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HABARI KITAIFA

HESLB yamwandikia deni la mil.
18/- mtumishi asiye mnufaika

Na Thobias Mwanakatwe

MTUMISHI wa Shirika la Umeme nchini
(TANESCO), Wilaya ya Biharamuro mkoa-
ni Kagera, Eladi Lugayelukamu, ameilala-
mikia Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa
Elimu ya Juu (HESLB), kwa kumwandikia
deni la Sh. milioni 18 na kuanza kumkata
katika mshahara wake wakati hajawahi
kuomba mkopo.

Mtumishi huyo aliwasilisha malalamiko
hayo kwenye kipindi cha Papo kwa Papo
kinachorushwa na runinga ya Channel
Ten ambacho kinaendeshwa kila Juma-
mosi na Katibu wa Itikadi na Uenezi wa
Chama Cha Mapinduzi (CCM), Humphrey
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Polepole.

Alisema HESLB imekuwa ikimkata kiasi
cha shilingi 81,900 katika mshahara kila
mwezi kwa muda wa miezi saba wakati
hajawahi kuomba mkopo katika bodi
hiyo wala kusoma katika chuo kikuu cho-
chote nchini na nje.

Lugeyelukama alisema baada ya
kubaini kukatwa kiasi hicho, aliwasilisha
malalamiko yake na nyaraka kwa wa-
husika ambapo ilipofika Machi 2018 Bodi
ilisitisha kumkata mkopo huo.

Aliongeza kuwa katika hali ya
kushangaza tangu mwaka 2018,
alipoomba arejeshewe fedha ambazo
alikatwa kimakosa, amekuwa akipata

usumbufu na kwamba hadi
hajarejeshewa.

Kufuatia malalamiko hayo, Polepole
alimpigia simu Mkurugenzi Mtendaji
wa HESLB, Abdul-Razaq Badru, kupata
ufafanuzi wa jambo hilo.

Badru alisema kiutaratibu kama mtum-
ishi huyo alikuwa akikatwa fedha wakati
sio mnufaika wa mikopo huyo, inatakiwa
asimamishiwe na kwa kuwa suala hilo lil-
ishafanyika bodi yake itafuatilia haraka ili
aweze kurejeshewa fedha zake.

Naye Polepole alimtaka mtumishi huyo
atakapolipwa fedha hizo atoe mrejesho,
na kwamba serikali ya CCM itahakikisha
inafuatilia suala hilo ili haki ipatikane.
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basis as per details below.

Car make: Toyota

Model: Land cruiser

Body type: Station wagon
Color: White

Engine capacity: 4500 cc
Fuel type: Diesel

Seating capacity: 9

Year of manufacture: 2008

not later than 16:00 hrs, Friday 19 February 2021.

account within 3 days.

For those who would like to see the vehicle,

. Kifusi kilivyoua
wachimbaji

Na Shaban Njia, KAHAMA

WACHIMBAJI wa wadogo
wawili katika mgodi wa Mwime
uliopo Kata ya Zongomeala,
Halmashauri ya Manispaa ya
Kahama mkoani Shinyanga,
wamekufa baada ya kuangukiwa
na kifusi cha udongo.

Ajali hiyo ilitokea wakati wak-
iendelea na shughuli za uchim-
baji wa madini.

Kamanda wa Polisi mkoani
Shinyanga, ACP Deobora Magil-
igimba, amethibitisha kutokea
kwa vifo hivyo, na kueleza
kuwa tukio hilo lilitokea ljumaa
majira ya asubuhi katika duara
namba 11C mgodini hapo.

Magiligimba aliwataja waliok-
ufa ni Kija Walaga (25), mkazi

Zongomela na Msonga Giti(36),
mkazi wa Ilima mkoani Simiyu.
Magiligimba alisema chanzo
cha ajali hiyo ni wachimbaji
hao kuendelea na shughuli za
uchimbaji bila kuchukua tahad-
hari kwani shimo hilo lilikuwa
halitumiki kwa muda mrefu kwa
sababu ya matengenezo.

Alisema milii imehifadhiwa
katika Hospitali ya Halmashauri
ya Manispaa ya Kahama ikisubili
ndugu kwa ajili ya taaratibu za
mazishi. Magiligimba aliwataka
wachimbaji wadogo kufuata
miongozo ya iliyowekwa na
viongozi wao na kamati za
madini juu ya uchimbaji salama
katika maeneo yao kuepukana
na ajili za uzembe. .

Mmoja wa wachimbaji wadogo
ambae hakutaka jina lake kuta-
jwa gazetini, alisema duara hilo
lilikuwa lina muda mrefu tangu
kusimamisha uzalishaji kwa
ajili ya kusubili matengenezo ya
kufunga magogo(matimba) shi-
moni, lakini walishangaa kuona
watu wanaendela na shughuli za
Hsmmbaﬂ mpaka ilipotokea ajali

iyo

Saa 2 zarejesha V|Z|mba agizo la JPM

The ILO Country Office for Tanzania,
Uganda, Kenya, Rwanda and Burundi.

SALE OF USED VEHICLE

The Office invite bids for purchase of one (1) used vehicle on “as is where is”

For the interested bidders, send your bid via email darprocurement®@ilo.org

The successful bidder will have to deposit full payment to the office bank

Please send email through

darprocurement®@ilo.org , a reply will be sent to notify the date and time for
your visit at the Office premises, (Maktaba street, Kazi House, Plot no. 76/27 &
105/27), before the closure of submitting bids (19/02/2021).

Na Idda Mushi, MOROGORO

AGIZO la Rais John Magufuli la
kuwataka watumishi wa serikali
kurudisha vibanda walivyojimi-
likisha katika soko Kuu la Chief
Kingalu mkoani Morogoro, lime-
anza kutekelezwa.

Tayari watumishi 16 wa Man-
ispaa hiyo ya Morogoro wamer-

udisha maeneo waliyokuwa
wamejimilikisha na waliyokuwa
wamewakodishia wafanyabi-

ashara katika soko hilo.
Akizungumza wakati wa kue-
ndesha uhakiki wa maeneo
katika soko hilo uliofanywa na
kamati ya ulinzi na usalama ya
mkoa huo kwa kushirikiana na
menejimenti ya halmashauri ya
Manispaa ya Morogoro, Mkuu
wa Wilaya ya Morogoro, Bakari
Msulwa, alisema watumishi hao
walitumia msaa mbili tu kureje-
sha vibanda hivyo badala ya saa
saba walizokuwa wamepewa.

“Tuliitisha mkutano na wa-
tumishi wote wa Manispaa na
kuwapa saa saba wawe wame-
salimisha maeneo na kurudisha
fedha walizochukua, ndani ya
saa mbili hadi tatu, watumishi
16 walijisalimisha na kurudisha
maeneo hayo kwa maandishi,”
alisema Msulwa.

Msulwa alisema agizo jingine
ambalo wametekeleza ambalo
walipewa na Rais Magufuli ni ku-
hakikisha watumishi waliokuwa
wamewapangisha  wafanyabi-
ashara katika soko hilo akiwamo
Aika Massawe wanarejesha mara
moja fedha walizokuwa waki-
chukua katika pango.

Pia, alisema tayari wamerekeb-
isha kasoro mbalimbali zilizoku-
wa katika soko hilo ikiwamo mfu-
mo wa uongozi, kufanya uhakiki
kwa wafanyabiashara wa zamani
na waliojilimbikizia maeneo.

Alisema wafanyabiashara wa
zamani watapatiwa maeneo na

wale waliokuwa wamejilimbiki-
zia watayarejesha ili yagawiwe
kwa wanaostahili.

“Wafanyabiashara 430 wame-
hakikiwa, tumebaini wengine
wana maeneo zaidi ya moja, wali-
fanya ujanjaujanja kujimilikisha
maeneo ya watu hata ya wali-
ofariki,” alisema Msulwa.

Alisema vipo vioski 70 na vi-
zimba 30 ambavyo viko wazi na
kwamba vitajazwa ndani ya siku
mbili.

Pia, alisema bado wanafanya
uhakiki wa kutambua watumi-
shi wengine wenye vibanda
katika soko hilo ambao wana-
tumia majina ya watu wengine,
na kwamba watakaowabainika
watanyang anywa na kuvigawa
kwa wafanyabiashara wanaosta-
hili.

Pia alisema watapitia upya
mchakato wa awali uliotumika
kupanga gharama za umiliki wa
vibanda katika soko hilo.
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Mvua ya mawe yaleta madhara

Na Salome Kitomari

MVUA ya Mawe imesababisha
madhara kwa kuharibu mazao
na miundombinu katika baadhi
ya maeneo ya kata za Ilongero na
Mudida, Wilaya ya Singida mkoa-
ni Singida.

Mvua hiyo iliyonyesha kwa
nyakati tofauti ilinyesha kwa
nusu saa Kata ya Ilongero, ikiwa
na madhara makubwa kwenye
mazao aina ya mahindi, lakini
hadi sasa hakuna madhara kwa
binadamu na makazi yao.

Mkuu wa Wilaya ya Singida,
Paskasi Muragili, akizungumza
na Nipashe kwa njia ya simu,
alithibitisha kuwapo kwa maafa
hayo katika kata hizo, na kwam-
ba wataalamu wapo kwenye vi-
tongoji vilivyoathiriwa kwa ajili
ya kufanya tathmini.

Aidha, Diwani wa Kata ya Ilon-
gero, Issa Mwiru (CCM), aliiam-
bia Nipashe kuwa mawasiliano
ya kata yake na Kata ya Mlama
kutokana na kipande cha bara-
bara kuzolewa na maji.

Kwa mujibu wa Mkuu wa
Wilaya hiyo, katika Kata ya
Tlongero mvua ilinyesha
Jumamosi majira ya saa 10 jioni
na ilikuwa ya nusu saa, lakini
ilikuwa ya mawe na madhara
makubwa ni kwenye mazao ya
mahindi.

“Mvua kubwa imeleta madha-
ra, mvua ya mawe imesababisha
matawi ya mahindi kuchanwa
chanwa na kubaki mashina,”
alisema na kuongeza:

“Timu ya wataalamu inafanya
tathmini ili kujua madhara kiasi
gani. Kwa taarifa za awali ni kuwa
mahindi yalikuwa machanga, ila

hakuna madhara mengine.”

Aidha, alisema baada ya tath-
mini wataalamu watajua idadi ya
ekari zilizoathiriwa na kwamba
leo watatoa taarifa ya hali ya
uharibifu.

“Hadi sasa hakuna uharibifu
wa miundombinu, ila kwa mvua
zilizokuwa zinaendelea. Mvua
kama hii haijawahi kunyesha, im-
ejirudia baada ya siku za hivi ka-
ribuni kunyesha Kata ya Mudida
na kuathiri vijiji vitatu,” alisema.

Kwa mujibu wa Muragili, tath-
mini ya aliwa inaonyesha kuwa
mazao yalikuwa machanga na
yataeza kuchepua tena na kwa
ambao yalifikia kwenye mbel-
ewele wameshauriwa kupanda
alizeti ili wauze na kupata chaku-
la baadaye.

“Kata ya Mudida mahindi
yalikuwa madogo yanaweza

kuchepua na kuendelea na
tunafuatilia yako vizuri. Wa-
nanchi 13 waliathirika mazao
yao yalifikia hatua ya kuchaua
yaliharibia kabisa hayawezi
kuota,  tumewashauri  wa-
pande alizeti ili aweze kununua
chakula,”alisema.

DIWANI ASIMULIA

Diwani wa Kata ya Ilongero,
Issa Mwiru (CCM), alisema mad-
hara iko kwenye mahindi ka-
Mhango, Itamka na Mlama am-
bako mahindi yamechanwa na
kubaki mashina yamesimama
ambayo yalikuwa yameshafikia
kutoa mbelewele.

MVUA YA MAWE NI NINI
Joyce Makwata, ni mchambuzi
wa hali ya hewa wa Mamlaka ya

Hali ya Hewa Tanzania (TMA),
alisema mvua za mawe hutokana
na mawingu mazito ya radi ya-
nayotokana na vipande vya bara-
fu na matone ya maji, vipande
vikiwa katika wingu vinaendelea
kukua, wingu inashindwa kuhi-
mili uzito na ndipo vinaanguka
na kuitwa mvua ya mawe.

“Hali ya anga ikiwa ni joto vi-
nayeyuka na kushuka ardhini
kama mvua, lakini kukiwa na joto
kali ndiyo vinayeyuka tunapata
mvua, joto la kawadi vinakuwa
kwenye hali ya ugumu na kuitwa
mvua ya mawe,”alifafanua.

Makwata anasema mvua hiyo
hutokea maeneo ya tropikali na
kwenye miinuko ndiyo huweza
kushuka mawe kulingana na
hali ya joto angani na maeneo
mengine ya ukanda wa Pwani
hunyesha kama mvua ya maji.

Samia awaonya
wauza maji
binafsi

Na Beatrice Shayo

MAKAMU wa Rais, Samia Suluhu
Hassan, amewaonya wafanya-
biasha wanaouza maji ya visima
kwa wananchi Kigamboni kutafuta
biashara nyingine ya kufanya

na siyo kuichafua Mamlaka ya
Majisafi na Usafi wa Mazingira
(DAWASA) kuwa inauza maji bei
ghali.

Akikagua mradi wa maji wa
Kigamboni, jijini Dar es Salaam
jana, ikiwa ni sehemu ya kutatua
kero za wananchi ya huduma hizo,
alisema kumekuwa na usambazaji
wa taarifa kuwa maji ya DAWASA
ni ghali jambo ambalo siyo kweli.

“Niwaombe sana wauza maji wa
Kigamboni wasituchafulie wala
msibeze juhudi zilizowekwa na
serikali kuleta maji kwa wananchi
kwa sababu tu ya biashara yenu
ya maji,” alisema.

“Maendeleo ni kubomoa na
kujenga umekosa biashara ya maji
tafuta biashara nyingine ume-
shapata fedha ya kutosha kwe-
nye maji wekeza katika biashara
nyingine lakini usituchafulie,”
alisema.

Aidha, alisema mradi huo wenye
visima 12 umetumia Sh. bilioni 23
na kwamba zitazalishwa lita mil-
joni 15 na kila uniti itauzwa kwa
Sh.1,600.

“Uniti moja iliyogharimu mabilio-

ni ya fedha itauzwa kwa Sh. 1,600
bado anasimama mtu anasema
maji ya DAWASA yanauzwa ghara-
ma kubwa msinunue kwa sababu
tu amechimba visima anazalisha
maji ya chumvi na kuwauzia maji
ya chumvi hii siyo sawa wana
Kigamboni maji ya DAWASA ni
salama,” alifafanua.

;jr

Mkuu wa Kiwanda cha Kutengeneza Chanjo cha Hester, Dkt. Umapati Dasgupta (kulia), akimueleza jambo Katibu
Mkuu, Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Mifugo), Prof. Elisante Ole Gabriel (kushoto), alipotembelea kukagua kiwanda

hicho kilichopo wilayani Kibaha, Mkoani Pwani. PICHA: MBARAKA KAMBONA

Waziri anusa ufisadi kituo cha afya

Na Nebart Msokwa, MBEYA

NAIBU Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAM-
ISEMI) anayeshughulikia Afya, Dk. Festo
Ndugange, amenusa ufisadi katika Kituo
cha Afya cha Kiwanja Mpaka kilichopo
jijini Mbeya huku miundombinu yake
ikiwa imechakaa.

Akizungumza juzi baada ya kukagua
kituo hicho, alisema alipohoji kuhusu
idadi ya wagonjwa wanaohudumiwa
kwenye kituo hicho kwa siku na mapato
yanayokusanywa haviendani hata kido-
go na hivyo akadai kuwa kuna sehemu
mapato hayo yanavuja.

Alisema kuwa alielezwa na Mganga

Mfawidhi wa Kituo hicho, Dk. Stella
Moses, kuwa kwa siku wanawahu-
dumia watu 300 ambao kati yao 100
wanatibiwa kwa bima na 200 wanali-
pia huduma ikiwemo Sh. 3000 za ku-
jiandikisha.

Alisema kwenye taarifa ya mapato
ya Kituo hicho alielezwa kwa siku
wanakusanya Sh. 300,000 pekee,
kiwango ambacho alisema hakiendani
kabisa na idadi ya wagonjwa
wanaohudumiwa kituoni hapo na
kwamba wanatakiwa kuziba mianya
yote ya upotevu wa mapato.

Dk. Ndugange alisema kituo hicho
kina uwezo wa kukusanya zaidi ya mara
tatu ya mapato ambayo yanakusanywa

kwa sasa, na kwamba kama wagonjwa
wote 200 wanaohudumiwa wanalipa
Sh. 3000 za usajili ilitakiwa zipatikane
Sh. 600,000 lakini wao wanakusanya
nusu.

Alisema wanashindwa kufikia malen-
go kwa sababu ya ubadhrifu na hivyo
akawataka kuboresha mfumo wa uku-
sanyaji na kuweka mifumo mizuri ya
matumizi.

Aidha alibaini kuwa hakuna utaratibu
mzuri wa uingizwaji wa dawa kwenye
kituo hicho kutoka serikalini na namna
ambavyo zinatoka kwa maelezo kuwa
alipohoji kuhusu uwapo wa taarifa za
utokaji na uingiaji wa dawa hizo mwezi
huu hakupatiwa.
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Mfumo kuwapa kibano maofisa ugani

« Sasa kufuatiliwa kwa mfumo wa GPS kila siku

Na Godfrey Mushi, DODOMA

KILIO cha wakulima nchini ku-
towaona maofisa ugani shambani
kimepata majibu, baada ya seri-
kali kutangaza kuanza kuwafua-
tilia kila siku watumishi wake
hao kwa kutumia kifaa maalum
cha kukokotoa mawasiliano ya
kijiografia (GPS).

Maofisa ugani hao ni wa-
takaokuwa wanatumia pikipiki
7,000 ambazo zitagawanywa ka-
tika halmashauri zote za wilaya
msimu ujao.

Naibu Waziri wa Kilimo, Hus-
sein Bashe, alibainisha mpango
huo alipokuwa anatolea ufafanu-
zi hoja mbalimbali za wabunge
zilizoelekezwa kwenye wizara
hiyo wakati wa mjadala bungeni
juzi.

“Tumeanzisha ile call centre
(kituo cha ufuatiliaji) hapa wiza-
rani, ambayo GPS itatumika ku-
jua kama ofisa ugani anafanya
kazi katika eneo lake.

“Tutawapatia Ipad (kishik-
wambi) ambacho watakuwa wa-
najaza taarifa kwenye call sheet
(fomu maalum za simu) za kila
siku kuonyesha shamba gani
amelitembelea na amemtembe-
lea mkulima gani.

“Hatua ya pili katika hizi ag-
ricultural centres (vituo vya
kilimo) tutakazoweka katika kila
wilaya, tutagawa pikipiki 7,000
kwa maofisa ugani wa nchi nzi-
ma katika msimu ujao na kila
pikipiki tutaifunga GPS,” Bashe
alisema.

KUPIMA UDONGO BILA
MALIPO

Bashe pia alizungumzia upi-
maji wa afya ya udongo, akisema
wizara inakuja na mpango maal-
um katika bajeti ijayo, ambao
unaelekeza uanzishaji wa vituo
vya kilimo katika kila halmashau-
ri nchini.

Alisema utekelezaji wa mpan-
go huo utakwenda sambamba na
ugawaji wa vifaa vya maabara ya
kisasa inayotembea.

“Lab equipment (vifaa vya
maabara) ambavyo ni mobile
equipment (maabara ya kisasa
inayotembea) zitatumika kupi-
ma na kutoa huduma ya afya ya
udongo kwa wakulima bure ili
kila mkulima aweze kupimiwa
kipande chake cha ardhi.

“Na hii ni teknolojia rahisi,
kama wizara tumeamua ku-
chukua hatua kwa sababu mkuli-
ma kupima afya ya udongo kwa
kila sampuli inamgharimu kiasi
cha Sh. 40,000 mpaka 100,000
kutokana na umbali wa eneo
ambalo maabara anapimia,”
alisema.

Ili kuwa na kilimo chenye tija,
Bashe alisema wizara hiyo itat-
umia teknolojia rahisi ya vifaa
vya maabara ambavyo vitatu-
mika kufanya upimaji wa ubora
wa udongo na kuanisha aina za
udongo.

Baada ya hapo, mkulima ata-

« Upimaji wa udongo kuwa bure kwa wakulima

« Uhaba wa mafuta ya kula k

-

Naibu Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe. PICHA: MTANDAO

patiwa hati ya kumwonyesha
kwamba udongo wake una sifa
zipi na unafaa kwa zao gani na
unatakiwa kutumiwa vipi.

MFUKO WA UTAFITI

Naibu waziri huyo alisema
wanajipanga kuimarisha utafiti
na maendeleo ya mbegu na seri-
kali imeamua haitategemea tena
fedha za wahisani katika kufani-
kisha suala hilo.

Alisema serikali imepanga
kuanzisha Mfuko wa Utafiti,
ambao kwa mujibu wa Sheria
ya Taasisi ya Utafiti wa Kilimo
(TARYI), itatafuta fedha na kuhu-
dumia masuala yote ya utafiti
nchini.

“Na kwa kuanza katika bajeti
ijayo, tutaleta mpango mkakati
tulionao wa kuzalisha tani 5,000
za mbegu OPV za alizeti ili katika
msimu ujao wa kilimo tuwagaiwe
wakulima na tupate tani 123,000
za mafuta ya alizeti kutokana na
mabhitaji ya mafuta ya kula nchini
kuwa juu,” alisema.

Kuhusu pembejeo, Bashe alise-
ma serikali imeamua kubadili
mfumo, baada ya kufanya utafiti
kwenye pamba na sasa wanaji-
panga kufanya kwenye korosho
msimu ujao.

Vilevile, alisema kwa mwaka
huu kwenye pamba, wamewa-
gawia wakulima mbegu na dawa
bila malipo na watafanya hivyo
hivyo kwenye korosho.

“Tumeshatangaza zabuni ya
kugawa dawa za korosho kwa
wakulima bure na tutawapatia
dawa hizo. Tumefanya kwa Bulk
Procurement (ununuzi wa pamo-
ja) na hii itatupunguzia gharama
na tunatarajia sulphur safari hii
itapungua bei itakayoenda kwa
wakulima na tutahuisha ghara-
ma kutoka kwenye mjengeko wa
bei.” alisema.

Kuhusu zao la chai, Bashe
alisisitiza kwamba serikali im-
eamua na imeanza mchakato
wa kuweka soko Dar es Salaam,
ambalo litakuwa ni kwa ajili ya
kuuza zao la chai moja kwa moja.

Alisema Kiwanda cha Chai
cha Mponde kilichoko Bumbuli,
Wilaya ya Lushoto mkoani Tan-
ga, nacho kitafunguliwa.

“Mwaka huu, tutasafirisha ko-
rosho zote kwa kutumia magu-
nia ya katani na nitumie Bunge
hili kumwambia mwekezaji am-
baye ana viwanda viwili vya ma-
gunia cha Morogoro na Kiliman-
jaro, tunampa kazi, akishindwa
tutapeleka mapendekezo seri-

uwa historia nchini

kali kumnyang’anya viwanda hivi
tuwape wawekezaji wengine,”
alisema.

SHERIA MPYA YAJA

Akijibu hoja za wabunge wali-
ochangia mjadala wa hotuba
ya Rais John Magufuli aliyoitoa
Novemba 13, mwaka jana alipoz-
indua Bunge la 12, Bashe alisema
mabadiliko makubwa yanakuja
katika Sekta ya Kilimo nchini ku-
tokana na azma ya serikali kuja
na sheria mpya ya kulinda mbe-
gu za asili za mazao ya chakula
na biashara.

Bashe alisema sheria hiyo
itasaidia mpango wake wa uzal-
ishaji wa mbegu ili kutatua tatizo
lililopo nchini.

“Kwa sasa, mahitaji ya lazima
ya mbegu nchini ni tani 371,000,
lakini mbegu zinazozalishwa za
kisasa ni tani 76,000.

“Tani 11,000 ni mbegu ambazo
Tanzania inaagiza kutoka nje,
na mbegu zinazobaki ni mbegu
zetu za asili ambazo tumekuwa
tukizitumia katika hatua mbal-
imbali,” alisema.

Bashe alisema wizara imet-
enga Sh. bilioni 179 kwa ajili ya
uwekezaji wa utafiti na uhaul-
ishaji wa mbegu kwa miaka mi-

tano ijayo.
“Tunachokifanya hivi sasa,
tunawekeza katika research

(utafiti) kwa ajili ya kuendeleza
mbegu aina ya OPV na highbred,
lakini wakati huo huo kutunza
mbegu zetu za asili.

“Sisi kama Wizara, Mungu
akitujalia tunakuja na sheria
maalum ya kulinda traditional
seeds (kulinda mbegu za asili)
ili ziweze kufanyiwa purification
(kuchujwa) na ziweze kufanyiwa
maendeleo,”alisema.

Kwa mujibu wa naibu waziri
huyo, mbegu zinazojadiliwa ni
nne ambazo ni traditional seeds
(mbegu za asili), mbegu za OPV,
highbred na teknolojia ya GMO
(uhandisi jeni).

“Kama  nchi, tumesema
hatutumii mbegu za GMO na

hatutaruhusu, na tumeweka
utaratibu wa wazi kwamba
highbred seeds ambayo

tunazungumzia, mbegu mbili za
kiume na kike zenye sifa mbili
tofauti  zinazofanyiwa  cross
breeding (upandikizaji) na hapa
msingi wake ni mbegu za asili.

“Unaweza ukakuta mbegu
ya asili A, ina sifa ya uzalishaji
mkubwa lakini haina uwezo wa
ku-resist (kuhimili) magonjwa.

“Wataalamu wetu wanafanya
kazi ya kuzipandikiza hizi mbegu
mbili ili kupata mbegu ambayo
ina sifa zote mbili ili kumsaidia
mkulima,” alisema.

MBEGU ZA MAFUTA

Kuhusu uzalishaji wa mbegu
za mafuta ya alizeti ili kukabili-
ana na mfumuko wa bei ya mafu-
ta ya chakula, Bashe alisema
wizara imechukua hatua ya ku-
pambana na tatizo la uhaba wa
mafuta nchini.

Alisema hivi sasa nchi inahitaji
uzalishaji wa tani 5,000 za mbe-
gu za highbred na mbegu za OPV
za alizeti ili kufikia uzalishaji un-
aohitajika wa mbegu za mafuta.

YATIA SAINI MoU

Kwenye mazao ya chakula na
biashara hasa ngano, Bashe alise-
ma serikali imetia saini hati ya
makubaliano (MoU) na wanunu-
zi wa ngano na uchakataji wa
ngano ndani ya nchi, baada ya
Wizara ya Kilimo kuweka lengo
la kuzalisha tani 150,000 msimu
ujao.

“Tunatengeneza utaratibu am-
bao tumekubaliana na sekta bin-
afsi kwamba hatutoagiza ngano
kutoka nje, kabla ya kununua
ngano ya ndani yote.

“Na katika msimu huu unaoku-
ja, tutagawa jumla ya tani 36,000
za mbegu kwa ajili ya kuzalisha
ngano katika mikoa ya Kiliman-
jaro, Arusha na Manyara.

“Hapa Dodoma, kule Wilaya
ya Bahi, tumefanya pilot study
(utafiti) na imeonekana mbegu
ina mature (inamea) kwa muda
mfupi kuliko wakati wowote, na
Mkoa wa Rukwa tutagawa hizi
mbegu,” alisema.
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Uhaba wa
wataalamu
tishio kwa
wawekezaji

Na Mbaraka Kambona, KIBAHA

MRATIBU na Mkurugenzi wa Op-
eresheni, kiwanda cha kutengen-
eza chanjo cha Hester, Tina Towo
Sokoine, amesema lengo la kiwan-
da hicho ni kutumia wataalamu wa
ndani, lakini uhaba wa wataalam
wa masuala ya sayansi wenye
ujuzi hasa wa vitendo, unaelekea
kukwamisha dhamira yao.

Towo aliyasema hayo alipokuwa
akitoa taarifa ya utekelezaji wa
kiwanda hicho kwa Katibu Mkuu,
Wizara ya Mifugo na Uvuvi,
(Mifugo), Prof. Elisante Ole Ga-
briel, alipotembelea kiwanda hicho
kilichopo wilayani Kibaha, Mkoani
Pwani Jumamosi.

Alisema wana wataalamu watatu
tu kutoka nje ya nchi, ambao
wamewaajiri katika kiwanda hicho,
lakini kwa hali ilivyo wanaona
watashindwa na labda wanaweza
kuomba vibali vingine vya kuajiri
wataalamu kutoka nje.

“Nia yetu ni kufanyakazi na
Watanzania tu, lakini bado vi-
jana wengi tunaowafanyia usahili
wanakosa ujuzi hasa wa vitendo,
tunaiomba Serikali na vyuo vina-
vyoandaa hawa wataalamu ku-
hakikisha wanajikita katika elimu
va vitendo na sio nadharia peke
vake ili kukidhi mahitaji ya sasa
na kulinda ajira za Watanzania,”
alisema Towo.

Kuhusu uzalishaji, Towo alisema
wanatarajia kuzalisha chanjo ya
kwanza Aprili mwaka huu, huku
akiiomba Serikali kuona uweze-
kano wa taasisi zinazohusika na
kusimamia uwekezaji kuungan-
ishwa ziwe na lugha ya pamoja
ili kumfanya muwekezaji aweze
kupata huduma zote sehemu moja
bila kuhangaika kama ilivyosasa.

Naye, Prof. Elisante Ole Ga-
briel aliutaka uongozi wa kiwanda
hicho kuhakikisha wanazalisha
chanjo zenye ubora ili nchi iweze
kuondokana na utegemezi wa
chanjo na bidhaa nyingine za
mifugo kutoka nchi za nje.

“Lengo la Wizara ni kuhakikisha
kuwa nchi inaondokana na uagi-
zaji wa chanjo kutoka nje, tunata-
mani kuwa na chanjo tunazoweza
kudhibiti ubora wake na tuwe na
uhakika nayo, hivyo uwepo wa Ki-
wanda hiki kutatusaidia kuzalisha
chanjo hapa hapa nchini ili kukidhi
mahitaji ya Wafugaji wetu na Wa-

tanzania kwa ujumla,” alisema Prof.

Ole Gabriel.

Aliongeza kuwa Serikali inaweka
mazingira mazuri ya uwekezaji ili
mahitaji ya wafugaji na wananchi
yawe yanashughulikiwa ndani
ya nchi.

' Katibu Mkuu Kiongozi ataja
yanayowakwaza wanawake

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

KATIBU Mkuu Kiongozi, Zena Ahmed
Said, ameutaja mfumo dume na ku-
kosekana utayari miongoni mwa wa-
nawake kujitokeza kwenye uongozi
kuwa ni mambo yanayowakwamisha
kinamama kugombea nafasi mbalimbali
7a uongozi.

Aliyasema hayo jana huko
Kikwajuni, wakati akizindua kitabu
cha mwongozo wa ushiriki wa
wanawake kwenye uongozi na siasa,
kilichotayarishwa na asasi za kiraia
ikiwemo Chama cha Waandishi wa
Habari Wanawake Tanzania (TAMWA)
na Jumuiya ya Wanasheria Wanawake
Zanzibar (ZAFELA).

Zena alisema  katika changamoto
hizo zipo ambazo zinahusisha serikali
akitaja suala la kutunga sera na sheria
na kuzitaka asasi za kisheria kuzipitia
sheria zote zinakwamisha juhudi za wa-
nawake kuwa viongozi.

Alisema serikali ya awamu ya nane
chini ya Dk.Hussein Ali Mwinyi, ime-

ahidi na kusisitiza kuweka mazingira
bora kwa wanawake kufikia malengo
ya kisiasa kwa ajili ya kushiriki katika
harakati za kisiasa.

Aliongeza kuwa malengo hayo ya-
mefikiwa kwa kuwapo uteuzi wa wa-
nawake katika uongozi kwenye nafasi za
mawaziri, makatibu wakuu na wakuu wa
mikoa pamoja na wilaya.

“Miongoni mwa kigezo kikubwa cha
wanawake kushika nafasi ya uongozi ni
elimu....asasi zinazojikita katika kutoa
elimu zisaidie mapambano ya kuwa-
patia elimu wanawake,”alisema Katibu
Mkuu Kiongozi.

Mkurugenzi Mtendaji wa Jumuiya ya
Wanasheria Wanawake (ZAFELA) Jamila
Mahmoud, alisema lengo la mradi wa mi-
aka minne wa wanawake na uongozi ni
kujenga msingi imara utakaowawezesha
kinamama kuyafikia malengo ya uon-
gozi.

Alisema wakati umefika kwa wa-
nawake kugombea nafasi za uongozi ka-
tika majimbo ya uchaguzi kwavile yapo
mafanikio kwa baadhi ya wanawake wal-

c

iofanya hivyo na kufaulu.

“Mradi wa wanawake na uongozi un-
aofadhiliwa na Norway una lengo la
kujenga uwezo kwa wanawake kushi-
ka nafasi za uongozi wa Kkisiasa na
kuwa wakilishi kwenye majimbo ya
uchaguzialisema Jamila.

Mkurugenzi wa TAMWA, Dk. Mzuri
Issa, aliitaka jamii kubadilisha mitazamo
hasi kuwa adui wa mwanamke ni mwa-
namke ili uwe rafiki wa mwanamke
ni mwanamke hivyo kuungana pamoja
katika kuwapa nafasi kinamama kuwa
viongozi.

Akitoa nasaha zake, Mkuu wa Mkoa
wa Kaskazini Pemba, Salama Khatib
aliwataka wanawake wajitokeze kugom-
bea nafasi za uongozi na wasikate tamaa
kwani mazingira ya kushiriki katika siasa
katika Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar
ni mazuri.

“Wanawake wenzangu nawaomba
mjitokeze kugombea katika majimbo
ya uchaguzi...hakuna vikwazo vitakavy-
owakwamisha kutekeleza dhamira
hiyo,”alisema Salama.

Washindi wa shindano la Tukutane Ngome Kongwe lililoendeshwa na Benki ya CRDB wakiwa moja ya jengo la Mji
Mkongwe ‘Stone Town' walipotembelea Zanzibar kufanya utalii wa ndani. Washindi hao pia walipata nafasi ya
kuhudhuria tamasha la Sauti za Busara lililofanyika visawani humo wikiendi hii. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mpango wa kupima ardhi nchi nzima waja

Na Munir Shemweta

KATIKA kuhakikisha ardhi ya Tanzania
inapangwa na kupimwa ,Wizara ya Ar-
dhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi
imekuja na mkakati wa kuwatumia
wapima wa kati (Para Surveyors) na
vyuo vyake vya ardhi vya Morogoro na
Tabora katika kuharakisha upimaji wa
ardhi nchini.

Akijibu hoja za Wabunge juzi katika

kikao cha Bunge, Naibu Waziri wa wiz-
ara hiyo, Dk. Angeline Mabula, alisema
mpaka sasa asilimia 25 tu ya ardhi ya
Tanzania imepimwa ikijumuisha viwan-
ja 2,349,626 na mashamba 28,312, huku
jumla ya hati 1,559,609 zikiwa zimetole-
wa.

Alisema, kutokana na Wizara kuwa na
watumishi wachache 1400 katiya 2500
wanaohitajika aliowaeleza kuwa hawezi
kukidhi haja katika kupanga, kupima

na kumilikisha ardhi na kusisitiza kuwa
wameona waanze kutumia wapima wa
kati pamoja na vyuo vya ardhi kutekeleza
azma ya kupima ardhi nchini.

Alisema, Wizara yake ilijaribu kutumia
kampuni ya upimaji katika zoezi la upi-
maji shirikishi, lakini kati ya kampuni 134
ziliyopewa kazi ni kampuni 34 tu ndiyo
yaliyofanya vizuri wakati wa utekelezaji
zoezi hilo.

“Wizara sasa itaelekeza nguvu katika
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Simba msibweteke, sasa
ifanyieni kazi Al Ahly CAF

WAWAKILISHI wa Tanzania na ukanda huu wa Afrika
Mashariki na Kati kwenye michuano ya Ligi ya Mabingwa Af-
rika, Simba, wameanza vizuri hatua ya makundi kwa kuibuka
na ushindi wa bao 1-0 ugenini dhidi ya AS Vita ya DR Congo.

Simba ambayo mbali na AS Vita katika Kundi lao la A, ipo
pamoja na Al Ahly ya Misri na Al-Merrikh ya Sudan, kwa
sasa inaongoza kundi hilo ikiwa na pointi tatu na bao moja
wakati huu Wamisri hao wakitarajiwa kuwakaribisha Wasu-
dan kesho katika mechi ya kukamilisha raundi ya kwanza ya
michuano hiyo.

Baada ya mechi hiyo, Al Ahly itajiandaa kwa safari ya kuja
katika mechi ya raundi ya pili itakayopigwa Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa Februari 23, mwaka huu, huku Al- Merrikh ikii-
karibisha AS Vita nchini Sudan.

Kwa ujumla mechi ya Simba dhidi ya Al Ahly, itakuwa si ya
kitoto kwani Waarabu hao wa Misri ndio mabingwa watetezi
huku wakitoka kwenye michuano mikubwa ya Klabu Bingwa
Dunia, ambayo walimaliza katika nafasi ya tatu huku Bayern
Munich ya Ujerumani ambayo iliwafunga mabao 2-0 katika
mechi ya nusu fainali wakiibuka mabingwa.

Lakini pia Simba itashuka katika Uwanja wa Benjamin
Mkapa ikiwa na kumbukumbu nzuri ya kuwachapa ma-
bingwa hao watetezi wa Ligi ya Mabingwa Afrika kwa bao 1-0
kwenye mechi ya hatua kama hiyo msimu wa 2018/19 baada
ya mchezo wa awali nchini Misri ‘Wekundu wa Msimbazi’
hao kuangukia kipigo cha mabao 5-0.

Tayari mashabiki wa Simba wamekuwa wakieleza matu-
maini yao makubwa kwa timu hiyo kuibuka na ushindi katika
mechi zake za nyumbani ikiwa ni pamoja na ijayo dhidi ya Al
Ahly, kutokana tu na rekodi nzuri ya kushinda ikiwa nyum-
bani kwenye mechi za kimataifa kwa miaka ya hivi karibuni.

Hata hivyo, pamoja na Simba kuwa na rekodi nzuri ya
kutopoteza mechi za kimataifa katika Uwanja wa Benjamin
Mkapa kwa miaka ya hivi karibuni, bado hiyo haiwezi kuwa
sababu kwa wawakilishi hao wa Tanzania kubweteka kwa
kutofanya maandalizi ya kina kuelekea mchezo huo ambao
kwetu sisi tunauona ndio mgumu zaidi katika kundi lao.

Tumelazimika kutoa tahadhari hiyo mapema kwa
wachezaji wa Simba, viongozi na hata mashabiki kwa kuwa
sisi tunaamini rekodi katika soka zipo kwa ajili ya kuvunjwa,
ndiyo maana Wekundu wa Msimbazi hao kwa mara ya kwan-
za katika hatua ya makundi ya michuano hiyo wameweza
kuibuka na ushindi tena kwa kuifunga AS Vita ambayo nayo
ilikuwa na rekodi nzuri zaidi ya kutopoteza ikiwa nyumbani
tena dhidi ya timu kutoka Tanzania.

Nipashe hatuna shaka dhidi ya Simba pindi linapokuja
suala la kujipanga ndani na nje ya uwanja katika mechi za ki-
mataifa, lakini tunataka kuona ikifanya maandalizi makubwa
zaidi na ya kina yatakayowapa matokeo chanya dhidi ya Al
Ahly ili kujiweka mapema katika nafasi nzuri zaidi ya kufuzu
hatua ya robo fainali.

Tunatambua kama Simba ikishinda mechi hiyo ya pili,
tayari itakuwa na pointi sita hivyo itakuwa ikihitaji takriban
pointi nne tu katika mechi zake nne zilizobaki mbili zikiwa za
nyumbani na mbili za ugenini, jambo ambalo linawezekana.

Kubwa zaidi tunalotamani kuona likitokea ni Simba
kutinga robo fainali ili kuiongezea Tanzania pointi na
kuiwezesha msimu ujao wa kuingiza timu nne mbili Ligi ya
Mabingwa na mbili Kombe la Shirikisho, kwenye michuano
hiyo ambayo yote huandaliwa na Shirikisho la Soka barani
Afrika, CAF.
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Tatizo Yanga, Mbeya City si mwamuzi, zijimulike

MARA baada ya mechi ya Ligi
Kuu Tanzania Bara kati ya Yan-
ga dhidi ya Mbeya City kumal-
izika, zilizuka vurugu kubwa
zilizosababishwa na mashabiki
wa timu hizo.

Ni vurugu zilizotulizwa na
askari polisi kwa kutumia gari
la maji ya kuwasha kutawanya
mashabiki.

Mashabikiwa YanganaMbeya
City wote walikuwa wakimlau-
mu mwamuzi Ludovic Charles
kuwa hakuwatendea haki huku
wale wa Mbeya City wakim-
laumu mwamuzi huyo kwa
madai kuwa aliwapa Yanga bao
ambalo kwao waliamini mpira
haukuvuka mstari.

Hilo lilikuwa ni bao la Deus
Maseke kwenye dakika ya 85
ambalo pamoja na kuokolewa
na Babilas Chitembe, lakini
mpira tayari ulikuwa umevuka
mstari wa goli.

Nao mashabiki wa Yanga
walikuwa wakiilalamikia pen-
alti walioipata Mbeya City kuwa
haikuwa halali. Lakini ukianga-
lia marudio ya picha za video
inaonekana bao la Yanga lili-
kuwa ni sahihi. Mpira ulikuwa
umevuka mstari. Na hata pen-
alti iliyopatikana kwa Mbeya
City ilikuwa ni halali kwa saba-
bu inaonekana kabisa mpira
umemgonga mkononi beki, Yas-
sin Mustapha.

Kocha Mkuu wa Yanga, Cedric
Kaze na Kocha Mkuu wa Mbeya
City, nao pia wakaingia kwenye
mtego wa mashabiki wao. Nao,
pamoja na mambo mengine,
wakamlaumu mwamuzi huyo
kwa kila mmoja kudai kuwa
timu yake haikutendewa haki.

Hata hivyo, ukiangalia uchez-

eshaji mzima wa mwamuzi
huyo huoni kosa lake. Kila kitu
kilicholalamikiwa  hakikuwa
sahihi. Labda ni makosa mach-
ache tu ya kawaida ambayo
yapo kwa kila mwamuzi. La-
kini goli la Yanga na penalti ya
Mbeya City, vyote vilistahili.
Tatizo ni kwamba makocha na
mashabiki wao walitaka moja
wapo kati ya hilo lisiwapo kwa
wapinzani wao. Yanga walitaka
bao lao liwe sahihi, lakini pen-
alti isiwe sahihi. Mbeya City nao
walitaka penalti yao ikubaliwe,
lakini si bao la Yanga.

Ukichanganya na kuwa ma-
bao hayo yalifungwa dakika za
mwisho ndiyo kabisa yalizidi
kuwachanganya mashabiki hao.

Bao la dakika tano kabla
mechi kumalizika, na la dakika
tatu za nyongeza lililofungwa
kwa penalti na Pastory Atha-
nas, liliwafanya mashabiki ku-
pagawa na kushindwa kuamini
kinachotokea uwanjani.

Nadhani mashabiki wa Yanga
baada ya bao lile, walidhani kazi
imekwisha, bila kujua kuwa
mpira wa miguu hauishi mpaka
filimbi inapopulizwa.

Nafasi ambayo Yanga ipo,
na ile ambayo Mbeya City ipo,
ndiyo ilisababisha jazba kwa
mashabiki wa timu zote mbili.

Yanga ipo kileleni ikiwa na
pointi 45. Kabla ya mechi hiyo
ilikuwa na alama 44 na ilizihitaji
pointi tatu kwa udi na uvumba
ili izidi kuikimbia Simba yenye
pointi 38, hasa baada ya kulazi-
mishwa sare ya mabao 2-2 hivi
karibuni dhidi ya Azam FC.

Mbeya City iko kwenye ha-
tari ya kushuka daraja ikiwa
na pointi 15, nafasi ya 17. Na

kabla ya mechi hiyo ilikuwa na
pointi 14, hivyo ilihitaji pointi
tatu ili kujivuta juu kidogo ya
msimamo. Ndiyo maana utaona
kila timu ilikamia na kuzitaka
pointi tatu kwa udi na uvumba.

Ninachokiona hapa ni kwam-
ba timu zote hizi zina upungufu
makubwa ambayo wanayaficha
kwa kivuli cha mwamuzi.

Mbeya City iko nafasi moja
tu kutoka mkiani. Inashangaza
kwani kwa mpira iliyocheza
jana, ni ajabu kuona inadondo-
sha pointi nyingi ikicheza na
timu nyingine.

Kwenye mechi 19, Mbeya City
imeshinda mbili tu, sare tisa
na kupoteza nane. Hapo ndipo
viongozi, makocha, wachezaji
na mashabiki wa Mbeya City
ilibidi watatue tatizo na si
kumlaumu mwamuzi ambaye
alionekana kuumudu mchezo
huo.

Kwa upande wa Yanga, kocha
Kaze anatakiwa kuinoa safu
yake ya ushambuliaji ambayo
inaonekana ni butu na si kuan-
za kumlaumu mwamuzi.

Kama washambuliaji wa Yan-
ga wangekuwa makini, wange-
funga mabao zaidi ya matatu,
na lile la Mbeya City ingekuwa
tu la kufutia machozi, lakini in-
aonekana kuwa imekuwa sasa
ni tabia ya Yanga kufunga bao
moja kwenye mechi nyingi, ikid-
hani inatosha kumaliza mechi.

Mimi nadhani timu hizi na
makocha wake, wanaficha up-
ungufu yao kwa kumlaumu
mwamuzi ambaye hakuwa na
baya kwenye mechi hiyo na
kama yapo basi ni madogo ya
kibinadamu lakini si kwa ma-
bao hayo ya pande zote mbili.
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WLAC yawaeleza |
waajiri haki,
maslahi wa
wafanyakazi wao

Na Elizabeth Zaya

KITUO cha Msaada wa Kisheria
kwa Wanawake (WLAC), kimewa-
taka waajiri kuangalia maslahi na
haki mbalimbali wanazostahili
kutoa kwa wafanyakazi wao.

Mratibu wa mradi wa kuwawez-
esha wanawake na vijana kutoka
WLAC, Consolata Chikoti, alisema
pamoja na kuwapo kwa sheria
zinazolinda haki za wafanyakazi,
lakini kumekuwa na tabia kwa
baadhi ya waajiri kuzikiuka ikiwa
ni pamoja na kushindwa kutoa
haki zinazostahiki kupewa wafan-
yakazi.

Alisema zipo haki mbalimbali
ambazo waajiri wamekuwa wak-
izikiuka kwa wafanyakazi wao
ikiwamo kuvunja mikataba yao
kinyume cha taratibu na sheria za
ajira.

Akizungumza katika semina
iliyoandaliwa na Kituo hicho kwa
wafanyakazi wa sekta ya umma
na binafsi, Chikoti alisema, bado
pia kuna tatizo kwa wafanyakazi
wengi kushindwa kutambua haki
zao mbalimbali wanapokuwa
kazini au mikataba yao va ajira
kukatishwa.

“Na ndio maana tunafanya
semina kama hizi za kuwajengea
uwezo wafanyakazi katika sekta
mbalimbali namna ya kutam-
bua haki zao na kuzisimamia
zinapokiukwa,"alisema Chikoti.

“Lakini pia ni vema hata waajiri
nao wakazingatia yale ambayo
sheria inawataka kufanya kuhusu
wafanyakazi wao, waache ku-
wakatishia mikataba kwa visin-
gizio ambavyo vinakiuka haki za
binadamu na ambavyo havina utu
ndani yake.”

Chikoti alisema tatizo la ukiu-
kaji wa sheria na taratibu za ajira
za wafanyakazi halipo tu katika
sekta binafsi bali pia katika sekta
ya umma.

Baadhi ya washiriki wa semina
hiyo akiwamo Bundi Clement ku-
toka kiwanda cha kuzalisha viny-
waji cha SBC, alisema wafanyakazi
wengi wamekuwa wakishindwa
kudai na kusimamia haki zao pale
zinapokiukwa na waajiri wao kwa
sababu ya kuogopa kufukuzwa
kazi.

“Ukweli ni kwamba watu wengi
huwa hawana ujasiri wa kuhoji
pale haki zao zinapokiukwa, kwa
mfano wanaofanya kazi viwan-
dani, wengi wao mikataba wana-
pewa ya muda mfupi, kwa hiyo
hata kama mwajiri wake anamuo-
nea hawezi kuhoji kwa sababu
anaogopa kwamba mkataba wake
ukiisha hapewi tena, kwa hiyo
wengi wanakuwa wanaumia lakini
hawawezi kusema,” alisema Clem-
ent.

- WCF yalipa fidia bil. 23/-
waathirika 5,700 miaka 4

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

MFUKO wa Fidia kwa Wafanyakazi (WCF)
umelipa fidia ya zaidiya Sh. bilioni 23
kwa waathirika wapatao 5,700 kuanzia
Julai mwaka 2016 hadi kufikia Desemba
2020.

Mkurugenzi Mkuu wa Mfuko huo, Ma-
sha Mshomba, alisema hayo mjini Moro-
goro katika hotuba yake wakati akim-
karibisha Naibu Waziri wa Nchi ,Ofisi
ya Waziri Mkuu (Kazi, Ajira na Vijana), Pa-
trobas Katambi.

Alisema moja ya mafanikio ya Mfuko
huo tangu kuazishwa Julai Mosi, 2015
hadi sasa kwa kiwango kikubwa ya-
mechangiwa na  kuanzishwa kwa hu-
duma za mtandao na kuongezeka kwa
malipo ya fidia ambayo ndiyo lengo hasa
la kuanzishwa kwa mfuko huo.

Mshomba alisema wastani wa malipo
ya fidia kwa mwaka ni zaidi ya Sh. bilioni
4.55 nikuanzia 2016/2017 hadi 2020
na kuna tathmini inaendelea kufanyika
kuwa ongezeko la malipo ya fidia kwa
waathirika kuongezeka yataongezeka
zaidi katika miaka ijayo.

“Tulianza kulipa fidia
2016/2017 hadi Desemba 2020 zaidi ya
Sh. bilioni 23 zimelipwa na ukichukulia
ile miaka minne ya kwanza ni zaidi ya
Sh. bilioni 18 na ndiyo maana ninasema
wastani wa kulipa fidia imekuwa wastani
wa zaidi ya Sh. bilioni 4.55 kwa mwaka, “
alisema Mshomba.

Alisema kwa sasa moja ya  vipaum-
bele vya usoni ni kujenga uwezo wa kifed-
ha kwa Mfuko ili malipo ya fidia yaweze
kulipwa bila kutengema msaada wowote.

Alisema pamojana kulipa fidia, Mfuko
umeweka kipaumbele kuendelea kutoa
elimu kwa wafanyakazi na waajiri ili wa-
hakikishe kuwa mazingira yao ya kazi
yanakuwa salama . Alitaja maeneo ya kazi
wenye mazingira hatarishi ni sehemu za
migodini, Kilimo na usafirishaji am-
bayo ajali ni nyingi na hata kwenye tak-
wimu za malipo ya fidia kwenye sekta
hizo zimekuwa zikiongoza.

Alisema Mfuko umeboresha  hudu-
ma za tathmini kwa kutoa mafunzo kwa
madaktari wapatao 1,085 ambao ndio
wanaofanya kazi ya kutathmini  kabla
ya uliopaji wa fidia na mafunzo hayo ya-

takuwa ni endelevu .

Katika hatua nyingine, alisema Mfuko
huo umejenga uwezo wa kutosha kwa
mujibu wa hesabu zilizokaguliwa na
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Serikali
(CAG) kufikia Juni 30, 2020 ukiwa na
ukubwa wa thamani (Assets) Sh. bilioni
333, lakini pia hesabu ambazo hazijak-
aguliwa na CAG hadi Desemba 2020 im-
efikia Sh. bilioni 389.

Katibu Mkuu wa  Chama cha Wa-
fanyakazi wa Serikali na Afya Tanzania
(TUGHE), Hery Mkunda, alisema Mafani-
kio yaliyopatikana WCF ni kutokana na
wafanyakazi kufanya kazi kwa kujituma
kushauri vizuri uongozi na kushirikishwa
katika masuala mbalimbali yanayohusu
taasisi.

Mkunda ambaye pia ni Naibu Katibu
Mkuu wa Shirikisho la Vyama Huru vya
Wafanyakazi Tanzania (TUCTA), alise-
ma; “Niipongeze Menejimenti na ku-
waomba waajiri wengine kujifunza ku-
toka WCF, hawa wafanyakazi ndio walio
jikoni wanaweza kushauri vizuri kuhusu
masuala mbalimbali inayohusu taasisi ili
kufikia malengo.”

Mkurugenzi wa Tigo Kanda ya Kaskazini,
na Mwenyekiti wa Kitongoji cha Maiputa, Benson Ndosi (kulia) na Mkurugenzi wa Taasi-
si ya Voefowo, Asifiwe James, baada ya kuzindua mradi wa kupanda miti ujulikanao
kama ‘Tigo Green for Kili’, wilayani Hai, mkoani Kilimanjaro juzi, ambapo miti 10,000/-
itapandwa ili kulinda hifadhi ya Mlima Kilimanjaro. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Henry Kinabo (katikati), akiwa pamoja

Kiwanda
Kipya kuwa
fursa sekta
va ngozi

Na Mwandishi Wetu

KIWANDA kipya cha ngozi am-
bacho uwekezaji wake umegha-
rimu mabilioni ya fedha kili-
chozinduliwa na Rais John
Magufuli mwishoni mwa wiki
mkoani Morogoro, kitazalisha
bidhaa za ngozi zenye viwango
vya kimataifa.

Kadhalika, kinatajwa kusaidia
kuongeza mnyororo wa thamani
wa ngozi nchini kutoka kwenye
machinjio hadi kwenye soko.

Kiwanda hicho ambacho
awali kinajulikana kama ACE
Leather Tanzania Limited, ki-
naendeshwa na Kampuni ya
Taifa Leather Company Limited,
kwa sasa ndicho kiwanda ki-
kubwa zaidi cha kusindika ngozi
barani Afrika na kinamilikiwa
na Watanzania kwa asilimia 100
ambao wamefanya uwekezaji
mkubwa.

Akizungumza katika mahoji-
ano maalum baada ya uzinduzi
uliofanyika kiwandani hapo Kkili-
chopo maeneo ya Kihondo, Mku-
rugenzi Mtendaji wa kiwanda hi-
cho, Onorato Garavaglia, alisema
Taifa Leather Company Limited
imewekeza Sh. bilioni 50 za Ki-
tanzania katika awamu ya kwan-
za na ya pili ya ukarabati wa
kiwanda, na kwamba uwekezaji
huu utawezesha bidhaa bora za
kampuni kushindana kwenye
ngazi ya kimataifa.
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Bashiru ataka sheria kali wanaodhalilisha wanawake

Na Augusta Njoji, DODOMA

KATIBU Mkuu wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM), Dk. Bashiru
Ally, ameonyeshwa kukerwa na
tabia ya watu kuwatuhumu vion-
gozi kuwa wamekuwa wakitoa
nafasi za uongozi kwa wanawake
kwa upendeleo kutokana na ma-
husiano waliyonayo.

Kutokana na hilo, ameshauri
kutungwa kwa sheria kali dhidi
ya udhalilishaji wa wanawake.

Dk. Bashiru alitoa kauli hiyo
juzi alipokuwa akizungumza
katika semina ya wabunge wa-
nawake wa CCM iliyofanyika Ji-
jini hapa.

Alisema tabia hiyo haipaswi
kufumbiwa macho kwa sababu

kwenye jamii ya baadhi ya watu
wapo wanaoamini kwamba
mwanamke hawezi kupata na-
fasi kwa haki bila kupendelewa
kwa sababu ya mahusiano ya
mtu.

Katibu huyo alisema wa-
nawake hawapaswi kuendelea
kuvumilia kashfa hizo zenye ku-
wadhalilisha, hivyo wanapaswa
kuwa na misimamo mikali dhidi
ya vitendo hivyo.

“Lipo tatizo jingine kwenye
jamii la baadhi ya watu kutoami-
ni kwamba mwanamke anaweza
kupata nafasi kwa haki bila ku-
pendelewa, na wakati mwingine
kukashfiwa kuwa amepende-
lewa kwasababu ya mahusiano
na mtu fulani mwanaume, mimi

mmoja wapo muathirika wenu
na ninasikitika kweli, hata Rais
wetu ni muathirika pia,,”

“Nilipokuwa chuo kikuu nime-
kaa zaidi ya miaka 15 sikuwahi
kuhisiwa kwamba nina upen-
deleo kwa wanafunzi wangu
wa kike, lakini kwenye Chama
hapa, ni kichefu chefu. Naelewa
ni mazoea kwamba mwanamke
akifanikiwa lazima atafutwe mtu
aliyembeba na na huyo sio kum-
beba kwa sifa yake ni kumbeba
kwa kumpendelea,”alisema.

Alisema yamejengeka mazoea
kuwa mwanamke akifanikiwa
lazima atafutwe mtu aliyembeba
na si kumbeba kwa sifa yake bali
kumpendelea.

“Hili tatizo ambalo mkilivu-

milia linawadhalilisha, nadhani
sheria zetu tuziangalie upya
kama tumekuwa na sheria kali
dhidi ya makosa ya ubakaji na
jinai za ubakaji, lazima tuwe na
sheria kali dhidi wanaokashifu
wanawake ili watu waache
kuropoka na kuzua mambo am-
bayo hayapo, hayana ushahidi
lakini yanadhalilisha mwanamke
ili aonekane hafai, aonekane aki-
pata nafasi kabebwa na kabebwa
kwa kukashifiwa,”alisema.
Aidha, alisema baadhi ya wa-
nawake pia wamekuwa sehemu
ya kueneza maneno ya kuwad-
halilisha wanawake wenzao kwe-
nye jamii.
“Mwenyezi Mungu ameni-
jaalia watoto wa kike pekee, kwa

hiyo nikiwaangalia wanangu wa-
navyohangaika, tunavyohangai-
ka pamoja, ninavyowahimiza,
walivyo na tamaa ya kufanya vi-
zuri, halafu waje wadhalilishwe
na kukashfiwa kwamba mafani-
kio yao ni yakubebwa,” alisema.

Pamoja na hayo, alisema wa-
nawake wamepewa mzigo mzito
ambao ni lazima wathibitishe
kwamba uwezo wao ni sawa na
wanaume na wakati mwingine ni
zaidi ya wanaume ili kusaidia ku-
jenga hoja kwa watu ambao ima-
ni yao ni ndogo kwa wanawake.

Alisema taifa bado linatege-
mea mchango wa wanawake,
hata hivyo mchango wao bado
haujionyeshi katika kiwango cha
maendeleo yao.

Meneja wa maduka ya Total, Jane Mwita, akizungumza wakati wa kuadhimisha Siku ya Wapendanao iliyofanyika
jana ambapo kila aliyejaza mafuta kituo cha Total alipatiwa zawadi ya Ua la Upendo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Total yatoa zawadi kwa wateja wake

Na Elizabeth Zaya

KAMPUNI ya mafuta ya Total imepungu-
za bei kwa baadhi ya bidhaa zinazouzwa
katika maduka yake (Super market) iki-
wamo ya ‘Chocolate’ kwa kuiuza Sh.2800
mbili, kutoka Sh.4000 iliyokuwa ikiuzwa
awali.

Pia, wanatoa huduma bure kwa wa-
teja wanaojaza mafuta katika vituo vyao
kwa kuwaoshea gari bure pamoja na ku-
wapatia zawadi mbalimbali ikiwamo za
maua.

Akizungumza na Nipashe, Meneja wa
bidhaa katika maduka ya kampuni hiyo,
Jane Mwita, alisema punguzo la bidhaa
na utoaji wa huduma hizo ni mpaka Feb-
ruari 28, mwaka huu.

Alisema lengo ni kutaka wateja wao
wafurahie msimu wa wapendanao kwa
kuwanunulia ~ zawadi kwa kutumia
fursa ya punguzo katika bidhaa hizo am-
bazo zinapendwa na wengi.

“Tumepunguza bidhaa zetu katika
msimu huu wa wapendanao mpaka Feb-
ruari 28, mwaka huu, tunataka wateja
wetu wafurahie kwa kadri watakavyo,
wanunue za kutosha kwa ajili ya watu
wanaowapenda na kusiwe na kikwa-
7o cha fedha,”alisema Mwita.

“Na tunaamini kwamba punguzo
hili litawafaa watu wa makundi yote, vi-
jana, rika la watu wa kati na hata wazee,
kwa sababu tumaanimi vitu kama hivi
hufanywa kwa upendo na kwa kuonye-
sha moyo wa kuthamini.”

Alisema kampuni hiyo ya Total, ita-
hakikisha inaendelea kujipanga katika
matukio tofauti yanayojitokeza katika
jamii na kushiriki ili kurudisha shuku-
rani kwao.

“Sisi ni miongoni mwa kampuni am-
bayo tumekuwa kukithaminiwa sana
na Watanzania, kwa hiyo ili kurudisha
shukrani yetu kwao, tutahakikisha tuna-
shiriki kikamilifu katika matukio mbal-

imbali yanayotokea katika jamii na hiyo
ndio itakuwa fadhila yetu kwao, alisema
Mwita.

Baadhi ya wateja waliofika kupatiwa
huduma na kununua bidhaa hizo za
punguzo, waliiopongeza kampuni hiyo
kwa kushusha bei kwa baadhi ya bidhaa
zilizo katika maduka yao.

“Utaratibu huu ambao wameanzisha
Total ni mzuri, wameona angalau mara
moja moja na wao wawafurahishe wa-
teja wao kwa kutoa ofa kwenye bidhaa,
mimi sikujua kama nitakutana na kitu
kama hiki na nashukuru imekua kama
suprise na nimefurahia, nimenunua
Chocolate za kutosha kwa ajili ya wap-
endwa wangu na naamini watafurahia
sana kwa sababu wanazipenda,”alisema
Elizabeth Amuli.

Benjamin Saimon, alisema utaratibu
huo ni mzuri na ni vema kampuni ny-
ingine zikaiga hususani kutoa baadhi ya
huduma kwa jamii.

AMCOS 85
zafutiwa usajili
ununuzi mazao

Na Said Hamdani, LINDI

VYAMA vya Msingi na Ushirika
(AMCOS), 85 vilivyosajiliwa kwa
ajili ya kununua mazao ya wakuli-
ma, mkoani Lindi, vimefutwa.

Vyama hivyo ni kati ya 115 am-
bavyo vilisajiliwa kufanya shughuli
hiyo. Ofisa Ushirika Mkoa wa Lindi,
Projestus Thomas, aliyasema hayo
katika mahojiano maalum na NI-
PASHE, ofisini kwake mjini hapa.

Thomas alisema sababu mo-
jawapo ya vyama hivyo kufutwa
ni kukiuka taratibu, kushindwa
kufanya kazi ikiwamo Sheria ya
Ushirika.

Alisema vyama hivyo vimefutwa
tangu Aprili, mwaka 2019 baada
va kutangazwa kwenye Gazeti |a
Serikali la Januari 2019, kwa madai
ya kushindwa kutekeleza matakwa
ya kisheria ya ushirika, kutofanya
kazi tangu kusajiliwa, kutokuwa na
ofisi wakiwemo na wanachama.

“Baada ya mamlaka kuvifuta
vyama 85, Mkoa tumebakiwa na
vyama 30 vinavyoendelea na kazi
za kuhudumia wakulima,” alisema
Thomas.

Alifafanua kwa kutaja idadi ya
vyama vilivyofutwa kwa kila Hal-
mashauri ikiwamo, Kilwa 24 kati
ya vilivyokuwapo 28, Nachingwea
23, Mtama 19, Liwale 10 na Lindi
Manispaa saba.

Aliongeza kuwa vyama hivyo
vimefutwa chini ya Sheria namba
6/2013 kifungu cha 100 kifungu
kidogo cha pili, baada ya kutanga-
zwa kwenye Gazeti la Serikali
mwezi Januari, 2019.

Ofisa Ushirika huyo Mkoa, alise-
ma Ofisi yake imepokea maombi
matano mapya, kutoka halmashau-
ri ambazo ni Ruangwa, Mtama Kila
moja ikiwasilisha maombi mawili,
wakati Lindi Manispaa ikiwasil-
ishwa ombi moja na kwamba
mchakato umeanza wa kupata
leseni kwa njia ya mtandao.
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Tigo, Samsung
sasa zazindua
simu mpya

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Tigo Tanzania
imeungana na Kampuni ya simu
ya Samsung kuzindua simu
mpya aina ya Samsung Galaxy
S21+ na Samsung Galaxy S21
Ultra katika soko la Tanzania.

Hatua hiyo imeelezwa ni
sehemu ya mkakati wa kampuni
kuongeza kasi ya matumizi ya
mtandao wa 4G nchini.

Meneja wa bidhaa za intaneti
wa Tigo, Mkumbo Muyonga,
akizungumza wakati wa uzin-
duzi wa simu hizo mwishoni
mwa wiki, alisema: “Tunafuraha
kuwa kampuni ya kwanza ya
mawasiliano kupokea na kuuza
Samsung Galaxy S21, Samsung
Galaxy S21+ na Samsung Galaxy
S21 Ultra katika soko la Tanza-
nia.

Huu ni uthibitisho wa imani
kubwa ambayo wadau wetu
wanayo juu yetu kama msam-
bazaji mkubwa, mtandao
mkubwa wa 4G, ofa mbalimbali
pamoja na timu ya huduma kwa
wateja amnbayo inahakikisha
wateja wetu wanapata huduma
za hali ya juu kila wakati.”

Aliongeza kuwa lengo lao ni
kuchochea maisha ya kidigitali
Tanzania na ndio maana wame-
ungana na Samsung kuongeza
idadi ya watumiaji wa simu
janja na mtandao nchini.

Alisema wamezizatiti katika
kuwawezesha Watanzania
kupata teknolojia za kisasa
zaidi na ndiyo maana wanatoa
zaidi ya GB 78 za intaneti kwa
mwaka mzima kwa wateja
wanaonunua simu za Samsung
Galaxy S21+ na Samsung Galaxy
S21 Ultra.

Muyonga alisema Tigo inaen-
delea kuchochea ueneaji na
utumiaji wa simu janja nchini
kwa kuhakikisha wateja wake
wanafurahia ulimwengu wa Ki-
digitali kupitia mtandao wenye
kasi zaidi wa 4G kutoka Tigo
ambao ni mkubwa zaidi nchini.

Akizungumzia muungano huo,

Meneja wa Samsung Tanzania,
Suleiman Mohamed, alisema:
“Simu hii mpya ya Galaxy

S21 5G series imetengenezwa
mahususi kwa ajili ya kumpa
mtumiaji uzoefu wa kipekee
zaidi ambao utafanya kila
siku kuwa nzuri zaidi. Galaxy
S21 series imeundwa kwa
teknolojia za kisasa zaidi
Zinayoipa uwezo wa kuwa

na spidi zaidi pamoja na
muonekano wa kipekee.”

Lengo lao ni kuchochea
maisha ya kidigitali
Tanzania na ndio maana
wameungana ha Sam-
sung kuongeza idadi ya
watumiaji wa simu janja
na mtandao nchini.

Vijiji vyanu

faika na

bilioni 2/- za mgodi

Na Samson Chacha, TARIME

AMPUNI ya Twiga kupitia
mgodi wa dhahabu ya Barrick
North Mara uliopo Nyamon-
go wilayani Tarime mkoani
Mara, umetoa Sh. bilioni 2 kwa ajili
ya malipo ya ushuru wa huduma kwa
Aidha, mgodi huo huo umechangia
katika shughuli za miradi ya maende-
Hundi ya fedha hizo 111pol<elewa
mwishoni mwa wiki na Mwenyekiti
wa Halmashauri hiyo ya Tarime Vi-
jijini, Saimon Kres na Mkurugenzi
Mtendaji wa Halmashauri hiyo Apoo
Tindwa, kamati ya Ulinzi na usalama
ya wilaya hiyo pamoja na madiwani
wa Halmashauri hiyo katika Ofisi za
Tindwa alisema aliipongeza
Kampuni ya Twiga kupitia mgodi
huu wa Barrik North Mara kwa kutimi-

za ahadi zake za kulipa ushuru na
kodi mbalimbali kwa Halmashauri
na kuchangia katika miradi ya maen-

Fedhahizi  mgodi huo.

walizotoa “Fedha hizi walizotoa kwetu Sh.
kwetuSh.  pilioni 2 ni malipo ya kuanzia Ju-
::gﬂ“:,z A lai 2020 hadi Desemba 2020, na ni
kuanpziayju- malipo endelevu kwa Halmashauri
lai 2020 hadi Yetu kutoka katika mgodi huo kwa
Desemba ajili ya miradi ya maendeleo,” alisema
2020,nani  Tindwa

malipo en- Akikabidhi hundi hiyo, Meneja
delevu kwa Mkuu wa Mgodi Barrick North Mara,
Halmashauri Luiz Correin, alisema mgodi unaona
yetu fahari kutekeleza makubaliano na
kutoka ka-  j3imashauri ya Tarime Vijijini kwani
ﬂ:}g ITvgggljill fedha hizo zinatumika kwa ajili ya
ya miradi ya miradi ya maendeleo ikjwamo ujenzi
maendeleo. W madarasa, zahanati , nyumba za

walimu, maji na miundombinu ya
barabara.

“Malipo ya fedha hizo ni endelevu
kwa qjili ya kuimarisha huduma za

kijamii katika Halmashauri, tunaom-
ba ushirikiano huo uendelee kuwapo
kwa pande zote mbili kwa ajili ya
kuleta maendeleo kwa wananchi,”
alisema Correin.

Naye Mwenyekiti Kres alisema Hal-
mashauri  imepitisha rasmu ya ba-
jeti ya shilingi 38,273,963,588.36 kwa
kipindi cha 2021 /2022 ukilinganisha
na ya mwaka 2020/2021 ya shilingi
34, 825,488,137.00, ambapo baraza
la madiwani liliazimia kila kata ku-
pata mgawo wa Sh. 60,000,000 kwa
ajiliya kuendeleza miradi katika kila
kata ikiwamo ya ujenzi wa vyumba
vya madarasa, nyumba za walimu,
zahanati , maji na barabara.

“ Tunatarajia kununua greda kwa
ajili ya barabara na kulipa deni la
Sh. 185,000,000 kwa Bohari Kuu ya
Dawa tulizokuwa tunadaiwa ili ku-
pata dawa ya kusambaza katika vituo
vyetu vya afya na zahanati,” alisema
Kres.

- -t
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Mkuu wa Chuo cha Usafiri wa Anga Tanzania (CATC) kinachomilikiwa na Mamlaka ya Usafiri wa Anga Tanzania (TCAA),
Aristid Kanje (Kushoto), akionyeshwa namna ya kuendesha ndege isiyo na rubani na wahitimu wa Mafunzo ya Ndege

nyuki ‘Drone’” wakati wa kuwatunuku vyeti jijini Dar es Salaam. Wahitimu 15 walihitimu mafunzo hayo kwa awamu va
pili ya wiki nne. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Sababu ajali kupungua Kaskazini Pemba

Nas Mwandishi Wetu, PEMBA

WATU 27 wamefariki dunia na wengine
38 kujeruhiwa kufuatia ajali 63 zilizotokea
katika Mkoa wa Kaskazini Pemba kuanzia
Januari mwaka 2019 hadi Disemba 2020.

Mwaka 2020 zilitokea ajali 30 zilizos-
ababisha vifo 13 na kujeruhi 18 ambapo
mwaka 2019 zilitokea ajali 33 zilizosaba-
bisha majeruhi 20 na vifo 14.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Kaskazini
Pemba, Juma Sadi Khamis, alieleza kuwa
mwaka 2020 ajali zilipungua ukilingani-
sha na mwaka 2019.

“Katika mwaka 2020 ajali zilipungua

kidogo kutokana na kuendelea kutoa
elimu kwa madereva na wananchi katika
wilaya zote mbili ili kudhibiti wimbi la
ajali na vifo vitokanavyo na ajali,” alisema
Kamanda huyo.

Kamanda Sadi alifahamisha kwa mwaka
2021 Jeshi la Polisi limejipanga vizuri ku-
hakikisha ajali za barabarani zinaoungua.

Alieleza kuwa kitengo cha Usalama
Barabarani Mkoa kimekuwa kikifanya
zoezi maalumu la kuwapina madereva
kwa kutumia chombo maalumu cha
kupimia mwendo pamoja na madereva
wote ambao wanalewa, huku wakiwa wa-
naendesha gari.

“Juhudi kubwa zinazofanywa na Jeshi
la Polisi, ili kuhakikisha ajali zinapungua
ni kufanya zoezi mara kwa mara bara-
barani la kuwakamata madereva wote
wazembe, ambao wanaendesha vyombo
kwa kasi au wengine wanalewa, huku wa-
naendesha magari,” alifafanua Kamanda
Sadi.

“Lakini pia katika matukio hayo ajali
nyingi huwa zinasababishwa na waende-
sha boda boda licha ya kuwa bado haku-
jawa na sheria rasmi ya bodaboda, lakini
inavyoonekana wamepewa ruhusa ya ku-
fanya shughuli hiyo ya kuchukua abiria,”
alieleza Kamanda Sadi.
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HABARI KITAIFA
Mradi wa maji wanufaisha 70,000

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

ANANCHI 70, 000 kuto
mashauri za Wilaya ya
Shinyanga na Ushetu
mkoani hapa, wanatarajiwa kuon-
dokana na shida ya kutumia maji
machafu
(RUWASA) Mkoa wa Shlnyanga
Juliety Payovela, alibainisha hayo
juzi wakati wa ziara ya Bodi ya Zabu-
ni ilipokagua utekelezaji wa miradi
ya maji.
Alisema katika miradi 12 ya ma-

Miradi
hii12ya
mayji safi
na salama

hivi Ishirini
ambayo tu-
naitekeleza
hivi sana.

jisaﬁ na salama ambayo wanaitekeleza
Shinyanga na Ushetu yenye thamani ya
Sh. bilioni 5.2 itatoa huduma ya maji kwa
zaidi ya wananchi 70,000 na kuwaon-
dolea shida ya kutumia maji machafu
ambayo ni hatari kiafya.

“Miradi hii 12 ya maji saﬁ na salama
tunaitekeleza hivi sana, ipo katika hatua
ya ukamilishaji na mingine imeshaanza
kutoa huduma ya maji kwa wananchi,
ambapo tunatarajia ifikapo mwezi
March yote itakuwa imekamilika kwa
asilimia 100,” alisema Payovela.

“Ombi langu kwa wananchi waitunze

NMB’

NMB'

miundombinu ya miradi hii ya maji ili
idumu kwa muda mrefu na kutoa hu-
duma ya maji safi na salama, sababu
Serikali inatumia fedha nyingi kuwa-
tekelezea miradi ili kuwafanya wawe na
maisha bora na kufanya shughuli zao za
kiuchumi bila ya kuugua ovyo sababu ya
kunywa maji machafu,” aliongeza.

Alisema katika mwaka wa fedha
2020/2021 walitenga kiasi cha fedha Sh.
Bilioni 12, kwa ajili ya utekelezaji wa mi-
radi ya maji vijijini, ambapo lengo la Seri-
kali hadi iﬁkapo mwaka 2025 wananchi
na salama kwa asilimia 85.

Naye Mwenyekiti wa bodi hiyo ya

“MBﬁ

Mkuu wa Mkoa wa Manyara Joseph Mk|r|k|t| (kushoto) ak|pokea msaada wa mabati kutoka kvva Meneja wa NMB Kanda
va Kati, Nsolo Mlozi (wa pili kulia) katika hafla ya makabidhiano iliyofanyika mwishoni mwa juma katika shule ya sekondari
Galapo wilayani Babati mkoani Manyara.Wengine ni Meneja Mahusiano vya Serikali wa NMB Kanda ya Kati, Peter Masawe
(wa pili kulia) na Meneja wa NMB Tawi la Babati, Antiphas Nnko (kulia). PICHA: MPIGAPICHA WETU

NMB yvagawa mabati 950 shule 6 Babati

Na Mwandishi Wetu, BABATI

Benki ya NMB imetoa msaada
wa mabati 950 kwa ajili ya
shule sita za sekondari zilizopo
Wilayani Babati ikiwa ni kuun-
ga mkono juhudi za Serikali
katika ujenzi wa vyumba vya
madarasa.

Makabidhiano hayo yali-
fanyika mwishoni mwa juma
katika Shule ya Seondari Gala-
po wilayani Babati na mgeni
rasmi katika makabidhinao
hayo alikuwa Mkuu wa Mkoa
wa Manyara, Joseph MKkirikiti.

Meneja wa NMB Kanda ya
Kati, Nsolo Mlozi, alisema
msaada huo ni kuunga mkono
juhudi za Serikali kuhusu ujen-
zi wa vyumba vya madarasa.

“Msaada huu tuliokabidhi
leo ni  kuunga mkono juhudi

za serikali yetu katika kuhakik-
isha kuwa wanafunzi walioch-
aguliwa kujiunga na kidato cha
kwanza mwaka huu wanaingia
madarasani bila kukosa,” alise-
ma.

Mlozi alitaja thamani ya ma-
bati hayo yaliyotolewa kuwa
ni zaidi ya Sh. milioni 28.1 kwa
jili ya shule sita za sekondari
zilizopo wilayani hapa.

Shule zilizofaidika na msaa-
da huo ni Magugu, Galapo,
Madunga, Nar, Qash na Aytesea.

Aidha, alisema Nmb ime-
kuwa ikitoa misaada kwenye
jamii huku lengo kuu ni ku-
rudisha fadhila kwa jamii ku-
tokana na faida inayoipata
kila mwaka kwasababu ya wa-
nanchi kuunga mkono benki
katika kutumia huduma za
kifedha wanazotoa.

Kadhalika, alisema misada
hiyo imekuwa ikielekezwa
kwenye maeneo muhimu ya
kutolea huduma za kijamii
hasa sekta ya afyaelimu na
wakati wa majanga .

Naye Mkurungenzi Mtendaji
wa Halmshauri ya Babati Viji-
jini, John Nchimbi, aliwashu-
kuru NMB kwa msaada wali-
otoa, huku akisisitiza kuwa
benki hiyo imekuwa ni mkom-
bozi kwa wananchi wanyonge
kutokana na kutoa misaada

hiyo
Nchimbi alisema  msaada
uliotolewa umewapunguzia

mzigo wazazi kwani wagetaki-
wa kuchangia ujenzi huo wa
madarasa ambao unagharimu
fedha nyingi.

Alisema baada ya msaada
huo wanafunzi waliochagu-

liwa kujiunga na kidato cha
kwanza 503 ambao wali-
oshindwa kujiunga na ma-
somo atakuwa na uhakika wa
kuingia darasani wiki ijayo na
walikuwa na upungufu wa
vyumba 13 katika Halamshauri
hiyo.

Mkuu wa Mkoa wa Man-
yara, Joseph MKirikiti alizitaka
kamati za shule kuhakikisha
wanatafuta mafundi bora wa
kupaua mapaa ya mabati ili
kuepuka kuharibu mabati
wakati wa ujenzi.

Mkirikiti alisema NMB wa-
meipunguzia serikali mzigo
kwa kusaidia mabati kwaajili
ya kupaua na hivyo kusaidia
wanafunzi wengi watakaosoka
katika shule hizo kwa vizazi vi-
javyo kwani shule zinakaa na
kuhudumia watu wengi zaidi.

Zabuni Rubeni, Mwandubya, alisema
wameridhishwa na utekelezaji wa mira-
di ya maji safi na salama kwa wananchi
ambayo inatekelezwa na RUWASA,
baada ya kujionea miradi mingi ipo ka-
tika hatua ya ukamilishwaji na mingine
imeanza kutoa maji.

Baadhi ya wananchi ambao ni wanu-
faika wa miradi hiyo ya maji, akiwamo
wa wilayani Shinyanga, walnshukuru
kutekelezewa miradi ya maji safi na sala-
ma, ambayo itawasaidia kuondokana na
kupoteza muda wa kufanya shughuli za
kiuchumi sababu ya kufuata maji um-
bari mrefu.

Wazalishaji
waliopata
vyeti ubora
wafundwa

Joseph Mwendapole

SHIRIKA la Viwango Tanzania (TBS)
limewataka wazalishaji waliopata
vyeti na leseni za kuturma alama
ya ubora kuwa mabalozi kwa
kuendelea kuzalisha bidhaa zenye
viwango ili wawe chachu kwa
wengine Kkufika katika shirika hilo
kuthibitisha ubora wa bidhaa zao.

Wito huo ulitolewa mwishoni
mwa wiki na Mkurugenzi Mkuu
wa TBS, DK. Yusuf Ngenya, wakati
wa kukabidhi vyeti na leseni kwa
wazalishaji ambao bidhaa zao
zimethibitishwa kukidhi matakwa
ya Viwango. . )

Miongoni mwa waliopata vyeti
na leseni hizo ni wazalishaji wa
bidhaa za chakula, vipodozi,
vilainishi, vitakasa mikono, vifaa
vya umeme, vibebo, vifungashio
na vinginevyo.

Alisema vyeti na leseni walizo-
pata zinafanya bidhaa zao kuku-
balika sokoni, hivyo ni fursa nzuri
ya wao kuhimili soko la ushindani
popote pale. S

“‘Vyeti na leseni hizi ni kibali cha
kuingiza na kuuza bidhaa zenu
katika soko la Afrika mashariki
na nje va hapo na kuweza
kushindana,” alisema. ,

“Aidha, alisema leseni na vyeti
hivyo vinasaidia bidhaa zili-
zothibitishwa kuongeza imani kwa
walaji, hivyo wataweza kuuza
kwa wingi. Aliwataka wajasiria-
mali nchini kujitokeza kuthibitisha
ubora wa bidhaa wanazozalisha
bure TBS kwa sababu gharama
hizo zinalipwa na Serikali.

“Alitoa mfano akisema kwa
kipindi cha miaka mitatu iliyopita
Shirika hilo limetumia Sh. milioni
550 kuthibitisha ubora wa bidhaa
zinazozalishwa na wajasiriamali
bure. -

Kwa mujibu wa Dk. Ngenya
baada ya miaka mitatu wajasiri-
amali wanatakiwa kulipa robo va
gharama, lakini ikibainika hawa-
Jawa na uwezo, TBS inaendelea
kuwalea hivyo aliwataka kutunza
kumbukumbu za mali wanazo-
nunua na kuuuza vizuri.
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LONDON, England

UKU tukiwa nusu ya msimu wa Ligi

Kuu England, tayari kuna wachezaji

wameonyesha kwamba wanaweza

kutwaa tuzo ya mchezaji bora wa
mwaka.

Bruno Fernandes ameendelea kuonyesha
kiwango chake pale Manchester United na
ameanza kuwa mchezaji muhimu dimbani,
huku Harry Kane na Heung-min Son wa-
meendelea kufunga kila wakiingia uwanjani.

Hata hivyo, makala haya yanawaangalia vi-
ungo kwenye Ligi Kuu England ambao wame-
washangaza wengi kwa sababu tofauti kiny-
ume na walivyotarajiwa, hawa hapa...

#5. Wilfried Ndidi - Leicester City

Manchester United ilionyesha nia ya kweli
kabisa ya kutaka kumsajili Wilfried Ndidi,
lakini abakia kuwa nguzo ya kocha Brendan
Rodgers pale Leicester City.

Ndidi si jina geni kwenye Ligi Kuu England
akiwa amecheza kwa miaka mitatu iliyopita,
lakini kiwango cha Ndidi kimezidi kuimarika.

Mchezaji huyu wa kimataifa wa Nigeria
amekuwa mchezaji muhimu mno kwa kikosi
cha Leicester.

Katika umri wa miaka 24, bila shaka yoyote
Ndidi ataendelea kuwa mmoja wa wachezaji
bora kwenye nafasi yake duniani kama am-
bavyo anatamba kwa sasa.

#4. Tomas Soucek - West Ham

Ni mwaka sasa tangu Tomas Soucek ali-
posajiliwa kutoka Slavia Prague, na amekuwa
kwenye kiwango cha kuvutia mno, mchezaji
huyo wa kimataifa wa Jamhuri ya Czech.

Akiwa anatajwa na David Moyes kama ‘Ma-
rouane Fellaini mpya’, Soucek amekuwa ka-
tika kiwango bora kabisa.

Tayari na mabao saba kwa jina lake katika
mechi 20 za Ligi Kuu msimu huu, Soucek
amekuwa nguzo kubwa sana kwa West Ham
ambao wanapigania kufuzu kucheza Ligi ya
Europa msimu ujao.

Si wengi walitarajia Soucek angeweza kuwa
na maisha mazuri nchini England, lakini am-
ethibitisha tofauti kabisa, kwani kila nafasi
anayoipata anaitumia vizuri sana.

Soucek anaweza kuwa mgeni kwenye Ligi
Kuu England, lakini anacheza kama ameku-
wa kwenye EPL kwa muongo mmoja.

#3. Tanguy Ndombele - Tottenham
Mwanzo wake haukuwa mzuri sana kwa

miamba hao wa London Kaskazini, lakini
Tanguy Ndombele sasa amekuwa kwenye mi-
pango ya Jose Mourinho.

Kwa sasa Ndombele anaonekana kuziteka
vizuri akili za Mourinho na kuonekana kuwa
ndio nguzo muhimu kwa kikosi hicho.

Mfaransa huyo alitua hapo Spurs kwa kiasi
cha pauni milioni 50 na sasa ameonyesha
ubora wake halisi.

Mashabiki sasa wamerudisha imani yao
kwa Ndombele na sasa wanamtarajia kuba-
kia kwenye klabu hiyo kwa miaka mingi in-
ayokuja.

#2. Pierre-Emile Hojbjerg - Tottenham

Amekuwa kwenye EPL kwa miaka minne
akiwa kule Southampton, wengi waliona ubo-
ra wake usioshuka wa Pierre-Emile Hojbjerg.

Lakini baada ya uhamisho wa pauni milioni
15 - ambao kwa sasa unaonekana kama usajili
bora zaidi wa kipindi cha majira ya joto - raia
huyo wa Denmark ameibuka na kuonyesha
kiwango chake na kuwa sehemu ya mipango
ya Mourinho.

Aina yake ya uchezaji wa kutumia akili
zaidi umemfanya kutengeneza makosa mach-
ache sana na amekuwa akifanya kazi kubwa
msimu huu.

Anaweza  asiwe  mchezaji
anayevutia ikilinganishwa na
mchezaji anayefunga mara kwa
mara, winga au mshamabuliaji,
lakini jukumu la Hojbjerg namna
gani anaisaidia Tottenham uwan-
jani ni kubwa mno.

Katika umri wake wa miaka
25, ndio kwanza anaingia kwe-
nye muda wake bora zaidi na
anaweza kuwa bora zaidi kwa
miaka mingi inayokuja.

#1. Ilkay Gundogan - Man-
chester City

Wengi wamemuangalia Ilkay
Gundogan kwa zaidi ya miaka
wakati akiwa kule Borussia Dort-
mund na sasa akiwa Manches-
ter City na wametambua ubora
wake, lakini ni hivi karibuni tu
ndio mashabiki wameelewa
kwamba anaweza kucheza nafasi
nyingi zaidi dimbani.

Anajulikana anacheza nafasi ya
kiungo mkabaji, lakini Gundogan
ameonyesha katika miezi miwili
iliyopita kwamba ana uwezo wa
kufunga na kuifanya Manchester
City kuwa imara zaidi na zaidi.

Huku Kevin De Bruyne akiwa
majeruhi, raia huyo wa Ujerum-
ani amechukua nafasi yake na
ameitendea haki bila kuonyesha
pengo lolote, wakati pia akiende-
lea kuwa msaada kwenye ukabaji
na ulinzi.

KATIKA mechi zote sita
za hatua ya makundi ya
Ligi ya Mabingwa Afrika
zilizopigwa ljumaa na
Jumamosi, timu pekee
iliyoibuka na ushindi
ugenini ni Simba baada
va kushinda 1-0 dhidi

ya AS Vita ya DR Congo,
zingine zote ziliambulia
kichapo isipokuwa CR
Belouizdad na MC Alger
ambazo zililazimisha sare
tasa ugenini dhidi ya TP
Mazembe na Zamalek.
Matokeo mengine ES Tunis
2-1 Teungueth, Horoya
2-0 Petro de Luanda na
Mamelodi Sundowns 2-0
TBD.
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’ - ; oh ya Liverpool kuwa kwenye wakati mgumu msimu huu, Mohamed Salah ameendelea ku-
' - funga mabao, kama ambavyo amekuwa akifanya kwenye klabu hiyo kwa kipindi alichoku-
| ), ——————————— Nukuu
’ Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 28, amefunga mabao 16 kwa msimu wa 2020-
J 21 kwenye Ligi Kuu na ndiye anayeongoza. Kiukweli, Salah amefunga mara mbili zaidi ya /
_ yeyote yule ndani ya Liverpool msimu huru. 3" .
Liverpool watatumaini kwamba Salah ataendelea kuwang’arisha hadi mwishoni mwa

- 1) d msimu huu na kumaliza kwenye nne bora. /
l i s ( £ . #4. Kylian Mbappe (Paris Saint-Germain) - Mabao 16 mechi 20 n?l; ﬁel tr? aar|1iS ;Bu}ri?nrggpkevxg amaencilgih e
Bila shaka yoyote ni mmoja wa wachezaji bora kwa sasa duniani, Kylian Mbappe ana eshe zaidi, lakini aliniambia sikuwa

utajiri wa mabao. Mchezaji huyu mwenye umri wa miaka 22, amebakiza mabao mawili tayari. Nilikuwa nikimsubiri anipe
- tu kuwa katika nafasi ya tatu ya wafungaji bora wa wakati wote wa Paris Saint-Germain. nafasi, lakini mambo ya soka kama

Mbappe amecheza mechi 20 katika msimu huu unaoendelea wa Ligue 1, akifunga ma- unavyojua, ninajua wakati mwing-
duniani katika umri wake wa miaka 20. y bao 16 na kutoa pasi za mwisho sita wakati PSG wakipambana kutaka kulibeba taji hilo ine ni ngumu kuelezea au kuelewa
MUNICH, Ujerumani Tangu alivyohamia Borussia Dortmund Januari, 2020, Haaland amefun- la ligi. baada ya fedha ambazo klabu ilitu-

mia kunitoa, kunipeleka kwa mkopo,

ga mabao 38 katika mechi 40 katika mashindano yote.

Y /m ABAO  mengi ' “ yamefungwa kwe- Katika msimu huu unaoendelea, Haaland amefunga mabao 22 katika #3. Cristiano Ronaldo (Juventus) - Mabao 16 mechi 17 lakini mambo mengi yamenitokea,”
nye ligi kub- wa tano za Ulaya | mechi 22 kwenye mashindano yote; 14 kati yake yakipatikana kwenye Cristiano Ronaldo kiukweli pamoja na umri wake kumtupa mkono, lakini anaendelea WII::am :alllli.a alf(lhon juu yla( uathZI
msimu  huu, na ndio kwanza | mechi 15 za Bundesliga, pamoja na pasi za mwisho nne. kufunga na hivi karibuni aliweka rekodi ya kuwa mfungaji bora wa wakati. " Wa haraxa uvilyofanywa na kocha

) hozaii h Mikel Arteta dhidi yake katika timu
Juventus, na mchezaji huyo ya Arsenal.

funga mabao 88
ba hao wa Italia. ‘

Kwa sasa anacheza msimu wake wa tatu kule
mwenye umri wa miaka 36, tayari ame-
kwenye mashindano yote kwa miam-
Msimu huu, Ronaldo ame-
katika mechi

tupo nusu ya
mlipuko wa virusi vya
- zake, = “yasiyotarajiwa

Kwenye Ligi Kuu Eng-
zi Liverpool wamekuwa
mgumu wa kuwa kwenye
sasa wamejikuta wenyewe
ya nne kwenye msimamo, wak-
pointi 13 na vinara Manchester
City. Pengine majeruhi kwenye safu
yao ya ulinzi, kwa kiasi kikubwa im-
echangia Liverpool kuwa kwenye hali
hii.

Kwenye Ligi Kuu Hispania, LaLiga, pia kume-
kuwa na mshangao; tofauti na matarajio - Barcelo-
na na Real Madrid - wamekuwa kwenye wakati mgu-
mu wakiongozwa na Atletico Madrid, ambayo kwa sasa

msimu. Licha ya e —

corona na athari #7. Romelu Lukaku (Inter Milan) - Mabao 14 mechi 20

yametokea”. w * Usajili huu ulioweka rekodi kwa Inter Milan wa Romelu Lukaku ume-

land, bingwa mtete- = kuwa mmoja wa mafanikio makubwa tangu kuwasili klabuni hapo msimu
katika wakati = uliopita.

kiwango chao na Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 27, anaweza kuendelea kufunga

wapo nafasi  na tayari amefunga mabao 20 katika mechi 27 kwenye mashindano
ipitwa yotekwa Inter Milan.

Kwenye ligi, Lukaku amecheza mechi 20 na kufunga

mabao 14 na kutoa pasi za mwisho tatu waka-

ti Inter ikiendelea kuwapumulia

funga mabao 23
24 g kwenye
mashindano
yote, ¥ huku 16
kati yake yakija
katika mechi 17
za ligi. »
Wakiwa
" wamepitwa
pointi saba na
vinara wa ligi
hiyo, AC Milan,
.~ Juventus wana-
~ tafuta kushinda

inaongoza kwa pointi nane zaidi huku ikiwa na mchezo U taji + la % kumi “Wachezaji wote tunapenda kuona
mmoja mkononi. Ingawa Barcelona imefunga mabao mengi mfululizo ¥ la tunafikia mafanikio ambayo tunay-
zaidi kwenye LaLiga, msimu huu wakiongozwa na Lionel Messi. Scudetto, atafuta na itapendeza ikiwa tuta-
AC Milan wanaonekana kuwa wameipania Ligi Kuu Italia, Serie u huku Ron- baklfndanl yg timu hii kwa gw dd'?'k
A, wanaongoza msimamo wa ligi, wakikimbizwa na Inter Milan na Ju- ” aldo akit- AR, ksl o0 i Vel sl
P, S L . ninafuraha kuwa hapa na ninapen-
ventus. ‘Bianconeri’ hao, wanaoongozwa na mabao ya Cristiano Ronaldo, arajiwa ; Foe!
bo vako tofauti huku wakiiik fasi ) X 1 da kuwa hapa, kwa sasa ninaamini
mambo yako tofauti huku wakijikuta wenyewe nafasi ya tatu kwenye msi- . . . kuen- kwamba hata [Kylian] Mbappe
mamo, wakipitwa pointi saba. vinara = AC Milan kileleni mwa de- naye pia anafuraha atafanya kama
Bingwa mtetezi wa Ligi Kuu Ufaransa, Ligue 1, Paris Saint-Germain - = msimamo. lea mimi,” Mshambuliaji wa PSG, Ney-
wamekuwa wakikimbizwa sna msimu huu, kwani wanapointi 54 kileleni mar Jr, akieleza nia yake ya kubaki
mwa msimamo wa ligi wakiwa sawa na Lille yenye mechi moja mkononi. #6. Luis Suarez (Atletico Madrid) - Mabao 16 mechi 17 katika klabu hiyo.
Hata hivyo, Bayern Munich ndio bingwa mtetezi pekee anayeongoza TIkiwa si zaidi ya miezi mitano tangu uhamisho wake wa kwenda Atletico e

msimamo wa ligi katika ligi tano za Ulaya. ‘Bavaria’ hao wamefunga mabao = Madrid, Luis Suarez bila shaka yoyote amewaonyesha Barcelona walikosea
58, 17 zaidi ya klabu nyingine kwenye ligi hiyo. Bayern wanaongoza kwa = kumuachia aondoke.

pointi nne zaidi kwenye msimamo dhidi ya RB Leipzig wanaoshika nafasi Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 34, amefunga mabao 16 katika
ya pili, ambao wamefunga mabao 35. mechi 17 za LaLiga msimu huu, akifikisha mabao yote aliyofunga msimu
Katika makala haya, tunawaangalia wachezaji 10 ambao wamefunga  uliopita katika mechi 28.
mabao mengi katika ligi tano kubwa za Ulaya msimu huu.(Hii ni kabla ya Mabao ya Suarez yameisaidia Atletico Madrid kuwa
mechi za mwishoni mwa wiki)... kileleni mwa msimamo wa LaLiga. Na anaendelea
kuwa kwenye kiwango cha kuvutia na pengine kuwa nguzo muhimu.
#10. Ciro Immobile (Lazio) - Mabao 14 mechi 19 anaweza kuwapa ‘Rojiblancos’ hao taji lao
Lazio ndio timu pekee ambayo imeshinda mechi zake zote la kwanza la ligi kwa kipindi cha miaka #2. Andre Silva (Eintracht Frank- furt) - Mabao
tano zilizopita kwenye Serie A. Mafanikio yao yanachagizwa saba. 17 mechi 19
na straika wao muhimu, Ciro Immobile, ambaye amefunga Andre Silva aliondoka AC Milan kwenda Eintracht Frank-
mabao mengi zaidi msimu huu baada ya mabao 36 aliyofunga » #5. Mohamed Salah furt kwa mkopo wa miaka miwili Septemba mwaka 2019. /
msimu wa 2019-20. ‘ (Liverpool) - Mabao Kwa muda mfupi aliokaa na miamba hao wa Bundesliga, V. ”
Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 30, amekuwa mmo- 16 mechi 22 mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 25, bila shaka yoyote
jawa washambuliaji bora duniani kwa kipindi cha miaka mich- Licha amekuwa nyota bora, akifunga mara 34 na kutengeneza pasi

S

ache iliyopita, na msimu huu hakuna tofauti.

za mwisho 58 kwenye mashindano yote. “Kila mchezo ni fainali na tunatak-

- ;

Katika mechi 19 za Serie A kw;; Lazio .mSimu huuz Imm.obi]e. & \\ \‘\ Katika msimu wa Bundesligq unaoer}delea, Andre Silva ame- iwa kushinda kila mmoja. Tunaji-
amefunga mabao 14 na kutoa pasi za mwisho tatu zaidi, akisaidia &S . funga mabao 17 na ametoa pasi za mwisho tatu kwenye mechi amini, mara zote kuna kelele nyingi
Lazio kuwa nafasi ya sita kwenye msimamo wa Ligi Kuu. §F Lewandowski 19. Bila shaka, Frankfurt hawajutii uamuzi wao wa kumsajili kwa pale Madrid kwa sababu hii klabu

N mkataba wa kudumu mwaka jana. ni bora duniani,” Karim Benzema

#9. Zlatan Ibrahimovic (AC Milan) - Mabao 14 mechi 11 | i s' akisisitiza kuna safari ndefu kwenye

Kiukweli ana umri wa miaka 39, lakini ni wazi kwamba AC Milan inao- a8 #1. Robert Lewandowski (Bayern Munich) - Mabao 24 mbio za ubingwa wa Ligi Kuu Hispa-
nyesha ilipata mtu sahihi, Zlatan Ibrahimovic, ambaye anaen- de- mechi 19 nia, La Liga kwa klabu hiyo.

lea kuonyesha ubora wake. Bila shaka yoyote ni straika bora kwa sasa, Robert Lewandowski
Umri kwa Ibrahimovic si tatizo, kwani ameendelea ; ameendeleza pale alipoachia mwaka jana.
kufunga na raia huyo wa Sweden haonyeshi kama ana Baada ya kufunga mabao 55 kwenye mechi 47 katika mashindano
mpango wa kupunguza makali. yote, akiisaidia Bayern Munich kubeba mataji matatu msimu uliopita,
Amecheza mechi 11 kwa AC Milan msimu wa 2020- ; ) Lewandowski kwa mara nyingine amekuwa nafasi ya juu kabisa.
21 wa Serie A, na tayari Ibrahimovic amefunga ma- Lewandowski tayari amefunga mabao 29 na kutoa pasi za mwisho
bao 14, ikiwa na maana ni sawa na kufunga bao moja 4 saba katika mechi 27 za mashindano yote
katika kila mchezo. | ‘ Kwenye Bundesliga, mchezaji huyo wa kimataifa wa Poland amefunga
. = 'y mabao 24 na kutoa pasi za mwisho sita katika mechi 19.
. 1 Lewandowski tayari anaongoza kwa mabao saba zaidi ya wafungaji
i wote kwenye ligi tano kubwa za Ulaya na anaweza kuifikia rekodi ya Gerd
Muller ya kufunga mabao 40 kwenye Bundesliga kwa msimu mmoja.

A

£ .4
Hakuna shaka kwamba, Ibrahimovich ni tajiri wa p _Fx- -
mabao na ataendelea kuifungia Milan huku wakip- >
‘ ambana kulibeba taji la Ligi Kuu Italia kwa mara ya
kwanza kwa kipindi cha muongo mmoja.
#8. Erling Haaland (Borussia Dortmund) - Ma-
bao 14 mechi 15
' Mshindi wa Kiatu cha Dhahabu mwaka 2020 na
tayari anachukuliwa kama mmoja wa mastraika bora




Na Adam Fungamwango

HII ni Simba, ushindi wa

kwanza ugenini kwenye his-

toria ya Ligi ya Mabingwa Af-

rika ngazi ya makundi.” Lime-
andika Shirikisho la Soka Afrika
(CAF) kwenye mtandao wake wa
kijamii kwa lugha ya Kiingereza,
likiielezea timu ya Simba na ushin-
di wake wa bao 1-0 ilioupata dhidi
ya AS Vita.

Usiku wa Ijumaa, Simba iliichapa
AS Vita bao 1-0 kwenye Uwanja wa
Martyrs mjini Kinshasa, likifungwa
na straika mzaliwa wa nchi hiyo
ya DR Congo, Chris Mugalu kwa
mkwaju wa penalti dakika ya 61
BAADA YA shuti la Luis Miquis-
sone kumgonga mkononi Qus-
mane Quttara kwenye mechi ya
Ligi ya Mabingwa Afrika, mchezo
wa Kundi A.

Ni ushindi ambao umeonekana
pamoja na kuwafurahisha Wa-
tanzania wengi, lakini pia ume-
washangaza baadhi ya mashabiki
wa soka Afrika, kwani ni nadra
kwa AS Vita kufungwa kwenye
uwanja wao wa nyumbani.

Kwa ushindi huo, Simba im-
eweka rekodi ya kufunga mabao
sita na kufungwa bao moja, huku
ikicheza bila kuruhusu bao lolote
kwenye mechi nne ilizocheza tan-
gu kuanza kwa Ligi ya Mabingwa
msimu huu.

Ilianza safari yake kwenye mechi
ya awali ya Ligi ya Mabingwa dhidi
ya Plateau United ya Nigeria kwa
kuichaa bao 1-0 ugeini na mechi ya
marudiano nchini ilimalizika bila
kufungana.

Kwenye mechi ya raundi ya
kwanza ya Ligi ya Mabingwa Afri-
ka, ilichapwa bao 1-0 ugeini dhidi
ya FC Platinum, lakini ikashinda
mabao 4-0 mechi ya marudiano,
kabla ya kuanza kwa kushinda
bao 1-0 dhidi ya AS Vita hatua ya
makundi.

Kwenye makala haya tunazi-
angalia rekodi kadhaa ambazo
Simba imeweka kwenye michuano
hii mpaka sasa kiasi cha wacham-
buzi wa soka barani Afrika kuanza
kuiangalia kwa jicho la kipekee...

#1. Ya kwanza kushinda
makundi msimu huu

Simba ndiyo timu ya kwanza ku-
pata ushindi msimu huu kwenye
hatua hiyo, kwani siku ya [jumaa
zilichezwa mechi mbili tu, ny-
ingine ikiwa ni Zamalek ya Misri
ikiwa nyumbani dhidi ya MC Alger
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Straika wa Simba, Mkongomani Chris Mugalu, akipiga penalti iliyokwenda moja kwa moja wavuni na kuipatia timu
hiyo bao pekee ugenini dhidi ya AS Vita kwenye mechi ya Ligi ya Mabingwa Afrika hatua ya makundi ljumaa iliyo-
pita. PICHA: MAKTABA

ya Algeria na timu hizo kutoka
suluhu bila kufungana.

#2. Timu pekee iliyoshinda
ugenini

Mpaka sasa Simba ndiyo timu
pekee iliyoshinda ugenini kwe-
nye Ligi ya Mabingwa Afrika kwe-
nye ngazi ya makundi.

MC Alger ya Algeria ilishindwa
kuifunga Zamalek ya Misri kwao
na kwenda suluhu, Teungueth
ya Senegal, ikaambulia kichapo
ugenini cha mabao 2-1 kutoka
kwa Esparence ya Tunisia, CR
Belouidad ya Algeria ikashindwa
kuifunga TP Mazembe kwao na
kutoka suluhu, Petro de Luanda
ikaambulia kipigo cha mabao 2-0
ugenini kutoka kwa Horoya ya
Guinea na Al Hilal ya Sudan nayo

JURGEN Klopp anakuwa kocha wa tisa Liver-
pool kuiongoza timu hiyo kwa jumla ya mechi
300 katika mashindano yote, lakini pia Mje-
rumani huyo amekuwa kocha wa kwanza kwa
klabu hiyo kupoteza mechi yake ya 300 tangu
Bill Shankly yalipomkuta kama hayo mwaka
1965. Liverpool ilichapwa 3-1 na Leicester City
kwenye mechi ya Ligi Kuu England juzi wakati
Klopp akitimiza mechi yake ya 300 kuiongoza.
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pia ikafungwa mabao 2-O dhidi
ya wenyeji wao Mamelodi Sun-
downs ya Afrika Kusini.

#3. Timu ya kwanza Bongo
kushinda makundi

Simba imeweka rekodi ny-
ingine ya kuwa timu ya kwanza
Tanzania kushinda ugenini hatua
ya makundi ya Ligi ya Mabingwa
Afrika. Mara zote ambazo timu
za Tanzania ikiwamo Simba
yenyewe zimekuwa zikitinga
hatua ya makundi, hazijawahi
kushinda mechi yoyote ugenini
kwenye hatua hiyo.

Yanga iliingia hatua ya makun-
di mwaka 1998 na haikuwahi
hata kushinda mechi nyumbani,
achilia mbali ugenini, Simba am-
bayo hii ni mara ya tatu kutinga
hatua hiyo, mara mbili za nyuma,
2003 na 2018 zote hizo haikuwa-
hi kupata ushindi ugenini.

#4. Timu ya kwanza kushin-
da DR Congo

Imeweka rekodi nyingine ya
kuwa timu ya kwanza kutoka
Tanzania kwenda  kushinda
nchini Jamhuri ya Kidemokrasi
ya Congo. Kwa miaka kadhaa

timu za Tanzania zimekuwa ziki-
pata vipigo kila zinapokwenda
nchini humo.

Ikumbukwe kuwa mwaka 1978,
Simba ilipata kipigo cha bao 1-0
nyumbani na ugenini na kuon-
dolewa raundi ya pili kwenye mi-
chuano hiyo ya Ligi ya Mabingwa
Afrika. Pan African nayo ilichapwa
nchini DR Congo dhidi ya AS Vita
ilipokwenda kucheza michuno ya
Kombe la Shirikisho Afrika mwaka
1979.

Simba ilichapwa mabao 5-0 dhi-
di ya AS Vita mwaka 2018, kabla ya
kuchabangwa mabao 4-1 dhidi ya
TP Mazembe.

#5. Ya kwanza kushinda Nige-
ria

Kwenye michuano hii hii, ilian-
za kuweka rekodi mapema tu ya
kuwa timu ya kwanza Tanzania
kushinda nchini Nigeria, ilipoifun-
ga Plateau United bao 1-O kwenye
mechi ya awali ya Ligi ya Mabing-
wa Afrika.

Kwa miaka mingi, timu za Tanza-
nia zimekuwa zikichezea vichapo,
kila zilipoenda kucheza na timu za
Nigeria kama Enugu Rangers, Eny-
imba, na Racca Rovers.




HABARI DODOMA

TAMISEMI
yaombwa
mikakati
wananchi
kujiunga na iCHF

Na Augusta Njoji, DODOMA

OFISI ya Rais, Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI),
imeombwa kuweka mikakati ya
kuhakikisha wananchi wanaji-
unga na Mfuko wa Afya ya Jamii
ulioboreshwa (iCHF), ili kuwa na
uhakika wa kupata huduma za
afya.

Akizungumza kwenye uzinduzi
wa ugawaji wa kadi za iCHF kwa
watoto 361,539 wanaoishi katika
mazingira hatarishi kwenye mikoa
24 nchini, Meneja Mradi wa HPSS
Tuimarishe Afya unaofadhiliwa na
Shirika la Maendeleo na Ushiriki-
ano la Uswisi, Ally Kebby, alisema
mwamko wa wananchi kwasasa ni
mkubwa.

Alisema ni vyema kuweka
mkakati wa kuwatumia Maofisa
Ugani wote waliopo kwenye
Halmashauri nchini kushiriki kutoa
elimu kwa wananchi ili wajiunge
na mfuko huo.

“Uandikishaji unafanyika kwa
kutumia TEHAMA lakini tatizo ni
elimu haijafika kwa wananchi,
nipongeze Shirika la Pact- Tanza-
nia kwa kusaidia kufikia makundi
maalum, kuna asilimia 26 ya Wa-
tanzania wapo kundi la watu mas-
Kini, hawa usmokuvvepo mkakati
mahsusi hawatafikiwa,” alisema.

Alisema hatua hiyo itasaidia
kufikia malengo ya serikali ya
kuhakikisha kila mwananchi anaji-
unga na bima ya afya ili kuwa na
uhakika wa matibabu.

Hata hivyo, alisema kumeku-
wapo na ongezeko la wananchi
kumg|a kwenye bima ya iCHF.

“Bima hii inawagusa wananchi
wote wa Tanzania wale wenye
kipato cha juu, kati na chini na
hakuna bima inayoweza kuwafikia
wananchi wote bila kikwazo kama
iCHF,” alisema.

Alisema takwimu za Novemba
na Desemba mwaka jana zi-
naonesha mahudhurio ya zaidi ya
wananchi milioni 1.5 wenye kadi
za bima hiyo wametibiwa kwenye
vituo vya afya nchini.

“Sisi HPSS tuahidi tutaendelea
kusaidia utekelezaji wa bima
hii kwa kuendelea kutoa elimu
kwa sababu wananchi wengi
bado hawana elimu ya kutosha,”
alisema.
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Mazingira biashara ya
nafaka yaboreshwa

Na Renatha Msungu, DODOMA

ERIKALI imefuta na kuondoa

tozo na kodi zaidi ya 250 amba-

7o zilikuwa kero kwa sekta bin-

afsi ili kuweka mazingira mazuri
ya kuvutia biashara hususani katika
mazao ya nafaka.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Fedha na
Mipango, Dotto James, aliyasema hayo
juzi katika mkutano wa wafanyabi-
ashara wa mazao ya nafaka uliofanyika
jijini hapa.

James alisema kila mwaka wizara
hiyo imekuwa ikipitia kodi na kuzi-
fanyia kazi hivyo wafanyabiashara wa-
natakiwa kuwazi kueleza vikwazo vyao
ili serikali iboreshe.

“Wizara tunajukumu kubwa sana
la kuhakikisha sehemu kubwa ya
kilimo,Uvuvi na mifugo =zinasonga
mbele shida inakuja kweye takwimu

Mimi

niko hapa
kubeba ju-
kumu hilo
kikamilifu,
tunahitaji
kilimo

cha nchi
hii Kiwe
kimojaili
tuweze
kupata
thamani
ya mnyo-
nyoro wa
mazao ya
nafaka ya-
nayolimwa
nchini.

unakuta zinatofautiana ambazo hu-
changia,” alisema James.

Aliwataka wafanyabiashara ku-
tumia mkutano huo kujadili mipango
mikakati yao na suala la kodi na tozo.

“Unakuta watu wengi hawajui nini
maana ya kodi na kusababisha ku-
lalamika, ili kuondoa hilo jadili na
kuuliza maswali kwa wahusika ili mu-
ondoke mkiwa na ufahamu,” alisema
James.

Hata hivyo, alisema Wizara hiyo
na wizara nyingine haziwezi kuwak-
wepa wafanyabiashara.

“Hivyo nanyi kwa umoja wenu
mnapaswa kusema tatizo lipo wapiili
litatuliwe na nyie msonge mbele, tu-
nahitaji kuona kilio cha nchi kinaku-
wa kimoja, sote tukiungana tutafani-
kisha kuleta thamani ya kitu kimoja
ambacho kitaleta matokeo chanya
kwa jamii na taifa kwa ujumla,” alise-
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ma James.

Aliongeza: “Mimi niko hapa kube-
ba jukumu hilo kikamilifu, tunahitaji
kilimo cha nchi hii kiwe kimoja ili tu-
weze kupata thamani ya mnyonyoro
wa mazao ya nafaka yanayolimwa
nchini.”

Naye, Mwakilishi wa Katibu Mkuu
wa Wizara ya Mambo ya Nje na Ush-
irikiano wa Afrika Mashariki, Frank
Mwega, alisema wizara hiyo ipo kati-
ka kutekeleza sera ya kukazia uchumi
na mambo mengine ambayo yanale-
ta tija katika biashara.

Alisema dhumuni kubwa ni
kutekeleza mambo muhimu ya sera
ya kukazia masuala ya uchumi am-
bayo itawanufaisha wafanyabiashara
kutokana na hivi sasa kuna masoko
mengi ambayo wanahitaji kuya-
jua kama vile soko la Afrika, Afrika
Mashariki na SADC.

Mwenyekiti wa Chama cha Wa5|oona (TLB) Mkoa wa Dodoma, Omar Lubuva, akizungumza na wajumbe kwenye mkutano
mkuu wa uchaguzi wa chama hicho (hawapo pichani) juzi. PICHA: PETER MKWAVILA

Taasisi zaagizwa kuweka malengo kuongeza ajira

Na Augusta Njoji, DODOMA

KATIBU Mkuu wa Wizara ya
Mawasiliano na Teknolojia ya
Habari, Dk. Zainabu Chaula, ame-
agiza kila taasisi ya Wizara hiyo
kuhakikisha inaweka malengo ya
kuongeza ajira ili serikali ifikie
lengo la kutoa ajira mpya milioni
nane ndani ya miaka mitano.
Aidha, amelitaka baraza la
wafanyakazi wa Shirika la Posta

Tanzania kuweka mikakati ya ku-
hakikisha shirika hilo linajiende-
sha kwa faida na kuchangia uchu-
mi wa taifa.

Dk. Chaula aliyasema hayo
mwishoni mwa wiki jijini hapa
alipokuwa akifunga kikao cha
baraza hilo lililokutana kwa ajili
ya kujadili na kutathmini utendaji
kazi wa shirika hilo.

“Kila mtu ndani ya Shirika aji-
tathmini amelifanyia nini shirika,

kila taasisi imewekewa target
ataongeza vipi ajira mpya za
ndani kama nchi tumejiwekea
ajira milioni 8,000,000 na kwe-
nye Ilani ya Uchaguzi ya CCM
2020 hadi 2025 imeahidi, kati ya
hizo je, taasisi yako itatoa ngapi,”
alisema.

Aidha, alisema ni wajibu wa
kila mtumishi ndani ya shirika
hilo kuhakikisha anafanyakazi
kwa bidii na kuongeza tija katika

shirika na kuongeza uzalishaji
kama ilivyokusudiwa wakati wa
uanzishwaji wake.

“Nataka mjitathmini katika
utendaji kazi wenu katika Mkoa
yote kuhakikisha Mikoa yote ina-
fanya vizuri na kusaidia Mikoa
ambayo haifanyi kazi vizuri ili
nayo ifanye kazi vizuri,” alisema.

Kadhalika, alitaka wajumbe
wa baraza kwenda kuyatumia
mafunzo waliyoyapata juu ya

huduma mpya zilizoanzishwa na
shirika na kuongeza mchango ka-
tika kukuza uchumi wa nchi kupi-
tia sekta ya mawasiliano.

Awali, Posta Masta Mkuu wa
Shirika hilo, Hassan Mwangombe,
alisema baraza limekaa kwa siku
tatu likishirikisha watumishi ku-
toka ngazi mbalimbali kwa lengo
la kutathmini na kuweka malengo
katika kuimarisha utendaji kazi
wa shirika.
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HABARI MBEYA

TFS yapiga jeki vijiji vujenzi miundombinu

Na Nebart Msokwa, MBEYA

T saba vya Kata ya Thango
katika Halmashauri ya Wilaya
ya Mbeya, vimekabidhiwa
msaada wa mbao 843 na Waka-
la wa Huduma za Misitu nchini (TFS)
kwa ajili ya kukamilisha ujenzi wa miun-
dombinu mbalimbali ikiwamo vyumba
Mbao hizo zilitolewa mwishoni mwa
wiki na TFS kupitia shamba la miti la
Kawetere ikiwa ni sehemu ya mikakati
ya wasimamizi wa shamba hilo kuimari-
sha ushirikiano na wananchi wanaoishi
kuzunguka shamba hilo ambalo ni la
miti ya kupandwa.
baada ya kupokea mbao hizo, Mkuu wa
Wilaya ya Mbeya, William Ntinika, alise-
wa na mabhitaji yake ni vizuri viongozi
hao wakaweka kipaumbele zaidi kwe-
nye ujenzi wa vyumba vya madarasa ka-

tika Shule ya Sekondari ya Thango.
Alisema mbali na ujenzi wa vyumba
vya madarasa pia mbao hizo zinatakiwa

Baadaya zitumike kutengeneza madawati ili wa-
kukamili-  nafunzi wasibanane kwenye madawati
shamiun-  machache ama kukaa chini baada ya
dombinu  v;;py kukamilika. Alisema baada ya
Is(m::?{[g kukamilisha miupdombinu kwenye
sekondari shule ya se;kon.darl wanaweza yvakagn—
Wwanaweza dfalea na ujenzi wa m1pn@omb}n}1 min-
wakaen- gine kwenye taasisi zingine zikiwamo
delea na zahanati za vijiji na ofisi.

ujenzi wa “Tunaushukuru sana uongozi wa
miun- shamba hili kwa ushirikiano wanao-
dombinu  typa, lakini wanatusaidia kutokana na
minginé  yghirikiano tunaowapa kwenye ulinzi
kwenye 3 shamba hili, sasa nawaomba sana
;?:;::'e viongozi wa vijiji n}jitahifﬁ sana kque-
zikiwamo hmlsha. wanangh! wasiharibu msitu
zahanati  huu,” alisema Ntinika.

za vijiji na
ofisi.

Aliuomba uongozi wa shamba hilo

zingine nane zinazozunguka shamba
hilo ili kuimarisha ulinzi kwa maelezo

kuwa maeneo mengine wananchi wa-
naweza wakaanza kunungunika en-
dapo watasikia wenzao wamesaidiwa.

Akizungumza wakati wa kukabidhi
mbao hizo, Mhifadhi Mkuu wa Shamba
la Kawetere, Arnold Shoo, alisema wa-
vinavyozunguka shamba hilo wameku-
wa wakitoa ushirikiano mkubwa kwe-
nye ulinzi wa shamba.

Alisema wakati wa kiangazi moto
umekuwa ukitokea mara kwa mara na
wananchi hao wamekuwa wakishiriki
kikamilifu kwenye udhibiti na hivyo ku-
lifanya shamba liendelee kustawi.
hivyo mbao pia wamekuwa wakisaidia
ujenzi kwa kutoa vifaa vingine ziki-

Vile vile, alisema wananchi wa vi-
jiji hivyo wamekuwa wakinufaika pia
na shamba hilo kwa kupata kuni za

Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, William Ntinika (kushoto)

,akimshukuru Mhifadhi Mkuu wa Shamba la Miti la Kawetere, ambalo

linasimamiwa na Wakala wa Huduma za Misitu (TFS), Arnold Shoo, baada ya kukabidhiwa mbao 843 kwa ajili ya kukamilisha

Wadau wataka bodi ya mpunga

Na Nebart Msokwa, MBARALI

WADAU wa kilimo cha mpunga wa mikoa
ya Kanda ya Nyanda za Juu Kusini, wamei-
omba Serikali kuunda bodi ya zao hilo
ambayo itasaidia kuliendeleza na kukabili-
ana na matatizo yanayolikabili ikiwamo
kupanga bei inayoendana na gharama za
uzalishaji.

Walitoa ombi hilo juzi wakati wa kikao
cha kujadili mpango wa uboreshaji wa
Mnyororo wa thamani ya zao la mpunga
kilichofanyika wilayani Mbarali.

Christina Mwakaganda, Mwenyekiti wa
kikundi cha wakulima wa mpunga wa Ki-
jiji cha Madabaga wilayani Mbarali alisema
baadhi ya mazao nchini yana bodi ambazo
zimeundwa kwa ajili ya kushughulikia
matatizo yanayoyakabili lakini kwenye
mpunga haipo.

Alisema kazi ya bodi hizo huwa ni pamo-

ja na kupanga bei elekezi ya zao husika
kulingana na soko la kimataifa pamoja
na gharama za uzalishaji, lakini kwenye
mpunga hakuna kitu kama hicho hali am-
bayo inalifanya zao hilo kukosa udhibiti.

Alisema bei ya mpunga imekuwa
ikibadilika mara kwa mara kutokana na
kuuzwa kwa makubaliano kati ya wanunu-
zi na wakulima hali ambayo alidai wakati
mwingine bei huwa haiendani na gharama
za uzalishaji.

“Kwenye mazao kama korosho, kahawa,
tumbaku na hata pamba kuna bodi maal-
umu ambazo ndizo zinasimamia biashara
ya mazao hayo, sasa na sisi wazalishaji wa
mpunga tunaiomba Serikali itusaidie tuwe
na bodi yetu ili iwe rahisi kushughulikia
matatizo yetu,” alisema Mwakaganda.

Mwenyekiti wa Baraza la Mchele nchini,
Winnie Bashagi, alisema Tanzania ina
maeneo mengi ambayo yanafaa kwa

kilimo cha mpunga lakini hayajatumika
ipasavyo kutokana na sababu mbalimbali
ikiwemo teknolojia.

Alisema eneo linalofaa kwa kilimo
nchini ni hekta milioni 21, lakini linalotu-
mika mpaka sasa ni chini ya asilimia 10,
hivyo akasisitiza kuwa endapo itaundwa
Bodi ni rahisi hata kuhamasisha wakulima
kuongeza uzalishaji.

“Endapo tungekuwa na uwezo wa kuli-
ma eneo lote linalofaa, kuna uwezekano
mkubwa mpaka sasa tungekuwa tunali-
sha watu wote wa Bara la Afrika na pen-
gine hata mabara mengine tungekuwa
tunawapelekea,” alisema Winnie.

Kwa upande wake Mwakilishi wa Taasi-
si ya Utafiti nchini ya REPOA, Godfrey
Kalaghe, alisema unahitajika utafiti wa
kina kuhusu kilimo cha Mpunga kabla
ya kuwashauri watunga sera kufanya
maamuzi ya aina yoyote.

kupikia, kulima kwenye maeneo am-
bayo miti bado haijakua pamoja na
kupata ajira za kupogolea miti kwenye
shamba hilo.

“Hizi mbao zina thamani ya Sh.
5,000,000 na tunaamini zitawasaidia
wananchi hao, lakini hatutaishia hapa
ine, lakini pia kuna miti ambayo sisi
tumeotesha na tunagawa bure kwa wa-
nanchi wa vijiji hivi pamoja na taasisi za
Serikali zinazohitaji,” alisema Shoo.

Kwa upande wake Diwani wa Kata
ya Thango, Haustin Kwimbe, alisema
msaada huo utasaidia kumaliza mata-
gharama hizo zilitakiwa zibebwe na wa-
nanchi wake pamoja na Halmashauri.

Alisema mbali na mbao hizo pia
bado wana mabhitaji mengine, hivyo
akawaomba wadau wengine wa maen-
deleo mkoani Mbeya kusaidia kupata
mabhitaji hayo ili kumaliza matatizo ya
wananchi.

Watendaji
waengua
mawakala
ukusanyaji wa
kodi Mbarali

Na Nebart Msokwa, MBARAL|

HALMASHAURI ya Wilaya va
Mbarali, imeanza kukusanya
mapato ya ndani kwa kutumia
maofisa watendaji wa kata
badala ya kuwatumia mawakala
ili kupunguza gharama za
ukusanyaji na kuongeza kasi ya
utekelezaji wa utekelezaji wa
miradi.

Hayo yalisemwa juzi na
Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri hiyo, Kivuma Msangi,
alipokuwa anazungumza na
waandishi wa habari, ambapo
alisema walikuwa wanalazimika
kuwalipa mawakala asilimia 20
ya mapato waliyokuwa wanaku-
sanya.

Alisema walifanya majaribio
va kukusanya mapato hayo
kwa kutumia watendaji kwe-
nye kata za Imalio-Songwe na
Madibira wakabaini kuwa kuna
ufanisi mkubwa na ndio maana
wameamua kutumia utaratibu
huo kwenye Wilaya nzima.

Alisema wakati wanafanya
majaribbio hayo walibaini kuwa
asilimia 20 ya mapato waliyoku-
wa wanawalipa mawakala ni
fedha nyingi ambazo wakiziokoa
zinatumika kutekeleza miradi
mbalimbali ya maendeleo.

Alisema Halmashauri hiyo
inakusudia kutumia zaidi ya
Sh. Bilioni 45 kwenye Bajeti ya
Mwaka wa Fedha 2021/2022
ambazo zitatoka kwenye vyanzo
mbalimbali vya mapato ziki-
wamo za kutoka Serikali Kuu.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

Uza,

Chenye Thamani Kubwa Kwa Kutangaza Nasi Kwa Bei Poa
Tupigie 0782253676

NAFASI ZA KAZI

WANAHITAJIKA

SECRETARY MZOEFU
MWENYE CUSTOMER
CARE.

SIFA:

UMRI — MIAKA 25 HADI 35
ELIMU - KIDATO CHA NNE
AU CHA SITA

UZOEFU WA KAZI - MIAKA
MIWILI NA KUENDELEA
NAMBA YETU YA SIMU NI:
0787 207 369.

ABRAHAM FRANK MARO anatangaza
kupotelewa na cheti che kidato cha nne
chenye index namba  S.0322/0060
kilichotolewa na KOLILA HIGH SCHOOL
mwaka 2007. Cheti cha kidato cha sita
chenye  index namba  S$.0133/0635
kilichotolewa na MINAKI HIGH SCHOOL
mwaka 2010. University Certificate namba K
19 0004 kilichotolewa na KILIMANJARO
MEDICAL UNIVERSITY COLLEGE
(KCMUCO) mwaka 2015. Yeyote
atakayeviona atoe taarifa kituo cha Polisi.
Taarifa ya Polisi: SHI/KAH/RB/879590/2020.

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
KANDA YA MTWARA
SHAURI LA RUFAA YA JINAI NA. 53/2019
ASILIA MAHAKAMA YA WILAYA YA LINDI JINAI NA.
76/2018
MKURUGENZI WA MASHTAKA -----| MRUFANI
DHIDI YA
JUMA ALLY HAMIS @ MKULUPALILE ----- MJIBU RUFANI
KWA:
JUMA LLY HAMIS| @MKUKUPALILE
MAKONGORO
LINDI

KUITWA SHAURINI
HIl NI KUKUTAARIFU KUWA UNAAMRIWA KUDIKA MBELE
YA MAHAKAMA KUUU YA MTWARA KUSIKILIZA SHAURI
HILI MNAMO TAREHE 19/02/2021 SAA 2;30 ASUBUHI BILA
KUKOSA.
KUMBUKA KUWA ENDAPO HUTAFIKA WEWE MWENYEWE
AU MTU YEYOTE ANAYERUHUSIWA  KISHERIA
KUKUWAKILISHA, BASI SHAURI HILI LITASIKILIZWA NA
KUAMRIWA BILA YA WEWE KUWEPO.
IMETOLEWA KWA AMRI YANGU NA KWA MUHURI WA
MAHAKAMA HII LEO TAREHE 8/2/2021.

A.H. MSUMI
NAIBU MSAJILI MFAWIDHI
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
KANDA YA MTWARA

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
KANDA YA MTWARA
SHAURI LA RUFAA YA JINAI NA. 33/2019
MKURUGENZI MASHTAKA ........................MRUFANI
DHIDI YA
SALUM ABDALLAH @NALIOGO
ADAMU SAIDIA @OHIMBA ..........WAJIBU RUFAA
KWA
1. SALUM ABDALLLAH @NALIOGO
MADIGO
LINDI
2. ADAMU SAIDI @OHIMBA
MADIGO
NYANGAMALA
LINDI

KUITWA SHAURINI
HII NI KUKUTAARIFU KUWA UNAAMRIWA KUDIKA MBELE
YA MAHAKAMA KUUU YA MTWARA KUSIKILIZA SHAURI
HILI MNAMO TAREHE 19/02/2021 SAA 2;30 ASUBUHI BILA
KUKOSA.
KUMBUKA KUWA ENDAPO HUTAFIKA WEWE MWENYEWE
AU MTU  YEYOTE ANAYERUHUSIWA  KISHERIA
KUKUWAKILISHA, BASI SHAURI HILI LITASIKILIZWA NA
KUAMRIWA BILA YA WEWE KUWEPO.
IMETOLEWA KWA AMRI YANGU NA KWA MUHURI WA
MAHAKAMA HII LEO TAREHE 8/2/2021.

A.H. MSUMI

NAIBU MSAJILI MFAWIDHI /8
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA & P

KANDA YA MTWARA

JAH PEOPLE INVESTMENT
TRANSPORT CO. LTD

JOB VACANCIES

| ACCOUNT OFFICER

ACCOUNTING

1.VAT filling and

2.Tax laws and

3.Cash and petty cash controlling

4.Financial

5.Accounting books handling

6.To perfom any other duties assigned by supervisors

At least two years working experience from any recognized
institute

Bachelor degree in / of accounts from any recognized university
CPA- holder given

Il. TRUCK DRIVERS

TANZANIAN AGED BETWEEN 20 TO 50 YEARS

AT LEAST TWO YEARS EXPERIENCE IN DRIVING HEAVY
DUTY TRUCKS

HOLDER OF VALID DRIVING LICENCE

FROM THE ANNONCEMENT DATE TO 23% FEB, 2021
25™ FEB, 2021 TIME 08:00 AM AT JAHPEOPLE YARD
MAKAMBAKO.

All application should be send through

email; jahpeoples@yahoo.com

OR

MANAGER

JAH PEOPLE INVESTMENT CO LTD
[P.0.80X 190,
‘ MAKAMBAKO, NJOMBE TANZANIA.

usikose Gazeti lako
la Nipashe kila siku
Tupigie
0/822536/6

MWANGA WA JAMIT

wwippmedia com

Nipashe

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Huaweli
yasisitiza

Seneti yamwondolea

mashtaka Trump

Washington, MAREKANI

BARAZA la Seneti nchini Marekani,
limemwondolea mashtaka Donald
Trump.

Mashtaka hayo yalihusu kuchochea
maasi na uvamizi wa bunge baada ya
Trump kushindwa katika uchaguzi.

Maseneta 57 walipiga kura ya kumtia
hatiani rais huyo mstaafu wa Marekani
wakiyakataa mashtaka dhidi yake.

Wajumbe saba wa chama cha Re-
publican, waliungana na wajumbe wa

Chama cha Democratic, kumtia hatiani
Trump, ingawa idadi hiyo haikufikia
theluthi mbili iliyohitajika.

Kiongozi wa maseneta wa Chama cha
Republican, Mitch McConell, alisema
kwamba Donald Trump alihusika na ku-
chochea mashambulio kwenye bunge,
hata hivyo hakupiga kura ya kumtia ha-
tiani rais huyo.

McConell alisema kikatiba, Trump
hastahili kushtakiwa kwa sababu sasa
hayupo madarakani.

Matokeo ya Trump kuondolewa

mashtaka, kulisababisha migawanyiko
ya utata nchini Marekani kisiasa na ku-
sababisha maasi dhidi ya mhimili wa
demokrasia, bunge.

Akizungumza baada ya hukumu hiyo
kutolewa, Rais Joe Biden alisema kip-
indi hiki katika historia ya Marekani
kinakumbusha kwamba demokrasia ni
jambo nyeti.

Rais Biden alisema ingawa Trump ha-
kutiwa hatiani, kiini cha mashtaka hak-
iwezi kukanushwa.

DwW

Mkurugenzi Mtendaji wa kampuni ya Huawei, Ren Zhengfei, mwishoni mwa wiki aliwaambia waandishi wa habari, kampuni
hiyo itazingatia utandawazi, sera za wazi kwa maslahi ya kampuni na uchumi. PICHA/ HUAWEI

Tunisia yaokoa mashua
va wahamiaji haramu

Lampedusa, ITALIA

JESHI la Wanamaji la Tuni-
sia, lamewaokoa wahamiaji
haramu 25.

Wahamiaji hao waliokole-
wa kutoka kisiwa cha Kaskazi-
ni Magharibi cha Lampedusa.

Katika taarifa iliyotolewa na

Wizara ya Ulinzi, ilitangazwa
kuwa kulikuwa na wanawake
sita, kati ya wahamiaji hao
wenye asili ya Kiafrika wal-
iokolewa na mwili wa mmoja
wa wahamiaji ulitolewa baha-
rini.

Hii ni baada ya mashua ili-
yokuwa imewabeba kuzama.

Iliripotiwa kuwa shughuli
za uokoaji zilifanywa kwa ura-
tibu kati ya Kituo cha Utafu-
taji na Uokoaji cha Jeshi la
Wanamaji la Tunisia, Kaska-
zini Magharibi mwa Kisiwa
cha Lampedusa cha Italia na
vituo vya Utafutaji na Uokoaji
Roma na Malta.

Kulingana na habari kutoka
kwa wahamiaji waliookolewa,
ilibainika kuwa wahamiaji
hao waliondoka mwishoni
mwa wiki ufukwe wa Sidi
Mansur katika jiji la Safaks,
Kusini mwa mji mkuu wa Tu-
nisia.

TRT

@

Kuendeleza
utandawazi

Taiyuan, CHINA

KAMPUNI ya Huawei imeahidi kuzinga-
tia mkakati wake wa utandawazi, licha ya
shinikizo la nje.

Mkurugenzi Mtendaji wa kampuni hiyo,
Ren Zhengfei alitoa wito huo, akilenga uta-
wala mpya wa Marekani, kuja na sera za
wazi kwa maslahi ya kampuni na uchumi.

Kauli hiyo ni ya kwanza kutolewa na
mwanzilishi wa hiyo, tangu mabadiliko ya
utawala wa Marekani.

Zhengfei aliyasema hayo akizungumza
katika mkutano na waandishi wa habari,
Taiyuan mji mkuu wa Mkoa wa Kaskazini
mwa China, Shanxi, baada ya kuzindua
maabara ya ubunifu wa madini.

“Biashara inanufaisha pande zote mbili.
Kuruhusu kampuni za Marekani kusam-
baza bidhaa kwa wateja wa China. Tkiwa
uwezo wa uzalishaji wa Huawei utakua,
kampuni za Marekani zitauza zaidi.

Sote tutanufaika. Ninaamini utawala
mpya utapima maslahi haya wakizingatia
sera zao,” alisema Zhengfei.

Alisema, Huawei inajenga thamani,
ekolojia na uchumi mpana na kwamba
kampuni hiyo imeunda mitandao ya 5G ka-
tika miji ya Ulaya,

Zhengfei alitaja maeneo mengine kuwa
ni Asia na Mashariki ya Kati, huku majar-
ibio ya mtandao huo yakiwa na ufanisi.

“Ukweli watumiaji wa hali ya juu wa-
naweza kutumia iPhone 12 kikamilifu
kwenye mitandao yetu ya 5G, huko Ulaya
ni ushahidi wa ubora wa mitandao yetu,”
alisema Zhengfei na kuongeza...

“Kama binadamu tunavyoendelea kufan-
ya maendeleo, hakuna kampuni inayoweza
kukuza tasnia ya utandawazi peke yake.
Tunahitaji juhudi za pamoja duniani kote.”

Serikali ya Marekani imekuwa ikifanya
kampeni dhidi ya Huawei, miaka miwili
iliyopita ikidai vifaa vya Huawei vinaweza
kutumiwa kupeleleza Wamarekani, bila ku-
wasilisha ushahidi wowote.

Huawei alikataa mara kwa mara ma-
dai hayo na nchi zingine chache zilikubali
shinikizo la Marekani.

Zhengfei alisema uhai wa Huawei uko
juu kuliko awali.

“Tumepata njia mpya zaidi za kushinda
changamoto zetu. Mapato na mauzo yetu
mwaka 2020 yalikuwa makubwa kuliko mi-
aka iliyopita,” Zhengfei aliwaambia waandi-
shi wa habari.

Zhengfei alisema matokeo ya biashara
ya Huawei kwa miezi tisa ya kwanza ya
mwaka jana, yalionyesha mapato yalikuwa
jumla ya Yuan bilioni 671.3 sawa na Dola
98.57 bilioni, ongezeko likiwa asilimia 9.9
ikilingaishwa na mwaka 2019.

“Tutaendelea kuwahudumia wateja
wetu vizuri kwa kuwajengea thamani zaidi.
Tunataka wawe na imani ya kudumu ndani
yetu na tunatumai kuwa hawatayumba
kwa sababu ya shinikizo la kisiasa, ” alihiti-
misha Zhengfei.



20 Nipashe ..o

HABARI MICHEZO

AIFIKIA REKODI YA XAVI BARCELONA

BARCELONA, Hspania

LIONEL Messi ameifikia rekodi ya Xavi
ya kuichezea Barcelona mechi nyingi
zaidi kwenye Ligi Kuu Hispania, LaLiga,
baada ya kushuka dimbani kwenye mch-
ezo dhidi ya Deportivo Alaves, Juma-
MOSi. o~ g -

Ilidhaniwa kwamba, kocha Ronald

]

Koeman angemuacha nje Messi kwenye

mchezo huo kwa ajili ya kujiandaa na '

ule wa Ligi ya Mabingwa Ulaya kesho
Jumanne dhidi ya Paris Saint-Germain
hatua ya 16-bora.

!

Hata hivyo, Koeman akaamua kum-
jumuisha nahodha huyo kwenye kikosi
hicho kilichoibuka na ushindi wa mabao
5-1. - =

Messi alifikisha mechi 505 al-
izoichezea Barcelona kwenye Barca, na
kuifikia rekodi hiyo iliyowekwa na Xavi.

Na sasa raia huyo wa Argentina ana
nafasi ya kuweka rekodi yake kwenye
mchezo ujao wa LaLiga dhidi ya Cadiz
utakaopigwa mwishoni mwa wiki hii ny-
umbani.

KLOPP AKATA TAMAA UBINGWA LIVER EPL

awali kuonekana kwamba aliotea kabla ya kupiga shuti lililojaa

LIVERPOOL, England

JURGEN Klopp ame
maini ya kutetea taji
msimu huu baada ya

pool pale kwenye
‘Wekundu’ hao wa

matatu ndani ya dakika saba.

Matokeo hayo yanamaanisha Liverpool im-
epoteza mechi tatu za ligi mfululizo kwa mara ya
ovemba 2014 wakati kocha wa sasa
rs alipokuwa kocha
umaliza

kwanza tangu N
wa Leicester, Brendan Rodge
wao na wakabiliwa na wakati mgumu wa k

- kwenye nne bora.

Klopp hakuwa na fur:
sicester bao la kusawazis

kiri Liverpool haina matu-
la Ligi Kuu England (EPL),
kukubali kichapo cha ma-
bao 3-1 kutoka kwa Leicester City, juzi Jumamosl.

Mohamed Salah alianza kwa kuifungia Liver-
dimba la King Power, lakini
kajikuta wakiruhusu mabao

furaha na uamuzi wa VAR kuwapa
ha, baada ya James Maddison

wavuni.

Liverpool.

oni mwetu.

bisa tuna nafasi ngumu.”

PIOLI ABARIKI KICHAPO MILAN

MILAN, Italia

KOCHA wa AC Milan, Stefano
Pioli, anatambua “hakuna kili-
chofanya kazi” wakati timu yake
ikikumbana na kipigo cha kwan-
za ugenini kwenye Serie A tangu
Desemba 2019 dhidi ya Spezia,
Jumamosi.

Rossoneri hao  walikuwa
kwenye wakati mgumu pale ka-
tika dimba la Alberto Picco na
walishindwa kupiga shuti hata

moja lililolenga goli kwa mara
ya kwanza tangu Agosti 2019,
wakati mabao ya Giulio Maggiore
na Simone Bastoni yakawafanya
waondoke dimbani kichwa chini
kwa kichapo cha 2-0.

Ilikuwa ni mara ya kwanza kwa
Milan kupoteza mchezo dhidi ya
timu illiyopanda daraja, nyum-
bani kwao tangu ilipochakwa na
Benevento, Aprili 2018.

Matokeo hayo yanamaanisha
kwamba, Inter Milan ambao

watacheza na Milan wiki hii -
wanaweza kuwapiku wapinzani
wao hao wa jiji moja, kama jana
Jumapili walishinda dhidi ya
Lazio.

Milan sasa imepoteza mara
tatu kwenye Ligi Kuu msimu huu
na Pioli amesema hiyo ilikuwa
ni mara ya kwanza walistahili

kichapo hicho.
“Litakuwa somo zuri kwe-
tu sote; tutaelewa kwamba

tusipocheza vizuri kwa kiwango

fulani, tutanyanyaswa kama
hivi,” alisema akiiambia DAZN.

“Spezia walistahili ushindi.
Hiki ni kichapo cha kwanza tuli-
chostahili msimu huu, hatukuwa
na ubora wa kutosha au nguvu
na wapinzani wetu walitumia vi-
zuri udhaifu wetu.

“Sisi ni timu ambayo hatupas-
wi kushinda vibaya. Mara zote
tunajaribu kucheza kwa kasi na
kwa nguvu kubwa, lakini leo tu-
listahili kufungwa.”

“Sidhani kama tunaweza 4 20 !
kiukweli,” alisema Klopp akiwaambia waandishi wa hqbarl am-
bapo mchezo huo ulikuwa ni wa 300 tangu aanze kuifundisha

kupunguza pengo hili mwaka huu

«Tunatakiwa kushinda mechi na nafasi lqlbwa ilikuwa lgo
(juzi), mchezo ulikuwa mzuri sana. Tunatakiwa kushinda kila

mchezo. Tunatakiwa kuepuka makosa. )
“Kila kitu kipo mikononi mwetu, bila shaka hatuwezi kuepu-

ka maamuzi ya VAR, lakini mambo mengine yote yapo mikon-

— . . dio
“Leo (juzi) hatukufanya kile tulichopaswa kufanya na n
maana \(Ajlakafunga mabao mawili ya haraka. Kwa uhakika ka-

Liverpool sasa imeruhusu nyavu zake kutikiswa mara 32 ka-
tika mechi 24 za ligi hadi sasa.
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Milan
wamtaka
jumla Diaz

MILAN, Italia

KLABU ya AC Milan inataka kum-
sajili moja kwa moja mshambuliaji
wa Real Madrid, Brahim Diaz am-
baye anacheza kwa mkopo pale San
Siro, baada ya mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 21, kuonyesha
kiwango bora.

Vyanzo vinaeleza kwamba ma-
bosi wa Milan wanania ya kumsajili
kwa mkataba wa kudumu, ingawa
bado hawajafanya mazungumzo na
Real Madrid.

Wakati Brahim mara nyingi ame-
kuwa akitaka kufanikiwa ndani
ya Bernabeu, Madrid wataangalia
kama watataka kumbakiza au ku-
muuza baada ya kumalizika kwa
msimu wa 2020-21.

Kutokana na kutua Milan kwa
mkopo Septemba 2020, Brahim
amekuwa mwepesi na kuyazoea
haraka maisha ya Italia na ame-
kuwa ni mchezaji muhimu katika
kikosi cha kwanza cha Pioli.

Amecheza mechi 25 katika
mashindano yote, amefunga mabao
manne na kutoa pasi za mwisho
mbili ingawa aliikosa michezo mi-
wili iliyopita ya Milan kutokana
kuwa na majeruhi.

Milan wameijulisha familia ya
Diaz kwamba, wanampango wa ku-
fanya dili la kudumu na mchezaji
huyo ambao Madrid wanataka kiasi
cha euro milioni 30 ili kumuachia.

Diaz alijiunga na Madrid akitokea
klabu ya Manchester City Januari
2019 ingawa alikuwa akitumika
kama mchezaji wa akiba kwa mi-
simu yake miwili ndani ya klabu
na kucheza mechi 21 pekee kwa

ujumla.
” ’

L2

MANCHESTER, Eng-
land

wa Spurs aliridhika na
kiwango cha timu yake.
Tottenham walikuwa
na nafasi nzuri wakati
shuti la Harry Kane
lilipogonga + mwamba,
ikifungwa na Manches- | lakini faulo ya Pierre-
ter City, ingawa anahisi | Emile Hojbjerg kwa
kwamba Tottenham ili- | Ilkay Gundogan ikazaa
kuwa kwenye mchezo | penalti iliyofungwa na

JOSE ™ Mourinho
hakushangazwa kuona
“timu iliyochoka sana”

kabla ya kuadhibiwa | Rodri.

kwa “penalti ya kisasa”. Baadaye Gundogan
Spurs == imeshinda | akafunga mara mbili

mara moja katika mechi [ na * kuiwezesha  City

sita  za - mashindano | kuibuka na ushindi huo

yote baada ya kuchezea ' mnono.

“Ni timu iliyokuwa fiti
dhidi ya timu iliyochoka
sana, lakini timu yangu
ilianza mchezo vizuri
sana na ilitawala,” alise-
ma Mourinho akiiambia
Sky Sports.

“Lakini + baada ! ya
‘penalti ya kisasa’ - wal-
ituweka kwenye wakati
mgumu na tukapoteza
mchezo. w——

kichapo cha 3-0 kutoka
kwa City kwenye Ligi
Kuu, ikiwa ni siku tatu
tu kutoka itolewe kwe-
nye FA na Everton.
Tottenham imeruhu-
su mabao nane wiki hii,
matano yakiwa pale ka-
tika dimba la Goodison
Park, ikiwa ni michezo
miwili mibaya zaidi tan-
gu Mourinho aanze kazi

ya ukocha. “Lakini nina furaha
Licha ya kuwa na kubwa na mtazamo wa
mashuti saba katika wachezaji wangu wal-

ivyocheza. Nilikuwa na
watu uwanjani walioji-
tuma kweli kweli kwa
kujaribu kufanya kila
kitu.”

lango la City waliokuwa
na mashuti 15 na matatu
tu yakilenga goli - yote
yalipatikana kipindi
cha pili na kocha huyo

PSG ipo tayari
Barcelon

PARIS, Ufaransa

MAURICIO Pochettino amesema Paris Saint-Ger-
main itakuwa tayari kuivaa Barcelona kwenye mch-
ezo wa Ligi ya Mabingwa Ulaya kesho, Jumanne.

PSG itasafiri kwenda kwa Barca ya Lionel Messi
kesho Jumanne kwenye mchezo wa kwanza wa
hatua ya 16 utakaopigwa pale Camp Nou baada ya
Jumamosi kuichapa Nice mabao 2-1 kwenye Ligi Kuu
ya Ufaransa, Ligue 1.

Mabao kutoka kwa Julian Draxler na Moise Kean
yakaiwezesha PSG kupata ushindi huo dhidi ya Nice
pale kwenye mji mkuu wa Ufaransa, ambapo sasa
mabingwa hao wa Ligue 1 wameendeleza ushindi
wa mechi nne kwenye mashindano yote.

Mara baada ya mchezo huo, Kocha Mkuu Pochet-
tino alizungumzia umuhimu wa ushindi huo kuele-
kea mchezo dhidi ya Barcelona, lakini anaamini PSG

watakua tayari.

“Tunatakiwa kuwa tayari (dhidi ya
Barcelona),” alisema Pochettino aki-
waambia waandishi wa habari.

“Kwa sababu tuna mchezo muhimu
Jumanne. Na timu itakuwa tayari kwa
ajili ya mchezo huu.

Kuivaa
Pochettino

“Kitu cha kwanza kitakuwa timu
kuamka, kinguvu na akili (kabla
ya kuivaa Barcelona). ni muhimu
kuchaji betrii.

“Kwa upande wa mbinu, tutafanya
kazi kubwa uwanjani kuhakikisha
kwamba tunakuwa kwenye kiwango
bora.

“Ni kitu ambacho tumekuwa
tukijiandaa kwa wiki kadhaa, hivyo
wachezaji wanaweza kutekeleza
mpango wa mchezo huu.”

PSG imeshinda mechi zake sita kati
ya nane za Ligue 1 chini ya Pochettino
(sare moja, imepoteza moja), baada
ya kushinda mechi tatu kati ya saba
zilizopita mwishoni mwa mwaka
2020 (sare mbili, imepoteza mbili).
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: LIVER BADO

® @ O\i ile ile niliyokutana nayo mwaka jana, ubora
walioonyesha na kile walichofanya dhidi ya...

MANCHESTER, England

KOCHA wa Manchester City, Pep
Guardiola, anaamini Liverpool bado wa-
naweza kutetea kombe lao la Ligi Kuu
England, EPL, licha ya kikosi hicho cha
kocha, Jurgen Klopp kuonekana kulikatia
tamaa taji hilo.

City inaongoza msimamo wa Ligi Kuu
kwa tofauti ya pointi saba, na 13 ikiizidi
Liverpool, huku wakiwa na mchezo
mmoja mkononi baada ya juzi Jumamosi
kuibuka na ushindi wa 3-0 dhidi ya Tot-
tenham.

Kocha wa Liverpool, Klopp amekiri
kwamba, hawana matuaini ya kutetea
taji hilo msimu huu baada ya kichapo cha

mabao 3-1 kutoka kwa Leicester City.

Lakini Guardiola aliwaambia waandi-
shi wa habari: “Kwa kile nilichokiona, kwa
namna walivyocheza dhidi ya Leicester,
bila shaka tukipoteza mchezo wao wa-
naweza kufanya makubwa.

“Ni Liverpool ile ile niliyokutana nayo
mwaka jana, lakini kwa sasa umaliziaji
wao bado si bora sana kama ulivyokuwa
mwanzo. “Ubora walioonyesha na kile
walichofanya dhidi ya Leicester, wa-
naweza kufanya jambo fulani mbeleni.

“Soka la kisasa ukiwa ndani ya boksi ni
rahisi kufunga na kutengeneza masham-
bulizi, lakini wao naona kuna kitu fu-
lani wanakikosa kwa sasa. Lakini soka ni
mbinu, kuna wakati unazidiwa na kuna

wakati unakuwa kwenye ubora wako.

“Ubora wa timu yao bado uko pale
pale. Sidhani kama wamepoteza ubora
wao wa kusukumiza mipira mbele au
kucheza, mara zote wanatengeneza na-
fasi nyingi kuliko wapizani wao.

“Huwa sipendi kupata shida nikicheza
nao, lakini mara zote napenda kuwaanga-
lia Liverpool wakiwa dimbani.”

City imebakia kuwa timu ambayo hai-
jafungwa katika mechi 23 zilizopita kwe-
nye mashindano yote (ikishinda 20 na
kutoka sare tatu), ikiruhusu nyavu zake
kutikiswa mara sita na Manchester im-
eendeleza rekodi yao ya kushinda dhidi
ya timu kubwa kwenye mashindano yote
kwa mechi 16.

KWA UFUPI

ARSENAL YAMKOMALIA BALOGUN

ARSENAL haijakata tamaa ya kushawishi
kumpa mkataba mpya nyota wake, Folarin
Balogun mwenye umri wa miaka 19 raia wa
England. (Sun)

UTD YAJIPANGA KWA KOUNDE

MLINZI wa Sevilla, Jules Kounde mwenye
umri wa miaka 22, amewekwa kipaumbele
cha Manchester United kwenye usajili wa kip-
indi cha majira ya joto, baada ya Bayern Mu-
nich kumnasa mlinzi wa kati, Dayot Upame-
cano, mwenye umri wa miaka 22, kutoka RB
Leipzig. (Express)

TUCHEL AONYA VIJANA CHELSEA

KOCHA wa Chelsea, Thomas Tuchel, ame-
waonya wachezaji vijana wa timu hiyo ata-
watoa kwa mkopo ili wakajiimarisha zaidi
kwa uchezaji. (Goal)

LIVERPOO YAMTAKA BREMER

LIVERPOOL imemfanya mlinzi wa kati wa
Torino na Brazil, Bremer mwenye umri wa
miaka 23, kama ndio chaguo lao la kwanza
kwenye usajili ujao wa kipindi cha majira ya
joto. Mchezaji huyo thamani yake ni pauni
milioni 10. (Mirror)

NEUHAUS AGEUKA LULU

LIVERPOOL, Manchester City, Juventus
na Bayern Munich zinamfuatilia kiungo wa
Borussia Monchengladbach na Ujerumani,
Florian Neuhaus mwenye umri wa miaka 23.
(90 min)

TAPIA AWINDWA ULAYA

KLABU za Atletico Madrid, Juventus na Par-
is St-Germain ni miongoni mwa klabu za Ul-
aya zinazomuwania kiungo wa Celta Vigo na
Peru, Renato Tapia mwenye umri wa miaka
25. (AS)

SOLSKAJAER AKOMAA NA HAALAND

KOCHA wa Manchester United, Ole Gunnar
Solskjaer, amebainisha kwamba, “anamfua-
tilia” straika wa Borussia Dortmund, Erling
Braut Haaland raia wa Norway mwenye umri
wa miaka 20, baada ya kushindwa kumsajili
mwaka jana. (MEN)

WENGER AMTAJA VARDY ARSENAL

KOCHA wa zamani wa Arsenal, Arsene
Wenger, amesema alijaribu kila njia kutaka
kumsajili straika, Jamie Vardy mwenye umri
wa miaka 34, kutoka Leicester City mwaka
2016. (belN Sport, via Star)

BRADY AWANIWA CELTIC

KIUNGO wa Burnley raia wa Ireland, Robbie
Brady mwenye umri wa miaka 29, anawaniwa
na Celtic. (Mirror)

ZIYECH KUONDOKA CHELSEA

WINGA wa Chelsea, Hakim Ziyech mwenye
umri wa miaka 27 raia wa Morocco, anafikiria
kuhusu majaliwa yake, baada ya kukosa nam-
ba kwenye kikosi hicho tangu alipohamia
hapo akitokea Ajax. (Corriere Dello Sport)

RAPHINHA KUTUA UNITED

MANCHESTER United inaweza kuwaun-
ganisha kiungo wa Ureno, Bruno Fernandes
mwenye umri wa miaka 26, na mchezaji
mwenzake wa zamani wa Sporting Lisbon,
Raphinha. Nyota huyo mwenye umri wa mia-
ka 24 raia wa Brazil alijiunga na Leeds United
kipindi cha majira ya joto kilichopita. (MEN)
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ZANZIBAR MWWENYEJI

MICHUANO CONIFA

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

ZANZIBAR imepewa uenyeji wa michuano
ya Afrika kuwania kombe la nchi zisizo wa-
nachama wa moja kwa moja wa Shirikisho
la Soka barani Afrika (CAF) na Fifa (CONI-
FA AFRIKA) inayotarajiwa kuanza kutimua
vumbi Mei mwaka huu visiwani hapa, im-
eelezwa. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa
jana na Shirikisho la Soka Zanzibar (ZFF) na
kutiwa saini na Rais wa shirikisho hilo, Seif

Kombo Pandu, imeeleza kuwa mashindano
hayo yatashirikisha nchi za Afrika ambazo ni
wanachama wa CONIFA.

Taarifa hiyo ilieleza kupitia mashindano
hayo ya CONIFA Afrika timu itakayoibuka
bingwa itafuzu kucheza mashindano ya
Kombe la Dunia ya CONIFA mwaka 2022.

Mashindano hayo ya CONIFA Afrika yata-
shirikisha Jumla ya nchi 10 ambazo ni mwe-
nyeji Zanzibar, Barotseland (Zambia), Mate-
beleland (Zimbabwe), Sahara ya Magharibi

(Western Sahara), Kabylia (Algeria), Yoruba-
land (Nigeria), Biafra (Nigeria), Barawa (So-
malia), Somaliland, Visiwa vya Chagos
(Mauritius) na Lesotho. Aidha, taarifa hiyo
ilisema kuwa kupitia mashindano hayo timu
zinazoshiriki zitapata fursa ya kutembelea
vivutio mbalimbali vya Utalii vilivyopo hapa
nchini.

Zanzibar iliwahi kushiriki michuano ya
Kombe la Dunia ya CONIFA mwaka 2012 hu-
koKurdistan kusini mwa Asia.

Mkwasa atoa
sababu Kipigo
Ruvu Shooting

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kipigo cha mabao 2-0 ilichokipata
Ruvu Shooting kwenye uwanja wake wa nyum-
bani, Mabatini Mlandizi mkoani Pwani dhidi ya
Thefu FC, Kocha Mkuu wa timu hiyo, Boniface
Mkwasa, amesema kusimama kwa Ligi Kuu
kumechangia kwa kiasi kikubwa timu yake ku-
fungwa.

[jumaa iliyopita, Ruvu Shooting ilikumbana
na kipigo hicho, baada ya kufanya vizuri kwe-
nye mechi nyingi kabla ya Ligi Kuu kusimama
kupisha mechi za Kombe la Mapinduzi na
Fainali za Mataifa ya Afrika kwa Wachezaji wa
Ndani, CHAN.

“Ni kweli nimepoteza, lakini unajua kusima-
ma kwa ligi nako kumechangia sana kipigo hiki
kwa sababu wachezaji wamekaa muda mrefu
bila kucheza. Kwanza niliwaruhusu wachezaji
wangu wakapumzike, halafu baada ya kurejea
hatukuwa na mechi za kujipima nguvu, lakini
nadhani taratibu tu watakaa sawa,” alisema Mk-
wasa.

Kwa upande wa Kocha Mkuu wa Thefu, Zu-
beri Katwila, mbali na kuwasifu vijana wake
kwa ushindi, alisema pamoja na ufundi wake,
lakini usajili wa dirisha dogo nao umechangia
kwa kiasi kikubwa kuifanya timu kuwa imara.

“Haikuwa mechi rahisi. Na hata tulipotoka
nyumbani niliwaambia vijana wangu kuwa tu-
nakwenda kucheza mechi ambayo haitokuwa
rahisi kama wanavyofikiri na wanachotakiwa ni
kupambana,” alisema Katwila, kocha wa zama-
ni wa Mtibwa Sugar.

Kwa matokeo hayo, Thefu inakwea hadi nafasi
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Deus Kaseke akishangilia baada ya kutokea benchi na kuifungia Yanga bao la kuongoza
dakika ya 86, kabla ya Pastory Athanas kuisawazishia Mbeya City kwa mkwaju wa
penalti dakika ya 90, kwenye mechi ya Ligi Kuu Bara iliyopigwa Uwanja wa Sokoine

ya 16, ikiwa na pointi 16, huku Ruvu Shooting | jijini Mbeya juzi, na kumalizika kwa sare ya bao 1-1. Pembeni ni Tuisila Kisinda.

ikiwa kwenye nafasi ya tano kwa pointi zake 28.

MPIGAPICHA WETU

e
KMC
yataja
uwanja
chanzo
Kipigo

Prisons

Na Mwandishi Wetu

UWANJA wa Nelson Mandela
ni miongoni mwa kikwazo kwa
KMC FC kushindwa kupata ma-
tokeo kwenye mechi yao ya Ligi
Kuu Bara dhidi ya Tanzania Pris-
ons [jumaa iliyopita, umeeleza
uongozi wa klabu hiyo.

KMC ambayo ilikubali kipigo
cha mabao 2-1 kutoka kwa we-
nyeji wao hao, imesema wal-
ishinda kuibuka na wushindi
kutokana na kufanya mazoezi
uwanja ukiwa umejaa maji jam-
bo lililowapa ugumu kupata ma-
tokeo.

Ofisa Habari wa KMC, Chris-
tina  Mwagala, alimwambia
mwandishi wetu kuwa wal-
ishindwa kupata pointi tatu
kutokana na miundombinu ku-
tokuwa rafiki kwao licha ya ubo-
ra wa kikosi chao.

“Tukiwa ugenini
hatukupata ushindi
ipo wazi licha ya
kwamba kikosi chetu
ni imara na kinacheza
kwa kujiamini, ila
hatujakata tamaa sasa
tunajipanga dhidi

ya Mwadui FC,
Februari 16.

“Uwanja  haukuwa mzuri,
tangu tumefika mvua zilikuwa
zinanyesha na ulikuwa ume-
jaa maji jambo ambalo lilifanya
wachezaji  washindwe  kuo-
nyesha kiwango Kkizuri, wapin-
zani wetu wamepata nafasi na
wamezitumia hivyo wanastahili
pongezi,” alisema.

Morocco: Sakata Namungo ni somo

Na Mwandishi Wetu

BAADA ya kukutana na mazito nchini An-
gola, Kocha Mkuu wa Klabu ya Namungo,
Hemed Morocco, amesema mambo yali-
yowakuta ni sehemu ya mchezo jambo am-
balo linawafanya wajue namna ya kujipanga
wakati ujao.

[jumaa Namungu ilianza safari kuelekea
Angola kwa ajili ya mechi yao ya mchujo ku-
wania kufuzu hatua ya makundi ya Kombe
la Shirikisho Afrika dhidi ya CD de Agosto ya
nchini humo, lakini ikajikuta ikizuiwa Uwanja
wa Ndenge wa Luanda Februari 13 kwa kile
kilichoelezwa kuwa wachezaji wao watatu
pamoja na kiongozi mmoja kukutwa na

maambukizi ya virusi vya corona.

Shirikisho la Soka Tanzania (TFF) pamoja
na serikali kupitia Wizara ya Mambo ya Nje
waliweka nguvu katika kufuatilia sakata hilo
ambapo majibu yalitolewa na Shirikisho
la Soka Afrika (CAF) kwamba mchezo wao
ambao ulipaswa kuchezwa jana, Jumapili
umefutwa hadi hapo kamati husika itakapou-

tolea uamuzi. Lakini Morocco alimwambia
mwandishi wetu kuwa wanamshukuru Mun-
guwapo salama ila yaliyotokea ni somo kwao.

“Hii ni changamoto kwetu na ni somo pia,
hivyo hatuna la kusema kwa sasa, tunarejea
kujipanga kwa ajili ya mechi zetu zijazo,”
alisema kabla ya timu hiyo kutua nchini jana.
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Mashabiki wa Simba wakiwa wamejitokeza kwa wingi Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Julius Nyerere kuipokea timu hiyo ikitokea DR
Congo, licha ya awali kutangaziwa wasijitokeze kwenda kuilaki hadi timu hiyo itakapofanya makubwa zaidi kwenye Ligi ya Mabingwa

Afrika. Simba ilishinda bao 1-0 dhidi ya AS Vita ljumaa iliyopita. PICHA: JUMANNE JUMA

SIMBA YAREJEA NA
UJUMBE MZITO CAF

® ® ®Huku ikieleza siri ya ushindi, yasema kamwe haitabweteka

mpaka kieleweke, kuifuata Biashara United kesho...

Na Mwandishi Wetu

WAWAKILISHI wa nchi kwenye michua-
no ya kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika,
Simba, ambao itapendeza zaidi kwa kuwaita
timu yenye jukumu la kuitangaza nembo ya
Afrika Mashariki na Kati katika michuano
hiyo, wamereja nchini wakitokea DR Congo
wakiwa na ujumbe mzito wa kufanikiwa
kushinda mechi yao ya kwanza ya hatua ya
makundi dhidi ya AS Vita.

Simba ambayo ni timu pekee kutoka
Afrika Mashariki na Kati iliyofanikiwa kut-
inga hatua ya makundi ya michuano hiyo
inayoandaliwa na Shirikisho la Soka barani
Afrika (CAF), iliibuka na ushindi wa bao 1-O
dhidi ya AS Vita [jumaa iliyopita na juzi ilila-
la Addis Ababa, Ethiopia kabla ya jana kutua

Akizungumza na Nipashe baada ya ku-
tua Uwanja wa Ndege wa Julius Nyerere
jana, Ofisa Mtendaji Mkuu wa Simba, Bar-
bara Gonzalez, alisema wamefurahi kupata
ushindi huo katika mechi ya kwanza ugen-
ini, lakini pia wamejifunza mengi katika mi-

chuano hiyo.

Alisema wamejifuza siri kubwa ya kuweza
kupata mafanikio katika michuano hiyo ni
kuwekeza zaidi katika uchambuzi wa mch-
ezo husika ili kuwajua vema wapinzani wao
na kutoa motisha kwa wachezaji.

“Kwanza tumejifunza lazima tuwekeza
katika ‘analysis’ (uchambuzi) kuweza kujua
wapinzani ili kupata akili zaidi ya kuwapiga
wakiwa uwanjani na motisha zaidi kwa
wachezaji,” alisema.

Aidha, alisema wanashukuru kwa ma-
tokeo walioyapata kwa kuwa wameipepe-
rusha vema bendera ya Tanzania wakiwa
wamevaa jezi zenye ujumbe wa “Visit Tan-
zania” kwa mara ya kwanza.

Kwa upande wa Ofisa Habari wa klabu
hiyo, Haji Manara, alisema matokeo hayo
yanawapa nguvu ya kufanya vizuri zaidi,
lakini kamwe hayatawapa kiburi kwamba
tayari wana uhakika wa kufuzu robo fainali
na badala yake akili yao wanaielekeza katika
kushinda mechi zijazo.

“Akili yetu isituelekeze huko, bado tuna
kazi ngumu ya kufanya ili kuweza kupata

pointi zitakazotuvusha robo fainali, hivyo
kamwe hatutabweteka hadi tutakapoji-
hakikishia kutinga robo fainali,” Manara
alisema.

Alisema wachezaji wataelekea moja kwa
moja kambini na jioni watafanya mazoezini
na kisha baadaye watapewa mapumziko ya
usiku mmoja kabla leo mchana kurejea ku-
fanya mazoezi na maandalizi ya safari yao
ya kesho, Jumanne kwenda Musoma wak-
ipitia Mwanza tayari kwa mechi ya Ligi Kuu
Bara dhidi ya Biashara United itakayopigwa
Alhamisi wiki hii. “Baada ya mechi hiyo tut-
arejea Dar es Salaam tayari kwa maandalizi
yamechi dhidi ya Al Ahly Februari 23 itakay-
opigwa Uwanja wa Mkapa,” alisema.

Katika hatua nyingine, tangu akiwa nchini
Ethiopia, Manara kuwatangazia mashabiki
kutojitokeza kuipokea timu hiyo hadi itaka-
pofanya makubwa zaidi kwenye michuano
hiyo, jana walijitokeza kwa wingi Uwanja wa
Ndege wa Julius Nyerere kuipokea timu hiyo
huku pongezi kubwa wakizimimina kwa
Kocha Mkuu, Mfaransa Didier Gomes, kwa
ushindi huo.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

KAZE: UBINGWA
YANGA BADO UPO

Na Adam Fungamwango

PAMOJA na kutoka sare ya bao
1-1 dhidi ya Mbeya City kwenye
Uwanja wa Sokoine mjini Mbeya,
Kocha Mkuu wa Yanga, Cedric
Kaze amesema kuwa malengo
ya kuupata ubingwa msimu huu
hayajapotea, bado yapo pale pale.

Akizungumza baada ya
mechi hiyo iliyoifanya idon-
doshe pointi mbili, Kaze alisema
kuwa matokeo hayo ya sare
hayawakatishi tamaa, badala yake
yanawaongezea Nguvu ya kupam-
bana kwa ajili ya mechi zijazo.

“Malengo hayajapotea na sare
hii haitotukatisha tamaa, kwa
sababu naona kuna watu wa-
nataka kutukatisha tamaa nia
yetu ni kuupata ubingwa msimu
huu,” alisema kocha huyo raia wa
Burundi.

Akizungumzia mechi hiyo,
alisema kuwa kipindi cha kwanza
walitengeneza nafasi nyingi za
kufunga, lakini hawakuzitumia,
hiyo ilisababisha Mbeya City
kuwa mchezoni kwa muda mrefu,
[akini kipindi cha pili walipofani-
kiwa kupata bao ndipo ulipotokea
uamuzi ambao alisema hapendi
Kuuelezea zaidi.

“Sitosema kilichotokea, lakini
huwezi kuwa na ligi nzuri kama
waamuzi watakuwa hivi, ila tu
cha kusema tunajiandaa na mechi
zinazofuata,” alisema.

Kwa upande wa Kocha Mkuu
wa Mbevya City, Mganda, Mathis
Lule, yeye alisema kuwa aliisoma
Vizuri Yanga na kujua nguvu yao
na udhaifu wao.

“Pointi moja ni muhimu kwa
timu kubwa kama Yanga. Tulitaka
tatu, lakini tumeipata moja. Haya
yote yametokana na maandalizi.
Tuliiangalia Yanga, wanatoka vipi
nyuma, kati wanacheza vipi na
mbele kwa hiyo tukapanga mi-
kakati. Mwanzoni kuna wachezaji
wetu hawakutekeleza majukumu
vizuri, lakini baadaye walirekebi-
sha makosa,” alisema kocha huyo.

Kwa matokeo hayo, Yanga bado
ipo kileleni ikiwa imefikisha pointi
45 kwa mechi 19 ilizocheza, huku
Mbevya City ikishika nafasi ya 17,
ikiwa na pointi 15 kwa idadi kama
hiyo ya michezo.
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