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JPM awatumbua
RCna DC
Wanaosaka
ubunge

Na Mwandishi Maalum

SIKU moja baada ya kuteua wakuu
wapya wa mikoa ya Dar es Salaam
na Manyara, Rais John Magufuli ame-
fanya uteuzi wa viongozi wengine
wapya wakiwamo mkuu wa mkoa na
mkuu wa wilaya.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa
kwa vyombo vya habari jana na
Kurugenzi ya Mawasiliano Ofisi ya
Rais, Ikulu jana, Rais amemteua DK.
Jumanne Fhika kuwa Mkuu wa Mkoa
wa Njombe.

Kabla ya uteuzi huo, Dk. Fhika
alikuwa Ofisi ya Rais na anachukua
nafasi ya Christopher Ole Sendeka.
Juzi, Ole Sendeka alichukua fomu
kuomba ridhaa ya Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) kumteua kuwania ubunge
wa Simanjiro katika Uchaguzi Mkuu
wa mwaka huu.

Rais Magufuli pia amemteua Dk.
Aloyce Nzuki kuwa Katibu Mkuu wa
Wizara ya Maliasili na Utalii. Kabla
ya uteuzi huo, Dk. Nzuki alikuwa
Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya
Maliasili na Utalii na anachukua na-
fasi ya Profesa Adolf Mkenda.

Taarifa hiyo ya Ikulu pia ilibainisha
kuwa, Rais Magufuli amemteua An-
thony Sanga kuwa Katibu Mkuu wa
Wizara ya Maji. Kabla ya uteuzi huo,
Sanga alikuwa Naibu Katibu Mkuu
wa Wizara ya Maji na anachukua
nafasi ya Profesa Kitila Mkumbo,
ambaye amejitosa kuwania ubunge
wa Ubungo.

Vilevile, Rais Magufuli amemteua
Dk. Allan Kijazi kuwa Naibu Katibu
Mkuu wa Wizara ya Maliasili na
Utalii. Dk. Allan Kijazi anachukua na-
fasi ya DKk. Nzuki aliyeteuliwa kuwa
Katibu Mkuu wa Wizara ya Maliasili
na Utalii.

Taarifa ya lkulu ilibainisha kuwa,
licha ya uteuzi huo, DK. Kijazi ataen-
delea kuwa Kamishna wa Uhifadhi
wa Shirika la Hifadhi za Taifa (TAN-
APA).

Rais Magufuli pia amemteua
Nadhifa Kemikimba kuwa Naibu
Katibu Mkuu wa Wizara ya Maji.
Kabla ya uteuzi huo, Kemikimba
alikuwa Mkurugenzi katika Wizara ya
Maji na anachukua nafasi ya Sanga
aliyeteuliwa kuwa Katibu Mkuu wa
Wizara ya Maji.

Rais pia amemteua Fadhili Juma
kuwa Mkuu wa Wilaya ya Geita
mkoani Geita. Kabla ya uteuzi huo,
Juma alikuwa Mwenyekiti wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM) Mkoa wa Lindi
na anachukua nafasi ya Josephat
Maganga ambaye amehamishwa
kituo cha kazi na kuwa Mkuu wa
Wilaya ya Dodoma.

Maganga anachukua nafasi ya Pa-
trobas Katambi ambaye jana alireje-
sha fomu ya kuomba kuteuliwa na
CCM kuwania ubunge wa Shinyanga
Mjini katika Uchaguzi Mkuu wa
mwaka huu.

Wateule wote wanatakiwa kuwapo
Ikulu, Chamwino mkoani Dodoma Ju-
lai 20, mwaka huu saa 4:00 asubuhi.

Aliyekuwa Mwenvyekiti wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) Wilaya ya Tanga, Kassim Mbughuni, akirejesha fomu ya kugombea ubunge Jimbo
la Tanga Mjini, kwa usafiri wa baiskeli katika ofisi za wilaya hiyo, jana. PICHA: STEVEN WILLIAM

Membe ajitosa rasmi urais

Na Mary Geofrey

ALIYEKUWA Waziri wa Mambo ya Nje
na Ushirikiano wa Kimataifa, Bernard
Membe, amechukua rasmi fomu ya kuom-
ba kuteuliwa na Chama cha ACT-Wazalen-
do kuwania urais wa Tanzania katika Uch-
aguzi Mkuu wa Oktoba mwaka huu.

Membe (66), alikabidhiwa fomu hiyo
jana jijini Dar es Salaam na Katibu Mkuu
wa ACT-Wazalendo, Ado Shaibu, ikiwa
ni siku moja tangu ajiunge rasmi na
kupokewa na chama hicho.

Wakati wa kuchukua fomu jana, Membe
aliyebobea katika masuala ya diplomasia,
aliambatana na mkewe, akiwa mwana-
chama wa kwanza wa ACT-Wazalendo
kuchukua fomu ya kuomba kuwania urais
wa Tanzania katika Uchaguzi Mkuu wa
mwaka huu.

Muda mfupi baada ya kukabidhiwa
fomu hizo, Membe alizungumza na
waandishi wa habari na kuahidi kuzijaza
kwa umakini wa hali ya juu na kuzirejesha
siku za karibuni.

Aliwataka wanachama wengine wa
ACT-Wazalendo kujitokeza kuchukua
fomu za kuwania nafasi hiyo ya juu ya
uongozi nchini kwa kuwa chama hicho
kina demokrasia.

“Jana (juzi), nilipokea ombi la wana-
chama na Mwenyekiti wa ACT-Wazalen-
do, Maalim Seif Sharif Hamadi, kunitaka
nigombee urais. leo (jana) asubuhi nim-
etekeleza wajibu huo kwa vitendo kwa
maandishi na kukabidhi kwenye ofisi
kwa maandishi. ACT-Wazalendo inaenda
chapu chapu, hatuwezi kuchelewa,” ali-
tamba.

Membe alisema amekabidhiwa fomu
atakazosoma kwa umakini na atazijaza
kwa uangalifu mkubwa ili asitokee wa
kusema zimekosewa.

“Sisi siyo kama wale wanaoweza ku-

zuia wanachama wengine kugombea, hizi
fomu si zipo nyingi? Kidumu Chama cha
ACT-Wazalendo,” alisema Membe huku
akicheka bila kukitaja chama alichokilen-
ga.

“Kwa leo (jana) waandishi wa habari
ninaomba tuelewane, nimelemewa na
mzigo huu (fomu za kuwania urais). Ni-
tazijaza na kama kutakuwa na neno lolote
la kusema nitasema. Siku ya karibuni sana
nitakapokuja kurejesha hizi fomu, nitam-
waga cheche mbili tatu.”

Mwanadiplomasia huyo alijiunga na
chama hicho baada ya kufukuzwa na
Chama Cha Mapinduzi (CCM) Februari
28 mwaka huu kwa tuhuma mbalimbali
ikiwamo kukiuka kanuni na miongozo ya
chama hicho.

BARUA YA MSAJILI

Katika hatua nyingine, Mwenyekiti wa
Chama cha ACT-Wazalendo, Maalim Seif
Sharif Hamad, amesema Ofisi ya Msajili
wa Vyama vya Siasa nchini haiwezi kufuta
usajili wa chama hicho kwa sababu kufan-
ya hivyo ni kinyume cha sheria.

Maalim Seif alitoa kauli hiyo jana al-
ipozungumza na wanachama wa chama
hicho Jimbo la Mbagala jijini, ikiwa ni
maandalizi ya uchaguzi mkuu wa Oktoba
mwaka huu.

“Licha ya kuwapo kwa tishio la kufutwa
kwa chama hiki, lakini Msajili hataweza
kufanya hivyo kwa sababu Sheria ya Vy-
ama vya Siasa nchini, inamzuia kukifuta
chama mwaka mmoja kabla ya uchaguzi,”
alisema Maalim Seif.

Kiongozi huyo ambaye alichukua fomu
ya kuomba kupitishwa kuwa mgombea
urais wa Zanzibar kupitia chama chake,
alisema anahisi kuwa barua iliyotolewa
kwa chama hicho kutoka Ofisi ya Msajili
ina lengo la kuwatisha wananchi ili wasi-

jiunge na chama hicho.

Alifafanua kuwa tayari chama hicho
kimeshamjibu Msajili na kimekuwa kiki-
fanya hivyo (kujibu barua za Msajili) tangu
mwaka 2018, lakini hakuwahi kusema ha-
jaridhika na majibu hayo.

“Kwanza, niwatoe wasiwasi wanacha-
ma, hawawezi kufuta chama sheria ya
nchi inasema tena kaitunga yeye, kwamba
katika kipindi cha mwaka mmoja kabla
ya uchaguzi, huwezi kukifuta chama. Kwa
hiyo, chama chetu kipo salama,” alisisitiza
Maalim Seif.

Kauli hiyo ya Maalim Seif imetoka ikiwa
ni siku tatu tangu Msajili wa Vyama vya
Siasa kukiandikia barua chama hicho ak-
idai ukiukwaji wa Sheria ya Vyama vya
Siasa na hatua ambazo atazichukua.

Barua hiyo iliyoandikwa Julai 14 mwaka
huu na kutiwa saini na Naibu Msajili wa
Vyama vya Siasa, Sisty Nyahoza, iligusia
kusudio lake la kutaka kukipa adhabu
chama hicho kwa kosa la kukiuka Sheria
ya Vyama vya Siasa.

“Msajili wa Vyama vya Siasa anakusudia
kuwapa adhabu chini ya Sheria ya Vyama
vya Siasa, ili iwe fundisho kwenu na kwa
vyama vya siasa vingine kuwa, ni muhimu
kuheshimu sheria za nchi ikiwamo Sheria
ya Vyama vya Siasa katika shughuli za ki-
siasa na vyama vya siasa, hasa katika kip-
indi hiki cha uchaguzi.

“Kutokana na ukweli kwamba, tangu
mwaka 2018 ACT-Wazalendo, mmefanya
vitendo kadhaa vya kukiuka Sheria ya
Vyama vya Siasa na Msajili wa Vyama vya
Siasa amekuwa akiwaasa muache kufanya
hivyo, lakini hamzingatii ushauri wake,”
inasomeka sehemu ya barua hiyo.

Miongoni wa makosa yaliyotajwa katika
barua hiyo ni kitendo cha kiongozi wa
chama hicho, Zitto Kabwe, kuiandikia ba-
rua Benki ya Dunia (WB), kuomba isitishe
kuipa mikopo Tanzania.



HABARI KITAIFA

UCHAGUZI

2020

Jumamosi Julai 18, 2020 NipaShe 3

TAKUKURU yaonya wafanyabiashara
kufadhili wanasiasa Uchaguzi Mkuu

Na Mary Geofrey

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU),
imewataka wafanyabiashara ku-
jiepusha na vitendo vya rushwa
kwa dhana ya kufadhili gharama
za uchaguzi ndani ya vyama vya
siasa.

Mkurugenzi Mkuu wa taasisi
hiyo, Brigedia Jenerali John
Mbungo, alitoa tahadhari hiyo
fungua warsha ya wadau wa
uchaguzi, kujadili namna ya ku-
dhibiti vitendo vya rushwa kwe-
nye Uchaguzi Mkuu wa Oktoba
mwaka huu.

Brigedia Jenerali Mbungo
alisema gharama za uendeshaji
wa uchaguzi ndiyo chanzo cha
vitendo vya rushwa na baadhi
ya wafanyabiashara hutumia

mwaya huo kujinufaisha baada
ya wagombea waliowafadhili, ku-
pata uongozi serikalini.

“Wapo wagombea wa vyama
vya siasa ambao wamekuwa wa-
kichangiwa na watu wenye fedha
na hasa wafanyabiashara, ili kud-
hamini mchakato na baada ya
uchaguzi watu hao wachache
wenye uwezo hujipatia manu-
faa zaidi pindi wagombea hao
wanapoingia kwenye madara-
ka,” alisema. Brigedia Jenerali
Mbungo alisema vitendo hivyo
vinasababisha viongozi kufanya
uamuzi wa kisera wenye maslahi
kwa watu wachache.

“Mara nyingi chanzo kikuu
cha rushwa katika uchaguzi ni
gharama za uchaguzi. Jambo hili
husababisha wagombea au watia
nia kutumia ushawishi pamoja
na nguvu ya fedha ili kurubuni

wapigakura wawachague.

“Mgombea au wagombea we-
nye uwezo wa kifedha, hutumia
kigezo hicho cha fedha ku-
warubuni wananchi ili wawach-
ague,” alisema Brigedia Jenerali
Mbungo. Alisema TAKUKURU
iliamua kukutana na wadau wa
uchaguzi kwa lengo la kuunga
mkono azma ya Rais John Magu-
fuli ya kutaka uchaguzi huo
ufafanyike kwa haki, huru na
usawa.

Alisema Juni 26 mwaka huu
wakati Rais Magufuli anavunja
shughuli za Bunge la 11, alisisitiza
wadau wa uchaguzi kuepuka
vitendo vya rushwa katika uch-
aguzi huo.

“Kwa kuzingatia katiba ya
nchi inayoelekeza taasisi na vy-
ombo vyote, tunaelekeza nguvu
na juhudi kuhakikisha tunaon-

doa rushwa katika jamii yetu.
TAKUKURU imeelekeza nguvu
katika hili,” alisema.

Kiongozi huyo wa TAKUKURU
alisema rushwa ina athari kubwa
katika mchakato wa uchaguzi na
kwa kulitambua hilo, taasisi hiyo
ni lazima iidhibiti.

Alisema athari hizo ni wa-
nanchi kukosa viongozi
wawajibikaji, waadilifu na wazal-
endo, uvunjifu wa amani kuto-
kana na migogoro ya mara kwa
mara ya kisiasa na taifa kugubik-
wa na rushwa.

Brigedia Jenerali Mbungo
alisema rushwa pia inadidimiza
uchumi wa taifa kutokana na
ukosefu wa mipango ya maen-
deleo, kukosekana kwa uwazi
katika kufanya uamuzi, utawala
bora pamoja na wananchi kuko-
sa imani na serikali yao.

Wakili
Erick Kidy-
alla (kulia),
akirejesha
fomu za
kuomba
ridhaa ya
Chama Cha
Mapinduzi
(CCM) ya
kugombea
ubunge wa
Jimbo la
Kibamba
kwa katibu
wa chama
hicho,
Wilaya va
Ubungo,
Sylevester
Dar es Sa-
l[aam jana.
PICHA:
MIRAJI
MSALA

‘Wanaogombea wajiuzulu utumishi’

Na Enock Charles

MTANDAO wa Watetezi wa
Haki za Binadamu, amewataka
watu wote wanaogombea na-
fasi mbalimbali za uongozi huku
wakiwa na nafasi katika utumishi
wa umma, kujiuzulu nafasi hizo,
ili kutosababisha mgongano wa
kimaslahi.

Umesema suala hilo limewek-
wa bayana kwenye Sera ya Utum-
ishi wa Umma inayowataka watia
nia kuachia nafasi zao ili kutoleta
mgongano wa kimaslahi katika
nafasi wanazogombea na taasisi

wanazoziongoza.

Mratibu wa Mtandao huo,
Onesmo Ole Ngurumwa, alisema
jana kuwa ni vizuri kutenganisha
taasisi na maslahi binafsi, ili ku-
jenga kuaminika kwa taasisi hizo
kwa wananchi. “Upokwenda ku-
gombea kama una nafasi fulani
ya umma, ni vyema ukajiuzulu ili
watu waelewe kuwa alikwenda
kugombea ni wewe peke yako
wala siyo taasisi unayofanya kazi.

“Bila kufanya hivyo, inaleta
picha kwamba amekwenda ku-
gombea nafasi fulani huku akiwa
anapata sapoti ya taasisi yake au

kwa namna moja au nyingine
anatumia rasilimali za taasisi
yake,” Ole Ngurumwa alisema.

Mratibu huyo alimpongeza
Rais John Magufuli kwa kuwaon-
doa katika nafasi za uongozi
viongozi mbalimbali wa umma
waliojitokeza kuwania nafasi za
kisiasa ikiwamo ubunge, akisema
ameonyesha mfano bora ambao
ulikuwa haufanyiki katika uch-
aguzi uliopita.

Alisema katika taasisi hiyo,
wameweka utaratibu wa watu
kujiuzulu wapojitokeza kuwania
nafasi za kisiasa ili kuhakikisha

kwamba panakuwa na uwajibi-
kaji katika taasisi hiyo na kuziom-
ba taasisi nyingine kuiga mfano
huo, ili kuzuia wafanyakazi ku-
changanya siasa na kazi zao za
umma kwa kuwa na mawazo ya
kisiasa kila wakati.

Katika waliojitokeza kuwania
ubunge na udiwani katika uch-
aguzi mkuu wa mwaka huu
wamo pia viongozi wa taasisi
mbalimbali za umma na watumi-
shi katika idara mbalimbali za
taasisi hizo ambao baadhi yao
wamekwisha tangaza kujiuzulu
nafasi zao.

]
DC
anayewania
ubunge
atumbuliwa,
ashukuru

Na Marco Maduhu, SHIN-
YANGA

ALIYEKUWA Mkuu wa
Wilaya ya Dodoma, Patrobas
Katambi, ameeleza sababu
ya kuchukua fomu kuomba
ridhaa ya Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) kuteuliwa ku-
wania ubunge wa Shinyanga
Mjini.

Katambi amesema iwapo
atafanikiwa kuteuliwa na
chama na kushinda ubunge
katika jimbo hilo, ataisaidia
Shinyanga kupata maendeleo
kama alivyofanya Dodoma.

Jana, Rais Magufuli alim-
teua Joseph Maganga kuwa
Mkuu wa Wilaya Dodoma,
kuchukua nafasi ya Katambi.
Baada va lkulu kutoa taar-
ifa ya uteuzi huo, Katambi
alimshukuru Rais Magufuli
kwa kumwamini na kumteua
kuwa mkuu wa wilaya, akitu-
mikia nafasi hiyo kwa miaka
miwili.

Alisema tangu alipoingia
amefanya kazi kubwa za
kimaendeleo na kuubadili-
sha mji huo, na anaona sasa
ni zamu ya wanaShinyanga
kuwaletea maendeleo.

Katambi alisema shauku ya
kuipatia maendeleo Shin-
yanga ndiyo imemsukuma
kuchukua fomu ya kuomba
ridhaa ya kuteuliwa kugom-
bea ubunge katika Jimbo la
Shinyanga Mjini.

“Nimerudisha fomu ya
kuomba ridhaa ya kuteuliwa
na CCM kugombea ubunge
katika Jimbo la Shinyanga
Mjini. Nimepata mrithi
wangu kwenye kituo cha kazi
Dodoma, na ninamshukuru
sana Rais John Magufuli,
aliniamini na kunipatia ukuu
wa wilaya.

“Nimedhamiria kuja kuleta
maendeleo hapa mjini Shin-
yanga kama nilivyofanya
Dodoma, yaani nimejitoa
sadaka kuuacha ukuu wa
wilaya kwa ajili ya maslahi
ya wanaShinyanga, hivyo
waniamini na kunipatia
ubunge, ili niwatumikie,”
alisema.

Katambi alisema kuwa,
endapo akikosa ubunge japo
hategemei kuukosa, atak-
wenda kufanya shughuli
zingine zikiwamo zinazohusu
taaluma yake ya sheria.

Hadi jana mchana, kuliwa
na makada 53 wa CCM wal-
iokuwa wamejitosa kuwania
ubunge wa Shinyanga Mjini,
akiwamo aliyekuwa Mbunge
wa Jimbo hilo, Stephen
Masele.
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JKCI, MOl
zapandikiza
kifaa
cha moyo
kwa mgonjwa
wa ajali

Na Joseph Mwendapole

KWA mara ya kwanza
wataalamu wabobezi wa
mOoyo na wazibuaji wa mi-
shipa ya damu wa Taasisi
yva Moyo Jakaya Kikwete
(JKCI), wamepandikiza
kifaa cha kusaidia moyo
kufanya kazi vizuri (pace-
maker) nje ya taasisi hiyo
bila ya kutumia mtambo
wa Cathlab.

Mgonjwa aliyewekewa
‘pacemaker’ alipata
ajali iliyosababisha uti wa
mgongo kupata shida na
kusababisha baadhi ya
Vviungo vya mwili ku-
poteza uwezo wa kufanya
kazi ikiwamo mishipa ya
damu inayoratibu uwezo
wa moyo kutengeneza
mapigo yake.

Akizungumza na waandi-
Dar es Salaam, daktari
bingwa wa magonjwa ya
moyo wa JKCI, Yona Gan-
dye, alisema kutokana na
tatizo alilolipata mgonjwa
baada ya kupata ajali, ma-
pigo ya moyo yalishuka
hadi kufikia 30 kwa dakika
na kuonyesha dalili za
ukosefu wa mahitaji
muhimu ya mwili yanay-
0sambazwa na mapigo ya
moyo ambayo ni oksijeni,
virutubisho, madini na
chakula.

“Mgonjwa huyo alikuwa
amelazwa katika Taasisi ya
Mifupa Muhimbili (MOI) na
alihitaji huduma ya haraka
va kuwekewa kifaa kisaid-
izi ambacho kinausaidia
moyo kufanya kazi vizuri
ili mapigo yafikie 60 hadi
100 ambayo ni mapigo ya
kawaida ya moyo”.

“Kutokana na mazingira
ya mgonjwa kutohamishika
kutoka MOI na kuletwa
JKCI, ilibidi tumfuate
kumwekea ‘pacemaker’.
Tulitumia vyumba vya
upasuaji vya kawaida ku-
tumia mashine tofauti na
yetu ambayo yao inaju-
likana kwa jina la C-ARM,”
alisema.

Dk. Gandye alisema
huduma hiyo wameitoa
kwa mara ya kwanza nje
ya taasisi hiyo na kuifanya
bila ya kutumia mtambo
wa Cathlab (Catheteriza-
tion Laboratory) ambao
ni maabara ya uchunguzi
wa mishipa ya damu va
moyo na tiba.

Kabudi afafanua kauli ya kutolewa ‘jalalani

Na Enock Charles

WAZIRI wa Mambo ya Nje na
Ushirikiano wa Afrika Mashariki,
ametoa ufafanuzi kuhusu kauli
yake kuwa Rais John Magufuli am-
emtoa jalalani.

Profesa Palamagamba Kabudi
amesema kauli hiyo haikulenga
kukidhalilisha Chuo Kikuu cha
Dar es Salaam (UDSM) alikokuwa
anafanya kazi kabla ya kuteuliwa
na Rais John Magufuli kuwa wa-
ziri, bali ililenga kutoa shukrani
kwa kiongozi huyo wa nchi kwa
kumkumbuka katika uteuzi wake.

Katika mahojiano na Kituo cha
Televisheni cha Wasafi juzi, Pro-
fesa Kabudi ambaye ni miongoni

mwa wabobezi katika taaluma ya
sheria nchini, alitolea ufafanuzi
kauli yake hiyo, akisema kamwe
UDSM haiwezi kuwa jalala.

Mwaka mmoja uliopita, Pro-
fesa Kabudi alitoa kauli hiyo am-
bayo tafsiri zake ziliibua ukakasi,
baadhi wakiihusisha na udhalil-
ishaji dhidi ya UDSM, chuo kikuu
kikongwe zaidi nchini.

Hata hivyo, katika ufafanuzi
wake, Profesa Kabudi anasema
hakukusudia kukidhalilisha chuo
kikuu hicho kwa kuwa hakiwezi
kuwa jalala kama ilivyotafsiriwa.

Waziri huyo alisema nafasi ali-
yopewa na Rais Magufuli hakuita-
rajia licha ya kuwa msomi mzuri
aliyesoma ndani na nje ya nchi

na kufikia hatua ya kufundisha
UDSM.

“Wapo waliosema mtoto wa
mwalimu, baba na mama walimu,
hawezi kutoka jalalani,” Profesa
Kabudi alisema na kufafanua zai-
di kwamba:

“Na niseme Chuo Kikuu cha
Dar es Salaam ni moja wa wanu-
faika wa mazungumzo yetu na
Barrick. Kwa muda wa miaka 10,
Kampuni ya Barrick itakipa Chuo
Kikuu cha Dar es Salaam Dola mil-
ioni 10. Sasa, ingekuwa ni jalala,
ningetafuta fursa hiyo? Profesa
Kabudi alihoji.

Tayari mtaalamu huyo wa she-
ria amechukua fomu ya kuwania
ubunge katika Jimbo la Kilosa

mkoani Morogoro, akiahidi ku-
peleka maendeleo kwa wananchi
wa jimbo hilo kwa kuwa mkoa
huo ni wa kimkakati.

Profesa Kabudi ni miongoni
mwa waliokuwa wabunge wa ku-
teuliwa na Rais katika Bunge la 11,
waliotia nia ya kuwania ubunge
katika Uchaguzi Mkuu wa Oktoba
mwaka huu.

Wengine ni Waziri wa Fedha na
Mipango, Dk. Philip Mpango, ali-
yejitosa kusaka nafasi ya kuteuli-
wa kuwania ubunge wa Buhigwe
mkoani Kigoma na Naibu Spika,
Dk. Tulia Ackson, aliyechukua
fomu kuomba ridhaa ya CCM ku-
gombea ubunge Jimbo la Mbeya
Mjini.

Wanafunzi wa Shule ya Msingi Mahaha katika Halmashauri ya Mji wa Bariadi, mkoani Simiyu, wakiwa wamebeba ndoo za maji ambazo hutokanazo
nyumbani kila siku kwa ajili ya kubeba maji ya kunawa mikono ili kujikinga na maambukizi ya ugonjwa wa corona, shuleni hapo jana. PICHA:

HAPPY SEVERINE

Mbaroni madai kuuza dhahabu kwa magendo

Na Mohab Dominick, SHIN-
YANGA

WATU saba wanashikiliwa na
Jeshi la Polisi mkoani Shinyanga
kwa tuhuma za  kuuza dhahabu
nje ya masoko yaliyoanzishwa
kwa mujibu wa sheria na seri-
kali kwa lengo la kuwawezesha
wachimbaji wadogo kunufaika na
uchimbaji huo.

Kaimu Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Shinyanga, Kamishna Msaidizi
(ACP) Joseph Paul, alisema jana
kuwa tukio hilo lilitokea Julai 14,
mwaka huu, majira ya saa 1:00
usiku katika machimbo ya Mwaki-
tolyo wilayani Shinyanga.

Alisema Jeshi la Polisi kwa kush-
irikiana na Tume ya Madini Mkoa
wa Shinyanga, liliwakamata watu
watano wakiwa na gramu 114
za dhahabu wakiwa wanafanya
biashara nje ya soko la madini
jambo ambalo ni kukiuka sheria

za madini na kuifanya serikali
ipoteze mapato.

Kwa mujibu wa Paul, watu hao
watafikishwa mahakamani kwa
hatua zaidi ili sheria ichukue
mkondo wake huku akitumia
nafasi hiyo kuwaonya wafanya-
biashara wa madini kutoendelea
na mchezo huo kwa kuwa serikali
haitawafumbia macho.

Aliwataka wafanyabiashara
kufuata utaratibu uliowekwa na
serikali ili wao wenyewe wanu-
faike na raslimali hizo badala ya
kukwepa au kutorosha madini
hayo kwa sababu masoko yame-
funguliwa kila mahali kwa hiyo
wafanye hivyo ili kupata bei
nzuri, lakini  serikali nayo ipate
mapato.

Ofisa Madini Mkoa wa Shinyan-
ga, Mhandisi Joseph Kumburu,
akizungumza na waandishi wa
habari waliofika ofisini kwake,
alisema kutokana na tukio hilo,

Ofisi ya Madini Mkoa wa Shinyan-
ga, ilipata taarifa kutoka kwa raia
wema kuwa kuna baadhi ya watu
wanaendelea kufanya biashara
ya dhahabu nje ya utaratibu wa
masoko.

Mhandisi Kumburu alisema
watu hao wametenda kosa kwa
kukiuka kifungu cha 6 cha Kanuni
za Masoko za mwaka 2019.

Alisema baada ya kupata taarifa
hizo, Tume ya Madini ilishiriki-
ana na vyombo vya ulinzi na us-
alama na kuweka mtego katika
operesheni hiyo iliyofanyika eneo
la Mwakitolyo.

“Katika operesheni hiyo, tuli-
wakamata watuhumiwa saba ka-
tika eneo la Mwakitolyo namba
1, 2 na 3. Watuhumiwa hao wali-
kutwa wakinunua dhahabu nje
ya soko huku mmoja akikamatwa
akiwa na gramu sita na mtuhumi-
wa mwingine gramu 2.6,” alisema.

Kumburu aliwataja watuhu-

miwa hao kuwa ni Matingwa
Matembe (56), Magida Magida
(38), Makomba Maduhu (40),
Malugu Nzemi (45), Kija Ndak-
ile (44), Daud Soni (32) na Singu
Legele (37).

Alisema tukio hilo ni la pili na
kwamba operesheni kama hiyo
ilifanyika na kukamatwa kwa vi-
jana sita ambao baadaye walikiri
makosa yao na kulipa kodi zote za
serikali na adhabu kwa hiari yao.

Kwa mujibu wa ofisa huyo,
operesheni  hizo  zimesaidia
kuongezeka upatikanaji wa dha-
habu kwenye kituo kutoka gramu
300 hadi wastani wa gramu 1,000
kwa siku sambamba na kuongeze-
ka kwa madalali kwenye kituo cha
soko.

Pia alisema operesheni hizo
zimesaidia kupungua kwa uto-
roshaji wa madini baada ya ku-
pungua kwa wanunuzi wasio
rasmi.
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JPM
amtumbua
Kafulila

Na Mary Geofrey

RAIS John Magufuli,
amefanya uteuzi wa vion-
gozi mbalimbali aki-
wamo Dk. Seif Shekilage,
anayekuwa Katibu Tawala
wa Mkoa wa Songwe,
akichukua nafasi ya David
Kafulila.

Taarifa iliyotolewa jana
na Mkurugenzi wa Ma-
wasiliano ya Rais, Ikulu,

Gerson Msigwa, ilibainisha :

kuwa, kabla ya uteuzi
huo, Dk. Shekilage ali-
kuwa Mkuu wa Wilaya ya
Maswa mkoani Simiyu.

Rais Magufuli pia amem-

teua Mussa Chogelo kuwa
Mkuu wa Wilaya ya llala

mkoani Dar es Salaam, ak- :

ichukua nafasi ya Sophia
Mjema, huku akimteua
pia Aswege Kaminyonge
kuwa Mkuu wa Wilaya ya
Maswa mkoani Simiyu.

Kabla ya uteuzi huo,
Kaminyonge alikuwa
Ofisa Utumishi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya
Mbarali mkoani Mbeya,
anayechukua nafasi ya
Dk. Shekilage ambaye
ameteuliwa kuwa Ka-
tibu Tawala wa Mkoa wa
Songwe.

Vilevile, Rais Magu-
fuli amemteua Calorious
Misungwi kuwa Mkuu
wa Wilaya ya Kalambo
mkoani Rukwa na kabla
ya uteuzi huo Misungwi
alikuwa Ofisi ya Mdhibiti
na Mkaguzi Mkuu wa
Hesabu za Serikali (CAG)
na anachukua nafasi ya
Bunyura.

Rais Magufuli pia alim-

teua Dk. Athuman Kihamia

Bibi matatani tuhuma za

Na Mary Mosha, MOSHI

JESHI la Polisi mkoani Kiliman-
jaro linamshikilia Daria Frank
(55), mkazi wa Mamba wilayani
Moshi kwa tuhuma za kumuun-
guza na moto mtoto wa miaka sita
kuanzia chini ya kitovu hadi juu
ya magoti.

Kamanda wa Polisi mkoani

Kilimanjaro, Emmanuel Lukula,
alisema jana kuwa tukio hilo lil-
itokea Julai 10, mwaka huu, majira
ya saa 11:00 jioni katika maeneo

ya Mamba.

Lukula alisema mtuhumiwa
huyo ambaye ni bibi mzaa baba
wa mtoto huyo, alimfanyia kiten-
do hicho cha ukatili mtoto huyo
(jina linahifadhiwa) ambaye ni
mwanafunzi wa chekechea katika
Shule ya St. Paul Albert.

Alisema wakati akiendelea ku-
ungua na moto, majirani walisikia
kelele za vilio kutoka kwa mtoto
huyo na kujitokeza kwa ajili ya
kutoa msaada na kufanikiwa kuu-
zima kwenye mwili wa mtoto.

Kamanda Lukula alisema moto
huo tayari ulishamjeruhi vibaya
mtoto huyo mwilini mwake na
kwa sasa amelazwa katika Hospi-
tali ya Rufani ya Mkoa ya Mawenzi
kwa matibabu zaidi akitokea Hos-
pitali ya Marangu alikopatiwa
matibabu ya awali huku mtuhu-
miwa akishikiliwa na Jeshi la
Polisi.

Katika tukio lingine lililotokea
Julai 16, mwaka huu majira ya saa
10:00 jioni, polisi wakiwa katika
doria walimkamata Mosses Swai

' kumchoma moto mjukuu

(44) mkazi wa Usa jijini Arusha
akiwa na dawa za kulevya aina ya
bangi mifuko 15 zenye uzito wa
kilogramu 379.

Lukula alisema mtuhumiwa
alikamatwa maeneo ya njia panda
ya Kilema wilayani Moshi akisa-
firisha kwa kutumia gari lenye
namba za usajili T 802 AFZ aina
ya Toyota Hiace, linalofanya sa-
fari kutoka Moshi Mjini kwenda
Holili na kwamba bangi hiyo ili-
kuwa ikisafirishwa kutoka Moshi
kwenda Kenya.

: Mkuu wa Wilaya ya Chunya mkoani Mbeya, Samwel Jeremiah (wa pili kushoto), akikabidhi msaada wa mabati 350 kwa Mkurugenzi wa Halmashauri
- ya Songwe, mkoani Songwe, Faudhia Hamidu yalitolewa na Benki ya NMB, Kanda ya Nyanda za Juu, kwa ajili ya ujenzi wa Sekondari ya Kaloleni na
- zahanati ya Manda mkoani Songwe, juzi. Wa (pili kulia) ni Meneja wa Benki ya NMB, Kanda ya Nyanda za Juu, Straton Chilongola. PICHA: MPIGAPICHA

kuwa Mkuu wa Wilaya ya
Rombo mkoani Kiliman-

jaro. Kabla ya uteuzi huo,
Dk. Kihamia alikuwa Ofisi
ya Rais na anachukua na-
fasi ya Agness Hokororo,
huku akimteua Lainie Ka-
mendu kuwa MKkurugenzi
Mtendaji wa Halmashauri
va Wilaya ya Kilolo
mkoani Iringa kuchukua
nafasi ya Aloyce Kessy.

Katika hatua nyingine,
Waziri wa Nchi, Ofisi
va Rais, Menejimenti ya
Utumishi wa Umma na
Utawala Bora, Gorge
Mkuchika, amemteua
Hanan Bafagil kuwa Ka-
tibu Tawala wa Wilaya ya
Arusha.

Kabla ya uteuzi huo,
Bafagil alikuwa Ofisa
Tarafa wa Kinondoni jijini
Dar es Salaam na ana-
chukua nafasi ya David

teule wote wataapishwa
Ikulu, Chamwino mkoani

saa 4:00 asubuhi.

: WETU

Wapewa mafunzo ya kukabili vifo vya uzazi

MWANZA

MADAKTARI,  wauguzi na

: wakunga 35 wapewa mafunzo ya
: namna ya kutoa huduma bora
¢ kwa wajawazito na watoto na
¢ kuondokana na hofu ya kupata
: maambukizi ya virusi vya corona

: pindi  wanapotoa huduma, ili
¢ kuepusha vifo vitokanavyo na

¢ uzazi.

Meneja Mradi wa Impact Mkoa

: wa Mwanza, Edna Selestine, alise-
¢ ma wamelazimika kutoa elimu
¢ hiyo ili kuwafikia watoa huduma
Mwakiposa Kihenzile. Wa- :
: mikakati yao ya kushirikiana na
¢ serikali kupunguza vifo vya uzazi
Dodoma Jumatatu kuanzia :

ngazi zote, ikiwa ni sehemu ya

na watoto wachanga nchini.
Alisema mradi huo uko chini

ya Taasisi ya Maendeleo ya Aga
Khan (AKDN) na umefadhiliwa
na Serikali ya Canada (Global Af-
fairs Canada), ukifanya kazi ka-
tika halmashauri nane za mkoani
Mwanza.

Alisema kuwa, kupitia mradi
huo, kumejengwa majengo 28
kwa ajili ya huduma ya mama
na mtoto, yakiwa na vyumba vya
upasuaji na elimu hiyo wanay-
oitoa kwa wawezeshaji hao am-
bao watatembelea vituo mbalim-
bali vya afya kutoa elimu, itasaidia
kupunguza vifo.

“Leo tumewapa na vifaa tiba ve-
nye thamani ya Sh. milioni 4.3 am-
bavyo watavitumia kujikinga wao
pindi wanapoenda kutoa hudu-
ma. Vilevile, vifaa hivyo watavitu-
mia kuelimishia wengine namna

watakavyovitumia pindi wana-
poenda kutoa huduma,” alisema.

Dk. Colomba Mbekenga, Mha-
dhiri wa Chuo Kikuu cha Aga
Khan, Shule ya Uuguzi na Ukunga,
alisema kuwa mkoani Mwanza,
mradi wao unahudumia vituo 80,
hivyo wauguzi hao wanaopewa
mafunzo, watagawiwa vituo vya
kazi ambavyo watakuwa wanavi-
zungukia kila mwezi kutoa elimu
waliyoipata ili kuitoa kwa watoa
huduma wengine.

Claudia Kaluli, Muuguzi Mkuu
wa Mkoa, akizungumza kwa niaba
ya Mganga Mkuu wa Mkoa, alise-
ma Impact wamewasaidia kwa
mambo mengi ikiwamo kutoa
elimu kwa watumishi wao na ku-
wasomesha baadhi ya watumishi
kwa mwaka mzima kozi ya kutoa

dawa ya usingizi.

Alisema kitengo cha usingizi
kilikuwa na upungufu mkubwa
kwa wataalamu na kwamba Im-
pact wajenga majengo ya wazazi
na huduma za uzazi baada ya ku-
jifungua katika vituo mbalimbali.
Dk. Raymond Nyasebwa, daktari
mwezeshaji kutoka Hospitali ya
Wilaya ya Misungwi na Salome
Ngeleja, Ofisa Muuguzi Hospitali
ya Mkoa ya Sekou-Toure, wal-
isema elimu waliyoipata im-
ewajenga upya, kuwaongezea
ufahamu na kuwaondolea hofu ya
corona.

“Wito wetu kwa jamii ni kuende-
lea kujikinga na kuzingatia maele-
kezo ya Wizara ya Afya kila wakati
na kuondokana, lazima tuendelee
kujikinga,” alisema Ngeleja.
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Maandalizi sahihi yatazaa
msimu imara wa 2020/21

MSIMU wa 2019/20 hapa nchini unatarajiwa kumalizika rasmi
ifikapo Agosti 2, mwaka huu kwenye Uwanja wa Nelson Man-
dela, ulioko Sumbawanga Mjini, mkoani Rukwa.

Pazia hilo la msimu litafungwa kwa mechi ya fainali ya
Kombe la FA, kati ya Simba ya jijini, Dar es Salaam dhidi ya
Namungo FC kutoka mkoani Lindi.

Kwa sasa timu zinazoshiriki Ligi Kuu Tanzania Bara zime-
bakisha mechi tatu ili kumaliza msimu wakati Ligi Daraja la
Kwanza inatarajiwa kukamilika mwishoni mwa wiki hii kwa
mechi za mtoano.

Bingwa wa Ligi Daraja la Kwanza atapatikana leo baada ya
kumalizika kwa mchezo wa fainali kati ya Gwambina FC ya ji-
jini Mwanza dhidi ya klabu kutoka makao makuu ya Tanzania,
Dodoma Jiji FC.

Kumalizika kwa msimu huo, ni dalili kwamba maandalizi ya
msimu mpya yanatakiwa kuanza mapema na maandalizi bora
au sahihi huanzia kwa timu kufanya usajili imara kwa kufuata
mapendekezo yaliyotolewa na benchi la ufundi.

Mafunzo kwa waamuzi na semina elekezi kwa viongozi, pia
ni sehemu mojawapo inayotakiwa kufanyiwa kazi kuelekea
msimu mpya wa mwaka 2020/21.

Hata hivyo, jambo kubwa ambalo hubeba matokeo yote ni
suala la kanuni ambazo hutarajiwa kutumika katika kufanya
maamuzi mbalimbali.

Nipashe inawakumbusha viongozi wa Shirikisho la Soka
Tanzania (TFF), pamoja na wadau wengine wanaoshiriki ka-
tika kuandaa kanuni kuhakikisha mnazitendea haki kanuni
hizo kwa kuangalia mazingira halisi.

Kanuni zinazotakiwa kupitishwa ni zile ambazo zitasaidia
wengi na si ambazo zitawafurahisha wadau wachache.

Kwa kupitisha kanuni bora, kutasaidia msimu ujao wa Ligi
Kuu Bara, Ligi Daraja la Kwanza, Ligi Daraja la Pili na mashinda-
no ya Kombe la FA kufanyika kwa kiwango bora.

Muhimu ni viongozi kupitisha kanuni mpya kwa kuangalia
mapungufu yaliyojitokeza katika msimu uliopita.

Ukiondoa kanuni, suala la upangaji wa ratiba za ligi umeku-
wa ni donda sugu hapa nchini kwa baadhi ya timu kupangiwa
ratiba inayoumiza huku  klabu  nyingine zikinufaika na
ratiba hizo zinazotolewa  na Bodi ya Ligi ambayo iko
chini ya TFF.

Tunaamini suala la baadhi ya timu kuwa na mechi za viporo,
msimu ujao halitaonekana au halitakuwa gumzo huku ma-
pumziko baina ya mechi moja na nyingine yakiwa sawa kwa
klabu zote.

Maandalizi haya yakienda vema, Nipashe inaamini mwisho
wa msimu bingwa atakayepatikana atakuwa ni wa halali
na atakapokwenda kupeperusha bendera ya nchi kwenye
mashindano ya kimataifa atachuana vema na hatakuwa
msindikizaji.

Mbali na wachezaji kushindwa kucheza kwa kiwango cha
juu, mechi za viporo zinaonekana kutengeneza mazingira
ya kupanga matokeo, lakini vinapunguza ushindani baina ya
timu kwa sababu tayari safari ya ubingwa huonekana kwa
timu zinazopambana kuwania taji hilo.

Kujifunza au kugeza kwa nchi zilizoendelea si dhambi,
huu ni wakati mwingine kwa TFF na maofisa wake wote wa-
naoandaa kanuni kujipanga kupitisha kanuni zitakazosaidia
maendeleo ya soka hapa nchini.

Ni ukweli kikosi cha Timu ya Taifa (Taifa Stars) ambacho
mwakani kitashiriki fainali za Kombe la Mataifa ya Afrika kwa
Wachezaji wa Ndani (CHAN), kinategemea wachezaji wanao-
toka kwenye ligi hiyo na si mahali kwingine.
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FAINALI YA
LIGI DARAJA
LA KWANZA

Na Barnabas
Maro

“HESHIMA apewe ajuwaye hes-
hima.” Ni vizuri kumheshimu
mtu anayewaheshimu wenzake.
Hii ni methali ya kutumiwa ku-
tushauri kuwa tunapaswa kuwa-
heshimu wale wanaoweza ku-
tuheshimu. ‘Adabu’ ni utaratibu
unaokubalika katika kufanya
jambo; heshima, nidhamu.

Kwa hiyo heshima haiji mpa-
ka iletwe. Maana yake heshima
haiwezi kuwapo bila ya kuletwa.
Methali hii pia yaweza kutumi-
wa kumsuta mtu anayetaka
apewe heshima ingawa vitendo
vyake havielekei au mwenyewe
haelekei kujiheshimu.

Vilevile heshima ni kitu cha
bure. Maana yake heshima hai-
nunuliwi. Hii nayo ni methali ya
kutumiwa kutunasihi tuwe na
heshima na adabu.

Timu ya mpira wa miguu
huwa na wachezaji 11 uwan-
jani wanaotakiwa kucheza kwa
bidii na ushirikiano ili kupata
ushindi dhidi ya timu pinzani.
Haijatokea wala haitatokea
mchezaji mmoja tu kuingia
uwanjani ili ashindane na timu
yenye wachezaji 11.

Itakuwa mshangao, kioja na
kichekesho kwa watazamaji
na waamuzi kuona mchezaji
mmoja tu anaingia uwanjani
kupambana na timu pinzani
yenye wachezaji 11! Mchezo
huo hautachezeshwa na timu
ya mchezaji husika itawajibika
mbele ya sheria za mashinda-
no.

Pele, aliyekuwa mchezaji ma-
hiri wa kabumbu nchini Bra-
zil, alisifika duniani kote kwa
umahiri aliokuwa nao uwan-
jani mpaka akaitwa ‘mfalme’
wa kabumbu duniani, lakini ali-
hitaji msaada na ushirikiano na
wachezaji wenzake. Ndio maana
wahenga walisema “Kidole ki-
moja hakivunji chawa.”

Maana yake mtu hawezi kum-
vunja chawa kwa kidole kimoja,
lazima akihusishe na kingine.

Bernard Morrison ni mchezaji
wa Yanga mwenye asili ya Gha-
na. Hajui maana ya ushirikiano,

Morrison ni nani Yanga?

heshima na adabu? Au anadhani
yeye ndiye mchezaji bora zaidi
ya wengine woote aliowakuta
Yanga? Hajui kuwa Yanga ilian-
zishwa mwaka 1935 wakati yeye
hakujulikana kama angezaliwa?

Yanga ilikuwa na wachezaji
mahiri na shupavu kuliko yeye
lakini hakuna aliyejiona bora
kuliko wenzake.

Kama Morrison aliwadharau
wachezaji wenzake wa timu
zote alizochezea kwao na nchi
zingine, si hapa Tanzania. Ku-
tokuwa na adabu kwa viongozi
ni huko huko lakini si Tanzania,
abadan.

Asidhani kuwa yeye ni bora
zaidi ya wachezaji wenzake,
walimu na viongozi wa klabu
iliyomsajili.

Mchezaji anapotolewa ili
aingie mwingine, maana yake
ameumia au kashindwa kue-
ndana na kasi ya mchezo. Ana-
potoka uwanjani hukaa kwenye
benchi la wachezaji wa akiba
ila anapofanya kosa kubwa na
kuoneshwa kadi nyekundu
hutakiwa kwenda  kwenye
chumba cha wachezaji.

Morrison anatolewa uwan-
jani baada ya kushindwa kue-
ndana na kasi ya mchezo, lakini
anakataa kukaa kwenye benchi
la wachezaji wenziye wa akiba
na kwenda kwenye chumba
cha wachezaji, kubadili nguo
na kuondoka kabisa uwanjani
huku mchezo ukiendelea!

Kuna wakati aliondoka kam-
bini kwa kiburi na alipofuatwa
alitishia kwa kisu kisha akaele-
kea alikokusudia. Kwa kiten-
do hicho alimdharau kocha,
wachezaji wenzake, benchi la
ufundi, viongozi wa klabu na
watazamaji waliotoa fedha zao
kuuangalia mchezo huo.

Nadhani viongozi wa Yanga
wanaogopa kumrudi (kitendo
cha kumwadhibu mtu kwa kosa
alilofanya) Morrison. Kama
sivyo, mbona wamekuwa kimya
kwa utovu wa nidhamu anao-
fanya mara kwa mara? Hawajui
ukimya wao unazidi kumfanya

ajione yeye ni bora zaidi ya
wachezaji wenzake na viongozi
ambao ndio waliomsajili?

Yanga imecheza mechi nyingi
na kushinda bila uwepo wake na
imeshindwa akiwa mchezoni.
Kwa nini anadekezwa kiasi hi-
cho? Ameikuta Yanga na ataon-
doka aiache ikiitwa Yanga, sio
Morrison! Utovu wa nidhamu
anaofanya Yanga uwe fundisho
kwa timu zinazotaka kumsajili.

Nionavyo, viongozi wa Yanga
wamekuwa kimya sana kiasi cha
kudharauliwa si na wanachama
tu bali hata mashabiki! Tangu
uongozi wa sasa uingie ma-
darakani umekuwa kimya sana.
Matokeo yake wadhamini wa
Yanga, GSM sasa ndio kila kitu.
Wanasajili na ndio wasemaji na
watendaji!

Uongozi ni dhamana ya kusi-
mamia jambo kwenye taasisi au
penginepo; madaraka anayope-
wa mtu kusimamia au kuongoza
shughuli. Viongozi wa Yanga ha-
wasikiki. Wanamwogopa Mor-
rison?

Wanashindwa kuiongoza
Yanga? Kama ndivyo, kwa nini
waligombea nafasi walizo nazo?
Nawashauri wajiuzulu kwa hes-
hima na taadhima badala ya
kusubiri  kutimuliwa kwa fed-
heha!

Siku Yanga (au GSM?) ilipo-
tiliana saini mkataba na timu ya
Hispania, GSM ndio iliyooneka-
na kuwa wenye Yanga! Matanga-
70 yote yaliyotolewa jukwaani
yalifanywa na mwakilishi wa
kampuni ya GSM huku viongozi
wa Yanga wakiwa wasikilizaji
kama waalikwa wengine.

Walikuwa wakikodoa  (ki-
tendo cha kufumbua macho na
kutazama kitu kwa muda mre-
fu) muda wote wa matangazo!

Kulikoni? Au maji yamezidi
unga kwa viongozi wa Yanga?
Natahadharisha tu kwani ilisem-
wa “Bora kupigwa dhoruba ya
dhabhiri kuliko ya siri.”

marobarnabas@yahoo.com
0784 334 096
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BUGANDO MEDICAL CENTRE

Consultant and Teaching Hospital

ADVERTISEMENT FOR

TENDER OPPORTUNITY FOR SUPPLY & INSTALLATION OF DIGITAL
FLUOROSCOPY X-RAY MACHINE AT BUGANDO MEDICAL CENTRE

Invitation for Tenders
Date: 18" July, 2020

The Bugando Medical Centre intends to apply part of its own source of funds towards
the cost of Supply and Installation of Digital Fluoroscope X-Ray machine and it
intends to apply part of the proceeds of this income to cover eligible payments under

the contract for Supply and Installation of Digital Fluoroscope X-Ray machine.

The Bugando Medical Centre now invites sealed Tenders from eligible local supplier
and who specialized in supply and installation of heavy and automated diagnostics
equipment e.g. X-Ray, MRI, CT-Scanner etc who will managed to supply and
installation of the named machine with the following option at BMC by payment by

installment

Tendering will be conducted through the National Competitive Tendering procedures
specified in the Public Procurement (Regulations, 2013 — Government Notice No. 446

and is open to all Tenderers as defined in the Regulations.

Interested eligible Tenderers may obtain further information from and inspect the
Tendering Documents at the office of the Secretary of BMC tender board H4 Block
P.O BOX 1370 Mwanza from 7:30 am to 15:30 pm local time on Mondays to

Fridays inclusive except on public holidays.

A complete set of Tendering Documents in English and additional sets may be
purchased by interested Tenderers on the submission of a written application to the
address given under paragraph 4 above and upon payment of a non-refundable fee of
TSH 200,000. Payment should be by Cash deposit into BMC Health Service Fund
account no. 01J1051393600 CRDB bank and bring original pay slip

All Tenders must be accompanied by a Tender Security in the format provided in the

Tendering Documents.

All Tenders in one original plus two copy, properly filled in, and enclosed in plain
envelopes properly written the name of the tender, address, time and the word “DO
NOT OPEN BEFORE” mentioned time of the deadline and must be delivered to the
address Secretary of BMC tender board H4 Block P.O BOX 1370 Mwanza at or
before 10:00 am local time on 31% July, 2020. Tenders will be opened promptly
thereafter in public and in the presence of Tenderers’ representatives who choose to

attend in the opening at the BMC H4 Conference room Administration Block.

Late Tenders, portion of Tenders, electronic Tenders, Tenders not received, and not
opened and not read out in public at the Tender opening ceremony shall not be

accepted for evaluation irrespective of the circumstances.

e
”
Dr. Fabian Massaga
Ag. Director General
P.O Box 1370,
Mwanza, Tanzania
Telephone 2540610/5 or 2500513

Fax: 255-028-2500799

Email: info@bugandomedicalcentre.go.tz/ hospbugando@gmail.com

BUGANDO MEDICAL CENTRE

Consultant and Teaching Hospital
ADVERTISEMENT FOR

INVITATION FOR SUBMISSION OF TENDER OPPORTUNITY FOR
NON-CONSULTANCY SERVICES

Date: 18™ July, 2020

1. The Bugando Medical Centre has set aside funds towards the cost for the provision of
various Non-Consultancy Service and it intends to apply part of the proceeds of this

funds towards the payments under the contract for provision of services.

2. The Bugando Medical Centre now invites sealed Tenders from eligible local services
providers of various Services as follows;-
NON CONSULTANCY SERVICES
1. Provision of Catering Services at Bugando Medical Centre Tender no.
PA/161/HQ/NC/2020-2021/01
ii.  Provision of Laundry Services at Bugando Medical Centre Tender no.
PA/161/HQ/NC/2020-2021/05

3. Tendering will be conducted through the National competitive Tendering (NCT)
procedures specified in the Public Procurement (Regulations, 2013 — Government

Notice No. 446 and is open to all Tenderers as defined in the Regulations.

4. Interested cligible Tenderers may obtain further information from and inspect the
Tendering Documents at the office of the Secretary of BMC tender board H4 Block
P.O BOX 1370 Mwanza from 7:30 am to 15:30 pm local time on Mondays to

Fridays inclusive except on public holidays.

5. A complete set of Tendering Documents in English and additional sets may be
purchased by interested Tenderers on the submission of a written application to the
address given under paragraph 4 above and upon payment of a non-refundable fee of
TSH 100,000. Payment should be by Cash deposit into BMC Health Service Fund
account no. 01J1051393600 CRDB bank and bring original pay slip

6. All Tenders must be accompanied by a Tender Securing Declaration in the format

provided in the Tendering Documents.

7. All applications one original plus two copy, properly filled in, and enclosed in plain
envelopes properly written the name of the tender, address, time and the word “DO
NOT OPEN BEFORE” mentioned time of the deadline and must be delivered to the
address Secretary of BMC tender board H4 Block P.O BOX 1370 Mwanza at or
before 10:00 am local time on 31" July, 2020. Applications will be opened promptly
thereafter in public and in the presence of Applicants’ representatives who choose to

attend in the opening at the Administration Block H4 Conference Hall.

8. Late applications, portion of applications, electronic applications, applications not
received, applications not opened and not read out in public at the tender opening

ceremony shall not be accepted for evaluation irrespective of the circumstances.

Dr_Fabian A. Massaga
Ag. Director General
P.O Box 1370,
Mwanza, Tanzania
Telephone 2540610/5 or 2500513
Fax: 255-028-2500799

Email: info@bugandomedicalcentre.go.tz/ hospbugando@gmail.com
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HABARI KITAIFA
e CCM yataja sababu makada

wa CCM
wajitosa .
ubunge Kawe

Na Waandishi Wetu

UCHUKUAJI na urejeshaji
wa fomu za kuomba kuteuli-
wa na Chama Cha Mapinduzi
(CCM) kuwania ubunge, uwak-
ilishi na udiwani, ulifika kiko-
mo jana jioni, huku makada
176 wakijotosa kulisaka Jimbo
Katibu wa CCM Wilaya ya
Kinondoni, Sure Mwasanguti,
aliiambia Nipashe jijini jana
kuwa, makada wa chama hi-
cho waliokuwa wamechukua
fomu kugombea ubunge ka-
tika majimbo mawili ya wilaya
hiyo (Kinondoni na Kawe)
walifikia 257 jana, waliwamo
176 walijitosa Kawe.

Mwasanguti alisema baada
ya kuona mwitikio mkubwa
wa wanachama, waliamua
kukutana na watia nia wote,
ili kuwaeleza utaratibu wa-
naotakiwa kuufanya. “Tume-
kutana na wagombea wote
walioomba ridhaa leo (jana)
kuwaeleza maadili ya chama
na nini wafanye kwa wakati
huu wakisubiri hatua ny-
ingine zifuate,” alisema.

WAJIENGUA KONGWA

Wakati hali ikiwa hivyo
wilayani Kinondoni, katika
Jimbo la Kongwa mkoani Do-
doma, makada 13 walijitokeza
kuchukua fomu za kuwania
ubunge wa jimbo hilo, aki-
wamo Spika wa Bunge, Job
Ndugai, lakini wanane ndiyo
waliorejesha.

Katika Jimbo la Chemba,
wanachama 36 walichukua
na kurejesha fomu za kuomba
kuwania ubunge, huku Jimbo
la Kondoa likiwavutia makada
15 waliochukua fomu, huku 11
wakirejesha fomu.

Na Neema Sawaka, KAHAMA

KATIBU wa CCM Wilaya ya
Kahama, amesema Kkasi ya
utekelezaji wa Ilani ya chama hi-
cho imewavuta vijana wengi kuji-
tosa kuwania ubunge na udiwani
kupitia chama hicho katika Uch-
aguzi Mkuu wa mwaka huu.

Emanuely Mbamange amese-
ma uongozi wa Rais John Magu-
fuli umewavutia watu wengi hasa

vijana kugombea viti vya ubunge
na udiwani kwa kuwa umefanya
mambo mengi ya maendeleo kwa
muda mfupi.

Kiongozi huyo wa CCM alikuwa
akizungumza na waandishi wa
habari kuhusu mchakato wa uch-
aguzi huo na mwitikio wa wana-
chama wa CCM kuchukua fomu
za kuwania nafasi mbalimbali.

Alisema kuwa katika orodha
ya watia nia waliochukua fomu

UCHAGUZI

2020

za kugombea ubunge kwenye
majimbo matatu ya Wilaya ya Ka-
hama (Kahama Mjini, Msalala na
Ushetu), asilimia 80 ni vijana.

Mbamange alibainisha kuwa,
katika Jimbo la Kahama Mjini,
hadi kufikia juzi jioni, kulikuwa
na makada wa CCM 69 walioku-
wa wamejitokeza katika ofisi za
CCM kuchukua fomu za kugom-
bea ubunge. Kati yao, wanane ni
wanawake.

69 kuwania ubunge Kahama

“Jimbo la Msalala, watia nia
waliochukua fomu ni 43, mmoja
ni mwanamke na kwa upande wa
Ushetu, watia nia ni 17, wanawake
ni wawili. Hivyo tuna wanachama
129 waliochukua fomu,” alisema.

Jimbo la Kahama Mjini katika
Bunge la 11 lilikuwa likiongozwa
na Jumanne Kishimba, Msalala
lilikuwa chini ya Ezekiel Maige,
huku Ushetu likiongozwa na Elias
Kwandikwa.

“Hamasisha vijana
okomeza VVU

Mwenyekiti wa Mtandao wa Vijana wanaoishi na maambukizi ya virusi vya Ukimwi, Pudensia Mbiliza (katikati), akiwasilisha maombi ya vijana kwa
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu, Sera, Bunge, Ajira, Kazi na wenye Ulemavu, .Jenista Mhagama (kulia), kwa niaba ya Waziri Mkuu, ikiwa ni mwi-
tikio wa lengo la kuwasilisha maombi matatu ikiwamo mpango endelevu wa uwezeshwaaji, kiuchumi, kiujuzi na uzalishaji mali kupitia mradi wa ‘Hebu
Tuyajenge' unaotekelezwa na Baraza la Taifa la Watu wanaoishi na Ukimwi (NACOPHA), na kufadhiliwa na Shirika la Maendeleo la Watu wa Marekani
(USAID), jijini Dodoma. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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TAKERS LTO

TANGAZO LA MNADA
WA HADHARA

SHAURI LA MADAI NO.326/2019

MWANZA SACCOS.......cccvviirieeennnnreeeennad MDAI
DHIDI YA
SILVESTER MICHAEL MARWA .........| MDAIWA

KWA IDHINI  NA MAMLAKA TULIYOPEWA NA
MAHAKAMA YA WILAYA YA NYAMAGANA TUTAUZA
KWA MNADA WA HADHARA MALI YA MDAIWA
AMBAYO NI NYUMBA SIKU YA ALHAMISI TAREHE
06/08/2020 KUANZIA SAA SITA MCHANA NA
KUENDELEA. MNADA UTAFANYIKA MAHALA MALI
ILIYOKO.

SN| MALI
INAYOUZWA

1 NYUMBA PLOT
NA.320 KITALU

P

MAHALI MUDA

MECCO
KUSINI -
MWANZA.

SAA 6
MCHANA NA
KUENDELEA

MASHARTI YA MNADA:

|. MTEJA ATALIPA ASILIMIA ISHIRINI NA TANO YA BEI
ITAKAYOFIKIWA KWENYE MNADA NA
ITAKAYOSALIA ATAILIPA NDANI YA SIKU KUMI NA
NNEKUSHINDWA ~ KUFANYA  HIVYO  MTEJA
ATAKUA AMEPOTEZA HAKI YAKE YA MSINGI NA
MNADA UTARUDIWATENA.

2. GHARAMA ZOTE ZITAKAZOJITOKEZA BAADA YA
KUNUNUA MALI KWENYE MNDA NI JUU YA
MNUNUZI.

MAWASILIANO:
0627672221/0659570570

158164

SUMAJKT AUCTION MART
COMPANY LIMITED

TANGAZO LA MNADA WA
HADHARA
Kwa idhini tuliyopewa na Tujijenge Tanzania
Limited, Suma JKT Auction Mart Ltd tutauza
kwa mnada wa hadhara Kiwanja cha

wadaiwa sugu kama  ilivyoonesha kwenye
jedwali. Muda ni kuanzia saa nne Asubuhi.

JINACA
MDAIWA

JINA LA TAREHE
MWENYE | YA

MALI MNADA
Jane 01/08/202
Dungumaro | 0
Hagu -
Mdhamini

DHAMANA
NA MAHALI
ILIPO

Kiwanja chenye
Title Deed,
Plot no. 166,
Kitalu “I”
BUNJU, Wilaya
ya Kinondoni

Najat
Davis
Mkony

MASHARTI YA MNADA

Mnunuzi atalipa 25% siku ya mnada na 75%

atalipa ndani ya siku 14, akishindwa kulipa salio

halirudishwi na mnada utarudiwa tena. Gharama
za kubadili umiliki ni juu ya mnunuzi.

Mawasiliano piga:-
SUMAJKT AUCTION MART

0716004554/0753063481
Barua Pepe sumajktauction@gmail.com

Vyama vyashauriwa ukomo Vviti maalum

Na Joseph Mwendapole

VYAMA vya siasa vimeshauriwa
kuweka ukomo wa viti maalum
ili kuwawezesha wanawake wa-

KUPOTEA KWA VYETI

Queen Jamhury Kaundama anatangaza kupotea kwa
cheti cha kidato cha nne chenye index namba
$0448-0029 kilichotolewa na Baraza la Mithihani
Tanzania mwaka 2016 katika shule ya Sekondari Sadani
na cheti cha Veta chenye namba 245559 kilichotolewa
ana Veta Iringa  (IRVTSC) mwaka 2017 na cheti cha
Kuzaliwa, Cheti cha Darasa la Saba, Kitambulisho cha
JKT na Cha Mpiga kura.

Yeyote atakaeviona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.

115815702

Polisi Taarifa:
OB/RB/2474/2020

naopata viti hivyo kwenda majim-
boni na kuwaachia wanasiasa
wengine wapate uzoefu.

Ushauri huo ulitolewa juzi jijini
Dar es Salaam na Mwenyekiti wa
kwanza wa Shirika la Wanawake
katika Sheria na Maendeleo Afrika
(WiLDAF), Monica Mhoja.

Mhoja alikuwa akizungumza
kwenye semina iliyoandaliwa na
WILDAF kwa ushirikiano na Afri-
can Women Development Fund
(AWDF) ili kuwajengea uwezo
wakufunzi watakaokwenda ku-
wafundisha wanawake wataka-
owania nafasi za uongozi.

Alisema viti hivyo vinapaswa
kuwa daraja kwa wabunge kupata
uzoefu na kwenda kugombea
kwenye majimbo badala ya kukaa
muda mrefu hali inayowanyima
haki wanawake wengine.

“Ubunge wa viti maalum iwe
nafasi ya kumjengea uwezo
mwanamke kwenda kupambana
majimboni ili wengine wachanga
nao wapate nafasi hizo wajenge

uzoefu sasamtu asikae hapo mi-
aka na miaka,” alisema Mhoja

Aidha, alishauri kuwa mtu aki-
pata ubunge wa viti maalum awe
na ajenda anayoisimamia ili baada
ya miaka mitano watu wamuulize
alisimamia nini na kama ni ardhi
kila akisimama apige kelele kuhu-
su haki ya kumkiliki ardhi.

Mkurugenzi wa WiLDAF, Anna
Kulaya, alisema wakufunzi hao
watakwenda kuwafundisha wa-
nawake masuala ya usawa wa
kijinsia, uongozi na kushiriki kwe-
nye maamuzi.

“Tunawapa elimu
wakawafundishe wabunge wata-
rajiwa ili wajue namna bora ya
kushiriki kwenye siasa na wanavy-
oweza kujenga hoja wakiwa kwe-
nye ngazi za maamuzi,” alisema.

Alisema miongoni mwa masu-
ala waliyofundishwa ni kuelewa
maana ya kampeni na kwanini
kampeni ni muhimu kwenye uch-
aguzi na kuelewa hatua muhimu
kwenye kampeni.
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Jafo atoa angalizo matumizi bil.

Na Augusta Njoji, DODOMA

AZIRI wa Nchi,

Ofisi ya Rais, Ta-

wala za Mikoa na

Serikali za Mitaa,
(TAMISEMI), Selemani Jafo,
amewataka wakuu wa mikoa,
wilaya na makatibu tawala wa
mikoa na wilaya kuhakikisha
wanasimamia Sh. bilioni 170
zilizopelekwa katika mamlaka
za serikali za mitaa kwa ajili ya
kuboresha miundombinu ya
elimu. Jafo alitoa agizo hilo jana
alipozungumza na viongozi
waliteuliwa na Rais John Magu-
fuli hivi karibuni na kuwakabi-
dhi vitendea kazi na miongozo
ya majukumu yao kikamilifu

katika maeneo yao.

Alisema viongozi hao wana
wajibu wa kusimamia fedha za
miradi zinazopelekwa na seri-
kali kwenye maeneo yao.

Waziri huyo pia aliwahimiza
viongozi hao kuimarisha usi-
mamizi wa mapato na kuhakiki-
sha yanafika katika mfuko wa
serikali na siyo vinginevyo.

“Hakikisheni ~ watu  wa-
naocheza na mifumo ya mapato
kwa kukwepesha mapato yasi-
ingie katika mfuko wa serikali,
wanachukuliwa hatua haraka
sana kwani huo ni ubadhirifu,”
aliagiza.

“Tli kufanikiwa katika utend-
aji wenu, lazima kuwa na ma-
wasiliano mazuri na watendaji

wenu, kufanya kazi kwa muda
maalum na kufuata kanuni,
taratibu na sheria zilizopo ka-
tika kutimiza majukumu yenu,
ili kuhakikisha mnaleta utend-
aji mzuri katika maeneo ya
kazi,” aliongeza. Sambamba
na hilo, aliwataka viongozi hao
kuheshimu mipaka ya maju-
kumu yao na kuwa na ushiriki-
ano wa kutosha kwa kila ngazi
ili kuleta ufanisi katika utendaji
kazi wao.

“Unapokuwa kiongozi, siyo
lazima wewe uwe bora peke
yako. Hata watendaji wako
wanatakiwa kutengenezwa na
wao kuwa bora, ili kuleta cha-
chu ya kuwa na watendaji bora
nchini na kwa kufanya hivyo

170/-

katika utendaji wenu, mtakuwa
mmeacha alama kubwa katika
taifa hili,” alisema. Katibu Mkuu
Ofisi ya Rais, TAMISEMI, Joseph
Nyamuhanga, aliwataka viongo-
zi hao kufanya kazi kwa bidii, na
kufuata sheria, ili kuleta ufanisi
katika utendaji wao.

“Jukumu kubwa kwenu ni
kusimamia mapato katika mae-
neo yenu na kuwa na matumizi
mazuri ya ofisi na nafasi zenu
kwani mmepewa dhamana na
mheshimiwa Rais,” alisema.

Mkuu mpya wa Mkoa wa
Dar es Salaam, Aboubakari
Kunenge, alimhakikishia waziri
huyo kuwa hawatamwangusha
Rais Magufuli kwenye utendaji
Wwao.

moto za maeneo maalum ya kufanyia biashara wafanyabiashara hao wamejikuta wakifanyia shughuli zao katika maeneo hatarishi. PICHA:
IBRAHIM JOSEPH

SIDO yamwaga mamilioni kwa wajasiriamali

Na Peter Mkwavila,

DODOMA

SHIRIKA la Kuhudumia Vi-
wanda Vidogo (SIDO) Mkoa wa
Dodoma, limetoa Sh. milioni
281.5 kwa watu 156 mwaka wa
fedha uliopita.

Justine  Kahemela, Ofisa
Mikopo wa SIDO Mkoa wa Do-
doma, alisema jana kuwa katika
mikopo hiyo, viwanda vidogo
vinane vimenufaika na kutoa
ajira kwa wananchi mbalimbali.

Alisema walionufaika ni wa-
naojishughulisha katika sekta

za viwanda vidogo, kilimo na
ufugaji.

Ofisa Mikopo huyo alitoa rai
kwa wajasiriamali wa Dodoma
kuchangamkia fursa ya uwapo
wa mpango wa uendelezaji
wa viwanda vidogo na vya kati
kupitia mikopo ya kuanzia Sh.
milioni nane hadi milioni 500
kutegemeana na uwezo wa
mradi.

Alisema kuna mpango ambao
unatekelezwa na taasisi tano
ambazo ni SIDO, VETA, Benki ya
AZANIA, Shirika la Taifa la Hifa-
dhi ya Jamii (NSSF) na Baraza la
Taifa la Uwezeshaji Wananchi

Kiuchumi (NEEC), ukilenga ku-
wawezesha wajasiriamali wa-
dogo na wa kati kupata mikopo.

“Mikopo iliyotolewa kwa
wananchi, takwimu zetu zinao-
nyesha imekuza miradi yao na
imetengeneza ajira rasmi 128
za moja kwa moja, imeongeza
kipato na kusaidia wajasiriamali
kukidhi mahitaji yao ya kila siku
kama vile kuwasomesha wa-
toto na kupunguza kiwango cha
umaskini,” alisema.

Vilevile, aliwataka wananchi
kuendelea kutumia huduma za
wataalamu wa shirika hilo wal-
iobobea kwenye teknolojia na

viwanda, mafunzo ya uanzishaji
na uendelezaji wa biashara,
masoko na uwekezaji pamoja
na masuala ya fedha.

Ofisa Maendeleo ya Biashara
Mkoa wa Dodoma, Crispin Kap-
inga, alisema fursa za kufanya
biashara kwenye mkoa huo ni
nyingi na kuwataka wananchi
kuzitumia  vizuri  kujiletea
maendeleo.

Meneja wa SIDO Mkoa wa
Dodoma, Sempeho Manongi,
alisema wanaendelea kuhama-
sisha wananchi kutumia shirika
hilo kutambua fursa zilizopo na
kuzalisha bidhaa zenye ubora.

]
Ukwepaiji kodi
kikwazo kwa
upatikanaji
huduma za msingi

Na Augusta Njoji, CHAMWINO

MENEJA Miradi ya Elimu katika
Shirika Lisilo la Kiserikali la Ac-
tionAid Tanzania, ameitaka jamii
kuacha kukwepa kulipa kodi, ili
kusaidia upatikanaji wa huduma za
msingi ikiwamo ujenzi wa miun-
dombinu ya elimu.

Karoli Kadeghe alitoa rai hiyo
jana katika mkutano wa wadau
uliokuwa mahsusi kujadili hali
ya upatikanaji wa elimu jumuishi
katika Wilaya ya Chamwino kupitia
Mradi wa Elimu unaoitwa Kuondoa
Vikwazo, Haki Kodi na Huduma
za Jamii Zinazozingatia Jinsia na
Mahitaji Maalum, unaofadhiliwa na
Shirika la Maendeleo la Norad.

“Kwa mfano, tunaposafiri tuna-
nunua chakula na watu, hatudai
risiti na usipodai ina maana umem-
wachia fedha za kodi mwenye ho-
teli na hatawasilisha serikalini. Pia
tufuatilie kodi yetu imefanya nini,
hasa kwenye huduma za msingi
kama elimu, afya na maji,” alisema.

Meneja huyo alisema baadhi ya
shule bado zina uhaba wa vyumba
vya madarasa, hivyo wanafunzi
kusomea chini ya miti, akisisitiza
kuwa jamii ina wajibu wa kuisaidia
serikali kuhakikisha inapata mapato
va kutosha na kufuatilia kwa kina
matumizi ya kodi zao. “Tungependa
kuona wanajamii wanafuatilia
fedha za serikali ambazo ni fedha
zao zinazotumwa kwenye shule ili
kutimiza malengo yaliyokusudiwa
kwa ajili ya utoaji wa elimu,”
alisema. Alisema kupitia mradi huo,
kamati za shule na wazazi wame-
kuwa na mwamko wa kufuatilia
madarasa yanajengwa, ili kuondo-
kana na adha ya watoto kusoma
chini ya mti.

“Pale Shule ya Msingi Mahama
walikuwa wanasomea chini ya mti,
kwa sasa vimejengwa vyumba
vitatu, inaonyesha kamati za shule
zimetimiza wajibu wake wa kufiki-
sha changamoto zilizopo shuleni
kwa ajili ya kuchukua hatua,”
alisifu. Alisema baadhi ya shule
zimeweka vyumba kwa ajili ya
watoto wa kike kujisitiri wanapoku-
wa kwenye siku zao, ili wasikose
masomo yao.

Akizungumzia kuhusu mradi
huo, alisema ulianza kutekelezwa
Julai 2018 katika Wilaya ya Cham-
wino mkoani Dodoma na Mkoa wa
Singida kwa shule za msingi 17 na
tatu za sekondari na unatarajiwa
kukamilika Desemba mwakani,
ukigharimu Sh. bilioni 1.4.

Alisema lengo la mradi huo kuwa
ni kuondoa vikwazo kwa watoto wa
kike na wenye mahitaji maalum, ili
wote wafikie fursa sawa ya kupata
elimu bora na jumuishi.

“Tunafanya kazi na kamati za
shule kwa kuwajengea uwezo wa
wajibu na majukumu yao kama
wasimamizi ubora wa elimu wali-
opo karibu na jamii, na pia tunafan-
va kazi na klabu za watoto shuleni
wajue haki zao za msingi hasa ya
kupata elimu bora,” alisema.
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HABARI ZANZIBAR

Watalii 270 watua Zanzibar

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ATALII 273 waliingia
nchini mwezi uli-
opita baada ya sekta
hiyo kuanza kurejea
kufuatia kupungua kwa maam-
bukizi ya corona na kurejeshwa
kwa huduma za usafiri wa anga.
Mtakwimu Kitengo cha Utalii
Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Seri-
kali, Raya Mohammed Mahfoudh,
aliyasema hayo jana alipowasilisha

takwimu za uingiaji wa wageni
nchini.

*Alisema idadi hiyo ya wageni
imeongezeka kulinganishwa na
wageni 173 walioingia Zanzabar
Mei mwaka huu.

Alibainisha kuwa asilimia 48.4
ya wageni hao walitoka Ulaya.
Alisema asilimia 52 ya wageni
hao walipitia Uwanja wa Ndege
wa Kimataifa wa Abeid Amani
Karume na asilimia 48 walipitia
bandarini.

Alisema asilimia 52.4 ya wageni

ni wanaume na 47.6 ni wanawake
ambapo asilimia 3.3 ya wageni hao
walikuwa chini ya umri wa miaka
15, asilimia 93.8 wenye umri wa mi-
aka 15/64 na asilimia 2.9 ni wenye
umri wa kuanzia miaka 65.

“Wageni hao walitegemewa ku-
kaa kwa wastani wa siku nane,”
alisema Mahfoudh.

Mhadhiri wa Chuo Kikuu cha
Taifa Zanzibar (SUZA), Dk. Stella
Ngoma, alisema kurejea kwa sekta
ya utalii ni faraja kwa maendeleo
ya uchumi wa Zanzibar baada ya

at

oLy

zuio la karibu miezi minne lililo-
sababisha sekta hiyo kuyumba
kwa kiasi kikubwa.

Alisema hali inaweza kuwa nzuri
zaidi baada ya hali kutengemaa
Italia ikizingatiwa ndiyo inayotoa
idadi kubwa ya wageni wanaoingia
Zanzibar.

Hata hivyo, mtaalamu huyo wa
uchumi alisema hali ya uchumi wa
dunia, itaendelea kukumbwa na
mtikisiko kwa miaka kadhaa baada
ya  jangala corona na Zanzibar
itakuwa sehemu ya baa hilo.

Katibu wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), Wilaya ya kichama Amani, Ali Salum (kushoto), akipokea fedha shilingi laki moja kutoka kwa mwana-
chama wa CCM Mariyam Ame, alipofika kuchukua fomu ya kugombea Uwakilishi Jimbo la Shauri Moyo, Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEI-

MAN

Waandishi 14 wagombea majimbo, kata ZNZ

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAKATI mchakato wa Uchaguzi
Mkuu wa mwaka huu ukiendelea
kupamba moto maeneo mbalim-
bali nchini, waandishi wa habari
14 visiwani Zanzibar, wamejitokeza
kuomba ridhaa ya Chama Cha
Mapinduzi (CCM) kupeperusha
bendera ya chama hicho kusaka
uwakilishi, ubunge na udiwani.

Kati ya waandishi wa habari hao,
wanawake ni 12 ambao wamesema
wameamua kugombea nafasi hizo
baada ya kuona ushiriki mdogo
wa wanawake katika kugombea
majimboni uchaguzi uliopita.

Raya Hamad, Ofisa Habari wa
Wizara ya Katiba na Sheria Zan-
zibar, ni miongoni mwa waandi-
shi wa habari waliochukua fomu

kuomba kugombea Ubunge Jimbo
la Mwanakwerekwe.

Mwandishi huyo aliilambia Ni-
pashe jana kuwa amechukua ua-
muzi huo ili kuwaleta maendeleo
wananchi wa jimbo hilo na kupi-
gania haki za wanawake na watoto.

“Endapo nitapata ridhaa katika
chama changu na kisha kuchaguli-
wa na wananchi kuwa mbunge
wao, nitahakikisha ninapigania
haki za wanawake na watoto,”
alisema.

Mwandishi mwingine ni Mariam
Ame, ambaye amechukua fomu
kuomba kugombea uwakilishi wa
Jimbo la Shauri Moyo, akisisitiza
kuwa amesukumwa na shauku ya
kutaka asilimia 50 kwa 50 katika
vyombo vya uamuzi.

Alisema ni haki yake ya kikatiba
kugombea nafasi hiyo pia baada

ya kuhamasishwa wanawake ku-
gombea nafasi za uongozi, ameona
kuna haja ya kuitikia wito.

“Uongozi wetu wa CCM aki-
wamo Mwenyekiti wa CCM, Dk.
John Magufuli na Makamu wake,
Dk. Ali Mohamed Shein, umetujen-
gea imani ya kuweza kugombea.
Ukweli na uwazi umeboreshwa
ndani ya chama,” alisema Mariam
ambae ni Mwandishi wa Habari wa
Shirika la Utangazaji Zanzibar.

Alisema kwa muda mrefu wa-
naume wamekuwa wakishikilia
nafasi za uongozi, hivyo ameamua
kugombea nafasi hiyo.

Suzan  Kunambi, —mwandi-
shi mwingine kutoka Shirika la
Utangazaji Zanzibar, alimechukua
fomu kuomba kuwania ubunge
Mpendae, akisema ametumia haki
yake ya kikatiba na kidemokrasia,

ili kuwaletea maendeleo wananchi
wa jimbo hilo.

“Chama Cha Mapinduzi ni
chama kinachofuata misingi ya
demokrasia hata viongozi wetu
wamekuwa wakisisitiza kila mwe-
nye sifa kugombea nafasi za uongo-
zi majimboni kwa sababu hakuna
milki ya mtu katika majimbo ya
uchaguzi,” alisema.

Kwa ujumla, waandishi wa
habari waliochukua fomu ya ku-
gombea ubunge ni watano, uwak-
ilishi wawili na udiwani wanne na
viti maalum watatu.

Mkurugenzi wa Chama cha
Waandishi wa Habari Wanawake
Tanzania (TAMWA), Dk. Mzuri Issa,
alisema uamuzi huo ni hatua nzuri
na jitihada za wadau kuhamasisha
wanawake kugombea zimezaa ma-
tunda.

Wakongwe
wajitosa
Uchaguzi
Mkuu 2020

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

LICHA ya sura mpya hasa
za vijana kujitokeza kugom-
bea nafasi za ubunge na
uwakilishi kupitia Chama Cha
Mapinduzi (CCM), wanasiasa
wakongwe waliopata kuwa
wabunge kwa zaidi ya miaka
10, wamejitokeza tena ku-
wania nafasi hizo.

Aliyekuwa mbunge wa
Kikwajuni kwa vipindi viwili
kuanzia mwaka 2000 hadi
2010, Parmukh Singh Hoo-
gan, Ni miongoni mwa wana-
siasa wakongwe waliojitosa
kuchukua fomu kuwania
nafasi ya ubunge jimbo hilo.
Hoogan aliiambia Nipashe
jana kuwa amevutiwa na
mazingira mazuri yaliopo
ndani ya CCM vyaliyotawali-
wa na uwazi na demokrasia
aliyoiita ‘iliyotukuka'.

Alisema katika kipindi
cha uongozi wa Mwenyekiti
wa chama hicho, Rais John
Magufuli, CCM imekuwa
imara ikiwavutia wananchi
wengi hadi wapinzani huku
rushwa na ubadhirifu zime-
komeshwa.

“Nimeamua kuchukua
fomu kuomba ridhaa ku-
wania nafasi ya ubunge
kwa tiketi ya CCM baada va
kuridhishwa na mazingira
ya uwazi na mapambano ya
rushwa yaliyofanyiwa kazi
na Mwenyekiti wetu, Rais
Magufuli,” alisema.

Aliyekuwa mwakilishi
wa Makunduchi ambaye
ni Waziri wa Nchi Ofisi ya
Rais - Utumishi wa Umma
na Utawala Bora, Haroun Ali
Suleiman, pia amechukua
fomu kuwania tena nafasi
ya uwakilishi, aliyoitumikia
kwa miaka 20 tangu mwaka
2000. Baada ya kukabi-
dhiwa fomu hiyo katika Ofisi
ya Wilaya ya Kusini Unguja,
Suleiman alisema ametia nia
kuwania nafasi ya uwakili-
shi, ili kuendelea na mikakati
ya kusaidia maendeleo
kwa wananchi wa jimbo
hilo. Mkongwe mwingine
katika siasa za Zanzibar,

Dk. Mwinyihaji Makame,
pia amechukua fomu ya
kuomba kuteuliwa kuwania
uwakilishi wa Dimani, jimbo
aliloliongoza kwa miaka 20
kuanzia mwaka 2000 hadi
Sasa.

Mwanasiasa mwingine
mkongwe Ussi Yahya, pia
ameomba kugombea Jimbo
la Mkwajuni kwa kipindi cha
pili. Mwaka 1995 alikuwa
Mbunge wa Chaani hadi
mwaka 2010 na mwaka 2015
aligombea Uwakilishi wa
Mkwajuni na kushinda nafasi
hiyo.
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AKATI msanii wa kike wa
Bongo Fleva, Zuchu, leo an-
apanda jukwaani kwa ajili
va kuwashukuru mashabiki
zake baada ya kumpokea vizuri katika
muda mfupi tangu alipotambulishwa.

Bahati mbaya katika shoo yake hiyo
itakayofanyika Mlimani City, haikuta-
jwa kama baba yake mzazi atakuwapo
kushuhudia binti yake akionyesha
Kipaji chake cha kuimba.

Hata hivyo mama yake mzazi am-
baye ni mwimbaji mkongwe wa taarab
nchini, Khadija Kopa, atasimama
pembeni ya Zuchu, kumuunga mkono
pamoja na kuimba naye baadhi ya
nyimbo zake.

Watu wengi wanajiuliza ni nani
baba mzazi wa Zuchu? Na inakuwaje
hatajwi katika safari ya mafanikio ya
mwimbaji huyo chipukizi anayeng'ara
kwa sasa?

Maswali hayo yanajibiwa na Kopa
mwenyewe wakati akizungumza na ra-
dio moja, ambaye amesema Zuchu, ni
mtoto halali wa mwimbaji wa zamani
wa muziki taarab, Ustaadh Othman
Soud.

Ustaadh Othman Soud na Khadija
Kopa, wanajuana tangu Zanzibar
Culture Music kama mtunzi wake wa
nyimbo, kasha wote wakajiunga na
kundi Tanzania One Theatre (TOT).

Katika ndoa yao walimpata binti yao
huyo na walimuita jina la Zuhura.

Kwa sasa Ustaadh Soud, amerudisha
makazi yake Zanzibar, huko anaen-
delea na harakati zake mbalimbali
zinazompatia riziki.

Kulingana na Khadija, jina la baba
yake kutotajwa katika safari ya muziki
wa Zuchu, inatokana na kutokuwa na
ukaribu na mtoto wake.

“Hakuna anayekataa kujulikana baba
yake Zuchu, huyo binti yangu anaitwa
Zuhura Othman Soud, ni mtoto wake
halali, lakini yeye mwenyewe alirudi
nyuma katika malezi kiasi ambacho
imekuwa vigumu kujulikana,” amesema
Kopa.

Kopa anasema alifanya juhudi ya ku-
waweka pamoja baba na mtoto, lakini
mzazi mwenzake hakuonekana kuwa
na mapenzi na hivyo Zuchu aliamua
kukaa na mama vyake.

“Mimi ndiye nilimlea na kumsomesha
katika hatua mbalimbali, sikuulizwa
jambo lolote wala kupata msaada hadi
mwanangu anafikia hatua hii. Siwezi
kuweka chuki kati ya mtoto na baba
yake, lakini Zuchu alijitahidi kujiweka
karibu lakini hakufanikiwa na kuamua
kukaa chini,” Kopa ameongeza kusema.

MAVOKO
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BASI SAWA

Dokii kumfichua
mafichoni Rich Mavoko

MSANII nyota wa muziki na filamu, Dokii, amesema kaka
yake, Rich Mavoko, yupo salama na ukimya wake utazaa
jambo zito litakalowashtua watu wengi.

Akizungumza na EATV, Dokii, amesema anamshukuru
mwanamuziki mwenzake Harmonize, kuonyesha nia ya

kumsaidia kimuziki.

“Hata kama haonekani wamuache atulie, kama kuna tatizo
wao watamsaidia nini? Waache wakisikia tatizo kuhusu
Mavoko ndiyo waniulize, ila kwa sasa kila kitu kipo sawa,
waache wawe na shauku ya kumuona hadi pale atakapo-

toka “.

Kumbe Haitham
anabaniwa hivi hivi!

MSANII wa kundi la ‘MOCO’ Moni Centrozone, amempa
ushauri msanii mwenzake wa Bongo Fleva, Haitham Kim,
kuwa mvumilivu kutokana na ngoma zake kususiwa na

Madj.

Akizungumza katika kipindi cha Friday Night Live (FNL),
Moni alimwambia Haitham kuwa watangazaji wengi huwa
na tabia ya kuwabania wasanii wa kike, lakini asikate tamaa
kwani anatakiwa kufanya kazi nzuri ili iweze kupenya.

“Nikuambie kitu kimoja, Haitham, dawa ya watu kama
hao ambao hawatoi sapoti kwenu ni kutoa ngoma kali itap-
enya tu. Jitahidi kutafuta kitu kizuri na mandhari ya video

yako”, amesema Moni.

MWIGIZAJI na mtayarishaji
wa filamu za Bongo Muvi, Ma-
sogo Ndaro, maarufu ‘Model’
amechukua fomu ya kugombea
ubunge wa Jimbo la Musoma

Msanii huyo amekuwa mion-
goni mwa wanachama zaidi ya 30
wa CCM, waliojitokeza kuwania

/

..
—

Ndaro aanza safari ya

A

F

ubunge Musoma Vijijini

nafasi hiyo ambayo ilishikiliwa na
Prof. Sospeter Muhongo.

Akizungumza na BT baada ya
Kuijaza na kurejesha katika ofisi
ya CCM, Ndaro amesema yeye
kijana anayetokana na chama
hicho, ana haki ya kutoa mchango
wake wa kuwatumikia wananchi
kwa kupitia nafasi hiyo.

Chini ya Jua: Nje malaika, ndani shetani

Na Adam Fungamwango

KUNA baadhi ya watu ukiwao-
na kwa macho ya kawaida tu,
unaweza kudhani kuwa ni wema
na wacha Mungu.

Lakini nyuma ya pazi wame-
beba vitu vizito ambavyo huam-
batana na wanyama, makatili na
kila aina ya uzandiki.

Filamu ya ‘Chini ya Jua’
imebeba ujumbe mzito ambao
unakuwa ni fundisho kwa watu
wenye tabia kama hizo.

Kundi la watu wasiojulikana
walikuwa wakimuua binti mmoja

ambaye ni denti wa chuo. Binti
mwingine wa chuo aitwaye Ritha
alikuwa akipita porini ambapo
ndiyo njia ya kuelekea chuo na
kukuta mwenzake ‘ametaitiwa’
kwa wauaji hao. Akachukua
kamera kutaka kupiga tukio hilo.
Kwa sababu ni mtoto wa kike,
alishindwa kuvumilia kuona
denti mwenzake anauawa, aka-
piga kelele, kamera ikaanguka
chini, akakimbia.

Baada ya kuua, watu hao
wakaanza kumkimbiza mtu am-
baye alipiga kelele. Jitihada zao
zilifanikiwa, wakamkatana na

kumchimbia shimo refu akamzi-
ka ardhini akiwa amesimama
wima na kubakisha kichwa tu.

Baada ya mateso makali,
wakamuacha hapo wakidhani
aliyeitwa Bahati alipita hapo na
kumfukua, akampeleka nyum-
bani kwake.

Baada ya matibabu, na chakula
kwa wiki nzima, hali ya Ritha
ikatengemaa.

Rafiki yake Pamela anasam-
baza ujumbe kwenye magrupu
yote na kuanza kusakwa binti
huyo ambaye alikuwa akitoka

Dar kwenda Tabora chuoni,
lakini hakufika na amepotelea
kusikojulikana.

Hata hivyo, Pamela huyo huyo
naye anauawa na watu wasioju-
likana.

Hatimaye baada ya msako
wa muda mrefu, Ritha anapati-
kana. Mwenyewe Ritha baada
va kurejea kwao, anamwambia
mama yake kuhusu hali ya ki-
mama yake ambaye ni mgonjwa
wa akili.

Ritha alitokea kumpenda
kijana Bahati, hivyo alijitolea

“Mimi ni kijana niliyekuzwa

na CCM kwa muda mrefu, nina
haki ya kuomba nafasi mbalim-
bali kwa ajili ya kuwatumikia
wananchi wangu, ubunge naona
ndiyo sehemu sahihi ninayoweza
kuwaonyesha baba, mama na

mjini, akimtibia pia mama
yake hadi akapona.

Baada ya kupona, mama
Bahati akakaribishwa nyumbani
kwa akina mzee Honchi ambaye
ni baba wa Ritha.

Hata hivyo mzee Honchi na
mama Bahati wanakataa watoto
wake wasioane. Inakuja ku-
dhihirika kuwa ni mtu na dada
yake.

Kumbe huko nyuma, mzee
Hochi aliwahi kuwa na mahusi-
ano na mama Bahati hadi kumpa
mimba, lakini akakataa kwa
sababu ana mke tayari. Ndipo
alipozaliwa Bahati.

Tukio hilo linawakasirisha
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Uberesha

MWANAMITINDO chipukizi, Yasin Said,
maarufu ‘Yasso Boy' amesema ugumu
wa kupata mianya ya kazi, inasababisha

baadhi yao kuvunjika moyo.

Amesema kuna vijana wengi ambao
wana ndoto ya kufika mbali kupitia
sanaa ya mitindo, lakini wanakwama
kutokana na wabunifu kutowaamini.

Sanaaya

kuwaamini wanamitindo chipukizi, lakini
kama wangetupa nafasi tungeweza
kufika mbali na kuleta ushindani katika
tasnia ya mitindo,” amesema Yasso.

Aidha, amesema ana ndoto ya kufikia
mafanikio ya mwanamitindo Calisah,
kwani msanii huyo anampatia changa-
moto nyingi.

“Baadhi ya wabunifu wanashindwa

wote mle ndani, na kabla cho-
chote hakijaendelea inajulikana
kama kumbe pia mzee Honchi
ndiye aliyewatuma vijana wa-
siojulikana kumuua msichana wa
chuo ambao nusura pia amtoe
roho binti yake Ritha. Ni kwam-
ba msichana yule alitishia kuan-
ika kwa sababu alimpa ujauzito
ambao hataki kuulea, hivyo
kuficha siri akataka auawe.

Kama vile haitoshi, alipoban-
wa, mzee Honchi alikiri kuhusika
na Kifo cha Pamela, ambaye
alimuua kwa mkono wake
akidhani anaficha siri baada ya
kupotea, akidhani kuwa huenda
yuko kwa bwana, lakini anaji-
fanya hajui.

-
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CHINIYA JUA
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Tano za Zuchu zinazorindima

Na Adam Fungamwango

YQOYOTE aliyeangalia Mkutano Mkuu wa Chama Cha Mapinduzi (CCM),
pamoja na mambo mengine, atakubaliana nami kuwa kwa upande wa
burudani, msanii aliyefunika kuliko wote ni Zuchu.

Ni msanii aliyemfanya hata Rais Dk. John Magufuli kutabasamu
muda wote anaposikia sauti yake, hasa pale anapoimba ngoma yake
va ‘Tanzania Ya Sasa’ inayoelezea mambo mbalimbali yaliyofanywa
kwenye Utawala wa Awamu ya Tano.

Kwenye Mkutano Mkuu huo, wajumbe walikuwa hawashikiki, wakis-
erebuka wimbo huo uliotia fora huko Dodoma na nchi nzima walioku-
wa wakifuatilia matangazo ya televisheni.

Kwa wale ambao hawamfahamu, Zuchu ni binti wa Malkia wa Mipa-
sho Tanzania, Hadija Kopa.

Kutokana na hali hiyo, wala hauwezi kutumia nguvu au akili nyingi
kuhoji kwa nini amekuwa mwimbaji mzuri, mwenye sauti nzuri, lakini
kuwa staa kwa kipindi kifupi tu.

Hizi ndizo ngoma tano ambazo zimemfanya Zuchu leo kuzungumzi-
wa nchi nzima.

Wana

Ngoma hii inaitwa ‘Wana'. Ni moja kati ya ngoma zilizoanza kuwa-
fanya mashabiki wa muziki wa kizazi kipya, kushtuka na kuanza kusiki-
liza sauti safi za binti huyo.

Ni ngoma ya mapenzi, ambayo binti anamwambia mpenzi wake
kuwa penzi ni kidonda, hivyo anamwambia mpenzi ambembeleze,
asimpepee ila ampulize, ili mashambenga roho ziwaume.

Raha

Ni ngoma ya mapenzi pia. Hapa anasema kuwa anadeka kwa sababu
kupendwa raha. Zuchu anaongea maneno mengi ya napenzi ambayo
yoyote yule anayependwa na bado hajaanza kupata karaha ya map-
enzi anaweza kusema.

Ni moja kati ya ngoma bora kabisa za Zuchu ambazo zimemfanya
kufika hapo alipofanikiwa kufika mpaka sasa.

Kwaru

Ngoma nyingine ya Zuchu ni ‘'Kwaru'. Anasema chungu alichopika,
wamepakuwa wenzake.

Sasa hii ngoma inaonyesha kabisa kuwa ametendwa. Haya maneno
ya mtu ambaye amempenda mtu ambaye hajali hisia zake na mara
kwa mara amekuwa wakimkosea heshima kwenye mapenzi.

Mapenzi upende mtu anayejua kuwa huyu mtu ananipenda ili aku-
pende. Lakini akikutana na mtu unayempenda, halafu yeye hajali ni
adhabu kubwa.

Mauzauza.

‘Mauzauza aaa mauzauza. Si wamekushinda kwenu huku kwetu tut-
akufunza'. Ni moja ya ngoma ambazo zilimtambulisha rasmi. Hii Zuchu
ameimba na mama yake mzazi. Na hata mahadhi yake ni kama taarabu
hivi, lakini mchanganyiko mkubwa wa mduara.

Hapa mama na binti yake, kila mmoja alionyesha uwezo wa ‘kuka-
mua’. Mama akamwonyesha uwezo mtoto na mtoto kamwambia mama
kuwa ‘mara nyingi vya kurithi huzidi.’

‘Tanzania Ya Sasa’

Hii ndiyo ngoma ambaye imewachengua wengi kwenye Mkutano
Mkuu wa CCM. Ameiimba kwa sauti nyororo, huku ngoma ikiwa na
midundo inayofanana na ya ‘Kisauzi' hivi.

Ni kama ndiyo wimbo wa nchi kwa sasa, kwani kila kona sasa
uKipita, kwenye daladala, mabaa unakutana na ngoma hiyo.
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WAZARAMO wana msemo wao maaru-
fu, “Zilongwa mbali, Zitendwa mbali”
wakimaanisha kusema si kutekeleza
kwa jambo. Ndivyo rapa maarufu Kanye
West, amejikuta akiinua mikono baada
ya kutangaza nia yake ya kuwania urais
wa Marekani.

Kanye West, wiki kadhaa amekuwa
akitalawa mitandao ya kijamii baada ya
kutoa maelezo tofauti kuhusu nia yake
hiyo, akisisitiza ni lazima atimize ndoto
yake ya kuingia ikulu ya White House.

Hata hivyo kulingana na chama cha
Republic, tayari kimemteua Rais Donal
Trum, kumalizia muhula wake na hivyo
mwanamuziki huyo ametangaziwa hana
nafasi ya kuwania Kiti hicho.

Okafor
usidharau
corona inaua

MWIGIZAJI na mchekeshaji
mkongwe wa Nigeria, John Oka-
for, ambaye anajulikana kama
Mr Ibu, amesema hawezi kuamini
kama virusi vya corona bado
vipo nchini humo.

Akiwa katika mahojiano na
chombo kimoja cha habari,
msanii huyo amesema hakuna
anayeamini kwamba virusi hivyo
vimesambaa katika nchi hiyo na
hakuna umuhimu wa kuifunga
mipaka.

“Wanigeria hatuwezi kuamini
kwamba tuna tisho na COVID-19,
naona hakuna sababu, kwa nini
tuwe katika tisho,” amesema.

Ruth hao ndio
wanaume wa
Kiafrika

NYOTA wa filamu kutoka Nol-
lywood, Ruth Kadiri, ameamua
kuwashauri wanaume wa Kiafrika
kuacha kumdhihaki muigizaji
wa Marekani, Will Smith, kwa
kumsamehe mkewe, Jada Pinkett,
baada ya kutoka na mwimbaji
August Alsina.

Nyota huyo wa sinema kwenye
chapisho lake katika mtandao wa
Instagram, amesema idadi kubwa
ya wanaume ambao wamem-
dhihaki Smith, tangu atangaze
kumsamehe ni Waafrika.

“Umegundua kuwa wanaume
wengi wa Kiafrika walimdhi-
haki Will Smith, kwa kumsamehe
mkewe, unajua ungetamani kuwa
na mwanaume anayefanana na
huyo, lakini Afrika hilo halipo,”
ameandika.

Staa wa Empire
matatani kwa
kumnyanyasa
mke wake

STAA wa muvi ya Empire,
Bryshere Gray, amejikuta akiwa
matatani baada ya kutuhumiwa
kufanya kitendo cha unyan-
yasaji kwa mkewe.

Mwigizaji huyo, alikamatwa
na kufunguliwa mashtaka ya un-
yanyasaji katika kituo cha polisi
cha Arizona, baada ya kupigiwa
simu na mke wake.

Tukio hilo lilifanyika majira ya
saa 4:15 usiku baada ya polisi
kupigiwa simu kutoka kwa kituo
kimoja cha kuuza gesi wakiomba
kwenda kumwokoa mwanamke
mmoja.

Kifo cha Naya
bado kina utata

UTATA bado unaendelea
kugubika kifo cha mwigizaji wa
Hollywood, Naya Rivera, baada
ya mwili wake kuopolewa majini
baada ya kuzama katika ziwa
moja Kusini mwa California.

Kulingana na mtandao wa
PageSix, umesema mwili huo ul-
jonekana Jumatatu ukiwa maili
56 kutoka pwani ya Los Angeles.
Katika tukio la kushangaza ku-
likutwa boti ambalo ndani yake
kulikuwa na mtoto wa msanii
huyo mwenye umri wa miaka
minne.

Kukutwa mwili huo unatokana
na kupotea baada ya kuonekana
akiendesha boti akiwa na mtoto
wake. Mtoto wake huyo Josey,
alikutwa amelala ndani ya boti
katika Ziwa Piru kwa muda wa
saa tatu.

Kanye Wesi hukujua kusema si
kutenda?
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Mtihani kutekeleza muda wa

ziada shuleni pengo la corona
B Mikasa watoto wadogo, darasani shida

Na Happy Severine

ACHI 17 mwaka huu,
serikali ilitangaza ku-
funga shule zote na
vyuo, ikiwa ni hatua
zake za awali kupambana na kue-
nea kwa virusi vinavyosababisha
homa kali ya mapafu (COVID-19).

Ni siku moja baada ya mtu wa
kwanza kubainika na virusi vya
ugonjwa huo. Serikali ilitangaza
kufunga shule kwa siku 30.

Baada ya kutimia siku hizo, seri-
kali iliendeleza likizo hiyo, hadi ili-
potangaza kufunguliwa, tarehe 29,
mwezi uliopita.
doma mwezi uliopita, Rais Dk.
John Magufuli, alisema serikali
imeamua kufungua shule na vyuo
baada ya maambukizi ya ugonjwa
kupungua kwa kiasi kikubwa.

Rais anatahadharisha kwamba,
bado ugonjwa upo na kuna haja
tahadhari zote za kujikinga ziend-
elee katika mjumuiko shuleni.

Baada ya tangazo, serikali kupi-
tia Wizara ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia ilitoa miongozo ya mi-
hula ya shule na ratiba za mitihani
ya taifa inaiyolenga kufidia muda
uliopita katika likizo ya corona.

Mojawapo, ilizitaka shule zote
za msingi na sekondari kurekebi-
sha ratiba za masomo zilizotumi-
ka awali, kabla ya shule kufungwa,
kwa kuongeza saa mbili kila siku.

Katika shule za serikali, wa-
nafunzi walitakiwa kuwapo maso-
moni hadi saa 10:30 jioni, tofauti
na mwanzo saa 8.30 mchana.

Mwongozo uliwataka wakuu wa
shule na walimu wakuu kuongeza
muda kwa wanafunzi wa darasa la
tatu hadi la saba, huku darasa la
awali hadi la pili wakiendelea na
ratiba zilizokuwapo awali.

Sababu zilzotolewa na serikali
ni kuwawezesha walimu na wa-
nafunzi kufidia muda wa masomo
ulipotea wakati wa likizo ya co-
rona.

WALIMU NA MABADILIKO

Tarehe moja mwezi huu, Kam-
ishna wa Elimu katika Wizara ya
Elimu, Sayansi na Teknolojia, Ly-
abwene Mtahabwa, kupitia barua
yake alizielekeza shule zote nchini
kusitisha utekelezaji wa saa mbili
za nyongeza, baada ya kubaini ku-
wapo ugumu wa utekelezaji shule.

Kamishna Mtahabwa, anazitaka
shule kuendelea na ratiba za zam-
ani na ndiyo iweze kuamua kama
zitaweza kuongeza hizo saa mbili
au la, kulingana na mazingira yake.

Kabla serikali kusitisha
utekelezaji wa agizo lake la awalila
saa mbili, Nipashe lilifanya utafiti
wa kuzungumza na walimu, wa-
zazi na wanafunzi kupata uhalisia
wa kuongezeka muda.

Wengi walikiri ugumu kutokana

Masanja Masunga, Katibu wa Kamati ya Shule ya Msingi Gamondo A, akitoa ufafanuzi namna wazazi walivyo-
jipanga kutatua tatizo la chakula, baada ya kuongezwa saa za kusoma shuleni. PICHA: HAPPY SEVERINE

na mazingira walio nayo. Charles
Yamungu, Mwalimu Mkuu Shule
ya Msingi Mhaha, katika Hal-
mashauri ya Mji wa Bariadi, Mkoa
wa Simiyu, anakubali lengo la
serikali kuongeza muda ni jema,
lakini utekelezaji wake ni mgumu.

Yamungu anasema, kwa siku
mbili tangu shule kufunguliwa,
wanafunzi walipoambiwa muda
wa kuondoka shule umeongeze-
ka kutoka saa 8:30 mchana hadi
saa 10:00 jioni mengi yalijitokeza.

Anasema, wanafunzi wa ma-
darasa ya tatu, tano na la sita wa-
likutwa na makuu aliyoyasimulia:
“Siku ya kwanza baadhi ya wa-
nafunzi wa darasa la tatu walian-
guka hapa shuleni kutokana na
njaa.”

Mwalimu huyo anaendelea:
“Hawakuzoea kuondoka saa
kumi. Sasa limekuja tena ghafla
inakuwa ngumu kwao kulimudu.

“Kwa juzi na jana ukiingia dar-
asani saa nane mchana kuende-
lea na vipindi, hasa darasa la tatu
na la tano, unaona wanafunzi

walivyo na hali mbaya. Wanaku-
wa kimya, wengi wamelala, wa-
naonekana kama hawana nguvu,
wanalegea kutokana na njaa.”

Mwalimu Rajabu Madaraka
wa Shule ya Msingi Gamondo ‘A’
anasema, inakuwa vigumu kum-
fundisha mtoto mwenye njaa,
kwani uwezo wake wa kusiki-
liza kile ambacho anafundishwa
unakuwa mdogo.

“Inakulazimu mwalimu
utafute mbinu nyingine ya zia-
da kumfundisha mwanafunzi,
hasa kumpatia maswali zaidi ili
aweze kupata muda wa kuwa
huru. Ukimfundisha akiwa na
njaa asilimia 90 ya kile ambacho
umempatia hakiwezi kuingia,”
anasema Madaraka.

Adalbert Chambia, Mwalimu
Mkuu wa shule, anaendeleza
hoja kuwa hata kama wakiamua
kuanzisha utaratibu wa kutoa
chakula shuleni, utekelezaji
wake hautofanikiwa.

“Kuna wazazi hapa wana wa-
nafunzi kuanzia darasa la kwan-

za hadi la saba. Huyo mzazi hawezi
kutoa chakula kwa kila mtoto kuki-
leta hapa, lakini hata mazingira ya
kupika ni magumu.

“Kuna gharama za kulipa wapi-
shi, lakini ukipika, itachukua muda
mwingi hata wa masomo kuwa-
gawia watoto wote shule nzima,”
anasema Mwalimu Chambia.

“Kama tumekuwa tunaangaika
na wazazi wa watoto wa darasa la
nne na la saba walete chakula cha
watoto wao, maana wao wanashin-
da shuleni kutokana na kujiandaa
na mitihani, itakuwa ngumu kwa
wazazi wote walete chakula shule
nzima,” anaongeza Chambia.

Mwalimu Mkuu  Yamungu,
anaeleza ongezeko la muda lime-
onekana kutowaathiri wanafunzi
madarasa nne na saba, kutokana
na kuzoea utaratibu huo tangu
zamani wakipata chakula shuleni.

Anasema, kigezo kikuu katika
hicho ni madarasa ya mitihani ya
taifa na wamezoea kuondoka shu-
leni saa 12:00 jioni, hivyo ongezeko
hilo la moda ni kawaida kwao.

WAZAZI

Wazazi waliohojiwa wanase-
ma utamaduni wao kwa muda
mrefu, watoto wao wamekuwa
wakipata chakula mara moja kwa
siku, kwani anapotoka nyumbani
asubuhi hakuna anachopewa kwa
ajili ya kula.

“Huku hatuna hata utamaduni
wa kumpatia mtoto hela ya kula
shuleni, kwani maisha yetu ni
magumu sana.

“Mtoto akiondoka asubuhi ny-
umbani anarudi saa nane mchana
anapata chakula, kisha jioni saa
mbili anapata chakula cha usiku,
hapo ni mpaka kesho tena saa
nane mchana,” anaeleza Masanja
Masunga.

Wazazi hao wanasema kwa mto-
to wa darasa la tatu kukaa mpaka
saa kumi jioni ni mateso makubwa
kwao, kutokana na wengi wana-
toka nyumbani asubuhi bila ya
kupata kifungua kinywa.

“Huku familia zetu hazina utam-
aduni wa kuamka asubuhi kumpa-
tia mtoto chochote kama ni chai,
uji au kiporo na hata awe darasa
la awali.

“Akiamka asubuhi ni kwenda
shule kisha anarudi kupata chaku-
la cha mchana. Kwa hiyo, kumu-
weka hadi jioni mtoto ni hatari,”
anaeleza Jeremia Sitta.

Elizabert Masunga, Mjumbe wa
Kamati ya Shule ya Msingi Gamon-
do ‘A’ anajadili mbadala kwamba
wanapoamua kutoa chakula kwa
shule nzima, ni ngumu kutekeleza,
kwani wazazi wengi hawana uwe-
70 wa kumudu gharama.

“Kwa ninavyowajua wananchi
wa huku uwezo wa kutoa chakula
shule nzima ni mgumu sana. Wen-
gi hawana uwezo kwenye familia
zao, lakini wapo wengine ni wagu-
mu katika kutoa michango hiyo,”
anaeleza Masunga.

WANAFUNZI

Wanafunzi wa darasa la saba
katika Shule ya Msingi Gamondo
‘A wanasema ongezeko hilo la
muda wao wanaliona kuwa kama
jambo la kawaida, kwani wam-
ezoea lakini wanakiri muda huo
wa nyongeza umekuwa mtihani
mzito kwa wadogo zao.

“Kuna wanafunzi wa darasa la
tatu na la sita, ambao huwa hawa-
pati chakula shuleni, wao wam-
ezoea kuondoka mapema shu-
leni, tumewaona jana na juzi hali
zao zilikuwa mbaya wapo ambao
walianguka kutokana na njaa,”
anasema Yohana Masunga.

Hata hivyo, serikali imeshasiti-
sha utekelezaji wa agizo la awali.
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GRAND R.ENEISA.NCE. o o
Bwawa linalopiganiwa Ethiopia, Misri

mUwepo wake unaweza kuwa baraka au balaa

Na Mwandishi Wetu

AARIFA za siri ambazo

zimewashtua mahasimu

wa Ethiopia, ni zile za

kuanza kujaza bwawa
kubwa la maji ambalo limeibua
mvutano mkali na mataifa ya
Misri na Sudan.

Kwa mujibu wa taarifa zilizofi-
chuliwa kupitia picha za setilaiti,
zinaonyesha kuna dalili bwawa
hilo ambalo ni kubwa barani Af-
rika linalofahamika kama Grand
Reneisance, limeanza kujaa maji
japo kwa taratibu sana.

Taarifa hizo, zimewashtua
viongozi wa nchi za Misri na Su-
dan, ambao muda mrefu walipin-
ga ujenzi wa bwawa hilo wakidai
litasababisha kupungua ujazo wa
maji katika mto Nile, ambao ni
tegemeo kwa uhai wa nchi hizo.

Viongozi wa Ethiopia, wame-
pinga taarifa hizo na kudai ni
propaganda zinazoendelea ili ku-
fifisha mpango wao wa kuhakik-
ishia raia wao kupata umeme wa
uhakika na kwa bei nafuu.

UVUMILIVU UMEKWISHA

Pamoja na kufichuliwa kwa
taarifa hizo, hali kuvumiliana
inaonekana kupungua baada ya
wawakilishi wa Misri na wenzao
wa Ethiopia, kupeana maneno
makali katika mkutano wa usu-
luhishi.

Hivi karibuni, katika mku-
tano wa Baraza la Usalama la
Umoja wa Mataifa, ilioitishwa
kwa ajili ya kuzungumzia bwawa
hilo, wawakilishi wa nchi hizo
walitoleana maneno makali kila
mmoja akitetea maslahi ya nchi
yake.

Bwawa hilo lililojengwa katika
Mto Nile, lipo karibu na mpaka
wa Misri na lina uwezo wa ku-

Mfanyakazi wa ujenzi katika bwawa la Grand Reneisance, akiuangalia Mto Nile unaotumika kujaza maji.

PICHA: MTANDAO

dhibiti kwa kiasi kikubwa maji
yanayoingia nchini humo ambayo
yanategemewa sana na watu wa
taifa hilo la kaskazini mwa Afrika.

Ujenzi wake utakapokami-
lika inakisiwa inaweza kuzalisha
umeme kwa raia milioni 65 wa
Ethiopia, ambao kwa sasa hawana
chanzo cha uhakika kupata nishati
hiyo.

Ujenzi huo ulioanza 2011, imele-
ta mvutano mkali kati ya nchi hizo
tatu ambzo zinategemea Mto Nile

kuendesha maisha yao.

Mwakilishi wa Misri katika
mkutano huo, Sameh Shoukry,
amesema uwepo wa bwawa hilo
linaweza kuingilia maisha ya Wa-
misri milioni 100, jambo ambalo
hawataki litokee.

Balozi wa Ethiopia katika Umoja
wa Mataifa, Taye Atske-Selassie
alijibu mapigo kwa kusema nchi
yake kutumia maji yake sio suala
la kuchagua, bali ni jambo la
umuhimu.

Bwawa la maji la Grand Renaissance likiwa katika hatua ya ujenzi.

MZ0Z0O WA KUJAZA MAJI

Katika mfululizo wa vikao vya
usuluhishi, jambo muhimu la
kuanza kujaza maji katika bwawa
hilo, bado halijapatiwa ufumbuzi.

Nchi zinazopinga, zinataka ku-
wapo na makubaliano namna ya
kujaza na kiwango gani cha maji
kinachotakiwa kuchepushwa ku-
ingia ndani ya bwawa.

Katika kipindi hiki cha msimu
wa mvua, Ethiopia inasema itaan-
za kulijaza bwawa hilo katika kip-
indi cha wiki chache zijazo.

Ili bwawa hilo lijae kama inavy-
otakiwa inatakiwa kuchukua mia-
ka saba, jambo ambalo ni hatari
na inaweza kupunguza kiwango
cha maji ya Mto Nile.

CHANZO CHA PICHAGETTY
IMAGES

Hata hivyo, mwakilishi wa
Ethiopia, anasema hatua ya kuli-
jenga na kulijaza maji bwawa hilo,
itakuwa katika nyakati tofauti na
si mwaka mmoja.

“Wamisri ~ walijaribu  ku-
wachanganya maofisa wa jamii ya
kimataifa kwa kusema kwamba
ni mambo tofauti”, anasema.

Baada ya Marekani na Benki
ya Bunia kuhusishwa mwisho
wa mwaka jana, zilishindwa
kuishawishi Ethiopia kutia saini
hati iliyokubaliwa na Misri mwezi
Februari, huku Muungano wa
Afrika AU, ukitafuta njia kutafuta
suluhu.

Iwapo maneno ya Waziri wa
Mambo ya Nje wa Misri yatatiliwa

maanani. basi makubaliano ya-
natakiwa yawe ya haraka.

UTATA WA MKATABA WA
KIKOLONI

Utata wa umiliki wa maji ya
Mto Nile unatokana na mkataba
wa mwaka 1929, ambao unaipa
Misri haki ya kumiliki mto huo.

Wakati wa serikali ya ukoloni
wa Uingereza ilipotambua kuwa
haki asilia na zile za kihistoria za
Misri kuhusu maji ya Mto Nile.

Pia iliipatia Misri haki ya ku-
fanya mradi wowote kati maji
hayo.

Mwaka 1959, Misri na Sudan zi-
litia saini makubaliano ambapo
mataifa hayo mawili kugawana
raslimali za mto Nile huku Misri
ikichukua maji mengi.

Hakuna taifa jingine lililotajwa
kati ya mataifa 9 ambayo maji
hayo yanapitia ikiwamo Ethiopia
ambayo ndio chanzo cha Mto
Blue Nile.

Maji hayo ambayo yanaunga-
na na maji ya Mto White Nile, un-
aokatisha katikati ya mji mkuu
wa Sudan, Khartoum, hutoa
karibu asilimia 80 ya mtiririko
mzima wa maji ya mto huo.

Ethiopia inaona mkataba huo
haujatoa haki na haiwezi kuutii.

“Iwapo  Ethiopia itakubali
kuachilia kiwango fulani cha
maji kuelekea Misri kila mwaka,
basi hatua hiyo itathibitisha fur-
sa ya kikoloni inayofurahiwa na
taifa kama Misri. Ni kama ukolo-
ni mambo leo na hilo halitakuba-
lika”, anaongeza kusema Zeri-
hun. Ethiopia inailaumu Misri
kwa kutaka kuendeleza mabavu
yake ili kudhibiti maji hayo kwa
kutumia fursa ya matumizi wali-

yopewa mwaka 1929.
Ethiopia inasema kwamba
wakati  itakapokuwa ikilijaza

maji kwenye bwawa hilo kwa
mwaka wa pili, itaachilia maji
yenye ujazo wa mita bilioni 31
kupitia bwawa hilo, lakini zaidi
ya hilo haiwezi kulazimishwa
kutoa kiwango fulani.

Usisitizaji wa kuachia kiwango
fulani cha maji kwenda Misri,
bila kujali iwapo mvua au la, in-
aweza kusababisha bwawa hilo
kutojaa na kufanya kazi wakati
wa kiangazi.

Uwepo wa mvutano mkali
baada ya miaka tisa ya mazun-
gumzo, huenda ukatoa ukweli
kwamba huu ndio mwisho wa
kidiplomasia badala ya kuwapo
makubaliano.

Lakini viongozi wote wawili
wa Misri, Abdula Fattah al Sisi,
na Waziri Mkuu wa Ethiopia Abiy
Ahmed, wanakabiliwa na shini-
kizo la kisiasa kutoka kwa raia
wao ambao wamejikita kwenye
siasa kuhusu suala hilo.
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Waathirika wa sumu Kulipwa fidia

NAIROBI, Kenya

JAJI mmoja nchini Kenya,
ameamuru kulipwa fidia kiasi
cha dola za Marekani milioni
12, kwa watu walioathiriwa na
kusambaa kwa sumu ya madini
ya risasi.

Hukumu hiyo imetoka baada
ya mkazi mmoja wa eneo la

Owino Uhuru, mjini Mombasa,
Phyllis Omido, kufungua kesi ya
kudai fidia baada ya mtoto wake
kuathirika na sumu hiyo inay-
otokana na betri chakavu.

Mtoto wake aliugua baada ya
yeye kufanya kazi katika vinu
vya kuzalisha madini hayo kwa
miezi mitatu.

Baada ya vipimo, madaktari

waligundua kuwa alikuwa na
sumu mwilini ambayo alipata
kwa njia ya kunyonyeshwa na
mama yake.

Hata hivyo, ilibainika wakazi
wa eneo hilo walikuwa na mata-
tizo ya aina hiyo, na kusababi-
sha kufungwa kwa vinu hivyo
mwaka 2014.

Omido alifungua kesi mwaka

2016, akiitaka serikali ilisafishe
eneo hilo na kulipa fidia kwa
familia za wale waliopoteza
maisha au kuugua kutokana na
athari za madini hayo. Jaji Ann
Omollo, aliamuru pamoja na
ulipaji fidia, serikali inatakiwa
kuondoa madini yote ya risasi
yaliyosalia.
BBC

Jengo moja lililoanguka ndani ya maji wakati mafuriko yakiendelea kuathiri mji wa Poyang, ulioko jirani na Ziwa Poyang, nchini China.

(PICHA: AFP)

Majasusi Urusi wajaribu
kudukua chanjo ya corona

LONDON, Uingereza

TAHADHARI imetolewa
kuwa kundi la majasusi ku-
toka Urusi wanalenga kufanya
udukuzi kwa kampuni zinazo-
jaribu kutengeneza dawa ya
chanjo ya virusi vya corona
katika nchi za Uingereza, Mare-
kani na Canada.

Wataalamu  kutoka  kituo
cha masuala ya usalama wa
mitandao ya kompyuta, wal-

isema majasusi hao wanafanya
kazi hiyo kama sehemu ya wa-
tumishi wa idara ya usalama.

Hata hivyo, kituo hicho
hakijasema ni kampuni ngapi
zinalengwa na wadukuzi hao
au kama kuna taarifa zozote zi-
lizoibiwa.

Lakini kituo hicho kilisema
utafiti  kuhusu chanjo hau-
jaathiriwa na wadukuzi hao.

Urusi imetupilia mbali tuhu-
ma hizo, ikisema haihusiki na
tukio hilo. “Hatuna taarifa kuhu-

su nani aliyedukua kampuni ya
dawa na vituo vya utafiti nchini
Uingereza. Tunaweza kusema
jambo moja, Urusi haihusiki na
majaribio ya udukuzi,” alisema
Dmitry Peskov, msemaji wa Rais
Putin.

Tahadhari hiyo ilichapishwa
kwenye taasisi za kiusalama
za Uingereza, (NCSC), Canada
(CSE), Idara ya Usalama wa nda-
ni Marekani (DHS) na Shirika la
Usalama wa Miundombinu ya
Kimtandao (CISA) pia Idara ya

Usalama wa Taifa ya Marekani
(NSA).

Mtaalamu mmoja wa masu-
ala ya usalama, alikiri kuwapo
kwa mpango huo.

Taasisi hizo zilisema waduku-
zi wameharibu programu in-
ayosaidia kufikia mifumo ya
kompyuta na walitumia progra-
mu za Well Mess na Well Mail
kuweka na kupakua makabla-
sha kutoka kwenye mashine zi-
lizoharibiwa.

BBC

Umoja wa Ulaya kujadili bajeti

BERLIN, Ujerumani

VIONGOZI wa Umoja wa Ul-
aya wamekiri kuwa kuna safari
ndefu kufikia makubaliano ya
bajeti ya euro trilioni 1.85 ku-
saidia uchumi ulioporomoka
kutokana na virusi vya corona.

Utoaji wa fedha hizo utakwen-
da sambamba na kuanzishwa
kwa mfuko maalum wa kufufua
uchumi.

Alipowasili katika Baraza la
Umoja wa Ulaya, Rais wa Hal-
mashauri ya Umoja wa Ulaya,
Ursula von der Leyen, alisema
kuna umuhimu kupambana na

mgogoro unaowakabili.

“Suluhisho linalotarajiwa ku-
toka kwetu na watu wa barani
Ulaya, kwa sababu ni kazi zao
ambazo ziko hatarini na hatari
yavirusi bado inaendelea,” alise-
ma Vod der Leyen.

Umoja huo unakabiliwa na
hali mbaya ya kiuchumi, huku

wanachama wake wakizozana
kuhusu nani anayestahili ku-
changia kiasi kikubwa zaidi cha
fedha, na nchi gani zinafaa ku-
pewa kiasi kikubwa cha fedha ili
kufufua uchumi.

DW.

S
Mazungumzo

Kosovo,
Serbia
Vaanza tena

BRUSSELS, Ubelgiji

VIONGOZI wa nchi za Serbia
na Kosovo, wamekutana kwa
ajili ya mazungumzo ya ana
kwa ana yatakayopunguza
mvutano wa pande hizo mbili.

Mkutano huo ulifanyika juzi
mjini Brussels, ulishuhudia
Serbia ikiishutumu Kosovo
kwa kulazimisha masharti
yasiyowezekana.

Wiki iliyopita, viongozi hao
walizungumza kwa nia njia ya
mtandaoni kabla ya maofisa
wa Umoja wa Ulaya kuandaa
mkutano mwingine wa ana
kwa ana.

Rais wa Serbia Aleksandar
Vucic na Waziri Mkuu mpya
wa Kosovo, Avdullah Hoti,
walikutana wakinuia kufufua
juhudi za kuimarisha uhusiano
wao.

Mkutano huo unajiri baada
ya miongo miwili tangu maji-
rani hao wapigane vita na
kuacha mvutano unaotishia
amani katika eneo hilo.

Mwakilishi maalum wa
Umoja wa Ulaya katika mazun-
gumzo hayo, Miroslav Lajcak,
alisema mkutano huo unalenga
kuwajadili sehemu waliko
watu wasiojulikana, wali-
opoteza makazi pamoja na
maendeleo ya kiuchumi.

Mwandishi
ahukumiwa
kifungo
UturukKi

ANKARA, Uturuki
MAHAKAMA moja ya Utu-
ruki, imemuhukumu mwandi-

shi wa habari maarufu
mwenye asili ya Uturuki

na Ujerumani Deniz Yucel,
kifungo cha miaka mitatu jela
kwa kosa la kueneza propa-
ganda za wanamgambo wa
Kikurdi.

Yucel mwenye umri wa
miaka 46, alisomewa hukumu
hiyo wakati yeye hayupo
mahakamani analifanyia kazi
gazeti la Ujerumani la Die
Welt.

Mwandishi huyo alisababi-
sha mvutano kati ya Uturuki
na Ujerumani mwaka 2018
baada ya kutumikia kifungo
cha mwaka mmoja gerezani.

Yucel alikamatwa baada
ya kuripoti habari inayohusu
kudukuliwa kwa akaunti ya
barua pepe ya waziri wa
nishati wakati huo, Berat
Albayrak.

DW
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HADITHI

Mauall

Na Adam Fungamwango, (0716
350534)

Kinywaji kilipofika alianza kunywa
taratibu, akivuta muda wa kumpokea
mgeni wake, ambaye hapo yeye aliku-
wa ni mwenyeji kuliko anayemsubiria.

Muziki mororo ulitumbuiza kutoka
kwenye spika ziliokuwa pembeni. Ma-
cho yake yalikuwa yakiangalia kila kitu
kilichokuwa humo, mpaka alipojidhi-
hirisha kuwa ni salama kama kawaida
yake.

Kulia kwake kulikuwa na meza ya
baba mmoja kibonge mtu mzima,
aliyekuwa amekaa na mpenzi wake,
mithili ya baba na binti yake wa tatu au
wanne.

Kilichomvutia Eddy ni maneno ya
mzee huyo aliyokuwa akiyaongea kwe-
nye simu iliyoonekana anaongea na
mkewe.

“Nimepata safari ya ghafla mke wan-
gu ya kikazi kwenda Morogoro, yaani
leo sitorudi hadi kesho jioni.”

Na baada ya kumaliza kuongea,
akamgeukia mpenzi wake.

“Kwisha kazi mke keshaingia kingi,
yaani leo ni kula bata tu hadi kuku
waone wivu. Leo tutalala hapa hapa ho-
telini hadi kesho jioni.”

Eddy alimtupia jicho la wizi, akata-
basamu. Wakati huo mhudumu mmoja
wa kiume alifika na kuwaongezea viny-
Waji.

Wakati akiwa wamevuta hatua tano
tu, ghafla kuna kitu kilianguka kutoka
kwenye mfuko wake kwa bahati mbaya.

Ni Eddy tu ndiye aliyekiona. “Ni leso,
au pesa?” Alijiuliza. Haraka akili ikamtu-
ma ajidhihirishe kwanza kabla ya kum-
wita aje kuchukua kitu alichoangusha.

Aliinuka kama vile anayetaka kwen-
da msalani, akavuta hatua chache tu,
haraka akainama na kuokota kitu kile
kabla yeyote yule hajaona.

Akakaa kwenye kiti. Ilikuwa ni kifuko
kidogo cha nailoni kilichofunguliwa. Ki-
likuwa na unga wenye rangi ya kahawia
ambao tayari ulikuwa nusu. Akahisi ha-
tari. Akatoa leso mfukoni na kukiweka
kifuko kile katikati ya leso yake ili kuzuia
unga usitoke na kugusa mikono yake.
Akasoma maandishi yaliyo kwenye ki-
fuko hicho.

Akatabasamu. Halikuwa tabasamu
halisi. “ Hii ni sumu” Alijisemea moyoni.

Katika kazi yake ya upelelezi ameku-
tana na vitu vingi, ikiwamo aina mbal-
imbali za silaha za moto na za kibaiolo-
jia, ikiwamo sumu mbalimbali. Pia si
kwamba tu alipata kuziona, lakini ali-
pata mafunzo ya kujua aina mbalimbali
za sumu, zinazoua haraka na zinazoua
taratibu.

Haraka alitoka na kwenda msalani.

Harusini-21

ILISEMWA hapo zamani kuwa dunia inaharibiwa na vitu viwili tu. Mapenzi na mali. Vitu hivi vinaweza
kumfanya binadamu aende popote. Afanye chochote kile ili awe navyo, wengine wanakwenda mbali zaidi
mpaka ikiwezekana hata kutoa uhai wa wenzao.
Shani, binti wa kitajiri anapitia kwenye mikasa mikubwa mizito ya kupotezwa kwa wazazi wake na
kumsababishia ukiwa na mawazo tele.

Wakati ikionekana binti huyo pekee kwa wazazi wake akielekea kurithi utajiri wa wazazi wake, kiu ya damu

inaanza kuwaingia baadhi ya ndugu za wazazi wake ili apoteze maisha,

wao waweze kumiliki mali hizo.
Hapo ndipo uhai wa Shani unapokuwa matatani na patashika nguo

kuchanika inapoanza. Fuatilia mkasa huu kuburudisha, kuelimisha na
kusikitisha.

@MSAMBA
0656122770

L e

Huko alichofanya ni kuiweka kwenye
hali ya usalama zaidi kwa kuifunga vi-
Zuri, isije hata yeye mwenyewe ikam-
letea madhara. Baada ya kuridhika
akaiweka kwenye mfuko wa nyuma
wa suruali yake. Akarejea sehemu
yake na kukaa kama awali.

Robo saa baadaye aliingia msicha-
na ambaye alibadilisha hali ya hewa
kwenye ukumbi wa ABC Club.

Sura yake nzuri iliyonyesha dalili
zote za umri mdogo wa miaka 23 na
hakuzidi hapo.

Alivaa gauni fulani la bluu hivi am-
balo si fupi sana na wala si refu, lakini
liliacha mapaja yaonekane kwa kiasi
fulani.

Nywele ndefu laini zilizozingira
sura yake kama bustani nyeusi, zili-
wafanya wanaume karibuni wote
ndani humo, kuacha stori na wap-
enzi wao na kuangalia kiumbe kile
kwa muda.

Baadhi walifinywa, au kupigwa

kofi na wapenzi hao baada ya kuona
ni kama wamepumbaa hivi kuanga-
lia mrembo, wakati pale walipo wali-
kuwa na warembo wengine.

Urefu alionao, matiti yaliyoshiba
na kukita kufuani, kiuno chem-
bamba kilichokatika kama anavyo-
taka kila mwanaume, kilimuongezea
urembo unahitajika.

Alitoa tamasamu tamu jepesi, aki-
angalia huku na huko kama anay-
etafuta kitu.

Kila mwanaume alikuwa akim-
wangalia mwanaume mwenzake
ndani mle, wakionekana wivu, kwani
walijua huenda angeenda kukaa kwa
mmoja wapo, hasa wale waliokaa
peke yao.

Hata hivyo kuna baadhi ya wa-
teja walikuwa wameshamzoea, hivyo
waliishia kummezea mate na kuen-
delea na shughuli zao.

Kamal alimuona mgeni huyo
aliyekuwa anaingia. Kwake hakuna

mgeni. Alisimama na kunyoosha
kidole.

Kitendo hicho kilifanya mgeni
wake kumuoa. Taratibu alianza
kumfuata, kwa mwendo wa madaha
kama twiga, huku kila mmoja ndani
ya ukumbi akionekana kufuatilia
zoeZzi lile.

“Karibu Shani.”

“Mimi ndiyo nikukaribishe wewe.”
Alijibu.

“Umefika muda eee.”

“Hapana si muda mrefu sana. Na-
dhani ni dakika kumi na tano zilizo-
pita.” Alidanganya.

Kama Shani angemuuliza mtu
yoyote aliyemuona Eddy wakati
anaingia, angeshangaa jibu ambalo
angepewa.

Aliingia humo saa moja na dakika
kumi zilizopita. Hakutaka kumwam-
bia ukweli Shani kwa sababu ni
lazima angeoshesha mshangao na
maswali kadhaa juu yake.

Hata angemjibu kuwa ni saba-
bu za Kkiintelejensia, au usalama,
ingeongeza mshtuko zaidi ya
mshangao aliokuwa nao. Na hata an-
gekubaliana na hilo, ni lazima angeji-
uliza sehemu ya starehe na usalama
wapi na wapi?

Hakutaka pia Shani kuanza kum-
shuku kuwa mwenzake hakuwa na
mtu wa kawaida.

Anakumbuka mara ya kwanza
alipoongea naye pale makaburini,
kuna maneno alimwambia ambayo
yalimshtua Shani.

“Usilie. Msichana mdogo, mzuri na
mrembo kama wewe hupaswi kulia
hapa. Angalia watu waliopita nji-
ani wanakuangalia unavyolia. Mimi
mwenyewe nimeumia kutokana na
kifo cha shangazi yangu, lakini silii.
Mungu anasema umuombe huku na
wewe unafanya kazi. Kazi itakayofua-
ta sasa ni kuwasaka wauaji.”

“Uwasake wauaji, kwani unawa-
jua?”

“Siwajui?”

“Sasa utawasaka vipi?”

“Kwani wewe unaitwa nani?”

“Naitwa Eddy Kamal”

“Ni askari wewe kwani.”

“Hapana, mimi nilikwambia
mwanzo nimetoka kusoma Mareka-
ni. Kwa sasa sina kazi yoyote ile.”

“Uko nyumbani tu?”

“Ndiyo maana yake.”

Hayo yalikuwa ni maneno ambayo
anakumbuka yalimfanya Shani siku
ile kuwa na wasiwasi naye, hivyo
kama angewambia ukweli angeweza
kuunganishi ‘doti’.

“Umeagiza chakula?” Shani ali-
uliza.

‘Nilikuwa nakusubiri ili uagize.
Mimi nitakula chakula ambacho
wewe utakula.”

Shani alitabasamu na uzuri wake
ukaongezeka.

Ghafla, kati yao alisimama kijana
yule yule ambaye aliangusha kifuko
ambacho Eddy aliona kama ni sumu.

Alikuwa amefika pale muda
sekunde chache tu baada ya Shani
kufika.

“Niiletee chakula changu nina-
chokipenda.” Shani aliamwambia ki-
jana yule ambaye walionekana kuwa
wamezoeana.

“Hapana.” Eddy aliingilia kati.

“Nimeshaagiza chakula kwa mhu-
dumu mwingine wewe unaweza kue-
ndelea kwenye meza zingine.” Alion-
gea kwa sauti ya upole.

Shani na mhudumu yule ambaye
hakuwa mwingine ila ni Fikiri wali-
patwa na mshangao. Fikiri pamoja na
mshangao, lakini pia alishtuka.

Itaendelea Jumamosi
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KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

ROSE ALEX MASSAWE
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba
za usgjili T 183 CXK
TOYOTA IST. Chassis
namba NCP60 — 008573 1.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURINI MDAIWA
Katika Mahakama ya Mwanzo DODOMA MJINI
Wilaya ya DODOMA

MADAI NAMBARI | 1112020
... ANNA ZABLON
MICHAEL MSHIGHATI
Kwa: MICHAEL M SHIGATI

Kwa kuwa mdai/mdaiwafameletaiwameleta/madi yakefyao kwamba
madai ya FEDHA TSH 340,000/=

Hivyo unahitajika/mnahitajika kuhudhuria binafsi katika Mahakama
i siku ya JUMATATU tarehe 27/7 mwaka 2020 saa 08:30 asubuhi
kwa kujibu madai na kwa kuwa siku hiyo ya kuitwa shauri hilo ni
lazima kuleta mashahidi wakofwenu na hati zote zinazokuhusu
shauri hilo kwa aiili ya kujitetea katika shauri hilo. Na kama

hukuhudhuriahamkuhudhuria siku liyotajwa hapo juu Mahakama

kama umep kuitwa shaurini, hii itaweza

kutoa hukumu kuwa umeshindwa/mmeshindwa.

Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya Mahakama hii leo

CASAGRANDE GARACE LIMITED
P.O. Box 598 MOSHI - TANZANIA
NOTICE OF AN ORDINARY MEETING OF GASAGRANCE
GARACE LIMITED

To the Members of the Company:

NOTICE IS HEREBY GIVEN that the ordinary meeting of the
Members of the Company will be held at the Company’s registered
offices on the 20th day of August, 2020 from 10:00hrs to discuss
the following agenda;-

Ordinary Business:

1.1 To adopt the agenda of the meeting;

1.2 To lay before the members the accounts of the Company
showing how the winding up of the Company has been
conducted and the property of the Company has been
disposed of and that the same has been done accordingly.

1.3 To discuss any other business which may arise during the
meeting.

Dated on this 5th day of July, 2020
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURINI MDAIWA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya
MANZESE/SINZA
Wilaya ya KINONDONI
MADAI NAMBARI 173/2020
Mimi LAURENT M. TARIMO
Namdai
Mdaiwa WEMA ISACK SEPETU

Kwa  kuwa  mdaiwa/mdai/ameleta/lwameleta/madai
yake/yao kwamba UNAAMRIWA NA MAHAKAMA
HIl UFIKE BILA YA KUKOSA

Kwa hiyo unahitajiwa/mnahitajiwa kuhudhuria binafsi
katika Mahakama hii tarehe 31/07/2020 saa 2:30 asubuhi
kwa kujibu madai hayo, na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya
kukatwa shauri hilo, lazima kuleta mashahidi wako/wenu
na hati zote zinazohusu shauri hilo kwa ajili ya kujitetea
katika shauri hilo. Angalia kama
hukuhudhuria/hamkuhudhuria siku iliyotajwa hapo juu,
Mahakama ikithibitisha kama umepokea/mmepokea
kuitwa shaurini hii, itaweza kutoa hukumu kuwa
umeshindwa/mmeshindwa.
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THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA KUPDTEA KWA YTETI HLUPOTELEWA F“n EALﬁ
IN THE DISTRICT COURT OF BAGAMOYO
DISTRICT BAGAMOYO NA HADH YA GARI
MISC CIVIL APPLICATION NO. 08 OF 2019
BAGAMOYO DISTRICT COURT
BAGAMOYO DISTRICT ANET MYWAMBOEA
COUNCIL.. APPLICANT KIPOMETA, anatangars
VERSUS
APICO TANZANIA LIMITED......... RESPONDENT feuptelews na kadl yr garl yempe
namba r= wsajill T, 336 EM aina
NOTICE OF DATE MENTION
ekt e e b bk e ¥a Tayota Halee Cormmuter,

THE NOTICE that the above case has been fixed for
mention 20th July, 2020 at 08:30 A.M before Hon.
M.I. Sabuni. You are required to appear in this court
on the fixed date without fail.

Given under my HAND and the SEAL of the court
this day of 01st day of July, 2020 at 08:30 A.m.

W bagen |y v il e by gl
b it il shch kirn s b abl
7 mvizaren e voh B W S o e e

iuchi ks g o

g e il ke P el e
FirErcid e bkl 2 e =]
v, 35

ey e s Tska. o P O preaios FTEE

Yeyoin abaknysions son
taarifa kitwe cha pollsi kilicho
lemribw.
Taarifa ya polisl
MBEMBERBSINIESI0T0.

Comtats
+155 21 266 TEI S/
+255 22 264 B0
Emailk trambfimofa.gov.eas

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
IN THE DISTRICT COURT OF BAGAMOYO
DISTRICT BAGAMOYO
MISC CIVIL APPLICATION NO. 12 OF 2019
BAGAMOYO DISTRICT COURT
BAGAMOYO DISTRICT
COUNCIL. ..APPLICANT

VERSUS

M/S AMWI ENTERPRISES. RESPONDENT

NOTICE OF DATE MENTION

THE NOTICE that the above case has been
fixed for mention 20th July, 2020 at 08:30 A.M
before Hon. M.I. Sabuni.You are required to
appear in this court on the fixed date without
fail.

Given under my HAND and the SEAL of the
court this day of Olst day of July, 2020 at 08:30
Am.

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
IN THE DISTRICT COURT OF BAGAMOYO
DISTRICT BAGAMOYO
MISC CIVIL APPLICATION NO. Il OF 2019
BAGAMOYO DISTRICT COURT
BAGAMOYO DISTRICT

COUNCIL....ceiiiiiiiiinnn APPLICANT
VERSUS
NEW METRO MERCHAN-
DISE......ccoeunind RESPONDENT

NOTICE OF DATE MENTION

THE NOTICE that the above case has been fixed
for mention 20th July, 2020 at 08:30 A.M before
Hon. M.I. Sabuni.You are required to appear in this
court on the fixed date without fail.

Given under my HAND and the SEAL of the court
this day of Olst day of July, 2020 at 08:30 A.m.

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
IN THE DISTRICT COURT OF BAGAMOYO
DISTRICT BAGAMOYO
MISC CIVIL APPLICATION NO. I5 OF 2019
BAGAMOYO DISTRICT COURT
BAGAMOYO DISTRICT

COUNCIL....cctiiiiiinnnn APPLICANT
VERSUS
M/S NASISI| COMPANY
LIMITED................. RESPONDENT

NOTICE OF DATE MENTION

THE NOTICE that the above case has been fixed
for mention 20th July, 2020 at 08:30 A.M before
Hon. M.I. Sabuni.You are required to appear in this
court on the fixed date without fail.

Given under my HAND and the SEAL of the court
this day of Olst day of July, 2020 at 08:30 A.m.

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
IN THE DISTRICT COURT OF BAGAMOYO
DISTRICT BAGAMOYO
MISC CIVIL APPLICATION NO. 14 OF 2019
BAGAMOYO DISTRICT COURT
BAGAMOYO DISTRICT

COUNCIL.....coiiiiiiiiinn APPLICANT
VERSUS
IGODEN GENERAL SUPPLIES AND SERVICE
LIMITED................. RESPONDENT

NOTICE OF DATE MENTION

THE NOTICE that the above case has been fixed
for mention 20th July, 2020 at 08:30 A.M before
Hon. M.I. Sabuni.You are required to appear in this
court on the fixed date without fail.

Given under my HAND and the SEAL of the court
this day of 0lst day of July, 2020 at 08:30 A.m.

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
IN THE DISTRICT COURT OF BAGAMOYO
DISTRICT BAGAMOYO
MISC CIVIL APPLICATION NO. 16 OF 2019
BAGAMOYO DISTRICT COURT
BAGAMOYO DISTRICT

COUNCIL.....ccvnirninnennnnnn, APPLICANT
VERSUS
COAST REGION CO-OPERATIVE UNION
LIMITED................ RESPONDENT

NOTICE OF DATE MENTION

THE NOTICE that the above case has been fixed
for mention 20th July, 2020 at 08:30 A.M before
Hon. M.I. Sabuni.You are required to appear in this
court on the fixed date without fail.

Given under my HAND and the SEAL of the court
this day of Olst day of July, 2020 at 08:30 A.m.

NJOO UTANGAZE BIDHAA YAKO

KWA BEI NAFUU SANA

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo valiyvochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI MICHEZO

SOLSKJAE

ATAMBA WAKO TAYARI KUWAVAA CHELSEA § o | 1A Vi,

MANCHESTER, England

ni kikosi cha Frank Lampard kil-
ipewa saa 48 za mapumziko kabla
ya mchezo huo wa Jumapili.
Lakini kocha huyo wa United
amesema wachezaji wake wapo
tayari kwenda katika mchezo dhidi
ya Chelsea pale kwenye dimba la
Wembley.
“Tuko * vizuri,
wachezaji wapo tayari kwenda na
wanataka kucheza tena,” alisema
Solskjaer akiwaambia waandishi
wa habari.
“Bila shaka, yoyote anaweza ku-
kumbatia mikono yake kwa sasa
na kusema, ‘nataka kukaa nje’.

jani, maana yake wanahofu, lakini
kwa upande wetu wachezaji wote
wapo tayari kwa ajili ya mchezo
unaokuja.
“Ni Brandon (Williams) na Luke
(Shaw) ndio hawakuwa tayari, laki-
ni Timothy (Fosu-Mensah) alifanya
kazi kubwa na Scott (McTominay),
amekuwa kwenye kiwango cha ku-
vutia. Anapokezana na Nemanja
(Matic).”
United wapo nafasi ya tano
kwenye msimamo wa Ligi Kuu
England, wakipitwa pointi moja
na Chelsea ambao wapo sawa na
Leicester City iliyopo nafasi ya

. — ——

OLE Gunnar Solskjaer ame-
sisitiza Manchester United “wapo
tayari” kwa ajili ya mchezo wa
nusu fainali ya Kombe la FA dhidi
ya Chelsea.
Mabao kutoka kwa Marcus Rash-
ford na Anthony Martial yalishuhu-
dia United ikiibuka na ushindi wa
magoli 2-0 dhidi ya Crystal Palace
kwenye Ligi Kuu England juzi
Alhamisi usiku na kuendelea ku-
jiweka kwenye nafasi nzuri ya ku-
maliza katika nafasi nne za juu.
United hawakupata mapumziko

kuelekea mchezo huo dhidi ya
Chelsea na Solskjaer alihoji kwani-

CONTE ATARAJIA MAKUBWA KWA ERIKSEN

MILAN, Italia

ANTONIO Conte “ameridhishwa”
na Christian Eriksen, lakini ame-
kubali kwamba anataka kuona
mengi zaidi kutoka kwa mchezaji
huyo mara atakapojikita zaidi kwe-
nye maisha yake hapo Inter.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa
Denmark alirudi kwenye kikosi cha
kwanza cha Inter Milan Alhamisi
wakati wakiibuka na ushindi wa
mabao 4-0 dhidi ya SPAL baada ya
kutokea benchi katika mechi mbili
zilizopita.

Eriksen amekuwa hana kiwango
cha kuvutia na kulikuwa na ripoti
kwamba huenda akauzwa mwisho-
ni mwa msimu huu, ikiwa ni miezi

“Ukiwa « na . wachezaji , wapo
benchi wanahofia kuingia uwan-

sita tangu ajiunge akitokea Totten-
ham.

Lakini wakati Conte anaamini
mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 28 anaweza kuimarisha soka
lake, ana furaha kwamba tayari
ameanza kuimarika tangu alipotua
hapo Januari.

“Christian anafanya kazi nzuri,
anajaribu kwenda na falsafa ya
timu na ligi hiyo ambayo ni ya kiu-
fundi zaidi kuliko ile ya England,”
alisema Conte akiiambia DAZN.

“Ni mchezaji mwenye ubora
ambaye anajaribu kujiimarisha
yeye mwenyewe, kuwa na kasi na
mbinu kwenye mchezo, ndio kitu
ambacho tulikuwa tunataka kutoka
kwake.”

-

nne, huku zikiwa zimebakia mechi
mbili ili msimu kumalizika.

’
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HATIMA YA RAMOS

MADRID, Hispania

FLORENTINO Perez ana uhaki-
ka Sergio Ramos atamalizia soka
lake pale Real Madrid baada ya
kuwaongoza kwenye ubingwa wa
taji la 34 la LaLiga juzi Alhamisi.

Ushindi wa mabao 2-1 wa Los
Blancos 2-1 dhidi ya Villarreal
uliwahakikishia ubingwa huo wa
kwanza wa Ligi Kuu Hispania
tangu msimu wa 2016-17 wakati
wakiwa wamelipokonya kombe
hilo kutoka kwa wapinzani wao,
Barcelona.

Ramos alikuwa na mchango
mkubwa kwa kipindi chote cha
msimu, akifunga mara tano ka-
tika mechi 10 za LaLiga zilizopita.
Mchezaji huyo mwenye umri

wa miaka 34, mkataba wake
unamalizika mwishoni mwa
msimu unaofuata na alisema
angependa kumalizia soka lake
Madrid, ingawa alikubali kwam-
ba ilikuwa inategemea na Perez
anataka nini. Na sasa rais huyo
wa klabu amebainisha anataka
Ramos amalize kipindi chake cha
kucheza soka akiwa na jezi ya
klabu hiyo.

“Ramos kwa uhakika kabisa
atamalizia soka lake akiwa na jezi
ya Madrid,” alisema Perez akiiam-
bia Movistar.

“Ingawa kuna mazungumzo
kuhusu hilo, mambo hayatabadi-
lika kila mtu ametulia. Yeye ni zai-
di ya nahodha. Ameiongoza timu
kwenye mambo mengi mazuri.”
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SETIEN:

SINA UHAKIKA WA KUBAKIA BARCELONA

BARCELONA, Hispania

Alipoulizwa kama an-
gependa mchezo dhidi ya
vijana wa Gennaro Gat-
tuso ungechelewa kwanza,
Setien alijibu: “Natumaini
hivyo, lakini sijui.
“Nakubaliana na Messi
kuhusu kujitafakari sisi we-
nyewe.”
Wakati
anaipa nafasi ya Barca
kwenye Ligi ya Mabingwa
Ulaya, lakini akasema ma-
jaliwa yake yapo nje ya
mikono yake. -
“Mimi * ndio ¥ mhusika
mkuu. Ndio mwenye nguvu
na ndio kiongozi, bila shaka
yoyote, lakini sijui majaliwa
yangu,” alisema.
“Sishawishiki kama tut-
akwenda tukiwa timu tofau-
ti, tukiwa na tumejipanga

kuingia kwenye Ligi
ya Mabingwa Ulaya
kwa nguvu na kasi
ya juu.
- “Hadi ® wakati
huo ndio naweza
kusema kitu, la-
kini + kwa ' sasa
mambo yapo nje
ya uwezo wangu.
Tayari nilishawa-
hi kuishi kwenye
hali kama hii.”
Tangu * msimu
wa w Laliga = ul-
ivyorudi =~ mwezi
uliopita, Barcelona
wameshinda mechi

KOCHA " Quique Setien
amekubali hana uhakika
kama ataendelea kuinoa
Barcelona kwenye Ligi ya
Mabingwa Ulaya mwezi
ujao.
Barcelona walipokea
kichapo cha mabao 2-1 ku-
toka kwa Osasuna Alhamisi
wakati Real Madrid wakibe-
ba taji la Ligi Kuu Hispania,
LaLiga kwa mara ya 34.
Lionel Messi alisema Bar-
ca wanabhitaji kujitafakari
wao wenyewe kama wapo
tayari kuivaa Napoli kwe-
nye mchezo wa pili wa Ligi
ya Mabingwa Ulaya hatua
ya 16 Bora, baada ya mch-
ezo wa kwanza kutoka sare
ya I-1 nchini Italia.

huku Madrid wakiwa
wameshinda zote 10.

& .‘ -

s ) ?\. |
LONDON, England Mchezaji huyo mwenye umri “Upasujia ulikuwa na ma- <7 p

wa miaka 19, ambaye alisaini fanikio makubwa, huku timu ya

ARSENAL imethibitisha kwam- mkataba wa muda mrefu wiki madaktari wetu ikiendelea kum-
ba, fowadi wake kinda, Gabriel —mbili zilizopita, awali alitarajiwa fuatilia kwa karibu katika hatua
Martinelli hataweza kurudi kwe- kuwa nje ya dimba kwa miezi yake ya kujiuguza.

nye mazoezi hadi mwishoni mwa  miwili au mitatu, lakini sasa im- “Kwa sasa hatakuwa sehemu

mwaka huu, baada ya kufanyiwa ebainika hatarudi uwanjani hadi ya mazoezi kwani anaendelea

upasuaji wa goti. mwishoni mwa mwaka huu. kuwa chini ya uchunguzi wa
Martinelli alijiunga na Arsenal Taarifa ya Arsenal iliyowekwa madaktari.

akitokea klabu ya nchini Brazil kwenye tovuti yake ilisomeka: “Ataendelea kujiuguza kwa

ya Ituano mwaka jana na ame- “Kwa sasa anaendelea kujiuguza msimu wote hadi mwishoni mwa

funga mabao 10 na katika mechi  goti baada ya kufanyiwa operesh- mwaka huu 2020, ambapo hapo
26 kabla ya kuumia goti wakati eni, ambayo ilifanyika mwishoni ndio anatarajiwa kurudi uwan-
wa mazoezi Juni 21, mwaka huu. mwa Juni. jani.”

KANE AZUNGUMZIA MIPANGO YA SPURS

mechi mbili kumalizika, kikosi hichq gha]ose Mour-
\ i England* ___ inho kinatakiwa kushinda zote mbili ili kupata poin-

ti zote zitakazowaweka kwenye nafasi nzuri.

Kane amewaonya ! nal )
wiﬁgi wenzake wa Tottenham Na Kane amewaambla wachezaji Wgnlza}(lelk\l}v'arl?a
kwamba kitu chochote nje ya pointi ~ ba, wanatakiwa kupigana haswa ili kuhakikis

wanashinda mechi mbili zilizobaki dhidi ya Leices-
alace, lakini vinginevyo watakuwa
ashindano ya Ulaya

sita katika mechi zao mbili zilizoba-
ki, itawafanya washindwe kufuzu  ter na Crystal Pa X
kucheza Ligi ya Europa msimu ujao. wal_nel<o§a nafasi ya kucheza m
urs walipata ushindi wa 3-1 msimu ujao. ) o ) ]

dhisd% ya Newcgstle United Jumatano “Kuifunga NechasFle uhkqwa ushindi mzuri kwe

na kuwavuta hadi nafasi ya saba kwe-  tu,” alilsema akiiambia tggégiy; tst?lrllrisia sshindi wa

A - g 070

msimamo wa Ligi Kuu England, ATu isema mwanzo, It I !

k]i]t)(le ambacho kitawawezesha kufuzu lazima, tunatakiwa tushmde mechi tjltu kama tuna

kucheza Ligi ya Europa msimu ujao. taka kufuzu kucheza Ligi ya Europa.

Huku Ligi Kuu England ikiwa imebakiza
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MESSI: MADRID

ILISTAHILI KOMBE

® ® ®\Mshambuliaji huyo aeleza Barca ilijitoa yenyewe
kwenye mbio za kuwania taji hilo baada ya ...

BARCELONA, Hispania

MSHAMBULIAJI Lionel Messi
amesema Real Madrid walistahili
kuwa mabingwa wa LaLiga msimu
huu, baada ya timu yake ya Barcelona
kujiondoa yenyewe kwenye mbio za
kuwania taji hilo.

Barca waliwarahisishia ubingwa
huo Real Madrid wakati walipokubali
kichapo cha mabao 2-1, na kuwafanya
wapinzani wao kulitwaa taji hilo juzi
Alhamisi ikiwa ni mara ya kwanza
kwa kipindi cha misimu mitatu.

Nahodha huyo wa Barca, Messi,
ambaye alifunga bao la kusawazisha
kwa kikosi hicho cha kocha, Jose Ar-
naiz kabla ya Roberto Torres kufunga
goli la ushindi kwa Osasuna, na kuwa-
fanya miamba hao wa Katalunya kuli-

achia taji kwa wapinzani wao Real
Madrid, ambao waliibuka na ushindi
wa mabao 2-1 dhidi ya Villarreal.

Na baada ya mchezo huo Messi
aliiambia Movistar: “Tumekuwa tuki-
likimbiza taji kwa msimu mzima, la-
kini hatukuwa na kiwango bora.

“Leo (juzi) haikuwa kazi rahisi
kutafuta nafasi ya kumfunga golikipa.
Sikujua kama mchezo wetu ungeku-
wa mgumu kwa kiasi hiki na tuli-
jaribu kutulia na kujaribu kusukuma
mashambulizi mbele bila mafanikio.

“Nafikiri Real Madrid walifanya kile
walichokifanya. Wamefanya vizuri
tangu kurudi kwa ligi baada ya kusi-
mama.

“Bila shaka tuna majeruhi mengi
na tumepoteza pointi nyingi kwenye
michezo ambayo hatukutakiwa ku-

fanya hivyo na sasa tutatakiwa kujita-
fakari sisi wenyewe.

“Tupo kwenye kipindi cha majira
ya joto, tunatakiwa kuangalia makosa
yetu ya nyuma ili tuweze kuwa na
msimu mpya.

“Ukiangalia nyuma, sisi tulikuwa
na wakati mzuri zaidi wa kulitwaa
taji msimu huu, lakini sasa Madrid
walistahili.

“Tunatakiwa kuangalia nyuma
namna gani tulivyocheza na kipi tu-
lichokifanya na kwa uhakika kabisa
sisi wenyewe tunapaswa kujilaumu.

“Ni vigumu kucheza kwa namna tu-
livyocheza ili tuweze kushinda, kwa
hakika kabisa, hatukuwa kwenye na-
fasi nzuri. Tujitafakari na tuangalie
namna gani msimu ujao mambo
yakatavyokuwa.”

DONDOO ZA SOKA LT N—
MAGAZETI YA ULAYA

HAVERTZ AEKEWA NGUMU

BAYER Leverkusen imeshakubali kiungo wake,
Kai Havertz (21), ameamua kwenda kujiunga na
Chelsea lakini klabu hiyo ya Bundesliga inataka
Mjerumani huyo aondoke mwishoni mwa Agosti.
(Star)

TAGLIAFICO ANUKIA CITY

BEKI wa kushoto wa Ajax na Timu ya Taifa ya
Argentina, Nicolas Tagliafico (27), anatajwa ndio
chaguo la kwanza la Manchester City katika di-
risha la usajili la majira ya joto. (Sports Illus-
trated)

THIAGO AIKACHA BAYERN

KIUNGO Mhispania, Thiago Alcantara (29),
anaamini atakamilisha mkataba wa kujiunga na
Liverpool baada ya kukataa kusaini mkataba
mpya na klabu yake ya Bayern Munich. (Mirror)

SARR AKARIBIA ARSENAL

ARSENAL inajiandaa kumsajili beki wa Timu
ya Taifa ya Vijana ya Ufaransa ya umri chini ya
miaka 21 (U-21), Malang Sarr lakini nyota huyo
wa Nice ambaye atakuwa huru katika dirisha la
usajili anawaniwa na klabu mbalimbali za Italia
na Ujerumani. (Sun)

CARRERAS, UNITED SAFI

MANCHESTER United imefikia makubaliano
ya kumsajili beki wa kushoto wa Real Madrid, Al-
varo Fernandez Carreras (17), ambaye anataraji-
wa kusaini mkataba wa miaka mitano na klabu
hiyo ya Old Trafford. (AS - in Spanish)

POCHETTINO AGOMBEWA ITALIA

KOCHA wa zamani wa Southampton na Tot-
tenham, Mauricio Pochettino ametajwa katika
orodha ya makocha wanaowaniwa na Inter Mi-
lan pamoja na Juventus wakati klabu hizo za
Italia zikijiandaa kuwafukuza Antonio Conte na
Maurizio Sarri ifikapo mwishoni mwa msimu.
(Telegraph)

CONTE AMTAKA KANTE

KOCHA wa Inter Milan, Antonio Conte atala-
zimika kuishawishi bodi ya klabu hiyo kukubali-
ana na mshahara anaotaka kulipwa N’Golo Kante
(29), ili wafanikishe usajili wa kiungo huyo Mfar-
ansa anayekipiga kwenye kikosi cha Chelsea.
(Semprelnter)

BELLINGHAM AFAULU

KIUNGO Jude Bellingham (17), amekamilisha
vipimo vya afya katika klabu ya Borussia Dort-
mund kabla ya mchakato wake wa uhamisho ku-
kamilika lakini ataendelea kuitumikia Birming-
ham mpaka mwisho wa msimu. (Sky Sports)

SPURS KUMKOSA AURIER

TOTTENHAM itamaliza msimu bila ya beki wa
Timu ya Taifa ya Ivory Coast, Serge Aurier (27),
baada ya kurejea Ufaransa kuhudhuria msiba wa
kaka yake. (Evening Standard)

EVERTON YAMTAKA ALLAN

EVERTON imewasilisha ofa ya kumsajili beki
wa Napoli, Allan, lakini klabu hiyo ya Italia in-
aonyesha haitaki kumtoa mchezaji huyo kutoka
Brazil mwenye umri wa miaka 29. (Sport Wit-
ness)

PALACE MAMBO SAFI

KOCHA Roy Hodgson amesema ujio wa
wachezaji wapya katika kikosi cha Crystal Palace
kutaifanya klabu hiyo maarufu The Eagles kuwa
na mafanikio kwenye msimu ujao na kuwafan-
ya kumaliza kwenye nafasi 10 za juu. (Evening
Standard)

TORRES KUTUA CITY

MABOSI wa Manchester City wamefikia
makubaliano binafsi na winga wa Valencia Mhis-
pania, Ferran Torres, ambaye ana umri wa miaka
20. (Eurosport)
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GWAMBINA, DODOMA

Na Saada Akida

TIMU ya Gwambina FC inatarajia kuku-
tana na Dodoma Jiji katika mechi ya fainali
ya Ligi Daraja la Kwanza itakayochezwa
leo kwenye Uwanja wa Azam Complex uli-
opo, Chamazi jijini, Dar es Salaam.
Dodoma Jiji ya makao makuu, tayari zime-
shapanda daraja na msimu ujao zitacheza
Ligi Kuu Tanzania Bara baada ya kuongoza
katika Kundi A na B.

Mechi hiyo ya fainali inatarajiwa kuwa
na ushindani kutokana na rekodi ambazo
timu hizo zimeweka katika michezo yake
ya hatua ya makundi.

Kocha Mkuu wa Dodoma Jiji FC, Mb-

wana Makata, alisema kikosi chake kime-
fanya maandalizi mazuri kuelekea mchezo
huo na anahitaji kuona wanajenga heshi-
ma kwa kupata ushindi.

Makata alisema mechi zote walizocheza
ni ngumu na wako tayari kukutana na
changamoto yoyote katika mchezo huo.

“Ninawaheshimu  wapinzani  wetu,
utakuwa mchezo mgumu na wa aina yake,
tunatarajia kukutana na ushindani mkub-
wa, kwa sababu kila timu ina wachezaji
wazuri na ambao wamepata uzoefu wa
kupambana,” alisema Makata.

Nahodha wa timu hiyo, Mbwana Hamis,
aliliambia gazeti hili wachezaji wote wana
molari ya kutaka ‘kulinda heshima’ na
kuweka historia ya kutwaa kombe hilo

FAINALI YA KIBABE FDL

pamoja na kuvaa medali.

“Tunahitaji kuwaonyesha tumepam-
bana kufika hapa, tumejiandaa vizuri kwa
ajili ya mechi ya fainali hiyo,” alisema na-
hodha huyo.

Novatus Fulgence, Kocha Mkuu wa
Gwambina, alisema kikosi chake kime-
jipanga imara na kinaamini kitamaliza
msimu kwa mafanikio na kuchukua taji
hilo ni moja ya mikakati yao.

Alisema katika mchezo huo wa fainali
atawakosa wachezaji wawili, Salum Kipan-
ga na Pastory Athanas ambao ni majeruhi.

Kocha huyo alisema anawaheshimu
wapinzani wake, lakini atautumia mchezo
huo kama sehemu ya maandalizi ya msimu
wake mpya wa Ligi Kuu Tanzania Bara.
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hortPesa cproRiNi

Mkurugenzi wa Utawala na Udhibiti SportPesa, Tarimba Abbas (kushoto), akimkabidhi mfano wa hundi ya Sh. milioni 288.9 mshindi wa
Jackpot ya SportPesa, Jamal Abdallah ambaye ni shabiki wa Yanga. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Shabiki Yanga ashinda SportPesa

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Michezo na Burudani ya
SportPesa Tanzania jana, ilimkabidhi
mshindi wa Jackpot SportPesa, Jamal Ab-
dallah (26), zawadi ya Sh. milioni 288.9
baada ya kubashiri kwa usahihi mechi 13.

Hii ni awamu ya nne kwa Jackpot ya
SportPesa kupata mshindi kutoka Wilaya
washindi wengine watatu kujizolea ma-
milioni kupitia ubashiri huo wa michezo.

Akizungumza jijini jana, wakati wa kum-
tangaza mshindi huyo, Mkurugenzi wa
Utawala na Udhibiti SportPesa Tanzania,
Tarimba Abbas alisema Jamal ameshinda
Jackpot hiyo baada ya kubashiri mechi 13
zilizochezwa mwishoni mwa wiki kwa usa-
hihi.

“Mpaka sasa SportPesa imeshatoa zaidi

ya Sh. bilioni 1.8 kwa washindi wanne wa
Jackpot kwa kubashiri kwa usahihi mechi
13. Pia tangu tuanze biashara Mei, 2017
hadi leo hii washindi wa Jackpot na bonasi
wamelipwa zaidi ya Sh. bilioni 8.2.

Tarimba alisema wanafurahi kuona ka-
tika kipindi cha miaka mitatu mfululizo
wanabadili maisha ya Watanzania mbal-
imbali na kuongeza familia ya mamilionea.

“SportPesa ni kampuni inayofuata tarat-
ibu zote ili kuhakikisha sheria zilizowekwa
na bodi ya michezo ya kubahatisha zin-
afutwa ikiwa pamoja na kulipa kodi. Kodi
iliyolipwa kwa washindi wote wa Jackpot
waliopatikana kuanzia 2017 tu wameweza
kurudisha kodi kwa serikali kwa zaidi ya
shilingi bilioni 1.6.

“Nitoe rai kwa Watanzania wote na wap-
enda michezo kuwa SportPesa ipo kwa aji-
li ya kuwaburudisha hasa kwenye ubashiri

wa mipira ya miguu na mara zote mshindi
uwekewa pesa zake kwenye akaunti yake
papo hapo,” alisema Tarimba.

Jamal alisema, “Sikutegemea kama
nitashinda maana niliwekea mikeka zaidi
ya kumi, hivyo nilitegemea kupata bonasi
na sio Jackpot.

“Hizi pesa nilizoziweka kwa hivi sasa
sitazitumia na badala yake nitaziweka
kwanza benki kwa muda huku nikifikiria
nini cha kufanya, kwa sababu hizi pesa ni
nyingi kwani utulivu mkubwa unahitajika.

“Mimi ninajishughulisha na ujasiriamali
kwa hivi sasa, hivyo kupitia ushindi wangu
huu ninaamini nitafanikisha mahitaji yan-
gu muhimu.”

“Nashabikia sana timu ya Yanga na nime-
furahi sana SportPesa kuniletea wachezaji
kama ‘suprise’ ya leo.”

Mbao yaingia
kwenye rekodi Bara

Na Adam Fungamwango

USHINDI wa mabao 3-2 ilioupata
Mbao FC katika mechi ya Ligi Kuu
Bara dhidi ya Simba kwenye Uwanja
umeifanya timu hiyo kushinda mechi
tano mfululizo, huku straika wake
hatari, Waziri Junior akifunga mechi
nne mfululizo.

Mbao, ambayo iko kwenye
kampeni kabambe ya kuhakikisha
inasalia Ligi Kuu Tanzania Bara, lakini
pamoja na ushindi wa tano mfululizo
bado iko pale pale kwenye nafasi ya
19, ikiwa imefikisha pointi 38, lakini
Kocha Mkuu wa timu hiyo, Fred Min-
ziro ametamba hawatashuka daraja.

Minziro alisema kama ‘hesabu’ zao
zitakwenda vema, timu yake itaen-
delea kushiriki ligi hiyo na wata-
pambana hadi dakika ya mwisho ya
msimu huu.

“Simba ni timu nzuri, hilo halipingi-
Ki, lakini niliwaambia vijana wangu
wapambane, kwa sababu wapinzani
wetu hawana cha kupoteza, sisi ndiyo
tunataka ushindi kwa lazima ili tukae
sehemu salama,” alisema Minziro.

Naye mfungaji wa bao la pili, Wa-
ziri alisema nia yao ni kupata pointi
nyingine tisa ili kufikisha pointi 47
ambazo wana uhakika timu nyingi
ambazo pia zinapambana kutoshuka
daraja, hawatafikisha.

“Kufunga kwangu magoli kunatoka-
na na ushirikiano wangu na wachezaji
wenzangu, lakini mimi mwenyewe
nina mazoezi yangu binafsi, hivyo
najiwekea malengo,” alisema waziri
ambayo tayari amefikisha magoli 11
msimu huu.

Simba Queens,
Yanga dimbani

Na Saada Akida

LIGI Kuu ya Wanawake Tanzania
inatarajiwa kuendelea katika viwanja
sita nchini ambapo vinara Simba
Queens watakuwa ugenini kuwaka-
bili Kigoma Sisterz kwenye Uwanja
wa Lake Tanganyika mkoani Kigoma
huku Yanga Princess ikiwakaribisha
Ruvuma Queens.

Simba Queens wanaongoza ligi hiyo
wakiwa na pointi 41, huku mabingwa
watetezi JKT Queens wenye pointi
36 wakifuatia wakati Panama Queens
inaburuza mkia ikiwa na pointi nne.

Vinara Simba Queens watashuka
dimbani leo wakiwa na kumbukumbu
nzuri ya kuwafunga watani wao wa
jadi, Yanga Princess mabao 5-1 halafu
ikawapa Marsh Queens kichapo cha
mabao 5-0, katika mchezo uliochezwa
Mwanza.

Kocha Mkuu wa Simba Queens,
Mussa Hassan "Mgosi™ alisema wa-
nahitaji pointi tatu muhimu katika
kile mechi ili kufikia malengo yao ya
msimu ubingwa wa msimu huu.

Mgosi alisema maandalizi yao ya-
mekwenda vizuri na hakuna mchezaji
ambaye ni majeruhi katika kikosi
chake. Michezo mingine va ligi hiyo
itakayochezwa leo ni kati ya Tanzan-
ite SC dhidi ya TSC Queens, Baobab
Queens vs Allinace Girls, JKT Queens
vs Panama Queens na Marsh Queens
wataikaribisha Mlandizi Queens.
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Nipashe

YANGA DIMBANI
KUSAKA HESHIMA

® ® ®Kocha wake aeleza kuikosa nafasi ya pili itakuwa ni
‘pigo’ jipya wakati wakiivaa Mwadui...

Na Faustine Feliciane

WAKATI bado machungu ya kufungwa na
watani zao na kutolewa kwenye mashindano
ya Kombe la FA hayajaisha, Kocha Mkuu wa
Yanga, Luc Eymael amesema litakuwa ‘pigo’
lingine endapo timu yake itashindwa kumali-
za katika nafasi ya pili kwenye msimamo wa
Ligi Kuu Tanzania Bara msimu huu.

Baada ya mapema kujiondoa kwenye mbio
za ubingwa wa Ligi Kuu Tanzania Bara na taji
hilo kwenda kwa watani zao, Simba, ndoto za
Yanga kushiriki michuano ya kimataifa zili-
potea wiki iliyopita ilipokubali kichapo cha
magoli 4-1 kutoka kwa Wekundu wa Msimbazi.

Eymael alisema kwa sasa hakuna taji am-
balo wanaliwania, lakini wamejipanga ku-
pambana ili kumaliza kwenye nafasi hiyo am-
bayo pia inawaniwa na Azam FC pamoja na
Namungo ya Lindi.

Mbelgiji huyo alisema ukiondoa mipango
ya kuhakikisha wanashinda mechi zao tatu
zilizobaki, lakini tayari mikakati ya kusuka
kikosi chao cha msimu ujao imeshaanza.

“Sitaki kuzungumza kwa kirefu sana, lakini
kwa sasa tunataka kuona tunamaliza nafasi
ya pili, ila tumeshaanza mipango kwa ajili ya
msimu ujao, msimu huu umekuwa na maumi-
vu kwa mashabiki wetu, tunawaahidi msimu
ujao utakuwa wa tofauti zaidi kwetu,” alisema
Eymael.

Kocha huyo aliongeza anaupa umuhimu
mkubwa mchezo wao wa leo dhidi ya Mwadui
FC kwa sababu matokeo ya ushindi yatawa-
saidia kufikia malengo yao.

“Tunauangalia mchezo ujao kwa nafasi
kubwa, matokeo ya ushindi pekee ndiyo tu-
nayoyahitaji, tunafikiria pointi tatu kutoka
katika mchezo huo. Baada ya msimu huu
kumalizika na kufanya tathmini, kurekebisha
mapungufu yaliyopo ya kila idara, tutaingia
tukiwa imara na tofauti,” Eymael alisema.

Hata hivyo, Eymael jana alikataa kuzun-
gumza chochote kuhusiana na sintofahamu
ya kiungo mshambuliaji wa timu hiyo Bernard
Morison.

Meneja wa timu hiyo, Abeid Mziba, alisema
wachezaji wote wapo kwenye hali nzuri kuele-

kea mchezo huo dhidi ya Mwadui FC.

Mziba alisema Yanga inajipanga na inaipa
umuhimu michezo iliyobaki licha ya kupoteza
nafasi ya kushiriki mashindano ya kimataifa
msimu ujao.

“Kuhusu Morrison siwezi kusema chocho-
te, naomba tuzungumezie timu na si mchezaji
mmoja mmoja,” alisema meneja huyo.

Taarifa zilizopatikana jijini zinasema nyota
huyo wa kimataifa kutoka Ghana hajahudhu-
ria mazoezi na hajaungana na wenzake tangu
baada ya kufanyiwa mabadiliko katika mch-
ezo wao uliopita dhidi ya Simba.

Mechi nyingine za Ligi Kuu Tanzania Bara
zitakazochezwa leo ni kati ya Mtibwa Sugar
dhidi ya KMC, wakati Namungo wataikaribi-
sha Prisons huku Ndanda wakiwaalika Mbeya
City na Biashara United watavaana na Coastal
Union kwenye Uwanja wa Karume mjini Mu-
soma.

Kagera Sugar watawakaribisha Polisi Tan-
zania kwenye Uwanja wa Kaitaba, Bukoba,
huku kesho mabingwa Simba wakivaana na
Alliance FC kutoka jijini, Mwanza.
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‘ORIGINAL’
KUIVAA
ALLIANCE

Na Somoe Ng'itu

BAADA ya kupoteza mchezo
uliopita dhidi ya Mbao FC, ma-
bingwa wa Ligi Kuu Tanzania
Bara, Simba wanatarajia ku-
teremsha kikosi ‘imara’ katika
mechi ya ligi hiyo dhidi ya Al-
itakayochezwa kesho kwenye
Uwanja wa Taifa.

Simba iliwapa mapumziko ya
siku mbili, nyota wake walio-
anza katika mechi ya hatua ya
nusu fainali dhidi ya watani
za0, Yanga ambayo ilimalizika
kwa Wekundu wa Msimbazi
kushinda mabao 4-1.

Meneja wa Simba, Patrick
Rweyemamu, alisema maandal-
izi ya mechi ya kesho yanaen-
delea vema na wachezaji wote
waliokuwa wamepewa ma-
pumziko, wamerejea kikosini.

Rweyemamu alisema wanata-
rajia mechi hiyo pia itakuwa na
ushindani kwa sababu Alliance
inahitaji kujiweka kwenye
nafasi salama kwa sababu bado
timu zitakazoshuka daraja
hazijafahamika.

“Timu ambazo ziko
salama hazizidi tano,
dakika za lala salama

lolote linaweza
kutokea, yaliyotokea
mechi iliyopita
yamepita, mchezo
wa Jumapili utakuwa
na mipango tofauti,”
alisema meneja huyo.

Mechi hiyo ya kesho itakuwa
yva mwisho kwa mabingwa hao
kuwafuata Coastal Union na
itafunga pazia la msimu kwe-
nye Uwanja wa Chuo cha Ush-
irika, Moshi dhidi ya wenyeji,
Polisi Tanzania ifikapo Julai
26, mwaka huu.
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