasi cha madhara na maudhi ya dawa inayotumika. 

Kwa upande mwingine huipungu-zia serikali au gonjwa gharama za matibabu. 
Hupunguza uwezekano wa ku-pata magonjwa yanayoweza ku-sababishwa na matumizi holela ya dawa, huboresha afya ya mgonjwa kwa kupona kwa wakati na kujen-ga imani kwenye  mfumo wa kutoa huduma wa afya na wataalamu wake, linasema Baraza la Famasi.Ikumbukwe, awali  huduma za dawa katika maduka ya dawa muhimu  ilitolewa kwa mujibu wa Sheria ya Dawa na Sumu ya mwa-ka 1978, ambayo baada ya utafiti ilifutwa. 

Wakati huu huduma inatolewa kwa Sheria ya Chakula, Dawa na Vipodozi ya mwaka 2003. Maduka ya dawa muhimu yaliyoanzishwa na kusajiliwa na mamlaka ya Chakula na Dawa (TFDA), ndio yaliyoruhusiwa kutunza na kuuza dawa, kabla ya mabadiliko kufany-wa.
Baada ya  kutungwa kwa Sheria ya Famasi  ya mwaka 2011,  TFDA inabaki na mamlaka ya kusima-mia na kudhiti ubora, usalama na ufanisi wa dawa.

Mkuu wa Kitengo cha Sheria Baraza la Famasi Paulo Makanja, anasema, kwa mujibu wa Sheria ya Famasi, baraza hilo ndilo lenye wajibu wa usimamizi na udhibiti wa maduka ya dawa muhimu. 
Anabainisha kuwa vifungu vya 45 na 48 vinatoa wigo wa utend-aji kazi, kulingana na vigezo na inaeleza adhabu zinazotolewa iwapo  mtoa huduma za dawa atakwenda kinyume.

 “Kwenye duka la dawa inapaswa kuwekwa cheti cha muuzaji ili iwe rahisi kutambua kiwango chake cha elimu na dawa anazouza. Hii ni muhimu ndio maana wakaguzi hukagua ili kujiridhisha,” anasema Makanja.   
Anasema, muuza dawa au mga-waji anapaswa kuwa na mafunzo ambayo yanatambulika, hivyo kwenye kila duka la dawa muhimu na famasi kunapaswa kubandikwa vyeti vya muuzaji ili kuonyesha 
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Na Waandishi Wetu

VIONGOZI wa Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA) wameeleza madhi-
la waliyopitia wakiwa mikononi 
mwa polisi, huku wakitangaza 
kuwashtaki mahakamani Msa-
jili Msaidizi wa Vyama vya Siasa, 
Sisty Nyahoza na Kamishna wa 
Operesheni na Mafunzo wa Jeshi 
la Polisi, CP Awadh Haji.

Katika mkutano wao na 
waandishi wa habari kwenye 
ofisi za makao makuu ya chama 
hicho Kinondoni, Dar es Salaam 
jana, viongozi hao walidai wali-
pigwa na polisi kwa marungu na 
vifa vya umeme, huku wakilazi-
mishwa kupandishwa kwenye 
magari.

Vilevile, wamedai kuwa kabla 
ya kukamatwa mkoani Mbeya 
wiki iliyopita, ofisi yao ya jijini 
Mbeya ilizingirwa na askari we-
nye silaha walizoziita “nzito”, 
wakatolewa lugha mbaya na ku-
vunjiwa miwani yao.

Viongozi hao ni Mwenyekiti, 
Freeman Mbowe, Makamu 
Mwenyekiti Bara, Tundu Lissu, 
Katibu Mkuu, John Mnyika na 
Mwenyekiti wa Baraza la Vijana 
(BAVICHA), John Pambalu.

Katibu Mkuu wa Chama hicho, 
John Mnyika alidai alipelekwa 
eneo lenye giza na kushushiwa 
kipigo kikali kisha kurushwa 
kwenye gari ambako alimkuta 
Mwenyekiti wa Kanda ya Nyasa, 
Joseph Mbilinyi ‘Sugu’ akiwa 
“amepewa kipigo kikali”.

Mnyika pia alidai kuchukuliwa 
simu zao na askari waliopeleka 
vituo vya polisi katika mikoa ya 
Songwe, Njombe na Iringa huku 
wakipewa amri ya kulala kifudi-
fudi kwenye bati la gari aina ya 
landcruizer.

MBOWE
Mwenyekiti wa CHADEMA, 

Mbowe, alisema chama chao si 
cha kigaidi, hivyo ameagiza wa-
nasheria wa chama kukutana 
haraka kuandaa mashtaka dhidi 
ya Naibu Msajili wa Vyama vya 
Siasa, Nyahoza na Kamishna 
Awadh.

“Ninawakumbusha tu Maka-
mu wetu Mwenyekiti (Lissu) 
ambaye ni wakili ataongoza jopo 
hili. Kwa muda mrefu hatujam-
wona Lissu mahakamani, sasa 
tutamwona na leseni yake ya 
uwakili imesharejeshwa,” alise-
ma.

Mbowe pia alisema kuwa tan-
gu warejeshe mikutano ya had-
hara chama kimeifanya pamoja 
na maandamano na hawajawahi 
kumdhuru yeyote kwa kuwa si 
chama cha kigaidi, bali cha Wa-
tanzania.

“Hatuwezi kuwa chama cha 
kuadhibu wenye chama chao, 
hawa tutawawajibisha kama nili-
vyozungumza. Joseph Mbilinyi 
anaendelea na matibabu, alitam-
ani kuja, yupo Dar es Salaam.

“Ni mgonjwa, jana ( juzi) alila-
zwa Muhimbili, leo ( jana) usiku 
akatoka, akarudishwa tena, 
wamemwumiza sana Kaman-

Adaiwa 
kujinyonga 
akiwa 
mahabusu 
ya 
mahakama
Na Julieth Mkireri, KISARAWE

SELEMANI Mzirai (49), mkazi 
wa Kiluvya, wilayani Kisarawe, 
mkoani Pwani, anadaiwa ku-
jinyonga akiwa katika mahabusu 
ya mahakama wakati anasubiri 
kupelekwa gerezani baada ya 
kuhukumiwa kifungo cha mai-
sha.

Selemani anadaiwa kujinyon-
ga kwa kutumia shati lake al-
ilolifunga kwenye nondo za diri-
sha la choo katika Mahakama ya 
Wilaya Kisarawe, jana.

Kwa mujibu wa Kamanda wa 
Polisi Mkoa wa Pwani, Pius Lu-
tumo, Selemani alihukumiwa 
kifungo cha maisha gerezani 
baada ya kutiwa hatiani kwa 
kosa la kunajisi na kulawiti mto-
to wake wa kufikia mwenye umri 
wa miaka saba.

“Baada ya kusomewa hu-
kumu, Selemani aliingia chooni 
kujinyonga kwa kutumia shati 
lake alilolifunga kwenye nondo 
za choo hicho,” alidai Kamanda 
Lutumo.

Alisema mwili wa Selemani 
umehifadhiwa katika hospitali 
ya wilaya ukisubiri uchunguzi 
wa daktari na kukabidhiwa kwa 
ndugu kwa mazishi.

Sheria ya Kanuni za Adhabu, 
Sura 16, inaelekeza adhabu ya ki-
fungo cha maisha kwa anayepa-
tikana na hatia ya kunajisi mtoto 
mwenye chini ya umri wa miaka 
10.

Sheria hiyo katika kifungu cha 
130 (1) inaelekeza, “Ni kosa kwa 
mtu wa jinsia ya kiume kumbaka 
msichana au

mwanamke.”
Sheria hiyo inaelekeza katika 

kifungu cha 130(3) kuwa, “Bila 
ya kujali masharti yaliyopita ya 
kifungu hiki mtu yeyote atakay-
etenda kosa la kubaka msichana 
wa chini ya umri wa miaka 10, 
atawajibika kwa adhabu ya ki-
fungo cha maisha.”

Kifungu cha 131(1) cha sheria 
hiyo kinaelekeza, “Mtu yeyote 
atakayetenda kosa la kubaka, 
atawajibika kwa adhabu ya ki-
fungo cha maisha, na kwa kila 
kesi ambayo kifungo chake 
hakipungui miaka 30 pamoja 
na adhabu ya viboko na faini, 
na atatakiwa kulipa fidia ya 
kiasi ambacho kitatamkwa na 
mahakama, kwa mtu ambaye 
ametendewa kosa hilo na kwa 
majeraha aliyoyapata.”

Msajili, Kamishna Awadh kushtakiwa

da Sugu kwa maelekezo ya 
Awadh,” alidai Mbowe.

Mwenyekiti huyo pia alidai 
Kamishna Awadh alishiriki ku-
vunja miwani ya Katibu Mkuu 
Mnyika, akieleza kuwa vion-
gozi wa CHADEMA wanabeba 
maumivu hayo kwa ajili ya 
taifa.

“Tunafanywa kondoo wa 
kafara si kwamba hatuna ny-
umba au vitanda vya kulala, 
tunatekeleza wajibu na wana-
chama muutekeleze.

“Kama tuna intelijensia ka-
tika nchi inayoweza kulichafua 
taifa zima matope, inatueleza 
tunaongozwa na watu wa 
namna gani.  Hii operesheni 
imegharimu Jeshi la Polisi na 
nina hakika siwezi kusema kia-
si, lakini yote tuliyoona mpaka 
kulipiwa nauli, watu kulipwa 
posho ni mamilioni ya walipa-
kodi wa nchi hii.

“Hivi kweli fedha zetu sisi 
taifa maskini zinapaswa kutu-
mika kwa mambo ya kihuni? 
Barua ya Msajili wa Vyama 
vya Siasa ambayo ni chimbuko 
la uhuni wote huu, inasema 
kiongozi wetu Katibu Mwenezi 
BAVICHA, eti alizungumza ma-
neno haya na ndio mwanzo wa 
sakata hili,” Mbowe alilalama.

LISSU
Makamu Mwenyekiti Bara, 

Lissu alidai polisi walikwenda 
kivita katika ofisi zao za Kanda 
ya Nyasa, jijini Mbeya, wakiwa 
na silaha za moto, mabomu na 
fimbo za umeme.

Alisema kuwa Kamanda wa 
Polisi Mkoa wa Mbeya, Benja-
min Kuzaga, aliingia ndani wal-
imokuwa na kuwaeleza alitaka 
kuzungumza na viongozi.

“Tulimkaribisha, aliingia 
yeye na Mkuu wa Upelelezi 
wa Makosa ya Jinai Mkoa wa 
Mbeya (RCO) na wasaidizi wao 
wawili.

“Tulizungumza na hoja 
ya Kamanda Kuzaga ilikuwa 
kwamba, wanahitaji kum-
chukua Twaha Mwaipaya, 
kiongozi aliyekuwa anaratibu 
shughuli za BAVICHA kutoka 
Makao Makuu Dar es Salaam 
na Makamu Mwenyekiti wake.

“Tulimwuliza ‘unawachukua 
unawakamata au la? Alisema 
anawachukua kwa lengo la 
kuwakamata. Tukashauri-
ana kwa pamoja kwamba, 
kwa vile ndio viongozi wetu, 
tulimwomba atupe muda ili 

watueleze maandalizi ndipo 
aondoke nao. Alikubali na ku-
tupa dakika 40,” alidai Lissu na 
kueleza kuwa baadaye vion-
gozi hao wawili walichukuliwa 
na polisi.

Alisema baada ya hapo 
giza likiwa limeingia, wakiwa 
wamezingirwa na polisi, Ka-
manda Kuzaga aliwaeleza 
hakuna mtu kutoka wala ku-
ingia.

Alisema wakati wakijiandaa  
kwa mkesha akiwa ameahidi 
“kutoa shule usiku kucha juu 
ya mambo ya nchi”, polisi 
waliozingira ofisi hiyo waliin-
gia ndani na kukamata watu 
wakiongozwa na Kamanda 
Kuzaga.

“Ndipo kipigo kikaanza kwa 
kutumia marungu, yakiwamo 
ya umeme. Na mimi nikavu-
rumishwa na ‘kamguu kangu’, 
ikawa vurumai, kilichotokea 
kwangu angalau, Kamanda 
Kuzaga alikuja akanichukua 
akanitoa nje akanikabidhi kwa 
RCO akamwambia ‘mpeleke 
kwenye gari lako’ huku nyuma 
nikaacha kipigo kinaendelea,” 
alidai.

Lissu alidai kuwa akiwa 
katika gari, Kamishna Haji 
alihoji alikokuwa na kufuatwa 
kwenye gari la RCO na kupele-
kwa alikokuwa na ndipo aka-
chukua kofia yake na miwani 
na kumwamuru apande gari la 
wazi la polisi.

“Akaniambia ‘panda hilo 
gari’, nikamwambia ‘siwezi, 
sina mguu’, akaniambia ‘ume-
kuja kutafuta nini hapa?’ Kwa 
kuwa nilishindwa kupanda, 
akawaamuru wale askari 
wanibebe na kuniingiza katika 
Land Cruiser, nikasukumizwa 
kwenye uvungu wa viti vyao.

“Nikalala pale na baadaye 
walinirudishia kofia yangu na 
kofia ya mtu mwingine na mi-
wani,” Lissu alisimulia.

MNYIKA
Katibu Mkuu Mnyika alise-

ma alikataa kutoa maelezo 
yake na kueleza kuwa atatoa 
mahakamani, akidai ndiyo 
sababu ya kupewa kosa la ku-
totii amri ya polisi kulikosaba-
bisha kuingizwa mahabusu isi-
yo na kitanda na alikolala hadi 
asubuhi kisha akasafirishwa 
kwa gari alilolitaja “zuri kiasi” 
lakini hakupewa simu zake.

“Nilipofika Kituo Kikuu cha 

Dar es Saalm usiku wa manani, 
niliwauliza askari niliokabidhi-
wa kwao, nimetuhumiwa kwa 
kosa lenye dhamana, kwanini 
sijapewa dhamana, sijatibiwa, 
sijaonana na wakili wangu 
wala familia? 

“Waliniambia ‘usiwe na wasi-
wasi, tunawaruhusu watu wa 
Njombe’, baadaye waliniam-
bia nijidhamini mwenyewe na 
niripoti polisi Agosti 15, 2024,” 
alidai.

Mnyika alidai kuwa ali-
waomba wamwitie usafiri wa 
kukodi jijini Dar es Salaam, 
wakamjibu watampeleka kwa 
usafiri wa polisi, akapelekwa 
hadi nyumbani kwake ambako 
alifika saa tisa usiku.

“Polisi walitupiga bila saba-
bu ya kutupiga, ni kama wali-
tumwa kufanya udhalimu kwa 
kuwa walikuwa wanaelewa 
wanachokifanya, niliona ni 
kaburi la 4R za Rais Samia Su-
luhu Hassan,” alidai Mnyika.

PAMBALU
Mwenyekiti wa BAVICHA, 

Pambalu, alisema aliingia 
nchini Agosti 12, mwaka huu, 
akitokea  Marekani na ali-
watafuta viongozi wa chama 
bila mafanikio hadi alipom-
pata Mwenyekiti Mbowe, ili 
wakatoe msaada wa kibinada-
mu na kisheria, wakisafiri kwa 
ndege usiku.

“Tulifika saa 5:15 usiku, 
wakati tunashuka Mwenyekiti 
hakushuka, nilivyomfikia, 
akaniambia ‘ninaona kuna 
askari wengi’, akauliza ‘kuna 
mheshimiwa yoyote tunasa-
firi naye?’, tulivyoshuka walini-
kamata wakanipeleka mbali 
na mwenyekiti, kisha tukapa-
kizwa kwenye magari ya polisi.

“Tulipelekwa ofisi ya Ka-
manda wa Polisi Mkoa wa 
Mbeya. Tukiwa uwanja wa 
ndege, tulihoji kosa la ku-
kamatwa, askari walijibu 
hawajui, bali wakubwa wao 
watatuambia kwanini tume-
kamatwa. Tulikaa kwa saa 
mbili, tukihojiwa, mwenyekiti 
hakusema chochote, mimi nil-
iandika jina langu tu,” alisema.

Nipashe ilimtafuta Msemaji 
wa Jeshi la Polisi Tanzania, 
Kamishna Msaidizi, David 
Misime, kwa ajili ya kupata 
ufafanuzi wa madai ya CHADE-
MA dhidi ya polisi, lakini simu 
yake haikupokewa.

CP Awadh Haji
Naibu Msajili wa Vyama vya Siasa, 

Sisty Nyahoza
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Himalaya 
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Kilimanjaro

Na Christina Mwakangale 
MKURUGENZI Mtendaji 

wa Hospitali ya Taifa Muhim-
bili, Profesa Mohamed Janabi, 
amesema kuwa pamoja na 
watu wengi kufunga kutokana 
na sababu mbalimbali katika 
jamii, kubwa ikiwa ni kutokana 
na imani hususan wakati wa 
mwezi mtukufu wa Ramadhan 
na Kwaresma, lakini ni afua ya 
afya.

Profesa Janabi, mwanataal-
uma, tabibu na bingwa aliye-
bobea kwenye magonjwa yali-
yomo kwenye kundi la  NCDs, 
hajutii kuwa na mlo mmoja au 
miwili kwa siku, akizitaja kuwa 
kati ya tiba ya kuondoa mabaki 
yasiyohitajika mwilini.

Katika kitabu chake: Mtindo 
wa Maisha na Afya Yako, ana-
toa elimu kwa umma kuhusu 
mbinu za kufunga na faida zake 
(intermittent fasting), akisema 
wanaofunga wanaongeza siku 
za kuishi; wana uzito unaowi-
ana; wanapunguza kalori na 
kuokoa muda.

Prof. Janabi anazitaja faida 
nane za kiafya kwa mtu anaye-
funga, akisema ni afua muhimu 
katika afya kupambana na ma-
gonjwa yasiyoambukiza. 

“Miongoni mwa sababu za ki-
afya ukifunga ni kati ya hizi; Ku-
punguza uzito. Kufunga ni afua 
inayopunguza uzito na inaweza 
kuwa njia nzuri ya kupambana 
na uzito uliopitiliza. ldadi kub-
wa ya watu hutumia njia hii ku-
punguza uzito.

Ingawa kwa kundi hili ni 
muhimu kujiuliza kwa nini 
wanaongezeka uzito, ili kuzuia 
visababishi vitakavyowafanya 

kuwa na uendelevu wa kudu-
mu, ni muhimu kujua kiini cha 
uzito ni nini. Watu wengi wa-
nashindwa kutambua hasa nini 
chanzo cha kuongezeka uzito.” 

Anasema pamoja na kufunga 
kuwa sababu ya kupungua uzi-
to, ni vyema anayehitaji kupun-
gua uzito kuzingatia sababu za 
kuongezeka kwa uzito.

Anaitaja faida ya pili ya ku-
funga kuwa ni; Ukinzani wa 
wingi wa insulini mwilini (Insu-
lin Resistance).

“Ili kuweza kutumika kwa ajili 
ya kuupa mwili nguvu, chakula 
humeng’enywa na ili kufanywa 
kuwa katika chembechembe 
rahisi kuchakatwa ili kuzalisha 
nguvu na viini lishe kuujenga 
mwili. 

Vyakula vyenye asili ya wanga 
(carbon hydrates) au sukari na 
kwa uchache sana protini, kik-
ishaingia mwilini, kiungo cha 
mwili kinachoitwa kongosho 
(pancreas) hutoa kichocheo 
cha insulini. 

Kongosho, ni kiungo maal-
umu ambacho kazi yake ni 
kuzalisha insulini. Insulini ina-
fanya kazi ya kuchukua sukari 
au wanga uliozidi na kuhifadhi 
kama mafuta. Kwa kawaida 
sukari na wanga huhifadhiwa 
katika sehemnu mbalimbali 
mwilini kama vile kwenye ini, 
misuli au tumbo (kitambi).

Ikiwa mwili utapokea kiasi 
kikubwa cha wanga na mafuta 
zaidi ya kinachohitajika, ki-
naongeza mzigo mkubwa kwa 
kongosho katika uzalishajl wa 
insulini.”

Anasema mzigo mkubwa 
kwa kongosho matokeo yake ni 
kusababisha kushindwa kwa in-

sulini kuhimili kazi yake na su-
kari au mafuta vinabaki katika 
mifumo yake katika mishipa ya 
damu na hali hiyo ya uzalishaji 
wa insulini nyingi isiyofanya 
kazi kama inavyotakiwa, hu-
sababisha kutokea kwa ukin-
zani wa insulin. 

Hali hii inaweza kuwa ndio 
hatua ya kuingia kwenye mata-
tizo ya kisukari aina ya pili am-
bayo hutokana na maadiliko ya 
mwili, mfumo na ulaji. Tofauti 
na aina ya kisukari cha kuzali-
wa nacho.”

“Takwimu za kitabibu zinao-
nyesha kuwa watu tisa kati ya 
10, wana ukinzani wa insulini 
bila ya kujitambua. Kitaalamu, 
mwili unapokuwa na ukinzani 
wa insulini uzito wa mwili un-
aongezeka. 

Jambo hili ni muhimu kwa 
kuwa ndio moja ya sababu 
kubwa ya kuongezeka uzito wa 
mwili. 

Watu wenye kisukari aina ya 
pili (Type lI Diabetes) wanao-
tumia vidonge uzito wao upo 
juu kwa sababu insulini ipo juu 
mwilini mwao.

Moja ya kazi kubwa ya insu-
lini mwilini ni kutunza chakula 
(kuweka akiba) katika mfumo 
wa mafuta. Kwa maana hiyo, 
insulini inageuza sukari na 
wanga kuwa mafuta na kuhifa-
dhi mwilini hali inayosababisha 
ongezeko la uzito. 

Kwa maana hiyo basi, 
tunaweza kusema uzito ni ma-
tokeo ya ukinzani wa insulini.”

Bingwa huyo wa Magonjwa 
ya Moyo mwenye shahada tatu 
katika sayansi ya tiba, anasema 
kufunga ni mbinu ya kukiepuka 
kisukari.

Sukari ikiwa sawa inaweza 
kusababisha mabadiliko ya 
matibabu wanayopata, kupun-
gua kwa vidonge, sindano na 
dozi wanazopata au hata kusi-
mamishwa kutumia dawa ka-
bisa na kutumia chakula kama 
tiba. 

Kisukari (Diabetes Mellitus 
Type 2) ni ugonjwa wa lishe na 
tiba yake kuu lazima iwe lishe. 
Hali hii huwapa unafuu kutoka-
na na madhila ya kisukari. Afua 
hii ikitumika vyema na kwa 
uangalifu, inaweza kupunguza 
tatizo kubwa la sukari. 

Kwa wale waliopo katika 
hatua za awali za kisukari (pre-
diabetes), afua hii inaweza 
kuongeza muda mrefu kabla 
ya mtu kuwa mgonjwa kamili. 
Lakini inaweza kuipa kongosho 
afueni na hivyo kurejesha afya 
na kuwa nzima. 

Upo ushahidi wa kisayansi 
unaoonyesha kuponywa kwa 
watu wanaoishi na kisukari, au 
waliopo katika hatua za awali 
kupona kwa kuzingatia afua hii 
kwa uangalifu na ufuatiliaji wa 
karibu wa afua hii na afua ny-
ingine.”

TAKWIMU ZA NCDs
Takribani vifo nusu mil-

ioni ambavyo vingeepukika, 
hutokea kila mwaka. Shirikia la 
Afya Duniani (WHO), linasema.

Nchini MagonjwaYasiyoam-
bukizwa (NCDs), huchangia 
takribani asilimia 70 ya ma-
gonjwa mengine kama vile figo 
na moyo. Asilimia tisa ya Wa-
tanzania wanaugua kisukari 
huku asilimia 15 wakiugua pre-
sha, kwa mujibu wa Waziri wa 
Afya, Ummy Mwalimu.

Janabi: Kufunga ni tiba kwa afya

Na Romana Mallya

UJUMBE kutoka Taasisi ya 
Wapanda Milima ya  Hima-
laya  (HMI), inayofanya kazi chini 
ya Wizara ya Ulinzi India, umefika 
nchini na kupanda Mlima Kiliman-
jaro kupeleka ujumbe duniani 
kuwa wenye ulemavu wakiwez-
eshwa wanaweza kufanya mambo 
makubwa.

Kiongozi wa msafara huo ku-
toka Hifadhi ya Kanchenjunga, 
India unaoongozwa na Jai Kishan, 
ameambatana na watu wengine 
watano miongoni mwao yuko 
mwenye ulemavu wa mguu, Uday 
Kumar na wengine ni Sulaxchana 
Tamang, Kampteni Shruti, Mahen-
dra Yadav na Pawel Sharma.

Akizungumza jana jijini Dar es 
Salaam na waandishi wa habari 
katika Ubalozi wa India Nchini, 
Kishan alisema baada ya kuanza 
safari ya kupanda mlima huo, Ago-
sti 7, mwaka huu, walifika kituo 
cha Kibo.

“Agosti 8, mwaka huu, tulifika 
kilele cha Uhuru, tukiwa tumesi-
mama kwenye mwinuko wa mita 
5,895 (futi 19,341), tulionesha du-
nia bendera yetu ya India yenye 
ukubwa wa futi za mraba 7,800,” 
alisema.

Alisema wamepanda mlima 
huo pia, kama sehemu ya  maa-
dhimisho ya miaka 78 ya Uhuru 
wa India na kujivunia mafanikio 
yaliyofikiwa katika nyanja mbal-
imbali.

Kadhalika, alisema wameone-
sha dunia kuwa wenye ulema-
vu wanaweza kufanya mambo 
makubwa zaidi, huku wakitoa 
wito kwa taasisi zinazojihusisha 
na kundi hilo kuwasaidia kutimiza 
ndoto zao.

“Baada ya kupanda Mlima Kili-
manjaro ushauri wetu kwa ujum-
la, ni serikali kuangalia uweze-
kano wa kutengeneza njia zenye 
urahisi kwa wenye ulemavu, ili ku-
wezesha kupanda mlima huo kwa 
urahisi,” alisema.

Pia, alisema wanaionesha dunia 
kuwa wenye ulemavu wanaweza 
kushinda vikwazo na kufanikisha 
mambo makubwa.

Alihamasisha jamii kutoa matu-
maini kwao kwa sababu ulema-
vu  haupaswi kuwa kikwazo cha 
kufikia malengo makubwa mais-
hani.

Kumar ambaye anawakilisha 
kundi la wenye ulemavu, alisema 
ameshiriki upandaji Mlima Kili-
manjaro kuonesha na kuelezea 
ulimwengu kwamba hakuna kisi-
chowezekana.

“Ujumbe wangu kwa watu we-
nye ulemavu duniani waje Tanza-
nia kwa utalii,” alisema.

Ujumbe kutoka Taasisi ya Kupanda Milima ya Himalaya (HMI) chini ya Wizara ya Ulinzi ya India, ukiongozwa na Ka-
pteni Jai Kishan (wa tatu kushoto), wakionesha bendera ya taifa ya nchi hiyo yenye ukubwa wa futi za mraba 7800 
kwa waandishi wa habari, jijini Dar es Salaam jana, waliyoipandisha katika kilele cha Mlima Kilimanjaro, baada ya 
kurejea hivi karibuni, ikiwa ni sehemu ya Maadhimisho ya miaka 78 ya Uhuru wa India.  PICHA: JOHN BADI
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Ugonjwa afya ya akili watesa 
kinamama baada ya kujifungua

Na Jenifer Gilla

U
STAWI wa afya ya akili 
ya mama wakati wa 
ujauzito na baada ya 
kujifungua ni suala 

muhimu, lakini utafiti umebaini 
halipewi kipaumbele nchini.

Imebainika kuwa, kutokana 
na suala hilo kutopewa kipaum-
bele, kinamama wengi wanakosa 
msaada, hivyo kupata madhara 
yanayotajwa kuchangia ongeze-
ko la wagonjwa wa akili nchini.

Utafiti uliofanywa na Taasisi 
ya Utafiti wa Kliniki Kilimanjaro 
mwaka 2018 kwa wanawake 1,128 
wilayani Moshi, ulibaini kwamba, 
mmoja kati ya 10 (asilimia 12.2) 
alikuwa na changamoto ya afya 
ya akili ya baada ya kujifungua.

Utafiti mwingine uliofanywa 
na Hospitali ya Taifa Muhimbili 
(MNH) mwaka 2015 kwa wa-
jawazito 1,180, ulibaini kwamba, 
wanane kati ya 10 (asilimia 78.2) 
walikuwa na shinikizo la damu 
na dalili za wasiwasi wakati wa 
ujauzito.

Hospitali hiyo ya ngazi ya juu 
zaidi kitaifa, pia ilibaini kuwa asil-
imia 49 ya kinamama hao 1,180 
waliokuwa na ujauzito, walikuwa 
na dalili za mfadhaiko.

Maria Gregory (40), mkazi wa 
Mbezi, wilayani Ubungo, mkoani 
Dar es Salaam, anasimulia alivyo-
choshwa na vilio visivyokoma 
vya mtoto wake mchanga, hata 
kufikiria kujiua. 

“Mtoto alikuwa analia usiku 
kucha, mume wangu akahama 
chumbani na kuniachia mzigo 
wa kubembeleza mtoto huku 
ninauguza kidonda, maana niliji-
fungua kwa upasuaji.

“Kutokana na uchovu nil-
iokuwa ninapata kutokana na 
misukosuko ya malezi na kelele 
hizo za mtoto, nikapata hisia za 
kumchukia mwanangu. Usiku 
nilikuwa ninachoka na kuhisi ku-
changanyikiwa. 

“Mtoto anataka umbebe tu, 
ukimlaza analia, sikuwa na 
msaada na nilijikuta mtoto an-
apolia, ninalia naye na kuna 
wakati nilipata mawazo ya ku-
jiua.

“Hata nilipomshirikisha mama 
yangu mzazi kuhusu madhila 
haya, alinishauri niende kanisani 
kuombewa kwa kuwa aliona aja-
bu ‘mama kuchukia mtoto wake 
mchanga’, akahisi nimepatwa na 
mapepo,” Maria anasimulia.

Mama huyo wa watoto wa-
tatu mwenye shahada ya ualimu, 
anasema kuwa na msongo huo 
wa mawazo kwa miezi mitatu, 
alipokwenda kliniki, alimweleza 
muuguzi kuhusu hali yake; 
naye akashauri apumzike kwa 
muda mrefu, jambo ambalo lis-
ingewezekana kwa kuwa hakuwa 
na mtu wa kumsaidia kazi za ny-
umbani.

“Nilipata hofu kwamba ningek-
ufa na kuacha watoto wangu wak-
iteseka. Nikaperuzi mtandaoni 
kuhusu ile hali na namna ya ku-
kabiliana nayo. Nilipanga ratiba 
ya kupumzika wakati wa mchana 
mama alipokuja kunisalimia.

“Baadaye nikaajiri yaya wa ku-
saidiana naye kulea mtoto usiku, 
na nikatafuta msaada wa kiroho 
kutoka kwa wachungaji, miezi 
sita baadaye nilipona kabisa,” 

Maria anasema.
Tatu Athumani ni 

mama wa watoto watatu 
kama ilivyo kwa Maria, 
tofauti yao yeye ni mkazi 
wa Tabata jijini Dar es 
Salaam     na ni mdogo 
kwa miaka    miwili kwa 
maana ana umri wa mia-
ka 38. 

 Anasema kuwa, baada 
ya kujifungua mtoto 
wake wa tatu (wa kike), 
alijikuta akielemewa na 
kazi za nyumbani huku 
akiwa na mtoto mwing-
ine mdogo mwenye umri 
wa mwaka mmoja na 
nusu.

“Sikutaka kuhudumiwa na 
mtu yeyote. Hapo nilikuwa na 
watoto wengine wawili; mkubwa 
alikuwa na umri wa miaka minne 
na alihitaji kuandaliwa kila siku 
kwa ajili ya kwenda chekechekea 
(shule ya awali).

“Nilijikuta nina uchovu sana 
na hasira mara kwa mara. Wakati 
mwingine nilijifungia chumbani 
na kulia kutokana na kuhisi up-
weke hadi mume wangu alipore-
jea nyumbani jioni na kunisaidia 
baadhi ya kazi.

“Msaada wa mume wangu 
haukuwa mkubwa kwa sababu 
alikuwa anashinda kazini muda 
mwingi, alikuwa anarejea nyum-

bani saa 10 jioni na kuon-
doka alfajiri.

“Nilidumu katika hali 
hiyo kwa takribani miezi 
minane nisijue la ku-
fanya, marafiki zangu 
wakanishauri kuvumilia 
kwa maelezo kuwa hata 
wao walipitia hali hiyo na 
ikaisha. Baadaye nilipata 
akili ya kuleta msaidizi, 
nikapata nafuu,” Tatu 
anasema.

Farhat Rashid, mkazi 
wa Unguja, anasema 
alipata msongo wa 
mawazo wakati baada 
ya mumewe kumwacha 
na kuoa mke mwingine 

wakati akiwa na ujauzito wa 
miezi sita.

“Nilipopata taarifa ameoa, 
nikawa na mawazo na maswali 
mengi yasiyo na majibu, muda 
mwingi nilijifungia chumbani 
peke yangu na kulia, hadi pale 
mama alipomweleza daktari 
wakati wa kliniki, akanitafutia 
mtaalamu wa saikolojia, akani-
saidia kukubaliana na hali ya 
kuachwa, nikapata nafuu,” 
anasema Farhat.

Daktari wa Magonjwa ya Wa-
nawake MNH, Benny Kimaro 
anasema anakutana na kesi 
tatu hadi nne kila mwezi za wa-
nawake wanaopata changamoto 

ya afya ya akili baada ya kujifun-
gua.

Dk. Kimaro anasema ugonjwa 
huo huathiri kinamama baada 
ya kujifungua na dalili hutokea 
kati ya siku ya tatu hadi tano 
baada ya kujifungua.

“Mama anapitia hisia hasi 
kama vile upweke, kulia mara 
kwa mara, kutopenda mtoto 
wake. Kama akichelewa kupata 
matibabu, anaweza kumdhuru 
hata mwanae.

“Ni hali inayosababishwa na 
mambo mbalimbali, ikiwamo 
mabadiliko ya homoni wakati wa 
ujauzito, ujauzito usiotarajiwa, 
changamoto za kiafya kama vile 
shinikizo la damu na ukosefu 
wa msaada wakati wa miezi ya 
mapema ya utunzaji mtoto,” Dk. 
Kimaro anasema.

Kukabaliana na maradhi hayo, 
Dk. Kimaro anashauri  wanaume 
washiriki kikamilifu kulea wato-
to katika miezi ya mwazo ya mto-
to na kutowanyanyapaa wenza 
wao pale wanaoonesha dalili za 
afya ya akili, bali wawapeleke 
kituo cha afya.

Msaikolojia Tiba kutoka Kituo 
cha Afya Somedics, jijini Dar es 
Salaam, Dk. Saldin Kimangale 
anasema wanawake wanaopata 
tatizo hilo, hukosa furaha, usingi-
zi, hamu ya kula, na kuwa mtaza-
mo hasi kuhusu wao wenyewe, 

“Hata nil-
ipomshiriki-
sha mama 
yangu mzazi 
kuhusu ma-
dhila haya, 
alinishauri 
niende 
kanisani 
kuombewa 
kwa kuwa 
aliona 
ajabu ‘mama 
kuchukia 
mtoto wake 
mchanga’, 

hasira na msongo wa mawazo.
Dk. Kimangale anashauri wa-

nawake kujiepusha na mimba 
zisizotarajiwa na elimu itolewe 
katika kliniki za wajawazito ili 
watambue na kujiepusha na 
visababishi vya ugonjwa huo 
pamoja na kuhakikisha wanapa-
ta msaada wa kutosha baada ya 
kujifungua.

“Mgonjwa wa afya ya akili ana-
popeletwa katika kituo chetu 
cha afya huwa tunamtibu kulin-
gana na ukubwa wa tatizo; kuna 
wanaohitaji ushauri nasaha, 
wengine vidonge na wale walio-
athirika zaidi hulazwa katika vi-
tuo maalum, ikiwamo kupelekwa 
Hospitali ya Taifa ya Afya ya Akili 
Milembe,” anasema.

Dk. Luzango Maembe, Mtaala-
mu wa Magonjwa ya Wanawake 
katika Hospitali ya Rufani ya 
Mkoa Mwananyamala, Dar es Sa-
laam, anathibitisha hospitali hiyo 
kupokea wagonjwa wanawake 
wenye changamoto za afya ya 
akili, wengi wakifikishwa hospi-
talini huko ugonjwa ukiwa ume-
fika katika hatua ya mwisho ya 
kuhitaji kulazwa.

Anashauri jamii ipewe elimu ya 
mara kwa mara ili ione ugonjwa 
huo kama magonjwa mengine 
na mgonjwa apelekwe kituo cha 
afya pale tu anapoonesha dalili 
za mwanzo badala ya kusubiri 
mpaka aathirike zaidi.

Kwa Tanzania, mtumishi mwa-
namke akijifungua anapewa siku 
84 za likizo ya uzazi kwa mujibu 
wa Sheria ya Ajira na Uhusiano 
Kazini huku mumewe akipewa 
siku tatu za kusaidia malezi ya 
mtoto aliyezaliwa.

Shabani Mwinyiheri, mkazi wa 
Temeke, Dar es Salaam, anashau-
ri sheria hiyo ifanyiwe mabore-
sho ili kumwongezea baba muda 
wa kukaa nyumbani kumsaidia 
mama kulea angalau kwa mwezi 
mmoja.

Waziri wa Afya, Ummy Mwal-
imu, akiwasilisha bungeni Mei 
mwaka huu makadirio ya ma-
pato na matumizi ya wizara hiyo 
kwa mwaka 2024/25, alisema 
kwamba, hadi kufikia Julai 2023, 
kulikuwa na wagonjwa 293,952 
waliohudhuria katika vituo vya 
kutolea huduma za maradhi ya 
afya ya akili Tanzania Bara.

Pasi na kutaja idadi halisi ya ki-
namama waliokumbwa na mara-
dhi ya afya ya akili baada ya ku-
jifungua, Waziri Ummy alisema 
wagonjwa afya ya akili 19,506 
waliripotiwa kulazwa hospital-
ini mwaka 2023/24 kulinganisha 
na wagonjwa 13,262 waliolazwa 
mwaka wa 2022/23.

Alisema takwimu hizo zi-
naonesha kuwapo kwa ongezeko 
la uelewa wa jamii kuhusu suala 
hilo na kuwapo vituo vya afya 
vinavyotoa matibabu kwa kundi 
hilo. 
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NGO zapinga 
kifungu sheria 
kupambana 
rushwa ya ngono
Na Mary Geofrey

WANAMTANDAO wa kup-
inga rushwa ya ngono Tanza-
nia, wanapendekeza kufutwa 
kifungu cha 10(b) cha Sheria 
ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa ya Ngono, kwa kuwa 
kinahalalisha kuendeleza 
matumizi mabaya ya mam-
laka kwa njia ya kumhukumu 
mwathirika kama mbinu ya 
kuwanyamazisha na kuzima 
mapambano hayo.

Badala yake wamepende-
keza kubaki kifungu cha 25 
kama kilivyo kwasababu ki-
najitosheleza bila kumbagua 
mhalifu awe wa kike au wa ki-
ume.

Tamko hilo lilisomwa jana na 
Mwanaharakati wa Mtandao 
huo, Mary Ndalo, kwa niaba ya 
wanamtandao hao na washiri-
ki wote wanaopigania haki za 
binadamu na makundi ya pem-
bezoni, kutoka takribani asasi 
200 kuanzia ngazi ya jamii hadi 
Taifa.

Ndalo alisema mapendekezo 
yao yalikuwa ni kufutwa kifun-
gu cha nyongeza cha 25 (b) kili-
chompokonya mhanga haki na 
badala yake kuongeza kifungu 
cha 10 (b), kinachohalalisha 
kuendeleza matumizi mabaya 
ya kuzima mamlaka kwa njia 
ya kumhukumu mhanga wa 
rushwa ya ngono.

“Sisi wanamtandao tunap-
inga rushwa ya ngono, tuna-
tambua nyongeza ya kifungu 
cha 10 (b) ni kinyume kabisa na 
sheria ya Kimataifa, Sheria za 
Kuzuia Rushwa za SADC, Umo-
ja wa Afrika na kanuni   zote 
zinazoongoza Muungano wa 
Afrika Mashariki zinazokataza 
rushwa ya ngono,” alisema.

Mwanamtandao, Avemaria 
Semakafu, alisema wanadai 
Bunge ambalo linawakilisha 
wananchi kutopitisha mabadi-
liko hayo kwa sababu kazi yake 
ni kutunga sheria za kulinda 
haki, sio kutunga sheria ya 
kumlinda mhalifu. 

“Na tunatoa wito kwa Wa-
tanzania wote, watetezi wa 
haki za binadamu, hususani za 
wanawake na watoto wa kike 
kupinga vikali kuingizwa kwa 
kifungu cha 10 (b) kwenye huu 
mswada,” alisisitiza Avemaria.

Mwanamtandao, Hilda Sti-
wati, alisema endapo bunge 
litapuuza madai yao, wanatoa 
wito kwa Rais Samia Suluhu 
Hassan, kukataa kuridhia mab-
adiliko yanayowasilishwa bun-
geni kwa kuwa athari zake ni 
kubwa kwa Taifa.

Mtando huo pia ulihusika na 
uchambuzi yakinifu wa map-
endekezo ya awali ya mareke-
bisho ya sheria hiyo na kutoa 
tamko lao kwa Taasisi ya Ku-
zuia na Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU).

NBC yajitosa kuinua uzalishaji kahawa
Na Mwandishi Wetu,         
MBINGA

BENKI ya Taifa ya Biashara 
(NBC) imetambulisha rasmi 
kampeni yake ya ‘Shinda Mechi 
Zako Kinamna Yako na NBC 
Shambani’ wilayani Mbinga, 
mkoani Ruvuma, ikilenga ku-
chochea kasi ya uzalishaji ka-
hawa wilayani humo kupitia hu-
duma zake mahususi na zenye 
upendeleo kwa wakulima wa 
zao hilo.

Imetambulishwa kwa mara ya 
kwanza kampeni hiyo inayok-
wenda sambamba na mafunzo 
ya huduma  mbalimbali zinazo-
tolewa na benki hiyo, ikiwamo 
huduma ya bima ya mazao na 
bima za afya, uwakala, huduma 
za kidigitali, mikopo ya zana za 
kilimo na pembejeo.

Huduma nyingine ni pamoja 
ujenzi wa maghala na kusaidia 
wakulima shughuli mbalimbali 
zinazohusiana na maandalizi ya 
msimu wa kilimo na masoko ya 
mazao yao.

Hafla ya utambulisho wa 
huduma hiyo ilifanyika jana 

wilayani Mbinga, ikiongozwa 
na Mkuu wa Wilaya hiyo, Kisare 
Makori, ikihudhuriwa na vion-
gozi wengine waandamizi wa 
mkoa huo pamoja na wadau 
mbalimbali wa zao hilo, waki-
wamo viongozi wa vyama vya 
ushirika na wakulima.

Mkuu wa Kitengo cha Mikaka-
ti wa NBC, Msafiri Shayo, alim-
wakilisha Mkurugenzi Mtendaji 
wa Benki hiyo, Theobald Sabi 
kwenye tukio hilo.

Akizungumzia hatua ya 
benki hiyo, Makori pamoja na 
kupongeza benki hiyo kwa ku-
toa kipaumbele kwa wakulima 
nchini kupitia huduma zake, 
alisema ujio wa kampeni hiyo 
wilayani mwake ni ukombozi 
kwa wakulima wa kahawa wan-
aohitaji upendeleo maalum wa 
huduma za kifedha. Serikali im-
ejipanga kuhakikisha dhamira 
ya benki hiyo inafanikiwa.

“Zaidi nimefurahi kusikia 
kwamba kupitia kampeni 
hii wakulima wanaweza ku-
pata mikopo ya vitendea kazi 
muhimu kama vile matrekta 
na zana nyingine za kisasa za 

kilimo, pembejeo za kilimo na 
mikopo ya malipo ya awali kwa 
wakulima.

“Pia huduma za bima za afya 
na kilimo  zinazohamasishwa 
na NBC kupitia kampeni hii ni 
muhimu sana kwa wakulima, 
hasa katika kukabiliana na 
changamoto za kiafya kwa wao 
binafsi na familia zao na kujilin-
da dhidi ya hasara zitokanazo 
na majanga ya asili ambayo ya-
mekuwa yakiathiri mazao yao,” 
alisema.

Makori pia alieleza kuvutiwa 
na kuwapo zawadi zenye tham-
ani ya zaidi ya Sh. milioni 30 
zitakazotolewa kwa wakulima 
watakaoshinda droo mbalim-
bali     baada       ya kufungua 
akaunti ya NBC Shambani na 
kuweka fedha zao za mauzo ya 
kahawa.

Akizungumza kwenye hafla 
hiyo, Msafiri alisema kampeni 
hiyo ni sehemu ya mwitikio wa 
benki  hiyo kufuatia wito wa 
serikali wa kuchangia katika 
kufanikisha agenda 10/30 in-
ayolenga kuongeza uzalishaji 
mazao ya kilimo kutoka asilimia 

tano hadi 10 ifikapo mwaka 
2030.

Mkuu wa Kitengo cha Wateja 
Wadogo, Lariba na Wakulima 
NBC, Raymond Urassa, alisema 
kampeni hiyo inalenga wakuli-
ma wote wakiwamo mmoja 
mmoja, vyama vya ushirika na 
vyama vya msingi vya mazao 
ambao watapitisha fedha za 
mauzo katika akaunti zao za 
NBC Shambani.

Akizungumza kwa niaba 
wakulima hao, Loveness Kap-
inga, Katibu wa AMCOS ya Na-
hongo wilayani hapa, alionesha 
kuvutiwa na huduma za bima 
za afya na bima za kilimo kuto-
kana na hitaji kubwa walilonalo 
wakulima hao katika upati-
kanaji huduma za afya.

Hiyo ni mara ya kwanza  kwa 
kampeni ya NBC Shambani ku-
ingia mkoani Ruvuma, ikiwa 
tayari ina misimu mitatu katika 
mikoa mingine, ikiwamo Mt-
wara na Lindi ambako benki 
hiyo imeweka kipaumbele kuin-
ua uchumi wa wakulima na vy-
ama vya ushirika vya mazao ya 
korosho, mbaazi na ufuta.

LATRA yatangaza ukomo kwa wahudumu mabasi wasiosajiliwa
Na Elizabeth Zaya

MAMLAKA ya Udhibiti Usa-
firi Ardhini (LATRA), imesema 
mwisho wa kutumia wahudu-
mu wa mabasi ya masafa mare-
fu yaendayo  mikoani na nchi 
jirani ambao hawajasajiliwa ni 
Desemba, mwaka huu.

Akizungumza na waandishi 
wa habari jijini Dar es Salaam 
jana, Mkuu wa Kitengo cha Uhu-
siano na Mawasiliano LATRA, 
Salum Pazzy, alisema Januari 
Mosi, mwakani, hawatoruhusu 
watoa huduma ya usafiri wa 
masafa marefu kutumia wahu-
dumu ambao hawajasajiliwa. 

“Kanuni ya 17 ya uthibitishaji 
wa madereva na usajili wahu-
dumu wa magari ya kibiashara 
za LATRA, mwaka 2020 zinam-
taka mtu yeyote anayekusudia 
kufanya kazi ya uhudumu ka-
tika gari linalotoa huduma za 
usafiri kibiashara, kusajiliwa na 
mamlaka hiyo,” alisema Pazzy.

“Maana yake ni kwamba 

tunapofika Januari 
Mosi, mwaka kesho, 
hatutowaruhusu wa-
toa huduma kutumia 
wahudumu ambao 
hawajasajiliwa kama 
tulivyoeleza kwa mu-
jibu wa sheria, hivyo 
tunawakumbusha wa-
hudumu wote ambao 
wamepata mafunzo, 
kutuma maombi ya 
usajili.”  Alisema zipo 
faida mbalimbali za 
kusajili wahudumu 
kwenye mabasi hayo, 
ikiwamo kurasimisha 
fani na ajira ya uhu-
dumu kwenye vyombo hivyo 
vya moto, kuongeza uwajibikaji 
katika utoaji wa huduma kwa 
mujibu wa sheria na kujenga 
ari ya umoja na mshikamano 
miongoni mwa wahudumu hao.

Alitoa rai kwa watoa huduma 
za mabasi hayo ya masafa mare-
fu na nchi jirani kuwahimiza 
watoa huduma wao kwenda 

kupata mafunzo kwenye 
Chuo cha Taifa cha Usa-
firishaji (NIT) na Chuo cha 
Elimu ya Biashara (CBE), 
na baada  ya mafunzo 
wanatakiwa kuwasilisha 
maombi ya kusajiliwa LA-
TRA kwa ajili ya kupatiwa 
kadi maalumu ya usajili 
wa mhudumu wa mabasi 
ya abiria.

“Na mamlaka kwa sasa 
imeendelea kusajili wahu-
dumu hao ambao wame-
pata mafunzo hayo ka-
tika vyuo mbalimbali nchi 
nzima. Kadhalika, alisema 
mamlaka hiyo imeandaa 

tuzo maalumu kwa watoa hu-
duma bora na salama za mabasi 
ya mikoani na nchi jirani.

Aidha, alisema wameamua 
kuanzisha utaratibu huo wa 
utoaji tuzo, ili kuwachochea wa-
toa huduma hao kutoa huduma 
nzuri, bora na salama.

Kaimu Naibu Mkuu wa Chuo 
CBE, Dk. Nasibu Mramba, 

alisema miongoni mwa wanay-
oyafundisha kwa wahudumu 
hao wa mabasi ni sheria, ka-
nuni na maadili zinazohusiana 
na usafirishaji abiria, usalama 
na uokoaji endapo kunatokea 
tatizo lolote wakati safari.

Pia alisema wanawafundisha 
afya pamoja na mazingira hu-
susani inapotokea abiria anau-
gua au kunatokea tatizo lolote 
wakati wa safari pamoja na wel-
edi wawapo kazini.

“Na mafunzo yetu huwa 
yanakwenda kwa siku saba 
na  yanafanyika kwa vitendo 
na baada ya hapo, wanafunzi 
hufanya mtihani na wanaofaulu 
wanapewa vyeti ambavyo wa-
navipeleka LATRA kusajiliwa 
rasmi,” alisema Mramba.

Mratibu wa mafunzo ya wa-
toa huduma kwenye vyombo 
vya moto wa Chuo cha NIT, 
Honesta Msaki, alisema mpaka 
sasa wameshatoa mafunzo kwa 
watoa huduma zaidi ya 500 ka-
tika kanda mbalimbali.

“Kanuni ya 
17 ya uthibit-
ishaji wa 
madereva 
na usajili 
wahudumu 
wa magari ya 
kibiashara 
za LATRA, 
mwaka 2020 
zinamtaka 
mtu yeyote 
anayekusu-
dia kufanya 
kazi ya uhu-
dumu ...

Mwenyekiti wa 
Jumuiya ya Wa-
nawake wa Kiis-
lam Tanzania (JU-
WAKITA), Shamim 
Khan (kushoto), 
akizungumza 
wakati wa konga-
mano la biashara 
la Halal,  lililoan-
daliwa na MICO 
Halal International 
Bureau, jijini Dar 
es Salaam jana. 
PICHA: JOSEPH 
MWENDAPOLE
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MAONI & UCHAMBUZI

MAGONJWA yasiyoambukiza yanaelezwa kusumbua watu wengi 
hasa wenye umri mkubwa kutokana na kutozingatia vizuri mtindo 
wa maisha yao.

Magonjwa yasiyoambukiza ni yale ambayo hayasambazwi kutoka 
kwa mtu mmoja kwenda kwa mwingine kwa kuwa hayana vimelea 
vinavyohusiana na magonjwa hayo.

Katika nchi zinazoendelea, Tanzania ikiwa mojawapo ajali za 
barabarani na madhara yatokanayo na vilevi yamewekwa kwenye 
orodha ya magonjwa yasiyoambukizwa.

Kwa mujibu wa Shirika la Afya Duniani (WHO), magonjwa 
yasiyoambukiza ndio yanayoongoza kwa kusababisha vifo duniani.

Utafiti unasema asilimia 72.8 duniani ya vifo vinasababishwa 
na magonjwa yasiyoambukiza na shinikizo la damu limekuwa 
kichocheo kikubwa.

Utafiti huo uliofanywa na Nature mwaka 2007 umeripoti kuwa 
magonjwa yasiyoambukiza yanaua kwa kasi zaidi kulinganisha na 
yale yanayoambukiza.

Kutokana na takwimu hizo za kidunia kwa hapa nchini katika 
utafiti uliofanywa mwaka 2012, unaonesha kuwa asilimia 92.6 
ya Watanzania ambao vipimo vyao vya shinikizo la damu vina 
walakini, hawajaanza kutumia dawa, hali inayowafanya kuwa katika 
hatari ya kupata magonjwa mengine yasiyoambukiza.

Ulaji chakula bila kuzingatia kanuni za afya umeelezwa kuwa 
chanzo kinachochangia magonjwa hayo kuwakumba watu wengi.

Hivi sasa hospitali nyingi zinapokea wagonjwa wenye magonjwa 
yanayotokana na tatizo la shinikizo la damu, moyo, figo na mengine 
ambayo chanzo chake ni mtindo wa maisha wanayoishi.

Wataalamu wa afya mara kwa mara wanashauri watu kuzingatia 
ulaji uliosahihi na kufanya mazoezi ili kujikinga na maradhi hayo.

Kwa mujibu wa wataalamu hao magonjwa yasiyoambukiza 
yanatumia gharama kubwa katika matibabu ya wagonjwa 
kulinganisha na magonjwa mengine.

Magonjwa hayo yanaweza kudhibitiwa kwa watu kufuata kanuni 
za afya ikiwamo pia kucheki afya zao mara kwa mara ili kujua 
mwenendo wao.

Kuna wakati mtu anakwenda hospitali kutibiwa tatizo lingine, 
lakini anapofika na kuangaliwa mwili wake anakutwa na tatizo 
kubwa. Utafiti unaeleza kuwa umri wa kuishi kwa wanawake ni 
miaka 69 na wanaume umepungua kwa sasa wanaishi miaka 
62 kwa ajili ya changamoto mbalimbali ikiwamo mabadiliko ya 
tabianchi, mazingira na mabadiliko katika maendeleo.

Magonjwa yasiyoambukiza imeelezwa kuwa ni changamoto hasa 
katika umri wa wazee na kila mara kumekuwa kukitolewa elimu 
kwa kuwashirikisha watu wenye umri huo kuwakumbusha kufanya 
mazoezi ya viungo ambayo yanasaidia kutoa sumu mwilini na 
kuimarisha mifupa na nyonga.

Moja ya mambo yanayochangia kuongezeka kwa magonjwa 
hayo ni mabadiliko ya taratibu za kimaisha zinazohusisha matendo 
yanayoweza kusababisha magonjwa.

Moja wapo ni kukaa muda mrefu sehemu moja kama vile ofisini 
au darasani na kutojihusisha katika shughuli za michezo.

Ulaji usiofaa. Kula chakula kuzidi mahitaji ya mwili, kula 
chumvi na sukari kuliko mahitaji ya mwili ni vitu vinavyochangia 
kuongezeka kwa magonjwa hayo.

Dalili za magonjwa yasiyoambukiza ni watu kujiona kuchoka 
bila sababu, kichwa kuuma mara kwa mara, macho kutoona vizuri, 
kushikwa na kizunguzungu mara kwa mara, kutokwa na damu 
kwenye fizi mara kwa mara, miguu na mikono kuwa na maumivu 
kama ya kuwaka moto na nyingi zinazofanana na hizo.

Mtu akishaona dalili hizo ni bora akimbilie hospitali na kubadili 
mtindo wake wa maisha.

Dira 2050 ihimize kilimo 
kinachopunguza  kemikali

Ulaji sahihi unavyopunguza hatari
ya magonjwa yasiyoambukiza

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko. Dennis Ntaita. 0713 578284.
Mapokezi:      0745 700710
Matangazo:   0677-020701
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com

 Muungwana Lazima Nilonge

Na Mwandishi 
Wetu

DUNIA ya sasa na Tanzania yetu mara-
dhi hasa yasiyoambukiza kama saratani 
na changamoto za ini ni mengi na vyanzo 
vyake vinatajwa.

Licha ya watu kuelezwa  kuwa maisha 
ya kubweteka na ulaji usio na mpangilio 
unaojaa wanga zaidi kuliko mlo kamili 
ni tatizo, upande mwingine sumu na 
kemikali kwenye vyakula zina mchango. 

Ulaji wa nafaka zinazohifadhiwa na 
kutunzwa kwa kemikali za sumu waweza 
kuwa mwanzo, lakini pia kunyunyizia 
dawa hizo kwenye mboga na matunda 
mashambani na  bustani vinahusika pia.

 Kemikali hizo zinachafua vyakula , 
maji na ardhi na kuathiri  mazingira na  
ikolojia nzima.

Ni kweli kuna   wadudu vamizi 
waliotokea sehemu mbalimbali 
duniani kuanzia Amerika hadi Afrika, 
wanaoshambulia mazao.

Wanaharibu uzalishaji wa mazao 
ya  chakula hadi ya biashara na 
wamesambaa kila mkoa, na ili kulima na 
kuvuna kwa tija ni lazima kuwatibu kwa 
kemikali za sumu.

 Wadudu hawa wana  athari kubwa 
wanashambualia mazao hatua zote  
kuanzia mbegu ,miche, majani, shina, 
maua na matunda. 

Wanakula mboga, nafaka, matunda  ya 
mazao jamii ya nyanya ikiwamo nyanya 
chungu, hoho mnavu, pilipili aina zote, 
ngongwe, biringanya na magugu yenye 
jamii ya nyanya kama ndulele hivyo 
kusambaa kwa haraka.

Lakini, ni lazima kutafuta dawa. 
Inapoandaliwa Dira ya Taifa 2050 ni 
lazima kuweka mkazo wa kuwa na 
chakula salama.

Mpango uende  na kuwa na   wataalamu 
pamoja na na viwanda vya kukizalisha 
viuatilifu hai vya kupambana na wadudu 
hao ili kulihakikishia taifa usalama na 
ulinzi wa chakula.

Ni vyema sasa kuwa na  taasisi za 
kuchochea uzalishaji huo kwa ngazi zote 
kuanzia vijijini hadi mijini na pia kuwa na 
maabara kubwa kwa usajili na uchunguzi  
na kujenga viwanda na  uwekezaji 
mkubwa kwa kushirikisha wawekezaji 

wenye nia ya kuleta usalama kwenye 
chakula na kulinda mazingira.

Ni lazima pia kuwaeleza wananchi 
kutumia dawa za asili ili kuua visumbufu, 
kurutubisha mimea, kupunguza 
matumizi ya mbolea za kemikali na 
kulinda wadudu rafiki kama nyuki ili 
kuongeza uchavushaji na mavuno.

Mahindi ni zao kuu la chakula 
likilimwa karibu mikoa yote  kuanzia 
Shinyanga, Kilimanjaro, Tanga, Mwanza, 
Arusha, Morogoro, Tabora, Pwani, Dar 
es Salaam, Iringa, Njombe, Mbeya na 
Manyara.

Lakini kote huko linashambuliwa na 
visumbufu na kutishia hatma ya zao hilo 
na upatikanaji wa chakula.

Ni vyema pia Dira ya 2050 iangazie  
uzalishaji wa viuatilifu  hai na mbolea za 
asili ili kuleta afya na usalama wa chakula 
na kupunguza matumizi ya kemikali 
ambazo  zinaweza kuathiri bayoanuai na 
kuua Watanzania.

Ikumbukwe kilimo kina umuhimu wa 
kipekee kwenye kufikia  utoshelevu na 
usalama wa chakula ni lazima  Dira  ya 
2050 ilete mabadiliko ya kufikia  kilimo 
hai na kuongeza tija katika uchumi 
endelevu kwa Watanzania.

Ni lazima  kuwa na viuatilifu na mbolea 
hai zisizo na kemikali wala viambata 
sumu lakini vinavyoua wadudu na 
kuboresha udongo na mimea pamoja na 
kuondoa usugu kwa wadudu kwa, mfano 
zama hizi mahindi yanaposhambuliwa 
na wadudu unaweza kutumia dawa mara 
nyingi lakini ghafla wanaibuka tena.

Ni kutokana na usugu hivyo, mkazo 
uwekwe kwenye viuatilifu asilia ili  
kuondoa usugu huo ambao unaathiri 
ikolojia na maisha ya viumbe na 
wanadamu.

 Ikumbukwe wadudu wengi 
wamekuwa sugu kwenye viuatilifu 
vya kemikali ambazo ni hatari kwani 
zinaacha mabaki ya sumu kwenye mazao 
na ardhini.

 Ni lazima pia dira isimamie na 
kuendeleza uhifadhi wa bayoanuai na 
teknolojia zinazotunza mazingira kwa 
uendelevu ambazo ni za asili.

Alhamisi Agosti 15, 2024
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KABWELA                                           Na Fadhili Mohammed                                  

Mil. 700/- kuunganisha umeme kaya 2,800
Na Benny Kingson, TABORA 

ZAIDI ya Sh. milioni 698 zim-
etengwa na Shirika la Umeme 
(TANESCO) kusambaza umeme 
katika vitongoji 45 vya Man-
ispaa ya Tabora vyenye kaya 
2,854.

Mratibu wa mradi wa REA 
wa shirika hilo Manispaa ya 
Tabora, Benedict Peter, alibaini-
sha hayo wakati wa kikao cha 
Baraza la Madiwani. Kati ya vi-
tongoji hivyo, 15 vimechaguliwa 
na Mbunge wa Tabora Mjini na 
30 vimeteuliwa na serikali.

Peter alitaja vitongoji 15 vili-
vyochaguliwa na Mbunge Em-
manuel Mwakasaka kuwa ni 
Chane, Igombe Mashariki, Ka-
loleni, Kagera, Mapambano, 
Kadoke, Kipera, Mtakuja Ma-
gharibi, Igombanilo, Kipalapala 
Mashariki, Mtakuja Mashariki, 
Ilobi, Kipalapala Magharibi, 
Usenge na Tiara.

Alitaja vitongoji vilivyoteuli-

wa na serikali ni pamoja 
na Ngemo, Malumba, 
Umanda Mashariki, 
Kipalapala Kaskazini, 
Tumbi. Kalatuma, 
Utembwa, Kilumbo, 
Mshikamano, Ibangu, 
Masimba, Nyakato, Is-
alalo, Lukombe, Iyombo 
Na.8, Shimo la Udongo, 
Kapande, Kapunze B na 
Amkeni.

“Vitongiji vingine ni 
Maendeleo, Imalauduki, 
Utyatya, Sokoine, Ugawe 
A, Kigombe, Ufunga, Ti-
ara, Kapunze C, Kipela Kaska-
zini na Kakurungu ambapo 
vyote tutaviunganishia umeme 
kama tulivyopokea maelekezo 
toka serikalini na kazi hii ita-
fanyika kwa umakini mkubwa,” 
alisema.

 Katika kikao hicho, ilielezwa 
pia kuwa Wakala wa Barabara 
za Mijini na Vijijini (TARURA) 
Manispaa ya Tabora umeidhini-

sha jumla ya Sh. bilioni 
2.23 kwa mwaka wa 
fedha 2024/25; wakala 
huo tayari una rukhsa 
ya kufanya ununuzi 
kwa asilimia 60 ya fed-
ha hizo.

Meneja wakala huo, 
Subira Manyama, aki-
wasilisha taarifa yake 
katika Baraza la Madi-
wani, alisema kuwa 
kwa mwaka wa fedha 
2023/24 walitekeleza 
mikataba tisa kwa asil-
imia 84.78; walipata 

changamoto ya ucheleweshwa-
ji wa matengenezo ya barabara 
kutokana na mvua.

“Changamoto nyingine ni 
makandarasi wamekuwa na 
mitambo michache isiyokidhi 
mahitaji kwa kuwa wamekuwa 
na kazi katika maeneo men-
gine, kuwa na mitaji midogo na 
uzembe kazini nako kulikuwa 
tatizo, tumeendelea kuwabana 

kwa kuzingatia mikataba yao,” 
alisema.

Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU) 
iliwasilisha mada kuhusu mad-
hara ya rushwa katika uch-
aguzi, ikieleza kuwa kuharibu 
uchaguzi, kukosekana haki ya 
kupiga kura na kuchagua vion-
gozi waadilifu kunachelewesha 
maendeleo ya jamii na serikali 
kwa ujumla.

Ofisa wa taasisi hiyo, Happnes 
Madege, alisema rushwa in-
adhalilisha utu wa wananchi, 
kuwaongopea na kuwapotezea 
dira na mipango mikakati ya 
maendeleo endelevu.

Baraza hilo limeazimia 
kuongeza zaidi mapato kwa 
kutafuta wawekezaji katika 
maeneo ya stendi ya zamani, 
eneo la PPP na sanamu la Mwal-
imu Nyerere pamoja na mae-
neo mengine muhimu wakati 
Tabora ikiwa katka mikakati ya 
kuwa jiji.

Majaliwa, 
Makamu wa 
Rais Cuba 
wateta

HAVANA, Cuba

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, 
amesema  Serikali za Tanzania 
na Cuba zitaendelea kushirikiana 
katika sekta za elimu, afya, kilimo, 
utalii na masuala ya teknolojia. 

Ameeleza hayo baada ya ma-
zungumzo yake na Makamu wa 
Rais wa Cuba, Salvador Valdes 
Mesa yaliyofanyika Revolutionary 
Square, jijini Havana, Cuba.

  Majaliwa ambaye yuko Cuba 
kwa ziara maalum ya siku mbili 
kwa ajili ya kuboresha uhusiano 
baina ya Tanzania Cuba, alisema 
kuwa Wizara za Elimu za Tanzania 
na Cuba zinaendelea kutekeleza 
makubaliano ya muda mrefu am-
bapo Watanzania wengi wame-
soma na wanaendelea kusomea 
udaktari Cuba.

 Alieleza kuwa Wizara ya Afya ya 
Tanzania imekuwa ikialika madak-
tari bingwa kutoka Cuba kwenda 
Tanzania kushirikiana na madak-
tari wa kitanzania kutoa huduma 
ya matibabu ya kibingwa kwa wa-
tanzania katika maeneo mbalim-
bali nchini. 

“Tumeshuhudia mara kadhaa 
madaktari kutoka Cuba wakija 
Tanzania kufanya kazi katika hos-
pitali kama vile Muhimbili - Upan-
ga, Mloganzila, Bugando, KCMC na 
Dodoma na wakati wote wamefan-
ya kazi zao kwa bidii na uzalendo. 

“Nimemhakikishia Mheshimiwa 
Makamu wa Rais kuwa tuendelee 
kuenzi ushirikiano huo wa kidu-
gu,” Majaliwa alisema.

  Kuhusu sekta ya utalii, Wa-
ziri Mkuu alisema Tanzania inayo 
mengi ya kujifunza kutoka Cuba 
kwa kuwa nchi hiyo imefanikiwa 
kwa kiwango kikubwa kukuza 
utalii wa fukwe baada ya kuwa 
imejenga hoteli za kitalii, miun-
dombinu ya barabara, viwanja vya 
ndege na kuwa na utaratibu mzuri 
wa magari ya kubeba watalii.

 “Wananchi wa Cuba wanapokea 
watalii wengi sana, upo umuhimu 
mkubwa kwetu kujifunza mbinu 
wanazotumia   kuvutia watalii 
wengi kutoka sehemu mbalimbali 
duniani,” alisema.

  Vilevile, katika kikao hicho, 
waligusia suala la kukuza Kiswa-
hili, Ubalozi wa Tanzania Cuba 
ukiongozwa na Balozi Humphrey 
Polepole ukijitwika jukumu la 
kusimamia mchakato mzima wa 
kufundisha na kufanya lugha hiyo 
izungumzwe na kusambaa Cuba   
na katika nchi za Latin Amerika.

“Hivi sasa Kiswahili kinafundish-
wa katika Vyuo Vikuu vya Cuba na 
wanachuo wengi wanajitokeza ku-
jifunza,” alisema Majaliwa. 

Balozi wa Tanzania Cuba, Pole-
pole, alisema ziara ya Waziri Mkuu 
nchini humo imekusudia kukuza 
uhusiano wa kisiasa, kiuchumi, 
kibayoteknolojia na  katika  mae-
neo ya taaluma kwa faida ya nchi 
mbili hizo. 

 

“Vitongiji 
vingine ni 
Maendeleo, 
Imalauduki, 
Utyatya, 
Sokoine, 
Ugawe A, 
Kigombe, 
Ufunga, Ti-
ara, Kapunze 
C, Kipela 
Kaskazini na 
Kakurungu 
ambapo...

Waziri Mkuu, 
Kassim Ma-
jaliwa akika-
bidhi  zawadi 
ya picha 
inayoonye-
sha nyumbu 
wanaovuka 
Mto Mara 
katika Hifadhi 
ya Taifa ya 
Serengeti kwa 
Makamu wa 
Rais wa Cuba, 
Salvador 
Valdes  Mesa, 
baada ya 
mazungumzo 
yaliyofanyika, 
Havana nchini 
Cuba, juzi. 
Kushoto ni 
Balozi wa 
Tanzania 
nchini humo, 
Humphrey 
Polepole. PI-
CHA: OWM



Alhamisi Agosti  15, 20248

HABARI KITAIFA

Malamba Mawili waomba eneo la kuzikia
Na Pilly Kigome

BAADHI ya wakazi wa Mtaa 
wa Zebra, Malamba Mawili, Kata 
ya Msigani Jimbo la Kibamba 
wameiangukia serikali wapatiwe 
eneo la kuzikia wapendwa wao 
kutokana na ukosefu wa eneo la 
huduma hiyo.

Hali hiyo inasababisha wen-
gine kusafirisha wapendwa wao 
huku wengine wakihamisha 
maziko umbali mrefu kutoka-
nana na kadhia na changamoto 
hiyo.

Maombi hayo waliyatoa jana 
mbele ya Mkuu wa Mkoa wa 
Dar es Salaam, Albert Chalamila, 
alipokuwa akisikiliza kero za 
wakazi wa jimbo hilo katika vi-
wanja vya Makuti Msigani jijini 
Dar es Salaam.

Wakizungumza na Nipashe 
baada ya kuwasilisha kero hiyo 
wakazi hao wawili waliokataa 
kutaja majina yao na mwingine 
Julius Msemo, walisema wana 
uhitaji mkubwa wa eneo hilo 

kwa kuwa, sasa imekuwa 
ni kadhia kubwa kwa 
kukosa eneo la huduma 
hiyo muhimu kwa kipin-
di kinachoelekea mwaka 
wa tano sasa.

Msemo alisema wa-
nalazimika kuhamisha 
maziko kwenda umbali 
mrefu kutafuta huduma 
hiyo wangeweza kuwa 
na eneo wangeondokana 
na kadhia hiyo.

Aidha, wengine wanal-
azimika kusitiri ndugu 
zao chini ya nguzo za 
umeme kwa wanaokosa 
uwezo wa kusafirisha 
misiba kwenda umbali 
mrefu. “Leo tumefurahi sana 
rais wa Dar es Salaam ametufikia 
huku na tumemfikishia kilio 
chetu naamini atatusaidia kwani 
yeye ndiye mwenye dhamana ya 
kusaidia wakazi wake,” alisema 
mmoja wa wananchi hao.

RC Chalamila amemwagiza 
Mkurugenzi wa Manispaa ya 

Ubungo kutafuta na 
kutenga eneo hilo kwa 
haraka kwa wakazi hao.

Wakati huohuo, 
Chalamila alitangaza 
kuwachukulia hatua kali 
wazazi wote wanaoleta 
mzaha kwenye malezi 
ya watoto wao shuleni 
kwa kuwakosesha hudu-
ma muhimu wanafunzi 
wawapo shuleni.

Chalamila alionekana 
kuchukizwa na kuwa-
tangazia wazazi wanao-
goma kuwapa watoto 
wao fedha za uchangi-
aji wa chakula wawapo 
shuleni kwa kuwa hali 

hiyo inasababisha wanafunzi 
kudanganyika na kujihusisha 
na mapenzi ya jinsia moja kuto-
kana na kukosa fedha za chakula 
waendapo shuleni.

“Wazazi acheni mzaha juu ya 
malezi ya watoto wenu ni wa-
jibu wenu kuchangia fedha za 
chakula kwa ajili ya watoto wenu 

ili mtoto aweze kuelewa vizuri 
masomo yake awapo darasani, 
msidanganyike na siasa za ovyo 
na maneno ya uzushi mitaani 
kuwa msichangie kwani elimu 
ni bure acheni mizaha,” alisema.

Aliwataka wazazi kufundisha 
na kusimamia uvaaji mzuri kwa 
watoto ili kuwaepusha na kuji-
husisha na mapenzi katika umri 
mdogo na kuwa chanzo cha ku-
sababisha ziro nyingi katika ma-
tokeo yao.  

Chalamila alitoa agizo hilo 
baada ya kutoridhishwa na ufau-
lu wa wanafunzi kwa matokeo 
ya kidato cha nne ya mwaka 
2023 na kati ya wanafunzi 353, 
waliopata ziro walikuwa ni 99.

Awali, alikagua miradi mbalim-
bali ukiwamo mradi wa nyumba 
ya Mkurugenzi wa Halmashauri 
ya Ubungo iliyogharimu Sh. 
milion 593.9 na barabara ya 
Matosa-Temboni yenye urefu wa 
kilomita tatu pamoja na kukagua 
mradi wa    maji katika Kata ya 
Kwembe.

Wataka 
kiangaliwe 
chanzo utovu 
wa maadili
Na Julieth Mkireri, KIBAHA

BAADHI ya wakazi wa Mkoa 
wa Pwani, wameomba kian-
galiwe chanzo kinachosababi-
sha Watanzania kubadilika na 
kuingia kwenye mambo yanay-
ochangia ongezeko la utovu wa 
maadili.

Mwenyekiti wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), Mkoa wa 
Pwani, Mwinshehe Mlao, alise-
ma hayo alipokuwa akizun-
gumza kwenye kikao cha kamati 
ya ushauri ya mkoa huo kilicho-
lenga kutoa maoni ya Dira ya 
Taifa ya Maendeleo 2050.

Mlao katika maoni yake alise-
ma Dira ya Taifa inatakiwa kuan-
galia zaidi chanzo kinachosaba-
bisha watu wabadilike na kuacha 
mambo ya asili ya Tanzania.

Kadhalika, alisema kuima-
rishwa kwa umoja na mshika-
mano kwa wananchi inasaidia 
kuondoa mifarakano kati ya wa-
nanchi wenyewe kwa wenyewe.

Pia, amependekeza suala la kil-
imo cha umwagiliaji kwa mkoa 
huo ili wananchi wapate chakula 
muda wote tofauti na ilivyo sasa 
kuna ushirika mmoja ambao 
unajishughulisha na kilimo cha 
umwagiliaji.

Shekhe Mkuu wa Mkoa wa 
Pwani, Hamis Mtupa, amesema 
katika Dira ya Taifa ya Maende-
leo ni vema likazingatiwa suala 
la kuunganisha wilaya za mkoa 
huo kwa barabara.

Pia, Mtupa alipendekeza 
uboreshaji wa Bandari ya Mafia 
na kuwa na uwanja wa ndege wa 
uhakika katika wilaya hiyo tofau-
ti na ilivyo sasa.

Washiriki wengine wa kikao 
hicho walitoa maoni ya Watan-
zania kuandaliwa kwa maisha 
ya baadaye wakiwa bado shuleni 
ili waweze kujiajiri badala ya 
kutengemea kuajiriwa.

Karimu Pazi, mmoja wa vi-
jana wakulima kutoka Wilaya ya 
Kibaha, alitoa maoni kwa serikali 
kuwekeza nguvu kwenye kilimo 
chenye tija ili vijana waweze ku-
jiajiri na kuwapatia mitaji.

Kadhalika, Ngobere Msamau 
ambaye ni mwenyekiti wa waf-
ugaji amependekeza kuwa na 
ufugaji wenye tija kwa kuwa na 
miundombinu rafiki ikiwamo 
majosho na sehemu za malisho.

Awali, Mkuu wa Mkoa wa 
Pwani, Abubakar Kunenge, ali-
wasisitiza wananchi wa mkoa 
huo kutoa maoni yao kwa kuwa 
sera hiyo haijinasibishi na itikadi 
ya chama badala yake ni maen-
deleo ya kila Mtanzania.

Kunenge alisema malengo 
yake ni kuona wakazi wa mkoa 
huo wakitoa maoni yenye tija 
kwa ajili ya vizazi vijavyo, am-
bayo yatatumika katika Dira ya 
Taifa ya Maendeleo.

“Leo tume-
furahi sana 
rais wa Dar 
es Salaam 
ametufikia 
huku na 
tumem-
fikishia 
kilio chetu 
naamini 
atatusaidia 
kwani yeye 
ndiye mwe-
nye dhamana 
ya kusaidia 
wakazi 
wake,” alise-

Wananchi waliojitokeza katika kambi ya siku tatu ya upimaji wa afya bure katika viwanja vya Mnazi Mmoja, jijini Dar es Salaam jana, 
wakipatiwa huduma na madaktari bingwa kutoka hospitali zinazomilikiwa na Jumuiya ya Khoja Shia Ithnasheer, ambao ni waandaaji 
wa kambi hiyo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Madereva Watanzania waeleza adha kufungwa mpaka Zambia, DRC
Na Maulid Mmbaga

MADEREVA wa Tanzania wa-
naosafirisha mizigo kwenda 
mataifa mbalimbali Afrika kwa 
kutumia magari makubwa (mal-
ori) wameeleza adha walizoku-
tana nazo baada ya kufungwa 
kwa mpaka wa Zambia na Jam-
huri ya Kidemokrasia ya Kongo 
(DRC) ikiwamo kuibiwa mafuta 
na vifaa vya gari.

Zambia ilifunga vituo vitatu 
vya mpaka wa Kasumbalesa 
kwa siku tatu kwa madai ya ku-
tozingatiwa kwa mikataba ya 
kibiashara kati ya pande hizo 
mbili, ikiwamo kupinga uamuzi 
uliochukuliwa Julai, mwaka huu 
wa kupiga marufuku uingizaji 
wa bia na vinywaji baridi kutoka 
nje ya DRC. 

Akizungumza na gazeti hili, 

mmoja wa madereva hao John 
Lyaheja, alisema mpaka huo ni 
wa pili      kwa ukubwa baada 
ya wa Kinshasa na ukifungwa 
hata kwa siku     moja madhara 
yanakuwa makubwa kwa wasa-
firishaji wa mizigo wanaovuka 
kutoka nchi moja kwenda ny-
ingine.

Alisema magari ya mizigo ku-
toka nchi zaidi ya sita yanatumia 
mpaka huo na kwamba kuto-
kana na kufungwa kwa siku tatu 
ilisababisha kutokea msongama-
no mkubwa na kuwasababishia 
walazimike kulala barabarani 
ikiwa ni maeneo ambayo ha-
wawezi kijihakikishaia usalama 
wao.

“Hii pia inasababisha sisi ma-
dereva kuibiwa sana mafuta 
na vifaa vingine kutokana na 
kusimama sehemu moja kwa 
muda mrefu, inatulazimu ku-

geuka walinzi, foleni ya magari 
kwa upande wa Zambia ilikuwa 
ndefu karibu kilomita 50, hu-
duma za vyoo pia hakuna hali 
inayotulazimu kwenda porini, 
hiyo ilisababisha dereva mmoja 
kufariki baada ya kung’atwa na 
nyoka,” alisema Lyaheja.

Pia alitoa wito kwa mataifa 
hayo mawili kuweka miongozo 
mizuri na kuhakikisha changa-
moto hiyo haijitokezi tena 
kwakuwa kufungwa kwa mpaka 
inasababisha madhara makub-
wa ikiwamo kupoteza muda 
mwingi barabarani wakiwa kwe-
nye foleni.

Aidha, ilielezwa kuwa, licha 
ya kufanyika jitihada za kufun-
guliwa kwa mpaka huo baada 
ya mkutano kati ya waziri wa 
Biashara wa Kongo na mwen-
zake wa Zambia, hali bado hai-
jarudi kuwa ya kawaida kuto-

kana na msongamano mkubwa 
wa magari uliojitokeza kwa siku 
tatu wakati mpaka huo ukiwa 
umefungwa. 

Waziri wa Biashara wa Kongo, 
Julien Paluku, alisema kuwa DRC 
haijakiuka makubaliano hayo. 
Marufuku ya bia na vinywaji ba-
ridi inahusu bidhaa kutoka nchi 
zingine, tofauti na Zambia.

“Bidhaa tu ambazo ni kutoka 
Zambia ndizo zinazonufaika na 
fursa. Na ninawaambie kuwa 
usafirishaji katika nchi zote zina-
zotuzunguka husababisha DRC 
kupoteza karibu dola bilioni 
tano (Sh. trilioni 13.5) kila mwa-
ka,” alisema.

Waziri wa Biashara na Viwan-
da wa Zambia, Chipoka Mulen-
ga, katika taarifa yake alisisitiza 
kuheshimiwa kwa mikataba ya 
kibiashara inayohusu pande 
zote mbili.
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Wanafunzi 
waiangukia
serikali taulo 
za kike

Wizara yakusanya taarifa milioni 12 anwani za makazi nchini
Na Allan Isack, ARUSHA

W
IZARA ya Habari, 
Mawasiliano na 
Teknolojia ya 
Habari, imekusanya 

taarifa za anwani za makazi zaidi 
ya milioni 12 nchini.

Takwimu hizo zilitolewa jana 
na Naibu  Katibu Mkuu Wizara 
hiyo, Nicholaus Mkapa, wakati 
akizungumzia operesheni ya 
kukusanya taarifa hizo milioni 
12.3 iliyofanyika nchini. 

Mkapa aliyasema hayo jana 
wakati wa hafla ya ufunguzi wa 
uhakiki wa taarifa za anwani hizo 
kwa Mkoa wa Arusha.

Alisema  utekelezaji wa mfu-
mo wa anwani hizo unafanyika 

nchini kwa kuzinga-
tia Sera ya Taifa ya 
Posta ya mwaka 2003, 
makubaliano ya ki-
kanda na kimataifa ya 
Umoja wa Posta Afrika 
na Duniani ambayo 
Tanzania ni nchi mwa-
nachama.

Hata hivyo, alisema 
wizara hiyo imeandaa 
mkakati wa kufanya 
uhakiki wa taarifa ka-
tika halmashauri zote 
nchini na kuwajenga 
uwezo wataalamu, we-
nyeviti na maofisa wa-
tendaji kata na mitaa.

Alisema hadi sasa wamefanya 
uhakiki na kuwajengea uwezo 

wahusika katika halmashau-
ri 31 nchini,  kati ya hizo 19 ni 
za Bara na 11  Zanziba.

Alisema wamefanikisha 
kuhuisha zaidi ya taarifa za 
anwani milioni 2.3, kutoa an-
wani mpya zaidi ya 500,000 
na kuwajenga uwezo wataal-
amu, wenyeviti na maofisa 
hao watendaji wanaokadi-
riwa kufikia 6,621.

Kwa mujibu wa Naibu 
Katibu Mkuu huyo, wizara 
hiyo kwa mwaka wa fedha 
wa 2024/25 imejipanga ku-
nunua vishikwambi 3,422 
kwa watendaji wa mitaa kwa 
ajili ya kusajili anwani mpya, 

kuhuisha taarifa na kutoa barua 
za utambulisho wa wakazi.

   Mkurugenzi wa Huduma za 
Mawasiliano wa Wizara hiyo, 
Mulembwa Munaku, alisema 
lengo la operesheni hiyo ni kum-
wezesha kila mwananchi kutam-
bulika mahali anapotaka kufik-
ishiwa huduma kwenye makazi, 
ofisi au eneo la biashara.

Munaku, alisema kupitia op-
eresheni hiyo,  Arusha umeku-
sanya      taarifa na     kutoa  an-
wani za makazi      442,912 kwa 
wananchi.

 Awali Kaimu Katibu Tawala 
wa Mkoa huo, David Lyamongi, 
alisema  mafunzo hayo yanahud-
huriwa na wenyeviti wa mitaa 
wa Halmashauri ya Jiji la Arusha, 
watendaji wa kata, mitaa, maofisa 
tarafa na wakuu wa idara.

Madaktari bingwa wapiga kambi Muheza
Na Steven William, MUHEZA  

WAKAZI wilayani hapa Mkoa 
wa Tanga, wanatarajia kuanza 
kupatiwa huduma za matibabu 
bure na timu ya madaktari bing-
wa kutoka Taasisi ya Modewji 
Foundation ili kuhakikisha wa-
nakuwa na afya bora. 

Hayo yalisemwa na Mkuu wa 
Wilaya ya Muheza Tanga, Zain-
ab Abdallah, katika kikao kazi 
cha maandalizi ya kambi ya ma-
cho itakayoendeshwa na taasisi 
hiyo kwa siku tatu kuanzia kesho.

    Zainabu alisema kuwa 

madaktari hao wataanza kutoa 
huduma hiyo kwa wananchi 
kuanzia Agosti 16 hadi 18, mwaka 
huu katika Hospitali ya Samia 
District Medical iliyopo Kata ya 
Lusanga. 

“ Nichukue fursa hii niwashuk-
uru sana wenzetu wa Taasisi ya 
Modewji Foundation kwa kua-
mua kurudi kwa jamii na kutoa 
huduma muhimu zinazogusa 
maisha ya watu, Mungu awabari-
ki sana,” alisema. 

Zainabu, alisema timu ya 
madaktari hao imejipanga kuwa-
hudumia wananchi watakaoji-

tokeza kwenye kambi hiyo kwa 
wakati. 

Alisema   watakaohitaji upas-
uaji huduma hiyo itakuwapo, 
kisha kufuatiwa na ufatiliaji wa 
maendeleo ya afya.

  Mratibu wa maandalizi wa 
kambi hiyo    wilayani hapa, 
Makame Seif, alisema maandalizi 
yote yamekamilika na kinacho-
fanyika ni kuendelea kuhamasi-
sha wananchi kupitia matangazo 
kwa kutumia vipaza sauti, waji-
tokeze kwa wingi kupata huduma 
hiyo bure. 

  Mkurugenzi wa Halmashauri 

ya Wilaya hiyo, Jumaa Mhina, ali-
tumia kikao cha baraza la madi-
wani kuwakaribisha wawakilishi 
hao wa wananchi   kujitokeza 
kwenye kambi hiyo kupima afya 
bure.  

Katibu Tawala wa Wilaya hiyo, 
Mohamed Mfaki, alitoa   rai kwa 
wananchi kujitokeza kwa wingi 
kwenye kambi hiyo ili wajue afya 
zao na kupatiwa matibabu bure.

  Diwani wa Kata ya Lusanga, 
Antony Kabulwa, alisema amek-
wisha kuhamasisha wapigakura 
wake kufika katika kambi hiyo 
kupata matibabu bure. 

Na Cynthia Mwilolezi, 
ARUSHA

WANAFUNZI wa Shule ya 
Sekondari  ya Wasichana 
Arusha wameiomba serikali 
kuweka taulo za kike kwenye 
orodha ya bidhaa muhimu ili 
kuwapunguzia gharama wa-
napopata hedhi. 

Ombi hilo lilitolewa jana 
jijini hapa na  mwanafunzi, 
Doreen Kowelo wakati wa 
kampeni   ya uchangiaji wa 
taulo za kike iliyofanywa 
na msichana    Arjun Mittal 
iliyojulikana kwa jina la “Her 
Needs Tanzania’.

Lengo lilikuwa ni kupata 
kiasi cha Dola za Marekani 
zaidi ya 60,000 kutoka kwa 
marafiki zake wa ndani na nje 
ya nchi ili   kusaidia wasicha-
na wapate hedhi salama.

  Doreen, lisema endapo 
bidhaa hizo zitawekwa kwe-
nye orodha muhimu, bei yake 
itashuka na   kuwawezesha 
wasichana wengi kuzitumia.

“ Baadhi yetu hatutumii 
taulo hizi kwa kuwa zinau-
zwa Shilingi 2,000 na wakati 
mwingine bei hiyo inakuwa 
juu zaidi kulingana na kampu-
ni. Serikali ikitoa kauli ya bei 
kuwa moja na ya chini, wasi-
chana wote tutaweza kutumia 
taulo hizi,” alisema.

  Mkurugenzi wa Kampuni 
ya HansPaul, Satbir HansPaul, 
alimpongeza Arjun Mittal, 
kwa kuonyesha mfano wa ku-
changia wasichana hao, waki-
wamo wanaoishi maeneo ya 
pembezoni wapate fursa ya 
kuhudhuria vipindi shuleni, 
wakiwa na uhakika wa kupata 
taulo hizo.

“Tuwaunge mkono watoto 
hawa kupitia kampeni hii, wa-
nafunzi wengi wa kike wapate 
taulo hizi na kufurahia maso-
mo wakiwa na uhakika zaidi 
na furaha,” alisema.

  Kwa upande wake, Arjun, 
aliomba wadau kuchangia 
kampeni hiyo ili aweze ku-
wafikia wasichana zaidi ya 
40,000 na   kwa awamu ya 
kwanza.

Alisema 
wamefaniki-
sha kuhuisha 
zaidi ya 
taarifa za an-
wani milioni 
2.3, kutoa 
anwani mpya 
zaidi ya 
500,000 na 
kuwajenga..

Spika wa Baraza 
la Wawakilishi 
Zanzibar ambaye 
ni mlezi wa Chama 
Cha Mapinduzi  
(CCM) Mkoa wa 
Manyara, Zubeir 
Ali Maulid (kush-
oto), akisalimiana 
na Mbunge wa 
Kiteto, Edward Ole 
Lekaita, alipo-
fanya ziara ya 
kukagua uhai wa 
chama hicho na 
kuzungumza na 
wanachama katika 
eneo la Kibaya, 
juzi. PICHA: GIFT 
THADEY

TAKUKURU yawapiga msasa waandishi Kilimanjaro
Na Mary Mosha, MOSHI

WAANDISHI wa habari mkoa-
ni Kilimanjaro wameshauriwa 
kuibua vitendo na viashiria  vya 
rushwa kuelekea katika uchaguzi 
wa serikali za mitaa na  uchaguzi 
mkuu mwakani.

 Ushauri huo ulitolewa jana na 

Kamanda wa Taasisi ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa (TAKUK-
URU)        Mkoa wa Kilimanjaro, 
Mussa Chaulo, kwa waandishi 
hao katika        mafunzo yaliyoan-
daliwa na taasisi hiyo ya kuwa-
jengea uwezo wa kubaini vitendo        
hivyo katika chaguzi hizo zitaka-
zovishirikisha vyama vingi vya 

siasa nchini.
  Chaulo alifafanua kuwa am-

etoa rai hiyo baada ya taasisi hiyo 
kubaini kuwa wanahabari wana-
tumika  kuleta ubaguzi, uchoche-
zi, chuki na  kukwamisha maen-
deleo. 

“Vyombo vya habari ni nguzo 
muhimu kufichua rushwa katika 

jamii ili kuhakikisha kila mwa-
nanchi anapata haki stahiki, 
hakikisheni hamtumiki vibaya,” 
alisema.

  Alisema katika kipindi hiki 
cha kuelekea chaguzi hizo wata-
jitokeza    wanasiasa wengi na 
kujifanya wapo karibu nao kwa 
lengo la kuwanunua kwa manu-

faa binafsi. 
    Mwenyekiti wa Klabu ya 

Waandishi wa Habari Mkoa 
wa Kilimanjaro, Bahati   Nya-
kiraria, aliitaka          taasisi hiyo 
kutoa mafunzo hayo mara 
kwa mara  kwa kada tofauti ya 
waandishi  kwa lengo la kuwajen-
gea uwezo.



10 Alhamisi  Agosti 15, 2024

HABARI KANDA YA ZIWA

TAKUKURU yatibua hujuma 
bilioni 3/- ujenzi wa soko, stendiWalimu 

watakiwa 
kuzingatia 
nidhamu 

Na Marco Maduhu, SHINYANGA 

 MKURUGENZI wa Halmashauri ya 
Manispaa ya Shinyanga mkoani hapa, 
Alexius Kagunze, amewataka walimu 
wa  sekondari kuzingatia nidhamu 
na maadili ili kuboresha kiwango cha 
elimu wilayani humo. 

Kagunze alitoa wito huo juzi kwe-
nye kikao kazi cha walimu wa sekond-
ari kilichofanyika Shule ya Msingi 
Buhangija  cha kupanga mikakati 
ya kuhakikiha wanafunzi wanapata 
elimu bora na kuzalisha taifa la was-
omi.

 Alikemea tabia ya baadhi ya wakuu 
wa shule za sekondari kutumia ma-
daraka yao vibaya kuwakandamiza 
walimu wengine na kuwa chanzo cha 
kukwamisha utendaji wao wa kazi.

  Ofisa Elimu wa Sekondari wa 
Halmashauri hiyo, Lucas Mzungu, 
aliahidi kuwasimamia walimu na ku-
wakumbusha miiko ya kazi ili kufikia 
malengo waliyojiwekea ya kuinua ki-
wango cha elimu.

Na Ambrose Wantaigwa, TARIME 

MKUU wa Wilaya ya Tarime mkoa-
ni Mara,  Maulid Surumbu amesema 
serikali itaendelea kushirikiana na 
wawekezaji katika sekta ya madini 
wilayani hapa ili kuimarisha uhusiano 
na wananchi wanaozunguka maeneo 
yao. 

Surumbu alisema mahusiano kati 
ya mwekezaji mwenye hisa na serikali, 
Barrick North Mara na wakazi wanaoi-
shi vijiji jirani, yamesaidia kupatikana 
huduma za jamii kama vile elimu, afya 
na maji kwa wananchi.

  Akizungumza katika tamasha 
la michezo lililoandaliwa na mgodi 
huo kwa ajili ya kuwawezesha vijana 
kuonesha vipaji vyao kutoka vijiji vina-
vyozunguka eneo la uwekezaji alisema 
kuwa:  “Tukihakikisha uwepo wa Bar-
rick ni nguvu chanya inayokuza jumui-
ya imara kiuchumi kwa wananchi.” 

Meneja wa Barrick North Mara, Apo-
linary Lyambiko, alisema kampuni 
hiyo inaendesha uchimbaji madini kwa 
uadilifu na kutoa taarifa juu ya shughu-
li zake nchini. 

“Lengo letu ni kushirikiana na jamii 
inayozunguka kwa kuimarisha   ma-
wasilisho ya kila siku ili kusaidia kusta-
wi,” alisema Lyambiko. 

Na Halima Ikunji, TABORA

T
AASISI ya Kuzuia na 
Kupambana na Rush-
wa (TAKUKURU) Mkoa 
wa Tabora imebaini 

hujuma ya zaidi Sh. bilioni 
3  katika mradi wa ujenzi wa 
stendi na Soko Kuu la Manis-
paa ya Tabora.

Hayo yalibainishwa na 
Mkuu wa TAKUKURU Mkoa 

wa Tabora, Abnery Mganga, 
juzi wakati akizungumza 
na waandishi       wa habari 
ofisini kwake kuhusu taarifa 
ya         utekelezaji wa taasisi 
hiyo kwa    kipindi cha miezi 
mitatu.

Mganga, alisema katika 
uchunguzi uliofanyika kwa 
kipindi hicho, taasisi hiyo 
imebaini kuna watu walitaka  
kuhujumu zabuni  ili kujipatia 

kiasi hicho cha fedha zaidi ya 
Sh. bilioni 3.053.

Alisema mradi huo wa 
Stendi ya Inala na Soko Kuu la 
Manispaa ya Tabora, ulipang-
wa kutumia Sh. bilioni 16 hadi 
kukamilika kwake, lakini watu 
hao (hakuwataja) walitaka 
kujiongezea kiasi hicho    ili 
wajipatie fedha hizo kwa njia 
haramu.

 Mganga, alisema TAKUKU-

RU baada ya kubaini mpango 
huo ilifanikiwa kuzuia jaribio 
hilo na kuokoa fedha hizo.

Alisema   TAKUKURU 
inaendelea na uchunguzi ili 
kuwachukulia hatua za kishe-
ria kwa watu hao, ikiwa ni 
pamoja na kuwakamata na 
kuwafikisha     mahakamani 
kujibu mashtaka ya kuhu-
jumu      fedha katika zabuni 
hiyo. 

Wazazi wakumbushwa malezi 
ya wahitimu msingi, sekondari
Na Shaban Njia, KAHAMA

  MAMLAKA ya Elimu Tan-
zania (TEA) imewataka waza-
zi na walezi kusimamia malezi 
bora kwa watoto wao baada 
ya kuhitimu elimu ya msingi 
na sekondari ili kudhibiti 
mmomonyoko wa maadili 
wanapokuwa uraiani. 

Rai hiyo ilitolewa juzi na 
Kaimu Mkurugenzi wa Utafu-
taji Rasilimali na Usimamizi 
wa Miradi ya Elimu TEA, 
Masozi Nyirenda, wakati wa 
mahafali ya 20 ya darasa la 
saba katika Shule ya Rocken 
Hill Academy na ya kidato cha 

nne ya Shule ya Sekondari ya 
Anderlek Ridges yaliyofanyi-
ka Kata ya Mwendakulima 
Manispaa ya Kahama mkoani 
Shinyanga. Nyirenda, alisema 
baada ya masomo yao ya 
msingi na sekondari, baadhi 
ya  watoto wamekuwa waki-
jiingiza katika vitendo viovu 
kinyume na maadili ya Wa-
tanzania ikiwamo  ulawiti, 
matumizi ya dawa za kulevya, 
mimba na ndoa za utotoni.

 “Kila mzazi ana wajibu wa 
kumlea mtoto wake katika 
maadili mema ili kumkinga 
kujihusisha katika vitendo 
viovu. Serikali kupitia Wizara 

ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee na Makundi Maalumu 
kwa kushirikiana na vyombo 
vya dola imekuwa ikipiga 
kelele juu ya suala la malezi 
kila kukicha na mengi yame-
kuwa yakiibuka kwenye jamii 
na wanaofanya ni vijana,” 
alisema Nyirenda.

  Alisema walimu wa-
natekeleza wajibu wao ip-
asavyo kumlea mtoto awapo 
shuleni, wanamkabidhi 
akiwa na nidhamu, lakini 
cha kusikitisha anaharibikia 
mikononi mwa mzazi baada 
ya kukutana na makundi ya 
mitaani.  Mkurugenzi Mkuu 

wa shule hizo, Alexander Ka-
zimil, alisema wamewafundi-
sha maadili mema vijana wote 
namna ya kuishi na watu kwe-
nye jamii zinazowazunguka  
na kutojihusisha na makundi 
yenye viashiria vya matendo 
maovu. Kazimil, alimtaka kila 
mzazi kuwa na  wajibu wa 
kumlea mwanawe badala ya 
kuwaachia walimu pekee.

  Mmoja wa wazazi wa wa-
hitimu hao, Matha Samwel, 
alisema watoto wao wengi 
wanaathirika kisaikolojia 
baada ya kuhitimu elimu ya 
msingi, sekondari na kupata 
uhuru wa kupitiliza.

Mkuu wa Mkoa wa Mara, Kanali Evans Mtambi (mbele), akikagua jengo la bweni la Shule ya Sekondari Ngoreme, juzi.  Alitoa 
wiki sita kwa Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Serengeti, Dk. Maulid Madeni, kukamilisha ujenzi wa bweni hilo. 
PICHA: MPIGAPICHA WETU 

Serikali 
kuendelea 
kushirikiana 
na wawekezaji 
nchini



Na Beatrice Moses 

N
I mazoea kununua dawa 
kiholela kuanzia ‘flajili’ 
unaposikia tumbo lin-
auma au kuhara na ‘an-

tibayotiki’ kubwa kama ‘amoksilini 
na azuma’  hata bila kumwona 
daktari.

Mtindo uliozoeleka, ni kwenda 
kwenye duka la dawa, kununua au 
kueleza shida yako. Na bila kujali, 
mwingine humeza vidonge vich-
ache na baadhi hutumia nusu dozi 
na kuachana na  dawa baada ya 
kupona.

Wataalamu wa afya wanathibiti-
sha kwamba, mazoea ya kumeza 
dawa pasipo maelekezo wala vi-
pimo sahihi, ni kujimaliza, wapo 
watu kadhaa imewagharimu 
maisha baada ya kuwasababishia 
maradhi ya ini na figo.  

Hapa wataalamu hao wanaonya 
kuwa, kununua dawa na kujitibu 
kiholela ni hatari, kwa kuwa  dawa 
za tiba sio sawa na bidhaa nyingine, 
umewekwa utaratibu maalum wa 
kufuatwa, ili kusimamia matumizi 
sahihi na kudhibiti hatari na athari 
za kiafya zinazoweza kujitokeza.

Baraza la Famasi lililopo chini 
ya Wizara ya Afya, kupitia kipepe-
rushi chake linaelimisha matumizi 
sahihi ya dawa kuwa ni sumu na 
huleta madhara iwapo hazitatumi-
wa ipasavyo.

Linasema ni muhimu mgonjwa 
kufanyiwa uchunguzi na kupata 
ushauri wa mtaalam wa afya kabla 
ya kutumia dawa.

MAANA YA DAWA
Ni  kemikali au kitu chochote 

kinachotumika kutibu au kuzuia 
ama kutambua magonjwa ya bi-
nadamu au wanyama. Zinaweza 
kuwa vidonge, za maji na mafuta, 
gesi, hewa ya kuvuta na mionzi.

Baraza linasema zinaweza ku-
tumiwa kwa njia mbalimbali kama 
kumeza vidonge, kunywa  dawa za 
maji, kupaka, kuchoma sindano na 
kuvuta kwa njia ya hewa. 

Matumizi sahihi ya dawa, kwa 
mujibu wa Baraza la Wafamasia, 
yanahusisha mgonjwa kufanyiwa 
uchunguzi wa kina, kuandikiwa na 
kupewa dawa anayostahili kulin-
gana na hali ya ugonjwa wake.

Anaelekezwa  kutumia dawa 
kwa kipimo, njia na muda sahihi 
kulingana na maelekezo aliyope-
wa na mtaalam wa afya.

Pia matumizi sahihi ya dawa 
yanazingatia uhifadhi wa dawa ka-
tika kipindi chote cha matibabu 
anayopokea.

Kwa mujibu wa baraza hilo, ni 
kujinunulia na kutumia dawa pa-
sipo maelekezo ya mtalaam wa 
afya, kutokumaliza dozi au dozi 
kamili na kuchangia dawa na mtu 
mwingine. 

ATHARI  ZAKE
Madhara ya matumizi yasiyo 

sahihi ya dawa, ni pamoja na 
kuongezeka ugonjwa, kutopata 
nafuu, kutopona hatimaye kufa.  

Mengine yanatajwa kuwa 
ni  pamoja na   kuongezeka kwa 
usugu wa vimelea vya magonjwa 

dhidi ya dawa na kusababisha 
maradhi ya figo na ini kuwa na 
jamii isiyo na imani na mfumo wa 
kutoa huduma za afya.  

Baraza la Famasi linatahadhari-
sha watu kuepuka kununua dawa 
kwenye maduka yasiyosajiliwa 
kisheria, kwa kuwa ubora wake 
ni wa mashaka, pia maelezo ya 
matumizi yanaweza kutolewa bila 
usahihi au na mtu asiye sahihi, ki-
tendo kinachoweza kusababisha 
madhara kwa mtumiaji. 

Matumizi sahihi ya dawa, yana-
punguza usugu wa vimelea vya 
ugonjwa na kiasi cha madhara 
na maudhi ya dawa inayotumika. 

Kwa upande mwingine huipungu-
zia serikali au gonjwa gharama za 
matibabu. 

Hupunguza uwezekano wa ku-
pata magonjwa yanayoweza ku-
sababishwa na matumizi holela ya 
dawa, huboresha afya ya mgonjwa 
kwa kupona kwa wakati na kujen-
ga imani kwenye  mfumo wa kutoa 
huduma wa afya na wataalamu 
wake, linasema Baraza la Famasi.

Ikumbukwe, awali  huduma 
za dawa katika maduka ya dawa 
muhimu  ilitolewa kwa mujibu wa 
Sheria ya Dawa na Sumu ya mwa-
ka 1978, ambayo baada ya utafiti 
ilifutwa. 

Wakati huu huduma inatolewa 
kwa Sheria ya Chakula, Dawa na 
Vipodozi ya mwaka 2003. Maduka 
ya dawa muhimu yaliyoanzishwa 
na kusajiliwa na mamlaka ya 
Chakula na Dawa (TFDA), ndio 
yaliyoruhusiwa kutunza na kuuza 
dawa, kabla ya mabadiliko kufany-
wa.

Baada ya  kutungwa kwa Sheria 
ya Famasi  ya mwaka 2011,  TFDA 
inabaki na mamlaka ya kusima-
mia na kudhiti ubora, usalama na 
ufanisi wa dawa.

Mkuu wa Kitengo cha Sheria 
Baraza la Famasi Paulo Makanja, 
anasema, kwa mujibu wa Sheria 
ya Famasi, baraza hilo ndilo lenye 
wajibu wa usimamizi na udhibiti 
wa maduka ya dawa muhimu. 

Anabainisha kuwa vifungu vya 
45 na 48 vinatoa wigo wa utend-
aji kazi, kulingana na vigezo na 
inaeleza adhabu zinazotolewa 
iwapo  mtoa huduma za dawa 
atakwenda kinyume.

 “Kwenye duka la dawa inapaswa 
kuwekwa cheti cha muuzaji ili iwe 
rahisi kutambua kiwango chake 
cha elimu na dawa anazouza. Hii 
ni muhimu ndio maana wakaguzi 
hukagua ili kujiridhisha,” anasema 
Makanja.   

Anasema, muuza dawa au mga-
waji anapaswa kuwa na mafunzo 
ambayo yanatambulika, hivyo 
kwenye kila duka la dawa muhimu 
na famasi kunapaswa kubandikwa 
vyeti vya muuzaji ili kuonyesha 
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Mteja akihudumiwa kwenye duka la dawa. PICHA: BEATRICE MO-
SES

• Chanzo magonjwa ya figo, ini usugu wa vimelea, kutokutibika
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AFYA
 Na Mwandishi Wetu

U
SAFI wa mazingira na 
ulinzi shirikishi ni mam-
bo yanayowahitaji wa-
nanchi kuchangia fedha 

za kulipa makandarasi wanaosafi-
sha na sungusungu wanaowalin-
da usiku, ni jambo lisilokubalika 
kwa baadhi ya wakazi wa Dar es 
Salaam. 

Eneo mojawapo ni Mtaa wa 
Machimbo uliopo Segerea wilaya-
ni Ilala, huko kinachotokea ni baa-
dhi ya wakazi kukaidi kulipa ada 
ya kuzoa taka na ya ulinzi shiriki-
shi pia.

Ukaidi huo husababisha mae-
neo ya wakorofi hao kukithiri 
uchafu na uhalifu hasa wizi na 
vibaka wanaoranda randa wakati 
wote.

Kukwepa kulipa ada hizo, 
kumesababisha mitaa wanakoishi 
wanaokataa kuchangia gharama 
kuitwa mtaa wa ‘wagumu’.

Ni jina linalotumiwa na vijana 
waliopewa kazi ya kuzoa taka 
katika mtaa huo wa Machimbo 
wakati  wakipeana ishara wan-
apofika  kuhimiza kulipa ada hiyo.

  Wafanyakazi hao wanadai 
kuwa kitendo hicho cha wagumu 
kinakwamisha kampeni ya ku-
weka mazingira ya mitaa kwenye 
usafi, kutokana na taka kuzagaa 
kwenye makazi yao na nyingine 
kutupwa majumba ambayo ujenzi 
wake haujakamilika hasa mapa-
gale.

Ukifika Machimbo unakutana 
na taka zikiwa zimejaa kwenye vi-
roba, nyingine hutelekezwa bara-
barani, vichochoroni, mitaroni, 
nje ya nyumba za watu na maeneo 
ya wazi, kama viwanja vya mpira 
na vya mafurushi hayo yakitupwa 
nyakati za usiku.

Ofisi ya mtaa huo na wafan-
yakazi wa kandarasi hizo, wan-
apita mitaani kuutangazia umma 
kwa vipaza sauti kuhamasisha wa-
nanchi kuzoa taka walizokusanya 
kwenye makazi yao.

  Kitendo hicho kimezua 
malalamiko pia baadhi ya wakazi 
wa mitaa hiyo wanadai kudhal-
ilishwa kwa kuitwa wa wagumu, 
wakisema wanatoa ushirikiano 
kwa kuchangia pesa baada ya ku-
tangaziwa, lakini magari hayafiki 
kwenye makazi wanapozikusanya 
kutokana na ubovu wa barabara.

  Mwenyekiti wa Mtaa wa 
Machimbo, Mariamu Machicha, 
katika mikutano na wananchi hivi 
karibuni, anasema changamoto 
hiyo  ni moja ya nyingi zinazouk-
abili mtaa wao.

Kwa mujibu wa Mariam   ame-
kuwa akiwahimiza wananchi ku-

Machimbo jina la mtaa linaloakisi 
uchafuzi mazingira, makazi duni 

toa ushirikiano kwa makandarasi 
na walinzi shirikishi kwa kukusan-
ya taka na kuchangia walinzi.

Anasema pamoja na jitihada am-
bazo ofisi yake imekuwa ikifanya 
baada ya kupokea malalamiko, ku-
kutana nao kwa kuwafuata kwenye 
makazi nao na mikutano ya hadha-
ra,  bado wapo ambao wanakaidi 
kulipa ada ya  taka na kupelekea 
baadhi yao kukamatwa na kutozwa 
faini kwa  kutupa taka ovyo.

  “Mkandarasi chini ya Hal-
mashauri ya Jiji la Dar es Salaam 
ameondoa kero ya takataka kwa ki-
asi,” anasema Mariam na kuongeza 
kuwa bado kuna malalamiko ku-
toka kwa baadhi ya wananchi.

 MACHIMBONI NINI?
Baadhi ya wakazi wa Machimbo 

wanasema asili ya jina la Machim-
bo linatokana na mtaa huo katika 
miaka ya nyuma kutumika kuchim-
ba mchanga ambao ulikuwa uki-
tumika kwenye ujenzi na kupiga 
matofali maeneo mengine Dar es 
Salaam.

  Baadhi ya maeneo yaligeuka 
mashimo ambako kuna nyumba 

zimejengwa na kukabiliwa na 
chemichemi zinazotiririsha maji 
kwa mwaka mzima na kuwa kero 
kwa watu wanaoishi kwenye mae-
neo hayo.

 Sehemu hizo zimekuwa vilindi 
vya maji taka  kutoka vyooni na 
kuwa hatarini kukumbwa na ma-
gonjwa ya milipuko.

 Akizungumzia kuhusu maji taka 
hayo, Mariam, anasema kamati ya 
mazingira ya mtaa, ofisa mtendaji 
kata na ofisa afya wanashirikiana 
kuondoa tatizo la maji yanay-
otiririshwa barabarani na kuzidi 
kukera wakati wa mvua.

  Mariam anasema wanakagua 
kubaini ukweli wa malalamiko wa-
nayopokea, kutoa maelekezo na 
wakati mwingine kuchukua hatua, 
lakini malalamiko bado yapo sehe-
mu nyingine na yanayosababishwa 
na chemchemu.

BARABARA
Akizungumzia barabara anase-

ma Mtaa wa  Machimbo una bara-
bara moja iliyojigawa kwenye 
kuhudumia makazi na ofisi mbal-
imbali, lakini ingawa serikali ili-

Maisha ya ‘wagumu’ wanaoishi Mtaa wa Machimbo Segerea. PICHA: MWANDISHI WETU

Acheni matumizi holela ya dawa mnayaweka maisha yenu rehani
Inatoka Uk. 11

iwekea kifusi bado kuna mashimo.
Aidha, anasema kamati ya mtaa 

imeendelea  kupunguza mashimo 
kwa kuweka vifusi na kuvisambaza 
kwa nyakati  hasa pale barabara zi-
naposhindikana kupitika.

Kuhusu utiririshaji maji taka 
barabarani, Mariam anasema 
nayo ni changamoto inayoukabili 
mtaa wa Machimbo na kuendelea 
kuchafua mazingira.

 Anasema changamoto hiyo ina-
sababishwa na maeneo mengi ku-
kosa barabara za kuingia kwenye 
makazi kutokana na ujenzi holela, 
hivyo magari kushindwa kupita 
kwenye kutoa huduma ya kunyon-
ya maji hayo na mengine baadhi ya 
mashimo kufurika.

“Kijiogrofia, maeneo mengi ya 
mtaa huu ni chemchem, pia kuna 
ujenzi holela wa makazi na kuko-
sekana kwa barabara," anasema 
Mariam  na kuongeza:

  ‘’Kutiririsha maji barabarani 
kumesababisha barabara nyingi 
kuharibika na kubaki mashimo, 
adha ya usafiri kwenda kwenye 
makazi ya watu kutokana na 
magari kushindwa kupita.’’

Anasema barabara nyingi za 
Machimbo zimeharibika vibaya na 
kupelekea wakati mwingine kuto-
pitika kutokana na madereva ku-
nusuru vyombo vyao na uharibifu.

 UHALIFU 
Anaelezea kuwa kuna uhalifu na 

kutishia usalama akiitaja changa-
moto nyingine inayoukabili mtaa 
huo kuwa ni wananchi kukaidi 
kulipa ada ya ulinzi.

  Mariam anasema ada hiyo am-
bayo ipo kwa mujibu wa sheria, ni 
fedha ambazo hutumika pamoja 
na mambo mengine kuwalipa 
askari jamii wanaolinda mtaa wake 
au makazi ya wananchi.

Anasema kitendo hicho ki-
mechangia ulinzi ‘kusinzia’ kwenye 
baadhi ya maeneo, licha ya baadhi 
ya wananchi kulalamika kukithiri 
kwa vitendo vya wizi, ukiwamo wa 
kukata madirisha na kuiba simu, 
nguo na runinga.

  Mtaa wa Machimbo kwa mu-
jibu wa Sensa ya Watu na Makazi 
ya mwaka 2022, una watu 10,333 
kati ya hao, wanawake 5,568 na wa-
naume 4,765.

uhalali wa uuzaji au utoaji wa dawa 
hizo katika utaratibu uliowekwa. 

Mfamasia Irene Massawe kwenye 
duka la dawa Nakiete liliko Dar es 
Salaam, anasema wamekuwa waki-
pata changamoto kubwa kutoka 
kwa wateja wanaofika na kutaka 
kuuziwa dawa bila kuwa na cheti 
chenye maelekezo ya dawa wana-
zohitaji.

“Anafika dukani anakwambia 

nipe dawa ya malaria maana nina-
vyojisikia hii ni malaria tu, naujua 
mwili wangu hata unapomwambia 
kuwa anapaswa kupimwa  ili kuwa 
na uhakika haelewi inawezekana 
akapewa dawa hizo, kisha kusisiti-
zwa kuwa dalili zikiendelea aende 
hospitali,” anasema. 

Irene anaongeza kuwa kuna baa-
dhi ya dawa za maumiivu, ambazo 
wanaruhusiwa kuuza bila cheti, la-
kini za magonjwa kama presha au  
kisukari, ambayo ni endelevu kwa 

mgonjwa huuzwa kwa tu kwa vyeti 
au maelekezo ya daktari.

Mratibu wa Kanda ya Mashariki 
wa Baraza la Famasi Arapha Nshau, 
anasema wafamasia watalam wali-
osajiliwa   ni 3,789 na kwamba ni 
wale wenye elimu ya kiwango cha 
kuanzia shahada ya famasi.

Wengine ni  fundi dawa sanifu 
wako 8,466 (stashahada ya famasia) 
pia kuna fundi dawa wasaidizi 1,042  
wenye  elimu ya awali ya famasi. 

Nshau anasema, maduka makub-

wa ya dawa  yanayoruhusiwa ku-
uza dawa na vifaa tiba mbalimbali 
yaliyosajiliwa ni 3,187, maduka ya 
dawa muhimu ni 22,536 ambayo 
kuna baadhi ya dawa hayaruhusiwi 
kuziuza.   “Maduka haya ya dawa 
muhimu hupaswa kusajiliwa pemb-
ezoni mwa maeneo ambayo hakuna 
zahanati au kituo cha afya, lengo 
likiwa likiwa ni kurahisisha kupa-
tikana kwa dawa muhimu za mat-
ibabu. Wanaruhusiwa kuuza aina 37 
tu za dawa,” anasema. 

Vilevile, anakumbusha kuwa 
kuanzishwa kwa maduka haya ni 
kuimarisha kupatikana huduma 
bora za afya kwa wananchi, ikizin-
gatiwa kuwa yanapaswa yasimami-
we na kuendeshwa na mtu aliyepata 
mafunzo ya msingi ya kutoa dawa.

Anasisitiza kuwa, yanapaswa 
kuanzishwa vijijini au miji midogo, 
ambako upatikanaji wa dawa ni tati-
zo, na kwamba ni sharti yaanzishwe 
katika umbali usiopungua mita 
150 kutoka duka moja hadi jingine.
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AFYA

Na Restuta James

K
IWANGO kikubwa cha vi-
faa tiba pamoja na dawa 
zinazotumika nchini 
huagizwa kutoka nje, ni 

jambo linaloligusa Bohari ya Dawa 
(MSD), ikiazimia kufanya mabadi-
liko.

Kwa mujibu wa takwimu za Wiz-
ara ya Afya, serikali inaagiza kutoka 
nje dawa, vifaa tiba na vitendanishi 
vya maabara kwa asilimia 86 na 
asilimia 14 pekee ya mahitaji hayo 
hupatikana nchini. 

MSD yenye jukumu la kupun-
guza utegemezi huo wa bidhaa za 
afya, inasema baada ya mareke-
bisho ya sheria inayounda bohari 
hiyo, imepewa uwezo wa kuzali-
sha, kununua, kuhifadhi na kusam-
baza bidhaa za afya na sasa itaanza 
kutekeleza jukumu hilo.

Mkurugenzi Mkuu wa MSD, Ma-
vere Tukai, anapozungumza na Ni-
pashe jijini Dar es Salaam, anasema 
ili kuondoa utegemezi huo, serikali 
imeipa mtaji wa Sh. bilioni 100.

Na sasa MSD inakusudia kush-
irikiana na wabia wenye fedha, 
teknolojia na uzoefu katika kuzali-
sha bidhaa za afya, ili lengo la taifa 
kujitosheleza litimie.

Tukai anasema ili kutekeleza sera 
ya viwanda, MSD imeanzisha kam-
puni tanzu ya Medipharm Manu-
facturing Company Limited, ita-
kayosimamia shughuli za kuzalisha 
bidhaa zote za afya.

Kwa mujibu wa Tukai tayari bodi 
ya kampuni hiyo imeshazinduliwa 
sasa inasimamia viwanda vinavyo-
zalisha bidhaa za afya, vinavyomi-
likiwa na MSD. 

“Kampuni hii itaweza kuingia 
ubia na wawekezaji wengine. Kwa 
sasa, itasimamia kiwanda cha mi-
pira ya mikono cha Idofi - Njombe, 
eneo la viwanda la Zegereni – Pwani 
na kiwanda cha barakoa - Dar es Sa-
laam,” anasema.

Anasema mipango inalenga vi-
wanda vya Zegereni, vitazalisha 
dawa za aina mbalimbali, wakati 
kile cha Simiyu, kitazalisha bidhaa 
za pamba kama (gozi  na mashuka), 
kwa ajili ya matumizi ya hospitali.

Kuwapata wawekezaji wenye uw-
ezo wa kifedha, teknolojia na uzoe-
fu, Tukai anasema MSD inafanya 
mawasiliano na balozi za Tanzania 
za China, Korea Kusini, Urusi na  Al-
geria  ili kuwatambua wazalishaji na 
wawekezaji wenye sifa hizo.

VIWANDA VILIVYOPO
Anasema viwanda vilivyopo ni 

kile cha barakoa kilichoko Keko, 
Dar es Salaam kinachozalisha bara-
koa za kawaida na maalum (N95). 
Anaongeza: “Kiwanda cha barakoa 
kimezalisha na kusambaza barakoa 
zenye thamani ya zaidi ya Sh. bilioni 
nne na kufanya nchi kujitosheleza 
kwa bidhaa hizo,” anasema Tukai.

Anaongeza kuwa  kiwanda cha 
kutengeneza mipira ya mikono  
au glovu, kimeanza kazi  Februari 
mwaka huu na hadi Juni, kilikuwa 
kilitengeneza glovu milioni nne.

“Kiwanda hiki kimetoa ajira 136 

MSD inavyopambana Tanzania ijitegemee
bidhaa za afya ikizizalisha nyumbani

kwa wakazi wa  Makambako na 
kufanya ununuzi kwenye kampuni 
mbalimbali ziliozopo eneo hilo. 
Kwa kutengeneza mipira ya miko-
no ya kiuchunguzi pekee kiwanda 
kitaweza kuokoa zaidi ya Sh. bilioni 
11,” anasema.

Kaimu Meneja wa kiwanda hi-
cho, Shiwa Mushi, anasema wana-
tarajia kuzalisha mipira ya uchun-
guzi au glovu hizo  jozi milioni 86.4 
kwa mwaka ambayo itakidhi mahi-
taji ya ndani kwa asilimia 83.4 kwa 
muda huo.

Anaeleza kuwa  mahitaji ya mi-
pira hiyo nchini ni jozi milioni 104 
kwa mwaka hivyo, uzalishaji wa 
jozi milioni 86.4 utaokoa Sh. bilioni 
20 kwa mwaka na kwamba  malen-
go ni kuzalisha aina nyingine ya 
mipira hiyo kwa ajili ya wahudumu 
wanaofanya upasuaji, kazi yote ya 
uzalishaji inafanyika kwa umakini 
na kuzingatia ubora katika kila hat-
ua kwa sababu bidhaa za afya zina-
hitaji usafi wa hali ya juu.

 Tunazingatia vigezo vya ubora 
kama tulivyoelekezwa na mamlaka 
za udhibiti,  anasema  mbali ya vi-
wanda vya Keko na Idofi, Meneja 
Mawasiliano na Uhusiano wa MSD, 
Etty Kusiluka,  anasema viwanda 
vya Zegereni na Simiyu, viko mbio-

ni kuanza uzalishaji.

UNUNUZI BIDHAA ZA AFYA
Tukai anasema sambamba na 

ujenzi wa viwanda, bohari hiyo ina-
jenga maghala ya kuhifadhi bidhaa 
za afya, ili kukidhi kasi ya uwekezaji 
mkubwa unaofanywa na serikali 
kwenye ujenzi wa vituo vya afya.

“Serikali kupitia Bohari ya Dawa 
imeanza ujenzi wa maghala ya 
kisasa katika Kanda ya Mtwara na 
Dodoma ili kukidhi upungufu ul-
iojitokeza. Ujenzi huu ukikamilika 
utagharimu kiasi cha Sh. bilioni 40. 
Kwa sasa mradi umefikia asilimia 
55 kwa ghala la Mtwara na asilimia 
58 kwa ghala la Dodoma. 

Kukamilika kwa ujenzi wa ma-
ghala kutasaidia kuimarisha uhi-
fadhi wa bidhaa za afya kwenye 
viwango stahiki, kusogeza huduma 
karibu na vituo vya kutolea hu-
duma za afya, kupunguza gharama 
za uhifadhi na kuimarisha utunzaji 
wake,”anasema.

Kwa mujibu wa mkurugenzi 
huyo, ujenzi wa maghala hayo unat-
arajiwa kuongeza nafasi ya uhifadhi 
wa bidhaa za afya kwa mita za mra-
ba 12,000 ambapo kwa ghala lil-
ilopo Dodoma mita za mraba 7,200 
zitaongezeka na ghala la Mtwara 

mita za mraba 4,800 zitaongezeka 
hivyo kufanya ongezeko la uhifadhi 
kutoka mita za mraba 56,858.57 na 
kufikia mita za mraba 68,858.57.

Akizungumzia mapato, Tukai 
anasema maboresho yanayoende-
lea yamewezesha vituo vya kutolea 
huduma za afya kuwa na imani na 
utendaji wa MSD ambapo maku-
sanyo ya fedha yameongezeka 
kutoka Sh. bilioni 40.3 mwaka 
2022/23 na kufikia Sh. bilioni 118.9 
kwa mwaka 2023/24.

Akieleza zaidi Tukai anasema 
kutokana na maboresho yanayoen-
delea kufanywa na Serikali, mapato 
ya Bohari ya Dawa yameendelea 
kuongezeka kutoka Sh. bilioni 359.6 
kwa mwaka 2022/23, hadi zaidi ya 
Sh. bilioni 510.07 mwaka wa fedha 
2023/24 likiwa ni ongezeko la Sh. 
bilioni 150.43 ambayo ni sawa na 
asilimia 42.

Mkurugenzi Mkuu Tukai anase-
ma mbali ya ujenzi wa viwanda, 
MSD imeongeza ununuzi wa bid-
haa za afya kutoka kwa wazalishaji 
wa ndani ambapo kwa mwaka 
wa fedha 2023/24, bidhaa za afya 
zenye thamani ya Sh. bilioni 22.1 
zilinunuliwa kutoka kiasi cha Sh. 
bilioni 14.1 mwaka 2021/22 ikiwa ni 
ongezeko la asilimia 57.

“MSD imeendelea kufanya un-
unuzi na usambazaji wa vifaa tiba 
vinavyohitajika katika vituo vya ku-
tolea huduma za afya kuanzia ngazi 
ya msingi hadi vituo vinavyotoa 
huduma za kibingwa na ubingwa 
bobezi nchini kama mashine za 
kusafisha damu , za uchunguzi  MRI 
na  CT- Scan, ultrasound, digital X-
Ray pamoja na vitendanishi vyake.

 Uwepo wa vifaa hivi unawez-
esha utambuzi wa magonjwa kwa 
usahihi na kutolewa kwa tiba sa-
hihi,” anasema, na kuongeza kuwa  
kununua kwa wingi katika vi-
wanda vya ndani, kumeviongezea 
uzalishaji na kuvutia wawekezaji 
ambao watatengeneza ajira huku 
serikali ikiokoa fedha za kigeni, am-
bazo zingetumika kuagiza dawa nje 
ya nchi.

MSD IRINGA
Meneja wa MSD Kanda ya Iringa, 

Robert Lughembe, anasema ofisi 
yake inahudumia Halmashauri 17 
zilizopo katika mikoa ya Iringa (5), 
Njombe (5) na Ruvuma (7).

Anasema huduma za MSD zime-
boreshwa na sasa wanahudumia 
wateja mara sita (kila baada ya 
mwezi mmoja), badala ya mara nne 
kila baada ya miezi mitatu ya awali.

Baadhi ya wafanyakazi wa kiwanda cha Idofi kinachozalisha glovu za uchunguzi, wakizihakiki kwa ajili ya kuzifungasha. PICHA: RES-
TUTA JAMES
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AFYA

Na Mwandishi Wetu

L
INAPOKUJA suala la kutam-
bua ugonjwa kwa usahihi, 
unaweza kufikiri mara zote 
kuwa unahitaji mashine 

kama X-ray, CT Scan za gharama 
kubwa na vifaa vinavyoweza kuan-
galia kwa undani kile kinachotokea 
mwilini mwako.

Ingawa vifaa hivyo vinafanya 
kazi ya kushangaza, lakini sio pe-
kee vinavyoweza kugundua mara-
dhi yaliyoko tumboni, kichwani au 
kwenye mapafu.

Kuna matukio mengine  ambayo 
wamiliki wa wanyama hugundua 
kwamba walikuwa na tatizo la ki-
afya kwa sababu ya viumbe hao.

Mifano hii, ni pamoja na mbwa 
kulamba, kunusa, na hata kujaribu 
kutafuna madoa kwenye ngozi ya 
wamiliki wao, ambayo baadaye 
hugunduliwa kuwa ni saratani ya 
ngozi.

Hawa ni baadhi ya wanyama am-
bao wanaweza kugundua maradhi 
kwa wanadamu, wanapofunzwa.

MBWA
Mbwa hutambua harufu fu-

lani hata ikiwa iko katika kiwango 
cha chini sana. Huenda ni mfano 
unaojulikana zaidi wa mnyama 
anayeweza kutambua magonjwa 
mbalimbali, ikiwa ni pamoja na ule 
wa kutetemeka kutokana na mata-
tizo ya ubongo, saratani ya kibofu 
cha mkojo na malaria.

Kifafa na kiwango cha chini cha 
sukari katika damu kwa wagonjwa 
wa kisukari vinaweza pia kufichuli-
wa na mbwa maalumu waliofun-
zwa.

Uwezo wa mbwa wa kutambua 
harufu ni muhimu katika kuzijua 
harufu fulani, hata ile ya kiwango 
kidogo au cha chini. 

Inaaminika uwezo wa mbwa 
wa kunusa harufu, ni mara 
10,000 zaidi ya ule wa binad-
amu. Wanaweza hata kutumia 
pua kuchunguza harufu mpya.

Mbwa wa tahadhari hufunzwa 
kutambua mabadiliko ya harufu 
au ya kimwili na kitabia kwa mlezi 
wao, ambayo yanatabiri kuwa na 
tatizo kama kifafa au shida ny-
ingine ya kiafya.

Mbwa wa utambuzi kwa kawai-
da hushangaa wanapotambua ki-
sha hutangamana na mhudumu 
wao, wakati mwingine huwapapa-
sa au kuwagusa ili kuashiria wana-
hitaji kuchukua hatua kwa ajili ya 
usalama wao.

PANYA
Panya wana uwezo mahiri ka-

tika kugundua harufu fulani. Wapo 
panya wamepewa mafunzo ya ku-
tambua harufu ya vilipuzi au ma-
bomu ya  ardhini nchini Msumbiji.

Pia wamethibitika kuwa na uw-
ezo kwenye uchunguzi wa kimat-
ibabu, hugundua maradhi ya  kifua 
kikuu katika sampuli za makohozi 

ya watu 
wanaohisiwa kuwa na 
maradhi hayo.

Panya ni wepesi na huchukua 
dakika 20 pekee kukagua sam-
puli 100 za wagonjwa. Wanatumia 
hisia za kunusa na kugundua dalili 
za kemikali ya kifua kikuu katika 
sampuli.

Hilo huwafanya panya hao 
waliofunzwa kuwa chaguo 
muhimu pale muda, vifaa na 
pesa vinapokuwa haba katika 
hospitali au maabara. Wanatam-
bua kwa usahihi visa vya TB kwa 
asilimia 81.

MDUDU NYUKI
Watafiti walifanikiwa ku-

wafunza nyuki kwa kuwapa sukari. 
Wadudu hawa wanaweza kugun-
dua dalili za magonjwa fulani kupi-
tia sampuli, ikiwa ni pamoja na 
saratani ya mapafu, kifua kikuu na 
UVIKO-19.

W a n a 
uwezo mkubwa wa kunusa 
harufu ndogo sana, na hilo huwa-
fanya kuwa na uwezo wa kugun-
dua mabadiliko ya kemikali kama 
vile mbwa na panya.

Uwezo huu huwafanya 
nyuki kuwa muhimu ku-
gundua magonjwa kwa 
njia sawa na wanyama 
wengine. 

Ukubwa wao unaweza 
kuwafanya kuwa chaguo 

bora na la gharama nafuu 
kwa "uchambuzi" wa haraka 
wa sampuli.

WANATAMBUAJE?
Wana uwezo wa kugundua 

mabadiliko madogo katika 
mfumo wa harufu kupitia ke-

mikali za mtu. 

Wa n a t a m b u a 
mabadiliko madogo katika kemi-
kali ambayo mwili hutoa kwa vi-
wango vya chini sana, hata wakati 

mtu akiwa na afya.
Pumzi ya mwanadamu inatoka 

takribani kemikali za gesi 3,500. 
Muundo na mkusanyiko wa ke-
mikali ambazo mwili hutoa hu-
badilika kulingana na afya ya mtu 
na kemikali hizo hubadilika ikiwa 
mwili unapigana na maambukizi 
au kukabiliana na tatizo la kiafya.

Uwezo wao wa kufichua ma-
gonjwa kwa usahihi unaweza kuwa 
njia bora, isiyovamizi, ya haraka na 
ya gharama nafuu ya kutambua 
hali fulani. 

Inaweza hata kuongeza zaidi 
mwingiliano mzuri kati ya watu na 

wanyama.
Wanyama wanaotumiwa 

kutambua magonjwa hu-
tumiwa na vifaa vingine vya 
matibabu. Lakini ikiwa mi-

fumo ya udhibiti itaruhusu, 
wanyama hawa siku moja 
wanaweza kuwa sehemu 
muhimu ya utambuzi wa ma-
gonjwa.

Mfano, mbwa wa kugundua 
UVIKO 19, walikuwa wepesi na 
bei nafuu kuliko vipimo vya 

kawaida.
Kwa kuelewa uwezo wa 

wanyama, tunaweza kuboresha 
uchunguzi wa maabara, ingawa 
kutumia ujuzi wa kunusa wa 
wanyama kunaweza kuwa na 
manufaa kwetu.

Aidha, ni muhimu kukum-
buka kwamba afya na ustawi wa 
viumbe hawa lazima pia vipewe 
kipaumbele.

BBC SWAHILI

Viumbe hawa wanaweza  kugundua 
maradhi yanayosumbua wanadamu
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            Maji haya hatari kwa binadamu
Na Paul Mabeja, DODOMA

K
ATIBU Mkuu Wizara 
ya Maji, Mhandisi 
Mwajuma Waziri, am-
etahadharisha kuwa 

mabwawa ya kuhifadhia maji 
na tope sumu litokanalo na 
uchenjuaji wa madini yasipo-
hifadhiwa vizuri yanaweza 
kusababisha athari kwa bin-
adamu ikiwamo vifo.

Mhandisi Waziri, alitoa ta-
hadhari hiyo jana jijini hapo, 
wakati akizungumza na 
waandishi wa habari kuhusu 
mafunzo na mkutano mkuu 
wa mwaka wa usalama wa ma-
bwawa ulioandaliwa na Taasisi 
ya Chemba ya Migodi Tanza-
nia (TCM).

“Katika mwendelezo wa 
kuhakikisha tunaimarisha us-
alama wa mabwawa ya maji na 
tope sumu Tanzania Chamber 
of Mines  kwa kushirikiana 
na Wizara ya Maji, imeandaa 
mafunzo ya siku tatu yatakay-
oshirikisha wataalamu kutoka 
kwa wamiliki wa migodi kwa 
ajili ya usalama wa mabwawa 
ya tope sumu (TSF).

“Wamiliki wa ma-
bwawa makubwa ya 
maji, wataalamu wa 
mabwawa waliosa-
jiliwa na wataalamu 
kutoka serikalini am-
bao wanahusika na 
usimamizi wa mab-
wawa ya maji na tope 
sumu nao watashiriki 
mafunzo hayo ya-
takayofanyika ji-
jini Mwanza kuanzia 
tarehe 16 - 18 Oktoba, 
2024,” alisema.

Alisema, mafunzo 
yatajikita kwenye 
ubunifu wa kapeti 
la kuzuia maji ya tope sumu 
kupenya chini ya ardhi kwa 
ulinzi wa mazingira hususani 
maji chini ya ardhi na usalama 
wa bwawa.

“Kwa kuzingatia kuwa, mab-
wawa pamoja na kuwa ni mi-
undombinu muhimu kwa ajili 
ya kuhifadhi maji kwa shughu-
li za kiuchumi na kuhifadhi 
tope sumu litokanalo na shu-
ghuli za uchenjuaji wa madini, 
yasipohifadhiwa vizuri ni ha-
tarishi kwa mazingira, vyanzo 

vya maji, mali za jamii 
na hata kusababisha 
vifo,” alisisitiza Katibu 
Mkuu huyo.

Alisema mafunzo 
hayo ni muhimu 
kwa wataalamu ili 
kuwaongezea ujuzi 
wa kuhakikisha mab-
wawa yanayoendelea 
kujengwa yanakuwa 
salama.

“Napenda kuchukua 
fursa hii kuwaalika 
wataalamu na wami-
liki wa mabwawa ya 
maji na tope sumu, 
taasisi na watu bin-

afsi wanaojishughulisha na 
mabwawa kujisajili kwenye 
mafunzo ya ubunifu wa kapeti 
la kuzuia maji ya tope sumu 
kupenya chini ya ardhi kwa ul-
inzi wa mazingira na usalama 
wa bwawa,” alisema.

Mkurugenzi wa Rasilimali 
za Maji, Wizara ya Maji, Dk. 
George Lugomela, alisema 
wamekuwa wakitoa elimu 
kuhusu umuhimu wa kuzinga-
tia sheria, miongozo na kanuni 
za uchimbaji wa mabwawa 

ya maji na yale ya kuhifadhia 
tope sumu.

“Hili ni eneo muhimu sana 
kwani      vyanzo vyetu vya 
maji vingi      ni vya chini ya ar-
dhi hivyo kama      hatutaweka 
mkazo juu ni hatari kwa watu 
ambao wanaweza kutumia 
maji yenye tope sumu,” alise-
ma.

Mwenyekiti wa TCM, Phil-
bert Rweyemamu, alisema 
mafunzo hayo ni mwendelezo 
wa yale yaliyofanyika mwa-
ka jana ambayo yalihusisha 
uwekaji wa vifaa vya kufuatilia 
mwenendo wa usalama wa 
mabwawa.

“Mafunzo hayo yaliandaliwa 
na TCM kwa kushirikiana na 
Wizara ya Maji na yalijenga 
uelewa na kuongeza ufanisi 
kwa washiriki kutokana na 
kubadilishana ujuzi kutoka 
kwa wataalamu na mataifa 
yaliyoendelea kwenye eneo 
linalohusu usalama wa mab-
wawa hali hiyo iliwezesha ku-
wekwa maazimio, mojawapo 
likiwa ni kufanya mafunzo 
kama hayo kwa kila mwaka,” 
alisema 

Na Peter Mk-
wavila,   DODOMA

Mbarawa atoa 
maelekezo 
10 Sera ya 
Uchukuzi

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI wa Uchukuzi, Profesa 
Makame Mbarawa, ameelekeza mam-
bo 10 ya kuzingatiwa katika uhuishwaji 
wa Sera ya Uchukuzi ikiwamo kudhibi-
ti uhujumu katika miundombinu ya 
uchukuzi kutokana na kuanza kukithiri 
kwa vitendo hivyo.

Akizungumza jana jijini hapa kwe-
nye kikao cha kutoa maelekezo na 
mwongozo wa kuhuisha Sera ya Taifa 
ya Uchukuzi ya mwaka 2003 ambapo 
uhuwishaji wake utachukua miezi 10 
kukamilika, Prof. Mbarawa, alisema 
tatizo la uhujumu miundombinu hiyo 
limeanza kujitokeza kwa kasi tofauti na 
awali.

Alisema lengo la kuhuisha sera 
hiyo ni kuhakikisha sekta ya uchukuzi 
inakuwa ni biashara na si huduma 
kama ilivyozoeleka.

“Awali huduma za usafiri na usa-
firishaji zilizotolewa na serikali kwa 
asilimia kubwa na kushauri kuwa, sera 
itakayohuishwa ihamasishe ushiriki wa 
sekta binafsi hususani katika ujenzi wa 
miundombinu na utoaji wa huduma,” 
alisema.

Vilevile, alitaka suala la gharama 
kubwa za miundombinu linaloikabili 
sekta hiyo liwekwe wazi na kuwekewa 
mikakati katika sera itakayotungwa.

“Kadhalika izingatie uandaaji wa 
sera ya usafiri kwa njia ya maji inay-
ojitegemea hatua ambayo itasaidia 
kuchochea shughuli za uchumi wa bu-
luu,” alisema.

Prof. Mbarawa alisisitiza kuwa, sera 
ya uchukuzi inayoandaliwa lazima iz-
ingatie kuendeleza ujuzi ili kuwa na 
wataalamu wa kutosha.

“Kwa sasa tumeingia kwenye uende-
shaji wa SGR, natarajia sera itakayo-
tungwa iweke mikakati madhubuti ya 
upatikanaji wa ujuzi unaotakiwa katika 
maeneo muhimu yakiwamo ya kukara-
bati, kuendesha na namna ya kutunza 
miundombinu iliyojengwa, na utaala-
mu katika urejeshaji wa fedha kubwa 
za umma zilizotumika. Nayo ni maeneo 
ya kuangaliwa,” alisema.

Aliongeza kuwa, sera izingatie usafiri 
na usafirishaji unaozingatia utunzaji 
wa mazingira unaoakisi ‘Green Trans-
port’ na maeneo mapya yanayoibukia 
katika sekta hiyo.

“Katika eneo la ubunifu mfano sera 
inaweza kuona namna ya kuwa na 
mikakati mahsusi ya matengenezo ya 
miundombinu ikiwa ni pamoja na ku-
hakikisha kila sekta ndogo inakuwa 
na mifuko ya kufanya matengenezo,” 
alisema.

Mbarawa alisisitiza kila mdau apewe 
nafasi ya kutoa maoni na yazingatiwe 
kwa lengo la kuwa na sera pana na 
shirikishi inayojumuisha masuala ya 
uchukuzi.

“Sera izingatie ongezeko la watu 
nchini  kama fursa kuboresha sekta 
ya uchukuzi; kutumika kwa jiografia 
ya nchi kama fursa muhimu katika 
masuala ya uchukuzi na namna ya 
kutekeleza dhana ya Tanzania kuwa ki-
tovu cha usafirishaji katika Bara la Af-
rika,” alisema.

Machali ashtukia ‘mchezo mchafu’  zao la dengu
Na Thobias Mwanakatwe, 
MKALAMA 

 MKUU wa Wilaya ya Mkal-
ama, Moses Machali, amepiga 
marufuku wakulima wilayani 
hapa kuuza dengu shambani 
badala yake watumie mfumo 
wa stakabadhi ghalani ili 
kuongeza kipato.

  Machali alitoa amri hiyo 
juzi   wakati wa mnada wa 
kwanza wa dengu uliofanyika 
katika ghala la mazao lililopo 

Nduguti kwa mfumo wa TMX 
ambao umeshuhudia bei kwa 
kilo moja ya zao hilo ikiuzwa 
kwa Sh. 2,003.282.

  “Lengo la serikali ni kum-
winua mkulima, tunaka 
mkulima auze dengu yake 
hapa, hivyo kuanzia leo na-
piga marufuku kwa mtu yey-
ote kununua na kuuza dengu 
shambani,” alisema Machali na 
kuonya kuwa: “Atakayebainika 
atachukuliwa hatua kali.”

  Kwa upande wa wafanya-

biashara wa zao hilo, alipiga 
marufuku kusafirisha usiku 
bila ya kuwa na kibali cha 
kuthibitisha kuwa wamen-
unulia katika ghala. 

“Kuanzia leo marufuku 
kusafirisha dengu wakati wa 
usiku kwenda wilaya nyingine 
ikiwa hauna kibali maalumu, 
natoa siku saba kwa wafanya-
biashara ambao walikuwa wa-
menunua dengu walete hapa 
ghalani,” alisisitiza.

  Aliwakumbusha wakuli-

ma  wilayani hapa kuzin-
gatia kanuni bora za kilimo 
ikiwa ni pamoja na kutumia 
mbolea kwa wingi kwa ajili ya 
kustawisha mazao na kupata 
mavuno na kukuza uchumi 
wao.

  “Serikali ya awamu ya sita 
imedhamiria kuinua sekta ya 
kilimo nchini, hivyo ninawasi-
hi wakulima nendeni mka-
jindikishe, serikali ipo kwa ajili 
yenu, tumieni fursa hii vizuri,” 
alisema Machali.

Mkuu wa Wilaya ya Mkalama, mkoani Singida, Moses Machali, akizungumza na wafanyabiashara na wakulima 
waliojitokeza katika mnada wa dengu, uliofanyika kwa njia ya mfumo wa mauzo kielektroniki (TMX), katika 
ghala la kuhifadhia mazao la Nduguti, wilayani humo, juzi. PICHA: THOBIAS MWANAKATWE 

“Kwa kuzin-
gatia kuwa, 
mabwawa 
pamoja na 
kuwa ni mi-
undombinu 
muhimu kwa 
ajili ya kuhi-
fadhi maji 
kwa shughuli 
za kiuchumi 
na kuhifadhi 
tope sumu 
litokanalo na 
shughuli...
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Fedha ujenzi Kituo cha Afya Ilungu zadaiwa kutafunwa
Hekari 
52,000 
zatengwa 
kwa ajili ya 
kilimo cha 
mazao

Na Nebart Msokwa, CHUNYA

HALMASHAURI ya Wilaya ya 
Chunya mkoani Mbeya, imetenga 
mashamba ya hekari 52,000 kwa 
ajili ya kilimo cha pamoja cha 
mazao mbalimbali yakiwamo ya 
biashara kwa lengo la kuongeza 
uzalishaji.

Ofisa Kilimo wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Chunya, Paul Rugodis-
ha, aliyasema hayo juzi kwenye ki-
kao cha watendaji wa halmashauri 
hiyo cha kutathmini maonesho ya 
wakulima (Nanenane) yaliyohiti-
mishwa Agosti 8 mwaka huu.

Alisema mashamba hayo 
yametengwa katika vijiji vya 
Nkung’ungu, Lualaje na Mapo-
goro wilayani humo ambavyo vina 
maeneo mengi yanayofaa kwa 
kilimo.

Alisema walitenga mashamba 
hayo baada ya serikali kuanzi-
sha mpango wa kuwawezesha 
wanawake na vijana kupitia pro-
gramu ya BBT ambapo Wilaya ya 
Chunya ni miongoni mwa wilaya 
zitakazonufaika.

Alisema halmashauri hiyo ina-
shirikiana na Wizara ya Kilimo 
kuyaandaa mashamba hayo kwa 
ajili ya kuwagawia wakulima am-
bao watazalisha mazao mbalim-
bali.

“Tumeanza na Shamba la Kijiji 
cha Mapogoro ambalo lina ekari 
27,000, tayari limeshakatiwa ha-
timiliki ambayo ni ya pamoja kati 
ya halmashauri yetu na wizara na 
tayari afya ya udongo imeshap-
imwa, sasa tunasubiri kuanza ku-
wapatia wakulima,” alisema Rugo-
disha.

Mkuu wa Wilaya ya Chunya, 
Mratibu Mwandamizi wa Uha-
miaji, Mbaraka Batenga, aliwataka 
wawekezaji mbalimbali kwenda 
kuwekeza kwenye kilimo katika 
wilaya hiyo akidai kuwa wame-
waandalia mazingira mazuri ya 
uwekezaji.

Alisema hali ya hewa ya wilaya 
hiyo inaruhusu kuzalisha mazao 
mbalimbali yakiwamo ya chakula 
na biashara na hivyo akawataka 
wawekezaji hao kwenda ku-
wekeza.

Alisema wilaya hiyo ni mion-
goni mwa wilaya zinazoongoza 
kwa uzalishaji wa tumbaku akidai 
kuwa inashika nafasi ya tatu hali 
ambayo imeifanya kuunda mkoa 
wa kitumbaku.

Alisema mbali na kilimo pia 
wilaya hiyo inazalisha dhaha-
bu kwa kiasi kikubwa na hivyo 
akawataka wawekezaji wanao-
taka kuwekeza kwenye uchimbaji 
waende kuwekeza.

Na Nebart Msokwa, MBEYA

S
HILINGI milioni 200 
zilizotolewa na serikali 
kwa ajili ya kukamilisha 
ujenzi wa Kituo cha Afya 

Ilungu katika Halmashauri ya 
Wilaya ya Mbeya, hazijulikani 
zilipo hali ambayo imesababi-
sha ujenzi huo kusimama.

Kituo hicho kilianza ku-
jengwa na wananchi kwa 
kuchangishana wenyewe na 
kisha aliyekuwa Mwenyekiti 
wa Kampuni ya IPP, Hayati Dk. 
Reginald Mengi akachangia Sh. 
milioni 25 kwa ajili ya kuwaun-
ga mkono.

Kutokana na uhitaji wa kituo 
hicho, serikali ilitoa Sh. milioni 
500 kwa ajili ya kukamilisha 
ujenzi wa kituo hicho lakini 
wananchi wa kata hiyo wana-
dai kuwa halmashauri iliwain-
gizia Sh. milioni 300 pekee am-
bazo zimeshafanya kazi.

Mwenyekiti wa Kamati ya 
Ujenzi, Zacharia Noti, alisema 
walianza kujenga kituo hicho 
mwaka 2017 na baadaye seri-
kali ikawaahidi kuwapatia Sh. 
milioni 500 kwa ajili ya kuka-

milisha ujenzi wa mradi 
wao.

Alisema baada ya seri-
kali kuahidi kutoa fedha 
hizo waliamua kuacha ku-
changishana na wakawa 
wanasubiri fedha hizo 
ziingie ili waendelee na 
ujenzi.

“Tuliingiziwa Sh. mil-
ioni 300 ambazo tulijen-
gea mpaka hapa majengo 
yetu yalipoishia, sasa hivi 
ujenzi umesimama kwa 
sababu fedha zile zimek-
wisha na zingine ...hatu-
jui zilipelekwa wapi, tu-
naomba serikali ituletee 
fedha hizo ili tumalizie ujenzi,” 
alisema Noti.

Kenned Mwalingo ambaye 
ni mmoja wa wakazi wa kata 
hiyo alisema kutokana na 
kukwama kwa mradi huo wa-
nanchi wameingiwa na hofu 
kuwa wanaweza   wakaanza 
kuchangishwa tena jambo am-
balo alidai litaanza kuchelew-
esha mradi.

Hivyo, aliiomba serikali ku-
wapelekea fedha zilizobaki 
ili wamalizie kituo hicho na 

huduma ziendelee 
kutolewa kwa wa-
nanchi akidai kuwa 
kwa sasa wanapata 
huduma.

Naye Sarafina 
Mweso alisema ku-
tokana na kukwama 
kwa mradi huo 
wameanza kupata 
hofu ya baadhi ya vi-
faa ambavyo serikali 
imevipeleka kwa 
ajili ya kutolea hudu-
ma kuwa vinaweza 
vikaharibika kabla 
havijaanza kutu-
mika.

Alisema zipo mashine mbal-
imbali ambazo serikali im-
epeleka kwenye kituo hicho 
lakini zimehifadhiwa na hazi-
tumiki kutokana na kutoka-
milika kwa majengo ambayo 
zinatakiwa kufungwa.

Alisema mpaka sasa ni jengo 
moja pekee ndilo limekamilika 
na linatumika lakini mengine 
yaliyobaki hayatumiki kuto-
kana na kutokamilika na hivyo 
akaomba serikali iwasaidie 
kuyakamilisha.

“Tunaamini kwamba vifaa 
hivi visipotumika vinaweza vi-
kaharibika au vikaisha muda 
wake wa matumizi kabla 
havijatumika na hivyo seri-
kali ikaingia hasara ambayo 
haikuwa na sababu,” alisema 
Sarafina.

Kutokana na hali hiyo, Mkuu 
wa Mkoa wa Mbeya, Juma 
Homera ametoa siku 14 kwa 
watendaji wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Mbeya kwenda kush-
ughulikia malalamiko hayo ya 
wananchi kabla hajachukua 
maamuzi magumu.

Alisema baada ya siku 14 
kukamilika atakwenda ku-
jiridhisha na kuwasikiliza 
wananchi wa eneo hilo na 
kwamba endapo watendaji 
hao watakuwa hawajashughu-
likia kero hiyo atawachukulia 
hatua kali.

Alisema wananchi wana-
chokitaka ni kupata huduma 
kutoka serikalini na kwamba 
kazi ya halmashauri ni ku-
peleka huduma kwa wananchi 
hao na hivyo akasisitiza kuwa 
atahakikisha kila mmoja ana-
timiza wajibu wake.

Ujenzi kituo cha afya warudisha tabasamu wakazi Igalala
Na Elizabeth John, 
WANGING’OMBE

WANANCHI wa Kijiji cha 
Igagala Kata ya Ulembwe wilay-
ani Wanging’ombe mkoani 
Njombe wanatarajia kuondo-
kana na adha ya kusafiri zaidi 
ya kilometa 60 kufuata hu-
duma za afya baada ya serikali 
kujenga kituo cha afya.

Walisema kituo hicho kinak-
wenda kuwa msaada wa ku-
punguza vifo kwa wajawazito 
na watoto ambao walikuwa 
wanafariki njiani kutokana na 
kukosa huduma za afya.

Hayo waliyasema katika ziara 
ya Mkuu wa Mkoa wa Njombe, 
Anthony Mtaka, wakati akika-
gua ujenzi wa majengo matano 
ya kituo cha afya.

Majengo hayo yaliyojengwa 
katika eneo la Zahanati ya Iga-
gala wilayani hapa na kutekele-
zwa na Mfuko wa Maendeleo 
ya Jamii (TASAF). Mmoja wa 
wananchi hao akiwamo, Victo-
ria Mbiduka aliiomba serikali 
kukamilisha kituo hicho kwa 
haraka ili kupata huduma za 
afya kwa ukaribu na kupungu-
za umbali mrefu wanaotumia 
hivi sasa.

“Ujenzi huu unaenda kutu-
saidia kwa kiasi kikubwa kwa 
sababu tulikuwa tunaenda vijiji 
jirani hadi wilayani ili kupata 
huduma lakini kikikamilika 
tutapata huduma zote hapa 
hapa hadi upasuaji,” alisema 
Mbiduka. 

Naye Erasmo Kiyule alisema 
licha ya uwepo wa Zahanati 

ya Kijiji Igaga lakini baadhi ya 
huduma zikiwamo za upasua-
ji        zimekuwa tatizo kwani 
wajawazito     wanalazimika 
kuwahi kwenda kusubiria ku-
jifungua katika Hospitali ya 
Rufaa ya Mkoa au Hospitali ya 
Consolatha Ikonda wilayani 
Makete.

Mwenyekiti wa Kijiji cha Iga-
gala, Isdory Sambula, alisema 
tangu mradi huo ulipoanza 
kutekelezwa wananchi wali-
ungana kwa ajili ya shughuli 
mbalimbali ikiwamo kuchimba 
mawe. 

Mratibu wa TASAF Wilaya ya 
Wanging’ombe, Joyce Mndem-
wa, alisema wameongeza ma-
jengo matano katika zahanati 
ya kijiji hicho kwa Sh. milioni 
463 na kuahidi kukamilika ifi-

kapo Agosti 30 mwaka huu.
Mganga Mkuu wa Wilaya 

ya           Wanging’ombe, Dk. 
Frank Chiduo alisema tayari 
wameandaa       vifaa tiba na 
watumishi kwa ajili ya kituo 
hicho wakati wakisubiri ujenzi 
kukamilika.

Naye Mkuu wa Mkoa wa 
Njombe, Anthony Mtaka, al-
ipongeza maendeleo ya mradi 
huo na kuagiza kwamba mira-
di yote ya ujenzi iliyopo katika 
mkoa huu ikamilike kwa waka-
ti ili wananchi waanze kupata 
huduma. 

Mtaka alisema maeneo yote 
ambayo kumejengwa miradi ya 
serikali yapimwe na hati zipati-
kane ili kuondoa migogoro na 
watu ambao wamekuwa waki-
vamia maeneo hayo.

HABARI MBEYA

Meneja Uhusiano 
Idara ya Kilimo ya 
Benki ya NBC, Viv-
ian Sakoe (mwe-
nye kipaza sauti), 
akizungumza na 
wakulima na vion-
gozi wa vyama 
vya msingi na ush-
irika, wilayani Mb-
inga, mkoani Ru-
vuma jana, wakati 
wa kampeni ya 
‘shinda mechi zako 
kinamna yako na 
NBC Shambani’ 
mahususi kwa 
wakulima wa zao 
la kahawa wa 
wilaya hiyo. PI-
CHA: MPIGAPICHA 
WETU

“Tuliingiziwa 
Sh. milioni 
300 ambazo 
tulijengea 
mpaka 
hapa ma-
jengo yetu 
yalipoishia, 
sasa hivi 
ujenzi 
umesimama 
kwa sababu 
fedha zile 
zimekwisha 
na zingine 
hatujui ...
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Dk. Mwinyi awashangaa wapinzani kutotaja maendeleoHospitali, vituo vya 
afya kuunganishwa 
kidijitali
Na Mwandishi Wetu

SERIKALI ya Zanzibar imesema itaen-
delea kuunganisha mfumo wa usajili wa 
kielektroniki kwa baadhi ya hospitali na 
vituo vya afya, ambavyo havijafikiwa na 
mfumo huo.

Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, 
Hemed Suleiman Abdulla, aliyasema 
hayo juzi wakati wa maadhimisho ya 
Siku ya Usajili Afrika yaliyokuwa na kauli 
mbiu isemayo ‘Kuunganisha mifumo ya 
usajili wa matukio ya kijamii na mifumo 
ya utambuzi wa watu ni muhimu kwa 
uchumi shirikishi’.

Alisema hatua hiyo itafanyika ili kila 
mwananchi aweze kupata haki ya kutam-
buliwa kwa kusajiliwa na kupata cheti cha 
kuzaliwa mara tu baada ya kuzaliwa.

Alisema serikali katika kuhakikisha 
hilo, imeanza kuimarisha mifumo ya usa-
jili wa matukio ya kijamii na kuunda ofisi 
inayohusika na mambo hayo ikiwa na ju-
kumu la kusajili, kuhifadhi kumbukumbu 
na kutoa vyeti vinavyotokana na usajili 
wa matukio ya kijamii. 

Aidha, alisema serikali itaendelea na 
programu za uhamasishaji kwa wananchi 
juu ya umuhimu wa usajili wa matukio ya 
kijamii sambamba na kuweka huduma 
hizo karibu na maeneo ya wananchi.

“Nitumie fursa hii kuipongeza ofisi hii 
kwa kuendana na mabadiliko ya sayansi 
na teknolojia yaliyowezesha usajili na uhi-
fadhi wa matukio ya kijamii kufanya kidi-
jitali, hatua ambayo imeleta mafanikio 
makubwa yenye ufanisi zaidi”, alisema.

Alisema vizazi hai 90,135 vimesajiliwa 
katika kipindi cha kuanzia Julai mwaka 
2023 hadi Juni 2024 na kupatiwa vyeti 
vya kuzaliwa na kuongeza kuwa serikali 
inafurahishwa na hatua inayochukuliwa 
na taasisi hiyo na juhudi inazofanya ku-
wafikia wananchi wao.

Alisema mafanikio ambayo wameya-
pata yasingepatikana bila ya kuwashiriki-
sha wananchi na kuwataka waendelee 
kuchapa kazi, huku maombi ambayo 
wameyaomba watayafanyia kazi.

Pia, aliwataka viongozi wa kisiasa ku-
tumia ujuzi na uwezo wao katika kuwasi-
mamia wananchi na kuwahamasisha 
kutumia utaratibu wa kisheria katika ku-
fuatilia usajili wa matukio yao ikiwamo 
kitambulisho cha Uzanzibari ukaazi.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala 
za Mikoa na Idara Maalumu wa SMZ, 
Masoud Ali Mohamed, alisema usajili wa 
matukio una umuhimu mkubwa katika 
ustawi wa maendeleo ya nchi.

Hivyo,  alisema bila ya usajili,  suala 
la maendeleo kwa nchi yoyote duniani 
litakuwa gumu na kuwataka watendaji 
kuona kwamba  wanayoyafanya  watan-
guliza maslahi ya nchi. 

Mkurugenzi Mtendaji wa Wakala wa 
Usajili na Matukio ya Kijamii Zanzibar 
(ZCSRA), Mohamed Ame Makame, aliita-
ka serikali kufanya utaratibu wa kuimari-
sha huduma za mawasiliano kwa maeneo 
ambayo yana huduma duni za mawasi-
liano lakini yana idadi kubwa ya watu.

Mwakilishi wa Shirika la Umoja wa 
Mataifa la Idadi ya Watu Duniani (UNFPA), 
Dk.  Azzah Nofly, alisema wamepiga hat-
ua kubwa katika safari yao ya kuungani-
sha mifumo katika vituo 18 vya Zanzibar’ 
vikiwemo vinne vya binafsi kwa lengo la 
kutaka kuona wananchi wanapata haki 
zao.

UN yataja dawa kumaliza vitendo vya udhalilishaji, ukatili
Na Rahma Suleiman,     
ZANZIBAR

UMOJA wa Mataifa (UN) 
umesema ni vyema kukaten-
genezwa utaratibu kwa jamii 
kuzungumza katika kuzuia na 
kutokomeza vitendo vya ud-
halilishaji na ukatili.

Hayo amesema Ofisa Mradi 
wa kutokomeza ukatili na ud-
halilishaji dhidi ya wanawake 
na watoto kutoka Shirika la 
Kimatifa la UN Women, Lucy 
Tesha, wakati akizungumza 
na wanafunzi wa Chuo cha 
Ufundi Makunduchi Mkoa wa 
Kusini Unguja.

Lucy alikuwa akitoa elimu 
ya  masuala ya udhalilishaji, 

alisema bado kuna kundi 
kubwa la wanajamii hasa wa-
sichana na watoto ambao wan-
apofanyiwa vitendo vya ukatili 
na udhalilishi huficha taarifa 
zao kutokana na sababu mbal-
imbali.

Alisema wapo ambao baa-
dhi yao watoto na wasichana 
hupewa vitisho endapo wata-
toa taarifa baada ya kufanyi-
wa vitendo hivyo na kukosa 
uthubutu wa kuripoti kutoka-
na na hofu na woga.

Aidha, alisema lengo la ku-
toa mafunzo hayo kwa wa-
nafunzi wa vyuo vya ufundi 
ni kutengeneza utaratibu wa 
jamii kuzungumza katika ku-
zuia ukatili na udhalilishaji wa 

watoto kwa sababu wanafunzi 
hao ni kundi kubwa ambalo 
likitoka kujifunza vyuoni 
huenda katika ajira.

Alisema katika ajira, kuna 
ukatili na udhalilishaji wa aina 
mbalimbali hivyo ni vyema 
wakajiandaa katika kuzuia na 
kutokomeza ukatili na udhal-
ilishaji.

Ofisa Mipango wa Mamlaka 
ya Vyuo vya Mafunzo ya Amali 
Zanzibar, Yahya Rashid Abdul 
alisema baada ya mafunzo 
hayo wanatarajia kutoa elimu 
ya udhalilishaji kwa jamii wak-
iwamo waendesha bodaboda 
pamoja na madereva na ma-
kondakta wa daladala.

Alisema bado kuna changa-

moto ya muhali kwa wanajamii 
na kukataa kutoa ushahidi kwa 
kesi za udhalilishaji wa kijinsia 
hali ambayo watuhumiwa wa 
matukio hayo wanashindwa 
kutiwa hatiani.

Mlezi wa bweni katika chuo 
hicho, Rajab Bahorea alisema 
elimu hiyo ni muhimu kwa 
wanafunzi ili kuepukana na 
vishawishi vinavyopelekea 
kufanya au kufanyiwa udhal-
ilishaji. Baadhi ya wanafunzi 
walisema ni vyema elimu hiyo 
ikatolewa mara kwa mara ili 
kuongeza uelewa lakini pia 
walitaka hatua kali zichuku-
liwe kwa wafanyaji wa vitendo 
hivyo ili kuwa fundisho kwa 
wengine wenye tabia hiyo.

Na Rahma Suleiman,    
ZANZIBAR

M
AKAMU Mwenyeki-
ti wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) 
Zanzibar, Dk. Hus-

sein Ali Mwinyi amesema 
anashangazwa na baadhi ya 
viongozi wa vyama vya siasa 
hasa wa upinzani kutoeleza 
mafaniko ya maendeleo yali-
yopo nchini.

Alisema hayo juzi wakati 
akizungumza na kamati za 
siasa kuanzia ngazi ya tawi, 
wadi, jimbo hadi mkoa katika 
Mkoa wa Magharibi, kichama 
ikiwa anakamilisha ziara zake 
ya kichama katika mikoa 4 ya 
Unguja.

Alisema yapo maendeleo 
makubwa yamefanyika nchini 
ikiwamo ujenzi wa hospitali 
za kisasa, shule za ghorofa, 
ujenzi wa nyumba za makaa 

na barabara, miun-
dombinu ya maji 
safi na salama, lak-
ini wapinzani wake 
w a n a p o p a n d a 
katika majukwaa 
hawayasemi hayo 
kwa wananchi.

Rais Mwinyi 
alisema mbali na 
maendeleo hayo 
yal iyotekelez wa 
katika ilani kupitia 
sekta ya afya. Pia, 
serikali inakusudia      
kuijenga upya 
Hospitali ya Mnazi 
mmoja       pamoja 
na    Binguni am-
bapo zikikamilika hospitali 
hizo wagonjwa       hawatak-
wenda nje ya nchi kufuata 
matibabu.

Akizungumzia kuhusu ujen-
zi wa barabara alisema, seri-
kali inakusudia kuijenga Bara-

bara ya Kijiji cha Mndoo 
hadi Miwani ambayo ni ya 
muda mrefu na wananchi 
wamekuwa wakiilala-
mikia kutokana na kuwa 
chakavu.

Kuhusu daftari la wa-
pigakura, Dk. Mwinyi 
alizitaka kamati za siasa 
kuhakikisha wanajipanga 
kwa ajili ya kuwaandiki-
sha wanachama wenye 
sifa pamoja na kuhamasis-
hana kupiga kura wakati 
wa uchaguzi.

Aidha, aliwataka vion-
gozi na wanachama wa 
CCM kuwa na umoja na 
mshikamano ndani ya 

chama ili kutimiza adhma 
yao ya kushinda       kwa asil-
imia kubwa na       kuondoa 
manung’uniko kwa vyama vya 
upinzani kwa kudai kuwa wa-
naibiwa kura.

Kaimu Katibu wa CCM Mkoa 

wa Magharibi, Ali Yussuf alise-
ma mkoa huo umeshika na-
fasi ya tatu kitaifa kutokana na 
kusajili wanachama wengi kwa 
mfumo wa kieletroniki na kwa 
upande wa Zanzibar umeshika 
nafasi ya kwanza.

Alisema hali ya kisiasa ka-
tika mkoa ni nzuri lakini kwa 
upande wa majimbo wapo 
baadhi ya viongozi hawa-
shirikiani katika kazi, hali in-
ayopelekea kuwagawa wana-
chama majimboni.

Mwenyekiti wa CCM Mkoa 
wa Magharibi, Muhammed Ra-
jab Sudi, alisema maendeleo 
yaliyofanywa na Rais Mwinyi 
kwa miaka mitatu ni kama ya 
miaka 50.

Naibu Katibu Mkuu CCM 
Zanzibar, Dk Muhammed Said 
Dimwa, aliwataka wana CCM 
kuendelea kuhubiri umoja 
na kuondoa tofauti zao katika 
chama.

HABARI ZANZIBAR

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi  akizungumza na wajumbe wa Taasisi za Benki zisizo na Mipaka ya Uingereza, ukion-
gozwa na Mkuu wa Taasisi hiyo, Matteo Scalabrinno (kulia kwa Rais), akiwa na ujumbe wake, Ikulu, jijini Zanzibar jana. PICHA: 
IKULU

Kuhusu 
daftari la wa-
pigakura, Dk. 
Mwinyi alizi-
taka kamati 
za siasa 
kuhakikisha 
wanajipanga 
kwa ajili ya 
kuwaandiki-
sha wa-
nachama 
wenye sifa 
pamoja na 
kuhamasis-
hana ...
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Polisi 
akiwa na 
mwamvuli  
kwa ajili 
ya kujizuia 
na jua kali 
wakati 
akiongoza 
vyombo 
vya usafiri 
katika 
barabara 
moja katika 
jiji la Dhakar 
nchini 
Bangladesh 
juzi. PICHA: 
AFP

Watanzania bado wako salama,
udhibiti wa Mpox umechukuliwa
Na Moshi Lusonzo

WIZARA ya Afya imesema 
kuwa imechukua hatua mad-
hubuti kukabili ugonjwa wa 
homa ya nyani, unaojulikana 
kama MPox, baada ya Kituo cha 
Kudhibiti na Kuzuia Magonjwa 
barani Afrika (CDC), kuutangaza 
kuwa dharura ya kiafya kwa 
umma.

Akizungumza na Nipashe 
jana, Kaimu Ofisa Habari wa 
Wizara ya Afya, Englebert Kay-
ombo, alisema ni vizuri Wa-
tanzania kuondoa hofu na ku-
chukua hatua za kiafya kujikinga 
na maambukizi ya ugonjwa huo.

Alisema wameipata taarifa 
hiyo ya CDC na kama nchi tayari 
imeimarisha na kuboresha mi-
fumo ya kudhibiti mlipuko wa 
ugonjwa huo.

“Tumepata taarifa ya kutan-
gazwa kwa tahadhari ya janga 
la ugonjwa huo, inamaanisha tu-
mechukua juhudi za makusudi 
kama Tanzania kuonesha mi-
fumo yetu ya kudhibiti ugonjwa 
huu” alisema Kayombo.

Alisema mpaka sasa hakuna 
kisa kilichoripotiwa cha mtu 
kuwa na ugonjwa huo na kwam-
ba wamechukua hatua mbalim-
bali za tahadhari kwa kuboresha 
huduma ya uchunguzi kwenye 
mipaka na njia zote za usa-
firishaji.

“Tumeboresha huduma ya 
uchunguzi kwa watu wanaoin-
gia nchini kupitia mipakani na 
viwanja vya ndege, huko kuna 
maofisa wa afya wanaofanya vi-
pimo kubaini watu wenye dalili 
za ugonjwa huo na kama wata-
patikana watawahishwa hospi-
talini,” alieleza.

Aidha, alisema serikali inaen-

delea kutoa elimu kwa raia 
wa kada zote kuhakikisha wa-
naepuka kugusana na watu we-
nye dalili za homa ya nyani.

Alisisitiza kwamba endapo 
kwa bahati mbaya ugonjwa huo 
ukaingia nchini, hospitali zina 
uwezo wa kutoa tiba za ugonjwa 
huo haraka.

Juzi, Mwenyekiti wa CDC 
yenye makao makuu yake 
nchini Ethiopia, Jean Kasenya, 
alisema usambaaji wa ugonjwa 
huo umefikia kiwango cha juu, 
hivyo aliutaja kama ugonjwa wa 
dharura na kutahadharisha nchi 
mbalimbali kuchukua hatua ya 
kuuzuia.

Alisema jumla ya visa 38,465 
vya ugonjwa huu vimerekodiwa 
katika nchi 16 za Afrika tangu 
mwezi Januari 2022, huku vifo 
vilivyoripotiwa ni 1,456.

Kulingana na data zilizochap-
ishwa wiki iliyopita na kituo hi-

cho, kuna ongezeko la asimilia 
ya maambukizi  ndani ya mwaka 
huu  ikilinganishwa na mwaka 
uliopita

„Mlipuko wa Mpox sasa 
umevuka mipaka, na kuathiri 
maelfu ya watu katika bara letu.
Ninaamua kusema kwa moyo 
mzito lakini kwa dhamira isiyo-
tetereka kwa raia wetu wa Kiaf-
rika, kwamba tunatangaza mli-
puko wa Mpox kama dharura 
ya afya ya jamii barani Afrika,” 
alisema Kasenya.

Aliongeza „Tamko hili si jam-
bo la kawaida tu, ni wito wa wazi 
wa kuchukua hatua. Ni utam-
buzi ambao hatuwezi kuumudu 
tena kuwa watendaji. Ni lazima 
tuwe watendaji na majasiri ka-
tika juhudi zetu za kudhibiti na 
kumaliza janga hili,“ 

Tangazo hilo litafanya uweze-
kano wa kutoa fedha kwa ajili 
ya kununua chanjo na kutarajia 

mwitikio katika nchi za Kiafrika 
kupambana na ugonjwa huo.

Katika mkesha wa mkutano 
wa kamati ya dharura ya Shirika 
la Afya Duniani (WHO) ulifanya 
mkutano wiki iliyopita kwa 
ajili ya kutathmini ikiwa kuna 
umuhimu wa kutangaza kiwan-
go cha juu cha tahadhari ya afya 
katika ngazi ya kimataifa dhidi 
ya ugonjwa huo.

Afrika inakabiliwa na kuenea 
kwa aina mpya ya virusi hivyo, il-
iyogunduliwa nchini Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo (DRC) 
mnamo mwezi Septemba 2023 
na kuitwa „Clade Ib“, ambao ni 
hatari zaidi na inayoambukiza 
zaidi kuliko ile yaliyotangulia.

Kesi za kuenea kwa Mpox, 
zimerekodiwa katika mataifa 
mbalimbali ya Afrika ikiwamo 
Morocco, Misri, Sudan, Ivory 
Coast, Liberia, Nigeria, DRC, 
Rwanda, Kenya, Msumbiji na Af-
rika Kusini.

Kulingana na CDC, kiwango 
cha vifo vinavyotokana na vi-
rusi ni zaidi ya asilimia 3 ya wag-
onjwa, watoto chini ya miaka 
15 ndio walioathirika zaidi, iki-
chukua asilimia 60 ya kesi zote.

Mpox ni ugonjwa unaoam-
bukizwa kutoka kwa wanyama 
hadi kwa binadamu kwa njia ya 
kugusana kwa karibu na mtu ali-
yeambukizwa virusi.

Clade Ib husababisha vipele 
kuonekana kwenye mwili wote, 
ambapo aina za awali zilikuwa 
na upele na vidonda kwenye 
mdomo, uso au sehemu za siri.

Mpox iligunduliwa kwa mara 
ya kwanza kwa binadamu mna-
mo mwaka 1970 katika nchi am-
bayo sasa inaitwa DRC (zamani 
Zaire), na kuenea kwa aina ndo-
go ya Clade. 

WASHINGTON, Marekani

SERIKALI ya Marekani im-
eidhinisha uuzaji wa ndege 
za kivita zenye thamani 
ya dola bilioni 20 na vifaa 
vingine vya kijeshi kwa 
Israel.

Israel inaendeleza vita 
vyake vya miezi 10 katika 
Ukanda wa Gaza dhidi ya 
kundi la Hamas.

Waziri wa Mambo ya 
Nje wa Marekani, Antony 
Blinken ameidhinisha uuzaji 
wa takriban dola bilioni 19 
za ndege na vifaa vya F-15, 
pamoja na risasi za mizinga 
zenye thamani ya dola mil-
ioni 774.

Pia katika mauzo hayo 
zaidi ya dola milioni 60 kwa 
ajili ya vilipuzi na magari 
ya kijeshi yenye thamani ya 
dola milioni 583.

“Marekani imejitolea kwa 
usalama wa Israel na ni 
muhimu kwa maslahi ya 
kitaifa ya Marekani kusaidia 
Israel kuendeleza na ku-
dumisha uwezo imara, tayari 
kwa ulinzi.“ 

Ilisema taarifa ya wizara 
hiyo.Katika chapisho kwenye 
mtandao wa X, Waziri wa 
Ulinzi wa Israel Yoav Galant, 
aliwashukuru maofisa wa 
Marekani kwa kuisaidia Is-
rael kudumisha makali yake 
ya kijeshi katika eneo hilo 
na kujitolea kwa Marekani 
kwa usalama wa nchi yake.

Rais wa Marekani Joe 
Biden, alisema kuwa ku-
fikiwa kwa makubaliano ya 
kusitisha mapigano kati ya 
Israel na Hamas huko Gaza 
kunaweza kusaidia kuizuia 
Iran kufanya mashambulizi 
dhidi ya Israel.

„Tutaona Iran itafanya 
nini na nini kitatokea ikiwa 
kutakuwa na shambulio, la-
kini sitakata tamaa,“ alisema 
Biden wakati akishuka 
kutoka kwenye ndege yake 
wakati wa ziara ya New 
Orleans, Louisiana.

Hofu kuhusu kulipiza kisa-
si kwa Iran bado imeendelea 
kuwepo baada ya mauaji ya 
mkuu wa kisiasa wa Hamas 
Ismail Haniyeh, yaliyofanyi-
ka mjini Tehran Julai mwaka 
huu, ambayo Israel haijadai 
kuhusika nayo.

Kwa upande wake balozi 
wa Marekani katika Umoja 
wa Mataifa amesema kuwa, 
nchi yake inalenga kudhoofi-
sha wasiwasi katika eneo 
la Mashariki ya Kati kuhusu 
ulipaji kisasi kwa Iran.

  BBC

Marekani 
yaiuzia Israel 
zana za kijeshi
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Na Shufaa Lyimo

BAADA ya maombi ya muda mrefu ya wao-
geleaji na Chama cha mchezo huo Tanzania 
(TSA) ya kutaka kujengewa Bwawa kubwa la 
kisasa kwa ajili ya mazoezi na mashindano, 
hatimaye serikali imeanza ujenzi wa bwawa 
la mita 50 nyuma ya Uwanja wa Benjamin 
Mkapa Dar es Salaam.

Akizungumza na Nipashe jana, Ofisa Mich-
ezo wa Baraza la Michezo la Taifa (BMT), 
Charles Maguzu alisema bwawa hilo litaku-
wa na ubora wa hali ya juu kwani malengo 
ni kuona Tanzania inafanya vizuri katika 

mchezo wa kuogelea katika mashindano 
mbalimbali.

„Serikali tayari imeanza ujenzi wa bwawa 
la kisasa la mita 50 ambalo litakidhi vigezo 
vya Olimpiki ambalo litawasaidia waogeleaji 
kujiandaa na michezo hiyo ya mwaka 2028,“ 
alisema Maguzu.

Ofisa huyo aliwataka wachezaji wote wal-
iokuwa wamekwenda kushiriki Olimpiki 
nchini Ufaransa katika Jiji la Paris wasikat-
ishwe tamaa na matokeo waliyoyapata bali 
wajipange kwa ajili ya mashindano yajayo.

Alisema wataendelea kushirikiana na 
Kamati ya Olimpiki Tanzania (TOC) katika 

maandalizi ya kuandaa timu ambazo zitak-
wenda kushiriki michezo hiyo ya mwaka 
2028.

Kwa upande wake Kocha Mkuu wa timu 
ya taifa ya kuogelea, Alexander Mwaipasi 
alisema anaipongeza serikali kwa kuamua 
kujenga bwawa hilo ambalo litasaidia kuinua 
vipaji vya waogeleaji nchini. 

„Waogeleaji wamekuwa wakifanya ma-
zoezi katika mazingira magumu kwa kuwa 
hatuna bwawa lolote zaidi ya kutegemea 
mabwawa ya shule za watu binafsi, hivyo 
tunaishukuru serikali kwa maamuzi hayo, 
alisema Mwaipasi.

SERIKALI YASIKIA KILIO CHA WAOGELEAJI

Kocha Tenisi ahaidi ubingwa wa Vijana 

Watalii, Wakimbiza 
baiskeli kusaka
Panya masikio 
marefu Kilimanjaro

Na Shufaa Lyimo

KOCHA wa timu ya taifa ya vijana ya 
mchezo wa tenisi, Majuto Majaliwa, amea-
hidi kutwaa ubingwa kwenye mashindano 
ya vijana wenye umri chini ya miaka 12 ya 
Ukanda wa Afrika Mashariki yanayoende-
lea kwenye viwanja vya Gymkhana jijini 
Dar es Salaam. 

Akizungumza jana jijini Dar es Salaam, 
Majaliwa alisema katika mashindano 
hayo, timu itakayofanya vizuri itapata na-
fasi ya kwenda kushiriki mashindano ya 
vijana ya Afrika yatakayofanyika mwezi 
Septemba nchini Misri. 

„Kwa upande wetu tumejipanga vizuri 

kuhakikisha tunaibuka na ubingwa ka-
tika mashindano haya kutokana na uwapo 
wa wachezaji wengi wachanga na wenye 
vipaji,“ alisema Majaliwa. 

Alisema kwa maadalizi yao, wanauhaki-
ka wa kuchukua ubingwa huo na kukata 
tiketi ya kushiriki mashindano ya vijana ya 
mwezi Septemba.

Aidha, aliwataka wadau mbalimbali 
wa mchezo huo wawaunge mkono ili wa-
timize malengo waliyojiwekea kuhakiki-
sha ubingwa huo unabaki nyumbani. 

Kwa upande wake, Ofisa kutoka Baraza 
la Michezo Tanzania (BMT), Ingridi Kima-
rio, alipongeza viongozi pamoja na wad-
hamini wa mashindano hayo kutokana na 

juhudi wanazoendelea kuzifanya kuhakik-
isha mchezo huo unazidi kukua. 

Alisema mashindano hayo yatashiriki-
sha nchi nane ambapo alizitaja baadhi 
ya nchi hizo kuwa ni Kenya, Uganda, 
Rwanda, Burundi, Somalia, Djibuti, Sudan 
pamoja na wenyeji Tanzania. Wakati huo 
huo Makamu wa Rais wa Chama cha Mch-
ezo wa Tenesi Tanzania (TTA), Rajab Boli 
alisema amefurahi kuona Tanzania ime-
pata nafasi ya kuandaa mashindano hayo. 

Aidha, aliishukuru BMT kwa kushiriki-
ana na uongozi wa Klabu ya Gymkhana 
kwa kuwapa kibali cha kuendesha mi-
chuano hiyo. 

Na Mary Mosha, MOSHI

WATALII zaidi ya 1000 kutoka 
mataifa mbalimbali watashiriki 
mbio za baiskeli pamoja na zoezi 
la kuwasaka na kuwaona panya 
wenye masikio yanayofanana na 
masikio ya tembo kwenye msitu 
wa Rau, uliopo Manispaa ya Moshi, 
mkoani Kilimanjaro .
Tukio hilo lililopewa jina la ‚tu-
kacharo Rau‘ ambalo linalenga 
kufanya shughuli za utalii kwenye 
msitu huo, litaenda sambamba 
na mbio za baiskeli na utalii wa 
kutembea peku ndani ya msitu.
Akizundua  msimu wa pili wa ‚Tu-
kacharo Rau“  Mkuu wa Wilaya ya 
Moshi, Zephania Sumaye alisema 
lengo la TUKACHARO ni kutangaza 
utalii wa ndani ya Manispaa ya 
Moshi na mkoa kwa ujumla.
Alisema watakaoshiriki wataweza 
kuwaona panya wenye masikio 
yaliyofanana na  yale ya tembo, 
hali ya hewa inayoridhisha licha 
ya kuwepo katikati ya mji, Mbega 
weupe na mti mkubwa kuliko yote 
barani Afrika (Mvule).

“Msitu huu upo ndani 
ya mji wa moshi lakini 

unapokuwa humu ndani 
unaweza usitambue

 kama upo mjini Moshi,  
huku tuna maeneo ya

 kupumzika, kufanya mila
 ya tamaduni,  kutembea

 kwa ukimya (wengine 
hutumia kama eneo la

 ibada),“alisema Sumaye. 
Alisema siku hiyo kutaku
wa ni ‚Bush Party‘, vyaku

la vinywaji huku waki
wakaribisha wadhamini
 kuunga mkono kwa kud

hamini tamasha hilo.
Naye Mhifadhi Mkuu wa misiti 
wilaya ya Moshi, Godson Ulomi, 
alisema kutakuwa na kukimbia na 
kuendesha baiskeli kilomita 75.
“Tunawakaribisha katika ‚TU-
KACHARO msimu wa pili, msimu 
wa kwanza tulikuwa na washiriki 
zaidi 300 na baada ya zoezi lile, 
utalii umezidi kuongezeka sana, 
kwa msimu huu tumeboresha zaidi 
na hadi sasa tayari wameshaji-
andikisha zaidi ya watu 300 na 
tunatarajia zaidi ya watu 1000,“ 
alisema Ulomi.

Wanafunzi wa Shule ya Msingi Lumumba jijini Dar es Salaam, wakifanya mazoezi ya kucheza mpira wa magongo katika 
Uwanja wa Jakaya Kikwete, Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

   Nyota huyo wa Mexico amejiunga na timu hiyo ya 
England baada ya Barcelona kukubali kupokea kiasi cha...

ARAUJO AJIUNGA 
NA BOURNEMOUTH

BRENTFORD IMESHIKILIA PALEPALE 
BRENTFORD inashikilia kuwa pauni milioni 60 ndio ghara-

ma ya kumuuza mshambuliaji wa England, Ivan Toney mwe-
nye umri wa miaka 28 ambaye anafuatiliwa na Chelsea na 
Manchester United. (Independent)

AJAX INAVUTIWA ZAIDI NA RAMSDALE
KLABU ya Ajax ina nia ya kumsajili kipa wa Arsenal, Aaron 

Ramsdale mwenye umri wa miaka 26. (Sky Sports).

VINICIUS JR HATARUHUSIWA KUONDOKA
REAL Madrid haitamruhusu mshambuliaji wa Brazil, Vin-

icius Junior mwenye umri wa miaka 24 kuondoka kwenda 
Saudi Arabia hata kama watapokea ada ya kuvunja rekodi ya 
dunia. (AS)

WAARABU WAGOMA KUMUUZA KANTE
KLABU ya Al-Ittihad haitaki kumuuza kiungo wa kati wa 

Ufaransa, N‘Golo Kante mwenye umri wa miaka 33, licha ya 
kuhusishwa na West Ham na Atletico Madrid. (Fabrizio Ro-
mano)

NKETIAH MBADALA WA SOLANKE B‘MOUTH
KLABU ya Bournemouth inamlenga mshambuliaji wa Ar-

senal, Eddie Nketiah mwenye umri wa miaka 25, ili kuziba 
pengo la Dominic Solanke anayetarajia kuelekea Tottenham 
Hotspur. (Mail)

BRIGHTON YAMGANDA OLIVIER BOSCAGLI
KLABU ya Brighton ina nia ya kumsajili mlinzi wa Ufaransa, 

Olivier Boscagli mwenye umri wa miaka 26, lakini klabu yake 
ya PSV Eindhoven inataka zaidi ya walichotoa Seagulls hao. 
(Eindhovens Dagblad)

LEICESTER CITY YAMWANIA AYEW
KLABU ya Leicester City imetoa ofa ya pauni milioni nne 

kwa fowadi wa Crystal Palace na Ghana, Jordan Ayew mwe-
nye umri wa miaka 32. (Mail)

BARCA YAIWEKEA NGUMU EVERTON 
BARCELONA imekataa ofa ya Everton ya pauni milioni 23.9 

ikijumuisha nyongeza ya malipo kwa mshambuliaji wa Brazil, 
Vitor Roque mwenye umri wa miaka 19. (Sky Germany)

ALONSO KUTUA MACHESTER UNITED 
KLABU ya Manchester United ina nia ya kumsajili beki 

wa zamani wa Chelsea na Hispania, Marcos Alonso mwenye 
umri wa miaka 33 ambaye ni mchezaji huru baada ya kuon-
doka Barcelona. (Athletic)

DAVIES KUMALIZA MKATABA SPURS
BEKI wa Wales, Ben Davies mwenye umri wa miaka 31, 

huenda akakamilisha mwaka wa mwisho wa mkataba wake 
na Tottenham Hotspur badala ya kutafuta uhamisho msimu 
huu wa joto. (Football Insider)

NAPOLI, LEIPZIG KWA OMORODION 
NAPOLI na RB Leipzig zinaongoza katika mbio za kumsajili 

mshambuliaji wa Atletico Madrid, Samu Omorodion mwenye 
umri wa miaka 20 baada ya uhamisho wake kwenda Chelsea 
kushindikana. (Football Insider)

PHILLIPS KWA MKOPO GETAFE 
GETAFE ina nia ya kumchukua kwa mkopo beki wa kati wa 

Tottenham Hotspur, Ashley Phillips mwenye umri wa miaka 
19. (Sky Sports)

ZISIKUPITE

LONDON, England

MCHEZAJI wa kimataifa wa Mexico 
mzaliwa wa Marekani, Julian Araujo 
amejiunga na klabu ya Ligi Kuu ya 
England, Bournemouth kutoka Bar-
celona kwa uhamisho wa thamani 
ya Euro milioni 10, klabu hizo mbili 
zimethibitisha.

Araujo mwenye umri wa miaka 22, 
alijiunga na Barca kutoka LA Galaxy 
mwaka wa 2023 lakini hakupata na-
fasi katika klabu hiyo akitumia msimu 
uliopita kwa mkopo huko Las Palmas.

“Ni mchezaji mchanga mwenye 
uwezo wa hali ya juu na tumefurahi 
kushinda ushindani mwingi kuwania 
saini yake,“ alisema Mtendaji Mkuu 

wa Bournemouth, Neill Blake katika 
taarifa yake.

“Tunaamini kwamba tuna zana 
zote hapa kwa ajili ya Julian kuongeza 
uimara na ubora ambao tayari anao 
na tunatazamia sana kumkaribisha 
kwenye Uwanja wa Vitality,“ alisema 
Blanke.

Kocha mpya wa Barca, Hansi Flick, 
alimtazama Araujo kabla ya msimu 
mpya na kumpa dakika dhidi ya Man-
chester City huko Orlando.

Hata hivyo, Araujo hakuweza ku-
pata nafasi katika mipango ya Flick 
ya kampeni ijayo, na kumlazimu beki 
huyo wa pembeni kutafuta dakika ny-
ingi za kucheza sehemu nyingine.

Araujo, ambaye alicheza mechi 

zaidi ya 100 katika klabu ya MLS ya 
LA Galaxy, alijiunga na Barca kwa 
mara ya kwanza Januari 2023 lakini 
alitumia miezi sita ya kwanza bila 
kucheza kwa sababu dili hilo lilikuwa 
limekamilika sekunde chache baada 
ya dirisha la uhamisho kufungwa.

Kisha alijiunga na timu ya Laliga 
ya Las Palmas kwa mkopo msimu 
uliopita, na kucheza mechi 28 katika 
mashindano yote, hasa katika nafasi 
ya beki wa kulia.

Baada ya kuiwakilisha Marekani 
katika timu za vijana na hata kucheza 
moja ya wakubwa, beki huyo mzaliwa 
wa California aliamua kubadili taifa la 
kuchezea na kuamua kuiwakilisha 
Mexico mwaka 2021.
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LONDON, England

MSHAMBULIAJI wa kimataifa 
wa England, Cole Palmer 
ametia saini mkataba wa 
nyongeza wa miaka miwili 
utakaomfunga Chelsea hadi 
2033, klabu hiyo ya Ligi Kuu 
England ilisema jana.
Palmer alijiunga kutoka Man-
chester City Septemba mwaka 
jana na alikuwa mmoja wa 
wachezaji bora kwenye Ligi 
Kuu akimaliza kampeni akiwa 
na mabao 22 nyuma ya Erling 
Haaland wa Manchester City -- 
na kupata nafasi katika kikosi 
cha England kwa mashindano 
ya Ulaya.
Palmer mwenye umri wa 
miaka 22 aliifungia England 
kama mchezaji wa akiba 
kwenye mchezo fainali ya 
Euro walipoteza kwa mabao 
2-1 dhidi ya Hispania kwenye 
fainali.
Sasa amesajiliwa Chelsea kwa 
miaka tisa ijayo, akiendelea 
na sera ya klabu hiyo ya 
kuwafunga wachezaji wake 
chipukizi kwa mikataba ya 
muda mrefu.
„Nilipata mafanikio mengi ka-
tika msimu wangu wa kwanza 
hapa,“ alisema. 
„Na ninatumaini ninaweza 
kuendelea kupata uzoefu 
mzuri katika klabu hii, katika 
ngazi ya binafsi na katika ku-
leta mafanikio na mataji kwa 
Chelsea.“
Palmer yuko kwenye orodha 
ya wachezaji sita walioteuliwa 
kuwa mchezaji bora wa mwa-
ka wa Chama cha Wachezaji 
Soka wa Kulipwa. Mshindi 
atatangazwa Agosti 20.

Palmer 
ajifunga 
Chelsea 
hadi 2033

MANCHESTER, England

MANCHESTER United imefichua kwamba beki wake 
wa kushoto, Luke Shaw hatakuwapo mwanzoni mwa 
msimu mpya baada ya kupata jeraha la mguu katika ma-
zoezi ya kujiandaa na msimu mpya.

Shaw alipata tatizo la nyama za paja Februari na aka-
kosa miezi michache ya mwisho ya kampeni ya Ligi 
Kuu ya 2023/24, akirejea tu katika hatua za mwisho za 
kampeni ya England za Euro 2024.

Beki huyo wa kushoto hakushiriki katika mechi za 
kirafiki za kujiandaa na msimu mpya, hata hivyo, United 
sasa wamethibitisha kuwa kuna tatizo jipya la kukose-
kana kwa Shaw.

„Luke Shaw atakosa mechi za ufunguzi wa msimu 
wa Ligi Kuu kwa sababu ya jeraha la mguu alilolipata 
mwanzoni mwa mazoezi ya kujiandaa na msimu mpya,“ 
taarifa fupi ilisoma.

„Anafanya kazi kwa bidii katika kurejea kwenye hali 
yake ya kawaida kwa nia ya kupatikana baada ya ma-
pumziko ya kwanza ya kimataifa.“

Mapumziko ya kwanza ya kimataifa yanakuja baada 
ya wikiendi ya kwanza Septemba, wiki tatu za msimu 
mpya.

United watafungua kampeni yao msimu huu nyum-
bani kwa Fulham na kisha watasafiri kumenyana na 
Brighton & Hove Albion kabla ya ziara kubwa kutoka 
kwa Liverpool kuwapeleka kwenye mapumziko ya ki-
mataifa.

Ni jinsi gani Erik ten Hag atachukua nafasi ya Shaw 
bado haijaonekana.

Naibu wake Tyrell Malacia hatarajiwi kurejea tena 
hadi Oktoba kwani anaendelea kupata nafuu kutokana 
na jeraha lililomfanya akosekane kwa msimu mzima uli-
opita, na kuiacha United bila mbadala wowote wa asili.

Beki wa kati Lisandro Martinez alianza katika upande 
wa kushoto kwenye kichapo cha Ngao ya Jamii kutoka 
kwa Manchester City, huku Ten Hag akikataa nafasi 
ya kumpa dakika zaidi Harry Amass mwenye miaka 17 
baada ya mchezo mzuri wa kujiandaa na msimu mpya.

MAN UTD MAN UTD 
KUMKOSA KUMKOSA 
LUKE SHAW LUKE SHAW 
MAPEMAMAPEMA

LONDON, England

IKIZINGATIWA kuwa imeshinda mataji 
sita kati ya saba ya Ligi Kuu England, 
Manchester City inapewa nafasi ya juu 
kushinda ligi kwa mara nyingine msimu 
huu, kwa mujibu wa ESPN.

Manchester City wanaongoza katika 
wale wanaopewa nafasi ya kuwa „Mshin-
di wa Ligi“ wakiwa na odd +120, wakifuat-
wa kwa karibu na Arsenal wenye +180 na 
kwa ukaribu kidogo na Liverpool kwa 
+700.

Uwezekano huo unasababisha kush-
uka kwa kiwango kikubwa kutoka hapo, 

huku Chelsea na Man-
chester United zikiwa 
zimefungana kwa odd 
+2200, kwa kila ESPN 
BET.

Watu wengi wanat-
egemea City kushinda 
taji lao la tano mfu-

lulizo msimu huu, kwani wamenyakua 
asilimia 26 ya tiketi katika ESPN BET, 
asilimia 18.2 BetMGM na asilimia 50 ka-
tika DraftKings, mbili za mwisho zikiwa 
zinaongoza uwanjani.

Lakini ni Arsenal ambayo ipo juu ikip-
ewa nafasi ikichukua asilimia 54 inayoon-
goza kwa ESPN, asilimia 37 katika Draft-
Kings na asilimia 31 kwa FanDuel, huku 
Liverpool pia wakipiga kelele kwenye 
ESPN BET na wakiwa na asilimia 18% ya 
pesa.

Kinyume chake, Man City wana asilim-
ia 8 tu katika ESPN BET.

Klabu hiyo inakadiriwa kutawala kama 
ilivyokuwa katika misimu kadhaa iliyo-
pita, lakini uwezekano wake wa kushinda 
mechi zote umeshuka kutoka -120 kwe-
nye uwanja wa wazi katikati ya Mei hadi 
nafasi yao ya sasa.

Hatua hizo na hatua ya kamari dhidi ya 
City ni matokeo ya mashtaka yanayosub-
iriwa ya udhibiti wa fedha dhidi yao, 
huku hukumu, ikijumuisha rufaa, ikitara-
jiwa kufikiwa mwishoni mwa msimu huu.

Iwapo Ligi Kuu itaipata Manchester 
City na hatia ya ukiukaji fulani au wow-
ote, klabu hiyo inaweza kukabiliwa na ku-
punguzwa kwa pointi kwa msimu au hata 
kushushwa daraja. 

Hiyo ina maana kwa waweka dau wa 
siku zijazo kuzingatia sheria za nyumbani 
za vitabu vya michezo.

Katika ESPN BET na vitabu vingi 
muhimu, ikiwa timu itashushwa daraja 
kutokana na kupunguzwa kwa pointi na 

kuiweka katika eneo la kushushwa daraja 
mwishoni mwa msimu, wachezaji wa-
naocheza dau husika katika soko la ku-
teremka daraja watawekwa alama kuwa 
washindi.

Lakini ikiwa timu itashushwa kuto-
ka ligi na bodi inayosimamia kabla ya 
mwisho wa msimu, bila kujali alama, 
dau hizo zitachukuliwa kuwa tupu na 
kurejeshwa.

Kwa hivyo, wadau wengi wanamim-
inika kwenye soko la Manchester City la 
„Ili Kushushwa Daraja“, wakitazamia njia 
ya kupunguza pointi. Katika odds +1500, 
klabu inaongoza kwa 27% ya dau na 45% 
ya mpini katika ESPN BET.

Vivyo hivyo kwa BetMGM, ambayo ina 
24.2% ya tiketi zake za kushuka daraja 
kwa Man City kuwa dhima yake kubwa 
kwa soko hilo, kitabu ipasavyo kilihami-
sha uwezekano wa timu kushuka daraja 
kutoka +1600 kwa wazi hadi +1000.

Man City ‚yabetiwa‘ 
kubeba taji EPL au 
kushuka daraja
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KMC YAWAITA SIMBA MEZANI 
KUMCHUKUA AWESU AWESU

INATOKA  UK. 24

INATOKA  UK. 24

Gamondi apania 
kumaliza kazi 
mchezo wa kwanza

Fadlu awashusha 
presha mashabiki

Na Faustine Feliciane

SIKU moja baada ya Kamati ya Sheria 
na Hadhi ya Wachezaji wa Shirikisho la 
Soka Tanzania (TFF) kutoa maamuzi 
ya sakata la usajili wa kiungo Awesu 
Awesu aliyerudishwa kwenye klabu 
yake ya KMC baada ya usajili wa Sim-
ba, uongozi wa wana Kinondoni hao 
umesema upo tayari sasa kufanya bi-
ashara na wenzao hao.

Jana kamati hiyo ilibatilisha usajili wa 
Awesu kwenda Simba kutokana na kile 
ilichosema usajili huo haukuwa halali 
licha ya Simba kumtangaza mchezaji 
huyo na kwenda naye Misri kwenye 
maandalizi ya msimu.

Mwenyekiti wa KMC, Kheri Nassoro, 
alisema wapo tayari kukaa mezani na 
uongozi wa Simba kujadiliana biashara 

ya kuwauzia kiungo huyo.
Nassoro alisema kuwa lengo lao ni 

kuona mchezaji anacheza mpira kwa 
taratibu zilizowekwa na mamlaka na si 
vinginevyo.

Tunashukuru kwa maamuzi haya, tu-
nataka kuona soka letu linafuata tara-
tibu, tupo tayari kuzungumza na wen-
zetu wa Simba kuona tunafikia wapi,“ 
alisema Nassoro.

Alisema kuwa dirisha la usajili wa 
wachezaji linamalizika leo saa 5:59 
hivyo leo muda upo wa kukaa pamoja 
na kufikia muafaka wa usajili huo.

“Hakuna haja ya kumwekea kip-
ingamizi mchezaji, mpira ni kazi yake 
na sisi klabu ndiyo kazi yetu. Tuna-
chotaka hapa ni kufuatwa kwa sheria. 
Viongozi wa Simba wapo na sisi tupo 
pia, waje mezani kwa majadiliano na 

endapo tutakubaliana, basi atacheza 
Simba na wala si vinginevyo,” alisema 
Nassoro.

Katika maamuzi yake yaliyotokana 
na kikao cha Agosti 10, Kamati hiyo 
ilibaini ukiukwaji wa taratibu za usajili 
wa mchezaji huyo na kuamuru kurejea 
klabu yake ya zamani.

Kamati hiyo ilisikiliza pande zote 
mbili (KMC FC na Simba SC), na kua-
mua kuwa Awesu ni mchezaji halali wa 
KMC FC, na kama Simba SC inamwitaji 
izungumze na klabu yake.

Kamati hiyo ilisema kuwa haikupata 
ushahidi wowote kutoka kwa KMC  
kuwa Simba SC ilimrubuni mchezaji 
huyo kwenda Simba lakini wameipa 
klabu hiyo na kusisitiza ifuate taratibu 
pale inapohitaji kusajili mchezaji.

Vijana wanaolelewa katika Kituo cha Michezo cha Jakaya Kikwete jijini Dar es Salaam, wakiwania mpira walipokuwa 
wakifanya mazoezi katika uwanja wa kituo hicho jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Adam Fungamwango

WAKATI kikosi cha Coastal Union 
kikiondoka alfajiri ya kuamkia jana kue-
lekea Angola kwa ajili ya mchezo wa awa-
li wa Kombe la Shirikisho barani Afrika 
dhidi ya Bravos do Maquis utakaochezwa  
Jumamosi ijayo, uongozi wa timu hiyo 
umewatangaza wachezaji wapya watatu 
ambao wamefunga usajili kwa msimu 
huu.

Klabu hiyo imewatangaza mshambu-
liaji Maulidi Shaaban na beki wa kulia 
Aidan Rasmos, wote kutoka Mbeya City 
na winga wa kushoto, Jeremie Ntambwe 
kutoka Jamhuri ya Kidemokrasi ya Con-
go.

Taarifa iliyotolewa jana na klabu hiyo 
inasema kuwa wachezaji hao watatu ndi-
yo wanaofunga usajili kwa msimu huu na 

wanaimani kuwa kikosi sasa kimekami-
lika kwa ajili ya michuano ya kimataifa na 
Ligi Kuu Tanzania Bara ambapo msimu 
ujao imejipanga kumaliza nafasi ya juu 
zaidi ikishindikana watetee nafasi yao ya 
nne waliyomaliza msimu uliopita.

Usajili wa wachezaji kwa madaraja yote 
nchini unatarajia kukamilika leo saa 5:59 
usiku, huku Shirikisho la Mpira wa Miguu 
Nchini (TFF), likionya kuwa hakutakuwa 
na muda wa ziada.

Kabla ya kuwasainisha wachezaji 
hao, tayari Coastal ilikuwa imewasa-
jili wachezaji wengine wapya ambao ni 
Henest Malonga, John Makwata, Banza 
Kalumba, Athumani Msekeni, Haroub 
Mohamed, Mukrim Issa, Ramadhani 
Mwenda, Abdallah Hassan na Anguti 
Luis.

Wakati uongozi ukikamilisha usajili 

huo, tayari kikosi cha timu hiyo kipo nchi-
ni Angola kwa ajili ya mechi yao ya Juma-
mosi ijayo dhidi ya Bravos do Maquis.

Meneja wa timu hiyo, Yassin Napili 
alisema kikosi chao kipo vizuri kwa ajili 
ya mchezo huo huku akikiri kuwa kuna 
makosa madogo madogo ambayo Kocha 
Mkuu, Mkenya, David Ouma ameyaona 
na atayarekebisha kabla ya mechi hiyo.

Coastal Union imepata nafasi ya kush-
iriki michezo ya kimataifa kwa mara ya 
kwanza baada ya miaka 35 kwa kuwa 
ilifanikiwa kumaliza katika nafasi na nne 
kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara msimu 
uliopita.

Mara ya mwisho kwa Coastal kucheza 
michezo ya kimataifa ilikuwa mwaka 
1989 baada ya kufanikiwa kutwaa ubing-
wa wa Tanzania Bara.

 

Coastal yaifuata Bravos ikifunga usajili na watatu

yake ya ushambuliaji, ambapo katika michezo 
sita waliyocheza tangu wakiwa Afrika Kusini 
ilipocheza mechi tatu, na miwili ya Ngao ya 
Jamii ikiwa hapa nchini, imefunga mabao 13, 
na kuruhusu manne, ambapo katika michezo 
hiyo sita, wameshinda michezo mitano na ku-
poteza mchezo mmoja.

Ilianza kwa kuchapwa mabao 2-1 dhidi ya 
Augsburg, ikaifunga TS Galaxy bao 1-0, na 
baadaye ikaikandika Kaizer Chiefs mabao 4-0.

Iliporejea nchini ilicheza mechi ya kirafiki 
ya kimataifa dhidi ya Red Arrows ya Zambia, 
kilele cha Wiki ya Mwananchi na kushinda 
mabao 2-1, ikaichapa Simba bao 1-0 kabla ya 
kuichakaza Azam mabao 4-1 kwenye hatua ya 
nusu fainali na fainali ya Ngao ya Jamii.

Ofisa Habari wa Yanga, Ali Kamwe, akizun-
gumza na Nipashe jana, alisema wamejipanga 
hasa katika mchezo huo wa kwanza.

“Tumejiandaa vyema, wanachama na 
mashabiki wa Yanga watuombee dua tushin-
de mechi ya kwanza mabao mengi, tukishin-
da hivyo basi mechi ya marudiano ambayo 
kikanuni tutakuwa tunacheza nyumbani tu-
nakwenda tu kumalizia malizia kazi, maana 
kwetu itakuwa kama mtoko tu,“ alisema 
Kamwe.

Mechi ya Jumamosi itakayochezwa, Uwan-
ja wa Azam Complex, kikanuni Yanga itakuwa 
mgeni dhidi ya timu hiyo ya Burundi ambayo 
imeamua kuhamishia michezo yao hapa 
nchini.

Baada ya mchezo huo, Yanga itarudia na 
Vital‘0, Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es 
Salaaam, Agosti 24, mshindi wa jumla kati ya 
timu hizo mbili atacheza na mshindi kati ya 
CBE ya Ethiopia au SC Villa ya Uganda katika 
hatua ya raundi ya kwanza ya Ligi ya Mabing-
wa Afrika.

ya mashabiki wa timu hiyo ambao 
wamekosa ubingwa wa Ligi kwa 
misimu mitatu mfululizo.
Katika hatua nyingine, Meneja habari 
wa klabu hiyo, Ahmed Ally, alisema 
mashabiki wa Simba msimu huu ni 
zamu yao kufurahi kwa kile ambacho 
timu hiyo wanaenda kukifanya.
Alisema wamefanya usajili mzuri 
na dalili nzuri imeonekana kwenye 
michezo waliyoicheza hivi karibuni 
ikiwemo ile ya Ngao ya jamii dhidi 
ya Yanga na Coastal Union.
“Kaka huu ni msimu wetu, tuna timu 
bora kuliko ile ya msimu uliopita, 
ujio wa mshambuliaji mpya unaenda 
kuchochea kitu kwenye timu yetu, 
msimu ujao utakuwa msimu wa 
kutamba kwa wana simba,“ alisema 
Ahmed.
Simba watafungua pazia la Ligi Kuu 
msimu wa 2024/2025 kwa kucheza 
na Tabora United kwenye uwanja wa 
Manispaa ya Kinondoni (KMC), jijini 
Dar es Salaam. 
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Na Adam Fungamwango

KOCHA wa Yanga, Miguel Gamondi, 
amesema anataka kuona kazi wanaim-
aliza kwenye mchezo wao wa kwanza 
hatua ya awali ya Ligi ya Mabingwa Af-
rika dhidi ya Vital‘O ya Burundi utaka-
ochezwa Jumamosi kwenye uwanja 
wa Azam Complex, Chamazi, Dar es 
Salaam.

Akizungumza muda mfupi baada ya 
kumaliza mazoezi yao jana, kocha huyo 
alisema anataka kuona wanatumia kwa 
usahihi  kila nafasi wanazozitengeneza 
ili kupata ushindi mnono utakaowa-
punguzia kazi kuelekea mchezo wao 
wa marudiano.

“Kama nilivyosema awali, hau-
takuwa mchezo mwepesi, lakini mata-
manio yangu ni kuona kazi tunaimaliza 
kwenye mchezo wetu wa kwanza, na-
taka twende kwenye mchezo wa 
marudiano tukiwa hatuna presha 
kubwa,“ alisema Gamondi.

Katika mazoezi yanayoende-
lea Kigamboni jijini Dar es Sa-
laam kabla ya mchezo wa awali, 
Gamondi, juzi alikuwa makini 
mno na mkali kwa washambu-
liaji wake, Jean Baleke, Prince 
Dube, Kennedy Musonda na 
Clement Mzize akiwataka 
watumie nafasi zinazopa-
tikana kupachika mabao 
upande wowote ambao 
mpira utakuwa, mguu wa 
kulia au wa kushoto.

Kitendo cha kocha 
huyo kuonesha ku-
komalia safu yake ya 
ushambuliaji hasa 
Mzize ni kutaka kuo-
na wanatumia nafasi 
nyingi wanazoziten-
geneza katika eneo 
la hatari la wapin-
zani wao.

T a n g u 
k u a n z a 
m s i m u 
h u u , 
Yanga im- eone-
kana tish- io kwenye safu 

Na Faustine Feliciane

BAADA ya kumsajili mshambu-
liaji mpya Lionel Ateba, kocha wa 
Simba, Fadlu Davids, amewaondoa 
hofu mashabiki wa timu hiyo kue-
lekea kwenye msimu mpya wa Ligi 
Kuu na mashindano ya Kimataifa.
Akizungumza jijini Dar es Salaam, 
Fadlu, alisema hana shaka na 
kikosi chake kufanya vizuri msimu 
huu kwa kuwa anakiandaa katika 
namna ya kupambana na kutoa 
burudani kwa mashabiki.
Alisema ujio wa mshambuliaji 
mpya kama alivyoomba utaongeza 
makali kwenye safu ya ushambu-
liaji na kuwataka mashabiki wa 
timu hiyo kusubiri ‚mambo mazuri‘ 
ligi itakapoanza.
“Tunaendelea na maandalizi yetu, 
nina kikosi kizuri na ninaamini 
baada ya mfupi tutakuwa pale 
ninapotaka kikosi changu kiwe, 
nataka mpira wa kasi na wenye 
matokeo,“ alisema Fadlu.
Aidha, alisema kupatikana kwa 
mshambuliaji mpya ni jambo 
zuri kwa kuwa ataenda kuongeza 
makali kikosini na kumpa wigo 
mpaka wa kuchagua nani wa kuan-
za kulingana na mchezo husika.
“Nimeona ubora wa kila mchezaji, 
kazi ninayoimalizia ni ile kuona 
mifumo na mbinu yangu wanaishi-
ka na tunaenda pazuri pia kwenye 
jambo hili,“ alisema Fadlu.
Alisema hana hofu na timu yake 
na anafahamu atarejesha furaha 

  Awakomalia washambuliaji wake 
mazoezini, ataka umakini na kutumia kila....
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Gamondi apania kumaliza 
kazi mchezo wa kwanza

Kiungo wa Yanga, Duke Abuya (kulia) akiwania mpira na wachezaji wa Green 
Warriors wakati wa mchezo wa kirafiki juzi kwenye viwanja vya Avic Town, 
Yanga ilishinda mabao 4-1. PICHA: YANGA

Fadlu 
awashusha 
presha 
mashabiki
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