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' unyanyasaji raia

QX\ e Waziri Maliasili, IGP kupewa jukumu kurekebisha
~ dosari zilizojitokeza... Endelea ukurasa 2

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Hussein Ali Mwinyi, akikata utepe kama ishara ya kuzipokea
ndege mbili mpya aina Airbus A220-300, baada ya kuwasili katika Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Abeid Amani
Karume, Zanzibar jana. PICHA: IKULU
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Askari wa Kikosi cha Zimamoto na uokoaji, wakizima moto uliokuwa ukiteketeza mabweni matatu ya kituo cha kulelea watoto yatima cha
Huruma Center kinachomilikiwa na Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania (KKKT), Dayosisi ya Iringa, jana. Chanzo cha moto huo bado hakijaju-
likana. PICHA: FRANCIS GODWIN

CCM yawaonya polisi unyanyasaji raia

Na Mwandishi Wetu,
KAHAMA

KATIBU wa Itikadi na Uenezi
wa Chama Cha Mapinduzi (CCM),
Shaka Hamdu Shaka, ameagiza ku-
komeshwa mara moja vitendo vya
unyanyasaji wa wananchi katika
Jimbo la Ushetu, Wilaya ya Kaha-
ma mkoani Shinyanga.

Miongoni mwa manyanyaso
hayo ni ukamataji wananchi usio
na staha hususan kwa wale wanao-
daiwa kukutwa na mazao ya misitu
ikiwamo mkaa.

Pia amelitaka Jeshi la Polisi
wilayani Kahama kuwatazama
baadhi ya askari wake wanaodaiwa
kuwabambika kesi wananchi kwa
madai ya kukamatwa na bangi.

Akizungumza katika mkutano
wa kampeni za uchaguzi mdogo

wa ubunge wa Jimbo la Ushetu uli-
alisema CCM hataki kusikia aina
yoyote ya unyanyasaji dhidi ya wa-
nanchi.

“Nimeelezwa na wananchi kuwa
moja ya changamoto hapa Ushetu
ni maofisa wa TFS (Wakala wa Hu-
duma za Misitu) kuwakamata kati-
ka namna ya manyanyaso ikiwamo
kuwadhuru na kuwaharibia vifaa
vyao kama baiskeli wanazozitumia
kusafirisha mkaa.

“Jambo hili sio sawa, kama kuna
tatizo, njia bora ya kukabiliana
nalo ni kutumia namna sahihi
za Kkisheria, siyo kuwashambu-
lia, kuwaharibia vifaa na wakati
mwingine kuwadhuru maungoni,”
alisema.

Shaka alisema wapo baadhi
ya askari polisi wanatumia kisin-

gizio za cha biashara ya bangi ku-
wakamata wananchi na kuwaweka
mahabusu bila kuwafikisha katika
vyombo vya sheria.

Alisema kutokana na dosari hizo
mbili, atazungumza na wahusika,
akiwamo Waziri wa Maliasili na
Utalii kwa upande wa tatizo linalo-
husiana na madai ya mazao ya mis-
itu, pia atazungumza na Mkuu wa
Jeshi la Polisi, Simon Sirro, ili hatua
zichukuliwe dhidi ya wahusika.

Kuhusu uhaba wa maji, mi-
undombinu na huduma za afya,
Shaka alisema serikali ya awamu
ya sita chini ya Rais Samia Suluhu
Hassan imeshatoa mafungu ya fed-
ha katika kila sekta na miongoni
mwa wanufaika ni Jimbo la Ushetu
na Wilaya ya Kahama kwa ujumla.

“Kwa mfano kuhusu barabara,
serikali imetoa Sh. milioni 500 kwa

kila jimbo ili kuifanyia ukarabati
barabara zake zipitike kwa ufanisi
na kuwafungulia wananchi milan-
g0 ya usafiri na usafirishaji.

“Kuhusu  maji, nakuhakik-
ishieni serikali imedhamiria na
inatekeleza kwa vitendo kumtua
mama ndoo kichwani. Imeshatoa
Sh. milioni 400 kukamilisha up-
embuzi yakinifu kwa ajili ya Jimbo
la Ushetu na hiyo ni hatua muhimu
kuhakikisha maji yanayotoka Ziwa
Victoria yanawafikia wananchi wa
Ushetu,” alisema.

Mbunge wa Shinyanga Mjini
ambaye pia ni Naibu Waziri, Ofisi
ya Waziri Mkuu anayeshughulikia
Vijana, Ajira na Kazi, Patrobas
Katambi, alisema serikali in-
atekeleza kwa vitendo mkakati wa
kuwajengea uwezo wananchi wa
kushiriki shughuli za kiuchumi.

Moto wateketeza
kituo cha yatima

Na Francis Godwin, [RINGA

MOTO mkubwa ambao chanzo

chake hakijafahamika umeteketeza
bweni la vyumba vinne katika kituo
cha kulelea watoto yatima cha Hu-
ruma, kinachomilikiwa na kanisa la
Kiinjili la Kilutheri Tanzania (KKKT)
Dayosisi ya Iringa.

Mashuhuda wa tukio hilo waliiam-

bia Nipashe jana kuwa moto huo ul-
ianza kuwaka jana majira ya saa 9:00
alasiri.

Amina Sanga mkazi wa Mkwawa,

jirani na kilipo kituo hicho, alisema
wakati moto huo unaanza kuwaka,
alikuwa akipita jirani na kituo hicho
na alijua kuna takataka zinachomwa
jirani na kituo.

“Sikujua kama ni bweni linawaka

moto ila baada ya kusogea ndipo nili-
baini kuwa ni moto unawaka na bweni
linaungua,” alisema.

Ofisa Ustawi wa Jamii wa Hal-

mashauri ya Manispaa ya Iringa, Tina
Mbaga, alisema bweni hilo lilikuwa
linatumiwa na watoto 11 lakini wakati
moto unawaka ni watoto sita pekee
ndio walikuwa wamerejea shuleni na
wote wako salama.

Hata hivyo, Diwani wa Mwangata,

Galus Lugenge, alisema jitihada kubwa
zimefanywa na Jeshi la Zimamoto na
Uokoaji Mkoa wa Iringa kuthibiti moto
huo.

Mkuu wa kituo hicho, Mchungaji

Joyce Ngandango, alisema hadi jana
jioni alipokuwa akizungumza na gazeti
hilo, alisema hasara iliyopatikana hai-
jafahamika lakini akasema ni kubwa
kwa kuwa mali nyingi zimeteketea
kikiwamo chumba cha kuhifadhia vi-
faa mbalimbali.

Mchungaji Ngandango alisema moto

ulianza kuwaka juu ya paa na ulianzia
chumba cha watoto wadogo kabisa na
ndio waliopiga kelele kuwa moto un-
awaka japo wote wako salama.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa Ir-

inga, Juma Bwire, hakupatikana kue-
lezea undani wa tukio hilo.

Serikali yapokea ndege mpya kuimarisha ATCL

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SERIKALI  imepokea  ndege
zingine mbili mpya aina ya Airbus
A220-300 ilizozinunua kwa ajili
ya kuiimarisha Kampuni ya Ndege
Tanzania (ATCL).

Ndege hizo zilizotengenezwa
Canada, zilipokewa kwenye Uwanja
wa Ndege wa Abeid Amani Karume,
Zanzibar na kuzinduliwa na Rais wa
Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi,
kwa niaba ya Rais wa Tanzania, Sa-
mia Suluhu Hassan.

Katika hafla hiyo, Rais Mwinyi
aliitaka ATCL kufuata miongozo ya
afya katika kujikinga na ugonjwa wa
corona ili kuwahakikishia usalama
abiria wanaotumia usafiri wa kam-
puni hiyo.

Alisema idadi ya Watanzania wa-

naotumia usafiri wa anga ni ndogo,
hivyo kuna haja ATCL kuihamasisha
jamii kutumia usafiri huo ili kam-
puni hiyo iwe na gharama nafuu za
kiuendeshayji, tofauti na ilivyo sasa.

“Ufanisi wa ndege unategemea
juhudi zinazotolewa na taasisi
mbalimbali zilizopo katika viwanja
vya ndege, hivyo niwasisitize wa-
tendaji kufanya kazi kwa ufanisi na
kuwa na ushirikiano,” aliagiza.

Dk. Mwinyi alisema Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar itaende-
lea ubia wa soko la utalii hasa kwa
mashirika ya kati na mashirika ya
mbali ili kuimarisha sekta ya utalii
na biashara.

Alisema ujio wa ndege hizo mbili
ni sehemu ya hatua muhimu za
kuiimarisha kampuni hiyo ya ndege
kutoa huduma bora kwa wananchi.

Rais alisema lengo la serikali
kupitia kampuni hiyo ni kuwa na
ndege 16 ifikapo mwaka 2025 na
kuwashauri wafanyabiashara kuzi-
tumia ndege za kampuni hiyo.

“Sekta ya anga na usafirishaji ni
msingi mkubwa wa kukuza sekta ya
utalii na ukuaji wa maendeleo,” Dk.
Mwinyi alisema.

Aliongeza kuwa serikali zote
mbili zimeahidi kuimarisha sekta ya
usafiri kwa kujenga miundombinu
ya kisasa.

Dk. Mwinyi alisema Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar inaendelea
kuzungumza na wafadhili ili kuima-
risha kiwanja cha ndege cha Pemba
na kukuza sekta ya uwekezaji na
utalii.

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa,
alisema ndege hizo zinakamilisha

idadi ya ndege 11 ambazo zimen-
unuliwa kwa fedha za wananchi
kwa lengo la kuongeza safari ili
kutengeneza fursa za kiuchumi.

Akitoa taarifa ya ndege hizo,
Mkurugenzi Mtendaji wa ATCL,
Ladislaus Matindi, alisema shirika
hilo limefanikiwa kufungua vituo 15
ndani ya nchi na vinavyofanya kazi
ni 13.

Alisema shirika hilo linafanya
safari zake nje ya nchi katika vituo
vyake vinane lakini vitatu vilifung-
wa kutokana na corona na kwamba
vinatarajiwa kufunguliwa, ikiwamo
China.

Alisema shirika hilo limefanya
matengenezo ya ndege zake zote na
kuendelea na utoaji wa huduma za
abiria na mizigo.

Mkurugenzi huyo alisema ATCL

inaendelea kuimarisha mifumo kwa
wateja na imeajiri watumishi 644
kutoka 171 wakiwamo marubani
100 kutoka 11, wahandisi 109 kutoka
27, wahudumu wa ndege 121 kutoka
31 na kada zingine 307 kutoka 102
waliokuwapo awali.

Alisema ndege zilizowasili jana
zina uwezo wa kubeba abiria 132
kila moja na kuwa angani kwa saa
sita bila ya kutua na zina daraja la
kwanza kwa abiria 12.

Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi,
Prof. Makame Mbarawa, alisema ku-
wasili kwa ndege hizo kutaiwezesha
kampuni kufanya biashara na kusa-
firisha abiria katika maeneo mbal-
imbali ya ndani na nje ya Zanzibar.

Alisema shirika hilo na ndege
litakuza sekta za utalii, madini, kili-
mo na uchumi kwa ujumla.
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" IEE Mpango ashangaa bil. 10/- kuagiza biskuti nje
PM amsimamisha Kkazi ofisa
tuhuma za ubadhirifu fedha

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI MKUU Kassim Majaliwa
amemsimamisha kazi Ofisa Mipango
wa Halmashauri ya Wilaya ya Liwale,
Omary Chingwile, ili kupisha uchunguzi
wa tuhuma za matumizi mabaya ya fed-
ha za ujenzi wa hospitali ya wilaya.

Sambamba na hatua hiyo, Waziri
Mkuu ameviagiza vyombo vya ulinzi
na usalama, kufanya uchunguzi juu ya
tuhuma hizo.

Majaliwa alichukua hatua hiyo juzi,
wakati akizungumza na madiwani, wa-
tumishi na wananchi wa wilaya, akiwa
katika ziara ya kikazi ya kukagua miradi
ya maendeleo katika Mkoa wa Lindi.

“Hatuwezi kufanya mchezo na fedha
ya serikali. Tunahitaji kila mradi uende
vizuri, fedha iliyoletwa lazima itumike
kama ilivyokusudiwa,” alisema.

Majaliwa alisema Rais Samia Suluhu
Hassan, amesisitiza matumizi mazuri ya
fedha za umma, ili zikamilishe miradi
ya maendeleo ya wananchi na kwamba
serikali haitamvumilia mtumishi yeyote
anayetumia vibaya fedha za umma.

Pia waziri mkuu alilitaka baraza la
madiwani la Halmashauri ya Wilaya ya
Liwale, lisimamie vyema fedha za mi-
radi zinazotolewa katika halmashauri

hiyo, ikiwa ni pamoja na kubuni vyanzo
vipya vya mapato.

“Waheshimiwa  madiwani, hal-
mashauri yenu inakusanya mapato hadi
asilimia 100, lakini hatujawahi kuona
mradi wowote unaotekelezwa na hal-
mashauri na ukawa wa mfano,” alisema.

Majaliwa alisema halmashauri hiyo,
imekuwa ikiweka makadirio madogo
ya makusanyo, ili ionekane inakusanya
kwa asilimia kubwa, lakini hata ma-
pato yanayokusanywa, hayakusanywi
kwa njia za kielektroniki na kumwagiza
Muweka Hazina wa halmashauri hiyo,
Gervas Bidogo, kuhakikisha vifaa vyote
vya kukusanyia fedha kwa njia ya kielek-
troniki (POS), vinafanya kazi.

Katika hatua nyingine, waziri mkuu
amemuagiza Mkuu wa Wilaya ya Liwale,
Judith Nguli, kufuatilia fedha za wakuli-
ma wa korosho na ufuta, ambao hawa-
jalipwa na vyama vya ushirika ambavyo
vilikusanya mazao yao.

“Nakupongeza mkuu wa wilaya kwa
kuchukua hatua ya kumsimamisha kazi
Ofisa Ushirika, Ephraim Kipomela, kuto-
kana na upotevu wa fedha za ushirika.
Usiishie hapo hakikisha vyombo vyetu
vya ulinzi na usalama vinafanya uchun-
guzi na kubaini fedha hizo zilivyopotea,”
alisema.

Iringa Development of Youth,Disabled and Children Care(IDYDC)

STATEMENT OF RECEIPTS AND PAYMENTS FOR THE
YEAR ENDED 31st DECEMBER 2020

Receipts and Payments Report

| Actual - 2020 | Annual - Budget
Receipts TZS. TZS.
Opening Balance 75,433,228.00 0.00
Donation- Birgitta funds 1,912,706.00 0.00
IOGT-NTO MOVEMENT (FS) 104,508,743.00 194,762,003.00
Direct Aid Program(DFID/RCA) 185,455,308.00 237,455,043.00
PACT TANZANIA 186,662,075.00 201,705,982.00
Deloitte 7,950,000.00 17,160,000.00
T-Marc Tanzania 322,628,004.00 260,536,400.00
FIFA(FIFA Foundation) 101,990,680.00 130,000,000.00
AKHE 182,336,722.00 152,183,743.00
The foundation for Civil Society(FCS) 36,407,000.00 36,407,000.00
Women Fund Tanzania-Trust 10,000,000.00 10,000,000.00
UNICEF 30,632,519.00 30,632,519.00
IDYDC Hall 14,535,888.00 23,860,000.00
Defferred Local Income (137,651,487) 0.00
Total 1,122,801,386.00 1,294,702,690.00
PAYMENTS
Alcohol Abuse Prevention project 99,251,541.00 194,762,003.00
DFID/RCA CYLWS Programme Support 230,023,911.00 237,455,043.00
USAID Kizazi Kipya Activities 185,008,325.00 201,705,982.00
USAID Boresha Afya 9,167,465.00 17,160,000.00
USAID Tulonge Afya 298,146,253.00 260,536,400.00
Football for Hope(IFFH) 51,895,685.00 130,000,000.00
Primary School Toilets Construction Project 182,264,535.00 152,183,743.00
FCS PETS in Agriculture Programme 19,565,178.00 36,407,000.00
Tujali Afya Project(WFT) 9,910,929.00 10,000,000.00
IDYDC Afya yetu project(UNICEF) 15,636,651.00 30,632,519.00
Audit fee 2020 6,746,040.00
IDYDC HALL 15,184,873.00 23,860,000.00
Total Payments 1,122,801,386.00 1,294,702,690.00

Signed by: Zakaria Mwenda
(Accountant)

Approved by: Johnnie Nkoma
(Executive Director

116502602

Na Joseph Mwendapole

MAKAMU wa Rais, Dk. Phil-
lip Mpango, amesema sekta ya
viwanda imeshindwa kuten-
geneza bidhaa zinazokidhi
mahitaji ya wananchi, huku
akishangazwa na Sh. bilioni
9.8, kutumika kuagiza biskuti
nje ya nchi.

Aliyasema hayo jana Dar es
Salaam wakati wa kukabidhi
tuzo kwa mzalishaji bora wa
mwaka, kwenye tuzo za Rais
kwa Mzalishaji Bora wa Mwaka
(PMAYA) zinazoandaliwa na
Shirikisho la Wenye Viwanda
Tanzania (CTI).

Mshindi wa jumla kwenye
tuzo hizo, ilikuwa kampuni ya
kiwanda cha Saruji cha Tanga,
mshindi wa pili Kampuni ya
Bia ya TBL PLC na mshindi wa
tatu kampuni za HANSPAUL.

Dk. Mpango alisema sekta
ya viwanda ni muhimu katika
ukuaji wa uchumi wa nchi na
kuboresha maisha ya wa-
nanchi, lakini inasikitisha kuo-
na bado inasuasua na kuagiza
mawaziri husika kukutana na
kuja na majibu ya uhakika.

“Bado tunaagiza bidhaa ny-
ingi mno za viwandani na kwa
kuagiza tunapeleka ajira nje
ya nchi na kudidimiza viwan-
da vya ndani. CTI na wizara

UUZAJI WA MALI

Mwaliko wa zabuni

husika mkae mje na majibu ya
namna gani tunaweza kutoka
huko. Kuna wenzetu walikuwa
huko na wameshatoka, hivyo
na ninyi mkutane na msije na
majibu mepesi,” alisema Dk.
Mpango.

Makamu wa Rais alitoa
mfano kuwa mwaka jana pe-
kee, zilitumika Sh. bilioni 200
kuagiza bidhaa za vitambaa
wakati pamba inazalishwa kwa
wingi nchini na Sh bilioni 111,
zilitumika kuagiza bidhaa za
sabuni.

Alisema Sh. bilioni 93, zilitu-
mika kuagiza mafuta ghafi ya
mawese, wakati mawese yana-
limwa hapa hapa nchini, Sh.
bilioni 33 bia zinazotokana na
kimea wakati ngano, mahindi
na shairi vinalimwa nchini.

Dk. Mpango alisema sekta
ya viwanda ina jukumu la
kuhakikisha inapenya zaidi,
kwenye soko la Jumuiya ya
Afrika Mashariki (EAC) na ile
ya Jumuiya ya Maendeleo ya
Kusini mwa Afrika (SADC), ili
kuongeza uuzaji wa bidhaa
kwenye masoko hayo.

Waziri wa Viwanda na Bi-
ashara, Prof. Kitila Mkumbo
alisema serikali inaendelea na
jitihada za kuboresha mazin-
gira ya biashara na malalamiko
mengi ya wafanyabiashara ya-
mepungua.

“Nilipoingia Wizara ya Vi-
wanda (na Biashara) malala-
miko yalikuwa mengi sana na
CTI na washirika wake wali-
kuwa hawakauki ofisini kwan-
gu wakiwasilisha kero zao,
lakini nikuhakikishie kwa sasa
malalamiko yamepungua,”
alisema Prof. Mkumbo.

Alisema kwa zaidi ya miaka
minne, mauzo ya nje hayajawa-
hi kupanda kuzidi Sh. bilioni
moja, lakini kwa mujibu wa
ripoti ya Benki Kuu ya Tanza-
nia (BoT) ya Julai, mwaka huu,
mauzo hayo, yameongezeka
hadi kufikia Dola za Marekani
bilioni 1.1

Mwenyekiti wa CTI, Paul Ma-
kanza, aliipongeza serikali kwa
kufanya mageuzi makubwa
ya kiuchumi ndani ya muda
mfupi iliyokaa madarakani na
kuviwezesha viwanda kufanya
vizuri.

Alisema licha ya janga la co-
rona, wenye viwanda wameo-
nyesha ujasiri mkubwa kwa
kuendelea na shughuli za uzal-
ishaji wa bidhaa, wakati baadhi
ya nchi zilishindwa na kufunga
baadhi ya kazi zake.

Mkurugenzi Mtendaji wa
CRDB, Abdulmajid Nsekela,
ambaye benki yake ni mfadhili
mkuu wa PMAYA 2020, alise-
ma uimara wa sekta ya fedha
unategemea zaidi viwanda.

Benki ya Stanbic Tanzania inakukaribisha katika zabuni ya wazi.

« Zabuni zitafunguliwa tarehe 18 Oktoba 2021. Wazabuni au wawakilishi wanakaribishwa
kuhudhuria tukio la ufunguzi litakalofanyika saa 9.00 mchana, katika ukumbi mkuu wa
mkutano, makao makuu ya benki ya Stanbic, iliyopo katika makutano ya barabara ya Ali
Hassan Mwinyi na Kinondoni.

« Zabuni zitumwe kwa Mkurugenzi Mtendaji, Stanbic Bank (T) Ltd, S.L.P. 72647, Dar es
Salaam. Zabuni zionyeshe wazi kuwa ni kwa ajili ya ununuzi wa gari.

« Zabuni zote ziambatanishwe na ada ya malipo isiyorejeshwa ya shilingi 50,000/=; aidha
kwa mfumo wa cheki au fedha iliyowekwa kwenye akaunti ya benki ya Stanbic na risiti
iambatanishwe pamoja na nyaraka za zabuni. Jina la akaunti ni Sundry Deposit Suspense
ACCOUNT NO. 121000TZS5108001.

« Zabuni ziwasilishwe kwenye sanduku la zabuni lililo kwenye eneo la mapokezi.

« Bidhaa inaweza kukaguliwa Dar es Salaam, tafadhali piga 0746 969 693 au 0767 202 022

kupata taarifa zaidi.

» Mzabuni atapaswa kulipa asilimia 25 baada ya kutangazwa kukubalika kwa zabuni yake
na salio linalobakia lilipwe ndani ya siku 7.

» Benki inaweza kukubali zabuni yoyote na haina wajibu wa kuelezea sababu zake.

« Bidhaa itauzwa “kama ilivyo” baada ya mnunuaji kupitia na kuridhishwa na hali ya bidhaa

kabla ya kununua.

* Ushindi wa zabuni hautajali ukubwa wake. Benki ndio yenye maamuzi ya mwisho.

« Zabuni ipo wazi kwa jamii yote. Mtu yeyote anaweza kuomba zabuni moja au zaidi.

Gari:

AINA

VOLKSWAGEN

MODELI

TOUAREG

MWAKA ;52 jiL1/NAMBA

USAJILI YA USAJILI

2019 T260DTG

MAHALI ILIPO HIFADHIWA

BILO STAR MBEZI BEACH YARD

GHARAMA
TENGEFU (TZS)

173,547,251

Stanbic Bank ITCANBE.
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Vyakula
vyaongeza
mfumuko
wa bei

Na Renatha Msungu, DODOMA

MFUMUKO wa chakula kwa
mwaka ulioishia Septemba, mwa-
ka huu umeongezeka hadi kufikia
asilimia nne kutoka asilimia 3.8
kwa mwaka ulioishia Agosti, mwa-
ka huu, huku bidhaa za vyakula
na zisizo za vyakula zikitajwa ku-
changia hali hiyo.

Kaimu Mkurugenzi wa Sensa ya
Watu na Takwimu za Jamii kutoka
Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS),
Ruth Minja, alibainisha hayo jana
waandishi wa habari.

“Hili ni badiliko la asilimia
0.2, ikilinganishwa na Kenya na
Uganda ambapo mfumuko wa bei
kwa mwaka ulioishia Septemba,
2021 umeongezeka kwa asilimia
0.3,”alisema Minja.

Alisema hali hiyo imechangiwa
na kuongezeka wa bei ya baadhi
ya bidhaa za vyakula na visivyo za
vyakula.

Minja alisema kuwa baadhi ya
bidhaa za vyakula zilizochangia
kuongezeka kwa mfumuko wa bei
ni pamoja na unga wa ngano kwa
asilimia 6.8, nyama ya ngombe
kwa asilimia 3.4, maziwa ya unga
kwa asilimia 9.2, mayai kwa asil-
imia tano na viazi mviringo kwa
asilimia 4.7.

Pia alitaja baadhi ya bidhaa
zisizo za vyakula zilizochangia
kuongezeka kwa mfumuko wa bei
ni pamoja na gesi ya kupikia kwa
asilimia 2.7, mkaa kwa asilimia 3.5
na huduma ya malazi kwenye ny-
umba za kulala wageni kwa asilimi
57

Vilevile, alisema mfumuko wa
bei wa bidhaa za vyakula na viny-
waji baridi kwa mwaka ulioishia
Septemba 2021 umeongezeka hadi
kufikia asilimia nne kutoka asilim-
ia 3.6 kwa mwaka ulioishia Agosti
2021.

Alifafanua  kuwa mfumuko
wa bei ambao haujumuishi bid-
haa za vyakula na vinywaji ba-
ridi kwa mwezi Septemba, 2021
umeongezeka kwa asilimia 4.1 ku-
toka asilimia nne.

Akizungumzia mfumuko wa
bei kwa baadhi ya nchi za Afrika
Mashariki kwa mwaka ulioishi
mwezi Septemba, 2021, alisema
Kenya mfumuko wa bei kwa mwa-
ka Septemba, 2021 umeongezeka
kwa asilimia 6.91 kutoka asilimia
6.57 kwa mwaka ulioishia Agosti,
2021.

Kadhalika alisema Uganda mfu-
muko wa bei kwa mwaka ulioishia
Septemba, 2021 umeongezeka
hadi asilimia 2.2 kutoka asilimia 1.9
kwa mwaka ulioishia Agosti, 2021.

Ma-DC watwishwa zigo migogoro ya ardhi

Na Munir Shemweta, SINGIDA

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, William
Lukuvi, amewataka wakuu wa
wilaya kusimamia na kumaliza
migogoro ya ardhi, ikiwamo ile ya
sensa ya watu na makazi, Agosti,
mwakani.

Akizungumza wakati ziara ya
mawaziri wa kisekta katika Mkoa
wa Singida jana, Lukuvi alise-
ma ni aibu kuona hadi sasa kuna
migogoro ya ardhi ikwamo ile ya
kwa kata na wilaya kwa wilaya
wakati wanaopaswa kuishughu-
likia ni wakuu wa wilaya.

“Inakuwaje mkuu wa wilaya ali-
yepewa nyenzo na Rais anashind-
wa kushughulikia migogoro ya

wilaya mpaka waziri aje?” alihoji
Waziri Lukuvi.

Kwa mujibu wa Lukuvi, wakuu
wa wilaya wanapaswa kusimamia
na kumaliza migogoro ya ardhi
kwenye maeneo ya mipaka ya vi-

jiji ili wakati wa sensa zipatikane
takwimu sahihi za idadi ya watu

Mkuu wa Mkoa wa Singida,
Dk. Binilith Mahenge, alisema
ofisi yake itahakikisha inasimamia
pamoja na kuifuatilia migogoro
yote ya ardhi ikiwamo ile ya mi-
paka katika wilaya na vijiji ili ku-
maliza kabisa tatizo hilo.

Akielezea utekelezaji wa uamuzi
wa baraza la mawaziri kuhusiana
na migogoro ya matumizi ya ardhi
kwenye Mkoa wa Singida, Lukuvi
alisema Rais Samia Suluhu Has-
ambavyo wananchi wake wanai-
shi katika maeneo ya hifadhi na
yale oevu kuendelea bila kubughu-
dhiwa. Hata hivyo, alisema timu ya
wataalamu itabaki mkoani Singida
kwa ajili ya kufanya tathmini kujua
ukubwa wa maeneo yanayotumi-
wa na wananchi ukiwamo mtaa
mmoja katika mkoa na kusisitiza
kuwa Rais ameamua kumega baa-
dhi ya maeneo na kuwapatia wa-
nanchi, hivyo hatarajii kuona wak-
ibughudhiwa.

Mkuu wa Wilaya ya Iramba,
Suleiman Mwenda, alipongeza
hatua iliyochukuliwa na Rais Sa-
mia kuamuru wananchi wanaoishi
matumizi ya ardhi kubaki. Alisema
uamuzi huo utaondoa hofu na ta-
haruki waliyokuwa nayo wakazi
wa maeneo hayo kabla ya uamuzi
wa serikali.

Katika hatua nyingine, Wa-
ziri Lukuvi ameelekeza Mthamini
Mkuu wa Serikali kwenda kufanya
uhakiki wa fidia kwa wananchi
waliopisha ujenzi wa mradi wa
visima vya maji katika mtaa wa
Mwankoko katika manispaa ya
Singida.

Lukuvi alitoa maelekezo hayo
baada ya kupokea malalamiko ku-
toka kwa baadhi ya wananchi am-
bao maeneo yao yametwaliwa na
serikali kwa ajili ya kupisha ujenzi
wa mradi wa visima vya maji ka-
tika mtaa wa Mwankoko.

Wananchi  hao walidai kuwa
uthamini wa fidia kwa wananchi
wa eneo hilo halikufanyika kwa
uwazi kwa kuwa, kumekuwa na ul-

ipwaji uliotofautiana viwango kwa
maeneo yanayolingana.

Mmoja wa wananchi wa ki-
tongoji hicho ambaye eneo lake
limetwaliwa, Bibi Asha Mkaku,
aliwasilisha malalamiko yake kuwa
alilipwa fidia ya sehemu tu ya eneo
lake na kumwomba Waziri Lukuvi
kusaidia ili aweze kupata haki.

® Naagiza Mthamini Mkuu wa
Serikali aje hapa afanye kazi hiyo
kujua nani anastahili kulipwa kiasi
gani na atakapokuja hapa, yule
anayeoona hakutendewa haki
aje na nyaraka zake zote” alisema
Lukuvi.

Mwankoko ni eneo lenye hifadhi
kubwa ya maji chini ya ardhi am-
balo visima virefu vimechimbwa
kwa ajili ya kukidhi mahitaji ya
maji yanayotimika kwenye mji wa
Singida.

Eneo hilo lina ukubwa wa ekari
1,653 zilizotwaliwa na serikali kwa
kuwalipa fidia wananchi walioku-
wapo eneo hilo lakini baadhi ya
wananchi walilalamika kuwa fidia
ni ndogo na wengine kudai hawa-
jafanyiwa uthamini.

Mkurugenzi
Mtendaji

wa Benki ya
DTB, Ravneet
Chowdhury
(kulia) na
MKkuu wa
Kitengo cha
Biashara cha
benki hiyo,
Dennis Rauya,
wakipokea
Simu za wa-
teja na kujibu
maswali katika
kitengo cha
huduma kwa
Dar es Salaam
juzi, kama
sehemu ya
maadhimisho
va wiki ya
huduma kwa
wateja. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

/

Waziri awanyooshea kidole watendaji

Na Mwandshi Wetu, SINGIDA

WATENDAJI wa mikoa,

kutekeleza majukumu yao ip-
asavyo kuhakikisha wanasimamia
vizuri maeneo ya hifadhi ili kuepu-
sha migogoro kati ya wananchi na
serikali.

Naibu Waziri wa Maliasili na
Utalii, Mary Masanja, alisema hayo

jana alipokuwa akizungumza na
watendaji wa Mkoa wa Singida
katika kikao cha mawaziri wanane
chenye lengo la kutatua migogoro
ya ardhi. Kikao hicho kilifanyika
katika Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa
Singida.

“Migogoro ya wananchi kuva-
mia maeneo ya hifadhi inajitokeza
wakati watendaji wenye dhamana
na walioajiriwa na serikali wapo

wanatazama tu mpaka inafikia ka-
tika hali hii,” alisema.

Masanja alisema mtendaji yeyo-
te atakayesababisha migogoro ya
wananchi kwa kutosimamia vizuri
eneo lake, hastahili kwenda na
kasi ya serikali na ana mpango wa
kurudisha nyuma jitihada za Rais
Samia Suluhu Hassan za kutatua
migogoro.

“Hakikisheni maeneo yote ya

hifadhi ambayo tunayaachia kwa
gjili ya wananchi mnayasima-
mia vizuri ili kumpa nafasi Rais
kutekeleza majukumu yake ya ku-
wahudumia wananchi,” alisema.

Masanja aliongeza kuwa
migogoro hiyo ambayo Rais amei-
simamia na kutoa suluhu yake kwa
kuiagiza kamati ya mawaziri wa-
nane wa kisekta kuitatua si vyema
ikajirudia.
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TAMWA vageukia ukatili wa kimtandao

Na Mary Geofrey

KATIKA kuelekea kilele cha
maadhimisho ya Siku ya Mtoto
wa Kike Duniani, Oktoba 10, mwa-
ka huu, Chama cha Waandishi
wa Habari Wanawake Tanzania
(TAMWA) kimewataka wazazi,
walezi, wadau, serikali na wana-
habari kuchukua hatua za kuon-
doa aina mpya ya ukatili kwa njia
ya mitandao ya kijamii.

Mkurugenzi Mtendaji wa TAM-
WA, Dk. Rose Reuben, alitoa rai
hiyo jana, wakati akizungumza na
wanafunzi wa Shule ya Sekond-
ari Mugabe, Dar es Salaam katika
tamasha lililohusisha mdahalo,
michezo na burudani kuelekea
kilele cha siku hiyo.

Maadhimisho hayo ya siku ya
mtoto wa kike mwaka huu, yana
kauli mbiu ya kimataifa inay-
osema ‘Kizazi cha Digitali, Kizazi
Chetu’.

“Kwa hapa nchini matukio kad-

haa ya udhalilishaji wa kingono
kwa njia ya mtandao yamewahi
kuriporiwa, ikiwamo kusamba-
zwa kwa video za ngono zikionye-
sha watoto wa kike huku mwa-
namume akifichwa sura,” alisema
Dk. Reuben.

Alisema aina zingine za ukatili
wa kijinsia kwa njia ya mtandao
ni kashfa na matamshi ya chuki,
jina la akaunti kuibwa na kisha
kutumiwa na watu kwa njia za
utapeli au kurushwa kwa video
Za ngono.

“Hali hii imewakuta zaidi
watoto wa kike, wenye majina
makubwa au maarufu katika
jamii.” Alisema mkurugenzi huyo
na kuongeza kuwa kumekuwa na
utamaduni kwa watoto wa kike
kurushiwa lugha za udhalilishaji
kwa njia ya mtandao, zikiwamo
zile zile zinazohusisha baadhi ya
maungo yao ya mwili.

Pia alisema picha za watoto
wa kike zimekuwa zikisambazwa

Msongo mawazo, sonona
bado tishio kwa vijana

Na Francis Godwin, [RINGA

TATIZO la msongo wa mawazo
na sonona kwa vijana chini ya
miaka 25 Katika wilaya ya Mufindi
mkoani Iringa ni kubwa, hivyo
unahitajika msaada wa elimu
ya saikolojia ili kuwaepusha ku-
chukua uamuzi usiofaa kwenye
jamii, imeelezwa.

Mwenyekiti wa Chama cha
Watoa Huduma za Kisaikolojia
Tanzania, Dk. Heriel Mfangavo,
aliyasema hayo jana wakati wa
mafunzo ya wanahisi kutoka kata
za Mdabulo, Thanu na Luhunga
wilayani Mufundi.

Alisema vijana hao ni wadogo,
hivyo kama hawatapatiwa tiba
ya saikolojia mapema, tatizo hilo
wanakuwa nalo na ukubwani wa-
naweza kufanya majanga makub-
wa yakiwamo ya mauaji au kujiua.

Alitoa mfano wa mabinti wali-
opata ujauzito utotoni kwa kubak-
wa au kurubuniwa kwamba hali
hiyo huwa haifutiki kirahisi kwe-
nye akili zao, hivyo lazima elimu
ya saikolojia iwapitie mapema ili
wasiendelee kuteseka au kutesa
watoto.

Mbali na mabinti hao, pia
alisema vijana walionyanyasika
kwenye familia kwa kutelekezwa
na baba mzazi wakiwa wadogo au
kupokonywa mali huwa wanaku-
wa na visasi hadi ukubwani.

Pia alisema kundi lingine lin-
alohitaji msaada wa kisaikolojia
ni watu wenye ulemavu ambao
baadhi yao wanaishi na msongo
wa mawazo na sonona kutokana
na vile maumbile au hali waliyo
nayo. Dk. Mfungavo piaalisema
baadhi ya vyanzo vyajamii ku-
kutwa na msongo wa mawazo

ni kukataliwa, kutengwa na un-
anyapaa wa kiuhusiano.

“Hali duni ya kiuchumi ina-
sababisha watu kupata mson-
go wa mawazo, hivyo kupitia
mafunzo hayo yanayotolewa ni
wazi jamii itapunguza tatizo
hilo na hata kufanya shughuli
kifanisi zaidi .

Kutokana na tatizo hilo, alise-
ma Halmashauri ya Wilaya ya Mu-
findi chini ya mradi wa FCWC na
YAM kupitia ufadhili wa Finland,
mradi huo utanufaisha zaidi ya
vijana na watoto 770 wanaotoka

Alisema wanasihi watakaofan-
ya kazi katika mradi wa Youth
Agency Mufindi (YAM), Mufin-
di mkoani Iringa wanatakiwa
kubaini vyanzo vya tatizo la
msongo wa mawazo kwa jamii ya
watu wenye ulemavu na kuvitafu-
tia ufumbuzi.

Dk. Mfangavo alisema kutokana
na ukubwa wa tatizo kwa watu
wenye ulamavu, mafunzo hayo
yatakuwa na faida kubwa kwao
na kuondokana na utegemezi.

Alisema kazi na majukumu 10
ya mnasihi jamiini kuwezesha
wanufaika kubaini mahitaji yao
na kufanya malengo yatakayosa-
idia kutatua matatizo waliyo nayo
na kufikia malengo yao.

Dk. Mfungavo alitaja majuku-
mu mengine ambayo wamepe-
wa nipamojana kutoa msaada
wa kuboresha afya ya akili,
hali ya Kkisaikolojia na kijamii,
kusikiliza na kutoa faraja kwa
wanufaika ~ wanaopitia wakati
mgumu kutokana na matatizo
waliyo nayo na kuwezesha ku-
pata msaada unaohitajika na
muhimu.

katika mitandao ya kijamii na kugeu-
zwa mjadala wa udhalilishaji na ku-
changia kuongezeka kwa lugha za ud-
halilishaji. “Kutokana na kuongezeka
kwa matukio haya yanyoendana na
ongezeko la matumizi ya mitandao
ya kijamii, hatuna budi kupunguza
udhalilishaji huu na kuendelea
kuhimiza matumizi sahihi, salama na

yenye faida,” alisema.

Naye mwanafunzi wa kidato cha
kwanza katika shule hiyo, John Mathi-
as, alisema watoto wamekuwa waki-
iba simu za wazazi wao, ili kuangalia
picha au video za ngono hali inay-
oongeza kuwapo kwa matukio ya
ukatili kwa jamii.

Naye Mkuu wa Shule hiyo, Mathew

Mchome, aliwataka wazazi kusimam-
ia watoto wao katika matumizi sahihi
ya mitandao.

“Watoto wanapaswa kwenda na
teknolojia, lakini matumizi ya simu
yawe ya usimamizi, mtoto asiachiwe
simu ni lazima ataitumia kwa mambo
yasiyo na maadili kwa jamii,” alisema
Mchome.

KUMBUKUMBU YA

CHUO CHA

MWALIMU NYERERE

MKUU WA CHUO CHA KUMBUKUMBU YA MWALIMU NYERERE
ANAWAALIKA WANANCHI WOTE KUSHIRIKI KATIKA KONGAMANO LA
KUMBUKIZI YA MIAKA 22 YA KIFO CHA BABA WA TAIFA, MWALIMU JULLIUS
KAMBARAGE NYERERE.

KONGAMANO HILO LITAFANYIKA TAREHE 12 OKTOBA, 2021 SIKU YA
JUMANNE KUANZIA SAA TATU ASUBUHI HADI SAA SABA MCHANA, KATIKA
KAMPASI YA CHUO HICHO KIVUKONI JUINI DAR ES SALAAM.

MGENI RASMI ATAKUWA WAZIRI MKUU MSTAAFU WA JAMHURI YA

MUUNGANO WA TANZANIA JAJI JOSEPH SINDE WARIOBA

MADA KUU NI “MAONO YA MWALIMU NYERERE KATIKA UONGOZI,
MAADILI, UMOJA NA AMANI KWA MAENDELEO YA JAMIL.”

BUTIKU.

WATOA MADA SIKU HIYO NI MHESHIMIWA PHILIP MANGULA NA
MKURUGENZI MTENDAJI WA TAASISI YA MWALIMU NYERERE JOSEPH

SIYO YA KUKOSA

NYOTE MNAKARIBISHWA
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Taifa Stars inaweza
kupindua meza ugenini

PAMOJA na kufungwa bao 1-0 dhidi ya Benin juzi kwenye Uwanja
wa Benjamin Mkapa Dar es Salaam, hakuna shabiki yeyote aliye-
ponda kiwango cha timu ya taifa ya Tanzania, Taifa Stars.

Wengi walicholalamika ni kukosa mabao ya wazi. Na hilo huwa
linatokea kwenye soka, popote pale duniani. Inaitwa siku mbaya
ofisini.

Stars ambayo ilikuwa inaongoza kwenye Kundi J, ikiwa kwenye
safari ya kusaka tiketi ya kucheza fainali za Kombe la Dunia nchini
Qatar mwakani, kwenye makaratasi ilionekana kama ingeweza
kushinda mechi hiyo.

Haikuwa hivyo. Nafasi moja tu walioipata Benin waliitumia
vema kwa straika anayecheza Ligi Daraja la Kwanza kwenye klabu
ya Stade Brestois nchini Ufaransa alifunga bao pekee.

Ukiiangalia mechi hiyo utagundua kuwa kocha wa Benin ali-
cheza kwa kuiheshimu Stars.

Benin walicheza mchezo wa kujilinda zaidi, hasa kipindi cha
pili. Ndiyo kipindi ambacho Tanzania ilifanya mashabulizi mfu-
lulizo, lakini Benin ikiwa na watu wengi zaidi golini, kiasi cha waka-
ti mwingine mashuti ya wachezaji wa Tanzania waliishia kwenye
miili ya wageni hao na kurudi uwanjani.

Kipindi cha kwanza Benin ni kama ilitaka kupata bao la kush-
tukiza, kwani walionekana kushambulia na kumiliki mpira. Ndiyo
kipindi hicho hicho ambacho wachezaji wa Tanzania kina Simon
Msuva, Mbwana Samatta na Feisal Salum walikosa mabao ya wazi.

Hii ni kuonyesha wazi kuwa kama Benin wakifunguka Stars wa-
naweza kutengeneza nafasi nyingi za kufunga mabao.

Kwa jinsi ilivyocheza Stars kwenye mechi dhidi ya Benin, kiu-
fundi ni kwamba ilicheza vizuri zaidi na kutengeneza nafasi nyingi
kuliko mechi zote mbili ilizocheza dhidi ya Jamhuri ya Kimokrasi
ya Congo na Madagascar. Imetokea bahati mbaya tu imefungwa.

Pamoja na kwamba Benin ni wazuri, lakini ni kwamba wa-
nafungika. Na wangekuwa wamefungwa kama nafasi zingetumiwa
vema.

Tunavyoamini ni kwamba Wabenin hawatocheza kama walivy-
ocheza hapa nchini. Watafunguka zaidi. Watacheza soka la kush-
ambulia zaidi. Hiyo itaipa fursa Stars nayo kushambulia na kuten-
geneza nafasi nyingi za kufunga. Kinachotakiwa ni kutumika tu.

Tunaamini kuwa kama itacheza kama ilivyocheza hapa, au
ikiongeza tena nguvu kidogo ina uwezo wa kushinda ugenini.

Hili inawezekana kwani timu ya taifa ya Tanzania imewahi ku-
fanya vema ikiwa ugenini, wakati mwingine kuliko hata nyumbani.

Hata ilivyotoka sare ya bao 1-1 ugenini dhidi ya Jamhuri ya
Kidemokrasi ya Congo, hakuna Mtanzania yoyote aliyekuwa ak-
itegemea hilo.

Ni mara kadhaa Stars huwaangusha Wabongo nyumbani na ku-
washangaza inapocheza ugenini.

Ndiyo maana tunaamini kuwa Stars si tu kwamba ina uwezo
wa kuichapa Benin ugenini, lakini hata kumaliza ikiwa kinara wa
kundi na kusonga mbele kwenye hatua ya mtoano.

Ni ushindi wa mechi moja tu kwenye michuano hii ya makundi
inaweza kuifanya timu kutoka nafasi ya tatu hadi ya kwanza kama
ilivokuwa kwa Benin.

Kimahesabu Stars ina nafasi nzuri zaidi ya kuwa kinara wa Kun-
di J, kama ikishinda mechi dhidi ya Benin. Itafikisha pointi saba
kama vinara wao. Halafu itakuwa na mechi ya nyumbani dhidi
ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, pia ugenini dhidi ya Mada-
gascar ambao mpaka sasa imeshapoteza matumaini kwani haina
pointi yoyote ile.

Kama alivyosema nahodha Mbwana Samatta kuwa bado wana-
pambana na nafasi ipo.

Ni kweli kabisa kuwa Stars jinsi inavyocheza kwa sasa, ina uw-
ezo kabisa wa kupindua meza ugenini dhidi ya Benin kesho.
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Haki ni jambo linalomstahikia mtu

HAKI ni kitu au jambo ambalo
mtu anastahiki kupata; utend-
aji, ufuataji na utumiaji wa she-
ria na kanuni katika kutimiza
jambo; maji, miliki n.k.

Kabla sijaendelea, naomba
niwazindue watakaopitia
makala yangu kuwa kuna to-
fauti kati ya “stahiki” na “sta-
hili”. Hivyo ni vyema wanao-
durusu kutambua tofauti za
maneno hayo mawili.

“Stahiki” ni kitendo cha mtu
kuwa na haki ya kupata kitu
fulani kutokana na ufanisi ali-
opata. “Stahili” ni kitendo cha
mtu kupata adhabu kulingana
na jambo baya alilofanya. mfa-
no: “Alistahili adhabu kwa kosa
alilofanya.”  Chondechonde!
(Tamko linalomsihi mtu asi-
ache kufanya jambo) wanao-
hariri safu hii.

“Upendeleo” au “upende-
leaji” ni tabia ya kufanya jambo
kwa kumili yaani kitendo cha
kitu au mtu kuelemea upande
mmoja kimawazo au kimaten-
do; elemea.

“Chuki” ni hisia ya kutopen-
da kitu au jambo na “ chukia”
ni kitendo cha mtu kutopenda
mtu mwingine au kitu. Poteza
mapenzi; kasirika au nuna.

“Chukiza” ni kitendo cha ku-
fanya jambo la kuudhi; kitendo
cha kiumbe kufikia kiwango
cha kutopendeza kwa wengine
kutokana na matendo yake.

Mchezo ni jambo linalofany-
wa kwa nia ya kuburudisha.
Jambo ambalo watu au timu
hulifanya kwa kushindana ili
kupata mshindi. Kwa hali hiyo,
waamuzi wanapaswa kuwa
makini sana wanapochezesha
michezo ya aina mbali mbali
bila upendeleo wowote hata
kama timu wazipendazo ndizo
zinazofungwa au kuelemewa
na timu pinzani.

“Rushwa” ni kitu mtu ana-

chopokea kutoka kwa mwing-
ine au anachotoa kumpa
mwingine afanyiwe jambo kwa
upendeleo. Kwa majina men-
gine ni mlungula / mrungura,
hongo, chai, chauchau, mvug-
ulio, kilemba.

Timu mbili zinapokuwa
uwanjani huwa na wanachama
na mashabiki wao wanaotoa
hela nyingi ili kujiburudisha na
kuzishangilia zinapopambana
na zingine.

Wakati naandaa makala yan-
gu, nililazimika kuandika kwa
uchache mambo niliyoyaona
wakati Yanga ilipokuwa ikip-
ambana na timu ya Geita Gold
kwenye uwanja wa Mkapa
wilayani Temeke mkoani Dar
es Salaam.

Niliyoyaona kwenye mechi
ile nilikumbuka moja ya maka-
la niliyoiandika nikiwashauri
TF.F kuwa na Video Assistant
Referee (V.AR.) itakayoweza
kuwasaidia waamuzi kuangalia
ili kuthibitisha au kusahihisha
maamuzi watowayo na kulala-
mikiwa si na wachezaji tu, bali
na watazamaji walio uwanjani,
majumbani na kule kunakoit-
wa vibanda hasara!

Kuna mabao mawili yaliyo-
fungwa na Yanga dhidi ya Gei-
ta Gold lakini kwa mshangao
mwamuzi aliyakataa yote!
Kwanza ni bao zuri lililofung-
wa dakika ya 47 na Fiston
Mayele kwa pasi murua ya Ya-
couba lakini mshika kibendera
akalikataa akidai kuwa mfun-
gaji wa bao lile aliotea kumbe
sivyo!

Kama hiyo haikutosha,
dakika ya 84 mchezaji Yusuf
Athumani akapokea pasi ku-
toka kwa Heritier Makambo
na kufunga bao lakini nalo
lilikataliwa na mshika kibend-
era akidai mfungaji alikwisha-
otea kabla ya kufunga hivyo

likakataliwa kama lile la mwan-
70!

Hata kwenye marudio yali-
yofanywa na televisheni ili-
yoonesha mchezo ule hakuna
mchezaji yeyote wa Yanga ali-
yeonekana kuzidi hivyo kuinyi-
ma Yanga mabao mawili!

Mpaka nilipokuwa naandaa
makala hii, hakukuwa na kauli
yoyote iliyotolewa na TFF.
Kwa maana hiyo, iliridhia ma-
kosa ya waamuzi!

Hii ni mara ya pili sasa
naishauri TFF. inunue VAR
kwani itasaidia sana kutoa
uamuzi sahihi. Kama shida
ya hela, nadhani shirikisho la
kandanda nchini limepokea
na linaendelea kupokea fedha
kutoka mashirika mbalimbali
nchini. Kwa hiyo linunue V.A.R
yake au liombe kwa kampuni
zilizo tayari kuisaidia T.F.F. ili
kuondokana na kadhia hiyo
yaani jambo linalojiri; tukio la
kuhuzunisha.

Jambo linaloshangaza ni
kuwa wakati marefarii na wa-
shika vibendera wanaposhind-
wa kusimamia kanuni za mch-
ezo uwanjani, uongozi wa T.F.F.
wanaokuwa uwanjani huwa
wanaangalia tu kwa macho
bila kuchukua hatua yoyote
dhidi ya waamuzi wanaoshind-
wa kuchezesha, labda kwa
kutokuwa makini, upendeleo
au vinginevyo. Wanastahili ad-
habu.

Mkosa ni mtu anaetenda
kinyume cha sheria au taratibu
za jamii. Wasimamizi wa jambo
lolote hupewa kanuni na tara-
tibu za kusimamia kazi zao.
Kama wanashindwa kutimiza
wajibu, waoneshwe mlango
wa kutokea badala ya kuharibu
kanuni za mchezo upendwao
na wengi.
marobarnabas@yahoo.com
0784334096



Jumamosi Oktoba 9, 2021 NipaShe 7

HABARI KITAIFA

TARI yaleta
neema
wakulima
wa mchicha

Na Julieth MKireri, KIBAHA

BAADHI ya wakulima wa mchicha
katika Halmashauri ya Mji wa Kibaha,
wameelezea matumaini mapya katika
kilimo cha zao hilo kwa kutumia mbegu
iliyoboreshwa, kwa ajili ya nafaka na
majani, ambayo itawainua kiuchumi.

Wakizungumza baada ya mku-
tano ulioandaliwa na watafiti kutoka
Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Tanzania
(Tari) kituo cha Mikocheni, kwa ajili ya
kuwapatia elimu ya mbegu mchicha
iliyoboreshwa jana mjini hapa, wal-
isema elimu hiyo itawasaidia kuwa na
mabadiliko katika kilimo na soko kwa
ujumla

Winifrida Mtana, mmoja wa wakuli-
ma wa mchicha kutoka katika Kata ya
Mbwawa, alisema wanapopata mbegu
bora inawahakikishia soko la mchicha
wanapopeleka sokoni.

Naye Flora Julius, ambaye tayari
ameanza kutumia mbegu hiyo iliyob-
oreshwa, aliwashukuru watafiti wa
TARI, pamoja na maofisa ugani, ambao
wamekuwa wakimtembelea mara kwa
mara na kumpa ushauri wa Kilimo cha
mchicha.

Kaimu Ofisa Mtendaji Mkuu Kampuni ya Umoja Switch, Miriamu Malima (kushoto), Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni ya UBX, Seronga
Wangwe (kulia) na Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya DCB, Godfrey Ndalahwa, wakionyesha mikataba ya makubaliano ya kibiashara kwa

taasisi hizo, baada ya kutiliana saini, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Mbunge ashangaa darasa watoto 200

Na Mobini Sarya, TARIME ekuwa na mlundikano wa wa-
toto wengi.

Mwenyekiti wa halmashauri

nyingine? Mwalimu anafundis-
haje humu hamuwatendei haki
walimu, kwa sababu inatakiwa

nyingine baada ya kuaminishwa
na aliyekuwa Mkuu wa Wilaya
kwamba elimu ni bure hakuna

MBUNGE wa Tarime Mjini,

Julius alisema endapo wakulima Michael Kembaki, ameshuhudia ~mwalimu  mmojakwawastani  sababu ya kuchangisha watu. hiyo, Daniel Komote, alisema
wengine watazingatia elimu waliyo- zaidi ya wanafunzi 200, wakitu- wa wanafunzi 40,”  alisema “Hata aliyekuwa DC wetu, am-  hajaona kwenye ofisi au hal-
patiwa na kujituma, watavuna na kuuza mia chumba kimoja cha darasa  Kembaki. baye amehama naye ametumika  mashauri maombi ya kata hiyo,

kutukwamisha kwa kusema
kwamba elimu ni bure, hivyo tu-
kashindwa kuchangisha michan-
go ya kujenga shule. Sababu ya
pili ni halmashauri kushind-

kwa wingi mchicha na kuuza, Pia
watatumia mbegu zitakazopatikana
kama nafaka na kutumia na kuuza
kujiongezea kipato.

Awali, akitoa elimu ya kilimo cha

Alisema jambo hilo atalibeba
kama kero na kuliwasilisha ka-
tika wizara husika, ili waone
namna ya kusaidia shule hiyo,
ambayo watoto wengi wa wa-

kutaka kubadilisha matumizi ya
ardhi, ili kujenga shule kama al-
ivyodai diwani huyo.

“Kama mnadai kwamba mme-
leta maombi halafu halmashauri

katika shule ya msingi wilayani
hapa.

Shule hiyo ina zaidi ya wa-
toto 1,500 na inakabiliwa
na uhabawa madarasa, jambo

mchicha kwa kutumia mbegu iliyob- linalowalazimu walimu ku- tumishi wa serikali wanasoma wa kutoa kibali cha kubadili inachelewa kuwapa kibali,
oreshwa, kwa ajili ya nafaka ambayo ni walundika zaidi ya watoto 200  hapo na ilikuwa ikitumika kama  matumizi ya ardhi kwenye eneo, nendeni mkajenge hakuna
Akeri na Poli, mtafiti wa TARI, Dk. Ruth katika darasa moja. shule ya mazoezi kwa Chuo cha ambalo tulitaka kujenga shule atakayekuja kuvunja hayo ma-

Minja, alisema ziko aina tano za mbegu Ualimu Tarime.
za mchicha zilizoboreshwa, ambazo ni
Madira 1, Madira 2 na Nguruma, am-
bazo ni kwa ajili ya majani na Poli na
Akeri, kwa ajili ya nafaka.

DK. Minja alisema msingi wa Kilimo
cha mchicha ni kuwa na mbegu bora
na kwamba aina zote tano za mbegu
zilizoboreshwa zimepitishwa na serikali
na tayari zinapatikana, kwenye maduka
ya pembejeo.

“Mchicha unachangia kukua kwa pato
la mkulima na kinachotakiwa ni kuzin-
gatia elimu iliyotolewa na kuwatumia
wataalamu wa kilimo kupata ushauri
muda wote, ili kupata mavuno bora

“Hili jambo halikubaliki yaani
darasa limejaa madawati hadi
ubaoni mnasema wanafunzi
wanakaa humu zaidi ya 190.
Kwa nini diwani hamjengi shule

Zimamoto walia uhaba vitendea kazi

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

nyigine,” alisema Gotora.
Diwani wa Bomani, ilipo shule Alisema kata hiyo yenye mi-
hiyo, Mseti Gotora, akijitetea taa saba ina shule moja, am-

mbele ya mbunge huyo, kuwa bayo iko jirani na makazi

wameshindwa kujenga shule ya mkuu wa wilaya, lakini im-

darasa. Jengeni wakati utaratibu
mwingine unafuata, hatuwezi
kuvumilia kuona msongomano
wa watoto kama huu,” alisema
Komote.

moto, alisema wamekuwa wak-
ishirikiana na kampuni, migodi
ya madini na Jeshi la Wananchi
Tanzania (JWTZ), kuwapatia
magari yao ya zimamoto na
kuyatumia, kwenye majanga ya
moto.

Mwinji Nyombo, aliyokuwa ame-
panga katika Mtaa wa viwanja
vya Mwadui kuteketea kwa
moto.

Tukio hilo lilisababisha wa-
nanchi kulitupia lawama Jeshi la

yakiwa mabovu, hivyo kutumika
mawili tu kwa mkoa mzima.

“Jeshi la Zimamoto na Uokoaji,
mkoani Shinyanga, tunakabiliwa
na upungufu wa magari ya kuzi-
mia moto.

JESHI la Zimamoto na Uokoaji,
mkoani Shinyanga, linakabiliwa
na upungufu wa magari ya kuzi-

yatakayoinua soko,” alisema.

Ofisa Kilimo wa Halmashauri ya Mji
wa Kibaha, Marco Njau, aliwahakikishia
wakulima hao upatikanaji wa mbegu
hizo pale watakapozihitaji huku aki-
wasisitiza kutoa taarifa mapema kwa
maofisa kilimo walio katika maeneo

Yao .

Wakulima hao 112 mbali na kunufaika
na elimu, pia walipatiwa mbegu bure
kutoka kwa watafiti hao, kwa ajili ya
kwenda kuanza kilimo cha mchicha
kutumia mbegu zilizoboreshwa.

mia moto, hali ambayo imekuwa
ikiwapa changamoto katika shu-
ghuli zao, hasa yanapotokea ma-
janga ya moto.

Kamanda wa Jeshi la Zimam-
oto na Uokoaji Mkoa, Mrakibu
George Mrutu, alibainisha hayo
jana wakati akizungumza na Ni-
pashe ofisini kwake, mjini hapa.

Alisema jeshi hilo linakabiliwa
na upungufu wa magari matatu,
kwa maana kwamba mahitaji
halisi ni magari manane, lakini
yaliyopo ni matano huku matatu

Kwa kawaida kila wilaya ina-
paswa kuwa na magari, lakini
kwa Kishapu na Wilaya ya Shin-
yanga hatuna gari hata moja,”
alisema Mrutu.

“Manispaa ya Shinyanga tuna
magari mawili, linatumika moja
lingine bovu, Wilaya ya Kahama
tuna magari matatu na linatumi-
ka moja tu na suala hili la upun-
gufu wa magari lipo ngazi ya ki-
taifa wanalifahamu,” aliongeza.

Licha ya kukabiliwa na upun-
gufu huo wa magari ya kuzimia

Katika hatua nyingine, Kaman-
da Mrutu alitoa wito kwa wa-
nanchi wa Mkoa wa Shinyanga,
wanapokuwa wanapata majan-
ga ya moto, wawe wanatoa taar-
ifa mapema au kuomba msaada
kwa majirani kutoa taarifa kwa
jeshi hilo, ili wafike mapema
eneo la tukio na kufanya uokozi.

Hivi karibu katika Manispaa
ya Shinyanga, kulitokea tukio la
nyumba ya mtumishi wa idara
ya uhamiaji, mkoani Shinyanga

Zimamoto na Uokoaji kuchelewa
kufika eneo la tukio.

Akiwa katika eneo hilo, Ofisa
Operesheni wa Zimamoto,
mkoani Shinyanga, Isnpekta
Edward Lukuba, alisema licha
ya kuchelewa kupata taarifa,
pia wanakabiliwa na upungufu
wa magari, hali iliyowalazimu
waazime kwa JWTZ, kambi ya
Kizumbi, hivyo kusababisha
kuchelewa zaidi kufika eneo
la tukio na kukuta mali nyingi
zimeshateketea.
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]
Mchakato
wa tuzo za
taasisi bora
waanza

Na Halfani Chusi

MKURUGENZI wa Lavine
International Agency
Limited, Diana Laizer, am-
etangaza kuanza rasmi kwa
mchakato wa upigaji kura
kupata mshindi wa tuzo
za Chaguo la Mteja Barani
Afrika (Consumer Choice
Awards Afrikca), upigaji
kura ukipangwa kuanza
Oktoba 20 hadi Novemba
11, mwaka huu.

Lavine alibainisha hayo
ipozungumza na waandishi
wa habari kuhusu utara-
tibu wa upigaji kura hizo
ulivyopangwa kufanyika.

Alisema tuzo zinahusi-
sha kura za wateja, hivyo
upigaji wa kura ili kuwa-
pata washindi utafanyika
mtandaoni kupitia tovuti
Vao.

“Kama tulivyosema awali
kwamba tuzo hizi zinahu-
sisha kura za wateja, hivyo
zoezi la upatikanaji washin-
di litafanyika mtandaoni
kupitia tovuti yetu lakini
pia kura zitaanza kupigwa
Oktoba 20 hadi Novemba
11.

“Kura za tuzo hizi zina-
lenga kukuza ubora katika
biashara, kampuni na sekta
mbalimbali kwenye uchumi
kupitia kura za wateja,”
Lavine alifafanua.

Alisema tuzo hizo zime-
panuliwa kutoka kuwa na
Tanzania pekee hadi kuwa
za Bara la Afrika, ak-
ipongeza uungwaji mkono
wa Serikali ya Tanzania
chini ya Rais Samia Suluhu
Hassan kupitia Wizara ya
Viwanda na Biashara.

Pia alizishukuru taasisi
kadhaa ambazo zimeji-
tolea kuunga mkono tangu
walipoanza safari Juni
mwaka huu.

“Nitangulize shukrani
zangu za dhati kwa kampu-
ni ambazo zimeungana Nnasi
tangu mwezi wa sita (Juni)
mwaka huu, tulipoanza hii
safari.

“Ninawashukuru sana
ABSA bank, Onono Hotels
wenyeji wetu wa leo (jana),
Hugo Domingo Limited
Revolutions Events, Azania
Group limited, Lake Oil lim-
ited, Plascon, SGA Security,
Ef Outdoor, The Exchange
Africa, Insight Security,
Delfina Promotions, Wefoot
Tanzania Limited,” alisema.

Pori la MKungunero kuwekwa mpaka mpya

Na Munir Shemweta, KONDOA

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, William
Lukuvi, amesema timu ya wataala-
mu itapelekwa katika Pori la Akiba
la Mkungunero lililopo wilayani
Kondoa mkoa wa Dodoma kufanya

tathmini na kuweka mipaka
upya kwa lengo la kuepusha ku-
vamiwa.

Waziri Lukuvi alibainisha hayo
juzi wilayani Kondoa mkoani Dodo-
ma wakati akizungumza na wakazi
ara ya mawaziri wa kisekta ya kutoa
mrejesho wa utatuzi wa migogoro

920.

“Katika Pori la Akiba la Mkun-
gunero tutafanya tathmini upya na
kuweka mipaka upya ili wananchi
wajue eneo lililohifadhiwa linaanzia
wapi na linaishia wapi,” alisema
Lukuvi.

Kwa mujibu wa Waziri Lukuvi,
baada ya kufanyika tathmini upya
na mipaka kupimwa hatarajii kuona
wananchi wakivamia maeneo ya hi-
fadhi na mapori ya akiba na kueleza
kuwa, Rais Samia Suluhu Hassan
ameamua kumaliza migogoro ya
matumizi ya ardhi katika maeneo
mbalimbali nchini.

Akielezea mgogoro wa matumizi
ya ardhi eneo la Bereko wilayani

Kondoa, alisema, eneo hilo halina
mgogoro mkubwa ukilinganisha
na maeneo mengine kwa kuwa
mgogoro uliopo unaohusisha ekari
17.2 pekee.

Hata hivyo, aliwataka wakazi wa
Bereko kujiepusha na tabia ya kuva-
mia maeneo ya vyanzo vya maji na
kubainisha kuwa, serikali haitasita
kuwaondoa watakaojenga kando-
kando ya mito.

Mbunge wa Kondoa ambaye
ni Waziri wa Habari, Mawasiliano
na Teknolojia Dk. Ashatu Kijaji,
aliueleza ujumbe wa mawaziri wa-
nane wa kisekta kuwa wananchi
wa eneo la Bereko wana tatizo na
msitu wa TFS kwenye Mlima Salan-

ka alioueleza kuwa mipaka yake
imekuwa haitabiliki kutokana na
kuhamahama.

“Msitu katika Mlima Salanka ume-
kuwa kero na wananchi wanaumi-
zwa, msitu una mipaka isiyotabirika
kwa kuwa inahamahama na wakati
mwingine inasogezwa kwenye
mbaazi,” alisema Dk. Ashatu.

Timu ya mawaziri nane ikiongo-
zwa na Lukuvi imemaliza ziara yake
kwenye mkoa wa Dodoma katika
Wilaya ya Kondoa kwa kutembelea

kinga la mita 500 katika pori la ak-
iba la Mkungunero na baadaye kue-
lekea mkoa wa Manyara.

Mara yavuka lengo chanjo UVIKO-19

Na Robinson Wangaso, MARA

CHANJO 25,000 za UVIKO-19,
zilitolewa na serikali kwa ajili ya
Mkoa wa Mara zimeisha na kusaba-
bisha idara ya afya mkoani humo
Mwanza.

Mganga Mkuu wa Mkoa wa Mara,
Dk. Juma Mfanga aliyasema hayo
jana, alipokuwa akizungumzia suala
la chanjo na namna wanavyopa-
mbana nalo kwa kutoa elimu kwa
wananchi.

Alisema mwitikio huo umetokana
na wataalamu wa afya kubadili mbi-

nu na kuamua kuwafuata wananchi
katika maeneo ya makazi, biashara,
mikusanyiko mbalimbali ikiwamo
masoko, minada, misibani, ili ku-
wapa elimu na wenyewe kukubali
kuchanja kwa hiari.

‘Mkoa wa Mara kwa awamu ya
kwanza ulipatiwa chanjo 25,000
mwanzo watu wachache waliji-
tokeza kuchanja, lakini wa mbinu
ya kuanza kuwafuata katika mae-
neo yao wananchi wameweza ku-
hamasika na kuchanja mpaka sasa
mkoa umeomba chanjo zingine
10,000 kutoka Mkoa wa Mwanza, ili
kuendelea kutoa huduma hiyo kwa

wananchi wanaohitaji,” alisema Dk.
Mfanga

Kundi la watu wenye ulemavu
mkoani Mara limesema licha ya
kuwapo taarifa mbalimbali zisi-
zothibitishwa kitalaamu, zimesaba-
bisha idadi ndogo ya watu kuji-
tokeza.

Katibu wa Chama cha Wenye ule-
mavu wa viungo Tanzania (CHAWA-
TA) mkoani Mara, Leonard Lameck
alisema wenye ulemavu kutoji-
tokeza kwa wingi kulisababishwa
na kutoshirikishwa kwa kundi hilo
hapo awali.

Alisema sababu nyingine ni wen-

gi wao hawana taarifa sahihi kuhusu
chanjo hiyo na kwamba mbinu za
kuwafuata wananchi sehemu zao
zao kazi wao hazijawagusa.

“Watalaamu wanaenda kutoa
elimu na chanjo kwa wananchi,
bila taarifa na ukiangalia ni wenye
ulemavu wachache wanaopatikana
katika maeneo hayo,” alisema.

Baadhi vijana waliohojiwa juu ya
chanjo hiyo, walisema zipo sababu
mbalimbali ambazo zilisababisha
kutochanja zikiwamo imani potofu,
pamoja na upotoshaji unaofanywa-
na na watu katika mitandao mbal-
imbali ya kijamii.
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N
RC Mtaka
ageukia
upandaji
wa miti

Na Paul Mabeja, DODOMA

MKUU wa Mkoa wa Do-
doma, Anthony Mtaka, ame-
wataka wakazi wa mkoa huo
kuhakikisha kila kaya ina-
fanya maandalizi kwa ajili ya
kupanda
miti kuelekea msimu wa
mvua za masika ili kulinda
mazingira.

Mtaka alitoa agizo hilo jana

katika Shule ya Sekondari ya
Bunge iliyoko Kata ya Kikom-
bo jijini Dodoma.

Akiongoza upandaji miti
huo, Mtaka alisema ume-
fika wakati kwa Watanzania
kujenga tabia ya kupanda
miti ili kulinda mazingira na
kukabiliana na mabadiliko ya
tabianchi.

“Unakuta kaya haina mti
hata mmoja si wa matunda
wala kuvuli halafu mkoa
wa Dodoma ni moja kati ya
mikoa ambayo ina udumavu
lakini unaweza kuzunguka
hata hapa tuu usikute mti wa
matunda hata
mmoja katika kaya,” alisema
Mtaka

Aidha, alimwagiza Mkuu wa
Shule ya Bunge kusimamia
miti yote iliyopandwa ili ikue
na bila kupoteza hata mmoja
huku akisisitiza lazima wa-
nafunzi waifanye kazi hiyo.

Makamu wa Rais wa Ismaili
Jamaat, Nizar Bhanji, ambao
walitoa miti hiyo 1,000 alise-

ma mpango wa kuunga mkono :

juhudi za kimaendeleo kwao
ni utaratibu wa kawaida.

Bhanji alisema kutoa miti
hiyo ni sehemu ya mpango
wa mwamko wa kiraia wa
jamii ya Waismailia duniani
( The global Ismaili CIVIC
Initiative) ambao unalenga
kuamsha ari na moyo wa kuji-
tolea kwa jamii yao duniani.

Katibu Tawala wa Mkoa wa
Dodoma, Dk. Fatuma Mganga,
alisema miti iliyopandwa
shuleni hapo lazima isimam-
iwe na ikue vizuri ili wakati
mwingine wahusika waone
faida.

Dk. Mganga alisema wa-
nawake ni watu muhimu
katika usafi hivyo kwa kuwa
shule hiyo ni ya wasichana
basi wajifunze kufanya kazi
za kutunza mazingira kuanzia
ngazi ya shule.

Hata hivyo, alisema ni aibu

kutunza mazingira kwani hali

mama ambaye atashindwa
kutunza familia yake.

Wakulima wa zabibu Dodoma

SISI ya Utafiti wa Kilimo
Tanzania (TARI), imeanza
kutekeleza mkakati wa
kuwafundisha  wakulima

: wa zabibu mkoani Dodoma juu ya
: teknolojia za kisasa za kulima zao
¢ hilo.

Utekelezaji wa mkakati huo ume-

tokana na hatua ya serikali kuliin-
giza zao la zabibu miongoni kwa
: mazao ya kimkakati kitaifa.

Akizungumza na Nipashe jana

¢ jijini hapa, Mkurugenzi wa TARI
¢ Kituo cha Makutupora, Dk. Cor-
¢ nel Massawe, alisema kwa muda
¢ mrefu wakulima wa zabibu wame-
wakati wa upandaji miti 1,000 :
: mazuri kutokana na matumizi ya
¢ teknolojia na mbinu duni.

kuwa wakishindwa kupata mavuno

“Lengo kubwa la mkakati huu ni

kuhakikisha wakulima wa zabibu
. wanaanza kulima kwa kutumia
¢ teknolojia na mbinu za kisasa ili

waongeze tija katika uzalishaji wao,”
alisema.

Tofauti na mazao mengine,
alisema ulimaji wa zabibu unahitaji
umakini mkubwa katika kuzingatia
kanuni za uandaaji wa shamba na
mashimo, umbali kutoka shina moja
hadi lingine, matumizi ya mbolea na
mifumo ya umwagiliaji.

“Zabibu huwa  zinashambu-
liwa na baadhi ya magonjwa korofi.
Mara nyingi magonjwa ya fangasi
ya ‘podery mildew’ na ‘downy
mildew, hivyo lengo ni kuwajengea
uwezo wakulima juu ya namna bora
ya kuyadhibiti magonjwa haya,” ali-
sisitiza.

Dk. Massawe alisema uzinduzi
wa kituo cha kusambazia teknolojia
za kisasa za kilimo uliofanywa na
TARI hivi karibuni jijini hapa, utatoa
mchango mkubwa katika kusaidia
dhima ya kusambaza teknolojia kwa
wakulima wa zabibu.

Alisema hadi sasa, TARI Maku-

tupora imeshatambulisha aina 25
za mbegu mbalimbali za zabibu,
ikiwa ni pamoja na mbegu za zabibu
za kukausha (dry grapes), zabibu
za matunda (table grapes) na za-
bibu za kutengenezea mvinyo (wine
grapes).

“Tunaendelea kufanya utafiti
mbalimbali kwa lengo la kuzalisha
aina nyingi zaidi za zabibu ili kuwa-
pa wakulima fursa ya kulima zaidi
na kwa weledi,” aliongeza.

Kuhusu mkakati wa uzalishaji
mbegu, Dk. Massawe alisema kwa
sasa kituo chake kimeshazalisha
zaidi ya miche ya mbegu 100,000
na uzalishaji unaendelea.

Pia alisema TARI Makutupora
iko kwenye mchakato wa kuagiza
takribani aina 13 za mbegu za
mvinyo kutoka nchini Afrika Kusini
ili kuchochea kasi ya sekta ya uzal-
ishaji wa mvinyo nchini.

Alizitaja aina ya mbegu hizo zina-
zotarajiwa kuingizwa nchini kuwa

ijini Dodoma jana. PICHA: OFISI YA BUNGE

‘wafundishwa mbinu za Kisasa

© Na Paul Mabeja, DODOMA

ni pamoja na Cabinet Saviugnon,
Syrah, Merlot, Durif na Carig-
nan, Chardonnay, Chenin Black,
Semillon, Ramsey, R99, RI110
na SO4.

Kituo cha TARI Makutupora kime-
anzishwa kwa ajili ya kufanya utafiti
wa kina wa kuzalisha mbegu bora
za zabinu pamoja na kuwafundisha
wakulima namna ya kulima zao hilo
la kibiashara kwa kutumia teknolo-
jia na njia bora.

Tanzania ni nchi ya pili kwa
uzalishaji wa mvinyo barani Afrika,
ikiwa imetanguliwa na Afrika ya
kusini.

Pamoja na rekodi nzuri katika
utengenezaji wa mvinyo, mpaka
sasa nchi inazalisha mbegu za aina
mbili tu za zabinu za mvinyo am-
bazo ni Makutupora Red na Chenin
White, hali inayowanyima wamiliki
wa viwanda vya mvinyo fursa ya
kuzalisha aina nyingi zaidi za
mvinyo.

Katibu wa Bunge ambaye pia ni Mwenvyekiti wa Baraza la Wafanyakazi la Ofisi ya Bunge, Nenelwa Mwihambi (kulia), akiongoza kikao cha Baraza
+ kilichofanyika katika Ukumbi wa Msekwa, bungeni ji

Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI imesema inaendelea na

. jitihada za kuweka anwani za maka-
¢ zi nchi nzima ili kurahisisha utoaji
¢ wa huduma za usafirishaji mizigo na
¢ vipeto hasa wakati huu ambapo du-
¢ nia inakabilina na tatizo la UVIKO-19.

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya

: Habari, Mawasiliano na Teknolojia
¢ ya Habari, Dk. Jim Yonazi, alibaini-
¢ sha hayo juzi jijini hapa alipokuwa
¢ akifungua warsha kwa watoa hudu-
: ma za posta nchini iliyoandaliwa na
kwa mtoto wa kike kushindwa :
: (TCRA).
hiyo inaweza kumfanya kuwa :
: mashauri 21 tayari zimefikiwa na
¢ huduma ya anwani za makazi huku

Mamlaka ya Mawasailiano Tanzania

Dk. Yonaz alisema hadi sasa hal-

: kazi ya kufikisha na kuunganisha

nchi nzima mfumo huo ikiendelea.

Alisema lengo la serikali ni ku-
hakikisha kila mtaa, nyumba, njia na
barabara zinatambulishwa kwa an-
wani maalum chini ya utaratibu wa
‘postcode’, ili kurahisisha utambuzi
na utoaji huduma za posta nchini.

“Serikali imejielekeza katika ku-
hakikisha kwamba tunakuwa na
miundombinu rafiki katika usa-
firishaji na ugavi mfano serikali im-
ewekeza fedha nyingi katika kuunda
mfumo wa ‘postcode’ na anuani za
makazi. Ningependa kuwashiriki-
sha kwamba nchi nzima sasa ina
‘postcodezake” alisema.

Alibainisha kuwa mfumo wa mi-
simbo ya posta Tanzania (Postcode
Tanzania) sasa utakuwa katika uka-
milifu na kuwezesha utoaji huduma

za posta na ufikishaji wa vifurushi
na vipeto katika maeneo ya makazi,
ofisi na sehemu za biashara.

“Pia utatumika katika utoaji wa
huduma nyingine za jamii zikiwemo
huduma za kutoa taarifa kwa
zimamoto, polisi na kadhalika,”
alisema.

Msimbo wa posta, alisema ni
namba iliyochaguliwa kwa kila kata
nchini na kupitia mfumo huo, kila
kata ina msimbo wa tarakimu tano
lengo ni kuhakikisha kila barua au
kipeto kinachotumwa nchini kio-
nyeshe namba hiyo juu ya bahasha
au kifurushi kwa ajili ya urahisi wa
kufikisha mzigo au barua husika
panapostahili.

Awali Mkurugenzi Mkuu wa
Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania

Anwani za makazi zafikia pazuri

(TCRA), Dk. Jabiri Bakari, alisema
TCRA imejizatiti kuhakikisha hu-
duma za posta zinakuwa zenye
ushindani kwa kuongeza ufanisi.

Alisema mamlaka hiyo tayari im-
etoa leseni za huduma za posta kwa
watoa huduma 119, kote nchini am-
bao wanatoa huduma ya kusafirisha
vipeto na mizigo isiyokuwa barua
ndani ya nchi, Afrika Mashariki na
kimataifa.

Mkuu wa Kitengo cha Posta katika
Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania,
Haruni Lemanya, akiwasilisha mada
kwenye warsha hiyo, alisisitiza
umuhimu wa watoa huduma za
posta hasa wanaosafirisha vifurushi
na vipeto kuhakikisha wanatumia
mbinu za kisasa na zenye weledi
wakati wote.



10 Nipashe ..o

HABARI ZANZIBAR

Mwinyi aeleza kutoridhishwa 1

utendaji kazi wa TAMISEMI

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AIS wa Zanzibar,

Dk. Hussein Ali

Mwinyi, ameeleza ku-

oridhishwa na utendaji
kazi wa Mamlaka za Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa yakiwa-
mo Mabaraza ya Miji na Manispaa
za Zanzibar.

Aliyasema hayo juzi alipokutana
na viongozi wa serikali za mitaa ku-
toka mikoa yote ya Zanzibar waki-
wamo wakuu wa mikoa na wakuu
wa wilaya zote za Unguja na Pem-

ba, Tkulu Zanzibar.

Dk. Mwinyi alisema lengo la ki-
kao hicho ni kuhakikisha mabadi-
liko chanya yanatokea hasa katika
halmashauri za Unguja na Pemba
sambamba na kuimarisha utend-
aji wa kazi kwa azma ya kuwahu-
dumia wananchi ipasavyo.

Katika mazungumzo hayo,
Rais Dk. Mwinyi alizitaka kila hal-
mashauri ihakikishe inatekeleza
ipasavyo majukumu yake ikiwa ni
pamoja na kusimamia makusanyo
ya mapato na kuwataka wakuu wa
mikoa na wilaya kusimamia hilo
ili fedha hizo zisaidie shughuli za

maendeleo.

Aliyataja majukumu ya serikali
za mitaa kuwa ni pamoja na kusi-
mamia usafi katika maeneo yote
ya miji ya Zanzibar ikizingatiwa
kwamba Zanzibar ni eneo maarufu
la utalii.

Rais Dk. Mwinyi alisema maku-
sanyo ya halmashauri ni lazima
yatumike kwa ajili ya maendeleo ya
nchi na wananchi wake.

Alizitaka manispaa zote za Un-
guja na Pemba kuhakikisha miji
inakuwa safi huku akiutaka uon-
gozi wa Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (TAMISEMI) kuwahamasi-

sha wananchi kufanya usafi katika
maeneo yote wanayoishi yakiwa- :

mo ya biashara.

Aliagiza kuwa wafanyabiashara :
na ku- :
sisitiza kufanya biashara Kkatika :

wadogo kupangwa vizuri

maeneo maalum yaliyopangwa.

Rais Dk. Mwinyi pia alieleza :
azma yake ya kuendelea kuwasaid- :
ia na kuwaunga mkono wajasiria- :
mali kwa kutoa Sh. bilioni 70 zilizo- :
tolewa na Shirika la Fedha Duniani :
(IMF) kwa ajili ya kuwasaidia huku :
akibainisha kuwa wenye jukumu la :
kusimamia fedha hizo ni serikali za

mitaa.

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Alhaj Dk. Hussein Ali Mwinyi, akifungua mlango wa Masjid Tawba Kisauni Wilaya ya
Magharibi “B" Unguja, baada ya kuuzindua rasmi jana na kujumuika na waumini wa Dini ya Kiislam katika Sala ya Ijumaa. PICHA: IKULU

Sweden kusaidia Zanzibar maendeleo elimu

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi ya Zan-
zibar imetiliana saini na serikali ya
Sweden msaada wa dola za kima-
rekani milioni 54 zitakazotumika
kuimarisha elimu ya msingi na
maandalizi na kujenga uwezo wa
wanafunzi kupata elimu ya vitendo.

Katibu Mkuu Ofisi ya Rais, Fedha
na Mipango, Juma Maliki Akili, ali-
tia saini kwa upande wa Zanzibar
huku Sweden iliwakilishwa na Ba-
lozi wake nchini, Anders Sjoberg.
Utiaji saini wa msaada huo ulifanyi-
ka jana katika ofisi ya wizara, Vuga
mjini Unguja.

Balozi Sjoberg alisema nchi yake

imekuwa mstari wa mbele katika
kusaidia maendeleo ya sekta ya
elimu Zanzibar katika nyakati to-
fauti kupitia shirika lake la misaada
la kimataifa (SIDA).

Alisema miongoni mwa vipaum-
bele vya nchi yake kwa upande wa
Zanzibar ni uimarishaji wa sekta ya
elimu katika ngazi ya maandalizi na
msingi hadi sekondari ili kutoa ma-
fanikio mazuri ikiwamo ufaulu wa
wanafunzi.

Katika ngazi ya elimu ya msingi,
alisema kuna matatizo kadhaa am-
bayo ni kikwazo katika mafanikio
ya wanafunzi ikiwamo idadi kubwa
ya wanafunzi na uhaba wa madar-
asa.

“Msaada huu ni sehemu ya

utekelezaji wa mkataba wa ush-
irikiano wa miaka mitano kuanzia
mwaka 2021 hadi 2026 baina ya
Zanzibar na Sweden wenye lengo
la kuimarisha sekta ya elimu ka-
tika ngazi ya msingi na maandal-
izi,” alisema. Waziri wa Elimu na
Mafunzo ya Amali, Simai Mohamed
Said, alisema msaada huo utazipa-
tia ufumbuzi changamoto katika
sekta ya elimu pamoja na kujenga
uwezo wa walimu kuleta ufanisi.

Alisema mahitaji ya walimu kwa
sasa ni kuongeza uwezo wa elimu
huku wizara ikijikita zaidi katika
kutafuta walimu wenye uwezo wa
kusomesha masomo ya sayansi na
hisabati.

“Serikali ya Mapinduzi ya Zanzi-

bar inatoa shukrani za dhati kwa :
serikali ya Sweden kwa msaada :
mkubwa ambao umelenga moja :
kwa moja kuboresha sekta ya elimu
na kuleta matokeo mazuri ya ufau- :

lu wa wanafunzi,” alisema.

Naye Dk. Malik alisema sekta ya :
elimu ni miongoni mwa vipaum-
bele vya Serikali ya Mapinduzi ya :
Zanzibar katika bajeti yake kwa :
mwaka wa fedha 2021/22 iliyowasil- :

ishwa katika baraza la wawakilishi.

Alisema serikali imeweka mkazo
mkubwa katika kujenga majengo :
ya kisasa yenye hadhi pamoja na :
upatikanaji wa vifaa vya maabara :
katika kuelekea kutoa elimu ya say- :
ansi na teknolojia ya mawasiliano :

ya umma.

]
Utekelezaji
llani ya CCM
wamkuna
Shein

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MLEZI wa Chama Cha Map-
induzi (CCM) Mkoa wa Mjini
na Mkoa wa Magharibi Kicha-
ma, DK. Ali Mohamed Shein,
ameelezea kuridhishwa kwake
na utekelezaji wa llani ya CCM
katika Wilaya ya Amani.

Akizungumza jana katika
mwendelezo wa ziara yake
ya kujitambulisha na kukagua
utekelezaji wa llani ya Chama
katika Tawi la CCM Kwa Se-
bleni, Unguja, alisema viongozi
na wanachama ndani ya wilaya
ya Amani wamefanya kazi
kubwa ya kuimarisha chama
kwa kuanzisha miradi mbalim-
bali ya maendeleo.

Dk.Shein alisema katika mae-
neo mbalimbali aliyoyatembe-
lea na kukagua ameona miradi
ya maendeleo inayotatua
kero za wananchi wa maeneo
husika.

Alisema miradi inayotekele-
zwa ikiwamo ya upatikanaji
wa maji safi na salama, vikundi
vya ujasiriamali, ujenzi wa
maskani za kisasa za CCM na
uendelezaji wa madarasa ya
itikadi, mafunzo na elimu ni
miongoni mwa mikakati en-
delevu ya kuimarisha chama
na wanachama kujitegemea
kiuchumi.

Aliwapongeza wabunge,
wawakilishi na madiwani wa-
naoshiriki kutekeleza miradi
hiyo ambayo ni sehemu ya
utekelezaji wa ahadi walizotoa
kwa wananchi wakati
wa kampeni za uchaguzi uli-
opita.

“Nimepewa jukumu na CCM
niwe mlezi wenu na nimekuja
hapa kujitambulisha. Nimeanza
kwa ngazi za chini kabisa za
matawi na mashina, waliko
wanachama wetu ambao ndio
chimbuko na uimara wa cha-
ma,” alisema.

Alisema serikali ya Zanzibar
kwa awamu mbalimbali im-
ekuwa ikitekeleza miradi ya
upatikanaji wa huduma za maji
safi na salama ili kuhakikisha
changamoto hiyo inapatiwa
ufumbuzi wa kudumu.

Dk. Shein aliwasihi wana-
chama kununua bidhaa zina-
zotengenezwa na vikundi vya
wajasiriamali vinavyoanzishwa
na wanachama ili mitaji yao
ikue na wajitegemee.

Dk.Shein ambaye pia ni
Makamu Mwenyekiti wa CCM
Zanzibar, alisema katika juhudi
za kuimarisha Chama ni lazima
wanachama walipe ada kwa
wakati na kusisitiza wana-
chama kuendelea kupendana
na kuheshimiana na kuweka
bayana kwamba chama hakiwe-
zi kujengwa kwa kuchukiana.
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KELLY AZIDIWA
NA UPWEKE

Uk.14

lishwa wala kuwa miongoni
mwa watu anaowashukury,
hivyo aliamua kuweka wazl
kwamba atajiondoa kuwa
shabiki wake.

Mz0zo huo ambao ume-
haribu utamu wa uzinduzi
wa Albam yake baada va
watu kuacha kufuatilia Al-
bamu hiyo na badala yake
kubaki wakijiuliza inakuwaje
marafiki hao wanagombana
hadharani.

Mashabiki ambao ndio wa-
teja wakubwa wa wanamuzi-
ki hao, tangu juzi wamejikuta
wakishabikia mgogoro huo na
kuacha kuzungumzia kazi ya
mwanamuziki huyo. N

Hata hivyo Ali Kiba kupitia
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makini ili mashabiki wake
muda wote waendelee ku-
jadili kazi yake, lakini katika
hali ya hivi sasa kati ya Ali
Kiba na Esha Buheti, imeon-
doa ladha,” amesema Abdul
Matimbwa. .

Amesema muziki sawa na
biashara yoyote ambayo Ina-
takiwa kutangazwa vizurina
pale inapotokea jambo zito
wakati inapoanza kutanga-
zwa lazima kuna mambo
yatarudi nyuma.

“Kama ni kiki basi wataku-
wa wamekosea kwani wange-
jidhibiti kwa kuzungumza
kimya kimya ili watu waen-
delee kujadili kazi badala ya
watu,” ameongeza kusema.
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Rayvanny atoboa
Siri ya Sallam

— OFISA Mtendaji wa
lebo ya Next Level
Music, Rayvanny,
amesema bosi wake
katika lebo ya WBC,
Sallam Sk, huwa
hataki mchezo katika
kazi.

Rayvanny amese-
ma kuwa Sallam
ana tabia ya utata
kiasi ambacho wakati
mwingine anapata
I wakati mgumu, lakini
/ WY anatambua anafanya

] , ' \ hivyo kwa sababu
I q), i anataka afanye vizuri
|} | Katika kazi.
[

WA

e Amesema bado
7/ / YUPO Ssana ndani ya
WCB na ataendelea na
/ ' kazi yake mpya katika
wid lebo aliyoanzisha
7 ) ambayo itakuza vipaji
(/SR 4 vya wanamuziki.

Zabron warudisha
hisani Kwa wazazi

KUNDI la muziki wa Injili nchini, Zabron Singers, wamer-
udi kivingine na wimbo ‘Nawapenda' maalum kwa wazazi
wote.

Mwalimu wa kundi hilo Japhet Zabron, ameliambia BT,
wimbo huo huo ulioachiwa jana unalenga kuwakumbusha
watu kuwa wazazi ni watu muhimu kwenye maisha hivyo
kuna kila sababu ya kuwaheshimu, kuwatunza na kuwalea
kama ambavyo Mungu ameagiza.

Zabron Singers ni kikundi kinachoundwa na wanandugu
na baadhi ya marafiki wachache wanaopatikana Manispaa
yva Kahama mkoani Shinyanga katika Kanisa la Waadvent-
ista Wasabato.

Mwalimu Japhet Zabron amesema “Tangu Watanzania
na Afrika Mashariki kwa ujumla watupokee na kutukubali
tufany baraka kwenye maisha yao tumejitahidi kuhakiki-
sha hatujawaangusha katika mwendelezo wa matoleo ya
nyimbo mpya,”

///a =

>
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Ngoma 5 Septemba usipime

Na Adam Fungamwango

MWEZI Oktoba umeingia,
Septemba umeondoka kwa
mbwembwe huku ikishuhudi-
wa ngoma kali zilizotolewa
na wasanii mbalimbali nchini.

Ulikuwa ni mwezi wa
kushindana, huyu akitoa hiki
na yule anatoa kile. Si kwa
wasanii wote, ni kwa wale
waliojiandaa.

Tumeshuhudia ngoma kad-
haa ambazo kwa sasa zime-
anza kushika chati kwenye
majedwali na chati za muziki
kwenye televisheni na redio
mbalimbali, hata mitandao ya
Kijamii.

Hizi ndiyo ngoma kali
kutolewa mwezi Septemba,
pamoja na wasanii waliofan-
va hivyo.

NAANZAJE-DIAMOND
PLATINUMZ

Mwezi Septemba ulianza
kwa kishindo kwa wasanii wa
muziki wa kizazi kipya, bon-
go fleva. Ni pale mashabiki
wa muziki huo waliposhuhu-
dia msanii maarufu zaidi
Afrika Mashariki na Kati,
Dimond Platinumz alipotoa
ngoma yake ‘Naanzaje'. Kama
ilivyo kwa wasanii au wana-
muziki bora kabisa duniani, si
mara kwa mara kutoa singo
au albamu. Lakini anapokuja
kutoa kunakuwa na mtikisiko
kwa sababu kila mmoja,
mashabiki, wafuasi na hata
wapinzani wanataka kuanga-
lia nini ametoa.

Wengine kwa ajili ya ku-
pata burudani, wengine kwa
ajili ya kusifia, na wapinzani
wanaisikiliza kwa ajili ya
kuponda tu. Ilikuwa ni Sep-
temba 5, Diamond alipotoa
ngoma hiyo, ambayo pia
imeambatana na video kali
iliyopamba ‘pini’ hiyo.

SINA NENO-JUX

Msanii Jux hakuwa nyuma
kwenye mwezi Septemba.
Ametoa ngoma yake tarehe

22, ambayo ameiita ‘Sina
Neno'. Ni wimbo wa map-
enzi. Hata hivyo ameiimba
kwenye mahadhi ya taratibu
kiasi cha kwamba inafaa
zaidi kuisikiliza, lakini siyo
kuicheza.

SIZE YAO-DARASA FT
DOGO JANJA

Ni mchanganyiko wa
waimbaji wa nyimbo ngumu.
Hao ni Darasa akimshirikisha
Dogo Janja, ngoma inakwen-
da kwa jina la ‘Size yao'.

Imeachiwa Septemba 24 na
tayari imeshaanza kubamba
sehemu mbalimbali za stare-
he na kwenye sherehe mbal-
imbali. Maudhui ya ngoma hii
ni ya majigambo zaidi.

WEKAWEKA-BELLE 9

Amerudi upya kabisa. Ni
Belle 9 yule wa zamani.
Septemba 24 ametambu-
lisha ngoma yake iitwayo
‘Wekaweka'. Kama kawaida
ya nyimbo nyingi za bongo
fleva ni za mapenzi.

Mapigo ya ngoma hii ni
ya kuchezeka, hivyo yana-
faa kabisa kuweka kwenye
kumbi au sherehe kwa ajili
va kuchizisha mashabiki.

YUDA-NANDY

Mrembo Nandy naye
hajapoa kwenye mwezi
Septemba. Mwishoni kabisa
mwa mwezi, tarehe 30, akai-
buka na ngoma yake. Inaitwa
‘Yuda'. Ni ngoma ya map-
enzi pia. Ukiisikiliza ngoma
hii, uimbaji na mapigo yake
utaona kuwa wasanii wa
Tanzania wameanza kubadi-
lika kutoka kwenye mapigo
ya kimagharibi, au Kinaigeria
na kwenda kwenye kutafuta
utambulisho wao, na hasa
wasanii wa Kike.

Ndani kuna vinanda na
vinubi. Ni aina na mapigo va
‘Kizuchuzuchu hivi'. Wasanii
hawa wawili, wanaweza kuu-
peleka muziki wa Kitanzania
mbali sana.

dill

ili iwe rahisi kuhudumiwa endapo
baba mmoja akifariki dunia.

“Nikizaa na mwanamume mmoja ni-
tapata tabu kuwalea endapo atafariki,
nimepanga kuwa na watoto hao kila
mmoja Na baba yake nipate urahisi

hililume

MWANAMUZIKI na mpambaji wa
video, Amber Lulu, amesema hana
muda wa kuzaa watoto wengi kwa
mwanamume mmoja, kwani anaweza
kufa kwa mawazo.

Amesema lengo lake ni kupata wa-

Zuchu, Nandy jino kwa jino

SASA ule ubishi wa nani zaidi
kati ya wanamuziki nyota
wawili wa kike nchini, Zuchu na
Nandy, utapata jibu hivi kar-

Zuchu na nandy watakutana
katika Kipengele kimoja cha
“Msanii Bora Wa Kike Afrika
Mashariki” ambapo mshindi

Wasanii hao ambao wa-
naongoza kwa kupendwa na
mashabiki, wametajwa kuwania
tuzo za AFRIMMA kwenye Kip-

ibuni.

engele kimoja.

ataibuka na tuzo.

toto watano kila mmoja na baba yake,

Mjumbe Kichefuchefu; Akilianzisha presha tupu

Na Adam Fungamwango

SERIKALI imeweka wajumbe
wa nyumba kumi kwa ajili
ya kutatua matatizo kwenye
ngazi za chini. Jambo au tatizo
lolote hutatuliwa kwa mujibu
wa sheria, lakini mwanzo
kabisa wajumbe hujitahidi ku-
litatua kwa busara au utama-
duni wa eneo husika, ili mradi
tu isivunje sheria za nchi.
Wengi wanafanya kama
ilivyo. Lakini kuna wachache
badala ya kufanya hivyo

wanajitengenezea ufalme
wao. Hujifanya ndiyo polisi,
washtaki na mahakama, bada-
la ya kusuluhisha au kulipele-
ka kwenye ngazi husika.

Filamu ya ‘Mjumbe
Kichefuchefu’, inaangazia
baadhi ya wajumbe wa ny-
umba kumi wasio na maadili.
Imechezwa na wasanii Tin
White, Ringo, Mau Fundi, Babu
Majanga, Masantula na wen-
gineo.

Tin White ni mjumbe wa
nyumba kumi. Lakini kwenye

eneo lake watu wanakoma.
Amejitengenezea ufalme
na sheria zake mwenyewe.
Amejitungia kanuni zake
mwenyewe ambazo ni kero na
maumivu kwa watu wa eneo
lake.

Kwanza kabisa kuna mtu
na mpenzi wake waliwenda
kwake. Badala ya kusuluhisha,
akawaambia wote wana ma-
kosa, hivyo wanatakiwa kulipa
faini. Mwanamume alilipa, la-
kini mwanamke hakuwa nayo.
Akaambiwa aache simu na

akipata ataleta. Akahalalisha
uchezaji wa kamari kwenye
eneo analoongoza kwa sharti
ya kulipa ushuru.

Mjumbe alikutana na mwa-
namume yule, akamdanganya
kuwa amepostika kwenye
mitandao ya kijamii na
kuchafuliwa jina lake, hivyo
ana wasiwasi naye au yule
demu wake kumposti.

Kwa kuwa jamaa hakufanya
hivyo, akadhani kuwa huenda
ni mpenzi wake waliyepeleka-
na kwa mjumbe ndiye ame-

fanya hivyo.

Mbaya zaidi akaruhusu
lakini wawe wanampelekea
pesa tu nyumbani kwake.

Halafu mjumbe mwenyewe
anatembea na bonge la bodi-
gadi baunsa, utafikiri msanii
wa bongo fleva.

Hii iliwafanya wakazi wa
eneo lake kumchukia mjumbe
wao, kwani hakuna ana-
chokifanya, bali unapokwenda
kushtaki, mshtaki na mshtak-
iwa wote wanaonekana wana

wa kuwatunza,” amesema.

makosa.

Hali ilizidi kuwa mbaya,
hadi wakaenda kushtaki
kwa Mwenyekiti wa Serikali
za Mitaa. Akaanza kufanya
uchunguzi.

Hata baunsa wake sasa
alianza kuwaonea wananchi
huruma, akamtoroka. Mke wa
mjumbe naye baada ya kuona
kila anakopita anyooshewa
vidole, akamuonya mumewe,
baada ya kuona harekebishiki,
naye akamkimbia. Mjumbe
akabaki mpweke. Siku ya siku
akaja kukamatwa na polisi,
kukiwa na kundi la wananchi
nje likiimba kuwa hawamtaki.
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Vyanzo vya karibu vinasema msanii huyo
yupo kimya na amekuwa na mawazo mengi
baada ya watu wake wa karibu kujitenga na
kampuni kadhaa kufuta ushirikiano naye.

Hivi karibuni, mtandao wa kuweka maud-
hui, YouTube, umezifunga akaunti tatu za

muziki za R. Kelly.

Princess
ukipata
nyingine
jilinde

MSANII wa filamu kutoka
Ghana, Princess Shyngle,
ametoa ufafanuzi kutokana na
kupata tatizo la kuharibika kwa
ujauzito wake.

Kupitia ukurasa wake wa
Instagram, Princess amesema
tatizo hilo lilitokana na kud-
hoofika na kupasuka kwa mji
wa mimba kutokana na kazi
anazofannya.

“Baada ya kufurahia kwa
wiki kadhaa na kujiandaa kwa
ajili ya ujio wa mtoto wangu
mwezi wa Desemba au januari,
mambo yameharibika kutokana
na matatizo ya kudhoofika kwa
mji wa mimba,” ameandika.

HALI ya upweke inazidi kumwandama mwa-
namuziki nyota wa Marekani, Robert Kelly,
maarufu kama R.kelly, baada ya watu wake
wa karibu kuanza kujitenga naye.

Hatua hiyo inakuja baada ya mahakama
kumtia hatiani katika mashtaka ya unyan-
yasaji wa kingono na wasichana chini ya

Mary Njoku
wewe kweli
mzalendo

MWIGIZAJI mkongwe ku-
toka Nollywood, Mary Njoku,
amesema endapo atapewa
maisha mengine, atachagua
kubaki Nigeria kwa sababu
anaipenda.

Kupitia akaunti yake ya
Instagram, staa huyo wa filamu
amesema hayo wakati ak-
ichangia majadala wa jinsi gani
mtu analipenda taifa lake.

“Nigeria inaivunja roho
yangu, katika maisha yangu
yajayo bado nitasimama kuwa
Mnigeria, tupo watulivu,” ame-
andika.

oy s )

Davido kuiona
kwenye TV
AFRIMMA

MSANII mwenye mashabiki
wengi barani Afrika, David
Adedeji Adeleke, maarufu kama
Davido, kwa mara ya kwanza
amekuwa nje katika tuzo za
AFRIMMA mwaka 2021.

Mara nyingi huwa tunamuona
Davido katika vipengele am-
bavyo vinawakutanisha na
mastaa wenzake kama Wizkid
na Burna Boy lakini mwaka huu
jina lake halipo katika tuzo hizo
ambazo sherehe zake zitafanyi-
ka nchini Nigeria.

Majina yaliyotawala katika
vipengele vyote ni Wizkid
na Burna boy, ambao mmoja
inawezekana akaibuka kuwa
mwanamuziki bora kwa mwaka
huu.
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2Face atoa
onyo Kali

MSANII wa muziki wa Nigeria,
2Face Idibia, ametishia kufun-
gua mashtaka dhidi ya Brymo,
akilalamika kuchafua jina lake
katika tweet zake.

[takumbukwa kuwa Brymo
katika mfululizo wa tweet zake,
alimlalamikia msanii huyo wa
muziki kwa kumshambulia
baada ya kujua ana uhusiano
wa kimapenzi na mke wake.

Brymo aliaindika kwenye
ukurasa wake wa Twitter, siku
ya Alhamisi, kuwa amepokea
barua kutoka kwa 2face, akimu-
onya kuacha mara moja madai
yake hayo.

&
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MPANGA KIPENGERE
Pori la akiba linalotamba kwa
vivutio utalii maua ya klpekee

Na Christina Haule,
ALIYEKUWA MAKETE

NEO la Ibaga lililopo ka-

tika Pori la Akiba Mpanga-

Kipengere, linalomilikiwa

na Mamlaka ya Usimam-
izi wa Wanyamapori Tanzania
(TAWA), ni moja ya vivutio vya
kipekee vilivyopo nchini kuto-
kana na kuwa na maua ya aina
tofauti.

Ni mimea inayoota yenyewe
katika safu za milima, likiwamo
au lijulikanalo kama Chikanda
(orchids) linalopatikana Tanzania
pekee duniani kote.

Mhifadhi Kiongozi kutoka kwe-
nye pori la akiba Mpanga-Kip-
engere, Dominick Rwebangira,
anasema eneo hilo lililopo ndani
ya pori hilo la akiba lina vivuto
vingi vya kitalii.

Licha ya kuwa na maua hayo
yanayosadikiwa pia inayotumiwa
kama chakula kwa nchi jirani ya
Zambia na Malawi, inatumika
kama dawa asilia ya kutibu ma-
gonjwa mbalimbali.

Rwebangira anasema, eneo
hilo lina vivutio vingine ikiwamo
wanyama wa aina tofauti, mbuzi
mawe (kripspringer) na aina
ya wanyama wadogo (stain-
bok) kama vile sungura pori,
waliopo upande wa chini kwenye
mawe.

Anasema kuna ndege mbalim-
bali wanaoruka kwa makundi na
kutua kwa misimu mbalimbali
kutoka mabara tofauti duniani,
wakiwamo Tandawala Machaka
(denharm bastard) na Blue Swal-
low.

Rwebangira anasema, eneo la
Ibaga lililopo kwenye ukanda wa
juu kwenye pori la akiba Mpanga-
Kipengere, lina maua yamekuwa
yakishamiri katika miezi ya No-
vemba hadi Machi, hivyo kufanya
eneo hilo liendelee kuonekana
bora wakati wote.

Anasema, uhifadhi wa eneo
hilo la Ibaga kupitia pori la akiba
la Mpanga- Kipengere umekuja
baada ya kuwapo vyanzo vya maji
vinavyotoka kwenye mto Kimani
na mito mingine, inayopatikana
kwenye milima Mpanga na Kip-
engere.

Licha ya utalii uliojitosheleza
katika eneo hilo, bado linaka-
biliwa na changamoto mbalim-
bali ikiwamo ujangiri na uchomaji
moto hovyo.

Anasema katika kukabiliana
na hali hiyo wamekuwa waki-
fanya doria na kwamba eneo
hilo linafikika kwa watalii baada
ya kutembea umbali wa kilo-
mita 15 kwa gari kutoka kwenye
barabara kuu ya Dar es salaam-
Mbeya.

Anasema katika kukabiliana na
majangiri mwaka 2020 hawaku-
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Mazingira ndani ya Pori la Akiba Mpanga-Kipengere. PICHA: MTANDAO.

kamata jangiri yeyote lakini mwa-
ka 2021 wamekamata jumla ya
majangiri wanne na kuwachuku-
lia hatua mbalimbali za kisheria,
ikiwamo kuwafikisha polisi na
hatimaye mahakamani kupata ad-
habu ya kupewa faini na kifungo
tofauti na zamani walikuwa wak-
ipewa adhabu ya faini na baadae
kurudia tena.

Akizungumzia faida zingine za
eneo hilo, Mhifadhi huyo anase-
ma vyanzo vya maji vilivyopo
kwenye mto Kimani huchangia
kwa kiasi kikubwa, upatikanaji
wa maji katika mabwawa makub-
wa na muhimu katika kuzalisha
umeme nchini.

Anayataja mabwawa hayo ni
Mtera na Kidatu na hivyo ana-
washauri wananchi wanaotumia
maji hayo kwa namna moja au
nyingine kuyatunza kwa manufaa
ya Taifa.

Mhifadhi anasema, pia wame-
kuwa wakipokea wageni wanaofi-
ka kutalii katika eneo hilo na ku-
ingiza fedha zinazosaidia kuinua
maendeleo katika maeneo mbal-
imbali nchini.

Anasema, licha ya kupata watal-
ii zaidi ya 200 kwa mwaka ambao
kati yao 150 hadi 160 ni wa ndani
bado idadi ya watalii imeonekana
kuwa ndogo licha ya vivutio vingi
vilivyopo.

“Watalii wa ndani wakubwa
wanalipa kiasi cha Sh. 4,000 kwa
mtu mzima, mtoto anaingia bure

na watalii kutoka nje ya nchi wa-
nalipa kuanzia dola 15 ambazo ni
sawa na Sh. 30,000” anafanua.

Hivyo, anaitaka jamii inayozun-
guka hifadhi hiyo kuacha mara
moja kujihusisha na uharibifu
katika eneo hilo kwa sababu wa-
naleta uharibifu na kusababisha
mimea kutoweka na kuharibu vy-
anzo vya maji yanayotoka katika
mito miwili mikubwa ya Kimani
na Ipela, anayosema kuna vy-
anzo vingine vya maji ambavyo
bado havijaendelezwa; Mlomboji,
Machimbo na Mbarali.

Anasema eneo la Ibaga linapa-
na Molonga ambavyo ndlpo ma-
jangiri wamekuwa wakitoka na
kuingia hifadhini kwa kushiriki-
ana na nchi jirani.

MHIFADHI WA PORI

Mhifadhi Mwandamizi kutoka
TAWA Mpanga-Kipengere, Alfred
Kipondamali, anasema pori hilo
lilipopo eneo la Maketea, Nyanda
za Juu Kusini lina uoto wa asili
pamoja na maua tofauti yakiwa-
mo chikanda (orchids) pamoja na
mazao aina mbalimbali yanayopa-
tikana katika maeneo ya Ibaga na
Imalilo.

Aidha Kipondamali anataja
malengo ya kuanzishwa kwa pori
hilo la Akiba Mpanga- Kipengere
ni kutunza hifadhi ya vyanzo vya
maji, pori hilo likichangia zaidi ya

asilimia 40 ya maji yanayoenda
kwenye mabwawa makubwa ya
umeme ya Kidatu na Mtera, sam-
bamba na Mwalimu Nyerere.

“Kkwa kifupi, maji haya yana
matumizi tofauti. Baada ya kutoka
hifadhini, huwa yanaenda kwa
ajili ya shughuli za kilimo katika
Wilaya ya Mbarali, yanaingia Mto
Ruaha, yanaenda katika Bwawa
la Mtera, ambako yanazalisha
umeme na yanaenda Bwawa la
Kidatu na kwenda kwenye
Bwawa la Mwalimu Nyerere,”
anasema.

Kipondamali anasema, pori
hilo lilianzishwa mwaka 2002
likiwa na ukubwa wa kilomita za

mraba 1,524 ndani ya
mikoa ya Mbeya kwe-
nye Wilaya ya Mbarali na

kwenye wilaya za Wanging'ombe
na Makete mkoani Njombe.

Kaimu Kamishna msaidizi
mwandamizi wa uhusiano kwa
umma wa TAWA, Twaha Twaibu,
anawahimiza wazazi umuhimu
wa kutalii, kwa kuwapeleka wato-
to kwenye vivutio vya utalii nchini
wajifunze.

“Tuwapeleke watoto wetu kwe-
nye kuangalia vivutio vya utalii
vilivyopo, isijefika mahali mtoto
anakuwa mkubwa akiulizwa yule
mnyama gani, anatamka mny-
ama mwingine, ni aibu,” anasema
Twaibu.

TAWA ina mapori ya akiba zaidi
ya 20 inayoyatumia kutangaza vi-
vutio vya kitalii nchini likiwamo
pori la Mpanga Kipengere lenye
wanyama, misitu, maporomoko
saba ya maji, harufu nzuri, na ma-
pango ya kihistoria.

Mhifadhi Kiongozi Dominick Rwebangira, akizungumza na wanahabari
(hawapo pichani) wakati walipotembelea eneo hilo. PICHA: CHRISTINA
HAULE
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MAONYESHO DUBAI EXP02020

Na Joseph Mwendapole

AONYESHO vya ki-
mataifa ya biashara
maarufu kama DUBAI
2020 EXPO, tayari
yamengoa nanga huko Dubai am-
bapo mataifa 191, ikiwamo Tan-
zania yamethibitisha kushiriki
kuonesha bidhaa na fursa zinazo-
patikana kwenye mataifa hayo.

Kwa kawaida maonyesho hayo
huanza Oktoba na kwenda hadi
Machi mwaka unaofuata ili kuzipa
nafasi nchi shiriki kuonyesha kwa
kina fursa zinazopatikana nchini
mwake na bidhaa zake.

Hata kabla ya maonyesho haya
yaliyoanza Oktoba Mosi, Dubai
ni sehemu ambayo dunia nzima
inakutanishwa  kutokana na
namna ilivyosheheni mkusanyiko
wa watu wa mataifa mbalimbali
idadi kubwa ikiwa ni wafanyabi-
ashara.

Dubai ni sehemu ndogo ndani
ya Falme za Kiarabu (UAE) iliyoko
katikati mwa mashariki ya kati
yenye idadi ya watu wasiozidi
milioni 3.5, lakini ilivyosheheni
vivutio kem kem vya utalii, yenye
ustaarabu wa hali ya juu kutokana
na kutokuwa na matukio ya mara
kwa mara ya uhalifu.

Kwa wasioifahamu vyema
Dubai ni sehemu ya muungan-
iko wa mataifa saba yanayounda
(UAE), ambayo ni Dubai, Abudha-
bi, Shalja, Agman, UmAlqudium,
Fujiarah na Ras Al Khaima am-
bayo yanazungumza kiarabu.

Kwa Tanzania kushiriki mao-
nyesho ya DUBAI EXPO 2020, ni
fursa kubwa ya kuitangaza nchi
ulimwenguni na nafasi za kiu-
wekezaji zilizopo nchini na mi-
radi mikubwa ya ujenzi wa min-
dombinu kama ujenzi wa reli ya
kisasa (SGR) na bwawa la kuzali-
sha megawati 2,150 la Mwalimu
Nyerere (JNHPP), Rufiji Pwani.

Maonyesho hayo makubwa ya
kidunia ambayo hufanyika kwa
miezi mitatu hadi sita na hurati-
biwa na Shirikisho la Maonesho
Duniani Bureau of International
Expositions (BIE).

Hii ni fursa nyingine kwa Tanza-
nia kutumia Jukwaa la EXPO2020
kutangaza na kutafuta fursa za
uwekezaji, masoko ya bidhaa
zinazopatikana nchini, utalii na
maliasili, utamaduni na mila
na desturi na kujifunza mambo
mbalimbali ya kibiashara na
teknolojia.

Kaimu Mkurugenzi wa Idara ya
Ukuzaji Biashara wa TanTrade,
Getrude Ngwesheni, aliwaambia
wahariri na waandishi wa habari
hivi karibuni kuwa kwa kush-
iriki maonyesho hayo Tanzania
itatangaza lugha ya Kiswahili na
utamaduni kwa washiriki wapa-
tao 207,600 na kutangaza miradi
mitatu ya kipaumbele inayovutia
uwekezaji.

Anasema hatua ya serikali
kushiriki maonyesho hayo itasaid-
ia kuimarisha biashara na masoko
ya bidhaa na UAE kwa bidhaa za
matunda kama parachichi, mi-
kunde, maharagwe, mbaazi na

® Fursa Tanzania kujitangaza duniani
® Utalii, SGR,mazao, madini kupaishwa

Jengo linalotumika kwa maonyesho ya DUBAI EXPO 2020. PICHA : MTANDAO

kunde, chai, kahawa, nyama ya
mbuzi, korosho, nguo, samaki,
maua na karafuu.

Anasema Tanzania inafursa
ya kuongeza mauzo ya bidhaa
katika soko la UAE na Jukwaa la
EXP02020 Dubai linatoa fursa
kwa Tanzania kupata mikataba
na kuongeza mauzo ya bidhaa za
matunda.

Aidha, anasema kwenye banda
la Tanzania, washiriki wataka-
otembelea wataona makum-
busho ya kihistoria, msikiti wa
Kilwa, viongozi waliopita, mnara
wa askari na vivutio mbalimbali
vya utalii wa Tanzania.

Anaeleza kuwa banda la Tan-
zania litajumuisha washiriki ku-
toka taasisi za umma na binafsi
watakaoonyesha mazao, bidhaa
na miradi ya serikali na kampuni
za uzalishaji wa bidhaa nane na
sanaa zilizothibitisha ushiriki na
bidhaa 137 zilifanikiwa kuingi-
zwa katika mfumo wa mauzo wa
EXP02020 Dubai na bidhaa hizo
zitajumuisha ngozi, chai, kahawa,
mkonge, korosho, viungo na bid-
haa za mikono ikiwamo milango
ya Zanzibar.

Anasema siku maalum ya
Tanzania imepengwa kufanyika
Februari 26 mwakani na kuta-
fanyika kongamano la biasharana
uwekezaji kwa ushirikiano wa

wizara za kisekta na taasisi za sek-
ta binafsi ili kufanikisha maone-
sho hayo.

Ni fursa gani zinazoweza kupa-
tikana Dubai

Dubai ni mji mdogo lakini
wenye maajabu lukuki kwani
wameweza kutengeneza bahari
bandia katikati mwa mji, wali-
fanikiwa kuchimba kiasi cha kilo-
mita nne na kuunganisha eneo
hilo na maji ya bahari kisha kuten-
geneza eneo maarufu kwa watalii
kama Marine Parks.

Hili ni eneo maarufu na la kush-
angaza sana kwani inamchukua
mtu muda kuamini kwamba ba-
hari hiyo katikati ya Jiji si ya asili
bali ni ya kutengeneza kutokana
na umahiri mkubwa uliofanywa
na wabunifu wa aneo hilo lina-
losheheni watalii.

Miongoni mwa maeneo men-
gine ya kuvutia nchini Dubai ni
bustani ya maajabu maarufu
kama Miracle Garden, kama ina-
vyojieleza kwa jina lake kweli ni
bustani ya maajabu kutokana na
ustadi na ubunifu mkubwa ulio-
tumiwa na wataalamu kuitengen-
eza.

Eneo hilo nalo limekuwa ki-
vutio kikubwa cha watalii hasa
msimu wa baridi kwenda kush-
uhudia usanifu wa kipekee na
wa kustaagjabisha uliofanywa na

wajenzi wa bustani hii ya ajabu
duniani.

Eneo lingine lenye mvuto wa
ajabu ni jangwa lililoko umbali
wa kilomita 40 kutoka mijini
Dubai ambapo watalii mbalimbali
hutembelea huko msimu wa utalii
kujionea wanyama mbalimbali
kama ngamia kwenye eneo hilo
maarufu kama Dubai Sunset De-
sert Safari.

Hili eneo limekuwa na mvuto
wa kipekee hasa kwa namna
magari yanavyosafiri ndani ya
jangwa hilo kutokana na kuwa
na miinuko mikubwa na miter-
emko mikali kiasi kwamba mtalii
anaweza kudhani kwamba gari
linaanguka.

Kutokana na eneo hilo kuwa
na miinuko mikubwa na miter-
emko mikali kwa kawaida watalii
hupelekwa na magari ya kisasa
yanayosukuma magurudumu
manne yaani four wheel drive
kwani wenyeji wanasema magari
mengine hayawezi kufika maeneo
husika.

Maajabu mengine ya Dubai ni
kitu kinachoitwa La Perle huu ni
ukumbi wa maonyesho wenye
maajabu ya kushangaza duniani
ukiwa na jumla ya viti 1,300 ulio-
jengwa chini ya hoteli. Ukumbi
umetengenezwa kwa nakshi za
ajabu kiasi cha kushangaza wengi

wanaofika kushuhudia maonye-
sho ya sanaa yanayofanywa kwe-
nye ukumbi huu.

Bwawa la kuogelea lililoko kwe-
nye ukumbi huu ni majabu men-
gine kwani wasanii wamekuwa
wakizama na wasionekane wa-
likotokea. Katika onyesho la juzi
watu zaidi ya 1,000 waliokuwa
kwenye ukumbi huo walishikwa
na butwaaa kuona mmoja wa vi-
jana waliokuja kama watazamaji
kutoswa kwenye bwawa hilo na
kutoonekana tena.

Mbali na kutangaza vivutio vya
utalii vilivyopo nchini kupitia
DUBAI EXPO 2020, Serikali ya
Tanzania inapaswa kufanya utara-
tibu huo kuwa endelevu kwa ku-
hakikisha inatumia njia na mbinu
mbalimbali ikiwemo kutumia
watu mashuhuri.

Tanzania imejaaliwa kuwa na
rasilimali madini ya Tanzanite
ambayo inapatikana hapa nchini
tu lakini baadhi ya mataifa yame-
kuwa yakitumia udhaifu wa kuto-
jitangaza vyema kuilaghai dunia
kuwa madini hayo yanatoka kwe-
nye nchi zao.

Hivyo fursa ya DUBAI EXPO
2020 ni muhimu kwa Tanzania
kuiambia dunia kuhusu madini
hayo na kuwaumbua mataifa am-
bayo yamekuwa yakihadaa dunia
kuhusu madini hayo.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

NYUMBA/MASHAMBA
KIWANJA KINAUZWA, KIPO KISUKURU
JKT SEGEREA DAR ES SALAAM,
UKUBWA SQM 2252, KINA HATI, BEI 60
MILIONI. MAWASILIANO: 0655 857523,

NYUMBA/MASHAMBA

KIWANJA KINAUZWA ENEO TEGETA
NAMANCA KARIBU NA BARABARA YA

AL HASSAN  MWINYI.MAWASILIANO
NAMBA 0753029141 AU 0713440436

Kwa Habari Motomoto
usikose Gazeti lako la Nipashe kila siku

KUPOTEA KWA VYETI

116501702

SAADA MUSSA anatangaza kupotelewa na vyeti
vifuatavyo,cha kidato cha nne cha kurisiti chenye
index namba P0314-0086 kilichotolewa na
TABORA TEACHER'S COLLEGE CENTRE mwaka
1996 na cheti cha kidato cha nne cha kurisiti chenye
index namba P0314-0043 kilichotolewa na
TABORA TEACHER'S COLLEGE CENTRE mwaka
1997 na cheti cha kidato cha sita chenye index
namba S0346-0599 kilichotolewa na shule ya
secondary UYUl HIGH mwaka 1998, yeyote
atakayeviokota atoe taarifa kituo chochote cha polisi
Polisi taarifa MWA/MAG/RB/428855/2021

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
DAR ES SALAAM

UTHIBITISHO WA USIMAMIZI WA MIRATHI
MIRATHI Na 119 YA MWAKA 2021

MAOMBI YA BARUA ZA USIMAMIZI WA MIRATHI YA
MAREHEMU

MOHAMED ABDALLAH WILLI DAYA
MWOMBAJI/WAOMBAJI
SULATANA MOHAMED ABADALLAH WILLI DAYA
TAARIFA YA KAWAIDA
(Kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki ya Marehemu aliyetajwa hapo
juu wanafahamishwa kufika na kuangalia mashauri haya katika
Jalada kama wanaona inafaa kabla ya kutolewa kwa uthibitisho wa
barua za izi wa Mirathi kwa ji ombaji hapo juu.

Mapingamizi yoyote kuhusu haya yawe yameandikishwa
Mnamo au kabla ya tarehe 8 Mwezi wa 11 2021
Imewasilishwa Dar es Salaam, leo tarehe 8 Mwezi wa 10 2021

NAIBU MSAJILI WE !)éf.

NAKALA KWA
SULATANA MOHAMED
ABDALLA WALLI

{
\
116503502

DAYA

KUPOTEA KWA CHETI
53

- ::;‘_-:-
RASHIDI IBRAHIMU anatangaza

kupotelea na cheti cha UALIMU
chenye index namba E.534/059
kilichotolewa na chuo cha UALIMU
MTWARA  mwaka 1982,yeyote
atakayekiokota atoe taarifa kituo
chochote cha polisi, Polisi taarifa
MTW/MTW/RB/479029/2021

KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI

JULIUS RAPHAEL DETEBA
Anatangaza kwa kupotelewa
kwa kadi zake za magari
zenye namba za usajili ni;
T 918 AHQ, T 432 AKS,

T 658 AGE, T 608 AGQ
Kwa yeyote atakae ziona au
kuokota atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.

Rb Namba.
MOR/MOR/RB/485270/2021

116502002

MNADA WA HADHARA

Kwa idhini tuliyopewa na BABE MICROFINANCE Itd,
Champion Auction Mart Ltd tutauza kwa mnada wa
hadhara Mali za wadaiwa Sugu - BUNDA kama
ilivyotangazwa kwenye gazeti, Lengo ni kufidia/
kupunguza madeniya mikopo wanayodaiwa:-

Mdaiwa/ Dhamana | Mahalillipo Tareheya
Mthamini mnada
Simion Ong’oro Kiwanja Nyamakokoto 27/10/2021
Golani Manyama | Nyumba Bunda stoo 2711072021
Juma

Daudi Nyamhanga | Nyumba Guta ST072021
Choma Mkami Nyumba Balili 29102021
(Mdhamini) /

Mussa Isonzo

Emeliana Jackson | Nyumba Lamadi-Busega | 30/10/2021

Mgogo

Masharti ya mnada
Minada itafanyika mahali dhamana zilipo kuanzia saa nne
asubuhi. Mteja atalipa 25% siku ya mnada, 75% atalipa
ndani ya siku 14 akishindwa kulipa 25% hairudishwi.
Gharama za kubadili umiliki ni juu ya mnunuzi.

Mawasiliano piga:-

o
q
N
S
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<
=
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Champion Auction Mart Itd - 0764310997

MAHAKAMA YA MWANZO
MBARAMWO
S.L.P. 74, MUHEZA
6/10/2021

Kumb. NS. MBPC /NDOA/TALAKA/33/2021
YAH: SHAURI LA NDOA/TALAKA NO. 33/2021
MDAI - JULIUS SENGOE MFUKO
DHIDI YA
MDAIWA SOPHIA IRENE SHEMAKAME

Tafadali husika na somo tajwa hapo juu. Mdai
alifungua shauri hilo tarehe 22/9/2021 na kwakua
mdaiwa hapatikani, kupitia gazeti lako unaombwa
kumfahamisha mdaiwa kufika katika mahakama ya
mwanzo mbaramo (Muheza) tarehe 22/10/2021 saa
2:30 asubuhi siku ambayo kesi itatajwa kwa mara ya
kwanza.

MAHAKAYA YA MWANZD
MEATAMD

116503502

TANGAZO LA NOTISI KULIPA DENI

TUJIJENGE TANZANIA FINANCIAL SERVICE
LIMITED, Inatangaza notisi ya siku Sitini (60)
Kuanzia tarehe ya Tangazo hili. Hatua zaidi za
Kisheria  zitachukuliwa kwa  wadaiwa
watakaoshindwa kulipa madeni yao ndani ya
muda ulioainishwa( siku sitini).lkiwa ni pamoja
na kuwaruhusu madalali kuuza mali zao
ambazo zimetumika kama dhamana za mikopo.

Wadiwa ni:
Elizabeth Edward Matemba - Kimara (DSM)

. Jerome Jerome Tesha - Utunge mwago (Mkuranga)

. Pascal Linus Kimolo - Kitunda (DSM)

. Rashid Kessy Mangirile- Kigamboni (DSM)

. Omari Said Magoma/Mwajuma Charles
Magori- Mbagala (DSM)

a s w N

116503002

Mawasiliano piga:
222774742-3/0718068335

Au Email: tujijengetanzania@tujijenge.or.tz

KADI YA GARI

Khaled Athumani Rukola mkazi wa
Kambarage Manispaa ya
Shinyanga.
Anatangaza kupotelewa na Kadi ya
Gari yenye namba za usajili
T. 663 BQT Toyota HIACE,
Injini namba Z212BF.

Kwa yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo cha Polisi kilichopo karibu, au
awasiliane na Khaled Atumani
Rukola kwa simu namba
0767674361.
Rbnamba/Shy/RB/2021/ Control
namba 9910830529354.

116502402

TUJIJENGE TANZANIA FINANCIAL SERVICE
LIMITED, Inatangaza notisi ya siku Thelathini
(30) Kuanzia tarehe ya Tangazo hili. Hatua zaidi

za Kisheria zitachukuliwa kwa

wadaiwa

watakaoshindwa kulipa madeni yao ndani ya
muda ulioainishwa( siku thelathini).lkiwa ni

pamoja na kuwaruhusu madalali kuuza mali za

o]

ambazo zimetumika kama dhamana za mikopo.

Wadaiwa ni:

1. Trazian Ishengoma
D.Mpiluka)

. Agnes Ali Njama (Jerome Jerome Tesha)

. Abdul Mohamed Karishi

. Lisa Lazaro Nyato

. Arafa Hussein Abdallah

Bernard  (Chesc

o s wN

Mawasiliano piga:
+255 222774742-3/0718068335

(o}

116503002

au Email: tujijengetanzania@tujijenge.or.tz

KUPOTELEWA NA § KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI

FRANK PASCAL MENDA
anatangaza kupotelewa na

kadi ya gari aina ya TOYOTA

HIACE COMMUTER yenye
namba za usajili T 417 DBG.
Chassis No.
RZH1241000425, Engine
No.1RZ0688545. yeyote
atakayeiona atoe taarifa cha
Polisi. Taarifa ya Polisi
DOD/DOD/RB/485497/2021

116486602

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI
HAMISI ATHUMANI

MBALALE anatangaza

kupotelewa na kadi ya gari
aina ya SUZUKI GRAND
VITARA yenye namba za
usajili T 727 CBP, yeyote
atakayeiokota atoe taarifa
kituo chochote cha polisi

Polisi taarifa
ARU/ARU/RB/486471/2021

116503402

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA
WILAYA YA MOROGORO
LILILOPO MOROGORO

MAOMBI MAGODO NAMBA 488 YA 2021
TRETEM NETWORK OF SCHOOLS ........... MWOMBAJI
DHIDI YA

SAMWEL EDSON KAHAMBA
AMINA SHIZA KAYANDA
JUMANNE JUMA.................. WAJIBU MAOMBI

WITO/KUITWA SHAURINI KWA
AMINA SHIZA KAYANDA

JUMANNE JUMA Popote Mlipo mnaarifiwa mfike katika
Baraza la Ardhi na Nyumba la Wilaya ya Morogoro tarehe
01/11/2021 mbele ya  mwenyekiti E.Mogasa nyinyi
wenyewe binafsi au mtume muwakilishi wenu bila kukosa
ambapo maombi yamepangwa kutajwa. Endapo
hamtahudhuria maombi yatatajwa na kusikilizwa upande
mmoja dhidi yenu na kutolewa uamuzi.

Imetolewa kwa mkono wangu na muhuri wa Baraza leo
tarehe 08 mwezi October 2021

=

YERT
BARAZA LA ARDHI NA NTUMER (W)
MORGGORD

116502102

KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI

ABDALLAH MOHAMED SALEH
Anatangaza kwa kupotelewa kwa
kadi yake ya Gari aina yake
TOYOTA-KLUGER yenye namba za
usajili T 556 DWS
MODEL NO:ACUZ
CHASSIS NO:ACU200014137
ENGINE NO:2AZFE25478
BODY TYPE: STATON WAGON
Kwa yeyote atakae ona au kuokota
atoe taarifa kituo chochote cha
polisi Rb
Namba.MOR/MOR/RB/483517/2021

11650152

KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI

MACLEAN K MBONILE
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari aina ya SUZUKI

ESCUDO yenyenamba za
usajili T 901 AKC chasis
namba TDOIW281685

engine namba GI6A431477,
yeyote atakayeiokota atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi, Polisi taarifa
KW/RB/4770/2021

116501802

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

BRAND DISTRIBUTORS LTD
anatangaza kupotelewa na
kadi ya pikipiki aina ya
PULSAR yenye namba za
usajili MC 411 AEF engine
namba DJGBTCO9637,
chasis namba
MDZDHDJ22TCC71088,
yeyote atakayeiokota atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi,Polisi taarifa
DSM/PHQ/RB/485946/2021

116502902

OFISI ZA MATANGAZO
Mikocheni Industial Area,

Po.Box 31042, Dar es Salaam. Mob: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

lishusha pumzi kwa nguvu. :
Tedi alimtazama kwa huru-;
ma “Pole sana. Pole mpenzi.” :
limtuliza. '
Hakujibu kwa mdomo. Akatikisa !
kichwa. Kilichofuata ni video za picha !
ambazo Sam alitishia kuzisambaza.
Na zilionekana kweli kumtisha Farida,
akamkimbia mumewe kabla ya hata
piko aliyopaka haijakauka mwilini.
Nadhani aliona angekuwa mgeni wa !
nani kama zingevujishwa. Tena wakati :
huo yeye akiwa mke wa mtu. Na in-!
awezekana ikaonekana kuwa zilikuwa :
zimepigwa baada ya harusi, au siku |

chache kabla ya harusi. '

“Mimi nadhani mpaka hapa Tedi
sina deni na wewe. Nashukuru sana:
sana tu. Umenisaidia sana. Sina uhaki- :
ka kama ningekuwa peke yangu ninge- :
fanikisha kabisa. Au nisingefanikisha :
kwa muda mfupi kama huu. Kilichoni- :
toa Dar na kuja Moro ni kumsaka mke !
wangu. Nilimuona kwa njia ile ya ku- |
jibadilisha sura. Na nilitaka kujua ni:
kwa nini alinitoroka wiki moja baada !
ya harusi. Leo nimejua. Sina wa kum- :
laumu.” !

Maneno aliyoongea Tom kwa sauti :
ya huzuni, alianza kumliza Tedi. Alian- |
gua kilio kana kwamba anaambiwa au :
anatuhumiwa yeye.

Ilibidi sasa Tom, aache simanzi
aliyonayo na kuanza kumbembeleza.
“Usilie Tedi. Haya yote ni ya dunia.
Dunia ni tambala bovu. Lakini ipo siku
yataisha na itabaki simulizi na kuan-
dikwa tu kwenye vitabu na magazeti.”

Walijikuta wakikumbatiana.
Wakaachana na simu, makaratasi:
pamoja na picha. Waakaanza kubem- !
belezana. Kila mmoja akimbembeleza :
mwenzake. Usingizi mororo ukawapi- !
tia.

“Mpenzi nina wazo?” Tedi alisema
akiwa amekaa kitandani akitafuna:
chapati kavu.

Wakati huo Tom alikuwa bado:
hajaamka kitandani, ingawa alikuwa
macho.

“Wazo lipi?”

“Tungemsikiliza
anasemaje.”

“Atasemaje? Mimi sitaki hata kum-
sikiliza.”

“Hapana mpenzi Tom usiwe na ha-
sira. Kwa hili lililotokea ukiliangalia
sana mkeo hakuwa na kosa.

Yeye alitaka ndoa, Sam hakutaka

kwanza mkeo

kwa rafiki na wenzake wote waliofanya hivyo.
Siku zote ndoa ni masikilizano, maelewano, na anayeoa hupata furaha na heshima. Kinyume
chake, kwake imekuwa ni misukosuko, mikosi na balaa. Badala ya kuwa ndoa yenye furaha,
akajiingiza kwenye mtego hatari ambao hata baada ya kuufahamu, hakuweza kuutegua tena.

TOM alipooa alidhani kuwa ataishi kwa amani, furaha na kupata utulivu kama inavyokuwa

Alichelewa. Ukawa ni mwanzo ni vilio, maafa na mtiririko wa mambo ya kushangaza.

Hebu pata kila nakala ya gazeti hili kufuatilia kisa hiki cha kushangaza na kusikitisha.

Namsaka Mke Wangu-14

\

. @MSAMBA
0656122770 :

“Tom, mimi si
nimechukua
simu ya Sam.
Unadhani
hakuna nam-
ba yake? Kwe-
nye meseji
hizi ambazo
tulikuwa tuna-
soma, namba
walizokuwa
wanatumiana
si zinaonye-
sha?”

kumuoa. Au alichelewa. Akaondoka
Moro akaja Dar. Akakutana na wewe.
Ukakolea, ukatangaza ndoa. Kumbe
wakati huo ana mgogoro na bwana
yake ambaye alikuwa naye kabla yako.
Alikataza lakini akalazimisha kuolewa
kwa nguvu. Kumbe wakati wa mapenzi
yao walikuwa wakijipiga picha ambazo
si nzuri. Bwana katishia kuwa asipoon-
doka kwako atavujisha picha chafu. Na
kweli jinsi tulivyoziona zingemchafua
hasa. Na hata wewe ungeziona kwe-
nye mitandao ya kijamii, sidhani kama
ungeendelea kuwa naye. Ni aibu aisee.
Hata kama ungeamua wewe kuende-
lea naye, lakini wazazi au ndugu na
jamaa zako wasingekuwa radhi naye,”
Alikuwa akiongea kwa utulivu huku
akiendelea kuiteketeza chapati yake
isiyokuwa na supu, wala chai.

Tom hakujibu chochote. Alibaki
anamtazama tu Tedi. Mwanamke am-
baye kwake binafsi aliona ni kama
aliletwa zawadi kwa ajili ya kumsaidia
tatizo lake la kusaka mkewe Farida.
Hakuamini kama ushahidi wote wa
picha za mnato, video na nyaraka kad-
haa kwenye karatasi, ikiwemo simu
ya mkononi angeupata kirahisi kama
angekuwa peke yake bila yeye. Labda
kwa kumteka nyara Sam.

‘Mimi navyoona aliamua kukuto-
roka kwa ajili ya picha zake zisisam-
bazwe kwenye mitandao ya kijamii na
kulinda ndoa yake isivunjike. Ndiyo
maana nakushauri kwanza tumsikilize
kwanza anasemaje. Unajua nikwam-
bie mpenzi, haya mambo yanatokea

kwenye maisha. Si wanawake wengi
wanakwenda kuolewa wakiwa ha-
wana wapenzi huko nyuma. Unakuwa
na wapenzi kadhaa, lakini unamcha-
gua mmoja, ndiyo anakuwa wako wa
maisha. Hata wanaume pia. Kwake
imekuwa ngumu kwa sababu jamaa ni
king’ang’anizi.”

“Sasa kwa hili wewe unataka ku-
niambiaje, maana sikuelewi ujue.”
Kwa mara ya kwanza Tom aliongea.

“Tuongeaa naye tumsikilize, anase-
maje, au anajitetea vipi kwa hili.”

“Sina hata namba yake, maana ali-
potoroka aliacha kabisa kutumia nam-
ba hiyo na kila ikipigwa haipatikani.
Nadhani aliamua kubadilisha hata
namba.”

“Tom, mimi si nimechukua simu ya
Sam. Unadhani hakuna namba yake?
Kwenye meseji hizi ambazo tulikuwa
tunasoma, namba walizokuwa wana-
tumiana si zinaonyesha?”

“Wewe ulitaka tuongee naye nini
kwa mfano?”

“Sikiliza, mimi nitachukua namba.
Nitampigia, halafu nitaongea naye.”

Tom kwa upande wake hakuona
umuhimu wowote. Alikuwa amesha-
tumbukiwa nyongo. Kila kitu kwake
kilikuwa kimeharibika. Ilikuwa ni ra-
hisi tu kwake kumwambia Tedi kuwa
aache. Asifanye kitu chochote. La-
kini hakufanya hivyo. Kwake Tedi kwa
wakati huo alionekana ni muhimu
kwake. Ndiye angalau anamfanya ku-
pumua na kuwa na stamina kwa kile
ambacho kimetokea. Vinginevyo, ama

anakwenda kuua mtu au watu. Au
angejidhuru  mwenyewe. Maumivu
aliyoyapata, yalikuwa hayamithiliki.
Tedi kwake ilikuwa ni kama barafu
iliyopoza maumivu makali yaliyomk-
abili. Akajikuta akimjibu “Sawa, fanya
unavyotaka. Kwa hili wewe utanion-
goza nini cha kufanya.”

Tedi alipiga simu kwa kutumia
namba ambayo ilionekana ni ya Fari-
da. Iliita.

“Nani mwenzangu.” Alisikia sauti.
Ilibidi Tedi abonyeze kutufe kina-
chookuza sauti ili Tom naye asikie.

“Naitwa Fetty.”

“Wa wapi?”

“Msamvu hapa.”

“Unasemaje?”

“Unamfahamu Tom?”

“Tom yupi?”

“Mumeo?”

Farida alisita kidogo na kujibu.

“Eeeh ndiyo.”

“Kanituma nije nikuletee ujumbe
wake kwa sababu namba ambaye uli-
kuwa unatumia haipatikani tena.”

“Kwani wewe ni nani na namba hii
umeipata wapi?”

“Mimi ni rafiki yako, tulikuwa wote
tunaishi kule Kigamboni, ila huwezi
kunijua. Nilikutana naye, ananiambia
kama utakwenda Moro ukikutana na
Farida mpe ujumbe wangu.”

“Ni wa maneno au?”

“Hapana ni mambo fulani ame-
niambia nikwambie, lakini sitayase-
ma kwenye simu, lakini ni muhimu
sana.”

“Ina maana amejua kama niko
Moro?”

“Hapana, yeye mpaka sasa hajui
yuko wapi. Ila stori za Dar huko ni
kwamba ulimtoroka wiki moja tu
baada ya harusi.”

“Wnasemaje, wanajua sababu?”

“Hapana. Tutajuaje. Labda shoga
tukikutana utaniambia.”

“Tukutane wapi?”

“Sijui wewe?”

“Unajua mimi siku hizi natembea
kwa tahadhari sana, kwa hiyo naom-
ba tu kama unaweza njoo nyumbani
kwetu hapa Msangani.”

“Haina neno shoga nitakuja kuku-
patia ujumbe wako.”

“Haya, mchana mwema.”

“Nawe pia.”

Alitaka simu. Akamtazama Tom.

“Tom, najua hupendi ninavyotaka
kufanya, lakini naomba tufanye hivi
kwa sababu tunaweza kupata kitu
kingine ambacho hatukukitarajia.”

ITAENDELEA JUMAMOSI
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HABARI MICHEZO

Na Saada Akida

KOCHA Msaidizi wa Tan-
zania Prisons, Shaban Ka-
zumba (pichani) amesema
kazi kubwa wanayoifanya
kwa kipindi hiki cha ma-
pumziko ya kalenda ya Fifa
ni kurekebisha makosa yao,
ikiwamo umakini wa safu
ya ushambuliaji kabla ya
kurejea kwa Ligi Kuu.
Akizungumza na gazeti
hili jana, Kazumba alise-
ma katika michezo miwili
waliocheza,  hawakupata
matokeo mazuri na kuam-
bulia pointi moja, huku

walitengeza nafasi nyingi
na kushindwa kuzitumia.
Alisema wana mata-
rajio makubwa ya
mapumziko ya Fifa
kufanyia kazi ma-
pungufu yao na ku-
hakikisha timu yao,
inarejea katika ubora
zaidi ya msimu uli-

opita.
“Hatukuanza ligi vizuri,
tumefungwa mechi ya

kwanza na kutoka sare,
dhidi ya Mtibwa Sugar,
michezo yote hiyo tumet-
engeneza nafasi nyingi, la-

KUU BARA

kini tulishindwa kuzitumia,
“ alisema Kazumba.

Alisema ana imani ma-
pumziko hayo, wataya-
tendea haki kuhakikisha
wanakuwa makini katika
kutengeneza na kuimarisha
kikosi chao, hasa kwenye
safu ya ushambuliaji kwa
kutumia vema nafasi wana-
zotengeneza.

Prisons ilianza vibaya
kwa kufungwa bao 1-0,
ugenini na Mbeya City ka-
tika mchezo uliopigwa ka-
tika uwanja wa Sokoine, na
mchezo wa pili ilitoka su-
luhu na Mtibwa Sugar.

Edward Lusala. PICHA: JUMANNE JUMA

Fally Ipupa kukiwasha Dar leo

Na Faustine Feliciane

MSANII wa muziki wa dansi kutoka
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo
Fally Ipupa, amesema anajisikia fahari
kufanya onyesho lake la kwanza jijini
Dar es Salaam, baada ya kuzindua al-
bamu yake mpya.

Fally Ipupa leo anatarajia kufanya
ameahidi kutoa burudani ya kiwan-
go cha juu kwa mashabiki wake na
mashabiki wa muziki huo wa dansi.

“Ni mara ya kwanza nafanya onye-
sho baada ya kuzindua albamu yangu
ni fahari kwangu kuona Tanzania ndio
nchi ya kwanza kutembelea katika
mpango wangu wa kuzunguka baadhi

ya nchi za Afrika kutangaza alabamu
yangu,” alisema Ipupa.

Alisema kuwa yeye na wanamuziki
wake wamejipanga kutoa burudani ya
uhakika kwa mashabiki wake kwa ku-
piga kuanzia nyimbo zake za nyuma na
nyimbo zilizopo, kwenye albamu yake
mpya.

Kwa upande wake mratibu wa mao-
nyesho ya mwanamuziki huu yata-
kayofanyika Dar es Salaam (leo) na ji-
jini Mwanza siku ya Jumatano, kutoka
kampuni ya Primetime promotion,
Edward Lusala alisema mashabiki wa
muziki huo, wajiandae kwa ajili ya bu-
rudani ya uhakika kutoka kwa msanii
huyo.

“Tunashukuru sana ushirikiano ku-

toka kwa washirika wetu kampuni ya
Startimes, ambao nao wamefanikisha
kufanyika kwa onyesho hili kesho (leo)
hapa Dar es Salaam na baadae Mwan-
za,” alisema Edward.

Aidha, Mkurugenzi wa masoko wa
Startimes, Tangji Yu, alisema wana-
farijika kuwa sehemu ya waandaaji
wa onyesho la mwanamuziki huyo,
ambapo kampuni yake inafanya hivyo
kuwapa burudani wateja wake.

Fally Ipupa ambaye amewahi kush-
irikiana na msanii wa Tanzania, Dia-
mond Platinumz kwenye wimbo uliyo-
pata umaarufu mkubwa ya Tnama’, leo
anatarajia kukonga nyoyo za mashabi-
ki wake, kwenye ukumbi wa Mlimani

Waamuzi 70
kufanya mtihani

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

WAAMUZI 70 wanatarajia kufanya
mtihani wa utimamu wa mwili (Copa
test) kuelekea msimu mpya wa ligi Kuu
Zazibar msimu wa 2021-2022.

Mtihani huo unatarajiwa kufanyika
kesho Oktoba 10, 2021 majira ya
saa 12:00 asubuhi katika Uwanja wa
Amaan hapa Zanzibar.

Kati ya waamuzi hao, 40 wanatoka
Unguja na ndiko watakaofanya mti-
hani huo Oktoba 10.

Akizungumza na gazeti hili Katibu
wa Kamati ya Waamuzi (ZFF), Ali Juma
alisema leo litafanyika zoezi la upi-
maji afya kwa waamuzi watakaofanya
mtihani huo waliopo Unguja.

Alisema kati ya waamuzi hao 40,
waamuzi wanne wanawake ndio wa-
takaofanya mtihani huo.

Aidha, alisema Oktiba 16, zoezi hilo
l[itahamia kisiwani Pemba, ambapo
waamuzi 30, watafanya mtihani huo.

Alisema kwa Pemba litafanyika ka-
tika Uwanja wa Gombani majira ya saa
12:00 asubuhi, likitanguliwa na zoezi la
upimaji afya.

Mwinjuma awataka
Kiba, Diamond

Na Sabato Kasika

MKONGWE wa muziki wa dansi Mwin-
juma Muumini, amewataja wasanii
wa sita wa muziki wa kizazi Kipya,
ambapo anawakubali na anatamani
kufanya nao kazi kuwa ni Diamond,
Nandy, Ally Kiba na Zuchu.

Amewataja wengine kuwa ni Jay
Dee na Ruby na kufafanua, kuwa
iwapo mmoja wao akitaka amshirik-
ishe katika nyimbo, yupo tayari, kwa
kuwa anawakubali na anapenda kazi
Za wasanii hao.

“Lakini mimi pia ninatamani kush-
irikisha mmoja wao katika nyimbo
za bendi yangu ya Special, kwani
hao ndiyo wasanii ninaowakubali
hapa nchini kwenye muziki wa kizazi
Kipya,” amesema Muumin.

Muumin amefafanua kuwa kutaja
hao sita haimaanishi kwamba anad-
harau wengine, bali katika fani yoy-
ote kila mtu anakuwa na watu wake
maalum, ambao anawapenda kwa
kuwa wanazidiana viwango.

“Tanzania ina wasanii wengi wa
muziki wa dansi na hata kizazi kipya,
[akini mimi nimetaja wale ambao
ninawakubali, kwenye huo muziki
wa kizazi na siyo kwamba wengine
hawafai, bali ninavutiwa na hao,”
amesema.

Aidha, Muumin ameiomba serikali
kuzitumia bendi za muziki wa dansi,
kwenye shughuli na matukio yake
kama inavyofanya kwa wasanii wa
kada nyingine za burudani.

Amesema, lengo la kutoa ombi
ni kutaka wanamuziki wa dansi
nao wanufaike na shughuli hizo
za kiserikali, kwa madai kwamba
wameachwa nyuma hali ambayo
inasababisha kuyumba kutokana na
kukosa fedha.
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ZISIKUPITE

STERLING NA MKATABA

KLABU ya Manchester City ina nia ya kufun-
gua mazungumzo ya mkataba mpya na Raheem
Sterling, mwenye umri wa miaka 26 na hawa-
taki kumuuza fowadi huyo wa England, ambaye
amebakiza chini ya miaka miwili, kwenye mkataba
wake. (Sun)

DEMBELE ALITAKIWA

BARCELONA imekuwa ikihusishwa sana na Ra-
heem Sterling na Manchester City ingemtaka winga
wa Ufaransa, Ousmane Dembele mwenye umri wa
miaka 24, badala yake ikiwa mchezaji wao angeha-
mia Camp Nou. (EI Nacional)

ASENSIO ATAKIWA LIVERPOOL

LIVERPOOL inazingatia uhamisho wa winga wa
Real Madrid na Hispania, Marco Asensio, mwenye
umri wa miaka 25, ambaye anaripotiwa hana furaha
kule Bernabeu. (Mirror)

NEWCASTLE KUWA KUBWA

WAMILI wapya wa Newcastle wanalenga kuifanya
klabu hiyo kuwa kubwa kama Manchester City na
Paris St-Germain, ambayo pia wamiliki wake wana-
toka Mashariki ya Kati. (Times)

WATAJWA NEWCASTLE

KOCHA wa zamani wa Chelsea, Frank Lampard
na yule wa Rangers, Steven Gerrard wanazingatiwa
kuchukua nafasi ya bosi wa Newcastle, Steve Bruce,
ambaye amesema anatarajia kupoteza kazi yake.
(Telegraph)

MCKENNIE ATAKIWA JUVE

JUVENTUS wameweka bei ya Pauni milioni 254,
kwa ajili ya kiungo wa kati wa Marekani, Weston
McKennie mwenye umri wa miaka 23, ambaye ana-
lengwa na Tottenham Hotspur. (Calcio Mercato)

ORIGI KUTUA BARCA

MSHAMBULIAJI wa Liverpool, Divock Origi
ameripotiwa, kuwa atatua Barcelona Januari. Mka-
taba wa mshambuliaji huyo wa Ubelgiji mwenye
umri wa miaka 26, unaisha mwishoni mwa msimu
huu. (The Sun)

WINKS HUYO SPURS

KIUNGO wa kati, Harry Winks mwenye umri wa
miaka 25 anaweza kuhamia Everton kutoka Tot-
tenham Hotspur Januari, ili kupata wakati zaidi wa
kucheza. (CaughtOffside)

CASTAGNE AGOMBEWA

JUVENTUS na Inter zinataka kumsajili beki wa
pembeni wa Leicester mwenye umri wa miaka 25,
Timothy Castagne. (Le Derniere Heure)

UMTITI ATAKIWA BARCELONA

AC Milan inataka kumsajili beki wa Ufaransa,
Samuel Umtiti mwenye umri wa miaka 27, kutoka
Barcelona Januari. (Calcio Mercato)

DONDOO ZA SOKA

MACGAZETI YA ULAYA

All

ACOR LIVE LIMITLESS

MBAPPE

NA

™ L
HANA

® ® ® Amesema wakiwa mbele, kwenye usham-
buliaji na wakishirikiana basi ana uhakika...

PARIS, Ufaransa

YLIAN Mbappe amesema
alizungumza na mchezaji
mwenzake Neymar katika
klabu ya Paris St-Germain,
kuhusiana na tamko la matusi alilo-
tumia dhidi ya Mbrazil huyo katika
mojawapo ya mechi zao, mwezi uli-
opita.
Nyota huyo mwenye
umri wa miaka 22
alisikika akisema “huyu
makalio, hawezi kunipi-
gia pasi” baada ya ku-
tolewa uwanjani wakati
wa mechi yao, dhidi ya
Montpellier.

“Ndio, ni kweli, nilisema hivyo.
Haya ni mambo hutokea kila wakati
katika soka,” alisema Mbappe am-
baye pia ni mshambuliaji wa timu
ya taifa ya Ufaransa.

“Mara baada ya kugundua tamko
hilo limegeuka kuwa kubwa, nilion-
geanae.”

PSG ilishinda 2-0 katika mechi
ya Ligue 1, dhidi ya Montpellier
kabla ya kuinyuka Manchester City
mabao 2-0, katika mechi ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya hatua ya makundi.

Akizungumza katika mahojiano
na LEquipe, Mbappe alisema: “Tu-
lishawahi kujibizana maneno kama
hayo siku zilizopita na tutaendelea
kufanya hivyo, kwa sababu tunata-
ka kushinda, lakini hatufanyi hivyo
kwa nia mbaya.

Hakuna chuki kabisa kwa sababu
namheshimu kama mchezaji na
mwanamume, pia napenda kile
anachofanya.”

Mbappe amesema kuwa yeye
pamoja na Neymar Jr na Lionel
Messi wakiwa mbele kwenye safu
ya ushambuliaji, ikiwa watashiriki-
ana basi ana uhakika kwamba wata-
fanya vizuri kwa msimu huu wa
2021/22.

Kwa sasa timu ya PSG inatajwa
kuwa ni timu yenye washambu-
liaji mahiri na uwezo mkubwa, ila
wamekuwa wakishindwa kuwa na
ushirikiano mzuri jambo ambalo
lilifanya iweze kupata kichapo cha
mabao 2-0, dhidi ya Rennes, kwe-
nye mchezo wa Ligue 1, uliochezwa
Oktoba 3.
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CHEZA USHINDE

ISRl SACKPOT = 9%

ROME, Italia

OSE Mourinho amesema anataka

kubeba mataji akiwa na Roma, kwa

sababu ana kikosi chenye uwezo wa

kufanya hivyo.

ourinho amerudi kwenye Ligi Kuu
ya Italia, Serie A, akiwa na Roma kwa
msimu huu 2021-22, baada ya kufukuzwa
kule Tottenham, Aprili mwaka huu.

Roma wapo nafasi ya nne kwenye msi-
mamo wa Ligi, ikipitwa pointi sita na vi-
nara Napoli, baada ya kushuka dimbani
katika mechi saba msimu huu.

Giallorossihao hawajawahi kushinda
taji la Ligi Kuu, Serie A, tangu mwaka
2001, huku wakiwa hawajabeba taji lo-
lote tangu mwaka 2008, kitu ambacho
Mourinho sasa anataka kubadili upepo.

“Ningependa kuwapa Roma taji, kwa
- WEKA pES A. sababu klabu inaishi kwa ajili ya mataji

na uzuri ni kwamba molari hapa ipo juu
zaidi,” alisema kocha huyo wa zamani
ticopesa pp (6) ‘ 153 wa Chelsea, Inter, Real Madrid na Man-

e - vodacom | m-pesa chester United, akinukuliwa na jarida la
Esquire magazine.

“Nimetambua kwamba, mashabiki
hapa wana mapenzi ya kweli na Roma
na kikubwa wanataka mataji.

“hata hivyo ushindi ni jambo lililo-
kosekana hapa na kwa sasa mradi wetu
ni kuhakikisha kwamba tunashinda.”
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N'"™ Lingard aitaka England
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LONDON, England

JESSE Lingard anajua
kwamba anahitaji kuwa
kwenye klabu, ambayo
atacheza mara kwa mara
kuliko pale Manchester
United wakati akitaka
kuwa na nafasi kwenye
kikosi cha timu ya taifa ya
England.

Kocha wa United, Ole
Gunnar Solskjaer ha-
jamtumia sana Lingard
msimu huu, licha ya kuwa
kwenye kiwango cha

kuvutia kule West Ham
alikokuwa ancheza kwa
mkopo msimu uliopita.
Lingard alikataa kuzun-
gumzia kuhusu majaliwa
yake pale Old Trafford,
huku mkataba wake wa
sasa unamalizika mwis-
honi mwa msimu huu.
Lakini kiungo huyo
mshambuliaji, ambaye
atafikisha umri wa miaka
30, wakati wa michuano
ya kombe la Dunia mwa-
ka 2022 nchini Qatar, ana-
fahamu kwamba nafasi

yake kwenye kikosi ch
England, inaweza kuw
kwenye tatizo kama hat:
pata nafasi ya kuchez
mara kwa mara.

Baada ya kukosa m
chuano ya Euro 202(
Lingard hataki kuon
anaosa tena michuan
mikubwa.

“Kombe la Dunia ni nji
ndefu, lakini unahita
kucheza soka mara kw
mara,” alisema Lingar
akiwaambia ~ waandisl
wa habari.
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POGBA: SLJUI
MAJALIWA

YANGU

PARIS, Ufaransa

AUL Pogba bado hajajian-

daa kutia saini mktaba mpya

Manchester United, akisisitiza

“ngoja tusubiri tuone” nini ki-
tatokea baadae.

Kiungo huyo alionesha kiwango
cha kuvutia, wakati Ufaransa ikitoka
nyuma ya mabao 2-0 na kushinda 3-2,
dhidi ya Ubelgiji kwenye nusu fainali

ya Ligi yamataifa ya Uefa katika uwan-

jawa Allianz pale Turin.

Pogba amekuwa akihusishwa na
mpango wa kuondoka United, aki-
tajwa kutakiwa Juve na Real Ma- |
drid. r

Taarifa za hivi karibuni
zilibainisha kwamba, huwenda
akaongeza mkataba wake na
mashetani wekundu, ambapo
kwa sasa unamalizika mwis-
honi mwa msimu huu.

Ripoti  hiyo ilisema
kwamba, kusajiliwa kwa
Cristiano Ronaldo na
Jadon Sancho kumem-
fanya ashawishike kuba-
kia klabu hapo.

Hata hivyo, akizung-
umza baada ya ushindi
dhidi ya Ubelgiji, Pogba
alilambia Sport Media-
set: “Mara zote huwa
nazungumza na wa-
chezaji wenzangu
wa zamani kama
Paulo (Dybala).

LONDON, England

WAMILIKI wapya wa klabu ya
Newcastle United wamesema
wanataka kuibadili na kuwa timu
kubwa kama Manchester City na
Paris Saint-Germain, baada ya
kukamilisha kuinunua kwa Pauni
milioni 305.

Mmiliki mwenza wa klabu hiyo,
Amanda Staveley ameelezea
matarajio ya ushirika wao unao-
saidiwa na Mfuko wa Uwekezaji
wa Umma wa Saudi Arabia (PIF).

Newcastle maarufu ‘Magpies’
sasa inakuwa klabu yenye wami-
liki matajiri zaidi duniani.

Akizungumza na maelfu ya
mashabiki waliokuwa  wakis-
hangilia makao makuu ya klabu
hiyo pale St James’ Park, Staveley
alisema:”Tunataka kuona mataji.
Laki mataji yanahitaji uwekezaji,
muda, subira na ushirikiano.”

Wamiliki hao wamependekeza
Kocha wa sasa wa Leicester City,
Brendan Rodgers kuwa mwalimu
mpya wa Newcastle.

TAREHE

JACKPOT
MECHI WIKI HIl

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI SARE UGENINI

MUDA MICHEZO 1 X 2

.09/10/21 | 17:00 Lugo vs Girona

.09/10/21 |17:00| Hartlepool vs Northampton

.09/10/21 | 17:00 | Bristol Rovers vs Carlisle

.09/10/21 | 17:00 | Stevenage vs Exeter

.09/10/21 | 17:00 | Sutton United vs Port Vale

.09/10/21 |17:00 Barrow vs Leyton Orient

.09/10/21 |17:00 Newport vs Bradford City

.09/10/21 | 17:00 | Boreham Wood vs Dagenham and Redbridge

.09/10/21 | 22:00 |Real Oviedo vs Sporting Gijon

.10/10/21 | 08:00 |Matsumoto Yamaga vs Tochigi SC

.10/10/21 | 15:00 [Real Sociedad B vs Ponferradina

.10/10/21 |19:15| Alcorcon vs Burgos

TAREHE GAMEID

.10/10/21 |22:00 |Fuenlabrada vs Leganes

MECHI ZA USHINDI

“1” NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X"” NI TIMU KUTOKA SARE

“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMAMOSI - 09 - OKTOBA 2021

NYUMBANI  SARE
MICHEZO 1 X

UGENINI

VRI vs ASA Aarhus

VSK Arhus vs Silkeborg Kfum

KFUM Roskilde vs FC Roskilde

Brabrand IF vs Naestved BK

IFK Malmo vs Qviding Fif

Aarhus Fremad vs HIK Hellerup

Bayreuth vs Schweinfurt

Tekstilshchik vs Tom Tomsk

Blansko vs Frydek Mistek

Guinea vs Sudan

Ethiopia vs South Africa

Kazakhstan vs Bosnia and Herzegovina

Lithuania vs Bulgaria

Aberystwyth Town vs Caernarfon Town

Bala Town vs Cefn Druids

Flint Town United vs Barry Town FC

Admira Dornbirn vs FC Lauterach

Newtown AFC vs Penybont

First Vienna vs Bruck/Leitha

Lugo vs Girona

Ballymena Utd vs Crusaders Belfast

Urozhay Krasnodar vs Neftekhimik

Linfield Belfast vs Carrick Rangers

Mirandes vs Eibar

VVV Venlo vs Maastricht

Audax ltaliano vs CD Palestino

Sweden vs Kosovo

Azerbaijan vs Ireland

Georgia vs Greece

Ghana vs Zimbabwe

Finland vs Ukraine

Togo vs Congo

Scotland vs Israel

Almeria vs Las Palmas UD

Emmen vs SBV Excelsior

UD Extremadura vs Valladolid B

Poland vs San Marino

Faroe Island vs Austria

Andorra vs England

Switzerland vs Northern Ireland

Hungary vs Albania

Luxembourg vs Serbia

Moldova vs Denmark

Real Oviedo vs Sporting Gijon

Guinea Bissau vs Morocco

FC Eindhoven vs FC Oss

Senegal vs Namibia

Portugal vs Qatar

Sport Recife vs Corinthians

Atletico Mineiro vs Ceara CE

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Naibu Spika wa Bunge |la Tanzania, Dk. Tulia Ackson (katikati), akiwa katika picha ya pamoja na Mkurugenzi Mtendaji
wa Benki ya CRDB, Abdulmajid Nsekela (wa pili kushoto), Ofisa Biashara Mkuu wa GSM, Allan Chonjo (wa kwanza
kushoto), Rais wa Shirikisho la Mpira wa Kikapu Tanzania, Phares Magesa (wa pili kulia) na Mwenyekiti wa CRDB
Bank Foundation, Martin Warioba (wa kwanza kulia) wakati wa uzinduzi wa mashindano ya CRDB Bank Taifa Cup
2021, yanayotarajiwa kuanza Novemba 5, kwenye viwanja vya Chinangali, jijini Dodoma. PICHA: SELEMANI MPOCHI

SIMBA YAJIFUNGIA

KUISOMA GALAXY

® ® ® Yapata baadhi ya majina ya nyota wake,
wana matarajio makubwa ya kwenda kufanya...

Na Saada Akida

UKU baadhi ya wachezaji wa

Simba wakiwa kwenye ma-

jukumu ya timu zao za taifa,

kikosi kinaendelea na progra-

mu yake na benchi la ufundi likijifungia

kwa ajili ya kuangalia video za wapin-
zani wao Jwaneng Galaxy FC.

Mchezo wa hatua ya kwanza

ya ligi ya Mabingwa Afrika

dhidi ya Jwaneng Galaxy

utapigwa Oktoba 17 katika

Uwanja wa Taifa wa Botswana,

awali mchezo huo ulipangwa

kucheza kati ya Oktoba 14 na

15 nchini humo.

Benchi la ufundi la Simba linaloon-
gozwa na Kocha Mkuu Didier Gomes
akisaidiwa na Thierry Hitimana na Se-
leman Matola, tayari wameashaanza
kupata baadhi ya majina ya nyota wa

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Jwaneng Galaxy ambao ni Bertrand
ambaye ni usajili mpya kutoka Rwanda
katika klabu ya Gasoline United na Gape
Mohutsiwa.

Akizungumza na gazeti hili jijini, Ko-
cha Msaidizi wa Simba, Hitimana alise-
ma wameanza kuwafuatilia wapinzani
wao licha ya kuangalia michezo ya nyu-
ma kuanzia Februari ambapo walikuwa
kwenye ligi na michuano hiyo ya hatua
za awali. Alisema hatua hiyo ni baada ya
kuchelewa kuanza kwa ligi ya Botswana
hali iliyopelekea kukosa mechi nyingi za
wapinzani hao.

“Tumeanza kuwafuatilia licha ya wen-
zetu ligi yao imechelewa kuanza, tuna-
tumia mechi za hivi karibuni pamoja na
taarifa za wachezaji wao ikiwemo usajili
waliofanya kwa mchezaji kutoka Rwan-
da,” alisema Kocha huyo.

Alisema wanatambua umuhimu wa
mechi hiyo pamoja na ushindani wao na
kuhakikisha kutumia vizuri ya kalenda

ya FIFA na wachezaji waliobaki kufanya
maandalizi ya mchezo wao dhidi ya
Jwaneng Galaxy.

“Hawa waliobaki katika timu tutaanza
nao mazoezi mepesi, kisha baada ya
hapo tutakwenda kwenye mbinu am-
bayo na wale waliokuwa timu za taifa
wataungana na wenzao katika hili,”
alisema.

“Baada ya hapo tutakuwa na muda
mwingi wa awamu ya kuangalia mechi
za Galaxy - zile za mashindano ya kwao
na mchezo wa hatua ya kwanza wali-
ocheza kisha kufahamu ubora na upun-
gufu waliokuwa nayo,” alisema kocha
huyo.

Alisema kutokana na mipango wali-
yonayo kwa wachezaji na mbinu wa-
nazofanya kipindi hiki, wana matarajio
makubwa ya kwenda kufanya vizuri
katika michezo yote miwili ya ugenini
na nyumbani dhidi ya Watswana hao na
kufuzu kucheza makundi.

Stars ilikosa
bahati- Poulsen

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa timu ya taifa ya
Tanzania,Taifa Stars, Kim Poulsen, amesema
walikosa bahati kwenye mechi ya juzi dhidi
ya Benin, hali iliyosababisha wapoteze kwa
bao 1-0 kwenye mechi ya Kundi J, kusaka
tiketi ya kucheza Kombe la Dunia mwakani
nchini Qatar.

Stars imeondoka jana mchana kuelekea
Benin na matumaini makubwa kufanya vizuri
katika mchezo wa marudiano kufuzu Kombe
la Dunia dhidi ya wenyeji wao hao.

Huku Kiungo wa Yanga, Zawadi Mauya,
ameongezwa kwenye kikosi hicho akichukua
nafasi ya Muzamir Yassi ambaye hatakuwepo
kutokana na adhabu ya kadi mbili za njano.

Stars juzi ilipoteza kwa kukubali kichapo
cha 1-0 kwa kupoteza pointi tatu muhimu,
mchezo wa marudiano unatarajiwa kuche-
zwa Oktoba 10, 2021 nchini Benin ikiwa ni vita
ya kusaka pointi tatu muhimu.

Taifa Stars iliondoka na Ndege ya Air Tan-
zania jana ikiwa na matumaini makubwa ya
kuweza kupata ushindi licha ya kuwa mchezo
huo utakuwa mgumu.

Wakati Kocha huyo akisema hayo, nahodha
Mbwana Samata amewataka Watanzania ku-
tokata tamaa kwani kuna mechi zingine tatu
ambazo zinaweza kubadilisha matokeo ya
msimamo wa kundi hilo.

Baada ya kumalizika mechi hiyo kwenye
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam,
Poulsen alisema walimiliki mpira kwa kipindi
kirefu na hasa kipindi cha pili, lakini kwa ba-
hati mbaya walipoteza nafasi nyingi.

“Tumecheza vizuri, lakini hatukutumia na-
fasi, hasa kipindi cha kwanza, Msuva alikosa
nafasi kadhaa. Kipindi cha pili tuliwashambu-
lia sana, lakini kwa bahati mbaya tukafungwa
goli lililotokana na uwezo binafsi ya mchezaji
mwenye jezi namba tisa Mounie (Steve), am-
baye ana uzoefu. Alifunga bao zuri na Benin
walitumia nafasi hiyo tu walioipata kipindi
cha pili,” alisema kocha huyo.
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