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HABARI KITAIFA

Machinga
wapewa
Siku tatu
kuhama

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

MKUU wa Mkoa wa Arusha,
John Mongela, ametoa siku tatu
kwa wafanyabiashara ndogo,
maarufu machinga, kuhamia
katika maeneo yaliyotengwa
kulingana na bidhaa wanazouza.

Vilevile, ametangaza eneo la
Engutoto lililoko Kata ya Engutoto
[itumike kwa muda kwa malori
kupakua na kupakiza mizigo
wakati wakitafuta maeneo men-
gine kwa ajili ya shughuli hizo.

Mongela alitoa agizo hilo jana
alipozungumza na machinga,
akiambatana na viongozi wa wa-
fanyabiashara hao na Kamati ya
Ulinzi na Usalama ya Mkoa.

Alisema kuwa hadi kufikia
Novemba 3 mwaka huu, wafan-
yabiashara hao wawe wame-
shahamia kwenye maeneo hayo
yaliyotengwa ambayo ni Soko
la Kilombero likalokuwa linauza
mboga, matunda na bidhaa za
chakula.

Alisema Soko la Mbauda
litakuwa na bidhaa zote za
mitumba, Soko la Ulezi litauza
nguo za dukani, Machame Luxury
vifaa vya eletroniki pamoja vifaa
vya nyumbani, Soko la Engutoto
vifaa vya kuchomelea, vitanda,
makochi na vitu vingine vina-
vyohusiana na bidhaa hizo huku
Soko la Kwamrombo likitumika
kwa ajili ya minada ya nguo na
nyinginezo.

“Hatukatai changamoto tu-
peane taarifa ili tuzitate, sisi sio
malaika ni binadamu yawezekana
katika zoezi hili tukaghafirika,
basi tushauriane na namshukuru
Mwenyekiti wa Machinga Mkoa
wa Arusha, Aminah Njoka na timu
yake kwa ushauri wao tuna-
shirikiana, tuendelee kushiriki-
ana,” alisema.

Alitoa rai kwa wafanyabi-
ashara wenye uwezo, wakafanye
biashara katika maeneo yao
waliopangiwa na sio maeneo vya
machinga ambao wanalipa Sh.
20,000 kwa mwaka.

Alionya asitokee machinga
akakimbilia eneo ambalo haja-
pangwa kwa kuwa Kila eneo lina
mpangilio wake na utaratibu
utakuwapo chini ya usimamizi wa
Jiji la Arusha kupitia kwa Mkuru-
genzi wa Jiji hilo, Dk. John Pima
na wataalamu wake.

Mwenyekiti wa Machinga,
Aminah, alisifu uamuzi wa Rais
Samia Hassan Suluhu wa kuagiza
wafanyabiashara hao wapangwe.

Waziri wa Mambo ya Ndani, George Simbachawene (kulia), akiteta jambo na Kamishna wa Polisi Operesheni na Mafunzo, Lebaratus Sabas katika
kikao na waandishi wa habari jijini Dodoma jana, wakati akitoa siku 30 kwa wamiliki haramu wa silaha kuzisalimisha katika vituo vya polisi, ofisi
za Serikali za Mitaa na kwa Watendaji wa Kata. PICHA: WMNN

Udanganyifu waponza
mamia matokeo la VI

Na Romana Mallya

BARAZA la Mitihani (NECTA)
limetangaza matokeo ya mtihani
wa darasa la saba mwaka huu, wa-
tahiniwa 393 wakifutiwa matokeo
yao baada ya kubainika kufanya
udanganyifu.

Akitangaza matokeo hayo jana
mkoani Dar es Salaam, Katibu
Mtendaji wa NECTA, Dk. Charles
Msonde, alisema matokeo hayo
yamefutwa kwa sababu watahi-
niwa walibainika kuingia ndani
ya chumba cha mtihani na vitu
visivyotakiwa.

Dk. Msonde alisema baraza
limezishauri mamlaka zinazo-
husika, kuwachukulia hatua kwa
mujibu wa kanuni za utumishi
na sheria, wale wote waliohusika
kwa namna moja ama nyingine
kusababisha kutokea kwa udang-
anyifu.

“Makosa yao yamejikita zaidi
kwa watahiniwa kuyatenda we-
nyewe kwa wenyewe kwa kuingia
na vitu visivyotakiwa ndani ya
chumba cha mtihani zikiwamo
notsi, kubadilishana karatasi
za majibu na kuigiliziana, kuwa
na mfanano wa majibu usio wa
kawaida.

“NECTA imezuia matokeo ya
watahiniwa 128 ambao waliugua
au kupata matatizo na kushindwa
kufanya mtihani huo na watahini-
wa wamepewa fursa ya kuufanya
tena mwaka 2022,” alisema.

Kuhusu mtihani huo, alisema
jumla ya watahiniwa 1,132,084 wa

shule za msingi walisajiliwa, wasi-
chana wakiwa ni 584,614 (asilimia
51.64) na wavulana 547470 (asil-
imia 48.36).

Alisema watahiniwa wenye uh-
itaji maalum walikuwa ni 3,238,
sawa na asilimia 0.29.

“Watahiniwa 1,108,023, sawa
na asilimia 97.87 ya waliosajiliwa
waliufanya na kati yao wasichana
ni 574,998 (asilimia 98.36) na wa-
vulana ni 533,025 (asilimia 97.36).

Alisema watahiniwa 24,061,
sawa na asilimia 2.13, hawakufan-
ya mtihani kwa sababu mbalim-
bali zikiwamo utoro na ugonjwa
na kati yao, wasichana ni 9,616 na
wavulana ni 14,445.

“Ufaulu wa jumla unaonye-
sha watahiniwa 907,802 kati ya
1,107,460, wasichana wakiwa ni
574,704 na wavulana ni 532,756
waliotunukiwa matokeo wame-
faulu.

“Idadi hii ya watahiniwa wali-
ofaulu ni sawa na asilimia 81.97,
kati yao wasichana ni 467967
(asilimia 81.43) na wavulana ni
439,835 (asilimia 82.56). Mwaka
2020 idadi ya watahiniwa walio-
faulu ilikuwa 833.672 hivyo, idadi
ya watahiniwa waliofaulu mwaka
2021 imeongezeka kwa watahi-
niwa 74,130, sawa na asilimia 8.89
kulinganishwa na mwaka 2020,”
alisema.

10 BORA KITAIFA

Eluleki Haule (St. Anne Marie,
Dar), Happy Deus (Twibhoki,
Mara), John Charles, Twibhoki,

Mara), Joshua Jacob (Twibhoki,
Mara), Eva Chengula (Fountain of
Joy, Dar), Joctan Matara (Twibho-
ki, Mara), Barnaba Magoto (Twib-
hoki, Mara), Rahma Juma (Mtuki
Highland, Dar), Juliana Shimbala
(St. Joseph's, Dar) na Jackline
Mtewele (Masaka, Dar).

WASICHANA 10 BORA KITAIFA
Happy Deus (Twibhoki, Mara),
Eva Chengula (Fountain of Joy,
Dar), Rahma Juma (Mtuki High-
land, Dar), Juliana Shimbala (St.
Joseph’s, Dar), Jackline Mtewele
(Masaka, Dar), Irene Lucas (St.
Peter Claver, Kagera), Veronica
Kakwezi (Twibhoki, Mara), Paulyn
Mayengo (Fountain of Joy, Dar),
Faith Masanja (Mzigu, Mwanza)
na Mage Gweya (Viczone, Mara).

WAVULANA 10 BORA KITAIFA
Eluleki Haule (St. Anne Marie,
Dar), John Charles (Twibhoki,
Mara), Joshua Jacob (Twibhoki,
Mara), Joctam Matara (Twibhoki,
Mara), Barnaba Magoto (Twib-
hoki, Mara), Dominic Mwita
(Graiyaki, Mara) Gabriel Ndagije
(Twibhoki, Mara), James Marwa
(Twibhoki, Mara) John Mgonja
(Decent (Dar) na Kilugala Ngala
(Kwema Modern, Shinyanga).

SHULE 10 BORA

Dk. Msonde alitaja shule 10
bora kitaifa kuwa ni Graiyaki
(Mara), St. Peter Claver (Kagera),
Rocken Hill (Shinyanga), Keme-
bos (Kagera), Bishop Caeser (Kag-

era), Kwema Modern (Shinyanga),
St. Magret (Arusha), Waja Springs
(Geita), Kadama (Geita na Chal-
inze Modern Islamic (Pwani).

Dk. Msonde alitaja mikoa 10
iliyoongoza kitaifa kuwa ni Dar
es Salaam, Iringa, Mbeya, Arusha,
Njombe, Kilimanjaro, Katavi, Lin-
di, Simiyu na Pwani.

“Halmashauri na manispaa 10
zilizoongoza ufaulu kwa miaka
mitatu mfululizo ni Liwale, Uvin-
za, Butiama, Mtama, Musoma,
Chemba, Kasulu (TC), Hanang,
Bahi na Kondoa TC,” alisema.

Dk. Msonde alisema matokeo
yanaonyesha ufaulu wa watahi-
niwa katika masomo ya Hisabati,
Kiswahili, Sayansi na Teknolojia,
Maarifa ya Jamii na Stadi za Kazi
na Uraia na Maadili upo juu ya
wastani isipokuwa somo la Kiin-
gereza ambalo ufaulu wake upo
chini ya wastani.

Alisema  baraza litafanya
uchambuzi wake wa kina katika
matokeo hayo kwa kila somo na
kutoa machapisho yatakayowasil-
ishwa kwa wadau wa elimu ziki-
wamo shule.

Mwalimu Mkuu wa Shule ya St.
Anne Marie, Gradius Ndyetabula,
alisema: “Shule hii ina miaka 22
tangu kuanzishwa kwake, tume-
kuwa tukitoa wanafunzi 10 bora
lakini kumpata mwanafunzi
bora kwa kwanza kitaifa hii ni
mara ya kwanza na inatokana na
uwekezaji uliofanywa kwenye
miundombinu na ukomavu wa
shule,” alisema.
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e
Mabeyo ataka ubunifu JKT

Na Renatha Msungu, DODOMA

MKUU wa Majeshi ya Ulinzi, Jenerali Venance Ma-
beyo, ameliagiza Jeshi la Kujenga Taifa (JKT) kuende-
lea kubuni miradi ya maendeleo nchini.

Jenerali Mabeyo alitoa agizo hilo jana alipozindua
kituo cha burudani cha Medeli East ambacho kitakuwa
na ukumbi mkubwa, eneo la huduma ya chakula na
michezo ya watoto.

Alisemna mradi huo ni muhimu kwa jeshi hilo, hivyo
ni vema wakaendelea kuwa wabunifu ili kuzidi ku-
jitegemea.

“Tusiendelee kulalamika tu, fursa zipo tuzitafute
tuzitengeneze, zinaweza kujitokeza lakini ukisubiri
fursa zitengenezwe na mwingine wewe ukazichukue,
unakuwa mhalifu na mhalifu kila siku utakuwa
unafukuzwa,"alisema.

Jenerali Mabeyo alisema wameanza na miradi
midogo ndani ya vikosi vya jeshi lakini watakuwa na
miradi mikubwa, akisisitiza majeshi mengi duniani
yameendelea kutokana na ubunifu.

Alisema Kituo hicho cha burudani kinapaswa kutun-
zwa ili kushindana kibiashara.

“Huduma bora pekee yake ndio zitakazosaidia
kupata wateja wa kutosha. Kama huduma zenu zikiwa
0OVy0 ovyo, watu watakimbia, wataenda sehemu ny-
ingine,” alisema.

Mkuu wa Utawala wa JKT, Brigedia Jenerali Has-
san Mabena, alisema ukumbi huo wenye uwezo wa
kuchukua watu kati ya 1,000 na 1,200 kwa wakati

mMMmOoja, una maeneo mengine ya kumbi ndogo, jengo la
utawala, ukumbi wa watu maarufu, eneo la huduma ya

chakula na eneo la michezo kwa watoto.
Alisema ukumbi huo utatumika kwa shughuli za
kijeshi na za kijamii.

Makandarasi wanawake
wakumbukwa kwa miradi

Na Romana Mallya

WAZIRI wa Ujenzi na Uchukuzi, Prof. Makame
Mbarawa, amesema serikali itatenga miradi maalum
ya ujenzi na ukarabati wa miundombinu ambayo
itatekelezwa na makandarasi wanawake ili kuwajen-
gea uwezo na uzoefu wa kufanya kazi katika miradi
mikubwa.

Alibainisha hayo juzi jijini Dar es Salaam alipozin-
dua Chama cha Makandarasi Wanawake (TWCA) kwa
niaba ya Rais Samia Suluhu Hassan.

Alisema dhamira ya serikali ni kuona makandarasi
wazawa wanafanya kazi katika miradi mbalimbali
ikiwamo ya kimkakati ili kusaidia kasi ya ukuaji wa
uchumi.

Prof. Mbarawa alisema kuwa kupitia TWCA, wa-
naamini watazalishwa watalaamu mahiri na wenye
uzoefu wa kufanya kazi kwa pamoja na kuleta tija
kwa maendeleo ya sekta ya ujenzi.

Waziri huyo pia alizitaka wizara na taasisi za
serikali kuzingatia Sheria ya Ununuzi ya Umma ya
Mwaka 2011 na kanuni zake, kutoa kipaumbele kwa
makundi maalum hasa kundi la makandarasi wa-
nawake kwa kupata kazi ndogo na kubwa za miradi
inayoendelea kutekelezwa.

Rais wa TWCA, Judith Odunga, alisema makandar-
asi wanawake wamekuwa wakikabiliwa na matatizo
va kutopewa miradi mikubwa ya kiwango cha lami
kutokana na ukosefu wa mitambo.

“Tunaomba wizara yako iangalie namna ya kutud-
hamini kwa kampuni zenye mitambo ili zitukopeshe

mitambo na Wizara ya Ujenzi itupatie miradi maalum
mikubwa ya kiwango cha lami na madaraja makubwa

kwa ajili ya kutujengea uwezo,” alisema.

Mlezi wa chama hicho, Rais Mstaafu wa Kwanza
wa Bunge la Umoja wa Afrika, Getrude Mongela,
alisema anatamani kuona mabilionea wakizalishwa
kutoka katika sekta hiyo na kuwataka makandarasi
hao kushika miradi mikubwa.

RENATHA MSUNGU

Operesheni usalimishaji wa silaha yatangazwa

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI wa Mambo ya Ndani ya Nchi,
George Simbachawene, ametangaza
operesheni ya usalimishaji silaha har-
amu kwa hiari nchi nzima itakayoanza
kutekelezwa kesho hadi Novemba 30,
mwaka huu.

Amesema atakayeshindwa kutumia
muda huo wa neema, atachukuliwa
kama mtuhumiwa wa uhalifu.

Kupitia tangazo la Serikali Na. 774
la Oktoba 29, mwaka huu, waziri huyo
amesema ametangaza msamaha wa
kutowashtaki wale wote watakaosal-
imisha silaha kwa hiari kwa kuzingatia
masharti yaliyowekwa kwenye tangazo
hilo.

Simbachawene alibainisha hayo jana

msamaha na usalimishaji wa silaha kwa
wamiliki wa silaha kinyume cha sheria.

“Silaha hizo zisalimishwe katika vituo
vyote vya Jeshi la Polisi nchini na ofisi
za serikali za mitaa na kwa watendaji
wa kata kuanzia muda wa saa 2:00 asu-
buhi hadi saa 10:00 jioni,” alisema.

Alibainisha kuwa nchi nyingi wa-
nachama wa Umoja wa Mataifa (UN)
ikiwamo Tanzania, zimetia saini na
kuridhia mikataba, itifaki, maa-
zimio na makubaliano mbalimbali
ya kuzuia uzagaaji wa silaha ndogo na
nyepesi.

Waziri huyo alisema kuwa moja ya
makubaliano hayo ya Julai 2018 kuhusu
udhibiti wa uzaagaji wa silaha haramu.

“Uzaagaji wa silaha haramu duniani
umekuwa ukisababisha uvunjifu wa
amani na ukosefu wa usalama na ku-
sababisha hofu kwa watu, vifo na maje-
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TO,

TAKE NOTICE THAT;

October, 2021.

216546702

APPLICATION No. 125 OF 2021

1. TUILENGE TANZANIA LIMITED }
2, NYABWEKA METRIDA KWAM ._L.....

NICKSON . K. ELTAKIMU
SUMMONS/NOTICE

NICKSON K. ELIAKIMU

The above mentioned applicant has instituted a suit at this Court,
against you, particulars of which are mentioned in a copy of
application which is obtainable from the registry of this Court, YOU
ARE HEREBY SUMMONED TO APPEAR IN THIS COURT in
persons(s) or by recognized agent(s) for mention on 19" November,
2021 at 08:00am In the fore noon.

In default of your appearance on the said day, the above mentioned
sult shall be mentioned and determined in your absence

Given under my hand and seal of this Tribunal this 26" day of

The District Land and Housing Tribunal — Mara|

ruhi,” alisema.
Alionya kuwa baada ya muda huo wa
neema kupita, msako mkali utafanyika

nchi nzima ili kuwakamata wote wal-
iokaidi nafasi ya msamaha waliyope-
wa.

“Zoezi hili litakuwa ni kwa mwezi
Novemba tu na yeyote atakayeshindwa
kusalimisha silaha ndani ya muda uli-
otamkwa, atachukuliwa kama mtuhu-
miwa kulingana na sheria, kanuni na
taratibu za nchi.

“Ninatoa wito kwa wananchi wote
wanaomiliki silaha kinyume cha she-
ria, kuhakikisha wanatekeleza ipasavyo
70ezi, pia nawasisitiza wananchi ambao
ndugu zao walikuwa wamiliki silaha
kihalali na sasa wamefariki dunia, ku-
hakikisha wanazisalimisha silaha hizo
kulingana na masharti niliyoyataja,”
alisema.

AT MUSOMA

creeennn APPLICANTS
VERSUS

....................... RESPONDENT

g

2 i { A"
Kltungulu, E 2 7
Chairman 4

216546702
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Mapenzi yalivyo Kichaka cha ajali za barabarani

mUshuhuda 'uchafu’ wa dereva kazini
mMkuu Trafiki: Ni kweli, tunapambana

Na Lawrence Matongo,
SHINYANCA

I saa 12 asubuhi, jua likia-

shiria mawio, kukiwa

na baridi kali, safari ya

kwenda mjini Dodoma
kwa lori inaanza eneo la Ibinzama-
ta mjini Shinyanga.

Kwa lugha rahisi ya mazungum-
70, hiyo ni safari ya wastani wa saa
saba na nusu kwa anayetumia basi,
umbali wa Km 536.5.

Maelewano ya nauli na utingo
wa lori hilo ni Sh. 15,000, ikiambat-
ana na masharti ya kukaa kwenye
kitanda kilichopo nyuma ya dereva
na hairuhusiwi kuingia eneo hilo
ukiwa umevaa viatu.

Dereva Maganga (siyo jina lake
halisi), akionekana mwenye mwili
uliojengeka kwa mazoezi na lishe,
anaingia ndani ya gari kutekeleza
majukumu yake, huku akihakik-
ishiwa na utingo wake kwamba
‘kila kitu kiko sawa’.

Mara moja Nipashe kupitia
udadisi wake kwa utingo, inabaini
lori hilo lenye wastani wa kubeba
mizigo tani 10, lina shehena ya ma-
hindi kutoka wilayani Misungwi
mkoani Mwanza, ilikochukuliwa
mchana siku iliyopita na kuwasili
mjini Shinyanga usiku.

Baada ya kulala mjini hapo, asu-
buhi siku inayofuata wenye gari
wakaanza tena safari na abiria
huyo mpya kuelekea mjini Dodo-
ma.

Ndani ya dakika 45, dereva
anasimamisha gari kwa ma-
pumziko kwenye mji mdogo wa
Tinde, wastani wa takriban Km
34, wote waliomo kwenye lori hilo
wanashuka ili kupata Kkifungua
kinywa.

Baada ya dakika 28 kituoni hapo,
dereva anaelekeza safari iendelee
na inatekelezwa kwa mwelekeo wa
barabara hiyo kuu ya lami inayogo-

Kilomita chache kabla ya kuingia
mjini Nzega (Km 37 kutoka Tinde),
dereva anapunguza mwendo na
kusimama, akitoa lugha ya udhuru
kwa abiria wake “nisubirini kidogo
nikapunguze uzito”.

Nipashe inaachwa njiapanda na
msamiati huo, hata kuamua kusaka
tafsiri kutoka kwa mwenyeji wake
utingo, ambaye hapindishi senten-
si, akitamka: “Mke wake yuko Dar,
hapa ana ‘mchepuko’ tu”.

Ndani ya mapumziko hayo ya
lazima takriban saa moja, dereva
anatokea na mara moja safari
inaendelea hadi mjini Singida.

Hata hivyo, Nipashe inashuhu-
dia mengi zaidi ya ilichodokezwa,
safari hii njiani kabla ya kufika Sin-
gida, kukiwapo vituo kadhaa ana-
kosimamisha gari, naye akianika
ukweli kwa utambulisho “shemeji
yenu” maeneo ya Igunga na Shelui,
akiwataja majina yao.

Saa 10 jioni, wakiwa mjini Sin-
gida, dereva anamwagiza utingo
wake anunue jogoo kwa ajili ya

Kamanda wa Polisi Kikosi cha Usalama Barabarani, SACP Wilbroad.

chakula cha jioni na baada ya saa
tano, yaani saa tatu usiku, anapaki
gari na kulikabidhi kwa mlinzi kwe-
nye maegesho rasmi, jirani na Sten-
di ya Mabasi Manyoni.

Baada ya hapo, anamgeukia utin-
g0 na abiria, akiwaelekeza: “Tuta-
pumzika hapa (Manyoni) kwa leo,
saa kumi na moja na nusu (11:30)
alfajiri tuwe hapa” kisha anakabidhi
jogoo kwa ‘shemeji yenu' aliyefika
kumlaki.

Unapotimu muda elekezi, safari
ya kwenda mjini Dodoma inaende-
lea, lakini saa mbili baadaye, majira
ya saa 1:30 asubuhi, dereva anaom-
ba udhuru alale walau kwa saa moja
kwenye kitanda cha lori hilo.

Hiyo ni baada ya kunusurika ku-
gongana uso kwa uso na lori lingine
linalotoka mjini Dodoma, dereva
anakiri sababu kuu ni kuelemewa
na usingizi.

Baada ya mapumziko hayo, sa-
fari inaendelea hadi majira ya saa
sita mchana mzigo unaposhushwa,
huku abiria akiagana nao.

SHIDA ILIKOJIFICHA

Ushuhuda wa Nipashe mara moja
unabaini kuwapo uhusiano mkub-
wa kati ya uzembe wa madereva
na uendekezaji ngono dhidi ya us-
alama wa malori ya masafa marefu.

Kilichojiri kwenye safari hiyo
iliyopaswa kuchukua muda wa saa
saba na nusu, lakini ikachukua siku
moja na nusu, kinatoa ujumbe wa
tatizo kubwa la nidhamu ya ma-
dereva.

Ni hoja ambayo Kamanda wa
Polisi Kikosi cha Usalama Baraba-
rani, Wilbroad Mutafungwa, anakiri
imo kwenye orodha ya sababu kuu
zinazochangia ajali za barabarani.

Kamanda Mutafungwa anafafan-

ua kuwapo ukiukwaji wa sheria,
baadhi ya madereva wa malori na
utingo wao kwa makusudi wanapa-
kia abiria na marafiki zao wa kike,
hivyo kuongeza matukio ya ajali
yasiyokoma.

Ikirejewa Kifungu cha 58(II)
cha Sheria ya Usalama Barabarani
iliyopo nchini sasa, kinapiga maru-
fuku magari ya mizigo kupakia
abiria na kinaelekeza adhabu za ku-
chukuliwa.

Kamanda Mutafungwa pia ana-
taja vyanzo vingine vya ajali wal-
ivyovibaini kutoka kwa dereva ni:
Uchovu, matumizi ya vilevi na ku-
tokuzingatia tahadhari za usalama
barabarani, ikiwamo ishara za
dharura.

Eneo lingine analolianisha ni
kwamba majira ya alfajiri yana ajali
nyingi, nusu yake zikisababisha vifo
na majeruhi.

“Pamoja na kuwapo kwa utin-
go ndani ya gari, bado wanapa-
kia abiria kinyume cha taratibu.
Abiria aliyepakiwa na utingo ndiyo
waathiriwa wakuu wa ajali.

“Baadhi ya madereva, siyo wote,
ajali hizi kuna uhusiano mkubwa na
tabia ya ulevi,” anaeleza.

“Madereva wengi nyakati za usi-
ku, akisimama sehemu kupumzika,
anaingia kwenye starehe baa kisha
asubuhi anarudi kwenye usukani,”
anafafanua.

Anarejea takwimu za Jeshi la
Polisi zilizoandaliwa kwa kipindi
mahususi cha miezi minne kati ya
Januari na Aprili kwa miaka mitatu
mfululizo iliyopita kwenye Bara-
bara ya Morogoro, zinaonesha atha-
ri kubwa.

Kamanda Mutafungwa anaaini-
sha, mchanganuo kwamba kati ya
malori ya mizigo 843 yaliyofanyiwa
utafiti, 546 yalipata ajali na kusaba-
bisha vifo vya watu 466 na majeruhi
walikuwa 489.

Kimsingi, takwimu hizo zina
maana kwamba asilimia 65 (the-
luthi mbili) ya malori hayo yaliyo-
pita kwenye barabara hiyo yalipata
ajali.

Pia ni inatoa taswira ya wastani
wa vifo vya watu 45 kila mwezi,
sawa na vifo vya watu 11 kila wiki.

Upande wa majeruhi, inamaani-
sha kuna watu 60 wanaojeruhiwa
kila mwezi, sawa na watu wawili
kwa siku.

JICHO LA POLISI

Kamanda Mutafungwa anataja
hatua wanazoendelea kuzichukua
ni pamoja na kujikita katika utoaji
elimu kwa madereva na wadau
wengine wa barabara.

Anabainisha kwamba ajali hizo
kwa kiwango kikubwa hutokea
usiku wa manani au alfajiri, ku-

tokana na uchovu wa madereva,
unaochangiwa na wamiliki wa mal-
ori kutoajiri madereva wawili wa
kupokezana.

Uainishaji wake kitaalamu ni
kwamba kila baada ya saa nane,
dereva anapaswa kupokewa na
mwenzake, kwa sababu kiafya
anakuwa hayuko vyema kumudu
jukumu hilo.

“Alfajiri kunapopambazuka
kawaida mtu akipigwa na kiubaridi
anasinzia. Dereva huyu aliyechoka
atalala muda huu,” anafafanua.

Kuhusu hatua wanazochukua,
anasema wanaendesha oparesheni
za kudhibiti ajali, akiwa na angalizo
la adhabu kwa wanaokiuka sheria,
mahakamani kuna faini ya hadi
Sh. 150,000 au kifungo cha mwaka
mmoja gerezani au adhabu zote
mbili kwa pamoja.

TAKWIMU AJALI ZA MALORI

Mwaka Ajali Vifo Majeruhi
2019 331 272 271
2020 159 147 152
2021 56 47 66

Hali ya ajali za barabarani
zilizohusisha malori kwa kip-
indi cha miezi minne ya mwanzo
(Januari hadi Aprili) kwa miaka
mitatu mfululizo nchini. CHANZO:
Kikosi cha Usalama Barabarani.

UFAFANUZI KITABIBU

Daktari wa Magonjwa ya Dharura
katika Hospitali ya Taifa Muhimbili
(MNH), Dk. Biita Muhanuzi, ana
ufafanuzi wa athari hizo za ajali,
kama alivyohojiwa na Nipashe ka-
tika mazungumzo yafuatayo:

SWALI: Kitalamu mtu anapaswa
kulala kwa muda gani (idadi ya saa)
kwa siku ili awe na afya bora?

DAKTARTE: Ili uwe na afya bora,
kitabibu unatakiwa uwe unapata
usingizi walau kwa saa nane kwa
siku.

SWALIL: Mtu asipopata usingizi
wa kutosha, anapata athari zipi ki-
afya?

DAKTARI: Anakuwa kwenye
hatari ya kupata ‘stress’ (sonona),
kusinzia akiwa kazini, kushindwa
kufanya kazi vizuri na kuwa na
uchovu.

SWALI: Mtu asiyepata usingizi
wa kutosha, anaathirika vipi katika
utendaji wake wa kazi?

DAKTARI: Hawezi kufanya kazi
vizuri, anawahi kuchoka na ufanisi
wake wa kazi unapungua.

SWALI: Vipi kuhusu madereva
wa masafa marefu?

DAKTARI: Madhara ndiyo hayo
yanayolalamikia kila siku - kusaba-
bisha ajali na hata kupoteza maisha.
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WaiangukKia serikali
athari madini risasi

Na Romana Mallya

ASASI isiyo ya kiserikali ya AGENDA
imeishauri serikali na wadau wengine
kuongeza ushirikiano katika juhudi za kuon-
doa rangi zenye madini ya risasi nchini kwa
sababu yanasababisha matatizo mbalimbali
ikiwamo katika via vya uzazi, upungufu wa
damu, figo na ini.

Ofisa Programu Mkuu wa AGENDA, Sil-
vani Mnganya, alipaza kilio chao hicho juzi
mkoani Dar es Salaam walipoungana na asa-
si 49 kutoka nchi 36 ambazo ni wanachama
wa mtandao wa kimataifa wa IPEN katika
kuhamasisha suala hilo.

Alisema wanashiriki maadhimisho ya wiki
ya kimataifa ya kuzuia madhara hayo am-
bapo kaulimbiu ya mwaka huu ni “Kushiriki-
ana kwa pamoja ili kuwa na dunia isiyo na
rangi zenye madini ya risasi”.

Ofisa huyo alisema rangi zenye madini
ya risasi pia husababisha shinikizo la juu la
damu na matatizo ya kinga ya mwili.

“Madhara ya rangi zenye madini ya risasi
yanaweza kuwa makubwa na kudumu na

yasiyotibika hasa kwa watoto wadogo chini
ya miaka sita,” alisema.

Ofisa Programu Mwandamizi wa AGEN-
DA, Dorah Swai, alisema Tanzania kupitia
Shirika la Viwango (TBS), ilishaweka kiwan-
go cha madini ya risasi katika rangi mwaka
2017 ambacho ni sehemu ya 90 kwa mil-
ioni.

“Hii inamaanisha kiasi hiki cha madini
zinazoingizwa, zinazozalishwa, zinazosam-
bazwa na kuuzwa hazitakiwi kuzidi kiwango
hicho.

“Kwa sasa kuna kiwango kimoja kwa nchi
wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki.

“Tanzania ni kati ya asilimia 43 ya nchi wa-
nachama wa Shirika la Afya Duniani (WHO)
zenye udhibiti wa kisheria kwa mujibu wa
taarifa ya Agosti 31, mwaka huu ya WHO, hili
ni ongezeko kutoka asilimia 39 mwezi Mei
2020,” alisema.

Katibu Mtendaji wa asasi hiyo, Haji Reha-
ni, alisema uelewa wa jamii kuhusu suala hili
ni jambo la msingi ili kuhakikisha watumiaji
wanaepuka kununua na kutumia rangi am-
bazo hazijakidhi kiwango cha TBS.

‘Taasisi ziajiri wenye taaluma’

Na Halifan Chusi

NAIBU Katibu Mkuu Wizara ya Habari, Ma-
wasiliano na Teknolojia ya Habari, amezitaka
taasisi nchini kuajiri maofisa mawasiliano na
uhusiano waliosomea taaluma hiyo ili kue-
puka makosa yanayofanywa na baadhi ya
maofisa uhusiano wasio na taaluma hiyo.

Dk. Jim Yonazi alitoa rai hiyo juzi alipozun-
gumza na wadau mbalimbali wakati wa mku-
tano mkuu wa Chama cha Maofisa Uhusiano
kwa Umma Tanzania (PRST) uliofanyika Dar
es Salaam.

Mkutano huo uliandaliwa na PRST kwa
lengo la kujadili masuala mtambuka ya ki-
taaluma.

Dk. Yonazi alisema serikali inatambua
juhudi ambazo zinafanywa na vyama vya

kitaaluma ikiwamo PRST na kuahidi kuwapa
ushirikiano kuhakikisha taaluma hiyo ina-
jengwa na kulindwa kwa wivu mkubwa.

“Niseme tu serikali itakuwa bega kwa bega
na ninyi na hapa nilipo, viongozi wenzangu
wizarani wanajua nipo hapa kwa ajili ya
kushirikiana na ninyi katika mkutano huu,”
alisema.

Rais wa PRST, Rothi Makuza, alisema lengo
la mkutano huo ni kutathmini majukumu
halisi ya maofisa uhusiano kwa kile alichodai
kuwa kinafanywa na maofisa uhusiano wen-
gine sio kile kinachopaswa kufanyika.

Mwenyekiti wa Jukwaa la Wahariri (TEF),
Deodatus Balile, alibainisha kuwapo vikwazo
kwa baadhi ya maofisa habari pindi wana-
habari wanapohitaji taarifa, hivyo kuomba
PRST kulitazama vizuri suala hilo.

Maelfu kunufaika mradi wa maji

Na Beatrice Shayo

ya Babati mkoani Manyara wamekabidhiwa
mradi wa maji safi wenye gharama ya Sh. mil-
ioni 422 unaotarajiwa kuwanufaisha zaidi ya
wakazi 2,500 wa eneo hilo.

Mkurugenzi Mkazi wa Shirika la WaterAid,
Anna Mzinga, alibainisha faida za mradi huo
kwa ufadhili wa WaterAid kwa kushirikiana
na Coca-Cola Foundation na People Pstcode
Loter.

Alisema mradi huo ambao ni wa awamu
ya pili wa kuwapatia wananchi maji safi na
salama, umetekelezwa kwa miezi 11 kuanzia
Oktoba 2020.

“Tumekuwa mashahidi wa namna ma-
badiliko ya tabianchi yalivyoleta athari ka-
tika ukanda wa Afrika Mshariki, Tanzania

ikiwamo, kusababisha ukame, mafuriko na
ukosefu wa majisafi na salama kutokana na
kukauka kwa vyanzo vya maji,” alisema.

Mzinga alisema WaterAid inasherehekea
unaowezesha upatikanaji wa huduma hiyo
kwa wananchi.

Mkurugenzi Msaidizi wa Rasilimali za Maji
kutoka Wizara ya Maji, Pamella Temu, alise-
ma maeneo yao mengi bado hayana vyanzo
vya maji vya uhakika.

“Kwa hapa Manyara, tunafurahi tumepata
maji kwa kuchimba visima, kuteka chemche-
mi na hata kuvuna mvua, lakini bado tuna
matatizo kadhaa katika vyanzo hivi, uhar-
ibifuwa vyanzo  vyamaji unaosaba-
bishwa na mabadiliko ya tabianchi ikiwamo
mvua kubwa au ndogo katika  vipindi
visivyotarajiwa, mafuriko na kiangazi kikali,”
alisema.

MART

NOTISI TANGAZO

LTD,CHAMPION AUCTION MART,MAKI

MUDU COMPANY LTD, NUTMEG AUCTIONEERS & PROPERTY MAN-
AGERS CO.LTD, ,LEGENDS AUCTION MART LTD ,SALEI AUCTION
RECOVERIES
LTD,PSALM AUCTION MART,MALAPA AUCTION MART,HEDANE
ENTERPRISES LTD,KILICRAALS AUCTIONEER, DESTENI COMPANY
LIMITED, MASE INTERNATIONAL LTD,TAUSI AUCTION MART,MASE-
TO AUCTIONEER AND DEBT COLLECTORS,JY AUCTIONEERS
CO.LTD, SMARKCORE GROUP LTD, WAUNGWANA AUCTION MART
LTD, BEST GROUP LTD, NGOMENI AUCTION MART,MOPEH COMPA-
NY LTD,KOTI BROTHERS LTD,MBUZAX AUCTION MART kwa mamlaka
tuliyopewa na Jamhuri ya Muunganowa Tanzania, chini ya benki ya AKIBA
COMMERCIAL BANK PLC, tunatoa notisi ya kulipa madeni kwa wadaiwa
wafuatao ndani ya siku 14 kuanzia tangazo hili, Vinginevyo, tutafanya
minada ya hadhara kama ratiba inavyoonyesha.

TAWI
ALILOKOPA

JINA LA MTEJA

AINA YA DHAMANA

JINA LA MWENYE
DHAMANA

MAHALI DHAMANA ILIPO

TAREHE YA MNADA

MAIN

MICHAEL GROUP LIMITED

1.BRC MAKING MACHINE
Qry:

2.WELDED MESH
MAKING MACHINE
Qry:2
3.ATOMATIC WIRE
DRAWING MAKING
MACHINE

MICHAEL GROUP LTD

KINYEREZI

23/11/2021 SAA NNE ASUBUHI
NA KUENDELEA

BUGURUNI

TEMSO ENGINEERING &
CONSTRUCTION COMPANY
LTD

1.NYUMBA HATI NAMBA
58326

2.GARI T.430 CMY- DAF
TRACTOR

3.GARI T.825 ATE-
MITSUBISHI FUSO
4.GARI T.646 CPA-
TRAILER

5.GARI T.280 AYM-
TRAILER

6.HYDROLIC SWING
MACHINE
QC12Y163200,2010
7.MECHANICAL
SHEERING MACHINE
8.HYDRAULIC BENDING
MACHINE,WC 67Y2010
9.GRADING MACHINE
10.PRESSING
MACHINE, HEVY

12.ROLLING MACHINE
13.UNIVERSAL MILLING
MACHINE
14.PRESSING MACHINE
MEDIUM SIZE
15.LATHE
MACHINE,QTY:3
16.BENDING
MACHINE, UK

17.SAND FABRIC
MACHINE
18.HYDRAULIC POWER
MACHINE

19.DRILLING MACHINE
20.WELDING MACHINE
21.POTTEL WELDING
MACHINE

22 WELDING MACHINE
250

23.5AW MACHINE
COMPLETE WITH MOTOR

RAYMOND LUDOVICK
TENGA

TEMSO ENGINEERING
CONSTRUCTION CO.LTD

NYUMBA-PUGU KAJIUNGENI

MAGARI-CHANIKA

MASHINE-SIDO VINGUNGUTI

NYUMBA NI TAREHE 24/11/2021
SAA NNE ASUBUHI NA
KUENDELEA

MAGARI, TAREHE 18/11/2021
SAA NNE ASUBUHI NA
KUENDELEA

MASHINE TAREHE 19/11/2021
SAA NNE ASUBUHI NA
KUENDELEA

MWANZA

HASSAN BUGANGA
KAPOJONGO

NYUMBA

HASSAN BUGANGA
KAPOJONGO

USTAWI-BUZURUGA

17/11/2021 SAA 04:00 ASUBUHI
NA KUENDELEA

TEMEKE

FAISAL SALUM HASSAN

GARI T396 DJR HINO
RAINBOW

FAISAL SALUM HASSAN

TEMEKE

24/11/2021 SAA 04:00 ASUBUHI
NA KUENDELEA

UKONGA

RANGE DANIEL ROTENTE

KIWANJA NA NYUMBA

NASHON RANGE ROTENTE
NA RANGE DANIEL
ROTENTE

KIWANJA-PUGU
MWAKANGA NA NYUMBA-
MBONDOLE

25/11/2021 SAA 04:00 ASUBUHI
NA KUENDELEA

MBEYA

HELENA ANTONY HALENGO

NYUMBA

MARIA ANTONY SKAWEWE

MAPELELE-ILEMI

17/11/2021 SAA 04:00 ASUBUHI
NA KUENDELEA

MBEYA

NDIMBWELU BANDEKISYE
KAFWENDA

NYUMBA

PAULO KALOTA NDAWILA

HALENGO-NZOVWE

18/11/2021 SAA 04:00 ASUBUHI
NA KUENDELEA

MBEYA

JOHN MARTINI LUGOME

NYUMBA MBILI

JOHN MARTINI LUGOME

ILEMI

22/11/2021 SAA 04:00 ASUBUHI
NA KUENDELEA

MBEYA

ANDERSON MITAMBO SANGA

NYUMBA

FELISTER KLEMENT
MAMBOLEO

ILOMBA

25/11/2021 SAA 04:00 ASUBUHI
NA KUENDELEA

MBEYA

DEOGRAS LUCAS KAPESA

NYUMBA

DEOGRAS LUCAS KAPESA

MJI MWEMA-SONGWE

2671172021 SAA 04:00 ASUBUHT
NA KUENDELEA

MBEYA

FELIX MAVIKE MSIGWA

NYUMBA

FELIX MAVIKE MSIGWA

ILEMI

19/11/2021 SAA 04:00 ASUBUHI
NA KUENDELEA

MBEYA

TIMOTH JULIUS MANYANGU

NYUMBA

HARUNI MICHAEL MHAVILE

CHIMALA

17/11/2021 SAA 04:00 ASUBUHI
NA KUENDELEA

MBEYA

RICHARD APOLINARY
MHIMBIRA

NYUMBA

RICHARD APOLINARY
MHIMBIRA

ILOMBA

29/11/2021 SAA 04:00 ASUBUHI
NA KUENDELEA

MBEYA

ENGELIBAERT ANDREA
MALLYA

NYUMBA

ISSA AMBILIKILE
MWANDUHA

SONGWE

26/11/2021 SAA 04:00 ASUBUHI
NA KUENDELEA

MASHARTI YA MNADA

1. Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya nyumba ,kiwanja,Gari au
Mashine papo hapo baada ya mnada kumalizika na 75% itakayobaki
italazimika kulipwa ndani ya siku 14.

2. Ikiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la mnada kuhusiana
na malipo ya awali, hatarudishiwa pesa yoyote aliyokwishailipa.

3. Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu no.0754497396/ 0784252048/
0652691275/ 0743885084/ 0678799566/ 0718038313

4. lwapo ndani ya siku 60 mnunuzi hajakabidhiwa nyumba benki
itarudisha kiasi cha fedha kilichowekwa na mnunuzi benki bila
gharama yeyote.

216546602
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Uamuzi kupunguza muda
vibali vya mazingira ni
mwafaka kwa maendeleo

KWA muda mrefu kumekuwa na malalamiko juu ya upatikanaji
wa vibali vya tathmini ya athari za mazingira (EIA) kutoka Baraza
la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC) kwa ajili
ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo katika sekta mbalimbali.

Katika malalamiko hayo, baadhi ya makandarasi wamekuwa
wakidai kuwa baada ya kutuma maombi, mhusika anatakiwa
kusubiri takribani siku 105 ndipo apate kibali, jambo ambalo
limekuwa likisababisha kusuasua kwa utekelezaji wa miradi ya
maendeleo.

Hata Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG),
katika ripoti yake ya mwaka 2019/20, alidokeza umangimeza
huo akiweka bayana kuwa suala hilo huchukua muda mrefu
kukamilika. Kwa mujibu wa CAG, hadi kupata kibali hicho ni
wastani wa siku 95.

Licha ya kusubiri kwa muda mrefu, imekuwa ikidaiwa kuwa
mwombaji pia anatakiwa kugharamia kikao cha kujadili maom-
bi pamoja na kuwalipa posho wajumbe, jambo ambalo linaibua
ukakasi na kuwapo kwa mazingira ya rushwa.

Kwa mantiki hiyo, mwombaji anaweza kutumia gharama
kubwa katika kufuatilia kibali ikiwamo kuwapo kwa mazingira
ya kufanyika vikao viwili au zaidi mpaka kufikia hatua ya upa-
tikanaji wake.

Hata hivyo, matumaini yameanza kuonekana baada ya seri-
kali kupitia Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira)
kuagiza kwamba muda huo upunguzwe kutoka siku 105 hadi 14
hadi 30.

Mwanga wa kupatikana kwa ufumbuzi wa kero hiyo, umeone-
kana baada ya kikao cha pamoja kati ya Naibu Waziri wa Habari,
Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Andrea Kundo na Naibu
Waziri wa Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira),
Hamad Hassan Chande. Viongozi hao walikutana juzi kujadili
suala hilo ili kupata ufumbuzi wa kucheleweshwa kwa vibali,
hivyo kuathiri utekelezaji wa shughuli katika muda uliopangwa.

Bila kuuma maneno, viongozi hao walibainisha kwamba
kuchelewa kwa upatikanaji wa vibali hivyo, kumekuwa kikwazo
katika miradi mingi. Hatua hiyo ilitokana na ukwamishaji wa
vibali vya tathmini ya athari za mazingira katika ujenzi wa mi-
nara ya mawasiliano.

Katika kutatua kero hiyo, mawaziri hao waliagiza wataalamu
wa wizara yenye dhamana ya mazingira pamoja na zile zinazo-
simamia miradi ya maendeleo kama mawasiliano na ujenzi, ku-
unganisha mifumo yao ili kuondoa visingizio vya kutopatikana
vibali kwa wakati.

Ili kuhakikisha suala hilo linatekelezwa, Mkurugenzi Mkuu
wa NEMC, Dk. Samuel Gwamaka, aliahidi kufanya kazi na Mfuko
wa Mawasiliano kwa Wote (UCSAF) ambao ndio chanzo cha
malalamiko kutokana na ucheleweshaji wa vibali kwa ajili ya
ujenzi wa minara ya mawasiliano. Mkurugenzi huyo pia aliahidi
kutekeleza maelekezo yaliyotolewa na viongozi hao, ikiwamo
kupatikana kwa vibali ndani ya siku siku 14 mpaka 30.

Uamuzi huo wa kupunguza muda wa kutoa vibali kutoka
NEMC ni wa kupongezwa kwa kuwa utaondoa malalamiko ya
miaka mingi juu ya urasimu uliokuwapo. Licha ya urasimu pia
utapunguza mazingira ya rushwa kutoka kwa baadhi ya watend-
aji wa NEMC kwa kuwa kuwapo kwa muda mrefu kunatia ush-
awishi wa waombaji kutoa rushwa ili kupatiwa huduma hiyo.

Pamoja na kupunguzwa kwa muda huo, pia ni vyema suala
la kuwabana waombaji wa vibali kugharimia vikao pamoja na
kuwalipa posho wajumbe liangaliwe upya kwa kuwa nalo lina
ukakasi ndani yake.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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Na Sabato
Kasika

Kwa nini kuna mizengwe mikopo
asilimia 10 kwa makundi haya?

HALMASHAURI nchini, zimekuwa
zikitoa mikopo ya asilimia 10 kwa
makundi matatu ambayo ni ya wa-
nawake, vijana na watu wenye ulema-
vu, ili yafanye biashara mbalimbali
kwa lengo la kujikwamua kiuchumi.

Utoaji wa mikopo hiyo ni kutekeleza
agizo la serikali la mwaka 1998 linalozi-
taka halmashauri zote nchini kutenga
asilimia 10 inayotokana na mapato ya
ndani kwa ajili ya makundi hayo.

Vilevile, viongozi wa serikali wame-
kuwa wakiyahimiza makundi hayo
kuchangamkia fursa hiyo ya mikopo,
kwa kuwa hatua hiyo kutenga asilimia
10, inalenga kuharakisha ukuaji wa
uchumi mpana.

Uchumi mpana na jumuishi unaku-
sudia kupunguza umaskini kwa kiwan-
go kikubwa na kunufaisha watu wengi
kwa kuongeza uwezo wa uzalishaji
mali na hivyo kusaidia makundi hayo
kunufaika na mikopo hiyo.

Katika kiasi hicho cha asilimia 10
kinachotengwa na kila halmashauri,
wanawake na vijana wao kila kundi
limetengewa asilimia nne, huku watu
wenye walemavu wakiwa wametenge-
wa asilimia mbili.

Pamoja na kuwapo kwa fungu hilo,
kwa ajili ya makundi hayo, inaelezwa
kuwa kumekuwapo na urasimu katika
kupata mikopo hiyo kwenye baadhi
ya halmashauri, hali inayochangia ku-
wakatisha tamaa walengwa.

Ni katika kongamano la kujadili
vikwazo vinavyowakabili watoto we-
nye vichwa vikubwa na mgongo wazi,
lililofanyika juzi jijini Dar es Salaam li-
naibuliwa hilo na baadhi ya washiriki
wa kongamano hilo.

Mbele ya Ofisa Ustawi wa Jamii wa
Mkoa wa Dar es Salaam, Judith Kimaro,
inaelezwa kuwa baadhi ya wanawake
wamekata tamaa baada ya safari za
nenda rudi za kufuatilia mikopo bila
mafanikio.

Wanawake hao ambao ni wazazi wa
watoto wenye ulemavu huo, wanaji-
weka katika kundi la walemavu kwa
vile ni walezi wa watoto hao, ambapo

Ni katika
konga-
mano la
kujadili
vikwazo
vinavy-
owaka-
bili watoto
wenye
vichwa vi-
kubwa na
mgongo
wazi,

es Salaam
linaibuli-

wa hilo na
baadhi ya
washiriki

wa konga-
mano hilo.

wanahitaji mikopo wafanye biashara, ili
walee vizuri watoto wao.

Wanabainisha kuwa kuna urasimu wa
kupata mikopo hiyo licha ya kufuata tara-
tibu zote zinazotakiwa, ikiwamo kusajili
vikundi kuwa na akaunti benki, bado
wengi wao hasa wanaolea walemavu hao,
hawajafanikiwa.

Kwa ujumla ni kwamba, yapo mengi
ambayo wanawake hao walilalamikia
kwenye kongamano hilo kuhusu ur-
asimu wanaokumbana nao wanapohitaji
mikopo kutoka kwenye halmashauri.

Hata hivyo, Ofisa Ustawi wa Jamii, Ju-
dith Kimaro, anawataka waendelee kufua-
tilia, na siyo lazima wawe katika vikundi,
bali siku hizi utaratibu umebadilika, na
kwamba hata mtu mmoja anaweza ku-
kopeshwa. Kwa mtazamo wangu ni kwam-
ba, kama malalamiko hayo yana ukweli
ndani yake, ni vyema waliopewa jukumu
la kusimamia mikopo hiyo wakaangalia
uwezekano wa kumaliza kikwazo hicho.

Ninaamini kwamba, utoaji wa mikopo
hiyo unasaidia kuharakisha ukuaji wa
uchumi mpana na jumuishi wenye ku-
punguza umaskini katika jamii na hata
kunufaisha watu wengi kwa kuongeza
uwezo wa uzalishaji mali.

Kwa kuwa maofisa maendeleo ya jamii
wana jukumu la kusajili vikundi vya wa-
nawake, vijana na watu wenye ulemavu
na kuratibu mikopo ya vikundi hivyo,
ingekuwa vyema kama watasikia malala-
miko hayo.

Lakini pia, wakati mwingine, inaweze-
kana zikawapo sababu za msingi zina-
zochangia baadhi ya watu kunyimwa
mikopo, kama vile kukosa uaminifu hali
ambayo inaweza kuzifanya halmashauri
kuwanyima.

Kama hakuna tatizo, ni vyema wa-
nawake, vijana na walemavu waka-
kopeshwa, ili wafanye biashaara walizoku-
sudia na kurejesha mikopo kwa wakati ili
watu wengine waweze kukopeshwa.

Iwapo bado kuna ukosefu wa elimu,
basi ni vyema wahusika waelimishwe
zaidi kwa ajili ya kufuata utaratibu wote
unaotakiwa, ili mwisho wa siku wapate
mikopo hiyo wajikwamue kiuchumi.
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Na Pascal
Mayalla

Kwa wiki nzima
iliyopita tume-
shuhudia Wiki ya
AZAKI ikirindima

na kampuni yangu ya
PPR, tulikuwa wadau
wakuu wa Wiki ya
AZAKI.

I mara moja wala mbili

katika safu hii, nimekuwa

nikizungumzia hoja ya Tan-

zania itajengwa na Watan-
zania wenyewe na misaada kutoka
kwa wafadhili, itumike tu kama mi-
taji. Ni ukweli usiopingika kwamba
maendeleo ya kweli ni yale yanay-
otoka ndani na si ya kuletewa na
watu wa nje.

Moja ya makala hizo ni ile ya
Septemba 5, 2021, isemayo “Serikali
Iunge Mkono Juhudi za TradeMark
East Africa (TMEA) katika kuleta
Maendeleo. TMEA  inafadhiliwa
ni mashirika ya nchi wafadhili wa
ughaibuni na ndio wamejenga vit-
uo vyote vya ushuru wa pamoja ka-
tika mipaka yote ya nchi za Afrika
Mashariki.

Septemba 12, 2021 pia nil-
iandika “Juhudi za TWCC, Kuwai-
nua Wanawake, Ziungwe Mkono”.
Taasisi hizo zote mbili ni asasi za
kiraia (AZAKI) na zinafanya mambo
makubwa kwa ufadhili wa watu wa
nje.

Kwa wiki nzima iliyopita tume-
shuhudia Wiki ya AZAKI ikirindima

yangu ya PPR, tulikuwa wadau

wakuu wa Wiki ya AZAKIL Jukumu
langu lilikuwa kutangaza kila kili-
chojiri katika wiki hiyo, toka siku ya
uzinduzi mgeni rasmi akiwa Spika
wa Bunge, Job Ndugai na kufungwa
na Waziri wa Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Dk.
Dorothy Gwajima.

Katika hotuba yake kuzin-
dua wiki hii, Spika Ndugai alizi-
taka AZAKI kutumia utafiti na
takwimu vizuri  vitakavyosaidia
kutoa majawabu ya changamoto
mbalimbali zinazoikabili jamii ya
Watanzania.

Alisema asasi hizo hazina budi
kutafuta fedha ndani na nje ya
nchi kwa ajili ya kuleta tija na
vipaumbele vya taifa. Hii maana
yake jukumu la kutafuta fedha
limeachwa kwa AZAKI zenyewe,
wakati kiukweli, shughuli nyingi
zinazofanywa na baadhi ya asasi
hizo ni zile ambazo zingepaswa
kufanywa na serikali. AZAKI zina-
fanya kazi bega kwa bega kusaidia
kuleta maendeleo Tanzania, hivyo
serikali ina wajibu wa kuzisaidia na
si kuendelea kuziacha zikitegemea
fedha kutoka kwa wafadhili wa nje
ya nchi.

Moja ya vitu vizuri Spika
Ndugai aliponifurahisha ni pale
alipozishauri AZAKI kufanya kazi
kwa weledi, uadilifu na uzalendo
kwa maslahi mapana ya taifa.
Ukumbi mzima ulimshangilia pale
alipozipasha AZAKI bila kupepesa
macho kwa kuzitaka  kuende-
lea kuikosoa serikali na viongozi
wake lakini pia zina wajibu wa ku-
wapongeza pale wanapofanya vi-
zuri, wanapotekeleza majukumu
yao kwa ajili ya maslahi ya Watan-
zania wote. Alisema haiwezekani
kila siku ni kukosoa tu lakini kwe-
nye mazuri, unakaa kimya.

Hili jambo la ukosoaji Spika al-
ilolizungumza ni jambo zuri lenye
afya na manufaa makubwa kwa
maslahi kwa taifa. Hakuna binad-
amu yeyote aliye mkamilifu, hivyo
viongozi nao ni binadamu. Wa-
naweza kukosea, wakosolewe kwa
heshima, lugha ya staha na uko-
soaji huo ufanyike kwa nia njema
na si kubeza, kubagaza, kukebehi,
kuzodoa, bali kukosoa kwa nia
ya kujenga. Hata kwenye mazuri,
pongezi zitolewe.

Japo siungi mkono Spika ku-
tumia jukwaa la AZAKI, kupiga

SRTNTOIYY Y Ni wakati mwafaka sasa serikali
kuunga mkono juhudi za AZAKI

kijembe cha mtu kuitwa zuzu,
kwa maoni yangu, kama kuna mtu
yoyote anawaita wenzake mazuzu,
mtu huyo akabiliwe na kutakiwa
kuthibitisha huo uzuzu wale
anaowaita hivyo. Ni ukweli usiop-
ingika kuwa binadamu hatufanani,
kuna wengine ni wazuri na kuna
wengine kweli ni mazuzu.

Ikitokea mtu amemwita mtu
mwingine zuzu, mwita zuzu akabil-
iwe athibitishe huo uzuzu anaouse-
ma kuwaita wenzake mazuzu. Ak-
ishindwa kuthibitisha, achukuliwe
hatua. Lakini kiukeli kuna mazuzu
miongoni mwetu, dawa ni kujitath-
mini na kujitafakari tukaondokana
na uzuzu.

Rais wa Taasisi ya Uwezeshaji
Asasi za Kiraia (Foundation for Civil
Society- FCS) Dk. Stigmata Tenga,
alisema iko haja kwa Bunge kuleta
mabadiliko na  kupitia upya she-
ria, taratibu na miongozo ambayo
inaziongoza asasi hizo ili zishiriki
vyema katika kutekeleza kazi zao
na majukumu yao kwa maendeleo
ya taifa.

255754 270403

Na Joseph
Kulangwa

Hivi sasa baada ya
hukumu ya Mahaka-
ma Kuu inayomtaka
kulipa mabilioni ya
fedha; kuwalipa Be-
nard Membe, Fatma
Karume na Profesa
Anna Tibaijuka, wako
washangiliaji lakini
wako pia wanaomhu-
rumia.

SEMI maarufu wa hujafa hu-
jaumbika una maana kubwa
sana kwamba umuhimu wa
mtu huyjibainisha pale an-
apokuwa ameaga dunia. Hapo ndipo
utasikia sifa kedekede kwamba ali-
kuwa hivi, alikuwa vile.

Kabla hujafa, huwezi kusikia sifa
hizo ingawa zingine huwa hasi na
zingine chanya. Lakini ukiwa hai
watakaa nazo kimya wakisubiri siku
yako ya kufarakana na dunia yako na
kwenda kuanza maisha mapya ahera.

Binadamu duniani tumegawanyika
katika makundi mawili, yenye hisia
na misimamo tofauti, kuhusu maisha
na kuhusu watu waishio duniani ndi-
yo maana wewe ukimpenda fulani
huyu atamchukia.

Mmoja anaweza kushangaa kwa
nini huyu anampenda yule, hali kad-
halika huyu naye atamshangaa kwa
nini yule anampenda huyu. Hii ni
mitazamo na imani walizo nazo bin-
adamu kuhusu mambo, vitu na watu.

Lakini tunajifunza hapa hapa kam-
bi hizo mbili na hakuna anayeweza
kumshurutisha huyu kuamini au ku-
penda lile. Ni matakwa binafsi yatoka-
nayo na faragha ya kila mtu na kadri
aaminivyo.

Tunayaona yakijitokeza,

mfano

mzuri ni wa hivi karibuni, kumhusu
‘Mwanaharakati Huru’, ndugu yangu
Cyprian Musiba, ambaye yamemkuta
mahakamani kutokana na kauli zake
alizopata kutoa siku za nyuma.

Wako watu walizipenda na kuz-
ishabikia bila kujali athari hasi zi-
lizokuwa zikiwapata aliowasham-
bulia. Lakini pia wako waliokuwa
wakizifurahia na kuzishangilia na
kuziona ndizo zenyewe hasa. Wak-
iziona chanya.

Alionekana katika tasnia ya habari
kama shujaa kwa waliokuwa wan-
amkubali na kauli zake, akitamba
kumtetea Rais John Magufuli na ku-
jiapiza kuwa yu tayari kufa, ikawa
kama tamthiliya maarufu za Ertugrul
na Sultani ambako askari hujiapisha
kupoteza maisha kwa ajili ya Sultani
na Bey.

Hivi sasa baada ya hukumu ya
Mahakama Kuu inayomtaka kulipa
mabilioni ya fedha; kuwalipa Benard
Membe, Fatma Karume na Profesa
Anna Tibaijuka, wako washangiliaji
lakini wako pia wanaomhurumia.

Mabilioni hayo ni mengi kwa kijana
kama huyu kuweza kuyalipa huku
akijulikana kutokuwa na ukwasi wa
aina hiyo. Nini kinafuata? Bila shaka
katika taratibu za kimahakama zina-

Vijana wa Kitanzania

kuna leo na kesho

zowapa walalamikaji fursa ya kukazia
hukumu, ni majanga.

Hivi sasa wameibuka waliodai
kuchafuliwa naye wakiwamo Nape
Nnauye, Yusufu Makamba na Zitto
Kabwe. Pamoja na kumshukuru
Mungu kwa uamuzi wa Mahakama,
sasa wanataka waliokuwa nyuma ya
Musiba waibuke waseme nao ni upi
upande wao.

Ni yale yale ya mwana umleavyo
ndivyo akuavyo. Musiba alilelewa
hivyo- kuchafua watu kulikothibit-
ishwa na Mahakama ambako hakuku-
kemewa enzi hizo, pengine angeacha
na kuwapa uhuru wa kupumua al-
iokuwa akiwananga na kuwachafua!

He, kumbe ni yale yale kama ya
Lengai ole Sabaya, ambaye tayari ni
mfungwa baada ya Mahakama kuku-
baliana na upande wa Jamhuri kuwa
alichokifanya akiwa Disii wa Hai haki-
kustahili, hivyo kustahili tu kifungo
cha miaka 30 gerezani.

Haya yote yaliyotokea kupitia
mahakama zetu nchini, bila shaka
yanatufungua macho kuona ni nini
kibaya kinachoweza kuzuiwa na
kusikia, ni nini kibaya kinachoweza
kuachwa kuzungumzwa kwa maslahi
mapana ya nchi yetu.

Watanzania tunaweza kujifunza

kupitia matukio haya pengine na
mengine ambayo yako njiani kuibu-
ka katika mahakama hizi hizi. Tena
bahati mbaya sana, yanafanywa au
yakifanywa na vijana na wakalindana
mpaka sasa walikuwa na hatamu,
ndio sasa mahakama zimewashushia
marungu.

Kama Sabaya na Musiba wangezin-
gatia kuwa kuna leo na kesho, waka-
ona umuhimu wa utawala bora na
kuuheshimu, leo tusingekuwa tuna-
shangilia au kusikitika kwa yaliyoam-
uliwa na Mahakama.

Je, sasa waliokuwa nyuma ya vijana
wetu hawa, wako tayari kutoka mbele
na kutoa ushuhuda wao na hata
kuomba radhi kwa kuwasukuma ku-
fanya waliyofanya na kuumiza watu
kimwili na kiakili?

Kama wako tayari hawajachele-
wa na ndiyo sababu wanaombwa
kusimama hadharani na kuuambia
umma wa Watanzania waliokuwa
wakiumia kupitia kauli za Mwanaha-
rakati Huru na vitendo vya Jenerali
Sabaya. Tunashindwa nini? Mbo-
na majirani Rwanda walifanikiwa
kupitia Gacaca? Watamke neno ili
wasamehewe duniani na ahera, kwa
kuwa hujafa hujaumbika!

Alamsiki!
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¥ KONA YA UKWELI

Na Thobias
Mwanakatwe

Baada yaRC
Dodoma kuzuia
fedha hizo kwenda
kwenye mafunzo,
mjadala mkali
uliibuka kwenye
mitandao ya
kijamii baadhi
wakifagilia hatua
hiyo na wengine
wakipinga wakita-
ka aruhusu kutoa
Kibali ili fedha
hizo zikatumike
kwenye ziara.

Hongera RC Mtaka kwa kuzuia

mil.47/- posho ziara ya mafunzo

KI iliyopita kuliibuka

mjadala mzito kwenye

mitandao ya kijamii

baada ya Mkuu wa
Mkoa wa Dodoma, Anthony Mtaka,
kuzuia kuidhinishwa Sh. milioni 47
zilizokuwa zitumike kwenye ziara ya
Baraza la Madiwani na zaidi ya wa-
tumishi 60 akisema ni matumizi ma-
baya ya fedha.

Mtaka aliisoma barua ya maombi
ya madiwani Oktoba 20, mwaka
huu, iliyokuwa na kichwa cha habari;
“Maombi ya kibali cha kufanya ziara
ya mafunzo kwa waheshimiwa madi-
wani na watumishi wa halmashauri za
jiji la Dodoma katika majiji ya Mbeya
na Arusha.

Kwa mujibu wa barua hiyo, madi-
wani hao walitaka kujifunza elimu
ya ukusanyaji mapato, usafi wa maz-
ingira, uanzishwaji na uendeshaji
wa shule za michepuo ya Kiingereza,
uwekezaji wa mfuko wa elimu, uta-
wala bora, usimamizi wa miradi ya
maendeleo na utatuzi wa migogoro
na changamoto zake.

“Kwa nini tutumie Sh. milioni 47
kwenda kujifunza namna ya kuende-
sha shule za English Medium? Seri-
ous? Na ukusanyaji wa mapato eti na
kutunza mazingira, Rais atatufukuza

kazi sisi wote na ataniuliza niko ‘seri-
ous’ kweli?” alihoji RC Mtaka.

Wakati RC Dodoma akizuia
matumizi ya mamilioni ya fedha, tu-
kashuhudia madiwani na watumishi
wa jiji la Mbeya wakiruhusiwa kwen-
da kufanya ziara ya mafunzo katika
Halmashauri ya Manispaa ya Kaha-
ma. Pia madiwani na watendaji wa
Halmashauri ya Manispaa ya Iringa
nao tumesoma kwenye vyombo vya
habari wamekwenda kwenye ziara ya
mafunzo mkoani Morogoro.

Ziara zote hizo, yaani za madiwani
na watendaji wa halmashauri za
Mbeya na Iringa bila shaka zimetumia
mamilioni ya fedha ingawa kiwango
kamili kilichotumika kimebaki kuwa
siri ya wakuu wa mikoa husika.

Baada ya RC Dodoma kuzuia fedha
hizo kwenda kwenye mafunzo, mjada-
la mkali uliibuka kwenye mitandao
ya kijamii baadhi wakifagilia hatua
hiyo na wengine wakipinga wakitaka
aruhusu kutoa kibali ili fedha hizo zi-
katumike kwenye ziara.

Niko upande wa wananchi ambao
wanamuunga mkono RC Mtaka kwa
uamuzi wake huo ambao nasema
wazi kuwa ungefaa sana kuigwa na
wakuu wa mikoa wengine.

Wanaopinga uamuzi huo niweke

wazi kuwa hawana hoja ya msingi.
Mfano mdogo niulize madiwani kwe-
nye kata zao kuna kero ngapi ambazo
hazijatatuliwa kwa ukosefu wa fedha?

Hivi hizo Sh. milioni 47 mfano
zikigawanywa hata kwa kata mbili
si zinaweza kusaidia kujenga mradi
hata kama ni mdogo ambao utabaki
kuwa kumbukumbu kwa wananchi
kuliko ambavyo zingeenda kutafunwa
na waheshimiwa hao kwa kugawana
posho?

Nakumbuka kipindi cha serikali
ya awamu ya tano, mambo hayo
yalitoweka kabisa lakini sasa naona
yameanza kurudi kwa kazi ya 4G.
Wananchi tupinge kwa nguvu zote
matumizi mabaya haya ya fedha zetu.

Nampongeza RC Mtaka kwa ua-
muzi huo na sisi wananchi ambao
ndio walipakodi tuko nyuma yake
japo najua wanasiasa hao watampiga
madongo.

Alichokifanya RC Mtaka kinafaa ku-
ingwa na wengine ambao ni wazalen-
do kwani haiwezekani na haikubaliki
hata kidogo Sh. milioni 47 ziteketezwe
kwa ajili ya kwenda kwenye ziara ya
mafunzo.

Natambua kuwa mafunzo yana
faida lakini kuna haja gani kwa madi-
wani wote wa jiji la Dodoma kwenda

katika mafunzo hayo? Kwa nini
wasiende wachache halafu wakirejea
wasaidie kutoa elimu kwa wengine na
fedha ambazo zingetumika zingeku-
wa kidogo.

Nilimsoma mkurugenzi mmoja
mstaafu kwenye mitandao akisema
bajeti ya mafunzo huwa inatengwa
kila mwaka. Sikatai lakini ifike wakati
tubadilike hali ya uchumi wa nchi
haijakaa sawa kwa hiyo hata hizi kodi
zinazotolewa na wananchi zitumike
vizuri kwa ajili ya maendeleo na si
kulipana posho tu.

Mwananchi anayelipa kodi anapoo-
na madiwani wamekwenda ziara ya
mafunzo na kulipana posho Sh. mil-
ioni 47 hivi atakuwa na nguvu na ari
kulipa kodi huku akijua zinakwenda
kutafunwa kwa waheshimiwa kuli-
pana posho?

Kwa mantiki hiyo hata wakuu wa
mikoa ya Mbeya na Iringa mtueleze
madiwani na watendaji wa hal-
mashauri katika mikoa yenu wame-
tumia mamilioni mangapi kwenye
ziara za mafunzo na je, zitaleta ma-
tokeo chanya au walienda kutumbua
tu kama sio kula raha?

MUNGU IBARIKI TANZANIA
mwanakatwe 2005@yahoo.com

Na Mch.DK. Enock
Mlyuka

Watoto katika
makuzi yao ha-
wajawahi kuona
matendo mema
ya baba na mama
yao. Matokeo yake
watoto hawa waki-
wa watu wazima
na wao wana-
fanya vivyo hivyo,
kwani ndicho
walichokiona na
kujifunza kutoka
kwa baba na mama
yao. Wanakuwa ni
watu waliotengen-
ezwa kuwa hivyo
walivyo.

B DARASA LA NDOA

DOA ni zawadi ya Mungu
kwa mwanadamu na ki-
tovu cha familia, jamii, taifa
na malezi. Mungu alianzi-
sha taasisi ya NDOA ili watu waingie,
waipende na kuifurahia.

Hata hivyo, mambo yamekuwa
kinyume kwa baadhi ya wanandoa.
Siku hizi tunashuhudia migogoro
mingi ya ndoa na kuvunjika kwa ndoa
nyingi. Kwa baadhi ya familia, ndoa
imegeuka kuwa jela ya nyumbani na
kusababisha upotoshwaji mkubwa
juu ya kusudi na maana halisi ya ndoa
na familia.

Hali hii imetokana na sababu zi-
fuatazo:-

u Watu wengi wamevamia
na kuingia katika ndoa wakiwa ha-
wana ufahamu na maarifa ya kuto-
sha kuhusu taasisi ya ndoa. Matokeo
yake mwanandoa anakuwa kivuruge
badala ya kuwa mlezi wa ndoa yake.
Mbaya zaidi, wazazi wengi, ndugu
na jamaa wameelekeza nguvu nyingi
kwenye kuandaa sherehe kubwa za
harusi, pasipo kuwaandaa vijana wao
wa kike na kiume kuwa waume na
wake bora. Hii imesababisha kuwa na
wanandoa wenye msingi dhaifu wa
ndoa kuanzia ngazi ya familia.

| Makuzi na malezi mabaya
katika ngazi ya familia (negative par-
enthood experience). Wanandoa
wengine walimeharibika  kutoka-

ATHARI ZA MIGOGORO NA
KUVUNJIKA KWA NDOA

nana na uzoefu mbaya waliopata
kutoka kwa wazazi wao wakati wa
utoto (negative parenthood experi-
ence). Wazazi wengi wamepoteza sifa
ya kuwa kielelezo kizuri (role models)
kwa watoto wao.

Watoto katika makuzi yao hawa-
jawahi kuona matendo  mema ya
baba na mama yao. Matokeo yake
watoto hawa wakiwa watu wazima
na wao wanafanya vivyo hivyo, kwani
ndicho walichokiona na kujifunza
kutoka kwa baba na mama yao. Wa-
nakuwa ni watu waliotengenezwa
kuwa hivyo walivyo.

[ ] Ulimbukeni na  kukosa
kufanya uamuzi makini wakati wa
uchumba kuhusu nani wa kuoa na
kuolewa naye. Vijana lazima wafahau
kuwa, si kila mtu ana sifa ya kuwa
mume au mke wa mtu. Wako walio-
ruhusu watu wasiofaa katika maisha
yao na wenye matatizo ya afya ya aki-
li, ambao wameondoa furaha na kuua
ndoto za maisha yao.

] Watu kumweka Mungu
pembeni katika masuala yanayohusu
uhusiano na ndoa. Hakuna usalama
katika ndoa Mungu asipohusika. Ma-
tokeo yake ni maumivu katika uhusi-
ano na ndoa zisizodumu.

Migogoro ya ndoa huondoa hisia za
mapenzi na mvuto. Hali hii huchangia
uwapo wa vitendo vya ukatili ndani

ya ndoa na vifo. Vyombo vya habari
vimekuwa vikisika na kutoa habari
za vitendo vya mauaji ndani ya ndoa
katika baadhi ya maeneo hapa nchini.
Migogoro na kuvunjika kwa ndoa
huathiri afya na ustawi wa familia.

Athari hizi haziwahusu wanandoa
tu, bali wazazi ambako wanandoa
hao wanatoka pia. Athari za migogoro
na kuvunjika kwa ndoa ni kubwa
zaidi kwa watoto waliozaliwa katika
ndoa hizo kwani huathiri makuzi yao
na kusababisha mmomonyoko wa
maadili. Migogoro na kuvunjika kwa
ndoa huleta msongo wa mawazo we-
nye athari mbaya (stress- leading to
negative effects).

Pia athari zake ni kubwa kiroho,
kiuchumi, kisaikolojia na kiafya. Zaidi
sana, huathiri ufanisi wa utendaji kazi
na husababisha ongezeko la watoto
wa mitaani, ajira na mimba za utotoni.

Kuwa baba na mama ni jukumu la
heshima. Kila mzazi afahamu kuwa,
katika kutekeleza jukumu la malezi
kwa watoto wake anawajibika kwa
Mungu aliyempatia zawadi ya watoto
alionao. Kwa hiyo wazazi wasiwa-
koseshe watoto wao. Wazazi wanao-
jitambua huruhusu watoto wao kuji-
funza mambo mema kutoka kwao.

Malezi yao bora huwakuza watoto
katika hali salama, ambayo itawawez-
esha kujisimamia katika maisha yao
na kufanyika baraka kwao wenyewe,
familia na jamii kwa ujumla. Watoto

waliolelewa vibaya hawako salama
sana, kwani ni rahisi kusombwa na
chochote kitakachopita mbele yao
kwa kuwa dhamiri zao zinakuwa butu
kukabiliana na changamoto na maz-
ingira tofauti. Mtoto mwenye malezi
mabaya ni mzigo wa baba na mama
yake.

Wanandoa wajifunze namna ya
kusimama katika nafasi zao ipasavyo
na kujiepusha kutengeneza mazingira
ya migogoro isiyo ya lazima. Waepuke
kufanya uamuzi ya haraka ya kutaka
kutengana au kuachana.

Mtu  anapoamua kumwacha
mwenzi wake kwa sababu ya kasoro
zake, ajiulize anachotafuta ni nini?
Katika maisha mtu aliyekamilika na
asiyekosea hayupo. Wanandoa wa-
nashauriwa kutafakari kwa makini
na uangalifu mkubwa matokeo ya
uamuzi wao ili kuepuka athari zina-
zoweza Kujitokeza katika maisha yao
na makuzi ya watoto wao.

] Dk. Mlyuka ni mchungaji
wa KKKT na Mkurugenzi Mtendaji
wa Tanzania Marriage and Child
Care Foundation (TaMCare), asasi
inayojishuhulisha na masuala ya
ndoa, familia na malezi. Kwa mael-
ezo zaidi, tembelea www.tamcare.
or.tz. Fuatilia mafunzo zaidi katika
tamcaretv online. Kwa maoni na
ushauri wasiliana naye kwa: info@
tamcare.or.tz au +255744000066.
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MAJIBU YA WIKI
ILIYOPITA

KATIKA
MBUNI HAWA WANNE,
NI WAWILI TU NDIYO

WANAOF ANANA,
JE, WAWEZA NITAJIA
HERUFI Z2A07?

FUOMBO TOTO

Jaza maneno yafuatayo katika
vyumba vilivyopo wazi:
JAA, DAU, SHIDA, BANGI, lichokifanya

DAWATI, SHAMBA daktart

PAKA RANGI

@MSAMEBA

kuchota maji , walipokuwa wakiendelea kuchota
maji juma aliona kiota cha ndege kikielea majini.
Katika kudadisi aliamua kumuuliza mama yake.

Juma: Mama ona Kile kinachoelea majini

Mama: Ni kiota cha ndege kile nadhani kimeanguka
majini.

Juma: Mama yani hataka kiota kimeundwa kwani
mwalimu ametufundisha kila kieleacho majini kimeun-
dwa.

Mama: Hapana mwanangu kuna takataka na majani
yanaelea pia, huo ni masemo unaoelezea kila kilicho
bora kuna jitihada imetumika.

MTOTO Juma alikwenda mtoni na mama yake

Swali
Mnyama gani mwenye damu baridi anayeishi mtoni.
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Mbinu za Kisaikolojia kufatﬁa migogoro yako kimaisha

ARIBU tena msomaji
wangu tumalizie sehe-
mu ya mwisho ya mada
yetu kuhusu vyanzo vya
migogoro na jinsi ya kuitatua.
Wiki iliyopita niligusia uzembe na
hofu ambayo nitaiendeleza leo na
kushauri nini cha kufanya.

Hofu ni moja ya vyanzo vya
migogoro katika maisha yetu
na ndio maana watu wengi wa-
nashindwa kufanya uamuzi.
Mahakamani, kwa mfano, watu
wengine wanashindwa kufanya
uamuzi wakiogopa pengine viti-
sho kwamba ukifanya hivi, kitaku-
pata kitu fulani.

Anaweza kukutishia mtu eti
kwamba huwezi kuamka kesho.
Huo ni mgogoro uliotengenezwa
ambao hukuacha unawaza, sasa
itakuwaje. Endapo utaacha kuo-
gopa utaanza kujisikia amani na
kuishi uhalisia wako.

Kwa hiyo, ni vizuri endapo
utaweza kuikataa hofu kwa kuwa
siyo sehemu yako. Wewe hau-
jaumbwa na hofu ila unaitengen-
eza mwenyewe. Wapo watu wana

hofu ya umri unaongezeka na
mambo hayajakaa sawa.

Usijilinganishe na watu wen-
gine. Jitofautishe na hakikisha kila
siku unaongeza thamani kwenye
maisha yako. Ongeza thamani
kwa kile unachokifanya ili ma-
tokeo yaweze kuwa dhahiri.

Wako pia watu wana hofu pale
anaposema, kila ninapokaa na-
kuwa mtu muoga na mwenye
wasiwasi. Sikia nikuambie mso-
maji wangu; Hivi kuna faida gani
ya kuwekeza nguvu au akili yako
katika vitu ambavyo havipo?

Watu wengi wanateseka kwa
vitu vya kufikirika, havipo unao-
gopa? Unatengeneza maswali,
unajipa majibu? Nani kakuambia
hivyo? Ni kwamba wewe umeten-
geneza hayo na si matokeo halisi
ya kile ambacho pengine ungeki-
fanya kingekuwa tofauti.

Labda ni mgogoro binafsi una-
jitengenezea kwamba kazi haku-
na. Nani kakuambia kazi hakuna.
Je, umetafuta? Wakati mwing-
ine inashangaza kwa sababu
unakubali kuishi mawazo ya watu

wengine badala ya kuishi maisha
yako! Hicho pia ni chanzo cha
migogoro inayoweza kukutesa,
ukashindwa kuwa bora zaidi.
Msomaji, hadi sasa tumekuwa
tukijadili suala zima la migogoro
kisaikolojia. Kipengele ni athari
za migogoro ambazo zinatokea.
Tumeshaona chanzo na pia mis-
ingi ya migogoro.

Chanzo kingine cha migogoro
katika maisha yetu ya kila siku
ni udumavu. Unapoweka vitu
vingi mabegani mwako hutaweza
kukimbia. Hutaweza kukimbia
kwa kasi, utashindwa kuendelea.
Kwa hiyo migogoro inapotokea
unaweza kudumaa kifikra na pia
kimwili kwa vile umeshindwa
kuwa mtu wa tofauti.

Pia migogoro inaweza kusaba-
bisha vifo. Wapo watu huten-
geneza visasi. Ni hatari zaidi kwa
sababu endapo utashindwa ku-
tatua migogoro husika unaweza
kumdhuru mtu mwingine kuto-
kana na kuwa na hasira muda
wote na kuwa na ile hali ya kutaka
kusuluhishwa lakini hupati mtu

sahihi kukusaidia.

Migogoro pia hupelekea vita na
fujo endapo watashindwa kue-
lewana hivyo kuishia kupigana.
Wasipokubaliana, fujo yaweza ku-
tokea na kuleta madhara kwa wa-
husika au kusababisha uharibifu
wa mali za gharama kubwa.

Kwa mujibu wa mtaalamu wa
kisaikolojia, Charles Kalungu,
kuna njia kama mbili za kisai-
kolojia ambazo zinaweza kutatua
migogoro yako. Njia ya kwanza ni
kupitia upatanishi.

Mpatanishi ni yule mtu
anayeweza kuwakutanisha watu
wawili kutoka sehemu tofauti am-
bao wanahitilafiana na kuweza
kuwaunganisha pamoja. Pengine
walikuwa kwenye uhusiano un-
awaleta pamoja na kuwasikia kila
mmoja nini alichokihitaji zaidi au
ni nini alikuwa hapati na mwisho
unaweza kuwapatanisha.

Wengine huwa wanakataa kwa
sababu ya hasira. Hivyo ni vema
ukamtafuta mtaalamu wa afya ya
akili kuweza kurejesha tena hali
ya amani katika mgogoro husika.

Njia nyingine ni kusuluhisha
akiwamo msimamizi. Kwa mfano
wapo watu wenye kesi Mahakama
ya Kazi kusuluhishwa au kupatan-
ishwa. Pale unaweza kushinda au
kushindwa lakini mwishoni mme-
suluhishwa.

Kama utapata msuluhishi sa-
hihi, anaweza kukusaidia kusu-
luhisha mgogoro wako na maisha
yakaendelea. Huwezi kuendelea
kama una migogoro na watu.
Kama una madeni lipa, siyo
unakaa na kujisahaulisha. Same-
he watu wengine, tafuta amani na
wengine ili upige hatua kubwa.

Unapokuwa na migogoro unap-
iga hatua moja unarudishwa tena.
Tatua migogoro mapema uweze
kufika mbali. Vinginevyo yaweza
kuwa vigumu sana kupiga hatua.
Raha ya maisha ni kufurahi na
huwezi kufurahia maisha ukiwa
na shaka.

Niishie hapa  msomaji
wangu tukutane tena wiki
ijayo. Una maoni, kisa cha ki-
maisha? Tuma ujume mfupi
0715268581.

Vikwazo wawekezaji nishati jadidifu viangaliwe

ISHATI jadidifu ni rafiki

kwa mazingira kwa

kuwa haizalishi hewa

ukaa ambayo husaba-
bisha kuharibika kwa tabaka
la dunia kiasi cha kusababisha
mabadiliko yanayoonekana sasa
duniani ikiwamo kubadilika kwa
vipindi vya mvua, mafuriko,
ukame wa muda mrefu na ma-
janga mengine.

Kwa sasa mataifa yanay-
ochangia hewa ukaa duniani ni
China ikifuatiwa na Marekani.
Mataifa haya yanazalisha na ku-
tumia nishati kwa ajili ya usafiri,
viwanda na matumizi mengine
kwa kiasi kikubwa.

Aidha, kwa sasa dunia ina-
zungumzia umuhimu wa kuwa
na nishati jadidifu isiyoharibu
mazingira ambayo ni umeme un-
aozalishwa kwa upepo, sola, joto
ardhi na maji vyanzo ambavyo
Tanzania inavyo na baadhi vi-
meendelezwa.

Kamishna wa Umeme na Ni-
shati Jadidifu, Felschemi Mram-
ba, anasema serikali imejiwekea
malengo ya kuzalisha megahat
550 za nishati jadidifu ifikapo
2023 ikiwa ni sekta binafsi ku-
zalisha megawati 400 na Shirika
la Ugavi wa Umeme nchini (TA-

NESCO) megawati 150.

Aidha, anasema hadi kufikia
2025 wataongeza megawati
zingine 600 kutoka vyanzo vya
jua, upepo na maporomoko ma-
dogo ya maji huku joto ardhi pe-
kee likitarajiwa kuzalisha mega-
wati 200.

Anasema ili kufikia malen-
20 haya wanahamasisha
wawekezaji  kuwekeza eneo
hilo, ili kuendana na matakwa
ya dunia ya kuachana na nishati
zinazochafua mazingira kama
petroli, dizeli na makaa ya mawe
na kuelekea kwenye nishati
jadidifu.

Kwa mujibu wa Mramba,
uzalishaji wa umeme nchini kwa
sasa ni megawati 900 za umeme
utokanao na gesi, megawati 508
za maji na 58 za vyanzo vya ni-
shati jadidifu, ndiyo maana ngu-
vu kubwa inaelekezwa huko ili
kuongeza kiwango cha umeme
unaoingia kwenye gridi ya taifa.

Anasema mradi wa Bwawa
la Mwalimu Nyerere ukikami-
lika utazalisha megawati 2,115 na
kuifanya nchi kufikia umeme wa
megawati 4,000 na iwapo nisha-
ti jadidifu itaimarishwa zitafiki-
wa megawati 5,000 ifikapo 2025.

Aidha, anathibitisha kuwa

Shirika la Umeme Tanzania (TA-
NESCOO haliwezi kuhudumia
wateja wote kwa kuwa wakati
mwingine kuna maeneo kupele-
ka umeme ni gharama kubwa
ndiyo maana wanapatikana
wawekezaji wanaowekeza huko
na kuzalisha umeme ambao hu-
uzwa kwa wananchi moja kwa
moja.

Hadi sasa asilimia 80 ya Wa-
tanzania wanatumia nishati ya
mimea yaani mkaa na kuni kwa
ajili ya kupikia na shughuli ny-
ingine ambao huchangia uchafu-
zi wa mazingira.

Pia asilimia nane hadi 10 ya
matumizi ya nishati ya umeme
ni madogo kulinganisha na ma-
hitaji na ndiyo maana msukumo
mkubwa umekuwa kwenye ni-
shati jadidifu ambao utaisaidia
nchi kwenye hifadhi ya mazin-
gira.

Kilio cha waliowekeza kwenye
sekta hiyo akiwamo mwekezaji
wa kampuni ya Rift Valley ni
utitiri wa vibali ili mtu afanikiwe
kuwekeza kuwa si chini ya 30 na
vinapatikana maeneo tofauti,
hali inayowaongezea gharama
na usumbufu.

Mwekezajii huyo ni wa kwan-
za kuwekeza kwenye umeme wa

upepo na pia anazalisha umeme
kwa kutumia maji ambao hu-
ingiza kwenye gridi ya taifa na
mwingine unasambazwa kwe-
kupata umeme tangu kuanzish-
wa kwake.

Ni muhimu mamlaka husika
zikasikia kilio cha wawekeza
hawa kwa kuwa wana nia lakini
usumbufu wanaokutana nao ni
mkubwa huku baadhi wakiny-
imwa kuzalisha umeme wao kwa
kuwa tayari kuna umeme wa TA-
NESCO.

Katika wakati huu ambao
Rais Samia Suluhu Hassan, ata-
hutubia mkutano wa 26 wa Umo-
ja wa Mataifa utakaojadili athari
za mabadiliko ya tabianchi (COP
26), ni muhimu serikali ikaanga-
lia uwezekano wa kurahisisha
mazingira hasa kwa mwekezaji
kupata huduma zote kwenye
eneo moja.

Kidogo kidogo Tanzania it-
aingia kwenye rekodi ya nchi
zilizofanikiwa kuachana na ni-
shati inayozalishwa kwa mafuta
au makaa ya mawe lakini kua-
cha kutumia mkaa kama nishati
ya kupikia ambao kunachangia
uharibifu mkubwa wa mazin-

gira.

Tanzania imebarikiwa mae-
neo yanayofaa kuzalisha umeme
wa upepo, jua na joto ardhi la-
kini bado uwekezaji kwenye
sekta hiyo ni mdogo, lakini ikiwa
nguvu itaelekezwa huko tutafika
wakati matumizi ya mafuta yat-
akuwa madogo.

Hadi sasa utafiti umeonye-
sha maeneo yanayofaa kuzali-
sha umeme wa jua na upepo ni
Mbeya, Songwe, Singida, Shin-
yanga na Dodoma na kwamba
wapo wawekezaji waliojitokeza
kuonyesha nia ya kuwekeza
huko.

Hadi sasa si maeneo yote
yanategemea umeme wa maji
kutoka TANESCO bali unaozal-
ishwa kwa mafuta kama Kigoma,
Rukwa, Katavi na Mafia huku
baadhi ya visiwa mkoani Mwan-
za vikitegemea nishati jadidifu.

Ni matarajio ya Watanzania
kuwa ushiriki wa Rais COP 26
utaifungulia Tanzania fursa za
uwekezaji, kujulikana kimataifa
hasa kwa jitihada za kuzalisha
nishati jadidifu kama ilivyo kwa
Kenya na Afrika Kusini ambazo
zinazalisha nishati hiyo kwa kia-
si kikubwa.
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Mei 22, mwaka
huu, ilikuwa siku ya furaha kwa Bwana
Octavian Kiwale na Beatrice Mushi, baada ya kufunga ndoa
katika Kanisa Katoliki la Mtakatifu Peter Clavery, Mbezi Luis na
kufuatiwa na tafrija iliyofanyika ukumbi wa Kiramuu, Mbezi Beach,
Dar es Salaam.
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Ukialikwa harusini, alikika kistaarabu

KIALIKWA alikika, hii ni kauli

ambayo imetawala katika

miaka ya hivi karibuni hasa

kwa wageni waalikwa wa shu-
ghuli kama harusi, sendoff na kitchen
party.

Imekuwa kawaida kwa mtu
anayependa kupendeza na kwenda
na wakati inapotokea kuwa na shu-
ghuli ya mtu wake wa karibu au anay-
emfahamu kujipanga kuwa atoke vipi.

Suala la mchango ni la kwanza la-
kini kuhudhuria ni zaidi ya mchango
kwa sababu watu huingia gharama
kubwa zaidi ya alichochangia ili ku-

hakikisha siku hiyo anatokelezea.

Miaka ya nyuma ilizoeleka wanao-
pania na kutaka kutokelezea kwenye
shughuli za watu wakiwa wapya ki-
mavazi na mitindo ni wanawake ila
siku za karibuni hata wanaume nao
wamo.

Nini ufanye mwalikwa

Kabla ya kuamua uvae nini mwaal-
ikwa unatakiwa utambue kuwa kuna
rangi za mwaka ambazo ndizo zi-
nakuongoza utoke vipi.

Pia unatakiwa uchague aina ya
mitindo kulingana na wakati tuliopo,
uangalie vazi ambalo utakuwa huru

kucheza na kusherehekea vyema shu-
ghuli unayohudhuria.

Usipanie sana ukajikuta unashona
au kununua nguo ambayo hautakuwa
huru na kuishia kukaa kwenye kiti
bila kunyanyuka mwanzo mwisho.

Kuna staili ya watu kushona
mkia, ni vizuri mkia ukawa wa saizi,
usizidishe kiasi ukaanza kuonekana
msumbufu ukumbini.

Shona saizi ambayo utaweza kukaa,
kucheza na kutembea bila kuomba
msaada wa jirani akushikie nguo yako
au awe na kazi ya kukunasua unapok-
wama.

Hakikisha pia kama unaenda
harusini utambue rangi nyeupe ni
ya bibi harusi, usishone nguo nye-
upe ukaanza kuonekana wewe ndio
unaolewa na wakati unajua wazi
shughuli si yako. Kama utavaa nye-
upe hakikisha haiendani na nguo au
mitindo ya maharusi.

Zingatia pia viatu ambavyo ukivaa
unaweza kutembea mwenyewe bila
kutegemea msaada wa viti na meza.

Ukialikwa alikika kistaarabu kwa
kuvaa nguo ambayo haiwakaraishi
wengine na utatokelezea vizuri tu.
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UREMBO
Na Mary Geofrey

MAPISHI
Na Mary Geofrey

Tumia njia rahisf

Maajabu ya tango, tumia
Kama mlo au juice

ANGO ni tunda lenye maji
kwa asilimia 95 na lililo
rahisi katika kulitengen-
eza.

Tango pia lina ngozi nyem-
bamba ambayo ni rahisi katika
kutengeneza juisi yake.

Ili kutengeneza juisi ya tango,
chukua tango moja au zaidi,
lioshe vizuri kisha katakata
vipande tayari kwa kusaga kwa
mashine au kwa kutwanga kwe-
nye kinu maalum.

Changanya na maji safi kiasi ili
kupata juisi kiasi cha glasi moja.

Unaweza kuweka sukari kiasi
kidogo sana ambayo haizidi ki-
jiko kimoja kwa glasi ili kupata

ladha au weka asali kijiko kidogo
kimoja.

Utapata matokeo mazuri na
ya haraka kama ukinywa juisi
yako kila siku asubuhi kabla ya
kula kitu chochote.

Vile vile, unaweza kujiwekea
mazoea ya kula tango kwa njia
mbalimbali kama vile kuchang-
anya na saladi, kachumbari au
kutafuna lenyewe mara kwa
mara, kwa sababu faida zake ni
nyingi.

Faida zake

Tango lina kirutubisho cha
potasiamu ambacho husaidia
kupunguza mafuta mabaya
mwilini (cholesterol), huimari-

sha misuli ya mwili na bila kusa-
hau husaidia usagaji wa chakula
tumboni, hivyo kuondoa tatizo
la ukosefu wa choo.

Virutubisho vilivyomo kwe-
nye tango pia hutoa afueni kwa
mtu mwenye matatizo ya ini,
kongosho, figo na matatizo ka-
tika kibofu cha mkojo.

Tango pia lina kiwango kingi
cha vitamin C, hivyo kuwa na
uwezo mkubwa wa kuondoa
matatizo yatokanayo na ukosefu
wa vitamin C kama vile kutokwa
na damu kwenye fizi, upungufu
wa damu kwa watoto wachanga
na kuota meno na mifupa
vibaya.

Iuimarishe nyvsl zalko

MEKUWA tabia ya wanawake wengi
kuweka kope za bandia bila kujali
madhara yanayoweza kuwapata kuto-
kana na matumizi hayo.

Leo tunawaletea njia rahisi ya kukuza
nyusi au kope zako kwa njia ya asili ukiwa
nyumbani kwako.

Huna haja ya kwenda saluni kuweka
kope kwa gharama kubwa na kuhatarisha
usalama wako.

Vitu vinavyotumika unaweza kuvi-
nunua ukawa navyo nyumbani kwako
hasa brashi la kupakia maskara.

Faida ya kutumia njia hii kukuza nyusi
au kope zako ni kwamba zinakua zako
moja kwa moja kwa hiyo mwonekano huu
ni wa milele.

Hatua za kufanya

Safisha vizuri brashi yako ya maskara ili
kuondoa ule weusi.

Ukishasafisha hakikisha unaikausha
kwa kitambaa au taulo safi kabla ya kuan-
za kutumia.

Kama ulikua umepaka make-up au
umepaka mafuta yoyote nawa ili uso
wako uwe mkavu.

Chukua brashi yako na uiweke mafuta
ya Vaseline na uanze kupaka kwenye nyu-
si zako au kope.

Fanya hivi kwa muda wa wiki na utao-
na matokeo unaweza kuendelea kufanya
mpaka pale utakapo ridhishwa na urefu
wa nyusi au kope zako.

Hakikisha unapaka mafuta hayo kwe-
nye kope zako wakati wa usiku.
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

Namna va kugeuza
mboga kuwa maua

JE, unafahamu kwamba unaweza kuten-
geneza bustani ya mboga nyumbani na
kuipendezesha nyumba yako? Basi kwa ku-
fuata dondoo zifuatazo unaweza kupanda
mboga nje ya nyumba na kuwa kama maua.

1: Panda mchicha katika mitungi inayozun-
guka nyumba au njia ya kuingia ndani.
Panda aina tofauti ya mchicha ili kutoa
rangi za majani zinazovutia.

2: Panda mboga ya maboga kwenye ma-
tairi ya gari, unaweza kuweka chini au
kuning'iniza juu ili kuweka mandhari ya
kupendeza.

3: Kwa wale wenye eneo kubwa unaweza
kuweka matuta pembeni ya njia ya ku-
ingia ndani na kisha ukapanda mboga
tofauti kama matembele, mgagani au
spinachi.

4: Kama unapendelea mboga zisizotambaa
basi unaweza kupanda pilipili au mnavu
kwa kutumia mifuko pembeni ya nyum-
ba au barazani.

Eanyaluchaguziisahihi
WalsaKafUayalnyumba

ILA uchao tunashuhudia mabadiliko ~ zingine zina utelezi mkali,” anase- ba usiwe nyuma ya wakati sana,

yanayojitokeza maishani ambayo ma Kashozi. hakikisha ni bora lakini inaendana
kwa namna mbalimbali yanasaba- Jambo la nne, anasema ni vi- na wakati,” anasema.
bishwa na maisha ya utandawazi zuri kuzingatia kuchagua sakafu Na jambo la tano, anashauri
tuliyo nayo katika karne ya sasa. ambayo ni bora na inadumu kul- kwamba ni vema kufanya maan-
Mambo yaliyofanyika jana si yale yanay-  ingana na bajeti uliyojiwekea kabla  dalizi mapema ya aina ya sakafu
ofanyika leo na yale tatakayofanyika kesho ya kubadili nyingine. unayoitaka.
wala keshokutwa. Kila siku yanaibuliwa “Japokuwa tunashauri kwam- =

mapya au kwa mtindo —_—
mwingine au kwa ubora e

zaidi endapo yaliwahi '
kufanywa.

Leo tunaangalia
ubora uliopo sasa katika
uwekaji wa sakafu ndani
ya nyumba.

Sakafu ni miongoni
mwa vitu vinavyochangia
kupendezesha nyumba
hasa pale inaposakafiwa
kwa utaalamu mzuri.

Yako baadhi ya mam-
bo yanayopaswa kuzin-
gatiwa kabla ya kusakafia
nyumba ambayo msanifu
majengo, David Kashozi,
anayaeleza kuwa kabla ya
kuweka sakafu ni muhimu
kuangalia rangi ya nyum-
baiili visipishane sana.

Jambo la pili ambalo
anasema linapaswa kuz-
ingatiwa wakati wa ku-
fanya uchaguzi wa sakafu
ni ubora wake na jambo
la tatu ni kuchagua sakafu
ambayo ni rafiki na salama
kwa makundi yote ya watu
wanaoishi katika nyumba
yako.

“Chagua sakafu ambayo
haitawakwaza baadhi ya
watu kulingana na umri
wao hususani watoto, wa-
Zee Na wagonjwa, maana
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Viongozi wa nchi zilizostawi kwa viwanda na zinazoinukia kiuchumi - G20 wamewasili mjini Roma Italia, kuhudhuria mkutano wao wa kilele, ambao ni wa kwanza kukutana tangu mlipuko

Wa Virusi vya corona.DW

Modi amwalika Papa Francis India

NEW DELHI, INDIA

WAZIRI Mkuu wa India,
Narendra Modi amemua-
lika kiongozi wa Kanisa
Katoliki duniani, Papa
Francis kuizuru India.

Mwaliko huo aliutoa
jana baada ya kukutana
na Papa Francis kwa mara
va kwanza, pembezoni
mwa mkutano wa kilele wa
viongozi wa kundi la nchi
zilizostawi na zinazoinukia
kiuchumi za G20, mjini
Rome.

Modi alisema ame-
pata fursa ya kuzungumza
mambo mengi na Papa
alipomtembelea kwenye
makaazi yake mjini Vati-

can.

Mara ya mwisho kion-
gozi wa Kanisa Katoliki
duniani kuizuru India
ilikuwa mwaka 1999. India
nchi yenye waumini wengi
wa Kihindu, ina takriban
Wakristo milioni 28.

Kabla ya mkutano wa
viongozi hao wawili, redio
va Kanisa Katoliki iliripoti
kuwa maombi ya awali
valiyotolewa na Vatican
kutaka Papa aizuru India,
yalikataliwa na nchi hiyo.

Papa Francis alitarajiwa
kutoa wito kwa Modi
kuongeza juhudi za kuka-
biliana na hali ya kutovu-
miliana kidini.

Blinken: Ghasia dhidi ya maandamano
ya amani nchini Sudan hazikubaliki

WASHINGTON D.C, MAREKANI

WAZIRlI wa Mambo vya
Nje wa Marekani, Antony
Blinken, amesema vikosi
vya usalama vya Sudan
vinapaswa kuheshimu haki
za binadamu na kwamba
ghasia dhidi ya maandama-
no ya amani hazikubaliki.

Kauli hiyo aliitoa jana ka-
tika ukurasa wake wa Twit-
ter na kusema kuwa, Mare-
kani inaendelea kusimama
na watu wa Sudan katika

mapambano yao yasiyo ya
vurugu kwa ajili ya kutetea
demokrasia.

Upande wa watu wa-
naopinga mapinduzi ya
kijeshi nchini Sudan wali-
itisha maandamano vya
nchi nzima jana wakitaka
kurejeshwa kwa serikali ya
kiraia kwa lengo la kuirudi-
sha nchi hiyo kwenye njia
ya kidemokrasia baada va
miongo kadhaa ya utawala
wa kiimla.

Uingereza kutoa mamilioni chanjo
COVID-19 kwa nchi masiKini

LONDON, UINGEREZA

WAZIRT Mkuu wa Uingereza,
Boris Johnson, amesema nchi
yake itachangia dozi milioni 20 za
chanjo ya virusi vya corona aina ya
AstraZeneca kwa nchi zinazoen-
delea, kama sehemu ya juhudi za
kugawana chanjo na nchi ambazo
hazijapata chanjo hiyo.

Ahadi hiyo aliitoa baada ya ku-

wasili mjini Rome kuhudhuria
mkutano wa kilele wa viongozi wa
kundi la nchi zilizostawi na zina-
zoinukia kiuchumi za G20 ambao
unaanza jana.

Uingereza ilisema dozi milioni 10
zimepelekwa kwenye mpango wa
kimataifa wa COVAX, wa kununua
na kusambaza chanjo za bure kwa
nchi maskini zaidi duniani, na mil-
ioni 10 zaidi zitatolewa katika wiki

zijazo.

Johnson alizitaka nchi zenye
uchumi mkubwa za G20 kuhakiki-
sha ulimwengu wote umepata
chanjo ifikapo mwishoni mwa
mwaka 2022.

Alisema kipaumbele chao cha
kwanza kama G20 kinapaswa kue-
ndelea na usambazaji haraka wa
chanjo ulio sawa na wa kimataifa.

DW

Vikosi vya Tigray vyaudhibiti
mji muhimu jimbo la Amhara

ADDIS ABABA, ETHIOPIA

VIKOSI vya waasi katika jimbo la
Tigray nchini Ethiopia vimesema
vimeudhibiti mji muhimu wa Des-
sie ulioko kwenye jimbo la Am-
hara. Katika jimbo hilo, maelfu ya
watu wa jamii ya Amhara wameku-
wa wakitafuta hifadhi kutokana na

kuongezeka kwa mapigano. Mse-
maji wa chama cha Ukombozi wa
Watu wa Tigray, TPLF, Getachew
Reda, aliliambia shirika la habari la
Reuters kwamba wapiganaji wal-
ivifurumusha vikosi vya serikali
kutoka kwenye mji huo na wali-
kuwa wanaelekea kwenye mji wa
Kombolcha.

Getachew aliongeza kusema
kuwa vikosi vya Tigray viliwakama-
ta wanajeshi kadhaa wa Ethiopia.

Msemaji wa serikali ya Ethiopia,
Legesse Tulu hakupatikana mara
moja kuzungumzia suala hilo.

Hata hivyo, Reuters haikuweza
kuthibitisha kuhusu madai hayo ya
TPLF. DW

Mfungwa adungwa sindano ya kifo Marekani

WASHINGTON D.C, MAREKANI

JIMBO la Marekani la Oklahoma
limetekeleza adhabu ya kifo kwa
kumdunga sindano ya sumu ili-
yomuua mfungwa mara ya kwanza
baada ya miaka sita tangu adhabu

hiyo ilipotekelezwa.
Walioshuhudia tukio hilo wa-
nasema John Grant - mwanaume
(60), alionekana akitetemeka na
kutapika baada ya kudungwa
sindano hiyo. Hukumu hiyo ya kifo
ni ya kwanza Oklahoma tangu mi-

pango ifanyike mipango ya jimbo
hilo kusitisha adhabu ya kifo.
Mawakili wa Grant wanadai
kuwa matumizi ya sindano za mid-
zolam ni adhabu isiyo ya kawaida,
inayokiuka haki zake za kikatiba
BBC



18 Nipashe

Jumapili Oktoba 31, 2021

SAFU

Na Magabilo
Masambu

Ukiwa na uwezo
mdogo wa fikra
dhidi ya ali-
yekushauri juu ya
jambo fulani,

basi kuna hatari
ya ama kukataa
ushauri mzuri au
kukubali ushauri
mbaya.

I kweli kwamba kila mtu
ameumbwa na vipawa mbal-
imbali, hivyo anaweza kuwa
anafahamu mambo mengi
kutokana na uwezo huo. Pamoja na
vipawa hivyo, hawezi kuwa anaelewa
kila kitu.

Hilo liko wazi kwa sababu atakuwa
na uwezo wa kuelewa katika maeneo
pekee aliyobarikiwa nayo.

Tofauti ya binadamu na wanyama
wengine kama mbuzi, kondoo na
punda, ni kitu kinaitwa utashi. Utashi
ni uwezo wa kutambua baya na jema,
yaani baya na jema likifanyika uwe
na uwezo wa kutambua na kuchukua
hatua katika njia sahihi kulipokea ama
kulikataa.

Nakubali kwamba wako watu wa-
naoyaona mambo kwa usahihi kabla
ya kutokea na kuona wanalo jukumu
la kutoa ushauri yasifanyike au ya-
fanyike kwa namna ambayo wanafikiri
yatazuia mambo fulani mabaya yasito-
kee. Upande wa pili, wako wanaoya-
ona mambo mazuri yakiwa mbele
lakini kwa makusudi wanachukua
hatua ya kutoa ushauri ili yale mazuri
yasitokee.

Unaweza kupewa ushauri wa ki-
siasa, kielimu au kijamii. Ushauri kwa
asili yake huwa hauzingatii taaluma ya
mtu. Unaweza kupewa ushauri na mtu
yeyote na kazi itakayokuwa mbele
yako ni moja tu, kuupokea au kuu-
kataa. Kitendo cha kuchagua kama

umeupokea au umeukataa kinatege-
mea uwezo wako wa fikra na utashi
wako katika yale uliyoshauriwa.

Ukiwa na uwezo mdogo wa fikra
dhidi ya aliyekushauri juu ya jambo fu-
lani, basi kuna hatari ya ama kukataa
ushauri mzuri au kukubali ushauri
mbaya. Ushauri wowote huwa hauitaji
sana majadiliano, bali tafakuri ya nda-
ni kabisa kabla hujachukua uamuzi wa
kuukataa au kuukubali.

Kuna ndoa nyingi sana zimevunjika
kwa sababu ya ushauri wa watu wa
pembeni. Wengine wanatumia uzoefu
wa matatizo yao kuwa matatizo yako,
furaha zao kuwa zako, uhusiano wao
kuwa wako. Jambo la msingi hapa ni
kutambua kwamba kuna baadhi ya
mambo ni ya kipekee hayafananishwi
na mengine.

Katika eneo la siasa, ushauri ume-
leta matatizo makubwa sana duni-
ani na hasa katika Afrika. Wako watu
wameumizwa vibaya kwa sababu ya
ushauri unaotokana na watu wengine.
Kuna wengine wanafikiri nchi zao
zilivyo ndivyo nchi zingine zilivyo pia.
Mwenyezi Mungu alikuwa na makusu-
di ya kuifanya Amerika iwe tofauti na
Uingereza au Tanzania kuwa tofauti
na Rwanda.

Maana yake ni kwamba kinacho-
fanyika Amerika kitakuwa tofauti na
kinachofanyika Uingereza na kinacho-
fanyika Tanzania lazima kiwe tofauti
na kinachofanyika Uganda, hivyo ya-

takuwa makosa makubwa kuchukua
uzoefu wa Zambia kuiendesha Ma-
lawi. Tafsiri yake ni kwamba Rais wa
Zambia akipewa ushauri wa namna ya
kuiendesha nchi yake kutoka Botswa-
na lazima achuje kwa kutumia utashi
wake juu ya jambo gani alitekeleze au
aliache.

Eneo la elimu pia limeathirika zai-
di na ushauri wa watu. Leo hii kuna
wazazi wakimwona jirani ameanza
kazi fulani baada ya mwaka mmoja
kajenga nyumba na anamiliki gari, la-
zima wamshauri kijana wao akasome
alichosomea jirani yao huyo, bila ku-
fahamu kwamba inawezekana kipato
chake hakitokani tu na ujira wake.

Wako watu ambao wamesoma kozi
fulani na baadaye kugudua kwamba
walikosea kuchagua. Ni kweli kwamba
wako waliokosea kwa sababu walicha-
gua kwa kutojua na kwa kutoshauriwa
japo wengine walikosea kwa kushau-
riwa na watu wao wa karibu lakini
baadaye wamekuja kubadili.

Nathibitisha hili kama ambavyo
tumesikia juzijuzi kijana mmoja wa
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, ak-
itoa ushuhuda alivyoshindwa kozi ya
kwanza na baadaye kujiunga na kozi
nyingine chuoni hapo, iliyomfanya
akawa kinara katika matokeo yake.
Inawezekana kabisa alishauriwa kuji-
unga na kozi ya kwanza ya makenika
ambayo hakuwa na uwezo nayo.

Tukubali ushauri wa watu lakini

'S SIKILA USHAURI UNA MANUFAA KWAKO

kabla ya kuutekeleza unahitajika uma-
kini, tahadhari lakini tafakuri ya kuto-
shaTukipokea kama ambavyo dodoki
linanyonya maji kwenye bakuli, basi
kama si leo ni kesho tutakuwa tunaju-
tia uamuzi wa ushauri wenyewe.

Wakati mwingine tunatekeleza
ushauri wa maadui wa wale wanao-
tushauri. Hatuna sababu ya kubeba
maadui wa watu wengine kwa mwa-
vuli wa ushauri kwa sababu Mwalimu
Julius Nyerere aliwahi kusema: “Mtu
yeyote mwenye akili, akikushauri jam-
bo la kipumbavu na anajua ni jambo
la kipumbavu ukilikubali atakudha-
rau.”

Kuna wengine wanakushauri ili wa-
pate cha kukusema nacho baadaye.
Ubaya wa ushauri mambo yakiharibi-
ka washauri huwa hawajitokezi kuse-
ma sisi ndiyo tulimshauri badala yake
hugeuka kuwa wanasihi uchwara, la-
kini yakiwa mazuri watajitokeza wen-
gi na kwamba alifanyia kazi ushauri
wetu.

Kwa hiyo jambo la muhimu kuwa
makini na kila aina ya ushauri un-
aopewa kwa sababu si kila ushauri
una manufaa kwako. Mwingine ni wa
kukubomoa au kubomoa nyumba
yako na mwisho majuto anakuwa ndi-
ye mjukuu.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
ARUSHA-TANZANIA

Waliopotea kwenye mdundiko wasimulia

mwisho, sikujua nilipotokea wala
nilipo. Kumbe tayari nilikuwa na-
tafutwa na baba keshapiga Tadio
call' kwenye vituo vyote vya polisi
kunisaka. Watu waliniokota na ku-
nipeleka kwenye kituo cha polisi
Buguruni.

Ndipo nikagundua kuwa nipo
Buguruni. Askari kwa sababu wa-
likuwa wameshataarifiwa na baba,
wakajua ndiye mimi mtoto wa bosi
wao niliyepotea. wakanirudisha hadi
nyumbani,” anasema mama huyo
ambaye kwa sasa ameolewa na ana
familia yake, akisimulia tukio lililom-
tokea katikati ya miaka ya 1980.

Anakiri kuwa alipatikana siku hiyo
hiyo kwa sababu ya cheo cha baba
yake na alitumia ‘radio call’ kusam-
baza taarifa hiyo kwenye vituo vyote
vya polisi. Kama isingekuwa hivyo,
angeweza kukaa hata siku mbili tatu
na zaidi kabla ya kujulikana alipo na
kurejeshwa kwenye familia yake.

Huyo ni mmoja tu, lakini ni wengi
sana wamekumbwa na kadhia hiyo.
Si watoto wa kike au wa kiume. Na-
dhani kuna siku tunaweza kumpata
mama wa wakati huo akiwa tayari
ameolewa halafu akafuata mdun-
diko, akarejea na kukuta mumewe
amerejea. Naye anaweza kutupa
stori nini kilichomtokea.

hadi mwishoni mwa 1990, baada ya
kumalizika kipindi cha umaarufu wa
ngoma ya ‘gombe sugu’.

Nilisema kuwa wengi waliokuwa
wanasombwa na ngoma hiyo ni wa-
nawake na watoto na staili ya ngoma
hii haikai sehemu moja. Ni ngoma
inayotembea. Inaweza kutoka Ilala
ikaenda hadi Msasani au Mbagala
hadi Buguruni. Inakatiza barabara
na mitaa yake.

Kila inapopita, kinamama wana-
toka majumbani kwao ili kuangalia,
kucheza au kuondoka nayo moja
kwa moja wakicheza na kuburudika.
Watoto nao ni hivyo hivyo.

Pamoja na sifa kubwa, nikazitaja
athari zilizokuwa zikipatikana ku-
tokana na ngoma hiyo. Nayo ni ku-
potea kwa watoto. Pia ni wanawake
kuunguza mboga na wakati mwing-
ine kuingia mzozo na waume wao,
ikiwemo kupigwa.

Watoto waliikimbilia na kwenda
kuangalia na kucheza. Tatizo wan-
apochoka na kujitoa kwenye kundi,
wakajikuta wapo mbali na nyum-
bani na hawajui njia waliopitia hadi
kufika hapo. Kifupi tu ni kwamba
wanakuwa wamepotea. Hata wale
wanaofika mwisho, pia wanakuwa
hawawezi kurudi walikotoka. Wazazi
wanapata shida ya kuwatafuta. Hadi
kupatikana ni lazima kazi kubwa
ifanyike, au vituo vya polisi vihusike.
Wakati huo simu hakuna.

Kwa wupande wa kinamama
hao hawapotei. Tatizo ni kwamba
wakati mwingine wanakuwa wame-
bandika mboga, nyama au maha-
ragwe. Mdundiko unapita. Anakim-
bilia, anacheza au kufuatana nao
kwa robo, nusu au kilometa moja.
Akirudi nyumbani mboga imeun-
gua. Wakati mwingine hata kama
hajaacha mboga jikoni, akirudi an-
amkuta mumewe amesharejea ka-
zini. Nyumbani hakukuta mtu. Mke
hata akijitetea alifuata ngoma, bado
itaonekana ni tatizo kwani wakati
mwingine mama amefuata ngoma
mlango ameacha wazi.

Jambo hili liliwasukuma wengi
kuniandikia, wakiwamo waliowahi
kupata mkasa kutokana na ngoma
ya mdundiko.

Wako walioniambia kuwa kwa
wakati ule kwa sababu simu hazi-
kuwapo, basi watoto walikuwa wa-
naweza kupotea kuanzia wiki moja
hadi mwezi. Watoto wengi waliku-
wa wanatangazwa makanisani au
misikitini kuwa wamepotea. Wali-
hifadhiwa kwenye vituo vya polisi.
Sababu kubwa ilikuwa kupotea
walipoufuata mdundiko.

Kuna mmoja akaniandikia kuwa
hata Radio Tanzania Dar es Salaam
(RTD) wakati huo, ilikuwa na kip-
indi chake maalum kiitwacho Ki-
jaluba’, kilichokuwa kiendeshwa
na mtangazaji maarufu Abdallah

Mlawa. Mbali na kutangaza sherehe
mbalimbali zitakuwa wapi, kip-
indo hicho kilikuwa na kazi ya ku-
tangaza majina ya baadhi ya watoto
waliopotea. Asilimia 90 walikuwa
wamepotea kwa kufuata mdundiko.
Na waliokuwa wakienda kutoa ma-
tangazo hayo ni wazazi au walezi
waliopotelewa na watoto hao.

Kwenye mbao za matangazo ma-
kanisani na hata vituo vya polisi wa-
likuwa wakibandika picha za watoto
waliopotea. Mama mmoja kwa sasa,
ambaye alikuwa mtoto wa mmoja
wa maofisa wa ngazi za juu wa Jeshi
la Polisi wakati huo, akaniambia
yeye wakati huo, akiwa binti mdogo
sana, wakati huo walikuwa wanaishi
Upanga alizolewa na mdundiko na
kupotea.

Kumbuka sehemu hiyo walikuwa
wanaishi watu wenye uwezo mkub-
wa sana au wenye nyadhifa kubwa
serikalini. Yeye baba yake alikuwa
ofisa mkubwa wa polisi. Akasema
kwa sababu ni eneo tulivu na la watu
wa hali ya juu, ilikuwa maajabu siku
hiyo alipoona ngoma ya mdundiko
inapita, hakujua imetoka wapi, la-
kini kwa sababu ni kitu kigeni na pia
utoto, alichomoka ndani bila wazazi
wake kujua na kujiunga na msafara
wa watu waliokuwa kwenye ngoma
hiyo.

“Nilicheza, nikaserebuka, wala
sikujua tunaenda wapi. Ulipofika

Na Adam
Fungamwango

AADA ya wiki ili-
yopita kutoka kwa
makala ya safu hii
yenye kichwa cha
habari ‘Mdundiko ulivyo-
poteza watoto’, wasomaji
wengi walionekana kuvuti-
wa nayo huku baadhi wak-
iniandikia visa mbalimbali
vilivyowahi kutokea huko
nyuma lakini pia waliwahi
kupotea huko nyuma nao
wakaibuka na kusimulia.
Katika maeneo ya mikoa
ya Pwani na Dar es Salaam,
kulikuwapo ngoma maarufu
iliyokuwa inaitwa mdun-
diko. Umaarufu wake uli-
kuwa kwenye miaka ya 1980

Kwa maoni piga au tuma ujumbe
kupitia 0716 350534
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HADITHI

HADITHI
lenda va Siri-

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

WINGINE hadi leo ana ma-

kovu ya kuibiwa mtoto wake.

Miaka mitatu iliyopita alim-

pata dada wa kazi kwa ajili
ya kumlea mtoto wake wa mwaka mmoja,
huku yeye akiwa ni mfanyakazi.

Anamuacha mtoto nyumbani na dada
yeye akienda kazini. Siku isiyo ya jina ha-
kumkuta mtoto wake, wala dada wa kazi.
Hadi leo hajui walikotokomea. Huyu dada
alikuwepo mahakamani. Moyoni hukumu
hii ilimfurahisha sana, ingawa haikufuta ma-
chungu na majonzi aliyonayo.

Sio kinamama tu waliokuwa na mason-
oneko na madada wa kazi, Hapo hapo ma-
hakamani kuna baba mmoja yeye alikuwa
na mfanyakazi wake wa ndani, akamtaka ki-
mapenzi. Wakakubaliana vizuri. Alichofanya
ni kumsafirisha mkewe kwenda kwao baada
ya kupata msiba. Akaona nafasi si ndiyo hii.

Msichana kabadilika bwana. Akakataa.
Baba akataka kumbaka. Msichana akafani-
kiwa kuchomoka na kukimbia. Akampigia
simu mkewe na kumueleza kila kitu, huku
akimwambia hawezi kurudi tena nyumbani
kwake. Mke alivyorudi wala hakuwa na ma-
neno mengi. Alichotaka ni talaka yake tu.
Hakuliki hakulaliki mpaka baba wa watu
katoa talaka. Hivi sasa hana hata mke. Mke
hataki kurudi na hajaona bado. Huyu naye
aliona sawa tu “Ndiyo wale wale tu.” Aljji-
kuta akitamka maneno hayo, ingawa ni sauti
ya chini sana.

Hali ya mahakamani hapo ilikuwa ya taf-
rani, kila mmoja alisema lake na kila mmoja
alikuwa na mtazamo wake.

Hayo yote hayakubadilisha ukweli. Ukweli
wa kwamba, msichana wa miaka 18 tu, Tina
Kauzeni kuhukumiwa kunyongwa hadi kufa,
baada ya mahakama kukubaliana na hoja
zote za upande wa mashtaka kuwa alimuua
mfanyabiashara Hafidh Chilambo kwa sumu
iliyowekwa kwenye chakula. Chakula kili-
chopikwa na yeye mwenyewe. Akamtengea
mezani. Akala na baada ya dakika kadhaa
akasikia tumbo linamsokota, kabla ya kuan-
za kutokwa na mapovu.

Ushahidi wa daktari Thomas Mtuta na
mfamasia Mwahija Chota ndiyo uliooneka-
na kwa kiasi kikubwa kumuweka matatani
zaidi Tina kupata hukumu hiyo.

Mlio wa karandinga ulisikika. Tayari lil-
ianza kuondoka likimpeleka msichana huyo
kupata adhabu yake inayomstahiki.

Minongono ikaanza pale pale mahakam-
ani kuwa Tina aliahidiwa na baadhi ya wa-
fanyabiashara kiasi kikubwa cha pesa ili
amuue Chilambo.

Ikatajwa kuwa sababu marehemu aliwad-

TINA, msichana kutoka Mpanda, mkoani Katavi anafiwa na wazazi wake wote wawili kwa ajali ya
gari akiwa na miaka 10 tu. Tabu alizozipata kutokana na kunyanyaswa na ndugu zake, zilimfanya
kuishi maisha ya mateso. Hata shule aliishia la saba tu. Alipofikisha umri wa miaka 18 akakimbilia
Dar es Salaam na kuanza kufanya kazi za ndani. Baadaye akabahatika kupata kazi za ndani kwa
mfanyabiashara mmoja maarufu, Hafidh Chilambo. Mfanyabiashara huyo anafariki kwa kula chakula
kilichowekwa sumu. Chakula hicho kilipikwa na Tina. Mahakama Kuu inamhukumu adhabu ya
kunyongwa hadi kufa. Je, ni wafanyabiashara wenzake Chilambo ndiyo waliomtuma msichana huyo

kwa kumwahidi mamilioni ya pesa kutokana na ugomvi wa
kibiashara? Au ni kwa sababu hajalipwa mshahara wake wa
miezi sita aliokuwa anadai? Fuatilia kila nakala ya Nipashe ili
kuupata ukweli ulio nyuma ya pazia wa sakata hili.

EMSAMBA
0656122770

“Poleni sana
wazee wangu
kwa tukio
lile. Najua
mmeumia
sana, la-

kini kwa sasa
mnatakiwa
mrudi ny-
umbani kwa
usalama na

mapema zaidi.

Mimi ni wakili
kwenye ma-
hakama hii na
nimeona yote
waliotokea,
nimeona
nijitoleaa tu
niwarudishe
nyumbani, in-
gawa na mimi
nakwenda
kwangu.”

hulumu wenzake pesa nyingi, baada ya ku-
fanikisha kufanya biashara moja ya magendo
iliyowapatia pesa nyingi.

“Jamaa hawakutaka kumuua kwa risasi
kwa sababu alijua itajulikana kama ni wao.
Wakamtumia msichana huyu mdogo kwa
kumlipa kiasi kidogo tu cha pesa, lakini
kwake kikubwa ili amuwekee sumu kwenye :
chakula afe. Walichotaka ni kwamba huyu !
msichana ndiyo aonekane ameua na Sio !
wao,” jamaa mmoja alimnongoneza mwen- .
zake nje ya mahakama hiyo, baada ya kila !
mmoja kuanza kutawanyika. E

Eddy Kamal, mmoja wa wapelelezi mahiri |
nchini Tanzania alikuwepo kortini hapo kwa :
sababu zake binafsi. :

Alikwenda kwenye ofisi ya rafiki wake :
ambaye ni wakili. Baada ya kumaliza kil-!
ichompeleka, aligundua kuwa kuna kesi:

yenye mvuto kwa sababu ina watu wengi .
mno.

Akaambiwa ni siku ya hukumu ya msi-
chana ambaye anatuhumiwa kwa mauaji ya !
bosi wake. Kwa kawaida ni mdadisi. Akaamua :
kwenda kuisikiliza.

Aliisikia hukumu hadi mwisho. Kwa bahati :
mbaya sana hakujua mlolongo mzima wa .
kesi jinsi ulivyoendeshwa hadi mwisho. ,

Naye pia aliridhika na jinsi Jaji alivyohu- :
kumu kutokana na ushahidi ulivyotolewa !
upande wa mashtaka. Ni kweli kabisa kama .
ni hivyo msichana alistahili adhabu ya ku- |
nyongwa hadi kufa. Hata hivyo, kilio cha :
msichana yule na mwanamke mwingine aliy-
emwita shangazi yake vilimfanya amuonee !
huruma. Hakuwa na la kufanya. Nje ya ma- .
hakama ndipo alipokutana na uvumi mwingi
juu ya kesi hiyo. E

Kwanza kabisa wapo waliosema kuwa ;
msichana alimuua bosi wake kwa sababu

alikuwa hajalipwa mshahara kwa muda wa !

miezi sita.

Uvumi mwingine ni kwamba alipokea ki-
tita kikubwa cha pesa kutoka kwa wafanya-
biashara ambao walitaka kumpeleka ahera
kwa sababu aliwadhulumu pesa zao.

Hakujua ukweli ni upi. Akabaki njia panda.
Hata hivyo, akajiambia kuwa haiwezekani
mfanyabiashara kama Chilambo ashindwe
kumlipa msichana kama yule mshahara
wake.

“Inawezekana alikuwa anatoa anampa
mkewe, halafu hampi mwenyewe kama
ilivyo kwa baadhi ya wanawake wanavyo-
fanya.” Alijiambia.

Kitu ambacho alichogundua Eddy ni
kwamba wakati wa kesi ile, waliokuwa watu
upande wa mashtaka walikuwa ni wenye uw-
ezo mkubwa, vyeo na walikuja kwa magari.
Hao ni ndugu na jamaa wa pande zote za
marehemu na mkewe pia, lakini upande wa
utetezi kwanza kabisa walikuwa wachache.
Pili walikuwa ni watu wa kawaida na vipato
vidogo. Hii pekee ilimfanya naye kuingiwa na
imani kama binadamu. Kabla ya kuingia kwe-
nye gari lake alianza kuangalia huku na huko
ili amuone yule mama aliyekuwa akilia sana
pindi hukumu ilipotoka.

Alimuona kwa mbali akiwa na wale wale
waliokuwa nao. Mtu mmoja mzima na msi-
chana ambao walikuwa na kazi ya kubem-
beleza.

Njia waliokuwa wanatembea ilikuwa ni
kando ya barabara, hivyo aliona bora aingie
kwenye gari yake na atasimama akiwafikia.
Akafanya hivyo.

“Habari zenu.” Alisalimu baada ya kushu-
sha kioo cha gari lake.

Aliowasalimu walisita kidogo. Lakini msi-
chana akajibu nzuri shikamoo.

“Marahaba, mnaweza kupanda niwa-
sogeze mbele?”

Msichana aliwatazama aliokuwa
nao, ambao walionekana ni kama
bado wana msongo wa mawazo na ha-
kutaka kufanya hivyo, ama walikuwa
na hofu.

Eddy alipaki gari pembeni, akater-
emka. Akawafuata.

“Poleni sana wazee wangu kwa
tukio lile. Najua mmeumia sana, lakini
kwa sasa mnatakiwa mrudi nyumbani
kwa usalama na mapema zaidi. Mimi
ni wakili kwenye mahakama hii na
nimeona yote waliotokea, nimeona
nijitoleaa tu niwarudishe nyumbani,
ingawa na mimi nakwenda kwangu.”
Aliwaondoa hofu.

“Kwani wewe unakwenda wapi.”
Sauti ya mzee ilisikika kwa mara ya
kwanza akiuliza.

“Kwanza nataka niwapeleke nyinyi
nyumbani, halafu mtajua mimi nak-
wenda wapi.”

“Sisi tunaishi Tandale kwa Mtogole.”
alijibu. “Twendeni.”

Mzee alimgeuka mkewe na kumsihi
waingie kwenye gari. Msichana yeye
alionekana yuko tayari tangu mwanzo.
Tatizo lilikuwa na wazee wake.

Baada ya kimya cha dakika 10,
Eddy aliitafuna lami. Aliamua kuvunja
ukimya. “Mzee huyu mama ni mkeo?”

“Ndiyo ni mke wangu.”

“Na huyu binti yako?”

“Sawa kabisa.”

“Aliyehukumiwa na huyu nani
mkubwa?”

“Hilo swali anayeweza kujibu ni mke
wangu.”

“Lakini naona kama hayupo vizuri
kabisa.” “Atajitahidi, eti mama Mwasi,
umesikia swali la huyu kijana?”

“Baba nikwambie tu, yule siyo mwa-
nangu wa kumzaa, ndiyo maana kama
ulikuwepo mahakamani ulisikia aki-
niita shangazi.”

“Ni mtoto wa kaka yako?”

“Hapana, yule alikuwa mfanyakazi
wangu. Wakati anatoka kwao Mpanda,
alipofika mjini alifikia kwangu. Kwa
historia yake ni kwamba baba na
mama yake walifariki zamani, akiwa
mdogo. Kusema kweli jambo hilo lilini-
fanya kuishi naye sio kama mfanyaka-
zi, bali ni kama binti yangu wa kumzaa
na hata kazi kwa marehemu Chilambo
aliipata akiwa kwangu na alitoka
kwangu. Kwanza nilikataa kabisa kum-
ruhusu, roho yangu ilikuwa nyeusii,
leo hii Tina anakwenda kunyongwa,
siamini.” mama Mwasi akaanza kulia
tena.

INAENDELEA JUMAPILI
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ANUNUA UGOMVI
WA KIBA, SHILOLE

GALATONE WALIKUROGA? HAWAKUWEZI

KUMBE msanii Galatone hakuacha muziki
kwa amri yake. Msikie mwenyewe anavy-
osema.

“Umaarufu nilishaupata, lakini nikapumzika
muziki. Nikawaambia kichwa changu Ki-
mechoka. Niliona rahisi tu. Kumbe hujui tu
inawezekana kabisa nilipigwa bomu moja
zito. Unapigwa bomu jasho linakutoka. Sasa
narudi upya. Wala sitotumia nguvu sana
kwa sababu kama umaarufu nilishaupata,”
alisema msanii huyo ambaye alishatoa
ngoma zilizobamba kama ‘Ntajipitisha’, ‘Sa-
maki’, ‘'Sina Mali’, ‘Mshenga’, ‘Sokomoko’ na
nyingine nyingi.

KILA mmoja anajua kin-
achoendelea mitandaoni
kati ya Alikiba na Shilole
baada ya Kiba kusema ha-
kumualika Shilole kwenye
uzinduzi wa albamu yake.

Shilole hakukaa kimya
alikuja juu na kuhoji
kvvamm Alikiba anasema

Mmoja wa mastaa wa
Bongo Fleva, Gigy Money,
hajakaa kimya ame-
kuja mitandaoni na kutoa
maoni yake kuhusu hilo.

“Shilole waache, wala
usijali wewe ni staa, ndiyo
maana wanakuzungum-
zia. Mimi hapa nilipo ni
timu Shishi, nakupenda
Shishi.*Japo wanasema
hujui kingereza, lakini
mbona hata mimi sijui,
lakini tunatrendi kila siku.
Shishi ndiyo msanii wa
kike mwenye pesa kwa!
sasa kuliko wengine wote
kwa sababu ana biashara
zake za chakula. Hata
mimi simfikii Jamani

andika kuwa Shilole baada

va kuambiwa maneno yale

siku nakosewa nikitaka
kuongea washauri wangu
wanasema nikae kimya.
Hili nimekosewa sana
sana na siwezi kukaa
kimya, sasa mnanionea.

Haikuwa na haja
kwenda redio na kusema &
“sijamualika” ili mimi y
nionekane nilivamia tu §
shughuli sijapenda.

Kwa ufup| sikwenda
kwenye shughuli kama
mvamizi. Nilialikwa.

Shughuli ile ya ovyo
ovyo na kupoa kama
uji wa mgonjwa, ilihitaji
uwepo wangu, ‘'ves'. Nili-
wasaidia kuchangamsha.’
Haya ni baadhi ya maneno
aliyoyaandika Shilole
akimjibu Kiba.

Lakini kinachoshangaza
na kushtua watu ni ]
kwamba wakati wanatu-
piana maneno, muda huo
huo, Shilole anatoa ngoma
yake mpya aliyoiita Am-

Ngoma h|yo imeachiwa

¥ |jumaa, hivyo baadhi ya
¥ mashabiki wanakwenda

mbali sana na kusema,

R huenda ‘bifu’ hilo ni la

kutengeneza kwa ajili ya
kuipa kiki ngoma hiyo
ambayo_ ipo kwa mfumo

Nalra unadham staa hakamath

Amesema katika ushahidi wake ana jumbe

MSANII nyota wa muziki kutoka Nigeria,
Naira Marley, amepanda kizimbani kujitetea
mashtaka yanayomkabili ya matumizi ma-
baya ya mitandao.

Naira ameonekana wiki hii akiwa na
makaratasi ya ushahidi baada ya shauri
kufunguliwa mahakamani.

fupi 977 na mazungumzo va vikundi 1,433
katika simu yake baada ya kukamatwa
mwaka 2019 kwa tuhuma ya kutoa kashfa
kwa wasanii wengine.

Kuhusu kurogwa tena kama akirejea,
alisema kwa sasa anasali sana. “Kwa sasa
nimerudi nikiwa na imani na Mungu. Nasali
sana. Mabomu yao wakiyatuma yatarudi ya-
likotoka,” alisema msanii huyo ambaye jina
lake halisi ni Hemed Sadallah.

Akizungumzia kama anaweza kuendana
na msanii wa kisasa, alisema kila mmoja ana-
fanya muziki wake na mashabiki wake.

“Kina Mr Blue sisi tuliwasikia tangu tuko
darasa la pili A, lakini hadi leo wapo, wa-
naendelea na muziki, wana mashabiki wao
pia,” alisema. Kilichobaki kwa mashabiki ni
kusubiri ngoma mpya tu ya Galatone.
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RODGERS ANUKIA UNITED

KOCHA wa Leicester City, Brendan Rodgers anapewa
nafasi kubwa ya kutangazwa kuwa mrithi, Ole Gunnar
Solskjaer katika kikosi cha Manchester United. (ESPN)

SALAH, LIVERPOOL SAFI

MSHAMBULIAJI wa Liverpool na Misri, Mohamed
Salah mweye umri wa miaka 29, atakubali kuongeza
mkataba mpya kabla ya dirisha la uhamisho la Januari
halijafika. (Football Insider)

RONALDO NA URENO 2026

FOWADI wa Manchester United, Cristiano Ronaldo
mwenye umri wa miaka 36, anataka kuichezea Timu
ya Taifa ya Ureno kwenye fainali za Kombe la Dunia za
mwaka 2026. (Sun)

HAZARD APATA BARAKA

KOCHA wa Real Madrid, Carlo Ancelotti atamruhusu
fowadi wa Timu ya Taifa ya Ubelgiji, Eden Hazard mwe-
nye umri wa miaka 30 kuondoka klabuni hapo kama ana-
taka. (Marca)

XAVI YUKO TAYARI

KOCHA wa Manchester City, Pep Guardiola anaamini
gwiji wa Barcelona, Xavi yupo tayari kuchukua mikoba ya
kuinoa klabu hiyo ya Hispania. (Goal)

COMAN ANUKIA BARCA

XAVI atajaribu kumsajili winga wa Bayern Munich na
Timu ya Taifa ya Ufaransa, Kingsley Coman mwenye
umri wa miaka 25 kama atakuwa kocha mpya wa Barce-
lona. (Sport)

ARTETA AIKATAA BARCA

KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta, amekataa kuhusish-
wa na mpango wa kutakiwa kuwa kocha mpya wa Barce-
lona, klabu ambayo ilimlea katika mchezo. (SKky Sports)

NEWCASTLE YAMFUATA LINGARD

NEWCASTLE inajipanga kumsajili nyota wa Manches-
ter United, Jesse Lingard. Mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 29 amekuwa akihusishwa na mpango wa kutua
katika klabu hiyo hapo Januari. (Sumn)

RUDIGER NJIA MOJA

MLINZI wa Chelsea, Antonio Rudiger amekuwa akihu-
sishwa na mpango wa kutua Liverpool. Mkataba wa sasa
wa mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 28, ambaye
ni raia wa Ujerumani utamalizika mwishoni mwa msimu
huu. (Express)

MARTINEZ KUMRITHI LLORIS

GOLIKIPA wa Aston Villa na Timu ya Taifa ya Argen-
tina, Emiliano Martinez (29), anapewa nafasi kubwa ya
kutua Tottenham Hotspur ili kuchukua mikoba ya Hugo
Lloris (34), ambaye anaondoka mwishoni mwa msimu
huu. (Independent)

TERRY NA NEWCASTLE

MLINZI wa zamani wa Timu ya Taifa ya England na
Chelsea, John Terry, anatajwa kuwania nafasi ya kuwa
kocha mpya wa Newcastle United. (Mirror)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

UNITED
KUMUUZA POGBA

® ® ONi katika dirisha dogo la Januari licha ya mka-
taba wa kiungo huyo kuelekea...

MANCHESTER, England

ANCHESTER  United

haitamuuza Paul

Pogba ifikapo Janu-

ari mwakani licha ya

Mfaransa huyo atakuwa mchezaji

huru mwishoni mwa msimu huu,

kwa mujibu wa gazeti la The Tel-
egraph.

Majaliwa ya Pogba katika kikosi

cha Manchester United yamebaki

na sintofahamu kuhusu kuongeza

mkataba mpya na klabu hiyo.

Mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 28 hadi sasa hajakubali
kusaini mkataba mpya na klabu
hiyo na kumekuwa na ripoti ana-
taka kuondoka.

Pogba alianza msimu huu vizuri
na United, lakini Jumapili alitole-
wa nje kwa kadi nyekundu wakati
United wakichezea kichapo cha
mabao 5-0 kutoka kwa Liverpool.

United walimsajili Pogba kwa
pauni milioni 89 mwaka 2016 aki-

tokea Juventus, ambayo pia ina-
husishwa kumtaka tena.

Real Madrid na Paris Saint-Ger-
main pia ni miongoni mwa timu
ambazo kiungo huyo anahusish-
wa nazo.

Mshindi huyo wa Kombe Ila
Dunia akiwa na Timu ya Taifa ya
Ufarasa aliripotiwa kukwaruzana
na kocha wake, Ole Gunnar Sol-
skjaer ingawa yeye mwenyewe
alikanusha madai hayo.
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MECHI KALI

2.27 |3.49| 2.99
ACMILAN

MILAN, Italia

LABU ya Inter Milan imetangaza
kumweka sokoni kiungo mshambu-
liaji wake, Christian Eriksen, kutoka-

a na sheria za Ligi Kuu Italia, Serie
A, zinazomzuia kucheza mashindano yeyote
kwa sababu ya kuwekewa kifaa cha kusaidia
mapigo ya moyo.

Eriksen ambaye alianguka kwenye mche-
7o wa euro 2020 dhidi ya Finland na ku-
wahishwa hospitali kutokana na kupatiwa
matibabu ya kuweka kifaa maalum amba-
cho kinasimamia mwenendo wa mapigo ya
moyo wake.

Kwa mujibu wa sheria za Ligi Kuu Italia,
mchezaji yoyote ambaye amewekewa kifaa
cha kusaidia mapigo ya moyo haruhusiwi
kucheza kwenye mashindano yoyote kwe-
nye nchi hiyo.

Taarifa iliyotolewa na Inter Milan ime-
sema, “tukirejea haki ya usajili wa Eriksen,
kutokana na tatizo lake lililotokea kwenye
mashindano ya Ulaya, anazuiliwa na mam-
laka ya utabibu kujihusisha na michezo yote
kwa sasa nchini Italia.

“Ingawa kwa hali aliyokuwa nayo anaweza
kuruhusiwa kucheza sehemu nyingine na
anaweza kufanikiwa katika nchi nyingine na
kuendelea na kazi yake kama kawaida.”

Eriksen ameichezea Inter Milan michezo
60 na kuifungia mabao nane, pia amekuwa
mmoja wa wachezaji walioisaidia Inter kut-
waa ubingwa wa Serie A msimu uliopita iki-
wa ni kwa mara ya kwanza kwa kipindi cha
misimu 10.

KUWEKA PESA:

-PIGA *150*87#,
CHAGUA 4
- WEKA PESA.

rard O ‘ 151

vodacom | m-pesa

hal@E=se 2 airtel

EZYPESA

Barca kumpa mikoba Xavi

SportPesa
SPORTPESA.C0.TZ

PIGA*1 50*8 7#

carozes HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:
0764115588, 0677115588
0685115588

, @TZSportPesa n @SportPesaTZ

©@tzsportpesa

BARCELOBA, Hispania

BARCELONA wapo kwenye mazung-
umzo na Xavi Hernandez ili kumfanya
kuwa kocha mkuu wa timu hiyo baada
ya kumfukuza, Ronald Koeman.

Kiungo huyo wa zamani wa Barce-
lona ambaye kwa sasa anafundisha Al
Sadd ya nchini Qatar anataka kurejea
kwenye viunga vya Camp Nou na sasa
mazungumzo yanafanyika ya kuvunja
mkataba na klabu yake hiyo anayoi-
fanyia kazi.

Bodi ya Barcelona imekuwa ikiwasili-
ana na Xavi kuhusu kurithi mikoba ya
Koeman kwa wiki kadhaa, na watafan-
ya uamuzi ya kumpa mikoba ya Koe-

man kabla ya mchezo wao leo Jumapili
dhidi ya Alaves.

Xavi ambaye amekulia kwenye
akademi ya La Masia, amecheza mi-
chezo 767 na kwa mara ya kwanza ali-
tambulishwa na Luis Van Gaal mwaka
1991 kwenye timu ya vijana kabla ya ku-
ingia rasmi kwenye timu ya wakubwa
mwaka 1998.

Xavi amecheza kwa mafanikio akiwa
na Barcelona ambapo alichukua mataji
27 na aliachana nayo mwaka 2015.

Alikwenda Qatar kuichezea Al Sadd
katika mechi 82 na kufunga mabao
21 na kutundika daluga na kuchukua
mikoba ya kuwa kocha mkuu.
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TANZANITE YAANZA
VYEMA CECAFA U-20

Na Mwandishi Wetu, UGANDA

IMU ya Soka ya Taifa ya vi-
jana ya wanawake ya umri
chini ya miaka 20 (Tanzanite
Queens), imeanza vyema
mashindano ya kuwania ubingwa
wa Afrika Mashariki na Kati kwa kui-
funga Eritrea bao 1-O kwenye mechi
iliyochezwa jana asubuhi katika mji
wa Njeru nchini hapa.
Mechi hiyo iliyokuwa na ushin-
dani, kila timu ilijaribu mashambu-

lizi mbalimbali, lakini ilishuhudiwa
dakika 45 za kwanza kila upande
ukishindwa kutikisa nyavu za mwen-
zake.

Bao pekee katika mchezo huo am-
balo liliipa Tanzanite Queens pointi
tatu muhimu lilifungwa na Clara Lu-
vanga dakika ya 90.

Kikosi hicho cha Tanzanite Queens
kitashuka tena dimbani kesho ku-
wakabili yosso wenzao kutoka Bu-
rundi kuanzia saa 10:00 jioni wakati
mechi ya asubuhi itakuwa ni kati ya

Uganda dhidi ya Djibouti.

Mechi nyingine ya mashindano
hayo yanayoshirikisha nchi sita kati
ya 13 wanachama wa Baraza la Soka
la Afrika Mashariki na Kati (CECAFA),
itakuwa ni kati ya ‘Wanandugu’ Ethio-
pia dhidi ya Eritrea.

Mashindano hayo yanayochezwa
kwa mkondo mmoja yanatarajiwa
kumalizika Novemba 9, mwaka huu
na timu itakayokuwa na pointi nyingi
itatangazwa mabingwa.

MECHI Z
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Mafunzo
yaipania
Machomane
Zanzibar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MABINGWA wa Ngao ya Jamii mwaka
huu, Mafunzo wanatarajia kuvaana na
Machomane katika mechi ya Ligi Kuu
ya PBZ Zanzibar itakayochezwa leo
kwenye Mau visiwani hapa.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Kocha Mkuu wa Mafunzo, Abdallah
Bakari ‘Edo’ alisema msimu huu un-
atarajiwa kuwa na utakuwa na ushin-
dani kwa sababu kila timu imejiandaa
vizuri kuwania taji la ligi hiyo.

Edo alisema kikosi chake kimejian-
daa kuendelea na mapambano kama
walivyofanya katika msimu uliopita
kwa kuhamasisha wachezaji wao nda-
ni na nje ya uwanja.

“Tutaendelea na mapam-
bano yale yale, tunajua
msimu huu utakuwa ni we-
nye vita zaidi kutokana na
kila timu kuonyesha nia ya
kutaka ubingwa,” alisema

Edo.

Alisema katika mchezo wao dhidi ya
Machomane ya Pemba wamejipanga
kutoka na ushindi ambao utaendeleza
hamasa waliyoanza nayo.

NYUMBANI  SARE  UGENINI

TAREHE  GAMEID MICHEZO

Sparta Rotterdam vs Feyenoord

1

Inter vs Udinese

Angers vs Nice

Fuenlabrada vs Girona

Randers vs Midtjylland

Lamia vs Atromitos

Nordsjalland vs Aalborg

Cadiz CF vs Mallorca

Bordeaux vs Reims

Strasbourg vs Lorient

Helsingborg vs IK Brage

Montpellier vs Nantes

Norwich City vs Leeds

Fiorentina vs Spezia

Sassuolo vs Empoli

Troyes vs Rennes

Genoa vs Venezia

Norrkoping vs Elfsborg

Augsburg vs Stuttgart

Copenhagen vs Vejle BK

Panathinaikos vs OFI Crete

Atletico Madrid vs Betis

Waalwick vs Cambuur

Genclerbirligi vs Istanbulspor

Brest vs Monaco

Denizlispor vs Kocaelispor

Galatasaray vs Gaziantep BB

Orebro SK vs Djurgardens |IF

Aston Villa vs West Ham

Viking vs Sarpsborg

Salernitana vs Napoli

Viborg FF vs Brondby

Bodo Glimt vs Sandefjord

Valladolid vs Eibar

Anderlecht vs OH Leuven

AEK Athens vs Aris Salonica

Getafe vs Espanyol

Partizan vs Cukaricki St

Belenenses vs Santa Clara

Al Ahly Cairo vs National Bank

Hapoel Tel Aviv vs Bnei Sakhnin

Valerenga vs Brann

Sonderjyske vs Silkeborg

GO Ahead Eagles vs Fortuna Sittard

Zaragoza vs Mirandes

Clermont Foot vs Marseille

Kiungo mkabaji wa Tanzanite Queens, Irene Kisisa (kulia), Aliongeza wataingia uwanjani ku-
akijaribu kumtoka mchezaji wa Eritrea katika mechi vya wakabili Machomane kwa nidhamu na
mashindano ya Kombe la CECAFA U-20 iliyochezwa kwenye | kila mchezaji anatakiwa kutekeleza
Uwanja wa Njeru, Uganda jana. Tanzanite Queens ilishinda | vyema majukumu yake.

bao 1-0. PICHA: TFF

Roma vs AC Milan

Real Sociedad vs Athletic Bilbao|

KAA Gent vs Union Saint Gilloise

Famalicao vs FC Vizela

CHEZA KWA WAJIBU. KINANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Nipashe

Yanga
vafunguka

mwendo
wa dozi

Na Saada Akida

IMEBAINIKA! KOCHA Msaidizi
wa Yanga, Cedric Kaze, amewe-
ka wazi tatizo la kikosi chao
kupata ushindi ‘kiduchu’ katika
mechi za Ligi Kuu ya NBC Tan-
zania Bara zinazoendelea kuwa
ni ubinafsi wa washambuliaji
wa timu hiyo na tayari wame-
shalipatia ufumbuzi.

Kabla ya mechi ya jana usiku,
Yanga ilikuwa imecheza mechi
tatu na imefunga mabao manne,
haijaruhusu nyavu zake kuting-
ishwa.

Kaze aliliambia gazeti hili
timu hiyo inatengeneza nafasi
nyingi za kufunga lakini wa-
nazipoteza kwa sababu Kila
mmoja anahitaji kufunga hata
pale isipowezekana.

Kocha huyo alisema benchi la
ufundi limejitahidi kuwaeleza
washambuliaji wao namna wa-
navyotakiwa kufanya uamuzi
ili wapate ushindi mnono katika
kila mechi watakayocheza.

“Mechi zilizopita tulifanikiwa
kutengeneza nafasi nyingi, na
ninaimani washambuliaji wetu
wako vizuri kwa asilimia 100,
kinachowaangusha ni kuwa
wabinafsi. Wakifuata tunachow-
aambia tutashinda kwa mabao
mengi,” Kaze alisema.

Aliongeza endapo Kila
mchezaji ataonyesha ushiriki-
ano mzuri kwa mwenzake, suala
la kufunga halitakuwa tena
‘pasua kichwa' kwenye kikosi
cha Yanga.

“Tunahitaji kupambana na hali
hiyo, kazi kubwa inaanza kwa
viungo na mipira kufika kwa
washambuliaji na kuhakikisha
wachezaji wote wanacheza kwa
ushirikiano mkubwa,” alisema
Kaze.

Baada ya mechi ya jana usiku
dhidi ya Azam FC, Yanga itaba-
kia kwenye Uwanja wa Ben-

‘Maafande’ wa Ruvu Shooting
kwa ajili ya mechi nyingine ya
ligi hiyo itakayochezwa kesho-

kutwa.
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Na Saada Akida

MABINGWA watetezi, Simba, wanatarajia ku-
wakaribisha Coastal Union kutoka Tanga katika
mechi ya Ligi Kuu ya NBC Tanzania Bara ita-
kayochezwa leo kwenye Uwanja wa Benjamin

Simba itashuka uwanjani leo ikiwa na nguvu
mpya katika bechi ya ufundi baada ya kocha
wake msaidizi, Selemani Matola, kurejea kiko-
sini akitokea kwenye kozi ya ukocha ngazi ya
leseni A, inayotambulika na Shirikisho la Soka
Afrika (CAF).

Wekundu wa Msimbazi watashuka dimbani
wakiwa na kumbukumbu ya ushindi wa mabao
7-0 walioupata ugenini na waliporejeana wal-
iondoka na ushindi wa magoli 2-O.

Kuelekea mchezo wa leo, Kaimu Kocha Mkuu
wa Simba, Thierry Hitimana, alisema anatarajia
mechi hiyo itakuwa yenye ushindani na itakayo-
vutia kutokana na uchezaji wa aina ya timu hizo
mbili zinazokutana.

Hitimana alisema Simba iko tayari kwa ajili ya
kupambana na kupata ushindi mwingine huku
vijana wake wakiwa imara, tayari kiufundi na
kisaikolojia.

“Tumefanya maandalizi vizuri, tunahitaji ku-

pata ushindi, tunakubali na ni ukweli hatujaan-
za vizuri msimu huu. Tumeanza kwenye hali
ngumu. Lakini tumekaa na kukumbushana la-
zima tuhakikishe tunarejea kwenye hali yetu ya
kawaida iliyozoeleka. Tukae sawa na kuutetea
ubingwa wetu,” alisema Hitimana.

Aliongeza wachezaji wake wanaendelea
kuimarika kadri mechi zinavyokwenda na kila
mmoja anatakiwa kutekeleza vyema majukumu
atakayopewa.

Naye Matola alisema Simba imejiandaa kutu-
liza ‘presha’ ya wanachama na mashabiki wao
kwa kupata ushindi kama ilivyokuwa kwenye
mechi iliyopita dhidi ya Polisi Tanzania.

“Tulicheza kwa presha kubwa sana katika
mechi iliyopita, hasa kwenye safu ya ushambu-
liaji, tutahakikisha mechi hii tunapata ushindi
wa mabao mengi zaidi ya mechi zilizopita za
msimu huuy,” alisema Matola.

Aliwataja wachezaji watakaoendelea kuwa-
kosa ni Taddeo Lwanga na Ousmane Sakho
ambao bado hawajakuwa fiti kukabiliana na

wa Tanzania Bara kwenye mashindano ya ki-
mataifa ya Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Kocha Msaidizi wa Coastal Union, Salim Wazi-
i, alisema wamejiandaa vizuri na wamejipanga

Mshambuliaji wa Arsenal, Emile Smith Rowe (katikati), akifunga bao katika mechi ya Ligi Kuu England dhidi ya Leicester City
iliyochezwa kwenye Uwanja wa King Power jana. Arsenal ilishinda mabao 2-0. PICHA: MTANDAO

SIMBA, COASTAL
MECHI YA REKODI

® ® ®Wagosi wa Kaya wasema ‘uteja’ sasa basi,

kuhakikisha ‘wanafuta uteja’ dhidi ya mabingwa
hao watetezi kwa kuondoka na ushindi.

“Tunakwenda kutafuta matokeo mazuri.
Tumekuwa tukipoteza mechi dhidi ya Simba,
ila msimu huu tumejiandaa vizuri na wachezaji
wote wako fiti kuhakikisha tunapata pointi tatu
muhimu katika mchezo wetu huo,” alisema Wa-
Ziri.
Aliongeza wamekuja Dar es Salaam kutafuta
pointi tatu na wanamatumaini makubwa kuto-
kana na maboresho yaliyofanywa katika kikosi
chao pamoja na benchi la ufundi.

Hija Ugando, Nahodha wa Coastal Union,
alisema anatumia faida ya kuitumikia Simba
kwa kuwajenga wachezaji wenzake kutokuwa
na presha yoyote kuelekea mchezo huo wa
raundi ya nne.

“Tunakutana na timu kubwa, tumejiandaa vi-
zuri na tunawaheshimu Simba, tunatambua ni
timu ambayo ina wachezaji wazuri ila tunaenda
uwanjani kupambana nao kwa kila hali ili ku-
pata matokeo mazuri,” alisema Ugando.

Mechi nyingine ya ligi hiyo itaendelea tena
kesho kwa Mbeya Kwanza kuwakaribisha Polisi

Mbeya.
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