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HABARI KITAIFA

Wanataaluma vyuo 
wajazwa mamilioni 
kuchapisha utafiti 
majarida kimataifa
Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imetangaza watafiti 47 kutoka taasisi 
za elimu ya juu za umma na binafsi ambao wame-
tunukiwa tuzo kwa kuchapisha matokeo ya utafi-
ti kwenye majarida ya juu kimataifa ili kuchochea 
utafiti wa kisayansi nchini.

Katika tuzo hizo, Sh. Milioni 500 zimetolewa na 
kila chapisho limepata zawadi ya Sh. milioni 50.

Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, Prof. 
Adolf Mkenda, akizungumza jana jijini hapa kwe-
nye hafla ya utoaji tuzo hizo, alisema machapisho 
hayo ni kutoka maeneo ya afya, sayansi shirikishi, 
sayansi asilia na hisabati.

“Hii ni motisha kwa watafiti kuwekeza kwe-
nye sayansi na teknolojia. Hawa  watagawana Sh. 
milioni 500 kwa vigezo husika. Tunataka  wana-
taaluma wetu wafanye utafiti utakaosaidia kwa 
maendeleo ya taifa,”alisema.

“Sisi tuna haja ya kuwawezesha wanasayansi 
wetu katika utafiti kutatua matatizo yetu, tuna-
chokifanya ni kidogo lakini kinatuma salamu, 
tunataka mtafiti aweze kuchuma maisha yake ku-
tokana na utafiti,” aliongeza. 

Alisema fedha walizopata zitachagiza kujikita 
kwenye utafiti wenye tija kwa taifa na kujikwa-
mua kiuchumi.

“Tunataka wajikite kwenye utafiti na si kukim-
bilia kufuga kuku, kufungua baa ili kupata fedha. 
Tunataka  waende kwenye majarida hayo ili 
utafiti wao ujiuze na utawezesha kujikwamua 
kiuchumi,”alisema.

Katika hatua nyingine, Waziri Mkenda alizin-
dua dirisha dogo la kuwasilisha machapisho 
hayo yaliyochapishwa ndani ya kipindi cha Julai 
Mosi, 2022 hadi Mei 31, mwaka huu. Mwisho  wa 
kuwasilisha ni Oktoba 31, mwaka huu.

Alisema katika tuzo hizo yameongezwa mae-
neo mengine ambayo ni sayansi ya mifugo na 
kilimo, uhandisi na Tehama.  

“Katika mwaka wa fedha 2022/23 bajeti iliyo-
pitishwa ilikuwa Sh. bilioni moja sasa tunafungua 
tena dirisha ili kuwachukua tuliowaacha ambao 
wapo ndani ya kipindi hicho ili kufikia kiwango 
hicho kilichotengwa ambapo hawa tuliowatan-
gaza leo zimetumika Sh. milioni 500,” alisema.

Alisema kwa wale ambao machapisho yao 
yalianza kuchapishwa Juni mosi 2023 dirisha lao 
litatangazwa baadae.

Mwenyekiti wa Kamati ya Tathmini ya Machap-
isho Utoaji Tuzo hizo, Prof. Yunus Mgaya, alisema 
machapisho 82 yalipokewa na kamati hiyo na 
baada ya mchakato kukamilika machapisho 20 
yameshinda.

“Kati yake 10 ni mkondo wa sayansi asilia na 
hisabati na 10 kutoka mkondo wa afya ya sayansi 
tiba yamekidhi vigezo vya kupata tuzo na ndani 
ya machapisho hayo kuna watanzania 47 ambao 
wamekidhi kupata tuzo hizi kiasi cha Sh. milioni 
500,”alisema.

Hata hivyo, alisema kamati hiyo inapendekeza 
katika tuzo zijazo waombaji wawasilishe wasifu 
wao na barua ya uthibitisho kutoka taasisi anay-
ofanyia kazi, kufanyika ufafanuzi zaidi kuhusu 
maeneo ya sayansi yaliyomo ndani ya sayansi 
asilia.

“Kuwapo na kifungu kinachoainisha adhabu na 
hatua za kisheria kwa yeyote atakayefanya udan-
ganyifu katika maombi, kuanzisha dirisha mah-
susi kwa ajili ya taasisi za utafiti na maendeleo 
kwa kushirikiana na wizara za kisekta na sekta 
binafsi. Pia uanzishwe utaratibu wa kutambua 
mchango wa watafiti mahiri nchini wanaoon-
goza kwa kuleta fedha za utafiti ili kuendeleza na 
kukuza sayansi, teknolojia na ubunifu,” alisema.

Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan, 
akizungumza 
na Wananchi 
wa Tandahimba 
katika Mku-
tano wa had-
hara uliofanyika 
kwenye uwanja 
wa Majaliwa 
ikiwa ni muen-
delezo wa ziara 
yake katika 
Mikoa ya Kusini.
PICHA:IKULU

Na Beatrice Shayo

MATUMBO joto. Ndiyo hali 
halisi kwa baadhi ya watumishi 
wa halmashauri wanaodaiwa 
kutafuna mabilioni ya shilingi 
zilizotolewa kwa ajili ya miradi 
ya maendeleo kwenye mam-
laka hizo za serikali za mitaa. 

Hali hiyo inatokana na kauli 
ya Rais Samia Suluhu Hassan, 
aliyoitoa jana katika ziara yake 
ya kikazi mkoani Mtwara kati-
ka moja ya mikutano ya hadha-
ra aliyoifanya jana. Kutokana 
na kuwapo kwa madai hayo ya 
ubadhirifu, Rais alisema anasu-
biri taarifa ya Taasisi ya Kuzuia 
na Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU) ili achukue hat-
ua.

Akizungumza katika mku-
tano wa hadhara wilayani Tan-
dahimba, Rais Samia alisema  
anashangazwa na taarifa ya 
fedha zinazopelekwa katika 
halmashauri kuonyesha kutu-
mika vibaya licha ya kuwapo 
kwa viongozi wa serikali na 
madiwani.

Rais Samia alisema am-

emsikia Waziri wa Nchi Ofisi 
ya Rais, Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (TAMISEMI), 
Mohamed Mchengewa, aki-
zungumzia fedha nyingi zina-
zopelekwa katika halmashari 
na kutumika vibaya badala ya 
kazi zilizokusudiwa.

“Waziri ameshaeleza TAKUK-
URU wachukue hatua na mimi 
ninasubiri taarifa ya TAKUK-
URU ili tuchukue hatua za juu 
kabisa. Lakini huwa najiuliza 
halmashauri hizi zenye madi-
wani, halmashauri hizi ziko 
chini ya mkuu wa wilaya, ziko 
chini ya viongozi wa kamati za 
siasa za Chama Cha Mapinduzi 
(CCM), inakuwaje halmashauri 
inatumia vibaya fedha inakuja 
kujulikana baadaye?”alihoji.

“Ni kwa nini itumike vibaya? 
madiwani mko wapi? Kamati 
za siasa mko wapi? wakuu wa 
wilaya wako wapi? Kwanini 
fedha zitumike vibaya?  Watu 
wa TAKUKURU katika hii 
wilaya wako wapi? Kazi yao 
ni kuzuia na kupambana, wa-
sisubiri kupambana, waanze 
na kuzuia rushwa.

“Sielewi kwa nini hali ifike hivi wakati 
viongozi wote wa serikali wapo hapa. Kwa 
nini matumizi mabaya yanatokea? Sielewi, 
ninaomba viongozi chini, mkuu wa mkoa 
ukae nao mwangalie tatizo liko wapi? 
Mjirekebishe hasa madiwani mnaosimamia 
halmashauri mjirekebishe,” alisisitiza.

Rais Samia alisema fedha zinazotolewa 
serikalini haimaanishi serikali ina fedha ny-
ingi bali kwa kuwa imeamua kuwatumikia 
wananchi kwa kutatua kero zao, ndiyo 
maana wanazipeleka huko.

 “Hizo fedha zinavyoletwa huku zisiwatie 
kizunguzungu. Fedha zikatumike kwenye 
yale maeneo yaliyokusudiwa, siwaelewi hii 
inaonyesha madiwani mmeshindwa kufan-
ya kazi na viongozi wengine mmeshindwa 
kufanya kazi. Kama hamjashindwa kufanya 
kazi mngesimamia fedha hizi zitumike vi-
zuri. Hii ni changamoto kwenu, ninaomba 
mkae na kulirekebisha hilo,” alisisitiza.

RUZUKU ZIONGEZE MAZAO
Kuhusu ruzuku, Rais Samia alisema aki-

angalia takwimu za mwaka jana zilizoko 
mkoani humo, fedha zilizotolewa zilikuwa 
Sh.bilioni 51.9.

Alisema takwimu za fedha zilizokusany-
wa za mazao yaani zilizorudi kwa wakulima 
ni chini ya ruzuku iliyotolewa.

Rais alisema shilingi moja ya ruzuku 
inatakiwa ikazalishe shilingi tatu hadi tano 
kwa mkulima kama watakuwa wanachukua 
ruzuku kubwa na mazao yanayozalishwa 
lakini kama yanaleta fedha ndogo haina 
maana.

Samia alisema anafahamu kuna ujanja 
unaofanywa na wagawaji wa pembejeo kwa 
kutoa takwimu za uongo na kuwanyima 
wakulima pembejeo.

“Naomba sana… madiwani na viongozi 
wa vyama vya ushirika, simameni imara 
wakulima wapate pembejeo zinazoletwa na 
serikali ili wazalishe kwa wingi, wakulima 
na serikali wapate kunufaika. Tumefanya 
tathmini kwa mwaka jana na mwaka huu 
mkoa huu (Mtwara) utapatiwa ruzuku za 
Sh. bilioni 105,” alisema.

Kiongozi huyo alisema hakuridhishwa na 
kiwango cha utekelezaji wa miradi mbalim-
bali mkoani humo. 

Akiwa Nanyamba, Rais Samia alisema 
serikali imeamua kujenga shule kubwa ya 
sekondari kwa ajili ya wasichana mkoa-
ni humo na kuwataka wazazi na walezi 
waache watoto wa kike wasome.

“Mkianza kuwashughulikia mapema 
ina maana hata hii shule ya wasichana 
iliyojengwa haitapata wanafunzi, watatoka 
mikoa mingine kuja kusoma hapa,” alisema.

Wabadhirifu fedha halmashauri matumbo joto 



3

HABARI KITAIFA

Jumapili Septemba 17, 2023

usalama kazini

Watoto wadaiwa 
kumuua kaka
kwa kumpiga na 
shoka kichwani
Na Beatrice Shayo

WATOTO wenye umri wa miaka 
13 na 15, wakazi wa kijiji cha Mbam-
ba, Kilosa mkoani Morogoro wa-
nadaiwa kumuua kaka yao, Wenja 
Maduka (20), kwa kumpiga shoka 
kichwani wakati amelala.

Inadaiwa kuwa watoto hao (ma-
jina yamehifadhiwa) ambao wana-
shikiliwa na Jeshi la Polisi mkoani 
humo, walifanya tukio hilo kuto-
kana na vipigo vya mara kwa mara 
kutoka kwa kaka yao.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Mo-
rogoro, Kamishna Msaidizi (ACP) 
Alex Mkama, akizungumza na Ni-
pashe kwa njia ya simu, alisema 
tukio hilo lilitokea usiku wa kuam-
kia juzi.

“Hili tukio limetokea Kitongoji 
cha Ugogoni, Kijiji cha Mbamba. 
Kijana  huyu (inadaiwa) ameuawa 
kwa kupigwa na shoka kichwani 
na wadogo zake wawili akiwa 
kalala,”alisema.

Kamanda Mkama alisema chan-
zo cha tukio hilo ni kutokana na 
kuwapo kwa ugomvi wa mara kwa 
mara. Kaka  huyo anadaiwa ali-
kuwa akiwapiga na kuwafanyia vi-
tendo vya unyanyasaji.

“Huwa wanaishi kwa pamoja 
(wote watatu) kwa kujilea we-
nyewe. Watoto wameeleza kuwa 
kaka yao amekuwa akiwapiga na 
kuwanyanyasa na muda mfupi 
kabla ya tukio, alitoka kuwachapa 
na baada ya kufanya hivyo, alik-
wenda kujilaza kwenye kiduku (ny-
umba za Wasukuma) iliyoko hapo 
hapo nyumbani kwao.

“Akiwa amejipumzisha hapo, wa-
dogo zake walikula njama na kwen-
da kumpiga na shoka kichwani na 
ndipo alipofariki dunia. Tunawa-
shikilia watoto hawa tukiendelea 
na uchunguzi,” alisema Kamanda 
Mkama. Alisema wakati tukio hilo 
likitokea, mama yao alikuwa ame-
kwenda kwenye matibabu kwa 
mganga na baba yao alishatengana 
nao. Kamanda alisema baada ya 
watoto hao kufanya tukio hilo, wal-
imjulisha mama yao kuwa wamem-
piga kaka yao na amefariki dunia.

“Ndipo mama yao akatoka kwa 
mganga na alipofika (nyumbani) 
akakuta    mtoto wake amefariki 
dunia na hawa wadogo wakiwa 
wamekamatwa na viongozi wa 
serikali za mitaa na kufikishwa kit-
uo cha polisi,” alisema.

Kamanda Mkama ametoa wito 
kwa wazazi kujikita kwenye malezi 
mazuri ya watoto wao kwa kuwa 
roho za kikatili zinatokana na 
malezi ya hovyo.

“Kama wazazi watajikita katika 
maadili mazuri ya kuwalea watoto 
wao hatutegemei kuona matukio 
kama haya. Wazazi wasikwepe 
wajibu wao wa kulea watoto wao,” 
alisema.

Na Grace Gurisha

MAHAKAMA Kuu Kanda ya Dar es 
Salaam, imemkuta na kesi ya kujibu 
aliyekuwa mke wa mfanyabiashara 
wa madini mkoani Arusha, marehemu 
Erasto Msuya, maarufu kwa jina la 
Bilionea    Msuya,  Miriam Mrita, anay-
etuhumiwa    kumuua   wifi yake, An-
eth. 

Mbali na Mrita mshtakiwa mwingine 
aliyekutwa na kesi ya kujibu ni mfan-
yabiashara Revocatus Muyela. Wame-
dai  kuwa   watapeleka mashahidi na 
vielelezo  kuthibitisha tuhuma hizo 
dhidi  yao  na pia watajitetea kwa ki-
apo. 

Uamuzi huo mdogo ulitolewa na Jaji 
Edwin Kakolaki wa mahakama hiyo, 
baada ya upande wa mashtaka kufun-
ga kesi kwa mashahidi 25 na vielelezo 
mbalimbali kikiwamo kisu ambacho 
kinadaiwa kilitumika kumchinjia An-
eth koromeo. 

Jaji Kakolaki alisema mahakama 
baada ya kuzingatia ushahidi na 
vielelezo vilivyotolewa, imejiridhisha 
kwamba kuna kesi ya msingi ambayo 
inawatosheleza washtakiwa wajitetee 
kama sheria inavyotaka.

“Washtakiwa simameni, kwa mujibu 
wa kifungu 293 (2) na (a) (b) na cha (3) 
mahakma inawafahamisha pamoja na 
haki zenu nilizokwisha waeleza na pia 
mawakili wenu watawaelewesha kama 
mtakuwa hamjaelewa vizuri.

“Mnaweza kutoa ushahidi nyie we-
nyewe au kuita mashahidi ambapo 
mashahidi wenu wataulizwa mas-
wali kama walivyokuwa wanaulizwa 
hawa wengine. Pia kuna haki ya kukaa 
kimya, wakati unatumia haki hii ma-
hakama kuchukulia vinginevyo am-
bavyo itaona inafaa na kuendelea ku-
toa uamuzi,” alisema Jaji Kakolaki 

Washitakiwa hao walizungumza 
na mawakili wao, Peter Kibatala na 
Nehemiah Nkoko,  walifikia hatua ya 
kuieleza mahakama hatua ambazo 
watazitumia. 

Mshtakiwa wa kwanza, Mrita alidai 
kuwa atajitetea kwa kiapo na atakuwa 
na mashahidi wa kumtetea pamoja na 
vielelezo. Juzi hakuweza kusema idadi 
akaomba muda kidogo wa kufanya 
maandalizi.  Muyela alidai kuwa usha-
hidi wake atautoa kwa kiapo na ataku-
wa na mashahidi na vielelezo. 

“Baada ya kusikia hatua zenu na pia 
kwa kuzingatia muda wa kikao hiki 

cha mahakama umefikia kikomo, hatu-
wezi kuendelea hadi pale Msajili wa  Ma-
hakama Kuu atakapopanga kikao kingine, 
kwa hiyo mtajulishwa. 

“Niwashukuru pande zote mbili, wa-
tumishi wa mahakama, waandishi wa 
habari na ndugu na jamaa kwa kuwa na 
utulivu na kumaliza kiko hiki kwa usala-
ma,” alisema 

Awali, Wakili wa Serikali Mwandamizi, 
Paul Kimweri, alidai kuwa Getruda Mfuru 
ndiye shahidi wao wa mwisho.

“Tunaiachia mahakama itafakari kama 

washitakiwa wanakesi ya kujibu au 
la,”alidai Kimweri 

 Kibatala na Nkoko kwa upande wao 
walidai kuwa hawana pingamizi lolote na 
wanasubiri uamuzi wowote wa mahaka-
ma wataupokea. 

Mrita ambaye ni mshtakiwa wa kwanza 
katika kesi ya mauaji ya wifi yake huyo, 
Aneth,   aliyeuawa Mei 25, 2016 kwa 
kuchinjwa shingoni nyumbani kwake, 
Kibada Kigamboni , Dar es Salaam, alikiri 
kuhusika na mauaji hayo katika maelezo 
yake ya onyo.

Mke wa Bilionea Msuya akutwa na kesi ya kujibu 

Mtaalamu wa Afya 
kutoka Kituo cha 
Apolo, Swaleh Has-
san, akimpima afya 
mmoja wa wananchi 
waliojitokeza kupima 
magonjwa mbalimbali 
katika kambi maalum 
ya vipimo na matibabu 
ya magonjwa yasiyo 
ambukizwa kama vile 
macho, presha na sara-
tani ikiwa ni maadhim-
isho ya kumbukizi ya, 
Imamu Hussen, katika 
viwanja vya Mnazi 
Mmoja jijini Dar es 
Salaam jana. PICHA: 
JUMANNE JUMA  
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Mkulima, mfugaji wafa kwa radi
wakisuluhishwa kwa mwenyekiti
Na Shaban Njia, KAHAMA

WATU wawili wakazi wa 
Kitongoji cha Salawe A, Kijiji 
cha Salawe, Kata ya Ubagwe, 
Halmashauri ya Ushetu, 
Wilaya ya Kahama, mkoani 
Shinyanga, wamefariki du-
nia baada ya kupigwa na radi 
nyumbani kwa mwenyekiti 
akiwasuluhisha mgogoro ul-
iokuwa ukiwakabili.

Tukio hilo limetokea Sep-
temba 11, mwaka huu, ny-
umbani kwa Mwenyekiti 
wa Kitongoji hicho, Daniel 
Malunde, wakati akisu-
luhisha kesi ya mifugo ya 
mfugaji Shija Machelewa (57) 
kuingia shambani kwa mkuli-
ma Petro Augustino  (62) na 
kula mazao yake.

Wakati mifugo hiyo ikila 
mazao ya mkulima huyo, ali-
yekuwa akiichunga alikuwa 
ameelekea bondeni kutafuta 
maji ya kunywa.

Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Shinyanga, Kamishna 
Msaidizi (ACP) Janeth Ma-
gomi, amethibitisha kutokea 

kwa tukio hilo na kusema 
baada ya uchunguzi, miili 
hiyo ilikabidhiwa kwa ndugu. 
Hakuna mtu aliyeshikiliwa 
kutokana na tukio hilo.

Akisimulia namna tukio 
hilo lilivyotokea, Mwenyekiti 
wa Kitongoji hicho, Daniel 
Malunde, alisema siku ya 
tukio majira ya saa 11 jioni ny-
umbani kwake akisuluhisha 
mgogoro huo ndipo radi 
ilipopiga na kusababisha vifo 
vya watu hao.

Alisema hivi karibuni al-
ipokea kesi ya mifugo ya 
Machelewa kuvamia sham-
bani na kula mazao ya mkuli-
ma Augustino.

Alisema kesi hiyo 
ameiendesha kwa siku tatu 
bila kupata suluhu na mkuli-
ma kutaka kulipwa fidia ya 
mazao yaliyoharibiwa.

Alisema Septemba 11, ikiwa 
ni awamu ya tatu ya kuku-
tana katika kikao hicho, kila 
mmoja alikuwa na masha-
hidi, akiwamo aliyekuwa aki-
chunga mifugo siku ya tukio.

“Kikao kilifanyika chini ya 

mti wa muembe uliopo kan-
do ya makazi yangu. Wakati 
tunasuluhisha walitaka hu-
kumu itolewe baada ya ku-
fika shambani kujiridhisha 
uharibifu uliojitokeza,” alise-
ma.

 Mwenyekiti huyo alisema 
wakati wanajiandaa kuelekea 
shambani ghafla mvua ilinye-
sha ndipo walipokubaliana 
wabaki na waliingia nyum-
bani kwake.

“Tukaingia ndani. Muda 
mfupi ilisikika sauti ya radi 
kubwa. Mimi na mashahidi 
tukarushwa nje ya nyumba 
na waliokuwa wakishtakiana 
wakapigwa na radi na ku-
poteza maisha papo hapo.

“Tulikuwa saba ndani 
kwangu tukijikinga mvua ili-
yokuwa inanyesha majira ya 
saa 11 jioni ili itakapokatika 
tuelekee shambani kuangalia 
uharibifu uliojitokeza kisha 
tutoe uamuzi wa kesi iliyoku-
wapo.

“Lakini ilipiga radi kubwa 
iliyoambatana na mwanga 
mkali ikatutupa nje, isipoku-

wa wenye kesi wao walipig-
wa na kupoteza maisha papo 
hapo,”alisema. 

Malunde alisema shahidi 
Andrew Masele aliyekuwa 
upande wa Augustino alije-
ruhiwa kwa kuwa wakati huo 
alikuwa karibu na mlalami-
kaji na alitibiwa Zahanati ya 
Ilamba na sasa anaendelea 
vizuri.

Malunde alisema tukio hilo 
liliwaacha mdomo wazi kwa 
sababu baada ya radi kupiga 
liliwaua wale waliokuwa na 
mgogoro. Watu hawa walizik-
wa Jumatano.

Diwani wa Ubagwe, Rob-
ert Lushesha, alisema wakati 
tukio hilo linatokea walikuwa 
katika maziko ya mkulima 
mwingine, Safari Manjala, ali-
yejiua kwa bastola shambani 
kwake.

“Nilipata taarifa za vifo 
hivi vilivyotokana na radi la-
kini sikujua kama kulikuwa 
na kesi ya mifugo kuvamia 
shamba la mkulima kwa 
kuwa, kata yangu ni kubwa 
ina vitongoji 14,” alisema.

Mwendesha 
pikipiki akiwa 
amepakia viroba 
vya mkaa akitafu-
ta wateja katika 
eneo la Kivule ji-
jini Dar es Salaam. 
PICHA: JUMANNE 
JUMA

RC aonya abiria wanaotupa taka hovyo
Na Moshi Lusonzo

MKUU wa Mkoa wa Dar 
es Salaam, Albert Chalamila, 
ameagiza kukamatwa na 
kuwafikisha mahakamani 
abiria wa daladala watakao-
bainika kutupa uchafu nje ya 
gari.

Akizungumza jana katika 
maadhimisho ya Siku ya Maz-
ingira Duniani yaliyofanyika 
Mbagala Zakhem wilayani 
Temeke, Chalamila alisema 
ukamataji huo uhusishe pia, 
bodaboda wanaopita katika 
barabara ya mwendokasi.

Chalamila alisema 
ukamataji kwa wanaotupa 
taka hovyo    utachangia 
watu kuishi kwa kufuata she-
ria na kujifunza tabia ya ku-

penda usafi.
Alisema kuna tabia am-

bayo imezoeleka kwa abiria 
wa daladala kutupa taka nje 
ya gari na kuchangia uchafu-
zi wa mazingira .

“Utawaona watu kwenye 
daladala wanatupa uchafu 
barabarani, hili siyo sawa 
watu wa aina hii wakamatwe 
na wachukuliwe hatua ili 
wajifunze waache tabia ya 
uchafu,” alisema.

Chalamila alimwagiza 
Mkuu wa      Wilaya ya Te-
meke,  mkurugenzi na madi-
wani kuwa wakali na ku-
chukua hatua kali kulingana 
na sheria ndogo za mazingira 
za halmashauri walizozitun-
ga.

  “Tukiwaacha hawa vi-

jana waendesha bodaboda 
waendelee kutumia bara-
bara ya mwendokasi bila ya 
kuwachukulia hatua itakuwa 
tatizo, kuanzia sasa lazima 
waelewe hawaruhusiwi kupi-
ta kweye barabara hiyo,” ali-
sisitiza.

Hata hivyo, ali-
wapongeza   viongozi wa 
wilaya hiyo kwa kudumisha 
utaratibu wa usafi wa mazin-
gira muda wote na kuwataka 
wakuu wa wilaya na wakuru-
genzi wa halmashauri ndani 
ya mkoa huo kwenda kuji-
funza.

Alisema mafanikio hayo 
yametokana na viongozi 
wote na wananchi kujenga 
umoja na kuaminiana katika 
utekelezaji wa mipango yao.

Chalamila alisema katika 
ngazi ya mkoa, wanafanya 
mazungumzo na wawekezaji 
kwa ajili ya kujenga mitam-
bo ya uchakataji wa taka na 
kuwa nishati ya umeme, gesi 
na mbolea.

Mkuu wa Wilaya ya Te-
meke,   Mobhare Matinyi, 
alisema wametumia Sh. bil-
ioni 18 kwa ajili ya kubore-
sha mifereji mikubwa sita 
inayokusanya maji taka ku-
toka sehemu mbalimbali na 
kuyapeleka baharini.

Alisema suala la usafi lime-
kuwa ajenda yao kuu kwa 
kuhakikisha kila kata na mi-
taa inakuwa safi muda wote 
ili kujiandaa na mvua za El-
Nino zinazotarajiwa kuanza 
mwezi unaokuja.

Mgombea 
ubunge Mbarali 
ajinadi kwa 
ajenda GN 28
Na Halfani Chusi 

MGOMBEA wa ubunge Jimbo la 
Mbarali kupitia Chama Cha Map-
induzi (CCM),   Bahati Ndingo, 
amesema endapo atashinda ata-
shirikiana na wenzake kusukuma 
ajenda GN 28 ili kupata ufumbuzi 
na wananchi kufanya shughuli zao 
bila wasiwasi.

GN 28 ya mwaka 2008, ni tanga-
zo la serikali la namba 28 la mwaka 
huo linalowataka wananchi wa 
Mbarali       mkoani Mbeya kuto-
fanya shughuli     zozote ikiwamo 
ujenzi wa makazi na  ili kuhifa-
dhi mazingira kutokana sababu za 
kitaalamu.

Akiomba kura  wananchi wa 
Kata ya Ubaruku, katika mkutano 
wa hadhara alisema, “Mheshimiwa 
Mwenyekiti Umoja  wa Wanawake 
wa CCM (UWT), Mary Chatanda, 
shida yetu kubwa ni ardhi,” alise-
ma.

Alisema CCM imefanya kazi kub-
wa ya kuboresha maendeleo ndani 
ya Mbarali lakini, kilio cha ardhi ni-
meshafika kwa wajumbe wa Kama-
ti Kuu, Spika wa Bunge, Dk. Tulia 
Ackson na Waziri Mkuu mstaafu, 
Mizengo Pinda wakifikishe mbele 
zaidi.

  “Alikuja Pinda na Spika Tulia 
wakati tunazindua kampeni pale 
Rujewa nilimwomba, nasubiri 
majibu. Niliwaambia wamfikishie 
Mheshimiwa Rais (Samia Suluhu 
Hassan) pamoja na changamoto 
zilizopo,” alisema.

Alisema mwaka jana walizuiwa 
kulima, lakini tangazo likatoka 
watu kuendelea na ameomba wa-
toe kibali walime mapema.

Mgombea huyo alisema kuwa 
suala la GN 28 limekuwa ajenda ya 
watu fulani (bila kuwataja) ya ku-
fanya upotoshaji    huku akieleza 
kuwa, serikali imelishughulikia.

“Niwaambie wana Mbarali nime-
anza kazi hii kabla ya kunipa kura 
mniamini sitowaungusha,” alisema 
Bahati.

Mbunge wa Makete, Festo San-
ga alisema Bahati ni mtu sahihi   
kuongoza jimbo hilo, akisisitiza 
watahakikisha wanampa ushiriki-
ano wa kutosha katika utendaji 
kazi wake ikiwamo suala la GN 28.

“Tukiwa bungeni tutakuwa kama 
viungo washambuliaji. Nikiwa win-
ga nampasia Bahati akisimama aki-
zungumzia suala ardhi nitasimama 
na kumuomba Spika kutoa taarifa 
kuunga mkono anachokisema Ba-
hati.Tutaaungana katika suala hili,” 
alisema.

Chatanda aliwataka wananchi   
kumchagua mgombea huyo akim-
sifu kuwa ndiyo mtu sahihi kuziba 
nafasi ya mbunge aliyepita (Francis 
Mtega aliyefariki kwa ajali).
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Dawati la jinsia
labisha hodi DIT

Na Christina Mwakangale

MRATIBU wa Madawati ya Jinsia Taasisi 
za Elimu ya Juu na Vyuo vya Kati   Wizara 
ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na 
Makundi Maalum, Gift Msowoya, amezindua 
Dawati la Jinsia katika Taasisi ya Teknolojia 
Dar es Salaam (DIT), ili kushughulikia ukatili 
dhidi ya wanafunzi na watumishi.

Msowoya alisema dawati hilo lilizinduli-
wa hivi karibuni jijini Dar es Salaam, kwa 
lengo la kupokea taarifa kuhusiana na vi-
tendo hivyo katika taasisi hiyo.

“Mnapaswa kuwa na ofisi yenye usiri ita-
kayomfanya mtu yeyote kutoa taarifa za 
ukatili bila woga, muwe pia na namba ya 
simu ili kupokea taarifa za ukatili wakati 
wowote,” alisema Msowoya.

Alisema taasisi hiyo inapaswa kuunda   
klabu za ukatili wa jinsia ya wanafunzi ili ku-
saidia upatikanaji wa taarifa na kutolifanya 
dawati hilo kuwa la watu binafsi. Pia Aliitaka 
DIT kutenga bajeti kwa ajili ya dawati hilo 
na kutoa taarifa kila robo tatu ya mwaka.

“Dawati lisiwe kwa ajili ya kuangamiza 
watumishi na wanafunzi bali mfuate she-
ria na taratibu zilizowekwa kila mtumishi 
afanye kazi yake au masomo kwa kufuata 
taratibu.

“Utandawazi umekuwa changamoto kub-
wa kwa wanafunzi wengi kuingiwa tamaa 
na kujikuta wakifanyiwa vitendo vya uka-
tili, muwasaidie kubadili mitazamo yao wa-
sione maisha rahisi kwani mwisho wake ni 
mbaya.”

Msowoya alisisitiza kuwa dawati hilo li-
napaswa kusaidia kukinyanyua kizazi cha 
sasa ili kiweze kujitambua na kuiokoa nchi 
kufikia dira ya dunia ya maendeleo kukabili-
ana na vitendo vya ukatili. 

Naibu Mkuu wa Taasisi Taaaluma, Utafiti 
na Ushauri wa Kitaalamu DIT, Prof. Eze-
kiel Amri, alisema uzinduzi wa dawati hilo 
pamoja na uwapo wa sera, utaongeza cha-
chu na ufanisi wa taifa kukabiliana na vi-
tendo hivyo.

Prof. Amri alisema kupitia dawati hilo, 
wamelenga kutoa elimu ya ukatili wa jinsia 
kwa wafanyakazi, wanafunzi na watoa hu-
duma wa taasisi na kuendesha semina ili 
kudhibiti vitendo hivyo.

Alisema wataweka utaratibu kutoa elimu 
dhidi ya  vitendo hivyo,  kutoa takwimu, 
kuainisha matatizo na kuweka mazingira 
rafiki ya usawa wa jinsia kwa wanafunzi na 
wafanyakazi,

Mratibu wa Kitengo cha Jinsia, Mary Ki-
dima alisema ukatili wa kijinsia una tabia 
ya kujirudia, hivyo haipaswi kuvumiliwa 
na kuwataka  watu wanaofanyiwa vitendo 
hivyo watoe taarifa mapema ili kushughu-
likiwa kwa wakati. Alizitaja changamoto zi-
nazokwamisha juhudi za taasisi hiyo kufikia 
malengo  kuwa ni uelewa mdogo wa baadhi 
ya wanajamii kuhusu dawati hilo  kutokana 
na imani potofu kuwa  linalenga kutetea wa-
nawake na limekaa kiharakati.

“ Ukatili wa kijinsia unaweza kufanywa 
na yeyote mwanaume dhidi ya mwanamke 
au mwanamke dhidi ya mwanaume, ndio 
maana dawati linashughulika na   jinsia 
zote. Wahanga wengi wa ukatili wa kijinsia 
ni waoga wa kutoa taarifa na hata ushahidi 
pale inapohitajika hivyo tatizo linaendelea 
kukua bila wahusika kuchukuliwa hatua 
yoyote,” alisisitiza Kidima.

Kaulimbiu ya uzinduzi huo ni   Vunja 
Ukimya, Fichua Ukatili wa Kijinsia’ ikitoa 
wito kwa wanajamii kutofumbia macho vi-
tendo hivyo.

Watoto wanaougua sana kupimwa kisukari
Na Romana Mallya

DAKTARI wa watoto, 
Kandi Muze, amesema ka-
tika kukabiliana na matatizo 
ya kisukari aina ya kwanza 
ambacho huwapata watoto, 
umewekwa utaratibu wa ku-
wapima wanaoumwa sana 
baada ya kufikishwa vituo 
vya afya.

Akizungumza na Nipashe 
katika kambi ya siku tatu ya 
watoto na vijana wanaougua 
ugonjwa huo iliyofanyika 
Bagamoyo mkoani Pwani, 
Dk. Muze alisema takwimu 
kwa Hospitali ya Taifa 
Muhimbili (MNH) pekee 
zinaonyesha mwaka 1985 
kulikuwa na watoto 35 tu la-
kini sasa idadi imefikia 400. 
Alisema wakati kukiwa na 
ongezeko hilo changamoto 
iliyopo ni wazazi au walezi 
kuwafikisha watoto hospital-
ini    wakiwa tayari kwenye 
hali mbaya.

Katika kukabiliana na tati-
zo hilo, mtaalam huyo alise-
ma kwa sasa kuna msisitizo 

mtoto akipelekwa kituo cha 
afya kama anaumwa sana, 
lazima apimwe kisukari.

Alisema hatua hiyo im-
esaidia kuwatambua na ku-
waweka katika mfumo rasmi 
na kupata dawa na kutibiwa 
na kwa kiwango kikubwa 
kukabiliana na madhara 
ambayo sukari haijatibiwa 
muda mrefu.

Dk. Muze alisema takwimu 
kwa idadi ya watoto wenye 
kisukari aina ya kwanza 
nchini imefikia takribani 
5,000 ambao ndio waliofik-
ishwa kwenye kliniki mbal-
imbali.

Alisema kwa takwimu 
za wanaougua ugonjwa wa 
kisukari nchini imefikia watu 
500,000.

Kuhusu kambi hiyo, alise-
ma inaendeshwa chini ya 
Chama cha Kudhibiti Ma-
gonjwa yasiyo ya kuambuki-
za Tanzania (TANCDA) kwa 
lengo la kutoa elimu kwa 
watoto na vijana wanaoishi 
na kisukari aina ya kwanza, 
maarufu kama Diabetes type 

1.
Daktari huyo alisema wa-

nawapoteza watoto kwa 
sababu wakati mwingine 
wanakuwa wanatibiwa ma-
tatizo mengine bila kupima 
sukari yao ikoje.

  “Suala la umri, zamani 
tulikuwa tunaona watoto 
wameshakua wakubwa 
wapo katika umri wa balehe 
kuanzia miaka 10 mpaka 12. 
Sasa hivi mwelekeo wa walio 
chini ya umri wa miaka mita-
no kukipata upo. Tulisham-
pata mwenye umri wa wiki 
sita,” alisema.

Dk. Muze alisema mtoto 
yeyote mwenye dalili iki-
wamo kukojoa sana, kunywa 
maji mengi kuliko kawai-
da, kupungua uzito licha 
ya kwamba anakula kwa 
wingi, anatakiwa kupimwa 
ugonjwa huo.

“Kuna aina ya kisukari 
unaweza kuzaliwa nacho 
kama umepata kisukari chi-
ni ya miezi sita uwezekano 
mkubwa ni umezaliwa nayo 
na hii ni aina tofauti kidogo 

ambacho hupimwa vinasaba 
na kuna ambayo inaisha na 
nyingine ya kudumu.

“Na wakati mwingine 
hutulazimu kupeleka sam-
puli nje ya nchi kuangalia 
vinasaba. Kwa watoto wengi 
hukutwa na aina ya kwanza 
ya kisukari ambayo huitaji 
insulin,” alifafanua.

Kuhusu kambi iliyowekwa 
Bagamoyo, mbobezi huyo 
alisema imehusisha watoto 
watano wanaotoka kila klini-
ki Dar es Salaam ambapo 
pia, kuna wawakilishi waki-
wamo wazazi, wauguzi na 
madaktari.

Alisema lengo ni kuwa-
pangia watoto na wauguzi 
namna ya kuweka uwiano 
wa insulin kwa kuangalia ki-
wango cha sukari cha wakati 
huo ili kuiweka katika kiwan-
go kinachokubalika.

“Kuangalia ni kwa nam-
na gani      wanaweza kula 
chakula      wakashiba lakini 
sukari ikaendelea    kuwa 
kawaida na kuchomwa insu-
lin,” alisema.

Wazazi wadaiwa kuchangia watoto kubakwa, kulawitiwa
Na Yasmine Protace

BAADHI  ya wazazi na 
walezi wanadaiwa kuchang-
ia kukithiri ukatili  dhidi ya 
watoto kwa kuwaachia ma-
jukumu ya    kuwalea  wa-
fanyakazi wao wa ndani na 
kusababisha kubakwa na ku-
lawitiwa.

Diwani wa Viti Maalum 
Kata ya Mojohe ya Hal-
mashauri ya Jiji la Dar es 
Salaam,  Semeni Mtuka,  
aliyasema hayo juzi akizun-
gumza na Nipashe kuhusi-
ana na kukithiri kwa vitendo 
hivyo katika kata hiyo.

“Baadhi ya wazazi huondo-
ka asubuhi kurudi jioni, ma-
jukumu huwaachia dada wa 

kazi (wafanyakazi wa ndani) 
kuwalea. Unakuta mtoto ana-
fanyiwa ukatili, lakini hana 
wa kumwambia,” alisema.

Mtuka alisema baadhi ya 
watoto wanafanyiwa vitendo 
hivyo, lakini wanakaa kimya 
kwa kuwa wazazi wao hawa-
ko  karibu nao hadi wanapo-
gundulika baada ya kuhar-
ibiwa vibaya na kuathirika 
kisaikolojia. Akizungumzia 
kuhusu ukatili uliokithiri 
kwenye maeneo ya kata hiyo, 
alisema ni watoto kubakwa, 
kulawitiwa na vipigo kwa wa-
nandoa.

Alisema  katika maeneo 
hayo,  kuna nyumba nyingi 
ambazo ujenzi wake hau-
jakamilika na kutumika kwa 

ajili ya kufanyia ukatili huo 
na udhalilishaji.

Alisema katika vikao na 
Serikali ya mtaa,  wamekuwa 
wakiwatafuta wenye majen-
go hayo na kuwaomba ku-
kamilisha ujenzi wa nyumba 
zao ili kutokomeza vitendo 
hivyo.

“ Majibu yao huwa hawa-
na uwezo wa kujenga kwa 
kukosa fedha  na kusafisha 
maeneo kwa  kufyeka nyasi, 
lakini baada ya muda ziki-
ota ubakaji na ulawiti wa-
toto unaendelea kufanyika,”  
alisema.

Akizungumzia kuhusu 
michezo ya kubeti, alisema 
wamewaomba wanaoende-
sha kwenye maeneo hayo 

kuanza jioni badala ya asu-
buhi ili kudhibiti watoto.  “ 
Watoto wengine wanaiba 
Shilingi 200 ili waende 
kucheza  kamali, wengine 
ulawitiwa na kupewa pesa 
ili wacheze mchezo huo,” al-
idai.

Alisema pia kuna watoto 
wameajiriwa kufanya kazi ya 
kuchezesha michezo hiyo, 
ambao wamekuwa waki-
waruhusu wenzao wenye 
rika lao kushiriki.

Alisema katika vikao vyao 
vinavyofanyika halmashauri, 
wameomba michezo hiyo 
ipelekwe  kasino au baa am-
bako watoto hawaruhusiwi 
kuingia badala ya kwenye 
vibanda.

Vijana 
wakitumia 
usafiri wa 
baiskeli 
bila kujali 
usalama 
wao ka-
tika Bara-
bara ya 
Nyerere, 
Dar es Sa-
laam, jana. 
PICHA: 
JUMANNE 
JUMA.
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MIKUTANO ya hadhara ya vyama vya siasa 
inaendelea kutikisa maeneo mbalimbali 
nchini tangu Rais Samia Suluhu Hassan al-
ipoondoa zuio la mikutano la kutokuwapo 
kwa mikutano hiyo Januari, mwaka huu.

Hata hivyo, baada ya kuondoa zuio 
hilo lililokuwa limedumu kwa zaidi ya 
miaka mitano, kumejitokeza sintofahamu 
kutokana na baadhi ya wanasiasa kutumia 
uhuru wa kutoa maoni kwa maneno yenye 
ukakasi.

Kitendo hicho kimemfanya Rais Samia 
awakumbushe wanasiasa kuwa hakuna 
uhuru usio na mipaka, na kwamba mipaka 
si ya kisheria, hata kibinadamu na kuwataka 
wazingatie hilo.

Binafsi ninaunga mkono kauli hiyo, 
kwani siasa za kistaarabu ni moja ya misingi 
muhimu ya amani kwenye taifa lolote, hivyo 
ingekuwa ni vyema wananchi, wanasiasa na 
viongozi wakakosoana kwa staha.

Wajibizane kwa staha na penye kusifia 
au kushauri wasifie na kushauri. Jambo 
la kuzingatia liwe ni kuchunga ndimi, ili 
kuepuka siasa za majitaka ambazo zinaweza 
kusababisha watu wakachukiana.

Ni vyema wanasiasa wakavumiliana na 
kuheshimiana, huku wanachama wa vyama 
vya siasa kila mmoja aone umuhimu wa 
mwanachama mwenzake ambaye ni chama 
kingine.

Kwa njia hiyo, ninaamini itakuwa ni rahisi 
chama cha siasa kufikisha ujumbe wake 
vizuri kwa wananchi badala ya kutumia 
maneno yenye ukasisi ambayo yanaweza 
kuwakera hata wale wanaohutubiwa.

Nafasi hiyo ya kutoka kwenye kifungo 
cha zaidi ya miaka mitano, ingekuwa ni 
fursa kwa vyama vya siasa kuelezea sera ili 
kujipatia wananchama zaidi wanaoridhika 
na sera za vyama hivyo.

Iwapo vitaendelea kutumia maneno 
yenye ukakasi katika kufikisha ujumbe 
kwa wananchi, ninadhani inaweza kuwa 
vigumu kushawishi wananchi badala yake 
watakaofurahia ni wale wanaopenda lugha 
hiyo.

Chama cha siasa kujijenga kwa wanachi 
ni jambo la muhimu ili kupata wafuasi 
na wanachama wengi zaidi wa kukiunga 
mkono wakati wa uchaguzi kwa ajili ya 
kushika dola.

Njia hiyo pia inasaidia kuwafanya 
wanasiasa wote bila kujali itikadi za vyama 
vyao, kusimamia amani, mshikamano 
na umoja kwa maslahi ya taifa mapana 
ya umma wa Watanzania. Kinyume na 
hapo, itakuwa ni sawa na kufanya siasa za 
majitaka.

Suala la kutofautiana mtazamo, maoni 
na utendaji, ni jambo la kawaida, bado 
wanasiasa wanaweza kutumia lugha nzuri 
kukosoana ili hatimaye kufikia uamuzi wa 
pamoja, kwa sababu wote wanajenga nchi 
moja ambayo ni Tanzania, hivyo si vyema 
kugombania fito.

Licha yna tofauti zinazotokana na 
itikadi za vyama, bado wanasiasa ni 
Watanzania ambao kwa namna moja au 
nyingine wanahitajiana, ili kuijenga mama 
Tanzania yenye watu wanaoheshimiana na 
kuthaminiana.

Kwa wanasisa wenye kiu ya dhati ya 
kutaka kuomba ridhaa ya kuongoza nchini, 
ni vyema wakawa makini na kuchukua 
tahadhari hasa katika mipango yao, kauli 
zao na matendo yao, ili wasiwe sababu ya 
kuchochea ya kulalamikiwa kwa maneno 
yenye uakakasi wanayotoa wanapokosoa.

Ninaamini wanasiasa wote 
wameshuhudia uthubutu wa Rais Samia 
kuondoa zuio la mikutano ya hadhara ya 
vyama vya siasa ili vyama hivyo viweze 
kustawi kwa kujiongezea wanachama zaidi.

Lakini ruhusa hiyo inapotumika ndivyo 
sivyo, ninadhani sio sahihi. Rais naye 
ni binadamu kama wengine, anaweza 
kukosea, anaweza kukosolewa, ila ukosoaji 
usingefaa kutweza utu wake.

Mwenyewe ametoa ruhusa ya kukosolewa 
lengo likiwa ni kusaidia kujenga nchi, hivyo 
uhuru huo wa kutoa maoni, kushauri na 
kukosoa visingefaa kumfanya kama hafai 
mbele ya umma wa Watanzania.

Wanasiasa zingatieni 
wito huu wa Rais Samia 

 Muungwana Lazima Nilonge

Mipango madhubuti ifanyike 
kupunguza foleni barabarani 

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko. Dennis Ntaita. 0713 578284.
Mapokezi:      0745 700710
Matangazo:    0677-020701
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com

KATIKA moja ya Habari zilizobeba uzito wa juu kwenye gazeti 
hili ni kuwapo kwa hasara kubwa katika mkoa wa Dar es Salaam 
kutokana na msongamano wa magari wakati wa kwenda kwenye 
shughuli za uzalishaji na kurejea nyumbani. 

 Kamishna wa Ubia  kati ya Sekta ya Umma na Binafsi (PPP), 
David Kafulila,  alisema kutokana na hali hiyo, mkoa umekuwa 
ukipoteza wastani wa Sh. Trilioni 1.4 kwa mwaka. Alitolea mfano 
kwamba katika sehemu ya kutumia dakika 10, mtu anatumia 
dakika 50 kufika mahali anakokusudia kwenda,  jambo ambalo 
linawafanya watu wengi kuchelewa katika shughuli za uzalishaji.

Kutokana na hali hiyo, serikali imeanza kuchukua hatua mbal-
imbali ili kupunguza msongamano wa magari. 

Kuhusu mkakati wa serikali kupunguza foleni, alisema  kwa 
sasa serikali inaangalia namna ya kualika wawekezaji katika reli 
ya Dar es Salaam ili kujenga barabara za kutoa watu katikati ya 
jiji na zile zinazoingia na kutoka. Kukamilika kwa mpango huo, 
kutaokoa upotevu wa fedha.

Kauli ya Kafulila kuhusu msongamano wa magari barabarani 
hususan asubuhi na jioni si ngeni. Jambo hilo limekuwa likizun-
gumzwa mara kwa mara na hata ikaanzishwa mipango ya kupun-
guza tatizo hilo. 

Moja ya njia zilizobuniwa ni kuwapo kwa usafiri wa treni ku-
toka Stesheni hadi Mabibo na nyingine kutoka Pugu hadi Stesh-
eni, maarufu kama ‘Treni ya Mwakyembe’.  Njia nyingine ambayo 
ilianzishwa mahususi kupunguza tatizo hilo ni kuwapo kwa usa-
firi wa Mwendokasi kutoka Kimara hadi Kivukoni, Gerezani na 
Kinondoni Morocco.  

Kwa ujumla hali hiyo imesaidia kwa kiasi kupunguza tatizo la 
msongamano wa magari barabarani kwa sababu njia hizo zina-
fanya watu wasafiri kwa muda mfupi na kuwahi kwenye maeneo 
yao ya kazi pamoja na nyakati za jioni wakati wa kurejea kwenye 
makazi yao. 

Jitihada zaidi zinaendelea kwa kujenga  miundombinu ya 
mwendokasi hadi kufika maeneo ya Mbagala na Gongo la Mboto. 
Kukamilika kwa ujenzi huo kutawezesha usafiri katika maeneo 
hayo ambayo yana wakazi wengi, kuleta unafuu wa usafiri na ku-
punguza hasara inayopatikana kila mwaka. 

Ni imani kwamba miundombinu mingine ya mwendokasi 
kama itajengwa kutoka Tabata relini Mbezi Mwisho kupita Kiny-
erezi, Buguruni, Mwenge na Tegeta hadi Kinondoni Morocco, pia 
itasaidia kwa kiasi kikubwa kupunguza adha hiyo.

Hata hivyo, ni jambo la faraja kuwapo kwa taarifa kwamba seri-
kali imealika wawekezaji kwa ajili ya ujenzi wa reli ya Dar es Sa-
laam ambayo pia itasaidia kwa kiasi kikubwa kupunguza tatizo 
la msongamano wa magari na kurahisisha usafiri kwa wakazi wa 
mkoa huo. 

Pamoja na hayo, serikali kuu kwa kushirikiana na mamlaka za 
serikali za mitaa katika mkoa, inapaswa kufikiria ujenzi wa ma-
daraja ya juu kama ilivyofanyika Ubungo, TAZARA. Chuo cha 
Uhasibu na kona ya Barabara ya Nyerere na Chang’ombe ambayo 
yamerahisisha usafiri kwa wanaotumia njia hizo. Wengi wana-
kumbuka    adha walizokuwa   wanapata wananchi kutokana na 
hali ngumu      ya usafiri     katika     maeneo hayo lakini baada ya 
kuwapo kwa  miundombinu hiyo, kumekuwa na unafuu mkub-
wa. 

Kutokana na miundombinu hiyo kusaidia kupunguza adha 
hiyo, ni wakati sasa wa kuangalia namna ya kujenga madaraja na 
barabara za kupishana katika maeneo mbalimbali ya Dar es Sa-
laam pamoja na njia za pembeni ili kupunguza adha ya wananchi 
kutumia muda mwingi barabarani badala ya kujikita katika uzal-
ishaji mali, kuinua uchumi wao na kuchangia pato la taifa. 

Na Sabato 
Kasika
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Wananchi ndio wenye Katiba FIKRA MBADALA

Pascal Mayalla

MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa
(kulangwasos@
gmail.com)

Muswada wa wenza si rafiki kwa Watanzania

L
EO naendelea na makala 
elimishi kuhusu Katiba 
yetu ya mwaka 1977 kwa 
jicho la mtunga Katiba.   

Wiki iliyopita tuliishia jinsi ali-
yekuwa Mwenyekiti wa Taifa wa 
Democratic Party (DP), Mchun-
gaji Christopher Mtikila (Mungu 
amuweke mahala pema peponi) 
mwaka 1993 alifungua kesi No. 5 
ya mwaka 1993.

Mchungaji Mtikila alifanya 
juhudi kubwa kukipinga ki-
fungu hiki na Mahakama Kuu 
kupitia kwa Jaji Kahwa Lugak-
ingira (Mungu amweke mahala 
pema peponi), ikatamka wazi 
na bayana kuwa kipengele hi-
cho ni batili na kinakiuka katiba 
ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ( JMT) ya mwaka 1977, 
hivyo kifutwe na kutoa haki kwa 
kila Mtanzania kuwa na haki ya 
kushiriki kugombea uongozi 
wowote ndani ya nchi.

Baada tu ya Mtikila kushinda 
kesi, serikali ilifanya mambo 
mawili makubwa ya ajabu! 
Kwanza ilikata rufani. Hivi kwa 
uamuzi kama huu, serikali ilika-

ta rufani kwa maslahi ya nani?
Wiki iliyopita nilisema ile 

Ibara ya 64(5) inayotamka 
Katiba ni sheria mama, sheria 
nyingine yoyote inayokwenda 
kinyume cha Katiba ni batili, al-
iyebatilisha sheria batili ni kat-
iba yenyewe na si Mahakama! 
Kazi ya Mahakama ni kutamka 
tu huo ubatili na  baada ya 
tamko hilo, sheria hiyo inaku-
wa tayari ni imebatilika. Un-
awezaje  kukata rufani kwa kitu 
kilichobatilishwa na Katiba?. 
Kiukweli kabisa hili ni jambo la 
ajabu sana.

Jambo la pili la ajabu sana 
na kubwa ya mwaka ni serikali 
yetu ilipeleka bungeni kwa hati 
ya dharura, Sheria Na. 34 ya 
mwaka 1994, kufanya mareke-
bisho ya nane ya Katiba ya JMT 
na kukichomeka kipengele 
hicho ndani ya katiba, hivyo 
kuibatilisha ile hukumu ya Jaji 
Lugakingira! Hapa ndipo hoja 
inapoanzia katika siasa zetu 
kwa serikali kufanya kazi kwa 
maslahi ya kisiasa ya watu fu-
lani na chama fulani, hivyo ku-
poteza haki ya wengi kwa ajili 
ya kuwanufaisha wachache..

Hiki kilichofanyika, mimi 
nakiita ni kitendo cha kihuni! 
Watanzania tulifanyiwa uhuni 
na serikali yetu kwa kuinajisi 
Katiba yetu. Kitu  kimeelezwa 
ni kinyume cha Katiba, kina-
toa haki zilizotolewa na Katiba, 
halafu serikali hiyo hiyo inakuja 
kuihalalisha haramu hiyo kwa 
kuiingiza rasmi kwenye Katiba!

Mchungaji Mtikila, licha ya 
kuwa ni mwanasiasa, alikuwa 

ni mtu wa Mungu kiukweli ka-
bisa kwa sababu hakukubali 
kabisa Katiba yetu inajisiwe, 
hivyo akafungua kesi nyingine 
No. 10 ya mwaka 2009 kupinga 
marekebisho hayo ya nane ya 
Katiba na kuyaita ni ubatili.

Katika kesi hiyo, Mchungaji 
Mtikila aliomba mambo mawili 
makuu ambayo ni;- 

*Mahakama itamke ibara 39 
na 67 za katiba zilizorekebi-
shwa na marekebisho ya 8 kwa 
Sheria Na.  34 ya mwaka 1994 ni 
batili na kinyume cha Katiba.

*Kutamka wazi kuwa kila 
Mtanzania ana haki ya kugom-
bea kwa mujibu wa Ibara ya 
21 ya Katiba bila kulazimishwa 
kudhaminiwa na chama cha 
siasa, hivyo mtu anaweza ku-
gombea kama mgombea bin-
afsi.

Mahakama Kuu chini ya ma-
jaji watatu (majaji watatu kishe-
ria inaitwa Half Bench)   Jaji 
Amir Manento, Salum Masati na 
Thomas Mihayo, wakayakubali 
mambo yote mawili ya Mchun-
gaji Mtikila na kumpa ushindi 
tena kwa kutamka marekebi-
sho hayo ya 8 ya katiba ni batili.

Serikali  yetu ya wakati huo, 
ilikata tena rufani na safari hii 
Mahakama Kuu ikakaa ‘Full 
Bench’ ya majaji saba chini ya 
aliyekuwa Jaji Mkuu Agustino 
Ramadhani, akisaidiwa na ma-
jaji Eusebia Munuo, January 
Msoffe,  Natalia Kimaro, Kas-
sim Mbarouk, Benard Luanda 
na Sauda Mjasir. Jopo hilo la 
majaji, Juni 17, 2010 lilitoa hu-
kumu ya ajabu kabisa kutokea 

Tanzania.
Mahakama ya Rufani katika 

suala hilo haikuwa peke yake 
bali iliwaita mabingwa wa-
bobezi na wabobevu wa sheria 
na Katiba kuisaidia. Hawa  wa-
naitwa marafiki wa mahakama, 
kwa Kiingereza ni ‘friends of 
the court’, kisheria wanaitwa 
‘Amicus Curiae’, ambao ni Oth-
man Masoud Othman, Prof. 
Palamagamba Kabudi na Prof. 
Jwan Mwaikusa (Mungu aiweke 
roho yake mahali pema pepo-
ni).

Uamuzi wa Mahakama ya 
Rufani uliamua kitu cha ajabu 
sana na hapa nanukuu:  “So as 
to let the will of the people pre-
vail as to whether or not such 
(independent) candidates are 
suitable. We are definite that 
the courts are not the custo-
dian of the will of the people. 
That is the property of elected 
Members of Parliament.”

Kwa ujumla hii ni kauli ya aja-
bu sana kutolewa na mahaka-
ma yetu kwenye jambo zito na 
muhimu kama hili. Kitendo cha 
Mahakama kujivua jukumu la 
kuwa ‘the custodian of the will 
of the people’ ni kitendo cha 
ajabu na kushangaza.

 Kama Katiba imetoa haki 
fulani, kitendo cha Bunge ku-
tunga sheria ya ajabu kabisa 
kuifuta haki hiyo, kinyume cha 
Katiba ni mhimili wa Bunge ku-
jiinua juu ya Katiba. 

Kitendo  cha Mahakama ku-
tamka haiwezi kuliingilia Bunge 
lililovunja Katiba, ni kutotimiza 
majukumu yake ya kimhimili 

kilamilifu kwa kutotimiza ju-
kumu la ‘checks and balances’

Mahakama ya Rufani ikaamua 
kuwa Mahakama haina mam-
laka ya kuliingilia Bunge, katika 
vipengele vya Katiba, kumaani-
sha kwa vile marekebisho hayo 
ya 8 yamefanywa na Bunge, 
hivyo ni Bunge ndilo lireke-
bishe kipengele hicho! Kwa 
maoni yangu, uamuzi huu si 
utii wa mhimili wa Mahakama 
kwa mhimili Bunge, bali huu ni 
ukondoo wa hali ya juu. Sheria  
batili bado imo kwenye sheria 
zetu na kipengele batili   hi-
cho bado kimo ndani ya Katiba 
yetu.

Uchaguzi wa mwaka 2015 
ukalithibitisha hili, kumbe baa-
dhi ya majaji wetu ni makada!, 
Jaji Mkuu Mstaafu aliyeongo-
za jopo hilo, alichukua fomu 
kugombea urais. Baadhi ya 
wale marafiki wa mahakama, 
tunawajua na tunawaona na 
ukada wao. Unategemea nini 
kama sheria za nchi hii zitafin-
yangwa finyangwa kwa manu-
faa ya wachache? 

Katiba ilisema kila Mtanzania 
ana haki ya kushiriki uongozi.  
Hili sharti la kudhaminiwa na 
chama lilitoka wapi  na kwa 
kwa nini watu walazimishwe 
kuwa wanachama wa vyama 
ili wadhaminiwe, ndipo wag-
ombea?. Kama mtu ana uwezo 
wa kuwatumikia wananchi wa 
eneo lake na kuwaletea maen-
deleo bila kupitia chama cho-
chote, kwa nini azuiwe?

0754 270403

K
UNA mtu nilimsikia 
siku moja akisema 
hakika Watanzania 
tutafika mbinguni 

tumechoka kisawasawa. Nil-
ipomwuliza kisa nini, aka-
niambia ni mambo yanayotu-
songa kila kukicha.

Akaanza na suala la mka-
taba wa serikali ya Tanzania 
na Dubai kuhusu kampuni ya 
Dubai Port World kwamba 
umewagawa wananchi pande 
mbili na hata kujenga ubaguzi 
miongoni mwao.

Iko kambi ambayo imeshikil-
ia kuwa mkataba ni mzuri na 
una nia njema ya kuijenga nchi 
kupitia uwekezaji bandarini la-
kini wako wanaoupinga wak-
idai kuwa wanakuja kumilik-
ishwa raslimali za nchi hii na 

sisi kubaki watupu.
Akasema watu wamebis-

hana na kujadiliana wee na 
hatimaye kuishia kugawanyika 
na kujengeana chuki, huku 
wanaokuja kuwekeza wakikaa  
kimya na kuangalia vita vya 
panzi.

Lakini kabla hili halijai-
sha huku kukiwa na mjadala 
mwingine kuhusu Katiba 
mpya, akaibuka kigogo mmoja 
wa Serikali, akasema Katiba 
haiwezi kupatikana bila kwan-
za Watanzania kupata elimu ya 
miaka mitatu.

Mwananchi mmoja akatoa 
macho aliposikia hayo, akaji-
uliza Watanzania hao watae-
limishwa vipi kwa miaka mita-
tu kana kwamba huko nyuma 
hakukuwahi kuwa na elimu ya 
Katiba chini ya Mzee Joseph 
Warioba?

Akahoji tena, hivi kama Wa-
tanzania walishindwa kuijua 
Katiba kwa miaka zaidi ya 60, 
leo hiyo miaka mitatu watai-
jua kwa walimu wapi ambao 
hatukuwa nao nchini kwa kip-
indi chote hicho?

Kabla upepo wa mabishano 
ya mkataba na Katiba haujatu-
lia, sasa umekuja muswada 
mwingine wa kutaka wake na 
waume wa viongozi wakuu 
wastaafu wa nchi, eti nao 
walipwe mafao ya kustaafu ya-
nayotokana na ajira za wenzi 
wao hao!

Hivi sasa mjadala umehamia 
huko, vichwa vitauma mpaka 
tukome kwa kweli. Muswada 
unapendekeza mwenza wa 
Rais mstaafu aibuke na asil-
imia 25 ya jumla ya mshahara 
wa mwenzake alipokuwa ka-
zini, familia ya Rais mstaafu 
kila mwezi ipate asilimia 60 
ya mshahara wa Rais aliye ma-
darakani. Hivi jamani hebu tui-
angalie Tanzania, nchi masikini 
yenye mafukara wengi na watu 
wachache wenye ukwasi ku-
furu. Badala ya kuangalia watu 
wenye hali duni wakainuliwa, 
tunataka kutumia falsafa ya 
mwenye nacho aongezwe na 
asiye nacho anyang’anywe hata 
kidogo alichonacho. Kweli?

Hivi mke au mume wa Rais, 
Makamu wa Rais au Waziri 
Mkuu anaishi maisha magumu 
kiasi cha mumewe au mkewe 
akistaafu basi alipwe naye ma-
fao jamani? Hivi tunamwan-
galia mama au baba wa kijijini 
mwenye maisha yaliyosawajika 
kweli?

Huku ni sawa na kutaka 
kubeza wananchi wa vijijini, 
kwamba hawana maana yoy-
ote na kwamba ni bora wafe na 
umasikini wao, lakini wakien-
delea kuzalisha kwa maslahi 
ya matajiri na viongozi walioko 
mijini.

Tulidhani Serikali ingekuwa 
na muswada wa kuangalia 
masikini na vijana wasio na 

ajira wanasaidiwaje, kuliko ku-
taka kuwaongeza ulaji viongozi 
na familia zao. Na pengine haya 
ndiyo hufanya watu kutaka ku-
uana wakiwania nafasi za juu 
za uteuzi au uchaguzi.

Itashangaza sana kuona 
wabunge wakiupitisha muswa-
da huu kuwa sheria, eti itumike 
kwa ajili ya kunufaisha wake 
na waume wa viongozi ambao 
kwa sasa wanapokea misha-
hara minono na marupurupu, 
achilia mbali vyombo na wa-
tumishi, vinavyowawezesha 
kuweka akiba watakayokula 
na kuhudumiwa vizuri mpaka 
kifo. Hivi sasa mathalan, vijana 
wengi wanamaliza masomo 
yao ya juu hata vyuo vikuu, 
wanaranda mitaani na shahada 
zao, wakisaka ajira huku waki-
pigwa na siasa za ‘jiajirini’, bila 
hata kuwa na mitaji, kumbe mi-
taji inapangwa kupewa wake 
na waume wa viongozi wastaa-
fu. Hii ikipita, kidogo kidogo 
tutasikia hata wajane na wa-
gane wa wabunge nao wanas-
tahili walipwe mafao mpaka 
kufa, kutokana na mchango wa 
waume au wake zao walipoku-
wa wabunge.

Na ikipita ya aina hii, bila 
shaka sasa kugombea ubunge 
itakuwa vita kwani itakuwa 
tayari inajulikana tu, kuwa niki-
sha kuwa mke au mume, mjane 
au mgane wa Rais, Makamu wa 
Rais, Waziri Mkuu, Waziri na 

Mbunge, mafao yatanihusu.
Uzuri wa Watanzania ni watu 

rahim, haya yote yatapita, 
kwani wamezoea kumwachia 
Mungu awaamulie huku 
wakiendelea kuumia, Dipi-
welidi itakuja itafanya yake, 
Katiba itakuja lakini baada ya 
kuisomea miaka mitatu kama 
shahada na mafao ya wenza wa 
vigogo yatakuja.

Tufikirie Watanzania masi-
kini wanaoteseka na watoto 
wao, badala ya kujitafakari sisi 
wenyewe hususan wakubwa na 
kujirundikia mapesa ambayo 
hata hatutayatumia kwa raha, 
kwani yatakuwa yanalaaniwa 
na vilio vya masikini wa nchi 
hii. Tumeshindwa kupambana 
na maadui wa msingi, ujinga, 
umasikini na maradhi sasa tu-
napambana na wananchi wetu 
wenyewe kwa kujifikiria na ku-
jipendelea bila sababu yoyote, 
huku tukijua baadhi ya wenza 
waliwekeza wakati wenza wao 
wakiwa kileleni na uwekezaji 
wao bado upo. Sasa tunataka 
kuwaongeza nini na kwa saba-
bu ipi?

Huu muswada uachwe tutat-
ue matatizo ya wananchi wetu 
kwanza, na kama kutakuwa na 
salio la fedha basi tuzigawane 
Watanzania wote kama tu-
livyotaka kugawiwa zile Toyota 
Noah zilizoyeyuka na makini-
kia! Lazima tufike mbinguni 
hoi kabisa. Alamsiki!
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Mbaroni 
madai 
kumtoa
mwanafunzi 
ujauzito

Mstaafu adaiwa kuuawa na mpangaji akidai kodi 
Na Steven William, MUHEZA

MKAZI wa Michungwani, 
Muheza mkoani Tanga, John 
Hiza,   anadaiwa kufariki dunia 
baada ya kupigwa kichwani na 
kufa na mpangaji wake,   John 
Mwangowela, wakati akidai 
kodi katika nyumba yake. 

Hiza (71) ambaye ni ofi-
sa mstaafu wa kitengo cha 
maabara katika Taasisi ya Utafi-
ti wa Magonjwa ya Binadam 
(NIMR) Kituo cha Muheza, ali-
fariki dunia Jumatano wiki hii  
nyumbani kwake katika mtaa   
wa Sige Gesti , Michungwani ka-
tika kitongoji cha Genge wilay-
ani hapa. 

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Tanga,  Almachius Mchunguzi, 

alisema juzi  kuwa Hiza  alikuwa 
anamdai mpangaji wake kodi ya 
miezi mitatu.

 Alisema baada ya kufika  
nyumbani alimtaka mpangaji 
kumlipa kodi ya pango, ndipo 
ugomvi ulipoanza na Mwan-
gowela kumpiga hatimaye kum-
sababishia kifo.

Alisema mwenye nyumba na 
mpangaji wake baada ya kurudi 
nyumbani  jioni kutoka katika 
matembezi yao eneo la Genge, 
walianza kuzozana kuhusu 
kodi na nyumba aliamua kutia 
gundi           kali (super glue) 
kufuri ili      mpangaji asiingie 
ndani kwa kuwa anamdai kodi 
ya pango. 

Kutokana na kitendo hicho, 
kamanda alisema mpangaji 

huyo alionyesha kukerwa na 
hatimaye kumshushia kipigo 
mwenye     nyumba kichwani 
kwa kutumia gongo la mti na 
jiwe, hivyo kumsababishia mau-
ti.

Jirani wa eneo hilo, Ally Mo-
hamed, alisema mtuhumiwa 
huyo alitekeleza mauaji hayo 
ya mwenye nyumba wake ma-
jira ya saa 1:00 usiku kwa kum-
piga na gongo la mti na jiwe 
kichwani kisha kuanguka na 
kupoteza maisha. 

Alisema baada ya mpangaji 
huyo kufanya tukio hilo, alita-
ka      kutoroka ndipo mpangaji       
wa        chumba cha, Pili Saidi, 
alipopiga        kelele na majirani 
wakiwamo watu wa usalama,  
walifika na kumkamata kisha  

kumfikisha kituo   kikuu cha 
polisi cha Muheza mjini. 

Kwa sasa, mtuhumiwa ana-
shikiliwa katika kituo cha 
polisi cha   Mang’enya wilayani 
Muheza kwa mahojiano zaidi 
kabla yah atua zingine za kishe-
ria kuchukuliwa.

Mke wa marehemu, Theresia 
Francis, alisema ameishi mai-
sha ya ndoa na mume wake 
huyo na kubarikiwa kuwa na 
watoto sita.

 Elia Mdimu,  ambae ni  ndu-
gu wa karibu wa marehemu, 
alisema mazishi ya ndugu yake 
huyo yalitarajiwa kufanyika 
jana katika kijiji cha Bombani 
baada ya shughuli za kuuaga 
mwili kukamilika huko Michun-
gwani, Muheza.

Na Marco Maduhu,         
SHINYANGA

JESHI la Polisi mkoani 
hapa, linamshikilia muuza 
duka la dawa za binadamu, 
Pendo Maduhu, Mkazi wa 
Lyabukande  kwa tuhuma za 
kumtoa ujauzito mwanafunzi 
wa kidato cha nne kwa ku-
tumia vidonge na kuhatarisha 
maisha yake.

Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Shinyanga, Janeth Ma-
gomi, alisema juzi kuwa pia 
wanamshikilia mwanaume 
anayedaiwa kumpa ujauzito 
mwanafunzi huyo, Nzengo 
Madulu.

Kamanda Magomi alisema 
kuwa muuza duka huyo ana-
daiwa kumtoa ujauzito mwa-
nafunzi huyo   Septemba 12, 
mwaka huu majira ya saa nne 
usiku.

Alisema mwanafunzi huyo 
ambaye ( jina lake limehifa-
dhiwa) baada ya hali yake 
kuwa mbaya alikimbizwa 
katika  Hospitali ya Rufani   
Mkoa wa Shinyanga na kwam-
ba   anaendelea kupatiwa 
matibabu chini ya ulinzi wa 
Polisi.

“Jeshi la Polisi mkoani Shin-
yanga tunamshikilia muuza 
duka la dawa za binadamu, 
Pendo Maduhu na mtia mim-
ba Nzengo Madulu, wakazi wa 
Lyabukande wilayani Shin-
yanga, baada ya kuhatarisha 
maisha ya mwanafunzi, mmo-
ja akituhumiwa kumpatia 
ujauzito na mwingine kum-
tolea na kuhatarisha maisha 
yake,”alisema Magomi.

  Alisema baada ya mwa-
nafunzi kumeza dawa hizo za 
kutoa mimba ( jina la dawa li-
nahifadhiwa), alijisikia kwen-
da haja na alipofika chooni 
alitoa mtoto ambaye hajaka-
milika.

  Alisema upelelezi utaka-
pokamilika watuhumiwa hao 
watafikishwa mahakamani 
kujibu mashtaka yanayowak-
abili.

Alitoa wito kwa wanafunzi 
kuacha kujiinguiza   kwenye 
mahusiano ya mapenzi waki-
wa katika umri mdogo  badala 
yake wasome na kutumiza 
ndoto zao. 

 Pia aliwaomba viongozi wa 
dini na mashirika mbalimbali 
mkoani hapa ndelee kutoa 
elimu ya kupinga kuendelea 
kutoa elimu dhidi ya vitendo 
vya ukatili wa kijinsia kwa 
kushirikiana na jeshi hilo ili 
watoto wa kike wabaki kuwa 
salama, wasome na kutimiza 
malengo yao.

Naibu Waziri Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora,  Ridhiwani Kikwete, akiburudika  na baa-
dhi ya walengwa wa Mpango wa Kunusuru Kaya Maskini na wananchi wa Mtaa wa Mbiti Kata ya Mhanga, Bariadi mkoani 
Simiyu baada ya kukagua nyumba ya mtumishi ya zahanati ya Mbiti iliyojengwa kwa fedha za Mfuko wa Maendeleo ya 
Jamii (TASAF) juzi.PICHA:MPIGAPICHA WETU

Kikwete akunwa utekelezaji miradi TASAF
Na Lusungu Helela, BARIADI

NAIBU Waziri Ofisi ya Rais 
Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora, Ridhi-
wani Kikwete, ameeleza kuri-
dhishwa na utekelezaji wa mi-
radi mbalimbali ya Mfuko wa 
Maendeleo ya Jamii (TASAF) 
mkoani Simiyu.

Kutokana na kuridhishwa 
huko, amezitaka halmashauri 
zote nchini zinazotekeleza mi-
radi ya maendeleo hususani 
kwenye sekta ya huduma za 
jamii, kujifunza kutoka mkoa 
wa Simiyu ambako kuna ma-
fanikio makubwa.

Naibu Waziri Kikwete amey-
asema hayo juzi mjini hapa 
baada ya kupokea ripoti ya 
utelekezaji wa miradi ya TASAF 
katika mkoa wa Simiyu ambao 

pia ni miongoni mwa mikoa 
mitano inayotekeleza kwa ma-
jaribio miradi ya kupunguza 
umaskini awamu ya nne (TPRP 
IV).

“Simiyu   ni moja ya mikoa 
ya mfano kwa   utekelezaji na 
usimamizi mzuri wa miradi ya 
TASAF. Nimeridhishwa  sana 
na hatua kubwa iliyopigwa ka-
tika utelekezaji wa shughuli hizi 
ambazo zina lengo  la kuondoa 
umaskini na kurahisisha upati-
kanaji wa huduma za kijamii,” 
alisema.

Aidha, Kikwete alisisiti-
za umuhimu wa   waratibu 
na   wasimamizi wa miradi ya 
TASAF kuendelea na ufuatil-
iaji wa karibu wakati wote wa 
utekelezaji ili kuhakikisha mi-
radi yote inaendana na thamani 
ya fedha iliyotolewa.

Katika hatua nyingine, Kik-
wete alisema serikali kupitia 
TASAF imesitisha uhawilishaji 
fedha kwa walengwa kwa njia 
ya mitandao ya simu na badala 
yake kazi hiyo itafanyika kwa 
njia ya benki au mlengwa ku-
pewa fedha mkononi.

“Kumekuwa na changamoto 
kadhaa kwenye uhawilishaji 
fedha kwa njia ya simu,. Ili  kue-
pukana na changamoto hizo 
kwa sasa, walengwa watapokea 
fedha hizo kwa njia ya benki 
au kuchukua moja kwa moja,” 
alisema.

Awali, akiwasilisha taarifa ya 
utekelezaji wa   miradi ya TAS-
AF   kwa niaba ya Katibu   Ta-
wala wa Mkoa, Prisca Kayombo, 
Mratibu wa TASAF wa Mkoa,   
Nyasilu Ndulu, alisema Sh. bil-
ioni 9.24 zimepokewa kwa ajili 

utekelezaji wa miradi hiyo.
“Hadi sasa kaisi cha Sh. bil-

ioni6.03 sawa na asilimia 65 ya 
fedha zilizopoewa zimeshatu-
mika katika ujenzi wa miradi 
mbalimbali kama ya afya na 
elimu,” alisema.

Katika sekta ya afya, TASAF 
imewezesha kujengwa kwa za-
hanati tisa, Nyumba 14, majen-
go ya wagonjwa wa nje (OPD) 
mawili, jengo la upasuaji moja, 
jengo la kuhifadhia maiti , wodi 
za mama na mtoto tano na 
maabara moja.

“Kwa upande wa sekta ya 
elimu tumejenga vyumba 60 
vya madarasa, ofisi 27 za wal-
imu, matundu ya vyoo 186, 
maktaba moja, nyumba za wal-
imu nne, majengo ya utawala 
manne, vyumba vya maabara 
vinane na mabweni 11,” alisema.
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PAKA RANGI

M
TOTO Peter alikuwa akimsaidia mama yake kum-
wagilia maji maua katika bustani iliyopo mbele ya 
nyumba yao.

Wakati wakiendelea kumwagilia maji Peter alimuuliza 
mama yake kuhusu tabia ya nyuki kupenda maua.

Peter: Eti mama kila kwenye maua kuna nyuki?
Mama: Ndio mwanangu, ni lazima nyuki watakuwa 

karibu na maua?
Juma: Kwani kila ua lina nyuki wake? Mbona mwal-

imu alituambia kila nyuki hufuata ua lake?
Mama: Hapana huo ni msemo unaomaanisha kila zuri 

linatokana na chanzo chake.

SWALI
Taja matumizi tofauti ya chakula aina ya karanga
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K
ARIBU tena msomaji leo 
tuangaze kidogo anga la 
mahausigeli wetu. Ni 
wafanyakazi muhimu 

lakini pia yafaa kuweka tahadha-
ri kubwa kwani baadhi yao ni ha-
tari, wachunguzwe kabla ya ajira.

Wako ambao ukiwaona mara 
ya kwanza utafarijika sana 
kwamba umepata lakini kumbe 
baada ya kipindi kifupi umepati-
kana. Utawaona watulivu, wany-
enyekevu na lafudhi nzuri kwa 
maneno watamkayo midomoni 
kumbe ndani yake ni sumu ya 
mamba.

Naam. Wako baadhi ya wa-
somaji wa safu hii wana shuhuda 
nyingi kuhusu wafanyakazi hawa 
wa ndani. Yuko jamaa yangu 
mmoja alinisimulia yaliyomsibu 
baada ya kumkaribisha nyumba-
ni msichana aliyeletewa bila ku-
jua kuwa ni mke mwenzie. Iliku-
waje? Akasimulia kupitia ujumbe 
mfupi wa simu ya kiganjani.

“Anti, hawa mahausigeli wa 
kuletewa ni balaa tupu. Hu-
wezi kuamini mimi hausigeli 
kaninyang’anya mume hivi hivi 

natizama kwa macho. Hii mambo 
ya kuletewa achana nayo kabisa. 
Binti huyo aliniongopea mama 
yake alishakufa, hivyo mama wa 
kambo akawa anamnyanyasa. Eti 
kwao ni Singida lakini nimekuja 
kugundua ni Mmbulu kutoka 
Karatu huko Arusha. Nawashauri 
wenzangu wasipende kuletewa 
msichana bila kujua anakotoka.

Mwenzenu nimeachiwa wa-
toto wawili na ni mume wa ndoa. 
Nasikia ameshazaa naye (naom-
ba jina langu lisitajwe)”.

Mpenzi msomaji, nilipomwuli-
za kama mumewe alisharejea 
kuona watoto akajibu: “Alihama 
kabisa na huu ni mwaka wa tano. 
Kuna siku alikuja kusalimia wato-
to lakini hakulala kwangu alifikia 
gesti. Hata matumizi hakuna.

Naamini mwisho wa ubaya 
ni aibu. Mungu yupo nimem-
womba wakati wote anitetee. 
Nilishamuomba talaka hakunipa 
ananipiga kalenda tu”, anamaliza 
ujumbe wake.

Mpenzi msomaji, bila shaka 
umemsikia mwenzetu huyu. 
Mchezo huu wa baadhi ya 

kinababa kuwageukia ma-
hausigeli upo sana katika familia 
zetu. Kama hausigeli hakuvunja 
ndoa, basi anakuwa nyumba 
ndogo ya baba mwenye nyumba.

Baba wengine bila aibu wame-
wanunulia viwanja na kuwajen-
gea au kuwanunulia nyumba 
kabisa. Uroho huu wa baadhi ya 
wanaume ni tatizo kubwa sana 
japo wanaokumbana na dhaha-
ma hii hugumia maumivu rohoni 
bila kupiga kelele.

Kinamama wengine huamua 
kuwa wapole wakihofia kupoteza 
hadhi zao za ndoa na kufikiria 
jinsi ya kuanza tena maisha en-
dapo wanazihama nyumba zao 
za ndoa, wanashindwa na kuvu-
milia. Hongera sana kwao!

Kinababa wengi wanaodang-
anywa na penzi la wizi iwe kwa 
mahausigeli au kwa wanawake 
wa nje ya ndoa, wengi wamejiku-
ta katika dhiki baada ya ile raha 
aliyoikimbilia kuchujika kama tui 
la nazi na kuanza tena kutamani 
penzi la kwanza.

Wapo waliokimbilia nje na 
mchecheto ulipoisha wakazi-

tamani tena nyumba zao. Baadhi 
hurudi kwa aibu, wengine hufia 
huko huko baada ya kuvuruga 
kabisa boma, ikiwemo kuhami-
sha mali ambazo baadaye ziliy-
eyuka kama theluji.

Kinababa hawa wanaozipiga 
kisogo ndoa zao, yawezekana 
siyo kwa makusudi bali roho asi 
zinazowashambulia. Lakini wen-
gine ni kukosa walichotarajia ku-
toka kwa wake zao.

Wakati wa mahusiano, wengi 
hawajuani kwa undani. Lakini 
baada ya ndoa, ndipo tabia nyin-
gi hujifunua kati yao. Mfano baba 
alikuwa mnywaji kiasi lakini sasa 
ni mlevi wa kutupwa.

Alikuwa anamwamini mkewe 
akimwachia fedha za matumizi 
nyumbani lakini baada ya familia 
kuongezeka, anaanza ubahili.

Baba alizoea arudipo kazini 
mama kama yupo ndiye anay-
empokea, humpa pole na pia 
kumwandalia chakula, maji ya 
kuoga na hata chumbani. Alizoea 
kuandaliwa nguo za kazini na 
kadhalika. Lakini kazi hizi, nyingi 
anazifanya hausigeli.

Hapa mama ameacha jukumu 
lake la msingi na kuruhusu baba 
huyu avutwe na hisia kwamba 
huyu binti ndiye anayemjali ku-
liko yeye. Sasa akianza kumko-
nyeza, naye akajibu, nani alaumi-
we? Hapa kuna tatizo kubwa.

Kinamama wengi wamesahau 
wajibu wao kwa waume zao, 
hivyo kutoa mwanya kwa waume 
kuparamia mahausigeli. Au siyo 
msomaji wangu?

Wengine ni hulka tu, baba ana-
hama nyumba na kwenda kuan-
zisha maskani mapya. Kama ziko 
kasoro wanapaswa kuzijadili ili 
wote wajirekebishe.

Hata hivyo, kwa wale kinababa 
wenye viburi vya mali, pesa ni-
waambie kwamba kusaliti ndoa 
iliyokufuta vumbi kwenye kope 
ni dhambi kubwa. Na dhambi hii 
itakuandama hasa kutokana na 
kilio cha mkeo na watoto. Kwa 
usaliti huu wengi wanaishia pa-
baya.

Wiki ijayo: Hausigeli 
anaendewa kwa mganga asi-
ache kazi! Je, una maoni au 
kisa? Ujumbe 0715268581.

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

Hausigeli alininyang’anya mume nikitizama!

KITABU cha Ujamaa kili-
chondikwa na Baba wa Taifa, Hay-
ati Mwalimu Julius Nyerere Julai, 
1968, kimeelezea kuhusu azimio la 
kukubali aina fulani ya maisha.

Mwalimu Nyerere amesema ka-
tika hali yetu  ya sasa ya uchumi 
na katika umasikini wetu, azimio 
la kukubali aina fulani ya maisha 
linaweza kuonekana kama jambo 
la vitabuni tu.

Lakini ukweli ni kwamba kuna 
baadhi ya vitendo ambavyo tut-
akataa kufanya au kuvikubali kila 
mtu binafsi au taifa zima, hata 
kama matokeo ya vitendo hivyo 
vingeleta ongezeko la uchumi na 
kutafsiri maendeleo kwa kukua.

Nikiri japo umri wangu ni mdo-
go, nimekipitia kitabu cha Ujamaa 
kwa kukisoma tena ili kujiridhisha 
na nia njema ya Mwalimu kuli-
funda taifa akiwa ameacha kitabu 
hicho kama wosia wake kwa Wa-
tanzania.

Ndiyo! Nimeanza na hoja za 
Mwalimu Nyerere baada ya   seri-
kali, kupitia kwa Naibu Waziri 
Mkuu, Doto Biteko, kukiri kwamba 
sera na sheria za ardhi za Tanzania 
ni miongoni mwa sheria bora zina-

zotambuliwa na nchi nyingi duni-
ani, kwa vile zinaelekeza  kuwapo 
ushirikishwaji wa wadau na jamii 
kwa ujumla katika masuala ya uta-
wala wa ardhi. 

Kwamba pamoja na ubora huo, 
bado maboresho ni muhimu ku-
fanyiwa sheria hizo ili kuwa bora 
zaidi na kukimbia na kasi kubwa 
ya ukuaji wa teknolojia katika du-
nia ya sasa.

Sikushangaa kabisa Naibu Wazi-
ri Mkuu Biteko, kukiri hayo wakati 
alipomwakilisha Rais Samia Su-
luhu Hassan katika kongamano 
la nne la Taasisi za Ardhi Afrika 
lililotanguliwa na ajenda ya ‘Upati-
kanaji wa Hakimiliki za Ardhi.’

Biteko amenukuliwa akisema: 
“Sisi Tanzania pamoja na ubora 
wa sera na sheria zetu,  bado kuna 
sehemu tunalegalega. Na sisi tu-
nahitaji kujifunza kwa wengine 
wenye uzoefu zaidi yetu na sisi 
tunahitaji kufundisha wengine. 
Naamini mtachukua hatua ya ku-
fanya maboresho mtakayoona 
yanahitajika.”

Maana yake ni kwamba tume-
feli katika baadhi ya mipango ya 
matumizi bora ya ardhi. Ujanja 

ujanja ni mwingi na urasimu bado 
uko ardhi.

Kumpa mwekezaji hati ya umi-
liki wa miaka 99 ili aje atusaidie ku-
zalisha kahawa kwa njia ya kisasa, 
halafu baada ya  muda mfupi ak-
abadili gia angani na kulima ndizi 
kama Wachaga, Wanyakyusa, Wa-
haya na Wasambaa ni kulikosea 
taifa letu na kukiuka makubaliano 
ya mkataba wa uwekezaji.

Licha ya kwamba viongozi wetu 
wakuu wa nchi wanafanya kazi 
iliyotukuka, bado tunataka mab-
adiliko makubwa ya sheria na sera 
za ardhi ili watu wetu wasiendelee 
kunung’unika .

Yako mambo mazuri yamefanyi-
ka na   mengine yanakuja, baada 
ya Tania kusaini mkataba na Benki 
ya Dunia (WB), wenye thamani ya 
Dola za Marekani milioni 150 kwa 
ajili ya kuboresha usalama wa mil-
ki za ardhi (Land Tenure Improve-
ment Project- LTIP).

Malengo ya jumla ya mpango 
huu ni kutoa  hati za hakimilki mil-
ioni 2.5 ifikapo mwaka 2026.

Tunataka isiwe siasa, ukiwa ni 
mradi wa kwanza   kupata fedha 
nyingi katika sekta ya ardhi kutoka 

Benki ya Dunia Kusini mwa Jang-
wa la Sahara.

Kwamba Watanzania kila mwe-
nye kipande cha ardhi hata kama 
ni kidogo, tuhakikishe anakua na 
hati miliki kwa faida yao na vizazi 
vijavyo. Changamoto nyingi za ar-
dhi zinazowakabili Tanzania na 
hata Bara la Afrika, ni zile zinazo-
tokana na mabadiliko ya sayansi 
na teknolojia pamoja na upungufu 
wa rasilimali fedha.

Kama taifa ifike mahali tuwe na 
mkakati mahususi wa waatalam 
wetu kujadili hizo changamoto 
na kuja na majibu ya namna gani 
tutafanikiwa katika hili. Bila ardhi 
hakuna maisha. Ifike mahali tuku-
bali kama taifa kuna mahali tume-
kosea.

Tuwe na mpango wa kujifanyia 
tathimini na ufuatiliaji wa maju-
kumu yetu ya kila siku ili kuleta 
matokeo chanya kwenye utendaji 
kazi wa serikali.

Tuyafanyie kazi maeneo yote 
yenye udhaifu na kuweka mi-
kakati ya kuongeza bidii zaidi kwa 
yale maeneo ambayo wamefanya 
vizuri.

Mfumo jumuishi wa ufuatiliaji 

na tathmini ya utendaji wa shu-
ghuli za serikali unaoandaliwa, 
uweke kipengele cha mrejesho 
kwa idara na taasisi zilizofanyiwa 
tahmini pamoja na kutoa mreje-
sho wa utekelezaji wa maelekezo 
ya viongozi wa juu.

Na ripoti za za tathmini na 
zifanyiwe kazi na idara husika 
ili maeneo yenye changamoto 
yawekewe mkakati wa muda mfu-
pi na mrefu wa utatuzi wa changa-
moto hizo.

  Watu wa ardhi, wafanyi-
we tathmini ya utayari (Readiness 
Assessment) ili kubaini changamo-
to na fursa walizonazo ili kuondo-
ka urasimu katika ofisi za ardhi za 
Wilaya, Ofisi na Makamishna Wa-
saidizi wa Ardhi na Msajili wa Hati.

Huko kwenye hizo ofisi, kuna 
mambo ya ajabu. Njoo kesho, kes-
ho kutwa. Kupata hati ni mlolongo 
mrefu uliojaa viashiria vya njoo na 
chochote.

Godfrey Mushi, ni Mwandishi 
Mwandamizi wa Nipashe, Kan-
da ya Kaskazini.  Anapatikana 
kwa simu namba 0715 545 490 
au barua pepe: ghandsome79@
gmail.com

Kama taifa tukubali kuna mahali tumekosea

waraka wa ndani
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Ili-
kuwa siku 

ya furaha kwa 
Said Haji Msokame na 
Zamzam Omary Juma 

baada ya kufunga pingu 
za maisha. Harusi hiyo ili-
fanyika Agosti 20 mwaka 
huu huko Mbagala Char-

ambe na kisha sherehe ya 
kuwapongeza iliandali-
wa huko Kimara Tem-

boni mkoani  Dar 
es Salaam.
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U
NAFAHAMU kuwa uvaaji wa suti unakuwa na vigezo 
muhimu ambavyo unatakiwa kuvifuata ili kukamilisha 
vazi lako.

Uvaaji wa suti ni zaidi ya kuwa mtanashati na mari-
dadi, kwani lazima kuzingatia mahali, tabia binafsi, taratibu za 
maisha na utunzaji.

Unaweza kujiangusha mwenyewe wakati unapovaa suti 
kama hujui namna ya matumizi ya vifungo hata kama umen-
unua kwa gharama kubwa.

Kuna aina mbalimbali za suti ambazo watu wanavaa, lakini 
zilizo maarufu ni zile za vifungo vitatu, viwili na kimoja.

Koti la kifungo kimoja
Suti ya aina hii inakamilika ni lazima kuvaa shati ndani la ku-

bana. Koti la kifungo kimoja au wengi wanaita ‘bleza’.
Koti la aina hii hulazimiki kufikiria kama unataka kulifunga 

au la.
Sharti lake kuu ni pale unaposimama unatakiwa kufunga ki-

fungo cha koti  na unatakiwa kuweka wazi unapokaa.
Koti la vifungo viwili
Koti la vifungo viwili linapendwa kuvaliwa na idadi kubwa ya 

wanaume kutokana na umaridadi wake.
Hata hivyo, wengi hawafahamu kwamba unapovaa vazi hili 

unatakiwa wakati umesimama ufunge kifungo cha juu pekee 
na unapokaa vifungo vyote sharti vifunguliwe.

TUELEWANE 
KWENYE SUTI
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MAPISHI
Na Mary Geofrey

Saladi ya viazi na ‘mayonnaize’
W

ENGI tumezoea 
kula saladi ya 
kawaida ya kukata 
nyanya, kitunguu, 

karoti na matango.
Familia nyingi zimekuwa ziki-

tumia saladi za aina hiyo kwa 
sababu ni rahisi kutengeneza 
na pengine hawajui namna ya 
kutengeneza nyingine.

Leo katika safu yetu ya mapi-
shi tutaelezana namna ya kuten-
geneza saladi za aina ya viazi na 
mayonnaize.

Maandalizi
Viazi    saba, maharage 

machanga ya kijani kikombe 
kimoja, karoti kikombe kimoja, 

mahindi    kikombe kimoja, 
njegere kikombe kimoja na may-
onnaise vijiko vitatu vya supu.

Kitunguu saumu vipande vi-
tatu, chumvi    kiasi na pilipili 
manga nusu kijiko cha chai.

Namna ya kutayarisha
Chemsha viazi kiasi visiive 

sana hadi kuvurugika, anza  ku-
menya na kata vipande vidogovi-
dogo na weka pembeni.

Menya vizuri karoti zako na 
uzikate vizuri vipande vidogo 
vidogo na uweke pembeni.

Chemsha maharage 
machanga, mahindi na njegere, 
vikianza kuiva weka karoti.

Weka maji ya kuchemshia 

yawe ya kiasi pembeni.
Karibu na kuiva tia karoti. Maji 

ya kuchemshia yawe ya kiasi ki-
dogo tu.

Namna ya kutengeneza
Anza kuchuna au saga kitun-

guu swaumu, changanya vizuri 
na mayonnaise, chumvi na pilip-
ili manga. Kisha mimina katika 
bakuli pamoja na mchanganyiko 
wa viazi na mboga, maharage, 
ikiwa tayari.

Saladi yako itakuwa tayari 
kwa ajili ya kuliwa na ina yoyote 
ya chakula.

Unaweza kula asubuhi, mcha-
na na jioni.

 

UREMBO
Na Mary Geofrey

Kunywa juisi ya Tende na Maziwa
Kwa mwanamke jasiri
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K
ILA mwanamke mwenye haiba ya 
kike anatamani kuwa mrembo na 
kuonekana mwenye mvuto kwa 
watu wanaomzunguka.

Urembo  wa asili ni salama zaidi kwa kila 
mwanamke ili udumu na usichuje.

Kupitia safu hii, tutakum-
bushana mambo 

m u h i m u 

ya kuzingatia ili kuendelea kudumisha urem-
bo wa mwanamke.

Moisturize Daima
Mwanamke ambaye anajua thamani 

ya urembo wake ana fahamu umuhimu wa 
kulainisha ngozi yake.

Ifanye kuwa tabia yako mpya baada ya ku-
toka ku oga upake moisturizer yako.

Ukitumia mafuta haya uwe na uhakika ngo-
zi yako itakuwa laini, ya asili na yenye 

mvuto wakati wote bila kuchuja.

Kulala muda wa kutosha
Mara tu unapojua kuwa 

una siku au tukio kubwa lin-
alokaribia, ratibu usingizi wa 

mrembo wako.
Kila binadamu anatakiwa 

kutumia saa 8 kila siku kwa 
ajili ya kupumzisha mwili wake, 

sasa ukilala muda pungufu kwa 
muda mrefu ngozi yako itachuja 

na kukosa mvuto.
Kulala kwa muda mrefu kuna-

fanya ngozi inang’aa, nywele zina-
pata afya, kuonekana bora na kila 

kinachotegemea usingizi kinastawi 
kwenye mwili wako.

Ng’oa nyusi zako
Ikiwa unataka kuhakikisha kuwa un-

aonekana mrembo kiasili basi hakikisha 
unang’oa nyusi zako mara kwa mara.

Kuwa na nyusi kamili kutakufanya uso 
wako wote uonekane mzuri na kuondoa 

zile ambazo zimechoka na wakati mwing-
ine kuingia hadi machoni

 

VIDOKEZO MUHIMU
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

D
IRISHA ni moja  ya  vitu vinavy-
ochangia kung`arisha nyumba. La-
kini ili dirisha liendelee kuwa bora 
na kung`arisha nyumba, lazima 

lisafishwe.
Endapo hutaweka kipaumbele katika 

jambo hilo, usishangae kuona mvuto wa 
nyumba yako unaanza kufifia kidogo kidogo 
na mwisho wake ukaichukia nyumba kabisa.

Usafishaji wa dirisha ni lazima uwe na 
muda maalum ambao hakuna jua kali. Hiyo  
ni kwa sababu unaposafisha wakati wa jua 
kali, maji unayomiminia katika dirisha lako, 
hukaushwa hata kabla ya kupitisha  
sponji, hivyo itakuchukulia muda mwingi 
na pia haliwezi kung`aa vizuri na huacha 
ukungu.

Wakati unasafisha unatakiwa uwe pia na 
dawa maalum au kama unatumia maji si 
vibaya ukadondoshea kidogo vitone hata vi-
wili vya maji maalumu yenye mchanganyiko 
wa limao, maarufu kama ‘vinegar’.

Baada ya hapo unalowanisha sponji yako 
au kitambaa laini kwa kuchovya kwenye 
maji hayo na kuanza kusafisha katika diri-
sha lako.

Hakikisha unasafisha kuanzia juu kushuka 
chini, ili uchafu wote utiririkie huko kwa 
sababu kufanya hivyo kutakuhakikishia 
kuwa hakuna uchafu utakaodondokea kwe-
nye sehemu ambayo umeshasafisha tayari.

 Kama eneo la dirisha unalotaka kusafi-
sha ni chafu sana au kuna vumbi jingi au 
utando wa buibui, futa kwanza kwa kitam-
baa kikavu kabla ya kusafisha na maji.

Kwa mwanamke jasiri

Dondoo za kusafisha 
dirisha la nyumba

		 Maajabu 
matano 
mapambo
Na Restuta James

WATAALAMU  wa mapambo 
ya ndani wametoa orodha ya 
mwenendo wa mapambo ya 
ndani katika kipindi cha miezi 
sita iliyopita.

Wameeleza kuwa matumizi ya 
mbao, rangi tulivu, kuchanganya 
mwonekano wa kisasa na wa 
zamani na bustani ni maeneo 
yanayoendelea kustawi zaidi.

Mtaalamu wa mapambo, 
Ndigwako Mwakyelu, anasema 
rangi ya bluu na kijani tulivu, 
ndizo zinazopendelewa zaidi 
huku nyeupe na nyeusi, zikitajwa 
kama rangi muhimu za kuongeza 
nakshi ndani ya nyumba.

Anasema mchanganyiko wa 
mapambo ya zamani na sasa 
hasa samani, ni eneo linaloonge-
za mwonekano wa kipekee ndani 
ya nyumba na bustanini pia.

“Unaweza kuweka meza ya 
kula yenye mwonekano wa kiza-
mani lakini picha za ukutani na 
meza ya bufee ikawa ya kisasa, 
huu ni mchanganyiko mzuri sana 
wa kupendezesha nyumba,” 
anasema.

Ndigwako anasema mabadiliko 
ya tabianchi yamegusa kipekee 
eneo la mapambo, hivyo hamasa 
imekuwa kutumia vitu vinavyo-
tunza mazingira, kuanzia aina 
ya maua ya kupanda msisitizo 
ukiwa ni yale yanayosafisha 
zaidi hewa.

Uwe makini kuchunguza uchafu 
ulioko kwenye kona za madirisha 
yako.

Epuka sana kuweka maji mengi 
kwenye sponji au kitambaa unacho-
tumia kusafishia ili yasimiminikie 
chini sehemu ambayo si ya diri-
sha iwe ukutani au sehemu nyingine 
isiyohusika.

Hakikisha unasuuza na kukau-
sha dirisha lako kwa kutumia 
kitambaa kikavu na laini na 
baada ya hapo rudia tena kwa 
ajili ya kuling`arisha.

Kama utakuwa na dawa maal-
um ya kusafishia, itapendeza zaidi 

kuipulizia kidogo katika dirisha lako 
huku ukifuta kwa kutumia kitambaa 
cha pamba ambacho hakitoi nyuzi.

Hakikisha dawa unayotumia 
kusafishia ni ile ambayo haiwezi 
kuharibu ama kupausha mbao za di-
risha lako.

 Kama dirisha lako ni la kioo, 
hakikisha sponji au kitaamba ulicho-
tumia kusafishia kioo ni tofauti na 
kile unachosafishia kwenye fremu au 
kona za dirisha lako.

Katika maeneo ya fremu na 
kona, safisha kwa kutumia kitambaa 
kigumu zaidi ambacho kitabeba 
uchafu wote kwa sababu eneo hilo 
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HABARI KIMATAIFA

WASHINGTON, Marekani
MWENDESHA mashtaka 

anayeongoza kesi ya kuin-
gilia uchaguzi     dhidi ya 
rais wa zamani wa Mare-
kani, Donald Trump amem-
taka jaji kuweka amri ya ku-
kataza mawakili, wahusika, 
au mashahidi kuzungumzia 
juu ya mashtaka hayo kwa 
umma.

Wakili Maalum Jack Smith, 
alisema kwamba amri hiyo 
itazuia unyanyasaji wa 
mashahidi.

Baada ya kutolewa ombi 
hilo, Trump alijibu mtandao-
ni, akishutumu timu ya Smith 
kwa utovu wa nidhamu.

Trump amekana kuhusika 
na       kula njama ya kuten-
gua uchaguzi wa mwaka 
2020.

Ombi hilo lilifunguliwa na 
Jaji wa Mahakama ya Wilaya 
Tanya Chutkan na kuwasil-
ishwa wiki moja kabla na ni 
miongoni mwa hati nyingi 
za mahakama kutoka kwa 
kesi hiyo ambazo zilitolewa 
Ijumaa.

Waendesha mashitaka 
walisema agizo lao lilipende-
kezwa - ambalo hawataliru-
dia tena kama amri ya zuio 
iliyobainishwa ambayo ni 
muhimu kwenye kuzuia 
taarifa potofu, vitisho na 
kuathiri mwenendo wa kesi 
hiyo.

Iwapo amri hiyo itaidhin-
ishwa, itapiga marufuku 
Trump kutoa matamshi 
kuhusu utambulisho, ush-
uhuda, au uaminifu wa 
mashahidi watarajiwa na 
maelezo kuhusu upande 
wowote, shahidi, wakili, wa-
fanyakazi wa mahakama, au 
majaji watarajiwa   ambayo 
ni ya kudhalilisha, uchoche-
zi, au kutisha.

Haimuwekei vizuizi vyovy-
ote kwa Trump kunukuu ku-
toka kwenye hati za rekodi 
za umma au kutangaza kuwa 
hana hatia.

Vizuizi vyovyote vilivy-
owekwa katika marekebi-
sho ya kwanza ya rais huyo 
wa zamani juu ya uhuru wa 
kujieleza, haswa anapow-
ania urais mwaka wa 2024, 
vitaanzisha pingamizi la ki-
katiba mahakamani.

Wiki iliyopita, mawakili 
wa Trump walimwandikia 
Jaji Chutkan, wakisema kuwa 
ana upendeleo na kumtaka 
ajiondoe kusikiliza kesi hiyo.

BBC
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Ufaransa yadai balozi wake
anaishi kama mateka Niger

NIAMEY, Niger
RAIS wa Ufaransa Emmanuel 

Macron, amesema balozi wake 
nchini Niger na wafanyakazi 
wengine wanaishi kama mate-
ka ndani ya jengo la ubalozi ul-
ioko katika mji wa Niamey.

Kiongozi huyo aliwashutumu 
watawala wa kijeshi kwa kuzuia 
kupelekwa chakula ndani ya 

ubalozi huo.
Rais Macron alieleza kwamba 

ofisa huyo hawezi kutoka nje 
baada ya kuondolewa kinga ya 
kidiplomasia na amekataliwa 
kupewa chakula.

Maandamano ya kutaka 
wanajeshi wa Ufaransa waon-
doke yalifanyika nchini humo 
na viongozi wa kijeshi walitoa 

saa 48 kwa balozi wa Ufaransa 
nchini humo Sylvain Itte kuon-
doka mara moja.

Uamuzi wa kumtimua ba-
lozi huyo ulichukuliwa bada 
ya kupinduliwa kwa serikali ya 
Rais Mohamed Bazoum Julai 
26.

Hata hivyo, balozi huyo 
hakuondoka ndani ya muda 

huo uliotolewa huku serikali 
ya Ufaransa ikigoma kutambua 
utawala wa kijeshi.

Ufaransa inao wanajeshi wa-
patao 1,500 nchini humo na 
ilisema mapema mwezi huu 
kwamba kupelekwa tena kwa 
wanajeshi kunaweza kujadiliwa 
na Bazoum pekee.

DW

Wanasheria 
wataka 
Trump 
azibwe 
mdomo

Wakenya walalamikia kupanda mafuta
NAIROBI, Kenya
MAMLAKA ya Udhibiti wa Ni-

shati na Petroli nchini Kenya, 
imetangaza kupanda kwa bei za 
mafuta na kufikia rekodi ya juu 
na kuibua malalamiko kwa wa-
nanchi wa taifa hilo.

Kulingana na tangazo la mam-
laka hiyo, bei ya reja reja ya lita 
moja ya mafuta ya petroli imezi-
di shilingi 200 za Kenya sawa na 
dola 1.36 za Kimarekani, bei am-
bazo hazijawahi kushuhudiwa.

Chini ya bei hizo ambazo 
zimeanza kutumika tangu Iju-
maa na zitadumu hadi Oktoba 
14, lita moja ya petroli katika mji 
mkuu wa Nairobi imepanda kwa 

takriban shilingi 17 na itauzwa 
kwa shilingi 211.64 na dizeli ni 
shilingi 200.99.

Raia   wanalalamika kuonge-
zwa mzigo wa gharama za juu 
za maisha kutokana na kupanda 
bei kwa bidhaa nyingi muhimu, 
msururu wa kodi mpya na kupo-
romoka kwa thamani ya shilingi.

Ripoti za vyombo vya habari 
vya Kenya zilisema kuwa nauli 
za matatu yani mabasi madogo 
yanayotumiwa na Wakenya 
walio wengi, pia zinatarajiwa 
kupandishwa huku Chama cha 
Wamiliki wa Matatu kikitangaza 
ongezeko la asilimia 20 la nauli 
nchini kote.

Mawaziri wa serikali wame-
laumu kwa kiasi fulani kupun-
guzwa kwa uzalishaji wa mafuta 
kulikotangazwa mapema mwezi 
huu na wazalishaji wakuu Saudi 
Arabia na Russia kumesababisha 
bei ya mafuta ghafi duniani ku-
panda. 

Waziri wa nishati wa Kenya 
Davis Chirchir aliieleza kamati 
ya nishati ya bunge kwamba 
hakuna chochote tunachoweza 
kufanya kupunguza bei ya ni-
shati hiyo.

Waziri wa Biashara na Viwan-
da Moses Kuria, alionya kupitia 
mtandao wa X, kwamba Wak-
enya watarajie bei ya mafuta ku-

panda kwa shilingi 10 kila mwezi 
hadi Februari.

Ripoti za vyombo vya habari 
zilisema serikali inataka 
kuongeza kodi zaidi ikiwa ni 
pamoja na kuongeza VAT na 
ushuru unaolenga wakulima na 
wamiliki wa magari kulingana 
na mkakati wa mapitio wa wiz-
ara ya fedha wa mwaka 2026/27.

Wakenya wengi wamemshu-
tumu Rais Ruto kwa kuvunja 
ahadi alizotoa kwenye kampeni 
za uchaguzi wa mwaka jana, al-
ipoahidi kuboresha maisha ya 
watu wa kawaida.

DW

Nchi tatu zapinga azimio la Ulaya
WARSOW, Poland
NCHI za Poland, Slovakia na 

Hungary zimetangaza kuen-
delea kuweka vizuizi vyao ka-
tika uagizaji wa nafaka kutoka 
Ukraine.

Hatua hiyo imechukuliwa 

baada ya Tume ya Umoja wa 
Ulaya kutangaza kwamba hai-
topanua marufuku inayoathiri 
nchi tano.

Marufuku hiyo iliyokuwa im-
etangazwa na Umoja wa Ulaya 
mwezi Mei iliziruhusu Poland, 

Bulgaria, Hungary, Romania na 
Slovakia kuzuia mauzo ya ndani 
ya ngano, mahindi na mbegu za 
alizeti kutoka Ukraine.

Lakini nchi hizo ziliruhusu 
usafirishaji wa bidhaa hizo kuu-
zwa nje ya nchi zao.

Kamishna wa Biashara ndani 
ya Umoja wa Ulaya Valdis Dom-
brovskis alizitaka nchi hizo ku-
jiepusha na hatua za upande 
mmoja dhidi ya marufuku ya 
uagizaji wa nafaka za Ukraine.

DW

Magari yakiwa yamesombwa na mafuriko na kurundikana kwenye mtaa mmoja wa mji wa Derna nchini Libya. Pichani ni waokoaji wak-
iendelea na kazi ya utafutaji wa miili ya watu waliofariki dunia kutokana na mafuriko hayo. Hadi jana, zaidi ya   miili 10,000 ilipatikana. 
PICHA: REUTERS
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HONGERA JKT, HONGERA VIJANA WETU	 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

Kisa cha mume aliyemtongoza
mtalaka akidhani ni demu mpya

	 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

SAFU

M
KUU wa wilaya 
ya Arumeru, Em-
manuela Kaganda, 
amehitimisha rasmi 

mafunzo ya kozi ya vijana kwa 
mujibu wa Sheria kundi la la-
zima operesheni miaka 60 ya 
Jeshi la Kujenga Taifa, sherehe 
ambazo zimefanyika katika 
uwanja wa Meja Jenerali Sam-
wel Kitundu 833 Kikosi cha 
Jeshi Oljoro, Arusha.

Mkuu huyo wa wilaya pamo-
ja na kuwapongeza wakufunzi 
wa mafunzo hayo kwa kazi 
kubwa waliyofanya, amewaasa 
wahitimu kwenda kuyatumia 

D
UNIA haijawahi kuishiwa 
mikasa hasa kwenye masu-
ala ya uhusiano.

Unaweza ukadhani 
kwamba ni hadithi za kufikirika, 
kumbe ni kweli kabisa inatokea.

Kuna mtu ameshawahi kusema 
kuwa hakuna mwanamke mbaya 
duniani, kinachowatofautisha ni 
matumizi ya urembo, vipodozi, na 
matunzo.

Hili linatiwa nguvu wa visa vingi 
vya baadhi ya wanaume kwenda 
kuoa vijijini wake wanaoonekana 
kuwa ni wa kawaida sana.

Wanapoishi kwenye miji mikuu 
na kupata matunzo wanabadilika 
na kuvutia wanaume ambao ha-
wana jicho la tatu. Ni kweli kabisa, 
kuna wanaume wao kazi yao ku-
chukua wanawake ambao wame-
shatunzwa na wenzao, wakapen-
deza.

Wao hawana muda ya kum-
chukua mwanamke kutoka mbali 
kijijini ambako mara nyingi wa-
nakuwa hawana urembo na vipo-
dozi, wao wanasubiri apendeze 
tu. Wako pia wanaume kwenye 
jicho la tatu, wanaoweza kwenda 
popote pale hata vijiji vya mbali 

wakakutana na akinadada 
wakiwa kwenye hali yao ya 
asili bila vikorombwezo na 
wakatambua uzuri uliojificha 
wakaamua kuwachukua.

Na kweli wanapofika mjini 
na kupata mahitaji muhimu 
na matunzo, uzuri wao una-
jionyesha bayana hata kwa 
mtu asiyeona.

Hili ni fundisho kwa wa-
naume kuwa mwanamke ni 
matunzo tu na si kitu kingine 
chochote.

Kuna wanaume wanaacha 
wake zao na kukimbizana na 
wanawake wengine barabara-
ni wakidhani kuwa ni warem-
bo zaidi lakini kumbe si kweli.

Ni kwamba tu wamepun-
guza kuwahudumia na ku-
watunza wake zao, pesa zote 
zinaishia nje kwa mabibi wen-
gine.

Kinamama  wa Pwani wana 
msemo hao kwa wanaume 
wenye kupenda sana kutoka 
nje ya ndoa kwamba “Uta-
maliza bucha nyama ni ile 
ile.” Maana yake ni kwamba 
umatamaliza wanawake wote 
wa dunia, lakini ni wale wale 
tu, hawatofautiani.

Yaani mke aliyeachwa ny-
umbani na hajaachiwa pesa 
ya kula, hana tofauti na yule 
wa nje ambaye anamaliza 
pesa zote za mwanamume.

Kilichokosekana hapo ni 
kwamba wa nyumbani kwa 
sasa hana matunzo tu.

Ukitaka kuthibitisha hili 
hebu nikupe kisa kimoja am-
bacho kimechukuliwa na ku-
tungiwa wimbo katika bendi 
ya Maquis Original.

Wimbo huo ukapewa jina la 
‘Kaiba.’ Kaiba ni mwanamke 
ambaye awali alikuwa ame-
olewa. Lakini miaka kadhaa 
ya ndoa, ikageuka kuwa ndoa 
ndoana. Akaanza kunyan-
yaswa, kupigwa na kukosa 
matunzo.

Hali ilipozidi jamaa akam-
timua mwanamke na kutoa 
talaka haraka kwa sababu 
alikuwa ameshanogewa na 
wanawake wa nje, akimuona 
mkewe amekwisha na hana 
maana sana.

Miaka michache baadaye 
jamaa alikutana na mwan-
amke mmoja mzuri na mrem-
bo sana barabarani.

Kwa sababu alikuwa 
hajaacha tabia yake akamso-
gelea na kuusifia uzuri wake, 
huku akimtongoza. Mwan-
amama akamuangalia, aka-
tabasamu. Halafu akamjibu 
maneno mazito.

“Unachoshangaa sasa ni 
nini we babu, au unafikiri siyo 
mimi unitamani tena ehe, basi 
ni yule yule Kaiba,uliyokuwa 
unanitelekeza, unanifukuza 
kwa kashfa nyingi mvua ikin-
inyeshea bila huruma eee, 
mama mama.”

Kumbe bwana aliyekuwa 
akimtongoza ni mkewe wa 

zamani. Siku zimekuwa nyin-
gi, amemsahau akamtongoza 
tena mtalaka wake.

“Usinione hivi babu nime-
pendeza, hii ni kazi ya mwen-
zio babu kanithamini eee, 
basi mimi ni yule yule Kaiba, 
uliyokuwa unanitelekeza, 
unanifukuza kwa kashfa ny-
ingi mvua ikininyeshea bila 
huruma eee, mama mama.”

Kumbe jamaa alimtongoza 
tena kwa sababu alikuwa 
amebadilika, amenawiri, ame-
pendeza na hicho ndicho kili-
chomfanya ampende tena.

Hapa ndipo tunathibitisha 
kile tulichokisema mwanzo 
kuwa siku zote mwanamke ni 
matunzo.

Yeye alimtimua nyumbani 
huku akinyeshewa na mvua, 
amekwenda huko amepata 
mwanaume mwingine am-
baye anamthamini, kumtunza 
na kumliwaza, mama kari-
dhika amenawiri kuliko alivy-
okuwa naye, mate yanamdon-
doka.

“Hata hivyo, mama ngoya 
ee, kwa kweli dunia kabla 
hujafa hujaumbika eee, nam-
shukuru Mungu umeniacha 
salama eee, mama ngoya eee, 
mi’ Kaiba nimetulia, mama 
ngoya eee, ngoya, mi’ Kaiba 
ee.”

Kaiba msimamo wake upo 
pale pale, inaonekana bado 
mateso yale hajamuondoka 
kichwani na imekuwa ni moja 

kati ya kumbukumbu mbaya 
katika maisha yake.

Anamwambia mtalaka 
wake kuwa anamshukuru 
Mungu kwa kumuacha sala-
ma, maana angeweza kumua-
cha akiwa na makovu au ul-
emavu, ameachwa akiwa hai 
na afya njema na sasa ame-
pata mwanaume mwingine 
ametulia.

Majibu haya yanaonyesha 
kabisa kuwa mtalaka ya Kaiba 
sijui kama alimuaga mwen-
zake, badala yake aliondoka 
kwa aibu.

Unamtesa na kumyanya-
sa mke, unamtimua halafu 
baada ya miaka michache 
unamsahau kwa sababu ame-
badilika na kupendeza, unam-
tongoza tena, anakukumbu-
sha na kukuumbua, ni lazima 
uondoke bila kuaga.

Wimbo huu ulitungwa 
mwanzoni mwa miaka ya 
1990 na Tshimanga Kalala 
Asossa, wakati huo bendi iki-
tumia mtindo wa ‘Sendema.’

Funzo kwa wanaume wal-
iooa hapa ni kwamba wawap-
ende, kuwajali na kuwatunza 
wake zao, badala ya kupapari-
ka nje.

Namalizia tena kwa misemo 
ya ‘hakuna mwanamke mbaya 
duniani’, na ule wa ‘utamaliza 
mabucha yote, nyama ni ile 
ile.”

Tuma meseji 0716 350534

kwa vitendo lakini pia kujiepu-
sha na matumizi yasiyo sahihi 
ya mitandao ya kijamii. 

“Ninyi vijana mnaomaliza 
mafunzo, nendeni mkalitu-
mikie taifa muwapo vyuoni au 
sehemu nyingine kwa moyo 
mmoja na kwa uzalendo mkub-
wa, Taifa letu linawategemea 
sana kuwa viongozi wa siku 
zijazo. Kaonyesheni  kwa vi-
tendo yale yote mliyojifunza ili 
kutimiza malengo ya mafunzo 
na kujitofautisha na wale am-
bao hawajapata mafunzo haya. 

Pili, epukeni matumizi yasiyo 
sahihi ya mitandao ya kijamii, 
ili msije mkashindwa kufikia 
malengo yenu kwa kutenda 
makosa ya kimtandao yatakay-
opelekea kushitakiwa na hata 
kufungwa,” anasisitiza Kagan-
da. 

Brigedia Jenerali Abubakari 
Charo, Mkurugenzi wa Polisi 
Jeshi, kwa niaba ya Mkuu wa 
Majeshi ya Ulinzi, Jenerali Ja-
cob Mkunda,  ameeleza juu ya 
miongozo ambayo hutolewa 
mara kwa mara ili kuendelea 
kuyaboresha mafunzo ya vi-
jana.

Anasema kwa kutambua 
umuhimu wa vijana katika 

taifa la Tanzania, jeshi hutoa 
miongozo mbalimbali ya jinsi 
ya kuboresha mafunzo ya vi-
jana ili yaendane na madhu-
muni ya kuanzishwa kwake. 
Anasema mafunzo ya awali ya 
JKT yanamjenga kijana kuwa 
tayari kujifunza mafunzo men-
gine ya stadi za maisha na stadi 
za kazi. Kwa hiyo kijana ataku-
wa na nidhamu, ukakamavu, 
uzalendo, uhodari, uvumilivu, 
kujiamini na moyo wa kupenda 
kufanya kazi.

Mwakilishi wa Mkuu wa JKT, 
Kanali Robert Kessy, akatumia 
nafasi hiyo kuwashukuru waza-
zi na walezi waliowaruhusu wa-
toto wao kujiunga na mafunzo 
hayo huku akisema kwa namna 
ya kipekee, shukrani nyingi zi-
waendee wazazi na walezi wa 
vijana waliohitimu, kwa moyo 
wao wa kuwaruhusu kuhudhu-
ria mafunzo haya.  

Sambamba na shukrani hizo, 
aliwaasa wahitimu kujiepusha 
na vitendo vya uvunjifu wa 
amani, ulevi, utumiaji wa dawa 
za kulevya, ulaji wa vyakula au 
utumiaji wa vinywaji vyenye 
kuhatarisha afya.

Kamanda wa 833KJ, Luteni 
Kanali Victor Faustine akaeleza 

jinsi mafunzo yalivyokuwa. 
Mafunzo haya yamechukua 
muda wa majuma 12 na vijana 
wamejifunza masomo ya dar-
asani (nadharia), uwanja wa 
medani, kazi za mikono na 
uzalishaji mali lengo likiwa 
kukuza moyo wa kizalendo, 
kuwajengea ujasiri, uwezo wa 
kutumia muda vizuri na kuwa-
fanya wajitambue kuwa pia ni 
sehemu ya jamii ya Watanzania 
wanaopaswa kupata mafunzo 
ya JKT.

JKT ilianzishwa kwa mujibu 
wa Sheria Namba 16 (National 
Service Act, 1964) iliyofanyiwa 
mapitio mwaka 2002 kifungu 
3(1). Sheria hii ilipitishwa ili 
kuwataka vijana kujitolea kwa 
hiari kujiunga na jeshi hilo. 
Kurejeshwa kwa mafunzo ya 
JKT kwa mujibu wa sheria iliku-
wa moja ya mambo yaliyopewa 
kipaumbele cha juu katika awa-
mu ya nne ya serikali ya Tanza-
nia chini ya Amiri Jeshi Mkuu 
na Rais Dk. Jakaya Kikwete.

Jeshi hilo limefanya kazi kub-
wa na nzuri ya kujenga moyo 
wa utaifa na uzalendo miongo-
ni mwa vijana waliopitia katika 
jeshi hilo. Hapa ni mahali vi-
jana wa itikadi zote, rangi zote, 

makabila yote, dini zote, huku-
tana, huishi pamoja na kufanya 
mafunzo na kazi kama ndugu 
wa familia moja.

Naweza kusema hakuna 
chombo chochote cha malezi 
ya vijana kinachoizidi JKT ka-
tika kazi hiyo, pengine hata ile 
tabia ya Watanzania wengi kut-
oulizana makabila yao inato-
kana na uwapo wa JKT. Vijana 
wazalendo wa Tanzania wa-
naopitia JKT huwa wanakutana 
na vijana mbalimbali kutoka 
kila kona ya nchi, ndiyo maana 
hawana muda hata wa kuuli-
zana makabila kwa vile wote 
hujiona ni wamoja.

Katika kufunga mafunzo, 
hamasa waliyoionyesha vi-
jana ikanifanya nitamani ku-
rudi shuleni ili niwe miongoni 
mwao. Mambo waliyoonyesha 
utadhani wamejifunza miaka 
mitatu. Ukakamavu  wao, nid-
hamu na michezo mbalimbali 
waliyoionyesha hakika JKT 
mmetisha sana. Hongereni  
wakufunzi, hongereni vijana na 
hongera Tanzania.
0689157789
magabilomjalifu@
gmail.com
Arusha-Tanzania.
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kawaida yao, wengine wakisukana 
nywele, wengine wakifumuana, 
wapo waliokuwa wanafuma vitam-
baa, na wapo waliofika tu kwa ajili 
ya soga.

Kama kawaida yao hukusanyika 
kuanzia saa 8:00 mchana wakati 
tayari wameshapata chakula cha 
mchana.

“We mama Sauda, mkweo haone-
kani, vipi yuko wapi, au umesikia al-
ipokwenda?” Akauliza dada mmoja 
aliyejulikana kwa jina la Maimuna, 
lakini wenyewe mtaani wanamkati-
sha na kumuita Da’ Mai.

“Mwenzangu we, hata najua ila 
kuna mmbea mmoja simtaji jina 
kaniambia sijui alifanya kazi wapi 
huko, nyumba ikapiga shoti ya 
umeme wakasema yeye ndiyo ka-
sababisha wakampeleka polisi, hivi 
sasa yupo gerezani.”

“Mmmh! Ya kweli hayo mama Sau-
da, au unamtetea kwa kuwa mkweo, 
mi si nasikia kataka kumbaka mwa-
nafunzi huko Buguruni alikokwenda 
kwenye vibarua vyake, wamem-
daka wakampeleka kituoni, nasikia 
yupo rumande.” Mai naye akatoa ya 
kwake.

“Yote wanawezekana, lakini ukwe-
li halisi bado haijajulikana.”

Wakati huo Sauda naye alikuwa 
anatoka shule. Huyu mwanafunzi wa 
kidato cha pili huwa mara kwa mara 
anamtetea sana James pale anapo-
tetwa na mama yake akishirikiana 
na shoga zake.

Humtetea kwa sababu mara kwa 

mara amekuwa akiwasaidia yeye 
na wanafunzi wenzake kwa mambo 
mbalimbali wanapokutana naye nji-
ani.

Ndiyo maana wanamtania Sauda 
kumwambia ni mchumba wake, na 
mama yake wanamwita ni mkwewe.

“We Sauda nasikia mchumba wako 
kakamatwa huko!” Mai akamwambia 
muda mfupi tu baada kusimama na 
kuwasalimia.

“Kafanya nini?” Akauliza uso wake 
ukionekana kuhamanika.

“Sijui kabaka mwanafunzi huko, 
yupo rumande saa hizi...”

“Mmmh uongo.”
“Sasa wewe ulikuwepo?”
“Na wewe ulikuwepo wakati ana-

baka?”
“We usinijibu hivyo, mi’ siyo mtoto 

mwenzio.”
Sauda hakujibu. Aliondoka tara-

tibu huku akilia.
“We tutolee uchuro wako hapa, 

unalia nini? Kafa shangazi yako?” 
Mama Sauda alimfokea binti yake 
ambaye sasa alikuwa anaishia kwa 
kuingia ndani.

Alilia kwa mambo matatu, kwan-
za habari ya James ilimchanganya, 
pili majibu ya mmoja wa shoga wa 
mama yake.

Kingine kilichomliza ni kwa nini 
watu wanaonekana hawampendi 
James? Wanasema vibaya wakati 
yeye na baadhi ya wanafunzi wen-
zake hasa wa kike wanamuona kama 
ni mtetezi wao. 

Huwavusha barabara anapowao-

C
ATTY alishusha pumzi nde-
fu. Halafu akajibu kwa sauti 
ndogo ya huzuni, “Usijali 
James, kama unajiona un-

aweza kuendelea na maisha yako ya 
kawaida sawa, ila hapa tayari kume-
shakuwa kwako, ukizungukazungu-
ka uje kutuona na kutusalimia dada 
zako, hata sisi binadamu tunaweza 
tukawa na matatizo, tukaumwa, tu-
kahitaji hata mtu wa kuja kumtuma 
soda tu dukani.”

“Hakuna shida dada, nitaende-
lea na maisha yangu kama kawaida, 
lakini mara kwa mara nitakuwa 
nakuja kuwasalimia. Ila nikimkuta 
Carry wewe haupo sasa halafu wewe 
haupo sijui itakuwaje?” Akasema na 
kuanza kucheka.

Catty akatabasamu na kumuuliza. 
“Vipi, umesahau? Si ndiyo itakuwa 
vizuri ili uendelee kumbembeleza?

Wote wawili waliangua kicheko.
Catty alianza kuona kama ushauri 

wake unaanza kumuingia kijana. 
James naye pia ilionekana alianza 
kuchoshwa na dharau na kejeli  za 
Carry.

“Usihangaike na mtu asiyeku-
penda siku zote. Tafuta wa saizi 
yako. Usipende kudhalilishwa na 
kila mwanamke unayekutana naye 
barabarani.” Akakumbuka maneno 
aliyoambiwa huko nyuma na Catty. 

***********************************

Mwezi mmoja ulipita. Taratibu il-
ianza minong’ono ya kutoonekana 
kwa James. “Yuko wapi wakati si 
kawaida yake?” Wengi walijiuliza.

Hakuwa mtu wa kujifichaficha, 
au kutoonekana bila sababu yoyote. 
Kwa sababu kazi yake iliyompa ki-
pato ilikuwa ni kufanya kazi mbalim-
bali ndogondogo kwenye majumba 
ya watu.

Awali ilionekana labda yuko se-
hemu fulani kesho ataonekana. La-
kini kadri muda ulivyozidi kwenda 
hakuonekana mitaa ya Kinondoni 
Moscow ambako amezoeleka sana 
kuonekana.

Iliwashtua wengi, lakini hawakuwa 
na la kufanya. Hakuna aliyemfahamu 
ndugu yake yoyote zaidi yake mwe-
nyewe na kijumba chake kilichopo 
bondeni.

Kama ilivyo penye wengi pana 
mengi. Kila mmoja alianza kuongea 
lake.

Kwenye kijiwe cha kina mama 
Sauda, wale waliokuwa wanamsema 
alipokataliwa na Carry jambo hili ha-
likuwapita.

Siku hiyo walikusanyika kama 

“Mmmh! Ya 
kweli hayo 
mama Sauda, 
au unamtetea 
kwa kuwa 
mkweo, mi 
si nasikia 
kataka kum-
baka mwa-
nafunzi huko 
Buguruni 
alikokwenda 
kwenye viba-
rua vyake, 
wamemdaka 
wakampeleka 
kituoni, 
nasikia yupo 
rumande.” 
Mai naye aka-
toa ya kwake.

Kafie kwenu-11
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CAROLINA, binti mrembo, aliyeumbwa akaumbika, mwenyewe anajiita Carry. 
Akifahamu fika jinsi alivyo mzuri na kubabaisha kila mwanaume anayekutana naye 
barabarani, anageuka kuwa mtu mwenye kiburi, jeuri, dharau na majivuno kwa watu. 
Atamsalimia yule tu aliyempenda kumsalimia. Ataongea na mtu atakayemchagua na si 
kila mtu. Anaweza kuziba hata pua akipita mtu ambaye yeye anaona si wa hadhi yake. 
Si mwanaume wala mwanamke. Jirani na anapoishi, kuna kijana mgeni asiyepungua 
miaka 25 hivi aliyehamia hivi karibu eneo la Kinondoni Moscow. Anaitwa James. 

ITAENDELEA JUMAPILI

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

Alikuwa kijana anayeishi maisha ya hali ya chini, akipanga chumba kimoja.  
Jicho lake naye liliona urembo wa Carry.  Akaamua kujaribu. Kilichompata 
hatosahau maishani mwake.  Fuatilia hadithi hii ya kusikitisha, 
kuhuzunisha, kufurahisha, kuburudisha na kufundisha kwa wakati mmoja. 

na. Huwanunulia ‘ice cream’, na 
kuwatetea pindi wanapoonewa na 
vijana wakorofi mtaani.

Huwatisha kuwa atakayewaonea 
dada zake basi atakula nao sahani 
moja. 

Na tayari alishawaambia yoy-
ote atayewasumbua au kuwapiga 
waende kumueleza na atashughu-
lika nao.

Pamoja na kwamba ana hali duni, 
lakini hakuna binadamu mbaya, au 
anayedharaulika kwa watu wote.

Mwingine ambaye hakuwa kwe-
nye hali ya kawaida ni Catty. 

Kama wengine alisikia hadithi to-
fauti ambazo hazijathibitishwa.

Kuna wakati pia ilikuja taarifa 
kuwa kuna mtu aligongwa na gari 
na maiti yake ilipelekwa kwenye 
chumba cha maiti katika Hospitali 
ya Taifa, Muhimbili.

“Haiwezekani! Ni lazina tufutilie 
tuone nini tunafanya. Kijana wa 
watu hana baya. 

Ameishi na watu vizuri, haiweze-
kani tumuache tu. 

Hata kama amekufa, basi tuipate 
maiti yake tutachangishana na maji-
rani ili tumzike jirani yetu kwa saba-
bu inaonekana hana ndugu. Yaani 
haipendezi basi kakaa na watu vi-
zuri maiti yake izikwe na ‘site.’

Catty alianza kuhamasisha jambo 
hilo kwa majirani na watu wengine 
ambao aliowaona walikuwa na 
urafiki wa James.

Hata hivyo muitikio ulikuwa 
mdogo sana. Kila mtu alikwepa. Kila 
mmoja alikuwa bize. Catty ni muele-
wa, alijua sababu. James alikuwa ni 
fukara, asiyekuwa na ndugu.

Alipata upinzani hata kwa dada 
yake ambaye alimshangaa na kumu-
ona mtu asiye na kazi ya kufanya.

Katika juhudi zake zote alipata 
watu wazima watano tu na yeye 
mwenyewe wa sita. Wanne alikuwa 
wanawaume, wanawake wawili 
yeye na mwenzake mmoja.

Wanafunzi 10,  saba wa kike, ak-
iwemo Saida na watatu wa kiume 
walijitokeza, lakini kwa sababu wa-
likuwa wadogo hawakuruhusiwa 
kuifanya kazi hiyo.

Kazi ilianza kwanza ya kwenda 
kwenye kijumba chake ili kuangalia 
kama kuna nyaraka zozote ambazo 
ameacha.

Walipoona hakuna chochote cha 
kuwasaidia sasa ikaanza kazi ya 
kumsaka kwenye vituo vya polisi,  
na Hospitali zote za Dar ikiwemo 
kwenye vyumba ya maiti walau ku-
pata hata mwili wake wauzike kwa 
heshima zote kama jirani yao.
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Chozi la Ibraah 
faraja yenu

KILIO cha mwanamuziki Ibrah kutoka lebo ya Konde 
Gang, kinachoeleza maisha yake kuwa magumu ni kiashiria 
tosha kwamba sanaa muziki si sehemu ya mchezo.

Ibraah hivi karibuni alibainisha kwamba kwamba maisha 
yake ya Sanaa kwa sasa yako katika wakati mgumu na 
kwamba si rahisi kuyazoea.

Awali bosi wake Harmonize alisema kwamba kimya cha 
mwanamuziki huyo kinatokana na utata wa malipo kutoka 
kampuni ya kusambaza kazi za wasanii, Zikki Media, na 
kwamba wakati wowote mambo yatakuwa sawa.

Ibraah aliwataka mashabiki kumpa kumbatio la nguvu 
kwa wimbo wake mpya na anaweza kupata faraja kwa kukaa 
kimya kwa miezi kadhaa.

KAMA atafanikiwa jaribio lake, basi 
atakuwa na bahati ya kipekee kuona 
msanii mkongwe akirudi katika chati ya 
muziki wa Marekani.

Jaribio hilo linafanywa na rapa 
mkongwe na tajiri wa Marekani Diddy, 
ambaye ametangaza kurudi studio kwa 
ajili ya kupika albamu yake mpya.

 “Niliondoka kwa muda kidogo, 
nikapitia mambo mengi maishani, kisha 
nikapata wito huo siku moja kutoka kwa 
Mungu. Aliniambia wakati umefika,’” 
amesema Diddy mshindi  mara tatu wa 
tuzo za Grammy.

Amesema sauti hiyo nyororo aliposikia 
papo hapo ilimchochea kuelekeza fikira 
zake tena kwenye kutengeneza muziki 
wake mwenyewe.

Diddy ameachia albamu yake mpya 
iitwayo “The Love Album – Off the Grid,” 
jana na imewashirikisha karibu wasanii 
30.

Baadhi ya wasanii waliohusishwa ni 
Mary J. Blige, Justin Bieber, The Weekend, 
H.E.R. Babyface, John Legend, Busta 
Rhymes, Summer Walker, Teyana Taylor, 
Coco Jones na Jazmine Sullivan.

 “Nilikuwa kama nataka kutengeneza 
R&B nilikuwa nikijiuliza swali: Ikiwa 
ungelazimika kufanya jambo moja kwa 
maisha yako yote, ungefanya nini? Na 
hiyo ingekuwa kufanya muziki,” asema.

KETE YA 
MWISHO
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MANCHESTER, England 

E
RIK ten Hag amekiri kuna 
shaka iwapo, Jadon Sancho 
ana mustakabali ndani ya 
Manchester United.

Mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 23 anafanya mazoezi 
peke yake kufuatia mzozo wake 
hadharani na Ten Hag baada ya 
kufungwa mabao 3-1 na Arsenal 
kabla ya mapumziko ya mechi 
kimataifa.

Vyanzo vimeiambia ESPN Sancho 
hajaomba radhi kwa jukumu lake 
katika mzozo huo na akizungumza 
katika mkutano na wanahabari 
juzi, kocha huyo wa United alikataa 
kusema kama mchezaji huyo wa 
kimataifa wa England ataendelea 
kuwa sehemu ya mipango yake ya 
muda mrefu pale Old Trafford.

“Sijui,” alisema Ten Hag, 
alipoulizwa kama Sancho ataichezea 

    Kocha huyo asema kwa sasa si 
sehemu ya nyota walioko katika...
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Ten Hag, Sancho
bado kizungumkuti

zisikupite

tena United.
“Ninaiandaa timu yangu kadri 

niwezavyo, naweka juhudi zangu 
zote kwa wachezaji wanaopatikana. 
Hayupo, hivyo kwa wakati huu, 
yeye sio muhimu, kwa sababu 
hawezi kuchangia.”

Sancho amefukuzwa 
kwenye mazoezi ya 

kikosi cha kwanza baada 
ya kupinga hadharani

 sababu za Ten Hag 
kumtoa kuelekea mch

ezo wa Arsenal.

Ten Hag alisema ni kwa sababu 
ya uchezaji duni wa mazoezi, kabla 
ya Sancho kutoa chapisho kwenye 

mitandao ya kijamii kusema 
maoni hayo “si ya kweli kabisa” na 
“nimefanywa mbuzi wa kafara kwa 
muda mrefu.”

“Kwa mashabiki ni mazungumzo, 
nanyi vyombo vya habari ni 
mazungumzo, lakini kwa wachezaji 
sio mazungumzo,” aliongeza.

“Wanataka kufanya vizuri. Kwa 
wachezaji ambao hawakuwa na 
nafasi nyingi, wanapata nafasi, kwa 
hiyo hii ni nafasi yao ya kuingia 
kwenye timu.

“Kwa hiyo, kama nilivyosema, 
tulikuwa na roho nzuri, kila 
mtu anaangazia mchezo huu na 
michezo ijayo.”

Kwa sasa Sancho anafanya 
mazoezi peke yake.

SANCHO KUONDOKA UNITED
JADON Sancho yuko tayari kuondoka Man-

chester United katika dirisha la usajili la Januari 
ikiwa winga huyo wa England mwenye umri wa 
miaka 23, atasalia kuwa katika klabu hiyo hadi 
mwaka mpya. (Manchester Evening News)

EKITIKE NJIA MOJA
KLABU ya West Ham haijafikia makubaliano 

ya kumnunua, Hugo Ekitike wakati wa usajili 
wa majira ya joto, lakini mshambuliaji huyo 
wa Ufaransa mwenye umri wa miaka 21 ana-
tazamiwa kuondoka Paris St-Germain ifikapo 
Januari. (Football Insider)

BAYERN NA CHALOBAH
KLABU ya Bayern Munich inaweza kurejelea 

tena suala la uhamisho wa mlinzi wa Chelsea, 
Trevoh Chalobah mwenye umri wa miaka 24 
katika dirisha la uhamisho la Januari. (Football 
Insider)

BARCO NEEMA YAMFUATA
BOCA Juniors inajiandaa kumpa mkataba 

mpya, Valentin Barco anayelengwa na Man-
chester City ambako kutamfanya beki huyo wa 
kushoto wa Argentina mwenye umri wa miaka 
19 kuwa mmoja wa wachezaji wanaolipwa 
fedha nyingi zaidi katika klabu hiyo. (Diario AS)

YAMAL ALITAKIWA CITY
KLABU ya Manchester City walijaribu kum-

sajili, Lamine Yamal msimu huu wa joto, kabla 
ya winga huyo mwenye umri wa miaka 16 
kusajiliwa na Barcelona ya Hispania msimu huu. 
(Marca)

TADIBO ALIIKATAA UNITED
MLINZI wa Nice ya Ufaransa, Jean-Clair 

Todibo mwenye umri wa miaka 23, amesema 
hakutaka kujiunga na Manchester United msimu 
wa joto kwa sababu ‘hakutaka kufanya makosa’. 
(L’Equipe)

EVERTON MAMBO MAGUMU
MKURUGENZI wa Soka wa Everton, Kevin 

Thelwell aliwasilisha mipango mitatu tofauti 
ya kusajili wachezaji kwa wamiliki wao wapya, 
lakini jibu lilikuwa la kuvunja moyo na kuzua 
wasiwasi miongoni mwa wakuu wa klabu hiyo 
kuhusu nia yao katika uwekezaji wa timu. (Foot-
ball Insider)

HINCAPIE BADO YUPO
KLABU ya Liverpool haiko karibu na mpango 

wowote wa kumnunua beki wa kati wa Bayer 
Leverkusen, Piero Hincapie mwenye umri wa 
miaka 21, licha ya ripoti kusema vinginevyo. 
(FootballTransfers

ODEGAARD, ARSENAL SAFI
KLABU ya Arsenal ina uhakika wa kukubali-

ana kuongeza mkataba na kiungo wa Norway, 
Martin Odegaard mwenye umri wa miaka 24. 
(ESPN)

WHITE KUZEEKEA ARSENAL
ARSENAL pia wanataka kuongeza mkataba wa 

beki wa England, Ben White licha ya mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 25 bado ana 
miaka mitatu ya kukamilisha mkataba wake wa 
sasa. ( Metro)

HAZARD KUREJEA UBELGIJI
BAADA ya kukamilisha uhamisho kutoka 

Borussia Dortmund kwenda Anderlecht, Thor-
gan Hazard amemtaka kaka yake Eden mwenye 
umri wa miaka 32, ambaye bado ni mchezaji 
huru baada ya kuondoka Real Madrid, kurejea 
Ubelgiji. (Sport) 
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Ndondo Cup Shinyanga yaiva
Na Shaban Njia, KAHAMA

TIMU 16 zimethibitisha kush-
iriki katika mashindano ya ndondo 
(Clouds Ndondo Cup 2023), yatakay-
ofanyika kuanzia Oktoba Mosi, mwa-
ka huu katika mkoa wa Shinyanga, 
imeelezwa.

Bingwa wa mashindano hayo mwa-
ka huu atapata Sh. milioni tano na 
mshindi wa pili Sh. milioni tatu.

Mratibu wa mashindano hayo, Ya-

hya Mohamed, alisema michuano 
hiyo inafanyika kwa ushirikiano na 
viongozi wa Chama cha Soka Mkoa 
wa Shinyanga (SHIREFA), pamoja na 
cha Wilaya ya Kahama (KDFA).

Alisema pia kutakuwa na zawadi 
ya mchezaji bora, kipa bora, kiungo 
bora na mfugaji bora, ambapo kila 
mmoja ataondoka na Sh. 300,000 
huku kikundi bora cha kutoa hamasa 
kitajipatia Sh. 500,000.

Mwenyekiti wa KDFA, Salum Hus-

sein alisema fursa ya kufanyika kwa 
mashindano hayo imefika katika 
muda mwafaka na wanaamini wa-
chezaji wataonyesha vipaji vyao 
mbele ya makocha wa timu kubwa 
ambazo zinatarajiwa kwenda kusaka 
nyota wapya.

Naye Shamba Simon, akizungumza 
kwa niamba ya makocha, alisema Ka-
hama ina wachezaji wenye vipaji na 
amewaomba waandaaji kujiepusha 
na vitendo vya upangaji matokeo.

LONDON, England 

KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta 
amesema Gabriel Jesus “alibadilisha 
ulimwengu wetu” baada ya kujiunga 
na klabu hiyo kutoka Manchester 

City msimu uliopita wa joto na kumuunga 
mkono mshambuliaji huyo kurudi upya kwe-
nye kiwango chake bora.

Jesus alitua hapo kwa dili la pauni milioni 45 
na kufufua safu ya ushambuliaji ya washika-
bunduki walipoanzisha changamoto ya ub-
ingwa bila kutarajiwa kabla ya kumaliza kwa 
pointi tano nyuma ya mabingwa watetezi, City.

Jesus alipata jeraha la goti Desemba, mwa-
ka jana alipokuwa akiichezea Brazil kwenye 
Kombe la Dunia nchini Qatar ambalo lilimweka 
nje kwa zaidi ya miezi mitatu na kuanza kwake 
kampeni za 2023/24 kwa kucheleweshwa baa-
da ya kufanyiwa upasuaji wa pili mdogo.

Hata hivyo, alifunga bao akitokea benchi 
katika ushindi wa magoli 3-1 wa Arsenal dhidi 
ya Manchester United kabla ya mapumziko ya 
kimataifa, goli  lake la 12 katika mechi 35 alizoi-
chezea klabu hiyo.

“Ukiangalia miezi sita au saba iliyopita kwa 
Gabi, pamoja na jeraha la muda mrefu aliloku-
wa nalo na kiasi cha soka alichokosa, basi ali-
rejea katika maandalizi ya msimu mpya na 
akaanza kupata mdundo wake tena, na kisha 
alikuwa na jeraha lingine, upasuaji mwingine,” 
alisema Arteta.

“Kwa hiyo tunapaswa kumjenga. Ni mche-
zaji mzuri sana, mchezaji muhimu sana kwetu. 
Alibadilisha ulimwengu wetu msimu ulio-
pita. Mnaweza kuona hilo. Atakuwa mchezaji 
muhimu sana kwetu.

Arteta 
asema Jesus
aliibadilisha 
Arsenal
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habari michezo
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TCB yaibeba 
Wizara ya
Maji kuelekea 
SHIMIWI

inatoka  UK. 24

Wachezaji wa timu ya mpira wa kikapu ya Vijana waki-
fanya mazoezi kwenye Uwanja wa JKM Park ili kuji-
andaa na mashindano mbalimbali ya Mkoa wa Dar es 
Salaam. PICHA: JUMANNE JUMA

Yanga yatakata,  
Simba yashikwa

inatoka  UK. 24

ingia moja kwa moja katika nya-
vu za Wekundu wa Msimbazi.

Wenyeji walienda ma-
pumziko wakiwa mbele kwa 
bao 1-0, licha ya kila upande 
kufanya mashambulizi ya mara 
kwa mara.

Dakika ya 59 Chama aliisawa-
zishia Simba kufuatia kipa wa 
Power Dynamos kutema shuti 
lililopigwa na Mzamiru Yassin 
aliyepokea pasi nzuri kutoka 
kwa Mkongomani Jean Baleke.

Mabadiliko yaliyofanywa na 
Kocha Mkuu wa Simba, Rob-
erto Oliviera ‘Robertinho’ yali-
saidia kuzaa matunda baada ya 
kusawazisha lakini Baleke na 
Saido Ntibazonkiza walioneka-
na hatari katika lango la Power 
Dynamos.

Power Dynamos waliendelea 
kuwa ‘moto’ na kufunga bao la 
pili dakika ya 74 kupitia kwa, 
Cephas Mulombwa aliyepiga 
shuti la mbali ambalo lilimshin-
da kipa mpya wa Simba, Ayoub 
Lakred na mpira kutinga wa-
vuni.

Chama alidhihirisha ni 
‘Mwamba wa Lusaka’ kwa kui-
sawazishia tena Simba kwa 
mara ya pili kwa kupiga shuti la 
mbali ambalo lilimshinda kipa 
wa Power Dynamos kudaka.

Dakika ya 65 Ntibazonkiza 
alikosa nafasi ya wazi kwa ku-
piga shuti pembeni baada ya 
kupokea pasi kutoka kwa Kibu 
Denis huku Baleke akiwanyima 
furaha Simba kwa kushindwa 
kufunga katika nafasi zaidi ya 
tatu alizopata.

Singida FG,  
Future kibaruani

kucheza kwa kiwango cha juu kwa 
sababu wanahitaji ushindi na si matokeo 
mengine.

Nyota huyo alisema wanajua hakuna 
mechi rahisi, hivyo wamejipanga kuku-
tana na ushindani kutoka kwa wapinzani 
wao.

Na Renatha Msungu, DODOMA

T
IMU ya netiboli ya Wizara ya Maji imekabid-
hiwa vifaa vya michezo na Benki ya Biasha-
ra Tanzania (TCB) kwa ajili ya kujiandaa na 
mashindano ya Wizara na Idara za Serikali 

(SHIMIWI) yatakayoanza hivi karibuni.
Akizungumza wakati wa kukabidhi vifaa hivyo 

vyenye thamani ya Sh. milioni 1.4, Meneja wa Kanda 
wa TCB, Shaban Telatela alisema wametoa vifaa 
hivyo ili kuunga  jitihada za serikali za kuimarisha 
michezo katika wizara na idara zake hapa nchini.

Telatela alitaja baadhi ya vifaa ambavyo TCB 
wamekabidhi ni pamoja na mipira na jezi zitakazo-
tumika wakati wote wa mashindano.

Alisema anaamini wachezaji wa timu hiyo wa-
naendelea kujifua kwa ajili ya kujiweka imara kue-
lekea michuano hiyo ambayo ina ushindani katika 
kila mchezo. “Tumeamua kutoa vifaa vya michezo 
kwa timu hii kama moja ya kuthamini michezo, 
tunafahamu michezo ni afya kwa jamii hivyo tu-
napaswa kushiriki ili kuimarisha afya zetu”, alisema 
Telatela.

Alisema wanaamini upatikanaji wa vifaa hivyo 
utakuwa ni moja kati ya chachu ya kuimarisha sekta 
ya michezo nchini hususani kwa wafanyakazi am-
bao timu zao zinashiriki katika michezo mbalimbali.

“Hii timu ni wadau wetu na tumekuwa tukishiriki-
ana katika mambo mbalimbali ndio maana tumetoa 
vifaa ili kuongeza hamasa kwa wachezaji,” alisema 
Telatela.

Naye Mkurugenzi wa Utawala na Rasiliamali Watu 
wa Wizara ya Maji, Wanyendo Kutta alisema wame-
furahi kupokea vifaa hivyo vya michezo na anaami-
ni vitawasidia katika kufikia malengo.

“Tunashukuru sana, tumepokea vifaa hivi vya 
michezo kutoka kwa wenzetu wa TCB, inaonyesha 
dhahiri kuunga mkono jitihada za rais wetu katika 
kuboresha, kuimarisha na kuendeleza michezo 
nchini” alisema Kutta.

Michezo ya SHIMIWI mwaka huu itafanyika 
mkoani Iringa na itashirikisha michezo ya soka, 
netiboli na kuvuta kamba kwa wanawake na wa-
naume.
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   Mabao ya Musonda, Mzize yawapa kicheko Jangwani, Chama akiibeba...

Na Saada Akida 

WAWAKILISHI pekee wa 
Tanzania waliobakia katika 
mashindano ya Kombe la 
Shirikisho Afrika, Singida 
Fountain Gate wanata-
rajia kuwakaribisha Future 
FC kutoka Misri mchezo 
utakaochezwa leo kwenye 
Uwanja wa Azam Complex, 
Dar es Salaam.

Mchezo huo wa kwanza 
wa hatua ya pili katika 
michuano hiyo ya kimataifa 
utachezwa kuanzia saa 
10:00 jioni.

Akizungumza jijini jana, 
Kocha Mkuu wa Singida 
Fountain Gate, Ernest Mid-
dendorp  ambaye hii itaku-
wa mechi yake ya kwanza 
tangu alipokabidhiwa maju-
kumu ya kukinoa kikosi cha 
timu hiyo alisema wame-
jipanga kupambana kwa 
sababu wanajua mchezo 
utakuwa mgumu.

Middendorp alisema 
wachezaji wake wako tayari 
kuonyesha kiwango cha 
juu ili wafikie malengo ya 

kupata matokeo chanya ka-
tika mechi hiyo na kujiweka 
kwenye mazingira mazuri 
ya kusonga mbele.

“Maandalizi ya kikosi 
changu yanaendelea vizuri, 
wachezaji wangu pia wako 
tayari kwa ajili ya kutafuta 
ushindi katika mchezo huo,” 
alisema kocha huyo.

Aliongeza amewaangalia 
wapinzani wao na kufaha-
mu ubora na madhaifu yao 
hivyo wataingia uwanjani 
wakicheza kwa tahadhari 
na kusaka matokeo ma-
zuri wakitumia uwanja wa 
nyumbani.

“Maandalizi yamefanyika 
vizuri hakuna majeruhi, 
tutaingia uwanjani kwa 
tahadhari na kuwaheshimu 
wapinzani wetu, Future FC 
ni timu nzuri na wanau-
zoefu katika mashindano 
haya, mipango yetu ni 
kushinda nyumbani na 
kwenda ugenini kumaliza 
mechi,”Middendorp alisema.

Nahodha wa timu hiyo, 
Gadiel Michael, alisema 
wachezaji wamejiandaa 

Singida FG, Future kibaruani
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Saada Akida na Adam  
Fungamwango

Y
ANGA imeendeleza rekodi yake 
ya msimu uliopita ya kufanya vi-
zuri ugenini baada ya kuichapa Al 
Merrikh mabao 2-0 katika mechi 

ya Ligi ya Mabingwa Afrika wakati watani 
zao, Simba wakivutwa sharubu na Power 
Dynamos katika mchezo mwingine wa 
michuano hiyo uliomalizika kwa sare ya 
mabao 2-2.

Yanga iliyokuwa Kigali, Rwanda
imejiweka katika nafasi nzuri ya kut

inga hatua ya makundi huku Simba
 ambayo pia ilikuwa ugenini Zambia

 ikitakiwa kupambana kusaka ma
tokeo bora itakapowaalika

 wapinzani wao.
Mabao ya Mzambia Kennedy Musonda 

na Clement Mzize ndio yaliwapa furaha 
mabingwa hao watetezi wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara katika mchezo wa kwanza 
wa hatua ya kwanza uliochezwa kwenye 
Uwanja wa Pele Kigali.

Nje ya uwanja mashabiki wa Yanga 

ndiyo waliotawala zaidi majukwaani wak-
iwazidi wenyeji Al Merrikh iliyoamua ku-
tumia uwanja huo kutokana na ghasia za 
kisiasa zilizoko nchini kwao, na ndani ya 
uwanja wakitawala mchezo kwa asilimia 
kubwa zaidi.

Wawakilishi hao wa Tanzania walilazi-
mika kusubiri hadi dakika ya 60 kuweza 
kupata bao la kuongoza kutoka kwa 
mtokea benchi, Musonda aliyeingia ku-
chukua nafasi ya Mudathir Yahaya am-
baye alifunga kwa kichwa akiunganisha 
faulo iliyopigwa na Pacome Zouzoua.

Alipiga faulo ya kiufundi juu ambayo 
pamoja na kuruka juu, mabeki wa Al Mer-
rikh waliikosa, mfungaji aliruka juu na 
kuupiga kichwa kubadilisha mwelekeo 
uliomfanya kipa, Mohamed Mustapha ali-
yeruka, kuukosa mpira huo.

Dakika 18 baadaye, Mzize ambaye 
alikosa mabao mengi katika mechi hiyo, 
alipachika bao la pili lililoiweka Yanga ka-
ribu zaidi ya kutinga hatua ya makundi, 
Ligi ya Mabingwa Afrika baada ya miaka 
24 kupita.

Ngoma ilianzia kwa Pacome ambaye 

aliipeleka kwa Aucho, akampenyezea 
Stephane Aziz Ki, aliyeipiga kwa kisigino 
kwa mfungaji naye akaitendea haki kwa 
kumpeleka Mustapha pale pale alipopiga 
Musonda, mpira ukajaa kwenye kamba.

Ili kutinga hatua ya makundi, vijana hao 
wa Miguel Gamondi wanatakiwa ushindi 
au sare yoyote, lakini pia wasiruhusu ma-
bao zaidi ya mawili watakaporudiana wiki 
ijayo kwenye Uwanja wa Azam Complex.

Pambano lilianza kwa kasi na dakika ya 
tano tu, Yanga ilianza kuwasalimia wenye-
ji wao kwa Zouzoua kuondoka na mpira 
kwa kasi, akiwazidi mbio mabeki na ku-
piga krosi safi iliyopita mbele ya lango, 
lakini ikakosa muunganishaji.

Maxi Nzengeli alikosa bao la wazi 
dakika moja baadaye alipokuwa ndani 
ya eneo la hatari kutokana na kizaazaa 
kilichotokea langoni kwa Wasudan hao 
na krosi ya Mzize kumfikia miguuni, lakini 
shuti lake dhaifu liliishia katika mikono ya 
Mustapha.

Al Merrikh ilifika langoni mwa Yanga 
dakika ya 11 ilipofanya shambulizi kali, la-
kini kabla ya kiungo Brayan Angulo kupi-

Arteta: Jesus aliibadilisha Arsenal UK.  22

inaendelea  UK. 23

inaendelea  UK. 23

Mshambuliaji wa Yanga, Stephanie Aziz Ki (katikati), akijipanga kuwatoka mabeki wa 
Al Merrikh katika mechi ya Ligi ya Mabingwa Afrika iliyochezwa kwenye Uwanja wa 
Pele Kigali, Rwanda jana. Yanga ilishinda mabao 2-0. PICHA: MTANDAO

Yanga yatakata, Simba yashikwa
ga shuti, beki Mzanzibar, Ibrahim Hamad 
‘Bacca’ alimwahi na kuuokoa hatari hiyo.

Nzengeli aliyekuwa akihaha huku na 
huko, aliupata mpira katikati ya uwanja 
na kuanza kupasua safu ya mabeki wa Al 
Merrikh, lakini shuti lake la dakika ya 14 
liliwababatiza na kuwa kona ambayo hai-
kuzaa matunda.

Baada ya kufungwa mabao mawili, Al 
Merrikh walionekana sasa kutoka nyuma 
na kuanza kushambulia, lakini wachezaji 
wao wakiongozwa na straika, Mohamed 
Alrasheed hawakuwa makini walipokar-
ibia katika lango la Yanga.

Huko Zambia, Power Dynamos ndio ili-
kuwa ya kwanza kupata bao dakika ya 28 
kupitia kwa mshambuliaji wake, Joshua 
Mitale baada ya kupiga krosi na mpira 
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