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Bil. 5.14/-
ushuru forodha
hazikuthibitishwa

Na Romana Mallya

RIPOTI ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu
wa Hesabu za Serikali (CAG), imebainisha
matatizo ya ukusanyaji wa mapato kupi-
tia Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA),
ikiwamo bidhaa zilizopita kwenda nchi
jirani zenye ushuru wa forodha wa Sh. bil-
ioni 5.14, hazikuthibitishwa kutoka nchini.

Katika ripoti hiyo ya CAG Charles
Kichere, aliyoisoma jana bungeni jijini
Dodoma, alisema TRA ilikuwa na changa-
moto mbalimbali katika ukusanyaji ma-
pato.

“Katika ukaguzi wangu wa bidhaa
zinazopita nchini kuelekea nchi jirani
kupitia mipaka ya forodha ya Tunduma,
Kasumulu, Rusumo, Kabanga, Mutukula,
Namanga, Holili na Kigoma kwa kuanga-
lia mfumo wa TANCIS na nyaraka za kusa-
firishia sikuthibitisha kuwa bidhaa zenye
makadirio ya kodi ya forodha ya Sh. bil-
ioni 5.14 zilitoka nchini,” alisema.

Ripoti hiyo pia imeeleza mafuta yaliyo-
pitiliza muda nchini ambayo yalipaswa
kwenda nchi jirani yenye ushuru wa
forodha Sh. bilioni 12.14, yalibainika lita
milioni 247 zenye makadirio ya ushuru
wa forodha wa Sh. bilioni 1.97 yalibaki
Tanzania bila kusafirishwa kwenda nchi
zilizokusudiwa kwa muda uliopangwa wa
siku 30.

Pia, lita milioni 14.08 za mafuta zenye
ushuru wa forodha unaokadiriwa kufikia
Sh. bilioni 1043 zilizoshushwa ili kusa-
firishwa kwenda Zanzibar tangu mwezi
Julai, 2019 hazijaondoshwa kwa muda uli-
opangwa wa siku 21.

“Kwa mujibu wa sheria ya forodha,
mafuta yanayokaa nchini kwa zaidi ya
muda uliopangwa yanapaswa kurasim-
ishwa kwa matumizi ya ndani na hivyo
kutozwa ushuru unaotakiwa,” alisema.

CAG katika ripoti hiyo alibainisha kodi
zilizoshikiliwa na kesi zilizopo katika
mamlaka za rufaa za kodi ni Sh. trilioni
360 na Dola za Marekani milioni 181.

“Nimebaini kuwa TRA imekuwa na kesi
1,097 za muda mrefu katika Mamlaka za
Rufaa za Kodi zenye thamani ya Sh. tril-
ioni 360 na Dola za Kimarekani milioni
181,” alisema.

Kadhalika, mwaka 2019/20, TRA iliku-
sanya Sh. trilioni 17.92 dhidi ya makisio
yaliyowekwa ya Sh. trilioni 19.41, na kuwa
na upungufu wa makusanyo kwa Sh. tril-
ioni 1.49 sawa na asilimia nane ya jumla ya
makisio ya makusanyo.

DENI LA SERIKALI

Deni la serikali hadi kufikia Juni 30,
mwaka jana, lilikuwa Sh. trilioni 56.76 na
la ndani lilikuwa Sh. trilioni 15.52, la nje
Sh. trilioni 41.24, ikiwa ni ongezeko la Sh.
trilioni 3.65 sawa na asilimia saba ikilin-
ganishwa na deni la Sh. trilioni 53.11, lil-
iloripotiwa mwaka wa fedha 2018/19.

Ongezeko hilo linajumuisha Sh. bilioni
652 za deni la ndani na Sh. trilioni tatu za
deni la nje.

“Hadi Juni 30, mwaka 2020 deni la seri-
kali lilikuwa linahimilika,” alisema.

dega na Makamu Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali (PAC), Japhet Hasunga. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

CAG abaini madudu Wizara

Na Sanula Athanas, DODOMA

MDHIBITI na Mkaguzi Mkuu wa
Hesabu za Serikali (CAG), Charles
Kichere, amebaini dosari nyingi
katika Wizara ya Maliasili na Utalii
ukiwamo ulaji wa mamilioni ya
shilingi.

Katika ripoti yake ya ukaguzi
kwa mwaka wa fedha 2019/20
iliyowasilishwa bungeni jijini Do-
doma jana, CAG alisema amebaini
usimamizi usioridhisha wa fedha
za Mfuko wa Tozo ya Maendeleo
ya Utalii Sh. bilioni 34.985.

Alisema kuwa alibaini Sh. bil-
ioni 6.875 zililipwa kutoka kwe-
nye mfuko bila ya idhini ya Ofisa
Masuuli kinyume cha Kanuni za
Fedha.

Pamoja na hayo, CAG pia ali-
baini matumizi ya jumla ya Sh. bil-
ioni 16.363 bila ya kuwa na hati za
malipo na matumizi mengine ya
jumla ya Sh. bilioni 11.157 ambayo
hayakuwa na nyaraka toshelezi.

“Sh. milioni 89 zilitumiwa na
Makumbusho ya Taifa, matumizi
yasiyoendana na shughuli za
utalii. Pia, ukaguzi wangu ulibaini
kuwa kiasi cha Sh. milioni 500 kil-
ilipwa na Shirika la Hifadhi la Taifa
(TANAPA) moja kwa moja kwa
Bodi ya Utalii ya Taifa bila kupitia
kwenye akaunti ya Tozo za Maen-
deleo ya Utalii.

“Hii ni kinyume cha Kanuni ya
9(1) na (2) ya Kanuni za Tozo za

Maendeleo ya Utalii za Mwaka
2013. Pia, nilibaini kuwa hadi
kipindi cha ukaguzi, Kamati ya
Ushauri ya Mfuko haikuwa imeun-
dwa, kinyume cha Kanuni Na. 9(3)
na 9 (4) (a-g) ya Kanuni za Tozo
za Maendeleo ya Utalii za Mwaka
2013.

“Mapungufu hayo yanaonyesha
kuwa akaunti ya tozo hizo haikusi-
mamiwa ipasavyo na Mkurugenzi
wa Utalii na mhasibu ambapo wal-
itoa fedha bila ya idhini ya Kamati
ya Ushauri na Ofisa Masuuli wa
Wizara kufahamishwa.

“Kwa maoni yangu, Mkurugenzi
wa Utalii na Mhasibu waliokuwa
wanahusika na usimamizi wa
Mfuko wa Makusanyo ya Tozo za
Maendeleo ya Utalii, walitumia
vibaya fedha za tozo za utalii jum-
la ya Sh. bilioni 34.98 kinyume cha
Kanuni ya Tozo za Maendeleo ya
Utalii za Mwaka 2013,” alisema.

TAMASHA LA URITHI

CAG alisema ukaguzi wake
kuhusu Tamasha la Urithi ili kuku-
za utalii na urithi wa kitaifa, ali-
baini kamati iliyoundwa iliidhini-
sha bajeti ya Sh. bil 1.6 kwa ajili ya
utekelezaji wa hafla hiyo.

Hata hivyo, alisema bajeti hiyo
haikuwasilishwa kwa ajili ya uk-
aguzi na hakukuwa na mpango wa
utekelezaji wa Tamasha la Urithi.

Kutokana na kukosekana kwa
mpango wa utekelezaji ulioidhin-

ishwa, CAG alibaini Wizara ya
Maliasili na Utalii iliomba wakala
wake wanne kuchangia jumla ya
Sh. bilioni moja ambazo hazikuwa
kwenye bajeti zao ili kuwezesha
kufanyika kwa tamasha hilo.

“Ili kuongezea bajeti hiyo, Wiz-
ara ya Maliasili na Utalii ilichangia
Sh. milioni 299 na Mfuko wa Tozo
wa Maendeleo ya Utalii ulichangia
Sh. milioni 270.84; jumla ya Sh.
bilioni 1.57 zilipatikana ili kufani-
kisha utekelezaji wa tamasha hilo
ambapo fedha zote hizi hazikuwa
kwenye bajeti za wizara na taasisi
husika.

“Wakati wa utekelezaji, nilibaini
kuwa Kituo cha Televisheni cha
Clouds na Shirika la Utangazaji la
Taifa (TBC) walilipwa jumla ya Sh.
milioni 629.7 na Sh. milioni 201.46,
Mtawalia, kwa ajili ya kuonyesha
matangazo ya Tamasha la Urithi.

“Hata hivyo, hakukuwa na
risiti za kielektroniki zilizotolewa
kuthibitisha kupokelewa kwa
malipo hayo. Aidha, kodi ya zuio
ya Sh. milioni 31.49 na Sh. milioni
10.07 kutoka Kituo cha Televisheni
cha Clouds na TBC haikukatwa ka-
tika malipo yaliyofanyika.

“Vilevile, sikupewa ushahidi
unaoonyesha kuwa ununuzi wa
huduma za matangazo kutoka
TBC na Kituo cha Televisheni cha
Clouds zilipatikana kwa njia ya
ushindani na usawa,” alisema.

CAG alisema alibaini jumla ya

Sh. milioni 48726 zilipelekwa
kwenye taasisi saba kwa ajili ya
utekelezaji wa Tamasha la Urithi.

Hata hivyo, hakukuwa na nyara-
ka zilizowasilishwa kwa ajili ya
ukaguzi ili kuthibitisha matumizi
hayo na alibaini matumizi ya Sh.
milioni 585.52 yaliyolipwa na
Mhasibu wa Mfuko wa Tozo ya
Maendeleo ya Utalii bila ya kuwa
na nyaraka toshelezi.

“Nilibaini kuwa Wizara ya Mali-
asili na Utalii ililipa Sh. milioni 140
kwa Kampuni ya Wasafi kwa ajili
ya wasanii ambao wangetangaza
utalii wa ndani katika mikoa sita
ya Dar es Salaam, Mwanza, Aru-
sha, Moshi, Iringa na Dodoma.

“Hata hivyo, hakukuwa na mka-
taba wowote uliosainiwa kati ya
Kampuni ya Wasafi na Wizara ya
Maliasili na Utalii. Hivyo, sikuweza
kuhakiki wigo wa kazi pamoja na
huduma zilizotolewa na kampuni
ya Wasafi.

“Pia, kulikuwa na maagizo
ya Waziri wa Maliasili na Utalii
yakielekeza malipo kwa Kampuni
ya Wasafi. Katika mahojiano na
Waziri huyo, alikiri kuwa Kam-
puni ya Wasafi iliomba zabuni ya
kutangaza tamasha hilo kwenye
mikoa iliyotajwa na kutoa maa-
gizo ya kufanya malipo hayo.

“Ni maoni yangu kuwa kiasi
cha Sh. milioni 140 kilicholipwa
kwa kampuni ya Wasafi kufuatia
maelekezo ya Waziri wa Maliasili
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ya Utalil

na Utalii, hakiendani na Sheria za Matumizi ya
Fedha za Umma.

“Mamlaka ya Hifadhi za Taifa (TANAPA)
na Mamlaka ya Hifadhi Ngorongoro (NCAA)
zilifadhili Tamasha la Upandaji wa Mlima Kili-
manjaro bila ya kuwapo kwenye bajeti - Sh.
171,998,045.

“Mnamo tarehe 28 Septemba 2019, Waziri
wa Maliasili na Utalii alizindua shindano lil-
iloitwa Kigwangalla Kili Challenge la mwaka
2019 lililolenga kuhamasisha watu kupanda
Mlima Kilimanjaro. Shindano hilo lilitumia
jumla ya Sh. milioni 172 zilizotolewa na NCAA
(Sh. Milioni 114.5) na TANAPA (Sh. Milioni 57.5)
bila kuwa katika bajeti zao za mwaka wa Fed-
ha 2019/20.

“Pia, nilibaini kuwa Waziri wa Maliasili na
Utalii, kupitia kaimu katibu wake, aliziele-
keza NCAA na TANAPA kufadhili shindano
hiloNMT (Sh. 115,020,000), Arusha (Sh.
130,000,000), Dodoma (Sh. 24,338,000),
Dar es Salaam (Sh.77,900,000), Mwanza (Sh.
60,000,000), Arusha (Sh. 30,000,000) na BA-
SAZA (Sh. 50,000,000).

“Fedha iliyotolewa na TANAPA ililipwa kwa
Kampuni ya Utalii ya Ahsante Tours and Sa-
faris Sh. 57,498,045 kwa ajili ya gharama za
malazi za wapandaji mlima.

“Nilibaini kuwa, Kaimu Katibu wa Waziri wa
Maliasili na Utalii alitoa maagizo kwa NCAA
na Wakala wa Huduma za Misitu (TFS) kulipia
matumizi ya Ofisi ya Waziri Sh. milioni 92.3 na
Sh. milioni 55.93 kwa niaba ya Wizara ya Mali-
asili na Utalii, mtawalia.

“Taasisi hizo hazikuwa na bajeti ya malipo
hayo; na ukaguzi wangu ulibaini baadhi ya
shughuli za taasisi zilizowekwa katika mipa-
ngo yao hazikutekelezwa,” alisema.

Akaunti Zimamoto yapitisha malipo batili

Na Mwandishi Wetu

RIPOTI ya Mkaguzi na
Mdhibiti wa Fedha za Seri-
kali (CAG), imebaini akaunti
ya masurufu ya Jeshi la Zi-
mamoto ilitumika kupitishia
malipo batili ya Sh. milioni
261.3

Akizungumza na waandi-
doma, Mdhibiti na Mkaguzi
Mkuu wa Fedha za Serikali
(CAG), Charles Kichere, alise-
ma ofisi yake ilibaini kuwa
kiasi hicho kiliwekwa katika
moja ya benki za biashara
kwa vipindi tofauti.

Kichere alisema Meneji-
menti ya Jeshi la Zimamoto
na Uokoaji haikutambua
vyanzo vya fedha hizo na
hakukuwa na mawasiliano
yoyote yaliyofanywa na ben-
ki kuhusu mapokezi ya fedha
hizo.

Pia alisema alibaini kuwa
fedha hizo zilichukuliwa
na mtunza fedha wa Jeshi
la Zimamoto na Uokoaji
kutoka katika akaunti hiyo
kwa vipindi tofauti kwa ku-
tumia nyaraka za fedha za
kughushi.

CAG alisema alibaini usu-
luhishi wa taarifa za benki

kwenye akaunti ya masurufu
haukufanywa kwa kipindi
cha kuanzia Julai Mosi, 2019
hadi tarehe ya kukamilisha
ukaguzi.

“Hii ni kinyume cha Ka-
nuni Na. 162 (1) ya Kanuni ya
Fedha za Umma ya mwaka
2001 ambayo inahitaji taar-
ifa za fedha za benki zifany-
iwe usuluhisho angalau kila
mwezi,” alisema Kichere.

Alisema hali hiyo inaa-
shiria kuwapo kwa udhibiti
dhaifu wa mifumo ya ndani
kwenye usimamizi wa fedha
katika akaunti za benki za
Jeshila Zimamoto na Uokoaji.

Bil. 3.92/- zatengeneza ndege mbovu

Na Mwandishi Wetu

WAKALA wa Ndege za
Serikali (TGFA), imelipa
Sh. bilioni 3.92 kwa ajili ya
matengenezo makubwa ya
ndege aina ya Fokker 28-5H-
CCM ya mwaka 1978.

Taarifa ya ukaguzi ya
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu
wa Hesabu za Serikali (CAG)
imebainisha kuwa malipo
hayo yalifanyika kati ya Feb-
ruari 14 na Aprili 24, 2018.

Hata hivyo, katika taarifa
hiyo alisema wakati wa zi-
ara yake kwenye hifadhi ya
ndege za serikali, Dar es Sa-
laam Agosti 19, 2020, alibaini
kuwa ndege hiyo ilikuwa
haifanyi kazi na ilikuwa im-
etelekezwa tangu mwaka
2015. Aidha, CAG alisema
aligundua kuwa, TGFA ili-
wasilisha suala hilo Wizara
ya Fedha na Mipango iki-
omba ifanyike tathmini ya
kina kuhusu ndege hiyo ili
kuishauri serikali juu ya ua-
muzi sahihi wa hatua za ku-
chukua.

“Hata hivyo naona uamuzi
wa kuwekeza fedha za walipa
kodi zenye thamani ya Sh.
bilioni 3.92 kufanya ukara-
bati mkubwa wa ndege bila
kufanya tathmini ya kina ya
gharama na faida haukuwa
sahihi na hivyo, kusababisha
hasara kwa taifa,” alisema.

MADUDU TEMESA

CAG Kichere alisema
makusanyo ya kivuko am-
bayo hayajapelekwa benki
na hayapo kituoni ni Sh.
81,194,650. Alisema alibaini
kuwa Kituo cha Kivuko cha
Magogoni  kilikusanya Sh.
bilioni 5,757,041,950 ikiwa ni
tozo za kivuko kwa kipindi
kilichoanzia Julai, Mosi, 2019
hadi Juni 30, 2020.

Hata hivyo, kati ya pesa
zilizokusanywa  ni  Sh.
5675847300 ndizo  zi-
lizowekwa kwenye akaunti
ya benki inayosimamiwa na
Makao Makuu ya TEMESA,
ikiacha jumla ya kiasi cha Sh.
81,194,650 kikiwa bado haki-

jawekwa benki hadi muda
wa ukaguzi, tarehe 31 Julai
2020.

Aidha, alisema kuwa ali-
baini kuwa kiasi hicho cha
fedha ambacho hakikuwek-
wa benki pia hakikuwa kwe-
nye himaya ya kituo.

“Kwa maoni yangu fedha
hizi ambazo hazijawekwa
benki kuna uwezekano
kwamba zimetumiwa vibaya
au kutumiwa katika shughuli
zingine,” alisema.

Alisema alibaini kuwa TE-
MESA iliuza jumla ya tiketi
21,447,004 zenye thamani
ya Sh. bilioni 5.76 lakini ni
tiketi 9,122,690 tu zenye
thamani ya Sh. bilioni 3.16
ndizo zilizothibitishwa na
mashine na kuacha tiketi
12,324,314, zenye thamani ya
Sh. bilioni 2.60 zikitumika
bila ya kuthibitishwa na
mashine.

“Ni maoni yangu kuwa,
tiketi hizo zinaweza kutu-
mika tena na kusababisha
serikali kupoteza mapato,”
alisema Kichere.

Mapingamizi kodi za bil. 38.8/- yacheleweshwa

Na Romana Mallya

MDHIBITI na Mkaguzi
Mkuu wa Hesabu za Seri-
kali (CAG), Charles Kichere,
amesema katika ukaguzi
wake Mamlaka ya Mapato
Tanzania (TRA), amebaini
uwapo wa mapingamizi 44
yenye kodi ya thamani ya Sh.
Bilioni 38.8.

Hayo yamo kwenye ri-
poti yake aliyoisoma jana
bungeni jijini  Dodoma
huku akibainisha uchelew-
eshaji huo wa utatu-
zi wa mapingamizi hayo.
“Nilibaini uwapo wa map-
ingamizi 44 yenye kodi ya
thamani ya Sh. Bilioni38.78
katika idara ya walipakodi
wakubwa, idara ya upelelezi

wa kodi na idara ya kodi za
ndani ambayo hayajatatu-
liwa kwa muda uliotakiwa
kama ilivyoainishwa ka-
tika mkataba wa huduma na
mlipa kodi ya mwaka 2017,
alisema.

Kichere alisema kuchelew-
eshwa kwa utatuzi wa map-
ingamizi ya kodi kunaathiri
malengo ya ukusanyaji wa
kodi kwani mapingamizi
hayo yanafunga kiasi kikub-
wa cha kodi,” alisema.

Alisema amebaini ku-
tokusanywa kwa ushuru wa
forodha kwa magari na bid-
haa (mitambo) zilizoingizwa
nchini kwa muda ambazo
hazijaondolewa baada ya
muda kuisha

“Nilibaini magari 936 yali-
yoingizwa nchini kwa muda

kupitia mipaka ya forodha
ya Namanga, Holili, Tarakea,
Mtambaswala na Sirari ya-
mebaki nchini kwa zaidi
ya muda ulioruhusiwa bila
uthibitisho wa  maombi
ya waingizaji kuongeze-
wa muda,” alisema.

Pia alisema alibainibidhaa
(mitambo) zenye thamani ya
Sh. Bilioni 20.25 na ushuru
wa forodha Sh. Bilioni 1.24 zi-
lizoingizwa kwa muda nchini
kupitia mipaka ya Naman-
ga, KIA, Holili na Bandari
kavu hazijaondolewa.

Alisema hazijaondolewa
baada ya kumalizika kwa
muda ulioruhusiwa kuwapo
Tanzania, wala hazijarasim-
ishwa kwa matumizi ya nda-
ni kama sheria ya forodha
inavyoelekeza.

Wizara zakopa
bil. 4/- bila
kurejesha

Na Mwandishi Wetu

WIZARA mbalimbali za serikali
zimekopa Sh. bilioni 4.083 kutoka
mifuko maalumu mitatu bila ya
kurejesha fedha hizo.

Hiyo imo katika ripoti ya Mdhibi-
ti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za
Serikali (CAG), Charles Kichere,
wakati akizungumza na waandishi
wa habari mjini Dodoma jana.

Alisema ni maoni yake kuwa ku-
tokurudishwa kwa fedha zilizokop-
wa na wizara kunaathiri utekelezaji
wa shughuli za mifuko maalumu,
hivyo fedha hizo zirejeshwe ili
kutekeleza shughuli zilizopangiwa.

Alisema katika ukaguzi wa mwa-
ka huu, amebaini malipo yenye
thamani ya Sh. bilioni 13.061 am-
bayo hayakuwa na nyaraka za ku-
jitosheleza kinyume na Kanuni 95
(4) ya Kanuni za Fedha za Umma
2001.

Alisema ni maoni yake kuwa
chanzo cha kuwa na matumizi
yenye nyaraka pungufu ni kuwa
na mfumo dhaifu wa udhibiti na
maofisa masuuli kushindwa ku-
chukua hatua stahiki kwa maofisa
wanaosababisha udhaifu huo.

“Ninaamini kuwa hii inaweza
kuwa ishara ya kufanyika kwa
matumizi ya udanganyifu na ma-
baya. Mawanda yangu ya ukaguzi
yalizuiwa hivyo sikuweza kuthibiti-
sha uhalali wa malipo yaliyofanyi-
ka,” alisema.

CAG alisema katika ukaguzi wa
mwaka huu, alifanya ukaguzi wa
usimamizi wa bajeti kwa taasisi
mbalimbali na kubaini kuna
malipo yenye thamani ya Sh. bil-
ioni 29.6 yaliyofanywa nje ya bajeti
kinyume naKanuni ya Fedhaza
Ummaya 200l1.

Alisema Kifungu Namba 49(3)
cha Sheria ya Ununuzi wa Umma
ya mwaka, 2011 kinaangiza Taasisi
za ununuzi kuzingatia mpango wa
ununuzi wa Mwaka.

Hata hivyo, CAG alisema katika
ukaguzi wa Wizara, Idara, na Sek-
retarieti za Mikoa, taasisi saba zili-
bainika kufanya ununuzi wa vifaa
na huduma wenye thamani ya Sh.
bilioni 15.1 nje ya mpango wa mwa-
ka wa ununuzi.

Alisema ikilinganishwa na mwa-
ka 2018/2019, kuna ongezeko la Sh.
bilioni 11.5 kwa ununuzi uliofanyi-
ka bila ya kufuata Mpango wa Un-
unuzi wa Mwaka.

Katika mwaka wa 2018/19, CAG
alisema  jumla ya taasisi saba
zilifanya ununuzi wa bidhaa na hu-
duma zenye thamani ya Sh bilioni
3.6 nje ya Mpango wa Ununuzi wa
Mwaka.

“Katika ukaguzi wangu nili-
baini kuwa Wizara mbili zilifanya
matumizi kiasi cha Sh. Milioni 453.7
ambayo hayana tija.
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: Nchi, Ofisi
1n11 1 : ya Makamu
Watumiaji stendi ya - e
° ° ; (Muungano
: na Mazingi-
Magufuli walia kero
: Jafo (wa pili
. : kushoto),
Na Elizabeth Zaya : akisiki-
liza mael-
WATUMIAJI wa stendi ya Magufuli mkoani Dar es Sa- ezo kuhusu
laam inayotumiwa na mabasi ya kusafirisha abiria utendaji wa
waendao mikoani na nchi jirani, wamesema kero wana- machinjio va
zozipata katika stendi hiyo ni kubwa tofauti na walivyoku- kisasa ka-
wa wakitegemea. tika eneo la
Wakizungumza na Nipashe kwa nyakati tofauti, wa- E'ZOta' Juini
-~ . . . odoma jana,
tumiaji hao wakiwamo baadhi ya wafanyabiashara wa- alipofanya
dogo na abiria, wamesema badala ya kituo hicho kuwa ziara ya ki-
msaada kimekuwa ni kero. kazi Kukagua
Miongoni mwa mambo wanayolalamikia ni pamoja na utunzaji wa
kuzuiwa kwa mabasi ambayo ofisi zao ziko nje ya stendi mazingira.
hiyo kutokutoka au kuingia na abiria ndani ya stendi hiyo. PICHA: OMR

“Yaani stendi imewekwa siyo tena kwa ajili ya kumsaidia
mwananchi. Kwa mfano, kuna baadhi ya mabasi ambayo
ofisi zao ziko Mbagala, Gongo la Mboto, Kariakoo au Urafi-
ki ambayo kabla stendi haijahamishwa kutoka Ubungo
kwenda huko, wakati tunasafiri tulikuwa tunawaomba
tunapandia huko kwenye ofisi zao, lakini baada ya kuha-
mia huku kwenye stendi ya Magufuli, wamesema wame-
katazwa kutoka na abiria nje ya stendi,” alisema mmoja
wananchi.

“Yaani hata kama gari ulilopanda linapaki Mbagala na
mmefika usiku wa manane Mbezi kwenye hiyo stendi,
wanakatazwa wasitoke na abiria wanaokwenda Mbagala,
Gongo la Mboto au kwingineko. Sasa hii ni kero na siyo
utu, badala ya kuwasaidia wananchi ni kama wanatuko-
moa.” Wengine wanaolalamika ni wafanyabiashara wa-
dogo waliopata vibali vya kufanyabiashara katika stendi
hiyo, kukosa wateja baada ya kuruhusiwa wenzao ambao
wanaingia bila kibali kwa mgongo wa kwamba hawana
mtaji mkubwa na kufanya biashara zao kama kawaida.

Katibu wa wafanyabiashara wenye vibali vya kue-
ndesha shughuli zao katika stendi hiyo, Mohamed Pazi,
alisema kwa sasa kinachofanyika katika stendi hiyo katika
upande wa biashara ni vurugu.

“Wanajiita kwamba wao hawana mtaji mkubwa, lakini
cha kushangaza wanaingia na biashara kubwa kama sisi
na wengine wanatuzidi, wanaweka meza zao chini pem-
bezoni mwa eneo ambalo magari yanatumia kupakia
abiria, kwa hiyo badala ya sisi tunaolipa kufanya biashara
wao ndio wanakuwa wanafanya biashara, hii siyo sawa na
hivi tunavyozungumza sisi wenye vibali tuna hali mbaya
ya kufilisika hata mitaji yetu.”

Ofisa Habari wa Manispaa ya Ubungo, Joina Nzali, alise-
ma suala la mabasi kutoruhusiwa kuingia au kutoka na
abiria kwenye stendi hiyo ni utaratibu ambao umewekwa
kwa makubaliano ya pamoja kati ya uongozi wa wilaya ya
Ubungo na wamiliki wa mabasi wenyewe.

“Huu ni utaratibu ambao ulifikiwa kati ya uongozi wa
wilaya na wamiliki wenyewe na hata wale ambao bado
ofisi zao za kukatia tiketi ziko ziko nje ya stendi, wame-
pewa muda kwamba mpaka kufikia jumanne ya wiki
ijjayo wawe wamehamishia ofisi zao humo, zisiwapo nje
ya stendi,”alisema Nzali.

“Ikumbukwe kwamba hii stendi imejengwa kwa fedha,
kwa hiyo inatakiwa iingize fedha, sasa mabasi yanapopa-
kia abiria nje ya stendi, mapato si yatakosekana, kwa hiyo
abiria wanapoingia na kulipa tozo stendi nayo inapata
mapato.”

“Na ndiyo maana mtu unaposafiri unakuwa umeji-
andaa, usitegemee kwamba basi litakupeleka mpaka
Mbagala, Gongolamboto au mahala pengine popote eti
tu kwa sababu lina ofisi zake huko, kwa sababu pia si
muda mrefu mabasi yote yatakuwa na ofisi zake ndani ya
stendi.” Kuhusu malalamiko ya wafanyabiashara wadogo
wasio na vibali, Nzali alisema waliruhusiwa kuingia baada
ya amri ya serikali kutaka waruhusiwe.

Kwa upande wao Chama cha Wamiliki wa Mabasi Tan-
zania 3(TABOA), kilikiri kupewa masharti hayo ya kutoku-
pakia au kutoka na abiria nje ya stendi.

Pia, alisema wamemwandikia barua Mkuu wa wilaya
hiyo ya Ubungo, kujieleza kuhusu baadhi ya maelekezo
ambayo wamepewa ili yaangaliwe vizuri kwa upya.

Spika aagiza mjadala sakata hasara ATCL

Na Augusta Njoji, DODOMA

SPIKA wa Bunge, Job Ndugai, amese-
ma kutokana na Shirika la Ndege Tan-
zania (ATCL) kupata hasara ya Sh. bil-
ioni 60, ni vyema wabunge wakashauri
serikali iangalie aidha iendelee kuagiza
ndege au ilisitishe kununua hadi mam-
bo yatakapokuwa sawa.

Ndugai alitoa kauli hiyo bungeni jana
kabla ya wabunge kuanza kuchangia
Mpango wa Tatu wa Taifa wa Maende-
leo (2021/22 hadi 2025/26) uliowasil-
ishwa na Waziri wa Fedha na Mipango
Dk. Mwigulu Nchemba.

Alisema wabunge wanapochangia
Mpango huo washauri serikali kama
iendelee na mpango wake wa kununua
ndege ama isitishe hadi itakapoweka
mambo sawa.

“Ripoti ya CAG ya mwaka 2019/20
tumepata hasara kwa ATCL ya Sh. bil-
ioni 60, je, tukiendelea kuagiza ndege
mpya itasaidia au tusimame kidogo kwa
sasa zitumike zilizopo na kadhalika,
mawazo kama haya ni muhimu kipindi

kama hichi,” alisema.

Ndugai alisema pia katika ununuzi
wa mabehewa kwa gajili ya uendeshaji
wa reli ya kisasa ya SGR washauri kama
ni vyema yakanunuliwa na Serikali au
ununuzi ukafanywa na wabia wa sekta
binafsi.

Alisema zipo nchi zinafanya
uwekezaji wa miundombinu ya reli
na suala la mabehewa linafanywa na
wawekezaji binafsi.

MAONI YA KAMATI

Kamati ya Bunge ya Bajeti, ilitoa an-
galizo kuhusu mikopo inayokopwa na
serikali kwamba yote ielekezwe katika
kukamilisha miradi ya maendeleo hasa
ile ya kimkakati iliyoanzishwa badala ya
kuanzisha miradi mipya.

Mwenyekiti wa kamati hiyo, Sillo
Baran, alisema Deni la Taifa limeende-
lea kukua na kufikia Sh. trilioni 59 hadi
kufikia Desemba 2020.

“Kati ya kiasi hicho deni la ndani
lilifikia Sh.trilioni 16.2 na deni la nje
Sh. trilioni 42.8, ongezeko la deni

limetokana na ukopaji kwa ajili ya
kugharamia miradi mbalimbali  ya
maendeleo,”alisema.

Alisema kutokana na ukopaji huo
kamati hiyo inatoa angalizo kuwa
mikopo yote ielekezwe kukamilisha mi-
radi hiyo.

Kuhusu uhimilivu wa deni hilo,
alisema katika Mpango huu wa tatu,
serikali iendelee kufanya tathmini ya
viashiria vyote vya uhimilivu wa deni ili
kuona kama vinaendelea kukidhi chini
ya viwango vya ukomo vilivyokubalika
kimataifa ili liendelee kuwa himilivu ka-
tika kipindi cha muda mfupi, wa kati na
mrefu.

Kuhusu usafiri wa anga, Mwenyekiti
huyo alisema kamati inaishauri ATCL
kuongeza safari zake za ndani ili ku-
jiongezea miruko na hivyo kupunguza
hasara kwa kusimamisha ndege.

“Aidha, ATCL itumie fursa ya kusafiri-
sha mizigo hasa matunda, mboga, maua
na samaki kutoka hapa nchini kwenda
nchi za nje badala ya kuachia ndege za
nchi jirani kutumika, alisema.

Waziri aingia matatani bungeni

Na Sanula Athanas, DODOMA

SPIKA wa Bunge, Job Ndugai, amese-
ma Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu
(Uwekezaji), Geoffrey Mwambe, ana
majibu ya ovyo, hivyo amemshauri Wa-
ziri Mkuu, Kassim Majaliwa, kumfunda
namna ya kujibu hoja za wabunge.

Ndugai alitoa kauli hiyo bungeni jijini
hapa jana muda mfupi baada Mbunge
wa Singida Magharibi, Elibariki Kingu
(CCM) kulalamikia kuhusu majibu ya
waziri huyo.

Kingu alitoa malalamiko hayo al-
ipochangia Mpango wa Tatu wa
Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano
(2021/2022 hadi 2025/2026), na kuwata-
ka mawaziri waache kuwaona wabunge
wanaowashauri ni maadui.

Alisema alimweleza Mwambe kuwa
Watanzania wana tatizo kwenye
masoko, lakini alimjibu vibaya kwamba
aseme tu kama nyama anayouza im-

ekosa soka, majibu ambayo alidai yalim-
kwaza. “Mimini mbunge, ni mwakilishi
wa watu, we are doing this for interest
(tunafanya hivyo kwa maslahi) ya nchi,
jibu alilonipa ‘kama nyama yako imeko-
sa soko’, mimi siuzi nyama,” alisema, na
kuongeza anazungumza kwa niaba ya
wafanyabiashara na si maslahi yake bi-
nafsi. Alisema mawaziri pia wanapaswa
kuacha kufikiri wabunge wanaposhauri,
wametumwa na wafanyabiashara bali
wanafanya hivyo kwa maslahi ya nchi.

Kutokana na malalamiko hayo, Spi-
ka Ndugai alisimama na kusema ame-
pokea malalamiko ya aina hiyo dhidi ya
Mwambe kutoka kwa wabunge kuhusu
majibu ya ovyo na ya kifedhuli anayoy-
atoa.

“Ninayo malalamiko kadhaa kuhusu
Waziri Mwambe. Ninadhani kwa sababu
ni mbunge mgeni, anadhani kuwa uki-
wa waziri ni mtu mkubwa sana bungeni,
haiendi hivyo.

“Ana majibu ya ovyo sana, hawa-
heshimu hata wabunge wa kamati yake,
wanapata tabu jinsi ya kufanya naye
kazi,” alisema.

Alisema japokuwa ni mgeni na ndiyo
anaanza kazi na kwa bahati nzuri Rais
Samia Suluhu Hassan amemwamini,
anafikiri Mwambe hajajua nafasi ya
wabunge katika wizara yake na shughuli
zake.

“Haiwezekani! Ukimnyanyasa
mbunge mmoja, umenyanyasa wabunge
wote, ukinyanyasa kamati moja, umen-
yanyasa kamati zote. Duniani kote haku-
na waziri anayemjibu fedhuli mbunge,
ni vizuri tumwachie Mheshimiwa Waziri
Mkuu ili akakae naye amfunde.

“Bado mgeni, kwa sasa hivi tum-
samehe, hata wabunge wa mkoani
kwake Mtwara haelewani nao wote
huyu na ni ufedhuli huo huo. Kwa hiyo,
ni vizuri Mheshimiwa Waziri Mkuu uka-
lifahamu,” alihitimisha Spika Ndugai.
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MINIMUM DISCLOSURE OF INTEREST

RATES, FEES AND CHARGES

ITEM/TRANSACTION

SAVINGS ACCOUNTS

Required minimum opening balance

Transaction fee
Monthly service fee ( break down per
customer type)

Statement

Withdrawal Charges

Withdrawal bulky without notice

Cash Deposit Charge
Savings Card/Passbook
Passbook/Card Replacement

Closing Account

Required minimum opening balance

Monthly service fee ( break down per
customer type)
Transaction fee

Statement

Withdrawal Charges

Cash Deposit Charge
Bank Drafts

Bank Drafts cancellation charge
Cheque book (100 leaves)

Cash Withdrawal at Counter
Special Clearance

Cheque withdraw over the counter
Dishonoured cheque

Cash Payment to 3rd party

Cash Deposit Charge

Overdrawn account interest charge
Unarranged Overdraft

Bulk cash Deposit

Bulk cash Withdrawal

Stop Payment orders

Statement

Interim statement

Withdrawal Charges

Cash Deposit Charge

Purchase/Sale of TC transactions over
the counter

Purchase of Foreign Cheque

Sale/ Purchase of cash passport
Telex/SWIFT

Transfer from foreign currency denominated
account to local account

Outward foreign transfers

Inward foreign transfers - Customers

(@  Local Cards
Issue of ATM card
Replacement ATM Card (Faulty)
Replacement ATM Card (Lost)
(b)  International Cards
Issue of ATM card
Replacement ATM Card (Faulty)
Replacement ATM Card (Lost)
(©  ATMWithdrawals:
Within the same bank (On Us)
To other banks ATM (On others)

ATM mini statement
8ill payments through ATM

[C)] POS
Within the same bank (On Us)

To other banks ATM (On others)

CHARGE/FEE

Business saving A/C TZS 100,000, USD 100,EUR 100,GBP 100; Bonus A/C TZS 50,000, USD 100, EUR 100 & GBP 100; Mtoto A/C TZS
7,000 or USD/EURO/GBP 5; Chipukizi A/C TZS 7,000 or USD/EURO/GBP 5; Pamoja A/C TZS 30,000

N/A

FREE

TZS 2000 per month

OTC: TZS 4,000 for amount up to TZS 5Million; TZS 4,000plus 0.12% of excess above TZS 5Million Max TZS 170,000/; OUR ATM -

TZ5 1,100 -1,500; OTHERS DOMESTIC ATM - TZS 3,540; OTHERS OUTSIDE TANZANIA - TZS 7,080; POS - TZ5 1,770
OTC: TZ5 4,000 for amount up to TZS 5Million; TZS 4,000plus 0.12% of excess above TZS 5Million Max TZS 170,000/~ OUR ATM -

TZ5 1,100 -1,500; OTHERS DOMESTIC ATM - TZS 3,540; OTHERS OUTSIDE TANZANIA - TZS 7,080; POS - TZS 1,770

5% of the amount for small denomination FOREX (1,5,10 & 20) For LCYdeposit of coins 10% of the amount.
N/A
TZ5 11,800
TZS5 9,440 USD 11.8, EUR 11.8 & GBP 11.8

CURRENT ACCOUNT

Business, Supply Chain, Trade Business, Overdraft, Loans, Ag I, Corporate, Emerging
Corporate A/C - TZS 100,000, USD 100, EUR 100 & GBP 100; Personal A/C - TZS 15,000; Mwanachuo & Chapchap A/C - TZS 10,000;
Wisdom - FREE; Group A/C - TZS 30,000; Fanikiwa A/C - TZS 20,000; Exclusive A/C - TZS 1Million; Executive A/C - TZS 500,000;
Kilimo & Bonus A/C - TZS 50,000; Float & Scheme Financing A/C - FREE; Notice AIC-TZS illion:Chapchap Plus
(NMB Mkononi)- ZERO

Personal A/C - TZS 1,800; Business A/C & Agribusiness - TZS 15,340; Corporate, Insitution & Trade Business A/C - TZS 19,200;
Exclusive A/C - TZS 35,400; Executive A/C - TZS 23,600; Emerging Corporate - TZS 19,200; Fanikiwa - TZS 2,000; Personal A/C
Agribusiness - TZS 2,048; Kilimo is - TZS 1,800; for Forex A/C charges are Equivalent to TZS;Chapchap Plus (NMB Mkononi)- FREE

N/A

TZS 2000 per month
OTC: TZS 6,500 for amount up to TZS 5Million; TZS 6,500plus 0.12% of excess above TZS 5Million Max TZS 170,000/-; OUR ATM -
251,100 -1,500; OTHERS DOMESTIC ATM - TZS 3,540; OTHERS OUTSIDE TANZANIA - TZS 7,080; POS - TZ5 1,770
59% of the amount for small denomination FOREX (1,5,10 & 20) For LCYdeposit of coins 10% of the amount.
NA
NA
TZS 48,380 USD 35.4, EUR 23.6 & GBP 17.7
TZS 6,500 for amount up to TZS 5Million; TZS 6,500plus 0.12% of excess above TZS 5Million Max TZS 170,000/~
TZS 53,100 USD 52.8, EUR 46 & GBP 39.5
TZ5 6,500 for amount up to TZS 5Million; TZS 6,500plus 0.12% of excess above TZS SMillion Max TZS 170,000/~
1.5% of the amount Min 64,000 Max TZS 118,000
N/A
N/A
N/A
N/A
FREE
N/A
25 35,400, USD 23.6, EUR 17.7 & GBP 17.7

Standing Orders (within the same bank) FREE
Standing Orders ( to other bank) TZ519,710
Letter of introduction N/A
Salary handling 153,540
School fees deposits FREE
TRA collection FREE
Safe custody charges N/A
Safe custody access fees N/A
3 EFT
Within the same bank (On Us) FREE
@ o other Banks (On Others) 2000
Outward Transfers 2000
® ward Transfers FREE
TISS
Within the same bank (On Us) N/A
@ o other Banks (On Others) T2510,000
Outward Transfers T2510,000
® ward Transfers FREE
FOREIGN EXCHANGE ACCOUNT Savings Acc Current Acc
Transaction fee N/A N/A

USD 1, EUR 0.8 and GBP 0.7 Per month
USD 1, EUR 0.8 and GBP 0.7 Per month USD1, EUR 0.8 and GBP 0.7 Per month
0.25% of the amount - forex 0.25% of the amount - forex

5% for small denomination (1,5,10 & 20) 5% for small denomination (1,5,10 & 20)

N/A N/A
N/A N/A
N/A N/A
UsD 58 UsD 58
N/A N/A
UsD 58 usD 58
FREE FREE

6  ATM CARD AND TRANSACTIONS RELATED

N/A N/A

N/A N/A

N/A N/A

N/A Tanzanite - TZS 11,800; Titanium - FREE; World Reward - FREE

N/A Tanzanite - TZS 11,800; Titanium - TZS 23,600; World Reward - TZS 35,400
N/A Tanzanite - TZS 11,800; Titanium - TZS 23,600; World Reward - TZS 35,400
N/A From TZS 1,100 - 1,500

N/A 125 3,540

N/A TZS 413

N/A FREE

N/A 1251,770

N/A FREE

Karibu yako

MOBILE (SMS) BANKING

Balance Inquiry N/A 725 400

Payments N/A FREE

Transfers (within NMB) N/A FREE

INTERNET BANKING
(@  Domestic:

Balance Inquiry FREE FREE

Payments 175640 125640
() International

Balance Inquiry N/A FREE

Payments N/A FREE

Transfers N/A UsD 45
@  Western Union

Sending N/A N/A

Received N/A N/A
(b)  Money Gram

Inward N/A N/A

Outward N/A N/A
(©)  Coinstar

Inward N/A N/A

Outward N/A N/A
@ Travelex

Inward N/A N/A

Outward N/A N/A
(€  Africash

Inward N/A N/A

Outward N/A N/A
() Others (Specify)

Inward N/A N/A

Outward N/A N/A

10 BANKING SECTOR - DEPOSITS & LENDING RATES

A TYPES OF LENDING RATES LENDING RATES - PA (%)

TZs usb
(@ Flat
(b) Declining 17% 9%
(©  Negotiable
B FIXED DEPOSITS
PERIOD TZS uspD GBP
500K><9.9Mil 10M><99.9M 100M><199M 2000-49,999 2000-49,999
I Month 2.00% 2.25% 2.50% 0.45% 0.25%
2 Months 2.50% 2.75% 3.00% 0.55% 0.30%
3 Months 3.00% 3.25% 3.50% 0.70% 0.40%
6 Months 3.50% 4.00% 4.50% 0.80% 0.50%
9 Months N/A N/A N/A N/A N/A
12 Months 5.00% 6.00% 7.00% 1.00% 0.60%
13-24 Months N/A N/A N/A N/A N/A
25-36 Months N/A N/A N/A N/A N/A
) Aloyse Maro Filbert Mponzi
Signed By: Head Retail Products &

Chief Retail Banking |-

Channels

500 000
2

*Vigezo na Masharti kuzingatiwa.

www.nmbbank.co.tz
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MWANGA WA JAMII

Haya yafanyiwe kazi
TRA kuongeza mapato

APRILI 6, mwaka huu, Rais Samia Suluhu Hassan, alirudia agizo lake
kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), kuacha kuwanyanyasa
wafanyabiashara na wawekezaji, jambo ambalo limefukuza wengi
kwenda kuwekeza katika nchi nyingine duniani.

Aidha, alionyesha kusikitishwa na ubabe, uporaji unaofanywa na
maofisa hao ambao walikuwa kwenye kikosi maalum, ambacho kili-
geuka kufanya dhuluma kwa wafanyabiashara.

Rais Samia alisema zaidi kwamba hatahitaji kodi ya dhuluma na
kama watakusanya kodi ya dhuluma, ni heri wasikusanye kwa kuwa
siku zote dhuluma haina safari ndefu, na siyo haki mbele ya Mungu.

Vitabu vitakatifu vimesema ya Kaisari (dola) mpe Kaisari na ya
Mungu mpe Mungu, yaani inatambulika kodi na ada mbalimbali
za kisheria ni kwa wahusika, huku Mungu yake ni fungu la kumi,
zaka, sadaka ya malimbuko, sadaka ya amani na nyinginezo ambazo
zimetajwa. Kilio cha wafanyabiashara kimekuwa kikubwa kwa kuwa
ilifikia mahali wengi kuonekana ni wezi, wapigaji na kodi za nyuma
kutumika kama fimbo ya kuwachapa, kiasi kwamba wengi wamefil-
isika.

Athari za yaliyokuwa yanafanyika ni wafanyabiashara kuondoa
fedha benki na kuzificha nyumbani, kwa kuwa kila walivyoonekana
na kiasi fulani benki zilichukuliwa na kushindwa kujiendesha, jam-
bo ambalo ni baya. Wafanyabiashara hawa wenye uwekezaji katika
maeneo mbalimbali nchini walifunga shughuli zao, hivyo kusababi-
sha Watanzania wengi walioajiriwa kwenye sekta binafsi kupoteza
ajira na mzunguko wa fedha kupungua.

Rais Samia ameliona tatizo na kutoa maelekezo ya kulishughulikia
ili kurudisha fedha kwenye mzunguko na kujenga imani kwa jumui-
ya ya wafanyabiashara na sekta binafsi kwa ujumla.

Hakuna ubishi kuwa kampuni na biashara nyingi zimefungwa, na
siyo kwa kupenda bali mazingira yalikuwa yenye kuumiza na kut-
ishiwa kubambikiwa kesi za uhujumu uchumi na hata maisha yao.

Tunaamini kwa mabadiliko ya uongozi ambayo Kamishana Mkuu
wa sasa, Alphayo Kidata, ambaye alishapita TRA, kutakuwa na nuru
njema na sasa watu watafanya biashara na kulipa kodi zote muhimu
kwa mujibu wa sheria. Lakini tunakifiri haitoshi kushughulikiwa
suala hili bila kwenda kwenye mzizi wa tatizo, kwa kuangalia upya
sheria za kodi na uanzishaji biashara, ambazo zimelalamikiwa kwa
muda mrefu na hata Ripoti ya Hali ya kufanya Bishara Tanzania in-
ayotolewa na Benki ya Dunia (WB), imeainisha vikwazo mbalimbali.

Kuvunja kikosi kazi na kukemea ubabe, unyang’anyi na dhuluma
nyingine haitoshi, maana ni sawa na kutibu kidonda kwa juu wakati
ndani bado hakijapona, bali tunashauri kinachotakiwa kufanyika ni
kupitia upya sheria mbalimbali ambazo ni tatizo kubwa.

Ukuaji wa biashara utaongeza ajira kwa wingi na kupunguza wa-
tegemezi na wasio na ajira, ambao wangeingia kwenye wizi na shu-
ghuli nyingine zisizo halali.

Kiwango cha ajira kimeendelea kupungua kila siku, na hao hao
wanaotarajiwa kulipa kodi walibanwa kiasi cha kufilisika, hali am-
bayo ilikuwa ni yenye mafanikio makubwa kwa muda mfupi lakini
siyo endelevu. Tunampongeza rais kwa kuliona hilo, lakini bado
tunamuomba jicho lake limulike kila mahali na sasa tuone ujenzi
wa sekta binafsi imara ambayo itakuwa na nguvu ya kuajiri mamia
ya wananchi ambao sasa wako mtaani licha ya kuwa na utaalamu
mwingi.

Serikali yoyote inayotaka kufanikiwa katika kukusanya kodi hui-
marisha sekta binafsi kwa kujenga mazingira wezeshi na siyo kuiua,
kwa kuwa hakuna ubishi kuwa serikali haiwezi kuajiri wala kuten-
geneza ajira nyingi. Itakuwa ni hujuma kama viongozi wa serikali
watakuwa na fikra kuwa serikali inaweza kufanyakazi yenyewe kwa
yenyewe na haihitaji sekta binafsi, jambo ambalo huko nyuma lil-
ishindikana kwa kuwa mashirika na viwanda vingi vya umma kama
Kiwanda cha General Trye vilikufa, lakini usimamizi na uendeshaji
wa sekta binafsi ulifufua na kuleta tumaini la maisha.
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Na Sabato
Kasika

Halmashauri ziboreshe masoko waliko
Machinga, ili kumuenzi Hayati JPM

SIKU 21 za maombolezo ya
msiba mkubwa uliolikumba
taifa kutokana na kifo cha ali-
yekuwa Rais Dk. John Magufuli
zimeisha na sasa Watanzania
wanaendelea na kazi ya ku-
jenga taifa lao.

Pamoja na hayo, ipo haja ya
kukumbushana yale ambayo
Hayati Dk. Magufuli wakati
wa uhai wake, alikuwa hataki
kuyaona, ikiwamo kuhami-
sha ovyo wamachinga bila ya
kutengewa masoko rasmi ya
kufanyia biashara.

Kutokana na hali hiyo,
aliwahi kumuagiza Waziri na
Katibu Mkuu katika Ofisi ya
Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (TAMISEMI) kusitisha
utekelezaji wa mpango wa ku-
waondoa katika jiji la Mwanza
na mikoa mingine.

Dk. Magufuli alitoa agizo
hilo Desemba mwaka 2016, ili
kuhakikisha kwanza mamlaka
husika zinakamilisha maan-
dalizi ya masoko ambayo
watahamishiwa badala ya ku-
watimua tu kuwaacha waki-
hangaika.

Alionya kuwa kiongozi
yeyote ambaye hayupo tayari
kutekeleza agizo hilo aachie
ngazi na kuziagiza halmashau-
ri na manispaa, kuboresha
masoko yaliyopo kuyawekea
miundombinu yote muhimu
ikiwamo maji, vyoo na hu-
duma nyingine na kujenga
mapya ndipo wahamishwe.

Hata hivyo, hadi anafariki
dunia mwasisi huyo wa wazo,
Wamachinga bado wanaende-
lea kufanya biashara kwenye
maeneo yasiyo rasmi, hali
inayoonyesha, maagizo yake
hayakutekelezwa.

Kwa kuwa mwenyewe sasa
ametangulia mbele za haki,

ingependeza viongozi wa hal-
mashauri mbalimbali, ziwe
manispaa, jiji au halmashauri
ndogo na za wilaya, manis-
paa zimuenzi kwa kuboresha
masoko ya wamachinga waon-
doke kwenye maeneo yasiyo
rasmi.

Ikumbukwe kuwa, hivi sasa
ni miaka minne na ushee tan-
gu agizo hilo litolewe, lakini
bado wamachinga wameen-
delea kutapakaa katika mitaa
kwenye miji mbalimbali nchini
wakiendelea na biashara.

Dk. Magufuli alionyesha ku-
jali kundi hilo hadi kufikia ku-
likabidhi vitambulisho maal-
um, na pia alitamani kuona
linaboreshewa mazingira ya
kufanyia biashara ili liache ku-
tangatanga huku na kule.

Muungwana anaamini
kwamba, njia mojawapo ya
halmashauri na manispaa ku-
muenzi Hayati Dk. Magufuli, ni
kutenga maeneo rasmi ya ku-
fanyia biashara, lakini yakiwa
yameboreshwa kama alivy-
otamani yawe.

Iwapo mamlaka husika
zitamuenzi kwa kuboresha
masoko ya wamachinga, zi-
takuwa zimesaidia kuwaon-
doa katika maeneo hatarishi
ambayo wamekuwa wakiya-
tumia kufanya biashara zao za
kila siku.

Ni wazi kwamba, Wam-
achinga wengi wanafanya bi-
ashara zao kwenye maeneo ya
hatari kama chini ya nyaya za
umeme  mkubwa na kando
ya barabara, mazingira am-
bayo kwa  ujumla si salama
kwao.

Kwa kuwa mamlaka husika
zilishaagizwa kuwa zinaweza
kuwahamisha  wamachinga
iwapo tu zitakuwa zimewaten-

gea maeneo mengine ambayo
ni wa rafiki kwa shughuli zao,
basi ingefaa zitekeleze maa-
gizo hayo.

Hatua hiyo, pia itasaidia ku-
punguza tatizo la uchafuzi wa
mazingira ambao umekuwa
ukifanywa na Wamachinga,
baadhi yao wanatupa taka wa-
nazozalisha, katika mitaro ya
maji ya mvua.

Kama viongozi wa mamlaka
laam wamewahi kuzungukia
maeneo yao, watakuwa wame-
shuhudia jinsi ambavyo wam-
achinga wanafanya biashara
ndani ya mitaro na maeneo
mengine.

Rais Dk. Magufuli amefari-
ki, ilhali maagizo yake katika

halmashauri  hayakutekele-
zwa. Nashauri kuanza na hilio
Machinga.

Iwapo hayo yatafanyika,
mandhari ya jiji la Dar es Sa-
laam itaonekana kwa uasili
wake. Binafsi ninaamini, hatua
ya Dk. Magufuli kutaka wam-
achinga wasisumbuliwe, ilito-
kana na kuwaona ni watu we-
nye changamoto nyingi katika
jamii ikiwamo elimu duni na
ukosefu wa ajira, hivyo wana-
hitaji kusaidiwa.

Hivyo, hatua ya kutaka
waboreshewe masoko kwanza
kabla ya kuondolewa katika
maeneo waliopo sasa, ilio-
nyesha kuthamini mchango
wa wamachinga katika kukuza
uchumi wao na pato la taifa.

Kwa hali hiyo, umuhimu
wa kuwatengea maeneo yao
yakiwa yameboreshwa, kama
ambavyo Hayati Dk, Magufuli
alikuwa akitaka, ni jambo la
muhimu na mamlaka husika
zikitekeleza hilo  zitakuwa
zimemuenzi.
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RE-ADVERTISEMENT

MB’

Close to you

PREQUALIFICATION OF VENDORS FOR PROVISION OF VARIOUS SERVICES
FOR NMB BANK PLC. FORTHE YEAR 2021/2022

Invitation to Tender 66 Vendors for Provision of Printing services
67 Vendors for Provision of Printing cheque books
1. NMB Bank Plc. (the “Bank”) is the largest commercial Bank in Tanzania in terms of branch 2: \S/e"dl‘"sff‘:' P'O"ij‘:i:;f Car tfaCki"g and fuel monitoring services
- . . . . upply of tyres an ng services
network, customer base and profitability. NMB is committed to sustaining and enhancing the 2 Vendors for Provision of Service and Mamntenance of Vehicles
branch network in order to provide access to financial services to citizens in all areas of Tanzania, 71 Supply of Petroleum products
with special focus on rural areas; 72 Vendors for Provision of Tours and Travel
73 Vendors for Provision of Accommodation Services (Hotels and apartments in Dar)
2. The Bank has set funds for the year 2021, towards the cost of operations and maintenance of its 7a Supply of Bank Financial Cards (EMV Cards)
facility for NMB HQ and its Branch network. It is intended that part of these funds will be applied 75 Vendors for Provision of Legal Services
to eligible payments under the contract (s) for provision of various services to the Bank; 76 Distributors of Air Conditioners
77 Vendors for supply of construction materials across NMB Network (e.g. cements, roofing and plumbing
3. The NMB Bank Plc. Management Tender Committee now invites all eligible, qualified and materials)
competent vendors to submit their applications for prequalification of vendors for provision of Provision of Various Training services in the following categories
various services for the Bank as detailed in the below list; 78 Leadership Program
79 Operations and Risk Management
List of various services for NMB Bank Plc. for the Year 2021 80 Fraud
SN Description of Services 81 Risk & Controls
1 Building Contractors Class 1 to 7 82 Bancasurance
2 Architectural Consulting Services for Various NMB Projects 83 Trade Finance
3 Consulting Quantity Surveyors (QS) for Various NMB Projects 84 Business Communication Skills
4 Engineering Consulting Services for Various NMB Projects 85 Customer Experience training
5 Provision of Structural Engineering Consulting services 86 Credit
6 Consulting Quality assurance (QAs) for Various NMB Projects 87 Sales training
7 Provision of Data Cabling works 88 IFRS Update
8 Provision of Physical Security Specialty Services 89 Regulatory Reporting : Bank of Tanzania Regulations
9 Supply of Stationeries 90 Due Diligence and Supplier relationship management
10 Office Equipments (Facilities) 91 National Payment System,
11 Furniture and Furnishings 92 National Switch
12 Installation, Service & Maintenance of Fire Detection & Alarm System 93 TACH
13 Travel Agency Services 94 PMP Training and Certification
14 Supply and installation of Blinds Curtains 95 Cyber Laws
15 Clearing & Forwarding Agents 96 Negotiation
16 Supply & Service of Strong Room Doors 97 Loan recovery/Collection and Monitoring
17 Asset Valuation and Fixed Asset Management Solution 98 Data Centre management
18 Supply of Electrical Equipments and Appliances 99 Prudential Regulations Trainings
19 Borehole Drilling and Pump Installation Services 100 Cyber Crime Investigation
20 Guarding and Response Services 101 Agri-business
21 Supplying Tropical Fresh Flowers for Offices 102 Records Management
22 Supply of Mobile Phones 103 Conflict Resolution
23 Provision of Auditing and Tax Advisory Services 104 Pre-Retirement Training
24 Disposal of Hazardous Equipment 105 Team Building
25 Supply of Motor vehicles 106 Islamic Banking
26 Provision of Branding and Signage for Dar and upcountry
27 Provision of Printing Services for Dar and Upcountry (Fliers, Posters, Brochures, Calendars) This is re-advertisement, therefore those who submitted their application in the first round and
28 Supplying of Various Promotional Materials(T-shirts, Caps, Thermal Mugs, executive pen, Plastic pen, etc. have received email notification for being successful, does not need to app|y.
29 Provision for events and experiential services for Dar and upcountry
30 Provision of Digital and social Media Services The Selection of eligible and qualified vendors in respective services will be conducted through
31 Provision of Various Research Services Open Competitive Tendering Procedures as specified in the NMB Bank Plc. Procurement Policy
32 Provision of Translation and Copyright Services and Procedures;
33 Provision of Radio, Jingle and IVR Production The selection Criteria will include:
34 Provision of Creatives, Concepts and Designing for Campaigns . Possession of registration certificate from relevant authorities, business license, company
35 Provision of Photography Services certificate of incorporation, TIN, VAT Registration.
36 Provision of TVC and Video Production Services . The company must have not less than three years’ experience in the relevant field,
37 Provision of Interior Designing and Decoration Services for NMB Premises s . . .
38 Supplying of Hospital Equipments comp!exny |r.\ different organlz.atlonsi . ' N
- . Submit the list of key staff with their CVs demonstrating their ability to carry out the
39 Supplying of Sports gears . .
40 Supply of staff uniform applled service.
41 Supplying of Building and Roofing Materials for Dar and Upcountry . Current physical location (which will be inspected for verification); that is a valid right of
42 Supplying of school Desks (for Donation Services) occupancy of office premises or lease contract
43 Provision of Hotel Conference Services and Venue Hiring . Submission of power of attorney document
44 Provision of Political and Economic Analysis (PEA) and stakeholder mapping services . Submission of certified declaration on Litigation information regarding your firm.
45 Vendors for Soc'a_I_Med'a Inﬂu_encers - - . Submission of three years audited financial statements i.e. 2017, 2018 and 2019
46 Vendors for Provision of Catering & Drinks Services
47 Vendors for Courier Services Please note that in assessing the submissions, consideration will be given to the qualifications,
48 Provision of HR Consulting services (permit and visa follow up etc.) experience on similar assignments and capacity to undertake the applied assignment. Only
49 Provision of wellness services eligible and qualified Companies with demonstrated experience and excellent track records in
50 Supply, service and maintenance of Office Equipment - Safes, Shredders, strapping machine similar assignments will be considered.
51 | Supply and Installation of Shelves for Storage Purposes Deadline for submission of the documents is Tuesday 20* April 2021 at 15.00HRS. Applications
52 Supply of Teller Cash Boxes, cash in transit boxes will be opened promptly thereafter in public and in the presence of bidder’s representatives
53 Electrical systems Contractors who will choose to attend the meeting.
54 Contractors for provision of cooling systems and maintenance ) . - .
55 Provision of Network Passive connectivity services (Provision of Structural and Data Cabling works) Appllcants mustinclude one orlglnal anda copy of their tender document. The documents must
56 Supply of ICT Hardware and software be properly filled and enclosed in plain envelopes clearly marked “Prequalification for Provision
57 Provision of data and voice services of (Put the name of the selected service) - Not to be opened before Tuesday 20t April 2021 at
58 ICT Consultancy services (Design, Health check, Support, Development, ICT Audit, Deployment, etc.) 15.00HRS” hand-delivered or courier to NMB Bank Plc. through addresses provided below.
59 Contractors for fire detections and suppressions Late applications, portion of applications, electronic applications and applications not received,
60 Supply of Network Active equipment’s (Routers/Switches, Firewalls, LB, etc.) opened and read out in public at the tender opening ceremony shall not be considered for
61 IT Service Management . . . .
" . evaluation irrespective of circumstances.
62 Supply of ICT Equipments (Computers, Printers and Scanners etc.)
63 Supply, Installation and Servicing of Generators The Chief Executive Officer
64 | Supply of SMS Services P.O. Box 9213, Dar es Salaam, Tanzania.
65 Supply of ICT Consumables/Peripheries (Mouse, adapters, keyboards etc.) NMB Bank Plc. Head Office Ohio/Ali Hassan Mwinyi Streets

www.nmbbank.co.tz
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Mabilioni
ya NSSF
yalivyopotea

Na Salome Kitomari

RIPOTI ya Mdhibiti na Mkaguzi
Mkuu wa Hesabu za Serikali ( CAG)
imeonyesha kuwa kampuni tanzu
ya Shirika la Taifa la Hifadhi ya
Jamii (NSSF), imetengeneza hasara
ya zaidi ya Sh. bilioni 4.72 kwa
mwaka 2019/20 kupitia uwekezaji
uliofanyika katika viwanda vya
kuzalisha sukari vya Mbigiri na
Mkulazi.

Aidha, NSSF imeshindwa kuku-
sanya kiasi cha Sh. bilioni 28.8
ambazo zilitolewa kama mikopo
kwenye Vyama vya Akiba na
Mikopo (SACCQS), vipatavyo 134
hadi kufikia tarehe 30 Juni 2020.

“Nilibaini kuwa, vyama 14
vilivyokopeshwa Sh. bilioni 14
havifanyi marejesho ya mikopo.
Hali  hii inasababisha hasara
kwa NSSF na ukosefu wa fedha za
kugharamia kazi zingine,” ilisema
ripoti hiyo.

Katika ukaguzi wa ufanisi juu va
utekelezaji wa mradi wa uzalishaji
wa sukari Mbigiri walibaini kuwa
mbolea na dawa za kuulia wadudu
zenye thamani ya Sh. 241,889,000
zilitolewa ghalani ila hapakuwa
na maelezo ya namna ambavyo
mbolea hii ilitumika.

Alisema miwa iliyopita muda
wake wa mavuno ilionekana
katika vitalu mbalimbali kwe-
nye shamba la Mbigiri ikiwa
imeharibika na kupoteza thamani
yake ya kiuchumi.

Pia, makisio ya hasara iliyotokana
na gharama za uzalishaji wa miwa
hiyo ni kiasi cha Sh. 379,338,245.
CAG alibainisha kuwa visima vinne
katika shamba la Mbigiri kitalu E3,
D2, E4 na F4 vilichimbwa lakini
havitumiki kwa sababu havina uw-
€zo wa kutoa maji ya kutosha kwa
shughuh Za umwagma

“Pia, nilibaini kuwa mkandarasi
aliondoka eneo la kazi licha ya
kuwa alishalipwa Sh. 81,500,000
sawa na asilimia kumi ya gharama
zilizoainishwa kwenye mkataba,”
alisema.

Alisema kampuni ya Mkulazi
ilishindwa kusimika mtambo wa
kuchakata sukari kwa wakati na
kusababisha benki ya Azania kusi-
tisha kutoa mikopo kwa wakulima
wa nje kiasi cha Sh. 1,797,050,000
ambazo zingewawezesha wakuli-
ma hao kukidhi gharama mbalim-
bali za kuzalisha miwa.

“Tangu kuanzishwa kwake
Kampuni ya Mkulazi haijasajiliwa
kwa ajili ya kodi ya ongezeko la
thamani. Kampuni iliingia mika-
taba 52 yenye thamani ya Sh.
50,279,515,851.70 na mikataba
hiyo imejumuisha kodi ya ongeze-
ko la thamani yenye kiasi cha Sh.
7,669,756,655.34 katika mwaka
wa fedha 2017/18 to 2019/20
ambazo zingeweza kutumika kwa
shughuli nyingine,"ilifafanua ripoti
hiyo.

CAG alisema Kampuni Hodhi ya
Mkulazi ilimlipa mkandarasi kiasi
cha Sh. 397,020,000 kama malipo
ya maandalizi bila kuwa na vielel-
ez0 vya vipengele vilivyolipwa.

Tril. 114/- kutumika, mpango
maendeleo miaka mltano ljayo

Na Augusta Njoji, DODOMA

ERIKALI imewasilisha

bungeni mpango wa

tatu wa maendeleo wa

taifa wa miaka mitano
ambao utagharimu Sh. tril-
ioni 114.8, huku ikiweka wazi
miradi itakayotekelezwa kwa
kipindi hicho.

Fedha za mpango huo wa
mwaka 2021/22 hadi 2025/26,
zimeongezeka kwa Sh. trilioni
7.8 ikilinganishwa na mpango
wa pili uliopita wa 2016/17
hadi 2020/21 ambao ulikadi-
riwa kutumia Sh. trilioni 107.

Mpango huo, unalenga
kuipa sekta binafsi uzito
mkubwa huku ukipendekeza
utekelezaji wa miradi ya kiele-
lezo ikiwamo Mradi wa Kufua
Umeme wa Maji - Julius Nyere-
re MW 2,115, kuboresha Shiri-
ka la Ndege Tanzania (ATCL),
ujenzi wa reli ya kati kwa ki-
wango cha kimataifa.

Akiwasilisha jana bungeni
mpango huo, Waziri wa Fed-
ha na Mipango, Dk. Mwigulu
Nchemba, alitaja miradi min-
gine kielezo kuwa ni makaa ya
mawe, Mchuchuma na Chuma
Liganga ikijumuisha ujenzi wa
reli ya kiwango cha Kimataifa
(SGR) kutoka Mtwara hadi
Mbambabay na matawi ya
Mchuchuma na Liganga.

“Bomba la mafuta ghafi
kutoka Hoima (Uganda) hadi
Tanga (Tanzania), mradi wa
Kuchakata Gesi Asilia kuwa
Kimiminika (LNG) mkoani Lin-
di, Mradi wa Kufua Umeme wa
Maji - Ruhudji MW 358; Mradi
wa Kufua Umeme wa Maji -
Rumakali MW 222, uchimbaji
wa madini ya Nickel.

“Ujenzi wa madaraja
makubwa na barabara za juu
za daraja la Kigongo - Busisi
(Mwanza), Tanzanite (Dar
es Salaam) na Interchange
ya Kamata (Dar es Salaam),

Bandari ya Uvuvi (Mbegani)
na ununuzi wa Meli za Uvuvi,
Kiwanda cha Sukari Mkulazi,
Utafutaji wa mafuta katika
vitalu vya Eyasi Wembere
na Mnazi Bay North, Mradi
wa Magadi Soda- Engaruka
na kuongeza rasilimali watu
yenye ujuzi adimu na maal-
um,” alisema.

MAMBO YA KUZINGATIWA

Nchemba alisema miongoni
mwa mambo yatakayozin-
gatiwa kwenye mpango huo
ni kuhimili athari za majanga
ya asili kama vile mafuriko na
magonjwa ya mlipuko.

“Ushiriki mpana wa sekta
binafsi katika maendeleo ya
nchi, hali nzuri ya hewa ita-
kayowezesha uzalishaji wa
chakula cha ziada na kuima-
rika kwa uchumi

wa dunia na utulivu wa bei
katika masoko ya kimataifa,”

alisema.

Alisema pia kiwango cha
ukuaji wa uchumi kwa mwaka
kuongezeka kutoka asilimia
6.0 mwaka 2021 na kufikia
wastani wa asilimia 8.0 ifika-
po mwaka 2026.

“Mapato ya ndani ikijumui-
sha mapato ya Halmashauri
kuongezeka kutoka asilimia
15.9 ya Pato la Taifa mwaka
2021/22 hadi asilimia 16.8
mwaka 2025/26,” alisema.

Mfumuko wa bei kuende-
lea kubaki katika wigo wa ta-
rakimu moja ya wastani wa
asilimia kati ya 3.0 - 5.0 katika
kipindi cha muda wa kati.

“Akiba ya fedha za kigeni
kukidhi mabhitaji ya uagizaji
wa bidhaa na huduma kutoka
nje kwa kipindi kisichopun-
gua miezi minne na sekta
binafsi kuzalisha ajira mpya
zipatazo milioni nane kati ya
Julai 2021 na Juni 2026, alise-
ma.

Waziri wa
Fedha na
Mipango,
Dk. Mwigulu
Nchemba
akiwasilisha
mpango

wa tatu wa
maendeleo
va Taifa
kwa Kipindi
cha miaka
mitano
kuanzia
2021/2022-
2025/2026,
bungeni ji-
jini Dodoma
jana. PICHA:
IBRAHIM
JOSEPH

Mkufunzi matatani tuhuma rushwa ya ngono

Na Lilian Lugakingira,
BUKOBA

MKUFUNZI wa Chuo cha Kil-
imo Maruku, Bukoba mkoani
Kagera, Ruta Kyaragaine, ana-
shikiliwa na Taasisi ya Kuzuia
na Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU) kwa tuhuma za
kuomba rushwa ya ngono kwa
mwanachuo wa kike ambaye
(jina limehifadhiwa) ili amsai-
die kufaulu mitihani.

Mkuu wa TAKUKURU Mkoa

wa Kagera, John Joseph, alise-
ma Kyaragaine (59) amekuwa
akimtisha mwanachuo huyo
tangu mwaka jana kuwa as-
ipomkubalia atasababisha asi-
faulu mitihani.

“Baada ya kupokea taarifa
hii, tulianza uchunguzi na
Aprili 3, mwaka huu. Tulim-
kamata mtuhumiwa akiwa
katika nyumba moja ya kulala
wageni iliyoko katika manis-
paa ya Bukoba (jina linahifa-
dhiwa) akiwa na mwanachuo

huyo akimlazimisha na kum-
tishia kuwa asipokubali hata-

maliza masomo yake,” alise-
ma Joseph.
Alisema uchunguzi dhidi

ya tuhuma hizo uko katika
hatua za mwisho na kwamba
ukikamilika atafikishwa ma-
hakamani wakati wowote
kuanzia sasa.Mkuu huyo wa
TAKUKURU alitumia fursa
hiyo kutoa wito kwa wananchi
wote mkoani Kagera kupinga
rushwa ya ngono kwa kuwa

inadhalilisha utu wa mwan-
amke na kwamba inaweza ku-
sababisha kuambukizwa ma-
gonjwa na hatimaye kifo.
“Niwaombe wananchi wote
mkoani hapa washirikiane na
TAKUKURU na serikali katika
mapambano dhidi ya rushwa
ya ngono. Pamoja na athari
nyingine, husababisha uvun-
jifu wa haki za binadamu, pia
huwafanya wananchi kukosa
imani na serikali yao na kud-
hoofisha maendeleo” alisema.
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_
Kilichombeba
Mo Dewji

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

SIKU moja baada ya mfanyabi- :
ashara Mohamed Dewji, maaru- :
fu Mo, kualikwa na Rais wa Af- :
rika Kusini, Cyril Ramaphosa, :
kuingia kwenye jopo la washauri :
wake katika masuala ya kiuchu- :
mi, wabunge wametaja wana- :
choamini kimembeba bilionea :
huyo kijana barani Afrika.

Juzi, Mo Dewiji anayemiliki :
Kampuni ya Mohamed Enter- :
prises Limited (MeTL), aliithi- :
bishia Nipashe kupata barua :
kutoka kwa Rais Ramaphosa :
akimwalika kuingia kwenye ‘:
jopo hilo. ]

AkizungumzanaNipashebun- :
geni mjini hapa jana, mbunge :
wa Kinondoni, Abbas Tarimba, :
alisema kuaminika kwa Mo :
Dewji katika nchi mbalim- :
bali barani Afrika alikowekeza, :
kumembeba kuingia kwenye ‘:
jopo hilo la Ramaphosa. ;

“Mo Dewji amewekeza ka- :
tika nchi mbalimbali Afrika :
Mashariki na Kati. Huko kua- :
minika kwake katika nchi hizo, :
ninaamini ndiyo siri ya kuone-
kana kwake kwa Rais Ramapho- :
sa,” alisema. :

Ahmed Shabiby, Mbunge wa :
Gairo, alisema anaamini uhusi- :
ano wa kibiashara uliopo katiya :
kampuni za Mo Dewji na Afrika :
Kusini umechangia mfanyabi- :
ashara mwenzake huyo kualik- :
wa kwenye jopo la washauri wa :

Rais wa taifa hilo. :
Mbunge wa Wawi, Ahmed :
Juma Ngwali, alisema: “Mo :

ni mfanyabiashara mkubwa. :
Ameweka maeneo mengi Af- :
rika Mashariki na Kati. Wenzetu :
huko wamemuona anafaa ku- :
washauri, sisi hapa bado.”

Ujumbe wa Mo Dewiji kwenye :
jopo hilo utadumu kwa miaka :
mitano, ukitoa taswira ya Rais :
Ramaphosa kuthamini mchan- :
go wa uwekezaji ambao Mo :
Dewji ameufanya na kuchochea :
ukuaji wa uchumi katika nchi :
mbalimbali barani Afrika am- :
bako kampuni zake zimewekeza :
na kutoa ajira nyingi. :

Mo Dewji alisema juzi kuwa :
Rais Ramaphosa kupitia ba- :
rua yake hiyo, amemwalika :
kuwa mjumbe kwenye Baraza :
la Ushauri la Rais kuhusu :
Uwekezaji, ambalo lina jukumu
kubwa la kuhakikisha nchi hiyo :
inapiga hatua kiuchumi kwa ku- :
vutia wawekezaji wa ndani na :
nje ya nchi hiyo. ;

Alisema kuwa kiongozi huyo :
wa Afrika Kusini ameonyesha :
imani kubwa kwake kuongeza ‘:
nguvu kwenye mikakati ya ku- :
tangaza nchi hiyo kwenye sekta :
mbalimbali zitakazosaidia ku- :
vutia wawekezaji na kukuza :
uchumi wa taifa hilo ambalo ni :
miongoni mwa mataifa yaliyo- :
piga hatua kubwa kiuchumi ba- :
rani Afrika. :

Mratibu wa
Lishe na
Jinsia kutoka
Taasisi Kilele
va Kilimo
cha Maua,
Mboga, Ma-
tunda na Vi-
ungo (TAHA),
Salome
Stephen,
akitoa elimu
va lishe kwa
wananchi
Marito, Kata
ya Shilela,
Halmashauri
va Msalalg,
mkoani
Shinyanga
jana. PICHA:
SHABAN
NJIA

Mtalaam afya aeleza athari waliopata corona

Na Romana Mallya

MCHAMBUZI wa mambo ya afya,
Dk. Elisha Osati, amesema baadhi ya
watu waliougua ugonjwa wa corona
na kupona wanarudi hospitalini
wakiwa wamepata athari kwenye
mapafu zinayosababisha kushind-
wa kupumua vizuri.

Katika mahojiano yake na redio
Idhaa ya Kiswahili BBC yaliyofanyi-
ka juzi, Dk. Osati alisema wameanza
kuona watu wanarudi wakiwa na
athari hizo.

“Shida kubwa tunayoipata sasa
hivi, wale wagonjwa waliopona co-
rona, tumeanza kuona wanarudi
wana athari, yaani mapafu yan-
apona kwa makovu sasa hawa watu
wanapata shida sana ya kupumua
na kufanya kazi zao.

“Hata ubora wa maisha yao yame-
kuwa chini kidogo na wanaendelea
kutumia gharama kubwa sana kuji-
tibu.”

Dk. Osati ambaye pia ni Rais
mstaafu wa Chama cha Madaktari
Tanzania (MAT), aliyasema hayo
wakati alipoulizwa kuhusu chanjo
ya corona na hatua zilizochukuliwa
na Rais Samia Samia Suluhu Hassan,
kukusudia kuunda kamati maalum

kuchunguza ugonjwa huo ili kupata
ushauri wa watalaamu hao.

Alisema hatua zilizokusudia ku-
chukuliwa dhidi ya corona imetoa
faraja kwa sababu Tanzania inak-
wenda kufanya utafiti.

Jumanne ya wiki hii, Rais Samia,
alisema anatarajia kuunda kamati
maalum ya wataalam ya kuchun-
guza suala hilo na kuishauri serikali
kwa kile alichosema Tanzania sio
kisiwa, hivyo haiwezi kujitenga.

“Halifai kulinyamazia, ama ku-
likataa au kulikubali bila kufanya
utafiti wa kitaalam, tutafanya utafiti
wa kitaalam, tutaunda watalaam,
watuambie upeo wa swali au tatizo
hili lilivyo na hayo yanayopendeke-
zwa na ulimwengu kuja kwetu, je,
yakoje kitaalam, kwa utaalam wetu
wa ndani,” Rais Samia alisema.

Kauli hiyo ya Rais Samia aliitoa
wakati wa hafla ya kuwaapisha
makatibu wakuu, naibu makatibu
wakuu na wakuu wa taasisi na idara
za serikali aliowateua Jumapili,
wiki iliyopita. Dk. Osati alisema
wanaamini timu hiyo itakwenda
kushauri mambo makubwa matatu.

“Kuweza kuzifanyia utafiti mzuri
wa kisayansi ambayo itatoa ma-
tokeo mazuri ikiwa dawa hizo

zimesaidia kwa kiasi gani au hazija-
tusaidia, kuchukua tahadhari kwa
ujumla kwa sababu tunaamini uk-
ishatoa taarifa na watu wakaelewa
watachukua tahadhari kubwa kama
tulizochukua mwaka jana.”

CHANJO

Dk. Osati alisema kamati hiyo
inatakiwa kushauri kuhusu suala la
chanjo kwa sababu katika hali ya
sasa hawawezi kuikimbia.

“Kama alivyosema mama hiki sio
kisiwa, suala la chanjo hii kamati
lazima iangalie zilizopo duniani ipi
inafaa kwa Tanzania na kwa ghara-
ma gani na ipatikane wapi,” alisema.

Akifafanua, alisema kuna jambo
ambalo watu wanapaswa kuelewa
kwamba lengo kubwa la chanjo
ambazo zimekuja sio kuzuia mtu
kutopata corona bali zinazuia
mgonjwa asipate ugonjwa mkali.

“Ukipata ugonjwa mkali maana
yake unaweza kulazwa, unaweza
kwenda ICU (Chumba cha Uangalizi
Maalum) ukapewa mashine ya ku-
saidia kupumua au ukafa.”

“Lakini, hata ukipona unaweza
kuwa na madhara mengine, kuna
kitu tunaita madhara baada ya co-
rona ambayo ndiyo tunayaona sasa.

“Kumekuwa na propaganda ny-
ingi kuhusu chanjo, ambayo kamati
hii inatakiwa ikae kuangalia na
kutueletea ukweli ni upi, chanjo
hizi kwa mfano zipo zinazoweza
kukukinga mpaka asilimia 95 mtu
asipate ugonjwa mkali na nyingine
zinaweza kuzuia hadi asilimia 100
mtu asipate ugonjwa mkali, ambazo
ndiyo lengo la hizi chanjo,” alisema.

Mtaalam huyo alisema kamati
hiyo anadhani itatumia maabara za
Tanzania na wataalam wake ambao
watachambua kuona chanjo ipi ina-
faa kutumika.

Kuhusu tamko la Rais Samia,
alisema lina maana kubwa kwa
Watanzania kwa sababu ni ukweli
karibu kila familia imeguswa na
mgonjwa wa corona.

Alisema kwa hatua zinazochuku-
liwa sasa sio muda wa kulaumu
kama Tanzania imechelewa au
imewahi, kwa sababu hakuna mtu
ambaye amewahi kufanya uamuzi
sahihi. “Ndio maana katika nchi
ambazo zimewafungia watu wake
ndani bado ugonjwa unaendelea
kuwapo, ndio maana ninasema hii
kamati siyo wakati wa kulaumiana,
wakae wafanye kazi ya Kkisayansi
watuletee majibu.

CAG: Mapato va bil. 18.8/- ya h'shauri hayakupokelewa benki

Na Romana Mallya

RIPOTI ya Mdhibiti na Mkaguzi
Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG),
imebainisha mapato ya Sh. Bilioni
18.8 zilizokusanywa na halmashauri
135 na hayakupelekwa benki.

Katika taarifa yake, CAG, Charles
Kichere, alisema alipitia taarifa za
makusanyo ya mamlaka za serikali
za mitaa 135 na kubaini kuwa Sh.
bilioni 18.8 zilikusanywa kutoka vy-
anzo mbalimbali, hata hivyo haku-
na ushahidi unaoonyesha kiasi hi-
cho kiliwasilishwa benki.

“Hii inaashiria usimamizi hafi-
fu wa mapato. Kutopatikana kwa
nyaraka zinazoonyesha mapato
yaliyokusanywa yalipelekwa benki
kulinizuia kujiridhisha kuhusu uha-
lali, usahihi na ukamilifu wa kiasi

cha mapato kilichokusanywa na ku-
wekwa kwenye taarifa za fedha za
halmashauri husika,” alisema.

Alisema mapato yaliyokusany-
wa nje ya mfumo huo ni Sh. bil-
ioni 1.337.

“Nilipitia  taarifa ~ mbalimba-
li za ukusanyaji wa mapato kati-
ka halmashauri 22 na kubaini ki-
asi cha Sh. bilioni 1.34 kilikusanywa
kwenye leseni za biashara na
vyanzo vinginevyo nje ya mfu-
mo wa mapato,” alisema.

Kichere alisema mapato ya-
nayokusanywa nje ya mfumo
yanaweza kutumiwa vibaya na
wakusanyaji bila kugundulika kwa
kuwa hayaonekani kwenye humo
hivyo kutoa mianya ya upotevu
wa mapato.

“Miamala  ya Sh. bilio-

ni 4792 iliyofutwa kwenye mfu-
mo wa mapato bila kuwa na vi-
ambatisho muhimu,
nilipitia marekebisho ya miamala
kwenye mfumo wa mapato ka-
tika halmashauri 35 na kubaini
kuwa kiasi cha Sh. 4,792,502,078
kilifutwa kwenye mfumo
bila  kuambatanishwa nyara-
ka muhimu za  marekebi-
sho hayo.

“Na wakati mwingine mareke-
bisho hayo hayakuidhin-
ishwa na Mweka Hazina au Ofi-
sa Masuuli, kinyume na ag-
izo la 37(6) la Randama ya Fed-
ha za Serikali za Mitaa ya mwaka
2009,” alisema.

Alisema miamala iliyofutwa kwe-
nye mfumo wa mapato bila kuwa na
viambatisho muhimu inaongeza ha-

tari ya kutumika vibaya kwa ma-
pato ya mamlaka za Serika-
li za Mitaa.

Alisema mapato ambayo hay-
akukusanywa  kutoka  kwenye
vyanzo mbalimbali ni Sh. bil-
ioni 30.86.

“Nilipitia taarifa mbalimbali za
mapato zinazotokana na Mfumo wa
Mapato (LGRCIS) na kubaini kuwa
Sh. bilioni 30.86 hazikukusanywa
katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa
124 kutokana na mauzo ya viwanja,
ukodishaji wa vibanda, leseni za
vileo na vyanzo vingine.

Alisema hali hiyo inaonyesha
kuwa Halmashauri hazikuwa na
ufanisi wa ukusanyaji mapato.

Alisema mapato ya Sh.179,539,936
yaliyokusanywa, yalitumika kabla
ya kupelekwa benki.
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Ndugai afichua
siri hati chafu

SPIKA wa Bunge, Job
Ndugai, amesema hoja za

ukaguzi zilizobainishwa katika

ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi
Mkuu wa Hesabu za Serikali
(CAG), kwenye halmashauri
zinasababishwa na kuwapo na
wahasibu wabovu.

Akizungumza baada ya
Naibu Waziri wa Fedha na Mi-
pango, Hamad Yusuph Masau-
ni, kujibu swali la Mbunge wa
Kibamba (CCM), Issa Mtemvu,
Spika Ndugai alisema katika
taarifa ya CAG matatizo yali-
yojitokeza yamesababishwa
na wahasibu.

“Ukiziangalia unaziona baa-
dhi ya halmashauri matatizo
yaliyojitokeza yamesaba-
bishwa na wahasibu wana
uhasibu mbovu wengine

wamefanya hivyo, halmashau-

ri zingine wakahamishiwa
zingine na kila anapohamishi-
wa anasababisha hati chafu
na za mashaka eti vocha hazi-
onekani nani anahifadhi kama
si mhasibu?” alihoji.

Kutokana na tatizo hilo,
Ndugai alishauri Wizara ya
Fedha na Mipango kuangalia
suala la wahasibu wa aina
hiyo.

Katika swali lake, Mbunge
huyo alitaka kujua ni lini
serikali itatekeleza kikamilifu
waraka namba tatu wa mwaka
2015 kuhusu muundo wa kada
ya uhasibu na ukaguzi wa
ndani.

“Je, ni lini kitengo cha uha-
sibu na fedha katika wizara
na sekretarieti za mikoa zi-
tapewa hadhi ya kuwa idara,”
alihoji.

Akijibu swali hilo, Naibu
Waziri Masauni alisema wara-
ka huo ulianza kutekelezwa

mnamo mwezi Julai, 2018 kwa

kutenganisha kada ya maofisa
hesabu na wahasibu.

“Kwa mujibu wa muundo
huo mpya Wahasibu ni wale
wenye CPA na wale wasio
na CPA wanatambulika kama
maofisa hesabu,” alisema.

Aidha, alisema kuhusu ku-
pandisha hadhi vitengo vya
uhasibu na fedha katika wiz-
ara na sekretarieti za mikoa
kuwa idara katika kuandaa
miundo ya taasisi, vigezo
kadhaa hutumika ili kufikia
maamuzi ya kuwa idara,
vitengo na sehemu.

“Kwa kuwa miundo hii
hufanyiwa marekebisho mara
kwa mara kwa kushirikiana
na wataalamu wa miundo
kutoka Ofisi ya Rais, Meneji-
menti ya Utumishi wa Umma
na kujadiliwa katika ngazi ya
uamuzi. Ni mategemeo yetu
kwamba serikali itakapoona
kuwa kitengo cha uhasibu na
fedha kinakidhi vigezo kuwa
idara, kitapewa hadhi hiyo,”
alisema.

' Serikali yasema vigumu kubadilisha
faini makosa ya usalama barabarani

Na Augusta Njoji, DODOMA

IZARA ya Mambo
ya Ndani ya Nchi,
imesema haioni
haja ya kubadilisha
faini ya makosa ya barabarani kwa
kuwa zimewekwa kwa ajili ya ku-
punguza ajali za barabarani na si
kukomoa madereva.

Naibu Waziri wa mambo ya
Ndani ya Nchi, Khamis Hamza
Chilo, aliyasema hayo jana bun-
geni alipokuwa akijibu swali la
nyongeza la Mbunge wa Musoma
Mjini (CCM), Vedasto Manyinyi.

Katika swali lake, Mbunge huyo
alihoji lini serikali itabadili faini
za makosa ya barabarani ili kuto-
fautisha adhabu ya bodaboda na
magari.

Akijibu swali hilo, Naibu Waziri
huyo alisema licha ya faini kuto-
zwa Sh.30,000 kwa kosa lakini
bado matukio ya ajali za bodaboda
yanaongezeka.

Hata hivyo, alisema jeshi la poli-
si limepewa mamlaka ya kupiga
zaidi ya miezi sita kwenye kituo
cha polisi na kwamba zilizopo
bado muda haujafika wa kupigwa
mnada.

Katika swali la msingi, Mbunge
huyo alisema jeshi hilo linashikilia
pikipiki nyingi katika vituo vya
polisi kwa muda mrefu.

“Je, serikali haioni fedha ny-
ingi zinapotea kwa pikipiki nyingi
kuchakaa zikiwa katika vituo vya
polisi, hivyo kuleta hasara kwa
taifa?” alihoji.

Pia alihoji kwa nini serikali isi-
unde kamati maalum kila baada
ya miaka mitatu kupitia sababu zi-
lizofanya pikipiki hizo zishikiliwe
kwa muda mrefu.

Akijibu maswali hayo, Naibu
Waziri alisema pikipiki ni chombo
cha moto kinachotumika kufanya
biashara ikiwamo kusafirisha watu
kutoka sehemu moja kwenda
nyigine na zipo sababu tatu zina-
zofanya kushikiliwa kwenye vituo
vya polisi.

“Kundi la kwanza ni zile pikipiki
zilizokamatwa kwenye makosa ya
jinai ambazo zimetumika kutenda
makosa au zilizoibwa toka kwa
watu,” alisema huku akibainisha
kuwa kundi la pili ni pikipiki zi-
lizokamatwa baada ya kutenda
makosa ya usalama barabarani.

“Kundi la tatu ni zile pikipiki
zilizookotwa na hazina wenyewe
na kuhifadhiwa Kkituoni, hivyo
pikipiki hizi ziko vituoni kama
vielelezo vya kesi na vielelezo
ambavyo havina mwenyewe na
kuwapo kwake kituoni ni kwa mu-
jibu wa sheria na kanuni zilizopo,”
alisema.

Aidha, alisema serikali itaen-
delea kufuaitilia kwa ukaribu
mashauri yote yaliyopo Mahakam-
ani yanayohusu vielelezo vilivy-
opo vituo vya Polisi yanamalizika
kwa wakati ili mashauri hayo yasi-
kae muda mrefu.

Aidha, alisema pikipiki na vy-
ombo vingine vya moto kuondole-
wa kwake vituoni kunategemea na
amri ya mahakama na uamuzi wa
kesi.

Waziri wa
Mambo

ya Ndani,
George Sim-
bachawene
akijibu
maswali ya
wabunge
bungeni
jana. PICHA:
IBRAHIM
JOSEPH

Barabara ya Kolandoto - Kishapu yakumbukwa

NAIBU Waziri wa Ujenzi na
Uchukuzi, Godfrey Kasekenya,
asema barabara ya Kolandoto hadi
Kishapu mkoani Shinyanga iko
katika mpango wa kujengwa kwa
kiwango cha lami kuanzia Juni,
mwaka huu.

Kasekenya alisema hayo al-
ipokuwa akijibu swali la Mbunge
wa Kishapu, Nyangindu Butondo
(CCM), aliyetaka kujua mpango wa
serikali katika kuijenga barabara
hiyo kutokana na umuhimu wake
kiuchumi.

Mbunge huyo alisema barabara
hiyo ina umuhimu wa kipekee kiu-
chumi na kwamba ni tegemeo kwa
wananchi kusafirisha mazao yao
ikiwamo pamba.

“Barabara hiyo ni barabara kuu
na serikali inatambua umuhimu
wake na ni kipaumbele cha serika-
li kuhakikisha barabara zote kuu
zinakuwa kwa kiwango cha lami.

“Barabara hii iko kwenye
mpango naamini kabla ya Juni,
mwaka huu, tutakuwa tumeanza

utekelezaji. Naamini katika mipa-
ngo yetu, barabara hii itaendelea
kutengewa fedha ili ikamilike,”
alisema.

Awali, alisema Wizara hiyo
tayari imeanza maandalizi ya
kuanza ujenzi wa barabara na
kutenga Sh. bilioni 2.5 katika mwa-
ka wa fedha 2020/21.

Kasekenya alisema barabara
hiyo inayojulikana kwa jina la
Kolandoto - Mwangongo yenye
urefu wa kilometa 53 ni sehemu
ya barabara ya Kolandoto - La-
lago - Mwanhuzi - Sibiti - Oldean
B Junction Arusha, yenye urefu
wa kilometa 328 inayohudumiwa
na Wakala wa Barabara Tanzania
(TANROADS).

“Kazi ya upembuzi yakinifu na
usanifu wa kina wa barabara hii
ili kuijenga kwa kiwango cha lami
imekamilika, kazi hii ilifanywa na
Mhandisi Mshauri M/S. Intercon-
tinental Consultants and Techno-
crats Pyt Ltd ya India,” alisema.

Aidha, alisema wakati maandal-

izi ya kuanza ujenzi yakiendelea,
Serikali kupitia Tanroads inaende-
lea kuifanyia matengenezo mbal-
imbali barabara hiyo ili iendelee
kupitika majira yote ya mwaka.

“Katika mwaka wa fedha
2020/21 jumla ya Sh. milioni 443.31
zimetengwa kwa ajili ya maten-
genezo mbalimbali,” alisema.

Katika swali lake la msingi, Bu-
tondo ameitaka serikali kuharaki-
sha ujenzi wa barabara ya Koland-
oto hadi Kishapu kwa kiwango cha
lami ambayo inaunganisha mikoa
minne kiuchumi.

Alisema ni wakati wa serikali
kuona umuhimu wa kujenga bara-
bara hiyo ambayo wananchi wa
Kishapu wanaitegemea kusafiri-
sha mazao yao ikiwamo pamba.

Mbunge huyo alisema barabara
hiyo imekuwapo kwenye Ilani ya
Uchaguzi ya CCM ya mwaka 2015-
2020, lakini haikutekelezwa kwa
kipindi hicho.

“Pamoja na ilani ya uchaguzi
kuainisha barabara hii itaenda

kutekelezwa katika mpango wa
mwaka 2020-2025? je, serikali
haioni umuhimu sasa wa kuanza
kujenga barabara hii?” alihoji.

Alisema barabara hiyo ni kuu na
itaunganisha mikoa ya Shinyanga,
Simiyu, Singida na Arusha na kui-
taka serikali itoe tamko la ujenzi
wake ili kuchochea maendeleo
kwenye maeneo hayo.

Habari zote na Augusta

Njoji, DODOMA
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Samia chungulia
matobo zaidi uyazibe

Nipashe

Sabato Kasika, LIWALE

KWA misimu miwili mfululizo
uzalishaji wa korosho mkoani
Lindi umeshuka kwa kiwango ki-
kubwa na kusababisha wakulima
kuanguka kiuchumi.

Taarifa ya Chama cha Ushirika
cha Msingi Umoja (AMCOS) cha
mjini Liwale pekee, katika mis-
imu wa kilimo mwaka 2019/2020
na 2020/2021, makusanyo ya
korosho yameshuka kutoka tani
3300, hadi tani 1700.

“Misimu ya nyuma hali ya
uzalishaji ilikuwa nzuri na maku-
sanyo yetu yalikuwa ni kati ya
tani 3800 hadi tani 4500, lakini
misimu ya mwaka juzi na mwa-
ka jana hali imekuwa mbaya,”
anasema Mwenyekiti wa chama
hicho aliyemaliza muda wake,
Hassan Mpako.

Anafafanua, kwamba kushuka
huko uzalishaji, kumewafanya
wakulima kushindwa kumudu
ununuzi wa pembejeo, kuwaso-
mesha watoto wao na mabhitaji
mengine kama chakula na ma-
vazi.

Mwenyekiti hiyo anataja saba-
bu kubwa ya kuanguka kwa uzal-
ishaji wa zao hilo ni kusuasua
kwa soko, mashamba mengi
kuwa na mikorosho ya zamani
na kuchelewa kwa pembejeo
muhimu, ikiwamo ya upulizaji
dawa ya salfa.

Mpako anashauri umoja wao
kuwa na makini, pia mikakati
madhubuti, vinginevyo wakuli-
ma wataanguka kiuchumi, hivyo
anasema uongozi wake uliomal-
iza hivi karibuni iliyopita, umea-
cha mapendekezo matano ya ku-
jadiliwa kwa kina ili kuhakikisha
uzalishaji korosho unaongezeka
msimu ujao.

BUFE.
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Corona mavyowadororesha
wafanyabiashara wa bidhaa
BIASHARA, UCHUMI NA FEDHA 'yistoka ukanda wa ughaibuni

Wakulima korosho, ushirika wao
Liwale wajipanga baada kombora

« Mrajisi Ushirika: Ndio kilimo kilivyo!
« MwenyekKiti Ushirika aamka ~bmlkakatl

Mwenyekiti wa Umoja Amcos aliyemaliza muda wake, Hassan Mpako, akisoma taarifa ya hali
ya uzalishaji wa korosho kwa msimu uliopita. PICHA: SABATO KASIKA

MIKAKATI IPI?

Mkakati waliojiwekea anasema
ni kuandaa mashamba mapya
ambayo yatapandwa mbegu za
kisasa kulingana na ushauri ku-
toka kwa wataalamu wa kilimo.

Pia, anasema wamependekeza
kupitia na kuchambua orodha
ya wanachama wasiozalisha na
kuuza kwenye chama hicho,
sambamba na haja ya kuhakiki-
sha mikopo ya pembejeo inapa-
tikana kwa masharti nafuu, ili
kumuwezesha mkulima amudu
kuhudumia mashamba yake na

uzalishaji uongezeke.

“Kutoa elimu ya matumizi
bora ya pembejeo kwa kuzin-
gatia ushauri wa wataalamu ili
kuwawezesha wakulima na wa-
nachama kuhudumia mashamba
yao kwa gharama nafuu na kue-
puka hasara zinazoweza kuzui-
lika,” anasema.

Anautaja mkakati mwingine, ni
kuimarisha uwajibikaji na weledi
katika usimamizi na utendaji wa
viongozi mbalimbali.

Mrajisi Msaidizi wa Vyama vya
Ushirika Mkoa wa Lindi, Edmund

Massawe, anawataka wakulima
wa korosho kutokata tamaa
baada ya kushuka uzalishaji, bali
iwe fursa ya kujipanga kwa ajili
ya msimu ujao.

Anawaomba wakulima ‘wasi-
tafute mchawi’, bali watambue
kilimo kina matatizo, baadhi
yakiwa ndani ya uwezo wao
kuyatatua. Massawe anaendelea:
“Kushuka kwa uzalishaji wa koro-
sho katika msimu uliopita, mui-
chukulie kama fursa, mkae mta-
fakari kwa kina kisha mjipange
upya kwa ajili ya msimu ujao.”

Mkulima kutoka chama hicho,
Mohamed Mnoche, anasema
msimu uliopita walijitahidi, la-
kini matokeo hayakuwa mazuri.
Anasema: “Wakulima wenzangu
tusikate tamaa, tusonge mbele
ipo siku tutavuna korosho za ku-
tosha kama ilivyokuwa miaka ya
nyuma na inawezekana msimu
ujao ukawa wetu, tumuombe
Mungu.”

MIAKA YA MAFANIKIO

Mpako anaorodhesha hatua za
mafanikio walioanza nayo katika
chama kabla ya kusuasua katika
misimu iliyopita ni kubuni vy-
anzo vipya vya mapato; kununua
mashine ya kukamua mafuta
ya alizeti, kujenga vibanda vya
biashara, kujenga ghala la kuhi-
fadhi mazao na kununua mzani
mkubwa.

Anakumbusha hatua ya kwan-
za miaka sita iliyopita, alikuwa na
wanachama 478, lakini hadi sasa
wapo 1045, Mpako akijinadi:

“Kwa wale wasiojua ni kwam-
ba, umoja ulikuwa na ghala moja
lenye uwezo wa kuchukua tani
5,000, lakini tumeongeza lingine
lenye uwezo wa kuchukua tani
8,000 hadi 10,000 kwa mkopo
wa benki ya NMB.”

Kwa mujibu wa Mpako umoja
huo ulishakopa benki Sh. milioni
500 za ujenzi wa ghala hilo, huku
Sh. milioni 100 nyingine zikiwa
zimetolewa na umoja wao kwa ajili
ya kufanikisha ujenzi wa ghala hilo
ambalo sasa linafanya kazi.

Pia, anataja kingine cha kijamii
kilichochangiwa na umoja huo,
ni kujihusisha na maendeleo ya
jamii, kwa kuchangia ujenzi wa
shule na kununua magodoro 50
kwa ajili ya Shule ya Sekondari
Makata.
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UCHUMI

ljue UTT, mfuko unaosajili tafsiri Kuu ya
uchumi binafsi na uwekezaji kimkakati

« ‘Waliobipu’ vvaeleza m|taJ| vao ‘iliyoitika’

Na Frank Monyo

KATIKA miaka ya hivi Kkar-
ibuni kumekuwapo mwamko
wa Watanzania kujikita katika
uwekezaji wa aina tofauti, kwe-
nye kampuni zinazojihusisha na
masula hayo.

Kampuni ya UTT AMIS iliyo
chini ya Wizara ya Fedha na Mi-
pango, imekuwa na mchango
mkubwa kwa wananchi na taasi-
si za kimataifa katika kuchochea,
maendeleo ya uchumi kijamii na
kitaifa kwa ujumla.

Ni miaka 10 sasa UTT AMIS in-
asimamiwa na Wizara ya Fedha,
ikitoa fursa kwa Watanzania
wenye vipato vya aina zote na
nyadhifa tofauti kuwekeza kwa
manufaa yao, watoto na taifa kwa
ujumla.

Ofisa Mwandamizi wa Masoko
na Uhusiano wa UTT AMIS, Ra-
him Mwanga, anasema taasisi
hiyo ina jukumu la kuanzisha na
kuendesha mifuko ya uwekezaji
kwa mujibu wa Sheria ya Masoko,
Mitaji na Dhamana nchini.

Mwanga anasema serikali ili-
kuwa na lengo la kuleta wigo
mpana kwa wananchi, kuwawez-
esha kuweka akiba na kuwekeza
kupitia masoko ya fedha na mi-
taji, ili kushiriki katika kumiliki
uchumi wa nchi kutokana na ma-
badiliko ya sera za uchumi katika
nyakati hizo.

“Serikali ilitaka kuleta ushiriki
mpana wa wananchi, kwenye
uchumi kwani kulikuwa na sera
ya ubinafsishaji wa kampuni ya
serikali, kukawa na changamoto
kubwa kwa Watanzania.

“Changamoto hiyo ilikuwa
kwamba, je baada ya hatua hiyo
na kufunguka kwa uchumi wa
soko, huyu mwananchi wa Tan-
zania anapata manufaa gani na
uwapo wa masoko ya fedha na
mitaji?” anahoji Mwanga

MIFUKO INAWAJIBIKAJE?

Ofisa huyo wa masoko wa UTT
AMIS, imepewa leseni kutoka
Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na
Dhamana (CMSA), inayowawez-
esha kukusanya amana kutoka
kwa wawekezaji na kuziwekeza.

“Tukishapata hizo fedha tu-
naenda kuwekeza katika mfuko
husika kulingana na waraka wa
toleo la mfuko. Mifuko yetu tu-
liyonayo inawekeza katika se-
hemu kubwa mbili ambazo ni
masoko ya fedha na masoko ya
mitaji.

“Faida  inayopatikana in-
arejeshwa na kugawanywa
kwa wawekezaji na sehemu ya
uwekezaji wao katika mfuko
ndio inafahamika kama kip-

Wanachama wa UTT AMIS wakiwea k|kaon| PICHA. MTANDAO
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Hivyo, pesa
niliyoweka
zaidi ya mil-
ioni tano
ambayo na-
tegemea ku-
pata gawio
baadaya
mwaka na
nitakuwa
nimeongeza
mtaji wan-
gu katika
biashara
niliyotamani
Kuifanya.
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Ofisa Mwandamizi wa Masoko na Uhusiano wa UTT AMIS, Rahim Mwanga , akitoa elimu kwa wadau wa Unguja,
katika eneo ka Kariakoo. PICHA: FRANK MONYO

ande,” anafafanua Mwanga.

FAIDA YA KUWEKEZA

“Faida katika uwekezaji huu
wa pamoja ni mwekezaji kuwa
na nafasi ya kupata faida shinda-
ni, ukilinganisha na bidhaa za

uwekezaji wa namna hiyo katika soko,
huku hatari za uwekezaji zikipunguzwa
kwa kufanya uwekezaji mseto.

“Pia, mifuko ya uwekezaji inawezesha
wawekezaji wadogo kupata fursa za ku-
wekeza kwenye masoko ya fedha na mitaji
kwa viwango vidogo vya fedha, tena mara

kwa mara.

“Wawekezaji, pia wanapata fursa ya
kuwekeza kwenye dhamana ambazo ka-
tika hali fulani mwekezaji mmoja mmoja
inakuwa ni ngumu au ghali kuweza kupata
dhamana hizo,” anasema.

MNUFAIKA ANENA

Tausi Mwakasongo (43), ni
mkazi wa Bagamoyo mkoani
Pwani, anakiri uwekezaji aliou-
fanya kununua vipande UTT
AMIS umekuwa dira katika mai-
sha yake.

Mjane mwenye watoto wawili,
anasema baada ya kupata elimu
juu ya uwekezaji kupitia mifuko
hiyo na kumemfanya awe na shu-
ghuli zake za ufugaji, kwa mafan-
ikio sambamba na kusomesha
watoto wake bila wasiwasi wa
kukwama ada.

“Nilikatishwa sana tamaa,
waliamini sitaweza kuwasome-
sha watoto wangu nilioachiwa
na marehemu mume wangu, lak-
ini namshukuru Mungu kwa sasa
mimi ni mwalimu wao katika ma-
fanikio,” anasema

Anasimulia kuwa mwaka 2009
alianza kuwekeza na kununua
vipande kwenye kiitwacho Mfu-
ko wa Wekeza Maisha na Mfuko
wa Watoto, lengo ni kuwekeza
kwa manufaa ya elimu ya watoto
na maisha yake kwa ujumla.

“Wakati naanza kuwekeza
mwaka 2009, nilikuwa tayari
na ngombe wawili niliokuwa
nakamua lita 20 kwa siku.
Nilikuwa nauza lita moja Sh.
1,500, biashara ikiwa nzuri kwa
mwezi nilikuwa napata Sh. 900
,000.

“Nikaona nianze kuwekeza ka-
tika mfuko wa Wekeza Maisha na
Mfuko wa Watoto kupitia kipato
hiki ninachopata ili kiweze kuni-
saidia mimi na watoto wangu
baadae,” anasema.

Mfuko wa Wekeza Maisha, ni
namna ya kuwekeza kwa muda
wa miaka 10, ukiwa umeam-
batanishwa na faida za bima,
mwekezaji wa mfuko huo anawe-
ka lengo la kiasi anachotaka ku-

wekeza katika muda huo.
Inatajwa kiwango cha chini
kikiwa ni Sh.milioni moja,

mwekezaji anaweza kuwekeza
kwa mkupuo au kwa awamu.

“Bima ambazo zinatolewa na
mfuko ni bima ya maisha, ul-
emavu wa kudumu na bima ya
ajali, hii ndio moja ya faida ya
kuwekeza katika mfuko huu,”
anasema.

“Baada ya miaka 10 niliweza
kufungua kiwanda kidogo ny-
umbani kwangu cha kusindika
maziwa na nilifanikiwa kuongeza
ngombe saba majike na dume
wa mbegu mmoja, kwa sasa kip-
ato changu kimeongezeka sana,”
anasema Tausi.

MFUKO WA WATOTO
Anasema wakati mume wake

anafariki, alimuachia watoto
wawili wa kike akiwa na miaka
miwili na wa kiume mwenye
mwaka mmoja.

“Nilijilunga na Mfuko wa Wa-
toto kwa ajili ya ada ya watoto
wangu na mahitaji ya shule, kila
mmoja nilimfungulia akaunti
yake, hii ilinisaidia sana kwani
kwa sasa mtoto wangu wa kwan-
za anaingia sekondari na uhaki-
ka wa elimu bora kwa mtoto
wangu sina wasiwasi na suala la
ada,” anasema na anaongeza:

“Mfuko wa watoto una lengo
la kumpatia fursa mzazi kuanza
kuwekeza mapema kwa ajili ya
elimu ya Sekondari hadi Chuo
Kikuu kwa ajili ya wanaye. Ki-
wango cha chini cha kuanza
kuwekeza ni Sh. 10,000, na ki-
wango cha chini cha nyongeza
ni shilingi 5, 000,” anasema.

WANUFAIKA KIBIASHARA

Samia Ngonyani ni mfanyabi-
ashara mwenye simulizi yake:
“Nilikuwa na ndoto ya kufanya
biashara ya kuagiza bidhaa ku-
toka nje ya nchi lakini baada ya
kuibuka kwa janga la corona,
mipaka ikafungwa na biashara
zikasimama hasa China, kwa
sababu ya ‘lock down’ (kufungi-
wa majumbani)

“Tle pesa niliyotaka kuagizia
mzigo ikanibidi niwekeze ka-
tika Mfuko wa Ukwasi (Liquid
Fund) huku nikisubiri hali ikae
sawa. Nilijiunga katika mfuko wa
Kujikimu, ambao unatoa gawio
mara kila mara, huku lengo lake
kubwa likiwa kukuza mtaji kwa
muwekezaji.

“Hivyo, pesa niliyoweka zaidi
ya milioni tano ambayo nat-
egemea kupata gawio baada ya
mwaka na nitakuwa nimeongeza
mtaji wangu katika biashara nili-
yotamani kuifanya,” anasema
Nyamaka.

MSTAAFU MNUFAIKA

Fabiani Nyato, ambaye ni
mstaafu katika taasisi moja ya
kiserikali ambayo hakutaka kui-
taja jina lake, anasema kuwa
UTT AMIS imemsaidia kutunza
fedha zake za kiinua mgongo
kwa faida huku akifanya utafiti
afanye biashara gani.

Anasema kuwa kati ya fedha
zake za kiinua mgongo alizolip-
wa aliamua kuwekeza katika
mfuko wa Hatifungani(Bond
Fund), ambao kwa Ofisa wa UTT,
Mwanga, anasema mfuko huo
una lengo la kutoa gawio kila
mwezi na kila baada ya miezi
sita huku pia kukiwa na mpango
wa kukuza mtaji.

TAFAKURI YA MLALAHOI o |
Samia chungulia matobo zaidi uyazibe

“TREND mnayokwenda
nayo sasa hivi ni kuua
walipa kodi, mnaua wafan-
yabiashara, mnatumia ngu-
vu kuliko akili na maarifa
kupata kodi, mnawakamua,
kuchukua vifaa vyao vya
kazi, mkafungia akaunti
zao, mkachukua pesa kwa
nguvu kwenye akaunti
kisa sheria inakuruhusu ni
mnapunguza walipa kodi!”

Hii ni kauli mujarabu
kabisa kutoka kwa Rais
Samia Suluhu Hassan, Rais
wa Sita wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania,
alivekula kiapo chake cha
urais Machi 19, mwaka
huu pale Magogoni Dar es
Salaam, akichukua urithi
kutoka kwa Dk. John
Pombe Joseph Magufuli,
aliyeaga dunia Machi 17,
mwaka huu Dar na kuzik-
wa Machi 26 Chato.

Alitoa kauli hii Aprili
Mosi, mwaka huu pale
Chamwino, Dodoma, akia-
pisha viongozi aliowateua
Machi 31. Waliomsiki-
liza baadhi hawakuamini,
wakidhani pengine ni Siku
va Wajinga, lakini ndivyo
mama huyu shupavu al-
ivyomaanisha, akiendelea
kujibainisha kuwa ni Rais
katika maumbo ya mwan-
amke.

Alikuwa akituma ujumbe
kwa Waziri wa Fedha na
Mipango, Mwigulu Nchem-
ba, akimtaka yeye na
wenzake kutumia busara
zaidi katika kukusanya
kodi, badala ya kutumia
misuli ya kifua, mikono
na Miguu na kusababisha
wafanyabiashara kujiona
wanaporwa na kufunga
biashara zao na wengine
kukimbia.

Sijui ni kwanini mpaka
RaisSamia afike huko? Hivi
kwa akili za kawaida tu,
watu hawakujua kuwa hu-
wezi kutumia nguvu kum-
kamua ng'ombe ambaye

NA JOSEPH KULANGWA

(+255) 713 410008
jkulangwa@yahoo.com

anaweza kukutwisha teke,
ukagalagala huko chali?

Kwani ugumu ulikuwa
wapi kukaa na wafanyabi-
ashara chini na kujadiliana
jinsi ya kugawana faida na
kila mmoja asiumie? Kwani
unapomdai mtu, ni mpaka
umwendee na mapanga hata
kabla hujazungumza naye?
Midomo na ndimi Mungu al-
iviumbia nini kwa binadamu?
Kula tull

Mfanyabiashara ameajiri
watu 5,000 mathalani nchini,
ana vitega uchumi kibao, kila
kona ya nchi nna kote huko
kuna wafanyakazi. Anafuatil-
iwa pengine hata kwa sababu
binafsi tu, anasingiziwa hiki
na kile, pengine anafikishwa
kortini bila ushahidi, ana-
chomoka anatafuhvva lingine.

Anabambikiwa kesi ya
kukwepa kodi, anakamatiwa
akaunti zake, anafungiwa
biashara zake, hatimaye
anaona isiwe tabu anatimka
anakwenda kufanya biashara
zake zingine Ughaibuni. Huku
nyuma wale wafanyakazi
wake wenye kila mmoja
familia ya watu sita, wana-
fanyaje?

Ukidhani umemkomoa,
kumbe umekomoa Watanza-
nia wenzako waliokuwa wak-
itegemea mkate kuletwa na
mwajiriwa wa mfanyabiasha-

@MSAMBA

ra huyo. Ukidhani umem-
komoa, kumbe umekomoa
nchi yako iliyokuwa inaku-
sanya kodi kutoka kampuni
na viwanda vyake.

Unakaa unakodoa macho,
miradi inakushinda, unal-
alamikia vifanyabiashara
vidogo vidogo vikiwamo
vimachinga eti vinakwepa
kodi, huku wakubwa ume-
shawachanganya wame-
hamishia mitaji kwa jirani
na Ughaibuni. Umepata
nini? Aibu tu kwa watu
wako

Hicho ndicho RaisSamia
alichokiona na kukikataa
kuanzia mwanzo na
tunadhani atakwenda
mbali zaidi kuona, ni kwa
namna gani hali ya hewa
kwa wafanyabiashara
inawaruhusu kuendelea
kuwapo na kulipa kodi
salama, pia kuvuta wengine
kuja kuwekeza.

Rais Samia amejua wazi
kuwa kuna watu huten-
geneza fitina na chuki zao
dhidi ya wafanyabiashara
kwa ugomvi wao pengine
wa utotoni, ukubwani au
ulevini na kukomoana kwa
sababu mmoja kashika
mpini, mwingine makali.

Alivyoanza na anavy-
oenenda Rais Samia, Ni
dhahiri kuwa siku moja
atesema, “wale mliokimbia
nchi kwa sababu moja au
nyingine inayoshabihiana
na mchafuko wa hewa uli-
o0sababishwa na watu, basi
rudini nchini muendelee
kuijenga nchi yenu.”

Si ajabu wapo hata walio
wazawa wa nchi, wako
tayari kufia kwao waki-
fanya shughuli zao kama
ilivyokuwa zamani, wako
tayari kusamehe mitama
waliyopigwa na kudondoka
na sasa kuendelea na Tan-
Zania yao njema. Hongera
Rais Samia, endelea ku-
chungulia matobo uyazibe.
Alamsiki!
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BIASHARA
Corona vageuka shubiri kwa waagizaji

ugha

bidhaa kutoka ukanda wa

Na Jenifer Gilla

UGONJWA wa mlipuko duniani,
Corona, umeleta changamoto
kadhaa katika sekta ya biashara
nchini, mojawapo ni kuwakwaza
wafanyabiashara =~ wanaoagiza
bidhaa nje ya nchi.

“Nilipokea mzigo ukiwa na via-
tu 200 vyenye ubora wa chini
tofauti na hela niliyolipia ni sawa
na ulipie Sh.15000 wa kupe kiatu
cha Sh.5000. Ilikuwa ni hasara
kubwa kwangu, nilichanganyiki-
wa, nilipata hasara ya karibu mil-
ioni tatu”.

Huyo ni Bertha Mmari (35),
mkazi wa Kimara, Dar es Sa-
laam, mfanyabiashara wa jumla
wa nguo na viatu, anataja moja
ya hasara anazozipata kutokana
na kuagiza mzigo kwa njia ya
mtandao kutoka nchini China.

Awali, Bertha anasema akisa-
firi mpaka nchini China na kuch-
agua bidhaa kuzifunga kwenye
maboksi, kisha akazipeleka se-
hemu ya kusafirisha mizigo kuja
nchini Tanzania.

Mfanyabiashara
huyo anaeleza kuzuizi kina-
chomsitisha kwenda  China
kufuata mzigo, ni mlipuko wa
ugonjwa wa virusi vya corona,
inayoendelea kuitesa nchi hiyo,
pia kwingineko duniani, hata ku-
wazuia kutoka mataifa mengine
kuingia humo kwa sasa.

Pia, Bertha, anaeleza usalama
mdogo wa mizigo yao sasa, mingi
ikiibiwa na wafunga mizigo, ka-
tika sehemu za usafirishaji.

“Ukiwapo wakati wanafunga
kwenye maboksi kuipeleka kwa
wakala, ni tofauti na ukimuagiza
wakala akufungie. Hivyo, iki-
fika kwenye mikono ya wasio
waaminifu wanakuibia au kuku-
badilishia mzigo,” anasema.

Malalamiko mengine ya wafan-
yabiashara, ni ni suala la mizigo
kuchelewa, tangu mara ilipozuka
maradhi ya corona.

Roda Mwakanele (39) Mfanya-
biashara wa nguo za kike eneo la
Sinza, Dar es Salaam, anayesim-
ulia: “Niliagiza mzigo tangu Ok-
toba mwaka jana nikilenga niuze
kipindi cha msimu wa sikukuu,
lakini mzigo umefika mwezi huu
wa kwanza ambapo hakuna bi-
ashara kabisa.”

Kwa ujumla, kuna majumuisho
kwamba, kama ilivyokwa usa-
firishaji, hata kasi ya uzalishaji vi-
wandani imezorota nchini China.

Mama huyo mfanyabiashara
anatoa ushuhuda kwamba, awali
oda ya bidhaa ilichukua wiki
moja hadi mbili kutengenezewa
aina ya nguo mtu atakayo, sasa
inachukua kai ya mwezi hadi
mwezi na nusu.

Frida Mmari (45), ni mfanya-
biashara hao anayelalamika ku-

Mandhari ilivyo maduka ya jumla nchini China. PICHA: MTANDAO

topokea mzigo aliyouagiza tangu
Oktoba mwaka jana, akilenga
kipindi cha sikukuu.

“Nilitegemea kuuza mzigo huo
wa nguo za watoto kipindi cha
sikukuu (Krismasi), lakini mpaka
leo sijapokea.

“Nipo tu sasa sielewi nifanyeje,
na siwezi kuagiza mwingine hadi
huo ufike, haya mambo kabla ya
Corona hayakuwapo,” analala-
mika Frida.

Licha ya changamoto wanay-
oipitia wafanyabiashara hao
hawatasita kusifia faida inayopa-
tikana kutokana na kuagiza kwa
njia ya mtandao. Bertha anase-
ma, mtu akiagiza mzigo kutoka
nje ya nchi unaokoa nauli am-
bayo ni zaidi ya Sh. milioni mbili,
kujumuisha na pamoja na hela
ya chakula na malazi kwa siku
utakazokaa huko.

“Ukienda mwenyewe kuna
gharama kubwa unaweza ku-
tumia hata shilingi milioni 2 za
Kitanzania kwa wiki mbili tu
utakazokaa, lakini ukiagiza mwe-
nyewe ‘unasave’(kukoa), pesa ny-
ingi” anasema.

Rhoda Mwakanele naye ana-
kiri, mfanyabiashara anayefuata
mzigo China, anatumia muda
mrefu na duka lake linakosa mtu
wa kulisimamia kwa usahihi hata
kuishia hasara.

Pamoja na kuwapo changa-
moto hizo, wafanyabiashara hao
hawajakata tamaa, wanaendelea

na uagizaji bidhaa China.

“Uvumilivu ndio nguzo kuu
katika hali tuliokuwa nayo kwa
sasa. Pia, kama unajiweza agiza
mzigo mkubwa ambao utakaa
nao muda mrefu, kwa sababu
kwa hali ilivyo sasa hakuna tut-
akachoweza kufanya zaidi ya ku-
subiri” anasema Rhoda

WASAFIRISHAJI WATETA

Ofisa wa Huduma kwa Wateja
kutoka kampuni ya usafirishaji
mizigo ya Choice Shipping Tan-
zania, Nuru Ezekiel, anaeleza
malalamiko ya mizigo kuchelewa
kufika hasa kwa wateja wenye
mizigo midogo hutokana na
meli kuwa chache, baadhi yao
zikiwa zimesitisha huduma ya
usafirishaji.

Nuru anasema, hata katika
ofisi zao zilizopo China ambako
ndipo mizigo inapakiwa nguvu
kazi imepungua kutokana na wa-
fanyakazi kurejea nchini kupisha
maambukizi ya corona.

Pia viwanda vingi nchini China
vimefungwa na vilivyopo vich-
ache vinaelemewa na oda, akitoa
mfano wa kazi ambayo zamani il-
ichukua siku tatu hadi wiki moja,
hivi sasa ni wiki mbili na zaidi.

Kuhusu ya walakini katika
oda na mzigo inayoletwa, Nuru
anaeleza: “Hilo la kuibiwa na
kudhulumiwa sisi hatuhusiki. Sisi
tunakwenda kuchukua mzigo,
wengine tunakuta wameshau-

.': PR
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Kwa utapeli
unaohusisha
nchi za nje
tunafuata
utaratibu
za kisheria
kwa nchi
hizo mbili
hapo tuki-
husisha pia
na Shirika
1a Polisi wa
Kimataifa,
Interpol.

ibuni

funga tunabeba boksi tunaondo-
ka, hayo mengine hatujui.”

Kibiashara analalamika kupata
hasara, kutokana na changamoto
hiyo ya usafiri na kwa sasa wana-
poteza wateja, wengi wanakim-
bilia kwingineko, wakidhani
kuna unafuu

“Wateja wengi tunaona wa-
nahama, wakidhani kuwa huko
waendako kuna nafuu, lakini
wengine wanarudi baada ya
kuona kuwa kumbe changamoto
zinafanana,” anasema

Ofisa huyo aneleza uamuzi
waliochukua  kukabili  hilo,
wamesitisha usafirishaji mizigo
kwa kutumia meli, sasa wana-
tumia ndege mpaka hali itaka-
pokaa sawa, ingawa gharama
zake zipo juu kulinganisha na
meli.

TCRA WANENA

Kaimu Mkurugenzi Mkuu
wa Kitengo cha Mawasiliano
kwa Umma wa Mamlaka ya Ma-
wasiliano Nchini (TCRA), Semu
Mwakyanjala, alisema kuwa
wanapokea kesi kama hizo za
ndani na nje ya nchi na wanatoa
ushirikiano kwa Jeshi la Polisi ili
kupatikana kwa wahalifu ili ku-
kamilisha uchunguzi.

“Kwa utapeli unaohusisha
nchi za nje tunafuata utaratibu
za kisheria kwa nchi hizo mbili
hapo tukihusisha pia na Shirika
la Polisi wa Kimataifa, Interpol”,
anasema.

Hata hivyo Mwakyanjala ana-
wasihi wafanyabiashara wanao-
nunua bidhaa mtandaoni kuwa
makini kwa kufanya uchunguzi
kabla ya kuagiza bidhaa.

“Sasa hivi mawasiliano yam-
erahisishwa, watu wanaweza
kununua na kuuza bidhaa
mtandaoni lakini pia kuna watu
wanaotumia mitandao vibaya
kutapeli wengine hivyo anawasi-
hi Watanzania kuwa makini.

Hasa hawa wanaoagiza nje ya
nchi inabidi wafanye utafiti na
kujiridhisha kabla hawajaagiza
bidhaa kwa mtu na kumtumia
pesa nyingi, "anamalizia.

Akizungumzana Kamati ya
Kudumu ya Bunge ya miundom-
binu  hivi karibuni, Waziri wa
Mawasiliano na Teknolojia ya
Habari, Dk. Faustine Ndugulile
anasema takriban kuna miamala
milioni 300 inafanyika, serikali
ikipata Sh. bilioni 80 za tozo.

Kwa mujibu wa Ripoti ya Benki
ya Dunia, nchini Tanzania kuna
asilimia 40 ya wanawake nchini
wanajishughulisha na biashara.

Pia, hadi kufikia Aprili 7, mwa-
ka huu, Shirika la Afya Duniani
(WHO) linaripoti kuna maam-
bukizi 132,046,206 ya ugonjwa
wa Corona navifo 2,867,242 ul-
imwenguni.
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Waahidi
kuendelea
kumuenzi
Magufuli

Na Peter Mkwavila, MPWAPWA

BAADA ya taifa kumaliza siku 21
za maombolezo ya Hayati Rais John
Magufuli, wananchi wa Kata ya Lufu
na Galigali Wilaya ya Mpwapwa mkoa-
ni Dodoma, wamesema wataendelea
kumuenzi kutokana na kuwawesha
kufikiwa na miundombinu mbalimbali
yva kimaendeleo.

Diwani wa kata hiyo, Lelisi Mwacha-
li, alisema tangu Tanganyika ilipopata
vyake hazikuwahi kuwa na barabara
za kupitika kwa pikipiki baiskeli wala
gari, wananchi wake ilikuwa inawala-
zimu kutumia punda na kutembea
mwendo mrefu zaidi ya masaa nane
mahitaji.

Alisema kuwa kabla ya utawala
wake na kuanzishwa kwa Wakala wa
RA), wagonjwa wakiwamo kinamama,
watoto na wazee walikuwa wanabeb-
wa kwenye vitanda kutafuta huduma
za kujifungua.

Alisema baada ya kuingia madaraka-
hiyo ya Mpwapwa Vvilianza kutegen-
ezwa na wananchi wakapata uhuru wa
kuwa na barabara zinazopitika kwa
wakati na hata vyombo vya usafiri
vikawa vingi.

Arnord Mwakitinya alisema mion-
goni mwa kata zinazojishughulisha
na kilimo cha mboga, mahindi, na
uwele ambapo hapo awali walikuwa
wanashidwa kunufaika kutokana na
barabara hizo hivi sasa kupitika kuin-
gia na kununua mazao hayo .

Maria Lawlence, mkazi wa Lufu,
alisema kuwa kabla barabara hizo
kujengwa kinamama wengi walipoteza
maisha wakati wa kujifungua na wen-
gine walikuwa wakizalia maporini.
Maria alioimba serikali chini ya Rais
Samia Suluhu Hassan kuwaboreshea
huduma za jamii ikiwamo za kiafya na
masoko ya mazao yao, kwa kuwa
walio wengi wanauza kwa walanguzi
ambao huwalalia bei na kutonufaika
na kilimo.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Mpwapwa,
Jabir Shekimweri, alisema kuwa
walipokea fedha za ukarabati bara-
bara ya Kibakwe, Mwanawota, Lwanda
Galigali na Kidenge Lufu ambazo
zilifanya mabadiliko makubwa ya kiu-
chumi na kijamii katika kata hizo.

Shekimweri alisema kuwa pamoja
barabara, miundombinu mingine kwa
wananchi wa wilaya hiyo pia kuna
vitu vingi vya kumkumbuka Hayati
‘Magufuli kwa sekta ya elimu, afya na
miundombinu..

Alisema serikali chini ya Dk. Magufu-
li iliweza kutoa zaidi ya Sh. bilioni 1.5
kwa ajili ya ujenzi wa barabara hizo
ikiwa na lengo la kufungua fursa za
kata hizi kiuchumi, kielimu na huduma
Za jamii.

Alisema kukamilika kwa barabara
hizo kulifungua fursa nyingi katika
kata husika ikiwemo kuboreka kwa
huduma za jamii, pamoja na kukuza
uchumi kwa maeneo mbalimbali kwa
kusafirisha mazao yao kirahisi na

Lukuvi aombwa kibali

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

AKAZI wa Mtaa
wa Mtakuja miji
Mwema Kata ya
Changombe jiji la
Dodoma, amemuomba Waziri
wa Ardhi, Nyumba na Maende-
leo ya Makazi, Wiliam Lukuvi,
kutoa kibali cha ujenzi wa ny-
umba kwenye maeneo yao ili
kuondokana na maisha duni ya
kukosa makazi bora.

Ombi hilo kwa Waziri lilitole-
wa na wakazi hao kwenye mku-
tano wa hadhara uliofanyika
Mji Mwema, ambao ulikuwa
maalumu kwa ajili ya kumuom-
ba waziri huyo ili aweze kutoa
kibali kitakachowawezesha
kujenga makazi bora tofauti na
wanavyoishi hivi sasa.

Waziri Lukuvi alisimamisha
ujenzi wa nyumba kwenye
mtaa huo Julail5, 2020, kwa
madai kuwa kampuni iliyopima
ya J.F. kwenye mtaa huo ilikuwa
haitambuliwi kisheria na seri-
kali na imefutwa.

Wakizungumza kwenye mku-
tano huo, wakazi hao Daniel
Kiula, alisema kuwa toka wal-
ivyosimamishwa  kuendeleza
maeneo yao, maisha yao yame-
kuwa ni duni kwa kuwa walio
wengi pamoja na kuwa wana
hati lakini wanashindwa koko-
pea fedha ili waweze kujenga
nyumba za kisasa.

Pili Sukuma, alisema wana-
muomba waziri huyo mwenye
dhamana kuwatatulia changa-
moto hiyo iliyojitokeza ya ku-
zuiliwa kujenga nyumba kwe-
nye maeneo hayo, ili aweze

éha ujenzi Chang'ombe

kutoa kibali ambacho yeye alia-
muru kuisimamisha kampuni
hiyo ilikuwa ikipima na ambayo
ilidaiwa kuwa haitambuliwi
kisheria na serikali.

“Tunamuomba waziri wetu
Lukuvi awe na jicho la huruma
aje atengue kifungo hichi tu-
lichofungwa cha kuzuiliwa
kujenga kwenye maeneo yetu
ambayo hata hivyo tayari
yameshapimwa,wengi wetu
hapa tumna hati na vibali vya
kujenga ili tuondokana na hizi
nyumba ambazo ni duni kwa
maisha ya Mtanzania,”  alise-
ma.

Kwa upande wake, Mwe-
nyekiti wa mtaa huo, Hemedi
Selemani, aliwataka wakazi hao
kutovunja sheria na agizo lil-
ilotolewa na Waziri la kutojenga
kwenye maeneo yao wakati

serikali ikilishughulikia kwa ajili
ya kuwawezesha kujenga.

“Mimi kama kiongozi wenu
wa mtaa huu nitahakikisha
ninawasiliana na  uongozi
husika wa ofisi ya ardhi, ili ku-
muomba waziri muhusika aten-
gue kifungo hiki tulichonacho
na watu waendeleze kujenga
makazi yaliyo bora ukizingatia
kuwa wengi wenu hapa tayari
mna hali na vibali vya kujenga,”
alisema.

Naye Ofisa Mtendaji wa mtaa
huo, Shamimu Mohamed,
aliwataka wakazi hao kuwa na
uvumilivu wakati serikali ikili-
fanyia uamuzi ya kuwawezesha
kujenga maeneo yao ambayo
yameonekana kuwa na dosari
katika upimaji wa kampuni am-
bayo haitambuliwi kisheria na
serikali.

N

Sheikh wa Mkoa wa
Dodoma, Mustaph
Rajabu, akizungumza
na waandishi wa
habari jana, wakati
akipongeza uteuzi
uliofanywa na Sheikh
Mkuu wa Tanzania,
Mufti Abubakar
Zuberi, wa Masheikh
wa mikoa na maka-
tibu wa mikoa wa
Baraza Kuu la Wais-
lamu Tanzania. PICHA:
PETER MKWAVILA

—

Mwamko wa wakulima mazao ya kimkakati kichocheo sekta kilimo

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

MWAMKO mkubwa wa
wakulima katika mazao ya
kimkakati umetajwa kuwa
kichocheo cha kunyanyua sek-
kuwa itaongeza uchumi wafa-
milia na Taifa kwa ujumla.

Hayo yalisemwa na Mkuu
wa Kituo cha Utafiti wa Kilimo
na Mbegu (TARI), Hombolo
mkoani Dodoma, Dk. Lameck
Makoye, wakati wa mafunzo
maalumu kuhusu mazao ya
kimkakati ili kuongeza uelewa
kwa wakulima namna ya kuli-
ma kilimo chenye tija.

Kutokana na kauli mbiu
ya serikali ya awamu ya tano
kuwa ya uchumi wa viwanda,
kilimo cha mazao ya kimkakati
ikiwamo uwele, mtama na ule-

zi vimekuwa vikitumika katika
kuandaa baadhi ya vinywaji
maeneo ya viwandani, hivyo
kuinua maisha ya mkulima.

“Kwa sasa kuna matumaini
kwa kundi la wakulima hasa
wadogo baada ya kuendesha
mafunzo ya mara kwa mara
zikiwamo semina za wazi na
vitendo... hii inamsaidia kuwa
na ujuzi wa ziada kwa sababu
lengo letu tunataka kilimo cha
kisasa chenye faida tuondo-
kane na kulima kwa mazoea,”
alisema Dk. Makoye.

Aliongeza kwamba wamela-
zimika kuendesha mafunzo
kwa wakulima baada vya
kubaini wakulima wengi husu-
enda mazao hayo hasa mtama
ambao mbali na kutumika
kama chakula vilevile wanau-
za.

“Mazao haya yanastahimili
ukame na yanachukua muda
mfupi ikilinganishwa na mazao
mengine, hii inakuwa na man-
ufaa kwa mkulima pamoja
na kusaidia kuwa na akiba ya
chakula kuepuka janga la
njaa na mkulima kupata fedha
baada ya kuuza,” alisema.

Naye Diwani wa Chahwa,
Sospeter Mazengo, alisema
kuna umuhimu wa wakulima
wote kushirikiana na TARI
wasilime tu kama ilivyozoele-
ka bali walime kwa malengo
na kutambua faida ya mazao
wanayoyalima.

“Pamoja na yote, binafsi
nimejifunza huu mtama,
una manufaa mbalimbali iki-
wamo la utengenezwaji wa
bidhaa mbalimbali sasa kama
zao la hivyo linatengeneza
bidhaa inayotambulika dunia

nzima, tunaweza kuwashawi-
shi wakulima kutanua wigo ili
kuwauzia wenye viwanda,”
alisema Diwani huyo.

Elisha Mwaluko, mkulima
kutoka Kata ya Ipala, Wilaya ya
Dodoma Mjini, alisema waliku-
wa wanalima kilimo cha kawai-
da na cha mazoea, kitendo am-
bacho misimu yote wamekuwa
wakipata hasara na njaa.

Kuhusu mpangilio wa mazao
shambani, Agnes Mlowesi,
mkulima, alieleza wakulima
wengi vijijini walikuwa hawana
elimu ya kilimo cha kisasa ku-
tokana na kutofikiwa kwa ura-
hisi na wataalamu.

“Lakini ujio wa TARI, ume-
kuwa mkombozi kwa kuwapa
mafunzo ya aina ya mazao ya
kupanda pamoja na mfumo,
malengo na namna ya ku-
wekeza katika kilimo,” alisema.
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Jiji [aanza ujenzi wa

shule ya Kiingereza

Na Nebart Msokwa, MBEYA

HALMASHAURI ya Jiji la
Mbeya inaendelea na ujenzi
wa shule mpya ya msingi ya
mchepuo wa Kiingereza itakay-
ogharimu zaidi ya Sh. milioni
350, hivyo kuifanya kuwa na
shule nne za aina hiyo.

Akisoma taarifa ya ujenzi
wa shule hiyo iliyopewa jina la

Chifu Rocket Mwashinga wakati :
wa ziara ya Kamati ya Ulinzi na :
Usalama ya Mkoa iliyotembelea :

shule hiyo, Mwalimu Amina
Mwilemi alisema inatarajiwa
kuanza hivi karibuni.

Mwilemi alisema baadhi ya
majengo yameshakamilika,
hivyo tayari wameshaanza
kutangaza nafasi ili wanafunzi
waanze kupokelewa na kuifun-
gua.

“Shule hii imepewa jina la
Chifu Mwashinga kama se-
hemu ya kumuenzi chifu wetu.
Tunaendelea na ujenzi wa
maeneo mbalimbali muhimu
ili wanafunzi watakapoanza
kupokelewa wasome katika
mazingira rahisi,” alisema.

Diwani wa Nsalaga, Daud
Ngogo, alisema ujenzi wa shule
hiyo katika eneo hilo itakuwa
chachu ya maendeleo ya shule
zingine za msingi katika kata
yake

Alisema majengo va shule
hiyo ni ya kisasa na yanavu-
tia wanafunzi kusoma hivyo
akawataka wananchi wa Kata
hiyo kuitumia shule hiyo kama
sehemu ya kujifunzia kwenye
uboreshaji wa majengo.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Albert Chalamila, alisema
ameridhishwa na kasi ya ujenzi

wa shule hiyo huku akidai kuwa

Serikali itaendelea kujenga
shule za aina hiyo ili kuwa-
saidia wazazi ambao hawana
uwezo wa kuwapeleka watoto
wao kwenye shule za watu
binafsi.

Alisema baada ya kumaliza
ujenzi wa shule hiyo, Hal-
mashauri hiyo itaanza ujenzi
wa shule nyingine ya aina hiyo
katika Kata ya Iwambi jijini
humo na baadaye wataendelea
na maeneo mengine.

Kutokana na ufinyu wa
maeneo ya shule hizo, alisema
wameanza kujenga madarasa
kwa mfumo wa ghorofa ili ku-
kabiliana na ufinyu wa maeneo
hayo.

“Tumeanza kujenga mag-
horofa pale Shule ya Mkapa,
kuna watu walisema hatuwezi
lakini baada ya Mkurugenzi
kwenda na wataalamu wake
kwa ushauri wa Katibu Tawala
iliwezekana na sasa ghorofa
linaendelea kupanda,” alisema
Chalamila.

Baadhi ya madiwani wa Hal-
mashauri ya Jiji, waliwashauri
wazazi na walezi kuwapeleka

watoto wao katika shule hiyo ili :

wapate msingi mzuri wa elimu.

Wavuvi hatarini kupata magonjwa mlipuko

Na Grace Mwakalinga, KYELA

AVUVI na wafanya-

biashara wa samaki

kwenye mwalo wa

Kafyofyo ulioko
Ziwa Nyasa katika Halmashauri ya
Wilaya ya Kyela mkoani Mbeya,
wako hatarini kukumbwa na ma-
gonjwa ya mlipuko kutokana na
kutokuwa na vyoo.

Kutokana na hali hiyo, wananchi
hao wanalazimika kujisaidia vi-
chakani hali ambayo inasababisha
vinyesi kusombwa na maji ya mvua
na kuchanganyika kwenye mito na
ziwa.

Hayo yalibainika juzi baada ya
Mwenyekiti wa Halmashauri ya
Wilaya ya Kyela, Katule Kingam-
kono,  Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri, timu ya wataal-

am wa afya na wakusanyaji wa
mapato, kutembelea mwalo wa
Kafyofyo kuangalia  hali halisi ya
eneo hilo.

Baada ya kujiridhisha kwamba
hakuna vyoo na wakazi wa eneo
hilo wakiwamo wavuvi na wafan-
yabiashara kujisaidia vichakani
alitoa maelekezo kujenga vyoo vya
muda wakati wakisubiri msimu wa
mvua kumalizika na ushauri wa
kitaalam kujenga vyoo bora vya
kudumu.
cha Kajunjumele, ambaye ni mchu-
uzi wa samaki na msanii wa kizazi
kipya, alisema hali ya mwalo wa
Kafyofyo si nzuri kutokana na ku-
tokuwa na hakuna vyoo, hivyo
kusababisha watu kujisaidia vicha-
kani.

“Hali ya Kafyofyo si nzuri wa-

nanchi wanalazimika kujisaidia
vichakani kwenye mito na ziwa
kutokana na kukosekana na vyoo.
Msimu huu wa mvua hata tu-
kichimba vyoo vinabomoka kwa
sababu ya mmomonyoko wa udon-
go,” alisema Josephat.

Atupakisye Amon, mfanyabi-
ashara eneo la Kafyofyo, alidai
wameizoea hali hiyo ya kuendelea
kujisaidia vichakani na kwamba
baada ya mwenyekiti wa hal-
mashauri na timu ya wataalam wa
afya kuwatembelea kuwahama-
sisha kujenga angalau vyoo vya
muda, wameanza utekelezaji.

Alisema mwalo wa Kafyofyo ni
eneo ambalo linakusanya watu wa
aina mbalimbali hivyo kukoseka-
na kwa huduma ya vyoo kunaha-
tarisha afya za wananchi.

Amon aliiomba serikali kulianga-

lia kwa jicho la pekee eneo hilo
ambalo ni chanzo cha mapato
kutokana na shughuli mbalimbali
zinazofanyika ikiwamo uvuvi na
biashara.

Pia alisema wananchi waha-
masishwe kujenga vyoo bora vya
kudumu na ikiwezekana serikali
ijenge ili kukusanya fedha kwa wa-
takaokuwa wanavitumia.

Aliongeza kuwa mwalo kwa
Kafyofyo ni eneo ambalo wavuvi
hawajajenga makazi ya kudumu
kutokana na kazi yao kuwa ya ku-
hamahama.

Kingamkono alisema  leo
atapokea ripoti kutoka kwenye
kamati ya fedha na mipango ili
kubaini utekelezaji wa ujenzi wa
vyoo vya muda kwenye mwalo wa
Kafyofyo na namna ya kuondoa
tatizo la ukosefu wa vyoo.
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Na Nebart Msokwa, CHUNYA

SERIKALI wilayani Chunya ka-
tika Mkoa wa Mbeya, imemwagiza
ofisa ustawi wa jamii wa wilaya
hiyo kufuatilia kwa miezi sita male-
zi ya watoto watatu mapacha wali-
ozaliwa wilayani humo ili kuhakiki-
sha wanakuwa na afya njema.

Mkuu wa Wilaya hiyo, Mayeka
Simon, alitoa agizo hilo jana wakati
Kamati ya Ulinzi na Usalama ya
Wilaya ilipofanya ziara ya kumtem-
belea mama wa watoto hao, Sara
Shaban katika hospitali ya wilaya
ambako amelazwa.

Simon alisema watoto hao wa-
takabidhiwa rasmi kwa wazazi
wao baada ya miezi sita na kwam-
ba aliamua kutoa agizo hilo baada
ya kubaini kuwa familia hiyo haina
uwezo wa kiuchumi wa kuwatunza

-y P

DC aagiza uangalzi mama aiyejifu

watoto hao. Aidha alimwagiza Ofisa
Ustawi wa Jamii wa Wilaya, Omary
Kapange, kuboresha mazingira ya
nyumba ya familia hiyo iliyoko ka-
kuwa alibaini mazingira si mazuri
kwa ustawi wa watoto hao.

Simon alisema alibaini kuwa ny-
umba ya familia hiyo inaingiza ba-
ridi, ina dirisha dogo linalosababi-
sha hewa kuwa ndogo na hawana
kitanda wala godoro hali ambayo
haiwezi kuwa nzuri kwa ustawi wa
watoto. “Hakikisheni mnaboresha
mazingira ya nyumba ya familia hii.
Huyu mama atabaki hapa hospital-
ini mpaka mazingira yaboreshwe
na mtaendelea kufuatilia maen-
deleo mpaka baada ya miezi sita
ndipo tutaiagiza rasmi familia hii,”
alisema Mayeka.

Mganga Mfawidhi wa Hospitali

ya Wilaya ya Chunya, Dk. John
Gungumka, alisema walimpokea
mama huyo baada ya kupewa ru-
fani kutoka katika zahanati ya Ki-
jiji cha Mbigwa na walipompima
walibaini kuwa alikuwa na watoto
watatu.

Alisema mama huyo alijifungua
watoto hao salama na kwamba
yeye pamoja na watoto wake wa-
naendelea vizuri kiafya na wanaen-
delea kufuatilia afya zao kila siku.

“Alijifunga mtoto wa kwanza aki-
wa na kilogram 2.6 wa pili alizaliwa
na kilogram 2.2 na wa tatu alikuwa
na kilogram mbili. Awali tulikuwa
hatujajua kama amebeba mapacha
lakini tulibaini baada ya kumpima
kwenye kipimo cha ‘ultra sound’,”
alisema Dk. Gungumka.

Akizungumza mbele ya kamati
ya ulinzi na usalama, mama wa

Mkuu wa
Wilaya

va Chu-

nya, Mayeka
Saimon
(kulia), akiwa
amembeba
mmoja wa
watoto wata-
tu mapacha
wa Sara
Shaban (wa
pili kulia),
waliozaliwa
katika
Hospitali ya
Wilaya hiyo,
mkoani
Mbevya.
Kushoto

ni Katibu
Tawala wa
wilaya hiyo,
Michom-
belo Anaklet.
PICHA:
NEBART
MSOKWA

ngua watoto watatu

watoto hao, alisema ana umri wa
miaka 30 na uzao huo ni wa sita
katika maisha yake na mpaka sasa
ana watoto wanane.

Alisema awali alijifungua mapa-
cha wawili ambao mmoja wao ali-
fariki dunia na mmoja bado yupo
na kwamba wengine walizaliwa
mmoja mmoja kabla ya kujifungua

watoto hao watatu.
Aliiomba serikali na wadau
mbalimbali kumsaidia kwenye

malezi ya watoto hao kwa madai
kuwa hana maziwa ya kutosha
kwa ajili ya kuwanyonyesha, hivyo
akadai kuwa atalazimika kutumia
maziwa mbadala.

Baadhi ya wadau wilayani hapa
wameanza kujitokeza kumsaidia
mwanamke huo kwa kumpatia
fedha na vitu mbalimbali kwa ajili
ya malezi.
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IS Makamu wa Pili wa Rais ahimiza
NguVvU va pamoja miradi maendeleo

Wakulima kuhakikishiwa
urahisi huduma pembejeo

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

WILAYA ya Kaskazini ‘B’ Unguja im-
ejipanga kuhakikisha wakulima wanaon-
dokana na changamoto ya huduma za
kilimo ikiwamo pembejeo za kilimo na
kurahisisha upatikanaji wake kwa wakati.
Mkuu wa wilaya hiyo, Aboud Hassan
Mwinyi, alisema hayo alipokuwa akizun-
gumza na wananchi na wakulima wa She-
hia za Donge Mtambile na Njia ya Mtoni
katika ziara za kujitambulisha na kusiki-
liza kero za wananchi wa shehia hizo.

Alisema katika kipindi cha uongozi
wake atahakikisha anasimamia suala la
wakulima wa wilaya hiyo wanalimiwa
kwa wakati na wanapatiwa pembejeo
za kutosha ikiwamo mbolea kwa muda
mwafaka.

Alisema endapo wakulima watalimiwa
kwa wakati na kupata pembejeo nyingi
kama inavyoshauriwa na wataalamu wa
kilimo, hali hiyo itawasaidia wakulima
kuvuna mazao mengi kutokana na kulima
ndani ya msimu husika wa kilimo.

Akijibu malalamiko ya baadhi ya
wakulima kuchukuliwa mashamba yao,
Mkuu wa wilaya alisema wilaya hiyo
imo katika utaratibu wa mipango miji ili
kuhakikisha kila kitu kinawekwa sehemu
yake na kufuata utaratibu uliowekwa na
serikali hasa katika uendeshaji wa shu-
ghuli za kilimo.

Mkuu wa wilaya alisema mbali na
matatizo yanayowakabili wakulima ka-
tika dhana za kilimo na pembejeo, lakini
pia kuna tatizo la wakulima na wafugaji
kufunga mifugo yao katika mashamba
yenye vipando jambo ambalo huleta
migogoro ya mara kwa mara na kuahidi
kuishughulikia kero hiyo.

“Tatizo la migogoro ya wakulima na
wafugaji linapaswa kushughulikiwa kwa
haraka kabla halijaota mizizi na kuleta
athari kwa pande zote mbili, lakini mbali
na tatizo hilo pia tatizo la wizi wa mazoa
nalo limekuwa sugu na watuhumiwa
tunawaficha kwa kuwa ni jamaa zetu
hivyo sitalifumbia macho,” alisema.

Kwa upande wake Mkurugenzi Msaidizi
kilimo wa Baraza la Mji wilaya, Fatma
Hamza Muhamed, alisema kuna usum-
bufu mkubwa katika upatikanaji wa
pembejeo za kilimo pamoja na matrekta
kwa sababu vinahitaji idhini ya moja kwa
moja kutoka wizara ya kilimo.

Na Hawa Abdallah, ZANZ|-
BAR
AKAMU wa Pili wa
Rais wa Zanzibar,
Hemed Suleiman
Abdulla, amewa-
taka wananchi waendelee

kushirikiana na serikali kwa
kuongeza nguvu za pamoja
zitakazowawezesha kuka-
milisha kwa wakati miradi ya
maendelelo inayoanzishwa na
serikali kwa faida yao.

Aliyasema hayo juzi wakati
akikagua maendeleo ya ujenzi
wa barabara ya kilomita 9.3 ili-
Wambaa, akikamilisha ziara
yake ya siku tano kukagua
shughuli za maendeleo ndani
ya wilaya nne za kisiwa cha
Pemba, ameeleza kuridhika
na mradi huo.

Hemed alisema dhima
ya Serikali Kuu ni kuona
matumaini ya wananchi ka-
tika kustawisha maisha yao
yanafikiwa na kuimarika ili
malengo waliyoyakusudia
wakati wa kutoa ridhaa yao
yafikiwe kwa nguvu kubwa.

Alisema ujenzi wa barabara
hiyo ikiwa ni ahadi za Rais
wa Zanzibar na Mwenyekiti
wa Baraza la Mapinduzi, Dk.
Hussein Ali Mwinyi wakati
wa kampeni zake za uchaguzi
utaleta faraja kwa wananchi
wa maeneo hayo hasa wakati
wa msimu wa mvua ya masika
wajawazito walipokuwa wak-
ienda kujifungua.

Alizipongeza Taasisi na ju-
muiya za kiraia akitoa mfano
wa Milele Foundation kwa
moyo wao wa imani waliouo-
nyesha wa kusaidia ufadhili

Mkurugenzi Tiba wa Wizara ya Afya Zanzibar, Dk. Juma Salum Mbwana (kulia), ak-
itoa maelezo kwa Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Hemed Suleiman (kushoto),
kuhusu kuanza kwa ujenzi wa mradi wa Hospitali ya Chake Chake, juzi. PICHA: OMPR-
ZANZIBAR

wa ujenzi wa barabara ya Biri-
kau yenye urefu wa kilomita
4.3.Alisema Serikali ya Map-
induzi ya Zanzibar kamwe
haiwezi kudharau jitihada
zinazofanywa na taasisi na ju-
muiya za kiraia na kuwaahidi
wawakilishi wa taasisi hizo
kuwa serikali iko tayari kush-
irikiana nazo wakati wote ili
yale malengo ya misaada wa-
nayotoa kwa ajili ya jamii ya-
fanikiwe.

Aliwataka vijana wanaoba-
hatika kupata fursa za ajira
kwenye miradi ya maendeleo
wenye tabia ya wizi kuacha
udokozi wa vifaa vya miradi
ya serikali na badala yake
wajenge utamaduni wa kutoa
taarifa unapotokea wizi au
ubadhirifu na serikali itakuwa
tayari kutoa zawadi kwa vijana
watakaojitokeza.

Ofisa Mdhamini Wizara ya
Ujenzi, Mawasiliano na Usa-
firishaji Pemba, Ibrahim Saleh
Juma, alimweleza Makamu
wa Pili wa Rais wa Zanzibar
kwamba barabara ya kilomita
9.3 ya Kipapo hadi Wambaa
imeshakamilika kwa awamu
mbili za kifusi kilichofikia ure-
fu wa kilomita sita hadi sasa.

Ibrahimu Saleh, alisema
madaraja manne yatahusi-
sha ujenzi huo unaotarajiwa
kukamilika kwa kiwango cha
lami ikisubiriwa kupisha kwa
msimu wa mvua kuanzia
masika.

Akikagua mradi wa ujenzi
wa Hospitali ya Chake Chake,
Makamu wa Pili wa Rais, ali-
waagiza wahandisi wa ujenzi
wa mradi huo Kampuni ya
Runs kuendeleza tena ujenzi
huo ndani ya saa 24 baada

ya kusita kwa takriban miezi
mitatu.Alisema kazi lazima
iendelee kwa mujibu wa
makubaliano yaliyofikiwa kwa
vile malipo ya ujenzi huo ya-
meshafikia asilimia 30 wakati
kazi inayoendelea kwa sasa
ina asilimia 25.

Wakati huo huo, Hemed
Suleiman, alitembelea mradi
wa vijana wa kilimo cha Kisa-
sa (Green House) uliopo ka-
umeanza mwaka 2018.

Alisema wananchi wana
wajibu wa kutunza fedha na
mali za serikali zinazotolewa
kupitia miradi mbalimbali ya
maendeleo na aliwaahidi vi-
jana hao kwamba viongozi wa
kitaifa kwa kushirikiana na wa
jimbo watalipatia ufumbuzi
tatizo la sehemu ya ufugaji
kuku.

Wananchi wataka adhabu iongezwe makosa udhalilishaji

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

WAKAZI wa Shehia ya
Mtambwe Kaskazini, Wilaya ya
Wete, Mkoa wa Kaskazini Pemba,
wamesema vyombo vya sheria
kuendelea kutoa adhabu ndogo
kwa watuhumiwa wa vitendo vya
udhalilishaji wa kijinsia ndicho
chanzo cha matendo hayo kue-
ndelea kuongezeka na kusababi-
sha athari zaidi katika jamii.

Walisema hayo jana wakati wa
mkutano wa kamati za kupinga
udhalilishaji Wilaya ya Wete, we-
nye lengo la kuhamasisha jamii
kuhusu masuala ya kupinga ud-
halilishaji wa kijinsia ikiwamo
elimu ya namna ya kuibua na ku-
fuatilia kesi hizo katika vyombo
vya sheria.

Othman Haji Kibano, akizun-
gumza katika mkutano huo ulio-
ratibiwa na Chama cha Waandishi
wa Habari Wanawake Tanzania,

Zanzibar (TAMWA -ZNZ), alisema
licha ya juhudi zinazochukuliwa
na wanajamii kuripoti taarifa za
matukio hayo yanapojitokeza,
mwenendo wa hukumu na ad-
habu ndogo kwa watuhumiwa
zinawakatisha tamaa na kusaba-
bisha wadhalilishaji kuendelea
na vitendo hivyo bila hofu.

“Wanajamii tunajitahidi sana
kutoa ushirikiano kwa kutoa
taarifa za vitendo hivi, lakini
tukimpeleka mtuhumiwa leo
polisi cha kushangaza baada ya
siku tatu tunamuona amerud-
ishwa mtaani, hii inatuvunja sana
moyo kwani sisi ndio tunaoumia
huku mtaani,” alisema.

Naye Hamad Idd Hamad alise-
ma; “Kama kweli serikali ina-
taka vitendo hivi vimalizike ka-
tika jamii basi wasiwaachilie huru
watuhumiwa hawa kwa adhabu
ndogo kwani kunawafanya hawa-
jutii na matokeo yake wanarudia

na kuendelea kuharibu watoto
wetu.”

Alisema kutokana na mwenen-
do wa watuhumiwa kuachiwa
huru husababisha baadhi yao ku-
kata tamaa ya kuripoti kesi hizo
jambo ambalo linahatarisha zaidi
usalama wa watoto.

Mapema Ofisa ustawi wa jamii
Wilaya ya Wete, Haroub Suleiman
Hemed, alisema jamii haipaswi
kukata tamaa utoaji taarifa za
matendo hayo kwa kuwa kufanya
hivyo kutazidi kuwapa nguvu
wadhalilishaji kuendelea kuhari-
bu watoto bila hofu.

“Watu  wengi  wanadhani
kwamba njia sahihi baada ya
kutokea tukio la udhalilishaji ni
kukaa na kumaliza nyumbani,
hawaangalii madhara yanayom-
pata mwathirika, nikuombeni tu-
ache tabia hizi kwa kuwa kufanya
hivyo tunawaweka watoto wetu
katika hatari zaidi ya kufanyiwa

udhalilishaji,” alisema.

Mkuu wa Upelelezi na Mratibu
wa Dawati la Kijinsia kutoka Jeshi
la Polisi Wete, Fakih Yusuf Moh'd,
aliwataka wanajamii kutoa ush-
irikiano wa taarifa linapotokea
tukio ili uchunguzi uweze ku-
fanyika kwa wakati na mtuhu-
miwa achukuliwe hatua kisheria.

“Tunafahamu kuna baadhi ya
askari si waadirifu sana, lakini
nakuombeni, ukimwona askari
polisi anakushawishi upatane na
mdhalilishaji ili kuimaliza kesi
kataa, sisi jeshi la polisi tunahitaji
taarifa kutoka kwenu ili tufanye
kazi yetu, hii kazi haihitaji muhali
kufanikiwa kwake,” alisema.

Juma Musa Omar, kutoka Ofisi
ya Mkurugenzi wa Mashtaka
Wete, alisema serikali kupitia ofi-
si hiyo imeweka mkakati maalum
wa kuzisimamia kesi za udhal-
ilishaji ili kuhakikisha zinapata
hukumu na watuhumiwa wana-

tumikia adhabu kwa mujibu wa
sheria.

“Sisi DPP tuna mkakati maal-
umu tunaokwenda nao, sasa
hatufuti kesi hata moja ya udhal-
ilishaji kwa mtu anayekuja kutaka
tuifute kesi hiyo, au anayegoma
kuja mahakamani kutoa ushahi-
di, kwani tumegundua wengi

wanatumia mwanya huo wa
kutokwenda kutoa ushahidi ili
muda ukifika kesi yao ifutwe,”
alieleza.

Mratibu wa TAMWA Zanzibar
ofisi ya Pemba, Fat-hiya Mussa
Said, alisema mkutano huo ni
mwendelezo wa juhudi za TAM-
WA ZNZ kuisaidia Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar, kupam-
bana na vitendo vya udhalilishaji
katika jamii kwa kuwawezesha
elimu ya ufuatiliaji na utoaji wa
ushahidi mahakamani ili kujenga
jamii yenye kuzingatia usawa na
usalama wa kila mmoja.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

NAFASI ZA KAZI

Nafasi za Kazi
valimu diploma
science/math/IT
0715382833

NYUMBA INAUZWA

NYUMBA

INAUZWA

INA  VYUMBA
VIWILI IPO KJITONYAMA PLOT NAMBA
712/1 BLOCK 46 DAR ES SALAAM BEI
300M,MAZUNGUMZO YAPO.

Uza,
Chenye Thamani Kubwa
Kwa Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa

Tupigie 0782253676

RACHEL ZAKAYO SWALLO anatangaza
kupotelewa na vyeti vifuatavyo, cheti cha
kidato cha nne chenye index namba
P1157-0030 kilichotolewa na baraza la
mitihani kupitia shule ya secondary IWAWA
mwaka 2007 na cheti cha chuo cha
UALIMU(MBEYA LUTHERAN TEACHER’S

KUPOTEA KWA VYETI KUPOTEA KWA CHETI

GEOFREY E. NTIGA anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne
chenye index namba $.3349/0036
kilichotolewa na Baraza la Mitihani

IN THE HIGH COURT OF TANZANIA
AT DODOMA
MISCELLAOUS LAND REVISION NO 8 OF
2020
AMINA RAMADHANI APPLICANT
VERSUS
ATHUMAN HINGA &ANOTHER RESPONDENT
TO. YAHAYA M. SINGU

NOTICE OF DATE OF HEAR/MENTION.

TAKE NOTICE that the above case has been
fixed for’hearing/mention on 16 days of 4
2021 at 9:00am.

Before Hon. L. MANSOOR JUDGE

YOUR ARE required to appear in his Court on
the fixed date without fail. And you may bring
with you all required document in support of
your case.

Given under my hand and the seal of the
Court this 29 dgyl_

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2
Katika Mahakama ya mwanzo
MJINI MOROGORO
Usimamizi wa mirathi

NO.91/2021
Ombi la Mwantumu Hassan Chando
Kuteuliwa msimamizi wa mirathi ya

marehemu Rajabu Said Samatha

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaalikwa kuja kuhudhuria shaurini
mnamo tarehe 18/05/2021 kabla huyo
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi
wa mirathi hiyo .

Wosia wa marehemu huyo upo hapa
mahakamani waweza kukaguliwa.

KATIKA MAHAKAMA KUU TANZANIA
ARUSHA
UTHIBITISHO WA USIMAMIZI WA MIRATHI

SHAURI LA MIRATHI NAMBARI 6 LA

MWAKA 2021
MAOMBI YA BARUA ZA USIMAMIZI WA
MIRATHI YA
RICHARD NKINGWA
KWITERA............... MAREHEMU

JANETH GEORGE MUKARA
........................ MSIMAMIZI
TAARIFA YA KAWAIDA
(KANUNI YA 75).

Watu wote wanaodai kuwa na haki
katika mirathi ya Marehemu aliyetajwa
hapo juu wanafahamishwa kufika na
kuangalia maombi haya katika jalada
kama wanaona inafaa kabla ya
kutolewa kwa barua za usimamizi wa
mirathi kwa mwombaji aliyetajwa hapo
juu.

Mpingamizi yoyote kuhusu maombi
haya yawe yameandikishwa mnamo au
kabla ya tarehne 3 Mwezi wa Tano
mwaka 2021.

Imewasilishwa Arusha leo tarehe 1
Mwezi wa Nne mwaka 2021

B

NOTICE OF DATE OF MENTION
TAKE NOTICE that the above mentioned case has
been fixes for mention/hearing/first PTC/final PTC
on 27th day of APRIL year 2021 at 11:00 AM before
Hon LM.MLACHA judge
YOU ARE required to appear in this court without
fail and must produce on that day all the documents
upon which you intend to rely in support of your
case.
GIVEN under my HAND and the SEAL of the
COURT this 17th day of MARCH year 2021

%

€ Sl il

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote / maslahi yoyote na
mirathi ya Marehemu tajwa

Hapo juu, wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri Hili Endapo
wakitaka kufanya hivyo mnamo

Tarehe 6 mwezi 5 mwaka 2021 kabla huyo mwombaiji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza kuleta
Mahakamani kukaguliwa.

“Wosia wa Marehemu huyo upo Mahakamani na waweza
kukaguliwa.

*Marehemu hakuacha wosia

*Futa isiyohusika

Imetolewa leo Tarehe 6 mwezi 4 Mwaka 2021

CO LTD. yenye namba za
usajili MC 671 BDT.Chassis
No.MD6M14PK5F4L21667,
Engine No. OK4LF4294052

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa
ya polisi:
DOD/RB/5372/2021.

Nipa

Usikose Gazeti

Gazeti
lako la
Nipashe
kila siku

lako

la Nipashe Kila siku

he

" MWANGA WA JAMIT

Tupigie

ONESWASICISWAS

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

COLLEGE) chenye namba  E0548-0096 | | kupita KOLANDOTO SEKONDARI Tarehe 08/04/2021 . R.B. Massam 28 s
kilichotolewa mwaka 2010,yeyote mwaka 2017. Yeyote atakayeiona atoe Y o NAIBU MSAJILI MAIBUMSAIILE -ty
atakayeviokota atoe taarifa kituo chochote taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya Polisi: Q:i o ’%‘,@)j e MAHAKAMA KUU MAHAKMAKUD, .,
cha polisi. Polisi taarifa MKB/RB/2670/2020 SHY/RB/627643/2020. ‘@ 4 N = i ARUSHA. ':‘_,“?.."&w__w.
IN THE HIGH COURT OF TANZANIA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
DAR ES SALAAM DISTRICT REGISTRY MAHAKAMA YA TANZANIA KU POTE LEWA NA Kw a H a b a ri
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wiliaya ya
AT DAR ES SALAAN RO oR e kG IS KADI YA PIKIPIKI OFISI ZA
’ Mkoa MOROGORO
&ADMIN/CIVIL/APPL/APPEAL/CAUSE/REV/REV Usimamizi wa Mirathi No 6/2021
IEW/CAUSE KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU HUSSEIN IDD RAJAB M t t MATANGAZO
5 OF 2020 GILBERT EMMANUEL MSHANA WA MISUFINI ' o o m o o . .
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA
YOUSSEF ALIPIS.TI\III'II'FI{FFIAPPEALANT MSIMAWMIZI YALIYOTOLEWA NA anatangaza kupotelewa na sl gl
"""""" DANIEL GILBERT MSHANA Kkadi Baiaii i I ° 5
VERSUS TANGAZO adl ya bajajl yenye |ina la USI kose Industial Area,
EUNICE SHAUNDRE (Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi
CLEOTE...oooeoeennn. DEFENDANT/RESPONDENT Mahakama za Mwanzo) CITY BOYS ELECTRONICS

Po.Box 31042, Dar
es Salaam. Mob:
+255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@
guardian.co.tz,
website: www.
ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.




ljumaa Aprili 9, 2021 NipaShe 1 9

HABARI KITAIFA

” Ummy aja na mwarobaini wa
UMUKO  wanafunzi kukaa chini ya miti

wa bel
wapungua

Na Paul Mabeja, DODOMA

MFUMUKO wa bei wa taifa kwa
mwaka ulioishia mwezi Machi
2021, umepungua kutoka asilim-
ia 3.3 kwa mwaka mwezi Febru-
ary 2021, hadi asilimia 3.2 kwa
mwaka, Machi 2021.
Dodoma na Mkurugenm wa
sensa ya watu na takwimu za
jamii, Ruth Minja, alipokuwa
akizungumza na waandishi wa
habari.

“Hii inamaanisha kuwa kasi ya
mabadiliko ya bei za bidhaa na
huduma kwa mwaka ulioishia
mwezi Machi 2021, imepungua
ikilinganishwa na kasi iliyoku-
wapo kwa mwaka ulioishia
mwezi Februari, mwaka huu,”
alisema.

Alisema kupungua kwa mfu-
muko wa bei kwa mwaka
ulioishia Machi, mwaka huu
kumechangiwa na kupungua kwa
bei za bidhaa zisizo za vyakula
kwa kipindi Kilichoishia mwezi
Machi mwaka huu, zikilingan-
ishwa na bei za Machi, mwaka
jana.

“Baadhi ya bidhaa zisizo za
vyakula zilipungua bei kwa
mwezi Machi mwaka huu zikilin-
ganishwa na bei za mwezi Machi
mwaka Jana ni pamoja na dizeli
kwa asilimia 17.7, mafuta ya taa
kwa asilimia 13.5, petroli kwa
asilimia 8.0 na gesi ya kupikia
kwa asilimia 4.1,” alisema Minja.

Alisema kwa upande mwing-
ine mfumuko wa bei wa bidhaa
za vyakula na vinywaji baridi
kwa mwezi Machi mwaka huu
umeongezeka kutoka asilimia
3.6 mwezi februari mwaka huu
hadi asilimia 4.3.

“Mfumuko wa bei ambao hau-
jumuishi vyakula visivyochakat-
wa, nishati na bili za maji (Core
inflation) kwa mwezi Machi,
mwaka huu, umebaki kuwa asil-
imia 3.6 kama ilivyokuwa mwezi
Februari, mwaka huu,”alisema.

MFUMUKO WA BEI AFRIKA
MASHARIKI

Alisema kuwa nchini Kenya
mfumuko wa bei kwa mwaka ul-
joishia mwezi Machi, mwaka huu
umeongezeka kutoka asilimia
5.78 kwa mwaka ulioishia mwezi
Februari mwaka huu hadi asil-
imia 5.90 kwa mwaka ulioishia
mwezi Machi, mwaka huu.

Kwa upande wa Uganda mfu-
muko wa bei kwa mwaka ulio-
ishia mwezi Machi, mwaka huu
umeongezeka kutoka asilimia
3.8 kwa mwaka ulioishia mwezi
Februari hadi asilimia 4.1.

Na Mwandishi wetu, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI), Ummy Mwalimu, ameagiza ku-
wekwa mikakati ya kumaliza tatizo la
watoto kukaa chini ya mti.
Akizungumza na menejimenti ya ofisi
yake jana, wakati wa kuwapokea
Katibu Mkuu Prof. Riziki
Shemdoe na Naibu Katibu
Mkuu anayeshughulikia
Afya, Dk. Grace Magembe,
Waziri Ummy alisema ni
marufuku watoto wa Kitan-
zania kusomea chini ya miti.
“Rais Samia Suluhu Has-
san ametoa maelekezo

kuwa hataki kuona mtoto wa Kitanza-
nia akisoma chini ya mti, hivyo TAMI-
SEMI ina wajibu wa kutekeleza maagizo
hayo kwa kuweka mikakati thabiti ya
kutatua kero hiyo,” alisema.

Aliwataka atendaji wakuu wa wiz-
ara kuanza utekelezaji wa maagizo
hayo ili kuondoa tatizo hilo sambamba
na kumaliza mlundikano wa wanafun-
zi darasani lengo likiwa kuboresha

mazingira mazuri ya kujifunzia.
Kuhusu mlundikano wa wa-
nafunzi darasani, Ummy alisema
inasikitisha kuona baadhi ya
shule nchini zina mlundikano
mkubwa wa wanafunzi,
hali hiyo ni hatarishi
kwa wanafunzi na

inapunguza uelewa katika masomo.

“Napata taabu sana kuona watoto wa-
nakaa 200 katika darasa moja na baa-
dhi ya shule watoto wanabadilishana
wengine wanakuja asubuhi na wengine
mchana kutokana na uhaba wa vyumba
vya madarasa.

Siamini katika hilo kwa kuwa watoto
wanaoingia mchana haweze kuwa ma-
kini katika kusoma lazima tubadilishe
kwa kujenga vyumba vya madarasa vya
kutosha.

“Ni wakati sasa wa kutafuta rasilima-
lifedha kwa ajili ya kutatua changamo-
to hizo kwa kusimamia ukusanyaji wa
mapato kwenye halmashauri ili kufani-
kisha kazi hizi muhimu katika kukuza
sekta ya elimu nchini,” alisema.

Wananchi wakijiandaa kusaidia kulinasua lori lililokuwa limekwama katika barabara mbovu ya Matosa, Manispaa ya
Ubungo, mkoani Dar es Salaam juzi. PICHA: MIRAJI MSALA

Ripoti: Mabilionea Afrika wapungua

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

IDADI ya Waafrika imepungua kwe-
nye orodha ya mabilionea wa dunia,
huku mfanyabiashara Mohamed Dewji,
maarufu Mo, akiwa bilionea pekee kuto-
ka Afrika Mashariki aliyepenya kwenye
orodha hiyo.

Kwa mujibu wa ripoti ya jarida la
mambo ya kibiashara la Forbes iliyo-
tolewa juzi, Afrika inajivunia mabilio-
nea 18 waliochomoza safari hii kwenye
mabilionea dunia, utajiri wao wote kwa
ujumla ukiwa Dola za Marekani bilioni
74.

Kwa mujibu wa orodha hiyo ,

Aliko Dangote wa Nigeria (pichani)
anaendelea kuongoza kwa utajiri kwa
mwaka wa 10 mfululizo akiwa na ukwasi
wa dola bilioni 11.6. Hata hivyo, Dangote
ni wa 190 katika orodha ya matajiri wa
dunia nzima.

Barani Afrika, Dangote alifuatwa
na Nassef Sawiris wa Misri mwenye
utajiri wa Dola bilioni 8.5, Nicky
Oppenheimer wa Afrika Kusini
akiwa na utajiri wa Dola bilioni
8.0, Johann Rupert wa Afrika of
Kusini Dola bilioni 7.2 na Mike
Adenuga wa Nigeria mwenye
utajiri wa Dola bilioni 6.3.

Kwa Afrika Mashariki,

Mtanzania Mo Dewji pekee ndiye aliye-
ingia katika orodha hiyo.

Ingawa idadi ya matajiri hao katika
Jarida la Forbes iliongezeka kote duni-
ani, ikiweka rekodi kwa kuongeza watu
wapya 493, idadi ya mabilionea wa Af-

rika ilipungua ikilinganishwa na
mwaka 2020 ilipokuwa 20.
Mabilionea 18 wa Afrika wa-
natoka mataifa mbalimbali
kama vile Afrika Kusini na Misri
zikiwa na matajiri watano kila
moja, Nigeria watatu, Mo-
rocco  wawili, Zimbam-
bwe, Tanzania na Algeria
zina tajiri mmoja.
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TUCHEL

AFUNGUKA
KUWATOA
HAVERTZ,

LONDON, England

OCHA wa Chelsea, Thomas
Tuchel amebainisha, Kai
Havertz na Timo Werner
walitolewa nje kwa sababu

hawakuwa kwenye viwango bora,
katika mchezo wa ushindi wa robo
fainali wa Ligi ya Mabingwa Ulaya
dhidi ya Porto, Jumatano.

Mason Mount na Ben Chilwell kila
mmoja alifunga bao moja kwenye
ushindi wa mabao 2-0 wakati Chel-
sea wakiondoka na pointi zote tatu
kwenye mchezo huo wa kwanza
mijini Seville.

Ilikuwa siku nzuri kwa Tuchel,
ambaye kikosi chake cha watu 10
kilikumbana na kipigo kikali cha
mabao 5-2 kutoka kwa West Brom
kwenye Ligi Kuu England mwishoni
mwa wiki.

Havertz na Werner hawakuwa
kwenye kiwango bora na raia hao
wa Ujerumani walitolewa nje na
nafasi zao kuchukuliwa na Olivier
Giroud na Christian Pulisic huku
zikiwa zimesalia dakika 25 mchezo
kumalizika na Tuchel ameelezea
mabadiliko hayo.

Katika mechi 29 za mwisho kwe-
nye mashindano yote, Werner ame-
kosa nafasi kubwa 20.

Neymar afungiwa
mechi mbili

PARIS, Ufaransa

NEYMAR amefungiwa kui-
chezea Paris Saint-Germain
mechi mbili zijazo za Ligi Kuu
Ufaransa, Ligue 1, Shirikisho
la Soka la Ufaransa (LFP),
limetangaza.

Nyota huyo wa kimataifa wa
Brazil alitolewa nje baada ya
kuzozana na mlinzi wa Lille,
Tiago Djalo, ambaye pia alil-
imwa kadi nyekundu.

Neymar na Djalo awali wa-
likuwa wafungiwa mechi tatu,
lakini wakapunguziwa moja
kila mmoja.

Kichapo cha Jumamosi cha
bao 1-0, kimeiacha PSG ikipit-
wa pointi tatu na Lille walioko

kileleni mwa msimamo wa
Ligue 1 na wakiwa pointi moja
juu dhidi ya Monaco iliyopo
nafasi ya tatu.

Kikosi hicho cha kocha,
Mauricio Pochettino, kitaku-
wa bila Neymar kwa mechi za
wikendi dhidi ya Strasbourg
ugenini na nyumbani dhidi ya
Saint-Etienne, Aprili 18, mwa-
ka huu baada ya mchezo wa
pili wa robo fainali wa Ligi ya
Mabingwa Ulaya dhidi ya Bay-
ern Munich.

Viungo wa PSG, Leandro
Paredes na Idrissa Gueye
pia hawatakuwapo kwenye
mchezo dhidi ya Strasbourg
kutokana na kuwa na kadi ny-
ingi za njano.

Boateng
sasa rasmi
kuondoka
Bayern

MUNICH, Ujerumani

JEROME Boateng hatapewa mkataba
mpya wa kuendelea kucheza Bayern
Munich mwishoni mwa msimu huu,
Mkurugenzi wa Michezo wa klabu
hiyo, Hasan Salihamidzic ametangaza.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 32 ametumia misimu 10 ak-
icheza hapo kwenye dimba la Al-
lianz Arena, akicheza mechi zaidi ya
350 kwa klplndl alichokaa hapo na
kushinda mataji 21.

Alikuwa chaguo la kwanza kwa
Bayern msimu uliopita wakati wak-
ishinda mataji matatu na alianza
katika mechi 29 kwenye mashindano
yote.

Hata hivyo, wakati Dayot Upame-
cano, akiwa anajiandaa kutua hapo
akitokea RB Leipzig msimu ujao,
nyota huyo wa zamani wa Hamburg
na Manchester City atafuata nyao
za mlinzi mwenzake, David Alaba,
kuondoka hapo mara mkataba wake
utakapofikia mwisho.

“Mkataba wa Jerome unamalizika
kipindi cha majira ya joto kijacho na
hatutamwongezea,” alisema Saliha-
midzic akiiambia Sky Sport Germany
kabla ya mchezo wa Jumatano wa
Ligi ya mabingwa Ulaya dhidi ya Par-
is Saint-Germain ambao walichezea
kichapo cha mabao 3-2.

“Anaondoka kwenye mlango mkub-
wa, kwa matumaini akiwa na mataji
mengi zaidi.”

Majaliwa ya Boateng yalianza ku-
ZUa uvumi ndani ya klabu hiyo, baada
ya kuripotiwa kwamba, hana uhusi-
ano mzuri na Salihamidzic pamoja na
kocha mkuu Hansi Flick.

Mlinzi huyo wa kati pia ameichezea
Ujerumani mechi 76, lakini pia ha-
jaitwa kwenye kikosi hicho kina-
chonolewa na kocha, Joachim Low
tangu Oktoba, mwaka 2018.

Alaba alitangaza Februari, mwaka
huu kuwa ataondoka Bayern wakati
mkataba wake utakapofikia mwisho
ifikapo Juni.
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De Bryune
kuikamua
Man City

mshahara

MANCHESTER, England

KIUNGO wa Manchester City, Kevin
de Bruyne, amesaini mkataba mpya
utakaomweka klabuni hapo hadi
mwaka 2025.

De Bruyne mwenye umri wa miaka
29, ni mchezaji mwenye ushawishi
mkubwa klabuni hapo na mkataba
wake wa sasa ulikuwa unamalizika
mwaka 2023.

Hivyo mabosi wa Manchester City
wameamua kumwongezea miaka mi-
wili zaidi kwenye mkataba wake wa
sasa ili aendelea kubakia hapo kwe-
nye dimba la Etihad.

Baada ya kusaini mkataba huo nyo-
ta huyo amemaliza uvumi wa kuwa
anaweza kuondoka klabuni hapo,
kutokana na mazungumzo valiyo-
fanyika siku za nyuma kushindwa
kufikia mwafaka hasa kwenye
suala la mshahara.

Tangu atue City akitokea Wolfs-
burg mwaka 2015, De Bruyne
amecheza michezo 254 na mka-
taba wake huo mpya utamfanya
kuvuta mshahara wa pauni
350,000 kwa wiki.

LIVERPOOL, England

EVERTON wameweka wazi
wapo tayari kumuuza mchezaji
wao, Yerry Mina katika dirisha
la uhamisho lijalo ikiwa ofa ita-
kayowasilishwa itaendana na
dau wanalolitaka wao la kuan-
zia la pauni milioni 21.

Kwa mujibu wa Tuttomer-
catoweb, Everton hawajizuii
kumuuza Mina ili waweze
kupata nafasi na fungu Ia
kuongeza nguvu katika usajili
wa wachezaji bora zaidi, wenye
uwezo na uzoefu mkubwa.

Taarifa zinasema Kalidou
Koulibaly, ambaye alishawahi

Everton yamweka
sokoni Mina

<
\
b

kufanya kazi na kocha Carlo
Ancelotti pale dimbani Diego
Armando Maradona katika timu
ya Napoli, ni miongoni mwa
wachezaji wanaotupiwa jicho.

Koulibaly anaweza kuwagha-
rimu Everton kiasi cha pauni
milioni 43, hivyo klabu inahitaji
kutengeneza vyanzo zaidi kwa
ajili ya kupata fedha hiyo na
hiyo inawezekana kupitia ku-
wauza wachezaji kadhaa.

Hata hivyo, katika kuinasa
saini ya mchezaji huyo, klabu
itakayomtaka itakumbana na
ushindani kutoka kwa Real Ma-
drid, Liverpool na Manchester
United.

NI HATARI

KONATE:
WERNER

KULIKO
HAALAND

DOTMUDN, Ujerumani

LINZI wa RB Leipzig, Ibra-

hima Konate, amemtaja

mshambuliaji wa Chelsea,

Timo Werner, kama mche-
zaji hatari zaidi kukutana naye ukilin-
ganisha na Erling Haaland.

Konate anacheza katika Ligi Kuu
Ujerumani pamoja na Halaanad am-
baye yupo pale Borussia Dortmund,
huku Warner pia alicheza huko kabla
ya kutimkia Ligi Kuu England.

Konate aliulizwa na Bild kuhusu
mshambuliaji gani hatari zaidi kuku-
tana naye kati ya Robert Lewandoski,
Werner na Haaland.

Na Konate akaweka wazi kwamba,
Werner ni hatari zaidi linapokuja suala
la kukabiliana ana kwa ana.

““Werner kwangu mimi ni msham-
buliaji hatari zaidi kuliko Halaand,
maana ni ngumu sana kumkabili.”

Werner ameifungia Chelsea na Uje-
rumani mabao mawili katika michezo
31 ambayo ameichezea mpaka sasa,
wakati Haaland amefunga mabao 33
katika michezo 33 akiwa na Dortmund
pekee.

Konate alikuwa Werner katika kila
wiki za mazoezi walipokuwa pamoja
katika klabu ya Rb Leipzig, wakiwa wa-
mecheza mechi 57 pamoja katika mis-
imu mitatu waliocheza pamoja.

sa

e

SportP
. >
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DONDOO
MAGAZET/

INGA Ousmane Dem-

bele ameripotiwa kuwa

hataki tena kuondoka

Barcelona katika dirisha

lijalo la uhamisho la majira ya joto,

na kwamba hana mpango wa kuji-
unga na Manchester United.

Nyota huyu amekuwa

sehemu muhimu sana

ya kikosi cha Barca kwa

msimu huu 2020-21, akiwa

amecheza jumla ya mechi

36 na kufunga mabao 10 na

kutoa pasi za mwisho nne.

Mkataba wa nyota huyo mwe-

DEMBELE |

A SOKA
o~ lj J | AV A

UNITED

® @ ® Ni baada ya winga huyo kusema bado
anahitaji kuendelea kuitumikia klabu hiyo

BARCELONA, Hispania

nye umri wa miaka 22 upo mbioni
kuisha ifikapo Juni, mwaka huu na
United wamekuwa wakihusishwa
zaidi kutaka kumsajili.

Walijaribu hivyo kipindi cha diri-
sha dogo la usajili la Januari, lakini
waligonga mwamba, na wameri-
potiwa sasa wanaisaka tena.

United ilitaka kwanza imsajili
kwa mkopo kipindi cha dirisha la
uhamisho la majira ya joto lililopita,
lakini Barcelona wakakataa dakika
za mwisho.

Dembele anatambua kuwa Unit-
ed wamemweka kwenye rada zao,
na wanafanya mipango ya kupata
huduma yake, lakini gazeti la Mun-
do Deportivo limemnukuu akisema

yeye bado hajataka kuachana na
kikosi hicho cha Ronald Koeman.

Mashetani wekundu hao wana-
hitaji kupata mbadala wa huduma
yake sokoni, hasa kwa kuzingatia
Barcelona wanataka kulishikilia
suala la mkataba mpya wa Dembele
kama kipaumbele kwa sasa.

Taarifa zaidi zinasema Barcelona
wametoa ofa ya mkataba mpya wa
miaka mitatu kwa nyota huyo wa
kimataifa wa Ufaransa.

Dembele ambaye amecheza jum-
la ya mechi 110 na Barcelona na ku-
funga jumla ya magoli 29 na kutoa
asisti 20 kwenye mechi 110, pia al-
izivutia baadhi ya klabu kutoka Se-
rie A wakiwamo Juventus.

LINGARD ANG’ANG’ANIWA

WEST Ham itafanya vyovyote vile ili kumsajili kwa
mkataba wa kudumu kiungo wa kati, Jesse Lingard
mwenye umri wa miaka 28 kutoka Manchester United.
Kwa mujibu wa United, nyota huyo thamani yake ni
pauni milioni 30. (Sky Sports)

ARSENAL YAMFUATA ZAHA

ARSENAL imerejesha nia yao tena ya kutaka kum-
sajili mshambuliaji wa Crystal Palace, Wilfried Zaha
mwenye umri wa miaka 28. (90min)

STERLING, FODEN KUMEKUCHA

MANCHESTER City wanalenga kukubaliana kuingia
katika mkataba mpya na washambuliaji wa England,
Phil Foden (20), na Raheem Sterling (26), kabla ya
mwishoni mwa msimu. Hii ni baada ya kiungo wa
kati wa Ubelgiji Kevin de Bruyne mwenye miaka 29,
kuongeza mkataba wake hadi mwaka 2025. (Euro-
sport)

CITY YAMTOSA MESSI

MANCHESTER City haitamfuatilia mshambuliaji wa
Argentina, Lionel Messi hadi mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 33, atakapoweka wazi kuwa anataka
kuondoka Barcelona. (Marca-in Spanish)

VESTERGAARD AWINDWA

KLABU ya Tottenham Hotspur itajaribu kumsajili
mlinzi wa kati wa Southampton, Jannik Vestergaard
mwenye umri wa miaka 28, ambaye thamani yake
imetajwa kuwa ni pauni milioni 18. (Express)

KONATE MAMBO BADO

LIVERPOOL wameiambia RB Leipzig kuwa ha-
watamsajili mlinzi wa kati wa Mfaransa, Ibrahima Ko-
nate, mwenye umri wa miaka 21. (Bild, via Express)

LIVERPOOL, CHELSEA VITANI

LIVERPOOL watakabiliana na ushindani na Chelsea
kwenye mbio za kuwania saini ya kiungo wa kati wa
Ajax, Ryan Gravenberch mwenye umri wa miaka 18,
ambaye anatazamwa kuwa mbadala wa Georginio
Wijnaldum (30). (Gazzetta dello Sport,via Express)

KING AKARIBIA CELTIC

KOCHA wa zamani wa Bournemouth, anataka kum-
sajili mshambuliaji wa Everton, Josh King, mwenye
umri wa miaka 29, kuwa mchezaji wa kwanza kumsaji-
li akiwa kocha mpya wa Celtic. (Sun)

GRACIA AIGUSA BARCA

KLABU ya Barcelona inaendelea kumfuatilia mlinzi
wa Manchester City, Eric Garcia, lakini wametoa ofa
pungufu ikilinganishwa na iliyowekwa mezani dirisha
la usajili la msimu uliopita. (Marca)

HERRERA KITAELEWEKA

KLABU za Southampton na West Ham ni mion-
goni mwa timu zinazovutiwa na kiungo wa kati wa
Manchester City, Yangel Herrera, 23, ambaye anacheza
kwa mkopo katika klabu ya Granada. (Goal)
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I
MK AZAM,

yajipanga
Kuitesa
Mlandege

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

SUGAR
ZATAWALA

kufanya vizuri katika mchezo huo.

Kocha huyo alisema pia mechi hizo za
kirafiki zimewapa mwanga na kubaini
upungufu yao ambayo tayari wamey-
arekebisha ikiwamo katika safu ya ush-
ambuliaji na ulinzi.

“Ushambuliaji na ulinzi haukuwa vizuri
huko nyumba, lakini kwa sasa hali sio
mbaya katika nafasi hizo, ukiangalia kwe-
nye mechi mbili za kirafiki tulizocheza
zimetusaidia, tumefanikiwa kufunga ma-
bao sita, mechi ilimalizika kwa 6-1, hivyo
sio mbaya sana kwetu,” alisema Vivier.

Hata hivyo aliweka wazi jana asubuhi
kikosi chao kilishindwa kuendelea na
mazoezi ya mwisho kwa ajili ya mvua
kubwa iliyonyesha lakini jioni walita-
rajia kukamilisha programu za kuelekea
mechi hiyo.

“Nina imani upungufu wetu wa ul-
inzi tumeufanyia kazi, hasa kujisahau tu-
napokuwa tunaongoza na kuwapa wap-
inzani nafasi ya kusawazisha, lakini pia

Na Saada Akida safu ya ushambuliaji kuwa makini katika
kumalizia nafasi zote tunazotengeneza,”
alisema kocha huyo.

Mtibwa Sugar wataendelea kumkosa
kocha wao Mkuu, Thierry Hitimana kwa
sababu ya kurejea kwao baada ya kuto-
fautiana na msaidizi wake, Vincent Barn-
abas.

“Mkataba si tatizo sana, lakini kubwa
lilikuwa ni kuingiliwa majukumu yangu
na kutokuwa na ushirikiano na baadhi
wa wenzangu kwenye benchi la ufundi,
hivyo kama Mtibwa Sugar wananihitaji
niendelee ni lazima waliondoe hili tatizo
ili mimi nifanye kazi kwa uhuru, ving-
inevyo itakuwa ngumu kwa mimi kure-
jea,” alisema Hitimana.

Katika msimamo wa Ligi Kuu Tanzania
Bara Mtibwa Sugar iko katika nafasi ya
14 ikiwa na pointi 24 baada ya kucheza
mechi 22 wakati Azam iko nafasi ya tatu
baada ya kufikisha pointi 44 na ikishuka
dimbani mara 24.

IKOSI cha Azam FC kinatarajia
kuwakaribisha Mtibwa Sugar
kutoka Manungu, Morogoro ka-
tika mechi nyingine ya Ligi Kuu
Tanzania Bara inayotarajiwa kuwa na
ushindani itakayochezwa kwenye Uwan-
BAADA ya kumalizika kwa jawa Azam Complex jijini Dar es Salaam.

maombolezo ya msiba wa ali- Kocha Msaidizi wa Azam
o e | [ NS
wa KMKM wanatarajié kuwakari- gf?z.ektl h'"-l-(II-I(OSIRChaketI)(Ipo
bisha Mlandege katika mechi ya iti kwa ajill ya Kupambana
Ligi Kuu Zanzibar itakayochezwa kupata pointi tatu muhimu
kwenye Uwanja wa Mau A, visi- katika mchezo huo ambao
wani hapa. wanafahamu hautakuwa
mwepesl.

KMKM ndio vinara wa ligi hiyo
wakiwa na pointi 32 wakati wap-
inzani wao Mlandege wako katika
mstari wa hatari wa kushuka
daraja baada ya kuwa katika na-
fasi ya pili kutoka mkiani wakiwa
na pointi 17 mkononi.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Kocha Mkuu wa KMKM,
Ame Msimu alisema wamejipanga
kuendeleza kasi ya ushindi ili
kujiweka katika nafasi nzuri ya
kunyakuwa ubingwa wa ligi hiyo
katika msimu huu wa mwaka
2020/21.

Msimu alisema mchezo huo un-
atarajiwa kuwa mgumu kutokana
na timu zote zimetoka katika ma-
pumziko ya muda mrefu ambayo
yamewasaidia kujiimarisha na
hatimaye kutimiza lengo lake.

Alisema lengo la KMKM ni
kuendelea kujiimarisha katika
msimamo wa ligi hiyo lakini
wanafahamu wapinzani wao
wanahitaji kujinasua na janga la
kushuka daraja.

“Tumejiandaa kupata alama tatu
ili kujiweka katika sehemu nzuri
va kuendelea kubakia kileleni na
kutimiza lengo la kunyakuwa ub-
ingwa, hautakuwa mchezo rahisi
kwa sababu wapinzani wetu na
wao wanahitaji kushinda, utulivu
wa wachezaji na kufuata maelek-
ezo ya walimu ndicho kitakacho-
saidia kutoka na ushindi,” alisema
Msimu.

Aliongeza lengo la KMKM ni
kutaka kushiriki mashindano ya
kimataifa na wanaamini wakipata
nafasi hiyo wataiwakilisha vyema
Zanzibar kwenye michuano hiyo.

King Giovanni afariki,

Vivier alisema wamefanya maandal-
izi mazuri na katika kuwaweka tayari
wachezaji wao, walicheza mechi mbili za
kirafiki ambazo zimewapa matumaini ya

Sion

W

Wachezaji wa Yanga, Deus Kaseke (kulia) na Feisal Salum (katikati), wakiwa katika mazoezi ya timu hiyo kwa ajili ya
kujiandaa na mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya KMC FC itakayochezwa kesho kwenye Uwanja wa Benjamin

kuzikwa Sinza

Na Sabato Kasika King Giovanni alifariki ~marehemu King Giovanni  wetu, tumeona tumzike tu “Ninaomba mashabiki

dunia mapema wiki hii, umehifadhiwa katika hos- hapa jijini Dar es Salaam,” wa muziki tuungane ka-
MAZISHI yampigasolowa ikiwa nisikuchachebaada pitali ya Mwananyamala alisema King Dodoo. tika msiba huu ambao
siku nyingi, King Giovanni,  kushiriki katika wimbo wa na taratibu za kufanikisha Kiongozi huyo al- umeikumbuka tasnia yetu
yanatarajiwa  kufanyika maombolezo wa aliyeku- mazishi hapa nchini zi- iongeza kinachoendelea ili tuweze kumhifadhi

kesho kwenye makaburi
ya Sinza jijini Dar es Sa-
laam baada ya mipango ya
kusafirisha mwili kwenda
kwao Lubumbashi, Jam-
huri ya Kidemokrasia ya
Congo (DRC), kukwama.

wa Rais wa Tanzania, Dk.
John Pombe Magufuli.
Akizungumza na gazeti
hili jana, Mwenyekiti wa
wanamuziki wa DRC wa-
naoishi hapa nchini, King
Dodoo alisema mwili wa

naendelea vizuri.
“Mwanzoni  tulipanga
kusafirisha maiti hadi ny-
umbani kwao marehemu
kule Lubumbashi, lakini
kutokana na mambo am-
bayo yako juu ya uwezo

sasa ni kuandaa ratiba ya
kutoa heshima za mwisho
na mahali ambapo shu-
ghuli hiyo itafanyika ili
kuhakikisha tunakamili-
sha mchakato huo siku ya
Jumamosi.

mwenzetu katika nyumba
yake ya milele pale Sinza,”
King Dodoo alisema .

Marehemu King Gio-
vanni aliwahi kuwa kion-
gozi wa bendi ya Chu-chu
Sound.



Kiungo wa Simba, Rally Bwalya (kulia), akijipanga kumtoka nyota mwenzake wa timu
hiyo, Jonas Mkude, katika mazoezi ya kujiandaa na mechi ya Kundi A ya mashindano va
Ligi ya Mabmgwa Afrika dhidi ya wenyeji Al Ahly, itakayochezwa leo kuanzia saa 4:00

Na Saada Akida

TAMBO na majigambo
zinaendelea kutawala
kuelekea mechi ya Ligi
Kuu Tanzania Bara kati ya
Yanga dhidi ya KMC FC
itakayochezwa kesho kwe-
nye Uwanja wa Benjamin

Meneja wa Yanga, Hafidh
Saleh, aliliambia gazeti hili
wachezaji wote wanaen-
delea vizuri na mazoezi,
ushindani unaoonekana
unaonyesha kila mmoja
ana kiu ya kupata matokeo
chanya katika mchezo huo.

Hafidh alisema wameji-
panga kuhakikisha wanaen-
delea kujiimarisha katika
msimamo wa ligi hiyo kwa
sababu wanahitaji kuibuka
mabingwa wa msimu huu.

“Tumejipanga na ku-
jiimarisha, tumerekebisha
upungufu uliyokuwapo
kwa ajili ya kurejea na kasi
mpya, tunajua mechi zote
ni ngumu, hivyo hatut-
abweteka,” meneja huyo
alisema.

Naye Ofisa Uhusiano wa
KMC, Christina Mwangala,
alisema timu yake itaingia
uwanjani ikiwa na lengo la
kusaka ushindi ili kujiima-

Yanga, KMC muda utaamua

risha katika msimamo na
hatimaye kutimiza malengo
waliyonayo.

Mwangala alisema
wamejiandaa kukabiliana
na ushindani kwa sababu
kila timu imedhamiria
kuondoka na alama tatu
muhimu katika mchezo huo
huku KMC inaamini hakuna
kitakachoshindikana.

“Tunakwenda kwenye
mchezo ambao kimsingi
hautakuwa mwepesi
kutokana na aina ya timu
ambayo tunakutana nayo,
ni nzuri, wanafanya vizuri,
lakini pia wanaongoza ligi,
hivyo mchezo utakuwa
MEguMU, pamoja na yote
bado KMC FC tunasema
kwamba tunakwenda
kupambanania alama
tatu na tunaimani kubwa
yva kufanya vizuri katika
mchezo wetu,” alisema
Mwangala.

Katika mechi ya mzun-
guko wa kwanza iliyoche-
zwa kwenye Uwanja wa
wenyeji KMC walifungwa
mabao 2-1, goli pekee la
kikosi hicho cha Manispaa
va Kinondi lilifungwa na
Hassan Kabunda dakika ya
23.

Simba, Al Ahly kazi iendelee

Na Adam Fungamwango

1GOGO wa Afrika, Al Ahly, wa-
natarajiwa kuwakaribisha vinara
wa Kundi A, Simba ya Tanzania,

® ® ® Yatamba iko tayari kukamilisha kibarua kili-
chowapeleka na kuweka rekodi...

katika mechi ya kukamilisha hat-
ua ya makundi ya mashindano ya Ligi ya
Mabingwa Afrika itakayochezwa leo kwe-
nye Uwanja wa Al Salam jijini Cairo nchini
Misri, huku timu zote mbili zikiwa zime-
shatinga hatua inayofuata.

Matokeo yoyote ya mechi ya leo ita-
kayochezwa kuanzia saa 4:00 usiku kwa
saa za Afrika Mashariki hayatabadilisha
msimamo wa kundi hilo ambalo Simba
inaongoza ikiwa na pointi 13, Al Ahly ikiwa
ya pili na pointi nane mkononi, AS Vita ya
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo (DRC)
wakiwa na pointi nne na Al Merreikh ya
Sudan yenye pointi mbili ikiburuza mkia.

Katika mechi ya kwanza iliyochezwa
Februari 23, mwaka huu kwenye Uwanja
wa Benjamin Mkapa jijini Dar es Salaam,
Wekundu wa Msimbazi walipata ushindi
wa bao 1-0, shukrani kwa winga, Luis

Miquessone aliyefunga.

Itakuwa ni mechi ya wababe,
kwa sababu Al Ahly itahitaji
kuona inalinda heshima kwa

kutofungwa mara mbili na kla-
bu hiyo kutoka Tanzania.

Wachambuzi wa masuala ya soka wa-
nasema huenda mechi ya leo haitakuwa
na mvuto kwa sababu hiyo na inaweze-
kana timu zote zikachezesha baadhi ya
wachezaji ambao si tegemeo na hawa-
jawahi kuonekana katika mechi zilizopita
ili kuwapumzisha baadhi yao kwa ajili ya
mechi za robo fainali.

Hata hivyo, Mkuu wa Idara ya Habari na
Mawasiliano wa Simba, Haji Manara, alise-
ma kwa mujibu wa Kocha Mkuu, Didier
Gomes da Rosa, mabadiliko katika kikosi
hicho yatakuwa machache sana.

“Tuko tayari kwa mechi, itakuwa nzuri
sana kutokana na timu zote jinsi zilivyo
kwa sasa na nimeongea na mwalimu, ka-
niambia kikosi kitakuwa na mabadiliko
machache sana, lakini hakitatofautiana na
kile kilichocheza na AS Vita hapa nyum-
bani Tanzania,” alisema Manara.

Kiongozi huyo alisema pamoja na timu
hiyo kuwa tayari imefuzu, lakini inataka
pia kuweka rekodi ya kushinda ugenini,
hasa kwenye ardhi ya Misri ndiyo maana
imesafiri na kikosi kilichokamilika.

“Unakumbuka kilichotokea mwaka
2019. Tulifungwa mabao 5-0, hatutaki sa-
fari hii hicho kitu kitokee ndiyo maana
unaona hata mechi hii pia tunaichukulia
kwa uzito mkubwa,” Manara alisema.

Alisema kwa sasa Simba ina uwezo huo
na ina faida ya kufundishwa na kocha am-
baye ana uzoefu na timu za nchi za Afrika
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Kaskazini, ikiwamo nchini Misri, hivyo
anawajua vyema wapinzani wao.

“Hata umoja, umeongezeka kwenye
timu, kuanzia wachezaji, benchi la ufundi,
viongozi, wanachama na mashabiki. Wote
sasa tunaongea lugha moja, na hii ndiyo
asili ya mafanikio ya Simba,” alisema
Manara.

Aliongeza kikosi chao kimekwenda Mis-
ri kwa kazi moja ya kupambana na wote
wako tayari kukamilisha jukumu hilo wal-
ilolifuata.

Mechi nyingine ya kundi hilo itakwen-
da Mjini Lubumbashi kati ya wenyeji AS
Vita dhidi ya Al Merreikh, ambao nao wa-
nacheza mchezo wa kukamilisha ratiba
kwa sababu wameshaaga mashindano
hayo.
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