epaper.ippmedia. com 0745 700710 7
www.ippmedia.com uxnrnunw us
Jumatatu Mei 13, 2024 Tanzama 1 ,000/- Kenya 100/-
l as WAINGEREZ/AG
| ®  WANAOWEZA

ISSN 0856 » Na. 0581675 www.ippmedia.com MWANGA WA JAMII= fKUUZWAKWA
/ nipasheTZ 'i nipasheTz °The Nipashe Digital u nipasheTZ J nipashedigital J “m‘bFAIDA KUBWA

Uchaguzi kanda
CHADEMA moto

e Lissu asema ni mkakati, wagombea 200 wafanyiwa usaili mkali...Ukurasa 2

UKURASA WA 3

MHADHIRI UDSM Kilio intaneti Anusurlka kifo Makamu wa
AKERWA UTITIRI kusuasua, madai ya kuiba Rais
TOZO WAWEKEZAJI TCRA mtoto, walimu ashtushwa

W t I yaanika tatizo >4 | wamwokoa
ataaiamu %

wataja
mbinu za
kuepuka
hasara

ATCL

UKURASA 2

m SIMBA YARUHUSU YANGA KUTANGAZA UBINGWA UK .24




2 Nipashe ...

HABARI KITAIFA

Mafundi wakikata sehemu za barabara iliyoharibika na kuziba upya katika barabara ya Mwai
Kibaki Mikocheni, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

Uchaguzi kanda CHADEMA moto

Na Elizabeth Zaya

UCHAGUZI wa kanda za Chama
cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA) ni wa moto’, sa-
fari hii kuna usaili maalum kwa
wagombea katika kanda nne zina-
zotarajiwa kufanya uchaguzi hivi
karibuni.

Jana wagombea wote katika na-
fasi hizo pamoja na wanaogombea
kwenye mabaraza yake kutoka
kwenye kanda hizo waliitwa makao
makuu ya chama hicho kwa ajili ya
usaili na Kamati Kuu ya chama ili-
yoanza vikao vyake Mei 11, mwaka
huu.

Kwa mujibu wa wagombea wa
nafasi mbalimbali waliozungumza
na Nipashe, hatua hiyo ya kuita
wagombea wote na kuwafanyia
usaili imechukuliwa kwa mara ya
kwanza na wanaamini huenda ni
kutaka kufanya uchaguzi wa kim-
kakati na kupata viongozi ambao
watakuwa na uhakika nao kuelekea
uchaguzi hizo wa serikali za mitaa
na Uchaguzi Mkuu.

Watiania walioitwa kwa ajili ya
kufanyiwa usaili kwenye kanda
hizo nne ni kwa nafasi za Uenyekiti,
Makamu Mwenyekiti, Katibu na
Mhazini pamoja na watiania kwe-
nye mabaraza ya Vijana na Wa-
nawake.

Kwa taarifa ambazo gazeti hili
limezipata ni kwamba Kamati Kuu
ya CHADEMA, kwa hatua hiyo,
itakuwa na uhakika inapopitisha
wagombea watakaokuwa wameji-
tokeza katika nafasi mbalimbali au
kukata wengine endapo watabaini-
ka kukosa sifa zinazohitajika.

Mgombea wa nafasi ya Uenyekiti
Kanda ya Serengeti Emmanuel
Ntobi, alisema uchaguzi wa mwaka

huu umekuwa wa tofauti; kwanza
mwitikio mkubwa wa watiania ka-
tika nafasi mbalimbali tofauti na
miaka mingine, pia watiania wote
katika kanda nne kufanyiwa usaili
na Kamati Kuu makao makuu ya
chama.

“Kuna mnyukano mkali uchaguzi
huu, lakini sisi tunaamini kwamba
chama kinakua, ndio maana hata
ushindani unazidi kuwa mkubwa,”
alisema Ntobi.

Ester Jackson, ni mtiania kwe-
nye afasi ya Makamu Mwenyekiti
Kanda ya Serengeti, alisema us-
aili ulivyokuwa unafanyika kwenye
kanda, watiania walikuwa na tabia
ya kwenda na wapambe, lakini
wanapokusanywa makao makuu
hakuna nafasi hiyo.

Mwenyekiti wa CHADEMA Mkoa
wa Katavi ambaye ni mtiania Kan-
da ya Magharibi, Rhoda Kunchela
alisema walikuwa wamezoea wa-
nafuatwa kwenye kanda na watu
wachache , lakini kwa sasa ni to-
fauti.

“Miaka ya nyuma ilikuwa inatu-
fuata tena tunafanyiwa na watu
sita au saba lakini kwa sasa unak-
wenda kusimama mbele ya watu
zaidi ya 20, hii inaonesha chama ki-
nafanya kazi kwa umakini,” alisema
Rhoda.

Mwenyekiti Kanda ya Nyasa,
Mch. Peter Msigwa anayetia nia
kwa mara nyingine kutetea nafasi
yake hiyo, alisema katika uchaguzi
huo ana uhakika wa kushinda kwa
asilimia zaidi ya 80.

“Ni kweli Kanda ya Nyasa ni kwa
moto na sababu ya yote hayo ni
kwa sababu ya kazi kubwa ambayo
nimeifanya na kuifanya ijulikane
zaidi kuliko nyingine, na hata safari
hii nina uhakika wa kushinda kwa

kishindo na sitishwi na mtu yeyo-
te,” alitamba Mch. Msigwa.

Makamu Mwenyekiti wa Chama
hicho Bara, Tundu Lissu alisema
uchaguzi wowote unaofanyika la-
zima uwe wa mkakati.

“Kwahiyo, hata unavyoniuliza
hivyo, ni kweli nikujibu kwamba
tunafanya uchaguzi wa kimkakati,
uchaguzi siku zote huwa ni mkaka-
ti, kujenga chama, kushinda kwe-
nye uchaguzi wa serikali,” alisema
Lissu.

Alipoulizwa kama kuna uweze-
kekano wa kuengua baadhi ya wag-
ombea, Lissu alisema iwapo itabidi
kufanya hivyo, wataengua kulin-
gana na sifa.

“Kama kawaida ya chama cho-
chote, wagombea wanateuliwa au
kutokuteuliwa kama wamekidhi
vigezo, hiyo ni kawaida kwa chama.
Kwahiyo, uwezekano wa ‘huyu ana-
tosha’, ‘huyu hatoshi’ ni kawaida,”
alisema Lissu.

Mkurugenzj wa Itifaki, Mawasi-
liano na Mambo ya Nje wa chama
hicho, John Mrema alisema baada
ya kumalizika kwa uchaguzi huo
wa kanda, utafuata wa uongozi wa
juu wa chama ukiwamo wa Mwe-
nyekiti wa chama hicho.

Jana Nipashe lilishuhudia wag-
ombea hao wakiwa wamejikusanya
katika makundi makundi huku mi-
jadala yao ikitekwa na mshangao
wa idadi kubwa ya wagombea wal-
iojitokeza mwaka huu.

Kikao hicho cha Kamati Kuu ya
CHADEMA kimeitishwa kukiwa
na mjadala unaoendelea kwenye
mitandao ya kijamii kuhusu kauli
zilizotolewa hivi karibuni na Lissu,
hasa ile ya madai ya kuwapo fedha
chafu katika uchaguzi wa ndani wa
chama hicho.

]
Wataalam wataja
mbinu za kuepuka
hasara ATCL

Na Jenifer Gilla

WATAALAM wa uchumi nchini wamewashauri
wanasiasa na viongozi wa juu serikalini kuliacha
Shirika la Ndege Tanzania (ATCL), lijiendeshe
kibiashara bila kuingiliwa.

Aidha, wameishauri serikali kufikiria suala
la kushirikiana na sekta binafsi wakati wa
utekelezaji wa kuliboresha shirika hilo ili lisiend-
elee kuleta hasara. )

Walitoa kauli hiyo baada ya mjadala wa watu
mbalimbali wakiwamo wanasiasa kuitupia la-
wama serikali kuweka nguvu kwa kuendelea ku-
nunua ndege licha ya kujiendesha kwa hasara.

Akizungumza na mwandishi wa gazeti hili,
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali
(CAG) mstaafu, Ludovick Utouh alisema ni mape-
ma mno kuanza kuilaumu serikali na kwamba ni
muhimu wadau hao wakaipa muda wa angalau
miaka mitano kama halitoingiza faida, wana haki
ya kuwaadhibu wahusika.

Alisema mchakato wa kulifufua shirika hadi
kuanza kuleta faida unachukua muda mrefu na
kuwasihi wanasiasa, viongozi wa juu na jamii
kuiacha serikali |fanye kazi yake.

Alisema shirika hilo lilikuwa limekufa kabisa ni
serikali ya awamu ya tano iliyokuja na msukumo
wa kuliamsha na kuwasihi Watanzania wasiwe
waoga wa shirika hilo kuleta hasara wakati lin-
afufuliwa.

Kuhusu malalamiko ya serikali kununua ndege,
alisema zilizopo hazitoshelezi ndio maana kuna
wakati safari zinasitishwa, kwa kuwa ndege
inayoelekea eneo fulani |k|pata hitilafu hakuna
ndege nyingine ya kuwapeleka abiria.

Alitoa mfano wa Shirika la Ndege la Ethiopia
ambalo ndio shirika pekee Afrika linalofanya
kazi kibiashara na kwa faida, licha ya kuwa na
ndege 144 bado wanaendelea kununua nyingine
na kuwataka Watanzania suala la kununua ndege
lisiwatie hofu.

USHAURI KWA SERIKALI

Alitaja moja ya vitu ambavyo serikali inapaswa
kujiridhisha kabla ya kuliboresha shirika hilo ni
miundombinu ya kutosha ya kufanyia ukarabati
ndege hizo zinapopata hitilafu ndogo badala ya
kuzirudisha ziliponunuliwa.

Aliishauri pia kutafuta maoni ya namna ya
kuliendesha shirika hilo ili lilete faida kwa watu
mbalimbali akiwamo Mdhibiti Mkuu na Mkaguzi
wa Hesabu za Serikali (CAG) kwa kuwa peke
yake haitoweza.

“Nakumbuka hata mimi nilivyokuwa CAG nil-
ishauri kwamba shirika hili ni muhimu lifufuliwe,
ukiangalia sasa hivi uchumi wetu unakuwa kwa
kasi baada ya Royal Tour ya Rais Samia Suluhu
Hassan, utalii umekuvva sana hivyo usafiri wa
anga ni muhimu,” alibainisha.

Alitaja eneo ||ng|ne la kuliingizia shirika hilo
faida ni uwekezaji wa serikali katika kilimo cha
parachichi kwa ajili ya kuuza nje ya nchi, kuwa
ili soko hilo lifanikiwe linahitaji usafiri wa anga
wa uhakika.

Mtaalam wa Uchumi, Prof. Samwel Wangwe
aliishauri serikali kUJIUllza kuwa linataka kuliinua
shirika hilo kwa malengo ya kujiingizia faida au
kutoa huduma nzuri kwa ajili ya kuendesha kitu
kingine.

Aidha, alishauri pia kufikiria suala la kushiriki-
ana na kampuni nyingine kuendesha biashara
hiyo, kwa kuwa yapo mashirika yanayoweza
kuendesha shirika hilo na serikali ikapata faida
nzuri badala ya kujiendesha yenyewe kwa
hasara.

Ripoti ya CAG ya mwaka wa fedha 2022/23
ilionyesha kuwa ATCL imepata hasara ya Sh.
bilioni 56.64, sawa na ongezeko la asilimia 62
kutoka hasara ya Sh. bilioni 35.23 iliyoripotiwa
mwaka uliopita.

llibainisha kuwa sababu za shirika hilo kupata
hasara kuwa ni pamoja na kuwapo kwa gharama
kubwa za uendeshaji na zisizoepukika kama
ukodishaji na bima kwa ndege ya Airbus A220
-300 isiyofanya kazi kutokana na matatizo ya
kiufundi kama vile kutu na kasoro za injini.
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Mhadhiri UDSM akerwa
utitiri tozo wawekezaji

Na Joseph Mwendapole

MHADHIRI wa Chuo
Kikuu cha Dar es Salaam,
Shule Kuu ya Biashara
(UDBS), Patrolik Kanje,
ameshauri utitiri wa tozo
za mamlaka ya udhibiti up-
unguzwe ili kuwapunguzia
mzigo wazalishaji wa bidhaa
nchini.

Alitoa ushauri huo mwis-
es Salaam, wakati akizun-
gumza na wanachama wa
Shirikisho la Wenye Viwan-
da nchini (CTI).

Alikuwa akiwasilisha ma-
tokeo ya utafiti alioufanya
kuhusu matatizo ya kisera
na ya kikodi yanayozikumba
sekta za mazao ya chakula,
mazao ya pamba na nguo na
kwenye dawa na vifaatiba.

Alisema utafiti huo aliu-
fanya kwenye mikoa mbal-
imbali kwa kuangalia we-
nye viwanda na kubaini
kuwa gharama za kodi na
ada mbalimbali ni kubwa
kutokana na mamlaka za
usimamizi nyingi kuchukua
tozo kwa wazalishaji kwa
kitu kile kile.

“Mfano unakuta
mchakataji wa maziwa ina-
bidi awe na leseni ya biasha-
ra kwenye halmashauri am-
bayo anafanyia kazi, lakini

@)

pia anatakiwa apate leseni
kwa msimamizi wa sekta ya
maziwa ambayo ni bodi ya
maziwa sasa hii inaongeza
gharama za uzalishaji kwa-
sababu mtu anaacha kazi
zake anafuatilia leseni na
anafuatilia kwa huyu na
yule,” alisema.

“Tunajua kwamba sheria,
sera na miongozo mbal-
imbali inawekwa na seri-
kali ili kuhakikisha mambo
yanakwenda vizuri, lakini
utekelezaji wake umekuwa
na ukakasi kidogo ndiyo
maana tunashauri kusiwe
na utitiri wa mamlaka za
udhibiti kwenye kitu kile
kile,” alisema.

Alisema licha ya kum-
potezea muda mwingi mzal-
ishaji kufanyiwa ukaguzi wa
mara kwa mara pia zimeku-
wa zikiwaongezea gharama
kwa kuwa wanapofanya
tathimini ya athari kwa maz-
ingira wanalazimika kulipa
gharama kwa mamlaka
husika au kwa mkandarasi
mshauri anayemfanyia kazi.

“Kwa hiyo unakuta ni kitu
kile kile ila kinalipwa kwa
mamlaka zaidi ya moja kwa
mfano kwenye suala la afya
kwa wafanyakazi OSHA ndi-
ye anasimamia, akija kwako
atakukagua na utalipia cheti,
lakini bibi afya wa Manispaa

atakuja naye atasema wa-
fanyakazi wapimwe afya
na akupe cheti sasa muda
wa kupima wafanyakazi
unapotea na analipa tena

gharama,” alisema na
kuongeza:
“Hali hii inasababisha

gharama za uzalishaji ku-
panda na bidhaa kushindwa
kushindana na zile zina-
zotoka nje ambazo wakati
mwingine zinakuwa nafuu
na matokeo yake unakuta vi-
wanda vyetu viunashindwa
kushindana  vinafungwa,”
alisema.

Mtaalamu wa Sera ya
Viwanda wa Shirikisho la
Wenye Viwanda (CTI), Isack
Msungu alisema utafiti huo
ulifadhiliwa na Shirikisho
la Viwanda la Denmark (DI)
kuangalia sekta ya pamba,
dawa na vifaa tiba na vy-
akula ambavyo hazijafanya
vizuri kama zinavyotakiwa
kufanya na nini kifanyike ili
kuziwezesha kufanya vizuri.

“Utafiti  umeshafanyika
na hapa tunawasilisha kwa
wadau wetu yaliyotokana
na utafiti huo kuangalia
namna ya kuishauri serikali
na kuishawishi kuchukua
haya mapendekezo kwaajili
ya utekelezaji ili kuiwezesha
sekta hii ifanye vizuri zaidi,”
alisema.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

BENKI KUU YA TANZANIA

TAARIFA KWA UMMA

KATAZO LA KUJIHUSISHA NA BIASHARA YA KUKOPESHA KIDIGITALI BILA
LESENI KUTOKA BENKI KUU YA TANZANIA

Benki Kuu ya Tanzania inapenda kuufahamisha Umma kwamba chini ya kifungu cha
17 cha Sheria ya Huduma Ndogo za Fedha, 2018, Benki Kuu ya Tanzania ina
mamlaka pekee ya kutoa leseni kwa taasisi, makampuni, au watu binafsi
wanaojihusisha na kutoa mikopo. Pia, kwa mujibu wa kifungu cha 16 (1) cha sheria
hiyo, ni kinyume cha sheria kujihusisha na biashara ya kukopesha bila kuwa na leseni.
Katazo hili linajumuisha utoaji wa mikopo kwa njia mbalimbali ikiwemo utoaji wa
mikopo kwa njia ya Kidigitali bila kuwa na leseni.

Aidha, Benki Kuu inaukumbusha Umma kusoma kwa makini na kuelewa makubaliano
wanayoingia na wakopeshaji, ikiwa ni pamoja na kuelewa masharti ya mkopo, na
kuhakikisha kwamba mkopeshaji ana leseni halali ya kufanya biashara ya kukopesha.
Mkopaji anapaswa kupewa nakala ya mkataba uliosainiwa kwa njia sahihi, na nakala
hiyo inapaswa kutolewa kila mkopeshaji anapotoa mkopo mpya.

Benki Kuu inaendelea kuusisitiza Umma kujiepusha kufanya biashara na taasisi,
makampuni, au watu binafsi wanaotoa huduma za kukopesha bila kuwa na leseni
halali iliyotolewa na Benki Kuu. Aidha, Umma unaombwa kutoa taarifa Benki Kuu na
vyombo vya usalama juu ya taasisi, makampuni au watu binafsi wanaofanya biashara
bila kuwa na leseni au kutozingatia taratibu zilizowekwa kwa ajili ya kuchukuwa hatua
za kisheria. Benki Kuu imetoa orodha ya taasisi, makampuni, na watu binafsi walio
na leseni za biashara za kukopesha kwenye tovuti yake: www.bot.go.tz.

Kwa taarifa zaidi tafadhali wasiliana na:- Kurugenzi ya Usimamizi wa Sekta ya Fedha,
Idara ya Usimamizi wa Taasisi za Huduma Ndogo za Fedha, Benki Kuu ya Tanzania,
2 Mtaa wa Mirambo, S. L. P 2939, 11884 Dar es Salaam, Simu Na. +255 22 223 5585;
Barua Pepe: info@bot.go.tz or botcommunications@bot.go.tz.

Emmanuel M. Tutuba
GAVANA
BENKI KUU YA TANZANIA

16 Barabara ya Jakaya Kikwete, S. L. P. 2303, 40184 Dodoma — Tanzania
Email: governoroffice(@bot.go.tz Website: www.bot.go.tz, Simu: +255 22 223 2000/3000/3215/2501
Simu ya Mezani +255 22 223 3021/3022

<D
OFA MAALUM GAZETI-MTANDAO

Vigezo na Masharti Kuzingatiwa

Jisajili kupiti

Mwisho wa Promosheni hii ni 31 Julai 2024

a: epaper.ippmedia.com

Kwa mawasiliano zaidi Tupigie: 0677 020 701 | Subscription: 0625 174 714 | Barua pepe: customerrelations@guardian.co.tz

Nipashe Giiardian




4 NipaShe Jumatatu Mei 13, 2024

RIPOTI YA UCHUNGUZI

Uwanja wa Benjamin
Mkapa haukujengwa
kuwa wa kimataifa

Na Sanula Athanas

KAMPUNI inayorekebisha Uwanja wa
Benjamin MKkapa, jijini Dar es Salaam ime-
thibitisha uwanja huo haukujengwa kuwa
wa kimataifa - yaani wa Daraja “A”.

Imesema uwanja huo ulijengwa rasmi
kuwa wa Daraja la Pili - yaani Daraja “B”
ambalo “ndiyo yalikuwa mahitaji ya seri-
kali wakati huo”.

Beijing  Construction Engineering
Group (BCEG), iliyojenga uwanja huo
kuanzia mwaka 2004 hadi 2007, ndiyo im-
epewa zabuni ya kuongeza miundombinu
ya uwanja ambayo haikuwekwa awali,
kurekebisha na kuhuisha maeneo ambayo
ama yameharibika au hayakufikia viwan-
go vya kimataifa. Uwanja ulikabidhiwa
rasmi serikalini Julai 3, 2013.

Li Liang, Meneja Mradi wa BCEG, anase-
ma mambo yote hayo yakikamilishwa,
uwanja huo utakuwa wa Daraja la Kwan-
za, yaani Daraja “A” la Shirikisho la Soka
Ulimwenguni (FIFA).

Tangu uwanja ulipoanza kutumika
miaka 17 iliyopita, kumekuwa na mjadala,
watu wakihoji kwanini serikali iliupokea
ilhali haukidhi “viwango vya kimataifa”.

Kuna waliotaka kujua nani alichora
ramani ya uwanja, nani alikuwa msimami-
zi wa ujenzi, nani hasa alikabidhiwa uwan-
ja huo na kama aliukagua na kuthibitisha
kuwa umekamilika kulingana na mchoro
wa usanifu wa uwanja uliokamilika.

Hata hivyo, hadhi uliyonayo sasa ya
Daraja “B”, inakinzana na dhamira ya
mwasisi wa mradi huo, Rais wa Awamu
ya Tatu, Benjamin Mkapa ambaye mwaka
2000 aliahidi kujenga uwanja wenye ha-
dhi ya kimataifa, yaani Daraja “A”, akisisiti-
za, “ni aibu nchi kukosa uwanja wa kisasa”.

Shirikisho la Soka Afrika (CAF), baada
ya wataalamu wake kuukagua, limeunga
mkono hoja kwamba uwanja huo hauki-
dhi viwango vya kimataifa, hivyo kuele-
keza ufanyiwe maboresho.

Kwa mujibu wa Meneja wa Uwanja wa
Mkapa, Milinde Mahona, tangu mwanzoni
mwa mwaka jana, CAF imekuwa inatuma
wataalamu wake kukagua uwanja huo ili
utumike katika mashindano yake.

Anataja mashindano hayo ni pamoja na
Ligi ya Soka Afrika (AFL), Mataifa ya Afrika
(AFCON) 2027 na michuano ya Mataifa ya
Afrika kwa Wachezaji wa Ndani (CHAN)
iliyopangwa kufanyika nchini Septemba
mwaka huu.

Meneja Mahona anasema timu ya
mwisho ya wataalamu wa CAF ilizuru
nchini mwishoni mwa mwezi Machi mwa-
ka huu na kukagua uwanja huo kama una-
faa kutumika katika mashindano ya CHAN
2024.

Ofisa Usalama wa FIFA nchini, Ins-
pekta Hashim Abdallah na Mkurugenzi
wa Habari na Masoko wa Shirikisho la
Soka Tanzania (TFF), Boniface Wambura
waliokuwa sehemu ya timu ya ukaguzi
wa CAF, kwa nyakati tofauti wametoa
ufafanuzi kwa mwandishi wa habari hizi
kwamba ripoti ya ukaguzi inadokeza mae-

KUHUSU
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Rais Benjamin Mkapa
aliahidi kujenga uwanja wa
soka wa kimataifa nchini.
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Zabuni ya kujenga uwanja
ilitangazwa, serikali
ikitenga Dola milioni 60
kwa mujibu wa Waziri
Juma Kapuya.
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Kampuni ya Vinci
Construction ya

Ufaransa ilishinda 9
ilishinda zabuni

kujcnga uwanja kwa [ ]

dola milioni 154. kama huo?

UWANJA WA MKAPA

Lakini kukawa na presha ya Bretton

Woods Institutions kuwa nchi maskini
imetoka kusamehewa madeni inapataje
utashi wa kutekeleza mradi mkubwa J
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Mkandarasi, BCEG
alikabidhi uwanja kwa
Wizara ya Michezo.
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Hichezwa mechi ya
kirafiki kati ya Taifa
Stars na Brazil, hadi

sasa inashikilia rekodi
yamauzo ya tiket
(bilioni 1.6/-

= 2004

Waziri wa Mambo ya Nje na Ushirikiano
wa Kimataifa, Jakaya Kikwete akatia saini
llll\]talﬁa wa ﬂ]:ll{ul?a]i:ln() na Sfrik:ll‘l ‘V:i
China kujenga uwanja, China ikifadhili
mradi kwa Dola milioni 20.

NIPASHEDATA

neo tofauti yenye upungufu.

Hayo ni pamoja na uwanja huo kukosa;
eneo lenye sifa za kuketi waandishi wa
habari, alama zinazoongoza waendao ma-
jukwaani, miundombinu rafiki kwa watu
wenye ulemavu na vifaa vya kutambua vy-
uma (silaha). Pia barabara kupita pembeni
mwa uwanja.

Vyote hivi ni miongoni mwa vigezo 89 vya
FIFA vinavyotakiwa kukidhi viwango vya vi-
wanja na vilipaswa kuwapo wakati uwanja
unakabidhiwa rasmi kwa serikali Julai 3,
2013.

Sasa serikali imesimamisha matumizi ya
uwanja huo, isipokuwa panapokuwa na
maombi maalum ya mechi za kimataifa na
kitaifa, zikijumuisha zinazohusu timu za
Azam, Simba na Yanga.

Kutekeleza maelekezo ya CAF, serikali im-
etoa zabuni ya Sh. bilioni 31 kwa kampuni
ileile iliyoujenga, BCEG, ambayo sasa inaen-
delea na ukarabati kuondoa kasoro zilizo-
orodheshwa katika ripoti ya CAF kwamba
kampuni hiyo ya China haikujenga au hai-
kufikia viwango vya FIFA.

Meneja Mradi wa BCEG, Li Liang, katika
ufafanuzi wake kwa mwandishi wa habari
hizi, anasema uwanja huo wenye hadhi
ya Daraja “B” kwa mujibu wa viwango vya
FIFA, unakidhi mahitaji ya ndani ya nchi.

Liang anafafanua kuwa katika madaraja
ya viwanja, kuna Daraja “A”, “B” na la chini
zaidi ambalo ni “C”. Anasema lengo la ma-
boresho ya sasa katika Uwanja wa Benjamin
Mkapa ni kukidhi mahitaji ya kimataifa am-
bayo ni uwanja wa Daraja “A” la FIFA.

Tangu mwaka 2007, uwanja huo wenye
uwezo wa kuketisha watazamaji 57,558
umekuwa unatumika kama uwanja wa ny-
umbani wa timu za Simba na Yanga kwa
mechi za ndani na kimataifa, hali kadhalika
mechi za nyumbani za Timu ya Taifa ya
Soka (Taifa Stars).

Wakati wa utiaji saini mkataba wa ma-
boresho ya uwanja huo Julai 27, 2023, Ba-

lozi Dk. Pindi Chana, aliyekuwa Waziri wa
Utamaduni, Sanaa na Michezo, alisema
maboresho hayo yanalenga kufikia viwan-
go vinavyotakiwa na FIFA.

“Wito wangu kwa BCEG, hakikisheni
kazi hii mnayoifanya iwe ya viwango
vilivyowekwa na iendane na ubora na vi-
wango vya CAF na FIFA na ikamilike kwa
wakati,” Waziri Pindi aliagiza.

Naye aliyekuwa Katibu Mkuu wa wizara
hiyo, Said Yakubu, akafafanua siku hiyo
kuwa mkataba huo unaelekeza kufanya
maboresho katika vyumba vya wachezaji,
chumba cha mikutano ya waandishi wa
habari, eneo la watu mashuhuri (VVIP),
kubadilisha viti vyote vya watazamaji,
kibao cha kuonesha matokeo, kuweka

WAL STADIUMN H

mfumo mpya wa Tehama na kubadilisha
kiwanja cha soka (pitch) na seti mbili za
magoli.

Pia akataja kubadilisha viti vya benchi
la ufundi na wachezaji wa akiba, mifu-
mo ya umeme, taa, majitaka na matan-
gazo uwanjani, eneo la riadha (running
tracks), migahawa na kuongeza chumba
kwa ajili ya mfumo wa video za kusaidia
marefa kutoa uamuzi (VAR).

Katika utekelezaji wake, Yakubu akase-
ma TFF inagharamia viti vipya vitakavyo-
tumiwa na benchi la ufundi na wachezaji
wa akiba wakati wa mechi uwanjani na
CAF inagharamia maboresho ya kiwanja
cha soka kwenye uwanja huo.

UKAGUZI ULIVYO

Mkurugenzi wa Habari na Masoko wa
TFF, Wambura, anasema ukaguzi wa
wataalamu wa CAF umebaini kasoro am-
bazo ni pamoja na kukosa eneo lenye sifa
kwa ajili ya waandishi wa habari na ku-
tokuwa na alama zinazoongoza waendao
majukwaani.

Anataja upungufu mwingine wal-
iobaini ni kukosekana miundombinu
rafiki kwa watu wenye ulemavu, mifumo
ya kudhibiti silaha kuingia uwanjani,
barabara kupita pembeni mwa uwanja
na mashabiki kuingia uwanjani kupitia
mageti kwa ajili ya magari.

Akirejea historia ya ujenzi wa uwanja
huo ulioanza mwaka 2004, Wambura
anasema kuwa mwaka 2006 akiwa Rais
wa Chama cha Waandishi wa Habari
za Michezo Tanzania (TASWA), wali-
wasilisha madai ya kuwapo upungufu
wa mahali sahihi pa wanahabari kuketi
uwanjani, lakini watendaji wa Wizara
ya Michezo wakawahakikishia ujenzi wa
uwanja umezingatia mahitaji yao.

Hata hivyo, Wambura ambaye aliwahi
kuwa Ofisa Mtendaji Mkuu wa Bodi ya
Ligi Kuu Tanzania (TPLB) kwa miaka
minne kuanzia Juni 2015 hadi Oktoba
2019, anasema ujenzi ulipokamilika, ma-
hitaji yao ya kuwapo mahali maalum pa
kuketi waandishi wa habari hayakuwa
yamezingatiwa.

Anafafanua matokeo ya ushuhuda
wake kwamba wanahabari walitengewa
eneo dogo karibu na jukwaa kuu, chini
kushoto mwa jukwaa kuu. Hapo ndipo
waandishi kwa miaka mingi wame-
kuwa wanaketi kwa kujichanganya na
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Aliyekuwa Waziri wa Habari, Vijana, Utamaduni na Michezo, Dk. Fenella Mu-
kangara (katikati) akishuhudia aliyekuwa Balozi wa China nchini, Lu Youging
akibadilishana hati ya makabidhiano ya Uwanja wa Taifa (sasa Uwanja wa
Benjamin Mkapa) na aliyekuwa Kaimu Katibu Mkuu wa wizara hiyo, Sihaba
Nkinga (kulia), jijini Dar es Salaam Julai 3, 2013. PICHA: MAKTABA
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Eneo jipya la kuketi waandishi wa habari kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa

Uwanja wa Benjamin
Mkapa haukujengwa
kuwa wa kimataifa

Inatoka Ukurasa 4

mashabiki.

Wambura anabainisha upungufu kwenye
eneo hilo kuwa ni kukosekana meza kwa ajili ya
wanahabari kuandikia na kuweka vifaa vyao.

Anaonesha kasoro hizo zinavyokinzana na
maelekezo ya FIFA, kwamba uwanja wenye ha-
dhi ya kimataifa unapaswa kuwa na eneo kwa
ajili ya waandishi wa habari; liwe juu au chini
ya jukwaa la VVIP na iwe sehemu Kkatikati in-
ayogawa uwanja pande mbili zinazolingana ili
kumwezesha mwandishi wa habari kuona kwa
uhakika kinachotokea uwanjani.

Wambura anasema walichokikosoa wao wa-
nahabari mwaka 2006, ndicho kimemulikwa
kama kasoro tena wakati ujumbe wa CAF ul-
ipoingia nchini kukagua uwanja huo.

Kwa mujibu wa Wambura, kauli ya CAF ni
kuwa “hii si sehemu ya waandishi wa habari;
hawawezi kukaa hapo wakichanganyika na
mashabiki - hakuna meza za kuandikia, hakuna
nafasi ya kutosha”.

Ofisa huyo wa TFF mwenye mzizi wa kitaal-
uma kutoka mwandishi wa habari za michezo,
anasema maboresho ya uwanja yanayofanywa
hivi sasa, yamezingatia ukosoaji huo wa CAF.
Sasa jukwaa la wanahabari limehamishiwa juu
ya VVIP ingawa si katikati kama yalivyo maele-
kezo ya FIFA; liko juu kulia mwa VVIP likiwa na
huduma zinazotakiwa.

Mwandishi wa habari hizi alikwenda kuona
kinachoendelea uwanjani hapo - Aprili 12
mwaka huu.

Alikuta jukwaa hilo jipya la wanahabari lenye
mahitaji yote tajwa, limejengewa njia maalum
kuelekea chumba cha mikutano pasi na ku-
changamana na watu wengine uwanjani.

Kwenye jukwaa hilo, kuna kibao kwenye
meza ya mbele, kinachosomeka kwa lugha ya
Kiingereza: ‘MEDIA TRIBUNAL.

Vilevile, mwandishi aliona njia maalum kuto-
ka kwenye jukwaa hilo, ukutani ina maelekezo
yanayosomeka kwa lugha ya Kiingereza ‘ME-
DIA CENTRE, ikiambatana na alama za kuone-
sha kilichoko sehemu tajwa.

Mwandishi alimwuliza mmoja wa wafan-
yakazi maana ya maneno hayo, naye alijibu,
ama kwa ukweli au kwa mzaha, “...sisi tunaona
kizunguzungu tu; au kuna kitu wanatuficha”.

Kutahitajika tafsiri rasmi ya maneno hayo na
mengine kwa Kiswahili ili watumiaji wa uwanja
waweze kuelewa kinachotakiwa, kinachokata-
zwa au kinachoelekezwa.

Ofisa Usalama wa FIFA nchini, Inspekta
Abdallah, anasema maboresho ya jukwaa la
wanahabari yalifanywa Oktoba mwaka jana
kwa maelekezo ya CAF ili uwanja utumike ka-
tika mashindano mapya ya Ligi ya Soka Afrika
(AFL).

Anasema kuwa licha ya Uwanja wa Benjamin
Mkapa kutofikia viwango vya kimataifa, wame-
kuwa wanatoa rukhsa mechi za kimataifa
kuchezwa kwenye uwanja huo kwa kuwa haku-
na uwanja mbadala nchini.

Mwandishi wa Habari za Michezo wa Gazeti
UHURU, Elizabeth John, anajitambulisha ni
miongoni mwa waliokumbwa na adha ya juk-
waa la zamani la wanahabari, akisema kuwa
huko walivunjiwa simu, kompyuta mpakato na
kamera na mashabiki “pale mzuka wa mchezo
ulipopanda”.

Elizabeth anasimulia, “likifungwa goli, huku
wewe (mwandishi) unaandika, shabiki anasi-
mama kushangilia goli, unashangaa simu yako
tayari ilishafika chini, ishapasuka.

“Mashabiki wanaposhangilia goli wanainuka
ghafla, wanagonga simu inadondoka; wengine
wanagonga laptop (kompyuta mpakato) na
kamera - vinavunjika! Lile eneo pia lilikuwa na
kero ya kelele.”

Li Liang, Meneja Mradi wa BCEG, anafafanua
kuwa katika utekelezaji mkataba wa ukara-
bati wa uwanja kati yao na serikali, watafanya
maboresho zaidi kwenye jukwaa hilo jipya la
waandishi wa habari ili kukidhi matakwa ya
CAF na FIFA.

Wambura anataja dosari zingine zilizobain-
ishwa Uwanja wa Benjamin Mkapa kuwa ni
za kiutawala, akifafanua, “mtu anaweza akawa
amekata tiketi ya jukwaa la mzunguko lakini
unamkuta yupo geti la kuingia VIP, pale ndipo
wanamrudisha kuwa ‘wewe wa eneo la mzun-
guko, huingii huku’.

“Inawezekana watendaji wa serikali walioku-
wa wanasimamia ujenzi wa uwanja hawakuwa
na sauti au hawakuwa na uelewa wa masu-
ala ya ujenzi wa uwanja na masharti ya FIFA,”
anaeleza.

Wambura anataja dosari nyingine ambayo
imebainika ni uwanja kutokuwa na miundom-
binu rafiki kwa ajili ya watu wenye ulemavu.

Anasema suala hilo limepewa uzito na wak-
aguzi wa CAF ambao wameelekeza maboresho
ya uwanja yazingatie kundi hilo kwa kuhakiki-
sha njia, vyoo na majukwaa yanakuwa na mi-
undombinu rafiki kwa watu wenye ulemavu na
pawe na eneo kwa ajili ya kuegesha baiskeli zao

(vitimwendo) wanapoingia uwanjani
kuangalia mpira.

“Suala la ukaguzi wa silaha nalo ni
changamoto kwa sababu, hata vile
vifaa vya utambuzi wa chuma kwe-
nye Uwanja wa Mkapa vipo eneo la
kuingia VIP tu, na uwanja wetu sasa
hivi hata wakaguzi wa CAF na FIFA
wameukosoa kwenye ugawaji ma-
jukwaa; kwa sababu wakiuangalia
wanaona hapa ni VIP A, hapo VIP
B, pale VIP C; lakini kwenye uwanja
hakupaswi kuwa na VIP nyingi nam-
na hiyo.

Sehemu ulikojengwa uwanja “nayo
ni shida nyingine, anaeleza Wambu-
ra. Kwa viwanja vya kisasa barabara
zote zinaingia uwanjani, lakini sisi
uwanja wetu umejengwa kwenye
njia. Kuna Taifa Road (Barabara ya
Taifa), si unaijua bwana!

Matumizi makubwa ya barabara ile
si kuingia Uwanja wa Taifa (Benjamin
Mkapa), ni barabara kabisa watu wa-
napita kwenda wanakojua wenyewe,
lakini viwanja vya kisasa barabara
zote zinakwenda uwanjani; bara-
bara haipaswi kupita pembeni mwa
uwanja, hapana!”

Wambura anasema, hiyo ndiyo
sababu “taratibu za FIFA na CAF
kutoruhusu tiketi kuuzwa uwan-
jani - maana yake ndio hiyo. Watu
wanunulie mbali huko, wawe wa-
nakuja na kuingia uwanjani bila ku-
sababisha msongamano. Sasa shida
ya kwetu sisi, ukiwa na mechi kubwa
pale uwanjani, lazima uifunge Bara-
bara ya Taifa.

“Wanapokagua viwanja, wakaguzi
wanataka waone njia za watu kuingia
na kutoka uwanjani; yaani usiseme tu
unakagua uwanja, uangalie watu wa-
naingiaje, kwa maana ya barabara,”
Wambura anafafanua.

Kuhusu eneo la kuhifadhi zana za
ulinzi, Ofisa Usalama wa FIFA nchini,
Inspekta Abdallah, anasema kuwa
awali askari wa Jeshi la Polisi na viko-
si vingine vya ulinzi na usalama wali-
kuwa wanaingia uwanjani wakiwa na
silaha zao, jambo ambalo ni kinyume
cha maelekezo ya FIFA.

Anafafanua kuwa ukiukwaji huo
wa miongozo ya FIFA ulitokana na
uwanja kutokuwa na eneo la kuhi-
fadhi zana za kiulinzi, lakini sasa
changamoto hiyo inatatuliwa.

Katibu Mkuu Wizara ya Utama-
duni, Sanaa na Michezo, Gerson
Msigwa anasema kuwa hadi Aprili 11,
mwaka huu, uboreshaji uwanja huo
ulikuwa umefikia asilimia 25.

“Tayari tumeshabadili mfumo wa
matangazo uwanjani kuwa wa kidigiti
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na kuboresha vyumba vya wachezaji
kubadilishia nguo ambavyo sakafu
yake pia imebadilishwa. Tunafumua
pia kiwanja cha mpira wa miguu na
lile eneo la riadha linabadilishwa ili
kuongeza upana.

“Kwa ufupi, tunabadilisha mifumo
yote ya maji, umeme, viyoyozi na viti
pamoja na kupiga rangi mageti ya
uwanja,” anasema Msigwa ambaye
wakati mkataba wa ukarabati una-
tiwa saini Julai 27, mwaka jana, ali-
kuwa Mkurugenzi wa Idara ya Habari
(MAELEZO) na Msemaji Mkuu wa
Serikali.

Mwandishi alipohitaji kujua hatua
zilizochukuliwa dhidi ya watendaji
wa serikali baada ya ukaguzi kuthiti-
bisha uwanja una dosari, Msigwa ali-
sisitiza kuwa unakidhi viwango vya
FIFA na ndiyo maana unatumika kwa
mechi za kimataifa, ikiwamo michua-
no ya CAF ya Klabu Bingwa Afrika.

“Zile dosari wanazosema wakaguzi
wa CAF ni zile ambazo wameziona.
Walikuja tena nchini wiki tatu zilizo-
pita, kuna baadhi ya vitu (dosari) wal-
iviona, na hata ripoti yao ukiisoma,
wanasema ukarabati unaendelea,”
Msigwa anasema.

Hata hivyo, kwa hoja ya Msigwa
kwamba uwanja unatumika kwa
mechi za kimataifa, Ofisa Usalama
wa FIFA nchini, Inspekta Abdallah,
kama alivyonukuliwa awali, anasema
wanalazimika kutoa rukhsa uwanja
huo utumike kwa mashindano ya
kimataifa kwa kuwa hakuna uwanja
mbadala nchini - yaani uwanja wenye
hadhi ya Daraja “A” 1a FIFA.

Kifungu cha 29 cha Kanuni za Us-
alama za FIFA kinaelekeza, “Iwapo
uwanja haukidhi mahitaji ya kimuun-
do, kiufundi na kiutendaji yaliyoan-
ishwa katika kanuni hizi na kuna-
tarajiwa kutokea matatizo makubwa
ya kiusalama kutokana na upungufu
huo, uwanja huo unaweza kuzuiwa
kutumika katika mechi za mashinda-
no ya FIFA.”

Kwa mujibu wa Meneja Mradi wa
BCEG, Li Liang, Uwanja wa Benjamin
Mkapa una milango mikubwa mi-
tano, kamera za usalama (CCTV) 114,
taa 260 na eneo la kuegesha magari
madogo 600 kwa wakati mmoja. Ki-
wanja chake cha soka kina urefu wa
mita 105 na upana wa mita 68.

*FUATILIA KESHO BODI YA US-
AJILI WA WAHANDISI (ERB) NA
BODI YA USAJILI WA MAKANDAR-
ASI (CRB) WAKIFICHUA KILICHO-
SABABISHA KUJENGWA UWANJA
WA DARAJA “B” BADALA YA “A”

seam <t
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Makocha kuwa na jazba
kwa marefa zaidi ya
wachezaji ni hatari

BAADA ya mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara kati ya Yanga na Kagera
Sugar Jumatano iliyopita, Uwanja wa Azam Complex, Chamazi, Dar
es Salaam lilitokea tukio la kushangaza pale Kocha Mkuu wa Yanga,
Miguel Gamondi, alipoingia uwanjani akitaka kumkunja mwamuzi
wa pembeni wa mchezo huo.

Kocha huyo alitaka kufanya hivyo, kwa kile kilichoelezwa ni ku-
kataa bao lililofungwa na Joseph Guede, ambalo tafsiri ya waamuzi ni
kwamba, kabla ya kufunga alikuwa ameotea.

Picha za video zilionekana kocha huyo akiingia uwanjani kuwafuata
waamuzi na kutaka kupiga mmoja wa marefa, ambapo kama si juhu-
di kubwa za wachezaji wa Yanga kumshika na kumsihi na wengine
kumng’ang’ania kocha wao asifanye alichokusudia, saa hizi tungeku-
wa tunasema mengine.

Hatutaki kuingia kwa undani sana kuhusu hilo, lakini kinacho-
shangaza ni kwamba mechi ilikuwa imeisha kwa Yanga kushinda bao
1-0, hivyo hasira za Gamondi hazijulikani zilitokana na nini. Tunaona
hata kama mwamuzi amekosea, lakini kama timu imeshinda, angalau
makocha wanatulia na kujidhibiti kwa utovu wowote wa nidhamu.

Tungemuelewa kama timu ingekuwa imepoteza au imetoka sare,
ingawa hata hivyo hicho si kigezo cha kocha yeyote kufanya utovu wa
nidhamu kwani mara zote tunaamini wachezaji ndio hupatwa na ha-
sira zaidi kutokana na damu zao kuchemka kwa kasi ya mpira.

Tunaamini, Gamondi ambaye ni kocha bora kwa miezi miwili mfu-
lulizo na timu yake imekuwa ikifanya vema, huku ikikaribia kutwaa
ubingwa, hakupaswa kufanya vile alivyofanya.

Tunajua madhaifu ya waamuzi wa Tanzania, lakini ukweli usemwe
tu hakuna timu yoyote hapa nchini, ikiwamo Yanga yenyewe ambayo
haijawahi kunufaika na maamuzi yasiyo sahihi ya marefa.

Kama kila kocha akitaka kuchukua sheria mkononi baada ya ‘ku-
nyongwa’ na maamuzi ya baadhi ya waamuzi kwenye Ligi Kuu, basi
ingekuwa ni vurugu tupu.

Tunakumbuka katika mechi ya mzunguko wa kwanza dhidi ya Kag-
era Sugar iliyochezwa, Februari 2, mwaka jana, Uwanja wa Kaitaba,
Bukoba mkoani Kagera, mwamuzi wa pembeni alikataa bao la Kagera
Sugar ambalo kwa mujibu wa marudio ya televisheni halikuonekana
kuwa na utata wowote, lakini hatukumuona Kocha Fred Felix Minziro
alitaka kunyaka kama alivyotaka kukifanya Gamondi.

Sisi tunataka kuona makocha wakiongoza kwa nidhamu na wao
wakiwa sehemu ya kuwazuia wachezaji ambao mara nyingi wakiwa
mchezoni damu inakuwa imechemka na ni rahisi kwao kufanya
matukio kama hayo na si kocha kuonyesha utovu wa nidhamu wa
aina hiyo.

Kocha kufanya matukio ya utovu wa nidhamu kama huo, kunaweza
kusababisha mashabiki nao kuingia uwanjani na kuhatarisha usala-
ma zaidi, jambo ambalo linaweza kuleta madhara makubwa na si hilo
tu bali pia litaishusha ligi yetu ambayo inazidi kukua kila uchao.

Ifike wakati pia makocha waipe thamani na heshima ligi yetu kama
ambavyo wanaipa michuano ya kimataifa, kwani kama aliweza kuji-
zuia kuingia uwanjani kwenye mechi ya Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi
ya Mamelodi Sundowns pale bao la Stepahe Aziz Ki lilipokataliwa,
iweje hii ya Ligi Kuu?.

Kwetu sisi tunamini bao hilo lilikuwa ni muhimu zaidi kwa sababu
lingeivusha Yanga hatua ya nusu fainali, na mechi iliisha kwa sare kia-
si cha kupigiana mikwaju ya penalti, lakini hili dhidi ya Kagera Sugar
tena tayari wameshinda, ni kuikosea heshima ligi yetu.

Hili tunaliachia Shirikisho la Mpira wa Miguu nchini (TFF) na Bodi
ya Ligi (TPLB), kuchukua hatua zaidi ili kuzuia vitendo vya kihuni vi-
navyoweza kuleta madhara makubwa viwanjani.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284
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Fungamwango

Timu ziache kusajili
kwa mazoea, Ligi Kuu
inahitaji wachezaji vijana

KABLA hata Ligi Kuu Tanza-
nia Bara haijamalizika, klabu
zimeanza mchakato wa ku-
viimarisha vikosi vyao kwa
msimu ujao wa mashindano
mbalimbali.

Tumeanza kusikia klabu
zikiwa katika harakati za
kubakisha wachezaji wao
muhimu kwa kuwaongezea
mikataba, kuachana na wale
wanaoonekana hawakukidhi
matarajio, walioshuka vi-
wango na kumaliza mikataba
huku wakiwa hawana nia ya
kuwaongeza tena.

Vile vile, viongozi wa klabu
kwa sasa wanaumiza vichwa
kusajili wachezaji wapya wa
ndani na nje ya nchi ili ku-
toa ushindani mkubwa zaidi
msimu ujao kuliko huu.

Kila klabu ina malengo
yake, kwani kuna zinazosa-
jili wachezaji ili waje kupam-
bania mataji hasa Ligi Kuu
Tanzania Bara, Kombe la FA,
Kombe la Shirikisho na Ligi
ya Mabingwa Afrika, wapo
wanaosajili ili waje kupam-
bana kumaliza nne bora kwe-
nye ligi, na wapo viongozi wa
klabu japo hawasemi, lakini
lengo ni kutaka timu zao zi-
pigane tu kwa ajili ya kusalia
Ligi Kuu miaka nenda rudi.

Klabu hizo hazina mpango
wa kutwaa ubingwa wala
kucheza makombe ya ki-
mataifa, wao wanataka tu
pointi za kuwafanya kusalia
Ligi Kuu, kwa sababu hata
wakipata nafasi za juu, inaku-
wa mtihani mkubwa kuto-
kana na kutoweza kumudu
gharama za maandalizi na
usafiri.

Pamoja na hayo, klabu zote
hizo zinahitaji usajili, tena wa

wachezaji bora. Hata timu
zinazotaka kubaki Ligi Kuu
zinahitaji wachezaji wazuri ili
ziweze kuwapiga bei kwenye
klabu kubwa baadaye.

Nitoe ushauri kwa viongozi
wa klabu hasa za kati ambazo
nimezilenga katika makala
hii, kuacha kusajili wachezaji
waliocheza kwa muda mrefu
Ligi Kuu, badala yake sasa zi-
anze kusaka wachezaji vijana,
ambao wameonekana wana
uwezo mkubwa kwenye Ligi
za Championship, Ligi Daraja
la Pili, (‘First League’), na pi
kwenye mashindani ya vijana
chini ya miaka 20 na 17.

Niseme tu kuwa moja ya
sababu kubwa ya baadhi ya
klabu za kati kutofanya vema
kwenye Ligi Kuu ni sababu
ya kuwakumbatia wachezaji
wale wale, waliocheza Ligi
Kuu kwa muda mrefu na
wamekuwa  wakizunguka
kwenye klabu hizi hizi.

Wachezaji hawa wameone-
kana kabisa hawana jipya au
la zaidi watakaloendelea ku-
litoa kwa sababu wameshafi-
ka mwisho wa uwezo wao na
umri pia umewatupa mkono.

Kwenye ligi hii kuna
wachezaji misimu saba mpa-
ka 10 wanazunguka kwenye
timu hizo hizo, na unakuta
wameshazichezea timu zote,
zikiwamo Simba, Yanga na
Azam, lakini pia wapo ambao
hawajapitia timu hizo, lakini
wameshakipiga na timu zote
za kati za Ligi Kuu.

Mchezaji anakuwa amesh-
achezea Mtibwa Sugar, Polisi
Tanzania, Ruvu Shooting,
Ihefu, Mashujaa FC, Geita
Gold, Dodoma Jiji, Singida
Fountain Gate, Kagera Sugar,

JKT Tanzania, Namungo,
yaani mpaka anawachang-
anya mashabiki kwani kila
msimu ana timu mpya.

Kwa misimu hii miwili ama
mitatu, wachezaji hawa ha-
wajaleta tija yoyote, badala
yake wamezifanya mpaka
timu za Simba, Yanga na
Azam ziwe na wigo mdogo
wa kusajili wachezaji wa Ki-
tanzania.

Timu hizi haziwezi ku-
chukua aina hiyo ya wacheza-
ji ambao miaka nenda rudi
wapo Ligi Kuu, na wengine
wameshawahi  kuzichezea
klabu zao misimu mitano
hadi saba nyuma.

Nitoe ushauri kwa viongozi
wa klabu hasa hizi zinazoit-
wa au kujiita ndogo, zikasajili
wachezaji vijana kutoka Ligi
ya Champioship ambao ha-
wana majina na wameifanya
ligi hiyo kuvutia wengi, kiasi
kwamba hata dirisha dogo
mchezaji kama Emmanuel
Mtumbuka wa Stand United,
alisajiliwa na Mashujaa FC na
anafanya vizuri.

Kule ‘First League’ kuna
wachezaji wazuri tu, na Ligi
ya Vijana wapo wachezaji
ambao wana uwezo kabisa
wa kucheza Ligi Kuu.

Kwanza hawatotumia
gharama kubwa za usajili, la-
kini zitapata wachezaji vijana
wanaotafuta majina na kuji-
tuma, tatu watakuja kuwauza
baadaye.

Tunataka ligi ya msimu
ujao iwe na wachezaji wengi
wapya vijana kwa manu-
faa pia ya Timu ya Taifa,
Taifa Stars, siyo kila msimu
wachezaji ni hao hao wana-
zunguka kila timu.
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Anusurika kifo madai kutaka
kuiba mtoto wa mwaka mmoja

Na Said Hamdani, LINDI

MKAZI Mtaa wa Muhimbili, Hal-
mashauri ya Manispaa ya Lindi, Saidi
Mapanga (27), amenusurika kifo baada
ya wananchi wenye hasira kumpiga
kwa madai ya kuiba mtoto wa mwaka
mmoja kwa kile kilichodaiwa imani za
ushirikina.

Tukio hilo lilitokea mwishoni mwa
wiki karibu na eneo la Shule ya Sekond-
ari Angaza, Halmashauri ya Manispaa
hiyo saa saba mchana.

Hafisa Juma anayejihusisha na kazi
ya kukaanga mihogo kwenye eneo, al-
idai kuwa wakati akiendela na shughuli
zake, alimwona mtuhumiwa akimshika
na kumlambisha mtoto kitu mdomoni
kisha kumbeba kuelekea porini, hali ili-
yomshtua na kuanza kumfuatilia.

Alisema kuwa baada ya kumfuatilia
na kumshika shati, alimwuliza mahali
anakokuwa anampeleka mtoto huyo,
ndipo alimshusha chini na kutaka
kukimbia, naye alipiga kelele kuomba
msaada kwa wananchi waliojitokeza.

“Mtoto huyu ni wa jirani yangu,
tunakaa mtaa mmoja na alikuwa
anacheza nje ya nyumba yao, alipofika
huyu Bwana akamchukua huku akimli-
sha kitu kisichojulikana halafu akaon-
doka naye,” alidai.

Hafisa alisimulia kuwa wakati wa-
nanchi hao wakiendelea kumpiga, kuli-
jitokeza kundi la walimu kutoka Shule
ya Sekondari Angaza ambao walim-

wokoa mtuhumiwa na kumpa hifadhi
katika chumba cha darasa na kuita
askari polisi kumchukua.

Baadhi ya walimu wa shule hilo wal-
isema walimwokoa kijana asiuawe.
Baada ya kumhoji, alidai alitumwa na
mganga kutafuta viungo vya mtoto wa
kike.

“Tulipomhoji mtuhumiwa, alidai
ametumwa na mganga wa Kkienyeji
amtafutie viungo vya mtoto wa kike
mwenye umri usiozidi mwaka mmoja,”
alidai mmoja wa walimu hao.

Mama mzazi wa mtoto huyo, Halima
Yusufu, akizungumzia tukio hilo alise-
ma kuwa siku ya tukio, akiwa anandaa
chakula, mwanawe alikuwa anacheza
na kaka yake nje ya nyumba yao, la-
kini kaka yake aliondoka na watoto
wengine na kumwacha mdogo wake
akicheza peke yake.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Lindi,
ACP John Imori alipoulizwa kuhusu
tukio hilo, alithibitisha kumshikilia
mtuhumiwa Mapanga kwa ajili ya ma-
hojiano.

Alisema kuwa watamfikisha ma-
hakamani kujibu shtaka linalomkabili
baada kukamilisha upelelezi.

Sheria ya Mwenendo wa Makosa
ya Jinai (CPA) inaelekeza kuwa baada
ya kukamata mtuhumiwa, polisi wa-
napaswa ama kumfikisha mahakamani
ndani ya saa 24 au kumwachia hury,
isipokuwa kwa makosa ambayo yana-
husiana na adhabu ya kifo.

Mahakama yaagiza mkurugenzi
afike kortini kujieleza asifungwe

Na Grace Gurisha

MAHAKAMA Kuu Kanda ya
Dar es Salaam imemwamuru
Mkurugenzi wa Bodi ya Bima
ya Amana (DIB), Isack Kihwili,
kufika mahakamani Mei 27,
2024 kueleza hali ya utekelezaji
hukumu ya mahakama kuhusu
malipo ya Sh. bilioni 145.9 kwa
Kampuni ya Coast Textile Lim-
ited.

Kumbukumbu  zinaonesha
kuwa Kihwili hajahudhuria
mahakamani mara tatu mfu-
lulizo kama ilivyoagizwa na ma-
hakama. Alitakiwa kufikia ma-
hakamani Machi 6, 2024, Aprili
18,2024 na [jumaa iliyopita (Mei
10, 2024).

Amri hiyo ilitolewa mwishoni
wa wiki na Jaji Salma Maghimbi
wakati shauri la utekelezaji hu-
kumu iliyotolewa na mahaka-
ma takriban miaka tisa iliyopita
lilipokuja kwa ajili ya kutajwa.

Mkurugenzi Kihwili  siku
hiyo alitakiwa kufika ma-
hakamani na kueleza sababu
za kutotekeleza hukumu ya ma-
hakama ya mwaka 2015, lakini
hakuhudhuria.

Wakili wa Serikali Francis
Wilson, ambaye alifika kwa
niaba ya Mkurugenzi wa DIB,

alifahamisha mahakama kwam-
ba siku ya hiyo, Kihwili aliku-
wapo asubuhi, lakini aliondoka
baadaye kwa kuwa alikuwa na
ratiba nyingine ya kuonana na
daktari wake.

Kuhusu hali ya malipo hayo,
alidai kuwa mfilisi ameanza ku-
walipa wenye amana kwanza
kulingana na sheria inavyotaka
na wadai wengine, kama Coast
Textile Limited, watalipwa
baadaye. Hata hivyo, Wakili Jo-
seph Rutabingwa, anayeiwak-
ilisha kampuni ya Coast Textile
Limited, alipinga hoja hiyo ya
Wakili wa Serikali Wilson.

Kuhusu kuhudhuria kwa Ki-
hwil, wakili huyo alida alifika
asubuhi katika majengo ya ma-
hakama na hakumwona Mkuru-
genzi huyo wa DIB.

“Si vyema mtu kuja hapa
na kuidanganya mahakama.
Ninamfahamu Kihwili. Nime-
kuwa hapa tangu asubuhi, si-
kumwona. Ni bora kuiambia
mahakama ukweli, hii si mara
ya kwanza anapuuza maagizo
ya mahakama kuhusu suala
hili,” alidai

Kuhusu utekelezaji malipo
hayo, Wakili Rutabingwa alidai
kuwa sheria iko wazi kuwa mtu
ambaye ana hukumu ya ma-

hakama mkononi, kama mteja
wake, ndiye anayetakiwa kulip-
wa kwanza na si vinginevyo.

Jaji Maghimbi alimkumbu-
sha Wakili wa Serikali kuwa
amri inayomtaka Kihwili kufika
mahakama kujieleza kwanini
asipelekwe jela kwa kushindwa
kutekeleza hukumu ya mahaka-
ma bado haijafutwa. Hivyo,
akamtaka kufika mahakamani
Mei 27, 2024.

Katika vikao vya mahakama
vilivyopita, Jaji mwingine ali-
yekuwa anasikiliza mwenendo
wa shauri hilo, Amir Mruma
alimwagiza Kihwili kutii no-
tisi iliyomtaka yeye binafsi na
si mwakilishi kufika mahakam-
ani na kutoa sababu za kwanini
hajatekeleza hukumu hiyo.

Jaji huyo alidokeza kuwa fed-
ha hizo ambazo ndizo zilitolewa
katika hukumu hiyo si za serika-
li, bali ni mali ya Benki ya FBME
iliyochukuliwa na Benki Kuu ya
Tanzania baada ya kufilisika.

Mei 20, 2022, Jaji Mruma
aliamuru Mkurugenzi wa DIB,
ambaye aliteuliwa na BoT kuwa
mfilisi wa FBME, kulipa kiasi hi-
cho baada ya kukubali maombi
ya utekelezaji humumu yaliyo-
wasilishwa na Coast Textiles
Limited.

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

NEXT RECOVERY TANZANIA LIMITED, NUTMEG AUCTIONEERS & PROPERTY MANAGERS COMPANY LIMITED na MBUZAX AUCTION MART AND COMPANY LTD kwa idhini tuliyopewa na Benki ya INTERNATIONAL
COMMERCIAL BANK (T) LTD, tutauza kwa minada ya hadhara nyumba/dhamana zifuatazo baada ya siku kumi na nne (14) kuanzia tarehe/siku ya tangazo hili. Nyumba/Viwanja hivi vimewekwa rehani kudhamini mikopo
iliyotolewa na benki ya ICBTL kwa wakopaji wafuatao.

Pia, Tangazo hili la minada ya hadhara, ni notisi ya siku kumi na nne(14) kwa wakopaji /wadhamini wa mikopo hii kuhusu mauzo ya dhamana zifuatayo kwa minada ya hadhara.

MCHANGANUO WA DHAMANA ZITAKAZOUZWA

NO JINA LA MKOPAJI/MDHAMINI TAARIFA ZA DHAMANA TAREHE YA MNADA DALALI
1 CARGO STAR LIMITED Nyumba ya makazi yenye hati nambari: 84639, iliyopo 03/06/2024 kuanzia NEXT RECOVERY
(Mkopaiji) kiwanja na. 14  kitalu‘K’, karibu na shule ya msingi ya saa tatu TANZANIA LIMITED
LEO JOSEPH MANYARA Mongo la ndege,Ukonga,Manispaa ya llala, Dar es asubuhi.Mnada Simu:0754262400
(Mmiliki/Mdhamini) Salaam utafanyika mahala iliko
S.L.P 10000 Dar Es salaam dhamana tajwa.
2 SALVATORY CELESTINE Vyumba vya Maduka na Ofisi zilizopo karibu na soko la 31/05/2024 NUTMEG
RWABIZI (Mkopaiji) kisutu kwenye Kiwanja namba. 1374/208 zenye hati kuanzia saa tatu AUCTIONEERS &
HAYDERALI FIDAHUSSEIN nambari zifuatazo asubuhi.Mnada PROPERTY
KHAKI (Mdhamini/Mmiliki) i. G2 chumba cha ofisi,Hati namba. 186003/79/1 utafanyika mahala iliko MANAGERS COMPANY
ii. G4 chumba cha ofisi,Hati namba. 186003/79/3 dhamana tajwa LIMITED
1lii.G7 chumba cha duka,Hati namba 186003/79/4 Simu:
Iv.G8 chumba cha duka,Hati namba. 186003/79/5 0754497396
v. G9 chumba cha ofisi,Hati namba. 186003/79/6
vi. G10 chumba cha duka,Hati namba.186003/79/7
3 SALVATORY CELESTINE Nyumba ya vyumba vine ghorofa ya kumi yaani: 30/05/2024 NUTMEG
RWABIZI (Borrower) “Apartment no 10C on 10t floor”, iliyojengwa kwenye kuanzia saa tatu AUCTIONEERS &
SARAH INVESTMENT kiwanja namba 827/22 FLUR II, Hati namba 166900/1/25 asubuhi. Mnada PROPERTY
LIMITED(Mdhamini/Mmiliki) liyoko maeneo ya ‘DTV round about’. utafanyika mahala iliko MANAGERS COMPANY
P.O. Box 5829 Dar Es salaam dhamana tajwa LIMITED
Simu:
0754497396
4 N AND J INVESTMENT LTD Nyumba yenye hati nambari: 132151, lililopo kiwanja na. 29/05/2024 kuanzia MBUZAX AUCTION
(Mkopaiji) 195 ,Kitalu ‘2, MBWENI MPIJI, KINONDONI — DAR ES saa kuanzia saa tatu MART AND COMPANY
JOSEPH JAMES MGANA SALAAM asubuhi.Mnada LTD
(Mdhamini/Mmiliki) utafanyika mahala iliko Simu: 0755506970
S.L.P 31902 Dar Es salaam dhamana tajwa
5 N AND J INVESTMENT LTD Nyumba yenye hati nambari: 86341, Kiwanja na. 998, 28/05/2024 kuanzia MBUZAX AUCTION
(Mkopaiji) Kawe jirani na Academic International Primary School, saa kuanzia saa tatu MART AND COMPANY
JOSEPH JAMES MGANA Manispaa ya Kinondoni,Dar es Salaam. asubuhi.Mnada LTD
(Mdhamini/Mmiliki) utafanyika mahala iliko Simu: 0755506970
S.L.P 31902 Dar Es salaam dhamana tajwa

Wanunuzi wote wenye nia na uwezo,mnakaribishwa kuja kukagua nyumba/dhamana kwa vigezo na masharti yafuatayo:

VIGEZO NA MASHARTI YA MNADA;

Mali/Dhamana itauzwa Kama ilivyo.

Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya nyumba papo hapo baada ya mnada kumalizika na 75% itakayobaki italazimika kulipwa ndani ya siku 14 kutokea siku ya mnada.

Ikiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la mnada kuhusiana na malipo ya awali, hatarudishiwa pesa yoyote aliyokwisha ilipa na mnada utarudiwa kwa tarehe nyingine.
Gharama za kuhamisha umiliki na kumtoa mdaiwa/mpangaji “Eviction” na nyinginezo, zitakuwa juu ya Mnunuzi.

Ukaguzi wa dhamana unaweza kufanywa na wanunuzi, siku yoyote kuanzia siku ya tangazo hili kati ya saa tatu asubuhi na saa kumi na moja jioni.

Kwa taarifa zaidi,wasiliana na kampuni husika ya uuzaji .

o s
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Serikali kujenga kituo jumuishi cha parachichi

Na Mwandishi Wetu,
RUNGWE

SERIKALI imeanza mchakato
wa ujenzi wa kituo jumuishi cha
huduma za parachichi ambacho
kitasaidia kuhifadhi na kuchaka-
ta zao hilo huko Kiwira, Wilaya ya
Rungwe, mkoani Mbeya.

Akiwa ziarani mkoani Mbeya
mwishoni mwa wiki, Waziri
Mkuu Kassim Majaliwa alihoji
utatuzi wa changamoto ya ku-

haribika kwa parachichi katika
eneo hilo, Mkurugenzi wa Mazao
Wizara ya Kilimo, Enock Nyaseb-
wa alijibu kuwa wako katika
hatua za mwisho kukamilisha
taratibu za kimkataba ili kumwez-
esha mkandarasi kuanza ujenzi.
“Ujenzi wa kiwanda hiki
utawezesha kuongeza thama-
ni ya zao la parachichi kwani
utawezesha wakulima kuhifadhi
mazao yao katika chumba baridi
pamoja na kuchakata mazao ya-

tokanayo na matunda hayo iki-
wamo mafuta,” alisema.
Mkurugenzi huyo aliongeza
kuwa katika kuongeza zaidi
thamani ya zao hilo, wameanza
mpgngo wa kuweka vigezo ili ku-
hakikiwha miche inayopandwa
inakiadhi vigezo lengo likiwa ni
kupata zao lenye ubora ambayo
litafanya vizuri kwenye soko
la kimataifa ili kuongeza upati-
kanaji fedha za kigeni na kukuza
uchumi wa mwananchi mmoja

mmoja.

Majaliwa alimwagiza mkuru-
genzi huyo kuhakikisha wanaka-
milisha taratibu zilizobaki ikiwa
ni pamoja na utoaji elimu kwa
wananchi kuhusu kilimo bora
cha zao la parachichi ili kuongeza
thamani na ubora.

Waziri Mkuu alikagua ujenzi
wa jengo la utawala la Hal-
mashauri ya Busokelo lililoko
eneo la Lwangwa na kuweka jiwe
la msingi kwenye jengo hilo.

following ways:-

NMB

Close to you

REQUEST FOR PROPOSAL
FOR SUPPLY OF DUAL INTERFACE EMV
CONTACTLESS CARDS

NMB Bank Plc is a fully-fledged commercial bank listed at the Dar es Salaam Stock Exchange in Tanzania
and has consistently been the most profitable bank in the country over the years. The Bank offers
banking services to individuals, small to medium sized businesses, large corporate clients and
government. NMB Bank has an extensive physical and digital distribution network, giving its clients
choices in accessing banking services.

The bank has set aside funds for the Supply of Dual Interface EMV Contactless Cards.

. The bank now invites eligible, qualified, and experienced vendors to participate on the request for
Information for the Supply of Dual Interface EMV Contactless Cards.

. The selection and shortlisting of vendors will be conducted through the open competitive tendering as
per bank’s procurement policy.

Interested and eligible vendors shall obtain RFP Instruction document from our website
www.nmbbank.co.tz/tenders and request for clarifications on the RFP document shall be sent to the
office of Secretary, Management Tender Committee at procurement@nmbbank.co.tz not later than
Tuesday 21st May 2024

. The deadline for submission of the RFP documents will be on Thursday 30th May 2024 at 15H00 EA
Time. For the hard copy documents, they must be marked on the envelope/email: Tender for Supply of
Dual Interface EMV Contactless Cards. The RFP Response documents shall be delivered in either of the

Hard Copy delivery in sealed envelopes and deposited at the TENDER BOX located on ground floor of
NMB Bank Head Office, at Ohio/Ali Hassan Mwinyi Road, Dar es salaam; or

Delivery by courier and addressed to Secretary, NMB Bank Plc Management Tender Committee
PO.Box 9213, Dar es Salaam; or
Email delivery (with password encryption) to - tendersubmission@nmbbank.co.tz (maximum
document size 20MB)

Late tenders, portion of tenders, tenders not received, tenders not opened at the tender opening
ceremony shall not be accepted for evaluation irrespective of the circumstances.

The Chief Executive Officer, NMB Bank Plc
NMB Head Office Ohio/Ali Hassan Mwinyi Street

P.0. Box 9213, Dar Es Salaam, Tanzania, East Africa

www.nmbbank.co.tz

Na Mwandishi Wetu,
MOMBA

KAMISHNA Mkuu wa
Mamlaka ya Mapato Tan-
zania (TRA), Alphayo Ki-
data na Kamishna Mkuu
wa Mamlaka ya Mapato
Zambia (ZRA), Dingani
Banda wameweka mi-
kakati ya kuimarisha
utendaji kazi wa mpaka
wa Tanzania na Zambia,
Tunduma ili kuhudumia
kwa ufanisi wasafiri
na wasafirishaji kutoka
pande zote.

Akizungumza na
waandishi wa habari
jana, Kamishna Kidata
alisema wamejipanga

Zambia.

Alisema wataalamu
kutoka Tanzania na Zam-
bia wako imara katika
utendaji katika kazi zao
za kila siku kwa wafan-
yabiashara na jamii kwa
ujumla.

“Tumekubaliana kwa
pamoja kuimarisha
utendaji kazi wa mpaka
huu kwa sababu ni
muhimu kwa maslahi ya
nchi zetu na tunaimari-
sha mifumo ya forodha,
ufanisi na uwajibikaji
katika kurahisisha mi-
fumo ya uvushaji mizigo
na bidhaa na kuzuia mi-
anya yote ya magendo,”
alisema Kidata.

Kamishna Mkuu wa

bia (ZRA), Dingani Banda,
alipopongeza ujio wa
Kamishna Mkuu wa TRA,
Kidata, ambaye aliongo-
zana na timu ya viongozi
mbalimbali kutoka TRA
na kuahidi kuwa yeye na
timu yake watayafanyia

[i waliyokubaliana katika
mkutano huo na kupanga
tena siku nyingine ya
kukutana na kupeana
mrejesho.

Makamishna hao wali-
jadili na kukubaliana
kuimarisha mikakati ya
pamoja ya kuboresha
mpaka wa Kasesya ul-
ioko wilayani Kalambo,
mkoani Rukwa ambao

wa magari katika mpaka

kuimarisha mpaka wa ku-
ingia Tanzania na kwenda

Mamlaka ya Mapato Zam-

kazi maazimio mbalimba-

utapunguza msongamano

Awali Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Busokelo, Loema
Peter alimweleza Waziri Mkuu
kwamba ujenzi wake umefikia
asilimia 94 na akaomba serikali
ikamilishe taratibu za upatikanaji
Sh. bilioni 2.3 ili wakamilishe hat-
ua iliyobaki.

Alisema hadi hadi sasa wame-
kwishapokea Sh. bilioni 6.08 za
ujenzi na Sh. milioni 300 kwa
ajili ya ununuzi wa samani za ofisi
hizo.

Tanzania, Zambia kuimarisha
ufanisi wa huduma za mpakani

wa Tunduma.

“Tumekubaliana kuima-
risha mpaka wa Kasesya
ambao kwetu ni wa
kimkakati na nimepita
jana (juzi) kujionea mwe-
nyewe hali ilivyo pale
kwa sababu ni fursa kwe-
tu,” aliongeza Kidata.

Kwa mujibu wa taarifa
kutoka kwa Ofisa Mfawi-
dhi wa Forodha wa TRA,
Kassim Mhando, maku-
sanyo ya kodi mpakani
huko katika kipindi cha
miezi 10, yaani kuanzia
mwezi wa Julai, 2023
hadi Aprili, 2024, TRA ili-
fanikiwa kukusanya jum-
la ya Sh. bilioni 122.3 kati
va lengo la kukusanya
Sh. bilioni 120.5 sawa na
ufanisi wa asilimia 101.5.

Alibainisha kuwa mpaka
wa Tunduma una wastani
wa uvushaji zaidi ya
magari 1,000 kwa siku
yanayotoka na kuingia
Tanzania kutokana na
matumizi thabiti ya skana
mpya va kisasa inay-
oweza kuvusha magari
mengi kwa muda mfupi
na kuepusha foleni.

“Moja va faida zinazo-
patikana katika mpaka
huu ni idadi ya mizigo
inayokwenda nje ya nchi,
inaongezeka mwaka
hadi mwaka hali am-
bayo inapelekea mapato
kuongezeka,” alisema
Mhando.

Alisema hali ya udhibiti
wa magendo mpakani
kupitia ldara ya Forodha
katika Kitengo cha
Udhibiti na Ushurutishaji
imekuwa nzuri kutokana
na kitengo hicho kufanya
doria mbalimbali na
kimekuwa kinakamata
magendo.

Alisema kuwa mwaka
huu wa fedha kimekama-
ta jumla ya tani 160 za
vipodozi ambavyo vime-
thibitishwa na Shirika
la Viwango Tanzania
(TBS) kuwa havifai kwa
matumizi ya binadamu.

Makamishna wote
wawili wamekubaliana
kwa pamoja kukutana
tena mapema mwezi Ago-
sti mwaka huu kwa ajili
ya mrejesho wa mambo
waliyokubaliana katika
kikao walichofanya mjini
Tunduma.
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Kaya 34 ‘zagoma’ kuondoka Uwanja wa Ndege K'njaro

Na Mary Mosha, HAI

ERIKALI imesema
kuna kaya 34 ndani
ya eneo la Uwanja
wa Ndege wa Ki-
mataifa wa Kilimanjaro
(KIA), hazijahama licha ya
kutakiwa kufanya hivyo.

Kutokana na wananchi
hao kutoondoka, serikali
imewapa siku saba zaidi
waondoke kwa hiari bada-
la ya kusubiri matumizi ya
nguvu.

Kwa mujibu wa Mkuu
wa Mkoa wa Kilimanjaro,
Nurdin Babu, serikali ilitoa
zaidi ya Sh. bilioni 11 kwa
ajili ya kuwalipa fidia wa-
nanchi waliovamia eneo
la Uwanja wa Ndege wa
Kimataifa wa Kilimanjaro
(KTA), sawa na kaya 1,700.

Babu, alifafanua kuwa
kila mwanachi mwenye
malalamiko ya msingi,
wakiwamo wale ambao
hawajapata fedha zao
kutokana na sababu za
mirathi, kukosewa kwa

majina na waliokwenda
mahakamani, wao ha-
wajavunjiwa nyumba zao
wakisubiri maelekezo
mengine.

“Sisi tuna watoto, ni
wazazi na ni binadamu,
hatuwezi kumuonea mtu.
Mtu kama hajapata fidia,
hakuna mtu anayem-
vunjia nyumba yake. Wa-
nanchi hawa 34 likiwemo
kanisa halijavunjwa hadi
leo, ila jana wamewekewa
fedha,” alisema Babu

Mkuu wa Wilaya ya
Hai, Amir Mkalipa, alise-
ma ziko nyumba kadhaa
ambazo hazikulipwa
fidia kutokana na sababu
mbalimbali, lakini tayari
serikali na wananchi hao
wamekutana na kurekebi-
sha makosa na sasa wame-
ingiziwa fedha zao za fidia
Mei 10 mwaka huu.

Mkalipa, alisema asilim-
ia 95 ya wananchi wame-
shahama katika eneo hilo,
ambapo kwa sasa wa-
nachofanya ni kusafisha

eneo hilo kwa kuondoa
mapagale, baada ya wa-
nanchi kuhama wenyewe
kwa hiari yao.

Mkuu huyo wa Wilaya,
alisema wananchi wali-
otakiwa kuhama eneo
Stesheni, ambako kuna
kaya 596, Tindigani kaya
402 na Chemka kaya 62.

Diwani wa Kata ya KIA,
Tehera Mollel, alisema
kuwa kazi ya kuwahami-
sha wananchi waliovamia
katika eneo la uwanja na
kuweka makazi ilifanyika
kwa uaminifu na wa-
nanchi wameridhika na
fidia waliyopewa.

Mwenyekiti wa Kitongoji
cha Loktoli, Daud Sokoine,
alisema serikali ilifanya
tathimini awali na hakuna
mtu yeyote aliyeachwa
na baada ya tathimini
hiyo serikali imelipa fidia
ambapo imewawezesha
wananchi kujenga nyum-
ba katika maeneo men-
gine.

Wadau walalamika utekelezaji
adhabu ya viboko shuleni

Na Jaliwason Jasson,
MANYARA

WADAU wa elimu mkoani
Manyara, wamesema takwa
la kisheria linalowataka
wakuu wa shule za sekond-
ari na msingi, kuruhusu
kwa maandishi adhabu ya
viboko kwa wanafunzi bado
linapuuzwa.

Akizungumzia tatizo
hilo jana, Meneja Mradi na
Elimu wa Shirika la STC,
Grace Swai, alisema licha ya
jambo hilo kuwa la kisheria,
baadhi ya shule za Mkoa wa
Manyara, zinapingana na
takwa hilo kwa walimu kue-
ndelea kulazimisha adhabu
hiyo kwa kuchapa zaidi ya
viboko sita vilivyopendeke-
zwa Kisheria.

“Ukimchapa mwanafun-
zi, unamweka mbali na
wewe ili asijifunze zaidi.
Wako watoto ambao wana-
lea familia, wanaishi mbali
na shule, ila wakichelewa
walimu hawawapi nafasi ya
kuwasikiliza wanawachapa
zaidi ya vikoko vilivyotajwa
kisheria.

“Sasa hii haikubaliki na
ndiyo maana tunapaza
sauti ili wizara ya kisera in-
ayoshughulika na jambo hili
kwa maana ya Wizara ya
Elimu, Sayansi na Teknolo-
jia walitazame upya na
kuwawajibisha wakuu wa
shule wanaofumbia macho
adhabu hii,”alisema Swai.

Aidha, Ofisa Mradi wa
Sauti Yangu wa shirika hilo,

Peter Nelson, alisema wali-
guswa kuanzisha kampeni
hiyo ili kuwajengea uwezo
wanafunzi kuanzia darasa
la awali hadi sekondari ili
wazijue haki zao, ikiwamo
vitu wanavyovipenda na
wasivyovipenda.

Nelson, alisema katika
mradi huo wanafunzi wa-
napata fursa ya kuwataja
walimu ambao wanatoa
adhabu kali na kuwafanyia
ukatili.

Vilevile, alisema walimu
zaidi ya 300 wamewapa
elimu ya mbinu za kue-
puka kuchapa viboko na
wanawapa fursa ya kwen-
da kutembelea shule za
mchepuo wa kingereza ili
wajifunze namna ya ku-
fundisha bila kutoa adhabu
ya viboko shuleni.

Kampeni hiyo inahama-
sisha, wanafunzi badala ya
kuwachapa viboko wapewe
adhabu ya kubeba kadi
na kunyimwa ruhusa ya
kucheza na wenzao, au ku-
wapatia kazi za kwenda ku-

fanya nyumbani.
Ofisa huyo aliiomba
serikali iendelee kutoa

mafunzo vyuo vya ualimu
na waondoe fikra mgando,
kwamba lazima watoe ad-
habu ya viboko.

Naye, Ofisa Programu
wa Shirika la HakiElimu,
Godfrey Bonaventura,
alisema utafiti walioufanya
HakiElimu mwaka 2023,
unaonyesha asilimia 89.0
ya wanafunzi wamezoea

kuchapwa shuleni na asilim-
ia 10.0 wamezoea kuchapwa
nyumbani.

Kadhalika, asilimia 371
ya wanafunzi huchapwa na
walimu kila siku katika mae-
16 wakieleza kuchapwa na
walimu mijini kila siku.

&

Lindi Jumbo
Limited

About Lindi Jumbo Ltd

Lindi Jumbo is a Tanzanian graphite mining company developing a high-grade, low-cost mine expected to begin production in early 2024. The company is
well-positioned to capitalize on the growing demand for graphite as the world transitions to a clean energy economy. Lindi Jumbo is committed to
sustainable mining practices and contributing to the social and economic development of the Lindi Region.

* Operations Manager
* Senior Plant Metallurgist

» Location: Matambarale, Ruangwa District, Tanzania.
» Closing Date: 25 May 2024, 4:00PM (GMT+2)

To apply or view more details visit: https://jobportunities.net/jobs_search.aspx or scan the QR Code.

For assistance on the portal, please contact Lindi Jumbo at +255 616 007 201.
Alternatively send an email via the recruitment portal’s Contact Us page.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA NISHATI
MAMLAKA YA UDHIBITI WA
HUDUMA ZA NISHATI NA MAJI
(EWURA)

TAARIFA KWA UMMA

ewura

Mamiaka ya Udhibi wa Huduma za Nishat na Majl
150 900112015 Cortified

(Imetolewa chini ya Kifungu Na. 126 cha Sheria ya Petroli, Sura ya 392 na Kanuni
Na. 5(1) ya Kanuni za Mafuta (Compressed Natural Gas) (Supply and Marketing
Services Rules, GN No. 220 of 2019).

TAARIFA inatolewa kwa Umma kwamba Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za
Nishati na Maji (EWURA) imepokea ombi la kibali cha ujenzi wa kituo cha
kupokea na kupunguza msukumo wa gesi asilia iliyoshindiliwa kwa ajili ya
matumizi ya kiwandani kutoka kiwanda cha GLOBAL ALUMINIUM LIMITED
kilichopo kitalu No. 11, Block “F", Zegereni Eneo La Viwanda, Mtaa Wa
Zegereni, Kata Ya Visiga Wilaya Ya Kibaha , Mkoa Wa Pwani.

Hivyo, mtu yeyote mwenye maoni au pingamizi dhidi ya ombi tajwa hapo juu,
afanye hivyo kwa maandishi na kuwasilisha EWURA kwa anwani iliyotajwa
hapa chini ndani ya siku kumi na nne toka tarehe ya tangazo hili.

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji
Jengo la EWURA, 3 Mtaa wa EWURA, 41104 Tambukareli
S.L.P 2857, Dodoma.
Simu: +255-26 2329003-3; Nukushi: +255-26 2329005;
Namba ya Bure 0800110030;
Barua pepe: info@ewura.go.tz Tovuti: http.//www.ewura.go.tz

Imetolea na:
Mkurugenzi Mkuu
EWURA

VACANCIES
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MWAUWASA vaanza kufunga mita za ‘lukv’

Na Vitus Audax, ILEMELA

AMLAKA ya Maji
Safi na Usafi wa
Mazingira Mwanza
(MWAUWASA) im-
eanza utekelezaji wa agizo la
Rais Samia Suluhu Hassan la
kufunga mita za maji za malipo
ya kabla ‘pre-paid’ zinazolenga
kudhibiti hujuma kwa wateja.
Hayo yamebainishwa juzi na
Mkurugenzi wa Usambazi wa
mamlaka hiyo, Robert Lupoja,
wakati akijibu maswali ya madi-
wani katika mkutano wa baraza
la madiwani uliolenga kujadili
taarifa ya utekelezaji wa robo
ya tatu kwa kipindi cha Januari
hadi Machi mwaka huu.

Lupoja alisema hatua hiyo
imeanza kwa majaribio kwa ku-
funga mita 50 kwa wateja wali-
opo maeneo ya mjini kati na
kuwa wanaendelea kupata hu-
duma ya maji bila tatizo lolote.

Aidha, alisema baada ya
miezi mitatu ya majaribio hayo
wataanza kufunga mita hizo
katika maeneo mengine ya Jiji
la Mwanza ikiwemo Ilemela,
hivyo kuomba ushirikiano
kutoka kwa madiwani pale
utekelezaji katika maeneo yao
utakapoanza.

Katika hatua nyingine Shirika
la Umeme Tanzania (TANE-
SCO) kupitia Meneja wa Wilaya
ya Ilemela, Meshack Mabushi
lilieleza mpango wake wa ku-

peleka umeme wa kawaida ka-
tika Kisiwa cha Base kilichopo
Ziwa Victoria ili kuondoa adha
ya upatikanaji umeme inay-
owakabili wananchi wa Kkisi-
wani humo.

Mabushi alisema hayo wakati
akijibu maswali ya madiwani
juu ya upatikanaji wa umeme
kisiwani humo pamoja na mi-
taa mingine 15 na kueleza kuwa
mpango huo utatekelezwa
kupitia Wakala wa Nishati Viji-
jini (REA).

Akichangia katika mkutano
huo, Mbunge wa Ilemela Ange-
lina Mabula alisema wananchi
kisiwani humo wanatumia
umeme wa nishati ya juaambao
unawalazimu kulipia Sh.1000

kila siku lakini bado wanapata
huduma hiyo kwa saa.

Alisema umeme  katika
eneo hilo unaosimamiwa
na mkandarasi wa umeme
jua licha ya wananchi kuuli-
pia Sh.,000 bado unawashwa
kuanzia saa 11 asubuhi na kuz-
imwa saa 3 usiku hali inayokwa-
misha shughuli za kila siku.

Meneja Mabushi alisema
serikali imeweka mpango wa
kupeleka umeme katika kisiwa
hicho kupitia REA ili wananchi
waanze kupata huduma mape-
ma iwezekanavyo.

“Tunatambua uwepo Wwa
tatizo hilo pamoja na kwenye
mitaa mingine 15 juzi tulikuwa
Dodoma ambapo kupitia ba-

Mstahiki Meya wa Manispaa va llemela, Renatus Mulunga akifungua Mkutano wa Baraza la Madiwani wa Kipindi cha
robo ya tatu ya mwaka 2023/24 kulia ni Kaimu Mkurugenzi wa Manispaa hiyo Marco Isack. PICHA: VITUS AUDAX

Halmashauvuri llemela yatumia

milioni 164/- ulipaji fidia

Na Vitus Audax, ILEMELA

HALMASHAURI ya Manispaa
ya Ilemela, mkoani Mwanza
imetumia Sh.milioni 164.02
kwa ajili ya kulipa fidia kwa wa-
nanchi wa maeneo mbalimbali
katika kipindi cha Januari hadi
Machi mwaka huu.

Hayo yamebainishwa jana na
Kaimu Mkurugezi wa Manispaa
ya llemela, Marco Isack wakati
akiwasilisha taarifa ya mkuru-
genzi katika baraza la madi-
wani kwa kipindi cha robo ya
tatu ya mwaka 2023/24.

Marco alisema hatua hiyo ni
mwendelezo wa ulipaji fidia

kwa wananchi na taasisi zina-
zoidai manispaa hiyo, lengo
likiwa ni kukamilisha madeni
yote yaliyopo.

Alitaja waliolipwa fidia hizo
kuwa ni pamoja na wananchi
wanne katika eneo la Buswelu-
Nyamadoke, Buswelu-Busenga
na Cocacola ambao wamelip-
wa Sh.milioni 12.5.

Wengine ni wananchi wa-
tano katika eneo la Nyafu-
la, Sangabuye na Lugeye
ambao wamelipwa Sh.milioni
16.36.

Wengine ni wananchi wawili
katika eneo la viwanda Ny-
amohongolo ambao walilipwa

Sh.milioni nne, Sh.milioni
25.2 kwa mwananchi mmoja
katika eneo la Shule ya Nyama-
noro.

“Vilevile tumelipa wananchi
wanne Sh.milioni 49.972 ka-
tika eneo la East Buswelu,
Sh.milioni 48.02 imelipwa kwa
wananchi wawili katika eneo la
Shule ya Sekondari Lumala na
Sh.milioni 7.898 kwa wananchi
watatu,”alisema.

Katika hatua nyingine Mar-
co alisema kuwa hadi kufikia
Machi 31, mwaka huu hal-
mashauri hiyo ilikusanya zaidi
ya Sh.bilioni 10.144 sawa na asil-
imia 68 ya makusudio ya bajeti

ya ndani.

Vilevile, alisema  wam-
etekeleza miradi ya zaidi ya
Sh.bilioni 3.9 kutoka serikali
kuu ikiwemo miradi ya TASAF
na TACTIC, huku katika robo ya
tatu zaidi ya Sh.milioni 679 zili-
wekezwa katika miradi mbal-
imbali ya maendeleo.

Akifunga mkutano huo,
Mstahiki Meya wa Manispaa
hiyo Renatus Mulunga aliwata-
ka madiwani kutoa ushirikiano
kwa wakuu wa idara pamoja
na wakusanyaji mapato ili kui-
wezesha manispaa hiyo kufikia
malengo na kufikisha huduma
za Kijamii ipasavyo.

jeti ya mwaka ujao umewekwa mkakati
wa kupeleka umeme kupitia REA li-
cha ya kuwa ni eneo ambalo halipo
vijijini,”alisema Mabushi.

Aidha, alisema ili kufikisha umeme ka-
tika kisiwa hicho unatakiwa waya maji
‘Marine Cable’ wenye urefu wa km 30,
hivyo kabla ya Julai Mosi,2024 mchaka-
to utakuwa umeanza na ikishindikana
umeme wa kawaida utapelekwa wa sola
kwa gharama nafuu.

Teknolojia yatajwa
chanzo ongezeko
tatizo afya ya akili

Na Remmy Moka, SAUT

UKUAJI wa teknolojia ulimwen-
guni umetajwa kuwa sababu ya
ongezeko la matatizo ya afya
va akili hususani kwa wanafunzi
wa Vvyuo vikuu, hali inayosaba-
bisha kuporomoka kitaaluma na
kimaadili.

Hayo yalibainishwa na washiri-
ki wa Kongamano la Tatu la Cha-
ma cha Ushauri Nasaha Tanza-
nia (TACOGA) katika vyuo vikuu
lililowajumuisha washauri ku-
toka nchi za Afrika Mashariki lil-

Lengo la kongamano hilo ni
kujadili masuala mtambuka ya-
nayowakabili wanafunzi wengi
wanapokuwa vyuoni na namna
va kutatua changamoto hizo.

Mmojawa wahadhiri kutoka
Chuo Kikuu cha Uhasibu Dar
es Salaam alisema kutokana na
tatizo hilo ni nafasi ya washauri
wa wanafunzi vyuoni kuwa cha-
chu katika kukabiliana na tatizo
hilo la afya ya akili.

Alisema tatizo hilo husababi-
sha baadhi ya wanafunzi vijana
kujiingiza katika vitendo vya
matumizi ya dawa za kulevya,
ulevi, kulawitiana.

Mhadhiri kutoka Chuo Kikuu
cha Dodoma (UDOM), Rhoda
Aroko alisema wakati huu wa
kukua kwa utandawazi idadi
kubwa ya wanafunzi wanaoanza
masomo vyuoni ni wale wenye
umri mdogo kulinganisha na
miaka ya nyuma, jambo linara-
hisisha wao kujiingiza katika
vitendo hivyo bila wao kujua
kutokana na akili zao kutokupe-

vuka.

Rhoda alisema athari hiyo im-
ekuwa ikipitiliza zaidi hasa kwe-
nye suala la mahusiano pamoja
na ukosefu wa fedha hali
ambayo imekuwa ikichochea
ongezeko la vijana wenye tatizo
la afya ya akili na kusababisha
wengine kuacha masomo kwa
MSONgO Wa Mawazo.

Naye Mwenyekiti wa chama
hicho, Sophia Nchimbi aliwataka
wanafunzi kushirikisha washau-
ri wao vyuoni pindi matatizo
wanapowakabili, kushirikisha
changamoto zao na kuzipeleke
katika ofisi za washauri katika
VYUO Wanavyosoma.

Naibu Makamu Mkuu wa Chuo
Kikuu cha Mtakatifu Augustino
(SAUT) Taaluma, Prof. Hosea
Rwegoshora aliwataka washauri
hao kutumia fursa hiyo ya kon-
gamano katika kuleta tija katika
chama hicho cha ushauri kwa
wanafunzi.
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NYON, Uswisi

USU ainali ya Ligi ya

Mabingwa Ulaya kila

kukicha ilikuwa ya ku-

sisimua, ya kustaajabi-
sha na ya kushtua kama tulivyo-
tarajia ingekuwa.

Wapenzi wa Real Madrid
walichelewa kujihakikishia na-
fasi ya kucheza kwenye Uwanja
wa Wembley Jumatano usiku,
huku Borussia Dortmund waki-
wachabanga Paris Saint-Ger-
main kwa jumla ya mabao 2-0,
licha ya miamba hao wa Ligue 1
kugonga nguzo mara 10 kwenye
mchezo wa pili wa nusu fainali.

Na baada ya furaha hiyo yote,
hawa hapa ni wachezaji saba
waliofanya vema katika raundi
hiyo...

7. Eric Dier

Ikiwa ungemwambia shabiki
wa Tottenham kwamba Eric
Dier angekuwa mmoja wa
wachezaji waliofanya vema ka-
tika nusu fainali ya Ligi ya Ma-

WACH
NUSUIEAINAL

Nipashe

bingwa msimu huu, pengine
asingekuelewa.

Kwa kiasi fulani kwa sababu
Tottenham hata hawakufuzu
kwa michuano hiyo, lakini hasa
kwa sababu Dier alikuwa mbaya
katika miezi ya hivi karibuni
kwa klabu hiyo ya Kaskazini
mwa London.

Mnamo Mei 2024 katika nusu
fainali ya Ligi ya Mabingwa, hata
hivyo, beki huyo wa kati alikuwa
na kipaji kikubwa dhidi ya Real
Madrid. Dier aliweka mwili wake
kwenye mstari mara nyingi ka-
tika miguu yote miwili - kizuizi
chake cha kumzuia Brahim Diaz
kilikuwa cha kuvutia sana - na
alikuwa na bahati mbaya kuwa
upande unaopoteza wa Bayern
Munich.

6. Jadon Sancho

Mchezaji mwingine aliyefanya
vema katika nusu fainali msimu
huu ni Jadon Sancho.

Baada ya kufukuzwa Man-
chester na Erik ten Hag, Sancho
alikuwa ameendelea kutatizika
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kupata kiwango bora tangu
ahamishwe kwa mkopo Borus-
sia Dortmund hadi wiki iliyopita.

Kisha 2020 Sancho akarudi.
Fowadi huyo alikuwa katika hali
nzuri kwa BVB katika mechi ya
kwanza dhidi ya PSG, akikamili-
sha chenga 12 za kipuuzi katika
ushindi huo kwenye Uwanja wa
Signal Iduna Park.

5. Toni Kroos

Akiwa na usahihi wa pasi za
asilimia 95, na pasi nzuri ya in-
chi kwa jina lake, ni sawa kuse-
ma kwamba Toni Kroos alicheza
vema katika nusu fainali ya Ligi
ya Mabingwa msimu huu.

Mjerumani huyo ndiye ali-
kuwa katikati ya safu ya kiungo
ya Madrid dhidi ya Bayern, aki-
iweka timu yake kileleni kwa ku-
miliki mpira kwa ustadi katika
miguu yote miwili.

4. Nico Schlotterbeck

Kucheza bila kufungwa na Ky-
lian Mbappe ni jambo la kuvutia
sana.

Hivyo ndivyo Nico Schlot-
terbeck alivyoisaidia Borussia
Dortmund kufanya katika nusu
fainali, akijishikilia dhidi ya baa-
dhi ya washambuliaji bora ka-
tika kandanda ya dunia katika
dakika zote 180 za hatua kali.

3. Joselu

Kutoka Stoke City kwenda
kuwa shujaa wa Real Madrid.
Hiyo sio njia ya kawaida ya kazi.

Na bado, huyu hapa Joselu -
mtu ambaye aliwahi kucheza
dhidi ya Stoke City sasa akifun-
ga mabao mawili na kuiwezesha
Real Madrid kutinga fainali ya
Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Ni ulimwengu wa ajabu am-
bao tunaishi.

2. Mats Hummels

Akiwa na umri wa miaka 35,
Mats Hummels anaweza kuwa
ameweka maonesho mawili
bora zaidi ya kazi yake ndefu.

Hummels alikuwa wa kipekee
kabisa katika safu ya ulinzi ya
Dortmund katika miguu yote

ISIKUPITE

TANGU Real Madrid na
Borussia Dortmund zian-
ze kukutana kwenye Ligi
va Mabingwa Ulaya kati-
ka hatua mbalimbali kwa
mara ya kwanza April
1998, zimekutana mara
14, Dortmund iishinda
mara tatu, sare tano huku
Madrid ikishinda mara
sita. Hata hivyo Cristiano
Ronaldo (Madrid), ndiye
mchezaji aliyefunga
mabao mengi zaidi (saba),
akifuatiwa na Robert
Lewandowski (Dortmund
- 5), Pierre-Emerick
Aubameyang (Dortmund -
5), Marco Reus (Dortmund
- 4) na Karim Benzema
(Real Madrid - 3).

miwili, na kupata mchezaji bora
wa mechi katika michezo yote
miwili.

Alifanya vizuri pia katika
mechi ya tatu ya mwisho pia,
akifunga bao pekee la mkondo
wa pili na kuihakikishia Dort-
mund nafasi ya fainali.

1. Vinicius Junior

Kwa kuzingatia jinsi Real
Madrid walivyo wazuri na wa-
nacheza michezo mingapi mi-
kubwa, hiyo ndivyo anavyoe-
lewa Vinicius Junior.

Mshambuliaji huyo kwa mara
nyingine aliibuka shujaa wa ‘Los
Blancos’ walipombhitaji zaidi, al-
itoa mabao mawili katika mechi
ya kwanza na kumtengenezea
Joshua Kimmich katika mkondo
wa pili na kuisaidia timu yake
kutinga fainali nyingine.
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D Extra Time

WAINGEREZA 6
WANAOWEZA
KUUZWA KWA
FAIDA KU

LONDON, England

AHASIBU wa Klabu za Ligi Kuu
England hufurahi kuwauza
wachezaji - na kuzalisha faida
nzuri - na kusaidia kufuata she-
ria kali za kifedha.
Everton, Nottingham Forest
na Leicester City zote zime-
kumbwa na ukiukaji wa ka-
nuni za fedha huku klabu kama
Chelsea, Tottenham, Aston Villa,
Newcastle na Wolves zikiwa
zimepata hasara kubwa katika
akaunti zao za hivi karibuni.
Baada ya mhitimu wa akademi ya Man-
chester City, Cole Palmer, kuondoka kwenda
Chelsea kwa dili la kushangaza la pauni mil-
ioni 42.5 msimu uliopita wa majira ya joto.
Je, tunaweza kuona msururu wa uhamisho
kama huu msimu huu wa majira ya joto?...

Conor Gallagher
Conor Gallagher ana umri wa miaka 24,
kiungo wa kati wa Chelsea. Mkataba wake
wa mwaka mmoja unamalizika mwishoni
mwa msimu. Sokoni anakadiriwa kuwa na
thamani ya pauni milioni 68. Anahusishwa
na Tottenham.

Kabla ya Cole Palmer kuchukua na-
fasi ya katikati, unaweza kusema alikuwa
ni mchezaji bora wa Chelsea kwa
msimu.

Gallagher  amechukua
nafasi ya nahodha na
amekuwa akisifiwa
mara kwa mara na ko-
cha Mauricio Pochettino
msimu huu.

Uchezaji wa Gallagher
umewavutia viongozi waan-
damizi wa klabu hiyo, hasa
ikizingatiwa uwekezaji ambao
umefanywa katika nafasi anayocheza
kwa kumsajili Enzo Fernandez kwa pauni
milioni 106 na dili lenye thamani ya pauni
milioni 115 kwa Moises Caicedo.

Mazungumzo kati ya klabu hiyo na waka-
la wa Gallagher yamekuwa yakiendelea na
Gallagher ana furaha klabuni hapo, lakini
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inafahamika ikiwa ofa ya bei inayostahili ita-
tolewa, Chelsea watakuwa tayari kumuuza.

Marcus Rashford
Marcus Rashford mwenye umri
wa miaka 26, mshambuliaji wa
Manchester United. Alisaini
mkataba wa miaka mitano
hadi 2028 msimu uliopi-
ta. Thamani yake sokoni
ikakadiriwa kuwa pauni
milioni 85. Anahusish-
wa kuhamia Paris St-
Germain.
Manchester z
United wako tayari )
na wazi kuuza - ‘
mchezaji yeyote jo N = \ P\
katika msimu huu 26 . e
wa majira ya joto,
akiwamo Mar-
cus Rashford.
Kampeni ya
mwaka jana ya
mabao 30 ndi-
yo iliyomletea
mafanikio |
zaidi,  iki-
fuatiwa na
mabao
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manane pekee msimu
huu.
Ana kasi na nguvu ya kumaliza
ambayo hutishia mabeki wa timu pin-
zani. Lakini mara nyingi kiwango chake cha
uchezaji hushuka.

Kama mmoja wa wachezaji wanaopata
pesa nyingi zaidi United, kiuhalisia soko
la Rashford ni dogo. Inaonekana kuna
uwezekano mkubwa atabaki Old Trafford.

Evan Ferguson

Evan Ferguson mwenye umri wa miaka 19,
mchezaji wa mbele wa Brighton. Alitia saini
mkataba mpya mwaka jana ambao utakami-
lika 2029. Thamani yake sokoni inakadiriwa
kuwa ni pauni milioni 68. Anahusishwa na
Arsenal na Chelsea.

Evan Ferguson alivutia klabu nyingi zi-
lizoongoza msimu uliopita, alipoteuliwa
kuwania tuzo ya Mchezaji Bora Chipukizi
wa PFA. Ulikuwa msimu wa mafanikio kwa
mchezaji huyo wa Kimataifa wa Jamhuri
ya Ireland huku Brighton ikifuzu kucheza
Kombe la Ulaya kwa mara ya kwanza.

Amefunga mabao sita pekee msimu huu,
matatu kati ya hayo aliifunga Newcastle Sep-
temba 2, mwaka jana na safari yake imesita
kwa jeraha la kifundo cha mguu.

Hata hivyo, bado anavutia na klabu zote
zinazoongoza zinatafuta washambuliaji.
Swali kubwa ni, Brighton itakuwa tayari ku-
muuza ikiwa ada itakuwa nzuri?

Kiernan Dewsbury-Hall

Kiernan Dewsbury-Hall mwenye umri wa
miaka 25, kiungo wa kati wa Leicester. Ana
mkataba hadi 2027. Thamani yake inakadi-
riwa kuwa pauni milioni 35 sokoni. Ana-
husishwa kuhamia Brentford, Brighton na
Fulham.

Brighton walihusishwa pakubwa kutaka
kumnunua Kiernan Dewsbury-Hall Januari

. mwaka huu, lakini Leicester walishikilia

msimamo na kukataa kumuuza walipoku-
wa wakitafuta kurejea Ligi Kuu. Uham-
isho wa Alex Scott wa pauni milioni 25
kwenda Bournemouth kutoka Bristol
City mwaka 2023 na uhamisho wa
Adam Wharton wa pauni milioni 22
kutoka Blackburn hadi Crystal Pal-
ace Januari huenda ukawa ndio
- viwango vya chini zaidi - lakini
= kwa kuwa Dewsbury-Hall
ana uzoefu wa Ligi

-

Kuu England,
Leicester huenda ikahitaji pesa zaidi.

Amefunga mabao 12 katika mechi 44 na
kuisaidia Foxes kushinda taji la Uubingwa
na kurudi mara moja Ligi Kuu.

Klabu hiyo ilirekodi hasara ya pauni milio-
ni 89 mwaka 2022-23 na tayari imeshtakiwa
kwa ukiukaji wa kanuni za faida na uende-
levu.

Watahitaji kuwauza wachezaji kabla ya
tarehe 30 Juni ili kujaribu kuzuia kutozwa
faini mara ya pili 2023-2024 na Dewsbury-
Hall ndiye atatoa faida nyingi zaidi.

Kuhusu mchezaji bora wa mwaka katika
tuzo za Leicester za mwisho wa msimu Ju-
manne, Dewsbury-Hall alisema: “Nimekuwa
katika klabu hii tangu nikiwa na umri wa mia-
ka minane. Sina nia ya kuondoka.”

Jarrad Branthwaite

Jarrad Branthwaite mwenye umri wa mi-
aka 21, mlinzi wa Everton. Alisaini mkataba
mpya Oktoba mwaka jana ambao utamalizika
2027. Thamani yake sokoni inakadiriwa kuwa
pauni milioni 43. Anahusishwa kuhamia Man-
chester United.

Jarrad Branthwaite alikuwa akiichezea Car-
lisle United katika Ligi Daraja la Pili akiwa na
umri wa miaka 17, kabla ya Everton kulipa
pauni milioni moja na kuanza kumkuza ka-
tika kikosi chao cha chini ya miaka 23.

Amekuwa muhimu katika msimu mwing-
ine wenye misukosuko kwa Everton kwa
kuonyesha utulivu kwenye safu ya ulinzi na
kumfanya kuitwa katika kikosi cha England
mara kwa mara.

Beki huyo wa kati mwenye kasi na ma-
hiri ameunda ushirikiano mzuri na nahodha
James Tarkowski katika kikosi ambacho ki-
mecheza mechi 12 bila kufungwa msimu huu.

Kwa uchezaji wake wa kuvutia kufikia sasa,
Branthwaite atalenga kuwa katika kikosi cha
wachezaji 26 cha Gareth Southgate na ataku-
wa katika nafasi ya kuwania mchezaji bora
wa Everton.

Jacob Ramsey
Jacob Ramsey mwenye umri wa miaka 22,

kiungo wa kati wa Aston Villa. Ana mkataba
hadi 2027. Thamani yake sokoni inakadiriwa
kuwa pauni milioni 34. Anahusishwa kuha-
mia Newcastle, Bayern Munich au Totten-

ham.
Jacob Ramsey alishinda tuzo ya
akademi ya Ligi ya Kuu Uingereza,
msimu uliopita baada ya kufunga
' mabao sita katika michezo 38, na

kuisaidia Villa kurejea katika Ligi ya

Ulaya.
Lakini alivunjika uti wa mgongo, jer-
aha ambalo limemzuia kurudi Ligi Kuu.
Villa wamesisitiza hauzwi huku meneja Unai
Emery akiweka wazi msimamo wake mwezi
Januari.

Emery alisema: “Katika sehemu ya pili ya
msimu atakuwa muhimu sana kwetu. Uwezo
wake ni wa juu sana, na kiwango cha juu zaidi
kuliko matarajio yangu.”

Hata hivyo, kumuuza mchezaji huyo
kungesaidia klabu katika juhudi zao za ku-
fuata faida baada ya kupoteza pauni milioni
119.6 mwaka ulioshia Mei 31, 2023.

66

“Akilini mwangu huwa inanipeleka
mahali ambapo tunainua Kombe la
Ligi Kuu England. Hapo ndipo akili
yangu ilipo kwa sasa. Tunapaswa

kuzingatia na kufanya tunachopas-
wa kufanya ili kuwa katika hali bora
zaidi. Hilo ndilo tunalofanya,” Ko-

cha wa Arsenal, Mikel Arteta, kabla
ya kuivaa Manchester United jana.

“Sijutii kuwa hapa kwa sekunde
moja, hii ni klabu kubwa. Hujui
changamoto unazopaswa kuka-
biliana nazo hadi uwe ndani yake.
Lakini nilitaka changamoto hii,”
Kocha wa Manchester United, Erik
ten Hag.

“Alikuwa na kila kitu, aliweza kupiga
chenga, alikimbia nyuma, aliweza
kuruka na kupiga mpira kichwa,
aliweza kuingia ndani, akatoka nje.
Kwa hiyo nasema siku zote alikuwa
akinipa wakati mgumju, lakini una-
jaribuni kufanya kazi kila mmoja nje
na tulipata kilicho bora zaidi wakati
mwingine,” Beki wa zamani wa Chel-
sea, Ashley Cole, akielezea kuwa
Cristiano Ronaldo, ndiye mshambu-
liaji aliyempa wakati mgumu zaidi
kull(nkaba katika historia yake ya
soka.




Na Adam Fungamwango

HI NYING

IGI Kuu Tanzania Bara iko
ukingoni, huku kila timu
ikijitahidi kusaka kile ilicho-

jaaliwa.
Kuna timu zinazosaka ub-
ingwa na kama zikikosa
angalau ziangukie nafasi
ya pili na zipo ambazo
zinaitafuta nafasi ya nne
ambayo inaweza kuzi-
fanya kucheza Kombe la
Shirikisho barani Afrika,
iwapo bingwa wa Kombe
la FA, atamaliza nafasi
tatu za juu kwenye Ligi
Kuu Tanzania Bara.

Lipo kundi la timu ambazo zina-
tafuta pointi tatu kwa ajili ya kujion-
doka kabisa katika hatari yoyote ile
iwe ya kushuka daraja au kucheza
‘play oft”

Halafu kuna timu zipo kwenye
vita kamili ya kuwania kutoshuka
daraja, hizo hizo ndizo baadhi yao
zitashuka na zingine zinaweza
kwenda kucheza mechi za mchujo
ili kupata nafasi ya mwisho kama
zitabaki au la.

Ili kupata yote hayo ni lazima
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timu ipate ushindi, iwe nyumbani
au ugenini. Hata hivyo, kwenye
soka, timu nyingi zinatumia sana
uwenyeji kushida mechi za nyum-
bani.

Katika makala haya, tumekusan-
ya takwimu za timu zilizoshinda
mechi nyingi zikicheza kwenye vi-
wanja vya nyumbani Ligi Kuu Tan-
zania Bara ambayo imefikia raundi
ya 26, ikibakisha michezo minne tu
kumaliza msimu wa 2023/24...

5# Prisons (mechi 5)

Maafande wa Jeshi la Magereza,
Prisons, inashika nafasi ya tano
kwa timu zilizoshinda mechi ny-
ingi ikicheza uwanja Wake wa
Imeshlnda mechi tano, ambazo ni
dhidi ya Mtibwa Sugar ikiichapa
mabao 3-2, bao 1-0 dhidi ya Dodo-
ma Jiji, ikapata ushindi kama huo
dhidi ya Namungo, ikaifunga Sin-
gida Fountain Gate 3-1 na Tabora
United 2-1.

Timu hiyo imeshinda mechi
mbili tu ikicheza ugenini, ikitoa
sare 12, na kupoteza mechi saba,
ikiwa imeshacheza michezo 26
mpaka sasa. Inashika nafasi ya
tano kwenye msimamo wa Ligi
Kuu, ikiwa na pointi 33.
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Arsenal na Barcelona,
zote zimeingia kwa
miguu miwili katika
mbio za kuinasa saini
ya Kiungo Mkabaji wa
Real Sociedad, Mhispa-
nia Rtin Zub|mend| kue-
lekea dirisha la usajili
lijalo la majira ya joto.

1) ooy ? qu

4t Coastal Union (mechi 7)

Coastal Union imeshinda mich-
ezo saba ikicheza, Uwanja wa Mk-
wakwani jijini Tanga.

Timu hiyo, inayokamata na-
fasi ya nne kwenye ligi, imeshinda
mechi tatu ugenini, sare saba na
kupoteza tisa.

Coastal, yenye pointi 37 mpaka
sasa, imeshinda mechi zake ny-
umbani dhidi ya Mashujaa FC ma-
bao 2-0, ikaifunga Geita Gold 3-1,
ikapata ushindi wa bao 1-O dhidi
ya timu za Kagera Sugar, Dodoma
Jiji, Mtibwa Sugar na Ihefu, kabla
ya kushinda 2-O dhidi ya Singida
Fountain Gate.

33 Simba (mechi 8)

Timu ya Simba inashika nafasi ya
tatu kwa kushinda mechi nyingi ny-
umbani. Msimu huu imetumia vi-
wanja vitatu, ambavyo ni Benjamin
Mkapa, Uhuru, na Azam Complex
uliopo Chamazi, Dar es Salaam,
ambapo mpaka sasa imeshinda
mechi nane.

Imeshinda ugenini michezo
tisa, kabla ya mechi ya jana dhidi
ya Kagera Sugar, ikipoteza tatu na
sare tano.

Mechi ambazo Simba imeshinda
nyumbani ni dhidi ya Dodoma Jiji,
ikipata ushindi wa mabao 2-0, laki-
ni ikapata ushindi kama huo dhidi
ya Mashujaa FC, Mtibwa Sugar na
Tabora United, ikishinda mabao
3-0 dhidi ya Coastal Union, Kagera
Sugar na Azam FC, na kuichapa
Singida Fountain Gate 3-1.

2# Azam FC (mechi 11)
Licha ya kushika nafasi ya pili

Kikosi cha Yanga ambacho mbali
na kuongoza Ligi Kuu, pia kinaon-
goza kwa kushinda mechi nyingi
uwanja wa nyumbani, ambapo
kimepata ushindi katika michezo

yake yote 13 kilizocheza.
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kwenye msimamo wa ligi, lakini
pia Azam FC, inashika nafasi kama
hiyo kwa timu zilizoshinda mich-
ezo mingi nyumbani.

Inatumia viwanja viwili, Azam
Complex, Chamazi, Dar es Salaam
na wakati mwingine, Benjamin
Mkapa, kama viwanja vyake vya
nyumbani.

Azam imeshinda mechi saba
ugenini, ikitoa sare tano na ku-
poteza tatu, ikiwa imecheza mich-
ezo 26.

Imeshinda michezo 11 nyumbani
kwa kuzipa kipigo cha mabao 2-0
timu za Yanga, JKT Tanzania na
Singida Fountain Gate, ikazifunga
KMC na Mtibwa Sugar mabao 5-0
kila moja, ikashinda 4-1 dhidi ya
Dodoma Jiji, 4-0 dhidi ya Tabora
United na bao 1-0 dhidi ya Thefu FC.

1# Yanga (mechi 13)

Yanga ndiyo timu iliyoshinda
mechi zote ilizocheza nyumbani
kwa asilimia 100 mpaka sasa. Im-
echeza mechi 13 nyumbani na
kushinda zote. Inatumia Uwanja
wa Benjamin Mkapa na Azam
Complex, kwa mechi za nyumbani.

Katika mechi 26 ilizocheza,
imeshinda tisa ugenini, ikipoteza
mbili na sare mbili.

Timu hiyo inayoongoza kwenye
msimamo wa ligi, imeshinda mechi
zake dhidi ya KMC, Thefu FC na JKT
Tanzania kwa mabao 5-0 kila moja,
bao 1-0 dhidi ya Namungo, Dodo-
ma Jiji, Coastal Union, Geita Gold
na Kagera Sugar, ambao 2-1 dhidi
ya Mashujaa FC na Simba, mabao
3-2 dhidi ya Azam FC na 2-0 dhidi
ya Singida Fountain Gate, lakini pia
ikichapa Mtibwa Sugar 4-1.
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TAKUKURU yatoa :
onyo kuelekea :
Uchaguzi Serikali
za Mitaa

Miaka mitatu TEMESA

Na Renatha Msungu,

DODOMA Na Paul Mabeja, DODOMA
TAASISI ya Kuzuia na Ku- ATIK kipindi  ch.
pambana na Rushwa (TAKUK- mialij; HII%I;?; Cyi

URU), mkoani Dodoma im-
ewatahadharisha wagombea
uchaguzi wa serikali za mitaa
kujiepusha na vitendo vya
rushwa kwa wapiga kura, ili
taifa lipate viongozi bora.

Mkuu wa TAKUKURU mkoani
hapa, John Joseph aliyasema
hayo jana kwenye semina
kwa waandishi wa habari
kwa ajili ya kujiandaa kuri-
poti habari za Uchaguzi wa
Serikali za Mitaa.

Alisema taasisi hiyo im-
ejipanga kusimamia vyema
uchaguzi huo ili uwe huru na
haki na kupata viongozi bora
kwa ajili ya kuwaongoza wa-
nanchi. ) o

“Nawaasa viongozi jiepush-
eni na vitendo vya rushwa
TAKUKURU iko imara kuanga-
lia watoa rushwa na wapokea
rushwa,"alisema Joseph.

Alifafanua zaidi ya kuwa
kumekuwa na tabia ya ku-
warubuni wananchi kwa pesa
na bidhaa tofauti, ambapo
alisema atakayebainika hatua
kali za kisheria zitachukuliwa
dhidi yake.

Kutokana hilo alisema semi-
na iliyotolewa kwa waandishi
wa habari ikawe chachu ya
kuwaelimisha jamii mbalim-
bali pale wanapoona kuna
viashiria vya rushwa.

Akizungumzia kuhusiana na
utoaji elimu kwa jamii, mkuu
huyo alisema taasisi hiyo ina-
toa elimu kwa makundi mbal-
imbali, wakiwamo wanafunzi
wa sekondari mpaka vyuo.

Alisema wanafanya hivyo ili
kuona kila jamii inajua nini
maana ya rushwa na wa-
naelewa madhara ya utoaji
na upokeaji rushwa.

Hivyo, aliwahimiza waandi-
shi wa habari kujua mipaka
yao kwenye kuripoti stori
Za uchaguzi na wasitumie
kalamu zao kurubuniwa na
wagombea.

Naye, Makamu Mwenyekiti
wa Chama cha Waandishi
wa Habari mkoani Dodoma,
Katare Mbashiru aliishukuru
TAKUKURU kwa kutoa semina :
hiyo itakayosaidia kufanya ;
kazi zao kwa ufanisi katika
kuandika habari za Uchaguzi

uongozi wa Rais Sa-

ia Suluhu Hassan

Wakala wa Ufundi na Umeme

Tanzania (TEMESA) ume-

pokea Sh. bilioni 7.2 kwa gajili

ya ujenzi wa karakana mpya na
ukarabati.

Kaimu Mtendaji Mkuu wa TE-
MESA, Josephine Matiro alisema
hayo juzi alipokuwa akieleza
mafanikio ya wakala huo kwa
Mkoa wa Dodoma yaliyopati-
kana katika kipindi cha miaka
mitatu ya uongozi wa Serikali ya
Awamu ya Sita.

Alisema Mkoa wa Dodoma
ni mnufaika wa fedha hizo kwa
kuwa serikali kupitia TEMESA
imeanza mchakato wa usanifu
wa karakana mpya na ya kisasa
ambayo itajengwa katika mae-

neo ya Kizota mkoani Dodoma.

“Karakana hiyo inatarajiwa
kuwa ya kisasa ambayo itaweza
kuhudumia magari yote ya
taasisi za serikali mkoani Do-
doma kwa ufanisi mkubwa kwa
sasa iko katika hatua za usanifu
chini ya mtaalamu Chuo Kikuu
cha Ardhi” alisema Matiro.

Kuhusu ukarabati wa karaka-
na ya zamani ya Mkoa wa Dodo-
ma, alisema mkandarasi tayari
amepatikana ambaye ni M/S
Wagerasi Investment Ltd kutoka
Dar es Salaam na mkataba ume-
shasainiwa wa Sh. milioni 973.7
pamoja na VAT.

“Mkandarasi huyo anatara-
jiwa kuanza kazi muda wowote
kuanzia sasa ili kuboresha utoaji
huduma katika karakana yetu
ya Mkoa wa Dodoma,” alisisitiza
Matiro.

Aidha, alisema katika kipindi
hicho cha miaka mitatu ya uon-

gyapokea bilioni 7.2/-

gozi wa Rais Samia, serikali im-
etoa zaidi ya Sh. bilioni 1.1 kwa
ajili ya kununua vitendea kazi
vipya.

“Karakana ya Mkoa wa Dodo-
ma ni miongoni mwa wanufaika
karakana ambazo zimefaidika
kwa kupata vitendea kazi hivyo
vilivyogharimu kiasi cha Sh.
milioni 545. 8 ambavyo vinaen-
delea kutumika na kuongeza
ufanisi katika utendaji kazi wa
karakana hiyo,” alisema.

Kadhalika, alisema wakala
pia umekuwa ukiwapeleka kwe-
nye mafunzo wataalamu wake
ikiwemo mafundi ili waweze
kuendana na mabadiliko ya
kiteknolojia yanayoendelea ku-
tokea mara kwa mara kwenye
magari.

“Aidha, ili kuendelea kubore-
sha huduma za karakana No-
vemba, 2023, timu ya maofisa
kutoka TEMESA walishiriki kati-

ka mkutano wa ushirikiano kati
ya Serikali ya Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania na Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar kuhusu
sekta ya ujenzi.

“Uliofanyika hapa Dodoma
ambapo TEMESA na Wakala
wa Karakana Kuu ya Magari
Zanzibar  waliingia  ushiriki-
ano katika kuwajengea uwezo
mafundi kuhusu masuala ya
ufundi na matengenezo ya
magari,”alisema.

Hata hivyo, alisema wakala
umetekeleza miradi mbalim-
bali ya umeme mkoani Dodoma
ikiwemo kusanifu na kusimika
mifumo ya umeme, mifumo
ya TEHAMA na mifumo ya via-
shiria moto, mifumo ya lifti,
kangavuke pamoja na mifumo
ya upozaji hewa katika majengo
mbalimbali yanayoendelea ku-
jengwa katika makao makuu ya
nchi Dodoma.

Naibu Waziri Mkuu, Dk Doto Biteko akikata utepe kuashiria kuzindua rasmi kadi za kidijitali za uanachama wa Chama cha Msalaba
Mwekundu Jijini Dodoma mwisho wa wiki wakati wa maadhimisho ya miaka 62 ya chama hicho hapa nchini. Wengine ni Waziri wa Kati-

wa Serikali za Mitaa.

Madiwani wa

Na Thobias Mwanakatwe,
IRAMBA

MADIWANI wa Halmashauri ya
Wilaya ya Iramba mkoani Singida
wameagizwa kuhamasisha wa-
nanchi kuchangia damu kwa hiari,
kwani kuna upungufu mkubwa wa
damu salama katika hospitali ya
wilaya hiyo.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Iramba, Mi-

chael Matomora alitoa wito huo
kwenye kikao cha robo ya tatu cha
baraza la madiwani kilichofanyika
juzi.

Alisema kwa kuwa jamii ndiyo
chanzo cha damu na hakuna chan-
zo kingine, hivyo kuna umuhimu
kwa wananchi kwenda kuchangia
damu kwenye vituo vya afya na
zahanati kwani damu hizo zitawa-
saidia wao wenyewe watakapohi-
taji kuongezewa huduma ya damu

salama.

“Naomba nitoe taarifa ya hali ya
damu salama katika hospitali yetu
ya wilaya na vituo vyetu vya afya
siyo shwari kwani katika hospitali
yetu ya wilaya mpaka asubuhi hii
damu salama iliyopo ni chupa 24 tu
na tuna chupa 33 pekee za damu
ambazo bado zinafanyiwa uchun-
guzi,” alisema.

Mkurugenzi huyo alisena chupa
hizo 24 zilizopo za damu salama

ni za makundi manne ya damu A,
B, AB na O ambazo zote ni positive
(hasi) tu.

Alisema damu za kundi la nega-
tive (chanya) hakuna hata moja
kwani akipatikana mgonjwa au
wagonjwa wanaohitaji makundi ya
damu hizo itakuwa ni shida.

Katika hatua nyingine Mkuu wa
Wilaya ya Manyoni, Kemirembe
Lwota, amewataka wananchi ku-
chukua tahadhari za magonjwa ya

ba na Sheria Dk Pindi Chana (wapili kulia) na wapili kushoto ni rais wa chama hicho hapa nchini David Kienzile. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

pewa jukumu kuhamasisha uchangiaji damu

milipuko kwa kuchemsha maji ya
kunywa na kuzingatia taratibu zote
za afya.

Akizungumza na wananchi wa
Kata ya Majiri, alisema kutokana
na mvua inazonyesha ni vizuri wa-
nanchi wakachukua tahadhari za
kiafya kwa kunawa mikono vizuri
kwa maji tiririka, kujenga vyoo
bora na kuvitumia vizuri, kula
chakula cha moto lakini pia kue-
puka msongamano.
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HABARI MBEYA

‘Watendaji Mamlaka ya Bima
fuateni maono va Rais Samia’

Na Mwandishi Wetu

ATENDAJI  wa
Mamlaka ya
Bima wametaki-
wa kufanyia kazi
maono ya Rais Samia Suluhu
Hassan kwa kuwa wabunifu
na uthubutu.

Wametakiwa kuwa na kasi,
kutafakari na kutathmini
mbinu na mkakati wa kisera
wa kutekeleza maono ya Rais
Samia.

Rai hiyo ilimetolewa na
Meneja wa Mamlaka ya Bina
Kanda ya Magharibi, Dk.
Emmanuel Lupilya wakati
akizungumza na gazeti hili
kuhusu ukuaji na uendelezaji
wa soko la bima nchini.

Anasema hatua  zilizo-
chukuliwa na watendaji wa

mamlaka hiyo akiwemo
Kamishna wa Bima, Dk. Ba-
ghayo Sagware na Naibu
Kamishna wa Bima Khadija
Said ni pamoja na kuele-
keza, kuongoza, kutoa ujuzi
mbadala wa kuja na mikakati
bunifu ya kutekeleza maelek-
€70 yao.

Dk. Lupilya alisema mam-
laka iliandaa miongozo mbal-
imbali, ikiwemo miongozo
ya ulipaji fidia ambayo tayari
elimu kwa mifano hai imean-
za kutolewa.

Anasema kasi na ufanisi
wa kulipa madai bila shurti
au kusukumwa, hasa kwa ku-
tumia miongozo itolewayo na
mamlaka ni nguzo imara ya
kubadilisha imani na uamini-
fu wa wadau wa bima na soko
lake kwa ujumla.

Alisema biashara za bima ni
biashara za kulipa fidia, hivyo
mamlaka imeweka misingi
na mifumo imara ya udhibiti
thabiti juu ya malipo ya fidia
kwa wadau wa bima pindi wa-
napopata majanga kwa kuzin-
gatia miongozo iliyo wazi na
ya kimaadili.

Dk. Lupilya alisema kwa ku-
tumia mwongozo wa fidia za
vifo mtu wa tatu, wasajiliwa
au watoa huduma za bima
watapata suluhu za kuamini-
ka na salama.

Aidha, alisema uongozi wa
Bodi ya Bima ya Taifa, chini
ya Mwenyekiti wake Molemi
Marwa, amekuwa chachu na
kolezo la kuleta mabadiliko
kwenye tasnia ya bima.

Kuhusu Kanda ya Ma-
gharibi - Tabora, anasema

imeendelea kushiriki miku-
tano mbalimbali ya kimkoa,
kiwilaya, na kikata kwa lengo
la kuhakikisha kuwa imani na
uaminifu katika soko la bima
inaongezeka.

Alisema ndani ya miaka mi-
wili mamlaka hiyo imekuwa
na mabadiliko kwa kuima-
rishwa kwa huduma, upati-
kanaji, utoaji na ulipaji wa
fidia kwa wakati, kutokana na
huduma za bima kwa Watan-
zania.

Alisema mamlaka ya bima
imeweka timu madhubuti
iliyo chini ya uongozi wa
Kamishna na Naibu Kami-
sha, imeendelea kuonye-
sha ukomavu na weledi uli-
otukuka katika kusimamia na
kutekeleza sheria, miongozo
na kanuni za bima.

Migogoro wanandoa :

chanzo vitendo vya
ukatili kwa watoto

Na Elizabeth John, NJOMBE

WANANDOA mkoani Njombe :
wametakiwa kushirikiana ka- :
tika malezi ya watoto licha ya :
migogoro inayowakabili ili ku- :
waepusha na vitendo vya ukatili :

na mmomonyoko wa maadili.

Wito huo ulitolewa na Mwe- :
nyekiti wa Jumuiya ya Shujaawa :
Maendeleo na Ustawi wa Jmii :
Tanzanni (SMAUJATA) Mkoa wa :

Njombe, Given Tweve wakati : ) ) ) . }

akizungumza na waamini wa : Meneja Mkuu wa Mgodi wa Dhahabu wa Barrick North Mara, Apolinary Lyambiko (wa tatu

Kanisa la Waadventista Wasa- . <ulid), Meneja Mahusiano ya Jamii, Francis Uhadi (wa pili kushoto) na wafanyakazi wengine
Vi : wa mgodi huo wakiwa na Mratibu wa Miradi wa Shirika la People Development Forum (PDF)

bato lililopo Mtaa wa Uhuru : Tanzania, Rose Nazarya (wa tatu kulia) wakikabidhi hundi ya Dola za Marekani 10,000 kwa

Halmashauri ya Mji wa Makam-
bako.

Tweve alisema

mama.

Tweve alisema kitendo cha :
wanandoa kutengana kinasaba- :
bisha mtoto akose mtu wa ku- :
mueleza changamoto zake hasa :
: BUSOKELO

pale anapofanyiwa ukatili.
Naye Naibu Katibu wa SMAU-

JATA Mkoa wa Njombe, Robert :
Matimbwa alisema vitendo vin- :
gi vya ukatili ambavyo watoto :
wanafanyiwa vinatokana na :

migogoro ya wanandoa.
Mzee wa kanisa hilo, Ombeni

ya watoto linaanzia kwa wenye
ndoa.

kubwa kwa watoto, wanawake
na baadhi ya wanaume.

migogoro :
ya ndoa imekuwa sababu ya :
watoto wengi kufanyiwa uka- :
tili na kukosa malezi ya baba na :

: taasisi hiyo kwa ajili va kutoa elimu juu ya madhara ya ukeketaji. PICHA: MPIGAPICHA WETU

- Kaya maskini 56
zapokea mbuzi 168

Na Elizabeth John, WANGING'OMBE

MBUZI 168 wenye thamani ya Sh.
milioni 24.8 wamekabidhiwa kwa
kaya 56 za walengwa wa Mfuko wa
Maendeleo ya Jamii (TASAF) kupitia
mradi wa kuongeza kipato cha kaya
maskini wilayani Wanging'ombe.

Kaya zinazonufaika na mradi huo
omba na lgelango-Uhambule ikiwa
ni moja ya mkakati wa kukabiliana
na umasikini.

Akisoma taarifa wakati wa ugawaji
cha Ilgomba, Yuda Lulandala alise-
ma mradi huo utawasaidia kuinua
vipato vya wanufaika hao kuwan-
doa katika hali ya umasikini.

Naye Faiza Muhadh aliushukuru
TASAF kwa kuwaletea mradi huo
akisema utawasaidia kuendesha
familia ikiwemo kupeleka watoto
shule.

Mkuu wa Wilaya ya
Wanging'ombe, Claudia Kitta ali-
iagiza kamati ya usimamizi wa mi-
radi ya jamii kufuatilia mradi huo
wa ufugaji ili ulete tija sambamba
na kufia lengo lililokusudiwa.

Mratibu wa TASAF Wilaya ya
Wanging'ombe, Joyce Mdemwa
alisema mradi huo umekuwa na
manufaa kwa wanufaika wengi.
cha Hanjawanu Machi mwaka huu
lakini mpaka sasa naongea ni kip-
indi cha mwezi mmoja tu kimepita
tayari mbuzi mmoja ameshaanza
kuzaa ambapo ni jumla ya kaya
sita mbuzi wameongezeka,” alisema
Mdemwa.

Mdemwa alisema mbuzi hao
wamepatiwa dawa za kuongeza
vitamini na kinga za magonjwa
nyemelezi ili kuhakikisha mifugo
hiyo inaendelea kukua katika hali
salama na kuendelea kuzaliana.
Alibainisha kuwa serikali kupi-
tia TASAF unatekeleza mradi wa
kuongeza kipato uitwao IGA na kila
kaya inapewa mbuzi watatu am-
bapo mmoja dume na wawili jike.

Majaliwa: Tathimini uharlblfu

barabara, madaraja inaendelea

Na Nebart Msokwa,

SERIKALI imesema inaendelea
kufanya tathimini ya uharibifu
wa barabara na madaraja uli-
osababishwa na mafuriko yaliyo-

: tokea katika maeneo mbalimbali
: nchini na kuendelea kurejesha
Elihaki aliitaka jamii kuelewa :
kuwa jukumu kubwa la malezi :

mawasiliano.
Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa

. aliyasema hayo juzi alipozun-
¢ gumza na wananchi wa Hal-

Baadhi ya waamini wa kanisa :
hilo akiwemo Yona Mgohole :
na Remmy Chodota walisema :
iko haja ya elimu hiyo kuende- :
lea kutolewa kwa jamii ili kue- :
pukana na vitendo vya ukatili :
ambavyo vimesababisha athari :

mashauri ya Busokelo mkoani
Mbeya alipofanya ziara ya ku-
kagua miradi ya maendeleo
likiwemo jengo la halmashauri
hiyo.

Alisema  barabara  nyingi
nchini zimekatika kutokana na

: mafuriko ambayo yamesababish-
: wa na mvua iliyonyesha juu ya

wastani kuanzia Oktoba mwaka
jana mpaka sasa.

Alisema baadhi ya barabara zi-
lizoharibika ni zile zinazotumika
na wananchi kwenye maeneo
yao kusafirisha mazao, zinazoun-
ganisha wilaya, mikoa.

Majaliwa alisema kati ya bara-
bara muhimu ambazo zimeka-
tika ni inayounganisha mikoa ya
Lindi, Mtwara na Ruvuma na Dar
es salaam.

“Moja ya maeneo iliyokatika
barabara hiyo lina urefu wa zaidi
ya mita 200, Waziri wa Ujenzi ali-
kuwa huko na mpaka sasa tume-
shafanikiwa kurejesha mawasi-
liano kwa kujaza kifusi ili mabasi
yapite na wananchi waendelee
na majukumu yao,” alisema Ma-
jaliwaWaziri Mkuu alisema uhar-
ibifu huo ulisababisha serikali

kusimamisha baadhi ya miradi
mipya ili kurejesha mawasiliano
kwenye maeneo yaliyoathirika.

Alisema tathimini inaendelea
kufanyika kwenye maeneo am-
bayo barabara zimesombwa na
mafuriko ili kubaini kama yana-
hitajika kujengwa madaraja ama
kuendelea kujengwa kwa kiwan-
go cha lami.

Hivyo aliwahakikishia wa-
nanchi wa Busokelo kuwa serika-
li itaendelea kujenga miundom-
binu mipya kwenye halmashauri
hiyo zikiwemo nyumba za wa-
tumishi.

Alisema serikali itahakikisha
inakamilisha ujenzi wa jengo
la halmashauri hiyo ambalo
limekamilika kwa asilimia 94.7
ili watumishi wafanye kazi ya
kuwahudumia wananchi vile ina-

vyostahili.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Busokelo, Loema
Peter alisema walianza kujenga
jengo hilo mwaka 2013 kwa ku-
watumia makandarasi ambao
mpaka mwaka 2020 walikuwa
wamejenga kwa asilimia 35 pe-
kee.

Alisema baada ya hapo walia-
mua kutumia mfumo wa mafun-
di wa mitaani ambao walikuwa
wanasimamiwa na Kitengo cha
Ukandarasi cha Chuo Kikuu cha
Sayansi na Teknolojia Mbeya
(MUST).

Alisema jengo hilo limejengwa
kwa Sh. bilioni sita na kwamba
makisio yaliyofanywa na Chuo
cha MUST yamebaini kuwa zina-
hitajika Sh. bilioni 2.4 ili kukamil-
isha maeneo yaliyobakia.



HABARI ZANZIBAR

Watakiwa
kuacha uvuvi
haramu ili
kuokoa Kkizazi
Kijacho

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Uchumi wa
Buluu na Uvuvi, Shaaban
Ali Othman amevvataka wa-
vuvi wa Unguja na Pemba
kuachana na uvuvi haramu
kwa ajili ya maslahi ya sasa
na Kizazi cha baadae.

Alitoa onyo hilo juzi wakati
wa kikao na wavuvi wa
eneo la Chakwa Wilaya ya
Kati Unguja.

Waziri Shaabani alisema
serikali inachukua jitihada
va kuwawezesha wavuvi
Ikiwemo kuwapatia mikopo
nafuu ya boti zikiwa na
nyavu zinazokubalika kishe-
ria ili kuondokana na uvuvi
haramu nchini.

“Lazima tufikie mahali
UVUVi haramu tuachane nao
ili tuende sambamba na ma-
takwa ya serikali “alisema.

A|dh§__allwataka WavuVi
vvamo a na kutafuta mbada-
la wa kuachana na uvuvi
haramu ili serikali ione
namna ya kuwasaidia.

Naye Mkuu wa Wilaya ya
Kati Unguja, Sadifa Juma
Khamis aliwata wavuvi hao
kufuata sheria ili kuepusha
migongano Kkati ya serikali
na wananchi.

Mkurugenzi wa Uhifadhi
wa Bahari, Dk. Makame
Omar Makame alisema She-
ria ya Uvuvi Namba 7 ya
Mwaka 2010 imeweka wazi
kukataza matumizi ya nyavu
za kukokota katika maeneo
tengefu pasipo kuruhusiwa
na taasisi husika.

Kadhalika, wavuvi wa ki-
jiji hicho waliitaka serikali
kuwapatia fidia ya vyombo
vyao wanavyotumia kwa
uvuvi haramu, ili waachane
na uvuvi huo na kuvua uvu-
vi unaokubalika kisheria.
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UWT watakiwa Kuzingatia
‘mafunzo, kukijenga chama

Na Mwandishi Wetu

AKAMU wa Pili wa

Rais wa Zanzibar,

Hemed  Suleiman

Abdulla ameutaka
uongozi wa Umoja wa Wa-
nawake Tanzania (UWT) na
wanachama wake kuyatumia
vyema mafunzo wanayopewa
ili kukisaidia Chama Cha Mapin-
duzi (CCM).

Amesema mafunzo hayo yata-
wajengea uwezo wa utekelezaji
wa majukumu na kuleta mab-
adiliko ya kiutendaji katika CCM
sambamba na kutatua changa-
moto za wanachama zinapoji-
tokeza.

Alitoa wito huo juzi wakati aki-
fungua semina ya kuwaongezea
ujuzi na maarifa madiwani,
makatibu wa wadi na majimbo

pamoja na Wajumbe wa kamati
tendaji wa chama hicho.

Hemed alisema moja ya juku-
mu la UWT ni kutoa elimu kwa
wanachama, kuwahamasisha
wanawake katika kugombea na-
fasi za uongozi, kuishauri Seri-
kali na kutatua changamoto ka-
tika jamii kwa lengo la kuweka
mustakbali mwema wa Taifa na
CCM ili kiendelee kushika dola
awamu kwa awamu.

Aidha, aliwataka viongozi
kuzitumia vyema nafasi zao
kwa kufuata misingi ya uongozi
kwa wanowaongoza ikiwemo
nidhamu, uaminifu, uadilifu,
unyenyekevu, kujenga umoja,
matumizi mazuri ya lugha, ku-
tatua kero na kuandaa viongozi
wapya watakaoweza kushika na-
fasi katika jumuia.

Alisema anatambua kuwa

wapo baadhi ya viongozi
na watendaji ambao ha-
wana lugha nzuri kwa wa-
naowaongoza, hivyo aliwataka
kujirekebisha na kuachana na
tabia hiyo.

Alisema CCM haitamvumilia
mtu yoyote atakayekwenda
kinyume na maadili ya chama,
huku akiwataka wanawake we-
nye uwezo wa kuongoza kuji-
andaa na kujitokeza kugombea
katika Uchaguzi Mkuu wa Mwa-
ka 2025.

Mwenyekiti wa UWT Taifa,
Mary Pius Chatanda, al-
izipongeza Serikali ya Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania na
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzi-
bar kwa kukamilisha vyema na
kwa mafanikio makubwa Sensa
ya Watu na Makazi akisema
takwimu zake zitalisaidia Taifa

katika kupanga mikakati ya ki-
maendeleo nchini.

Chatanda aliwataka viongozi
ambao wamepatiwa mafunzo
hayo kushuka kwa wananchi
kusikiliza kero zao ili kufanya
maamuzi sahihi katika vikao vya
chama na Serikali.

Aidha, aliwataka viongozi wa
UWT kuendelea kufanya usajili
wa wanachama wapya kwa njia
ya kielektroniki ambao wata-
saidia katika kupanga mikakati
ya jumuiya sambamba na ku-
hakikisha CCM kinashinda kwa
kishindo kikubwa katika Uch-
aguzi Mkuu mwakani.

Makamu Mwenyekiti wa UWT
Taifa, Zainab Khamis Shomari,
alisema kuwa mafunzo hayo
yataleta mabadiliko chanya ka-
tika utendaji kazi wa jumuiya na
chama.

Waziri wa
Habari, Vijana,
Utamaduni na
Michezo, Tabia
Maulid Mwita
akizungumza
- na Waandishi

- wa Habari wa

| vyombo mbal-
imbali kuhusiana
na Mapokezi
1 ya Mwenge wa
. Uhuru ambao
utawasili Zanzi-
bar katika Kisiwa
cha Pemba leo
na Unguja Tarehe
17 Mei ukiwa
na kauli mb|u
§ isemayo “Tunza
Mazingira na
Shiriki Uchaguzi
wa Serikali za
. Mitaa kwa Ujenzi
wa Taifa Endele-
¥ vu" hafla iliyo-
fanyika katika
ukumbi wa Wiz-
ara hiyo Migom-
bani Zanzibar.
PICHA: RAHMA
SULEIMAN

ZIPA yatda vibali vya ukazi kwa wageni wanne

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MAMLAKA ya Kukuza Uwekezaji
Zanzibar (ZIPA) imetoa vibali vya
ukaazi daraja C11 kwa wageni wal-
ionunua nyumba katika miradi
iliyoidhinishwa na mamlaka hiyo
visiwani hapa.

Akikabidhi vibali hivyo katika
Ofisi za ZIPA, Kaimu Mkurugenzi
wa ZIPA, Yahya Vuai Lada, alisema
mamlaka hiyo itaendelea kutoa
vibali vya ukaazi kwa wageni am-
bao watakidhi vigezo vilivyowek-
wa kisheria.

Alisema mamlaka hiyo inatara-
jia kupata waombaji wengi ambao
watakidhi vigezo vya kisheria ku-
tokana na miradi ya uwekezaji wa

nyumba za biashara bado inaen-
delea.

Alisema kwa mujibu wa She-
ria ya Uwekezaji Nambari 10 ya
Mwaka 2023, Serikali iliweka ki-
vutio hicho kwa ajili ya kutangaza
biashara hiyo pamoja na kueka vig-
ezo tofauti kwa muombaji ili apate
kibali na kupeleka kubadilika kwa
baadhi ya vipengele vya sheria na
kanuni za uhamiaji.

“Leo tunafuraha kuwa na waom-
baji wa mwanzo ambao tutawa-
patia vitambulisho vya ukaazi na
hii tunaifanya makusudi kwa ajili
ya kutimiza ile ahadi ya Serikali,”
alisema.

Aidha, alisema ahadi hiyo ime-
chukua muda kidogo kutekelezeka
kutokana na kuhitaji mchakato

ambao utawaondoshea usumbufu
wageni watakaonunua nyumba
hizo.

Alisema kufanyika kwa kitendo
hicho kumetokana na ushirikiano
baina ya taasisi tofauti ikiwemo
Idara ya Uhamiaji baada ya kufa-
hamu dhamira yao italeta manu-
faa makubwa kiuchumi na kijamii
nchini.

Naye Mfawidhi wa Uhamiaji
wa Kituo cha ZIPA, Zakia Kisiri,
alisema kutolewa vibali hivyo ku-
metokana na umuhimu wa kukuza
uchumi na kurekebisha Sheria
Namba 54 kwa ajili kukidhi haja
kwa wale wote waliowekeza ku-
nunua nyumba nchini.

Alisema vibali vilivyotolewa ni
kwa ajili ya wale ambao hawa-

jakidhi kupata vibali vyengine am-
bavyo hupewa wawekezaji au wale
waliokuja kuajiriwa.

Alisema vibali vilivyotolewa ni
kwa ajaili ya makaazi pekee na sio
kufanya biashara wala kuekeza ku-
tokana na wanunuzi wa nyumba
hizo hawawezi kununua nyumba
za kuishi.

Miongoni mwa  wanunuaji
wa nyumba hizo, Petra Van Der
Hagen, kutoka nchini Uholanzi
alisema amefurahi baada ya taasisi
mbili hizo kumkabidhi kibali hicho
cha ukaazi.

Alisema kwamba amekua ak-
isubiria kwa muda wa miaka miwi-
li, jambo ambalo hapo awali alikua
akiona ugumu kutokana na kuwa
tayari ameshanunua nyumba hiyo.

“Nimefurahi sana mimi na wen-
zangu wote tulipata vibali vya
ukaazi hapa nchini na tumeona
kwamba Serikali ya Zanzibar na
Tanzania kwa ujumla inajali na
kuthamini wananchi na wageni
ambao hufika hapa nchini,” alise-
ma.

Petra alisema anaamini ZIPA
kwa kushirikiana na taasisi mbali
mbali za Serikali itaweza ku-
wawekea mazingira mazuri na yal-
io bora wageni ambao wananunua
nyumba nchini.

ZIPA kwa kushirikiana na Idara
ya Uhamiaji imewakabidhi wageni
wanne vibali vva ukaazi darajala C
11 baada ya kununua nyumba ka-
tika eneo la Fumba Wilaya ya Ma-
gharibi ‘B’ Unguja.
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Mpango ashtushwa
wimbi la vijana tegemezi

Na Augusta Njoji, DODOMA

MAKAMU wa Rais, Dk. Philip
Mpango ameshtushwa na wimbi
la vijana tegemezi na kuwataka
kutochagua kazi ili wajikwamue
kimaisha.

Aidha, amewaomba viongozi
wa dini kuutetea ukweli kwa
maslahi ya wananchi kwa uhuru
bila woga, huku akiwapa angal-
izo kutoathiri amani na umoja
wa kitaifa.

Akizungumza jana jijini hapa
kwenye adhimisho la misa ya
daraja takatifu la Uaskofu na ku-
wekwa wakfu Askofu Msaidizi,
Wilboard Kibozi wa Jimbo Kuu
Katoliki Dodoma, Dk. Mpango
alisema hivi sasa kazi nyingi za
staha zipo kwenye kilimo cha
mboga na matunda, ufugaji wa
wanyama na inahitaji nidhamu
ya kazi na kujituma.

“Baba wa Taifa alisema kazi
ni kipimo cha utu na alisisitiza
Watanzania kufanya kazi ili kuji-
patia kipato kwa njia halali, hivi
sasa wapo vijana wengi wenye
umri wa kufanya kazi, lakini ha-
wajishughulishi na kazi yoyote
ili kujikimu kimaisha na wame-
kuwa wategemezi,” alisema.

Kuhusu malezi na makuzi ya
watoto, alisema inasababishwa
na mambo mengi, ikiwamo
matumizi mabaya ya maende-
leo ya teknolojia ya habari na

mawasiliano na mwingiliano wa
mila na desturi za mataifa mbal-
imbali.

“Moja ya matokeo hasi ya
matumizi ya TEHAMA ni kud-
hoofika kwa muunganiko wa
kindugu au kirafiki kati ya wazazi
au walezi na watoto wao ambao
umesababisha watoto kukosa
upendo na ulinzi wa wazazi au
walezi,” alisema.

Vile vile, alisema ukatili wa
mitandao ambao watoto wa-
narubuniwa kujihusisha na vi-
tendo viovu na kuomba wazazi
na walezi kutenga muda wa ku-
jenga urafiki na watoto ili kufa-
hamu maendeleo yao, marafiki
wao na kuwawezesha kuwa huru
kueleza vikwazo wanavyopitia ili
kuwasaidia mapema.

“Malezi kwa watoto ni muhimu
sana katika kujenga taifa bora
na lenye ustawi, hapa wame-
kuja watoto wa utatu mtakatifu
wameimba vizuri, lakini nime-
hesabu pale watoto wa kiume
wapo watatu tu.”

“Hapa Mhashamu Askofu Ki-
bozi, lile jukumu ulilokabidhiwa
ni mzigo kweli, nawaomba sana
Watanzania, Wakatoliki tuweke
nguvu ya pekee katika malezi
na makuzi kwa watoto wote, wa-
toto wa kiume Mungu anatujalia
tuwalete hapa nao washiriki na
kukua ndani ya kanisa,” alisema.

Kadhalika, alisema Watanza-

nia wengi hawathamini muda
na kuutumia vibaya na kwamba
ni rasilimali muhimu ikichezewa
haiwezi kurejeshwa.

Aliwaomba viongozi wa dini
kuhamasisha wusafi, upandaji
miti na kutunza mazingira bila
kuchoka na kukemea utupaji
ovyo wa taka, uchombaji misitu
na ukataji ovyo wa miti hasa kwa
kutumia misumeno ya mnyor-
oro ambayo imekuwa silaha
mbaya ya kuangamiza misitu.

“Nakumbusha nyumba za
watawa, shule ambazo zinalisha
watu 100 kwa siku waanze hatua
ya kuhama kutoka matumizi ya
nishati chafu na kuanza kutumia
nishati safiili kufikia lengo la taifa
ifilkapo mwaka 2034 asilimia 80
ya Watanzania wawe wanatumia
nishati safi ya kupikia,” alisema.

Alilishukuru kanisa kwa kutoa
huduma bora kwa Watanzania
bila ubaguzi hasa sekta ya afya,
elimu na malezi kwa vijana.

Alisema serikali itaendelea
kulinda haki ya kuabudu kwa
wananchi na wataishi kwa maz-
ingira ya amani.

“Serikali itaendelea kuunga
mkono mashirika ya dini kutoa
huduma kwa jamii, hivi sasa tu-
nashughulikia ombi la msamaha
wa kodi ya ongezeko la thamani
kwenye mradi wa jengo la mama
na mtoto Hospitali ya Mtakatifu
Gemma,” alisema.

I
Zamu Wizara za Afya, Mambo ya
Ndani, Uvuvi na Habari bungeni

Na Augusta Njoji, DODOMA

MKUTANO wa Bunge la
Bajeti unaendelea na

vikao vyake jijini Dodoma.

Leo ni zamu ya Wizara ya
Afya, ugharamiaji hu-
duma za afya ukitarajiwa
‘kuteka’ mjadala.

Kwa mujibu wa ratiba
ya Bunge iliyofanyiwa
marekebisho mwishoni
mwa wiki, wizara zingine
zitakazosomwa wiki hii ni
pamoja na ya Mifugo na
Uvuvi ambayo itaeleza
mageuzi ya UVvuVi na
ufugaji samaki kupitia
wanawake na vijana
na ustawi wa sekta ya
mifugo.

Wizara ya Mambo va
Ndani ya Nchi itafuata,
ikitarajiwa kueleza
mikakati yake ya kuima-
risha masuala ya ul-
inzi na usalama ikiwamo
kuanza kwa mchakato
wa matumizi ya majaketi

yenye kamera kwa askari
wa usalama barabarani.

Katika Wizara ya
Habari, Mawasiliano na
Teknolojia ya Habari,
mambo yatakayoguswa
Nni pamoja na ujenzi wa
minara ya simu na ukuzaji
matumizi ya teknolojia ya
akili bandia huku Wizara
va Utamaduni, Sanaa na
Michezo ikiratajiwa kugu-
sia maandalizi ya michua-
no ya AFCON 2027.

Akizungumza kuhusu
hotuba ya bajeti ya ma-
pato na matumizi ya Wiz-
ara ya Afya, Ofisa Habari
wa Wizara hiyo, Englibert
Kayombo, alisema Waziri
Ummy Mwalimu ata-
wasilisha bungeni leo na
kueleza mikakati kabambe
va kuboresha huduma za
afya nchini.

Kayombo aliibainisha
kuwa katika kipindi cha
miaka mitatu ya uongozi
wa Rais Samia Suluhu

Hassan, mageuzi makub-
wa yamefanyika ndani

va sekta ya afya kwa
kushirikiana na wadau wa
sekta.

“Ndani ya miaka mi-
tatu bajeti ya afya nchini
imeendelea kuimarika,
hii inaonesha dhamira
ya dhati ya Rais Samia
ya kuboresha huduma za
afya nchini.

“Mwaka 2021/22, bajeti
ya afya ilikuwa ni Sh. tril-
joni 1.03, mwaka 2022/23
ilikuwa Sh. trilioni 1.1 huku
kwa mwaka huu 2023/24
bajeti iliyoidhinishwa na
Bunge ilikuwa ni Sh. tril-
ioni 1.23,” alisema.

Ofisa huyo alisema
vipaumbele vya Wiz-
ara ya Afya kuelekea
mwaka mpya wa bajeti
ni kuboresha huduma za
afya pamoja na masuala
ya ugharamiaji huduma za
matibabu nchini.

IN THE DISTRICT COURT OF KOROGWE
AT KOROGWE

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO 10200 OF 2024
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE NEEMA
JOSIA MWANGA
AND
IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS

OF ADMINISTRATION
BY CUSBERTI JOSIA MWANGA

GENERAL CITATION
(Rule 75 of probate Rules GN 369 OF 1963)

ALL PERSON claiming to have any interest in the
Estate of the above named deceased are hereby cited
to come and see the proceedings if they think fit
before the grant of letters of Administration is made to
the above named petitioner.

Objection to the grant should be filed on or before the
3rd day of June 2024

Dated at Korogwe this 08th day of May 2024

KUPOTEA KWA CHETI

EVA AYUBU MWAKOSYA anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato channe
chenye index namba $1492-0011
kilichotolewa na baraza la mitihani la
taifa kupitia  SHULE YA KYEJO
SEKONDARI mwaka 2013. Kwa yeyote
atakaekiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi. POLISI TAARIFA:
PHO/MOR/KIL/12495/2024

KUPOTEA KWA

KADI ZA PIKIPIKI

Ndugu FARAHAN ALLY BILAL
anatangaza kupotelewa na kadi
zake za pikipiki zenye aina, usajili na
Chassis namba kama ifuatavyo:
MC 620 BGV KINGLION yenye
chassis Na. LBMPCJL85H1000614
MC 922 CEX KINGLION yenye
chassis Na. LTBPK8BG6K2K00547
MC 827 BNT KINGLION yenye
chassis Na. LTBPK8BG6G2K16058
Kwa yeyote atakayeziona
anaombwa kutoa taarifa kituo
chochote cha Polisi kilicho karibu.
Taarifa Polisi:
PHO/TAN/TAN/4298/2024

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
JUDICIARY

IN THE DISTRICT DELEGATE COURT OF MOROGORO
AT MOROGORO

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE No 9665 OF
2024

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
ABEL STEPHANO MDULU

AND

IN THE MATTER OF APPLICATION FOR A LETTER OF
ADMINISTRATION BY:-

1: FLORA NTANDU KIRUU

All persons claiming to have any interest in the estate
of above-named deceased are hereby cited to come
and see the proceedings if they think fit before the
grant of probate (or letter of administration)is made to
the above - named petitioner.

Objection to the grant should be filed on or before the
29 day of May 2024

DATED at MOROGORO this 06 day of May 2024

Resident Magistrate

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO YA WILAYA YA MOROGORO

KITUO CHA MJINI
MKOA WA MOROGORO

Usimamizi wa Mirathi Na...24/2024

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU: AHAMADI SAIDI NAMGONGO wa MKWAJUNI
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOTOLEWA NA VUMILIA HASSANI CHUMA

TANGAZO
(kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote

na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja na

kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo

mnamo tarehe 7 Mwezi 6 Mwaka 2024 kabla huyo mwombaji

hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;

« Endapo kuna yeyote mwenye Wosia wa Marehemu anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

« Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani na waweza kukaguliwa

+ Marehemu hakuacha wosia

Imetolewa leo Tarehe 7 mwezi 5 mwaka 2024

ey
KN

KUPOTEA KWA CHETI

WILLIAM NJARITA KIGOGO anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S3661/0146
kilichotolewa na baraza la mitihani la taifa
kupitia BEROYA SECONDARY SCHOOL
mwaka 2019. Kwa yeyote atakeiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi. POLISI

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO 9582 OF 2024

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE FRANK
ROCKY MATTABA

AND

IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS
OF ADMINISTRATION
BY AGNES JOHN MWITA

GENERAL CITATION
(Rule 75)

All persons claiming to have any interest in the Estate
of the above named deceased are hereby cited to
come and see the proceedings if they think fit before
the grant of probate (or letters of Administration) is
made to the above named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the
18" day of JUNE 2024

Dated at DAR ES SALAAM this 09" day of May 2024

i TAARIFA : SOG/RB/3748/2023
FORM58
IN THE DISTRICT COURT OF TEMEKE KU POTEA KWA
AT ONE STOP CENTRE KADI ZA PIKIPIKI

Ndugu FARAHAN ALLY BILAL
anatangaza kupotelewa na kadi
zake za pikipiki zenye aina, usajili na
Chassis namba kama ifuatavyo:
MC 674 BSN KINGLION yenye

chassis Na. LTBPK8BG8G2K07457

MC 723 AXZ SOUND yenye chassis
Na. LXAPCKRA2CCO001163
Kwa yeyote atakayeziona
anaombwa kutoa taarifa kituo
chochote cha Polisi kilicho karibu.
Taarifa Polisi:
PHQ/TAN/TAN/4300/2024
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HABARI KIMATAIFA

10 wafariki baada ya ushindi wa Mahamat

N’'DJAMENA, Chad

VYANZO kadhaa vimebaini-
sha kuwa risasi zilizofyatuliwa

usiku kusherehekea ushindi wa Kuhusu ufy-
Mahamat Deby katika uchaguzi atuaji risasi
kwa furaha,
waziri anatam- 3 wa Waandishi wa Habari
bua kwamba
walikuwa
na furaha ya

huku ikibainisha I;:gl::suelg‘aa

kwamba Wizara ya Afya ya anachukizwa
Chad kwa sasa inazuia hospitali na hali hii.

wa rais nchini Chad zimesaba-
bisha vifo vya watu 10 na kad-
haa kujeruhiwa.

Ilielezwa jana kuwa tukio
hilo lilitokea usiku wa kudam-
kia juzi,

kutoa taarifa kwa waandishi wa
habari, jambo ambalo limevika-

sirisha vyama vya waandishi
nchini humo.

Uongozi wa vyombo vya
habari wa Chad ulieleza
kusikitika kwake na kulaani
tishio kubwa kwa uhuru wa
vyombo vya habari na Umo-

wa Chad ulizungumza juu
ya kizuizi kwa haki ya umma
ya kupata habari.

Katika suala hilo, waraka
kutoka Wizara ya Afya una-
okataza hospitali kutoa taar-
ifa kwa waandishi wa habari
kuhusu majeruhi na walio-

fariki kutokana na ufyatuaji
risasi zilizorushwa na askari
na raia wenye silaha baada
ya kutangazwa kwa ma-
tokeo ya muda ya uchaguzi
wa urais licha ya maelekezo
ya makao makuu ya jeshi
na Wizara ya Usalama wa
Umma.

Kwa mujibu wa vyombo
vya habari vya ndani na wa-
naharakati wa mashirika ya
kiraia waliohojiwa na RFI,
watu watatu walijeruhiwa
katika mji wa mpakani wa
Kousseri, upande wa Cam-

eroon.

Waraka uliotolewa na
wizara ulinukuliwa ukise-
ma “Waziri Abderaman
Koulamallah, msemaji wa
serikali, anaomba hospitali
kutothubutu kutoa habari
kwa waandishi wa habari na
kuwa na utu heshima kwa
binadamu.

“Watu wanaojikubali wa-
naweza kujieleza vizuri, laki-
ni siri ya matibabu inakataza
wafanyakazi wa afya kutoa
habari juu ya afya ya wag-
onjwa, kabla ya kukumbu-

sha kuwa ni marufuku kuna-
sa picha au video hospitalini
bila idhini.

“Kuhusu ufyatuaji risasi
kwa  furaha, waziri ana-
tambua kwamba walikuwa
na furaha ya kupindukia na
anasema anachukizwa na
hali hii. Wanajeshi wame-
shikamana sana na rais wao
ambaye pia ni jenerali. Mse-
maji wa serikali anaahidi
kutoa idadi kamili ya vifo
na majeruhi katika saa 24
zijazo,” ulisema waraka huo.
RFI

—1

Kilio intaneti
kusuasua, TCRA
yaanika tatizo

Na Jenifer Gilla

WATUMIAJI intaneti jana walijikuta
katika wakati mgumu kuanzia saa
tano asubuhi baada ya huduma hiyo
kusuasua.

Baadhi ya mitandao ya kijamii il-
ishindwa kufanyakazi inavyotakiwa
na kuchukua muda mrefu mithili ya
nchi ambayo bado iko kwenye 2G
ilhali sasa tupo 5C.

Jana jioni Waziri wa Habari, Ma-
wasiliano na Teknolojia ya Habarl
Nape Nnauye, alitoa ufafanuzi
kuwa kukosekana kwa huduma
hiyo pamoja na huduma za simu
kimataifa kulitokana na hitilafu
kwenye nyaya zilizoko baharini kati
ya Msumbiji na Afrika Kusini. )

Alisema walipokea taarifa za awali
kutoka kwa kampuni ya Seacom na
EASSY kuwa tatizo la nyaya kati ya
Msumbiji na Afrika Kusini limesaba-
bisha kukosekana kwa huduma hiyo
nchini. N

“Mnamo majira ya saa tano asu-
buhi, tumeshuhudia kukosekana
kwa huduma za intaneti pamoja na

huduma za kimataifa,” alisema Nape.

Alisema wakati serikali ikiende-
lea na jitihaza za kutatua tatizo
hilo upatikanaji huduma za intanet
na simu za Kimataifa utakuwa wa
kiwango cha chini kwa kutumia njia
mbadala.

Mkurugenzi Mkuu TCRA, DK.

Jabir Bakari alisema tatizo hilo ni
la kiufundi linalohusiana na kebo
za baharini na kuwa wanaendelea
kufuatilia kujua tatizo lilipo na kuli-
fanyia kazi.

Happyness Nyambuya, Mkazi wa
Mbezi, Dar es Salaam alidhani kuwa
mtandao anaotumia ndio wenye
shida huku akihama kutoka se-
hemu moja hadi nyingine kutafuta
mtandao.

Alisema hali hiyo iliendelea hadi
saa tano asubuhi hadi pale dada
yake alipomweleza kuwa tatizo hilo
halipo kwenye mtandao anaotumia
tu, bali ni mitandao yote Tanzania.

Mkazi wa Korogwe, Tanga, Florah
John, alisema siku ya jana ilikuwa
ngumu kwake kwa kuwa alizoea ku-
ingia mitandaoni kuangalia yanay-
ojiri ikiwamo habari za burudani na
michezo.

Wapalestina wanaokimbia mapigano wakiwasili mji wa Khan Younis wakitokea mji wa Rafah walipokimbilia

mwanzo kujinusuru na vita, jana. PICHA: MTANDAO

Aokolewa baada |
ya siku tano
chini ya kifusi

CAPE TOWN, Afrika Kusini

MKUU wa shughuli za uokoaji katika jimbo la
George nchini Afrika Kusini Colin Deiner amese-
ma wamefanikiwa kumuokoa manusura mmoja
baada ya kukaa chini ya kifusi kwa siku tano.

Siku chache zilizopita nchini Afrika Kusini ku-
litokea ajali ya kuporomoka kwa jengo la ghorofa
katika mji wa George, ajali iliyosababisha vifo kwa
watu 13, miongoni mwa wafanyakazi 81 waliokuwa
eneo la ujenzi.

Akizungumzia kuhusu manusura huyo Mkuu
wa jimbo hiyo Alan Winde, kupitia ukurasa wake
wa X (zamani twitter) alisema mafanikia hayo ni
muujiza ambao wote wamekuwa wakiutarajia ku-
tokea.

Mkuu wa uokoaji Deiner alisema “Tuliposhuka
chini ya kifusi ambacho hatukuwa tumekiona, tu-
lisikia mtu ndani na tukasimamisha shughuli zote
kubwa, waokoaji walimuita manusura huyo na
akajibu”.

Alisema baada ya manusura huyo kujibu walian-
za shughuli ya kumtoa chini ya kifusi hicho, na ku-
fanikiwa kumpata akiwa salama. VOA

. Serikali: Tutalinda wenye
ualibino dhidi ya ukatili

Na Mwandishi Wetu, GEITA

SERIKALI imesema itaende-
lea kuchukua hatua za dhati
kulinda watu wenye ualbino
ikiwamo kuwafikisha katika
vyombo vya dola watakao-
bainika kuwafanyia ukatili.

Hayo yalibainishwa jana
na Naibu Waziri, Ofisi ya
Waziri Mkuu - Bunge, Sera
na Uratibu, Ummy Nde-
riananga kwa niaba ya Wa-
ziri wa Nchi Ofisi ya Waziri
Mkuu - Kazi, Vijana, Ajira na
Wenye Ulemavu, Deogratius
Ndejembi kufuatia tukio la
shambulio la mtoto mwe-
nye valbino Iililotokea Mei
cha Mtakuja, Katoro, mkoani
Geita.

Ummy alisema serikali ya
awamu va sita chini ya Rais
Samia Suluhu Hassan inake-

mea kitendo hicho kisichoku-
wa na utu na inawaomba
wananchi kusaidia kudhibiti
vitendo hivyo kwa kuimari-
sha ulinzi ndani ya familia
na jamii inayowazunguka.

Vilevile, Ummy alizitaka
Kamati za Ulinzi na Usalama
nchini kuhakikisha vitendo
vya aina hiyo vinadhibitiwa.
Ofisi ya Waziri Mkuu itaen-
delea kushirikiana na Chama
cha Watu Wenye Ualbino
Tanzania (TAS) kuelimisha
jamii kuhusu haki za kundi
hilo.

Ummy pia alitoa pole kwa
familia ya mtoto Kazungu
Malecha (mwenye ualbino)
kwa shambulio hilo lililo-
tokea. Ofisi yake imefanya
mawasiliano na Wizara ya
Elimu kwa ajili ya mtoto
huyo kusomea shule ya
bweni.
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HABARI MICHEZO

MUDATHIR
MECHI ZA

Na Adam Fungamwango

IUNGO mkabaji wa
Yanga, Mudathir Ya-
haya ameweka rekodi
ya aina yake, kwa
mabao yake kuipa ushindi na
kuamua mechi, katika mich-
ezo minne ya Ligi Kuu Tanza-
nia Bara.
Jumatano iliyopita,
Uwanja wa Azam
Complex, alifunga
bao pekee dhidi ya
Kagera Sugar, amba-
lo liliipa Yanga pointi
tatu katika mchezo
huo, na kuweka re-
kodi ya kuchangia
pointi 12 kwa timu
yake, katika mabao

aliyofunga.

Mchezaji huyo ambaye ame-
timiza mabao tisa mpaka sasa,
manne kati ya hayo yaliamua
matokeo ya mechi, huku men-
gine matano akifunga katika
mechi ambazo wachezaji wen-
zake wameshafunga, hivyo ku-
changia tu ushindi na idadi ya
mabao.

“Nafunga kwa sababu ko-
cha Miguel Gamondi ananipa
uhuru uwanjani. Mimi ni ki-
ungo mkabaji, lakini huwa an-
amwambia Khalid Aucho akae
nyuma asisogee sana mbele,
halafu mimi nakaba, lakini
ananiambia niwe nakwenda
mbele kusaidia wakati tuna-
shambulia kwa sababu naweza
kukutana na mpira nikafunga,
na ndivyo inavyokuwa,” alise-
ma mchezaji huyo wa Zanzi-
bar Heroes na Timu ya Taifa ya

&

| ———

REKODI YA

]
African Sports

Tanzania, Taifa Stars.

Kwa mujibu wa kitengo
chetu cha takwimu, Mudathir
alianza kuibeba Yanga, Sep-
temba 20, mwaka jana, ali-
popachika bao pekee dakika
ya 87, timu yake ikishinda 1-0
dhidi ya Namungo FC, Uwanja
wa Azam Complex, Chamazi,
Dar es Salaam, Februari 5,
mwaka huu, alifunga bao pe-
kee kwenye uwanja huo huo,
dakika ya 85, timu yake ikatoka
na ushindi wa 1-0 dhidi ya Do-
doma Jiji FC.

Alifunga bao la pili, dakika
ya 85, katika uwanja huo huo
lililoipa Yanga pointi tatu na
ushindi wa mabao 2-1 dhidi
ya Mashujaa FC, Februari 8,
mwaka huu, kabla ya Jumata-
no iliyopita kufunga bao pekee
dakika ya 82 kwenye uwanja

C

huo huo wa Azam Complex,
dhidi ya Kagera Sugar, lililoipa
pointi tatu muhimu kuelekea
kutwaa ubingwa wa Tanzania
Bara kwa mara ya tatu mfu-
lulizo.

Mbali na mechi hizo, Mu-
dathir amechangia mabao ka-
tika mechi kadhaa za Ligi Kuu,
ikiwamo ile ya mabao 5-0 dhi-
di ya KMC iliyochezwa Agosti
23, mwaka jana, akifunga bao
moja, lingine katika ushindi wa
3-0 dhidi ya KMC, mzunguko
wa pili, iliyochezwa, Uwanja
wa CCM Kirumba, Mwanza,
dhidi ya Thefu, iliyochezwa,
Februari 11 akichangia ushindi
wa mabao 5-0, na dhidi ya Na-
mungo, iliyochezwa, Uwanja
wa Majaliwa, Ruangwa, Lindi,
akifunga bao moja, akichangia
ushindi wa mabao 3-1.

yabeba ‘ndoo’
Championship,
Kiluvya
yapanda

Na Adam Fungamwango

MABINGWA wa Ligi ya Jamhuri
ya Muungano mwaka 1988,
African Sports, imefanikiwa
kupanda Ligi ya Champion-
ship, na kutwaa ubingwa wa
Ligi Daraja la Pili (First League),
baada kuifunga Kiluvya FC bao
1-0 katika mechi ya fainali ya
ligi hiyo iliyocheza juzi, Uwanja
wa Mkwakwani jijini Tanga.

Pamoja na kupoteza mechi
hiyo, timu ya Kiluvya FC, nayo
imefanikiwa kupanda Ligi ya
Championship.

African Sports, na Kiluvya
zinakwenda kuchukua nafasi
ya Pan African na Ruvu Shoot-
ing ambazo zimeshika kutoka
Ligi ya Championship, kwenda
First League, ambapo ni kama
zimebadilishana nafasi.

Timu hiyo ilikabidhiwa kombe
[ao na Rais wa Shirikisho Ia
Mpira wa Miguu nchini (TFF),
Wallace Karia, ambaye alikuwa
mgeni rasmi katika mchezo huo.

Kabla ya fainali hiyo, kuliku-
wa na mechi ya kusaka mshindi
wa tatu, ambapo Malimao FC ya
Katavi ilimaliza ligi hiyo kwa
hasira, baada ya kutoa kipigo
cha mabao 7-0 dhidi ya Mwa-
dui, katika mchezo uliochezwa
saa 7:00 mchana, kabla ya
fainali.

Mabingwa hao wa Tanzania
mwaka 1988, walimaliza na-
fasi ya pili kwenye Kundi A
wakiwa na pointi tano, mechi
za hatua ya nane bora za First
League, na kulazimika kucheza
na mshindi wa kwanza wa
Kundi B, Mwadui, aliyemaliza
na pointi saba, huku Kiluvya
ambayo nayo ilishika nafasi ya
pili kwenye kundi B, ikiwa na
pointi sita, ikifanikiwa kupata
nafasi hiyo baada ya kuishinda
Malimao FC iliyoongoza Kundi
A, ikiwa na pointi sita.

Vita ya ubingwa Ligi Kuu Zanzibar yazidi kunoga

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

VITA ya ubingwa wa Ligi Kuu
Zanzibar imeendelea kupamba
moto kwa timu nne za juu katika
msimamo wa ligi hiyo ambayo
inadhaminiwa na Benki ya Watu
wa Zanzibar PBZ.

Licha ya ligi hiyo kubaki
michezo michache kukamilisha
msimu huu wa 2023/24, mpaka
sasa hakuna timu ambayo in-
aweza kutabiriwa kuwa bingwa

kutokana na kutofautiana pointi
kwa alama ndogo kwa timu zi-
lizopo nafasi hizo nne za juu.

Maafande wa JKU SC ndio
vinara wa ligi hiyo wakiwa na
alama 50, wakati nafasi ya pili
ikikaliwa na Zimamoto SC we-
nye pointi 46, nafasi ya tatu
ikishikiliwa na Bingwa Mtetezi,
KMKM SC yenye alama 45, huku
nafasi ya nne ikikaliwa na KVZ
FC yenye pointi 44.

Timu zote tayari zimecheza

michezo 23 huku zikibakisha
michezo saba kabla ya kutama-
tika kwa ligi hiyo kwa msimu
huu wa 2023-2024.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Kocha Mkuu wa Zimamo-
to, Mohmed Hilali, ambae juzi
aliiongoza timu yake kupata
ushindi wa mabao 2-1 dhidi ya
Kundemba FC, alisema bado ligi
imezidi kuwa ngumu.

Alisema katika hatu hii ili-
yofikia michezo yote imekuwa

migumu bila kuangalia nafasi ya
timu iliyopo chini au juu, tofauti
na msimu iliyopita.

Alisema kutojulikana mape-
ma kwa timu bingwa na hata
kwa baadhi ya zile zinazoshuka
daraja hilo limesababisha mich-
ezo ya mwishoni kuzidi kuwa
migumu.

“Licha ya ugumu wa ligi, lakini
bado tupo katika mbio hizi za
ubingwa, tutaendelea kupamba-
na kwa kufanya mapitio ya kila

mchezo wetu ambao tunacheza
ili kuhakikisha makosa hayajiru-
dii katika safari yetu ya kuusaka
ubingwa msimu huu,” alisema.

Hata hivyo, alisema kufanya
vizuri katika michezo mitatu
mfululizo kumetokana na ha-
masa kubwa iliyooneshwa
na mashabiki wao, lakini pia
wachezaji wenyewe kuwa na
hamu kubwa ya kutwaa ubing-
wa msimu huu.
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RICHARLISON AWANIA SAUDIA

MABINGWA wa Saudi Pro League Al-Hilal, wana
uhakika wa kumsajili mshambuliaji wa Tottenham na
Brazil, Richarlison, msimu huu, huku Spurs wakiwa
tayari kutoa ofa kwa mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 27. (Mirror)

EBERECHI KUBADILISHWA

KLABU ya Totenham Hotspur, inaweza kumbadili-
sha Richarlison kwa Eberechi Eze wa Crystal Palace
mwenye umri wa miaka 25, lakini wanakabiliwa na
ushindani kutoka Manchester City kwa winga huyo wa
England. (Football Insider)

RADU ALENGWA NAPOLI

KLABU ya Npoli inamlenga mlinzi wa Tottenham
Hotspur na Romania, Radu Dragusin, ambaye alihamia
England mnamo Januari, lakini Spurs wanataka pauni
milioni 40 kwa mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
22. (Sun)

MASON AGOMBEWA

BARCELONA na Atletico Madrid wanamlenga
mshambuliaji wa Uingereza Mason Greenwood
mwenye umri wa miaka 22, huku Manchester United
wakiweka dau la pauni milioni 51.7 kwa fowadi huyo.
(Marca)

JONG ATAKIWA TENA

KLABU ya Mnchester United itafufua uhamisho wa
kiungo wa Barcelona, Frenkie de Jong, 26, baada ya
kushindwa kumsajili mchezaji huyo wa kimataifa wa
Uholanzi mwaka 2022. (Mundo Deportivo)

MCCLAREN KUBAKI

KOCHA Msaidizi, Steve McClaren, anaweza kubaki
Manchester United msimu ujao - hata kama Erik ten
Hag na wafanyakazi wengine watafutwa kazi. (Mirror)

SABA KUUZWA ARSENAL

KLABU ya Arsenal imeweka wazi kuuza wachezaji
saba wa kikosi cha kwanza, wakiwamo watatu wa
Kimataifa wa Uingereza - kipa Aaron Ramsdale, 25,
fowadi Eddie Nketiah (24), na kiungo Emile Smith
Rowe, 23. (Mirror).

ZUBIMENDI HAUZWI

MATUMAINI ya Arsenal kumsajili kiungo wa kati,
Martin Zubimendi, 25, yamefifia baada ya Mkufunzi wa
Real Sociedad, Imanol Alguacil, kusema kuwa mchezaji
huyo hatauzwa msimu huu wa majira ya joto. (Metro)

GROSS KUONDOKA

KIUNGO wa kati wa Ujerumani, Pascal Gross, 32,
anaweza kuondoka Brighton na kujiunga na Eintra-
cht Frankfurt msimu huu wa majira ya joto. (Florian
Plettenberg)

IHEANACHO AWINDWA

KLABU ya Everton ina nia ya kumsajili fowadi wa
Leicester City na Nigeria Kelechi Theanacho mwenye
umri wa miaka 27. (Football Insider)

DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

SOKA

® @ @ Ni ile ya majeruhi kutoka
nje na kupumzika kwa dakika

MIAMIA, Marekani

YOTA wa Inter Miami, Li-

onel Messi alionesha hasira

yake juu ya sheria mpya ya

Ligi Kuu ya Soka ya Mare-

kani inayomlazimu mchezaji aliye-

jeruhiwa kukaa nje ya uwanja kwa

dakika mbili, akisema, “Kanuni za

aina hii ni mbaya,” baada ya kutoka

nje ya uwanja wakati wa ushindi wa

mabao 3-2 dhidi ya mwenyeji Mon-
treal Jumamosi usiku.

Katika dakika ya 40 ya

mechi, mlinzi wa Montreal,

George Campbell, alim-

fanyia madhambi fowadi

huyo wa Argentina.

Madaktari wa Miami walikimbilia
eneo la tukio kumhudumia mcheza-
ji huyo, lakini Campbell hakuonesh-
wa kadi ya njano kwa tukio hilo.

Kwa sababu ya kanuni mpya za

mbili kabla ya...

MLS, mwamuzi hatasimamisha
mpira kwa sababu ya jeraha la
mchezaji ambaye atabaki uwanjani
kwa zaidi ya sekunde 15 na madak-
tari kuingia uwanjani, mchezaji
huyo anaweza kutakiwa kuondoka
uwanjani kwa kwa dakika mbili.”

Messi alitoka nje ya uwanja ka-
tika wakati muhimu, baada ya faulo
hiyo kuamsha mpira wa adhabu
kwa Miami katika nafasi nzuri kwa
mchezaji huyo kufunga.

Katika kipindi kifupi cha kukaa
pembeni, mchezaji huyo aligeukia
kamera kuonesha dharau huku aki-
tikisa kichwa kwa hasira.

Kutokana na mchezo huo, Ko-

-
SHERIA

cha wa Miami, Gerardo Martino,
alionesha kufadhaika kwa timu juu
ya sheria hiyo mpya kwa kuongeza:
“Kuna hali ambazo lazima zirekebi-
shwe.

“Katika hali ya Leo, ni wazi ali-
chezewa vibaya. Mchezaji huyo
alistahili kadi ya njano, ambayo ita-
maanisha kuwa Messi hangeweza
kuondoka uwanjani kwa dakika
mbili. Ninavyoelewa, timu iliyopata
faulo iliadhibiwa. Kwa sheria hii
mpya mabadiliko, kuna hali am-
bazo lazima zirekebishwe. Ukiukaji
huo ulikuwa wazi na ilikuwa kadi
ya njano, na hatimaye ni sisi tuliom-
poteza Leo kwa dakika mbili.”
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kupewa mikataba

PARIS, Ufaransa

OCHA Luis Enrique

amesisitiza kuwa Paris

Saint-Germain itakuwa

timu yenye nguvu zaidi
msimu ujao licha ya kumpoteza
Kylian Mbappe kwa uhamisho wa
bure.

Baada ya miezi kadhaa ya uvu-
mi, siri mbaya zaidi ya soka ilifi-
chuliwa Ijumaa jioni Mbappe ali-
pothibitisha kuwa ataondoka PSG
baada ya kumalizika kwa mkataba
wake msimu huu wa majira ya joto.

Ingawa kumpoteza Mbappe
kwa uhamisho wa bure kuta-
onekana kuwa pigo kubwa Ia
kifedha, PSG wamejilinda kwa
muda mrefu kwa makubaliano
ya kisheria na Mfaransa huyo am-
bayo yatawawezesha kurejesha
bonasi kubwa ya uaminifu aliyo-
lipwa, na mshahara wake mkub-
wa pia haupo kwenye vitabu. Na
PSG inakadiriwa kuokoa karibu
euro milioni 225.

PSG wamejiandaa kuwekeza kia-

MADRID, Hispania

NENRIQUE: PSG ITAKUWA BORAY
"ZAIDI KUONDOKAYMBAPPE

si kikubwa cha fedha hizo kwenye
kikosi cha wachezaji wanaocheza
msimu huu wa majira ya joto na
Enrique anatarajia kuwa timu hiyo
ya Ufaransa itakuwa na nguvu zai-
di msimu mpya unapofika.

“Nina uhakika kwamba, bila ku-
jali wachezaji waliopo hapa, nina
imani msimu ujao tutakuwa na
nguvu zaidi, ndivyo ninavyoona
mambo,” alisisitiza.

“Licha ya ukweli kwamba mara
nyingi watu walitaka kutukabili,
na ukweli kwamba Kylian alika-
nusha mambo, ninachoweza
kusema ni kwamba yeye ni mwa-
nasoka mzuri na mtu wa ajabu.

“Ninaelewa uamuzi wake,
alikaa miaka saba hapa, alitoa kila
kitu kwa gjili ya klabu, na klabu
ilimpa kila kitu. “Simlalamikii Kyl-
ian kwa kiwango chochote, ime-
kuwa hivyo, yeye ni kiongozi.
PSG itaendelea kuwa timu
kubwa. Tunataka kusajili wa-
chezaji wenye njaa, wanao-
taka kujitambulisha na klabu,
lakini mimi ninajivunia kuwa

% =
s

na uzoefu msimu huu na Kylian
Mbappe.”

Mbappe anatarajiwa kusajiliwa
na Real Madrid msimu huu wa
majira ya joto, akiongoza
safu ya ushambuliaji am-
bayo tayari ina Vinicius
Junior, Rodrygo, Jude
Bellingham na Endrick.

“Kylian ni mwanasoka
mzuri, mtu wa karibu
na wewe, mwenye matu-
maini, ambaye huwa na ta-
basamu,” Enrique alisema.

| ¥
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Tuchel hajaamua

RAIS wa Real Madrid, Florentino Perez, amepanga
kufanya mazungumzo na Toni Kroos na Luka Modric
ili kuamua juu ya mustakabali wao katika wiki zijazo,
ripoti imedai.

Mkataba wa Kroos na Modric unamalizika msimu
huu wa majira ya joto na wanaweza kuondoka Madrid
bila malipo mwishoni mwa Juni.

Wawili hao wamekuwa kwenye mikataba ya mwa-
ka mmoja kila mmoja na ingawa walikubali kuon-
gezewa Mei mwaka jana, Marca limeandika kuwa
kuna uwezekano mkubwa wa kuamua juu ya ku-
hama kwao hadi karibu na kumalizika kwa mika-
taba yao ya sasa. /

Madrid wamekuwa wakipanga kikosi chao /
kwa ajili ya msimu wa 2024/25 tangu Machi na
wanatathmini soko ili kuamua kama watoe ,*
mikataba mipya kwa Kroos na Modric. i i,,"'

Kocha Carlo Ancelotti angependelea ku- \{\V?

\\,

wabakiza kwa ajili ya mwendelezo, wakati \{
viwango vyao vimethibitisha kuwa bado
wana uwezo wa kucheza.

Madrid haijatoa mapendekezo yoyote makubwa
kwa mchezaji yeyote katika miezi ya hivi karibuni na
hivyo Perez hivi karibuni atakutana na viungo hao
wawili ili kukamilisha mipango.

Kroos na Modric sio wachezaji pekee wa Madrid
ambao mikataba yao inamalizika, Lucas Vazquez na
nahodha wa klabu Nacho Fernandez pia mikataba yao
inakaribia mwisho wa msimu huu.

Ingawa Vazquez anatarajiwa kusaini
mkataba mpya na ‘Los Blancos’, Na- ,
cho ataondoka kutafuta changamoto 4 °
mpya. '

Amekuwa akihusishwa na klabu
mbalimbali barani Ulaya, wakiwamo
mabingwa wa Italia Inter.

rasmi pakwenda

MUNICH, Ujerumani joto kutokana na mkutano
na wamiliki wa klabu hiyo.

Akiwa United, Erik ten
Hag anajikuta kwenye
shinikizo kubwa baada ya
msururu wa matokeo duni,
lakini amesisitiza hadharani
kuwa bado ana imani kuwa
atasimamia msimu ujao.

Na sasa Tuchel ame-
bainisha kwamba, hajaamua
kuhusu mustakabali wake
atakapoondoka pale Bay-

THOMAS Tuchel bado
hajafanya uamuzi kuhusu
mustakabali wake, kwa
mujibu wa ESPN.

Ripoti zinadai Tuchel
anahisi kama “ana biashara
ambayo haijakamilika”
katika Ligi Kuu England
na anaweza kujaribiwa
kurejea, endapo kutakuwa
na kazi yoyote inayofaa
kwake, lakini bado hai-
jaonekana.

Kocha wa Chelsea,
Mauricio Pochettino,
ametoa msururu wa
majibu yanayozidi
kuwa magumu kwa
maswali kuhusu
hatma yake
Stamford
Bridge,
ambayo
yataam-
uliwa
msimu
huu wa
ma-
jira
va

ern.

“Sina cha kusema
kwa sasa, hakuna
»  sehemu nitak-

, wenda kwa

. uhakika,” alise-
ma Tuchel.




s INTPASHIE 23

HABARI MICHEZO

"IN \WASHINDI

Simba yaruhusu

Yanga kutangaza

ubingwa leo

wa zamani wa timu hiyo,
ambaye sasa anaichezea Kagera
Sugar, Mbaraka Yusuph.

Kama wasingekuwa wabinafsi,
wachezaji Chasambi na Balua
wangeweza kuifanya timu hiyo
kumaliza dakika 45 na mabao
matatu, kwani walipata mpira
na kuwalamba chenga mabeki
wa timu pinzani, lakini badala
ya kutoa pasi kwa wenzao ili
wafunge kirahisi, wakalazimisha
kufunga wao, badala yake wali-
piga mashuti yaliyogusa nyavu za
pembeni.

Kipindi cha pili, Kagera Sugar
walionekana kufunguka, na Simba
kukaribisha mashambulizi mengi
hadi walipopata bao la kusawa-
zisha.

Baada ya hapo, Kagera Sugar
nao walirudi nyuma na kuwaachia
wachezaji wa Simba mpira ambao
hawakuonekana kuwa wakatili
langoni, badala yake walijikuwa
wakijichanganya wenyewe.

Moja ya nafasi adhimu wal-
joipata ilikuwa ni dakika kumi
kabla ya mechi kumalizika,
wakati Balua na Fred walipotegua
mtengo wa kuotea na kubaki na
kipa Mkongomani, Alain Ngeleka,
lakini wao wenyewe waliugom-
bea mpira na kuutoa nje badala
ya kuukwamisha wavuni.

Yanga yanasa
mwingine DRC

INATOKA UKURASA 24

wa Yanga, Ali Kamwe, alisema
mambo yanaenda vizuri na kila
kitu kinasimamiwa ipasavyo

na rais wa klabu hiyo, ambapo
matumaini makubwa msimu ujao
ni kuona Wananchi wakifurahi.

Katika hatua nyingine kikosi
cha Yanga leo kinashuka dimbani
katika mchezo wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara, Uwanja wa Manungu
Complex uliopo Tuliani, Moro-

oro.

Kuelekea mchezo huo kocha
wa Yanga, Miguel Gamondi,
amesema maandalizi yaneenda
Vizuri na wanaiheshimu Mtibwa
Sugar kwa sababu ipo nyumbani
na wapo nafasi ya chini, hivyo
itakuwa ikitaka kujinasua kwa
kupata matokeo chanya.

“Haitakuwa mechi rahisi kwa
sababu wapinzani wanaingia na

presha kubwa ya kutaka matokeo

chanya, wachezaji wako tayari
kwa mchezo huo kwa kupam-
bana kusaka alama tatu,” alisema
kocha huyo.

Kocha Mkuu wa Mtibwa Sugar,
Zuberi Katwila alisema wanafa-
hamu ubora wa Yanga na wame-
jipanga kutafuta pointi muhimu
katika mchezo wa leo ili kujinu-
suru na kushuka daraja.

Na Mwandishi Wetu

ASHINDI ~ wawili

wa Promosheni ya

Twenzetu Dubai

na Parimatch in-
ayoendeshwa na Kampuni ya
Michezo ya Kubashiri ya Ma-
tokeo ya Parimatch wamepa-
tikana na watasafiri leo Juma-
tatu kwenda Dubai.

Washindi hao ni Daniel Ka-
sanga, mkazi wa Ruvuma na
Mohamed Salim mkazi wa
Kinondoni, Dar es Salaam,
kwa mujibu wa Afisa Uhu-
siano wa Kampuni ya Pari-
match, Ismail Mohamed.

Mohamed amesema Ka-
sanga ni mshindi wa droo

BENKI ya NBC ambayo ni
mdhamini Mkuu wa Ligi Kuu
Tanzania Bara, imejivunia
kuipandisha thamani ligi hiyo
tangu ilipoanza kuidhamini
miaka mitatu iliyopita ikiwa
nafasi ya 12 kwa ubora Barani
Afrika mpaka kufikia nafasi ya
sita kwa sasa.

Akizungumza kwenye mechi
ya Ligi Kuu ya NBC kati ya
Azam FC na Simba, iliyopigwa
wiki iliyopita katika Uwanja
wa Benjamin Mkapa, Dar es
Salaam, Mkuu wa Kitengo cha
Fedha na Udhamini Benki ya

ya wiki ya kwanza na Salim
ameshinda droo ya wiki ya pili
kupitia mchezo Aviator ndani
ya Casino.
Alisema safari hiyo
itagharimiwa na
kampuni yao ikiwa
ni pamoja na usafiri,
visa, malazi kwenye
hoteli ya kifahari na
gharama za kutem-
belea maeneo mbal-
imbali ya kitalii na
kihistoria wakiwa
Dubai.

“Kasanga na Salim
wameshinda tiketi ya Dubai
kupitia mchezo wa Aviator

gy 53’?
- M B
Mkurugenzi Mwendeshaji wa Kampuni ya Parimatch, Eric Gelard (kushoto), akikabidhi tiketi kwa mmoja wa washindi wa
Promosheni ya Twenzetu Dubai, Daniel Kasanga, mwishoni mwa wiki jijini Dar es Salaam. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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NBC yajivunia kuipandisha hadhi Ligi Kuu

Na Mwandishi Wetu

NBC, Joseph Lyuba, alielezea
mafanikio makubwa ya ligi
hiyo tangu walipoingia kuid-
hamini miaka mitatu iliyopita.

Lyuba alisema kipindi waki-
ingia kwenye udhamini huo
waliikuta ligi hiyo iko nafasi ya
12 kwa ubora barani Afrika, lak-
ini waliiboresha kwa udhamini
wao na kuifanya kufikia nafasi
ya sita kwa sasa.

Aliendelea kueleza kwamba
kutokana na ubora wa ligi hiyo,
sasa hivi imekuwa na mvuto
mkubwa hali ilinayosababisha
wachezaji na makocha mbal-
imbali wenye viwango vya juu
kutoka mataifa na mabara ku-

KUPAA

ambao unapatikana kwenye
Casino ya Parimatch. Bado
kuna nafasi za kushinda sa-
fari ya kwenda Dubai pamoja
na fedha taslim Sh. 200,000
kila siku ambazo zinatolewa
katika droo ya siku husika.
Tunawaomba wadau wetu
kuendelea kubashiri na Pa-
rimatch ili kuweza kushinda
zawadi hizo,” alisema Mo-
hamed.

Kwa upande wa Kasanga
alisema amefarijika sana
kushinda safari hiyo ya kihis-
toria kwake.

“Pamoja na kuwa na pasi
ya kusafiria, sikujua lini nitai-
tumia pasi hiyo, hivyo kupitia
droo ya Twenzetu Dubai na

3
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fanya kazi nchini.

Aidha meneja huyo ali-
waomba wadau wa michezo
na watu wengine kuwaunga
mkono kwenye kampeni yao
ya kuboresha ligi hiyo kwa ku-
tumia huduma za benki hiyo
ambazo ni bora na za kisasa
zaidi huku zikipatikana nchi
nzima.

Nao mashabiki wa soka wali-
ozungumza na mwanahabari
wetu uwanjani hapo walisifia
maendeleo ya ligi hiyo na kuku-
bali kuwa imefanikiwa kwa
kiwango cha juu ukilinganisha
na miaka kadhaa iliyopita.

“Sisi ni mashabiki wa soka,

DUBAF’

Parimatch, ndoto yangu im-
efanikiwa,” alisema Kasanga.

Alisema amefarijika kushin-
da safari hiyo na pia fedha
taslimu Sh. 500,000 ambazo
alizipata chapchap.

Naye Salim alisema hakua-
mini mara alipopigiwa simu
kuwa ameshinda safari ya
Dubai kupitia Promosheni ya
Parimatch.

“Sikuamini, kwani  un-
awezaje kwenda kutembelea
nchi ya kifahari, yenye raha
na vivutio mbalimbali kama
Dubai kirahisi rahisi tu. Hata
hivyo, kupitia Aviator, jambo
hili limewezekana, nawaam-
bia Watanzania wenye umri
kuanzia miaka 18, kubashiri

hivyo kuongezeka kwa ubo-
ra wa soka letu hapa nchini
ndiyo furaha yetu kama hivi
tunawaona makocha wakubwa
hapa nchini ambao awali tuli-
kuwa tukiwaona kwenye lun-
inga, lakini sasa hivi tuko nao
hapa nchini.

“Hii yote inatokana na ubora
wa ligi tuliyonayo, hivyo ni
busara kuiunga mkono Benki
ya NBC ili ipate morali ya kue-
ndelea kuidhamini na kutu-
letea uhondo zaidi,” alisema
shabiki huyo aliyejitambulisha
kwa jina Hamdani Juma huku
akichanganya utani wa Simba
na Yanga.
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Simba yaruhus!
Yanga kutanga{i
ubingwa leo

® ® ® Pia yaipa tena nafasi
Azam kuitia mashakani Ligi ya
Mabingwa Afrika kwa...

Na Adam Fungamwango

AO lililofungwa na straika
wa zamani wa Yanga na
Azam, Obrey Chirwa daki-

ka ya 61, limeiweka Simba
kwenye mazingira magumu ya
kuweza kufuzu Ligi ya Mabingwa
Afrika msimu ujao, ikilazimishwa
sare ya 1-1 dhidi ya Kagera Sugar.

Simba ambayo jana jioni kwe-
nye Uwanja wa Kaitaba, Bukoba
mkoani Kagera, ilikuwa inamalizia
mechi yake ya kiporo, ilitakiwa
kushinda ili kuizidi Azam FC kwa
kufikisha pointi 59, lakini kwa
sare hiyo imetimiza pointi 57 sawa
na Wanalambalamba hao, lakini
ikisalia nafasi ya tatu ikizidiwa to-
fauti ya mabao ya kufunga na ku-
fungwa.

Matokeo hayo sasa ya-
meirahisishia Yanga
kutwaa ubingwa wa Tan-
zania Bara, kwani iwapo
itashinda mechi yake ya
leo tu, itatawazwa kuwa
mfalme wa soka kwa
mara ya tatu mfululizo.

Yanga ambayo leo iko Uwanja
wa Manungo Complex, Turiani
mkoani Morogoro, kama ikishin-
da itafikisha pointi 71 ambazo
haziwezi tena kufikiwa na timu
yoyote kwenye Ligi Kuu.

Simba na Azam iwapo zitashin-
da mechi zote nne ambazo kila
timu imesaliwa nazo, zitafikisha
pointi 69.

Hata hivyo, Simba itabidi ijilau-
mu yenyewe kwa kukosa mabao
mengi ya wazi, wakiongozwa na
straika wao, Freddy Michael.

Wachezaji wa timu hiyo wali-
ifanya wenyewe mechi kuwa
ngumu, ambapo iliwezekana kui-
maliza kipindi cha kwanza tu.

Ulikuwa ni uzembe wa beki, Che
Malone Fondoh, ambaye alikuwa
akimzungusha Abdallah Seseme
pembeni mwa uwanja badala ya
kuutoa nje, matokeo yake aka-
jichanganya na kuwa kona, iliyo-
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Tuchel hajaamua rasmilpakwendanee:

Yanga yanasa
%7 mwingine DRC

Na Saada Akida

WAKATI ikikabiliwa na kiba-
rua cha kusaka pointi tatu
leo dhidi ya Mtibwa Sugar,
kwenye Uwanja wa Manungu
Complex, Turiani mkoani Mo-
rogoro, Klabu ya Yanga inahu-
sishwa kutaka kuwasajili nyota
wawili, kiungo mshambuliaji
Agee Basiala kutoka Klabu ya
AS Maniema ya DR Congo na
kipa wa Tanzania Prisons, Yona
Amos kwa ajili ya msimu
ujao wa mashindano.
Imeelezwa kuwa
tayari uongozi wa
A timu hiyo upo kwe-
nye mazungumzo

na wachezaji hao, na

kwamba kwa upande
wa Basiala mwenye
uwezo wa kucheza namba
nane na 10 pia akiweza
kutokea pembeni, alifanya
mazungumzo na Rais wa Yanga,
Hersi Said, alipokuwa nchini DR
Congo wiki iliyopita.

Pia Yanga, ipo katika harakati
za kuhitaji huduma ya kipa
Amos, anayewindwa na Wana-
jangwani hao kuchukua nafasi
ya, Metacha Mnata, ambaye
tetesi zinaeleza atapewa mko-
no wa kwa heri mwishoni mwa
msimu.

Taarifa za uhakika zili-
zolifikia Nipashe jana, ku-
toka ndani ya Yanga, Hersi
amefanya mazungumzo na
kipa huyo ili kuiongezea
NgUVU timu yao sambamba
na kiungo wa kati Yusuph
Kagoma aliyekuwa Singida
Fountain Gate FC.
“Mkakati mwing-
ine wa mpango wa
klabu unahusisha
kipa wa Tanzania

Prisons, Yona Amos
ni chaguo la kwanza kwa sasa,
Yanga inalenga kupata huduma
yake ili kuimarisha safu yao ya
ulinzi na kuzidi kuimarika kama
kikosi kikali katika soka la
Tanzania,” alisema mtoa habari
huyo ndani ya Yanga.
Aliongeza kuwa mazungumzo
na kipa huyo bado yanaende-
lea, na kwamba Yanga imeen-
delea kujikita katika kudumisha
hadhi yake ya kutawala soka la
Tanzania, macho yakiwa yana-
lenga kuendelea kufanikiwa
ndani na kimataifa.

.

pigwa na David Luhende na £ L
kuunganishwa vema nyavuni na 4 P, TR
Chirwa, bao ambalo limewaweka o3
‘Wekundu wa Msimbazi’ hao ka- / 4

tika mashaka makubwa.

Mechi ilianza kwa kila timu
kuonekana kumsoma mwen-
zake, huku Michael akipaswa
ajilaumu mwenyewe kwa kuiko-
sesha Simba bao la wazi dakika
ya pili ya mchezo.

Ulikuwa mpira uliorudishwa
bila uangalifu na beki wa Kag-
era Sugar, ambao ulinaswa
na straika huyo raia wa Ivo-
ry Coast, kabla ya kumvuta
upande wa kushoto kipa, la-
kini akiwa yeye na lango mguu
wake ulishindwa kulenga lan-
go na kupiga vyavu za nje, kiasi
cha mashabiki wa timu hiyo
kutoamini kilichotokea.

Kona fupi iliyopigwa na
Luhende dakika ya 15, ilimkuta
Mubarack Hamza ambaye aliu-
ingiza langoni, ukapita mbele
ya lango la Simba, lakini
wachezaji wa Kagera Sugar
walizubaa kuuwahi mpira
ukatambaa taratibu na ku-
toka nje ya upande wa pili
wa uwanja.

Ilikuwa ni dakika ya 23 wakati
Ladack Chasambi, winga aliyesa-
jiliwa dirisha dogo la usajili Janu-
ari mwaka huu, akitokea Mtibwa
Sugar, alipoipatia Simba bao la
shuti kali la mguu wa kulia, nje ki-
dogo la eneo la hatari.

Bao hilo lilitokana na faulo
iliyopigwa na Mohamed Hussein
‘Tshabalala’, iliyomkuta Baba-
kar Sarr, ambaye aliupiga mpira
kichwa kuurudisha nyuma, ndipo
ulipokutana na mchezaji huyo
akiwa katika sehemu nzuri na ku-
ukwamisha wavuni.

Kipa Ayoub Lakred, alifanya
kazi ya ziada alipochupa hewani,
akiruka pembeni upande wake
wa kushoto na kulidaka kwa usta-
di shuti kali lililopigwa na straika
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Kwa mujibu wa Ofisa Habari
Winga wa Simba, Edwin Balua, akipata upinzani INAENDELEA UKURASA 23
mkali kutoka kwa mlinzi wa Kagera Sugar, wakati
akijaribu kumtoka kwenye mechi ya Ligi Kuu Bara
iliyopigwa Uwanja wa Kaitaba mjini Bukoba, Kagera
jana na kumalizika kwa sare ya bao 1-1. PICHA:
MPIGAPICHA WETU
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