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Duniani (UNFPA), limechangia Dola milioni 2.187
za Kimarekani kwa ajili ya kusaidia kufanikisha...
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WANACHAMA wanne wa Chama cha De-
mokrasia na Maendeleo (CHADEMA) Kata ya
Majengo, Halmashauri ya Mtama, Wilaya...
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SUDAN YAHITAJI TANI 10,000
MTAMA WA TANZANIA

TANZANIA imeshindwa kupeleka tani 10,000 za
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HABARI KITAIFA

Naibu Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Ridhiwani Kikwete, akisalimiana na mmoja wa kinamama wa Kata
ya Vigwaza kwenye ziara yake katika Jimbo la Chalinze, jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Freeman Mbowe afunguka

Na Waandishi Wetu

MWENYEKITI wa Chama cha
Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA),
Freeman Mbowe, ameelezea maisha
yake ya miezi minane alipokuwa maha-
busu katika Gereza la Segerea mkoani
Dar es Salaam.

Mbowe na wenzake watatu waliach-
iwa huru mwishoni mwa wiki baada ya
Mkurugenzi wa Mashtaka (DPP) kuwasil-
isha taarifa mahakamani ya kutokuwa na
nia ya kuendelea na shauri hilo.

Mbowe alifutiwa mashtaka baada ya
kukaa gerezani siku 227 akikabiliwa na
kesi ya uhujumu uchumi pamoja na ku-
panga matukio ya ugaidi.

Akizungumza jana katika Kanisa la
Kiinjili la Kilutheri Tanzania (KKKT)
alipokwenda kutoa shukrani, Mbowe
pamoja na mambo mengine, alikuwa ak-
ipokea wageni wengi kwa siku, hali iliyo-
washangaza maofisa wa Magereza.

Alisema kuna siku alipokea wageni
214, hali iliyolazimika maofisa wa Ma-
gereza kumtengea sehemu maalum ya
kuzungumza nao.

Katika ibada hiyo, Mbowe alizungum-
zia namna watu waliokuwa wakimtem-
belea akiwa gerezani, akidai kuwa idadi
ya waliomtembelea ilivunja rekodi.

“llikuwa nikianza saa tatu asubuhi
mpaka saa tisa tunapofungiwa nakuwa
na mgeni mmoja baada ya mwingine
ikalazimika kuweka kumbukumbu ya
mahudhurio kwa wageni wote wana-
okuja kunipa pole watu wamelia na
mimi nimeona machozi mengi furaha na
vicheko vingi,” alisema Mbowe.

Alisema miezi minane aliyokaa ger-
ezani haikupotea bure bali alipata muda
mwingi wa kusoma na kuandika, huku
akieleza alikuwa na amani na furaha kwa

wakati wote kwa sababu ni miujiza mingi
imefanyika katika kipindi alichokuwa
gerezani.

“Watu walikuwa wanatoka Kigoma
kwa mabasi tena ya kukodi kuja kuniona
wengine Kagera, Kyela,” alisema Mbowe.

AKATAA KESI KUFUTWA

Mbowe alisema japokuwa Watanza-
nia wengi wakiwamo viongozi wa dini
na siasa walikuwa wanaomba mara kwa
mara kuwa kesi hiyo ifutwe, lakini yeye
alikuwa anaomba isifutwe hadi ukweli
ujulikane.

Mbowe alisema: “Watu wengi waliku-
wa wanaomba mara kwa mara mtoeni
Mbowe futeni mashtaka, lakini mimi
mwenyewe nilikuwa naomba yasifutwe
hadi ukweli udhihirike.”

Aliongeza: “Nilitamani nisikie hao wal-
ionituthumu kwa ugaidi watatoa usha-
hidi upi ili dunia ielewe kwa sababu ku-
likuwa na mahakama ya mahakamani na
mahakama ya umma.”

Mbowe alisema alishtakiwa kwa kosa
kubwa ambalo kifungo chake si chini ya
miaka 30 na hakuna faini.

“Kwa hiyo ni kosa ambalo unaweza
kufungwa maisha, lakini nilimwomba
sana Mungu anisaidie dunia jjue ukweli
kuhusu jambo hili natambua wako wen-
gi ambao walishtuka na wakahisi Mbowe
amefanya kitu fulani,” alisema Mbowe.

“Nimejifunza mengi, wengi walitege-
mea atatoka na hasira na chuki, Mungu
alinipa ufunuo nifurahi na kila mmoja
na kutengeneza amani na kila mmoja
hata nilipopata ujumbe wa Rais Samia
Suluhu Hassan kuonana naye nilikubali
kwenda,” alieleza.

KUZUNGUMZA NA TAIFA
Kadhalika, Mbowe alisema muda
mwafaka ukifika atazungumza na Wa-

tanzania kiundani kuhusu mkasa wote
ulivyotokea.

Alisema anachokifanya kwa sasa kwe-
nye siasa ni wito, kwamba hafuati fedha
wala cheo.

“Ninachoweza kusema ni asante kwa
upendo wenu, tambueni miezi ninane
nimejifunza kwa mambo mengi. Wengi
walifikiri baada ya kutoka gerezani ni-
takuja na hasira, chuki.”

Mbowe alisema saa chache baada ya
kutoka gerezani, alipata ujumbe wa ku-
zungumza na Rais Samia Suluhu Hassan,
na alikubali kwenda na kwamba wengi
walihofu atazungumza nini.

Alisema: “Kuna mengi nimejifunza
nilipokuwa gerezani. Sijutii hata siku
moja. Nitaongea na Taifa. Nilikuwa na
mambo mazito ya kumweleza Rais Sa-
mia Suluhu Hassan nashukuru nimem-
weleza na yeye amekubali kuyafanyia
kazi.”

“Nchi yetu imejawa na hofu nyingi un-
aogopa kwamba nikionekana na fulani
nitaonekana msaliti. Kifupi sana nilipoo-
nana na mama (Rais)... sisi kama Taifa
tafsiri ‘narrative’ kuzungumza amani
kuna watu wengi hawana amani. Na nil-
imwambia mheshimiwa Rais”.

“Wengi hawana amani. Haki katika
siasa, utumishi, dola, nashukuru Rais
Samia alikubali hili tulilizungumza. Haki
ikiwapo amani huja ‘automatic’ kuna
watu hata kusalimiana wanaogopa. Siasa
isitugawe ni kitu cha kutupeleka katika
ni mafanikio ya kulipeleka Taifa.

“Nikamwomba mama (Rais Samia)
kwamba hii amani kuna wengi hawana.
Tukihubiri justice’ (haki) wengi wataku-
wa na amani. Tuhubiri neno haki, ili nchi
iwe salama na mahala pa kuishi.”

EImeandaliwa na Christina Mwa-
kangale na Gwamaka Alipipi

UNFPA

yachangia
sensa Dola
mil. 2.19/-

Na Sabato Kasika

SHIRIKA la Umoja wa Mataifa la Idadi
ya Watu Duniani (UNFPA), limechangia
Dola milioni 2.187 za Kimarekani kwa
ajili ya kusaidia kufanikisha zoezi la
sensa ya watu na makazi.

Hayo yalisemwa na Naibu Mwakilishi
Mkazi wa shirika hilo nchini, Dk. Wilfred
Ochan, katika warsha ya waandishi wa

Warsha hiyo ilikuwa ni sehemu ya
maadhimisho kuelekea kilele cha Siku
ya Wanawake Duniani itakayofikia
kilele chake kesho.

Dk. Ochan alisema, gharama ya bajeti
ya sensa hiyo ni Dola za Kimarekani
milioni 272.275 na kwamba kati ya
hizo, UNFPA imechangia Dola milioni
2.187.

“Tutaendelea kufanya kazi kwa karibu
kusaidia serikali ya Tanzania kufaniki-
sha sensa kwa kila Mtanzania kuhesa-
biwa,” alisema Dk. Ochan.

Alisema takwimu za sensa ni chanzo
muhimu cha kupata taarifa za mambo
va jinsia hata zile ambazo zimejificha,
ambapo ametaka jamii ijengewe uelewa
kuhusu umuhimu wa sensa hiyo. “Hivyo
tuungane kuijengea jamii uelewa kuhusu
sensa ijayo ili kuhakikisha kila mmoja
anaelewa umuhimu wake ili awe tayari
kuhesabiwa kwa manufaa yake na taifa
kwa ujumla,” alisema.

Alisema, hatua hiyo ni muhimu pia
kusaidia kuijenga Tanzania ambayo
wananchi wenyewe wanaitaka, hivyo
aliwataka wadau wote kuungana na
serikali kuhakikisha sensa inakuwa na
mafanikio.

Ofisa miradi, idadi ya watu na
maendeleo wa shirika hilo, Ramadhan
Hangwa, alisema, kila sensa inaendelea
kubadilika kadri miaka inavyokwenda.

“Kwa mfano, miaka ya nyuma hakuku-
wa na dodoso la watu wenye ulemavu,
l[akini sasa limewekwa na mengine ya
msingi, hivyo kuhesabiwa ni jambo la
muhimu kwa ajili ya maendeleo ya nchi
na watu wake,” alisema Hangwa.

Aidha, alisema sensa si jambo la kula-
zimisha bali kukaa na kuemilisha jamii,
kwa maelezo kwamba, iwapo wananchi
wakilazimishwa kuhesabiwa, wanaweza
kutoa takwimu zisizo sahihi.

Alifafanua sehemu kubwa kwenye
sensa ni utoaji wa elimu kwenye jamii,
na kwamba kwa kiasi kikubwa, jamii
imeanza kuwa na uelewa.

“Ninasema hivyo, kwa sababu miaka
ya nyuma kulikuwa na watu wasio-
taka kuhesabiwa na sababu kubwa ni
uelewa mdogo kuhusu sensa, lakini
sasa ninaamini kuwa sensa ya mwaka
huu watu wengi wanaweza kujitokeza
kuhesabiwa, kwani elimu inaendelea
kutolewa,” alisema.

Mratibu huyo aliwataka waandishi wa
habari kusaidia kutoa elimu kwa umma
kupitia taarifa wanazozitoa ili kufaniki-
sha sensa hiyo inayotarajiwa kufanyika
Agosti 22, mwaka huu.
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Atuhumiwa kuua mke, amzika

juu ya shimo apanda mpunga

Na Hamisi Nasri,
TANDAHIMBA

MKAZI wa Tandahimba
mkoani Mtwara, Shaibu
Kuselela, anatafutwa na
polisi kwa tuhuma ya ku-
muua mkewe na kitu kina-
chodhaniwa kuwa na ncha
kali na baadaye kumzika
kwenye shamba na kupanda
mpunga ili kupoteza usha-
hidi.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari mkoani hapo,
Kaimu Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Mtwara, ACP Nic-
odemus Katembo, alithibiti-
sha kutokea kwa tukio hilo
na kueleza kuwa limetokea
Februari 28, mwaka huu, ka-
ni humo.

Alisema kuwa mwa-
namume huyo alifanya
unyama wa mauaji hayo
ya mkewe Amina Mtausi
(40) kwa kutumia kitu kina-
chodaiwa kuwa na ncha kali.

Alieleza baada ya
kutekeleza mauaji hayo aliu-
chukua mwili wa marehemu
na kwenda kuufukia katika
shimo shambani kwao kisha
kuchukua mpunga na kuu-
panda juu ya shimo hilo.

Pia, baada ya kutekeleza
azma yake alitoweka kusiko
kujulikana  kutokana na
kuhofia kukamatwa na vy-

ombo vya sheria na chanzo :
cha mauaji hayo hakija- :
Katembo :
alisema tukio hilo limegun- :
dulika juzi baada ya mdogo :
wa mtuhumiwa huyo, Omari :
alipokuwa akienda :
kisimani kuchota maji ka- :
tika shamba hilo na kubaini :

julikana. ACP

Saidi,

harufu isiyo ya kawaida.

Alisema alipofuatilia ku- :
jua ni kitu gani ambacho :
kilikuwa kikitoa harufu na :
aliona baadhi ya viungo vya :
marehemu huku sehemu :
ya mwili ukiwa umefukiwa :

ndani ya shimo.

ACP Katembo alisema, :
Saidi alitoa taarifa kwa vy- :
ombo husika kwa ajili ya ku- :
fuatilia tukio hilo kwa kina :

zaidi.

Jeshi la Polisi

sababisha kupoteza maisha.

Alisema Jeshi la Polisi :
bado linaendelea kumsaka :
mtuhumiwa huyo ili afikish-
we katika mahakama kwa :
ajili ya kujibu tuhuma zina- :

zomkabili za mauaji.

mkoani :
Mtwara lilifika katika eneo :
hilo la tukio wakiambat- :
ana na madaktari kwa ajili :
ya uchunguzi wa kitabibu :
wa mwili huo na hatimaye :
baada ya vipimo ulibainika :
kuwa na majeraha ya ku- :
chomwa na kitu chenye ‘:
ncha kali sehemu za kisogo-
nina kutokwa na damuiliyo- :

Naibu Waziri
wa Ujenzi
na Uchukuzi,
Godfrey
Kasekenya,
akieleza
jambo katika
ukaguzi wa
miundom-
binu ya
barabara
wilayani
|leje mkoani
Mbeya juzi.
PICHA: MPI-
GAPICHA
WETU

Wanaume wanaopigwa na wake watoa Kilio

Na Renatus Masuguliko, GEITA

BAADHI ya wanaume wanaodai ku-
tendewa vitendo vya ukatili na wake
zao ikiwamo kupigwa na kunyimwa
unyumba wamejitokeza kwa wingi ka-
tika dawati la jinsia na watoto wilayani
na mkoani Geita.

Wanaume hao wamefika Kkatika
dawati hilo wakieleza kilio chao na
kuomba kupatiwa ufumbuzi ikiwamo
ushauri wa kisaikolojia.

Mratibu wa dawati la jinsia na wato-
to Wilaya ya Geita kutoka Jeshi la Polisi,
Sajenti Hidaya Mrisho, aliyasema hayo
wakati akitoa mada katika kongamano
la wanawake Mkoa wa Geita.

Akitoa mada hiyo juzi katika konga-
mano hilo Sajenti Hidaya Mriso alise-
ma kuna wakati amekuwa akilengwa
na machozi anapopokea malalamiko
kutoka kwa baadhi ya kinababa wa-

naofika kutoa malalamiko yao kwenye
dawati hilo.

Alisema busara hutumika kuyapatia
ufumbuzi na kila kinachojadiliwa hu-
baki kuwa siri ya wahusika tu.

“Kumekuwapo na kukosekana kwa
ufahamu kwani wengi wanadhani da-
wati la jinsia na watoto ni kwa

ajili ya wanawake na watoto peke
yao, wakati dawati hilo ni kwa ajili ya
jinsia zote hii inasikiitisha sana. Wapo
baadhi ya wanaume wanaona aibu
kujitokeza, naomba wajitokeze kama
wengine walivyojitokeza na kudai
wamekuwa wakipigwa na wake zao,
kunyimwa unyumba,” alisema.

Alisema kuna baadhi ya kinababa
wanaoamriwa na wake zao kufua nguo
zao za ndani zikiwamo nguo za ku-
jisitiri. Sajenti Hidaya aliongeza kuwa
iwapo usawa utazingatiwa kwa kila
mmoja kutimiza wajibu na majukumu

yake katika familia itasaidia katika
furaha, maadili na kujenga famiia ze-
nye maadili ya kijamii.

Wakili Walter Ghalos, akizungumza
katika kongamano hilo alisema tafsiri
ya ndoa kisheria ni mktaba wa muun-
gano wa hiari kati ya mume na mke
kuishi pamoja maisha yao yote.

Alisema lakini inapotokea uhiari
ukakoma kwa mmoja kati yao basi
hakuna mkataba tena hatua ambayo
ndipo misaada ya kisheria huan-
za ili kutafuta talaka na hapo ndipo
mfarakano huanza busara isipotan-
gulia.

Mtoa mada mwingine, Adelina Ka-
bakama, alisema kuwa haki ya kijin-
sia ni kwa pande zote lakini kutokana
na mila na mfumo dume umechangia
wanawake kuwa ndiyo wahanga wa
matukio ya ukatili wa kijinsia na wa-
toto.

HALMASHAURI YA JiJI LA DODOMA

JAMHURI YA MUUNGANG WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA RUFANI YA TANZANIA

INAYOKETI DAR ES SALAAM
SHAURI LA RUFAA YA MADAT NA.560/17 YA 2017

1. FREDY KWEKA

Nzuguni

viwanja hivyo

27.03.2022.

awali.

TANGAZO KWA WADAIWA WA VIWANJA

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Jiji la Bodoma anawatangazia
Wananchi wote wanaodaiwa viwanja katika maeneo ya
Mtumba, Michese, Nzuguni, Kitelela, Kikombo, lyumbu,
Bus Stand, Nala
Investment Area, Nala, Chahwa, lyumbu New Town Centre,
Mahomanyika, Vikonje, Nala-Chigongwe, Ihumwa, Mapinduzi,
Medeli, Nala-Lugala na Nala-Segu kuwa muda wao wa kulipia
umeisha.
kukamilisha malipo hayo, amewaongezea muda hadi tarehe

Baada ya kukamilika kwa muda huo, viwanja ambavyo
vitakuwa bado vinadaiwa vitarudishwa sokoni ili wateja
wengine wavinunue bila kutoa taarifa yeyote kwa mteja wa

Tangazo hili limetolewa na:
Mkurugenzi wa Jiji, DODOMA

Industrial Area, Njedengwa

Aidha, katika kuwawezesha

216731401

l

3. EMMA CHARLES MAPUNDA
4. JAQUELINE HERBERT NYAMUGALI
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1. ABDALLAH NJEMA (Deceased)
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POPOTE MLIPQ
Mnajulishwa kwamba shauri la Rufaa ya Madai tzjwa hapo juu limepangwa

kuslkilizwa na Mahakama hii hapa Dar es Salaam tarche 30/03/2022 saz tatu kamili
asubuhi (3:00),

Mnapaswa kuhudhuda siku na tarche iliyopangwa bila kukosa na endapo
hamtahudhuria nyinyi wenyewe au mwakilishi wenu anayetambullka kisheria basi rufaa
itaslkillzwa bila ya uwepo wenu.

Imetolewa kwa amri ‘p@%ﬁﬁ@o{a Mahakama hil leo hil tarehe 01/03/2022.
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Mabweni ya watoto wenye ulemavu yazingirwa maji, walala madarasani

Na Ida Mushi, MOROGORO

WATOTO wenye ulemavu wa
akili na walio na mahitaji maalum
wapatao 40 wanaolelewa ka-
tika kituo cha malezi cha Mehayo
(Mental health youth), wanala-
zimika kulala kwenye madarasa
baada ya mabweni waliyokuwa
wakitumia kuzingirwa na maji ya-
nayosababishwa na kunyanyuliwa
kwa barabara iliyokatiza mbele ya
kituo hicho.

Timu ya waandishi wa habari
iliyofika kituoni hapo ilishuhudia
maji na udongo ukiwa umejaa
katika mabweni hayo, hali inay-
otishia usalama wa afya yao kuto-
kana na kuwa hatarini kushambu-
liwa na magonjwa.

Kaimu Mkurugenzi wa kituo
cha Mehayo, Melkzedeck Saera,
amekiri hali mbaya kwa watoto
hasa kushambuliwa na magonjwa
ya mara kwa mara ya malaria tan-
gu mwishoni mwa mwaka jana,

baada ya kutengenezwa kwa bara-
bara hiyo na kuziba mitaro iliyoku-
wa imeelekezwa kutoa maji nje ya
kituo, badala yake maji yote waka-
ti wa mvua huingia ndani na kujaa
kwenye mabweni na vibanda vya
biashara walivyokuwa wakivitu-
mia kama kitega uchumi.

“Kituo kina changamoto ny-
ingi sana, lakini kikubwa sana sasa
kinachotuumiza ni maji, tumesha-
wasilisha maombi yetu ngazi ya
mtaa, kata na kila mahali, kuona
namna watakavyoweza kutusaidia
ili kuondokana na hii kero, wa-
nafunzi tumewahamishia madar-
asani, wengine wakubwa kama 30
tumewagawa kwenda eneo letu
jingine la Mkundi ambalo licha ya
kuwa bado hapajakamilika vizuri,
imewalazimu waanze kupatumia,
na wengine hawa 40 wadogo we-
nye umri wa miaka sita na kuen-
delea ndiyo tumebaki nao hapa
wakilala madarasani na kwenye
nyumba za watumishi,” alisema

Saera.

Kaimu Mkurugenzi huyo amei-
omba serikali na wadau wengine
kusaidia namna bora ya kuondoa
maji hayo na kuruhusu kutoka
mvua ikinyesha ili watoto hao we-
nye mahitaji maalum waendelee
kuwa salama katika eneo hilo.

Alisema watoto wenye umri
mdogo wameendelea kubaki kit-
uoni hapo kutokana na kusoma
katika shule jirani ya Mazimbu,
ambayo ina madarasa maalum
kwa ajili ya wenye mahitaji maal-
um, wamekuwa wakienda kuso-
ma asubuhi hadi saa tano na kuru-
di kituoni kuendelea na shughuli
zingine za ujifunzaji kama kazi za
mikono, shamba na bustani, ma-
zoezi na shughuli zingine.

Waandishi wa habari walifika
kituoni hapo kwa kushirikiana na
kundi la wanawake wafanyakazi
kutoka Chama cha Wafanyakazi
wa Serikali Kuu na Afya (TUGHE)
kituoni hapo, kwa ajili ya kuwaju-

lia hali watoto na kuwapatia ma-
hitaji mbalimbali ya kibinadamu
ikiwa ni sehemu ya kuelekea maa-
dhimisho ya Siku ya Wanawake
Duniani inayoadhimishwa Machi
8, kila mwaka.

Mwenyekiti wa TUGHE wa-
nawake Mkoa wa Morogoro, Noves
Nkwera, alisema jukumu la malezi
ya watoto wenye mahitaji maalum
linapaswa kufanywa na kila mwa-
nanchi kwa kuangalia eneo au
mtaa anaoishi, kwasababu watoto
hao wanabhitaji kuishi kama wen-
gine licha ya kukosa uwezo huo au
kuwa na mabhitaji maalum.

Aliwahimiza wananchi kupele-
ka mabhitaji kwa watoto hao wenye
mahitaji maalum ambao wengine
walitupwa na wazazi, walitengwa,
wazazi kukosa uwezo wa kuwahu-
dumia.

“Wapo pia baadhi ya wazazi wa-
naoficha watoto wa aina hiyo kwa
hofu ya namna ambavyo jamii
itamchukulia, nawasihi wawa-

fichue wawape huduma, kwani
nao wana haki ya kufurahi, haki
ya kusoma, haki ya kutambuliwa
na kupata mahitaji yote muhimu
kama ilivyo kwa watoto wengine,”
alisema.

Baadhi ya watoto katika kituo
hicho, Happy John na Alex Ger-
vas, walishukuru kwa msaada huo
ambao utasaidia ustawi wa watoto
hao kituoni hapo.

Kituo hicho kilianzishwa na
Mwalimu Linda Ngido, awali
kilipokea vijana wenye ulemavu
wa akili kwa lengo la kuwafunza
mbinu, stadi na ujuzi mbalim-
bali wa kukabiliana na hali waliyo
nayo, lakini kutokana na mahitaji
na maombi ya jamii, waliamua
kuendelea kupokea na watoto
wadogo na hali hiyo ilimgusa
baada ya kufundisha shule mbal-
imbali za msingi ikiwamo Cham-
wino, Mwere, Mkundi katika shule
yenye mkondo maalum wa wenye
ulemavu.

- Wafungwa CHADEMA
~ waishukuru Nipashe

Mara juzi, ikiwa ni mkakati wa kusogeza huduma za afya karibu na wananchi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

TEMESA yapewa mwezi kubadilika kiutendaji

Na Gwamaka Alipipi

KATIBU Mkuu wa Wizara ya
Ujenzi na Uchukuzi (sekta ya
ujenzi), Balozi Aisha Amour,
atoa mwezi mmoja kwa Wakala
wa Ufundi na Umeme (TEME-
SA) kubadilisha utendaji kazi
wao na kuleta matokeo chanya
katika kutekeleza majukumu
yao.

Alitoa agizo hilo jana alifan-
ya ziara katika ofisi za wakala
huo, pamoja na mambo men-
gine aliongea na watumishi na
kukagua eneo la kivukoni na
karakana ya Songoro iliyoko
Kigamboni jijini Dar es Salaam
inayokifanyia ukarabati kivuko
cha MV. KAZL

Balozi Aisha aliwataka TE-

MESA kusimamia nidhamu
katika utendaji katika kitengo
cha matengenezo ya magari,
kwani ndiyo iliyobeba taswira
ya wakala, hivyo wahakikishe
magari yanayotengenezwa
yanakidhi thamani ya fedha ili
kuepuka malalamiko ya wateja.
“Hakikisheni ~ mnajipanga
upya kwenye ukaguzi wa vi-
vuko ili kuepusha kupeleka vi-
vuko vikiwa kwenye uharibifu
mkubwa na kwa upande wa
magari hakikisheni mnatumia
vipuri vyenye ubora unaotaki-
wa,” alisema Balozi Aisha.
Alisema mwezi mmoja alio-
wapa wautumie katika kujipan-
ga ili kuhakikisha gharama za
kutengeneza magari zinapun-
gua na kuendana na maten-

genezo wanayofanya na pia
kuangalia upya rasilimali watu
kama inakidhi mahitaji yao.

“Punguzeni kufanya kazi
kwa mazoea na watumishi wa-
naoharibu taswira ya TEMESA
wachukuliwe hatua,” alisema
Balozi Aisha.

Aidha, aliwapongeza kwa
hatua ya haraka waliyochukua
kupeleka kivuko cha MV.KAZI
kwenye  matengenezo ili
kuepusha madhara ambayo
yanaweza kutokea endapo
wangechelewa kukifanyia
ukarabati.

Alisema serikali inatarajia
kutenga fedha za manunuzi
ya kivuko kipya kitakachotoa
huduma katika eneo la Ma-
gogoni na Kigamboni mkoani

Dar es Salaam, ikiwa ni ahadi
ya Rais Samia Suluhu Hassan,
ikiwa ni mkakati wa serikali
wa kuboresha huduma eneo la
Kigamboni.

“ Kivuko hicho kitakuwa
na uwezo wa kubeba tani
500 sawa na abiria 2,000 na
magari 60 na tayari fedha
zimeshatengwa kwenye bajeti
ya serikali ya mwaka wa fedha
2022/23”, alisema Balozi Aisha.

Awali akitoa taarifa kwa
katibu mkuu, Mtendaji Mkuu
wa TEMESA, Lazaro Kilahala,
alisema serikali imefanya ma-
boresho ya ukataji tiketi kwa
kusimika mfumo mpya wa
kielektroniki (N-CARD) wa
kusimamia mapato katika eneo
hilo.

Na Said Hamdani, LINDI

WANACHAMA wanne wa Chama cha
Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA) Kata
ya Majengo, Halmashauri ya Mtama, Wilaya
na Mkoa wa Lindi, waliohukumiwa adhabu ya
kifungo gerezani, wameshukuru jitihada zili-
zoonyeshwa na Chama cha ACT-Wazalendo na
gazeti la Nipashe.

Shukrani hizo zilitolewa na wafungwa hao
mbele ya uongozi wa ACT- Wazalendo ulipo-
watembelea gerezani kuwajulia hali na ma-
zungumzo ya awali yaliyokuwa na lengo la
kujiandaa kuwakatia rufani kupinga adhabu
hiyo.

Wakizungumza mbele ya msafara wa vion-
gozi hao, uliokuwa ukiongozwa na Katibu
wake, Rashidi Ndauka, wafungwa hao Rajabu
Hassani, Moshi Hamisi, Dadi Shayo na Hamisi
Maleje, walisema wanawapongeza kwa moyo
waliouonyesha.

Akizungumza kwa niaba ya wenzake, Raja-
bu Hassani alisema kufuatia tamko la ACT ku-
taka kukata rufani kawanusuru na adhabu ya
kifungo gerezani na vyombo vya habari husu-
san Nipashe kuwapazia sauti, kumewazindua
viongozi wa CHADEMA kuanza mchakato wa
rufani.

“Sisi taarifa hizi tumesikia kupitia kipindi
cha usomaji magazeti asubuhi, ndipo tukao-
na gazeti la Nipashe limeandika, tumejisikia
faraja sana,” alisema Hassani.

Walisema kufuatia taarifa hiyo ya ACT-
Wazalendo na gazeti la Nipashe kuwapazia
sauti, kumesaidia kuwafanya viongozi wao wa
CHADEMA kuanza mchakato wa kushughu-
likia masuala ya rufani yao ikiwamo kuwatem-
belea gerezani kuwajulia hali.

Naye Katibu wa ACT-Wazalendo Mkoa wa
Lindi, Rashidi Ndauka, akizungumza kwa nia-
ba ya msafara alioongozana nao, aliwataka wa-
nachama hao kutokata tamaa, kwani ni sehe-
mu za changamoto zinazowapata wanasiasa
wengi duniani katika kupigania haki kwa jamii.

“Ipo mifano mingi hapa duniani kwa wa-
nasiasa kufungwa magerezani wanaojitokeza
mbele kupigania haki za jamii,” alisema Ndau-
ka. Ndauka alimtaja Rais mzalendo wa kwanza
wa Afrika Kusini, Hayati Nelson Mandela kuwa
miongoni mwa viongozi maarufu duniani wal-
iokumbwa na kadhia ya aina hiyo.
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Sudan yahitaji tani 10,000
za mtama kutoka Tanzania

Na Faustine Feliciane,
DODOMA

TANZANIA imeshindwa ku-
peleka tani 10,000 za mtama zi-
nazohitajika nchini Sudan Kusini
kutokana na wakulima wengi
kuuza kwa wanunuzi wa ndani.

Kwa mujibu wa Mwakilishi wa
Shirika la Mpango wa Chakula
Duniani (WFP) ofisi ndogo za
Dodoma, Neema Sitta, wilaya
sita zinazozalisha zao hilo ka-
tika mradi wa Shirika hilo, zili-
zalishwa tani 28,000 ambazo
ziliuzwa nchini huku mahitaji
yakiwa makubwa na kushindwa
kupeleka nchini Sudan Kusini
tani 10,000 zilizohitajika.

Neema alisema wamepokea
oda ya tani hizo kupeleka nchini
humo, lakini wameshindwa ku-
fikia tani hizo kwa kuwa wakuli-
ma wengi waliuza mtama wao
kwa wanunuzi wa ndani.

“Soko limekuwa kubwa kwa
sasa mahitaji yanazidi uwezo wa
kuzalisha, Sudan Kusini wanata-
ka tani 10,000, lakini hawajapata
kwa sababu wanunuzi wa ndani
walishanunua mtama wote kuto-
ka kwa wakulima kwenye wilaya
zote sita zilizoko ndani ya mradi
wa kilimo himilivu cha mtama,”
alisema Neema.

Alisema kuwa Kampuni ya Bia
Tanzania (TBL) ndiyo wanunuzi
wakubwa wa ndani wa mtama

na wamesaidia kuendesha kili-
mo cha mkataba kwa wakulima
na kuongeza thamani ya zao hilo.

“Kwa sasa TBL na Msafirishaji
Ali  Juma, ndiyo wanunuzi
wakubwa wa mtama, lakini pia
ukiondoa Sudan Kusini wanao-
hitaji mtama pia Kampuni ya Bia
ya Burundi wanahitaji sana mta-
ma kutoka Tanzania,” alisema
Neema.

Akifafanua alisema kuwa TBL
kwa msimu uliopita walinunua
tani zaidi ya 8,000 za mtama
huku Ali Juma akisafirisha tani
20,000.

“Mabhitaji sokoni bado makub-
wa sana, kwa mfano kampuni ya
Bia ya Burundi peke yao wanahi-
taji tani kuanzia 5,000 sasa ma-
hitaji ya wanunuzi wote ukiun-
ganisha unaona bado uzalishaji
haufikii mabhitaji ya sokoni,”
alisema Neema.

Alisema kwa sasa WFP kwa
kushirikiana na Shirika la Farm
Afrika wanaendelea kuwahimiza
na kutoa elimu kwa wakulima
kufuata njia za kuongeza uzal-
ishaji wa zao hilo ili kufikia ma-
hitaji sokoni.

Msimamizi wa mradi wa
kilimo himilivu cha mtama
kwa Wilaya ya Kongwa kutoka
Shirika la Farm Afrika, Meshack
Panga, alisema wanaendelea na
juhudi za kuwasaidia wakulima
kuongeza uzalishaji wa zao hilo.

“Hii ni fursa nzuri sana kwa
wakulima wa hapa Kongwa, la-
kini kwa wilaya nyingine zina-
zotekeleza huu mradi, mabhitaji
ni makubwa sana sokoni kwa
hiyo ni juhudi na maarifa ya
mkulima katika kuongeza uzal-
ishaji zitamhakikishia kumpa ki-
pato zaidi,” alisema Panga.

Mkulima wa zao hilo wilayani
humo, Julius Magara, alisema
kuwapo kwa uhakika wa soko
wa zao hilo kunawapa hamasa
ya kulima kwa mbinu bora zaidi
kuongeza kipato.

“Kipindi cha nyuma wakulima
walikuwa hawazalishi sana mta-
ma kwa sababu ya kutokuwa na
uhakika wa soko, kwa sasa hivi
tangu ujio wa WFP na Farm Af-
rika soko ni kubwa sana na bado
hatukizi mahitaji yake, kila mmo-
ja sasa hivi tunaolima mtama tu-
natafuta njia ya kuongeza uzal-
ishaji kwa sababu ya uhakika wa
soko,” alisema Magara mkulima

Ofisa Kilimo wa wilaya hiyo,
Mwambungu Keshasi, alisema
elimu wanayopata wakulima
hao imeongeza tija kwenye uzal-
ishaji.

“Kama Ofisa Kilimo naona
manufaa ya mradi huu un-
aondeshwa na WFP na kusimam-
iwa na Farm Afrika, umeleta
mageuzi makubwa sana kwenye
kilimo cha mtama,” alisema.

]
- Wasichana 3,118 waliokatisha

~ masomo ya sekondari kurejea

: NaAshton Balaigwa,

MOROGORO

WASICHANA 3,118 wenye umri

: kati ya miaka 13 na 21 waliokatisha
: masomo ya sekondari kwa saba-
¢ bu mbalimbali, ikiwamo ujauzito
¢ wamejisajili kuendelea na masomo
: kupitia mradi wa kuimarisha ubora
: wa elimu ya sekondari (SEQUIP)
¢ unaendeshwa na Taasisi ya Elimu
: ya Watu Wazima (TEWW).

Wasichana hao wananufaika na

mradi huo wa miaka mitano kuan-
¢ zia mwaka 2021 mpaka 2026 un-
. aoendeshwa na serikali kupitia Wiz-
. ara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia
: pamoja na Ofisi ya Rais Tawala za
¢ Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMI-
: SEMI) kwa kushirikiana na Benki ya
* Dunia. Mkurugenzi wa Tasisi hiyo,
: Dk. Michael Ng'umbi, alisema hayo
¢ wakati wa uzinduzi wa Baraza la
¢ 12 la Wafanyakazi wa TEWW, mjini
: Morogoro.

Alisema kuwa kusajiliwa kwa

wasichana hao ambao walikatisha
: masomo kwa sababu mbalimbali
: ikiwamo ugonjwa, hali duni ya mai-
. sha na kupata ujauzito umevuka
¢ lengo tarajiwa.

Dk. Ng’'umbi alisema kila mwaka

: wa masomo lengo ni kuandikisha
¢ wasichana 3,000, lakini idadi hiyo
: imeongezeka kufikia wasichana
i 3,118 sawa na asilimia 103.9 na hiyo
: imetokana na mwitikio wa wa-
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sichana hao na wazazi kuona
umuhimu wa elimu.

Alisema umelenga kuwafikia wa-
sichana wapatoa 12,000 nchini kote
kwa kipindi cha miaka mitano ili
kuendelea na masomo waliokatisha
kutokana na sababu mbalimbali.

Kwa upande wa kuendesha na
kusimamia elimu mbadala nje ya
mfumo wa shule, Dk. Ng'umbi, alise-
ma taasisi hiyo imeweza kuandaa
mitaala na kuendesha programu
mbalimbali kwa kutumia mfumo
huria na masafa ili kuwafia waleng-
wa walio wengi zaidi nchini.

Alisema programu hizo ni pamo-
jana elimu ya kisomo na ufundi wa
awali (TPOSA), elimu ya sekondari
nje ya mfumo rasmi na ufundi wa
awali (IPPE), na kwamba Kkupitia
miradi hiyo vijana wapatao 5,000
nchini wameanza kuhitimu mafun-
Z0 ya ujuzi.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Elimu,
Sayansi na Teknolojia, Prof. Eliama-
ni Sedoyeka, aliwahakikishia kuwa
serikali itatoa fedha kwa wakati ili
kazi zote zitakazokubalika katika
mpango wa miradi zitekelezwe kwa
wakati na ufanisi.

Katika hotuba ilisomwa na Kam-
ishna wa Elimu, Dk. Lyabwene Mta-
habwa, Prof. Sedoyeka, alishauri
TEWW kuendelea kutafuta vyanzo
mbadala vya mapato ambayo yata-
saidia katika uendeshaji wa miradi
na kutatua changamoto walizonazo.

— ey T
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S PONGEZI

Bodi ya ushauri, Menejimenti na Wafanyakazi wa Taasisi ya Utafiti wa mifugo Tanzania (TALIRI), inatoa pongezi kwa
Mhe. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa kutimiza mwaka mmoja wenye

mafanikio makubwa tangu aingie madarakani.

Katika Uongozi wake TALIRI imewezeshwa Fedha za maendeleo kuboresha shughuli za Utafiti wa Mifugo.
Aidha, uhusiano kati ya TALIRI na wadau wa maendeleo wa Kitaifa na Kimataifa umeimarika.

TUPO PAMOJA, KAZI IENDELEE

Prof. E.V. Komba
Mkurugenzi Mkuu
Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania (TALIRI)
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Tanzania inataka nafasi nne
CAF, Simba zipiganieni tena

WAWAKILISHI pekee wa Tanzania katika michuano ya kimataifa, Simba,
leo watashuka Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam kuikaribisha
Dodoma Jiji FC kwenye mechi ya Ligi Kuu Bara kabla ya Jumapili kushu-
ka tena dimbani hapo kuialika RS Berkane ya Morocco katika mechi ya
Kombe la Shirikisho Afrika.

Simba ambayo imetoka kushinda mabao 3-0 mechi iliyopita ya Ligi Kuu
dhidi ya Biashara United, ni wazi Kocha Mkuu, Pablo Franco atahitaji tena
kupata ushindi leo ili kujenga morali kwa wachezaji wake kuelekea mechi
hiyo dhidi ya Berkane ambao wakiwa nyumbani nchini Morocco kwenye
mchezo uliopita walishinda 2-O.

Lakini Pablo atahitaji kuutumia mchezo huo wa leo kama maandalizi
kuelekea mechi hiyo ya Kombe la Shirikisho Afrika, ambayo wanahitaji
ushindi kwa namna yoyote ile ili kujiweka katika nafasi nzuri ya kufuzu
hatua ya robo fainali ya michauno hiyo ya pili kwa utajiri kwa ngazi ya
klabu barani Afrika.

Ndiyo, ushindi pekee katika mechi dhidi ya RS Berkane Jumapili, ndio
utakaoiwezesha Simba kuendelea kuwa kwenye mstari sahihi wa kufuzu
hatua ya robo fainali, hasa ukizingatia baada ya mchezo huo, itakuwa im-
ebakiza mechi mbili moja nyumbani na nyingine ugenini kabla ya kuhiti-
misha hatua hii ya makundi.

Ikumbukwe katika makundi manne ya michuano hiyo, timu mbili zi-
takazoshika nafasi ya kwanza na ya pili kwenye kila kundi, zitafuzu moja
kwa moja hatua ya robo fainali, na hadi sasa RS Berkane inaongoza Kundi
D ikiwa na alama sita, mbili mbele ya Simba na USGN ya Niger zenye pointi
nne kila moja huku Asec Mimosas ya Ivory Coasta ikiburuza mkia kwa
pointi zake tatu.

Hadi sasa katika kundi hili ndilo linaloonekana kuwa gumu zaidi kwani
kila timu ina nafasi ya kuweza kufuzu robo fainali kama ikichanga vema
karata zake kwa katika michezo mitatu iliyobaki.

Hata hivyo, kwa kuzingatia ukweli kwamba hakuna timu iliyofanikiwa
kushinda ugenini zaidi ya Simba pekee iliyopata sare ya bao 1-1 ugenini
dhidi ya USGN, ni wazi kila moja karata yake muhimu ni kuibuka na
ushindi nyumbani, hivyo mchezo wa Jumapili si wa kufanya makosa kwa
wawakilishi wetu hao.

Kwa namna ratiba ilivyo, Simba na Asec Mimosas katika Kundi D, ndizo
zilizobakiza mechi mbili nyumbani, hivyo kinachotakiwa kwa wawakilishi
hao wa nchi kimataifa, ni kuhakikisha inapata ushindi katika mechi hizo
mbili jambo ambalo litawafanya kufikisha pointi 10, hivyo kuwa na uhaki-
ka wa zaidi ya asilimia 70 ya kufuzu robo fainali.

Tuna uhakika viongozi wa Simba, benchi la ufundi na wachezaji, wa-
najua vema na wana uzoefu mkubwa katika kuzichanga vizuri karata zao
kwenye michuano hii hususan wanapocheza katika uwanja wao wa ny-
umbani, hivyo kilichobaki ni mashabiki kujitokeza kwa wingi katika mechi
hizo mbili ili kuipa timu sapoti iweze kuiwakilisha ipasavyo nchi.

Nipashe tunataka kuona kama ambavyo msimu uliopita kwenye mi-
chuano ya Ligi ya Mabingwa Afrika, Simba ilivyofanya vizuri na kuiongezea
Tanzania pointi hadi kuwa miongoni mwa nchi 12 zilizofikisha pointi za
kuingiza timu nne kwenye michuano hiyo, ikifanya hivyo tena msimu huu
wakati huu ikishiriki Kombe la Shirikisho.

Tunaamini kwa aina ya wachezaji Simba ilionao, benchi imara la ufundi
pamoja na uongozi uliosimama, ukichagizwa na umoja na mshikamano
kutoka kwa mashabiki na wanachama wa klabu hiyo, hilo halitashindika-
na na kwa mara nyingine tena Tanzania itaingiza timu nne msimu ujao wa
michuano hiyo. Katika kufanikisha hilo, Nipashe tunawataka Watanzania
wote kuwa kitu kimoja kwa maombi na kuisapoti Simba nje na ndani ya
uwanja wakati wawakilishi wetu hao wa nchi wanapocheza mechi za ki-
mataifa nyumbani na ugenini bila kujali itikadi zetu za kiklabu.

Simba ikishinda Tanzania imeshinda, hivyo tuwe kitu kimoja ili iweze
kufika mbali zaidi na kuiongezea nchi pointi zitakazotuwezesha msimu
ujao kuingiza timu nne; mbili zitakazokwenda kuwania Ligi ya Mabingwa
Afrika na idadi kama hiyo Kombe la Shirikisho.

Lakini lengo letu pia ni kuona bendera ya nchi ikiendelea kupepea vema
katika mashindano hayo na kuzidi kulitangaza soka la Tanzania, hivyo Ni-
pashe hatuna budi kuwatakia maandalizi mema na uwakilishi uliotukuka
kwenye michuano hiyo kwa kupata ushindi mechi zote zilizosalia.
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Na Adam
Fungamwango

Kuhama uwanja si suluhisho la tatizo

MGONJWA hawezi kupona
kwa kuhamishwa kutoka
Dar es Salaam na kupele-
kwa Tabora, ukidhani kuwa
eti anaweza kupona kwa
kumpeleka sehemu am-
bayo ugonjwa haukumuan-
zia huko.

Yeyote atakayefanya
hivyo atakuwa anachek-
esha tu walionuna na hata
nia nzuri na mgonjwa.
Mgonjwa anatakiwa mat-
ibabu tu na kabla ya mat-
ibabu, kitachotakiwa ni
kufanya vipimo ili kujua
nini kinamsibu, kabla ya ku-
patiwa matibabu, inaweza
kuwa dawa, sindano na
mengine yanayofanana na
hayo.

Kwa siku za karibuni
tumeona timu mbili za
Prisons na Mbeya Kwanza
zimehama uwanja, kwa
kile ambacho kinaonekana
ni kwamba hazifanyi vizuri
kwenye viwanja hivyo. Pris-
ons ambayo misimu miwili
ilikuwa inatumia Uwanja
wa Nelson Mandela Sum-
bawanga, imeamua ku-
ukimbia na kurejea nyum-

Ukishangaa ya Musa
utaona ya Firauni, siku
chache baadaye, timu ya
Mbeya Kwanza ambayo ili-
kuwa inautumia Uwanja wa
Sokoine nayo ikatangaza
kuhama, yenyewe ikaenda
mkoani Ruvuma, ikitangaza
kuutumia Uwanja wa Maji-
maji Songea kama uwanja
wao wa nyumbani.

Ina maana wakati Prisons
inarejea Sokoine, Mbeya

Kwanza nayo ikakimbia
uwanja huo.
Wakati  viongozi wa

Prisons wakiwa hawafichi
kuwa wameondoka mkoani
Rukwa kwa sababu hawa-
pati matokeo ya kuridhisha,

Mbeya Kwanza wao wana-
dai kuwa ni kupanua wigo
wa burudani na kusambaza
mchezo huo kwenye mikoa
ambayo haina timu za Ligi
Kuu.

Mwenyekiti wa Klabu ya
Mbeya Kwanza, Mohamed
Mashango akadai kuwa
mzunguko wa pili, timu
hiyo itautumia Uwanja wa
Majimaji Songea na kwa
kuanzia mechi yao ya Juma-
mosi dhidi ya Mbeya City
ilichezwa uwanjani hapo.

Ukiangalia kwa jicho la
tatu, timu hizo zote mbili
zinahangaika kwa sababu
hazipati matokeo mazuri.
Bora Prisons wamejisemea
ukweli. Cha kujiuliza, ni
kweli viwanja ndivyo vi-
navyosababisha timu hizi
zisishinde na kuamua ku-
hama?

Je, kuhama ndiyo su-
luhisho pekee la timu hiyo
kuanza kufanya vema kwe-
nye uwanja inayokwenda?
Je, viwanja ilivyokuwa
ikicheza awali vina mikosi?

Tukianza na Prisons ni
kwamba tangu ilipohama
Uwanja wa Nelson Man-
dela na kurejea nyumbani,
Uwanja wa Sokoine hai-
jashinda mechi yoyote.
Jumatano iliyopita ililazi-
mishwa suluhu kwenye
Uwanja wa Sokoine dhidi
ya Mtibwa Sugar.

Timu hiyo imeshacheza
mechi nne kwenye uwanja
huo iliyorejea bila kupata
matokeo, tatu zikiwa za Ligi
Kuu moja ya Kombe la FA.

Ilichapwa mabao 2-0
dhidi ya Polisi Tanzania,
Kombe la FA, ikafungwa bao
1-0 dhidi ya Ruvu Shooting,
ikalazimishwa sare ya bao
1-1 dhidi ya Mbeya City Feb-
ruari 27, mwaka huu, kabla
ya suluhu ya Jumatano.

Prisons haijashinda
mechi sita mfululizo za Ligi
Kuu moja ya FA, tangu ili-
poshinda mara ya mwisho
bao 1-0 dhidi ya Kagera
Sugar Desemba 26, mwaka
jana.

Kwa takwimu hizi tu in-
aonyesaha kuwa Prisons
ina tatizo kubwa zaidi na
sababu haikuwa Uwanja
wa Nelson Mandela. Ama
benchi la ufundi ni dhaift,
au wachezaji wake wen-
gi ambao ni maafande
wameshakumbwa na umri
mkubwa, hivyo yanatakiwa
marekebisho makubwa.

Kwa bahati mbaya sana
inabidi isubiri msimu ujao
na sasa inaburuza mkia
kwenye nafasi ya 16 kwa
pointi 13.

Mbeya Kwanza nayo,
tangu ilipoifunga Kagera
Sugar mabao 2-0 Desemba
22, mwaka jana imecheza
mechi saba bila kupata
ushindi wowote na Juma-
mosi iliyopita ikicheza kwa
mara ya kwanza Majimaji
Songea, haikupata ushindi
zaidi ya suluhu. Baada ya
Prisons kuwa mkiani, timu
hiyo ndiyo inafuata, ikiwa
nafasi ya 15 kwa pointi 14.

Nayo inaonekana ina
matatizo mengine zaidi ya
uwanja. Kuhama uwanja
imeonekana kama ni staili
ya kuficha matatizo yaliyo
ndani ya uongozi au timu
kwa timu hizo mbili. In-
aweza pia kuambukiza hata
timu zingine.

Niseme tu viongozi wa
klabu hizo watafute chan-
zo cha timu zao kufanya
vibaya ili kurekebisha hara-
ka, vinginevyo zitakuwa na
nafasi kubwa ya kushuka
daraja msimu huu. Siku
zote mficha maradhi mauti
humfichua.
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Bunge laridhishwa Barrick mapambano dhidi Ukimwi

Na Faustine Feliciane

KAMPUNI ya kuchimba dhaha-
bu kwenye mgodi wa North Mara
ya Barrick imetangaza kupunguza
maambukizi ya virusi vya Ukimwi
kwa zaidi ya nusu kwa wafanyakazi
wake na jamii inayoizunguka ku-
toka kiwango cha juu cha asilimia
3.3 mwaka 2018 mpaka kufikia asil-
imia 1.5 mwaka jana.

Aidha, maambukizi mapya ya
VVU yamepungua kutoka kiwango
cha juu cha asilimia 16 mwaka
2018 na kufikia asilimia 10 mwaka
jana.

Akizungumzia mafanikio hayo
mbele ya Kamati ya Kudumu ya
Bunge la Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania iliyotembelea mgodi

Mwili watelekezwa-

shamba la mahindi

Na Neema Hussein, KATAV/|

MWANAMKE ambaye
hakutambulika majina yake
amekutwa amefariki dunia

na mwili wake kutelekezwa

kwenye shamba la mahi-
ndi.

Kwa mujibu wa Kamanda
wa Jeshi la Polisi mkoani
Katavi, Ali Makame Hamad,
tukio hilo lilitokea Mtaa
wa llembo Manispaa ya
Mpanda.

Alisema shamba hilo
l[inamilikiwa na Magdalena
Zakayo (40), ambaye ni
mkazi wa Makanyagio ka-
tika Manispaa hiyo.

Kamanda Hamad alisema
mwanamke huyo anakadi-
riwa kuwa na umri kati ya
miaka 35-40.

Alisema mwili huo
haukuweza kutambu-
lika haraka kutokana na
kuanza kuharibika.

Alisema mwili huo ume-
hifadhiwa katika chumba
cha kuhifadhia maiti Hos-
pitali ya Rufani Mkoa wa
Katavi kwa ajili ya kusubiri
ndugu kuutambua.

huo juzi, kujadili hatua ya kampuni
hiyo za kupambana na magonjwa
ya maambukizi ya VVU na kifua
kikuu, Meneja Mkuu wa mgodi
huo, Apolinary Lyambiko, alisema
mpango wa VVU na UKIMWI wa
kampuni umejikita kuongeza uele-
wa, kuhimiza ngono salama na ku-
pata ushauri nasaha na upimaji wa
hiari (VCTs).

Alisema hilo imesaidia kupun-
guza kiwango cha magonjwa yote
ya zinaa kutoka asilimia 4.78 mwa-
ka 2017 hadi kufikia asilimia 2.95
mwaka jana.

“Katika hili, Barrick ina sera
pana kuhusiana na VVU/UKIMWI
mahali pa kazi, ambayo imekuwa
ikitekelezwa kwa kushirikisha
Mganga Mkuu wa wilaya (DMO)

na Mashirika yasiyo ya kiserikali
(NGOs), kwenye kampeni zake
za kuhamasisha upimaji wa hi-
ari pamoja na kusambaza bure
kondomu, kugawa vipeperushi
vya kuelimisha na T-shirt, kutoa
huduma za uchunguzi wa hali ya
afya mara kwa mara, kuboresha
mazingira kuhakikisha kuna hewa
safi na kufuatilia hali ya usafi katika
maeneo ya kazi,” alisema Lyam-
biko.

Vile vile, alisema kwa upande wa
jamii, Barrick imeanzisha kampeni
mbalimbali za uhamasishaji kwa
kushirikiana na DMO ikiwamo
kushiriki kikamilifu kwenye maa-
dhimisho ya Siku ya Ukimwi Du-
niani.

“Katika kampeni hizo za mwaka

2020 na mwaka jana zaidi ya watu
4,800 walifanya upimaji wa hiari
wa afya zao, lakini pia uniti 1,000
za damu zilikusanywa, na kampuni
ilitoa vifaa 1,800 vya kupima VVU
kwa haraka, watu 164 walifanyiwa
uchunguzi wa saratani ya shingo
ya kizazi kwa uratibu wa kampuni
lakini vipeperushi vingi vya kue-
limisha jamii vilitolewa,” alisema
Lyambiko.

Kwa upande wake, Mwenyekiti
wa Kamati hiyo, Dk. Faustine
Ndugulile ambaye ni Mbunge wa
Kigamboni, alisema Kamati imeri-
dhishwa na juhudi zinazofanywa
kampuni hiyo katika mapambano
dhidi ya VVU na Ukimwi pamoja
na magonjwa ya zinaa na TB.

“Zaidi tumeridhishwa na utara-

tibu wa kampuni wa kutowanyan-
yapaa waathirika wa Ukimwi na
TB, waathirika hawa wamekuwa
wakiendelea na majukumu ndani
ya mgodi kulingana na afya zao,
ni jambo zuri na la kujifunza kwa
kampuni na taasisi, kamati tu-
naupongeza sana mgodi wa North
Mara na Kampuni ya Barrick kwa
ujumla,” alisema Ndugulile.

Naibu Waziri wa Madini na
Mbunge wa Mbunge wa Longido,
Dk. Steven Kiruswa, ameipongeza
kampuni hiyo kwa kuwa moja kati
ya mbili nchini zilizotambuliwa na
mkutano wa kimataifa wa wachim-
baji madini uliofanyika hivi karibu-
ni jijini Dar es Salaam, kwa vigezo
tofauti ikiwamo ubora katika uon-
£0zi na utoaji ajira.
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Wanawake katika Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma wakiongozwa na Mwenvyekiti wao, Amina Tindwa (kushoto), wakiwa katika kituo cha
kulelea watoto yatima cha Upendo kilichoko Sanangula Manispaa ya Songea kutoa msaada wa vitu mbalimbali kwa kituo hicho wenye thamani
ya Sh. 425,000. PICHA: GIDEON MWAKANOSYA

ASBAHAT yaitamani kampeni chanjo ya UVIKO-19

Na Sabato Kasika

CHAMA cha Wazazi wa Watoto
Wenye Kichwa Kikubwa na Mgon-
go Wazi, kimesema kinatamani
kushiriki katika kampeni ya kuha-
masisha chanjo ya UVIKO-19, lakini
kinakwamishwa na ukosefu fedha.

Mratibu wa chama hicho taifa,
Hidaya Alawi, ndiye aliyesema
hayo alipokuwa akizungumza na
gazeti hili mkoani Dar es Salaam
jana.

Alisema ASBAHAT inatamani
kushirikiana na serikali kuharaki-
sha kampeni hiyo ili watu wengi
zaidi wajitokeze kuchanja.

“Tunasikia kuwa ni watu 2, 117,
387 tu ndiyo wamechanjwa tangu
chanjo ilipoanza kutolewa Agosti
mwaka jana, kwa idadi hii ya watu
waliochanjwa, ni wazi kwamba
kampeni zaidi inahitajika,” alisema
Alawi.

Alisema ili kuwapo kwa kampeni
zaidi, ni vyema serikali ingetenga
fungu la fedha na kuwapa wadau
mbalimbali wakiwamo ASBAHAT
ili nao wafanye kampeni ya uha-
masishaji.

“Tunatamani sana kuhamasisha
Watanzania kupata chanjo, lakini
tunashindwa tuanzie wapi, kwa
sababu hatuna fungu la fedha la

kutuwezeaha kufanya kazi hiyo,”
alisema.

Alisema idadi hiyo ya watu wal-
iojitokeza kuchanja inaweza kuwa
inasababishwa na elimu potofu
ambayo jamii imepata kutoka kwa
baadhi ya watu ambao wameamua
kufanya upotoshaji.

“Upotoshaji huo unaweza kui-
sha iwapo wadau wote watashiriki
kikamilifu katika utoaji wa elimu
sahihi kwa umma na hilo litaweze-
kana kukiwa na fungu maalum la
fedha kwa ajili ya kazi hiyo,” alise-
ma.

Alisema chama hicho kinatam-
ani kusikia Watanzania wanazun-

gumza lugha moja kuhusu chanjo
hasa baada ya umma kupata elimu
sahihi kuhusu chanjo na ugonjwa
huo. “Tumekuwa tukisikia baa-
dhi ya watu wanadai kuwa hataki
chanjo kwa sababu ina madhara
au ugonjwa huo haupo, lakini kwa
sababu hatuna nyenzo ya kuwez-
esha kuufikia umma na kuupa
elimu sahihi, inabidi tuwe kimya,”
alisema.

Mratibu huyo alisema, ingekuwa
vyema iwapo kila shirika au chama
ambacho kiko tayari kuhamasisha
au kutoa elimu kuhusu ugonjwa
huo kupewa fedha na wataalamu
afya na kuzunguka nao katika jamii

kuibadili jamii ambayo haijabadi-
lika ili iachane itambue umuhimu
wa chanjo.

“Tunatamani tunapotoa elimu
kuhusu chanzo cha kuzaa mtoto
wa kichwa kikubwa na mgongo
wazi, tuelimishe pia kuhusu chanjo
na corona. Hili litawezekana iwapo
tutakuwa na fedha za kufanya kazi
hiyo,” alisema.

Alisema, kila Mtanzania kwa na-
fasi yake anatakiwa kuhamasisha
chanjo na kwamba wao, chama
njia ya kuwawezesha katika uha-
masishaji huo, ni kuwapo kwa
fungu la fedha litakalowezesha ku-
zunguka maeneo mbalimbali.
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Mwandishi Wetu

ASASI  ya  Wanawake
ya Maisha Bora Tanzania
(TWBFG) imewafunda wasi-
chana ujasiri wa kuongoza
na maisha bora wamalizapo
masomo yao, yatatokana na
bidii ya masomo na kujitunza
kiafya tangu utotoni.

Ushauri huo ulitolewa na
TWBFG ilipotembelea Shule
ya Msingi Kigezi iliyoko Kata
ya Chanika, Wilaya ya Ilala
mkoani Dar es Salaam ili
kuelimisha wasichana wali-
ofikia umri wa kupevuka na
kuwapa msaada wa taulo za
kike.

Elitha Kahembe kutoka
katika asasi hiyo alisema wa-
nawake wengi waliopata ma-
fanikio kimaisha kama vile
Rais Samia Suluhu Hassan,
Spika wa Bunge, Dk. Tulia
Ackson, walizingatia maadili
na kujibidiisha kielimu tangu
utotoni.

“Si mnataka muwe vion-
gozi kama Rais wetu, Samia?
Spika wa Bunge?” Basi zin-
gatieni kusoma kwa bidii
na kuwa na tabia nzuri kwa
kuepuka kudanganywa na
vijana ili kufanya mapenzi,”
aliwaasa.

Kahembe aliwaeleza wa-
sichana hao kuwa wakijihu-
sisha na vitendo vya ngono
wakiwa wadogo wanakuwa
katika hatari ya kupata mim-
ba za utotoni jambo ambalo
linaweza kuzima ndoto za
maisha walizojiwekea.

TWBFG walifanya mku-
tano maalumu na wanafunzi
wa kike 241 ambao wamefikia
umri wa kupevuka ili kuwae-
limisha mambo mbalimbali
muhimu kwa maisha yao ya
baadaye na namna ya kuhud-
huria shule hata nyakati zao
za hedhi.

“Tumekuja kuwaelimisha
pia namna ya kutumia taulo
za kike ili kuepuka kujificha
nyumbani unapokuwa katika
siku zako za hedhi,” alisema
Mweka Hazina Msaidizi wa
TWBFG, Lydia Maeda.

Wanafunzi hao pia walipe-
wa elimu ya namna ya kuwa
wasafi na kuendelea na shu-
ghuli zao za kawaida pasipo
hofu wawapo kwenye siku
zao za hedhi.

Mhazini wa TWBFG, Leo-
nida Lwekamwa, aliwahakik-
ishia wanafunzi hao kuwa
asasi yao ipo kwa ajili ya ku-
wasaidia kwa namna mbal-
imbali ili wawe wanawake

jasiri na wenye maisha bora
katika maisha yao.

“TWBFG katika moja ya
malengo yake ni kushiriki-
ana na serikali ili kuboresha
maisha ya Watanzania kiafya,
kielimu, kiuchumi ili kujenga
jamii inayoishi maisha bora,”
alisema Lwekamwa.

Alisema jamii ya Chanika
ina bahati kwa sababu TWB-
FG imelenga kujenga ofisi ya
makao makuu katika kata
hiyo ya Chanika.

Alisema asasi hiyo imelen-
ga kutoa elimu ya afya ya uza-
zi kwa jamii na kuielimisha
juu ya kuepuka magonjwa
mbalimbali yakiwamo kifua
kikuu na maambukizi ya vi-
rusi vya Ukimwi.

Naye Elizabeth Kaijage,
alieleza majukumu ya TWB-
FG ni kuyasaidia makundi ya
jamii yaliyoko kwenye maz-
ingira magumu kama vile ya-
tima, wajane, jamii inayoishi
katika mazingira magumu na
kutunza mazingira.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Taasisi ya Elimu kwa Umma
ya Magonjwa Yasiyoam-
bukiza (TOANCD), Leon Ba-
hati ambaye alikaribishwa
kwenye mafunzo hayo ali-
watahadharisha kuwa kuna

Waziri wa
Nchi, Ofisi ya
Makamu wa
Rais (Muun-
gano na Maz-
ingira), Se-
lemani Jafo,
akimsikiliza
mjasiriamali
Angelina
Sylivester
kwenye mao-
nyesho vyali-
yoandaliwa
na Chemba
ya Wafan-
yabiashara
Wanawake
(TWCO) mwis-
honi mwa
wiki jijini Dar
es Salaam. PI-
CHA: MIRAJI
MSALA

uhusiano kati ya magonjwa
ya kuambukiza na yale yasi-
yoambukiza.

Pia aliwahadharisha kua-
cha tabia ya kula vyakula vy-
enye wingi wa sukari, mafuta
na chumvi ili kuepuka ma-
gonjwa yasiyoambukiza
kama vile matatizo ya meno,
shinikizo la damu, kisukari
na uzito kupita kiasi.

Wanafunzi hao walieleza
changamoto wanazokabili-
ana nazo kuwa ni uchache
wa matundu ya choo, ukose-
fu wa maji, sehemu za kutupa
taulo za kike zilizotumika na
baadhi yao hukaa chini ma-
darasani kwa kukosa mada-
wati.

Mwenyekiti wa Mtaa wa
Kigezi, Selemani Kyumbo,
alisema ofisi yake ina taarifa
za changamoto hizo hivyo
atajadiliana  na  TWBFG
pmaoja na wafadhili mbal-
imbali kuona ni namna gani
watatatua matatizo hayo.

Mwalimu Mkuu Msaidizi
wa shule hiyo, Tutela Luti-
naa, alisema shule hiyo itaen-
delea kushirikiana na TWB-
FG ili kuendelea kuwakuza
kimaadili wanafunzi hao na
kuwajengea uwezo wa kuji-
amini.

TANROADS yaagizwa ukarabati makaravati

Na Ibrahim Yassin,
SONGWE

NAIBU Waziri wa Ujenzi na
Uchukuzi, Mhandisi Godfrey
Kasekenya, ameuagiza Waka-
la wa Barabara (TANROADS)
mkoa wa Songwe kuhakiki-
sha unasimamia changamo-
to ya kuziba kwa makaravati
katika barabara ya Isongole
wilayani Ileje, Kasumulu
wilayani Kyela na Ibungu, KK
hadi Tukuyu wilayani Rung-
we, ili kuondoa adha kwa
watumiaji. Barabara hizo
ndiyo kiunganishi katika
kuzifikia wilaya za Rungwe,
Ileje na Kyela ambazo zimeta-
jwa kuwa na changamoto

kubwa, hali inayosababisha
watumiaji kushindwa kupita
kutokana na kupasuka kwa
makaravati na kukithiri kwa
ubovu wa barabara.
Mhandisi Msongwe am-
baye ni Mbunge wa Ileja,
alitoa agizo hilo jana wakati
wa ziara yake ya kikazi ya uk-
aguzi wa miradi ya maende-
leo jimboni kwake , ikiwapo
barabara  zinazosimamiwa
na TANROADS na Wakala wa
(TARURA) wilayani humo.
Alisema  wananchi
wa Tarafa ya Bundali hu-
kumbwa na changamoto ya
kutumia barabara hizo ku-
tokana na magari kukwama

hususani kipindi hiki cha
mvua za masika kutokana na
makalavati kujaa maji baada
ya kuzibwa na tope, hivyo
kuagiza kutatua shida hiyo
kwa wakati. “Naagiza me-
neja wa TANROADS mkoa wa
Songwe kufanya ukaguzi wa
makaravati yote yaliyozibwa
na kuyazibua ili wananchi
waendelee kutumia bara-
bara hizo ambazo zimekuwa
chachu ya kuwaongezea ki-
pato wananchi kutoka Ileje
na wilaya za jirani Kyela na
Rungwe sambamba na nchi
jirani ya Malawi kupitia boda
ya Isongole - Ileje na boda
ya Kasumulu - Kyela mkoani
Mbeya,” alisema Kasekenya.

Akizungumzia kero za
barabara hizo Diwani wa
Kalembo, Leward Songa, al-
imwomba Naibu Waziri huyo
kuzungumza na TANROADS
kutenga mafungu ya kusafi-
sha barabara na kulima bara-
bara kwa mapana ili magari
yaweze kupishana na kuepu-
sha ajali zinazosababishwa
na uchakavu wa barabara
kutokana na majani ya miti
kutanda barabarani.

Mwenyekiti ~wa  Hal-
mashauri ya Ileje, Ubatizo
Songa, alisema licha ya TAN-
ROADS kulima barabara kwa
kiwango, changamoto iliyoko
sasa ni kuziba kwa makara-
vati.

NMB yatoa vifaa vya Mil. 29/-
. Amana Hospitali, Shule 3 llala

Na Mwandishi Wetu

HOSPITALI ya Rufaa ya Amana na shule

tatu za msingi za Buguruni Kisiwani, Kivule

: Dar es Salaam, zimeingia katika orodha ya

* wanufaika wa Programu ya Uwajibikaji kwa
: Jamii (CSR 2022) ya Benki ya NMB, baada
¢ ya ljumaa iliyopita kukabidhiwa misaada

: yenye thamani ya Sh. Milioni 29.

Makabidhiano hayo yalifanyika Shule ya

: Msingi Buguruni Kisiwani, ambako Meneja

: wa NMB Kanda ya Dar es Salaam, Donatus
¢ Richard, alimkabidhi Mkuu wa Wilaya ya II-
:ala (DC), Ng'wilabuzu Ludigija, vifaa vyenye
: thamani hiyo, ambayo ni kati ya Sh. Bilioni
: 2.8 zilizotengwa na benki hiyo kusaidia

Wafundwa jinsi ya kuwa viongozi bora

Sekta za Elimu na Afya kwa mwaka 2022.
Wakati Hospitali ya Amana ikikabidhiwa
masanduku ya kuhifadhia vifaa tiba vya
wagonjwa waliolazwa ‘bed side rockers’
30 zenye thamani ya Sh. Mil. 9.2, Shule ya

¢ Airwing ilikabidhiwa madawati 100 yenye
: thamani va

Sh. Mil. 10, huku Shule ya Buguruni Kisi-

wani ikikabidhiwa mabati 150 yenye thama-
: ni ya Sh. Mil.4.8.

Nayo Shule ya Msingi Kivule, ilikabidhiwa

: madawati 50 yenye thamani ya Sh. Mil. 5,

¢ hivyo kufanya jumla kuu ya thamani kufikia
: Sh. Mil. 29, ambako DC Ludigija aliishukuru

* benki hiyo na kusema anaamini misaada

: hiyo inaenda kuamsha ari ya kujisomea na

¢ kuboresha mazingira ya kufundishia, pamoja
: na kuhudumia wagonjwa.

Ludigija aliitaka Benki ya NMB kuendelea

¢ kuunga mkono jitihada za Serikali ya Awamu
: ya Sita chini ya Rais Samia Suluhu Hassan,

: katika kunyanyua elimu na kuboresha miun-
: dombinu ya afya wilayani mwake, ambako

* uwingi wa shule na hospitali, umesababisha
: kuongezeka kwa wanafunzi na wagonjwa,

¢ hivyo kuongeza changamoto.

“Serikali tunawashukuruni kwa namna

: mnavyojitoa kutatua changamoto kwenye

. elimu na afya wilayani llala, ambako uhitaji
: ni mkubwa na bado nguvu ya Serikali hai-

: toshi bila sapoti za wadau.

Kwa hili mnadhihirisha ukweli kuwa;

‘Ninyi NMB ni Benki Baba Lao,” mnaoongoza
: katika kutekeleza takwa la CSR," alisema
¢ Ludigija.

Kwa upande wake, Donatus aliishukuru

: Manispaa ya llala pamoja na viongozi wa

: shule zilizokabidhiwa misaada hiyo kwa

: kuitazama NMB kama mshirika sahihi katika
: utatuzi wa changamoto, hivyo kuipelekea

* maombi yao na kwamba wao wanajisikia

: faraja kuwa wadau vinara katika kurejesha
: kwa jamii sehemu ya faida yao.

“Misaada hii tunaitoa chini ya mwamvuli

: wa CSR, programu va kila mwaka, ambayo

: kwa mwaka huu wa 2022 tumetenga kiasi

¢ cha Sh. Bilioni 2.8 ambazo ni sawa na asil-

: imia 1 ya faida yetu kwa mwaka uliopita,

. tukirejesha kwa jamii, ambayo ndio sehemu
i ya wateja wetu.

“Kwa sababu sehemu ya faida tunairudi-

¢ sha kwao, basi wito wetu wa Watanzania ni
¢ kutumia huduma zetu zilizotapakaa matawi-
: ni kote nchini, ambako kuna mikopo ya

: riba nafuu kwa kada zote za wafanyakazi,

: wakulima, wafanyabiashara, wajasiriamali,

: wafugaji na wavuvi. NMB ndio suluhu ya

* changamoto za kifedha,” alisisitiza Donatus.

Akisoma risala ya shule kwa Mkuu wa

Wilaya, Mwalimu Lilian Saguti wa Shule

: ya Buguruni Kisiwani, alisema shule hiyo
iliyoanzishwa miaka 19 iliyopita (2003), kwa
1 sasa ina wanafunzi 1169 na walimu 32, huku
: ikikabiliwa na changamoto za madawati, viti
: Na meza za walimu, pamoja na vifaa vya

: michezo, ikiwemo viwanja.
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Kampeni
kurejesha
uoto wa
asili
yaanza

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

HALMASHAURI ya Manispaa
ya Morogoro imezindua kampeni
ya upandaji miti maeneo ya
pembezoni mwa vyanzo vya
maji, shule za msingi, sekondari
na vyuo vikuu ambayo ni hatua
ya kukabiliana na mabadiliko
ya tabianchi ikiwa ni hatua ya
kurejesha uoto wa asili.

Uzinduzi wa kampeni
hiyo umeanza katika
Shule ya Sekondari SUA, na
Mbuyuni ikiwa ni sehemu
ya utekelezaji wa lengo
lililowekwa na Manispaa hiyo ya
kupanda miti milioni 1.5 .

Akizungumza katika uzinduzi
huo, Ofisa Mazingira Manispaa ya
Morogoro, Samwel Subby, alisema
juzi mjini hapo kuwa lengo la
kampeni hiyo yenye kauli mbiu
ya “Soma na mti” ni kuhakikisha
wanafunzi waone upandaji miti
ni sehemu ya maisha ili kukabili
changamoto za mabadiliko ya
tabianchi.

“Tumeanza kampeni hii
kwenye Shule ya Sekondari
Mbuyuni na SUA, tunawashukuru
wadau wetu Shirika lisilo la
kiserikali la Kilimo Endelevu
Tanzania (SAT) kwa kutupatia
miche 1,000 ambayo
tumeipanda,” alisema Subby.

Alisema ili kampeni hii iweze
kufanikiwa, ni muhimu kwa
kila mwanafunzi kupanda mti
mmoja na autunze hadi
anapomaliza shule sambamba
na taasisi zipande miti kwa ajili
yva kukabiliana na mabadiliko ya
tabianchi.

Subby aliagiza kwa viongozi
wa shule za msingi na sekondari
kufufuliwa kwa klabu za utunzaji
wa mazingira katika shule
ambazo zisimamiwe na maofisa
elimu kwa vitendo ili kampeni
ya soma na mti kuhakikisha
inatekelezwa kikamilifu.

Aliwapongeza viongozi
wa kata, vyama vya siasa,
wananchi na wadau wote wa
mazingira wakiwamo wanafunzi
kushiriki katika kampeni hiyo.

Naye Diwani wa Kata
ya Mbuyuni, Samwel
Msuya, aliushukuru uongozi
wa manispaa hiyo na wadau
wengine kuzindua kampeni hiyo
katika kata hiyo na kuwashauri
wenye viwanja vipya kupanda
miti mitatu katika viwanja vyao.

Mwanafunzi wa kidato cha
kwanza Shule ya Sekondari
Mbuyuni, Elizabeth Ngonyani,
alilomba jamii na wanafunzi
kusimamia kampeni hiyo
ili ifanikiwe sambamba na
kwa serikali kuwachimbia kisima
ili kurahisisha upatikanaji wa maji
ya kutunza miti inayopandwa.

Wanawake wajasiriamali wairidhisha serikall

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imeridhishwa na hat-
ua ya wanawake wengi wajasiri-
amali wanaoshiriki Maonyesho ya
Pili ya Bidhaa za Wanawake Waja-
siriamali kutoka maeneo mbalim-
bali ya nchi kuwa na bidhaa zenye
viwango, hivyo kuwa fursa nzuri
ya kuimarisha uchumi wa familia
zao. Kauli hiyo ilitolewa mwishoni
mwa wiki na Waziri wa Ofisi ya
Makamu wa Rais (Muungano na
Mazingira), Seleman Jafo, wakati
akifungua Maonyesho ya Pili ya
Bidhaa za Wanawake Wajasiri-
amali yanayoendelea kwenye Vi-
es Salaam.

Jafo, alilipongeza Shirika la Vi-
wango Tanzania (TBS) kwa kazi
nzuri na kulitaka shirika hilo ku-
saidia vikundi vya kinamama ili
viweze kuratibiwa vizuri.

Alisema baadhi ya wanawake
wana changamoto mbalimbali
na wengine hawajapata alama ya

ubora ya TBS, hivyo alitoa wito
kwa wadau wote wanaoshughu-
lika na wanawake wajasiriamali
kuhakikisha wanaondoa vikwazo
kwa kinamama hao ili waweze ku-
songa mbele.

“Kwa nilichokiona sasa naamini
sasa mpo vizuri na hii ina maana
kwamba wanawake wakijenga
uchumi watasababisha kuimari-
sha familia zao na hivyo kuwa na
maisha bora zaidi,” alifafanua Jafo.
Awali akizungumza na waandishi
wa habari Ofisa Udhibiti Ubora
wa TBS, Amiti Msanjila, alisema
wameshiriki maonyesho hayo
kutokana na wao kuwa wadau
wakubwa katika kuwezesha bi-
ashara kwa lengo la kuwapatia
elimu washiriki kuhusiana na
namna ya kupata alama ya ubo-
ra, usajili wa bidhaa za vipodozi
pamoja na vyakula.

Alisema TBS imekuwa ikitoa
alama ya ubora kwa wajasiriamali
bure, hivyo ili waweze kuhudumi-
wa na shirika hilo wanatakiwa

kuwa na barua ya utambulisho
kutoka SIDO na mtaji wao uwe
chini ya milioni 70.

“SIDO  wanatuandikia barua
kuwatambulisha kwetu huwa
huyu ni mjasiriamali mdogo na
akishaleta hiyo barua tunamhu-
dumia bure kuanzia gharama ya
upimaji,” alisema Msanyjila.

Kuhusu faida ya alama ya ub-
ora kwa bidhaa, Mjanjila alisema
inaongoze imani kwa umma
kwamba bidhaa zao ni salama na
zinakidhi matakwa ya viwango,
hivyo zinaweza kufanyakazi ili-
yokusudiwa.

Aliongeza kwamba alama ya
ubora inawawezesha wazalishaji
bidhaa zao kukubalika sokoni
kwa sababu tayari zimethibit-
ishwa ubora wake na hivyo kuwa
na uwezo wa kuhimili ushindani.

Kwa upande wake Meneja wa
Mawasiliano ya Umma na Masoko
wa TBS, Gladness Kaseka, alisema
maonyesho hayo ni fursa nzuri
kwa shirika hilo kukutana na wa-

e ——
; -—_———_: e r— -
Meneja wa Benki ya NMB Kanda ya Dar es Salaam, Pwani na Zanzibar, Donatus Richard, akizungumza wakati wa hafla ya kukabidhi mabati
na madawati kwa Shule za Msingi za Airwing, Kivule na Buguruni Kisiwani pamoja na kabati za kuhifadhia dawa katika Hospitali ya Rufani ya

Amana, vyote vikiwa na thamani ya Sh. milioni 29. Wapili kutoka kulia (mbele) ni Mkuu wa Wilaya va llala, Ng'walabuzu Ludigija, Meya wa Jiji
la llala, Said Kumbilamoto, na Meneja wa NMB Tawi la llala, Christine Ufiga (kushoto). PICHA: MPIGAPICHA WETU

shiriki 400 na kufikisha ujumbe
kuhusiana na mpango wa shirika
kuthibitisha bure bidhaa za waja-
siriamali. Alifafanua kwamba kila
mwaka serikali inatenga zaidi ya
Sh. milioni 200 kuhudumia wa-
jasiriamali wadogo, hivyo kupitia
maonyesha hayo wameweza ku-
pata fursa ya kuzungumza nao,
kuwatembelea kwenye mabanda
yao kusikiliza changamoto zao
na kuwaelekeza hatua ambazo
wanaweza kuchukua kuzipatia
ufumbuzi.

Alitoa wito kwa wanawake wa-
jasiriamali kuchangamkia fursa
hiyo kwa sababu hakuna anaye-
jua kesho itakuwaje, kwa sababu
sasa hivi huduma hiyo inatolewa
bure ili mradi wawe na barua ya
utambulisho kutoka SIDO.

Maonyesho hayo yalioanza
Machi 3, mwaka huu, yaliandali-
wa na Chemba ya Wafanyabiasha-
ra Wanawake Tanzania Tanzania
(TWCC) na yanatarajiwa kumal-
izika kesho.

Wagonjwa wa figo kupunguziwa gharama

Na Yasmine Protace

SERIKALI imeanza kuchukua
hatua kupunguza gharama za
kusafisha damu kwa wagonjwa wa
figo.

Kwa sasa inatumia zaidi ya
shilingi bilioni 29 kufanya huduma
ya kusafisha damu kwa wagonjwa
wa figo 1,000 nchini kwa mwaka.

Hayo yalibainishwa na Mdhibiti
Ubora kutoka Bohari Kuu ya Dawa
(MSD) Joseph Kitukulu, wakati
akizungumza katika warsha ya

wanahabari iliyokuwa ikizungum-
zia mikakati ya kupambana na
ugonjwa wa figo.

“serikali inatumia zaidiya shilin-
gi bilioni 29484 kwa mwaka ku-
fanya huduma ya kusafisha damu
kwa wagonjwa 1,000,” alisema.

Katukulu alisema MSD itaokoa
zaidi ya shilingi bilioni 13, hivyo
kuboresha upatikanaji wa hudu-
ma zinazoambatana na hiyo.

Mratibu wa figo kutoka Wizara
ya Afya, Dk. Linda Ezekiel, alisema
kuwa mgonjwa mmoja ambaye
anasafisha figo hutumia zaidi ya

shilingi milioni 40 kusafisha figo
nchini kwa mwaka.

Dk. Linda alisema maradhi
ya sukari na shinikizo la juu la
damu husababisha watu kuugua
ugonjwa wa figo.

Aliongeza kuwa mtindo wa mai-
sha usiozingatia ulaji wa lishe nao
huchangia watu kupata ugonjwa
wa figo sugu, ambapo mtu an-
apoanza kusafisha figo anatumia
fedha nyingi.

Aliongeza kuwa katika kuka-
biliana na matumizi makubwa ya
kusafisha figo, MSD  imeagiza

mashine za kusafisha damu ku-
toka kwa watengenezaji ili kuwez-
esha upatikaji wa huduma hiyo
kwa gharama nafuu na rahisi kwa
wagonjwa wa figo nchini.

Aliesema ili kuwapunguzia wag-
onjwa gharama, serikali imeagiza
mashine 171 za kusafisha damu na
mashine za kuchakata maji 11.

Aliongeza kuwa katika kipindi
cha mwaka mmoja wa awamu ya
sita, serikali imewekeza zaidi ya
shilingi bilioni moja katika hudu-
ma za usafishaji damu zipatikane
katika hospitali zote nchini.
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Mradi kuhimili
mabadiliko ya
tabianchi waja

Na Mwandishi Wetu, BUNDA

BARAZA la Taifa la Hifadhi
na Usimamizi wa Mazingira
(NEMC) limezindua Mradi wa
Kuhimili Athari za Mabadiliko
ya Tabianchi katika Wilaya ya
Bunda mkoani Mara.

Akizungumza kwenye
uzinduzi huo uliofanyika jana
wilayani hapo, Mwakilishi wa
Mkurugenzi Mkuu wa NEMC,
Dk. Menan Jangu, alisema
lengo la mradi ni kutekeleza
shughuli zitakazosaidia
kuhimili athari zitokanazo
na mabadiliko ya tabia
nchi katika sekta za uvuvi,
mazingira, maji na kilimo.

Alisema katika sekta
va uvuvi mradi utasaidia
kuhakikisha uvuvi unakuwa
endelevu kwa kuzuia uvuvi
haramu, kuongeza mazalia ya
samaki pamoja na ufugaji wa
samaki wa kisasa kwa njia ya
vizimba.

Kwa upande wa
kilimo, alisema mradi
utasaidia kuhamasisha
kilimo cha umwagiliaji kwa
mazao ya chakula kama vile
MPUNga Pamoja Na Mboga,
pia mazao yanayostahimili
ukame kama vile mihogo,
choroko pamoja na alizeti.

Alitaja lengo lingine
la mradi ni kuhakikisha
mnyororo wa thamani
unakamilika ikiwa ni pamoja
na kujenga maghala, mashine
za kukoboa, kukamua na
kukausha mazao.

Mratibu wa Mfuko wa
Adaptation Fund, unaofadhili
mradi huo, Fredrick
Mulinda, aliipongeza
Halmashauri ya Bunda
kwa kuwa miongoni mwa
wanufaika wa miradi minne
ya kwanza, mingine ikiwa
wilaya za Kongwa, Nyanda
kame za kati Dodoma,
Singida, Tabora, Zanzibar na
Bunda.

Naye Mkuu wa Wilaya
ya Bunda, Joshua Nasari,
aliwapongeza wataalamu
wa Halmashauri ya Bunda
pamoja na NEMC kwa
kuandika andiko zuri ambalo
limesaidia kupatikana kwa
fedha zitakazohudumia
kata nane katika kukabiliana
na mabadiliko ya tabianchi.

Mshauri Mwelekezi wa
Mradi, DKk. Masinde Bwire,
alisema

malengo mengine ya mradi
ni kupunguza ukame kwa
kuongeza upandaji wa miti
kwa kushirikiana na wadau
mbalimbali wa maendeleo.

Naye Mwenyekiti wa Bodi
ya NEMC, Prof. Esnat Chaggu,
aliipongeza Halmashauri
ya Bunda kwa kuwa ya
kwanza Tanzania kupokea
fedha kupitia mfuko wa
mabadiliko ya tabianchi na
aliwaomba wahakikishe
wanatumia fedha kama
andiko lilivyoidhinisha na
siyo tofauti kwa maendeleo
endelevu. .
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Wanafunzi wa kike kutoka shule mbalimbali za sekondari nchini wakionyesha jinsi ya kutengeneza tovuti baada ya kupata mafunzo ya
TEHAMA kupitia mpango wa ‘Code like a girl’ wenye kuwezesha wasichana kujifunza bunifu mbalimbali yaliyoandaliwa na Taasisi ya dLab na

Ridhiwani ataja suluhisho migogoro ardhi

Na Julieth Mkreri, CHALINZE

AIBU Waziri wa Ardhi,

Nyumba na Maendeleo

ya Makazi, Ridhiwani

Kikwete, amesema ili
kuondokana na migogoro ya ardhi
ni vema kila mwananchi ahakik-
ishe ana hati miliki ya eneo
lake.

Ridhiwani aliyasema hayo al-
ipokuwa akizungumza na wa-
Kwamduma na Kwakonje ambapo
walimwelezea  kuhusiana na
migogoro isiyoisha inayosababi-
sha kutokuwa na maendeleo.

Alisema kero ya migogoro ya
ardhi imekuwa ikielezewa na wa-
nanchi katika maeneo mbalimbali
aliyopita na mwarobaini wa tatizo
hilo ni kuwa na hati miliki ambayo
itakuwa inaelezea mipaka ya kila

“Wenyeviti  hakikisheni ~ wa-
nanchi wanapimiwa maeneo wa-
nakuwa na hati miliki ili kuondoa
hii migogoro ya mara kwa mara,
hakikiwe mipaka yake itasaidia ku-
fanya shughuli nyingine za maen-
deleo badala ya kila siku kufanya
usuluhishi,” alisema.

Kuhusiana na suala la mifugo
kuharibu mazao ya wakulima,
Ridhiwani aliwataka watendaji
kusimamia sheria ndogo zinazo-
tungwa na Baraza la Madiwani ili
kukomesha hali hiyo.

Ofisa Ardhi wa Halmashauri ya
Chalinze, Musa Kichumu, aliahidi
kushughulikia maagizo ya Naibu
Waziri huyo, huku akiwataka wa-
nanchi kuheshimu mpango wa
matumizi bora ya ardhi ambao
kila mmoja ametengewa eneo lake

kwa jamii ya wafugaji na wakuli-
ma.

Aidha, alieleza kuwa ipo haja
ya elimu kwa wananchi kuhusiana
na mpango wa matumizi bora ya
ardhi ili wasisitizwe kuzingatia mi-
pango hiyo kuepuka migogoro ya
mara kwa mara.

Ofisa Mifugo wa Halmashauri
ya Chalinze, Msongo Songoro,
alisema ipo sheria imepitishwa
na madiwani ambayo inasubiri
Waziri wa TAMISEMI kusaini na
itakapoanza kila ngombe ata-
kayekutwa kwenye eneo ambalo
haliruhusiwi kisheria atatozwa Sh.
50,000.

Songoro alisema sheria hiyo
ni kati ya zilizotungwa na hal-
mashauri kuondoa migogoro
kwenye baadhi ya maeneo ya hal-
mashauri hiyo mingi ikihusishwa
wafugaji wanaolalamikiwa kuli-

sha mifugo kwenye mashamba ya
wakulima.

Wakizungumza katika miku-
tano tofauti iliyofanywa na Ri-
dhiwani ambaye ni Mbunge wa
Chalinze, walimweleza kuwa wa-
nashindwa kufanya shughuli za
maendeleo kutokana na muda
mwingi kutumia wakisuluhisha
migogoro.

Ramadhani Mtui na Juma
Chambila wakazi wa Kibindu
walieleza kuwa kwenye baadhi ya
mashamba yao wanashindwa kue-
ndesha shughuli za kilimo kuto-
kana na jamii ya wafugaji kulisha
mifugo kwenye mashamba yao.

Mtui aliiomba serikali kuingilia
kati kwani kuna hatari ya kukumb-
wa na baa la njaa kwa jamii ya
wakulima endapo hakutakuwa na
udhibiti wa mifugo kwenye mae-
neo ya kilimo.

Wakulima wazawa wahakikishiwa soko

Na Mwandishi Wetu

WAKULIMA  wazawa wame-
hakikishiwa uhakika wa masoko ya
mazao yao.

Hatua hiyo imetokana na Kam-
puni ya Bia ya Serengeti (SBL) kuse-
ma itaendelea na utaratibu wake
wa kununua malighafi zinazotumi-
ka kutengenezea bia zake kutoka
kwa wakulima wa ndani pamoja
na kuwaingiza wakulima wengi
zaidi katika mpango wake huo.

Kwa sasa SBL inanunua ma-
lighafi kutoka kwa mtandao wa
wakulima zaidi ya 400 waliopo
sehemu mbalimbali nchini ambao
wanaiuzia kampuni hiyo zaidi ya
asilimia 70 ya malighafi inazohitaji
kwa mwaka kwa ajili ya uzalishaji

wa bia.

Mkurugenzi wa Uhusiano kwa
Umma wa SBL, John Wanyancha,
alisema kupitia mpango wake wa
kilimo biashara SBL inawahakik-
ishia wakulima wazawa soko ka
uhakika wa mazao kama shayiri,
mtama na mahindi ambayo hu-
tumia kutengenezea bidhaa zina-
zotengenezwa kwa viwanda vyake
vilivyoko Dar es Salaam, Moshi na
Mwanza. “Wakulima wengi wanan-
ufaika kutokana na mradi huu kwa
kuwa tunawapa soko la uhakika.
Pamoja na soko la uhakika, tunawa-
patia mbegu bora bure, tunawaun-
ganisha na taasisi za kifedha kwa
qjili ya kupata mitaji ya kupanua
uzalishaji wao na pia tunawapatia
mbolea na pembejeo nyingine za
kilimo,” alisema Wanyancha.

Wanyancha aliongeza: “Wakuli-
ma wengi walio chini ya mpango
huu wameweza kukua kwa maana
ya kuongeza uzalishaji na pia
kuboresha hali zao za kiuchumi.
Tatizo kubwa la wakulima hawa
lilikuwa soko la uhakika na namna
ya kupata mitaji ya kuongeza uzal-
ishaji wao na utaratibu wa kuwaun-
ganisaha na taasisi za kifedha ume-
leta mafanikio makubwa katika
shughuli zao.”

Wakizungumza na gazeti hili
baadhi ya wakulima walisema
mpango huo umewasaidia kulima
kisasa huku ukiwahakikishia somo
kwa mazao kama shayiri, uwele
pamoja na mahindi ambayo hui-
uzia SBL

Mwinyi Makame, kutoa wilayani
Hanang mkoani Manyara anayenu-

faika alisema mradi huu umefun-
gua milango ya mafanikio katika
shughuli zake za kilimo, na kuwa
SBL imekuwa ikimpatia pembejeo
muhimu za kilimo kama mbegu,
mbolea, dawa za wadudu jambo
ambalo kwa kiasi kikubwa lime-
saidia kuongeza uzalishaji wangu
tofauti na siku za nyuma.

Bora Msaki mkulima mwingine
anayenufaika na mpango huo am-
baye alianza na ekari 50 na ambaye
kwa sasa analima zaidi ya ekari 200
za shayiri eneo la West Kilimanjaro
mkoani Kilimanjaro, alisema mai-
sha yake yamebadilika sana baada
ya kuingia katika mpango huo na
kwamba wamepewa elimu ya kil-
imo cha kisasa pamoja na msaada
wa huduma za kighani.



LONDON, England

INO Raiola ni jina ambalo lim-

ezoeleka sana kwa mashabi-

ki wa soka. Ni wakala wa

wachezaji akiwakilisha idadi
kubwa ya wanasoka wa kiwango cha juu.
Licha ya kuwa mtu wa mgawanyiko kati-
ka ulimwengu wa kandanda, Raiola ana-
toa huduma nzuri kwa wateja wake na ni
mzuri sana linapokuja suala la mikataba
yenye faida kwao.

Wakala huyo wa hali ya juu anajulika-
na kwa kutangaza habari kwa kauli zake
za ajabu, hasa kwa heshima na wateja
wake wa kiwango cha juu. Kwa mfano,
aliidhalilisha hadharani klabu ya mteja
wake, Paul Pogba ya Manchester United
mara kadhaa.

Raiola anafanya hivi ili kushawishi
maoni ya umma na kuongeza shinikizo
kwa klabu ili wachezaji anaowawakilisha
wapate wanavyotaka.

Makala haya tunawaangalia wateja wa-
tano wa thamani zaidi wa Mino Raiola,
haya sasa...

#5. MARCO VERRATTI (PARIS
SAINT-GERMAIN) - EURO MILIONI 55

Marco Verratti ni mmoja wa viungo
bora zaidi duniani. Mchezaji huyo wa ki-
mataifa wa Italia alichangia kwa kiasi ki-
kubwa mbio za ushindi za Italia kwenye
Euro 2020. Verratti ni kiungo wa kati am-
baye ni mwepesi sana na ni bora akiwa na
mpira miguuni mwake.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
29, pia ni mpiga pasi mzuri sana wa mpira
na anaweza kuimarisha ulinzi kwa usahi-
hi wake na kwa ukali kupitia mipira. Ver-
ratti kwa sasa amesaini PSG kwa mkataba
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unaomweka hadi mwaka 2024. Amekuwa
na wababe hao wa Ligue 1 tangu mwaka
2012 na ni mmoja wa wachezaji wao
muhimu.

Muitaliano huyo amekuwa akipata
majeraha ya mara kwa mara na hilo lime-
kuwa likimzuia Verratti kuongeza uw-
ezo wake. Lakini akiwa kwenye kiwango
chake, hawezi kuzuilika.

#4. PAUL POGBA (MANCHESTER
UNITED) - EURO MILIONI 55

Mino Raiola ameingia kwenye vichwa
vya habari kwa kuzungumzia mustaka-
bali wa Paul Pogba mara kadhaa katika
siku za hivi karibuni. Ni salama kusema
kwamba hana mashabiki katika nusu ya
Manchester, haswa baada ya kuidhoofi-
sha klabu na maoni yake Desemba 2020.

Licha ya maoni hayo, Pogba anaende-
lea kubakia Manchester United, lakini
anatarajiwa kuwa mchezaji huru msimu
huu wa majira ya joto. Mfaransa huyo ni
mmoja wa wachezaji bora zaidi duniani,
lakini kwa sasa mustakabali wake bado
haujatatuliwa.

Haijabainika iwapo Raiola atatafuta ofa
ya mkataba mpya kutoka kwa United kwa
ajili ya mteja wake au kama anatafutiwa
makazi mapya.

Katika mechi 19 katika michuano yote
kwa Man United msimu huu, mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 28, ame-
funga bao moja na kutoa asisti nane.

#3. GIANLUIGI DONNARUMMA
(PARIS SAINT-GERMAIN) - EURO
MILIONI 65

Gianluigi Donnarumma alichomoza
kwenye ulimwengu wa soka akiwa na
umri wa miaka 16. Alikaa miaka sita

kule AC Milan kabla ya kuwaacha kama
mchezaji huru msimu uliopita na kujiun-
ga na PSG. Donnarumma alitoa mchan-
go mkubwa Italia ikishinda Euro 2020
mwaka 2021.

Aliwaongoza kupata ushindi mfululizo
wa mikwaju ya penalti katika nusu fain-
ali ya mashindano hayo na akatajwa
kuwa mchezaji bora wa michuano hiyo.
Donnarumma hajaweza kuwa na mechi
nyingi za kuanza PSG. Amelazimika
kupishana na Keylor Navas, bado kipa
mwingine wa kiwango cha dunia.

Donnarumma ni mmoja wa wachezaji
wa thamani zaidi wanaowakilishwa na
wakala bora Raiola. Thamani yake ya
soko la uhamisho inasimama kwa euro
milioni 65.

#2. MATTHLJS DE LIGT (JUVENTUS)
- EURO MILIONI 65

Matthijs De Ligt alikuwa nahodha wa
Ajax na kutinga nusu fainali ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya msimu wa 2018-19 kab-
la ya kuhamia Juventus mwishoni mwa
msimu huo. Maisha ya De Ligt yame-
dumaa kidogo tangu wakati huo, lakini
hakuna shaka juu ya uwezo wa mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 22.

Baada ya kutokuwa na nafasi mbele ya
Leonardo Bonucci na Georgio Chiellini
katika misimu yake miwili ya kwanza, De
Ligt sasa amekuwa tegemeo katika kikosi
cha kwanza cha Bianconeri hao msimu
huu. Ni mchezaji aliyeimarika zaidi
msimu huu na kwa mara nyingine tena
anavutia hisia kutoka klabu nyingine za
Ulaya.

Mkataba wake wa sasa unamalizika
mwaka 2024, lakini Juventus imeripoti-
wa kumtaka aongeze muda mfupi. Hii ni

CARLOS Vela wa Los Angeles
FC, ndiye mchezaji wa soka
anayeingiza Kiasi kikubwa cha
fedha kwa mwaka kwenye Ligi
Kuu Marekani (MLS), akikunja
dola milioni 6.3 akifuatiwa na
Javier ‘Chicharito’ Hernandez (LA
Galaxy) dola milioni sita huku
Gonzalo Higuain wa Inter Miami
akishika nafasi ya tatu kwa
kuvuta dola milioni 5.79.

ili waweze kumuuza kwa kiasi kikubwa
cha fedha mwishoni mwa msimu wa
2022-23.

#1. ERLING HAALAND (BORUSSIA
DORTMUND) - EURO MILIONI 150

Erling Haaland tayari amejitambuli-
sha kama mmoja wa washambuliaji bora
zaidi barani Ulaya katika misimu mich-
ache iliyopita. Ana umri wa miaka 21 pe-
kee, lakini ni mmoja wa washambuliaji
wanaosakwa sana kwa sasa.

Haaland anakaribia kuondoka Borus-
sia Dortmund msimu wa majira ya joto
unaokuja wakati kifungu cha kutolewa
cha euro milioni 70 katika mkataba
wake kitakapoanza kutumika. Wakala
wake, Raiola tayari amezunguka huku
na huko akiwatembelea wababe kadhaa
wa Ulaya kufanya majadiliano juu ya
mpango unaowezekana.

Tangu ajiunge na kikosi hicho cha
Ligi Kuu ya Ujerumani, Bundesliga
Januari 2020, Haaland amefunga ma-
bao 80 na kutoa asisti 21 za mechi 78
katika mashindano yote. Licha ya kuwa
mchezaji mdogo zaidi kwenye orodha,
Haaland ndiye mteja wa thamani zaidi
wa Raiola.
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LONDON, England

MILIKI wa Klabu ya Chelsea, Ro-

man  Abramovich, amefanya

maamuzi ya kuiuza klabu hiyo

baada ya sakata la Urusi kuisham-
bulia Ukraine hali iliyotishia kutaifishwa kwa
mali zake nchini England.

Anatajwa kwamba ni mmoja wa
watu wa karibu sana wa Rais
wa Urusi, Vladimir Putin na
hivyo kuwekewa vikwazo vya
kibiashara kwa sababu ya vita
inayoendelea nchini UKraine.

Katika ujumbe uliotumwa katika tovuti ya
klabu hiyo, Abramovich aliweka wazi kuwa
yamekuwa maamuzi magumu kwake, lakini
amefanya hayo yote kwa ajili ya kulinda hes-
hima ya klabu hiyo.

“Ningependa kushughulikia uvumi katika
vyombo vya habari katika siku chache zilizo-
pita kuhusiana na umiliki wangu wa Chelsea
FC.

“Kama nilivyosema hapo awali, kila mara
nimekuwa nikichukua maamuzi kwa nia nje-
ma ya klabu.

“Kwa hali ilivyo sasa, nimechukua uamuzi
wa kuiuza klabu, kwani naamini hii ni kwa
manufaa ya klabu, mashabiki, wafanyakazi,
pamoja na wadhamini na washirika wa klabu.

“Uuzaji wa klabu hautaharakishwa bali
utafuata taratibu zinazostahili. Sitaomba
mkopo wowote ulipwe. Hii haijawahi kuwa
kuhusu biashara wala pesa kwangu, lakini
kuhusu mapenzi safi kwa mchezo na klabu.

“Zaidi ya hayo, nimeiagiza timu yangu
kuanzisha msingi wa hisani ambapo mapato
yote kutokana na mauzo yatachangwa.

“Msingi huo utakuwa kwa manufaa ya
waathiriwa wote wa vita nchini Ukraine. Hii
ni pamoja na kutoa fedha muhimu kwa ma-
hitaji ya dharura na ya haraka ya waathiriwa,
pamoja na kusaidia kazi ya muda mrefu ya
kurejesha.

“Tafadhali fahamu kuwa huu umekuwa
uamuzi mgumu sana kufanya, na inaniuma
sana kuachana na klabu kwa njia hii. Hata
hivyo, ninaamini hii ni kwa manufaa ya kla-
bu.”

Baada ya tangazo hilo mabilionea kadhaa

duniani wamejitokeza hadharani kuingia
kwenye kinyang’anyiro cha kuinunua klabu
hiyo.

Abramovich ambaye alijiuzulu nafasi ya
kuwa ndani ya uongozi wa bodi na kubaki
kuwa mmiliki, alikuwa na timu hiyo tangu
mwaka 2003.

Bei iliyotajwa na Abromovich ni pauni
bilioni tatu. Aliinunua Chelsea mwaka 2003
kwa pauni milioni 140.

Hapa tunawaangalia mabilionea wali-
otangaza nia ya kutaka kuinunua klabu hiyo
ambayo imekuwa na mafanikio makubwa
kwenye Ligi Kuu England tangu kuchuku-
liwa na Abromavich.

Imetwaa taji la Ligi Kuu mara tano,
FA mara nne, Ngao ya Jamii mara mbili,
pamoja na Ligi ya Mabingwa Ulaya mara
mbili, twende sasa...

#1. LOUFTY MANSOUR

Bilionea wa Misri, Loufty Mansour
mwenye umri wa miaka 33, ameonye-
sha nia ya kuinunua Chelsea yenye
maskani yake pale Stamford Bridge.
Loufty ni mtoto wa kiume wa bilionea
wa Misri, Mohamed Mansour.

Pia Loufty ni Mkurugenzi wa Kam-
puni ya Man Capital inayojihusisha
na uwekezaji na inayomilikiwa na
Kampuni mama ya Mansour Group.

Katika jambo linaloonyesha upen-
zi wake kwa Chelsea, Mansour ana
tiketi ya msimu mzima kwa mechi
zote za uwanja wao wa nyumbani,
Stamford Bridge.

Anatajwa kwamba anamiliki
utajiri wa thamani ya dola bilioni
11.

#2. HANSJORG WYSS

Bilionea Hansjorg Wyss ni
raia wa Uswisi na inaelezwa
kuwa yupo kwenye hesabu
za kuhitaji kuwa mmiliki
wa Chelsea kwa kuwa an-
ahitaji kuinunua baada
ya Abramovich kuiweka
sokoni.

Bilionea huyo mwe-
nye miaka 86, in-

anauhitaji umiliki wa Chelsea inayotumia
Uwanja wa Stamford Bridge.

Yeye ni Rais na Mwenyekiti wa Kampuni ya
Synthes Holding AG iliyoko nchini Marekani
inayozalisha vifaa tiba. Baada ya tangazo la
Chelsea kuwekwa sokoni, Wyss alinukuliwa
na gazeti la Blick akisema:

“Abramovich anajaribu kuweza kuuza vitu
vyake vyote vya gharama ambavyo vipo Eng-
land, pia anataka kufanya hivyo katika suala
la Chelsea haraka.”

“Mimi nimepokea ofa ya
kuinunua Chelsea
kutoka kwa

Abramovich, ninapaswa kusubiri sasa kwa
muda wa siku nne ama tano kuanzia sasa, kwa
kuwa tumeipata ofa hiyo Jumanne, lakini Abra-
movich kwa sasa anahitaji fedha nyingi.

“Kwa namna yoyote ile atahitajika kupungu-
za kiasi cha fedha anachokitaka, kwa sababu ni
kikubwa sana.”

Bilionea huyo anatajwa kuwa na utajiri wa
pauni bilioni 5.1.

#3. CONOR MCGREGOR

Huyu ni mwanamichezo ambaye ni mcheza-
ji wa ngumu na mateke (kick boxing) na ‘mixed
martial artist’ mwenye umri wa miaka 33.

Anatajwa kwamba, kwa mwaka anaingiza
dola milioni 180. Naye amejitokeza hadharani
kutangaza kwamba anataka kuinunua Chelsea.

Mara baada ya Abramovich kutangaza kui-
uza klabu hiyo, McGregor aliandika kwenye
ukurasa wake wa Twitter:

“Chelsea inauzwa pauni bilioni tatu. Ngoja
nikainunue haraka inavyowezekana.”

Hata hivyo, utajiri wake haujawekwa hadha-
rani na wengi wanaamini kuwa hana fedha za
kutosha kuinunua klabu hiyo.

#4. SIR JIM RATCLIFFE

Huyu licha ya kwamba ni shabiki mkubwa
wa Manchester United, lakini naye ana tiketi ya
msimu kuishuhudia Chelsea kwenye uwanja
wake wa nyumbani wa Stamford Bridge.

Ratcliffe pia ana miliki klabu ya soka ya Nice
ya nchini Ufaransa. Kwa mara ya kwanza ali-
jaribu kutaka kuinunua Chelsea mwaka

2019.

Anatajwa kwamba ana utajiri wa pauni
bilioni 20 akiwa ana miliki kampuni kub-
wa ya kemikali ya Ineos.

Bilionea huyo mwenye umri wa miaka
69, amebainisha kwamba amefanya ma-
zungumzo binafsi na Abromavich kuhu-

su kuinunua klabu hiyo.

#5. TODD BOEHLY

Baada ya kujaribu kuinunua Chel-
sea mwaka 2019, bilionea huyu wa
Marekani, Boehly sasa anaweza
kutimiza ndoto zake.

Bilionea huyu ni shabiki mkubwa

sana wa michezo na alitoa ofa mbili
mwaka 2029 kwa ajili ya kuinunua
klabu hiyo.

Boehly ni mwanzilishi, Mwe-
nyekiti na Ofisa Mtendaji Mkuu wa
Kampuni ya Eldridge Industries
na utajiri wake unatajwa kuwa
pauni bilioni 4.72.

Eldridge ni kampuni yenye
ofisi katika majiji ya London
(England), New York na Boston

‘ Nukuu/

/

“Kwa mashabiki wengi wa Man United,
wataumia sana kumtazama [Cristiano]
Ronaldo kwa sasa. Ana miaka 37;
amewapita wanasoka wengi kwa miaka
mitano au sita, lakini huwezi kujificha
kutokana na kuzeeka. Umri unamfika kila
mtu, na inaonekana umemfika Ron-

aldo. Miguu yake inaonekana kuchoka;
haonekani kuwa mwepesi na mkali katika
kuwazunguka wachezaji wa pande zote,
Mshambuliaji wa zamani wa Aston
Villa, Gabriel Agbonlahor

“Hawa wawili [Chelsea na Liverpool] ha-
watakuwa maili milioni moja. Wamepata
safu mbili bora za ulinzi barani Ulaya na
kama unataka kushinda (Ligi ya Mabing-
wa) soka ni kwa miguu miwili, unahitaji
kutoruhusu bao. Wako vizuri sana nyuma.
Naitazama Man City nao watakupa na-
fasi. Nadhani Liverpool wana nafasi zaidi
ya kushinda Ligi ya Mabingwa kuliko
Ligi Kuu England,’ Nguli wa zamani
wa Arsenal, Paul Merson akitoa
utabiri wake.

“Ni mchezaji wa daraja la juu - mchezaji
rahisi zaidi kumfundisha kwa sababu
mambo yote anayofanya ni ya kawaida
kwake. Hakuna haja ya kumfundisha sana.
Bila shaka anahitaji kufanyia kazi jambo
moja au mawili tunayofanya kwa kujilinda,
lakini ana akili sana katika soka, ana roho
nzuri na anataka kupigana kwa bidii kwa
ajili ya timu,” Kocha wa Liverpool, Ju-
rgen Kiopp akimzungumzia nyota
wa kikosi hicho, Luis Diaz baada ya
kuonyesha kiwango bora dhidi ya
West Ham Jumamosi.

(Marekani).

aonekana kwamba A
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NAWEZA kusema kuwa

somo la upigaji wa penalti

kwa wachezaji wa timu ya

Simba bado ni gumu, kwa

sababu licha ya makocha Pablo

Franco na msaidizi wake, Selemani

Matola mara kwa mara kudai wa-

nalifanyia kazi, lakini hali bado iko
pale pale.

ljumaa iliyopita kwenye

Uwanja wa Benjamin

Mkapa, Simba ilikosa

penalti nyingine, ikiwa

ni mlolongo wa penalti

nyingi inazokosa msimu

huu kuliko kupata.

Alikuwa ni Meddie Kagere ali-
yeikosesha Simba kuweza kufunga
bao la nne kwenye mechi ya Ligi
Kuu dhidi ya Biashara United, aki-
piga kizembe na kudakwa na kipa
James Ssetuba, mechi ikaisha kwa
ushindi wa mabao 3-0.

Ilikuwa ni penalti ya sita msimu
huu kwa Simba kukosa kati ya 10
kwenye mashindano yote ambayo
imebahatika kuzipata.

Lakini inakuwa ni penalti ya tano
kwa Simba kukosa kwenye mechi
za Ligi Kuu kati ya saba ambazo im-
ezipata.

Simba imefanikiwa kufunga pen-
alti zake nne, mbili kwenye Ligi
Kuu, moja Ligi ya Mabingwa Afrika
na moja kwenye mechi ya Kombe la
Mapinduzi.

Rally Bwallya alifunga bao pe-
kee kwenye mechi ya Ligi Kuu kati
ya Simba dhidi ya Polisi Tanzania,
Oktoba 27, mwaka jana, mechi ikii-
sha kwa bao 1-0, na Kagere ambaye
alikosa Tjumaa iliyopita, akifunga
tuta kwenye mechi ya Ligi Kuu,
Februari 3, mwaka huu dhidi ya
Prisons na kuwa bao pekee Simba
ikishinda, mechi zote zikichezwa
Uwanja wa Benjamin Mkapa.

Kagere, alifunga penalti Januari
13 kwenye fainali za Kombe la Map-
induzi dhidi ya Azam na bao hilo
pekee liliipa ubingwa Uwanja wa
Amaan, Zanzibar.

Na Shomari Kapombe alifunga
penalti kwenye mechi ya Ligi ya
Mabingwa Afrika dhidi ya Asec
Mimosas, Februari 13, Uwanja wa
Benjamin Mkapa, Simba ikishinda
mabao 3-1.

Zifuatazo sasa ni penalti ambazo
wachezaji wa Simba wameshindwa
kuziweka nyavuni msimu huu...

#1. BOCCO (SIMBA VS BI-
ASHARA UNITED)

Nahodha wa Simba John Bocco
ndiye aliyeanza kuitia ‘gundu’ timu

- JE, WAJUA?

otika

@
-

PENALTI

SIMBA

4

r

KAGERE

yake, baada ya kukosa mkwaju wa
penalti kwenye mechi ya kwanza
ya Ligi Kuu msimu huu dhidi ya Bi-
ashara United, iliyochezwa Septem-
ba 28, mwaka jana kwenye Uwanja
wa Karume, Musoma mkoani Mara.

Ilikuwa ni kwenye dakika ya
tano ya nyongeza, wakati kiungo
Pape Sakho alipoangushwa eneo

la hatari. Bocco ambaye alikuwa l

KATIKA jumla ya mechi 700 am-
bazo Manchester United imeshin-
da tangu kuanza kucheza Ligi

Kuu England hadi sasa, nyota wa
zamani wa klabu hiyo, Ryan Giggs
ndiye mchezaji pekee aliyehusika
katika kushinda mechi nyingi
zaidi, akishinda mechi 407 kati ya
632 alizocheza, akifuatiwa na Paul
Scholes (aliyeshinda mechi 321).

Zt  Sorpfes,

ZINAVYOGEUKA
SOMO,GUMU

anaaminika kuwa ndiye mpigaji
bora zaidi kwenye kikosi hicho alip-
iga juu kidogo kulia kwa kipa James
Ssetuba, ambaye aliruka huko huko
na kuupangua. Ikawa ni alama ya
hatari kwa wachezaji wa timu hiyo
msimu huu. Mechi iliisha suluhu.

#2. NYONI (SIMBA VS RUVU
SHOOTING)

Tlikuwa ni Novemba 19, mwaka
jana, Uwanja wa CCM Kirumba,
Simba ikishinda ambao 3-1, lakini
ikawa siku ambayo ilikosa pen-
alti ya pili, iliyopigwa na mchezaji
mwingine wa timu hiyo ambaye
naye anaaminika kuwa ni mpigaji
mzuri wa matuta, Erasto Nyoni.

Denis Kibu aliangushwa ndani ya
eneo la hatari dakika ya 70, Nyoni
akaenda kupiga kushoto kwa kipa
Mohamed Makaka, akaifuata na ku-

pangua.

#3. BWALYA (SIMBA VS
AZAM)

Alikuwa ni Sakho tena, aliyean-
gushwa ndani ya eneo la hatari
kwenye mechi iliyochezwa mwaka
mpya, kwenye Uwanja wa Benja-
min Mkapa, kati ya Simba dhidi ya
Azam FC.

Ni mechi ambayo Simba iliibuka
na ushindi wa mabao 2-1. Kabla
mabao hayajapatikana, tuta lilipa-
tikana dakika ya 13. Bwalya kwa
sababu alikuwa ndiye mchezaji pe-
kee aliyefunga kwenye mechi dhidi
ya Polisi Tanzania, akaachiwa ju-
kumu hilo. Kwa mshangao wa wen-
gi, alipiga penalti dhaifu, upande
wa kushoto mwa kipa Ahmed Aal
Salula, akaudaka, ukamponyoka,
kwa sababu haukuwa na nguvu,
akaudaka tena.

#4. MORRISON (SIMBA VS
RED ARROWS)

Bernard Morrison, aliingia kwe-
nye kitabu cha wachezaji wa Simba
waliokosa penalti msimu huu. Na
yeye ndiye anayeweka rekodi ya
kukosa kwenye michuano ya Ligi
ya Mabingwa Afrika dhidi ya Asec
Mimosas ya Ivory Coast.

Tlikuwa ni Novemba 28, mwaka
jana, kwenye Uwanja wa Benja-
min Mkapa, iliyoisha kwa Simba
kushinda mabao 3-0. Hassan Dilun-
ga alichezewa vibaya kwenye eneo
la hatari na mwamuzi akaamuru
tuta dakika ya 29.

Morrison hakupiga kwa ufundi
wowote, tena akimwonyesha kipa
Charles Kalumba kuwa atapiga
wapi, na kweli akapangua.

#5. MUGALU (SIMBA VS
MBEYA CITY)

Nadhani hii ndiyo penalti ili-
yowauma zaidi wanachama na
mashabiki wa Simba kuliko zote.
Kwa sababu ukiangalia penalti zote
ambazo ilikosa, haikupoteza mechi
zaidi ya hii.

Ilikuwa ni Januari 27, mwaka
huu, kwenye Uwanja wa Sokoine
jijini Mbeya dhidi ya Mbeya City.

Beki Juma Shemvuni aliunawa
mpira golini na mwamuzi akaam-
uru mkwaju wa penalti. llikuwa ni
fursa ya Simba kusawazisha bao.
Chriss Mugalu alikwenda kupiga
kulia kwa kipa Deogratius Munishi
‘Dida’. Ni kweli alipotea na kuruka
kushoto, lakini mpira ulikwenda
kugonga nguzo ya pembeni na
kurejea uwanjani, mechi ikaisha
Mbeya City kushinda bao 1-0.

#6. KAGERE (SIMBA VS BI-
ASHARA UNITED)

Pamoja na kupata penalti kwe-
nye mechi ya fainali ya Kombe la
Mapinduzi dhidi ya Azam na pia
kwenye mechi ya Ligi Kuu dhidi ya
Prisons, Kagere aliikosesha Simba
bao, alipopiga penalti iliyodakwa
na kipa Ssetuba, ikiwa ni ya pili kwa
timu hiyo kukosa dhidi ya Biashara
United msimu huu, huku kipa huyo
raia wa Uganda akiokoa zote hizo,
pamoja na ile ya Bocco, mwanzoni
mwa msimu.
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HABARI DODOMA
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TARI yapewa siri ya Kuinua kilimo

Na Augusta Njoji, DODOMA

AIBU Waziri wa Kilimo,

Anthony Mavunde,

ameitaka Taasisi ya

Utafiti wa Kilimo (TARI)

kufanya kazi kwa ufanisi ili kusaid-

ia Tanzania kufikia malengo yake
ya kuinua sekta hiyo kiuchumi.

Mavunde aliyasema hayo

mwishoni mwa wiki alipotembel-

ea makao makuu ya TARI yaliyoko

nchini na kuwajengea uwezo
watafiti ili kufanya kazi zao kwa
ufanisi.

“Miongoni mwa mambo yaliyo-
fanywa ni kuongeza bajeti katika
eneo la utafiti ili kukuza sekta ya
kilimo nchini, mimi na Mheshimi-
wa Waziri wetu Bashe ni waumini
wakubwa sana wa sayansi ya
kilimo, kilimo ni sayansi, kilimo
cha nchi yetu hakiwezi kuendelea
pasipo kuwekeza kwenye utafiti
na kuwajengea uwezo watafiti

Alisema serikali imedhamiria  wetu,” alisema.
kuimarisha wutafiti wa kilimo

CCM, serikali
walivyomlilia
Mzee Kova

Na Paul Mabeja, KONDOA

Mavunde alisema

—

MAKAMU Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM) Tanzania Bara, Philip Mangula, ameongoza ma-
mia ya wakazi wa Wilaya ya Kondoa kwenye maziko
ya aliyekuwa Mwenyekiti wa CCM wa Wilaya hiyo, Mo-
hamed Kova, huku akisema chama kimepoteza kiongozi
bora.

Akizungumza wakati akitoa salamu za chama juzi,
Mangula alisema: “Mungu wa ajabu sana zimepita siku
30 tu tangu nilipokutana na Kova enzi za uhai wake na
alinitania kwa sababu nilikuwa mwalimu wake wa Chuo
cha Uongozi Kivukoni wakati alipoteuliwa kushika wa-
dhifa wa katibu tarafa.”

Aidha, Mangula alisema Kova enzi za uhai wake ali-
kuwa kiongozi na mwanasiasa mkomavu na sasa ame-
maliza safari yake ya duniani na ameondoka na heshima
yake.

Kadhalika, aliwataka wanachama wa wilaya hiyo kue-
ndeleza mema aliyokuwa akifanya wakati wa uhai wake.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Anthony Mtaka,
akitoa salamu alisema Mzee Kova atakumbukwa kwa
mambo mengi hasa katika chama na serikali.

“Kova amelala tunahubiri ujenzi wa misikiti, madar-
asa na vitu vingi, naomba msiba huu uwe funzo kwetu
tuhakikishe tunafanya mambo mazuri ili siku unapokufa
unawapunguzi viongozi wa dini kutunga uongo katika
mahubiri ya msiba wako,” alisema Mtaka.

Mtaka alisema serikali pamoja na chama kimepoteza
mtu ambaye matendo yake yataishi milele.

Mkuu wa Wilaya ya Kondoa, Dk. Hamis Mkanachi,
alisema msiba huo ni mkubwa na ni pigo kubwa kwa
sababu wamepoteza kiongozi mahiri na mzalendo.

Alisema Kova alikuwa kiongozi ambaye alizifanya
kazi zake kwa weledi, hivyo maono yake na falsafa zake
zitaendelea kuishi milele na wanamwombea kwa mwe-
nyezi Mungu ampumzishe kwa amani.

“Msiba huu ni mkubwa na Kondoa tumepata pigo kwa
sababu tumepoteza kiongozi mahiri ambaye aliipenda
nchi yake na kufanya kazi kwa uzalendo na tunamwom-
bea kwa mwenyezi Mungu ampe pumziko la milele am-
ina,” alisema.

Mtoto wa marehemu Ibrahim Kova akisoma wasifu
wa baba yake, alisema amepita katika ngazi mbalimbali
za uongozi na hadi umauti ulipomkuta alikuwa ni Mwe-
nyekiti wa CCM Wilaya ya Kondoa.

“Mzee Kova wakati wa uhai wake amelitumikia Taifa
katika nyazifa mbalimbali za uongozi ukiwamo wa CCM
na serikali na alikuwa mzalendo, tunamwombea kwa
Mungu apumzike kwa amani,” alisema.

Akitoa salamu kwa niaba ya familia, mdogo wa mare-
hemu, Suleiman Kova, alisema: “Nashukuru Makamu
Mwenyekiti Mzee Mangula kwa kuja kuungana nasi
katika kipindi hiki kigumu ..nakumbuka juzi usiku saa
nane kaka alinipigia akasema anaumwa sana na kwa hali
ilivyo anaona kuwa hatapona, hivyo amepiga kuniaga na

hiyo ni moyo wa kilimo nchini,
hivyo isipofanya vizuri sekta hiyo
haitakua.

“Msipofanya kazi nzuri sekta
hii haiwezi kukua, hivyo nchi
kushindwa kufikia malengo yake
tuliyojiwekea ya kukuza uchumi,
kuongeza nafasi za ajira na kupun-
guza umaskini wa Watanzania,”
alisema.

Naibu Waziri huyo alisema ku-
tokana na hali hiyo, serikali iliona
umuhimu wa kuimarisha utafiti ili
kuzalisha mbegu bora na ugun-
duzi wa mbegu bora ili kuzalisha

kwa tija.

Mkurugenzi Mkuu wa taasi-
si hiyo, Dk. Geofrey Mkamilo,
aliishukuru serikali kwa kulipa
umuhimu eneo la utafiti ambapo
mwaka 2020/21 walitengewa Sh.
bilioni 7.3 na mwaka 2021/22 im-
eongezeka na kufikia Sh. bilioni
11.6.

Alisema kwa kipindi hicho
TARI imegundua aina tano za
mbegu bora za mazao ambapo
mbili ni za ngano, moja ya mpun-
ga na mbili za choroko.

kuhamasisha
upishaji
ujenzi soko

Na Augusta Njoji, DODOMA

MKUU wa Mkoa wa Dodoma,
Anthony Mtaka, ameuagiza
uongozi wa Halmashauri
va Jiji la Dodoma, kuunda
kamati itakayo shughulikia
mchakato wa kuwahamisha
wafanyabiashara wa soko
la Sabasaba zaidi ya 7,000
ili kupisha ujenzi wa soko la
Kisasa.

Mtaka aliyasema hayo katika
kikao na wafanyabiashara hao
chenye lengo la kujadiliana
namna mchakato wa
kuhamishwa utakavyofanyika
kwa kufuata utaratibu
maalumu.

Alisema wafanyabiashara
wa soko hilo ambao ni zaidi
ya 7,000 wapewe taarifa ya
kuhamishwa kabla ya miezi
nne ya kupisha ujenzi huo.

“Huu mchakato itaundwa
kamati itakayoshirikisha
wafanyabiashara hao Jiji na
ofisi ya Wilaya lengo likiwa ni
kuondoa migongano baina ya
wafanyabiashara wa serikali
ya mkoa huo,” alisema.

Alisema kabla ya
mchakato wa kuhamishwa
wafanyabiashara hao
utafanyika upya usajili na
kwamba atakayekutwa
kwenye sehemu yake ya
biashara ndiye atakayesajiliwa.

“Najua kuna watu hawapendi
huu mchakato ni kwa kuwa
wanamiliki vibanda vingi
ambavyo wamevipangisha
na wanapokea kodi,” alisema
Mtaka.

Alisema kamati hiyo
itajadiliana katika vikao vyao
vya ndani na kupendekeza
sehemu tatu ambazo
wafanyabiashara hao
wataenda kukaa kwa muda ili
kupisha ujenzi wa soko hilo.

Aliongeza kwamba baada ya
kupendekeza maaeneo hayo
kamati hiyo itarudi kujadiliana
na wafanyabiashara hao.

Alisema Jiji la Dodoma
linakua kwa kasi kubwa
katika maendeleo ili kuendana
na kasi hiyo ni vema
wafanyabiashara wakafanya
biashara zao katika mazingira
yenye hadhi ya jiji hilo.

Mbunge wa Dodoma
Mjini, Anthony Mavunde,
aliwaomba wafanyabiashara
hao kutokuwa wabishi kupisha
ujenzi huo muda utakapofika.

Alieleza kuwa Kila
mfanyabiashara atapata
nafasi, kizimba cha kufanyia
biashara kwa muda na baada
ya ujenzi wa soko hilo la
Sabasaba kukamilika kila mtu
atarudi katika nafasi yake.

Akizungumza kwa
niaba ya wafanyabiashara
wenzake, mfanyabishara,
Stephane Massawe, alisema
wao hawajagoma kuondoa
lakini wanaomba taarifa kuwa

maji katika kisima cha kienyeji walichokitengeneza wananchi wenyewe kwa ajili ya
matumizi ya nyumbani. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

ni lini wanaondoka katika soko

kunikabidhi kuilea familia ya Mzee Kova kwa sababu mie hilo kupisha ujenzi huo

ndiye nilikuwa Makamu Mwenyekiti wa familia.”
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HABARI MBEYA

Fedha
zatengwa
kukamilisha
madarasa,
VYoo

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

SHILINGI milioni 100 zim-
etengwa na Halmashauri
va Jiji la Mbeya kwa ajili
kukamilisha ujenzi wa ma-
darasa matatu na matundu
va vyoo 24 katika Shule ya
Sekondari ya Iganjo.

Kwa mujibu wa Kaimu
Mkurugenzi wa Jiji la
Mbeya, Triphonia Kisiga,
alisema ujenzi huo utakami-
lika ndani ya siku 28 ikiwa
ni utekelezaji wa maagizo
ya Mbunge wa Jimbo la
Mbeya, Dk. Tulia Ackson
ambaye alifika katika shule
hiyo na kueleza kutori-
dhishwa na kasi ya ujenzi
wa shule hiyo.

Dk. Tulia alieleza kuchuki-
zwa na kitendo cha ujenzi
wa shule hiyo kusuasua na
kuitupia lawama Hal-
mashauri ya Jiji la Mbeya.

Nilitembelea shule hii
mwaka jana na kuwaomba
ujenzi ukamilike kwa waka-
ti, lakini cha kushangaza
hadi sasa ujenzi bado
haujakamilika nawaagiza
ujenzi wa majengo haya
kukamilika haraka maana
haiwezekani tuombe fedha
na tupatiwe, lakini tusikwa-
mishwe na watu wazembe
alisema DK. Tulia.

Baada ya kauli hiyo
Kisiga alimwomba radhi Dk.
Tulia na kumwahidi kuwa
ujenzi huo utakamilika
Aprili mosi huku kukiwa
na samani katika vyumba
vya madarasa na kufafanua
kuwa ujenzi wa madarasa
hayo utagharimu Sh. milioni
60 na matundu 24 ya vyoo
Sh. milioni 40.

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

SHILINGI milioni 78, zimetolewa
na Spika wa Bunge la Tanzania, Dk.
Tulia Ackson ambaye pia ni Mbunge
wa Jimbo la Mbeya Mjini kwa ajili ya
kuwawezesha mitaji wanawake wa-
jasiriamali zaidi ya 600 kutoka mae-
neo mbalimbali ya Mkoa wa Mbeya
kupitia Taasisi yake ya Tulia Trust.

Wajasiriamali wanawake wanao-
fanya biashara zao sokoni kila mmo-
ja alipatiwa mkopo wa Sh. 100,000
ili ukamsaidia kukuza na kuende-
leza biashara yake.

Akizungumza na wanawake wa
mkoa huo katika siku ya kuwawez-

' Watoto kupewa chanjo kuwakinga polio

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

ERIKALI mkoani Mbeya,

imepanga kuanza kutoa

chanjo ya ugonjwa wa po-

lio kwa watoto wenye umri
wa kuanzia miaka sifuri hadi 15 ku-
wakinga na ugonjwa huo.

Mratibu wa chanjo mkoani hapa,
Danford Barnabas, alisema utoaji
chanjo utaanza Machi 21 na wahu-
dumu wa afya watapita nyumba
kwa nyumba kwa utekelezaji.

Alisema wamefikia uamuzi huo
ikiwa ni jitihada za kujikinga na
maambukizi ya ugonjwa wa polio
ambao tayari umeripotiwa katika
nchi jirani ya Malawi.

“Mkoa wa Mbeya ni miongoni
mwa maeneo yanayopakana na

nchi jirani ya Malawi kwa upande
wa Tanzania, tayari mtu mmoja
amesharipotiwa kuwa na ugonjwa
huo katika nchi hiyo, ikumbukwe
kuwa ugonjwa huo ni hatari hauna
tiba hivyo ni lazima tukachukua ta-
hadhari za mapema ili kukabiliana
naugonjwa huo moja yajitihada na
kuwachanja watoto wetu ili wasi-
pate madhara,” alisema Barnabas.

Alisema licha ya kuandaa utar-
ibu wa kuwafikia watoto wote
mkoani Mbeya kupata chanjo,
aliitahadharisha jamii yeyote ata-
kayeona dalili za kupooza katika
moja ya sehemu ya viungo vyake
afike katika kituo cha afya kwa
uchunguzi zaidi.

Aliwakumbusha wananchi kuz-
ingatia usafi ikiwa ni pamoja na
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kunawa mikono kwa maji tiririka
na sabuni na usafi wa vyakula kwa
kuwa ugonjwa huo unaambukiza
kwa njia ya chakula.

Alisema hadi sasa zaidi ya sam-
puli 20 zilipimwa katika maabara
kubaini vimelea vya ugonjwa huo
na wote waliopimwa hawakuku-
twa na ugonjwa huo.

Alisema Mkoa wa Mbeya wa-
taendelea kutoa elimu kwa wa-
nanchi namna ya kukabiliana na
ugonjwa huo hususani kuhimiza
usafi wa mazingira na chakula ili
ugonjwa huo usiripotiwe nchini.

“Kwa zaidi ya miaka 15 nchi za
Ukanda wa Afrika Mashariki hazi-
jaripotiwa ugonjwa huo, lakini
kipindi hiki tumeona wenzetu wa
Malawi, hatuna budi kuchukua

hatua za makusudi kwa sababu
Tanzania inapakana na nchi hiyo
katika mikoa ya Mbeya na Song-
we,” alisema.

Baadhi ya wanahabari wali-
oshiriki mafunzo ya kuandika
habari za chanjo mkoani hapa aki-
wamo Hobokela Lwinga alisema
jamii inapaswa kupewa elimu hiyo
haraka ili kuwakinga watoto dhidi
ya ugonjwa huo.

Alisema suala lingine ni wahu-
dumu kwa afya ngazi ya jamii ku-
hakikisha wanawahamiza kinama-
ma kuwapeleka kwenye vituo vya
afya au maeneo yaliyotengwa kwa
ajili ya utoaji wa chanjo kwa kuwa
watoto wanaweza kuwa kwenye
hatari kubwa ya kupata ugonjwa

Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ackson ambaye ni Mbunge wa Jimbo la Mbeya Mjini, akimkabidhi fedha mmoja wa watu wenye ulemavu ili zikamsai-
die kukidhi mahitaji yake, juzi katika kongamano la uwezeshaji kiuchumi vvanawake wa Mkoa wa Mbeya. PICHA: GRACE MWAKALINGA

Mil. 78/- kuwezesha mitaji wanawake wajasiriamali

esha wanawake kiuchumi, alisema
lengo lake ni kuona wenzake wa-
najikwamua kiuchumi kupitia shu-
ghuli mbalimbali badala ya kubaki
nyuma wakilalamika kukwamishwa
na mtaji.

Alisema ni mara ya pili sasa
anawakusanya wanawake mkoani
humo katika viwanja vya Ruanda
Nzovwe, kuwapatia mikopo ya kuin-
ua biashara zikiwamo za chakula na
bidhaa za majumbani.

“Mimi mbunge wenu ninawapen-
da sana mara kwa mara nimekuwa
nikijitahidi kuwatafutia fedha ili
muweze kujikwamua na umaskini
kwa sababu sasa hivi wanawake tu-

naonyesha jitthada kubwa kujipatia
maendeleo wengi wenu mmenu-
faika na mikopo ya vikundi kupitia
taasisi yetu ya Tulia Trust, lakini
mmoja mmoja amepewa mkopo
kwa utaratibu maalum,” alisema
Dk. Tulia.

Alisema uwezeshaji wanawake
kiuchumi mkoani Mbeya ni endel-
evu na kila mwanamke mjasiriamali
atafikiwa na fursa hiyo, muhimu ni
kuhakikisha fedha hiyo inatumika
kwa lengo lililokusudiwa la kuinua
biashara yake.

Vile vile, alisema kwa mwaka
jana asilimia 75 pekee ya wanawake
waliopatiwa fedha ndiyo waliweza

kuinua biashara zao huku asimilia
15 wakishindwa kukuza na kutumia
pesa hizo kwa shughuli nyingine,
aliwaasa kinamama kujikwamua na
umaskini kupitia fursa hiyo.

Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, Dk.
Rashid Chuachua, aliipongeza
Taasisi ya Tulia kwa kuandaa uta-
ratibu huo wa kuwaweza kiuchumi
wanawake wajasiriamali ambao
kutokana na ukata wa fedha wal-
ishindwa kuboresha biashara
Zao.

Alisema baada ya kupatiwa fedha
hizo ana imani kubwa kwamba
wanawake wa Mkoa wa Mbeya wa-
nakwenda kubadilisha uchumi wa

mkoa kwa kuwa watakuwa na mi-
taji ya kutosha na watalipa ushuru
bila tatizo ili kuchangia shughuli za
maendeleo.

Alimwahidi Spika, Dk. Tulia
kwamba katika kuunga mkono jita-
hada za kuwawezesha wanawake ki-
uchumi Wilaya ya Mbeya itaendelea
kuwapatia mikopo ya kuwasaidia
kuinua na kukuza biashara zao.

Hadi sasa jumla ya wanawake
901 wa Mkoa wa Mbeya kila mmoja
amepatiwa Sh. 100,000 kwa ajili ya
kukuza biashara yake wanawake
300 mwaka 2021 walipewa fedha
na 601 mwaka 2022 walinufaika

pia.
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Makamu wa Pili wa Rais akizungumza katika uzinduzi wa makala ya hazina ya kutangaza vivutio vya utalii Mkoa wa Kaskazini Unguja iliyo-
fanyika katika hoteli ya Tui Blue Bahari Zanzibar, iliyoko Pwani Mchangani mkoani humo. PICHA: RAHMA SULEIMAN

a-RC watakiwa ubunifu

kutangaza uwekezaji

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AKAMU wa Pili wa

Rais wa Zanzibar,

Hemed Suleiman

Abdulla, amewataka
wakuu wa mikoa kuwa wabunifu
katika kutangaza fursa mbalim-
bali za uwekezaji na utalii ili nchi
ipate mapato.

Hemed aliyasema hayo jana ka-
tika hafla ya uzinduzi wa makala
ya hazina ya kutangaza vivutio
vya utalii Mkoa wa Kaskazini Un-
guja.

Alisema Zanzibar inajivunia
vivutio vingi vya kitalii ndani
ya Mkoa wa Kaskazini ambavyo

vinaitangaza nchi kitaifa na ki-
mataifa hatua ambayo inasaidia
kuvutia watalii na wawekezaji
kuja kwa maslahi ya Taifa.

Hemed alisema kuandaliwa
kwa makala hiyo kutasaidia kuku-
za uchumi wa nchi pamoja na
kuvisaidia vizazi vijavyo viweze
kufahamu mazingira mazuri ya-
nayoizunguka nchini yao.

Aidha, aliwataka wakuu wa
mikoa wengine kuwa wabunifu
katika mikoa yao kwa mujibu wa
mazingira waliyonayo kwa lengo
la kuisaidia serikali katika kuku-
za uchumi wa nchi hasa eneo la
uchumi wa bluu.

Alisema licha ya kutangaza vi-
vutio hivyo, ni vyema kuendeleza

mila, silka na tamaduni ili wageni
wazidi kuvutiwa na uzuri huo
na kufika Zanzibar kwa utalii na
uwekezaji.

Pia aliwataka Wazanzibari
kuwa mabalozi wa kuitangaza
makala hiyo ili iwafikie wengi ku-
jionea vivutio vilivyoko Zanzibar.

Hemed aliupongeza uongozi
wa Mkoa wa Kaskazini Unguja
kwa kuanzisha makala hiyo am-
bapo imesaidia kuitangaza Zanzi-
bar.

Mkuu wa Mkoa huo, Ayoub Mu-
hamed Mahmoud, alieleza kuwa
mkoa umebarikiwa kuwa na vi-
vutio vingi na miundombinu ya
kitalii jambo ambalo limesababi-
sha kuanzisha kwa makala hiyo ili

kusaidia kuwafikia wengi ndani na
nje ya nchi kuifahamu Zanzibar.
Alisema miongoni mwa mam-
bo yaliyomo katika Mkoa huo ni
eneo la sekta ya uchumi wa bluu
akitolea mfano utalii, uvuvi, uku-
lima wa mwani, gesi na mafuta.
Akitoa taarifa ya kitaalamu
kuhusu makala na tovuti hiyo Ka-
tibu Tawala Mkoa wa Kaskazini
Unguja, Makame Machano Haji,
alisema kuandaa kwa makala hiyo
ni kutekeleza agizo la Rais wa Zan-
zibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, al-
ilolitoa wakati akiwaapisha wakuu
wa mikoa ambapo aliwataka kuwa
wabunifu katika maeneo yao ya
kazi ili kusaidia kukuza uchumi
wa nchi.

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WIZARA ya Afya, Ustawi wa
Jamii, Wazee, Jinsia na Watoto
imesema iko tayari kushirikiana
na Shirika la Viongozi wa Afrika
katika mambo mbalimbali iki-
wamo kuimarisha sekta ya afya.

Akizungumza na ujumbe kuto-

ka Shirika hilo ofisini kwake, Wa-
ziri wa Afya, Nassor Ahmed Maz-
rui, alisema amefurahishwa na
ujio wa ujumbe huo na kuahidi
kushirikiana nao ili kuhakikisha
sekta ya afya inazidi kuimarika
nchini.

Alisema ujumbe huo una lengo
la kuisaidia sekta hiyo katika mam-
bo mbalimbali ya kiafya ikiwamo

kutokomeza kabisa malaria katika
jamii.“Ingawa malaria yamepun-
gua kwa kiasi kikubwa nchini na
kufikia asilimia moja, lakini ipo
haja ya kupunguza ugonjwa huo
na kuyaondoa kabisa” alisema.
Aidha, alisema shirika hilo lina
mpango wa kusaidia na kupamba-
na na magonjwa yasioambukiza
kama shinikizo la damu, kisukari,

SMZ kushirikiana na Shirika la Afrika

saratani, na mengine mengine.

Mwenyekiti wa Shirika hilo, Joy
Phumaphi, alisema lipo tayari ku-
hamia Zanzibar na kufanyakazi na
Wizara ya Afya katika kulinda afya
za wananchi wa Zanzibar.

Aliahidi kutoa ushirikiano na
Wizara ya Afya ya Zanzibar katika
kupunguza vifo kwa wanawake na
watoto.

]
Othman

awakumbusha

viongozi

majukumu yao

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

MAKAMU Mwenyekiti wa
Chama cha ACT- Wazalendo,
Othman Masoud Othman,
amewataka viongozi wa ngazi
mbalimbali kujitahidi kusimamia
vyema majukumu yao ya kuwa-
tumikia watu.

Othman ambaye ni Makamu
wa Kwanza Rais wa Zanzibar,
aliyasema hayo jana katika
ziara yake ya kichama ya kuy-
atembelea majimbo ya Kijini
na Nungwi mkoa wa Kasikazini
Unguja.

Alisema viongozi wote kuanzia
wa matawi, majimbo, mikoa hadi
Taifa wana wajibu wa mkubwa
wa kuhakikisha wanashirikiana
vyema na wananchi na kusima-
mia ipasavyo majukumu yao na
huko ndiko kutakakowafanya
wananchi na wanachama kujen-
ga imani na viongozi ya kupata
matarajio yao ya kuwachagua.

Akizungumzia suala la
Serikali ya Umoja wa Kitaifa
(SUK) Zanzibar, Othman alisema
chama hicho kimeingia katika
serikali hiyo ili kusaidia kujenga
na kutengeneza kwa pamoja
mfumo bora wa kuendesha nchi.

Alifahamisha kuwa hatua hiyo
ni muhimu kwa kuwa itasaidia
kutengeneza mazingira sahihi
ya ushirikiano wa kuleta ma-
geuzi katika mfumo kuendesha
serikali ya Zanzibar, na kwamba
chama hicho kimeshawasilisha
mapendekezo kadhaa serikani
yakishauri kuwapo mabadiliko
va katika maeneo mbalimbali,
likiwamo suala utaratibu wa
uchaguzi.

Akizungumzia suala la sensa
ya watu na makazi inayota-
rajiwa kufanyika Agosti mwaka
huu, Othman alisema ni jambo
muhimu na kuwataka wananchi
wote wasipuuze jambo hilo na
kuwa tayari kuhesabiwa muda
utakapofika.

Naye Mwenyekiti wa ACT
Jimbo la Kijini, Mcha Khamis,
aliwataka wanachama wa chama
hicho kuendelea kushirikiana
kuimarisha chama kwa kuungan-
isha wanachama wapya kama
mwongozo wa chama hicho
unavyoelekeza.

Mapema katika ziara hiyo
Othman aliweka mawe ya msingi
ya matawi mapya matatu ya
Jimbo la Kijini pamoja na kuz-
indua tawi jipya la Mwanahay-
anza huko Matemwe Kigomani
pia alitembelea na kusikiliza
wananchi wenye mgogoro wa
aridhi kati yao na na muekezaji
huko Mbuyu Tende Matemwe na
kuahidi kwamba ataliwasilisha
kwa Rais jambo hilo ili lipatiwe
ufumbuzi.
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HABARI KITAIFA

Watoto 2 wadaiwa kufa
kwa kutumbukia kisimani

Na Hamisi Nasri, MTWARA

WATOTO wawili waliotambulika kwa
majina ya Samia Hassani na Shafii Ah-
goji cha Kiyanga mkoani Mtwara wame-
fariki dunia wakidaiwa kutumbukia
kisimani wakati wakicheza kando kando
ya kisima hicho.

Kaimu Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Mtwara, ACP Nicodemus Katembo, am-
ethibitisha kutokea kwa tujio hilo na
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Msomaji maarufu wa Quran duniani kutoka nchini M

kueleza kuwa lilitokea mwishoni mwa
cha Mwembetogwa mkoani Mtwara.

Kamanda Katembo alisema kabla ya
kukutwa na mauti watoto hao waliondo-
ka nyumbani kwao na kwenda kucheza
majira ya saa 5 asubuhi na walikuwa wa-
kicheza karibu na kisima hicho.

Alisema wakati wakicheza kando ya
kisima ndipo wanadaiwa kutumbukia
katika kisima hicho na kupoteza maisha.

Kamanda Katembo alisema ilipofika

G S

arekani, Dk. Hassan Saleh, akijiandaa kupanda mche wa mti

majira ya mchana wazazi wao walian-
za kuwatafuta kwa ajili ya kuwapatia
chakula ila juhudi za kuwapata ziligonga
mwamba.

Alisema kuwa walipoendelea ku-
watafuta walifanikiwa kuziona nguo zao
zikiwa kando ya kisima hicho, kinacho-
julikana kwa jina Nembo.

Kamanda Katembo alisema wazazi na
walezi wanapaswa kuwa karibu na wa-
toto wao ili kuhakikisha wanawatunza
kwa ajili ya usalama wao.

T

katika Wilaya ya Kigamboni jijini Dar es Salaam juzi, ikiwa ni jitihada za kuhifadhi mazingira nchini katika kampeni
maalum ya Quran na mazingira yenye lengo la kupanda miti 2,000. PICHA: JUMANNE JUMA

Familia yakabidhiwa fedha zinazodaiwa
kuombwa na watumishi Kituo cha afya

Na Shaban Njia, KAHAMA

SERIKALI wilayani Kahama mkoani
Shinyanga, imekabidhi  Sh.150,000
kwa familia ya Jumanne Jackson mkazi
wa Ushetu zilizookolewa na Taasisi
ya Kuzuia na Kupambana na Rush-
wa (TAKUKURU) zilizoombwa na wa-
tumishi wawili wa Kituo cha Afya cha
Iboja kwa ajili ya kusafirisha mwili wa
marehemu.

Tukio la kutozwa fedha hizo lilitokea
mwishoni mwa Desemba, mwaka jana,
wakati marehemu, Elizabeth Jackson
aliyefika kituoni hapo kujifungua na
baadaye alifariki dunia kwa kuchelew-
eshwa kupatiwa matibabu.

Wakati wakijadiliana namna ya ku-
chukua mwili wa Elizabeth kwa ku-
tumia gari la wagonjwa kumpeleka ny-
umbani, familia iliombwa Sh.150,000.

Katika fedha hizo inadaiwa mganga
mfawidhi wa kituo hicho alichukua Sh.
90,000 na dereva wa gari la wagonjwa
Sh.60,000 na walizirejesha baada ya
kubanwa na mwijiri wao.

Akikabidhi fedha hizo juzi, Mkuu

wa Wilaya ya Kahama, Festo Kiswaga,
alisema, vitendo vilivyofanywa na wa-
tumishi hao ni kinyume na maadiili ya
utumishi wa umma na kwamba wata-
wajibishwa kisheria ili kukomesha vi-
tendo vya namna hiyo katika idara za
afya.

Aliwataka watumishi wengine wali-
ohusika katika kuomba rushwa kuwa ni
Valency Lazoro mtaalamu wa maabara,
Erimikius Leonard, Muuguzi wa Kituo,
Ally Joshua Kidelio na Maneno Andrew
wote watachukuliwa hatua za kisheria
kwa mujibu wa taratibu za kazi zao.

Alisema, baada ya kufuatilia kwa kina
walibaini mgonjwa huyo alipoteza mai-
sha kwa uzembe wa watoa huduma kit-
uoni hapo na gari la wagonjwa lilikuwa
zima na lilikuwa na mafuta ya kutosha
na iliwezekana kumfikisha katika Hos-
pitali ya Manispaa ya Kahama kwa mat-
ibabu zaidi.

Jumanne Jackson ndugu wa Eliza-
beth akipokea fedha hizo, alisema, vi-
tendo vya watoa huduma kuwaomba
wagonjwa rushwa vimekuwa vikitokea
mara kwa mara katika vituo vya afya

na zahanati zilizoko pembezoni mwa
miji lakini wanakosa namna ya kutoa
taarifa.

Alisema, vitendo hivyo vimekuwa vi-
kupoteza maisha kwa kukosa fedha za
kuwapatia watoa huduma.

Alisema kwa hali aliyokuwa nayo
mgonjwa wao walipaswa kupatiwa hu-
duma kwanza kabla ya kuomba rush-
wa, hivyo serikali iwachukulie hatua
wote waliohusika.

Naye Mbunge wa Ushetu, Emma-
nuel Cherehani, alisema, idara ya afya
katika Halmashauri ya Ushetu bado ni
tatizo ambalo linahitaji usimamizi wa
ili kuondoa shida ambazo zinawaka-
bili wananchi wanaofikia vituo vya afya
kupata huduma za kiafya.

Alimtaka Mganga Mkuu wa Hal-
mashauri, Nicodemus Senguo kwa
kushirikiana na Mkurugenzi, Linno
Mwageni kuwachukulia hatua za kinid-
hamu watumishi wanaobainika kufan-
ya vitendo vya namna hiyo ili kuondoa
tatizo la wagonjwa kupoteza maisha
kwa kukosa fedha za rushwa.

DC ampongeza
Samia ujenzi
kiwanda cha
gesi

Marco Maduhu, SHINYANGA

MKUU wa Wilaya ya Shinyanga,
Jasinta Mboneko, amempongeza
Rais Samia Suluhu Hassan kwa
kujenga kiwanda cha kuzalisha
hewa ya oksijeni mkoani Shin-
yanga.

Ujenzi wa kiwanda hicho
kutamaliza tatizo la kwenda
kwenye mitungi kwa ajili ya tiba
kwa wananchi.

Alitoa pongeza hizo mwis-
honi mwa wiki alipofanya ziara
va kutembelea kiwanda hicho
ambacho kimejengwa eneo |a
Mwawaza katika Manispaa ya
Shinyanga na kipo katika hatua
ya mwisho ya ukamilishaji ili
kianze kazi.

Alisema Kipindi cha mlipuko
wa ugonjwa wa corona, wali-
kuwa wakipata shida ya kujaza
hewa ya oksijeni kwenye mi-
tungi kwa ajili ya kuokoa uhai
wa wananchi.

Alisema walikuwa wakija-
zia gesi jijini Mwanza, lakini
sasa hivi tatizo hilo litaisha na
wataanza kujaziwa mkoani Shin-
yanga.

“Tunamshukuru sana Rais
Samia kwa kutujengea kiwanda
hiki cha kuzalisha hewa ya
oksijeni hapa mkoani Shinyanga,
ambacho kina uwezo wa kuzali-
sha mitungi 200 kwa siku moja,”
alisema Mboneko.

Aidha, alisema kiwanda kama
hicho kitajengwa pia katika
Hospitali ya Rufani mkoani Shin-
yanga na kitakuwa na uwezo wa
kuzalisha mitungi 200 kwa siku
na hivyo’ kuufanya mkoa huo wa
Shinyanga kuwa na uwezo wa
kujaza mitungi 400 kwa siku.

Katika hatua nyingine Mbone-
ko, alikagua ujenzi wa hospitali
ya magonjwa ya mlipuko, pamo-
Ja na maendeleo ya ujenzi wa
Jengo la chumba cha dharura na
mahututi katika Hospitali mpya
yva Rufani mkoani Shinyanga
akiagiza makandarasi waongeze
kasi ya ujenzi na kuzingatia
ubora.

Kwa upande wake msimamizi
wa ujenzi wa miradi katika
hospitali hiyo, Fred Mwakyoma
kutoka Wizara ya Afya, alisema
kiwanda hicho kipo hatua ya
ukamilishaji na walishafanya
majaribio ya awali ya kujaza
hewa ya oksijeni kwenye mi-
tungi.

Akizungumzia ujenzi wa hos-
pitali hiyo, alisema unaendelea
Vvizuri na upo kwenye hatua
nzuri.

Tunamshukuru sana Rais
Samia kwa kutujengea
kiwanda hiki cha kuzali-
sha hewa ya oksijeni hapa
mkoani Shinyanga, amba-
cho kina uwezo wa kuzali-
sha mitungi 200 kwa siku
moja.
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MASHAMBULIZI RUSSIA-UKRAINE
Russia yatoa saa chache msaada kiutu

Kyiv, UKRAINE

RUSSIA ilitoa saa chache na
kusitisha vita nchini Ukraine,
kutoa fursa kwa makundi ya
msaada wa kiutu pamoja na raia
kuondoka mji wa Mariupol.

Mji huo wenye watu
450,000, ulioko Bahari ya Azov,
kungewezesha makutano Kkati
ya vikosi vya Russia vinavyokuja
kutoka Crimea iliyounganish-
wa, ambayo tayari imechukua
bandari muhimu za Berdiansk
na Kherson, na vikosi vilivyo-
tangaza kujitenga na vikosi vya
Urusi katika Jimbo la Donbass.

Makubaliano ya nchi hizo
mbili, yalikuja baada ya Rus-
sia kuuzingira mji huo wenye
bandari pamoja na mji wa Vol-
novakha, ingawa Ukraine ili-
ilaumu Russia kwa kutotekeleza
walichokubaliana.

Wizara ya Ulinzi Russia,
imesema mashambulizi dhidi ya
miji ya Mariupol na Volnonakha
nchini Ukraine yaliendelezwa
jana baada ya kukamilisha ras-
mi muda mfupi wa kusitisha
mashambulizi kuruhusu uham-
ishaji wa kibinadamu.

Hata hivyo, Moscow na Kyiv
zametupiana lawama juu ya
kushindikana kwa mpango wa
kusitisha mapigano ambao un-
geruhusu raia kuondoka kutoka
kwenye miji ya Kusini Mashari-
ki, iliyozingirwa na vikosi ya
Mariupol na Volnovakha.

Raia wa Ukraine waliofaniki-
wa kuondoka wameingia katika
nchi jirani za Poland, Romania,
Slovakia na maeneo mengine
kutafuta hifadhi.

Awamu ya tatu ya mazun-
gumzo kati ya pande mbili hizo
yamepangwa kufanyika leo.

Katika hotuba kwenye tel-
evisheni mwishoni mwa wiki,
Rais wa Ukraine Volodymyr
Zelenskiy, ametoa wito kwa
watu wake walio kwenye mae-
neo yanayokaliwa na wanajeshi
wa Russia kuendelea kupam-
bana.

Rais huyo amesema ni lazima
Waukraine wapambane kuuon-
doa uovu wa adui yake katika
miji yao, akitoa ahadi ya kuli-
jenga upya taifa lake.

Rais Zelensky amesema jana,
amezungumza kwa njia ya simu
na Rais wa Marekani, Joe Biden
na kujadili juu ya msaada wa
fedha pamoja na vikwazo zaidi
dhidi ya Russia katika kipindi
ambacho taifa lake linakabiliwa
na ongezeko la mashambulizi.

Wakati huo huo, Waziri Mkuu
wa Israel, Naftali Bennett, ame-
kutana na Kansela wa Ujerum-
ani, Olaf Scholz, mjini Berlin
kwa lengo la kumpa taarifa ya
mazungumzo yake na Rais wa
Russia, Vladimir Putin.

Msemaji wa Serikali ya Uje-
rumani, Steffen Hebestreit,
amesema Bennett na Scholz
wamekubaliana kuwa na ma-
wasiliano ya karibu na kwamba
lengo lao kubwa ni kuvimaliza
vita vya Ukraine, haraka iweze-
kanavyo.

Rais Putin ameonya siku ya

-
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Wakazi wa mji wa Irpin nchini Ukraine, wakiondoka nchini humo, baada ya Russia kuendelea na mashambulizi katika miji mikuu,
licha ya wito wa kusitisha mashambulizi ili kupisha raia kuondoka. PICHA: REUTERS

Nyumba za
makazi na
barabara
zimehar-
Ibiwa vibaya
kutokana na
mashambu-
lio ya an-
gani. Vikosi
vya Ukraine
pia vipelipua
madaraja
katika juhudi
za kudhibiti
wanajeshi
wa RuUssia,
ripoti zi-
nasema Ku-

toka mji huo.

Jumamosi kwamba nchi yoyote
itakayochukua hatua ya kuifun-
ga anga ya Ukraine, itazingatiwa
na Moscow kuwa imeingia kwe-
nye mzozo huo.

Mashambulio ya Russia dhidi
ya Ukraine yaingia katika siku
ya 12, huku idadi ya wakimbizi
ikitarajiwa kufikia karibu watu
milioni 1.5.

Serikali ya Ukraine imesisiti-
za kwa nchi za Magharibi ku-
chukua hatua zaidi ikiwa ni
pamoja na kuiongezea Ukraine
silaha zaidi na kuiongezea Rus-
sia vikwazo.

Rais Putin ameendelea ku-
walaumu viongozi wa Ukraine
kwa mashambulizi dhidi yake
na kuonya kuwa iwapo wataen-
delea kufanya wanachokifanya,
basi wanatilia shaka mustaka-
bali wa serikali ya Ukraine.

Rais Zelensky amehimiza
upinzani, akisema raia wa nchi
hiyo wanaendelea kudhibiti
miji muhimu ya Kati na Kusini
Mashariki mwa Ukraine.

Katika hotuba kwa taifa iliyo-
tolewa kwa njia ya video, alitoa
wito kwa raia wa nchi hiyo ka-
tika miji iliyotekwa na vikosi,
kupigana.

Makundi yanayotaka ku-
jitenga yanayoungwa mkono na
Russia katika eneo la Donetsk
iliyoko miji ya Mariupol na Vol-
novakha, wameilaumu serikali
ya Ukraine kwa mapigano hayo
yanayoendelea.

Kiongozi wa Kanisa Katoliki
Duniani, Papa Francis, jana,
ametoa wito wa kukomeshwa

Rais wa Russia, Vladimir Putin.

kwa mzozo huo, akitaka njia za
kibinadamu zifunguliwe ili ku-
ruhusu raia kukimbia.

Mji wa Irpin, ulioko kilomita
20, Kaskazini-Magharibi mwa
Kyiv, umekabiliwa na vikosi vya
Russia na Ukraine katika siku za
hivi karibuni.

Mji huo ni muhimu na wa
kimkakati ulioko karibu na
uwanja wa ndege wa Hostomel,
na msafara mkubwa wa magari
ya Russia, yamepiga kambi ka-
ribu na mji mkuu.

Nyumba za makazi na bara-
bara zimeharibiwa vibaya ku-
tokana na mashambulio ya
angani. Vikosi vya Ukraine pia
vipelipua madaraja katika juhu-
di za kudhibiti wanajeshi wa
Russia, ripoti zinasema kutoka
mji huo.

Maofisa wa Ukraine wanase-
ma Jumamosi kwamba wa-

najeshi wa Russia, walilipua se-
hemu ya njia ya reli kwenye njia
ya kuwahamisha kutoka Irpin.
Russia imeitishia Ukraine
kwamba atainyima hadhi yake
kama nchi huru, ikilinganisha
vikwazo vya kimataifa vinavyoi-
kumba na tangazo la vita.

WHO YASHTUMU
MASHAMBULIZI VITUO VYA
AFYA

Shirika la Afya Duniani
(WHO), limesema takriban
mashambulizi sita kwenye vi-
tuo vya afya yamefanyika tangu
kuanza kwa vita nchini Ukraine,
na kusababisha vifo vya takrib-
an watu sita. Mkurugenzi Mkuu
wa WHO, Tedros Adhanom
Ghebreyesus,  anakumbusha
kwamba mashambulizi dhidi
ya taasisi za afya yanajumui-
sha ukiukwaji wa sheria za ki-
mataifa za kibinadamu.

Russia, inajiandaa kufanya
mashambulizi dhidi ya Odessa,
kwa mujibu wa Volodymyr
Zelensky.

“Itakuwa uhalifu wa kijeshi.
Itakuwa uhalifu wa kihistoria,”
Rais wa Ukraine Volodymyr
Zelensky amesema kwenye
video kama onyo. Kulingana na
Rais Zelensky, askari wa Russia
wanajiandaa kufanya masham-
bulizi ya anga katika mji wa
Odessa, Bandari Kuu ya Ukraine,
iliyoko katika mwambao wa Ba-
hari Nyeusi.

Imeandaliwa na Christina
Mwakangale kwa msaada
wa Mtandao
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TIMU ZA

Na Mwandishi Wetu

Hadi gazeti hili linakwenda mi-

nawake, zimefanikiwa kuin-
gia nusu fainali ya michuano
hiyo ya Afrika inayoendelea nchini
Zambia baada ya kuvuka hatua na

IMU za Taifa za mchezo wa
I I IPooltable Wanaume na Wa-

makundi kwa kishindo juzi.

Timu ya wanaume imetinga nusu
fainali kwa kuzifunga timu ya Ken-
ya 13-9, Uganda 13-8 na Zimbabwe

13 -6.

tamboni jana, hatua ya

ali ilikuwa tayari inaendelea kwa
Tanzania kuvaana na Afrika Kusini
wakati nusu fainali ya pili ni iliku-

wa ni wenyeji Zambia na Uganda.
Kwa upande wa wanawake,
pia Tanzania ilitarajiwa
kucheza nusu fainali dhidi
ya Afrika Kusini.

Kocha wa timu ya Taifa ya Pool,
Denis Rungu, mwenye uraia wa Zam-

POOLTABLE
NUSU FAINALI

nusu fain-

wanawake.

bia, alitatamba kurudi na ushindi wa
kishindo Tanzania kutokana na jinsi
alivyoviandaa vikosi vyote viwili vya
timu ya wanaume na wanawake.
Katika mahindano hayo yanayota-
rajiwa kumalizika leo nchini Zambia,
nchi saba ndizo zilikuwa zikishiriki
michuano hiyo ya Pool Afrika am-
bazo ni Afrika Kusini, Zimbabwe,
Kenya, Uganda, Swaziland, Tanzania
na wenyeji Zambia huku zote ziki-
wakilishwa na timu za wanaume na

Kiungo wa Simba, Clatous Chama, akipangua safu ya ulinzi ya Biashara United kabla ya kuifungia timu yake
bao la tatu wakati ikishinda 3-0 kwenye mechi ya Ligi Kuu iliyopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa juzi, Juma-

mosi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Azam FC yaki_ri uzem

Na Adam Fungamwango

BAADA vya Kipigo cha
bao 1-0 dhidi ya Palisi
Tanzania, Kocha Msaidizi
wa Azam FC, John Yona
(pichani), amekiri kuwa
wamefungwa kihalali
na tatizo kubwa kwao
ni kushindwa kuzitumia
nafasi nyingi ambazo
wamezipata, tofauti na
wapinzani wao.

Azam, ikiwa nyumbani
juzi usiku, Uwanja wao
wa Azam Complex, ili-
kubali kipigo cha bao 1-0
dhidi ya Polisi Tanzania,
ikiwa ni mechi ya tatu
ya Ligi Kuu kushindwa
kupata ushindi tangu
ilipofanya hivyo Februari
4, mwaka huu, dhidi ya
Dodoma Jiji FC kwenye
uwanja huo.

“Tumepoteza mechi
nyumbani, mpira una ma-
tokeo matatu, kushinda,

kufungwa na kutoa sare,
tumeshafungwa hatuwezi
kukaa na kufikiria hili, tu-
mefuta sasa tunaangalia
mengine na mechi zinazo-
fuata,” alisema Yona.
Alisema sababu kubwa
va kupoteza mechi hiyo
ni kwamba wachezaji
wao walipata nafasi ny-
ingi tena ndani ya eneo la
hatari, lakini walishindwa
kuzitumia, huku wenzao
wakiitumia nafasi walioi-
pata tena wakiwa nje ya

be Kipigo

boksi.

“Polisi Tanzania wame-
pata nafasi moja nje ya
boksi wamefunga, lakini
sisi tumepata nafasi nyin-
gi tumepoteza, tumeingia
kwenye eneo lao la hatari
mara nyingi sana, kufun-
ga imekuwa shida kwetu,”
alisema kocha huyo.

Kipigo hicho kinakuwa
cha pili kwa Azam tangu
ilipoifunga Dodoma Jiji,
huku ikiwa ni mechi ya
tatu kucheza bila kushin-
da.

Ilichapwa mabao 2-0
Februari 22, dhidi ya
Biashara United kwenye
Uwanja wa Karume, Mu-
soma mkoani Mara, ikatoa
suluhu dhidi ya Coastal
Union Machi Mosi, mwaka
huu kabla ya kukutana
na kipigo hicho. Ni kipigo
cha sita msimu huu, huku
ikiwa iko nafasi ya nne
kwa pointi 25.

Polisi Tanzania
sasa waivutia
kasi Simba

Na Shufaa Lyimo

BAADA ya kufanikiwa kuichapa timu
ya Azam FC bao 1-0 kwenye mchezo
wa Ligi Kuu ya NBC uliochezwa jana
katika Uwanja wa Azam Complex,
Chamazi, benchi la ufundi la Klabu ya
Polisi Tanzania limewapa mapumziko
mafupi wachezaji wake ili kuwaweka
sawa kwa mchezo ujao.

Kwa mujibu wa ratiba, Polisi Tan-
zania ambayo sasa ipo nafasi ya saba
kwenye msimamo wa ligi hiyo ikiwa
na pointi 22, itasubiri hadi Machi 27,
mwaka huu itakaposhuka tena dim-
bani, safari hii ikiikaribisha Simba ka-
tika Uwanja wa Ushirika mjini Moshi.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Kocha Mkuu wa klabu hiyo, Malale
Hamsini, alisema amewapumzisha
mpaka kesho Jumanne watakaporejea
kuanza tena kujifua kwa mchezo ujao.

“Baada ya kupata ushindi hapo jana
[juzi], niliwapa mapumziko mafupi
wachezaji mpaka Jumanne, na Juma-
tano tutaanza safari ya kurudi Moshi
mkoani Kilimanjaro,” alisema Malale.

Kocha huyo alisema baada ya
kufika mkoani humo, moja kwa moja
wataanza maandalizi ya mchezo dhidi
ya Simba, ambao wataivaa ikitoka
[vory Coast kucheza mechi ya Kombe
la Shirikisho Afrika dhidi ya Asec
Mimosas Machi 20, mwaka huu.

“Matokeo tuliyoyapata ni salamu
kwa Simba tutakapokutana nao,
hatutawaonea huruma kasi itaendelea
kuwa pale pale,” alisema.

Aidha, alisema atatafuta mechi za
kirafiki katika kipindi hiki kabla ya
kuivaa Simba, lengo likiwa ni ku-
waweka sawa wachezaji wake kuele-
kea mchezo huo.

Ruvu yaitisha
Biashara United

kutonesha kidonda

Na Adam Fungamwango

TIMU ya Ruvu Shooting imetamba
kuweka chumvi kwenye kidonda
cha Biashara United leo, ambacho
hakijapona tangu ilipochapwa
mabao 3-0 dhidi ya Simba ijumaa
iliyopita, kwenye Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa, Dar es Salaam.

Ruvu Shooting inashuka dim-
bani kujaribu bahati yao leo kwe-
nye uwanja wake wa nyumbani,
Mabatini Mlandizi mkoani Pwani
itakapocheza dhidi ya Biashara
United, ambayo imedai kuwa
itatumia staili ile ile ya Simba
kuongeza chumvi kwenye kidon-
da chao.

Msemaji wa Ruvu Shooting, Ma-
sau Bwire, amesema maandalizi
ya mechi hiyo yamekamilika na
wanataraji kupata matokeo chan-
ya.
“Tumekuwa

kwenye maan-

dalizi makubwa, dhamira yetu ni
kupata matokeo chanya, na hii ni
kwa sababu hatuko kwenye nafasi
nzuri wala mbaya kwenye msima-
mo wa Ligi Kuu, lakini tunacho-
taka ni kupanda juu ya msimamo.

“Tangu kulipocheza mechi dhi-
di ya Dodoma Jiji, tukatoka sare ya
bao 1-1, makocha wetu wamekuwa
wakirekebisha makosa ya hapa
na pale yaliyojitokeza na hatuna
wasiwasi sana na Biashara United,
si kwa sababu wamefungwa na
Simba, lakini tuliwafunga kule
kule kwao bao 1-0, sasa ili kuonye-
sha sisi ni wababe wao, tutahakiki-
sha tunapata matokeo,” alisema
Masau.

Timu hizo zinafuatana kwenye
msimamo wa ligi hiyo, kutokana
na Ruvu Shooting kushika nafasi
ya 13 ikiwa na pointi 16 na Biashara
United iko nafasi ya 14 kwa alama
zake 15.
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POGBA KURUDI JUVENTUS

JUVENTUS wamewasiliana na wakala wa Paul
Pogba, 28, Mino Raiola kuhusu uwezekano wa
kiungo huyo wa kati wa Manchester United kurejea
Turin msimu ujao. (Gazzetta dello Sport)

ARTETA KUSAJILI NYOTA

NYOTA wa Real Sociedad raia wa Sweden,
Alexander Isak, 22, na mchezaji wa kimataifa wa
England na Everton, Dominic Calvert-Lewin (24),
wametajwa kuwa walengwa wa Arsenal baada ya
kocha Mikel Arteta kusema kuwa hao ndio wataka-
opewa kipaumbele kipindi cha usajili wa majira ya
joto. (Sunday Express)

ONANA ATAKIWA WEST HAM

KLABU ya West Ham inapanga kumsajili kiungo
wa kati wa Ubelgiji chini ya umri wa miaka 21,
Amadou Onana, 20, kutoka Lille, ambayo inataka
zaidi ya pauni 20 ili kumwachia kiungo huyo. (Sun
on Sunday)

WIJNALDUM ANUKIA ATLETICO

KLABU ya Atletico Madrid inatathmini uweze-
kano wa kumnunua kiungo wa kati wa Paris
St-Germain, Gini Wijnaldum, 31, ambaye in-
asemekana hana furaha hapo Paris. (Mundo
Deportivo)

CHRISTENSEN SAFI BARCA

MLINZI wa Chelsea na Denmark, Andreas
Christensen, 25, amekataa kujiunga na klabu
yoyote ya Ligi Kuu England na anakaribia kufikia
makubaliano ya mkataba na Barcelona, ambayo
imetoa ofa nzuri zaidi ya Bayern Munich. (Fab-
rizio Romano)

SAKA HAONDOKI ARSENAL

KIUNGO wa kati wa England, Bukayo Saka, 20,
hana mpango wa kuondoka Arsenal, licha ya Liv-
erpool kuonyesha nia ya kutaka kumnunua nyota
huyo. (Sun on Sunday)

XAVI UHAKIKA KWA HAALAND

KOCHA wa Barcelona, Xavi Hernandez anaamini
klabu hiyo itashinda kinyang’anyiro cha kumsajili
mshambuliaji wa Borussia Dortmund, Erling Braut
Haaland, 21. (Sun no Sunday)

KEPA KUMFUATA SARRI

KOCHA wa Lazio, Maurizio Sarri amepania
kuungana tena na kipa wa Chelsea, Kepa Arriza-
balaga, 27, mjini Rome, ambapo anapanga kumsajili
kipindi cha majira ya joto. (Corriere dello Sport)

GARNER AWANIWA LEEDS

LEEDS united huenda wakawasilisha dau la
kumsajili kiungo wa kati wa Manchester United,
James Garner, 20, msimu wa majira ya joto, huku
Southampton pia wakimfuatilia kiungo huyo wa
kimataifa wa England ambaye yuko Nottingham
Forest kwa mkopo. (Sun on Sunday)

EN-NESYRI AGOMBEWA

ARSENAL na Newcastle United zinamtaka
mshambuliaji wa Sevilla na Morocco, Youssef En-
Nesyri, 24, ambaye alihusishwa na uhamisho wa
kwenda Manchester United Januari. (Teamtalk)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

KLOPP:
WEST HAM

® ® @ Tulijua kila kitu kuhusu ugumu na utofauti
wao, na kipindi cha kwanza tuliweza kukabili hatari...

LIVERPOOL, England

URGEN  Klopp amekubali

kwamba Liverpool walikuwa na

bahati kupata ushindi wa bao

1-0 dhidi ya West Ham United

kuendeleza presha kwa vinara
wa Ligi Kuu England, Manchester
City.

‘Wekundu’ hao walipata ushindi
huo mwembamba kwenye Uwanja
wa Anfield Jumamosi, shukrani kwa
bao pekee la Sadio Mane alilofunga
dakika ya 27 wakati sasa wakiwa
wamepunguza pengo la pointi tatu
dhidi ya vinara hao.

Licha ya kucheza bila ya kiungo

nyota, Declan Rice na kumpoteza
Jarrod Bowen aliyeumia mapema
kipindi cha kwanza, West Ham wal-
ionyesha kiwango cha kuvutia zaidi.

Pablo Fornals alifanya
kazi ya ziada kuokoa ha-
tari ya Trent Alexander-
Arnold, na walipoteza
nafasi mbili za maana
wakati Manuel Lanzini
na Michail Antonio wali-
poshindwa kufunga kati-
ka dakika 20 za mwisho.

Akizungumza baada ya mchezo
huo, Klopp alikubali kwamba, timu

yake ingeweza kupoteza pointi tatu
kirahisi.

“Sijui kama tutaukumbuka mche-
70 huu kama ni mmoja kati ya mich-
ezo muhimu sana. Ulikuwa mgumu,
lakini tulifanya vizuri katika kipindi
cha kwanza,” alisema akiiambia Sky
Sports. “Tulijua kila kitu kuhusu
ugumu na utofauti wa West Ham,
na kipindi cha kwanza tuliweza ku-
kabili hatari zao zote.

“Tungeweza kufunga mabao
mengi zaidi, tulishindwa na mchezo
ulikuwa wa wazi kabisa. Niliwaam-
bia vijana kama hamjajipanga mna-
takiwa kucheza kwa morali kubwa,
na ndicho kilichofanyika.”
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MADRID, Hispania

ARLO Ancelotti anahisi Real
Madrid watakuwa na nafasi
nzuri ya kuifunga Paris Saint-
Germain kwenye Ligi ya
Mabingwa Ulaya kama wataendelea
na kiwango walichoonyesha wakati
wakiwafumua Real Sociedad.

‘Los Blancos’ hao walitoka nyu-
ma kuwafurumusha Sociedad
walioko nafasi ya sita kwenye
msimamo kwa mabao 4-1 pale §
katika Uwanja wa Santiago Ber- 4
nabeu Jumamosi na kuongoza ¢
msimamo kwa tofauti ya
pointi nane dhidi ya Sevilla 4
katika msimamo wa Ligi
Kuu ya Hispania, LaLiga.

Mikel Oyarzabal ali-
wapa Sociedad bao la ku-
ongoza kwa mkwaju wa
penalti baada ya Dani Car-
vajal kumfanyia madhambi,

David Silva, lakini mabao ya
Eduardo Camavinga na Luka Modric
yakawarudisha Madrid mchezo.

Karim Benzema alifunga bao lake la
20 kwenye LaLiga msimu huu kwa mk-
waju wa penalti baada ya kukataliwa
bao lingine kwa kuotea na Marco Asen-
sio akafunga la nne dakika 11 baadaye.

Madrid sasa wana kibarua cha kupin-
dua meza ya bao 1-O wakati wakiwavaa
PSG kwenye mchezo wa pili wa hatua ya
16 ya Ligi ya Mabingwa Ulaya, Jumatano.

Kikosi hicho cha kocha, Ancelotti
kitakuwa na faida ya kucheza mchezo
huo nyumbani, huku vinara hao wa
Ligue 1 wakitoka kupoteza kwa bao 1-0
kutoka kwa Nice, Jumamosi.
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X
2
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Pochettino alia na kiwvango

PARIS, Ufaransa kwamba kikosi chake
hakikucheza kwa kiwan-
go cha kutosha ili kupata

ushindi, lakini akadai

Christophe Galtier pale
kwenye dimba la Allianz
Riviera, ilijikuta ikikuku-
bali kipigo cha bao 1-0,

MAURICIO  Pochettino
amebainisha  kwamba,

SportPesa
SPORTPESA.C0.TZ

HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, TUPIGIE:
0764115588, 0677115588

0685115588 GBT:0249
’ @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

kipigo walichopata Paris
Saint-Germain ~ kutoka
kwa Nice kilikuja kama
kukosa bahati kuliko kitu
kingine chochote, baada
ya bao la Andy Delort la
dakika za mwisho kuwa-
zamisha vinara hao wa
Ligi Kuu Ufaransa, Ligue 1,
Jumamosi

PSG ikicheza dhidi ya

shukrani kwa bao pekee
la straika huyo wa Algeria.

Huku Kylian Mbappe
akikosekana kwenye
mchezo huo, PSG sasa
wamepoteza mechi mfu-
lulizo wakati wakipamba-
na kuelekea kwenye ku-
beba ubingwa wa kwanza
wa Ligi tangu Aprili mwa-
ka 2019.

kuwa Nice walipata pointi
hizo tatu kwa bahati mba-
ya.
“Tulifikiri kwamba, tu-
tamaliza mchezo huu kwa
sare kwa sababu timu zote
hazikuonyesha kiwango
cha kutosha kushinda,”
alisema kocha huyo raia
wa Argentina akiwaam-
bia waandishi wa habari

kikosi hicho cha kocha, Pochettino alibainisha baada ya mchezo huo.
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Na Shufaa Lyimo
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KOCHA Mkuu wa Klabu ya Mtibwa
Sugar, Salum Mayanga, amesema
anaivutia kasi timu ya Geita Gold
watakayokutana nayo
mchezo ujao wa wa Ligi Kuu ya
NBC, utakaopigwa Machi 13,
mwaka huu, katika Uwanja wa
Manungu, Turiani mkoani Mo-

rogoro.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Mayanga alisema wache-
zaii wake wanaendelea vizuri na
ana matarajio ya kufanya vizuri

katika mechi hiyo.

“Baada ya kufanya vizuri kwenye
michezo ya ugenini, sasa tunajiandaa
kukutana na Geita na mwendo wetu ni
ule ule,” alisema Mayanga.

Mtibwa imetoka kulazimisha sare

kwenye

tasa ugenini dhidi ya Tanzania Prisons
kwenye mchezo uliopigwa Jumatano
iliyopita katika Uwanja wa Sokoine ji-
jini Mbeya.

Kutokana na matokeo hayo, Mayan-
ga alisema wachezaji wake wanajiami-
ni watapata matokeo mazuri kwenye
mchezo huo ujao licha ya msimu huu
kuwa mgumu.

Kocha huyo alisema amepata faraja
baada ya kuona timu yake haijapoteza

mchezo wake wa ugenini.

.

SPORTPESA
APP

PAKUA APP YETU,
BET LEO UWE MILIONEA

MECHI ZA USHINDI

“1" - NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NITIMU KUTOKA SARE
“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMATATU - 07/03/2022

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE GAMEID MICHEZO 1 X

Ruvu Shooting vs Biashara United

Gokulam Kerala FC vs Real Kashmir

FC Rotor Volgograd vs Tom Tomsk

Egnatia Rrogozhine vs Teuta Durres

Alshoulla vs Al Jabalain

Arda Kurdzhali vs Beroe

National Bank vs Misr Lel Makasa
KMC vs Coastal Union

MC Magra vs CS Constantine

Bhayangkara Surabaya Utd vs PSS Sleman
Zenit St Petersburg vs Ufa

Rostov vs Sochi
CR Belouizdad vs Paradou AC
Tiddim Road Athlectic Club vs Neroca FC

ATK Mohun Bagan vs Jamshedpur

Al Qadisiyah vs Ohud Medina

Ismaily SC vs Farco FC

Botosani vs Argesul Pitesti

Kukesi vs Vllaznia

Simba vs Dodoma FC

Akhmat Grozny vs Rubin Kazan

Ahi Nazareth vs Bnei Yehuda

Gaziantep BB vs Hatayspor

Ironi Hasharon vs Maccabi Bney Reine

Kayserispor vs Alanyaspor

Balikesirspor vs Denizlispor

Besiktas vs Basaksehir

Austria Lustenau vs Floridsdorfer AC

lhefu na matarajio
kurejea Ligi Kuu

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Timu ya
Thefu FC, Zuberi Katwila (pi-
chani), amesema ana mata-
rajio makubwa na timu yake
kuendelea kupata pointi
katika michezo yao ya Ligi
ya Championship na kufikia
malengo yao ya kurejea ku-
cheza Ligi Kuu Tanzania Bara
msimu ujao wa 2022/23.
Thefu FC ambayo kwa sasa
ipo nafasi ya pili ikiwa na
pointi 44, juzi wakiwa uge-
nini katika Dimba la Azam
Complex, Chamazi wali-
kubali kichapo cha bao 1-0
kutoka kwa DTB FC ambao

wana alama 49 kileleni mwa
kundi lao.

Ligi hiyo ya Champion-
ship imegawanywa katika
makundi mawili A na B, na
timu zitakazoongoza kila
kundi zitapanda moja kwa
moja daraja, wakati zitakazo-
shika nafasi ya pili zitacheza
mechi za mchujo dhidi timu
mbili zitakazoshika nafasi ya
13 na 14 kwenye Ligi Kuu ili
kuwania nafasi mbili za ku-
cheza ligi hiyo msimu ujao.

Akizungumza na gazeti
hili jana, Katwila alisema ligi
hiyo imekuwa na ushindani
mkubwa kwa sababu kila
timu inatafuta pointi ili ku-

fikia malengo yao ya kucheza
Ligi Kuu msimu ujao kama
ilivyo kwao.

“Tumepoteza mechi ya
leo (juzi) dhidi ya DTB FC,
imetuongezea hasira za ku-
pambana katika kuhakikisha

tunaenda kutafuta pointi
muhimu za kufikia malengo

yetu,” alisema Katwila.

Alisema kubwa ambalo
anaenda kulifanyia kazi
ni umakini na utulivu wa
washambuliaji wake kwa sa-
babu walitengeneza nafasi
nyingi katika mchezo huo,
lakini safu hiyo ikishindwa
kuzitendea haki.

Concarneau vs Le Mans

TSV Havelse vs Viktoria Berlin

Vilafranquense vs Rio Ave

AlIK Football vs Orebro SK

Legia Warszawa vs Slask Wroclaw

Zamalek vs El Gouna

Aarhus vs Nordsjalland

Maccabi Tel Aviv vs Beitar Jerusalem

Universitatea Craiova vs Farul Constanta

Jong Utrecht vs Almere City

Jong PSV vs Emmen

Jong Ajax vs ADO Den Haag

Jong AZ Alkmaar vs Telstar

Nottingham vs Huddersfield

Toulouse vs Dunkerque

Athletic Bilbao vs Levante

Real Sociedad B vs Sporting Gijon

Virtus Entella vs Carrarese

Tottenham vs Everton

Univ San Martin vs Atletico Grau

Tondela vs Belenenses

Atletico Huila vs Leones FC

() CHEZA KWA WAVBU | KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIVA.
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Na Mwandishi Wetu

Simba hesabu kwa
Berkane, Dom Jiji leo

ili kujipunguzia presha na

kuweza kucheza mchezo

Winga wa Yanga, Denis Nkane, akijaribu kuipenya ngome ya Geita Gold FC wakati wakiibuka
na ushindi wa bao 1-0 kwenye mechi ya Ligi Kuu Bara iliyopigwa Uwanja wa CCM Kirumba

WAKATI Simba ikishuka
Uwanja wa Benjamin Mka-
pa leo majira ya saa 10:00
alasiri kuivaa Dodoma Jiji
FC kwenye mechi ya Ligi
Kuu Bara ikiwa ni siku sita
kabla ya kuikaribisha RS
Berkane ya Morocco uwan-
jani hapo katika mchezo wa
Kombe la Shirikisho Afrika,
Kocha Mkuu wa miamba
hiyo ya soka nchini, Pablo
Franco, ametaka kila nafasi
bao.

Awali, mchezo huo dhidi
ya Dodoma Jiji ulikuwa
upigwa saa 1:00 usiku leo,
lakini sasa utapigwa saa
10:00 alasiri, hatua am-
bayo pengine ni hesabu na
mkakati wa Simba kuivutia
pumzi RS Berkane ambayo
wataikaribisha Jumapili
ijayo muda huo wa saa
kumi.

Akizungumza na mwandi-
shi wetu jana, Pablo
alisema kila nafasi wata-
kayoitengeneza hawana
budi kuitendea haki kwa
kuzamisha mpira kimyani

wao waliouzoea wa soka la
kurudisha.

Pablo alisema wamekuwa
wakifanyia mazoezi ya
kutumia vema nafasi wana-
zotengeneza jambo ambalo
anaamini endapo wataweza
kuhamisha kile walichoki-
fanyia mazoezi watapata
ushindi mkubwa.

“Tumekuwa tukiwasisitiza
wachezaji kuhakikisha wa-
natumia kila nafasi tutakay-
oipata kwani tunahitaji ku-
fanya hivyo ili kujipunguzia
presha na kumudu kucheza
mpira wetu tuliozoea.

“Tunatambua mchezo
utakuwa mgumu, lakini
tumejipanga kucheza vizuri
na kushinda, pia tutawa-
tumia wachezaji ambao
watakuwa tayari kimwili na
kiakili kwa mchezo huo,”
alisema kocha huyo raia wa
Hispania ambaye mchezo
uliopita uwanjani hapo
alikiongoza kikosi chake
kuibuka na ushindi wa ma-
bao 3-0 dhidi ya Biashara
United.

jana. MPIGAPICHA WETU

Mayele, Yanga watanua kileleni

® ® ® Afikia mabao ya Lusajo mbio za Kiatu, lakini

Na Adam Fungamwango

AO la sekunde ya 40 lililofungwa
na straika hatari Fiston Mayele,
limewafanya vinara wa Ligi Kuu
Tanzania Bara, Yanga kuzidi kui-
weka kwenye nafasi nzuri ya mbio za
kuutwaa ubingwa msimu huu, baada ya
kuukosa kwa msimu nne.
Ni bao ambalo limemfanya strai-
ka huyo wa Kikongomani kufiki-
sha idadi ya mabao 10, akimfikia
straika Mtanzania wa Namungo,
Relliants Lusajo, sasa wakiwa
wote kileleni kwenye orodha ya
wafungaji mabao kwenye Ligi
Kuu.

Hata hivyo, katika mechi hiyo ya raundi
ya 17 ya Ligi Kuu, ilichezwa jana jioni
kwenye Uwanja wa CCM Kirumba Mwanza,
Mayele alizua hofu kwa mashabiki wa
Yanga baada ya kuumia na kushindwa
kumaliza mchezo huo.

Ulikuwa mpira mrefu uliopigwa kutoka
nyuma, ukadunda na kuonekana kuwa-
poteza maboya mabeki watatu wa Geita
Gold wakiongozwa na Kelvin Yondani,
mpira ukamfikia Mayele ambaye aliwafun-
gasha tena mabeki hao, akaingia kwenye

azua hofu baada ya kuumia, hivyo...

eneo la hatari na kuukwamisha mpira
wavuni.

Kama timu zote mbili zingekuwa
makini, basi mpaka dakika ya sita mabao
yangeweza kuwa 2-2, kwani zote zilianza
mpira kwa kasi na kushambulia kwa zamu
huku zikipoteza nafasi kadhaa za kufunga.

Dakika ya nne, George Mpole, straika
mwenye mabao manane kwenye orodha
ya wafungaji wa Ligi Kuu, alikosa bao
la wazi akiwa amemlamba chenga kipa
Dijigui Diarra, lakini akiwa pembeni kidogo,
alitaka kufunga mwenyewe na mpira huo
ukagusa nyavu za nje.

Dakika moja baadaye Eric Yema,
angeweza kuisawazishia Geita Gold, baada
ya kuruka kichwa mpira wa krosi akiwa
hajakabwa vema na mabeki wa Yanga,
lakini kwa mastaajabu akauparaza badala
ya kuupiga kichwa ili afunge.

Baada ya Geita Gold kukosa, dakika
nyingine moja baadaye, ikiwa ni dakika ya
sita, Mayele naye alimlamba chenga kila
Aron Kalambo, akiwa pembeni kidogo
mwa goli, lakini naye alikuwa mchoyo,

kwani badala ya kumpa Feisal Salum
aliyekuwa analitazama goli likiwa tupu,
akageuka kutaka kupiga mwenyewe na
muda huo huo, mabeki wa timu pinzani
walimuwahi na kuutoa kona.

Baada ya hapo kasi ilianza kupungua
taratibu, lakini Geita Gold wakionekana
kutulia na kuwabana Yanga.

Dickson Job angeweza kuandika bao la
pili dakika ya 21, aliporuka juu na kuun-
ganisha mpira wa kona iliyopigwa na
Deus Kaseke, huku mabeki wa Geita Gold
wakishindwa kuruka, lakini haukulenga
lango, huku dakika ya 37, Mpole kwa mara
nyingine tena, akiikosesha Geita bao,
alipoufuma mpira uliokuwa unazagaa
langoni mwa Yanga, lakini shuti lake lil-
imbabatiza kipa Diarra na kurejea uwan-
jani.

Kipindi cha pili hakikuwa na kashi-
kashi kama cha kwanza, Yanga ikiwatoa
Mayele aliyeumia, nafasi yake kuchuku-
liwa Heritier Makambo, Denis Nkane na
Paul Geofrey walitoka, nafasi zao zika-
chukuliwa na Zawadi Mauya na Dickson

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Ambundo, huku Geita Gold wakiwaingiza
Offen Chikola, Juma Mahadhi na Raymond
Mwasota, badala ya Juma Abdallah, Danny
Lyanga na Yema, lakini hakukuwa na cha
ziada zaidi ya kosakosa.

Geita Gold itabidi ijilaumu yenyewe kwa
kushindwa kupata angalau sare kwenye
mechi hiyo, kwani ilipata nafasi nyingi
zaidi, pamoja na faulo nyingi langoni mwa
Yanga, lakini zote zilipotezwa kirahisi na
Mpole aliyeongoza kuikosesha timu yake
bao, huku lingine likiwa kwenye dakika
ya 55, alipopiga kichwa fyongo, baada ya
krosi maridadi kutoka kwa David Kameta
‘Duchu’.

Yanga sasa imefikisha pointi 45, ikiizidi
Simba kwa pointi 11 zaidi, huku Geita Gold
ikiwa kwenye nafasi ya nane kwa pointi 21.
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