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Viongozi mbalimbali walioapishwa pamoja na kuteuliwa katika nafasi tofauti wakila kiapo cha uadilifu kwa viongozi wa umma, baada ya kuapishwa na Rais Samia Suluhu Hassan, Ikulu ya
Chamwino mkoani Dodoma jana. PICHA: IKULU

Ajali ilivyokata
uhai wa abiria

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

WATU wanne wamefariki dunia na
wengine 20 kujeruhiwa katika ajali ya
basi ya Kampuni ya Classic, likitokea
es Salaam.

Ajali hiyo ilitokea majira ya saa 10 al-
fajiri kuamkia jana katika kona ya Didia,
wilayani Shinyanga na kusababisha vifo
vya abiria wanne na majeruhi 20 huku
wengine wakikatika viungo vya mwili.

Mmoja wa abiria aliyekuwa kwenye
basi hilo, Fotuna Wilbert, alisema baada
ya kufika kwenye kona hiyo basi likiwa
katika mwendo kasi, waliona basi hilo li-
kiyumba na kumshinda dereva na kupata
ajali.

Maimuna Mohamed, alisema alikuwa
amelala na aliposikia kishindo kikubwa
alishtuka na kukuta tayari wamepata aja-
li, huku wenzake wakiwa wameumia na
kukimbizwa hospitalini.

Kamanda wa Jeshi la Polisi mkoani
Shinyanga, Debora Magiligimba, alithibit-
isha kutokea kwa ajali hiyo na kuwataja
waliofariki kuwa ni Wahida Yusuph, Jo-
seph Joseph, Rehema Haji na Nasorro
Hamisi.

Aliwataja majeruhi watano waliokatika
viungo kuwa ni Njama Hassani, Fatuma
Kesi, Sada Manga na Twalibu, ambao
wamekatika mkono wa kushoto na mmo-
ja mguu wa kulia, pamoja na Mohamed
Daudi mkono wa kulia.

Alisema majeruhi wengine 15 waliti-
biwa na kuruhusiwa na hali zao zinaende-
lea vizuri.

Kamanda alisema basi hilo lilikiwa na
abiria 43.

“Chanzo cha ajali hii ni mwendo kasi,
dereva wa basi anayejulikana kwa jina la
Maxison Mkuru, alishindwa kukata kona
na kusababisha ajali, na tunamsaka saba-
bu amekimbia,” alisema Magiligimba.

Pia alisema miili ya marehemu imehifa-
dhiwa katika Hospitali ya Rufani mkoani
Shinyanga na majeruhi wanaendelea na
matibabu, aliwaonya madereva kuzinga-
tia sheria za usalama barabarani.

Samia: Ni mimi na ninyi

Na Christina Mwakangale

RAIS Samia Suluhu Hassan,
amesema hatawavumilia viongo-
zi wa mikoa wakiwamo makatibu
wakuu wa mikoa na wakuu wa
mikoa watakaoshiriki na kuwa
vyanzo vya migogoro ya ardhi
kwenye maeneo yao.

Amewataka kwenda
kutekeleza majukumu yao kwa
bidii kwenye ofisi za umma, ak-
isema hatakuwa tayari kuuvumil-
ia utendaji duni.

Rais Samia alitoa kauli hiyo
jana Ikulu, Chamwino mkoani
Dodoma katika hafla ya kuwaapi-
sha makatibu wakuu wa mikoa
11 aliowateua pamoja na Waziri
wa Nchi Ofisi ya Rais, Tkulu (Kazi
Maalum), George Mkuchika.

Alisema  makatibu tawala
wa mikoa ni wasimamizi na
washauri wa wakuu wa mikoa na
kwamba kukua kwa uchumi ka-
tika maeneo hayo kunategemea
ushauri wao kwa watendaji wote
wa mikoa.

“Usimamizi wa watumishi
katika mikoa unawategemea
ninyi ma-RAS. Sitavumilia RAS,
mkuu wa mkoa kujiingiza katika

migogoro ya wakulima kwenye
maeneo yao.

“Ninyi ni wasimamizi wa shu-
ghuli zote za mikoa, mna kazi
kubwa, watumishi wote wako
chini yenu.

“Majukumu yaliyo mbele yenu
ni makubwa mno, mnakwenda
kuwa makatibu wa tawala wa
mikoa, kamati za usalama, sek-
retarieti na watendaji mikoa na
wilaya, wakuu wa utumishi na
maofisa masuhuli. Tukisema asil-
imia 40 ya mapato, iende kwenye
maendeleo haikwenda ni ninyi,”
alisema.

Alisema utendaji mzuri kwe-
nye mikoa unatokana na wao,
hivyo usimamizi kutoka ngazi ya
chini ya uongozi kutoka serikali
za mitaa hadi serikali kuu.

Rais Samia alisema anatarajia
ubunifu mkubwa kutoka kwa
ma-RAS hao na kusisitiza kwenda
kusimamia uchumi katika mae-
neo yao, hususan kwenye viwan-
da na uwekezaji.

“Kila niliyemteua ajue kuna
mtu anamfuata nyuma yake na
hamjui. Mikoani kuna uzembe,
upendeleo mkubwa kwa watumi-
shi. Kuna wakati DC (Mkuu wa

Wilaya) mkoa fulani alijimilikisha
maeneo, DC kama huyu unamwa-
cha wa nini?” Rais Samia alihoji.
Ninyi ndiyo jicho langu, ujuzi
wa kufahamu kuna mabati man-
gapi sehemu fulani sina, alikuwa
nao Hayati John Magufuli, mimi
ujuzi wangu kwenye uchumi.
Wakuu wa mikoa ndio jicho lan-

“Migogoro ya mirathi, wa-
nawake ndiyo wanalia zaidi,
migogoro ya ardhi, bado ipo
nendeni mkasimamie, sitavu-
milia kusikia RAS, RC, mkajiin-
giza kwenye mkoa, anakuta kuna
ardhi ya watu anajimilikisha,
mmepelekwa kwa kazi maalum,”
alionya.

Rais Samia aliagiza makatibu
hao wakasimamie utumishi wa
umma na kufuatilia watumishi
ambao hawafiki kazini na kisha

mafaili yanapomfikia, hukana
rufani.
“Utakuta  mtumishi hayupo

kazini wiki mbili, halafu baadaye
anakata rufani kwamba ‘mimi
nilikuwa kazini’, makatibu mpo,
wakuu wa mikoa mpo, msimamie
hili, mimi na ninyi,” alionya.
Alisema wajibu wa viongozi

hao ni pamoja na kuhakikisha
mazingira yanatunzwa kwenye
maeneo yao, ili kuhakikisha vi-
zazi vijavyo vinarithi mazingira
mazuri.

Makamu wa Rais Dk. Philip
Mpango aliwataka viongozi hao
kwenda kutatua migogoro ya ar-
dhi.

“Kero bado ni nyingi za wa-
nanchi, Mkoa wa Morogoro ni
kati ya maeneo ambayo napokea
barua nyingi kuhusu migogoro ya
ardhi,” alisema Dk. Mpango.

Waziri Mkuu, Kassimu Majali-
wa, alisema makatibu hao wana
majukumu makubwa katika kusi-
mamia serikali na utendaji kwe-
nye mikoa.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI), Ummy Mwalimu,
alisema anatarajia viongozi hao
walioteuliwa hawatamwangusha
Rais.

Mwalimu alisema iwapo utend-
aji kazi wa makatibu tawala hao
utakuwa imara, watafanikiwa
kuongeza makusanyo hadi Sh. tri-
lioni moja kutoka Sh. bilioni 840
kwa mwaka katika halmashauri
184 nchini.

..ataja kiini kuteua ma-RAS wanawake

Na Christina Mwakangale

RAIS Samia Suluhu Hassan
amesema asilimia 46 ya viongozi
wanawake walioteuliwa kuwa
makatibu tawala (ma-RAS) im-
etokana na kutambua uwezo wao
kwenye wadhifa huo.

Amesema kuongezeka kwa
idadi hiyo ni mtihani kwa vion-
gozi wanawake ili kuleta tofauti
ya utendaji, ikizingatiwa nafasi
hizo awali ziliongozwa zaidi na
wanaume. Rais Samia aliyase-
ma hayo jana Ikulu, Chamwino
mkoani Dodoma katika hafla ya
kuwaapisha Ma-RAS 11 aliowateua

pamoja na Waziri wa Nchi Ofisi
ya Rais, Ikulu, George Mkuchika,
iliyohudhuriwa na viongozi mbal-
imbali wa serikali wakiwamo,
Makamu wa Rais, Waziri Mkuu,
mawaziri na wakuu wa mikoa.
“Utendaji wa wanawake husu-
san katika uadilifu na uaminifu
unafahamika kulinganishwa na
ma-RAS wanaume, ambao kwa
asilimia kubwa ndiyo walioshika
nafasi hizi hapo awali.
“Nimefanya hivi nikijua wa-
nawake mna uwezo mkubwa
wa kwenda kufanya kazi hii,
hamna sababu ya kwenda kuwa
wanyonge, nimeweka asilimia

46 makusudi. “Mnatakiwa kuwa
waadilifu, uaminifu na uny-
enyekevu kwa watu, wananchi
wa kawaida, si kwa mabosi wetu,
wanawake mnaiweza kazi hii
vizuri. Huu ni mtihani kwenu to-
fauti na ilipokuwa ma-RAS wengi
wanaume, tuone mabadiliko,” ali-
fafanua. Rais Samia alisema hatua
ya kuongeza idadi ya wanawake
viongozi katika nafasi mbalimbali
inaleta uwiano wa uongozi.

“Ile mikoa ambayo kuna wa-
nawake kwa wanawake, sijui
itakuwaje, lakini tunawaangalia
ili vipi usibababishe nisije nikai-
sikia, pale ninyi si wanawake, ni

Mkuu wa Mkoa na RAS wake.

“Mkienda kufanya hivyo mnan-
itia aibu, yatakayosemwa ndiyo
shughuli ya wanawake. Kwa nini
msikae pamoja? Mbona mnaole-
wa wawili mnakaa pamoja?
Kwanini katika kazi? Mkachape
kazi, hiyo mikoa ninaitegemea
sana,” aliagiza.

Alisema anatarajia mikoa iliyo
na viongozi wengi wanawake
itafanya kazi nzuri kama ilivyo
mikoa mingine inayoongozwa na
wanaume na kwamba Tanzania
itachangiwa na jinsi yeyote na
imani yoyote katika kuliletea taifa
maendeleo.
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Mkuu wa Wilaya ya Ulanga, Ngolo Malenya, akionyesha dhahabu zilizokuwa zimefichwa ili kutoroshwa na
kukwepa kodi, na mwekezaji wa Kitanzania kwa kushirikiana na raia wawili wa China, huko Ulanga, mkoani
Morogoro jana. PICHA: IDDA MUSHI

Tanzania kuzalisha MW 5,000 za umeme

Na Romana Mallya

WIZARA ya Nishati imebaini-
sha vipaumbele vyake, ikijipanga
kutekeleza miradi mikubwa ya kim-
kakati kwa miaka mitano ijayo inay-
olenga kuzalisha megawati 5,000 za
umeme.

Waziri wake, Dk. Medard Kalem-
ani, alibainisha hayo bungeni jijini
Dodoma jana alipowasilisha makadi-
rio ya mapato na matumizi ya wizara
hiyo kwa mwaka 2021/22.

Kwa mwaka ujao wa fedha, wizara
hiyo inatarajia kutumia Sh. trilioni
2.386 kukiwa na ongezeko la asilimia
nne kulinganishwa na Sh. trilioni
2.197 zilizotengwa kwa ajili ya mwa-
ka 2020/21.

Dk. Kalemani alisema kuwa katika
mwaka ujao wa fedha, watatekeleza
miradi mikubwa ya kimkakati uki-
wamo wa Bwawa la Julius Nyerere
(megawati 2,115), Ruhudji (megawati
358) na Rumakali (megawati 222).

Miradi mingine ni Kinyerezi I -Ex-
tension (megawati 185), Rusumo
(megawati 80), Malagarasi (mega-
wati 49), Mtwara (megawati 300) na
Somanga Fungu (megawati 330).

Waziri Kalemani alisema pamoja
na miradi hiyo ya uzalishaji umeme,
serikali pia itaendelea kuimari-
sha mifumo ya usafirishaji umeme
nchini kwa kutekeleza miradi mbal-
imbali ukiwamo mradi wa kusafiri-
sha umeme wa: North -West Grid
Extension kV 400; Singida -Arusha -
Namanga kV 400; na Rufiji -Chalinze
-Dodoma kV 400.

Mingine ni Chalinze -Kinyerezi kV
400; Rusumo -Nyakanazi kV 220;
Geita -Nyakanazi kV220; Ibadakuli
(Shinyanga) -Imalilo (Simiyu) kV
220; Tabora-Kigoma kV 132; Tabo-
ra-Katavi kV 132; pamoja na vituo

vya kupoza umeme vya Handeni na
Kilindi mkoani Tanga.

Waziri Kalemani alitaja maeneo
mengine ya kipaumbele yatakayoz-
ingatiwa na wizara ni kuendelea na
utekelezaji wa awamu ya tatu mzun-
guko wa pili wa mradi kabambe wa

Pia alisema wataendelea na
utekelezaji wa mradi wa ujenzi wa
bomba la kusafirisha mafuta ghafi
(EACOP) kutoka Hoima, Uganda
hadi Chongoleani, Tanga; mradi wa
kuchakata na kusindika gesi asilia
(LNG); na Utafutaji wa mafuta na gesi
asilia katika vitaluvya kimkakati viki-
wamo Mnazi Bay Kaskazini na Eyasi
Wembere.

Alisema wamejipanga kuongeza
kasi ya usambazaji wa gesi asilia;
kuvutia uwekezaji katika sekta ya
nishati; na kuendelea kuimarisha
utendaji wa taasisi zilizopo chini
ya wizara (TANESCO, TGDC, REA,
TPDC, PURA na PBPA) ili kuongeza
ufanisi katika sekta hiyo.

Waziri huyo alisema wizara pia
itazingatia kuwajengea uwezo wa-
tumishi wake na taasisi zake katika
kusimamia sekta kwa kuboresha
mazingira ya kazi ili kutoa hudu-
ma bora na kuendelea kuelimisha
umma kuhusu masuala ya nishati.

HALI YA UMEME

Waziri Kalemani alisema hali ya
upatikanaji wa umeme nchini im-
eendelea kuimarika ambapo hadi
kufikia Aprili mwaka huu, jumla ya
uwezo wa mitambo ya kuzalisha
umeme iliyounganishwa katika gridi
ya taifa ilifikia megawati 1,573.65.

Kati yake, megawati 573.7 zinato-
kana na vyanzo vya maji, megawati
901.32 gesi asilia na megawati 10.50
tungamotaka (Biomass).

Alisema uwezo wa mitambo hiyo
unajumuisha mitambo inayomiliki-
wa na TANESCO ambayo huchangia
asilimia 86.57 na mitambo ya wazal-
ishaji binafsi (IPP/SPPs) ambayo hu-
changia asilimia 13.43.

“TANESCO inamiliki mitambo am-
bayo haijaunganishwa katika mfumo
wa gridi ya taifa yenye uwezo wa ku-
zalisha megawati 32.21 na hivyo ku-
fanya jumla ya uwezo wa mitambo
ya kuzalisha umeme nchini kufikia
megawati 1,605.86,” alisema.

MAHITAJI UMEME

Waziri Kalemali alisema mahitaji
ya juu ya umeme nchini yameende-
lea kuongezeka na kufikia megawati
1,183.28, sawa na ongezeko la asilimia
275 kulinganishwa na megawati
1,151.66 ya mwaka 2019/20.

“Hadi kufikia Machi mwaka 2021
jumla ya urefu wa njia za kusafirisha
umeme umefikia kilomita 6,111.27
sawa na ongezeko la asilima 25.94
kulinganishwa na kilomita 4,852.7 za
mwaka 2015/16.

“Kati ya hizo, njia za msongo wa
kV 400 ni kilomita 670; kV 220 ni
kilomita 3,225.7; kV 132 ni kilomita
1,672.57; na kV 66 ni kilomita 543,
alisema.

Waziri huyo alisema kuwa hadi ku-
fikia Machi mwaka huu, miundom-
binu ya usambazaji umeme iliende-
lea kuongezeka na kufikia jumla ya
kilomita 147,156.8, sawa na ongezeko
la asilimia 139.77 kulinganishwa na
kilomita 61,373.76 zilizokuwa zime-
fikiwa Juni 2015.

Alisema kati yake, njia za mson-
go wa kV 33 ni kilomita 47,106.07,
msongo wa kV 11 ni kilomita 12,457.21
na msongo wa kV 0.4 ni kilomita
87,593.52.

Na Idda Mushi, MOROGORO

MWEKEZAJI mzawa, Junior
Kasanga na raia wawili wa China,
wamekamatwa wilayani Ulanga,
wakijaribu kutorosha madini ya
dhahabu kilo mbili, yenye tham-
ani ya zaidi ya Sh. milioni 337.5
wilayani humo.

Mkuu wa Wilaya ya Ulanga,
Ngolo Malenya kwa kushirikiana
na kamati yake ya usalama ya
wilaya, alisema waliwakamata
wawekezaji hao wakitorosha ma-
dini kiasi cha gramu 2,460.

“Ulanga inafahamika kwa ma-
dini na ndani ya wilaya tumeka-
ribisha wawekezaji, wachimbaji
wadogo na wakubwa, lakini
katika shughuli za uchimbaji, tu-
naendelea kuwasihi wachimbaji
kuzingatia kanuni, sheria na tara-
tibu za nchi kulingana na sekta
yao ya madini,” alisisitiza.

Alisema wachimbaji wanapo-
pata madini ni lazima kuyafikisha
kwanza kwenye ofisi za madini
kwa ajili ya uhakiki na baadaye
taratibu zaidi zifuatwe.

“Sisi kama serikali tuko macho,
hatuwezi kuruhusu ubadhirifu
wa aina hii, hizi ni mali za Watan-
zania, mnapopewa leseni muwe
waaminifu,” alisema Ngolo.

Aliwataka  wafanyabiashara
na wawekezaji wengine kuwa
waaminifu kwa kulipa kodi na
kufanya shughuli zao kwa mujibu
wa sheria, kanuni na taratibu za
nchi. Aliwaonya wengine wenye

Wawekezaji mbaroni tuhuma
kutorosha dhahabu kilo mbili

kutaka kutumia Ulanga kama
kichochoro cha kukwepa kodi
na kufanya biashara kwa njia
ya magendo, wakibainika wata-
chukuliwa hatua kali za kisheria
na tayari watuhumiwa hao wako
mikononi mwa polisi kwa hatua
zaidi za kisheria.

Kaimu Ofisa Migodi Mahenge,
Edward Lubinja, alisema mtuhu-
miwa Kasanga siku moja kabla
ya kukamatwa, alifika katika ofisi
za madini akiwa na gramu 524
kwa ajili ya kuthaminishwa, la-
kini waliingia shaka na kiwango
hicho na kuamua kufanya ufua-
tiliaji wa siri na kubaini kuwa
alikuwa na mzigo zaidi aliopanga
kuutorosha. “Baada ya kum-
fanyia upekuzi, ndio tukabaini
alikuwa na mzigo mwingine wa
madini wenye gramu 2,460, wa
thamani inayokadiriwa kufikia
Sh. 337,500,000, tumewafikisha
polisi kwa ajili ya taratibu zaidi
za kisheria, kwani walikuwa wa-
nakwepa kulipa kodi halali ya
serikali,” alisema Lubinja.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Morogoro, Fortunatus Muslim,
alipoulizwa, alikiri kukamatwa
kwa watuhumiwa wanne wa
tukio hilo na walikamatwa mae-
neo ya Lupiro, katika barabara
kuu ya Ulanga-Ifakara.

Aliwataja waliokamatwa kuwa
ni Mohamed Musa ambaye ni
dereva, Junior Money Kasanga
ambaye ni miliki wa mgodi na
raia wawili wa China, You Wu na
Weg Hua.

Imewasilishwa Da

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
DAR ES SALAAM

UTHIBITISHO WA USIMAMIZI WA MIRATHI
MIRATHI NA 23 YA MWAKA 2021
MAOMBI YA BARUA USIMAMIZI WA MIRATHI MAREHEMU
MARK DANHI BOMANI
MWOMBAJI/WAOMBAJI
RAHMA BOMANI NA HERI MARK BOMANI

TAARIFA YA KAWAIDA
(kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki ya marehemu aliyetajwa hapo
juu wanafahamishwa kufika na kuangalia mashauri haya katika
jalada kama wanaona inafaa kabla ya kutolewa kwa uthibitisho wa
barua za usimamizi wa mirathi kwa mwombaji/waombaji hapo juu.
Mapingamizi yoyote kuhusu haya yawe yameandikishwa
mnamo au kabla ya tarehe 17th mwezi wa JUNE 2021

Es Salaam leo tarehe 5" mwezi wa MAY 2016.

NAIBU MSAJILL
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Ajira
1,900
Zaja

Na Romana Mallya

WIZARA ya Nishati
imesema katika mwaka
wa fedha 2021/22
inatarajia kuajiri jumla
ya watumishi 1,925 ka-
tika taasisi zilizo chini
vake.

Waziri wake, Dk. Me-
dard Kalemani. aliyase-
ma hayo jana bungeni
akiwasilisha makadirio
ya mapato na matumizi
ya wizara hiyo kwa
mwaka 2021/22.

Alisema kati ya ajira
hizo, Shirika la Umeme
(TANESCO) litapata wa-
tumishi wapya 1,856,
Shirika la Maendeleo
la Petroli (TPDC) 34,
Wakala wa Nishati Viji-
jini (REA) 15 na Mam-
laka ya Udhibiti wa
Shughuli za Mkondo wa
Juu wa Mafuta (PURA)
20.

Waziri huyo alisema
wizara inatarajia kuwa-
pandisha vyeo watumi-
shi 70, kuwathibitisha
kazini watumishi 14
na kumbadilisha kada
mtumishi mmoja.

Alisema wizara ka-
tika mwaka wa fedha
2020/21 iliwajengea
uwezo watumishi
wawili katika mafunzo
ya muda mrefu na 260
katika mafunzo ya
muda mfupi.

Alisema kwa mwaka
2021/22, wizara inata-
rajia kupeleka mafunzo
ya muda mrefu watum-
ishi saba na mafunzo
ya muda mfupi kwa
watumishi 52.

jumu uchumi yanayowakabili. PICHA: JUMANNE JUMA

Kesi aliyekuwa MKurugenzi
NIDA kusikilizwa mfululizo

Na Kulwa Mzee

KESI ya Uhujumu Uchumi inay-
omkabili aliyekuwa Mkurugenzi
Mkuu wa Mamlaka ya Vitambulisho
vya Taifa (NIDA), Nickson Maimu na
wenzake wanne inatarajia kuende-
lea kusikilizwa mfululizo Juni 16 na
17, mwaka huu.

Aliyekuwa Ofisa Utumishi NIDA,
Rehema Ndahami, alitoa usha-
hidi wake jana katika Mahakama
ya Hakimu Mkazi Kisutu mbele ya
Hakimu Mkazi Mwandamizi, Rashid
Chaungu.

Rehema alidai aliajiriwa mwaka

2011 akamkuta Maimu NIDA na ndi-
po alipomfahamu.

Akiongozwa na Wakili wa Serikali,
Zacharia Ndaskoi, alidai kwamba
alipewa maelekezo ya kupeleka
baadhi ya nyaraka za washtakiwa
TAKUKURU na nyaraka hizo ni ba-
rua za uteuzi ikiwamo ya Maimu ili-
yokuwa ikionyesha kateuliwa kushi-
ka nafasi aliyokuwa nayo Desemba
2000.

Pia alipeleka barua ya mshtakiwa,
Sabina Raymond, aliyeteuliwa kuwa
Mkurugenzi wa Masuala la She-
ria NIDA na barua ya uhamisho ya
mshtakiwa, George Tarimo, aliyeku-
wa Ofisa Usafirishaji.

Akiongozwa na Wakili Ndaskoi, al-
idai uamuzi unaofanywa na kiongozi
mkuu ni kwa manufaa ya taasisi na
serikali.

Alidai kiongozi mkuu kabla ya ku-
fikia uamuzi anatakiwa kufuata tara-
tibu na mwongozo, asipofanya hivyo
kikitokea kitu atawajibika.

Shahidi alidai mshtakiwa ana-
potuhumiwa hukabidhi ofisi kwa
ajili ya kupisha uchunguzi, lakini
washtakiwa katika kesi hiyo walipo-
tuhumiwa walisimamishwa kazi bila
kukabidhi ofisi.

Shahidi alimaliza kutoa usha-
hidi na hapakuwa na maswali kwa
upande wa utetezi, kesi iliahirishwa

hadi Juni 16 na 17 mwaka huu, kwa
ajili ya kuendelea kusikilizwa.

Washtakiwa katika kesi hiyo ni
Maimu, Meneja Biashara, Aveline
Momburi, Ofisa Usafirishaji, George
Ntalima, Mkurugenzi wa Sheria, Sa-
bina Raymond na Xavery Kayombo.

Washtakiwa wanakabiliwa na
jumla ya mashtaka 55 yakiwamo ya
kusababisha hasara ya Sh. bilioni
1175, kughushi, kuwasilisha nyaraka
za uongo kwa mwajiri na matumizi
mabaya ya madaraka.

Wanadaiwa kutenda makosa hayo
kati ya Januari 15 hadi 19 mwaka
2010 katika Makao Makuu ya NIDA
Kinondoni.

Mwinyi: Nilifichwa taarifa za mauaji ya waganga

Na Christina Mwakangale

RAIS mstaafu wa awamu ya
pili, Ali Hassan Mwinyi, amesema
mauaji ya vikongwe yaliyochagi-
zwa na imani za kishirikina kwenye
mikoa ya Mwanza na Shinyanga ni
miongoni mwa sababu zilizomsu-
kuma kujiuzulu.

Amesema kuwa kwa uchungu
mkubwa, akiwa Waziri wa Mambo
ya Ndani ya Nchi, aliamua kuandika
barua ya kujiuzulu ili kulinda hes-
hima yake na kwa serikali iliyokuwa

ikiongozwa na Baba wa Taifa, Haya-
ti Mwalimu Julius Nyerere.

Mwinyi anasimulia hayo kwe-
nye kitabu chake cha ‘Mzee
Rukhsa, Safari ya Maisha Yangu’,
akisema Januari 22 mwaka 1977
alimwandikia barua Mwalimu Ny-
erere iliyojenga hoja ya sababu za
kujiuzulu.

“Waziri Mkuu, Rashidi Kawawa
akaitisha kikao Januari 24 mwaka
1976, kujadili kadhia hiyo na kuko-
mesha mauaji hayo.

“Nilikuwapo mimi na wadhifa
wangu wa Waziri wa Mambo ya

Ndani ya Nchi... ikaamuliwa ianzish-
we operesheni maalum. ‘Operesh-
eni Mauaji’ kwa lengo la kuwakama-
ta na kuwahoji watuhumiwa.

“Ni dhahiri tuliyokuwa tuna-
pambana nayo yalihusu mambo
ya kishirikina, ni dhahiri walengwa
wakuu wangekuwa waganga wa kie-
nyeji,” anasema.

Mwinyi anasema kuwa wakati wa
mahojiano ya kubaini kinachosaba-
bisha, baadhi walivuka mipaka ya
utaratibu, kuzingatia utaratibu wa
kuhoji na kusababisha watuhumi-
wa wengine kuuawa.

“Nilifichwa, sikujua mpaka Mwal-
imu Nyerere akawa amepata taarifa
na kuunda tume ya uchunguzi. Ni-
kajihisi ninao wajibu wa kujiuzulu
ili kulinda heshima ya serikali na
kiongozi wake; Mwalimu Kam-
barage Nyerere,” anasema.

Mwinyi anasema  kujiuzulu
kwake kulikuwa hiari na siyo shini-
kizo kutoka kokote na kwamba
Waziri mwenzake, Peter Siyovelwa
na wakuu wa mikoa ya Mwanza na
Shinyanga walilazimika kuchukua
hatua.

“Bado ninaamini uamuzi wangu

ulikuwa sahihi na nadhani ulinijen-
gea heshima serikalini na kwenye
jamii kiasi fulani,” anasema.

Katika sehemu ya barua ya kujiu-
zulu kwake aliyoiambatanisha kwe-
nye kitabu, Mwinyi anasema;

“Kwa hiyo, Mwalimu ninakuomba
mambo matatu. Kwanza, ninaomba
radhi mimi nafsi yangu na pia
ninaomba radhi kwa niaba ya askari
wote walio wema.

“Pili, ninaomba vilevile uelewe
sehemu yangu katika kosa hili. Tatu,
kwa fedheha hili, ninaomba uni-
kubalie nijiuzulu.”
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Vigogo wa TRA wapiga

Na Mwandishi Wetu,
KASULU

KAMISHNA Mkuu wa Mam-
laka ya Mapato (TRA), Alphayo
Kidata, amepiga kambi ya wiki
moja mkoani Kigoma kwa len-
go la kutoa elimu kwa walipa-
kodi mlango kwa mlango.

Kigogo huyo wa TRA ame-
fuatana na viongozi wengine
wa mamlaka hiyo wakiwamo
Kamishna wa Kodi za Ndani,
Hebert Kabyemela, Mkuru-
genzi wa Huduma na Elimu
kwa Mlipakodi, Richard Kay-
ombo, na Naibu Kamishna wa
Walipakodi Wakubwa, Beatus
Nchota.

Kamishna Kidata amek-
wenda na timu ya wataalamu
kutoa elimu na huduma kwa
mlipakodi kwa lengo la kutat-
ua kero zilizojitokeza mkoani
humo na kuhakikisha wanapi-
ta kila duka, yaani mlango kwa
mlango kuwaelimisha wafan-
yabiashara kuhusu sheria na
taratibu za ulipaji kodi.

Akizungumza na viongozi
wa wafanyabiashara katika
Wilaya ya Kasulu mkoani Kigo-
ma, Kamishna Mkuu Kidata
alisema timu hiyo ya wataal-
amu wa elimu kwa mlipakodi
watakaa wilayani humo kwa
wiki nzima wakipita duka kwa
duka kutoa elimu ya kodi na
kutatua haraka kero za kikodi
zinazowakabili wafanyabi-
ashara hususani makadirio ya
kodi.

“Ndugu zangu nimepokea
maoni, ushauri na changamo-
to zenu na mimi kwa kulitam-
bua hili nimekuja na timu ya
wataalamu kutoka TRA Makao
Makuu ambao nitawaacha
hapa kwa ajili ya kuwaelimisha
sheria na taratibu za ulipaji
kodi ikiwa ni pamoja na haki

na wajibu wenu.
“Pia, watamsikiliza kila
mfanyabiashara mwenye

changamoto na kuzitatua,”
Kamishna Kidata alisema.

Aliwaambia viongozi hao
kwamba ni muhimu kila
upande, yaani wafanyabiasha-
ra na watumishi wa TRA kuz-
ingatia haki na wajibu wao kila
wanapotekeleza majukumu
yao ya kila siku.

“Sisi watumishi wa TRA
tunafanya kazi kwa kufuata
misingi yetu ya maadili am-
bayo ni uwajibikaji, uadilifu
na weledi, lakini kama mmoja
wenu alivyosema, ni lazima
pia sote, ninyi na sisi TRA
tuzingatie haki na wajibu kila
tunapotekeleza ~ majukumu
yetu,” alisema.

Viongozi hao walisema
wamefurahishwa na kitendo
cha Kamishna Mkuu wa TRA
kufika wilayani huko na ku-
fanya nao mazungumzo na

kambi siku saba Kigoma

kupeleka timu ya wataalamu
kutoa elimu kwa walipakodi
hao kwa lengo la kutatua kero
zilizojitokeza baina ya wafanya-
biashara wa wilayani Kasulu na
watumishi wa TRA.

“Ndugu Kamishna Mkuu tu-
nakushukuru sana kwa kuja ku-
zungumza na sisi na tumefurahi
sana kwa kutuletea watalaamu
wa kutuelimisha na kutatua
kero mfanyabiashara mmoja
mmoja kama zilivyowasilishwa
kwako leo,” alisema Prosper
Guga, Katibu wa Chemba ya Wa-
fanyabiashara wenye Viwanda
na Kilimo Tanzania (TCCIA)
wilayani Kasulu.

Kabla ya kuzungumza na
viongozi hao wa wafanyabiasha-
ra wa Kasulu, Kamishna Mkuu
Kidata alipata nafasi ya kuwa-
tembelea baadhi ya viongozi wa
serikali mkoani Kigoma ambapo
alifanya mazungumzo na Mkuu
wa Mkoa wa Kigoma, Thobias
Andengenye, Mkuu wa Wilaya
ya Kigoma, Samson Anga, na
Mkuu wa Wilaya ya Kasulu,
Kanali Simon Anange.

Kamishna Mkuu pia alipata
fursa ya kuzungumza na wa-
tumishi wa TRA wa Mkoa wa
Kigoma na kuwataka kuzinga-
tia kufanya kazi kwa bidii na
weledi ikiwa ni pamoja na ku-
wahamasisha wafanyabiashara
kulipa kodi kwa wakati na hiari
huku waki ~ wapatia elimu ya
kodi.

Hivi karibuni, wafanyabiasha-
ra wa Wilaya ya Kasulu mkoani
Kigoma walifanya mgomo wa
kufunga maduka wakidai kuwa
watumishi wa TRA wilayani
humo hawana lugha nzuri
na wanawakadiria makadirio
makubwa, suala linalowapele-
kea kushindwa kutimiza wajibu
wao wa kulipa kodi kwa mujibu
wa sheria.

Hata hivyo, kutokana na ma-
zungumzo Yyaliyofanyika baina
ya viongozi mbalimbali wa seri-
kali na wafanyabiashara hao,
tayari maduka yamefunguliwa
na shughuli za kibiashara zi-
naendelea kama kawaida.

FURAHIA MAISHA
NA MAJI ASILIA

Kamishna
Mkuu wa Mam-
laka ya Mapato
Tanzania (TRA),
Alphayo
Kidata (kulia),
akizungumza
na watumishi
wa mamlaka
hiyo mkoani
Kigoma juzi,
wakati akiwa
katika ziara ya
kikazi mkoani
humo. PICHA:
TRA
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Chato kuwa mkoa
iachiwe mamlaka

MJADALA unaoendelea sehemu mbalimbali nchini kuhu-
su uhalali wa Chato kuwa mkoa unazidi kushamiri katika
mitandao ya kijamii, kila mtu akitoa maoni yake kuhusu uha-
lali huo, huku baadhi wakiunga mkono na wengine wakip-
inga.

Pia kumekuwapo na maandiko mbalimbali kutoka kwa
baadhi ya viongozi wa dini pamoja na wadau yanayopinga
mchakato huo.

Kwa mujibu wa takwimu za sensa ya mwaka 2012, idadi ya
wakazi wa Wilaya ya Chato ilihesabiwa kuwa 365,127.

Chato ilianzishwa mwaka 2007 kutokana na maeneo ya
Wilaya ya Biharamulo, Mkoa wa Kagera, mwaka 2012 ikasoge-
zwa katika mkoa mpya wa Geita.

Mwanzoni mwa Machi, mwaka huu, kulifanyika kikao maal-
um cha ushauri cha Mkoa wa Geita na kuridhia kuanzishwa
kwa mkoa mpya wa Chato na kupendekeza mkoa huo mpya
kuwa na wilaya tano, huku mkoa mama wa Geita ukibaki na
wilaya tatu.

Kikao hicho pia kiliridhia Hifadhi ya Taifa ya Rubondo, ku-
toka Geita na kwenda mkoa mpya wa Chato, lakini Baraza la
Madiwani mkoani Chato lilipinga hatua hiyo na kusababisha
kuwapo kwa mvutano baina ya pande hizo mbili.

Baada ya makubaliano ya pamoja Mkuu wa Mkoa wa Geita,
Rosemery Senyamile, akatangaza kuwa mkoa mpya wa Chato
utaundwa na wilaya tano ambazo ni Chato, Bukombe, Ngara,
Biharamulo na Kakonko huku Mkoa wa Geita ukibaki na
wilaya za Geita, Mbogwe, Busanda na Nyangwale.

Rais Samia Suluhu Hassan, wakati akihutubia katika mazi-
shi ya Hayati John Magufuli, aliagiza mamlaka husika mkoani
Geita kuharakisha mchakato huo na kupeleka serikalini ili
kuangaliwa kama Chato imekidhi vigezo vya kuwa mkoa au la.

Hata hivyo, baadhi ya wanasiasa wamekuwa wakipinga
mchakato huo wa Chato kuwa mkoa wakidai kwamba hau-
jakidhi vigezo.

Ni vyema suala hilo likaachiwa mamlaka husika kulishu-
ghulikia na kulitolea uamuzi kuliko hiki kinachofanyika sasa,
kuleta malumbano ambayo hayana afya kwa taifa.

Kuna taratibu za uanzishaji wa mkoa mpya ambazo serikali
iliziweka na inazifahamu, hivyo ni imani kwamba zitafuatwa
ili kukamilisha utaratibu huo badala ya kuwapo malumbano
ambayo hayajengi.

Mchakato wa Chato kuwa mkoa ulianzishwa na Hayati
Magufuli ambaye alikuwa na malengo na maono yake, la-
kini kuondoka kwake kusiwe chanzo cha mfarakano ya
mchakatao huo ambao unaweza kuangaliwa upya na kupata
mwelekeo mzuri.

Watanzania wanapaswa kuwa na subira kuhusu mapende-
kezo ya kuanzishwa kwa mkoa huo kwa sababu suala hilo liko
katika hatua za awali.

Ni vyema Watanzania wakaacha kuhamaki katika mjadala
huo kwa kuwa mapendekezo ya kikao maalumu cha ushau-
ri (RCC) Mkoa wa Geita kuhusu suala hilo lazima yapitie
mchakato mrefu kuamuliwa kwa mujibu wa vigezo, masharti
na mahitaji.

Kuna mikoa mingi ilianzishwa kama vile Njombe, Katavi,
Geita, Songwe na hakukuwapo na msuguano wowote wa ki-
siasa wala kijamii.

Hakuna haja ya majibizano wala malumbano, iachiwe
mamlaka kufuata taratibu.
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Na Sabato
Kasika

m Muungwana Lazima Nilonge

Tuwe makini kufanikisha kukwepa

yanayokaribisha magonjwa mlipuko

MTINDO wa baadhi ya watu wa
kutozingatia usafi wa mazin-
gira, hutajwa kuwa miongoni
mwa vyanzo vinavyosababisha
kuenea maradhi na kuhatari-
sha afya za wahusika na wen-
gine.

Utupaji taka ovyo kama
kinyesi, majitaka na nyingine,
vinaweza kusababisha mata-
tizo ya afya, hivyo suala la kuz-
ingatia usafi wa mazingira ni
muhimu ili kuepusha watu ku-
kumbwa na magonjwa ya mli-
puko kikiwamo kipindupindu.

Hivyo, wale ambao wame-
zoea kuchafua au kutozingatia
usafi wa mazingira, ni vyema
wakatambua kuwa wana nafasi
kubwa ya kuhatarisha afya zao
na za wengine wanaowazun-
guka.

Kutokana na hali hiyo, Shiri-
ka la Afya Duniani (WHO),
limekuwa likihimiza usafi wa
mazingira, kwa kuwa ubore-
shaji wa mazingira una manu-
faa makubwa katika jamii hasa
kuepusha mlipuko wa ma-
gonjwa.

Usafi wa mazingira ni
muhimu kwa lengo la kuhakiki-
sha kuwa afya inazingatiwa kila
sehemu, iwe nyumbani au kwe-
nye shughuli mbalimbali ili ku-
zuia uwezekano wa binadamu
kukabiliana na athari za taka.

Hata hivyo, baadhi ya watu
hasa kwenye miji mikubwa
kama Dar es Salaam, hut-
iririsha majitaka kutoka ka-
tika vyoo vyao kwenda mitaani
mvua inaponyesha na kuibua
harufu kali inayohatarisha afya
7a0 na za wengine.

Wapo wanaofanya hivyo kwa
madai kwamba, hawana uwezo
wa kulipia magari ya kunyonya
majitaka na kutokana na hilo,

wengine hujenga vyoo kando
ya mito na kuelekeza humo
mabomba kutoka vyooni.

Mtindo huo kwenye baadhi
ya maeneo umekuwa kama
wa kawaida, ambapo wen-
gine wakivizia hadi usiku wa
manane na kutiririsha majitaka
hayo, hali ambayo kimsingi ni
uchafuzi wa mazingira na ni
hatari kiafya.

Itakuwa vyema, iwapo mam-
laka husika zitafuatilia hali hii
na kuipatia ufumbuzi wa ku-
dumu ili kulinda afya watu ku-
liko kundi dogo kuendelea ku-
hatarisha afya za wengine kwa
kuchafua mazingira.

Kwa mfano, baadhi ya ma-
bomba ya maji ya kunywa huku
mingine ikiwa imechakaa na
kufungwa mipira, imepitishwa
kwenye mitaro ambayo wapo
watu wamegeuza kuwa sehe-
mu ya kutiririshia majitaka yao.

Ni wazi kwamba, hali kama
hiyo ni rahisi majitaka kuingia
ndani ya mabomba hayo na ku-
changanyika na maji ya kuny-
wa,na hivyo inakuwa ni rahisi
watu kukumbwa na magonjwa
ya mlipuko kama watayatumia.

Ikumbukwe kuwa, pamoja
na kuwapo kwa elimu inayo-
husu unywaji maji yaliyochem-
shwa, bado wapo baadhi ya
watu wasiochemsha, hivyo ka-
tika mazingira hayo ni rahisi
wao kukumbwa na magonjwa
ya mlipuko.

Kimsingi, jamii inapaswa
kutambua kuwa, uboreshaji
wa mazingira una manufaa
makubwa kiafya, hivyo mmoja
wetu kwa nafasi ahakikishe
anasafisha mazingira yanay-
omzunguka.

Usafi uwe ni pamoja na kua-
cha kutiririsha majitaka ovyo,

kutojisaidia ovyo na pia ku-
fanyia biashara katika mazin-
gira safi ili kuepuka kukumbwa
na magonjwa ya mlipuko am-
bayo huibuka mara kwa mara.

Katika maisha, kila siku wapo
baadhi ya watu wasiozingatia
usafi wa mazingira kwa kufan-
ya biashara ama shughuli zao
kwenye mazingira machafu
bila kujali kuwa ni hatari kwao
na kwa wateja wao.

Imekuwa kama jambo Ila
kawaida kukuta baadhi ya
mama lishe na baba lishe ku-
fanyia biashara zao katika maz-
ingira machafu, hali ambayo
si salama kwao na kwa wateja
wanaofika kupata huduma ya
chakula.

Njia mojawapo ya kupun-
guza, kama si kumaliza mtindo
wa kutozingatia usafi wa maz-
ingira ni kuendelea kuwapo
kwa elimu kwa wahusika ili kila
mmoja atambue umuhimu wa
kuwa katika mazingira safi.

Kila kukicha wamekuwa
wakiibuka watu wapya hasa
kwenye biashara ikiwamo ya
mama lishe na baba lishe, hao
wote wanatakiwa kuelimishwa
kuhusu usafi wa mazingira ili
walinde afya zao na wateja
wao. Elimu ikitolewa ipasavyo,
wahusika wakaielewa na kuiz-
ingatia, ninaamini hakutakuwa
na utiririshaji wa majitaka
mitaani au kwenye mito ama
mama lishe na baba lishe kuan-
dalia vyakula katika mazingira
machafu.

Kwa ujumla ni kwamba,
elimu ya afya iendelee kutole-
wa kwa kina huku wale ambao
watakuwa wanakiuka, waban-
we na sheria ndogondogo za
halmashauri, kwani afya bora
ni mtaji mkubwa.
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TAKUKURU
yawahoji
udanganyifu
mabilioni

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (TAKUKURU), imewahoji kwa mara
nyingine watuhumiwa watatu kati ya sita
wanaodaiwa kujipatia zaidi ya shilingi bil-
ioni nne kwa kuidanganya Benki ya NBC.

Watuhumiwa hao wanadaiwa kudang-
anya kwamba wafanyakazi 78 wa Kampuni
ya Peertech ni wafanyakazi wa kudumu
na kampuni hiyo imewadhamini wapewe
mkopo wa Sh. 4,786,800,000 na Benki ya
NBC wakati ni uongo.

Wakili wa Serikali kutoka TAKUKURU,
Dickson Shayo, jana aliiomba Mahakama
ya Hakimu Mkazi Kisutu mbele ya Hakimu
Mkazi Mwandamizi, Kassian Matembele,
wapewe watuhumiwa watatu waliopo Ger-
eza la Segerea kwa ajili ya mahojiano.

Washtakiwa walioombwa ni Baraka
Madafu, Lusekelo Mbwele na Leena Joseph
na mahakama ilikubali kuwapa watuhu-
miwa hao.

“Mahakama inakubali maombi, ni maom-
bi ya kawaida lakini watuhumiwa mmewa-
chukua wakiwa salama hivyo muwarudishe
wakiwa salama,” alisema Hakimu Kassian.

Watuhumiwa wengine katika kesi hiyo
ni Mark Mposo, Benard Mndolwa na Silvi-
na Karugaba ambao wanatuhumiwa kwa
mashtaka 11 yakiwamo ya kughushi manne,
kuwasilisha nyaraka za uongo manne, kuji-
husisha na genge la uhalifu, kujipatia kiasi
hicho cha fedha kwa udanganyifu na ku-
takatisha Sh. bilioni 4.78.

Inadaiwa kati ya Desemba 4, mwaka 2018
na Desemba 3, mwaka 2020 katika mae-
neo mbalimbali ya Dar es Salaam, waliji-
husisha na genge la uhalifu na kujipatia Sh.
4,786,800,000 kwa udanganyifu.

Katika shtaka la pili inadaiwa katika kipin-
di hicho walighushi mkataba wa udhamini
wa mkopo wakionyesha kwamba watumi-
shi 60 ni waajiriwa wa Kampuni ya Peertech
na wana mikataba ya kudumu hivyo kam-
puni inawadhamini kupata mkopo.

Shtaka la tatu waliwasilisha nyaraka hiyo
Benki ya NBC Masaki huku wakijua ime-
ghushiwa.

Inadaiwa shtaka la nne walighushi mka-
taba wa udhamini wa mkopo kwa wafan-
yakazi 11, wakawasilisha nyaraka hizo benki,
walighushi tena kwa wafanyakazi 20 waka-
wasilisha benki na mwisho walighushi mka-
taba wa udhamini wa wafanyakazi 20 na ku-
wasilisha nyaraka za uongo Benki ya NBC.

Katika shtaka la 10 washtakiwa wote
wanadaiwa kujipatia zaidi ya Shilingi bil-
ioni nne kati ya Desemba 4, mwaka 2018 na
Desemba 31, 2020 katika maeneo mbalim-
bali ya Dar es Salaam kwa kutoa nyaraka za
uongo Benki ya NBC Masaki wakionyesha
kwamba wafanyakazi 78 waajiriwa we-
nye mikataba ya kudumu na Kampuni ya
Peertech imewadhamini kupata mikopo.

Shtaka la 11 washtakiwa wote wanadaiwa
kutakatisha kiasi hicho cha fedha huku
wakijua fedha hizo ni zao la makosa ya ku-
ghushi. Kesi hiyo itatajwa Juni nane mwaka
huu, watuhumiwa wote wako rumande.

Kamanda wa
Polisi Mkoa wa
Kilimanjaro, Amon
Kakwale, akionye-
sha kwa waandi-
shi wa habari
jana, pikipiki 11
zilizokamatwa
katika kipindi

cha Mei 15 hadi
31, mwaka huu,
katika Wilaya ya
Moshi, 10 kati ya
hizo zikituhumiwa
kupora mikoba ya
kinamama nyakati
za usiku na moja
kusafirisha dawa
za kulevya aina
ya mirungi. PICHA:
MARY MOSHA

Majaji 3, mawakili 15 kesi vigogo CHADEMA

Na Beatrice Shayo

ALIYEKUWA Mbunge wa Mbeya Mjini
(CHADEMA), Joseph Mbilinyi, maarufu Sugu
na mwenzake aliyekuwa Mbunge wa Iringa
Mjini, Mchungaji Peter Msigwa, wamefun-
gua kesi ya kikatiba dhidi ya Mwanasheria
Mkuu wa Serikali na Kamishna wa Magereza
kupinga wanachodai ukiukwaji wa haki zao
wakati wakitumikia adhabu walizopewa na
mahakama.

Kesi hiyo Na. 13 ya mwaka 2021 imefun-
guliwa katika Mahakama Kuu Kanda ya Dar
es Salaam ikitarajiwa kuanza kusikilizwa Juni
15, mwaka huu, ikiongozwa na jopo la majaji
watatu na mawakili wa utetezi 15.

Akizungumza na waandishi wa habari
mkoani Dar es Salaam jana kuhusiana na
shauri hilo, Mchungaji Msigwa alidai yeye na
viongozi wenzake walikuwa wanakabiliwa na
kesi ya jinai ya mwaka 2019 katika Mahakama
ya Hakimu Mkazi.

Alisema kuwa baada ya kukamilika kwa kesi
hiyo Machi 10, mwaka jana, walipatikana na
hatia na kutakiwa kulipa faini ya Sh. milioni 40
au kutumikia kifungo cha miezi mitano jela.

“Hatukuweza kulipa kiasi hicho kwa wakati
jambo lililotufanya kutumikia kifungo jela
mpaka tulipopata fedha tukalipa faini hiyo na
kuachiwa huru,” alisema.

Mchungaji Msigwa alisema Mbilinyi alikuwa
anakabiliwa na kesi ya jinai katika Mahakama
ya Hakimu Mkazi Mbeya na alipatikana na ha-
tia na kuhukumiwa kifungo cha miezi sita bila
faini.

“Mwenzangu alitumikia kifungo mpaka
alipopata msamaha wa Rais Aprili 26 mwaka
2018,” alisema.

Alibainisha kuwa kufungua kesi ya kikatiba
kunatokana na madai ya kukiukwa kwa haki
zao za kikatiba na za msingi katika kipindi
ambacho walikuwa wanatumikia adhabu ger-
ezani.

Mchungaji Msigwa alidai katika kipindi cho-
te walichokuwa gerezani kutumikia adhabu,
kulikuwa na ukiukwaji mkubwa wa haki za
msingi kama ilivyoainishwa kwenye katiba.

“Kitendo cha kuambiwa kuvua nguo mbele
ya hadhara kwa ajili ya upekuzi wa mwili,
utaratibu unaotumika ni wa kizamani na wa
kinyama ambao hauzingatii umri wa mtu na
faragha ya mtu, huu ni udhalilishahi wa bin-
adamu,” alisema.

Mchungaji Msigwa alidai suala la kulazi-
mishwa kupimwa Ukimwi na kupewa majibu
mbele ya hadhara na bila kufuata masharti ya
kitabibu yanayohitaji vipimo kwa ridhaa na
majibu kutolewa kwa siri, ni hoja yao ya pili
iliyowasukuma kufungua kesi hiyo.

Alidai kitendo cha kuwafanyisha kazi
wafungwa bila kuwalipa kutokana na kazi wa-
nazozifanya nacho siyo sahihi.

“Utaratibu wa Jeshi la Magereza kuwapa
wafungwa sare moja anapoingia bila kuwapa
sare ya kubadili endapo imechafuka siyo sawa
kwa sababu atashindwa kubadilisha,” al-
idai.

Mchungaji Msigwa alidai kuna mambo
mengi ya ukiukwaji ambayo yanafanywa dhi-
di ya wafungwa ikiwamo kupewa adhabu za
viboko pasi na idhini ya mahakama.

Alidai kuna adhabu zinazotolewa za kum-
nyima mfungwa chakula ama kumpunguzia
chakula, kitendo ambacho wanaona ni ukiuk-

waji wa haki ya kuishi.

Mchungaji Msigwa alisema kitendo cha mtu
kupewa adhabu ya kutumikia kifungo gereza-
ni haina maana ya kuondoa utu wake na kitu
cha pekee anachotakiwa kukikosa ni uhuru
wake na kuzuiliwa kwenda atakako.

“Tunaielekeza serikali kupitia Wizara ya
Mambo ya Ndani na Idara ya Magereza ku-
fanya maboresho yenye lengo la kuhakikisha
kwamba haki za msingi za binadamu kwa
wafungwa na mahabusu zinazingatiwa waki-
wa magerezani,” alisema.

Mbilinyi alisema hatua hiyo ni sehemu
ya uamuzi wao wa kutetea wananchi nje ya
Bunge.

a8
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SHIVYAWATA
waomba
vifaa

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

SHIRIKISHO la Chama
cha Watu Wenye Ul-
emavu (SHIVYAWATA)
mkoani Shinyanga,
limeiomba serikali
kutenga bajeti ya
kununua vifaa vya
kufundishia wanafunzi
wenye ulemavu.

Richard Mpongo,
Mwenyekiti wa Shirik-
isho hilo mkoani
Shinyanga, alibainisha
hayo jana wakati aki-
zungumza na Nipashe
ofisini kwake.

Alisema baadhi ya
shule ambazo zin-
afundisha wanafunzi
wenye ulemavu, waki-
wamo wasioona, hazina
vifaa vya kutosha kwa
ajili ya kufundishia
wanafunzi hao viki-
wamo vitabu vya nukta
nundu.

“Tunaiomba seri-
kali iziangalie sana hizi
shule ambazo zinatoa
elimu jumuishi kwa
kuwachanganya na we-
nye ulemavu, wahakik-
ishe vifaa maalum vya
kuwafundishia vipo
vya kutosha shuleni,”
alisema Mpongo.

Mwalimu Josiah
Nkinga anayefundisha
wanafunzi wenye ul-
emavu katika Shule ya
Sekondari Shinyanga,
alisema shule hiyo
inakabiliwa na vifaa
duni vya kufundishia
wanafunzi hao na
hivyo kupata ugumu
wa kufundisha.

Mwalimu Mkuu wa
Shule ya Msingi Bu-
hangija iliyoko Man-
ispaa ya Shinyanga,
Fatuma Jilala, alisema
shule hiyo jumuishi
kwa sasa haina kik-
wazo katika vifaa vya
kufundishia wanafunzi
wenye ulemavu.

Alisema kikwazo
kwao kwa sasa ni up-
ungufu wa walimu wa
kufundisha wanafunzi
wenye mahitaji maal-
um, akibainisha kuwa
wanao 10 ilhali uhitaji
ni walimu 18, hivyo
kuwa na upungufu wa
watumishi wanane.

Kaimu Mkaguzi Mkuu wa Ndani wa Benki ya NMB, Benedicto Baragomwa (wapili kulia), akikabidhi funguo ya gari dogo la mizigo aina ya Tata

Ace ‘kirikuu’ kwa mshindi wa droo ya pili ya ‘NMB Bonge la Mpango’, Paulo Swai, katika tawi la NMB Tandika, mkoani Dar es Salaam jana. Wana-
oshuhudia ni Meneja wa NMB Kanda ya Dar es Salaam, Donatus Richard (katikati) na Meneja wa tawi la Tandika, Ahmed Nassor (wapili kushoto).
PICHA: MPIGAPICHA WETU

Ripoti hali ya misitu yaja

Na Beatrice Shayo

WATAALAMU wa Chuo Kikuu
cha Sokoine cha Kilimo (SUA)
kupitia Kituo cha Kitaifa cha Kufua-
tilia Kaboni (NCMC) wanatarajiwa
kutoa tathmini mpya ya upotevu
wa misitu nchini.

Kaimu Mkurugenzi wa NCMC,
Profesa  Eliakimu Zahabu, ali-
yasema hayo jana mkoani Dar es
Salaam wakati wa mafunzo kwa

waandishi wa habari za Mazingira
(JET) alisema ripoti hiyo itatolewa
kabla ya mwaka huu ili hali halisi
ya misitu nchini ilijulikane.

“Tayari tumefundisha wataal-
amu ambao watasaidia kutupa
upotevu halisi wa misitu nchini,”
alisema.

Alibainisha kuwa Tanzania Bara
upotevu wa misitu kuanzia mwaka
2002 hadi 2013 ni hekta 469,420
kwa mwaka na Zanzibar mwaka
2004 hadi 2012 upotevu wa misitu

ulikuwa hekta 3,149.

Alisema upotezaji mkubwa
wa mesitu ulisababishwa zaidi na
kilimo cha tumbaku na kuongeza
idadi ya wakimbizi ambao waliajiri-
wa kufanya kazi katika mashamba
na wazawa.

Alisema kazi kubwa ya kituo ni
kuratibu upimaji, uwasilishwaji na
uhakiki wa takwimu za kaboni kwa
niaba ya serikali.

“Pia kutoa huduma ya kitaalamu
kwenye upimaji, uwasilishaji na

uhakiki wa takwimu za kaboni ki-
taifa au eneo dogo ndani ya nchi,”
alisema.

Aliongeza kuwa wanasimamia
viwango vya ubora wa takwimu
kwenye mfumo wa kitaifa wa tak-
wimu za kaboni.

Alisema kati ya mafanikio ya
awali ya NCMC ni kuiwezesha Tan-
zania kutengeneza takwimu rejea
za uzalishaji wa hewa ukaa itoka-
nayo na uharibifu na upotevu wa
misitu.

Barrick yang'ara kwa mwongozo uwekezaji

Na Mwandishi Wetu,
MUSOMA

KAMPUNI ya Barrick kupitia
mgodi wake wa North Mara, imetu-
nukiwa tuzo kwa kufanikisha uzin-
duzi wa mwongozo wa uwekezaji
mkoani Mara uliofanyika Viwanja
vya Mwembeni mjini Musoma.

Mgeni rasmi katika hafla hiyo
alikuwa ni Waziri Mkuu, Kassim
Majaliwa.

Waziri Mkuu alitumia nafasi hiyo

ya kuzindua mwongozo kwa kuwa-
karibisha wawekezaji kuchangam-
kia fursa mbalimbali za uwekezaji
mkoani humo na kuwahakikishia
kuwa serikali itaendelea kubore-
sha mazingira ya uwekezaji nchi na
kuondoa vikwazo vinavyozorote-
sha uwekezaji. Mkuu wa Mkoa wa
Mara, Robert Gabriel, alishukuru
wadau mbalimbali waliofanikisha
maandalizi ya uzinduzi huo iki-
wamo kampuni ya Barrick kupitia
mgodi wake wa North Mara.

Kwa kutambua mchango wa
kampuni hiyo, Majaliwa alikabidhi-
wa tuzo na cheti kwa watendaji wa
mgodi wa North Mara.

Mbali na kufanikisha uzinduzi
wa mwongozo wa uwekezaji, Bar-
rick imekuwa mstari wa mbele
kuunga mkono jitthada mbalimbali
zinazofanywa na serikali kubore-
sha uchumi wa kijamii ikiwamo
kukabiliana na kero mbalimbali za
kijamii hususani katika sehemu zi-
nazozunguka maeneo yake ya kazi.

Mchakato wa serikali kuanzisha
mpango wa kila mkoa kuzindua
mwongozi wa uwekezaji umelenga
kuonyesha fursa za uwekezaji zi-
lizopo katika maeneo husika, ili
kuvutia wawekezaji wa nje, kukuza
biashara katika mikoa hiyo na ku-
tangaza vivutio mbalimbali vya
utalii. Uzinduzi huo umekuwa
ukifanyika sambamba na maonye-
sho ya bidhaa za wajasiriamali na
kampuni kwa ajili ya kutangaza bi-
ashara na shughuli zao mbalimbali.
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Mfumo sensa ya
watu na makazi
wafanyiwa majaribio

Na Peter Mkwavila, DODOMA

' SUPA Breakfast ya East
“Africa Radio kuja Kivingine

Na Christina Mwakangale

OFISI ya Taifa ya Takwimu (NBS)
imefanya majaribio ya mfumo utakao-
tumika katika sensa ya watu na makazi
itakayofanyika Agosti 28, mwakani,
kwa kutenga maeneo ya kuhesabia
watu katika ngazi ya mtaa.

Akizungumza na waandishi wa habari

jana, Kaimu Mkurugenzi wa Takwimu
za Uchumi, Daniel Masolwa, alisema
ma'aribio hayo yalifanyika katika Kata
hemu ya maandalizi ya sensa ambayo
itafanyika kielektroniki tofauti na
iliyofanyika mwaka 2012.

Alisema ofisi hiyo imekuwa ikitoa
elimu kwa jamii kuhusu umuhimu wa
sensa na wajibu wa kila mwananchi
katika kuhakikisha mabadiliko ya kiu-
chumi.

Kadhalika, alisema kundi la watu
wenye ulemavu watashirikishwa kwa
kiasi kikubwa kusaidia serikali katika

maandalizi ya sera, tathmini na uamuzi :

unaotakiwa.

Masolwa alisema kuwa zoezi hilo lina :
hatua tatu; kwanza kuandaa maeneo va :

kufanyia, kukusanya taarifa za sensa
na ya tatu ni kuchambua na kutoa ma-
tokeo ya sensa.

“Kwa siku ya leo tuko hapa
Chang’'ombe kimajaribio kama ni hatua
yetu va kwanza kuhakiki vifaa vya
kazi kama kuna upungufu kwa kuwa
sensa ya mwaka huo itakuwa tofauti
maana itatoa takwimu kuanzia ngazi
va chini kabisa ya kitongoji tutapata
taarifa ya elimu, shughuli za kiuchumi
na kama kuna mtu ana ulemavu hii
itafanya serikali kujua hali halisi ya
wananchi na hatua gani zichukuliwe,”
alisema Masolwa.

Aliwataka watakaohusika kukusanya
taarifa za sensa kufanya kazi kwa
usahihi na weledi ili kufanikisha lengo
la serikali na itasaidia kufahamu hali
halisi na uzoefu katika maeneo yote.

Alisema kuwa sensa ya mwakani
watatumia vifaa vya kisasa kama vile

vishikwambi (tablets), simu za mkononi

na taarifa itakayokusanywa itaingia
moja kwa moja katika kifaa maalumu
cha kuhifadhi badala ya kutumia ma-
karatasi.

“Vifaa hivi ni vya kisasa kwa kuwa
ukifanya kosa mfumo hautakuruhusu
kuingiza taarifa hadi urekebishe mako-
sa ya awali na kabla hujafika kwenye
eneo la kazi haufunguki hivyo huwezi
kujaza taarifa kwa kubuni lazima ufike
eneo la kazi na kila dodoso kama huja-
jaza kwa husahihi inagoma kuendelea
hivyo umakini unahitajika,” alisisitiza.

Naye Diwani wa kata hiyo, Bakari
Fundikira, aliwashauri wananchi kuon-
dokana na mtazamo hasi usio kuwa
na tija kuhusu sensa ya watu itakay-
ofanyika 2022.

Kwa upande wake, Ofisa Mtendaji
wa Kata ya Chang’'ombe, Hadija Hamis,
alisema majaribio yaliyofanyika wa-
natarajia kupata taarifa kamili yata-
kayosaidia serikali kufahamu maeneo
yanayohitaji huduma au maboresho.

IPINDI cha redio cha

SUPA Breakfast, kina-

chorushwa na East

tica, kinatarajia kuja

na ubunifu mpya ambao utavu-

tia wasikilizaji hususani vijana
wa kisasa.

Chris Lugoe, Bobby Mongi na
Evans Bukuku ni miongozi mwa
watangazaji wapya ambao wa-
taendesha kipindi hicho, kina-
choanza saa tatu hadi saa nne
asubuhi, siku za Jumatatu hadi
[jumaa.

Akizungumza na Nipashe

mkoani Dar es Salaam, juzi, Lu-
goe alisema kutokana na uzoefu
walio nao kwenye fani hiyo kwa
takribani miaka 15, itakuwa
chanzo cha kufanya kipindi
kuwa bora zaidi kuliko awali.

“Umoja huu wa sisi wa-
tangazaji utafanya kipindi kuwa
kizuri kuwakamata wasikilizaji
zaidi hasa majira ya asubuhi am-
bayo kila mmoja anayesikiliza
redio, atahitaji kufahamu kina-
choendelea duniani,” alisema
Lugoe.

Naye Bobby alisema kuwa
uzoefu walio nao utaleta tofauti
na kwamba pamoja na kukua

kwa upatikanaji habari kupi-
tia mitandao ya kijamii, bado
wasikilizaji wa redio wana fursa
ya kipekee kupata taarifa zilizo-
hakikiwa.

“Tangu kipindi kinapoanza,
tayari maandalizi yamefanyi-
ka vya kutosha, pamoja na
mitandao ya kijamii kutoa taar-
ifa, lakini redio tunatoa taarifa
kamili, iliyothibitishwa na zenye
usahihi,” alisema Bobby.

Pia Evans alisema kipindi
hicho kilicho sheheni ubunifu
mpya ikiwamo, burudani, taarifa
za habari pamoja na mahojiano
mbalimbali ndani ya studio, ki-

taanza Jumatatu ya wiki ijayo.

“Vipengele vipya kwenye kip-
indi hiki vitasaidia kudadavua
‘current issues’ ambazo zinata-
malaki mitandaoni na sehemu
zote katika vyanzo vya habari.
SUPA Breakfast inamwanzishia
msikilizaji siku  pamoja na
kumpa mwenendo wa nini ki-
naendelea nchini na duniani,”
alisema Evans. Kipindi cha SUPA
Breakfast kina mchanganyiko
wa matukio kadhaa, ikiwamo
kufanya mazungumzo na wasi-
likizaji moja kwa moja, kupitia
mitandao ya kijamii ya kipindi
hicho na kwa njia ya simu.

e

Watangazaji wapya wa kipindi cha SUPA Breakfast, kitakachorushwa na EA Radio kuanzia Jumatatu hadi Ijumaa, saa tatu asubuhi (kutoka
kushoto), Chris Lugoe, Evans Bukuku na Bobby Mongi. PICHA: CHRISTINA MWAKANGALE

Wanawake waonywa matumizi ya tumbaku

Na Joseph Mwendapole,
ARUSHA

WANAWAKE wameshauriwa
kuachana na matumizi ya bid-
haa za tumbaku ili kuepuka ku-
pata saratani ya shingo ya kizazi,
kushindwa kupata ujauzito na
wakati mwingine kuzaa mtoto
aliyekufa.

Hayo yalisemwa jana jijini
Arusha na Mkaguzi wa Dawa na
Vifaa Tiba kutoka Mamlaka ya
Dawa na Vifaa Tiba (TMDA), Dk.
Yona Hebron, wakati wa konga-
mano la siku moja kwa wahariri
na waandishi wa habari kuhusu
majukumu mapya ya mamlaka
hiyo.

Alisema matumizi ya tum-
baku kama sigara husababisha
pia mwanamke kuzaa mtoto
dhaifu asiye na uzito unaotakiwa
na kuwa rahisi kwake kusham-
buliwa na maradhi mbalim-
bali yanayoweza kumsababishia
kifo.

Kwa upande wa wanaume,
Dk. Hebron alisema bidhaa za
tumbaku zimekuwa zikisababi-
sha upungufu wa nguvu za ki-
ume, kuharibu mbegu za kiume,
kuwasababishia ugumba na
kuwa na uwezekano wa kuzaa
watoto watakaoshambuliwa na
saratani.

Alisema nusu ya watoto wa-
naokufa wakiwa wachanga
wazazi wao wanahusishwa ku-

vuta sigara kwa kuwa tumbaku
huathiri mfumo wa upumuaji
na kusababisha mwili wa mtoto
husika kuwa dhaifu na kupata
changamoto ya ukuaji wa afya
yake ya akili.

Alisema sigara ina kemikali
zaidi ya 4,000 na 40 kati ya hizo
zimethibitishwa  kusababisha
saratani na zaidi ya watu milioni
nane wanakufa kila mwaka ku-
tokana na matumizi ya bidhaa
zinazotokana na tumbaku.

Alisema utafiti uliofanyika un-
aonyesha kuwa watu saba hadi
kumi wanaotumia sigara huanza
kufanya hivyo wakiwa wadogo
na kwamba utafiti pia unaonye-
sha matumizi hayo hupunguza
miaka 20 ya mtu kuishi.

“Kama ulipangiwa kuishi
miaka 100 kama unavuta sigara
basi utaishi miaka 80, na kama
ulipangiwa kuishi miaka 40
basi utaishi miaka 20 na tafiti
zimeonyesha kuwa asilimia 80
ya watumiaji wa bidhaa za tum-
baku wanatoka nchi maskini,”
alisema.

Alisema matumizi ya bid-
haa za tumbaku kwenye nchi
zilizoendelea yanapungua
mwaka hadi mwaka wakati nchi
zinazoendelea hali ikiwa tofauti
kwa kuwa matumizi yamekuwa
makubwa kupita kawaida.

Alisema tumbaku pia inasa-
babisha matatizo ya ngozi, ma-
cho, pua, saratani ya mapafu na
ulimi.
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Watuhumiwa
124 dawa

Za kulevya
wakamatwa

JUMLA ya watuhumiwa 124 wa
dawa za kulevya nchini, wame-
kamatwa katika kipindi cha De-
semba 2020 hadi Mei 2021.

Pia katika kipindi cha mwaka
2019 hadi 2020, jumla ya dawa za
viwandani (cocaine na heroin) zi-
lizokamatwa ni kilo 426 na gramu
363.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri
Mkuu, Sera, Bunge, Vijana, Ajira,
Kazi na watu wenye Ulemavu,
Jenista Mhagama, aliyasema hayo
jana alipokuwa akijibu swali la
Mbunge wa Malindi (CCM), Mo-
hamed Suleiman Omar.

Mbunge huyo alihoji hatua
zilizofikiwa kwenye mapambano
dhidi ya dawa za kulevya nchini.

“Je, ni watu wangapi wame-
kamatwa kuanzia mwaka 2019-
2020 na wangapi wamehukumiwa
kifungo?" Alihoji.

Akijibu swali hilo, Waziri Mhaga-
ma, alisema kati ya watuhumiwa
hao 23 wametiwa hatiani na usiki-
lizaji wa mashauri 40 unaohusisha
watuhumiwa 83 unaendelea.

Pia alisema jumla ya dawa
za asili (bangi na mirungi) zi-
lizokamatwa ni tani 28 na kilo 34.

Awali, alisema katika kukabiliana
na tatizo la matumizi na biashara
ya dawa za kulevya nchini, hadi
sasa serikali imechukua hatua
mbalimbali.

Alitaja hatua hizo kuwa ni ku-
tungwa kwa sheria mpya ambayo
ilipitishwa na Bunge ya kudhibiti
dawa za kulevya namba tano ya
mwaka 2015.

“Sheria hiyo, ilianzisha Mamlaka
ya Kudhibiti na Kupambana na
Dawa za Kulevya kama chombo
maalum chenye nguvu va kisheria
yva kukamata, kupekua, kuzuia na
kupeleleza makosa yote yanayo-
husiana na dawa za kulevya,”
alisema.

Alisema kwa kushirikiana na vy-
ombo vya ulinzi na usalama kama
vile Jeshi la Wananchi wa Tanza-
nia (JWTZ), kitengo cha Wanamaji
na Jeshi la Polisi, Serikali imeima-
rishaji operesheni za nchi kavu,
anga na majini hasa katika viwanja
vya ndege, maziwa na Bahari ya
Hindi, ikiwa ni mkakati kwa ku-
dhibiti njia na vipenyo vyote.

“Pamoja na kuendelea kutoa
elimu ya athari za matumizi na
biashara ya dawa za kulevya,
serikali kupitia mamlaka imetam-
bua mitandao mikubwa ya wafan-
yabiashara wa dawa za kulevya
nchini na kubaini njia mbalimbali
za usafirishaji,” alisema.

Alisema mkakati huo, umechang-
ia kwa kiasi kikubwa kuziba
mianya va uingizaji wa dawa za
kulevya na ukamataji wa dawa
hizo.

Sheria mbalimbali kufanyiwa marekebisho

ERIKALI imesema kwasa-

sa inaendelea kuzipitia

sheria mbalimbali iki-

wamo kifungu cha 131 (2)
ya Sheria ya Kanuni za Adhabu ili
kufanya marekebisho kutokana
na uhitaji uliopo.

Naibu Waziri wa Katiba na
Sheria, Geofrey Pinda, aliyasema
hayo bungeni jana alipokuwa
akijibu swali la Mbunge wa Viti
Maalum (CCM), Rose Tweve.

Katika swali lake, Mbunge
huyo alisema kumekuwapo na
mkanganyiko wa tafsiri ya umri
wa miaka 18 katika sheria mbal-
imbali ikiwamo Sheria ya Mtoto
na Sheriaya Kanuni za Adhabu
na kupelekea kuvunja misingi ya
Katiba.

“Je, serikali haioni umuhimu
wa kuzifanyia mapitio sheria
hizo hususan kifungu cha 131 (2)
ya Sheria ya Kanuni za Adhabu,”
alihoji.

Akijibu swali hilo, Pinda alise-
ma kwa mujibu wa Sheria ya
Mtoto ya Mwaka 2009, mtu aliye
na umri chini ya miaka 18 ana-
tambulika kuwa ni mtoto.

“Pamoja na kwamba kifungu
cha 4(1) cha Sheria ya Mtoto
kinabainisha kuwa mtoto ni mtu
mwenye umri chini ya miaka 18,
Kifungu cha 131(2) cha Sheria ya
Kanuni ya Adhabu hakitoi tafsiri
ya mtoto bali kinatoa adhabu kwa
mtu mwenye miaka 18 au chini ya
hapo anayekuwa na hatia ya kosa
la kubaka na kupewa adhabu

mbalimbali.

Alisema adhabu hizo ni pamo-
jana kuchapwa viboko kwa mko-
saji wa mara ya kwanza, miezi 12
pamoja na viboko kwa mkosaji
wa mara ya pili au kifungo cha
maisha kwa mkosaji wa mara
ya tatu au anayerudiarudia kosa
hilo.

“Kitaalamu hawa wanaitwa
“young offenders” au wakosefu
wenye umri mdogo,” alisema.

Alisema sheria mbalimbali nje
ya Sheria ya Mtoto, zinaweka umri
wa mtoto kulingana na muktadha
na mazingira ya jambo mahsusi
kama vile mikataba, jinai, kupiga
kura, leseni za udereva.

“Kufuatia kutungwa Sheria ya
Mtoto mwaka 2009, iliyotokana

na Mkataba wa Umoja wa Mataifa
wa Haki za Mtoto wa 1989 pamoja
na masharti ya Ibara za Haki za
ujumla za Binadamu kwenye Kat-
iba ya Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania ya 1977, na kwa kuwa
Kifungu cha 131(2) cha Sheria ya
Kanuni ya Adhabu kilifanyiwa
marekebisho mwaka 2009 baada
ya kutungwa kwa Sheria ya Mto-
to, ni dhahiri kuwa hakivunji mis-
ingi ya kikatiba,” alisema.

Pia alisema serikali wakati huu
inapoendelea kuzipitia sheria
mbalimbali, itakipitia pia kifungu
hicho cha Sheria ya Kanuni ya
Adhabu ili kufanya marekebisho
kutokana na uhitaji uliopo kwa
kuzingatia ushauri uliotolewa na
mbunge.

Mbunge wa Viti Maalumu, Rose Tweve, akiuliza swali kwa Wizara ya Katiba na Sheria, kuhusu sheria mbalimbali ikiwamo sheria ya mtoto,
Bungeni, jijini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Sababu za mfumuko wa bei nchini zatajwa

BUNGE limeelezwa kuwa
mfumuko wa bei ulipanda ku-
toka asimilia 3.2 mwezi Desemba
2020 hadi asilimia 3.5 mwezi Jan-
uari 2021 kutokana na upungufu
wa baadhi ya bidhaa sokoni.

Waziri wa Fedha na Mipango,
Dk. Mwigulu Nchemba, aliyase-
ma hayo bungeni jana alipokuwa
akijibu swali la Mbunge wa Viti
Maalum (CHADEMA), Cecilia Pa-
resso.

Mbunge huyo alihoji serikali
ina mkakati gani wa kudhibiti
mfumuko mkubwa wa bei za
bidhaa ulioanza tangu Desemba,
2020 ambao umefanya gharama
za maisha kupanda.

Akijibu swali hilo, Dk. Nchem-
ba alisema hali hiyo hutokea
mara kadhaa katika vipindi vya

mwanzo mwa mwaka.

Aidha, alisema mfumuko wa
bei ulishuka kufikia asilimia 3.3
mwezi Februari 2021 ikiashiria
kuwa bidhaa na huduma zilianza
kupatikana kwa bei nafuu kulin-
ganisha na mwezi Januari 2021.

Alisema lengo la serikali ni
kuhakikisha kuwa mfumuko wa
bei unaendelea kubaki ndani ya
wigo wa tarakimu moja kati ya
asilimia 3.0 hadi 5.0.

“Lengo hili linaweza kufikiwa
kutokana na mikakati mbalim-
bali ya serikali ikiwa ni pamoja
na kuimarisha usambazaji wa
chakula kutoka maeneo ya uzal-
ishaji hadi katika maeneo ya
walaji, kuimarisha usimamizi
wa sera ya fedha na bajeti, na
kuboresha miundombinu ya

barabara za vijijini ili kurahisi-
sha usafirishaji wa mazao ku-
toka mashambani hadi katika
masoko,” alisema.

Katika swali la nyongeza, alise-
ma bei bado haijashuka sokoni
hasa kwa vifaa vya ujenzi na
kuhoji serikali inatoa kauli gani.

“Kwa miaka 10 sasa bado hatu-
japata utulivu wa bei za vyakula
kama sukari, unga wa ngano,
serikali inasema nini kuhusu
hili,” alihoji.

Akijibu swali hilo, Waziri
Nchemba alisema mfumuko wa
bei ni kasi ya bei kubadilika na
si bei zenyewe na kwa miaka
zaidi ya 10 Tanzania imefanikiwa
kushusha mfumuko huo.

“Kuna mikakati mahsusi kwe-
nye mafuta ya kula, sukari na

hotuba ya Wizara ya Viwanda
ilizungumzia juu ya mkakati wa
kuzalisha sukari ili kusiwe na ku-
panda kwa bei, uzalishaji wa ndani
utatoa suluhisho la kudumu, pia
kwa mafuta ya kula serikali inaha-
masisha juu ya mazao ya kuzalisha
mafuta,” alisema.

S

Habari zote na
Augusta Njoji, DODOMA




AFYA NA MAZINGIRA
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Utumiaji mitishamba unavyonyakua
maisha

Il ] wir

I'Wiki ya Mazingira ikien-
delea. Je, kuna cha kuji-
uliza, Mazingira ni nini?
Wataalamu wanaitafsiri
kuwa ni jumla ya mambo yote ya-
nayomzunguka kiumbe katika
maisha yake. Kwa hiyo, kila uliona-
cho ni mazingira yako.

Mazingira yanaundwa na vitu
mbalimbali; yaweza kuwa ya asili
kama misitu, milima, maziwa, ma-
bonde, mito, na bahari au kuten-
genezwa na binadamu, kama ma-
jengo.

Shughuli za binadamu zinaweza
kuwa na athari kubwa juu ya mi-
amba ya matumbawe. Uharibifu
wa misitu na uandaaji mashamba
husababishwa na mmomonyoko
wa mimea katika mito na maji ya
pwani.

Mbolea na dawa za kuuawa kwa
mazao, yanaweza kuosha au kuon-
dokana na udongo kwenye mazin-
gira ya maji na pwani.

Ziada ya mifugo, kuondolewa
kwa mimea inaongezea mmomo-
nyoko. Taka ya mifugo inachafua
virutubisho kwenye maeneo ya
pwani.

Uchimbaji unafanya kutoka
kwa maji ya mvua moja kwa moja
kwenda kwenye maji ya pwani.
Vumbi zilizotumiwa na kutupwa
au zinaweza kuharibu moja kwa
moja kwa kuweka sumu mwenye
maji.

Mabadiliko ya hali ya hewa, hasa
katika mifumo ya mvua, mfano
inaweza kuongeza mmomonyoko
wa ardhi na kuharibu mchanga na
uchafuzi wa maji ya pwani.

Kuongezeka idadi ya watu duni-
ani, pia kunatajwa kuweza kusaba-
bisha ongezeko la ukubwa wa kili-
mo, ambacho kinaweza kuongeza
matumizi ya mbolea na kukimbia.

Uchafuzi wa miamba majini,
nayo inaweza kuathiri afya ya mi-
amba. Vyombo vya kibiashara,

ya wajawazito na watoto wao
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. WIKI YA MAZINGIRA

Darasa Kuhusu nam

burudani, na viwanja vya abiria
vinaweza kuwa tatizo kwa mi-
amba majini, hali kadhalika meli
zinazosafiri zinachangia kwa kiasi
kikubwa cha uchafuzi wa mazin-
gira baharini.

UCHAFUZI WA MELI

Katika wiki moja, meli ya
kawaida hutajwa inazalisha mita
za ujazo za 800 za majitaka; mita
za ujazo 3,700 za maji; nusu mita
ya ujazo ya taka; tani nane za taka
imara; na karibu mita za ujazo 100
za maji ya maji machafu.

Uchafu wa baharini kutoka boti
ikiwa ni pamoja na plastiki na vi-
faa vya kuvua vya uvuvi, navyo
vyaweza kuharibu miamba.

Uvujaji wa mafuta kutoka kwa
meli, nao unatajwa kusababisha
kuiharibu usafi wa maji baharani

na miamba yake.

Ni hali iliyoko, huku kukiwapo
uvujaji mkubwa wa maji yaliyoto-
kana na uchafu, mafuta, majitaka
ghafi na taka kali katika mazingira
ya baharini.

MADHARA YA UCHAFUZI
Mosi ni usambazaji wa miti na
kilimo inayoweza kusababisha
mchanga, virutubisho na dawa za
kupambana na dawa katika mito
na hatimaye maji ya pwani.
Daraja; inavuta na kuua matum-
bawe na viumbe vingine na in-
aweza pia kupunguza uwezo wa
ukuaji wa matumbawe.
Virutubisho vingi, kwa mfano,
nitrojeni na fosforasi katika maji
ya pwani, inasababisha kuzuia
mwanga kutoka matumbawe na
inaweza pia kusababisha kwa vi-

umbe vinavyotumia oksijeni maji-
ni. Mafuta yanayotoka; husababi-
sha uharibifu wa matumbawe na
vifo, pia maji yaliyochanganyika
na taka ghafi, na imara zina athari
zake.

Uchafuzi wa mazingira, un-
aweza kushughulikiwa kupitia
aina mbalimbali sera za matumizi
ya ardhi, mipango na mazoea ya
usimamizi katika maeneo husika.

Hizo ni pamoja na mbinu bora
za kilimo zinazoweza kupunguza
mmomonyoko wa mimea na
kuongezeka ufanisi wa mbolea,
pia hifadhi ya mazingira ya pwani,
kama penye mikoko na mizinga.

UNAVYOSHUGHULIKIWA

Uchafuzi wa maji unaweza kush-
ughulikiwa katika namna kadhaa:
* Kuendeleza miundombinu

Mimba ya kidato

cha 3 yamwangushia
kilio bibi anayemlea

mjukuu Kipenzi

- 2L “a udﬂl‘lgﬂ :
Jnaukandamaji unavyochafuka

Meli ikiwa majini na inatajwa kuwa inachangia uchafuzi mkubwa wa mazingira. PICHA:MTANDAO

katika bandari ili kuondoa
taka zilizozalishwa kwa meli.

e Kuboresha mifumo ya kuka-
bili majinio na kwenye meli za
kusafiri na meli za mizigo.

e Njia za meli kuwa mbali na mi-
amba.

»  Kupunguza kuenea athari zi-
nazovamia pwani.

«  Kuendeleza mipango ya uhar-
ibifu mafuta yenye athari
majini.

Ni muhimu kuimarisha sheria
za kitaifa na kimataifa inayohusi-
sha mikataba ya kukabili uchafuzi
wa maji baharini, kwa mfano,
mkataba wa kuzuia uchafuzi wa
baharini na kupoteza machafu na
mambo mengine 1972 au maarufu
Mkataba wa London.

Kwa mujibu wa taarifa za
kisayansi



12 ama Alhamisi Juni 3, 2021

AFYA

Utumiaji mitishamba unavyonyakua

maisha ya wajawazito na watoto wao
\/Ita vmavyovvatoa Jasho wataalamu afya

Na Shaban Njia, KAHAMA

ATUMIZI ya dawa za

mitishamba yaliku-

wapo muda mrefu

kihistoria  ikitumika
kuwa nyenzo za matibabu kutibu
maradhi kama vile minyoo, kutu-
liza maumivu, malaria na figo.

Kwa wagonjwa kama vile wanao-
sumbuliwa na kifua, shinikizo la
damu, degedege na homa za ma-
pafu, kuna wengi walitibiwa kwa
mitishamba iliyovunwa porini na
kupatikana matokeo chanya kwa
wagonjwa.

Wakati inabaki kuwa dhana in-
ayosonga mbali ikijikita kuwa sala-
ma zaidi, pia kuna upande wa pili
wa ushuhuda wa madhara na hasa
kwa jamii kama za wajawazito.

Kuna dawa za tiba asili, mimea
kama mwarobaini iliyotumika
kutibu malaria na homa ya ma-
pafu, dawa ya milungulungu, yote
iliaminika kutibu magonjwa ya
tumbo, bila ya kujua pia athari yake
kudhuru ujauzito.

MADHARA YALIVYO

Caroline Maliseli, Mratibu wa
Mama na Mtoto katika Hospitali
ya Manispaa ya Kahama, anasema
matumizi ya dawa za miti shamba
kwa wajawazito kutibu minyoo na
kuongeza uchungu wakati wa ku-
jifungua, kumechagia kusababisha
vifo vyao na watoto.

Anasema, dawa hizo wazazi
hutolewa zaidi na wakwe zao, wa-
zazi hao wanatumia dawa kali ku-
liko mahitaji halisi na anapotumia
mjamzito kuongeza uchungu, au
kutibu minyoo, kunamsababisha
kupasuka mfuko wa uzazi, mtoto
anakunywa maji machafu na ku-
poteza maisha.

“Hivi karibuni tulimpokea mama
mjamzito aliyekuwa amepasuka
mfuko wa uzazi na mtoto amefia
tumboni, baada ya kumsaidia na
kumbhoji zaidi alidai alipewa dawa
za miti shamba za kuongeza uchun-
gu na mama mkwe wake na ilikuwa
mimba ya kwanza,” anasimulia
Mratibu Afya.

Anasema, wamekuwa wakitu-
mia dawa hizo kwenye chupa ya jui-
si, chai na baadhi wanalamba unga
wa mizizi ya dawa, huku wengine
hutafuna mizizi kuongeza uchungu
wa kujifungua, wengi wamekutwa
nayo katika chumba cha kujifun-
gua.

Caroline anasema, wameku-
wa wakishirikiana na mashirika
yasiyo ya kiserikali anayoyataja ya
Shidepha+ na Tulonge Afya, kwa
kuwatembelea wajawazito kwenye
makazi yao kuwapatia elimu kuhu-
su dalili za hatari.

Ofisa Muuguzi wa Hospitali ya Halmashauri ya Manispaa ya Kahama, Regina Laurent, ak|endelea
kuhudumia watoto chini ya miaka mitano. PICHA ZOTE: SHABAN NJIA

Kinachofanyika rasmi katika hilo
ni kuwapo maandalizi ya kujifun-
gua na umuhimu wa kuhudhuria
Kliniki kabla na baada ya kujifun-
gua, ili kuendelea kuangalia maen-
deleo ya mtoto na mama.

MIKASA YA VIFO

Caroline anasema, mwaka 2018
vifo vya kinamama vilikuwa 15;
watoto wachanga 309; wenye umri
chini ya mwaka mmoja 178; chini
ya miaka mitano 236; na vizazi hai
18,360.

Mwaka uliofuata 2019 anasema,
kuanzia mwezi Januari hadi Ok-
toba, kuna jumla ya kinamama wa-
nane na watoto wachanga 281wali-
kufa, wenye umri chini ya mwaka
mmoja 35, waliokufa wakiwa na
umri chini ya miaka mitano 189;
huku vizazi hai wakiwa 16,320.

Anasema, takwimu za mwaka
jana ilikuwa na vifo vya watoto
waliozaliwa wafu na kufa ndani ya
siku saba 266; wenye umri chini
ya mwaka mmoja saba, zaidi ya
mwaka mmoja 35; chini ya miaka
mitano 115; na wajawazito sita nao
walifariki.

Kwa mwaka huu hadi mwezi
Machi, kulikuwapo na vifo vya wa-
jawazito wawili; watoto wa umri
chini ya wiki moja wako 12 na wali-
ozaliwa wamekufa 54; wote kutoka
kundi la kinamama waliojifungia ni
3,769.

KINABABA NA KLINIKI

Mratibu Afya anasema, hadi sasa
kuna wanaume wengi kutoka kati-
ka familia duni na hawashiriki klini-
ki na wake zao, hali inayowafanya
washindwe kuzitambua magumu

au dalili mbaya zinazoweza kutokea
wakati wa ujauzito, pia namna ya
kukabiliana nazo.

Anasema, sehemu kubwa ya
wajawazito wanahudhuria kliniki
wenyewe bila ya waume, hali in-
ayowapa mitihani watoa huduma,
hasa katika hatua ya awali wakati
wa kuwahudumia hasa wakati wa
kupima afya ikiwamo virusi vya
UKIMWIL.

Vilevile anasema, kinamama
wajawazito kutoka katika Hal-
mashauri ya Msalala na Ushetu
wanachelewa kuanza kliniki na
hufika katika vituo vya afya kujifun-
gua huku akiwa hana kadi ambayo
inaonyesha maendeleo ya mtoto
kabla ya kujifungua.

Pia anasema vituo vya afya
vya Halmashauri za Msalala, Ush-
etu, Nzega, Tabora na Ishishimula

Kinamama wakiwa na watoto wao wa umri chini ya miaka mitano, wakisubiri kuhudumiwa katika
Hospitali ya Halmashauri ya Manispaa ya Kahama.

wanachelewa, mara nyingi wame-
kuwa wakikabiliwa na tatizo la
kuchelewesha kuwahudumia wa-
jawazito kuwaleta Hospitali ya Mji
wa Kahama, wakiwa na hali mbaya.

DED KAHAMA

Anderson Msumba, ni Mkuru-
genzi wa Halmashauri ya Manispaa
ya Kahama, anasema katika kuon-
doa tatizo hilo, wameanza kujenga
vituo vya afya za zahanati katika se-
hemu zisizokuwa na huduma hiyo,
lengo ni kutokomeza vifo vinatoka-
navyo na uzazi.

Anasema halmashauri kwa sasa
ina jumla ya vituo vya afya 22 vya
serikali vinavyotoa huduma, hos-
pitali moja, vituo vya afya vitatu
na zahanati 18 na kwamba mwaka
2015. Halmashauri ilikuwa na vituo
11 vya kutolewa huduma za afya tu.

Msumba anasema, kwa sasa
wameongeza vituo vya afya am-
bavyo kinamama wenye uzazi
pingamizi wanapatiwa huduma za
upasuaji wa dharura, ambazo awali
ilikuwa lazima wafike katika Hospi-
tali ya Manispaa.

Anasema wameboresha hudu-
ma za watoto wamaozaliwa wakiwa
na shida au njiti, kwa kuweka hu-
duma ya wagonjwa mahututi (ICU),
yenye vifaa vya kutosha na kuwez-
esha kupunguza vifo vya watoto
wachanga, vinavyojitokeza ndani
ya siku saba au mwaka wa uzazi.

WATUMIAJI MITISHAMBA

Felister Benard, ni mjawazito
aliyefika katika Hospitali ya Manis-
paa ya Kahama kujifungua, anase-
ma hata yeye alikuwa anatumia
mitishamba kutibu ugonjwa wa
minyoo, lakini aliacha baada ya
kuanza kliniki na kupewa ushauri
nasaha.

Anasimulia kuwa alifundishwa
kutumia dawa hizo na mama mkwe
wake akiambiwa ni tiba ya minyoo
na kuongeza uchungu wakati ana-
poshindwa kujifungua. Hata hivyo,
aliziacha dawa hizo baada ya kuan-
za kuwa na kawaida ya kumuumiza
tumbo, hata akalazimika kukimbia
kituo cha afya jirani.

Naye Lucas Charles, aliyem-
sindikiza mkwewe kliniki anasema
kuwa, suala la matumizi ya miti
shamba limeanza tangu miaka ya
nyuma na wao walitumia kutibu
magonjwa mbalimbali, lakini hawa-
kutumia kwa wajawazito, minyoo.
wala kuongeza uchungu.

“Kipindi cha nyuma mwanamke
mjamzito alikuwa haruhusiwi kula
mayai, kwa sababu mtoto tumboni
angekuwa na uzito mkubwa na
mama kushindwa kujifungua ka-
tika njia yake. Walifanya hivyo kwa
kuwa hakukuwa na vituo vya afya
wala zahanati,” anafafanua Charles.
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Sudan Kusini kunavyopoteza usalama
wa madaktari, wauguzi, watoa misaada

Na Michael Eneza

ADAKTARI na wau-

guzi wa jumuiya ya

kimataifa wanaofanya

kazi nchini Sudan Kusi-
ni hasa chini ya kundi la madaktari
wasio na mpaka au kifupisho chake
cha Kifaransa (MSF), wanaendelea
kujitafuta au kujiuliza kama waen-
delee kufanya kazi ya kusaidia jamii
iliyo katika janga la vita, umaskini
na maradhi Sudan Kusini.

Hiyo inatokana na mashambulizi
ya maharamia ambayo kila mara
yanalenga vituo vya afya na kama
ilivyotokea hivi karibuni, hata kuua
daktari ambaye ni raia wa nchi
hiyo. Matukio hayo yamekuwa yaki-
chukua sura katika maeneo tofauti;
daktari aliuawa Jimbo la Kaskazini
la Unity na muuguzi mwezi uliopita.

Taarifa zinasema, madaktari wal-
itoa tahadhari ya mgomo baada ya

mwenzao kuuawa [jumaa ya Mei |

21, bila ya sababu yoyote, wakati
matukio ya mashambulizi yanazidi
kuongezeka.

Muuguzi huyo aliuawa katika
eneo la Eastern Equatoria, jimbo
lililoko Kusini Mashariki mwa nchi
hiyo. Umoja wa Madaktari wa Su-
dan Kusini (SSDU), ulielekeza kush-
tushwa kwake na mauaji hayo.

Unapomtaja, ukimtaja daktari
aliyeuawa Louis Edward Saleh,
cha Ganyiel katika jimbo la Unity.

Maofisa wa Umoja wa Mataifa,
wanasema Sudan Kusini ni nchi
hatari kwa madaktari na manesi,
kwani wauguzi kutoka nje wa-
naofikia tisa waliuawa nchini huo
mwaka jana, idadi ambayo haigusi
raia wa nchi hiyo wanaofanya kazi
pamoja.

Baadhi ya wafuatiliaji habari,
wanasema licha ya kuwa masham-
bulizi katika vituo vya afya na kuua
au kujeruhi madaktari na wauguzi
yanastusha zaidi, kwa ujumla wa-
fanyakazi wanaotoa misaada ya nje
walioko Sudan Kusini muda wote,
wako katika hatari ya kushambu-
liwa.

Mwezi Januari mwaka huu, mfan-
yakazi wa kundi la kusimamia mis-
aada ya aina mbalimbali linaloitwa
Joint Aid Management (JAM), ali-
uawa katika jimboni Unity, huku
Shirika la Msalaba Mwekundu Dun-
iani (IRC) likibaki kimya kuhusu ku-
uawa kwa Dk. Saleh, Wizara ya Afya
jimboni humo inasema, uchunguzi
wake umeanza.

Umoja wa Madaktari wa Sudan,
walitoa tahadhari ya hali ya hatari
kutokana na vitisho, kupigwa, ku-
kamatwa na kuwekwa rumande,
kuteswa na kuuawa kwa baadhi
ya madaktari na wauguzi katika
matukio ya kila mara.

\

Watumishi wa Afya wa Sudan Kusini, wakiwa kazini. PICHA ZOTE: MTANDAO

Mapema mwezi Mei, mfanyakazi
wa kutoa misaada aliuawa wakati
msafara wa magari ya shehena ya
misaada, pale uliposhambuliwa
kwa risasi Magharibi ya nchi hiyo.

Haikuelezwa ni kiasi gani cha
misaada kilichoibwa au wafan-
yakazi wa mashirika ya misaada
kunyanganywa  fedha, kwani

makundi mengi ya waasi wa-
nawalenga wafanyakazi wa ma-
shirika ya misaada, ili wapindishe
shehena ziende kwao na wazigawe.

Kimsingi, jitthada ya kimataifa
ya kuwasaidia wakazi wa maeneo
tofauti ya nchi hiyo ambako athari
za vita ya muda mrefu tangu Sudan
Kusini, imalize vita ya kujitenga na
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Sudan imalizike mwaka 2005.

Tangu wakati huo, watu wal-
iokuwapo na idadi ya wanaok-
isiwa kufikia 380,000 wanatajwa
kufa kutoka makundi ya kisiasa na
kikabila yanayohasimamiana au
yanayonyanganyana ngombe kwa
mtutu wa bunduki.

Msimamo ulioko ni kwamba, ha-
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watambui utawala wa nchi au wa
jimbo, kwamba ni kundi lililoko
madarakani au lenye nguvu katika
eneo husika.

Licha ya kwamba kundi kubwa
zaidi la upinzani limekubali kuingia
serikalini mnamo Februari mwaka
jana, tayari silaha zimeshazagaa na
hali ya uchumi haijatulia, hivyo we-
nye silaha wanatumia ‘kupata mlo’
kama ilivyokuwa nchini Uganda,
kwa zama za Rais Idi Amin Dada.

Katika taarifa ya mwezi Aprili
York, Marekani inayofuatilia hali ya
watoto katika nchi zilizogubikwa na
vita, ilisema vikosi vya majeshi ya
serikali na upinzani vinashambu-
lia vituo vya afya na kudhuru kwa
makusudi watendaji kazi wa ma-
shirika tofauti yanayotia huduma.

Asasi hiyo ilisema, kulikuwapo
taasisi zisizopungua 50 zilizosham-
buliwa kati ya mwaka 2016 na 2017
na katika mashambulizi 750 ya
wakati huo, makundi yenye silaha
wakiwamo ya askari wa serikali,
yalizuia misaada kufikishwa mahali
mashambulizi yalikotokea.

Kwa mujibu wa mazungumzo
ya madaktari na wauguzi 90 ka-
tika majimbo na Greater Upper
Nile, Bahr el Ghazal na Equato-
ria. Christine Monaghan, mtafiti
wa asasi hiyo, anasema matokeo
yake ni kusambaratika huduma za
afya kutokana na uharamia, askari
wanaoharibu, kuchoma moto,
kunyang’anya mali na kukalia kama
kambi, hospitali na zahanati tofauti
nchini humo. Ni balaa tupu!
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Mimba ya kidato cha 3 yamwangushia

kilio bibi anayemiea mjukuu Kipenzi

«Kapoteza mama darasa 6, sekondari hashikiki

«ANna majibu mkato, akifunika daftari ‘imetoka’

] ‘T

Baadhi ya wanafunzi wa Shule ya Sekondari Chanzige, wilayani Kisarawe, walioshiriki mafunzo ya TEHAMA
kwa vitendo, yaliyoandaliwa na Shirika la Apps and Girls likishirikiana na UNESCO wakati wa maadhimisho va
tamasha la nne liitwalo ‘Africa Code Week'. PICHA ZOTE: MTANDAO

Na Julieth Mkireri, KISARAWE

AZAZ1 wengi wanajifunga
mkanda kwa kujinyima, ili
walau kuwawezesha wato-
to wao kupata elimu itakay-
owakomboa kwenye lindi la umaskini.

Pamoja na juhudi hizo, wapo ambao
wamejikuta katika kilio kikubwa, kwani
watoto wao badala ya kuweka bidii katika
masomo ili wahitimu vyema, wamekuwa
wakielekeza mawazo yao kwingineko na
baadhi huishia kupata mimba wangali
wanafunzi, hivyo kukatisha masomo yao.

“Taarifa ya mjukuu wangu kupata mim-
ba liniliza, niliwaacha walimu na kwenda
kulilia kwenye mti kupunguza maumivu
niliyokuwa nayo, hakika mjukuu wangu
alinikumbusha maumivu ya kumpoteza
mwanangu,” anaeleza Zaina Msese.

Zaina, ni bibi wa binti ambaye alikati-
sha masomo kwa kupata mimba ka-
tika Shule ya Sekondari Chanzige mjini
Kisarawe, akiwa kidato cha tatu.

Bibi huyo mwenye umri wa zaidi ya
miaka 75 mkazi wa Kitongoji cha Viga-
ma, anaeleza namna alivyohangaika na
mjukuu wake kumsomesha baada ya kifo
cha mama yake mzazi.

Zaina anasema, alikuwa akishirikiana
na mama mdogo wa binti huyo katika
malezi kumpatia mabhitaji yote mjukuu
ili asiingie kwenye vishawishi, lakini cha
kushangaza hakusikiliza na mwisho ali-
rudi nyumbani na mimba.

“Alikuwa akirudi nyumbani anaoga,
ukimwambia soma anafunika daftari
anaondoka. Ukiendelea kumzuia, anaku-
jibu vibaya majibu ya dharau na safari
zake za kutokutulia nyumbani zikaleta
mimba.

“Nilianza kuona dalili,

nikimuuliza

kuhusiana na mabadiliko yake anasema
ananenepa. Alikuwa ni mtu wa kujibu
anavyotaka,” anaelezea Zaina.

Zaina anasema, kilichosababisha
mjukuu wake kubadilika ni makundi,
pia na kutowaheshimu kwa kuwa mama
yake alikuwa ameshafariki, hivyo mambo
mengi alikuwa anajipangia mwenyewe.

MKASA WA MIMBA

“Sitasahau siku niliyopata wageni wal-
imu kutoka shuleni kwake, nililia kama
mtoto. Nikikumbuka tulivyojinyima kwa
ajili yake tulimfanyia kila kitu, lakini
akaingia tamaa kwa kijana ambaye naye
hajayajua maisha wakapeana mimba,”
anaeleza bibi wa binti huyo.

Zaina, sasa anaangukia rai kuiomba
serikali kuangalia uwezekano wa watoto
wa kike waliokatisha masomo kwa kupa-
ta mimba warudishwe shuleni kuendelea
na masomo .

“Ninachoomba mimi ni mjukuu wangu
kuangaliwa uwezekano wa kurudi shule.
Hapa alipo bado ni mdogo. Hana maarifa
yoyote ya kulea mtoto zaidi ya kupata
msaada na hata tukisema ataolewa umri
bado mdogo, hawezi kumudu mambo ya
ndoa tusaidiwe arudi tu shule,” anasema.

Asma Maulid, mama mdogo wa bin-
ti huyo, anasimulia mkasa kwamba,
ongezeko la mimba za utotoni katika
wilaya humo inachangiwa na tamaa za
wasichana.

Anaeleza kuwa binti aliyepata mimba
ni mtoto wa dada yake na alikuwa akim-
lea yeye kwa kushirikiana na mama yake,
ambaye ni bibi wa binti huyo.

“Baada ya mama yake kufariki akiwa
darasa lasita, tulikuwa tukimlea kwa kila
kitu alichohitaji tulimpatia, lakini haiku-
wa rahisi kumbadilisha tabia,” anasema.

SERIKALI MTAA

Mwenyekiti wa Kitongoji cha Vigama/
Sanze, Sizai Pazi, anashauri wazazi kuwa-
saidia watoto wa kike kusoma kwa kuwa-
fichua wanaowapa mimba.

Sizai anasema, umbali wa kutoka shule
moja ni chanzo kimojawapo cha wa-
nafunzi wa kike kupata mimba, kwani
baadhi yao wanarubuniwa wakiwa njiani
kuelekea shuleni.

Ofisa Mtendaji wa Kata ya Sanze, Cath-
erine Thobias, anasema kuwa semina
kwa watoto wa kike na wazazi kuhusiana
na umuhimu wa elimu, zinatakiwa ku-
tolewa kila mara.

*
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Aidha, anasema wapo baadhi ya mabinti wa-
naopata mimba kwa kushawishiwa waache masomo
na badala yake wabaki nyumbani kwa madai kuwa,
hata bila ya elimu, wanaweza kuendelea na maisha
mazuri.

“Mbali ya ongezeko la mimba za utotoni, pia ufaulu
unashuka, kwa sababu wanaopata mimba wakijifun-
gua wanatafuta vibarua viwandani na kufanya kazi.

“Pia, kutumia nafasi hiyo kuwashawishi waliopo
shuleni kuacha kusoma ili wabaki watafute nao
kazi na kupanga vyumba na kuanza kujitegemea,”
anaeleza Ofisa Mtendaji huyo.

Ofisa Elimu Sekondari wa Wilaya ya Kisarawe,
Patrick Gwivaha, anasema elimu inatakiwa kutolewa
kwa wazazi, ili wasimamie taaluma na mwenendo wa
watoto wao kwa jumla.

Gwivaha anasema, tayari wameshaanza kutoa
elimu hiyo katika maeneo ya Kibuta, Masaki na
Kisarawe mijini, ili wazazi waweze kuwafuatiliea wa-
toto wao kwa lengo kuinua kiwango cha ufaulu na
kuondoa mimba kwao.

Anasema, kwa kipindi cha mwaka 2020 kuna
jumla ya watoto 39 wa shule za sekondari wilayanio
humo walikatisha masomo kutokana na mimba.

Ofisa Ustawi wa Jamii wa Wilaya ya Kisarawe, Ibra-
himu Msafiri, anasema uwajibikaji mdogo wa wazazi
kwa watoto wao, ni chanzo kimojawapo cha ongeze-
ko la vitendo vya ubakaji na mimba za utotoni.

Msafiri anasema, kwa kipindi cha mwaka jana, ofisi
yake amepokea taarifa za matukio ya mimba kwa wa-
nafunzi 11 wa shule za msingi na 49 wa sekondari.

Hivi karibuni aliyekuwa Mkuu wa Mkoa wa Pwani,
Mhandisi Evarist Ndikilo, akiwa kwenye kikao cha
Kamati ya Ushauri ya Mkoa, alieleza kusikitishwa na
hali ya wanafunzi wanaokatisha masomo kwa kupata
mimba.

Ndikilo alibainisha kuwa, jumla ya wanafunzi wa
kike 130 walipata mimba katika kipindi cha mwaka
2020 kati yao, wa shule za msingi walikuwa 39 na
sekondari 100.

Katika kikao hicho, alilazimika kuziomba nyumba
za ibada kuingilia kati utoaji elimu kwa watoto na ku-
tathini athari zilizoko.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Pwani, Wankyo Nyige-
sa, alipokuwa katika kikao na wadau mbalimbali
wakiwamo viongozi wa dini, kukithiri kwa matukio
ya ubakaji katika mkoa huo, anashauri uundwaji wa
madawati ya kijinsia kwenye ofisi za kata.

Anasema, ni hatua inayosaidia kuondoa tatizo hilo
na mimba za utotoni kwa watoto wa kike.

Hivi karibuni Rais Samia Suluhu Hassan, alitamka
haja ya kuangaliwa utaratibu wa watoto wa kike wa-
naopata mimba kurudi shule kuendelea na masomo.

Mwanzilishi wa shirika lisilo la kiserikali la ‘Apps and Girls’, Carolyne Ekyarisiima,
akizungumza na wanafunzi wa Shule ya Sekondari Chanzige, wilayani Kisarawe,
walioshiriki mafunzo ya TEHAMA kwa vitendo.
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HABARI DODOMA
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Wamwomba Bais %Serikali kuendelea
mchakato katiba mpya {50,

Na Paul Mabeja, DODOMA kwa mchakato wa kuandaa kati-  ilishi mpana katika kuiandaa. na siyo kwa wananchi,” alisema : NaPaul Mabeja, DODOMA
ka mpya inayoendana na wakati “Katiba hii ya mwaka 1977, Kibamba. :
AIS Samia Suluhu Has-  uliopo. iliandaliwa na watu 20 pekee Naye Shekhe wa Mkoa wa Do- : SERIKALI imesema kuwa itaendelea

san ameombwa ku-
tangaza kuanza rasmi
kwa mchakato wa ku-
tungwa kwa katiba mpya kutoka-
na na iliyopo kupitwa na wakati.

Ombi hilo lilitolewa juzi jijini
hapa na wadau wa katiba na haki
za binadamu katika mdahalo wa
Katiba ulioandaliwa na Kituo
cha Sheria na Haki za Binadamu
(LHRC).

Mmoja wa wadau hao, Deus
Kibamba, alisema Katiba inay-
otumika sasa ina upungufu.

Alisema kutokana na upun-
gufu huo itakuwa busara kama
Rais Samia, atatangaza kuanza

Pia alisema Rais anatakiwa
kuunda tume ya wataalamu am-
bao watamshauri wapi sehemu
sahihi ya kuanzia.

“Mchakato huu wa kupata
katiba mpya umesimama sasa
ni kwa takribani miaka saba na
hili jambo siyo zuri sana kwani
maudhui tuliyokuwa tukiyazun-
gumzia tunaweza kuyasahau,
lakini sidhani kama ni busara
mchakato huu utafutwa na
kuanza upya kabisa,” alisema
Kibamba.

Alisema katiba inayotakiwa
hivi sasa ni ile ambayo itashiriki-
sha wananchi ili kawa na uwak-

yao 10 kutoka Zanzibar na 10
wengine kutoka Tanzania Bara
hivyo ipo haja kutungwa katiba
mpya yenye uwakilishi mpana,”
alisema Kibamba.

Alisema upungufu mwingine
Katiba ya mwaka 1977, ni kutung-
wa wakati kulikuwa na mfumo
wa chama kimoja na hivi sasa ni
vyama vingi na kwamba ipo kila
sababu ya kupata katiba mpya.

“Katiba hii tuliyonayo naweza
kusema kuwa tumerithi kutoka
kwa Mwingereza na mareke-
bisho ambayo yamewahi ku-
fanyika ni madogo sana ambayo
yana maslahi na kundi fulani

doma, Mustapha Rajabu, alise-
ma ipo haja taifa kupata katiba :
iliyoshirikisha wananchi kuto- :
kana na iliyopo sasa kupitwa na

wakati.

Alisema kutokana na Katiba :
hiyo kuwa ya muda mrefu :
haiendani na mabhitaji yaliyopo

hivi sasa kwa Watanzania.

“Hata katika imani yetu ya :
Kiislamu zamani walikuwa wa- :

naswali mara mbili kwa siku,

lakini hivi sasa tunahudhuria
mara tano hivyo kuna baadhi :
ya mambo yanapaswa kubadi- :
lika kuendana na wakati uliopo,” :

alisema.

=

Mwenyekiti
wa kikundi
cha Tusumuke,
Christo-

peho Manongi,
namna

Mtaka ataka maonyesho yenye hadhi ya makao makuu

kuwezesha wajasiriamali na wafanyabi-
ashara wadogo kupata mafunzo ya kue-
ndesha shughuli zao na kuwapatia mitaji
kupitia mfuko wa kuendeleza wajasiri-
amali unaoratibiwa na Shirika la Viwanda
Vidogo (SIDO).

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya
Viwanda na Biashara, Dk. Hashil Abdallah,
alibainisha hayo juzi jijini hapa alipokuwa
akizungumza na waandishi wa habari,
baada ya kufungua kongamano la mafundi
cherehani Mkoa wa Dodoma.

Dk. Abdallah alisema, serikali ipo tayari
kuwezesha wajasiriamali kufanya shughuli
zao bila ya kuwapo na kikwazo chochote
kwa mujibu wa sheria ili wafikie malengo
Vao.

“Wajasiriamali wamekuwa wakilalamika
kuwa moja kati ya changamoto wana-
zokabiliana nazo ni pamoja na elimu ya
biashara pamoja na mitaji, hili sisi kama
serikali tutahakikisha tunalifanyia kazi
Kupitia taasisi yetu ya SIDO kwa kuende-
sha mafunzo pamoja na kutoa mitaji kwa
kuzingitia vigezo,” alisema Dk. Abdallah.

?khuiLgﬁgf'gk_ Alisema pia kupitia SIDO wataendelea
itoa maelezo kuwezesha wajasiriamali nyenzo zenye
kwa Meneja ubora ili kuzalisha bidhaa zenye ubora.
wa Shirika la “Mfuko wetu wa kuwezesha wajasiri-
Maendeleo amali una uwezo kwa kila mtu ambaye
ya Viwanda atakidhi vigezo kukopeshwa kiasi cha
Vidogo Tan- Shilingi milioni tano, lakini serikali kupi-
a/aamr\jlglaDvC\)/g tia Shirika la NSSF na SIDO wameingia
Dodoma. Sem- makubaliano na Benki ya Azania ili ku-

kopesha mtaji wajasiriamali kiasi cha Sh.
milioni 50 hadi 100,” alisema.

kikundi hicho Awali, akijibu risala ya umoja wa
kinavyototole- mafundi cherehani hao, Dk. Abdallah
sha vifar- alisema wizara yake itaendelea kuwez-
anga kupitia esha viwanda vidogo ikiwa ni sehemu
mashine ka- va kufikiwa kwa azma va serikali ya
tika maonye- viwanda.

ho ya Vyuo ; : ’
f/ya Elimu Alisema matatizo ambayo mafundi hao
ya Ufundi Wameeleza |klwamo_ ukosefu wa nyenzo
Uwanja wa za Kisasa watahakikisha wanafanyia kazi.
Jamhuri, jijini “Hivi sasa tunayo programu ya kukope-
Dodoma juzi. sha mashine kwa ajili ya ushonaji nguo
PICHA: RENA- za kisasa katika Mkoa wa Mwanza, lakini
THA MSUNGU na nyinyi tutaangalia wale wenye kuhitaji

na kukidhi vigezo waweze kukopeshwa ili
kuongeza tija katika kazi zao,” alisema.
Pia alisema serikali inaendelea kuwasili-
ana na mamlaka husika katika maeneo
mbalimbali nchini ili kupata maeneo rasmi
yatakayotengwa kwa ajili ya wajasiriamali

Na Renatha Msungu, ka jijini hapa. mazungumzo ikiwamo kupata na kuchangamsha biashara ya kufanya shughuli zao.
DODOMA Alisema mkoa huo upo tayari  kalenda ambazo zinaonyesha mkoanihapo. * Naye mlezi wa umoja huo, Mbunge wa
kuwalea na kukuza wabunifu kuna matukio ya aina gani, ili “Naamini tukifanya hivyo : Dodoma Mjini, Anthony Mavunde, alisema

MKUU wa Mkoa wa Dodoma,
Anthony Mtaka, amewataka
waandaaji wa maonyesho ya ki-
taifa nchini ambayo yanafanyika
mkoani humo kushirikisha ofisi
yake ili yaendane na hadhi ya
makao makuu.

Aidha, amesema ofisi yake
itaanzisha kitengo cha uatamizi
kwa ajili ya kulea, kuendeleza na
kuzitumia bunifu mbalimbali.

Aliyasema hayo juzi katika
maonyesho ya pili ya vyuo vya
elimu ya ufundi yaliyoandaliwa
na Baraza la Elimu ya Ufundi
(NACTE) na Taasisi ya Sekta Bi-
nafsi nchini (TPSF), yanayofanyi-

ambao watakuwa wamebuni
teknolojia mbalimbali kupitia
kwenye maonyesho husika.
“Wakatitunapohitimisha mao-
nyesho haya, Mtendaji Mkuu
wa NACTE, tufanye kikao cha
pamoja, nimeona hapa kuna
vijana wamebuni teknolojia
kwenye mita za maji, kwenye
kuzuia pancha za magari wakati
yanapokuwa yanatembea, kama
serikali huu ubunifu tunapaswa
kuulea hata kuununua,” alisema.
Alisema anatarajia kukutana
na viongozi wa taasisi mbalim-
bali zilizoshiriki maonyesho
ya NACTE kwa qjili ya kufanya

kusaidia kuandaa maonyesho
yenye taswira ya makao makuu.
Aliilomba NACTE kuhakiki-
sha mwakani mkoa unakuwa
ni sehemu ya maandalizi ya
mashindano hayo, ili kusaidia
kutangaza maonyesho hayo.
“Natarajia kukutana na taasisi
zote zinazoandaa maonyesho,
nahitaji kuona tunafanya nini
ili tuweze kuifanya Dodoma
kuonekana ni makao makuu
kama ilivyo miji mingine ya nje
ya Tanzania,” alisema Mtaka.
Alisema anaamini kwamba
maonyesho hayo na yajayo
yakiboreshwa yatabadili taswira

tutafika mbali na kubadilisha :
taswira ya maonyesho ambayo :
yatakuwa na tija na faida kubwa :
kwa wananchi na washiriki,” :
Aliwaomba :
waandishi wa habari kuhakiki- :
sha wanashirikiananaNACTEau :
taasisi nyingine zozote kuhakiki- :
sha wanayatangaza maonyesho
hayo kwa siku zilizobaki ili jamii :
ijue na kujitokeza kutembeleana :
kujifunza. Naye Katibu Mtendaji :
wa Baraza hilo, Dk. Adolf Rutayu- :
ga, alisema mkuu huyo ameka- :
gua maonyesho katika mabanda :
zaidiya 150 na kutoa ushauri vitu

alisema  Mtaka.

vya kuboresha.

tayari Jiji la Dodoma limetenga ekari nane
kwa ajili ya wajasiriamali.

“Tumetenga kiasi hicho cha eneo, lakini
na fedha ya kuanzia kiasi cha Sh. milioni
600 kwa ajili ya kuandaa eneo hili kwa
ajili ya wajasiriamali katika maeneo ya
Nzunguni jijini Dodoma,” alisema Ma-
vunde.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Anthony
Mtaka, aliwataka wajasiriamali hao kuwa
wabunifu katika shughuli zao za kila siku
ili kulikamata soko la bidhaa zao.

“Msipokuwa makini ujio wa makao
makuu ya serikali nyinyi mnaweza kuwa
waangaliaji tu na fursa zote wakachukua
wageni hivyo mnapaswa Kuvaa sura za
kazi ili mfikie malengo,” alisema Mtaka.
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HABARI MBEYA

Kamati yaja kuchun

Na Nebart Msokwa, CHUNYA

ERIKALI mkoani Mbeya

imeagiza kuundwa kamati

maalum ya kuchunguza

chanzo cha mgogoro unao-
fukuta kati ya mwekezaji wa mgodi
ma Njiwa wilayani Chunya na mtu
mwenye leseni halali ya kuchimba
katika eneo hilo.

Mmiliki wa Leseni ya Mgodi huo
ambaye ni Zabron Masiaga ame-
kuwa akimlalamikia —mwekezaji
anayechimba madini ya dhahabu
kwenye eneo hilo ambaye ni Kam-
puni ya Sakura Tanzania LTD kuwa
anakiuka makubaliano ya mkataba
huku mwekezaji naye akiwa na
malalamiko yake.

Kutokana na mgogoro huo, Tume
ya Madini iliamua kusitisha shughu-

li za uchimbaji kwenye eneo hilo
mpaka wabia hao watakapofikia
mwafaka na kurekebisha baadhi ya
mapungufu yaliyojitokeza.

Kamati ya Ulinzi na Usalama
ya Mkoa wa Mbeya, ilifika katika
ua mgogoro huo na iliposikiliza
pande zote mbili ilishindwa kutoa
maamuzi na ndipo ikamwelekeza
Mkuu wa Wilaya hiyo, Mayeka Si-
mon Mayeka, kuunda tume ya ku-
chunguza.

Kabla ya kutoa maagizo hayo,
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma
Homera, aliwataka wabia hao kila
mmoja atoe maelezo ya kile kilicho-
sababisha mgogoro huo.

Meneja wa Kampuni ya Sakura
LTD, Elton Lyamuya, alisema awali
wakati wanaanza kuchimba hapa-
kuwa na tatizo lolote kati ya kam-

puni hiyo na mmiliki wa leseni na
kwamba mgogoro ulianza baada ya
uzalishaji kuanza.

Alisema mmiliki wa leseni hiyo
hataki kuonana nao kwa ajili ya ma-
zungumzo na badala yake ameku-
wa akiwakilishwa na Kamishna wa
Tume ya Madini wa Mkoa wa kima-
dini wa Chunya, hali ambayo alidai
inawapa wakati mgumu wa kutatua
mgogoro huo.

“Mbia wetu huyu ambaye ndiye
mmiliki wa leseni amekuwa akituk-
wepa, hataki kabisa kuonana na sisi
ili tujadiliane na kufikia mwafaka,
sasa hivi tumesimamisha uzalishaji
ambao tulikuwa tunataka kuanza
na kuna vitu tuliahidi kuwasaidia
Lyamuya.

Kwa upande wake Shaban Wer-
ema, mwakilishi wa mmiliki wa

Uza mgogoro

Leseni ya Mgodi huo, alisema vion-
gozi wa Kampuni ya Sakura Tan-
zania LTD wamekiuka baadhi ya
makubaliano yaliyoko kwenye mka-
taba.

Alisema mwekezaji amekuwa
akienda kuuza madini sokoni bila
kumshirikisha mmiliki wa leseni
kama makubaliano ya kwenye mka-
taba yanavyotaka na kwamba hata
taarifa za mauzo haziwekwi wazi.

“Kwenye mkataba tulikubaliana
kwamba mfanyakazi yeyote anaye-
fanya kazi kwenye mgodi huu ni
lazima apewe mkataba hata kama
anafanya kazi siku moja, lakini tu-
likubaliana kwamba pande zote zi-
natakiwa kushiriki kwenye mauzo
lakini wenzetu hawa wanakiuka,”
alisema Werema.

Baada ya wabia hao kujieleza, RC
Homera ambaye aliiongoza Kamati

ya Ulinzi na Usalama kwenye eneo
hilo, alimwagiza iundwe kamati ya
kuchunguza.

Homera aliagiza tume hiyo kuwa
na wataalamu kutoka katika vyom-
bo mbalimbali vikiwamo vyombo
vya dola, Mamlaka ya Mapato (TRA),
ofisi ya madini na taasisi zingine ny-
eti.

“Tunachotaka ni kuhakikisha
mgogoro huu unafikia mwisho na
uzalishaji unaendelea hapa, la-
kini isije ikawa kwamba mmiliki
wa leseni anataka kumpatia mtu
mwingine hilo hatulitaki kabisa,”
alisema Homera.

Aliwataka wachimbaji wote wa
madini katika wilaya hiyo kuende-
lea kufanya kazi kwa kufuata she-
ria za nchi ikiwamo kulipa kodi na
kuepuka kushiriki vitendo vya uto-
roshaji wa madini.

Ubunifu kutatua
uhaba wa maji

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WADAU wa maji wameishauri Mam-
laka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira
Mbeya (Mbeya-WSSA), kubuni vyanzo
vipya vya maji ikiwamo kuchimba vi-
sima virefu ili visaidie kupunguza tatizo
la uhaba wa maji badala ya kutegemea
miradi ya muda mrefu.

Katika mkutano maalum wa wadau wa

maji juzi ambao ulilenga kujadili mpango :

wa biashara na huduma za maji kati ya
mwaka 2021 na 2024, wadau hao wali-
otoa ushauri huo.

Mmoja wa wadau hao, Sheikh Ibrahim
Bombo, alisema mkoa huo una vyanzo
vingi vya maji na hivyo hakuna sababu
ya Kuwa na upungufu wa maji, akiitaka
Mbeya-WSSA, kuwa wabunifu.

Alisema katika Jiji la Mbeya kuna
Vyanzo Vvingi vya maji ambavyo bado
havijatumika hivyo akasisitiza kuwa
vikitumika vitasaidia kupunguza tatizo
hilo la maji.

“Haiwezekani kila siku tunajisifu
kwamba hili jiji letu ni ‘green city’ (jiji la
kijani) na kila sehemu ukipita kuna via-
shiria vya kuwapo kwa maji lakini bado
tunategemea chanzo cha Mto Kiwira kije
kimalize tatizo,” alisema Sheikh Bombo.

Mwenyekiti wa Bodi ya Mbeya-WSSA,
Edna Mwaigomole, alisema watauzin-
gatia ushauri huo wa wadau wakati wa
utekelezaji wa mipango ya mamlaka
hiyo.

Alisema kwa sasa wanaendelea
kusubiri utekelezaji wa mradi mkubwa
wa maji wa chanzo cha Mto Kiwira na
kwamba mradi huo ni miongoni mwa
mipango ya muda mrefu ambayo inahi-
taji fedha nyingi.

“Kwa sababu huu mradi utachukua
muda mrefu, tunaendelea kutafuta
vyanzo vingine vidogo ili kukabiliana
na uhaba wa maji uliopo kwa sasa na
tukimaliza ule wa Kiwira ndiyo utakuwa
suluhisho la muda mrefu zaidi,” alisema
Mwaigomole.

Mkurugenzi Mtendaji wa Mamlaka
hiyo, Gilbert Kayange, aliwaomba wadau
wa maji mkoani humo kutoa ushirikiano
kwa wataalamu ili watimize majukumu
yao kwa wakati na kwa ufanisi.
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Wanafunzi wa Chuo Kikuu cha Mzumbe Kampasi ya Mbeya, wakiendelea na kampeni za kumnadi mmoja wa wagombea wa nafasi ya
urais wa serikali ya wanafunzi ya chuo hicho, juzi. PICHA: NEBART MSOKWA

Wanaoongoza urejeshaji mikopo
elimu juu waanza kutambuliwa

Na Nebart Msokwa, MBEYA

BODI ya Mikopo ya Elimu
ya Juu (HESLB), imeanza ku-
watambua waajiri wanaoon-
goza kwa urejeshaji wa mikopo
na kuwapatia vyeti maalumu,
huku ikizitaka taasisi zingine
zilizowaajiri ~ wanufaika ~ wa
mikopo hiyo kuendelea kureje-
sha mikopo hiyo.

Wawakilishi wa Bodi hiyo
walianza kuwatambua waajiri
hao kwa kuanzia katika Mkoa
wa Mbeya juzi wakati wa maa-
dhimisho ya Siku ya Bodi ya
Mikopo yaliyofanyika katika
Chuo Kikuu cha Mzumbe Kam-
pasi ya Mbeya.

Mwakilishi wa Mkurugenzi
Mkuu wa HESLB, Deus Changa-
la, alizitaja taasisi na waajiri wa-
naofanya vizuri kwenye ureje-

shaji wa mikopo kuwa ni Chuo
Kikuu cha Kikatoliki cha Mbeya
(CUcoM), Tea Company LTD, Co-
cacola Kwanza, SBC, HJIF, Uyole
Health Center, Mbeya Cement
na Shule ya Sekondari ya Panda
Hill.

“Mbali na  kuwatambua
waajiri hawa lakini pia malengo
mengine ya maonyesho haya ni
kutoa elimu ya namna ya kupata
mikopo kwa wanufaika wata-
rajiwa, kutoa elimu ya urejeshaji
wa mikopo pamoja na kupokea
maoni ya wadau wetu,” alisema
Changala.

Changala ambaye ni Mkuru-
genzi Msaidizi wa Urejeshaji wa
Mikopo Chechefu, alisema Mkoa
wa Mbeya ni miongoni mwa
mikoa nchini yenye wanufaika
wengi wanaorejesha mikopo
hiyo vizuri.

Meneja wa HESLB Kanda ya
Nyanda za Juu Kusini, Emma-
nuel Mtavangu, alisema katika
mwaka wa masomo 2020/2021
mkoa huo una wanufaika 7,682
ambao wapo kwenye vyuo
vikuu mbalimbali mkoani
humo.

Alisema katika Sh. bilioni 26.7
zimekopeshwa kwa wanufaika
hao na hivyo akawataka vijana
waliomaliza kidato cha sitamwa-
ka huu wanaotaka kunufaika na
mikopo hiyo kufuata maelekezo
wanayopewa ili wajaze fomu za
maombi kwa usahihi.

“Katika Mkoa huu vyuo vime-
kuwa vikiongezeka kwa kasi
sana, sasa hivi vipo vyuo vi-
sivyopungua nane sasa hivi, hii
elimu tunayotoa lengo letu ni
kuhakikisha wanaoomba wana-
jaza kwa usahihi,” alisema Mta-

vangu.

Makamu Mkuu wa Chuo
Kikuu cha Mzumbe Kampasi
ya Mbeya, Prof. Henry Molel,
alisema katika Mwaka wa mas-
omo 2020/2021 wanafunzi 3,734
wamesajiliwa, lakini waliopata
mikopo ni 1,753 pekee sawa na
asilimia 46.9.

Alisema kumekuwa na malala-
miko mengi miongoni mwa
wanafunzi waliokosa mikopo
na kwamba wakati mwingine
wapotoshaji wamekuwa wakiji-
penyeza na kuendelea kuzusha
propaganda.

Aliwataka wanafunzi wa-
naokosa mikopo waendelee
kufuatilia taarifa sahihi kutoka
kwenye Bodi badala ya kusiki-
liza uvumi wa mitaani ambao
alidai mara nyingi umekuwa ni
upotoshaji.
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SMZ yageukia nishati mbadala

Na Rahma Suleiman, ZANZ|-
BAR

ERIKALI ya Mapinduzi

Zanzibar (SMZ) imesema

katika kipindi cha miaka

mitano imejipanga ku-
fanikisha uwekezaji katika sekta
ya nishati mbadala.

Imesema uamuzi huo ni se-
hemu ya mikakati yake kuelekea
uchumi wa buluu na uwekezaji
wa sera ya viwanda na Zanzibar
kujitosheleza katika matumizi ya
umeme.

Waziri wa Maji na Nishati,
Suleiman Masoud Mohamed,
aliyasema hayo alipowasilisha
makadirio ya mapato na matumi-
zi ya bajeti ya wizara hiyo kwa
mwaka wa fedha 2021/22 katika

Baraza la Wawakilishi, Chukwani
mjini Zanzibar juzi.

Alisema tayari zaidi ya kampu-
ni nane zimejitokeza na kuonye-
sha nia ya kuwekeza katika sekta
ya nishati mbadala ambayo ni
miongoni mwa mahitaji ya SMZ.

Alisema wakati Zanzibar ikiele-
kea katika uchumi wa bluu am-
bao ni uwekezaji katika bandari
na vitega uchumi vya viwanda
vya aina mbalimbali, kunahitaji
kuwa na umeme wa kutosha
kukidhi mahitaji na matarajio ya
malengo hayo.

Alizitaja kampuni zilizojitokeza
kuwekeza katika umeme wa ni-
shati ya jua, umeme wa takataka
na umeme wa upepo ni pamoja
na MPS kutoka Norway.

“Malengo na mikakati ya seri-

kali ya awamu ya nane ni ku-
wekeza katika umeme wa nishati
mbadala kwa ajili ya kukidhi ma-
hitaji ya nishati hiyo wakati nchi
ikielekea katika uchumi wa bluu
kwa kuwakaribisha wawekezaji
mbalimbali kuwekeza,” alisema.

Waziri huyo alisema serikali
imejipanga kufanya utafiti wa
kitaalamu kujua kiwango halisi
ya maji kilichopo na matumizi
yake wakati nchi ikielekea katika
uwekezaji wa sekta mbalimbali
muhimu za uchumi na maen-
deleo. Alisema utafiti huo uta-
bainisha na kujua kiwango cha
maji kilichopo katika miamba ya
mawe kwa ajili ya matumizi halisi
ya wananchi pamoja na sekta ya
uwekezaji Zanzibar.

Mohamed alisema hayo ni

miongoni mwa majukumu am-
bayo yanatarajiwa kutekelezwa
na Mamlaka ya Majisafi na Sala-
ma (ZAWA) ikiwamo kuimarisha
miundombinu ya maji mjini na

Alisema serikali inatekeleza
mradi wa upatikanaji maji mjini
unaotekelezwa chini ya Benki
ya Exim ya India ambao utamal-
izika mwakani na kutarajiwa ku-
tosheleza huduma ya maji kwa
wananchi.

Waziri huyo aliliomba Baraza
la Wawakilishi kuidhinisha jumla
ya Sh. bilioni 98.635 kwa ajili ya
matumizi ya wizara yake kwa
mwaka ujao wa fedha.Kati yake,
Sh. bilioni 92.773 ni kwa aqjili ya
utekelezaji wa miradi ya maen-
deleo.
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Mwakilishi wa Jimbo la Kiembe Samaki, Suleiman Haroub, akizungumza katika kikao cha Baraza la Wawakilishi, Chukwani Zanzibar jana.

PICHA: RAHMA SULEIMAN

Gharama Kuunganisha umeme zapunguzwa

Na Rahma Suleiman, ZANZI-

BAR

WAJUMBE wa Baraza la
Wawakilishi wamelipongeza
Shirika la Umeme Zanzibar

(ZECO) kwa kupunguza gharama
za kuunganisha umeme kwa wa-
teja.

Mwakilishi wa  Mfenesini,
Machano Othman Said, alisema
jana kuwa kitendo cha shirika
kushusha gharama za kuwaun-
ganisha wateja umeme kwa
asilimia 50 kinastahili pongezi
na kinaonyesha jinsi shirika hilo
linavyotekeleza maagizo ya Ilani
ya Uchaguzi ya CCM.

Alisema uamuzi huo kwa kiasi
kikubwa sasa utawawezesha wa-
nanchi wengi kupata huduma za

mabadiliko makubwa ya maisha
ya wananchi.

“Ninaupongeza kwa dhati ua-
muzi wa ZECO kushusha ghara-
ma za kuunganisha umeme kwa
wateja kwa asilimia 50. Hayo ni
mabadiliko makubwa ambayo
yatasaidia kuleta maendeleo kwa
wananchi wetu ikiwamo vijijini,”
alisifu.

Mwakilishi wa Kojani, Has-
san Hamadi, alilipongeza shirika
hilo kwa kufanikisha kufikisha
umeme katika visiwa vidogo vili-
vyopo Pemba, hatua ambayo im-
ebadilisha maisha ya wananchi
wakiwamo wavuvi.

Alisema kitendo cha kufikisha
umeme katika visiwa sita vilivy-
opo Pemba kimeleta mabadiliko

makubwa na wavuvi wamefani-
kiwa kuhifadhi samaki wao ka-
tika majokofu na kuwauza kwa
wakati wanaoona unafaa.

“Mimi natoa pongezi zangu
za dhati kwa uongozi wa shirika
la umeme kwa kufikisha nishati
ka visiwa vidogo vidogo vilivyopo
Pemba, hatua ambayo sisi tunai-
ita ni mabadiliko ya kiuchumi,”
alisema.

Mwakilishi wa Bumbwini,
Mtumwa Yussuf Peya, aliliomba
shirika la umeme kuendelea na
majukumu yake ya kusambaza
leta mabadiliko makubwa ya
maendeleo na kiuchumi kwa wa-
nanchi.

Alisema katika Jimbo la Bumb-

wini tayari vijijini vingi vimepata
huduma hiyo baada ya shirika
kushusha kiwango cha kuun-
ganisha nishati ya umeme kwa
asilimia 50.

“Ninajua shirika la umeme
linatekeleza mradi wa usamba-
ba sana mradi huu uendelee
kwa sababu ni muhimu katika
kuyafikia malengo ya utekelezaji
wa Ilani ya CCM.

ZECO imepunguza gharama za
kuunganisha umeme kwa wateja
kutoka Sh. 464,000 hadi kufikia
Sh. 200,000 kwa eneo la mita
zisizozidi 30, hatua ambayo kwa
kiasi kikubwa imesaidia
kuongezeka kwa wateja na ku-
fikia 15,605 katika kipindi cha
miezi mitatu.
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Hukumu Kkesi ya
JUMAZA Juni 7

Na Mwandishi Wetu

HUKUMU kesi dhidi ya Jumuiya
ya Maimamu Zanzibar (JUMAZA) na
Bodi ya Udhibiti wa Vileo Zanzibar
imekwama kutolewa kutokana na Jaji
wa Mahakama Kuu, Rabia Hussein
Muhammed, kuchelewa kuiandika.

Jaji Rabia alisema amelazimika kua-
hirisha hukumu ya kesi hiyo mpaka
Juni 7, mwaka huy, ili kupata muda
wa kuiandika kabla ya kuitolea uamuzi
baada ya kukamilika kusikilizwa kwa
kesi hiyo Na. 3 ya mwaka 2021.

“Hukumu va kesi hii italazimika
kutolewa Juni 7 kwa sababu bado
sijaikamilisha kuiandika kabla ya
kutoa uamuzi wa mwisho,” alisema
Jaji Rabia.

Akizungumza na waandishi wa
habari nje ya Mahakama Kuu Zanzibar
kuhusiana na uamuzi huo, Wakili wa
Wadai, Oamr Shehe Omar, alisema
wameridhika na uamuzi wa Jaji Rabia
kusogeza mbele muda wa kusoma
hukumu hiyo ili kukamilisha kuandika
hukumu,

“Kwa sababu ni mara ya kwanza
kuahirisha kesi ili kupata muda wa
kukamilisha kuandika, hukumu upande
wa wadai hatuna shaka yoyote, tu-
nakubaliana na uamuzi wake,” alisema.

Wakili huyo alisema katika hati ya
msingi ya madai walalamikaji wanadai
Bodi ya udhibiti wa Vileo, imevunja
kifungu cha 33(1) baada ya kutoa
vibali kwa kampuni za uingizaji wa
Vileo zaidi ya nane badala ya tatu
kinyume cha Sheria Na. 9 ya Mwaka
2020.

Alidai Bodi ya Vileo inalalamikiwa
kuvunja kifungu cha 28(k) kwa kue-
ndelea kutoa leseni za baa bila ya
kuzingatia masharti ya sheria kuwa
kila baa kabla ya kupewa leseni,
lazima iwe na umbali wa mita 1,000
kutoka maeneo ya huduma za jamii
kama shule, hospitali, nyumba za
ibada, makazi ya watu na madrasa,
masharti ambayo hayajasimamiwa na
bodi hiyo.

Katibu Mtendaji wa Jumuiya ya
Maimamu Zanzibar (JUMAZA), Shekhe
Muhammed Ali Amour, alidai wame-
pokea bila kinyongo uamuzi wa Jaji
Rabia wa kusogeza mbele muda wa
kusoma hukumu wa kesi ya vileo ili
kupata muda wa kukamilisha kuandika
hukumu hiyo.

“Hatuna kinyongo na uamuzi uli-
otolewa na Jaji Rabia sababu ni mara
ya kwanza kuomba muda wa kusogeza
mbele,” alidai.

Mwenyekiti wa Bodi ya Udhibiti wa
Vileo Zanzibar, Abdulrazak Abdulkadir,
amedai walilazimika kuweka sheria
kando na kuruhusu kampuni za pombe
zaidi ya tatu kuingiza vileo Zanzibar
kwa kulinda maslahi mapana ya ma-
pato ya kodi ya serikali yanayotokana
na vileo vinavyouzwa Zanzibar.

Sheria Na. 9 ya Vileo ya Mwaka
2020 ilianza kutumika Mei 11, mwaka
jana baada ya kupitishwa na Baraza
la Wawakilishi na kutiwa saini na Rais
wa Zanzibar, lakini imeibua mjadala
mkubwa kwa makundi ya kijamii
baada ya kampuni za kuingiza vileo
kuruhusiwa zaidi ya nane badala ya
tatu zinazoruhusiwa kisheria.
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Simulizi aliyesota miaka 36
jela akisubiria kunyongwa

BTangu Uhuru 1961, adhabu va kifo imetekelezwa kwa watu 82

Na Enock Charles

NIMEKAA miaka 36 jela

kwa kosa la mauaji ambalo

sikulitenda, nilivyotoka kwa

msamaha wa rais nikakuta
nyumba yangu imeuzwa kwa
Sh. 400,000 na sikupewa hata
shilingi moja.”

Mzee Hussein Kifunza, alinu-
surika kunyongwa kutokana na
kesi ya mauaji yaliyofanywa na
anayedai kuwa alikuwa mpangaji
katika nyumba yake iliyomsaba-
bishia kuhukumiwa adhabu ya
kunyongwa hadi kufa mwaka
1985, lakini kilichomwokoa ni
msamaha wa rais.

Alikuwa akizungumzia safari
yake ya maisha na jinsi msamaha
wa rais ulivyomwokoa na kutoka
akiwa hai.

Anasimulia kuwa wakati huo
walipohukumiwa alikuwa ni ki-
jana wa miaka 34, akiishi Keko
laam na mpangaji wake anayedai
alifanya mauaji hayo.

Akitoa simulizi hiyo kwe-
nye chombo kimoja cha habari
mtandaoni, alisema kisa cha
kushtakiwa ni mpangaji wake
huyo ambaye anadai alifanya
mauaji jambo lililosababishwa
kuja kukamatwa na polisi yeye
na wenzake sita na hatimaye
watatu kati yao kuhukumiwa ku-
nyongwa hadi kufa huku watatu
kati yao wakiachiliwa, yeye aki-
wajibishwa kwa kuhusika kuto-
kana na ushahidi wa kimazingira
uliomkuta na hatia.

“Mimi wakati huo ni mwenye
nyumba sasa yule rafiki yangu
tuliyekuwa tunakaa naye pale ali-
kuwa mpangaji, wakati amepanga
kwenye ile nyumba nilikuwa siele-
wi anafanya kazi wapi ingawa alin-
iambia anafanya kazi kiwandani,”
anasimulia Mzee Kifunza.

“Siku niliyokamatwa nilishtukia
tu polisi wamekuja, wakaulizia
mwenye nyumba na nikajitokeza,
polisi haina dogo ikabidi na mimi
wanichukue.”

Anasema baada ya kukamatwa
na kupelekwa Kituo cha Polisi
Changombe, alikuta watuhumiwa
wengine wanne wakiwa wame-
kamatwa na jumla yake wakawa
sita na kufunguliwa jalada la kesi
ya mauaji la watu sita yeye akiwa
mmoja wapo na akiwa ni mshtak-
iwa wa sita.

“Tulipofika mahakamani mae-
neo ya Kivukoni nikakuta pale
shtaka la mauaji ya kumuua
mfanyabiashara, basi ikawa kesi,”
anasema.

Anasema uchunguzi ulifanyika
kwa miaka minne wakiwa maha-
busu na mwaka wa tano ilianza
kusikilizwa na baada ya miaka hiyo
minne wenzao watatu waliachiwa
baada ya kubainika hawakuwa na

hatia na waliobaki kuhumiwa aki-
wamo yeye ambaye anadai alitiwa
hatiani kwa kuhusika kutokana na
ushahidi wa kimazingira.

“Mimi niliunganishwa kutokana
na ushahidi unaoitwa wa mazin-
gira wakati huo, hata fujo tulifanya

maana aah! Tulipohukumiwa
uende gerezani kwa kuny’'ongwa
ufe umfuate marehemu, kwa kwe-
li roho ilibadilika sana,” anasim-
ulia.

Mwaka 2005 kipindi cha Hayati
Rais Benjamini Mkapa adhabu
ilibadilishwa kutoka kunyongwa
hadi kufa na kuwa kifungo cha
maisha na baadaye kipindi Rais
wa awamu ya tano Hayati Dk. John
Magufuli, wakasamehewa yeye na
mwenzake mmoja huku mmoja
wao akifariki kutokana na kuum-
wa akiwa gerezani.

Akiwa huko alisikia baadhi
ya wenzao  waliohukumiwa
kuny’ongwa, wakiny'ongwa hadi
kufa kwa awamu tofauti tofauti
jambo ambalo lilimtisha na kum-
fadhaisha kwa kuwa hakujua na
yeye zamu yake itakuwa lini.

“Mwaka 1991 nikashuhudia
watu kutoka Mtwara walikuja

i

wafungwa sita wa kunyongwa
halafu wakaja tena watatu kutoka
Tanga wakaletwa Dar es Salaam.”

“Wakaingizwa kwenye gari
wakapelekwa Dodoma katika
waliotoka Mtwara wanne wame-
nyongewa Dodoma, kuna walioto-
ka Tanga wakanyongewa Tabora
habari zilitufikia kupitia walioku-
wa wamepata msamaha wakarudi
huku.”

“Walipofika tunawauliza vipi
jamani fulani na fulani maana
tunawajua majina wanatuambia
wale hatupo nao walishaondoka,
walishanyongwa,” anasimulia.

HABARI WENZAKE
NYONGWA

Anasema alipokuwa akisikia
habari za wafungwa wenzao ku-
nyongwa alipata hofu akijiua siku
yoyote ingelifuata zamu yake jam-
bo ambalo hata hivyo halikutimia.
Anasema alipokuwa huko kuna
wakati walipelekwa Tanga yeye
na wenzake jumla yao wakiwa
40 ili kunyongwa, lakini kitanzi
kilikuwa kimeharibika na zoezi
hilo kuahirishwa kwa miezi kad-
haa.

KU-

Mwaka 1994 yeye na wenzake
jumla yao wakiwa 30 walipelekwa
mahali kwa kile alichojua kuwa
ni kwa ajili ya kunyongwa na ku-
chukuliwa vipimo kabla ya zoezi
hilo na kuingizwa katika chumba
fulani chini ya ulinzi mkali wa poli-
si ambao anasema waliletwa hapo
wakitokea katika wilaya mbalim-
bali za Dar es Salaam.

Anasema siku hiyo wafung-
wa wengine hawakufunguliwa
isipokuwa waliotakiwa kunyong-
wa na mmojawapo ya mfungwa
aliyekuwa akilala naye chumba
kimoja alinyongwa huku wengine
wakizimia kutokana na hofu ya
kilichopo mbele yao (kunyong-
wa) huku kila mtu akimwangalia
mwenzake kama ishara ya kua-
gana iwapo wengine wao watan-
yongwa.

Anasema siku hiyo yalisomwa
majina na kwenda mahali walip-
owakutwa viongozi mbalimbali
akiwamo Mkuu wa Mkoa, Mkuu
wa wilaya, viongozi wa jela na
viongozi wa dini ambao huletwa
kwa ajili ya sala/swala za mwisho
kabla mtu hajanyongwa yeye pia
alinusirika siku hiyo.

AKUTA NYUMBA IMEUZWA

Pamoja na kuachiliwa kwa msa-
maha, mzee Kifunza anasema
alikuta nyumba yake aliyokuwa
anapangisha kule Keko Magurum-
basi, iliuzwa kwa Sh. 400,000 za
wakati huo, huku yeye akisingizi-
wa kupokea Sh. 200,000 jambo
ambalo anadai sio la kweli kwa
kuwa yeye alikuwa gerezani na
hakujua kilichokuwa kinaendelea.

MTU WA MWISHO
NYONGWA

Kwa mujibu wa takwimu za
Amnesty International, mtu wa
mwisho kunyongwa Tanzania ili-
kuwa mwaka 1995.

Apili 2003, Rais wa awamu ya
tatu, Benjamin Mkapa, alibadili-
sha adhabu ya kifo dhidi ya watu
100 kuwa vifungo.

Pia aliyekuwa Naibu Waziri wa
Sheria na Katiba, Mathias Chi-
kawe, aliwahi kubainisha bun-
geni kuwa jumla ya watu 82 wal-
inyongwa katika awamu zote nne
za serikali tangu nchi ipate uhuru
mwaka 1961, wakiwamo 72 katika
awamu ya pili.

KU-
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

Uza,

Chenye Thamani Kubwa
Kwa Kutangaza Nasi Kwa Bei Poa
Tupigie 0782253676

TANGAZO LA UKUMBI

UKUMBI WA HARUSI NI BURE
PR COMPLEX ILIYOPO SINZA
BARABARA YA SHEKILANGO
KARIBU NA HOSPITAL YA
PALESTINA INATOA
‘OFFER’YA UKUMBI BURE
KUANZIA WATU 600 NA
KUENDELEA KUNA STANDBY
GENERATOR NA FULL ‘AC’
MAPAMBO.CHAKULA
,VITIL,MEZA,MC NA MZIKI NI
JUU YAKO.
VINYWAJI VINAPATIKANA
UKUMBINI KWA BEI NAFUU.
KARIBUNI SANA.

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE
OF MOROGORO
DISTRICT AT MOROGORO
PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO. 07 OF 2021

In the Matter of the Estate of the Late
ORESTIS ELIAS
By CRISTINA CHRISTOPHER NIKITAS

All persons claiming to have any interest in
the estate of the above named deceased are
hereby cited to come and see the
proceedings if they think fit before the grant of
probate (or letter of administration) is made to
the above named petitioner.

Objection to the grant should be filed on or
before the 28 day of 06.2021

Dated at MOROGORUO this 2 day of 06.2021
RESIDENT MAGISTRATE

P

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI

(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika Mahakama ya Mwanzo
MJINI MOROGORO

Usimamizi wa Mirathi NO.133/2021

Ombi la JEILAN OTHUMAN RUBAMANGE
Kuteuliwa msimamizi wa mirathi ya marehemu
HAMADI RASHIDI MATENGE - BOMA ROAD

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu kuwa wanaalikwa kuja
kuhudhuria shaurini mnamo tarehe 08/06/2021
kabla huyo mwambaji hajateuliwa kuwa msimamizi
wa mirathi hiyo.

Wosia wa marehemu huyo upo hapa mahakamani
waweza kukaguliwa. Tarehe 04/05/2021

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI

(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika Mahakama ya Mwanzo
MJINI MOROGORO

Usimamizi wa Mirathi NO.133/2021

Ombi la JEILAN OTHUMAN RUBAMANGE
Kuteuliwa msimamizi wa mirathi ya marehemu
HAMADI RASHIDI MATENGE - BOMA ROAD

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu kuwa wanaalikwa kuja
kuhudhuria shaurini mnamo tarehe 08/06/2021
kabla huyo mwambaji hajateuliwa kuwa msimamizi
wa mirathi hiyo.

Wosia wa marehemu huyo upo hapa mahakamani

SUGRABAI BHAIJIBAI anatangaza
kupotelewa na pasipoti ya kusafiria
yenye namba za usajili 13928 iliyotolewa
na wizara ya mambo ya ndani ya nchi
(UHAMIAJI) DAR ES SALAAM mwaka
1964,yeyote atakayeiokota atoe taarifa
kituo chochote cha polisi

Polisi taarifa DAR/MSI/RB/272321/2021

K

ABDULHUSSEIN ESMAILJEE
anatangaza kupotelewa na pasipoti ya
kusafiria yenye namba za usajili 01013
iliyotolewa na wizara ya mambo ya ndani
ya nchi (UHAMIAJI) DAR ES SALAAM
mwaka 1933,yeyote atakayeiokota atoe
taarifa kituo chochote cha polisi

Polisi taarifa DAR/MSI/RB/272321/2021

KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI

HONORY PHILIP KOBELO
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI YA GARI YENYE
NAMBA ZA USAJILI
T 543 AEE MITSUBISHI
PAJERO. CHASSIS NAMBA
CHNV360TJ00332. ENGINE
NAMBA 4M40BP4813.
YEYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFA KITUO CHA
POLISI. TAARIFA YA POLISI:
DAR/URA/RB/272948/2021.

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF
MOROGORO

DISTRICT AT MOROGORO
PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO. 07 OF 2021
In the Matter of the Estate of the Late DAVID
GWIYENH KANYATA
By OMARY DAVID KANYATA

All persons claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they think
fit before the grant of probate (or letter of administra-
tion) is made to the above named petitioner.

Objection to the grant should be filed on or before
the 21 day of 06.2021
Dated at MOROGORO this 2 day of 06.2021

LETEE .

AGLEFRATE

MAGISTRATE INCHARGE

WIZARA YA ARDHI, NYUMBA NA MAENDELEO YA MAKAZI

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA WILAYA YA/
SWA

MAHALI MASWA
MAOMBI MADOGO NA 65 YA MWAKA 2021

ANORD K.S.TUNDUMA...................MWOMBAJI
DHIDI
MABU NGALINGA KUMILL.........MJIBU MAOMBI
WITO/TAARIFA

Kwa: MABU NGALINGA KUMILI POPOTE ALIPO KATIKA
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

Kwa kuwa mwombaji hapo juu amefungua Maombi dhidi yako,katika
Baraza hili la wilaya ya Maswa.Maelezo ya Madai yanaweza
kupatikana hapa barazani.Unatakiwa kuleta hapa Barazani utetezi
wako wa Maandishi(WSD)kabla ya tarehe 16.06.2021

Pia unajulishwa kuwa maombi haya yanapangwa kutajwa siku
ya tarehe 16.06.2021 sa 2:30 asubuhi mbele ya Mhe.J.T.Kaare
Mwenyekiti,Baraza la Ardhi na Nyumba Wilaya ya Maswa.

Napia unafahamishwa kuwa iwapo Utakadi wito huu na
kushindwa kufika siku iliyopangwa,Baraza litalazimika kusikiliza
Maombi haya upande mmoja na kutoa uamuzi dhidi yako.

IMETOLEWA kwa MKONO wangu na MHURI wa Baraza hili
leo tarehe 26.05.2021

k=) £ g
JTKAAR { ;
Mwenyekm 1
BARAZA LA ARDHI NANYUMBA'(W)..

MASWA

MAHAKAMA YA ARDHI NA NYUMBA YA WILAYA
MBEYA
SHAURI NA.27/2021

EDSON MWAIPUNGU

Dhidi ya
MOSHA MBOKA MWANDUNGA

MRUFANIWA
YAH : KUITWA SHAURINI
KWA :

MOSHA MBOKA MWANDUNGA,

Fahamu kwamba EDSON MWAIPUNGU amefungua shauri
dhidi yako katika baraza hili.

Shauri limepangwa kutajwa tarehe 7/06/2021 saa 2:30
asubuhi mbele ya Mh.AMapunda Mwenyekiti wa
Baraza.Unatakiwa kuleta utetezi wa maandishi ndani ya siku
21 tangu tarehe ya wito huu.

Nyaraka zinazohusu shauri hili zinapatikana katika masijala
ya Baraza la Ardhi na Nyumba Mbeya.

Unaamriwa kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo bila
kukosa wewe mwenyewe au mwakilishi anayeruhusiwa
kisheria.Ofisi za baraza zipo ndani ya eneo la Sabasaba
Mbeya mijini.

Kumbuka :Usipo hudhuria siku hiyo baraza litatoa amri
stahilivu ikiwa ni pamoja na kusikiliza shauri pasipo wewe
kuwepo.

Amri hii imetolewa kwa mkono wangu na Lakiri/muhuri wa
baraza hili leo tarehe 17/05/2021.

A.Mapunda P
MWENYEKITI ="
17/05/2021.  nALEU MEAIILE

Kwa Idhini tuliyopewa na Mahakama ya
Hakimu Mkazi wa Wilaya  Tanga
TAN-GLOBAL VENTURES CO. LTD Tutauza
kwa Mnada wa hadhara nyumba
iliyoorodheshwa kwenye Jedwali hapa chini ili
Kutimiza Hukumu ya Mahakama

JINALA JUDGEMENT|  NAMBA YA ENEOLILIPO | TAREHE YA MNADA|
DEBTOR KIWANJA/KITALU|
ISMAIL OMAR | PLOT NO 3 BLOCK 40| NGAMIANI TANGA
KASOMO  [NGAMIANI TANGA | BARABARA YA S

TANGA

10/06/2021

MASHARTI YA MNADA:

Mnunuzi atakayeshinda atalipa 25% mara tu
baada ya mnada kufungwa na atakamilisha
75% ndani ya siku 14. Fedha hiyo isipolipwa
ndani ya muda mnada utarudiwa na fedha
haitarudishwa .

PAUL PKOMBA
DALALI WA MAHAKAMA - TANGA

TANGAZO HILI LIMETOLEWA
LEO TAREHE 03/06/2021

MAWASILIANO
0692693410,0714560080,0715572205

KUPOTEA KWA PASIPOTI

ASMABAI MAMUJI  ESMAILJEE
anatangaza kupotelewa na pasipoti ya
kusafiria yenye namba za usajili 09527
iliyotolewa na wizara ya mambo ya
ndani ya nchi (UHAMIAJI) DAR ES
SALAAM mwaka 1963,yeyote
atakayeiokota atoe taarifa  kituo
chochote cha polisi

Polisi taarifa DAR/MSI/RB/272321/2021

VYETI VIMEPOTEA

=

Ndg.Samuel Michael Kitundu

Anatangaza kupotelewa na vyeti vifuatavyo:

1) Cheti kidato cha IV chenye Index
n0.S0138/0064 kilichotolewa mwaka 2012
katika shule ya sekondari-Mpwapwa

2) Cheti cha kidato cha VI chenye Index
No.S0158/0795 kilichotolewa mwaka 2015
katika shule ya sekondari Tosamaganga.

Kwa yeyote atakayekiona anaombwa aripoti

kituo chochote cha polisi.

TAARIFA YA POLISI: MBE/MBE/RB/279291

TANGAZO LA MNADA

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
DAR ES SALAAM
UTHIBITISHO WA USIMAMIZI WA MIRATHI
MIRATH Na. 40 YAMWAKA 2021

MAOMBI YA BARUA ZA USIMAMIZI WA
MIRATHI YA MAREHEMU ABDI NGANZI NZORI

MWOMBAJIWAOMBAJI
KHALFANI NGANZI NZORI

TAARIFA YA KAWAIDA
(Kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki ya Marehemu
aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa kufika na
kuangalia mashauri haya katika jalada kama
wanaona inafaa kabla ya kutolewa kwa uthibitisho
wa barua za usimamizi wa Mirathi kwa waombaji/m-
wombaji hapo juu. Mapingamizi yoyote kuhusu
haya yawe yameandikishwa mnamo au kabla ya
tarehe 24th Mwezi wa June, 2021.
Imewasilishwa Dar es salaam, leo tarehe 24th
Mwezi wa May, 2021.
e e

F

- S
NAIBU MEAIILE

Uza,
Chenye Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza
Nasi Kwa Bei Poa
Tupigie
0782253676

OFISI ZA MATANGAZO
Mikocheni Industial Area,
Po.Box 31042, Dar es Salaam.
Mob: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website:
www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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GREENWOOD

KUIKOSA EURO 2020

LONDON, England

FOWADI wa Manchester United, Mason Greenwood
ameondolewa kwenye kikosi cha Timu ya Taifa ya Eng-
land kitakachoshiriki michuano ya Euro 2020 kutokana
na kuwa majeruhi.

United Jumanne walibainisha Greenwood asingekuwa
kwenye kikosi cha kocha, Gareth Southgate kwa ajili ya
michuano hiyo kutokana na hali yake.

Tangazo hilo lilikuja siku ambayo Southgate alikuwa
akitangaza kikosi chake cha mwisho cha wachezaji 26
kutoka 33.

Katika taarifa yake rasmi kupitia kwenye tovuti United
ilisema: “Mshambuliaji wa Manchester United, Mason
Greenwood ameondolewa kwenye kikosi cha England
kinachoshiriki Euro 2020, ili apone vizuri zaidi.

“Mason atabakia hapa Manchester United ili aweze
kujiuguza tayari kwa kuanza kipindi cha maandalizi ya
msimu mpya.”

Greenwood alifunga mabao 12 kwenye mechi 52 katika
mashindano yote kwa mashetani hao wekundu na kutoa
pasi za mwisho sita msimu huu.

Nyota huyo mwenye umri wa miaka 19 alitajwa kwe-
nye kikosi cha awali cha Southgate.

LLORIS: BENZEMA
HATALETA MABADILIKO

NICE, Ufaransa

NAHODHA wa Ufaransa, Hugo Lloris amesema ku-
rudi kwa Karim Benzema hakuwahakikishi mabingwa
hao wa Kombe la Dunia kitu chochote kuelekea mi-
chuano ya Euro 2020.

Les Bleus hao jana Jumatano walitarajiwa kucheza
mchezo wa kirafiki na Wales, ambapo Ufaransa wapo
kwenye kundi gumu lenye timu kama Ujerumani, Hun-
gary na Ureno.

Fowadi wa Real Madrid, Benzema mwenye umri wa
miaka 33, ameitwa kwa mara ya kwanza kwenye kikosi
cha Ufaransa baada ya miaka sita.

Nyota huyo alikuwa haitwi na kocha wa Ufaransa, Di-
dier Deschamps tangu mwaka 2015 baada ya kuhusika
kwenye skendo ya kuvujisha mkanda wa ngono wa
mchezaji mwenzao.

Benzema alikuwa na wakati mzuri zaidi akifunga ma-
bao 23, 21 na 21 ya ligi kwa misimu mitatu iliyopita ya
Ligi Kuu Hispania, LaLiga.

“Kurudi kwa Karim hakubadilishi kitu chochote,”
alisema Lloris akiwaambia waandishi wa habari kabla
yamchezo wa kirafiki wa jana Jumatano dhidi ya Wales
mjini Nice.

“Uwezo wake unajulikana, lakini chochote kitaka-
chotokea kitakuja kama kawaida tu.”

RASMI KOCHA MPYA MADRID' 4

MADRID, Hispania =

CARLO Ancelotti ametangazwa kuwa kocha mpya
wa Real Madrid akitokea Everton inayoshiriki Ligi Kuu
England.

Ancelotti amechukua nafasi hiyo akiwapiku Raul na
Mauricio Pochettino ambao nao walikuwa wanatajwa
kuwania nafasi hiyo.

Kuteuliwa kwa kocha huyo kunamaanisha amerejea
katika klabu hiyo aliyoinoa miaka sita iliyopita.

Ancelotti hakuweza kubeba taji la Ligi Kuu Hispania,
LaLiga, katika miaka yake miwili iliyopita, lakini Madrid
walishinda taji la Ligi ya Mabingwa Ulaya mwaka 2014 -
likiwa la 10 katika historia ya klabu hiyo.

Madrid pia walishinda taji la Copa del Rey kwenye
msimu huo na klabu bingwa ya Dunia Desemba, mwa-

b "’d "7' W‘ v ats
. b i -,
"

ka 2014.

;

Tangu alipoondoka Santiago Bernabeu, Ancelotti A

amezinoa Bayern Munich, Napoli na Everton, aliyoji-
unga nayo Desemba mwaka 2019.

Madrid ilithibitisha kuteuliwa kwa kocha huyo kupi-
tia kwenye tovuti yake rasmi na taarifa ilisomeka: “Carlo
Ancelotti ni kocha mpya wa Real Madrid, raia huyo wa
Italia mwenye umri wa miaka 61 anarudi kwenye klabu
hii akitokea Everton.

“Aliifundisha Real Madrid kwa misimu miwili, kati ya
mwaka 2013 na 2015 na aliiongoza kushinda taji la Ligi
ya Mabingwa Ulaya dhidi ya Atletico kule Lisbon.”

Ancelotti amechukua mikoba ya Zinedine Zidane
ambaye aliamua kuondoka klabu hapo baada ya msimu
huu 2020-21, huku Madrid wakipoteza taji la LaLiga
lkwa Atletico Madrid.
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MKHITARYAN

AFURAHIA KUBAKI ROMA

ROME, Italia

HENRIKH Mkhitaryan amebainisha namna gani alivyoangukia kwenye mapenzi na AS
Roma baada ya kuongeza mkataba wake na miamba hao wa Serie A, maana yake ata-
fanya tena kazi na Jose Mourinho. = -

Mkhitaryan amesaini mkataba wa kudumu wa mwaka mmoja na alikuwa akicheza
mara kwa mara kikosi cha kwanza kwa msimu wa 2020-21 chini ya Kocha Paulo Fonseca.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Armenia alifunga mabao 15 na kutoa pasi za mwisho
11 akiwa amecheza mechi 46 kwenye mashindano yote, ikiwamo mchezo wa kwanza wa
nusu fainali ya Ligi ya Europa dhidi ya timu yake ya zamani Manchester United. ~ -

Na sasa mkataba huo mpya utamfanya mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 32
kucheza hapo kwa mwaka mmoja zaidi jijini Rome. ~

—— =

klabu na jiji, shukrani kwa mashabiki wenye hamasa kubwa,” alisema Mkhitaryan aki-
nukuliwa na Sky Sport Italia. —~— = —_— - v -~ -~

Hata hivyo, Mkhitaryan sasa atakuwa chini ya Mourinho hapo kwenye dimba la OI-
impico. =~ ~——  —— - = - s = v —— v - -

Mourinho alikuwa kocha wa United wakati miamba hao wa Ligi Kuu England wal-
ipomsajili Mkhitaryan kutoka Borussia Dortmund Julai, mwaka 2016. — ~ -

Kiungo huyo kwa kipindi hicho alicheza kwa mechi 41 katika msimu wake wa kwanza
hapo Old Trafford, lakini hakuweza kupata nafasi msimu uliofuata baada ya kukosa na-
fasi chiniya Mourinho, —— ~—==— ~ = —— ~ -~ - - - -

Na baadaye akajiunga na Arsenal Januari mwaka 2018 katika dili lililomhusisha Alexis
Sanchez kwenda upande mwingine.

SUAREZ SASA ALITAKA TAJI LA UEFA

MADRID, Hispania

LUIS Suarez amesema anata-
mani kubeba taji la Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya akiwa na Atletico
Madrid.

Nyota huyo kwa sasa yupo ka-
tika kikosi cha Timu ya Taifa ya
Uruguay inayojiandaa na michua-
no ya Copa America.

Suarez alishinda taji la Ligi Kuu
Hispania, LaLiga, akiwa na Atleti-
co Madrid baada ya kutemwa kule
Barcelona msimu uliopita.

Lakini sasa akitazama mbele
kwa siku zijazo anaona kwamba,
ni wakati wake sasa kushinda taji
la Ligi ya Mabingwa Ulaya akiwa
na Atletico.

“Nina njaa na taji hili,” alisema
Suarez katika mahojiano na Ibai
Llanos.

“Kila  wakati unapomaliza
msimu, unafurahia jinsi ilivyomal-
iza, lakini tunataka kuanza tena.

“Nitazingatia timu ya kitaifa
kwa sasa, lakini baadaye Atletico.

“Niliiambia klabu kuwa sina shi-

dana kwamba mimi na familia
yangu tunafurahi kukaa.

“Kila wakati
ninapofikiria juu ya
msimu mpya, kuna
changamoto mpya na
matumaini na hii ndi-
vyo  nitakavyokuwa
siku zote, nikitaka
kushinda.

“Si lazima ukate
tamaa, kwa nini usi-
fikirie juu ya Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya? Itakuwa

STERLING, JESUS CHAMBO KWA KANE

MANCHESTER, England

MANCHESTER City wameripotiwa kuwa
tayari kumtoa Raheem Sterling na Gabriel Je-
sus kwa Tottenham Hotspur kwa ajili ya kum-
nasa mshambuliaji nyota, Harry Kane.

Baada ya kuchapwa kwenye fainali ya Ligi
ya Mabingwa Ulaya na Chelsea, City wanahu-
sishwa na mchezaji huyo wa kimataifa wa Eng-

land msimu huu wa joto wakati wanaimarisha
safu yao ya ushambuliaji.

Spurs wanasita kumuuza mchezaji huyu
akiwa amebakiza miaka mitatu kwenye mka-
taba wake, haswa kumuuza kwa hasimu wao
wa moja kwa moja wa Ligi Kuu England.

Kwa mujibu wa The Sun, City wanaamini
kwamba wanaweza kuwashawishi Tottenham
kufanya biashara kwa kutoa washambuliaji

kadhaa ili kumpata Kane.

Hata kama Spurs wangependa kumsaini
Sterling na Jesus, City bado italazimika kulipa
fedha nyingi.

Jesus alifunga mabao tisa na kutoa usaid-
izi kwenye mengine manne katika Ligi Kuu
msimu wa 2020-21, wakati Sterling alihusika
moja kwa moja katika mabao 17.
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DONDOO ZA SOKA

BENITEZ ANUKIA EVERTON

MACGAZETI YA ULAYA

MESSI AKUBALI KUSAINI
MIAKA MIWILI BARCELONA

® ® ® Uamuzi huo unazifanya tetesi za kuondoka
klabuni hapo kuzimika rasmi huku akiungana na...

BARCELONA, Hispania

SHINDI mara sita

wa tuzo ya Ballon

d’Or, Lionel Messi

anapanga kusaini
mkataba mpya wa miaka
miwili wa kuendelea kuitu-
mikia Barcelona, kwa mujibu
wa AS.

Uvumi wa majaliwa ya Mes-
si umekuwa mjadala mkubwa
zaidi katika miezi ya hivi kar-
ibuni, huku akielekea kuwa

mchezaji huru mwisho wa
mwezi huu.

Messi kabla ya kuanza kwa
msimu huu aliomba kuon-
doka Katalunya kabla ya
baadaye kukubali kuendelea
kucheza kwa msimu mmoja
zaidi.

Barca tayari wamemsajili
Sergio Aguero na Eric Garcia
kutoka Manchester City kwa
ajili ya kuimarisha kikosi chao
kuelekea msimu ujao.

Ujio wa Aguero ambaye ni

rafiki wa Messi tangu utotoni
unaonekana  kumshawishi
mshambuliaji huyo nyota
kubakia klabuni hapo kwa mi-
simu mingine.

Kwa mujibu wa ripoti ku-
toka nchini Hispania, Messi
amekubali kusaini mkataba
wa miaka miwili kuendelea
kubakia kucheza hapo.

Awali Messi alikuwa ana-
taka kwanza kuhakikisha ku-
jengwa kwa kikosi hicho ili
akukubali kuongeza muda wa

kucheza hapo.

Kabla ya Messi kukubali ku-
saini mkataba mpya, alikuwa
akitajwa anawaniwa na klabu
kubwa Ulaya kwa kiasi kikub-
wa cha fedha.

Timu kama Manchester
City na Paris Saint-Germain
zote zilikuwa zinahusishwa
sana na usajili wa Messi, lakini
sasa anaonekana kukubali
kuongeza mkataba hadi mwa-
ka 2023.

EVERTON watafikiria uwezekano wa Kocha
wa Rangers, Steven Gerrard na kocha wa zama-
ni wa Liverpool, Rafael Benitez kuchukua nafasi
ya Carlo Ancelotti. (Athletic)

NUNO AINGIA SOKONI

KOCHA wa zamani wa Wolves, Nuno Espirito
Santo naye yuko kwenye orodha ya makocha
wanaotakiwa na Everton kuelekea katika maan-
dalizi ya msimu mpya. (Talksport)

BENITEZ APIGIWA DEBE

NYOTA wa zamani wa Liverpool, Jamie Car-
ragher anaamini kuwa kocha wa zamani wa kla-
bu hiyo, Rafa Benitez ni chaguo bora kuchukua
nafasi hiyo kule Everton. (Telegraph)

STERLING ANUKIA ARSENAL

ARSENAL wanaongoza kwenye mbio za kum-
sajili winga wa Manchester City, Raheem Ster-
ling mwenye umri wa miaka 26.(Sun)

UNITED, BARCA VITANI

MANCHESTER  United wanakabiliwa na
ushindani katika kumnasa mlinzi wa Sevillg,
Jules Kounde kwani Barcelona pia ina mpango
wa kumsajili mchezaji huyo raia wa Ufaransa
mwenye umri wa miaka 22. (Mundo Deportivo)

ONANA AKARIBIA ARSENAL

ARSENAL wanajiandaa kukamilisha taratibu
za kumsajili mlinda mlango wa Cameroon, An-
dre Onana mwenye umri wa miaka 25, kutoka
Ajax, kwa ada ya pauni milioni 1.7 (Nos-in)

ABRAMOVICH AMTAKA LUKAKU

MMILIKI wa Chelsea, Roman Abramovich ana
mpango binafsi wa kumchukua mshambuliaji
wa Ubelgiji anayekipiga Inter Milan, Romelu Lu-
kaku mwenye umri wa miaka 28. (Eurosport)

TUCHEL APEWA NGUVU

KOCHA wa Chelsea, Thomas Tuchel atapatiwa
mpaka pauni milioni 200 kwa ajili ya usajili
katika kipindi hiki cha majira ya joto. (Metro)

PJANIC KUREJEA JUVE

KIUNGO wa kati wa Barcelona, Miralem Pjanic
mwenye umri wa miaka 31, anataka kurejea Ju-
ventus. (Tuttosport)

DONNARUMMA AWINDWA

KOCHA mpya wa AS Roma, Jose Mourinho
anawaniwa kumsajili golikipa wa AC Milan, Gi-
anluigi Donnarumma mwenye umri wa miaka
22. (Mirror)

UNITED YAMTAKA PEDRO

MANCHESTER United wanamtolea macho ki-
ungo wa kati wa Sporting Lisbon, Pedro Gon-
calves mwenye umri wa miaka 22. (Record-via
Star)
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HABARI MICHEZO

WABONGO WAMPONZA
SAMATTA KUREJEA VILLA

Na Adam Fungamwango

ANENO ya baadhi

ya Watanzania

katika akaunti

za mitandao ya
kijamii ya Aston Villa yakam-
ponza nahodha wa Timu ya
Taifa (Taifa Stars), Mbwana
Samatta kurejea katika klabu
hiyo inayoshiriki Ligi Kuu Eng-
land baada ya kumaliza mka-
taba wake wa mkopo nchini
Uturuki.

Akizungumza jijini Dar
es Salaam, Samatta ambaye
mkataba wake wa mwaka
mmoja wa mkopo na Fener-
bahce ya Uturuki unamalizika,
ameonyesha wasiwasi kama
anaweza kudumu sana Aston
Villa kutokana na maneno
ambayo Watanzania wali-

yaandika wakati anaondoka
kuelekea Uturuki.
“Watanzania baada ya
kuondoka Aston Villa wal-
iongea maneno makali sana,
kwa hiyo sijui kama nikirudi
nitakaribishwa au nitafuku-
zwa. Nadhani nitarudi lakini
sijui kama nitakaa kwa sababu
Watanzania bwana, wengi
waliongea maneno makali
sana, sasa huwezi jua kama
watakuwa wamenikasirikia,”
alisema Samatta.
Mshambuliaji huyo wa zam-
ani wa Simba na TP Mazembe
ya Jamhuri ya Kidemokrasia
ya Congo (DRC), aliondoka As-
ton Villa mwanzo mwa msimu
huu baada ya kuichezea timu
hiyo ya Ligi Kuu England
kwa miezi sita tu, huku akiwa
amesaini mkataba wa miaka

minne na nusu.
Nyota huyo wa
zamani wa African
Lyon, alijiunga na
Aston Villa, Januari
mwaka 2020 aki
tokea KRC Genk ya
Ubelgiji.

Baada ya kujiunga, Watan-
zania wengi waliingia katika
akaunti za mitandao rasmi ya
kijamii ya Aston Villa na kuan-
dika ujumbe wa kuishabikia
timu hiyo, lakini baadaye wa-
ligeuka na kuwa mwiba ku-
fuatia kutangazwa nyota huyo
anatolewa mkopo.

Baadhi ya maneno ya
mashabiki hao yalilenga
kuonekana mchezaji huyo

ananyimwa ushirikiano na
wachezaji wenzake kama vile
kupewa pasi akiwa kwenye
nafasi ya kufunga, hivyo ku-
wanyooshea vidole baadhi ya
wachezaji wa timu hiyo.

Hali hiyo ilileta mkang-
anyiko hadi Samatta mwe-
nyewe alilazimika kuan-
dika ujumbe wa kuwatuliza
mashabiki wake kwa kuwasihi
waache tabia ya kuwashu-
kutumu wachezaji wenzake,
kitu ambacho pia kilipingwa
na mashabiki hao, wakimtaka
acheze soka, kazi ya mitandao
ya kijamii awaachie wao.

Hata alipoondoka kwenda
Fenerbahce, baadhi ya Wa-
tanzania waliandika maneno
makali, ikiwamo wengine ku-
jiondoa kwenye ukurasa wa
mtandao wa klabu hiyo.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Kinondoni, ACP Ramadhan Kingai (katikati), akipokea mipira kutoka kwa Mwakilishi wa Kampuni ya
Silent Ocean, Mohamed Kamilagwa (kulia), kwa ajili ya kujiandaa na mashindano ya majeshi. Kushoto ni Mkuu wa Michezo wa
Jeshi la Polisi, ACP Jonas Mahanga. PICHA: SABATO KASIKA

Jeshi la Polisi lapewa vifaa

Na Sabato Kasika

JESHI la Polisi limepata
msaada wa vifaa mbalimbali
vya michezo vyenye thamani
ya Sh. milioni 11.5 kwa ajili ya
kutumika katika mashindano
ya majeshi inayotarajiwa ku-
fanyika kuanzia Juni 10, mwa-

Baadhi ya vifaa hivyo ni jezi,
mipira, soksi, viatu, ambavyo
vimetolewa na Kampuni ya
Silent Ocean na kukabidhiwa

kwa Kamanda ya Polisi wa
Mkoa wa Kinondoni, ACP
Ramadhan Kingai.

Akipokea msaada huo kwa
niaba ya Mkuu wa Jeshi la Poli-
si (IGP), Simon Sirro, Kamanda
Kingai, alisema mashindano
hayo yatashirikisha Jeshi la
Wananchi, Polisi, JKT, Ma-
gereza, Zimamoto na vikosi
vya kanda kutoka Zanzibar.

Sirro  alishukuru kupata
msaada huo wa vifaa vya
michezo kwa sababu utaon-

doa unyonge wa kutokuwa
navyo na utaongeza ari ya ma-
zoezi kwa wanamichezo wa
vikosi vyote wanaoendelea na
mazoezi.

Mkuu wa Michezo wa Jeshi
la Polisi, ACP Jonas Mahanga,
alisema mashindano hayo
yanalenga kukuza uhusiano
katika vyombo vya ulinzi na
usalama nchini na yamekuwa
yakifanyika kila mwaka.

“Mwaka jana hatukufanya
kutokana na ugonjwa wa co-

rona, lakini sasa hali imetulia
ndio maana wanamichezo
wetu wako kambini wakiende-
lea kujifua kwa ajili ya kushiri-
ki mashindano hayo,” alisema
ACP Mahanga.

Mwakilishi wa Silent Ocean,
Mohamed Kamilagwa, alisema
majeshi mengi yalikuwa ya-
meomba vifaa vya michezo,
lakini muda ukawa mchache
wakaamua kuanza na Jeshi la
Polisi.

Bocco, Manula
waiamsha Azam

Na Saada Akida

BAADA ya kumwongeza mkataba mpya
mshambuliaji wake tegemeo kutoka Zim-
babwe, Prince Dube, uongozi wa Azam FC
umesema haukua tayari kurudia makosa
waliyoyafanya misimu mitatu iliyopita kwa
muuza Kipre Tchetche huku wakiwa hawana
mchezaji mwingine mbadala.

Dube amesaini mkataba miaka miwili wa
kuendelea kuitumikia timu hiyo inayoshiriki
Ligi Kuu Tanzania Bara.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar es Sa-
laam jana, Ofisa Mtendaji Mkuu wa Azam FC,
Abdulkarim Amin “Popat " alisema hawafikirii
kumuuza Dube na hata mchezaji yeyote yule
ambaye yuko katika mipango ya kocha wao,
George Lwandamina.

Popat alisema hatuwezi kurudia makosa
ya nyuma ambayo walimuuza Kipre Tcheche
ilhali hawakupata mbadala wake na kushind-
wa kufikia malengo ambayo wamejiwekea
ikiwamo kutwaa ubingwa wa Ligi Kuu Bara
na kukata tiketi ya kushiriki michuano ya Ki-
mataifa.

“Kwa msimu huu hatuuzi mchezaji labda
msimu ujao, maana tukirudi nyuma tunakum-
buka jinsi tulivyoyumba kipindi tulichomuu-
za Kipre bila ya kuwa na mbadala wake na
kushindwa kufanya vizuri, sasa hatutakubali
litokee kwa Dube”.

“Tuna jicho moja halafu hilo hilo tulitoe,
hatutakubali kwa sababu sasa mipango yetu
ni kujenga timu imara kwa ajili ya kuimarisha
kikosi chetu kwa ajili ya msimu ujao,” alisema
Popat.

Aliongeza wataendelea kufuata mapende-
kezo ya Lwandamina kwa kuhakikisha wa-
nawabakisha wachezaji wanaokaribia kumal-
iza mikataba yao ili wasije kuondoka kama
ilivyotokea kwa John Bocco, Aishi Manula na
Erasto Nyoni ambao sasa wanangara katika
kikosi cha Simba.

Hard Rock FC
yvashuka daraja

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya Hard Rock yenye makazi yake
Kisiwani Pemba imeshuka daraja kutoka Ligi
Kuu Zanzibar msimu huu baada ya kupokea
kichapo cha mabao 3-0 kutoka kwa JKU ka-
tika mechi ya ligi hiyo iliyochezwa kwenye
Uwanja wa Amaan juzi.

Kwa matokeo hayo Hard Rock imeendelea
kuburuza mkia ikiwa na pointi 19 ambazo
hata ikishinda mchezo wake mmoja uliobakia
haiwezi kunusurika na janga hilo.

Wakati huo huo waliokuwa mabingwa wa-
tetezi, Mlandege imeondoka katika mstari
wa hatari wa kushuka daraja baada ya hapo
kupata ushindi wa bao 1-0 dhidi ya Polisi na
kufikisha pointi 25 huku mkononi akibakisha
mchezo mmoja dhidi ya Malindi.

Mlandege ili kujihakikishia kutoshuka
daraja msimu huu anatakiwa ashinde mch-
ezo wake huo wa mwisho ambao utamfanya
afikishe alama 28.

Polisi yenye pointi 24 nayo imeendelea
kuwa tumbo joto baada ya kupoteza mchezo
wake dhidi ya Mlandege hapo juzi na ili kuba-
kia kwenye ligi hiyo ya juu inahitaji kumwom-
bea dya mbaya Chuoni yenye alama 23 afung-
we mchezo mmoja kati ya miwili iliyobakia
huku pia akindisha mchezo wake wa mwisho
dhidi ya KVZ.

Ligi hiyo inatarajiwa kuendelea leo kwa
mabingwa wapya KMKM kuwaalika Chuoni
huku KVZ wakivaana na Mafunzo.
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SIMBA YAITANGAZIA

VITA RUVU SHOOTING

® @ ®Lengo ni kuendelea kuusogelea ubingwa huku
Maafande hao wakitamba sasa...

Adam Fungamwango na
Richard Makore, MWANZA

MBIO za kuwania ufalme wa
soka Tanzania zinatarajia kuen-
delea kwa vinara na mabingwa
watetezi, Simba kuvaana na
wenyeji Ruvu Shooting katika
mechi ya Ligi Kuu Bara itakay-
ochezwa leo kwenye Uwanja wa
CCM Kirumba jijini Mwanza.

Akizungumeza jijini hapa jana,
Kocha Msaidizi wa Simba, Se-
lemani Matola, alisema kikosi
chao kipo vizuri na tayari kwa
ajili ya mechi hiyo na wameji-
panga kuondoka na ushindi ili
kujiimarisha kwenye mbio za
kutetea ubingwa wanaoushikil-
ia.

Matola alisema wachezaji
wote wako vizuri na wanafa-
hamu mechi hiyo haitakuwa
nyepesi kutokana na historia na
timu hizo mbili zinapokutana.

Alisema nia yao ni kupamba-
na na kuondoka na pointi tatu ili
kujiweka kwenye nafasi nzuri ya
kuchukua ubingwa na kuwataka
wachezaji, Joash Onyango na
kiungo, Clatous Chama ni nyota
watakaokosekana katika mechi
yaleo.

“Tumefanya maandalizi vi-
zuri, sio mechi rahisi, ni mechi
ngumu kwa sababu katika mechi
ya kwanza Ruvu walitufunga ka-
tika mechi ya nyumbani, huwezi
kupata ubingwa kama huwezi
kuchukua pointi tatu katika kila
mechi iliyoko mbele yako, nia
yetu sisi ni kutetea ubingwa,”
alisema Matola.

Nahodha Msaidizi, Mohamed
Hussein ‘Zimbwe Jr’, alisema
wamesahau matokeo ya mechi
iliyopita na katika mchezo wa
leo wataingia wakiwa na nguvu
mpya.

Naye Kocha Msaidizi wa Ruvu
Shooting, Rajabu Mohammed,
alisema wamejipanga kuhakiki-
sha wanapambana ili wapate
ushindi na kujiweka katika na-

fasi nzuri kwenye msimamo wa
ligi hiyo ambayo itateremsha
timu nne moja kwa moja.

Kocha huyo alitamba timu
yake itaibuka na ushindi mnono
katika mchezo huo kwa sababu
wana kikosi kizuri ambacho
kimeandaliwa vyema kuondoka
na pointi zote tatu.

Msemaji wa timu hiyo, Masau
Bwire alitamba wamejipanga
‘kumtafuna’ Simba kwa mara
nyingine lakini safari hii ikiwa
ni kwenye eneo la tumbo.

“Sisi leo tutamla simba hu-
susani eneo la tumbo, hatutaki
kichwa kwa sababu huwa kina
mambo mengi, hatuna namna
nyingine ya kufanya, tunajua
Simba wanafikiria kuja kulipi-
za kisasi. Hilo wasahau kwani
sisi tupo tayari kuwafunga
kwa mara nyingine tena na
kudhihirisha sisi ni zaidi
yao,” Bwire alisema.

Katika  mechi

mzunguko
kwanza ili-
yochezwa  Oktoba
mwaka jana kwe- nye
Uwanja wa Uhuru jijini Dar es
Salaam, Simba ilichapwa bao 1-O
mbele ya aliyekuwa kocha wao
mkuu, Mbelgiji Sven Vanden-
broeck.

Simba itashuka dimbani
leo ikiwa na kumbukumbu ya
kushinda mechi zake tano za
mwisho za Ligi Kuu, ikianza kwa
kuichapa Mtibwa Sugar mabao
5-0, ikaifunga Mwadui bao 1-0,
ikaisasambua Kagera Sugar ma-
bao 2-0, ikaidungua Gwambina
goli 1-0 na kuiadhibu Namungo
mabao 3-1. 7

Baada ya mechi ya leo, ligi ),.: .
hiyo itasimama kupisha maan- > = :
dalizi ya Timu ya Taifa (Taifa | "% = - e .-'..n*.s--..
Stars), ambayo inajiandaa kuwa- | Nl R o 0, ST
karibisha Malawi katika mechi S '
ya kirafiki itakayochezwa Juni
13, mwaka huu kwenye Uwanja
wa Benjamin Mkapa jijini.

ya
wa

Winga wa kimataifa wa Simba kutoka Ghana, Bernard Morrison
(kushoto), akiwania mpira dhidi ya kiungo wa timu hiyo, Hassan
Dilunga katika maandalizi ya mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara
dhidi ya Ruvu Shooting itakayochezwa leo kwenye Uwanja wa

CCM Kirumba jijini Mwanza. PICHA: SIMBA SC

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

NABI AFUNGUKA
NJIA YA UBINGWA

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Yanga, Nasred-
dine Nabi, amesema bila ya kusimamia
nidhamu kwa wachezaji wake, kamwe
kikosi hicho hakiwezi kufanya vizuri
katika michezo yake iliyobakia na
kufikia malengo waliyojiwekea katika
msimu huu wa mwaka 2020/21 ambao
unaelekea ukingoni.

Yanga imebakia mechi tano za Ligi
Kuu Tanzania Bara, lakini ikiwa pia
imetinga hatua ya nusu fainali ya
mashindano ya Kombe |la FA ambayo
bingwa wake hukata tiketi ya kushiriki
michuano ya Kombe la Shikisho Afrika.

Nabi aliliambia gazeti hili anaende-
lea na jitihada za kutengeneza kikosi
imara ili kufikia malengo ya klabu,
l[akini akaweka wazi hawezi kupata
mafanikio kama suala la nidhamu ya
wachezaji wake halitazingatiwa.

Kocha huyo alisema kamwe malengo
hayawezi kutimia kama hakutakuwa
na nidhamu, na kuongeza endapo
kila mchezaji atazingatia jambo hilo,
ana imani kwa uwezo waliokuwa nao
nyota wake, watamaliza msimu kwa
furaha.

“Nyota waliokutana na adhabu ni
mfano kwa wengine ambao wana tabia
za kujiona wakubwa kuliko klabu,
tangu nimekuja hapa nimekuwa niki-
fuatilia mienendo ya wachezaji wangu,
nataka kujenga kikosi imara kitaka-
choogopeka Afrika, nitafanikiwa katika
hilo iwapo suala la nidhamu itakuwa
Vizuri, nina uhakika nitasimamia hili
bila kuangalia kiwango cha mtu,”
alisema Nabi.

Aliongeza mchezaji atakayefuata
matakwa ya klabu wataendelea
kuwa naye kikosini na yule ambaye
atashindwa kuendana na kasi, amea-
cha milango wazi kwa sababu bado
malengo yao ni kufanya vizuri katika
Ligi Kuu Tanzania Bara na kutwaa
ubingwa wa Kombe la FA.

Alisema pia nidhamu ya wachezaji
ni silaha kubwa ya kupata mafanikio

ambayo yanayotarajiwa iki-
wamo suala la kufanya
vizuri katika michezo
iliyobakia itafikiwa.
Yanga venye pointi
61 baada ya kucheza
mechi 29 za Ligi Kuu
Tanzania Bara, im-
ebakiza michezo mitano,
lakini itacheza mechi ya nusu fainali ya
Kombe la FA dhidi ya Biashara United
kati ya Juni 24 na 27, mwaka huu.
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