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Na Mwandishi Wetu, KASULU

MAKAMU wa Rais, Dk. Philip 
Mpango amemtaka Mkuu wa 
Wilaya ya Kasulu, Kanali Isack 
Mwakisu kutumia vyombo vya 
ulinzi na usalama kuchunguza  
malalamiko ya wajawazito kuomb-
wa rushwa katika Kituo cha Afya 
Makere, Halmashauri ya Mji wa 
Kasulu.

Dk. Mpango alitoa maagizo hayo 
wakati akiwa katika Mji wa Makere 
baada ya kupokea malalamiko ya 
wananchi dhidi ya vitendo vya baa-
dhi ya watumishi wa kituo hicho 
kuomba rushwa kwa wajawazito ili 
kuwapa huduma.

“Mkuu wa Wilaya una vyombo 
vinavyohusika na uchunguzi, 
hivyo unaposikia malalamiko ya 
wananchi elekeza vyombo vifanye 
uchunguzi ili uchukue hatua sta-
hiki kwa watakaobainika, lakini 
msiwaonee,” aliagiza Dk. Mpango.

Eva Moshi, mmoja wa wananchi 
waliopewa fursa  kuzungumzia 
changamoto zinazowakabili, alidai 
mjamzito anapokwenda kujifun-
gua katika kituo hicho, kama hana 
Sh. 50,000 hatopata kadi ya kliniki 
na atajifungulia nje.

Naibu Waziri Ofisi ya Rais - Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mi-
taa (TAMISEMI) anayeshughulikia 
Elimu, Zainab Katimba, alisema 
ofisi yake itachukua hatua za ki-
nidhamu dhidi ya mtumishi yeyote 
atakayebainika kutoza mjamzito 
Sh. 50,000 kwa kisingizio cha 
kushindwa kufika kwa wakati ka-
tika kituo cha afya au zahanati.

“Kwa niaba ya Waziri Mohamed 
Mchengerwa, ninatoa maelekezo 
kwa watumishi wote wa kada ya 
afya kutimiza wajibu wao kika-
milifu na kwa wale watakaoainika 
kuomba rushwa, hatua zitachuku-
liwa dhidi yao,” alionya.

Mke wa Makamu wa Rais, Mama 
Mbonimpaye Mpango, alishukuru 
Naibu Waziri Zainab kwa kuahidi 
kutatua changamoto zinazokabili 
wananchi na kupongeza waliose-
ma hadharani changamoto zina-
zowakabili ili zitatuliwe.

Dk. Mpango yuko katika ziara 
ya kikazi mkoani Kigoma kukagua 
utekelezaji miradi mbalimbali ya 
maendeleo.

Mpango 
ang’aka 
madai ya 
rushwa 
kituo cha 
afya, aagiza 
uchunguzi

Rais Samia abana vigogo wizara nne
Na Neema Hussein, Katavi 

VIGOGO katika wizara nne 
wamewekwa ‘kitanzini’ Rais 
Samia Suluhu Hassan amea-
giza wizara zao zikamilishe 
miradi zinayotekeleza ili ku-
toa huduma kwa wananchi.

Ameagiza Wizara ya Ni-
shati na Shirika la Umeme  
Tanzania (TANESCO) ku-
hakikisha hadi mwezi Sep-
temba mwaka huu, mradi 
wa ujenzi wa kituo cha 
kupokea umeme wa Sh. 
bilioni 48 na ule wa njia ya 
kupitisha umeme kwenda 
Gridi ya Taifa kutoka Tabora 
hadi Katavi unaogharimu 
Sh. bilioni 116 inakamilika.

Pia ameagiza Wizara ya 
Ujenzi kuhakikisha barabara 
zote zinazojengwa zikami-
like kwa haraka na zile zina-
zotakiwa kuanza utekelezaji 
zifanyiwe kazi haraka.

Rais Samia alitoa maagizo 
hayo jana wakati akihutubia 
wananchi wa  Wilaya ya 
Mlele, mkoani hapa, akiele-
keza mradi huo wa umeme 
ukamilike ndani ya muda 
huo ili wananchi  wapate 
umeme wa uhakika.

Pia aliagiza Wizara ya 
Habari na Mawasiliano kui-
marisha mawasiliano ka-
tika maeneo mkoa huo kwa 
kuwa wananchi wasipopata 
taarifa sahihi hawawezi ku-
pata uelewa kuhusu seri-
kali yao na yanayofanywa na 
serikali hiyo.

Katika ziara hiyo, Rais Sa-
mia jana alitembelea na ku-

kagua miradi wa ujenzi wa 
kituo cha kupokea umeme 
wa Gridi ya Taifa cha Mlele 
kutoka Tabora hadi Katavi 
ambao umefikia asilimia 97 
ya ujenzi wake.

Alisema mradi huo utaka-
pokamilika utakuwa su-
luhisho la kukatikatika kwa 
umeme katika mkoa huo.

“Tangu nchi ipate uhuru, 
mkoa huu ulikuwa hau-
jaunganishwa na umeme 
wa Gridi ya Taifa, gharama 
zinazotumika katika kuzali-
sha umeme kwa kutumia 
jenereta ni kubwa kwani kila 
mwezi mkoa huo unatumia 
zaidi ya Sh. bilioni mbili ka-
tika kuzalisha umeme una-
osambazwa kwa wananchi 
wa Mkoa wa Katavi.

“Nipo hapa Katavi kwa 
ziara ya kikazi na kichama, 
nikiwa hapa nitatembelea 
miradi mbalimbali ya maen-
deleo inayotekelezwa, na as-
ubuhi nimekagua kituo cha 
kupokea umeme Gridi ya 
Taifa kilichopo hapa Mlele.

“Nimeona kazi nzuri inay-
ofanyika, hii tunatekeleza Il-
ani cha Uhaguzi ambayo tuli-
ahidi kuimarisha upatikanaji 
wa umeme wa uhakika kwa 
wananchi,” alisema.

Rais Samia  aliomba wa-
nanchi kuchangamkia fursa 
za uwekezaji zinazotokana 
na kupata umeme wa Gridi 
ya Taifa na kulipia gharama 
za umeme kutokana na 
matumizi wanayotumia.

Mkuu wa Nchi pia alishuk-
uru wananchi waliotoa 

maeneo yao kupisha mradi 
ambao wanasubiri kulipwa 
fidia na kusisitiza kuwa watu 
wote ambao wamepitiwa na 
mradi watalipwa fedha zao 
zote kwa kuwa kuna Sh. bil-
ioni nne zilizotengwa kwa 
ajili yao.

Rais Samia alisema Wiz-
ara ya Ujenzi imefanya kazi 
kubwa katika kuboresha mi-
undombinu ya barabara am-
bapo barabara kutoka Tab-
ora hadi Katavi imekamilika 
kwa kiwango cha lami.

Alisema serikali inatarajia 
kuanza ujenzi wa barabara 
ya Kibaoni-Makutano ya 
Mlele ambayo ni kilomita 50, 
Vikongwe-Uhavywe kilomita 
25, Luhavywe-Mishamo zai-
di ya kilomita 37 na Kakwira-
Kalema kilomita 110 ambazo 
zitajengwa kwa kiwango cha 
lami na fedha zipo.

“Nimefurahishwa na kazi 
inayofanywa na Wizara ya 
Ujenzi kwani barabara ku-
toka Tabora- Mpanda ni 
mkeka tu, nimepita mpaka 
nikasinzia, haya ni maende-
leo makubwa sana.

“Pamoja na hayo serikali 
inaendelea kuboresha miun-
dombinu ya barabara, tuna-
taka mkoa huu tuunganishe 
kwa lami maeneo yote ili 
kurahisisha ukuaji uchumi 
wa mkoa huu.

“Ninaagiza Wizara ya 
Ujenzi kuhakikisha bara-
bara zote zinazojengwa 
zikamilike haraka na zile 
ambazo zinatakiwa kuanza 
utekelezaji wake mzifanyie 

kazi haraka ili mkoa huu 
uunganishwe na lami pande 
zote,” aliagiza.

Rais Samia pia alisema 
amepokea maombi ya 
Mbunge wa Katavi, Issack 
Kamwelwe, kuhusu wa-
nanchi wa jimbo hilo ku-
pewa maeneo ya kulima 
na kufuga katika Hifadhi ya 
Taifa Katavi.

“Nimepokea maombi ya 
mbunge wenu na yatafanyi-
wa kazi na bahati nzuri Wa-
ziri wa Maliasili yupo hapa. 
Ninachoomba wananchi wa 
mkoa huu na nchi nzima 
kuendelea kutunza na kuhi-
fadhi mazingira.

“Tunafahamu kuna uhaba 
wa ardhi kulingana na idadi 
ya watu. Watu wa mkoa huu 
mmebarikiwa kuzaa, lakini 
uhaba wa ardhi usiwe chan-
zo cha kuharibu mazingira 
ya hifadhi zetu.

“Kinachotakiwa ni kukaa 
na serikali na kuangalia 
mahitaji ya watu, basi tuna-
chukua hatua ya kukata 
eneo la hifadhi ili wafanye 
shughuli za kilimo na ufu-
gaji,” alisema.

Alionya viongozi wasiha-
masishe wananchi kuvunja 
sheria, baadaye kuwa mstari 
wa mbele kutetea wanao-
chukuliwa hatua kutonana 
na uvunjaji sheria.

Alisema serikali itajenga 
minara ili usikivu wa  vy-
ombo vya habari uwe rahisi 
kwa kuwa “jamii yenye taar-
ifa ndiyo inaweza kufanya 
uamuzi sahihi”.

Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) Taifa, Rais Dk. Samia Suluhu Hassan akikagua mabanda mbalimbali 
ya maonyesho katika kilele cha Wiki ya Wazazi Kitaifa kwenye viwanja vya Azimio, wilayani Mpanda mkoani 
Katavi jana. Kulia ni Mwenyekiti wa Jumuiya ya Wazazi Taifa na Mjumbe wa Kamati Kuu CCM, Fadhili Maganya. 
PICHA: IKULU
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1. Utafungua tovuti ya 
 epaper.ippmedia.com utacha-

gua toleo unalotaka kununua 
aidha Nipashe au The Guardian 
kwa kuclick Read

2. Itakuletea ukurasa mwingine 
unaotakiwa kujaza taarifa 
zako na kifurushi unachotaka 
kujiunga. Kisha unabonyeza 
‘’subscribe’’

3. Itakupeleka katika ukurasa wa 
malipo ambapo unaweza 
kulipa kwa kadi ya benki 
malipo kwa mtandao wa simu 
unaoutumia baada ya kujaza 
kwa usahihi taarifa zako na 
anuani

4. Kwa namba ya simu unacha-
gua mtandao wa simu una-
tumia ambapo utaandika 
namba yako na kutick box la 
kukubali terms and conditions. 

 Itakuletea maelekezo kwenye 

simu yako namna ya kulipa 
ambapo utaweka namba ya 
siri na kuruhusu muamala. 

 Malipo yakikamilika, uta-
pokea email na message kuwa 
pesa imepokelewa hivyo 
utaingia kwa account yako na 
kuanza kusoma yale matoleo 
umeyalipia

5. Kwa benki unaweka taarifa za 
kadi yako ndio uruhusu mua-
mala ukatwe katika account 
yako baada ya kukubali terms 
and conditions. Ndipo utaingia 
katika account yako na 
kusoma toleo ulilolilipia

Na kwa tovuti ya www.ippmedia.com 

6. Unafungua website yako ya 
www.ippmedia.com upande 
wa kulia utaona ‘’E-Paper’’ uta-
bonyea na kuafuatisha hatua 
zote 1-5 

Jinsi Ya Kununua Magazeti Ya Nipashe na The Guardian katika tovuti ya 
www.ippmedia.com au epaper.ippmedia.com

Kupitia tovuti ya epaper.ippmedia.com:

Mwinyi: Bidhaa za kimkakati
ziondolewe kodi, tozo nchini
Na Elizabeth Zaya

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussen 
Ali Mwinyi amezitaka mamlaka 
zinazohusika katika biashara 
na uwekezaji kwa pande zote 
za muungano, ziondoe urasimu 
na kuwezesha zaidi biashara.

Pia amezitaka kupunguza 
gharama za bidhaa kwa kuon-
doa kodi na tozo kwenye mae-
neo na bidhaa za kimkakati.

“Serikali zote mbili zitaen-
delea kuhamasisha biashara 
na uwekezaji zaidi katika mae-
neo ya kimkakati ili kuchangia 
kikamilifu katika Pato la Taifa 
na kuboresha mazingira ya bi-
ashara ambayo yatanufaisha 
wananchi wetu.

“Serikali zote mbili zina nia 
thabiti kuboresha mazingira 
ya biashara na kwa kuelekeza 
taasisi za serikali kusomana ka-
tika mfumo, kupunguza ghara-
ma za bidhaa na kuondoa kodi 

na tozo kwenye maeneo ya kim-
kakati,” alisema Rais Mwinyi 
jana mkoani Dar es Salaam.

Rais Mwinyi aliyasema hayo 
wakati akifunga Maonesho ya 
48 ya Kimataifa ya Biashara Dar 
es Salaam , maarufu Sabasaba, 
aliyoyataja ni nyenzo muhimu 
kwa ukuaji wa biashara nchini.

Pia alizitaka taasisi hizo 
zenye mamlaka na biashara 
kutafuta masoko ya ndani na 
nje ya nchi ili kuongeza fedha 
za kigeni nchini.

Alisema kwa sasa kuna fursa 
kubwa ya masoko, ikiwamo 
soko huru la Afrika, soko la 
Afrika Mashariki, Jumuiya ya 
Maendeleo Kusini mwa Afrika 
(SADC) ambayo wigo wake 
umeongezeka na kutoa fursa 
ya kufanya biashara miongoni 
mwa nchi za Bara la Afrika le-
nye jumuiya nane na nchi 54.

“Hivyo, TanTrade fanyeni 
utafiti wa uhakika na ucham-

buzi wa fursa ziliziko katika 
masoko hayo ambako bidhaa 
zetu zinaweza kwenda na kutoa 
taarifa hizo kwa wafanyabiad-
hara wetu nchini,” aliagiza.

Rais Mwinyi pia alitoa wito 
kwa wafanyabiashara kutumia 
vizuri wafanyabiashara wenzao 
waliowapata (wa ndani na nje) 
katika maonesho hayo.

Pia aliwataka kuongeza uzal-
ishaji bidhaa ambazo zina ma-
hitaji makubwa katika masoko 
ya ndani na nje hususani suka-
ri, mafuta ya kupikia, bidhaa za 
mwani, unga wa ngano, bidhaa 
za ujenzi, dagaa na samaki.

“Nimefurahishwa na mab-
adiliko ya maonesho ya mwaka 
huu, nimeshuhudia hilo katika 
mabanda nilikopita, kuna kila 
sababu ya kupongeza mamlaka 
zilizohusika kuandaa,” alisifu 
Rais Dk. Mwinyi.

Waziri Biashara na Maende-
leo ya Viwanda Zanzibar, Omar 

Said Shaban, alisema wizara 
yake inayatumia maonesho 
hayo kama fursa kwa wajasiri-
amali kutafuta na kutengeneza 
mtandao wa biashara ndani na 
nje ya nchi. Waziri wa Viwanda 
na Biashara, Dk. Selemani Jafo, 
alisema maonesho ya mwaka 
huu yana fursa nyingi kwa wa-
fanyabiashara kuunganishwa 
na wenzao kutoka mataifa 
mbalimbali, huku zaidi wa kam-
puni 100 kutoka China zikione-
sha nia ya kufanya kazi na wa-
fanyabiashara kutoka Tanzania.

“Hii ni jukwaa la vijana kuto-
ka vyuo mbalimbali, hususani 
vya biashara. Watu wamepata 
fursa humu, wafanyabiashara 
wamepata fursa na kushiriki-
ana na wafanyabiashara ndani 
na nje ya nchi,” alisema.

Mkurugenzi Mkuu wa Mam-
laka ya Maendeleo ya Biashara 
Tanzania (TanTrade), Latifa 
Khamis, alisema mwaka huu 

maonesho hayo yamevunja re-
kodi ya miaka 47 iliyopita.

Alisema watembeleaji katika 
maonesho hayo wameongeze-
ka kutoka 31,000 kwa maone-
sho yaliyopita hadi 59,000 
mwaka huu.

Latifa alisema ukuaji uchumi 
wa jamii kupitia maonesho 
hayo ni mauzo ya papo kwa 
papo ya Sh. bilioni 3.65  ambayo 
wafanyabiashara wadogo, wa 
kati na wakubwa wamenufaika.

“Changamoto za kibiashara 
zilizotatuliwa katika maone-
sho hayo ni 396 wakati ajira za 
muda zilizopatikana ni 21,518.

Mkuu wa Mkoa wa Dar es 
Salaam, Albert Chalamila, alise-
ma, “Zaidi ya nchi 28 zimesh-
iriki. Hii yote ni kutokana na 
kazi nzuri iliyofanywa na seri-
kali, Wizara ya Viwanda na Bi-
ashara pamoja na Mamlaka ya 
Usimamizi wa Biashara (Tan-
Trade),” alisema.
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Udanganyifu wapungua, 
Hisabati bado maumivu 
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

BARAZA la Mitihani (NECTA) 
limetangaza matokeo ya Mtihani 
wa Kidato cha Sita mwaka huu, 
ufaulu ukiongezeka hadi wastani     
wa asilimia 90 kwa masomo     yote    
isipokuwa somo la Hisabati ambalo 
ufaulu wake ni wa asilimia 78.

Hata hivyo, ufaulu wa somo la 
Hisabati umeongozeka kulingan-
ishwa na mwaka jana ambao uliku-
wa wa asilimia 68. Ufaulu wa jumla 
umeongezeka kwa asilimia 99.92.

Akitangaza matokeo hayo jana 
visiwani Banzibar, Katibu Mtendaji 
wa NECTA, Dk. Said Ali Mohamed,  
alisema wasichana wanaongoza; 
waliofaulu ni 49,837 sawa na asil-
imia 99.61 kulinganishwa na wavu-
lana 61,219 (asilimia 99.28).

Alisema watahiniwa wote wa 
shule na kujitegemea waliofanya 
mtihani huo walikuwa ni 111,056.

“Kwa mwaka 2023, watahiniwa 
waliofaulu walikuwa ni 104,549 
sawa na asilimia 99.23, hivyo 
ufaulu wa jumla kwa mwaka huu 
umeongezeka kwa asilimia 0.20 
kulinganishwa na mwaka 2023,” 
alisema.

Dk. Mohamed alisema ubora wa 
ufaulu kwa kuzingatia madaraja 
kwa watahiniwa wa shule unaone-
sha kuwa jumla ya watahiniwa 
102,719 sawa na asilimia 99.4 
wamepata ufaulu mzuri wa mada-
raja ya kwanza hadi la tatu.

Alisema watahiniwa wengi wapo 
katika ufaulu wa daraja la kwanza 
na la pili ambapo daraja la kwanza 
ni watahiniwa 47,862 sawa na asil-

imia 46.32 na daraja la pili ni 42,359 
sawa na asilimia 40.99.

Katibu huyo alisema kuwa mwa-
ka jana watahiniwa waliopata ufau-
lu wa madaraja ya kwanza hadi la 
tatu walikuwa 95,442 sawa na asil-
imia 99.30, hivyo ubora wa ufaulu 
kwa mwaka huu umeongezeka 
kwa asilimia 0.1 kulinganishwa na 
mwaka jana.

Alisema watahiniwa wa shule 
waliofaulu ni 103,252 sawa na asil-
imia 99.92 ya watahiniwa wenye 
matokeo, ambapo wanawake ni 
46,615 sawa na asilimia 99.93 na 
wavulana 56,637 sawa na asilimia 
99.91 na watahiniwa walioshindwa 
mitihani kwa sababu mbalimbali 
ikiwamo za kiafya ni 84 sawa na 
asilimia 0.08.

“Mwaka 2023 watahiniwa 96,010 
sawa na asilimia 99.90 ya wata-
hiniwa wa shule walifaulu mtihani 
huo, hivyo ufaulu wa watahiniwa 
wa shule umeongezeka kwa asil-
imia 0.02 kulinganishwa na mwaka 
jana,” alisema.

Kwa upande wa watahiniwa wa 
kujitegemea, Dk. Muhamed alise-
ma waliofaulu ni 7,804 sawa na 
asilimia 93.34 ambapo mwaka jana 
walikuwa 8,539 sawa na asilimia 
92.30.

Alisema ufaulu wa watahiniwa 
hao kwa mwaka huu umeongezeka 
kwa asilimia 1.04.

Kuhusu ubora wa ufaulu, Dk. 
Mohamed alisema kwa kuzingatia 
madaraja waliopata watahiniwa 
wa shule, unaonesha kuwa jumla 
ya watahiniwa 102,719 sawa na asil-
imia 99.40, wamepata ufaulu mzuri 

wa madaraja ya kwanza hadi tatu.

MATOKEO YALIYOFUTWA
Dk. Mohamed alisema baraza 

hilo limezuia kutoa matokeo ya wa-
tahiniwa 326 kati yao, 304 ni kidato 
cha sita na 12 ya ualimu.

Alisema matokeo hayo yam-
ezuiwa kutokana na matatizo ya 
kiafya ambapo walipata matatizo 
na kushindwa kufanya mitihani na 
watahiniwa hao wamepewa fursa 
kufanya mitihani yao mwaka 2025.

Kuhusu matokeo yaliofutwa, Ka-
tibu  Mtendaji huyo alisema wata-
hiniwa 24 wakiwamo 22 wa kidato 
cha sita wamefutiwa matokeo yao. 
Kati ya hao, 17 wa shule na watano 
wa kujitegemea na wawili kwa 
ngazi ya ualimu ambao walibainika 
kufanya udanganyifu.

Alisema udanganyifu uliofanyika 
kwa watahiniwa hao ni pamoja na 
kuingia na simu katika chumba cha 
mitihani, kusaidiana kwa kupeana 
majibu na waliokutwa na notsi.

Dk. Mohamed alipongeza wata-
hiniwa wote kwa kuwa na utulivu 
na kuzingatia taratibu za mitihani 
katika kipindi chote cha uende-
shaji mitihani pamoja na kamati 
za uendeshaji mitihani za mikoa, 
wakuu wa shule, wasimamizi na 
wasahihishaji mitihani hiyo.

Alisema licha ya changamoto 
mbalimbali zilizojitokeza zikiwamo 
za mafuriko yaliyotokana na mvua 
na baadhi ya shule kuharibika kwa 
miundombinu pamoja na kimbun-
ga Hidaya, wanafunzi walisoma 
kwa bidii na kufanikiwa kufaulu 
vizuri.

MATOKEO KIDATO VI, UALIMU

Jafo aahidi 
kulinda 
wawekezaji 
nchini 
Na Beatrice Shayo

WAZIRI wa Viwanda na Biashara, Dk. Selemani 
Jafo, amesema katika utawala wake hatapenda ku-
ona Watanzania wakienda kufanya uwekezaji nchi 
nyingine.

Amesema Watanzania kuwekeza nje ya nchi ku-
naruhusu kuhamisha biashara, uchumi na ajira za 
Watanzania waliokuwa wanufaike.

Dk. Jafo aliyasema hayo juzi wakati akizungumza 
kwenye mkutano wake na viongozi wa vyama vya 
biashara Tanzania uliofanyika jijini Dar es Salaam.

“Sitapenda kuona Watanzania wanakwenda 
kuwekeza nchi nyingine, lazima tujadili hapa ni 
vikwazo gani vinawafanya kwenda kuwekeza kwa 
wenzetu na kuacha kuwekeza Tanzania na kusa-
babisha kupoteza ajira za Watanzania waliokuwa 
wanufaike,” alisema.

Waziri Jafo alisema uwekezaji unaofanyika nje 
hauna faida kwa sababu bidhaa hizo zikishazalish-
wa zinaletwa kuuzwa nchini.

Alisema hatapenda kuona viwanda na biashara 
zinafungwa bali kuendelea kuongezeka nchini.

Aliahidi serikali itaendelea kupokea na kuzita-
futia ufumbuzi wa kudumu changamoto zote zita-
kazowasilishwa na makundi hayo ili kuhakikisha 
Tanzania inakuwa sehemu salama ya biashara na 
uwekezaji.

Alisema nchini kuna fursa nyingi na maeneo men-
gi ya uwekezaji ambayo yanatakiwa kutumiwa na 
Watanzania na wageni wengine kutoka nje.

Alitaja maeneo makuu ya uwekezaji ni kilimo, 
madini na utalii; kuna maeneo makubwa na fursa za 
kutosha.

Alitaja mambo makubwa mawili ambayo ni chan-
gamoto katika sekta hiyo ni masuala ya sera na kodi 
ambayo kwa pamoja wanaweza kuyaboresha na ku-
piga hatua kubwa ya maendeleo.

Makamu wa Rais na Meneja Mikakati wa Airpay 
Tanzania, Mihayo Wilmore, alisema kwa upande wa 
biashara ya usafirishaji fedha kidigitali, changamoto 
yao ni kutotambulika kama wafanyabishara.

Alisema changamoto nyingine ni kutakiwa kufun-
gua kampuni yenye ofisi kwenye Wakala wa Usa-
jili wa Biashara na Leseni (BRELA) ilhali hawahitaji 
kuwa na ofisi ili wafanye biashara.

Alisema kutokana na vikwazo mbalimbali, soko 
la biashara mtandaoni limekuwa chini nchini kulin-
ganisha na mataifa mengine. 

“Biashara iliyofanyika nchini ni ya Dola za 
Marekani milioni tisa pekee wakati Kenya wame-
fanya ya Dola za Marekani milioni 240.

“Tanzania tumepakana na nchi saba na nchi zote 
zinahudumiwa na bandari yetu ya Dar es Saalam 
lakini biashara ya fedha mtandaoni tupo chini ku-
liko wenzetu ambao wamepakana na nchi moja tu,” 
alisema Wilmore.

Mwenyekiti wa Shirikisho la Wenye Viwanda 
(CTI), Paul Makanza, alitaja maeneo makubwa mata-
tu yenye matatizo katika sekta hiyo kuwa ni kodi na 
tozo, sheria na taratibu na uingizaji bidhaa kutoka 
nje ambazo nyingine zinazalishwa nchini.

Mwenyekiti wa Jumuiya ya Wafanyabisha ( JWT), 
Hamis Livembe, alisema hoja za wafanyabishara 
walishaziwasilisha na zipo kwenye maazimio ya 
serikali waliyatoa Juni 25 mwaka huu, hivyo wana-
subiri utekelezaji wake.

Mganga wa kienyeji mkazi wa kijiji cha Sangambi, wilayani Chunya mkoani Mbeya, akiwa chini ya 
ulinzi wa askari polisi katika Mahakama ya Wilaya hiyo juzi, kabla ya kusomewa shtaka la kumbaka 
binti yake wa kumzaa mwenye umri wa miaka 17. PICHA: NEBART MSOKWA
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Wawili watiwa mbaroni
Na Romana Mallya

JESHI la Polisi Kanda Maalum ya Dar es Salaam 
linawahoji watuhumiwa wawili kuhusiana na ma-
tukio ya ulawiti na ubakaji watoto kisha kuwaua 
yaliyotokea Mbagala na Temeke, wilayani Teme-
ke, mkoani Dar es Salaam hivi karibuni.

Vilevile, jeshi hilo linamsaka mtuhumiwa 
anayedaiwa kujiteka wakati anatuhumiwa 
kuhusika na matukio ya kuteka wafanyabiashara 
wakubwa ili kujipatia fedha, likiwamo la Septem-
ba 11, 2023, waliloiba Sh. milioni 357 za mfanyabi-
ashara mwenye asili ya kihindi baada ya kumteka.

Kamanda wa Kanda hiyo, Jumanne Muliro, aliy-
asema hayo jana, akibainisha kuwa matukio ya 
ubakaji watoto yalitokea kati ya mwezi Machi na 
Julai mwaka huu.

Kamanda Muliro alisema Jeshi la Polisi linafan-
ya jitihada kubwa kwa kushirikiana na wananchi 
na mamlaka nyingine za kisheria kuhakikisha 
watuhumiwa wengine waliohusika wanakamat-
wa, kuhojiwa kwa kina na kufikishwa katika mi-
fumo ya kisheria.

“Tangu mwezi Machi mpaka Julai Jeshi la 
Polisi limepokea taarifa nne kutoka kwa wazazi 
wa Mbagala na Temeke ambapo katika matukio 
hayo, matatu yalisababisha vifo, lakini si kweli 
kwamba watoto hao walinyofolewa sehemu za 
viungo vya miili yao  kama inavyodaiwa na baa-
dhi ya taarifa za mitandaoni,” alisema Kamanda 
Muliro. 

Alisema Jeshi la Polisi linachunguza na linafua-
tilia kwa karibu taarifa inayosambaa katika mi-
tandao ya kijamii kuhusiana na kupotea kwa mtu 
mmoja anayefahamika kwa jina la Adinani Mbezi 
(32), maarufu Adam, mkazi wa Kinyerezi.

Alisema kwa mujibu wa taarifa hiyo, inadai mtu 
huyo alikamatwa na polisi mkoani Mwanza na 
kusafirishwa hadi Dar es Salaam ambapo inadai-
wa alikuwa akihamishwa katika vituo mbalimbali 
vya polisi Dar es Salaam, huku ndugu wakipigiwa 
simu na watu wanaodaiwa kuwa ni askari polisi.

Alisema wanapigiwa simu kwa namba tofauti 
na  kuombwa watume fedha kupitia namba za 
simu mbalimbali ili ndugu yao aachiwe huru 
ambapo mpaka sasa hawajamwona na sasa simu 
hizo hazipatikani. 

“Ukweli wa tukio hili ni kwamba, Jeshi la Polisi  
linamtafuta mtu huyo anayejulikana kwa jina la 
Adinani na wenzake kwa tuhuma za kuteka watu 
hasa wafanyabisahara wakubwa, huku wakati 
wakitenda makosa hayo walikuwa wakijitambuli-
sha kama maofisa wa  Taasisi ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa (TAKUKURU), Mamlaka ya 
Mapato Tanzania (TRA), polisi au Usalama wa 
Taifa.

“Watuhumiwa hao Septemba 11, 2023, walim-
teka mtu mmoja mwenye asili ya Kihindi aliye-
julikana kwa jina la Maaz Mohamed (27), mkazi 
wa Upanga, saa 5:05 asubuhi maeneo ya barabara 
ya Bibi Titi, wakamnyang’anya Sh. milioni 357 na 
dola za Marekani 38,000,  walimwachia baada ya 
kupora fedha hizo kwa sharti la baadaye kuwa-
malizia Sh. milioni 100, vinginevyo watapoteza 
maisha yake,” alisema.

Kamanda Muliro alisema baada ya polisi kupa-
ta taarifa, siku iliyofuata (Septemba 12), saa nane 
mchana, waliwekewa mtego maeneo ya Daraja 
la Tanzanite walipotaka kumteka tena mfanyabi-
ashara huyo.

Alisema watuhumiwa hao walipotaka kuka-
matwa walikurupuka na gari lenye namba T 
146 DPY ambalo baadaye walilitelekeza eneo la 
Muhimbili wakakimbia.

“Gari lilivutwa na polisi na kuwekwa Kituo cha 
Polisi Salendar Bridge kama sehemu ya kielelezo 
cha tukio hilo la kumteka mfanyabiashara huyo. 

“Watuhumiwa hao bado wanatafutwa na si 
kweli kwamba walikamatwa Mwanza na kuletwa 
Dar es Salaam na kuzungushwa katika vituo vina-
vyotajwa na taarifa hiyo iliyotolewa si ya kweli,” 
alisema.

DC aamuru watoto waliofungiwa msikitini warejeshwe kwa wazazi
Na Restuta James

MKUU wa Wilaya ya 
Kisarawe, Petro Magoti, 
amefunga kituo kinacho-
fundisha imani ya dini ya 
Kiislamu kwa watoto ka-
tika Msikiti wa Salaf ulioko 
Kiluvya Madukani, wilay-
ani humo na kutoa saa 24 
kurejeshwa kwa wazazi 
wao.

Magoti alifikia uamuzi 
huo wiki hii alipotembelea 
msikiti huo usiku akiwa na 
Kamati ya Ulinzi na Usala-
ma, huku akitoa maelekezo 
kwa Sheikh Abdul Hamid 
kuweka mazingira sawa 

na kupata kibali cha kutoa 
elimu hiyo.

Alisema mazingira wa-
nayolelewa hayastahili 
kulea watoto kutokana na 
ufinyu wa eneo na kutori-
dhishwa na hali ya usafi na 
usalama wa watoto.

Alisema amebaini kwam-
ba kituoni huko, kuna wato-
to wenye umri kuanzia 
miaka mitatu ambao wame-
katishwa masomo huku 
wengine wakitakiwa kuwa 
sekondari. Idadi ya watoto 
waliokuwa msikitini huko 
wakati wa ziara ya Magoti 
ni kutoka mikoa ya Mtwara 
(25), Singida (15), Morogoro 
(9), Pwani (2), Tunduru (1), 

Tabora (2), Lindi (2), Tanga 
(3), Iringa (5), Kigoma (2), 
Dar es salaam (1) na mmoja 
kutoka Kenya. 

“Sasa unabananisha 
watoto kama nyanya. Tu-
mekuja Kiluvya hapa kuna 
watoto 96, lengo la sheikh 
ni nzuri, dini yetu ni nzuri, 
lakini mazingira ya hawa 
watoto si sahihi, anaweza 
kutokea nyoka, mtoto 
akaugua malaria, akaugua 
kipindupindu. 

“Watoto wanapangwa 
kama nyanya. Halafu mzazi 
unamleta mtoto hujui anai-
shi wapi? Analalaje, anaku-
laje,” alionya.

Sheikh Hamid alisema 

msikiti huo ulianza kutoa 
mafunzo hayo mwezi Mei 
2022 na wamekuwa wa-
napokea watoto kutoka 
mikoa mbalimbali.

Alisema mipango ili-
yopo ni kujenga mabweni 
ambayo tayari mhandisi 
ameshawapatia mchoro, 
huku baadhi ya malighafi 
za ujenzi kama kokoto na 
nondo zikinunuliwa.

Baada ya kutoka Masjid 
Aslaf, timu ya Mkuu wa 
Wilaya ilikwenda pia Masjid 
iitwayo Abdulaziz Ashlak, 
ambako nako ilikuta wato-
to wakiwa wamelala katika 
mazingira yasiyo rafiki na 
salama.

Na Romana Mallya

WAKATI nchi ikiwa ka-
tika maandalizi ya Dira ya 
Maendeleo ya Taifa 2050, 
wanawake wamesema ma-
suala ya kijinsia yawekwe 
yanapaswa kuzingatia kila 
sehemu.

Wamesema kuwekwe 
utaratibu shule zote zitoe 
taulo za kike bila malipo na 
kujengwe misingi ya uwa-
jibikaji dhidi ya ubadhirifu 
wa rasilimali za taifa.

Hayo yalibainishwa juzi 
katika kongamano la kitai-
fa la wanawake kuhusu 
ukusanyaji maoni ya Dira 
ya 2050 lililoandaliwa na 
Mtandao wa Jinsia Tanza-
nia (TGNP), wajumbe wa 
Tume ya Mipango na Ura-
tibu (TDV2050) ilikuwa 
miongoni mwa walioshiri-
ki.

Kongamano hilo, pamoja 
na mambo mengine, lime-
lenga kujenga uelewa wa 
pamoja kuhusu suala hilo 
na mchango wake kwa 
maendeleo ya wanawake.

Akifungua kongamano 
hilo, Mwenyekiti wa TGNP, 
Gemma Akilimani, alitaja 
mambo ambayo wanat-
akiwa kuyatilia maanani 
ni pamoja na kuja na mab-
adiliko ya yale yaliyotiliwa 

mkazo kupitia mpango 
huo.

Alisema wanatazamia 
sekta zote zijikite katika 
mchakato utakaobainisha 
masuala ya kijinsia ka-
tika mpango huo, bajeti na 
utekelezaji wake.

“Kwa maandishi tunawe-
za kukuta suala la jinsia 
limetajwa kama kipengele 
tu, ukweli ni lazima ma-
suala ya kijinsia yawekwe 
katika kila mchakato.

“Hii inamaanisha kwam-
ba, kufanya uchambuzi 
wa kina wa masuala hayo 
ikiongozwa na takwimu 
zinazokidhi mipango na 
ugawaji rasilimali.

“Hakuna kinachoweze-
kana kutekelezwa bila kuz-
ingatia masuala ya kijinsia 
katika mipango ya bajeti,” 
alisema.

Mkurugenzi wa Shirika la 
Wanawake katika Sheria na 
Maendeleo Barani Afrika 
(WiLDAF), Anna Kulaya, 
alisema ili kuwa na mrengo 
huo lazima madai yao yaz-
ingatie.

“Sisi ndio tunaoandika 
dira na tunaamini tunayo-
zungumza hapa yatabebwa 
kwa uzito wake. Ushiriki 
wa wanawake hata huko 
nyuma ni mdogo sana, tu-
naamini tunapozungumzia 

suala la wanawake  tulibebe 
kwa uzito wake na madai 
tunayotaka yaweze kuingia 
katika dira,” alisema.

Anna alitaja maoni ya 
wanawake watakayo ili ku-
ingizwa katika Dira 2050, 
ni mchakato huo uendelee 
kuwa shirikishi na jumui-
shi, ili iwe yenye mrengo 
wa kijinsia.

Kuhusu maisha bora na 
mazuri, Anna alisema ifika-
po mwaka 2050, wanadai 
kusiwapo kaya itakayoku-
wa na ukosefu wa chakula 
bora na cha kutosha au 
watoto na watu wazima 
wenye matatizo yatokan-
ayo na lishe.

Anna alisema elimu in-
ayotolewa iwe  ya kumkom-
boa mwanamke kudai haki 
zake na kumwezesha kuji-
simamia na kutumia vipaji 
vyake kama raia huru.

“Jamii na mitazamo in-
ayohalalisha ubaguzi wa 
kijinsia, tunataka dira in-
ayokuja iweke elimu itakay-
osaidia wanawake na jamii 
kuzingatia masuala haya.

“Kuhakikisha shule zote 
zinatoa taulo za kike bure 
kwa sababu inasikitisha 
unapoona bajeti katika vitu 
vyenye kodi, taulo za kike 
zinaletewa kodi. Ni adhabu 
wanawake kuingia hedhi 

kwa mwezi?
“Kwanini ziwekewe kodi 

au masharti magumu? 
Tunahitaji taulo za kike zi-
tolewe bure kama moja ya 
zana ya elimu kwa sababu 
ni haki,” alisema.

Alisema suala la usawa 
wa kijinsia liingizwe katika 
maeneo yote ya Dira 2050 
ikiwamo kwenye utangu-
lizi, malengo, utekelezaji, 
ufuatiliaji wake waone sek-
ta zote zikiwamo uchumi, 
uongozi, siasa, umiliki wa 
rasilimali na ufanyaji ua-
muzi kote kuwekwe.

Mkurugenzi wa TGNP, 
Lilian Liundi, katika 
uchambuzi yakinifu wa 
Dira 2020/25, alisema Rais 
wa Awamu ya Tatu, Hayati 
Benjamin Mkapa, aliwahi 
kukiri kwamba dira haita-
kuwa na maana yoyote 
wala maendeleo endapo 
kila mtu hatawajibika kui-
marisha umoja na utenga-
mano.

“Kwetu wanamtandao 
tamko hili la Rais Mkapa ni 
msingi elekezi ambao tuna-
tarajia uendelee kuingizwa 
na kusimamia masuala 
ya usawa wa kijinsia seh-
emu zote muhimu za dira, 
kinyume chake utaathiri 
utekelezaji wake,” alisema.

Wanawake wataka masuala ya kijinsia, uwajibikaji Dira 2050

Mbunge wa 
Jimbo la Kiteto, 
mkoani Man-
yara, Edward 
Ole Lekaita 
(katikati) 
akipokewa na 
wakazi wa kijiji 
cha Makame 
juzi, alipowasili 
kwa ajili ya 
kuzungumza 
nao na kusiki-
liza kero na 
changamoto 
zinazowakabili. 
PICHA: GIFT 
THADEY

MBAKAJI MUUAJI
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MAONI & UCHAMBUZI

UCHAGUZI wa Serikali za Mitaa 
umepangwa kufanyika mwishoni mwa 
mwaka huu. Ni wakati ambao Watanza-
nia watachugua viongozi watakawaongo-
za katika kipindi cha miaka mitano ijayo.

Wakati maandalizi ya uchaguzi 
yakiendelea, Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) kimeweka wazi msimamo wake 
kuhusu uchaguzi huo; kwamba safari hii 
hakitakuwa tayari kuweka wagombea 
ambao si chaguo la wananchi.

Sababu za kuja na msimamo huo 
zinaelezwa na Katibu wa NEC - Itikadi, 
Uenezi na Mafunzo CCM Taifa, Amos 
Makalla, kuwa ni kutokana na fundisho 
ambalo chama kimepata.

Makalla anasema kimebaini kuwa 
mgombea anayekataliwa na kisha chama 
kumpitisha, anakuwa si matakwa ya 
wananchi na anaweza kusababisha 
chama kushindwa katika uchaguzi.

Hatua hiyo ya CCM kuweka pembeni 
wagombea ‘mizigo’, inagusa kaulimbiu 
ya Uchaguzi wa Serikali za Mitaa Mwaka 
2019 iliyokuwa inasema; “Viongozi 
Bora wa Serikali za Mitaa ni Chachu ya 
Maendeleo”.

Makala anasema: “Tumeshaelezana 
Halmashauri Kuu za Wilaya msibebe 
wagombea ambao siku mnamweka 
tu watu wanaanza kuguna. Tunaahidi 
kuweka wagombea wazuri, 
wanaokubalika na kuwatumikia 
wananchi.”

Kwa kauli hii, ni wazi kwamba 
wagombea ambao hawana uwezo wa 
kuongoza, maarufu ‘mizigo’, hawatakuwa 
na nafasi tena ya kuwania uongozi ndani 
ya chama hicho katika uchaguzi ujao.

Pamoja na hayo, ni vyema chama hicho 
pia kikajikita katika kudhibiti rushwa 
ambayo imekuwa ikidaiwa kuwapo 
wakati wa kampeni za kura za maoni na 
kusababisha wagombea wasio chaguo la 
wananchi kushinda.

Wakati huu ndio ambao baadhi ya 
wanachama huwa walalamika kuwa 
baadhi ya wagombea hupenyeza rupia 
ili kukubalika kwa wajumbe na kwa 
wananchi na hatimaye kuibuka washindi.

Hivyo, ili mkakati wa kuweka pembeni 
wagombea ‘mizigo’ ufanikiwe, chama 

hakina budi kupenyeza watu wa kunasa 
wale watakaopenyeza rupia kwa lengo la 
kutaka wapitishwe kuwania uongozi.

Miaka ya nyuma katika kura za maoni, 
baadhi ya wagombea ndani ya chama 
waliwahi kulalamikia kuwapo kadi 
mpya zilizokuwa zinatolewa kwa wasio 
wanachama ili wapige kura kumpa 
ushindi mgombea.

Vilevile, kulikuwapo mtindo wa 
kutotumia daftari lenye orodha halali ya 
wanachama, badala yake kila aliyekuwa 
anafika sehemu ya kupigia kura, 
aliruhusiwa mradi ana kadi ya chama.

Vilevile, baadhi ya viongozi wa chama 
wamekuwa wakituhumiwa kujihusisha 
na mchazo huo. Hivyo, wakati huu 
ambao CCM inakuja na mbinu mpya, 
ingeziba mianya hiyo ili lengo la kupata 
wagombea sahihi litimie.

Kwa mfano, mwaka 2022, CCM 
ilisimamisha uchaguzi katika mikoa 
mitatu kwa nafasi zilizoonesha kuwa 
na changamoto na kufuta uchaguzi 
wa Umoja wa Vijana wa CCM (UCCM) 
kutokana na tuhuma za rushwa.

Hatua zilizochukuliwa na chama 
kipindi hicho kufuta uchaguzi, 
zinaonesha kuwa wagombea wasio na 
sifa huwa wanatumia njia isiyo halali 
kupata nafasi, hivyo CCM haina budi 
kujipanga zaidi kudhibiti kadhia hiyo.

CCM pia inapaswa kujipanga kufuatilia 
kwa karibu nyendo za watiania, wajumbe 
na wanachama, ili kujiridhisha kama 
hakuna harufu ya rushwa ili hatimaye 
wapatikane wagombea ambao ni chaguo 
la wananchi.

Kuna wanachama wanaamini 
wanapomchagua mtu katika nafasi 
ya uongozi, anakwenda kula, hivyo 
wanaona ni bora nao wapate kitu kutoka 
kwa mgombea kuliko kumpa kura tu. 
Dhana hii inahitaji elimu ya kukabiliana 
na rushwa kwa kuwa jinai hiyo ni hatari 
kwa maendeleo ya taifa.

Hongera CCM kutangaza kubana 
wagombea ‘mizigo’, lakini ni vyema 
mkapenya kila kona kubaini wapigakura 
wa aina hiyo na wagombea wao, ili lengo 
la kupata viongozi wanaokubalika kwa 
wananchi litimie.

Hongera CCM kwa kubana 
wagombea ‘mizigo’, lakini...

 Muungwana Lazima Nilonge
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UAMUZI wenye utata wa Wizara ya Maliasili na Utalii kuingilia zabuni 
yenye thamani ya Sh. bilioni 9.80 katika Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo la 
Ngorongoro (NCAA), umesababisha hasara ya zaidi ya Sh. milioni 700. 

Hata hivyo, hadi sasa hakuna mtendaji wa serikali aliyewajibika wala 
kuwajibishwa kutokana na hasara hiyo.

Ni miongoni mwa hoja zilizomo katika Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) kwa Mwaka 2022/23 ambamo 
anabainisha kuwa kitendo cha wizara kuingilia mchakato wa ununuzi 
NCAA kimesababisha ongezeko la gharama kwa Sh. milioni 702.68.

Katika ripoti yake ya Ukaguzi wa Mashirika ya Umma kwa Mwaka 
2022/23, CAG anasema NCAA ilikuwa na zabuni Na.  EA/055/2020-2021/
HQ/W/01 kwa ajili ya ujenzi wa Makao Makuu ya Mamlaka hiyo. 

Ni zabuni iliyotolewa tarehe 9 Machi 2022 kwa gharama ya mkataba ya 
Sh. bilioni 9.80 baada ya taratibu za tathmini. 

Hata hivyo, mnamo tarehe 21 Aprili 2022, zabuni hiyo ilifutwa kwa 
kuzingatia maelekezo ya Wizara ya Maliasili na Utalii.

Mdhibiti anasema kuwa, wizara tajwa ilielekeza NCAA kufuta na 
kutangaza upya zabuni hiyo. 

Zabuni ilitangazwa tena tarehe 06 Mei 2022, na mzabuni huyohuyo 
aliyetangazwa mshindi awali, alipewa tena mkataba wenye thamani ya 
Sh. bilioni 10.48.

Hiyo ina maana kwamba, mkataba mpya ulikuwa juu zaidi kwa Sh. 
milioni 686.60 huku CAG akibainisha kuwapo gharama nyingine za 
mchakato wa pili wa zabuni Sh. milioni 16.08. 

Kanuni ya 231 ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013 kama 
ilivyorekebishwa na Kanuni ya 75 ya Kanuni za Ununuzi wa Umma 
ya Mwaka 2016, inaelekeza iwapo kulikuwa na malalamiko yoyote 
kuhusu uteuzi wa mzabuni aliyeshinda katika mchakato wa zabuni, 
wazabuni ambao hawakufanikiwa walitakiwa kutoa malalamiko ama 
kwa kuyapeleka kwa Ofisa Masuuli wakati wa muda wa kusubiri au kwa 
kukata rufani kwa Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma (PPRA) 
na si vinginevyo.

Hivyo, uamuzi wa wizara kuingilia zabuni ni ukiukwaji Sheria ya 
Ununuzi wa Umma na kutofuatwa kwa taratibu, hali iliyosababisha 
ongezeko la bei ya mkataba na kuchelewesha utekelezaji wa ujenzi.

Nipashe Jumapili tunaungana na CAG kwamba hapakuwa na mantiki 
ya kufutwa kwa zabuni hiyo awali.

Tunashauri serikali kufanya uchunguzi ili kubaini iwapo hasara hiyo 
ilisababishwa na uzembe au kushindwa kutekeleza majukumu ipasavyo.

Kuagiza zabuni ifutwe na kutangazwa upya kisha kutunuku zabuni 
hiyo kwa mzabuni yuleyule aliyeshinda awali, kuibua shaka kuhusu 
uadilifu wa waliotoa uamuzi huo. 

Tunashauri suala hili lichunguzwe na mamlaka husika kwa kuwa kuna 
viashiria vya ukosefu maadili kwa waliotoa uamuzi tajwa.

Nipashe Jumapili tunatambua kwamba Sheria ya Ukaguzi wa Umma, 
Kifungu cha 27, inamtaka CAG anapokagua hesabu za taasisi, akibaini 
viashiria vinavyoangukia katika makosa ya rushwa, aiarifu Taasisi ya 
Kuzuia na Kupamba na Rushwa (TAKUKURU) ili suala hilo lifanyiwe kazi 
hata kabla ya ripoti yake uakguzi kuwa wazi kwa umma.

Kama ilivyodokezwa awali, kufuta zabuni kisha kutunuku kwa 
mzabuni yuleyule aliyeshinda awali huku malipo ya mkataba 
yakiongezwa, kunaibuka shaka dhidi ya uadilifu wa watendaji hao wa 
serikali. TAKUKURU ichunguze suala hili kwa manufaa ya umma.

Ni muhimu hatua zichukuliwe ili kutoa fundisho kwa wengine wenye 
tabia kama hizo au wenye nia ya kukiuka sheria, kanuni na taratibu 
zilizowekwa, hivyo kuongeza uwajibikaji katika usimamizi wa mali ya 
umma.   

Na Sabato 
Kasika
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Na Halfani Chusi

MKURUGENZI Mtendaji wa Shirika la 
Madini la Taifa (STAMICO), Dk. Venance 
Mwasse amewataka wazalishaji mitam-
bo ya kunyanyulia vitu vizito na uchim-
baji madini, kuzalisha itakayopatikana 
kwa bei rahisi na kuwafaa wachimbaji 
wadogo.

Amesema wachimbaji wadogo wana-
pata shida kwa kuwa vifaa vingi vinavy-
oletwa nchini vimelenga zaidi wachim-
baji wakubwa, jambo linalowanyima 
fursa wachimbaji wadogo kuvipata.

Dk. Mwese aliyasema hayo juzi mkoa-
ni Dar es Salaam alipozindua mashine 
ya kubebea vitu vizito na itakayosaidia 
katika uchimbaji madini.

Mashine hiyo imeletwa nchini na 
kampuni inayojihusisha na uzalishaji 
vifaa vya ujenzi na uchimbaji wa madini 
ya Meta Africa.

Katikan uzinduzi huo alisema ujio wa 
kifaa hicho nchini utasaidia kuongeza 
ajira kwa vijana na Pato la Taifa kwa 
ujumla.

“Mmefanya uamuzi huu mzuri kwa 
sababu dunia inakwenda katika nishati 
safi ambayo inategemea madini, lakini 
pia ipo katika mapinduzi ya nne ya ma-
geuzi ya viwanda.

“Pia ni wakati ambao tunaangalia 
namna ya kuongeza uzalishaji katika 
sekta ya madini, itasaidia kutekeleza 
hayo, pia ujenzi wa viwwanja vitakavy-
otumika katika mashindano ya AFCON 
2027.

“Ninachoweza kusema wameleta 
bidhaa katika muda sahihi na soko sa-
hihi, niwapongeze sana kwa kutuletea 
mitambo hiyo, wamekuja kwenye nchi 
ambayo inajali wawekezaji na inajali 
wachimbaji madini,” alisema

Aliahidi STAMICHO itaendelea kutoa 
ushirikiano na kuwa daraja kwa wote 
wanaoleta vifaa vinavyoweza kurahisi-
sha uchimbaji madini.

Mkurugenzi Mkuu wa Meta Africa, 
Ardish Trived alisema watakaotumia 
mitambo hiyo, itawasaidia kufanya kazi 
kwa ufanisi na kwa muda mwafaka.

STAMICO 
yataka bei 
rafiki mitambo 
wachimbaji 
wadogo 

Wanandoa jela miaka 30 kwa
usafirishaji dawa za kulevya
Na Grace Gurisha 

MAHAKAMA ya Hakimu 
Mkazi Kisutu imewahuku-
mu Halima Maneno (39) na 
mume wake, Mwichande 
Said (50) kwenda jela miaka 
30, baada ya kupatikana na 
hatia ya kusafirisha dawa za 
kulevya aina ya Heroin Hy-
drochloride gramu 11.21.

Hukumu hiyo ilitolewa 
jana na Hakimu Mkazi 
Mkuu, Ushindi Swalo wa 
mahakama hiyo baada ya 
kupitia ushahidi wa vielel-
ezo na ushahidi uliotolewa 
na pande zote mbili.

Hakimu Swalo alisema 
sheria inautaka upande 
wa mashtaka kuthibitisha 

mashtaka dhidi ya washtak-
iwa kwa sababu wao ndiyo 
wenye kesi.

Alisema kuwa ushahidi 
uliotolewa na upande wa 
mashtaka umethibitisha 
mashtaka bila kuacha shaka 
yoyote.

“Washtakiwa mahaka-
ma imewatia hatiani kwa 
kosa la kusafirisha dawa za 
kulevya kinyume cha she-
ria, haya upande wa mash-
taka mna chochote cha 
kuzungumza kabla sijatoa 
adhabu?” aliuliza Hakimu 
Swalo.

Wakili wa Serikali Asiath 
Mzamiru alidai hawana 
rekodi za washtakiwa na 
ni wakosaji wa mara ya 

kwanza, hivyo wanaomba 
mahakama itoe adhabu kali 
kulingana na sheria inavyo-
taka.

Baada ya Wakili Mzamiru 
kudai hivyo, Hakimu Swalo 
aliwapa nafasi washtakiwa 
ya kuzungumza kama wana 
lolote la kujitetea kupun-
guziwa adhabu.

Wanandoa hao waliomba 
mahakama iwapunguzie 
adhabu kwa kuwa wana fa-
milia inayowategemea na 
pia wote ni wagonjwa wa 
kisukari.

“Nimesikiliza shufaa za 
pande zote mbili na kwa 
kuzingatia kuwa washtak-
iwa ni wakosaji wa mara 
kwanza, adhabu yetu kila 

mmoja atatumikia kifungo 
cha miaka 30 jela,” alisema 
Hakimu Swalo.

Katika kesi hiyo, upande 
wa mashtaka ulikuwa na 
mashahidi wanane na viele-
lezo 10 na washtakiwa hao 
ambao ni wakazi wa Mago-
meni Mwembechai, mkoani 
Dar es Salaam walijitetea 
wenyewe wakiongozwa na 
wakili wao.

Inadaiwa kuwa Machi 31, 
2023, washtakiwa wakiwa 
Magomeni Mwembechai, 
ndani ya        Wilaya ya 
Kinondoni,  Dar es Salaam, 
walikutwa wakisafirisha 
dawa za  kulevya aina ya 
Heroin Hydrochloride gra-
mu 11.21.

Wajasiriamali kupatiwa ripoti za utafiti wa CBE 
Na Maulid Mmbaga

MKUU wa Chuo cha Elimu 
ya Biashara (CBE), Prof. Tandi 
Luoga amesema wameanzisha 
mkakati wa kutoa mafunzo ya 
muda mfupi kwa wajasiriamali 
na wafanyabiashara pamoja 
na kuwapatia matokeo ya 
utafiti wao ili wautumie katika 
kuboresha biashara.

Akizungumza jana mkoani 
Dar es Salaam katika Maonesho 
ya 48 ya Biashara ya Kimataisa 
(Sabasaba), Prof. Tandi alisema 
kuwa mwezi Novemba kila 
mwaka, wamekuwa wanafanya 
kongamano la kimataifa linalo-
husisha wafanyabiashara kwa 

lengo la kuonesha utafiti wali-
ofanya na unaleta matokeo ka-
tika jamii.

Alisema wamekuwa wana-
tumia fursa tofauti kwa ajili 
ya kuwafikia wajasiriamali ili 
kuwaongezea uelewa wa kusi-
mamia na kukuza biashara zao 
ziwaletee mafanikio.

“Mwaka huu tumeanza mida-
halo ya wazi ambayo inashiriki-
sha wataalamu mbalimbali 
kutoka ndani na nje ya chuo 
ambao wamekuwa wanaelimi-
sha wajasiriamali na jamii kwa 
ujumla.

“Tunatumia njia tofauti iki-
wamo mitandao ya kijamii ili 
kuwafikia Watanzania wengi,” 

alisema Prof. Tandi.
Alisema kuwa wamekuwa 

wanahakikisha elimu wanay-
otoa  inafika kwa watu wa 
kawaida katika sehemu tofauti 
ndani na nje ya Tanzania.

Kaimu Mkuu wa Chuo hicho, 
Dk. Nasibu Mramba, alisema 
wameanzisha mitaala ambayo 
mwanafunzi katika masomo 
yake ya miaka mitatu, nusu 
yake atakaa darasani na iliyoba-
ki atakwenda kufanya mafunzo 
kwa vitendo ili kumwandaa 
kushindana katika soko la ajira 
kimataifa.

“Hii inafanya wanafunzi wetu 
wakidhi vigezo katika soko la 
ajira          ambalo watu wengi 

wanashindwa kufanya kwa vi-
tendo    yale waliyosoma dar-
asani.

“Kwa kufanya hivyo inasaidia 
watu wetu waajirike ndani na 
nje ya nchi na kupunguza idadi 
ya wasiokuwa na ajira nchini,” 
alisema Dk. Mramba.

Alisema kuwa wanafunzi 
wao ambao wanaonesha nia 
ya kufanya kwa mafunzo kwa 
vitendo yale wanayosoma dar-
asani, huwasaidia mtaji mdogo 
wa kuanzia ili kufanikisha 
malengo yao.

Alisema wamekuwa wakiun-
ganisha wanafunzi hao na wa-
jasiriamali wabunifu wa ndani 
na nje ya nchi ili waliyosoma 

kwa vitendo wayatekeleze kwa 
ufanisi zaidi.

Pia alisema huwaunganisha 
na taasisi za kifedha na kuwapa 
elimu watu ambao wanawalea 
ili waweze kutimiza ndoto 
walizonazo, kujipatia kipato na 
kusaidia ubunifu wao kuleta su-
luhu kwa Watanzania.

“Tayari tumeshawasaidia 
zaidi ya wanafunzi 280. Kati 
yao, baadhi tunao na wengine 
wameshamaliza chuo, wako 
mtaani wanafanya biashara 
zao,  na tunaendelea kila mwa-
ka   kuingiza     wapya katika 
mradi huu,” alisema Dk. Mram-
ba.

Mjumbe wa Kamati ya Kitaifa ya Ushauri ya Utekelezaji wa Programu ya Kizazi Chenye Usawa (GEF), Nyamizi 
Mhoja akizungumza katika kikao cha kuhitimisha ziara ya ufuatiliaji wa programu hiyo kwenye taasisi za 
fedha, jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: SABATO KASIKA
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Mwenyekiti wa Bodi ya Tume ya Ulinzi wa Taarifa Binafsi nchini na  Mbunge 
mstaafu wa Jimbo la Muheza mkoani Tanga, Balozi Adadi Rajabu (katikati), aki-
zungumza wakati akitoa salamu za pole alipohani msiba wa Mwenyekiti  mstaa-
fu wa Mamlaka ya Mji wa Muheza marehemu Mashaka Mtali,  katika Mtaa wa 
Masimbani hivi karibuni.   PICHA: STEVEN WILLIAM 

Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango na Mkewe Mama Mbonim-
paye Mpango wakishiriki ibada ya asubuhi katika Kanisa Kato-
liki Parokia ya Bikira Maria Mshindaji, Jimbo Kuu Katoliki Kigoma 
jana. PICHA: OMR

Mkuu wa Mkoa 
wa Manyara, 
Queen Sendiga 
(wa pili kulia), 
akikabidhi 
Mwenge wa 
Uhuru kwa Mkuu 
wa Wilaya ya 
Hanang’, Alhami-
shi Hazali katika 
Shule ya Sekond-
ari Mwahu, kijiji 
cha Gehandu juzi, 
ambapo utaka-
gua miradi tisa 
yenye thamani 
ya Sh. bilioni 
12.4. PICHA: 
GIFT THADEY

Gari likishusha udongo kwenye eneo lenye bonde Kimara Mwisho, 
Dar es Salaam juzi, ikiwa ni mwendelezo wa upanuzi wa Barabara 
ya Morogoro ulioanzia eneo la Ubungo. PICHA: SABATO KASIKA 

Wachuuzi wa miwa, wakichagua bidhaa hiyo kwenye soko la Mawasiliano, jijini Dar 
es Salaam jana. . PICHA: MIRAJI MSALA



JULAI 14, 2024

Vijana kazi kwenu
Acha kuokoteza 
ramani ya nyumba

MAISHA NI NYUMBA

Ukurasa 14

Ukurasa  12

HARUSIHARUSI

Ukurasa  15

Ukurasa 13

Mwili usio
na mba 



JUMAPILI JULAI 14, 2024
MAISHA

SEPTEMBA, 27. 201510

M
TOTO John alikwenda sokoni kununua samaki 
ambaye alitumwa na mama yake.

Alipofika alimkuta mchuuzi akiuza samaki 
aina ya kambale juu ya meza yake ya mbao.

John. Nataka samaki mkavu anauzwa bei gani?
Mchuuzi: Shilingi 1000 na 5000
John: Mi nataka aliyenyooka na sio huyu aliyejik-

unja
Mchuuzi: Hawa wamekunjwa baada ya kuvuliwa, 

hakuna wengine.
John: Kama hivyo punguza bei kwani urefu wake 

umepungua

PAKA RANGI

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA
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WARAKA WA NDANI 

KARIBU msomaji wangu 
tuendelee kudadavua vituko 
ndani ya ndoa zetu. Kila ndoa 
unayoiona ina changamoto 
zake. Na kila tikisiko kwe-
nye ndoa lina chimbuko au 
chanzo chake. Hakuna kina-
chotokea kwa bahati mbaya.

N
ikasema maisha ni 
mchakato, pia ma-
pambano. Na kwamba 
mwanadamu kubadili-

sha mawazo ni jambo la dakika 
kama si sekunde. 

Wakati mwingine mazingira 
aliyoko yanaweza kumbadili 
mawazo au fikra fulani au ku-
fuatilia mbali mipango fulani 
na kuamua vinginevyo. Yapo 
mambo mengi yanayochangia 
hali hiyo kutokea.

Leo msomaji wangu nikupe 
mfano wa ndoa ambayo baba na 
mama wote wamestaafu kipindi 
kimoja, ili uone jinsi maisha yao 
yalivyo hivi sasa. Utadhani ni 
ndoto, kumbe tatizo hili linazi-
tafuna familia nyingi, lakini zi-
nagumia maumivu kwa kujikaza 
kuficha aibu.

Wiki hii nikiwa kwenye tawi 
moja la benki nikisubiri hu-
duma, alikuja baba mmoja mtu 
mzima akaketi kiti kilichokuwa 
wazi. Kushoto kwake aliketi 
dada mmoja na kulia nilikuwa 
mimi.

Kabla ya kuketi akitokea nyu-
ma yetu alidondosha koti lake ili 

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

Mafao yanapotenganisha wanandoa!

S
IASA za ulinganisho 
(comparative politics) 
ndio aina ya siasa inay-
ofikirisha zaidi na kuvuta 

hisia za wengi.
Linganisha masuala ya uchu-

mi, kuongezeka kwa makali ya 
gharama za maisha, mahitaji ya 
ajira, kipato duni au kupaa kwa 
bei za bidhaa mbalimbali kuna-
kotokana na mfumuko wa bei, 
utaziona sura tofauti za Watan-
zania.

Ulinganisho wa kushughulikia 
vitu badala ya watu ndio ajenda 
kubwa inayohusu siasa za ulin-
ganisho.

Watanzania wanaokaa kati-
kati ya nchi huenda wasielewe 
masuala ya utawala tofauti na 
watu wa pembezoni.

Kwa mfano, uchumi mkubwa 
wa Kilimanjaro unategemea kitu 
kinachoitwa kwa Kiingereza ‘re-
mittance’.

Ni fedha wanazotegemea 

wakazi wa Kilimanjaro kutum-
wa na watoto au ndugu walioko 
mbali na Kilimanjaro.

Ninatamani wanasiasa wetu 
wakosoane kwa hoja za sia-
sa za ulinganisho ili kuja na 
mwarobaini wa matatizo ya wa-
nanchi.

Mathalani, wanaweza kukoso-
ana ili kutafuta suluhu ya muda 
mrefu ya vijana wengi kupoteza 
matumaini ya maisha.

Vijana wengi wanakata tamaa 
kwa sababu hakuna kazi, waki-
amka asubuhi hakuna kiwanda 
wanachokwenda kufanya kazi.

Matokeo yake tunayoyashuhu-
dia leo, ni namna wanavyoji-
pongeza kwa pombe kali na 
hatarishi kwa afya zao, ili tu ku-
punguza msongo wa mawazo.

Katika siku za usoni, ni-
meguswa na aina ya siasa za ul-
inganisho zinazofanywa na baa-
dhi ya wanasiasa nchini.

Nimemwona mwanasiasa na 

mkosoaji wa serikali ya Chama 
Cha Mapinduzi (CCM), Godbless 
Lema, akifanya ulinganisho wa 
vitu au bidhaa.

Huko katika mikutano yao 
inayoendelea katika mikoa ya 
Kanda ya Kaskazini, anasema 
Watanzania wananunua maziwa 
kila mwaka kwa Sh. bilioni 34.5 
wanazozilipa nje ya nchi.

Anahoji, “ninyi (wananchi) 
mkipewa ng’ombe wanaozalisha 
maziwa kwa wingi, mkatengen-
ezewa mashamba ya kuzalisha 
vyakula vya ng’ombe, hamwezi 
kufunga ng’ombe nyie?

 “Mahindi pamoja na wakuli-
ma wa Tanzania kulima, seri-
kali wanaleta kutoka nje ya Sh. 
bilioni 64, sukari Sh. bilioni 265, 
mchele tunanua kila mwaka Sh. 
bilioni 146, maharage ya soya 
Sh. bilioni 34, Sh. njano bilioni 
554 na mafuta ya kula Sh. bilioni 
694.Jumla yake karibu Sh. tril-
ioni mbili.

Tubishane kwenye siasa za ulinganisho
“Vyakula vyote hivi, bidhaa 

zote hizi, zinaweza kulimwa 
Mkoa wa Manyara peke yake. 
Yaani maana yake, Sh. trilioni 
mbili ingebaki Manyara kila 
mwaka kwenye mazao huku 
tusingeona lami za kubabaisha, 
kungekuwa na lami, kungekuwa 
na vyuo, watoto wangesoma 
na watu wangekuwa na maisha 
bora. 

“Uchumi ni maarifa, ndio saba-
bu Abu Dhabi (Makao Makuu ya 
Falme za Kiarabu-UAE), ni jang-
wa lakini wana uchumi mzuri 
kuliko Tanzania.

“Hanang’ kuna shamba la nga-
no, yale mashamba yamekufa. 
Leo tunaagiza ngano ya Sh. bil-
ioni 500 Ukraine.”

Lema anakwenda mbali zaidi 
akisema, “Jiulize Sh. bilioni 500 
zingekuwa zinabaki Hanang’ kila 
mwaka, Hanang’ ingekuwa kub-
wa kuliko Dar es Salaam.

“Kahawa imesomesha vijana 

wote wa kichaga. Kahawa imeso-
mesha vijana wote wa Kagera, 
kahawa ni zao la pili duniani 
baada ya mafuta kwa kuuzika.

“Kahawa leo imekufa Kiliman-
jaro, kahawa imekufa Kagera, 
kahawa imekufa kila mahali. 
Hata yale mazao yanayoota bila 
mbolea nchi hii imeshindwa 
kuyasimamia.”

Tukosoane kwa hoja, tufanye 
siasa za ulinganisho, si kueleza 
nasaba ya mtu.

Hakuna jambo litakaloijenga 
nchi yetu kama kukubaliana ku-
tokubaliana katika hoja.

Tuvumiliane, tukosoane kwa 
staha katika siasa za ulinganisho 
maana tunajenga nyumba moja.

Godfrey Mushi, ni Mwandi-
shi Mwandamizi wa Nipashe, 
Kanda ya Kaskazini. Ana-
patikana kwa simu namba 
0715 545 490 au barua pepe: 
ghandsome79@gmail.com

kushika ile nafasi. Kwa kuwa ali-
jua kwa nyuma alipodondosha 
lile koti mimi na yule dada tul-
ishtuka. Alipozunguka na kuli-
chukua lile koti na kukaa, ndipo 
akamwambia yule dada kushoto 
kwake, ‘usiogope’.

Alipogeuka akanikuta na 
mimi nimeduwaa akanisemesha 
nikamsalimia. Kwa ufupi, nil-
ipomsoma ni kama alikuwa na 
haraka huko alikotoka na muda 
wa benki ulikaribia kuisha, 
milango ifungwe.

Akatoa namba yake ya kuitwa 
kwa huduma akaniuliza itaitwa 
wakati gani nikamwelewesha. 
Akanitazama akaniuliza inaone-
kana ni mstaafu kama mimi, 
nikamjibu ‘ndio’. Akaniuliza 
mume wako yupo wapi, nikase-
ma alishatangulia mbele za haki.

Majadiliano yakaanzia hapo. 
Akauliza swali moja zito, ni kwa 
nini wanaume hufa mapema ku-
liko wanawake? Hili lina mjadala 
mpana nitawasilisha mada yake 
siku za usoni.

Nikanyofoa kipengele kimo-
jawapo kutoka hiyo mada ni-
kamwambia, mke wako anaweza 
kuchangia wewe kufa mapema 
kama hukuweka tahadhari za 
kutosha.

Nilipotaja hilo ndipo baba 
huyo mwenye umri wa miaka 
75 kama alivyotaja mwenyewe, 
akafunguka kuhusu vituko ana-
vyofanyiwa na mke wake.

Akasema: Mimi ni mstaafu 

tangu mwaka 2018. Kipindi 
hichohicho mke wangu naye 
alistaafu na wote tulikuwa wal-
imu. 

Mimi na mke wangu tuliishi 
kwa raha na tulishirikiana katika 
mambo mengi kimaisha na tuli-
barikiwa kuwa na watoto na sasa 
tunao wajukuu kadhaa.

Cha ajabu mimi na mke wan-
gu tumekuja kutofautiana mara 
tu baada ya kustaafu. Huko nyu-
ma tulikubaliana kila mmoja aki-
pata mshahara tunashirikishana 
nini cha kufanya kwa maende-
leo ya familia yetu.

Lakini, baada ya kustaafu tu, 
mke wangu akanificha wala 
hakuniambia kiasi cha mafao 
ya uzeeni alichopata wala pen-
sheni yake kwa mwezi ni kiasi 
gani. Alificha karatasi zote kuhu-
su mafao.

Ilibidi nidadisi kwa rafiki zake 
wa karibu nikagundua alipata 
takribani Sh. milioni 120. Lakini 
hakuwahi kunidokeza tangu 
2018. Na pensheni yake kwa 
mwezi ni karibu Sh. 500,000.

Inavyoonekana wapo marafiki 
waliomshauri kuwa asiniambie 
kuhusu alichokipata, kama ni 
matumizi mimi nitatoa hizo za 
kwangu za kustaafu.

Ninamshukuru Mungu fedha 
zangu za kustaafu nilinunua vi-
wanja na kujenga. Ninazo nyum-
ba tatu ninapangisha na mkoani 
aliko mke wangu nyumba nili-
jenga mimi. Yeye alichofanya 

alipostaafu ni kukarabati kidogo 
nyumba hiyo iwe na mwoneka-
no mzuri. Hakuna kingine hadi 
leo.

Hivi karibuni niliona stakaba-
dhi ya benki yenye balansi kwe-
nye akaunti yake Sh. milioni 30. 
Nikajiuliza kama alipata zaidi ya 
Sh. milioni 100, zingine alifanyia 
nini? Na kwanini hakutaka kun-
ishirikisha kuhusu mafao yake 
kama tulivyokubaliana tangu 
awali?

Kingine hivi sasa amekuwa 
mtu wa hasira, jambo ambalo 
linanishangaza. Kwa sasa muda 
mwingi nipo Dar ninaandika vi-
tabu vya shule na kazi zingine za 
kitaaluma katika sekta ya elimu 
ili maisha yangu yasonge mbele.

Ndipo nikamwambia, hiyo 
tafrani anayopitia katika ndoa 
yake ni moja ya mambo yanay-
ochangia mwanamume kufa 
mapema.  Anashangaa nini 
kimempata mkewe na pia ndani 
yake anaumia kwani anadai al-
impenda sana.

Nilimtia moyo, kwamba 
“wewe ni mwanamume, lazima 
uhimili magumu, usitunze vitu 
rohoni”. Pia nikamshauri ajita-
hidi kujipa utulivu, ale vizuri, 
amwombee mkewe Mungu 
arejeshe ufahamu wake.

Je, una ushauri, kisa cha ki-
maisha? Ujumbe 0715268581.

Namba hii ipo WhatsApp. 
Email:  fwingia@gmail.com

Majadiliano 
yakaanzia 
hapo. Akauli-
za swali 
moja zito, 
ni kwa nini 
wanaume 
hufa mapema 
kuliko wa-
nawake? Hili 
lina mjadala 
mpana ni-
tawasilisha 
mada yake 
siku za usoni.
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Ni 
furaha 

iliyofikia kilele 
kwa Grace Mponeja 
baada ya kufanyiwa 
sherehe ya aina yake 

ya kumuaga, kabla 
ya kufunga ndoa 

takatifu jijini 
Mwanza hivi 

karibuni.

HARUSI
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Vijana kazi Vijana kazi 
kwenukwenu
M

ITINDO ya mavazi ni sanaa inayowapa joto 
vijana wa kisasa kutokana na kila kukicha 
kunaibuka aina mpya ya mavazi.

Licha ya idadi kubwa ya vijana kuhamasi-
ka na kuchangamkia sekta hii mpya ambayo imeanza 
kuwa sehemu ya kuwapatia ajira.

Katika tasnia ya sanaa ya mitindo kundi hilo  lina-
tumia njia mbalimbali ya kujipatia pesa hasa kwa ku-
tangaza biashara za mavazi kupitia mitandao ya ki-
jamii.

Mwanamitindo maarufu nchini, Mustafa Hassanari, 
amesema kwa sasa biashara ya mavazi imehamia kwe-
nye mitandao ya kijamii na wateja wengi ni vijana.

Alisema wao kama wabunifu wanafurahia kupanu-
ka kwa wigo wa mitindo, hasa kwa kuzingatia mahitaji 
ya soko linalofanyika kidijitali.

Amesema kinachotakiwa kwa sasa wabunifu wa 
ndani kuelewa nini wanatakiwa kufanya ili kukidhi 
mahitaji ya soko la sasa ambalo linahitaji ubora, uma-
kini na kwenda na muda.

“Kama wabunifu tunataka kuionyesha dunia 
kwamba tanzania tuna vipaji vya ubunifu ambavyo 
vinakidhi na hali ya mahitaji kuliko huko nyuma,” 
“amesema wao wanashindwa kuzithamini, ni 
vema wakabadilika sasa, ukiangalia wasichana 
au wakina mama wanaotumia bidhaa za ndani 
wanazielewa wanapendeza sana na ni wa to-
fauti.”



MAISHA
SEPTEMBA, 27. 201514

MAPISHI
Na Mary Geofrey

JUMAPILI JULAI 14, 2024

Ndizi 
mbivu 
kwa nazi
WENGI tumezoea kupika ndizi 
mbichi aina ya mshale, mzuzu 
au bukoba lakini leo tunaele-
kezana kupika ndizi mbivu.

Mahitaji
Ndizi mbivu za kupika 10 

aina ya mzuzu, nazi kavu tatu, 
sukari kiasi na hiliki kiasi.

T
ATIZO la mba kwenye 
ngozi ni miongoni mwa 
mambo yanayosababi-
sha mtu  kukosa muone-

kano mzuri na wakati mwing-
ine kukumbana na unyanyapaa 
katika jamii.

Kitaalamu mba ni aina mo-
jawapo ya magonjwa yanay-
otokana na fangasi yanay-
oambukizwa kutoka kwa mtu 
mmoja hadi mwingine.

Wanawake wengi wana-
kumbana na matatizo haya 
ya mba, kutokana na kupaka 
aina ya vipodozi vinavyow-
aletea athari katika ngozi 
zao.

Unapokumbana na tatizo 
la namna hii ni vizuri kuji-
paka dawa zinazofaa badala 

ya kutafuta krimu ambazo 
ni hatari zaidi.

 Mbegu za papai ni tiba 
nzuri ya asili ambayo 
haiwezi kukuletea mad-
hara zaidi.

Jinsi ya kuondoa
Mbegu za papai ni dawa 

ya asili inayoweza kutibu 
ngozi yako na kukuondolea 
tatizo la kuwashwa au ma-
baka yanayokukabili.

Namna ya kutumia
Unachotakiwa kufanya 

ni kuchukua mbegu za pa-
pai na kuziponda kwa ku-
tumia kinu au Brenda.

Kisha anza kujipaka se-
hemu ambako kuna ma-
bakabaka ya mba huo.

Unaweza kurudia kila 
mara hasa wakati wa ku-
lala hadi utakapoona mba 
huo unaondoka na kuwa 
na ngozi nyororo badala 
ya kutumia vipodozi vi-
kali.

Mwili 
usio na 
mba

UREMBO

Menya ndizi zako kwa kuzi-
pasua katikati kwa marefu, 

uziondoe taratibu ndani ya 
ganda lake.

Zimenye kisha maganda 
uyaoshe. Yapange vizuri 

maganda hayo ndani ya sufu-
ria safi (kwa chini). Chukua 
vipande vya ndizi uvipange 
juu ya maganda.

Kuna nazi uchuje tui zito 
utenge na jepesi utenge. 
Chukua tui jepesi ulitie katika 
ndizi kisha uziache. Zipike 
mpaka tui likauke na ndizi zi-
ive. Nyunyuzia sukari kidogo. 
Twanga hiliki utie juu yake.

Chukua lile tui zito ulimim-
ine uache liwe linatokota kwa 
moto mdogo sana. Tui likikau-
ka na kutoa mafuta epua na 
uziache zipoe. Unapopakua, 
zitoe taratibu bila ya kuzivu-
ruga.
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U
JENZI wa nyumba hauwezi 
kufanyika pasi na ramani 
inayoonesha dira ya aina 
ya nyumba inayotakiwa 

kujengwa.
Pamoja na kutakiwa kuwapo 

ramani kabla ujenzi wa nyumba, 
wapo baadhi ambao wamekuwa 
hawalichukulii kwa umakini suala la 
kuwa na ramani kutoka kwa wataal-
amu wanaoeleweka na badala yake 
‘kuokoteza’ tu.

Mtaalamu wa masuala ya ujen-
zi, Lameck Kashabo, anasema 
kuokoteza ramani na kutokuthamini 
kile unachokwenda kujenga licha 
ya kwamba unatumia mamilioni ya 
shilingi kujenga ni hatari na mwisho 
wake huwa majuto.

“Inashangaza sana kwamba una-
kuta mtu anakwenda kujenga ny-
umba ya Sh. milioni 90 lakini ana-
okoteza ramani kutoka kwa wasio 
wataalamu au anatafuta ramani am-
bayo imetumiwa na mtu mwingine 
wakati gharama ya kumtumia mtaal-
amu kwa huduma yote ya ushauri 
pamoja na michoro labda ni Sh. 
600,000 ambayo haifiki hata asil-
imia moja ya gharama yote ya ujenzi. 
Uamuzi wa aina hii kwa vyovyote 
vile unaambatana na hasara kubwa 
na majuto ya baadaye,” “Madhara 
ya kuokoteza ramani ya nyumba ki-
sha ukaijenga, iwe ni kutoka kwenye 
mitandao au ni kutoka kwa mafundi 
wa mitaani au kwa namna nyingine 
yoyote ile ni kushindwa kuthamini 
nyumba unayotaka kujenga licha ya 
kwamba unakwenda kutumia fed-
ha nyingi sana kuijenga,” anaonya 
Kashabo. 

Anasema miongoni mwa madhara 
ya kuokoteza ramani ni kushindwa 
kupata aina ya nyumba unayotaka 
kwa kulazimika kukubaliana na cho-
chote unachokutana nacho kwenye 
ramani unayookoteza.

“Kila mtu huwa na vipaumbele 
tofauti na vya mwingine, karibu kila 
kazi tunayokutana nayo huwa ni 
vigumu kufanana na ya mtu mwing-
ine kwa vipaumbele vya kimahitaji, 

Tupia kikabati 
cha glasi sebuleni
KUIPAMBA nyumba ni jambo lisiloisha na 
lisilopitwa na wakati. Kila wakati nyumba 
inahitaji mabadiliko ya kupunguza vitu au 
kuongeza kutokana na kile ambacho mwe-
nye nayo anataka kukiona.

Mtaalamu wa mapambo ya nyumba, 
Deogratius Thomas, anaeleza kuwa kikabati 
cha ‘glasi tupu’ sebuleni ni pambo lisilo 
kifani.

Anasema pamoja na kwamba nia ni 
kupamba, glasi hizo zinaweza kuwekwa 
mahsusi kwa ajili ya mvinyo au pombe kali.

Kwa wasiotumia kilevi, anasema glasi 
hizo zinaweza kutumika kumhudumia 
mgeni au mwenyeji kinywaji akipendacho 
akijichagulia kutokea eneo hilo.

“Kwenye hiki kikabati unaweza kuweka 
jagi za barafu (ice cubes) za ukubwa tofauti 
ili ukipata wageni wachache uweze ku-
wahudumia kwa size ya kijagi…unaweza 
kuweka mshumaa ambao ukiamua unaweza 
tu kuuwasha mara moja moja,” anasema.

Deo anasema kabati hilo linapaswa kue-
ndana na ukubwa wa eneo akishauri kuwa 
kwa nyumba yenye nafasi kubwa, kabati 
liwe kubwa na kwa nyumba ndogo liwe 
dogo.

“Ni muhimu sana kumtafuta fundi akush-
auri maana unaweza kuona picha mtanda-
oni, ukaenda kuchongesha kamati ukija 
kuliweka ndani halikai vizuri kwa hiyo ni 
muhimu fundi akapima na kutoa ushauri 
kulingana na chaguo la mteja,” anasema.

Anasema baadhi ya watu wanaweka 
glasi, midoli na picha moja kwenye kabati 
hilo ili kunogesha.

Anashauri pia kwamba, kwa kuwa linafaa 
kuwekwa vinywaji vichache, ni muhimu 
kuweka ‘opener’ eneo hilo.

Zingatia: Siyo lazima liwekwe sebuleni. 
Linaweza kuwekwa kwenye kona au eneo 
la chakula.

MAISHA NI NYUMBA
Na Restuta James

JUMAPILI JULAI 14, 2024

achilia mbali utofauti wa ukubwa wa 
viwanja, utamaduni na mengineyo, 
na ndiyo maana huwa ninawashauri 
watu kufanya kitu kinachoendana na 
vipaumbele vyao.

“Huwezi kufurahia nyumba ambayo 
si chaguo lako, hata kama ikitokea uka-
penda aina fulani ya jengo au nyumba 
kutokana na muundo wake, bado kwa 
ndani kuna vitu hutavifurahia namna 
jinsi vilivyopangika hivyo unacho-
takiwa ni kuchukua picha ya lile jengo 
ulilolipenda na kisha kumwonyesha 

mtaalamu, kumwambia kwamba ‘nina-
taka liwe na mwonekano huu’ lakini 
ukamwelekeza alipangilie upya kwa 
ndani na  mwisho wa siku libaki na 
mwonekano ule unaoupenda wewe.

“Unaweza kujuta sana baadaye un-
apookoteza ramani, kisha ikajengwa 
kama ilivyo au hata kama itabadilishwa 
ikawa kienyeji sana na hata usiipende 
tena. Bila kutumia utaalamu sahihi 
mara nyingi changamoto zake unakuja 
kukutana nazo baada ya kuanza kuitu-
mia,” anasema mtaalamu huyo.

Acha kuokoteza Acha kuokoteza 
ramani ya nyumbaramani ya nyumba
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Wauaji mgombea 
Ecuador wahukumiwa 
miaka 34 jela
QUITO, ECUADOR

WATU watano wanaohu-
sishwa na genge la kihalifu 
nchini Ecuador, wamehuku-
miwa kifungo cha miaka 34 
jela baada ya kupatikana na 
hatia ya mauaji ya mgombea 
urais, Fernando Villavicencio, 
mwaka jana.

Villavicencio, ambaye aliku-
wa m bunge na mwanahabari 
wa zamani, aliuawa kwa ku-
pigwa risasi wakati alipokuwa 
akitoka kwenye mkutano wa 
kampeni katika mji mkuu, Qui-
to, Agosti mwaka jana.

Carlos Angulo, anayedaiwa 
kuwa kiongozi wa genge la Los 
Lobos, na Laura Castilla wali-
hukumiwa kifungo cha miaka 
34 na miezi minane jela kwa 
kuongoza mauaji hayo.

Watuhumiwa wengine am-
bao wanaume wawili na mwa-
namke mmoja walihukumiwa 
kifungo cha miaka 12 kwa ku-
saidia genge lililofanya sham-
bulizi hilo.

Waendesha mashtaka walid-
ai kuwa Angulo - anayejulikana 
sana kama The Invisible, alion-
goza shambulizi hilo kutoka 
katika gereza la Quito ambako 
anazuiliwa.

Alikanusha mashtaka hayo, 
akidai alikuwa akifanywa mbu-
zi wa kafara kwa kuhusishwa 
na mauaji hayo.

Mshitakiwa mwingine Cas-
tilla, yeye alidaiwa kusambaza 
silaha, pesa na pikipiki kwa 
watu waliotekeleza shambulizi 
hilo.

Washitakiwa wengine wali-
ohukumiwa ni Erick Ramirez, 
Victor Flores na Alexandra 
Chimbo, ambao walishtakiwa 
kwa kusaidia kikosi hicho.

Zaidi ya watu 70 walitoa ush-
ahidi wakati wa kusikiliza kesi 
hiyo, akiwemo shahidi mkuu 
ambaye alisema genge hilo li-
likuwa limepewa zaidi ya dola 
200,000 za Kimarekani ili ku-
muua Villavicencio.

Mwanaharakati huyo ali-
yepinga ufisadi, alikuwa mmo-
ja wa wagombea wachache 
ambao walidai  uhusiano kati 
ya uhalifu na maofisa wa seri-
kali unapanga uhalifu nchini 
humo.

BBC

Rais mpya Iran akubali 
mazungumzo na Ulaya

Polisi Kenya kuchunguza maiti zilizofungwa kwenye viroba
NAIROBI, KENYA

JESHI la polisi nchini Kenya, 
limesema linachunguza tukio la 
maiti zilizokatwakatwa na ku-
fungwa kwenye viroba na kisha 
kutupwa kwenye dampo la taka-
taka jijini Nairobi.

Taarifa kutoka Idara ya polisi 
nchini humo, zilieleza uchunguzi 
unalenga kubaini kama askari 
wake wanahusika na tukio hilo au 
watu wengine,

Jumla ya maiti 10 zilipatikana 
juzi zikiwa zimetupwa katika 
dampo hilo lililoko eneo la Muk-
uru, ambalo linakaliwa na watu 
maskini katika jiji hilo.

Idadi hiyo inaweza kuongezeka  
kutokana na juhudi ya kutafuta 
miili mingine zilikatizwa baada 
ya watu wengi kukusanyika eneo 
hilo na ilibidi kutawanywa na ma-
bomu ya machozi.

Wiki mbili zilizopita vijana wa-
naojiita Gen Z, waliitisha maanda-

mano kupinga muswada wa fed-
ha ambayo yalivunjwa na polisi 
ambao walitumia nguvu ya ziada.

Kutokana na maandamano 
hayo, Mkuu wa polisi nchini 
humo, Inspekta Jenerali Japhet 
Koome alitangaza kujiuzulu.

Tukio hilo la kupatikana kwa 
miili hiyo katika mifuko ya plas-
tiki, linarudisha kumbukumbu 
mbaya katika Mto Yala baada ya 
maiti 40 kupatikana zikiwa katika 
hali hiyo.

Mashirika ya haki za binadamu 
yameshuku kuwa miili hiyo ni 
ya wahanga waliouawa wakiwa 
mikononi    mwa vyombo vya 
dola.

Mamlaka Huru ya Kusimamia 
Polisi (IPOA) pia inachunguza 
madai ya utekaji nyara na ku-
kamatwa kinyume cha sheria 
kwa waandamanaji ambao wal-
itoweka kufuatia maandamano 
yaliyoenea dhidi ya serikali.

RFI

TEHRAN, IRAN

RAIS wa Iran, Massoud Pez-
eshkian, ametangaza kuwa yuko 
tayari kushiriki mazungumzo 
yenye kujenga na nchi za Ulaya. 

Akizungumza hivi karibuni, 
kiongozi huyo aliyeingia ma-
darakani wiki mbili zilizopita 
amesema nafasi iko wazi kuanza 
mazungumzo hayo ambayo yata-

nufaisha pande zote mbili.
Rais Pezeshkian alitoa tangazo 

hilo na makala yake ilichapishwa 
jana katika Gazeti la kila siku lin-
alozungumza Kiingereza. 

Hata hivyo aliwakosoa kwa 
kurejelea ahadi zao walizozitoa 
kuhusu suala la nyuklia.

Pezeshkian, mwenye miaka 69, 
aliyechaguliwa katika duru ya pili 
ya uchaguzi wa urais mwanzoni 

mwa mwezi Julai, ataapishwa 
mwishoni mwa mwezi huu ili 
kuanza muhula wa miaka minne.

Uchaguzi wa urais ulifanyika 
Julai 5, ulifuatiliwa kwa karibu na 
mataifa ya nje, wakati nchi hiyo 
inakabiliwa na migogoro kadhaa 
ya kijiografia, kuanzia vita vya 
Gaza hadi suala la nyuklia.

Wakati wa kampeni zake za  
uchaguzi, Pezeshkian aliahidi 

kuitoa Iran katika shimo baada ya 
kutengwa na nchi kadhaa zenye 
nguvu kwa kuanzisha mahusiano 
ya kujenga na hasa nchi za Ulaya.

Wakati wa kampeni, Massoud 
Pezeshkian aliahidi kufanya ma-
zungumzo na serikali ya Mare-
kani  ili kuanzisha upya mazun-
gumzo kuhusu nishati ya nyuklia 
ya Iran na kuondoa vikwazo.

RFI

LILONGWE, MALAWI

CHAMA cha aliyekuwa Makamu 
wa Rais wa Malawi, Saulos Chilima, 
kimetangaza kitajiondoa katika 
muungano unaounda serikali.

Hatua hiyo inatokana na madai 
yaliyotolewa na viongozi wa cha-
ma hicho kuwa mazingira ya kifo 

cha Chilima yanatatanisha.
Chilima alifariki mwezi mmoja 

uliopita akiwa na watu wengine 
wanane wakati ndege yao ya 
kijeshi, ilipoanguka katika msitu 
wa Chikangawa, karibu na mji 
mkuu wa Mzuzu.

Chama chake, United Transfor-
mation Movement (UTM) ni mion-
goni mwa vyama vinavyounda 

serikali ya nchi hiyo ikiongozwa na 
Lazarus Chakwera.

 Taarifa ya chama cha UTM il-
ieleza kutoridhishwa na utawala 
wa MCP. 

“Barua ya makubaliano ya 
muungano vimedhoofishwa na 
kusalitiwa na wenzetu, uwepo wa 
makubaliano hayo umekataliwa.” “ 
ilisema taarifa ya UTM.

UTM ilikuwa imeomba kufanyi-
ka kwa  uchunguzi kuhusu ajali ya 
ndege siku chache  baada ya kifo 
cha Chilima. 

“Matukio ya kushangaza yanay-
ohusiana na ajali ya ndege, jinsi 
habari inayozunguka tukio hilo 
ilivyoshughulikiwa na usimamizi 
wa juhudi za utafutaji na uokoaji 

inaacha  nafasi kubwa ya uvumi,” 
chama hicho kiliongeza.

Ndege ya kijeshi iliyombeba 
makamu huyo wa rais wa zamani 
ilitoweka baada ya kushindwa ku-
tua Mzuzu kutokana na hali mbaya 
ya hewa, na kuamriwa kurejea mji 
mkuu wa Lilongwe.

RF

Chama cha Chilima chatishia kujiondoa serikali ya Malawi

Waokoaji wakijaribu kuokoa watu walionusurika kwa kusaidiana na raia baada ya jengo la shule kuporomoka katika mji wa Jos, jimbo 
la Plateau nchini Nigeria, jana. PICHA: AP
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	 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

Uongo wanaume 
kuwanasa wanawake 
kimapenzi huu hapa

	 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

SAFU

MAMBO YA FARAGHA 
SASA HADHARANI

Mfano, ume-
tuma cheti RITA 
kihakikiwe, 
tunatakiwa 
kujua kama 
kimepokewa, 
pili kila hatua 
mteja aone ili 
kuondoa wasi-
wasi kuhusu 
kushughulikiwa 
kwa tatizo lake.

T
AIFA lolote lisilojengwa 
katika misingi ya maadili 
mema ni rahisi kupoteza 
heshima yake. Ujenzi wa 

taifa huanza katika ngazi ya famil-
ia. Tunapoanza kulalamika dhidi 
ya maadili ya ovyo kwa baadhi ya 
watu katika nchi, hakuna namna 
tunaweza kukwepa lawama hizo. 

Kwa jinsi tulivyo hivi sasa na 
huko tuendako itakuwa vigumu ku-
fahamu mtu mzima ni yupi na mto-
to ni yupi. Utu uzima au utoto hau-
wezi kupimwa kwa kigezo kimoja 
tu cha umri, bali matendo yetu. 
Kuna wakati mtu mzima anaone-
kana mtoto na mtoto anaonekana 
mtu mzima kutokana na matendo 
yake kwa jamii. 

Kumezuka tabia ambayo tu-
sipokuwa makini, taifa hili linak-
wenda kuangamia kabisa katika su-
ala la maadili na utamaduni wetu. 
Kumezuka tabia ya baadhi ya watu 
wanaojiita wataalamu wa kutoa 
elimu mbalimbali kupitia majuk-
waa ya mtandaoni kuweka hadha-
rani mambo ya faragha.

Si jambo baya kutoa elimu kwa 
jamii, lakini ni lazima kuzingatia 
aina za elimu tunayotoa kulingana 
na aina ya watazamaji, wasikilizaji 
na wasomaji wetu.

Kwa utamaduni wetu yako mam-
bo ilikuwa ni vigumu sana kuyat-
amka hadharani iwe unafundisha 
au la! Lakini, siku hizi mambo hayo 
yanatumika kama viunganishi vya 
sentensi, yanatajwa bila kujali ni 
nani atakuwa mtazamaji na msiki-
lizaji. 

Yale yanayofanyika katika viten-
do, sasa yanatamkwa kwa maneno 
bila woga kabisa na tunatazama, 
kisha tunajipigia makofi kwa elimu 
nzuri. Ndiyo ni elimu nzuri, lakini 
kwa nani?

Kwa watu waliopata angalau 
elimu ndogo tu ya masuala ya uan-
dishi wa habari na utangazaji wana-
jua kwanini aina ya vipindi fulani 
unaweza kuvisikiliza wakati maal-
um na visiwe wakati wowote, zipo 
sababu na mojawapo ni kulenga 
hadhira inayokusudiwa.

Wako watu wanajiita makungwi, 
nadhani kama ni taaluma muhimu 
sana na watu wanaipenda, basi 
kuna umuhimu wa watu hao kujisa-
jili ili watambulike rasmi kama wal-
imu wa kuimarisha ndoa za watu, 
hata kama za kwao zimewashinda 
na wawekewe utaratibu wa nam-
na ya kutengeneza maudhui yao 
yaweze kuwafikia walengwa bila 
kuathiri kundi lingine lisilokusudi-

wa.
Elimu hii wanayotoa si mpya, ili-

kuwapo, lakini ilikuwa na utaratibu 
wake na ilizingatia makundi husika. 
Ni kweli kwamba hata siri za uny-
ago na jando wanaozijua ni wale 
waliokwenda na hiyo ndiyo ilikuwa 
heshima yake. Tumepumbazwa na 
hii dhana kwamba kila kitu kiwe 
wazi ili kujua hivi na vile lakini lazi-
ma tufahamu kwamba elimu inayo-
tolewa kwa asiyehusika hugeuka 
sumu badala ya kumsaidia.

Kibaya zaidi, wako walioshindwa 
ndoa kwa matatizo yao wenyewe 
na wanatumia uzoefu huo kufundi-
sha watu wengine kuwa kama wao, 
maana yake wanaongeza matatizo 
katika jamii kuliko kuyapunguza. 

Vilevile, wanawake ndiyo waleng-
wa wa elimu na kwa kiasi kikubwa 
inadhalilisha mwanamke, baadaye 
wanalalamika kwamba wanawake 
wanadhalilishwa.

Majukwaa ya mtandao hayana 
mipaka, hayachagui nani atazame 
nani asitazame, unaweza ukadhani 
kwamba watoto wako hawataza-
mi kumbe mnatazama wote kwa 
pamoja, tofauti ni vifaa vinavyotu-
mika kutama na kusikiliza, pia eneo 
la kutazama maudhui hayo.

Isivyo bahati, baadhi ya maneno 

hayo yanazungumzwa hata na baa-
dhi ya viongozi wa dini kwa kujifi-
cha kufundisha ndoa, lakini waumi-
ni wao unakuta si wote wanandoa 
na wala hawatarajii kuingia kwenye 
ndoa hivi karibuni. Kanisani amba-
ko tungetegemea lifundishwe neno 
la Mungu, panageuka kuwa ukumbi 
wa “kitchen part”, kwanini yasi-
wapo mfunzo rasmi katika eneo 
rasmi kwa watu rasmi?

Yeyote anayetaka kutengeneza 
maudhui ya mtandaoni, lazima ata-
fakari iwapo hayo maudhui yake 
anaweza kuyasikiliza yeye akiwa 
na watoto wake. Kama akijiridhisha 
anaweza basi ana haki ya kupakia 
mtandaoni.

Kwa upande wa serikali na wa-
tanzania kwa ujumla tunao wa-
jibu wa kulinda maadili yetu kama 
taifa. Tuwaache watoto wasome, 
hayo tunayowafundisha sasa ya-
taharibu mwelekeo wa maisha yao 
na baadaye tutawalaumu kwa ku-
kosa maadili wakati sisi wenyewe 
tumeshiriki kuwaharibu na mwisho 
tunasema kizazi hiki ni cha namna 
gani.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
Dar es Salaam

I
NAELEZWA eti tangu enzi la 
mababu kuwa mwanaume 
akimpenda mwanamke uon-
go ni lazima utumike japo 

kidogo.
Wengine wakaenda mbali zaidi 

na kusema kama ‘hukumpiga 
kamba’ mwanamke huwezi kump-
ata, unachotakiwa ni kudanganya 
kidogo tu kwa ajili ya kushawishi 
kama vile mwanasiasa anavyoom-
ba kura, ambapo wakati mwingine 
kile anachoahidi kwa mpigakura 
wake hawezi kukitekeleza.

Kwanza kabisa ieleweke kuwa 
uongo ni dhambi. Na binadamu 
hatakiwi kusema uongo kwa njia 
yoyote ile.

 Unaweza kuongea uongo duni-
ani ukafanikiwa kupata unachoki-
hitaji, iwe mpenzi, mke au mali, 
lakini ni vya hapa duniani, mbele 
ya safari ni hasara kubwa.

Lakini pia kwa uchunguzi 
wangu tu mdogo nimegundua 
kuwa uongo kwa wanaume kuwa-
danganya wanawake kwa lengo 
la kuwashawishi wawakubali un-
aanzia miaka ambayo binadamu 
walishaanza kutawanyika kwenda 
kutafuta maisha sehemu nyingine 
na si zile karne za watu wanaozali-
wa hapo hapo kijijini na kufia hapo 
bila kufika hata makao makuu ya 
mkoa.

Hawawezi kudanganyana kwa 
sababu wote wamezaliwa hapo 

hapo, hivyo si rahisi kumdanganya 
yeyote.

Wote wanafahamiana tabia, wa-
zazi, uwezo, ukoo wao na kila kitu 

Dunia ya sasa ya utandawazi 
kuna changamoto kubwa kwenye 
ndoa kwa sababu, hakuna anayem-
fahamu mwenzake vema. 

Kila mtu anaficha ‘makucha’ au 
tabia mbaya aliyonayo isionekane 
mapema kwa mwenzake. Na huwa 
wanaoana kwa muda mfupi tu. 
Tabia zinaanza kuonekana ndani 
ya ndoa. 

Kuna uongo fulani unaofanana 
na ukweli unaweza kuutumia kwa 
msichana ili kuweka mazingira 
mazuri, lakini mwingine baadaye 
unamdhalilisha hata aliyeutumia.

Unaweza labda ukamwambia 
msichana nina nyumba ili akuku-
bali, lakini kumbe nyumba ya 
familia au ya urithi na siyo ya ku-
panga.

Unaweza kumwambia msichana 
kama una kazi umeajiriwa, lakini 
kumbe ni kibarua tu. Kwa sababu 
unapata pesa na unamudu maisha 
angalau, basi yeye ataamini kuwa 
una kazi ya kuajiriwa.

Tatizo ni pale unadanganya 
kuwa wewe ni mkurugenzi au 
meneja, wakati hata kazi yenyewe 
au kibarua tu huna, hili ni tatizo 
kubwa.

Bendi kadhaa ziliwaona watu wa 
ina hiyo na kutunga nyimbo am-

bazo ziliwaonya wanaume hao na 
kuwatahadharisha mabinti kuhusu 
watu wa aina hiyo, hivyo wawe ma-
kini.

Tuanze na Pendo wa Bima Lee 
unaanza kwa mwanaume kulala-
mika kwa uchungu kuondoka 
kwa mpenzi wake Pendo na roho 
imenyong’onyea. Binti hataki ku-
vaa mitumba na kumwambia 
mpenzi wake heshima itashuka.

“Pendo mimi mumeo kazi yangu 
ni kibarua wa kuponda kokota 
hapa mjini masikini eee, aaa Pen-
do.

Elimu ya ngumbaru, kisomo cha 
mwembeni,  kisomo changu cha 
ukubwani, pesa nitazipata wapi? “

Mwanaume analalamika juu ya 
kuondoka mpenzi wake, akimu-
eleza ukweli kuwa maisha na elimu 
yake ni duni.

Hapa hivyo ni kweli alimwambia 
hivyo mapema wakati anamton-
goza?

“Usinambie chochote mume 
wangu, ulipokuja kwetu kunioa 
ulikuja na gari la fahari, na kusema 
wewe ni mhasibu mjini. Tena una 
miradi ya kufuga kuku na ngu-
ruwe, itakuwaje leo uniambie ni 
mponda kokoto?”

Mke anakumbuka alivyoingizwa 
‘mkenge’ mwanzoni, lakini alipofi-
ka mjini akakuta ni tofauti, hivyo 
akakasirika.

“Sura yako nzuri na umbile lako 

nzuri ndilo lililosababisha niku-
danganye, lakini mpenzi ukum-
buke tangu zamani mwanaume 
akimpenda mwanamke, uongo ni 
lazima usemwe japo kidogo.” Hapo 
mume anajitetea.

Huu ni uongo wa kiwango cha 
lami. Unafanana kabisa na ule ya 
‘Karubandika’ wa Maquiz Original.

“Kaka wewe ungenipenda, kwa 
nini kunidanganya bwana we, ku-
jibandika madaraka siyo yako bwa-
na wewe, nimesikia tetesi kuwa 
huna lolote hata kazi huna ee, 
unazurura mchana kubwa kupita 
kurandaranda mitaani, kumbe 
hukuwa na uwezo wa kuniona ila 
kuniharibia maisha, heri kunieleza 
ukweli kuliko kunidanganya, ni-
kuelewe vipi, babu ee uaminifu 
wako uko wapi ee, bwana.

Usinione bwege baba, kwa kuku-
bali wito wako Karubandika, hayo 
yote ni matatizo ya dunia baba. 
Nilitaka kujitumbukiza ndani ya 
moto, kumbe bwana yule hana 
kitanda wala shuka, pa kulala hana 
analala kwenye stendi ya basi, na 
kituo cha Uda. 

Akiingia kwenye baa kazi yake 
kuomba bia, hana hata aibu sigara 
pia aomba, mitaani na kwenya 
mastoo hujitangazia kuwa yeye ni 
Mkurugenzi  wa Kampuni fulani, 
kumbe sivyo hivyo.”

Tuma meseji 0716 350534.

Tuaanza na 
Pendo wa Bima 
Lee unaanza 
kwa mwanaume 
kulalamika kwa 
uchungu kuondoka 
kwa mpenzi wake 
Pendo na roho 
imenyong’onyea. 
Binti hataki kuvaa 
mitumba na kum-
wambia mpenzi 
wake heshima 
itashuka.

T
AIFA lolote lisilo-
jengwa katika misingi 
ya maadili mema ni 
rahisi kupoteza hes-

hima yake. Ujenzi wa taifa 
huanza katika ngazi ya familia. 
Tunapoanza kulalamika dhidi 
ya maadili ya ovyo kwa baadhi 
ya watu katika nchi, hakuna 
namna tunaweza kukwepa la-
wama hizo. 

Kwa jinsi tulivyo hivi sasa na 
huko tuendako itakuwa vigu-
mu kufahamu mtu mzima ni 
yupi na mtoto ni yupi. Utu uzi-
ma au utoto hauwezi kupimwa 
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ndiyo umeniambia nitafute mshenga 
mtu mzima kidogo aende kwao ku-
peleka barua.”

“Kibwana ni kwamba yote yale nili-
yoyafanya nimeyasitisha kwa sasa.” 
“Ndiyo kwa nini sasa?”

“Sijamfumania na wala hajanifanya 
kitu chochote.” Fotu akajibu swali la 
Kibwana. “Sasa kumbe!”

“Nimempata mwingine!” Jibu 
likamshtua Kibwana. “Unajua mimi si-
kuelewi Fotu, ni mzima kweli wewe?” 
“Mimi mzima kama chuma cha Mje-
rumani, sina malaria wala mafua, 
naongea nikiwa na akili timamu!” 
Bado mshangao uliendelea kujionye-
sha wazo machoni kwa Kibwana.

“Ni hivi Kibwana, wala nisizunguke, 
nimeahirisha kumuoa Nyendo nime-
pata msichana mwingine!” Kama 
alidhania jibu hilo lingemfanya Kib-
wana kuacha kushangaa, alikosea. Ni 
kwamba lilizidisha.

“Unasemaje?” “Habari ndiyo hiyo!” 
“Yaani wewe Fotu leo ndiyo wa kuse-
ma hivyo wakati ulikuwa hadi unalia 
kuomba tukubembelezee Nyendo 
akubali!” “Nashukuru sana kwa ku-
fanikisha hilo, lakini ndiyo hivyo, ni-
meamua kuchana na mpango huo.” 
Kibwana alishusha pumzi kwa nguvu.

Walikuwa amekaa chini ya mti 
mkubwa wa mkuyu, katika kijiji cha 
Mtapenda, kilichopo maeneo ya Ugal-
la, kwenye mpaka wa mikia ya Tabora 
na Katavi.

Kilikuwa ni kijiji cha tatu baada ya 
Lalangulu anakoishi msichana Shani.

Fotu, kijana aliyezaliwa na kulelewa 
na wazazi ambao kwa maisha ya vijiji 
vile vya jirani, wao walikuwa moja ya 
watu wachache wenye uwezo.

Wakati wengi wa wanaoshi kwe-
nye vijiji vile walikuwa ni wakulima 
na wafugaji, baadhi yao wakiwa pia 
vibarua waliohamia kutoka mikoa 

mingine, baba yake Fotu alikuwa 
Mwalimu Mkuu wa Shule ya Msingi 
Kazamoyo na mama yake alikuwa ka-
rani kwenye Ofisi ya Mkuu wa Wilaya.

Kutokana na hali hiyo, wahawkuwa 
hohe hahe kwani walikuwa na misha-
hara ambayo iliweza kuwafanya wa-
jenge nyumba kubwa nzuri kuliko ka-
ribuni zote katika zaidi ya vijiji kumi 
vya Ugalla.

Nyumba kubwa safi ya bati la vigae, 
iliyonakshiwa na madirisha ya vioo, 
viliifanya kuonekana pambo kwenye 
kijiji kilichokuwa na nyumba ny-
ingi za udongo zilizoezekwa makuti, 
zipo za udongo zilizokuwa na mabat 
chakavu, na chake mpya, vile vile ku-
likuwa chache zilizojengwa na saruji. 
Nyingi kati ya hizo matofali yake 
yanaonekana dhahiri kwa kutopigwa 
pasta au lipu. Zipo pia zilizojengwa 
kwa matofali ya udongo.

Wazazi wa Fotu na familia yao 
waliishi maisha bora, kwani pamoja 
na kuweza kujimudu kwa kuwa na 
mishahata kwa mume na mke, pia ali-
nunua mashamba mawili makubwa 
ambayo walikuwa wanalimisha kwa 
trekta, au kuajiri vibarua kutokana na 
kumudu kulipa.

Walipata mazao mengi ya chakula 
na biashara hivyo kuwa na uwezo 
mkubwa, tofauti na wanakijiji wengi 
ambao baadhi yao hawakumudu 
hata kukodisha vibarua, achilia mbali 
trekta.

Waliendesha maisha yao kwa wao 
wenyewe na familia zao kwenda 
shamba kulima, huku wengine wak-
iwa ni vibarua waliokuwa wakikod-
ishwa ambapo nao walikuwa wame-
shaoa na kutengeneza fanilia zao. 
Hayo ndiyo maisha si ya kijiji cha 
Mtapenda tu na Lalangulu, bali vingi 
nchini.

Kutokana na kuzaliwa na kulelewa 

E
NHEE nani tena unataka 
kumuoa? Wa hapa hapa kiji-
jini au?” Bi. Rehema akauliza 
maswali mawili kwa wakati 

mmoja.
“Hapa hapa kijijini!” Akajibu huku 

akitabasamu. Lilikuwa jibu moja. 
Mama akasubiri jibu la pili. Shukuru 
hakutaka kusema aliangua kicheko. 
“Niambie basi baba.” Akabembeleza. 

“Shani!” Akajibu kwa sauti ya upole. 
Mama akamuangalia kwa makini 
usoni mwanaye. Halafu akamwabia 
“Mhh, mwanangu nikasichana kazuri 
sana kale. Kwani vipi si kamemaliza 
shule kidato cha nne, hakaendelei?” 
“Hapana, wazazi wake wameshindwa 
kumuendeleza, kasema yeye yupo 
nyumbani tu.” “Sawa, lakini baba 
yake wewe unamuoneje?” “Kwani yu-
koje mama?” “Mzee mkorofi na mtata 
yule, sijui kama mtawezana. Vizuri 
lakini mwanangu umechagua msi-
chana mzuri, ana heshima na adabu. 
Mimi kama mama yako nitajitahidi 
kusukuma kupiga ndogo ndogo kwa 
mama yake ili barua tutakayoipeleka 
ikubaliwe.”

“Ndiyo ninachokupendea hicho 
mama.” Shukuru akasema huku 
akimkumbatia mama yake.

“Baba je sasa?” “Huyo niachie 
mimi. Ila kwa hili sidhani kama atap-
inga.”

“Sawa mama hilo ndilo nililokuitia 
huku pembeni tutete, fanya kweli 
basi mama nakuamini, mimi natoka 
kidogo, nikirudi lazima nikuletee sa-
maki kwa furaha yangu kesho tupike 
na ubwabwa.”

“Haya mwanangu, umekuwa sasa 
baba.” Bi. Rehema aliamuangalia ki-
jana wake wakati anaondoka nyum-
bani hapo. Alipofika hatua kadhaa 
mbele, aligeuka nyuma na kukuta 
bado mama yake amesimama pale 
pale anamtazama. Akamuonyesha 
ishara kwa dole gumba, kuwa an-
amkubali na kumpenda sana mama 
yake.

*******************************
“Nimebadilisha mawazo Kibwana!” 

“Nini Fotu?” “Nasema nasema nime-
badisha mawazo yangu!” “Kwanza 
hebu niambie mawazo gani?” “Ya 
kuoa!” “Kumuoa Nyendo?” “Ndiyo, 
sitaki tena, nimeghairi!” Kibwana 
akashangaa kwa sekunde kadhaa 
akawa anamtazama Fotu usoni. Awali 
alidhani anafanya mzaha. Lakini kila 
alivyomuangalia hakuonekana ku-
fanya masihara. “Kwa nini umeghairi, 
umemfumania, maana tayari ume-
shaniambia kuwa utamuoa na mimi 

“Nimempa-
ta mwing-
ine!” Jibu 
likamshtua 
Kibwana. 
“Unajua 
mimi sikue-
lewi Fotu, 
ni mzima 
kweli 
wewe?” 
“Mimi mzi-
ma kama 
chuma cha 
Mjerumani, 
sina ma-
laria wala 
mafua, 
naongea 
nikiwa na 
akili tima-
mu!” Bado 
mshangao 
uliendelea 
kujionye-
sha wazo 
machoni 
kwa Kib-
wana.

Aka Simtaki-2
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BAADA ya kumaliza masomo yake ya kidato nne na kushindwa kuendelea 
na masomo kutokana na hali duni ya wazazi wake, Shani alitakiwa kuolewa.   
Akakubali, lakini ni kwa yule ambaye anampenda. Haikuwa hivyo, kwani 
baba yake mzee Chilambo alimlazimisha aolewe na mwanamume mwenye 
uwezo, mali na fedha ili asiende kuteseka.   Tatizo likaanzia hapo, mwenye 
pesa hakupendwa na Shani, asiye na uwezo alikuwa kwenye moyo wake. 
Baba anamtaka mwenye uwezo.  Jambo hili linazua mgogoro mkubwa 
kwenye familia tatu, za binti na wachumba wawili. Nini kitatokea. Usikose 
kila nakala ya gazeti hili.

Na Adam Fungamwango
(0716 350534) kwenye maisha bora, Fotu alikuwa 

na kiburi na kuweza kufanya cho-
chote anachotaka bila kumuogopa 
yoyote.

Alitembea na msichana yoyote 
anayemtaka kuanzia kijijini kwao 
mpaka na vya jirani. Hakupata 
shida sana kutokana na uwezo na 
umaarufu wa wazazi wake mbele 
ya wasichana ambao walitoka kwe-
nye maisha duni.

Mara chache hutokea kuoneka-
na uwezo au pesa si kila kitu kwe-
nye maisha kwani hujikuta amean-
gukia kwa baadhi ya wasichana 
wenye misimamo, hali ambayo 
huwa inamuumiza mno, wakati 
mwingine kutaka kutumia nguvu 
au kulazimisha, lakini inashindi-
kana.

Na hii ilitokea alipomtaka msi-
chana wa hapo hapo kijijini kwao, 
Nyendo. Alikuwa msichana mrem-
bo, lakini ulionekana kufifishwa na 
uwezo duni wa wazazi wake.

Pamoja na tabia yake ya kutem-
bea na wanawake wengi, lakini 
moyo wake uliangukia kwa Ny-
endo.

Fotu aligonga mwamba kwa binti 
huyo, licha kumpa zawadi mbalim-
bali, kumhonga pesa ambazo aliku-
wa akizikubali, lakini hakufanikiwa 
kuwa naye. Mwishowe alianza viti-
sho kwa msichana huyo ambaye 
aliamua kukimbilia polisi. Kitendo 
cha yeye kuitwa polisi na kuonywa 
mbele ya wazazi wake na wa Ny-
endo kulimfanya anyong’onyee. 
Hata hivyo moyo wake uliendelea 
kuwa kwake. Kwa muda mfupi tu 
akaacha mbwembwe zake zote, 
kuchukua ovyo wasichana, badala 
yake aligauka kuwa mnyonge, ali-
yependa kukaa peke yake na kukaa 
kimya.

Hali hiyo iliwatisha wazazi na 
baadhi ya rafiki zake wachache, 
mwisho aliwatuma kwenda kwa 
Nyendo wambembelezee akubali 
kuwa wake na kuahidi kumuoa.

Jibu lililotoka kwa msichana 
huyo ni kwamba amekubali, lakini 
kwa sharti ya kutokuwa na uhusi-
ano wowote wa kimapenzi mpaka 
watakapofunga ndoa.

Hapo ndipo ugomvi ulipomal-
izika na wakawa wanakutana na 
kuzungumza, kila mmoja akiahidi 
kuwa mwangalifu mpaka pale wa-
takapotimiza ahadi. 

Ingawa hakuna yoyote aliyek-
wenda kumwambia mzazi wake, 
lakini tetesi zilianza kuenea kijijini 
hapo kuwa Fotu anataka kumuoa 
Nyendo.

Itaendelea Jumapili 



20

HABARI BURUDANI

M 
WANAMUZIKI 
kutoka Kenya,  
Willy Paul, 
amejigamba 

kuwa yeye ndiye msanii 
pekee kutoka nchini humo 
muziki wake unapendwa 
nje ya mipaka ya ukanda 
wa Afrika Mashariki.
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Coy Mzungu 
atamani 
kumiliki 
nyumba 
zaidi
MSANII wa uchekeshaji, Coy 
Mzungu, amesema jengo la ghorofa 
analojenga linatokana na pesa am-
bazo zinatokana na zaidi ya sanaa 
anayoifanya.

Amesema jengo hilo halitakuwa 
la kuishi na familia yake, bali 
maalum kwa ajili ya biashara mbal-
imbali kwa lengo la kujiongezea 
kipato.

“Nyumba yangu ya kuishi bado 
sijaifikiria, hili jengo litakuwa la 
biashara pekee kwa sababu lazima 
niweke malengo yangu ya baadae. 
Nimefurahi kuona jambo hili li-
nafikia mwisho na kupata ndoto 
yangu,” amesema.

WILLY PAUL SIO 
MAJIGAMBO HAYO!

Willy amechapisha 
ujumbe katika ukurasa 
wake wa Instagram, ak-
isema kila siku anawaom-
bea wanamuziki wenzake 
kufanya  juhudi ili ngoma 
zao zipenye nje ya mi-
paka ya Kenya.

“Wasanii wa Kenya 
wanastahili kutia bidii na 
juhudi kama Pozee, ndio 

msikike nje ya Afrika 
Mashariki kama Pozee. 
Sijui ni kwanini ni mimi 
tu msanii kutoka Kenya 
ambaye nyimbo zake 
zinavuma nje? Mungu 
bariki na wengine pia aaa! 
Lakini usipunguze Baraka 
za kwangu,” ameandi-
ka  Willy Paul.
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

BARCELONA, Hispania

R
AIS wa LaLiga, Javier Tebas 
amesema kuwa Barcelona 
wanakaribia kumudu usajili 
wa winga wa Athletic Club, 

Nico Williams.
Williams mwenye umri wa

 miaka 22, ana kipengele
 cha kuachiliwa kwa euro
 milioni 58 katika mkata-

ba wake na rais wa Barca,
 Joan Laporta alisema

 wiki iliyopita klabu hiyo
 ya Katalunya inaweza ku-

mudu kumsajili mchezaji 
huyo wa kimataifa wa

 Hispania.

Barca wamesalia kuvuka kiwango 
cha matumizi ya kila mwaka kili-
chowekwa na LaLiga, na kuwazuia 
kusajili wachezaji wapya, lakini 
Tebas alisema hali yao ya kifedha in-

    Nyota huyo wa Athletic 
Club ana kipengele cha....
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BARCELONA WAKARIBIA 
KUMSAJIILI WILLIAMS 

ZIRKZEE FRESH MAN UNITED

KLABU ya Manchester United imekubaliana maslahi 
binafsi na mshambuliaji wa Uholanzi, Joshua Zirkzee 
na wako kwenye mazungumzo na Bologna kuhusu 
jinsi klabu hiyo ya Italia inataka kima cha ya kuachil-
iwa kwa mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 23. 
(CaughtOffside)

LUKAKU KUMPISHA OSIMHEN

CHELSEA iko tayari kuwatoa mshambuliaji wa Ubel-
giji, Romelu Lukaku mwenye umri wa miaka 31, na 
kiungo wa kati wa Italia, Cesare Casadei mwenye umri 
wa miaka 21 kwa Napoli ili kusaidia kupunguza bei ya 
mshambuliaji wa Nigeria, Victor Osimhen mwenye 
umri wa miaka 25. (Teamtalk)

BADO KWA CALAFIORI

ARSENAL bado haIjafikia bei ya Bologna ya pauni 
milioni 42.3 kwa ajili ya kumnunua mlinzi wa Italia, 
Riccardo Calafiori mwenye umri wa miaka 22, na 
mazungumzo kati ya klabu hizo mbili yanaendelea. 
(Football Italia)

ATAKIWA MILAN

AC Milan imetoa ofa ya awali kwa beki wa kulia wa 
Tottenham Hotspur na Brazil, Emerson Royal lakini 
kuna pengo kati ya tathmini ya klabu kuhusu mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 25. (Sky Sports Italia)

GROSS HUYO DORTMUND

KIUNGO wa kati wa Ujerumani, Pascal Gross ame-
kubali maslahi binafsi na Borussia Dortmund, ambao 
wako kwenye mazungumzo ya kumsajili mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 33 kutoka Brighton kwa 
kati ya pauni milioni 6. (Sky Sports Germany)

GALLAGHER ATAKIWA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur imehusishwa na 
kiungo wa kati wa Chelsea, Conor Gallagher mwenye 
umri wa mkaka 24, lakini mchezaji huyo wa kimataifa 
wa England hana uwezekano wa kuhamia Spurs 
msimu huu wa joto.(Football Insider)

ALMIRON KUHAMIA SAUDIA 

WINGA wa Newcastle United, Miguel Almiron yuko 
kwenye mazungumzo na mwakilishi wake kuhusu 
mustakabali wake huku mchezaji huyo wa kimataifa 
wa Paraguay mwenye umri wa miaka 30 akihusishwa 
na kuhamia Saudi Arabia na Magpies wanaaminika 
kuwa tayari kumuuza. (Chronicle)

KUBAKIA ATLETICO MADRID

MSHAMBULIAJI wa Hispania, Alvaro Morata anatafa-
kari iwapo ataondoka Atletico Madrid na kujiunga na 
AC Milan, huku mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
31 akisema atasalia katika klabu hiyo ya Hipania hadi 
ashinde nao kitu. (Corriere dello Sport)

AGOMBEWA BARCA, MADRID

REAL Madrid ina imani kuwa inaweza kuwashinda 
wapinzani wao Barcelona katika kumsajili kiungo wa 
kati wa Bayer Leverkusen na Ujerumani, Florian Wirtz 
mwenye umri wa miaka 21. (Sport)

ZISIKUPITE

aimarika.
“Ikiwa Barça itarejea kwenye 

kikomo cha matumizi cha 1:1 
ikiruhusiwa kuwekeza chochote 
wanachoongeza katika uhamisho au 
akiba kwenye mishahara, kumaani-
sha kwamba hawazidi kiwango chao 
cha juu, wataweza kufanya hivyo,” 
alisema Tebas akiiambia Diario 
Sport alipoulizwa kama dili la Wil-
liams litawezekana kifedha.

“Lazima ufikirie kwamba kwa 
juhudi za Barcelona kupunguza bili 
yao ya mishahara kwa zaidi ya Euro 
milioni 200 na hatua zingine amba-
zo tayari zimefanyika ndani ya klabu 
ambazo hazihusiani na wafadhili 
wao wa kifedha inawezekana kabisa 
kuleta mchezaji kama Nico Williams.

“Nadhani ana kipengele cha euro 

milioni 58. Unapomsajili mchezaji 
kwa euro milioni 58, malipo yana-
gawanywa na miaka ya mkataba; 
ukimsajili kwa miaka mitatu, itaku-
wa chini ya euro milioni 20 kwa 
mwaka.

“Barça wataweza kuwa karibu na 
kiasi hicho, ambacho kinakubalika 
kabisa ikiwa watarudi ndani ya she-
ria ya 1:1.

“Ni klabu ambayo inakaribia euro 
bilioni 1 kwa mauzo, wanaweza 
kuwa katika safu hiyo kwa aina hiyo 
ya usajili.

“Lazima tukumbuke kwamba hali 
ya 1:1 lazima itimizwe kwanza, in-
gawa. Bado hawapo, lakini ni wa ka-
ribu zaidi. Wakifika hapo, wanaweza 
kumsajili Nico Williams au mchezaji 
mwingine mwenye sifa hizo. “
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FAINALI 
YA KIBABE 
ENGLAND VS 
HISPANIA LEO

BERLIN, Ujerumani

E
NGLAND imepata bahati yao zaidi 
ya mara moja katika michuano hii ya 
Ulaya na leo Jumapili watamenyana 
na Hispania kwenye Fainali ya Euro 

2024.
Hii ni baada ya kuwanyamazisha wakosoa-

ji wao kwa kufuzu fainali kwa ushindi wa ma-
bao 2-1 dhidi ya Uholanzi Jumatano iliyopita.

‘Simba Watatu’ hao walilala 1-0 baada ya 
dakika saba tu katika mchezo wa nusu fainali 
dhidi ya Uholanzi, lakini mkwaju wa penalti 
wa Harry Kane na ule wa dakika za mwisho 
kutoka kwa Ollie Watkins uliipeleka England 
katika fainali ya pili mfululizo ya Euro.

Inayowasubiri itakuwa timu yenye nguvu 
zaidi katika michuano ya mwaka huu, His-
pania, ambayo iliitoa Georgia, Ujerumani na 
Ufaransa katika hatua ya mtoano na kufuzu 
kwa fainali ya kesho.

Habari za timu
Mabeki Robin Le Normand na Dani Car-

vajal wanatazamiwa kurejea kutoka kwenye 
adhabu ya kufungiwa kwa Hispania, lakini 
Pedri bado yuko nje kwa hivyo Dani Olmo 
atachukua nafasi yake katika safu ya kiungo.

Kocha Gareth Southgate anaweza kucha-
gua kumbadilisha Kieran Trippier upande 
wa kushoto na kumchukua Luke Shaw.

Takwimu
Hispania wameshinda mechi zote sita za 

Euro 2024 bila kuhitaji mikwaju ya penalti na 
pia ndio wafungaji bora wa michuano hiyo 
wakiwa na mabao 13.

England imebanwa sare katika muda wa 
kawaida katika mechi nne kati ya tano zilizo-
pita na kufungwa katika mechi tatu zilizopita 
dhidi ya Slovakia, Uswisi na Uholanzi.

MIAMI, Marekani

ARGENTINA wanawania taji la 16 
watakapomenyana na Colombia 
katika fainali ya Copa America 
kwenye Uwanja wa Hard Rock, 
Miami Gardens, Florida, Mareka-
mi mapema Jumatatu Alfajiri.

Kikosi cha kocha Lionel Scalo-
ni kilishinda Copa America 2021 
na Kombe la Dunia la 2022 na wa-
natumaini kupata taji kuu la tatu 
katika miaka mitatu.

Hata hivyo, watakuwa wakitar-
ajia changamoto kali kutoka kwa 
Colombia, ambao wanarekodi 
ya kucheza mechi 28 bila kush-
indwa.

Colombia wameshinda mechi 
12 kati ya 13 zilizopita isipokuwa 

sare ya 1-1 dhidi ya Brazil katika 
hatua ya makundi ya Copa Amer-
ica.

Hata hivyo, wametwaa ubing-
wa wa Copa America mara moja 
tu, mwaka 2001 na hawajawahi 
kushinda michuano hiyo katika 
ardhi ya kigeni.

Habari za timu
Beki aliyesimamishwa Daniel 

Munoz atakuwa pigo kubwa kwa 
Colombia.

Julian Alvarez alicheza mbele 
na Lionel Messi katika ushindi wa 
2-0 wa nusu fainali ya Argentina 
dhidi ya Canada na wote wakapa-
ta bao.

Wanaonekana kushika nafasi 
zao kwa gharama ya Lautaro 

Martinez, ambaye ndiye mfungaji 
bora wa michuano hiyo akiwa na 
mabao manne.

Beki wa kulia wa Colombia, 
Munoz anatumikia adhabu ya 
kufungiwa mechi moja baada 
ya kadi nyekundu yake dhidi ya 
Uruguay, huku kiungo Richard 
Rios akitoka katika mchezo huo 
na nafasi yake kuchukuliwa na 
Mateus Uribe.

Takwimu
Argentina wameshinda mechi 

17 kati ya 19 zilizopita.
Albiceleste hao wameshinda 

mechi tisa kati ya 25.
Argentina wamepoteza mche-

zo mmoja tu kati ya michezo 25 
iliyopita huku chini ya mabao 

matatu yametua katika mechi 
zao zote tisa za mwisho za mash-
indano.

Colombia hawajafungwa 
katika mechi 28 zilizopita na 
wameshinda mechi 12 kati ya 13 
zilizopita.

Utabiri
Colombia wameweka pamoja 

mkimbio wa ajabu wa michezo 
28 bila kushindwa lakini wana 
rekodi mbaya dhidi ya Argentina, 
wakishinda mechi tisa kati ya 43.

Tangu Februari 2022 Colombia 
wameonja kichapo lakini wash-
indi wao katika hafla hiyo wali-
kuwa Argentina, ambao walipata 
ushindi wa 1-0 nyumbani katika 
mechi ya kufuzu Kombe la Dunia.

Ni Argentina na Colombia Fainali Copa America

MANCHESTER, England

JADON Sancho anatazamiwa kuju-
muishwa tena kwenye kikosi cha 
Manchester United kufuatia ma-
zungumzo na kocha Erik ten Hag, 
chanzo kiliiambia ESPN.

Sancho hajaichezea United tangu 
Agosti baada ya kumkosoa hadha-
rani Mholanzi huyo katika chapisho 
la mtandao wa kijamii.

Alitumia kipindi cha pili cha 
msimu uliopita kwa mkopo katika 
klabu ya Borussia Dortmund na 
kufika fainali ya Ligi ya Mabingwa 
Ulaya.

Lakini baada ya kufanya mkutano 
na Ten Hag wiki hii, Sancho amere-
jea mazoezini na kikosi cha kwanza.

Hatasafiri hadi Norway kwa mechi 
ya kirafiki ya kujiandaa na msimu 
mpya na Rosenborg siku ya Juma-
tatu lakini atapatikana kwa mechi 
zijazo.

United itamenyana na Rangers 
huko Murrayfield mnamo Julai 20 
kabla ya kusafiri kwenda Marekani 
Julai 24 kwa ziara ya mechi tatu.

Sancho alifukuzwa kwenye kikosi 
baada ya kukosana na Ten Hag kwa 
kile alichodai alidanganya kuhusu 
sababu za kumuondoa katika mch-
ezo wa kichapo cha 3-1 kutoka kwa 
Arsenal Septemba.

Ten Hag amesema mara kwa mara 
mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 24 hataruhusiwa kurejea hadi 
aombe msamaha. 

United wamekataa kufichua ikiwa 
Sancho aliomba msamaha au la 
wakati wa mkutano wake na Ten 
Hag.

Klabu hiyo imekuwa tayari ku-
toa ofa kwa Sancho msimu huu wa 
majira ya joto huku Juventus ikiwa 
ni moja ya klabu zinazomtaka, lakini 
thamani yao ya pauni milioni 40 
imeonekana kuwa na matatizo.

Taarifa iliyochapishwa kwenye 
tovuti ya klabu siku ya Ijumaa 
ilisomeka: “Jadon Sancho alirejea 
kufuatia muda wake wa mkopo 
Borussia Dortmund katika kipindi 
cha pili cha msimu uliopita.”

Sancho arudi 
Man United
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TANZANIA PRISONS YAMSAJILI 
NYOTA WA ZAMANI SIMBA SC
Na Adam Fungamwango

K
LABU ya Prisons ime-
fanikiwa kunasa saini 
ya winga wa zamani 
wa Simba na timu ya 

taifa ya Tanzania, Taifa Stars, 
Haruna Chanongo.

Mchezaji huyo amejiunga 
na kikosi hicho akitokea 
Pamba FC, ambapo alikuwa 
mmoja wa wachezaji tege-
meo walioisaidia timu hiyo 
kupanda daraja kutokea Ligi 
ya ‘Championship’.

Uongozi wa klabu hiyo ulit-
hibitisha usajili huo jana kupi-
tia taarifa yao rasmi ya klabu 
hiyo.

“Karibu kwenye fa-
milia ya wajelajela 

kiungo na winga, Cha-
nongo, kuanzia leo 
ni mali ya Prisons,” 

ilisema taarifa rasmi 
ya klabu hiyo jana.

Klabu hiyo imemsajili 
winga huyo mzoefu kwenye 
Ligi Kuu ya Tanzania Bara ili 

kukiimarisha kikosi chake 
kuelekea msimu ujao  baada 
ya kulazimika kupambana 
sana kubakia Ligi Kuu msimu 
uliopita.

Chanongo alikuwa mmoja 
wa wachezaji waliopandish-
wa kwenye kikosi cha kwanza 
cha Simba kutoka kikosi cha 
pili cha timu hiyo mwaka 
2012.

Aliichezea Simba hadi 
mwaka 2015 na kutimkia 
Stand United, hadi 2016 ali-
pojiunga na Mtibwa Sugar 

ambapo aliichezea timu hiyo 
hadi mwaka 2022 alipokwen-
da Ruvu Shooting na msimu 
uliofuata akaenda kuichezea 
Pamba FC ikiwa ‘Champion-
ship’.

Klabu hiyo pia imemsa-
jili golikipa wa Geita Gold, Se-
busebu Samson kwa ajili ya 
kuongeza nguvu eneo hilo.

Sebusebu ni mmoja wa ma-
golikipa mahiri, ambaye ali-
fungwa mabao machache kwe-
nye Ligi Kuu licha ya timu yake 
ya Geita Gold kushuka daraja.

Gamondi: Nataka 
kuifanya Yanga 

Kocha Fadlu 
ataka Simba 

Wachezaji wa timu ya Kipera FC, Shabani Ramadhani (kushoto), na Mwita Marwa, wakiwania mpira kwenye mazoezi 
ya timu hiyo jana Uwanja wa Shule ya Msingi Kipera. PICHA: JUMANNE JUMA

Tenisi taifa waenda Botswana

INATOKA  UK. 24

INATOKA  UK. 24

Na Shufaa Lyimo

TIMU ya Taifa ya mchezo wa 
tenisi imeondoka jana asubuhi 
kuelekea Botswana kushiriki 
mashindano ya Dunia kanda 
ya tano yatakayoanza kesho 
mpaka Julai 20.

Akizungumza na Nipashe 
jana muda mfupi kabla ya timu 
hiyo haijaondoka, Makamu 
wa Rais wa Chama cha mch-

ezo wa tenisi Tanzania (TAA), 
Rajabu Borri, alisema timu 
hiyo imeondoka na wachezaji 
wanne.

“Kwa sasa tunajiandaa kue-
lekea Botswana, tumelazimika 
kuwahi ili wachezaji wakazoee 
hali ya hewa pamoja na mazin-
gira ya mchezo, alisema Borri.

Alisema kwa upande wao 
kama chama kwa kushirikiana 
na Serikali wameiandaa timu 

hiyo vizuri ili kuhakikisha 
inakwenda kuiwakilisha vema 
Tanzania. 

Aidha, alisema mashindano 
hayo yatakuwa na ushindani 
mkubwa kwa kuwa yata-
shirikisha timu kutoka Mataifa 
mbali mbali hivyo amewataka 
wachezaji kucheza kwa tahad-
hari kubwa. 

Kwa upande wake, Kocha 
Mkuu wa timu hiyo, Salum 

Mvita alisema hana wasiwasi 
na wachezaji wake kwani 
amewapa mbinu ambazo zi-
tawasaidia kupata matokeo 
mazuri. 

“Tumefanya maandalizi 
kwa kipindi kirefu kwa ajili ya 
kuipa heshima nchi yetu kupi-
tia mashindano haya, tunaom-
ba watanzania watuombee 
tutimize malengo yetu, alise-
ma Mvita. 

vyema zaidi ya msimu uliopita 
kwenye michuano ya kimataifa, 
hii ni ngumu, ila nataka Yanga iwe 
ndani tano bora katika bara la Af-
rika na hili litatokana na ushiriki-
ano wa Wanayanga wote, nasema 
najua ni ngumu kwa sababu 
huwezi kushinda kila mechi, lakini 
angalau kurudia matokeo tuli-
yoyapata huko nyuma karibuni 
kila msimu, ni vyema sana na 
inaweza kutufikisha huko,” alisema 
Gamondi.

Yanga kwa sasa inashika nafasi 
ya 13 kwenye ubora barani Afrika, 
kwa mujibu wa Shirikisho la Mpira 
wa Miguu barani Afrika (CAF) 
wakiwa na pointi 31, huku watani 
wa jadi Simba wakiwa kwenye 
nafasi ya saba kwa kujikusanyia 
pointi 39.

Kikosi hicho kwa sasa kipo 
mazoezini Kigamboni kikijiandaa 
na msimu mpya huku kikiwa 
kimewaongeza wachezaji kad-
haa akiwemo Mzambia Clatous 
Chama aliyekuwa mchezaji wa 
Simba, Mzimbabwe Prince Dube 
aliyesajiliwa kutoka Azam FC, 
Mkenya, Duke Abuya na golikipa 
Mtanzania, Khomeiny Aboubakar, 
wote kutoka Singida Black Stars na 
Mkongomani Shadrack Boka ku-
toka FC Saint Eloi Lupopo kutoka 
DR Congo.

mipira wapinzani mara tu wan-
apoipoteza.

Akizungumzia siku za awali za 
mazoezi, alisema walikuwa na kazi 
kubwa kwanza ya kuzoea hali ya 
hewa na kufahamiana baina ya 
makocha na wachezaji.

“Kwanza tulikuwa na kazi ya ku-
zoea hali ya hewa, makocha wangu 
wa utimamu wa mwili wakaanza 
kufanya kazi, tulijaribu kuwazoea 
wachezaji na wao kutuzoea sisi, 
kikubwa nilitaka kujua aina ya 
wachezaji ninaofanya nao kazi, 
hii ndiyo hali tuliyokutana nayo 
siku za mwanzo, kidogo kidogo 
wataanza kupokea na kuyafanyia 
kazi maelekezo na mafundisho 
tunayowapa,” alisema Fadlu.

Aliwataka wanachama na 
mashabiki wa Simba kujitokeza 
kwa wingi katika tamasha la ‘Simba 
Day’ ili waje kuona makocha na 
wachezaji wao wapya, pamoja na 
soka safi la kuvutia.

“Nawaomba wanachana 
mashabiki waje kutuona kwa mara 
ya kwanza, ni siku ya utambulisho 
wa benchi la ufundi ambalo ni 
jipya na wachezaji wao wa msimu 
ujao wakiwemo waliosajiliwa hivi 
karibuni,  lakini pia waje kuona 
soka safi,” alisema kocha Fadlu.



Alisema malengo hayo
 yanaweza kufanikiwa

 kutokana na kuongeza
 baadhi ya wachezaji 

wenye viwango vikub-
wa kwenye usajili.

“Kila mtu anajua aina yangu 
ya ufundishaji ni kucheza soka 
la kuvutia, kupata ushindi na 
mataji, lakini kuelekea msimu 
ujao tunataka kuwa bora zaidi 
kuliko msimu uliopita ingawa 
haitokuwa rahisi, kutakuwa 
na changamoto kubwa, huu ni 
ujumbe kwa mashabiki wote 

wa Yanga na wadau wa soka 
kuendelea kutuunga mkono 
msimu ujao, ya msimu uliopita 
yamepita, wajue msimu ujao 
tutapata changamoto kuto-
kana na uwezo wetu mkubwa 
tuliokuwa nao huko nyuma, 
hivyo timu nyingi zitakuwa 
zimejiandaa kwa kusajili vi-
zuri na kutengeneza nguvu ya 
kupambana na sisi, hivyo sisi 
tunatakiwa tuongeze ubora 
zaidi,” alisema kocha huyo.

Alisema pamoja na kwamba 
watakutana na ugumu, lakini 
na wao watakabiliana nao 

kwani wameongeza baadhi ya 
wachezaji wachache ambao 
wana uwezo wa hali ya juu 
hasa kwenye michuano ya ki-
mataifa.

“Hatukutaka wachezaji 
wengi ndani ya kikosi chetu, 
bali wachache tu wenye ubora 
wa kutuongezea nguvu, tulita-
ka wale wazoefu wa michua-
no ya Ligi ya Mabingwa Afrika 
lengo ni kuendelea kutawala 
soka la Tanzania na kufanya 

Gamondi: Nataka kuifanya
Yanga iwe tano bora Afrika

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Simba, Fadlur 
Davids, ameahidi kusuka safu 
kali ya ushambuliaji itakayoku-
wa tishio kwa timu yoyote 
itakayokutana nayo akitaka 
washambuliaji wake wafunge 
mabao mengi katika mechi moja.

Akizungumza jana kutoka 
Ismailia nchini Misri ambako 
kikosi cha Simba kimeweka 
kambi, amesema moja ya kazi 
ambayo ataifanya ni kuten-
geneza safu kali ya ushambu-
liaji kwa sababu kwake ni kazi 
rahisi kwani katika karia yake 
ya soka alikuwa mshambuliaji 
na amewahi kuwa mfungaji bora 
mara mbili nchini Afrika Kusini 
wakati akicheza soka.

Kocha huyo maarufu Afrika 
Kusini, ndiyo kwanza ameanza 
kukinoa kikosi cha Simba kuele-
kea msimu ujao wa mashindano, 
akichukua mikoba ya Abdelhak 
Benchikha raia wa Algeria ali-
yeondoka kabla ya Ligi Kuu ya 
msimu uliopita kumalizika.

“Nataka kutengeneza safu kali 
ya ushambuliaji, tunatakiwa ku-
funga mabao mengi ili kushinda 
mchezo wa mpira wa miguu, 
usipofunga utatoa sare, au 
utafungwa kabisa, ninachofanya 
ni kutengeneza muunganiko, 
maelewano, mikimbio ya kusaka 
nafasi, mawasiliano ya mdomo 
na mwili kwa washambuliaji 
wangu ili wafunge mabao mengi 
kama nilivyokuwa nafunga 
mimi, hata kuwafua vyema wale 
wanaotengeneza nafasi, viungo 
washambuliaji ambao nao wa-
tatakiwa kuwa na maelewano, 
kutengeneza mfumo wa kucheza 
kwa kuwahadaa mabeki, au 
kupiga mipira juu ya migongo 
yao ili kulisha washambuliaji ili 
wafunge kwa urahisi,” alisema 
kocha huyo.

Hata hivyo, alisema hayo yote 
hayawezi kufanyika bila ya 
kuwa na msingi imara wa ma-
beki na viungo wakabaji ambao 
wana uwezo mzuri na kupora 

Kocha Fadlu 
ataka Simba 
itakayofunga 
mabao mengi

Jumapili Julai 14, 2024

Na Mwandishi Wetu

K
OCHA Mkuu wa Yan-
ga, Miguel Gamondi 
amesema anataka 
kutengeneza kikosi 

tishio zaidi kuliko cha msimu 
uliopita, huku lengo lake ikiwa 
ni kuifanya timu hiyo iingie 
kwenye timu tano bora Afrika.

Akizungumza jana jijini Dar 
es Salaam, kocha huyo raia 
wa Argentina, aliyeiwezesha 
Yanga kutwaa ubingwa wa 
Tanzania Bara msimu uliopita 
na kufika hatua ya robo fainali 
ya Ligi ya Mabingwa Afrika, 
alisema pamoja na matamanio 
hayo bado wanatakiwa kufan-
ya kazi ya ziada kufikia malen-
go hayo.

Barca wakaribia kumsajili Williams UKURASA  21

INAENDELEA  UK. 23

INAENDELEA  UK. 23

    Apanga kutengeneza kikosi tishio 
kuliko cha msimu uliopita ili...

Wachezaji wa timu ya taifa ya England, Kyle Walker (kulia) na John Stones wakiwa kwenye mazoezi ya mwisho jana 
kabla ya mchezo wa leo wa fainali ya michuano ya Euro 2024 dhidi ya Hispania. PICHA: MTANDAO
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