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W
AKUU wa Wilaya, 
Jasinta Mboneko 
wa Shinyanga na 
Tanganyika, Salehe 

Mhando, wameandika historia 
kwa kushiriki na kufanikisha kum-
wokoa binti, aliyetoroshwa siku 
chache kabla ya kufanya mtihani 
wa kidato cha pili.

Ni msichana wa Sekondari ya 
Solwa wilayani Shinyanga ( jina 
tunalo), anayeeleza kuwa Oktoba 
28, mwaka huu, alinusurika 
kukwama kufanya mtihani wa 
kidato cha pili, baada ya kuto-
roshwa kwenda Mpanda mkoani 
Katavi kuozwa.

Akiwa na miaka 16, anaelezea 
tukio hilo, akisema anapenda shule, 
lakini kutokana na sekondari anay-
osoma kuwa mbali alirubuniwa 
akaingia kwenye mtego na kisha 
kutoroshwa kwenda kuolewa.

Anaelezea kuwa siku zote ana-
tumia baiskeli kwenda shule iliyoko 
kilomita 20 na baiskeli inapohar-
ibika anashindwa kuitengeneza 
kutokana na kukosa fedha ndiyo 
sababu ya kukumbana na vishawi-
shi vya wanaume wakimtaka 
kimapenzi.

“Nilikuwa nimekata tamaa kuen-
delea na msomo sababu ya kusoma 
mbali, japo napenda nisome,” 
anasema akimshukuru Mkuu 
wa Wilaya ya Shinyanga, Jasinta 
Mboneko kwa kumwokoa asiolewe.

 “Ndoto zangu ni kuwa mwalimu, 
na sasa nakwenda kuzitimiza na 

nitasoma kwa bidii sababu naishi 
hapa shuleni,” anaongeza.

Makamu Mkuu wa Shule ya 
Sekondari Solwa, Leonard Adamu, 
anasema wanafunzi katika shule 
wana utoro kwa sababu ya kutem-
bea umbali mrefu.

Akizungumzia binti aliye-

toroshwa anasema walibaini mwa-
nafunzi huyo wa kidato cha pili 
kutokuwapo shuleni wakati waki-
fanya maandalizi ya kuwapanga 
kwa ajili ya mitihani na walipom-
fuatilia ikagundulika kuwa ame-
toroshwa kwenda Mpanda.

Anasema baada ya kujua hilo, 

aliwasiliana na viongozi wa kata 
kisha taarifa hizo akapewa Mkuu 
wa Wilaya ya Shinyanga, Jasinta 
ili aongeze nguvu za kumwokoa 
mwanafunzi huyo arudi kufanya 
mtihani na kutimiza ndoto zake.

“Tunashukuru mwanafunzi 
aliokolewa kwa wakati na akafanya 

mtihani wake wa kidato cha pili,” 
anasema Adamu.

Mkuu wa Wilaya ya Shinyanga, 
Jasinta Mboneko, anasema baada 
ya kupata taarifa za mwanafunzi 
huyo kutoroshwa kwenda kuozwa 
aliwasiliana na Mkuu wa Wilaya 
ya Tanganyika, Salehe Mhando, ili 
kumfuatilia na kukamatwa lakini 
muoaji akakimbia.

Anasema juhudi zilifanikishwa 
na wasamaria wema waliowafik-
ishia polisi taarifa na kwamba 
alikaa siku moja na ya pili akarud-
ishwa shuleni. Na kwamba ali-
pandishwa gari na kijana aliyem-
torosha ambaye ametoroka.

“Nilipopewa taarifa tu juu ya 
mtoto huyu kuwa ametoroshwa, 
siku hiyo hiyo nilifanya mawasi-
liano ya haraka na tukawakamata 
na kumrudisha mtoto huyu haraka 
shuleni na akafanya mtihani,” 
anasema Mkuu wa Wilaya.

CHINI YA UANGALIZI
“Mwanafunzi huyu kwa sasa 

yupo chini ya serikali na anaishi 
na mwalimu shuleni hapa, na 
haruhusiwi kwenda likizo kwa 
wazazi wake, bali wanatakiwa kuja 
hapa shuleni kumsalimia na nitam-
simamia hadi afike chuo kikuu na 
kutimiza ndoto zake,” anaongeza.

Anasema kutokana na tatizo la 
umbali mrefu wa shule tayari seri-
kali imeshatoa Shilingi milioni 160 
kwa ajili ya kujenga shule mpya 
yenye vyumba vya madarasa nane 
na itaanza kutoa elimu mwakani.

“Umbali mrefu ni changamoto 
unawakwamisha  wanafunzi wa 
kike na ndiyo maana Rais Samia 
Suluhu Hassan, ametoa fedha za 
kuanzisha shule mpya ya sekond-
ari, ili wanafunzi wasome karibu,” 
anaeleza Mkuu wa Wilaya.
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Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), Rais Samia Suluhu Hassan, akizungumza na viongozi, wageni na wa-
jumbe wa Jumuiya ya Umoja wa Wanawake Tanzania (UWT) kabla ya kufungua Mkutano wa 10 wa Jumuiya hiyo 
kwenye Ukumbi wa Mikutano wa Jakaya Kikwete jijini Dodoma jana. PICHA: IKULU

UKURASA  13

MGUNDA ATEMA CHECHE LIGI KUU BARA UK.32MICHEZO KATUNI UK.6

UKURASA 8

Mtoto atoa ushahidi 
dhidi ya baba yake 
kesi ya mauaji UKURASA  7

Samia awapa mbinu 
wanawake kuimarika 
kiuchumi na uongozi 

UKURASA  2

Mbunge amshtukia
msimamizi wa 
mradi kituo cha 
afya kutoa zabuni 
kwa mkewe 



Jumanne Novemba 29, 20222

HABARI KITAIFA

Samia awapa mbinu 
wanawake kuimarika 
kiuchumi na uongozi

Baadhi ya wanachama wa vikundi vya Vicoba katika Kata za Kipunguni, Chanika na Majohe, jijini 
Dar es Saalam, wakichambua mboga ili kuandaa chakula cha pamoja ikiwa ni sehemu ya kuimarisha 
umoja, baada ya kumaliza mafunzo ya jinsi ya kuendesha vikundi hivyo, yaliyoendeshwa na Kituo cha 
Sauti ya Jamii Kipunguni mwishoni mwa wiki. PICHA: SABATO KASIKA

Na Augusta Njoji, DODOMA

MWENYEKITI wa Chama Cha Map-
induzi (CCM), Rais Samia Suluhu 
Hassan, amesema wanawake vion-
gozi wanapaswa kuwa na uthubutu 
bila kuogopa kukosolewa kwa kuwa 
kiongozi kulaumiwa ni jambo la 
kawaida.

Rais Samia pia ameeleza kutori-
dhishwa na kasi ya kujiunga kwa 
wanachama wa UWT na uendeshaji 
wa miradi yake ya kiuchumi.

Akifungua jana Mkutano Mkuu 
wa 10 wa UWT unaolenga kufanya 
uchaguzi wa viongozi ngazi ya taifa, 
Rais Samia alisema wengi wana-
jifungia kwa kuendekeza dhana 
kwamba ni wanawake.

“Tunapokuwa kwenye vikao, hata 
kama una fikra ya maana unataka 
kuisema, unaangalia wanaosema 
kisha unajiambia ‘aaah mimi mwan-
amke bwana, ngoja ninyamaze’.

“Unaogopa nini? Unaogopa ku-
kosolewa, unaogopa kulaumiwa, 
unaogopa kuonekana vipi? La-
kini usiposema na hilo jambo lisi-
potekelezeka na kama jambo zuri, 
umerudisha nyuma, ninaomba 
tuwe wathubutu, tusemeni, ten-
deni, ni uthubutu peke yake unao-
fanya taasisi zisonge mbele.

“Tusipokuwa wathubutu, tukien-
delea kujifungia kisa wanawake, ha-
tutakwenda na hata jumuiya haitak-
wenda. Twendeni tuthubutu, sio tu 
kusema lakini kufanya kuyasogelea 
mambo yalipo, unaliona jambo 
litakufaa, nenda muone mwambie 
ulilonalo muombe, muulize ukili-
pata linakwenda kukufaa.

“Tuthubutu na ndio maana tu-
nasema mnapochaguana, basi 
tuweke watu wenye uthubutu wa-
naoweza kwenda na kufanya likawa 
haya mambo ya sitaki lawama au 
nilaumiwe hayatufikishi pahala, tu-
nalaumiwa, kama viongozi lazima 
tulaumiwe tunajaribu huku, tuna-
jaribu huku tunalaumiwa.

“Unaweka tozo kukuza mapato 
unalaumiwa, ukiona lawama ny-
ingi unapunguza kidogo, una-
jaribu kwingine nini unalaumiwa, 
unatazama hali unarudi nyuma 
kidogo na ndiyo tunavyokwenda, 
tusingethubutu tusingekwenda,” 
alisema.

Rais Samia pia aliwataka wa-
nawake kuvunja makundi baada ya 
kumalizika kwa uchaguzi, akitamka: 
“Uchaguzi ukiisha twende tukavun-
je makundi kwenye jumuiya yetu, 
niwaombe sana sisi chama ndiyo 
wimbo wetu kila tunapomaliza 
uchaguzi, vunjeni makundi ingawa 
mengine yanakuwa magumu ku-
vunjika lakini kwa wanawake haku-
na msiloliweza.”

Pia aliwataka kutorubunika ku-
uza chama na kuvunja nguvu ya 
chama kwa kuwa ni kikubwa na 
kwa sasa hakijatokea kingine cha 
kukabidhiwa nchi.

Kuhusu kujiimarisha kiuchumi, 
Samia alisema kuna mambo kad-
haa ambayo jumuiya inapaswa ku-
wekeza kwenye miradi mikubwa ili 
kupata nguvu kiuchumi.

Alisema mkoani Ruvuma 
kunachimbwa makaa ya mawe, 
hivyo wanapochimba hata chama 
kinachimba, hivyo kuna vumbi 
jingi linabaki na kuna teknolojia ya 
kutengeneza mkaa wa kupikia kuto-
kana na vumbi hilo.

“Niliwahi kutoa pendekezo moja 
katika jumuiya yetu, hebu nendeni 
mkaangalie ule mradi, chama kin-
achimba, ninyi katumieni lile vumbi 
maana wanasayansi wapo, STAMI-
CO (Shirika la Madini la Taifa) wapo, 
wameshafanya utafiti wa kutosha 
sasa Wizara ya Madini inakwenda 
kuzalisha huo mkaa wa mfano.

“Nendeni mkachukue huo 
mradi, kama ni mashine semeni 
tutahangaika tupate na utaalamu 
mfundishwe ili mzalishe mkaa,” 
aliagiza.

Akizungumzia kuhusu wanacha-

ma, Samia alisema kuanzia mwaka 
2017 hadi 2022, jumuiya hiyo im-
eingiza wanachama wapya 86,288, 
idadi ambayo alisema ni ndogo kwa 
jumuiya hiyo.

“Ukichukua idadi hiyo ukiigawa 
kwa mikoa 32 na kujua mikoa men-
gine ni midogo sana kama ile ya Zan-
zibar unapata wanachama 2,697 tu, 
sasa hii sio kazi nzuri sana,” alisema.

Aliitaka UWT kusimamia mis-
ingi ya kuanzishwa kwake ikiwamo 
kukemea vikali vitendo vya udhal-
ilishaji dhidi ya watoto na kuhimiza 
wanawake kuzalisha chakula kwa 
wingi ili kukabiliana na njaa.

Makamu Mwenyekiti wa CCM 
Tanzania Bara, Abdulrahman Ki-
nana, aliwataka wanawake kushi-
kamana kwa kuwa nguvu ya chama 
ni mshikamano na umoja, kutetea 
maslahi ya wanawake nchini kwa 
kuelewa sera za chama na mipango 
ya serikali na utekelezaji wake.

“Pale penye upungufu wa ki-
namama ni jukumu la UWT kufua-
tilia kukumbusha na kuhakikisha 
matakwa na matumaini ya kinama-
ma yanafikiwa, jukumu kubwa mna-
lo la kuisemea serikali na chama,” 
alisema.

Katibu Mkuu wa CCM, Daniel 
Chongolo, alisema jumuiya hiyo ni 
kubwa na ina nguvu lakini kuna se-
hemu imejisahau kutokaa kwenye 
nafasi yake.

“Kwa sababu kwa nguvu tuliyo-
nayo UWT kuna mahali tunaanza 
kujisahau, tunaacha kuwa viongozi 
wa jumuiya, tunajielekeza kuwa 
viongozi wa watu, hilo jambo lin-
atengeneza changamoto kubwa ya 
uimara wa UWT na uimara wa ngu-
zo ya wanawake, lazima tutambue 
chama hiki ni kikubwa kuliko mtu 
yeyote.

“Lazima tusimame kwenye na-
fasi yetu, turudi kwenye msingi wa 
chama chetu, lazima tujue siku zote 
chama kwanza mtu baadaye, huo 
ndio msingi wa chama,” alisema.

Serikali yamulika 
maeneo matatu yenye 
shida vita ya UKIMWI
Na Mwandishi Wetu, LINDI

SERIKALI imebainisha maeneo matatu ambayo 
bado ni tatizo katika mapambano dhidi ya Virusi 
vya UKIMWI (VVU) na UKIMWI, ikiwataka wadau 
kuyapa kipaumbele katika mikakati yao.

Katika hotuba yake wakati wa ufunguzi wa 
Kongamano la Kisayansi mjini hapa jana, Naibu 
Waziri Ofisi ya Waziri Mkuu - Kazi, Vijana, Ajira 
na Wenye Ulemavu, Patrobas Katambi, aliyataja 
maeneo hayo kuwa ni pamoja na maambukizi 
ya VVU kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto 
na tiba kwa watoto wenye umri chini ya miaka 
mitano. 

Kwa mujibu wa naibu waziri huyo, eneo lingine 
ni makundi yaliyoko nyuma katika kufikiwa na 
huduma za VVU na UKIMWI akiyataja kuwa yana-
jumuisha wanaume, vijana na makundi maalumu 
yaliyo katika hatari kubwa ya maambukizi ya 
virusi hivyo.

“Ni matumaini yangu kuwa fursa hii itakuwa 
muhimu katika kuweka nguvu mpya kuhakiki-
sha mafanikio yaliyokwishapatikana mpaka sasa 
yanaendelezwa na makundi yaliyoachwa nyuma 
yanafikiwa kwa haraka na kwa ufanisi zaidi ili 
kufikia malengo ya kutokomeza UKIMWI ifikapo 
mwaka 2030,” alisema.

Katambi alikumbusha kuwa kongamano hilo la 
kisayansi limekuwa likifanyika kwa miaka mingi 
tangu mwaka 2016 kama sehemu ya maadhimish-
io ya kuelekea Siku ya UKIMWI Duniani.  

Alisema kuwa kupitia kongamano hilo, jumuiya 
ya wanasayansi inapata nafasi ya kuungana na 
jamii kubwa zaidi katika kutafakari na kubadilis-
hana mawazo, uzoefu na mbinu mpya za kisay-
ansi za kupambana na janga la UKIMWI.

“Kongamano la mwaka huu ni muhimu sana 
kwa kuwa dunia pamoja na taifa letu limeweka 
mwelekeo mpya wa mapambano dhidi ya VVU na 
UKIMWI ambapo kwa pamoja tumeamua ku-
tokomeza UKIMWI ifikapo mwaka 2030. 

“Ili kutekeleza adhma hiyo, dunia kupitia Shirika 
la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia UKIMWI 
(UNAIDS), imeandaa mkakati mpya wa kuelekea 
lengo hilo (Global AIDS Strategy 2021-2026). Nasi 
kama taifa tumeandaa mikakati mipya ya kitaifa 
na kisekta (Mkakati wa Taifa wa Sekta zote - 
NMSF V na Mkakati wa Sekta ya Afya - HSHSP V) 
ili kutekeleza azimio hilo,” alisema.

Katambi alisema kongamano hilo linalofanyika 
chini ya kaulimbiu ya ‘Imarisha Usawa’, litatoa 
nafasi ya wadau kujadili mbinu mpya na namna 
bora ya kuendeleza mapambano dhidi ya UKIMWI 
katika muktadha mpya. 

“Nimefahamishwa kuwa kongamano hili la 
siku mbili, litahusisha wataalamu mbalimbali 
wakiwamo wanasayansi, watoa huduma za VVU 
na UKIMWI, wawakilishi mbalimbali wa jamii 
zinazotumia huduma hizo, wasimamizi na wadau 
wa maendeleo pamoja na wajumbe toka sekta 
mbalimbali. 

Inatarajiwa jumla ya mawasilisho 26 yata-
tolewa kwa njia ya mhadhara na mengine mengi 
kama mchapisho. Mawasilisho yote yamega-
wanyika katika mada kuu nane yakilenga kutoa 
nafasi ya mijadala kuelekezwa katika maeneo 
makuu ya mwitikio wa VVU na UKIMWI nchini.

“Kusikia mada ni jambo moja na kutekeleza 
maelekezo ya kisayansi ni jambo tofauti. Ninap-
enda kuwashauri kuwa, ili tuweze kufanya 
mageuzi katika mapambano dhidi ya VVU na 
UKIMWI na kupata matokeo chanya, hatuna budi 
kuzingatia zaidi ushauri wa kisayansi. 

“Ninawaomba wote tutakapomaliza kongamano 
hili kila mmoja wetu kupitia asasi yake kufanya 
mapitio ya pamoja ya jinsi mada zilizowasilishwa 
hapa zinaweza kuboresha utendaji kazi wao na 
kufanya marekebisho stahiki. “Ushirikiano kati ya 
asasi zinazotekeleza afua zinazofanana ni fursa 
muhimu ya kuanza kutekeleza mambo yale tuli-
yojifunza katika kongamano hili.

“Niwashukuru sana TACAIDS (Tume ya Taifa ya 
Kudhibiti UKIMWI) kwa kunialika kuja kufungu 
kongamano hili muhimu na pia kuwapa pongezi 
wote kwa maandalizi mazuri ya tukio hili,” alise-
ma Katambi na kulifungua rasmi kongamano hilo.

Washiriki wa kongamano hilo walitoka taasisi 
mbalimbali zikiwamo wizara, TACAIDS, UNAIDS 
na watendaji wa ofisi za wilaya za Mkoa wa Lindi.
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Msimamizi Mwenza wa Taasisi ya KPMG Tanzania, Alexander Njombe (kushoto), akimkabidhi Tuzo ya CEO 
Bora wa mwaka 2022 kutoka kundi la Taasisi za Serikali, Mkurugenzi Mkuu wa Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 
kwa Watumishi wa Umma (PSSSF), Hosea Kashimba, katika hafla iliyofanyika ukumbi wa Mlimani City, Dar 
es Salaam mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Upatikanaji maji 
Dar waimarishwa
Na Frank Monyo

MAMLAKA ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Dar es Salaam (DAWASA) 
imesema kukamilika kwa ujenzi wa 
Bwawa la Kidunda na mradi mpya 
wa maji kutoka Rufiji, utafanya upati-
kanaji maji kuwa lita milioni 750 kwa 
siku Dar es Salaam na Pwani.

Jijini Dar es Salaam jana, Ofisa 
Mtendaji Mkuu wa DAWASA, Cyprian 
Luhemeja, alibainisha hayo alipozun-
gumza na waandishi wa habari kuhu-
su hali ya upatikanaji wa maji kwa 
mikoa ya Dar es Salaam na Pwani.

Kwa mujibu wa mkurugenzi huyo, 
ongezeko hilo litafanya mikoa hiyo 
kuwa na uhakika wa maji kwa miaka 
50 ijayo, huku akitangaza kuisha kwa 
mgawo wa maji uliosababishwa na 
ukame.

“DAWASA tunamshukuru Rais 
Samia Suluhu Hassan kwa kuridhia 
ujenzi wa Bwawa la Kidunda na 
ujenzi wa mradi wa maji Rufiji utaka-
omaliza changamoto ya huduma ya 
maji Jiji la Dar es Salaam na Mkoa wa 
Pwani.

“Miaka mitatu ijayo Dar es Salaam 
itakuwa na maji mengi na itakuwa 
salama kwa miaka mingine 50 ijayo. 
Kwa hiyo, kwa upande wa maji mama 
‘kaupiga mwingi sana’,” alisema 
Luhemeja.

Alibainisha mikakati ya baadaye ya 
kuwezesha kuboresha upatikanaji wa 

huduma kwa wakazi wa Dar 
es Salaam na Pwani, ikiwa-
mo wa serikali kutekeleza 
mradi mkubwa wa Bwawa la 
Kidunda litakalotoa uhakika 
wa upatikanaji wa maji kwa 
kipindi cha miaka mitatu 
mfululizo.

Alisema mradi huo uta-
gharimu Sh. bilioni 329 am-
bazo ni fedha za ndani za mapato 
ya serikali na utatekelezwa ndani ya 
miaka mitatu.

“Mradi huu sasa unajengwa kwa 
muda mfupi sana, kwa miaka mitatu 
na unajengwa kwa kutumia fedha za 
ndani za walipakodi, siyo fedha za 
wafadhili, hakika ni uamuzi mzuri 
alioufanya Rais Samia kujenga mradi 
huu.

“Kupitia miradi hii mikubwa kwa 
miaka mitatu ijayo Dar es Salaam na 
Pwani zitakuwa na uhakika wa kupa-
ta maji kwa kipindi chote cha mwaka, 
hata ikitokea ikakosekana mvua kwa 
kipindi cha miaka mitatu,” alisema.

Luhemeja alisema kwa sasa DAWA-
SA imeongeza uzalishaji wa maji kwa 
Mkoa wa Dar es Salaam na Pwani 
kutoka lita milioni 520 kwa siku hadi 
kufikia lita milioni 590 kwa siku na 
kwamba mafanikio hayo ni matokeo 
ya juhudi zilizofanywa na serikali ku-
kamilisha utekelezaji wa mradi wa 
maji Kigamboni na kuongeza uzal-
ishaji wa lita milioni 70.

“Kupitia uzalishaji huu, 
ninaweza kusema kwa ma-
jimbo yote ya uchaguzi 
ndani ya Dar es Salaam na 
Pwani yanapata huduma ya 
maji ya kutosha,” alisema.

Kwa mujibu wa Luheme-
ja, huduma ya maji ipo ya 
kutosha kupitia mradi wa 
visima virefu ambavyo kwa 

sasa vinazalisha lita milioni 70 na ifi-
kapo Desemba, Kigamboni itakuwa 
na uzalishaji wa lita milioni 98 za 
maji kwa siku.  

Aliongeza kuwa kwa majimbo 
sita ya uchaguzi ya Mkoa wa Pwani 
ya Bagamoyo, Chalinze, Mkuranga, 
Kibaha Mjini na Vijijini yana hali 
nzuri ya upatikanaji wa maji na kazi 
inaendelea ya kusogeza huduma 
ya maji kwa wananchi wa Chalinze 
baada ya kukamilika kwa mradi 
mkubwa wa maji wa Mlandizi-Chal-
inze-Mboga.

“Mpango tulionao DAWASA ni 
kuongeza uzalishaji wa maji kwenye 
Mtambo wa Ruvu Juu ambapo tut-
aongeza pampu moja kwa lengo la 
kufikia uzalishaji wa lita milioni 360 
kutoka lita milioni 196 za sasa,” ali-
fafanua.

Aliwataka wananchi kuendelea 
kuwa mabalozi wazuri wa utunzaji 
wa vyanzo vya maji kwa kulinda 
mazingira yanayowezesha upati-
kanaji mzuri wa maji.

Kongamano 
uwekezaji 
sekta nyeti 
kufanyika 
nchini
Na Maulid Mmbaga

KITUO cha Uwekezaji Tanzania (TIC) kime-
andaa kongamano maalum la kuhamasisha 
na kukuza uwekezaji na biashara kwenye 
sekta kipaumbele nchini.

Kongamano hilo linaloanza leo limean-
daliwa kwa ushirikiano wa wizara, Shirika 
la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia 
Maendeleo (UNDP) na Wizara ya Uwekezaji, 
Viwanda na Biashara.

Akizungumza na waandishi wa habari 
jana jijini Dar es Salaam Kaimu Mkurugenzi 
wa TIC, John Mnali, alisema lengo ni ku-
chochea kukua kwa uwekezaji katika sekta 
zenye mrengo wa maendeleo endelevu.

Alisema Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, 
anatarajiwa kuwa mgeni rasmi kwenye 
kongamano hilo linalolenga kutangaza fursa 
za biashara na uwekezaji zilizoko nchini 
zenye mrengo wa maendeleo endelevu kwa 
wafanyabiashara na wawekezaji kutoka 
nchi mbalimbali duniani.

“Fursa zilizoko katika sekta za kipaumbele 
zenye mrengo wa maendeleo endelevu ni 
kilimo na chakula. Katika uwekezaji ita-
husisha usindikaji wa mboga na matunda, 
uzalishaji wa mafuta ya kula na uzalishaji 
wa bidhaa zitokananzo na ngozi,” alisema 
na kuongeza:

“Eneo jingine ni nishati mbadala, um-
wagiliaji, umeme wa jua na mfumo wake, 
miundombinu itahusisha utengenezaji wa 
nyumba za bei nafuu, usindikaji wa taka 
ngumu na usafirishaji.” 

Aidha, katika sekta ya elimu uwekezaji 
utakuwa katika miundombinu ya elimu na 
huduma katika utalii.

Mnali alisema kuwa manufaa ya konga-
mano hilo linalotarajiwa kuhudhuriwa na 
wawekezaji wa kampuni zaidi ya 100 kwa 
njia ya mtandao, litasaidia kuitangaza Tan-
zania kama miongoni mwa maeneo yenye 
fursa za mazingira mazuri ya kibiashara 
kwa kampuni mbalimbali duniani.

Vile vile, kampuni za Tanzania zitapata 
fursa ya kuongea na kubwa zitakazohud-
huria na kupata nafasi ya kufanya biashara 
pamoja na kuingia ubia katika uwekezaji.

Alisema katika jukwaa la uwekezaji 
kutakuwa na nafasi za wasilisho la fursa 
za uwekezaji zinazoendana na malengo 
endelevu ikiwamo miradi sita ya kuchakata 
mafuta ya kula, uendelezaji wa ukanda 
maalumu wa uwekezaji wa kilimo na mradi 
wa umeme wa jua wa Singida.

Mingine ni ujenzi wa miundombinu ya 
bwawa la maji la Farkwa, urejelezaji taka na 
nishati mbadala na maendeleo ya mtandao 
wa reli kwa huduma za treni za Dar es 
Salaam.

Mtaalamu kutoka UNDP, Emmanuel Nkko, 
alisema kongamano hilo litakuwa ni hiti-
misho la kazi ya utafiti iliyofanyika miezi 
18 iliyopita ya kuchambua na kutumia 
uwekezaji katika kusukuma gurudumu la 
maendeleo endelevu.

“Sote tunajua Tanzania iko kwenye 
utekelezaji wa malengo endelevu, na ikiwa 
ni mwanachama wa umoja wa mataifa, 
sasa wakati serikali ikiendelea kuchochea 
shughuli za kimaendeleo kwa taifa na mtu 
mmoja mmoja, nafikiri ni wakati muafaka 
wa sekta binafsi kushiriki kupitia uwekeza-
ji,” alisema na kuongeza:

“Utafiti umeainisha baadhi ya sekta na 
fursa ambazo mkurugenzi ameziorodhesha, 
tunaamini kwamba uwekezaji ukifanywa 
kwenye hizo sekta utagusa maisha ya wengi 
na kusaidia nchi kufikia malengo endelevu.”
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Wauzaji vitoweo 
walia hasara ya 
mgawo wa umeme

Waziri wa Biashara na Maendeleo ya Viwanda Serikali ya Mapinduzi Zanzibar, Omar Shaaban (wa pili 
kushoto), akimkabidhi Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya CRDB, Abdulmajid Nsekela (wa pili kulia), Tuzo ya 
Mkurugenzi Mtendaji Bora wa Mwaka 2022 Tanzania katika Tuzo za Top 100 Executive juzi jijini Dar es 
Salaam. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Jenifer Gilla

BAADHI ya wafanyabiashara wa 
vyakula wanaotegemea umeme 
wamesema kipindi cha mgawo wa-
naathirika kiuchumi kwa kupata 
hasara.

Wakizungumza kwa nyakati tofau-
ti jijini Dar es Salaam, wafanyabiasha-
ra hao wanaouza kitoweo na vyakula 
vingine vinavyohitaji kuhifadhiwa 
kwenye majokofu walisema wanapi-
tia wakati mgumu.

Mfanyabiashara wa nyama eneo 
la Tabata, Michael Mgaya, alisema 
amelazimika kumwaga kilo tano  za 
nyama na mbili za maini kutokana na 
kukosa umeme kwa saa 12 na kusaba-
bisha hasara ya Sh. 45,000.

Alisema hali hiyo imedhorotesha 
mwenendo wa biashara yake na 
kumrudisha nyuma kiuchumi kwa 
kuwa fedha za mtaji wa kununua ki-
toweo hicho imepungua hadi kufikia 
kununua kilo 12 kutoka 20 za awali, 
hali inayompa wasiwasi wa kufilisika 
na kufunga biashara.

“Hasara ya siku moja imeiathi-
ri sana, hapa kichwa nahisi kinawa-
ka moto, makusanyo ya siku yame-
shuka kwa sababu kuna kilo nane za 
nyama hazipo kutokana na kupata 
ile hasara,” alisema Mgawa.

Mfanyabiashara wa samaki 
wabichi Mwenge, Tina Bochi, alise-
ma mgawo wa umeme umesababi-
sha wateja kupungua kutoka 10 hadi 
watatu kwa siku baada ya kuwauzia 

samaki wanaotoa harufu yenye kua-
shiria kuanza kuharibika.

“Karibu kila siku napata mteja 
anayerudisha samaki kwa madai 
kuwa wameharibika, na ukiwaan-
galia ni kweli kwa sababu kuna siku 
hatupati umeme kabisa na samaki 
anatakiwa awe ameganda muda 
wote ili asiharibike, akiyeyuka tu ha-
chukui muda, ukizingatia kwa sasa 
joto ni kali,” alisema Tina.

Alisema adha hiyo imesababisha 
makusanyo yake kwa siku kupungua 
kutoka Sh. 00,000 hadi Sh. 30,000, 
hali inayomshawishi kufanya uamuzi 
wa biashara hiyo mpaka mgawo huo 
utakapokwisha ili kuepuka kuende-
lea kupata hasara.

Mfanyabiashara wa barafu katika 
soko la Tandika, Amri Mohamed, 
alisema ameamua kuacha kufanya 
biashara hiyo kwa sasa baada ya ku-
pata hasara kwa siku tatu mfululuzo 
kutokana na mgawo huo.

“Nimeacha kwanza maana napata 
hasara mifuko ya maji inapasuka tu 
kwenye friza kwa sababu haigandi, 
lakini pia siuzi kwa sababu wateja 
wangu wakubwa wanataka barafu na 
sio maji ya baridi, lakini ni pigo kub-
wa kwangu kwa sababu nategemea 
biashara hii kupata pesa ya kuwapa 
watoto shule na kulipa kodi ndogon-
dogo za hapa sokoni,” alisema.

Aidha, mfanyabiashara wa juisi 
Gongo la Mboto, Alice Mdoe, alisema 
mgawo wa umeme umemsababishia 
kukaa nyumbani bila shughuli yoy-

ote baada ya mtaji wa bidhaa yake 
aliyotengeneza kuharibika kwa ku-
kosa umeme.

Alisema amepoteza Sh. 100,000 
kutokana na vinjwaji hivyo kuharibi-
ka na hivi sasa anahangaika kuomba 
kwa ndugu na jamaa, ili apate mtaji 
wa kuendelea na biashara hiyo.

Alisema baada ya kukamilika 
awamu ya kujipanga walikuja na ya 
utekelezaji wa mambo yote wali-
yobaini ikiwamo kuongeza idadi ya 
wateja  na kutafuta vyanzo mbalim-
bali vya kuzalisha umeme ikiwamo 
mradi wa megawati 185 wa Kinyerezi 
ambao wanategemea kuuingiza kwe-
nye Gridi ya Taifa.

Wiki iliyopita, Mkurugenzi Mkuu 
wa Shirika la Umeme Tanzania (TA-
NESCO), Maharage Chande, alisema 
kuna upungufu wa megawati 300 
hadi 350 kwa siku, kutokana na 
ukame uliosababisha maji kupungua.

Juzi akijibu maswali ya wananchi 
kwa njia ya mtandao, Chande alise-
ma, makali ya mgawo wa umeme 
yanaendelea kupungua na wiki ijayo 
watafikia megawati 100 kutoka 350 
zilikuwapo mwanzo.

  Alisema hadi kufikia Desemba 
mwaka huu hali ya upatikanaji wa 
umeme itakuwa nzuri kutokana na 
mvua zinazoendelea kunyesha na 
kuongeza maji katika vituo vya Kida-
tu na Iyovu na Februari, 2023 haku-
tokuwa na mgawo kwa sababu kituo 
cha Kinyerezi 1 kuongeza upatikanaji 
wa nishati hiyo.

Viongozi wa 
dini watakiwa 
kuhamasisha 
upandaji miti
Na Benny Mwaipaja, ARUSHA

SERIKALI imewashauri viongozi wa dini 
nchini, kuhamasisha utunzaji wa mazingira 
ili kukabiliana na athari za mabadiliko ya 
tabianchi yanayotishia mustakabari wa 
taifa kutokana na madhara yanayojitokeza 
ikiwamo ukame na upungufu wa mvua.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, alisema 
hayo katika hotuba iliyosomwa kwa niaba 
yake na Waziri wa Fedha na Mipango, 
Dk. Mwigulu Nchemba, wakati wa ibada 
maalumu ya kustaafu kwa Katibu Mkuu 
wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania, 
Brighton Kilewa na kuingizwa kazini Ka-
tibu Mkuu mpya wa Kanisa hilo Mhandisi 
Robert Kitundu, katika Usharika wa 
Ngarenarok, Dayosisi ya Kaskazini Kati.

Alipongeza hatua zinazochukuliwa na 
kanisa hilo na mengine kukabiliana na 
tatizo la uharibifu wa mazingira na kuom-
ba agenda hiyo ichukuliwe kwa uzito na 
madhehebu yote ya dini na wananchi ili 
kudhibiti uharibifu huo.

“Nimefurahi kusikia kanisa linaunga 
mkono matumizi endelevu ya maliasili 
tulizopewa na Mungu, vilevile nimefurahi 
kusikia kanisa linatambua wajibu wa 
kutunza mazingira, kama alivyosema Baba 
Askofu (Dk. Shoo), hali ya utunzaji wa maz-
ingira hapa nchini sio mzuri, vyanzo vya 
maji ikiwamo mito vimekauka,” alifafanua 
Dk. Nchemba.

“Viongozi wa dini katika mahubiri 
yenu wekeni msisitizo katika masuala ya 
utunzaji wa mazingira ikiwamo upandaji 
miti na matumizi ya nishati mbadala wa 
kuni na mkaa, nitoe wito kwenu viongozi 
wa dini endeleeni kushirikiana na serikali 
kuhamasisha utunzaji wa mazingira.”

Pia alilipongeza KKKT na madhehebu 
mengine ya dini kwa kushirikiana na 
serikali kutoa huduma za kijamii kwa 
wananchi ikiwamo huduma za afya, elimu, 
maji na mambo mengine na kuahidi itaen-
delea kutoa ushirikiano kwa taasisi hizo za 
dini ili kuwahudumia wananchi.

Alisema KKKT inafanyakazi nzuri katika 
utoaji wa huduma kwa jamii upande wa 
elimu ina taasisi 120 za kielimu zikiwamo 
shule za msingi 17 zinazotumia lugha ya 
Kiingereza kufundishia, shule za sekond-
ari 70, vyuo vya ufundi vya kati 21, vyuo 
vikuu sita na shule maalum tisa kwa ajili 
ya watoto wenye mahitaji maalum maeneo 
mbalimbali nchini. 

“Ninatoa pongezi nyingi kwa KKKT kwa 
kuwa mstari wa mbele kutoa huduma za 
afya, nimeelezwa mnavyo vituo 172 vya 
kutolea huduma za afya, mnazo hospitali 
24, ikiwamo Hospitali ya Rufani Kanda ya 
Kaskazini (KCMC) Moshi, pamoja na vituo 
vya afya/zahanati 148, katika maeneo 
mbalimbali nchini. Hongereni sana kwa 
kuunga mkono jitihada za serikali katika 
kusogeza huduma za afya karibu na wa-
nanchi,” alisema Dk. Nchemba.

Alisema demokrasia imeimarika kwa 
kiwango kikubwa na serikali imeendelea 
kuwashirikisha wadau wote kujadili namna 
bora ya kuendesha shughuli za kisiasa hali 
iliyoleta muafaka na maelewano baina ya 
vyama vya siasa na wafuasi wa vyama 
hivyo.

Mkuu wa KKKT, Askofu Dk. Fredrick Shoo 
aliipongeza serikali ya kwa jitihada kubwa 
za kuwaletea wananchi maendeleo na wa-
naunga mkono jitihada hizo.

Dk. Shoo alisema ni muhimu viongozi wa 
dini wakahimiza hifadhi ya mazingira ku-
tokana na athari zilizojitokeza kwa kufan-
ya mambo kwa vitendo zaidi ili kunusuru 
taifa na kuishauri serikali kubuni vyanzo 
vya nishati mbadala kama jua na umeme 
katika kukabili tatizo la upatikanaji wake.
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MAONI & UCHAMBUZI

TAASISI mbalimbali zinazopinga matukio ya ukatili ziko 
kwenye maadhimisho ya Siku 16 za Kupinga vitendo vya 
Ukatili.

Matukio ya ukatili ni pamoja na vipigo, udhalilishaji na 
ushambuliaji wa aina yoyote kwa jinsia zote hasa watoto.

Mara nyingi matukio ya watoto kutotendewa haki ya-
mekuwa yakiripotiwa katika vyombo mbalimbali vya 
habari na vitendo vingine husababisha watu kuamua kuji-
toa uhai ili kuepukana na mateso wanayoyapitia.

Mijadala inaendelea sehemu mbalimbali kuona namna 
ya kukomesha vitendo hivyo kwa ushirikiano badala ya 
kuiachia taasisi moja kupambana navyo.

Ukatili unatokea nyumbani, kazini na maeneo mengine 
ambayo watu hukutana kufanya shughuli ziwe za kibi-
ashara na nyingine za kujipatia kipato.

Matukio hayo yanaweza kuwa ya udhalilishaji kwa 
upande wa ajira. Kwa mfano mtu anapotafuta ajira 
akaambiwa lazima atoe kitu fulani ndipo aipate. Udhalil-
ishaji huo ni sehemu ya ukatili ambao humfanya mhusika 
kukosa amani na haki yake ya kuwa huru anapokuwa se-
hemu yake ya kazi.

Unyanyasaji majumbani pia ni ukatili na hutokea kwa 
watoto, wanaume na wanawake, lakini wengine huogopa 
kujitokeza kulalamika kwa hofu ya kuchekwa.

Wanasaikolojia wanazungumza kila siku kuwa mtu ana-
popatwa tatizo linalomsumbua iwe kiakili, kimwili ni vye-
ma akajitokeza na kulisema kuliko kubaki nalo moyoni lik-
iendelea kumuumiza. Katika siku za hivi karibuni matukio 
mengi ya watu kujitoa uhai yanasababishwa na wengi wao 
kushindwa kuliongelea hadharani na kuamua kuchukua 
hatua za kujiondoa uhai.

Juzi katika mjadala uliokutanisha wanaume katika juk-
waa moja mtandaoni, walikuwa wakijadili jinsi wanaume 
wengi wanavyonyanyasika kwenye nyumba zao kwa saba-
bu ya kutokuwa na uwezo kiuchumi matokeo yanayosaba-
bisha hata watoto kumdharau na kwa kuwa mama ndiye 
anayeendesha familia hiyo, watoto humpa heshima yeye.

Hayo ni baadhi ya matukio yanayoendelea kwenye baa-
dhi ya familia na wengine hudiriki hata kupigwa na wake 
zao kwa kuwa tu hana uwezo kiuchumi.

Ukatili mwingine hutokea kwa wasaidizi wa ndani am-
bao huachiwa jukumu kubwa la kuangalia watoto wakati 
wazazi wanapokwenda kazini.

Wasaidizi hao huwa wa kwanza kuamka na wa mwisho 
kulala na wengine hawapati chakula kizuri kwa kupewa 
makombo yaliyoachwa uwe mlo wake.

Wengine huambulia vipigo visivyokwisha kwa sababu 
tu amekuja pale kufanyakazi na kuonekana ana shida am-
bayo haiwezi kumuondoa na kulazimika kuvumilia.

Katika siku hizo 16 za kupinga ukatili wa kijinsia, mam-
bo yote haya hujadiliwa na jamii inatakiwa kuwa mstari 
wa mbele kutoa taarifa inapogundua kuwa nyumba fulani 
kuna tukio ambalo linakwenda kinyume na haki ya bin-
adamu.

Kwa kufanya hivyo, watu wanaonyanyasa au kutowa-
tendea sawa binadamu wenzao watakaogopa na kuacha 
kufanya vitendo hivyo. Kila mtu awe mlinzi wa mwenzake 
ili inapotokea unyanyasaji wa aina yoyote, aweze kuripoti-
wa na kukomesha unyanyasaji wa aina yoyote ile.

Kila mwaka siku hizi 16 huadhimishwa, lakini kuna baa-
dhi ya watu wanaonekana hawajapata elimu ya kutosha. 
Hivyo siku hizo ziwe msaada mkubwa wa kuelimisha jamii 
kuepuka vitendo hivyo.

Na Sabato 
Kasika ELIMU ni mchakato wa kupata 

maarifa, ustadi, maadili, imani 
na tabia, inayopatikana baada 
ya wanafunzi kupelekwa shu-
leni ili kuvipata vitu hivyo 
muhimu kwa ajili ya kuwa-
saidia kumudu maisha yao ya 
sasa, ya baadaye na kuchangia 
maendeleo ya taifa.

Umuhimu wa elimu ulitiliwa 
mkazi tangu wakati wa nchi 
kupata uhuru, pale ilipotan-
gazwa vita kwa maadui wa-
tatu ambao ni ujinga, maradhi 
na umaskini, ambapo elimu 
iliwekewa mkazi kufanikisha 
vita hiyo.

Ili kuendelea kujiongezea 
maarifa katika elimu, baadhi 
ya wanafunzi huwa wanak-
wenda kusoma masomo ya zi-
ada (twisheni), ikiwa ni juhudi 
za kuhakikisha wanafanikiwa 
katika malengo yao ya kujiel-
imisha.

Wanafanya hivyo kutokana 
na umuhimu wa ‘twisheni’ 
ambao una utaratibu wake 
wa kurudia masomo ambapo 
wanapata fursa ya kuelewa 
vizuri zaidi masomo baada ya 
kuyarudia kwa mara ya pili.

Hata hivyo, wakati juhudi za 
kupambana na adui ujinga zik-
iendelea, bado yapo maeneo 
nchini ambayo wanafunzi wa-
nahitimu elimu ya msingi bila 
kujua kusoma na kuandika, 
kitendo ambacho ni kama ki-
nakwamisha juhudi hizo.

Kwa mfano, Mkoa wa Mara 
unatajwa kushika nafasi ya 
tano kitaifa kwa kuwa na wa-
nafunzi wanaohitimu darasa 
la saba, bila kujua kusoma na 
kuandika. Ninadhani ni vyema 
chanzo cha hali hii kikatafut-

wa.
Ikumbukwe kuwa serikali 

imeanzisha utaratibu wa kuwa 
na darasa la awali katika shule 
zake zote, ili mtoto aanzie 
huko na anapoanza darasa la 
kwanza awe tayari anajua ku-
soma na kuandika.

Ofisa Elimu wa mkoa huo, 
Benjamin  Oganga, anabaini-
sha hali hiyo mbele ya vion-
gozi wa elimu wa kada na 
ngazi tofauti, wa wilaya na 
mkoa muda mfupi kabla ya 
uzinduzi wa mkakati wa ki-
taifa wa kuimarisha ufundis-
haji na ujifunzaji ngazi ya 
elimu msingi.

Kwamba mkakati huo uli-
ozinduliwa kimkoa na Mkuu 
wa Mkoa huo, Meja Jener-
ali Suleiman Mzee, utakuwa 
mwarobaini wa changamoto 
hiyo na nyingine, zikiwamo 
zinazotokana na mafanikio ka-
tika sekta ya elimu.

Ofisa elimu huyo katika 
ufafanuzi wake, anasema ufua-
tiliaji uliofanywa unaonyesha 
ndani ya miaka mitano, wa-
nafunzi 350,000 katika mkoa 
huo hawakuhitimu elimu ya 
msingi.

Lakini viongozi wa elimu 
kuanzia ngazi ya shule mpaka 
mkoa wanatakiwa kushiriki-
ana na mamlaka nyingine, 
kutafuta kila mwanafunzi ali-
yetakiwa kuwa shuleni, lakini 
hayupo, ikiwezekana wazazi 
wa wanafunzi hao wabanwe.

Kwa mikakati hiyo na min-
gine mingi ninadhani kama 
mkoa umedhamiria kumaliza 
tatizo, inawezekana ukafaniki-
wa na kuondoa aibu hiyo am-
bayo haitakiwi kuwapo katika 

karne hii ya 21.
Jambo lingine la muhimu ni 

ushirikiano wa karibu kati ya 
walimu, wazazi na walezi na 
pia wangetambua juhudi zina-
zofanywa na serikali za kutoa 
elimu bure kuwa zinalenga ku-
hakikisha kila mtoto anapata 
elimu.

Lakini bahati mbaya wapo 
baadhi na walezi hata wakiona 
watoto wao hawaendi shule 
hawawaulizi na pia hawafua-
tilii shuleni au hata kukagua 
madaftari yao, ili kujua kinach-
oendelea.

Kwa mazingira kama hayo 
ni wazi mbumbumbu wa-
taendeelea kuwapo iwapo kila 
mmoja hatatimiza wajibu wa 
kuhakikisha mtoto wake anak-
wenda shule na anapata elimu 
ambayo inatolewa bure.

Sidhani kama bado kuna vis-
ingizio tena kuhusu masuala 
ya ada, kwani kinachotakiwa 
ni mzazi au kununua sare, 
madaftari na vifaa vingine vya 
shule ambavyo kimsingi ni vya 
muhimu katika elimu.

Ushirikiano wa karibu ni wa 
muhimu kwa wadau wote wa 
elimu kwa jili ya kumaliza tati-
zo hilo, wazazi na walezi ni wa-
dau mojawapo, hivyo sidhani 
kama itapendeza wakijiweka 
pembeni.

Lakini pia wanafunzi nao 
wasichukulie shule kama se-
hemu yao ya kukutana na 
kucheza tu, bali watambue 
kuwa hiyo ni sehemu ya ku-
pata elimu ili kuondokana na 
adui ujinga ambaye anaweza 
kukwamisha ndoto zao na 
hata kuwatumbukiza kwenye 
shimo la kuangamia.

Wanafunzi kuhitimu bila kujua
kusoma, kuandika kutufikirishe

 Muungwana Lazima Nilonge

Vitendo hivi 
vikomeshwe Siku 16 
Kupinga Ukatili
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KABWELA

Na Sabato Kasika 

SERIKALI imetoa rai kwa taasisi binafsi 
kuwaangalia kuwaajiri wahitimu wazawa 
ili kuwaondoa katika mkwamo wa kupata 
ajira na kuwawezesha kuchangia uchumi 
wa nchi.

Naibu Waziri wa Fedha na Mipango, 
Hamad Chande ametoa rai hiyo juzi jijini 
Dar es Salaam alipowatunuku wahitimu 
wa taaluma wa ngazi tofauti 4,272 wa 
Chuo cha Usimamizi wa Fedha (IFM).

Alisema taasisi binafsi zinapaswa 
kuwaangalia wahitimu wa elimu ya juu 
ndani ya nchi na kuwapa kipaumbele kua-
jiriwa badala ya wanaohitimu nje pekee 
kwa kuwa wahitimu hao wanayajua vizuri 
mazingira na vikwazo vilivyoko kwe-
nye jamii. Alisema idadi ya wahitimu wa 
elimu ya juu imeongezeka kutoka 209,114 
hadi 220,230 mwaka 2020 na kwamba 
ni muhimu taasisi kusaidiana na serikali 
kwenye suala na ajira.

“Hakuna chungu kinachoweza kuivi-
sha kilichomo ndani bila mafiga matatu. 
Walimu, wanafunzi, wazazi au walezi 
na wahisani, vyote hivi vimeshirikiana 
wakafikia kuhitimu,” alisema Chande.

Aliwataka wakufunzi wajikite katika 
kuwapa wanafunzi mafunzo na mbinu 
mbalimbali ili wafanye utafiti ambao 
utatatua matatizo kwenye jamii.

Naibu Waziri huyo pia aliwataka wa-
hitimu waliopata mikopo ya masomo, 
warejeshe ili iwe endelevu kwa wanu-
faika wengine.

“Wahitimu muwe wazalendo, mjenge 
taifa lenu kwa kufanya kazi kwa bidii, 
kuwa kioo cha chuo, kuwa wabunifu na 
kuepuka rushwa na ukatili wa kijinsia,” 
alisema.

Mwenyekiti wa Baraza la IMF, Prof. Em-
manuel Mjema, alisema chuo kitaboresha 
viwango vya mafunzo kwa wanafunzi na 
kupata wahitimu watakaojiajiri ndani na 
nje ya nchi.

“Elimu pekee inaweza kumkomboa 
Mtanzania dhidi ya maadui watatu; 
ujinga, maradhi na umaskini, kila mmoja 
ana jukumu la kufanya hivyo,” alisema.

Kaimu Mkuu wa chuo, Dk. Emmanuel 
Mnzava alisema kina kampasi Mwanza, 
Dodoma, Simiyu na sasa kinamalizia 
ujenzi wa Kampasi ya Geita kwa ufadhili 
wa serikali.

“Kama tunavyofahamu, elimu ni chachu 
ya mabadiliko ya kitabia, kiutendaji na 
uwezo wa kubadilisha mazingira yanay-
otuzunguka,” alisema Dk. Mnzava.

Alifafanua kwa mara ya kwanza, wa-
nafunzi 59 walihitimu mwaka 1972 na 
sasa chuo kinatoa zaidi ya kozi 33 katika 
fani mbalimbali zikiwamo fedha, bima, 
uhasibu na nyinginezo.

“Hadi mwaka 2021, jumla ya wanafunzi 
39,723 walitihimu chuoni hapa katika 
kozi mbalimbali,” alisema.

Waziri ashauri 
sekta binafsi 
kuwaajiri 
waliosoma 
nchini

Ofisa Huduma kwa Wateja, Faithful Joshua, akitoa elimu kwa mwananchi aliyetembelea banda la TADB 
wakati wa maonesho ya maadhimisho ya Wiki ya Huduma za Fedha Kitaifa yaliyofanyika katika viwanja vya 
Rock City Mall jijini Mwanza. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Grace Gurisha 

MKAZI wa Mbweni, Kulwa Rajabu (32) 
ametoa ushahidi katika Mahakama ya 
Hakimu Mkazi Kisutu dhidi ya baba 
yake mzazi, Boi Rajabu anayetuhu-
miwa kumuua Abbas Mwijuma kwa 
kumchoma kisu tumboni.

Vilevile, Boi ameiomba mahakama 
azungumze na mwanawe angalau ki-
dogo baada ya Kulwa kumaliza kutoa 
ushahidi wake.

Kulwa, akiongozwa na Wakili wa 
Serikali Mwandamizi, Subira Mwalu-
guri alidai jana mbele ya Hakimu Mka-
zi Mkuu, Romuli Mbuya wa Mahakama 
hiyo kuwa yeye ni mkazi wa Mbweni, 
Mitaa ya CCM.

Alidai kuwa Februari 8, 2019, ma-
jira ya usiku mnene, akiwa amelala, 
aligongewa mlango na shangazi yake 
aliyemtaja kwa jina la Mwakadi akim-
weleza kwamba amesikia baba yake 
(Boi) amemchoma kisu Mwijuma.

“Shangazi alipoondoka nilimpigia 
simu na kumuuliza yuko wapi, akase-
ma yupo nyumbani kwake amelala, 
nikamwambia njoo kwangu, alipofika 

Mtoto atoa ushahidi dhidi 
ya baba yake kesi mauaji

Hadi mwaka 2021, jumla ya wa-
nafunzi 39,723 walitihimu chuoni 
hapa katika kozi mbalimbali.

Nikamwambia baba 
asiondoke nyumbani 
kwangu kwa sababu 
watu wanaweza kumd-
huru, kulipokucha alion-
doka kwenda kwenye 
shughuli zake za uvivu 
majira ya saa 12 alfajiri.

nilimuuliza kama amemchoma kisu 
Mwijuma, akakataa.

“Nikamwambia baba asiondoke 
nyumbani kwangu kwa sababu watu 
wanaweza kumdhuru, kulipokucha 
aliondoka kwenda kwenye shughuli 
zake za uvivu majira ya saa 12 alfajiri,” 
alidai Kulwa.

Baada ya shahidi kudai hayo ma-
hakamani, Wakili Mwaluguri alimtaka 
Kulwa amwoneshe mtu anayemzun-
gumzia katika kesi hiyo kwa kumgusa, 
ambapo alitoka katika kizimba chake 
kwa kujivuta kidogo akielekea kwe-
nye kizimba ambacho alikuwa ame-

kaa baba yake mzazi.
Kabla ya Kulwa kufika katika kizim-

ba, baba yake alisimama juu na mwa-
nawe akamshika bega na kudai kuwa 
ndiye Boi Rajabu ambaye ni baba yake 
mzazi.

Pia wakati Kulwa anarudi baba yake 
alikaa chini huku akimwangalia mwa-
nawe huku akijifuta uso wake kwa 
kitambaa na macho yake kuonekana 
yana rangi nyekundu.

Wakati Kulwa anatoka baada ya ku-
jibu maswali ya wakili wa baba yake, 
Hilda Mushi, Hakimu Mbuya alimuuli-
za mshtakiwa kama anataka kuzun-
gumza na mwanawe.

“Ndiyo, ninataka kuzungumza na 
mwanangu angalau kidogo na huyo 
aliyekuwa naye ni mama yangu mza-
zi,” alidai mshtakiwa Boi.

Hakimu Mbuya alisema mahakama 
haikuwa na kipingamizi katika hilo na 
kesi ikiisha, atapata nafasi ya kuzun-
gumza nao, mshtakiwa akimshukuru 
hakimu kwa hilo.

Inadaiwa Februari 8, 2019 mshtak-
iwa, akiwa Mbweni Miti Mitatu, al-
imuua Abbas Mwijuma. 
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Na Gideon Mwakanosya, 

SONGEA

SERIKALI imejenga shule 
mpya 11 za sekondari mkoani 
Ruvuma kwa gharama ya Sh. 
bilioni 7.7, uongozi wa mkoa 
huo umebainisha.

Katibu Tawala Msaidizi 
anayeshughulikia mipango ka-
tika Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa 
Ruvuma, Jumanne Mwankoo, 
jana mjini hapa alisema shule 
hizo mpya kuwa zimejengwa 
katika halmashauri zote nane 
za Mkoa wa Ruvuma.

Alisema shule hizo zime-
jengwa kupitia Mradi wa 
Kuboresha Elimu ya Sekond-
ari nchini (SEQUIP) ambapo 
kila halmashauri imejengwa 
shule moja kwa thamani ya 
Sh. milioni 470, isipokuwa 

Halmashauri za Tunduru iliyo-
jengwa shule tatu na Namtum-
bo iliyojengewa shule mbili iki-
wamo ya wasichana ya mkoa 
iliyojengwa eneo la Migelegele 
kwa gharama ya Sh. bilioni 
tatu.

“Mradi wa SEQUIP umewez-
esha kila shule ya sekondari 
kuwa na jengo la utawala, 
vyumba vya madarasa, vyoo, 
mfumo wa maji, maabara, 
maktaba na jengo la TEHAMA, 
shule zote zinatarajia kuanza 
kuchukua wanafunzi Januari 
2023,” alisema.

Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma, 
Kanali Laban Thomas, alika-
gua moja ya shule hizo katika 
Halmashauri ya Madaba.

Akitoa taarifa ya mradi wa 
shule hiyo kwa Mkuu wa Mkoa 
wa Ruvuma, Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmashauri ya 

Madaba, Sajidu Mohamed 
alisema mradi wa ujenzi  
umetengewa Sh. milioni 470 
na ulianza utekelezaji Machi 
mwaka huu na hadi sasa fedha 
zilizotumika ni zaidi ya Sh. mil-
ioni 468.

Alisema ujenzi wa mradi 
huo upo katika hatua za uka-
milishaji ambapo hadi sasa 
umefikia asilimia 95 ukihu-
sisha ujenzi wa madarasa 
manane, jengo moja la utawa-
la, vyumba vitatu vya maabara, 
matundu 20 ya vyoo, minara 
miwili ya matanki na mfumo 
wa kunawa mikono.

Alisema ujenzi umefikia asil-
imia 65 kwa majengo mawili 
ya maktaba na chumba cha 
TEHAMA na kwamba mradi 
unatarajia kukamilika kwa 
asilimia 100 kabla ya mwisho 
wa mwaka huu.

Akizungumza baada ya 
kukagua mradi huo, Mkuu 
wa Mkoa wa Ruvuma, Kanali 
Thomas, alimwagiza mkandar-
asi kushughulikia dosari zote 
zilizojitokeza ikiwamo mipa-
suko kwenye kuta.

Alisema serikali imetoa 
fedha nyingi kutekeleza mradi 
huo, hivyo ni lazima majengo 
yalingane na thamani ya fedha 
kwa kutekeleza mradi katika 
ubora na viwango.

Katibu Tawala Wilaya ya 
Songea, Pendo Ndumbaro alia-
hidi maagizo yote yaliyotolewa 
na Mkuu wa Mkoa yatafanyiwa 
kazi, akimwagiza mkandarasi 
kufanya kazi usiku na mchana 
ili kukamilisha mradi huo.

Serikali inatekeleza mradi 
wa SEQUIP kwa kujenga shule 
mpya za sekondari 1,000 nchi 
nzima.

Ujenzi shule mpya ya sekondari 
wagharimu bilioni 7.7/- Ruvuma

Rais wa Lions Club ya Infinity Dar es Salaam, Nafisa Khanbhai (wa nne kulia), akimkabidhi Mwalimu Msaidizi wa Shule 
ya Msingi Buguruni Viziwi, Richard Kweka (wa nne kushoto) mito, mashuka na magodoro 146 katika hafla iliyofanyika 
shuleni hapo jijini Dar es Salaam mwishoni mwa wiki. Msaada huo umetolewa na Jumuiya ya Shree Jain Sangh Dar es 
Salaam kwa kushirikiana na Klabu ya Chama cha Lions Club Infinity. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Thobias Mwanakatwe, IKUNGI

MBUNGE wa Singida Mashari-
ki, Miraji Mtaturu, ameibua 
‘madudu’ katika mradi wa ujenzi 
wa Kituo cha Afya Ntuntu un-
aogharimu Sh. milioni 500 baada 
ya msimamizi wa mradi huo ku-
daiwa kumpa kazi ya kusambaza 
vifaa mke wake.

Akizungumza na wananchi 
wa Kata ya Ntuntu baada ya 
kukagua ujenzi wa kituo hicho 
juzi, Mataturu alisema kuna usi-
mamizi mbovu unaosababisha 
kisikamilike kwa wakati na hivyo 
kumwomba Waziri wa Nchi Ofisi 

ya Rais - Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa (TAMISEMI) kutu-
pia jicho ujenzi wa kituo hicho.

“Msimamizi amekosa sifa ya 
kuwa msimamizi wa mradi, 
haiwezekani wewe umepewa 
mradi unakwenda kumpa mkeo 
ndiye anakuwa ‘supplier’, un-
ategemea hizo fedha zisiliwe? 
Hatuwezi kuona usimamizi mbo-
vu unaoendelea,” alidai.

Mtaturu alisema hapingani 
na suala la watu kupewa zabuni 
za ujenzi, akitahadharisha “un-
apokuwa sehemu ya maslahi hu-
wezi kusimamia vizuri”.

“Nimeambiwa Sh. milioni tano 

tu ndio ipo kwenye mchakato wa 
ununuzi wa vifaa, nimwombe DC 
(Mkuu wa Wilaya) na Taasisi ya 
Kuzuia na Kupambana na Rush-
wa (TAKUKURU) kufanya uchun-
guzi wa mradi huu,” alisema.

Mbunge huyo alionya yeyote 
aliyechezea fedha za serikali ka-
tika mradi huu hatabaki salama 
na kwamba suala hilo atalipigia 
kelele hadi bungeni ili kuhakiki-
sha fedha zilizotolewa zinaka-
milisha ujenzi wa kituo hicho 
cha afya na si vinginevyo.

Alisema kuwa zilitolewa Sh. 
milioni 250 kwa ajili ya ujenzi wa 
majengo matatu ya kituo hicho 

ambayo yamekamilika vizuri la-
kini tatizo limejitokeza katika Sh. 
milioni 250 zilizotolewa awamu 
ya pili kwa ajili ya ujenzi  wa wodi 
ya wajawazito, chumba cha maiti 
na jengo la upasuaji kwa kuwa 
ujenzi wake unasuasua.

Mganga Mkuu wa Wilaya 
Ikungi, Dk. Solomon Ombati, 
akizungumza na Nipashe kwa 
simu kuhusu suala hilo, alisema 
kuwa baada ya malalamiko ya 
mbunge kuhusu msimamizi 
huyo, hatua zimeshachukuliwa 
kwa kumwondoa na sasa ujenzi 
unasimamiwa na Mhandisi wa 
Wilaya.

Dk. Ombati pia alisema mke 
wa msimamizi wa mradi hakuwa 
msambazaji wa vifaa bali alikuwa 
ni miongoni mwa wanakikundi 
cha kufyatua matofali ambayo 
ndiyo yalikuwa wakitumika kwa 
ajili ya ujenzi wa kituo hicho cha 
afya.

“Baada ya mbunge kulalami-
ka, maofisa kutoka Ofisi ya Rais 
- TAMISEMI, wakiongozwa na 
Mkurugenzi wa Tiba, walifika ka-
tika kituo cha afya na kukagua na 
kujiridhisha majengo yaliyojeng-
wa awamu ya kwanza yako vizuri 
na sasa huduma za matibabu 
zimeanza kutolewa,” alisema.

Tanzania 
kunufaika 
Mpango 
Usimamizi  
Rasilimali za 
Bahari
Na Mwandishi Wetu

KATIBU Mkuu Ofisi ya Makamu 
wa Rais, Mary Magangaa, 
amefungua warsha ya mafunzo 
ya kikanda kuhusu Mpango wa 
Matumizi ya Eneo la Bahari 
(MSP) na Ukanda wa Pwani ya 
Magharibi mwa Bahari ya Hindi 
jijini Dar es Salaam.

Warsha hiyo inalenga kujenga 
uwezo wa wataalamu kutoka 
nchi wanachama wa Mkataba 
wa Nairobi katika kuandaa 
na kutekeleza Mpango wa 
Matumizi ya Eneo la Bahari, 
usimamizi wa taarifa za kimaz-
ingira, kubadilishana uzoefu na 
kufahamu hatua zilizofikiwa na 
nchi wanachama katika kuan-
daa na kutekeleza mpango wa 
matumizi ya eneo la bahari.

Mary alisema jana kuwa 
Tanzania ni mwenyeji wa kikao 
kazi hicho kinachohusisha 
wajumbe kutoka zaidi ya nchi 
10 wanaotekeleza Mkataba 
wa Nairobi unaohusu hifadhi, 
usimamizi na uendelezaji wa 
mazingira ya bahari na Ukanda 
wa Pwani ya Magharibi.

“Warsha hii imehusisha nchi 
wanachama wa Mkataba wa 
Nairobi na nchi zinazoshiriki ni 
pamoja na Tanzania, Comoro, 
Kenya, Somalia, Madagascar, 
Mauritius, Msumbiji, Shelisheli 
na Afrika Kusini,” alisema.

Mary alisema warsha hiyo 
itasaidia kuja na mpango na usi-
mamizi endelevu wa matumizi 
ya rasilimali za bahari ikiwa ni 
pamoja na mgawanyo sahihi wa 
matumizi ya bahari. 

Alisema Tanzania inajipanga 
mapema katika kuandaa mpan-
go huo kwa kuzingatia kuwa 
uchumi wa buluu ni miongoni 
mwa agenda za dunia.

“Ninapozungumzia uchumi wa 
buluu ninasisitiza usimamizi en-
delevu na shirikishi wa mifumo 
ikolojia ya pwani na bahari ya 
Tanzania ili kuendelea kutoa 
bidhaa na huduma muhimu 
ikiwa ni pamoja masuala ya 
uvuvi na uchimbaji wa mafuta 
na gesi pale vitakapogundulika,” 
alisema.

Mbunge abaini madudu ujenzi kituo cha afya 
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Waziri ampa siku 15 DED 
kukamilisha ujenzi madarasa
Na Cosmas Antony, TARIME

N
AIBU Waziri Ofisi 
ya Rais - Tawala za 
Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI), 

David Silinde, amempa siku 
15 Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri ya Mji wa Tarime 
Mkoa wa Mara kukamilisha 
ujenzi wa vyumba vya madar-
asa baada ya halmashauri hiyo 
kuwa nyuma katika utekelezaji 
wa ujenzi huo.

Amesema Halmashauri ji-
rani ya Tarime Vijijini iko ka-
tika hatua nzuri ya utekelezaji 
wa mradi huo wa ujenzi wa 

madarasa katika shule za se-
kondari.

Silinde alitoa agizo hilo jana 
baada ya kukagua maendeleo 
ya ujenzi wa vyumba vya ma-
darasa hayo katika Mkoa wa 
Mara na kubaini Halmashauri 
ya Mji wa Tarime iko nyu-
ma na kuitaka itumie muda 
huo wa wiki mbili kumpa  
taarifa ya ukamilishaji wa ma-
darasa hayo ikiambatana na 
picha na atarudi mwenyewe 
kukagua.

Alisema amebaini ku-
wapo uzembe uliosababisha 
kuchelewa kukamilika kwa 
ujenzi wa madarasa katika 

halmashauri hiyo, akitamka: 
“Nimetoka Tarime Vijijini, wao 
wanamalizia ukamilishaji wa 
madarasa hayo katika kupiga 
rangi na wengine washamaliza 
na vifaa vyote wananunua.

“Hapa mjini kwanini ninyi 
mpaka sasa bado? Mkurugenzi 
ninataka taarifa baada ya siku 
15 kuona mlivyokamilisha na 
picha ofisini kwangu kama 
mlivyoahidi kuwa siku hizo 
mtakuwa mmekamilisha ujen-
zi na nitarudi kukagua.”

Mbunge wa Tarime Vijijini, 
Mwita Waitara alimwomba 
Naibu Waziri Silinde kuwasili-
sha serikalini kilio chao cha 

muda mrefu cha kupatiwa ma-
bweni katika shule yao ya se-
kondari Kemambo kwa kuwa 
kwa sasa wanakabiliwa na 
tatizo la baadhi ya wanafunzi 
kuwa watoro na kukimbilia 
kwenda kufanya kazi migodini 
ili wapate fedha.

Silinde, akimjibu mbunge 
huyo, alisema serikali imeli-
chukua jambo hilo na wako 
mbioni kutoa fedha za ujenzi 
wa mabweni hasa katika shule 
ambazo zipo mbali na makazi 
ya jamii za kifugaji ili kuwa-
fanya wanafunzi wasome kwa 
utulivu bila kuingiliana na shu-
ghuli za kijamii.

Vijana wapatiwa 
vifaa vya kisasa 
umwagiliaji
 Na Thobias Mwanakatwe,  
SINGIDA

VIKUNDI 13 vinavyoundwa 
na vijana vinavyojishughulisha 
na kilimo cha mboga katika 
halmashauri sita za Mkoa wa 
Singida, vimekabidhiwa pampu 
13 za umwagiliaji zinazotumia 
nishati ya jua zenye thamani ya 
Sh. milioni 23.4.
Katibu Tawala Mkoa wa Sin-

gida, Dorothy Mwaluko, alikabi-
dhi pampu hiyo juzi kwa vijana 
wa vikundi hivyo kutoka Hal-
mashauri za Wilaya ya Manyoni, 
Itigi, Mkalama, Singida, Iramba 
na Manispaa ya Singida.
Mwaluko, akizungumza na 

vijana hao katika ukumbi wa 
ofisi za shirika lisilo la kiserikali 
la SEMA mkoani hapo, alisema 
mashine hizo zitawasaidia 
kuongeza kipato katika shughuli 
za kilimo cha bustani na kuwa-
taka wazitunze ili kudumu kwa 
muda mrefu.
Aliwataka vijana waache ku-

lalamika hakuna ajira na badala 
yake wajitume kufanya kazi za 
kilimo na ufugaji kwa kuwa bid-
haa zitokanazo na shughuli hizo 
zina soko kubwa ndani na nje ya 
mkoa.
Katibu Tawala huyo alilishuku-

ru Shirika la NSV kupitia mradi 
wake wa OYE (Opportunities 
for Youth Employment) kwa 
msaada wa mashine hizo am-
bazo zimegharimu kiasi cha Sh. 
milioni 1.8 kila kimoja.
Ofisa Mwandamizi wa Usi-

mamizi na Tathmini Mradi wa 
OYE, Belinda Masawe, alisema 
mashine hizo hutumia nishati 
ya jua ambayo haitawaingizia 
gharama za uendeshaji wanaki-
kundi.
Belinda alisema mashine moja 

ina uwezo wa kumwagilia sham-
ba lenye ukubwa wa ekari mbili 
kwa msimu mmoja na inadumu 
kwa zaidi ya miaka 10 ikitunzwa 
vizuri.
Alisema vikundi hivyo vime-

pewa muda wa miaka miwili wa 
uangalizi na endapo zitaharibika 
kabla ya hapo, vitarudishwa 
kwa muuzaji.
Awali akitoa maelezo ya uka-

ribisho, Ofisa Vijana wa Mkoa 
wa Singida, Fredrick Ndahani, 
alisema fursa za biashara ka-
tika Mkoa wa Singida ni nyingi 
kwa kuwa kuna miradi mingi 
imeanzishwa ikiwamo bomba la 
mafuta na miradi ya machimbo 
ya madini na soko ni kubwa.
Alisema serikali imeweka 

mazingira mazuri kwa vijana 
kuhakikisha wanajiajiri na wa-
napata mitaji kupitia mikopo 
ya halmashauri ambayo kuna 
asilimia nne maalum kwa ajili ya 
vijana kutoka kwenye fungu la 
asilimia 10 ya mapato ya ndani 
ya halmashauri.

Na Elizabeth John, 
NJOMBE

MAMLAKA ya Mapato (TRA) 
imeutaja Mkoa wa Njombe 
kuongoza kwa wafanyabiasha-
ra wake kulipa kodi kwa hiari 
kulinganishwa na mikoa min-
gine nchini.

Kamishna Mkuu wa TRA, 
Alphayo Kidata, alibainisha 
hilo wakati wa kilele cha wiki 
ya shukrani kwa mlipakodi 
ambayo ni maalum katika ku-
tambua mchango wa wafanya-
biashara nchini kote.

Kidata alisema wafanyabi-
ashara mkoani hapa wame-
kuwa mfano wa kuigwa kwa 
kuwa wanalipa kodi kwa hiari 
pasi na kushurutishwa.

“Faraja ambayo tunayo 
kwa walipakodi wa Mkoa wa 
Njombe ni kuwa ulipaji wa 
kodi kwa hiari upo juu kulin-
ganisha na baadhi ya mikoa,” 
alisema Kidata. 

Alisema ulipaji kodi kwa 
hiari ni uzalendo ambao wa-
fanyabiashara wanatakiwa 

kuendelea nao kwa kuwa una-
dhihirisha uhitaji wa kuchang-
ia maendeleo ni wajibu wa kila 
mmoja.

Aliwapongeza walipakodi 
wote nchini kwa kujitoa ka-
tika ulipaji wa kodi kwa kuwa 
shughuli zote za maende-
leo zinazofanyika nchini ni  
matokeo ya wananchi kulipa 
kodi.

Kidata aliagiza watendaji 
wa mamlaka hiyo kujikita ka-
tika kutoa elimu ya kodi kwa 
wafanyabiashara wote nchini 
ikiwamo matumizi sahihi ya 
mashine za risiti za kiektroniki 
(EFD).

Mkuu wa Mkoa wa Njombe, 
Anthony Mtaka, alisema seri-
kali itaendelea kutoa ushiriki-
ano kwa mamlaka hiyo katika 
ngazi zote.

Alisema milango ipo wazi 
kwa wafanyabiashara pale 
wanapoona kuna sehemu ha-
wajaridhika na watapewa ush-
irikiano ili haki itendeke katika 
shughuli wanazozifanya.

“Sisi kama serikali ndani ya 

Mkoa wa Njombe hatuna tati-
zo kubwa na wafanyabiashara 
wetu, yale ambayo yanaji-
tokeza tunapeana elimu ya 
namna ya kuyatatua,” alisema 
Mtaka.

Mwenyekiti wa Jumuiya ya 
Wafanyabiashara Mkoa wa 
Njombe, Sifaely Msigala, alise-
ma TRA inatakiwa kuweka mi-
fumo mizuri katika ukusanyaji 
kodi ikiwamo kushirikiana na 
mamlaka zingine kuhakikisha 
kunakuwa na bei elekezi ka-
tika kila kundi la bidhaa inay-
onunuliwa ili kuweka mazin-
gira rafiki kwa wote.

“Tofauti ya kodi inayoto-
zwa bandarini katika bidhaa 
ya aina moja, imekuwa ikileta 
usumbufu mkubwa mpaka 
leo kwa wafanyabiashara,” ali-
fafanua Msigala.

Katika hatua nyingine, TRA 
Mkoa wa Katavi imetoa vyeti 
kwa walipakodi bora wa mwa-
ka mkoani humo kwa lengo la 
kutambua mchango wao ka-
tika ulipaji wa kodi  na kutoa 
hamasa kwa wengine kuiga 

mfano huo.
Kamishina wa Upelelezi 

wa Kodi wa TRA, Andeng-
enye Mwaipopo, alisema vyeti  
hivyo vimetolewa kwa wali-
pakodi wadogo, wa kati na 
wakubwa.

Mwaipopo alitaja vigezo wal-
ivyozingatia katika kutoa vyeti 
hivyo kuwa ni pamoja na uli-
paji stahiki wa kodi na kuwasil-
isha ritani za kodi kwa wakati.

Waliopewa vyeti hivyo ku-
toka Wilaya ya Mlele niWillium 
Marco na Aniseth Lusambo na 
Mteis Traders Company Lim-
ited.

Walipakodi wadogo kutoka 
Katavi ni waliopata vyeti hivyo 
ni Abdala Sound, Benard Sayi 
na Shabir Hassanal; walipako-
di wa kati ni Madema Compa-
ny Limited, Infinity Oil Co.LTD 
na MM (2001) Company Limit-
ed na walipakodi wakubwa ni 
RK General Supplies Company 
Limited, Xiamen Ongoing Con-
struction Group Company 
Limited na Katavi Mining Cam-
pany Limited.

TRA yakunwa ulipaji kodi kwa hiari

Mkurugenzi wa Udhibiti Uchumi wa TCAA, Daniel Malanga, akizungumza kwenye ufunguzi wa mkutano wa 42 wa 
mwaka wa Chama cha Waongozaji Ndege Tanzania (TATCA) mwishoni mwa wiki katika ukumbi wa Kimataifa wa 
Julius Nyerere jijini Dar es Salaam. PICHA: DICKSON MULASHANI
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Waziri ataka maboresho mitaala Taasisi ya Uhasibu

Bilioni 3.6/- zatumika ujenzi
jengo magonjwa ya mlipuko 
Na Mwandishi Wetu, 
KIGOMA 

S
ERIKALI imejenga 
jengo la magonjwa ya 
mlipuko na kununua 
vifaa tiba eneo la Ny-

amusi katika Hospitali ya Hal-
mashauri ya Wilaya ya Kasulu 
mkoani Kigoma kwa gharama 
ya Sh. bilioni 3.6 kwa lengo la 
kudhibiti magonjwa hayo pin-
di yatakapotokea.

Akizungumza na waandishi 
wa habari ofisini kwake jana, 
Mganga Mkuu wa Halmashau-
ri ya Wilaya ya Kasulu, Robert 
Rwebangira, alisema jengo 
hilo limejengwa katika wilaya 
hiyo kutokana na mwingiliano 
mkubwa wa watu kutoka nchi 
za jirani ambazo huko ma-
gonjwa ya mlipuko kama Ebo-
la na dengue hutokea na hivyo 
kuwa rahisi kuingia nchini.

“Wilaya ya Kasulu ina mpa-
ka mrefu eneo la Kitanga am-
bao unaruhusu watu kuingia 
bila udhibiti maalum wa ku-
jua hali zao za afya na hivyo 
kuna uwezekano mkubwa 
wa wao kupita wakiwa tayari 

wana ugonjwa na kusababi-
sha kusambaa kwa wakazi wa 
maeneo hayo na ya jirani,” 
alisema.

Rwebangira pia alisema 
Wilaya ya Kasulu inatunza 
wakimbizi kutoka nchi za Bu-
rundi na Congo ambao kwa 
nyakati tofauti hutembelewa 
na ndugu zao kutoka maeneo 
tofauti, hivyo ni muhimu kuwa 
na kituo hicho ambacho ki-
tawezesha kukidhi magonjwa 
hayo ya hatari kwa binadamu 
kwa haraka zaidi.

Alisema jengo hilo lina 
eneo la vitanda vinane kwa 
ajili ya wagonjwa wanaohitaji 
uangalizi maalum, wodi mbili 
(moja ya wanawake na ny-
ingine ya wanaume), eneo la 
kufua nguo, eneo la kutunza 
miili pamoja na kichomea taka 
maalum.

Alisema jengo hilo limejeng-
wa likiwa na miundombinu 
yote inayowezesha huduma 
stahiki kwa wagonjwa na ul-
inzi kwa watoa huduma sam-
bamba na kuhakikisha kuwa 
ugonjwa hausambai na kuleta 
madhara zaidi.

Alisema jengo hilo lina uwe-
zo wa kutoa huduma kwa wag-
onjwa 12 kwa wakati mmoja.

Mganga Mkuu alifafanua zai-
di kuwa chanzo cha magonjwa 
ya mlipuko ni wanyama na 
kwamba zaidi ya asilimia 80 ya 
wakazi wa Kasulu ni wakulima 
na wafugaji, hivyo kuwa ha-
tarini kupata maambukizo.

Alisema kigezo hicho pia 
kilizingatiwa katika uamuzi 
wa serikali kujenga jengo hilo 
wilayani Kasulu ili kukabiliana 
na hatari inayoweza kujitokeza 
kwa muda usiotarajiwa.

Rwebangira alisema wilaya 
hiyo pia imeridhia kutoa Sh. 
milioni 550 kwa ajili ya ujenzi 
wa nyumba tano zenye uw-
ezo wa kutunza familia tano 
na nyumba tatu zenye uwezo 
wa kutunza familia tisa kwa 
lengo la kutosheleza huduma 
za dharura katika hospitali ya 
wilaya hiyo.

“Eneo la hospitali ni jipya, 
hakuna nyumba za kupanga, 
hivyo wafanyakazi wengi 
isipokuwa wanaolala zamu 
waliishi Kasulu mjini takribani 
Km 20 kutoka hapa, busara 

imetumika kujenga nyumba 
hizi ambazo zimekamilika 
kwa asilimia 85 na muda wow-
ote ndani ya mwezi huu wa-
fanyakazi wataingia na hivyo 
kupunguza adha za dharura 
na changamoto za usafiri,” ali-
fafanua.

Rwebangira alisema kip-
aumbele zaidi kitatolewa kul-
ingana na majukumu ya watoa 
huduma ikiwamo wanaotoa 
huduma za dharura za upas-
uaji, wanaotoa huduma za 
dawa za usingizi, madereva 
pamoja na wauguzi.

Mkazi wa Kasulu, Felister 
John alisema kuna haja jengo 
hilo la magonjwa ya mlipuko 
lifunguliwe na kuanza kufanya 
kazi, akipongeza uamuzi wa 
kujenga nyumba kwa ajili ya 
makazi ya watoa huduma za 
afya.

Mkazi mwingine Tija Moshi 
alisema kuwapo madaktari 
karibu na kituo hicho cha afya 
kutasaidia kutoa huduma za 
dharura ikiwamo ya upasuaji 
kwa kinamama wajawazito na 
kupunguza vifo vitokanavyo 
na uzazi.

ASP Dumu 
Mwalugenge 
wa Jeshi la 
Polisi, Kikosi 
cha Usalama 
Barabarani, ak-
itoa mafunzo 
kwa waende-
sha boda-
boda kuhusu 
matumizi ya 
alama za bara-
barani ikiwa 
ni sehemu 
ya kampeni 
ya Tanzania 
Breweries Ltd 
(TBL) iitwayo 
‘Okoa Mai-
sha’ jijini Dar 
es Salaam 
mwishoni mwa 
wiki. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU

 Na Steven William, MUHEZA

TAKRIBANI visima 10 vinachimb-
wa katika kata 10 wilayani Muheza 
mkoani Tanga kwa lengo la ku-
tatua kero ya uhaba wa maji kwa 
wananchi. 

Meneja wa Wakala wa Maji na 
Usafi wa Mazingira Vijijini (RU-
WASA) Wilaya ya Muheza, Cle-
ophace Maharangata, alibainisha 
mkakati huo juzi alipozungumza 
na waandishi wa habari. 

Alisema wamepokea magari 
mawili yenye mitambo ya kuchim-
ba visima yalitolewa na serikali 
kwa ajili ya uchimbaji wa visima.

Maharangata alisema magari 
hayo yameletwa kwa ajili ya kutoa 
huduma katika Mkoa wa Tanga na 
uongozi umeamua uchimbaji wa 
visima uanzie wilayani Muheza.

Wakati wa mapokezi ya magari 
hayo juzi, Mwenyekiti wa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM ) Wilaya ya 
Muheza, Laicky Gugu, aliipongeza 
serikali kwa kutekeleza wajibu 
wake kikatiba kwa kuwapa mitam-
bo hiyo ili kuwezesha upatikanaji 
wa huduma ya maji kwa wananchi, 
akisisitiza kuwa Muheza inakabili-
wa na kero ya uhaba wa maji.

Alisema miradi mingi ya maen-
deleo ya ujenzi haikamiliki kwa 
wakati kutokana na ugumu uliopo 
katika kupata maji, hivyo magari 
hayo yatasaidia kukamilika kwa 
miradi hiyo.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Muheza, Erasto Mhina, 
alisema uchumi wa wananchi wa 
Muheza utakua kutokana kuwapo 
uhakika wa kupata huduma ya 
maji.

Alisema uhaba wa maji un-
achangia wilaya hiyo kushindwa 
kupata wawekezaji wengi, aki-
sisitiza madiwani watasimamia 
uchimbaji wa visima hivyo ili 
wananchi wanufaike na mkakati 
huo wa serikali wa kumaliza tatizo 
la uhaba wa maji nchini.

RUWASA 
yawezeshwa 
vifaa kuchimba 
visima

Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA

WAZIRI wa Fedha na Mipango, 
Dk. Mwigulu Nchemba, amei-
taka Taasisi ya Uhasibu Tanzania 
(TIA) kuendelea kurekebisha mi-
taala yao ili kukidhi haja ya soko 
la ajira nchini.

Vilevile, ameitaka taasisi hiyo 
kufanya utafiti ili kutatua kero 
mbalimbali kwenye jamii na ku-
changia maendeleo ya uchumi 
nchini.

Alitoa maagizo hayo juzi kupi-
tia hotuba iliyosomwa kwa niaba 
yake na Mkuu wa Mkoa wa Sin-
gida, Peter Serukamba wakati wa 

mahafali ya 20 ya TIA mkoani 
Singida.

Waziri huyo alisema serikali 
inahitaji wataalamu wenye wel-
edi, maarifa na umahiri wa ku-
tatua kero na si kuongeza kero.

“Zingatieni kwa umakini suala 
la umahiri katika mitaala yenu ili 
tuweze kuwa na wataalamu we-
nye uwezo wa kuleta mabadiliko 
kiuchumi,” alisema.

Waziri huyo pia aliwataka wa-
hitimu wa vyuo vikuu nchini 
kutumia muda wao mwingi ku-
jisomea vitabu mbalimbali vina-
vyoshabihiana na taaluma zao 
badala ya kutumia muda mrefu 
kwenye mitandao ya kijamii.

Alisema wanachuo wataka-
pojenga utamaduni wa kusoma 
vitabu na kujikumbusha mam-
bo waliojifunza, itawasaidia 
kuongeza maarifa mapya na 
umahiri katika kazi za uhasibu 
badala ya kutumia muda wao 
kwenye mitandao ya kijamii.

Alisema wahitimu wa vyuo wa-
napaswa kuwa mfano bora kwa 
kufanya kazi kwa haki, juhudi 
na ubunifu na kujiepusha na vi-
tendo vya rushwa na ubadhirifu 
kwa kuwa taifa linategemea kwa 
kiasi kikubwa mchango wao.

“Wale mnaodhani kusoma vi-
tabu ni kazi ya wazee baada ya 
miaka mitano muwe na uhakika 

hiyo shahada mliyopata haitaku-
wa kichwani. Dunia inabadilika 
sana, leo hii tupo katika mabadi-
liko ya nne ya viwanda ambayo 
teknolojia ndio inachukua na-
fasi,” alisema.

Aliongeza kuwa moja ya mam-
bo ambayo ni tatizo kubwa kwa 
kizazi cha sasa ni kutokusoma vi-
tabu, akisisitiza kunahitajika ma-
badiliko kwa kuanza kusoma vi-
tabu ili kuendana na mabadiliko 
ya teknolojia na kuongeza ujuzi.

Mwenyekiti wa Bodi ya Ushau-
ri ya chuo hicho, Wakili Saidi 
Chiguma, alisema taasisi inatoa 
elimu inayoendana na mahitaji 
ya soko, hivyo kusababisha chuo 

hicho kuwa na idadi kubwa ya 
wanafunzi zaidi ya 25,000.

Aliwataka wahitimu kutumia 
elimu waliyopata kuiletea nchi 
maendeleo ya kiuchumi na wasi-
ishie hapo badala yake waende-
lee kuongeza viwango vya elimu.

“Elimu ni kama kiumbe hai, 
inatakiwa itumike na iwe ina-
huishwa mara kwa mara ving-
inevyo inakufa,” alitahadharisha 
Wakili Chiguma.

Wahitimu 3,666 katika chuo 
hicho mwaka huu wametunuki-
wa katika ngazi ya astashahada 
na shahada, mahafali hayo yaki-
husisha tawi la Singida, Mwanza 
na Kigoma.
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Vifo vya kujinyonga wenyeviti 
wa vijiji vyaacha maswali
Na Mwandishi Wetu, HAI

V
ISA viwili vinavyo-
husu wenyeviti wa 
serikali za vijiji katika 
Wilaya ya Hai, mkoani 

Kilimanjaro, kujitoa uhai kwa 
kujinyonga katika kipindi ki-
sichozidi wiki tatu, vimeacha 
maswali yasiyojibika, huku wa-
nanchi wa maeneo hayo waki-
ishinikiza serikali kuchunguza 
chanzo cha vifo vyao.

Kwa nyakati tofauti jana, 
baadhi ya wananchi na vion-
gozi wao, walipaza sauti zao 
wakitaka Jeshi la Polisi mkoani 
Kilimanjaro, kuchunguza mfu-
lulizo wa matukio hayo ya we-
nyeviti kujinyonga, kwa kuwa 
vifo vyao vimeacha maswali 
mengi ambayo hayajajibiwa.

Novemba 25, mwaka huu, 
Mwenyekiti wa Kijiji cha Kyeri 
kilichoko Kata ya Machame 
Magharibi, Erasto Mushi (58), 
alikutwa akining’inia juu ya mti 
wa msesewe katika shamba la 
kahawa akiwa amejinyonga.

Aidha, Novemba mosi, mwa-
ka huu, Mwenyekiti wa Soman-
ga, wilayani humo, Geofrey 
Massawe (45), alijiua kwa ku-
jinyonga kwa kutumia kamba 
ya kufungia ng’ombe aliyokuwa 
ameifunga juu ya mti wa para-
chichi.

Akizungumzia visa hivyo, Di-
wani wa Machame Magharibi, 
Martin Munisi, alisema hadi 
sasa bado wananchi wa Kyeri, 
wanajiuliza na haelewi ni tatizo 
gani lililompata mwenyekiti 
wao hadi kuamua kukatisha 

uhai wake, wakati hakuwa na 
mgogoro na familia yake.

“Marehemu hajaacha 
ujumbe wowote, tulijua mcha-
na juzi, baada ya kijana mmoja 
aliyeenda huko shambani kwe-
nye majani, kuona chini kuna 
kiroba, kuna panga, kuna ma-
buti na aliposogea mbele ki-
dogo, ndiyo akakuta kuna mtu 
amening’inia,” alisema.

“Tunaomba uchunguzi 
ufanyike kuhusu visa hivi, kwa 
sababu mojawapo ya madhara 
ya watu kujiua ni kuacha mata-
tizo katika familia. Vifo hivi 
huwa ni vya ghafla, kwa hiyo 
huiacha familia bila kujiandaa 
na wakati mwingine hata taifa 
linapoteza nguvu kazi.”

Wakati Penda Kimaro, 
alisema ni muhimu serikali 

na vyombo vyake vikafanya 
uchunguzi ili kubaini kama ni 
uhalifu au ni hali inayosaba-
bishwa na mfumo mzima 
wa maisha kubadilika, iki-
wamo upatikanaji wa fedha,  
migogoro ya kikazi, familia au 
siasa.

Alipoulizwa jana kuhusu 
tukio la kujiua kwa Mwenyekiti 
wa Kyeri, Kamanda wa Polisi, 
Mkoa wa Kilimanjaro, Kam-
ishna Msaidizi (ACP), Simon 
Maigwa, alisema uchunguzi wa 
awali unaonyesha kuwa Mwe-
nyekiti huyo alijiua mwenyewe, 
kwa kujinyonga kwa kutumia 
kamba ya manila.

Alisema bado wanachun-
guza sababu za kujinyonga kwa 
mwenyekiti huyo, kwa kuwa 
hajaacha ujumbe wowote.

Ofisa Tarafa ya Kwekivu, Wilaya ya Kilindi, Mkoa wa Tanga, Michael John, akikagua madawati 80 katika  Shule ya 
Sekondari ya Masagalu iliyoko Kata ya Masagalu wilayani humo alipofanya ziara. PICHA: DEGE MASOLI

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

MENEJIMENTI ya Chuo cha 
Uhasibu Arusha (IAA), imelaani 
tukio la kushambuliwa na ku-
jeruhiwa kwa mwanafunzi wa 
chuo hicho na askari wa Shirika 
la Uzalishaji Mali la Jeshi la 
Kujenga Taifa la SUMA JKT, 
ukisema tayari wamekutana na 
uongozi wa shirika hilo kuli-
jadili kabla ya kuchukua hatua.
Kaimu Mkuu wa chuo hicho, 

Dk. Cairo Mwaitete, alisema 
chanzo cha tukio hilo kupis-
hana kauli na kusababisha ku-
wapo kwa majibizano kati ya 
mwanafunzi na askari huyo.
Alisema tukio hilo lilitokea 

Novemba 22, mwaka huu ka-
tika Ndaki ya chuo hicho cha 
jijini Arusha.
Kwa mujibu wa Dk. Mwaitete, 

IAA, imelazimika kutoa 
ufafanuzi huo kutokana na 
ukatili uliofanyika baada ya 
kusambaa kwenye mitandao 
ya kijamii ujumbe wa video 
kuhusu mmoja wa wanafunzi 
wa Chuo cha Uhasibu Arusha, 
kushambuliwa na kujeruhiwa 
na askari huyo.
“Na hapa tumekubaliana 

kuchukua hatua ya kumsi-
mamisha kazi askari husika na 
mpaka hivi sasa tayari askari 
husika amesimamishwa kazi 
mara moja, baada ya tukio 
hilo,” alisema.
Pia wamekubaliana askari 

husika achukuliwe hatua za 
kisheria (kiutendaji na kijinai), 
SUMA JKT kufidia gharama 
za matibabu pamoja na kutoa 
fidia ya fedha kwa mwanafunzi 
husika.
“SUMA JKT wameahidi kutoa 

tamko la kuomba radhi kwa 
kitendo kilichotokea cha askari 
wake kukiuka taratibu za kiu-
tendaji,” alisema.

IAA yalaani 
mwanafunzi 
kushambuliwa, 
kudhalilishwa

Pia wamekubaliana askari 
husika achukuliwe hatua 
za kisheria (kiutendaji na 
kijinai), SUMA JKT ku-
fidia gharama za matibabu 
pamoja na kutoa fidia ya 
fedha kwa mwanafunzi 
husika.

Masauni aonya urasimu utoaji pasi za kusafiria
Na Hamida Kamchalla,  
MKINGA

WAZIRI wa Mambo ya Ndani 
ya Nchi, Hamad Yusuph Ma-
sauni, ameonya kuhusu urasimu 
unaoendelea wa utoaji wa hati 
za kusafiria pamoja na vibali vya 
makazi kwa wageni katika Mkoa 
wa Tanga, akiagiza wanaofanya 
hivyo kuacha mara moja.

Alionya hayo jana, alipokwen-
da kufunga mafunzo ya maofisa 
Uhamiaji yaliyokuwa yakifanyika 

Chuo cha Rafael Kubaga, zam-
ani kikijulikana kama Bomba 
Kichakamiba kilichoko Wilaya ya 
Mkinga.

“Kuna malalamiko kutoka kwa 
wananchi na wageni katika ku-
pata huduma za passport (hati za 
kusafiria) na vibali kwa wageni.

“Kwa sasa nchi imefunguka, 
kuna wimbi kubwa la watalii na 
wawekezaji kutoka nje ambao 
wanahitaji huduma zenu, lakini 
bado kuna urasimu katika utoaji 
wa huduma hizo. Hebu ninyi 

watu wa Uhamiaji niwaombe 
mbadilike.” Akionyesha kukerwa 
na urasimu huo, Waziri Masauni, 
alisema serikali imewekeza kwa 
kiwango kikubwa katika mifumo 
ya Teknolojia ya Habari na Ma-
wasiliano (TEHAMA) katika uom-
baji wa hati na vibali vya makazi 
kwa wageni, hivyo ni lazima wa-
tende haki badala ya kufikiria 
maslahi binafsi.

Kuhusu tatizo la uhaba wa vi-
tendea kazi kama magari, Waziri 
Masauni, alisema katika bajeti ya 

mwaka huu, serikali imewaten-
gea Uhamiaji, Sh. bilioni 5.6 kwa 
ajili ya ununuzi wa magari 30, 
ambayo yatatumika kurahisisha 
utendaji kazi wa jeshi hilo.

Awali, Mkuu wa Mkoa wa 
Tanga, Omari Mgumba, alisema 
kumekuwapo na kero ya ongeze-
ko la uingiaji wa wahamiaji hara-
mu nchini, jambo ambalo linaitia 
hasara serikali ya kuwahudumia.

“Uhaba wa vitendea kazi 
pamoja na askari wa Uhamiaji 
kutokuwa na mbinu za kitaalamu 

za kijeshi za majini zimekuwa 
zikisababisha wakati mwingine 
kutofanikiwa katika operesheni 
za kudhibiti wahamiaji haramu 
wanapotumia njia za baharini,” 
alisema Mgumba.

Kamishna Jenerali wa Uhami-
aji nchini, Dk. Anna Makakala, 
alisema kuwa mafunzo kwa 
maofisa hao  yatasaidia kuleta 
mabadiliko ya kiutendaji na ma-
boresho ya mifumo ili kutoa hu-
duma zinazokidhi viwango vya 
kimataifa.
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Wanafunzi wahadharishwa 
matumizi mitandao ya kijamii
Na Cynthia Mwilolezi, 
ARUSHA 

M
K U R U G E N Z I 
Msaidizi wa Usala-
ma wa Mtandao 
wa Wizara ya 

Habari, Teknolojia ya Habari 
na Mawasiliano, Stephen 
Wangwe, amewafunda wa-
nafunzi wa Chuo cha Uhasibu 
Arusha (IAA), akiwashauri 
kupunguza matumizi yasiyo 
na tija kwenye mitandao ya ki-
jamii ili kuepuka athari wakati 
wanapotafuta ajira.

Akizungumza na wanafunzi 
hao, Wangwe, alisema serikali 
inaunga mkono chuo hicho 
kuanzisha Shahada ya Us-

alama wa Mtandao, kwa kuwa 
itawasaidia vijana wengi ku-
tumia vizuri mitandao hiyo, 
ukizingatia wao ndio watumi-
aji wakubwa.

“Tumekuja na dhima hii 
kubwa ya utoaji elimu kwa 
umma, ikiwamo usalama 
mtandao  kutokana na IAA 
kuwa na shahada mahususi 
ya usalama mtandao, ambayo 
inahitajika zaidi na makundi  
haya ya vijana ili apunguze 
athari zinazojitokeza kwenye 
mitandao na jamii.

“Kwenye mtandao kuna 
masuala mengi tunayoka-
biliana nayo, ikiwamo baadhi 
kufanyiwa uhalifu na kuibiwa 
fedha zao au kazi. Hivyo sasa 

tunafungua milango, kwa 
wanatasnia wa masuala ya 
TEHAMA kuziba mianya ya 
uhalifu.”

Aidha, Wangwe, alisema 
mbali na uhalifu huo wame-
baini uwapo wa udhalilishaji 
na utapeli, ambao kupitia 
TEHAMA wameweka mfumo 
wa kuwabaini watu hao, am-
bao wanatumia njia ya udan-
ganyifu, lakini nawaomba 
vyombo vya Dola kuima-
risha usalama zaidi katika 
mitandao.

Mkuu wa Kitengo cha 
Habari na Mawasiliano wa 
Wizara hiyo, Innocent Mungi, 
alisema moja ya majukumu 
ya wizara ni kutoa elimu 

hiyo ili kutoa tahadhari kwa 
wanafunzi wanaochukua 
masomo ya TEHAMA kuhusu 
umuhimu wa ulinzi wa taarifa 
zao binafsi ili kuondokana na 
utapeli mtandaoni.

Nembrice Emmanuel, mwa-
nafunzi wa chuo hicho, alise-
ma amejifunza mengi, kwa 
kuwa awali walikuwa waki-
itumia mitandao pasipo ku-
jua athari zake na umuhimu 
wake.

“Tulikuwa hatujui kuwa 
kuweka taarifa zetu kwenye 
mitandao ya kijamii ni hatari 
hivi, kwani tulikuwa tukitu-
mia teknolojia kila siku pasipo 
kujua athari zake lakini sasa 
tunajiepusha na hili,” alisema.

Baadhi ya wahitimu wa kidato cha nne wakicheza muziki na wazazi/walezi wao jana wakati wa sherehe za ma-
hafali ya 15 ya Sekondari ya Wasichana ya John the Baptist, Dar es Salaam. PICHA: BEATRICE MOSES 

Na Godfrey Mushi, MOSHI

KAMPUNI ya Bonite Bot-
tlers Ltd ya Moshi (BBL), in-
ayozalisha vinywaji baridi 
jamii ya Coca Cola, imepewa 
tuzo maalum na Mamlaka ya 
Mapato Tanzania (TRA) kama 
mlipakodi bora wa ushuru wa 
forodha.

Mkurugenzi wa Fedha wa 
TRA, Makao Makuu, Linah 
Edward, alikabidhi tuzo hiyo 
jana kwa mwakilishi wa Me-
neja Mauzo na Masoko wa 
Bonite Bottlers Ltd, Christo-
pher Loiruk.

“Hawa Bonite wanafanya vi-
zuri na wanalipa kwa wakati, 
huwa hawasubiri kufuatwa. 
Tunahimiza wafanyabiashara 
wengine wafuate nyayo zao. 
Bila kigugumizi ni mfano wa 

kuigwa; na mwingine tunay-
empa tuzo hiyo ya mlipakodi 
bora wa forodha ni Mkurugen-
zi wa Kampuni ya Marenga In-
vestment Ltd, Joseph Kimoso,” 
alisema Linah.

TRA imeeleza jumla ya 
mashauri 105 yaliyokuwa kati-
ka mahakama za kikodi nchini 
yameondolewa na kupatiwa 
ufumbuzi kwa maridhiano ya 
kisheria.

Kwa mujibu wa Linah, mam-
laka hiyo itaendeleza jitihada 
zake za utatuzi wa migogoro 
na mashauri ya kodi nje ya ma-
hakama kwa njia ya maridhi-
ano ya kisheria ili kuimarisha 
imani ya walipakodi na kutoa 
muda wa kutosha kujikita kati-
ka shughuli za biashara badala 
ya kuendesha mashauri ya 
kodi.

“Katika kuhakikisha tu-
naendana na mabadiliko ya 
kiuchumi duniani na ufanyaji 
biashara, mamlaka inaendelea 
kujijengea uwezo wa ndani, 
kwa kuwapatia mafunzo ya 
watumishi wake kwa njia 
mbalimbali, ndani na nje ya 
nchi na kujikita katika eneo 
korofi la ukwepaji kodi za ki-
mataifa na kodi zinazohusi-
ana na bidhaa za mtandaoni,” 
alisema Linah.

Alisema kwa mwaka wa 
fedha 2022/23 katika robo ya 
kwanza kuanzia mwezi Julai 
hadi Septemba, mamlaka hiyo 
imekusanya Sh. trilioni 5.923 
ikiwa ni ufanisi wa asilimia 
99.1 ya lengo la kukusanya Sh. 
trilioni 5.978.

Kuhusu biashara ya ma-
gendo, Mkuu wa Mkoa wa 

Kilimanjaro, Nurdin Babu, 
alitangaza kuwa kuanzia sasa 
wakikamata magari na mali 
za magendo mkoani humo 
watazitaifisha na kuwa mali ya 
serikali. Kwa mujibu wa Babu 
mpaka sasa, katika Ofisi ya 
Kamanda wa Polisi wa mkoa 
huo, kuna magari manane na 
pikipiki yamekamatwa yakiwa 
na mali za magendo.

“Wafanyabiashara wanaoji-
husisha na biashara za magen-
do waache mara moja. Naele-
keza TRA kuongeza juhudi 
zaidi katika eneo hili la magen-
do ili kutokomeza tatizo hili 
ambalo sio la kiungwana kuk-
wepa kulipa kodi. Ongezeni 
nguvu kwenye mipaka tu-
wakamate, tukishawakamata 
watu wanne, watano, wengine 
watajifunza,” alisisitiza.

TRA yatoa tuzo maalum kwa 
kampuni ya Coca-Cola

Na Allan Isack, ARUMERU

WADAU wa elimu katika 
Wilaya ya Arumeru, mkoani 
Arusha, wamekutana kujadili 
namna bora ya kuweka mpango 
mkakati wa pamoja wa kubore-
sha na kuendeleza sekta hiyo, 
bila kuathiri sheria na sera.
Akizungumza jana na wadau 

hao, Katibu Tawala Wilaya ya 
Arumeru, James Mchembe, 
alisema serikali imetoa fursa 
kwa asasi za kiraia kushiriki 
katika utekelezaji wa mpango 
huo kwenye sekta ya elimu, 
kwa kuwa kuna mahitaji yasi-
yoendana na uwezo wa kirasili-
mali.
Alisema asasi hizo ni kiungo 

cha msingi katika kutekeleza 
vipaumbele vya serikali vya 
kutoa huduma za jamii kisekta 
huku akisisitiza kuwa serikali 
inatekeleza majukumu yake, 
lakini mafanikio ya elimu yana-
pewa nguvu na wadau hao.
“Serikali ina thamini kazi zenu 

mnazozifanya hivyo kwa niaba 
ya serikali, natumaini matokeo 
ya kikao kazi hiki, yatakwenda 
kutoa suluhisho na dira ya utat-
uzi wa matatizo ya elimu, kwa 
lengo la kuwakomboa watoto 
wetu kupitia elimu,” alisema 
Mchembe.
Aidha, Mratibu wa Miradi 

wa Shirika la ACE Africa, Bug-
esi Matayo, alisema wazazi 
wamekuwa na mawazo potofu 
juu ya sera ya elimu bure na 
kujiweka pembeni na kuacha 
kuwahudumia watoto wao, hasa 
kuchangia chakula cha mchana 
kwa wanafunzi wa kutwa.
Vilevile, alisema wamekubali-

ana kukaa na uongozi wa hal-
mashauri hiyo, kupanga mipa-
ngo hiyo, kwa ajili ya mwaka 
ujao wa masomo, ukiwa na 
lengo la kuboresha sekta ya 
hiyo na kutatua matatizo ya-
nayowakabili wanafunzi shuleni.
Katika kikao kazi hicho, Mkuru-

genzi Mtendaji wa Halmashauri 
ya Arusha, Selemani Msumi, 
aliziomba asasi hizo kutochoka 
kuisaidia jamii hususani watoto 
ambao wanaoandaliwa kulitu-
mikia Taifa na ili ndoto zao ziti-
mie katika maisha yao kupitia 
elimu.
“Tunafahamu elimu ni msingi 

wa maisha, mna jukumu la  
kushirikiana na serikali ku-
hakikisha watoto wanapata 
elimu bora, katika mazingira 
mzuri bila kuwapo kwa vizuizi 
kwa kuwa tukiungana tukawa 
wamoja tutafanikiwa kusukuma 
mbele gurudumu la maendeleo,” 
alisema.

Wadau 
wa elimu 
wakutana 
kujadili 
uboreshaji 
sekta hiyo



W
AKUU wa Wilaya, 
Jasinta Mboneko 
wa Shinyanga na 
Tanganyika, Salehe 

Mhando, wameandika historia 
kwa kushiriki na kufanikisha kum-
wokoa binti, aliyetoroshwa siku 
chache kabla ya kufanya mtihani 
wa kidato cha pili.

Ni msichana wa Sekondari ya 
Solwa wilayani Shinyanga ( jina 
tunalo), anayeeleza kuwa Oktoba 
28, mwaka huu, alinusurika 
kukwama kufanya mtihani wa 
kidato cha pili, baada ya kuto-
roshwa kwenda Mpanda mkoani 
Katavi kuozwa.

Akiwa na miaka 16, anaelezea 
tukio hilo, akisema anapenda shule, 
lakini kutokana na sekondari anay-
osoma kuwa mbali alirubuniwa 
akaingia kwenye mtego na kisha 
kutoroshwa kwenda kuolewa.

Anaelezea kuwa siku zote ana-
tumia baiskeli kwenda shule iliyoko 
kilomita 20 na baiskeli inapohar-
ibika anashindwa kuitengeneza 
kutokana na kukosa fedha ndiyo 
sababu ya kukumbana na vishawi-
shi vya wanaume wakimtaka 
kimapenzi.

“Nilikuwa nimekata tamaa kuen-
delea na msomo sababu ya kusoma 
mbali, japo napenda nisome,” 
anasema akimshukuru Mkuu 
wa Wilaya ya Shinyanga, Jasinta 
Mboneko kwa kumwokoa asiolewe.

 “Ndoto zangu ni kuwa mwalimu, 
na sasa nakwenda kuzitimiza na 

nitasoma kwa bidii sababu naishi 
hapa shuleni,” anaongeza.

Makamu Mkuu wa Shule ya 
Sekondari Solwa, Leonard Adamu, 
anasema wanafunzi katika shule 
wana utoro kwa sababu ya kutem-
bea umbali mrefu.

Akizungumzia binti aliye-

toroshwa anasema walibaini mwa-
nafunzi huyo wa kidato cha pili 
kutokuwapo shuleni wakati waki-
fanya maandalizi ya kuwapanga 
kwa ajili ya mitihani na walipom-
fuatilia ikagundulika kuwa ame-
toroshwa kwenda Mpanda.

Anasema baada ya kujua hilo, 

aliwasiliana na viongozi wa kata 
kisha taarifa hizo akapewa Mkuu 
wa Wilaya ya Shinyanga, Jasinta 
ili aongeze nguvu za kumwokoa 
mwanafunzi huyo arudi kufanya 
mtihani na kutimiza ndoto zake.

“Tunashukuru mwanafunzi 
aliokolewa kwa wakati na akafanya 

mtihani wake wa kidato cha pili,” 
anasema Adamu.

Mkuu wa Wilaya ya Shinyanga, 
Jasinta Mboneko, anasema baada 
ya kupata taarifa za mwanafunzi 
huyo kutoroshwa kwenda kuozwa 
aliwasiliana na Mkuu wa Wilaya 
ya Tanganyika, Salehe Mhando, ili 
kumfuatilia na kukamatwa lakini 
muoaji akakimbia.

Anasema juhudi zilifanikishwa 
na wasamaria wema waliowafik-
ishia polisi taarifa na kwamba 
alikaa siku moja na ya pili akarud-
ishwa shuleni. Na kwamba ali-
pandishwa gari na kijana aliyem-
torosha ambaye ametoroka.

“Nilipopewa taarifa tu juu ya 
mtoto huyu kuwa ametoroshwa, 
siku hiyo hiyo nilifanya mawasi-
liano ya haraka na tukawakamata 
na kumrudisha mtoto huyu haraka 
shuleni na akafanya mtihani,” 
anasema Mkuu wa Wilaya.

CHINI YA UANGALIZI
“Mwanafunzi huyu kwa sasa 

yupo chini ya serikali na anaishi 
na mwalimu shuleni hapa, na 
haruhusiwi kwenda likizo kwa 
wazazi wake, bali wanatakiwa kuja 
hapa shuleni kumsalimia na nitam-
simamia hadi afike chuo kikuu na 
kutimiza ndoto zake,” anaongeza.

Anasema kutokana na tatizo la 
umbali mrefu wa shule tayari seri-
kali imeshatoa Shilingi milioni 160 
kwa ajili ya kujenga shule mpya 
yenye vyumba vya madarasa nane 
na itaanza kutoa elimu mwakani.

“Umbali mrefu ni changamoto 
unawakwamisha  wanafunzi wa 
kike na ndiyo maana Rais Samia 
Suluhu Hassan, ametoa fedha za 
kuanzisha shule mpya ya sekond-
ari, ili wanafunzi wasome karibu,” 
anaeleza Mkuu wa Wilaya.

Ukurasa  15
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Mtaalamu wa 
saikolojia

 ataja umri
sahihi kuanza 

kumfundisha mtoto
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Mkuu wa Wilaya ya Shinyanga Jasinta Mboneko akizungumza kwenye kongamano la masuala ya 
wanawake. PICHA: MAKTABA

• Alimtorosha shuleni kumuoa, arudishwa darasani



A
ZIMIO la Umoja wa 
Mataifa (UN) la watetezi 
wa haki za binadamu 
1998, linawatambulisha 

kuwa ni watu binafsi au vikundi vi-
navyofanya kazi ili kukuza, kulinda 
au kujitahidi kwa ajili ya ulinzi na 
utambuzi wa haki za binadamu 
na uhuru wa kimsingi kwa njia za 
amani.’

Aidha, halijawasahau kinamama 
likielezea kuhusu watetezi wa 
haki za binadamu za wanawake 
(WHRDs), likiwatambulisha kuwa 
ni wanawake na wasichana wanao-
fanya kazi ya kukuza au kulinda 
na kuendeleza haki za binadamu 
wanawake.

Kwa Tanzania WHRDs ni wengi 
na kazi zao katika kutetea kuwapo 
usawa wa kijinsia na ulinzi wa haki 
za kinamama hauwezi kuacha au 
kusahau mchango wao mkubwa.

Lakini, leo ni vyema kuwataja 
wachache wakiwamo wanahabari 
wanawake, ambao pengine bila 
juhudi zao masuala yanayohusi-
ana na usawa wa kijinsia nchini 
yangeweza kupuuzwa na hata kuk-
wamishwa zaidi.

Leo dunia inapoadhimisha 
Siku ya Kimataifa ya Watetezi wa 
Haki za Binadamu za Wanawake, 
wanahabari hawa na kinamama 
wengine wanakuwa na nafasi ya 
kipekee  nchini. Mathalani, timu ya 
wana TAMWA ikiongozwa na Leyla 
Sheikh, Pili Mtambalike, Annanilea 
Nkya, Edda Sanga walipiga kambi 
kusimama na wadau wengine 
wakiwamo wanasheria wanawake 
TAWLA kusukumu kupitishwa 
sheria ya makosa ya kujamiiana 
maarufu kama SOSOPA, mwaka 
1998 kupinga ukatili ndani ya uke-
ketaji na ubakaji.

Pamoja na sheria hiyo juhudi 
za wanahabari hao na WHRDs 
zimewaondoa kinamama wengi 
kwenye unyanyapaa na mitazamo 
hasi ambayo kwa miaka mingi, 
imewaathiri kiafya, kisaikolojia na 
hata uwezo wao wa kufanya kazi 
kwa ufanisi.

Ni wazi utetezi wa haki za 
wanawake kwenye media ni lazima 
uanzie na kusoma ili kuwa na ujuzi 
na weledi kwenye uandishi.

Akiwa Mkurugenzi wa TAMWA, 
Ananilea Nkya, miongoni mwa 
WHRD anatambua umuhimu wa 
kupanda mbegu ya ‘usawa wa 
kijinsia leo kwa ajili ya maendeleo 
ya kesho, kuanzia 2007 anaanzi-
sha Scholarship ya TAMWA kuso-
mesha wanahabari wanawake, 
akiamini kuwa lazima kuchukua 
hatua kuwalinda, kuwaendeleza 
kitaaluma wanahabari wanawake 
ambao ni shina la WHRDs.

Ndiyo wanaotumia kalamu, 
vipaaza sauti kwenye redio na tel-

evisheni na hata kwenye majukwaa 
mengi ya mitandaoni kutetea haki 
za wanawake.

Leo wanawake wanahabari 
wamesoma kupitia Scholarship ya 
TWAMWA, wakiwamo Salome Kito-
mari Mwenyekiti wa Bodi ya MISA-
TAN, mwandishi wa makala hii, 
Dk. Rose Reuben Mkurugenzi wa 
TAMWA, yupo pia Amina Mollel ali-
yewakuwa mbunge viti maalumu.

KUFICHUA UNYANYASAJI
Wanawake wanahabari ambao 

ni mdomo wa WHRDs wamefan-
yakazi kubwa ambazo zipo kwenye 
ajenda za kitaifa, mfano TAMWA 
kwa miaka yote imeibua unyan-
yasaji na mauaji ya wanawake 
wazee mikoa ya Kanda ya Ziwa.

Maelfu ya bibi na wanawake 
wenye umri wa makamo 
wameuawa wakisingiziwa kuwa 
ni wachawi, imeripoti taarifa 
hizo kwenye media za kitaifa na 
kimataifa. Aidha, imekemea ukeket-
aji wanawake, watoto wachanga na 
wasichana wa mikoa ya Manyara, 
Arusha, Dodoma, Mara, Singida na 
Kilimanjaro.

Imeibua mikasa ya ndoa na 
mimba za utotoni, kutembelea 
na kuandika taarifa za mikoa ili-
yokuwa na mila hilo.

Kazi za wanahabari na watetezi 
wa haki za wanawake zimefikia 
hatua za juu hata kimataifa kwa 
kutafiti na kuitambua mikoa inay-
oongoza kwa unyanyasaji watoto 
kingono na kusababisha ndoa na 
mimba utotoni.

Mfano Utafiti wa Shirika la Umoja 

wa Mataifa la Kutetea Watoto 
UNICEF wa 2012, unaitaja mikoa 
inayoongoza kwa ndoa za utotoni 
ukitajwa Shinyanga wenye asilimia 
59, Tabora 58, Mara 55, Dodoma ni 
wa nne kwa asilimia 51 na Lindi ni 
wa tano kwa asilimia 48.

Pamoja na ndoa ipo mikoa inay-
oongoza kwa mimba kwa mabinti, 
ni pamoja na Shinyanga, Tabora, 
Mara, Dodoma, Manyara, Lindi na 
Mtwara ni wazi kuwa wadau kama 
UNICEF, WHRDs na waandishi wa 
habari wanawake ni muhimu kwa 
maana kazi zao zinavyoendelea 
kulinda wanawake na kama hazi-
taibuliwa ukandamizaji hautamal-
izika.

Pia wadau hawa ni muhimu kwa 
vile wanaikumbusha serikali na 
watunga sera umuhimu wa kuan-
galia sheria kandamizi zinazoumiza 
wasichana mfano Sheria ya Ndoa 
mwaka 1971.

Hapa ndipo Rebecca Gyumi, 
anapotinga ulingoni, leo taifa lin-
apoadhimisha siku ya WHRD, 
ana nafasi ya kipekee, kwa vile 
hakukaa pembeni, akiangalia haki 
za kinamama zikivunjwa.

Mwanzilishi na Mkurugenzi 
Mtendaji wa Msichana Initiative, 
asasi inayolenga kumwezesha na 
kumpa nafasi mtoto wa kike kwa 
njia ya elimu na kutatua changa-
moto zinazozuia haki ya mtoto 
wa kike kupata elimu, anasimama 
kubomoa Sheria ya Ndoa ya 1971.

Anatinga Mahakama Kuu, 
kupinga kifungu cha 13 na 17 cha 
Sheria ya Ndoa, sura ya 19, kina-
choruhusu wasichana kuozwa 

wakiwa na miaka 15 kwa ridhaa ya 
wazazi na miaka 14 kwa idhini ya 
mahakama na kutaka marekebisho 
kuondoa vifungu kandamizi.

Wakati huo akiwa na miaka 31, 
anapingana na mfumo wa sheria 
wa nchi unaowakandamiza watoto, 
ameshinda na kufanya mageuzi 
ya kihistoria mwaka 2016 na sasa 
wanawake wanategemea seri-
kali ipandishe kisheria umri wa 
kuolewa uwe zaidi ya miaka 18.

Rebecaa WHRD anapata Tuzo ya 
Kimataifa, anayopewa na UNICEF, 
akitajwa kuwa Mwanamke wa 
Mwaka wa 2016, aidha Desemba 
2018, pia anajipatia Tuzo ya Haki 
za Binadamu ya Umoja wa Mataifa.

Aliposhuhudia watoto wa miaka 
13 wakiozwa tena wengine wakiwa 
ni  wanafunzi wenzake,waliokatisha 
masomo baada ya kupata mimba 
alianza mapambano na hata wewe 
mama, binti, msichana chukua 
hatua kupinga na kuzuia ukatili 
dhidi ya wanawake.

.Ndiyo wanaosaidia kuikum-
busha serikali ya Muungano na 
ya Zanzibar pale inaposhindwa 
kutimiza wajibu wake wa haki za 
binadamu na za wanawake, pamoja 
na watoto  kwa kuweka mizani na 
mikataba ya kitaifa ambayo nchi 
imeridhia na sheria mbalimbali 
inayolinda haki hizo.

WHRD kama Rebecca ni muhimu 
kukumbusha na kutoa mapendek-
ezo kwa serikali na wadau kama, 
wafanyabiashara, wakulima, 
waajiri, wenye viwanda kuhakiki-
sha ulinzi wa haki za wanawake, 
watoto  na makundi ya wanyonge 

ili wawe na mazingira bora ya 
kuishi na kumudu maisha yao.

Mkurugenzi Mtendaji wa Mfuko 
wa Wanawake Tanzania Trust 
(WFT-Trust), Mary Rusimbi, ni 
miongoni mwa wanaodhimishwa 
leo, anafanya kazi mchana na usiku 
kuwezesha wanawake kujiamini na  
kuendesha maisha yao.

Mary mwanachama na mwan-
zilishi wa mashirika ya uwezeshaji 
na utetezi wa haki za wanawake 
mfano  Mtandao wa Jinsia Tanzania 
(TGNP).

Mwaka 2016, Profesa Peninah 
Mlama, anapokea Tuzo ya UNICEF 
ya Change Maker, akiheshimiwa 
kwa kazi kubwa ya kuwezesha wasi-
chana Tanzania na Afrika pia. Ndiye 
Ofisa Mkuu Taaluma wa Kwanza 
, Afrika Mashariki na Kati, akifan-
yakazi katika Chuo Kikuu cha Dar 
es Salaam.

Ni msomi ‘aliyeinjinia’ pro-
gramu ya ujumuishaji wa jinsia 
(gender mainstreaming) UDSM. Ni 
wa kwanza kuhimiza wasichana 
wapewe nafasi maalumu ya kuji-
unga na chuo hata kama ufaulu 
ukipungua kidogo.

Anatambua kuwa tofauti na 
wavulana wana vikwazo vingi 
japo wana uwezo, ndipo anaan-
zisha utaratibu wa kuwafundisha 
tena, kuwapa mitihani na wengi 
wanafaulu na kudahiliwa vyuoni, 
ni juhudi za kutaka kina mama 
wapate haki ya kusoma elimu 
ya juu na kutumikia taifa kama 
madaktari, wanasayansi, wahandisi 
na wahadhiri wa ngazi mbalimbali.
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Taifa liwatambue kwa tuzo watetezi 
wa haki za wanawake na watoto 

Dk.Ananilea Nkya				    Profesa Penninah Mlama 			  Rebecca Gyumi.

• Bila juhudi zao usawa kijinsia, unapuuzwa na kukwamishwa



“
NILIAMUA kutoka seri-
kalini nikiwa Ikulu na ku-
ingia katika Chama cha 
Wanahabari Wanawake 

(TAMWA) kwa sababu nilijiona 
nitakuwa na nafasi ya kuwazun-
gumzia zaidi wanawake. Niliamini  
wananihitaji zaidi kuliko nina-
vyohitajika serikalini,” anasema 
Dk. Mzuri Issa Ali, Mkurugenzi 
Mtendaji wa TAMWA Zanzibar, ak-
iongoza kwa miaka 20 sasa, tena 
akianza jukumu kwa kujitolea bila 
mshahara.

Bila shaka uamuzi huo wa kuon-
doka Ikulu kuhangaikia matatizo 
ya wanawake na watoto vijinini uli-
waacha wengi midomo wazi, kwa 
vile alikuwa na uhakika kimaslahi 
na fursa bora. 

Leo Wazanzibari wana kila 
sababu ya kusema Dk.Mzuri ni 
mwanamke wa kuigwa kwani ame-
fanya makubwa yasiyotegemewa 
kwa kuleta maendeleo katika jamii 
na nchi pia.

“Ni mpambanaji, shupavu na 
jasiri anayetoa muda mwingi 
kufanyakazi ili haki za wanawake 
na watoto zizingatiwe,” anasema 
Sophia Ngalapi, mfanyakazi wa 
TAMWA Zanzibar.

Anamsifu kwa kazi kubwa ya 
kuwainua wanahabari wachanga 
ili wasimame na kuimudu 
taaluma wakiripoti habari  zina-
zojenga usawa kati ya wanawake 
na wanaume na ulinzi wa haki za 
wanawake na watoto. 

Mkurugenzi Mtendaji wa zamani 
wa TAMWA, Dk. Ananilea Nkya, 
anamtaja Mzuri kuwa ana sifa zote 
muhimu za uongozi bora ndiyo 
sababu, uongozi wake umeleta 
mafanikio kwa Wazanzibari na 
wanahabari.

“Sifa za kiongozi bora ni 
uaminifu, uchapakazi, maono na 
uwezo wa kuwasiliana na kujenga 
mahusiano na wadau mbalimbali 
wakiwamo viongozi serikalini, 
wanahabari na jamii ili uweze 
kufanikiwa,” anasema Dk. Ananilea 
na kuongeza;

“Ukitazama mafanikio ya miradi 
inayohusu haki, usawa na ustawi 
wa wanawake kiuchumi Mzuri 
alibuni na kuisimamia utekelezaji 
wake utabaini ni kiongozi wa 
kuigwa.’”

Anataja mradi wa Women 
Empowerment in Zanzibar 
(WEZA), akisema umeondoa 
maelfu ya kaya kwenye ufukara 
na kuziepusha na ukatili wa kijin-
sia kama kuzuia ndoa za utotoni 

zilizowakwamisha wasichana 
kielimu tofauti na wavulana.

“Kwa kujitolea, uaminifu uli-
otukuka, Dk. Mzuri ameijenga 
TAMWA Zanzibar kuwa taasisi 
bora ikiwa na ofisi iliyojengwa kwa 
nguvu za wafanyakazi na wana-
chama,”  anadokeza Dk. Ananilea.

Anaungwa mkono na Ofisa Uhu-
siano wa TAMWA, anayesema: “ 
Dk.Mzuri alikuja na wazo la kui-
jenga na kuifanya TAMWA Zanzi-
bar kuwa taasisi inayojiletea maen-
deleo yenyewe akishirikiana na 
wana TAMWA anasimamia jengo 
linaloelekea kukamilika, itaende-
lea kubaki kumbukumbu kuu ya 
uongozi wake”. 

Utendaji wake unafuta dhana ya 
zamani kuwa mwanamke hawezi 
kufanyakazi kama mwanaume 
kutokana na fikra za mfumo 
dume ndani ya jamii ni jambo la 
kujivunia kwa TAMWA, wakati 
wa uongozi wake TAMWA yeye ni 
mwanamke kutoka familia maskini 
aliyeishi maisha yaliyojaa dhiki, 
dharau, kashfa na misukosuko 
ambayo huenda mimi au wewe 
tusingeweza kukabiliana nayo, 
lakini  ameweza.

KUPIGANIA ELIMU
Mzuri anaamini kuzingatia elimu 

akisema ndiyo ufunguo wa maisha, 
wakati wote wa uongozi akishiriki-
ana na wenzake Zanzibar na Bara 
walianzisha na kuendesha mfuko  
kusomesha wanachama chuo 
kikuu na kunufaisha wengi.

“Kiukweli sitasahau fadhila ali-
zonitendea dada yangu, ni mion-
goni mwa watu walionisaidia 

kutimiza ndoto zangu alinisome-
sha kuanzia kidato cha pili 2007 
hadi mwaka 2016 nilipomaliza 
chuo,” Arafa Abdallah Juma mdogo 
wake Dk. Mzuri, anakumbusha.

Licha ya changamoto alizokum-
bana nazo hakuwahi kukata tamaa, 
badala yake alijipa matumaini na 
kuwa na ari ya kutaka kuwakom-
boa wanawake jambo analolien-
deleza hadi leo.

Maisha ya Mzuri yalikuwa ya 
umaskini yaliyojaa dhiki ambayo 
imemwezesha kuwa jasiri, mpam-
banaji na anayesimama na kupam-
bania haki za watu hasa wanawake. 

“Alianza kupenda kujitegemea 
tangu mdogo, nakumbuka alin-
ishauri tufanye biashara ya maan-
dazi na alikuwa akinisaidia kazi 
na hata kabla ya kwenda shuleni,” 
anasema Mgeni Hemed Seif, mama 
mzazi wa Mzuri na kuongeza kuwa 
biashara  hiyo ilimlipia ada, vifaa 
vya shule na kodi ya nyumba.

 SAFARI YA UONGOZI
 “Ndoto yangu ilikuwa ni kusoma 

ili nisaidie wazazi, ndugu na jamii 
yangu. Nilitamani sana kuona 
wanabadilika na kuondokana na 
mifumo, mila na sheria kandamizi 
kwa mwanamke,” anasema Mzuri 
na kwamba mwaka 1997 alimal-
iza kidato cha sita Sekondari ya 
Lumumba, muda mfupi baadaye 
alipata kazi  Gazeti la Nuru au sasa 
Zanzibar Leo.

Baadaye alihamishiwa serikalini 
mwaka 2008, akifanya kazi Ikulu 
akiwa Kaimu Mkurugenzi wa 
Mawasiliano, akishughulikia kuten-
geneza kalenda na jarida la Ikulu, 

hata hivyo, anasema alihisi kuwa 
serikalini ni rahisi kupata mtu wa 
kuziba pengo lake, akaamua kuji-
unga na TAMWA anakohudumu 
hadi sasa.

Anamtaja mwanahabari mwa-
namke mchapakazi Dk. Ananilea 
Nkya, kuwa ndiye aliyemshauri 
kuingia TAMWA , akiwa mshauri 
wake, akimsifu Mzuri kwa namna 
alivyofanya kazi kwa uzalendo, aki-
andika habari zinazohusu masuala 
ya wanawake kwa kujitolea na kwa 
ueledi.

 “Nilimwona kuwa ndiye mwa-
naTAMWA mwenye nia na moyo 
wa kuijenga TAMWA Zanzibar 
kwa sababu wakati niliposailiwa 
kuwa Mkurugenzi wa TAMWA 
Septemba 2001 tulikuwa hatuna 
ofisi Zanzibar, nami nililiambia 
jopo lililonisaili kwamba maono 
yangu ni kuona uwepo wa TAMWA 
imara Zanzibar yenye kubeba sauti 
ya wanawake na watoto”.

CHANGAMOTO
Kila jambo utakalolifanya lin-

aweza kukabiliwa na vikwazo 
na kwa Mzuri ni vingi ikiwa ni 
pamoja na kuishi katika mazingira 
magumu, masimango na mateso 
yote yakisababisha kufanya 
biashara akiwa mdogo.

“Nilinyanyasika hadi kutaka 
kujitupa baharini kwa vile kila mtu 
hakuwa tayari kuishi na mimi. Kwa 
mfano kuna kipindi nilihamishiwa 
kwa shangazi yangu, hakunitaka 
ikabidi nipelekwe Pemba nako 
hawakutaka kuishi na mimi, nil-
irejeshwa Unguja kule kule ambako 
nilikuwa sitakiwi,” anaongeza zaidi 
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Mwanahabari aliyeacha kazi Ikulu
kwenda kutetea wanawake, watoto

Mzuri:
“Nilichukuliwa kama mfanyakazi 

wa ndani, nililazimika kufanya kila 
kitu lakini hata chakula sikupewa. 
Nililazimika kumsaidia kazi jirani 
yetu aliyekuwa akifanya biashara 
ndogo ndogo ili angalau nipate 
chakula.” Anakumbusha.

KUSONGA MBELE
Kwa kuwa alikusudia kuona 

haki na usawa vinatendeka kati ya 
wanawake na wanaume, alijifunza 
namna ya kufanya kazi na kujua 
mambo mengi yanayowahusu 
japo alijua mengi kupitia maisha 
aliyoishi.

Anawasifu wazazi wake kwa 
kumuunga mkono kwa kila hatua 
aliyokuwa akiipiga, licha ya hali 
ngumu waliyokuwa nayo na 
baada ya kuingia kwenye ndoa 
mume wake, anampa ushirikiano 
mkubwa ili afanikiwe kwenye 
majukumu yake ya kiuongozi. 

Licha ya kuwa kiongozi anay-
etegemewa na jamii, bado ana-
timiza majukumu nyumbani akikaa 
na familia yake, kukagua madaftari 
ya mtoto na kufuatilia kazi zake 
za shule.

“Mama yangu alianza kufanya 
kazi TAMWA tangu mimi 
nilipokuwa mdogo lakini sijawahi 
kuona tofauti katika malezi yake 
kwani amekuwa mstari wa mbele 
katika kunielekeza namna ninavy-
otakiwa kuishi na watu, kiukweli 
najivunia sana kuona mama yangu 
amekuwa ni mwanamke wa kuigwa 
na jamii. Inanipa hamasa yakutaka 
kuwa kama yeye,” anasema Rabia 
Abdi Khamis mtoto wa Dk. Mzuri.

Dk. Shaaban Issa Muhammed ni 
mume wa Mzuri, anaeleza namna 
anavyopenda utendaji kazi wa mke 
wake, akisema anapenda usawa wa 
jinsia zote hususan wanawake, ana-
penda uadilifu pamoja na kuona 
watu wengine wakifanikiwa zaidi, 
pia anajituma tena sio ofisi tu hata 
nyumbani anapenda kuzungumza 
kwa busara akifanya majukumu 
yake kama yanavyomlazimu.

 “Panapotokea dharura yeyote 
ananipa taarifa kama kuna msaada 
wa mawazo tunajadiliana kwa 
pamoja ili kuona yanafikia muafaka 
wa jambo hilo”.

Mzuri anataka jamii ibadilike na 
kuondoka na mfumo dume, kwa 
kuweka usawa wa jinsia, kuwa 
waadilifu na wanawake kuwa 
vipaumbele katika kushiki nafasi 
za uongozi kitendo ambacho kita-
saidia kupaza sauti zao kwa ajili 
ya kuzungumzia changamoto zina-
zowakabili.

Dk. Mzuri Issa Ali

• Alidharauliwa, kukataliwa, kunyimwa chakula
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MZURI ISSA ALI
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W
AKATI dunia sasa 
ni ya kisayansi, nchi 
za dunia ya tatu 
zikiwamo za Afrika 

Mashariki, sasa ziko katika safari 
kuendeshwa kisayansi, ingawa 
bado hazijajitosheleza.

Jijini hapa kuna hatua ya kituo 
cha kisanyansi kiitwacho Stem Park 
Tanga kilichoanzishwa na serikali 
hivi karibuni, kwa kushirikiana 
na wadau, ikiwa na dhamana ya 
kuwatafuta wanasayansi popote 
walipo, inawajengea uwezo wa nad-
haria na vitendo, kisha kinawalea 
mpaka mafanikio.

Taarifa ya kituo hicho kilichoko 
Chumbageni jijini hapo, inasema 
matarajio ni sura ya mafanikio 
kuonekana, kwa wanasayansi 
wachanga  wanaopatikana, tangu 
Mei mwaka 2020 kilipoanzishwa, 
kuwapo wanafunzi 9,000.

Kwa mujibu wa taarifa 
hiyo, hadi sasa kuna zaidi ya 
wanafunzi 120 walioingia kambini 
kufundishwa  namna ya kutatua 
matatizo mbalimbali ya kiufundi, 
kwa kutumia sayansi ikiwamo; 
kilimo janja, mahesabu na uhandisi 
na wametoa matokeo makubwa.

Inatajwa kuwa aina ya majibu 
yanayoisaidia jamii kutatua changa-
moto zinazoikabili jamii, hasa 
katika kupata majisafi na salama, 
kilimo cha kisasa maarufu ‘Kilimo 
Janja.’

WAZO LA KUASISI
Mmoja wa  wakurugenzi 

waanzilishi wa kituo hicho, 
Dk.Lwidiko  Edward, anasema 
kufanikisha ujenzi wa kituo hicho, 
Halmashauri ya Jiji la Tanga iliwapa 
eneo la ujenzi ambacho baada ya 
kukamilika, ujenzi ukafanyika na 
kukamilika mwaka 2000.

“Kituo hiki kipo chini ya usimam-
izi wa (taasisi) Project Inspire’, kwa 
kushirikiana na wadau, ikiwamo 
Halmashauri ya Jiji la Tanga, 
Botnar Foundation na tunao ndugu 
zetu serikali ya Marekani ambao 
ndio wafadhili wakuu,” anaeleza 
Dk.Lwidiko

Kuhusu mfumo unaotumika 
kuwapata  wanasayansi, ana-
fafanua: “Baadhi ya mbinu tuna-
zotumia kuwapata wanasayansi 
wachanga kwanza tuna utaratibu 
wa kutembelea shule kwa shule, 
tunawafundisha kwa vitendo 
zaidi huko shuleni ili kuwahasisha 
wanafunzi waje kituoni.

“Pia tuna utaratibu wa kambi 
ambayo wanafunzi wanakuja kwa 
idadi maalumu, wanakaa kwenye 
kambi kwa muda fulani na baada 
ya hapo, wakimaliza mada husika 
wanarudi kwao na utaratibu wa 
mwisho ni huru, mtoto yeyote kuja 
kituoni muda wowote kujifunza 

sayansi,” aeleza Dk. Lwidiko.

Mkurugenzi huyo anaeleza: 
“Kituo hicho kina walimu ambao 
ni wanasayansi na mwanafunzi 
anaruhusiwa kwenda muda 
wowote kujisomea, mwanafunzi 
anaruhusiwa kuja hapa muda 
wowote na wengi wao wanashinda 
hapa.

“Kituo hiki kila kitu kuanzia 
vitendea kazi, hadi walimu wa 
sayansi ambao nao ni vijana 
wadogo  pia tunawajengea uwezo 
walimu ili wawe na mbinu bora za 
kufundishia wanafunzi na   kuha-
masisha   wanafunzi wapende 
sayansi.”

Kimsingi, ni kambi inayolenga 
kuwajengea uwezo hasa wanafunzi 
wa sekondari kuwa na uwezo wa 
kutumia sayansi katika utatuzi wa 
changamoto za kijamii, pamoja na 
kuwahamasisha kupenda sayansi. 

“Lengo letu ni kuhamasisha 
kubadilisha utamaduni wa kuji-
funza masomo ya sayansi, teknolo-
jia, uhandisi na mahesabu, lakini 
kwa kambi hii zaidi tutaangazia 
kwenye Sayansi ya Kilimo cha 
Kisasa (Kilimo Janja).

“Wanafunzi watajifunza teknolo-
jia ambayo itawasaidia kuwa na 
uwezo mkubwa katika sekta ya 
kilimo, ambayo ni muhimu zaidi 
katika maisha ya binadamu,” ana-
sisitiza Dk. Lwidiko.

WADAU WANENA kilichoko
Ofisa Utamaduni kutoka Ubalozi 

wa Marekani nchini Tanzania, Chad 
Morris, anasema ni huo ni muhimu 
kitaifa, kutokana na uhalaisia wa 
dunia inayokabiliwa na mabadiliko 

mengi na ya kasi, huku uhitaji wa 
kisayansi ukiongezeka kila siku.

“Wanasayansi duniani kote 
wanaandaliwa tokea wakiwa 
wadogo kiumri na kiakili, hadi 
wanakuwa wakubwa kiumri na 
kiakili na sisi Marekani tuliliona 
hilo,” anasema Morris. 

Anafafanua kuwa serikali ya 
Marekani imetoa fedha za ujenzi 
na maendeleo ya kituo hicho, lengo 

letu sisi ni  kuhakikisha Tanzania 
inapata wanasayansi wengi zaidi 
watakaoisaidia nchi baadaye.

Ofisa huwa Kimarekani, anaahidi 
kwamba, serikali yao itaendelea 
kutoa mchango kwa Tanzania, 
kuhakikisha inakuwa na vituo vingi 
zaidi vya sayansi vitakavyosaidia 
kupata wanasayansi wengi zaidi 
baadaye.

Baraka Chaula ni mwanafunzi 
kidato cha tatu kutoka Shule ya 

SAYANSI
Na Boniface Gideon, TANGA 

Neema ya miaka miwili, kituo pekee
nchini kinachokuzia vijana sayansi

Sekondari Tanga Ufundi, mchepuo 
wa PCB (Fizikia, Kemia na Baolojia), 
anasema kwa muda mfupi aliokaa 
kambini hapo kujifunza kutatua 
matatizo, amejifunza na tayari kuna 
baadhi ya mambo ana uwezo wa 
kuyatatua mwenyewe.

“Mfano ‘ishu’ ya majisafi na 
salama na masuala ya ‘Kilimo 
Janja’ mimi kwa sasa nina uwezo 
wa kuifundisha jamii,” anaeleza na 
kuongeza:

“Mimi mwenyewe nina uwezo 
wa kwenda kuanzisha ‘Kilimo 
Janja’ na nikawa mfano katika jamii. 
Nashukuru uwepo wa kituo hiki, 
kimenisaidia kuongeza kiwango 
cha uelewa.” 

Pia mwanafunzi huyo anawatoa 
hofu wenzake akiwatamkia kuwa 
“sayansi sio ngumu, bali dhana ya 
kuogopa ndiyo kikwazo, kwa kuwa 
wanafunzi na jamii wanatishana 
mtaani, kabla hata mwanafunzi 
hajasoma.

“Wanafunzi wengi wanaikimbia 
sayansi, kwa sababu jamii inay-
owazunguka inawatisha juu ya 
ugumu watakaokutana nao, husu-
sani kwenye mitihani yao. Hivyo, 
mwanafunzi analazimika kuwekeza 
nguvu zake kwenye masomo 
mengine ambayo ana uhakika wa 
kufaulu kwa urahisi zaidi.

“Mimi niwatoe hofu sayansi sio 
ngumu na mtazamo ubadilike. 
Lakini, kwa wanafunzi wenzangu 
niwaambie tu kuwa sayansi inahi-
taji mazoezi kila siku na muda wote 
ndio unaweza ukafaulu vizuri,” ana-
sisitiza mwanafunzi Chaula.

Pia wazazi wa watoto wanao-
soma katika kituo hicho, wanasema 
kuna mabadiliko makubwa, ililin-
ganishwa na hapo awali. Mzazi 
Mary Joseph, ana maelezo: “Mwa-
nangu kwa sasa ana uwezo wa 
kupima na kutibu maji na anakuja 
na matokeo makubwa.

“Mengine naona amelima vitalu 
vitatu vya mboga, ‘anasema – 
sema’ mwenyewe ni mafunzo kwa 
vitendo kwa ajili ya masomo yake 
ya sayansi ya kilimo. Pia mwanangu 
muda wote yupo ‘bize’ sana na 
kumpata nyumbani ni usiku, muda 
wote yupo kituo cha sayansi. Mimi 
kama mzazi, najisikia fahari sana 
kwa hili.” 

Salim Mbilinyi, ni mzazi mwing-
ine, anayeungana na simulizi ya 
kuhisi fahari watoto wao kusoma 
sayansi muda wote, hususan katika 
kituo pekee cha sayansi nchini.

“Ni matarajio makubwa sana kwa 
miaka kadhaa ijayo, nchi itakuwa 
na wanasayansi wakubwa kwetu. 
Uwepo wa Kituo cha Sayansi 
pekee Tanzania katika mkoa wetu 
(Tanga), sisi kwetu ni fahari kubwa 
sana na tunaahidi kutoa ushiriki-
ano mkubwa muda wote serikali 
inapohitaji watoto wetu,” anahimi-
sha mzazi, Mbilinyi.

Wanafunzi wa Sterm Park, jijini Tanga wakiwa katika mjumuiko wao. PICHA ZOTE: BONIFACE 
GIDEON

STERM PARK & VIJANA…

• Darasa shuleni na kituoni; nyumbani ‘Kilimo Janja’

Wanafunzi wakipata maelekezo ya mafunzo kwa vitendo 
katika kituo cha kisayansi cha Sterm Park, Tanga.
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“
MTOTO huzaliwa ubongo 
ukiwa mtupu, hana tabia 
yoyote, ni mfano wa karatasi 
nyeupe ambayo haina cho-

chote, sasa hapo ndipo utakapoan-
za kuchora au kuandika tabia, kiwe 
kizuri au kibaya. Ni kazi unayofanya 
kama ni mzazi, mlezi tena ukisaid-
iwa na ndugu, majirani, runinga, 
redio na simu za mkononi.”

Ndivyo anavyoanza kueleza 
Khadija Mhenga, mtaalamu wa 
saikolojia, akizungumza katika 
mafunzo ya malezi kwa watoto 
katika semina ya Jinsia na Maen-
deleo (GDSS), jijini Dar es Salaam, 
ikiandaliwa na Mtandao wa Jinsia 
Tanzania (TGNP) na kushirikisha 
wadau kutoka maeneo mbalimbali 
ya jijini hilo.

Khadija ambaye ni mtaalamu wa 
masuala ya ustawi wa jamii akiwez-
esha washiriki wa semina hiyo 
anasema mtoto hafundishwi hisia 
anazaliwa nazo ndiyo maana akihisi 
jambo analia, anacheka, akipata 
shida kooni anakohoa.

Anasema:”Mama akiwa na 
mimba, ukimkorofisha, umemtibua 
mtoto pia. Ifikapo miezi saba, mtoto 
anasikia, usitaje kwa watu jinsi inay-
oipenda, kama mtoto aliye tumboni 
ana jinsi tofauti na ile unayoipenda, 
hukasirika, na akizaliwa ataku-
chukia,” anasema. 

Mtaalamu huyo pia anataja 
kipindi muhimu cha malezi kuwa 
ni miaka sifuri hadi sita, hapo 
ndipo mtoto hutengeneza tabia 
zote ikiwamo upendo kwa wazazi 
au walezi wake, na kwamba muda 
huo ukipita, basi tena.

“Kwa kawaida huwa tunashauri 
kuwa, katika umri huo mtoto 
asipelekwe shule za bweni, wala 
kwa bibi, shangazi au kwing-
ineko kama wazazi wake wapo, ni 
muhimu alelewe na wazazi wake 
tu,” anasema.

Anafafanua kuwa katika umri huo 
ndipo panapotengenezwa muun-
ganiko wake na wazazi katika malezi 
bora na kwamba mzazi akikosea 
hapo, inawezekana baadaye mtoto 

asiwe na upendo kwa wazazi.
“Katika mazingira hayo, mtoto 

anaweza kukaa hata muda mrefu 
bila kumpigia simu mzazi wake, kwa 
sababu mtoto ameweka muungan-
iko kwa matron, bibi au shangazi 
ambaye ndiye amemlea,” anasema.

Anaongeza kuwa kati ya 
miaka miwili hadi mitatu, 
watoto   hupenda kujidekeza, na 
kwamba wazazi wasiwapige, kwa 
kuwa huwa wanatengeneza muun-
ganiko wa kuwafanya kuwa karibu 
na wazazi wao.

KUMLINDA MTOTO
Mtaalamu huyo anasema kuna 

mambo kadhaa ambayo mzazi ana-
takiwa kuyajua, ili kumlinda mtoto 
wake dhidi ya vitendo vya ukatili wa 
kijinsia na unyanyasaji wa kingono 
unaoweza kukumbana nao.

“Ni muhimu kutambua kuwa 
unyanyasaji mtoto kingono ni kum-
shika sehemu zozote za siri, mtoto 
kumshika mtu mwingine sehemu 
zozote za siri, kumuonyesha picha 

za ngono,” anasema.
Khadija anaongeza kuwa kumpiga 

picha zenye mikao ya kingono, 
mzazi kuvua nguo mbele yake au 
kumvua mtoto nguo mbele ya watu, 
yote hayo pia ni unyanyasaji wa 
kingono dhidi yake.

“Wanyanyasaji wengi ni 
wanaume, ingawa wapo pia 
wanawake wachache, wakatili 
wengi hutengeneza urafiki kwa 
watoto na kujifanya wanawapenda, 
lakini si kweli kwamba kila anayem-
penda mtoto ni mkatili, na pia waka-
tili wengi hutengeneza mazingira ya 
kuaminiwa na familia,” anasema. 

Anafafanua kuwa mara nyingi 
ukatili huo hutokea kwa siri na 
kwamba waathirika wengi huwa 
hawatoi taarifa kutokana na kut-
ishiwa kuuawa na wanyanyasaji au 
kuua wazazi wao.

“Mara nyingi unyanyasaji huu 
hufanywa na watu wa karibu 
ambao tunawapenda na kuwaamini, 
anaweza kuwa mjomba, baba 
mdogo, baba mkubwa, marafiki wa 

ELIMU
NA SABATO KASIKA

Mtaalamu wa saikolojia ataja umri
sahihi kuanza kumfundisha mtoto

familia, wafanyakazi wa familia na 
majirani,” anasema.

MAMBO YA KUEPUKA
Anasema watoto ndiyo dira ya 

baadaye na kwamba kila mzazi au 
mlezi ana jukumu la kuwalinda kwa 
kuwaonya kukaa mapajani mwa 
mtu yeyote, awe mjomba, jirani na 
wengine, kwa kuwa si salama kwao.

“Epuka kuvaa nguo mbele ya 
mwanao pale tu anapotimiza miaka 
miwili, mwambie akupishe unahi-
taji faragha, usimruhusu kumwita 
mwanao mchumba au mke wangu 
na usimlazimishe kutembelea 
watu,” anasema.

Katika ufafanuzi wake, anasema 
hata awe ni ndugu, si vyema kumla-
zimisha amtembelee iwapo hataki, 
na kwamba ikibidi, basi mzazi ahoji 
kwa upole, kirafiki, ili kujua ni kwa 
nini mtoto hataki.

“Lakini mzazi au mlezi awe makini 
iwapo mtoto wake anampenda 
mtu fulani. Ajaribu kufuatilia tabia 
za marafiki wa mtoto wake na vitu 
anavyokuwa navyo kwenye mkoba 
wake wa shule. Muonye tabia ya 
kuombaomba,” anasema.

Vilevile anawataka wazazi na 
walezi kuwauliza watoto wao wana-
okaa bweni kujua wanalala wangapi 
kwenye kitanda. Pia wapitie filamu 
zote hata zile za katuni wajiridhishe 
kabla watoto hawajaanza kuzianga-
lia.

“Mzazi au mlezi, kumbuka, 
mtoto wako akimlalamikia mtu 
yeyote, usikae kimya, fuatilia 
na umuonyeshe kuwa unaweza 
kumtetea na kumlinda. Mfundishe 
jinsi ya kujisafisha sehemu zake 
za siri anapofikisha miaka mitatu. 
Mwambie asiruhusu mtu yeyote 
kumshika huko, hata wewe usizoee,” 
anasema.

KUUTAMBUA UKATILI 
Herbert George mshiriki wa 

semina hiyo, anasema kila mzazi au 
mlezi anaweza kumtambua kirahisi 
mtoto aliyefanyiwa ukatili, kwamba 
anaweza kudhoofika kiafya, kuwa 
na msongo wa mawazo, kukosa 
usingizi, kutojiamini na kuwa na 
tabia ambazo mwanzoni hakuwa 
nazo.

“Bahati mbaya baadhi ya wazazi 
na walezi ni wakali kupita kiasi, 
hali ambayo hata kama mtoto ame-
fanyiwa ukatili, hawezi kuwaambia, 
badala yake atakaa kimya na kue-
ndelea kuumia,” anasema George.

Anasema watoto wanakumbana 
na mambo mengi ya kutisha kuanzia 
nyumbani, mitaani na hata shuleni, 
na kwamba wanakosa pa kuyase-
mea kutokana na wazazi na walezi 
wanaoishi nao kutowasikiliza.

Rhoda Mdoe mshiriki mwing-
ine, anasema ni wajibu wa wazazi 
na walezi kujua watoto wao wana-
penda nini, kuwafundisha kutam-
bua matendo hatarishi, kujua rafiki 
zao, kuwasikiliza, kuwapa nafasi ya 
kujieleza na kuwalea katika imani 
ya dini.

“Ukiwa mkali kwa mtoto, itakuwa 
ni rahisi kwa mtu mwenye nia 
mbaya kumrubuni kirahisi na kuji-
fanya anamjali kuliko wewe, hivyo 
ongeeni na watoto kwa upendo 
na kuwasilikiza wanachosema,” 
anasema Rhoda.

Anaongeza kuwa akiona mtoto 
anapenda kujitenga na wenzake au 
anamiliki vitu vya thamani kama 
pesa, simu na zawadi usizojua zime-
toka wapi, ushtuke na kuchukua 
hatua haraka.

Mwanasaikolojia Khadija Mhenga akitoa elimu kuhusu malezi ya mtoto. PICHA: SABATO KASIKA

•Ukimkorofisha mjamzimto, umemtibua mtoto tumboni 
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WANENAVYO MALENGA

 
Tuonane paradiso, wimbo huo wasogea,
Huko kusiko mateso, japo kwenda twategea,
Punga mkono kwa leso, utakaye kupotea,
Usipende kujinyonga, kwa shuka la kulalia.
 
Ufanyapo maamuzi, kile unachotetea,
Tambua wewe mzazi, wengi wakutegemea,
Jua adhabu ya mwizi, kubaya utachekea,
Usipende kujinyonga, kwa shuka la kulalia.
 
Uache ubinafsi, ya kwako kuegemea,
Cheki ya kwako nafasi, wengi wanakuchekea,
Hao vema wape chansi, shilingi ukichezea,
Usipende kujinyonga, kwa shuka la kulalia.
 
Sisi tumekusikia, unavyojielezea,
Kwa kweli unavutia, vipande kitumegea,

Ila wajipalilia, jamii yateketea,
Usipende kujinyonga, kwa shuka la kulalia.
 
Wengi tuliwasikia, ya kwao wakitetea,
Paradiso kusikia, wimbo kumpelekea,
Wake waliobakia, nyonga zao zalegea,
Usipende kujinyonga, kwa shuka la kulalia.
 
Ulitakia kufikia, boma tukakujengea,
Ni renta umeishia, wengine wamepokea,
Hutaki kujiambia, uendako wapelea,
Usipende kujinyonga, kwa shuka la kulalia.
 
Lakini twajifunzia, akili inajongea,
Pembe ukijivikia, mbeleni zinalegea,
Nta ikashaishia, kichwani zinapotea,
Usipende kujinyonga, kwa shuka la kulalia.
 

Ulivyozipigilia, hadi zikakukolea,
Wengine tulidhania, zitafikia kumea,
Sasa kuangalia, zilipo zinapelea,
Usipende kujinyonga, kwa shuka la kulalia.
 
Ukifa watakujia, mate wakikutemea,
Pale wamekuzikia, viboko utachezea,
Kama utawasikia, kwao mbali potelea,
Usipende kujinyonga, kwa shuka la kulalia.
 
Kichwakichwa liingia, nasi tukakupokea,
Tulikusihi tulia, we ukatupotezea,
Ni zamu yako kulia, sindano inakolea,
Usipende kujinyonga, kwa shuka la kulalia.
 
Na Lwaga Mwambande (KiMPAB)
lwagha@gmail.com 0767223602

SHUKA LA KULALIA

Aidha, wilaya imepokea Shilingi 
milioni 900 kwa ajili ya ujenzi wa 
vyumba vya madarasa 45 kwa shule 
za sekondari wilayani Shinyanga 
kwa ajili ya wanafunzi wa kidato 
cha kwanza mwakani.

Mwalimu Mlezi shuleni hapo 
Olivia Kalinga, ambaye anaishi 
na mwanafunzi wa kidato cha 
pili aliyetoroshwa, mara baada ya 
kukabidhiwa na Mkuu wa Wilaya, 
anasema mwanafunzi huyo baada 
ya kumaliza mtihani wake anaen-
delea kumpatia masomo ya ziada.

Anasema ameshazoea kuishi 
naye na sasa ni kama rafiki yake, 
na anampatia ushauri nasaha ili 
atoe mawazo ya kuolewa aingize ya 
kuendelea na masomo ili kutimiza 
ndoto zake.

Baba mzazi wa mwanafunzi 
huyo ambaye ( jina limehifadhiwa), 
anasema ameridhia mwanawe 
abaki hapo shuleni kuishi na 
mwalimu ili asome karibu na shule 
na kutimiza malengo yake na kue-
pushwa na kurubuniwa.

 “Nakuja kumtembelea mwa-
nangu hapa shuleni, na kuja pia 
na chakula ili kumpunguzia mzigo 
mwalimu pamoja na kumletea 
mahitaji mengine,” anasema.

Ofisa Elimu Kata ya Solwa Wilaya 
ya Shinyanga, Elizabeth Mapunda, 
anasema shule hiyo mpya ya 
Sekondari Solwa itaondoa adha ya 
kutembea umbali mrefu na wasi-
chana watapunguziwa kama si kue-
pushwa na vishawishi vya walaghai 
njiani.

“Wanafunzi wanaposoma 
mbali na shule ni tatizo kumaliza, 
wakihitumu wakiwa salama, kwa 
mwaka huu 2022 kuanzia Januari 
hadi Oktoba wasichana wawili wa 
sekondari wameshapewa ujauzito 
na kuacha masomo,” anasema 
Elizabeth.

Ofisa Maendeleo ya Jamii 

wilayani Shinyanga, Aisha Omary, 
anasema wilayani humo kuanzia 
Januari hadi Novemba mwaka huu, 
wanafunzi wanne wameokolewa 
kuozeshwa ndoa za utotoni na 
wanaendelea na masomo.

Anasema serikali kwa kushiriki-
ana na wadau wanaendelea kutoa 
elimu ya ukatili wa kijinsia ndani 
ya jamii, na madhara ya kuozesha 
wanafunzi ndoa za utotoni pamoja 
na utoaji wa taarifa pale wan-
apoona mtoto akifanyiwa ukatili 
na ndiyo maana kila siku taarifa 
zinatolewa na kuokoa wanafunzi 
kuozeshwa.

Mzazi Mabula Bundala anatoa 
wito kwa viongozi, kuwa wanapo-

taka kujenga shule wawashirikishe 
wananchi kutoa maoni wapi pa 
kujenga shule na siyo kushirikishwa 
kwenye kuchimba msingi, huku 
watoto wao wakilazimika kwenda 
kusoma umbali mrefu.

“Kuna maeneo mengi ambayo 
yapo wazi, lakini wananchi hatush-
irikishwi kutoa maoni wapi shule 
zijengwe zaidi ya wao viongozi 
kukaa na kujadili viwanja vya shule 
zinazojengwa ila sisi tuna shirik-
ishwa kwenye kutoa nguvu kazi tu,” 
analalamika Mabula.

Anasema anaishukuru serikali 
kwa uamuzi wa sasa waliouchukua 
wa kujenga shule nyingine mpya ya 
Sekondari ya Solwa, ili wanafunzi 

wasome karibu na kuwaondolea 
adha ya kurubuniwa njiani.

Katiba ya Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania ya mwaka 1977 
ibara ya 18 kifunga (a) kinasema 
kila mtu ana uhuru wa kuwa na 
maoni na kueleza fikra zake, ibara 
ya 20 kifungu (i) kinasema kila 
mtu anao uhuru wa kukutana 
na watu wengine kwa hiari yake, 
kuchanganyika, kushirikiana na 
watu wengine na kutoa mawazo 
yake hadharani.

Diwani wa Solwa, Awadhi 
Mbaruku, anasema kila ujenzi 
wanashirikisha wananchi kupitia 
mikutano ya hadhara, na ambao 
wanalalamika ni wale wasiohudhu-

ria mikutano.
Anasema katika ujenzi wa 

shule mama ya Sekondari Solwa, 
wananchi wenyewe ndiyo walia-
mua ijengwe mahali ilipo sasa 
ambapo ndipo panalalamikiwa 
kuwa ni mbali, na hata shule hiyo 
mpya inayojengwa sasa wamesh-
irikishwa na kuridhia ijengwe jirani 
na Shule ya Msingi Solwa.

Anawaomba wananchi wan-
apokuwa wakiitwa kwenye miku-
tano wahudhurie ili kutoa maoni 
yao na kukubaliana kwa pamoja 
katika ujenzi wa miradi ya maende-
leo wapi iwekwe, pamoja na kutoa 
nguvu kazi.

MA-DC wanapopambana kumchomoa 
binti mikononi mwa ‘mwanaume’ tapeli
INATOKA UK. 13

Ujenzi wa Shule ya Sekondari ya Solwa wilayani Shinyanga ukiendelea, utawaondolea adha wanafunzi kusoma katika umbali 
mrefu. PICHA: MARCO MADUHU

SIKU 16 KUPINGA UKATILI KIJINSIA
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K
UTOLEWA kwa taarifa 
ya awali kuhusu ajali ya 
ndege ya abiria ya shiri-
ka la Precision Air ili-

yotengenezwa Ufaransa, itakuwa 
fundisho kwa watakaokwenda vy-
uoni na kuanza kutafuta vianzio 
vya upelelezi, uchunguzi, taarifa 
na mawasiliano yake. 

Sarakasi ilianza pale ndege 
ilipoanguka halafu ikajulikana 
kuwa ni mvuvi kijana Jackson 
Majaliwa, aliyetumia kasia la kue-
ndesha mtumbwi kuubamiza 
mlango wa ndege ufunguke abiria 
watoke, kazi iliyompa fedha, tuzo, 
elimu na kazi.

Isingehitaji utaalamu wa 
hisia iwe ni kama binadamu au 
kama Waafrika ambavyo baadhi 
watasema, kujua kuwa jambo hilo 
lingewakera mno wakubwa seri-
kalini , pengine wale wanaokum-
buka wakiilinganisha na hadithi 
ya Robinson Crusoe na watu mbi-
likimo aliowakuta kwenye kisiwa 
cha Liliputi.

Ni wazi kulikuwa na jitihada 

za wazi kuuaminisha umma kitu 
tofauti katika taarifa rasmi iliyo-
lenga kusema ‘simjui mtu huyu,’ 
ila jambo hilo likaleta kizaazaa 
mitandaoni. Ikabidi serikali 
ikanushe taarifa hiyo kupitia kwa 
msemaji wake, licha ya kuwa 
ilikuwa imetawanywa kama taarifa 
ya wizara tena yenye kina, si tamko 
ukurasa mmoja kuweza kutungwa 
na mtu yeyote anayefahamu kili-
chojiri.

Upande mwingine wa maelezo 
ambao pia ulileta taabu si katika 
uchunguzi ila kutoa taarifa rasmi, 
ambako wanafunzi wataaluma ya 
habari watakuwa wamepata picha 
ni vikwazo gani vinaambatana na 
suala zima la utoaji taarifa.

 Ilionyesha wazi kuwa kuna 
tofauti kati ya kile kilichopo na 
kile kinachohitajiwa kusikilizwa 
au kusikika, hali ambayo itakuwa 
imeleta taabu katika kusimamia 
uchunguzi wa ajali ya ndege na 
kuandika taarifa ya uchunguzi huo. 

Hali hiyo isingejulikana kwa 
watu ila kutokana na vurugu iliyo-

tokea katika kuitoa rasmi taarifa 
hiyo.Ulikuwa mkanganyiko wa 
karne, kwa wizara kutoa taarifa 
ya kina kama chapisho (inaitwa 
PDF kitaaluma, yaani chapisho lil-
ilofungwa jinsi lilivyo) likawekwa 
katika mtandao wa wizara.

 Liliponukuliwa chapisho lin-
asemaje ikawa kizaazaa, hasa 
kwa kumkana kweupe shujaa 
wa kuokolewa abiria wengi, hali 
inayoinyanyasa wizara ambayo ina 
jukumu la kusimamia uokoaji, kwa 
kushirikiana na Wizara ya Mambo 
ya Ndani. 

Kwa vile hata hivyo kulikuwa na 
jitihada za kuokoa watu ndani ya 
ndege baada ya kutua kwa dharua 
kwenye kina kifupi cha maji ya 
Ziwa Victoria kando ya uwanja wa 
ndege wa Bukoba, uwepo wa jiti-
hada hiyo ukapewa kipaumbele, 
si ule wa nje.

Kutoa kipaumbele kwa uokoaji 
kutoka ndani ya ndege ni ishara 
kuwa mifumo ya uongozi wa safari 
za ndege na nini cha kufanya, ina-
fanya kazi njema, ila shida ilikuwa 

ni vifaa kutokuwepo. 
Kwa jambo hilo, kukatokea 

kiwango cha kushangaza cha usa-
haulifu unaokuwa kana donda 
ndugu, na taarifa rasmi ikajaa 
miito ya kuongeza ‘uwekezaji’ au 
kufanyika uwekezaji wa nguvu 
katika eneo hilo la usimamizi wa 
dharura na uokoaji.

Ulikuwa ni mtazamo wa 
kimfumo wenye nia ya kufumbia 
macho siyo uhaba ila kutokuwepo 
kimsingi miundombinu na mfumo 
wa uokoaji, licha ya uwepo wa 
vikosi na vyeo ambavyo huambat-
ana na vifaa, utayari vitani.

Yako maeneo kadhaa ambayo 
taarifa ya awali ya wizara iliyataja 
ila hayakuwepo katika muhtasari 
wa waziri, katika mkutano na 
midia ulioanza kutayarishwa 
asubuhi, ukatarajiwa saa 10 jioni, 
halafu ukaanza takriban saa mbili 
usiku.

Jitihada yote hiyo ya kujipanga 
ilikuwa ni kielelezo cha kina cha 
uangalifu nini kizungumzwe, 

ELIMU
NA MICHAEL ENEZA

Ripoti uchunguzi ajali Precision 
inapozidi kuacha maswali zaidi

ambako kifasihi ni kuwa ilikuwa 
inatolewa siyo nguvu ya hoja ila 
hoja ya nguvu kuwa huu ndiyo 
ukweli, siyo kingine.

Kutumia muda mwingi kuji-
panga na kuhitaji kufuta maelezo 
ya awali ni jambo ambalo lisingesi-
mama kama ni kesi mahakamani, 
au kuwa na shahidi anayejichang-
anya katika maelezo yake, haelezi 
anachokumbuka.

Ni tukio ambalo limetoa picha 
halisi ya ugumu ya ‘kusukuma 
mbele gurudumu la maendeleo,’ 
kwani kilichotokea kilidhihirisha 
kuwa idara za serikali kimsingi 
zinafanya kazi za kuingia na kutoka 
wakilipana mishahara, si kujiandaa 
kwa kutatua matatizo.

Ajali za ndege kimsingi ni nadra, 
hivyo kuna uwezekano wa kuacha 
kuchukua tahadhari zozote, siyo 
kwa vile hakuna bajeti ila fedha 
hiyo inaweza kutumiwa kwa njia 
yoyote nje ya vifaa, akiridhia 
mtendaji mwandamizi. Ikitokea 
wakaonekana hadharani eti 
hapakuwa na kikosi cha uokoaji 
katika kituo muhimu kama uwanja 
wa ndege, au utayari wa kikosi 
cha mamlaka nyingine yoyote, 
hawaelezi ilitokeaje upungufu 
mkubwa kiasi hicho kudhihirika na 
labda nani anawajibika. Wanashini-
kiza ‘uwekezaji’ zaidi, waongezewe 
pesa.

Hapo kuna suala la mbinu za 
uhasibu kwani kuchunguza ajali ni 
kama kufanya ukaguzi wa kilicho-
tokea, yaani kilichoingia na kilicho-
toka utayari wa ndege kuruka na 
miundombinu ya inapotua, halafu 
udhaifu wa utendaji kazi iwe ni 
ndani ya ndege au eneo la kutua.

Katika ajali hiyo, uchunguzi 
mzima ni kama ulilenga jinsi ndege 
ilivyokuwa inatua halafu ikaishia 
katika maji, halafu nani aliokoa 
abiria. 

Yako maeneo yalijitokeza kwa 
kusikiliza ilichosema serikali lakini 
vyombo vya habari havikujadili, 
kwani uokoaji ulibeba dhima.

Yako maelezo kuwa ndege hiyo 
tayari ilikuwa inatua, ikiwa imetan-
guliza vielelezo vyote vya utayari 
wa kufanya hivyo.

Ina maana kuwa hali ya 
uwanja, licha ya kuwa na mvua 
na mawingu, haikumzuia rubani 
kupata njia ya kutua, ila ilianza 
kutikisika kwa nguvu ikiwa tayari 
inakaribia kutua, ikakosa mwendo 
na kushuka pale ilipofikia, yaani 
kando ya uwanja na ndani ya maji.

Inawezekana sula hi lo 
likaelezewa kwa kina katika ripoti 
ya uchunguzi ya watengenezaji wa 
ndege hiyo kutoka Ufaransa, kwani 
suala muhimu kwao ni ubora wa 
ndege na kama kulikuwa na hitilafu 
katika ndege, au hapana. Suala la 
kutingishika wakati inaanza kutua 
inaelekea litaonekana katika kisan-
duku cheusi ‘black box,’ au hata 
kwa wasafiri waliosimulia wali-
chokiona kwani marubani wote 
wawili hawakuokolewa. 

Hiyo pia ni aina ya ukaguzi, kuwa 
wafuatiliaji wa habari walielekeza 
nguvu kwa mkasa wa uokoaji na 
siyo katika ajali yenyewe, japo 
marubani walikufa, ila kisanduku 
kipo baadhi ya maswali yatajibiwa.

Ndege ya Precision Air baada ya kutumbukia ziwani hivi karibuni. PICHA: ALJAZEERA
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Dondoo: Kulia
1.  kasirika ghafla 
8.  mwanzo
9.  ndugu mkubwa wa kiume
10.sehemu iliyotengenezwa rasmi 
watu kukaa na kuzungumza
11.pengine  12.ujiuji unaotoka 
kwenye volkano   13. rejea mahali
14.mwisho wa kitu  17.afya 
19.shauku ya kufanya jambo
21.msafiri  22.chakula chenye 
umbo la nyuzi  25.Kazeh ya sasa
27.kambi  28. kipaumbele 
Chini: 
1.  taarifa
2.  zama 3.magonjwa  4. Uo 5. giza
6.  fikiri jambo kwa makini
7.  kuwa na hamu ya kupata kitu
14.mganga 
15.yenye madoadoa mwili mzima
16.weka kitu ndani
18.upungufu wa kitu    20.kata
23.korongo la maji yatiririkayo 
wakati wote 24.badilisha kitu kwa 
fedha 26. labda

 CHEMSHABONGO NA -00 24 00- Kamilisha jedwali 
kwa kujaza maneno 
yafuatayo:

KIUA
TUNDA
TANGAZA
ADAA
DAIMA
IMARA
ADHABU
MARAIS
HIMAYA
MUNGU
ANASA
MAALUM
MAUTI
TAWI
UTALII
MBUYU

HAU
MADA
UDI
NINI
NANI
TUMA
AMAA
ONA
TOA
AGA
ZOA
UHAI
AWA

Na Felix  Magezi
felixmagezi@gmail.com
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Mafundi wa kampuni ya ujenzi ya Estim wakirekebisha baadhi ya maeneo ya uzio wa barabara ya Morogoro, Mbezi Kwa Yusuph, Manispaa ya Ubungo Dar es Salaam 
jana. PICHA: SABATO KASIKA

Naibu Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi Muhimbili 
(MUHAS), Taaluma Utafiti na Ushauri, Prof. Appolinary Kamuhabwa, 
akizungumza jijini Dar es Salaam juzi baada ya kumalizika mbio za Reunion 
Run kilometa 5, 10 lengo ni kukutana na kufahamiana kwa waliosoma chuo 
hicho na kutoa ujumbe kwa jamii kujitahidi kufanya mazoezi. Kulia ni Kaimu 
Mwenyekiti wa Chuo, Dk. Khadija Malima. PICHA: MIRAJI MSALA 

Kipande cha Kilomita tano cha Barabara ya Majita kutoka Kijiji cha Kusenyi hadi 
Kitongoji cha Kwikonero katika Kijiji cha Suguti, mkoani Mara, kikiwa kimewekwa 
lami. Ujenzi ulianza miaka mitatu iliyopita, lakini hadi sasa haujakamilika. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU
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Shirika lawajengea 
uwezo viongozi  
wa vijiji, kata
Na Grace Mwakalinga, 
MBOZI

SHIRIKA lisilo la kiserikali la 
Save the Children, linalofanya 
kazi wilayani Mbozi, Mkoa wa 
Songwe, limeanza kuwajengea 
uwezo viongozi wa vijiji na 
kata kwa kuwapatia mafunzo 
ya malezi makuzi na maende-
leo ya awali ya watoto wenye 
umri chini ya miaka minane.

Mratibu wa Mradi wa 
Shirika la Save the Children 
Wilaya ya Mbozi, John To-
bongo, alisema wakishiriki-
ana na serikali wameamua 
kutoa mafunzo hayo kipindi 
hiki cha maandalizi ya bajeti 
ya mwaka 2023/2024 ili kuju-
muisha mambo yote muhimu 
yanayohusu malezi, makuzi na 
maendeleo ya awali ya mtoto 
kuanzia miaka 0 - minane.

Kipindi  hicho ni muhimu 
kwa mtoto kwa sababu ubon-
go wa wake hukua kwa asilim-
ia 90, wameona ni umuhimu  
kuanza na viongozi wa kata 
nane na vijiji ambao baada ya 
mafunzo hayo nao watayafiki-
sha kwa wananchi kupitia mi-
kutano yao ya hadhara.

Alizitaja kata nane zilizoan-
za kupatiwa mafunzo hayo ka-
tika Halmashauri ya Wilaya ya 
Mbozi kuwa ni Ukwile, Ipunga, 
Isalalo na Nyimbili nyingine ni 
Nanyala, Itumpi, Shiwinga na 
Rwanda.

“Tumeanza kuwajengea 
uwezo viongozi mbalimbali 
wa vijiji na kata kwa lengo la 
kutusaidia katika vikao vyao 
vya bajeti kuiweka ajenda ya 
makuzi na malezi ya watoto 
na kupanga vipaumbele gani 
wataviweka kwa ajili ya ku-

wasaidia watoto,” alisema To-
bongo.

Alisema tayari nchi imean-
daa programu jumuishi ya 
makuzi, malezi na maende-
leo ya awali ya mtoto ambayo 
ilizinduliwa mwaka 2021 na 
Waziri wa Maendeleo ya Jamii, 
Dk. Doroth Gwajima, inay-
otekelezwa kwa kipindi cha 
miaka mitano.

Ofisa Maendeleo ya Jamii 
Mkoa wa Songwe, Atusun-
gukye Dzombe, alisema mpan-
go huo utaanzia ngazi ya jamii 
wakiwamo, wazazi/walezi, 
viongozi kijiji, kata, wilaya na 
ngazi ya mkoa, taifa na wiz-
ara zote za kisekta matarajio 
ni kuona mtoto wa kitanzania 
anafikia katika utimilifu wa 
ukuaji wa hatua zote zinazo-
hitajika.

“Tunategemea kuona mtoto 
kwenye eneo la lishe, afya, uji-
funzaji wa awali, malezi yenye 
mwitikio chanya malezi am-
bayo hayana ukatili pamoja 
na suala la ulinzi na usalama 
wa mtoto unazingatiwa kwe-
nye jamii, kila mtu ahakikishe 
suala la ulinzi na usalama wa 
mtoto katika hatua zake za 
ukuaji wa awali,” alisema Atu-
sungukye.

Aliitaka jamii kutoa ushiriki-
ano ili mpango huo uweze ku-
fanikiwa na kufikia malengo 
mahususi ambayo yatasaidia 
ukuaji wa mtoto.

Maria Makene, Ofisa Mtend-
aji kata ya Isalalo, alisema  
watoto wamekuwa wakisa-
haulika kuwekwa kwenye 
mipango ya vijiji, kata na hal-
mashauri kupitia vikao vyao 
ameshauri kuweka ya masuala 
ya watoto.

Mrakibu wa Dawati la Jinsia Halmashauri ya Jiji la 
Mbeya, Inspekta David Mtulo, jana alitoa elimu ya uka-
tili wa kijinsia kwa wanafunzi wa Sekondari ya Sinde. 
PICHA: GRACE MWAKALINGA

Na Nebart Msokwa, MBEYA

BENKI ya CRDB imewashauri 
wananchi kuzikatia bima mali 
zao kwa lengo la kuepuka 
hasara zitokanazo na majanga 
kama vile ajali, ujambazi, 
mafuriko na moto.
Meneja wa CRDB Kanda ya 

Nyanda za Juu Kusini, Jeni-
pher Tondi, alitoa ushauri huo 
mwishoni mwa wiki jijini hapo 
wakati wa hafla ya kuitambu-
lisha huduma mpya ya bima 
iliyoanzishwa na benki hiyo 
‘Kuwa Shujaa, bima mchuma’.
Alisema huduma hiyo ni 

muhimu kwa mtu yeyote 
anayemiliki mali ikiwamo ny-
umba, magari na biashara kwa 
sababu ikitokea tatizo lolote 
wanafidiwa kwenye mali hizo.
Alisema bima inayotolewa 

na benki hiyo ni nzuri kuto-
kana na kuwa na matawi na 
mawakala nchi nzima ambao 
wanahudumia mtu yeyote 
anayehitaji huduma hiyo.
“Benki yetu kwa sasa ina 

matawi 268 nchi nzima am-
bayo yote yanatoa huduma hii 
ya bima kwa hiyo nawashauri 
wananchi wakate bima kupitia 
kwetu, kwa mtu yeyote am-
baye anamiliki mali bima ni 
muhimu,” alisema Jenipher.
Meneja Uhusiano wa Kitengo 

cha Bima wa CRDB, Haji 
Mmbaga, alisema kutokana na 
maendeleo ya teknolojia mtu 
yeyote anayetaka kulipia bima 
anaweza kulipia eneo lolote 
alipo na sio lazima aende  
benki ama kwenye tawi la 
benki.
Alisema benki hiyo imeji-

wekea utaratibu ambao haum-
zuii mteja kupata huduma 
kwenye tawi lolote la benki 
hiyo na hivyo akawashauri 
wananchi hasa wafanyabi-
ashara kuchangamkia.
“Unaweza ukawa umekata 

bima ya chombo chako kwe-
nye tawi la Mwanjelwa hapa M 
Mbeya lakini ukapata majanga 
ukiwa Dodoma, hutalazimika 
kurudi na badala yake unain-
gia kwenye tawi lolote lililoko 
jirani na unapata huduma,” 
alisema Mmbanga.
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, 

Juma Homera aliipongeza ben-
ki hiyo kwa kubuni utaratibu 
huo akieleza kuwa kutokana 
na hali ilivyo sasa hivi kila 
mtu mwenye mali ni muhimu 
kukatia bima mali hiyo.
Aidha, aliwashauri watend-

aji wa benki hiyo kuongeza 
utoaji wa elimu ya bima kwa 
wananchi ili waichangamkie 
zaidi huduma hiyo kwa ajili ya 
ulinzi wa mali zao.
Homera alisema huduma ya 

bima inatakiwa iendelee ku-
sisitizwa kwa wananchi ili wai-
changamkie na kuitumia kwa 
ajili ya ulinzi wa mali zao.

Na Nebart Msokwa, MBEYA

S
ERIKALI imerejesha 
zaidi ya hekta 74,000 
kutoka pembezoni 
mwa Hifadhi ya Taifa 

ya Ruaha wilayani Mbarali na 
kuruhusu ardhi hiyo itumiwe 
na wananchi kwa shughuli ny-
ingine za kiuchumi.

Uamuzi huo ulitolewa na 
timu ya mawaziri wanane wa 
kisekta wanaoshughulikia 
migogoro ya ardhi nchini, am-
bayo juzi ilitembelea wilayani 
Mbarali kwa lengo la kukagua 
uwekwaji wa mpaka wa Hifa-
dhi ya Taifa ya Ruaha.

Akiongoza timu hiyo, Waziri 
wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa 
Rais, Muungano na Mazingira, 

Seleimani Jafo, alisema uamuzi 
wa kurejesha ardhi hiyo kwa 
wananchi unalenga kuwawez-
esha wananchi wa vijiji vilivyo 
pembezoni mwa Hifadhi ya 
Taifa ya Ruaha kupata ardhi.

Alisema ardhi hiyo itat-
umiwa na wananchi wa vijiji 
hivyo kwa shughuli za kilimo 
na ufugaji ili kuepuka kuende-
lea kuwa na mwingiliano kati 
ya shughuli zao na shughuli za 
uhifadhi.

Alisema hekta hizo zili-
zorejeshwa kwa wananchi kati 
yake 37,400 zimeachwa ili zitu-
mike kwa ajili ya ufugaji na ny-
ingine 36,600 zimepangwa zi-
tumike kwa shughuli za kilimo.

“Tumefanya hivyo kwa saba-
bu ya kuweka mbele uzalendo 

kwa nchi yetu ambapo sasa 
kazi za kiuchumi zitafanyika, 
lakini uhifadhi wa vyanzo vya 
maji na mazingira kwa ujumla 
yatabaki kuwa salama,” alise-
ma Jafo.

Alisema uwekaji wa mpaka 
utakapokamilika, kila upande 
baina ya wananchi na Shirika 
la Hifadhi ya Taifa (TANAPA) 
kupitia Hifadhi ya Taifa ya Ru-
aha, utatambua maeneo yake 
na hakutakuwapo na mwin-
giliano na kumaliza mgogoro 
wa muda mrefu baina ya hifa-
dhi hiyo na wananchi wilayani 
Mbarali.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, 
Juma Homera, alisema kazi ya 
uwekwaji wa mpaka wa Hifa-
dhi ya Taifa ya Ruaha wilayani 

Mbarali inaendelea kwa kufua-
ta maelekezo ya wataalamu na 
uamuzi wa serikali.

“Mpaka sasa tumeshaweka 
mpaka umbali wa zaidi ya 
kilometa 61 na kazi inaende-
lea, shughuli hii tunaifanya 
kwa kuzingatia maelekezo ya 
mawaziri wa kisekta ambao 
wamepewa jukumu na Rais 
la kuhakikisha mgogoro huu 
unakwisha,” alisema Homera.

Wananchi wa Wilaya 
ya Mbarali wamekuwa na 
mgogoro wa ardhi dhidi ya Hi-
fadhi ya Taifa ya Ruaha, wakip-
inga mipaka iliyowekwa kwa 
mujibu wa Tangazo la Serikali 
namba 28 la mwaka 2008 (GN 
28) wakidai kuwa umewekwa 
ndani ya ardhi yao.

Serikali yarejesha zaidi ya hekta
70,000 za Hifadhi ya RuahaWananchi 

washauriwa 
kuzikatia 
bima mali zao
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UVCCM yamchagua Mohamed 
Kawaida Mwenyekiti mpya
Na Augusta Njoji, DODOMA

W
AJUMBE wa Mkutano 
Mkuu wa 10 wa Uchaguzi 
wa Umoja wa Vijana wa 
Chama Cha Mapinduzi 

(UVCCM), wamemchagua Mohamed 
Ally Mohamed (Kawaida) kuwa Mwe-
nyekiti mpya wa umoja huo kwa kura 
523 huku akiahidi kujenga umoja imara 
na kutoruhusu watu kuuyumbisha.

Kawaida ambaye alikuwa Mwenyekiti 
wa UVCCM Mkoa wa Kusini Unguja, 
amechukua nafasi ya Kheri James, ali-
yeteuliwa kuwa Mkuu wa Wilaya ya 
Ubungo, Juni 2021 na Rais Samia Suluhu 
Hassan.

Nafasi ya Mwenyekiti na Makamu 
wake zilikiwa wazi kwa zaidi ya mwaka 
mmoja na aliyekuwa Makamu Mwe-
nyekiti wa umoja huo, Tabia Mwita 
Maulid, aliteuliwa kuwa Waziri wa 
Habari, Vijana, Utamaduni na Michezo.

Uchaguzi huo uliofanyika juzi chini 
ya usimamizi wa Spika wa Bunge, Dk. 
Tulia Ackson, huku nafasi ya Makamu 
Mwenyekiti, Rehema Omary, akiibuka 
mshindi kwa kupata kura 416.

Alisema Kawaida amekuwa Mwe-
nyekiti wa umoja huo baada ya ku-
washinda wagombea wenzie Farid 
Haji aliyepata kura 25, Massimu Kassu, 
aliyepata kura mbili na Abdallah Natepe, 
aliyeambulia kura moja.

Aidha, alisema kwa upande wa Sombi 
ameibuka mshindi kwa kuwashinda 
wagombea wenzake Khadija Ismail, ali-
yepata kura 41, Dorice Mgetta aliyepata 
kura 19 na Victoria Mwanziva, aliyepata 
kura 69.

Dk. Ackson alitaja nafasi nyingine 
kuwa ni wajumbe wa Halmashauri Kuu 
ya CCM (NEC), ambao ni Lulu Mwacha, 
Ramadhan Mlao na Mussa Mwakitinya 
kutoka Bara, Muhsin Hajji Ussi na Mwa-
naenzi Hassan Suluhu kutoka Zanzibar.

Nafasi tatu za Ujumbe wa Baraza Kuu 
la Jumuiya hiyo Taifa Tanzania Bara, zi-
mechukuliwa na Shamira Mshangama 
aliyepata kura 358, Gloria Katalambula 
(232) na Jenipha Mamuhindo (139).

Akizungumza baada ya kushinda, 
Kawaida aliwaeleza vijana kuwa ni 
wakati wa kutambua vipaumbele vyao 
kama taifa ambavyo ni kuendeleza uhu-
siano bora wa kiuchumi nchi za jirani, 

utawala bora haki na usawa katika mam-
bo mbalimbali.

“UVCCM unatakiwa kuwa mstari wa 
mbele kumsaidia Rais Samia Suluhu 
Hassan, Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein 
Ali Mwinyi katika kutimiza maono yao 
ya kuifanya Tanzania iwe moja ya nchi 
zinazoendelea kwa kasi.”

“Niwaahidi UVCCM chini ya utawala 
wetu wa miaka mitano utakuwa wa 
kushirikiana, kushauriana na kusima-
mia vipaumbele vya nchi na utekelezaji 
wa Ilani ya CCM kuanzia ngazi ya shina.”

“Ikumbukwe jumuiya ya umoja huu 
sio lele mama hivyo katika kipindi chetu 
tutahakikisha tunakuwa imara na jeuri 
kwa mtu yeyote atakayejaribu umoja 
wetu, Muungano wetu, mshikamano 
wetu, mapinduzi yetu matukufu ya Zan-
zibar uhuru wa Tanzania na watakaota-
ka kuhatarisha hali ya usalama wa taifa,” 
alisema.

Makamu Mwenyekiti UVCCM, Re-
hema Sombi, alisema mchakato wa 
uchaguzi umeisha hivyo kazi iendelee 
na kama kuna sehemu walikwazana 
wasameheane ili kujenga jumuiya kwa 
maslahi mapana ya nchi.

Wanafunzi wahitimu wa elimu ya awali katika Shule ya Awali na Msingi St. Mary’s wakitoa burudani ya ngoma 
kwenye mahafali ya darasa hilo yaliyofanyika mwishoni mwa wiki hii jijini Dodoma. PICHA: PAUL MABEJA

Na Augusta Njoji, DODOMA

WACHIMBAJI wadogo wa madini 
nchini wameiomba serikali kuwapatia 
ruzuku na mitaji ya kununua zana za 
kuendeleza uchimbaji huo ili kujikwa-
mua kiuchumi na kuchangia pato la 
taifa.

Walibainisha hayo mwishoni mwa 
wiki kwenye jukwaa la sekta ya uzin-
duaji lililoandaliwa na HakiRasilimali, 
wakati Taasisi ya kuendeleza uchimbaji 
mdogo nchini FADev ilipokuwa ikiongo-
za mjadala wa serikali kurasimisha sekta 
ya uchimbaji mdogo.

Walisema serikali inapaswa kuwa-
shika mkono wachimbaji wadogo ili wai-
nuke ikiwamo kuwapatia ruzuku na sio 
kuwasukumia kwenye taasisi za kifedha 
(benki) mahali ambapo hawawezi ku-
kopesheka. “Serikali kupitia Wizara 
ya Madini tunaiomba itupatie ruzuku 

wachimbaji wadogo na sio kutusukumia 
kwenye benki ambazo haziwezi kutupa-
tia mikopo,” alisema Rachel Njau.

Aidha, mchimbaji Pili Husein kutoka 
Mererani, alitoa ushuhuda anavyonu-
faika na ruzuku ya serikali Sh. milioni 80 
ambayo aliipata mwaka 2013.

Alisema ilimsaidia kumkuza katika 
sekta hiyo ya uchimbaji mdogo wa ma-
dini, huku akiiomba serikali kuendelea 
kutoa ruzuku hizo kwa wingi.

Naye Kamishna Msaidizi kitengo cha 
wachimbaji wadogo kutoka Wizara ya 
Madini, Francis Mihayo, alisema serikali 
iliweka utaratibu wa kuwapatia ruzuku 
wachimbaji wadogo, lakini baadhi yao 
walizitumia fedha hizo kinyume na mat-
arajio na kulazimika wasitishe.

“Mwaka 2013 serikali iliweka utaratibu 
wa kuwasaidia wachimbaji wa wadogo 
baada ya kuitambua fursa ya madini 
pamoja na kuwapatia ruzuku, lakini un-

ampatia mtu ruzuku akanunue lori la 
kubeba vifusi vya udongo wa madini 
ana kwenda kununua Kirikuu, mwing-
ine badala ya kununua pampu ya kuvuta 
maji mgodini anunua pampu ya nyum-
bani,” alisema Mihayo.

Katibu Mtendaji wa FADev, Mhandisi 
Theonestina Mwasha, alisema serikali 
pamoja na taasisi zisizo za kiserikali zi-
napaswa kuwashika mkono wachimbaji 
wadogo pamoja na kuwapatia elimu na 
kutambua uchimbaji ni kama biashara 
zingine na wana mchango mkubwa ka-
tika pato la taifa.

Alisema taasisi yao ya kuendeleza 
uchimbaji mdogo, wameshaunda vi-
kundi 15 vya wachimbaji wadogo na ku-
wapatia ruzuku, pamoja na wengine ku-
waunganisha kwenye taasisi za kifedha 
ili wapate kukopesheka, na kuwapatia 
pia elimu namna ya kuhifadhi taarifa zao 
za kibenki.

Wachimbaji wadogo waiomba serikali ruzuku ya zana

Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI imesema ni lazima wazazi 
kuwaandikisha watoto wao kupata elimu 
ya awali ili kuwajengea mbinu sahihi 
zitakazowasaidia kujifunza kwa ufanisi 
mambo mbalimbali kabla ya kujiunga na 
darasa la kwanza.
Mratibu wa malezi, makuzi na maen-

deleo ya mtoto darasa la kwanza na la 
pili kutoka Wizara ya Elimu Sayansi na 
Teknolojia, Hawa Selemani, alibainisha 
hayo juzi alipokuwa akitoa hotuba kwe-
nye mahafali ya darasa la awali Shule ya 
Msingi St. Mary’s Dodoma.
Alisema, elimu ya darasa la awali ni 

jambo la lazima kwa watoto kwa kuwa 
ndiyo sehemu za sahihi ya kuwajengea 
uwezo wa kujifunza mambo mbalimbali 
kabla ya kuanza darasa la kwanza.
Kutokana na hali hiyo alisema wazazi ni 

lazima kuwaandikisha watoto wao katika 
shule za awali ili kuwapatia mbinu sahihi 
za kujifunza kutoka kwa walimu wenye 
weledi.
“Wazazi msilazimishe watoto wenu 

kwenda kusoma tuisheni kwani wanaji-
funza mambo mengi na kwa ufanisi pale 
wanapotumia michezo, kuwapa mitihani 
au kuwafundisha mambo ya juu ya uw-
ezo wao ni kuharibu ubongo wao.
“Msifikirie kuwa mtoto kupatiwa miti-

hani ya manamba makubwa ndiyo njia 
sahihi ya kujifunza hapana hapo tuna-
haribu ubongo wa watoto wetu, mtoto 
anatakiwa kujifunza kwa vitu ambavyo 
ni vya ‘level’ yake hiyo mitihani siyo sasa 
wataikuta darasa la kwanza na la pili 
wakifika huko,” alisema.
Aliwataka wazazi kutoa ushirikiano 

kwa walimu na kufuatilia maendeleo 
ya watoto wao wanapokuwa shule ili 
kubaini kero mbalimbali zinazowakabili 
kitaaluma.
“Walimu wanawahitaji ninyi wazazi 

katika kufuatilia maendeleo ya watoto 
kama mtaweka mikono yenu kwa wa-
toto hawa ili wapate mbinu sahihi za 
kujifunza basi hakutakuwa na magonjwa 
wala wezi pia wapeni watoto wenu uhuru 
wa kuchagua kile wanachotaka na nyinyi 
muwape sapoti kwa kila wanacho kitaka,” 
alisema. Aliwapongeza wazazi nchini kwa 
kubadili mtizano na kuanza kutoa fursa 
sawa kwa watoto wote kwenda shule bila 
kujali jinsia zao.
“Zamani wazazi wengi walikuwa wana-

pendelea watoto wa kiume peke yao ku-
wapeleka shule, lakini hivi sasa mtizamo 
huo hasi umebadilika na kama ambavyo 
naona hapa wote wapo katika idadi inay-
olingana,” alisema.
Mkurugenzi wa Shule ya St. Mary’s Do-

doma, Tibe Rwakatare, alisema wataen-
delea kuboresha miundombinu kwa ajili 
ya watoto kujifunzia hasa katika elimu ya 
awali ambayo ndiyo msingi wa mambo 
yote.
“Tunaendelea na ujenzi wa shule ya 

awali ambayo mwakani itawezesha wa-
toto wa darasa la awali kuwa na eneo lao 
na kuondokana na hali hii ya kuchang-
anyika na wa shule ya msingi,” alisema.
Rwakatare, alisema wanapanga kuwa 

na maktaba kubwa ya shule ambayo ita-
wasaidia watoto kupata vitabu vingi kwa 
ajili ya kujisomea.
Mwalimu Mkuu wa shule hiyo, Benard 

Maalafu, alisema wataendelea kuimarisha 
usimamizi wa wanafunzi wanapokuwa 
ndani ya shule na nje ili kuhakikisha wa-
napata elimu bora.

Wazazi 
wakumbushwa 
ulazima wa 
kuandikisha  
watoto shule
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Uchumi wa buluu kuwezesha 
wanawake katika uwekezaji
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

W
AZIRI wa Uchumi wa Buluu 
na Uvuvi, Masoud Suleiman 
Makame, amesema nia ya 
Serikali ya Zanzibar katika 

uchumi wa buluu, ni kuhakikisha nguvu 
zote zinawekezwa katika uwezeshaji wa 
wanawake kiuchumi.

Aliyasema hayo jana kwenye mkutano 
wa kujadili rasimu ya mkakati wa mpango 
kazi wa kujumuisha masuala ya jinsia na 
wanawake katika uchumi wa buluu uli-
ofanyika mjini hapo.

Alisema uwekezaji huo utajikita zaidi ka-
tika sekta ya uvuvi, ukulima wa mwani, us-
arifu wa dagaa, ufugaji wa matango bahari 
na kaa. Alisema katika kuleta maendeleo 
ya haraka ya jamii, serikali ipo mstari wa 
mbele kuhakikisha ushirikishwaji kwa uka-
milifu wa kinamama, kwa kuwasaidia ka-
tika elimu, ubunifu, zana za kufanyia kazi, 
mitaji na masoko.

“Napenda kuchukua fursa hii, kuwashuk-
uru waandaaji wa shughuli hii Shirika 
la Umoja wa Mataifa la UN Women, kwa 
mchango wenu mkubwa katika mwende-
lezo wa kuiunga mkono Tanzania, lakini 
katika kuisaidia na kuiimarisha ajenda yetu 
ya uchumi wa buluu hapa Zanzibar, husu-
san katika kupigania na kuhakikisha kuwa 
haki, pamoja na maslahi ya wanawake ka-

tika uchumi wa buluu, yanashirikishwa na 
kutekelezwa kwa ukamilifu,” alisema.

Alisema mkakati huo ni muhimu kwa 
Zanzibar, katika kufanikisha mwendelezo 
wa juhudi za serikali za kuhakikisha haki na 
usawa wa wanawake na jamii kwa ujumla 
katika kufanikisha azma ya utekelezaji wa 
uchumi wa buluu, hasa katika sekta za uvu-
vi na mazao ya baharini.

Aidha, alisema wizara yake itahakiki-
sha inaunga mkono katika utekelezaji wa 
programu zote za maendeleo ikiwamo 
utekelezaji wa mkakati huu unaolenga ku-
hakikisha kuwa wanawake na wanaume 
wote wananufaika na utekelezaji wa sera ya 
uchumi wa buluu.

Waziri huyo alisema serikali inaendelea 
kutekeleza Malengo ya Maendeleo Endel-
evu (SDGs), ikiwamo lengo nambari tano 
ambalo ni kuleta maendeleo, usawa na haki 
kwa jinsia zote ili kufikia malengo hayo.

Hata hivyo, alisema serikali imefura-
hishwa na mchakato wa mkakati huo na 
mapitio ya awali yametambua jitihada 
zinazofanywa kuhakikisha ushirikishwaji 
wa wanawake na kubainisha mikakati ya 
kuboresha hatua zinazotekelezwa na seri-
kali na wadau hususani uwezeshaji wa 
mbinu bora za kilimo, uvuvi, mazao ya ba-
harini, ujasiriamali na ubunifu.

Pia kuboresha katika biashara na 
masoko, kuongeza ubora wa huduma na 

bidhaa pamoja na upatikanaji wa hudu-
ma za kifedha mambo yote yatachangia 
utekelezaji wa sera ya uchumi wa buluu.

Naye mshauri elekezi wa mkakati huo 
wa jinsia kutoka UN WOMEN, Shukuru Nya-
gawa, alisema wameangalia maeneo ma-
tano yanayohusiana na uchumi wa buluu 
ikiwamo uvuvi, kilimo, utalii, usafirishaji 
na utawala bora na kueleza changamoto 
mbalimbali wanawake wanazokutana nazo 
kwenye shughuli hizo.

Alisema ni kwasababu ya uelewa wao 
mdogo, ukosefu wa mitaji, nyenzo bora za 
ufanyaji kazi na ukosefu wa fursa za kush-
iriki na mkakati huo wa jinsia ni nyenzo 
muhimu katika utekelezaji wa nyenzo ya 
uchumi wa buluu.

Alisema mkakati huo umetoa map-
endekezo mbalimbali ambayo yanahusika 
kuhakikisha bidhaa za wanawake katika 
uchumi wa buluu zinapewa soko na ku-
fikiwa na mitaji.

“Wanawake ili waingie katika masoko 
lazima wawe na teknolojia za kuchakata 
bidhaa zao vizuri na zenye ubora ili kupata 
masoko ya ndani na nje na kunufaisha wa-
nanchi,” alisema.

Katibu Mkuu Wizara ya Uchumi wa Bu-
luu na Uvuvi, Dk. Aboud Suleiman Jumbe, 
alisema uchumi wa buluu hauwezi kukua 
bila ya ushirikishwaji wa wanawake kupitia 
miradi ya kimaendeleo.

Mke wa Rais wa 
Zanzibar, Mama 
Mariam Mwinyi 
(kulia), akipokea 
cheti cha kupam-
bana na vitendo 
vya udhalil-
ishaji kutoka 
kwa Waziri wa 
Maendeleo ya 
Ustawi wa Jamii, 
Jinsia, Wanawake 
na Watoto, Riziki 
Pembe, kwenye 
uzinduzi wa Siku 
16 za Kupinga 
Ukatili wa Kijin-
sia katika ukumbi 
wa Shekhe Idrisa 
Abdulwakil juzi. 
PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

Na Mwandishi Wetu

MKURUGENZI Kinga na Elimu ya Afya, 
Dk. Salum Slim, ameitaka jamii kuwekeza 
zaidi katika afya ili kupata nguvu ya 
kufanya kazi za kiuchumi kwa manufaa 
yao na taifa kwa jumla.
Akizindua mradi wa kuboresha afya 

huko Nungwi Wilaya ya Kaskazini ‘A’ Un-
guja mwishoni mwa wiki, alisema kukiwa 
na wagonjwa wengi wasioweza kufanya 
kazi, taifa halitopata maendeleo.
Aliwataka wananchi kuzitumia vyema 

fursa za kuchunguza afya, zinazotolewa 
kupitia miradi na misaada mbalimbali ili 
kama wana matatizo ya kiafya wajue na 
kuanza tiba mapema.
Mradi huo wa kuimarisha afya ya moyo 

unatekelezwa kwa pamoja na taasisi ya 
‘HealthyHeartAfrica’ ya Kenya na HIPZ 
Zanzibar chini ya ufadhili wa Taasisi ya 
Uingereza, AstraZeneca wakishirikiana 
na kitengo cha maradhi yasiyoambukiza 
Zanzibar (NCD).
Dk. Slim alisema uzinduzi wa mradi huo 

wa majaribio unalenga kuvifikia vijiji 15 
vya Mkoa wa Kaskazini Unguja, ukianzia 
kijiji cha Nungwi, kabla kuendelea katika 
mikoa mingine ya Zanzibar.    
“Afya bora ni jambo la msingi na kutibu 

maradhi yasiyoambukiza kuna gharama 
kubwa ambazo wananchi wengi hawaz-
imudu kutokana na hali duni ya kipato,” 
alisema.
Naye Meneja wa kitengo cha maradhi 

yasiyoambukiza Zanzibar, Subira Bakari, 
alisema asilimia 33 ya wananchi wa 
Zanzibar wanaugua shinikizo la damu, 
ingawa idadi hiyo ni ya wanaohudhuria 
kliniki na kutambua hali zao.
Alisema kwa kuwa serikali inatoa 

matibabu bure, inabeba mzigo mkubwa 
kutokana na wananchi wengi kupuuza 
umuhimu wa kinga, fedha na nguvu ny-
ingi zinatumika kwenye kutibu.
Mkurugenzi wa mradi katika taasisi ya 

kuimarisha afya Zanzibar (HIPZ), Simon 
Kuhnert, alisema miongoni mwa malengo 
yao ni kuona wananchi wa Zanzibar 
wanaishi maisha bora mbali na maradhi 
yasiyoambukiza na mengine.
Naye Mkurugenzi wa huduma za afya 

endelevu kimataifa katika Taasisi ya 
Astra Zaneca nchini Uingereza, Dk. Allan 
Mackenzie, alisema shinikizo la damu 
ni ugonjwa unaoua watu wengi duniani, 
lakini kwa kutumia sayansi yanaweza 
kuzuilika iwapo kila mmoja atatimiza 
wajibu wake kuanzia kinga hadi mat-
ibabu.

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

KUTOKANA na kuongezeka kwa 
kasi ya matukio ya udhalilishaji 
wa kijinsia, Serikali ya Zanzibar 
imesema ipo katika mchakato wa  
kutayarisha sheria ya kupambana 
na vitendo hivyo ambavyo vi-
naathiri jamii hasa ya wanawake 
na watoto.

Hayo yalisemwa jana na Katibu 
wa Tume ya Kurekebisha Sheria, 
Mussa Kombo, katika mkutano wa 
maadhimisho ya siku 16 ya kup-
inga ukatili wa kijinsia ukiambat-
ana na uwasilishwaji wa taarifa ya 
utafiti wa kuanzishwa kwa Sheria 
ya Kiislamu itakayokusanya she-
ria zingine muhimu uliwasilishwa 

mbele ya wadau na viongozi wa 
asasi za kiraia mjini hapa.

Kombo alisema miongoni mwa 
majukumu makubwa ya Tume ya 
Kurekebisha Sheria ni kuona wana-
zifanyia kazi pamoja na marekebi-
sho ya sheria ambazo zinaonekana 
zimepitwa na wakati.

Alisema zipo sheria nzuri iki-
wamo ya mtoto ambayo Serikali ya 
Zanzibar ilipata tuzo ya kimataifa, 
lakini kadri siku zinavyokwenda 
imebainika marekebisho makubwa 
yanahitajika.

“Ofisi ya Tume ya kurekebisha 
sheria tupo katika mchakato wa 
kuja na sheria ya kupambana na 
udhalilishaji wa kijinsia ambayo 
hiyo itahusisha moja kwa moja 
matukio yenye kudhoofisha maen-

deleo ya wanawake na watoto,” 
alisema.

Alizitaja Sheria ya Mahakama ya 
Kadhi, Sheria ya Ofisi ya Wakfu na 
mali ya amana zinahitaji marekebi-
sho makubwa katika kuwatumikia 
wananchi wake.

Alisema bado wanawake wana-
teseka hasa wanapopewa talaka 
na huenda kuanza maisha mapya 
huku wakiachiwa mzigo wa malezi 
ya watoto bila ya msaada wa baba 
wa watoto hao.

Alisema suala la matunzo kwa 
watoto ni moja ya changamoto 
kubwa wakati wanandoa wana-
potengana na matokeo yake hu-
sababisha kuwapo kwa watoto wa 
mitaani wanaozurura ovyo kwa 
kukosa matunzo.

“Marekebisho ya sheria muhimu 
zinazowahusu watoto na wa-
nawake zinahitajika kufanyika kwa 
sababu kasoro zake zimejitokeza 
na kusababisha usumbufu mkub-
wa kwa jamii yetu,” alisema.

Katika mkutano huo uliwasil-
ishwa utafiti uliotayarishwa na 
Chama cha Wanahabari Wanawake 
(TAMWA) ambao umeelezea 
umuhimu wa kuwapo kwa sheria 
moja ya Kiislamu ambayo itashu-
ghulikia moja kwa moja taasisi 
muhimu zinazosimamia mwenen-
do wa jamii hiyo.

Mhadhiri mwandamizi wa Chuo 
Kikuu cha Taifa (SUZA), Dk. Siku-
jua Hamdani Omar, alisema Sheria 
za Mahakama ya Kadhi, Ofisi ya 
Wakfu na mali ya amana pamoja 

na Sheria ya Mtoto kunahitajika 
sheria moja ambayo itashughulikia 
moja kwa moja na kutoa huduma 
kwa jamii hiyo.

Alisema Sheria ya Mahakama 
ya Kadhi imebeba mambo mengi 
kwa wakati mmoja ikiwamo masu-
ala ya ndoa, talaka matunzo ya wa-
toto na ndio maana yanafanyika 
marekebisho yake mara kwa mara 
bila ya kukidhi mahitaji yake kwa 
walengwa.

Aidha, alisema suala la mirathi 
limekuwa na changamoto kubwa 
kwa watu kukwepa Taasisi ya 
Wakfu na mali ya amana na kuri-
thishana kienyeji zaidi na hapo 
ndipo panapoibuka migogoro na  
wahusika wengine kukoseshwa 
haki zao.

Sheria kupambana vitendo vya udhalilishaji mbioni

Jamii yaelezwa 
umuhimu kuwekeza  
kwenye afya
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Askari polisi waonywa kujihusisha
rushwa matukio ukatili kijinsia
Na Marco Maduhu,  
SHINYANGA

J
ESHI la Polisi mkoani 
Shinyanga limewaonya 
askari wanaosimamia 
dawati la jinsia na wa-

toto mkoani humo, kutojihu-
sisha na vitendo vya rushwa 
wakati wa kushughulikia kesi 
za matukio ya ukatili dhidi ya 
wanawake na watoto.

Kauli hiyo ilitolewa jana 
mkoani hapo na Kamanda wa 
Polisi mkoani humo, Janety 
Magomi, katika mafunzo ya 
maofisa wa jeshi hilo pamoja 
na askari wa dawati la jinsia.

Alisema kuna baadhi ya 
askari si waadilifu wanajihu-
sisha na vitendo vya rushwa 
kwenye kesi za matukio ya 
ukatili wa kijinsia.

Kamanda Magomi alisema, 
vitendo hivyo vinakwami-
sha utekelezaji wa sheria na 
kusababisha waathirika wa 
matukio hayo kukosa haki.

Askari hao walipatiwa 
mafunzo hayo ikiwa ni se-
hemu ya kwenda kutekeleza 
mradi wa kupinga ukatili wa 
wanawake na watoto wilayani 
Shinyanga, kwa ufadhili wa 
Shirika la Women Fund Tanza-
nia (WFT-Trust).

Alisema vitendo vya rushwa 
ni tatizo katika usimamizi wa 
haki na kuwataka askari wa da-
wati la jinsia, katika utekelezaji 
wa mradi huo wawe mfano wa 
kuigwa.

Magomi alisema askari waki-
jiepusha na rushwa watasaidia 
kupunguza matukio hayo.

“Tunapopata kesi za uka-
tili wa kijinsia sisi askari polisi, 
tunapaswa kusimamia haki 
kama kiapo cha kazi yetu ki-
navyotutaka na sio kujihusisha 
na vitendo vya rushwa,” alise-
ma Magomi.

Katika hatua nyingine, aliwa-
taka askari hao wanapokuwa 

wakisikiliza kesi za ukatili wa-
tumie lugha nzuri ili kutowao-
gopesha waliofanyiwa vitendo 
hivyo na kupata taarifa kamili, 
huku akiwasisitiza kuendelea 
kutoa elimu ya ukatili wa kijin-
sia kwa wananchi na madhara 
yake.

Kwa upande wake, Mratibu 
wa dawati la jinsia mkoani 
Shinyanga, Monica Sehere, 
alisema katika mradi huo wa 
kupinga vitendo vya ukatili 
wa kijinsia wilayani Shinyanga 
watazifikia kata 14, huku waki-
waomba wananchi kuendelea 
kutoa taarifa za ukatili pamoja 
na kutowaficha wahalifu.

Mkurugenzi wa Mambo ya Ndani wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Ndositwe Haonga (katikati), akikabidhi 
msaada wa vitu mbalimbali kwa mkuu wa kituo cha kulelea watoto yatima, Halima Ngoja (aliyevaa shungi), ikiwa 
ni maadhimisho ya Siku ya Shukrani kwa Mlipakodi wilayani Kahama, mkoani Shinyanga jana. PICHA: SHABAN NJIA

Na Shaban Njia, KAHAMA

MAMLAKA ya Mapato 
Nchini (TRA), mkoa maalumu 
wa kikodi Kahama, imetoa 
msaada wa taulo za kike kwa 
ajili ya wafungwa wanawake 
katika gereza la wilayani ya Ka-
hama mkoani Shinyanga.

Hatua hiyo itawasaidia 
wafungwa wa kike kujikinga 
na magonjwa wanapotumia 
vitambaa ambavyo sio safi na 
salama.

Aidha, vitu vingine vilivyo-
tolewa ni pamoja na sabuni, 
kandambili, miswaki na dawa 
ya meno lengo likiwa ni ku-
unga juhudi za serikali kuwa-
hudumia wafungwa hususani 
wanawake.

Akikabidhi msaada huo jana 

wilayani Kahama na mwak-
ilishi wa Kamishna Mkuu wa 
TRA, ambaye ni Mkurugenzi 
wa Mambo ya Ndani, Ndositwe 
Haonga, wakati wa maadhim-
isho ya siku ya shukrani kwa 
mlipa kodi, alisema wafungwa 
wana mahitaji kama walivyo 
raia wengine katika jamii, wa-
nahitaji misaada ili kukidhi 
haja zao.

Alisema taulo hizo zitapun-
guza mahitaji ya wafungwa 
wanawake wakati wa kujisitiri 
ndani ya mizunguko yao ya 
kila mwezi na kuondokana ku-
tumia vitu sio salama kiafya.

Aliwaomba wadau wengine 
kujitokeza na kulisaidia kundi 
hilo kwa kuwa lina mahitaji 
sawa kama wanawake wen-
gine ndani ya jamii.

Akipokea msaada huo, Mk-
aguzi Msaidizi wa Magereza, 
Anastazia Mwamlima alisema, 
wafungwa wanawake wana 
mahitaji mengi kwa taulo hizo 
zitasaidia kupunguza mahitaji 
yao.

Alisema wamekuwa waki-
wahudumia kulingana na ba-
jeti wanazozipata na wanapo-
ingia katika mizunguko yao 
hutoa taarifa kwa uongozi na 
kuwapatia taulo safi ambazo 
zinawakinga na maradhi iki-
wamo fangasi.

Katika hatua nyingine, TRA 
imetoa msaada wa vitu mbal-
imbali katika kituo cha kulelea 
watoto yatima kilichoko Kata 
ya Zongomela, Halmashauri ya 
Manispaa ya Kahama kama se-
hemu ya kupambana na ukatili 

wa kijinsia.
Vitu hivyo ni mchele, sukari, 

mafuta ya kula, madaftari, 
kalamu, sabuni, juisi, maji, bis-
kuti, maharage na mafuta ya 
kupata.

Mkurugenzi wa kituo hicho, 
Halima Ngoja, aliushukuru 
uongozi na wafanyakazi wa 
TRA kwa msaada huo na kua-
hidi kila mtoto kunufaika na 
msaada huo.

Alisema uendeshaji wa kituo 
hicho unategemea wadau pe-
kee na msaada huo ni muhimu 
kwao.

Alisema kituo kina jumla 
ya watoto 49 kati yao 21 wapo 
shuleni na 28 bado wadogo na 
wanawapata kupitia ofisi ya 
ustawi wa jamii ya Manispaa 
ya Kahama.

TRA yawakumbuka wafungwa wanawake taulo za kike

Na Halima Ikunji, TABORA

MJUMBE wa Halmashauri Kuu 
ya Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
Taifa Mkoa wa Tabora, Moham-
ed Hamdan, ameahidi kusima-
mia chama chake ili kiendelee 
kuwa imara kiuchumi na kisiasa.
Alisema kwamba pamoja 

na kukisimamia chama hicho 
ameahidi kuimarisha uhai wa 
chama na kuwezesha jumuiya 
zake kuwa na uchumi imara ili 
ziweze kujitegemea katika shu-
ghuli mbalimbali mkoani Tabora.
Akizungumza na Nipashe, 

ofisini kwake jana, alisema CCM 
ni chama kikubwa kilichobeba 
matumaini ya Watanzania na 
katika kipindi cha miaka mitano 
atahakikisha kinakuwa imara 
kwa kufufua miradi ya kiuchumi 
ya jumuiya zote.
Alibainisha kuwa hana shaka 

na chama chake katika nyanja 
za kisiasa kwa kuwa kina wa-
nasiasa waliobobea, lakini 
kinahitaji kusimamiwa vizuri 
ili kiweze kuwa imara zaidi 
mkoani humo.
Alisisitiza kuwa atahakikisha 

jumuiya zote za chama hicho 
UVCCM, UWT na Wazazi zinaku-
wa na miradi ya uhakika itakay-
owaingizia kipato ili kufanikisha 
utekelezaji majukumu yao ya 
kila siku ikiwamo kuunganisha 
wanachama wao.
Aliongeza kuwa atatembe-

lea wilaya zote saba za mkoa 
huo na kukutana na viongozi 
wa chama na jumuiya zake ili 
kuwahamasisha kutumia fursa 
mbalimbali za kiuchumi zilizoko 
katika maeneo yao ikiwamo 
kuendeleza miradi iliyoko.
Alifafanua kuwa wana CCM 

wote wanapaswa kuwa kitu ki-
moja ili kuwa na chama imara 
huku akiwataka kuweka makun-
di yao ya uchaguzi pembeni ili 
kudumisha umoja na mshika-
mano utakaofanya chama kien-
delee kuaminiwa zaidi.
“Uchaguzi umeisha, naomba 

wana CCM wote turudi kujenga 
chama chetu, umoja na mshika-
mano wetu ndio silaha ya ushin-
di katika chaguzi zijazo ule wa 
serikali za mitaa mwaka 2024 
na uchaguzi mkuu wa mwaka 
2025,” alisema.
Alisema makundi kwa sasa ya-

natakiwa kuvunjwa ili kukijenga 
chama kwa kuwa kinatakiwa 
kisimamiwe na kuwa imara kwa 
sababu kina wanachama wazuri 
waliobobea kisiasa.
Alisisitiza kuwa mafanikio 

ambayo chama kimepata tangu 
kuanzishwa Februari 5, 1977 
yametokana na umoja na mshi-
kamano wa viongozi na wana-
chama na wanatakiwa kuyad-
umisha.
Alisema atahakikisha chama 

na jumuiya zake zinakuwa na 
uchumi imara ili kufanikisha 
utekelezaji majukumu yao iki-
wamo kutembelea wanachama 
wake na wananchi kwa ujumla 
ili kusikiliza kero zao na kuzi-
tafutia ufumbuzi.
Alimpongeza Mwenyekiti wa 

CCM Taifa, Samia Suluhu Hassan 
kwa kufanyakazi na kusimamia 
Ilani.

Mjumbe CCM aahidi 
kukisimamia  
chama kiuchumi
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Waasi 40 wa Burundi wauawa DRC 

KINSHASA, DRC

MSEMAJI wa Jeshi la Jam-
huri ya Kidemokrasia ya Congo 
(DRC), Luteni Marc Kyondwa, 
amesema waasi 40 wa Burundi 
wameuawa katika mashambu-
lizi ya pamoja ya wanajeshi wa 
nchi hizo yaliyofanyika mwis-
honi mwa juma lililopita.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa jana na Luteni Kyondwa, 
majeshi hayo mawili yaliende-
sha mashambulizi makali dhidi 

ya waasi wa Burundi wa Kikosi 
cha Ukombozi wa Kitaifa (FNL).

Alisema majeshi hayo mawili 
yaliiondoa FNL kutoka kwe-
nye vilima vyote vinne vina-
vyoelekea mji wa Nabombi 
na kwamba ilizingatiwa kama 
wadhifa wa amri ya jenerali wa 
FNL aliyejitangaza Aloys Nzab-
ampema.

“Jeshi la DRC lilitoa wito kwa 
wakazi wa eneo hilo kushiriki-
ana na vikosi vya kawaida na 
vijana kujitenga na makundi 

yenye silaha,” alisema.
Taarifa hiyo pia ilimnukuu 

Jenerali wa DRC Meja Ramaza-
ni Fundi, ambaye ni kamanda 
wa operesheni katika eneo la 
kusini mwa jimbo hilo akisema, 
“FNL ni tawi la kundi la zamani 
la waasi la Agathon Rwasa, am-
balo sasa ni upinzani mkuu wa 
kisiasa nchini Burundi”.

Alisema tangu mwezi Agosti, 
wanajeshi wa Burundi wanao-
husika na mapigano na makun-
di yenye silaha wamekuwapo 

katika eneo la Kivu Kusini 
nchini DRC, kama sehemu ya 
kikosi cha Jumuiya ya Nchi za 
Afrika Mashariki (EAC).

Kinshasa, ambayo inaishu-
tumu Rwanda kwa kuwaunga 
mkono kikamilifu waasi wa 
M23 huko Kivu Kaskazini, ime-
kataa kuruhusu Kigali kushiriki 
katika kikosi hicho.

Kwa takriban miaka 30, 
mashariki mwa DRC imekuwa 
ikikumbwa na makundi yenye 
silaha ya waasi.  BBC

KYIV, Ukraine

MKUU wa shirika la nyuklia nchini 
Ukraine Petro Kotin, amesema kuna 
ishara kwamba wanajeshi wa Urusi 
wanajitayarisha kuondoka kutoka 
kiwanda cha nyuklia cha Zapor-
izhzhia ambacho wamekuwa wak-
ishikilia tangu mwezi Machi baada 
ya kuvamia nchini hiyo.
Pia inaelezwa kwamba endapo 

hilo litatokea, itakuwa mabadiliko 
makubwa katika vita vya Ukraine 
katika sehemu za kusini mashariki 
mwa eneo la Zaporizhzhia ambapo 
wanajeshi hao hawajabadilisha se-
hemu wanazoshikilia kwa muda wa 
miezi kadhaa.
Makombora ya kila mara karibu na 

kiwanda hicho cha nyuklia, yalisaba-
bisha kuwapo wasiwasi mkubwa 
kuhusu uwezekano wa janga kubwa 
la nyuklia endapo kiwanda king-
eharibiwa.
Urusi na Ukraine wamekuwa wak-

ishutumiana kwa miezi kadhaa kwa 
kurusha makombora karibu na ki-
wanda cha Zaporizhiizhia, ambacho 
kwa sasa hakizalishi nishati.
Aidha, wanajeshi wa Ukraine 

wamefanikiwa kudhibiti mji wa 
Kherson mwezi huu, pamoja na 
sehemu kubwa ya ukingo wa kulia 
wa Dnipro, mashariki mwa Zapor-
izhzhia.			  VOA

Wanajeshi Urusi 
watarajiwa 
kuondoka 
Zaporizhzhia

Hoteli iliyoshambuliwa na al-Shabaab mwezi Agosti mwaka huu.

Wanne wauawa shambulizi la Al-Shabaab Somalia
MOGADISHU, Somalia

WATU wanne wameuawa 
baada ya kundi la kigaidi la Al-
Shabaab nchini Somalia kush-
ambulia hoteli moja karibu na 
makazi ya rais katika mji mkuu 
wa Mogadishu.

Kwa mujibu wa shirika la 
habari la AFP, uvamizi dhidi ya 
hoteli hiyo ya Villa Rose ulianza 
Novemba 27, ambapo washam-
buliaji wa  kundi hilo  lenye 
mafungamano na mtandao wa 
kigaidi wa al-Qaida, walitumia 
bunduki na mabomu kuingia 
ndani. 

Ofisa mmoja wa polisi al-
iliambia shirika la habari la 
Reuters kwamba baadhi ya 
maofisa wa serikali walilazi-
mika kukimbia kwa kutumia 
madirisha ya hoteli hiyo.

Mkaazi mmoja, Ismail Haji, 
anayeishi karibu na hoteli hiyo 
aliiambia Reuters kwamba ku-

fikia asubuhi ya jana, ikiwa ni 
zaidi ya saa 12 tangu uvamizi 
kuanza, bado kulikuwa na mil-
io mikubwa ya silaha ndani ya 
hoteli na kwamba bado wali-
kuwa wanaendelea kusalia ma-
jumbani mwao tangu mzingiro 
wa vyombo vya usalama uanze 
usiku wa jana.

Ofisa mmoja ambaye ha-
kutaka kutajwa jina, alisema 
vikosi maalum vya usalama, 
vifahamikavyo kama Gaashaan 
na Haramcad, vilichukuwa 
uratibu wa operesheni hiyo, 
kwa mujibu wa ofisa mmoja 
wa polisi aliyepo kwenye eneo 
la tukio. 

“Wapiganaji  walioanzisha 
mashambulizi bado wana-
pambana ndani ya hoteli dhidi 
ya vikosi vya Haramcad na 
Gaashaan na maofisa wa us-
alama wanajaribu kuwaokoa 
watu waliokwama ndani ya ho-
teli,” alisema. 

Ofisa mmoja wa usalama 
wa taifa, Mohamed Dahir, ali-
iambia AFP kwamba washam-
buliaji wamejificha kwenye 
chumba kimoja cha hoteli hiyo 
huku wakiwa wamezungukwa 
na vikosi vya serikali.

Kwa mujibu wa ofisa huyo, 
miongoni mwa waliojeruhiwa 
walikuwa  maofisa wa serikali 
na kwamba karibuni watafani-
kiwa kuidhibiti hali.

BUNGE LASITISHA VIKAO
Bunge la Somalia lilisema 

kuwa lilipaswa kusitisha vikao 
vya mabaraza yake yote mawili 
kutokana na mashambulizi 
hayo. 

Kupitia taarifa iliyotumwa 
kwenye ukurasa rasmi wa 
Facebook wa bunge hilo, wa-
jumbe wote wa mabaraza 
hayo ya bunge waliarifiwa 
kuahirishwa kwa mkutano ul-
iokuwa umepangwa kufanyika 

jana.
Pia ilibainishwa kuwa kundi 

la Al-Shabaab,  ambalo li-
nataka kuiangusha serikali na 
kuanzisha utawala unaofuata 
tafsiri ya siasa kali ya Sheria 
za Kiislamu, limekuwa liki-
fanya mashambulizi ya mara 
kwa mara mjini Mogadishu na 
kwengineko nchini Somalia.

Aidha, ilielezwa kuwa Ok-
toba 29 mwaka huu, magari 
mawili yaliyojaa mabomu 
yalilipuka mjini Mogadishu 
yakifuatiwa na milio ya risasi, 
ambapo watu 121 waliuawa na 
333 kujeruhiwa, mashambulizi 
yanayotajwa kuwa mabaya ku-
wahi kufanyika kwenye taifa 
hilo.

Rais Hassan Sheikh Moha-
mud, aliyechaguliwa mwaka 
huu, ameanzisha operesheni 
kali ya kijeshi dhidi ya kundi 
hilo. 

		  DW

Marufuku kutoka nje 
yawekwa Uganda 
kuikabili ebola 
KAMPALA, Uganda

KIONGOZI wa Uganda, Rais Yoweri 
Museveni, ametoa amri ya watu 
kutotoka nje katika wilaya mbili 
ambazo mlipuko wa virusi vya ebola 
ulianzia kwa muda wa siku 21, ak-
isema serikali inafanikiwa kudhibiti 
maambukizi ya ebola nchini humo.
Kwa mujibu wa taarifa iliyochap-

ishwa jana na VOA, amri hiyo 
itatekelezwa hadi Desemba 17, 
mwaka huu, huku ikielezwa kuwa 
awali kulikuwa na amri kama hiyo 
ya siku 21 kuanzia Oktoba 15, na ili-
malizika Novemba tano mwaka huu.
Museveni alisema hatua hiyo im-

echukuliwa ili kuhakikisha kwamba 
mafanikio ambayo yamepatikana 
kufikia sasa katika kukabiliana na 
mlipuko wa ebola, yanaendelea na 
kuhakikisha hakuna kabisa maam-
bukizi ya virusi hivyo nchini humo 
katika muda wa siku chache zijazo.
Serikali ilisema kwamba hakuna 

maambukizi mapya yaliyoripotiwa 
katika wilaya hizo mbili, na kwamba 
watu 55 wametajwa kufariki na 
wengine 141 wakithibitishwa kuam-
bukizwa ebola nchini Uganda, tangu 
Septemba 20 mlipuko uliporipotiwa.
Hata hivyo ilielezwa kuwa hakuna 

chanjo dhidi ya virusi vya ebola aina 
ya Sudan vinavyoripotiwa Uganda.

VOA
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KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA
WILAYA YA KINONDONI

MWANANYAMALA
SHAURI LA MADAI NAMBARI 350 LA 2018

SAMWELI AMANI MAKUNDI..…MUOMBAJI/WAOMBAJI
DHIDI YA

JANETH GERVAS MGONELA……MDAIWA/WADAIWA
WITO/KUITWA SHAURINI

JANETH GERVAS MGONELA - POPOTE ULIPO/MLIPO

SAMWEL AMANI MAKUNDI amefungua shauri mbele ya 
Baraza la Ardhi na Nyumba lililopo Kinondoni 
(Mwananyamala). Shauri husika limepangwa kusikilizwa 
tarehe 07/12/2022 saa 4:00 asubuhi mbele ya Mh.  SILAS. 
Hivyo unaamriwa kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo 
bila kukosa.
Imetolewa na kutiwa Saini na Mhuri wa Baraza hili leo 
tarehe 23 Mwezi wa 11, 2022.
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TANGAZO

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

FORM 58
IN THE DISTRICT COURT OF TEMEKE

AT ONE STOP CENTRE
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 

1072 OF 2022
In the Matter of the Estate of the Late 

ATHANAS HAKILIMINGI MSUNGU
and

In the Matter of Application for Letters of 
Administration by

ANGELINA PESAMBILI MUNYI

GENERAL CITATION
(Rule 75)

All persons claiming to have any interest in the 
estate of the above-named deceased are hereby 
cited to come and see the proceedings if they think 
fit before the grant of probate (or letters of 
administration) is made to the above-named 
petitioner. 
Objections to the grant should be filed on or before 
the 15th day of 12, 2022.
Dated at DAR ES SALAAM this 18 day of 11 2022.

MATANGAZO   MCHANGANYIKO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO 
WILAYA YA MJINI MOROGORO

KITUO CHA MJINI
MKOA WA MOROGORO

Usimamizi   wa  Mirathi Na……84/2022
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA

MAREHEMU: AMINA RAMADHAN SABU WA MJI MPYA
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA USIMAMIZI WA MIRATHI   

YALIYOLETWA NA   RICHARD BENARD MICHAEL

TANGAZO
(kanuni ya 5(2)ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi 

Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi 
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu,wanaalikwa 
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka 
kufanya hivyo mnamo tahehe 29 Mwezi 11 Mwaka 2022 kabla 
huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi 
hiyo.
Zingatia;

• Wosia wa marehemu huyo upo mahakaman na waweza 
kukaguliwa

• Marehemu hakuacha wosia wowote.
Imetolewa leo tarehe 28 mwezi 11 mwaka 2022

HAKIMU MFAWIDHI

KUPOTEA KWA CHETI 
(RESULT SLIP)

BENJAMIN MANASE LINGULA, Anatangaza 
kupotea kwa RESULT SLIP ya KIDATO CHA 
SITA Yenye Index No S0334/0798 
iliyotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa 
kupitia shule ya Mwenge Secondary School 
Mwaka 2022. Yeyote atakaeiona atoe taarifa 
Kituo chochote cha Polisi. TAARIFA YA 
POLISI: DSM/PHQ/RB/421807/2022

MAHAKAMA YA ARDHI NA NYUMBA WILAYA SONGWE
ILIYOPO MBOZI

SHAURI NO.32/2022
JAHA OMARY KALINGA:::::::::::::::::MDAI

DHIDI YA
ANDREW EDSON MWILWA::::::::::::MDAIWA

YAH : KUITWA SHAURINI
KWA : ANDREW EDSON MWILWA

Fahamu kwamba JAHA OMARY KALINGA amefungua shauri 
dhidi yako katika baraza hili.
Shauri limepangwa kutajwa tarehe 01/12/2022 saa 2:30 
asubuhi mbele ya Mh.T.Munzerere mwenyekiti wa 
Baraza.Unatakiwakuleta utetezi wa maandishi ndani ya siku 
21 tangu tarehe ya wito huu.
Nyaraka zinazohusu shauri hili zinapatikana katika masijala 
ya Baraza la Ardhi na Nyumba Songwe.
Unaamriwa kuhudhuria mbele ya Baraza la siku hiyo bila 
kukosa wewe mwenyewe au mwakilishi anayeruhusiwa 
kisheria .Ofisi za baraza zipo ndani ya eneo la Mnadani 
Vwawa.
Kumbuka:Usipo hudhuria siku hiyo baraza litatoa amri 
stahilivu ikiwa ni pamoja na kusikiliza shauri pasipo wewe 
kuwepo.
Amri hii imetolewa kwa mkono wangu na lakiri/muhuri wa 
baraza hili leo tarehe 17/11/2022.

T.Munzerere
MWENYEKITI

17/11/2022.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya TEMEKE
Kituo cha JUMUISHI Mkoa DAR ES SALAAM

Usimamizi wa Mirathi Na. 2302/2022
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU 

BURUHANI RWEGAHURILA RUBAGA
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA 

MSIMAMIZI YALIYOLETWA 

1. DAVID BURUHANI RUBAGA
2. ISAAC BURUHANI RUBAGA

TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi 

Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi 
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa 
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka 
kufanya hivyo mnamo tarehe 20 Mwezi wa 12 Mwaka 2022 
kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa 
mirathi hiyo.
Zingatia; Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu 
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
Imetolewa leo tarehe 28 Mwezi wa 11 Mwaka 2022.

MAHAKAMA YA ARDHI NA NYUMBA YA WILAYA YA MBEYA
SHAURI NO;49/2022

 KAIS JAMES MWAMBONA..............MDAI
DHIDI YA 

BOSTA SHORA......................MDAIWA
ISAKWISA KAYUNI[Msimamizi wa mirathi ya marehemu

JACKSON MATAI KAYUNI............MDAIWA

YAH; KUITWA SHAURINI
KWA; ISAKWISA KAYUNI,
Fahamu kwamba KAIS JAMES MWAMBONA amefungua 
shauri dhidi yako katika baraza hili.Shauri limepangwa 
kutajwa tarehe 06/12/2022 saa 2;30 asubuhi mbele ya MH. 
T. Munzerere Mwenyekiti wa Baraza.Unatakiwa kuleta 
utetezi wa maandishi ndani ya siku 21 tangu taerehe ya wito 
huu.Nyaraka zinazohusu shauri hili zinapatikana katika 
masijala ya Baraza la Ardhi na Nyumba Mbeya.Unaamriwa 
kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa wewe 
mwenyewe au mwakilishi anayeruhusiwa kisheria.Ofisi za 
Baraza zipo ndani ya eneo la sabasaba Mbeya mjini. 
Kumbuka Usipohudhuria siku hiyo baraza litatoa amri 
stahilivu ikiwa ni pamoja na kusikiliza shauri pasipo wewe 
kuwepo.
Amri hii imetolewa kwa mkono wangu na lakiri/muhuri wa 
Baraza hili leo tarehe22/11/2022.

T. Munzerere
MWENYEKITI
22/11/2022

 ............................................. 
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Mama ambariki Zuchu 
kuwa mke wa Diamond
KHADIJA Khopa ambaye ni mama wa msanii 

Zuhura Othman Soud ‘Zuchu’, amesema haoni 
ajabu kwa mwanawe kuitwa mke na msanii 
ambaye ni bosi wake, Naseeb Abdul ‘Diamond’ 
kwa kuwa huenda msanii huyo anaiona kesho 
yake na binti yake.

Hayo yamekuja siku kadhaa baada ya msanii 
Diamond kuweka wazi kile kinachoaminiwa 
kuwa ni uhusiano wake na Zuchu na kum-
wita mke, huku pia mama mzazi wa Diamond 
akimwita mkwe wakati akimtakia tamasha jema 
Zuchu nchini Marekani.

“Sioni shida mama Diamond kumwita Zuchu 

mkwe kwa sababu ana mtoto wa kiume, pia 
sishangai Diamond kumwita Zuchu mkewe in-
awezekana anaiona kesho yake njema na binti 
yangu,” amesema Khadija.

Akizungumzia kuhusu suala la posa, iwapo 
familia ya Diamond imekwishatoa kwa ajili 
ya binti yake, mama huyo alisema suala hilo 
bado halijafanyika ila wakati ukifika kila kitu 
kitakuwa wazi.

Amefafanua kuwa binti yake huitwa mkwe 
kila upande na wala hajui atakayemuoa kwa 
kuwa amekuwa ‘mkwe wa taifa’ kutokana na 
yeye kuwa maarufu pia ni mtoto wa kike.

HAMISA Mobeto amekiri 
kwamba amekufa na kuoza juu 
ya muigizaji wa Marekani, Mi-
chael B Jordan.

Kwenye akaunti yake ya 
TikTok, mama huyo wa wa-
toto wawili ameposti video ya 
mkusanyiko wa picha kadhaa za 
Jordan na kumtambulisha kama 
mwanaume ambaye angetaka 
kuolewa naye.

“Ona mwanaume ninayetaka 
kuolewa naye…” Ameandika 
Hamisa chini ya video hiyo ili-
yoanza na picha yake.

Michael B Jordan ni muigizaji 
wa Marekani na ni mkurugenzi na 
mtayarishaji wa filamu. 

Anajulikana kwa uhusika wake 
katika filamu maarufu kama The 
Wire (2002) Fruitvale Station 
(2013), Creed (2015) na Black 
Panther (2018, 2022).

Mwaka 2020, Jordan alitajwa 
kuwa mmoja wa watu 100 wenye 
ushawishi mkubwa zaidi ulim-
wenguni na Jarida la Time na 
pia kama mwanaume mzuri zaidi 
aliye hai.

Muigizaji huyo alijitosa kwe-
nye mahusiano ya kimapenzi na 
mwanamitindo wa Marekani, Lori 
Harvey mnamo Novemba 2020. 

Juni, 2022 ilitangazwa kuwa 
wawili hao walikuwa wameten-
gana.

Mobeto: 
Nampenda Jordan

CHAWA wa WCB, Baba Levo, 
ameeleza kuwa, suala la ndege mpya 
aliyonunua Diamond kutua nchini ni 
la muda tu.

Baba Levo ametoa kauli hiyo juzi 
baada ya kuulizwa na waandishi wa 
habari kuhusu baadhi ya madai kuwa, 
Diamond hajanunua ndege hiyo.

“Ndege si kama Bajaj unaagiza 
leo na kuja leo. Ndege tumeshali-
pia, itakuja. Kuna mambo mengi ya 
kukamilisha hadi ndege itue ikiwamo 
taratibu za kiserikali,” alisema Baba 
Levo.

Mapema mwaka huu, meneja wa 
Diamond, Salam alisema wameamua 
kununua ndege hiyo kutokana na 
kupoteza gharama nyingi kwenye 
kusafiri nchi mbalimbali kwa kulipia 
tiketi za ndege hivyo bora wanunue 
ndege yao ambayo pia watakuwa 
wanaikodisha.

Ndege ya Diamond tayari
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Habari michezo

Na Renatha Msungu, 
DODOMA

HATIMAYE uchaguzi mdo-
go wa Shirikisho la Riadha 
Tanzania (RT), umefanyika 
Ukumbi wa African Dreams 
jijini Dodoma jana na kush-
uhudiwa William Kallaghe ak-
iibuka mshindi katika nafasi 
ya makamu wa rais.

Uchaguzi huo mdogo, ume-
fanyika baada ya waliokuwa 
wakishikilia nafasi za maka-
mu wa rais na Mjumbe Kanda 
ya Pwani, kujiuzulu kutokana 
na sababu mbalimbali.

Katika uchaguzi huo, am-
bao ilibidi ufanyike mara 
mbili, baada ya awamu ya 
kwanza wagombea wa na-
fasi ya makamu wa rais ku-
fungana kwa kura, jumla ya 
wagombea watatu walikuwa 
wakichuana, ambao ni Wil-
liam Kallaghe, Shabani Hiki na 
Kanali Mstaafu Juma Ikangaa.

Akitangaza matokeo hayo, 
Mwenyekiti wa Kamati ya Uch-
aguzi, Wakili Msomi Benjamin 
Kalume, alimtaja Kallaghe ku-
pata kura tisa sawa na Kanali 
Ikangaa huku Hiki akiambulia 
sita tu.

Kutokana na matokeo hayo 
ilibidi wawili hao kupamban-
ishwa upya katika uchaguzi 
wa duru ya pili na Kallaghe 
kuibuka kidedea kwa kuzoa 
kura 15 dhidi ya tisa za Kanali 
Ikangaa, hivyo sasa ataliongo-
za shirikisho hilo chini ya rais 
Silas Isangi.

Kabla ya kurejea juzi, 
Kallaghe aliondolewa mwaka 
jana na Shirikisho la Riadha 
baada ya kukiuka taratibu za 
katiba kwa kufanya mambo 
kinyume, hivyo mkutano 
mkuu uliokuwa chini ya An-
thony Mtaka uliwaondoa kwe-

nye uongozi.
Kwa upande wa nafasi ya 

Mjumbe wa Kanda ya Pwani, 
mgombea pekee Felix Chun-
ga, alipata kura 21 za ndiyo 
huku tatu zikimkataa.

Jumla ya wapigakura 24 
kati ya 26 walipiga kura katika 
uchaguzi huo na hakuna kura 
iliyoharibika.

Baada ya kutangazwa 
washindi, Msajili wa Vyama 
na Klabu za Michezo, Riziki 
Majala, alimpa fursa Wakili Si-
mon kuwaapisha washindi na 
shirikisho hilo likaendelea na 
mkutano wake wa kawaida.

Mwambusi ataka straika 
wawili usajili dirisha dogo
Na Shufaa Lyimo

W
AKATI ikishuka 
dimbani leo kui-
karibisha Yanga 
kwenye mechi ya 

Ligi Kuu Tanzania Bara ka-
tika Uwanja wa Kumbukum-
bu ya Sokoine jijini Mbeya, 
benchi la ufundi la Klabu ya 
Ihefu FC, limesema linatarajia 
kuongeza wachezaji wawili 
kwenye usajili wa dirisha 
dogo kwa lengo la kuiongezea 
nguvu timu hiyo.

Ihefu imeuanza msimu 
vibaya, kwani katika mechi 
13 ilizocheza hadi sasa kwe-

nye Ligi Kuu Tanzania Bara, 
imeshinda mbili, sare mbili na 
kupoteza tisa, hivyo kuvuna 
alama nane tu zinazoifanya 
kuburuza mkia kwenye msi-
mamo wa ligi hiyo inayoju-
muisha timu 16.
Na leo itakuwa na kiba
rua kingine kigumu ny

umbani itakapowa
karibisha mabingwa

 watetezi na vinara wa
 ligi hiyo, Yanga, katika
 mechi nyingine ya ligi

 hiyo.
Akizungumza na gazeti hili 

jana, Kocha Mkuu wa Ihefu 

FC, Juma Mwambusi, alise-
ma anahitaji idadi hiyo ya 
wachezaji ili kuiongezea ngu-
vu safu yake ya ushambuliaji 
na ambayo imeonekana kuwa 
na mapungufu msimu huu.

“Safu ya umaliziaji ina 
mapungufu, mara nyingi 
washambuliaji wangu wana-
pata mipira [sehemu sahihi] 
lakini wanashindwa kufunga, 
hivyo inanipasa nifanye usajili 
mzuri,” alisema Mwambusi.

Kocha huyo alisema 
washambuliaji wake wame-
kuwa hawatulii kwenye lango 
lao jambo lililowasababishia 

kupoteza michezo yao iliyo-
pita.

“Michezo yetu iliyopita 
hatujafanya vizuri kutokana 
na upungufu huo, japo timu 
inajitahidi kucheza ikiwa 
uwanjani lakini umaliziaji 
ndio tatizo.

Kuhusu mechi dhidi ya 
Yanga, Mwambusi alisema 
wamejipanga vizuri kukutana 
na timu yake hiyo ya zamani 
licha ya kuwakosa nyota wake 
wanne ambao ni majeruhi.

Alisema anahitaji kupata 
matokeo mazuri kuliko wap-
inzani wao kwani wapo kwe-
nye nafasi ambayo si nzuri.

Kallaghe arejea kuongoza riadha

L

Na Sabato Kasika

WACHEZAJI wa mchezo wa 
sarakasi nchini wamezindua 
chama chao kiitwacho Chama 
cha Sarakasi Tanzania (CHASA-
MATA), ambacho kitakuwa 
na jukumu la kuwaunganisha 
wachezaji wa fani hiyo.

Uzinduzi wa chama hicho, 
ulifanyika jijini Dar es Salaam 
juzi, na kuhudhuriwa na wadau 
mbalimbali wa burudani, huku 
ukinogeshwa na vikundi vya 
sarakasi na vya ngoma za asili.

Mjumbe wa Kamati ya Utend-
aji ya Shirikisho la Sanaa za 
Maonyesho, Betty Kazimbaya, 
alisema wanaunga mkono na 
kuwapa nafasi vijana kwa kuwa 
ndio wakati wao wa kutekeleza 
majukumu yao.

Alifafanua kuwa, kwa sasa 
sanaa ni kazi kama zilivyo kazi 
nyingine na ni ajira, huku waki-
wapongeza wachezaji sarakasi 
kwa kuanzisha chama chama, 
ambacho alisema kinaweza 
kuwaunganisha.

Mwenyekiti wa CHASAMATA, 
Selemani Pembe, alisema awali 
chama hicho kilikuwa ni cha 
Mkoa wa Dar es Salaam tu, na 
kwamba sasa kimepanuka na 
kuwa cha nchi nzima.

Sarakasi 
yazindua 
CHASAMATA 

Meneja Mkuu wa Boomplay Tanzania, Natasha Stambuli (wa pili kushoto), akichangia mjadala wa kupunguza pengo 
lililoko kwa wasanii wa muziki wa Kiafrika katika kuzifikia nyanja za kimataifa kupitia Kongamano la Muziki Barani Af-
rika (ACCES), lililofanyika jijini Dar es Salaam mwishoni mwa juma. Wengine ni Mkuu wa Lebo na Uchapishaji, Univer-
sal Music Africa (Ivory Coast), Pit Baccardi (kushoto), Meneja wasanii na uhusiano wa The Orchard, Beth Achitsan (wa 
pili kulia) na Meneja wa Kanda Afrika kwa Ditto Music, Wendy Verwey Bekker. MPIGAPICHA WETU

BOOMPLAY...

Na Frank Monyo

KAMPUNI ya Bia ya Serengeti 
(SBL), imeendelea kuhamasisha 
sanaa ya uchoraji kwa Watan-
zania kupitia bia yake ya Guin-
ness, kwa kufanya shindano 
la uchoraji lililofanyika katika 
ukumbi wa Fuego Lounge.

Shindano hilo lililoitwa “Guin-
ness Brews and Brushes” 
lilifanyika jana jijini Dar es 
Salaam na lilikuwa na lengo la 
kuwaleta kwa pamoja,  
watumiaji wa bidhaa za SBL, 
wachoraji na wadau mbalimbali 
wa sanaa.

Mkurugenzi wa Mawasiliano 
wa SBL, Rispa Hatibu, alisema 
sanaa ya uchoraji imekuwa iki-
panuka nchini na kuvutia watu 
wengi hasa watalii na kuifanya 
Tanzania kuwa moja ya kituo 
cha sanaa ya uchoraji barani 
Afrika.

“Tumeamua kuwapa watu 
nafasi ya kuonyesha vipaji 
vyao na kuwafanya waweze 
kung’ara kwa vile bia ya Guin-
ness ina kauli mbiu yake inay-
owasihi watu kung’aa, hivyo 
tumefurahi kuwa hapa na 
kuona vipaji vikipata nafasi ya 
kuonekana,” alisema Rispa.

Sanaa ya 
uchoraji 
yapigiwa 
debe
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DOHA, Qatar

N
EYMAR lazima awapuuze 
wale ambao wameshere-
hekea jeraha lake la ki-
fundo cha mguu kwenye 

Kombe la Dunia na kuzingatia kure-
jea kwa nguvu, kwa mujibu wa nyo-
ta wa Brazil, Ronaldo de Lima.

Kumekuwa na hisia tofauti
 kwa Neymar kutoshiriki

 mchezo wa Brazil dhidi ya
 Uswisi, na pengine mechi 

inayofuata dhidi ya Cam
eroon pia, hata miongoni 

mwa wafuasi wa ‘Selecao’ 
hao.

Uungwaji mkono wa Neymar 
kwa mgombea urais wa Brazil, Jair 
Bolsonaro, ambaye alishindwa na 
Lula katika uchaguzi mwezi uliopi-
ta, kumeonekana kugeuka dhidi ya 
fowadi huyo wa umri wa miaka 30 

wa Paris Saint-Germain.
Ronaldo alikuwa nyota wa timu 

hiyo iliyofanikiwa kutwaa taji la 
tano kati ya mataji hayo, huku ma-
bao yake nane kwenye fainali ya 
mwaka 2002, yakiwamo mawili ka-
tika fainali dhidi ya Ujerumani, yaki-
ifanya timu hiyo kutwaa ubingwa.

Alimtaja Neymar kama “mzuri” 
katika maoni ya wazi kwenye Insta-
gram, Jumapili.

Ronaldo alisema: “Nina uhakika 
kwamba Wabrazil wengi, kama 
mimi, wanakustaajabia na kuku-
penda. Kipaji chako, kwa njia, kime-
kupeleka mbali, juu sana, kwamba 
kuna upendo na pongezi kwako ka-
tika kila kona ya ulimwengu.

“Na pia ni kwa sababu hii, kwa 
kuwa umefika hapo ulipo, kwa ma-
fanikio uliyoyapata, unapaswa kuk-
abiliana na husuda na uovu mwingi.

“Katika kiwango cha kusherehek-
ea kuumia kwa nyota kama wewe 

ni ajabu sana. Tumefikia wapi? Ul-
imwengu gani huu? Ni ujumbe gani 
tunawapitishia vijana wetu?

“Siku zote kutakuwa na watu 
wanaokupinga, lakini inasikitisha 
kuona jamii ikiwa katika njia ya 
kupuuza kutovumilia, ya kureke-
bisha matamshi ya chuki kuwa ya 
kawaida.

“Ni dhidi ya ukatili huu wa ma-
neno yenye nguvu ya uharibifu ni-
nayokuandikia leo: rudi ukiwa na 
nguvu zaidi! Nadhifu zaidi! Njaa ya 
malengo! Mema unayofanya ndani 
na nje ya uwanja ni makubwa zaidi 
kuliko wivu kwako.

“Usisahau hata sekunde moja 
safari iliyokufanya kuwa sanamu 
ya soka duniani. Brazil inaku-
penda! Mashabiki wa kweli - wale  
wanaokukubali - wanahitaji mabao 
yako, chenga, ujasiri na furaha! 
Sherehekea upendo unaotoka kwa 
wengi.”

    Brazil inakupenda, mashabiki wa kweli 
wale wanaokukubali wanahitaji mabao yako...

Ronaldo atuma ujumbe 
mzito kumfariji Neymar

zisikupite

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYAMessi huyooo Marekani

MSHAMBULIAJI wa Paris St-Germain na Argen-
tina, Lionel Messi, mwenye umri wa miaka 35, 
anatarajiwa kufikia makubaliano ya kujiunga na 
Inter Miami msimu ujao. (Times)

Pulisic ageuka lulu EPL

MSHAMBULIAJI wa Chelsea na 
Marekani, Christian Pulisic, mwe-
nye umri wa miaka 24, anafuatil-
iwa na Manchester United, New-
castle na Arsenal. (Mail)

Liverpool kusajili viungo

LIVERPOOL wanataka kusajili viungo wawili 
mwaka ujao huku mikataba ya wachezaji wao 
watatu wa kati wakubwa - Alex Oxlade-Cham-
berlain mwenye miaka 29, James Milner, 36, na  
Naby Keita, 27, - zikikamilika mwishoni mwa 
msimu. (Football Insider)

Liverpool na KununuLiWA

LIVERPOOL wamefanya mazungumzo na mi-
ungano miwili ya kampuni zenye makao yake 
Mashariki ya Kati juu ya kuinunua. (Mail)

Santos atakiwa Newcastle

KLABU ya Newcastle United iko tayari kum-
nunua kiungo wa kati wa Vasco da Gama, Mbrazil 
Andrey Santos, mwenye umri wa miaka 18 katika 
dirisha la usajili la Januari. (Northern Echo)

Beckham kuinunua united

RIO Ferdinand amesema mchezaji mwenzake wa 
zamani wa Manchester United, David Beckham “ataku-
ja na muungano wa makampuni” kuinunua klabu hiyo 
ya Old Trafford. (FIVE)

Hincapie asakwa Chelsea

CHELSEA imekuwa ikimsaka beki wa Ecuador 
na Bayer Leverkusen, Piero Hincapie mwenye 
umri wa miaka 20. (Mirror)

Williams amulikwa Juve

KLABU ya Juventus inapanga kumsajili mshambuliaji 
wa Athletic Bilbao na Hispania, Nico Williams mwenye 
miaka 20. (AS)

Okafor chaguo la Milan

AC Milan wanataka kumsajili mshambuliaji wa 
Uswisi, Noah Okafor mwenye umri wa miaka 22 
kutoka Red Bull Salzburg. (Calciomercato)

Ziyech anukia kwa mkopo

AC Milan pia wanataka kum-
nunua kiungo wa Morocco, 
Hakim Ziyech mwenye umri wa 
miaka 29 kwa mkopo kutoka 
Chelsea. (Gazzetta dello Sport)

Balde mkataba mpya

BARCELONA itampa mkataba mpya wa miaka 
mitano beki wa kushoto wa Hispania, Alejandro 
Balde,19. (Fabrizio Romano)



DOHA, Qatar

MANUEL Neuer ameonyesha kufari-
jika kwamba Ujerumani “bado hai” ka-
tika Kombe la Dunia baada ya kuokoa 
sare ya 1-1 na Hispania Jumapili.

Matumaini ya Ujerumani kufuzu 
hatua ya 16 yalipata pigo la kushangaza 
walipopoteza mechi yao ya kwanza 
dhidi ya Japan.

Hata hivyo, Costa Rica ilijibu kichapo 
cha mabao 7-0 kutoka kwa Hispania 
kwa kuifunga Japan 1-0 na kuwaacha 
wote kusubiri hadi watakapocheza 
mechi za mwisho za Kundi E ili kua-
mua zitakazosonga mbele.

Alvaro Morata aliiweka Hispania 
mbele katika mechi kati ya vigogo 
hao wa Kundi E kwenye Uwanja wa Al 
Bayt, lakini Mjerumani Niclas Fullkrug 
aliingia akitokea benchi kusawazisha 
na kuihakikishia timu yake pointi ya 
kwanza.

Ili kusonga mbele, timu ya Ujeru-
mani inayonolewa na Hansi Flick, laz-
ima iifunge Costa Rica katika mechi ya 

mwisho ya kundi siku ya Alhamisi na 
inatumaini Hispania itawafanyia upen-
deleo dhidi ya Japan.

Kipa Neuer, ambaye alimnyima Dani 
Olmo bao la mapema alipopiga shuti 
lake dhidi ya lango, anafuraha kuona 
Ujerumani bado ina nafasi ya kukwepa 
kuondolewa mara ya pili mfululizo 
kwa Kombe la Dunia katika hatua ya 
makundi.

“Ilikuwa mechi ngumu dhidi ya timu 
nzuri sana ya Hispania,” alisema na-
hodha huyo wa Ujerumani. 

“Tulipambana na hatukuruhusu na-
fasi nyingi kwa dakika 90.

“Kazi yetu ya ulinzi ilikuwa nzuri 
sana kutoka mbele hadi nyuma. Ubabe 
wetu ulifanya iwe vigumu kwao ku-
funga bao dhidi yetu. Bao lao lilikuwa 
la ubora na gumu sana kulilinda dhidi 
yetu. Hata hivyo, tuliendelea kujiamini.

“Jambo kuu ni kwamba bado tuko 
hai. Kitu ambacho tunaweza kuwa na 
ushawishi juu yake ni kupata pointi 
tatu dhidi ya Costa Rica.”

habari michezo
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Gakpo akataa 
kukanusha kuhama

Neuer: Ujerumani bado ina nafasi 

DOHA, Qatar

C
ODY Gakpo amesema “chochote kinaweze-
kana” kuhusu mustakabali wake katika 
Klabu ya PSV Eindhoven baada ya kufanya 
vema kwa Uholanzi kwenye Kombe la Dunia.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 23, ame-
funga katika mechi mbili za ufunguzi za nchi yake - 
ushindi wa 2-0 dhidi ya Senegal na katika sare ya 1-1 
dhidi ya Ecuador - huku ‘Oranje’ hao wakiwa kileleni 
mwa Kundi A wakati wakiwa na mchezo mmoja wa 
kuhitimisha hatua ya makundi.

Hivi majuzi alifichua kuwa alisikitishwa kwa ku-
kosa kuhamia Manchester United, wakati Liverpool, 
Real Madrid na Bayern Munich zimekuwa zikihu-
sishwa naye.

Ingawa lengo la Gakpo ni kuisaidia Uholanzi ku-
songa mbele zaidi katika Kombe la Dunia, hakatai 
kuondoka PSV dirisha la Januari litakapofunguliwa.

“Kwa sasa nina shughuli nyingi na timu ya Uholan-
zi. Nitaona kitakachotokea. Katika soka, chochote 
kinawezekana,” alisema katika mkutano na waandi-
shi wa habari Jumapili.

“Sioni aibu kuhusu uvumi. Lakini ni mchezo wa 
timu, hauhusu mtu mmoja. Napendelea iwe kuhusu 
timu.

“Ni mambo mazuri ambayo watu huandika, lakini 
sijali sana na hilo. Sasa ninaangazia Kombe la Dunia. 
Ninazingatia tu hapa na kufanya bora yangu.”
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Na Mwandishi Wetu

WAOGELEAJI wa Timu ya Taifa ya 
Tanzania ya Wanaume na Wanawake 
(Tanzanite), wameipeperusha vema 
bendera ya nchi baada ya kushinda 
mashindano ya Kanda ya Tatu Afrika 
yaliyofanyika hivi karibuni kwenye 
Bwawa la Klabu ya Dar es Salaam Gym-
khana.

Katika mashindano hayo yaliyo-
shirikisha jumla ya nchi 10, waogele-
aji wa Tanzania walikusanya jumla ya 
pointi 3,061 na kuzishinda nchi tisa ka-
tika mashindano hayo yaliyokuwa na 
ushindani mkubwa na kusisimua.

Tanzania ambayo iliwakilishwa na 
waogeleaji 63 pia ilikuwa nchi pekee 
iliyoshinda medali nyingi kuliko nchi 
zote zilizoshiriki katika mashindano 
hayo baada ya kuibuka na jumla ya 

medali 110.
Kwa mujibu wa matokeo yaliyo-

tolewa na chama cha mchezo huo cha 
Kanda ya Tatu Afrika, nafasi ya pili ilik-
wenda kwa Kenya ambayo ilijikusanyia 
pointi 2,768 na kufuatiwa na Uganda 
iliyojikusanyia pointi 2,521.50 na Zam-
bia katika nafasi ya nne kwa kukusanya 
pointi 1,878.

Afrika Kusini ilishika nafasi ya tano 
kwa kupata pointi 1,385. 50 ambapo 
Burundi ilishika nafasi ya sita kwa ku-
pata pointi 653 na Sudan Kusini ikimal-
iza katika nafasi ya saba kwa kupata 
pointi 213. Nchi za Djibouti (pointi 87), 
Rwanda (pointi 67) na Ethiopia iliy-
opata pointi 47 zilimaliza katika nafasi 
ya nane, tisa na 10 katika mashindano 
hayo yaliyodhaminiwa na Kilombero 
Sugar Company kupitia Bwana Sukari.

Wadhamini wengine ni JustFit, Kaha-

wa Café, Spark rehabilitation, Gymkha-
na Club, International School of Tang-
anyika, FK International school, Hopac 
Hawks, Pepsi, Travelport, Azam, Stan-
mag Logistics, Wood Lab Décor, Burger 
53, F&L Juice, G1 Security, Leo Club of 
Tanzania District 411C, Suraksha Team, 
Pyramid consumers, Four Points by 
Sheraron, Crown Hotel, Aura Suites na 
Protea Hotel Mariot- Courtyard.

Kwa upande wa medali, Tanzania 
ilikusanya jumla ya medali za dhahabu 
38, Fedha 38 na Shaba 34 ikifuatiwa na 
Kenya ambayo ilipata jumla ya medali 
108 ambapo 46 ni dhahabu, Fedha 32 
na Shaba 30.

Uganda ilipata jumla ya medali 85  
ambapo 28 zilikuwa za dhahabu, 25 
fedha na shaba 32 na Zambia ilipata 
jumla ya medali 56, 22 (dhahabu), 21 
(fedha) na 13 shaba.

Tanzania yang’ara mashindano 
kuogelea Kanda ya Tatu Afrika

Neuer: Ujerumani bado ina nafasi 

Waogeleaji wa Tanzania na viongozi mbalimbali wakishangilia baada ya kutwaa ubingwa wa Kanda ya Tatu 
Afrika hivi karibuni. MPIGAPICHA WETU

Mgunda atema cheche Ligi Kuu

bia mwenzake, Clatous Chama ambaye 
alitoa ‘assist’ mbili kwenye mechi hiyo.

“Lengo letu lipo pale pale, ni ubingwa, 
ushirikiano wangu na Chama, pamoja 
na wachezaji wengine utatufanya ku-
weza kuwa mabingwa msimu huu na 
sina cha kusema kuhusu Chama nad-
hani wenyewe mnaona, niseme mach-
ache tu kuwa ni mmoja wa wachezaji 
bora sana. 

“Binafsi nitajitahidi kufanya mazoezi 

kwa bidii ili niweze kufunga mabao na 
kuwafurahisha mashabiki, tena kwenye 
viwanja vyote si Benjamin Mkapa tu,” 
alisema Phiri mwenye mabao nane hadi 
sasa ikiwa ni mawili nyuma ya kinara wa 
ufungaji, Fiston Mayele wa Yanga.

Kocha wa Polisi Tanzania, John Tam-
ba, alisema makosa madogo madogo 
ya wachezaji wake ndiyo yaliyosaba-
bisha Simba kupata ushindi kwani ina 
wachezaji bora na wenye uzoefu, huku 
akili yake akiiweka kwenye dirisha dogo 
kwa ajili ya kupata wachezaji watakaok-
iongezea nguvu kikosi chake.
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kwa kuweka viti uwanjani ili 
kuwapo kwa uwezo wa kuingiza 
mashabiki elfu 10 hadi 12, kwa 
kufuata kanuni za Shirikisho la 
Soka Afrika,” alisema Mhandisi.

Pablo aishuhudia 
Azam, yafunguka

INATOKA  UK. 32

%%%%%



Na Adam Fungamwango

KAIMU Kocha Mkuu wa Simba, Juma 
Mgunda, amewapongeza wachezaji wake 
kwa kujituma na kupata ushindi wa mabao 
3-1 dhidi ya Polisi Tanzania, akisema  hauku-
wa rahisi, na kazi iliyoko ni kuendelea ku-
wapa furaha wanachama na mashabiki wa 
timu hiyo kwenda kuifunga Coastal Union 
mechi itakayopigwa Jumamosi ijayo Uwan-
ja wa Mkwakwani jijini Tanga.

Akizungumza baada ya kikosi hicho ku-
tua jijini Dar es Salaam jana kikitokea Moshi 
mkoani Kilimanjaro ambako kiliichapa Poli-
si Tanzania kwenye Uwanja wa Ushirika, 
Mgunda alisema haikuwa kazi nyepesi kwa 
sababu walicheza na timu ambayo ilikuwa 
na dhamira ya kupata pointi tatu au moja ili 

kujinanua iliko
  “Nawapongeza vijana wangu kwa ku-

weza kupambana na kupata ushindi, hai-
kuwa mechi nyepesi, tulicheza na timu 
ambayo ilikuwa inataka kujinasua kutoka 
huko iliko kwa hiyo ilikuwa ni mechi yenye 
ushindani mkubwa. Na kubwa niwashuku-
ru wachezaji wangu wa 12 ambao ni wana-
chama na mashabiki,” alisema kocha huyo.

Alisema baada ya kuumaliza mchezo 
huo hawana muda wa kupoteza, badala 
yake wanafanya maandalizi ya kwenda 
kuivaa Coastal Union ambapo azma yao ni 
kutaka kuendelea kuwafanya wanachama 
na mashabiki wa Simba waendelee kuwa 
na furaha.

“Mechi imekwisha, maandalizi yamean-
za ya mechi inayokuja, tunawaheshimu 
Coastal Union ni timu nzuri, lakini sisi tu-

nataka ushindi. Sisi hatuwezi kulalamikia 
ratiba eti tunacheza mechi nyingi ugenini, 
tunaiheshimu kwa sababu nini ratiba am-
bayo ni lazima tucheze na hizo timu tulizo-
pangiwa,” aliongeza.

Alisema beki wa kushoto Mohamed Hus-
sein ‘Tshabalala’ hakucheza mechi ya juzi 
kwa sababu ni majeruhi, lakini anaendelea 
vizuri ingawa kwenye mechi dhidi ya Polisi 
Tanzania madaktari walishauri asichez-
eshwe.

Naye straika Moses Phiri aliyefunga ma-
bao mawili kwenye mchezo huo, alisema 
anakwenda kuongeza mazoezi na ubunifu 
ili aweze kufunga mabao mengi zaidi kwa 
ajili ya kuwafurahisha wanachama na 
mashabiki wa Simba, huku akimsifu Mzam-

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042
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   Ashangaa wanaolia na ratiba, asema sasa ni 
zamu ya Coastal kuchezea, Phiri naye aapa...
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Ronaldo atuma ujumbe mzito kumfariji Neymar

Pablo aishuhudia 
Azam, yafunguka
Na Saada Akida 

UONGOZI wa Azam FC, umese-
ma mchakato wa kutafuta Kocha 
Mkuu umesimama na jukumu hilo 
la kukinoa kikosi chao linaende-
lea kubaki chini ya Kocha wao 
wa Washambuliaji, Kalimangonga 
Ongala.

Kauli hiyo imetolewa na Mtend-
aji Mkuu wa Azam FC, Abdulkarim 
Amin ‘Popat’, baada ya tetesi 
kwamba uongozi uko kwenye 
mazungumzo na aliyekuwa Kocha 
Mkuu wa Simba, Mhispania Pablo 
Franco, ambaye yuko nchini na 
juzi alikuwapo Uwanja wa Azam 
Complex, Chamazi nje kidogo ya 
Jiji la Dar es Salaam akishuhu-
dia mechi ya timu hiyo dhidi ya 
Coastal Union.

Pablo ambaye anadaiwa ku-
wapo nchini kwa ajili ya kuka-
milisha dili hilo na Azam FC, 
aliishuhudia timu hiyo ikiibuka na 
ushindi wa mabao 3-2.

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Popat alisema timu itabaki 
kunolewa na Kali kwa sababu 
wanaimani na kocha huyo baada 
ya kufanya vizuri katika michezo 
saba waliocheza na kushinda.

Alisema makocha waliopo ndani 
ya timu hiyo wataendelea kubaki 
hadi mwishoni mwa msimu kwa 
sababu wanaimani nao kwa timu 
kufanya vizuri katika michezo 
ijayo.

“Mchakato wa kutafuta kocha 
mkuu tumesitisha na tunaendelea 
kubaki na waliokuwapo, lakini 
suala la Pablo kuwapo uwanjani 
alikuja kwa ajili ya kuangalia 
mechi yetu,” alisema Popat.

Alisema kocha huyo yuko nchini 
kwa ajili ya mambo yake na ali-
kuwapo katika Uwanja wa Azam 
Complex kwa ajili ya kufuatilia 
mechi na hakuna jambo lingine.

Wakati huo huo Muhandisi wa 
Uwanja wa Azam Complex, Victor 
Ndozero, alisema hakuna ukweli 
kwamba uwanja huo ni mdogo 
bali una vipimo sawa na Dimba la 
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.

Alisema kuonekana udogo kwa 
uwanja huo ni kwa sababu ya 
majukwaa yako karibu na wana-
tarajia kufanyia ukarabati katika 
eneo la kukaa mashabiki.

“Tuko katika mchakato wa 
kubadilisha eneo la mashabiki 
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Mgunda atema 
cheche Ligi Kuu

Mshambuliaji wa Cameroon, Jean-Eric Maxim Choupo-Moting, akishangilia baada ya kuisawazishia timu yake bao la 
tatu huku Kipa wa Serbia, Vanja Milinkovic-Savic na beki wake wa kati, Miloš Veljkovic wakiishia kushangaa mpira 
ukizama nyavuni, kwenye mechi ya Kundi G ya Kombe la Dunia iliyopigwa Qatar jana. PICHA: MTANDAO
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NIMECHOMOA...
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