MANYONI yachanja a _
UVIKO-19, asilimia e

SportPesa
CHEZA USHINDE SASA

81 lengo lililowekwa

SPORTPESA.C0.TZ |**150*87 #

[ e— B R (<) P—

nnnnnnnn

Alhamisi Desemba 30, 2021 Tanzania 1,000/- Kenya 100/-

b .
- .. ; nti
) el | i
5 - 7
155N 0856 -+ 13 0580810 www.ippmedia.com MWANGA WA JAMII
wwwtwmercom/n pashetz wwwf ebook.com/nipashetz ' wwwm stagram.com/theguardia
LIKE & FOLLOW S UKURASA 11

Fisi wawa tishio
Kwa wanafunzi

WADAI kuhofia kupoteza maisha wanapokwenda shulem na kurudi,
waiangukia serikali... Endelea ukurasa 10

DARASA

Mwonekano wa
darasa la shule
shikizi katika !
k|tong0|cha P

cha Kabanga - 21
Ushetu wilay- ]
ani Kahama,
Shinyanga, ‘l
linalotumiwa na %
wanafunzi wa «
darasa la awali,
L. kwanza na dar-
asa la pili kabla
va kuhamishiwa
katika Shule ya
Msingi Kangan-
ga kuendelea na
darasa la tatu. B e f y 1 8 ] . .
PICHA: SHABAN - e ) . - » : > . -
NJIA A . A : _

Waombaji 22,000 _CAIRSA(S
oL U MKe afurahia mume wake
st kufungwa maisha gerezapj

T e

UKURASA 2

m PABLO ACHAMBUA KUNDI LA SIMBA CAF UK.24



2 NipaShe Alhamisi Desemba 30, 2021

HABARI KITAIFA

Mapigano wakulima,
wafugaji yasababisha
kifo na majeruhi

Na Frank Kaundula, MOROGORO

MAPIGANO yamezuka kati ya
wakulima na wafugaji wilayani Ma-
linyi mkoani Morogoro na kusaba-
bisha kifo cha mkulima mmoja na
wengine sita kujeruhiwa.

Kamanda wa Jeshi la Polisi Mkoa
wa Morogoro, Fortunatus Muslim
amethibitisha kutokea kwa tukio
hilo na kueleza kuwa lilitokea katika
mradi wa kilimo cha umwagiliaji
aliyepoteza maisha kuwa ni Abdul
Said (34) mkazi wa Ifakara wilayani
Kilombero.

Kamanda Muslim alisema tukio
hilo limetokea Desemba 27 mwaka
huu huku chanzo cha mapigano
hayo ni baada ya vijana watatu aki-
wamo Abdul kuzuia mifugo iliyoin-
gia katika mashamba hayo.

Alisema wakati vijana hao wak-
iendelea kuzuia mifugo hiyo ndipo
yalipozuka mapigano baina yao na
wafugaji hao, kwamba walizidiwa
nguvu na kukimbilia kusikojulikana
kisha mwili wa kijana huyo ulipati-
kana kesho yake usiku.

“Baada ya kutokea mapigano hayo
wale wakulima walizidiwa nguvu,
hivyo wakakimbia, Jeshi la Polisi
Malinyi lilipopata taarifa lilianza
jitihada za kuwatafuta bila ma-
fanikio hadi ilipofika saa 9 usiku
ndipo mwili huo ulionekana katika
mashamba hayo,” alisema Muslim.

Kamanda Muslim alisema kuwa
baada ya mwili wa kijana huyo ku-
patikana akiwa amefariki baadhi ya
wa kidaktari kufanyika hadharani,
ndipo daktari alipofika na kuufanyia
uchunguzi.

Aliendelea kueleza kuwa baada
ya uchunguzi kukamilika daktari
alishindwa kutoa majibu hadharani
kwa sababu za kimaadili, ndipo
bulia kwa mawe daktari na askari
waliokuwa sehemu ya tukio.

Kamanda Muslim alisema baada
yva kutokea kwa hali hiyo Jeshi la
Polisi lililazimika kutumia mabomu
hao.

“Jeshi la Polisi lililazimika kutumia
mabomu ya machozi kuwatawanya
kurusha mawe kushinikiza ripoti
ya uchunguzi wa daktari isomwe,
baada ya kutawanyika baadae Jeshi
la Polisi tulirudi kuangalia ndipo tu-
kapata taarifa kuwa kuna makazi ya
wafugaji 17 waliokuwa wakiishi jira-
ni na mashamba hayo yamechomwa
moto,” alisema Kamanda Muslim.

Alibainisha kuwa katika tukio hilo
la uchomaji moto wa makazi hakuna
madhara yeyote kwa binadamu yali-
yotokea kwa sababu wafugaji hao
walikuwa wameyakimbia makazi
yao baada ya kuona kuna mku-

hapo.

Rais wa Zanzi-
bar ambaye ni
Mkuu wa Chuo
Kikuu cha
Taifa cha Zan-
zibar (SUZA),
DKk. Hussein
Ali Mwinyi,
akimkabidhi
zawadi mwa-
nafunzi bora
wa Shahada
ya Sayansi ya
Kompyuta,
Omar Saleh
Suleiman,
katika maha-
faliya 17 ya
chuo hicho,
yaliofanyika
Ukumbi wa DKk.
Ali Mohamed
Shein Tunguu
Wilaya ya Kati
Unguja. PICHA:
IKULU

MKke afurahia mume kufungwa maisha gerezani

Na Said Hamdani, LINDI

ADHABU ya kifungo cha mai-
sha gerezani aliyohukumiwa
Selemani Matola (53) kwa kosa
la kumnajisi mjukuu wake mwe-
nye umri wa miaka minane, im-
eibua shangwe kwa mke wake
Somoe Yusufu (42), aliyesema
imemfariji.

Somoe ambaye ni mke wa
ndoa wa Matola, alitoa kauli
hiyo wakati wa mahojiano na
mwandishi wa habari, baada ya
hukumu ya mumewe.

Hukumu hiyo ilitolewa De-
semba 24, mwaka huu katika
Mahakama ya Wilaya ya Lindi
baada ya Matola kupatikana na
hatia ya kumnajisi mjukuu wake
wa kike anayesoma darasa la
kwanza.

Tukio hilo liligundulika baada
ya mke huyo kumfuma mume
wake chumbani kwa wajukuu
wao, akifanya unyama huo.

Somoe alisema, kimsingi ame-
farijika na adhabu aliyopewa

mumewe na kwamba hajutii
adhabu aliyopewa, licha ya
kuwa ni mume wa ndoa aliyezaa
naye watoto wanne na wajukuu
wawili.

“Kwa unyama uliofanywa na
huyu mwanamume, wala sijutii,
badala yake nimefarijika kupita
maelezo,” alisema Somoe.

Akisimulia jinsi alivyofani-
kisha kumkamata mume wake
huyo, alisema Desemba 17,
mwaka huu usiku, alimuaga
mumewe kwamba anaenda
kushiriki ngoma ya unyago ya
watoto wa kaka yake, huku
nyumbani akiwaacha watoto
akiwamo mjukuu wao na mume
wake.

Alisema ilipofika usiku wa
manane aliamua kurejea ny-
umbani na alipoingia chumbani
kwao, aliona mabadiliko ikiwa
ni pamoja na watoto wao ku-
wakuta wamelazwa kitandani
kwao, huku mume wake akiwa
hayupo, hali iliyoanza kumpa
maswali mengi.

Alisema baada ya kujiuliza,
aliamua kwenda chumba kina-
chotumika kulala watoto, na
kufanikiwa kumkuta mume na
mjukuu wake kitandani, huku
wakiwa utupu kama walivyo-

zaliwa na  alipowakagua kwa
kuwamulika tochi akabaini
jambo.

“Niliwakuta wamelala tena
fofofo niliwasha tochi nikaona
mbegu za kiume mapajani mwa
mjukuu wetu, nikaona tayari
kuna biashara imefanyika,”
alisema Somoe.

Baada ya kubaini hali hiyo,
alisema alitoka nje na kuita maji-
rani na Mwenyekiti wa Serikali
walifika nyumbani na kumkuta
akiendelea kuuchapa usingizi,
na kuamua kumuamsha na
baadaye polisi.

Somoe aliwaomba wanawake
wenzake kutokubali kufumbia
macho wanapowabaini waume
zao kufanya vitendo vya kiny-

ama dhidi ya watoto wasio na
hatia na kuwafikisha mikononi
mwa vyombo vya sheria kwa
hatua zaidi ili kukomesha uny-
ama unaofanywa na baadhi ya
wanaume.

Mwenyekiti wa serikali ya ki-
ua iliyofanywa na mama huyo
na kuwa ni mfano wa kuigwa na
wanawake wengine katika kuon-
doa au kupunguza vitendo vya
unyanyasaji dhidi ya watoto wa-
sio na hatia. Ofisa Mtendaji Kata
ya Kiwalala, Zaituni Lichinga,
naye alimsifu mwanamke huyo
na kusisitiza kama wanawake
wote wangekuwa na msimamo
kama wa Somoe, vitendo vya
ukatili dhidi ya watoto wasio na
hatia vingepungua kama sio ku-
malizwa kabisa.

Desemba 24, Mahakama ya
Wilaya ya Lindi, kupitia Hakimu
Mwagala Muyonga, ilimhukumu
Matola kifungo hicho na kum-
lipa mtoto huyo fidia ya Sh.
3,000,000.

Waombaji 22,000 wagombea nafasi ajira 350 TAKUKURU

Na Mwandishi Wetu

JUMLA ya watu 22,106 wa-
natarajiwa kushiriki usaili wa
maandishi wa kuomba nafasi
za ajira za maofisa uchunguzi
na maofisa uchunguzi wasaidizi
350 zilizotangazwa na Taasisi
ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (TAKUKURU), utakao-
fanyika kwenye vyumba vitatu
tangazo lililotolewa na TAKUK-
URU jana, jumla ya watu 12,377
wanaomba nafasi 200 za maofi-
sa uchunguzi zilizotangazwa.

Pia waombaji 9,729 wanaom-
ba nafasi 150 za wachunguzi wa-
saidizi wa TAKUKURU na wote
watatakiwa kushiriki usaili wa

maandishi Januari 8 mwakani.

Kwa mujibu wa tangazo hilo,
waombaji hao watatawanywa
kwenye Chuo Kikuu cha Dodo-
ma (UDOM), Chuo cha Mipango
na Chuo Kikuu cha St. John.

Kwa mujibu wa mgawanyo wa
waombaji hao, chumba kitaka-
chokuwa na waombaji wach-
ache ni 200 huku cha juu kikiwa
na 1,500.

Taarifa iliyotolewa jana kwe-
nye mitandao ya kijamii na to-
vuti rasmi ya taasisi hiyo na Mku-
rugenzi Mkuu wa TAKUKURU,
bosi huyo anawataka waombaji
hao kufika eneo la usaili Januari
8 mwakani na kwamba mtihani
wa waombaji wa nafasi ya Ofisa
Uchunguzi utaanza asubuhi.

Alisema kwa nafasi ya Ofisa
Mchunguzi Msaidizi mtihani
wake utaanza saa 6:00 mchana,
siku hiyo hiyo, huku wote waki-
takiwa kujaza fomu zenye taarifa
binafsi kwenye taarifa iliyopo
kwenye orodha ya majina na
watatakiwa kuikabidhi siku hiyo.

“Waombaji walioitwa kwenye
usaili huu wahakikishe wana-
chukua tahadhari zote za kujik-
inga na ugonjwa wa UVIKO-19
muda wote wanaposafiri na
wanapokuwa kwenye chumba
cha mtihani,” alibainisha katika
taarifa hiyo.

TAKUKURU kupitia taarifa
hiyo pia ilibainisha kuwa wa-
takaofaulu kwenye mtihani wa
maandishi ndiyo watakaoitwa

kwenye usaili wa mahojiano.

Hali hii iliwahi kujitokeza
kwa Mamlaka ya Mapato (TRA)
ilipotangaza nafasi 900 za ajira
na waombaji walijitokeza zaidi
ya 10,000 na kulazimu kufanya
usaili kwenye Uwanja wa Taifa
(sasa unaitwa Uwanja wa Mka-
pa) mkoani Dar es Salaam.

Hata hivyo, wadau mbalim-
bali wamekuwa wakikosoa uta-
ratibu huo na kuzitaka mamlaka
kutumia mfumo wa kompyuta
kuchambua waombaji na ku-
pata wachache wa kuwapitisha
kwenye usaili kuliko kuwaingiza
gharama mamia kwenda ku-
fanya usaili na kuingia gharama
kubwa za malazi, chakula na
nauli.
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Manyoni
yachanja 81%
UVIKO-19

Na Mary Geofrey, MANYONI

HALMASHAURI ya Itigi, wilayani
Manyoni mkoani Singida, imefani-
kiwa kutoa asilimia 81 ya dozi 7,294
za chanjo UVIKO-19 walizopokea.

Mganga Mkuu wa Halmashauri ya
Itigi, Dk. Emmanuel Mallange, ali-
yvaeleza hayo jana mbele ya maofisa
kutoka Wizara ya Afya, Maendeleo
va Jamii, Jinsia, Wazee na Wa-
toto na Mganga Mkuu wa Mkoa wa
Singida, Victorina Ludovick, wali-
potembelea halmashauri hiyo katika
kuhamasisha utoaji wa chanjo.

Ziara hiyo ni mwendelezo wa
Kampeni ya Uhamasishaji na Utoaji
wa Chanjo ya UVIKO-19, katika
Mpango Harakishi na Shirikishi
Awamu va Pili, unaotekelezwa na
wizara hiyo, kupitia Kitengo cha
Elimu kwa Umma.

Dk. Mallange alisema, dozi hizo
zilijumuisha Johnson and Johnson
asilimia 92, Sonopharm asilimia 70
na Pfizer asilimia 88.

Alisema pia watumishi 53 kati ya
90 walipewa elimu ya UVIKO-19
kurahisisha huduma za chanjo katika
halmashauri hiyo.

Alisema pia wamefanya mikutano
va uhamasishaji katika kata tisa
za halmashauri hiyo na kufanikiwa
kuchanja watu 757.

Alitaja changamoto zinazokwa-
misha juhudi za watumishi katika
kuwafikia wananchi wengi zaidi ni
uhaba wa mafuta, posho za kujikimu
kuwa ndogo, mwitikio mdogo wa
wananchi na upungufu wa watumi-
shi wa afya katika baadhi ya vituo.

Dk. Mallange alisema wameji-
wekea mikakati ya kuhakikisha
wanafikia malengo waliyopewa kwa
kuendelea kuongea na wadau ili
kutatua baadhi ya changamoto.

Alisema pia wanaendelea kutoa
elimu kwa jamii kuhusu umuhimu wa
chanjo ya UVIKO-19 kuomba vibali
vya ajira ili kuongeza watumishi
na kupeleka pikipiki katika vituo ili
kusaidia kutoa huduma.

Kwa upande wake, Mtaalamu wa
Ufuatilia na Udhibiti wa Magonjwa,
kutoka Wizara ya Afya, Dk. Baraka
Nzobo, aliipongeza halmashauri hiyo
kwa jitihada kubwa wanazofanya za
kusogeza chanjo kwa wananchi.

Alisema halmashauri hiyo im-
efanya vyema katika kampeni hiyo,
hali itakayosaidia Mkoa wa Singida
kupiga hatua kubwa katika kufikia
lengo la kuchanja watu 3,000 Kila
Siku.

Malengo ya serikali ni kila mkoa
kuchanja watu 4,000 kwa siku na
watu 80,000 hadi 100,000 kila siku
kitaifa.

Mkakati huo unalenga kufikia asil-
imia 60 ya Watanzania wote wanao-
takiwa kupata chanjo ya UVIKO-19
nchini.

Kamanda wa Kikosi
cha 511 cha Jeshi

la Wananchi wa
Tanzania, Kanali
Amani Siyani
(kushoto), akimkabi-
dhi msaada wa vitu
mbalimbali ikiwamo
chakula mwanzilishi
wa kituo cha kulelea
watoto cha Uhai
Development Organi-
zation (UDO), Teddy
Kachwande, kwa

ajili ya matumizi ya
watoto wanaolelewa
katika kituo hicho
wakati maofisa na
askari wa kikosi hicho
walipotoa misaada
kwa vituo vitatu vya
kulelea watoto kiki-
wamo Kituo hicho na
kituo cha Kind Hearth
Afrika na Tankids

Dar es Salaam jana.
PICHA: JUMANNE
JUMA

Mawakili wakwamisha kesi ya Sabaya

Na Allan Isack, ARUSHA

Inadaiwa kuwa Februari 22,
mwaka huu, Sabaya kwa kush-
irikiana na wenzake, wakiwa
katika eneo la Kwa Murombo ji-

jini Arusha, walijipatia fedha kiasi
cha Sh. milioni 90, wakitambua
kwamba kufanya hivyo ilikuwa ni
zao la vitendo vya rushwa.

ilishi hao hawapo, mahakama
haiwezi kutoa uamuzi.
“Sheria imeelekeza wazi
ili kesi iweze kuendelea au
kusikilizwa labda washtakiwa

JOPO la mawakili sita wa
upande wa utetezi katika kesi
ya uhujumu uchumi namba

27 inayomkabili aliyekuwa
Mkuu wa Wilaya ya Hai mkoa-
ni Kilimanjaro, Lengai Ole
Sabaya, limekwamisha kuen-
delea kusikilizwa kwa shauri
hilo baada ya kushindwa ku-
fika mahakamani.

Sabaya na washtakiwa
wenzake sita; Silvester Nyen-
gu (26), Enock Togolani (41),
Watson Mwahomange (27),
John Odemba, Jackson Macha
(29) na Nathan Msuya (3I),

wawe wametoa uwakilishi
wa mawakili wao, hivyo kwa
kuwa mawakili hawajafika
mahakamani, tunaiomba ma-
hakama kutupangia tarehe
nyingine kwa ajili ya uamuzi
mdogo,” alidai.

Hakimu wa Mahakama
hiyo, Patricia Kisinda, aliwa-
hoji washtakiwa hao kama
bado wanawakilishwa na
mawakili hao na walithibiti-
sha kwamba uwakilishi wao

BARRICK GOLD MINE
BULYANHULU, KAHAMA

MALI ZITAKAZOUZWA:

MNADA WA HADHARA:

UNIVERSAL AUCTION CENTRE Kwa idhini waliyopewa na BARRICK GOLD
MINE, Bulyanhulu, Kahama watauza kwa mnada wa hadhara Mitambo mbalim-
bali na magari chakavu Jumamosi tarehe 8 Januari, 2022 kuanzia saa 4:00
asubuhi. Mnada utafanyika katika eneo la mgodi wa Barrick Bulyanhulu -
Kakola.

wanakabiliwa na mashtaka unaendelea katika kesi hiyo. Idadi T Aina i Hali ya Mtambo [ Ushuru
hui hi . Baad htaki h 9 Heavy Duty Dumping Trucks Chakavu Haujalipwa
ma.tano ya uhujumu uc .lll‘nl dada ya washtakiwa . a0 22 Work Platform Machine Chakavu Haujalipwa
katika Mahakama ya Hakimu kutoa majibu hayo, Hakimu 4 [Forkiit Chakavu Haujalipwa
Mkazi Arusha. Kisinda aliahirisha kesi hiyo 4 Hydraulic Mobile Crane (Mine) Chakavu Haujalipwa
Jana mahakama hiyo ilita- hadiJanuari 3 mwakani itaka- 7| WheelToader & CAT Grader Chakavu Haujalipwa
rajiwa kutoa uamuzi kuhusu  poendelea kusikilizwa katika 3 g%g}zﬁ Licruiser HardTop, PickUps & Chakavu Haujalipwa
pingamiZi lillowekwa na mahakama hiYO- 2 Scania Concrete mixer/Bowser Hafifu Haujalipwa
upande wa utetezi, wakipinga Desemba 17, mwaka huu, T [WiBenz, TATA, KW Truck, Magrius & Nissan Fafifu Faujalipwa
shahidi wa 13 wa Jamhuri, mawakili wa utetezi, wakion- Trucks, Crane, MiniBus & Concrete mixer

Ramadhani Juma (39) kutoa
ufafanuzi kuhusu video za
CCTV zinazowaonyesha vija-
na wanaodaiwa ni wa Sabaya
wakiingia Benki ya CRDB
Arusha na kukabidhiwa fedha
kiasi cha Sh. milioni 90.
Akizungumza mahakam-
ani huko, Wakili wa Serikali
Mwandamizi, Filex Kwetukia,
alidai kwa kuwa mawakili
wa washtakiwa wote ha-
wakuhudhuria katika usiki-
lizwaji wa shauri hilo, ma-
hakama hiyo haiwezi kutoa
uamuzi wa pingamizi hilo
kwa kuwa washtakiwa hawa-
takuwa na uwakilishi.
“Mheshimiwa hakimu,
mawakili wa washtakiwa
hawajafika hata mmoja ma-
hakamani, lakini washtakiwa
wapo wote. Kwa kuwa wawak-

gozwa na Silvester Kahun-
duka, walipinga mahakamani
huko shahidi huyo kutoa
ufafanuzi kuhusu video hizo,
ukidai kwamba hakuhusika
kuziandaa.

Katika kesi hiyo, shtaka
la kwanza ni la kuongoza
genge la uhalifu linalowaka-
bili washtakiwa wote; shtaka
la pili ni la kujihusisha na vi-
tendo vya rushwa na linalom-
kabili mshtakiwa wa kwanza
(Sabaya) peke yake; na shtaka
la tatu ni la kujihusisha na
vitendo vya rushwa, linalom-
kabili mshtakiwa wa kwanza
peke yake.

Shtaka la nne ni la matumi-
zi mabaya ya madaraka, lin-
alomkabili Sabaya peke yake
na shtaka la tano ni la utakat-
ishaji wa fedha na linalowaka-
bili washtakiwa wote saba.

1.

2.

MASHARTI YA MNADA:
Mnunuzi awe amesajiliwa kama “mnunuzi na muuzaji wa vyuma chakav-

vu” na kupata Kibali cha NEMC.

Mshiriki atatakiwa kulipa Commitment Fee Tsh. 50 Million kwenye A/C ya
Barrick No. 100542048, Citi Bank, Swift: CITITZTZ jina la A/c ni BULYAN-
HULU. Fedha hii itakuwa ni sehemu ya malipo au itarejeshwa kwa aliyesh-

indwa.

Mnunuzi atatakiwa kulipa 25% pale pale na salio lilipwe ndani ya siku 5
za kazi (kabla ya 14-Jan-2022) katika bank Akaunti ya Barrick utakayo-
elekezwa, ukishindwa kulipa kwa muda huo mali itauzwa tena na dhama-

na haitarudishwa.
Mali zote zitauzwa kama zilivyo bila dhamana yeyote.

Mnunuzi atawajibika kulipa ushuru kama atakavyokadiriwa na Mamlaka

ya TRA.

Mnunuzi atatakiwa kuondoa mali aliyonunua baada ya kulipa malipo yote

na kodi kabla ya tarehe 22 January 2022 kwa gharama zake.

Kila mtu atakayeingia kwenye Mnada atatakiwa kuwa na Bid no:
itakayopatikana mlangoni baada ya kuonyesha Bank slip na kibali cha

NEMC.

Kila mshiriki atatakiwa avae PPE, barakoa na kutumia kitakasa mikono

wakati wote.

Mali zote zinaweza kukaguliwa kwenye eneo la mgodi wa Barrick Bulyanhulu —
Kakola. Kuanzia tarehe 5 hadi 7 Januari 2022 Saa 3:30 asubuhi mpaka Saa
10:00 jioni.

Kwa maelezo zaidi wasiliana na:

UNIVERSAL AUCTION CENTRE, SIMU NA: +255 754 284 926,
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RC aingilia kati kuzuia

ma-DC kung’oa mazao

Na Happy Severine,
BARIADI

MKUU wa Mkoa wa Simi-
yu, David Kafulila, amewa-
taka wakuu wa wilaya mkoani
humo kusitisha kung'oa mazao
ya wakulima waliochanganya
pamba na mahindi kwa hofu
ya ukame.

Ameagiza wawaache
kwa sasa lakini msimu ujao
wasisitizwe kufuata na kuzin-
gatia kanuni na sheria za zao
hilo.

Kafulila aliagiza hayo jana
wakati wa kikao cha Kamati ya
Ushauri ya Mkoa kilichofanyi-
ka kwenye Ukumbi wa Bariadi
mjini Bariadi.

Alisema kuwa mbali na
elimu iliyotolewa kwa wakuli-
ma juu ya kutochanganya
pamba na mazao mengine,
bado kuna wilaya ambazo
wakulima wake wameendelea
kufanya hivyo kwa hofu ya
kupatwa na njaa kwa msimu
huu kutokana na uhaba wa
mvua.

“Inaonyesha kampeni iliyo-
fanywa na balozi wa pamba na
viongozi wa wilaya na mkoa
ya namna bora ya kushiriki
kilimo bora ilieleweka lakini
baadhi ya maeneo imekuwa
tofauti.

“Na kutokana na mkoa wetu
kutangazwa kuwa ni miongoni
mwa mikoa itakayokabiliwa

na uhaba wa mvua, wakulima
wakaingiwa na hofu na kua-
mua kuchanganya mazao,”
alisema.

Kafulila alisema kuwa kwa
kuzingatia yote hayo, seri-
kali imeona kuna haja ya ku-
wasamehe wakulima hao wali-
ofanya hivyo kwa msimu huu
wa mwaka 2021/22 waachiwe,
lakini idadi yao lazima ichuku-
liwe na msimu ujao waone
kama watajirekebisha na ku-
fanya vizuri.

Mbunge wa Maswa Mashari-
ki, Stanslaus Nyongo, alim-
shukuru mkuu wa mkoa kwa
uamuzi wake wa kuwasamehe
wakulima hao, lakini maofisa
ugani waendelee kuwaelimi-

sha wakulima hao.

Aliongeza kuwa kitendo cha
viongozi kungoa mazao ya
wakulima ambao wamefanya
hivyo kwa kujihami na janga
la njaa, ni kutengeneza chuki
baina ya wakulima hao na seri-
kali.

Sambamba na hilo, mbunge
huyo alimshauri mkuu wa
mkoa kufuta kesi 14 za wakuli-
ma waliofunguliwa kwa kosa
la kuchanganya mazao hayo ili
kuwapa fursa na muda wa ku-
jutia na kujirekebisha.

Mkurugenzi wa Bodi ya
Pamba nchini, Marco Mtunga,
alipoulizwa juu ya uamuzi
huo, hakuwa tayari kulizun-
gumzia hilo.

ey ..‘:. p—

Mkuu wa Kikosi cha Usalama Barabarani Mkoa wa Iringa, Yusuph Kamota, akisaidia kusukuma daladala iliyokuwa
imezimika ghafla eneo la Miyomboni kwenye barabara kuu ya Iringa-Dodoma juzi. PICHA: FRANCIS GODWIN

sha.

: ezani.

Jela miaka 11
- wizi wa kuvunja

© Na Said Hamdani, LIND|

MAHAKAMA ya Wilaya va
Lindi, imemhukumu mkazi wa
Mmongo, Manispaa va Lindi,
Haji Abdallah Mazoea (49) ki-

¢ fungo cha miaka (11) jela baada
: ya kupatikana na kosa la kuvun-
¢ janyumba na kuiba mali yenye
¢ thamani ya Sh. 1,503,000.

Hukumu hiyo ilitolewa na
Hakimu Mkazi Mfawidhi, Maria
Batraine, baada ya kuridhishwa
na ushahidi uliotolewa na
upande wa mashtaka.

Kabla ya kutolewa kwa hu-
kumu hiyo, Hakimu Batraine

¢ alimuuliza mshtakiwa kama

i ana sababu za msingi zitaka-

: zoishawishi mahakama isimpe
: adhabu kali kwa kesi inayom-

kabili.
Mshtakiwa alijetetea kuwa ni
mkosaji wa mara ya kwanza na

. alilazimika kufanya hivyo

kutokana na ugumu wa mai-
Baada ya utetezi huo, Mwa-
nasheria wa Serikali, Rabia
Ramadhani, aliiomba mahakama
kumpa mshtakiwa adhabu kali
ili iwe fundisho kwake kwa
madai ni mwizi mzoefu, anaye-
hatarisha usalama wa mali za

: watu wengine wanaotafuta kwa

kutumia jasho.
“Mheshimiwa hakimu taarifa

ambazo ofisi yetu inazo mshtak-

iwa ni mwizi mzoefu hapa
kwetu Lindi, watu wengi wan-

amlalamikia huyu mshtakiwa

kwa vitendo vyake vya wizi,”

: alidai Rabia.

Hakimu Batraine akitoa
hukumu hiyo alisema kosa la
kuvunja, atatumikia kifungo cha
miaka saba na la kuiba atakaa

jela miaka minne na kufanya
: jumla ya miaka kuwa 11.

Alisema kwa kuwa adhabu zi-
nakwenda kwa pamoja mshtaki-

© wa atatumikia

kifungo cha miaka saba ger-

Awali, ilidaiwa na mwende-

sha mashtaka wa serikali Rabia

Ramadhani kuwa mshtakiwa

akiwa anatambua anachofanya,
: Septemba 21, mwaka huu, huko

mtaa wa Amani katika Manis-
paa va Lindi, alivunja nyumba

ya Rose Osward Condrard na

kuiba bidhaa mbalimbali zenye

: thamani ya Sh. 1,503,000.

Majaliwa: Watoto ni wenu, lakini kwenda shuleni lazima

Na Mwandishi Maalum,
NACHINGWEA

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa,
amesema jukumu la kulea watoto
na kutafuta mahitaji ni la wazazi,
lakini wajibu wa kuwasomesha
watoto hao ni wa serikali.

“Tulishasema mtoto wa Kitan-
zania kwenda shule ni lazima. Wa-
toto ni wao, lakini kwenda shule
ni lazima. Ndiyo maana serikali
ilifuta ada katika shule zote,” Ma-
jaliwa alisema hayo juzi alipozun-

gumza na viongozi wa Mkoa wa
Lindi waliofika kumpokea kwenye
Uwanja wa Ndege wa Nachingwea
mkoani humo.

Waziri Mkuu alisema ujenzi
wa madarasa unaoendelea kote
nchini hivi sasa unalenga kuhakik-
isha kila mtoto wa Kitanzania
anakwenda shule iwe ni ya msingi
au ya sekondari.

“Tunataka tuondoe kabisa tabia
ya kukuta watoto wetu wakifanya
biashara kwenye stendi za mabasi
au nyumba za starehe,” Majaliwa

alisema.

Waziri Mkuu pia aliwataka vion-
gozi hao wawahimize wananchi
watunze akiba ya chakula wali-
chonacho kwa sababu Mkoa wa
Lindi ni miongoni mwa mikoa am-
bayo bado haijaanza kupata mvua
ya vuli.

“Lindi ni miongoni mwa mikoa
ambayo haijapata mvua hadi sasa.
Lazima tujipange, tuangalie kwani
yako mazao ya kibiashara na yako
pia mazao ya chakula ambayo
yanatumika kibiashara. Tutunze

akiba tuliyonayo, tusitumie akiba
hii kutengeneza pombe au kufany-
ia sherehe,” aliagiza.

Mkuu wa Mkoa wa Lindi, Zain-
ab Tellack, alisema mkoa huo
umekamilisha mauzo ya korosho
isipokuwa kwa maeneo machache
na wamefanikiwa kuuza tani Sh.
milioni 63 zenye thamani ya Sh.
bilioni 131.

Kutokana na taarifa hiyo, Wa-
ziri Mkuu aliwataka viongozi wa
mkoa na wilaya wabebe jukumu
la kuwaelimisha wananchi juu ya

umuhimu wa kuwekeza kwenye
miradi mbalimbali badala ya ku-
tumia fedha hizo kwa starehe.

“Hatuwezi kuwafundisha watu
namna ya kutumia fedha yao, la-
kini tunao wajibu wa kuwaelimi-
sha. Tutoe miongozo ili wafanye
uwekezaji, wajenge nyumba bora
za kuishi, wanunue vifaa ili watoto
waende shule na wajali afya zao,”
alisema.

Waziri Mkuu yuko jimboni
kwake Ruangwa kwa ajili ya ma-
pumziko ya mwisho wa mwaka.
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Waziri aonya mifumo ya kizamani TAZARA

Na Gwamaka Alipipi

NAIBU Waziri wa Ujenzi na
Uchukuzi (Sekta ya Ujenzi), God-
frey Kasekenya, ameutaka uongo-
zi wa Mamlaka ya Reli Tanzania
na Zambia (TAZARA) kubadilisha
mtazamo na kwenda kibiashara,
vinginevyo wataendelea kulidid-
imiza na kuua mamlaka hiyo.

Amesema menejimenti na wa-
fanyakazi wa TAZARA ili kuliinua
shirika hilo wanapaswa kubadi-
lika kiutendaji sambamba na mi-
fumo imara ya kiuendeshaji.
es Salaam alipozuru katika mam-
laka hiyo kwa lengo la kujifunza
na kufahamu matatizo mbalim-
bali yanayoikabili. “Ninawaeleza
ukweli hata mkiletewa mabe-

hewa mapya, vichwa vya treni
vipya, miundombinu ikikarabati-
wa, lakini kama hamtabadilika
kimtazamo, mtaishia kufeli kila
siku.

“Bado hamjawa na mawazo ya
kibiashara, kama hamtabadilika,
mtaendelea kukwama, kuna haja
ya kufanya marekebisho makub-
wa ili TAZARA itembee,” alisema.

Kasekenya alihoji mfumo wa
ukusanyaji mapato unaotumiwa
na mamlaka hiyo, huku akiwaon-
ya kwamba endapo wasipotumia
mfumo wa elektroniki, wasitar-
ajie kufanikiwa.

Kasekenya alihoji: “Mnaku-
sanyaje mapato yenu? System
(mfumo) wenu ukoje, manually
au automatically? Kwenye vituo
vya treni mnakusanyaje mapato?
Yawezekana mnamnufaisha mtu

mmoja. Ninawaeleza kama ham-
kusanyi kielektroniki mtakwama
tu na mtaendelea kupata hasara.”

Kaimu Mkurugenzi wa
TAZARA, Christopher Shiganza,
alisema TAZARA inakabiliwa na
matatizo mengi ya kiuendeshaji
ikiwamo uchakavu wa madaraja.

Alisema TAZARA pia inakabil-
iwa na madeni lukuki yanayoka-
ribia dola za Marekani milioni
181.2, mtaji mdogo na uhaba wa
wafanyakazi. “Licha ya changa-
moto zinazotukabili lakini tunata-
rajia kukarabati mabehewa zaidi
ya 100 kupitia fedha za serikali.
Tunaomba msaada wa serikali
Sh. bilioni 14.9 kwa ajili ya kulipa
mishahara wafanyakazi,” alisema
Shiganza.

Baadhi ya wafanyakazi wali-
ohudhuria kikao hicho, akiwamo

Mwenyekiti wa Chama cha Wa-
fanyakazi wa Reli (TRAWU),
Jackob Shiduka, alisema ush-
irikishwaji wa wafanyakazi wa
TAZARA kwenye uamuzi mbalim-
bali haupo.

Alisema wafanyakazi wameku-
wa hawapewi taarifa zozote ku-
toka kwa menejimenti. Alisema
miundombinu ya reli ni chakavu
sambamba na wafanyakazi kudai
malimbikizo ya mishahara.

Mfanyakazi mwingine, Kalun-
de Mohammed, alisema: “Tu-
naiomba serikali itupatie mtaji,
itupatie mabehewa, vichwa vya
treni, vipuri pamoja na mtaji.
Serikali iwekeze zaidi kwenye
sekta ya reli sambamba na kuwa-
hamasisha wafanyabiashara ku-
tumia reli kusafirisha mizigo yao
badala ya barabara.”

Meneja wa
Wakala wa
Barabara Vi-
Tanga
(RUWASA),
Upendo
Magongo
(katikati),
akiwa na
makandarasi
katika zoezi
la utiaji saini
miradi ya
maji jana ka-
tika ukumbi
wa mkuu wa
mkoa, wa
kwanza kulia
ni Mhandisi
Fidelis
Bachwa wa
kampuni

va FHS
Engineering
Ltd. PICHA:
HAMIDA
KAMCHALLA

Mbaroni tuhuma kukutwa na nyara za serikali

Na Allan Isack, ARUSHA

JESHI la Polisi Mkoa wa Arusha,
linamshikilia  Langidari Laizer
(22), mkazi wa Kisongo wilayani
Monduli kwa tuhuma za kuku-
twa na swala saba akiwa amewa-
hifadhi kwenye mifuko miwili ya
salfeti.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Arusha, Justine Masejo, alise-
ma jana mbele ya waandishi wa
miwa huyo alitiwa mbaroni juzi
na polisi  majira ya saa 10:00
kwa kushirikiana na askari wa
wanyamapori.

“Baada ya kupata taarifa za ki-
intelijensia, tuliweka mtego na
kufanikiwa kumtia mtuhumiwa
huyo mbarani majira ya saa 10;00

wilaya ya Monduli akiwa na swala
saba akiwa amewahifadhi kwenye
mifuko miwili ya salfeti,” alisema.

Kamanda Masejo alisema
mtuhumiwa huyo anashikiliwa
na polisi kwa mahojiano zaidi
na upelelezi ukikamilika jalada
litapelekwa Ofisi ya Taifa ya Mash-
taka kwa hatua zaidi za kisheria.

Kamanda Masejo alitumia fursa
hiyo kuwaomba wananchi kue-
ndelea kutoa taarifa kwa Polisi
dhidi ya uhalifu na wahalifu wa-
naofanya vitendo mbalimbali
vikiwamo vya ujangili ili kuende-
lea kuimarisha amani na utulivu
katika mkoa.

SHEREHE MWAKA MPYA
Kuhusu sherehe za Mwaka
Mpya, Kamanda Masejo alisema

Jeshi la Polisi kwa kushirikiana
na vyombo vya ulinzi na usalama
limejipanga vyema kuhakikisha
Sikukuu hiyo inasherehekewa
kwa amani na utulivu.

Alisema wamejipanga kuhakik-
isha nyumba za ibada, kumbi
za starehe na maeneo mengine
yanakuwa na ulinzi wa kutosha.

“Askari wetu watakuwa do-
ria za miguu ambazo zitajumi-
sha askari kanzu na askari wa
kawaida pamoja na doria za
magari katika kona zote za jiji la
Arusha,” alisema. Kuhusu upi-
gaji wa fataki, Kamanda Masejo
alisema watakaoruhusiwa ni wale
tu ambao wameomba vibali na
hawataruhusiwa kufyatua katika
makazi ya watu na watakaokiuka
maelekezo ya vibali vyao wata-
chukuliwa hatua za kisheria.

“Katika kusherehekea Sikukuu
hii ya Mwaka Mpya, ni maru-
fuku kwa mtu au kikundi cha
watu kuchoma matairi ya magari
pamoja na madereva kutoende-
sha magari kwa mwendokasi au
wakiwa wamelewa kwa sababu
hatua kali za kisheria zitachuku-
liwa dhidi yao,” alisema.

Kamanda Masejo alisema ni
marufuku kwa wazazi kwenda
kwenye nyumba za vileo wakiwa
na watoto wadogo huku akiwa-
taka wamiliki wa nyumba hizo
kuzingatia masharti ya leseni zao
ambazo zinaonyesha muda halisi
wa kufunga.

Kadhalika, aliwataka wamiliki
wengine wa kumbi za starehe na
maeneo mengine ya starehe kuz-
ingatia usalama wa maeneo yao
na kutojaza watu kupita kiasi.

Bosi TEMESA ataka
utendaji wenye tija

Na Mwandishi Wetu

MTENDAJI Mkuu wa Wakala
wa Ufundi na Umeme (TEMESA),
Lazaro Kilahala, amemaliza ziara
fupi ya kiutendaji mkoani Dar es
Salaam na kuwataka watumishi
wa mkoa huo kuanza mara moja
kuzifanyia kazi changamoto
ambazo zinatolewa na wateja
wanaotumia huduma za wakala
huo.

Akiwa katika ziara ya siku
mbili, Kilahala alitembelea Ofisi
ya Kikosi cha Umeme Keko Dara-
jani na kuzungumza na meneji-
menti ya kikosi hicho kabla ya
kuzungumza na wafanyakazi.

Kilahala aliwapongeza kwa
jitihada wanazozifanya na
akawataka wafanyakazi hao
kuhakikisha huduma wana-
zotoa zinaendelea kuwa bora ili
kuhakikisha wanafungua fursa
za maendeleo na mafanikio kwa
taasisi zingine ambazo wana-
fanya nazo kazi.

“Niwapongeze sana, mnaonye-
sha mnafahamu mnachokifanya
na hii ni mojawapo ya timu za
TEMESA ambayo imejipanga, ina-
fahamu inafanya nini. Kwa hiyo
hongereni sana,” alisema.

Sambamba na hilo, aliwataka
watumishi hao kujitafakari na
kuwa chanzo cha utatuzi wa
maeneo ya changamoto wana-
zokumbana nazo na kutosubiri
makao makuu kuja na majawabu
ya changamoto hizo.

"Binafsi serikali kwa ujumla
ina matumaini makubwa sana na
TEMESA. TEMESA inatazamwa
kama kitu kikubwa sana ina
uwezo wa kufanya makubwa
zaidi, ya kuwa na tija zaidi, ya
kusukuma zaidi maendeleo ya
nchi hii kuliko inavyofanya sasa.
Kwa hiyo tunachangamoto ya
kuishi mategemeo ya serikali,”
alisisitiza.

Hata hivyo, alisema TEMESA
itahakikisha yale ambayo
yanatekelezeka yanatekelezwa
kwa mustakabali wa TEMESA na
taifa kwa ujumla.

Aidha, Kilahala alipata wasaa
wa kutembelea kituo cha Wakala
wa Ukodishaji Magari (Govern-
ment Transport Agency- GTA)
katika ofisi zake zilizoko Keko
Darajani na Meneja wa Kituo hi-
cho, Mhandisi Margareth Julian,
alimtembeza na akapata wasaa
wa kukagua magari ya kukodisha
pamoja na yadi zinazosimamiwa
na kituo hicho katika maeneo ya
Magomeni Usalama na Temeke.

Baada ya kutembelea kituo hi-
cho, mtendaji mkuu alimwagiza
meneja kusimamia kwa karibu
mikataba ya wapangaji wa yadi
zinazomilikiwa na wakala ili
ufaidike na uwapo wa yadi hizo
kama mali ya taasisi na kutaka
kila kinachofanyika kiwe na tija
na ufanisi wa hali ya juu.
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MWANGA WA JAMII

Hatutarajii kilio cha
ukosefu madarasa Januari

OKTOBA mwaka huu serikali ilipokea mkopo wa Sh. trilioni 1.3 kutoka
Shirika la Fedha Duniani (IMF), kwa ajili ya kukabiliana na ugonjwa wa
UVIKO-19, ambazo zitaelekezwa kwenye sekta ya elimu na afya.

Rais Samia Suluhu Hassan aliweka bayana mgawanyo wa fedha hizo,
wakati wa uzinduzi wa mpango wa serikali wa kuinua uchumi kwa ku-
tumia fedha hizo.

Kwenye sekta ya elimu fedha hizo zitajenga vyumba vya madarasa kwa
shule za sekondari lengo likiwa ni kuwezesha wanafunzi wote kuendelea
na masomo bila kikwazo.

Kwa sasa ujenzi wa vyumba vya madarasa unaendelea maeneo mbal-
imbali nchini, na nguvu imeelekezwa huko ili ikifika Januari kusiwe na
zimamoto kama ilivyojitokeza miaka mingine na kusababisha wanafunzi
kuchelewa kuingia kidato cha kwanza.

Tunaamini kila halmashauri imejipanga vyema kwa kuangalia makadi-
rio ya miaka ya nyuma ya ufaulu wa wanafunzi na vyumba vya madarasa
vinavyotakiwa, na haitarajiwi kuanza kukimbizana kubadili shule za
msingi kuwa sekondari, kiasi cha miundombinu kuelemewa.

Miaka ya nyuma wananchi walijenga shule hizi kwa fedha zao na
mwamko ulikuwa mkubwa kwenye baadhi ya maeneo, lakini kwingine
ilikuwa ngumu kwa kuwa wananchi hawakuona umuhimu wa kuchanga.

Sasa serikali imekuja na suluhisho ni wajibu wa kamati za shule kufua-
tilia kwa karibu ujenzi wa miundombinu hiyo ili iwe ya kiwango, thamani
ya fedha ionekane ili hata kama tutashiriki kulipa deni kama nchi tutaku-
wa tunafuta jasho kupitia miundombinu inayodumu.

Mara nyingi mchakato wa ununuzi husababisha gharama ya ujenzi
kuwa kubwa na wakati mwingine kushangaza au thamani ya fedha ku-
toonekana, hivyo ni muhimu kufuatilia ili tuwe na majengo imara na sio
baada ya mwaka mmoja hayafai kutumika.

Tunaamini kwa maandalizi haya sasa wanafunzi watasoma bila tatizo
kwa kuwa sasa suala la miundombinu litabaki kuwa historia, kinacho-
takiwa ni kuboresha upatikanaji wa vitabu vya kiada na ziada pamoja na
walimu wa kutosha.

Upatikanaji wa vitabu muhimu ni shida kwenye shule za umma am-
bako elimu ni bure na wazazi wengi hawana utayari wa kununua kwa ajili
ya watoto wao, hivyo ni wajibu wa serikali kuhakikisha vinapatikana na
wanafunzi wanafundishwa kwa kadri ya mitaala na ratiba zilizopo.

Kwenye shule nyingi za umma tatizo kubwa ni ubora wa elimu inayo-
tolewa ambayo imebeba mambo mengi kama utayari wa walimu kufanya
kazi kwa ubunifu, kujitoa na kuipenda kazi na sio kwa ajili ya kupata
mshahara pekeevLakini, wanaosimamia walimu kuhakikisha wanatoa
motisha mara kwa mara kwa kuwa kazi wanayofanya ni kubwa, lakini
wakati mwingine malipo ni madogo na hakuna stahiki nyingine kama
ilivyo kwenye taasisi nyingine.

Kwenye shule hizi ndiko tunapata mawaziri, wakurugenzi wa taasisi
mbalimbali na viongozi wengine muhimu, wote wamepikwa na mwal-
imu sasa ni wajibu wa kuboresha miundombinu sambamba na maslahi
ya walimu, ili tusiishie kuwa na majengo mazuri, lakini bidhaa (wanafun-
zi) wanaotoka humo hawaendani na uwekezaji uliofanyika.

Tunaamini baada ya kukamilisha ujenzi wa vyumba vya madarasa sasa
nguvu kubwa itakuwa ni kuboresha makazi ya walimu, ambayo ni tatizo
kubwa kwa sasa kwa kuwa wengi wamejikuta wanapangiwa vituo vya
kazi ila hawana pa kuishi.

Bila kuwa na walimu wenye maeneo mazuri ya kuishi na familia zao
wakatuliza akili, ni ngumu kuwa na wanafunzi watakaofaulu vizuri kwa
kuwa ufaulu wa wanafunzi unategemea sana kazi kubwa iliyofanywa na
walimu katika kujenga ubongo wao.

Tunatarajia kuona mafanikio endelevu kwa fedha hizo ambazo ni deni
litakalolipwa na Watanzania kwa miaka mingi ijayo.
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¥ Muungwana Lazima Nilonge
J ‘Safari Salama Bila Rushwa ya Ngono

9

kampeni ya neema kwa binti shuleni

RUSHWA ya ngono ni miongo-
ni mwa ukatili wa kijinsia, am-
bao pia ni chanzo cha athari
za kiafya, kwa kuwa inaweza
kusababisha maambukizi
ya virusi vya Ukimwi na ma-
gonjwa mengine ya zinaa.

Ukatili huo umeendelea
kuumiza jamii kimya kimya,
kutokana na kwamba kitendo
hicho kinafanywa kati ya watu
wawili kwa siri kubwa, lakini
madhara yake yanabaki kuwa
yamuda mrefu kwa aliyeomb-
wa rushwa hiyo.

Wanafunzi wa shule za
msingi na sekondari, ni mion-
goni mwa waathirika wa
rushwa hiyo inayosababishwa
na lifti za madereva wa boda-
boda, bajaji na daladala, ili
wawahi shule au nyumbani
au wakati mwingine kupata
urahisi fulani.

Wale wote wanaopitia
rushwa ya ngono husababisha
pia kupata mimba ambazo
hazikutarajiwa na wengine
huenda huwa wanatoa mim-
ba hizo. Inaelezwa na wataala-
mu wa afya kuwa mara nyingi
huwa si jambo salama.

Kutokana na hali hiyo,
kumekuwapo kampeni
mbalimbali zinazofanywa na
wadau wa kupinga vitendo
hivyo, ikiwamo inayoitwa ‘Sa-
fari Salama kwa Wasichana
na Wanafunzi Bila Rushwa ya
Ngono Inawezekana’.

Ni kampeni inayoendeshwa
na Wanawake na Jitihada za
Kimaendeleo (WAJIKI), kwa
kutoa elimu kuhusu rushwa
hiyo kwa madereva wa boda-
boda, bajaji na daladala ili
waachane na vitendo hivyo.

Madereva hao wanadaiwa

kushiriki katika rushwa ya
ngono kwa kutumia lifti kama
mtego kwa wanafunzi, hasa
wale wanaotembea umbali
mrefu kufuata elimu, ambao
baadhi yao huangukia katika
mitego ya madereva hao.

Katika kuhakikisha rushwa
ya ngono inayosababishwa
na lifti za madereva hao ina-
koma, shirika hilo limeanzi-
sha kampeni katika wilaya za
Kinondoni, ITlala na Temeke,

WAJIKI inataka wasichana
na wanafunzi wa kike kwa
ujumla wabaki salama wak-
itimiza malengo na safari yao
ya maisha bila kikwazo kina-
chosababishwa na rushwa ya
ngono.

Elimu ya kupambana na
rushwa ya ngono, inahusisha
madereva hao kupitia vikundi
vyao chini ya udhamini wa
Taasisi ya Women Tanzania
Trust Fund (WTF), ambayo
inaunga mkono juhudi za
WAJIKI.

Mkurugenzi wa WAJIKI,
Janeth Mawinza, anasema
shirika lake limefanikiwa
kuanzisha vikundi 108 vya
madereva hao vyenye wa-
nachama 3,741 katika wilaya
hizo tatu wakiwa na jukumu
la kuelimisha wenzao.

Kwa mujibu wa mkurugen-
zi huyo, vikundi vya madere-
va hao ambao ni wanacha-
ma wa WAJIKI wanaelimisha
wenzao ili wajue madhara ya
rushwa hiyo na kuepuka ku-
warubuni wanafunzi.

Binafsi ninaamini kwamba,
umoja ni nguvu na utengano
ni udhaifu, hivyo ni vyema kila
mmoja kuona umuhimu wa

kuunga mkono kampeni ya
‘Safari Salama kwa Wasichana
na Wanafunzi Bila Rushwa ya
Ngono Inawezekana.’

Hatua hiyo inaweza kuleta
matokeo chanya kwenye vita
dhidi ya rushwa ya ngono
kwa wanafunzi na wasichana,
inayosababisha baadhi yao
kutofikia malengo na hata
wakati mwingine kuathiri
afya zao.

Rushwa hiyo bado inaen-
delea kuumiza jamii kimya
kimya, kwa kuwa kitendo hi-
cho kinafanywa kati ya watu
wawili kwa siri kubwa lakini
madhara yake yanabaki kuwa
ya muda mrefu, kwa aliyeo-
mbwa rushwa hiyo.

Cha kukumbuka ni kwam-
ba, madereva wanapomtam-
ani wanafunzi au wasichana
kingono, hutumia nyenzo
waliyo nayo wakiwasafirisha
kwa malengo ya kuwalaghai
na kupata rushwa tajwa ya
ngono.

Hivyo, suala la mapambano
dhidi ya rushwa hiyo, ina-
washa taa ya ukombozi kwa
wasichana na wanafunzi kwa
ujumla na inapaswa kupigwa
vita kwa nguvu zote, ikifaa
iongelewa na makundi yote,
ili ikomeshwe kwa mafanikio
ya kijamii.

Watu wanaotakiwa kuwapa
huduma ya usafiri wanafunzi,
ndiyo ambao huwaomba
rushwa ya ngono na mwisho
wa siku wanawaachia mad-
hara ya kiafya. Kampeni ya
‘Safari Salama kwa Wasichana
na Wanafunzi Bila Rushwa ya
Ngono’ inawezekana na iwe
chachu ya mabadiliko kwetu
sote.
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Mapenzi walimu na wanafunzi yatikisa

Na Renatha Msungu, DODOMA

KATIKA kipindi cha kuanzia Ju-
lai 2020 hadi Septemba 2021 wal-
imu 931 wamefanya makosa ya
utoro kazini, sawa na asilimia 51.9
ya makosa yote yaliyofanywa.

Katika kipindi hicho, wal-
imu 105, sawa na asilimia 571
wameshtakiwa mahakamani ku-
tokana na kufanya makosa hayo.

Vilevile, utovu wa nidhamu
mwingine kwa walimu umeri-
potiwa ukihusisha vitendo vya
watumishi hao kujihusisha ki-
mapenzi na wanafunzi ambapo
kwa kipindi hicho cha Julai 2020

Atakayemwona

hadi Septemba 2021, walimu 211,
sawa na asilimia 11.8 wameshtak-
iwa.

Mwenyekiti wa Tume ya Utum-
ishi wa Walimu, Willy Komba,
alibainisha hayo jana alipozun-
gumza na waandishi wa habari
jijini Dodoma.

Alisema kuwa katika makosa
mazito matano ambayo yame-
kuwa yakijitokeza na kufanywa
na walimu, kosa la utoro linaon-
goza.

Mwenyekiti huyo aliyataja ma-
kosa mengine kuwa ni kughushi
vyeti ambapo katika kipindi cha
Julai 2020-Septemba mwaka huu

kulikuwa na kesi 461, sawa na asil-
imia 25.7 huku katika kipindi cha
Julai -Septemba mwaka huu kesi
za kughushi vyeti ni 41, sawa na
asilimia 22.3.

Alibainisha kuwa katika kipindi
cha Julai-Septemba, wapo wal-
imu waliokiuka maadili ya utumi-
shi wa umma kwa kufanya ukaidi
huku wengine wakifanya makosa
ya ulevi.

“Kwa hiyo, hayo yote ni makosa
mazito ambayo yanashughu-

likiwa na Tume ya Utumishi wa
Walimu, lakini yapo makosa me-
pesi ambayo yanashughulikiwa
katika ngazi ya shule,” alisema

Komba.

Alibainisha kuwa walimu wote
waliofanya makosa hayo wame-
pata adhabu mbalimbali ikiwamo
kufukuzwa kazi, kupewa karipio,
kupunguzwa mshahara, kush-
ushwa vyeo na wapo waliopewa
onyo.

Mwenyekiti huyo aliwapongeza
walimu kwa kazi kubwa wanay-
oifanya ya kufundisha na kulea
watoto katika nyanja mbalimbali,
akiwataka kuendelea kufanya
kazi hiyo kwa kuzingatia maadili,
taratibu, miongozo na sheria zi-
nazowaongoza.

Vilevile, alimpongeza Rais Sa-

mtoto huyo
atoe taarifa

Na Christina Mwakangale

MKAZI wa Kawe, Manispaa ya
Kinondoni, jijini Dar es Salaam,
Abdallah Kondo (17), ana-
tafutwa na familia yake baada
va kutoweka nyumbani kwao
Desemba 28, mwaka huu.

Fadhili Kondo, baba mzazi wa
mtoto huyo, akizungumza na
Nipashe jana, alisema
mwanawe alipotea maeneo ya
Kimara Temboni, Mtaa wa
Saranga, mkoani Dar es Salaam.

“Ni mgeni kabla hajapotea
alikuwa ana siku nne Dar es Sa-
laam tangu aje kutokea Mdaula,
mkoani Pwani, kwao kabisa ni
huko kwa wazazi wake.

Alikuja likizo yupo kidato cha
nne, tunaomba msaada wenu
kutusaidia.

“Kwa atakayemwona apige
simu namba yangu ambayo ni
0716039803."

Alisema taarifa ya kupotea
kwa mtoto huyo, ilitolewa
Desemba 28, mwaka huu, na
kupatiwa RB namba KWY/
RB/2512/21 katika kituo cha
Polisi Kawe.

mia Suluhu Hassan kwa kupandi-
sha madaraja walimu wote wali-
ostahili kupanda.

“Tangu Rais aingie madara-
kani, kumekuwa na neema hasa
mwaka huu katika sekta ya elimu
na kwa walimu baada ya kutoa
kibali cha kupandisha madaraja
kwa walimu wenye sifa ambapo
jumla ya walimu 126,346 wal-
iokuwa na sifa walipandishwa
madaraja.”alipongeza.

Kwa mujibu wa Komba, walimu
waliopandishwa vyeo walirekebi-
shiwa mishahara yao kwa wakati
tofauti na hali ilivyokuwa huko
nyuma.

Wananchi wakiingia kwa shida kutokana na matope yanayotiririshwa kutoka kwenye taka na kutoa harufu

Makalla ashtukia jambo ujenzi barabara za Dar

Na Mwandishi Wetu

MKUU wa Mkoa wa Dar
es Salaam, Amos Makalla,
ameuagiza uongozi wa Wakala
(TARURA) kuhakikisha una-
shirikiana na Baraza la Madi-
wani katika kuchagua bara-
bara za kipaumbele cha ujenzi
na sio kujiamulia wenyewe.

Alitoa agizo hilo wakati wa
ufunguzi wa kikao cha Bodi
ya Barabara, kueleza kuwa
madiwani kama wawakilishi
wa wananchi ndiyo wanaele-
wa barabara zenye uhitaji wa
haraka katika kuzitengeneza,
kuhitajika na wananchi wengi,
hivyo ni muhimu wakashirik-
ishwa.

Vilevile, Makalla aliwaele-

keza TARURA na Wakala wa

Barabara Tanzania (TAN-
ROADS) kuhakikisha wa-
nalinda miundombinu ya

barabara zao hususani mae-
neo ya waenda kwa miguu
yasivamiwe tena wafanyabi-
ashara.

Pia aliwataka makandarasi
wanaotekeleza miradi ya
barabara kukamilisha ujenzi

kwa wakati na kushirikiana na
wananchi na serikali ya mtaa
wa eneo husika, ili wajue nini
kinaendelea katika mtaa wao.

Pamoja na hayo, Makalla
aliitaka TANROADS, TARU-
RA na makandarasi kwenda
sambamba na maono ya Rais
Samia Suluhu Hassan katika
kuwafikishia wananchi maen-
deleo kwa wakati.
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Wanufaika TASAF watakiwa
kuanzisha miradi vzalishaji

Na Elizabeth Zaya

NAIBU Waziri, Ofisi ya Rais, Me-
nejimenti ya Utumishi wa Umma
na Utawala Bora, Deogratius Nde-
jembi, amewataka walengwa wa
Mpango wa Kunusuru Kaya Mas-
kini unaosimamiwa na Mfuko wa
Maendeleo ya Jamii (TASAF), ku-
tumia vizuri fedha wanazopatiwa
kwa kuanzisha miradi midogo ya
uzalishaji mali.

Ndejembi alitoa agizo hilo Mkur-
aga mkoani Pwani alipotembelea
walengwa wa TASAF walioko ka-

Alisema bila walengwa hao ku-
tumia pesa hizo kwa kuziwekeza
katika miradi midogo midogo ya
uzalishaji, hawatapata maendeleo
yoyote kupitia mpango huo.

Naibu Waziri alisema lengo la
mpango ni kupunguza umaskini

wa kaya nchini kama si kumaliza
kabisa na kwamba ni vyema hilo
likaendelea kusisitizwa.

“Walengwa wote wa mpango
huu unaosimamiwa na TASAF, wa-
natakiwa watumie vizuri pesa wa-
nazopatiwa katika kujiwekea uta-
ratibu utakaosaidia kuinua vipato
vyao kwa kuzitumia kwenye shu-
ghuli mbalimbali za uzalishaji. Hii
itawasaidia baadaye hata kama
mpango utafikia ukomo,” alisema
Ndejembi.

“Lengo kubwa la mpango ni
kuona kaya zinasaidiwa kutoka
katika hali zao za chini na kufikia
kujitegemea na siyo kuona zinaen-
delea kubaki katika hali ile ile,” al-
iongeza.

Pia aliwataka viongozi wa sekta
mbalimbali kwenye halmashauri
zote nchini na wa wilaya, kush-
irikiana na waratibu wa TASAF
kuhakikisha kaya za walengwa

zilizoko kwenye mpango zinasi-
mamiwa kuendesha shughuli
za uzalishaji na kuleta matokeo
chanya.

“Nasisitiza hili la viongozi wote
kushirikiana kwenye halmashauri
na wilaya badala ya kuwaachia
waratibu wa TASAF peke yao kwa
sababu mpango huu umepelekwa
kwenye kaya zilizo katika maeneo
yao kwa ajili ya kupunguza umas-
kini wa wananchi. Kwa hiyo wa-
tumie fursa ya kuwapo mpango
huu kuhakikisha wanawasimamia
ili waitumie vizuri pesa hiyo wa-
nayopatiwa kwa kuanzisha miradi
midogo ya kujiongezea kipato,”
alisema Ndejembi.

Akizungumza kwa niaba ya
Mkurugenzi Mtendaji wa TAS-
AF, Chatherine Kisanga, alisema
mpango si tu unatoa ruzuku kwa
walengwa, bali pia unawajen-
gea uwezo wa kuendesha shughu-

li zingine ndogo ndogo na kuanzi-
sha vikundi vya ujasiarimali.

“Na katika kuendesha shughuli
hizo pamoja na vikundi vyao,
huwa tunawapelekea wataalamu
wanaowapatia mafunzo ya namna
ya kuziendesha kitaalamu ili wan-
ufaike na hata wanapokopeshana
kupitia vikundi vyao wanakuwa
wanafahamu namna ya kutumia
pesa zao.

“Kupitia mpango huu, tumeona
mafanikio makubwa. Kaya nyingi
kwa sasa hazipati shida tena kama
ilivyokuwa awali kabla hazijaingi-
zwa kwenye mpango. Kwa mfano
suala la kukosa chakula, malazi na
huduma za matibabu si tatizo tena
kwao.

Kikubwa kwa sasa ni kutilia zaidi
mkazo kwenye ujasiriamali na ku-
hakikisha wanaanzisha miradi mi-
dogo na kuisimamia vizuri ili ilete
matunda,” alisema.
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Mafundi
wakiendelea
na kazi ya
ukarabati
wa daraja la
Kwasantemo
lililoko Mji
wa Songea
Wilaya ya
Kilindi Mkoa
wa Tanga
juzi. Daraja
hilo ni kiun-
g0 muhimu
katika
barabara

ya Gairo
Mkoa wa
Morogoro na
Wilaya ya
Kilindi Mkoa
wa Tanga.
PICHA: DEGE
MASOLI

Na Amon Mtega, SONGEA

MKUU wa Mkoa wa Ruvuma
Brigedia Jenerali, Balozi Wilbert
Ibuge, ametoa wito kwa Wakala wa
Barabara Tanzania (TANROADS)
mkoani humo kuungana na hal-
mashauri za mkoa huo kuunda
sheria ndogo za matumizi ya bara-
bara ili zisiharibiwe.

Alitoa wito huo jana alipoon-
goza kikao cha Bodi ya Barabara
na Wakala wa Barabara za Mijini
na Vijijini (TARURA) kisha kujadili
kero mbalimbali ikiwamo uharibi-
fu wa miundombinu unaofanywa
na baadhi ya wakazi wa maeneo

yaliyopitiwa na barabara hizo.

Brigedia Jenerali Ibuge, aki-
zungumza kwenye kikao hicho
ambacho kilihudhuriwa na vion-
gozi mbalimbali wa mkoa huo
wakiwamo baadhi ya wabunge wa
majimbo ya mkoani humo, alisema
kumekuwapo uharibifu wa miun-
dombinu kwenye barabara hizo
ikiwamo baadhi ya magari makub-
wa ya mizigo, hasa yanayobeba
makaa ya mawe kumwaga mafuta
au kupakia maeneo ya barabara,
jambo ambalo halikubaliki kwa
kuwa ni uharibifu.

Mkuu wa Mkoa alisema zikiwek-
wa sheria ndogo za kudhibiti uhar-

ibifu huo zitasaidia kupunguza
uharibifu unaofanywa na baadhi
ya watu hao ambao hawana nia
njema.

Alisema Mkoa wa Ruvuma unak-
wenda kufungua barabara nyingi
dombinu yake inatakiwa kulindwa
kwa nguvu zote.

Mbunge wa Songea Mjini na
Waziri wa Maliasili na Utalii,
Dk. Damas Ndumbaro, aliwa-
taka wataalamu wa barabara
kuangalia namna ya kuongeza ba-
jeti kutokana na ukubwa wa eneo
linalohitaji miundombinu mkoani
humo.

RC ataka sheria ndogo za kulinda barabara

Meya wa Manispaa ya Songea,
Michael Mbano, aliitaka TAN-
ROADS mkoani humo kufanya
upanuzi wa barabara ya Songea-
Njombe kuanzia kata ya Mshanga-
no hadi kwenye kituo cha mabasi
kilichopo kata ya Shuleyatanga
pamoja na kuweka taa za baraba-
rani ili kupunguza ajali zinazoto-
kana na msongamano.

Meneja wa TANROADS Ruvuma,
Ephatar Mlavi, akipokea maagizo
hayo, alisema watayafanyia kazi,
ikiwamo la upanuzi wa barabara
kutoka kata ya Mshangano hadi
kata ya Shuleyatanga kwenye kituo
cha mabasi.

Wanaoficha wenye
ulemavu waonywa

Na Francis Godwin, IRINGA

UONGOZI wa Wilaya ya Mu-
findi mkoani Iringa, umewa-
taka wazazi wenye watoto
walio na ulemavu, kuhakiki-
sha watoto hao wanapelekwa
shuleni badala ya kuwaficha
ndani.

Mkuu wa Wilaya ya Mu-
findi, Saad Mtambule, alitoa
agizo hilo juzi alipozungumza
na waandishi wa habari
kuhusu jitihada zinazofanywa
na mradi wa Youth Agency
Mufindi (YAM) unaotekele-
ZWa na taasisi ya Foxes ka-
tika kata tatu wilayani huko
kusaidia vijana na watoto
wenye ulemavu kupata elimu.

Mtambule alisema taasisi
hiyo imeendelea kuboresha
mazingira ya elimu nchini
kwa kujenga vyumba vya
madarasa na shule mpya, ili
watoto wote nchini wapate
elimu, hivyo itashangaza
kuona mzazi anamficha
mtoto mwenye ulemavu na
kumkoseha haki ya kupata
elimu.

Alisema ni wajibu wa Kila
mzazi kuhakikisha mtoto
mwenye umri wa kwenda
shule anakwenda shule na
mzazi atakayebainika amem-
ficha mtoto mwenye ulema-
vuU, hatua zitachukuliwa dhidi
yake.

Mtambule aliwataka vion-
gozi wa serikali ngazi ya
vitongoji hadi tarafa ku-
hakikisha wanafuatilia taarifa
za watoto wote na wale
wenye sifa za kwenda shule,
wapelekwe shule bila kuwa-
tenga kwa hali waliyokuwa
nayo.

Mwenyekiti wa Chama cha
Watoa Huduma za Kisai-
kolojia Tanzania, Dk. Heriel
Mfangavo, alisema mradi
huo umewezesha vijana
wengi kujengewa uwezo wa
kisaikolojia na kiuchumi ku-
fanya shughuli za uzalishaji
na wale wanaohitaji elimu,
watapatiwa elimu hasa ya
ufundi kwa vijana na watoto
wenye ulemavu wamepatiwa
mtaalamu wa kuwachunguza
aina ya ulemavu wao.

Alisema baadhi ya mambo
yamekuwa chanzo cha jamii
kukutwa na msongo wa
mawazo kama vile kukatali-
wa, kutengwa na unanyapaa
katika uhusiano. Pia alisema
hali duni ya kiuchumi in-
apelekea watu kupata mson-
g0 Wa mawazo, hivyo kupitia
mafunzo hayo yanayotolewa,
ni wazi jamii itakwenda
kupunguza tatizo la msongo
wa mawazo na hata kufanya
shughuli kwa ufanisi zaidi.
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Mkandarasi
abanwa
kukamilisha
miradi ya
miundombinu

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

MBUNGE wa Jimbo la Shin-
yvanga Mjini, Patrobas Katambi,

amemwagiza mkandarasi kutoka

Kampuni ya Jonta Investment,
kukamilisha ujenzi wa miradi
yake kwa wakati katika Manis-
paa ya Shinyanga.

Katambi ambaye ni Naibu
Waziri Ofisi ya Waziri Mkuu,
Kazi, Vijana na Ajira, alibainisha

hayo juzi wakati akikagua ujenzi :

wa Kivuko cha watembea kwa
miguu cha Upongoji Kata ya
Ndala, barabara na madaraja.

Alimtaka mkandarasi huyo
kuikamilisha miradi hiyo kwa
wakati ili ianze kutoa huduma
kwa wananchi, pamoja na Ki-
vuko hicho cha watembea kwa
miguu, ambacho kitawaepusha
wananchi na ajali za mara kwa
mara kutokana na daraja mama
kuwa finyu.

“Nakuagiza mkandarasi kama
unataka kufanya kazi katika
manispaa hii ya Shinyanga,
miradi yako uikamilishe kwa

wakati na kwa ubora unaotakiwa

ili idumu kwa muda mrefu
kuhudumia wananchi,” alisema
Katambi.

Alimwagiza katika ujenzi wa

barabara yenye urefu wa kilomi-
ta sita kwa kiwango cha changa- :

rawe iliyoko Chibe Manispaa ya
Shinyanga, kusawazisha vifusi
pamoja na kuiwekea matoleo ya
maji ili maji ya mvua yasiharibu
barabara hiyo na kutengewa
tena bajeti mwakani ya maten-
genezo.

Katika hatua nyingine, Katambi

alimpongeza Rais Samia Suluhu
Hassan kwa kutafuta fedha na
kuzielekeza kwenye utekelezaji
wa miradi mbalimbali ya maen-
deleo, ikiwamo ujenzi wa vy-
umba vya madarasa, vituo vya
afya, miundombinu ya barabara
na madaraja.

Kwa upande wake mkandarasi
Jonh Ntalimbo, aliahidi kutii
agizo la Mbunge Katambi, kuwa
miradi hiyo hadi kufikia Januari
mwakani itakuwa imekamilika
na kuanza kutoa huduma kwa

wananchi, alichobakiza ni umali- :

ziaji kwa sababu kazi kubwa
ameshaimaliza. Alisema kilicho
mkwamisha kukamilisha miradi

ya barabara kwa wakati ni mvua :

kunyesha, pamoja na kuchelewa
kupata vyuma vya madaraja
sehemu anayoagiza.

Naye Diwani wa Ndala, Zamda
Shabani, alisema kukamilika
kwa kivuko cha watembea kwa
miguu, kutasaidia kupunguza
tatizo la ajali za mara kwa mara
eneo hilo la daraja mama la
Upongoji ambalo ni finyu, na
kubainisha kila wiki watu ku-
fariki kwa ajali.

'Ndejembi aonya rushwa
‘watumishi Idara va Ardhi

Na Veronica Mwafisi,
MKURANGA

AIBU Waziri, Ofisi ya
Rais, Menejimenti ya
Utumishi wa Umma na
Utawala Bora, Deogra-
tius Ndejembi, ameonya vitendo
vya rushwa vinavyofanywa na
baadhi ya watumishi wa Idara
ya Ardhi katika Halmashauri ya
Wilaya ya Mkuranga.
Akizungumza na  watumi-
shi wa Halmashauri ya Wilaya
ya Mkuranga katika kikao kazi
chake na watumishi hao, Nde-

jembi amewataka kujirekebisha
na kufanya kazi kwa uadilifu na
weledi ili kuondoa migogoro in-
ayosababishwa na utendaji kazi
usioridhisha.

Alisema, watumishi wa idara
hiyo wakiendelea na utamaduni
wa kufanya kazi kwa kuweka ma-
slahi binafsi mbele wataipotezea
serikali mapato na kuwanyima
haki wananchi wa Mkuranga ku-
pata maendeleo yanayotokana
na kodi itayokusanywa katika
halmashauri hiyo.

Akisisitiza uadilifu kwa wa-
tumishi hao, Ndejembi aliwataka

wabadilike kwa sababu wame-
kuwa wakilalamikiwa kuwao-
nea wananchi kwa kuwaomba
rushwa na kutowashauri vizuri
kwenye masuala yanayohusu
umiliki wa ardhi.

“Nimeambiwa hapa Mkuranga
hata mimi nikihitaji shamba na-
takiwa kuwa na kitu kidogo cha
kuwapatia watumishi wa idara
ya ardhi ambao wameweka
maslahi yao binafsi mbele, na
wala sitaki kumtaja mtu mmoja
mmoja hapa zaidi ya kuwasisitiza
mbadilike,” alifafanua Ndejem-
bi.

Kuhusu migogoro inayoibuka,
Ndejembi amewataka watumishi
wa idara hiyo kuwa watatuzi wa
migogoro badala ya kuwa chanzo
cha migogoro.

Ndejembi alifanya ziara ya
kikazi ya siku moja katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mkuranga
yenye lengo la kuhimiza uwajibi-
kaji kwa watumishi wa umma
wa halmashauri hiyo, ikiwa ni
pamoja na kukagua utekelezaji
wa Mpango wa Kuzinusuru Kaya
Maskini unaoratibiwa na Serikali
kupitia Mfuko wa Maendeleo ya
Jamii (TASAF).

Waziri wa Madini, Dk. Doto Biteko, akizungumza na wachimbaji katika eneo la Kinyambwiga lililoko Kata ya Guta wilayani Bunda mkoani Mara,
alitoa agizo kwa Mkuu wa Wilaya, Ofisa Madini na Katibu Tawala wa Mkoa ambaye kwa mujibu wa kanuni ya uanzishwaji wa masoko ya madini
ndiye mwenye kutafuta eneo sahihi la kuweka soko la madini, jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Unyanyapaa wakosesha haki wenye ulemavu

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

UNYANYAPAA kwa watu wenye
ulemavu umetajwa kuwa moja ya
sababu za kuwakosesha haki zao
Za msingi.

Wakizungumza na mwandishi
wa habari hizi baadhi ya watu
wenye ulemavu kisiwani Pemba
walisema, bado jamii inayowazun-
guka inahitaji kupata elimu zaidi ili
kuondokana na hali hiyo.

Mwenyekiti wa Jumuiya ya watu
wenye ualbino kisiwani Pemba,
Awena Khamis Rashid, alisema
watu wenye ualbino wanakabiliwa
na changamoto nyingi mbali na
unyanyapaa, hata upatikanaji wa
haki zao za msingi ikiwamo elimu
na hata huduma za afya.

Alisema licha ya baadhi ya watu

kuwa na uwelewa kuhusu watu
hao lakini bado wanahitaji elimu
zaidi kwa kuwa haijafikiwa inavyo-
hitajika jambo ambalo linawaweka
katika unyonge.

“Tunaonekana sisi wenye ulema-
vu kama hatuna ulazima wa kupata
haki zetu za msingi jambo ambalo
si halali kulifanya,” alisema.

Mwenyekiti wa jumuiya ya
wasioona wilaya ya mkoani, Ali
Hemed Khalifa, alisema bado kuna
wazazi wanaowaweka ndani wato-
to wao na kuwafanya kama hawana
haki katika maisha yao jambo am-
balo linapaswa kuchukuliwa hatua.

“Jumuiya hii inajitahidi kufuatilia
wazazi wa aina hiyo na inapowa-
gundua basi hujaribu kuwaelimi-
sha na wapo ambao tayari wame-
shapata mafunzo ya ushonaji na

ufumaji na wanafanyakazi hizo
licha ya kuwa hawaoni,” alisema.

Rabia Ali Salim wa Chakechake
alisema, wenye ualbino wengi
wameathirika ngozi na wengine
kufanya vidonda jambo ambalo
kuondoka kwake ni kupata vifaa vi-
takavyowasaidia na sio kuwaweka
ndani.

Alisema wanaoathirika wengi
wao ni watoto, kwa kuwa huwa ha-
wajui kujilinda na kuwataka wazazi
wa watoto hao wasiwadharau kwa
ulemavu wao na badala wajitahidi
kuwatunza ili waweze kuishi kwa
usalama.

Ofisa Afya Wilaya ya Wete,
Mwarabu Nuhu Mwarabu, alisema
ni jambo la msingi kuhakikisha wa-
7azi wanawasimamia watoto wao
wenye ulemavu ili kujua changa-

moto zinazowakabili na kuwasaid-
ia.

“Watu hawa wanahitaji uangalizi
mzuri hasa wanapokuwa wadogo
ili waweze kutimiza masharti ya-
nayowafanya waweze kujiweka ka-
tika hali za usalama kwa kuwapatia
huduma zao ikiwamo vigari, fimbo
za kutembelea, kofia, miwani na
losheni maalumu ya kuzuia jua in-
ayolinda mionzi ya jua isiingie kwe-
nye ngozi zao.

Naye Naibu Katibu Mkuu wa
Jumuiya ya watu wenye ualbino
Pemba, Mudathir Sharif Khamis,
alizishauri jumuiya mbalimbali za
kiserikali na zisizo za kiserikali ku-
guswa na kuwajali watu hao kwa
kuwapa fursa mbalimbali wali-
zonazo kwa kuwapa mahitaji kama
wanavyowapa wengine.
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Mbaroni tuhuma uporaji pikipiki

Na Julieth MKireri, KIBAHA

ESHI la Polisi Mkoa wa

Pwani linawashikilia

watu wanne kwa tuhuma

za kuhusika na matukio
ya uvunjaji na uporaji wa pikipi-
ki

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Pwani, Wankyo Nyigesa, ali-
waambia waandishi wa habari
jana kuwa mmoja wa watuhu-
miwa hao aliyekuwa anasakwa

kwa muda mrefu, Rashid Sha-
ban (24), mkazi wa Mtaa wa Said
Domo, Mlandizi, alikamatwa
juzi Desemba 28.

Kamanda Wankyo alisema
baada ya kukamatwa, mtuhumi-
wa huyo anadaiwa kukutwa na
pikipiki yenye namba za usajili
MC 613 CGA nyeusi, vifaa vya ku-
vunjia, simu mbili, pochi ndogo
za kuhifadhi fedha na vitambu-
lisho vyenye majina ya Edward
Joseph Chiwale.

Alibainisha kuwa katika ma-
hojiano ya awali mtuhumiwa
huyo aliyekuwa anatafutwa kwa
muda mrefu, aliwataja wenzake
watatu anaoshirikiana nao kwe-
nye matukio ya uporaji.

Kamanda Wankyo alisema
kwa sasa wako kwenye op-
eresheni ya kuwasaka watu
watano wanaodaiwa kuhusika
na matukio ya utapeli kwa wa-
fanyabiashara wa miamala ya
fedha.

Alisema  waathirika  wa
matukio matatu ya utapeli yana-
daiwa kufanywa na watu hao
wanaodaiwa kuingia Kibaha na
kufanya wakitumia gari ndogo
aina ya Sienta na kuwatishia wa-
fanyabiashara hao kwa silaha za
moto.

Alitoa rai kwa wafanyabiasha-
ra hao kuchukua tahadhari kwa
kufunga kamera za CCTV na
kutoa taarifa kwa wakati kufani-
kisha watu hao kukamatwa.

Wananchi wakiingia kwa shida katika daladala kutokana na sehemu ya kituo kujaa maji katika stendi ya Buguruni jijini Dar es Salaam jana.

PICHA: MIRAJI MSALA

Wajane watakiwa kuzingatia malezi ya watoto

Na Christina Haule,
MOROGORO

WAJANE na wanaolea watoto
peke yao nchini wametakiwa
kutumia muda wao vizuri kwa
kutenga nafasi ya malezi ili
kuifanya nchi kupata viongozi
wazuri kupitia watoto hao
baadaye.

Wito huo ulitolewa jana na
wanawake wajasiriamali  ku-
toka asasi mbalimbali za kijamii
wakati wa kongamano la wajane
na wanawake wanaolea watoto
wenyewe (single mothers) lil-
iloandaliwa na Taasisi ya Usi-
mamizi wa Mazingira UNGANI-
SHA (UECO), liliofanyika mjini
hapa.

Neema Mwakabonga alisema
kuwa watoto wana vitu vi-
zuri kwa ajili ya maisha yao ya
baadaye na vinaweza kuone-
kana kama wataelelewa vizuri
kwa kupata vyakula, elimu na
malazi bora.

Aliwasihi wajane kujiepusha
na imani kuwa mjane hajiwezi

na ni dhaifu kwa sababu mam-
bo hayo mara nyingi yanawak-
wamisha kuwa na maendeleo
na malezi mazuri kwa watoto
likiwamo suala la elimu na
kukosa kuwa na viongozi
baadaye.

Aliwataka kutumia muda
mwingi kutengeneza akili zao
na kwamba wanaweza waji-
amini kwa kufanya biashara
mbalimbali ili kujikwamua kiu-
chumi.

Naye Mkurugenzi wa Taasi-
si ya Wezesha Mabadiliko
(WEMA), Dk. Lusako Mwaki-
luma, aliwataka wanawake hao
kuhakikisha wanajenga upendo
wa wao kwa wao na kutochukia
wengine jambo litakalowafanya
kuishi wakitegemeana katika
biashara watakazoanzisha na
kukuza uchumi wao.

Dk. Mwakiluma aliwaasa wa-
nawake hao wanapoitwa kwe-
nye makundi wasililie kupewa
mikopo mapema bali elimu
kwanza ili kujiimarisha katika
kupokea na kutumia mkopo

husika na kuepuka kushindwa
kurejesha mikopo kutokana na
changamoto mbalimbali amba-
7o zingetatuliwa kama wange-
pata elimu.

Naye mmoja wa wanawake
wajane waliohudhuria konga-
mano hilo Neema Mbasha, ku-
toka kikundi cha Uluguru Mo-
rogoro, aliishukuru Taasisi ya
WEMA kwa kuwaimarisha kie-
limu mikopo na kwamba licha
ya kuwa tayari wana ufugaji wa
kuku 80 katika kikundi cha watu
30, wanatarajia kupata mkopo
wa kuongeza na kuendesha bi-
ashara hiyo.

Naye Mkurugenzi wa (UECO),
Sophia Kalinga, aliwaasa wa-
nawake wa Manispaa ya Mo-
rogoro  kuhakikisha ifikapo
mwaka 2022 wawe wanami-
liki uchumi wao wenyewe bila
kuwa na pingamizi.

Alisema kwa kutumia majuk-
waa ya uchumi ya kinamama,
wamejifunza mambo mengi
ya kukuza uchumi na imefika
wakati wajikite kwenye biashara

ndogo na kubwa bila kusahau
kujihusisha na upandaji wa miti
ya matunda kwa ajili ya kutunza
mazingira na kupata kipato ku-
tokana na mazao yanayotokana
na miti hiyo.

Akizungumza kwenye kon-
gamano hilo, Mhadhiri kutoka
Chuo Kikuu cha Sokoine cha
Kilimo (SUA), Profesa Felister
Mombo, aliwataka wanawake
hao kuujua udhaifu walionao
na kuugeuza kuwa fursa katika
kujiletea maendeleo.

Prof. Mombo alisema mwan-
amke ni mtu wa thamani katika
jamii kutenda mambo mbalim-
bali licha ya kwamba ana nguvu,
lakini ni dhaifu na akiutumia
vyema udhaifu alionao anaweza
kupiga hatua kubwa kimaende-
leo.

Zaidi ya wanawake 2000
walihudhuria kongamano hilo
lililokuwa na mada mbalimbali
ikiwamo, malengo, kujiamini,
uchumi na uthubutu huku
kaulimbiu ikiwa ni ‘ujasiri wa
mwanamke ni uthubutu’.

Fisi wakwamisha
mahudhurio

- wanafunzi shule

© NaShaban Njia, KAHAMA

WANANCHI wa Kitongoji cha
Imalange, Kata ya Sabasabini, Hal-

* mashauri ya Ushetu, mkoani Shinyan-
: ga, wameiangukia serikali na kuiomba
¢ kudhibiti fisi wanaotishia maisha ya

: wanafunzi wanaokwenda Shule ya

Msingi Kabanga, iliyopo umbali wa

§ kilometa nane.

Alisema, wanyama hao wamekuwa

wakiwavizia wanafunzi nyakati za
: alfajiri wanapokwenda shuleni kuwahi
* masomo wa darasa la awali na darasa

la kwanza wakilazimika kusindikizwa

¢ na wazazi wao kwa kuhofiwa kuvami-
: Wa na wanyama hao.

Alisema kutokana na tatizo hilo,

: wakazi wa kitongoji hicho wamela-
zimika kujenga shule shikizi yenye

* madarasa mawili na ofisi moja ya

* mwalimu na kueleza kuwa mahud-

: hurio ya wanafunzi na viwango vya

: elimu vinazidi kushuka kila mwaka wa
© Masomo.

Malalamiko hayo waliyawasilisha

: Jana katika mkutano wa hadhara

¢ ulioitishwa na Mbunge wa Jimbo la

1 Ushetu, Emmanuel Cherehani, wa

: kusikiliza na kutatua kero mbalimbali
: zinazowakabili wananchi wa jimbo

¢ hilo katika sekta ya afya, maji, bara-
: bara, kilimo na elimu.

Mmoja wa wakazi wa kitongoji hi-

¢ cho, Anastazia Sonda, alisema, wazazi
: wanapata adha ya kuwasindikiza

: wanafunzi shule kila siku ili kuzuia

¢ wasishambuliwe na wanyama hao

* wanaotoka katika pori la Hifadhi la

Halmashauri ya Ushetu.
Naye Tungu Mashija alisema,

¢ wananchi waliamua kuchangishana

- fedha na kujenga shule shikizi yenye

: vyumba vya madarasa viwili na ofisi

¢ moja kwa ajili ya wanafunzi wa darasa

la kwanza na pili ili kuondoa adha ya

: wazazi kuendelea kuwasindikiza shu-

leni nyakati za asubuhi na kuendelea

na shughuli za uzalishaji mali.

Diwani wa Kata ya Sabasabini,
Emmanuel Makashi alisema, kitongoji

¢ hicho kimezungukwa na msitu mkub-
: wa na wanyama wakali na kuiomba
serikali kupeleka walimu haraka ili

¢ kuwanusuru wanafunzi hao wakati

* ujenzi wa madarasa utakapokamilika.

Naye Mwalimu Mkuu wa Shule

¢ va Msingi Kabanga, Charles Mussa,

¢ alisema, wanafunzi kutoka kitongoji

: cha Imalange, wanatembea umbali wa
: zaidi ya kilomita nane kufika shuleni

¢ huku wengine wakiishia njiani na

: kukatisha masomo yao.

Aidha, Mussa alisema, wanafunzi

* wanaotoka katika kitongoji hicho

¢ hawafanyi vyema katika masomo yao
: kwa sababu wanafika shuleni wakiwa
: wamechelewa na kuchoka na wakati

* wa mvua za masika hawahudhurii

: masomo kwa sababu njia wanazo-

: tumia kufika shuleni zina maji.

Kwa upande wake, Mbunge wa

+ jimbo hilo aliahidi kutoa mifuko 100

: ya saruji kwa ajili ya ukamilishaji

wa vyumba vya madarasa viwili na

: ofisi moja katika shule shikizi iliyoan-
+ zishwa na wananchi ili kuwanusuru

: wanafunzi kushambuliwa na fisi.
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Tahadhari ya UVIKO-19, ukiukwaji =
wa kanuni za kinga bado ni mkubwa

Pangani kunavyokuwa mradi wa

mfano upatik

Na Boniface Gideon, PANGANI

UMUIYA za Watumia Maji

nchini ( CBWS) zilizo chini

ya Wizara ya Maji, zimeku-

wa mkombozi katika kusa-
ka haki ya upatikanaji maji, zikiwa
chini ya Wakala wa Usambazaji
Maji Vijijini (RUWASA) wilayani
Pangani.

Hadi sasa CBWS ziko katika mi-
kakati ya kuboresha miundom-
binu na kuhakikisha maji yana-
patikana muda wote katika eneo
husika, lengo ni kupunguza tatizo
la kupatikana maji, hasa kwa vi-

jiji vilivyo nje ya makao makuu ya =

wilaya.

Hadi sasa zimeshaanza kupiga |

hatua, ikiwamo kumudu ukusan-
yaji mapato kwa mwaka, zikiwa
katika mfumo uliogawanyika ka-
tika jumuiya ndogo,

Kwakibuyu Sakura, ikiwa ki-
nara wa ukusanyaji mapato.

Kwa mujibu wa Wakala Usamba-
zaji Maji (RUWASA), Pangani kuna
jumla ya jumuiya 20 zinazowagusa
wakazi 48,382, kati ya 62,156 wal-
ioko wilayani humo.

MENEJA RUWASA

Meneja wa RUWASA Pangani,
Mhandisi Rajabu Yahaya, anase-
ma ni mtihani mgumu kwa wakala
kufikia mafanikio hayo ya jumuiya
ya maji, huku akikiri kuwapo msu-
kumo mkubwa kutoka kwa waziri
mwenye dhamana, ambaye pia ni
mbunge wa jimbo hilo, Jumaa
Aweso.

Meneja Rajabu anasema, kazi ya
kusimamia Jumuiya za watumia

Ukurasa 14

Namna huduma ya maji ilivyo Pangani. PICHA: BONIFACE GIDEON.

maji ni ngumu hususani vijijini, ku-
tokana na elimu ndogo ya jamii in-
ayoamini maji ni huduma ya bure,
hivyo wanatumia silaha ya kuunda
mfumo bora wa uongozi kwenye
jumuiya husika.

Anajigamba mpaka sasa kuna
wingi wa jumuiya 20 zilizoko Pan-
gani zinazotoa huduma bora za

kusimamia miradi ya maji ku-
fikia kiwango asilimia 78, ambayo
ni ongezeko la asilimia tatu kutoka
75 ya wakazi.

“Ni baada ya kukamilika miradi
ya Masaika, Mikocheni na tunat-
egemea asilimia zitapanda hadi
kufikia 85 utakapokamilika Mradi
wa Maji wa Mbulizaga, ambao

‘

anaji maji shirikishi

mpaka sasa unafanyiwa majaribio
ya utoaji maji.

“Pia, kuna Mradi wa
Maji Msaraza ambao mpaka sasa
mafundi wanaendelea na kazi ya
kuunganisha ~mfumo wa ma-
bomba ambao tunategemea
mwishoni mwa mwezi huu wa De-
semba, uanze kufanya kazi,” ana-
sisitiza Mhandisi Rajabu

Anafafanua lengo lao “Ipo
miradi ambayo ikikamilika, tut-
akuwa tumefikia lengo la asilimia
95/98 ifikapo 2023/2024, am-
bayo ni Mwaramshongo, Mikun-
guni, Mistahabu, Mekamseko,
Kwakibuyu ,Mkaramo, Sakura na
Mwembeni. Hii miradi ikishakami-
lika tutakuwa tumefikia lengo la
asilimia 95/98.”

CHANGAMOTO?
Mhandisi Rajabu  anasema
changamoto kubwa wanayoka-

biliana nayo ni maji kuwa na
chumvi nyingi, akiwa na ufafanuzi
“Hili tatizo la maji kuwa na chumvi
nyingi ni suala ambalo haliepukiki.

“Ni kutokana na jiografia ya
eneo kubwa la wilaya hii kutawali-
wa na bahari ila kinachotakiwa ni
kuongeza teknolojia, hususaniya
mitambo ya kusafisha na kuchuja
ili kuondoa au kupunguza chumvi
hii.”

WANUFAIKA MRADI

Wananchi na viongozi wa ju-
muiya za watumia maji, wanaeleza
furaha yao kwa kuundwa chombo
hicho kinachoendana na ujio wa
RUWASA.

Fatuma Zuberi, mkazi wa kata

Ukurasa 12
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ya Masaika Godauni, anasema
awali walitumia maji ya visima
isiyo na usimamizi mzuri.

“Kila mtu ajichotea tu, lakini
sasa hivi maji yanatoka bombani
muda wote na labda kuwe

akuna umeme, lakini maji muda
wote yanatoka pasipokuwa na
tatizo lolote la umeme kukatika,
lakini tunaomba serikali itusaidie
kuondoa chumvi,” anafafanua Fa-
tuma.

Chege Salim, ni Mjumbe wa
Bodi ya Maji kutoka Jumuiya ya
Watumia Maji Kwakibuyu, inay-
oongoza katika orodha za wa-
tumia maji mkoani Tanga, kwa
ukusanyaji mapato na huduma
inayotoa ya maji, ikiwa na uwezo
wa kukusanya zaidi ya Sh. mil.300
kwa mwaka.

“Siri kubwa ya mafanikio ni
kuwa na uongozi bora kuanzia
Mwenyekiti wa Bodi ya Maji, Ka-
tibu wa Wajumbe na Wafanyakazi,
pia tumekuwa na vikao vingi am-
bavyo vimekuwa msaada mkub-
wa hususani katika utatuzi wa
changamoto zetu zinazojitokeza
katika utendaji wetu wa kazi,”
anaeleza Salim

“Tuna Mradi mkubwa unakuja
wa kuingiziwa maji majumbani,
kwa hiyo kila mwananchi ataku-
wa habebi ndoo kichwani, bali
anakuwa nayo ndani na huu mra-
di utakuwa faraja kubwa sana kwa
wananchi, maana kilikuwa ni kilio
cha muda mrefu sana cha kubeba
ndoo kichwani na tunatarajia
mapato yataongezeka,” anasisitiza
Salim

Mwenyekiti wa Halmashauri
ya Wilaya ya Pangani, am-
baye pia ni Diwani, Akida Baore-
la anakiri ni zao kubwa la mchango
wa mbunge, ambaye pia ni Waziri
wa Maji Jumaa Aweso, kwa ku-
wapa miradi mingi na kuwaletea
mapinduzi makubwa ya huduma
Za maji.
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UNDANI AGIZO LA RAIS SAMIA... o o
Yalivyo mazito ya wanakoishi mabinti

waliotelekezwa ‘mimba juu ya mimba’
« Bibi afunguka undani, shule inavyowaponyoka

Na Christina Mwakangale, ali-
yekuwa Mbeya

HIRIKA la Umoja wa Mataifa

la Elimu, Sayansi na Utama-

duni UNESCO mwaka 2000,

lilipitisha kwamba ‘Elimu
ni Haki ya Binadamu,” sasa ikiwa ni
ajenda inayochukua nafasi, ulinzi
na malezi ya mtoto yanasimamiwa
kitaifa hadi kimataifa, walinzi wakuu
ni jamii yao.

Kisheria, mtoto ni mtu yeyote
mwenye umri chini ya miaka 18, iki-
tafsiriwa na Mkataba wa Kimataifa
wa Haki za Mtoto, Mkataba wa Affi-
ka kuhusu Haki na Ustawi wa Mtoto,
Sera ya Maendeleo ya Mtoto nchini,
Sheria ya Mtoto ya Mwaka 2009.

Inaelekezwa, mtoto anahitaji
malezi bora ili aishi vizuri, kushirik-
ishwa kulindwa na kuendelezwa
kiakili kwa ajili ya maisha yake sasa,
hadi utu uzima.

SIMULIZI YA MKASA

Hapo ndipo ikirejewa maisha
ya Hanifa (sio jina lake halisi), an-
apishana kwa kina na maudhui ya
tafsiri hiyo, kuanzia haki ya utoto,
elimu hadi malezi ya mzazi.

Amekuwa miongoni mwa wasi-
chana waliopitia magumu, mzizi
mmojawapo uko katika mimba yake
masomoni, iliyomfutia ndoto zake,
baada ya mama yake mzazi kufariki
akiwa na umri wa miaka mitatu.

Leo, akiwa na umri wa miaka 21,
anakumbuka alivyojifungua miaka
mitano iliyopita yungali shuleni,
sasa anaguswa mno na maelekezo
ya Rais Samia Suluhu Hassan, akita-
ka wasichana walioondoshwa maso-
moni kwa sababu ya mimba na ny-
inginezo, warejeshwe, binafsi Hanifa
anatamani kuwa mnufaika.

Wizara ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia, imeshatoa mwongozo
ukisema waliokosa nafasi miaka
miwili nyuma, ndio watakaokuwa
wanufaika.

Kimsingi, kauli ya Rais Samia am-
bayo haina muda mrefu, inaungwa
mkono kwa kiasi kikubwa na wana-
harakati, pia mashirika ya kimataifa,
ingawa baadhi yao wanaweka angal-
izo.

Illikuwa mwaka 2015, Hanifa ali-
popata ujauzito masomoni kidato
cha pili kwenye shule moja ya se-
baada ya kujiunga akiwa amepata
fursa katika chaguo la pili, Machi
2014.

Hanifa anaielezea Nipashe akiwa
na bibi yake hivi karibuni, kwamba
anajutia baadhi ya mambo, waki-
wamo marafiki waliomuachia funzo.

“Shule niliyokuwa nasoma um-
bali ni kama kilomita mbili kutoka

- —

Hanifa, akiwa katika wajihi wake

nyumbani. Tulienda kwa miguu
shuleni pamoja na rafiki zangu, nil-
ioishi nao jirani.

“Baadhi walitumia usafiri to-
fauti kama vile daladala na kisha
wakishuka kituo cha daladala..
walitembea umbali mfupi hadi
shuleni. Kwangu haikuwa rahisi ku-
pata Sh.200 ya nauli kila siku, sina
mama, baba, naishi na bibi ambaye
hata mlo mmoja kwa siku ni kwa
kuhangaika,” anasema Hanifa.

Anasema alipoanza shule kidato
cha kwanza, alinuia kufanya vizuri
ili imletee mabadiliko kifamilia,
kwani alikuwapo dada yake am-
baye ni marehemu, naye hakufani-

wa sasa. PICHA: CHRISTINA MWAKANGALE.

kiwa kuendelea na masomo kuto-
kana na mimba.

“Nilitarajia nikimaliza kidato cha
nne nijiunge na kozi ya uuguzi, au
hata uaskari, kwa sababu binafsi
nilijua siwezi kufaulu kwa kiwango
cha juu, kutokana na mazingira
yangu tunayoishi.

“Nilitamani ningepata angalau
cheti cha kidato cha nne ningetafu-
ta hata kibarua, na ningeomba

msaada popote kujiendeleza,”
anasema Hanifa.
BAADA YA MIMBA

Anakiri hakuwa na mahudhu-
rio mazuri kliniki na alipojifungua

anasema, aliendelea kuishi na bibi
yake kwenye makazi hayo, waliko-
saidiwa na jamii mtaani kwao, baada
ya kubaini bibi huyo hakuwa na uw-
ezo wa kumudu upangaji.

“Baada ya miaka miwili tulitakiwa
kuhama, kwa sababu mwenye ny-
umba ambayo tulikuwa tunakaa
alikuwa anaishi nje. Aliporejea,
alitutaka tuliokuwa tunaishi kwe-
nye nyumba hiyo kuhama kupisha
ukarabati.

“Kwetu ilikuwa changamoto,
hatukuwa na pa kwenda. Bibi alirudi
serikali ya mtaa, ndipo uongozi uka-
baini ipo nyumba ambayo haijaka-
milika ujenzi (pagale) ingetufaa kui-

shi, kwa sababu mwenye nyumba
aliondoka siku nyingi na hajulikani
alipo.

“Tulihamia hiyo nyumba am-
bayo haikuwa na madirisha, tu-
liweka makaratasi na nailoni ili
kukinga baridi, mbu na wadudu
kuingia ndani na ilimpasa bibi
kwenye kila mauzo awe na Sh 200
ya mafuta ya taa au mshumaa,”
anasimulia Hanifa.

Anasimulia wakati maisha hayo
yanaendelea, dada yake wali-
yekuwa naye alikuwa anaumwa na
hapakuwapo matibabu sahihi. Ali-
popata nafuu, aliamua kumuachia
bibi yake mtoto wa miaka miwili,
iliaende Chunya kutafuta maisha.

Anasimulia, baada ya mwaka
mmoja, dada huyo alirejea akiwa
mgonjwa na baada ya muda mfupi,
akimuachia bibi ulezi wa kitukuu.
Ni familia ambayo kwa ujumla,
maisha yao ya kila siku yanat-
egemea biashara ya mkaa inay-
oendeshwa na bibi huyo mlezi.

“Watoto  wanakua, ikabidi
waanze shule ya awali, lakini
sare za shule ilikuwa changa-
moto. Mwanangu Junior na wa
‘dadangu’(marehemu)  walipata
msaada kutoka kituo kimoja
kinachosaidia yatima na kupata
msaada, ili waanze shule.
watoto yatima na kutoa maelezo
kwamba wazazi wa watoto hawa
(wake na wa dada yake) walifariki
ili kupata msaada. Yaani nami
nikajiweka kundi la waliokufa.
Bila hivyo, nikawaza namsaidiaje
mwanangu na huyu wa dadangu?
Bibi anazidi kuwa mzee, kila siku

anaumwa anashinda  ndani,”
anaeleza Hanifa.
BIBI YAKE AFUNGUKA

Bibi wa Hanifa, maarufu Bibi
Junior (75), anaeleza alikuwa na
watoto wawili, ambao malezi yao
yaliegemea kwake, kwa kuwa baba
wa watoto alijiengua kuwa hu-
dumia.

“Watoto wangu walipata ujauz-
ito hapa hapa nyumbani. Mmoja
aliolewa wakatengana na mwen-
zake, akaamua kupanga nyumba
kwingine. Kuna kipindi aliumwa
sana akarudi nyumbani, alifariki,”
anasimulia na kuendelea:

“Hata mtoto wangu mwingine
naye alifariki. Hapa nimebaki na
wajukuu tu. Binti yangu aliniachia
watoto (wajukuu), nao wamezaa,
ninalea watoto wa wajukuu zan-
gu.”
“Hanifa alichaguliwa sekondari
ya kata, niliona kama ni mwanzo
wa kukombolewa, kwa sababu ni-
melea hawa wajukuu bila msaada
wowote. Ilipofika kidato cha pili
mimba, ikawa ndio basi!,” anasim-
ulia Bibi Junior na kuweka kituo
cha ukimya wa takribani dakika
moja, machozi yakimtoka.

Anaeleza kuwa Hanifa alipoku-
wa mjamzito, alipata homa za kila
mara, huku akikosa pesa za mat-
ibabu, chanzo kikuu cha bajeti ya
kifamilia ikiegemea biashara ya

Endelea Uk. 13
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Yalivyo mazito ya wanakoishi mabinti wallotelekezwa ‘mimba juu ya mimba’

Inatoka Uk. 12

mkaa wa rejareja, ambayo nayo ni
duni maradufu.

“Kuna wakati huwa mambo
yanakuwa magumu, huwa ninarudi
serikali ya mtaa au kwa balozi kuom-
ba pesa ya sukari, ili wajukuu wany-
we uji. Sasa hivi ndio nina mtihani,
hili pagala ninaloishi limeuzwa na
mwenye nyumba, aliyenunua ana-
taka kufungua shule ya awali, sina
pa kwenda,” anasema bibi Junior.

ELIMU YA UZAZ1

Mwanasheria na Meneja Mipango
wa Shirika la Wadada Solution Gen-
der Based on Violence, Anitha Sam-
son, anaifafanulia Nipashe kwamba,
kinachochangia mimba katika umri
mdogo, ni mabadiliko ya mwili kuto-
ka utoto na kuingia kwenye balehe.

Anasema baadhi ya mabinti tangu
awali hawajawahi kuambiwa kuhu-
su hedhi wala kuelekezwa wakiwa
katika hali hiyo wanachopaswa ku-
fanya, hivyo wanapoona mabadiliko
mwilini, kama matiti na chunusi,
wanapaswa kutambulishwa uhalisia
na wanachopaswa kukifanya.

“Unakuta kipindi hicho wapo wa-
toto wa kundi moja la balehe hivyo
wakiona mwenzao ameota chunusi,
wanamwambia ukitaka kupona fan-
ya mapenzi. “Kumbe hata kufanya
mapenzi hajui na labda yupo kwe-
nye siku zake za hatari, hivyo hujik-
uta anapata mimba. Laiti angekuwa
amepata taarifa sahihi kuhusiana
na elimu ya afya ya uzazi mapema,
pengine asingeweza kujiingiza kwe-
nye mapenzi.

“Wengine wanaopata mimba ka-
tika umri mdogo wanakuwa wame-

dhidi ya mimba na hali ya jinsia yao. PICHA: MTANDAO.

kosa elimu ya afya ya uzazi ambayo
ndani yake ina mambo mengi ya
kuwasaidia watoto, hususani wa
kike kuepuka mimba za mapema. Ni
tofauti na mtazamo wa jamii kuwa
akifundishwa ndiyo atakuwa ame-
hamasika kujiingiza kwenye map-
enzi katika umri mdogo,” anaeleza.

Anitha anayejitetea anaendelea
kutoa elimu hiyo kwa watoto kwa
mafanikio, anataja changamoto iko

kwa baadhi ya wazazi wasiofundi-
sha watoto wao wadogo elimu ya
afya ya uzazi, umri muhimu akiutaja
ni kati ya miaka tisa hadi 25, akitaja
eneo mojawapo ya hatari ya mara-
dhi ya maambukizi kama Ukimwi.
Hatari ya maambukizi anataja
eneo mojawapo ni janga la maam-
bukizi ya maradhi ya Ukimwi, huku
umri huo hatari kwa vijana ni kuta-
ka kujaribu kila kitu, pasipo kujijua

wako katika madhara.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo
cha Sheria na Haki za Binadamu
(LHRC), Anna Henga, anarejea tam-
ko la Umoja wa Mataifa la Mwaka
1948 kuhusu Haki za Binadamu, aki-
taja haki ya kila mtu kuishi na kuwa
na uhuruy, pia kulinda nafsi yake,
hali kadhalika kupata elimu, tena
akisisitiza kuwa bure hasa katika
ngazi ya msingi,

Pia, Balozi wa Norway nchini, Eliz-
abeth Jacobson, anaipongeza seri-
kali nchini kuwarejesha masomoni
wasichana waliopata mimba shule,
akisisitiza haki yao ya msingi, vivyo
hivyo kutomuacha nyuma mwan-
ambke katika maendeleo.

KUTOKA KWA MTAALAMU

Mhadhiri Msaidizi wa Chuo cha
Ustawi wa Jamii cha Dar es Salaam,
Zainab Rashid, anataja sababu nyin-
gi za mabinti kupata mimba, ni zao
la mabadiliko ya kimwili.

Anasema, katika malezi na ukuaji
wa mtoto hasa wa kike, kila mwana-
jamii ana mchango wa katika uzuiaji
wa mimba za utotoni.

“Familia, wazazi wafanye majuku-
mu yao kuhahikisha watoto wanae-
limishwa madhara ya kujihusisha na
masuala ya uhusiano na ngono za
utotoni. Watoto waelimishwe ukuaji
na mabadiliko ya mwili hili lisiwe ju-
kumu la walimu peke yao.

“Tuachane na aibu na mila zi-
lizopitwa na wakati kwamba wa-
zazi hawawezi kueleza watoto wao
kuhusu masuala ya mahusiano
na ukuaji na mabadiliko ya mwili.
Pia, inapotokea msichana akapata
ujauzito wamlinde na kumtia moyo
na sio kumuadhibu. “Jamii pia ya-
paswa kubadilika hasa inapotokea
msichana akapata mimba wasimu-
one yeye ndo mkosaji tu. Tuache
unyanyapaa na kumtenga msichana
huyu badala yake tumtie moyo na
kumsaidia kufikia malengo yake ali-
yoyapanga.”

Anasema pia taasisi mbalimbali
kama vile zile za kidini zisiishie ka-
tika maadili ya kiimani pekee, pia
ziguse elimu ya makuzi kwa vijana.

Waendao Falme za Kiarabu waundiwa

‘tenti’ 1a Uviko Uwanja wa Ndege Dar
« Wawekewa ‘vigezo na masharti’ saa 48

Na Yasmine Protace

AABARA zinapokuwa na
vifaa vya kisasa, inasaidia
kuleta majibu bora ya vi-
pimo na kinyume chake
inazaliwa kasoro.

Ni kauli ya Mganga Mkuu wa Seri-
kali, Dk. Alfello Sichwale, alipokagua
mwenendo wa huduma za upimaji
Uviko ndani ya Uwanja wa Ndege wa
Kimataifa wa Julius Nyerere (JNIA).

Anasema hadi sasa Tanzania ina
uwezo wa kupima UVIKO-19 na ma-
jibu yake yana ubora unaokubalika
kikanda na dunia, kwa mujibu wa
taarifa ya EAC na vigezo vya Shirika la
Afya Duniani (WHO)

Dk. Sichwale anasema maabara
za Tanzania zimefanyiwa utambuzi
pamoja na nchi nyingine tano za EAC,

hata kukubalika mwezi uliopita.

“Maabara ya Taifa imepata asil-
imia 100 ya vipimo vya ubora, huku
maabara nyingine za kanda zikiwa
zimepata kati ya asilimia 96 na 98 za
kiwango ambacho ni cha juu, ikilin-
ganishwa na kiwango cha asilimia 80
kilichowekwa na Shirika la Afya Duni-
ani (WHO),” anasema.

Anasema Wizara ya Afya kupitia
Maabara Kuu ya Taifa ya Jamii, im-
efunga mashine nyingine kubwa ya
kisasa kwa ajiliya kipimo cha haraka
cha Uviko -19 (PCR) kwa wasafiri wa-
naoenda nchi za Umoja wa Falme za
Kiarabu (UAE), ikiwamo Dubai.

Anafafanua kwamba, ni baada ya
UAE kutaka wasafiri wanaotoka Tan-
zania kwenda Dubai, wapate vipimo
saa 48 kabla, kisha kumalizia saa sita
kabla ya safari.

“Nimefika hapa uwanja wa ndege
kujionea hali halisi na hali ni nzuri.
Mashine za kutosha zipo na timu
inaendelea na kazi.

“Pia, nimeshuhudia eneo la tenti
nje ya uwanja ambako wateja wa-
takapokuwa wanaanzia kupatiwa
huduma. Kikubwa, wafike mapema
na kwa wakati kulingana na muda wa
safari zao,” anasema.

Meneja wa Huduma za Afya Mi-
pakani, pia Msimamizi Mkuu wa
Huduma za Afya katika Uwanja wa
Ndege wa Julius Nyerere, Dar es Sa-
laam, Remidius Kakuru, anasema
wizara inaendelea kupima wasafiri
wanaoingia na wanaotoka nchini.

“Niwasisitize wasafiri kuwa hudu-
ma imeanza kutolewa toka tarehe 16
mwezi huu na tayari tunaendelea na
upimaji wasafiri wanaoenda Dubai,”

anafafanua.

“Tunawasisitiza wasafiri wajitahidi
wafike mapema uwanja wa ndege,
ikiwezekana saa saba kabla ya sa-
fari zao na gharama hizi za kipimo
cha pili ni sawa na ile ya kipimo cha
kwanza,” anasema.

Meneja wa Ndege (Terminal 3),
Burton Komba, anafafanua: “Kwa nia-
ba ya mamlaka ya uwanja wa ndege,
tunapongeza juhudi za serikali kwa
kuwezesha kuletwa mashine ndani
ya siku tatu na abiria wanapatiwa
huduma na sasa ndege ya Emirates
itaanza kuondoka kwenda huko
Dubai na tutarudi kwenye shughuli
yetu kama ilivyo awali.”

Katika kuhakikisha ndege hizo za
kutoka Umoja wa za Falme za Kiara-
bu zinaendelea na safari zake nchini,
meneja wa ndege hizo katika Uwanja

wa Ndege Kimataifa wa Julius Nyere-
re, Aboubakar Juma, anamhakikishia
Mganga Mkuu wa Serikali, kuendelea
na safari zake uwanjani hapo.

“Hapa nje tumeona tenti kubwa
limefungwa na sehemu ya kuchuku-
liwa vipimo, tutakapokuwa tayari ku-
tangaza kuanza kusafiri wateja wote
wanaoenda Dubai, watahitajika ku-
fika uwanja wa ndege saa saba kabla
ya safari, wakiwa na ‘covid test’ zao
za kawaida zisizo chini ya saa 48.

“Wakifika hapa watapitia eneo hili
wakiwa wameshalipa ‘USD 50 (Dola
za marekani 50 au Sh.115,000 ) kupi-
tia malipo ya mtandaoni ili kupun-
guza usumbufu hapa,” anasema.

Pia, anataja taratibu zitakazotumi-
wa kutuma majibu yao kupitia simu
zao kwa mtandao wa WhatsApp
au email, kisha taratibu zingine na
safari zitaendelea, akiwa na msi-
sisitizo wasafiri wanatakiwa kufanya
miadi ya safari ‘booking’ zao kupitia
mtandaoni katika muda uliopangwa
na cheti kupatikana ndani ya saa 48.

Maabara Kuu ya Taifa, inatumia
fursa hiyo kuwaomba wasafiri wa-
naotakiwa kupima uwanja wa ndege,
kuwa ni ama wanaoenda au kupitia
Dubai, huku wengine wakitumia uta-
ratibu wao wa kawaida.



14 ama Alhamisi Desemba 30, 2021

WAKATI CHANJO INAENDELEA NCHINI...

Tahadhari ya UVIKO-19, ukiukwaji
wa kanuni za kinga bado ni mkubwa
« Waziri Dk. Gwajima aanika rasmi ongezeko

Tukio la siku Tanzania ilipopokea mzigo wa kwanza wa dozi ya chanjo dhidi ya maradhi Uviko, Julai mwaka huu. PICHA: MTANDAO.

Na Sabato Kasika

AAMBUKIZI ya

ugonjwa wa UVIKO-19

yameongezeka, huku

serikali ikiendelea
kuhimiza wananchi kuchukua ta-
hadhari ambazo imewaelekeza,
ili waweze kuepuka maambukizi
hayo.

Idadi nyingi ya sampuli zina-
zopokewa katika Maabara Kuu za
Taifa na Waziri wa Afya, Maende-
leo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Wa-
toto, Dk. Dorothy Gwajima, ana-
taja kuwa na sura ya kuongezeka
ugonjwa huo.

Hadi sasa idadi ya sampuli zina-
zopokewa katika Maabara Kuu ya
Taifa, zikiongezeka kutoka 14 kwa
siku hadi kufikia 47, hali ikiashiria
ni ongezeko la maambukizi.

Aidha, kuhusu hali ya wagonjwa
wa UVIKO-19, anasema katika kila
idadi ya 10, saba ni wale ambao
hawajachanjwa, na wengine ina-
tokana na kuzidiwa na magonjwa
mengine kama shinikizo la damu,
kisukari na Uzee.

Dk. Gwajima anafafanua hayo,
uzinduzi wa Kampeni ya Uha-
masishaji na Utoaji Chanjo ya
UVIKO-19 katika Mpango Haraki-
shi na Shirikishi Awamu ya Pili,
unaotekelezwa na Wizara ya Afya.

Anaonya  kwamba  katika
wakati huu kuelekea kipindi cha
Sikukuu za mwisho wa mwaka,
kuna uwezekano wa maambukizi
kuongezeka kutokana na watu
kuendelea kushiriki shughuli ze-
nye mikusanyiko.

Dk. Gwajima anasema wananchi
wamekuwa hawachukulii suala
hilo kwa uzito unaotakiwa kutoka-
na na uhalisia wa tahadhari duni,
kinyume na wanavyoelekezwa na
wataalamu wa afya.

“Kasi ya kujikinga na maam-
bukizi bado ni ndogo, licha ya
kuwa wananchi wanaendelea ku-
chanja, bado wanahitaji msuku-
mo,” anasema Dk. Gwajima.

HALI YA WALIOCHANJWA

Hadi kufikia Desemba 18 mwaka
huu, watu zaidi ya milioni 1.2 nchi-
ni walikuwa tayari wameshapata
chanjo ya kinga kamili ya kuka-
biliana na Uviko-19 na mikoa inay-
oongoza kwa kufanya vizuri katika
utoaji chanjo ya ugonjwa huo ni
Ruvuma, Mwanza, Dodoma, Kag-
era na Mara, huku mikoa ya Man-
yara, Njombe, Singida, Iringa na
Songwe ikitajwa kufanya vibaya.

Uzinduzi wa chanjo dhidi ya
ugonjwa huo, ulifanywa na Rais
Samia Suluhu Hassan mwishoni
mwa mwezi Julai mwaka huu,

chanjo zikasambazwa
mikoa yote nchini.

Inaelezwa, matarajio ya Wizara
ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto ni kufikia asilim-
ia 60 ya wananchi wote ambayo ni
sawa na idadi ya watu milioni 35
watakaopata chanjo.

Hadi sasa kuna wastani wa
kutimu miezi mitano tangu kuan-
za kutolewa kwa chanjo hiyo ras-
mi, ambapo wizara inabaini sasa
kuna vikwazo vinavyosababisha
idadi ya waliochanjwa kutokuwa
kubwa.

Katibu Mkuu wa wizara hiyo,
Prof.Abel Makubi anasema taarifa
potofu zilizoanza kutolewa na
makundi mbalimbali ya kijamii
kuhusu chanjo hiyo zimechangia
kuwapo kwa hali hiyo.

“Suala la chanjo lipo nchini kwa
zaidi ya miaka 100 sasa, lakini
wanajitokeza baadhi ya watu wa-
napotosha, lakini pamoja na hayo,
mwitikio wa watu kuchanja sio wa
kusuasua kama ilivyo kwa nchi ny-
ingine,” Prof Makubi anasema.

kwenye

Serikali nayo  inaendelea
kutekeleza wajibu wake wa ku-
hakikisha upatikanaji  chanjo,

kuweka miongozo mbalimbali,
huku Rais Samia Suluhu Hassan,
akiweka mazingira bora ya wadau
kuendelea kulisaidia taifa kupata
chanjo nyingi zaidi.

MWONGOZO ULIVYO

Mwongozo wa kudhibiti
UVIKO-19 kupitia misongamano
katika jamii, bila kuathiri shughuli
za kiuchumi, toleo la kwanza un-
aweka wazi jinsi ya kujikinga na
ugonjwa huo.

Ni kwamba, lazima mtu avae
barakoa katika vyombo vya usafiri
na stendi za mabasi, daladala na
bodaboda, huku vyombo vya ulinzi
na usalama vikitakiwa kusimamia
utekelezaji mwongozo huo.

Pia, inaendana na angalizo pe-
nye kila kituo cha mabasi, kunapas-
wa kuwapo ndoo za maji tiririka
ili abiria waweze kupata huduma
hiyo kabla ya kupanda ndani ya
vyombo hivyo vya usafiri, huku
wakiwa wamevaa barakoa.

Lingine ni wananchi wanahimi-
zwa kuepuka mikusanyiko isiyo ya
lazima, ndani ya vyombo vya usa-
firi kama vile daladala na mabasi
ya safari ndefu, wazingatie idadi
ya viti kwa kutojaza abiria kupita
kiasi.

Mjumuisho wa yote unakuwa na
angalizo kwamba ni mambo yanay-
otakiwa kufanyika, ikiwamo kue-
puka mikusanyiko isiyo ya lazima,
lengo ni kulinda afya za abiria na
wengine dhidi ya UVIKO-19, ambao
bado haujapatiwa tiba

KINACHOENDELEA

Uchunguzi wa Nipashe katika
baadhi ya maeneo, umebaini
kuwapo mwitikio mdogo katika
uzingatiaji vigezo vya tahadhari,
ikiwamo katika uvaaji barakoa.

Pia, imeshuhudiwa watu wa-
naendelea kukusanyika kama
kawaida bila ya hatua sahihi za ta-
hadhari kwenye vyombo vya usa-
firi ndani ya miji na daladala na
kuna wakati wanajazana kupita
kiasi, huku hata safari ndefu nako
hakukushuhudiwa hatua sahihi
za udhibiti.

Kwenye masoko, stendi za da-
ladala na za mabasi yaendayo sa-
fari ndefu, bado kumeshuhudiwa
msongamano mkubwa wa watu
pasipo kuchukuliwa tahadhari sa-
hihi dhidi ya ugonjwa huo hatari.

Mfano mmojawapo ni kwenye
stendi ya Magufuli, jijini Dar es
Salaam, ambako kuna msonga-
mano mkubwa wa watu, hasa
kwenye mageti ya kuingilia stendi
hiyo, huku wengi wao wakiwa ha-
wana barakoa.

Ni hali inayotajwa inaweza ku-
sababisha kuenea ugonjwa huo,
pale tu namna mamlaka husika
hazitachukulia hatua za kuele-
keza watu kuzingatia matakwa
ya mwongozo wa wizara inayo-
husika na Afya.

Pia, ushuhuda huo wa Nipashe
dhi ya masoko ya Mbezi Luis na
stendi ya daladala Mbezi Mwisho
ndoo za maji tiririka, watu wa-
naendelea na shughuli zao kama
kawaida, ikikinzana na maelek-
ezo ya kiafya ya serikali .

Ni hali inayoendelea, huku
wiki hii Tanzania ikiwa imepokea
tena shehena zaidi ya dozi milioni
1.6 ya chanjo dhidi ya Uviko -19
aina ya Pfizer BioNTech kutoka
Marekani, kupitia Mpango wa
Kimataifa wa Usambazaji Chanjo
wa Covax

Msaada huo ulipokewa rasmi
na Kaimu Meneja wa Programu
ya Kinga na Chanjo kutoka Wiz-
ara ya Afya, Dk. Ngegwe Bulula,
kutoka kwa Mkurugenzi Mkazi
wa Shirika la Marekani la Maen-
deleo ya Kimataifa (USAID)
nchini, Kate Somvongsiri, katika
hafla fupi Uwanja wa Ndege wa
Kimataifa wa Julius Nyerere.

Shehena ya kwanza ya dawa
za namna hiyo kutoka Marekani,
mwezi Julai zilipokewa zilijumui-
sha dozi milioni moja za aina ya
Johnson and Johnson na kuiwez-
esha Tanzania kuzindua kampeni
ya kitaifa ya chanjo dhidi ya virusi
vinavyosababisha UVIKO-19.

Mwezi uliopita, serikali ya
Marekani ilitoa dozi 500,000 za
chanjo aina ya Pfizer BioNTech,
ili kusaidia zaidi jitihada za Tan-
zania kukabiliana na kusambaa
kwa UVIKO-19.
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Mageti kuwekwa
ranchi ya Kongwa

Na Ibrahim Joseph, KONGWA

MENEJA wa Kampuni ya Ranchi za
Taifa (NARCO) Kongwa, Elisa Binamun-
gu, amesema wanakusudia kuweka
mageti makubwa kwenye barabara
kuu zinazopita katika ranchi kwa lengo
la kulinda usalama wa hifadhi hiyo.

Pia amesema wanakusudia kuongeza
mabongo yenye ujumbe wa kuwata-
hadharisha watumiaji wa Barabara
Kuu ya Dodoma-Morogoro wanapoan-
za kuingia katika maeneo ya hifadhi
hadi sehemu ya kutokea.

Binamungu alibainisha hayo jana al-
ipozungumza na Nipashe ofisini kwake
wilayani hapa kuhusu kuimarisha
usalama wa eneo hilo ambalo mazin-
gira yake yamekuwa yakiharibiwa na
uharibifu.

Alisema wanakusudia kuweka ma-
geti makubwa kwenye eneo la kuingia
hifadhi hiyo kwa lengo la kulinda

'Dodoma vapata mwarobaini
wa uhaba mafuta ya kupikia

Na Paul Mabeja, DODOMA

LI kufikia azma ya kuji-

tosheleza kwa mafuta ya

kula, Mkoa wa Dodoma

umejiwekea mkakati wa
kuongeza uzalishaji wa alizeti
kuanzia msimu wa kilimo
2021/22, ikiweka lengo la kulima
angalau ekari 800,000 za zao
hilo.

Ofisa Kilimo wa Mkoa wa
Dodoma, Benard Abraham,
alibainisha hayo alipowasilisha
taarifa ya idara yake kwenye
kikao cha Kamati ya Ushauri ya
Mkoa (RCC).

Alibainisha kuwa hadi kufikia
Desemba 10 mwaka huu, tak-
wimu zilizokusanywa na hal-
mashauri za mkoa zilionyesha
eneo lililosajiliwa kwa ajili ya

kulima alizeti ni takribani ekari
583,292, sawa na asilimia 72.9 ya
lengo.

“Maeneo hayo yanajumuisha
mashamba ya wakulima binafsi,
taasisi za elimu, mashamba ya
vya Wakuhma mashamba ya
halmashauri, wafanyakazi wa
serikali, ushirika wa wakulima
(AMCOS), mashamba darasa ya
wataalamu pamoja na wakuli-
ma wa mfano,” alisema.

Aliendelea kubainisha kuwa
kuna mategemeo makubwa
ya eneo litakalolimwa alizeti
kuongezeka  kutokana  na
mwamko mzuri uliopo mion-
goni mwa wananchi pamoja na
uhamasishaji, pia bei nzuri ya
alizeti.

“Mkoa kwa kushirikiana na

wadau ambao ni ASA (Wakala
wa Mbegu wa Taifa), kampuni
ya Pyxus na ZOSEM pamoja na
wakulima wazalishaji wa mbegu
(QDS), umefanikiwa kusambaza
mbegu za alizeti kiasi cha kilo-
gramu 280,578,” alisema.

Ofisa Kilimo huyo alisema hal-
mashuri zimeratibu uzalishaji
wa mbegu za daraja la kuazi-
miwa kiasi cha kilo 8,000 kwa
Halmashauri ya Kongwa.

Alisema katika kuhakikisha
uzalishaji wa alizeti unaongeze-
ka, mkoa umejipanga kwa
kuhusisha watu binafsi na taasi-
Si.

“Hadi kufikia mwezi Novem-
ba mwaka huu, jumla ya ekari
564,853 zimebainishwa kulim-
wa zao la alizeti kwa msimu huu
wa 2021/22,” alibainisha.

Alikumbusha kuwa uzin-
duzi rasmi wa kampeni ya
kuongeza uzalishaji wa mazao
ya mafuta nchini ulifanywa
na Waziri Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, mwezi Juni mwaka huu
mkoani Singida, ikibainishwa
kwamba nchi inahitaji wastani
wa tani 650,000 za mafuta ya
kula.

“Upatikanaji wa  mafuta
hayo ndani ya nchi kwa sasa ni
wastani wa tani 290,000 am-
bao unatokana na uzalishaji
wa takriban tani 1,000,000 za
alizeti, Mkoa wa Dodoma unak-
isiwa kuchangia tani 190,000
za alizeti, sawa na takribani
tani 53,000 za mafuta ya alizeti
kulingana na takwimu za uzal-
ishaji za mwaka 2020/21,” ali-
fafanua.

usalama na mazingira ya eneo hilo.

Alibanisha kuwa lengo la kuweka
mageti hayo ni kuhakikisha kila
mtumiaji wa barabara kuu hiyo anapo-
ingia eneo la hifadhi anapewa elimu ya
utunzaji wa mazingira.

Vilevile, alisema kuwa kwa kush-
irikiana na uongozi wa Halmashauri
ya Kongwa, wamekubaliana kuongeza
mabango kuanzia Mji wa Kibaigwa,
Mtanana na Mbande ili madereva hao
kupewa tahadhari mapema kabla ya
kuingia eneo la hifadhi.

Aliyataja madhara wanayopata
wakati huu kwa watumiaji wa bara-
bara hizo kuwa ni uchafuzi wa mazin-
gira kwa kutupwa takataka mbalimbali
kandokando ya barabara.

Alisema madhara mengine yanayoji-
tokeza kwa kusababishwa na watumi-
aji wa barabara hiyo ni moto una-
0sababishwa na wavuta sigara kutupa
vipisi vyenye moto.

Meneja huyo alisema kuwa kwa
kushirikiana na Kamati ya Ulinzi na
Usalama ya Wilaya hiyo, wataweka
askari watakaokuwa na jukumu la
kufanya doria usiku na mchana.

Alibainisha kuwa hifadhi hiyo ya
NARCO ina ukubwa wa hekta 37,682
na inajihusisha na ufugaji wa wany-
ama kama ng'ombe, mbuzi na kondoo.

Meneja huyo alisema madhara va
moto yamekuwa yakiathiri mazingira
ya malisho ya wanyama hao wa-
naofugwa kwenye ranchi hiyo.

mefadhiliwa na Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira ili kujilinda na ugonjwa wa corona yakmnekana kutotumlka kutokana na kukosa
huduma ya maji na kusababisha uchakavu. PICHA: PETER MKWAVILA

Polisi yaimarisha ulinzi sherehe kuuaga mwaka

Na Renatha Msungu, DODOMA Jafari Off (39), mkazi wa Arusha,
lilipekuliwa na kubainika lilikuwa
na wahamiaji haramu 51 waki-
tokea Moshi mkoani Kilimanjaro
kwenda Iringa.

“Mbinu iliyotumika ni kuwafi-
cha chini ya matenga matupu ya
nyanya na kuwafunika kwa turu-
bai,” alisema.

Kamanda Lyanga alisema
Watanzania wanashiriki katika
matukio ya kusafirisha wahami-
aji haramu kutokana na kukosa
uzalendo kwa nchi yao na tamaa
ya kujipatia kipato isivyo halali
kwa kuwaingiza nchini wahamiaji
haramu na kuwasafirisha kwa njia
haramu.

Kuhusu usalama barabarani,
Kamanda Lyanga aliwataka ma-
dereva kutumia barabara vizuri ili
kuepusha ajali wakati wa sherehe
hizo za kufunga na kufungua
mwaka mpya.

Kamanda Lyanga pia alibainisha
kuwa jeshi hilo linawashikilia wa-
hamiaji haramu 51 raia wa Ethio-
pia waliokuwa wakisafirishwa kwa
kutumia gari la mizigo.

Alisema askari polisi wakiwa
kwenye doria barabarani, eneo la
Beteko Barabara Kuu ya Dodoma-
Arusha, gari lenye namba T-593
AUE, aina ya Fuso, likiendeshwa
na Ignas Mgosi (33), mkazi wa Maf-
inga mkoani Iringa, akisaidiana na

Alisema Jeshi la Polisi mkoani
Dodoma linaendelea kuchunguza
na kufuatilia mtandao mzima wa
waliohusika na mpango huo har-
amu.

“Ninawaagiza wajisalimishe
haraka sana kwa kuwa wa-
takamatwa wote kokote waliko,
hatua za kisheria dhidi ya watuhu-
miwa waliokamatwa zitachuku-
liwa, watafikishwa mahakamani
kwa kushirikiana na Idara ya Uha-
miaji,” alisema.

Alitoa wito kwa vijana wa Kitan-
zania, madereva na wamiliki wa
magari kuacha kufanya vitendo
vya uhalifu kwa kuwa uhalifu
haulipi.

Kamanda Lyanga alisema kwa
mujibu wa sheria ya nchi, siyo
tu watuhumiwa kufikishwa ma-
hakamani na kupata hukumu ya
kifungo bali pia gari lililohusika
hutaifishwa. Mrakibu Mwandam-
izi wa Uhamiaji, Adam Mkuyu,
alisema majeshi yanafanya kazi
kwa ushirikiano na kuwataka wa-
nanchi kutoa ushirikiano.

Alisema wageni wanatakiwa ku-
ingia nchini kwa kufuata sheria na
utaratibu, vinginevyo ni kuvunja
sheria za nchi.

“Wananchi watoe taarifa pindi
wanapoona kuna wahamiaji har-
amu, hapa Dodoma kila kata ina
Ofisa Uhamiaji wa Kata,” alisema.

KAMANDA wa Polisi Mkoa wa
Dodoma, Onesmo Lyanga, amese-
ma jeshi hilo mkoani humo limei-
marisha ulinzi na usalama baraba-
rani katika kipindi cha sikukuu za
mwisho wa mwaka.

Vilevile, amewataka Watanzania
kuacha kujihusisha na biashara
haramu ya kubeba wahamiaji na
kuwaingiza nchini kinyume cha
sheria.

Akizungumza na waandishi wa
habari juzi jijini hapa, Kamanda
Lyanga alisema jeshi limeimarisha
ulinzi na kuwataka watu kushere-
hekea kwa utulivu na amani.
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‘Miradi iendane na thamani va fedha’

Na Nebart Msokwa, MBEYA

TONGOZI wa halmashau-

ri zote mkoani Mbeya

wameagizwa kuwasi-

mamia makandarasi na
mafundi wanaotekeleza miradi ya
serikali ili kuhakikisha inatekele-
zwa kwa viwango vinavyoendana
na fedha zinazotolewa.

Agizo hilo lilitolewa juzi na
Kamati ya Siasa ya Chama Cha
Mapinduzi (CCM) Mkoa wa Mbeya
ilipokua inakagua utekelezaji wa
miradi ya ujenzi wa vyumba 92
vya madarasa katika shule mbal-
imbali za sekondari katika Jiji la
Mbeya.

Mwenyekiti wa Kamati hiyo,
Mchungaji Jacob Mwakasole,

T

2y

alisema katika shule sita wali-
zotembelea waliridhika na ujenzi
wa vyumba hivyo pamoja na mi-
undombinu mingine na kwamba
miradi imetekelezwa vizuri kwa
sababu ya usimamizi mzuri.

Alisema miradi yote inaoneka-
na imetekelezwa na mafundi wa
mitaani, lakini ina ubora mkubwa
ambao unaendana na fedha am-
bazo zilitolewa na serikali, hivyo
akawataka viongozi kutumia
mfumo huo kusimamia miradi
mingine.

Mwakasole alisema miradi min-
gi imetekelezwa kwa uaminifu
na imekamilika ndani ya muda
uliopangwa na serikali na kuna
uwezekano mkubwa wanafunzi
wote waliochaguliwa kujiunga

na kidato cha kwanza mwakani
wakaanza kwa wakati.
“Tunashukuru miradi hii im-
etekelezwa na mafundi wetu wa
mitaani ambao kwa muda mrefu
tulikuwa tunawaona wanaunga
tu viraka mitaani, sasa kila mradi
tunaoutembelea tunakuta ume-
jengwa kwa viwango, vyumba vy-
ote utadhani vimejengwa na fundi
mmoja,” alisema Mwakasole.
Alisema kamati hiyo itaendelea
kuisimamia serikali ili kuhakiki-
sha kodi za wananchi zinatumika
vizuri katika kila sekta ambayo
inapatiwa miradi ya kutekeleza.
Mbunge wa Jimbo la Mbeya Mji-
ni, Dk. Tulia Ackson, alisema hal-
mashauri hiyo ilipatiwa Sh. bilioni
1.8 kwa ajili ya ujenzi wa miun-

dombinu ya elimu katika shule za

Alisema katika shule hizo wa-
likuwa wanajenga vyumba 92
ambavyo kwa kiasi kikubwa vime-
kamilika na viko tayari kupokea
wanafunzi mwezi Januari na
vimekamilika kutokana na usi-
mamizi mzuri wa viongozi wa jiji
hilo.

Dk. Tulia ambaye ni Naibu Spika
aliwaomba wajumbe wa Kamati
ya Siasa kukagua miradi hiyo kwa
kuwa alisema wakati mwingine
ukaguzi huo unasaidia utendaji
wa viongozi hao kuwa mzuri.

Aliwaomba waendelee kukagua
miradi mingine ambayo inatekele-
zwa kwa kutumia fedha zinazo-
toka kwenye vyanzo mbalimbali

vya mapato ikiwamo inayotekele-
zwa kwa nguvu za wananchi, hal-
mashauri na Serikali Kuu.

“Leo mmetembelea shule sita
ambazo  zinawakilisha shule
zingine 23 zilizobaki, tunawa-
hakikishia kwamba viwango
mlivyoviona kwenye shule hizi
ndio hivyo hivyo na kwenye
shule zingine, lakini tunawaomba
mwendelee kukagua na miradi
mingine,” alisema Dk. Tulia.

Kwa upande wake Mwenyekiti
wa Umoja wa Wanawake wa Cha-
ma Cha Mapinduzi (UWT) Mkoa
wa Mbeya, Oliver Kibona, aliwa-
taka viongozi wa halmashauri ku-
jenga miradi kwa kuzingatia watu
wa makundi yote wakiwamo we-
nye ulemavu.

Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) Mkoa wa Mbeya, Mchungaji Jacob Mwakasole (aliyeshika kipaza sauti), akizungumza na wajumbe
wa Kamati ya Siasa ya chama hicho pamoja na watumishi wa Halmashauri ya Jiji la Mbeya baada ya kukamilisha ukaguzi wa miradi ya elimu

juzi. PICHA: NEBART MSOKWA

Mpango shirikishi waongeza idadi chanjo UVIKO-19

Na Nebart Msokwa, TUNDUMA

MPANGO harakishi na shiriki-
shi kwa jamii wa kuhamasi-
sha kujikinga na ugonjwa wa
UVIKO-19 umeongeza idadi ya
wananchi wanaojitokeza kupata
chanjo katika Halmashauri ya
Mji wa Tunduma mkoani Song-
we kutoka watu watano kwa
siku hadi 40.

Mkoa wa Songwe ulikuwa
miongoni mwa mitano Yya
mwisho nchini kwa wananchi
wake kutojitokeza kupata chan-
jo hiyo, hali iliyoilazimu seri-
kali kuuingiza kwenye kundi la
mikoa ya kuwekewa mkazo hasa
kutumia mpango shirikishi na
harakishi.

Akizungumza wakati wa kuan-
za utekelezaji wa Mpango huo
awamu ya pili mkoani Songwe,
Mganga Mkuu wa Halmashauri
ya Mji wa Tunduma, Dk. Enock
Mwambalaswa, alisema kabla ya

mpango huo wananchi waliku-
wa hawajitokezi kupata chanjo.

Alisema kwa siku walikuwa
wanapokea kati ya mtu mmoja
na watano wanaotaka chanjo
na siku zingine zilikuwa zinap-
ita bila kuchanja mtu jambo
lililokuwa linawakatisha tamaa
wahamasishaji.

Alisema baada ya kuanza
kutekelezwa kwa mpango huo,
wananchi wameanza kuongeze-
ka kwa kiwango kikubwa hali
ambayo wakati mwingine inawa-
fanya wachanjaji kuelemewa na
idadi kubwa ya watu wanaoji-
tokeza.

“Kwa sasa tukipokea watu
wachache huwa wanakuwa 30,
lakini wakati mwingine wanazidi
40, tunaamini kwamba ile elimu
ambayo tuliwapatia viongozi wa
ngazi ya jamii bado inafanya kazi
na ndiyo maana idadi ya wanao-
jitokeza inaongezeka,” alisema
Dk. Mwambalaswa.

Alisema sasa hivi kazi ya uha-
masishaji sio ngumu kwa sababu
wanasaidiwa na viongozi wa
serikali za mitaa ambao wana
uelewa mkubwa na wao wana-
shiriki kwenye uhamasishaji.

Mganga Mfawidhi wa Kituo
cha Afya cha Family Care cha
mjini Tunduma, Aliko Mbemb-
ela, alisema kwa sasa kazi kubwa
waliyonayo ni kutoa elimu kwa
wananchi.

Alisema walianza kuwaha-
masisha watumishi wa umma
ambao kwa sasa pia wanashiriki
kwenye uhamasishaji wa jamii
na kwamba wao ndiyo walio-
anza kuchanjwa ili kuwa mfano
kwa wale wanaowahamasisha.

Kwa upande wake Mganga
Mkuu wa Halmashauri ya Wilaya
ya Mbozi, Dk. Mponjili Mwango-
zi, alisema ili kufanikisha zoezi
hilo wamegawa timu za watu
mbalimbali ambao wanashiriki
kwenye uhamasishaji.

Alisema wilaya hiyo ina vi-
jiji na mitaa 127 ambayo imeg-
awanywa na wanashirikiana na
watoa huduma ngazi ya jamii
kwenye uhamasishaji wa wa-
nanchi.

Kiongozi wa timu ya uhama-
sishaji wananchi kupata chanjo
ya UVIKO-19 kutoka katika Ofisi
ya Rais, Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (TAMISEMI),
Subisya Kabuje, alitoa wito kwa
wananchi wa Mkoa wa Song-
we kujitokeza kuchanjwa ili
wajikinge wao na watu wengine.

Alisema chanjo zote zinazotu-
mika nchini zimethibitishwa na
wataalamu kwamba ni salama
na hazina madhara ya aina yoy-
ote.

Alisema mtu akipata chanjo
hiyo anaendelea na majukumu
yake kama kawaida na kuwataka
wananchi kuacha kusikiliza ma-
neno ya mitaani badala yake wa-
wasikilize wataalamu.

.

Walitaka Jiji
kuondoa taka
zinazohatarisha
afya

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAKAZ| wa Mtaa wa Itiji
katika Halmashauri ya Jiji la
Mbeya, wameuomba uongozi
wa jiji hilo kuondoa haraka
maghuba ya taka ambazo
zikikaa muda mrefu bila kuon-
dolewa zinatoa harufu na kuwa
kero.

Walisema taka hizo zina-
hatarisha afya za baadhi ya
watoto wanaocheza kwenye
maghuba hayo.

Mmoja wa wananchi hao,
Gideon Mwatebela, alisema
maghuba hayo yamekuwa yaki-
wasaidia kutunza taka lakini
yanapokaa muda mrefu yana-
geuka kero.

Alisema taka huwa zina-
sambazwa na upepo mpaka
kwenye makazi ya wananchi
na kusababisha kero kwao na
baadhi ya watu ambao wana-
saka baadhi ya vitu ikiwamo
chupa za plastiki kwa ajili ya
kuuza ambao huwa wanashiriki
pia kusambaza taka hizo.

“Kama unavyoona hili eneo
watoto wote wanacheza hapa,
wengine wanaokota hayo
makaratasi kwa ajili ya kuten-
geneza mipira hali ambayo
inahatarisha maisha yao, lakini
zikioza zinatoa harufu
mbaya sana,” alisema Mwateb-
ela.

Naye Amina Shomary,
alisema wananchi wanatoa
fedha kila mwezi kwa ajili ya
kuzoa taka, lakini wanashangaa
taka hizo kukaa muda mrefu
bila kuondolewa.

Halmashauri ya Jiji la Mbeya
ni miongoni mwa miji iliyo-
patiwa msaada wa magari
na maghuba ya kuzolea taka,
lakini uondoshaji wa taka hizo
umekuwa tatizo.
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Wawekezaji
sekta ya kilimo
wakaribishwa Z'bar

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

350 kushiriki tamasha la
maonyesho va biashara

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar imesema
inakaribisha wawekezaji wataka-
owekeza katika sekta ya kilimo
ikiwamo mazao va viungo kuwez-
esha wakulima kupiga hatua kubwa
ya maendeleo ya mapinduzi katika
sekta hiyo.

Hayo yalisemwa na Waziri wa
Nchi, Ofisi ya Rais, Kazi, Uchumi
na Uwekezaji, Mudriki Ramadhan
Soraga, wakati alipofanya mazun-
gumzo na mwekezaji kutoka Brazil
akifuatana na balozi wa heshima
wa nchi hiyo aliyekuwapo Zanzibar,
Abdulswamadu Abdulrahim, ofisini
kwake Mwanakwerekwe.

Alisema Serikali ya Zanzibar im-
ejikita kuona sekta ya kilimo inakuwa
mkombozi na kuleta mabadiliko
makubwa ya maisha ya wakulima
kwa kulima kisasa na kwa tija.

Alisema kilimo cha viungo iki-
wamo Vanila bei yake katika soko la
kimataifa ni kubwa ambayo inaweza
kubadilisha maisha ya wakulima
kuwa bora na kujitegemea.

“Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar
tumejikita katika kuimarisha sekta ya
kilimo ikiwamo cha viungo na tayari
ipo miradi mbalimbali inayotekele-
ZWa Na asasi za kiraia na mashirika
ya kimataifa ikiwamo mradi wa
mazao ya Viungo,” alisema.

Naye Balozi Abdulrahim alisema
wapo wawekezaji waliotia nia ya
kuwekeza katika sekta ya kilimo
cha viungo biashara hatua ambayo
itasaidia kuleta mabadiliko katika
sekta hiyo.

Alisema mazingira ya kisiwa cha
Zanzibar pamoja na jiografia yake ni
nzuri yenye kutoa nafasi kubwa ya
maendeleo ya sekta ya kilimo cha
viungo cha biashara na kubadilisha
maisha ya wakulima kuwa bora.

Alisema vanila iliyolimwa katika
baadhi ya maeneo ya kisiwa cha
Pemba ni yenye ubora wa hali ya juu
sawa na inayolimwa katika nchi ya
kisiwa cha Comoro ambayo inaon-
goza duniani kwa kilimo hicho.

“Wawekezaji kutoka Brazil wameo-
nyesha nia ya dhati ya kuwekeza
katika sekta ya kilimo cha mazao ya
viungo ikiwamo vanila ambacho kwa
sasa bei yake katika soko la dunia
ni kubwa yenye kuleta matumaini
makubwa,” alisema.

Hayo yalisemwa na Wa-
ziri wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Kazi, Uchumi na Uwekezaji,
Mudriki Ramadhan Soraga,
wakati alipofanya ma-
Zzungumzo na mwekezaji
kutoka Brazil akifuatana
na balozi wa heshima wa
nchi hiyo aliyekuwapo
Zanzibar, Abduilswamadu
Abdulrahim, ofisini kwake
Mwanakwerekwe.

AMASHA la maonyesho

ya nane ya biashara lin-

atarajiwa  kufunguliwa

kufanyika Januari 2,
mwakani kwa kuwashirikisha
wafanyabiashara na wajasiri-
amali mbalimbali kutoka nje na
ndani ya nchi.

Akizungumza jana na waandi-
shi wa habari kuhusu tamasha
hilo, Waziri wa Biashara, Maen-
deleo na Viwanda, Omar Said
Shabani, alisema teknolojia na
ubunifu katika ukuaji wa bi-
ashara ni muhimu kuhamasisha

matumizi yake na ubunifu ili ku-
chochea biashara.

“Dunia ya sasa ipo katika
mapinduzi ya nne ya biashara
na teknolojia imechukua nafasi
yake ambapo biashara zimekua
zikitumika mitandaoni kutoka-
na na UVIKO-19,” alisema.

Alisema lengo la wizara yake
ni kuona teknolojia na ubunifu
inakuwa sehemu kubwa ya ufan-
yaji wa biashara iwe kutafuta
masoko na mauzo.

Alisema kuwa maonyesho
hayo yatatoa fursa kwa wafanya-
biashara na wazalishaji kutoka
ndani na nje ya Zanzibar kuo-
nyesha bidhaa zao na huduma

zao ili wananchi wazifahamu na
kujua mabhitaji yao.

Alisema tamasha hilo litaku-
wa na washiriki 350 kutoka
mataifa mbalimbali ya Afrika iki-
wamo Misri, Uganda, Burundi,
Kenya, Tanzania Bara na wenye-
jiwao Zanzibar.

Alisema idadi ya washiriki
kwa mwaka huu imeongezeka
ikilinganishwa na maonyesho ya
mwaka jana ambayo yalikuwa
na washiriki 325.

“Washiriki wa maonyesho
hayo wapo wajasiriamali wa-
dogo, wazalishaji wa viwanda,
taasisi za serikali zinazotoa hu-
duma mbalimbali,” alisema.

Alisema katika tamasha hilo
kutakuwa na siku maalum kwa
lengo la kuongeza uelewa kwa
watu, kutakuwa na siku maal-
umu ya ubunifu ili kuwahama-
sisha wabunifu wachanga na
wakongwe kazi zao zitambulike
na kuongeza thamani katika
uchumi.

Tamasha hilo litakalofanyika
katika viwanja vya Maisara Mji-
ni Zanzibar ni miongoni mwa
shamrashamra za sherehe za
miaka 58 ya Mapinduzi na lin-
atarajiwa kufunguliwa na Maka-
mu wa Kwanza wa Rais, Othman
Masoud na litafungwa Januari
15.

Watalii kutoka Ufaransa wakipanda boti kwenye Bandari ya Zanzi-
bar kuelekea kisiwa kidogo cha Changu kuangalia kobe, jana. PICHA:
MARTIN KABEMBA

Kiongozi KMKM
ahamasisha askari
kuchanja UVIKO-19

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKUU wa Kikosi cha Kuzuia Magendo Zanzibar
(KMKM), Komodoo Azan Hassan Msingiri, amese-
ma ingawa kupata chanjo ya UVIKO- 19 ni hiari,
lakini idadi ya maofisa na askari wa kikosi hicho

waliochanja hairidhishi.

Aliwataka maofisa na wapiganaji wa kikosi hi-
cho kuchanja ili kujikinga na ugonjwa huo.

Hayo aliyasema jana Makao Makuu ya KMKM
Kibweni, wakati akizungumza na askari hao ka-
tika mkutano maalumu wa kufunga mwaka 202I.
Alisema maradhi hayo yapo na sasa ni wimbi la
nne limekuja kwa mtindo mwingine na kutumia
mkutano huo kuwashauri wapiganaji na maofisa
kuacha imani potofu hasa wasiowatakia mema

¢ wananchi wa Zanzibar na Tanzania.

Alisema ni jambo la ajabu kuona askari wa
KMKM hajachanja chanjo hiyo kwasababu Hos-
pitali ya KMKM inatoa huduma hiyo ambayo in-
afuatwa na watu kutoka sehemu mbalimbali nda-
ni na nje ya Zanzibar. “Ingawa ni hiari kuchanja
chanjo ya corona, lakini siridhishwi kabisa kuona
askari anapata maambukizi ya maradhi hayo ha-
tari huku akigundulika kuwa hajapata chanjo,”
alisema.

Akizungumzia maendeleo ya mwaka mmoja
kikosi hicho ni kujitegemea kwa kuanzisha miradi
mbalimbali ya maendeleo ikiwamo uvuvi wa ba-
hari kuu ambao ulianza kwa majaribio Agosti 16,
mwaka huu, kwa meli ya uvuvi ambayo kikosi
cha KMKM kiliingia ubia na Kampuni ya Tijara
Marine Services.

Alisema katika shamrashamra za miaka 58 ya
Mapinduzi wanatarajia kufungua uvuvi wa baha-
ri kuu huko Makao Makuu ya KMKM Kibweni na
uzinduzi wa mradi wa kiwanda cha kutengeneza
mikate ya boflo.

Komodoo Msingiri alisema katika kipindi hicho
kifupi cha uongozi wake akiwa Mkuu wa KMKM
ameleta wawekezaji mbalimbali katika kikosi
mfano mfanyabiashara Mohamed Dewji ambaye
amekuwa akitoa huduma kusambaza chakula
kikosini hapo.

Alisema mwekezaji mwingine aliyefika kikosini
hapo ni Mohammed Mbaye kutoka katika Kam-
puni ya Oil Com ya Tanzania Bara ambaye ana
mpango wa kuwekeza katika ufugaji wa samaki
na kiwanda cha kukobolea sembe.

Naye Kaimu Mkuu wa Utawala na fedha wa
kikosi hicho, Kamanda Juma Saleh Seif, amewa-
taka askari wa KMKM kufanyakazi kwa bidii na
kuisaidia nchi kupata maendeleo.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

NYUMBA INAUZWA

NYUMBA INAUZWA MOROGORO
MJINI MASIKA MIL. 100. NI NZURI
KWA BIASHARA, INA VYUMBA KUMI
NA NNE. KWA MAWASILIANO

PIGA SIMU NAMBA: 0745 222 312 /
0715 768 811.

KIWANJA KIANUZWA.

KIWANJA KIANUZWA KISUKURU JKT

KIWANJA KIPO KISUKURU JKT SEGEREA
UKUBWA SQM 2252 KINA HATI BEI MILIONI
55, KWA MAWASILIANO: 0786 857523 AU

0655 857523

DIPLOMA AU DIGRII

SIMU: 0783298900

KIINGEREZA,HESABU NA SCIENCE
CHEKECHEA NA DARASA LA 6 NA 7

YA

NAFASI ZA UALIMU BEGOEISIFZAAVATAN GAZOIMIKC©CHENI

narasi za kazi va uaumu  INDUSTIAL AREA, [POL[E0ONE 81042,
DAR [ES SALAANY,

WI©EE 265 - UrE228861®

KUPOTEA KWA CHETI

FRENK DEUS anatangaza kupotelewa na
cheti cha kidato cha nne chenye index namba
S.3038/0020 kilichotolewa na baraza la
mitihani kupitia shule ya secondary ya
NYAKURUNDUMA mwaka 2014, yeyote
atakayekiokota atoe taarifa kituo chochote
cha polisi

Polisi taarifa KAT/MPA/RB/503012/2021

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF
MOROGORO
DISTRICT AT MOROGORO
PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO 75 OF 2021

In the Matter of the Estate of the Late
ALEX MGWELELE MWASILE

By 1. MGWELELE ALEX MWASILE
2.

All persons claiming to have any interest in
the estate of the above named deceased are
hereby cited to come and see the
proceedings if they think fit before the grant
of probate (or letter of administration) is
made to the above —named petitioner.
Objection to the grant should be filed on or
before the 11 day of JAN.. 2022

Dated at MOROGORO this 28 day of
DEC.........2021

KUPOTEA KWA VYETI

ABEID MANYANDA anatangaza kupotelewa na vyeticha
kidato cha nne chenye index namba $0938-0053
kilichotolewa na baraza kupitia shule ya secondary ya MBEZI
BEACH mwaka 2002 na cheti cha kidato cha sita index
namba S0731-0630 kilichotolewa na baraza kupitia shule ya
secondary ya MAKONGO mwaka 2005 na cheti cha chuo
cha THE SAINT AUGUSTINE UNIVERSITY OF TANZANIA
kozi ya BACHELOR OF BUSINESS ADMINISTRATION
registration No. BBA 1920 kilichotolewa mwaka 2008, Polisi
taarifa DAR/MSI/RB/568182/2021

KUPOTEA KWA

KADI YA BAJAJI

MICHAEL SANGATI EMMANUEL
Anatangaza kupotelewa na kadi
ya Bajaj aina ya TVS KING
yenye namba za usajili MC 674
BML Chassis No.
MD6M14PK8G4F24007
Engine No. 0K4FG4036435
Yenye rangi RED
Yeyote atakayeiona atoe taarifa
Polisi.

Taarifa ya Polisi:
MWA/NY/RB/593114/2021

Nipa

uUsikose Gazeti

KIBAIGWA AUCTION MART & CO. LTD
COURT BROKER

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

TUTAFANYA MNADA TAREHE
28/01/2022 SAA NNE ASUBUHI
WA KUUZA GARI AINA YA
TOYOTA WISH T 124 DHP, MALI
YA ALPHA FILIMON MATANDO
BAADA YA KUSHINDWA KULIPA
MKOPO ALIYOKOPA IMARISHA
MAISHA LIMITED, P.0. BOX 4169
DODOMA. MNADA UTAFANYIKA
NYERERE SQUARE, HIVYO
TUNAPENDA  KUWATANGAZIA
WAHITAJI WOTE.

KWA MAWASILIANAO PIGA
NO. 0688729841/0784718272.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

MWANAISHA HAMISI SALUM
anatangaza kupotelewa na kadi
ya gari aina ya TOYOTA CAMI
yenye namba za usajili
T 593 BKM chasis namba
J122E00690, engine namba
K300824361, yeyote
atakayeiokota atoe taarifa kituo
chochote cha polisi
Polisi taarifa
DAR/MBU/RB/607065/2021

REALITY MANUFACTURING LIMITED
MINUTES OF THE EMERGENCY MEETING HELD AT
COMPANYS OFFOCE AT TABATA KIMANGA, LIWITI

WARD, NEAR MAZDA RECREATIONS CENTER ON
15TH OCTOBER, 2021 AT 16.00PM

PRESENT: Jeff Micah Shellembi - Member .
chairperson Berina Kahabi Mhuli = Member/Acting
Secretary Neema Jeff Shellembi — Member

MINUTE 1/022: QUORUM

With the necessary quorum in place, the Chairperson
declared the meeting properly convened and
constituted.

MINUTE3/022 MINUTES
As this was the emergency meeting there was no
previous Minutes to be signed by the chairperson.

MINUTE 3/022 VOLUNTARY WINDING UP OF THE
COMPANY.

That company has since its formation not managed to
operate as thus being operated at loss.

RESOLVED: That the meeting proposed and
approved that by this special resolution it is agreed
that it be wound up voluntarily.

There being no other business to transact, the meeting
was closed at 17:00pm. -

i ..... {5;

NJOO
UTANGAZE
BIDHAA YAKQ Kutangaza Nasi

KWA BEI
NAFUU SANA

lako

la Nipashe Kila siku

he

- MWANGA WA JAMIT

Tupigie

QWSS WASICISWAS!

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

Uza,

Chenye Thamani

Kubwa Kwa

Kwa Bei Poa
Tupigie
0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Bintiye Tutu akumbuka baba yake
akimwokoa kijana kuchomwa moto

Johannesburg, AFRIKA KUSINI

WAKATI dunia ikiendelea kuyaeleza na
kusherehekea maisha ambayo aliyaishi
Askofu Desmond Tutu, kwenye jamii kwa
kuonyesha upendo kwa waliokumbwa
na dhuluma, unyanyasaji, bintiye anamu-
elezea baba yake, akisema akiwa nyumbani
alitenda hayo pia.

Waafrika  Kusini, wanamkumbuka
mshindi huyo wa Tuzo ya Nobel, mwaka
1984, kutokana na harakati katika kupinga
ubaguzi wa rangi, huku binti yake akisim-
ulia ambavyo alimshuhudia baba yake,
akimuokoa kijana aliyeponea chupuchupu
kufa kwa kuchomwa moto.

Nontombi Naomi Tutu (61), anasema kifo
cha baba yake kilichotokea mwishoni mwa
wiki, kinamkumbusha matukio mengi
yanayomfanya ajivunie maisha ya mzazi
wake, ikiwamo upendo huku akimuokoa
kijana mmoja kuuawa kwa kuchomwa
moto na kundi la watu wenye hasira.

Anasema mwaka 1985, nchi ikiwa katika
harakati za ukombozi huku chama tawala
cha African National Congress (ANC), kiki-
jaribu kukabiliana na shinikizo la kisiasa na
kuupindua utawala wa wazungu wachache
yalitokea matukio kadhaa ikiwamo mapi-
gano hata vifo.

“Katika mazishi ilikuwa Julai (1985)
maeneo ya Johannesburg, kanda za video
zilizohifadhiwa zinaonyesha Tutu (baba
yake), waziwazi akiwa na mavazi ya zam-
barau ya ukasisi, akiingia kwa nyuma ku-
sukuma kundi la waombolezaji na vijana
wenye hasira ambao walikuwa wakimpiga
kwa mateke mwanamume asiye na ulinzi,
ambaye alionekana kujikunja chini katika
vumbi.

Akishutumiwa kuwa ni mshirika wa
ubaguzi wa rangi, akamwagiwa petroli na
alifungwa pingu, walisema tunaweka tairi
shingoni mwako, na kisha kuwashwa moto.
Tutu aliingilia kati pamoja na makasisi
wengine, ili kumuokoa kijana.

“Nilipomuona kwenye kanda hiyo aki-
fanya hivyo, nilishangazwa, yalikuwapo
mengi ya kushangaza,” anasimulia jana,
Nontombi, mmoja kati ya watoto wanne wa
Askofu Tutu, wakati akizungumza na shiri-
ka la habari la Reuters, nyumbani kwao,
Cape Town.

“Tutu alihubiri na aliusema utawala
dhalimu wa watu weupe walio wachache
nchini Afrika Kusini, ambao ulifikia kikomo
katika miaka ya 1990, na alizungumza mara
kwa mara kwenye mazishi ya wanaharakati
vijana waliouawa na vyombo vya usalama
vya serikali.”

Nontombi, ni mchungaji, anafanana sana
na baba yake katika maisha, anakumbuka
safari walizozifanya familia kutoka Alice
huko Eastern Cape hadi Swaziland (Eswati-
ni), akiwa na ndugu zake watatu, kuelekea
shuleni.

“Alikuwa ni baba wa kawaida. Alipenda
kukumbatia. Jambo moja ninalopaswa
kusema, alikuwa na nidhamu, kuna wakati
baba alisema: Nimekatishwa tamaa’. Mara
nyingi, ujue lilikuwa gumu sana na hilo
ndilo ambalo hatukuwahi kulitaka, kum-
katisha tamaa baba, ilikuwa si rahisi kum-
katisha tamaa, ilichukua muda mwingi
kumkatisha tamaa,” anasema Nontombi.

Jana, Wakfu wa Desmond & Leah Tutu
ulitoa taarifa kwamba, ili kuwapa nafasi
waombolezaji wanaotaka kuzuru Kanisa
Kuu la St George na kutoa heshima zao za

Nontombi Tutu, akizungumza nyumbani kwao mjini Cape Town, nchini Afrika Kusini. PICHA: TimesLIVE

mwisho, Tutu, alihifadhiwa katika kanisa
hilo hadi [jumaa, kutoa nafasi kwa waom-
bolezaji.

Askofu Tutu, ambaye hakutaka matumizi
makubwa na ya kifahari, aliomba jeneza
lake liwe la bei nafuu sana, litakalochomwa
kwa faragha na majivu yake kuzikwa katika
kanisa hilo, wakfu huo ulisema.

RAMBIRAMBI

Viongozi kutoka kote duniani wametoa
risala zao, akiwamo rais Biden akisema “ali-
vunjika moyo kufahamu kuhusu kufariki
kwa mtumishi wa kweli wa Mungu na wa
watu, akisema : urithi wa Tutu unavuka mi-
paka na utaendelea kwa muda mrefu.

| 2

Rais wa zamani wa Marekani, Barack
Obama, alimtaja Tutu kama mshauri, rafiki
na dira ya maadili, huku Katibu Mkuu wa
Umoja wa Mataifa (UN), Antonio Gutteres
pia akitoa salamu za rambirambi.

Kadhalika, ujumbe wa Malkia Elizabeth
I wa Uingereza, ulisema, anamkumbuka
Tutu, kwa furaha wakiwa katika mikutano
pamoja naye na ucheshi.

“Kuaga dunia kwa Askofu Mkuu Tutu
kutahisiwa na watu wa Afrika Kusini na
watu wengi huko Uingereza, Ireland ya
Kaskazini na katika Jumuiya ya Madola, am-
bapo alishikiliwa kwa upendo na heshima
kubwa.”

Vatican, ilisema katika taarifa kwamba

Papa Francis alitoa rambirambi za moyoni
kwa familia yake na wapendwa wake.

“Kupigania uhuru kutoka kwenye ma-
handaki kuitetea Afrika Kusini, kulihitaji
ujasiri ambao hauwezi kuelezeka,” Graca
Machel, mjane wa Nelson Mandela, alisema
katika taarifa yake.

ALIYOTENDA

Alijulikana kwa upendo kama The Arch,
Tutu alitambulika papo hapo, akiwa na ma-
vazi yake ya zambarau ya ukasisi, hali ya
uchangamfu na tabasamu karibu kila mara,
alionyesha hisia zake hadharani, licha ya
umaarufu wake, hakuwa mtu ambaye ali-
pendwa na wote.

Alitawazwa kama kuhani mwaka wa
1960, na aliendelea kuhudumu kama Asko-
fu wa Lesotho kuanzia 1976 hadi 1978, Asko-
fu Msaidizi wa Johannesburg na Mkuu wa
Parokia, Soweto.

Alikuwa Askofu wa Johannesburg mwaka
1985 na aliteuliwa kuwa Askofu Mkuu wa
kwanza mweusi wa Cape Town mwaka uli-
ofuata.

Baada ya Mandela kuwa rais wa kwanza
mweusi wa Afrika Kusini mwaka 1994, Tutu
aliteuliwa naye kwenye Tume ya Ukweli na
Maridhiano iliyoundwa kuchunguza uhali-
fu uliofanywa na wazungu na weusi wakati
wa enzi ya ubaguzi wa rangi.

MAZISHI

Askofu Tutu, leo, [jumaa, atalala katika
Kanisa Kuu la St George, kabla ya ibada ya
mazishi keshokutwa, itakayoongozwa na
Askofu Mkuu Makgoba.

“Tunatoa shukrani zetu za dhati kwa
watu na mashirika kote nchini na duniani
kote kwa kumiminiwa upendo, heshima
na rambirambi kufuatia kifo cha Askofu,”
Askofu Mkuu Tutu IP Trust na Wakfu wa
urithi wa Desmond & Leah Tutu walisema
katika taarifa yao.

Makala hii imeandaliwa na Christina
Mwakangale kwa msaada wa Mtandao.
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SIMBA: HATUDHARAU NA
HATUOGOPI YEYOTE CAF

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Simba imesema kuwa haitoio-
gopa wala kuidharau timu yoyote ile kwe-
nye mechi za makundi ya Kombe la Shirik-
isho la Soka Afrika itakayoanza kutimua
vumbi kuanzia Februari 11, mwakani.

Mwenyekiti wa klabu hiyo, Murtaza Man-
gungu, amesema wamepokea kwa mikono
miwili droo iliyochezeshwa juzi Cairo nchini
Misri, hivyo wanachofanya ni kujipanga
kucheza si na timu hizo tu ambazo wako
nazo pamoja kwenye kundi, lakini timu
yoyote ile ambayo watacheza nayo baada
ya hapo.

Simba imepangwa kwenye Kundi D la mi-
chuano hiyo, ikiwa pamoja na timu za Asec
Mimosas ya Ivory Coast, RS Berkane ya Mo-
rocco na USGN ya Niger.

“Tumepokea kwa mikono miwili droo
iliyochezeshwa, sisi kama Simba timu yetu
ni ya kucheza mpira na si kuanza kuangalia
kundi gumu au jepesi, sisi yeyote yule am-
baye tungepangiwa naye tungecheza. Baada
ya droo hiyo sasa kama uongozi tunajipanga
kwa ajili ya maandalizi, timu yetu iko vizuri,
na tutafanya marekebisho, Simba haijawahi
kuogopa timu yoyote ile, tumeshacheza na
timu nyingi kubwa barani Afrika na hata Ul-
aya, lakini hatuzidharau timu tulizopangwa

nazo, tutapambana,” alisema Mangungu.

Simba itaanzia nyumbani kwenye mechi
hizo za makundi dhidi ya Asec Mimosas,
timu ambayo ilicheza nayo mara mbili
kwenye Ligi ya Mabingwa Afrika hatua ya
makundi mwaka 2003 mara ya kwanza
ilikuwa Dar es Salaam kwenye Uwanja wa
Taifa (sasa Uhuru), Agosti 24 mwaka huo,
Simba ikishinda bao 1-0 lililofungwa na Ul-
imboka Mwakingwe, na mechi iliyochezwa
nchini Ivory Coast, Oktoba 19, Simba ilikuba-
li kichapo cha mabao 4-3 na kushindwa
kusonga mbele kwenye hatua ya robo fain-
ali baada ya kushika nafasi ya tatu kwenye
Kundi A.

' SportPesa

223 /12 / 2021

JACKPOT BONUS WINNER

B2 /287,318

NELSON MINYERI LUSINGU

Mshindi wa Bonasi ya Jackpot ya SportPesa, Nelson Minyeri Lusingu, kutoka Kanyigo, Kagera akionyesha mfano wa
hundi ya Sh. milioni 27.2 baada ya kubashiri kwa usahihi mechi 12 kati ya 13 kwenye Jackpot ya wiki iliyopita. PICHA:

SPORTPESA

Namungo kusajili mabeki wawili

Na Saada Akida

HUKU ikielezwa kwamba imelenga kui-
marisha kikosi chao kwa kumulika nafasi
mbili kwenye dirisha hili dogo linalotarajiwa
kufungwa Januari 15, mwakani, uongozi wa
Namungo FC umesema tayari umempata
kocha mkuu kutoka Zambia na muda wow-
ote utamtangaza.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ka-
tibu Mkuu wa Namungo FC, Ally Selemani,
alisema kumekuwa na tatizo katika nafasi
mbili; beki wa kulia na kati baada ya Haruna
Shamte kupata majeraha na kukaa nje kwa

muda mrefu.

Alisema baada ya kuumia kwa Haruna
wamebaki na beki wa kulia mmoja hali inay-
owalazimu kutafuta watu ambao watakuja
kusaidiana naye.

“Ripoti tuliyopewa imeeleza juu ya nafasi
ya ulinzi, kulingana na tulivyoona timu ka-
tika mechi hizi 10, tumeona kwamba tuna-
hitaji kufanyia kazi nafasi hiyo ya ulinzi hasa
beki ya kulia ambayo kwa sasa amebaki
mchezaji mmoja baada ya Haruna kuumia
na kutakiwa kukaa nje wiki tatu,” alisema
katibu huyo.

Alisema wanaangalia usajili wao ndani

na nje ya nchini, pia wanahitaji kuwapata
mapema nyota hao ili kwenda kuwafanyia
majaribio katika michuano ya Kombe la
Mapinduzi visiwani Zanzibar.

Katibu huyo alisema baada kumtambu-
lisha kocha wa makipa, Josia Steven, muda
wowote kuanzia sasa watamtangaza kocha
mkuu na kwamba tayari yuko mkoani Lindi
kwa ajili ya kurithi mikoba ya Hemed Mo-
TOCCo.

“Ni kweli tumempata mrithi wa kocha
Morocco, anatoka nchini Zambia (jina
ni mapema sana), lakini kuanzia sasa
tutamtambulisha, alisemna Ally.

Kisiwani yaongoza
kugawa pointi Z'bar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

WAKATI Ligi Kuu Zanzibar
ikisimama kupisha michuano
ya Kombe la Mpinduzi timu
va Kisiwani imefunga mzun-
guko huo wa kwanza kwa
kuburuza mkia katika ligi
hiyo inayoshirikisha timu 16,
huku KMKM ikiendelea kutesa
kileleni.

Katika michezo 15, Kisi-
wani imepoteza mechi 13
na kushinda miwili tu, huku
ikifuatiwa na Machomane
ambayo imefungwa mechi 10,
ikashinda miwili na sare tatu.

Akizungumza na gazeti hili
juzi visiwani hapa, Mwenyeki-
ti wa Bodi vya Ligi, Haji Issa
Kidali, alisema wanatarajia ku-
kutana mapema leo, Alhamisi
ili kufanya tathmini ya mzun-
guko wa kwanza uliomalizika
ikiwamo kutangaza tarehe
va kufunguliwa dirisha dogo
la usajili pamoja na kuanza
kwa mzunguko wa pili wa Ligi
Kuu na Ligi Daraja la Kwanza
Kanda ya Unguja na Pemba.

Oysterbay Queens
kugeukia mastraika

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Oysterbay
Queens, Juma Kweka, amekiangalia
kikosi chake na kufunguka kuwa
anahitaji kukiimarisha kwa kusa-
jili washambuliaji wataokisaidia
kufanya vizuri katika Ligi Kuu ya
Wanawake Tanzania Bara inayoen-
delea msimu huu wa 2021/22.

Oysterbay Queens ambayo
inashiriki ligi hiyo kwa mara ya
kwanza, tayari imecheza mechi
mbili na kupoteza zote ikiwamo
kukubali kichapo cha mabao 8-0
dhidi ya Simba katika Uwanja wa
Mo Simba Arena juzi.

Akizungumza na gazeti hili jijini
Dar es Salaam jana, Kweka alisema
michezo hiyo miwili imempa
mwanga na kuona mapungufu yao
mapema na sasa watayafanyia kazi
mapema ikiwamo kufanya usajili
washambuliaji.

Alisema nafasi zilizobaki beki
na viungo, anaendelea kuwajenga
na kuwapa mbinu kwenye ma-
zoezi kwa sababu ana imani nao
wanaweza kubadilika na kufanya
Vizuri.

“Timu yangu si mbaya sana, uk-
ingalia wachezaji wangu wengi ni
wageni pia hawana uzoefu katika
Ligi Kuu, mechi mbili tumetengen-
eza nafasi lakini tumekosa mtu wa
kumalizia na nimeliona hilo nali-
fanyia kazi kipindi hiki cha dirisha
dogo,” alisema Kweka.

Alisema anahitaji kufanyia kazi
mapema ili kuhakikisha wanafanya
vizuri katika michezo yao ya mbele
va ligi hiyo.
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RAPHINA HATASHINIKIZA JANUARI

WINGA wa Leeds United, Raphinha amekuwa akihu-
sishwa na Liverpool na Bayern Munich, lakini mchezaji
huyo wa kimataifa wa Brazil mwenye umri wa miaka 25,
hatashinikiza kuhama Januari. (Mirror)

BARCA YAMTAKA AZPILICUETA

BARCELONA haijakata tamaa katika kujaribu kumsajili
mlinzi wa Hispania, Cesar Azpilicueta mwenye umri wa
miaka 32, na beki wa kati wa Denmark, Andreas Chris-
tensen mwenye miaka 25, kutoka Chelsea. (Sport)

EVERTON KUMSAJILI BARKLEY

EVERTON wamejadili uwezekano wa kumsajili kiungo
wa kati wa England mwenye umri wa miaka 28, Ross
Barkley kwa mkopo kutoka Chelsea wakati wa dirisha la
uhamisho la Januari. (Telegraph)

DIGNE KUTUA CHELSEA

CHELSEA wanafikiria kujaribu kumsajili beki wa ku-
shoto wa Everton, Lucas Digne mwenye umri wa miaka
28 raia wa Ufaransa, huku timu hiyo ya Stamford Bridge
ikimkosa beki wake, Ben Chilwell mwenye miaka 25 kwa
kipindi kirefu kwa sababu ya jeraha la goti. (90 Min)

SCHICK AWINDWA EPL

MSHAMBULIAJI wa zamani wa Czech, Patrik Schick
mwenye umri wa miaka 25, analengwa na klabu kadhaa
za Ligi Kuu England - akiwa anatazamwa na Arsenal,
Everton, Manchester City, Tottenham na West Ham ka-
tika miezi ya hivi karibuni, lakini Bayer Leverkusen ha-
wana haraka ya kumuuza mchezaji huyo ambaye yuko
chini ya mkataba hadi mwaka 2025. (90 Min)

UMTITI ATAKIWA NEWCASTLE

NEWCASTLE United wanapanga kumnunua beki wa
kati wa Ufaransa, Samuel Umtiti, huku Barcelona waki-
tamani kumuuza mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
28. (Marca)

NEWCASTLE YAMGEUKIA BARBOSA

NEWCASTLE pia wana nia ya kumleta mshambuliaji
wa Brazil, Gabriel Barbosa Januari, lakini mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 25, angependelea kusalia kule
Flamengo. (Mirror)

INSIGNE AWANIWA TORONTO

MSHAMBULIAJI wa Italia, Lorenzo Insigne, ambaye
mkataba wake na Napoli unakamilika msimu wa majira
ya joto, anashawishiwa na ofa kutoka kwa Toronto FC.
(Sky Sport Italia, via Football Italia)

DYBALA NA JUVE

JUVENTUS wanataka kubadilisha masharti ya
kuongeza mkataba yaliyokubaliwa na mshambuliaji wa
Argentina, Paulo Dybala mwenye umri wa miaka 28, am-
baye atakuwa huru kuondoka katika klabu hiyo mkataba
wake wa sasa utakapokamilika msimu wa majira ya joto.
(La Gazzetta dello Sport, via Football Italia)

COOK KUTUA QPR

KLABU ya Queens Park Rangers iko mbele ya Notting-
ham Forest katika kujaribu kumsajili beki, Steve Cook
mwenye umri wa miaka 30 kutoka Bournemouth. (Mail)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

MBAPPE ATOA MSIMAMO
MPYA HATIMA YAKE PSG

® @ ®Hapana, sitajiunga na Real Madrid Januari, hai-
tatokea, kwa asilimia 100 nitamaliza msimu nikiwa...

PARIS, Ufaransa

YLIAN Mbappe ameahidi
hataondoka Paris Saint-
Germain kwenda Real Ma-
rid katika dirisha dogo la

Januari.

Mbappe amebakiwa na miezi sita
kwenye mkataba wake wa sasa na
alikuwa akihusishwa na mpango wa
kuhamia kwa ‘Los Blancos’ hao Ago-
sti, lakini PSG walikataa kumuuza.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 23, amesema hana mpango
wa kuondoka wakati wa dirisha

dogo, na kwa sasa akili yake ni ku-
taka kushinda mataji akiwa na PSG.

“Hapana, sitajiunga na Real Madrid
Januari,” alisema Mbappe akiiambia
CNN. “Kwa Januari haitatokea.

“Mimi nipo Paris Saint-Germain,
nina furaha kubwa, na kwa asil-
imia 100 nitamaliza msimu nikiwa
mchezaji wa PSG. Nitajitoa kwa kila
kitu kushinda mataji yote nikiwa na
Paris mwaka huu.

“Nitajitoa kwa hali na mali kushin-
da taji la Ligi ya Mabingwa Ulaya na
ligi. Na kuwapa raha mashabiki wote
kwa sababu wanastahili hilo.

gu. Mimi ni Mfaransa. Nataka kushln
da kila kitu msimu huu.”

Miamba hao wa Ligue 1 wana
matumaini straika huyo wa Ufaransa
atakubali kusaini mkataba mpya,
lakini wapo kwenye hatari ya kum-
poteza akiwa mchezaji huru kama
atakataa kuongeza mkataba.

PSG na Madrid watakutana kwe-
nye mechi mbili za Ligi ya Mabingwa
Ulaya hatua ya mtoano wa timu 16 na
Mbappe amewahakikishia mashabi-
ki yupo tayari kuisaidia timu hiyo.
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URGEN Klopp amekubali Liverpool hawawezi kujil-

aumu kutokana na kipigo kutoka kwa Leicester City

na amewaonya wachezaji wake kujifunza kutokana na

kiwango kibovu walichoonyesha.

ekundu hao walipoteza kwa bao 1-O pale kwenye
Uwanja wa King Power Jumanne na walishindwa kupun-
guza pengo la pointi sita dhidi ya vinara wa Ligi Kuu, Man-
chester City.

Liverpool ambao wamefunga mara mbili katika kila me-
chi kati ya 28 kwenye mashindano yote msimu huu, wali-
shuhudia straika wao, Mohamed Salah akikosa penalti na
Sadio Mane alipoteza nafasi nzuri ya kufunga.

Mchezaji wa zamani wa Everton, Ademola Lookman
alifunga dakika tatu baada ya kuingia uwanjani akitokea
benchi na kuwafanya Leicester kushinda mfululizo dhidi
ya Liverpool.

Kikosi hicho cha Klopp kilipambana kurudisha bao hilo,
lakini Leicester walionekana kuwa makini kulilinda.

“Kwa hakika Leicester walistahili ushindi,” alisema
Klopp akinukuliwa na Amazon Prime.

“Ulikuwa mchezo mgumu. Hatukuwa kwenye ubora
wetu, hata kama tulikuwa na nafasi ya kutosha.

“Kile tulichofanya tukiwa na mpira hakikuwa sawa. Tuli-
cheza mchezo mbaya, hivyo tulistahili kufungwa.

“Maamuzi yetu yalikuwa ya hovyo, pengine tulikosa na-
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fasi na hivyo ndivyo ilivyokuwa. Tulitakiwa kuwa na nafasi

zaidi.

“Nafikiri tulianza vizuri, halafu tukamaliza kwa kucheza
vibaya. Kuanzia hapo hatukuwa kwenye ubora wetu.

Torres ajisifu Kujiunga Barca

BARCELONA, Hispania

FERNANDO Torres anachu-
kulia kujiunga na Barcelona ku-
toka Manchester City ni “hatua
kubwa” katika maisha yake ya
soka na anajiamini ataendelea
kuimarika chini ya Xavi pale
Camp Nou.

Barca ilithibitisha Jumanne
kwamba imefikia makubaliano
ya kumsaini Torres kutoka City
kwa ada ya euro milioni 65.

Mchezaji huyo wa kimataifa
wa Hispania atatambulishwa
rasmi Januari 3,mwakani lakini
kutokana na majeraha aliyoy-
apata Oktoba yatamfanya asubi-
ri kuanza kucheza hadi baadaye
mwezi huo.

Torres ametumia miezi 18
kucheza pale kwenye dimba la
Etihad baada ya kujiunga na Va-
lencia kwa ada ya euro milioni

p—
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23 na alionyesha mchango wake
kwenye mechi 43 alizoichezea
City.

Yeye ni mmoja wa wachezaji
wa City ambao walicheza anga-
lau dakika 1,000 kwenye mash-
indano yote msimu uliopita.

Mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 21, ana matumaini
ya kuimarika zaidi hapo Bar-
celona. Akizungumza na tovuti
ya Barcelona, Torres alisema:
“Nina furaha kubwa kujiunga na
Barca.

“Natumaini kuendelea kukua
kama mchezaji wa soka na kui-
saidia Barca kuwa moja ya timu
bora duniani.

“Nina furaha kubwa kuwa
hapa. Ni hatua kubwa kwa mai-
sha yangu ya soka, kuendelea
kukua, kufunga mabao. Nasu-
biria kwa hamu kujiunga nao
rasmi.”
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KOCHA AZAM NA MATARAJIO
KWA DUBE KUIVAA SIMBA

Na Saada Akida

OCHA Msaidizi ambaye ni

mwalimu wa makipa wa

Azam FC, Iddi Abubakar, ame-

sema anatarajia kuwapo na
mabadiliko katika kikosi cha timu yake
kuelekea mechi ya Ligi Kuu Tanzania
Bara dhidi ya Simba itakayopigwa Jan-
uari Mosi katika Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam.

Nyota ambao watasababisha mab-
adiliko makubwa katika kikosi hicho
ni Bruce Kangwa, Nivere Tigere na
Prince Dube ambao wataukosa mche-
70 huo na mingine ijayo kutokana na
kuitwa kwenye timu ya Taifa ya Zim-
babwe kuitumikia katika fainali za Ma-
taifa ya Afrika (Afcon), zitakazofanyika
nchini Cameroon.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar
es Salaam jana, kocha huyo alisema
hawana uhakika mkubwa kama wat-
awakosa nyota hao kwa sababu wako
kwenye mchujo.

Alisema endapo wachezaji hao
watapenya katika mchujo na kuju-
muishwa katika kikosi kitakachoenda
kucheza AFCON, hawataathirika kwa
sababu tayari wamewaandaa vijana
watakaochukuwa nafasi zao.

“Wakifanikiwa kuingia katika mchu-
jo wa timu hiyo na kuwa miongoni

mwa wachezaji watakaoicheze Zim-
babwe kwenye AFCON, itatulazimu
kufanya mabadiliko ya kikosi kuelekea
mchezo wetu dhidi ya Azam FC,” alise-
ma kocha huyo.

Alisema wamejiandaa vizuri kwa ku-
waandaa wachezaji wote kulingana na
mabhitaji ya mchezo huo ambao kwao
ni muhimu kupata pointi kutokana na
kuanza msimu huu kwa kusuasua.

~—
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Iddi alisema anatarajia mchezo we-
nye ushindani kwa kuwa timu zote
mbili zimetoka kushinda mechi zao
zilizopita.

Simba ambayo itakuwa mwenyeji
wa mechi hiyo, mchezo uliopita ilii-
buka na ushindi wa mabao 4-1 ugenini
dhidi ya KMC wakati Azam FC nayo il-
ipata ushinda kama huo dhidi ya Ruvu
Shooting.

Bwire alia na mwamuzi mechi KMC

Na Dennis Fussi

OFISA Habari wa Ruvu
Shooting, Masau Bwire, ame-

hiyo jambo ambalo amesema
hawakutendewa haki.

“Siku
maamuzi ya waamuzi, leo

zote tunalia na

paza sauti yake kwa kusema
kwamba, waamuzi wanaua
soka la Tanzania kutokana na
maamuzi yao ya ovyo wanay-
oyatoa kwenye mechi za Ligi
Kuu Tanzania Bara.

Kauli hiyo ya Bwire ameitoa
baada ya Ruvu Shooting ku-
lazimishwa sare ya kufungana
bao 1-1 na KMC kwenye mche-
zo uliopigwa juzi Jumanne
katika Uwanja wa Azam Com-
plex, Chamazi.

KMC ilisawazisha bao da-
kika ya pili kwenye muda wa
nyongeza kupitia kwa Charles
Ilamfya na kuzifanya timu hizi
kugawana pointi moja moja,
wakati lile la Ruvu lilifungwa
na Ally Kombo dakika ya 22.

Bwire anaona kwamba,
mwamuzi wa mchezo huo
aliongeza muda zaidi na ku-
wawezesha KMC kupata sare

(juzi) mwamuzi aliwaongezea
muda zaidi KMC na wakasawa-
zisha bao,” alisema Bwire.

Aliongeza; “Mwamuzi ali-
onyesha wazi kabisa kuibeba
KMC, kwani baada ya kuon-
geza muda zaidi na lilipofung-
wa tu bao na yeye akamaliza
mchezo, hii si sawa kabisa,
waamuzi wanaua soka la Tan-
zania.

“Kwa maamuzi haya, kuna
siku anaweza kutokea mtu
akiwa na hasira na akafanya
jambo la hatari sana. Kwa nini
kila siku tunalia na waamuzi
lakini hakuna hatua zinazo-
chukuliwa?”

Kwa matokeo hayo, KMC
imefikisha pointi 11 ikiwa kati-
ka nafasi ya 12 na Ruvu Shoot-
ing sasa ina pointi 10 katika
nafasi ya 14 kwenye msimamo
wa ligi hiyo.
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“1" NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X™ NI TIMU KUTOKA SARE

“2" NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.
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TAREHE

GAMEID

NYUMBANI  SARE  UGENINI

MICHEZO T X

Gold Coast Knights vs Melbourne Victory

Yeni Malatyaspor vs Bandirmaspor

Neroca FC vs Gokulam Kerala FC

Gor Mahia vs Nairobi City Stars FC

Bidco United vs Wazito

Tusker vs Mathare United

Konyaspor vs Umraniyespor

Kayserispor vs Yeni Aksarayspor

Kenya Commercial Bank vs Nzoia United

Posta Rangers vs Kenya Police

Shabab AL Amari vs Tubas

Al Ain vs Ajman Club

Rutsiro FC vs Gorilla FC

Al Dhafra vs Al Nasr Dubai

AS Kigali vs Mukura

Namungo vs Biashara United

Chennaiyin FC vs Bengaluru FC

Sivasspor vs Ankaragucu

Aizawl FC vs Mohammedan SC

AL Qadsia vs Al Fehaheel

Pacos F. U19 vs GIL Vicente U19

Raja Casablanca vs MAS Maghrib A Fes

Al Khoor vs Qatar SC

Al Arabi Doha SC vs Umm-Salal SC

Al Wasl Dubai vs AL Urooba

Gaziantep BB vs Bursaspor

Baniyas vs Shabab AL Ahli Dubai Club

ES Bafing vs Sporting Gagnoa

Shabab Alsamu vs Shabab AL Khaleel

AL Tadamon vs Kazma SC

Pacos Ferreira vs Santa Clara

Atletico Saguntino vs CD Roda

Deportivo Malacateco vs CSD Comunicaciones

Olympique Khouribga vs FAR Rabat

Besiktas vs Altay

LYS Sassandra vs Club Omnisports de Korhogo

CD Campos vs CD Binisalem

FC Arouca vs Sporting Braga

CD Manacor vs CF Soller

Vitoria Setubal vs UD SantarAfA©m

Nottingham vs Huddersfield

Stoke City vs Derby

Sunderland vs Sheffield Wed

Bournemouth vs Cardiff

Bristol City vs QPR

Manchester Utd vs Burnley

MAA - 31 - DESEMBA 202

Porto vs Benfica

Sudeva Delhi FC vs Pailan Arrows

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.

Real Kashmir vs Kenkre FC
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ACHAMBUA
KUNDI LA SIMBA CAF

® ® ®Asema malengo nusu fainali palepale, aonya ya
Red Arrows, Asec Mimosas wembe mbele, ukuta...

Na Mwandishi Wetu

BAADA ya kushuhudia timu yake ikipang-
wa kundi lenye timu bora kwenye hatua ya
makundi ya Kombe la Shirikisho Afrika, Kocha
Mkuu wa Simba, Mhispania Pablo Franco,
amesema hiyo haiwezi kuondoa malengo yao
ya kufika nusu fainali ya michuano hiyo ya pili
kwa utajiri kwa ngazi ya klabu barani Afrika.

Katika droo iliyochezeshwa juzi jijini Cairo
Misri, Simba imepangwa Kundi D pamoja
na mabingwa wa mwaka 1998 wa Ligi ya Ma-
bingwa Afrika, Asec Mimosas ya Ivory Coast,
Gendarmerie (USGN) ya Niger pamoja na ma-
bingwa wa msimu wa 2019-20 wa Kombe la
Shirikisho Afrika, RS Berkane ya Morocco.

Lakini Pablo amesema wakati anakabi-
dhiwa mikoba ya kukinoa kikosi hicho, aliam-
biwa malengo yao ni kufika nusu fainali, jambo
ambalo anaona ni wakati sasa wa kuanza
maandalizi mapema kwa ajili ya michuano
hiyo, kutokana na ratiba kuonyesha kwamba
wataanzia nyumbani katika Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa Februari 13, mwakani dhidi ya
Asec Mimosas.

Pablo alisema kadri wanavyosonga mbele
katika michuano hiyo ndivyo ambavyo ina-
7zidi kuwa migumu, lakini wapo tayari kufanya
maandalizi makubwa ili kuhakikisha wa-
nafikia malengo yao.

“Unajua RS Berkane ni timu nzuri na ina
mchezaji wetu nyota wa zamani, Clatous
Chama, kwa hivyo tunajua haitakuwa mechi
rahisi, lakini Asec nayo ni timu kongwe na ina
uzoefu mkubwa katika michuano hii.

“Kwa upande wa Gendarmerie (USGN)

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

nayo si timu ya kubeza hasa tukikumbuka
mchezo uliopita dhidi ya Red Arrows, ulivy-
okuwa mgumu, hivyo hatutaidharau kwa
namna yoyote, kila mchezo utakuwa kama
fainali kwetu hadi tutimize malengo yetu,”
alisema Pablo aliyerithi mikoba ya Mfaransa
Didier Gomes.

Kwa mujibu wa ratiba baada ya Simba
kuikaribisha Asec Mimosas, itaifuata USGN
Februari 20 na siku saba baadaye itaenda
kuvaana na RS Berkane kabla ya Machi 13
kurejea nyumbani kurudiana na Wamorocco
hao na kisha Machi 20 kuwafuata mabingwa
mara 27 wa Ivory Coast kabla ya Aprili 22 ku-
rudi Uwanja wa Benjamin Mkapa kuhitimisha
hatua ya makundi dhidi ya Waniger, USGN.

UBORA WA WAPINZANI; ASEC

Kama ambavyo Pablo ameeleza ni wazi
hakuna timu ya kubeza katika kundi hilo
kwani zote licha ya kufiizu hatua hiyo, zinaen-
delea kufanya vizuri kwenye ligi za kwao.

Iwenye msimamo wa Ligi Kuu Ivory Coast
maarufu Ligue 1, Asec Mimosas ipo kileleni
ikiwa na pointi 18 baada ya kushinda mechi
zote sita ilizocheza hadi sasa kwenye ligi hiyo
inayojumuisha timu 14, huku ikiwa imefunga
mabao 12 na kuruhusu matatu tu. Timu inay-
oifuata ni Gagnoa ikiwa na alama 15 baada ya
kupoteza mchezo mmoja.

RS BERKANE

Kwa upande wa Ligi Kuu Morocco maarufu
kama Botola Pro 2021/22, hadi sasa ikiwa raun-
di ya 13, RS Berkane ipo nafasi ya sita ikiwa na
pointi 19 baada ya kushinda mechi nne, sare

saba, kupoteza mbili huku ikifunga mabao 14
na kuruhusu 11.

Msimamo wa ligi hiyo nchini Morocco un-
aongozwa na Wydad Casablanca yenye alama
32 kutokana na kushinda michezo 10 sare
mbili na kupoteza mmoja. Timu inayofuata
ni Raja Casablanca (pointi 27) FAR Rabat
(23), Difaa El Jadida (20) na Jeunesse Sportive
Soualem yenye pointi 19 sawa na RS Berkane
lakini ikiwa na mabao mengi ya kufunga.

GENDARMERIE

US Gendarmerie kwenye Ligi Kuu Niger
msimu huu ambayo nayo inashirikisha timu
14 na sasa ikiwa raundi ya nne, yenyewe ime-
shuka dimbani mara tatu, ipo nafasi ya sita
ikiwa na pointi tano baada ya kushinda mechi
moja na sare mbili, huku ikiwa imecheka na
nyavu mara nne na kuruhusu mabao mawili.
Timuiliyopo kileleni ni Douanes Niamey ikiwa
na pointi 10, ikifuatiwa na Nigelec, Police, Sahel
huku ASGNN ikiwa na alama sita, lakini timu
hizo kila moja zikiwa zimecheza mechi nne.

SIMBA

Tofauti ya Simba na Asec Mimosas kwenye
matokeo ya ndani inaweza kuwa ni sare tatu
ambazo ‘Wekundu wa Msimbazi hao wamezi-
pata hadi sasa katika michezo yao tisa, wakati
huu ikiwa na pointi 21 katika nafasi ya pili ny-
uma ya Yanga yenye alama 26 zilizotokana na
michezo 10.

Simba ina mabao 12 yakufunga na matatu
ya kufungwa kama ilivyo kwa Asec Mimosas,
lakini yenyewe idadi hiyo ikitokana na mechi
sita ilizocheza kwenye ligi ya kwao hadi sasa.

Nabi ataja mbadala
wa Bangala, Djuma

Na Saada Akida

BAADA ya kukiri ugumu wa
Ligi Kuu Tanzania Bara, Ko-
cha Mkuu wa Yanga, Nasred-
dine Nabi, amebadilisha gia
va mazoezi kwa kuhakikisha
kila mchezaji anakuwa na
utimamu mzuri wa mwili ili
kuwa tayari kwa michezo
iliyopo mbele yao.

Hatua hiyo ni baada ya
baadhi ya nyota wa Yanga
akiwamo Yanick Bangala,
Mukoko Tunombe na Djuma
Shabani, ambao wameitwa
katika kikosi cha timu ya
Taifa ya DR Congo pamoja
kipa Djigui Diarra (Mali),
kwenda kuzitumikia timu zao
kwenye fainali za Mataifa
va Afrika (AFCON) zitakazo-
fanyika nchini Cameroon.

AKizungumza na gazeti hili
Nabi alisema anaamini wana
wachezaji bora, hivyo kuko-
sekana kwa nyota hao wata-
tu, tayari wengine wanaweza
kucheza nafasi zao.

Alisema kurejea kwa Bal-
ama Mapinduzi na Dickson
Ambundo, kumeifanya timu
hiyo kuwa na kikosi kipana
na kila mmoja wao kuanza
kufanyia kazi majukumu wa-
nayopewa mazoezini.

“Kama tutawakosa
wachezaji walioitwa katika
timu zao za taifa, haitakuwa
kikwazo kikubwa kwetu kwa
sababu tuna nyota wengi
bora na kuna wale wali-
kuwa majeruhi wako fiti na
wamerejea vizuri matarajio
yvetu watatusaidia katika
michezo iliyopo mbele yetu,”
alisema Nabi.

Alisema ukiwa na wacheza-
ji wengi bora, unatakiwa
kutafuta namna ya kuwapa
nafasi ya kucheza hali
ambayo ataanza nao katika
mechi dhidi ya Dodoma Jiji
FC na katika michuano ya
Kombe la Mapinduzi visiwani
Zanzibar.
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