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Watu 14 wahukumiwa
kunyongwa hadi kufa
kuua kwa kukusudia 

Rais  mstaafu Ellen 
Sirleaf  wa Liberia
ampa neno Samia
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Wajumbe wa Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC), walipokuwa nchini kwenye mku-
tano wa mwaka walipotembelea kiwanda kipya kilichoko, Mkuranga. Ni matunda ya juhudi zake Dk. 
John Magufuli, ambaye alikuwa mwenyekiti wa jumuiya hiyo wakati huo. PICHA: MTANDAO 

Na Peter Orwa 

NI miaka sita ilipita, Tan-
zania ikitekeleza sera 
na mikakati ya kiuchu-
mi, chini ya Rais Dk. 

John Magufuli, ambaye sasa hayu-
ko tena duniani, nafasi yake ame-
shakabidhiwa aliyekuwa Makamu 
wake, Samia Suluhu Hassan.

Wote hao wanatoka Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), hivyo kuna hoja 
kwamba wanatekeleza mtazamo 
na mkakati wa pamoja unaoanzia 
katika ilani yao ya uchaguzi, sera na 
itikadi ya pamoja, ndio mwongozo 
rasmi wa kisiasa ulivyo, mgombea 
anayeshinda anawajibika na ilani 
hiyo.

Juzi katika mwendelezo wa 
makala hizi ilikuwa na ufafanuzi 
wa siasa ya uchumi anayotumia 
Rais Dk. John Magufuli, kwamba 
inaangalia mlengo wa kushoto 
kiuchumi au siasa za kijamaa, ak-
ishikilia wiko wa mzizi wa itikadi 
za mwasisi wa taifa, Mwalimu Ny-
erere.

Katika mtazamo huo wa kiu-
chumi, ilibebeshwa tafsiri ambayo 
mmoja wa wahadhiri kutoka Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam, Dk. Al-
fred Lokuji, anayefafanua: “Serikali 
inakuwa sehemu ya umma, kamwe 
haiwezi kubaki kando watu wake 
inaingilia kati kuwanusuru kutoka 
kuelemewa na gharama za  nguvu 
ya soko.”

Vivyo hivyo, katika dhana hiyo ya 
uchumi ambayo Rais Dk. Magufuli 
alisifiwa nayo sana, wasomi 
wataaluma wake wanautafsiri 
katika dhana kuwa “namna mtu, 
taasisi, mamlaka, au kikundi cha 
watu kinajipanga kufaidika kwa 
kiwango kikubwa, rasilimali kidogo 
ili kujinufaisha kwa mahitaji yake 
yenye kipaumbele.”

Mathalan, namna mtu 
anavyojipanga kutimiza mahitaji 
yake muhimu kama chakula, 
malazi na ada ya shule kwa 
watoto kupitia mshahara kidogo 
anaoupata.

Ndani ya mtazamo huo, 
ndio Rais Dk. John Magufuli, 
alishuhudiwa kufanya mengi 
mazito katika uongozi wake, jambo 
linalombebea heshima kubwa leo 
anapopumzishwa katika nyumba 
yake ya milele, baada ya kuacha 
kishindo cha miaka mitano na 
miezi kadhaa kuitumikia taifa 
ngazi ya juu kabisa ya serikalini, 
akiwa na miaka zaidi ya 20.

ALIENDAJE KIUCHUMI?
Katika utekelezaji huo, Rais 

Dk. Magufuli, muda wote alibeba 
tafsiri kuu tatu katika nyendo zake 
kiuchumi, kwamba: Nchi kiujumla 
inazalisha zaidi; inapunguza 
gharama zisizo na msingi kwa 
umma; na kusonga kufikia hatua 

huko Mirerani, ikiingizia taifa kipato 
kikubwa na mamilionea, akiwapo wa 
mfano Laizer.

Sambamba na hayo, mikakati 
iliyopo ni kujengwa kiwanda cha 
kuchakata madini, ili sehemu kubwa 
ya thamani ya madini ibaki nchini na 
kifuta hadithi ya makinikia.

ALIVYOFUATILIA
Dk. Magufuli alilitimza agizo lake 

kwa ziara za ghafla alipotinga ka-
tika wizara kadha nchini, kukagua 
mwenendo wa watumishi wanavy-
owajibika.

Ni namna ambayo, pia kiongozi 
huyo alichukua muda mrefu aki-
saidiana na Makamu wa Rais, Samia 
Suluhu Hassan, katika kusaka na ku-
chuja majina kwa wale waliomfaa ku-
unda Baraza la Mawaziri, kufanikisha 
majukumu yake.

Baada ya kukamilisha hilo, aliweka 
wazi namna angetimiza falsafa ya ‘ku-
tumbua’ kwa mtumishi aliye kinyume 
na mwenendo unaodhamiriwa na 
ilifanyika kwa mawaziri na maofisa 
waandamizi kama vile wakurugenzi 
katika halmashauri mbalimbali za 
nchi.

Huku nadharia ya kuwajibika ikiwa 
imepamba moto, katika serikali yake 
alibeba nadharia iliyoko rasmi katika 
uchumi kwamba ‘thamani ya fedha 
inayotumika’ ifanane na gharama 
halisi.

Vivyo hivyo, kukasimamiwa pale 
kinachonunuliwa kinapaswa kubeba 
sifa zake tano za usahihi kitaaluma; 
katika idadi ya vitu au kiasi cha hu-
duma iliyolipiwa, bei sahihi, ubora, 
muda unaonuliwa na chanzo sahihi.

Katika hilo alikuwa mkali sana na 
hata mbaya, kwa wahusika katika fani 
kama za ununuzi, mauzo, fedha, mi-
pango na wasimamizi wa miradi. 

Ili kuendana na uhalisia sahihi, Dk. 
Magufuli alibadili mfumo wote wa 
malipo, akitaka kupitia benki, vivyo 
hivyo kukaanzishwa Mfumo Malipo 
ya Kielektroniki  Serikalini maarufu 
(Gepg), huku Mamlaka ya Mapato 
Tanzania (TRA), ikiwa na mfumo 
wake wa kieletkroniki, maarufu EFD.

Alikuwa na mfumo upi? Ndio 
katika namna ya simulizi ya Mwalimu 
Julius Nyerere, kati ya mwaka 1964 
hadi anaondoka, aliamini kwa kuwa 
na Tanzania ya Viwanda na hasa 
kuanzia na  viwanda vya kutengeneza 
mahitaji ya msingi, baadaye viwanda 
vikubwa vidogo vya mwaka 1973 
, kupitia Shirika la  Maendeleo ya 
Viwanda Vidogo (SIDO) na badaa ya 
mwaka 1975, mkakati wa miaka 20 
kuwa na viwanda mama ulioishia 
njiani.

Kwa watumishi wa umma 
walioshikwa kupitia Sheria ya SCOPO, 
mwaka 1969, ikaendana na kuundwa 
Tume ya Rais ya Kusimamia 
Mashirika ya Umma, haikuwa tofauti 
sana na  kinachofanywa na kitengo 
cha Utumishi, kilichopo chini ya Ofisi 
ya Rais Utumishi wa Umma

UCHUMI

Uchumi wa EAC 
unavyokabiliwa

ndani ya zama 
janga la corona

alhamisi machi 25, 2021

Hizi hapa hatua 

zilizomvusha kufikia

Uchumi wa Kati, 

Tanzania ya Viwanda

yenye mafanikio kuzalishaji, 
ambayo nyayo za taifa sasa 
zimegusa ‘Uchumi wa Kati.’

Mtazamo mkuu katika yote, 
tangu aanze nayo kiuchumi ni 
kuiona Tanzania inafikia Uchumi 
wa Viwanda, huku ikiufuta 
umaskini wa mtu mmoja mmoja. 
Hapo ndio kunakozaa msamiati 
wake katika hotuba “Nimeamua 
‘ku-sacrifice’ (kujitolea) maisha 
yangu kwa ajili ya Watanzania.”

Mara tu baada ya kuapishwa 
kwa mara ya kwanza, wakiwa 
wawili na Makamu wakati 
huo, Samia Suluhu Hassan, Dk. 
Magufuli aliongoza timu yake 
kiserikali akiwa na namna nyingi 
ya kufanikisha mustakabali wa 
uchumi nchini.

Eneo mojawapo ni katika 
watumishi wa serikali, akiwataka 
kuwajibika kwa kadri ya thamani 

ya uwezo wao katika ujuzi, 
taaluma na kutumia muda 
wa kuwapo kazini kwa kadri 
inavyowezekana.

Hilo lililenga katika kuhami-
sha na baadhi ya maeneo kuwa 
ya kisheria, ikiwamo marufuku 
ya maeno ya ulevi kufunguliwa 
mapema na uchezaji wa ‘pool; 
muda wa kazi.

Dhana kuu hapo iliyojengwa 
hapo ni nidhamu ya kazi na kwa 
mfanyakazi mmoja mmoja, hata 
hivi sasa imebadilisha hulka 
katika nafasi ya utumishi wa 
umma katika ufanisi mkuu; nid-
hamu na kuzingatia muda, aliupa 
umuhimu wa kipekee wakati 
wote katika utendaji wake.

Hapo kuna ushuhuda, pale 
mfanyabiashara alipotoa maoni 
redioni kwamba zamani alitumia 
zaidi ya wiki kupata leseni, sasa ni 

ndani ya siku mbili.
Hadi anafariki alikuwa na mi-

sisitizo wa Kituo cha Uwekezaji 
nchini (TIC), kufanya mageuzi 
makubwa ya tija, ikiwamo ku-
hakikisha taratibu za muda zina-
chukua muda mfupi, ili kuvutia 
wawekezaji wengi.

Ni mara nyingi alipigana bi-
nafsi katika mikakati na mbinu 
mbalimbali za kufugua milango 
na hata wawekezaji wengi wame-
jitokeza katika sekta ya viwanda 
na kumekuwa na ujio mkubwa, 
miji midogo kama Mkuranga, 
sasa mapori yake ni maarufu kwa 
viwanda Katika madini, aliweza 
kuhamasisha na wakati huohuo, 
aliweka udhibiti wenye manu-
faa kwa Watanzania, mifano ya 
kihistoria ikibaki katika udhibiti 
wa makinikia na ujenzi wa ukuta 
machimbo ya madini Tanzanite, 
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Chato yazizima 

Baba asimulia vifo vya watu sita wa familia moja

Maelfu 
wajitokeza 
kuaga mwili 
wa JPM, 
shughuli 
zasimama, 
bei za 
bidhaa 
zapanda… 
Endelea 
Ukurasa 2

Majeneza 
yenye miili ya 
wanafamilia 
waliopoteza 
maisha wakati 
wa kumuaga 
Hayati Dk.  John 
Magufuli katika 
Uwanja wa 
Uhuru, wakati 
wa ibada ya 
kuwaaga katika  
Kanisa la Kiinjili  
la Kilutheri 
Tanzania 
(KKKT), Usharika 
wa Kimara 
Korogwe, jijini 
Dar es Salaam 
jana. PICHA: 
MIRAJI MSALA

Maofisa wa Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania (JWTZ), wakitoa heshima za mwisho kwa mwili wa aliyekuwa Rais na Amiri Jeshi Mkuu, Dk. John 
Magufuli, katika Uwanja wa Magufuli, Chato, mkoani Geita jana. PICHA: IKULU
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habari kitaifa

Baba asimulia 
ya kutisha 
vifo vya 
watu sita wa 
familia moja

 Na Waandishi Wetu 

DENIS Mtuwa, baba ali-
yepoteza mke, watoto wake 
wawili pamoja na watoto wa 
ndugu zake wawili wakati 
wa kuaga mwili wa Rais John 
Magufuli mkoani Dar es Sa-
laam Jumapili, amesimulia 
alivyopata taarifa na miili ya 
ndugu zake hao.

Mbali na ndugu hao wa-
tano wa familia moja kufariki 
dunia siku moja, familia hiyo 
pia ilipoteza msichana wa 
kazi katika tukio hilo hilo.

Akisimulia mkasa huo 
uliosababisha kupoteza mke 
na watoto, Mtuwa aliwaam-
bia waombolezaji kanisani 
KKKT Kimara mkoani Dar 
es Salaam jana kuwa, alipigi-
wa simu na mwandishi wa 
habari wa TBC ili akachukue 
simu na vitu vingine vya 
mkewe.

“Ilikuwa kimya mpaka 
saa saba mchana nilipo-
pigiwa simu na mwandishi 
wa habari wa TBC, akasema 
ameokota simu ya mke wan-
gu, ameanguka uwanjani.

“Mimi nilijua labda tu ame-
pata hofu baada ya kuaga 
mwili. Basi, yule mwandishi 
akaniambia njoo sasa hivi 
hapa Taifa (Uwanja wa Taifa 
karibu na Uwanja wa Uhuru 
kulikokuwa na shughuli ya 
kuaga mwili wa Rais Magu-
fuli). Uje uchukue simu na 
pochi yake na kadi za benki 
na vitambulisho vya kazini,” 
alisema.

Mtuwa alisimulia kuwa 
baada ya kufika Uwanja wa 
Uhuru na kuwakosa ndugu 
zake hao, alielekezwa kwen-
da Hospitali ya Temeke ili 
kuona iwapo miongoni mwa 
majeruhi walikuwa ndugu 
zake, lakini alishangaa baada 
ya kuwakuta watano kati ya 
sita wakiwa mochwari.

Alisema awali watoto wal-
imwomba mama yao kwen-
da kuuaga mwili wa Hayati 
Magufuli kwenye Uwanja wa 
Uhuru kwa kuwa walikuwa 
wakimpenda kiongozi huyo 
wa nchi.

Kwa mujibu wa Mtuwa, 
siku ya tukio mke wake 
na watoto hao waliamka 
mapema, wakajiandaa kwa 
ajili ya shughuli hiyo na saa 

Chato yazizima kuaga mwili wa JPM 
 Na Richard Makore, CHATO

M
JI wa Chato jana ulitandwa na simanzi 
na vilio wakati wananchi walipouaga 
mwili wa Hayati Rais John Magufuli, 

huku shughuli mbalimbali za kiuchumi 
zikisitishwa kwa muda.

Wakazi wa Chato na maeneo jirani waliofika 
kwenye Uwanja wa Magufuli, walipata fursa 
ya kuuaga mwili wa mpendwa wao huyo, 
wakianza kuingia uwanjani mapema asubuhi.

Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti Mwenza wa Kamati ya Mazishi 
Kitaifa, Hemed Seleman Abdulla, aliongoza 
wananchi hao kuuaga mwili huo uliofikisha 
Chato juzi jioni.

Katika kipindi chote cha kuaga mwili huo 
uwanjani, wananchi walioshiriki, walionekana 
kukaa kimya kwenye viti vyao, baadhi wakilia 
kutokana na kumpoteza kiongozi huyo 
aliyejizolea umaarufu mkubwa duniani 
kutokana na misimamo yake.

Akizungumza na waombolezaji hao, 
Abdulla alimwelezea Hayati Magufuli kama 
kiongozi aliyekuwa makini na asiyekuwa na 
ubaguzi wa kabila wala dini.

Alisema Hayati Magufuli amemaliza kazi 
yake duniani na kuwaomba Watanzania 
kuzidi kumwombea apokewe na Mwenyezi 
Mungu.

Mji wa Chato kuanzia juzi jioni ulipoingia 
mwili wa Hayati Magufuli, ulionekana 
kuzidiwa na idadi ya watu huku wageni 
wengine wakikodisha nyumba za watu binafsi 
ili kupata pa kulala.

Wageni wengine baada ya kukosa vyumba 
katika nyumba za kulala wageni, waliamua 
kwenda kulala mjini Geita, Buseresere na 
Katoro.

Baadhi ya wafanyabiashara walifunga 
maduka yao wakati wa kuaga mwili huo, huku 
migahawa iliendelea kuwa wazi na ingawa 
vyakula vilipungua katika sehemu mbalimbali 
na hivyo wateja kulazimika kusubiri.

Kutokana na wingi huo wa wageni, bei ya 
vyakula hususani nyama ya kuku na mbuzi, 
ilipanda. Katika baadhi ya migahawa, nyama 
ya mbuzi iliuzwa kwa Sh. 16,000 badala ya Sh. 

12 kasoro asubuhi waliondoka 
nyumbani kwa gari la familia 
na kufika uwanjani saa moja na 
nusu asubuhi.

Alisema kuwa baada ya ku-
fika uwanjani, walipiga picha 
na kuwatumia nyumbani kuwa 
tayari wameshafika wakiwa wote 
sita, yaani mkewe, watoto wake 
wawili, watoto wawili wa kaka 
zake wawili pamoja na dada wa 
kazi, lakini baadaye saa 7 mchana 
alipigiwa simu na mwandishi 
wa habari na kupewa taarifa za 
kutakiwa uwanjani.

USHAURI KWA SERIKALI
Mtuwa alisema mkewe Susan 

alikuwa mhasibu huku akiiomba 
serikali kuweka utaratibu mzuri 
wa kuingia na kutoka kwenye 
matukio makubwa kama hilo 
la kuaga mwili wa Hayati Rais 
Magufuli.

“Kwenye matukio ya kitaifa, 
kuwe na uratibu wa kuwakinga 

watoto na watu wenye ulemavu 
kuingia na kutoka uwanjani kwe-
nye matukio kama hayo,” alisema 
mgane huyo.

Watoto wake waliofariki dunia 
ni Natalia na Nathaniel na wen-
gine wawili ambao ni wa ndugu 
zake; Michele na Christian pamo-
ja na msichana wa kazi za nyum-
bani ambaye taratibu za maziko 
yake zinatarajiwa kujulikana 
baada ya kikao na ndugu zake 
kutoka mkoani Njombe.

Miili ya watu hao watano ili-
yoagwa jana kanisani, ilizikwa 
kwenye eneo la familia Kimara 
wilayani Ubungo baada ya kupe-
wa kibali na serikali. 

VILIO KANISANI 
Huzuni, simanzi na vilio vili-

tawala jana baada ya mamia ya 
waombolezaji kushuhudia ma-
jeneza matano yenye miili ya 
wanafamilia hao watano yakiin-
gizwa kwenye Kanisa la Kiinjili la 

Kirutheri Tanzania (KKKT) Kima-
ra wilayani Ubungo jana majira 
ya saa sita mchana.

Mchungaji Wilbroad Matsai, 
akihubiri katika ibada hiyo, alise-
ma ni tukio la kusikitisha zaidi 
katika maisha ya miaka 20 ya 
utumishi wake na kwa mara ya 
kwanza kwake kuongoza ibada 
kukiwa na majeneza matano 
mbele yake.

“Mimi ni baba yao wa kiroho 
wote hawa sita, ninajihisi nami 
ninahitaji faraja. Kwa hakika, 
nimeumia! Siwezi kuwazuia 
ndugu kulia. Tuwaombee kwa 
Mungu wa rehema awaondolee 
uchungu na maumivu ya kuon-
dokewa na ndugu zao, maana 
yeye ndiyo anamiliki uzima na 
mauti,” alisema.

Aliwaonya watu ambao wame-
kuwa wakizungumza maneno 
yasiyostahili kuhusu vifo, ak-
ibainisha kuwa ni vyema kum-
wachia Mungu kwa kuwa aliku-

wa na uwezo wa kuzuia watu hao 
wasife kwa aina hiyo ya kifo.

Aliwashukuru Mkuu wa Wilaya 
ya Ubungo, Kisare Makori, na 
Mbunge wa Kibamba, Issa Mtem-
vu, waliofika kwenye ibada hiyo.

Siku hiyo, ambayo ilikuwa ya 
pili na ya mwisho kwa wakazi 
wa Dar es Salaam na mikoa ji-
rani kuaga mwili wa Hayati Rais 
Magufuli, maelfu ya wananchi 
walifurika uwanjani kutoa hes-
hima za mwisho kwa kiongozi 
huyo, hali iliyosababisha vifo na 
majeruhi baada ya watu kukan-
yagana.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa na Ofisa Uhusiano wa 
Hospitali ya Taifa Muhimbili 
(MNH), Aminieli Eligaisha, Machi 
21, hospitali hiyo ilipokea maiti 
na majeruhi kutokana na tukio 
hilo.

*Imeandikwa na Beatrice Mo-
ses na Enock Charles

Mtoto wa Hayati Dk. John Magufuli, Joseph  Magufuli, akitoa heshima zake za mwisho kwa 
mwili wa baba yake, katika Uwanja wa Magufuli, Chato mkoani Geita jana . PICHA: IKULU

8,000 kwa kilo moja ilivyokuwa awali. 
Vilevile, nyama ya kuku mzima iliuzwa kati 

ya Sh. 25,000 na 30,000, huku ikionekana 
kupungua jana mchana baada ya baadhi ya 
wananchi kumaliza kuaga mwili na kuingia 
mtaani.

Kwenye maeneo na kumbi za starehe, 
kulionekana kufurika watu kuanzia juzi 
jioni baada ya mwili wa Hayati Magufuli 
kufikishwa mjini Chato ukitokea mkoani 
Mwanza.

Mbali na Abdulla, viongozi wengine 
walioshiriki kuuaga mwili wa Hayati 
Magufuli mjini Chato ni pamoja na Waziri 
Mkuu, Kasim Majaliwa, Naibu Spika, Dk. 
Tulia Ackson, makatibu wakuu wa wizara, 
Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi na Usalama na 
familia ya marehemu.

Kwa mujibu wa ratiba iliyotolewa na 
serikali, leo ndiyo siku ya maziko ambayo 

yatafanyika katika makaburi ya familia 
yaliyoko Kijiji cha Mlimani wilayani Chato 
mkoani Geita.

Dk. Magufuli, Rais wa Tano wa Tanzania, 
alifariki dunia majira ya saa 12 jioni Machi 17, 
mwaka huu, kutokana na ugonjwa wa moyo 
na kifo chake kutangazwa siku hiyo majira ya 
saa tano usiku na aliyekuwa Makamu wake 
na sasa Rais wa Tanzania, Samia Suluhu 
Hassan.

Wakati mwili wa Hayati Magufuli ukiwasili 
nyumbani kwake wilayani Chato juzi, 
kulikuwa na umati mkubwa wa wananchi 
waliotanda barabarani huku vilio na simanzi 
vikitawala.

Mwili ulifikishwa Chato majira ya saa 12 
jioni huku msafara wake ukisindikizwa na 
chopa mbili za kijeshi. Wananchi walibeba 
matawi ya miti, mabango na kutandika 
kanga barabarani.
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…Askofu asema 
ana imani naye

 Na Ahmed Makongo, 
BUNDA

ASKOFU wa Kanisa la An-
glikana Tanzania Dayosisi 
ya Mara, George Okoth, 
amesema ana matumaini 
makubwa kuwa Rais Samia 
Suluhu Hassan anaweza 
kuiongoza nchi kama al-
ivyokuwa Hayati Dk. John 
Magufuli.

Kutokana na imani hiyo, 
amewataka wananchi wa-
naoendekeza mfumo dume 
kuacha tabia hiyo kwa kuwa 
kiongozi yoyote huwekwa 
na Mwenyezi Mungu.

Askofu Okoth aliyasema 
hayo juzi na mwandishi 
wa habari hii baada kumal-
izika kwa kikao cha Bodi 
ya Chuo cha Maendeleo ya 
Jamii Buhemba. Baadhi ya 
wajumbe wa bodi, walimu 
na wanafunzi walielezea 
kuguswa na kifo cha Rais 
Magufuli kwamba alikuwa 
bado anahitajika na taifa. 

Okoth alisema kanisa lin-
afarijika kuwa  katika hotu-
ba yake, Rais Samia aliwapa 
moyo kwa kusema kwamba 
ndiye Rais na ataweza na 
nchi itakuwa salama ingawa 
yeye kijinsia ni mwanamke. 

Pia alisema wanaume 
ambao wamezoea mfumo 
dume kwamba wanawake 
hawawezi, wajue kwamba 
dhana hiyo ni potofu na 
imepitwa na wakati na 
kwamba wanawake sasa 
wanaweza. 

“Kazi tuliyo nayo sasa 
Watanzania ni kumwom-

bea Rais Samia kwani yake 
hawezi, hivyo anahitaji ngu-
vu za Mungu na ushirikiano 
wa wananchi wote ili kufan-
ikisha azma yake na kusudi 
la Mungu la   kumchagua 
kuwa Rais wetu. 

Alisema jambo la msin-
gi ni wananchi kuelewa 
kwamba Samia hajajicha-
gua bali Mwenyezi Mungu 
ndiye aliyemchagua hadi 
kufikia hapo alipo.

“Wakati huu tunapoen-
delea kuomboleza, ni vy-
ema wananchi wote tukawa 
watulivu na kuendelea na 
maombi huku tukimtege-
mea Mwenyezi Mungu 
kama alivyokuwa Hayati 
Dk. Magufuli alivyokuwa 
anamtegemea wakati wote 
na siku zote.

Na sisi tumtangulize 
Mungu maana sisi ni wapi-
taji tu katika dunia hii.  Tui-
shi  tukijua kuwa sisi ni was-
afiri, tutengeneze maisha 
yetu ya sasa na ya baadaye, 
na tujue kuwa kila mmoja 
alipewa talanta ataifanyia 
nini talanta aliyopewa,” 
alisema.

Rais mstaafu Liberia ampa neno Samia
Na Maulid Mmbaga

R
AIS mstaafu wa  
Liberia, Ellen 
Johnson Sirleaf, 
amesema Rais wa 

Tanzania, Samia Suluhu Has-
san, ategemee upweke ku-
tokana na kuwa mwanamke 
wa kwanza Afrika Mashariki 
kushika nafasi ya juu ya uon-
gozi.

Aliyasema hayo jana al-
ipofanyiwa mahojiano na 
BBC, ambapo alisema Samia 
kushika nafasi hiyo ni jambo 
la kufurahisha na ameingia 
akiwa ameinuliwa kutoka 
nafasi aliyokuwa anahu-
dumia ambayo si kubwa ku-

liko aliyonayo sasa.
Alisema wanawake wote 

Afrika na hata zaidi wame-
furahi kwa kuwa Afrika ina 
rais mwanamke tena, ingawa 
ni wachache, lakini pia in-
aweza kuwa safari ya up-
weke kwake.

Aliongeza kuwa kutokana 
na hilo, huwezi kujiunga ka-
tika makundi maalumu ili 
kujadiliana masuala kadhaa 
na hata hiyo unakuta una-
tazamwa na wanaume katika 
mikutano kama mtu aliye-
tumia nguvu kuingia katika 
eneo lao.

“Aidha, hiyo inaweza kum-
fanya asipate aina ya urafiki 
wanaopata wanaume, lakini 

kuwa wanawake wengi hupende-
lea kukabiliana na mambo kama 
hayo yanapo watokea.”

Alisema wanawake wanap-
enda kujifunza na kuendelea na 
mambo yao ya kila siku ikiwamo 
na kuchukua majukumu yao ya 
uongozi na kuyatekeleza.

Pia alieleza kuwa Afrika hai-
jafikia malengo kulingana na 

matarajio katika kuwawez-
esha wanawake kuwa viongozi 
na kwamba walitarajia kipitia 
juhudi zilizofanywa kufikia sasa 
wangefikia mafanikio makubwa.

“Juhudi za kuwawezesha wa-
nawake zimepungua katika 
miaka ya hivi karibuni, ambapo 
tumeona kurudi nyuma kwa 
hatua zilizopigwa katika maen-

deleo na kasi ya kusonga mbele 
imepungua sana,” alisema.

Sambamba na hilo wanafikia 
kwamba huko ni kurudi nyuma 
kwa upande wa wale wanaodha-
ni kwamba wanawake walikuwa 
wakisonga mbele kwa kasi ya hali 
ya juu katika kuhakikisha wana-
fanikiwa. 

Wakati huu tunapoende-
lea kuomboleza, ni vyema 
wananchi wote tukawa 
watulivu na kuendelea na 
maombi huku tukimtege-
mea Mwenyezi Mungu 
kama alivyokuwa Hayati 
Dk. Magufuli alivyokuwa 
anamtegemea wakati 
wote na siku zote
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habari kitaifa

 Na Mwandishi wetu

 
BARAZA Kuu la Waislam Tanzania 

(BAKWATA), limempongeza Rais wa Kenya, 
Uhuru Kenyatta, kwa kusimamisha hotuba 
yake kwa ajili ya kupisha adhana ya swala ya 
adhuhuri.

Kenyatta alifanya hivyo Machi 22, mwaka 
huu, wakati akitoa salam za rambirambi 
katika viwanja vya Jamuhuri, jijini Dodoma 
wakati wa mazishi ya kitaifa kwa Hayati Rais 
John Magufuli.

  Wakati akitoa salam za taifa la Kenya, 
adhana ilisikika kutoka msikiti wa Gadaffi 
ulioko hatua chache kutoka uwanjani humo 
na alilazimika kusubiri kwa dakika mbili  na 
sekunde 30 kupisha adhana hiyo.

  Taarifa iliyotolewa na BAKWATA jana 
ilisema: “Baraza Kuu la Waislam Tanzania 
(BAKWATA), chini ya Mufti na Sheikh Mkuu 
wa Tanzania, Sheikh Abubakar bin Zubeir 
Bin Ali Mbwana, linapenda kutoa pongezi 
kwa rais Kenyatta kwa kusimamisha hotuba 
yake ili kupisha adhana ya swala ya adhuhuri 
mjini Dodoma wakati wa kutoa salam za 

rambirambi za kumuaga aliyekuwa Rais 
Magufuli.  Rais Kenyatta tunakutakia kila 
laheri katika majukumu yako.” 

  Tangu Rais Uhuru afanye hivyo, pongezi 
mbalimbali zimemiminika kwenye mitandao 
ya kijamii, huku waislam nchini Kenya 
wakitoa taarifa ya pongezi kwa kuheshimu 
adhana hiyo.

  “Kipimo cha uelewa uliopitiliza katika 
mambo mengi ya kidunia. Sina uhakika kama 
kuna kiongozi amewahi kufanya hivi. Na sina 
uhakika kama kuna mwingine angefanya 
hivi,” aliandika mtu anayejiita Baba Watoto.

BAKWATA yampongeza Uhuru Kenyatta

Wahukumiwa kunyongwa kuua kwa kukusudia

Askofu mstaafu wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania (KKKT), Dayosisi ya Iringa, Dk. Owdenburg Mdegella, akitia saini kitabu cha 
maombolezo ya kifo cha aliyekuwa Rais, Dk. John Magufuli katika Ofisi ya CCM Mkoa wa Iringa jana. PICHA: FRIDAY SIMBAYA.  

 Na Joctan Ngelly, GEITA

M
AHAKAMA Kuu Tanzania Kanda 
ya Mwanza, iliyoketi Geita, 
imewahukumu watu 14 kunyongwa 

hadi kufa kwa makosa ya mauaji ya kukusudia.
Washtakiwa hao ni Matongo Mathayo, 

Juma mohamed, Rubeni Kakinda, Shingela 
Masai, Maswi Nchala, Robert Sita, Thomas 
Elias, Sanda Kishosha, Revocatus Stephano, 
Nikolaus Paulo, Juma Msafiri, Pendo 
Rumwecha, Masumbuko Daudi na Burabo 
Marejiwa.

Hukumu hiyo imetolewa jana na 
Jaji Mfawidhi wa Mahakama hiyo, Sam 
Rumanyika, baada ya upande wa mashtaka 
kuthibitisha kuwa washtakiwa hao walitenda 
makosa ya mauaji ya kukusudia pasipo 
kuacha shaka.

Rumanyika alisema mahakama hiyo inatoa 

adhabu kali dhidi ya washtakiwa hao ili iwe 
fundisho kwao na kwa watu wengine wenye 
tabia ya kuua watu kwa makusudi.

Alisema upande wa mashtaka ulipeleka 
mahakamani mashahidi tofauti na vielelezo 
ambavyo vilithibitisha kuwa washtakia hao 
waliwaua watu wa sehemu mbali mbali kwa 
makusudi.

Upande wa mashtaka ulikuwa ukiongozwa 
na mawakili wa serikali na kwa upande wa 
utetezi wa washtakiwa, ulikuwa ukiongozwa 
na mawakili wa kujitegemea.

Alisema washtakiwa wawili ambao 
ni Matongo Mathayo na Juma Msafiri 
wamehukumiwa kunyongwa hadi kufa 
kwa kosa la kumuua kwa kukusudia, Hadija 
Rwakunyango.

Pia, alisema mashtakiwa Revocatus 
Stephano amehukumiwa kunyongwa hadi 
kufa kwa kosa la kumuua kwa kukusudia 

Shukuru Inoseti.
Alisema mshtakiwa Thomas Elias, 

amehukumiwa kunyongwa hadi kufa 
kwa kosa la kumuua kwa kukusudia, Hoja 
ngunguhu.

Jaji Rumanyika alisema washtakiwa 
wanne, Sanda Kishosha, Pendo Rumwecha, 
Masumbuko Daudi na Burabo Marejiwa, 
wamehukumiwa kunyongwa hadi kufa 
kwa kosa la kumuua kwa kukusudia, Tabu 
Misungwi.

Alisema washtakiwa watatu, Rubeni 
Kakinda, Mesodi Cherehani na Sadiki Kabale 
wamehukumiwa kunyongwa hadi kufa 
kwa kosa la kumuua kwa kukusudia, Kulwa 
Kaparata.

Aidha, Jaji Rumanyika alisema katika kesi 
hizo mahakama  inaawachia huru watu 
wanne kwa sababu upande wa mashtaka 
umeshindwa kuthibitisha mashtaka yao.

 Na Stevie chindiye, 

Tunduru

WATU wawili katika vi-
jiji vya Mpanji katika Kata 
ya Kidodoma na Kijiji 
cha Kalulu Kata ya Kalulu 
wilayani Tunduru mkoani 
Ruvuma, wamekufa baada 
ya kushambuliwa  na tem-
bo.

Taarifa zinaeleza kuwa 
tukio la kwanza lilitokea 
Jumanne  majira ya usiku 
baada ya kundi la tembo 
kuvamia shambani kwa 
marehemu aliyetambulika 
kwa jina Sofia Mbemba 
Ally (56).

Diwani wa kata hiyo, 
Motta Mbale, alisema So-
fia alikanyagwa sehemu 
za tumbo na kusababisha 
utumbo wake kutoka nje 
pamoja na kuvunja mguu 
wa kushoto.

Mume wa Sofia, Sisi Ab-
dele, alisema mkasa huo 
ulimkuta mkewe wakati 
yeye akiwa zamu ya ku-
lala nyumbani kwa mkewe 
mdogo na kwamba Sofia  
ameacha watoto saba.

Kwa mujibu wa taarifa 
hizo, tukio la pili lilitokea 
katika mashamba yaliyopo 
Kitongoji cha Mkasale ka-
tika Kijiji cha Mpanji am-
bapo mwanamume mmoja 
aliyetambulika kwa jina la 
Mohamedi Omari Kitemwe 
(45), kufa majira ya asu-
buhi juzi. 

Baadhi ya mashuhuda 
walisema Kitemwe ali-
vamiwa na tembo akitoka 
nyumbani kuelekea sham-
bani baada ya kukutana 
na kundi la wanyama hao 
njiani.

Diwani wa Kidodoma, 
Shambani Nyenje Kuchi, 
alisema marehemu amea-
cha mke na watoto watano. 

Aidha, wananchi mbal-
imbali katika maeneo hayo 
walisema kwa sasa tembo 
wengi wanazagaa kwenye 
maeneo ya mashamba ya 
wakulima na kushambulia 
mazao.

Ofisa wanyamapori wa 
Wilaya ya Tunduru, Lim-
bega Ally, alikiri kuwapo 
kwa matukio hayo   na 
kwamba  amepeleka vikosi 
vya askari wa idara hiyo 
wenye silaha kwa ajili ya 
kuwafukuza tembo hao na 
kuwarudisha kwenye mae-
neo ya hifadhi ili wasien-
delee kuleta madhara kwa 
wananchi.

Tembo waua
wawili Tunduru
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MAONI & UCHAMBUZI

   

WATANZANIA wamkumbuke 
aliyekuwa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, hayati 
Dk. John Magufuli, kwa kuyae-
nzi aliyokuwa anayafanya enzi 
za uhai na uongozi wake, katika 
uzalendo na kufanya kazi kwa 
bidii, kwa manufaa ya taifa zima.

Rais Dk. Magufuli alifariki 
Machi 17, 2021 na anapumzishwa 
leo katika makazi ya milele Chato 
mkoani Geita, huku wananchi 
wakiwa na huzuni na majonzi 
makubwa kwa kumpoteza kion-
gozi huyo aliyedumu madarakani 
kwa miaka mitano na siku 114.

  Licha ya masikitiko yaliyo-
tawala taifa kwa sasa, Rais Dk. 
Magufuli ameacha zawadi pamo-
ja na ndoto za kutekeleza miradi 
mbalimbali ya maendeleo, am-
bayo itadumu kwa miaka mingi 
na kulinufaisha taifa.

  Kutamalaki kwa miradi ili-
yokamilika na inayoendelea ku-
jengwa nchini na maelfu ya wa-
nanchi wakijipanga barabarani, 
kujaa viwanjani huku vilio vikisiki-
ka sehemu mbalimbali, kunaleta 
taswira pana juu ya uongozi wa 
Rais Magufuli jinsi ulivyowagusa 
wananchi na vilio vyao ni kulilia 
tumaini lao.

  Rais Dk. Magufuli alipiga vita 
rushwa na ubadhilifu tangu akiwa 
waziri hadi alipochukua mamlaka 
ya kuongoza nchi mwaka 2015, 
hatua madhubuti alizochukuwa 
ni pamoja na kuanzisha mahaka-
ma maalumu ya kusikiliza kesi za 
ufisadi unaofanywa na watu mbal-
imbali nchini

  Aliipa kipaumbele miradi 
ya maendeleo na kufanikiwa 
kuitekeleza kwa ufanisi ikiwamo 
ujenzi wa barabara katika sehemu 
mbalimbali nchini, uboreshaji vi-
wanda, ukusanyaji  mapato, usafiri 

wa umma ndege.
Pia, kuna kuimarisha sekta mbal-

imbali, zikiwamo madini, na umeme 
Bonde la Rufiji, maliasili na italii, elimu, 
afya, reli ya kisasa ya SGR na utekelezaji 
wa sera ya viwanda.

Lingine kuna kumaliza tatizo la maji 
katika baadhi ya miji na vijiji, kutan-
guliza mbele maslahi ya Watanzania 
na nchi ambapo hilo lilizaa matunda 
ya kuinua pato la taifa hadi kufikia 
uchumi wa kati.

Hadi mwaka 2017, serikali chini ya 
Hayati Rais Magufuli, ilifanikiwa kuun-
ganisha mamlaka za wilaya takribani 
117, vituo vya polisi 129, ufungaji  taa za 
barabarani zinazotumia nguvu za jua, 
kukarabati barabara zenye urefu wa 
kilomita 2,571 sambamba na ujenzi wa 
madaraja.

  Alisimamia ilani ya chama chake, 
CCM iliyosisitiza ukarabati na ujenzi 
wa viwanja vya ndege katika mikoa 
mbalimbali nchini, pia uongozi ulijikita 
katika miradi na ikakamilika, na kuan-
za kutumika, pamoja na kuongeza pato 

la taifa lakini pia ilisaidia kupunguza tati-
zo la ajira nchini. 

Pia, alifanikiwa kuwaaminisha 
Watanzania kufanya kazi kwa bidii 
ndiyo njia pekee ya kumshinda adui 
njaa pamoja na umasikini sambamba 
na hilo alimtanguliza sana Mungu, kwa 
kila jambo alilolifanya katika kutimiza 
majukumu yake ya kila siku.

  Aidha, nchi ilipokumbwa na janga 
Corona mwaka 2020, aliusisitiza umma 
kuzipa kipaumbele zaidi dawa asilia ili 
kuweza kujitibu, pamoja na kutumia 
barakoa za ndani na kuonyesha 
kutoziamini zilizotoka nje.

Viongozi pamoja na wananchi 
wana jukumu la kuyaenzi yale mazuri 
aliyoyafanya kiongozi huyo kwa kuwa 
wazalendo na kufanya kazi kwa bidii 
ili kuboresha maisha ya Watanzania 
pamoja na kukuza uchumi wa taifa kwa 
ujumla. 

Tunampumzisha leo, ila tubaki milele
tukiyaenzi aliyotuachia kivitendo

 Muungwana Lazima Nilonge

Pumzika Magufuli,
umetuachia alama
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Rais Dk. 
Magufuli 
alipiga vita 
rushwa na 
ubadhilifu 
tangu akiwa 
waziri hadi 
alipochukua 
mamlaka ya 
kuongoza 
nchi mwaka 
2015, hatua 
madhubuti 
alizochukuwa 
ni pamoja na 
kuanzisha 
mahakama 
maalumu 
ya kusiki-
liza kesi 
za ufisadi 
unaofanywa 
na watu 
mbalimbali 
nchini

 MAZIKO ya aliyekuwa Rais wa tano wa Tanzania, Dk. John 
Magufuli, aliyefariki dunia Machi 17, mwaka huu atazikwa leo 
nyumbani kwake Chato, mkoani Geita.

Kwa siku zote za maombolezo kuanzia Machi 18 hadi jana 
hususan shughuli nzima za kuaga mwili wake kuanzia Jumamosi 
na Jumapili mkoani Dar es Salaam; Jumatatu (Dodoma); Jumanne 
(Zanzibar), Jumatano (Mwanza) na jana (Chato) kwa wenye macho 
wameona na bila shaka wamejifunza jinsi ambavyo Watanzania 
wamempa heshima kubwa kiongozi huyo.

Heshima hiyo imetokana na jambo moja kubwa; la kuwapa 
utumishi uliotukuka wakushughulikia na kutatua kero za wengi 
hasa wanyonge pamoja na kubuni kisha kitekeleza miradi yenye 
lengo la kukuza uchumi wa taifa na kuwaondolea wananchi 
umaskini.

Sio lengo letu kuyarudiarudia mambo ambayo Hayati Dk. 
Magufuli amelifanyia taifa letu, kwa kuwa yamezungumzwa 
sana na wengi, wakiwamo wakuu wa nchi na serikali katika nchi 
mbalimbali.

Kinachowafanya Watanzania wengi hususan wanyonge 
wamlilie sana ni kwa jinsi alivyowatetea na kuwa mstari wa mbele 
kuwatatulia kero zao kwa papo hapo pale walipoziwasilisha 
kwake.

Kitu kingine kinachochangia ni jinsi alivyoweza kutekeleza 
mambo mengi na kuyakamilisha kwa muda mfupi wa kipindi cha 
miaka mitano aliyokuwa madarakani.

Leo anapozikwa, ameacha mengi mazuri ambayo yanapaswa 
kuwa alama kwetu na vizazi vijavyo, kwa sababu taifa lolote huru 
haliwezi kupata maendeleo bila viongozi wake kujitoa kama 
alivyofanya yeye.

Tanzania imejaliwa na Mwenyezi Mungu kwa kuwa na rasilimali 
nyingi kama madini, mafuta, gesi, mifugo, wanyamapori, ardhi 
kubwa na yenye rutuba, misitu, mito, maziwa na bahari, ambazo 
zinapaswa kuifanya kuwa mfano kwa uchumi mkubwa kama 
zitatumika vizuri.

Hayati Magufuli alikuwa na maono hayo, huku akieleza kuwa 
Tanzania kutokana na rasilimali ilizonazo hakuna sababu za kuwa 
maskini, hivyo kuamua kuchukua hatua mbalimbali kuhakikisha 
zinalindwa.

Itakumbukwa jinsi alivyosimamia ujenzi wa ukuta kwa lengo la 
kudhibiti utoroshaji wa madini ya tanzanite huko Mirerani wilayani 
Simanjiro, Mkoa wa Arusha. Tulishuhudia jinsi alivyodhibiti 
ujangili wa wanyamapori kama tembo, faru, twiga, kwa kutaja 
baadhi katika hifadhi na mapori ya akiba.

Vilevile sisi ni mashuhuda wa udhibiti wa uvuvi haramu katika 
mito, maziwa na bahari.  Hakika matunda yake sasa yameanza 
kuonekana kwa mfano, mauzi ya tanzanite yameongezeka 
sana; wanyamapori ambao walikuwa katika hatari ya kutoweka 
wameanza kurejea kwa kasi na samaki wameongezeka, tena 
ukubwa wao umeongezeka kulinganisha na kabla ya hatua za 
udhibiti.

Kutokana na alama aliyoiacha, ndio maana Watanzania wengi 
walitamani kwenda kumzika huko kijijini leo, lakini haikuwezekana 
kutokana na eneo lenyewe kutotosheleza umati.

Kila binadamu atapitia njia ya kifo, ila Hayati Dk. Magufuli 
Mungu amemchukua mapema wakati taifa likiendelea kumhitaji 
sana. Hata hivyo, tunasema tangulia, pumzika Magufuli, umeacha 
alama, utadumu kwenye mionyo ya wengi.

Maulid 
Mmbaga
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Hosea aeleza kwanini anatosha TLS

Wafugaji kumuenzi JPM 
kwa kuondoa migogoro

Mbaroni 
tuhuma 
mauaji 
bibi kizee 
 Na Samson Chacha, TARIME 

JESHI la Polisi katika mkoa 
wa kipolisi wa Tarime/Rorya, 
linawashikilia watu wawili wa 
familia moja kwa tuhuma za 
mauaji ya bibi kizee, Hulda 
Magesa. 

Wakati watu hao, Mhoni  
Nyahucho na Chacha Nyahucho 
wanashikiliwa kwa tuhuma hizo 
na mahojiano, pia jeshi hilo lina-
wasaka watu wengine wanao-
tuhumiwa kuhusika na tukio hilo 
kwa kumteka wakiwa na usafiri 
usiku na kutoweka naye kisha 
kumuua na mwili wake kuutele-
keza kichakani. 

Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Tarime/Rorya, Kamishna 
Msaidizi (ACP)  William Mkonda, 
amethibitisha kumamatwa kwa 
Nyahucho na kijana wake huku 
akibainisha kuwa wanaendelea 
kuwasaka watu wengine huku 
akiwaomba wananchi kutoa ush-
irikiano ili wakamatwe. 

Alisema Magesa alitekwa 
Machi 15, mwaka huu, nyum-
bani kwake mtaa wa Kebikiri na 
mwili wake kukutwa umetupwa 
kichakani Machi 22, ukiwa kwe-
nye mfuko wa sandarusi katika 
Kijiji cha Nyarutu Rozana.

Kamanada Mkona alisema 
mauaji ya bibi huyo yalito-
kana na mgogoro wa kugombea  
uwanja ambao watuhumiwa 
walijenga wakati Magesa aliku-
wa mmiliki na baada ya mazishi, 
wananchi wenye hasira walibo-
moa nyumba zilizojengwa katika 
eneo hilo na kuharibu mazao. 

Hata hivyo, Kamanda Mkonda 
amewaonya wananchi kuji-
chukulia sheria mkononi kwa 
kuwadhuru watu wengine bada-
la ya kufuata sheria za nchi.

“Kama umeshindwa katika 
kesi kata rufaa (rufani) mahaka-
ma ya juu badala ya

kujichukulia sheria mikononi. 
Tunaonya na tutawasaka wote 
waliohusika

katika mauaji hayo ya kika-
tili,” alisema. 

Magesa alikuwa na kesi ya 
kugombea kiwanja na Nyahu-
cho katika Baraza la Ardhi na 
Nyumba la Kata na Magesa 
alishinda na kwamba huenda 
hicho ni chanzo cha uhasama 
uliosababisha mauaji hayo.

Na Frank Kaundula,  
MOROGORO

K
ATIBU wa Chama cha 
wafugaji nchini, Joshua 
Lugaso, amesema cha-
ma hicho kitaendelea 

kudumisha amani na mshikama-
no uliopo na wakulima na kuon-
dokana na migogoro ya wafugaji 
na wakulima ikiwa ni kumuenzi 
aliyekuwa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Hayati 
Dk. John Magufuli.

Lugaso alisema hayo jana ka-
tika kongamano maalumu la 
kuomboleza kifo cha aliyekuwa 
Rais wa Tanzania, Hayati Dk. 
John Magufuli, lililofanyika ka-
tika uwanja wa Ofisi ya Mkuu wa 
Wilaya Mvomero.

Alisema katika kipindi cha 

uongozi wake, Hayati Magufuli 
alifanikiwa kwa kiasi kikubwa 
kumaliza mapigano ya wakulima 
na wafugaji na kurejesha amani 
kwa jamii hizo mbili na kwamba 
njia pekee ya kumuenzi ni kuen-
delea kuyaishi maono yake kwa 
kwa vitendo.“Miaka ya nyuma 
ilikuwa haipiti siku bila kusikia 
mahali fulani watu wamekufa 
kwa sababu ya mapigano ya 
jamii zetu hizi mbili hasa wialaya 
hii ya Mvomero na Kilosa, lakini 
dhamira ya mpendwa wetu Hay-
ati Dk. Magufuli katika kujenga 
amani ilionekana tangu alipo-
chukua madaraka mwaka 2015, 
alisema hataki kusikia migogoro 
ya wakulima na wafugaji na tan-
gu hapo amani ikarejea na kila 
mmoja akaheshimu shughuli ya 
mwenzake,” alisema Lugaso.

Alisema Hayati Magufuli 
hakuishia tu kwenye kuke-
mea mapigano ya wakulima na 
wafugaji bali alitengea wafugaji 
maeneo ya malisho zaidi ya 
hekta milioni 2.8 huku ikitarajiwa 
kuongezeka hadi kufukia hekta 
milioni sita katika kipindi cha 
mwaka 2020/2025.

Loata Ole Sanare, Mkuu wa 
Mkoa wa Morogoro alisisitizia 
umuhimu wa kuendeleza ush-
irikiano hasa katika kipindi hiki 
taifa linapogubikwa na simanzi 
na kumtanguliza Mungu kulinda 
amani.

Alisema katika ziara ya mwisho 
aliyoifanya Hayati Magufuli 
mkoani Morogoro Februari 12, 
mwaka huu alitoa pongezi nyingi 
baada ya kushuhudia hali ya utu-
livu katika wilaya za Mvomero na 

Kilosa tofauti na ilivyokua awali 
wakati migogoro imeshamiri.

“Alitupongeza sana viongozi 
na wananchi wa Morogoro kwa 
kumaliza migogoro ya wakulima 
na wafugaji kwa sababu aliponi-
teua kuwa mkuu wa mkoa jambo 
alilosisitiza ni kumaliza hali ile 
ambayo alisema inamsumbua 
sana akili yake, kwa hiyo tuend-
elee kushirikiana kutunza amani 
hii ila hata huko alipo apumzike 
kwa amani akiamini Morogoro 
ipo salama,” alisema Sanare.

Mkuu wa Wilaya, Albinus Mg-
onya, alisema madhumuni ya 
kongamano hilo ni kuwapa fursa 
watu ambao hawakupata nafasi 
ya kuaga mwili wa mpendwa wao 
katika maeneo yaliyoelekezwa na 
kutoa wito kuendeleza aliyoyasi-
mamia katika uongozi wake.

Na Elizabeth Zaya  

ALIYEKUWA Mkurugenzi 
Mkuu wa Taasisi ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa (TAKUKU-
RU), Dk. Edward Hoseah, ametaja 
sababu tatu zinazomsukuma ku-
gombea urais wa Chama cha Wa-
nasheria Tanganyika (TLS).

Katika taarifa ya maandishi 
na video aliyorushwa kwenye 
ukurasa wake wa Twitter, alitaja 
sababu ya kwanza ni kuhakiki-
sha  analeta chachu ya mabadi-
liko ndani ya chama hicho.

  Dk. Hoseah ambaye alion-
goza TAKUKURU kuanzia mwaka 
2006 hadi 2016, alisema ata-
hakikisha anasaidia wanasheria 
wengi, hususani vijana, ambao 

wanatumia gharama kubwa 
kuhuisha vyeti vyao, kumaliza 
shida hiyo.

Aidha, alisema sababu ya tatu 
ni kutumia uzoefu wake kuhakik-
isha TLS inapiga hatua nzuri 
zaidi na kufikia malengo ya uan-
zishwaji wake.

 “Nina sababu kuu tatu za mimi 
kugombea nafasi hii, kwanza ni 
haki yangu kidemokrasia. Lakini 
kubwa nataka kuleta uzoefu wan-
gu katika maisha ambayo nimepi-
tia na la msingi ni kwamba chama 
hiki kwa sasa kinahitaji kuwa na 
mtu mwenye uzoefu,” alisema 
Dk. Hoseah.

Kwa mujibu wa Dk. Hosea, ku-
gombea nafasi hiyo ni haki yake 
kidemokrasia na ameitumia vy-

ema.
 “Nimefanya kazi serikalini zai-

di ya miaka 36, kwa hiyo naamini 
uzoefu huu utakuwa ni mchango 
wangu   kwa TLS ili kuongeza 
chachu ya kuyafikia malengo 
yake yaliyowekwa kisheria.

“Kwa sasa chama hiki kinahitaji 
kuwekeza, ni muda sasa tuanze 
kuwekeza, wanachama wengi 
ambao ni vijana wanalipa hela 
nyingi ku’renew’ (kuhuisha) vyeti 
vyao katika ku-‘practice’ (kufanya 
kwa vitendo). Uongozi ni wito, 
muda umefika sasa ninawiwa 
mwaka huu 2021,nitakifanya ki-
pige hatua zaidi kwa kuongeza 
value (thamani),” alisema. 

Duru mbalimbali zinaeleza 
kuwa huenda uchaguzi wa TLS 

mwaka huu, ukawa mgumu zaidi 
kwa nafasi ya urais kwa sababu 
wagombea katika kinyang`anyiro 
hicho wengi ni wazoefu.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Katibu wa Uchaguzi huo, Mariam 
Othman, alisema  wagombea 
watano wamepitishwa kugom-
bea katika nafasi hiyo. Mbali na 
Dk. Hoseah, wengine wanaopa-
mbana kupokea kijiti cha Dk. 
Rugemeleza Nshala ni Flaviana 
Charles, Shehzada Walli, Albert 
Msando na Francis Stolla.

Kwa mujibu Mariam, wagom-
bea hao watapigiwa kura April 
16, mwaka huu, na matokeo 
kutangazwa siku hiyo hiyo, ka-
tika uchaguzi utakaofanyika jijini 
Arusha.

Mwendesha pikipiki, akiwa ameisheheni mzigo wa mkaa katika Kijiji cha Msanga, Wilaya ya Kisarawe, Mkoa wa Pwani hivi karibuni, kitendo 
ambacho ni hatari kwa usalama barabarani. PICHA:  JUMANNE JUMA
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habari KITAIFA

Club yapunguza 
mimba za wanafunzi

Waziri Mkenda 
ataka ubunifu 
kuleta mageuzi 
kwenye kilimo
Na Mwandishi Wetu, MOROGORO 

WAZIRI wa Kilimo,  Prof. Adolf 
Mkenda, juzi  alizitaka taasisi chini 
ya Wizara ya Kilimo  kuongeza  
ubunifu ili kuleta mageuzi  makubwa 
katika sekta ya kilimo na pia kucho-
chea  ukuaji wa  sekta  ya viwanda 
kilimo hapa nchini.

“Ubunifu huu  wa  kuanzisha mradi 
huu wa  Kizimba ‘Business Model’ ni 
kitu cha kuigwa  na taasisi nyingine  
katika jitihada ya kuleta mageuzi ya 
kweli katika sekta ya kilimo. Kilimo 
kinachangia asilimia 28 ya pato la 
taifa,”  Prof. Mkenda alisema  mjini 
hapa.

Akizungumza muda mfupi baada ya 
kuzindua  mradi  huo unaolenga  ku-
vutia na kuwahamasisha wanaohitimu 
vyuo kujikita katika kilimo biashara, 
Prof. Mkenda,  alisema mageuzi katika 
sekta ya kilimo yatasaidia, pamoja na 
mambo mengine, kupunguza umaskini 
miongoni mwa Watanzania.

“Sambamba na kuzinduliwa kwa 
mradi huu, napenda kutoa wito kwa 
benki za biashara na taasisi zingine za 
kifedha  kutoa mikopo yenye masharti 
nafuu kwa vijana wanaojishughulisha 
na kilimo biashara ili kuharakisha 
mageuzi katika sekta ya kilimo,” 
alisisitiza.

Mbali ya kukipongeza Chuo Kikuu 
cha Kilimo cha Sokoine (SUA) na 
Ushirika wa Wajasiriamali Wahitimu 
wa SUA (SUGECO) kwa mchango wao 
mkubwa wanaoutoa katika sekta 
ya kilimo, Waziri Mkenda aliwataka 
Watanzania kuenzi na kuchangamkia 
fursa za mafunzo zinazotolewa na 
taasisi hizo ili waweze kushiriki vizuri 
na kuleta  mageuzi katika  kilimo.

Katibu Mkuu mstaafu wa Wizara 
ya Kilimo,  Peniel Lyimo, mbali ya 
kuupongeza mfumo wa kilimo un-
aoratibiwa na SUGECO, alilitaka taifa  
likiangalie kilimo kwa jicho la pekee. 
Lyimo ni muhitimu wa fani ya kilimo 
kabla ya SUA. Ni muhitimu wa Kitivo 
cha Kilimo cha Chuo Kikuu cha Dar es 
Salaam.

“Kilimo kinahitaji pesa kama sekta 
ya kiuchumi. Lakini kikilinganishwa na 
sekta nyingine, kilimo kinabeba tishio 
sana za hasara (risks) kuliko sekta 
nyingine za kiuchumi. Kilimo kinahi-
taji mtaji mkubwa kufanikiwa, ndiyo 
maana serikali imeanzisha Benki ya 
Maendeleo ya Kilimo,” alisema Mzee 
Lyimo.

Alisema mradi wa Kizimba utacho-
chea ukuaji wa viwanda vya kilimo 
na kushauri uwafikie wakulima wengi 
nchini kwani unalenga kuongeza uzal-
ishaji na kupanua wigo wa masoko.

Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu cha 
Kilimo cha Sokoine, Prof. Raphael 
Chibunda, alisema chuo kitaendelea 
kushirikiana na wizara ya kilimo 
kusukuma na kuubadilisha mfumo wa 
kilimo ili wakulima wajikite  katika 
kilimo biashara.  Chuo, alieleza, kime-
anzisha mashamba ya kilimo biashara 
kwenye maeneo yote ya chuo.

Alisema  SUGECO imefundisha kwa 
vitendo zaidi ya vijana 100 stadi za 
kilimo biashara kwa kutumia vitalu 
nyumba. Hatua hiyo, alieleza, im-
echangia kukuza ajira na kipato kwa 
vijana.

Na Felix Andrew 

SHIRIKA la Viwango Tanzania (TBS) 
Kanda ya Kusini limeondoa vipodozi vy-
enye viambatasumu   (Hydroquinon, ma-
dinitembo na zebaki) pamoja na vyakula 
vilivyokwisha muda wa matumizi vyenye 
thamani ya Sh. 1,350,000.

Hayo yalibainishwa na Mkaguzi wa TBS 
Kanda ya Kusini, Buliro Magesa, alipokuwa 
alizungumzia usajili wa shirika wa maduka 
ya dawa na vipodozi katika kanda hiyo.

 “TBS tunaendelea na usajili wa maeneo 
ya kuuzia vyakula, vipodozi, migahawa 
pamoja na maghala ya kuhifadhia bidhaa 
hizo lengo likiwa ni kuhakikisha kuwa 
mwananchi wa kawaida anapata bidhaa 
bora na salama wakati wote,” alifafanua.

Alisema shirika limekwisha sajili maduka 
ya vipodozi, vyakula na migahawa 601 ka-

tika mikoa ya Lindi, Mtwara na Ruvuma 
tangu lilipoanza kutekeleza jukumu hilo 
Julai 2019.

Magesa, alisema juzi  kuwa katika uk-
aguzi uliofanyika kati ya Machi 03 na Machi 
17, mwaka huu, Manispaa ya Lindi, Kilwa 
na Mtama mkoani Lindi, shirika limesajili 
maduka ya vipodozi, chakula na migahawa 
41 hivyo kufanya idadi kufikia 601 kutoka 
560.

Alisema Kanda ya Kusini imek-
wishapokea maombi 1,089 na kati ya hao 
wenye vibali vya usajili ni 601 na wasio na 
vibali ni 488.

Wakati huo huo, Ofisa Uhusiano Mkuu 
wa TBS, Roida Andusamile, alisema shirika 
litaendelea kusajili na kuthibitisha ubora 
wa bidhaa mbalimbali ikiwamo utekelezaji 
wa jukumu mojawapo la msingi la shirika 
kama ilivyoainishwa katika Sheria ya Vi-

wango Namba 2 ya mwaka 2009.
Alisema shirika litaendelea kuwahimiza 

wenye maduka ya vipodozi vyakula na mi-
gahawa kuhakikisha kuwa wanapata usajili 
na kuuhisha mara moja muda wa usajili un-
apokwisha.

Aliongeza kuwa wananchi wanapaswa 
kuelewa kuwa shirika limejikita katika ku-
wezesha biashara sambamba na kumlinda 
mlaji hivyo katika kutekeleza jukumu hilo 
bidhaa zinazouzwa sokoni ni lazima zikidhi 
matakwa ya kiwango na kutoleta madhara 
kwa mtumiaji.

“Tunawasihi wafanyabiashara kulitu-
mia shirika ipasavyo kwani limejikita ka-
tika kutoa huduma na kuwasaidia kuondoa 
vikwazo vya kibiashara vinavyotokana na 
kutozingatia viwango,” alisisitiza Andu-
samile.

 

Vipodozi, vyakula visivyofaa vyaondolewa sokoni

Wanawake wakichimba msingi kwa ajili ya ujenzi wa madarasa ya Shule ya Msingi Karubugu, Kata ya Mugango, wilayani Mu-
soma, mkoani Mara juzi, ikiwa ni kuchangia nguvu kazi yao katika kazi hiyo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Marco Maduhu,  
SHINYANGA

C
LUB ya wanafunzi ka-
tika Shule ya Sekondari 
Salawe Halmashauri ya 
Wilaya ya Shinyanga, 

ambayo inajihusisha na utoaji 
wa elimu ya makuzi na afya ya 
uzazi, imesaidia kupunguza tati-
zo la mimba za wanafunzi shuleni 
hapo.

Mkuu wa shule hiyo, Fara-
ja Mbilinyi, alibainisha hayo 
juzi wakati akizungumza na 
waandishi wa habari ambao wa-
natekeleza mradi wa kutokomeza 

ukatili dhidi ya wanawake na 
watoto, kwa ufadhili wa Women 
Fund Tanzania (WFT).

Mbilinyi alisema mwaka 2019 
alipohamishiwa shuleni hapo 
kikazi, alikumbana na tatizo la 
wanafunzi 19 kupewa ujauzito na 
kuacha masomo, lakini baada ya 
kuanzishwa club ya wanafunzi, 
mimba za wanafunzi zimepun-
gua na kutokea tatu kwa mwaka 
tofauti na zamani.

“Hatua ambayo tuliichukua 
kama shule kukabiliana na tatizo 
hili la mimba za wanafunzi ni 
kuanzisha club kwa ajili ya kutoa 
elimu ya makuzi, afya ya uzazi na 

madhara ya kujamiiana katika 
umri mdogo, hali ambayo ime-
saidia kupunguza kasi ya mimba 
shuleni hapo,” alisema Mbilinyi.

Mmoja wa wanafunzi, Paulina 
Fabian, anayesoma kidato cha 
nne, alisema club hiyo imesaidia 
wanafunzi wengi kujitambua 
pamoja na kutoa taarifa pale wa-
napokuwa wakifanyiwa vitendo 
vya ukatili, na hatimaye wahusika 
kuchukuliwa hatua mapema kab-
la ya kuleta madhara.

Diwani wa Kata ya Salawe, 
Joseph Buyugu, alisema katika 
kutatua tatizo hilo la mimba za 
wanafunzi, walikaa na viongozi 

wa serikali na kupitisha mikakati 
ikiwamo kuwakamata wahusika 
na kuwawajibisha kupitia jeshi 
la jadi Sungusungu pamoja na 
kuwatenga kwenye kijiji, hali am-
bayo imesaidia kupunguza mim-
ba za wanafunzi.

Mkuu wa Wilaya ya Shinyan-
ga, Jasinta Mboneko, aliwataka 
wanaume kuacha tabia ya ku-
warubuni wanafunzi na kujamii-
ana nao, bali watafute wanawake 
wenye rika lao ndio washiriki 
nao tendo hilo na siyo watoto wa 
shule, huku akionya serikali itaen-
delea kuwashughulikia ambao 
watawapa ujauzito wanafunzi.



Wajumbe wa Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC), walipokuwa nchini kwenye mku-
tano wa mwaka walipotembelea kiwanda kipya kilichoko, Mkuranga. Ni matunda ya juhudi zake Dk. 
John Magufuli, ambaye alikuwa mwenyekiti wa jumuiya hiyo wakati huo. PICHA: MTANDAO 

Na Peter Orwa 

NI miaka sita ilipita, Tan-
zania ikitekeleza sera 
na mikakati ya kiuchu-
mi, chini ya Rais Dk. 

John Magufuli, ambaye sasa hayu-
ko tena duniani, nafasi yake ame-
shakabidhiwa aliyekuwa Makamu 
wake, Samia Suluhu Hassan.

Wote hao wanatoka Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), hivyo kuna hoja 
kwamba wanatekeleza mtazamo 
na mkakati wa pamoja unaoanzia 
katika ilani yao ya uchaguzi, sera na 
itikadi ya pamoja, ndio mwongozo 
rasmi wa kisiasa ulivyo, mgombea 
anayeshinda anawajibika na ilani 
hiyo.

Juzi katika mwendelezo wa 
makala hizi ilikuwa na ufafanuzi 
wa siasa ya uchumi anayotumia 
Rais Dk. John Magufuli, kwamba 
inaangalia mlengo wa kushoto 
kiuchumi au siasa za kijamaa, ak-
ishikilia wiko wa mzizi wa itikadi 
za mwasisi wa taifa, Mwalimu Ny-
erere.

Katika mtazamo huo wa kiu-
chumi, ilibebeshwa tafsiri ambayo 
mmoja wa wahadhiri kutoka Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam, Dk. Al-
fred Lokuji, anayefafanua: “Serikali 
inakuwa sehemu ya umma, kamwe 
haiwezi kubaki kando watu wake 
inaingilia kati kuwanusuru kutoka 
kuelemewa na gharama za  nguvu 
ya soko.”

Vivyo hivyo, katika dhana hiyo ya 
uchumi ambayo Rais Dk. Magufuli 
alisifiwa nayo sana, wasomi 
wataaluma wake wanautafsiri 
katika dhana kuwa “namna mtu, 
taasisi, mamlaka, au kikundi cha 
watu kinajipanga kufaidika kwa 
kiwango kikubwa, rasilimali kidogo 
ili kujinufaisha kwa mahitaji yake 
yenye kipaumbele.”

Mathalan, namna mtu 
anavyojipanga kutimiza mahitaji 
yake muhimu kama chakula, 
malazi na ada ya shule kwa 
watoto kupitia mshahara kidogo 
anaoupata.

Ndani ya mtazamo huo, 
ndio Rais Dk. John Magufuli, 
alishuhudiwa kufanya mengi 
mazito katika uongozi wake, jambo 
linalombebea heshima kubwa leo 
anapopumzishwa katika nyumba 
yake ya milele, baada ya kuacha 
kishindo cha miaka mitano na 
miezi kadhaa kuitumikia taifa 
ngazi ya juu kabisa ya serikalini, 
akiwa na miaka zaidi ya 20.

ALIENDAJE KIUCHUMI?
Katika utekelezaji huo, Rais 

Dk. Magufuli, muda wote alibeba 
tafsiri kuu tatu katika nyendo zake 
kiuchumi, kwamba: Nchi kiujumla 
inazalisha zaidi; inapunguza 
gharama zisizo na msingi kwa 
umma; na kusonga kufikia hatua 

huko Mirerani, ikiingizia taifa kipato 
kikubwa na mamilionea, akiwapo wa 
mfano Laizer.

Sambamba na hayo, mikakati 
iliyopo ni kujengwa kiwanda cha 
kuchakata madini, ili sehemu kubwa 
ya thamani ya madini ibaki nchini na 
kifuta hadithi ya makinikia.

ALIVYOFUATILIA
Dk. Magufuli alilitimza agizo lake 

kwa ziara za ghafla alipotinga ka-
tika wizara kadha nchini, kukagua 
mwenendo wa watumishi wanavy-
owajibika.

Ni namna ambayo, pia kiongozi 
huyo alichukua muda mrefu aki-
saidiana na Makamu wa Rais, Samia 
Suluhu Hassan, katika kusaka na ku-
chuja majina kwa wale waliomfaa ku-
unda Baraza la Mawaziri, kufanikisha 
majukumu yake.

Baada ya kukamilisha hilo, aliweka 
wazi namna angetimiza falsafa ya ‘ku-
tumbua’ kwa mtumishi aliye kinyume 
na mwenendo unaodhamiriwa na 
ilifanyika kwa mawaziri na maofisa 
waandamizi kama vile wakurugenzi 
katika halmashauri mbalimbali za 
nchi.

Huku nadharia ya kuwajibika ikiwa 
imepamba moto, katika serikali yake 
alibeba nadharia iliyoko rasmi katika 
uchumi kwamba ‘thamani ya fedha 
inayotumika’ ifanane na gharama 
halisi.

Vivyo hivyo, kukasimamiwa pale 
kinachonunuliwa kinapaswa kubeba 
sifa zake tano za usahihi kitaaluma; 
katika idadi ya vitu au kiasi cha hu-
duma iliyolipiwa, bei sahihi, ubora, 
muda unaonuliwa na chanzo sahihi.

Katika hilo alikuwa mkali sana na 
hata mbaya, kwa wahusika katika fani 
kama za ununuzi, mauzo, fedha, mi-
pango na wasimamizi wa miradi. 

Ili kuendana na uhalisia sahihi, Dk. 
Magufuli alibadili mfumo wote wa 
malipo, akitaka kupitia benki, vivyo 
hivyo kukaanzishwa Mfumo Malipo 
ya Kielektroniki  Serikalini maarufu 
(Gepg), huku Mamlaka ya Mapato 
Tanzania (TRA), ikiwa na mfumo 
wake wa kieletkroniki, maarufu EFD.

Alikuwa na mfumo upi? Ndio 
katika namna ya simulizi ya Mwalimu 
Julius Nyerere, kati ya mwaka 1964 
hadi anaondoka, aliamini kwa kuwa 
na Tanzania ya Viwanda na hasa 
kuanzia na  viwanda vya kutengeneza 
mahitaji ya msingi, baadaye viwanda 
vikubwa vidogo vya mwaka 1973 
, kupitia Shirika la  Maendeleo ya 
Viwanda Vidogo (SIDO) na badaa ya 
mwaka 1975, mkakati wa miaka 20 
kuwa na viwanda mama ulioishia 
njiani.

Kwa watumishi wa umma 
walioshikwa kupitia Sheria ya SCOPO, 
mwaka 1969, ikaendana na kuundwa 
Tume ya Rais ya Kusimamia 
Mashirika ya Umma, haikuwa tofauti 
sana na  kinachofanywa na kitengo 
cha Utumishi, kilichopo chini ya Ofisi 
ya Rais Utumishi wa Umma

UCHUMI

Uchumi wa EAC 
unavyokabiliwa

ndani ya zama 
janga la corona

alhamisi machi 25, 2021

Hizi hapa hatua 

zilizomvusha kufikia

Uchumi wa Kati, 

Tanzania ya Viwanda

yenye mafanikio kuzalishaji, 
ambayo nyayo za taifa sasa 
zimegusa ‘Uchumi wa Kati.’

Mtazamo mkuu katika yote, 
tangu aanze nayo kiuchumi ni 
kuiona Tanzania inafikia Uchumi 
wa Viwanda, huku ikiufuta 
umaskini wa mtu mmoja mmoja. 
Hapo ndio kunakozaa msamiati 
wake katika hotuba “Nimeamua 
‘ku-sacrifice’ (kujitolea) maisha 
yangu kwa ajili ya Watanzania.”

Mara tu baada ya kuapishwa 
kwa mara ya kwanza, wakiwa 
wawili na Makamu wakati 
huo, Samia Suluhu Hassan, Dk. 
Magufuli aliongoza timu yake 
kiserikali akiwa na namna nyingi 
ya kufanikisha mustakabali wa 
uchumi nchini.

Eneo mojawapo ni katika 
watumishi wa serikali, akiwataka 
kuwajibika kwa kadri ya thamani 

ya uwezo wao katika ujuzi, 
taaluma na kutumia muda 
wa kuwapo kazini kwa kadri 
inavyowezekana.

Hilo lililenga katika kuhami-
sha na baadhi ya maeneo kuwa 
ya kisheria, ikiwamo marufuku 
ya maeno ya ulevi kufunguliwa 
mapema na uchezaji wa ‘pool; 
muda wa kazi.

Dhana kuu hapo iliyojengwa 
hapo ni nidhamu ya kazi na kwa 
mfanyakazi mmoja mmoja, hata 
hivi sasa imebadilisha hulka 
katika nafasi ya utumishi wa 
umma katika ufanisi mkuu; nid-
hamu na kuzingatia muda, aliupa 
umuhimu wa kipekee wakati 
wote katika utendaji wake.

Hapo kuna ushuhuda, pale 
mfanyabiashara alipotoa maoni 
redioni kwamba zamani alitumia 
zaidi ya wiki kupata leseni, sasa ni 

ndani ya siku mbili.
Hadi anafariki alikuwa na mi-

sisitizo wa Kituo cha Uwekezaji 
nchini (TIC), kufanya mageuzi 
makubwa ya tija, ikiwamo ku-
hakikisha taratibu za muda zina-
chukua muda mfupi, ili kuvutia 
wawekezaji wengi.

Ni mara nyingi alipigana bi-
nafsi katika mikakati na mbinu 
mbalimbali za kufugua milango 
na hata wawekezaji wengi wame-
jitokeza katika sekta ya viwanda 
na kumekuwa na ujio mkubwa, 
miji midogo kama Mkuranga, 
sasa mapori yake ni maarufu kwa 
viwanda Katika madini, aliweza 
kuhamasisha na wakati huohuo, 
aliweka udhibiti wenye manu-
faa kwa Watanzania, mifano ya 
kihistoria ikibaki katika udhibiti 
wa makinikia na ujenzi wa ukuta 
machimbo ya madini Tanzanite, 
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SHAIRI KUMUENZI JPM 

RAIS ULALE PEMA
1	 Woi, kiza kimetanda,mwenzenu nashika tama,
  	 Moyoni sina amani,akili imenikwama,
 	 Ametuacha kwa nini, kiongozi wa heshima?
	 Rais ulale pema, John Pombe Magufuli.

2	 Nilipopata habari,amepoteza uzima,
  	 Nilizimia Johari,simanzi ilinizima,
	 Katuacha jemadari,hakika huko kwauma,
  	 Rais ulale pema, John Pombe Magufuli.

3	 Taifa la Tanzania,tunalia nchi nzima,
	 Ni vigumu kutulia, ni kubwa hii simanzi,
	 Muhali kuvumilia, hatuna moyo wa chuma,
	 Rais ulale pema, John Pombe Magufuli.

4	 Uli mchapakazi, mwadilifu kwa huduma,
      Uliwakomoa wezi, mafisadi wenye wenye 

njama,
      Kusisitiza uwazi, na kufanya kazi njema
      Rais ulale pema,John Pombe Magufuli
.
5.	 Bara letu Afrika, na watuwe bara zima.
     Popote ulitambulika, uongozi wako mwema,
     Marais wamefika, kudhihirisha heshima,
      Rais ulale pema, John Pombe Magufuli
.
6.  Ingawa umeondoka, amekutwaa Rahima.
	 Daima tutakukumbuka,ulotenda na kunena
	 Kwa dhati tulizishika, ulohimiza umma,
	 Rais ulale pema, John Pombe Magufuli.

 7. 	Twasifu mola mpaji,tulizani tumezama,
	 Kumwinua mfariji, Samia Suluhu mama,
	 Atakidhi mahitaji, yetu tulinayo umma,
	 Rais ulale pema, John Pombe Magufuli.

8.  Bi Janeth Magufuli, na wana pole mama,
	 Hakika kifo ni nduli, twajua kimewachoma,
	 Mungu awatunze kweli, awapozeni mitima,
	 Rais ulale pema, John Pombe Magufuli.

 9. Wenzetu mlo Geita, mkoa huo mzima,
	 Hasa Chato hadi kata, majonzi yanawauma,
	 Pole zangu mkipata, ni furaha yangu jama,
	 Rais ulale pema, John Pombe Magufuli.

 10.  Kaditama nimefika,ni mwisho hapa nime-
koma,

	 Kazi  kwako Mhariri, kuchapisha fanya hima,
	 Hebu fanya kwa hiari, nakuomba kwa heshima,
	 Nimwambie lala pema, John Pombe magufuli.
     
 MTUNZI: Johari Mutani
 Simu: +255 653058666
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Anasema, wakati huo ndiyo mji wa 
Chato ulipoanza kupata mabadiliko 
makubwa ya kiuchumi na watu wakaanza 
kuongezeka, huku biashara zikianza 
kuboreka.

HUZUNI YAO
Wananchi wengi wa Chato, 

wanahuzunika na mara kadhaa utawakuta 
katika vikundi vikundi na ukiwasalimia 
na kuwapa pole, wanakwambia 
tumempoteza Baba na mtetezi wetu.

Ujumbe wao ni kwamba, walimuona 
katika tafsiri ya Baba wa Chato na mtu 
ambaye aliyekuwa amebeba watu wengi 
mgongoni mwake katika uhai wake.

Swali wanalojiuliza sasa wana Chato 
ni moja tu, je Chato itapata mbadala wa 
kuenea  kiatu chake? Na je, baadhi ya vitu 
alivyovianzisha Hayati Dk. Magufuli na 
kuvisimamia, vitaendelezwa?

Ni aina ya maswali ambayo Nipashe 

ilibaini yametawala mijadala ya 
vikundi na minong’ono ambayo kwa 
baadhi wanaishia kulia, wakishindwa 
kuzungumza tena, hata kufikia kutopenda 
kusikia mjadala wa kisiasa hivi sasa.

Hayati Dk. Magufuli, ambaye anawekwa 
katika nyumba yake ya milele leo hii, 
ana tafsiri kama ilivyo ya wenzake wa 
kimataifa, anabaki katika alama kuwa 
ni mtu shujaa, mkombozi, baba, ndugu 
na mtu aliyewapenda na kuwajali katika 
maisha yao.

KALEMANI AJITWIKA JUKUMU
Mbunge wa jimbo la Chato, Medard 

Kalemani, akizungumza na wazee wa 
Chama Cha Mapinduzi (CCM), Mkoa wa 
Geita, anaahidi kwa kujibebesha jukumu 
kwamba, vitu vyote vilivyoanzishwa na 
Hayati Dk. Magufuli atavisimamia.

Anawatoa hofu wanaCCM wenzake 
kwamba, analifahamu vyema jimbo la 

Chato, hivyo yuko katika rai kwamba 
atahakikisha anafuata nyayo za hayati 
Dk.Magufuli kama zilivyo.

Katika hilo, anasema njia pekee 
ya kumuenzi Hayati Dk. Magufuli ni 
kuendeleza upendo,mshikamano na 
ushirikiano kwa wana Chato kwa ujumla

Askofu wa Kanisa Katoliki Jimbo la 
Rulenge Ngara, Severine Niwemugizi, 
anamtwisha heshima ya kuwa muumini 
wa kweli katika kanisa hilo, akidodosa 
historia yake.

Kiongozi huyo wa dini, anaeleza 
kwamba, Dk. Magufuli alibatizwa katika 
Kanisa Katoliki Parokia ya Bikira Maria 
Jimbo la Rulenge na kwamba safari yake 
ya kiimani inaishia kanisani hapo, kwa 
maombi maalum, kisha taratibu zingine 
za kiitifaki, zikiwako za kumuaga

ALIKOTEKA NYOYO ZAO
Hayati Dk. Magufuli anaonekana kuteka 

nyoyo za wananchi wa Kanda ya Ziwa,  
ambako ana historoa nao mbali na urafiki, 
asilia ya kimafilia kwake na mkewe, 
alikozaliwa, kusoma, kuanzia kazi yenye 
mafanikio katika Sekondari Sengerema na 
Ushirika Nyanza, undugu wa karibu kabla 
na bada ya urais.

Ni katika namna ambao sura ya undugu 
huo ulikuwa bayana, waratibu wa safari ya 
kumuaga waliwapa nafasi Kanda ya Ziwa 
na wananchi wake, waliuaga mwili wake 
katika mikoa ya Mwanza na Geita.

Uchunguzi wa Nipashe ndani ya mitaa 
ya mji wa Geita, ulishuhudia mwendelezo 
wa nyimbo za kabila la kisukuma ambao 
ndio wenyeji wakuu, zilizokuwa zinapigwa 
kwenye kampeni za uchaguzi mkuu 
mwaka jana.

MJI WA GEITA 
Ni aina ya nyimbo zenye utashi wa 

kuvuta hisia na baadhi ya watu huanza 

kutokwa machozi wakimkumbuka 
mkombozi wao, aliyeaga dunia.

Pale, mara baada ya aliyekuwa 
Makamu wa Rais, Samia Suluhu Hassan, 
alipotangaza kifo hicho, mji wa Chato 
umekuwa kimya na wakazi wakijiuliza 
maswali  ambayo mara moja walijuliza 
“Itakuwaje siku ya Ahamisi ( jana) ya 
kumuaga mpendwa wao mjini Chato?”

Hata hivyo, Nipashe ambayo imepiga 
kambi mjini Chato, ilishuhudia jana namna 
jambo hilo lililendeshwa kwa amani na 
utulivu, katika mpangilio maalum kwenye 
uwanja uliopewa jina lake mjini Chato.

Leo hii ndio siku ya mwisho ambayo 
Hayati Dk. John Magufuli, anawekwa katika 
nyumba yake ya milele tangu kifo chake 
siku tisa zilizopita, jijini Dar es Salaam, na 
kuagwa katika jiji hilo, Dodoma alikoishi, 
Unguja, Mwanza, Geita na nyumbani kwao 
Chato, jana. AMINA  

Hayati Dk. 
Magufuli, am-
baye anawek-
wa katika 
nyumba yake 
ya milele leo 
hii, ana tafsiri 
kama ilivyo 
ya wenzake 
wa kimataifa, 
anabaki ka-
tika alama 
kuwa ni mtu 
shujaa, mkom-
bozi, baba, 
ndugu na mtu 
aliyewapenda 
na kuwajali 
katika maisha 
yao.

MJI CHATO ILIVYOSHIKWA 
NA BUTWAA ‘TUMEPOTEZA’

Na Richard Makore, CHATO

WE N G I N E 
wanamwita shujaa 
wao na wapo 
wanaotamka neno 

moja tu, ‘Tumepoteza’, huku kundi 
la lingine la wana Chato linasema 
“bila Hayati John Magufuli, Wilaya 
ya Chato iliyopo mkoani Geita 
itarudi nyuma miaka 20.”

Ni maneno ya wana Chato ambao 
baadhi wamezaliwa hapo, lakini 
wengine walifika hapo kwa ajili ya 
kufanya shughuli mbalimbali za 
kimaisha.

Wakazi wa Chato ukizungumza 
nao hawaachi kutamka bayana 
kwamba, hayati Dk. Magufuli 
alikuwa msaada mkubwa kwao.

Hakuna anayesema kwamba 
Hayati Dk. Magufuli alikuwa 
akiwapa fedha moja kwa moja, 
kuwalisha au kulisha familia zao.

Wengi wao wanachotamka, 
ambacho hawawezi kukisahau 
kwake ni kuwapo maendeleo ya 
vitu, ikiwamo barabara za lami 
zenye taa mpaka uchochoroni, 
lakini pia utulivu na mazingira 
mazuri ya kufanyia biashara.

James Andrew ni Mwenyekiti wa 
Umoja wa Waendesha Bodaboda 
katika wilaya ya Chato, anasema, 
Hayati  Magufuli aliwajali kwa 
kuwatembelea kila alipofika 
nyumbani kwao kwa mapumziko.

Andrew anasema kituo chao cha 
Bodaboda kipo jirani na ukuta wa 
nyumba ya Hayati Dk. Magufuli, 
lakini hawajawahi kusumbuliwa na 
mtu ili waondoke hapo.

Pia, kingine anachokitaja ni kabla 
Magufuli kuwa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, mji wa 
Chato haukuwa na wakazi wengi 
kama ilivyo sasa.

Andrew anasema  kiongozi huyo 
alijitahidi kupigania upatikanaji wa 
huduma muhimu kwao, zikiwamo 
maji, umeme, hospitali, uwanja 
wa ndege pamoja   kuboresha 
miundombinu ya barabara za lami 
kila mtaa.

MFANYABIASHARA 
ALIYEMKOPESHA

Kwa upande wake, 
mfanyabiashara wa nyumba za 
kulala wageni, Mwita Chacha, 
anasema walifahamiana na Hayati 
Dk. Magufuli wakati huo akiwa 
Naibu Waziri wa Ujenzi na baadaye 
Waziri kamili enzi wa utawala wa 
hayati Benjamin Mkapa

Anasema, Dk. Magufuli 
hakupenda dhuluma na kwamba 
enzi hizo alikuwa akimuuzia vifaa 
vya ujenzi kwa mkopo mpaka vya  
thamani ya Sh. milioni 15.

Chacha anasema, Dk. Magufuli 
alipotoka Dar es Salaam, alikuwa 
anamwita na kumpa fedha zake, 
huku akimtaka asaini kwenye 
daftari maalum kuwa amepokea 
kiasi hicho.

l Bodaboda ukutani mwake wabaki hawaamini
l	Aliyekuwa anamkopesha ‘azimia’ uaminifu ule
l	Kuingia siasa tu, ghafla Chato ikafurika wakazi
l	Lami na taa kibao; wiki nzima Geita ni simanzi

Rais John Magufuli, namna alivyoishi na wakazi wa Chato, pindi awapo likizo. Hapo akijiunga katika kijiwe cha Kahawa.. PICHA ZOTE: MTANDAO
	  

1	 Rais Mama Samia, ya mgambo uloliza
	 Jirani tumesikia, na Kenya twaomboleza,
	 Kwa uchungu tunalia, sisi tumeona giza,
	 Kifo tunaomboleza, cha Rais Magufuli

2	 Poleni Watanzania, Magufuli ku’poteza,
	 Hakika hiyo tanzia, sote imetuumiza,
	 Kifo kilimvamia, mletaji wa mwangaza,
	 Kifo tunaomboleza, cha Rais Magufuli.

3	 John Pombe Magufuli, alikua na ruwaza
	 Ruwaza yenye adili, tena kuitekeleza,
	 Aliifata kamili, na katu hakuteleza,
	 Kifo tunaomboleza, cha Rais Magufuli.

4	 Ukatokea mkosi, kipindi hakumaliza,
	 Mkondo ukawa basi, na hilo linatuliza,
	  Alipokonywa nafasi, karudi kwa Muweza,
	 Kifo tunaomboleza, cha Rais Magufuli.

5	 John mwanalugha nguli, alichapa kiingereza,
	 Na lugha ya Kiswahili, ndo hasa alihimiza,
	 Alilinda kamili, kaitunza na kukuza,
	 Kifo tunaomboleza, cha Rais Magufuli.

6	 Na sisi wakereketwa, wa lugha aloikweza,
	 Nyuma hatwezi kuachwa, katika kuomboleza,
	 Wajibu hutekelezwa, kuhepa hatutaweza,
	  Kifo tunaomboleza, cha Rais Magufuli.

7	 Sote tu wapita njia, na hatuna miujiza,
	 Dunia kukwamilia, hatuna huo uweza,
		 Mwisho twe’nda kwa Jalia, atatuita Muweza,
	  Kifo tunaomboleza, cha Rais Magufuli.

8		 Twamshukuru Maanani, tayari amemwingiza,
	 Kiongozi wa thamani, huyu atawaliwaza,
	 Ndiye Samia Hassan, vyema atawaongoza
	  Kifo tunaomboleza, cha Rais Magufuli.

9	 Huyu Samia Suluhu, urais anaweza,
	 Yeye atakua Nuhu, meli atawaingiza,
	  Ataileta suluhu, mambo yakiwatatiza,
	 Kifo tunaomboleza, cha Rais Magufuli.

10	 Ibariki Tanzania, uibariki Muweza,
	  Nchi ilo na raia, ambao wanapendeza,
	  Wakati wanapolia, upate kuwatuliza,
	  Kifo tunaomboleza, cha Rais Magufuli.

MTUNZI: THOMAS K.S KOSGEI
Simu:   +254 720001820  
Kijijini Koisagat, 
Fort Ternan,
KERICHO, KENYA. 

WAKENYA TWAOMBOLEZA

Mitaa ya mji wa Chato, ikiwa na taa za kuongoza magari zilizowekwa tangu Dk. John Magufuli, alipokuwa mbunge wao.
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Eneo la Selou 
ni eneo kubwa 
ambalo 
linachukua 
takribani 
kilomita 
50, hivyo ni 
lazima Wizara 
igawanye eneo 
na kuanzisha 
hifadhi ya 
Taifa ili 
kukidhi 
mahitaji 
ya utalii na 
kukisaidia 
kizazi kijacho 
kuendelea 
kuenzi mambo 
ambayo 
ameyafanya 
baba wa Taifa

 Na Moshi Lusonzo

PORI tengefu la Selous 
ni maarufu Duniani ku-
tokana kuwa na utajiri 
mkubwa wa maliasili 

wakiwamo wanyama pori, madini 
na mito inayotiririsha maji mwaka 
mzima.

Ni wazi Selous yenye ukubwa wa 
kilomita mraba 54,600 ina utajiri 
wa kipekee, lakini kwa miaka min-
gi haukuwa ukifahamika kutokana 
na kukosa mikakati madhubuti ya 
kuilinda, badala yake wageni wali-
ingia na kutoka katika pori hilo 
wakibeba rasilimali muhimu bila 
kikwazo.

Inaaminika Selous ndio ilikuwa 
pori la akiba kubwa zaidi Duni-
ani, ambalo lilijumuisha mikoa ya 
Pwani, Morogoro, Ruvuma na 
Lindi.

Hata hivyo, Rais hayati Dk. John 
Pombe Magufuli, amelipa thamani 
pori hilo kwa kuamua kuligawa 
upya ili kuwanufaisha Watanzania 
wengi.

Katika mgawanyo huo sehemu 
ya eneo Kilomita mraba, 30,893 
imeanzishwa hifadhi kubwa ya 
Taifa inayoitwa Julius Nyerere.

Sehemu ya pori hilo, kuna-
jengwa bwawa kubwa la maji am-
balo litakapokamilika ujenzi wake 
litaweza kuzalisha umeme zaidi ya 
megawati 2000.

Tamko la kuanzisha mbuga hiyo 
lilitolewa na Hayati Dk. Magufuli, 
wakati wa uzinduzi wa ujenzi wa 
mradi wa kufua umeme wa mto 
Rufiji mkoani Pwani, mwezi Juni 
mwaka 2019.

 “Eneo la Selou ni eneo kubwa 
ambalo linachukua takribani kilo-
mita 50, hivyo ni lazima Wizara 
igawanye eneo na kuanzisha hifa-
dhi ya Taifa ili kukidhi mahitaji ya 
utalii na kukisaidia kizazi kijacho 
kuendelea kuenzi mambo ambayo 
ameyafanya baba wa Taifa,” alise-
ma Hayati Magufuli.

Alitaka eneo hilo ambalo liliho-
dhiwa na kampuni 47 za uwindaji 
litengwe na kuwa hifadhi ili kui-
marisha utalii na kuvutia watalii 
wengi katika mbuga hiyo

Aliikumbusha Wizara ya Mali-
asili na Utalii, kuangalia maeneo 
kama hayo ya vitalu vya uwindaji 
kuhakikisha serikali inafaidika na 
katika kuhakikisha hifadhi hiyo 
inafikika kwa urahisi, akaagiza 
barabara ya kutoka Fuga yenye kil-
omita 60 kujengwa kwa kiwango 
cha lami.

Licha ya eneo hilo kuwa kituo 
muhimu cha utalii pamoja na uzal-
ishaji umeme, alitaka kuwa kitovu 
cha ajira kwa wananchi wanaoishi 
mikoa ya Kusini.

Katika mradi wa uzalishaji 
umeme pekee utakapochochea 
maendeleo katika sekta ya viwan-
da, ambayo wewekezaji wataweza 
kupata umeme wa uhakika. wenye 
kuaminika na kwa bei nafuu, ili 
kuzalisha bidhaa bora na za bei 
rahisi.

Kabla ya kifo chake Rais Dk. 
Magufuli, Waziri Mkuu Kassim 
Majaliwa, alikiri ndoto ya kue-
nzi mambo makubwa ya Baba wa 
Taifa, Mwalimu .Julius Nyerere 
ikiwamo utekelezaji wa ujenzi wa 
bwawa la kufua umeme katika 
maporomoko ya maji ya Mto Rufiji 
ni jambo la kujivunia.

Waziri Mkuu, anasema kampuni 
zinazojenga mradi huo mkubwa 

wa kufua umeme, Els weldey na 
Arab Contructors, zinafanya kazi 
nzuri kwa hiyo zitatekeleza mradi 
huo kwa weledi mkubwa.

Umeme utakaozalishwa hapo 
unatarajiwa kusafirishwa kutoka 
Rufiji kwenda Chalinze, kote katika 
mkoa wa Pwani, umbali wa kilo-
mita 127 na kisha kutoka Chalinze 
unapelekwa mikoa ya Dar es Sa-
laam na Dodoma, ambako kutaku-
wapo vituo vikuu vya kusambaza 
umeme wa kuendesha treni ya 
kisasa (SGR).

WENYE ENEO
Akizungumza katika mkutano 

wa kujadili namna ya kuilinda hifa-
dhi hiyo mpya, Mkuu wa Mkoa wa 
Pwani Mhandisi Evarist Ndikilo, 
anasema ulinzi wa hifadhi hiyo ni 
jukumu la wananchi wote, chini ya 
viongozi wao wa wilaya na mikoa 
inayozunguka.

“Licha ya hifadhi hii kuwa kubwa 
kuliko zote, ndani yake kuna mradi 
mkubwa wa kufua umeme wa Ny-

erere, hivyo sote tuna jukumu la 
kuhakikisha hifadhi hii inalindwa 
na kuendelea kuwapo kwa maslahi 
ya vizazi vijavyo,” anasema Ndikilo.

Kwa upande wake, Mkuu wa 
Mkoa wa Lindi, Godfrey Zambi, 
anashauri kwa kumuunga mkono 
Mhandisi Ndikilo, kuwa mikoa yote 
inayozunguka hifadhi, inapaswa 
kujipanga vizuri kuimarisha ulinzi 
na usalama katika hifadhi hiyo, 
kwani itakuwa na mchango mkub-
wa katika utalii hasa kwa Ukanda 
wa Kusini, ambao sada unahama-
sishwa zaidi.

Kamishina wa Uhifadhi ku-
toka Mamlaka ya Hifadhi za Taifa 
Nchini (TANAPA) Dk. Allan Kijazi, 
anasema mamlaka hiyo tayari ime-
shaweka mikakati madhubuti ka-
tika hifadhi hiyo kutokana na sifa 
za pekee.

Anasema sifa moja ni kuitwa 
jina la mwanzilishi wa Taifa la Tan-
zania, Mwalimu Julius Nyerere, 
pia uwapo wa mradi mkubwa wa 
umeme wa Nyerere.

Miradi; Hifadhi, Bwawa la Nyerere, 
zawadi alizowaachia Watanzania

Wanyama wakiwa ndani ya Hifadhi ya Nyerere, zamani. PICHA: MTANDAO 

Kamishna wa Uhifadhi kutoka 
Mamlaka ya Usimamizi wa Wany-
amapori (TAWA) Dk. James Wam-
bara, amehakikisha watakuwa na 
ushirikiano wa kutosha na wenzao 
wa TANAPA, kwa ajili ya kuilinda 
hifadhi hiyo kwa kuwa kanuni za 
uhifadhi ni zilezile.

WASIFU WA HIFADHI
Hifadhi ya Taifa ya Nyerere  in-

atambuliwa kuwa ndiyo hifa-
dhi ya taifa  kubwa kuliko yote 
nchini Tanzania, pia duniani kote. 

Hifadhi ilianzishwa  mwa-
ka  jana, kabla ya kupandishwa 
hadhi Lilikuwa pori tengefu lililo-
julikana kwa jina la Selous.

Hifadhi ya Nyerere inatajwa 
kuna na ukubwa linganishi, 
kushinda nchi 70 duniani, ikikadil-
iwa kuwa na eneo sawa na nchi 
za Kostarika (Marekani ya Kati na 
takribani mara mbili kuliko nchi 
ya Ubelgiji iliyopo Ulaya.

Sehemu kubwa ya eneo iko 
katika hali ya  asili  bila kuvurug-
wa na  shughuli  za  binadamu. 
Mwaka 1982   iliorodheshwa na 
Shirika la Umoja wa Mataifa la 
Sayansi, Eloimu na Utamaduni 
(UNESCO)  kuwa urithi wa dunia.  
Ilipofika mwaka  2014  iliingizwa 
katika orodha ya UNESCO  kuwa 
hifadhi zenye hatari ya kupotea.

Jina  la awali lilitokana na  raia 
wa Uingereza Frederick Selous al-
iyekuwa mwindaji wakati ukoloni.

WANYAMA 
WANAOPATIKANA

Hifadhi ya Taifa ya Nyerere ina 
aina kadhaa za wanyamapori 
wanaopatikana ndani yake, kati 
yao wapo  simba,  nyumbu,  twi-
ga,  pundamilia,  kiboko,  kifa-
ru,  swala,  fisi,  mbwa mwitu  
na  idadi  kubwa ya  mamba  na 
viboko wanaopatikana katika Mto 
Rufiji. 

Hapo awali hifadhi ya Taifa 
ya Nyerere ilisifika kuwa tembo 
wengi lakini kwa sababu ya ujan-
gili  uliokithiri idadi imepungua 
sana.

Mto unaopeleka maji, katika Bwawa na Umeme la Nyerere.



Na Peter Mkwavila, 
DODOMA

VIONGOZI wa dini mkoani 
Dodoma, wamesema Rais 
John Magufuli alikuwa daraja 
lililokuwa likitumiwa na Wa-
tanzania kwa ajili ya kujipatia 
maendeleo na sasa limekatika.

Askofu Mkuu wa Makanisa 
ya Philadelphia Gospel Assem-
bly Tanzania na nchi za Afrika 
ya Mashariki, Dk. Yohana Mas-
inga, alisema jana kuwa Hayati 
Rais Magufuli ni kiongozi ali-

yekuwa amewawekea malen-
go ya maendeleo wananchi 
wake kutokana na kutanguliza 
maslahi kwa wananchi husu-
sani wenye kipato cha chini.

Dk. Masinga aliwaomba 
viongozi walioko madarakani 
na Watanzania, kuendeleza 
kuenzi yale yote aliyokuwa 
ameyafanya kwa ajili ya maen-
deleo ya taifa huku wakiende-
lea kuombea amani na utulivu.

Shekhe wa Mkoa wa Dodo-
ma, Mustapha Rajabu, alisema 
mafanikio ya miaka mitano ya 

uongozi wa Dk. John Magufuli 
yalitokana na kumcha Mun-
gu kwa uaminifu na ndicho 
kinachopaswa kufanywa na 
viongozi waliopo kwenye ma-
daraka kufuata nyayo hizo za 
kiutendaji.

Shekhe Rajabu alisema 
kuwa Rais Magufuli alimtan-
guliza Mungu kwa kila jambo 
na ndiyo maana alifanikiwa 
kwa vitendo ikiwamo watumi-
shi wake kuwa na nidhamu ya 
hali ya juu kazini.

Aliwataka Watanzania kwe-

nye kipindi hiki cha majonzi 
kuwa wavumilivu na kuondo-
kana na tofauti ya aina yoyote 
na kuyaishi mazuri ya Hayati 
Dk. Magufuli.

Makamu Katibu Mkuu Taifa 
Kanisa la PHAM (T), Julias Bun-
dala, alisema kifo cha kiongozi 
huyo ni pigo kwa Watanzania 
kutokana na utendaji wake wa 
kazi alivyokuwa akiwajali wa-
nanchi wake wa hali ya chini 
na huku akitimiza maono yake 
ya kuifanya Tanzania kuwa 
nchi ya uchumi wa viwanda.

Na Peter Mkwavila, DODOMA

KATIBU Mkuu Msaidizi wa Kanisa la 
The Gospel Special Message Tanzania 
(GOME), Emmanuel Msengi, amesema 
Watanzania hawatamsahau Hayati Rais 
John Magufuli kutokana na kuwafikishia 
huduma za umeme, maji, barabara vituo 
vya afya na zahanati vijijini ambavyo toka 
uhuru hazikuwafikia.

Amesema Rais Magufuli hatasahaulika 
kwa Watanzania kutokana na maono yake 
ya kuanzisha miradi mikubwa ili kuhakik-
isha nchi inapiga hatua kubwa kwa ajili ya 
maendeleo yake kwa kutumia rasilimali 
zilizopo nchini.

Katibu Msengi aliyasema hayo jana al-
ipozungumza na Nipashe kuhusu kifo cha 
Dk. Magufuli kilichotokea Machi 17, mwa-

ka huu, mkoani Dar es Salaam.
Alisema vijiji vingi nchini toka nchi ip-

ate uhuru havikuwahi kuona huduma za 
umeme, maji salama, barabara na vituo 
vya afya, lakini Hayati Dk. Magufuli alifan-
ikisha kupata maendeleo hayo.

Alisema Dk. Magufuli aliwakomboa wa-
nanchi hao wa vijijini kwenye huduma 
hizo huku akiwa na maono makubwa ya 
kuanzisha miradi mikubwa ambayo ita-
kayowaondolea Watanzania umaskini na 
kuwawezesha kukua kiuchumi.

“Pia tutamkumbuka kwa hili la matumi-
zi mazuri ya fedha, nalo limekuwa na 
nidhamu ya hali ya juu, hili lilikwenda 
sambamba na kumtaka kila Mtanzania 
kumtaka kufanya kazi kwa bidii tofauti 
na huko nyuma ambako watu walikuwa 
wakishinda vijiweni na maisha ya uba-

baishaji,” alisema.
Msengi aliwaomba watumishi wa Mun-

gu kuibeba awamu ya Rais Samia Suluhu 
Hassan aliyokabidhiwa kwa kuiombea ili 
nchi iendelee kuwa na amani na kuom-
bea miradi yote iliyoanzisha, ikamilike na 
kutimiza ndoto za Dk. Magufuli.

“Tukumbuke kuwa siyo wote wanao-
penda amani yetu hii tuliyopewa na 
kutunukiwa na Mungu na siyo kila mtu 
anayependa maendeleo yetu. Tunatakiwa 
watumishi kuomba ili roho hizo zisipate 
nafasi ya kuhujumu mafanikio yetu haya,” 
alisema.

Kiongozi huyo alisema kuwa kwa 
maana hiyo, Watanzania kwa pamoja 
wanatakiwa kushirikiana katika maombi 
hayo kwa ajili ya kumbeba Rais na viongo-
zi wanaomsaidia kwenye utendaji wake.

Kanisa lakumbusha 
mema ya Magufuli
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UDOM wasema 
watamkumbuka 
kwa mikopo

Na Renatha Msungu, DODOMA

WANAFUNZI wa Chuo Kikuu cha 
Dodoma (UDOM) wamesema 
watamkumbuka Hayati Rais Dk. 
John Magufuli kutokana na kuwa-
saidia kupata mikopo ya elimu ya 
juu na kusaidia kuondoa maan-
damano na migomo iliyokuwa 
inajitokeza awali.
“Suala la mikopo ilikuwa ni 
sehemu mojawapo ya kuchangia 
migogoro kwa wanafunzi wa 
vyuo vya elimu ya juu nchini ili-
yokuwa ikotokea mara kwa mara 
katika baadhi ya vyuo vikuu,” 
mmoja wa mawaziri wa serikali 
ya wanafunzi wa UDOM, James 
Mwaijambe, alisema katika ma-
zungumzo na Nipashe jana jijini 
hapa.
“Mkopo kwa mwanafunzi ni 
muhimu sana kwa sababu una-
saidia kuendesha maisha yake 
anapokuwa masomoni,” alifafan-
ua.
Alisema bila mkopo, wanafunzi 
wengi hawawezi kumudu ghara-
ma za masomo ya elimu ya juu 
na watakwama kufanya mambo 
mengi ya msingi wakiwa chuoni.
Godfrey Ipyana, mwanafunzi wa 
UDOM, alisema Hayati Rais Magu-
fuli alikuwa mwenye misimamo 
ambayo imesaidia kuifikisha Tan-
zania ilipo kwa sasa kimaendeleo.
Alisema kuwa Rais Magufuli 
alikuwa na uzalendo wa hali ya 
juu wa kupigania nchi yake na 
Watanzania kwa ujumla jambo 
ambalo limesababisha kufanya 
vitu vingi vya maendeleo am-
bavyo vinaonekana machoni kwa 
watu.
“Tuna kila sababu ya kumkumbu-
ka Hayati Dk. Magufuli, ndiye ali-
yefanya elimu bure, ameboresha 
sekta ya afya pamoja na kupiga 
vita rushwa,” alisema Ipyana.
Alisema vijana wanapaswa kuiga 
mfano wa Hayati Rais Magufuli, 
ili kulipeleka mbele taifa kimaen-
deleo.
Mwanafunzi huyo alisema Hayati 
Rais Magufuli alifanya hivyo ili 
kulifanya taifa kujitegemea 
badala ya kutegemea misaada.
Mwanafunzi Edna Ngoli alisema 
Hayati Dk. Magufuli alipiga vita 
rushwa ambayo imekuwa kik-
wazo kikubwa katika vyuo vya 
elimu ya juu na sehemu nyingine.
Alisema vijana wataendelea kum-
kumbuka Hayati Rais Magufuli 
kutokana na mambo makubwa 
ambayo ameyafanya kwa wa-
nafunzi hususan kuwasaidia 
katika upatikanaji wa mikopo.
Alisema wanafunzi wa vyuo 
wataendelea kumlilia Dk. Magu-
fuli kutokana na jinsi alivyojitoa 
katika utekelezaji wake wa maen-
deleo hususani kwenye suala la 
elimu.

Katibu Mkuu wa Jumuiya ya Wazazi ya Chama Cha Mapinduzi (CCM), Erasto Sima, akitia saini kitabu cha maombolezo ya 
kifo cha aliyekuwa  Rais na Mwenyekiti wa CCM Taifa, Dk. John Magufuli kwenye ofisi za makao makuu ya chama hicho, 
jijini Dodoma juzi. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

...Viongozi wa dini wamsifu kuwa daraja la maendeleo 

HABARI dodoma



Na Grace Mwakalinga, KYELA

WAKATI mamia ya Watanzania wakiom-
boleza kifo cha Hayati Dk. John Magufuli, 
wananchi katika Wilaya ya Kyela mkoani 
Mbeya, wamesema wataendelea kumkum-
buka kwa kuwaletea maendeleo ikiwamo 
uboreshaji wa miundombinu wa vituo 
mbalimbali vya afya na ujenzi wa barabara 
kutoka Tenenda hadi Matema Beach kwa 
kiwango cha lami.

Walisema hayo wakati wa ibada maalum 
ya kumwombea Hayati Magufuli ambayo 
ilifanyika kwenye viwanja vya John Mwa-
kangale.

Miongoni mwa wananchi hao, Anganile 
Amani, mkazi wa Mtaa wa Mikoroshini, 
alisema miongoni mwa alama alizoziacha 
Dk. Magufuli ni kujenga barabara ya lami 
yenye urefu wa kilomita zaidi ya 30 kutoka 
eneo la Tenende  hadi Matema Beach am-
bayo ilikuwa ni vikwazo kwa wananchi wa 
Mwaya, Ipinda, Mababu, Ngyekye, Makwale, 

Ipande na Ikombe.
“Kifo cha Dk. Magufuli ni pigo kubwa 

kwetu wananchi wanyonge maana alisima-
ma na sisi kwa kuhakikisha hatunyanyasiki 
na kupewa huduma kama wanavyofanyiwa 
matajiri, tuliishi kwa amani kwa kuwa tuli-
jua mtetezi wetu yupo tunamwombea Mun-
gu ampe pumziko la milele,” alisema Amani.

Baadhi ya viongozi wa dini akiwamo, 
Askofu wa Kanisa la Anglikana, Joseph 
Mwambungu, alisema taifa limepoteza 
mtu muhimu ambaye mchango wake bado 
ulikuwa unahitajika kwa ajili ya kuwaletea 
maendeleo wananchi.

Aliwaomba Watanzania kuendelea kushi-
kamana na kumtanguliza Mungu katika 
mambo yote huku wakiendelea kumuunga 
mkono, Rais Samia Suluhu Hassan ili kufika 
kwenye Tanzania inayotakiwa.

Kaimu Katibu Mtendaji Kamisheni ya 
pamoja ya Bonde la Mto Songwe, Gabriel 
Kalinga, alisema wanaimani na Rais Samia 
Suluhu Hassan katika kuyaendeleza mazuri 

yote yaliyoasisiwa na Hayati Dk. Magufuli 
kwenye nyanja zote za kiuchumi, kisiasa na 
kiutamaduni.

Mwakilishi wa Kanisa Katoliki Parokia ya 
Kyela, Padri Julius Mwaisela, alisema hayati 
alikuwa kama askari kwenye vita ambaye 
hakukubali kutetereka na maeneo ya watu 
bali aliendelea kuchapa kazi.

Alisema dhamira ya kuwatumikia wa-
nanchi aliitimiza kwa vitendo kwa kuwa 
alisimamia misingi ya uwajibikaji na kuziba 
mianya ya rushwa na kuhimiza matumizi 
bora ya rasilimali za umma ili wananchi 
kunufaika na miradi mbalimbali ya maende-
leo. Shekhe Mkuu wa Wilaya ya Kyela, Nuru 
Mwafula, alisema waumini wa kiislamu na 
wasio waumini wa dini hiyo kwa pamoja 
waendelee kumwombea Hayati Magufuli 
kupumzika kwa amani.

Mkuu wa Wilaya ya Kyela, Claudia Kitta, 
aliwaomba Wanakyela kusimama imara na 
kuendelea kufanya kazi kwa bidii ili kuji-
letea maendeleo.

Kyela kumkumbuka JPM uboreshaji miundombinu
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‘Imani potofu 
chanzo uharibifu 
mazingira’
Na Grace Mwakalinga, MBEYA

IMANI potofu miongoni mwa jamii za 
wakazi wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Mbeya, zimetajwa kuwa ndiyo 
chanzo cha uharibifu wa mazingira 
ikiwamo uchomaji ovyo wa misitu 
hali inayoathiri maisha ya viumbe 
hai.
Chifu wa kabila la Wasafwa, Roketi 
Mwashinga, aliyasema hayo juzi 
wakati akizungumza na mwandishi 
wa habari hizi kuwa ni wajibu kwa 
viongozi wa kimila kupambana na 
uharibifu wa mazingira na kuwakum-
busha wananchi kuzingatia mipango 
miji.
Alisema imani potofu ambazo 
zinaaminisha watu kuwa baadhi ya 
uoto ni utajiri umechangia kwa kiasi 
kikubwa kupoteza uoto wa asili na 
kusababisha jangwa au ukame na ku-
sababisha wananchi kuvamia makazi 
ya watu.
“Laiti machifu au wazee wa kimila 
wangekata miti ovyo au kuharibu 
maliasili kizazi cha sasa kisingenu-
faika na uoto wowote wa asili na 
huenda kungekuwa ni jangwa ndio 
maana tumeamua kulivalia njuga ili 
kuhakikisha hakuna uharibifu wa 
mazingira,” alisema Mwashinga.
Alisema zipo baadhi ya imani kuwa 
kuchoma misitu kunasaidia kupata 
mazao mengi mashambani pamoja 
na kuwakamata kirahisi wanyama 
wa porini kwa ajili ya kitoweo na 
kwamba imani hizo zinaharibu 
ikolojia.
Alisema imani za aina hiyo ni za 
uongo na hazina faida yoyote 
kwa binadamu zaidi ya kuharibu 
mazingira ambayo ndiyo makazi ya 
viumbe hai mbalimbali wakiwamo 
wanyamapori, mimea mbalimbali, 
ndege pamoja na wadudu ambao 
wanapendezesha mazingira.
Mkurugenzi wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Mbeya, Stephen Katemba, 
alisema elimu ya utunzaji wa mazin-
gira na kuzingatia miongozi inayoha-
masisha masuala ya mipango miji 
ambayo inatolewa na serikali kwa 
kushirikiana na wadau mbalimbali, 
imesaidia kupunguza tatizo la uhar-
ibifu wa mazingira wilayani humo.
Alisema kwa sasa wamefanikiwa 
kudhibiti vitendo vya uchomaji 
misitu ovyo na kwamba wananchi 
wameanza kuelewa madhara ya 
matukio hayo na wanahamasishana 
wao wenyewe kulinda misitu.
Alisema kumekuwa na ongezeko 
kubwa la upandaji miti jambo am-
balo limesaidia utunzaji wa kimaz-
ingira na wanategemea elimu hiyo 
itasaidia kuifanya wilaya hiyo kuwa 
kinara utunzaji mazingira nchini.
Baadhi ya wananchi wa wilaya 
hiyo, walisema kutokana na elimu 
waliyoipata ya utunzaji wa mazingira, 
watahakikisha wanalinda mazingira 
hasa misitu ili waondokane na mata-
tizo ambayo yamekuwa yakiwakabili 
ikiwamo ukosefu wa maji.

...Wasomi vyuoni wasema kaacha mazingira mazuri elimu

Wakazi wa wilayani Kyela, mkoani Mbeya, wakiwa kwenye maombi maalum ya kumwombea Hayati Dk. John Magu-
fuli kwenye Uwanja wa John Mwakangale, jana. PICHA: GRACE MWAKALINGA

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

VIJANA wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), 
wanaosoma kwenye vyuo vya kati na vikuu 
mkoani Mbeya wamesema wataukumbuka 
uongozi wa aliyekuwa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Hayati Dk. John 
Magufuli kwa vile umeacha katika sekta ya 
elimu kwa kuweka mazingira mazuri ya ki-
taaluma vyuoni.

Waliyasema hayo jana wakizungumza 
na waandishi wa habari walidai kuwa uon-
gozi wa Hayati Dk. Magufuli umeacha alama 
kwenye sekta ya elimu kwa sababu alisima-
mia na kuhakikisha miundombinu ya elimu 
inaboreshwa pamoja na kupatiwa mikopo 

kwa wakati.
Mwenyekiti wa vijana wa CCM vyuo vya 

kati na vikuu, Halima Magumba, alisema 
Hayati Dk. Magufuli, alisaidia kuboresha 
mazingira ya elimu kwa vyuo vya kati na 
vikuu na kuhakikisha vijana wanaandaliwa 
ipasavyo kuwa wazalendo wa kulitumikia 
taifa na kujiajiri.

“Uongozi wa Hayati Magufuli umeacha 
alama kwenye sekta ya elimu nchini, ame-
boresha miundombinu ya elimu vyuoni, 
mikopo hata kwa wakufunzi wetu alibore-
sha makazi yao, sio tu vyuoni bali hata kwe-
nye elimu ya msingi na sekondari alianzisha 
elimu bure hakika tumepata pigo kubwa,” 
alisema Magumba.

Baadhi ya wanafunzi kutoka Chuo Kikuu 
cha Sayansi na Teknolojia Mbeya (MUST), 
Erick Mgishagwe, aliwaomba viongozi kue-
ndelea kuwa wazalendo kwa kuhakikisha 
wanasimamia miradi mbalimbali ya maen-
deleo.

Aliwashauri viongozi kukumbuka maa-
gizo ya Hayati Dk. Magufuli aliyoyatoa kuhu-
su kusimamia miradi mbalimbali ya wa-
nanchi na kuwachukulia hatua wala rushwa.

Mwanafunzi wa Chuo Kikuu cha Mzumbe, 
Ndaki ya Mbeya, Robert Magambo, alisema 
jukumu la kuijenga Tanzania mpya ni la kila 
Mtanzania na kutaka wananchi na viongozi 
waendelee kuijenga nchini.

habari mbeya
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habari zanzibar

ZURA, ZRB kudhibiti 
vituo vya mafuta

Mawakala wa 
vyama uchaguzi
mdogo wafundwa
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MAWAKALA wa vyama vya siasa 
watakaoshiriki uchaguzi mdogo 
wa Jimbo la Pandani na Wadi ya 
Kinuni unaotarajiwa kufanyika 
Machi, 28 mwaka huu, wametak-
iwa kufuata sheria na miongozo 
watakayopatiwa na wasimamizi 
wa uchaguzi.
Tume ya Uchaguzi Zanzibar (ZEC) 
imesema malengo ni kuwawez-
esha kufanya kazi zao kwa ufanisi 
katika vituo vya kupigia kura.
Mkuu wa Kurugenzi ya Huduma 
za Uchaguzi wa ZEC, Khamis Issa 
Khamis, aliyasema hayo wakati, 
akifungua mafunzo ya mawakala 
wa uchaguzi wa Wadi ya Kinuni 
yaliyofanyika Shule ya Sekondari 
ya Abeid Amani Karume iliyopo 
Kinuni.
Khamis alisema, katika uchaguzi 
mdogo wa Jimbo la Pandani na 
Wadi ya Kinuni Tume itatumia 
sheria na kanuni zilizotumika 
katika Uchaguzi Mkuu wa mwaka 
2020, hivyo ni vyema mawakala 
wanaowakilisha vyama katika 
vituo wakatulia na kuendelea 
kuilinda amani.
Naye Ofisa Uchaguzi Wilaya ya 
Kati, Said Ramadhani Mgeni, 
wakati akiwasilisha mada katika 
mafunzo hayo, alisema kila chama 
cha siasa kina haki ya kuteua 
wakala mmoja kwa kila kituo, am-
baye atatoka katika eneo la kupi-
gia kura, wakala wa upigaji kura, 
kuhesabu au kujumlisha kura.
Mafunzo ya siku moja ya 
mawakala wa vyama vya siasa 
katika vituo vya kupigia kura 
yalifanyika Unguja na Pemba 
yakiwa ni matayarisho ya uch-
aguzi mdogo wa Jimbo la Pandani 
na Wadi ya Kinuni unaotarajiwa 
kufanyika Machi, 28, baada ya 
wateule wa wadi na jimbo hilo 
kufariki dunia.

Na Rahma Suleiman, ZANZI-
BAR

 MAMLAKA ya Manunuzi na 
Uondoaji Mali za Umma Zanzi-
bar (ZPPDA), imesema pamoja 
na serikali kuweka mazingira 
bora kwa wafanyabiashara, 
lakini bado kumekuwapo na 
kupungua kwa uadilifu wa kibi-
ashara hasa wanapouza bidhaa 
serikalini.

Mkurugenzi Idara ya Uk-
aguzi, Uchunguzi na Ufuatiliaji, 
Mohammed Omar Mmoka, 
aliyasema hayo katika mkutano 
uliowashirikisha wafanyabi-
ashara wenye lengo la kupata 
maoni yao juu ya marekebisho 
ya sheria ya manunuzi ulio-
fanyika katika ofisi zao Mazizini.

  Alisema taasisi za serikali 
mara nyingi hufanyiwa mauzo 
kwa bei kinyume na uhalisia 
hali inayoharibu thamani ya bi-
ashara Zanzibar. Aidha, alisema 
kuwa lengo la serikali ni kuona 
wanakuza mitaji ya wafanyabi-
ashara na sio jambo jingine.

 Hata hivyo, alisema kushuka 
kwa maadili ya kibiashara yana-
sababisha kutokea malalamiko 
kwa wananchi juu ya bei kutoka 
sehemu moja kwenda nyingine. 

Mkurugenzi huyo alisema 
hata sehemu ya utekelezaji 
wa miradi ya serikali ikiwamo 
ujenzi wa barabara hujengwa 
kwa kutofikia viwango vinavyo-
takiwa na kuitia hasara serikali 

kurejea ujenzi kwa mara ny-
ingine. 

Kwa upande wake Mkuru-
genzi wa Chama cha Wafan-
yabiashara Zanzibar, Hamad 
Hamad, alisema ipo haja kwa 
mamlaka hiyo kutoa mafunzo 
kwa wadau wake ili kuona kuna 
fursa sawa pamoja na uwazi ka-
tika masuala ya manunuzi.

Alisema elimu waliyopewa 
yanaonyesha matumaini ya 
kuwapo uwazi katika masu-
ala ya kibiashara pale serikali 
inapopata tenda wanakwenda 
wao kama wazawa, lakini ha-
wapewi tenda hizo na badala 
yake huchukua kampuni za nje 
ingawa wanajenga kwa ghara-
ma kubwa. 

Wafanyabiashara walioshiriki 
mkutano huo walisema chanzo 
cha kushuka maadili ya biasha-
ra ni wafanyakazi wa serika-
lini kutokuwa waadilifu katika 
kutekeleza majukumu yao hasa 
katika suala la manunuzi. 

Walisema pamoja na kutoku-
wa na uaminifu kati ya wafan-
yabiashara, lakini wafanyakazi 
wanafahamu bei za manunuzi 
wanayofanya, lakini wamekuwa 
wakikubali kufanya manunuzi 
ya vitu visivyoendana na tham-
ani kwa malengo wanayoyafa-
hamu wenyewe. Juma Burhan, 
mmoja wa wafanyabiashara 
hao, alisema zimewekwa kodi 
kubwa, hivyo kusababisha bei 
kupanda.

ZPPDA yashtukia uadilifu 
kwenye biashara kushuka

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

M
AMLAKA ya Udhibiti wa Hu-
duma za Maji na Nishati Zan-
zibar (ZURA), imesema ina-
shirikiana na Bodi ya Mapato 

Zanzibar (ZRB) kuhakikisha vituo vyote 
vya mafuta vinakuwa na mashine za ku-
tolea risiti za elektroniki.

Kauli hiyo ilitolewa na Mkuu wa 
Kitengo cha Uhusiano wa mamlaka hiyo, 
Mbarak Hassan Haji, wakati akizungumza 
na Nipashe.

Alisema ZURA imeshaanza mazungum-
zo na bodi hiyo ili utaratibu huo kutumi-
ka katika vituo vya kuuzia mafuta.

  “Katika suala hili ilikuwa haijaweka 
wazi moja kwa moja kuwa ni hiari au ni 
lazima mashine yako iwe ya kutoa risiti 
moja kwa moja na  tumeanza kuwashauri 
na kuwaelekeza wafanye hivyo, lakini 
tutakapobadilisha kanuni na kuwa moja 
kwa moja ni sharti la lazima atakayejenga 
kituo atalazimika kuwa na mashine za 
mfumo wa kielektroniki,” alisema.

Alisema kanuni hizo zitakapokami-
lika ZURA itatoa muda kwa vituo vya 
mafuta vya zamani hasa vinavyobadilisha 
mashine kutokana na hitilafu ili kubadili-

sha mashine hizo na ziweze kuendana na 
mfumo wa kielektroniki.

Aibainisha kwa sasa kuna kituo kimoja 
tu cha kuuzia mafuta huko kisiwani Pem-
ba chenye mashine za mfumo wa kielek-
troniki.

“Tunaamini sio suala geni au lina 
gharama kubwa kwamba wamiliki wa 
vituo vya mafuta watashindwa kufanya, 
kitu hiki kinawezekana na tunakitengen-
ezea mazingira mazuri kwani tukumbuke 
ZURA ipo kwa ajili ya kuwalinda wateja 
wake wote, ambao wanafanya kazi iki-
wamo serikali kuhakikisha sera zake, mi-
pango na maagizo yake yanafanyiwa kazi 
na mtoa huduma maslahi yake,” alisema.       

Kuhusu suala la risiti za kawaida zina-
zotolewa katika vituo vya   mafuta am-
bazo hazionyeshi jina la kampuni hilo ni 
tatizo,  ZURA italifuatilia jambo hilo ili kila 
kampuni inaweka jina lake katika risiti.

“Jambo hili sio tu katika risiti za mafuta 
pekee, hata risiti tunazopatiwa madukani 
hazionyeshi majina, hivyo ni kosa kwani 
zinatakiwa zionyeshe jina halisi ya sehe-
mu unayopatiwa huduma ili unapopata 
tatizo uweze kutatuliwa kwa haraka,” 
alisema.

Hivyo aliwasisitiza wananchi kufahamu 

umuhimu wa kudai risiti na kulichukua 
kwa msisitizo suala hilo na watakapopata 
hitilafu ya chombo ZURA itataka kielelezo 
pekee ambacho ni risiti, ambayo uliwekea 
mafuta katika kituo husika.

“Ukija kulalamika hapa kwamba chom-
bo chako kimepata hitilafu kwa kuweke-
wa mafuta na kituo uje na uthibitisho 
ambao utaonyesha ushahidi hasa risiti 
ndio tutaweza kukusaidia kwa maelezo 
matupu hatutokubali na hutopata haki 
yako,” alisisitiza.

Aliiomba ZRB kuongeza nguvu katika 
vituo vya mafuta ili kuhakikisha wanawa-
patia mashine hizo na kupunguza muda 
wa kutumia risiti za mkono.

Meneja Uhusiano Huduma kwa Walipa 
Kodi kutoka ZRB, Shaban Yahya Ramad-
han, alisema bodi hiyo ipo katika mchaka-
to wa kumtafuta msambazaji wa mashine 
za kielektroniki ili kuuza mashine za VFD 
ikiwamo kwenye vituo vya mafuta madu-
kani na sehemu zote ambazo watu wana-
fanya miamala ya kibiashara.

Alisema ZRB itatoa zabuni kwa ajili 
ya kutafuta msambazaji huyo ili kuuza 
mashine hizo kwa wafanyabiashara na 
kuzuia mianya ya upotevu wa mapato ya 
serikali. 

Mtaa maarufu wa Gizenga, jijini Zanzibar wenye mson-
gamano wa watu, ukiwa kimya huku maduka yakiwa ya-
mefungwa mapema wiki hii, baada ya wafanyabiashara 
wote kwenda Uwanja wa Amaan, kumuaga  aliyekuwa 
Rais wa Jamhuri ya Muungano, Hayati Dk. John Magu-
fuli. PICHA: MARTIN KABEMBA

Khamis alisema, katika 
uchaguzi mdogo wa 
Jimbo la Pandani na 
Wadi ya Kinuni Tume 
itatumia sheria na ka-
nuni zilizotumika ka-
tika Uchaguzi Mkuu wa 
mwaka 2020, hivyo ni 
vyema mawakala wa-
naowakilisha vyama 
katika vituo wakatulia 
na kuendelea kuilinda 
amani.
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HABARI KIMATAIFA

Korea Kaskazini yarusha makombora Japan 

Marekani yaomba NATO  
kuungana dhidi ya China

Ujerumani 
yaruhusu watu 
kuchangamana 
Pasaka
BERLIN, Ujerumani

KANSELA wa Ujerumani, An-
gela Merkel, amebadilisha ua-
muzi wake wa kuzuia shughuli 
za kiuchumi wakati wa sikukuu 
ya Pasaka, uliolenga kudhibiti 
kuenea kwa maambukizi ya 
virusi vya corona.

Duru zimeliambia Shirika 
la Habari la Kijerumani DPA 
kwamba hatua ya kubadili ua-
muzi huo, imechukuliwa baada 
ya kauli za kuukosoa kuongeze-
ka. 

Kansela Merkel ameueleza 
mkutano jana kwamba uamuzi 
wa mwanzo uliofikiwa mwan-
zoni mwa wiki hii wa kufunga 
maduka mengi zaidi Ujerumani 
na kupigwa marufuku miku-
sanyiko kwa siku tano kuanzia 
Aprili Mosi hautatekelezwa. 

Kiongozi huyo wa Ujerum-
ani amekiri kufanya kosa na 
kuomba radhi.

Tangazo hili jipya limesaba-
bisha mkanganyiko kuhusu 
mkakati wa serikali wa kupam-
bana na janga la virusi hivyo.

			   DW

WASHINGTON, Marekani

WAZIRI wa Mambo ya Kigeni 
wa Marekani, Anthony Blinken, 
alijizuia kutoa maneno makali ya 
kuikosoa China na badala yake 
ametoa wito kwa washirika wake 
kuungana na Marekani.

Katika hotuba yake ya ufun-
guzi katika siku ya pili ya mku-
tano na washirika wa Jumuiya ya 
Kujihami (NATO) aliyoitoa juzi, 
Blinken, amegusia masuala ya-
husuyo uhusiano wa nchi hiyo na 
washirika wake, vitisho vya Urusi 
hadi China pamoja na matatizo 
ya kiulimwengu.

Blinken, alirudia msimamo 
wa Marekani wa kuiunga mkono 
NATO, akisema nchi hiyo imeji-
tolea kikamilifu, ikiwa ni pamoja 
na kutekeleza kifungu cha 5, 

kinachoelezea wajibu wa ku-
hakikisha ulinzi miongoni mwa 
wanachama.

Lakini, serikali kadhaa za 
Marekani zilizopita zilisisitiza 
kuhusu michango, zikiwataka 
wanachama wengine wa NATO 
kuongeza mchango wa ulinzi 
kwenye jumuiya hiyo kwa asil-
imia 2 ya pato lao jumla la ndani.

Blinken pia, alihimiza kuyapa 
kipaumbele maamuzi yahusuyo 
vitisho vya kiulimwengu kama 
janga la COVID-19 na mabadiliko 
ya tabianchi.

Kwenye hotuba hiyo, alikosoa 
kile alichoita tabia ya uonevu ya 
China huku akiapa kuishinda. 

Hata hivyo, amesema hiyo 
haimaanishi kwamba mataifa 
mengine hayapaswi kushirikiana 
na China pale inapopatikana, 

kwa mfano kwenye changamoto 
za mabadiliko ya tabianchi na us-
alama wa kiafya.

“Marekani haitawalazimisha 
washirika wetu kuchagua ama 
sisi au wao. Hakuna mjadala 
kuhusiana na mwenendo wa Bei-
jing kwamba unatishia muunga-
no wetu wa kiusalama pamoja na 
ustawi na kwamba inafanya kila 
liwezekanalo kukiuka misingi ya 
mifumo ya kisheria ya kimataifa 
na maadili yetu. 

“Lakini hiyo haimaanishi 
kwamba nchi haziwezi kushiriki-
ana na China pale inapowezeka-
na kwa mfano katika changamo-
to kama mabadiliko ya tabianchi 
na usalama wa kiafya.”

Wasiwasi baina ya  China  
Magharibi umeongezeka hivi  
karibuni baada ya Umoja 

wa Ulaya, Marekani, Canada 
na Uingereza kuwawekea 
vikwazo maofisa wa China na 
kampuni kutokana na madai 
ya ukiukwaji wa haki za bi-
nadamu, hatua ambayo pia  
ilijibiwa na nchi hiyo kwa vikwa-
zo. 

Blinken pia aligusia tabia ya 
ubabe wa Urusi, akisema an-
adhani ni vyema wakaanzisha 
uhusiano na taifa hilo ambalo 
yanaweza kutabirika na endel-
evu. 

Hata hivyo, alisema pamoja na 
hatua hiyo, bado hawatasita kui-
wajibisha Urusi kutokana na hat-
ua zake za ovyo na za ushindani 
ama uadui. Kabla ya hotuba hiyo, 
NATO ilikosoa vikali sera za nda-
ni na za nje za Urusi.
    		  DW

PYONGYANG,  
Korea Kaskazini

KOREA Kaskazini imerusha 
makombora mawili kuelekea 
baharini nchini Japan, likiwa 
ni jaribio kubwa la kwanza ku-
fanywa na serikali ya Pyongyang 
tangu kuingia madarakani kwa 
Rais wa Marekani, Joe Biden.

Korea Kaskazini imefanya 
majaribio ya makombora yake 
licha ya kuzuiwa na Baraza la Us-

alama la Umoja wa Mataifa, kwa 
sababu ni hatari kwa usalama.

Japan ilisema kuwa hakuna 
mabaki ya makombora hayo, 
yamefika katika mipaka yake ya 
majini na hatua hiyo ya Korea 
Kaskazini inakuja siku chache 
baada ya kurusha makombora 
mengine mawili kuelekea Ba-
hari ya njano, inayopatikana kati 
ya China na eneo la Korea.

Waziri Mkuu wa Japan, Yoshi-
hide Suga, alisema majaribio 

hayo ya Korea Kaskazini yanat-
ishia usalama wa nchi hiyo na 
ukanda mzima, ambayo pia ya-
methibitishwa na Jeshi la Korea 
Kusini.

Rais wa Marekani, Biden, ha-
jazungumzia majaribio haya 
ya hivi punde, lakini siku ya 
Jumanne, alisema jaribio la ma-
kombora ya masafa mafupi, lil-
ilotekelezwa na Korea Kaskazini, 
halikuwa tishio kwa Marekani.

		  RFI

Kansela wa Ujerumani, Angela Merkel, akilihutubia Bunge jana, baada ya kuondoa vizuizi vya sikukuu 
ya Pasaka. PICHA: REUTERS

GENEVA, Uswizi

TUME ya Shirika la Umoja wa 
Mataifa la Kuhudumia Wakimbizi 
(UNHCR), imesema itaendelea 
kushauriana na Kenya baada 
ya nchi hiyo kutangaza kufunga 
kambi mbili za wakimbizi ndani 
ya siku 14 zijazo kwa sababu za 
kiusalama.

Kambi hizo ni zile za Dadaab 
na Kakuma ambazo UNHCR 
imesema inaguswa na kutiwa 
wasiwasi na hatua hiyo ya seri-
kali ya nchi hiyo kutaka kuzi-
funga katika kipindi hiki kigumu 
ambacho dunia inakabiliwa na 
janga la corona.

Hatua ya serikali imeshu-
tumiwa na mashirika ya kiraia 
yakiongozwa na tume ya kutetea 
haki za binadamu.

Hii siyo mara ya kwanza kwa 
Kenya kutishia kufunga kambi 
hizo zinazowapa hifadhi wakim-
bizi zaidi ya laki nne, wengi 
wakiwa ni raia wa Somalia.
			   RFI

Shambulizi 
latikisa 
Palma
MAPUTO, Msumbiji

WATU wenye silaha 
wameshambulia mji wa 
Kaskazini mwa Msumb-
iji, Palma, wenye mradi 
wa gesi wa gharama za 
mabilioni ya dola un-
aoongozwa na kampuni 
kubwa ya mafuta ya 
Kifaransa, Total, vyanzo 
vimeeleza.

Uvamizi huo ume-
fanyika wakati  
ilipotangazwa kuwa 
ujenzi utaanza hivi 
karibuni.

Kazi ilisimama mwezi 
Desemba kwa sababu za 
kiusalama  
zilizodaiwa kusaba-
bishwa na wanamgambo 
wa kiislamu Kaskazini 
mwa nchi hiyo, uasi 
ulioanza tangu mwaka 
2017.

Milio ya risasi ilisikika 
mjini humo na kisha 
mawasiliano yalikatwa, 
Shirika la habari la Reu-
ters lilinukuu  
vyanzo vya taarifa  
vikizungumza na shirika 
la habari la Kiren, Lusa.

Maelfu ya watu 
wamekimbia machafuko 
katika mji wa Cabo 
Delgado ulio Kaskazini 
mwa Msumbiji.

		  BBC

UNHCR yaguswa 
ufungwaji 
kambi za 
wakimbizi Kenya
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PARIS, Ufaransa

KOCHA wa Ufaransa, Didier Des-
champs, amekilaumu kikosi chake kwa 
kukosa nguvu katika kipindi cha pili na 
kulazimishwa sare ya 1-1 dhidi ya Ukraine 
Jumatano, na kusema walitakiwa kumali-
za mchezo huo kipindi cha kwanza.

Mabingwa hao watetezi wa Kombe 
la Dunia walianza safari yao ya kufuzu 
mashindano hayo nchini Qatar 2022 kwa 
staili isiyofurahisha jijini Paris, ingawa 
walionekana kwenye nafasi ya kuchukua 
pointi zote tatu kipindi cha kwanza.

Antoine Griezmann alifunga bao la 
kuongoza dakika ya 19 kabla ya Olivier 
Giroud kukosa nafasi kadhaa za wazi za 
kufunga.

Ukraine walisawazisha bao hilo dakika 

ya 57 kupitia kwa Presnel Kimpembe ali-
yejifunga baada ya kuligonga shuti la Ser-
hiy Sydorchuk.

“Tulitakiwa tushinde mchezo ule kipin-
di cha kwanza, tulikuwa na nafasi nyingi, 
kipindi cha pili kilikuwa kigumu,” alisema 
Deschamps akiiambia TF1 mara baada ya 
mchezo huo.

“Kulikuwa na uvivu kidogo, bao tu-
liloliruhusu liliweza kuepukika, na timu 
ilionekana kutokuwa kwenye kiwango 
bora.

“Tulikosa nguvu na ndio maana 
hatukuweza kuwa na matokeo tuliyoyata-
ka, na hata kwenye ulinzi bado hatukuwa 
kwenye kiwango kizuri.”

Ufaransa itacheza mchezo mwingine 
Jumapili dhidi ya Kazakhstan kabla ya Ju-
matano kucheza na Bosnia-Herzegovina.

awalaumu wachezaji
Deschamps 

MUNICH, Ujerumani

KLABU ya Bayern Munich imeanza 

mazungumzo na winga wa Real Madrid, 

Lucas Vazquez ili kunasa saini yake kip-

indi cha majira ya joto kinachokuja.

Raia huyo wa Hispania mkataba wake 

wa sasa pale Madrid unamalizika mwis-

honi mwa msimu huu na hivyo Bayern 

wanaweza kumpata mchezaji huyo kwa 

uhamisho huru bila ada.
Kwa sasa Vazquez hana nafasi ya 

kuanza katika kikosi cha kwanza cha 

kocha Zinedine Zidane ambacho kina 

malengo makubwa ya kubeba ubingwa 

wa Laliga na Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Wakati mkataba wa Vazquez unamal-

izika mwishoni mwa msimu huu, Real 

Madrid haijaonyesha nia ya kue-

ndelea na huduma yake.
Gazeti la Bild la Ujerumani 

limeripoti kwamba, Bayern ipo kwe-

nye nafasi nzuri ya kumnasa mchezaji 

huyo mwishoni mwa msimu huu ili kui-

marisha kikosi chake.
Bayern ambao ni mabingwa watetezi 

wa Ligi ya Mabingwa Ulaya na Ligi Kuu 

Uje -
rum-

a n i , 
Bundes-

liga, kwa 
sasa wapo 

kwe - nye harakati za 

kukisuka tena kikosi chake hicho, licha 

ya kusheheni mastaa kadhaa.

Bayern yamfungia kazi Vazquez

MUNICH, Ujerumani

KOCHA Mkuu wa Uje-
rumani, Joachim Low 
amebainisha kwamba 
ana mpango wa kujifunza 
lugha ya Kihispania siku 
zijazo, lakini amesisitiza 
hana klabu ya kujiunga 
nayo kwenye LaLiga.

Low ataachana na kazi 
ya kuinoa Timu ya Taifa 
ya Ujerumani baada ya 
mashindano ya mataifa ya 
Ulaya kipindi cha majira 
ya joto baada ya Shirik-
isho la Soka la Ujerumani 
(DFB), kukubali maombi 
ya kujiweka pembeni.

Mkataba wake ulikuwa 

unamalizika baada ya 
michuano ya Kombe la 
Dunia mwaka 2022, lakini 
badala yake Low ataacha-
na na kikosi hicho baada 
ya mashindano hayo ya 
2020 ambayo yataanza 
Juni mwaka huu.

Kocha huyo mwenye 
umri wa miaka 61 ame-
kuwa kwenye nafasi hiyo 
tangu mwaka 2006 alipo-
chukua mikoba ya Jurgen 
Klinsmann na kuiwez-
esha nchi hiyo kushinda 
Kombe la Dunia mwaka 
2014.

Akizungumza na 
waandishi wa 
h a b a r i 

kabla ya michezo ya ku-
fuzu michuano ya Kombe 
la Dunia dhidi ya Iceland, 
Romania na Macedonia, 
Low alikanusha kupata 
kazi katika nchini Hispa-
nia.

“Nilikuwa nafikiri hivyo 
muda mchache uliopita. 
Lakini sina klabu yoy-
ote niliyokubaliana nayo 
kuinoa,” alisema Low.

“Unaweza kutumia 
lugha ya Kihispania duni-
ani kote. Amerika Kusini, 
Ulaya na Marekani un-
aweza kutumia lugha hii. 
Baada ya Kiingereza, hii 

ni lugha muhimu 
sana.” 

Low akanusha kupata kazi LaLiga

***

***

-------------------
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yajipanga kumsajili Lloris
LONDON, England

GOLIKIPA wa Tottenham Hotspur, 
Hugo Lloris, ameingia kwenye rada za ku-
waniwa na Manchester United wakiwa na 
nia ya kumsajili kipindi cha majira ya joto, 
kwa mujibu wa L’Equipe.

United inamwona Lloris kama ndio 
chaguo sahihi la kuchukua nafasi ya David 
de Gea ambaye anatajwa kwamba, ana-
taka kutimka kwenye kikosi hicho mwis-
honi mwa msimu huu.

De Gea ambaye katika misimu ya hivi 
karibuni amekuwa akifanya makosa men-
gi na kuigharimu timu, ameripotiwa ku-
tokuwa na furaha kwenye kikosi hicho na 

sasa anataka kuondoka, baada ya kukaa 
kwa misimu 12.

Na United waliripotiwa wapo tayari 
kusikiliza ofa kwa De Gea huku kocha, Ole 
Gunnar Solskjaer akimtupia jicho Lloris.

Klabu ya Paris Saint-Germain ilikuwa 
mbele katika kuwania saini ya de Gea, 
huku kukiwa hakuna mazungumzo yali-
yoripotiwa kufunguliwa hadi sasa baina 
ya klabu hizo mbili.

Lloris mwenye umri wa miaka 34 pia 
amepigiwa upatu kuondoka Spurs ili 
kwenda kutafuta changamoto mpya na 
hivyo, huenda safari yake ikaishia kule 
Old Trafford.

United 

MADRID, Hispania 

RAIS wa zamani wa Real 
Madrid, Ramon Calderon, 
amesema mchezaji Gareth 
Bale hajafurahia kipindi 
chake akiwa kwa mkopo 
kule Tottenham Hotspur.

Bale ametangaza kurejea 
katika klabu yake ya Real 
Madrid pale mkataba wake 
wa mkopo katika klabu ya 
Tottenham utakapokamilika 
mwishoni mwa msimu huu, 
kipindi cha majira ya joto.

Mchezaji huyo alijiunga 
na klabu hiyo mapema Sep-
temba, mwaka jana baada 
ya kuwa na uhusiano mbaya 
na kocha wake, Zinedine 
Zidane pale katika dimba la 

Santiago Bernabeu.
Bale amecheza mechi 12 

za Ligi Kuu England akiwa 
na Tottenham msimu huu 
tangu ajiunge nao, lakini 
sasa Calderon anaamini 
mchezaji huyo hana furaha 
chini ya Kocha Jose Mour-
inho.

“Ni wazi kwamba, Bale 
hakuwa na hana furaha kwa 
kipindi anachocheza Tot-
tenahm,” alisema Calderon 
akinukuliwa na gazeti la 
Marca.

“Bahati mbaya sio yeye 
tu wachezaji wote hawa-
jawa na furaha chini ya 
kocha Jose Mourinho, hilo 
liko wazi kabisa,” aliongeza 
kusema Calderon.

Bale hakuwa na furaha Spurs – Rais Saini ya Kane yawindwa Madrid
MADRID, Hispania 

REAL Madrid wamewaam-
bia viongozi wa Tottenham 
kwamba, chaguo lao la kwan-
za kwenye usajili ni mshambu-
liaji wao Harry Kane ili ajiunge 
na kikosi hicho msimu ujao, 
kwa mujibu wa Sky Sport.

Miamba hao wa soka la His-
pania wapo kwenye hesabu za 
kumsaka mshambuliaji daraja 
la kwanza pale msimu wa 
2020/21 utakapomalizika na 
na wanaamini kwamba, Kane 
ni chaguo sahihi kwao ikiwa 
watapata saini yake.

Mbali na Kane pia inaelezwa 
kuwa Real Madrid wanavutiwa 
na uwezo wa mshambuliaji 
wa kikosi cha Paris Saint-Ger-

main, Kylian Mbappe na ikiwa 
watamkosa wataongeza nguvu 
kumsaka nyota wa Borussia 
Dortmund, Erling Haaland.

Ripoti zimeeleza kuwa Real 
Madrid wanaamini kwamba 
makubaliano ya kumpata Kane 
ni rahisi kwao na yanaweze-
kana tofauti na kupata saini ya 
Mbappe au Haaland.

Madrid chini ya Zinedine 
Zidane inahitaji kuboresha 
kikosi hicho huku wakiamini 
kwamba kumpata Kane ni ra-
hisi zaidi.

Kane ambaye ni nyota ndani 
ya Tottenham inayonolewa 
na Jose Mourinho amecheza 
jumla ya mechi 377 na kufun-
ga mabao 215 ndani ya misimu 
nane.
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SUAREZ KUREJEA LIVERPOOL

LIVERPOOL imeweka wazi nia ya kumsajili 
tena fowadi wa Atletico Madrid na Uruguay, Luis 
Suarez mwenye umri wa miaka 34. (Fichajes via 
Four Four Two)

COSTA, BENFICA SAFI

FOWADI wa zamani wa Atletico Madrid, 
Diego Costa mwenye umri wa miaka 32, atai-
chezea Benfica msimu ujao baada ya kufikia 
makubaliano na klabu hiyo ya Ureno. (Mundo 
Deportivo - in Spanish)

MADRID MASHAKANI

RAIS wa zamani wa Real Madrid, Ramon Cal-
deron ana mashaka kama klabu hiyo ina fedha 
za kutosha kumsajili straika wa Tottenham na 
England, Harry Kane mwenye umri wa miaka 27, 
wakati wa kipindi cha majira ya joto. (Talksport)

DIAZ KURUDI MADRID

REAL Madrid wanataka kumrudisha straika 
Brahim Diaz mwenye umri wa miaka 21, baada 
ya kumaliza muda wake wa kucheza kwa mkopo 
kule AC Milan. (Calciomercato)

MADRID YAMCHUNIA RONALDO

KLABU ya Real Madrid haijaonyesha nia ya 
kutaka kumrejesha mshambuliaji wa Juventus, 
Cristiano Ronaldo mwenye umri wa miaka 36. 
(COPE)

TORRES AITAMANI UNITED

MLINZI wa Villarreal mwenye umri wa miaka 
24, Pau Torres atapenda zaidi kujiunga na Man-
chester United kipindi cha majira ya joto. (Man-
chester Evening News)

JOHNSTONE ANUKIA SPURS

MLINZI wa zamani wa Tottenham Hotspur, 
Alan Hutton ameishauri klabu hiyo kumsajili go-
likipa wa England, Sam Johnstone kutoka West 
Brom ili kuchukua nafasi ya Hugo Lloris. (Foot-
ball Insider)

WRIGHT AMBEBA ODEGAARD

STRAIKA wa zamani wa Arsenal, Ian Wright 
amesema klabu huyo inatakiwa kumsajili kwa 
mkataba wa kudumu kiungo wa Norway, Mar-
tin Odegaard mwenye umri wa miaka 22, 
anayecheza hapo kwa mkopo kutoka Real Ma-
drid. (Ringer FC’s Wrighty’s House podcast via 
Metro)

SUNDERLAND SOKONI

KLABU ya Sunderland imeanza mazungumzo 
na Wolves kwa ajili ya kumsajili moja kwa moja 
mlinzi, Dion Sanderson mwenye umri wa miaka 
21 anayecheza hapo kwa mkopo ambaye ada 
yake ni pauni milioni mbili. (Daily Mail)

GRIEZMANN HAONDOKI

FOWADI wa Ufaransa, Antoine Griezmann 
mwenye umri wa miaka 30, anataka kubaki ku-
jithibitishia ubora wake pale Barcelona. (Radio 
Catalunya via AS)

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

   Inaelezwa mazungumzo kati ya vigogo hao wa 
Ufaransa na wakala wake...

KWA UFUPI

PARIS, Ufaransa

K
LABU ya Paris St-Germain 
ipo kwenye mazungumzo na 
wakala wa nyota wake, Ney-
mar kwa ajili ya kumwongezea 

mkataba mpya wa kuendelea kuitu-
mikia klabu hiyo.

Neymar mwenye umri wa miaka 29 
raia wa Brazil, majaliwa yake yame-
kuwa na mjadala mkubwa katika miezi 
ya hivi karibuni, lakini PSG wapo tayari 
kumpa mkataba mpya wakati wa kip-
indi cha majira ya joto kinachokuja.

Kwa mujibu wa jarida la France 

Football, mazungumzo kati ya PSG na 
wakala wa Neymar yameelezwa kuwa 
yapo kwenye hatua nzuri na hakuna 
tena hofu ya mashabiki wa timu hiyo 
kumpoteza katika dirisha lijalo.

Hapo awali zilizagaa taarifa kuwa 
huenda Neymar akarejea tena Barce-
lona mwisho wa msimu huu.

Mkataba huyo mpya anaotarajiwa 
kusaini utamwongezea miaka minne 
zaidi kwenye mkataba wake wa sasa 
unaotarajiwa kumalizika mwaka 2022, 
hivyo akisaini atakaa na klabu hiyo hadi 
mwaka 2026.

Barca ilianza kuhusishwa kuhitaji 

saini ya Neymar tangu dirisha lililopita, 
huku wagombea wengi wa nafasi ya 
urais wa klabu hiyo walikuwa wakitoa 
ahadi kwamba wakichaguliwa wata-
fanikisha mchakato kumrudisha nyota 
huyo.

Lakini tangu Joan Laporta achaguli-
we kuiongoza timu hiyo nguvu kubwa 
amejiwezeka kwenye kupambana ku-
hakikisha Lionel Messi anaendelea ku-
salia klabuni hapo.

Hadi sasa Neymar amecheza mechi 
18 za michuano yote na kufunga mabao 
13.

Neymar kusaini 
mkataba mpya PSG

22

PULISIC KUCHEZA OLIMPIKI

WINGA wa Chelsea, Christian Pulisic mwenye 
umri wa miaka 22, amesema anataka kuiwakili-
sha Marekani kwenye michezo ya Olimpiki jijini 
Tokyo. (NBC Sports via Evening Standard)
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habari michezo

Na Adam Fungamwango

KIUNGO wa Simba, Luis Miquissone akiwa 
na Timu ya Taifa ya Msumbiji, alishindwa 
kufurukuta na kukubali kichapo cha bao 
1-0 kutoka kwa Rwanda (Amavubi), inay-
oongozwa na nahodha, Haruna Niyonzima 
anayeichezea Yanga ya hapa nchini.

Nyota mwingine wa Amavubi anayecheza 
soka la kulipwa nchini Tanzania ni Meddie 
Kagere wa mabingwa watetezi wa Ligi Kuu 
Bara, Simba.

Amavubi iliondoka na pointi zote tatu 
katika mechi ya kusaka tiketi ya kushiriki 
Fainali za Kombe la Mataifa ya Afrika (AF-
CON) zinazotarajia kucheza mwakani nchini 

Cameroon.
Lilikuwa ni bao la dakika ya 70 lililofung-

wa na straika anayechezea timu ya APR ya 
Rwanda, Lague Byiringiro na kuifanya timu 
yake iliyoko katika Kundi F, kutoka mkiani 
hadi kwenye nafasi ya pili baada ya kufikisha 
pointi tano. Msumbiji inabaki kwenye nafasi 
ya tatu ikiwa na pointi nne.

Kwenye mechi hiyo iliyochezwa Uwanja 
wa Nyamirambo, ilikuwa na wachezaji wata-
tu ambao wote wanacheza Ligi Kuu Tanza-
nia Bara.

Wachezaji hao wataendelea kusalia kwe-
nye timu zao za tiafa hadi Machi 30, mwaka 
huu kwa ajili ya kushuka dimbani tena kwa 
ajili ya mechi nyingine za kuelekea AFCON.

Miquissone na timu yake ya Msumbiji wa-
takuwa nyumbani kucheza dhidi ya Cape 
Verde wakati Niyonzima ambaye aliwahi pia 
kuichezea Simba na Kagere watakuwa ugen-
ini kuwavaa Cameroon.

Baada ya mechi hizo, nyota hao watare-
jea nchini kujiunga na klabu zao kwa ajili ya 
mechi za Ligi Kuu Tanzania Bara na Ligi ya 
Mabingwa Afrika kwa upande wa wachezaji 
wa Simba.

Katika mechi hizo za kusaka tiketi ya 
kucheza AFCON, Timu ya Taifa ya Tanzania 
(Taifa Stars), yenyewe jana ilikuwa ugenini 
ikicheza dhidi ya Equatorial Guinea na Ju-
mapili itawakaribisha Libya kwenye Uwanja 
wa Benjamin Mkapa jijini Dar es Salaam.

Niyonzima amfunika
Miquissone AFCON

Simba Namtumbo
wakarabati ofisi
Na Gideon Mwakanosya, NAMTUMBO

SIKU chache baada ya kifo cha 
shabiki wa Simba, Ally Kuntika , 
mashabiki wenzake wa timu hiyo 
wameanza maandalizi ya kukarabati 
ofisi ya tawi lao ili kumuenzi mwana-
chama mwenzao aliyefariki baada ya 
straika, Chris Mugalu kukosa penalti, 
imefahamika.

Akitoa taarifa ya michango ya papo 
kwa papo katika kikao cha awali 
kilichofanyika kwenye viwanja vya 
Ushirika Mamlaka ya Mji Mdogo wa 
Namtumbo, Katibu wa Tawi, Yahya 
Runje alisema kiasi cha Sh. 201,000 
kilichangwa.

Runje alisema kiasi hicho cha fedha 
kilichopatikana kitaanza kufanya 
kazi ya ukarabati wa chumba cha 
ofisi kilichopo katika nyumba ya Haji 
Ngangila pamoja na kununua thamani 
na vitendea kazi vya ofisi hiyo.

Hata hivyo Runje aliwataka 
mashabiki wa Simba kujitokeza 
kufanya kazi za kukarabati ofisi hiyo 
kwa sababu kiasi cha fedha kilichopa-
tikana kitatumika kununua vifaa vya 
viwandani na kupunguza gharama za 
kulipa vibarua.

Naye Ibadi Naimu (Chiba), alisema 
yupo tayari kujitolea mchanga kwa 
ajili ya kukarabati huo ulioanza na 
atauwasilisha kwa viongozi wao.

Na Saada Akida

UONGOZI wa Tanzania Pris-
ons umesema utaanza rasmi 
programu ya mazoezi hapo 
kesho baada ya kusimama kwa 
muda wa wiki ili kupisha maziko 
ya aliyekuwa Rais, Dk. John 
Pombe Magufuli.

Akizungumza na gazeti hili ji-
jini Dar es Salaam, Kocha Msaidi-
zi wa  Tanzania Prisons,  Shaban 
Kazumba alisema mazoezi wa-

takayoanza yataendelea kukii-
marisha kikosi chake kwa ajili 
ya kufanya vizuri katika mechi 
zilizobakia za Ligi Kuu Bara na 
Kombe la FA.

Kazumba alisema mechi zote 
zilizobakia zitakuwa na ushinda-
ni kwa sababu kila timu inahitaji 
kufikia malengo, na hivyo mich-
ezo yote itakuwa inafanana na 
fainali.

Aliongeza usajili ya kubore-
sha vikosi uliofanywa kwenye 

dirisha dogo la usajili umezaa 
matunda kwa timu zote baada 
ya kufahamu ilipokosea katika 
mzunguko wa kwanza wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara.

“Tutaendelea na mazoezi ke-
shokutwa (kesho), huku tukiwa 
tunasubiri taarifa kutoka Shirik-
isho la Soka Nchini (TFF) kama 
kutakuwa na mabadiliko yoyote 
ya kalenda ikiwamo mechi za FA 
au ligi”.

“Kama ratiba itaendelea kuba-

ki, vile vile nina imani tutaende-
lea kujiandaa na mchezo wetu 
wa FA dhidi ya Yanga kuhakiki-
sha tunafanya vizuri katika 
hatua hiyo ya 16 bora,” alisema 
Kazumba.

Mzunguko wa 25 wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara unatarajiwa 
kuanza ifikapo Aprili 8, mwaka 
huu muda ambao siku 21 za 
maombolezo zilizotolewa, zi-
takuwa zimemalizika.

Prisons yaipigia hesabu Yanga

Wachezaji wa Timu ya Soka ya Taifa ya Ufukweni, wakifanya mazoezi kujiandaa na mechi ya kusaka tiketi ya kushiriki Fainali za 
Kombe la Mataifa ya Afrika (AFCON-Beach Soccer), dhidi ya Burundi itakayochezwa Machi 30, mwaka huu hapa jijini Dar es Salaam. 
PICHA: TFF

Polisi, Biashara 
zaanza mazoezi

Na Shufaa Lyimo

KATIKA kuimarisha vikosi 
vyake, timu za Polisi Tanzania 
na Biashara United zinatarajia 
kuanza mazoezi leo ili kuwa 
tayari kukabiliana na ushindani 
wa mechi za mwisho za Ligi Kuu 
Bara na mashindano ya Kombe 
la FA.

Kocha Mkuu wa Polisi Tan-
zania, Malale Hamsini, alisema 
anajipanga kuwapa mbinu mpya 
wachezaji wake kwa sababu 
anatambua wanakwenda kuku-
tana na timu ngumu yeAlisema 
kifo cha Rais Magufuli kimem-
sikitisha kwa sababu kimetokea 
ghafla na kuongeza kiongozi 
huyo alikuwa mtu ambaye anap-
enda maendeleo ya nchi na kue-
leza mambo mazuri aliyoyaacha 
yatamfanya akumbukwe wakati 
wote.

Naye Kocha Msaidizi wa Bi-
ashara United, Marwa Chamberi 
alisema amejipanga kuendeleza 
yaliyoachwa na aliyekuwa Ko-
cha Mkuu, Francis Baraza kwa 
ajili ya kufikia malengo ya timu 
yao.

“Ninaendelea na programu 
aliyoiacha Baraza huku tuk-
iendelea kusubiri Bodi ya Ligi 
itangaze rasmi tarehe mpya ya 
kuanza tena Ligi Kuu,” alisema 
kwa kifupi kocha huyo.
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Saada Akida na Shufaa Lyimo

ZIKIWA zimebakia siku nane, Kocha Mkuu 
wa Simba, Didier Gomes, amesema ame-
shapata mbinu mpya ya kuwakabili AS Vita 
katika mchezo wa raundi ya nne ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika utakaochezwa Aprili 3, 
mwaka huu, kwenye Uwanja wa Benjamin 
Mkapa jijini Dar es Salaam.

Hata hivyo Gomes amesema wapinzani 
wao AS Vita huwa na kiwango bora zaidi wan-
apocheza ugenini.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana, 
Gomes alisema amefanikiwa kuwaona wap-
inzani wake katika mechi za hivi karibuni 
ikiwamo walipowakabili Al Ahly, ametamba 
amepata ‘dawa’ ya kuwatuliza katika mchezo 
utakaowakutanisha.

Gomes alisema ameona tofauti kubwa ka-
tika mechi yao dhidi ya Al Ahly na hiyo ilimpa 
darasa la kubadilisha mfumo ambao atau-
tumia siku watakapokutana.

Alisema AS Vita walicheza soka la ushinda-
ni na walionyesha mabadiliko makubwa kwa 
kucheza kimbinu tofauti na walipokutana 
nao jijini Kinshasa katika mchezo wa kwanza 
wa hatua ya makundi.

“Nimeona walivyoimarika, nimelifanyia 
kazi ili kuhakikisha AS Vita hawaondoki na 
pointi katika mchezo ujao. Tunatambua 
utakuwa mchezo wenye ushindani mkubwa 
kwa sababu AS Vita hawatahitaji kufungwa 
mara mbili, watakuja na mbinu za kutaka 
kutafuta matokeo chanya, na sisi tunahitaji 
kutumia uwanja wa nyumbani vizuri,”.

“Huu ni mchezo muhimu sana kwetu na 
imani kubwa wachezaji wangu watapambana 
ili kupata pointi muhimu kwa ajili ya kujiima-
risha na kufuzu hatua ya robo fainali ya mi-
chuano hii,” alisema Gomes.

Aliongeza anaendelea kuwahimiza 
wachezaji wake umuhimu wa kushinda 
mechi hiyo na kukamilisha kazi yao wali-
yoianza vyema badala ya kusubiri mchezo 
wa mwisho ambao pia hautakuwa mwepesi 
kwao.

“Kila mchezaji anajua majukumu ya ku-
fanya uwanjani, nina imani na uwezo wa 
wachezaji wangu na kutegemea katika ku-
saka ushindi katika mchezo huo,” alisema 
kocha huyo.

Naye Mwenyekiti wa Simba, Murtaza Man-
gungu, alisema klabu yake imejipanga imara 
katika kila idara kuhakikisha wanasonga 
mbele katika michuano hiyo pamoja na 
kutetea ubingwa wa Ligi Kuu Bara.

Simba yabadilisha 
gia kuivaa AS Vita

  Lengo ni kuwamaliza Wakongomani hao mapema na 
kukata tiketi ya kucheza...

Na Saada Akida

KUREJEA uwanjani kwa 
mshabuliaji wa Yanga, Saidi 
Ntibanzokiza `Saido`, ni taar-
ifa njema kwa mashabiki na 
wadau wa timu hiyo ambayo 
imedhamiria kurejesha ufalme 
wake kwa kutwaa ubingwa 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara na 
Kombe la FA msimu huu.

Ntibanzokiza alikuwa nje ya 
uwanja kwa muda mrefu kwa 
sababu ya kuwa majeruhi, la-
kini taarifa rasmi kutoka kwe-
nye kambi ya Timu ya Taifa 
ya Burundi zinasema afya ya 
nyota huyo imeimarika.

Akizungumza na gazeti 
hili jijini Dar es Salaam jana, 
Kaimu Kocha Mkuu, Juma 
Mwambusi alisema ame-
furahi taarifa za Ntibanzokiza 
kurejea kikosini na kueleza 
uwepo wake utaongeza nguvu 
kwenye timu yake.

Mwambusi alisema anaami-
ni nyota huyo anaendelea 
kujifua na baada ya kumal-
iza majukumu ya kimataifa, 
ataungana na wenzake ili 
kumalizia mechi za msimu 
huu zilizobakia.

“Kuna upungufu 
nimeuona kwa sasa 

lakini sitaweza
 kuweka 

wazi kwa sababu ya 
kutokamilika kwa 

kikosi changu, nina 
imani ndani ya wiki 

hii wataporejea wote, 
hapo tutaangalia 

kuimarisha safu ya 
ushambuliaji na 

sehemu 
nyingine,” alisema 

Mwambusi.
Alimtaja mchezaji huyo ali-

kuwa nguzo muhimu kwenye 
safu ya ushambuliaji, hivyo 
wanatarajia makali waliyoan-
za nayo kwenye mzunguko 
wa pili yatarejea.

Yanga yafunguka
ubingwa wanukia

Mshambuliaji wa Timu ya Soka ya Taifa ya Rwanda (Amavubi), Meddie Kagere (ka-
tikati), akimiliki mpira katika mechi ya kuwania tiketi ya kushiriki Fainali za Kombe 
la Mataifa ya Afrika (AFCON), dhidi ya Msumbuji iliyochezwa kwenye Uwanja wa 
Nyamirambo jijini Kigali juzi. Amavubi ilishinda 1-0. PICHA: MTANDAO

Mangungu alisema wachezaji wote wal-
iobakia hapa nchini wanaendelea vyema 
na mazoezi na wanajua ‘kiu’ ya mafanikio 
ambayo mashabiki na wanachama wa Sim-
ba wanatamani kuifikia msimu huu.

“Nimezungumza na kocha wetu, amese-
ma wachezaji wote ambao wamebaki wa-
naendelea vizuri na mazoezi na kila mmoja 
anashauku ya kufanya vizuri katika mchezo 
huo ambao tunaamini utakuwa na ushinda-
ni mkubwa,”alisema Mangungu.

Aliongeza Simba inaendelea kujiimarisha 
na inawataka mashabiki wake kuachana na 
maneno ya kuwakatisha tamaa yanayozun-

gumzwa na watu wasioitakia mema timu 
hiyo.

“Tumesikia maneno mengi ambayo ya-
nasemwa na baadhi ya watu wasioitakia 
mema timu yetu kwa lengo la kutuvurugia 
ili tuharibu mipango yetu, tunawaambia 
tumejidhatiti vizuri, hatuwapi nafasi ya ku-
turudisha nyuma,”alisema kiongozi huyo.

Katika mchezo wa kwanza uliochezwa 
Februari 12, mwaka huu mjini Kinshasa, 
Simba ilipata ushindi wa bao 1-0 huku mch-
ezo wake wa mwisho dhidi ya Al Merreikh 
walishinda magoli 3-0.
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