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Al i ke

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, akisalimiana na kuzungumza na washiriki pamo-
ja viongozi mbalimbali wanaohudhuria Mkutano wa Jukwaa la Uchumi Duniani,

Timu kuchunguza
matukio ulawiti shuleni

Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI imeunda timu kuchunguza vi-
tendo vya ukatili wa kingono na udhalilishaji
wanavyofanyiwa wanafunzi katika baadhi ya
shule nchini.

Hatua hiyo ya serikali imekuja siku moja
baada ya gazeti hili kuchapisha ripoti maal-
umu inayofichua vitendo hivyo dhidi ya wa-
nafunzi katika baadhi ya shule za bweni na
kutwa.

Timu hiyo inajumuisha Kamishna wa
Elimu, Mkurugenzi wa Udhibiti Ubora wa
Elimu na Mwanasheria wa Wizara ya Elimu
ambao watachunguza na baadaye kutoa ri-
poti ili hatua stahiki zichukuliwe dhidi ya vi-
tendo hivyo.

Vile vile, serikali imesema Katibu Mkuu
Wizara ya Elimu Sayansi na Teknolojia, leo
atatambulisha kwa umma namba maalumu
ambayo itaanza kutumika kutoa taarifa za vi-
tendo vya ulawiti katika maeneo mbalimbali
ili hatua stahiki zichukuliwe.

Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia,
Prof. Adolf Mkenda, alisema hayo jana ji-
jini hapa, alipokuwa akitoa kauli ya wizara
kuhusu taarifa za watoto kufundishwa vi-
tendo hivyo vichafu shuleni. “Tupo hapa
pamoja na Naibu Waziri Kipanga na Katibu
tunataka kutoa kauli kuhusu taarifa ambazo
zilitoka kwenye baadhi ya vyombo vya habari
kuhusu shule ambazo watoto wamekuwa
wakifundishwa tabia mbaya za kulawitiana,
tumezichukua kwa umuhimu mkubwa sana.

“Tumeshtushwa sana na taarifa hizo,
tumeamua kumpeleka Kamishna wa Elimu
mwenyewe sio mwakilishi wake, Mkurugenzi
wa Udhibiti Ubora wa Elimu mwenyewe sio
mwakilishi wake pamoja na mwanasheria
wa wizara waende haraka sasa hivi wanapitia
hizo shule zilizotajwa kujaribu kupata ‘fact’
ukweli wote,” alisema Prof. Mkenda.

Pia alisema wamemwomba Mkuu wa Mkoa
wa Kilimanjaro, Nurdin Babu, kusaidiana na
timu hiyo ili katika maeneo ambayo yanahu-
sisha masuala ya jinai polisi wachukue hatua
mara moja.

“Tunatarajia hawa walioenda watatuletea
taarifa kamili na sisi tupo tayari kuchukua
hatua stahiki kudhibiti mambo hayo.

“Zaidi ya hayo kwasababu suala hili lime-
tokea katika eneo moja tunajua kunaweza
kukawa na taarifa katika maeneo mengine
Katibu Mkuu atatangaza kesho (leo) namba
ambayo mtu yeyote akijua kuwa kuna kitu
kama hicho katika shule yoyote nchini, shule
ya umma ama binafsi au chuo chochote
anaweza akapiga simu na kutupa taarifa na
sisi tutafuatilia,” alisisitiza Prof. Mkenda.

Alisema hivi sasa wanaongeza udhibiti nchi
nzima kwa kufuatilia matukio hayo kwasaba-
bu yanaweza yakachafua taswira ya sekta ya
elimu nchini na kuharibu vijana hali ambayo
itawafanya wazazi kukosa imani na shule.

“Mtu yeyote anaweza akipiga simu akase-
ma naomba jina langu lisitajwe na kutoa
taarifa kwa wizara na sisi kufanya uchunguzi
na kudhibiti jambo hilo na wenzetu wa TAMI-
SEMI wanafanya hivyo hivyo,” alisema.

Waziri Nkenda alisema, hivi karibu wali-
fanya kikao chini ya uenyekiti wa Waziri wa
Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu Sera, Bunge na Ura-
tibu, George Simbachawene, kikiwa na lengo
la kuandaa mkakati wa kitaifa wa kudhibiti
mambo hayo ambayo yamekuwa wakitokea
shuleni, nyumbani na njiani.

“Suala hili ni mtambuka sio la wizara moja
ndiyo maana katika kikao kile chini ya ue-
nyekiti wa mheshimiwa Simbachawene, ni-
likuwapo mimi, Waziri Dk. Doroth Gwajima
pamoja na wenzetu wa TAMISEMI, makatibu
wakuu wetu watarudisha taarifa kwetu ili
taarifa yao itumike kuwa na mkakati mzuri
wa kitaifa,” alisema Prof. Mkenda.

Gazeti hili juzi liliandika ripoti maalumu
ikielezea namna watoto wamekuwa wana-
vyofundishwa vitendo vya kulawitiana katika
baadhi ya shule wilayani Moshi, mkoani Kili-
manjaro.

Katika taarifa hiyo Nipashe ilimnukuu
mmoja wa wazazi akieleza alivyowaandikisha
watoto wake katika moja ya shule Manispaa
ya Moshi na baada ya mwaka mmoja kubaini
mabadiliko hasi ya kitabia hasa kwa mtoto
wao wa kiume waliyempeleka kwenye moja

“Baada ya mwaka mmoja nilirejea na ku-
wachukua wanangu kurudi shule za kutwa.
Siku moja wakati ninaendelea na majukumu
yangu nilimwona kupitia dirishani mwanan-
gu wa kiume akimfundisha mtoto wa jirani
namna ya kufanya vitendo vya ulawiti.

“Nilisononeka na kukaa na mwanangu
nikamdadisi kwa nia ya kutaka kujua wapi
alikojifunza tabia hiyo. Mwanangu alinieleza
kuwa vitendo hivyo walifundishwa na patron
wa wanafunzi wa ile shule nilikompeleka kwa
mwaka mmoja.

“Alinieleza kuwa walikuwa wanafundishwa
vitendo hivyo nyakati za usiku na walipewa
onyo wasitoe taarifa kwa wazazi wala walimu
huku wakiahidiwa zawadi,” alisimulia mzazi
huyo.

Mama huyo alisema mwanawe alimweleza
kuwa msimamizi huwapatia watoto mafuta
maalum ya kufanyia vitendo hivyo na kwam-
ba mafuta hayo yanawaepusha kupata mi-
chubuko.

Mitazamo tofauti Mch. Kimaro
likizo miezi miwili, kuhamishwa

Na Mary Geofrey

MITAZAMO na maoni kinzani
vimeibuka baada ya taarifa kwamba
Mchungaji wa Kanisa la Kiinjili 1a Ki-
lutheri Tanzania (KKKT) Dayosisi ya
Mashariki na Pwani, Usharika wa Kiji-
tonyama, Dk. Eliona Kimaro, amepewa
likizo ya siku 60 na pia kuondolewa
katika kituo hicho cha kazi.

Taarifa iliyotolewa na Mchungaji Ki-
maro mwenyewe juzi usharikani hapo
wakati wa semina, ilieleza kuwa ame-
pewa barua ya kwenda likizo ya siku
60 (miezi miwili) na baada ya likizo
hiyo, hatarejea tena Kijitonyama bali
anatakiwa kuripoti makao makuu ya
Dayosisi, Luther House, Dar es Salaam.

Dk. Kimaro alisema aliitwa ofisi ya
Msaidizi wa Askofu na Mkuu wa Jimbo
la Kaskazini, kufanya nao kikao.

“Nimepewa barua ya likizo ya siku
60, kwa hiyo natumia fursa hii ku-
waaga. Kesho (jana) asubuhi atahubiri
Mchungaji Anna na ndiye atakuwa
mchungaji wenu. Kwa mujibu wa ba-
rua, nitarudi Machi 17 lakini sitakuja
hapa. Barua inanielekeza kuripoti
Makao Makuu ya Dayosisi,” alisema.

“Mimi ni Mchungaji wa Lutheran
ninakiheshimu kiapo changu cha ki-
chungaji na maadili pia ya kichungaji
kwa neema ya Mungu. Kwa maana
hiyo, imenilazimu kutii na kwenda
kwenye hiyo likizo ya siku 60 na
baadaye kuripoti ofisi ya Askofu kama
nilivyoelekezwa na ofisi ya Askofu,”
alimalizia.

Hatua hiyo imeibua hoja zinazokin-
zana huku taharuki ikitanda miongoni
mwa waumini na wafuasi wa KKKT
zaidi waliokuwa wakipata huduma,
hasa mahubiri yake yaliyokuwa yaki-
wagusa wengi kutokana na mambo
halisi ya kimaisha ambayo amekuwa
akiyahuburi.

Jana, majira ya saa 4:00 asubuhi, mi-
kakati ya kupinga uamuzi huo ilianza
kusukwa na wafuasi wa mtumishi
huyo aliyejizolea sifa ndani na nje ya
nchi  kutokana na mtindo wake wa
kuhubiri neno la Mungu.

Makundi ya Whatsapp na Telegram
yalianzishwa yalikuwa na kauli mbiu
moja ya ‘Bring Back Our Rev. Kimaro’,
ikimaanisha ‘Mrudisheni mchungaji
Wetu Kimaro'.

Hadi saa 5:00 asubuhi wafuasi wa
kundi la Whatsapp walikuwa wame-
fika 1,200 wakipanga kuvaa tisheti na
kwenda kushinikizwa kurejeshwa kwa
mchungaji wao huku wakihamasis-
hana kuvaa fulana zenye ujumbe wa
kumrejesha na wengi walikuwa wa-
metoa hadi saizi ya fulana ya kuvaa.

Aidha, jana kuanzia kuanzia saa
1:00 jioni, baadhi ya washarika
walianza kukusanyika kwenye viwanja
vya kanisa wakiwa na mabango yenye
ujumbe mbalimbali na kuanzia kuim-
ba “Tufani inapovuma sana moyoni
mwangu...”

WANACHOLALAMIKIA

Baadhi ya wafuasi na waumini
walieleza kwenye ujumbe kupitia
mitandao ya kijamii kuwa walilala-
mikia kitendo cha uongozi wa Dayosisi
kushindwa kusubiri amalize semina
aliyoianza ndipo aende likizo.

“Hii ndio ‘mistake’ (kosa) kubwa ili-
yofanyika. Ingefanyika (wangemwon-
doa) baada ya semina kumalizika kido-
go, lisingekuwa jambo zito kama ilivyo
sasa. Ni kweli walishindwa kusubiri
amalize semina? Je, semina itaende-
lea? Hata ikiendelea kutakuwa na
concentration (usikivu) kweli?” Alihoji
mmoja wa waumini hao huku akihoji
likizo ya wachungaji ni miezi mingapi?

Naye Aisia Marwa alisema kuwapo
kwa taarifa za ghafla ndicho chanjo
cha kuleta mshtuko kwa wafuasi ku-
taka kufahamu undani.

Wakizungumza na Nipashe kwa
nyakati tofauti waumini wa kanisa
hilo, walisema utaratibu uliotumika
wa kumwondoa ni wa kihuni’ na siyo
wa watu wa imani ya Kikristo.

“Hali hii ni kuondoa sintofahamu
kwa waumini na kurudisha nyuma
imani zao. Hili lililotokea linahitaji
ufafanuzi wa kina kutoka Kwa viongozi
wa juu wa KKKT Dayosisi ya Mashariki
na Pwani. Sababu ni zipi za kusimam-
ishwa miezi miwili?” Alisema Janeth
James.

WATU MASHUHURI WANENA
Naye Askofu wa KKKT Dayosisi ya
Karagwe, Dk. Benson Bagonza, aliandi-
ka, ‘Somo la Kemia Kanisani’ kwa
kuandika kwa msamiati kuwa ‘wivu +
tamaa x ujinga wa mamlaka = buruda-
ni mitandaoni.’

Kiongozi huyo wa kanisa anayet-
ambulika kwa kuchambua mijadala
ya kitaifa nchini kwa mtindo wa misa-
miati, alisema ‘kuna watu wamepigwa
na kuumizwa, wasizuiwe kulia.’ Pia
alisema watu ambao hawajui chanzo,
wasizuiwe kuhoji, kuna wanaojua
ukweli wote, mitandao si mahali pa
kuusemea.

“.Kuna watu wanashangilia. Ni
sawa na ngedere wachanga wachekao
msitu unaoteketea wasijue jioni wata-
lala wapi. Shoka lipo shinani, Tunaona
nini? Mti mbichi? Mkavu utakuwaje?
Mchungaji apigwaye ili kutawanya
kondoo? Ngombe aliyevunjwa mguu
ili arejee zizini? Mfalme katili anaye-
fukuza giza kwa kuzima mshumaa?
Mtoto mkaidi asiyefaidi mpaka siku
ya Idd au Baba mjinga anayekerwa na
nyota ya jirani kuliko giza la nyumbani
kwake?”

Alimalizia kwa kusema: “Kuna kitu
hakiko sawa mahali, tunahubiria wen-
gine maridhiano, sasa turidhiane sisi.”

Naye Mbunge wa zamani wa Aru-
sha Mjini (CHADEMA), Godless Lema,
kupitia ukurasa wake wa Twitter
aliweka video fupi ya Mchungaji Ki-
maro wakati akitoa tangazo la kuaga
kanisa na kuhoji: “Kuna nini kinaende-
lea?”

Naye aliyekuwa Meya wa Ubungo,
Boniface Jacob, kupitia ukurasa wake
wa Twitter, alionyesha kusikitishwa na
taarifa hizo na kusema: “Poleni sana
waumini wote wa KKKT Kijitonyama,
Mchungaji Eliona Kimaro hakuwa
mchungaji wa Kijitonyama peke yake.
Wapiganaji wa madhehebu mengine
tulibarikiwa sana na mahuburi yake.
Natarajia kumwona Kimaro madhaba-
huni tena, popote pale. Mizengwe ma-
kanisani inatuvuruga sisi wenye imani
changa.”
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_ Serikali yamaliza mgogoro wa

Bashe aagiza kampuni
ununuzi wa parachichi
kufutiwa Kkibali

Na Elizabeth John, NJOMBE

WAZIRI wa Kilimo, Hus-
sein Bashe, ameagiza ku-
fungiwa kibali Kampuni ya
Kandia Fresh kutojihusisha
na ununuzi na uuzaji wa
parachichi ndani na nje
kutokana na kampuni hiyo
kununua matunda ambayo
hayajakomaa kisha kutupa
dampo. o

Bashe alitoa agizo jana
baada ya kusambaa vid-
eo iliyoonyesha rundo la
parachichi zikiwa zimet-
upwa mjini hapo.

Alisema uaminifu juu ya
parachichi ya Tanzania
katika masoko ya nje una-
zidi kushuka, hivyo kama
wataruhusu utamaduni wa
watu kuchuma parachichi
ambazo hazijakomaa, soko
lake litaendelea kushuka.

Bashe alisema ni maru-
fuku kuchuma parachi-
chi ambazo hazijakomaa
kwa sababu hakuna
soko isipokuwa zinakwenda
kuharibu soko la kimataifa.

“Hiyo kampuni kama ipo
ndani ya mkoa wetu mui-
fute. Kama mliwapa kibali
futa kibali chao sawa mku-
rugenzi? Kama mtataka
maagizo kutoka kwangu
kwa barua mtaletewa,”
alisema Bashe. Aidha,
alisema wizara imeandaa
mwongozo utakaotumika
Kitaifa kusimamia mnyor-

oro mzima wa uzalishaji wa
Zao la parachichi.

Mkuu wa Wilaya ya
Njombe, Kisa Kasongwa,
alisema tani 11.5 za para-
chichi zilikamatwa kwa
mnunuzi huyo ambazo
zilionekana hazifai kusa-
firishwa na halmashauri
ikailipisha faini ya Sh.
300,000 kwa kununua
parachichi bila kibali na
kutolipa ushuru.

Mkurugenzi Msaidizi wa
Maendeleo ya Mazao Wiz-
ara va Kilimo, Samsom
Mponela, alisema si mara
va kwanza kampuni hiyo
kukutwa na changamoto
katika ununuzi wa matunda
ya parachichi.

Waziri Bashe alifanya
ziara ya kukagua upati-
kanaji wa mbolea katika
maghala mjini hapo. Akiwa
katika ghara la Mtewele
alielezwa changamoto
na Mkurugenzi Mtendaji
Mtewele General Traders,
Philemon Mtewele, ambaye
alimwomba Waziri kuha-
rakisha malipo ya ruzuku
ya mwaka 2015/16.

“Tuna hasara ya mtaji
l[akini mtaji huu umerudi,
umekua mdogo baada ya
kazi ya aina hii tuliyoi-
fanya mwaka 2015 na 2016.
Malipo hayo mpaka sasa
hivi hatUJallpwa hata shilin-
gi moja,” alisema Mtewele.

~ardhi uliodumu kwa miaka 15

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, amesema serikali ime-
maliza mgogoro wa matumizi
ya ardhi Mbarali mkoani
Mbeya, uliodumu kwa zaidi ya
miaka 15 uliohusisha wakazi
wa Bonde la Usangu na Hifa-
dhi ya Taifa Ruaha.

Akizungumza katika kikao
cha wadau waliowekeza ka-
tika Bonde la Usangu ambao
ni wakulima wa mashamba ya
mpunga, mashine za kukoboa
na wafugaji, alisema Rais Sa-
mia Suluhu Hassan ameridhia
eneo la hekta 74,000 kutole-
wa kwa wakulima na wafugaji.

Majaliwa alisema serikali
imefanya maboresho kwenye
Tangazo la Serikali namba
28 ambalo litawawezesha
wananchi kufanya shughuli
za kilimo na ufugaji endel-
evu kwa kuwezesha baadhi
ya vitongoji vilivyotangazwa
awali kuwapo ndani ya hifadhi
kuachwa nje ya mpaka.

“Hii GN 28  serikali
tumeamua kuitafutia ufum-
buzi baada ya vikao vingi na
wadau kwa faraja kabisa na-
taka niwaambie tumefikia hat-
ua nzuri itakayowezesha kila
anayejishughulisha na kilimo
kuendelea na kilimo chake
na kila anayejishughulisha na
mifugo kuendelea na ufugaji

wake,” alifafanua.
Alisema serikali inawa-
hakikishia ~ wananchi wa

Mbarali inaendesha shughuli
za kilimo kitaalamu na kwa
tija.

“Tumeona maendeleo
makubwa na ujenzi wa vi-
wanda vya mtu mmoja mmo-
ja na vikundi, serikali inataka
kuona shughuli hizo zinakuwa
endelevu, tunataka mpanue
viwanda vyenu na mzalishe
zaidi,” alisema.

Katika hatua nyingine, Wa-
ziri Mkuu alisema serikali
iliamua kuitoa nje ya hifadhi
ranchi ya Usangu kwa ajili ya
shughuli za ufugaji wa kisasa.

“GN namba 28 iliingiza
ranchi ndani ya hifadhi, la-
kini ili wafugaji wawe huru
tumeindoa na hivyo itakuwa
nje, tumeacha na mito kadhaa
ambayo itahifadhiwa kwa she-
ria za mazingira,” alisema.

Kadhalika, Majaliwa aliwa-
taka wafugaji kujiamini kwani
mifugo ni uchumi.

“Tunataka tuondokane
na uchungaji na kuwafanya
Watanzania wafugaji kuacha
kutembea umbali mrefu na
ngombe kwani inaondoa
thamani ya nyama, tunataka
mfuge kisasa,” alisisitiza.

Awali, Waziri wa Ardhi Ny-
umba na Maendeleo ya Maka-
zi, Dk. Angeline Mabula, alise-
ma maeneo Yyaliyoondolewa
katika hifadhi watahakikisha
mpango bora wa matumizi ya
ardhi unawekwa ili wananchi
waweze kufanya kile ambacho
kimepangwa kufanyika kwa

wakati huo.

Aliwahakikishia wananchi
hao wanapata hati miliki za
maeneo yao ili kuzitumia ka-
tika shughuli mbalimbali za
maendeleo na mpango wa
uandaaji utafanyika kwenye

Waziri wa Nchi Oﬁs1 ya
Makamu wa Rais Muungano
na Mazingira, Dk. Selemani
Jafo, alisema kwenye mae-
neo yaliyotengwa kwa gjili ya
shughuli za kilimo na ufugaji
watumiaji wote wanapaswa
kuheshimu sheria ya mazin-
gira.

Naye Waziri wa Maliasili
na Utalii, Balozi Pindi Chana,
aliwataka watumiaji wa eneo
lililotolewa kwa ajili ya shu-
ghuli za ufugaji na kilimo
waendelee kulilinda eneo lil-
ilobaki.

“Tusifuge wala kulima ka-
tika eneo lililobaki eneo hili ni
chanzo kikubwa cha maji na
sehemu ya utalii,” alisema.

Naye Waziri wa Mifugo
na Uvuvi, Mashimba Ndaki,
alisema ranchi ya Usangu ni
kwa ajili ya shughuli za ufugaji
tu na isitokee yeyote akafanya
tofauti na lengo.

“Tulioko kwenye ranchi
tufuge, wengine mnabadilisha
matumizi wengine hamfugi
lakini mnakodisha watu wa-
nakuja kulima kwenye vitalu,
wale mnaolima badala ya kuf-
uga tutawanyang’anya vitalu,”
alisema Ndaki.
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OMBI LA KUONESHA MASLAHI KWA UTOAJI WA HUDUMA (3rd

Party Services) ZA UCHOMELEAUJI, UPAKAJI NA NDT

ETJ-BB-PR-EI-GEN-GE-0017 / ETJ-BB-PR-EI-GEN-GE-0018

Jamhuri ya Uganda, Kampuni ya Taifa ya Mafuta ya Uganda (UNOC), Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania na/au Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania

kuonyesha:

Kampuni zinazoonyesha nia yao zinaalikwa kuandika ombi lao kwa

kuchomelea, Uhitimu wa Welder, Mafunzo na Udhibitishaji wa Wakaguzi wa
Mradi na vifaa vya kufanyia Destructive Testing.

MKANDARASI wa Uhandisi, Ununuzi na Ujenzi wa Gati na Kituo cha Upakiaji dharura BESIX Ballast Nedam Limited, inayotekeleza Huduma za Awali za mradi wa Gati na *

wa Mafuta katika Ghuba ya Tanga kwa ajili ya Mradi wa Bomba la Kusafirisha - Hudumaya Umeme na maji Kituo cha Upakiaji katika Ghuba ya Tanga kwa ajili ya Mradi wa Bomba la Mafuta *

Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP) katika Ghuba ya Tanga, - Ziwe pekee kwenye jengo/ eneo au ziwe za kuchangia na wengine Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP), inakaribisha Makampuni ya kitaalamu kueleza

anakaribisha Makampuni kueleza nia yao kwa: kwenye uzio. niayao kwa: naNDT.
*

Utoaji wa Nafasi ya Ofisi Za Kukodi KIWANGO CHA MAHITAJI: - Ukaguzi wa kuchomelea chuma, Upakaji na NDT, Ukaguzi wa Utaratibu wa

kuambatanisha:

Sifaza Utaratibu wa Kuchomelea kulingana na EN 1090 na ASME B31.3
Mafunzo na uidhinishaji wa wafanyikazi wa mkandarasi wakati wowote
inapohitajika kwa uchomeleaji, upakaji rangi maalumu kwenye chuma

Upimaji wa Vifaa vya Mradi kulingana na viwango vya Mradi.

KIWANGO CHA MAHITAJI:
Kampuni  zinazoonyesha nia yao zinaalikwa kuandika ombi lao kwa

(TPDC), pamoja na makampuni mengine ya kimataifa ya mafuta yanashiriki -

katika utekelezaji wa Mradi wa EACOP.

Kama sehemu ya mradi wa EACOP, mafuta yasiyosafishwa yatapakiwa

kwenye meli kupitia kituo kilicho karibu na ufuo wa Bahari ya Hindi. Kituo hiki -

kitakuwa kilomita 2 kutoka ufukweni katika eneo la Hifadhi ya Baharini

lililopo kwenye peninsula ya Chongoleani mbele ya Bandari ya Tanga nchini -

Tanzania.

MAELEZ0 MAFUPI YA WIGO WA HUDUMA:

Timu ya Mradi wa BBN inahitaji nafasi ya ofisi kwa ajili ya kukodisha katika -

JIJILATANGA, ziwe na sifa zifuatazo:

- 500m2 ya Nafasi ya ofisi kwa miaka 2 / miezi 24

- Majengo yaliyosafishwa, safi na yaliyofukizwa dawa ya kuua

wadudu kitaalamu
- Inapaswa kuwa katika mji wa Tanga na kufikika kwa urahisi

- Nafasi ya Maegesho ya magari & Jenereta ya kwa umeme wa

Hati miliki au Hati Rasmi zinazothibitisha umiliki wa mali na azimio
la kukodisha mali hiyo kutoka kwa mmiliki,

Hati rasmi ikiwa ni pamoja na leseni ya biashara, nyaraka husika na
Hati ya Makubaliano au ridhaa ya mmiliki wa mali hiyo

Michoro ya kimpango au ya usanifu inayoonyesha mpango wa ofisi
/jengo il BBN iweze kutathmini mahitaji,

Picha za jengo au eneo zilipo ofisi kwa ajili ya BBN kutathmini
pamoja na eneo, ikiwa kuna uhitaji wa kufanya ziara

Pendekezo la viwango au kodi kwa mwezi ikiwa ni pamoja na vigezo
na masharti ya huduma zilizopo/ masharti ya kukodisha,

Wasifu wa kampuni wenye uthibitisho wa uwezo wa kutosha wa
kifedha (Ripoti ya ukaguzi wa fedha ya 2021-2022) na rasilimali za
kutosha nazinazofaa,

Kwa kampuni, kufuata kanuni za petroli (Local Content) za 2017 na
ufafanuzi wa kampuni ya ndani kwa Tanzania.

Uthibitisho wa usajili/maombi kwa hifadhidata ya Watoa Huduma
kwa Wasambazaji wa Ndani (LSSP) wakati wa kuwasilisha jibu kwa
usemi huu wa maslahi unapendekezwa sana.

Jamhuri ya Uganda, Kampuni ya Taifa ya Mafuta ya Uganda (UNOC), Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania na/au Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC),
pamoja na makampuni mengine ya kimataifa ya mafuta yanashiriki katika
utekelezaji wa Mradi wa EACOP.

Uendelezaji wa Mradi wa EACOP unahusisha uhandisi, ujenzi, uendeshaji na
matengenezo yabomba la kusafirisha mafuta ghafi linalovuka Uganda na Tanzania
ikijumuisha. Gati yenye Kituo cha Kupakia Mafuta kwa Meli za Mafuta, karibu na
Tanga nchini Tanzania.

MAELEZO MAFUPI YA WIGO WA VIFAA / HUDUMA:

* Mkaguzi wa kuchomelea (1)- Kiwango cha chini cha CSWIP daraja la 1au
cheti sawa

* Mkaguzi wa Mipako (1) - Kiwango cha chini BGAS/CSWIP Daraja la Il,
NACE darajala Il, SSPC na ICORR darajalall

* Mkaguzi wa NDT (1)- Daraja la |l (UT, RT, MT, PT) kulingana na IS0 EN 9712

* Sifa za Mchomeleaji (Welder) kulingana na EN 9606-1 na ASME BPVC
Sehemu ya X

Wasifu wa kampuni wenye uthibitisho wa uwezo wa kutosha wa kifedha
na rasilimali za kutosha na zenye uwezo kusimamia kandarasi.

Orodha ya tajriba iliyo na historia ya ugavi ya kazi husika / rekodi
inayoonyesha uzoefu usiopungua miaka mitano (5) katika utekelezaji wa
huduma zinazofanana za huduma za uchomeleaji na mipako kulingana
na viwango vya kimataifa vinavyojulikana katika biashara ya Mafuta na
Gesi au soko linalolinganishwa.

Orodha ya kina ya wakaguzi waliohitimu na kuithinishwa,

Orodha ya vifaa vya NDT na mipako,

CV za Wakaguzi,

Sera ya Ubora wa Kampuni na mipango ya Afya, Mazingira na Usalama
Eneo la Kazi na uthibitisho: IS0 9001:2015, IS0 14001:2015
Rasimu/Sampuli ya ripoti ya ripoti katika umbizo la pdf,

Kuzingatia kanuni za mafuta ya petroli (Local Content) ya 2017 na
ufafanuzi wa kampuni ya ndani kwa Tanzania,

Uthibitisho wa usajili/maombi kwa hifadhidata ya Watoa Huduma kwa
Wasambazaji wa Ndani (LSSP) wakati wa kuwasilisha jibu kwa usemi huu
wa maslahi unapendekezwa sana.

Makampuni yanayovutiwa ambayo yanakidhi mahitaji ya chini kabisa na yana uwezo wa kutoa huduma zilizoorodheshwa hapo juu yanapaswa kuonyesha nia yao kwa
kutuma barua pepe pamoja na hati zilizoorodheshwa hapo juu kwa procurement@bbnjv.com . (Ukubwa wa Barua Pepe na viambatanishi: MB 20 & Nyaraka zote

lazima ziwasili kwa lugha ya Kiing

Makampuni yanayokidhi kwa kuridhisha mahitaji ya chini zaidi yaliyo hapo juu yatatathminiwa na yakichaguliwa

Kutofichua (NDA), ili kushiriki katika mchakato wa zabuni.

) mnamo au kabla ya tarehe 02 Februari 2023 1800hrs Saa za Tanzania.

na saini ya Makubaliano ya

Kumbuka: Kampuni zilizohitimu awali pekee ndizo zitapokea mwaliko wa kuwasilisha zabuni yao ili kuendeleza mchakato wa Wito wa Zabuni.

Makampuni yanayovutiwa ambayo yanakidhi mahitaji na yana uwezo wa kutoa huduma, yanapaswa kueleza nia yao kwa kutuma pamoja na hati zilizoorodheshwa
hapo juu barua pepe kwa procurement@bbnltd.co.tz (Ukubwa wa Barua pepe na viambatanishi: 20 MBs & Nyaraka zote lazima ziwasilishwe kwa lugha ya
Kiingereza) mnamo au kabla ya tarehe 02 Januari 2023, 12:00 jioni Saa za Tanzania,

Makampuni yanayokidhi kwa kuridhisha mahitaji ya chini zaidi yaliyo hapo juu yatatathminiwa na yakichaguliwa yataalikwa, kulingana na saini ya Makubaliano ya

Kutofichua (NDA), ili kushiriki katika mchakato wa zabuni.

Kumbuka : Kampuni zilizohitimu awali pekee ndizo zitapokea mwaliko wa kuwasilisha zabuni yao ili kuendeleza mchakato wa Wito wa Zabuni.
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Ahukumiwa kunyongwa hadi kufa
kwa kuua mke kwa kumchoma kisu

Na Kulwa Mzee

MKAZI wa Vingunguti Ma-
jengo, Dibron Saidi, anayedai
alimchoma kisu mkewe akafa
baada ya kumfumania na mwa-
namume mwingine akifanya
mapenzi kichochoroni, ametiwa
hatiani na kuhukumiwa ku-
nyongwa hadi kufa.

Alidai mkewe alimtamkia
maneno ya kuudhi kwamba
ikiwa hamtoshelezi ataachaje
kuwafuata wengine na kwamba
maneno hayo yalimpandisha ha-
sira akafanya tukio hilo.

Saidi alitiwa hatiani jana
mbele ya Hakimu Mkazi Mkuu,
Avodia Kyaruzi, baada ya
pande zote mbili kufunga usha-
hidi.

Hakimu Kyaruzi alisema
mshtakiwa alishtakiwa kwa ku-
muua mkewe kwa kukusudia
na kwamba Machi 11, 2018 saa
6:00 usiku, maeneo ya Vingun-
guti Majengo, alimuua Harriet
Justine kwa kumchoma kisu
mara tatu.

Alisema upande wa Jamhuri
ulikuwa na mashahidi sita na
miongoni mwao alikuwapo
mjomba wa marehemu ambaye
alidai alisikia sauti ikimwita
mjomba mjomba na alipotoka
nje, alimkuta mshtakiwa akim-
choma kisu mkewe.

Katika utetezi wake, mshtak-
iwa alidai alikuwa akitokea
kazini saa 6:00 usiku na kabla
hajafika nyumbani, alimkuta
mkewe kichochoroni akifanya

mapenzi na mwanamuine
mwingine.
Mshtakiwa  alidai  alijita-

hidi kuvumilia maumivu hadi
walipofika nyumbani na waki-
wa nyumbani, alimhoji mkewe
kuhusu tukio hilo lakini alim-
jibu kwamba yeye hamtoshelezi,
hivyo hawezi kuacha kutafuta
wanaume wengine.

“Maneno hayo anadai yaliku-
wa ya kuudhi akashindwa kuvu-
milia ndipo alipomchoma kisu.
Mahakama baada ya kusikiliza
ushahidi ina maswali yanayotak-
iwa kujibiwa. Mahakama inaji-
uliza je, ushahidi unajitosheleza
kumtia hatiani mshtakiwa. Je,
maugji yalikuwa ya kukusudia
au la? Na je, mtuhumiwa ndiye
aliyeua au hapana?

“Jukumu la kuthibitisha mash-
taka ni la upande wa Jamhuri,
wanapaswa kuthibitisha kama
kifo kilisababishwa na mshtaki-
wa,” alisema.

Hakimu Kyaruzi alisema sha-
hidi wa tatu alishuhudia tukio
na ripoti ya daktari ilieleza kuwa
kifo cha marehemu kilisaba-
bishwa na kuvuja damu nyingi
na mwili wake ulikutwa na ma-
jeraha matatu.

Alisema mtuhumiwa alidai
kweli alimchoma kisu baada
ya kutamkiwa maneno ya kuu-
dhi.

“Mahakama inaona maelezo
ya mtuhumiwa hayana ukweli.
Angeweza kuzuia hasira yake al-
ipomkuta kichochoroni anafan-
ya mapenzi. Kwa nini alishindwa
kuzuia hasira hizo alipotamkiwa
maneno ya kuudhi?

“Ushahidi wa upande wa
Jamhuri unajitosheleza. Mtuhu-
miwa anatiwa hatiani kwa kosa
la mauaji ya kukusudia,” alisema

Hakimu. Wakili wa Serikali, Tu-
maini Mafuru, alipopewa nafasi
aliiomba mahakama impe ad-
habu mshtakiwa kwa mujibu
wa sheria kwa sababu maisha
ya mwanadamu ni zawadi ali-
yopewa na Mungu mara moja na
ikiondoka haiwezi kurudi.

Alidai marehemu alikuwa na
watoto watatu na mama yake
waliokuwa wakimtegemea na
familia imebaki na mateso kwa
sababu ya mshtakiwa.

Wakili wa utetezi, Michael
Kibindu, aliomba mteja wake
apunguziwe adhabu alidai chan-
zo cha matatizo ni wivu wa map-
enzi. Haiwezekani kuwa na wivu
kwa mtu usiyempenda, hivyo
mteja wake alikuwa na mapenzi
mazito kwa mkewe.

“Mteja  wangu alipomkuta
mkewe na mwanamume mwing-
ine aliongea na mkewe kutaka
suluhu lakini mke alikataa na
kutoa maneno ya kuudhi yali-
yompandisha hasira akafanya
tukio lililosababisha kifo.

“Kisu kilichotumika ni nyenzo
zake za kazi hakwenda kununua,
mteja wangu ni kijana mdogo,
ana watoto watatu hawana
malezi sahihi, ni mgonjwa hivyo
naomba apewe adhabu nafuu,”
alidai Kibindu.

Baada ya kusikiza shufaa
hizo, Mahakama ilimpa adhabu
mtuhumiwa kwa mujibu wa
sheria, iliamuru anyongwe hadi
kufa.

Mahakama ilisema mtuhumi-
wa anayo haki ya kukata rufani
kama hakubaliani na hukumu
hiyo.

ya kodi.

TRA yakumbusha nyumba
Za wageni tozo va kitanda

Na Joseph Mwendapole

MAMLAKA ya Mapato Tanzania
(TRA), imewakumbusha wamiliki wa
nyumba za kulala wageni na hoteli
kulipa tozo ya kitanda ambayo ni asil-
imia moja kwa kila kitanda kilichotu-
mika.

Imesema ni vyema kila mmiliki wa
hoteli au nyumba ya wageni akaweka
kumbukumbu zake sawa na kuipa
serikali kodi hiyo ambayo ni stahiki
yake badala ya kusubiri kufanyika kwa
ukaguzi.

Mkurugenzi wa Elimu kwa Mlipako-
di wa TRA, Richard Kayombo, alisema
hayo jana alipokuwa akizungumza
na kituo kimoja cha televisheni ku-
fafanua kuhusu masuala mbalimbali

Alisema tozo hiyo si mpya kama
baadhi ya watu wanavyodhani kwa
kuwa ilianzishwa kwa mujibu wa
Sheria ya Utalii ya mwaka 2008 na
mwaka 2013 ilitungiwa kanuni namna
itakavyokusanywa.

Baada ya hapo, alisema TRA ilipe-

wa jukumu la kukusanya tozo hiyo ku-

tokana na Wizara ya Utalii na Maliasili
kutokuwa na miundombinu ya kuto-
sha kuikusanya wakati mamlaka hiyo
ina ofisi nchi nzima.

“Ilionekana sisi ndio wenye uwezo

wa kuikusanya kwa hiyo tukapewa

kazi ya kuikusanya na wizara inayo-
husika na utalii ilipewa kazi moja ya
kuleta orodha ya hoteli na nyumba za
kulala wageni ya kila Mkoa na Wilaya
kwa nchi nzima,” alisema Kayombo.
Aidha, alisema orodha hiyo im-
ekuwa ikihuishwa mara kwa mara
kwasababu kuna nyumba za kulala

: wageni na hoteli zinazooongezeka na

kuongeza kuwa mpaka sasa orodha

waliyonayo ni ya mwaka 2021.

“TRA inachofanya ni kuelimisha
wadau hao mara kwa mara kuhusu
sheria inayowataka kulipa tozo hiyo
na kwamba tozo inayotakiwa ni kwa
kila kitanda ambacho kimetumika. Si
kwamba tunahesabu vitanda vyote
ulipie hapana, ni kile kitanda kilicho-
tumika siku hiyo,” alisema Kayombo.

“Watu wasidhani kwamba TRA
inakuhesabia vitanda vyote ulivyo na-
vyo na kutaka uvilipe hapana, tunato-
za kile tu ulichopata kutoka kwa mteja
kwa mfano umepokea Sh. 50,000 ya
chumba kutoka kwa mteja aliyelala
hapo sisi unatupa asilimia moja tu am-
bayo ni Sh. 500,” alisema.

Aliwataka wamiliki hao kuwa na
utaratibbu mzuri wa kutunza kum-
bukumbu na kuwa na mashine ya
kielektroniki ya kutoa risiti (EFD) ili
kuepukana na udanganyifu unaoweza
kufanywa na wahudumu kuhusu
idadi ya wateja waliolala siku hiyo.

“Usipokuwa na utaratibu mzuri
wa kutunza kumbukumbu unaweza
kuibiwa na wahudumu wako, mfa-
no watu wamelala 20 ukaambiwa
wamelala watano sasa kama umedan-
ganywa hivyo na wewe utaidanganya
serikali,” alisema.

Kayombo alisema kumekuwa na
mjadala kwamba kwanini watu wa-
naolala kwenye nyumba hizo ha-
waambiwi kuhusu utaratibu huo wak-
idhani kwamba wateja ndio wanalipa
tozo hiyo.

“Nimeona huo mjadala na kuna
watu wengi walidhani kwamba mtu
anayelala kwenye hoteli au nyumba ya
kulala wageni ndiye anayetozwa hiyo
tozo, haiko hivyo kwasababu anayeto-
zwa ni mmiliki siyo mgeni kama wana-
vyodhani,” alifafanua Kayombo.

@ CRUDE OIL
FIPELINE
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OMBI LA KUONESHA MASLAHI KWA HUDUMA ZA MALAZI /

NYUMBA ZA KUPANGA
KUMB : ETJ-BB-PR-EI-GEN-GE-0030

OMBI LA KUONESHA MASLAHI KWA MAGARI

YA KUNUNUA NA KUKODI
KUMB : ETJ-BB-PR-EI-GEN-GE-0023

anakaribisha Makampuni kueleza nia yao kwa:

Utoaji wa Huduma za Malazi

MKANDARASI wa Uhandisi , Ununuzi na Ujenzi wa Gati na Kituo cha Kupakiaji -
Mafuta katika Ghuba ya Tanga kwa ajili ya Mradi wa Bomba la Kusafirisha
Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP) katika Ghuba ya Tanga, -

Jamhuri ya Uganda, Kampuni ya Taifa ya Mafuta ya Uganda (UNOC), Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania na/au Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania

kitaalamu

KIWANGO CHA MAHITAJI:

kuonyesha:

Majengo yaliyosafishwa, safi na yaliyofukizwa dawa za wadudu
Inapaswa ziwe Tanga mjini na kufikika kwa urahisi

- Ziwenaeneo la Maegesho & Jenereta kwa ajili ya umeme wa dharura
- Ziwe na hudumaya Umeme na maji

Kampuni zinazoonyesha nia yao zinaalikwa kuandika ombi lao kwa

Jamhuri ya Uganda, Kampuni ya Taifa ya Mafuta ya Uganda (UNOC), Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania na/au Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC),
pamoja na makampuni mengine ya kimataifa ya mafuta yanashiriki katika

MKANDARASI wa Uhandisi, Ununuzi na Ujenzi wa Gati na Kituo cha Upakiaji wa -
Mafuta katika Ghuba ya Tanga kwa ajili ya Mradi wa Bomba la Kusafirisha Mafuta -
Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP), anakaribisha Makampuni kueleza nia yao kwa: -

Utoaji wa Magari ya Kukodisha -

TANI

(TPDC), pamoja na makampuni mengine ya kimataifa ya mafuta yanashiriki
katika utekelezaji wa Mradi wa EACOP.

Kama sehemu ya mradi wa EACOP, mafuta yasiyosafishwa yatapakiwa
kwenye meli kupitia kituo kilicho karibu na ufuo wa Bahari ya Hindi. Kituo hiki
kitakuwa kilomita 2 kutoka ufukweni kutoka eneo la Hifadhi ya Baharini
lililopo kwenye peninsula ya Chongoleani mbele ya Bandari ya Tanga nchini
Tanzania.

MAELEZO MAFUPI YA WIGO WA HUDUMA:
Timu ya Mradi wa BBN inahitaji huduma ya nyumba za kupanga katika JIJI LA

GA na zenye sifa zifuatazo:
Nyumba zilizo na samani zote pamoja huduma zote zinazohitajika
Nyumba ya Chumba 1 cha kulala, vyumba 2 vya kulala vyote
vinajitegemea, ziwe nyumba za kujitegemea au kuchangia kwenye
uzio mmoja,
Nyumba ya Kawaida ya Familia yenye vyumba 3 vya kulala au vyumba
4ziwe za kujitegemea au kwenye uzio wa kuchangia,

Hati miliki au Hati Rasmi zinazothibitisha umiliki wa mali na azimio la
kukodisha mali hiyo,

Michoro ya usanifu inayoonyesha mpango wa nyumba kwa BBN
kutathmini mahitaji,

Picha za nyumba au nafasi inayopatikana kwa BBN kutathmini
pamoja na eneo, ikiwa kuna ziara

Leseni halali ya biashara na usajili

Pendekezo la viwango vya kodi kwa mwezi ikiwa pamoja na viwango
vya huduma, masharti ya malipo na vigeazo vya kukodisha.

Wasifu wa kampuni wenye uthibitisho wa uwezo wa kutosha wa
kifedha (Ripoti ya ukaguzi wa kifedha ya 2021-2022) na rasilimali za
kutosha na zinazofaa.

Kwa kampuni, kufuata kanuni za petroli (Local Content) za 2017 na
ufafanuzi wa kampuni ya ndani kwa Tanzania.

Uthibitisho wa usajili/maombi kwa hifadhidata ya Watoa Huduma
kwa Wasambazaji wa Ndani (LSSP) wakati wa kuwasilisha jibu kwa
usemi huu wa maslahi unapendekezwa sana.

utekelezaji wa Mradi wa EACOP.

Kama sehemu ya mradi wa EACOP, mafuta yasiyosafishwa yatapakiwa kwenye
meli kupitia kituo kilicho karibu na ufukwe wa Bahari ya Hindi. Kituo hiki
kitakuwa kilomita 2 kutoka ufukweni kutoka eneo la Hifadhi ya Baharini lililopo
kwenye peninsula ya Chongoleani mbele ya Bandari ya Tanga nchini Tanzania.

MAELEZ0 MAFUPI YA WIGO WA HUDUMA:

Timu ya Mradi wa BBN inahitaji magari ya kukodi kutumika katika JIJI LA TANGA
yenye sifazifuatayo:

7Na. - 4 x4 double cabins

4Na. -4 x4 Stesheni Wagon SUV

1Na. - Basi dogo la abiria (mini bus)

1Na. - basi la abiria (town bus)

1Na. - lori dogo la mizigo

Kisomo cha odometer kisichozidi 100000km au umri usiozidi ya miaka 5
kutoka mwaka iliyotengenezwa

Magari yenye bima kubwa

Itatumika mkoani Tanga

Hakuna Dereva anayehitajika, yataendeshwa na mtumiaje au dereva wa
kampuni

Ina vifaa vyote muhimu

Warranti na rekodi za matengezo (service records)

KIWANGO CHA MAHITAJI:

Kampuni zinazoonyesha nia yao zinaalikwa kuandika ombi lao kwa:

Vibali vya biashara na hati zote ikinyesha uzoefu katika shughuli za kuuza
| kukodisha magari.

Kadi ya usajili inayothibitisha umiliki wa gari

Bima ya gari inayoonyesha uhalali wa bima kutoka kwa mtoa huduma za
bima anayetambulika

Picha za gari ikiwa ni pamoja na usomaji wa odometer na eneo (zilipo),
ikiwa BBN inataka kukagua au kuona magari.

Pendekezo la bei ya kila mwezi ikiwa ni pamoja na, masharti ya malipo na
masharti ya kukodisha,

Wasifu wa kampuni ulio na uthibitisho wa uwezo wa kutosha wa kifedha
(Ripoti ya ukaguzi wa kifedha ya 2021-2022) na rasilimali za kutosha na
zinazofaa.

Kwa kampuni, kufuata kanuni za petroli (Local Content) za 2017 na
ufafanuzi wa kampuni ya ndani kwa Tanzania.

Uthibitisho wa usajili/maombi kwa hifadhidata ya Watoa Huduma kwa
Wasambazaji wa Ndani (LSSP) wakati wa kuwasilisha jibu kwa usemi huu
wa maslahi unapendekezwa sana.

kwa lugha ya Kiing

Makampuni yanayovutiwa ambayo yanakidhi mahitaji ya chini kabisa na yana uwezo wa kutoa huduma zilizoorodheshwa hapo juu yanapaswa kuonyesha nia yao kwa
kutuma barua pepe pamoja na hati zilizoorodheshwa hapo juu kwa procurement@bbnjv.com . (Upeo wa Ukubwa wa Barua Pepe: MB 20 & Nyaraka zote lazima
iwasili ) mnamo au kabla ya tarehe 02 Februari 2023 1800hrs Saa za Tanzania.

Makampuni yanayokidhi kwa kuridhisha mahitaji ya chini zaidi yaliyo hapo juu yatatathminiwa na yakichaguliwa yataalikwa, kulingana na saini ya Makubaliano ya
Kutofichua (NDA), ili kushiriki katika mchakato wa zabuni.

Kumbuka: Kampuni zilizohitimu awali pekee ndizo zitapokea mwaliko wa kuwasilisha zabuni yao ili kuendeleza mchakato wa Wito wa Zabuni.

Makampuni yanayovutiwa ambayo yanakidhi mahitaji ya chini kabisa na yana uwezo wa kutoa huduma zilizoorodheshwa hapo juu yanapaswa kuonyesha nia yao kwa
kutuma barua pepe pamoja na hati zilizoorodheshwa hapo juu kwa procurement@bbnjv.com . (Upeo wa Ukubwa wa Barua Pepe: MB 20 & Nyaraka zote lazima

kwa lugha ya Kiing

) mnamo au kabla ya tarehe 02 Februari 2023 1800hrs Saa za Tanzania.

Makampuni yanayokidhi kwa kuridhisha mahitaji ya chini zaidi yaliyo hapo juu yatatathminiwa na yakichaguliwa yataalikwa, kulingana na saini ya Makubaliano ya
Kutofichua (NDA), ili kushiriki katika mchakato wa zabuni.

Kumbuka: Kampuni zilizohitimu awali pekee ndizo zitapokea mwaliko wa kuwasilisha zabuni yao ili kuendeleza mchakato wa Wito wa Zabuni.

aszio2
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Mradi wa maji Chalinze
kukamilika mwezi Februari

Na Joseph Mwendapole

WAKAZI 200,000 wa Hal-
mashauri za Chalinze na
Morogoro, wanatarajiwa kuanza
kunufaika na huduma ya majisafi
kupitia utekelezaji wa mradi wa
Chalinze awamu ya tatu, uliogha-
rimu Sh. bilioni 70.

Akizungumzia maendeleo ya
mradi huo jana, Ofisa Mtendaji
Mkuu wa Mamlaka ya Majisafi
na Usafi wa Mazingira Dar es
Salaam (DAWASA), Mhandisi
Cyprian Luhemeja, alisema mra-
di umetekelezwa kikamilifu kwa
asilimia 96 mpaka sasa na kufikia
mwisho wa Februari, utakuwa
umekamilika.

Alisema tayari kazi mbalimbali
za ujenzi zimekamilika ikiwamo

ujenzi wa matangi 18 ya kuhi-
fadhi maji yenye ujazo wa lita
500,000 mpaka milioni mbili,
vituo vya kusukuma maji 10 na
wameshajenga vituo saba, ujenzi
wa mtandao wa kusafirisha maji
kwa umbali wa kilomita 1,268
pamoja na ujenzi wa vizimba vya
kuchotea maji 351 ambavyo vy-
ote vimekamilika.

“Mpaka sasa  utekelezaji
umeenda vizuri na kazi kubwa
imefanyika ndani ya muda
uliopangwa. Kazi iliyobaki kwa
sasa ni kufunga pampu kwe-
nye mtambo wa maji Wami.
Pampu ambazo zimeshafika
hivyo ni kazi ya kufunga tu,”
alisema.

Luhemeja aliongeza kuwa
baada ya kazi kukamilika,
mkandarasi atafanya majaribio

ya kuruhusu maji kwenye mfu-
mo mwisho wa mwezi wa pili
kabla ya kuruhusu uzinduliwe
rasmi ili wananchi waanze ku-
pata huduma.

Mradi huu utaongeza upati-
kanaji wa maji kupitia mtambo
wa kuzalisha maji wa Wami
kutoka lita 500,000 mpaka lita

900,000 kwa siku.
“Tunaishukuru serikali kwa
kuwezesha  upatikanaji  wa

fedha kiasi cha Sh. bilion 70 za
kutekeleza mradi huu ambao
umefikia hatua za mwisho za
ukamilishwaji. Ni wakati sasa wa
wananchi kujiandaa kupokea
huduma pamoja na kutunza
miundombinu ya maji,” alisema
Luhemeja.

Mradi wa maji Chalinze awa-
mu ya tatu utanufaisha wakazi

wa halmashauri yote ya Chal-
inze, sehemu ya kata zilizoko
Tanga, Mkata, Morogoro na
Bwawani. Pia kata za Kiwangwa,
Msata, Miono, Magomeni, Vigwa-
za, Tarawanda, Bwirigu, Ubena
Zomozi, Mbwewe, Lugoba, Fu-
kayose, Mpera, Msoga Kimange,
Mandela, Gwata, Magingu, Mka-
ta, Kwa Sungu, Ngerengere, Ki-
dugalo.

Mhandisi Mshauri wa mradi
huo, kutoka kampuni ya ujenzi
ya Afcons, Dhaval Soni, alisema
kazi kubwa imefanyika kwenye
mradi na pampu ya kwanza im-
ekwishafungwa kwenye mtambo
wa Wami na kazi inaendelea ili
kufunga pampu nyingine kwa
lengo la kuongeza uwezo wa
uzalishaji maji kwenye chanzo
hicho.

“Tunaendelea  kukamilisha
kazi zilizobaki ikiwamo ujenzi
wa vituo vya kusukuma maji, na
tunaimani ifikapo mwisho wa
mwezi Februari tutakuwa tume-
kamilisha mradi wote kwa asil-
imia 100,” alisema Soni.

Fatma Nasoro mkazi wa Ki-
hangaiko Msata, aliishukuru
serikali kwa kuendelea kubore-
sha upatikanaji wa maji kwenye
eneo lao, akisema kupitia mradi
huo ana imani kubwa ya kupata
maji muda wote pasipo usum-
bufu.

Alisema maji yamekuwa
yakikatika katika mara kwa
mara kwenye eneo lao, lakini
kupitia mradi huu ana imani
kubwa kuwa maji yatapatikana
vizuri.

SUMAJKT yaongeza magari 17 kuongeza ufanisi wa kazi

Na Romana Mallya

SHIRIKA la Uzalishaji
Mali la Jeshi la Kujenga
Taifa (SUMAJKT), limeen-
delea kujiimarisha kwa
kununua magari 17 yenye
thamani ya Sh. bilioni
1.647 kwa matumizi ya
kiutawala ili kuongeza
ufanisi.

Mkuu wa Tawi la Uta-
wala Makao Makuu ya
JKT, Brigedia Jenerali
Hassan Mabena katika
hotuba yake wakati wa
uzinduzi wa magari hayo
juzi alisema, yatatumiwa
na Makao Makuu ya SU-
MAJKT, Makao Makuu ya
Kampuni ya Ujenzi (SCCL)
na Kampuni ya Ulinzi ya
SUMAJKT Guard.

Alisema mengine ni
kwa ajili ya ofisi ya SU-
MAJKT Kanda ya Maghar-
ibi na SUMAJKT Kanda ya
Kusini.

Akizungumza mara
baada ya uzinduzi huo,
Brigedia Jenerali Mabena
alisema shirika litaende-
lea kununua magari ili ku-
hakikisha majukumu ya
wakurugenzi na watend-
aji yanarahisishwa.

“Ninawapongeza wa-
tendaji wa kampuni ya
Ujenzi, SUMAJKT Guard
na kampuni ya Usafi,
kwa jitthada na ush-
irikiano mkubwa katika
kutekeleza ~ majukumu
yenu kwa ufanisi husu-
sani maeneo ya ujenzi,
huduma ya ulinzi na usafi
katika taasisi za serikali na
taasisi binafsi na kuliletea

shirika na JKT sifa kubwa,”
alisema.

Aliwataka ~ watendaji
wote kufanya kazi kwa
bidii, weledi na ufanisi
ili kuendana na kasi ya
kufikia malengo ya kuan-
zishwa kwa JKT.

“Uzinduzi wa magari
na pikipiki hizi ukawe
chachu kwenu watendaji
na kuongeza bidii zaidi
katika utekelezaji wa mi-
radi mbalimbali, hali ita-
kayowezesha kupata faida
zaidi na kuongeza viten-
dea kazi vingine,” alisema.

Mkurugenzi Mtend-
aji wa SUMAJKT Kanali
Petro Ngata alisema kati
ya magari hayo, matano
ambayo ni aina ya Toyota
Hilux Double Cabin 2 ni
kwa ajili ya wakurugenzi
Makao Makuu ya SUMA-
JKT, manane ambayo
ni Toyota Hilux Double
Cabin 2.8 ni kwa ajili ya
kampuni ya ulinzi ya SU-
MAJKT Guard.

Alisema gari moja aina
ya Toyota Land Cruiser
TX ni kwa gjili ya Mkuru-
genzi Mwendeshaji wa

kampuni ya Ujenzi ya SU- TEGETA BUMERA LOGDE ANDCOLTD NYUMBA YENYE LESENI YA MAKAZI JOACHIM HERONIMUS MWINGIRA |KIGOGO KATI 26/01/2023 SAA12:00 MCHANA NA KUENDELEA (MARUDIO)

MAJKT na TOYOta Hilux TANDALE MARYAN GENERAL SUPPLIES NYUMBA MARYAN KAPAMA KIMARA 27/01/2023 SAA 12:00 MCHANA NA KUENDELEA (MARUDIO

Double Cabln 24 kwa .a‘llh TEMEKE IBRAHIM HARUNA MKALIPA NYUMBA IBRAHIM HARUNA MKALIPA MBAGALAKIBURUGWA  |23/01/2023 SAA 14:00 MCHANA NA KUENDELEA (MARUDIO)

ya Meneja SUMAJKT Ujen-

zi Kanda ya Kusini. UBUNGO SALUMKONDO MWINYIMKUU TANDALE MUHALITANI KONDO MWINYIMKUU TANDALE MUHALITANI | 23/01/2023 SAA 14:00 MCHANA NA KUENDELEA (MARUDIO)
“Gari Toyota Hilux UBUNGO FELIX BIRCKMAS ALOYCE NYUMBA KASSIAN ANTONY NINDI TABATA KISUKULU 05/02/2023 SAA 12:00MCHANA NA KUENDELEA (MARUDIO)

Double Cabini 2.4 ni kwa
matumizi ya Meneja
SUMAJKT Kanda ya Ma-
gharibi na lingine la aina
hiyo litatumiwa na Mku-
rugenzi Mwendeshaji wa
Kampuni ya Usafi SUMA-
JKT,” alisema.

Kanali Ngata aliwataka watakaoka-
bidhiwa wahakikishe wanayatunza
na kuyatumia kwa matumizi yanay-
ostahili ili yaweze kuleta tija iliyoku-
sudiwa na kudumu kwa muda mrefu.

Kaimu Mkurugenzi Mwendeshaji
wa Kampuni ya Ulinzi SUMAJKT
Guard, Meja Essau Nchimbi alisema
wana watendaji 15,222 ambapo kati
ya wanaume ni 10,904 na wanawake
ni 4,318 na wana magari 49, pikipiki
144, mtambo mmoja na mashine nne.

Alisema
manane aina ya Toyota Hilux Double
Cabin 2.8 kwa thamani ya Sh. milioni
687.232, ikiwa ni jitihada za kujijengea
uwezo wa kiutendaji ili kuendelea
kutoa huduma bora.

Mkurugenzi Mwendeshaji wa Kam-
puni ya Usafi na Unyunyiziaji Dawa
za Wadudu SUMAJKT, Kapteni Rose-
mary Katani akifafanua kuhusu gari
aina ya Toyota Hilux Pick Up, alisema
lina thamani ya Sh. milioni 103.790

wamenunua  magari

lea

ambalo litatumika kwa shughuli za
kiutawala kwa kusaidia
masoko mapya na kuzungukia mi-
radi.

Alisema kampuni hiyo inatekeleza
majukumu yake karibu mikoa yote
ya Tanzania Bara na wana jumla
ya watendaji 1,368 na wanaende-

kutafuta

kununua vitendea kazi yaki-

wamo magari, maguta na pikipiki
kwa matumizi yao na shirika kwa
ujumla.

NOTISI 7/ TANGAZO

LEGENDS AUCTION MART LTD, DESTENI COMPANY LIMITED, NUTMEG AUCTIONEERS & PROPERTY MANAGERS CO.LTD ,SALEI AUCTION
MART LTD,HEDANE ENTERPRISES LTD, MASE INTERNATIONAL LTD,TAUSI AUCTION MART,MASETO AUCTIONEER AND DEBT
COLLECTORS, JY AUCTIONEERS CO.LTD, NGOMENI AUCTION MART, REAL MASTER LTD,DRM AUCTIONEERS & CO.LTD, MAS AND
ASSOCIATES CO.LTD,MELVA INTERNATIONAL LTD ,YONO AUCTION MART &CO.LTD ,YARDLEY RECOVERIES AUCTION LTD, SUMA JKT
AUCTION MART COMPANY LTD,MAJEMBE AUCTION MART LTD, MABUNDA AUCTIONEER MART CO.LTD kwa mamlaka tuliyopewa na
Jamhuri ya Muunganowa Tanzania, chini ya Benki ya AKIBA COMMERCIAL BANK PLC, tunatoa notisi ya kurudia minada ya hadhara kama
ilivyohainishwa kwenye tangazo, tutafanya Minada ya hadhara kama ratiba inavyoonyesha.

TAWI
ALILOKOPA

JINALAMTEJA AINA YA DHAMANA

JINALAMWENYEDHAMANA | MAHALIDHAMANA ILIPO

TAREHE YA MNADA

MAIN

CHEXENGINEERING LTD

NYUMBAILIYOPO KWENYE KIWANJA NAMBA
TI0KITALU "15'NA HATI NAMBA 69065

CHEDIEL GASPER NSHANA BUNJU-KINONDONI

21/01/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA ( MARUDIO)

TEMEKE

HAPPYNESS GEORGE MKOPI

NYUMBA YENYE HATIMILIKI

PATRICK SAMWEL NGAYIWA KIJICHI MGENINANI

23/01/2023 SAA 12:00 MCHANA NA KUENDELEA (MARUDIO)

TEGETA

NICE CHANDE MOHAMEDY

NYUMBA YENYE LESENI YAMAKAZI

ROSEMARY DESDELIUSHAULE ~ |KWAAZIZIALLY

24/01/2023 SAAT1:00 MCHANA NA KUENDELEA (MARUDIO)

KIJITONYAMA

SASISELEMANIKITUNDU

NYUMBA

MWAJUMA SELEMANIKITUNDU ~ |GOBA

25/01/2023 SAA13:00 MCHANA NA KUENDELEA (MARUDIO)

MASHARTI YA MNADA
1 Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya Nyumba, Kiwanja,Gari au Shamba ,papo hapo baada ya mnada kumalizika na 75% itakayobaki
italazimika kulipwa ndani ya siku 14.

2 Ikiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la mnada kuhusiana na malipo ya awali,hatarudishiwa pesa yoyote aliyokwisha ilipa

3 Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu no.0715868000/0713237650/0762260787/0719974916

4 lwapo ndani ya siku 60 mnunuzi hajakabidhiwa nyumba Benki itarudisha kiasi cha fedha kilichowekwa na mnunuzi Benki bila gharama
yeyote.
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MWANGA WA JAMII

Wizi wa mbolea ya
ruzuku nani alaumiwe

KUSHAMIRI kwa wizi wa mbolea ya ruzuku kunakohusisha wa-
tumishi waliopewa jukumu la kusimamia, kunaibua maswali men-
gi

Katika matukio kadhaa yanayoripotiwa kuibwa kwa mbolea ya
ruzuku, watuhumiwa wanatajwa kuwa ni wale walioaminiwa kusi-
mamia na kuigawa mbolea hiyo.

Hili ni jambo la kushangaza na ukijiuliza unaweza usipate jibu
sahihi kwamba ni kulihujumu taifa ambalo linataka wananchi
wake wanufaike na mbole hiyo au ni tamaa ya wachache kunufai-
sha matumbo yao na kuweka utaifa nyuma.

Ni juzi tu Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, ameingilia kati na ku-
wataka wananchi kuwa walinzi wa mbolea ya ruzuku iliyotolewa
na serikali kuhakikisha inatumika kwa malengo yaliyokusudiwa ya
kuongeza uzalishaji wa mazao katika msimu wa 2022/2023 yana-
timia.

Alipotoa agizo hilo alisema kumekuwa na Watanzania wachache
wasiokuwa na nia njema kwa kutorosha mbolea kwenda nchi ji-
rani na kuwaacha wenzao bila kuwa na mbolea ya kutosha, jambo
hili lazima tulikemee na tulisimamie sote ili kuhakikisha mbolea
iliyopo nchini ni kwa ajili ya Watanzania, kila mmoja awe mlinzi
kwa mwenzake.’

Utoaji wa ruzuku hiyo ya mbolea unalenga kuongeza uzalishaji
wa chakula nchini na Waziri Mkuu akasema ni marufuku kuiuza
nje.

Awali mbolea iliuzwa kwa zaidi ya Sh. 100,000, lakini Rais Samia
aliridhia kutoa ruzuku Sh. bilioni 150 ili ikashushe bei ya mbolea
na sasa inauzwa kwa Sh. 70,000.

Katika wizi huo, Waziri Mkuu alibainisha kuwa mkoani Songwe,
tani 2,199 zimekamatwa zikipelekwa nchi jirani. Alisisitiza suala
la Watanzania kuwa walinzi kwa sababu hiyo ni pesa yao ina-
toroshwa na wachache, huku malengo ya serikali ikiwa ni kuhu-
dumia Watanzania kwa usimamizi wa Rais Samia.

Baadhi ya watumishi wanaokamatwa kuhusishwa na wizi wa
mbolea hiyo wanakiri kuichukua wakidanganya kuwa wana-
mashamba ilhali hawana.

Wizi huo unatokana na tamaa kwa kuwa baadhi yao huichukua
mbolea hiyo na kwenda kuiuza kwa bei ya juu na kuvuruga lengo
lililowekwa na serikali la kuwapunguzia wakulima gharama ya ku-
nunua kwa bei kubwa.

Kilimo ni uti wa mgongo kwa sababu bila chakula hakuna mtu
atakayekuwa na nguvu ya uzalishaji, iwe kiwandani, ofisini, kwe-
nye biashara na hata kwenye mashamba.

Sekta zote zinategemea kilimo ili mazao yatakayopatikana yatu-
mike kwenye chakula na uzalishaji wa bidhaa nyingine viwandani.

Wanaoiba mbolea hiyo tunaweza kuwaita ni wahujumu uchumi
kwa sababu lengo lao ni kufifisha dhamira ya serikali ya kutaka
sekta ya kilimo iboreke kwa kuzalisha mazao bora kupitia mbolea
watakayotumia.

Kama alivyoagiza Waziri Mkuu, suala la ulinzi wa mbolea ni ju-
kumu la kila Mtanzania ili kudhibiti wizi na nchi iweze kusonga
mbele.

Nchi nyingine duniani zimefanikiwa kwa sababu zimeweka
mkazo kwenye sekta ya kilimo na kuwa wasambazaji wakubwa wa
chakula kwenye nchi nyingine.

Umuhimu wa sekta ya kilimo unaonekana inapotokea nchi kuwa
na upungufu wa chakula na serikali kuanza kuhangaika kutafuta
msaada kwenye nchi nyingine.

Ni wakati sasa wa kutambua kuwa bila kilimo bora uchumi hau-
wezi kutengemaa.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Mwandishi
Wetu

B Muungwana Lazima Nilonge

Vyama vya siasa vijitathmini 2023

VYAMA vya siasa vinapoan-
za kampeni za kuanzisha
harakati za kisiasa na miku-
tano ya hadhara, ni vyema
vianze na kufanya tathmini
ya ndani kuhusu malengo
yao kisiasa kwa mwaka huu
ambao ni kama vimepata
nuru mpya.

Kwa vyama hivyo, ajenda
kuu si kutumia mikutano ya
hadhara pekee na kuanza
kampeni na hamasa nchi
nzima, lakini pia kuwe na
suala la miradi ya maen-
deleo ndani ya taasisi hizo,
kuongeza mapato, kutafuta
rasilimali zaidi ili kuwa na
ofisi, vitendea kazi na kuan-
zisha mwanzo mpya wa ki-
siasa kwa kusambaa na kui-
fikia kila koma ya Tanzania.

Lakini, vyama vijifanyie
kujua kama vina kitu gani
cha kujivunia licha ya
kuwa kifungoni kwa miaka
saba. Katika masuala ya
kidemokrasia za ndani je,
vimefikia malengo? Vime-
fundisha makada wangapi
itikadi au msimamo wao?
Je, wametoa au hawakutoa
mafunzo ya uongozi?

Kama havikufanya vizuri
katika kufikia malengo hayo
tatizo ni nini? Je, ufumbuzi
uko wapi?

Kwa mfano kuna kufanya
tathmini ya majukumu,
wameweza kuwa na ofisi au
kutenga kiasi fulani cha fed-
ha ili kufikisha Shilingi mil-
ioni 100 kununua kiwanja,
au kama kuna ardhi kujenga
ofisi ili kujipunguzia ghara-
ma za kupanga ambazo ni
kubwa na zinazorudisha
nyuma mipango mingine ya
maendeleo?

Pamoja na hayo ni vyema
pia kuwa makini kwenye
masuala ya matumizi ya
pesa za chama, hadi sasa
zimetumika kiasi gani? Je,
kuna faida katika matumizi
hayo? Suala la demokrasia
na uenezi ndani ya chama ni
muhimu. Vipi kuhusu kufikia
malengo ya kushirikisha wa-
nawake na vijana kwenye
uongozi.

Uchaguzi mkuu wa 2025
unahitaji maandalizi chama
kinajiwekea rasilimali na fed-
ha kiasi gani ili kifanye vizuri
? Ni mambo gani mabaya
yanaweza  kukikwamisha
katika kutekeleza malengo
kipindi cha kuelekea mwaka
wa uchaguzi.

Wanasiasa wawe na miti-
zamo chanya ili waweze ku-
jiongezea nafasi za kukuba-
lika waangalie changamoto
kama fursa ili 2025 iwe ya
shangwe ya maendeleo ya
demokrasia hata baada ya
kukaa jela kwa karibu mu-
ongo mzima.

Tkumbukwe mwaka 2024
ni uchaguzi wa serikali za mi-
taa ni muda wa kujiongezea
kipato, kutumia vipaji wal-
ivyo navyo wanasiasa wetu,
ili kufanikisha azma ya
kuwa vyama mbadala vina-
vyochangia kubadili sura ya
nchi na kuleta maendeleo.

Wanasiasa hawa  wa-
naweza kwenda katika taasi-
si za elimu ya juu na hata za
kitafiti ili kujiongezea uwezo
wao, wapate semina na ku-
fuliwa ili waweze kuwa bora
zaidi majukwaani kwenye
kampeni za uchaguzi wa mi-
taa na ule mkuu.

Vyama vya siasa vijihu-

sishe na shughuli mbalimba-
li za kiuchumi kama vile kil-
imo kwenye maeneo mengi
nchini kuna ardhi zenye ru-
tuba, kuzalisha mali si jambo
baya ili kuwa na mapato.

Vinapohimiza Tanzania
kujitegemea na kupunguza
utegemezi kwa nchi za ki-
geni viwe mfano siyo kue-
ndeleza kanuni ya sikiliza
mawazo yangu usiangalie
matendo yangu.

Wananchi wanategemea
kuwaona wanasiasa waki-
jitolea na kushiriki kwenye
masuala mbalimbali ya
maendeleo na raia mitaani
mfano, kuchimba na kuten-
geneza mitaro ya majitaka,
kusaidia shughuli za nguvu
za wananchi kama kufyatua
matofali, kujenga vyoo shu-
leni na kazi kijamii badala
ya kusimama pembeni na
kujitenga na wananchi kwa
kisingizio kuwa hawako ma-
darakani na kwamba ni ju-
kumu la CCM.

Wakumbuke zama hizi ni
za siasa za kijasiriamali ku-
tokana na mazingira kubadi-
lika kuanzia tabianchi,
teknolojia na utandawazi
hivyo kwa mwanasiasa
naye anatakiwa kubadilika
pia.

Wanasiasa wawe na imani
na kile wanachofanya siyo
kumangamanga na kuwa
kama watu wasiofahamu
itikadi wala malengo yao ili
umma uone kuwa wamed-
hamiria na wanafanya siasa
za kuwaomba, kuishauri na
kuikosoa serikali ili kuwaon-
dolea Watanzania matatizo
ya kiuchumi na umaskini
waliyonayo.
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Kifo cha mtoto
kutumbukia
kwenye dimbwi
chazua utata

Na Francis Godwin, IRINGA

MWANAFUNZI wa Shule
va Msingi Sunflower llula,
Wilaya ya Kilolo, mkoani
Iringa, Kian Msamba (6),
amedaiwa kufa maji kwa
kutumbukia kwenye dimbwi
lililokuwa ndani ya uzio wa
shule hiyo na kifo chake
kuzua utata.

Tukio hilo limetokea Janu-
ari 14 majira ya mchana
wakati wa mvua inayoende-
lea kunyesha mkoani humo.

Wakizungumza baada ya
maziko, wazazi pamoja na
ndugu waliomba uchunguzi
ufanyike katika shule hiyo
kwa kushindwa kusimamia
malezi ya watoto wanaoka-
bidhiwa na kuwapo taarifa
tata za kifo cha mtoto wao.

“Tunaomba timu iundwe
ili kuchunguza tukio hili
kwani mpaka sasa uongozi
wa shule haujasema lolote
wala kutoa historia yoyote
ya mtoto katika kipindi
chote walichokuwa wanai-
shi na mtoto wetu,” alisema
Elisha Kivike, mwananchi
wa eneo hilo.

Atilio Mwalisa, Mwenyekiti
wa Serikali ya Mtaa wa
Uyole ‘A’, alisema taarifa ya
kifo waliyopokea haikuwa
kamili ndiyo maana hata
makaburini walitangaza ni
ajali ya maji.

Alitoa rai kwa wamiliki
wa shule kuwa makini na
watoto hasa kipindi hiki cha
mvua. )

Baba mzazi wa mtoto
huyo, Kornel Msamba, alise-
ma siku ya tukio alipigiwa
simu na uongozi wa shule
na kutakiwa kufika Hospitali
va llula haraka kwa madai
kuwa mtoto wake anaumwa,
lakini alipofika alikuta polisi
ambao walimpa taarifa ya
kifo cha mtoto wake.

Mganga Mfawidhi wa
hospitali hiyo, Dk. Dickson
Malamala, alisema wakati
mtoto anafikishwa hospitali
alikuwa ameshafariki na
walikamilisha vipimo ving-
ine ili kujua chanzo cha kifo
chake.

“Mwili wa mtoto ulikuwa
ukitokwa na maji puani na
mdomoni na kifo chake
kimesababishwa na maji,”
alisema.

Mkuu wa shule hiyo haku-
weza kupatikana kwa kuwa
anashikiliwa na Polisi pamo-
ja na Mkurugenzi wa shule
hiyo huku Mwalimu Mkuu
Msaidizi, akidai sio msemaji,
lakini alikiri kuwapo kwa
tukio hilo.

“Nashindwa kuzungumzia
tukio hili kwani sifahamu
chochote zaidi ya kusikia
juu ya kifo cha mtoto huyu
aliyefia hapa shuleni kwe-
nye dimbwi la maji jirani
na geti la kuingia shule,”
alisema.

Aliyekuwa Mkuu wa Wilaya ya Hai, mkoani Kilimanjaro, Lengai Ole Sabaya, akiwa chini ya ulinzi wa askari Magereza

jana. PICHA: ALLAN ISACK

Kesi kupinga kuachiwa huru Sabaya
kuanza kusikilizwa siku 5 mfululizo

Na Allan Isack, ARUSHA

MAHAKAMA Kuu Kanda ya
Arusha, itaanza kusikiliza siku
tano mfululizo rufani iliyo-
wasilishwa na Jamhuri kupinga
hukumu ya kumwachia huru
aliyekuwa Mkuu wa Wilaya ya
Hai, mkoani Kilimanjaro, Lengai
Ole Sabaya, ya uhujumu uchumi
iliyotolewa na Mahakama ya
Hakimu Mkazi Arusha.

Katika rufani hiyo waleta ru-
fani ni Mkurugenzi wa Mash-
taka nchini (DPP), wajibu rufani
ni Ole Sabaya na wenzake wata-
no, Silvester Nyegu (26), Enock
Togolani (41), John Odemba,
Jackson Macha (29) na Nathan
Msuya (31).

Naibu Msajili wa Mahakama
Kuu Kanda ya Arusha, Judith
Kamala, alisema rufani hiyo
itaanza kusikilizwa Februari 27,

KABWELA

28 na Machi 1, 2 na 3, mwaka
huu, chini ya Jaji wa Mahakama
hiyo, Salma Maghimbi.

“Rufani hii itaanza kusikilizwa
baada ya kutolewa kwa chap-
isho kwenye magazeti mara tatu
ya kuitwa kufika mahakamani
kwa warufani ambao waliach-
iliwa huru,” alisema.

Wakili wa Serikali, Alice
Mtenga, alidai rufani ilipangwa
kwa ajili ya kusikilizwa baada ya
kutekelezwa kwa agizo la ma-
hakama kwa kuagiza kutolewa
kwa chapisho mara tatu kwenye
magazeti la kuitwa kufika ma-
hakamani kwa warufani ambao

waliachiwa huru.
Naye Wakili wa mjibu ru-
fani wa kwanza (Sabaya),

Mosse Mahuna, alidai hawana
pingamizi na hoja ya wakili wa
waleta rufani kwa ajili ya kusiki-
lizwa.

Juni 10, 2022, Mahakama ya
Hakimu Mkazi Mkoa wa Arusha,
chini ya Hakimu Patricia Kisin-
da, ilimwachia huru Sabaya na
wenzake kwa madai kuwa hati
ya mashtaka ilikuwa na upun-
gufu kisheria.

Hakimu Kisinda, alisema ma-
hakama hiyo, ilipitia ushahidi
wa pande zote mbili na kuu-
chambua kwa kina kulingana na
mashtaka ya kisheria na ilijiri-
dhisha ushahidi uliotolewa kwa
kuwa haukuweza kuthibitisha
mashtaka hayo pasipo shaka
yoyote.

“Kutokana na sababu hiyo
mahakama imewaachia huru
washtakiwa wote kwa makosa
waliyoshtakiwa mahakamani,”
alisema Kisinda.

Katika shauri hilo, shtaka la
kwanza ni la kuongoza genge
la uhalifu kinyume na Sheria ya

Uhujumu Uchumi Kifungu cha
57(1) na 60(2) lilikuwa linawaka-
bili washtakiwa wote.

Shtaka la pili, kujihusisha na
vitendo vya rushwa na lililoku-
wa kwa mshtakiwa wa kwanza
peke yake na ni kinyume cha
Sheria ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa kifungu cha 15(1B,2)
sura ya 329 kama ilivyofanyiwa
marekebisho mwaka 2019.

Shtaka la tatu, kujihusisha
na vitendo vya rushwa, lilimka-
bili mshtakiwa wa kwanza peke
yake, kinyume cha Sheria ya Ku-
zuia na Kupambana na Rushwa
kifungu cha 15(1B,2) sura ya 329
kama ilivyofanyiwa marekebi-
sho mwaka 2019.

Shtaka la nne, matumizi ma-
baya ya madaraka, lilimkabili
Sabaya, shtaka la tano, utakat-
ishaji wa fedha na liliwakabili
washtakiwa wote.

FADHILI MOHAMED
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Baadhi wauguzi watuhumiwa
kuuza vifaa vya kujifungulia

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

WANANCHI wa Manispaa ya
Singida wamewasilisha malala-
miko kwa Mkuu wa Mkoa wa
Singida, Peter Serukamba,
kuhusu baadhi ya wauguzi vi-
tuo vya afya na zahanati kiki-
wamo cha Sokoine kuwauzia
vifaa vya kujifungulia.

Waliwasilisha  malalamiko
hayo jana katika mkutano na
mkuu huyo ambaye ameanzi-
sha utaratibu wa kukutana na
wananchi kila wilaya kusikiliza
kero kwa kuanzia katika Manis-
paa ya Singida.

Katika kikao hicho, kero ya
migogoro ya ardhi ilikuwa 15,
malalamiko kwa Mfuko wa
Maendeleo ya Jamii (TASAF) ya-
likuwa mawili, uchafu kukithiri
kwenye dampo lililoko eneo la
Bohari Manispaa ya Singida.

Madai mengine ni wauguzi
wa Kituo cha Afya cha Sokoine
kulalamikiwa kuwauzia vifaa
vya kujifungulia wajawazito
wakati vinatolewa bure na seri-

kali, huku kukiwa na madai
ya wananchi ya kurudishiwa
fedha walizozitoa kwa ajili ya
kupatiwa vibanda vya biashara
kituo cha mabasi Misuna.

Kutokana na malalamiko
hayo, Serukamba aliiagiza
Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU)
kuchunguza malalamiko ya
wananchi waliouziwa viwanja
ambavyo vina wamiliki zaidi ya
mmoja na baadhi ya vituo vya
afya na zahanati vinavyolala-
mikiwa kuuzia wananchi vifaa
tiba.

Aliwataka watumishi mkoani
humo wanaoshughulikia masu-
ala ya ardhi kufanya kazi kwa
weledi na kuwatendea haki wa-
nanchi ili kuondoa migogoro ya
ardhi ambayo imekuwa kero
kubwa kwa wananchi.

Aliwataka  watendaji wa
Idara ya Ardhi katika Manis-
paa ya Singida kufuata sheria
na kuwatendea haki wananchi
ili kuepuka uuzaji wa viwanja
ambavyo tayari vinaumiliki wa
watu wengine.

“Katika kero zote zilizotolewa
na wananchi ni dalili ya kwam-
ba watumishi hatujafanya kazi
yetu vizuri, wananchi bado
hawajapewa elimu ya kutosha
kwa hili tunatakiwa kubadi-
lika,” alisema.

Pia aliwataka watumishi
wa Halmashauri ya Manispaa
ya Singida wajenge tabia ya
kuwatembelea wananchi na
kujua changamoto walizonazo
ili kuzitafutia ufumbuzi na wa-
napozitatua wafuate sheria na
kutenda haki.

Aliagiza manispaa hiyo kuon-
doa taka zote kwenye makazi
ya watu na maeneo mengine na
kuomba Wakala wa Barabara
za Mijini na Vijijini (TARURA)
wanapojenga barabara wasisa-
hau kuweka miundombinu ya
mifereji ili kusaidia mji kuwa
safi wakati wote.

Baadhi ya wananchi waliotoa
kero ya ardhi ni Abdallah Somb
na John Natumwa ambaye al-
idai kutoa Shilingi milioni tatu
kwa ajili ya kupatiwa kibanda
cha biashara stendi ya mabasi

ya Misuna na Mkuu wa mkoa :
kuagiza manispaa kumrudishia :

fedha hizo mara moja.

Wengine waliotoa kero zao :
ni Ishimaeli Rajabu na wen- :
zake wanane wanaoishi eneola :
mnada wa zamani wa Karakana :
ambalo licha ya kuomba wapi- :
miwe kumekuwa na danad- :
ana na kuwafanya washindwe :
kuliendeleza kwa kujenga ny- :

umba.
Kero nyingine

cha miaka mitatu kuanzia 2013,
2014 na 2015.

Kaimu Mkurugenzi wa Man-
ispaa ya Singida, Jeshi Lupem- :
be, alikiri kuwapo kwa deni :
hilo na mchakato wake upo
tayari na kuwa fedha hizo zital- :
ipwa mwaka wa fedha wa 2023/ :

2024.

Mjumbe wa Baraza KUU UVCCM Taifa, anayewakilisha Mkoa wa Lindj, Ramadhan Matola (mwenye Kipaza
sauti), akizungumza na vijana wenzake wa Wilaya ya Nachingwea juzi, wakati akiwahimiza kutangaza mema
yanayofanywa Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, kwa ajili ya maendeleo ya Tanzania. PICHA: MPIGAPICHA WETU

iliyotolewa :
katika kikao hicho ilitolewa :
na Mkurugenzi Mtendaji wa :
Kampuni ya Super Kitasa En-
terprises, Didas Ngowi, ambaye :
alisema anaidai Manispaa ya
Singida Sh. milioni 77 baada ya :
kampuni hiyo kupewa zabuni
ya kuzoa taka katika kipindi :

]
- Wanachama CCM
watakiwa kujiandaa
kujibu hoja
Na Julieth Mkireri, KIBAHA

MWENYEKITI wa Jumuiya ya Wazazi
wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) Mkoa
wa Pwani, Jackson Kituka, amesema
ni Jukumu la wanachama kUJ|andaa
kuelezea wananchi kwenye miku-
tano ya hadhara kuhusu utekelezaji
wa miradi mbalimbali uliofanywa na
serikali. _ )

Aliyasema hayo mwishoni mwa
wiki alipokuwa akizungumza kwenye
Baraza la Jumuiya hiyo lililofanyika
Kibaha kuwa baada ya kuruhusiwa
mikutano ya hadhara yapo mambo
mengi yatasemwa na vyama vingine
na kuwataka kujiandaa kujibu kwa
vielelezo.

“Fikeni kwenye ofisi za wakuu wa
wilaya mkapate taarifa za miradi
iliyotekelezwa na serikali ambayo
imetatua kero za wananchi, msiny-
amaze kimya serikali ikishambuliwa,”
alisema.

Alisema viongozi waliochaguliwa
hivi karibuni wanatakiwa kufanyakazi
kwa ushirikiano na kuepuka migogoro
itakayosababisha baadhi ya maju-
kumu kutofanyika kwa ufanisi.

“Sitaki kuwa mwenyekiti wa
migogoro kaeni mfanye kazi vizuri
jiandaeni kujibu yale yatakayokuwa
yanasemwa Vvibaya kwenye mikutano
va hadhara mkiwa na takwimu ya
kila eneo nini kimefanyika na fedha
zilizotumika mkajibu pale mnapoona
kuna upotoshaji,” alisema.

Awali, Katibu wa Jumuiya ya Wa-
zazi Mkoa wa Pwani, Elisante Msuya,
alisema wajumbe kutoka katika
wilaya za mkoa huo wameshiriki ka-
tika baraza hilo la siku mbili lililoam-
batana na kuchagua wajumbe kamati
va utekelezaji.

Alisema wajumbe wa baraza walipa-
ta fursa ya kupatiwa semina ya maz-
ingira, changamoto zake zinazoukabili
mkoa wa Pwani, Sera ya Elimu, Sera
ya Malezi na changamoto za kimalezi
kwa mkoa huo.

Alisema baada ya baraza hilo wa-
jumbe watakwenda kusimamia wali-
yojifunza kwa kuhakikisha utunzaji
mazingira unaimarika pamoja na
malezi ya watoto ikiambatana na
kuhamasisha jamii ya mkoa huo ku-
jenga tabia ya kuwa karibu na watoto
wao kusimamia maadili yao na kuipa
elimu kipaumbele. _

Selina Koka, alichaguliwa kuwa
mjumbe wa Kamati va Utekelezaji
Jumuiya ya Wazazi Mkoa wa Pwani
pamoja na Judith Muluge, Hemed
Salim na Dk. Michael Benedict.

Morogoro vapokea bil. 16/- kuboresha kilimo

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

MKOA wa Morogoro umepokea
Sh. bilioni 16 kutoka Serikali Kuu
kwa ajili ya sekta ya kilimo zitakazo-
tumika kuboresha miundombinu
ya umwagiliaji na ujenzi wa ma-
ghala.

Mkuu wa Mkoa huo, Fatma
Mwassa, alisema wakati akielezea
mikakati mbalimbali katika uen-
delezaji na ukuzaji wa sekta hiyo
mkoani humo.

Alisema kati ya fedha hizo, Sh.
bilioni 15 zitatumika katika ujenzi
na uboreshaji wa miundombinu ya
umwagiliaji na Shilingi bilioni moja
ni kwa upande wa maghala.

“Rais wetu Dk. Samia Suluhu Has-
san, tunamshukuru kwa kutupatia
fedha hizo kwenye sekta ya kilimo
na miradi yote hii iko katika hatua
mbalimbali za utekelezaji,” alisema
Mwassa.

Alisema Mkoa wa Morogoro una-
shika nafasi ya nne kwa uzalishaji
wa chakula nchini na namba moja

katika uzalishaji wa mpunga na
miwa na nafasi ya sita katika uzal-
ishaji wa ndizi.

“Lengo letu kama mkoa ni
kuongeza uzalishaji wa mazao ya
chakula na biashara, kwani mpun-
ga ndilo zao kuu katika mkoa wetu
na Tanzania kwa ujumla mkoa una-
shika nafasi ya kwanza katika uzal-
ishaji,” alisema Mwassa.

Katibu Tawala Msaidizi Mkoa wa
Morogoro, sehemu ya Uchumi na
Uzalishaji, Dk. Rozalia Rwegasira,
alisema mkoa huo kwa msimu

wa mwaka 2021/2022 ulilenga ku-
zalisha tani 3,035485.9 za mazao
ya biashara kutoka kwenye hekta
940,509.07.

Alisema, katika msimu huo uzal-
ishaji ulikuwa ni tani 1,775,511.7 sawa
na asilimia 58.5 na hekta 681,485.9
zilitumika ni sawa asilimia 72.

Mazao ya biashara katika msimu
huo mkoa ulipanga kuzalisha tani
2,704,383.9 katika hekta 205,083.8,
lakini uzalishaji ukiwa ni tani
1,743,853 sawa na asilimia 64 kutoka
kwenye hekta 155,773.8 ambazo ni

sawa na asilimia 76.

Kwa msimu wa 2022/23 mkoa
unatarajia kulima mazao ya chaku-
la kwa hekta 936,448 ili kuzalisha
tani 3,068,101 na mazao ya biashara
tani 2,900,321 kwa hekta 226,900.

Dk. Rwegasira alisema katika
msimu wa mwaka 2022/2023 mkoa
huo unatarajia kulima mazao ya
chakula kwa hekta 936,448 ili ku-
zalisha tani 3,068,101 ya mazao
ya chakula na tani 2,900,321 kwa
hekta 226,900 kwa mazao ya bi-
ashara.
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Kiama cha
wanaochafua
vyanzo vya

maji chanukla:

Na Oscar Assenga, MUHEZA

KIAMA dhidi ya wananchi
wanaoendelea kufanya
shughuli za binadamu kama
kilimo, ufugaji na ujenzi wa
makazi, karibu na vyanzo vya
maji licha ya kuwapo
zuio la kufanya hivyo ‘kina-
nukia.’

Jana, Mkurugenzi wa Bonde
la Pangani (PWB), Segule Seg-
ule, alisema kazi inayoendelea
sasa kabla ya kuchukua hatua
ni kubaini maeneo yote yali-
yovamiwa na yameathiriwa
kwa namna gani na shughuli
za binadamu.

Segule alitangaza ujio wa
kiama hicho alipotembelea
na kukagua vyanzo vya maji
vinavyotiririsha maji kwenye
Mto Zigi. Segule alisema kazi
hiyo ni utekelezaji wa agizo
la Waziri wa Maji, Jumaa
Awesso, alilolitoa wiki iliyo-

“Tutachukua hatua kali za
kisheria ili kukomesha vitendo
hivi katika vyanzo vya maji.
Kwa gharama yoyote tuta-
hakikisha vyanzo vya maji
vinaendelea kuwa salama
bila kuvamiwa na kuharibiwa
kutokana na shughuli za bin-
adamu,” alisema.

Segule alisema wamekuwa
wakielekeza nguvu zaidi kwe-
nye kutoa elimu, wakiamini
kwamba watu wakibadilisha
mawazo yao wakielewa na
hivyo itakuwa ni rahisi kujisi-
mamia wenyewe, lakini jambo
hilo ni tofauti.

Akiwa kwenye chanzo cha
maji cha Mto Muze, ambao ni
moja ya mito midogo inayom-
waga maji yake Mto Zigi, Mku-
rugenzi huyo, alisema tathmini
inaonyesha kuwa maji yanay-
ochafua Mto Zigi ni kutoka
Mto Muze, ambao umejaa tope
kwa kiasi kikubwa.

Alizitaja pia shughuli za
ujenzi zinazoendelea upande
wa juu ya Mto Muze, zilizohu-
sisha kutifua ardhi na ujenzi
wa madaraja, ndivyo Vvilivy-
ochafua maji yanayotumiwa
na binadamu katika chanzo
cha Mabayani kinachotumiwa
na Mamlaka ya Majisafi na
(TANGA-UWASA).

“Lakini bado wapo wakuli-
ma wanaolima kandokando ya
mto huo na kufanya udongo
usiwe imara, matokeo yake
udongo unasombwa na kuin-
gia kwenye mto. Halafu pia
kunakuwapo na kumeguka
kwa pande kubwa la udongo
kutokana na kuchochewa na
shughuli za binadamu,” ali-
sisitiza Segule.

- Spika aweka msimamo sheria za
kupambana na ukatili kijinsia

Na Hamida Kamchalla,
TANGA

PIKA wa Bunge, Dk. Tulia

Ackson, amesema Bunge

liko tayari kurekebisha

au kufuta kabisa baadhi
ya vipengele vya sharia vinavy-
owapa faida kisheria wanaofan-
ya makosa ya ukatili wa kijinsia
nchini kukwepa adhabu.

Aidha, amesema Bunge litafan-
ya hivyo wakati wowote kuanzia
sasa kama serikali itaamua ku-
peleka Muswada wa Mareke-
bisho ya Sheria Mbalimbali ili
kufumuliwa na kutungwa mpya
zinazodhibiti vitendo hivyo.

Dk. Tulia alikuwa akizun-
alipokuwa akifungua Mkutano
Mkuu wa 11 wa Chama cha Majaji

na Mahakimu Wanawake Tanza-
nia (TAWJA).

“Kutokana na udhaifu wa
kisheria ~ unaoonekana  ka-
tika baadhi ya sheria. Nawasihi
TAWJA  kuainisha vipengele
mnavyoona vinamlinda mtuhu-
miwa kwa kutoa mwanya wa
kuachiwa huru, wakati kosa
limefanyika.

“lombeni serikali ilete mareke-
bisho ya vipengele hivyo bungeni
ili viangaliwe na kutungwa upya
ili haki ipatikane kwa pande
zote. Tumalize haya malalamiko
ya wananchi kwa kuwaondolea
maswali yasiyojibika,” alisema.

Dk. Tulia alisema kwa
kawaida wananchi wanapom-
kamata mhalifu aliyefanya uka-
tili, humpeleka polisi wakijua
atafunguliwa mashtaka na kufik-

ishwa mahakamani na kisha ku-
pewa adhabu. Lakini cha ajabu
baadaye hushangaa ameachiwa
huru, hivyo kuibua maswali na
masononeko kwa walliomkama-
ta.

Jaji Mkuu wa Tanzania, Prof.
Ibrahim Juma, akizungumza
katika mkutano huo, alisema
TAWJA imeanza kufanyia kazi
kwa vitendo maelekezo ya
Rais Samia Suluhu Hassan,
aliyoyatoa mwanzoni mwa mwa-
ka huu.

Prof. Juma alisema TAWJA
pamoja na mahakama, kazi kub-
wa wanayofanya ni utoaji haki na
kuelimisha umma kuhusu utoaji
wa haki za binadamu, kujenga
uwezeshaji miongoni mwa wa-
dau wa haki za binadamu, upa-
tikanaji wa haki kwa makundi

yaliyoko katika hali hatarishi, wa-
nawake, watoto na watu wenye
ulemavu.

“Sisi mahakama tunajivunia
sana uwepo wa hiki Chama cha
TAWJA, muhimili wa mahakama
unakichukulia kama chombo
maalumu ambacho kinaleta tas-
wira na muonekano kwamba,
mahakama ni taasisi inayojali
usawa wa kijinsia na kupambana
na matukio ya ukatili wa kijinsia,”
alisema.

Awali, Mwenyekiti wa TAWJA,
Jaji Joaquine De- Mello, alisema
chama hicho kilianzishwa mwa-
ka 200 kama chama cha kijamii,
dhima yake kuu ni kusimamia
haki na kuona haki sawa zina-
tolewa kwa wote, kwa kuzingatia
utawala wa sheria na usawa wa
kijinsia.

|n5§

Mkurugenzi wa Taasisi ya Zaina Foundation, Zaituni Njovu, akitoa semina kwa waandishi wa habari wanawake kutoka
mkoani Arusha na Kilimanjaro, kuhusu kuvvajengea uwezo juu ya matumizi ya mitandao ya Kijamii pamoja na kujilinda na

SAU vatangaza rasmi kuanza mikutano

Na Anjela Mhando, MOSHI

CHAMA cha Sauti ya Umma
(SAU) kimeanza rasmi mikutano
yake ya hadhara mkoani Kiliman-
jaro huku kikieleza kuwa uamuzi
wa Rais Samia Suluhu Hassan
wa kuondoa zuio la mikutano
ya kisiasa, unawapa matumaini
mapya wapinzani kuingia katika
uchaguzi wa serikali za mitaa
mwaka ujao, wakiwa na Tume
Huru ya Uchaguzi.

Akizungumza jana Kkatika
Kata ya Bomambuzi, Manispaa
ya Moshi, Mwenyekiti wa SAU
mkoani Kilimanjaro, Isaac Kireti,
alisema matarajio ya vyama vy-
ote vya siasa hapa nchini kwa
sasa, ni kuona uchaguzi huo

pamoja na uchaguzi mkuu wa
rais, wabunge na madiwani wa
mwaka 2025 unasimamiwa na
tume hiyo.

“Tunamshukuru sana Rais Sa-
mia Suluhu Hassan kwa kuondoa
zuio la mikutano hii lililokuwa
limewekwa na mtangulizi wake,
hayati Rais Dk. John Magufuli
mwaka 2016. Huyu ni muumini
wa siasa za kistaarabu, amekuba-
li kukosolewa ili afanye kazi yake
kwa uwazi na kulijenga taifa letu
katika misingi ya haki.

“Kuviruhusu vyama vya siasa
kufanya mikutano ya hadhara,
ni kuwawezesha wananchi kue-
leza matatizo yao bila ya kuhofu
walioko kwenye madaraka. Sasa
ni rasmi kwamba wananchi

watasema kile wanachofikiri na
wanachotamani serikali yao iwa-
fanyie,” alisema.

Alisema matarajio ya SAU na
vyama vingine vya upinzani
ni kuona ikifika mwaka 2024
kwenye uchaguzi wa serikali za
mitaa na mwaka 2025 kwenye
uchaguzi mkuu, tume hiyo ndi-
yo isimamie na si halmashauri
kama ambavyo zimekuwa ziki-
fanya.

Katika mkutano huo, Kireti al-
iipongeza serikali kwa kuboresha
sekta ya afya kwa kuhakikisha
kuwa kila mkoa na wilaya kuna
kuwa na zahanati, vituo vya afya
na hospitali za rufani za mikoa
zimejengwa na kuwawezesha
wananchi kupata huduma za

matibabu bila usumbufu.

“Yako mafanikio makubwa
ambayo yamefanyika kwa kip-
indi kifupi tangu Rais Samia
ashike madaraka ya kuiongoza
nchi. Tumeshuhudia ujenzi wa
zahanati, vituo vya afya, miun-
dombinu ya maji, miradi ya bara-
bara na ujenzi wa vyumba vya
madarasa,” alisema.

Kuhusu sekta ya elimu, SAU
imesema serikali imefanikiwa
kubeba jukumu lake kwa ufanisi
la kujenga vyumba vya madarasa
na kuwapunguzia wazazi mzigo
wa kuchangishwa fedha za mi-
radi ya ujenzi wa vyoo, madarasa
na majengo ya utawala, kwa
kuwa ilikuwa likiwaumiza wazazi
wengi.
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Mama adaiwa kuwachoma wanawe
mikono tuhuma ‘kudokoa’ mboga

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

COLASTICA Peter (28),
mkazi wa Ibinzamata
Manispaa ya Shinyanga,
anadaiwa kuwajeruhi wa-
toto wake wawili kwa kuwachoma
moto mikono kwa tuhuma za kui-

ba mboga.
Mtendaji wa Kata ya Ibinzama-
ta, Victor Kajuna, alibainisha

hayo juzi wakati akizungumza na

vyombo vya habari ofisini kwake.

Alisema baada ya tukio hilo,
mwanamke huyo alikamatwa na
wasamaria wema na kupelekwa
katika ofisi ya mtendaji pamoja na
watoto hao.

Akizungumza na waandishi wa
habari, mtendaji huyo alisema
juzi saa 4:00 asubuhi, aliwaona
wananchi wakienda ofisini wak-
iwa na watoto wawili ambao wa-
mechomwa moto mikono yote na
alipohoji akaambiwa mama yao

ndiye amefanya hivyo na wako
naye.

Kajuna alisema baada ya kum-
hoji mwanamke huyo kuhusu
ukatili huo, alikiri kuwa ni kweli
amewachoma moto mikono yao
kwa madai kuwa wamekuwa
na tabia ya kudokoa mboga kila
mara.

“Alichokifanya mwanamke
huyu kwa watoto hawa ni ukatili
mkubwa na sisi kama viongozi tu-
tamchukulia hatua kali za kisheria

ili liwe fundisho kwa wazazi wen-
gine,” alisema.

Mwanamke huyo alipohojiwa
na vyombo vya habari kuhusu
kuwachoma moto mikono watoto
wake, alikiri kuwa ni kweli ame-
fanya hivyo ili waache tabia ya ku-
dokoa mboga kila mara.

Alisema watoto amekuwa
akiwakanya kila mara kua-
cha tabia ya kudokoa mboga,
lakini hawasikii na siku aliyowa-
choma moto mikono walikomba

dagaa ambao waliwabakiza usi-
ku.

“Hawa watoto wana tabia ya
udokozi na siyo mara ya kwanza
kuwapatia adhabu, nilishawapiga
na nyaya, lakini hawasikii, jana
usiku tulibakiza mboga, asubuhi
nilipokwenda kwenye mihangaiko
yangu narudi nyumbani nakuta
wamekomba mboga yote, nika-
ona niwachome moto mikono ili
niwakomeshe kabisa,” alisema Pe-
ter.

Loy,

Watoto wawili wakazi wa Ibinzamata, Manispaa ya Shinyanga, wakiwa katika Ofisi ya Mtendaji wa Kata vya Ibin-
zamata juzi, wakionyesha majeraha mikononi baada ya kuchomwa moto na mama yao mzazi, Scholastica Peter
(hayupo pichani), wakidaiwa kukomba mboga. PICHA: MARCO MADUHU

Asasi ya wanawake yalaani matukio ya mauaji

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

ASASI ya Wanawake Laki Moja am-
bayo inajihusisha na utetezi wa haki za
wanawake na watoto mkoani Shinyanga,
imelaani matukio ya mauaji dhidi ya wa-
nawake na watoto yanayoendelea kutokea.

Mwenyekiti wa Asasi hiyo, Anascho-
lastica Ndagiwe, alisema hayo juzi wakati
akizungumza na waandishi wa habari
mkoani Shinyanga kutoa tamko la kulaani
kukithiri kwa mauaji dhidi ya wanawake
na watoto.

Alisema katika Mkoa wa Shinyanga kuna
matukio ya mauaji dhidi ya wanawake am-
bayo yanatokana na vipigo kutoka kwa
waume zao, na kuiomba serikali kupitia
vyomba vya dola idhibiti mauaji hayo kwa
kushirikiana na viongozi wa seeikali za mi-
taa.

“Mauaji mengi ya wanawake mkoani
Shinyanga yamekuwa yakitokea kwa
uzembe wa viongozi na majirani, una-
kuta mwanamke anapigwa na anaomba
msaada, lakini watu hawamsaidii wana-
baki kutizama hadi anapoteza maisha,”
alisema Ndagiwe.

“Mwanamke akishafariki ndipo wana-
tokea mashuhuda na kusema tulisikia
wakati anapigwa na alikuwa akiomba
msaada, tunaomba tabia hiyo ife, badala
yake tutoe msaada pale mwanamke an-
apokuwa akipigwa na kuomba msaada ili
kudhibiti mauaji ya wanawake yasiendelee
Shinyanga,” aliongeza.

Alitoa mfano kuwa Januari 14, mwaka
huu, Joyce Masanja aliuawa kwa kupigwa
na kisha kuchomwa kisu na mume wake
Thomas Mathias na kabla ya kifo alikuwa
akiomba msaada, lakini hakupata hadi

akapoteza maisha.

Mwenyekiti wa kikundi kazi cha mashiri-
ka yanayotekeleza mradi wa kupinga uka-
tili dhidi ya wanawake na watoto mkoani
Shinyanga, Paschali Mbugani, alisema
mauaji ya wanawake kuendelea kutokea
mkoani humo ni uvinjifu wa haki za bin-
adamu.

Alitoa wito kwa wanandoa wanapokuwa
na migogoro, wasikae kimya bali wapaze
sauti ili wapate msaada wa kusuluhishwa
na kama ikishindikana waachane na siyo
kung’ang’ania na mwisho wa siku wanapi-
gana na kutokea mauaji.

Aliwaomba pia viongozi wa dini waen-
delee kutoa mafundisho ya ndoa kila
mara badala ya kuishia siku za kufungi-
sha ndoa tu, sababu ndoa nyingi kwa sasa
zina migogoro na zinahitaji maombi na
mafundisho.

]
Mbunge
awapa maji
wananchi wake

Na Mathias Marwa, MUSOMA

Prof. Sospeter Muhongo, amesema
tatizo la maji linatarajiwa kumal-
izika baada ya kukamilika mradi
wa bomba la maji kutoka Mugango
kupitia Kiabakari hadi Butiama
mkoani Mara.

Mradi huo ambao unatarajiwa
kukamilika Juni 30, mwaka huy,
utagharimu Sh. bilioni 70.5 kwa
ushirikiano wa Serikali ya Tanzania,
Benki ya Kiarabu ya Maendeleo ya
Uchumi Barani Afrika (BADEA) na
Serikali ya Saudi Arabia.

Prof. Muhongo akizungumzia
mradi huo, alisema kuwa serikali
va Saudi Arabia imechangia zaidi
asilimia 49.12 na BADEA 31.40.

Alisema serikali ya Tanzania
imetoa Sh. bilioni 4.775 sawa na
asilimia 19.48 ambazo zimeele-
kezwa kujenga miundombinu ya
usambazaji wa maji kwenye kata
za Mugango na Tegeruka, Musoma

Prof. Muhongo alisema kuwa
choteo la maji lililojengwa katika
litakuwa na uwezo wa kuchota lita
milioni 35 za maji kwa siku.

Kiwango hicho cha maji kitasaid-
ia wananchi wengi hususani wa-
nawake ambao ndiyo wanaopata
adha kubwa ya kero ya uhaba wa
maji.
majimbo yenye shida ya maji licha
ya kuwa karibu na Ziwa Victoria.

Mradi mwingine ambao unata-
rajia kuleta neema katika jimbo hilo
ni ule wa kilimo cha umwagiliaji
katika kata ya Bugwema, Musoma
mia Suluhu Hassan ufufuliwe katika
jimbo hilo.

Mradi huo wa kilimo cha umwa-
giliaji ulikusudiwa na serikali ya
awamu ya kwanza katika miaka ya
70 kwa lengo la kilimo cha mpunga,
mahindi, dengu pamba na alizeti,
lakini haukuendelezwa.
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Vyama vya siasa sasa ni mguu sawa,
vyaanza kujadili kipengele cha masharti

Na Sabato Kasika

AADA ya mikutano ya hadhara

yavyama vya siasa kuruhusiwa,

baadhi vimeshaianza, vingine

vikiwa vinajiandaa kuanza wiki
ijayo na vipo pia ambavyo vinajipanga
kukutana kujadili jinsi ya kuendesha
harakati za kisiasa.

CUF, imefungua pazia, ikizindua mi-
kutano ya hadhara, Jumamosi iliyopita
katika viwanja vya Bakhresa Manzese
Dar es Salaam.

Uzinduzi huo unafuatiwa na kila
mkoa kuandaa mikutano hiyo, huku
viongozi wake wakitarajiwa kujichim-
bia kwa siku tatu kwenye vikao maalum
kujadili mikakati ya kufanikisha miku-
tano hiyo.

Magdalena Sakaya Naibu Katibu
Mkuu wa CUF Bara, anasema, vikao vi-
taanza kesho, makao makuu ya chama
Buguruni Dar es Salaam na kwamba
vitajadili masharti ya serikali mikutano
hiyo.

“Pamoja na kuzindua mikutano yetu,
lakini tumeona kuna haja ya kukutana
kwanza kujadili mambo mbalimbali
yakiwamo masharti ya serikali ya kuta-
ka mikutano isiwe na matusi na kashfa,”
anasema Magdalena.

‘WATAKA UHURU

Naibu Katibu Mkuu anaitaka serikali
iache waseme ukweli katika mikutano
ya hadhara, kwa kuwa wamejipanga ku-
jenga hoja zenye maslahi kwa umma na
kukosoa kwa hekima.

“Tutakosoa kwa hekima na tunaiom-
ba serikali isitufunge midomo, ituache
tuseme ukweli na ukweli usije ukaone-
kana kama matusi, hivyo ni muhimu
kukubali ukweli na kuufanyia kazi.”

Anasema chama hicho kimezindua
mikutano yake Jumamosi na kwamba
kila mkoa unaendelea na ratiba ya mi-
kutano ya hadhara.

Magdalena anafafanua kuwa kuanzia
kesho, vigogo wa chama hicho, wata-
jichimbia katika vikao kwa siku tatu,
kwa ajili ya kujadili mikakati mbalimbali
ya kufanikisha mikutano ya hadhara.

Magdalena Sakaya Naibu Katibu Mkuu wa CUF Bara. PICHA:CUF

“Tuna hoja nyingi za kupeleka kwa
wananchi, kuanzia mfumuko wa bei
ya vitu mbambali kikiwamo chakula,
utendaji mbovu wa baadhi ya viongozi
wa serikali, rushwa kukithiri, huduma
mbovu za afya hospitalini na maisha
magumu,” anasema.

Mwanasiasa huyo anasema hakuna
mpinzani ambaye anaweza kuongea
kwa kupamba, bali atasema ukweli,
ambao anaamini serikali ikiuchukua na
kuufanyia kazi utachangia maendeleo
ya nchi.

“Taifa linaongozwa kwa sheria, kanu-
ni na taratibu, hivyo wale ambao watak-
wenda kinyume, wachukuliwe hatua,
lakini angalizo letu ni kwamba, ukweli
usigeuzwe kuwa kashfa au matusi,” ana-
sisitiza.

ACT KUJADILIANA

Wakati mikutano ya hadhara
imeruhusiwa, Kamati Kuu cha
Chama cha ACT-Wazalendo,
es Salaam wiki ijayo Januari 21,
kujadili ajenda tatu ikiwamo
programu ya ujenzi wa chama
2023.

Naibu Katibu wa Habari, Uen-
ezi na Mawasiliano ya Umma
wa chama hicho, Janeth Rithe,
anasema watazungumzia pia
hali ya kisiasa nchini pamoja na
mambo mengine kuhusu ruhu-
sa ya mikutano ya hadhara.

“Kamati Kuu itajadili pia hat-
ua iliyofikiwa kwenye ajenda
ya mageuzi ya kisiasa na kui-
dhinisha ratiba ya uzinduzi wa

mikutano ya hadhara ya chama
chetu itakayofanyika nchi nzi-
ma,” anasema Janeth.

Anafafanua kuwa masuala
yote yakiwamo ya jinsi ya kue-
ndesha siasa za kistaarabu na
zenye manufaa kwa umma, yat-
ajadiliwa kwa kina na wajumbe
wa kamati hiyo na kuiongeza
kuwa chama chao ni chenye
hoja, si vurugu.

NI HOJA SI MATUSI

Mkurugenzi wa Itifaki, Ma-
wasiliano na Mambo ya Nje
wa CHADEMA, John Mrema,
anasema mikutano yao itakuwa
na hoja zaidi ya 10 na si matusi.

“Tuna hoja, sera na ajenda
zetu, si matusi, viongozi wasiwe

na hofu. Mtu anapotoa lugha za
kashfa na matusi, kuna sheria, zi-
naelekeza cha kufanya, viongozi
wasitabiri  kitakachozungumzwa
katika mikutano,” anaonya Mrema.

Kwa mujibu wa Mrema, ratiba ya
mikutano ya chama hicho itaanza
wiki ijayo, Januari 21 Mwanza, ki-
sha Musoma mkoani Mara na kue-
ndelea katika maeneo mengine ya
Tanzania Bara na Visiwani.

“Tutarejea katika hotuba za
viongozi wetu mbalimbali wal-
izowahi kutoa kwenye mikutano
ya hadhara, kwa kuzingatia kuwa
mikutano ilizuiliwa si kwa sababu
ya matusi bali kwa sababu ya kuta-
ka watu wachape kazi,” anasema.

Anafafanua kuwa CHADEMA si
chama cha matusi bali cha hoja ze-
nye mashiko kwa taifa na kwamba
hoja zao huwa ni chungu kwa baa-
dhi ya viongozi wa serikali ambao
huzichukulia kama matusi.

Kiongozi huyo anaongeza kuwa
wamechagua 21 Januari kuwa siku
ya uzinduzi wa mikutano ya had-
hara, kwa kuwa ni tarehe ambayo
kilipata usajili wa kudumu mwaka
1993 na kitakuwa kinatimiza miaka
30.

Rais Samia Suluhu Hassan,
ameanza mwaka 2023 kwa kuku-
tana na viongozi wa vyama vya
siasa, na kuridhia mambo makuu
matatu katika medani za siasa, am-
bayo yalikuwa kilio kikubwa cha
wanasiasa.

Katika mkutano huo, anaruhusu
rasmi mikutano ya hadhara ya
vyama vya siasa, lakini akisisitiza
zaidi siasa za kistaarabu na kuwa-
taka wanasiasa kuepuka kejeli na
matusi.

Akizungumza katika mkutano
huo anafafanua kuwa aliitisha mi-
kutano hiyo kwa kuwa kulikuwa
na masuala yaliyozungumzwa
na bado hayajatolewa maamuzi,
hivyo akasema ipo haja ya kufanya
taifa kuwa kitu kimoja na kuwapo
kwa maridhiano.

Tanzania ina vyama 19 vyenye
usajili wa kudumu vinavyotara-
jiwa kufanya mikutano ya hadhara
ambavyo ni UPDP, NRA, TADEA,
TPL, CHADEMA, CUF, NCCR, UDP,
UMD, CCM, Demokrasia Makini,
DP, SAU, AFP, CCK, ADC, CHAUM-
MA na ACT- Wazelendo.
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Ndivyo maisha yalivyo Congo ni silaha muda wote, kujihami, kupigana au kusalimisha kuacha uasi. PICHA: REUTERS

Congo kunavyozidi kutibuka,
IS yadaiwa kuua kanisani

Makundi 100 ya waasi yaanzisha tishio jipya

Na Christina Mwakangale

IKIWA ni wiki moja tangu
kundi la waasi la M23 kuahidi
na kutekeleza amri ya kuachia
kambi ya Rumangabo na baadhi
ya maeneo nchini DRC, juhudi
hizo zimekutana na shambulio
jipya kanisani, huku serikali ya
nchi hiyo ikidai watuhumiwa ni
kundi la kigaidi la Allied Demo-
cratic Forces (ADF).

Wakati serikali ya DRC, ikise-
ma hivyo, kundi la Islamic State
(IS), limekiri kuhusika Kkatika
shambulio hilo la bomu kwe-
nye Kanisa la Pentekoste lililoko
Kasindi, mashariki mwa nchi
hiyo.

Watu takribani 10 wanauawa
katika tukio ambalo lilitokea
waamini wakienda kwenye iba-
da ya Jumapili iliyopita Januari
15, kwa mujibu wa maofisa nchi-
ni humo.

Pia taarifa zinasema takriban
watu 39 wamejeruhiwa na Jeshi
la Congo lilieleza kwamba kiten-
do hicho ni cha kigaidi cha ADF.

Kundi la ADF ni mojawapo
ya vikundi vya waasi vinavyo-
julikana hasa eneo la mashariki
la DRC, ukanda ambao unata-

jwa kuwa wa hatari zaidi nchini
humo.

Jumuiya ya kimataifa imelaani
hatua ya kundi hilo na mauaji ya
mamia ya raia wa DRC pamoja
na kushambulia huku rambi-
rambi zikitumwa kwa familia
zilizofiwa.

Ujumbe wa Umoja wa Mataifa
(UN) nchini DRC, umelaani
shambulio hilo wakati Mse-
maji wa Jeshi la DRC, Antony
Mualushayi, akisema: “Ni wazi
kwamba ni kitendo cha kigaidi
kinachofanywa na magaidi wa
ADF ambao wamepata hasara
ya vita na kipigo kutoka kwa
vikosi vya Jeshi vya Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo”.

Kasindi iko takriban kilomita
nane kutoka mji wa Beni am-
bako ADF ina ngome, mwishoni
mwa mwaka jana, mwakilishi
mkuu wa Umoja wa Mataifa
nchini humo, analiambia Baraza
la Usalama kwamba, usalama ni
moja ya changamoto kubwa in-
ayokabili DRC.

WAASI DRC

Kundi la Waasi wa ADF, ni
la wanamgambo wa Kiislamu,
lilianzishwa katika miaka ya
1990 na kimsingi linahusika na

malalamiko ya ndani ya Uganda.

Tangu lilipoibuka tena DRC,
kwa mfululizo wa masham-
bulizi dhidi ya raia wa Congo
na mwelekeo wa kimataifa wa
kijihadi, ADF limezidi kudai
mashambulizi  yanayofanyika
ikiyahusisha na IS.

Siku moja baada ya shambulio
hilo, mshukiwa ambaye ni raia
wa Kenya, amekamatwa akihu-
sishwa na shambulio la bomu
kwenye kanisa huko Kasindi
katika Jimbo la Kivu Kaskazini
Mashariki mwa DRC.

Msemaji wa Jeshi la Congo,
Kapteni Mualushayi, anathibiti-
sha kwamba mshukiwa huyo
alikamatwa katika kituo cha
mpakani cha Kasindi muda mfu-
pi baada ya shambulio hilo.

Rais wa Congo, Felix Tshiseke-
di, amelaani vikali shambulio
hilo na kuahidi kuwafikisha wa-
halifu mbele ya sheria.

HATARI MASHARIKI

Eneo la mashariki mwa DRC,
limekuwa kitovu cha mapigano
ambayo yamesababisha vifo vya
maelfu ya watu na kuwasam-
baratisha wengine wengi kwa
miongo takriban miwili.

Waasi wa ADF wanaendelea

Ujumbe wa Umoja
wa Mataifa (UN)
nchini DRC, ume-
laani shambulio hilo
wakati Msemaji wa
Jeshila DRC, An-
tony Mualushayi,
akisema: “Ni wazi
kwamba ni kitendo
cha kigaidi kinacho-
fanywa na magaidi
wa ADF ambao
wamepata hasara ya
vita na kipigo ku-
toka kwa vikosi vya
Jeshi vya Jamhuri
ya Kidemokrasia ya
Congo”.

kuwa tishio kwa usalama wa raia
wanaoishi mashariki mwa DRC.
Shambulio hilo ambalo tangu waka-
ti huo limedaiwa ni la IS inayojiita
Jimbo la Afrika ya Kati (ISCAP).

Mashirika ya kiraia mashariki
mwa DRC, yamesema watu zaidi ya
60 wameuawa katika kipindi cha
wiki moja kutokana na mashambu-
lio ya makundi ya waasi.

Hivi sasa, wakuu wa majeshi wa
nchi za Afrika Mashariki wanaku-
tana tena katika mji wa Mashariki
wa Goma, kubuni tena kikosi cha ki-
kanda cha kumaliza makundi hayo
ya wanamgambo.

Wanatarajia kuweka sheria, vifaa
na muda wa mwisho wa operesheni
za kikosi hicho, licha ya kwamba
hadi sasa bado haijafahamika ni
lini kikosi hicho kitaanza rasmi op-
eresheni zake dhidi ya wanamgam-
bo watakaokiuka maagizo ya kusiti-
sha uasi.

Kwa nchi hizo kukutana na kijadi-
li, si awamu ya kwanza, kwani mku-
tano wa aina hiyo hufanyika na hata
kuundwa kwa kikosi maalum cha
kikanda cha kukabiliana na makun-
di ya wanamgambo huko Congo.

Umoja wa Mataifa, umeweka
juhudi kadhaa, kupitia ujumbe
wake wa walinda amani nchini
humo MONUSCO na vikosi vya ki-
kanda vya kupambana na makundi
vya wanamgambo hao, bado ghasia
za mauaji ya kikatili dhidi ya raia
wasio na hatia zimekuwa zikiende-
lea kuripotiwa mashariki mwa DRC.

Mashariki mwa DRC kuna makun-
di zaidi ya 100 ya wapiganaji wa
misituni ambao wanasababisha
kukosekana usalama, mauaji na ku-
pora mali katika eneo hilo.

Wadadisi wa kisiasa wanasema ni
vigumu kwa mashambulio makub-
wa ya kijeshi kuwamaliza wapiga-
naji wa msituni, kwa kuwa wajumbe
wa makundi hayo wamekuwa na
mtindo wa kujificha uraiani wa-

napokabiliwa na mashambulio
makali.

Na kwamba mashambulizi
makubwa yaliyolenga kumaliza

uasi wa wanamgambo wa FDLR
wanaoshukiwa kufanya mauaji ya
kimbari ya Rwanda ya mwaka 1994
mwishoni mwa mwaka 2019, yali-
waua baadhi ya wapiganaji wakuu
wa kundi hilo, akiwamo Sylvestre
Mudacumura.

Baadhi ya maofisa wakuu wa
jeshi la Rwanda walisema FDLR sio
tatizo, lakini sasa kundi hilo lime-
anza kusikika likishutumiwa kufan-
ya mashambulizi na sasa Rwanda
ikisema linashirikiana na jeshi la
Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasi
ya Congo

Kwa mujibu wa mashirika hayo,
mapigano pia yalizuka Jumapili
iliyopita kwenye mji wa Ituri, baada
ya kuuawa kwa mwalimu wa jamii
ya Lendu na kuwachochea wapi-
ganaji wa CODECO wanaodai wa-
natetea kabila la Wahema kulipiza
kisasi.

Wahema na Walendu, wamekuwa
na mgogoro wa muda mrefu am-
bao hadi sasa umesababisha vifo
vya mamia ya watu kati ya mwaka
1999 na 2003 kabla ya kutumwa
kwa vikosi vya kimataifa kudhibiti
mauaji yaliyokuwa yanatokea.

Jumatano iliyopita kuliripotiwa
mashambulizi mengine kusini mwa
mji wa Ituri, ambako watu kadhaa
waliuawa na waasi wanaodaiwa
kuwa ni wa ADF.

Shambulio jingine la waasi wa
ADF liliripotiwa Alhamisi, huku mi-
ili ya watu 21 ikipatikana kaskazini
mwa Ituri, kwa mujibu wa ripoti za
UN zaidi ya makundi ya waasi 120
yanafanya shughuli zao mashariki
mwa DRC, mengi yakipigania ku-
chukua maeneo yenye utajiri wa
rasilimali ikiwamo madini.
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RUHUSA MIKUTANO

Wananchi wanapongojea
tena ujio hoja za upinzani

MAC, Operesheni Sangara kuamsha shangwe

Mwenyekiti wa CHADEMA, Freeman Mbowe, kwenye harakati za kufikisha hoja za M4C kwa wananchi. PICHA: CHADEMA

Na Restuta James

CHADEMA na vyama vingine
vya upinzani vimekuwa ‘jela’
kwa takribani miaka saba sasa,
vikifungiwa kuendesha shughuli
za kisiasa kwa maelezo kuwa
uchaguzi umemalizika na sasa ni
kuchapa kazi si muda wa siasa
tena.

Ni msimamo uliosimamiwa na
awamu ya tano, ambao umesahi-
hishwa na awamu ya sita na sasa
ni ruksa kuendeleza harakati
za kisiasa ikiwamo mikutano,
kampeni, ziara mikoani na kuku-
tana na wanachama.

Wakati zuio hilo lilipotanga-
zwa rasmi itakumbukwa, Chama
Cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA), kiliendesha op-
eresheni kadhaa kupitia mikuta-
no ya hadhara ambayo ilikijenga
na kukitambulisha chama hicho
vya kutosha kwa umma.

Mwaka 2009 kulikuwa na Op-
eresheni Sangara ambayo ilikijen-
ga kikamilifu chama hicho kue-
lekea uchaguzi mkuu wa mwaka
2010 na ile ya vuguvugu la mab-
adiliko maarufu kama M4C Pamo-
ja Daima iliyoitangaza CHADEMA
kuelekea uchaguzi wa 2015.

M4C ilikuwa na agenda tisa
zikiwamo za kuona kuwa ku-

nakuwa na maboresho ya daftari
la wapigakura na katiba mpya hu-
susani pendekezo la muundo wa
serikali tatu kama ilivyokuwa im-
eainishwa na Tume ya Jaji Joseph
Warioba.

Katika operesheni hizo vion-
gozi wakuu wa CHADEMA waliga-
wana katika mikoa mbalimbali na
hivyo kazi ya kufikisha hoja zake
kwa wananchi na wanachama ili-
fanyika ndani ya muda mfupi na
kwa ufanisi mkubwa, kwa mujibu
wa maelezo ya Mwenyekiti Free-
man Mbowe.

Illikuwa ni kawaida kwa wana
CHADEMA kila wanapotangaza
operesheni au mikutano ya had-
hara kunatajwa kuteka hisia za
Watanzania hasa vijana kwa
muda kutokana na namna wa-
nanchi wanavyojitokeza kwa win-
gi na namna wanavyopanga hoja.

Wakati wa M4C CHADEMA ili-
wahi kufanya mikutano ya hadha-
ra zaidi ya 87 katika mikoa mbal-
imbali ndani ya wiki moja. Chama
hicho kilifanikiwa kufanya miku-
tano mingi ndani ya muda mfupi
kutokana na kwamba viongozi
wakuu na wajumbe wa Kamati
Kuu waligawana kanda na mikoa
na kutimiza azma hiyo.

Mathalani, wakati timu ya Mwe-
nyekiti wa CHADEMA Mbowe,

Katika operesheni
hizo viongozi wakuu
wa CHADEMA wali-
gawana katika mikoa
mbalimbali na hivyo
kazi ya kufikisha hoja
zake kwa wananchi
na wanachama
ilifanyika ndani ya
muda mfupi na kwa
ufanisi mkubwa, kwa
mujibu wa maelezo
ya Mwenyekiti Free-
man Mbowe.

ikiwa mkoani Geita, Tundu Lissu
na kikosi chake walikuwa Do-
doma na Godbless Lema, alikuwa
Bukoba kueleza hoja za M4C na
kuwafafanulia wananchi kile wa-
nacholenga.

Hata hivyo, hoja kama ya
katiba mpya pamoja na suala la
Tume Huru ya Uchaguzi bado
hazikupatiwa ufumbuzi hivyo ni
wazi kwamba kwenye mikutano
ya chama hicho haitakosekana,
kuibuka na kujadili upya kwa
kuzingatia ahadi ya sasa ya Rais
Samia Suluhu Hassan ya kutaka
maridhiano na ustahimilivu

Ndiyo ruhusa ya mikutano ya
hadhara ambayo ni kama ilion-
dolewa kwa takribani muongo
mzima sasa hivyo ndiyo fursa
ambayo itawapa wananchi na
hususani wafuasi wa vyama
vya upinzani wasaa wa kujadili
masuala muhimu ya taifa kama
taarifa mbalimbali za Mkaguzi na
Mdhibiti Mkuu wa Hesabu za Seri-
kali (CAG) na matumizi ya fedha
za umma, deni la taifa, miradi ya
maendeleo na mwelekeo wa kiu-
chumi wa nchi na dunia.

Kadhalika, kupanda kwa bei
za vyakula na bidhaa mbalim-
bali muhimu kama mafuta na
usafirishaji na jinsi unavyoathiri
maendeleo.

Pia wananchi watapata nafasi
ya kuwasilisha hoja zao ambazo
mara nyingi huziwasilisha kwa
njia ya mabango.

Ndiyo maana kila mwenye ku-
penda ustawi na maendeleo ya
kidemokrasia anapongeza hatua
hii ya Rais Samia Suluhu Hassan,
kwani ni kama njia ya kukipa tena
nafasi chama chake CCM kusikia
kutoka kwa wananchi.

Pia suala la kuendelea kupanda
kwa deni la taifa halitakwepeka
kwenye mikutano ya hadhara ya
Chadema na ya vyama vya upin-
zani kwa ujumla.

Hili litakwenda sambamba na
kuangazia upatikanaji wa hudu-
ma muhimu za kijamii hususani
kwenye sekta za elimu, afya, maji
na kilimo.

Kwenye sekta ya elimu, pamoja
na kwamba serikali inapeleka ru-
zuku kwenye shule za msingi na
sekondari, bado kuna upungufu
mkubwa wa madarasa na mad-
awati na uchambuzi wa kina una-
fanywa na upinzani kuiwezesha
serikali kujisahihisha.

Ni kawaida kwenye shule za
umma kwa wanafunzi kukaa chi-
ni hadi mbele chini au karibu na
ubao kutokana na kwamba idadi
yao ni kubwa darasani.

Kadhalika, shule nyingi za
umma zinakabiliwa na upungufu
mkubwa wa walimu jambo am-
balo linalosababisha ufundishaji
kuwa mgumu.

Kwenye sekta ya afya changa-
moto hazitofautiani sana na zile
za elimu kwani kuna upungufu
wa majengo, vifaa tiba na dawa
pamoja na wataalamu.

Ni kawaida kukuta zahanati ya
umma inayohudumia takribani
wagonjwa zaidi ya 300 kwa siku
ikiwa na mtaalamu mmoja wa
maabara, daktari mmoja au wawi-
li na mfamasia mmoja, lakini pia
kutokana na mzigo wa kazi si rahi-
si kuwakuta wote kazini kila siku.

Hayo ni miongoni mwa mambo
ambayo wapinzani wanatakiwa
kuyachunguza na kuishauri seri-
kali nini cha kufanya na kuweka
bayani wapi kwenye upenyo wa
kuboresha maisha ya Watanzania.

Upungufu wa  wataalamu
kwenye hospitali za umma un-
achangia kiasi kikubwa kero kwa
wagonjwa kwani  wanasubiri
muda mrefu kupata huduma ka-
tika hatua zote kuanzia kumwona
daktari, kufanyiwa vipimo hadi
kupata tiba.

Suala la upatikanaji wa majisafi
na salama kwa wananchi wengi
mjini na vijijini linafanyiwa kazi
lakini juhudi zaidi zinahitajika ni
hoja ambayo inatazamiwa kuan-
dikwa kwenye mabango na ku-
tolewa kwa viongozi wa upinzani,
ili kuihamasisha na kuichochea
serikali kuongeza juhudi.

Kadhalika, upatikanaji wa pem-
bejeo za kilimo kama mbolea
na mbegu ni hoja ambayo hata
isipoibuliwa na vyama kwenye
mikutano ya hadhara, wananchi
wataisema  kupitia mabango,
mitandao ya kijamii na vijiweni.

Hii ni kwa sababu kilimo kina-
gusa asilimia 75 ya maisha ya Wa-
tanzania. Kuna suala serikali ku-
chukua sehemu ya mashamba ya
wananchi na kuyarejesha kwenye
hifadhi za taifa kama ilivyotokea
wilayani Mbarali, mkoa wa Mbeya
kwenye mashamba ya mpunga.

Ni wakati wa upinzani kutumia
hoja za kisiasa, kuishauri na
kuikosoa serikali kuangalia na ku-
harakisha kasi ya maendeleo.
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JUKWAA LA UONGOZI

TUNDU LISSU MIAKA 5 UGHAIBUNI...

«“Ni furaha kuibusu tena ardhi ya Tanzania”
«KUINgIa rasmi saa 7:35 mchana Jumanne

Na Mwandishi Wetu

IONGOZI wa upinzani ali-
yenusurika kifo baada ya
kumiminiwa risasi nyingi,
Tundu Lissu, anatarajiwa
kurejea nchini kuanzia wiki ijayo,
baada ya kuishi ughaibuni kwa
takriban miaka mitano sasa.

Mwanasheria msomi na Maka-
mu Mwenyekiti wa CHADEMA
Bara, Lissu ambaye alipata hifadhi
yakisiasa nchini Ubelgiji, anasema
anarudi Tanzania kutokana na kile
anachokieleza kuwa ni mazingira
ya kisiasa yanayoimarika baada
ya Rais Samia Suluhu Hassan, ku-
chukua uongozi wa nchi, Machi
2021. Anaeleza hayo anapozun-
gumza na vyombo vya habari vya
kimataifa.

Ni rasmi kuwa Lissu anaru-
di, kama anavyonukuliwa John
Mrema, Mkurugenzi wa Mawasi-
liano, Itikadi na Mambo ya Nje wa
CHADEMA, John Mrema, akisema
wananchi watatangaziwa.

Lissu anaahidi kuibusu ardhi ya
Tanzania kwa mara nyingine tena
Januari 25, 2023, saa 7:35 mchana
na Shirika la Ndege la Ethiopia ku-
toka Addis Ababa, namba ET 805.

“It's now official: Tl be kissing
Tanzanian soil once again on Wed.
25 Jan., 2023, at 13:35 hrs local
time. I'll arrive aboard Ethiopian
Airlines #ET805 from Addis Aba-
ba. With the lifting of the illegal
ban on political activity, it's now
time to return home & get back to
work!” Aliandika kwenye mtandao
wa twita saa 1:35, Januari 13, 2023.-

Anasema kinachompa nguvu ni
kuondolewa kwa marufuku ya mi-
kutano ya kisiasa na kuruhusiwa
shughuli zinazohusisha mikutano
na anaona kuwa ni wakati wa
kurejea nyumbani na kufanya kazi
za kisiasa.

KUPIGWA RISASI

Makamu Mwenyekiti ~ wa
CHADEMA, Lissu, alinusurika jar-
ibio la kuuliwa baada ya kupigwa
risasi 16 mwaka 2017 akiwa kwe-
nye makazi ya wabunge Dodoma.

Septemba 2017 wakati kikao cha
bunge kikiendelea Dodoma watu
wasiofahamika wenye silaha wal-
imfyatulia risasi nje ya nyumba
yake ikidaiwa kuwa ni baada ya
kumfuata mbunge huyo wa up-
inzani wakati huo akiwa anatoka
kwenye shughuli za kikazi bun-
geni.

Akiwa amekaa bungeni kwa mi-
aka michache kuanzia Novemba
2015 hadi Septemba 2017, Lissu, al-
iyewahi kuwa Rais wa Chama cha
Wanasheria wa Tanganyika (TLS),
alielezwa kuwa alikuwa akielekea
nyumbani kwake saa 5:00 asubuhi
baada ya shughuli za bungeni na
hapo alibaini kuwa kuna magari
mawili yalikuwa yakimfuata.

Kila alipogeuza au kupunguza
mwendo, magari hayo ambayo
yalidaiwa kuwa ni aina ya Nissan
nyeupe na Land Cruiser yalikuwa
yakifuata njia au kila hatua gari
lake lililochukua na kuongeza
wasiwasi.

Hata hivyo alikuwa anaishi kwe-
nye nyumba ya serikali na mahali
wanapoishi mawaziri na viongozi

Rais Samia Suluhu, kwenye mkutano na Tundu Lissu.

wengine wa serikali alipopaeleza
kuwa ni salama kila wakati na ku-
likokuwa na ulinzi muda wote.

Baada ya kujeruhiwa jaribio
la mauaji mjini Dodoma, Lissu
alikimbizwa nchini Kenya kwa
ndege ya kukodi kutoka kwenye
kampuni ya mbunge wa zamani
wa Mpendae -Zanzibar mfanyabi-
ashara maarufu Salim Turky, sasa
ni marehemu.

Lissu alilazwa na kupata matiba-
zaidi na kupelekwa Ubelgiji kwa
matibabu ya kibingwa na kuende-
lea kuishi nchini humu tangu 2017.

Wakati akipata masahibu hayo
Lissu alikuwa mbunge wa Singida
Mashariki kwa tiketi ya CHADEMA
na Mnadhimu Mkuu wa Upinzani
bungeni.

Juhudi za kuokoa maisha yake
zilifanikiwa kwa upasuaji wa
raundi nyingi, kuunga na kuunda
mifupa yake mara kadhaa, huko
Ubelgiji baada ya kupigwa risasi 16
mfululizo na kupoteza damu nyin-
gi na kuharibika mifupa ya mguu
mmoja ambao baada ya matibabu
umekuwa mfupi ukilinganishwa
na mwingine.

Alikuwa akiishi uhamishoni ka-
tika mji wa Tienen nchini humo
ulio takribani kilometa 50 nje ya
jijila Brussels.

Lissu anatangaza kurudi ny-
umbani akikiri kuwa yuko tayari
kwa mwanzo mpya wa safari ya
kisiasa ya Tanzania inayojumuisha
mchakato wa kupata katiba mpya
na harakati za siasa za vyama vya
upinzani.

Anasema kama raia wanaowa-
jibika, anaitikia wito wa Rais na
kunaonyesha utayari wao kwa
safari hiyo akiahidi kurudi nyum-
bani kwa ajili ya kazi iliyo mbele
yake ambayo ni kushiriki kwenye

Tundu Lissu akijiandaa kurejea nyumbani. PICHA: MTANDAO

mchakato wa katiba na mwanzo
mapya kwa mustakabali wa Tan-
zania.

KUGOMBEA URAIS
Oktoba 2020, Tundu Lissu alire-

jea nchini na kugombea urais kwa
tiketi ya CHADEMA, akichuana
vikali na mgombea wa CCM, John
Magufuli, kwenye uchaguzi mkuu
uliofanyika Oktoba 28.

Hata hivyo, baada ya matokeo

kutangazwa ambako Magufuli alir-
udishwa tena ikulu Oktoba 28 kwa
asilimia 84 ya kura zote, alirejea
tena Ubelgiji alikotibiwa majeraha
mengi ya risasi, mivunjiko ya mifu-
pa na kuchanika misuli na mishipa
mingi na kunusurika kifo katika
tukio ambalo hadi leo, haifahamiki
ni nani walikuwa watesi wake.

Kwenye uchaguzi huo ambao
wapinzani Tanzania Bara walipata
viti viwili vya ubunge, Magufuli
alipata kura zaidi ya milioni 12.5
wakati Lissu akiambulia takribani
milioni 1.9.

Baada ya kushindwa na kurudi
uhamishoni Lissu, hata hivyo,
hakukata tamaa ya kupigania
demokrasia, akieleza kuwa kina-
chompa nguvu ni kuungwa mko-
no kwa kiasi kikubwa alipokuwa
kwenye kampeni.

Anaahidi kuwa atarudi tena Tan-
zania japo hakujua ni lini akieleza
kuwa hawezi kubaki Ulaya milele
na kwamba jambo muhimu zaidi
kwake ni kuendeleza mapambano
na utetezi wa demokrasia bila ku-
jali.

Lissu alianza kuahidi kurejea
nyumbani akisema itatokea mara
baada ya kuhakikishiwa usalama
wake. Alitangaza hayo baada ya
kukutana na Rais Samia Suluhu
ameishi uhamishoni tangu alipo-
nusurika jaribio la mauaji mwaka
2017.

Tundu Lissu, mwanasheria
na mtetezi wa haki za binadamu
na mmoja wa viongozi maarufu
wa upinzani nchini ana sifa ya
‘kuchonga’ na mara nyingine
anaweza kusema bila kujali, kwa
mfano alikuwa akitumia jina ‘dik-
teta uchwara’ kuponda uongozi
wa awamu ya tano.
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Awamu va pili
majengo ofisi za
wizara kukamilika
kabla Oktoba

Na Renatha Msungu, DODOMA

UJENZI wa awamu vya pili ya
majengo ya kudumu ya ofisi 26
za wizara yanayojengwa Katika
hapo, umefikia asilimia 70 na
unatarajiwa kukamilika kabla ya
Oktoba, mwaka huu.

Aidha, serikali imekamilisha
ratiba na mwongozo utakaowez-
esha taasisi za serikali ambazo
bado zinaendelea kutekeleza
majukumu yake Dar es Salaam
kuhamia Dodoma.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri
Mkuu, Sera, Bunge na Uratibu,
George Simbachawene, aliyasema
hayo juzi jijini hapo kwenye hafla
ya kukabidhi vibali vya ujenzi wa
ofisi za taasisi Dodoma.

Simbachawene alisema ujenzi
wa majengo hayo unagharimu Sh.
bilioni 675.

Kuhusu taasisi, Waziri Sim-
bachawene alisema serikali
ilikuwa na taasisi 189 zilizokuwa
zinatekeleza majukumu yake ji-
jini Dar es Salaam na kutokana na
serikali kuhamishia shughuli zake
Dodoma, taasisi 55 za serikali
zimetekeleza maelekezo hayo
kwa kuamua kujenga ofisi zake
Dodoma.

“Hadi sasa taasisi 20 zimeka-
milisha ujenzi, 16 zinaendelea
na hatua mbalimbali za ujenzi.
Nyingine 19 zipo katika maan-
dalizi ya kuanza ujenzi baada ya
kupata vibali vya ujenzi kutoka
kwa Mheshimiwa Kassim Ma-
jaliwa,” alisema.

Hata hivyo, alisema katika
kutekeleza ratiba na mwongozo
wa taasisi kuhamia

Dodoma kwa awamu, Waziri
Mkuu ametoa maelekezo kwa
taasisi 42 zihamie ndani ya
mwaka wa fedha 2022/23.

“Taasisi 36 zitahamia Dodoma
katika mwaka ujao wa fedha wa
2023/24 na 19 zitahamia katika
mwaka 2024/25 wakati taasisi
27 zimeelekezwa kwa kuzingatia
aina ya majukumu zilizonazo
mkoani Dar es Salaam. Hatua hii
itakamilisha sehemu kubwa ya
Mpango wa Serikali wa kuhamia
Dodoma ambapo hadi sasa tayari
taasisi 65 zilishahamia Dodoma
tangu mwaka 2016 hadi 2022,"
alisema.

Alitoa wito kwa taasisi zote
Zinazoendelea na ujenzi Dodoma
unakamilika kwa kuzingatia
taratibu zote ikiwamo ubora,
muda, bajeti iliyotengwa na
thamani ya fedha ili kuleta tija
inayotarajiwa.

“Taasisi nyingine ambazo bado
hazijaanza maandalizi ya ujenzi
Dodoma ziwasilishe Ofisi ya
Waziri Mkuu mahitaji ya viwanja
vya ujenzi wa ofisi za taasisi
Dodoma kwa ajili ya uratibu wa
pamoja,” alisema.

'TALGWU yataja kero
‘Zinazoumiza wanachama

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

HAMA cha Wafanyakazi

wa Serikali za Mitaa

(TALGWU) kimetaja kero

nne zinazowaumiza wa-
nachama wao nchini ikiwamo
malipo ya waliofukuzwa kazi
kwa vyeti feki.

Mkuu wa Idara ya Habari ya
Mahusiano wa chama hicho,
Shani Kibwasali, aliwasilisha
kero hizo juzi alipokuwa aki-
soma risala ya chama hicho kwa
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Me-
nejimenti ya Utumishi wa Umma
na Utawala Bora, Jenister Mhaga-
ma, kwenye ml<utan0 mkuu wa
hapo.

Kibwasali alizitaja kero hizo
kuwa ni kushushwa mishahara
kwa watumishi ambao baada
ya kutoka kujiendeleza kielimu
na kuomba kubadilishiwa kada
huku akiwa ameshafanyakazi
kwa muda mrefu.

Alisema mtumishi huyo aki-

taka kubadilishiwa kada kwa
sasa ashushwa mshahara kulin-
gana na kada mpya aliyoingia na
kuiomba serikali kuangalia upya
suala hilo ambalo linaonekana ni
kulinyima haki kundi hilo.

Aliitaja kero ya pili kuwa ni baa-
dhi ya watumishi wenye elimu
ya darasa la saba waliondolewa
kazini mwaka 2017 kwa kosa la
cheti na baadaye kurejeshwa ka-
zini Aprili 2018 wengi wao hawa-
jalipwa fedha zao za mishahara.

Alisema chama hicho kinam-
womba Waziri Mhagama kuziagi-
za mamlaka husika kutekeleza
agizo la serikali lililotolewa bun-
geni ili wanachama wao walipwe
haki zao.

“Kero nyingine ni baadhi ya
halmashauri kutoitisha vikao vya
mabaraza ya wafanyakazi kwa
mujibu wa sheria pamoja na yale
yaliyomaliza muda wake mwaka
jana, hadi kufikia Desemba 2022
kati ya halmashauri 196 ni 156
zenye mabaraza hai ya wafan-
yakazi,” alisema.

Aidha, mabaraza hayo yana-
takiwa kufanya vikao mara mbili
kwa mwaka kwa mujibu wa
sheria ili wafanyakazi wakae na
mwajiri wao kujadiliana mambo
ya kikazi na stahiki zao.

Kero nyingine aliyoitaja ni wa-
nachama wao wa kada ya maofi-
sa watendaji kukabiliwa na mata-
tizo ya matumizi ya mashine za
kukusanya mapato jambo amba-
lo linawasababishia kukutwa na
makosa ya kiutumishi na kijinai.

Aliwaomba wakurungenzi
wa halmashauri kutoa mafunzo
ya kutosha kwa kada hiyo ya
matumizi sahihi ya mashine hizo
za kukusanya mapato ili kue-
puka kuingia kwenye makosa
yanayowaondoa kazini.

Mwenyekiti wa TALGWU Taifa,
Tumaini Nyamhokya, alisema ju-
kumu la mkutano mkuu huo ni
kupitia taarifa za utekelezaji wa
shughuli za chama kwa mwaka
2022.

Alisema pia jukumu lingine ni
kupitisha makisio ya mapato na

matumizi kwa mwaka wa fedha
2023 pamoja na kufanya uch-
aguzi wa nafasi ya Naibu Mkuu
wa TALGWU Taifa.

Waziri Mhagama aliwataka
wafanyakazi nchini kutekeleza
wajibu wao bila hofu kwa sababu
serikali ni sikivu na imeanza kuz-
ifanyia kazi baadhi ya kero.

Alisema watakaa na wiz-
ara zingine ili kutatua kero
na malalamiko ya kushushwa
mishahara kwa sababu ni haki ya
mtumishi kujiendeleza kielimu.

Aidha, serikali imetenga zaidi
ya Sh. bilioni 58 kwa ajili ya kulipa
watumishi waliopanda madaraja
na kuhusu wafanyakazi walioon-
dolewa kazini na kurudishwa
kazini serikali iliagiza walipwe na
kuwataka waajiri wahakikishe
wanatekeleza.

Pia, wakurugenzi wa hal-
mashauri zote nchini kuruhusu
vikao vya mabaraza ya wafan-
yakazi kufanyika mara mbili kwa
mwaka kwa kuwa ni takwa la
kisheria.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Menej|ment| va Utum|sh| vva Umma na Utavvala Bora, Jenista Mhagama (katikati), akiwa na Mwe-
nyekiti wa Chama cha Wafanyakazi wa Serikali za Mitaa (TALGWU) Taifa, Tumain Nyamhokya (Kushoto) na Makamu Mwenyekiti,

Romward Mwashiuya, wakishiriki kuimba wimbo wa mshikamano wakati wa kufungua mkutano mkuu wa chama hicho jijini
Dodoma juzi. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Wazazi wadaiwa kuwageuza watoto
walinzi wa nyumba Kipindi cha kilimo

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

DIWANI wa Kata ya Msalato
amesema wazam na walezi l<a
tika kipindi cha kilimo wanawa-
geuza watoto wao walinzi wa
nyumba badala ya kuwapeleka
shule.

Bukuku alitoa wito huo al-
ipokuwa  akizungumza na
waandishi wa habari kuhusu
shule mpya ya msingi ya Msalato
iliyojengwa na serikali na nguvu
za wananchi katika kata hiyo
iliyofunguliwa mwishoni mwa
wiki.

Alisema, wazazi na walezi

wenye watoto walioandikishwa
kuanza masomo wanatakiwa
kuwapeleka shule ili wasome
na sio kuwaacha majumbani na
kuwageuza kuwa walinzi wa ny-
umba.

“Kilimo kisiwe kikwazo cha
kutowapeleka watoto hao shu-
leni kwa wale walioandikishwa
ili kuanza masomo,” alisema.

Aliwataka kutoa ushirikiano
kwa serikali ili watoto hao wa-
fanye vizuri kitaaluma na ku-
wezesha shule hiyo kuwa mfano
wa ufaulishaji kwa wanaomaliza
elimu ya darasa la saba.

Alisema ushirikiano huo uta-
wawezesha kufanya vizuri kitaal-
uma kwenye shule hiyo mpya

iliyojengwa kutokana na iliyoku-
wapo kubomolewa kwa ajili ya
kupisha mradi wa ujenzi wa Ki-
wanja cha Ndege cha Kimataifa
cha Msalato.

“Shule hii ni mpya imejeng-
wa hapa baada ya ilipokuwa
hapo awali kupitiwa na ujenzi
wa uwanja mpya wa ndege wa
kimataifa, hivyo niwaombe wa-
zazi na walezi wasiwe kikwanzo
cha kuwakwamisha na badala
yake wawe karibu kuwafua-
tilia kwenye masomo ili waweze
kufanya vizuri kitaaluma,” alise-
ma.

Naye Mwenyekiti wa Mtaa
wa Msalato, Emmanuel Maz-
engo, aliwataka wazazi na walezi

kushirikiana na serikali katika
kuilinda na kutunza mazingira
ya shule hiyo ambayo imejengwa
kwa gharama kubwa na fedha za
serikali.

Mazengo aliwataka wazazi na
walezi kuhakikisha wanashiriki-
ana kwa pamoja na serikali ka-
tika kuitunza na kuilinda ili maz-
ingira ya shule hiyo yasiharibiwe
na watu pamoja na mifugo.

Augustino Mwimbe mmoja wa
wazazi wa kata hiyo ya Msalato
alisema kuwa ili ufaulu wa wato-
to uwe mzuri na kufikia malengo
yao kuna umuhimu wa kuwa-
patia mahitaji yao ya kimsingi
yanayohitajika kwenye upande
wa elimu.
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Serikali yaridhia subira ya
wananchi kuondoka hifadhini

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ERIKALI imeridhia ombi

no vya Wilaya ya Mbarah

mkoani Mbeya vilivy-
oondolewa ndani ya Hifadhi ya
Taifa ya Ruaha la kutaka kuen-
delea kuhudumia mazao yao
mpaka watakapovuna ndipo
waondoke kupisha shughuli za
uhifadhi.

Waziri Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa aliyasema hayo juzi ji-
jini Mbeya alipozungumza na
wadau mbalimbali wa maen-
deleo kutoka wilayani Mbarali
kuhusu shughuli mbalimbali za
maendeleo katika wilaya hiyo
zikiwamo shughuli za uhifadhi.

Wadau walioshiriki  kikao
hicho ni pamoja na wafugaji,
wakulima, wawekezaji wa
mashamba ya serikali, wami-
liki wa viwanda vya kuchakata
mpunga na wafanyabiashara
wa mazao ya kilimo na mifugo.

Aidha, katika kikao hicho pia
walihudhuria mawaziri na ma-
naibu waziri wa wizara nane
za kisekta waliokuwa wanashu-
ghulikia mipaka ya Hifadhi ya

AL

Taifa ya Ruaha, Mamlaka ya Ma-
pato nchini (TRA) na maofisa
wa Bonde la Maji la Mto Rufiji.

Waziri Mkuu alisema katika
mapitio ya mipaka ya hifadhi
hiyo wahbaml kuwa maeneo
yana tija kwenye uhifadhi na
hivyo wakaamua kuviondoa ili
kulinda rasilimali zilizoko.

Alisema Wilaya ya Mbarali
ni muhimu kwa maendeleo ya
taifa kutokana na kuwa chanzo
cha maji yanayotumika kwenye
shughuli mbalimbali za uchumi
lakini inakabiliwa na tatizo la
uharibifu wa mazingira ambalo
linatishia uendelevu wa maji
hayo.

Alisema wilaya hiyo ina idadi
kubwa ya mifugo isiyoendana
na mahitaji jambo ambalo lin-
achangia uharibifu wa mazin-
gira pamoja na migogoro ya
wafugaji na hifadhi pamoja
na migogoro ya wafugaji na
wakulima.

Vilevile alisema kuna kilimo
cha umwagiliaji kisichokuwa
endelevu ambacho pia kime-
kuwa kikisababisha uharibifu
wa mazingira hasa uchepushaji

wa maji kwa ajili ya umwagiliaji
bila kuwa na vibali.

“Timu ya mawaziri wetu wa-
nane imefanya kazi nzuri sana
ya kushughulikia mgogoro
baina ya wananchi na hifadhi
yetu, wamerekebisha mipaka
ya GN (28) (Tangazo la gazeti
la serikali namba 28 la mwaka
pekee ndivyo vinalazimika
kuondolewa kwa sababu vipo
kwenye maeneo nyeti,” alisema
Majaliwa.

Waziri wa Maliasili na Utalii,
Pindi Chana, alipiga marufuku
wafugaji kuingiza tena mifugo
kwenye maeneo waliyoon-
dolewa, huku akitahadharisha
kuwa hatua kali zitachukuliwa
kwa watakaokamatwa ndani ya
maeneo hayo.

Alisema mifugo yote itakay-
oendelea kukamatwa ndani ya
hifadhi itataifishwa kwa mujibu
wa sheria ili iwe fundisho kwa
wengine wenye nia ya kuingiza
mifugo hifadhini.

“Sheria inaturuhusu kutaifi-
sha mifugo inayokutwa ndani
ya hifadhi, kwa hiyo nawaom-
ba wafugaji mzingatie sheria,

||!

mfuge kwa tija ili msije mkain-
gia hasara ya mifugo yenu
kutaifishwa,” alisema Waziri
Chana.

Waziri wa Mifugo na Uvuvi,
Mashimba Ndaki, alisema kwa
sasa wanaendelea kutoa elimu
kwa wafugaji kuhusu kubore-
sha ufugaji kwa kupunguza
idadi ya mifugo na kufuga kwa
tija ili kuondokana na migogoro
isiyokuwa na sababu.

Alisema lengo la wizara ni
kuondokana na wafugaji ku-
chunga na badala yake wafuge
ili kupunguza migogoro am-
bayo imekuwa ikijitokeza mara
kwa mara.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Maka-
mu wa Rais Muungano na Maz-
ingira, Selemani Jafo, alisema
maji yanayotokana na vyanzo
vya maji vilivyoko Mbarali ni
muhimu kutokana na kuwa vy-
anzo vya uzalishaji wa nishati
kwenye Bonde la Rufiji.

Alisema katika kipindi cha
uongozi wake atahakikisha Mto
Ruaha unaendelea kutiririsha
maji mwaka mzima ili miradi
inayojengwa na serikali iwe na
tija.

Waziri
Mkuu, Kas-
sim Ma-
jaliwa, aki-
zungumza
na wadau
walio-
wekeza ka-
tika Bonde
la Usangu,
ikiwamo
wakulima
wa mpunga
na wafu-
gaji jijini
Mbeya juzi.
PICHA:
owM

TFS yaomba kuupandisha hadhi
Msitu wa Hifadhi Kipembawe

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAKALA wa Huduma za Mis-
itu Tanzania (TFS) imeomba
kuupandisha hadhi Msitu wa
Hifadhi wa Kipembawe uliopo
wilayani Chunya na kuwa Hifa-
dhi ya Nyuki ili kuzuia uharibifu
wa mazingira ambao umekuwa
ukisababishwa na shughuli za
kibinadamu.

Aidha, mamlaka hiyo imese-
ma lengo lingine la kuomba
kupandishwa hadhi kwa msitu
huo ni kuongeza kiwango cha
uzalishaji wa mazao ya nyuki
ikiwamo asali kutokana eneo
hilo kuwa na viashiria mbalim-
bali vinavyovutia ufugaji wa ny-
uki. Ofisa Nyuki wa TFS Kanda
ya Nyanda za Juu Kusini, Jane

Kihwele, aliwasilisha ombi hilo
kwa niaba ya Kamanda wa Kan-
da kwenye Kikao cha Kamati
ya Ushauri ya Mkoa wa Mbeya
ambapo alisema msitu huo una
miti yenye asili ya miyombo
ambayo inafaa kwa ufugaji wa
nyuki.

Alisema msitu huo una uku-
bwa wa hekta 20,728 na unapa-
tikana kilomita 146 kutoka Chu-
nya Mjini na zaidi ya kilomita
200 kutoka Mbeya Mjini.

Alisema kupandishwa ha-
dhi kwa msitu huo kutasaidia
kuhifadhi bioanuai ya nyuki
asilia, miti na wanyama pamoja
na kuhifadhi wanyama wanao-
hama kutoka upande mmoja
kwenda mwingine hasa kutoka
kwenye maporomoko ya Ruk-

wati na Piti.

Alisema wameshafuata tara-
tibu zingine ikiwa ni pamoja na
l<uwashiril<isha wananchi wa
pamoja na Baraza la Madiwani
wa Halmashauri ya Wilaya ya
Chunya.

“Hatua zote muhimu tumes-
hazifanya na ramani imeshaan-
daliwa ya eneo husika, msitu
huu ni muhimu kwa sababu un-
aweza ukatumika kama eneo la
mafunzo kwa vitendo kuhusu
ufugaji wa nyuki,” alisema Jane.

Mwenyekiti wa Halmashauri
ya Wilaya ya Chunya, Bosco
Mwanginde, alikiri halmashau-
ri yake kupokea na kuridhia
maombi ya TFS kutokana na
umuhimu wa eneo hilo.

Alisema maofisa wa TFS
walieleza umuhimu wa ku-
pandishwa hadhi kwa msitu
huo huku akisisitiza kwamba
madiwani na wadau wengine
walishirikishwa na wao waka-
ridhia.

Kamati ya Ushauri ya Mkoa
wa Mbeya, iliridhia ombi hilo
la TFS na kuagiza shughuli za
ufugaji wa nyuki kuanza haraka
ili kuongeza kiwango cha uzal-
ishaji wa mazao ya nyuki.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Juma Homera, aliwataka maofi-
vya Mazimbo na Mafyeko kulin-
da msitu huo ikiwa ni pamoja
na kuzuia moto ambao ume-
kuwa ukiteketeza misitu na ra-
slimali zilizomo.

. Taasisi, watu

. binafsi waitwa
- kuwasaidia
waathirika
mafuriko

Na Nebart Msokwa, MBEYA

KAMATI ndogo ya maafa ya
Mkoa wa Mbeya inayoratibu
ukusanyaji wa michango ya
watu waliopata maafa kutokana
na mafuriko katika Kata ya
wadau mbalimbali zikiwamo
taasisi na watu binafsi kuwa-
saidia waathirika.

Mwenyekiti wa Kamati hiyo,
Erick Sichinga aliyasema hayo
juzi wakati akipokea msaada
wa nguo kutoka taasisi isiyo
va kiserikali ya Sauti ya Mama
Afrika (SAMAFO) kwa niaba ya
Mwenyekiti wa Kamati ya Maafa
Mkoa ambaye ni Mkuu wa Mkoa
wa Mbeya, Juma Homera.

Alisema pamoja na serikali
kuwasaidia waathirika hao ma-
hitaji mbalimbali bado uhitaji
ni mkubwa kutokana na athari
walizopata akieleza kuwa wengi
wao hawakuweza kuokoa kitu
chochote.

“Tayari Ofisi ya Waziri Mkuu
kwa kushirikiana na mkoa ilisha-
tangulia kutoa msaada wa mahi-
taji mbalimbali kwa waathirika
wa mafuriko lakini bado msaada
huo hautaweza kutosheleza kwa
muda mrefu,” alisema Sichinga.

Alilishukuru Shirika la SAMAFO
kwa kuwa taasisi ya kwanza ku-
saidia waathirika hao huku aki-
ainisha mahitaji yanayohitajika
ni pamoja na chakula, mavazi,
vifaa kwa ajili ya kulalia, samani
za ndani pamoja na mahitaji
mengine.

Mkurugenzi wa Taasisi ya
Sauti ya Mama Afrika (SAMAFO),
Tabitha Bugali, alisema walisikia
taarifa kutoka kwenye vyombo
vya habari juu ya uwapo wa
mafuriko na waathirika wal-
iokubwa na adha hiyo kuhitaji
msaada hivyo walichangisha
fedha.

“Shirika letu halina wafadhili
lakini tunafanya shughuli mbal-
imbali za kijamii kwa kujitolea,
hivyo tulipopata taarifa hii
kwenye vyombo vya habari,
mimi na wenzangu tukajichangi-
sha fedha na kwenda kununua
mavazi kwa ajili ya wanawake,
watoto pamoja na vijana wal-
joathirika na mafuriko hayo,”
alisema Bugali.

Alisema pamoja na serikali
kuwasaidia waathirika hao
mahitaji mbalimbali bado
vhitaji ni mkubwa kuto-
kana na athari walizopata
akieleza kuwa wengi wao
hawakuweza kuokoa kitu
chochote.
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Dk. Mwinyi azitaka :
jumuiyaza CCM
kujijenga kiuchumi :

Matukio ya ukatili, udhalilishaji
1,360 varipotiwa Zanzibar

Na Rahma Suleiman,
Na Mwandishi Wetu ZANZIBAR
MAKAMU Mwenyekiti wa Chama ATUKIO 1,360 ya uka-
Cha Mapinduzi (CCM) Zanzibar, tili na udhalilishaji wa
Dk. Hussein Ali Mwinyi, amezitaka kijinsia yameripotiwa

jumuiya za chama hicho kujijenga
kwa nguvu za kiuchumi ili zitekeleze
majukumu yao kwa ufanisi mkubwa.

Alitoa rai hiyo Ikulu, Zanzibar
wakati alipofanya mazungumzo na
uongozi wa Umoja wa Wanawake
Tanzania (UWT Taifa).

Alisema lazima jumuiya ziwe na
nguvu za kiuchumi ili zitekeleze kazi
zao kwa wakati na kuongeza kuwa
jumuiya isiyo na nguvu za kiuchumi
ni ngumu kufanikisha malengo yake.

Dk. Mwinyi aliwataka kinamama
hao kujiimarisha kiuchumi pamoja na
kuwa na zana za kiuchumi vikiwamo
vitendea kazi imara.

Aidha, aliwaahidi kufanyakazi
nao kwa karibu katika kufanikisha
malengo ya jumuiya hiyo.

Hivyo aliwataka viongozi hao
kuitumia mikutano ya hadhara ku-
waeleza wanachama wao mafanikio
yaliyofikiwa na Serikali ya Mapin-
duzi ya Zanzibar katika utekelezaji
wa ilani ya chama.

“Suala la kuitumia mikutano ya
hadhara kuelezea mafanikio ya ilani
ya chama ni jambo la msingi, wen-
zetu wakifanya mikutano watazun-
gumzia kasoro, lakini nyinyi itumieni
mikutano kuzungumzia mafanikio
yaliyopatikana kwa kipindi chote,”
alisema.

Aliwataka viongozi hao kupata

mafunzo ya mara kwa mara kwa len- :

go la kutekeleza kazi zao kwa ufanisi
kwa mujibu wa taratibu za jumuiya
yao. Kuhusu kuwawezesha kiuchumi,
Dk. Mwinyi aliiahidi kushirikiana nao
katika kuzifikia fursa za kiuchumi ili
kuziwezesha jumuiya nyingine ziwe
na NgUVU za kiuchumi.

Alisema Serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar iko tayari kufanya kazi na
asasi nyingine zikiwamo asasi zisizo
za serikali na taasisi za vyama vya
siasa ili kutimiza yote yanayowagusa
wananchi.

Akizungumzia masuala ya mikopo
kwa wanawake na watu wenye

ulemavu, Dk. Mwinyi, alisema serikali :

imejipanga kuhakikisha inawafikia
walengwa wengi kwa kupunguza
msururu wa usumbufu kwenye
upatikanaji wa fedha hizo ambazo
hutolewa na halmashauri.

Mwenyekiti wa UWT Taifa, Marry
Chatanda, ambaye ni Mjumbe wa
Kamati ya Halmashauri ya Taifa,
alisema miongoni mwa matarajio
ya jumuiya hiyo ni kuimarisha uhai
wake na kuongeza wanachama.

Pia alisema matarajio mengine ni
kufanya ziara, kuandaa mikutano ya

hadhara kwa kuelezea utekelezaji wa :

ilani ya chama.

Aidha, alieleza mikakati ya jumuiya

hiyo kwa kuwatumia Watanzania
waishio ughaibuni katika kusukuma
mbele maendeleo ya wanawake
nchini.

Alisema UWT inatarajiwa kuwa
mtandao wa wanawake wenye
nguvu zaidi wenye uchechemuzi
ndani na nje ya nchi.

Zanzibar kwa mwaka
2022, kati ya takwimu hizo watoto
wa kike wanaongoza kwa kufanyi-
wa vitendo hivyo.

Takwimu hizo zilitolewa jana na
Ofisa kutoka Ofisi ya Mtakwimu
Mkuu wa Serikali Kitengo cha
Makosa ya Jinai, Ramla Hassan
Pandu, wakati akiwasilisha taarifa
ya matukio ya udhalilishaji kwa
mwaka 2022.

Alisema katika matukio hayo
waathirika 1,361 wamefanyiwa
ukatili huo, kwamba watoto ni
1,173, wanawake ni 185 na wa-
naume watatu.

Alisema watoto wa kike wali-
odhalilishwa walikuwa 889 sawa
na asilimia 75.8 na wanaume 284
sawa na asilimia 24.2.

Pandu alisema Wilaya ya Ma-
gharib B Unguja imeripotiwa
kuwa na matukio mengi ikilingan-
ishwa na wilaya zingine, matukio

yalikuwa 288 ikifuatiwa na Wilaya
ya Mjini yenye matukio 279.

“Wilaya ya Micheweni Pemba
imeripotiwa kuwa na idadi ndogo
zaidi ya matukio kuliko wilaya
zote ambapo yalikuwa 39,” alise-
ma.

Aidha, alisema idadi hiyo ya
matukio kwa mwaka huo ya-
meongezeka kwa asilimia 11.3 ku-
toka matukio 1,222 kwa mwaka
2021 hadi 1,360 kwa mwaka 2022.

Alisema watoto 1,173 waliofany-
iwa ukatili huo wasichana wal-
iobakwa walikuwa 585, wavulana
197, wasichana walioingiliwa kiny-
ume na maumbile 84, kutoroshwa
78 na mvulana aliyetoroshwa
ni mmoja, shambulio la aibu 91,
shambulio la kawaida ni 137.

Alisema idadi ya watoto
waathirika wa matukio ya uka-
tili na udhalilishaji wa kijinsia kwa
mwaka 2022 yameongezeka kwa
asilimia 9.8, kwamba matukio yali-
kuwa 1,173 ukilinganisha na mwa-
ka 2021 yalikuwa 1,068.

“Idadi ya watoto waathirika
zaidi ni wenye umri wa miaka 15
hadi 17 wakifuatiwa na watoto we-

nye miaka 11 hadi 14,” alisema.

Pindu alisema washtakiwa 104
wa matukio hayo kwa mwaka
2022 wamehukumiwa vifungo na
wapo gerezani wanatumikia ad-
habu, kwamba waliobaka ni 52 na
waliolawiti 18.

Hata hivyo alisema washtakiwa
784 wa matukio hayo kwa mwaka
huo wapo mahabusu, kwamba
wanaodaiwa kubaka ni 322, ku-
lawiti 135, kuingilia kinyume na
maumbile 111, kutorosha 69, ku-
kashifu 89, shambulio 51 na kum-
wingilia kimwili maharimu nane.

Ramla alisema matukio hayo ya
mwaka yaliyoripotiwa matukio 181
watuhumiwa wametiwa hatiani,
kesi 139 wameachiwa huru, 421
wamefikishwa mahakamani, 534
zipo chini ya upelelezi wa Jeshi la
Polisi, 19 hakuna mtuhumiwa al-
iekamatwa, 64 hakuna hatua iliyo-
chukuliwa na mawili yapo katika
Ofisi ya Mkurugenzi wa Mashtaka
(DPP).

Mkurugenzi wa Jinsia na Wa-
toto, Siti Abasi Ali, alisema juhudi
za pamoja zinahitajika katika ku-
tokomeza vitendo hivyo.

Alisema bado elimu kwa jamii
inahitajika kupambana na vitendo
hivyo na kuwataka viongozi wa
dini kuendelea kutoa mahubiri
katika nyumba za ibada na miku-
sanyiko.

Aidha, alisema lazima wazazi
na walezi wafuatilie mienendo ya
watoto wao kwa sababu wadhal-
ilishaji ni watu wa karibu katika
familia.

Mkaguzi wa Jeshi la Polisi, Said
Ali Said alisema takwimu hizo
za udhalilishaji ni za kusikitisha,
hivyo juhudi zaidi zinahitajika
kuwafichua wahalifu wa matukio
hayo na kuitaka jamii kuacha mu-
hali.

Mrakibu Msaidizi kutoka Jeshi
la Magereza, Salum Msabaha,
alisema asilimia 46 ya wafungwa
na watuhumiwa waliopo mahabu-
su ni wa makosa ya udhalilishaji
katika magereza ya Zanzibar.

Alisema awali asilimia 60 ya
wafungwa huwa wanarejea mako-
sa baada ya kumaliza vifungo vyao
na kwa kuliona hilo magereza im-
eanzisha programu ya kuwafunza
tabia njema wafungwa.

Waziri wa Afya, Ustawi wa
Jamii, Wazee, Jinsia na Wa-
toto Zanzibar, Nassor Ahmed
Mazrui (kushoto) akizun-
gumza na timu ya Vodacom
Tanzania inayoshughulikia
mfumo wa Kitaifa wa kuhu-
dumia kinamama wajawazito
na watoto wachanga pindi
wanapopatwa na dharura (m-
mama) ambao unategemewa
kuzinduliwa visiwani humo
hivi karibuni, ilipotembelea
ofisini kwake mjini Unguja
jana. Kampuni h|yo ilibuni
mfumo huo ambao umekuwa
suluhisho katika kupunguza
vifo vya wajawazito na wa-
toto wachanga nchini. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

Jeshi la Polisi lakamata madumu 2,000 ya mafuta yva kula

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MADUMU 2,000 ya mafuta ya
kula yamekamatwa na Jeshi la
Polisi Mkoa wa Mjini Magharib Un-
guja ambayo yaliibiwa katika ghala
moja la mfanyabiashara visiwani
humo.

Akitoa taarifa kwa vyombo vya
habari jana, Kaimu Kamanda wa
Polisi Mkoa wa Mjini Magharibi,
ACP Abubakar Khamis Ali, alisema
jeshi hilo lilifanikiwa kukamata
mafuta hayo eneo la Marumbi
Mkoa wa Kusini Unguja yakiwa
ndani ya ghala linalomilikiwa na
Muharami Khamis Saliboko (22)
mkazi wa Chwaka.

Alisema tukio hilo lilitokea
Januari 7, mwaka huu, majira
ya saa 4:00 usiku eneo la Mom-
basa Unguja, kwamba wezi kwa
kushirikiana na mlinzi wa ghala,
Amos Laizer Molel walivunja na
kuiba madumu 2,000 ya mafuta
ya kula yenye ujazo wa lita 20

mali ya Kampuni ya Al-Azizia yote
yakiwana thamaniya Sh. milioni
160.

Alisema katika msako huo jeshi
hilo pia lilifanikiwa kukamata
magari manne yenye namba Z.951
AU aina ya fuso ikiendeshwa na
Juma Ali Othman, miaka (29)
mkazi wa Kibandamaiti na gari
7943 ]J aina ya fuso iliyokuwa
ikiendeshwa na Rajabu Kombo
Makame, miaka (30) mkazi wa
Shaurimoyo.

Alitaja gari nyingine ni Z.598
CW aina ya canter iliyokuwa ik-
iendeshwa na Mohammed Ali
Mwadini miaka (30) mkazi wa
Chumbuni na Z.850 FM aina ya
fuso iliyokuwa ikiendeshwa na
Hamad Shaaban Salum miaka (47)
mkazi wa Mwera ambapo kila gari
moja ilipakia mafuta dumu 500
kati ya madumu 3,000 yaliyoku-
wamo katika ghala hilo.

Alisema magari hayo yalitumika
kubeba madumu hayo kutoka
Mombasa Wilaya ya Magharibi

B” Unguja na kupeleka Mkoa wa
Kusini Unguja.

Kamanda Abubakar alisema
Jeshi la Polisi linawashikilia ma-
dereva hao na gari zao katika Kit-
uo cha Polisi Mazizini huku juhudi
za kuwakamata watuhumiwa wal-
iokimbia zinaendelea.

Alisema Jeshi la Polisi pia linam-
shikilia Zakia Ali Machano (33)
mkazi wa Manzese Dar es Salaam
kwa kosa la kuiba pesa kwa njia ya
mtandao.

Alisema mtuhumiwa huyo
alikamatwa Januari 13, mwaka
huu, majira ya saa 10:30 jioni Mtaa
wa Kwamchina visiwani humo
baada ya kutuma ujumbe hewa
katika simu ya wakala wahuduma
za kifedha ukionesha kuwa am-
etoa Sh. milioni moja na wakala
alimpatia mtuhumiwa huyo kiasi
hicho.

Alibainisha kuwa baada ya
muda mfupi wakala alibaini
kwamba hakuna muamala uli-
ofanyika ndipo alitoa taarifa

polisi na kufanikisha kumkamata
mtuhumiwa huyo.

Alisema baada ya mahojiano
mtuhumiwa huyo alikiri kushiriki
matukio mbalimbali ya wizi kwa
njia ya mtandao akishirikiana na
wenzake ambao bado wanatafut-
wa.

Kaimu kamanda huyo alisema
katika tukio lingine lilitokea Janu-
ari 13, mwaka huu majira ya 12:30
jioni huko Magogoni, Jeshi la
Polisi lilimkamata Juma Ahmada
Juma (42) mkazi wa Mwera kwa
kosa kujipatia fedha kwa njia ya
udanganyifu.

Alisema mtuhumiwa huyo
aljjipatia Sh. milioni 3.95 kutoka
kwa watu watano maeneo tofau-
ti baada ya kuwadanganya kuwa
atawapatia ajira katika Idara ya
Usalama wa Taifa.

Aidha, alisema mtuhumiwa
huyo anashikiliwa na Jeshi la Polisi
na upelelezi utakapokamilika
atafikishwa mahakamani.
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA RUFANI YA TANZANIA
ILIYOPO DAR ES SALAAM
SHAURI LA RUFAA YA MADAI NA. 247 LA 2017
EMMANUEL BILINGE...........cccesvuueneen MRUFANI
DHIDI YA
JOSEPH JOHN PEMBE................... MRUFANIWA

KWA: JOSEPH JOHN PEMBE - POPOTE ULIPO
Unajulishwa kwamba shauri la Rufaa ya Madai
tajwa hapo juu limepangwa kusikilizwa tarehe
6/2/2023 saa tatu kamili asubuhi (3:00) katika
Mahakama ya Rufani Tanzania ikiketi Dar es
salaam. Unatakiwa kufika bila  kukosa
mwenyewe au mwakilishi wako anayetambulika
kisheria. Pia usipofika mwenyewe au mwakilishi
wako, shauri hili litasikilizwa bila ya uwepo wako.
Imetolewa leo hii tarehe 06 Mwezi Januari, 2023.
' R W, Cmu

MAIBU MSAJTLT

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

ELISAMEHE MBWAMBO NGODA

anatangaza kupotea kwa kadi
ya pikipiki yenye usajili namba:
MC474 ADN, CHASSIS NAMBA:
KE7KEFPKO009874 na ENGINE
NAMBA: 162FMJD5080577. Kwa
yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
ARU/ARU/RB/23347/2023

MUBICIRALITY IW DARES SALARRGITT
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KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI

Josephat Shangazi Samson
anatangaza kupotelewa na kadi
ya Pikipiki aina ya SANLG yenye
namba MC 123 BPM yenye jina la

Kampuni Wu Zhou Investment

Kwa yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo cha Polisi kilichopo

karibu au awasiliane na

Josephat Shangazi Samson

kwa simu namba 0625998420.
Taarifa ya Polisi
SHI/SHI/RB/5754/2023.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

OBEY ASSERY NKYA
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gariainaya TOYOTA LAND
CRUISER yenye usajilinamba:
T494 DGL , CHASSIS NAMBA:

JTEHC05J00439090 na
ENGINE NAMBA:1HD0305110.
Kwa yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha

polisi.
POLISI TAARIFA:
DAR/BUG/RB/22949/2023

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya TEMEKE
Kituo cha JUMUISHI Mkoa DAR ES SALAAM
Usimamizi wa Mirathi Na. 2476/2022
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU SHINUNA
WA SULTANIHEMED

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI

YALIYOLETWA NA SAMIR SALIM OMAR

TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu,
wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo
wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 14 Mwezi wa 02
Mwaka 2023 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia; Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa
Marehemu anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
Imetolewa leo tarehe 16 Mwezi wa 01 Mwaka 2023.

; {.1._.#'.’ 5

Kwa Habari Motomoto

usikose Gazeti lako

la Nipashe Kila siku

Uza, Chenye Thamani

Kubwa Kwa Kutangaza
Nasi Kwa Bei Poa

Tupigie 0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Milipuko yarindima
kambi va jeshi Somalia

Mogadishu, SOMALIA

MILIO ya risasi na milipuko mikali,
imesikika katika kambi ya kijeshi ka-
tika ya mji wa Hawadley katika eneo
la Shabelle ya kati nchini Somalia.

Mamlaka zinaamini kwamba,
shambulizi hilo limetekelezwa na
watu wanaoshukiwa kuwa wana-
chama wa kundi la wanajihadi la al-

Shabab.

Ofisa mkuu wa jeshi, ni miongoni
mwa waliouawa katika uvamizi huo,
lakini bado hakuna taarifa kamili
kuhusu waliouawa.

Tukio hilo, linakuja siku chache
baada ya jeshi kuteka bandari ya
kimkakati ya Haradhere, ambayo
imekuwa ikishikiliwa na kundi la ki-
jihadi kwa miaka 15.

Al-Shabab wamepoteza maeneo;
mengi tangu mwaka jana, wakati wa- :
najeshi wa serikali wakisaidiwa na :
wanamgambo wa koo walipoanzi- :
sha mashambulizi kusini na katikati :
mwa Somalia. :

Lakini kundi hilo, limeendelea ku- :
fanya mashambulizi dhidi ya majen- :
go hasa ya serikali na wanajeshi wa :
Umoja wa Afrika. BBC

\
\_l_ A

Baadhi ya watu wakiwa kwenye kumbukumbu ya Martin Luther King Jr. Kumbukumbu iliyofanyika mbele ya
sanamu yake katika kampasi ya Chuo Kikuu cha Texas, Austin, nchini Marekani juzi. PICHA: XINHUA

IS yateka wanawake 50 mchana

Ouagadougou, BURKINA FASO

TAKRIBANI wanawake 50 wam-
etekwa nchini Burkina Faso na we-
nye msimamo mkali wa Islamic State
(IS), katika eneo la Sahel, kaskazini
mwa Burkina Faso, wiki iliyopita
kwa mujibu wa maofisa waliozun-
gumza Jumatatu.

Utekaji huo, ulitokea Januari 12
na 13, mwaka huu takriban kilome-
ta 15 kutoka Arbinda katika jimbo
la Soum, alisema Luteni Kanali Ro-
dolphe Sorgho, ambaye ni Gavana
wa Sahel, katika taarifa yake.

Wanawake walitekwa walipokuwa
nje wakichuma matunda.

Ghasia za kijihadi zinazohusishwa
na kundi la Al Qaeda na IS zimegubi-

ka Burkina Faso na kusababisha :
mauaji ya maelfu ya watu na kukose- :
sha makazi watu milioni mbili katika :
taifa hilo la Afrika Magharibi. :
Kushindwa kwa serikali kuzuia :
mapigano kumesababisha hali ku- :
tokuwa na utulivu na kusababisha :
mapinduzi mawili ya kijeshi mwaka :
2022. :
VOA :

- Tshisekedi
amfurusha
- mshauri wake

Kinshasa, DRC

RAIS Félix Tshisekedi, amemwondoa
mshauri wake binafsi baada ya kufan-
va mabadiliko katika ofisi yake.

Fortunat Biselele, mshauri wake
wa kibinafsi aliyekuwa na ushawishi
mkubwa katika Ikulu ya Kinshasa,
amefutwa kazi, huku Serge Tshibangy,
akithibitishwa kuendelea kusimamia
mchakato wa amani Mashariki mwa
Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo
(DRO).

Baadhi ya wafanyakazi Ikulu ya Kin-
shasa, wametenguliwa huku wengine
walioonekana kuwa nguzo ya utawala
wake na waaminifu kwake na wenye
kufanya kazi kwa ufanisi wakithibit-
ishwa.

Fortunat Biselele, alikuwa anabeba
mzigo mkubwa wa uhusiano kati ya
Kigali na Kinshasa.

Alikuwa kiungo muhimu katika
kuyaunganisha mataifa hayo mawili
kiuchumi na kiusalama.

Lakini kitumbua kilianza kuingia
mchanga wakati waasi wa M23
walipokuwa wakisonga mbele kwenye
uwanja wa mapambano huko Kaska-
zini mwa Mkoa wa Kivu, hivyo ushawi-
shi wake ukapungua hata baadhi kati-
ka ofisi ya rais wakaanza kumshuku na
kabla ya kuachishwa kazi na alikuwa
hahusishwi tena katika mikutano.

Kabla ya kuwekwa kando, Fortunat
Biselele, alihojiwa mara kadhaa na
idara ya ujasusi na hata nyumba yake
ilipekuliwa kulingana na duru za us-
alama.

Serge Tshibangu, alithibitishwa kuwa
mkuu wa ufuatiliaji wa michakato
mikuu ya amani na ameteuliwa
kuwa Mwakilishi Mkuu wa ufuatiliaji
wa mkataba wa Luanda, pamoja na
mchakato wa Nairobi.

Wakati huo huo, atalazimika kusi-
mamia uhusiano wa kweli na M23,
kupitia wajumbe kutoka Kigali na pia
kusimamia mazungumzo na vikundi
vingine vyenye silaha.

Wiki moja kabla ya kuachishwa kazi,
alisikika akieleza kupitia mahojiano
kwamba, Rais Tshisekedi alivyotumwa
Kigali kwa Rais Kagame, kuzungumzia
masuala ya madini ili kila upande unu-
faike, inaweza kuwa sababu ya kuten-
guliwa kwake.

RFI

Upinzani Afrika Kusini Ruishtaki
serikali uhaba wa umeme

Johannesburg, AFRIKA KUSINI

MAKUNDI ya upinzani Afrika Kusi-
ni, Chama cha Wafanyakazi na wami-
liki wa biashara wametishia kuishtaki
serikali kutokana na kukatika kwa
umeme nchini humo.

Wameipa serikali hadi [jumaa, ku-

weka nishati ya umeme kutengamaa
la sivyo wachukuliwe hatua za kishe-
ria kwa kukiuka wajibu wake wa ku-
toa umeme.

Wameandika barua ya madai kwa
Waziri wa Mashirika ya Umma, Pravin
Gordhan na Mtendaji Mkuu wa kam-
puni ya Shirika la Serikali ya Eskom,

Andre de Ruyter, wakisema kuwa
serikali inakiuka wajibu wake wa ku-
toa umeme. Kukatika kwa umeme
kumeendelea kwa zaidi ya muongo
mmoja, huku kukiwa na usimamizi
mbovu na ufisadi katika kampuni ya
serikali ya Eskom.

Hivi karibuni, nchi imekuwa ikikosa

umeme hadi saa 10 kila siku. Tatizo
hilo limemfanya rais kughairi safari
ya kwenda kwenye Kongamano la
Kiuchumi la Dunia huko Davos, ili ku-
fanya mikutano nchini kwake na vion-
gozi wa biashara na wafanyakazi.

BBC
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SIMBA QUEENS, YANGA

Na Adam Fungamwango

TIMU za Simba Queens na Yanga Prin-
cess, leo zitakuwa kwenye viwanja tofauti
ugenini kusaka pointi tatu kwenye mbio
za kuwania ubingwa wa Ligi Kuu ya soka
Wanawake.

Simba ambayo wamemrejesha winga
wao hatari aliyekuwa akicheza soka la
kulipwa nchini Morocco, Mwanahamisi
Omari na kumsajili Asha Rashid Mwalala
itakuwa kwenye Uwanja wa Shule ya Se-
kondari Nyangao kucheza dhidi ya Amani
Queens.

Yanga Princess ipo mkoani Iringa na leo
itashuka Uwanja wa Chuo cha Mkwawa
kucheza dhidi ya Ceasiaa Queens, huku
vinara wa ligi hiyo, JKT Queens itakuwa
kwenye Uwanja wa Meja Jenerali Isam-
uhyo, Dar es Salaam kuwakaribisha The
Tigers Queens kutoka Arusha na Alliance
Girls itakuwa nyumbani, Uwanja wa Ny-
amagana, Mwanza ikiwa mwenyeji wa Mk-
wawa Queens.

Fountain Gate Princess itakuwa kwenye
Uwanja wa Jamhuri Dodoma kucheza dhi-
di ya Baobab Queens.

Hii ni raundi ya sita ya ligi hiyo ambayo

PRINCESS VITANILEO

inaongozwa na JKT Queens yenye pointi
13, huku Fountain Gate Princess ikiwa
kwenye nafasi ya pili na pointi 12 na nafasi
ya tatu inachukuliwa na Yanga Princess
yenye pointi 10.

Simba Queens ipo kwenye nafasi ya nne
ikiwa na pointi 10, lakini ikiwa na mabao
10 ya kufunga ikizidiwa mabao mawili na
Yanga Princess.

Alliance Girls ipo kwenye nafasi ya tano
na pointi zake saba, Ceasiaa ina pointi sita,
Baobab Queens na Amani Queens zina
pointi nne kila moja na The Tigers Queens
na Mkwawa zina pointi moja kila moja.

Mchezaji wa Yanga, Fiston Mayele (katikati), akichuana na wachezaji wa lhefu wakati wa mchezo wa Ligi Kuu Tanzania
Bara baina ya timu hizo uliopigwa juzi jioni kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam. Yanga ilishinda bao

1-0. PICHA:YANGA

Azam wametufunga kwa
ubora wao - Kocha Prisons

Na Adam Fungamwango

KOCHA wa Prisons, Patrick Odhiambo,
amesema kipigo cha mabao 3-0 walichoki-
pata kutoka kwa Azam FC kimetokana na
ubora wa wapinzani wao na si vinginevyo.

Akizungumza juzi usiku baada ya mechi
ya Ligi Kuu Tanzania Bara kwenye Uwanja
wa Azam Complex, kocha huyo alisema
kimbinu wao walikuwa bora, lakini mechi
hiyo iliamuliwa na kiwango na uwezo wa
mchezaji mmoja mmoja ambapo wao wa-
nazidiwa na wale wa Azam.

“Mechi tumepoteza kwa sababu ya ubora
wa wachezaji mmoja mmoja, ukiangalia
wenzetu wana wachezaji bora ndicho kili-

chotuangusha,” alisema.

“Ila kusema kweli si vizuri sana nzuri
kupoteza tena kwa mabao mengi kama tu-
navyofanya, mabeki wangu wanaonekana
kuwapata nafasi sana washambuliaji wa
timu pinzani ya kuangalia lango, nitaenda
kubadilisha hilo, Iakini mashabiki wasiwe na
wasiwasi hatuwezi kushuka daraja,” alisema
Odhiambo.

Hii ni mara ya pili mfululizo kwa Prisons
kupoteza mechi kwa mabao mengi jijini
Dar es Salaam, kwani Desemba 30, mwaka
jana kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa,
ilichapwa mabao 7-1 dhidi ya Simba.

Naye Kocha Msaidizi wa Azam FC, Ag-
grey Morris, aliwasifu wachezaji wake kwa

kupambana na kujituma mpaka kufanikiwa
kupata ushindi huo.

“Siyo kama Prisons walicheza vibaya, ila
wachezaji wangu walipambana na kujituma
zaidi ndiyo maana tumepata ushindi huu,
tunamshukuru Mungu,” alisema Aggrey.

Yalikuwa ni mabao ya Abdul Suleiman
‘Sopu’ dakika ya 48 na Kipre Junior dakika
ya 70, wakati Yona Amos akiwa amejifunga
dakika ya pili tu ya mchezo.

Matokeo hayo yanaifanya Azam FC kufiki-
sha pointi 44, moja nyuma ya Simba ambayo
leo inacheza dhidi ya Mbeya City, ikiendelea
kusaliwa kwenye nafasi tatu, wakati Prisons
ikiwa kwenye nafasi ya 11 kwa pointi 21, zote
zikicheza mechi 20.

JKU SC
yaipania
Uhamiaji
leo

Na Hawa Abdallah, ZANZI-
BAR

TIMU ya JKU SC imesema
inahitaji kushinda mch-
ez0 wao wa leo Jumatano
katika nafasi nne za juu za
Ligi Kuu ya Zanzibar in-
ayodhaminiwa na Benki ya
Watu wa Zanzibar (PBZ).

JKU ipo nafasi ya tano
ikiwa na alama 24 wakati
wapinzani wao Uhamiaji
wakiwa nafasi ya nane na
alama zao 23 timu zote
zikiwa zimecheza michezo
15.

Akizungumza na gazeti
hili Kocha Mkuu wa timu
hiyo, Shehe Mohamed
Khamis, amesema anajua
anaenda kucheza na timu
ngumu ambayo amepis-
hana nayo alama moja
hivyo utaufanya mchezo
huo kuwa mgumu zaidi Kkila
timu ikiitaji alama tatu.

Alisema kuelekea mchezo
huo amepanga kuwashusha
dimbani wachezaji ambao
anaamini wakicheza vi-
zuri na kufata maelekezo
va mwalimu watafanikiwa
kupata alama tatu.

Alisema mpaka sasa
wachezaji wote ambao
wanatarajiwa kuwa sehemu
va kikosi hicho wapo vizuri
kiafya na hakuna mchezaji
majeruhi.

“Tunashuka uwanjani kwa
kusaka alama tatu muhimu
ili tusonge mbele katika
msimamo wa Ligi, kama
tunavyojua kwa mzunguko
huu kila timu imejiimarisha
katika dirisha dogo hivyo
lazima tucheze kwa umak-
ini mkubwa ili tufanikiwe,”
alisema.

Aidha katika mchezo wa
ligi hiyo hapo juzi, Zi-
mamoto SC ililazimishwa
sare yva 1-1 na Kipanga FC
mchezo uliochezwa katika
dimba la Amaan wakati
huko uwanja wa Finya
Kisiwani Pemba Wenyeji
Jamhuri wamefanikiwa
kupata alama tatu baada va
kuifunga Taifa Jang’'ombe
bao 1-0.
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RICE ATAKIWA ARSENAL

KLABU ya Arsenal imememfanya Declan Rice kuwa
mlengwa wao mkuu wa uhamisho wa majira ya joto na
wana imani kuwa wanaweza kushinda Chelsea ili kum-
sajili kiungo huyo wa kati wa England mwenye umri wa
miaka 24. (Times)

BELLINGHAM NA MAZUNGUMZO

MKURUGENZI wa michezo wa Borussia Dortmund,
Sebastian Kehl, anapanga mazungumzo na kiungo wa
kati wa England, Jude Bellingham na wazazi wake kuhu-
su mustakabali wa kinda huyo mwenye umri wa miaka
19 na amesema hakujawa na ofa yoyote kwa ajili yake.
(Kicker)

RAPHINHA HAONDOKI

WINGA wa Brazil, Raphinha amekuwa akihusishwa
na Arsenal, lakini mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 26 hana nia ya kuondoka Barcelona Januari hii.
(Mundo Deportivo)

GALLAGHER ATAKIWA NEWCASTLE

KLABU ya Newcastle United inatazamia kuwasajili
kiungo wa kati wa Chelsea, Conor Gallagher mwenye
umri wa miaka 22, pamoja na winga wa Morocco mwe-
nye umri wa miaka 29, Hakim Ziyech mwezi huu. (Tel-

egraph)

EBERL KUTUA CHELSEA

MKURUGENZI wa michezo wa RB Leipzig, Max Eberl
amesema “dalili ziko wazi” kwamba fowadi wa Ufar-
ansa, Christopher Nkunku mwenye yumri wa miaka 25
atajiunga na Chelsea. (Bild)

GONZALEZ ANYATIWA

KLABU ya Newcastle imejiunga na Leicester City
katika mbio za kumnunua fowadi wa Fiorentina na
Argentina, Nico Gonzalez, lakini klabu hiyo ya Serie A
haitamruhusu mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
24 kwenda kwa chini ya pauni milioni 40. (TuttoMer-
catoWeb)

HINCAPIE ATAKIWA

KLABU ya Everton na Newcastle United inafanya ma-
zungumzo juu ya kumsajili mlinzi wa Bayer Leverkus-
en mwenye umri wa miaka 21, Piero Hincapie ambaye
amekuwa akihusishwa na Tottenham Hotspur. (Foot-
ball Insider)

OUNAHI AWANIWA LEEDS

KLABU ya Leeds United imeongeza dau lao la pauni
milioni 22.2 kumnunua kiungo wa kati wa Angers,
Azzedine Ounahi mwenye umri wa miaka 22. (90Min-
utes)

GORDON HATAKIWI

CHELSEA na Tottenham Hotspur hawana mpango
tena na mshambuliaji wa Everton, Anthony Gordon
mwenye umri wa miaka 21. (CaughtOffside)

CASTELLANOS AWINDWA

KLABU ya Brighton inavutiwa na mshambuliaji wa
Argentina mwenye umri wa miaka 24, Valentin Castella-
nos, ambaye yuko kwa mkopo Girona kutoka New York
City. (Independent)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

WAKII.I AKATAA DEPAY

KUJIUNGA INTER

® ® ®Asema jambo hilo kwa sasa haliwezekani na
hakuna mazungumzo ya...

BARCELONA, Hispania

MEMPHIS Depay hatajiunga na
Inter Milan kutoka Barcelona ka-
tika dirisha la Januari, wakili wake
amesema.

Mshambuliaji huyo wa Uholanzi
anatarajiwa kuondoka Barca mwe-
zi huu, huku Inter ikiwa ni mion-
goni mwa klabu zinazoripotiwa
kutaka kumsajili.

Baada ya Barcelona kumsajili
Robert Lewandowski, Depay ame-

namba kwenye kikosi cha kwanza
na ameanza mara mbili pekee kwe-
nye mechi za Ligi Kuu ya Hispania,
LaLiga, msimu huu.

Wakili wa Depay, Sebastian Le-
dure amekanusha madai kwamba
mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 28, ambaye anahusishwa na
klabu ya Atletico Madrid, anaweza
kuwa njiani kuelekea kule kwenye
dimba la San Siro.

“Hakuna mazungumzo yanay-
oendelea kwa Memphis kujiunga

wambia mwandishi wa habari za
usajili, Fabrizio Romano.

“Naweza kukataa kuhusu hilo,
hakuna uwezekano kwamba tuna-
jadili kuhusu hilo.”

Fowadi huyo wa zamani wa Lyon
na Manchester United alijiunga na
Barca mwaka 2021 na hakutumika
kama mchezaji wa akiba katika
ushindi wa 3-1 wa Supercopa de
Espana dhidi ya Real Madrid, Ju-
mapili.
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TAREHE: 18,19 NA 20 JANUARI 2023

BASHIRIKWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE MUDA MICHEZO
01.18/01/23 18:00 | Talaea El Gaish vs Ismaily SC

02.18/01/23 [19:00 DR Congo vs Ivory Coast

03.18/01/23 |22:00 AC Milan vs Inter

04.18/01/23 |22:45 Livingston vs Dundee Utd

05.19/01/23 [17:30 | Gaziantep BB vs Konyaspor

06.19/01/23 [18:00 National Bank vs El Ittihad Alexandria | 2.

07.19/01/23 |23:00 Villarreal vs Real Madrid

08.20/01/23 |14:00 |Gokulam Kerala FC vs Real Kashmir

09.20/01/23 [19:00 Istra vs Slaven Belupo| 2.

10.20/01/23 |20:30 Sochaux vs Caen

1.20/01/23 21:30 Cholet vs FC Martigues

12.20/01/23 | 21:30 Saint Brieuc vs Paris 13 Atletico| 2.

13.20/01/23 | 21:30 | Villefranche Sur Saone vs Red Star
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RICHARLISON

-+ AELEZEAMACHUNGU:

YA KOMBE LA DUNIA

1[.
”~

BARCELONA, Hispania

ICHARLISON amesema kushindwa kwa
Brazil katika robo fainali ya Kombe la Du-
nia dhidi ya Croatia ni “mbaya zaidi kuliko
kumpoteza mwanafamilia”.

Brazil ambao walikuwa wakipewa nafasi kubwa
kabla ya michuano hiyo walishinda Kundi G na ku-
walaza Korea Kusini 4-1 katika hatua ya 16 bora na
kuongeza matumaini kwamba wanaweza kutawa-
zwa ubingwa kwa mara ya kwanza tangu mwaka
2002.

Lakini kampeni yao ilisimama katika hatua ya
robo fainali nchini Qatar na kupoteza kwa mik-
waju ya penalti kutoka kwa Croatia baada ya Mar-
quinhos na Rodrygo kushindwa kufunga mikwaju
yao ya penalti.

Kipigo hicho kilizua hisia kali kutoka kwa wa-
chezaji kadhaa huku Neymar, ambaye aliipatia
Brazil bao la kuongoza kwa muda wa ziada kabla
ya Bruno Petkovic kufunga bao la kusawazisha.

Richarlison ameiambia ESPN: “Tlikuwa pigo, si-
jui. Nadhani ni mbaya zaidi kuliko kupoteza mwa-
nafamilia.

“Ilikuwa ngumu kupona, hadi leo nikitazama
video kwenye mitandao yangu ya kijamii inanihu-
zunisha.

“Lakini lazima tusonge mbele, mimi bado mdo-
go, nafikiri bado ninaweza kucheza Kombe la Du-
nia moja au mara mbili, nitaendelea kujifua kwa
bidii ili mambo yaanze kusonga mbele.”

Licha ya kumalizika kwa mchuano hiyo kwa
kusikitisha, ilikuwa Kombe la Dunia la kwanza
kwa Richarlison, ambaye alikuwa mfungaji bora

wa Brazil akiwa na mabao matatu. II

Klopp hana mpango wa kujiuzulu

LIVERPOOL, England

KOCHA wa Liverpool, Jurgen
Klopp amesema hataondoka
katika klabu hiyo labda alazi-
mishwe na amedokeza kuhitaji
mabadiliko hapo kwenye dim-
ba la Anfield wakati wa majira
ya joto.

Matamshi ya Mjerumani
huyo yanakuja huku kukiwa na
mwenendo mbaya wa Wekun-
du hao, ambao wako katika
nafasi ya tisa kwenye msimamo
wa Ligi Kuu ya England.

“Aidha, nafasi ya kocha in-
abadilika au mambo mengi
yanabadilika,” alisema Klopp.

“Labda kuna mahali tunapas-

wa kubadilisha mambo men-
gine. Tutaona hilo, lakini hilo ni
jambo la siku zijazo. Kama maji-
ra ya joto au chochote. Sio sasa.

“Nina nafasi na muda wa ku-
lifikiria. Tunapaswa kucheza
soka bora zaidi sasa.”

Liverpool walichapwa 3-0
na Brighton Jumamosi baada
ya kile Klopp alichoeleza kuwa
uchezaji “mbaya sana” na akas-
ema timu yake ilibidi “kurejea
kwenye misingi” ili kuboresha
kiwango chao.

“Sikuwa katika hali kama
hiyo mara nyingi, lakini najua
jinsi inavyofanya kazi wakati
mambo hayaendi vizuri,” alise-
ma.
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TAREHE MUDA MICHEZO 1 X

SABABU YA MWAMBUSI
KUONDOKA IHEFU FC

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Timu ya Thefu,
Juma Mwambusi ambaye hajaone-
kana kwenye timu hiyo tangu Januari
3ilipocheza dhidi ya KMC na kushinda
bao 1-0, amesema amejiweka kando
kwenye kikosi hicho kwa ajili ya kush-
ughulikia kwanza matatizo yaliyoji-
tokeza ya kifamilia.

Mwambusi ambaye aliichukua Thefu
ikiwa kwenye hali mbaya na kuifanya
kuwa timu tishio, ikiwa ndiyo timu
pekee mpaka sasa iliyoifunga Yanga
kwenye Ligi Kuu licha ya juzi kuchap-
wa bao 1-O wakati yeye akiwa kando,
amesema kuwa amejiweka kando

kwanza ili ashughulikie matatizo hayo
ya kifamilia na yakimalizika ndiyo
atakuwa na neno la kuongea.

“Nimepumzika kidogo, nina maju-
kumu mengine zaidi ya kuifundisha
timu ya Thefu, kwa muda huu sipo kwe-
nye timu, kwa sasa ipo chini ya Zuberi
Katwila ambaye yeye nimemkuta pale,
nadhani kwa sasa wanaendelea vizuri
kwenye mambo yao ya usajili kwa
sababu mipango hiyo ilikuwa inaen-
delea.

Kuna mambo mengine yameingia
kati hapa kwa hiyo nimeona kwanza ni-
yashughulikie, akili yangu kwanza iwe
kwenye hili jambo la kifamilia kwanza,
nadhani baada ya kuweka sawa sawa

nitakuwa na neno la kuzungumza kwa
muda huu kwa kweli hakuna nitaka-
choelezea,” alisema Mwambusi.

Alikiri kuwa ni kweli hakuwepo kwe-
nye kikosi tangu Januari 3 ambapo ili-
cheza mechi ya Ligi Kuu dhidi ya KMC
na kushinda bao 1-0, huku akiongeza
kuwa hana tatizo lolote lililomfanya
aondoke na pia hakuna anachowadai.

“Mimi na Thefu hakuna tatizo lolote,
ndiyo maana hata wao wameruhusu
nikashugulikie hayo matatizo kwa
sababu wameona ni ya umuhimu vile
vile, na hakuna ninachowadai,” al-
iongeza kocha huyo aliyetua kwenye
klabu hiyo Septemba mwaka jana.

Nabi.

Wachezaji wa mpira wa kikapu wakifanya mazoezi katika
viwanja vya Jakaya Kikwete jijini Dar es Salaam. PICHA:

JUMANNE JUMA

SIMBA KAZIMOJATU

INATOKA UK. 24

kupata matokeo mazuri na kuiji-
weka katika nafasi nzuri katika
msimamo wa ligi,” alisema An-
thony.

Alisema hawataki kuona kile
kilichowatokea ndugu zao Pris-
ons kwa kula kichapo cha ma-
bao 7, jambo ambalo hawataki
kuona yanatokea kwao kuto-
fungwa kabisa au kupunguza
idadi ya mabao.

alisema.

Nabi achimba mkwara

kupoteza pointi ili kuchukuwa nafasi yao kupanda
kileleni na wao kushuka chini.

“Ligi ya msimu huu ni ngumu kuliko msimu uli-
opita, tunahitaji kuwa makini kuhakikisha hatu-
potezi pointi maana tutawapa nafasi ya walioku-
wa chini yetu kutumia fursa hiyo ya kuhakikisha
wanatushusha na wao kutaka kupanda kileleni.

“Kuna ugumu unapotoka katika mapumziko na
kuingia kwenye mechi hizi za mwanzo, pia main-
gizo mapya yanahitaji muda wa kujenga muun-
ganiko pamoja na kuzoeana, kama ilivyo mechi
va leo kumpa nafasi Musonda (Kennedy).

“Mabadiliko ya wachezaji wengine kuondoka na
kuingia, benchi la ufundi tutakiwa kutumia akili
va ziada kujenga kombinesheni ya wale wapya na
waliokuwapo tangu awali katika kikosi,” alisema

Alisema hana mashaka na ingizo jipya la safu
ya kiungo, Mudathiri Yahya kwa sababu ni
mchezaji aliyemuhita tangu dirisha kubwa na
sasa amefanikiwa kupata huduma yake.

“Mchezaji mzuri lakini yuko hapa anacheza na
watu ambao aliwahi kucheza nao akiwa Azam FC,
(Salum Abubakari) na Farid Mussa, hawezi kupata
shida na nina imani hii ni asimilia 50 ya kiwango
chake alichokionyesha leo (juzi),” alisema Nabi
na kuahidi kuwa kiungo huyo atakuwa bora zaidi
kila anapoendelea kuitumikia Yanga .

Kocha Mkuu wa Ihefu FC, Zuber Katwila,
alisema vijana wake walipambana kwa kufuata
alivyowaelekeza kiufundi katika uwanja wa
mazoezi na kukipeleka katika mechi na kufanya
vizuri zaidi.

Alisema licha ya kupoteza katika mchezo huo
wachezaji walicheza vizuri na kipa wake alifanya
kosa lililowafanya wapoteza mchezo huo.

“Siwezi kuhukumu kwa sababu mabeki walijita-
hidi kuokoa lakini bado Yanga walitumia nafasi,”

“Kipa alifanya mazuri kuliko kosa ambalo ameli-
fanya na kuruhusu bao na tunatarajia kufanyia
kazi katika mazoezi na mechi ijayo tutaingia na
mipango mingine.”

01.21/01/23 AFC Bournemouth vs Nottingham Forest

02.21/01/23 Southampton FC vs Aston Villa

03.21/01/23 Birmingham City vs Preston North End

04.21/01/23 Blackpool vs Huddersfield Town

05. 21/01/23 Cardiff City vs Millwall FC

06.21/01/23 Queens Park Rangers vs Swansea City

07.21/01/23 Wigan Athletic vs Luton Town

08.21/01/23 Espanyol Barcelona vs Real Betis Seville

09. 21/01/23 SC Cambuur vs Sparta Rotterdam

10. 21/01/23 RKC Waalwijk vs Go Ahead Eagles

1.22/01/23 Gaziantep FK vs Sivasspor

12.22/01/23 Sunderland AFC vs Middlesbrough FC

13.22/01/23 Feyenoord Rotterdam vs Ajax Amsterdam

14.22/01/23 Leeds United vs Brentford FC

15.22/01/23 AC Monza vs Sassuolo Calcio

16.22/01/23 Maritimo Madeira vs Estoril Praia

17.22/01/23 Borussia Monchengladbac vs Bayer Leverkusen

MECHI ZA USHINDI

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMATANO -18/01/2023

NYUMBANI  SARE  UGENINI
MICHEZO 1 X -

GAME ID

Kariobangi Sharks vs Vihiga Bullets FC

Khosheh Talaei vs Shams Azar Qazvin

Fajr Sepasi vs Vanpars

Pars Jonoubi Jam vs Kheybar Khorramabad FC

Shahrdari Astara vs Mes Shahr-e Babak

Arman Gohar Sirjan vs Chador Malu Yazd

Neroca FC vs Tiddim Road Athlectic Club

Persita Tangerang vs Persebaya Surabaya

Fatih Karagumruk vs Basaksehir

Apollon Paralimniou vs Lamia

AL Sahel SC vs Jeddah Club

Al Faisaly (KSA) vs Alshoulla

Haras EL Hodood vs El Daklyeh

Club A Bizertin vs CS Chebba

Venda Football Academy vs Uthongathi

Polokwane City vs Platinum City Rovers

Hungry Lion vs Mm Platinum FC

Jamshedpur vs Bengaluru FC

HNK Gorica vs Vsnk Varazdin

Ankaragucu vs Besiktas

Talaea El Gaish vs Ismaily SC

FAR Rabat vs MAS Maghrib A Fes

Najran SC vs AL Akhdood

AEK Athens vs Panserraikos

Al Ahli Jeddah vs AL Hazm

Simba vs Mbeya City

DR Congo vs Ivory Coast

Enppi Club vs Coca Cola

Olympiakos vs Aris Salonica

Hassania Agadir vs CRS Salmi

Oostende vs Royal Antwerp

Umraniyespor vs Trabzonspor

Cercle Brugge vs Union Saint Gilloise

Sporting Gijon vs Valencia

Bangu RJ vs Resende RJ

PAOK vs Panathinaikos

Athletic Bilbao vs Espanyol

Senegal vs Uganda

AC Milan vs Inter

Difaa El Jadidi vs Ittihad Tanger

Hearts vs Aberdeen

Leeds vs Cardiff

Celtic vs St Mirren

Kortrijk vs RFC Seraing

Livingston vs Dundee Utd

Anderlecht vs Zulte Waregem

Betis vs Osasuna

Kilmarnock vs Rangers

Crystal Palace vs Manchester Utd

Levante vs Atletico Madrid

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Wakili akataa Depay kujiunga i

SIMBA KAZI

MOJATULEO

® @ 0...Inaivaa Mbeya City katika mchezo wa
kwanza wa Kocha Mkuu Oliveira kwenye Ligi...

:
l— 2. - s

Na Saada Akida

TIMU ya Simba leo inashuka kwenye
dimba la Benjamin Mkapa kusaka pointi
tatu muhimu dhidi ya Mbeya City katika
mchezo wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

Kikosi cha Simba kilirejea nchini jana
kikitokea Dubai ambako kiliweka kambi ya
mazoezi ya siku 10 kwa ajili ya kujiandaa na
michezo iliyoko mbele yao ya ligi hiyo na
Ligi ya Mabingwa Afrika.

Katika mchezo wa mzunguko wa kwan-
za Simba ililazimishwa sare ya kufungana
bao 1-1 na Mbeya City katika Uwanja wa
Sokoine, Mbeya.

Wakati Simba akili na nguvu zao ni ku-
saka pointi tatu muhimi, wao Mbeya City
wataingia kwa heshima kubwa na tahadha-
ri baada ya kushuhudia ndugu zao Prisons
kukutana na kipigo cha mabao 7.

Kuelekea mchezo huo Kocha Msaidizi
wa Simba, Juma Mgunda, amesema wame-
jiandaa vizuri na kambi ya Dubai imem-
saidia Kocha Roberto Oliveira kuandaa
kikosi chake na wachezaji kupata mbinu
na ufundi.

“Tunarejea nyumbani kujiandaa na
michezo ijayo ikiwamo mechi yetu dhidi
ya Mbeya City, tumejiandaa vizuri na tayari
kwa mchezo huo kuhakikisha tunapata
matokeo mazuri ili kufikia malengo yetu,”
alisema Mgunda.

Alisema mechi itakuwa ya ushindani
mkubwa kwa sababu wanahitaji alama
tatu na wapinzani wao wanahitaji kuleta
ushindani mkubwa ili kupata matokeo ma-
ZUri.

Kwa upande wa Meneja wa Idara ya
Habari na Mawasiliano Simba, Ahmed
Ally, alisema baada ya siku 10 za kambi na
kumpa nafasi Kocha Mkuu Oliveira kuwa-
fahamu wachezaji wake ana uhakika wa-
tatumia mbinu na falsafa zake za kiufundi
ili kupata ushindi.

Alisema kikosi kipo vizuri na hakuna
wachezaji majeruhi zaidi ya wawili, Mosses
Phiri na Peter Banda ambao wako katika
programu maalum ya kujiweka sawa.

“Tunarejea kambini moja kwa moja na
tayari kwa ajili ya mchezo wetu dhidi ya
Mbeya City, tutawakosa Phiri na Banda
bado hajakuwa fiti kucheza mechi ya
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Wachezaji wa Simba, Clatous Chama (kushoto) na Shomari Kapombe waki-

jifua mazoezini. PICHA: SIMBA

ushindani kutokana na hawajakuwa na uti-
mamu wa mwili,” alisema Ahmed.
Aliwataka mashabiki kujitokeza kwa
wingi kwa sababu ni mechi ya kwanza
ya Kocha Robertinho, lakini kuona kikosi
chao baada ya kutoka kambini Dubai.
Naye Kocha Msaidizi wa Mbeya City, An-
tony Mwamlima, alisema wamefika salama

Dar es Salaam na wako tayari kwa ajili ya
mchezo dhidi ya Simba na watacheza kwa
tahadhari kubwa.

“Hatukuwa na matokeo mazuri katika
michezo mitatu ya nyuma, kwa mchezo
wa kesho (leo) tunaangalia ni jinsi gani ya

INAENDELEA UK. 23
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Nabi achimba
mKkwara Yanga

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Yanga, Nesreddine
Nabi, amepiga mkwara kwa kusema
atamwadhibu mchezaji yeyote ata-
kayeonesha utovu wa nidhamu bila
kujali umuhimu wake katika kikosi cha
kwanza cha timu hiyo.

Nabi amesema hayo baada ya kuka-
milika kwa dakika 90 za mchezo uli-
opigwa juzi wakati Yanga ikiibuka na
ushindi wa bao 1-0 dhidi ya lhefu FC
kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa,
Dar es Salaam.

Kauli hiyo ya kocha huyo ni baada
va kuchukizwa na baadhi ya wachezaji
ambao hawakufuata sheria za timu
hiyo huku inadaiwa Mtendaji Mkuu wa
Yanga, Andre Mtine, amepanga kumpa
adhabu, Bernard Morrison kutokana na
utovu wa nidhamu, ambaye hadi sasa
hajaungana na kikosi cha timu hiyo
ikidaiwa yuko kwao Ghana.

Nabi alisema mchezo wa mpira wa
miguu ni muunganiko wa wachezaji
wote na kila mmoja anatakiwa
kuheshimu na kufuata sheria na kanuni
za timu zilizowekwa.

“Mchezaji yeyote anayesajiliwa na
kukabidhiwa kwenye benchi la ufundi
ni mali ya kocha na anatakiwa kufuata
sheria za timu, hatuogopi mtu ambaye
hataheshimu sheria za timu. Hata
mchezaji huyo ni muhimu katika timu,
kipenzi cha mashabiki au viongozi
akionyesha utovu wa nidhamu ataa-
dhibiwa tu,” alisema Nabi.

“Nimewaeleza viongozi juu ya huu
msimamo wangu wa kutoa adhabu kwa
watovu wa nidhamu hata kama huyo
mchezaji muhimu au anatembea juu
va hewa lazima kuheshimu sheria za
timu,” aliongeza.

Kuhusu matokeo ya mchezo
huo na Ihefu, kocha huyo alisema
anawapongeza wachezaji wake Ku-
jitolea na kupambana kwa kuvuna
alama tatu muhimu kwa kuwa mchezo
ulikuwa wa ushindani mkubwa.

“Dakika 45 kipindi cha kwanza
kilipokamilika niliwaeleza wachezaji
wangu vyumbani kutulia zaidi ili
kutafuta ushindi kwa sababu ya ubora
wa wapinzani wetu,” alisema.

Alisema mechi ilikuwa ya ushindani
mkubwa kwani Ihefu walicheza kwa
kiwango kizuri kwa sababu walikuwa
tayari wamejiandaa kwa mchezo huu.

Kocha huyo alisema wanahitaji
kuwa makini kila mechi kusaka pointi
muhimu kwa sababu wanaowafuata
katika msimamo watajua faida ya wao
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