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Na Sabato Kasika

UKIWA umebakia mwaka 
mmoja kuingia kwenye uchaguzi 
wa rais, wabunge na madiwani, 
Chama cha ACT- Wazalendo, kime-
wanyooshea mikono wabunge 
19 wa CHADEMA wanaozoza-
niwa, kikisema milango iko wazi 
kupokea wanawake hao mashujaa 
kwenye siasa.

ACT-Wazalendo, inawasihi kuwa 
iwapo wataamua kuachana na 
‘mama’ CHADEMA na kutafuta 
nyumba ya kuendesha harakati za 
kisiasa wajiunge na chama hicho.

Katibu Mkuu wa chama hicho, 
Ado Shaibu, anawaalika, akitoa 
sababu kadhaa za kuwataka wana-
siasa hao, anaposema Halima na 
wenzake ni kielelezo cha mapam-
bano ya wanawake kwenye siasa.

Hata hivyo, wabunge hao licha 
ya kuwa wameshapata taarifa za 
mwaliko hawakuwa tayari kuku-
bali, kukataa wala kuzungumzia 
makaribisho hayo.

Nipashe inapowasiliana na baa-
dhi yao kupata maoni ya ofa ACT, 
kama wapo tayari kujiunga ili 
waendelee na harakati za kisiasa 
hawakuwa tayari kuzungumza.

Mmoja wa wabunge hao am-
bao wamepewa jina la utani la 
COVID-19, Esther Bulaya, anapouli-
zwa, anajibu hawezi kuzungumzia 
jambo hilo na kukata simu.

Mbunge mwingine Sophia 
Mwakagenda, licha ya kupokea 
simu, anaomba apigiwe baada ya 
dakika, hata hiyo, muda ulipotimu, 
hakupokea simu.

Esther Matiko, anapotafutwa, 
baada ya kupokea simu na kupewa 
maelezo anajitetea kuwa hataweza 
kuzungumzia makaribisho kwa 
sababu yuko katika ofisi ya mtu 
na kuomba atumiwe ujumbe au 
meseji. Hata hivyo, hakujibu mese-
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ACT-Wazalendo inavyowatamani viti 
maalum wanaozozaniwa CHADEMA

 MZOZO WABUNGE 19

INAENDELEA  UK. 14

ji ya Nipashe wala kupokea simu, 
anapotafutwa tena.

Katibu wa CHADEMA, John 
Mnyika, anapoelezwa iwapo 
anakubali au ana maoni mengine, 
kuhusu ACT-Wazalendo kuwapa 
nafasi wanachama wake, anasema 

walishamwandikia barua Spika 
Dk. Tulia Ackson, ya kuomba 
waondolewe.

Anaongeza kuwa wamemtaari-
fu  kuwa wabunge hao hawana 
kinga yoyote ya kimahakama na 
wanatakiwa waondolewe bun-

mikono miwili,” anasema.
Anaongeza kuwa  nafasi ipo ya 

kuendeleza mapambano ya ku-
watetea na kuwapigania Watanza-
nia kupitia chama hicho, na pia ni 
hasara kwa taifa na kwa harakati 
za ukombozi wa wanawake  na 
demokrasia kuwapoteza wabunge 
hao mashupavu.

“Kimsingi, kila mwanasiasa 
na hata binadamu hukosea, ni 
muhimu   kupima makosa na 
thamani ya mtu. Hilo ni la msingi 
zaidi, hivyo, ninatamka kuwa 
wakati wowote Mdee na wenzake 
wakihitaji kujiunga na chama hiki, 
milango ipo wazi,” anasema.

 
KINACHOENDELEA
Desemba 14, mwaka jana, Ma-

hakama Kuu Kanda ya Dar es Sa-
laam, ilitengua uamuzi wa Baraza 
Kuu la CHADEMA  kuwafukuza 
uanachama Halima Mdee na wen-
zake 18 wakati wa kusikiliza rufani 
za wabunge hao.

Uamuzi huo wa Jaji Cyprian 
Mkeha, unatokana na kubainika 
kuwa   wajumbe 23 waliotoa hu-
kumu hiyo kupitia Kamati Kuu ya 
chama hicho, kuhusika kusikiliza 
rufani zao na kuitolea uamuzi ka-
tika Baraza Kuu.

Kuhusu hoja ya waleta maombi 
kudai hawakupewa  muda wa siku 
14 kujitetea, mahakama ilibainisha 
kuwa walipewa nafasi ya kusikili-
zwa na hawakuitumia.

Anaeleza kuwa Kamati Kuu kwa 
mujibu wa Katiba ya CHADEMA, 
ilikuwa na mamlaka ya kusikiliza 
shauri lao kwa njia ya dharura, na 
kwamba taratibu zote ambazo 
walistahili kuzizingatia zilizingati-
wa.

Hata hivyo, akafafanua kuwa ua-
muzi wa Baraza Kuu wa kusikiliza 
rufani za wabunge hao uliofanywa 
na baadhi ya wajumbe walioshiri-
ki kutoa uamuzi ndani ya Kamati 
Kuu, akisema hatua hiyo si sahihi.

Katika ufafanuzi wa hukumu 
hiyo, Wakili Dickson Matata, 
anasema, uamuzi wa kuwafuta 
uanachama ni halali, na kwamba  
mahakama ilitengua uamuzi wa 
rufani ya Baraza Kuu.

MOHAMED HEMEDTI DAGALO 
Anapoelekea kuitwaa

 Sudan, baada ya Ghuba 
kumkubali, A/Mashariki

 nayo yampa tano

geni.
“Mtafuteni Spika wa Bunge 

atoe kauli kutokana na barua nili-
ompelekea,” anasema Mnyika.  

Kwa upande mwingine Ado, 
Shaibu anasema wanakaribishwa 
na  chama hicho wakati wowote 
na kuongeza:  “Ninatamka kwa 
kujiamini kabisa kwamba Halima 
Mdee na wenzake tunawakaribi-
sha kwa mikono miwili ndani ya 
ACT- Wazalendo. Nafasi ipo kuen-
deleza mapambano ya kuwatetea 
na kuwapigania Watanzania.”

Anataja sababu za kuwataka 
wabunge hao kuwa ni ukweli 
kuwa makosa anayoyasikia dhidi 
yao, yanasameheka.

“Sababu nyingine ni kwamba, 
wengi wao walifanya vizuri kwe-
nye uchaguzi majimboni 2020 na 
hatuwezi kuliangamiza jeshi kub-
wa lote hili. Tunawakaribisha kwa 

Baadhi ya wabunge 19 ambao wanaombwa kujiunga na ACT-Wazalendo. PICHA: MTANDAO

MIAKA 60 MAPINDUZI 
Yanavyogeuza visiwa viota vya utajiri, SMZ 
yavikodisha, vyajengwa hoteli tishio
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• Yawakaribisha, yawaita ni jeshi  kubwa majimboni lisiachwe kupotea    

Katibu Mkuu wa ACT-Wazalendo, Ado Shaibu.
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Kilichojificha kuandika 
matusi kwenye mtihani
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HOSPITALI YA 
TUMBI YATAKIWA
KUIMARISHA 
DAWATI LA MAONI  
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BENCHIKHA SASA
AMNYIMA USINGIZI 
CHASAMBI SIMBA

KATIBU Mkuu Wizara ya 
Afya, Dk. John Jingu ameagiza 
Hospitali ya Rufani ya Mkoa 
wa Pwani (Tumbi) kuimarisha 
njia za kupata mrejesho kutoka 
kwa wanaowahudumia.
Ametaka kuwapo mfumo 
rasmi utakaojulikana kwa...

WINGA mpya wa Simba, Ladack 
Chasambi, amesema anatambua 
kuwa amejiunga na timu yenye 
wachezaji wakubwa na anatarajia 
kupata ushindani mkubwa wa ku-
wania namba, lakini atahakikisha 
anajituma mazoezini kwa ajili ya 
kumshawishi Kocha...
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Kamati Bunge:
Hoja za kujadili
ni zisizovunja 

Katiba tu 
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SHERIA UCHAGUZI

Rais Samia aonya 
uchepushaji karafuu
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‘Maoni miswada ya 
sheria ni yasiyovunja 
Katiba ya nchi’
Na Paul Mabeja, DODOMA

MWENYEKITI wa Kamati ya Kudumu ya 
Bunge, Utawala, Katiba na Sheria, Joseph 
Mhagama, amesema maoni ya miswada 
ya sheria za uchaguzi yatakayofanyiwa 
kazi ni yale ambayo hayavunji Katiba ya 
nchi.

Mhagama, alibainisha hayo jana jijini 
hapa alipokuwa akizungumza na vion-
gozi wa vyama vya siasa, viongozi wa 
dini mashirika pamoja na taasisi mbalim-
bali wakati akipokea maoni kutoka kwa 
makundi hayo kuhusu miswada minne ya 
uchaguzi na Tume ya Taifa ya Uchaguzi 
(NEC).

Alisema wakati huu wadau wanapoen-
delea kutoa maoni yao kuhusu miswada 
ya sheria ya uchaguzi pamoja na Tume ya 
Taifa ya Uchaguzi, Kamati yake itafanyia 
kazi ambayo yatakuwa hayavunji Katiba 
ya nchi.

“Kama kamati tutafanyia kazi maoni 
yale tu ambayo hayavunji katiba yetu 
hivyo nitoe wito kwa wadau wote ambao 
watapata fursa ya kutoa maoni yao kutoa 
yale ambayo hayavunji Katiba ya nchi,” 
alisema.

Mwanasheria wa Jumuiya ya Kikristo 
(CCT), Gloria Mafole, akitoa wasilisho na 
maoni ya jumuiya hiyo kwa Kamati ya 
Kudumu ya Bunge ya Utawala, Katiba na 
Sheria, alisema wanapendekeza kuon-
dolewa kwa kifungu ambacho kinataka 
mtu atakayepoteza au kuharibu kitambul-
isho achangie kiasi cha fedha ili kutengen-
ezewa kipya.

“Tunapendekeza kifungu hichi kuon-
dolewa kwenye sheria ya uchaguzi wa 
urais, wabunge pamoja na madiwani 
kwani hali hii itasababisha wananchi ku-
punguza ushiriki katika uchaguzi, lakini 
kifungu kingine ni kuondolewa kwa dha-
mana ya watu wanaogombea nafasi ya 
urais kwani dhamana ya chama peke yake 
inatosha,” alisema.

Pia alisema wanapendekeza Sheria 
ya Uchaguzi kuweka ukomo wa idadi ya 
wabunge kwa Tume ya Taifa ya Uchaguzi 
kuwa na jukumu la kusimamia majimbo 
yaliyopo bila kuathiri idadi hiyo.

Mwenyekiti mstaafu wa Umoja wa Mad-
hehebu ya Kipentekoste nchini (CPCT), 
Askofu Peter Konki, aliwashauri wadau 
mbalimbali waliopata fursa ya kutoa mao-
ni yao wajikite kwenye mambo ambayo 
yataendelea kujenga umoja wa kitaifa.

“Fursa hii tuitumie vizuri ili kutoa 
maoni yetu kwa lengo la kuwa na umoja 
wa kitaifa badala ya kutoa vitu ambavyo 
vitatuondolea umoja wetu na kutugawa,” 
alisema Askofu Konki.

Mwenyekiti wa Jumuiya ya Kikristo 
(CCT), Askofu Fredrick Shoo, amem-
pongeza Rais Samia Suluhu Hassan kwa 
kuruhusu mchakato wa kutungwa sheria 
za uchaguzi ambazo zitasaidia kuongeza 
demokrasia nchini.

“Sisi CCT tumepata mwaliko wa Kamati 
kuja kutoa maoni yetu tumetoa ambayo 
yatasaidia kuboresha miswada hii ya she-
ria na tunaomba wadau wengine kuende-
lea kutoa maoni yao ambayo yataendelea 
kulinda umoja wetu wa kitaifa badala ya 
kutugawa,” alisema Askofu Shoo. 

Rais Samia Suluhu Hassan, akiwa na Waziri wa Biashara na Maendeleo ya Viwanda Zanzibar, Omar Said 
Shaabani, pamoja na viongozi mbalimbali wakati akikata utepe kuashiria ufunguzi wa jengo la Kitega Uchumi 
la Shirika la Biashara la Taifa Zanzibar (ZSTC) lililopo Chakechake Pemba jana. PICHA: IKULU

 

Rais Samia aonya uchepushaji karafuu
Na Maulid Mmbaga

RAIS Samia Suluhu Has-
san  amewaonya wakulima 
wa karafuu kuhusu uche-
pushaji na uuzaji magendo 
zao hilo kwa kuwa wanao-
fanya hivyo wanafifisha 
maendeleo yao.

Akifungua jengo la Kitega 
Uchumi la Shirika la Taifa 
la Biashara Zanzibar (ZSTC) 
Chake Chake, kisiwani Pem-
ba jana, Rais Samia alisema 
wanapopima maendeleo ya 
uchumi, sekta ya kilimo wa-
naiona iko juu kwa sababu ya 
karafuu.

Aliwataka  wakulima kue-
ndelea kulima karafuu kwa 
wingi na kwa tija zaidi ili 
kuongeza uzalishaji katika 
sekta ya kilimo na kuinua 
uchumi wa buluu.

Alisema serikali itaendelea 
kutafuta fursa za kuongeza 
tija na uzalishaji bila kuathi-
ri viwango na thamani ya 
karafuu katika soko la ki-
mataifa.

  “Suala la magendo ndu-
gu zangu tuliache na tuiachie 
serikali ifanye kazi yake.  Sasa 
Karafuu inanunuliwa kisay-
ansi, ile enzi ya kuipima kwa 
mkono ukamwambia mkuli-
ma, ‘Karafuu yako ina unye-
vu mkubwa gredi yake ya pili’ 
sasa dhuluma ile haipo, sasa 
kila kitu ni mashine, kupima 
na kuisafisha.

  “Sasa Karafuu inayotoka 
Zanzibar kwenda nje ni safi 
na yenye viwango vya hali 
ya juu kiasi ambacho, tunak-
wenda kulitawala soko la 
Karafuu ulimwenguni, na hii 
ni hatua kubwa,” alisema.

Rais Samia aliwasisitiza 
wakulima kuendelea kulima 
karafuu kwa wingi na  kwa 

tija zaidi ili kuongeza uzal-
ishaji katika sekta ya kilimo 
na kuinua uchumi wa buluu. 
Alisema kimataifa Zanzibar 
imekuwa miongoni mwa 
wazalishaji wakubwa wa zao 
hilo.

Alisema serikali itaendelea 
kutafuta fursa za kuongeza 
tija na uzalishaji bila kuathi-
ri viwango na thamani ya 
karafuu katika soko la ki-
mataifa.

Rais Samia aliiagiza ZSTC 
kutatua kero za  wakulima 
pamoja na kuwa na kanzida-
ta ili kutunza kumbukumbu 
za zao hilo na  wakulima zi-
takazowezesha kuratibu mi-
pango endelevu.

Aliitaka ZSTC kutumia ip-
asavyo jengo  lililozinduliwa 
ili kufikia malengo yaliyoku-
sudiwa ikiwamo kukusanya 
mapato  yatakayosaidia ku-
jiendesha yenyewe na ku-
punguza gharama kwa seri-
kali.

“Hapa jengo hili ni kitega 
uchumi kwa hiyo matumaini 
yangu ni kwamba, Shirika la 
ZSTC watalitumia jengo hili 
vyema kutafuta fedha amba-
zo haitalazimisha sasa hazina 
ya serikali kutoa fedha kuwa-
pa shirika.

“Zao la karafuu limeende-
lea kuwa na umuhimu kwa 
uchumi na maendeleo yetu 
Zanzibar, ni moja kati ya zao 
kongwe sana katika visiwa 
vyetu, na tunaweza kusema 
ni almasi yetu Zanzibar. Ha-
tuna budi kuitunza, kuienzi 
na kuiendeleza,” alisisitiza.

Pia alisema toka wakati 
wa Mapinduzi Matukufu ya 
Zanzibar, zao hilo limeen-
delea kuwa uti wa mgongo 
wa uchumi wa eneo hilo na 
kwamba, hadi sasa linashikil-
ia namba moja katika mauzo 

ya Zanzibar nje ya nchi.
Alisema mwaka 2022 mau-

zo ya karafuu nje ya nchi yali-
changia Sh. bilioni 118, sawa 
na asilimia 65.6 ya mauzo 
yote ya Zanzibar yanayouzwa 
nje na kwamba kupitia zao 
hilo, Unguja na Pemba zime-
jipatia jina maarufu la visiwa 
vya marashi ya karafuu.

Alisema maelekezo ya Il-
ani ya Uchaguzi cha Chama 
cha Mapinduzi ya 2020/25, 
ni kuongeza uzalishaji wa 
karafuu hadi kufikia tani 
10,000, huku hatua kad-
haa zikichukuliwa ili kufikia 
malengo hayo.

“Serikali imeendelea 
kuimarisha bei ya karafuu 
ili kuendana na soko la ki-
mataifa. Kwa msimu ulioan-
zia mwezi Agosti, 2023, bei 
kwa kilo ya karafuu ya daraja 
la kwanza, ilipanda kutoka 
Sh. 14,000 hadi 15,000 na 
kupitia ongezeko hilo, inak-
isiwa Sh. bilioni 76.4 zinak-
wenda kwa wakulima na 
wameshafaidi na fedha hizo,” 
alisema Rais Samia.

Alisema wakati wanalen-
ga kuongeza kiwango cha 
uzalishaji shabaha yao iwe 
kuongeza tija ya uzalishaji 
katika kila hekari.

Rais Samia    alisema kwa 
sasa wastani wa uzalishaji ni 
tani 1.4 kwa hekari, wakati 
nchi nyingine zinazalisha 
tani 1.8.

Aliahidi kuwa serikali 
itaendelea kutafuta fursa 
za kuwaongezea wakulima 
ujuzi na utaalamu ili waend-
elee kuongeza tija na ubora 
kwenye kilimo cha karafuu 
nchini.

“Angalizo langu katika hili 
ni kwamba, tunapotafuta 
njia za kisayansi za kuongeza 
tija na uzalishaji tusishushe 

hadhi na ubora wa karafuu 
yetu.

“Tunaweza kupata 
wataalamu wa sayansi 
wakatuongezea uzalishaji, 
lakini hadhi ya karafuu yetu 
ikashuka, hivyo tusishushe 
ubora wetu kwa sababu ya 
kuongeza tija,” alisisitiza Rais 
Samia.

Pia alitoa wito kwa ZSTC 
kuendelea kuwa karibu na 
wakulima kwa kuwapa ny-
enzo za kisasa, kutatua kero 
zao, kuwapa ushauri wa ki-
taalamu na kuwa na kanzi 
data inayoonyesha ukubwa 
wa shamba na makadirio ya 
mavuno.

Alisisitiza kuwa makadirio 
ya zao hilo yasifanywe kwa 
kichwa badala yake, ufanywe 
kisayansi ili wawe na uhakika 
wa watakachokwenda kuvu-
na na mipango ya maendeleo 
katika bajeti zao.

Rais Samia alishauri 
shirika kuingia mkataba na 
wakulima katika mashamba 
ya serikali. 

Katika hatua ny-
ingine,  serikali ya Zanzibar 
imetia saini mkataba wa ujen-
zi wa Bandari ya Maruhubi 
na kampuni    Devco kutoka  
Uholanzi, huku Rais wa Zan-
zibar Dk. Hussein Ali Mwinyi, 
akishuhudia na kusema 
bandari hiyo mpya ni fursa 
kubwa kibiashara, kiuchumi 
na kutoa huduma bora kwa 
wananchi.

Hafla hiyo ilifanyika jana 
katika viwanja vya Ikulu. 
kwa upande wa Zanzibar 
saini hiyo iliwekwa na Ka-
tibu Mkuu Wizara ya Ujenzi, 
Mawasiliano na    Uchukuzi, 
Khadija Khamis na kwa kam-
puni ya Devco ikitiwa na 
Mtendaji Mkuu wake, Mat-
thew Vander Borgh.
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Mkulima kizimbani mashtaka kuiba milioni 159.5/- za benki
Na Grace Gurisha

MKULIMA Respicius Magesa (52) 
amepandishwa kizimbani kwenye Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi Kisutu, Dar 
es Salaam, akishtakiwa kutoa Sh. milioni 
159.5         kutoka     akaunti binafsi ya 
Benki ya CRDB  ya Dola za Marekani na 
kuziingiza katika akaunti ya Shule ya 
Sekondari Macmillan kwa njia ya udan-
ganyifu.

Mbali na Magesa, washtakiwa wen-
gine ni Dereva wa CRDB, Michael Owiti 
(43); wafanyakazi wa benki, Sia Meta (36) 
na Ray Nittu (38); wafanyabiashara Aisha 
Bagasha (38), Deogratius Rulangalanga 
(43), Andrew Kamugisha (45) na Ezekiel 
Salakana (38), wote wakazi wa Dar es Sa-
laam.

Washtakiwa hao waliomba mahaka-
ma iwape nafasi ya kufanya mawasiliano 
ili wawape taarifa ndugu zao kwamba 
wamekamatwa na wamepelekwa ger-
ezani kwa sababu hakuna mwenye taari-
fa ya kupandishwa kizimbani.

Akisoma hati ya mashtaka jana, Wakili 
wa Serikali Aron Titus, mbele ya Hakimu 
Mkazi Mfawidhi Aaron Lyamuya, alidai 
washtakiwa hao wanakabiliwa na mash-
taka sita ya uhujumu uchumi, kuongoza 
genge la uhalifu, kuingilia mfumo wa 
kompyuta, kughushi, kuwasilisha nyara-
ka ya uongo, kujitambulisha na kutakati-
sha fedha. 

Wakili Titus alidai kuwa katika shtaka 
la kwanza la kuongoza genge la uhalifu 

linalowakabili washtakiwa wote, ina-
daiwa kati ya Julai 20, 2023 na Oktoba 
29, 2023, washtakiwa, wakiwa maeneo 
tofauti ndani ya Dar es Salaam, kwa nia 
ovu waliongoza mtandao wa kihalifu 
kwa kufanya vitendo vya udanganyifu 
na kujipatia Sh. milioni 159.5.

Alidai kuwa katika shtaka la pili lin-
alomkabili mshtakiwa wa tatu (Nittu), 
anadaiwa kughushi kupitia mtandao 
wa kompyuta akiwa ni Ofisa Mauzo wa 
Benki ya CRDB Tawi la Mwenge Julai 20, 
2023, aliingilia mfumo wa kompyuta 
kwa kuonesha kuwa Kepha Mwiti ame-
badilisha taarifa zake za benki kwenye 
akaunti yake binafsi. 

Inadaiwa kuwa lengo lake ilikuwa 
taarifa     hizo alizobadilisha zifanyiwe 
kazi na    kwamba   taarifa hizo ndiyo 
sahihi wakati akijua taarifa hizo ni za 
uongo. 

Ilidaiwa kuwa Septemba 9, 2023, Mag-
esa akiwa benki ya CRDB Tawi la Kibada, 
Kigamboni, mkoani Dar es Salaam, kwa 
nia ovu aliandaa taarifa za uongo (De-
posit Withdraw Slip-Cash Only) ya tare-
he hiyo akiwa na lengo la kuonesha Mwi-
ti alitaka kutoa Dola za Marekani 19,200 
kwenye akaunti yake binafsi katika Tawi 
la Mikocheni. 

Alidai kuwa fedha hizo ziingizwe kwe-
nye akaunti namba 0150460392500 
yenye jina la Shule ya Sekondari Macmil-
lan iliyoko Tawi la Quality Center huku 
akitambua kuwa si kweli.

Pia anadaiwa kuwasilisha nyaraka 

hizo CRDB akionesha Mwiti anataka kutoa 
fedha hizo wakati akijua si kweli. 

Katika shtaka la tano, Magesa anatuhu-
miwa Septemba     9, 2023,  akiwa Tawi la 
CRDB Kibada,  Kigamboni, mkoani Dar es 
Salaam, alijiwasilisha mwenyewe kuwa ni 
mmiliki wa  akaunti  ya Mwiti kwa ofisa wa 
benki Stephen  Mponeja wakati akijua si 
kweli. 

Alidai kuwa katika shtaka la sita la 
utakatishaji fedha, linalowakabili washtak-
iwa wote, wanadaiwa kuwa kati ya Julai 25 
na Septemba 29, 2023, wakiwa ndani ya 
Dar es Salaam, walijipatia mali ambayo ni 
mazalia ya uhalifu wa kughushi nyaraka na 
kujipatia Sh. milioni 159.5.

Wakili Titus alidai kuwa upelelezi wa 
kesi hiyo haujakamilika na kuomba tarehe 
nyingine ya kutajwa na kuangalia hatua ya 
upelelezi ilipofikia. 

Baada ya washtakiwa kusomewa mael-
ezo hayo, Hakimu Lyamuya aliwaeleza 
kuwa hawatakiwi kuzungumza chochote 
kwa sababu mashtaka yanayowakabili 
ni ya uhujumu uchumi na pia shtaka la 
utakatishaji fedha halina dhamana. 

Kuhusiana na suala la mawasiliano bai-
na ya washtakiwa na ndugu zao, hakimu 
alisema “suala hili polisi wapo humu, 
wamelisikia watalishughulikia”.

Hakimu Lyamuya aliahirisha kesi hiyo 
hadi Januari 22, mwaka huu itakapotajwa.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali 
Mwinyi, amesema serikali itaendelea 
kufanya uamuzi sahihi wenye faida kwa 
nchi, akisisitiza hayuko tayari kuona ma-
jengo ya Mji Mkongwe yanaanguka bila 
kujengwa mengine kwa faida ya nchi.

Aliyasema hayo jana wakati akifungua 
shule ya kisasa ya Tumekuja baada ya ile 
ya awali iliyoko ndani ya Mji Mkongwe 
kubomolewa na kujengwa mpya katika 
eneo la Muembeladu, mjini Unguja.

Rais Dk. Mwinyi alisema kuna baadhi 
ya watu wanatoka alichokiita ‘povu’ kwa 
kulalamika kuwa majengo hayo ya Mji 
Mkongwe yanatengenezwa.

Alisema lazima yatengenezwe kwa 
sababu mji huo ni urithi wa nchi, hivyo 
ni lazima vizazi vijavyo vifaidike.

Rais Dk. Mwinyi alisema kuwa kabla 
ya ujenzi huo wa shule za kisasa, watoto 
walikuwa wanasoma katika shule zinazo-
vuja maji wakati wa mvua na kukaa chini 
sakafuni wakiwa darasani.

Alisema wanafunzi walikuwa hawajui 
maabara, lakini sasa shule zote zina vifaa 
vya kisasa na hayo ndiyo maendeleo.

“Wale wanaosema ovyo, ninawaambia 
hadharani wala usingizi sikosi, nitaen-
delea kujenga shule za ghorofa mpaka 
watoto wetu wakae katika mazingira 
mazuri na darasa moja lisizidi wanafunzi 
45,” alisema. Rais Dk. Mwinyi alisema ua-
muzi  aliofanya wa kulitoa jengo la Shule 
ya Sekondari Tumekuja ni sahihi ambao 

kwa muda mfupi kumejengwa lingine ili 
wanafunzi waendelee na masomo yao.

“Kabla ya ujenzi wa shule hii, kulikuwa 
na mrundikano mkubwa wa wanafunzi 
darasani kwa darasa moja kuwa na wa-
nafunzi 200 ambao walikuwa hawaso-
mesheki,” alisema.

Rais Dk. Mwinyi alisema hivi sasa ku-
nahitajika madarasa 5,000 ili wanafunzi 
waingie shuleni asubuhi kwa wakati 
mmoja na kuahidi ndani ya muda mfupi 
idadi hiyo ya madarasa itafikiwa.

Pia alipongeza walimu kwa kazi nzuri 
wanayofanya licha ya kipindi kirefu 
kuitekeleza katika mazingira magumu 
na kuahidi kuwa wakati wa kuwekewa 
mazingira mazuri umefika, wanafunzi 
watakuwa wachache darasani na shule 
kuwa na vifaa vya kisasa vya kufundishia.

Alisema shule hiyo itakuwa na uwezo 
wa kuchukua jumla ya wanafunzi 1,755 
pamoja na kuwa na maabara za kisasa 
tatu na maktaba.

Waziri wa Elimu na Mafunzo ya Amali, 
Lela Mohamed Mussa, alisema ujenzi wa 
shule hiyo umegharimu Sh. bilioni 4.4.

Mussa alisema tayari wizara imeanza 
kutumia mitaala mipya kwa wanafunzi 
wa shule za msingi, hatua ambayo ita-
saidia kuongeza kiwango cha ufaulu ka-
tika mitihani ya taifa.

“Mheshimiwa Rais Mwinyi niseme kwa 
ufupi kwamba, hivi karibuni tumetoa 
matokeo ya mitihani ya darasa la saba 
na darasa la nne na kuonesha kuwapo 
kiwango cha ufaulu kwa wanafunzi wa 
michepuo pamoja na vipawa,” alisema.

Dk. Mwinyi asema majengo 
mapya Mji Mkongwe ni lazima
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Na Waandishi Wetu

WATOTO walioandika matusi 
katika karatasi za majibu ya Mti-
hani wa Upimaji wa Kidato cha 
Pili na Darasa la IV mwaka 2023, 
wameibua mapya:

Viongozi wa dini wanan-
yooshea kidole wazazi kuwa 
kiini cha tatizo; wataalamu wa 
saikolojia nao wanasema chanzo 
wazazi na jamii inayoendekeza 
lugha chafu mtaani.

Jumapili iliyopita, Baraza la 
Mitihani la Taifa (NECTA) lili-
tangaza matokeo ya Upimaji wa 
Taifa wa Darasa la Nne na Kidato 
cha Pili Mwaka 2023, lilibainisha 
kuwa limefuta matokeo yote ya 
wanafunzi 17 kutokana na kuan-
dika matusi kwenye karatasi za 
majibu.

Baadhi ya wadau waliozun-
gumza na Nipashe jana kuhusu 
changamoto hiyo, walitaka 
maadili ya mtoto kwa ujumla 
yatazamwe.

Mzazi wa mtoto aliyefanya mti-
hani wa kidato cha pili mwaka 
jana na mkazi wa Dodoma, Jo-
seph Kalimila, alisema kitendo 
hicho ni matokeo ya wazazi na 
walimu kutozungumza na wa-
nafunzi kuhusu madhara ya vi-
tendo hivyo.

Kalimila alisema ni lazima 
mzazi au mlezi ajiulize kama 

mtoto wake kabla ya kufanya 
mtihani huo, alimwonya kuhusu 
tabia za utovu wa nidhamu ka-
tika mitihani ikiwamo kuandika 
lugha za matusi.

“Binafsi nilimwambia ‘ni heri 
usijaze chochote kuliko kuan-
dika matusi’. Nilimweleza kuwa 
akiandika matusi au lugha yoy-
ote isiyo na maadili, inaweza 
kumgharimu maisha yake yote 
na akaelewa,” alisema Kalimila.

Blandina Yohana, mkazi wa 
Maili Mbili, mnada wa zamani 
jijini Dodoma pamoja na Sadik 
Msofe kutoka Manispaa ya 
Moshi, mkoani Kilimanjaro, 
walipendekeza wazazi wa wa-
toto wanaoandika matusi katika 
mtihani, wachukuliwe hatua za 
kisheria kwa kile walichoeleza 
ni kutokana na kutokuwa karibu 
nao.

Mkazi wa Chona, wilayani Ka-
hama, mkoani Shinyanga, Shami-
ra Doto, alisema huko vijijini 
kwao baadhi ya wazazi wame-
kuwa wanawataka watoto wao 
kuandika ovyo kwenye mitihani 
yao ya mwisho ili wasifaulu.

VIONGOZI WA DINI
Mwenyekiti wa Umoja wa 

Madhehebu ya Kikristo Mkoa 
wa Dodoma, Askofu Anthony 
Mlyashimba, alisema watoto 
kuandika matusi katika miti-

hani yao kwa sehemu kubwa 
kumechangiwa na baadhi ya wa-
zazi kuwashawishi watoto hao 
wafanye vibaya katika mitihani.

Mwenyekiti wa Baraza Kuu la 
Waislamu Tanzania (BAKWATA), 
Wilaya ya Dodoma, Bashiru 
Omary, alisema inasikitisha kuo-
na vitendo hivyo katika kipindi 
ambacho serikali imewekeza 
mabilioni ya shilingi kwa ajili ya 
kuboresha elimu nchini.

Alisema kuwa wapo baadhi ya 
walezi na wazazi hawataki kush-
irikiana na watoto wao kuhakiki-
sha wanafanya vizuri kwenye 
masomo yao.

Mkurugenzi Mtendaji wa Shiri-
ka la Tanzania Early Childhood 
Education and Care (TECEC), 
Joel Elphas, alisema  ubongo wa 
mtoto unaandaliwa akiwa tum-
boni, hivyo ni jukumu la serikali 
kuweka mkazo katika mpango 
wa malezi ya awali.

Elphas alisema serikali kupitia 
wa Mpango wa Taifa wa Progra-
mu Shirikishi ya Malezi, Makuzi 
na Maendeleo ya Awali ya Mtoto 
inatakiwa kuweka ufuatiliaji wa 
karibu kuanzia kwa mjamzito, 
mtoto anapozaliwa hadi kufiki-
sha miaka minane na kuhakiki-
sha mzazi anakuwa na mtoto 
wake wakati wote.

Ofisa Maendeleo ya Jamii Mkoa 
wa Mara, Neema Ibamba, alise-

ma, “Ipo nafasi kubwa ya wadau 
wa maendeleo kushirikiana na 
serikali kutekeleza adhma hii ya 
kuwaelimisha wazazi na walimu 
kuhusu malezi bora.”

Mtaalamu wa Elimu ya Awali 
na Utengenezaji wa Dhana za 
Kujifunzia kutoka TECEC, Ester 
Macha, alishauri wazazi watenge 
muda wa kukaa na mtoto hata 
kwa dakika 30 kwa siku ili kujua 
changamoto alizonazo pamoja 
na kumpa mafunzo ya vitu mbal-
imbali vinavyoweza kumjenga 
kiakili.

Kiongozi Shirikisho la Wami-
liki wa Shule Binafsi Tanzania, 
Dk. Leonard Mao, alisema tatizo 
hilo linatokana na ufundishaji 
mbovu, hali inayosababisha 
mtoto kukosa majibu kipindi cha 
mtihani.

Dk. Mao alizishauri shule zote 
kuwajengea watoto msingi mzuri 
wa kuelewa tangu wakiwa ma-
darasa ya awali ili wapate majibu 
ya kuandika katika mitihani yao.

WASAIKOLOJIA TIBA
Mtaalamu wa Saikolojia, Dis-

mas Lyassa, alisema mama an-
apokuwa mjamzito na kupitia 
changamoto zitakazomsaba-
bishia msongo wa mawazo wa 
muda mrefu kama vile mimba 
kukataliwa au ugomvi wa kila 
mara huchangia wakati mwing-

ine kuzaliwa mtoto akiwa hay-
upo sawa kisaikolojia.

Alitaja sababu ya pili ni mazin-
gira aliyokulia mtoto na mambo 
aliyoshuhudia hasa katika umri 
wa mwaka mmoja hadi sita.

Alisema katika umri huo, 
mtoto anajifunza na kuweka vitu 
kichwani, hivyo kama alikulia 
katika mazingira ambayo wali-
omzunguka wanaongea matusi, 
hujifunza kwa kuweka kichwani 
na kuyatumia baadaye, hasa an-
apokuwa anapitia wakati mgu-
mu.

“Mtoto wa aina hii hata mkim-
badilisha vipi, ataonesha kubadi-
lika, lakini inapofika wakati aka-
pitia changamoto akashindwa 
kuitatua, kama vile kushindwa 
kupata majibu katika mtihani, 
kuna msukumo kichwani kwake 
unatokea na kumshawishi 
aandike lugha hiyo,” alisema.

Katika mtihani huo, wanafunzi 
206 wamefutiwa matokeo yao 
yote kutokana na udanganyifu 
waliofanya, wakiungana na wen-
zao 17 waliofutiwa kutokana na 
kuandika matusi.

* Na Jenifer Gilla (DAR), Peter 
Mkwavila na Renatha Msun-
gu (DODOMA), Vitus Audax 
(MWANZA), Shaban Njia (KA-
HAMA), Jaliwason Jasson 
(MANYARA) na Mary Mosha 
(MOSHI)

Kilichojificha kuandika matusi kwenye mtihani
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Na Beatrice Shayo

MAMLAKA ya Usimamizi 
wa Bandari Tanzania (TPA) 
imetaja vipaumbele ka-
tika  kuboresha ufanisi wa 
bandari, ukiwamo ujenzi wa 
magati sita yenye urefu wa 
mita 500 katika bandari za 
Dar es Salaam na Bagamoyo.

  Mkurugenzi Mkuu wa 
TPA, Placidus Mbossa, alise-
ma hayo jana  wakati aki-
zungumza na waandishi wa 
habari na kubainisha kuwa 
ujenzi huo utafanywa kwa 
njia ya ubia na sekta binafsi.

  Alisema magati manne 
yatajengwa katika bandari 
ya Dar es Salaam na mawili 
bandari ya Bagamoyo na 
baada ya kukamilika yatasaid-
ia kuongeza shehena. 

Mbossa alisema gharama 
ya ujenzi wa gati moja ni Dola 
za Kimarekani kati ya mil-
ioni 100 hadi 150 ambazo ni 
gharama kubwa ndiyo maana 
wanapenda kufanyika kwa 
ubia kati ya sekta ya umma na 
sekta binafsi (PPP). 

Alitaja mikakati mingine ni 
ujenzi wa gati jipya la kuhu-
dumia makasha, ujenzi wa 
eneo maalum la kuhudumia 
shehena zinazotoka au kwen-
da bandari ya Dar es Salaam 
na eneo la Kurasini.

Mikakati mingine ni usi-
mikaji wa maboya mapya 
ya kupakulia mafuta, ujenzi 
wa bandari ya Bagamoyo na 
ujenzi wa matangi  ya kupoke-
lea na kuhifadhi mafuta.

Pia alisema kati ya Julai 
hadi Desemba, mwaka jana, 
TPA ilijiwekea lengo la kuhu-
dumia meli 792 ambazo hadi 
kumalizika kwa muda huo, 
ilihudumia meli 979 sawa na 
asilimia 123 ya lengo. 

Alisema kwa meli kubwa 
zilizohudumiwa, TPA ilikuwa 
na lengo la kuhudumia tani 
15,576,000 katika kipindi cha 
Julai hadi Desemba, mwaka 
jana, na ilivuuka lengo na ku-
fikia tani 17,200,692 sawa na 
asilimia 110.4.

“TPA ilikuwa na lengo la 
kuhudumia tani 10,993,000   
katika bandari ya Dar es 
Salaam na hadi kufikia De-
semba , 2023 ilikuwa imehu-
dumia tani 12,052,682 amba-
zo ni sawa na asilimia 109.6 ya 
lengo,” alisema Mbossa.

Julai hadi Desemba, 2023 
alisema TPA ilihudumia ma-
kontena 509,594 ambazy ni 
sawa asilimia 102.8 za lengo 
lililowekwa la kuhudumia 
makontena 495,600 katika 
kipindi hicho.

Alisema watu waliohu-
dumiwa katika bandari ya 
Dar es Salaam hadi Desemba 
mwaka jana walikuwa  abiria 
987,228 sawa na asilimia 98.3 
ya lengo lililowekwa katika 
kipindi cha Julai hadi Desem-
ba kufikia abiria 1,004,167.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA MAMBO YA NDANI YA NCHI

MAMLAKA YA VITAMBULISHO VYA TAIFA

Dar es salaam Januari 10, 2024

TAARIFA KWA UMMA

Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA) inapenda kuwafahamisha wananchi kuwa 
vitambulisho vya Taifa vimechapishwa na kusambazwa maeneo mbalimbali. Kadhalka, 
orodha ya majina ya watu wote ambao vitambulisho vyao vimechapishwa imewekwa 
kwenye tovuti ya Mamlaka kupitia kiunganshi https://vitambulisho.nida.go.tz 

Hivyo, mwananchi ambaye hujachukua kitambulisho chako, unaweza kufahamu kwa 
kupitia tovuti hii Ofisi ya serikali ya Mtaa/Kijiji ambapo kitambulisho chako kipo kwa ajili 
ya kukichukua.  Aidha, unaweza kutembelea tovuti ya Mamlaka kupitia www.nida.go.tz 
kisha bofya mahali palipoandikwa Kitambulisho cha Taifa ikifuatiwa na Fahamu 
Kitambulisho kilipo. Baada ya hapo ukurasa unaoonyesha mikoa utafunguka, Chagua 
mkoa na kufuatiwa na wilaya uliyojisajili na baadae bonyeza Kata ikifuatiwa na 
Kijiji/Mtaa uliokuwa unaishi wakati unajisajili. Baada ya hapo ukurasa wenye orodha ya 
majina na mahali Kitambulisho chako kilipo utafunguka. 

Ukiona jina lako tafadhali nenda kachukue Kitambulisho chako mahali kilipo mapema 
kwani baada ya mwezi mmoja kupita vitarejeshwa ofisi za NIDA za wilaya, hivyo 
utalazimika kukifuata katika ofisi ya NIDA ya Wilaya uliyojisajili.

Usomapo au kusikia tangazo hili tafadhali mjulishe na mwingine 

Imetolewa na:
Kitengo cha Mawasiliano

MAMLAKA YA VITAMBULISHO VYA TAIFA

TEMBELEA TOVUTI YA NIDA KUFAHAMU 
KITAMBULISHO CHAKO KILIPO

Barabara ya Kilimani, S.L.P 12324, Dar es Salaam, Simu: +255734220962,
Barua pepe: info@nida.go.tz, Tovuti: www.nida.go.tz

Aidha, alisema TPA inaen-
delea kuhudumia meli na 
shehena katika mwaka wa 
fedha 2023/24 kumekuwa 
na ongezeko kubwa la idadi 
ya meli na shehena katika 
bandari ya Dar es Salaam.

Ongezeko  hilo, alisema  
ni matokeo ya mikakati ya 
maboresho ya huduma za 
bandari ili kuongeza tija na 
ufanisi.

Alisema wametoa tozo 
shindani zinazoendana na 
hali ya soko na mahitaji ya 
mteja mmoja mmoja. Mam-
laka imekuwa ikipitia tozo 
zake mara kwa mara kwa 
kushirikiana na wadau ka-
tikakuhakikisha Mamlaka 
inakuwa na tozo shindani.

Kwa mujibu wa Mbossa, 
kuanza kwa matumizi ya 
bandari kavu ya Kwala kwa 
lengo la kuwavutia wateja 
wa bandari   kwa kuongeza 
muda huru hadi siku 30 kwa 
makasha ya ndani na siku 60 
kwa makasha ya jirani.

Mbossa alitaja sababu 
zingine za kuongezeka 
kwa meli ni kuboresha hu-
duma kwa wateja, kufanya 
kampeni kimasoko na kuo-
nana ana kwa ana na wateja 

wa ndani na nje ya nchi, kui-
marisha ofisi za kimasoko 
zilizoko nje ya nchi na ku-
fungua mpya,   ushirikiano 
na wateja  na wadau wa 
bandari. 

Aidha, alisema changa-
moto iliyoko katika bandari 
ya Dar es Salaam ni uchache 
wa magati kwa kuwa yali-
yopo ni 12 yaliyotengwa kwa 
ajili ya kuhudumia shehena 
za magari, kichele, makasha 
na mizigo mchanganyiko. 

“Kwa hiyo miundombinu 
ya gati iliyopo bandarini ina 
uwezo wa kuhudumia jumla 
ya meli zisizozidi 12 kwa 
wakati mmoja,” alisema.

Mbossa alisema licha ya 
maboresho yaliyofanywa 
katika bandari ya Dar es 
Salaam kupitia mradi wa 
DMGP awamu ya kwanza, 
changamoto ya uchache wa 
idadi ya magati na vitende-
lea kazi imeendelea kuathiri 
utendaji kazi wa bandari 
hiyo.

“Tatizo huwa kubwa zaidi 
na kuonekana kipindi cha 
msimu mkubwa wa shughuli 
za bandari ambacho huanza 
Septemba hadi mwanzoni 
mwa Februari kila mwaka,” 

alisema,”alisema
  Alisema miundombinu 

ya reli haijitoshelezi na 
barabara ambayo ingesaidia 
kurahisisha uondoshaji wa 
shehena bandarini kwa 
haraka.

Mbossa alisema changa-
moto ya kuharibka mara 
kwa mara kwa mitambo ya 
kuhudumia shehena kuto-
kana na uchakavu wa mi-
tambo, hivyo kusababisha 
kushuka kwa tija na kuchagi-
za kuchelewa kutoka kwa 
meli katika magati.

Aidha, alisema tatizo jin-
gine ni kuongezeka kwa 
meli kubwa kulinganisha 
na uwezo wa bandari kuan-
zia Oktoba hadi Dsemba 
2023. Ongezeko hilo lime-
sababisha msongamano wa 
meli nyingi kusubiri nje ya 
bandari kwa wastani wa siku 
10 na kusababisha malala-
miko kutoka kwa wateja.

Alisema takwimu zinao-
nyesha kuwa Oktoba mwaka 
jana bandari ya Dar es Sa-
laam ilihudumia kiwango 
kikubwa cha meli 101 na 
bado kulikuwa na meli 32 
zilizosubiri nje ya bandari 
kuhudumiwa.

Mabilioni kujenga magati sita bandari za  Dar, Bagamoyo
Mkenda 
apiga 
marufuku 
michango 
lazima 
shuleni
Na Mwandishi Wetu

IKIWA ni siku tatu tangu kufunguliwa kwa 
shule, Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, 
Prof. Adolf Mkenda, amepiga marufuku shule 
kuweka michango ya lazima ambayo inawany-
ima watoto kuhudhuria masomo shuleni. 

Prof. Mkenda alitangaza marufuku hiyo jana 
jijini hapa kwenye ziara ya ukaguzi wa ukamil-
ishaji shule ya sekondari iliyoko Iyumbu, iliyo-
jengwa na wizara hiyo.

“Ni marufuku kwa shule yoyote kuweka 
michango ya lazima ambayo mzazi au mtoto 
asipotoa mchango huo mtoto atakatazwa 
kwenda shuleni. Serikali imekamilisha utara-
tibu wa kutoa elimu bila ada mpaka kidato cha 
sita hatutarajii mzazi aambiwe atoe mchango 
wa lazima,” alisema.

Aidha, aliwapongeza wazazi wanatoa 
michango yao kwa hiari na kusisitiza mtoto 
asirudishwe nyumbani kwa kutochangia dawa-
ti au chochote.

Akizungumzia matokeo ya mtihani wa darasa 
la nne na kidato cha pili, alionya shule ambazo 
zina tabia ya kuwaondoa wanafunzi ambao ha-
wajafanya vizuri.

“Shule ambayo imekubali imepokea ada ya 
mtoto halafu inamwondoa mwanafunzi kwa 
kutofanya vizuri ili wabaki wenye akili, shule 
bora ni ile ambayo itakaa na kumwezesha 
mtoto afanye vizuri watakaoambiwa warudie 
watarudia lakini ukitaka kutuambia shule yako 
ni bora tumlete mtoto kwako tuoneshe na yule 
ambaye amesuasua ashikwe mkono twende 
naye,” alisema.

“Tusichuje na kuwatenga watoto, sisi tutakuja 
kutafuta namna ya kupanga kuona mtoto aliin-
giaje na amemalizaje hiyo shule ndio ina haki 
ya kutembea kifua mbele, wazazi wanalalamika 
watoto wamefaulu lakini hawajafanya vizuri 
kufikia wastani wa shule basi wanaondolewa 
hili hatutaki kusikia,” alisisitiza. 

Kuhusu ukaguzi wa shule hiyo, alisema kwa 
sasa mchakato wa kutafuta jina unaendelea na 
itakuwa miongoni mwa shule zenye mkondo 
wa amali.

“Tunatarajia kufanya uzinduzi na tutakabidhi 
TAMISEMI na tumefurahishwa na ubunifu ulio-
fanywa na SUMA JKT kwa kutengeneza gesi yao 
wenyewe kwa kutumia maji machafu ili kupun-
guza gharama za uendeshaji wa shule,” alisema.

Hata hivyo, alisema mwaka ujao wa masomo 
wa kidato cha tano na sita itachukua wanafunzi 
wa tahsusi za sayansi kwa kuwa lengo la serikali 
ni kuzalisha wataalamu wengi wa sayansi wa-
takaosaidia kada mbalimbali.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la Uzal-
ishaji Mali la Jeshi la Kujenga Taifa (SUMA JKT), 
Kanali Petro Ngata, aliishukuru serikali kwa 
kuliamini shirika hilo  kutekeleza miradi mi-
kubwa nchini na ujenzi wa mradi huo ulianza 
mwaka 2020 na hadi mwishoni mwa Januari, 
mwaka huu, utakuwa umekamilika.
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WATU wenye ulemavu Zanzibar wamewekewa mazingira ma-
zuri ya kujisomea ikiwa ni miongoni mwa fikra za waasisi wa 
Mapinduzi Matukufu ya mwaka 1964 ambayo ni kuwapatia elimu 
iliyo bora wananchi wote bila ya ubaguzi wa aina yoyote.

Kitendo hicho ni cha kupongezwa kwa kuwa mara nyingi watu 
wenye ulemavu husahaulika na kupata changamoto nyingi ka-
tika maisha yao ya kila siku.

Katika kuadhimisha Miaka 60 ya Mapinduzi, Serikali ya Zan-
zibar imefungua Kituo cha Elimu Mjumuisho kilichoko Pujini, 
Wilaya ya Chakechake Pemba ikiwa ni mwendelezo wa sham-
rashamra za maadhimisho ya sherehe hiyo.

Zanzibar inatekeleza mipango ya kitaifa na kimataifa kwa ku-
hakikisha shule za Elimu Mjumuisho zinakuwa na huduma bora 
zitakazowawezesha wanafunzi kupata elimu wezeshi na kujenga 
jamii yenye usawa na inayowajali watu wote.

Utekelezaji wa elimu hiyo ni katika hatua za utekelezaji wa 
Mpango wa Maendeleo ya Kitaifa wa Zanzibar (ZAPED 2021-
2026) na Malengo ya Maendeleo Endelevu (SDG - 2030) ambao 
kwa pamoja inasisitiza suala la utoaji wa Elimu Mjumuisho kwa 
wanafunzi wenye mahitaji maalumu.

Suala kubwa linalosisitizwa ni  wananchi kutoa ushirikiano 
wao katika kuwaandikisha vijana wao katika shule maalumu ili 
kuwapa fursa ya kupata haki yao ya msingi ya kujisomea kama 
wanavyosoma watoto wengine.

Serikali ya Awamu ya Nane inayoongozwa na Rais Dk. Hussein 
Mwinyi imewapa kipaumbele watu wenye ulemavu kwa kuzinga-
tia uwapo wao katika kila miundombinu inayojengwa na serikali 
ili waweze kushiriki katika mambo yote ya maendeleo.

Wananchi hasa wa     Pujini na vijiji jirani wana wajibu wa kutoa 
ushirikiano     kwa walimu na viongozi wa shule hiyo maalum 
katika    kuitunza vyema      miundombinu hiyo na kuilinda ili 
iweze kudumu   kwa muda mrefu na walimu kuwa na mapenzi na 
imani kubwa kwa wanafunzi wenye mahitaji maalumu hasa kwa 
vile wanahitaji uangalizi wa hali ya juu katika ufundishwaji wao.

Waziri wa Elimu na Mafunzo ya Amali, Lela Mohamed Mussa, 
ameeleza umuhimu wa Kituo cha Elimu Mjumuisho unaotokana 
na ongezeko la wanafunzi wenye mahitaji maalumu ambao wa-
likuwa wakikosa shule zinazoendana na uhitaji wao na wengi 
wao kubaki majumbani hali iliyokuwa ikiwakosesha haki yao ya 
msingi ya kupata elimu bora.

Kukamilika kwa kituo hicho kumekidhi viwango vinavy-
oendana na maadhimisho ya kimataifa yanayoelekeza watu we-
nye mahitaji maalum kupatiwa elimu kulingana na uhitaji wao 
ikiwa ni pamoja na walimu wenye uwezo, vifaa na vitendea kazi 
vya   kusomea na kusomeshea  watu wenye mahitaji maalum.

Kana anavyoeleza Katibu Mkuu Wizara ya Elimu na Mafunzo ya 
Amali Zanzibar, Khamis Abdulla Said, Ilani ya Chama Cha Map-
induzi inaelekeza  watoto wote kupatiwa haki sawa bila ya kujali       
tofauti zao jambo linalofanya Serikali ya Awamu ya Nane kulipa 
kipaumbele suala la ujenzi wa shule za elimu Mjumuisho.

Ujenzi wake ambao umekamilika kwa kiwango cha hali ya juu 
wenye majengo saba, kuna vyumba vya kusomea, madahalia kwa 
wanafunzi wa kike na wa kiume pamoja maabara na umegha-
rimu zaidi ya shilingi bilioni nne.

Kujiongeza kunamaliza kilio ugumu wa maisha

Ni jambo jema kuwathamini 
watu wenye ulemavu Z’bar
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MWAKA unavyoanza watu hujiongezea 
malalamiko maisha magumu. Ni sauti zi-
nazosikika mijini na vijijini,  lakini kuna 
mengi ya kujaribu ili maisha yasonge.

Kikubwa ni ubunifu  katika  maisha kwa 
vile  ni muhimu   hasa kwa sababu ndiko 
zinakotoka  chachu za   maendeleleo  zi-
nazochagiza  nini  kifanyike  ili  kusonga 
mbele zaidi na kuwa na maisha bora.

Kuna  mambo mengi yanafanyika hasa 
kwenye ujasiriamali na utafutaji lakini 
bila ubunifu inawezekana kusiwe na tija, 
mfano  kufuga  kuku  unapojikita  kwe-
nye  eneo hili ni lazima ujue  unafuga  aina 
gani  ya  kuku,  wanakula    chakula   gani ,   
kuonana  na  wataalamu na pia kuongeza 
mbinu ili uibuke na mafanikio.

Mathalani mijini chakula pendwa hasa 
na vijana iwe shuleni, mitaani, kazini, ny-
umbani ni chipsi yai au kuku, fikiria ni 
mayai kiasi gani yatahitajika mijini na maji-
jini kulisha mamilioni ya wateja?

Ni mambo yanayokupa hamasa, kujaribu 
kufuga ili kujikomboa kiuchumi , badala ya 
kulalamika maisha ni magumu. 

Siyo   kuku  tu  kuna   ufugaji  wa ng’ombe  
na  mbuzi  halikadhalika  kondoo   usiache   
kwenda   kwa  wataalamu  wa  afya  ya 
mifugo   ili   kukupa  ushauri  kuhusu ufu-
gaji  na  pia pekua mitandao zungumza na 
wasomi wa kilimo na ufugaji ili ujiongeze 
hasa kwenye lishe na kupata nyama  na 
maziwa bora.

Kujiongeza na ubunifu kwa kijana wa 
kiume au  wa kike kunakupeleka kwenye 
kuuza maua. Angalia vionjo gani  mjasiri-
amali kwenye  kuuza   maua   vinaweza 
kukutoa. Buni mbinu kama kuweka maua 
kwenye plastiki zinazofanana na vioo ili 
kuyapa mvuto zaidi.

Tafuta virutubisho vinavyoweza kuzipa 
waridi muda mrefu zaidi wa kuishi ili mte-
ja anaponunua akae nazo kwa siku nyingi 
kuliko ilivyo sasa.

Unaweza kujinyanyua  kiuchumi   kwa  
mbinu nyingi zinazohusisha ubunifu na 
kutafuta   maeneo mazuri  ambayo   utaote-
sha   maua     yenye   kuvutia   na  kujipatia  
wateja  wazawa  kwa  wageni   kwani  bid-
haa  hiyo  inapendwa   na  wengi   hivyo  
una  weza   kuendesha  gurudumu  la   mai-
sha bila ‘stress’.

Maisha yanaweza kwenda na kufanikiwa 
kwenye ufugaji wa  samaki   anza kupata  
ushauri  kuhusu     ufugaji   huo  tafuta  
wataalamu  wanao shughulika  na  mifu-
go   hiyo  ili    kutambua   aina za vyakula 
na mazingira bora ili    kufikia   kwenye   
malengo   unayoyatamani.

Kumbuka maelfu wanashauriwa kuacha 
nyama na kula samaki ni fursa kwa vile hii 
ni nyama nyeupe isiyo na madhara kama 
zilivyo nyama nyekundu za ng’ombe na 
mbuzi.

Wakati huu  ni wa kukumbuka   kuwa   
kilimo  ni    muhimu  sana   kwani  hii  ndiyo   
sehemu   pekee  ambayo  mtu  anapata 
chakula na ndiyo uhai na msingi  ni jambo 
muhimu.

Vijana kwa  watu  wazima  kilimo cha 
kisasa cha mboga na matunda  kina  manu-
faa  na   kuna wakati watu wanaiita kazi ya 
Eden au ya Muumba kwa vile maandiko 
yanasema wa kwanza  kulima ni Mungu, 
aliyeandaa bustani ya Eden na kuweka 
mazao yote yanayoonekana duniani leo.

Mboga kuanzia mchicha, tembele, ma-
boga, spinachi za aina zote ni chakula kina-
choliwa mjini kila siku . Ni mlo rahisi na 
aghalabu kila nyumba unapatikana kwani-
ni Watanzania wasipende kilimo? 

Tengeneza  sabuni  za maji za aina mbal-
imbali lakini angalia kitu gani kinakoseka-
na kwenye bidhaa hizo  sokoni sasa.

Ukiingia kwenye ujasiriamali huu kuwa 
mbunifu zalisha sabuni za maji za watu 
kwa mfano wanaoishi kwenye mazingira 
ambayo hayana maji ya baridi.

Jijini Dar es Salaam na miji mingine 
kuna sehemu zinazotumia maji chumvi ya 
kuchimba kwenye visima. Hawa ni wateja 
wako watengenezee sabuni za  kuogea na 
kufulia kwenye maji yenye chumvi.

Ukipita madukani kuna sabuni za maji 
za kuogea zalisha sabuni bora zisizo na 
mzio au aleji kwa ajili ya watoto wadogo, 
lakini pia za kufulia nguo nyeupe pekee , 
au za kufulia vitenge na uhakikishe kuwa 
unakuwa na bidhaa zenye ubora na uhali-
sia wa kile unachozungumza au kutanga-
zia wateja.

Furahia mwaka mpya kwa kujituma na 
kuwa mbunifu siyo kuendelea kulalamika 
mambo magumu bila kuchukua hatua.

 Muungwana Lazima Nilonge

Na Tuntule 
Swebe
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Wakulima mikoa sita 
wafikiwa mradi wa 
kuwajengea uwezo

Na Godfrey Mushi, 
MOSHI

MRADI wa kujenga 
uwezo unaohusiana na 
Mikataba ya Kimataifa 
ya Mazingira (ACP MEAs 
III), umepata matokeo 
chanya baada ya ku-
fanikiwa kuwasaidia 
wakulima katika mikoa 
sita nchini.

Mikoa hiyo ni Dar es 
Salaam (Kigamboni), 
Morogoro (Kilosa), Ir-
inga (Kilolo), Mbeya 
(Mbarali), Arusha 
(Karatu) na Kiliman-
jaro (Same) ambako 
mradi huo umewasaidia 
wakulima kutumia mbi-
nu mbalimbali za kilimo 
na kupunguza matumi-
zi makubwa ya kemikali 
za mbolea.

Mradi huo ambao un-
atekelezwa na Mamlaka 
ya Afya ya Mimea na Vi-
uatilifu Tanzania (TPH-
PA) na Shirika la Chaku-
la na Kilimo la Umoja 
wa Mataifa (FAO), pia 
umekuja na majibu ya 
kina kwanini baionuai 
nyingi zinapotea.

Sehemu ya utafiti in-
aonesha baionuai hiyo 
hupotea kupitia kilimo 
kutokana na matumizi 
ya kemikali za mbolea 
ambazo wakulima hu-
tumia bila kuwa na 
uelewa wa kutosha au 
kutumia kemikali zi-
lizokwisha muda wa 
matumizi.

Akizungumza jana 
katika mafunzo ya siku 
sita yaliyoanza juzi ka-
tika Manispaa ya Moshi, 
mkoani Kilimanjaro, 
Mratibu wa Mradi huo 
(NPC-FAO), Diomedes 
Kalisa, alisema lengo 
kubwa ni kuangalia 
ni kwa namna gani 
baionuai ambazo zime-
anza kupotea, zinaweza 
kuhuishwa.

Kalisa alisema mradi 
huo ambao unafa-
dhiliwa na Umoja wa 
Ulaya (EU), ulianzishwa 
mwaka 2019  na utafikia 
ukomo wake mwaka 
huu, ukitekelezwa   ka-
tika mabara matatu ya 
Afrika, Caribbean na 
Pasifiki.

“Kuna shughuli mbal-
imbali ambazo zime-
fanyika, ikiwamo nam-
na ya kusaidia wakulima 
kutambua mbinu mbal-
imbali ambazo zinafaa 
wakati wanafanya shu-

ghuli zao za kilimo kati-
ka urutubishaji udongo.

“Wamenufaika na 
mafunzo ya kupunguza 
matumizi makubwa ya 
kemikali za mbolea, ili 
kurudisha udongo ka-
tika ule uhalisia wake.

“Wanawezeshwa pia 
kutambua magonjwa 
kwenye mifugo. Yale 
ambayo yanasabisha 
pia upotevu wa baionu-
ai katika maeneo ya 
mifugo. Maofisa mifugo 
wamefundishwa katika 
wilaya zote, na wame-
fundishwa mfumo wa 
kuangalia haya ma-
gonjwa na kutoa taarifa 
kwa wizara zinazohusi-
ka,” alisema.

Akifungua mafunzo 
hayo, Mkurugenzi Mkuu 
wa TPHPA, Prof. Joseph 
Ndunguru, alisema 
yanahusisha wakaguzi 
32 wa viuatilifu kutoka 
kwenye mipaka yote, 
maduka na maeneo 
mbalimbali, ambako 
matumizi au utengen-
ezaji viuatilifu unafanyi-
ka.

Prof. Ndunguru alise-
ma utoaji mafunzo hayo 
unalenga kuwajengea 
uwezo wataalamu ili 
wafanye kazi za ukaguzi 
wa viuatilifu.

“Lengo kuu ni kwam-
ba unapokuwa na 
ukaguzi wa viuatilifu, 
maana yake unachangia 
ule mkakati wetu wa 
kuwa na matumizi sa-
hihi na salama ya viua-
tilifu, ili kulinda afya ya 
binadamu na mazingira.

“Tunaendesha haya 
mafunzo TPHPA kwa 
kushirikiana na wabia 
wa maendeleo ambao ni  
FAO na EU, ambao wa-
mechangia katika kutoa 
fedha za kuendeshea 
mafunzo haya,” alisema.

Prof. Ndunguru alise-
ma faida kubwa ambayo 
itatokana na mafunzo 
hayo ni kuongezeka 
tija katika mazao na 
kuboresha masoko ya 
mazao kwa kuwa na 
mazao yenye kiwango 
kikubwa cha ubora am-
bacho kitauzwa nje na 
kuliingizia taifa fedha za 
kigeni.

Alisema wanakwenda 
kupunguza visum-
bufu vya mimea kwa 
maana ya magonjwa na 
wadudu waharibifu wa 
mazao na kuwapo viau-
tilifu bandia sokoni.

Baadhi ya viongozi wa kimila wa kabila la Wabarbaig pamoja na baadhi ya viongozi wa bomba la mafuta ghafi la 
Afrika Mashariki wakisaini mkataba wa kuchepusha bomba la mafuta linalopita katika kijiji cha Gorimba, Wilaya ya 
Hanang’ jana ili kukwepa kaburi la mmoja wa viongozi wa kimila wa kabila hilo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mradi wa Butimba kutatua 
kero ya maji mkoani Mwanza
Na Vitus Audax, 
MWANZA

MKUU wa Mkoa wa 
Mwanza, Amos Makalla, 
ameihakikishia Kamati ya 
Kudumu ya Bunge ya Ba-
jeti kuwa kero ya maji ya 
muda mrefu iliyoko mkoani 
mwake itakuwa historia 
baada ya kukamilika mradi 
mkubwa wa maji wa Butim-
ba.

Akizungumza na wa-
jumbe wa kamati hiyo ofisi-
ni kwake  jana jijini, Mkuu 
wa Mkoa alisema mradi 
huo umefikia asilimia 100 
ya utekelezaji, ukitarajiwa 
kutoa lita milioni 148 kwa 

siku.
“Mradi huu sasa utawanu-

faisha wakazi wa Nyamaga-
na, Ilemela, Misungwi na 
Magu. Tunaipongeza sana 
kamati hii kwa usimamizi 
mzuri wa fedha hizi za ba-
jeti zinazotolewa na serikali 
kwa ajili ya maendeleo ya 
wananchi,” alisema Makal-
la.

Mkuu wa Mkoa alitaja mi-
radi ya kimkakati inayoen-
delea kutekelezwa mkoani 
mwake kuwa ni pamoja na 
ukarabati wa uwanja wa 
ndege unaotarajiwa kuanza 
mwezi ujao na kukamilika 
mwezi Juni, mwaka huu 
ambapo pamoja na mambo 

mengine, utasaidia kusa-
firisha mizigo ya minofu 
ya samaki kutoka Mwanza 
kwenda Nairobi.

“Tayari tumefanya ma-
zungumzo na uongozi wa 
ATCL (Kampuni ya Ndege 
Tanzania)  kuhusiana na 
usafirishaji   mizigo hiyo 
baada ya kupata usum-
bufu wa kwenda kuisafiri-
sha mbali na uwanja wetu 
wa Mwanza upo,” alisema 
Makalla.

Mwenyekiti wa Kamati 
hiyo, Daniel Sillo, alisema 
kamati yake imezuru 
Mwanza ikiwa ni sehemu 
ya majukumu yake ya ku-
kagua miradi yote inay-

otekelezwa kwa fedha za 
serikali ili kujionea maen-
deleo na changamoto zake 
na baadaye kutoa ushauri 
serikalini.

“Tuna kazi ya kuhakiki-
sha mipango yote ya maen-
deleo ya kiuchumi nchini 
inatekelezeka kama ilivy-
okusudiwa. Tupo Mwanza 
kukagua mradi wa chanzo 
cha maji Butimba.

“Rais amekuwa mstari wa 
mbele kutafuta fedha na 
serikali yake kuzitoa kwa 
maendeleo ya wananchi, 
hivyo ni wajibu wetu ku-
hakikisha tunamuunga 
mkono kwa kusimamia ip-
asavyo,” alisema Sillo.

Hospitali ya Tumbi yatakiwa kuimarisha dawati la maoni 
Na Julieth Mkireri, 
KIBAHA

KATIBU Mkuu Wizara ya 
Afya, Dk. John Jingu amea-
giza Hospitali ya Rufani ya 
Mkoa wa Pwani (Tumbi) 
kuimarisha njia za kupata 
mrejesho kutoka kwa wa-
naowahudumia.

Ametaka kuwapo mfumo 
rasmi utakaojulikana kwa 
kila anayefika kupata hu-
duma hospitalini huko ili 
kutoa maoni sambamba 
na kuimarisha dawati la 
upokeaji maoni ambalo 

litakuwa sehemu ya wazi.
Alitoa maelekezo hayo 

jana mjini hapa baada ya 
kutembelea hospitalini 
huko na kuzungumza na 
wagonjwa waliokuwapo 
wodini na baadaye baadhi 
ya watumishi, huku aki-
sisitiza utoaji huduma bora 
za afya. 

Dk. Jingu alisema kila 
wakati kunatakiwa kuwa na 
mtu au watu wa kupokea 
maoni na kusisitiza kuwa 
jambo hilo ni muhimu kwa 
hospitali zote za rufani na li-
napaswa kufanyika kwa far-

agha ili kila mtu atoe maoni 
yake bila wasiwasi. “Tuki-
pata mrejesho kutoka kwa 
wale tunaowahudumia, 
basi tutajua ni namna gani 
tunaweza kuboresha hudu-
ma zetu ambazo ni nzuri ili  
kuwa nzuri zaidi,” alisema.

Kiongozi huyo pia alise-
ma ni lazima watoahuduma 
waimarishe mawasiliano 
na watu wenye ulemavu wa 
aina mbalimbali ikiwamo 
kuzungumza.

Alisema hospitali inatak-
iwa kuteua watu kwenda 
kupata mafunzo ili kuwa na 

ujuzi wa kuhudumia kundi 
hilo pindi wanapofika ku-
pata huduma za kiafya.

Mganga Mkuu wa Seri-
kali, Prof. Tumaini Nagu, ali-
wataka watumishi wa afya 
kuhakikisha wanazingatia 
miiko ya kazi na maadili 
wakati wa kutoa huduma.

Prof. Nagu alisema wakati 
wa kutoa huduma hizo ni 
lazima wataalamu wa afya 
kuzingatia taratibu za ku-
jikinga kabla hawajaanza 
kuhudumia mgonjwa ili 
kuepuka kuhatarisha afya 
zao.
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WHI yatakiwa kubuni nyumba za watumishi wa umma
Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya 
Rais, Menejimenti ya Utumishi 
wa Umma na Utawala Bora, 
George Simbachawene amei-
taka Taasisi ya Watumishi 
Housing Investments (WHI) 
kuja na ubunifu wa kujenga 
makazi bora ya watumishi wa 
umma katika maeneo ya mi-
jini jirani na maeneo ya shule 
na hospitali ili kuwaondolea 
changamoto ya makazi mane-
si na walimu na kuboresha 
utendaji kazi wao. 

Amesema maeneo ya mi-
jini, shule pamoja na hospitali 
zinamiliki maeneo makubwa 
ambayo Taasisi ya WHI in-
aweza kuyatumia kujenga ma-
jengo marefu kwenda juu ili 
kuwafanya walimu na manesi 
wafurahie kutoa huduma kwa 
wananchi kwa kuishi kwenye 
makazi bora jirani na maeneo 

ya kazi. 
Simbachawene alitoa kauli 

hiyo jana jijini Dar es Salaam al-
ipokuwa akizungumza na timu 
ya menejimenti ya WHI ikiwa 
ni mwendelezo wa kusiki-
liza changamoto zinazoikabili 
taasisi anazozisimamia pamo-
ja na kufuatilia utekelezaji wa 
maagizo aliyoyatoa wakati wa 
ziara aliyoifanya mwezi Agosti, 
mwaka jana. Alisema katika 
maeneo ya mijini watumishi 
wakiwamo walimu na manesi 
wanalazimika kutafuta makazi 
mbali na maeneo wanako-
fanyia kazi kwa vile ni vigumu 
kupata nyumba na hata zikipa-
tikana gharama zake ni kubwa 
kulingana na kipato chao.

“Hakuna asiyejua umuhimu 
wa walimu na manesi katika 
nchi hii, lakini wengi wameku-
wa wakiishi maeneo ya mbali 
na wanakofanyia kazi na kula-
zimika kulipa nauli kubwa kwa 

vile hawawezi kumudu kulipa 
kodi ya makazi yaliyo jirani na 
maeneo yao ya kazi, waguseni 
hawa kwa kuwajengea makazi 
bora,” alisema. 

Alisisitiza kuwa nyumba 
zikiwa jirani na eneo la kazi 
inasaidia kupunguza gharama 
za maisha na kuongeza ufanisi 
kazini na hilo ndio lengo la 
serikali kuhakikisha watumi-
shi wanafurahia mazingira ya 
kazi kwa gharama rafiki.

Alisema watumishi wa 
umma wakiwamo walimu na 
manesi wanaofanya kazi ka-
tika maeneo ya mijini wanala-
zimika kusafiri umbali mrefu 
kutokana na changamoto ya 
makazi na kusababisha kutoa 
huduma zisizoridhisha kwa 
wateja wao.

Kadhalika, kitendo cha wa-
tumishi wa umma kutokuwa 
na makazi bora na kuwa 
mbali na maeneo yao ya kazi 

ni changamoto kubwa inay-
oathiri utendaji kazi na kuitaka 
taasisi hiyo kuona umuhimu 
wa kufanya hivyo kwa kuwa ni 
utekelezaji wa ilani ya CCM ya 
mwaka 2020/ 2025.  

Alisema ujenzi wa makazi 
bora karibu na maeneo ya 
kazi, utawasaidia watumishi 
wanaoajiriwa kwa mara ya 
kwanza kutohangaika. 

“Mkijenga nyumba maeneo 
ya jirani na vituo vya kazi, 
kutawasaidia sana watumishi 
kutoichukia kazi kwa kuwa 
watapata sehemu nzuri ya kui-
shi,” alisisitiza.

Mkurugezi wa Taasisi ya 
Watumishi Housing, Dk. Fred 
Msemwa, alisema kwa mwaka 
2023/24 imeendelea na ujenzi 
wa nyumba Njedengwa, Mago-
meni na Gezaulole ili kupun-
guza adha wanazozipata wa-
tumishi wa umma wakiwamo 
walimu na manesi.

Wenye ulemavu 
wapewa 
kipaumbele
elimu kuenzi 
waasisi wa 
Mapinduzi
Na Suleiman Omar

SERIKALI imewapa kipaumbele watu 
wenye ulemavu kwa kuwawekea mazingira 
mazuri ya kujisomea ikiwa ni miongoni mwa 
fikra za waasisi wa Mapinduzi Matukufu ya 
mwaka 1964 ambayo ni kuwapatia elimu iliyo 
bora wananchi wote bila ya ubaguzi wa aina 
yoyote.

Hayo yamesemwa na Makamu wa Pili wa 
Rais, Hemed Suleiman Abdulla, wakati wa 
ufunguzi wa kituo cha elimu Mjumuisho kili-
chopo Pujini, Wilaya ya Chake Chake, Pemba, 
ikiwa ni mwendelezo wa shamra shamra za 
kutimiza miaka 60 ya Mapinduzi ya Zanzibar.

Alisema kuwa Zanzibar inatekeleza mipa-
ngo ya kitaifa na kimataifa kwa kuhakikisha 
shule za elimu Mjumuisho zinakuwa na hu-
duma bora zitakazowawezesha wanafunzi 
kupata elimu wezeshi na kujenga jamii yenye 
usawa na inayowajali watu wote.

Suleiman alisema utekelezaji wa Elimu 
Mjumuisho ni katika hatua za Mpango wa 
Maendeleo ya Kitaifa wa Zanzibar (ZAPED 
2021-2026) na Malengo ya Maendeleo En-
delevu ya Dunia (SDG 2030) ambayo kwa 
pamoja inasisitiza suala la utoaji wa elimu 
Mjumuisho kwa wanafunzi wenye mahitaji 
maalumu.

Aidha, aliwataka wananchi kutoa ushiriki-
ano wakati wa kuwaandikisha vijana wao 
katika shule hiyo ili kuwapa fursa ya kupata 
haki yao ya msingi ya kujisomea kama wa-
toto wengine.

Alisema Serikali ya Awamu ya Nane ime-
wapa kipaumbele watu wenye ulemavu kwa 
kuzingatia uwapo wao katika kila miundom-
binu inayojengwa na serikalini ili waweze 
kushiriki katika mambo yote ya maendeleo.

Aliwataka wananchi wa Pujini na vijiji jira-
ni kutoa ushirikiano kwa walimu na viongozi 
wa shule hiyo kuitunza vyema miundombinu 
hiyo na kuilinda ili iweze kudumu kwa muda 
mrefu na kuwataka walimu kuwa na map-
enzi na imani kubwa kwa wanafunzi wenye 
mahitaji maalumu hasa kwa vile wanahitaji 
uangalizi wa hali ya juu katika ufundishwaji 
wao.

Waziri wa Elimu na Mafunzo ya Amali, 
Lela Mohamed Mussa, amesema uzinduzi 
wa Kituo cha Elimu Mjumuisho, unatokana 
na ongezeko la wanafunzi wenye mahitaji 
maalumu ambao walikuwa wakikosa shule 
zinazoendana na uhitaji wao na wengi wao 
kubaki majumbani jambo linalowakosesha 
haki yao ya msingi ya kupata elimu bora.

 Lela alisema shule ya Elimu Mjumuisho 
Pujini imekamilika ikiwa imekidhi viwango 
vinavyoendana na maadhimio ya kimataifa 
yanayoelekeza watu wenye mahitaji maalum 
kupatiwa elimu kulingana na uhitaji wao 
ikiwa ni pamoja na walimu wenye uwezo, 
vifaa na vitendea kazi vya kusomea na kuso-
meshea watu wenye mahitaji maalum.

Katibu Mkuu Wizara ya Elimu na Mafunzo 
ya Amali Zanzibar, Khamis Abdulla Said, 
amesema Ilani ya Chama cha Mapinduzi 
inaelekeza watoto wote kupatiwa haki sawa 
bila ya kujali tofauti zao.

Waziri aagiza kufunguliwa barabara Katavi - Songwe
Na Elizabeth Zaya

NAIBU Waziri wa Ujenzi, 
Godfrey Kasekenya, ameutaka 
Wakala wa Barabara Nchini 
(TANROADS), kufungua ma-
wasiliano ya barabara kutoka 
Katavi kwenda Songwe kupitia 
Bonde la Mto Rukwa.

Kasekenya alisema hayo juzi 
wakati akikagua daraja hilo 
ambalo limeathiriwa na mvua 
inayoendelea kunyesha na 
kusababisha kukatika kwa ma-
wasiliano kati ya mikoa hiyo.

“Niwaagize TANROADS ku-

hakikisha kazi inaendelea kwa 
kasi bila kusimama na mawasi-
liano yanarudi kama ilivyoku-
wa hapo awali, maana daraja 
hili ni muhimu kwa wananchi 
wa kata ya Mtowisa na Zimba, 
Mkoa wa Rukwa wote kwa 
ujumla na Mkoa wa Songwe,” 
alisema Kasekenya.

Aliwataka wananchi kutun-
za miundombinu ya barabara 
pamoja na kuacha kuharibu 
vyanzo vya maji huku akiwa-
taka TANROADS na uongozi 
wa Bodi ya Mfuko wa Barabara 
kutembelea miundombinu ya 

barabara mara kwa mara hu-
susani katika kipindi hiki cha 
mvua. Meneja wa wakala huyo 
Mkoa wa Rukwa, Mgeni Mwan-
ga, alisema timu ya wataalamu 
inafanya kazi usiku na mchana 
kurejesha mawasiliano ya 
daraja hilo.

 Mkuu wa Wilaya ya Sum-
bawanga, Nyakia Ally alisema 
mvua kubwa iliyonyesha ka-
tika wilaya hiyo imesababisha 
madhara kwenye mashamba, 
nyumba, barabara pamoja na 
madaraja na kuwashukuru 
TANROADS kwa kuanza kazi 

ya kurejesha miundombinu 
ya daraja hilo katika hali ya 
kawaida.

“Tunaishukuru kupitia Wiz-
ara ya Ujenzi na TANROADS 
kwa kutujengea daraja la muda 
tukiwa tunasubiria kurejesh-
ewa daraja la awali ambalo 
mawasiliano yake yamekatika. 
Kurejeshwa kwa daraja la Mto 
Rukwa ambalo linaunganisha 
Mkoa wa Rukwa, Katavi na 
Songwe kutaimarisha uchumi, 
biashara na uwekezaji wa wa-
nanchi katika mikoa hiyo,” 
alisema Nyakia.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Kilimanjaro, Kamishna Msaidizi wa Polisi (ACP) Simon Maigwa (wa tatu kulia), 
akikabidhiwa funguo za pikipiki nne mwishoni mwa wiki na Mbunge wa Moshi Mjini, Priscus Tarimo (wa tatu 
kushoto), alizozitoa kwa jeshi hilo ili kusaidia kufanya doria mkoani humo. PICHA: JAMES LANKA
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Mil. 242/- zaboresha miundombinu elimu 
Na Allan Isack, ARUSHA

S
ERIKALI Kuu imetoa 
Sh.milioni 242 kwa ajili ya 
uboreshaji wa miundom-
binu ya elimu ikiwamo ku-

jenga vyumba vipya vya madarasa 
katika Shule ya Msingi ya Murieti 
Darajani iliyoko Kata ya Sokoni 
One katika Halmashauri ya Jiji la 
Arusha.

Taarifa ya kutolewa kwa 
fedha hizo ilitolewa jana na 
Mkuu wa Mkoa wa Arusha,John 
Mongela,wakati akizungumza wa-

zazi na walezi waliojitokeza ku-
waandikisha watoto wao darasa la 
awali na la kwanza katika Shule ya 
Msingi  Murieti Darajani.

“Wiki hii imeshaletwa 
Sh.milioni 242 ambazo tayari 
zimeshawekwa   kwenye akaunti 
ya shule ni maelekezo ya Rais 
Dk. Samia Suluhu Hassan baada 
ya kupitia     orodha za shule na 
kuona hali ilivyokuwa,”alisema 
Mongela.

Kadhalika ameagiza Hal-
mashauri ya Jiji la Arusha kuanza 
utaratibu wa kujenga shule mpya 

ya msingi katika Kata ya Sokoni 
One kwa kuwa hata kukiongezwa 
majengo mengine ya ghorofa 
bado shule itakuwa na idadi kub-
wa ya wanafunzi.

“Walimu 65 walioko hawa-
toshi kwa kuwa hapa tuna wa-
nafunzi 4900 hivyo tunapaswa 
kuwapongeza   na kuwatia moyo 
walimu      wetu kwa kuwa wana-
fanya kazi kubwa,”alisema Mon-
gela.

Licha ya kuzungumza 
hayo,aliwataka wazazi kutokuwa-
tegemea walimu peke yao kwa 

kuwa na wao wana jukumu la 
kuwajibika katika malezi ya wa-
toto ikiwamo kuwapatia mahitaji 
muhimu.

“Serikali chini ya uongozi 
wa Rais Samia inahangaika ku-
wekeza kwenye elimu kuhakiki 
kila mtoto anapata elimu na kwa 
watoto wetu  na hawa ndio ambao 
tuwatapata    wakuu wa mikoa,    
mawaziri na  viongozi wengine      
hivyo rai yangu kwa wazazi na 
walezi      timizeni           wajibu wenu      
ikiwamo      kuhakikisha watoto 
wanakuja shuleni,”aliongeza.

DC aagiza 
wanafunzi 
kuhudhuria 
masomo 
Na Cynthia Mwilolezi, SI-
MANJIRO

MKUU wa Wilaya ya 
Simanjiro, mkoani Man-
yara, Dk.Suleiman Serera, 
amewaagiza maofisa wa-
tendaji wa kata, kuhakiki-
sha wanafunzi wa shule 
za msingi na sekondari 
wanahudhuria masomo 
baada ya shule kufun-
guliwa.
Dk. Serera aliyasema 

hayo baada ya kutembe-
lea shule mbalimbali za 
msingi na sekondari, kuk-
agua mahudhurio ya wa-
nafunzi, ikiwa ni baada ya 
shule hizo kufunguliwa.
Aliwataka watendaji 

kata kwa kushirikiana na 
watendaji wa vijiji ku-
hakikisha wanafunzi wote 
wanahudhuria shule na 
pale penye changamoto 
wachukue hatua kali.
“Mtendaji wa kata ya 

shule husika kama mwa-
nafunzi wa kata nyingine 
hajafika mpe taarifa ofisa 
tarafa husika ili afuatilie 
na kuhakikisha anahudhu-
ria masomo,” alisema.
Hata hivyo, aliwasisitiza 

wazazi hasa jamii ya kifu-
gaji, kuendelea kupeleka 
watoto wao katika shule 
walizopangiwa na kue-
puka kuchunga mifugo.
Katika shule zilizotem-

belewa ipo shule mpya 
ya Lengijape iliyopo ka-
tika Kijiji cha Namalulu 
Kata ya Naberera yenye 
mikondo miwili ikiwa na 
madarasa mawili ya awa-
li, nyumba za walimu na 
matundu 24 ya vyoo, am-
bayo serikali  imeijenga 
kwa  Sh. milioni 638.
Alikagua Shule ya Se-

kondari Naisinyai  am-
bayo imeongezewa 
miundombinu mipya  iki-
wamo  madarasa tisa na 
madawati yake, mabweni 
matano na matundu 18 
ya vyoo iliyogharimu 
Sh.milioni 924.
Pia mkuu huyo wa 

Wilaya alitembelea Shule 
ya Msingi Saniniu Laizer, 
ambayo hapo awali ili-
jengwa na mfanyabiasha-
ra maarufu wa madini 
Bilionea Saniniu Laizer 
na kuikabidhi serikalini, 
imeongezewa madarasa 
mawili ya wanafunzi wa 
awali.
Shule nyingine ali-

zotembelea ni  Shule ya 
Sekondari ya Simanjiro, 
Tanzanite na Mirerani 
B.W. Mkapa.

RC anusa upigaji ujenzi wa shule 
Na Allan Isack, ARUSHA

MKUU wa Mkoa wa Arusha, 
John Mongela, ameiagiza Taasisi 
ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa(TAKUKURU), kuchunguza 
mradi wa  ujenzi wa Shule mpya ya 
Sekondari ya Murieti Mlimani ili-
yoko Halmashauri ya Jiji la Arusha, 
kwa madai kuwa kuna harufu ya 
upigaji wa fedha za serikali.

Mkuu huyo wa Mkoa ametoa 
agizo hilo jana,jijini hapa wakati 
wa ziara ya kikazi kukagua  uan-
dikishaji na upokeaji wa wanafunzi 

wanaotakiwa kujiunga na darasa 
la kwanza, awali na kidato cha 
kwanza.

Mongela pia aliwaonya viongozi 
wa jiji hilo wasijaribu kutumia fed-
ha zinazotolewa kwa ajili ukarabati 
kwenye shule za msingi na sekond-
ari kwa maslahi yao binafsi.

Kadhalika ameagiza Jiji hilo, 
kuongeza umakini kwenye usi-
mamizi wa miradi ya maendeleo ili 
iendane na thamani halisi ya fedha 
zinazotolewa na serikali kwa ajili 
ya utekelezaji wa miradi hiyo.

“Rai yangu hapa Jiji la Arusha 

umakini uongezeke kwa kuwa 
hatuwezi kuvumilia hii hasara na 
sijui kama mnanielewa na huo 
ndio ujumbe wangu,” alisema  
Mongela.

 “Haiwezekani halmashauri 
nyingine za mkoa huu, zinazo-
pewa fedha sawa na Jiji la Arusha 
zinatekeleza miradi kwa wakati 
na kwa viwango vya hali ya juu 
ikilinganishwa     na thamani halisi 
ya fedha    lakini nyie Jiji ambao 
mnakusanya mapato mengi mme-
kuwa wababaishaji,” alisema Mon-
gela.

Alitoa mfano wa Ngorongoro 
ambapo ubora wa kazi yao upo juu 
ukilinganisha na wilaya hiyo licha 
ya gharama za kupeleka vifaa vya 
ujenzi ikiwamo mifuko ya saruji 
kuwa juu.   

 “Kwa nini wanamaliza kazi kwa 
muda kuliko Jiji la Arusha ambao 
vitu vyote vinapatikana hapa na 
kutoka hapa kupelekwa kwenye 
halmashauri za Ngorongoro, Lon-
gido na Karatu ambazo ziko pem-
bezoni mwaka mkoa huu na ubora 
wao uko juu kuliko nyie, alihoji 
Mongela.”

Mkuu wa Wilaya ya Hanang’ Janeth Mayanja (katikati) akipokea sare za shule na vifaa vya kusomea kutoka kwa Katibu wa Afya Mkoani 
Manyara, Thomas Malle (wapili kushoto) vilivyotolewa na  chama cha makatibu wa afya Tanzania (AHSATA) kwa wanafunzi walioathirika 
na maafa ya mafuriko Hanang’ juzi. PICHA: GIFT THADEY
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Aweso akerwa utendaji kazi wa wakurugenzi KASHWASA
Zatifa Ramadhani, SAUT

W
AZIRI wa Maji, Ju-
maa Aweso, ame-
kerwa na utendaji 
kazi wa wakurugen-

zi wa Mamlaka ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira Kahama 
Shinyanga (KASHWASA) kuna-
kosababisha adha ya upatikanaji 
huduma hiyo wilayani humo.

 Hali hiyo inaelezwa kusababi-
sha  watu zaidi ya milioni moja 
kuwa hatarini kukosa maji  hivyo 
kuwaweka katika hatari ya ku-
pata magonjwa kama vile kipin-
dupindu.

Akizungumza baada ya 

kutembelea na kukagua Kituo 
cha Uzalishaji Maji cha Ihelele 
kilichopo wilayani Misungwi 
mkoani Mwanza, Waziri Aweso, 
aliwataka watendaji hao waji-
tathmini, waache visingizio na 
wafanye kazi kwa weledi.

Alisema serikali imewekeza 
zaidi ya Sh. bilioni 900  kue-
ndesha mradi huo ikiwamo ku-
nunua dawa, umeme na kuwali-
pa mishahara watumishi hivyo 
ni lazima kazi inayofanyika ien-
dane na thamani ya fedha.

Aidha, Waziri Aweso alim-
wagiza Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Maji kufanya tathmini ya 
madeni ya Wizara ya Maji inayo-

dai na inayodaiwa na aiwasilishe 
katika ofisi yake ndani ya wiki 
moja. Awali akisoma taarifa ya 
hali ya huduma katika Mamlaka 
hiyo, Mkurugenzi Mtendaji wa 
KSHWASA, Mhandisi Patrick 
Nzamba, alisema wamefanikiwa  
kuongeza idadi ya uzalishaji 
maji kutoka wastani wa mita za 
ujazo 18,000 kwa siku mwaka 
2009/2010 hadi mita za ujazo 
73,179 mwaka 2023/2024.

Aidha alisema kituo hicho 
kimekuwa na madeni makub-
wa  ya muda mrefu kwa wateja 
wake, hadi kufikia Desemba 
31,2023 ilikuwa inadai Sh.bilioni 
14.096,  kati ya hizo Sh.bilioni 

12.662 wanaidai Mamlaka za 
Maji, Sh.bilioni 1.317 Jumuiya 
za Watumiaji Maji na Sh.bilioni 
0.116 ni Migodi.

Alisema kutokana na upun-
gufu wa dawa ya kutibu maji 
uliopo huenda wakazi zaidi ya 
milioni moja wakakosa huduma 
ya maji kutoka katika mradi huo 
unaotegemewa na mikoa mbal-
imbali ikiwemo Shinyanga, Gei-
ta, Singida na Tabora.

Aidha Waziri Aweso alihiti-
misha ziara yake katika Mradi 
wa Maji wa Butimba uliopo ji-
jini Mwanza na kuridhishwa na 
utekelezaji wa mradi huo unaot-
arajiwa kukamilika hivi karibuni. 

Na Timothy Itembe MARA

CHAMA cha Demokra-
sia na Maendeleo 
(CHADEMA) Mkoa wa 
Mara, kimelaani matukio 
utekaji  yanayofanywa 
na watu wasiyojulikana 
na kuzitaka mamlaka 
husika kuchukua hatua 
kwani vitendo hivyo 
vinasababisha uvunjifu 
wa Amani.
Kauli hiyo ilitolewa na 

Mwenyekiti wa Chadema 
Mkoa, Lucas Ngoto, kwe-
nye mkutano wa Chama 
hicho ulioandaliwa 
kwaajili ya uchaguzi wa 
viongozi wa ndani wa 
chama ngazi ya Jimbo la 
Tarime mjini.
“Kumekuwapo na 

matukio ya hapa na pale 
ya watu kutekwa na ku-
pelekwa kusikojulikana, 
matukio kama hayo sisi 
Chadema tunalaani na 
tunaomba serikali ichuk-
ue hatua ya kuyakome-
sha, ”alisema Ngoto.
Mwenyekiti wa Jimbo 

la Tarime mjini, Selemani 
Abdala, alisema chama 
hicho kimejiimarisha hu-
susani katika jimbo hilo 
la Tarime na wapo tayari 
kushiriki katika uchaguzi 
wa serikali za mitaa 
2024. Alisema tayari 
amechukua fomu kwaaji-
li ya kutetea nafasi yake 
na kama chama wanasu-
biri tu wakati ufike ili 
wasimike watu katika 
chaguzi hizo muhimu za 
ngazi za vitongoji, vi-
jiji na mitaa kwaajili ya 
maandalizi ya uchaguzi 
mkuu wa 2025.
Akizungumza katika 

Mkutano huo mwanashe-
ria wa kujitegemea, 
Bobu Chacha Wangwe 
alitangaza nia ya ku-
gombea Ubunge Jimbo 
la Tarime mjini kupitia 
chama hicho.
Aidha alikisihi chama 

hicho kuhakikisha wan-
amtumia kikamilifu ka-
tika kukabiliana na kesi 
mbalimbali  ili aitumie 
vyema taaluma yake 
katika utetezi wa chama 
na wananchi.
Ghati Nyerere alisema 

ipo haja kwa vyama vya 
kisiasa kuweka uwiano 
wa kijinsia katika ku-
wania nafasi mbalimbali 
kuanzia ngazi za chini 
hadi za juu ili kuwapa 
pia wanawake kushiriki 
kikamilifu katika siasa.

Chadema 
Mara yalaani 
matukio watu 
kutekwa

Na Waandishi Wetu

FAMILIA ya Marehemu Rechal 
William(19) aliyefariki dunia na 
kichanga tumboni  baada ya 
kukosa huduma ya kujifungua 
katika Hospitali ya Manispaa ya 
Kahama imetoa wiki mbili kwa 
serikali kuwawajibisha wale 
wote waliohusika na tukio hilo.

Akizungumza kwa niaba ya 
wanafamilia hao juzi Msemaji 
wa familia hiyo, Lazaro Mwandu, 
aliiomba serikali kuwawajibisha 
watumishi wote waliohusika 
katika tukio hilo wakiwamo 
madaktari kwa kuwanyang’anya 
leseni zao  kwani wameitia doa 
serikali.

Alisema endapo muda huo 
utaisha bila kuona hatua zozote 
dhidi yao itawabidi kwenda nga-
zi za juu kwa ajili ya kulalamikia 

suala hilo ili lisijirudie katika 
hospitali hiyo na zote za serikali 
zinazoendekeza uzembe.

Aidha, Mwanambalu alitoa 
pongezi kwa serikali kwa kusikia 
vilio vya Watanzania kwa kujen-
ga majengo mengi ya kuwahu-
dumia jamii vikiwamo vituo vya 
afya na zahanati huku akiwasihii 
viongozi wa sekta husika kusi-
mamia maadili ipasavyo kuon-
doa uzembe wa watumishi.

“Haiwezekani daktari anaam-
biwa awasikilize ndugu wa 
mgonjwa halafu anasema kuwa 
hana muda kama huo wakati  
wanalipwa mishahara ambayo 
inatokana na kodi tunazolipa 
sisi huku akiendelea kuchati na 
simu ya kiganjani,” alisema.

Mama wa Marehemu, Agnes 
Pastory, alisema  Agness alipele-
kwa katika Hospitali ya Man-

ispaa ya Kahama Desemba 28, 
mwaka jana akiwa na uchungu 
wa kujifungua  majira ya saa nne 
na nusu usiku na kuambiwa na 
daktari wa zamu kuwa mapigo 
ya moyo ya mtoto hayapo.

Alisema kuwa majira ya saa 
sita usiku alienda katika wodi 
ya kujifungulia na kumweleza 
dakatari juu ya tatizo alilonalo 
mtoto wake lakini majibu ya-
likuwa kuwa hana muda wa  
kumhudumia hadi alifariki du-
nia majira ya saa saba siku in-
ayofuata kwa kutoka na damu 
nyingi.

Kufuatia tukio hilo wabunge 
wanawake mkoani Shinyanga, 
walilaani vikali na kuitaka famil-
ia hiyo kuwa wavumilivu kwani 
serikali imeanza kuchukua hat-
ua ikiwamo  kuunda tume mbili 
za uchunguzi dhidi ya kifo hicho 

na kuwasimamisha kazi watum-
ishi wote waliokuwa zamu ili 
kupisha uchunguzi huo.

Mbunge wa Viti Maalumu, Dk. 
Christina Mnzava, akizungumza 
kwa niaba ya wabunge wenzake 
wa mkoa alisema kupitia timu 
hizo mbili zinazochunguza hu-
duma ya matibabu pamoja na 
uongozi zitabaini ukweli juu ya 
tukio hilo na hatua za kisheria 
zitachukuliwa dhidi ya wote 
waliohusika.

Alisema, wao kama wabunge 
wanawake hawawezi kufum-
bia macho vifo vitokanavyo na 
uzazi, wakati ambapo serikali 
inafanya jitihada kubwa kuima-
risha miundombinu ya majengo 
ya kutolewa huduma hiyo.

Imeandikwa na Mohab 
Dominick na Shaban Njia, (KA-
HAMA).

Familia mjamzito aliyefariki kwa kukosa huduma yaiangukia serikali

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, Christina Mndeme akizungunza  jana na waandishi wa habari mkoani Shinyanga, kutoa 
taarifa ya hali ya ugonjwa wa kipindupindu mkoani humo, kwamba kati ya wagonjwa 41 ambao walikuwa wakikabiliwa 
na ugonjwa wa kuhara na kutapika kuwa wagonjwa 18 wamebainika kuwa na kipindupindu na wamepatiwa matibabu, 
na kusalia wagonjwa watano wakiendelea kupata tiba kwenye kambi zilizotengwa, PICHA: MARCO MADUHU



Na Sabato Kasika

UKIWA umebakia mwaka 
mmoja kuingia kwenye uchaguzi 
wa rais, wabunge na madiwani, 
Chama cha ACT- Wazalendo, kime-
wanyooshea mikono wabunge 
19 wa CHADEMA wanaozoza-
niwa, kikisema milango iko wazi 
kupokea wanawake hao mashujaa 
kwenye siasa.

ACT-Wazalendo, inawasihi kuwa 
iwapo wataamua kuachana na 
‘mama’ CHADEMA na kutafuta 
nyumba ya kuendesha harakati za 
kisiasa wajiunge na chama hicho.

Katibu Mkuu wa chama hicho, 
Ado Shaibu, anawaalika, akitoa 
sababu kadhaa za kuwataka wana-
siasa hao, anaposema Halima na 
wenzake ni kielelezo cha mapam-
bano ya wanawake kwenye siasa.

Hata hivyo, wabunge hao licha 
ya kuwa wameshapata taarifa za 
mwaliko hawakuwa tayari kuku-
bali, kukataa wala kuzungumzia 
makaribisho hayo.

Nipashe inapowasiliana na baa-
dhi yao kupata maoni ya ofa ACT, 
kama wapo tayari kujiunga ili 
waendelee na harakati za kisiasa 
hawakuwa tayari kuzungumza.

Mmoja wa wabunge hao am-
bao wamepewa jina la utani la 
COVID-19, Esther Bulaya, anapouli-
zwa, anajibu hawezi kuzungumzia 
jambo hilo na kukata simu.

Mbunge mwingine Sophia 
Mwakagenda, licha ya kupokea 
simu, anaomba apigiwe baada ya 
dakika, hata hiyo, muda ulipotimu, 
hakupokea simu.

Esther Matiko, anapotafutwa, 
baada ya kupokea simu na kupewa 
maelezo anajitetea kuwa hataweza 
kuzungumzia makaribisho kwa 
sababu yuko katika ofisi ya mtu 
na kuomba atumiwe ujumbe au 
meseji. Hata hivyo, hakujibu mese-
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ACT-Wazalendo inavyowatamani viti 
maalum wanaozozaniwa CHADEMA

 MZOZO WABUNGE 19

INAENDELEA  UK. 14

ji ya Nipashe wala kupokea simu, 
anapotafutwa tena.

Katibu wa CHADEMA, John 
Mnyika, anapoelezwa iwapo 
anakubali au ana maoni mengine, 
kuhusu ACT-Wazalendo kuwapa 
nafasi wanachama wake, anasema 

walishamwandikia barua Spika 
Dk. Tulia Ackson, ya kuomba 
waondolewe.

Anaongeza kuwa wamemtaari-
fu  kuwa wabunge hao hawana 
kinga yoyote ya kimahakama na 
wanatakiwa waondolewe bun-

mikono miwili,” anasema.
Anaongeza kuwa  nafasi ipo ya 

kuendeleza mapambano ya ku-
watetea na kuwapigania Watanza-
nia kupitia chama hicho, na pia ni 
hasara kwa taifa na kwa harakati 
za ukombozi wa wanawake  na 
demokrasia kuwapoteza wabunge 
hao mashupavu.

“Kimsingi, kila mwanasiasa 
na hata binadamu hukosea, ni 
muhimu   kupima makosa na 
thamani ya mtu. Hilo ni la msingi 
zaidi, hivyo, ninatamka kuwa 
wakati wowote Mdee na wenzake 
wakihitaji kujiunga na chama hiki, 
milango ipo wazi,” anasema.

 
KINACHOENDELEA
Desemba 14, mwaka jana, Ma-

hakama Kuu Kanda ya Dar es Sa-
laam, ilitengua uamuzi wa Baraza 
Kuu la CHADEMA  kuwafukuza 
uanachama Halima Mdee na wen-
zake 18 wakati wa kusikiliza rufani 
za wabunge hao.

Uamuzi huo wa Jaji Cyprian 
Mkeha, unatokana na kubainika 
kuwa   wajumbe 23 waliotoa hu-
kumu hiyo kupitia Kamati Kuu ya 
chama hicho, kuhusika kusikiliza 
rufani zao na kuitolea uamuzi ka-
tika Baraza Kuu.

Kuhusu hoja ya waleta maombi 
kudai hawakupewa  muda wa siku 
14 kujitetea, mahakama ilibainisha 
kuwa walipewa nafasi ya kusikili-
zwa na hawakuitumia.

Anaeleza kuwa Kamati Kuu kwa 
mujibu wa Katiba ya CHADEMA, 
ilikuwa na mamlaka ya kusikiliza 
shauri lao kwa njia ya dharura, na 
kwamba taratibu zote ambazo 
walistahili kuzizingatia zilizingati-
wa.

Hata hivyo, akafafanua kuwa ua-
muzi wa Baraza Kuu wa kusikiliza 
rufani za wabunge hao uliofanywa 
na baadhi ya wajumbe walioshiri-
ki kutoa uamuzi ndani ya Kamati 
Kuu, akisema hatua hiyo si sahihi.

Katika ufafanuzi wa hukumu 
hiyo, Wakili Dickson Matata, 
anasema, uamuzi wa kuwafuta 
uanachama ni halali, na kwamba  
mahakama ilitengua uamuzi wa 
rufani ya Baraza Kuu.

MOHAMED HEMEDTI DAGALO 
Anapoelekea kuitwaa

 Sudan, baada ya Ghuba 
kumkubali, A/Mashariki

 nayo yampa tano

geni.
“Mtafuteni Spika wa Bunge 

atoe kauli kutokana na barua nili-
ompelekea,” anasema Mnyika.  

Kwa upande mwingine Ado, 
Shaibu anasema wanakaribishwa 
na  chama hicho wakati wowote 
na kuongeza:  “Ninatamka kwa 
kujiamini kabisa kwamba Halima 
Mdee na wenzake tunawakaribi-
sha kwa mikono miwili ndani ya 
ACT- Wazalendo. Nafasi ipo kuen-
deleza mapambano ya kuwatetea 
na kuwapigania Watanzania.”

Anataja sababu za kuwataka 
wabunge hao kuwa ni ukweli 
kuwa makosa anayoyasikia dhidi 
yao, yanasameheka.

“Sababu nyingine ni kwamba, 
wengi wao walifanya vizuri kwe-
nye uchaguzi majimboni 2020 na 
hatuwezi kuliangamiza jeshi kub-
wa lote hili. Tunawakaribisha kwa 

Baadhi ya wabunge 19 ambao wanaombwa kujiunga na ACT-Wazalendo. PICHA: MTANDAO
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PICHA:

 (mwisho)

• Yawakaribisha, yawaita ni jeshi  kubwa majimboni lisiachwe kupotea    

Katibu Mkuu wa ACT-Wazalendo, Ado Shaibu.
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URUSI VS UKRAINE

Na Halfani Chusi

W
AKATI wadau waki-
toa maoni kuhusu 
miswada iliyowasil-
ishwa bungeni 

kurekebisha sheria zinazohusika 
na uchaguzi, vijana ambao wa-
naamini kuwa ndiyo wapigakura 
wengi zaidi, wanaikataa, wakise-
ma haina maslahi kwao.

Viongozi wa vijana kutoka 
Ngome ya Vijana - ACT Wazalen-
do, CUF ( JUVICUF) na NCCR Ma-
geuzi wanapinga miswada mita-
tu inayohusu sheria ya uchaguzi 
wa rais, wabunge na madiwani, 
sheria ya tume ya uchaguzi na 
ile ya vyama vya siasa iliyowasil-
ishwa na kusomwa bungeni kwa 
mara ya kwanza Novemba mwa-
ka jana

Wanasema miswada hiyo hai-
jabeba hoja zenye ustawi wa vi-
jana, Katibu wa Vijana CUF Taifa, 
Iddi Mkanza, akizungumza 
kwa niaba ya viongozi wengine 
anaeleza.

Anafafanua kuwa wamebaini 
kuwa vifungu vingi vya miswada 
hiyo vimekinzana na katiba ya 
mwaka 1977, hali hiyo haital-
eta usawa na haki, haitaimarisha 

demokrasia wala kupanua ush-
iriki wa kisiasa kwa wananchi 
hasa vijana ambao ndiyo idadi 
kubwa ya Watanzania.

  Anaongeza kuwa kinacho-
badilishwa hakitaleta uwajibi-
kaji kwa viongozi sababu ya 
kutokuwa na uchaguzi huru na 
haki na hivyo kuendelea kuwa 
na mazingira hatarishi ya amani 
kipindi cha uchaguzi.

 
WANACHOTAKA
Mkanza anasema, baada ya 

kupitia mapungufu hayo wa-
napendekeza kuondolewa kwa 
kifungu cha 6(1) na 6(2) katika 
muswada wa sheria ya uchaguzi 
kinachohusu kuwatumia waku-
rugenzi wa halmashauri na wa-
tumishi wa umma kusimamia 
uchaguzi. 

Anaendelea kukitaja kifungu 
cha 18(2)kuwa kinahitaji  kureke-
bishwa, muundo wa Tume ya 
Uchaguzi ugawike sehemu mbili; 
bodi na menejimenti na kwam-
ba bodi iwe chini ya Mwenyekiti 
wa NEC na iajiri mkurugenzi wa 
uchaguzi kwa sifa zitakazoain-
ishwa na kwa uwazi.

  Anapendekeza kifungu cha 
9(3) kifutwe kumwondoa mku-

rugenzi wa uchaguzi kuwa kati-
bu wa kamati ya usaili na badala 
yake katibu wa kamati ya usaili 
awe Katibu Mtendaji wa Tume 
ya Haki za Binadamu na Utawala 
Bora (CHRAGG).

 Sifa za wajumbe wa tume ka-
tika kifungu cha 7(2) cha muswa-
da wa sheria mpya ya tume hiyo 
uzingatie vijana. Kifungu kita-
mke angalau wajumbe wawili 
kati ya watano wawe vijana. 

  Vifungu vya 35(1)(2) na 51(1) 
katika muswada wa sheria ya 
uchaguzi vifutwe sababu vipo 
kinyume na katiba ya mwaka 
1977 ibara ya 21(1)(2) inayor-
uhusu uhuru wa mtu kushiriki 
katika masuala ya kiuongozi na 
uamuzi.

  “Pia kinazuia ushiriki wa vi-
jana, kwamba hakuna haja ya 
mgombea kuweka dhamana 
kwa msimamizi wa uchaguzi ni 
jambo ambalo halina mantiki, 
ikiwa mgombea amepitishwa na 
chama chake inatosha kumwa-
mini badala ya kuweka vikwazo 
vya dhamana ya fedha.

  “Mgombea apewe haki kwa 
mujibu wa katiba ibara ya 13(6)
(a) kama hajaridhika na uamuzi 
wa Tume ya Uchaguzi kukata 

rufani na kupinga uamuzi huo 
Mahakama Kuu. Kitendo cha 
kuzuia kukata rufani ni kinyume 
cha ibara ya 107(A) ya katiba in-
ayotoa mamlaka kwa mahakama 
kama chombo cha uamuzi wa 
mwisho katika utoaji haki ndani 
ya serikali.

  “Kuzuia watu kukata rufani 
kupitia mahakama ambayo ndi-
yo njia ya amani na usawa katika 
kutafuta haki tafsiri yake ni ku-
watengenezea mazingira ya ku-
saka haki yao kwa njia nyingine 
jambo ambalo sio muafaka kwa 
ustawi na mustakabali wa taifa,” 
anaongeza Mkanza.  

  Kufanyika marekebisho ka-
tika muswada wa sheria ya uch-
aguzi kifungu cha 85(1) na 14(1) 
ili kiruhusu wananchi kupiga 
kura ya udiwani, ubunge na urais 
popote walipo hata kama ni to-
fauti na maeneo waliyojiandik-
ishia kwa kutumia Teknolojia ya 
Habari na Mawasiliano (TEHA-
MA) ni pendekezo jingine.

 Mkanza anaendelea na map-
endekezo yake kwamba, muswa-
da wa sheria ya uchaguzi uju-
muishe pia chaguzi za serikali ya 
mtaa na uitwe muswada wa she-
ria ya uchaguzi wa rais, wabunge, 
madiwani na viongozi wa serikali 
ya mitaa, vijiji na vitongoji.

  Kifungu cha 10(1)C cha 
muswada wa sheria ya uchaguzi 
kinachozuia wafungwa kupiga 
kura kifutwe kwasababu kinak-
inzana na ibara ya 5(1) ya katiba 
ya mwaka 1977, pia hukumu ya 
mahakama kuu katika kesi No.3 
ya 2022 ya Tito Magoti, anasema.

 “Dunia imebadilika nchi nyin-
gi zinaruhusu wafungwa kupiga 
kura bila kikwazo. Mfano Kenya, 
Denmark, Finland, Ufaransa, 
Zimbabwe, Japan, Poland na 
Peru…” anasema Katibu Mkanza.

Fedha za kuendesha shughuli 
za tume zitoke kwenye mfuko 
mkuu wa serikali ili kuongeza 
uhuru na ufanisi wa tume ka-
tika kutekeleza majukumu yake 
tofauti na sasa hivi tume ya uch-
aguzi inatengewa na kupewa 
fedha kama hisani kutoka Ofisi 
ya Waziri Mkuu. 

 Kuondoa mamlaka za serikali 
(Msajili wa Vyama vya Siasa na 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali) 
katika kuweka mapingamizi dhi-
di ya wagombea. Kifungu kiruhu-
su  yeyote kuweka pingamizi na 
si Ofisi ya Msajili wa Vyama vya 
Siasa au Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali.

  Kuondolewa gharama za ku-
pata kadi kitambulisho kipya cha 
mpigakura vijana tunapende-
keza maneno “ada” yafutwe na 
kuondolewa ili kuongeza hama-
sa ya wananchi na vijana kupiga 
kura na pia ili kiende sambamba 
na matakwa ya katiba ya mwaka 
1977 ibara ya 5(1) na 21.

  “Serikali, kamati za bunge 
na wabunge kuhusika na 
kuheshimu sauti na maoni ya wa-
nanchi, vijana, vyama vya siasa, 
asasi za kiraia, wanaharakati, 
viongozi wa dini na wadau wote 
kuhusu upungufu na kasoro ka-
tika miswada hii ili upungufu na 
kasoro zote viondolewe kukidhi 
matarajio ya wananchi kwa mus-
takabali wa Demokrasia, amani, 
uwajibikaji na maendeleo ya 
nchi yetu,” anasema.

  Mwanasiasa huyo anasema 
serikali ipeleke muswada wa 
marekebisho madogo ya katiba 
ya mwaka 1977 katika vipengele 
ambavyo vinahusu chaguzi sam-
bamba na miswada hiyo.

Aidha, wanataka serikali iweke 
wazi ratiba ya mchakato wa ma-
badiliko ya katiba ili Watanzania 
wajue nini kinaendelea.

 

Vijana wanavyoona ukakasi 
miswada sheria za uchaguzi

Katibu Mkuu wa CCM Daniel Chongolo na mjumbe wa Kamati Kuu ya CPV Profesa Le Hai Binh. PICHA: CCM

 “Dunia imebadi-
lika nchi ny-
ingi zinaruhusu 
wafungwa ku-
piga kura bila 
kikwazo. Mfano 
Kenya, Denmark, 
Finland, Ufar-
ansa, Zimbabwe, 
Japan, Poland na 
Peru…” anasema 
Katibu Mkanza.

Mwanasheria Mkuu wa Serikali,  Jaji Dk. Eliezer Feleshi. PICHA:MTANDAO 
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MIAKA 60 MAPINDUZI 

Yanavyogeuza visiwa viota vya utajiri, 
SMZ yavikodisha, vyajengwa hoteli tishio

Na Rahma Suleiman, ZANZI-
BAR

U
NGUJA na Pemba kuna 
baraka ya visiwa vidogo 
52 ambavyo kabla ya 
Mapinduzi ya 1964, ha-

vikuwa na tija mbali ya kuwa 
makambi ya wavuvi au madago.

Kwa muda wote huo visiwa 
hivyo vilikua havina jukumu 
kiuchumi zaidi ya kutumiwa 
na wavuvi wanaokaa dagoni 
au kambini  kwa ajili ya kuvua, 
kuanika na kuuza samaki.

Baada ya uongozi wa awamu 
ya nane kuingia madarakani na 
sera ya uchumi wa bluu, uamuzi 
wa kuvikodisha visiwa hivyo ili 
kukuza uwekezaji na kupata ma-
pato umetimia.

Wakati wa maadhimisho 
ya miaka 60 ya Mapinduzi ya 
Zanzibar, uongozi wa awamu 
ya nane umevikodisha visiwa 
hivyo, vilivyokaa miongo mingi 
bila ya kuendelezwa wala ku-
changia ukuaji wa nchi.

Mamlaka ya Uwekezaji Zan-
zibar (ZIPA) imekodisha visiwa 
16 Unguja na Pemba ambapo 
hayo ni mafanikio katika kukuza 

tika sekta ya uwekezaji yame-
funguwa milango zaidi kwa 
wawekezaji kuja Zanzibar.

Serikali imeamua kufuata sera 
ya uchumi wa buluu kama ni 
mpango mkuu wa maendeleo 
ya Zanzibar ambao unahusisha 
matumizi ya rasilimali za baha-
rini na maeneo yaliyozunguka 
katika shughuli za kiuchumi.

Aidha, anasema ni vyema 
ikafahamika kuwa kutokana na 
mpango huo, imeamua kuviko-
disha visiwa hivyo vidogo kwa 
ajili ya uwekezaji baada ya ku-
kaa  muda mrefu bila ya kuende-
lezwa na kushindwa kuchangia 
ukuaji wa uchumi wa nchi na 
jamii ya visiwani.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais 
Kazi, Uchumi na Uwekezaji, 
Mudrik Ramadhan Soraga, 
anasema visiwa 16 vilivyokod-
ishwa ni urithi hivyo wawekezaji 
wanasharti la kutunza mazin-
gira kwa faida ya vizazi vya sasa 
na vijavyo.

Aidha, Waziri wa Nchi Ofisi ya 
Rais Ikulu, Jamal Kassim Ali, kazi 
kubwa iliyofanywa na Rais Dk. 
Samia Suluhu Hassan, kwa kui-
marisha deplomsia ya uchumi 
imeifungua nchi kwa kutangaza 
fursa za uwekezaji  wa nje na  
kuwa na imani ya kuleta miradi 
yao mikubwa nchini.

Kadhalika, anasema kuima-
rika kwa  miundombinu ya 
kiuchumi na huduma za kijamii 
kutasaidia kuweka mazingira 
mazuri kwa wawekezaji na kuin-
ua maisha mazuri ya wananchi 
wa Zanzibar na katika kuhakiki-
sha uchumi wa Zanzibar un-
aimarika serikali imeamua ku-
fuata sera ya uchumi wa buluu 
kama mpango mkuu wa maen-
deleo ya nchi ambao unahusi-
sha rasilimali za baharini.

“Kutokana na mpango huo 
serikali imeamua kukodisha 
visiwa vidogo kwa wawekezaji ili 
kuchangia ukuaji wa uchumi wa 
nchi, inatambua umuhimu wa 
kutunza rasilimali zetu pamoja 
na maslahi ya wananchi katika 
miradi inayotekelezwa kwenye 
visiwa vidogo na maeneo men-
gine,” anasema Waziri Ali.

Filamu ya Royal Tour imefani-
kisha kuvutia wawekezaji wengi 
hivyo baada ya miaka miwili ku-
nahitajika kuwepo kwa filamu 
nyingine ya awamu ya pili, ili 
kuvutia watalii zaidi, anashauri.

Ulinzi wa mazingira kwa 
wawekezaji wanaowekeza mira-
di ya kitalii ili kuepuka uharibifu 
wa fukwe za bahari ni suala la 
msingi, anasema Waziri wa Nchi 
Ofisi ya Makamu wa Rais Muun-
gano na Mazingira Selemani 
Jafo. 

Jafo anasema miradi ya hoteli 
kwa kiasi kikubwa inahitaji ku-
wapo kwa mikakati ya kulinda 
mazingira zikiwamo fukwe na 
kuhakikisha hakuna uharibifu 
utakaotisha maisha ya binada-
mu na viumbe baharini.

Anasema dunia inakabiliwa 
na mabadiliko ya tabianchi am-
bayo ni matokeo ya kasi ya maji 
ya bahari kuvamia maeneo ya 
fukwe na makazi ya watu mae-
neo ya mwambao akihimiza ul-
inzi wa mazingira unahitajika.

uchumi wa nchi, Mkurugenzi wa 
ZIPA, Sharif Ali Sahari, anasema.

Anaongeza kuwa katika kip-
indi cha miaka mitatu ya Dk. 
Hussein Ali Mwinyi, miradi ya 
uwekezaji 269 yenye mtaji wa 
dola bilioni 4.5  ambayo ina-
tarajiwa kuleta ajira 17,000 in-
atekelezwa, akisema ni mafani-
kio makubwa ndani ya miaka 60 
ya Mapinduzi.

Sharif anasema miradi hiyo 
kwa asilimia 70 inahusiana na 
uwekezaji wa hoteli za kitalii 
ambazo baadhi zimejengwa ka-
tika visiwa 16 vilivyokodishwa 
na jumla ya miradi yote ili-
yowekezwa katika sekta hiyo ya 
utalii ni 112.

Akizungumzia uwekezaji ka-
tika visiwa vidogo ambavyo kwa 
miaka yote vilikuwa havitumiki 
na vingine kugeuzwa vichaka 
vya uhalifu, anasema  vinatara-
jiwa kuingiza dola 300,000,000 
(takribani Shilingi bilioni 75.3). 

‘‘Ni mafanikio ya uwekezaji 
katika miaka hii 60 ya Mapindu-
zi …serikali imefanya makubwa 
katika sheria ya ZIPA na sasa kui-
fanya Zanzibar kituo bora katika 
Afrika ya Mashariki na Kati kiu-

wekezaji,’’ anasema.
Aidha, anaongeza kuwa mira-

di iliyowekezwa katika sekta ya 
utalii ni 112, ikihusisha majengo 
56 na katika  viwanda ni miradi 
36 na yote hayo yamefanikiwa 
baada ya serikali kuondoa ukir-
itimba kwa wawekezaji na kuun-
da kituo cha ‘one stop center’ ili 
wawekezaji kutopata usumbufu.

Sharif anasema mwekezaji an-
apata kibali cha ukaazi ndani ya 
saa 24 wakati cheti ya uwekezaji 
hakichelewi ni ndani ya saa 24 
iwapo atawasilisha nyaraka zote 
muhimu.

Kadhalika, katika kipindi cha 
miaka mitatu vibali vya ukaazi 
2,089 vimetolewa wakati vya 
ajira vilivyotolewa ni 2,587 kupi-
tia huduma kwa wawekezaji.

Anasema miongoni mwa visi-
wa 16 vilivyokodishwa ni Bawe 
ambapo mwekezaji amewekeza 
dola milioni 38 (zaidi ya Shilingi 
bilioni 9.5) na uwekezaji huo 
utakuwa na majengo 159 zikiwa-
mo hoteli za kifahari zenye ha-
dhi ya nyota tano na mradi huo 
unatarajiwa kufunguliwa Machi 
mwaka huu.

Kingine ni Pamunda, kitaka-

cho kuwa na hoteli ya kifahari ya 
kuhudumia matajiri wakubwa 
duniani wanaotarajiwa kufikia 
huko ambapo kwa siku moja 
watakuwa wanalipia Shilingi 
milioni 13.

Sharif anasema katika Hoteli 
ya Tulia Pamunda Island   in-
ayojengwa kisiwani humo  pia 
kutakuwa na mchezo mkub-
wa wa kitajiri duniani unao-
itwa ‘Formular One’ au mbio za 
magari  hivyo matajiri wakubwa 
watafika katika kisiwa hicho.

  Anayataja mafanikio men-
gine yaliyofanyika kukamilika 
kwa mfumo wa uidhinishaji 
wa miradi kwa njia ya kidiji-
tali ‘’Online’’ ambapo kwa sasa 
mwekezaji anaweza kusajili 
mradi wake kwa njia hiyo.

Mkurugenzi huyo anasema 
hatua hiyo kwa kiasi kikubwa 
imepunguza urasimu na kura-
hisisha kila jambo hatua am-
bayo ndiyo moja ya sababu ya 
wawekezaji kuvutiwa kuwekeza 
Zanzibar.

Waziri wa Utalii na Mambo 
ya Kale, Simai Muhamed Said, 
anasema maboresho makubwa 
yanayofanywa na serikali ka-

Ujenzi wa hoteli ya nyota tano ukiendelea katika kisiwa cha Bawe, ambacho ni miongoni mwa 16 vilivyokodishwa na 
wawekezaji. PICHA: MWANDISHI WETU

• Chumba kutozwa mil. 13/- kwa siku 
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MOHAMED HEMEDTI DAGALO 

JUKWAA LA VIONGOZI

Waziri Mkuu Profesa Najla Bouden baada ya kutumbuliwa. 
PICHA: MTANDAO.

Na Ani Jozeni

K
IONGOZI wa kundi la 
RSF (Rapid Support 
Forces) nchini Sudan, 
Mohamed Hamdan Da-

galo au Hemedti, amezuru Afrika 
Mashariki, Pembe ya Afrika na 
kuzungumza na viongozi wake, 
hatua inayoonyesha kuwa huen-
da anakubalika.

Hivi karibuni anakaribishwa 
Ethiopia, Uganda na  Kenya 
akifanya mazungumzo na Rais 
Yoweri Museveni wa Uganda  na 
ndani ya wiki moja akakutana na 
Rais William Ruto, ila akiwa Ethi-
opia alikutana na serikali na hata 
na viongozi wa makundi tofauti 
ya wanaohusika na mzozo wa ki-
siasa Sudan. 

Katikati ya mkwamo wa ma-
jadiliano na serikali ya Khar-
toum, pengine Afrika inaanza 
kujiandaa kwa utawala mwingine 
Sudan na ikiwezekana isaidie ku-

pata ufumbuzi wa tatizo hilo kwa 
haraka.

Hisia kuwa Hemedti sasa 
anakubalika kwa nchi za Afrika 
zinazoizunguka Sudan ni ‘tonge’ 
ambalo wengi kati ya wanaoi-
tazama Sudan wanapata taabu 
kulimeza. 

Kiongozi huyu wa RSF, amewa-
hi pia kuongoza kikosi cha Janja-
weed, kwa tafsri ya Kiarabu ‘jin’ 
au ‘pepo’ anayesafiri kwa farasi 
( jawad ni farasi) wakitumia wan-
yama hao walifanya mauaji na 
uhalifu wa kivita katika jimbo la 
Darfur miaka kadhaa iliyopita. 
Janjaweed wanaaminiwa kuwa 
waliundwa kwa lengo la kusafi-
sha makabila yasiyokubalika 
nchini Sudan.

Kielelezo cha ufaulu wa Dagalo 
na kukubaliwa kwake na nchi 
za jirani ni kwamba hata Falme 
za Ghuba zinawekeza kwake na 
RSF kama kundi wanaloweza 
kulitegemea kupitisha agenda na 
mwelekeo wanaotaka.

Wanaamini kuwa wako karibu 
na wakuu wa koo za kimwinyi, 
wafuasi wa Rais Omar Hassan 
al-Bashir aliyepunduliwa katika 
wimbi la madai ya demokrasia 
mwaka 2019 na sasa yuko kizim-
bani.

 Mtawala wa Sudan aliyeko 
madarakani, Jenerali Abdel Fat-
tah al-Burhani,  alianza kukubali 
utawala wa kiraia urejeshwe na 
vikosi vya RSF viunganishwe na 
jeshi, wakati ni mradi mkubwa 
wa kukusanya madini, kuzuia 
nchi hiyo isielekee kwenye miti-
zamo ya nchi za magharibi.

 Ndiyo maana Falme za Ghuba 
zinamkubali Hemedti, na wa-
naoumuunga mkono Al-Burhani 
hawataki kujiingiza huko, kwa 
mfano Misri ya Jenerali Abdel 
Fatah al-Sisi, inaona kuingia kwa 
Hemedti siyo tatizo kwao.

Ila kuungwa mkono na Falme 
za Ghuba, kuiteka Darfur na hata 
mji muhimu wa Wad Medani kan-
do ya jiji la Khartoum inaweza 

isiwe turufu kwa Hemedti, kwani 
wananchi wa Sudan wameanza 
kuamka katika usingizi wa mael-
ezo ya vyombo vya habari na 
wanadiplomasia kuwa vita vya 
Sudan ni vya majenerali wawili 
wanaohitilafiana. 

Kama ilivyokuwa Ukraine na 
hata Israel baada ya uvamizi 
wa Hamas, wanaondoka katika 
makambi ya ukimbizi na kutafu-
ta vituo vya jeshi kuandikishwa, 
wapewe mafunzo ya vita na ku-
saidia kuikomboa Sudan kutoka 
katika mikono na kundi la Jan-
jaweed na washirika wao katika 
Falme za Ghuba, kuweka utawala 
mwingine.

Ni kulinda wimbi la mapinduzi 
dhidi ya mamluki ambao kwanza 
walitumiwa na al-Bashir na sasa 
wanataka watawale wenyewe.

Ziara ya kiongozi huyo wa kun-
di la mamluki inaweza kuone-
kana inadhihirisha kuwa uweze-
kano wa ushindi wa kundi hilo 
unaongezeka, ila ukiangalia kwa 

karibu nini kinatokea unapata 
mashaka ya jawabu hilo la haraka.

 Kuna uwezekano kuwa Dagalo 
au Daglo akiangalia mwenendo 
wa vita kwa sasa, anaweza kupata 
picha ya uwezo mkubwa zaidi ali-
ofikia kwa sasa na ataka shinikizo 
liongezwe kwa serikali ya Khar-
toum kukubali yaishe, irudi katika 
meza ya mazungumzo kwa nia ya 
kugawana madaraka kwani RSF 
imeteka takriban nusu ya nchi.

 Si rahisi kusema nini ana-
choona Dagalo mbele ya safari, ila 
atakuwa amesikia kuwa wakim-
bizi na wasomi kwa makundi 
sasa wanatafuta njia za kujiunga 
na jeshi rasmi, baada ya kuielewa 
dhamira ya mamluki.

Kwa upande mwingine, uan-
dikishaji wa mamluki hao zaidi ni 
kutoka familia za Kiarabu na zaidi 
wenye fedha au  ardhi, waliokuwa 
na maslahi zaidi na utawala wa al-
Bashir, na wasiotaka kusikia lolote 
kuhusu demokrasia na utawala 
wa kiraia.

 Ni mamluki kwa vile hawaipen-
di nchi tofauti na maslahi ya kundi 
maalum, na kuvutwa kwa pesa za 
nchi za Ghuba kupata nyenzo, po-
sho na misaada.

Tofauti, kuingia jeshi rasmi hasa 
ni hamasa ya uzalendo, kuwa kun-
di hilo linataka kuiteketeza nchi, 
iwe jela ya wahodhi ardhi waki-
tunga sharia za kuwezesha wa-
naobaguliwa kufahamika kama 
‘dhimmi,’ yaani wasio Waislamu 
halisi na wanatozwa kodi kwa 
nguvu.

Halafu wako mamluki wa 
kawaida ambao si wa tabaka lin-
alohodhi lakini wanapenda kuwa 
na kipato hata kama ni pamoja 
na kushika silaha, na hata ingeku-
wapo hatari ya kutumwa vitani na 
kupoteza maisha.

Kundi hili lingeweza kubadili 
sura ya Sudan pale fedha za Ghu-
ba zinaponunua watu takriban 
wote wenye tamaa hiyo, na nchi 
ikabidhiwe kwa Dagalo, na Sudan 
igawanywe kwa familia za tabaka 
lenye utajiri na uhusiano na Al 
Bashir.

 Ila pale wasomi wa ngazi tofauti 
na raia wa maeneo yanayobaguli-
wa wakianza kujazana jeshini, na 
endapo kuna njia za utawala wa 
Al-Burhani kuwahudumia kama 
askari, nguvu hiyo inaweza kuizidi 
ile ya mamluki, hivyo wimbi la 
ushindi ambalo limemwezesha 
Dagalo kujipeleka Ethiopia, Kenya 
na Uganda kama mtu aliyeteka 
nusu ya nchi hiyo na anaweza ku-
kamilisha mipango ya kuteka nchi 
yote, litaanza kufifia.

 

Anapoelekea kuitwaa Sudan, baada ya Ghuba 
kumkubali, A/Mashariki nayo yampa tano

Kiongozi wa Sudan, Jenerali Abdel Fattah al-Burhan. 

INATOKA  UK. 11

ACT-WAZALENDO INAVYOWATAMANI VITI MAALUM WANAOZOZANIWA CHADEMA

Sababu ya kufanya hivyo ni wa-
jumbe ambao ni mwenyekiti na 
katibu wa kamati kuu iliyohusika 
kuwafuta uanachama kuwamo 
tena katika kikao cha wajumbe 
wa Baraza Kuu kubariki maamuzi 
ya Kamati Kuu.

MWANZO WA MVUTANO
Novemba 24, 2020 baada ya 

uchaguzi mkuu, wabunge hao 
wa viti maalum waliapishwa jijini 

Dodoma na Job Ndugai, wakati 
huo Spika wa Bunge na kuzusha 
sintofahamu baada ya CHADEMA 
kudai haikuwateua.

Wabunge hao ni Halima Mdee, 
Esther Matiko, Grace Tendega, 
Cecilia Pareso, Ester Bulaya, Ag-
nes Lambart, Nusrat Hanje, Jesca 
Kishoa, Hawa Mwaifunga, Tunza 
Malapo, Asia Mohammed na 
Felister Njau.

Wengine ni Naghenjwa Ka-
boyoka, Sophia   Mwakagenda, 
Kunti Majala, Stella Flao, Anatro-

pia Theonest,  Salome Makamba 
na Conchesta Rwamlaza.

Baada ya kuwaapisha, Spika 
Ndugai alikemea wanaodha-
rau shughuli zinazofanywa na 
bunge hilo, akisema mambo yasi-
yokubalika, hasa kudharau na 
kudhalilisha uongozi wa bungeni 
wabunge walioapishwa.

Katika ufafanuzi wake Ndugai, 
akasema, maboresho ya kanuni 
inayosimamia kiapo yanamwez-
esha mbunge mpya kutekeleza 
kazi za kibunge na kuwajibika 

kwa wananchi baada ya kuch-
aguliwa kwake au kuteuliwa.

CHADEMA iligoma kuteua 
wabunge wa viti maalumu wak-
idai kuwa hawatambui matokeo 
ya uchaguzi,  iliyodai ulikuwa na 
kasoro nyingi na kusababisha wa-
pate mbunge mmoja Aida Kenan 
wa Jimbo la Nkasi Kaskazini 
mkoani Rukwa.

Viongozi wa chama hicho wak-
iongozwa na Mwenyekiti Free-
man Mbowe, walidai kutoteua 
wabunge wa vitu maalum kwa 

kuwa kuwateua ingekuwa ni sawa 
na kuhalalisha uchaguzi huo.

Kutokana na mazingira hayo ya 
wabunge hao 19 kwenda kuapi-
sha bila kile ambacho kinaelezwa 
kuwa ni uongozi wa chama ku-
tojua, Kamati Kuu ya CHADEMA 
ikawavua uanachama.

Tangu wakati huo, wabunge 
walipokimbilia mahakamani ku-
pata haki, kesi yao imeendelea 
kunguruma hadi Desemba mwa-
ka jana Jaji alipobatilisha kilicho-
fanywa na kamati kuu.

Mkuu wa kundi la Rapid Support Forces nchini Sudan, 
Mohamed Hamdan Dagalo. PICHA: REUTERS
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Na Ibrahim Joseph, KONDOA

WAKUU wa shule  na walimu 
wakuu katika Halmashauri ya Mji 
wa Kondoa wametakiwa kufuata 
miongozo na taratibu wanazo-
patiwa ili kuongeza ufaulu kwa wa-
nafunzi wa eneo hilo.

Mwenyekiti wa Kamati ya Madi-
wani ya Uchumi, Elimu na Afya, Ra-
chel Sombida, alisema hayo wakati 
wa  kikao cha kuweka mikakati ya 
kuinua elimu na wakuu wa shule 
na walimu wakuu kilichofanyika  
halmashauri ya mji hapa juzi.

Sombida aliwataka wakuu hao 
kuhakikisha wanazingatia mion-
gozo na mikakati inayowekwa ili 

kuongeza ufaulu wa wanafunzi 
kwenye maeneo yao.

Aliwasihi  kufuata taratibu  na 
kuheshimu sheria zote zilizowek-
wa kwenye maeneo ya shule zao 
na  kujifunza, kujiendeleza kielimu  
kila wakati na  kuwa wabunifu ka-
tika kufundisha ili kuinua ufaulu 
katika shule zao.

Aliwasihi pia kutembelea shule 
mbalimbali ili  kujifunza namna ya 
ufundishaji na mipangilio mingine 
wanayofanya huko.

Aidha aliwapongeza walimu 
wote kwa kazi ya ufundishaji iliyo-
pandisha ufaulu wa  wanafunzi wa 
darasa la saba kutoka asilimia 86.3 
mwaka 2022 hadi asilimia 88.4 

mwaka 2023.
Mthibiti Ubora Elimu Hal-

mashauri ya Mji Kondoa, Fed-
rick Moiro, aliwasihi walimu hao 
kuyafanyia changamoto  zinazo-
jitokeza kwenye maeneo yao kazi 
na kutokatishwa tamaa na wasio-
penda maendeleo ya elimu kwe-
nye eneo hilo 

Moiro aliwaelekeza pia kuwa 
na ushikamano katika kazi zao 
kubadilishana uzoefu katika shu-
ghuli mbalimbali wanazofanya ili 
kukuza taaluma zao na kuandaa 
vizazi bora kitaaluma.

Katibu wa Tume ya Utumishi ya 
Walimu (TSC) Halmashauri ya Mji 
Kondoa, Godfrey Lugano, aliwaele-

keza  walimu waweke utaratibu wa 
kufuatilia maadili na taaluma kwa 
wanafunzi wao. Lugano alisema 
pia vikao vya  wazazi vinatakiwa 
kufanyika mara kwa mara  ili ku-
dhibiti tabia zisizofaa za  wanafun-
zi wao ili kuwajengea utaratibu wa 
kukemea na tuwafuatilie tabia za 
wanafunzi na hata walimu wasio 
na maadili mema.

Aliongeza kuwa tume yao im-
eendelea kushirikiana na vizuri na 
walimu na kupunguza malalamiko 
yanayojitokeza kwa kuandaa vikao 
vya mara kwa mara na walimu 
jambo ambalo limewafanya wal-
imu wote kufanya kazi kwa usawa 
bila kuoneana.

Wakuu wa shule wapewa mbinu kuongeza ufaulu

Wawekezaji 
diaspora 
walia TBS 
kuchelewesha 
vibali 

Wataka tarehe kupiga kura ibainishwe kwenye sheria 
Na Paul Mabeja, DODOMA

W
ADAU wa demokra-
sia nchini wame-
shauri Sheria ya 
Uchaguzi kubainisha 

tarehe rasmi ya uchaguzi tofauti na 
sasa ambapo Tume ya Taifa ya Uch-
aguzi (NEC) ndiyo yenye jukumu la 
kupanga siku hiyo.

Walibainisha hayo jana jijini 
hapa, walipokuwa wakitoa maoni 
kuhusu miswada minne ya uch-
aguzi na Tume ya Taifa ya Uchaguzi 
kwa Kamati ya Kudumu ya Bunge 
ya Utawala, Katiba na Sheria.  

Mwenyekiti wa Jukwaa la Kat-
iba, Ananilea Nkya, alisema wa-
napendekeza sheria ya uchaguzi 
itamke bayana siku rasmi ya wa-
nanchi kupiga kura kwa ajili ya 

kuchagua viongozi wa nafasi ya 
urais, ubunge na madiwani.

“Sheria imekaa kimya kwenye 
kubainisha siku rasmi ambayo 
itatumika kwa ajili ya wananchi ku-
piga kura kuchagua viongozi wao 
kwenye uchaguzi.

“Hii inafanya Tume ya Taifa 
kuwa na jukumu     la kupanga 
siku ya uchaguzi    ambayo wakati 
mwingine imekuwa  ikiibua hoja 
mbalimbali na wengine kukataa 
uchaguzi kufanyika siku ya Jumapi-
li,” alisema.

Alisema ili kuondoa sintofaha-
mu hiyo sheria ya uchaguzi itatak-
iwa kubainisha siku rasmi ambayo 
itatumika kupiga kura kwa ajili ya 
kuchagua viongozi.

“Kama inawezekana sheria ibain-
ishe kuwa uchaguzi utafanyika kila 

Jumatano ya mwisho ya mwezi Ok-
toba ili ifahamike rasmi na kuion-
dolea Tume ya Taifa ya Uchaguzi 
kupanga tarehe kila inapofika 
mwaka wa uchaguzi,” alisema.

Aidha, alisema sheria ya uch-
aguzi inapaswa pia  kutamka bay-
ana wajibu wa vyombo vya habari 
katika uchaguzi wa Rais, wabunge 
pamoja na madiwani.

“Lazima sheria ya uchaguzi 
ieleze wazi majukumu ya vyombo 
vya habari vya serikali, vyombo 
vya vyama na vya watu binafsi nini 
majukumu yao katika kuhakikisha 
wanawapa fursa sawa wagombea 
wa vyama vyote kwenye kunadai 
sera zao,” alisema.

Mkurugenzi wa Mikakati na Kuji-
funza wa Shirika la TWAWEZA, Ba-
ruani Mshale, alisema sheria hiyo 

inapaswa kufanyiwa marekebisho 
katika mambo mbalimbali ikiwa-
mo kuruhusu matumizi ya teknolo-
jia kutunza nyaraka za uchaguzi.

Alisema hivi sasa sheria inasema 
nyaraka za uchaguzi zinahifadhiwa 
kwa kipindi cha miezi sita na baada 
ya hapo zinateketezwa lakini kama 
itatumika teknolojia itasaidia 
nyaraka hizo kutunzwa kwa muda 
mrefu.

“Matumizi ya teknolojia pia yat-
aondoa matatizo ya watu kukosa 
sifa ya kugombea kwa madai kuwa 
wamechelewa kurudisha fomu 
kutokana na wahusika kufunga 
ofisi au kuondoka ofisi lakini sheria 
kama itaruhusu watu warejeshe 
fomu kwa njia ya kielektroniki 
hakutakuwa na shida hiyo tena,” 
alisema.

Na Peter Mkwavila, 
DODOMA

BAADHI ya 
wawekezaji wa Kitan-
zania wanaoishi nje ya 
nchi waliohamasishwa 
na Rais Samia Suluhu 
Hassan kuja kuwekeza 
wamedai kuchelewesh-
ewa vibali vya ubora 
wa bidhaa toka Shirika 
la Viwango Tanzania 
(TBS). 
Akizungumza na 

waandishi wa habari 
mmoja wa wawekezaji, 
Pheno Kashimbiri, ali-
iomba TBS  kuharaki-
sha utoaji wa vibali ili 
kuwapa nguvu ya kue-
ndelea kuwekeza hapa 
nchini.
“Rais Samia amekuwa 

akiwahamasisha Wa-
tanzania wanaoishi nje 
ya nchi kuja kuwekeza 
nyumbani, lakini 
changamoto inayokwa-
misha na ucheleweshaji 
wa kuvipata vyeti vya 
ubora vinavyotakiwa 
kutolewa na TBS,” 
alisema.
Kashimbiri alisema 

kuwa ikiwa TBS, itara-
hisisha mchakato huo 
wawekezaji walio wen-
gi wataweza kuipun-
guzia mzigo wa kuajiri 
vijana kutokana na 
uwekezaji unaofanyika 
hapa nchini. “Baadhi 
yetu tayari tumeitikia 
wito huo wa Rais wetu 
mama Samia wa kuja 
nyumbani kuwekeza 
lakini bado michakato 
ya kupata vibari una 
changamoto,” alisema. 
 Alisema hali hiyo 

inatia hofu  baadhi 
ya wawekezaji na 
kusita  kuja kuwekeza 
kutokana na utendaji 
wa Shirika la Viwango 
kuwa mgumu.
Awali akitoa taarifa 

ya utekelezaji wa kazi 
na huduma mbalimbali 
ya kampuni hiyo ya 
Norland, Msimamizi wa 
kituo cha Dodoma, Ba-
shiri Iddi, alisema kuwa 
uwepo wa uwekezaji 
huo hapa nchini uta-
saidia kutoa ajira kwa 
makundi mbalimbali.
Alisema kuwa Wa-

tanzania walio wengi 
watajipatia kipato 
kwa njia ya halali na 
watakuza maisha ku-
tokana na kampuni 
hiyo kuwa na bidhaa 
zinazosambazwa kwa 
wateja. 

Mwenyekiti wa Jukwaa la Katiba Tanzania, Dk. Ananilea Nkya, akiwasilisha maoni ya jukwaa hilo mbele ya Kamati ya Kudumu ya Bunge 
ya Utawala, Katiba na Sheria jijini Dodoma  jana. Kamati hiyo  inaendelea kupokea  maoni ya wadau  mbalimbali kuhusu Muswada wa 
Sheria ya Uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani  wa Mwaka 2023. PICHA: IBRAHIM JOSEPH
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Na Elizabeth John, 
NJOMBE

HALMASHAURI ya Mji wa 
Makambako Mkoa wa Njombe, 
imesema imejipanga kuhakiki-
sha wanafunzi wa shule za 
msingi mjini humo wanaanza 
kufundishwa mtaala mpya wa 
elimu ambao umeboreshwa 
katika mwaka wa masomo 
2024.

Hayo yalibainishwajuzi  na 
Kaimu Ofisa Elimu Msingi Hal-
mashauri ya Mji wa Makam-
bako, Yusto Nyamle, alipotem-
belea Shule ya Msingi Azimio.

Alisema mtaala huo utaku-
wa na tija kwa wanafunzi kwa 
kuwa utawawezesha kujifunza 

kwa vitendo zaidi badala ya 
nadharia hivyo kupata uhalisia 
zaidi wa kile wanachojifunza.

“Kuna uboreshaji wa mtaala 
mpya utakaogusa awali, dara-
sa la kwanza , la pili mpaka la 
tatu pamoja na kwamba la tatu 
wao walikosa baadhi ya vitu 
walipokuwa kwenye ngazi ya 
awali la kwanza na la pili, seri-
kali imeagiza wapewe mafun-
zo ndani ya wiki sita,” alisema 
Nyamle.

Kwa upande wake, Ofisa 
Elimu Taaluma Sekondari Hal-
mashauri ya Mji wa Makam-
bako, Catherine Ulaya aliwa-
taka viongozi wa serikali ngazi 
ya mitaa na kata kuhakikisha 
watoto wote ambao wamech-

agulia kujiunga na kidato cha 
kwanza wanaripoti shuleni 
kwa wakati.

“Tuhakikishe tunasimamia 
hili zoezi la watoto wote wali-
ochaguliwa kujiunga na se-
kondari kuripoti shuleni bada-
la ya kukaa huko mitaani au 
kufanya kazi za nje sehemu ny-
ingine kwa sababu tunapoteza 
ndoto zao,” alisema Ulaya.

Mkuu wa Shule ya Msingi, 
Azimio Halmashuari ya Mji wa 
Makambako, Maisha Mhapa 
alisema mpaka sasa wanafunzi 
131 wameanza darasa la kwan-
za.

“Uandikishaji halisi hadi 
sasa, wavulana 24, wasichana 
32 jumla ni 56 kwa hiyo asil-

imia ya uandikishaji darasa la 
awali ni 294 na uandikishaji 
hadi sasa darasa la kwanza ni 
131 ikiwa wavulana 62 na wasi-
chana 69 na hivyo kufanya asil-
imia ya uandikishaji hadi sasa 
kuwa ni 108,” alisema Mhapa.

Nao baadhi ya wazazi ak-
iwemo, Israel Shedu, alisema 
wameridhishwa na hali ya 
miundombinu ya shule na 
kueleza kuwa watahakikisha 
wanatekeleza wajibu wao kwa 
kuchangia chakula.

“Sisi katika shule yetu tume-
kubaliana mzazi alete mahindi 
debe mbili na maharage debe 
moja na fedha Sh. 30,000 kwa 
ajili ya kumlipa mpishi na ku-
nunua kuni,” alisema Shedu.

Makambako yajipanga kuanza kufundisha mtaala mpya elimu

Na Grace Mwakalinga, KYELA

SHULE nne za Msingi wilayani 
Kyela katika mkoa wa Mbeya, 
zinazofundisha watoto wenye 
uhitaji maalum, zimepatiwa vi-
faa vya michezo, kujifunzia na 
kufundishia ili wasome kwa utu-
livu  na kucheza michezo mbal-
imbali wawapo shuleni.
Umoja wa kikundi cha Najivu-

niaunaounganisha wazawa wa 
wilaya hiyo waishio ndani na 
nje ya nchi waliungana kwa ajili 
ya kusaidia  shule hizo ambazo 
ni Mwenge, Sama, Kasumulu na 
Matemaikiwa ni sehemu ya ku-
rudisha fadhila kwa ndugu zao.
Kwa kutambua mahitaji kwa 

watoto wenye mahitaji maalum 
wanaosoma shule maalum za 
Msingi wilayani Kyela, Umoja 
wa Najivunia umetoa msaada 
wa fimbo nyeupe kwa watoto 
watatu wasioona kwenye shule 
ya Msingi Mwenge, chati za ku-
somea kwa watoto wenye uoni 
hafifu na  kengele maalum kwa 
ajili ya watoto viziwi.
Akikabidhi misaada hiyo juzi, 

Mwenyekiti wa Jamii wa umoja 
huo, Vanessa Ngesyenge, alise-
ma misaada hiyo ina thamani 
ya Sh. milioni 2.5 na kwamba 
gharama zote zilielekezwa ku-
nunua mahitaji ya watoto we-
nye ulemavu.
Alisema walitoa chati zenye 

wanyama, matunda na rangi 
mbalimbali kwa ajili ya kuwavu-
tia watoto hao kufurahia maso-
mo wanayofundishwa na mipira 
kwa ajili ya michezo wawapo 
shuleni. “Tulibaini vikwazo vi-
navyowapata watoto hawa  ka-
tika shule zetu za msingi, kuna 
uhaba wa vitendea kazi na mi-
undombinu pia sio rafiki kwao.
Kama sehemu ya jamii tumeona 
tusaidie upande huo lakini bado 
mahitaji ni makubwa nafikiri 
wadau wengine waongeze ngu-
vu.,” alisema Vanessa.
 Akizungumza kwa niaba ya 

serikali, Ofisa Elimu ya Watu 
Wazima  naElimu Nje ya Mfumo 
Rasmi, Geofrey Paul, alisema 
wanawahudumia watoto wenye 
usonji, viziwi na wenye mata-
tizo ya akili ambao wanahitaji  
uangalizi wa karibu huduma 
bora na mazingira mazuri ya 
kusoma.
Alisema bado wanahitaji 

msaada ya hali na mali kuwa-
saidia watoto hao vikiwemo 
vifaa vya kujifunzia kama 
chati nundi, fimbo nyeupe, viti 
mwendo, vifaa vya michezo, 
madarasa yenye picha na mu-
onekano ambao utawavutia 
watoto hao na kupenda kusoma 
kuliko ilivyo sasa ambapo bado 
mazingira sio rafiki.
Msemaji wa Umoja huo, Lwi-

tiko Mwangoka, alisema wame-
baini mahitaji kwa watoto hao 
wataendelea kutoa michango ya 
hali na mali ili wasome kwa utu-
livu na kutimiza ndoto zao.

Najivunia yatoa 
msaada shule nne 
zenye walemavu

Adaiwa kuua mkewe kwa kumnyima tendo la ndoa 
Na Elizabeth John, 
NJOMBE

J
ESHI la Polisi Mkoa 
wa Njombe linamshi-
kilia Juma Kyando (36) 
mkazi wa mtaa wa 

Dombwela, wilayani Makete 
mkoani Njombe kwa tuhuma 
za kumuua mke wake Tumaini 
Luvanda (35) kwa kumkata 
mapanga na kumtenganisha 
kichwa na kiwiliwili kwa kudai-
wa kumnyima tendo la ndoa.

Akizungumza na Nipashe 
kwa njia ya simu, Kamanda wa 
Polisi wa mkoa huo, Kamishna 
Msaidizi, Mahamoud Banga, 
alisema tukio hilo limetokea 
juzi saa tisa alasiri ambapo 
baada ya kufanya tukio hilo 
alichukuwa baadhi ya viungo 
na kuvitupa katika mto ulio 
jirani na nyumba yake eneo la 
Kabinda.

Kamanda Banga alisema 
kuwa wanandoa hao walikuwa 
katika mgogoro wa muda mre-
fu na sababu ilikuwa ikitajwa 
kuwa mwanamke hampi uny-

umba mwanamume.
“Na walijaribu kusuluhisha 

kwa muda mrefu lakini 
baadaye ikawa inaonekana 
mwanamke kama analazimish-
wa kufanya tendo la ndoa, 
hatujawa na uhakika inaweze-
kana mwanamke alikuwa na 
mwanaume pembeni,kwa 
sababu siku ya tukio mwan-
amke alichelewa kurudi ny-
umbani na kukawa na mzozo,” 
alisema Kamanda Banga.

Alisema siku ya tukio in-
asemekana kuwa mwanaume 
alimkagua mwanamke na 
kumkuta  na pedi zile za hedhi 
lakini hakuamini na kuanza 
kumshambulia baadaye wali-
kuja wananchi wakaamulia.

“Ikaonekana kama ni mtu 
ambaye anakwenda ku-
changanyikiwa kwa sababu 
alichukuwa panga na kusaba-
bisha wananchi waliokuwa 
pale wote watoweke kwa hiyo 
ikampa nafasi yeye kufanya 
tukio hilo,” alisema.

Alisemabaada ya jitihada 
kubwa walimkamata mtuhu-

miwa katika kanisa lililopo 
karibu na nyumbani kwake al-
ipokimbilia kwa ajili ya kwen-
da kuungama.

Awali Mwenyekiti wa mtaa 
wa Dombwela, Joseph Mbil-
inyi, alisema alipigiwa simu 
na jirani kwamba kuna mtu 
anamshambulia mke wake, 
alipofika alikuta mtuhumiwa 
ameshika huku watu wakisita 
kumsogelea hivyo alipiga  simu 
kwa Jeshi la Polisi kuomba 
msaada.

“Uwanjani tulikuta moyo 
wa mtu alimtoa mkewe baada 
ya kumuua ndio tukaanza ku-
fuata alama za mfuko aliokuwa 
anavuta mpaka kwenye mto 
na tukaona kitu kinaelea juu 
ya maji tukakiopoa.

Pia tukaona viungo vingine 
kama vile ubavu titi na shingo, 
tukaanza kutafuta kichwa, 
hicho ndio kimetusumbua 
mpaka kukipata maana alitupa 
sehemu tofauti,” alisema Mbil-
inyi.

Kwa upande wake ndugu wa 
mtuhumiwa wa mauaji hayo, 

Medrick Kyando,alisema  ndu-
gu yake hana historia ya kuwa 
na matatizo ya akili lakini ana-
shangaa kuona ametekeleza 
tukio hilo la kikatili.

“Ndugu yetu hana histo-
ria ya tatizo  la afya ya akili ni 
fundi kujenga    alikuwa hana 
makundi na    hata tulipopigi-
wa simu kuhusu tukio hili tul-
ishtuka sana, hebu angalia sasa 
mama yuko mochwari,baba 
yuko polisi na watoto wapo 
watatu ni wadogo sana watai-
shi mazingira yapi,” alisema 
Kyando.

Baadhi ya majirani wal-
isema kuwa jirani yao alikuwa 
anaishi vizuri na mke wake na 
hawajawahi kusikia matukio 
yoyote ya ajabu lakini wame-
shangaa kuona ametekeleza 
tukio la kikatili kama hilo kwa 
mkewe.

“Wanadamu hatuwezi kujua 
shida ni nini, hata hatuamini 
hivi ni kweli? Binadamu gani 
anatenganisha kila sehemu ya 
viungo vya mkewe kama mny-
ama,” alisema Jeita Nkwama.

Wakazi wa Kijiji 
cha Shisyente 
kilichoko Kata 
ya Shizuvi ka-
tika Halmashau-
ri ya Wilaya ya 
Mbeya, wak-
ishiriki kwenye 
shughuli ya 
kuchimba mtaro 
kwa ajili ya 
kupitisha bomba 
la maji ya 
mradi wa maji 
wa kijiji hicho 
unaotekelezwa 
na Wakala wa 
Maji Vijijini 
(RUWASA) hivi 
karibuni. 
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Bei ya mafuta ya petroli yashuka 
Na Rahma Suleiman,         
ZANZIBAR

B
EI ya mafuta kwa 
Mwezi wa Januari 
imeshuka  Zanzibar, 
sababu ya  kushuka 

kwa bei hiyo ikielezwa kuwa 
ni kushuka  kwa gharama za 
mafuta katika soko la dunia 
na za uingiaji wa mafuta.

Akitangaza bei hizo, jana 
Ofisa Uhusiano wa Mamlaka 
ya Udhibiti wa Maji na Ni-
shati Zanzibar (ZURA), Mba-

rouk Makame Haji, alisema 
Petroli kwa mwezi huu lita 
moja inauzwa Sh.2,893 ku-
toa Sh. 2,910 ya mwezi  De-
semba ikiwa ni tofauti ya 
asilimia 0.58.

Alisema bei ya Dizeli kwa 
mwezi huu ni 3,101 wakati 
Desemba iliuzwa Sh, 3,168 
ikiwa ni  tofauti ya asilimia 
2.12 huku mafuta ya taa  yat-
auzwa Sh. 3,200  kutoka Sh. 
3,300 ya Desemba mwaka 
jana, tofauti ya asilimia 3.03.

Aidha alisema bei ya 

mafuta ya ndege kwa mwezi 
huu ni sh.2,825 ikilinganish-
wa na Desemba mwaka jana 
ambayo ilikuwa ni sh. 2,973 
tofauti ya asilimia 4.98.

Alisema mamlaka hiyo 
hupanga bei kwa kuzingatia 
wastani wa mwenendo wa 
mabadiliko ya bei za mafuta 
duniani na gharama za uin-
gizaji mafuta katika Bandari 
ya Dar es Salaam na Tanga.

Alisema pia wanazinga-
tia  thamani ya shilingi ya 
Tanzania  kwa dola ya kima-

rekani, gharama za usafiri, 
bima, kodi na tozo serika-
lini.

“Kodi na tozo za seri-
kali, kiwango cha faida 
kwa wauzaji wa jumla na 
reja reja nazo ni miongoni 
mwa mambo tunayoan-
galia tunapopanga bei za 
mafuta”alisema.

Hata hivyo aliendelea ku-
wasihi wananchi kununua 
mafuta katika vituo halali 
sambamba na  kudai risiti 
za kielektroniki.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

KAMPUNI ya ujenzi ya China (CCECC), 
imesema miradi ya ujenzi ya Barabara 
inayoendelea Zanzibar ikiwemo bara-
bara za juu (Fly Over) itasaidia kukuza 
uchumi na kubadilisha mwonekano wa 
mazingira ya Zanzibar ambao ni mji wa 
kitalii.
Hayo yalisemwa jana na Mkurugenzi 

Mtendaji wa kampuni hiyo Zhang Junle  
alipokuwa akizungumza na waandishi 
wa habari visiwani Zanzibar kuhusu  
mradi wa ujenzi wa barabara za ndani 
ya mji wa Zanzibar ambao unatarajiwa 
kugharimu zaidi ya Shilingi bilioni 232.
Alisema ujenzi wa Barabara ya uwanja 

wa ndege hadi Mnazi mmoja yenye 
urefu wa kilomita 6.5 umekamilika na 
ule wa barabara ya juu unaendelea 
kufanyika katika eneo la Mwanakw-
erekwe.
Akizungumzia uzoefu wa kampuni 

yake, alisema inauwezo mkubwa wa 
kujenga barabara zenye kiwango cha 
ubora na imekuwa ikitekeleza miradi 
kama hiyo katika maeneo mbalimbali ya 
Afrika Mashariki.
Alisema kampuni hiyo pia imefanikiwa 

katika ujenzi wa reli ya Tazara ambayo 
inaihusisha Tanzania na Zambia.
Alisema kwa upande wa Zanzibar 

barabara walizojenga ni ya Mkokotoni 
hadi Mtoni yenye urefu wa kilomita 52 
chini ya ufadhili wa Benki  ya Maende-
leo ya Afrika (ADB).
Alisema serikali ya mapinduzi ya Zan-

zibar inatarajia kujenga barabara  zenye 
urefu wa kilomita 277 kupitia shirika 
hilo na shughuli za ujenzi zinaendelea 
katika barabara mbalimbali Zanzibar.
Alisema mpaka sasa wananchi 960 

wamenufaika na miradi wanayoende-
lea kuitekeleza zikiwemo kutoa ujuzi, 
kuwajengea uwezo na kutengeneza 
maeneo ya barabara yanayokabiliwa na 
uchakavu.
Junle alipongeza serikali ya Mapinduzi 

ya Zanzibar kwa kufikisha miaka 60 ya 
mapinduzi huku ikiendelea kuimarisha 
ushirikiano wa kimataifa na kuwa-
sogezea maendeleo wananchi wake na 
kujenga misingi ya amani na umoja wa 
kitaifa.
Aidha alisema kumbukumbu za histo-

ria zinaonesha Zanzibar na China zime-
kuwa na ushirikiano wa muda mrefu 
tangu kufanyika kwa mapinduzi mwaka 
1964 na ipo miradi mingi ya kihistoria 
iliyofadhiliwa na China, misaada ya 
wataalamu wa tiba katika kuendeleza 
malengo ya mapinduzi ya Zanzibar.
Mkuu wa mradi wa kampuni hiyo, 

Xiong Yun Xu, alisema utekelezaji wa 
miradi ya barabara zinazotakiwa ku-
jengwa Zanzibar unaendelea vizuri na 
tayari barabara ya Uwanja wa ndege 
hadi mnazi mmoja imezinduliwa na Rais 
Dk Mwinyi ambayo imejengwa na kam-
puni hiyo.
Aidha alisema mabadiliko ya hali ya 

hewa ikiwemo mvua za amino zilizo-
jitokeza imekuwa changamoto kubwa 
katika shughuli za ujenzi lakini wa-
nakabiliana nazo ili kuhakikisha kasi ya 
ujenzi inaendelea kufanyika.

Barabara za 
juu kuboresha 
uchumi Zanzibar

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI ya Zanzibar 
imevuka lengo la ujenzi 
wa barabara visiwani kwa 
kujenga yenye urefu wa 
kilomita 500 likizidi lil-
iloelekezwa katika Ilani ya 
Uchaguzi ya Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) ambalo 
ni kilometa 200. Akizun-
gumza juzi wakati akiweka 
jiwe la msingi la ujenzi wa 
barabara ya kilomita 6.5 ya 
Uwanja wa Ndege wa Kiem-
besamaki hadi Mnazi Mmo-
ja Wilaya ya Mjini Mkoa wa 
Mjini Magharibi, Rais wa 
Zanzibar,  Dk Hussein Ali 
Mwinyi, alisema Serikali 
inajenga mtandao wa bara-
bara za kilomita 100 mijini 
kwa Unguja na Pemba.

Alisema pia imejenga 
barabara zenye urefu wa  
kilomita 130  kati ya Tun-
guu-Makunduchi, Kisauni - 
Fumba na Chake – Mkoani, 
Pemba mbali na barabara 
za kilomita 285 za vijijini.

Rais Dk. Mwinyi alisema, 
barabara hizo zinategeme-
wa kudumu kwa zaidi ya 

miaka 50 hadi 70 ijayo ku-
tokana na uimara na ubora 
wa kiwango cha hali ya juu 
uliojumuishwa na miun-
dombinu ya kupishia maji 
ikiwemo mitaro ya maji 
machafu.

Akizungumzia adha za 
usafiri wa umma nchini, 
Rais Dk. Mwinyi alisema, 
serikali imedhamiria kuon-
dosha changamoto ya foleni 
barabarani na usumbufu 
kwa wananchi ikiwemo 
ujenzi wa barabara za juu 
Amani - Mwanakwerekwe.

Rais Dk. Mwinyi pia 
alisema, serikali yake im-
ekusudia kuweka usafiri wa 
umma wa uhakika ili ku-
waondolea wananchi wake 
usumbufu kwa kuleta ma-
basi ya kisasa yatakayokidhi 
haja za wananchi.

Alisema pia serikali ina 
mpango wa kuweka usa-
firi wa umma utakaotumia 
gesi na umeme na kudhibiti 
changamoto zinazosaba-
bishwa na usafiri huo kwa 
kuendelea kujenga vituo 
vingi vya mabasi ya usafiri 
wa umma.

Pia Rais Dk. Mwinyi aliwa-
sisitiza wananchi kuzitumia 
vizuri barabara hizo kwa 
kukuza uchumi wa nchi sio 
kusababisha maafa na ajali 
kwa kujiepusha na uvun-
jifu wa sheria barabarani na 
kuepuka mwendo wa kasi.

Aidha, aliviomba vyombo 
vya usalama barabarani 
kuwachukulia hatua kali 
za sheria madereva na wa-
tumiaji wa barabara hizo 
watakaokwenda kinyume 
na sheria.

Waziri wa Ujenzi Ma-
wasiliano na Uchukuzi, Dk. 
Khalid Salum Mohamed 
alisema, Serikali imekusu-
dia kurejesha historia ya 
Zanzibar ya mwaka 1879 ya 
usafiri wa umma wa treni 
kama iliyotoka Mji mkong-
we hadi Chukwani na ile ya 
mjini hadi Bububu.

Alisema Serikali itajenga 
miundombinu ya kisasa ya 
usafiri treni za abiria pamo-
ja na kuweka mfumo mpya 
wa mabasi ya umeme kwa 
maagizo ya Rais Dk. Mwinyi.

Katibu Mkuu Wizara ya 
Ujenzi,   Mawasiliano na 

Uchukuzi Khadija Khamis 
Rajab alisema, ujenzi wa 
barabara ya Uwanja wa 
ndege Mnazi mmoja yenye 
urefu wa kilomita 6.5 
umegharimu zaidi ya Sh. 
bilioni 5, ina upana wa mita 
saba kila upande na uwezo 
wa kupitisha magari yenye 
uzito wa 50.

Alisema barabara hiyo 
yenye ubora wa kiwango 
cha G45, imejumuisha mi-
taro kila upande, pamoja 
na madaraja madogo 41 
yatakayopitisha miundom-
inu ya huduma za jamii 
ikiwemo miundominu ya 
maji, umeme na mawasi-
liano, taa za barabarani na 
taa za kuongozea magari.

Akizungumza kuhusu 
fidia kwa wananchi walio-
athiriwa na barabara hiyo, 
Katibu Khadija alisema, 
hakuna fidia yoyote iliyo-
gharimu Serikali kwa ujenzi 
wa barabara hiyo isipokuwa 
wananchi wawili ambao 
tayari washafanyiwa tath-
mini baada ya kuonekana 
kuna haja ya wao kupisha 
ujenzi wa barabara hiyo.

Serikali yavuka lengo ujenzi wa barabara 

Wanafunzi wa Shule mpya ya Sekondari ya Tumekuja wakiwa katika chumba cha maabara wakati Rais wa Zanzibar, 
Dk. Hussein Ali Mwinyi (hayupo pichani), alipotembelea madarasa mbalimbali baada ya  kuifungua,   iliyojengwa 
Mwembeladu Wilaya ya Mjini, Mkoa wa Mjini Magharibi jana. PICHA: IKULU
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji 

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

FOMU MIRATHI
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya Njombe

Kituo cha Njombe Mjini
Mkoa Njombe

Usimamizi wa mirathi Na. 80/2022

FABIAN NGOLE:::::::::::::::::::::Marehemu
SOPHIA FABIAN NGOLE:::::::::::::::Mwombaji

TAARIFA KWA WADAI
(Kanuni ya 9 (1) ya Nyongeza ya V ya Sheria ya Mahakimu wa 

Mahakama Sura ya 11 Rejeo la 2019)

TAARIFA inatolewa hapa kwa wote wanaodai kuwa na madai 
yanayohusiana na mali za marehemu mtajwa hapo juu FABIAN 
NGOLE, aliyefia Lunyanywi, tarehe 23 mwezi wa 10 mwaka 
2023, na Mahakama kunipa barua ya usimamizi wa mirathi hiyo 
mimi SOPHIA FABIAN NGOLE siku ya tarehe 24 mwezi wa 11 
mwaka 2023, hapa sasa wanatakiwa kunipa madai yao kwangu 
kupitia sanduku langu la barua 54 Njombe au namba ya simu 
0745699102, au kuniletea kwa binafsi, ndani ya siku 14 kuanzia 
tarehe ya kutangazwa taarifa hii ambapo muda wake 
utapoisha nitaendelea kukabidhi mali za marehemu kwa 
warithi wanaostahili, nikizingatia tu madai ambayo kwayo 
nitakuwa nimearifiwa.

IN THE DISTRICT COURT OF ILALA
AT SAMORA AVENUE

COMMERCIAL CIVIL CASE NO. 05/2023
BANK OF AFRICA (T) LTD……PLAINTIFF

VERSUS
JESSE MUTALEMWA RUMANYISA……DEFENDANT

TO: JESSE MUTALEMWA RUMANYISA
P.O. 25
BUKOBA
Take notice that the plaintiff has instituted a suit 
against you with particulars of claim set out in a plaint 
filed in this court.
Service of the summons on you has been ordered by 
means of this publication. You are defected to collect 
copies of the summons and plaint from the court’s 
registry.
You are hereby summoned to appear in this court in 
person or by an advocate or an agent duly authorized on 
01-02-2024 at 8:30 a.m when this suit will be 
mentioned.
Take further notice that should you default to enter 
appearance in court on the day time mentioned above, 
the suit will proceed and judgment may be given in your 
absence.
Given under my hand the seal of the Court this day of 
4-01-2024.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO YA
WILAYA YA MOROGORO
KITUO CHA CHAMWINO

MKOA MOROGORO
Usimamizi   wa  Mirathi Na…4/2024

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU: MWANABARAKA AHMED AMEIRY wa 

MOROGORO
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI

YALIYOLETWA NA FRANK SIXBERT HAULE
TANGAZO

(kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi 
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi 
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa 
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya 
hivyo mnamo tarehe 23  Mwezi 1 Mwaka 2024 kabla huyo 
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
• Endapo kuna yeyote mwenye Wosia wa Marehemu 

anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
• Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani na waweza 

kukaguliwa
• Marehemu hakuacha wosia wowote.
Imetolewa leo tarehe 9 mwezi 1 mwaka 2024

……………………………………….
HAKIMU 

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO 18 OF 
2024

In the matter of the Estate of the late GERALD SIMON 
MSENGA of Mapinduzi North, Dodoma Makulu Ward 

within Dodoma City Council
And

In the matter of application for Letters of 
administration by ROSE GERALD MSENGA

GENERAL CITATION
(Rule 75 of probate Rules GN NO. 369 of 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the 
estate of the above named deceased person are hereby 
cited to come and see the proceedings if they think fit 
before the grant of letter of Administration is made to 
the above named petitioners.
Objections to the grant should be filed on or before the 
15 Day of 1…………………. 2024
Dated at Dodoma this 09 Day of 1…2024…PETITIONER 
Presented for filing this 9… Day of 12024

……………………………………………………………
RESIDENT MAGISTRATE 
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KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI
DIANA YOHANA MARWA 

ANATANGAZA KUPOTELEWA NA 
KADI YA GARI YENYE USAJILI 

T994EFF AINA YA SUBARU 
FORESTER, RANGI NYEUSI 

YEYOTE ATAEFANIKIWA KUIONA 
ATOE TAARIFA KITUO 

CHOCHOTE CHA POLISI 
KILICHOPO KARIBU NAE POLISI 

TAARIFA 
PHQ/IRI/IRI/427/2024..

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

ASIFIWE DEUS NDAYISHALIYE 
anatangaza kupotelewa na Kadi 

ya gari aina ya MITSHUBISHI 
CANTER, yenye usajili NAMBA 

T372 AQG. CHASSIS NAMBA 
FE435E541986 na ENGINE 

NAMBA 4D33804067.
Yeyote atakayeiona atoe taarifa 
katika kituo chochote cha polisi 

kilichopo karibu naye.
Taarifa ya Polisi: 

MWA/NYA/RB/166136/2023.

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA, 

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. 

MOB: +255 - 745 700 710.

E-mail:  advertise@guardian.co.tz, 

website: www.ippmedia.com

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA CHETI, 

KUPOTEA KWA KADI YA GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHI.

TUPIGIE: +255 - 0677 020701 

AU 

TEMBELEA  OFISI ZA MATANGAZO 

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA, 

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.  

E-MAIL:  ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ
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HABARIKIMATAIFA 

KHARTOUM, Sudan

KIONGOZI wa kikosi cha wanamgam-
bo wa (RFS) nchini Sudan Mohamed 
Daglo anatuhumiwa kuhusika na uhalifu 
wa kivita nchini humo, wakati akiende-
leza ziara yake kwa mataifa ya kikanda ili 
kutafuta uungwaji mkono.

Ilielezwa kuwa Daglo amekua akifan-
ya safari za kikanda ikiwa ni juhudi za 
kujaribu kutafuta uungwaji mkono na 
viongozi wa kikanda na bara la Afrika, 
pamoja na kujaribu kusuluhisha mzozo 
ambao umesababisha vita kati ya kikosi 
chake na jeshi la Sudan.

Ilibainishwa kuwa Daglo alifanya ma-
zungumzo na marais wa Kenya, Ugan-

da, Afrika Kusini, Rwanda, na Djibouti 
pamoja na Ethiopia, ili kutafuta njia 
mwafaka ya kumaliza mzozo na kwamba 
mchakato wa amani unaoendelezwa 
nchini humo, unastahili kufikia suluhu 
ya kisiasa itakayoleta amani ya kudumu 
katika taifa hilo, ambalo kiongozi huyo 
anapata ungwaji mkono kutoka utawala 
wa Chad.

Inaelezwa kuwa kiongozi wa utawala 
wa kijeshi nchini Sudan, Abdel Al-Burhan 
naye alionekana kupata ungwaji mkono 
kutoka kwa taifa la Misri na Eritrea.

Aidha, ilielezwa kuwa hivi karibuni 
wapiganaji wa RSF nchini Sudan wame-
onesha utayari wao wa kusitisha mara 
moja mapigano na bila masharti yoyote 

kupitia mchakato wa mazungumzo na 
Jeshi la Sudan.

Vita  nchini Sudan vilivyoanza mwezi 
Aprili 2023, na kutajwa kusababisha vifo 
vya zaidi ya watu 12,000 huku Umoja wa 
Mataifa ukisema kuwa zaidi ya watu mil-
ioni 7 wameyakimbia makazi yao.

Hata hivyo, Tume ya Umoja wa Mataifa 
nchini Sudan Kusini, (UNMISS), ililaani 
vurugu zilizosababisha vifo vya raia 28 
kwenye mji wa Dukar, kaunti ya Jonglei.

Ilielezwa kuwa UNMISS sasa inawata-
ka viongozi wa eneo la Jonglei na Pibor, 
kukutana kwa mazungumzo ili kuepuka 
mashambulio ya ulipizaji kisasi baada ya 
vijana wa Murle kutekeleza mauaji hayo.

RFI

Daglo atuhumiwa kuhusika
na uhalifu wa kivita Sudan

Mtoto wa rais 
aliyepinduliwa 
Niger aachiwa
NIAMEY, Niger

UTAWALA wa kijeshi nchini Niger 
umemuachia huru kwa muda mto-
to wa Rais aliyepinduliwa madara-
kani Mohamed Bazoum, Salem Ba-
zoum huku mahakama ya kijeshi 
ikieleza kuwa atatakiwa kuwasili 
mahakamani ikiwa atahitajika.
Chanzo kilicho karibu na Rais 

Bazoum kimeliambia shirika la 
habari la AFP kwamba Salem Ba-
zoum aliondoka Mjini Niamey kue-
lekea Lome, mji mkuu wa Togo.
Togo ni miongoni mwa mataifa 

kadhaa ya Afrika Magharibi am-
bayo yamehusika katika upatani-
shi na utawala wa kijeshi wa Ni-
ger. Na kwamba licha ya vikwazo 
mbalimbali imeendelea kuwa 
na uhusiano wa karibu na Niger.
Kwa mujibu wa televisheni ya 

umma ya Niger, Waziri wa Mambo 
ya Nje wa Togo Robert Dussey 
alikuwa ziarani mjini Niamey, na 
kukutana na waziri mkuu.
Inaelezwa kuwa tangu mapinduzi 

ya Julai 26, 2023 Niger inata-
waliwa na viongozi wa jeshi na 
Rais Bazoum na familia yake wa-
naendelea kuzuiliwa katika makazi 
ya rais.
Mapinduzi hayo yalilaaniwa ki-

mataifa huku taifa hilo likikabiliwa 
na matatizo ya kiuchumi kutokana 
na vikwazo vya Jumuiya ya Kiu-
chumi ya Nchi za Afrika Magharibi 
(ECOWAS).
Bei ya vyakula imepanda na 

kumeshuhudiwa uhaba wa bidhaa 
muhimu kama vile dawa, katika 
moja ya nchi maskini zaidi duni-
ani.
Hata hivyo, mtawala wa kijeshi 

Jenerali Abdourahamane Tiani 
alisema ataongoza serikali ya 
mpito kwa muda wa miaka mitatu 
kabla ya kurejesha serikali ya 
kiraia.
Utawala mpya wa kijeshi nchini 

Niger umejitenga na washirika 
wake wa jadi wa mataifa ya Ma-
gharibi hasa Ufaransa, na ume-
kuwa na mahusiano ya karibu 
na majirani zake wawili, ambao 
ni  Mali na Burkina Faso, ambazo 
pia kwa sasa zinaongozwa na wa-
najeshi baada ya mapinduzi.  
Wanajeshi wa mwisho wa Ufar-

ansa waliondoka Niger Desemba 
2023. Kama ilivyo kwa nchi ji-
rani za Burkina Faso na Mali, na 
kwamba Niger inakabiliwa pia na 
uasi wa makundi ya kigaidi hasa 
katika eneo ambalo nchi hizo tatu 
za Sahel zinapakana.
Siku chache zilizopita, Rais wa 

Benin Patrice Talon alitoa wito 
wa kuanzishwa upya na kwa 
haraka uhusiano kati ya nchi 
yake na Niger. Na kwamba wiki 
moja baadaye Benin iliondoa 
vikwazo kwa bidhaa zilizoagizwa 
kutoka nje zinazopitia Niger kupi-
tia bandari ya Cotonou baada ya 
miezi mitano ya vikwazo.
Kwa sasa uanachama wa Niger 

bado umesimamishwa katika  Ju-
muiya ya ECOWAS,  ambayo 
ilisema kuachiliwa kwa Bazoum 
na kurejea kwake madarakani 
ni miongoni mwa masharti ya 
kulegezewa vikwazo.

DW

Mkuu wa Kikosi cha Msaada wa Haraka (RSF) nchini Sudan, Mohamed Daglo (kushoto), akizungumza na Rais wa Kenya Wil-
liam Ruto. PICHA MTANDAO.

SEOUL, Korea Kusini

KOREA Kusini imepitisha sheria mpya, 
ambayo inalenga kukomesha uchinjaji 
na uuzaji wa nyama ya mbwa kama moja 
ya sehemu ya biashara ya chakula nchini 
humo ifikapo 2027.

Ilielezwa kuwa sheria hiyo inalenga 
kukomesha tabia ya karne nyingi ya kula 
nyama ya mbwa. Na kwamba kwa sasa 
nchini humo imekosa kupendwa na watu 
wengi hasa vijana.

Pia inabainishwa kuwa chini ya sheria 
hiyo, kufuga au kuchinja mbwa kwa ajili 
ya kuliwa kutapigwa marufuku,pamoja 
na kusambaza au kuuza nyama ya mbwa. 
Na kwamba wale watakaopatikana na 
hatia ya kufanya hivyo watachukuliwa 

hatua ikiwemo kuhukumiwa kifungo cha 
gerezani. Aidha ilielezwa kuwa wale wa-
naochinja mbwa wanaweza kufungwa jela 
miaka mitatu, huku wale wanaofuga kwa 
ajili ya kuuza nyama ya mbwa wanaweza 
kutumikia kifungo cha miaka miwili.

Hata hivyo, licha ya adhabu hizo zitaka-
zochukuliwa kwa wauzaji na wafugaji wa 
mbwa kwa ajili ya nyama, inaelezwa kuwa 
ulaji wa nyama ya mbwa yenyewe hau-
takuwa kinyume cha sheria.

Vile vile, inaelezwa kuwa sheria hiyo 
mpya itaanza kutumika miaka mitatu 
ijayo, na kuwapa wakulima na wamiliki 
wa migahawa muda wa kutafuta vyanzo 
mbadala vya ajira na mapato. Pia inatajwa 
kuwa watalazimika kuwasilisha mpango 
wa kumaliza biashara zao kwa mamlaka 

zao za mitaa.
Kadhalika inaelezwa kuwa serikali nchi-

ni Korea Kusini iliahidi kusaidia kikamilifu 
wakulima wa nyama ya mbwa, wachin-
jaji na wamiliki wa migahawa, ambao bi-
ashara zao zitalazimika kufungwa, ingawa 
maelezo ya iwapo fidia itatolewa bado 
hayajafanyiwa kazi.

Kwa mujibu wa takwimu za serikali, 
Korea Kusini ilikuwa na karibu migahawa 
1,600 ya nyama ya mbwa na mashamba 
1,150 ya mbwa mnamo 2023.

Kitoweo cha nyama ya mbwa, kina-
choitwa boshintang, kinachukuliwa kuwa 
kitamu miongoni mwa baadhi ya Wakorea 
Kusini wenye umri wa juu, lakini nyama 
hiyo si maarufu tena kwa vijana.

BBC

Korea Kusini yapiga marufuku 
biashara ya nyama ya mbwa
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Na Adam Fungamwango

MKOA wa Pwani umeanza kampeni kabambe 
wa kuhakikisha unarudisha timu zake kwenye 
Ligi Kuu Tanzania Bara baada ya Ruvu Shooting 
kuteremka msimu uliopita.

Ofisa Habari na Mawasiliano wa Chama 
cha Soka Mkoa wa Pwani (CORREFA), Chris-
tina Mwagala, amesema kuteremka daraja kwa 
Ruvu Shooting ni moja ya changamoto ambazo 
wamekutana nazo, hivyo sasa kulazimika kuan-
daa mikakati ya kuzisapoti timu mbili za Kilu-
vya FC na Nyumbu FC ili kufanya vizuri, hati-
maye kuziona zikiwa Ligi Kuu Tanzania Bara.

“Mkakati wa COREFA ni kuzipandisha timu 
kwa sababu hivi sasa hatuna timu ya Ligi Kuu, 
Ruvu Shooting ambayo ipo Championship 
imeshahama mkoa, hivi sasa tuna Nyumbu na 
Kiluvya FC zinazocheza ‘First League,’ ambayo 
kingazi ni Ligi Daraja la Pili.

Tunaangalia namna ya kuzisapoti timu hizi ili 
zipande, Pwani hatustahili kuwa mkoa ambao 
hauna timu ya Ligi Kuu, ni upepo mbaya tu uli-
jitokeza mpaka Ruvu Shooting ikashuka daraja 
ili kwenye mkoa wetu, na hii ni moja kati ya 
changamoto tuliyoichukua, katika uongozi huu 
wa Mwenyekiti Robert Munisi tutahakikisha 
mambo yanakaa sawa,” alisema Mwagala.

Timu hizo mbili zote zipo Kundi A, kwenye 
First League, ambalo kwa sasa linaongozwa 
na African Sports yenye pointi 14, huku timu 
za Mkoa wa Pwani, Nyumbu FC na Kilunya FC 
zikiwa kwenye nafasi ya tatu na nne kila timu 
ikicheza mechi sita.

Nyumbu FC ipo nafasi ya tatu ikiwa na pointi 
10, ikicheza mechi sita, ikishinda tatu, sare moja 
na kupoteza moja, huku Kiluvya FC ikiwa nafasi 
ya nne ikiwa na pointi tisa, ikishinda mechi 
mbili, sare tatu na kupoteza moja.

BALUA AFUNGUKA KUHUSU 
KUTUA KUITUMIKIA SIMBA

Na Saada Akida 

WAZIRI wa Utamaduni, Sanaa 
na Michezo, Dk. Damas Ndum-
baro,  amewaomba wadau wa 
sekta mbalimbali kuziunga mkono 
timu za taifa za michezo mbalim-
bali kwa kuwa serikali peke yake 
haitaweza kuzihudumia.

Wadau hao wameombwa kuanza 
kuchangia katika harambee inayoz-
induliwa rasmi jijini Dar es Salaam.

Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Dk. Samia Suluhu 
Hassan, anatarajiwa kushiriki kwa 
njia ya mtandao, lakini Waziri 
Mkuu, Kassim Majaliwa, atamwak-
ilisha katika harambee hiyo ya 
kuchangia timu za taifa ambazo 
zinaenda katika mashindano mbal-
imbali kwa mwaka huu wa 2024.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Waziri Ndumbaro, alisema kunahi-
tajika mchango wa wadau wengine 
kwani kutokana na wingi wa mich-
ezo nchini, kuna timu zaidi ya 20 
za taifa katika michezo mbalimbali.

Alisema harambee itakay-
ofanyika leo ya kukusanya fedha 
ni utekelezaji wa malengo ya Rais 
Samia kwa ajili ya kusaidia timu za 
taifa inayojiandaa na mashindano 
ya kimataifa, ikiwamo Kombe la 
Mataifa ya Afrika (AFCON) kwa 
Taifa Stars na Wafcon kwa Twiga 
Stars.

“Pia kuna mashindano ya All 
Afrika Games yanayotarajiwa 
kuanza kati ya Februari au Machi, 
michuano hiyo Tanzania inaenda 
kushiriki michezo tisa, hivyo kuna 
timu tisa za taifa zinaenda kushiri-
ki, ikiwamo Timu ya Soka ya Watu 
wenye Ulemavu (Tembo Warriors) 
na Olimpiki nchini Paris huku 
tunapeleka timu tatu, riadha, ngumi 
na soka kwa wanawake,” alisema 
Dk. Ndumbaro. 

Aliongeza kuwa kamatii ya 
hamasa aliyoiteua itafanya kazi 
kwa kipindi cha mwaka mmoja 
kuhakikisha inakusanya fedha kwa 
ajili ya kuzihudumia timu za taifa 
ambazo kwenye soka zipo 10, sita 
wanaume, nne wanawake, Tembo 
Warriors na  netball iliyoshindwa 
kusafiri kwenda Botswana.

Ndumbaro awaita 
wadau kuchangia
timu zote za taifa

Pwani 
sasa 
yataka 
timu 
Ligi Kuu

Na Adam Fungamwango

BAADA ya tetesi za muda mrefu zina-
zomhusu winga wa Prisons, Edwin Balua 
kujiunga na klabu ya Simba, hatimaye 
mwenyewe ameibuka na kusema kama 
atakwenda huko litakuwa ni jambo jema 
na yupo tayari kuzikabili changamoto zo-
zote atakazokutana nazo.

Kwa muda mrefu mchezaji huyo 
anayecheza winga zote mbili, huku aki-
wa kwenye kiwango cha juu msimu huu, 
akiwa ameshapachika mabao mawili 
amesema pamoja na yote hayo, kila kitu 
kiko kwa viongozi wake ambao ndiyo 
watamwambia nini cha kufanya.

“Nadhani kila kitu kipo kwa uongozi 

wangu kama kutakuwa na mazungumzo 
yoyote juu ya hilo, wenyewe ndio watani-
fahamisha,” alisema Balua.

Zipo taarifa kuwa viongozi wa Simba 
wanamalizana kwanza na uongozi wa 
Prisons kwa ajili ya kulipa pesa ili ku-
vunja mkataba uliopo kati ya mchezaji 
wa Maafande hao ili kila kitu kiwe wazi.

Imeelezwa kwa sasa mchezaji huyo 
hawezi kuongea lolote kama amekuwa 
na mazungumzo na Simba au la kwa 
sababu mkataba haumruhusu na itaone-
kana klabu imezungumza na mchezaji 
wakati akiwa kwenye mkataba na klabu 
nyingine.

Alipoulizwa kama atajiunga na Simba, 
alisema litakuwa ni jambo jema kwake 

kwani yeye pia ni mchezaji mwenye ndo-
to za kwenda juu zaidi.

“Kwanza ni jambo jema na kama ita-
tokea mimi ni mchezaji, changamoto 
yoyote inaweza kunitokea na naweza ku-
fanya kazi katika timu yoyote ile hata iwe 
kubwa,” alisema Balua ambaye alifunga 
bao la kufutia machozi kwa mkwaju wa 
faulo, Oktoba 5, mwaka jana, Prisons 
ikipokea kipigo cha mabao 3-1 kutoka 
kwa Simba katika Uwanja wa Sokoine ji-
jini Mbeya.

Kama akisajiliwa atakuwa ni mcheza 
wa nne kipindi hiki cha dirisha dogo, 
baada ya Salehe Karabaka kutoka JKU, 
Babacar Sarr mchezaji huru na Ladack 
Chasambi kutoka Mtibwa Sugar.

Winga wa Azam FC, Kipre Junior, akiambaa na mpira dhidi ya kiungo wa 
Singida Fountain Gate kwenye mechi ya hatua ya robo fainali ya Kombe 
la Mapinduzi iliyopigwa katika Uwanja wa New Amaan Sports Complex, 
visiwani Zanzibar juzi. Singida FG ilishinda mabao 2-1. MPIGAPICHA WETU

a



JARRAD ATAKIWA MADRID
REAL Madrid inamfuatilia beki wa kati wa Everton 

na England mwenye umri wa miaka 21, Jarrad Branth-
waite. (Mail)

ONANA AITAKA ARSENAL
KIUNGO wa kati wa Everton na Ubelgiji, Amadou 

Onana mwenye umri wa miaka 22, anataka kuhamia 
Arsenal. (Sacha Tavolieri)

DAVID AWINDWA EPL
MANCHESTER United na Aston Villa zinataka kum-

sajili mshambuliaji wa Canada, Jonathan David mwe-
nye umri wa miaka 23 kutoka Lille. (Football Trans-
fers)

CARVALHO KWA MKOPO
KIUNGO wa kati wa Liverpool na Ureno, Fabio Car-

valho mwenye umri wa miaka 21, anatazamiwa kuji-
unga na Hull City kwa mkopo kwa muda uliosalia wa 
msimu huu. (Mail)

HENDERSON KUTOACHIWA
KLABU ya Saudi Arabia, Al-Ettifaq haitaki kum-

poteza kiungo wa kati wa England, Jordan Henderson 
mwenye umri wa miaka 33, mwezi huu na bado hai-
japokea ofa rasmi au isiyo rasmi. (Ben Jacobs)

PHILLIPS NA NEWCASTLE 
MAZUNGUMZO yanaendelea kati ya Manchester 

City na Newcastle United kuhusu usajili wa kiungo wa 
kati wa England, Kalvin Phillips, 28. (Rudy Galetti)

BERGWIJN ATAJWA WEST HAM
KLABU ya West Ham itachunguza uwezekano wa 

kumnunua mshambuliaji wa zamani wa Tottenham 
Hotspur, Steven Bergwijn mwenye umri wa miaka 26, 
ambaye kwa sasa anachezea Ajax. (Evening Stand-
ard)

EKITIKE AIVUTIA WOLVES
KLABU ya Wolves inavutiwa na fowadi wa Paris St-

Germain, Mfaransa Hugo Ekitike, 21. (L‘Equipe)

PELLISTRI ANUKIA PSV
KLABU ya PSV Eindhoven imeonesha nia ya kutaka 

kumsajili mshambuliaji wa Uruguay, Facundo Pellistri 
mwenye umri wa miaka 22, kutoka Manchester Unit-
ed. (Fabrizio Romano)

DRAGUSIN ANYATIWA BAYERN
KLABU ya Bayern Munich imeungana na Totten-

ham Hotspur katika harakati za kumsajili beki wa Ro-
mania na Genoa, Radu Dragusin, 21. (GSP)

SPENCE AREJEA SPURS
MLINZI wa kulia Mwingereza, Djed Spence mwenye 

umri wa miaka 23, anafanya mazoezi na vijana wa 
Tottenham Hotspur walio chini ya umri wa miaka 21 
na anaonekana kurejea kwa mkopo baada ya kutoka 
Leeds United mwezi huu. (Football London)

ZISIKUPITE
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

PARIS, Ufaransa

MSHAMBULIAJI wa Paris Saint-
Germain, Kylian Mbappe, ataamua 
mustakabali wake katika wiki 
chache zijazo, huku Real Madrid na 
Liverpool zikiwa ndio sehemu ana-
zoweza kwenda endapo ataamua 
kuondoka katika mji mkuu wa 
Ufaransa, kwa mujibu wa ESPN.

Mkataba wa mchezaji huyo wa 
Kimataifa wa Ufaransa katika Kla-
bu ya PSG unamalizika Juni na hau-
taanzisha chaguo lake la kuongeze-
wa mwaka mmoja, kumaanisha 
kuwa yuko huru kuzungumza na 
klabu nyingine kuhusu uhamisho 
wa majira ya joto.

Real Madrid bado wana nia 
kubwa zaidi ya kuwania saini yake, 
huku klabu hiyo ikiwa imejaribu 
mara kadhaa kumsajili tangu aki-

wa na umri wa miaka 11, ikikaribia 
zaidi Mei 2022 waliposhawishika 
kuwa amekubali kujiunga kabla ya 
kuamua kubaki Paris.

Licha ya ripoti nchini Ufaransa 
Jumatatu ikisema kwamba Mbap-
pe amekubali kujiunga na Madrid, 
vyanzo vya ESPN vimesema bado 
hawajafikia mwafaka, na kwamba 
bado kuna mawasiliano kati ya 
pande hizo mbili.

Vyanzo vimeiambia ESPN 
kwamba Mbappe kwa muda mrefu 
amekuwa akivutiwa na Liverpool 
na Jurgen Klopp na mshambuliaji 
huyo mwenye umri wa miaka 25, 
hajakataa kuondoa uwezekano wa 
kuhamia Ligi Kuu England. 

Hata hivyo, uhamisho wa kwen-
da Liverpool unaweza kuwa mgu-
mu kutokana na mshahara mkub-
wa anaolipwa kwa wiki wa euro 

650,000.
Vyanzo viliongeza kwamba 

Mbappe anaweza kukubali fedha 
kidogo katika mkataba wake ujao 
ikiwa ataondoka PSG. 

Uwezekano wowote wa kuhama 
unaweza kuangazia mustakabali 
wa Mohamed Salah, ambaye ali-
kuwa chini ya ofa kutoka Saudi Pro 
League msimu uliopita wa majira 
ya joto, ingawa Mbappe ana nia 
ya kuamua mustakabali wake hivi 
karibuni, ikimaanisha kuwa wakati 
unaweza pia kuwa kikwazo kikub-
wa.

PSG imebakia kuwa na nia kub-
wa ya kumbakisha Mbappe, am-
baye ndiye mfungaji bora wa klabu 
hiyo, lakini imekubali kutolipa bo-
nasi kubwa ya uaminifu ya karibu 
euro milioni 80 iwapo ataondoka. 

    Real Madrid, Liverpool zatajwa huku ikielezwa 
anavutiwa kuwa chini ya Klopp, lakini...

Jumatano Januari 10, 2024
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LONDON, England 

NYOTA wa zamani wa Arsenal 
na Manchester City, Emmanuel 
Adebayor amesema anaamini 
Victor Osimhen atafanya vizuri 
katika Ligi Kuu England (EPL), 
kama atajiunga nayo.

Osimhen amekuwa akitamaniwa 
na timu nyingi zinazoshiriki EPL 
kutokana na uwezo wake wa ku-
fumania nyavu, ambao amekuwa 
akiuonesha katika kikosi cha 
Napoli anakocheza hivi sasa.

Klabu za Chelsea, Manchester 
United na Arsenal zimekuwa 
zikimtaka mshambuliaji huyo na 
Adebayor anaamini kama nyota 
huyo wa Nigeria atajiunga na 
mojawapo ya timu hizo.

“Ana haiba sahihi na ari ya 
hatua kule (England). Ninaombea 
ahamie katika Ligi Kuu England 
na aonyeshe kile kilicho ndani ya 
uwezo wake,” alisema Adebayor.

Osimhen mwenye umri wa 
miaka 25, msimu uliopita ndiye 
alikuwa mfungaji bora wa Ligi 
Kuu ya Italia kutokana na mabao 
yake 26 aliyoifungia Napoli.

Adebayor 
amtaka 
Osimhen 
akacheze EPL

MUNICH, Ujerumani

MANCHESTER City imepanga kusubiri 
hadi dirisha lijalo la majira ya joto ili kum-
sajili kiungo wa Bayern Munich na Ujeru-
mani, Joshua Kimmich, ambapo inaamini 
itampata kwa fedha ndogo.

Kimmich ambaye mkataba wake una-
malizika mwaka 2025, mwisho wa msimu 
huu huenda akauzwa kwa fedha kiduchu 
zaidi ya ilivyo sasa.

Man City walihitaji kumsajili Kimmich 
kwenye dirisha hili, lakini inaonekana 

kuwa ngumu kwa mabosi wa Munich ku-
kubali kumuachia kutokana na umuhimu 
wake kwenye timu.

Taarifa za awali zilidai kwamba Man City 
huenda ikawasilisha ofa ya zaidi ya pauni 
milioni 44 kwa ajili ya kumnasa nyota 
huyu mwenye umri wa miaka 28, lakini 
inaaminika msimu ujao huenda bei hiyo 
ikapungua zaidi.

Matumaini ya kuipata saini yake yana-
onekana kuwa makubwa zaidi kwa sababu 
ya uhusiano kati ya timu hizo mbili zilizo-
fundishwa na Pep Guardiola.

Kimmich kusubiri 
hadi majira ya joto

MANCHESTER, England

K
IUNGO wa Manchester City, Kevin De 
Bruyne, amesema mapumziko yake ya miezi 
mitano kutokana na majeraha yanaweza 
kuwa baraka kwake na kwa klabu yake.

De Bruyne alirejea kutoka kwa upasuaji wa misuli 
ya paja katika ushindi wa 5-0 dhidi ya Huddersfield 
Town Jumapili akiwa hajacheza kikosi cha Pep Guar-
diola tangu Agosti.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 32, am-
baye alitoa asisti kwa bao la Jeremy Doku dakika 17 
tu baada ya kuingia uwanjani, alisema anahisi kuwa 
fiti baada ya kukaa nje ya uwanja na yuko tayari 
kuisaidia City kushinda mataji katika kipindi cha pili 
cha msimu.

„Sio kama nilihitaji mapumziko lakini ilikuwa ni 
kama kubadilisha hasara kuwa faida,“ alisema De 
Bruyne.

„Ninapotafakari kazi yangu, nikicheza miaka 10 
iliyopita bila kukoma na mapumziko mafupi, labda 
ilikuwa nzuri kwangu kuanza upya.

„Nilitumaini ningeweza kufanya kazi kwa bidii na 
kurudi kwa njia nzuri na ninahisi kuwa ninafanya 
hivyo, lakini ni wazi nahitaji kuendelea.“

De Bruyne alikosa michezo 27 kabla ya kurejea 
kwenye kikosi kwa ushindi wa mabao 2-0 dhidi ya 
Sheffield United mnamo Desemba 30, mwaka jana.

Alipata dakika zake za kwanza dhidi ya Hudders-
field na baadaye akakiri ilikuwa vema kurejea, ikiwa 
tu kwa sababu yeye si shabiki wa kutazama michezo 
kwenye TV.

„Naweza kutazama soka lolote na nilitazama kila 
mechi, lakini sipendi,“ alisema.

„Ni wazi wamekuwa sawa. Baada ya mwaka tu-
liokuwa nao mwaka jana kutakuwa na kupanda na 
kushuka, lakini michezo mingi isipokuwa Aston 
Villa na labda Wolves tulifanya vizuri. Tupo na timu 
zingine.

„Ikiwa uko hapa na timu zote zinazokuzunguka 
hautakuwa mbali. Tupo pale tunapohitaji kuwa, la-
kini tunahitaji kujaribu na kuendeleza hilo.“ 

DE BRUYNE 
AFURAHIA 
KUREJEA UPYA

%%%%%

%%%%%

%%%%%%
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YANGA PRINCESS, SINGIDA 
FG PRINCESS NI VITA LEO 

Na Saad Akida 

KIKOSI cha Singida Fountain Gate 
Princess leo kitashuka katika uwanja 
wake wa nyumbani wa Jamhuri jijini 
Dodoma kuikaribisha Yanga Princess 
katika mchezo wa raundi ya nne wa Ligi 
Kuu ya Wanawake Tanzania Bara.

Timu hizo zinakutana mara ya pili  
baada ya mechi ya kwanza Desemba 
12, mwaka jana kwenye Ngao ya Jamii 
kutafuta mshindi wa tatu na Yanga Prin-
cess kushinda kwa mikwaju ya penalti 
4-2 baada ya matokeo ya suluhu ndani 
ya dakika 90, mechi ikipigwa Uwanja wa 
Azam Complex uliopo Chamazi, Dar es 
Salaam.

Yanga Princess tayari imeshacheza 
mechi tatu za Ligi Kuu na kushinda mi-
wili huku ikipoteza mmoja kwa kukuba-

li kichapo cha mabao 3-1dhidi ya Simba 
Queens, wakati Singida Fountain Gate 
Princess yenyewe ikishinda mechi mbili 
na suluhu moja dhidi ya Amani Queens. 

Kuelekea mechi ya leo Kocha wa Sin-
gida Fountain Gate Princess, Masuod 
Juma, alisema wachezaji wake wako 
tayari kwa mchezo wao dhidi ya Yanga 
Princess kutafuta matokeo chanya ka-
tika dimba lao la nyumbani.

Alisema Yanga Princess walikutana 
nao kwenye Ngao ya Jamii na wali-
poteza, hivyo hawatakubali kupoteza 
tena katika mechi hiyo ligi kwa kuwa 
malengo yao ni kutafuta alama tatu.

“Tumejiandaa vizuri, tunajua ubora 
wa Yanga Princess, safari hii tutaingia 
kivingine kusaka alama muhimu za ny-
umbani, ninaimani na vijana wangu kul-
ingana na maandalizi tuliyofanya kwa 

ajili ya mchezo wetu wa kesho (leo),” 
alisema Masoud.

Naye Kocha Mkuu wa Yanga Prin-
cess, Charles Haalubono, alisema kikosi 
chake kipo tayari kwa mchezo huo 
dhidi ya wenyeji wao, Singida Fountain 
Gate Princess, kutafuta matokeo chanya 
yenye alama tatu muhimu. 

Alisema wamejiandaa kuhakikisha 
wanarejea na matokeo mazuri ugenini 
kwa kupata ushindi mkubwa kutoka 
kwa mpinzani wao huyo.

“Tuko tayari na tunatambua ugumu 
wa mechi yetu hii, tuna waheshimu Sin-
gida Fountain Gate Princess, ninaimani 
hawatakuja kama walivyocheza mechi 
zilizopita na watakuja kivingine, tuna-
jua wakiwa nyumbani watahitaji ma-
tokeo mazuri kama ilivyo kwetu,” alise-
ma Haalubono. 
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Bodi yafunguka tarehe ya kurejea tena Ligi Kuu

Viungo wa 
Jamhuri FC, 
Bulekebe 
Madeni 
(kushoto) 
na Abdul 
Hafidh 
Nassor, 
wakihaha 
kumdhibiti, 
winga wa 
Simba, Luis 
Miquis-
sone, katika 
mechi ya 
robo fainali 
ya Kombe la 
Mapinduzi 
iliyopigwa 
Uwanja wa 
New Amaan 
Sports 
Complex, 
visiwani 
Zanzibar 
juzi usiku. 
Simba il-
ishinda bao 
1-0. MPI-
GAPICHA 
WETU

Na Adam Fungamwango

BODI ya Ligi nchini (TPLB), imesema 
Ligi Kuu Tanzania Bara inaweza kurejea 
mapema tofauti na ilivyopangwa awali 
kama mambo kadhaa yakijitokeza kwe-
nye Fainali za Mataifa ya Afrika (AFCON) 
zinazotarajiwa kuanza Jumamosi wiki hii 
nchini Ivory Coast.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa TPLB, Almasi 
Kasongo, amesema jana kuwa kanuni 
ndiyo itayoamua kuanza mapema ligi 
kabla ya AFCON kumalizika na hii itato-
kana na vitu kadhaa ambavyo vitaangal-
iwa ikiwamo kama Timu ya Taifa ya Tan-
zania, Taifa Stars, kuondoshwa mapema, 

au kuwapo timu ambazo zina wachezaji 
pungufu ya watatu kwenye vikosi vyao 
vya timu ya taifa.

„Kanuni ndiyo itaamua, kwa sasa tu-
naipisha AFCON, na pia mpaka sasa kuna 
timu za Ligi Kuu ambazo zina wachezaji 
zaidi ya watatu kwenye vikosi vya taifa, 
timu hizi kanuni haziwaruhusu kucheza, 
ila kama wao watasema wenyewe kuwa 
wanaweza kuendelea na ligi,“ alisema 
Kasongo.

Alisema kama Stars itaendelea ku-
songa mbele, basi Ligi Kuu Tanzania 
Bara itasimama mpaka tarehe ambayo 
imewekwa, lakini vinginevyo basi wata-
fanya utaratibu wa kuirudisha nyuma.

Kama Stars itaendelea kusonga mbele 
kwa kufanya vema AFCON, Ligi Kuu Tan-
zani Bara itarejea tena Februari 25 kwa 
mechi kati ya Ihefu dhidi ya Mashujaa 
kwenye Uwanja wa Highland Estates, 
Mbarali, Mbeya na kuendelea tena Feb-
ruari 27, mwaka huu kwa michezo min-
gine mbalimbali.

Kwa sasa Ligi Kuu Tanzania Bara imesi-
mama kupisha AFCON ambapo Timu ya 
Taifa ya Tanzania inashiriki na Januari 17, 
saa 2:00 usiku itashuka kwenye Uwanja 
wa San-Pedro kucheza dhidi ya Timu ya 
Taifa ya Morocco katika mechi yake ya 
kwanza ya Kundi F.

Katika hatua nyingine, Kasongo al-

ilipongeza Shirikisho la Soka nchini 
(TFF), wadhamini, wadau wa soka, klabu 
na waandishi wa habari kwa jinsi wal-
ivyoshirikiana na kuifanya Ligi ya Tan-
zania kuwa kubwa, ikivutia wadau na 
wachezaji mbalimbali kutoka pande zote 
za dunia.

Kasongo alisema zamani haikuwa ra-
hisi mchezaji wa kutoka Afrika Kaska-
zini na Magharibi wenye viwango vya 
juu kuja kucheza Tanzania, lakini sasa 
wamekuwa wakimiminika.

„Tuna wachezaji mpaka Wabrazil na 
Wacolombia, hii ni heshima kubwa kwa 
taifa letu,“ alisema Kasongo.

PATASHIKA...

duzi, wameonyesha thamani ya kuvaa 
jezi ya Yanga.

„Ila kama kuna mchezaji ambaye 
hakuonesha kiwango chake katika mi-
chuano kama hiyo na kutupa ushindi, 
sisi Wanayanga tuliomtuma huyo 
mchezaji kwetu hawezi kuwa na nafasi 
tena, wapi sasa atatupa matokeo ma-
zuri na kuonesha kiwango chake?

„Mchezaji ambaye hajaweza kutimi-
za majukumu yake kwenye uwanja, 
huyo hafai kuwa na klabu yetu, kocha 
tumempa mamlaka ya kumwondoa 
yeyote ambaye anaona hatufai,“ alise-
ma rais huyo.

Yanga imetolewa kwenye michuano 
ya Kombe la Mapinduzi hatua ya robo 
fainali baada ya kuchapwa mabao 3-1 
na APR ya Rwanda Jumapili iliyopita.

Baada ya kutolewa, Kocha Mkuu 
Gambondi alisema mbali na kuwa-
tumia vijana chini ya miaka 20, lakini 
alitumia baadhi ya wachezaji ambao 
walikuwa hawapati nafasi katika kiko-
si cha kwanza cha timu hiyo kwenye 
mechi nyingi za Ligi Kuu, achilia mbali 
Ligi ya Mabingwa Afrika.

Injinia Hersi pia amepinga madai 
kuwa ana wachezaji wake anaowapen-
da zaidi kuliko wengine, akisema ame-
husika na usajili wa wachezaji wote 
kwenye klabu hiyo.

„Katika wachezaji hawa wa Yanga 
ninahusika kwa asilimia 99 mpaka 100 
kuwasajili, hivyo siwezi kuwabagua 
wengine na kuwapendelea baadhi.

„Wote nimewasijili mwenyewe, ni 
mchezaji mmoja tu ambaye sijahusika 
kwenye usajili wake naye ni Metacha 
Mnata kwa sababu wakati naingia 
Yanga nilimkuta, lakini aliondoka na 
baadaye akarejea tena Yanga na safari 
hii mimi nikahusika, wote wamepi-
ta mezani kwangu, hivyo hakuna 
mchezaji ambaye kwangu ana thamani 
kuliko mwingine.

„Mchezaji yeyote anayecheza timu 
hii ya Yanga ni mchezaji wangu, 
ninathamini wachezaji wote waliopo 
hapa bila kujali amesajiliwa na nani,“ 
alisema Hersi.

Gamondi apewa 
panga Yanga SC



GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

UKURASA    21

Jumatano Januari 10, 2024

Mbappe sasa kuamua mustakabali wake 

Na Saada Akida 

WINGA mpya wa 
Simba, Ladack Chasambi, 
amesema anatambua 
kuwa amejiunga na timu 
yenye wachezaji wakub-
wa na anatarajia kupata 
ushindani mkubwa wa 
kuwania namba, lakini 
atahakikisha anajituma 
mazoezini kwa ajili 
ya kumshawishi 
Kocha Mkuu,   Ab-
delhak Benchikha, 
ili awepo kwenye 
kikosi chake cha 
kwanza.

Chasambi ame-
saini mkataba wa 
miaka mitatu na 
amejiunga na kikosi 
cha Simba kilichopo 
visiwani Zanzibar 
katika mashindano ya 
Kombe la Mapinduzi 
ambapo ‚Wekundu wa 
Msimbazi‘ hao wamet-
inga hatua ya nusu 
fainali na leo watashuka 
dimbani dhidi ya Singida 
Fountain Gate FC. 

Akizungumza na 
Nipashe jana, Chasambi 
alisema amefurahi 
kujiunga na klabu kub-
wa ya Simba ambapo 
mara nyingi kunakuwa 
na changamoto kwa 
wachezaji wengi wa 
kizawa wanapokwenda 
klabu kubwa, lakini 
kwake anajiamini na 
kwamba kitu ambacho 
kitampa nafasi ni kujitu-
ma na bidii ya mazoezi. 

Alisema katika nafasi 
yake kuna wachezaji 
wengi wenye uwezo 
ndani ya Simba, lakini 
anaimani kujiunga ndani 
ya kikosi hicho ni sahihi 
kupata vitu vya kujifun-
za kutoka kwa wakubwa 

Na Adam Fungamwango

RAIS wa Klabu ya Yanga, Injinia 
Hersi Said, amesema mchezaji yey-
ote wa timu hiyo ambaye hakuone-
sha kiwango katika michuano 
ya Kombe la Mapinduzi hafai 
kuichezea timu hiyo.

Rais huyo amempa rungu Kocha 
Mkuu, Miguel Gamondi, kuwaacha 
wachezaji ambao anaona ha-
wawezi kumsaidia katika kutimiza 
malengo yake na ya klabu katika 
kipindi hiki cha dirisha dogo la 

usajili.
Hersi amesema Yanga ni klabu 

kubwa, hivyo haiwezi kukaa na 
mchezaji ambaye hawezi kuisaidia 
timu hiyo hata kwenye michuano 
ya muda mfupi tu kama Kombe la 
Mapinduzi.

„Nawapongeza waandaaji wa mi-
chunao ya Kombe la Mapinduzi, na 
vijana wetu chini ya miaka 20 am-
bao wameshiriki Kombe la Mapin-

    Rais amtaka kuanza 
kufyeka walioboronga 
Mapinduzi Cup, huku pia 
akitaka... 

INAENDELEA UK. 23

Benchikha sasa
amnyima usingizi 
Chasambi Simba

Chasambi

wake ambao wako kwe-
nye kikosi cha Wekundu 
hao wa Msimbazi.

“Sina hofu juu ya 
ushindani wa namba 
uliopo ndani ya Simba, ki-
kubwa natakiwa kujituma 
kwenye mazoezi na hata 
mechi nikipewa nafasi 
ya kucheza ili kuendelea 
kumshawishi kocha kunipa 
nafasi ndani ya kikosi 

chake cha kwanza.
„Ni ngumu kuin-

gia kwenye timu 
na kupata nafasi 
moja kwa moja, 
natakiwa kupam-
bana, kujituma 
na kushirikiana 
na wachezaji 
wenzangu ka-
tika mechi na 

kuhakikisha tu-
nafikia malengo ya-

nayotarajiwa,” alisema 
Chasambi.

Naye Meneja Idara 
ya Habari na Mawasi-
liano Simba, Ahmed Ally, 
alisema usajili wa winga 
Chasambi utakuwa na 
manufaa makubwa ku-
tokana na ubora na umri 
alionao.

Alisema Chasambi ni 
mchezaji kijana mwenye 
kipaji kikubwa kulingana 
na kile alichokionesha 
kwenye timu aliyotoka, 
hivyo baada ya kutua 
Simba ataingia kwenye 
kikosi taratibu ili ashinde 
presha.  

“Hatutaki kumpa presha 
mchezaji wetu kijana, ko-
cha Benchikha ameridhika 
na usajili wa dogo na 
tunamuacha afanye kazi 
yake uwanjani kuonesha 
kile tunachokitarajia ku-
toka kwake akishirikiana 
na wachezaji wenzake,” 
alisema Ahmed.

GAMONDI GAMONDI 
APEWA APEWA 
PANGA PANGA 
YANGA SCYANGA SC
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