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Taka za plastiki janga
Na Mwandishi Wetu,              
MOROGORO

W
AKAZI wa manis-
paa wako hatarini 
kukumbwa na 
maradhi, ikiwamo 

saratani kutokana na kukithiri 
kwa taka za plastiki zisizorejele-
zwa.

Hatari hiyo haiko kwa binada-
mu pekee. Wataalamu wa Chuo 
Kikuu cha Sokoine cha Kilimo 
(SUA) wameonya kuwa mifugo 
nayo inaangamizwa na taka hizo; 
wanapomfanyia ng’ombe upas-
uaji, wanatoa tumboni kilo nne 
hadi tano za taka za plastiki.

Ni baa lililobainika katika Man-
ispaa ya Morogoro, mkoani Mo-
rogoro. Kwa mujibu wa Mamlaka 
ya Udhibiti wa Usafiri wa Ardhini 
(LATRA), mahali hapo ni um-
bali wa Km 259 mashariki mwa 
Makao Makuu ya nchi, Dodoma.

Hii ni manispaa yenye jumla 
ya wakazi 471,409. Kati yao, wa-
nawake ni 244,592 na wanaume 
ni 226,817 (Sensa ya Watu na 
Makazi, 2022). Wataalamu wa 
afya na mazingira wanatoa had-
hari kuwa idadi hii ya wakazi 
na majirani zao, wako hatarini 
kukumbwa na maradhi kama 
vile saratani, kuhara, homa ya 
matumbo na maradhi ya mfu-
mo wa upumuaji kutokana na 
kukithiri kwa taka za plastiki 
zisizokusanywa na kurejelezwa 
katika manispaa hiyo.

Kaimu Mkuu wa Kitendo cha 
Udhibiti Taka Manispaa ya Mo-
rogoro, Hezron Ligala anabaini-
sha kuwa kati ya tani 377 za taka 
zinazozalishwa kila siku ndani 
ya manispaa hii, asilimia saba 
hadi 10 ni taka za plastiki. Hii ina 
maana kwamba tani 26.39 hadi 
37.7 za taka za plastiki huzalish-
wa kila siku katika manispaa hii.

Hata hivyo, Ligala anasema ni 
asilimia nane tu ya taka zinazo-
zalishwa katika manispaa, ndizo 
hukusanywa na kurejelezwa. 
Hivyo, tani 247 za taka hubaki 
mitaani kila siku na kuwaweka 
hatarini kiafya wananchi na 
mifugo dhidi ya taka hizo.

Katika uchunguzi wake, 
mwandishi wa habari hii ame-
baini kuwapo mrundikano wa 
taka za plastiki katika mae-
neo mbalimbali ya manispaa 
hii. Hayo ni pamoja na sokoni 
Mawenzi, Soko la Chifu Kingaru, 
Sabasaba na stendi ya daladala 
Mafiga iliyoko nje kidogo mwa 
mji wa Morogoro.

Mwandishi pia amebaini taka 
za plastiki zinatupwa katika Mto 
Morogoro unaoanzia maeneo 
jirani na Ofisi ya Mkuu wa Mkoa 
huo. Mto huo hupeleka maji Mto 
Ngerengere ambao ni sehemu 
ya vyanzo vikuu vya maji ya Mto 
Ruvu unaotegemewa na wakazi 
wa Pwani na Dar es Salaam ku-
pata maji.

Kukiwa na ushuhuda huo, 
Kaimu Mkuu wa Udhibiti Taka, 
Ligala, anataja maeneo yanayo-
zalisha taka za plastiki kwa wingi 
katika manispaa hii yanajumui-
sha masoko, maeneo ya biashara 
ya vyakula, vinywaji na kumbi za 
starehe.

Kuepuka madhara yatokanayo 
na taka hizo, Ligala anasema 
uongozi wa Manispaa ya Moro-
goro umekuwa unachukua hatua 

mbalimbali kudhibiti uzalishaji 
taka za plastiki.

Hatua hizo, Ligala anase-
ma zinajumuisha kusimamia 
utekelezaji Sheria ya Usimamizi 
wa Mazingira ya Mwaka 2004 na 
Sheria Ndogo za Afya na Mazin-
gira za Manispaa ya Morogoro.

Katika hili la usimamizi wa 
sheria, Ligala anafafanua: “She-
ria ya Mazingira ya Mwaka 2004 
(kifungu cha 4(1)) inatuelekeza 
tusimamie haki ya kila mtu 
anayeishi Tanzania kuwa katika 
mazingira safi na salama kiafya.

“Hivyo, kitendo cha kuwapo 
mrundikano wa taka, zikiwamo 
hizi za plastiki, ni ukiukwaji she-
ria unaohatarisha mazingira na 
maisha ya watu,” Ligala anase-
ma.

Anakiri tatizo la mrundikano 
wa taka za plastiki katika manis-
paa yao ni kubwa, akieleza kuwa 
dosari hiyo imekuwa mtihani 
mgumu kwao kuitatua kutokana 
na uwezo mdogo wa manispaa 
kukusanya taka na kuzirejeleza.

“Tunawashukuru watu ambao 
wameamua kujiajiri kwa kuku-
sanya chupa za plastiki mitaani. 
Tatizo la taka katika manispaa 
hii mara kadhaa limekuwa linal-
alamikiwa na wananchi. Hii ina-
tokana na wazabuni waliopewa 
jukumu la kuzoa taka mitaani 
kuacha kazi.

“Wazabuni wanatukimbia ku-
tokana na ada ndogo ya taka in-
ayokusanywa kila mwezi kutoka 
kwa wananchi,” anasema Ligala 
na kufafanua kuwa awali man-
ispaa ilikuwa inakusanya Sh. 
1,000 kwa kila kaya kwa mwezi.

Kwa mujibu wa Sensa ya 
Watu na Makazi ya Mwaka 2022, 
Manispaa ya Morogoro ina kaya 
133,809 zenye wastani wa waka-
zi watatu hadi wanne kwa kaya. 
Hii ina maana kwamba, kila 
mwezi manispaa inaweza kuku-
sanya Sh. milioni 133.809 kutoka 
kwa wananchi kama tozo ya 
taka ikiwa kila kaya italipa Sh. 
1,000.

“Kutokana na hali hii, manis-
paa imeamua kutunga Sheria 
Ndogo ya Afya, Usafi na Usi-
mamizi wa Mazingira ya Mwaka 
2024 iliyoanza kutumika hivi 
karibuni baada ya kuona kuwa 
sheria iliyokuwapo awali haiki-
dhi mahitaji na hivyo kuhatari-

sha maisha ya watu na viumbe 
hai wengine.

“Tulikuwa na sheria ndogo ya 
mwaka 2005 ambayo ilifanyiwa 
marekebisho mwaka 2010 na 
2019, lakini baadaye mwaka huu 
imeonekana kutokidhi mahitaji 
ya sasa. Awali kila kaya ilikuwa 
inatakiwa kulipa Sh. 1,000 kwa 
mwezi kwa ajili ya taka, la-
kini fedha hizo zilionekana ku-
tomudu gharama za uondoshaji 
taka katika manispaa.

“Wazabuni walitukimbia na 
kusababisha mrundikano wa 
taka kwenye maeneo mengi mi-
taani. Ninaamini sheria mpya ya 
mwaka 2024 itatusaidia kuweka 
mazingira yetu salama. Sasa kila 
kaya inatakiwa kutoa Sh. 3,000 
kila mwezi kwa ajili ya uon-
doshaji taka,” Ligala anasema.

Hata hivyo, Ligala anafafanua 
kuwa wakati ada ya taka ikiwa 
Sh. 1,000 kwa kila kaya, manis-
paa ilikusanya wastani wa Sh. 
milioni 40 kwa mwezi, na sasa 
wanakusanya wastani wa Sh. 
milioni 100 kwa mwezi.

Ni hali inayoonesha kutoku-
wapo ufanisi katika ukusanyaji 
mapato katika manispaa hii. 
Kwa kaya 133,809 zilizopo (Sensa 
2022), manispaa ilipaswa kuku-
sanya Sh. milioni 133.809 kwa 
mwezi kipindi ambacho tozo za 
taka zilikuwa Sh. 1,000 kwa kaya 
na sasa inapaswa kukusanya Sh. 
milioni 401.427 kwa mwezi kupi-
tia tozo mpya za Sh. 3,000 kwa 
kila kaya.

Rashid Omary (47), mkazi wa 
Nanenane, Manispaa ya Moro-
goro, analalama kuwa licha ya 
ongezeko la tozo za taka, uon-
doshaji taka katika manispaa 
yao hauridhishi.

“Licha ya ongezeko la tozo ku-
toka Sh. 1,000 hadi 3,000 kwa 
kaya linalotuumiza wananchi, 
hasa tulio na kipato cha chini, 
bado taka hazizolewi kwa waka-
ti na hivyo kuwapo mrundikano 
wa taka mitaani,” Omary anal-
alama.

MADHARA YA TAKA
Daktari Bingwa wa Magonjwa 

ya Ndani katika Hospitali ya 
Rufani ya Mkoa wa Morogoro, 
Dk. Clement Lubeya anasema 
mrundikano wa taka, mbali na 
kuchafua mazingira, pia huzali-
sha hewa mbaya ambayo ni ha-

tari kwa maisha ya binadamu.
Dk. Lubeya anasema mrundi-

kano wa taka husababisha uozo 
unaozalisha na kuvutia wadudu 
wanaoeneza magonjwa mbalim-
bali ambayo ni hatari kwa bin-
adamu, yakiwamo ya mlipuko, 
fangasi na minyoo.

“Uchafuzi wa mazingira ni ha-
tari kwa afya ya binadamu. Kwa 
kawaida mwili wa binadamu 
hutoa hewa chafu na kuvuta 
hewa safi, hivyo kitendo cha kui-
shi au kupita eneo lenye mrundi-
kano wa taka ni hatarishi kwake 
kwa kuwa huvuta hewa mbaya 
ambayo huathiri mfumo wa up-
umuaji,” Dk. Lubeya anafafanua.

Bingwa huyo anasema taka za 
plastiki ni hatari zaidi kwa kuwa 
haziozi haraka, akitolea mfano 
chupa za maji ambazo kuzagaa 
kwake mitaani kunaweza ku-
sababisha mitaro ya maji kuziba 
na hivyo kusababisha mafuriko.

“Chupa cha plastiki zikiziba 
mitaro, maji hupoteza mwele-
keo wake na hivyo kuingia mi-
taani na kwenye makazi ya watu. 
Hicho kinakuwa chanzo cha 
magonjwa ya mlipuko, ikiwamo 
typhoid (homa ya matumbo) na 
kuhara.

“Chupa za plastiki kuna waka-
ti huziba miundombinu ya maji 
taka na kusababisha kero kwa 
wananchi. Hii ni hatari kwa bi-
nadamu kwani ni rahisi jamii 
kuathirika kwa magonjwa ya 
mlipuko kama vile kipindupin-
du,” Dk. Lubeya anafafanua.

Ana angalizo lingine, akise-
ma amebaini uzoaji taka mjini 
humo haufuati kanuni za us-
alama kiafya; baadhi ya magari 
yanayotukumika kukusanya na 
kubeba taka mitaani, yanaangu-
sha taka hizo mitaani, hasa bara-
barani na hivyo kufanya taka za 
plastiki kuingia mitaroni, hata 
kuifikia mito mikubwa.

WATAALAMU SUA
Daktari wa Mifugo katika 

Chuo Kikuu cha Sokoine cha Kil-
imo (SUA), Prof. Esron Karimuri-
bo anasema madhara ya taka za 
plastiki hayaishii kwa binadamu 
pekee bali pia huathiri mifugo 
inayokula taka hizo.

Prof. Karimuribo anasema 
taka zote za plastiki huathiri 
mifugo, akiwatolea mfano 
ng’ombe na mbuzi ambao hula 

na plastiki zinazochanganyika 
na majani au nyasi. “Taka hizi 
za plastiki zikiliwa na mifugo, 
huziba mfumo wa kumeng’enya 
chakula na kuleta changamoto 
ya kiafya kwa mifugo husika. 
Taka hizi pia husababisha vime-
lea vya magonjwa na kuathiri 
mifugo na wakati mwingine hu-
sababisha vifo kwa mifugo husi-
ka,” Karimuribo anafafanua.

Mtaalam huyo anasema SUA 
ina hospitali yake kwa ajili ya 
utafiti wa mifugo, akiwa na ush-
uhuda wa kinachojiri hospital-
ini huko kwamba: “Pale mfugo 
(ng’ombe) upofanyiwa upasuaji, 
hukutwa tumboni mna kilogra-
mu nne hadi tano za taka za plas-
tiki. Kwa mfugaji asiye na uwezo 
wa kutibu mifugo yake, mifugo 
hiyo hufa kutokana na kula au 
kumeza plastiki.”

KAULI YA NEMC
Meneja wa Baraza la Taifa la 

Hifadhi na Usimamizi wa Mazin-
gira (NEMC) Kanda ya Morogoro-
Rufiji, Abel Sembeka anasema 
Sheria ya Usimamizi wa Mazin-
gira ya Mwaka 2004 inakataza 
uchafuzi wa mazingira wa aina 
yoyote.

Anasema kifungu cha 118(1) 
cha sheria hiyo kinaelekeza 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kutenga vituo vya kuweka taka 
kwa muda ambavyo vitatumika 
kukusanyia taka ngumu kwenye 
majiji, manispaa, miji au maeneo 
mengine ambayo kiwango kikub-
wa cha taka ngumu huzalishwa.

Sembeka anasema sheria 
inaelekeza jukumu la kusimamia 
taka ni la miji, halmashauri na 
manispaa kwa kuwa ndiyo we-
nye maeneo zinakozalishwa taka 
hizo, pia wanawatambua watu 
wao vizuri.

“Kazi yetu (NEMC) kwenye hili 
la taka, pale tunapoona kuwa 
kuna shida na wananchi wa-
nalalamika, huwa tunaiandikia 
barua halmashauri husika ili 
ichukue hatua haraka za kuweka 
mazingira kwenye hali ya usala-
ma ili kuepuka athari,” anasema.

Sembeka anakiri kuwa na 
taarifa za tatizo la mrundikano 
wa taka za plastiki katika Manis-
paa ya Morogoro, akilitaja ndiyo 
sababu ya manispaa hiyo kushi-
ka nafasi ya mwisho kitaifa kwa 
miaka ya hivi karibuni kwenye 
utunzaji mazingira.

Manispaa ya Morogoro si eneo 
pekee linalokabiliwa na kukithiri 
kwa taka za plastiki. Ripoti ya 
Shirika la Umoja wa Mataifa la 
Mazingira (UNEP) ya mwaka 
2022 inaonesha zaidi ya tani mil-
ioni 400 za plastiki huzalishwa 
kila mwaka kote duniani.

Ripoti hiyo inabainisha kuwa 
kati yake, chini ya asilimia 10 
huchakatwa ili kutumika tena, 
huku kila mwaka zaidi ya tani 
milioni 19 hadi milioni 23 za plas-
tiki huingia katika mito, maziwa 
na bahari.

ITAENDELEA KESHO
Kwa maoni: +255 677 020 

701 Email: customerrelations@
guardian.co.tz

Eneo linaloitwa 
Bwaro la Um-
wema katika 
Manispaa ya 
Morogoro zi-
nakokusanywa 
taka za aina 
mbalimbali am-
balo lilipaswa 
kuwa limezun-
gushiwa uzio 
kama Sheria 
ya Usimamizi 
wa Mazin-
gira (2004) 
inavyoelekeza. 
PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU
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Waziri wa Mambo ya Nje na Ushirikiano Afrika Mashariki, Balozi Mahmoud Thabit Kombo, 
akizungumza na waandishi wa habari, jijini Dar es Salaam juzi, wakati akitangaza kuanza 
kuingia kwa viongozi wakuu wa Nchi za Afrika, kushiriki mkutano wa Nishati, unaotarajiwa 
kuanza leo. PICHA: JUMANNE JUMA

MKUTANO WA NISHATI

Ikulu: Watumishi wafanyie kazi nyumbani
Na Elizabeth Zaya

KATIBU Mkuu Kiongozi, Balozi Dk. 
Moses Kusiluka ameagiza watumishi wa 
umma katika mkoa wa Dar es Salaam 
kufanyia kazi nyumbani isipokuwa wale 
ambao mazingira yao ya kazi yanawa-
taka kuwapo vituoni leo na kesho kuto-
kana na barabara tisa kufungwa kupisha 
Mkutano wa Nishati wa ‘Mission 300’.

Amesema wafanyakazi ambao wanala-
zimika kuwapo kazini ni wa vyombo vya 
usalama, sekta ya afya na sekta ya usafiri 
na usafirishaji.

Vilevile, alisema benki hazitafungwa 
na biashara katika Soko la Kariakoo zi-
taendelea kufanyika na kwamba hoteli 
na migahawa nayo haitafungwa.

Balozi Kusiluka alisema katika taarifa 
yake jana kwa vyombo vya habari kuwa 
waajiri katika sekta binafsi wanashau-
riwa kutoa rukhsa kwa watumishi wao 
katika mkoa wa Dar es Salaam kufanyia 
kazi nyumbani au kuweka utaratibu 
ambao hautasababisha changamoto ya 
usafiri kutokana na kufungwa kwa bara-
bara hizo. Mkutano huo umeandaliwa 
kati ya serikali, Benki ya Dunia na Benki 
ya Maendeleo ya Afrika, ukihudhuriwa 
na Rais Samia Suluhu Hassan; Marais 
wa Nchi za Afrika 24; wawakilishi wa 
Wakuu wa Nchi na Serikali za Afrika 21; 
Wakuu wa Taasisi za Kimataifa sita wak-
iwemo Rais wa WB, Rais wa Benki ya 
Dunia (WB), Ajay Banga, Rais wa Benki 
ya Maendeleo ya Afrika (AfDB), Dk. Ak-
inwumi Adesina, na Rais wa Taasisi ya 
Rockefeller.

Washirika wa maendeleo watano 
watashiriki mkutano huo, na washiriki 
wengine 2,600 wa ndani na nje ya Tan-
zania ambao wamejisajili kwa ajili ya 
mkutano huo.

Miongoni mwa shughuli zitakazofanyi-
ka katika mkutano huo ni pamoja na 
kutia saini Mpango Mahususi wa Nishati 

wa Afrika (awamu ya kwanza) utakaoz-
ishirikisha nchi 14 za Tanzania, Malawi, 
Chad, Nigeria, Burkina Faso, Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo (DRC), Niger, 
Liberia, Msumbiji, Madagascar, Zambia, 
Mali, Ivory Coast na Mauritania.

Washiriki wa mkutano huo pia wata-
jadili namna ya kutumia fursa ya ushawi-
shi kwa wadau wa maendeleo kutenga 
fedha kwa ajili ya miradi ya nishati jadid-
ifu ambayo ni rafiki kwa mazingira.

Waziri wa Mambo ya Nje na Ush-
irikiano wa Afrika Mashariki, Balozi 
Mahmoud Thabit Kombo, alisema jana 
kuwa baada ya mkutano huo, Rais Sa-
mia anatarajia kuwa na mazungumzo na 
wakuu hao wa nchi kuhusu masuala ya 
ushirikiano na nafasi ya Tanzania katika 
kushirikiana na nchi hizo.

Alitaja nchi ambazo wakuu wa nchi 
wanashiriki katika mkutano huo kuwa 
ni  Algeria, Visiwa vya Comoro, Malawi, 
Zambia, Sierra Leone, Liberia, Somalia, 
Lesotho, Botswana, Guinea Bissau, Ken-
ya, Burundi, Mauritania, Congo Brazza-
ville, Madagascar, DRC, Libya, Khartoum 
Sudan, Ethiopia, Nigeria, Ghana, Djibout, 
Togo na Gabon.

Viongozi wengine wanaohudhuria ni 
Makamu wa Rais wa Gambia, Makamu 
wa Rais wa Benin, Waziri Mkuu wa Ivory 
Coast, Waziri Mkuu wa Uganda, Waziri 
Mkuu wa Visiwa vya Sao Thomé, Wa-
ziri Mkuu wa Equatorial Guinea, Naibu 
Waziri Mkuu wa Ufalme wa Eswatini na 
Naibu Waziri Mkuu wa Namibia.

Juzi Jeshi la Polisi lilitangaza kufunga 
kwa muda barabara tisa zinazoelekea 
katikati ya jiji ili kupisha msafara wa 
viongozi.

Jeshi hilo lilisema kuwa kutokana 
na sababu za kiusalama, wanaotumia 
pikipiki na bajaji hawataruhusiwa kuin-
gia katikati ya jiji. 

Kwa maoni: +255 677 020 701 Email: 
customerrelations@guardian.co.tz

Kikwete aonya wanaotumia 
kivuli cha dini kujenga chuki
Na Idda Mushi, Morogoro 

RAIS mstaafu wa awamu  ya 
nne, Jakaya Kikwete amewaon-
ya  watanzania kuacha kutumia 
mwamvuli wa dini kujenga 
chuki na kuleta  mifarakano 
katika jami, hali inayochochea 
machafuko na uvunjifu wa am-
ani.

Kikwete ambaye ni mwasisi 
wa Jumuiya ya Maridhiano na 
Amani Tanzania ( JMAT), alisema 
hayo mjini Morogoro mwishoni 
mwa wiki wakati wa kikao cha 
kamati, akiwaasa viongozi wa 
dini kusimama imara kuhakiki-
sha Tanzania inaendelea kubaki 
kuwa kisiwa cha  amani, utulivu 
na umoja.

Alisema amani na utulivu 
kamwe haviwezi kununuliwa 
dukani badala yake ni lazima 
watanzania waendelee kuimari-
sha undugu na mshikamano na 
kuepuka kubaguana kwa misingi 
yoyote, ikiwamo ya kiimani, ran-
gi na kabila.

Alitolea mfano chachu ya 
kushauri uanzishaji taasisi 
hiyo enzi za serikali aliyoon-
goza kuwa kulisababishwa na 
mgogoro wa kidini ulioibuka wa 
kuchinja kati ya waumini wa Ki-
islam na Kikristo ambapo licha 
ya kuanzia eneo dogo la Katoro, 

watu waliusambaza na kuucho-
chea kuwa wa kiimani na kuleta 
machafuko, mauaji, majeruhi na 
uharibifu wa mali.

“Mwenyekiti wa Jumuiya ya 
Maridhiano na Amani Tanzania) 
tukaitisha mkutano mkubwa 
sana kuwahi kutokea kwa ku-
washiriaha viongozi wa dini 
zote, wakala na kulala pamoja ili 
kila mmoja amzoee mwenzake 
na ukawa mwanzo wa kuanzi-
sha chombo hiki,” alisema Rais 
mstaafu huyo.

Sheikh Alhad pia aliwahimiza 
viongozi wa dini kufanya maten-
do mema kwa kuwa wao wanafa-
nanishwa na chumvi ambayo ni 
kiungo muhimu  katika mboga. 
Ikichafuka, haiwezi kusafishwa 
na kitu chochote. 

Mkuu wa Mkoa wa Morogoro, 
Adam Malima alisema mkoa 
huo miaka ya zamani ulikuwa 
unasifika kwa migogoro ya ardhi 
na wakulima na wafugaji. Tangu 
kuanzishwa kwa taasisi hiyo, sifa 
hiyo inatoweka.

Mwenyekiti wa Bodi ya Wad-
hamini JMAT, Azim Dewji alise-
ma jukumu la kulinda amani 
ni la kila mmoja na hata vyama 
vya siasa ni vyema vikalinda hilo 
na kufanya siasa ya staha kwa 
sababu Tanzania ni ya wananchi 
wote.
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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan akimkabidhi tuzo 
mwakilishi wa Kampuni ya Rinan Mining Investment Tanzania Limited ya Mkoa wa Songwe 
wakati wa hafla ya utoaji tuzo kwa Walipakodi bora kwa mwaka wa fedha 2023/24 ambayo 
imefanyika tarehe 23 Januari, 2025 jijini  Dar es Salaam.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan akimkabidhi 
tuzo mlipakodi mdogo wa Kariakoo Bw. Faisal Abdulsatar wakati wa hafla ya utoaji tuzo kwa 
Walipakodi bora kwa mwaka wa fedha 2023/24 ambayo imefanyika tarehe 23 Januari, 2025 
jijini Dar es Salaam.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan akimkabidhi tuzo 
Mlipakodi mdogo wa Mkoa wa Mtwara, Bw. Jumbe Bakari wakati wa hafla ya utoaji tuzo kwa 
Walipakodi bora kwa mwaka wa fedha 2023/24 ambayo imefanyika tarehe 23 Januari, 2025 jijini 
Dar es Salaam.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan akimkabidhi tuzo 
Said Salim Bakhresa aliyeshinda nafasi ya kwanza ya kuwa Mlipakodi Binafsi mwenye hadhi ya Juu 
(High Net Worth Individual) wakati wa hafla ya utoaji tuzo kwa Walipakodi bora kwa mwaka wa 
fedha 2023/24 iliyofanyika tarehe 23 Januari, 2025 jijini Dar es Salaam.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan akimkabidhi tuzo 
mwakilishi wa Kampuni ya Glitter Gems Limited ya Mkoa wa Manyara wakati wa hafla ya utoaji 
tuzo kwa Walipakodi bora kwa mwaka wa fedha 2023/24 ambayo imefanyika tarehe 23 Januari, 
2025 jijini Dar es Salaam.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan akimkabidhi tuzo 
Mtendaji Mkuu wa benki ya NMB Bi. Ruth Zaipuna kwa kuibuka mshindi wa jumla wa ulipaji kodi 
kwa hiari kwa mwaka wa fedha 2023/2024. Tuzo hiyo alikabidhiwa wakati wa hafla ya kuwashukuru 
na kuwapa tuzo walipakodi bora wa mwaka 2023/2024 iliyofanyika jijini Dar es Salaam. 

TANZANIA REVENUE AUTHORITY
ISO 9001: 2015 CERTIFIED
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Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania 
Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan akipokea 
tuzo aliyopewa na 
Mamlaka ya Mapato 
Tanzania kwa kuwa 
mhamasishaji namba 
1 wa ulipaji kodi. Tuzo 
hiyo ilikabidhiwa kwake 
na Waziri wa Fedha Dkt. 
Mwigulu Nchemba, 
Mwenyekiti wa Bodi ya 
Wakurugenzi wa TRA 
Mussa Uledi pamoja 
na Kamishna MKuu 
wa TRA Yusuph Juma 
Mwenda wakati wa 
hafla ya kuwashukuru 
na kuwapa tuzo 
walipakodi bora wa 
mwaka 2023/2024 
iliyofanyika jijini Dar es 
Salaam. 

Spika wa Bunge la 
Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mhe. 
Dkt. Tulia Ackson 
akikabidhi tuzo kwa 
Kampuni ya Tanzania 
Breweries Public 
Limited Company kwa 
kuibuka mshindi wa 
pili katika kipengele 
cha walipakodi kwa 
hiari zaidi wa kampuni 
na wenye kiasi kikubwa 
cha mchango wa 
mapato wakati wa 
hafla ya utoaji tuzo 
kwa walipakodi bora 
kwa mwaka wa fedha 
2023/24 iliyofanyika 
tarehe 23 Januari, 2025 
jijini Dar es Salaam.

Spika wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Tulia Ackson akikabidhi 
tuzo kwa Mkurugenzi Mkuu wa Benki ya CRDB PLC Abdulmajid Nsekela kuibuka 
mshindi wa tatu katika kipengele cha walipakodi kwa hiari zaidi wa kampuni na wenye 
kiasi kikubwa cha mchango wa mapato wakati wa hafla ya utoaji tuzo kwa walipakodi 
bora kwa mwaka wa fedha 2023/24 ambayo imefanyika tarehe 23 Januari, 2025 jijini 
Dar es Salaam.

Kamishna Mkuu wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) Bw. Yusuph Juma Mwenda 
(kulia) akikabidhi tuzo kwa Kampuni ya Airtel Tanzania Public Limited Company wakati 
wa hafla ya utoaji tuzo kwa walipakodi bora kwa mwaka wa fedha 2023/24 iliyofanyika 
tarehe 23 januari, 2025 jijini dar es salaam.
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MAONI & UCHAMBUZI

TFF iongeze idadi ya wachezaji
wa kigeni kuepuka sakata la uraia

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko. Dennis Ntaita. 0713 578284.
Mapokezi:      0745 700710
Matangazo:   0677-020701
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com

 Muungwana Lazima Nilonge

SAKATA la kupewa uraia kwa wacheza-
ji wa Singida Black Stars, Emmanuel 
Kwame Keyekeh, Josephat Arthur Bada 
na Mohamed Damaro, ndiyo limekuwa 
gumzo wiki hii nchini.

Keyekeh raia wa Ghana, Bada wa Ivoct 
Coast na Damaro, akitokea Guinea, kwa 
sasa ni raia wa Tanzania baada ya wao 
wenyewe kuomba kwa mujibu wa Idara 
ya Uhamiaji.

Taarifa ilisema walipewa kwa mujibu 
wa vifungu vya 9, 23 vya Sheria ya 
Uhamiaji, sura ya 357, wakitajwa kuwa ni 
raia wa Tanzania kwa Tajnisi.

Kupewa uraia kwa wachezaji 
hao kumeibua hisia kutoka kwa 
wanamichezo, raia wa kawaida na 
wanasheria kila mmoja akiongea lake, 
lakini baadhi wakiamini hawakupaswa 
kupewa kutokana na kutokidhi vigezo 
vingi vilivyowekwa kwa uombaji.

Baadhi wakaenda mbali na kusema 
hata ule ‘uspesho’ wa wachezaji hao 
kwa ajili ya    kuichezea timu ya taifa, 
hawauoni,     kwani pamoja na kwamba 
ni wazuri,       lakini si bora kiasi cha 
kulazimika kuwapa uraia kwa mtindo 
huo.

Pamoja na hayo, sheria za Shirikisho 
la Mpira wa Miguu (FIFA), ukizisoma 
haziwapi wachezaji hao nafasi ya 
kuichezea Timu ya Taifa, Taifa Stars.

Zinasema hivi. Mchezaji aliyebadili 
uraia anapaswa kuishi kwenye nchi yake 
mpya kwa miaka isiyopungua mitano 
ili apate sifa ya kuichezea timu ya taifa. 
Sidhani kama wanayo.

Mchezaji anapaswa kuwa amesafiri 
kwenye nchi yake hiyo mpya akiwa 
na umri wa miaka 10 na 18, huku FIFA 
wakihitaji ushahidi wa tiketi, visa, vibali 
vya ukazi vyenye na tarehe sahihi.

Tatu, FIFA watachunguza kama 
sababu ya kubadili uraia mchezaji 
haikuwa ya kimpira, yaani wakigundia 
alibadili ili acheze timu ya taifa, hawatoi 

ruhusa hiyo.
Kwa maana hiyo, wachezaji hao raia 

wa Tanzania wataendelea kuitumikia 
Singida Black Stars kwenye mechi zake 
za Ligi Kuu.

Inawezekana wachezaji wameomba ili 
kuipunguzia mzigo wa vibali vya kuishi 
na kufanya kazi katika klabu yao.

Au pia wameomba kwa kukubaliana 
na klabu kutokana na kuzidisha idadi 
ya wachezaji 12 wa kigeni iliyowekwa 
kikanuni. Kwa maana hiyo Singida 
itakuwa na wachezaji 12 wa kigeni, na 
hao watatu hivyo ingekuwa na wachezaji 
15 ambao hawajazaliwa nchini.

Mimi nadhani imefika wakati 
Shirikisho la Mpira wa Miguu nchini 
(TFF),    kuongeza wachezaji wa kigeni 
msimu      ujao kutoka 12, angalau kuwa 
15.

Nadhani wakati wa kutoa maoni ya 
idadi ya wachezaji wa kigeni, kamati 
zifikirie namna gani ya kuongeza zaidi 
kuliko kupunguza.

Wadau wengi wa soka nchini 
wanabainisha kuwa vipaji vya wachezaji 
nchini vimezidi kupungua, na hata 
wachezaji wa Kitanzania ambao wana 
vipaji, mara nyingi havina mwendelezo 
kutokana na mambo mbalimbali, 
ikiwamo nidhamu ya kuishi kwa 
wanamichezo, hivyo wengi hata timu 
zinazoitwa au kujiita ndogo, nazo 
zimeamua kusajili kutoka nje ya nchi.

Nafikiri kuongezwa kwa idadi ya 
wachezaji kutawafanya wachezaji 
wanaozaliwa Tanzania kuanza 
kujitafakari upya, kujitambua, kupigania 
namba, kujitunza, lakini pia kutazifanya 
mamlaka kutolazimika kutoka uraia kwa 
Tajnisi, kirahisi hivyo.

Nafikiri pia, hakuna wachezaji 
wengi wa nje watakaoomba, kwani 
nadhani ufinyu wa idadi ya wageni 
wanaoruhusiwa kwa klabu moja ndiyo 
sababu ya yote haya na si vinginevyo.
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WIKI hii, Idara ya Uhamiaji, ilithibitisha kuwapa uraia wachezaji wata-
tu wa Singida Black Stars, Emmanuel Kwame Keyekeh, Josephat Arthur 
Bada na Mohamed Damaro.

Taarifa kutoka kwa Msemaji, Mkuu wa Idara ya Uhamiaji, Paul Mselle, 
ilithibitisha wachezaji hao kupatiwa uraia wa Tanzania.

Taarifa ilisema wachezaji waliomba na walipewa kwa mujibu wa 
vifungu vya 9, 23 vya Sheria ya Uhamiaji, sura ya 357. Na kwamba 
wamepewa uraia wa Tanzania kwa Tajnisi.

Hata hivyo, utoaji huo wa uraia ulizua mjadala mkubwa, si kwa 
wapenzi, wadau na mashabiki wa soka pekee, bali hata kwa raia wa 
kawaida na watu wa kada zingine, wakiwamo wanasheria.

Wengi walidhani kuwa wachezaji hao, Keyekeh raia wa Ghana, Bada 
wa Ivoct Coast na Damaro, akitokea Guinea, bado hawakuwa na vigezo 
vinavyowawezesha kuwa raia wa Tanzania kwa mujibu wa sheria.

Hata hivyo, hatupo hapa kubishana na mamlaka kwa sababu 
yenyewe ndiyo yenye uamuzi wa mwisho wa kutoa uraia kutokana na 
vigezo vyao wanavyoona vinakidhi sheria. Lakini kama imetoa kwa 
sababu za kimpira ili walisaidie taifa kama ambavyo inatajwa, basi 
kutakuwa na maswali ya kujiuliza.

Kwanza, Kocha Mkuu wa Taifa Stars, Hemed Morocco, amewahitaji 
wachezaji hawa  ili baadaye awajumuishe kwenye kikosi hicho baada 
ya kujiridhisha kuwa na vipaji maalum?

Kama si hivyo, kocha Morocco alisiporidhika nao na kutowaita 
kwenye kikosi cha timu ya taifa? Tuna uhakika mpaka kufikia CHAN na 
AFCON, wachezaji hawa watakuwa kwenye kiwango kichachotakiwa 
cha kuichezea Stars?

Tunaamini kama wamepewa kwa sababu ya ‘uspesho’ wao kwenye 
soka na kuwa watalisaidia taifa, lakini sheria ya FIFA zinapinga hilo, 
hivyo hawatocheza CHAN wala AFCON, ndiyo maana tunaona kuna 
shida sehemu.

Tunasema si rahisi kucheza kwa sababu kwa mujibu wa sheria za 
FIFA ni kwanba. Mchezaji aliyebadili uraia ili kuichezea nchi husika, 
anapaswa kuishi kwenye nchi yake mpya kwa miaka isyopungua 
mitano ili apate sifa ya kuichezea timu ya taifa, sifa ambayo wachezaji 
hao wanaikosa.

Lakini pia mchezaji anapaswa kuwa amesafiri kwenye nchi yake hiyo 
mpya akiwa na umri wa miaka 10 na 18, huku FIFA wakihitaji ushahidi 
wa tiketi, visa, vibali vya ukazi vyenye tarehe sahihi.

Tatu, FIFA watachunguza kama sababu ya kubadili uraia mchezaji 
haikuwa ya kimpira, yaani wakigundua alibadili ili achezee timu ya 
taifa, hawatoi ruhusa hiyo. Kwa vigezo hivyo vyote tuna wasiwasi kama 
wanaweza kuwa navyo, hivyo watakuwa wamepewa tu kama zawadi, 
huku wakipata bahati ya mtende ya kutokidhi vigezo vingi, zaidi ya 
uamuzi wa mwisho wa mamlaka.

Hapa ndipo linapokuja swali lingine. Je suala hili kweli limefanywa 
kwa ajili ya manufaa ya timu ya taifa, au klabu ya Singida Black Stars? 
Kwa nini wachezaji walioomba uraia wawe kutoka klabu moja tu?

Tunaona kama hili litakuwa limefungua mlango kwa klabu nyingi 
za Tanzania kuwashawishi wachezaji wao kuomba uraia kwa kutumia 
vigezo kama ambavyo vimetolewa kwa hao waliopewa.

Tayari wachezaji tisa wa Simba wameomba wapewe uraia kwa 
sababu hizo hizo ambazo wa Singida Black Stars wamesababisha 
wapewe. Klabu ya Simba imethibitisha hilo, ikiwa nyuma ya wachezaji 
wake kutaka wapatiwe uraia kama walivyopewa wenzao.

Huu ni mtego ambao umeingiwa. Vyovyote itakavyokuwa, kama 
ikikubali, basi nchi hii itakuwa na raia wengi ambao ni wachezaji, kazi 
yao kubwa ikiwa ni mpira, kazi ya muda mfupi, wakistaafu wanajazana 
hapa hapa. Pili klabu zitakuwa zinatumia njia hii kukwepa kulipa vibali 
vya kazi na kuishi nchini, hivyo itakuwa ni hasara tu kwa taifa ambalo 
lilikuwa liingize mapato yake kupitia sekta hiyo ya michezo.

Tatu kwa utaratibu huo wa kutoa uraia kwa wachezaji kupitia klabu, 
zinaweza kufanya hivyo kila msimu wa usajili kwa wale waliopewa 
wanaposhuka viwango, hivyo tunaona mamlaka husika imefungua 
mlango ambao unaweza kuwa mgumu kuufunga.

Na Adam 
Fungamwango

Kutoa uraia kwa wachezaji kupitia klabu 
ni kufungua mlango mgumu kuufunga
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WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31.12.2024

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA  31.12.2024 

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA  31.12.2024

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA  31.12.2024

UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA ZISIZOKAGULIWA KWA UMMA

FIRST HOUSING FINANCE (TANZANIA) LIMITED

Imetolewa chini ya kanuni ya 58 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Mikopo ya Nyumba) ya Mwaka 2015.

(Kiasi kwa shilingi elfu)   

(Kiasi kwa shilingi elfu)   

(Kiasi kwa shilingi elfu)   

(Kiasi kwa shilingi elfu)   

Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba 
tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa 
Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za  Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi).  

Jina:          Saini     Tarehe

Charles Mugila  (Imesainiwa)              …………………………  24.01.2025 
Mwenyekiti       

Margaret Ikongo (Imesainiwa)               …………………………  24.01.2025 
Mkurugenzi       

Katika kuanda taarifa hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilizile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita (kama kulikua 
na mabadiliko katika sera za uandaaji taarifa za fedha katika kipindi cha robo mwaka ya/mwaka wa sasa, mabadiliko yaelezwe kwa mujibu wa IAS 34 na IAS 8). 
   
Jina na Cheo  :    Saini     Tarehe
       
Amulike E. Kamwela       
(Kaimu Ofisa Mtendaji Mkuu)   (Imesainiwa)   …………………………   24.01.2025 

Antidius Kabyemela       
(Kaimu Mkuu wa Fedha)    (Imesainiwa)   …………………………   24.01.2025 

Isambo Binde       
(Mkaguzi Mkuu wa Ndani)    (Imesainiwa)   …………………………    24.01.2025 

TARRIF

Robo Mwaka ya sasa Robo  Mwaka iliyopita
31st Dec. 2024 30th Sep. 2024

A. MALI
1 Fedha Taslimu                              5,218                              2,571 
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania                                   -                                     -   
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali                       3,601,250                       3,656,967 
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha                       1,739,465                       3,287,276 
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa                                   -                                     -   
6 Miamala  Baina ya Matawi                                   -                                     -   
7 Bili Zilizoafikiwa                                   -                                     -   
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika                                   -                                     -   
9 Mikopo  Iliyotolewa kwa   Benki Nyingine                                   -                                     -   

10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine                                   -                                     -   
11 Mikopo  Halisi Iliyopo                     35,266,802                     33,983,904 
12 Mali Nyingine                        1,217,111                       1,107,515 
13  Uwekezaji wa Hisa                       1,767,980                       1,767,980 
14  Akaunti za udhamini                                   -                                     -   
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa                          167,851                          197,088 
16 JUMLA YA MALI                     43,765,677                     44,003,301 

B. B. DHIMA
17 Amana za  Benki nyingine na Taasisi za Fedha                                   -                                     -   
18 Amana za Wateja                       2,322,479                       2,461,997 
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu                                   -                                     -   
20 Amana Maalumu                                   -                                     -   
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha  -  - 
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa  -  - 
23 Limbiko la Kodi  na Gharama Zitakazolipwa                          254,370                          437,686 
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja  -  - 
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi  -  - 
26

Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae 
                         603,662                          544,848 

27 Dhima Nyingine                          287,187                          232,444 
28 Madeni                     20,993,595                     21,229,109 
29 JUMLA YA DHIMA                     24,461,294                     24,906,084 
30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29)                     19,304,384                     19,097,217 

C.  FEDHA ZA WANAHISA 
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa                     21,800,000                     21,800,000 
32 Malipo juu ya bei ya hisa                                   -                                     -   
33 Akiba ya Mtaji                            95,831                            95,831 
34 Mapato Yaliyobakizwa                      (3,383,974)                      (3,454,708)
35 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika                          451,134                          242,478 
36 Akaunti Nyingine za Mtaji                          341,393                          413,616 
37 Stahiki ya Wenyehisa Chache  -  - 
38 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA                     19,304,384                     19,097,217 
39 Dhima Zisizo Dhahiri                                   -                                     -   
40 Mikopo Chechefu                       1,314,544                       1,288,186 
41 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu                          375,205                          426,384 
42 Mali Nyingine Chechefu                                   -                                     -   

D.        BAADHI  YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA
(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 44.11% 43.40%

(ii) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 3.67% 3.73%

(iii) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 1473.30% 1325.34%

(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 80.58% 77.23%

(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha  na Jumla ya Mali 89.37% 86.18%

(vi) Ongezeko la Amana -5.67% 3.02%

(vii) Ongezeko la Mali -0.54% 7.74%

1
2
3
4
5
6

7

8
9

10
11
12

13
14
15

(iv)

Tengo la Kodi ya Mapato
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato
Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha)
Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa robo ya mwaka /mwaka

Idadi ya Waajiriwa
Mapato kwa Hisa
Idadi ya Matawi 

BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
(i)
(ii)
(iii)

Faida /(Hasara) ya Uendeshaji 

Madeni Viza Yaliyofutwa
Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo
Mapato Yasiyo ya Riba:
6.1  Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni
6.2 Ada na Kamisheni
6.3 Gawio
6.4 Mapato Mengine
Gharama Zisizo za Riba:
7.1 Mishahara na Mafao
7.2 Ada na Kamisheni 
7.3 Gharama  Nyingine 

Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2)

Mapato ya Riba
Gharama za Riba

Maelezo Robo ya Mwaka 
sasa

Robo ya mwaka 
Linganishi (Mwaka 

Uliopita)
Limbikizo la Mwaka 

wa sasa
Limbikizo la 

Mwaka Linganishi 
(Mwaka Uliopita)

31st Dec. 2024 31st Dec. 2023 31st Dec. 2024 31st Dec. 2023

              1,612,479                 1,485,112                     5,838,376                 4,833,462 
               (671,689)                  (460,199)                   (2,191,848)               (1,487,940)
                 940,790                1,024,913                     3,646,528                 3,345,522 
                          -                              -                                   -                               -   
                  43,710                     26,368                      (115,956)                  (106,888)
                  90,504                    (87,041)                        499,431                    205,398 
                 (14,950)                     (2,582)                        (14,618)                      (1,237)
                  78,542                    (92,791)                        416,569                    152,147 
                          -                              -                           40,100                     36,900 
                  26,912                       8,332                         57,380                     17,588 
               (827,441)                  (785,735)                   (3,499,256)               (3,040,590)
               (418,568)                  (584,397)                   (1,892,860)               (1,774,369)
                          -                              -                                   -                               -   
               (408,873)                  (201,338)                   (1,606,396)               (1,266,221)
                 247,562                   178,505                        530,747                    403,442 
                 (38,906)                    (33,378)                        (79,614)                    (51,397)
                 208,656                   145,127                        451,134                    352,045 
                          -                              -                                   -                               -   
                 208,656                   145,127                        451,134                    352,045 

                         26                            27                                26                            27 
                      0.96                         0.67                             2.07                         1.61 
                           1                             1                                  1                              1 

Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi  na Wastani wa Mali 0.48% 0.40% 1.03% 1.00%
Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 1.09% 0.77% 2.35% 1.88%
Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 80.23% 83.78% 84.40% 85.63%
Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 2.44% 3.19% 2.44% 10.17%

Tengo la Kodi ya Mapato
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato
Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha)
Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa robo ya mwaka /mwaka

Idadi ya Waajiriwa
Mapato kwa Hisa
Idadi ya Matawi 

BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI

Faida /(Hasara) ya Uendeshaji 

Madeni Viza Yaliyofutwa
Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo
Mapato Yasiyo ya Riba:
6.1  Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni
6.2 Ada na Kamisheni
6.3 Gawio
6.4 Mapato Mengine
Gharama Zisizo za Riba:
7.1 Mishahara na Mafao
7.2 Ada na Kamisheni 
7.3 Gharama  Nyingine 

Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2)

Mapato ya Riba
Gharama za Riba

KEY FINANCIAL HIGHLIGHTS

PROFIT BEFORE 
TAX

32%
YOY

REVENUE
GROWTH

MORTGAGE
BOOK 

17%
YOY

4%
QOQ

Robo ya Mwaka sasa  Robo ya Mwaka 
iliyopita

Limbikizo la Mwaka 
wa sasa

Limbikizo la Mwaka 
Linganishi (Mwaka 

Uliopita) 

31st Dec. 2024 30th Sept. 2024 31st Dec. 2024 31st Dec. 2023

I: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:
Mapato/(Hasara) Halisi                            247,562                    116,004                        530,747                              403,442 
Marekebisho kwa Ajili ya:                                     -                               -                                   -                                         -   
   - Hasara Katika Mali                            (18,994)                     71,507                        206,725                            (595,372)
   - Badiliko Halisi Katika Mikopo                       (1,238,096)               (2,714,165)                    (8,086,190)                         (8,107,900)
   - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali                                     -                               -                                   -                                         -   
   - Mabadiliko Halisi Katika Amana                          (139,518)                     72,286                        441,874                              968,818 
   - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa                                           -                               -                                   -                                         -   
   - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine                          (108,665)                    (49,848)                        336,642                            (366,748)
   - Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine                            (53,504)                      (8,578)                       (345,885)                              (84,859)
   - Kodi iliyolipwa                            (38,906)                    (17,186)                         (79,614)                              (51,397)
   - Mengineyo                               6,013                     29,577                          58,233                               57,969 

II: Mtiririko wa Fedha  Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:
Gawio Lililopokewa                                     -                               -                            40,100                               36,900 
Ununuzi wa Mali za Kudumu                             26,951                     30,759                         (28,723)                              917,695 
Mapato Kutokana na Mauzo  ya Mali za Kudumu                                      -                               -                                   -                                         -   
Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala                                     -                               -                                   -                                         -   
Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala                             55,717                    (57,525)                             (688)                                    801 
Mengineyo (bainisha)                                     -                               -                                   -                                         -   
Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji                             82,668                    (26,766)                          10,689                              955,396 

III: Mtiririko wa Fedha  Kutokana na Shughuli za Kifedha:
Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu kwenda CRDB                                     -                               -                                   -                                         -   
Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu                                     -                               -                                   -                                         -   
Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa                                     -                               -                                   -                                         -   
Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu                                     -                               -                                   -                                         -   
Deni jipya kutoka CRDB Bank                          (235,513)                 3,022,737                     4,784,872                           4,204,994 
Mengineyo (bainisha)                            (54,587)                    (53,100)                       (106,200)                            (100,890)
Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha                          (290,100)                 2,969,637                     4,678,672                           4,104,104 

IV: Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:
Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na 
Fedha  Taslimu

                      (1,551,540)                    442,468                    (2,248,106)                         (2,716,547)
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo 
Mwaka/Mwaka 

                        3,289,847                 2,847,379                     3,986,413                           6,696,939 
Badiliko Halisi Katika Mikopo ya mabenki                               6,376                              0                            6,376                                 6,021 
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo 
Mwaka                         1,744,683                 3,289,847                     1,744,683                           3,986,413 

                        (7,776,047)Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji                       (1,344,108)               (2,500,403)                    (6,937,467)

Mtaji wa Hisa Malipo juu ya bei 
ya hisa

Mapato 
Yaliyobakizwa

Ziada ya 
Kisheria  

Tengo la Ziada ya 
Jumla

Mengineyo
(Bainisha) Jumla

Robo ya mwaka ya sasa (31.12.2024)
Salio la mwanzo wa robo ya mwaka (01.10.2024)             21,800,000                      -              (3,213,719)             413,616                     -                95,831            19,095,728 
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato                       -                        -                 208,656                    -                       -                      -                  208,656 
Mapato mengine yaliyojumuishwa                       -                        -                        -                      -                       -                      -                         -   
Miamala na wanahisa                       -                        -                        -                      -                       -                      -                         -   
Gawio lililolipwa                       -                        -                  72,223             (72,223)                     -                      -                         -   
Ziada ya Kisheria                       -                        -                        -                      -                       -                      -                         -   
Tengo la Ziada ya Jumla                       -                        -                        -                      -                       -                      -                         -   
Mengineyo                       -                        -                        -                      -                       -                      -                         -   
Salio la mwisho wa robo ya mwaka (31.12.2024)             21,800,000                      -              (2,932,840)             341,393                     -                95,831            19,304,384 

Robo ya mwaka iliyopita (30.09.2024)
Salio la mwanzo wa mwaka (01.07.2024)             21,800,000                      -              (3,131,168)             232,247                     -                95,831            18,996,910 
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato                       -                        -                  98,818                    -                       -                      -                   98,818 
Mapato mengine yaliyojumuishwa                       -                        -                        -                      -                       -                      -                         -   
Miamala na wanahisa                       -                        -                        -                      -                       -                      -                         -   
Gawio lililolipwa                       -                        -                (181,369)             181,369                     -                      -                         -   
Ziada ya Kisheria                       -                        -                        -                      -                       -                      -                         -   
Tengo la Ziada ya Jumla                       -                        -                        -                      -                       -                      -                         -   
Mengineyo  -                      -                        -                      -                       -                      -                         -   
Salio la mwisho wa robo ya mwaka (30.09.2024)             21,800,000                      -              (3,212,231)             413,616                     -                95,831            19,095,728 

S/No ITEMS CHARGES/FEES
1 Prime Lending Rate (PLR) 18% p.a.
2 Maximum spread above PLR 4% p.a.
3 Application Fee (Non-refundable) TZS 200,000/-
4 Processing Fee 1.5 % of the loan value
5 Facility Fee 1.5 % of the loan value
6 Restructuring/Rescheduling Fee 1% of the restructured/ rescheduling amount
7 Valuation Fee Paid by the client as per the invoice

8 Legal Fee Paid by the client to FHF account and FHF will pay 
law firm

9 Early Repayment 5% of the amount to be prepaid  from Bank or 
Financial Institution

10 Annual Review Fee NIL

11 Cheque returned Unpaid (Outward & 
Inward) TZS 50,000/-

12 Loan Statement TZS 20,000/-
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KUJIUNGA NA KOZI YA
WAFANYAKAZI NDANI YA NDEGE (CABIN CREW)
Kituo cha Mafunzo cha ATCL kinafuraha kutangaza ufunguzi wa maombi ya kozi yake ya wafanyakazi 
ndani ya ndege (Cabin Crew). Kozi hii ya miezi mitatu (3) imepangwa kuanza tarehe 17 Machi, 2025.

Sifa za mwombaji

Umri:  Kuanzia miaka 18 hadi miaka 25.

Michoro mwilini: Muombaji asiwe na michoro ya 
kudumu mwilini (tattoos).

Muonekano: Awe mwenye akili timamu na 
mwenye urefu wa kuanzia futi 5”4 (162cm).

Elimu: Awe amehitimu elimu ya kidato cha nne 
na ufaulu angalau wa masomo manne kwa alama 
“D”. Somo la Kiingereza na Jiografia ni lazima.

Lugha: Awe na uwezo wa kuongea na kuandika 
kwa ufasaha Kiswahili na Kingereza. Aidha, 
muombaji mwenye uelewa wa lugha zingine zaidi 
za kigeni kama Kiarabu, Kichina au Kifaransa 
atapewa kipaumbele.

Uraia: Awe Mtanzania au raia wa kigeni mwenye 
vibali halali vinavyomruhusu kusoma nchini. 
Waombaji kutoka nchi za kigeni watatakiwa 
kuwasilisha matokeo ya vyeti vyao Baraza la 
Mitihani Tanzania (NECTA) ili kupata ulinganifu 
wa matokeo.    

Barua ya maombi

Maombi yote ni lazima yaambatanishwe na 
nyaraka zifuatazo: Nakala ya cheti cha kidato 
cha nne na vyeti vingine vya  shule/chuo 
alichohitimu. Nakala ya cheti cha kuzaliwa.  
Picha mbili ndogo (passport size) na picha 
moja yenye kuonesha umbo lote ukubwa wa 
6x8. Wasifu wa muombaji (Curriculum Vitae – 
CV). 

Kuwasilisha Maombi Maombi yawasilishwe 
kwa Mkuu  wa  Chuo,  Jengo  la  Chuo  cha  ATCL 
(Ofisi  ya Utawala), Uwanja wa Ndege wa 
Kimataifa wa Julius Nyerere,  Terminal One au 
kupitia barua pepe: training@airtanzania.co.tz.  
Maombi yote yatumwe kabla ya tarehe 13 
Februari 2025.

Anuani 
Mkuu wa Chuo, 
ATCL Training Center, 
S.L.P 543, Dar Es Salaam.

Nyuki wavamia shuleni na kujeruhi wanafunzi, walimu
Na Thobias Mwanakatwe, 
MANYONI

WANAFUNZI 27 na walimu 
wawili wa Shule ya Msingi Sa-
yuni, wilayani Manyoni, mkoa 
wa Singida wamejeruhiwa na 
kulazwa hospitalini baada ya 
kundi  la nyuki kuwavamia na 
kuwashambulia.  Mwalimu wa 
shule hiyo, Neema   Ng’aa, aki-
zungumza juzi baada ya Mkuu 
wa Wilaya ya Manyoni, Dk.Vicent 
Mashinji kutembelea shule hiyo, 

alisema tukio hilo lilitokea 
juzi wakati wanafunzi hao 
wakiwa darasani.

“Nyuki walipovamia shu-
leni, wanafunzi walianza 
kukimbia ovyo kujiokoa na 
walimu waliokwenda ku-
wasaidia wanafunzi, nao 
walishambuliwa na kuje-
ruhiwa,” alisema.

Mwalimu Bless Mwarabu 
alisema kuwa baada ya nyu-
ki kuvamia shuleni, ilipigwa 
kengele, hali iliyosababisha 

nyuki kuongeza kasi 
ya kushambulia wa-
nafunzi na kuwaje-
ruhi. Mganga Mfawi-
dhi wa Hospitali ya 
Wilaya ya Manyoni, 
Dk. Lucy Deo, alise-
ma kuwa baada ya 
kupata taarifa za 
tukio hilo, walipele-
ka magari matatu ya 
kubeba wagonjwa 
(ambulance) kwa 
ajili ya kuwachukua 

majeruhi na kuwafikisha hospi-
talini kwa ajili ya matibabu.

“Majeruhi tuliowachukua ni 
27 ambao ni wanafunzi na wal-
imu wawili, tuliwapa matibabu 
na baadhi yao waliruhusiwa na 
wengine bado wanaendelea na 
matibabu,” alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Manyoni, 
Dk. Mashinji, ambaye alifika ka-
tika shule hiyo, alielekeza wa-
tendaji wote sehemu zinazotoa 
huduma kwa jamii, wadudu na 
wanyama hatarishi wadhibitiwe.

“Nielekeze shule zote nikikuta 
nyuki shuleni, mimi ninaanza 
na mwalimu wa mazingira na 
baadaye mwalimu mkuu, maana 
nyuki kuweka makazi yao shu-
leni wakati hawasomi wala haku-
na kozi ya nyuki, kuna haja gani 
ya kuwa nao mazingira ya shule,” 
alionya.

Makundi ya nyuki yamekuwa 
yakiweka makazi kwenye madar-
asa ya shule na nyumba za ibada 
mkoani Singida na kusababisha 
wananchi kushambuliwa.

Na Christina Mwakangale

CHINA imekabidhi Hos-
pitali ya Taifa Muhimbili 
(MNH) vifaatiba mbalimbali 
vyenye thamani ya Sh. bil-
ioni 125, vikiwamo kwa ajili 
ya kukuza uoni wa mishipa 
ya damu na fahamu wakati 
wa upasuaji.

Balozi wa China nchini, 
Chen Mingjian, alikabidhi 
vifaa hivyo kwa Waziri wa 
Afya, Jenista Mhagama hos-
pitalini huko mwishoni mwa 
wiki kwa niaba ya Serikali ya 
Watu wa China.

Waziri Jenista, akizun-
gumza baada ya kupokea 
msaada huo, alisema ni se-
hemu ya maadhimisho ya 
miaka 60 ya ushirikiano kati 
ya Tanzania na China kwe-
nye sekta ya afya.

Alisema vifaa hivyo vita-
saidia MNH kuboresha hu-
duma za afya na kukabiliana 
na   changamoto mbalimbali 
katika utoaji huduma za afya 
bora kwa wananchi.

“Ushirikiano kati ya nchi 
hizi mbili utaendelea kuwa 
na manufaa zaidi kwa pande 
zote, ikiwamo kuleta wataal-
am wa afya mabingwa wa-
bobezi na vifaa vya kisasa 
vinavyotumia teknolojia ya 
hali ya juu ili kuongeza ubo-
ra wa huduma.

“Ninapongeza uongozi 
wa MNH, kwa kuwa na 
mchango mkubwa katika 

utekelezaji ushirikiano huu. 
msaada huu utachangia kati-
ka kuboresha utoaji huduma 
za afya na kutoa matokeo 
chanya kwa wananchi,” 
alisema Jenista.

Balozi wa China nchini, 
Mingjian,          alishukuru 
Wizara ya     Afya, MNH 
pamoja   na timu ya madak-
tari      kutoka China waliomo 
nchini, kwa michango yao 
muhimu katika ushirikiano 
wa muda mrefu kati ya nchi 
hizo mbili kwenye sekta ya 
afya.

Awali Mkurugenzi Mtend-
aji wa MNH, Prof. Mohamed 
Janabi alishukuru China kwa 
msaada huo na kuomba ush-
irikiano zaidi katika maen-
deleo ya rasilimali watu na 
teknolojia za kisasa.

“Ushirikiano huu ni fursa 
kwa madaktari wetu kupata 
mafunzo ya  ubingwa nchi-
ni China yatakayoboresha 
ujuzi wao na kuwafundi-
sha teknolojia na mbinu za 
kisasa, hasa kwenye AI (akili 
mnemba) zinazohitajika ka-
tika huduma za afya,” ali-
sisitiza Prof. Janabi.

Alisema miongoni mwa 
vifaa vilivyokabidhiwa vita-
saidia daktari awapo chum-
ba cha upasuaji kuona kwa 
ukubwa mishipa midogo ya 
damu na fahamu kwa ku-
tumia kifaa maalum chenye 
darubini ambacho huvaliwa 
kama miwani.

“Majeruhi 
tuliowachukua 
ni 27 ambao ni 
wanafunzi na 
walimu wawi-
li, tuliwapa 
matibabu na 
baadhi yao 
waliruhusiwa 
na wengine 
bado wa-
naendelea na 
matibabu,” 
alisema.

China yakabidhi Muhimbili 
vifaatiba vya Sh. bilioni 125/-

Prof Mohamed Janabi
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Mawaziri wa nishati EAC 
kujadili uzalishaji umeme
Na Mwandishi Wetu, ARUSHA  

MAWAZIRI kutoka Jumuiya ya Af-
rika Mashariki (EAC) na watumiaji 
wakubwa wa nishati wanatarajia ku-
kutana mkoani Arusha katika Mku-
tano wa Ushirikiano wa Nishati wa 
Afrika Mashariki (EA-ECS), kuanzia 
Januari 29-30.

Mkutano huo utajikita kufungua 
fursa kwa sekta binafsi, kuhimiza 
kuwepo kwa mseto wa nishati 
pamoja na uzalishaji wa umeme 
kwa matumizi ya kibiashara na bi-
ashara za viwandani.

Akizungumza na waandishi wa 
habari kuhusu mkutano huo, Naibu 
Katibu Mkuu (Sekta ya Miundom-
binu, Uzalishaji, Jamii na Siasa), 
Sekretarieti ya Jumuiya ya Afrika 
Mashariki, Andrea Malueth, alisema 
kwa kuzingatia mafanikio ya mwaka 
jana, mkutano huo utakuza ushiriki-
ano Afrika Mashariki.

Alisema kuwa mkutano huo pia 
utaangazia dira ya EAC ya ushiriki-
ano wa kina wa kikanda na jukumu 
muhimu la kukuza viwanda na ush-
irikiano miongoni mwa wadau.

Alisema mku-
tano huo utawa-
kutanisha wa-
zalishaji nishati 
binafsi kutoka 
Afrika na wadau 
wa uhandisi, 
ununuzi, ujenzi, 
na fedha ambao 
w a t a t a t h m i n i 
uwezekano wa 
uwekezaji na 
uvumbuzi ul-
ioanzishwa na 
kampuni muhimu 
kimkakati, iki-
jumuisha vituo 
vya data vya Af-
rika na iXAfrica.

“Kiini cha 
ukuaji huu wa kikanda wa shughuli 
za uwekezaji ni Sekretarieti ya Af-
rika Mashariki ambayo inawaku-
tanisha wawekezaji na watengeneza 
sera pamoja na EnergyNet, kujikita 
katika “utajiri wa rasilimali. Upati-
kanaji wa nishati. Fursa za uwekeza-
ji.” Alisema.

Alisema EA-ECS itakaribisha wa-

nasiasa na viongozi mashuhuri ku-
toka nchi zote za Afrika Mashariki 
na sekta zake za nishati katika mku-
tano huo ambapo wataungana na 
wakuzaji biashara wa sekta binafsi.

Mtayarishaji wa EnergNet, Elisa 
Palmioli alisema: “Miaka 10 kutoka 
sasa, tabaka la kati la watu wa Afrika 
Mashariki litakuwa na uthabiti zaidi 
wa kazi, fursa zaidi, na kipato zaidi 
ukilinganisha na hapo awali”

Alisema: “Reli mpya, viwanda, 
bandari na utalii vitalifanya eneo hili 
kuwa kivutio kikuu cha uwekezaji 
duniani na kujitwalia nafasi hiyo 
kutoka eneo la Asia na Amerika 
Kusini,”

Alitaja mafanikio yaliyopatikana 
kuwa ni pamoja na njia kuu ya 
umeme ya Ethiopia-Kenya, jambo 
ambalo linasisitiza uwezekano wa 
mageuzi wa ushirikiano wa kuvuka 
mpaka kwa maendeleo ya kiuchumi 
na kijamii.

Mafanikio mengine ni watumiaji 
wa nje kuongeza hitaji la uzalishaji 
wa nishati ambapo mkutano huo 
utazingatia sekta ya madini na mi-
undombinu ya kidijitali.

“Kiini cha 
ukuaji huu 
wa kikanda 
wa shughuli 
za uwekezaji 
ni Sekretari-
eti ya Afrika 
Mashariki 
ambayo 
inawaku-
tanisha 
wawekezaji 
na waten-
geneza sera 
pamoja na 
EnergyNet, 
kujikita 
katika 

            Jafo atoa maagizo 
matano akizindua bodi

Na Cynthia Mwilolezi, 
ARUSHA

WAZIRI wa Vi-
wanda na Biashara, 
Dk.Selemani Jafo, ame-
agiza Kituo cha Zana 
za Kilimo na Teknolojia 
Vijijini (CAMARTEC), ku-
leta mabadiliko katika 
uzalishaji na udhibiti 
wa zana za kilimo zina-
zoingia kutoka nje ya 
nchi, ikiwemo kutopata 
hati chafu  na matumizi 
sahihi ya fedha. 

 Dk. Jafo, aliyasema 
hayo mwishoni mwa 
wiki Jijini Arusha, 
alipokwenda kuzindua 
Bodi ya Wakurugenzi 
ya CAMARTEC.

Alisisitiza bodi hiyo 
kusimamia vizuri kazi 
za kituo hicho, ikiwemo 
kuacha kufanya kazi 
kwa mazoea ili ku-
hakikisha zana za 
kilimo zinawafikia 
wananchi wakiwemo 
wakulima katika 
matumizi sahihi ya 
zana za kilimo. 

Alisema lazima bodi 
hiyo kuendelea ku-
toa ushauri pamoja 
na kusimamia mene-
jimenti na watumishi 
wake, ili kuhakikisha 
wanaleta tija katika 
kituo hicho na kuhakik-
isha wanatoa matunda 
bora.

“Lazima muwe 
wabunifu wenye 
upendo na nidhamu 
kazini na kujifunza 
zaidi ili kuendana 
na mabadiliko ya 
teknolojia, lazima 
bodi hii muwe wakali 
katika kusimamia kazi 
ili Camartec ibadilike 
na katika uzalishaji wa 
zana za kilimo, kwani 
kilimo ni tija na en-
dapo tukifanya vizuri 
tutaisaidia Wizara ya 
Kilimo katika masuala 
ya ubunifu,”alisema.

Alisema ni muhimu 
bodi hiyo kuleta ma-
badiliko zaidi katika 
ufanisi ili kuleta tija 
na mabadiliko makub-
wa zaidi ingawa alikiri 
upungufu wa watumi-
shi zaidi ya 72 katika 
idara mbalimbali lakini 
watumishi walioku-
wepo ofisini wa-
hakikishe wanajiuliza 
wanazalisha nini. 

“Nahitaji mabadiliko 
katika bodi hii kwani 
tangu mwaka 1982 
hadi leo hii CAMARTEC 
imefanya nini katika 
ubunifu, lakini pia me-
nejimenti saidieni bodi 

kuhakikisha taasisi hii 
inaenda mbele zaidi 
ikiwemo matumizi ya 
usimamizi wa rasilimali 
haswa katika matumizi 
ya fedha,”alisema.

Alisisitiza bodi ku-
hakikisha kiwanda hi-
cho hakipati hati chafu 
pamoja na mkaguzi 
wa ndani kufanya kazi 
zaidi ili kuzuia upati-
kanaji wa hati chafu.

Pia aliagiza taasisi 
zote za wizara hiyo 
kutenga bajeti kwa 
ajili ya kitengo cha 
habari na mawasiliano 
ikiwemo vyombo bora 
vya usafiri ili iwe rahisi 
kwenda kwenye miradi 
ya ukaguzi. 

Mkurugenzi wa Sera 
na Mipango kutoka 
Wizara ya Viwanda na 
Biashara, Needpeace 
Wambuya akimwak-
ilisha Katibu Mkuu 
Wizara ya Viwanda na 
Biashara, Dk. Hashil 
Abdalah, alisema 
anaamini bodi hiyo ita-
simamia kwa ukamilifu 
utafiti na majaribio ya 
teknolojia, kwa ajili ya 
zana za kilimo zinazo-
ingizwa nchini kutoka 
nje ya nchini.

“Bodi hii, tunaamini 
itafanya kazi nzuri 
ikiwemo kuhakiki 
kwa ukaribu zana za 
kilimo zinazoingizwa 
nchini kutoka nje ya 
nchini,”alisema.

Awali, Kaimu Mkuru-
genzi Mkuu wa CAMA-
RTEC, Godfrey Mwina-
ma, alisema kituo hicho 
kimefanikiwa kuunda 
zana mpya 42 zinazo-
zalisha zana mbalimba-
li kwa ajili ya kuongeza 
tija katika kilimo.

Alisema pia wana 
changamoto ya uhaba 
wa wafanyakazi, kuko-
sekana kwa karakana 
ikiwemo ukosefu wa 
maabara, hivyo CAMA-
RTEC inajenga viwanda 
darasa ili kuwezesha 
Watanzania kupata 
zana za kilimo kwa 
ukaribu. 

Mwenyekiti wa 
Bodi ya CAMARTEC, 
Prof.  Valerian Silayo, 
akizungumza baada ya 
kuanza kutumikia wa-
dhifa huo, alisisitiza juu 
ya kuunganisha uzoefu 
wao wa utendaji kazi 
katika kuhakikisha 
kituo hicho kinafikia 
malengo yaliyokusudi-
wa ikiwemo kusaidiwa 
upatikanaji wa fedha 
za kuendesha kituo 
hicho kwa wakati.

Mazungumzo usafirishaji 
magadi soda yaanza rasmi
Na Godfrey Mushi, ARUSHA

SERIKALI mkoani Arusha im-
ekiri kuanza mazungumzo rasmi 
na  Shirika la Reli Tanzania (TRC), 
kwa ajili  ya kuimarisha miundom-
binu ya reli ya Kaskazini kutoka Aru-
sha Mjini hadi Engaruka, Wilaya ya 
Monduli ili kurahisisha usafirishaji 
wa madini ya magadi soda yanay-
oanza kuzalishwa.

Mkuu wa Mkoa huo, Paul Makon-
da, alidokeza kuhusu mazungumzo 
hayo mwishoni mwa wiki, alipoku-
tana na  Waziri wa Viwanda na Bi-
ashara, Dk. Seleman Jafo na Katibu 
Mkuu wa Wizara hiyo, Dk. Hashil 
Abdalah. 

Waziri Jafo alikwenda Mondu-
li, kuzindua ulipaji fidia ya zaidi ya 
Sh. bilioni 14  kwa wananchi  599 
wanaomiliki maeneo ya ardhi katika 
vijiji vinne, vinavyopisha utekelezaji 
wa mradi wa kimkakati, uliokwama 
kwa zaidi ya miaka 20 wa kuzalisha 
madini hayo ya asili katika Bonde la 
Engaruka. 

  Diwani wa Engaruka, Onesmo 
Naikoyo, akizungumzia mradi huo, 
alisema wenyeji wana matarajio 
makubwa kwamba  mradi huo 
utaimarisha miundombinu na kuin-
ua hali yao ya maisha.

Alisema magadi soda ni malighafi 
inayotumika kuzalisha bidhaa nyin-
gi duniani, ambapo kukamilika kwa 

mradi huo, kutatosheleza soko la 
ndani na mauzo ya nje ya nchi.

Aidha, magadi soda asilia katika 
uso wa dunia, hupatikana pia katika 
Ziwa Magadi  lililoko nchini Kenya, 
Ziwa Natron nchini Tanzania na 
Uturuki.

Kwa mujibu wa ripoti ya kitaala-
mu, Mlima Oldonyo Lengai, ambao 
ni wa volcano hai uliopo jirani na 
Bonde la Engaruka, ndiyo unaozali-
sha magadi soda. 

Inaelezwa kuwa, mlima huo ni 
chanzo cha magadi soda ambayo 
hutiririka na kuingia katika Ziwa 
Magadi, Natron, Balangida Gidalu-
nd, Balangida Lelu, Manyara na Ziwa 
Singida.

Askari polisi 
na viongozi 
wa Shirika la 
Kutetea Haki 
za Abiria 
(SHIKUHA), 
wakisikiliza 
kero za abiria 
katika kituo 
cha mabasi, 
jijini Arusha 
mwishoni 
mwa wiki. 
PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU
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Na Titus Mwombeki,        
BUKOBA

M
GANGA Mkuu wa 
Serikali, Dk.Grace 
Magembe amesema 
Hospitali ya Ru-

fani Mkoa wa Kagera, Bukoba 
(BRRH), imeanza rasmi kufan-
ya upasuaji wa awali wa ubon-
go kwa wagonjwa wa dharura.

Alitoa taarifa hiyo jana 
alipotembelea hospitali hiyo 
na kueleza kuwa hatua hiyo 
itasaidia kuwapunguzia wa-
nanchi wa Mkoa wa Kagera 
safari za kufuata huduma za 
namna hiyo katika Hospitali 
ya Rufani Kanda, Bugando ya 
mkoani Mwanza.

Alisema hatua hiyo imefani-
kishwa na kuwepo kwa vifaa 

vya kisasa ikiwemo 
mashine ya kisasa ya 
CT-Scan iliyowezesha 
madaktari kuanza 
kutoa huduma za 
upasuaji wa awali 
wa ubongo kwa wag-
onjwa wa dharura.

Katika ziara hiyo 
maalumu ambayo 
pia ililenga kukagua 
utoaji wa huduma za 
afya hospitalini hapo 
na kuona namna 
watumishi wanavy-
oendelea kuchukua 
tahadhari katika ku-
jikinga na ugonjwa wa Mar-
burg wakiwa kazini.

“Nimefurahishwa sana kuo-
na kuna mashine hii ilivyosaid-
ia madaktari wetu kuwafanyia 

upasuaji  wagonjwa hao 
hasa wale waliopata 
ajali na kuvuja damu 
kichwani. Kwa sasa wag-
onjwa hao wanapata 
huduma hapa kitu am-
bacho siyo cha kawaida 
kwa hospitali ya mkoa 
kutoa huduma hii, mara 
nyingi huduma kama hii 
hutolewa na hospitali za 
kanda au taifa,” alisema 
Dk. Magembe.

Aidha, Dk. Magembe 
alitembelea pia jengo 
la dharura, kitengo cha 
kusafisha damu, kitengo 

cha watoto wachanga na ku-
wapongeza watumishi wa 
vitengo hivyo kwa kuendelea 
kutoa huduma bora, kujituma 
na kufuata miongozo ya ki-

taalamu ili kupunguza vifo vya 
watoto     wachanga, wajawa-
zito na kuokoa maisha ya Wa-
tanzania.

Dk. Magembe alisema seri-
kali inaendelea kuboresha 
huduma za afya nchini kwa 
kusambaza vifaa tiba vya kisa-
sa, kujenga hospitali mpya za 
wilaya na kuanzisha vituo vya 
afya ili kusogeza huduma ka-
ribu zaidi na wananchi.

Mganga Mfawidhi wa Hos-
pitali ya Rufani ya Mkoa wa 
Kagera, Bukoba, Dk. Museleta 
Nyakiroto aliahidi kuendelea 
kusimamia ipasavyo utendaji 
kazi wa watumishi hospitalini 
hapo ili kuhakikisha wanatoa 
huduma bora kwa wananchi 
kwa kufuata miongozo iliyo-
tolewa na Wizara ya Afya.

Miradi tisa yasainiwa kumaliza kero ya maji Shinyanga
Na Marco Maduhu,         
SHINYANGA

MIRADI tisa ya maji yenye 
thamani ya Sh.bilioni 4.8 im-
esainiwa ili kumaliza tatizo 
la upatikanaji wa majisafi na 
salama katika Halmashauri ya 
Shinyanga, Kishapu na Manis-
paa ya Kahama mkoani Shin-
yanga.

Mkataba huo ulisainiwa kati 
ya Wakala wa Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Vijijini (RUWA-
SA) na makandarasi mbalim-
bali, ikishuhudiwa na Mkuu 
waa Mkoa wa Shinyanga, An-
amringi Macha.

Akizungumza wakati wa 
utiaji saini huo, Macha aliwaon-
ya makandarasi wa miradi hiyo 

kutokuwa sehemu ya kundi la 
makandarasi wengine ambao 
wamekuwa wakifanya kazi zao 
bila ya kushirikisha wananchi 
katika maeneo inapotekelezwa 
miradi.

“Mkashirikishe wananchi 
wa maeneo husika pamoja na 
kuwapatia ajira zile ambazo 
wanauwezo nazo ili muwe na 
uhusiano mazuri,” alisema Ma-
cha.

Aidha, aliuagiza Wakala wa 
Majisafi na Usafi wa Mazingira 
Vijijini (RUWASA), kuwasilisha 
kwake taarifa ya ututekelezaji 
wa miradi hiyo kila ifikapo 
tarehe 15 ya kila mwezi ili kujua 
changamoto mapema ambazo 
zinawakabili makandarasi na 
kuzitatua.

Aliwasihi pia wananchi wait-
unze       miundombonu ya mi-
radi         hiyo ya maji pamoja 
na kutumia         maji ya kwe-
nye miradi         ambayo ni safi 
na salama na kuacha dhana 
ya kuendelea kutumia maji ya 
kwenye visima ambayo siyo 
salama.

Meneja RUWASA Mkoa wa 
Shinyanga, mhandisi Juliety 
Payovela, alisema ujenzi wa 
miradi hiyo ya maji ni wa miezi 
sita na ujenzi wake unatarajiwa 
kukamilika juni.

Alitaja vikwazo vinavyowak-
abili kwenye utekelezaji   wa 
miradi ya maji kuwa ni upa-
tikanaji wa maji ya uhakika 
hasa katika Halmashauri ya 
Ushetu na Kishapu pamoja na 

kuchelewa fedha za malipo za 
makandarasi na kusababisha 
kukwamisha kazi kukamilika 
kwa wakati.

Mbunge wa Ushetu, Em-
manuel Cherehani aliwataka 
makandarasi hao k wakati wa 
utekelezaji wa miradi hiyo, 
wajiridhishe na ubora wa ma-
bomba, ili kudhibiti upotevu 
wa maji kunakosababishwa na 
mabomba kupasuka mara kwa 
mara.

Mmoja wa makandarasi 
hao, Mnandi Mnandi kutoka 
kampuni ya URSINO LTD, ali-
ishukuru serikali kwa kuende-
lea kuwaamini na kuwapatia 
kazi, huku akiahidi miradi hiyo 
wataijenga na kuikamilisha 
ndani ya muda wa mkataba. 

Katika ziara 
hiyo maalu-
mu ambayo 
pia ililenga 
kukagua 
utoaji wa hu-
duma za afya 
hospitalini 
hapo na 
kuona namna 
watumishi 
wanavy-
oendelea 
kuchukua...

Hospitali ya Rufani Bukoba yaanza upasuaji ubongo 
DC ahadharisha 
safari zisizo 
za lazima kisa 
Marburg
Na Daniel Limbe, CHATO

SIKU chache baada ya 
serikali kuthibitisha kuwepo 
kwa ugonjwa wa Marburg 
uliosababisha kifo cha mtu 
mmoja mkoani Kagera, Mkuu 
wa Wilaya ya Chato mkoani 
Geita, Louis Bura, amewa-
taka wananchi kuendelea 
kuchukua tahadhari kwa 
kuepuka safari zisizokuwa za 
lazima.

Kadhalika, amewataka 
kuendeleza utamaduni wa 
kunawa na kutumia vitakasa 
mikono, kuepuka miku-
sanyiko, kusalimiana kwa 
kushikana mikono pamoja 
na kuepuka kushika mizoga 
ya wanyama, maiti ambazo 
zimetokea katika mazingira 
ya kutatanisha.

Alitoa kauli hiyo juzi wakati 
akizungumza na vyombo vya 
habari ofisini kwake huku 
akisisitiza wananchi kutoku-
wa na taharuki badala yake 
waendelee kufanya kazi zao 
kama kawaida.

Alisema mpaka sasa wilaya 
hiyo bado haijapokea taarifa 
yoyote ya mshukiwa wa 
ugonjwa huo na kwamba hali 
hiyo haiwezi kuwa sababu ya 
kubweteka kwa kuwa Wilaya 
ya Biharamulo na Chato ni 
majirani na wananchi wake 
wanatembeleana wakati 
wote.

 “Nitumie fursa hii kuwasihi 
wananchi waendelee na kazi 
zao kama kawaida isipokuwa 
wachukue tahadhari tunazoz-
itoa ili wilaya yetu iendelee 
kuwa salama” alisema Bura.

Mganga Mkuu wa Wilaya ya 
Chato, Dk. Aristides Raphael, 
alisema elimu ya afya inaen-
delea kutolewa kwa jamii 
hasa kwenye kata zinazopa-
kana na Wilaya ya Biharamu-
lo na Muleba mkoani Kagera 
ili kuweka udhibiti wa haraka 
iwapo kutatokea mhisiwa wa 
ugonjwa huo.

Alizitaja kata hizo kuwa 
ni Bwongera, Nyarutembo, 
Kasenga na Katende huku 
akieleza kuwa baadhi ya za-
hanati, vituo vya afya pamoja 
na hospitali ya wilaya hiyo 
vimewekewa kitengo maalu-
mu cha kupokea wahisiwa wa 
Marburg iwapo watapatikana.

Kadhalika, aliwataka wa-
nanchi kutoa taarifa haraka 
iwapo mtu atabainika kuwa 
na dalili zinazoshabihiana na 
ugonjwa huo ili wataalamu 
wa afya wachukue hatua za 
haraka kabla ya madhara 
makubwa kutokea.

Jumatatu Januari 27, 2025

Waziri wa Uchukuzi, Prof. Makame Mbarawa (katikati mwenye kofia nyekundu), akikagua utekelezaji wa Mradi wa 
upanuzi wa Bandari ya Mwanza Kusini, jijini Mwanza mwishoni mwa wiki, inayotarajiwa kutumiwa na meli kubwa ya 
MV. Mwanza Hapa Kazi, itakapokamilika Mwezi Mei, mwaka huu. PICHA: VITUS AUDAX

HABARI KANDA YA ZIWA
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LONDON, England

D
IRISHA la usajili la Janu-
ari limethibitisha kuwa 
soko gumu kulisimam-
ia na wakati mwingine 

Liverpool wamefanya makosa 
katika harakati zao za kuongeza 
nguvu.

Tangu dirisha la majira ya ba-
ridi lilipofunguliwa wakati wa 
msimu wa 2002/03, Liverpool 
imefanya mikataba mibaya. 
Andy Carroll, Steven Caulker na 
Ozan Kabak ulikuwa usajili am-
bao haukukidhi matakwa yao.

Hawa ndio wachezaji watano 
bora waliosajiliwa na Liverpool 
Januari...

5. Luis Diaz
Luis Diaz alitekeleza kika-

milifu kazi iliyotarajiwa ya kutia 
saini majira ya baridi. Kufika 
katikati ya msimu wa 2021/22, 
Mcolombia huyo alikuwa 
msaada mkubwa kwa klabu hiyo 
ya Merseysiders, na kuisaidia ku-
pata Kombe la Ligi Kuu England 
na Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Alitoa mabao sita na asisti 
tano katika kipindi chake cha 
kwanza cha nusu msimu huko 
Anfield na ameendelea kutoa 
idadi kubwa zaidi katika miaka 

yake iliyofuata.

4. Daniel Sturridge
Wakati maisha ya Daniel 

Sturridge yalijaa majeraha ya 
uchungu na yasiyoisha, fowadi 
huyo wa kati alikuwa wa kip-
ekee katika umaridadi wake. 
Liverpool walifurahia kilele 
cha uwezo wake baada ya ku-
fikia mkataba wa pauni milioni 
12 kutoka kwa wapinzani wao 
Chelsea mwaka 2013.

Sturridge alijivunia mguu 
wake wa kushoto wenye uwezo 
wa kuangusha safu ya ulinzi, 
huku msimu wake wa kwanza 
kamili Anfield ukimalizika kwa 
mabao 24 na kutoa pasi saba za 
mabao katika michuano yote 
na Liverpool ikikaribia kutwaa 
ubingwa wa Ligi Kuu England 
chini ya Brendan Rodgers.

Fowadi huyo wa England aka-
kumbwa na utimamu wa mwili 
na kuanza kumwathiri, lakini 
bado alimaliza maisha yake ya 
uchezaji Liverpool akiwa na 
mabao 67 katika mechi 160.

3. Philippe Coutinho
Ujio wa Philippe Coutinho 

haukukutana na shangwe kub-
wa. Kijana huyo wa Kibrazil al-
iondoka Inter Milan kwa pauni 

milioni 8.5 tu. Lakini kwa haraka 
alikuwa mmoja wa wachezaji 
wa kipekee kwenye Ligi Kuu 
England.

Coutinho haraka alipata 
miguu yake huko Anfield, aki-
jipatia sifa kwa nyakati bora. 
Ustadi na pasi za kugawanya ul-
inzi zilivutia.

Coutinho alitoa si chini ya 
mabao 12 na pasi za mabao kwa 
pamoja katika misimu yake 
yote minne kamili pale Anfield, 
na hata akaonekana kuondoka 
kwa mabadiliko huku Liverpool 
wakimuuza kwa milioni 142.

2. Luis Suarez
Ni vigumu kufikiria kwamba 

matarajio yalikuwa makubwa 
zaidi kwa Andy Carroll aliye-
nunuliwa kwa pauni milioni 35 
kuliko Suarez aliyenunuliwa kwa 

pauni milioni 22.8 wakati wawili 
hao waliposajiliwa na Liverpool 
Januari 2011, huku raia huyo wa 
Uruguay si tu alimpita Carroll 
kwa kiwango cha ajabu, lakini 
pia alifanikiwa kuwa mmoja wa 
wachezaji bora wa Liverpool.

Ingawa ukorofi wake uwan-
jani uliharibu sifa yake pale Mer-
seyside kwa kiasi fulani, haku-
wezi kuwa na shaka juu ya kipaji 
cha Suarez. Alifanya jambo lisi-
lowezekana lionekane rahisi 
kwa ukawaida wa kipekee.

Aliunda ushirikiano wa kuti-
sha na Sturridge aliyetajwa hapo 
awali wakati Liverpool ilipoka-
ribia kutwaa ubingwa wa Ligi 
Kuu England msimu wa 2013/14 
na alichokosa kwa muda mrefu 
akiwa Merseyside alikamilisha 
zaidi kwa matokeo mazuri na 
uthabiti.

Mabao 82 na asisti 29 katika 
mechi 133 pekee ndivyo inavyo-
takiwa kusemwa.

1. Virgil van Dijk
Kunaweza kuwa na hoja 

kwamba hakuna mchezaji ali-
yesajiliwa ambaye amekuwa 
na mabadiliko makubwa katika 
historia ya Liverpool kuliko Vir-
gil van Dijk. Kulikuwa na alama 
za maswali juu ya ada yake ya 
uhamisho iliyovunja rekodi ya 
pauni milioni 75.

Beki huyo mahiri alifanya ku-
pambana na washambuliaji wa 
kati mahiri zaidi duniani kuone-
kana si kitu kikubwa, na amean-
zisha ushirikiano wa kuvutia na 
wale wote ambao wamekuwa 
wakijipanga pamoja naye mara 
kwa mara katikati mwa safu ya 
ulinzi.

HAT-TRICK aliyofunga Kylian 
Mbappe wakati Real Madrid ikii-
buka na ushindi wa mabao 3-0 
kwenye LaLiga juzi dhidi ya Real 
Valladolid, inamfanya kufikisha 
mabao 15, moja nyuma ya kinara 
wa ufungaji hadi sasa, Robert 
Lewandowski wa Barcelona, laki-
ni pia akifikisha mabao 22 kwe-
nye mashindano yote msimu huu.IS
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USAJILI BORA 
WA JANUARI WA 
WAKATI WOTE 
LIVERPOOL
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Extra Time

“Kutolewa kwa kadi nyekundu ni 
moja ya maamuzi mabaya ambayo 
nimeona kwa muda mrefu. Kama 
mwamuzi unaweza kukosea uwan-
jani, unaweza kuona kitu ambacho 
si sahihi. Vipi Mwamuzi wa VAR, 
Darren England, anadhani kuwa refa 
ana haki hiyo na hakuna haja ya 
kumpeleka kwenye skrini,” Mfungaji 
bora wa Arsenal na mchambuzi wa 
soka, Alan Shearer, akipinga kadi 
nyekundu alioneshwa Lewis-Skelly 
na Refa Michael Oliver katika 
dakika ya 43 juzi dhidi ya Wolves 
kuwa si sahihi.

“Myles Lewis-Skelly yuko umbali 
wa yadi 10 tu nje ya eneo la wap-
inzani. Ni lazima iwe kwa vitendo 
vya rafu, lakini hiyo haionekani 
kama tabia ya rafu. Ni safari ya 
kimbinu. Sijawahi kuona hilo mai-
sha yangu nimeshangazwa na kadi 
nyekundu,” Winga wa zamani wa 
Chelsea na Scotland, Pat Nevin

“Kwa hakika si kadi nyekundu 
kwangu. Ninaona sasa kwa mechi ny-
ingi marudio kwa nini ni jambo sahihi 
kufanya. Labda mwamuzi anaona 
kwamba Myles Lewis-Skelly hana 
nia ya kucheza mpira.” Ni wakati 
mgumu kwa Arsenal kwa kijana, 
nadhani anahitaji kuelewa kuna 
njia tofauti za kufanya hivyo,” 
Beki wa kati wa zamani wa Man-
chester City, Nedum Onuoha 

“Hiyo sio nyekundu, ambayo itap-
induliwa haraka sana. Anajaribu 
kusimamisha shambulio la kaunta 
na haionekani mbaya sana kwangu,” 
Mtangazaji wa moja kwa moja 
wa BBC Radio 5, Mark Chapman: 
“Kushtua na upuuzi”

“Bado nina wasiwasi na hilo. Siamini 
kwamba amemtoa nje,” Kiungo wa 
kati wa zamani wa Blackburn na 
Tottenham, Tim Sherwood.

Nukuu“
NIPASHE JUMATATU JANUARI 27, 2025

Baadhi ya wachezaji wa Real Madrid wakishangilia ushindi wa mabao 3-0 
kwenye LaLiga juzi dhidi ya Real Valladolid. Klabu hiyo imetajwa kuongoza 
kwa utajiri duniani kwa mujibu wa Kampuni ya Utafiti wa Michezo ya De-
loitte Football Money. PICHA: MTANDAO

LONDON, England

W
ACHEZAJI wanaolipwa 
fedha nyingi zaidi duniani 
wamebainika huku Ligi 
Kuu England (EPL), ikien-

delea kutawala.
Kampuni ya Utafiti wa Michezo ya 

Deloitte Football Money imechapi-
sha data kuhusu klabu 30 tajiri zaidi 
duniani ambazo zinajivunia mapato 
makubwa zaidi katika msimu wa 
2023/24, na rekodi mpya iliyowekwa 
ya euro bilioni moja.

Hapa tunaziangalia kla-
bu 30 tajiri zaidi duniani 
kwa mujibu wa Deloitte, 

twende sasa...

NAFASI YA 30-21
Klabu za Ligi Kuu England zinaun-

da timu nyingi kati ya kumi zinazoon-
goza, lakini pia hushiriki kwa urahisi 
ndani ya 30 bora. 

Wolverhampton Wanderers, Ful-
ham, Everton na Crystal Palace zime-
jumuishwa kutoka 29 hadi 26 kwa 

KLABU 30 
TAJIRI ZAIDI 
DUNIANI

mpangilio huo, kwa mara nyingine 
tena kuangazia misuli ya kifedha ya 
Waingereza.

Brighton & Hove Albion imeen-
delea kupaa juu (sasa ni ya 21) kuto-
kana na mtindo wao wa kuvutia wa 
biashara ambao unalenga kununua 
wachezaji wa bei ya chini na kuuza 
kwa bei juu. Ushiriki wa ‘Seagulls’ hao 
kwenye Ligi ya Europa 2023/24 pia 
umeongeza mapato.

Flamengo ndio timu pekee nje ya 
Ulaya iliyojumuishwa katika 30 bora, 
iliingia kwenye orodha ikiwa na ma-
pato ya chini ya euro milioni 200. 
Miamba hao wa Brazil watatarajia 
kucheza Kombe la Klabu Bingwa ya 
Dunia msimu huu wa kiangazi jambo 
ambalo litawapa fedha zaidi.

Benfica ndio timu pekee ya Ul-
aya nje ya Ligi Kuu tano kushiriki na 
ipo katika nafasi ya 25. Mapato yao 
yaliboreshwa mbele ya AS Roma na 
Napoli za Italia, pamoja na Eintracht 
Frankfurt ya Ujerumani.

30. Flamengo euro milioni 198.2
29. Wolves euro milioni 206.9

28. Fulham euro milioni 212.2
27. Everton euro milioni 217.6
26. Crystal Palace euro milioni 
218.9
25. Benfica euro milioni 224.0
24. Eintracht Frankfurt euro milioni 
245.2
23. Roma euro milioni 249.0
22.Napoli euro milioni 253.6
21. Brighton euro milioni 256.8

NAFASI 20-11
Klabu nyingine tatu za Ligi Kuu 

England ziko nje ya kumi bora, huku 
Aston Villa na West Ham United ziki-
shika nafasi ya 18 na 17. Zote zilipata 
zaidi ya euro milioni 300 msimu wa 
2023/24.

Newcastle United ilipata manufaa 
kwa kushiriki Ligi ya Mabingwa Ulaya 
msimu wa 2023/24, na kupata euro 
milioni 371.8 katika kipindi chote cha 
kampeni. Hilo ni ongezeko la kuvutia 
la asilimia 29 kutoka msimu uliopita 
na watakuwa na nia ya kuongeza ma-
pato zaidi ya kifedha kwenye Ligi ya 
Mabingwa msimu ujao.

Soka la Ufaransa haliko katika hali 

nzuri zaidi ya kiafya, lakini mabe-
beru wa jadi, Lyon na Marseille zote 
zimo katika 20 bora. Timu hizo zili-
furahia msimu wa 2023/24 wenye 
matokeo mazuri, huku mapato yao 
yakiongezeka kwa asilimia 33 kutoka 
msimu wa 2022/23.

Inashangaza kwamba hakuna 
timu za Italia zilizojumuishwa ka-
tika kumi bora, huku AC Milan, Inter 
na Juventus zikiwa chini ya jedwali. 
Miamba wa Turin ni miongoni mwa 
timu chache ambazo zilipoteza fedha 
msimu uliopita – euro milioni 78.2 
kuwa sahihi - na zimeporomoka hadi 
nafasi ya 16, huku klabu zote mbili za 
Milan zikifurahia ongezeko la wastani 
la asilimia tatu ya mapato.

Atletico Madrid iliyopo nafasi ya 
12 pia ilifurahia ongezeko la mapato 
kwa msimu wa 2023/24, lakini ma-
pato yao bado ni madogo ikilingan-
ishwa na wapinzani wao wa LaLiga. 
Mbio za fainali ya Ligi ya Mabingwa 
Ulaya zilikuwa bora kwa ongezeko la 
fedha kwa Borussia Dortmund, am-
bao walipata mapato ya zaidi ya euro 
nusu bilioni.

20. Lyon euro milioni 264.1
19. Marseille euro milioni 287.0
18. Aston Villa euro milioni 310.2
17. West Ham United euro milioni 
322.2
16. Juventus euro milioni 355.7
15. Newcastle United euro milioni 
371.8
14. Inter euro milioni 391.0
13. AC Milan euro milioni 397.6
12. Atletico Madrid euro milioni 
409.5
11. Borussia Dortmund euro milioni 
513.7

NAFASI YA 10-1
Klabu sita za Ligi Kuu England 

‘wakubwa sita’ zote zimeingia kwe-
nye kumi bora na timu ya Chelsea ili-
yokuwa na matumizi makubwa zaidi 
imepata fedha kidogo zaidi. Ilipata 
euro milioni 545.5 katika mapato 
msimu uliopita, chini ya wapinzani 
wao wa London Tottenham Hitspur 
ambao walitengeneza euro milioni 
615.

Liverpool imeporomoka hadi nafa-
si ya nane katika viwango vya ubora, 

ikiachwa na Arsenal ambayo imer-
uka kutoka nafasi ya kumi hadi ya 
saba. Majukumu hayo yanaweza ku-
batilishwa hadi mwisho wa kampeni 
ya sasa, lakini ongezeko la mapato 
la asilimia 35 kwa ‘Washikabunduki’ 
hao litafurahisha uongozi wa klabu 
hiyo.

Barcelona na Bayern Munich ziko 
karibu sana katika nafasi ya sita na 
ya tano, na hali mbaya ya kiuchumi 
kwa ‘Wakatalunya’ hao imewafanya 
kupoteza euro milioni 39.8 kuliko ili-
vyokuwa 2022/23. Bayern huwa wan-
apata mapato thabiti na wamepanda 
katika viwango licha ya masuala yao 
ya uwanjani msimu uliopita.

Manchester United inaweza kuwa 
katika hali mbaya uwanjani, lakini 
imepanda kwenye orodha kutokana 
na ongezeko lao la mapato la euro 
milioni 24.9. Hata hivyo, bado in-
acheza na wapinzani wao, Manches-
ter City, ambao walipata euro milioni 
67.2 zaidi ya ‘Mashetani Wekundu’ 
msimu uliopita wakiwa njiani kutwaa 
ubingwa wa Ligi Kuu England.

Paris Saint-Germain kwa sasa ipo 
katika nafasi ya tatu kutokana na 
kuondoshwa kwa nyota wao wakuu 
katika miaka ya hivi karibuni, lakini 
hakuna anayekaribia kuinasa Real 
Madrid. 

Mabingwa hao watetezi wa Ulaya 
waliimarishwa na ukarabati wa San-
tiago Bernabeu ambao uliwaruhusu 
kupata mapato ya euro bilioni moja 
kwa msimu mmoja ambayo ni rekodi 
mpya.

10. Chelsea euro milioni 545.5
9. Tottenham euro milioni 615.0
8. Liverpool euro milioni 714.7
7. Arsenal euro milioni 716.5
6. Barcelona euro milioni 760.3
5. Bayern Munich euro milioni 
765.4
4. Manchester United euro milioni 
770.6
3. Paris Saint-Germain euro milioni 
805.9
2. Manchester City euro milioni 
837.8
1. Real Madrid euro bilioni 1.05



BAO la mkwaju wa penalti alilo-
funga Romelu Lukaku dakika ya 
69 wakati Napoli ikishinda 2-1, 
limehitimisha rekodi ya kuto-
poteza mechi hata moja msimu 
huu kwenye Serie A kwa Juven-
tus. Juve ilicheza mechi 21 za 
ligi hiyo bila kupoteza kabla ya 
juzi Napoli kuhitimisha rekodi 
hiyo.JE

, W
A

JU
A

?

MAKOCHA MAKOCHA 
WATANO WAPYAWATANO WAPYA
KIKAANGONI LIGI KIKAANGONI LIGI 
KUU BARAKUU BARA

Na Adam Fungamwango

H
ATIMAYE Ligi Kuu Tan-
zania Bara itaendelea 
kutimua tena vumbi, 
Februari Mosi, mwaka 

huu, kwa baadhi ya timu kuanza 
mzunguko wa pili na zingine kue-
ndelea pale zilipoishia baada ya 
kucheza michezo 16.

Mpaka mzunguko wa 
kwanza unamalizika,
 baadhi ya makocha

 wameshaoneshwa mko-
no wa kutokea baada ya
 kufanya vibaya kwenye

 michezo yao.
Baadhi yao ni Mwinyi Zahera 

aliyekuwa Namungo FC, Francis 
Kimanzi  (Tabora United), Paul 
Nkata, (Kagera Sugar), Mbwana 
Makata (Prisons) na Mohamed 
Muya wa Fountain Gate na wen-
gineo.

Mechi chache kabla ya kumal-
izika kwa mzunguko wa kwanza, 
pia kuelekea wa pili, baadhi ya 
timu zimepata makocha wapya 
ambao watakuwa na kazi kubwa 
ya kufanya kile ambacho wame-
letwa kukifanya.

Kila kocha ameletwa kwenye 
timu kutokana na malengo ya 
klabu husika. Kwa maana hiyo ma-
kocha hao wapo kikaangoni waki-
angaliwa na uongozi ni namna 
gani wanavyotekeleza malengo ya 
klabu kutokana na makubaliano. 

Hawa hapa ni makocha sita 
waliozichukua timu hivi karibuni 
wakiwa na kazi ya kuzipeleka 
kwenye nchi ya ahadi...

 
1# Sead Ramovic - Yanga
Aliichukua timu mikononi wa 

Miguel Gamondi baada ya ku-
poteza michezo miwili ya Ligi 
Kuu, ilipofungwa bao 1-0 dhidi ya 
Azam FC na 3-1 dhidi ya Tabora 
United.

Ameingia kwenye Ligi Kuu kwa 
kishindo, akishinda mechi nne 
mfululizo, mabao 2-0 dhidi ya Na-
mungo, 3-2 dhidi ya Mashujaa, 4-0 
dhidi ya Prisons, idadi kama hiyo 
ya mabao dhidi ya Dodoma Jiji, na 
5-0 dhidi ya Fountain Gate.

Pamoja na ushindi huo, bado 
baadhi ya mashabiki wa wame-
kuwa na wasiwasi na kiwango 
cha timu hiyo, kinachoonekana 
kupanda na wakati mwingine 
kushuka.

Kutolewa kwenye Ligi ya Ma-
bingwa Afrika hatua ya makundi, 
kumezidi kuwaongezea wasiwasi 
Wanayanga.

Ramovic, raia wa Ujerumani, 
anachotakiwa kufanya ni kuion-
goza Yanga kutetea ubingwa wa 
Ligi Kuu na Kombe la FA kama al-
ivyofanya mtangulizi wake.

Iwapo, timu hiyo itazidiwa kwa 
idadi kubwa ya pointi kwenye 
michezo ya mzunguko wa pili na 
watani zao wa jadi, Simba au Azam, 
itakuwa hatari kwake, kipigo kwe-
nye ‘dabi’ kinaweza pia kumuondoa 
mapema kabla ligi kumalizika.

Anaweza kuendelea kuwapo 
kama pointi zitakuwa zinaachana 
kidogo kama ilivyo sasa na hatma 
yake itaamuliwa na matokeo yata-
kayopatikana mwishoni mwa ligi.

2#  Hamdi Miloud - Singida 
Black Stars

Inawezekana ni kocha aliye kwe-

nye kikaango kinachochemka zaidi 
kuliko wengine. Ni kutokana na tabia 
ya klabu aliyopo kutimua makocha 
mara kwa mara, haijalishi kama ame-
hudumu kwa muda mfupi.

Singida Black Stars, ndiyo timu 
inayoongoza kwa kutimua makocha 
wengi mpaka sasa nchini, wakati 
mwingine kwa sababu ambazo hata 
hazijulikani vizuri.

Hamdi, mwenye uraia wa Algeria 
na Ufaransa, ataanza kukiongoza 
kikosi hicho kwenye mzunguko wa 
pili, baada ya kuchukua nafasi ya 
Mbelgiji, Patrick Aussems, ambaye 
aliondolewa mwishoni mwa mwaka 
jana kwa kile kilichoelezwa kutofan-
ya vema kwenye mechi za Ligi Kuu.

Siku zote hizi, timu hiyo ilikuwa iki-
kaimiwa na Ramadhani Nswanzur-
wimo hadi alipowasili kocha huyo.

Malengo aliyopewa na klabu ni 
kupata moja ya nafasi nne za juu ili 
kucheza mechi za kimataifa msimu 
ujao. Kama timu itafanya vibaya kwe-
nye mechi chache tu za mzunguko 
wa pili hawezi kudumu. Kama haita-
fanya vizuri na mwishoni kushindwa 

RAMOVICRAMOVIC

kuipata hata nafasi ya nne, sidha-
ni kama msimu ujao atakuwapo.

3# Vladislav Heric - Ken-
Gold

Vladislav ndiye kocha mpya 
wa KenGold, akichukua nafasi ya 
Omari Kapilima, ambaye amer-
udishwa kuwa kocha msaidizi. 
Raia huyu wa Serbia, atakuwa na 
kibarua kizito cha kuitoa KenGold 
shimoni na kuibakisha Ligi Kuu.

Klabu hiyo haina malengo 
makubwa sana, zaidi ya kuibaki-
sha tu Ligi Kuu. hata hivyo in-
aweza kuwa ni kazi pevu kama 
watakuwa wamekosea kwenye 
usajili wa dirisha dogo.

KenGold ndiyo timu iliyosa-
jili wachezaji wengi zaidi kwe-
nye dirisha hili, ikiingiza 22 kwa 
kuamini kuwa wanaweza kuwa 
muarobaini wa timu hiyo inay-
ocheza Ligi Kuu kwa mara ya 
kwanza nchini, ili kubakia.

Inaburuza mkia, hadi kumal-
izika kwa mzunguko wa kwanza, 
ikiwa na pointi sita tu kwa mich-
ezo 16 iliyocheza, ikishinda mmo-
ja, sare tatu na kupoteza mechi 12.

Kama akiweza hilo, basi kocha 
huyo atabaki, lakini hali ikiwa 
vinginevyo anaweza asimalize 
ligi, au kuagana naye mwishoni.

4# Josiah Aman i- Prisons
Josiah, amepewa mikoba ya 

kuinoa Prisons kuelekea mzungu-
ko wa pili, baada ya kuondolewa 
kwa Makata kutokana na timu 
kuonekana kufanya vibaya.

Kocha huyo Mtanzania, awali 
alikuwa akiifundisha Geita Gold 
iliyo Ligi ya Championship, ataku-
wa na kazi moja tu ya kuibakisha 
timu hiyo Ligi Kuu. Kinyume cha 
hapo, safari inamkumba, kabla 
au mwishoni mwa msimu kama 
misheni hiyo haitokamilika.

Prisons ipo nafasi ya 13 ya msi-
mamo wa Ligi Kuu, ikiwa na poin-
ti 14, kwa michezo 16 iliyocheza 
mpaka sasa.

5# Robert Matano - Foun-
tain Gate

Ataanza kuonekana rasmi 
mzunguko wa pili akiifundisha 
Fountain Gate kwa kusaidiana na 
Amri Said.

Matano, raia wa Kenya, ame-
chukua nafasi ya Muya, ambaye 
alitimuliwa muda mfupi tu baada 
ya timu yake kuchabangwa ma-
bao 5-0 dhidi ya Yanga, Desemba 
29, mwaka jana.

Kazi yake haitokuwa kub-
wa sana, bali ni kuendelea 
kung’ang’ania kuwa nafasi za 
katikati ya msimamo wa ligi ili 
kuibakisha timu Ligi Kuu.

Kati ya makocha wote ambao 
wamepewa malengo ya kuzibaki-
sha timu Ligi Kuu, Matano hana 
presha sana kwa sababu kikosi 
chake kipo nafasi ya sita ya msi-
mamo kikiwa na pointi 20 kwa 
michezo 16 iliyocheza.

Kama atakiongoza kumaliza 
kwenye nafasi nne za juu itakuwa 
ni bonasi kubwa, lakini mkakati 
wa klabu ni kuibakisha, timu am-
bayo ni rahisi kama akichanga 
karata zake vizuri. Kitendo cho-
chote cha kuitoa nafasi hiyo na 
kuishusha chini kunaweza kum-
fanya kutimuliwa kabla hata ligi 
haijamalizika.
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            Basi lagonga lori, utingo afariki, 10 wajeruhiwa
TCRA kugawa kwa 
mnada masafa ya 
mawasiliano

Na Mwandishi Wetu

MAMLAKA ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) 
imesema itagawa kwa mnada masafa ya mawasi-
liano ya simu na intaneti Julai mwaka huu.

Ni hatua ya kiusimamizi itakayochangia ku-
harakisha ajenda ya uchumi wa kidijitali nchini, 
Mkurugenzi Mkuu wa TCRA, Dk. Jabiri Bakari 
amesema.

Alibainisha hayo mwishoni mwa wiki, akieleza 
kuwa mnada huo utahusisha vitalu vinne vya 
masafa katika bendi ya 3600-3800 MHz.

Alisema matumizi ya masafa hayo yataendeleza 
miundombinu ya mawasiliano ya simu na intaneti 
ya kasi ambayo itachochea maendeleo ya uchumi 
wa Tanzania, ambayo ni kwa ajili ya kuwezesha 
ukuaji wa sekta zote.

“Manufaa mengine ni uwezeshaji shughuli za 
kijamii na kiuchumi kwenye utoaji huduma kama 
vile elimu, afya, kilimo, biashara, huduma za 
kifedha kupitia teknolojia ya habari na mawasi-
liano (TEHAMA),” alisema.

Dk. Bakari alitaja manufaa mengine kuwa ni 
kuimarisha ubora wa huduma za mawasiliano 
kwa watumiaji na kupanua utoaji huduma za 
mawasiliano ya simu na intaneti kwa watanzania 
wengi zaidi.

“Matumizi ya masafa hayo pia yatakuza, kuima-
risha na kuwezesha ubunifu wa huduma mpya za 
TEHAMA na matumizi yake,” alisema.

Kwa mujibu wa mkurugenzi huyo, serikali ina 
malengo ya kuongeza wigo na matumizi ya ma-
wasiliano ya kasi (broadband) kutoka asilimia 45 
mwaka 2020 hadi asilimia 80 mwaka 2025. 

Alisema serikali imepanga kuwa kati ya 2020 
na 2025 watumiaji intaneti waongezeke kutoka 
asilimia 43 mwaka 2020 hadi kufikia asilimia 80 
mwaka 2025.

“Mnada huu wa masafa unatarajiwa kuongeza 
wigo wa mawasiliano na kuwafikia wananchi 
wengi. Vilevile, matumizi ya masafa hayo yana-
tarajiwa kuongeza mchango wa sekta ya ma-
wasiliano kwenye Pato la Taifa kwa kuongeza 
matumizi ya TEHAMA,” alisema.

Vilevile, alisema masafa hayo yanawezesha 
serikali kufikia mipango yake ya kuongeza wigo 
na matumizi ya mawasiliano ya kasi, kuanzi-
sha huduma za mawasiliano za intaneti ya kasi 
(broadband) katika maeneo ya umma, yanayoju-
muisha hospitalini, taasisi za elimu na vituo vya 
usafiri hadi kufikia asilimia 40 mwaka 2025 na 
kuunganisha taasisi zake na miundombinu ya 
mtandao wa kasi. 

Dk. Bakari alisisitiza TCRA itaweka masharti ya 
usambazaji na utoaji huduma kwa matumizi ya 
masafa husika.

Alisema TCRA itawashirikisha wadau kwenye 
mchakato wa mnada huo na imeweka ratiba ita-
kayofuatwa kati ya Februari na Juni mwaka huu. 

“Hii inalenga kuwawezesha wadau kujipanga 
kwa mnada huo. TCRA itaanza kwa kuchapisha 
Februari mwaka huu Rasimu ya Waraka wa 
Taarifa ya Ugawaji Masafa kwa njia ya ushinda-
ni,” alisema.

Mnada huo wa masafa wa Julai mwaka huu 
utakuwa wa tatu kufanywa na TCRA na wa pili 
kuendeshwa na wataalam wake bila ushiriki wa 
mshauri mwelekezi.

Oktoba 2022, TCRA iliuza kwa mnada vitalu 
11 vya masafa kwenye bendi ya megahezi (Mhz) 
700z Mhz 2300, Mhz 2600 na Mhz 3500.

Mnada huo ambao ulipangwa na kusimamiwa 
na timu ya ndani ya TCRA, ulikuwa wa viwango 
vinavyokubalika kimataifa, kuanzia mwanzo hadi 
hatua ya kuuza na kutoa masafa kwa walioshinda.

“Masafa haya yanavutia zaidi watoa huduma 
kwa kasi na ufanisi. TCRA ilifanya mnada wa 
kwanza wa masafa mwaka 2018,” alisema.

Na Thobias Mwanakatwe, 
IKUNGI

KONDAKTA wa basi la kampuni 
ya Premier amefariki dunia na watu 
wengine 10 kujeruhiwa baada ya basi 
hilo kuligonga lori kwa nyuma.

Imeelezwa kuwa lori hilo lilikuwa 
limeegeshwa pembeni mwa bara-
bara kutokana na kuharibika.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Sin-
gida, Amoni Kakwale, akizungumza 
na waandishi wa habari jana, alisema 
ajali hiyo ilitokea Januari 25 mwaka 
huu saa nne asubuhi katika kijiji cha 
Nkuhi, wilayani Ikungi, mkoani Sin-
gida. 

Alisema basi hilo lenye namba za 
usajili T 853 DHA ambalo lilikuwa 
linatokea Mbeya kwenda Mwanza, 
liligonga kwa nyuma lori lililokuwa 
limeegeshwa likiwa na tela lake am-
balo lilikuwa linatokea Dar es Salaam 
kwenda Kigali, Rwanda.

Kamanda Kakwale alimtaja 
kondakta wa basi aliyefariki dunia 

kuwa ni Hamis Juma 
(27), mkazi wa Singida, 
majeruhi saba wamela-
zwa katika Hospitali 
ya Rufani ya Mkoa wa 
Singida na wengine wa-
tatu katika Hospitali ya 
Wilaya ya Ikungi.

Alisema chanzo cha 
ajali hiyo ni dereva wa 
basi kutochukua tahad-
hari na kuligonga lori 
hilo kwa nyuma. Dereva 
wa basi alitoroka baada 
ya ajali kutokea. Dereva 
wa lori naye ametoroka.

“Jeshi la Polisi linaen-
delea kuwasaka ma-
dereva wote wawili am-
bao walitoroka baada 
ya ajali na tunatoa saa 
12 wajisalimishe katika 
kituo cha polisi na hata wasipojisal-
imisha watasakwa popote walipo,” 
alisema.

Kamanda Kakwale aliwataka ma-

dereva wanapoendesha magari, 
kuzingatia sheria za barabarani ili 
kuepusha ajali zisizokuwa za lazi-
ma. Muuguzi kiongozi wa zamu ka-
tika Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa 
Singida,Tabitha Mkumbo, alisema 
walipokea majeruhi saba wa ajali 
hiyo na mwili wa kondakta huyo 
ambaye miguu yote miwili ilikuwa 
imekatika.

Aliwataja majeruhi hao ambao 
wanaendelea na matibabu katika 
hospitali hiyo kuwa ni Reoben Msig-
wa (32), mkazi wa Mwanza, Monga 
Kaluta (36) ambaye ni dereva wa 
basi mkazi wa Igoma Mwanza am-
baye alikuwa amelala wakati basi 
linaendeshwa na dereva mwenzake 
aliyemtaja kwa jina la Musa. Maje-
ruhi wengine ni Hassan Shugape 
(31), mkazi wa Musoma; Aneth Sam-
weli (18), mkazi wa Puma mkoani 

Singida; Razaki Ramadhani (28), 
mkazi wa Iyunga jijini Mbeya; Janeth 
Sambalu (35), mkazi wa Mafinga 
mkoani Iringa; na Aisha Omary (22).

“Jeshi 
la Polisi 
linaendelea 
kuwasaka 
madereva 
wote wawili 
ambao 
walitoroka 
baada ya 
ajali na 
tunatoa saa 
12 wajis-
alimishe 
katika kituo 
cha polisi 
na hata 
wasipojis-
alimisha 
watasakwa 

MSD yakabidhi vifaatiba Hospitali Wilaya ya Itigi
Na Thobias Mwanakatwe, ITIGI

BOHARI ya Dawa (MSD) imetoa 
vifaa tiba vya Sh. milioni 210 katika 
Hospitali ya Wilaya ya Itigi mkoani 
Singida, ambayo inatarajiwa kuzin-
duliwa na kuanza kutoa huduma za 
matibabu Februari 2025.

Meneja wa MSD Kanda ya Kati, 
Mwanashehe Jumaa, alikabidhi vi-
faa hivyo juzi kwa viongozi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Itigi wakiongo-
zwa na Mkuu wa Wilaya ya Manyoni, 
Dk. Vicent Mashinji.

Jumaa alitaja baadhi ya vifaa vili-
vyotolewa ni mashine ya usingizi, 
vitanda kwa ajili ya kujifungulia wa-
jawazito, taa za kufanyia operesheni, 
mashine ya kufanyia usafi na friji ya 
damu.

Vingine ni mashine za kupima 
uzito kwa watoto wanaozaliwa am-

bayo ina uwezo wa kumpima mtoto 
uzito na urefu, mashine ya kusaidia 
wagonjwa kupata hewa tiba, meza na 
mashine ya kufulia nguo.

Meneja huyo alisema vifaa hivyo 
vilivyotolewa ni baadhi tu kati ya vi-
faa vya      Sh.milioni 300 ambavyo 
Halmashauri     ya      Wilaya ya Itigi 
ilitoa maombi na  kwamba    vilivy-
obaki vitaletwa ili    lengo tarajiwa la 
kuimarisha huduma za afya linafiki-
wa na kuhakikisha uzazi unakuwa 
salama.

“Tunamshukru Rais Dk.Samia 
Suluhu Hassan kwa kutenga fedha 
za kununulia vifaa hivi ambavyo vi-
tasaidia kuboresha huduma za afya 
kwa wananchi wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Itigi,” alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Manyoni, 
Dk.Mashinji, alimshukuru Rais Sa-
mia kwa kazi kubwa anayoifanya 

ya kuhakikisha maendeleo yanak-
wenda kwa wananchi ambapo sekta 
ya afya katika wilaya hiyo hakuna 
mwananchi anayetembea umbali 
wa kilometa tatu kufuata huduma za 
matibabu.

Mkurugenzi wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Itigi, Ayoub Kambi, alisema 
vifaa hivyo vilivyotolewa na MSD vi-
tasaidia kuondoa changamoto kwa 
wananchi katika kupata huduma   za 
matibabu hospitali hiyo itakapoanza 
kutoa huduma rasmi.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Itigi, Hassan Simba, alisema 
hospitali hiyo ambayo itaanza kutoa 
huduma Februari mwaka huu hadi 
sasa zimeshatumika Sh.bilioni 1.750 
kwa ajili ya ujenzi  wa majengo saba 
na kwamba watumishi 42 wataka-
oanza kutoa huduma tayari wame-
shaletwa.

Baadhi ya abiria wanaotumia treni ya mwendokasi (SGR), ya Shirika la Reli Tanzania (TRC), wakit-
eremka katika kituo cha Dodoma mwishoni mwa wiki. Kwa mujibu wa Msemaji Mkuu wa Serikali, 
Gerson Msigwa, zaidi ya abiria 1,500,000 wameshatumia usafiri huo, tangu ulipoanzishwa. PICHA: 
IBRAHIM JOSEPH
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Wataja sababu 
zinazoua kilimo 
cha chai
Na Elizabeth John, NJOMBE

KUTOLIPWA fedha kwa wakulima 
na wafanyakazi katika sekta ya chai 
mkoani Njombe kumetajwa kuwa 
ni chanzo kwa baadhi ya wakulima 
kutelekeza mashamba na kujielekeza 
katika mazao mengine.

Baadhi ya viwanda hivi mkoani 
Njombe havifanyi kazi na vingine 
kushindwa kuwalipa wakulima na 
wafanyakazi wao hatua iliyochagiza 
wakulima kukiona kilimo hicho hakina 
tija.

Hayo yaliibuka mwishoni mwa wiki 
katika kikao cha ushauri Wilaya ya 
Njombe DCC ambapo baadhi ya wadau 
wa chai na wakulima wamevitupia 
lawama viwanda na wawekezaji wa 
chai, huku wakitaka hatua kuchuku-
liwa ili kunusuru adha kwa wakulima 
na wafanyakazi.

Mmoja wa wadau hao, Lukule 
Mponji alisema Tanzania inahujumiwa 
katika sekta ya chai na kuwakan-
damiza wakulima na hivyo kushauri 
wawekezaji wababaifu waondolewe 
haraka.

Yotham Mhiche alisema migomo ya 
wafanyakazi kwenye viwanda vya 
chai mkoani Njombe imekuwa ya mara 
kwa mara ambayo inasababishwa na 
kucheleweshewa mishahara yao

Mbunge wa Jimbo la Lupembe, Ed-
win Swalle alipendekeza kuundwa kwa 
tume itakayochunguza mkwamo wa 
viwanda vya chai Njombe ili kupata 
suluhu ya kudumu ambayo itanusuru 
sekta hiyo.

 “Nakuomba Mkuu ya Wilaya ya 
Njombe kutoa maelekezo maalumu 
kwa Shirika la Umeme Tanzania 
(Tanesco) kwani wamekuwa wakikata 
umeme mara kwa mara na kusaba-
bisha chai kutosagwa huko Lupembe 
jambo linalowaingiza kwenye hasara 
kubwa wakulima,” alisema Swalle.

Mkurugenzi Mkuu wa Wakala wa 
Maendeleo ya Wakulima Wadogo wa 
Chai nchini, Theofhord Ndunguru alise-
ma kuporomoka kwa soko hilo duniani 
ni kutokana na kushuka kwa unywaji 
wa chai kuliko uzalishaji.

Alisema hali hiyo imesababisha adha 
kubwa kiuchumi jambo linalosababi-
sha wakulima na wafanyakazi wengi 
kulalamika.

“Viwanda vingi vya chai duniani 
vikiwemo vya Kenya Uganda na 
Tanzania vimefungwa kutokana na 
hasara kubwa ya uendeshaji,” alisema 
Ndunguru.

Kwa upande wake, Mkurugenzi 
Kiwanda cha Chai Kampuni ya DL, 
Jaherson Moturi alikiri kuchelewesha 
malipo ya wafanyakazi wa kiwanda 
cha chai Kibena na kwamba wanadai-
wa mishahara ya mwezi mmoja am-
bayo wanatarajia kuilipa hivi karibuni.

Alisema katika kiwana cha Ikanga 
Lupembe wanadaiwa miezi miwili.

 Kutokana na changamoto hizo, ali-
yekuwa Mkuu wa Wilaya ya Njombe, 
Kissa Kasongwa alilazimika kuunda 
kamati maalumu ya uchunguzi itakay-
ofanya kazi ya kufuatilia changamoto 
za viwanda vya chai ili ije na majibu 
sahihi yatakayowasaidia wakulima na 
wafanyakazi. 

Mamalishe wachanga mil. 2.3/- 
kumwezesha Rais Samia
Na Elizabeth John, 
NJOMBE

VIKUNDI vya kijamii 
mkoani Njombe wakiwamo 
mamalishe wameendesha 
harambee ya kukusanya Sh. 
milioni 2.3 kwa ajili ya kum-
wezesha Rais Samia Suluhu 
Hassan achukue fomu ya ku-
wania urais katika uchaguzi 
mkuu mwaka huu.

Hatua hiyo ni kufuatia 
Mkutano Mkuu Maalumu wa 
Chama cha Mapinduzi CCM 
uliofanyika wiki iliyopita ji-
jini Dodoma ambao ulimpiti-
sha Rais Samia kuwa mgom-
bea pekee wa urais kwa 
tiketi ya chama hicho na Dk. 
Emmanuel Nchimbi kuwa 

mgombea mwenza.
Akizungumza mwis-

honi mwa wiki katika 
mkutano maalumu 
wa kuunga mkono 
maamuzi ya mkutano 
huo, Mwenyekiti wa 
Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) Mkoa wa 
Njombe, Deo Sanga 
alisema yamefanyika 
mambo makubwa ya 
utekelezaji wa ilani ya 
chama wakati wa uta-
wala wa Rais Samia.

“Mwaka 2025 tuna-
taka tushikane miko-
no, tupendane ili kuhakiki-
sha tunampa ushindi wa 
kishindo Rais Samia Suluhu 
Hassan,” alisema Sanga.

Katibu wa Cha-
ma Cha Mapinduzi 
Mkoa wa Njombe, 
Julias Peter alise-
ma CCM mkoani 
humo kinatoa 
tamko la kuunga 
mkono juu ya ua-
muzi wa mkutano 
huo mkuu taifa uli-
ofanyika jijini Do-
doma wa kumteua 
kuwa mgombea 
pekee wa urais Dk. 
Samia Suluhu Has-
san mwaka huu.

Chifu wa kabila la 
Wabena, Charles Mkongwa 
alisema wanaunga mkono 
maamuzi ya chama ya kupit-
isha majina hayo kwasababu 

wamekuwa na uongozi bora 
unaosikiliza na kutatua kero 
za Watanzania zilizowasum-
bua kwa miaka mingi katika 
sekta mbalimbali.

Mjumbe wa Baraza Kuu 
Wazazi Taifa, Rabson Ma-
henge alisema sababu ya ku-
muunga mkono Rais Samia 
Suluhu Hassan ni kwamba 
amefanya mambo mengi ka-
tika kipindi chake cha miaka 
minne ikiwemo eneo la afya. 

Mwenyekiti wa Umoja wa 
Wanawake wa Chama Cha 
Mapinduzi (UWT) Mkoa wa 
Njombe, Dk. Scholastika Ke-
vela  alisema wanawake wa 
mkoa huo na Tanzania kwa 
ujumla wanajivunia kushika 
dola kikatiba.

RC aagiza huduma kuboreshwa Hospitali ya Rufani
Na Elizabeth John, NJOMBE

BODI ya Hospitali ya Rufani mkoani 
Njombe imetakiwa kusimamia ubora 
wa huduma za afya pamoja na kuibua 
miradi ya maendeleo ili kuifanya kuwa 
ya mfano.

Rai hiyo aliitoa mwishoni mwa wiki 
Katibu Tawala wa Mkoa wa Njombe, 
Judica Omari alipomwakilisha Mkuu 
wa Mkoa wa Njombe, Anthony Mtaka 
katika uzinduzi wa Bodi ya Hospitali ya 
Rufani itakayodumu kwa kipindi cha 
miaka mitatu.

Judica alisema ni muhimu kwa bodi 
hiyo kushirikiana na uongozi wa hos-

pitali katika utekelezaji wa mipango 
mbalimbali ambayo italeta tija.

“Tunatakiwa kuifanya hospitali hii 
kuwa ya mfano hapa nchini kwa mawa-
zo chanya yatakayosaidia katika ujenzi 
wa taasisi hii,” alisema Judica.

Mwenyekiti wa Bodi ya Hospitali ya 
Rufani Mkoa wa Njombe, Balozi Dan-
ford Mpumilwa aliahidi kuwa chombo 
hicho kitakuwa kichocheo cha maen-
deleo makubwa kwa kipindi chao cha 
utumishi.

Kwa upande wake, Mganga Mfawi-
dhi wa Hospitali ya Rufani Mkoa wa 
Njombe,         Gilbert     Kwesi alisema 
ushirikiano kati ya wajumbe na uongo-

zi wa hospitali utakuwa nguzo muhimu 
katika kufanikisha malengo ya taasisi 
hiyo.

Kwesi alisema kwa sasa hospitali 
hiyo inatoa huduma zote muhimu na 
kuiomba serikali kuongeza wataalamu 
katika fani za vipimo, ili vifaa vilivyopo 
viweze kutumika ipasavyo badala ya 
kutumia wataalamu wa mbali kwa njia 
ya mtandao kusoma vipimo walivyo-
fanya.

Mganga Mkuu wa Mkoa wa Njombe, 
Juma Mfanga, aliitaka bodi kuunga 
mkono juhudi za kupambana na udu-
mavu kwa watoto chini ya miaka mi-
tano mkoani humo.

“Mwaka 2025 
tunataka 
tushikane 
mikono, 
tupendane ili 
kuhakikisha 
tunampa 
ushindi wa 
kishindo 
Rais Samia 
Suluhu Has-
san,” alisema 
Sanga.

Waziri wa Fedha, Dk. Mwigulu Nchemba (katikati), akikabidhi tuzo ya mlipaushuru na tozo bora kwa Mkuru-
genzi Mtendaji wa M.M Integrated Steel Mills Ltd, Pawan Subhash PateL, wakati wa hafla ya utoaji wa Tuzo 
za Mlipakodi Bora wa mwaka 2023/24 jijini Dar es Salaam mwishoni mwa wiki. PICHA: MIRAJI MSALA
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Mbunge aiita 
MSLAC kuja 
kutatua tatizo 
la uraia

Tahadhari yatolewa usimamizi, 
utunzaji rasilimali zisizo rejesheka

Idadi matukio udhalilishaji Zanzibar yapungua
Na Rahma Suleiman,     
ZANZIBAR

IDADI ya matukio ya ud-
halilishaji visiwani Zanzibar  
imepungua kutoka 1,954 kwa 
mwaka 2023 hadi 1,809 mwa-
ka jana, ikiwa ni punguzo la 
asilimia 7.4.

Mtakwimu wa Divisheni ya 
Takwimu za Jinsia na Ajira, 
Asha Mussa Mahfoudh alise-
ma hayo juzi wakati akitoa 
toleo la takwimu za ukatili 
na udhalilishaji wa kijinsia la 
mwaka 2024.

Alisema miongoni mwa 
matukio yaliyopungua ni 
pamoja na ubakaji yaliyokuwa 
923 ambapo mwaka 2024 yali-
kuwa 833.

Asha alisema kwa upande 

wa matukio ya ulawiti kwa 
mwaka 2023 yaliripotiwa 246 
ambapo kwa mwaka 2024 ya-
likuwa 157.

Alisema matukio ya kuin-
giliwa kinyume na maumbile 
yaliyoripotiwa mwaka 2023 
yalikuwa 90 ambapo mwa-
ka 2024 yaliyoripotiwa ni 
matukio 71.

Alisema wilaya zinazoongo-
za kuripotiwa matukio mengi 
ya ukatili na udhalilishaji ni 
Magharibi B Unguja ambapo 
yaliripotiwa matukio 431 iki-
fuatiwa na Wilaya ya Maghar-
ibi A (429).

Alisema kuwa Wilaya ya Ma-
gharibi B imeripotiwa kuwa 
na idadi kubwa ya matukio 
ya ubakaji ikilinganishwa na 
wilaya nyingine ambapo jum-

la ya matukio ya ubakaji 198 
sawa na asilimia 23.8 kati ya 
matukio yote ya ubakaji yaliri-
potiwa.

Akitaja hatua zilichokuliwa 
kwa watuhumiwa wa matukio 
hayo ya udhalilishaji yaliyori-
potiwa mwaka 2024 alisema 
matukio 882 kati ya1,809 yapo 
chini ya upelelezi wa Jeshi la 
Polisi.

Alisema matukio 352 kati ya 
matukio        1,809 yamepele-
kwa   mahakamani, matukio 
290 yameshinda mahakama-
ni.

Aliwataja wahusika walio-
fanya matukio hayo kwa mwa-
ka 2024 alisema wapita njia 
walikuwa 1,394, majirani 389, 
wapenzi 18, walimu wa shule 
watatu, wajomba wawili, baba 

mdogo mmoja.
Aidha alisema kwa upande 

wa matukio waliofanyiwa 
watu wenye ulemavu kwa 
mwaka 2024 alisema yalikuwa 
11.

Mkurugenzi wa Idara ya Jin-
sia, Siti Abasi alisema licha ya 
kupungua kwa matukio hayo 
lakini bado ipo haja kwa wa-
naharakati na wadau wengine 
kujitathmini katika kutafuta 
njia mbadala ya kuvitokomeza 
vitendo hivyo.

Wakili wa Serikali kutoka 
ofisi ya Mkurugenzi wa Mash-
taka Zanzibar, Huda Othaman 
alisema bado kuna changamo-
to ya mashahidi kudanganya 
wakati wanapotoa ushahidi 
na kupelekea ushahidi kuwa 
na kasoro.

Na Elizabeth Zaya

MBUNGE wa Kigoma Mjini, 
Kilumbe Ng`enda ‘ameiangukia’ 
Kampeni ya Msaada wa Kisheria 
ya Mama Samia (MSLAC), kutatua 
shida iliyopo mkoani Kigoma ya 
watu wengi kukosa uraia wa Tan-
zania kutokana na utata wa uraia 
wa wazazi wao.

Alisema tatizo la utata wa uraia 
mkoani Kigoma ni kubwa kuliko 
ilivyo katika mikoa mingine, huku 
akisema shida kubwa inayochang-
ia tatizo hilo ni ukosefu wa elimu 
ya namna ya kufuata taratibu 
kwa baadhi ya wananchi ambao 
kati ya wazazi wao wawili mmoja 
huwa na uraia wa nchi nyingine.

“Wananchi wetu wengi wa-
napoteza haki kwa kushindwa 
kufuata michakato na taratibu 
za kisheria za kupata haki zao 
na moja kati ya maeneo wa-
nayosumbuliwa sana ni haki za 
kiraia, nasema hivyo kwa sababu 
wapo watu wanakosa baadhi 
ya haki za kiraia kwa sababu tu 
wameshindwa kujua utaratibu wa 
mzazi mmoja ambaye siyo raia 
wa Tanzania,”alisema Ng`enda.

Aliongeza: “Labda mtu kazaliwa 
mama ni wa Burundi, baba wa 
Tanzania, au baba ni wa Burundi, 
mama ni wa Tanzania au mama ni 
wa Congo, mama ni wa Tanzania, 
kwa hiyo kushindwa kujua namna 
ya kufuata sheria na taratibu ili 
athibitishwe kuwa ni raia inasa-
babisha aonekane siyo raia na 
anashindwa kupata kitambulisho 
cha NIDA”.

Pia, alimshukuru Rais Samia 
kwa kupeleka huduma hiyo ya 
msaada wa kisheria mkoani Kigo-
ma na akisema anaamini itakuwa 
msaada mkubwa kwa wananchi 
wa mkoa huo.

“Tunamshukuru Rais Samia 
kupeleka huduma hii nchi nzima 
ili watu wapate haki zao za 
kisheria. Kwa Mkoa wa Kigoma 
haki ambazo wananchi wanahitaji 
ziko nyingi, lakini nimeisema hiyo 
haki ya uraia kwa sababu  inagusa 
watu wetu wengi sana,” alisema.

Mbunge huyo alitoa mfano wa 
kijana ambaye kutokana na utata 
huo wa uraia, amekosa kazi Jeshi 
la Polisi.

Alisema wananchi hao wana-
paswa kuelimishwa katika jambo 
hilo namna ya kufuata michakato 
na taratibu za kupata haki yao 
hiyo ya uraia, hususani kukana 
uraia wa mzazi mmoja ambaye 
siyo raia wa Tanzania. 

Waziri wa Katiba na Sheria, 
Dk.Damas Ndumbaro, alisema 
kampeni hiyo inaendelea kufanyi-
ka na itashuka katika ngazi za kila 
halmashauri ili kila mwananchi 
mwenye tatizo linalohitaji kutatu-
liwa kisheria lifanyike na kila mtu 
apate haki yake pale anapostahili 
kupata haki hiyo.

Naibu Spika, Mussa 
Zungu (kulia), ak-
ishiriki kukata keki, 
wakati wa sherehe 
ya kuzaliwa kwa 
Rais Dk. Samia Su-
luhu Hassan, katika 
Kata ya Kivukoni, 
jijini Dar es Salaam 
mwishoni mwa 
wiki, iliyokwenda 
sambamba na 
usomaji wa taarifa 
ya utekelezaji wa 
ilani ya uchaguzi 
ya CCM. Wengine 
ni Mwenyekiti wa 
CCM mkoa wa Dar 
es Salaam, Abbas 
Mtemvu, Diwani wa  
Kivukoni, Sharik 
Choughule, Mwe-
nyekiti wa CCM 
wilaya ya Ilala, 
Alhaj Said Side na 
wanachama wa 
chama hicho. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU

Na Rahma Suleiman,     
ZANZIBAR

K
AIMU Mkurugenzi 
wa Idara ya Nishati 
na Madini Zanzibar, 
Sayyiomar Abdallah 

Idarus, amesema rasilimali 
zisizo rejesheka zisiposimam-
iwa vizuri zitaleta athari za 
kimazingira na kuathiri mai-
sha ya wananchi wa Zanzibar.

Alitoa tahadhari hiyo juzi 
wakati akifungua kikao cha 
majadiliano kwa masheha 
wa Wilaya ya Kati kuhusu 
matumizi sahihi ya rasilimali 
zisizo rejesheka.

Alisema rasilimali zisizo 
rejesheka zina umuhimu 
mkubwa kwa maisha ya  wa-
nanchi hivyo kuna kila saba-
bu kulindwa na kuhifadhiwa 
wakati wote, ili kuendelea ku-

dumu kwa muda mrefu.
Alisema kuwa uchimbaji wa 

rasilimali upo kwa mujibu wa 
sheria na kuna maeneo ya-
metengwa lakini bado kuna 
changamoto kwa baadhi ya 
watu kutokufuata utaratibu.

Alisema masheha wanawa-
jibu mkubwa wa kufuatilia 
jambo hilo kwa vile shughuli 
hizo zinafanyika katika mae-
neo hayo, hivyo wakati ume-
fika kuwa wafuatiliaji wazuri 
juu ya jambo hilo.

“Uchimbaji huu holela 
wa rasilimali hizi ikiwemo 
mchanga, mawe ikiwa mashe-
ha hamtokuwa na utayari wa 
kufuatilia jambo hilo athari ya 
kimazingira itakuwa kubwa” 
alisema.

Aidha, alisema kwa kawaida 
uchimbali wa mchanga au 
kifusi unatakiwa kuacha kilo-

mita moja katika makazi ya 
watu lakini kwa sasa sheria 
hiyo haifuatwi na wahusika 
hufanya mambo yao kienyeji.

Alisema kuwa wizara imeji-
panga kuhakikisha kuwa rasil-
imali hizo zinalindwa  wakati 
wote bila ya kumwonea aibu 
mtu yeyote.

Mkuu wa Divisheni ya Madi-
ni Zanzibar, Abdulsatar Maulid 
Salim, alisema kwa mujibu wa 
sheria na kanuni uchimbaji wa 
vifusi au mchanga muhusika 
anatakiwa kuacha umbali wa 
kilomita moja katika makazi 
ya watu.

Alisema kuwa masheha 
wanawajibu wa kuyajua mae-
neo yaliyowekwa kwa ajili ya 
uchimbaji wa rasilimali hizo 
ili kutoa mwongozo wa eneo 
linalohusika limekizi vigezo 
vyote vya kisheria.

Baadhi ya maasheha wali-
oshiriki kikao hicho walisema 
uchimbaji wa rasilimali zisizo 
rejesheka katika shehia zao 
ni mkubwa lakini wachimbaji 
hufanya shughuli zao nyakati 
za usiku jambo ambalo ni 
changamoto kwa upande wao.

Walisema baadhi ya matajiri 
wa biashara hiyo wana nafasi 
kubwa katika wilaya kiasi am-
bacho masheha wanadha-
rauliwa katika majukumu yao 
ya kazi.

Sheha wa Bambi, Amour 
Pandu, alisema kuwa ra-
silimali hizo licha kuwekewa 
utaratibu wake juu ya uchim-
baji lakini baadhi ya madereva 
hawafuati utaratibu hasa jinsi 
ya kuuhifadhi kwa kuufunika 
ukiwa katika gari ikitembea 
barabarani na kusababisha 
athari kwa wapita njia.
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Na Mwandishi Wetu, MPANDA

KAMPENI ya Msaada wa Kishe-
ria ya Mama Samia, imezinduli-
wa mkoani Katavi, maelfu ya 
wananchi wakitarajiwa kunu-
faika na msaada wa kisheria bila 
malipo kwa muda wa siku 10.

Akizungumza wakati wa uzin-
duzi wa kampeni hiyo mwishoni  
mwa wiki, Mkuu wa Mkoa huo, 
Mwanamvua Mrindoko, aliwata-
ka wananchi kujitokeza ili mata-
tizo yao yanayohitaji msaada wa 
sheria yatatuliwe.

Uzinduzi wa kampeni hiyo 
ulifanyika katika viwanja vya 
Shule ya Msingi Kashaulili, mjini 
Mpanda ambako Mkuu wa Mkoa 
aliwataka watendaji watakaohu-
dumia wananchi katika kipindi 
hicho, kutowatoza fedha kwa 
kuwa zoezi hilo litaendeshwa 
bila malipo.

Mrindoko aliwataka wazazi na 
walezi wa watoto waliofanyiwa 

ukatili, kushirikiana na wataal-
amu wa sheria ili haki itendeke 
huku akisisitiza kuwa kampeni 
hiyo inalenga kuimarisha hu-
duma za kisheria hasa kwa 
waathiriwa wa ukatili wa kijinsia, 
watoto na makundi mengine yal-
iyo katika mazingira magumu.

Alisema matarajio yake ni 
kuona migogoro mbalimbali 
ya kisheria kama vile ya ardhi, 
ndoa, mirathi, migogoro inayo-
husiana na ukatili wa kijinsia, 
migogoro ya kukosa matunzo 
kwenye familia itakwenda ku-
pungua mkoani humo kwa kiasi 
kikubwa.

Awali akitoa maelezo ya 
kampeni hiyo, Naibu Katibu 
Mkuu Wizara ya Katiba na She-
ria, Dk. Franklin Rwezimula 
alisema lengo kuu la kampeni 
hiyo ni kulinda na kukuza upati-
kanaji haki kwa watu wote kupi-
tia huduma ya msaada wa kishe-
ria nchini.

Maelfu kunufaika, kampeni 
msaada kisheria yazinduliwa

ASHA RAMADHANI 
MAHUNDI anatangaza 

kupotelewa na kadi ya gari 
yenye namba za usajili T 812 

AAP aina ya TOYOTA 
COROLA. Kadi ya Pikipiki 

yenye namba za usajili T 727 
BVN aina ya SANLG. Yeyote 

atakayeziona atoe taarifa 
kituo chochote cha polisi. 

Taarifa ya polisi: 
PHQ/DAR/KIN/14402/2025.

KUPOTEA KWA KADI 
YA GARI NA PIKIPIKI

Dk. Rwezimula alisema 
kampeni hiyo itahusisha pia 
utoaji elimu kuhusu haki zinazo-
husu ardhi, ndoa, mirathi, madai, 
jinai na haki za binadamu kwa 
ujumla.

Dk. Rwezimula aliomba Ofisi 
ya Mkuu wa Mkoa wa Katavi ku-
toa ushirikiano wa kutosha kwa 
watoa huduma za msaada wa 
kisheria ili wawafikie wananchi 
kwa wakati.

Mjumbe wa Kamati ya Kudu-
mu ya Bunge ya Utawala, Katiba 
na Sheria, Boniface Butondo ali-
wahimiza wananchi kujitokeza 
kwa wingi kwa kuwa msaada huo 
wa kisheria utawasaidia, hasa 
katika kutatua migogoro iliyo-
sababishwa na sheria kandam-
izi katika masuala ya mirathi, 
mashamba na migogoro ya ardhi.

Butondo alisema kuwa pamo-
ja na mafanikio yanayopatikana 
chini ya uongozi wa Rais Samia 
Suluhu Hassan, wananchi wa-
napaswa kufahamu haki zao za 
msingi ili waweze kujilinda na 
kuchangia katika maendeleo ya 
nchi.

Alisema elimu ya kisheria ni 
nyenzo muhimu ya kuwawez-
esha wananchi kutatua changa-
moto wanazokumbana nazo ka-
tika maisha yao ya kila siku.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI

Simu: +255 26 2324455    Mtaa wa Moshi,
Fax: +255 26 2323233    S.L.P. 2888,
Barua Pepe: ps@mow.go.tz   40470DODOMA,
Tovuti: www.mwtc.go.tz    Tarehe 27/1/2025

TAARIFA KWA UMMA
1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya Jumatatu tarehe 27-1-2025 

kampuni ya      HAINAN INTERNATIONAL LTD itasafirisha Mzigo wake wenye 
vipimo vikubwa kutoka Dodoma kuelekea Singida, gari hilo lenye namba za 
usajili:

T 175 DFN / T 168 DFN.

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:
Urefu - mita 18.0
Upana - mita 3.0
Kimo - mita 5.0

3. Njia itakayotumika: Dodoma hadi Singida kupitia Singida ROAD.
Gari itasafiri muda wa mchana tu (kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 jioni)

Tunaomba  radhi kwa usumbufu utakaojitokeza

Na Mwandishi Wetu

KAULI ya Mkuu wa Mkoa wa Dar 
es Salaam, Albert Chalamila, ku-
wataka wanawake wanaotaka 
kwenda kujifungua kujigharamia 
baadhi ya vifaa, imemwibua Rais 
wa Chama cha Mawakili wa Tang-
anyika (TLS), Boniface Mwabuku-
si akidai inawafedhehesha wa-
nawake.

Hivi karibuni Chalamila, aki-
zungumza na wananchi wa Te-
meke, alisema alipigiwa simu na 
mwanamke mmoja akilalamika 
kutakiwa kujinunulia glavu na 
vifaa vingine vitakavyowasaidia 
kujifungua na kutakiwa kulipia 
Sh. 50,000.

“Nikamwambia toka nje 
chukua bajaji  nenda zako ny-
umbani kamwambie mumeo 
achukue kisu na mkasi akusaidie 
kujifungua.

“Akaniambia ‘sasa Mkuu wa 
Mkoa unanijibuje hivyo!’ Nikam-
wuliza ‘hospitali wamekwambia 
nini?’. Haiwezekani hospitali 
ikawa na vifaa vyote kila siku, 
kama umetunza glavu kwa wag-
onjwa bila malipo, ujue zitaisha.

“Unataka mwanao atoke tum-
boni awe mwanadamu kama 
wanadamu wengine, basi kubali 
kununua vifaa ambavyo umeam-
biwa vimekwisha, changeni ndu-

gu 20,000/- ajifungue. Akichele-
wa kujifungua kitakachokufa si 
hospitali bali ni mtoto au wewe 
(mama) kwa uzembe mdogo ul-
ionao. Temeke hoyee!” Chalamila 
alisema

Katika ukurasa wake wa X, Rais 
wa TLS, Mwabukusi aliandika: 
“Bwana Chalamika… kati ya watu 
ambao ni ‘liability’ na dhihaka 
kwa waliomteua ni wewe. Na 
kauli kama hizi ziwe funzo kwa 
wanawake na kuwafanya wawe 
‘serious’ katika upigaji wao wa 
kura. Ni aibu kuwaadhibu wa-
nawake na kugeuza mimba kuwa 
‘liability’ kwa taifa. Kuzaa na kuli-
jaza taifa ni kazi inayofanywa na 
mwanamke, tusiwape mzigo wa 
pili.”

Katika ukurasa wa X wa Kit-
uo cha Sheria na Haki za Bin-
adamu (LHRC), wameandika: 
“Tumesikitishwa na kufadhaish-
wa na kauli za Mkuu wa Mkoa wa 
Dar es Salaam, Albert Chalamika, 
wakati akihutubia mkutano wa 
wananchi wilayani Temeke hivi 
karibuni.

“Si mara ya kwanza kwa ndugu 
Chalamila kutoa kauli za kutweza 
na kufedhehesha utu wa mwa-
namke. Tunatoa wito kwa Rais 
Samia Suluhu Hassan kuchukua 
hatua za kinidhamu dhidi ya 
ndugu Chalamila.”

Kauli ya RC Chalamila 
yawaibua TLS, LHRC



Rwanda yapewa saa 48 kusitisha shughuli DRC
KINSHASA, DRC

OFISI ya Rais wa Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo (DRC), 
imetoa saa 48 kwa serikali ya 
Rwanda kuhakikisha inasitisha 
mara moja shughuli zake zote za 
kidiplomasia nchini humo.

Hayo ni kwa mujibu wa barua 
maalumu iliyotolewa na ofisi 
hiyo ya rais, ikieleza kuwa hilo 
linafuatiwa pia na hatua ya mara 
moja ya kuwarudisha wanadi-
plomasia wote wa DRC walioko 
nchini Rwanda.

Ilielezwa kuwa hatua hiyo 
inajiri wakati kundi la  waasi 
la M23 linaloungwa mkono na 
Rwanda  likisonga mbele kuele-
kea mji wa kimkakati wa Goma, 
ambao ni kitovu cha kiuchumi 
na kibinadamu kwa eneo hilo, na 
kwamba unakabiliwa na hatari 
kutokana na mapigano yanay-
oendelea.

Pia ilielezwa kuwa hatua 
hiyo inaonekana kama onyo 

la mwisho dhidi ya kile amba-
cho  Congo  inakiona kuwa ni 
uingiliaji wa Rwanda katika 
masuala yake ya ndani kupitia 
msaada kwa waasi wa M23.

Kadhalika ilielezwa kuwa 
waasi wa M23 wamekuwa waki-
songa mbele kwa kasi, wakiteka 
maeneo muhimu kama mji wa 
Sake uliopo kilomita 27 maghar-
ibi mwa Goma, huku jumuiya ya 
kimataifa ikiendelea kutoa miito 
ya kusitishwa kwa mapigano.

Wakati huo huo, wanadiplo-
masia walisema mkutano wa 
dharura wa Baraza la Usalama la 
Umoja wa Mataifa (UN) kuhusu 
kinachoendelea DRC, ambao 
awali ulikuwa umepangwa ku-
fanyika leo, umeahirishwa hadi 
Jumapili kutokana na kuongeze-
ka kwa mapigano.

Ilielezwa kuwa mkutano huo 
ulioombwa na Kinshasa kupitia 
ombi lililowasilishwa na Ufar-
ansa, utafanyika Februari 2, 
mwaka huu asubuhi, na kwamba 

Mkuu wa ujumbe wa Umoja wa 
Mataifa (UN) wa kulinda amani 
DRC, Bintou Keita, anatarajiwa 
kuhutubia.

Ilielezwa kuwa hali ya usala-
ma inazidi kuzorota mashariki 
mwa Congo, ambako wanajeshi 
wa kigeni 13 wanaohudumu ka-
tika vikosi vya kulinda amani 
wameuawa katika mapigano ya 
hivi karibuni.

Waasi wa M23 wameongeza 
mashambulizi yao kwa lengo la 
kuuteka mji wa kimkakati wa 
Goma, mji wenye wakazi zaidi ya 
milioni moja na utajiri mkubwa 
wa madini.

Msemaji wa Jeshi la DRC, Jen-
erali Sylvain Ekenge, alisema 
kwamba  Rwanda imekusudia 
kuuteka mji wa Goma,   akione-
sha hatari kubwa inayokabili 
eneo hilo.

Pia ilielezwa kuwa jumuiya ya 
kimataifa inatarajiwa kuchukua 
hatua madhubuti kupitia mkuta-
no wa Baraza la Usalama la Umo-

ja wa Mataifa ili kushughulikia 
mgogoro huo na kuzuia kuzorota 
zaidi kwa hali ya kibinadamu na 
kiusalama mashariki mwa DRC.

WASIWASI WAONGEZEKA
Umoja wa Ulaya (EU), Umoja 

wa Afrika (AU), na Umoja wa 
Mataifa (UN) zimeelezea wasi-
wasi wao mkubwa kuhusu hali 
hiyo, wakitaka Rwanda kuacha 
kuwaunga mkono waasi hao.

Mkuu wa Sera za Kigeni wa 
Umoja wa Ulaya, Kaja Kallas 
alisema Rwanda lazima isitishe 
msaada wake kwa M23 na ku-
jiondoa. Na kwamba EU inalaani 
vikali uwepo wa kijeshi wa taifa 
hilo nchini DRC kama ukiukaji 
wa wazi wa sheria za kimataifa, 
Mkataba wa UN, na uhuru wa mi-
paka ya DRC.

“Mji wa Goma uko chini ya 
shinikizo kubwa. Tishio la M23 
kuiteka mji huo halikubaliki na 
lina madhara makubwa ya kibin-
adamu na kiusalama katika eneo 

hilo,” alisema.
Katika hatua nyingine, Rwan-

da imekanusha mara kadhaa 
madai hayo, ikisema kuwa haina 
uhusiano wa moja kwa moja na 
kundi hilo.

Mgogoro wa mashariki mwa 
Congo umeendelea kuwa 
chanzo cha mvutano wa kisiasa 
na kijeshi kwa miaka mingi, 
ukichochewa na rasilimali za 
madini zinazopatikana katika 
eneo hilo.

Uamuzi wa Congo kurejesha 
wanadiplomasia wake kutoka 
Kigali na kuwataka wa Rwanda 
kuondoka Kinshasa unaashiria 
kuzorota zaidi kwa uhusiano wa 
kidiplomasia kati ya nchi hizo 
mbili jirani.

Hali hii inazidi kulifanya suala 
la mashariki mwa Congo kuwa 
mojawapo ya migogoro tete zaidi 
barani Afrika, likihitaji hatua za 
haraka za kidiplomasia ili kuepu-
sha mgogoro mkubwa zaidi wa 
kikanda. DW
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HABARI KIMATAIFA

KINSHASA, DRC

JUMUIYA ya Maendeleo ya 
Kusini mwa Afrika (SADC) 
imelaani mauaji ya vikosi 
vyake yaliyotekelezwa na 
M23 mashariki mwa Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Congo 
(DRC), na kutaja mashambu-
lizi hayo kama kitendo cha 
uchokozi.

Awali ilielezwa kuwa wa-
najeshi 13 wanaohudumu na 
vikosi vya kulinda amani ka-
tika DRC wameuawa katika 
makabiliano na waasi wa 

kundi la M23.
Taarifa ya jumuiya hiyo ili-

yotolewa jana, haikutoa tak-
wimu ya idadi ya wapiganaji 
ambao wako chini ya SADC 
waliouawa au kujeruhiwa, 
licha ya nchi wanachama 
zilizothibitisha kifo cha 
raia wao katika shambulio 
la M23 lililotekelezwa siku 
chache zilizopita.

“Kutafuta upanuzi wa 
eneo kwa M23 kunafanya 
hali ya kibinadamu na us-
alama kuwa mbaya zaidi 
huko Mashariki mwa DRC,” 

sehemu ya taarifa ya SADC 
ilisema.

Mataifa yaliyojitokeza ni 
Afrika Kusini iliyosema wa-
najeshi wake tisa waliuawa, 
pamoja na Malawi ambayo 
ilieleza kuwa raia wake wa-
tatu wameuawa.

Uruguay ilisema mwa-
najeshi anayehudumu na 
ujumbe wa kulinda amani 
wa UN pia alipoteza maisha 
katika shambulio la M23, 
wakati raia wengine wanne 
walijeruhiwa.

Umoja wa Ulaya (EU) pia 

ililaani kwa nguvu uwepo 
wa kijeshi wa Rwanda huko 
DRC, na kuiita ukiukaji 
wazi wa sheria za kimataifa, 
makubaliano ya UN na 
uadilifu wa eneo la DRC.

  “Rwanda lazima iache ku-
saidia M23 na kujiondoa,” 
Mkuu wa sera ya kigeni ya 
EU Kaja Kallas alisema.

SADC pia iliwasihi pande 
zote katika mzozo huo ku-
fuata sheria na masharti 
ya makubaliano ya amani 
yaliyopo na kufanya mazun-
gumzo. BBC

Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron (katikati) baada ya kujaribu kuwapatanisha Rais wa Rwanda Paul Kagame 
(kushoto) na Rais wa DRC Felix Tshisekedi bila mafanikio. PICHA: MTANDAO

SADC yalaani mauaji ya vikosi DRC

Wapalestina 
wazuiwa kurudi 
Gaza, mmoja 
auawa
GAZA, Palestina

JESHI la Israel limewafyatulia risasi 
Wapalestina wanaojaribu kurejea 
majumbani mwao kaskazini mwa 
Ukanda wa Gaza na kuuwa mtu mmo-
ja, huku Hamas ikiishutumu Israel 
kwa kuchelewesha utekelezaji wa 
makubaliano ya kusitisha mapigano.

Waziri Mkuu wa Israel, Benjamin 
Netanyahu alisema hawataruhusu 
kurejea kwa Wapalestina waliokimbia 
makazi yao kutokana na kuchelewa 
kwa Hamas kumwachilia mateka 
mwanamke ambae ni raia wa kawai-
da.

Ilielezwa kuwa asilimia kubwa ya 
Wapalestina waliokimbia makazi yao 
wameonesha msisitizo wa kutaka 
kurejea kaskazini mwa Gaza hata 
kama eneo hilo ni magofu kutokana 
na mashambulizi ya kijeshi ya Israel 
katika kipindi cha miezi 15 iliyopita.

Mkazi mmoja aliyeweka kambi 
kando ya barabara aliiambia AlJa-
zeera “Tumekuwa hapa kando ya 
barabara tangu jana usiku, tunataka 
kurudi, hata kama tunaishi kwenye 
magofu ya nyumba yetu. Tuko imara 
kwa sababu sisi ndio wamiliki halali 
wa ardhi”.

Katika hatua nyingine, Wapalestina 
walilaani pendekezo la Rais wa Mare-
kani Donald Trump la kuwahamisha 
kutoka Gaza hadi Misri na Jordan.

Rais Trump alieleza kuwa amezun-
gumza na mfalme wa Jordan kuhusu 
uwezekano wa kujenga makazi na 
kuhamisha zaidi ya Wapalestina 
milioni moja kutoka Gaza hadi katika 
nchio hiyo ya jirani. BBC



Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

W
AKATI timu ya 
Mwembe Ma-
kumbi City ik-
ishuka uwanjani 

leo kupepetana na Maafande 
wa JKU SC katika mchezo wa 
kiporo wa kukamilisha mzun-
guko wa kwanza wa Ligi kuu 
Zanzibar, itaanza kutumia 
nyota wake wapya, lakini pia 
ikicheza kwa tahadhari kub-
wa kutokana na ukosefu wa 
wapinzani wao.

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Kocha Mkuu wa timu 
hiyo, Rajab Mrisho, alisema 

anakutana na timu ambayo 
inauzoefu mkubwa katika 
mashindano ya nje na ndani, 
hivyo lazima aingie kwa ta-
hadhari na heshima ili kufani-
kisha mpango wake.

Alisema mbali
 na uzoefu wa ki-

mashindanao, lakini 
pia wana wachezaji
 wazuri wakuelewa

 mbinu za mchezo
 mapema. 

Mrisho alisema ingawa 
wapinzani wao hawapo vi-
zuri katika msimamo wa 
Ligi Kuu Zanzibar, hiyo hai-

wafanyi kubweteka katika 
michezo hii ambayo timu 
zote zimeimarisha vikosi 
vyao kupitia usajili wa diri-
sha dogo.

Alisema katika kuelekea 
mchezo huo timu yake itaen-
delea na mwenendo ule ule 
walioanza nao mwanzo wa 
msimu ili kuona wanachoki-
hitaji wanakipata.

“Tunashuka uwanjani ku-
hakikisha hatupotezi malen-
go hasa kupata point tatu 
katika mchezo huu muhimu, 
tunaenda kupambana na na-
jua si mchezo rahisi, lakini 
tutashinda,” alisema.

Aidha, alisema katika mch-
ezo huo atakuwa na ingizo 
jipya la wachezaji ambao 
wamewasajili katika kipindi 
hiki cha dirisha dogo.

Kocha huyo alisema kupi-
tia wachezaji wake hao 
wapya na wale wa zamani, 
anaamini watafanya vizuri 
katika mchezo huo muhimu 
kabla ya kuanza michezo yao 
ya mzunguko wa lala salama.

Mwembe Makumbi City 
inashuka uwanjani ikiwa na-
fasi ya tatu na alama zake 27, 
wakati wapinzani wao JKU 
SC wakiwa nafasi ya tisa na 
alama zao 21.

NYOTA WAPYA WA MWEMBE 
MAKUMBI CITY KUIVAA JKU LEO

Na Mwandishi Wetu

KOCHA Mkuu mpya wa Fountain 
Gate, Robert Matano, amesema 
ameridhishwa na kikosi chake, in-
gawa amekiri bado ana kazi kubwa 
ya kukiunganisha ili kicheze kitimu.

Kocha huyo raia wa Kenya, alizun-
gumza hayo juzi baada ya timu hiyo 
kucheza mchezo wa kirafiki dhidi ya 
Eagle Sports, kujiandaa na mzunguko 
wa pili wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

Katika mchezo huo uliochezwa 
kwenye Uwanja wa Sekondari Singe, 
Mbulu mkoani Manyara, Fountain 
Gate ilishinda mabao 2-0.

Matano alisema ana wiki mbili tu 
tangu aanze kukinoa kikosi hicho, la-
kini amekutana na wachezaji wazuri 
wenye uwezo akiwa na uhakika kila 
atakapowaingizia vitu vipya kwenye 
mazoezi watabadilika.

“Maandalizi ni mazuri, kikosi ni ki-
zuri, nimeridhika na wachezaji, lakini 
kwangu bado, nataka wafanye zaidi 
ya hapa, nina wiki mbili tu nadhani 
mbele ya safari tutaongea mengine, 
kabla sijaja hapa, nimeifuatilia kwa 
muda Fountain Gate, ni timu nzuri na 
inataka kuendelea, na hizi ndiyo zan-
gu, kuzitoa timu chini kuzipeleka juu, 
ni changamoto kubwa kwangu kwa 
sababu sijawahi kufundisha nje ya 
nchi ya Kenya, niko tayari kwa kazi, 
naahidi kuifanya kuwa tishio kwenye 
Ligi Kuu,” alisema kocha huyo.

Matano amezifundisha Klabu za 
AFC Leopards, US Nakuru, Sofapaka 
FC na Tusker zote za Kenya, akiwa 
na vikombe 11 vya Ligi Kuu ya 
Kenya.

Hata hivyo, atakuwa na kazi kubwa 
atakapoanza kibarua chake dhidi ya 
Simba, mechi inayotarajiwa kuche-
zwa, Februari 6, mwaka huu, Uwanja 
wa Tanzanite Kwaraa, Babati mkoani 
Manyara.

Mchezaji wa timu hiyo, Amos 
Kadikilo, amesema wapo kwenye 
maandalizi kabambe kuelekea kwe-
nye mchezo dhidi ya Simba

“Tuko kwenye maandalizi, hakuna 
tofauti kubwa sana na maandalizi 
ya mechi zingine za ligi na hizi timu 
kubwa, ila unapokwenda kucheza na 
Simba, Yanga au Azam kinachosisiti-
zwa sana ni umakini, kwa sababu 
wenzetu kosa moja wanaweza kuli-
tumia, tofauti na timu za madaraja 
yetu, makosa yanaweza kufanyika 
mengi na wenzao wakashindwa 
kuyafanya kuwa mabao,” alisema 
mchezaji huyo.

Matano 
akunwa na 
kikosi chake 
Fountain Gate

HABARI MICHEZO
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Na Adam Fungamwango

STRAIKA wa Tabora United, 
Heritier Makambo, amesema 
yeye na wachezaji wenzake 
wanaendelea kujiandaa ki-
kamilifu kuivaa Simba kwe-
nye mchezo wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara utakaoche-
zwa Uwanja wa Ali Hassan 
Mwinyi Februari Mosi, mwa-
ka huu, akitamba kuwa wa-
nahitaji ushindi kwa hali na 
mali ili kufikia malengo yao.

Akizungumza jana kutoka 
Tabora, Makambo straika 
wa zamani wa Yanga, alise-
ma yeye binafsi amejipanga 

kuonesha ni jinsi gani ni 
mchezaji mkubwa, ambaye 
anaweza kufanya matukio 
kwenye michezo kama hiyo.

“Mechi hiyo ni ya Ligi Kuu 
kama zingine tu, tumefanya 
vizuri mzunguko wa kwanza, 
tumecheza mechi saba bila 
kupoteza, lakini haitokuwa 
mechi rahisi, tutauchukulia 
kama mchezo muhimu kwa 
sababu tukipata pointi tatu, 
itatupa nguvu sana kwenye 
mzunguko wa pili,” alisema 
straika huyo.

Alisema awali hawakuwa 
na malengo makubwa kwe-
nye kikosi hicho, lakini baada 

ya kuona wanapata ushindi 
mfululizo, yakabadilika na 
sasa wanataka nafasi nne za 
juu.

“Mwanzoni hatukuwa 
na malengo makubwa, la-
kini baada ya kuwa tuna-
pata ushindi mechi baada 
ya mechi yakabadilika, 
sasa tunapambania nafasi 
ya kwanza mpaka ya nne, 
ndiyo maana mchezo dhidi 
ya Simba tumeuwekea maa-
nani sana, tunataka tuoneshe 
kuwa tunahitaji nafasi za 
juu, na kila mchezaji na 
mimi mwenyewe tunataka 
tuoneshe kuwa tuna uw-

ezo wa kucheza michezo 
mikubwa kama hiyo,” alise-
ma raia huyo wa Jamhuri ya 
Kidemokrasi ya Congo.

Utakuwa ni mchezo wa ki-
poro wa raundi ya 16, huku 
ukiwa ni wa mzunguko wa 
pili wa Ligi Kuu, ambapo kati-
ka mchezo wa mzunguko wa 
kwanza uliopigwa, Agosti 18, 
mwaka jana, kwenye Uwanja 
wa KMC Complex, Dar es Sa-
laam, Simba ilishinda mabao 
3-0.

Wakati Simba ikiongoza 
ligi ikiwa na pointi 40, Tabora 
United ipo nafasi ya tano ya 
msimamo, ikiwa na pointi 25.

Makambo sasa aipania Simba

Beki wa kushoto wa Yanga, Israel Mwenda, akipasua katikati ya msitu wa wachezaji wa Copco FC kwenye mechi ya 
kuwania kutinga hatua ya robo fainali ya Kombe la FA, iliyopigwa Uwanja wa KMC Complex, Dar es Salaam juzi. Yanga 
ilifuzu hatua hiyo kwa kushinda mabao 5-0. PICHA: MPIGAPICHA WETU

FURUKUTA!...



RASHFORD NA BARCELONA 

MSHAMBULIAJI wa Manchester United, Marcus 
Rashford mwenye umri wa miaka 27, yuko tayari 
kupunguziwa mshahara katika jaribio la kutaka 
kuhamia Barcelona Januari hii. (Daily Star Sunday)

NKUNKU AULIZIWA UNITED

KLABU ya Manchester United imeomba kufaham-
ishwa kuhusu mustakabali wa mshambuliaji wa 
Chelsea na Ufaransa, Christopher Nkunku mwenye 
umri wa miaka 27, huku winga wa Argentina, Ale-
jandro Garnacho mwenye miaka 20, akihusishwa na 
uhamisho wa kwingineko. (ESPN)

ATAKIWA NAPOLI

MKURUGENZI wa Michezo wa Napoli, 
Giovanni Manna, amethibitisha kuwa 
klabu hiyo inavutiwa na mshambuliaji wa 
Borussia Dortmund, Karim Adeyemi mwenye umri 
wa miaka 23, lakini akaongeza kuwa miamba hiyo ya 
Italia “haitalipa bei ambayo haiendani na thamani 
yake”. (Football Italia, via DAZN)

DORGU KUOTA MBAWA UTD

KLABU ya Manchester United imekuwa na ofa 
nzuri zaidi ya pauni milioni 27 kwa beki wa kushoto 
wa Denmark, Patrick Dorgu mwenye umri wa miaka 
20, iliyokataliwa na Lecce, ambayo inataka pauni 
milioni 35. (Talksport)

IASAK MKATABA MREFU

KLABU ya Newcastle United inapanga kumpa 
mshambuliaji wa Sweden, Alexander Isak mwenye 
umri wa miaka 25, mkataba mpya wa muda mrefu 
msimu wa majira ya joto. (Sunday Telegraph)

DURAN SASA AGOMBEWA

REAL Madrid imeungana na Paris St-Germain na 
Al-Nassr kutaka kumsajili mshambuliaji wa Aston 
Villa na Colombia, Jhon Duran, 21. (Footmercato)

SESKO ANAITAKA ARSENAL

MSHAMBULIAJI wa Slovenia, Benjamin Sesko, an-
gependelea kuhamia Arsenal kuliko Chelsea au Man-
chester United, lakini RB Leipzig hawataki kumuuza 
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 21 katika 
dirisha hili la uhamisho la Januari. (Talksport)

BUENDA NA LEVERKUSEN

KIUNGO wa kati wa Aston Villa, Emiliano Buendia 
anafuatiliwa na Bayer Leverkusen. Klabu hiyo ya 
Ujerumani inaangalia uwezekano wa kumsajili kwa 
mkopo na chaguo la kumnunua Muargentina huyo 
mwenye umri wa miaka 28. (Sky Sport Germany)

FATI AWANIWA FENERBAHCE

KOCHA wa Fenerbahce, Jose Mourinho, anataka 
kumsajili winga wa Barcelona, Ansu Fati mwenye 
umri wa miaka 22, kwa mkopo ili kuongezea timu 
nguvu ya kutwaa ubingwa. (AS)

CASADEI APEWA OFA 

CHELSEA imekubali ofa ya euro milioni 12 kutoka 
Lazio kwa kiungo wa kati wa Italia, Cesare Casadei 
mwenye umri wa miaka 22, katika mkataba unao-
jumuisha kipengele cha kuuzwa cha asilimia 25. 
(Sport Italia, via Football Italia)

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA
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MADRID, Hispania

K
YLIAN Mbappe amesema 
anajali zaidi Real Madrid 
kushinda taji la ligi kuliko 
kumaliza kama mfungaji 

bora wa Ligi Kuu Hispania, LaLiga, 
kauli hiyo ikija baada ya kufunga ‘hat 
trick’ yake ya kwanza katika ushindi 
wao wa 3-0 dhidi ya Real Valladolid 
Jumamosi.

Mbappe alianza kufunga 
dakika ya 30 - baada

 ya kugongeana na Jude
 Bellingham - kabla ya

 kuongeza bao la pili daki-
ka ya 57 na kisha kufunga
 penalti kwenye muda wa

 nyongeza.

Matokeo hayo yameiacha Madrid 
kileleni mwa msimamo wa LaLiga 
ikiwa na pointi 49, nne mbele ya 
Atletico Madrid inayoshika nafasi 
ya pili, ambayo ilitoka sare ya bao 
1-1 na Villarreal mapema Jumamosi.

“Nimefurahishwa na hat-trick, la-

   Sote tunataka timu ishinde. 
si tuzo binafsi, kwa sababu nime-
fanya hivyo mara nyingi katika...

HABARI MICHEZO
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kini nina furaha zaidi na ushindi,” 
alisema Mbappe akiiambia Real 
Madrid TV. 

“Ilikuwa muhimu sana kushinda 
leo ( juzi). Baada ya matokeo ya 
Atleti, kulikuwa na shinikizo zaidi.”

Mbappe sasa amefunga mabao 
15 ya ligi msimu huu - 22 katika 
mashindano yote.

Wakizungumza mapema wiki hii, 
wachezaji wenzake, Vinicius Junior 
na Rodrygo, walisema wanataka 
kuhakikisha Mbappe anamaliza 
msimu kama mfungaji bora wa 
Ligi Kuu Hispania, ili atwae tuzo ya 
Pichichi.

“Rodrygo na mimi tutafanya kila 
tuwezalo ili Mbappe awe mfungaji 
bora katika kila mashindano, kwa 
sababu ndiyo maana alikuja hapa,” 
alisema Vinicius.

“Hiyo ni nzuri, lakini naweza 

kusema ninahitaji kuwasaidia pia,” 
alijibu Mbappe Jumamosi baada ya 
bao lake la tatu. 

“Sote tunataka timu ishinde. Hai-
jalishi mimi kuwa mfungaji bora, 
kwa sababu nimefanya hivyo mara 
nyingi katika maisha yangu - la-
kini kushinda taji la ligi ndio jambo 
muhimu zaidi kwangu.”

Naye kwa upande wa Kocha, Car-
lo Ancelotti alimtaja Mbappe kama 
“fowadi bora wa kati duniani.”

“Nilisema siku ya kwanza hapa 
kwamba naweza kucheza katika 
nafasi zote tatu za ushambuliaji,” 
alisema Mbappe alipoulizwa kuhu-
su kucheza nafasi ya fowadi wa kati.

“Mabadiliko yangu yameisha 
kwa hakika. Najisikia vizuri, kwa 
mienendo yangu, na wachezaji 
wenzangu, unaweza kuiona uwan-
jani.”

Jumatatu Januari 27, 2025
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Napoli haitaongeza 
bei kwa Garnacho

MO SALAH AIPIKU 
REKODI YA 
HENRY EPL

LIVERPOOL, England 

M
OHAMED Salah alipanda 
hadi nafasi ya saba kwe-
nye orodha ya wafungaji 
mabao wa muda wote wa 

Ligi Kuu England (EPL), kutokana na 
bao lake la dakika ya 35 wakati Liver-
pool iliposhinda 4-1 dhidi ya Ipswich 
Town kwenye Uwanja wa Anfield Ju-
mamosi.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 32, amekuwa katika kiwango 
bora kwa kikosi cha Kocha, Arne Slot, 
ambacho kinaongoza msimamo wa 
Ligi Kuu msimu huu na alifunga bao 
lake la 176 akimpita Thierry Henry 
(175) na moja nyuma ya gwiji wa Chel-
sea, Frank Lampard (177).

Salah ana mabao mawili mbele ya 
Erling Haaland wa Manchester City 
na Alexander Isak wa Newcastle 
United katika mbio za kuwania kiatu 
cha dhahabu msimu huu. 

Mchezaji huyo wa Kimataifa wa 
Misri pia ametoa pasi 13 za mabao.

Ushindi wa Liverpool dhidi ya Ips-
wich uliwafanya wadumishe uongozi 
wao wa pointi sita dhidi ya Arsenal 

Arteta akerwa na kadi 
nyekundu ya Skelly
LONDON, England

MIKEL Arteta amesema “ni-
mekerwa” na kadi nyekun-
du ya Myles Lewis-Skelly, 
lakini akasifu kiwango 
cha timu yake ya Arsenal 
katika ushindi wa 1-0 dhidi 
ya Wolves Jumamosi am-
bao uliongeza matumaini 
yao ya mbio za ubingwa 
wa Ligi Kuu England.

Lewis-Skelly mwenye 
umri wa miaka 18, alitole-
wa kwa kadi nyekundu 
katika dakika ya 43 pale 
kwenye Uwanja wa Mo-
lineux baada ya kumchezea 
vibaya Matt Doherty 
umbali wa yadi 30 kutoka 
kwenye lango la wenye-
ji na mwamuzi Michael 
Oliver aliiona kuwa 
faulo. VAR ilikubali 
uamuzi huo, na kuiacha 
Arsenal ikipambana na 
wachezaji 10 huku 
matokeo yakiwa 
bado 0-0.

Lakini namba za 
wachezaji zikawa 
sawa katika 
dakika ya 70 
wakati kiungo 
wa Wolves, João 
Gomes al-
ipooneshwa kadi 

nyekundu, na dakika nne 
baadaye Riccardo Calafiori 
aliyetokea benchi aliifungia 
Arsenal bao ambalo liliku-
wa pekee kwenye mchezo 
huo.

Ushindi huo unawaacha 
Arsenal pointi sita nyuma 
ya vinara wa ligi Liver-
pool, ambao wana mchezo 
mkononi.

“Ni wazi na nitawaachia 
nyinyi,” alisema Arteta 
kuhusu kadi nyekundu ya 
Lewis-Skelly. “Nina hasira. 
Lakini nitawaacha, ni wazi 
kwamba sidhani kama ma-
neno yangu yatasaidia.

“Ni wazi kwamba labda 
hata hatuhitaji kukata 

rufaa.”
Alipoulizwa kuhusu 

umuhimu wa ushindi 
huo kwa timu yake 
yenye majeruhi wengi, 

ambayo haikuwa na 
nahodha Martin 
Ødegaard, Arteta 
alijibu: “Ni ajabu 
walichokifanya.

“Timu haitasi-
mama, tutaende-
lea, timu hii ina 

ari na nia ya kupi-
gana na chochote, 

walionesha hilo tena 
leo (juzi).”

NAPLES, Italia 

MKURUGENZI wa Michezo wa 
Napoli, Giovanni Manna, am-
ezungumza kuhusu uwezekano 
wa kumsajili winga wa Man-
chester United, Alejandro Gar-
nacho, kabla ya ushindi wa timu 

yake dhidi ya Juventus Jumamo-
si, akisisitiza kwamba viongozi 
hao wa Serie A hawatatoa kiasi 
kikubwa cha fedha kwa ajili 
kumnunua nyota yoyote.

Garnacho amekuwa miongo-
ni mwa majina yanayohusishwa 
sana na kuhamia timu hiyo inay-

walio nafasi ya pili kileleni mwa Ligi 
Kuu England.

Bao la fowadi huyo linamaanisha 
kuwa sasa anakuwa mchezaji wa pili 
nje ya Ulaya aliyefunga mabao mengi 
zaidi katika historia ya Ligi hiyo, nyu-
ma ya Sergio Aguero (184). 

Alan Shearer ndiye mfungaji bora 
wa muda wote wa Ligi Kuu England 
akiwa amefunga mabao 260.

Tangu Salah ajiunge na Liverpool 
msimu wa 2017-18, amefikisha mabao 
174 na anashika nafasi ya nne kwa 
mchezaji yeyote katika ligi tano kuu 
za Ulaya kufunga mabao mengi (alii-
fungia Chelsea mabao mawili kabla 
ya kujiunga na Liverpool). Robert Le-
wandowski (245), Harry Kane (253) 
na Kylian Mbappé (224) ndio wache-
zaji pekee ambao wamemzidi Salah 
kwa mabao mengi tangu msimu wa 
2017-18.

Salah yuko katika miezi sita ya 
mwisho ya mkataba wake hapo Mer-
seyside na yuko huru kufanya ma-
zungumzo na klabu nyingine nje ya 
England.

Wachezaji wenzake wa Liverpool 
Virgil van Dijk na Trent Alexander-
Arnold pia mikataba yao inafikiri 
mwisho.

onolewa na Kocha Antonio Conte 
baada ya Khvicha Kvaratskhe-
lia kutimkia Paris Saint-Germain, 
pamoja na fowadi wa Borussia 
Dortmund, Karim Adeyemi.

ESPN iliripoti wiki iliyopita 
kwamba United walikataa ofa ya 
awali ya euro milioni 50 kutoka 
Napoli kwa ajili ya mchezaji huyo 
wa Kimataifa wa Argentina.

Alipoulizwa na DAZN kuhusu 
maendeleo ya dili lolote kabla 
ya ushindi wa 2-1 kwenye Uwan-
ja wa Diego Maradona, Manna 
alisema: “Haya ni majina mawili 
ambayo yanatuvutia, ni wache-
zaji tunaowapenda, lakini si wao 
pekee.

“Tunajaribu kutathmini mam-
bo machache na kuangalia fur-
sa, lakini hakika hatutalipa bei 
ambazo ziko nje ya thamani ya 
soko.”

“Tulifanya mauzo haya am-
bayo kwa bahati mbaya yali-
kuwa muhimu kwa kile mche-
zaji alitaka na mienendo yetu. 
Tutaheshimu vigezo vyetu, si tu 
kwa ada ya uhamisho, lakini pia 
mshahara.

“Tunatathmini hali chache, 
haitakuwa sawa kuwapa 
mashabiki wetu matumaini ya 
uongo, lakini kwa hakika tutafan-
ya kile ambacho ni bora kubore-
sha kikosi.”

Garnacho bado yuko kwenye 
mkataba hadi mwaka 2028, na 
vyanzo viliiambia ESPN kwamba 
hesabu ya United ni zaidi ya euro 
milioni 70 ili kumuachia mche-
zaji hiyo.

Garnacho ameichezea United 
mara 33 msimu huu katika mash-
indano yote, akifunga mabao 
nane na kusaidia matano.
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Beki wa kati wa Simba, Chamou Karaboue, akimiliki mpira dhidi ya washambuliaji wa Kilimanjaro Wonders, kwenye 
mechi ya raundi ya tatu ya michuano ya Kombe la FA, iliyopigwa Uwanja wa KMC Complex, Dar es Salaam jana na timu 
yake kushinda mabao 6-0. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mayanga afunguka kupata tuzo Mbeya City

Simba yatoa 
fundisho FA

Ramovic apata 
pakuzungumzia

Na Mwandishi Wetu

BAADA ya kutangazwa kuwa 
Kocha Bora wa Desemba, kwe-
nye Ligi ya Championship, 
Salum Mayanga, anayeifundi-
sha Mbeya City, amezungumza 
kwa mara ya kwanza akisema 
tuzo hiyo imempa motisha 
na morali wa kuirudisha timu 
hiyo Ligi Kuu.

Mayanga, ambaye ni kocha 
wa zamani wa Mtibwa Sugar, 
kwa sasa anainoa Mbeya City, 
majuzi akitangazwa kuwa ko-
cha bora wa Desemba, huku 
mchezaji wa timu hiyo, Kilaza 

Mazoea, akitangazwa kuwa 
mchezaji bora wa mwezi huo.

“Nashukuru sana vijana 
wangu, viongozi, na wasaidizi 
wangu wa benchi la ufundi 
ambao wamenisaidia hadi ku-
pata tuzo. Hii ina maana kubwa 
kwangu, itanisaidia sana ku-
pambana kadri ya uwezo wan-
gu ili niirudishe Mbeya City 
Ligi Kuu,” alisema kocha huyo.

Mbeya City ilishuka daraja 
msimu wa 2022/23 ilipodu-
wazwa na timu iliyokuwa 
inachipukia, Mashujaa FC, 
ikichapwa jumla ya mabao 
4-1 katika mchezo wa pili wa 

mchujo, baada ya kufunga 
mabao 3-1 ugenini, Uwanja wa 
Lake Tanganyika, Kigoma, kab-
la ya kukubali tena kipigo cha 
bao 1-0 nyumbani, Uwanja wa 
Sokoine, Mbeya.

Akizungumzia mzungu-
ko wa pili ligi hiyo, alisema 
utakuwa mgumu kwani kila 
timu itakuwa imejipanga ki-
sawasawa, lakini hiyo haizuii 
malengo yao waliyojiwekea 
msimu huu.

“Mzunguko wa pili utakuwa 
mgumu kimbinu na kiufundi, 
mategemeo yetu ni kucheza 
kama wa kwanza, ili kuongeza 

umakini, tutacheza kwa ari na 
kujituma, tunataka tushinde 
mechi nyingi zaidi.

Kwa upande wa usajili, 
umezingatiwa kwa asilimia 95, 
kilichobaki ni kwangu mimi na 
wasaidizi wangu kutengeneza 
muunganiko wa vijana wal-
iokuwapo na wapya,” alisema.

Timu hiyo inashika nafasi 
ya pili ya msimamo wa Ligi ya 
Championship, ikiwa na pointi 
34 kwa michezo 15 iliyocheza, 
ikiwa nyuma kwa pointi saba 
kwa vinara, Mtibwa Sugar 
ambayo imekusanya pointi 41 
mpaka sasa.

kwa kupigiana pasi fupifupi 
nyuma, kabla ya kupiga mipira 
mirefu pembeni ambapo mara 
kadhaa walifanikiwa kuipenya 
ngome ya Simba, lakini wachezaji 
wao, Miraji Sallah, Joseph Sekue, 
Joachim Limbu, hawakuwa ma-
kini.

Mchezaji mwingine aliyeingia 
kipindi cha pili, Balua, alifunga 
bao la sita, dakika ya 79 kwa 
shuti kali la umbali ambalo wengi 
walidhani kipa Kizuguto angeda-
ka, lakini ulimparaza mikononi na 
kutinga wavuni.

Baada ya bao hilo timu zote 
hazikuonekana kama kuna kitu 
zinasaka tena, zaidi ya kucheza 
kwa kupoteza muda ili mechi 
imalizike.

ya tatu ya msimamo wa Kundi A.
Kocha Mkuu wa Copco, yenye 

maskani yake jijini Mwanza, 
Lucas Mlingwa, alisema mpango 
wao kwa kiasi kikubwa ulifaniki-
wa, kilichotokea kupigwa mabao 
yote hayo ni kupungua kwa 
umakini wa wachezaji wake.

“Mimi naona imeenda kama 
tulivyo ‘plan’, tupunguze eneo 
la kucheza, hasa nyuma pale 
katikati ili tujue wanashambulia 
kutokea wapi, na tulifanikiwa, tu-
liamua wapite pembeni si ndani, 
kipindi cha kwanza tulifanikiwa, 
hakuna bao lolote lililopitia kati, 
walilolipata lilikuwa la kona,” 
alisema kocha huyo.

Alisema ubora wa wachezaji 
wa Yanga na uchanga waliokuwa 
nao, ndiyo ulioamua mechi hiyo, 
huku akiwasifu vijana wake kwa 
kufuata maelekezo aliyowapa.

“Kipindi cha pili kilichotugha-
rimu ni umakini ulipungua, kukaa 
kwenye mpango kwa dakika 90, 
kwa wachezaji wadogo hawa 
ilikuwa ngumu sana, wakawa na 
fatiki kichwani, lakini mpango 
wetu leo umekwenda sawa na 
hata ukiangalia mabao kar-
ibuni yote yamefungwa kutokea 
pembeni na si ndani, nimefurahi 
kwanza tumefanya kile tuli-
chokubaliana na kimefanyika,” 
alisema.

Yalikuwa ni mabao ya Shekhan 
Ibrahim, Prince Dube, Maxi Nz-
engeli, Duke Abuya na Mudathir 
Yahaya, yakitosha kuiangamiza 
timu hiyo inayocheza, ‘First 
Legue.’

Wakati Yanga inashika nafasi 
ya pili kwenye msimamo wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara ikiwa na 
pointi 39, Copco FC, iliyoshuka 
msimu uliopita kutoka Champio-
ship, inashika nafasi ya sita kwe-
nye msimamo wa First League, 
Kundi B , ikiwa na pointi tano 
kwa michezo saba iliyocheza, 
katika ligi yenye makundi mawili 
na kila kundi likiwa na timu 
nane.
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Na Adam Fungamwango

K
OCHA Mkuu wa Azam 
FC, Rachid Taoussi, 
ameziambia Klabu za 
Simba na Yanga wan-

ahitaji pointi sita kutoka kwao 
kwenye mzunguko wa pili wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara.

Akizungumza baada ya 
kumalizika kwa mchezo wa 
kirafiki kati ya timu yake 
na JKT Tanzania juzi, ka-
tika Uwanja wa Meja Jenerali 
Isamuhyo, Dar es Salaam, 
Azam ikishinda mabao 3-2, 
kocha huyo alisema kwa saba-
bu malengo yao msimu huu ni 
ubingwa, basi hawawezi kuu-

pata kama hawatokusanya 
pointi kutoka timu ambazo 
wanawania nazo taji moja.

“Tumedondosha pointi 
kadhaa mzunguko wa kwan-
za, lakini haina maana kuwa 
hatuwezi kusonga mbele, 
ligi ndiyo kwanza ipo ka-
tikati, bado tuna nafasi na 
ukizingatia washindani wetu 
hatujacheza nao mechi za 
mzunguko huu wa pili, najua 
tulichukua pointi tatu kutoka 
kwa Yanga, hilo ni jambo zuri, 
Simba ndiyo ilitufunga na ku-
chukua zote, sasa hatuwezi 
kufanya makosa kudondo-
sha tena dhidi yao, hasa kwa 
Simba.

“Kwa maana hiyo Simba na 
Yanga wajue kuwa mzunguko 
wa pili wana pointi sita zetu, 
kila mmoja ana pointi tatu 
ambazo anatakiwa kutukabi-
dhi tukikutana naye,” alitam-
ba kocha huyo.
Alisisitiza kuwa, timu

 yoyote inayowania
 taji ni lazima iwe na
 tabia ya kutokubali 

unyonge kwa zile
 ambazo inashindana
 nazo kulisaka, vingi-
nevyo haitoweza ku-
fanikisha jambo hilo

 siku zote.
Alisema kwa sasa wanaji-

panga kwa ajili ya mchezo wa 
Ligi Kuu dhidi ya KMC, utaka-
ochezwa kwenye  Uwanja wa 
KMC Complex, Dar es Salaam, 
Februari 6, mwaka huu.

Katika mechi hiyo ya juzi 
dhidi ya JKT Tanzania, mabao 
ya Azam, yalifungwa na Yoro 
Diaby, aliyepachika mawili, na 
moja la  Alassane Diao, huku 
ya wenyeji wao yakifungwa na  
Edward Songo na Abdulrahim 
Bausi.

Azam ipo nafasi ya tatu kwe-
nye msimamo wa Ligi Kuu, 
ikiwa na pointi 36, nyuma ya 
Yanga yenye pointi 39, juu 
yake wakiwa vinara Simba we-
nye alama 40.

AZAM: SIMBA, YANGA 
KUNA POINTI ZETU SITA



bila wapinzani wao kugusa 
wakaukwamisha mpira wavuni.

Alikuwa ni Valentin Nouma, 
ambaye baada ya gonga mbili, 
aliambaa na mpira kwenye win-
gi ya kushoto na kupiga krosi 
iliyounganishwa kwa mguu na 
Velentino Mashaka sekunde ya 
23 tu tangu mpira kuanza.

Ladack Chasambi alifunga bao 
la pili dakika ya nne ya mchezo 
baada ya wachezaji wa Simba ku-
pasiana karibu na lango la wap-
inzani wao, mfungaji awali ali-
piga pasi ya kisigino kwa Awesu 
Awesu, ambaye naye alipeleka 
pembeni, wingi ya kulia, kabla 
ya David Kameta kupiga krosi ili-
younganishwa naye.

Bao la tatu liliwekwa ndani ya 
nyavu na beki wa Kilimanjaro Se-
bastian dakika ya tisa, baada ya 

kukabiliwa na shuti la Valentine 
Nouma.

Mpira ulitoka kwa Mzamiru 
Yassin, ambaye alimpenyezea 
Joshua Mutale, aliyepiga pasi ya 
kisigino kwa Nouma, ambaye 
shuti lake lilimbabatiza beki 
huyo na kumpoteza maboya 
kipa, Farances Kizuguto.

Mutale alifunga bao la nne 
dakika ya 20, baada ya kipa Kizu-
guto kuupiga pembeni kwa ma-
beki wake, lakini wakachelewa 
kuupitia na kuujaza wavuni.

Mabao hayo yalidumu hadi 
mapumziko, huku kipa wa Sim-
ba Ally Salim, akiwa kama yuko 
likizo licha ya kujaribiwa na mi-
pira miwili ya hatari, alipookoa 
shuti la  Hamis Ramadhani, kabla 
ya Playgod Nassari kukosa bao la 
wazi, baada ya kuukuta mpira ul-

iorudishwa na Nouma kwa kipa 
wake, lakini haukwenda mbali.

Shuti lake akiwa karibu na lan-
go, halikuwa na shabaha, mpira 
ukatoka nje.

Kipindi cha pili, angalau vi-
jana wa Kilimanjaro Wonders, 
walionekana kuamka, lakini ni 
baada ya kufungwa bao la tano 
mara tu baada ya kuanza kipindi 
hicho, dakika ya 48 lililowekwa 
wavuni kwa kichwa na Steven 
Mukwala, likiwa ni bao pekee lil-
ilofungwa kwa staili hiyo kwenye 
mechi hiyo.

Mpira ulianzia nyuma kwa Ab-
dulrazack Hamza, ambaye aliu-
peleka pembeni kwa Duchu, ali-
yeambaa kwenye wingi ya kulia 
na kupiga krosi ya juu, mfungaji 
akiruka na kuunganisha, akim-
wacha kipa, Kizunguto, akiruka 
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T
IMU ya Simba, imesonga 
mbele  Kombe la FA, 
baada ya kuichakaza Kili-
manjaro Wonders mabao 

6-0 katika mchezo wa raundi ya 
tatu ya michuano hiyo kusaka 
bingwa atakayeiwakilisha nchi 
kwenye Kombe la Shirikisho Af-
rika msimu ujao.

Ushindi huo ulikuwa ni
 kama kuwajibu watani 

wao wa jadi ambao
 Jumamosi iliyopita 
iliikandika Copco FC 
mabao 5-0, kwenye 
uwanja huo huo wa 

KMC Complex uliopo 
Mwenge, Dar es Salaam 
ikiwa ni mechi nyingine 

ya kombe hilo.

Simba ilianza biashara asu-
buhi, kabla ya dakika moja 
kutimia, walipoanzisha mpira 

Arteta akerwa na kadi nyekundu
Jumatatu Januari 27, 2025

SAFI HIYO...
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   Yapeleka gharika ya mabao kwa Kilimanjaro Wonders 
huku ikiweka rekodi kwa bao la...

Augustine Okejepha (kushoto), akimpongeza Ladack Chasambi, kwa kuifungia timu yao 
bao la pili wakati Simba ikiibuka na ushindi wa mabao 6-0 dhidi ya Kilimanjaro Wonders 
kwenye mechi ya raundi ya tatu ya michuano ya Kombe la FA, iliyopigwa Uwanja wa KMC 
Complex, Dar es Salaam jana. NA MPIGAPICHA WETU

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kupata ushindi 
wa mabao 5-0 dhidi 
ya Copco FC na katika 
mchezo wa raundi ya 
tatu Kombe la FA, Kocha 
Mkuu wa Yanga, Sead 
Ramovic, amesema kazi 
iliyobaki sasa ni kushinda 
kila mchezo wa 
mbele yao kwa 
timu yoyote ile 
watakayoku-
tana nayo, bila 
kujali ni ndogo 
au ya daraja la 
chini.

Akizungumza 
juzi, baada 
ya kumalizika 
kwa mchezo 
huo uliopigwa Uwanja 
wa KMC Complex, Dar es 
Salaam, Ramovic, alisema 
tangu mwanzo aliwaambia 
watu kuwa hadharau timu 
yoyote, hivyo kipigo hicho 
kimewastahili Copco na 
ataendelea na utaratibu 
wa kutoidharau timu yoy-
ote ile, iwe kwenye Ligi 
Kuu au Kombe la FA.

“Tumecheza vizuri kwe-
nye huu mchezo, tumein-

gia hatua ya robo fainali, 
hatuangalii timu ndogo, 
timu ya daraja la chini, au 
tumepangiwa na mpinzani 
wa aina gani, tunajiangalia 
wenyewe.

“Watu wasidhani kuwa 
tumefunga mabao kira-
hisi, unaona jinsi gani 
ilivyokuwa timu nzuri na 

iliziba mianya kipindi 
chote cha kwanza, 
cha pili matokeo 
yaliamuliwa kwa sisi 
kubadilisha mfumo , 
pia uwezo na kipaji 
cha mchezaji mmoja 
mmoja, tutajaribu 
kuendelea na makali 
haya kwa yeyote 
yule atakayekuja bila 
kujali ipo chini ya 

msimamo wa Ligi Kuu au 
ipo daraja la chini Kombe 
la FA,” alisema kocha 
huyo.

Ushindi huo unakuja 
wiki moja tu baada ya 
kushindwa kutinga robo 
fainali ya Ligi ya Mabing-
wa Afrika, ilipolazimishwa 
sare dhidi ya MC Alger ya 
Algeria na kuishia nafasi 

Ramovic apata 
pakuzungumzia
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Simba yatoa fundisho FA
bila mafanikio.

Mukwala alikuwa ameingia 
kuchukua nafasi ya Mashaka, 
ambapo mbali na mchezaji 
huyo, wengine walioingia ni Ed-
win Balua badala ya Augustine 
Okejepha, Kelvin Kijili naye aki-
ingia badala ya Hamza.

Baada ya mabao hayo, 
wachezaji wa Simba walioneka-
na kuridhika na kupunguza kasi 
yao, hali iliyowafanya Kiliman-
jaro Wonders kuanza kujinafasi 
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