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 Na Maulid Mmbaga

K
UNA kinamama wa-
napopata ujauzito, wa-
nakuwa na swali katika 
nafsi kuwa, ni lini hasa 

anapaswa kuanza kuhudhuria 
kliniki ya afya ya uzazi? Baadhi 
katika kundi hilo wanajikuta wa-
nachelewa kuanza huduma hiyo.

Wapo wanaoshauri muda mwa-
faka wa kuanza kliniki ya afya ya 
uzazi kwa mama mjamzito, ni 
pale anapogundua hali hiyo, pia 
inashauriwa mwanamke anakuwa 
amepanga mwezi wake na wa-
naanza kliniki mara moja.

Kitaalamu inaelezwa, kliniki ya 
afya ya uzazi haishii kwa mama 
pekee, bali kinabana nao wana-
husika, wakiandamana wenza.

Mkurugenzi wa Huduma za 
Kinga katika Wizara ya Afya, 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee 
na Watoto, Dk Leonard Subi, ana-
wataka kinamama kuwahi kliniki 
mara wanapohisi ujauzito kufuata 
ushauri wa wataalamu wa afya, 
ili kujilinda, pia mtoto mtarajiwa, 
kupitia miongozo ya afya.

Dk. Subi anaeleza utafiti uli-
ofanywa mwaka 2010, maambuki-
zi ya virus yalikuwa asilimia 26 
kutoka kwa mama kwenda kwa 
mtoto, huku uliofanywa mwaka 
2016/2017 unaonyesha maam-
bukizi hayo yamepungua kufika 
asilimia 7.6 na matarajio ya sasa 
mwaka 2020/21, ni kwamba yata-
pungua hadi asilimia mbili.

tuo vya kutoa huduma za afya 
vyote nchini, hivi sasa huduma ya 
elimu hiyo inapatikana bure na 
hata mjamzito atakapogundulika 
kuwa na maambukizi ya Virusi 
vya Ukimwi (VVU), ataanzishiwa 
dawa za kinga mara, ambazo ni za 
bure.

“Ni jukumu la wataalamu wa 
afya kuwahudumia wanawake na 
watoto bila kikwazo, ikiwa ni njia 
mojawapo ya kupunguza na kuon-
doa kabisa vifo vya akina mama 
na watoto nchini,” anasema.

 “Naagiza waganga wakuu wote 
nchini kununua na kuweka tel-
evisheni katika vituo vya afya na 
hospitali ili kuwapatia fursa ki-
namama kujifunza afya ya uzazi 
ikiwa ni njia ya kupunguza vifo vya 
kina mama wajawazito,” anasema.  
Anasisitiza wajawazito kujali afya 
zao kwa kuhudhuria kliniki kwa 
wakati, ili wapate huduma sahihi, 
ikiwa na manufaa ya kulinda afya 
zao, pia watoto waliopo tumboni.

MCHANGO WA MJAMZITO
Mganga Mkuu wa Kituo cha 

Afya cha TMH, cha jijini  Dar es Sa-
laam, Dk. Isack Maro, anakumbu-
sha umuhimu wa  mama mjamzi-
to kuhudhuria kliniki, ili kujua 
maendeleo ya ukuaji wa ujauzito 
na kupata maelezo muhimu ku-
toka kwa wataalamu wa afya.

“Hakuna kitu muhimu kama 

kwenda kliniki kwa mama 
mjamzito na hili tunalisisitiza 
miaka yote. Changamoto kubwa 
inayotokea kwetu sisi kwa wengi 
wanaopata matatizo, huwa wa-
nakuwa walichelewa kuanza klini-
ki na kutokuzingatia elimu inayo-
tolewa,” anasema.

Pia, anaeleza kuwa kuna baadhi 
ya maeneo ambayo wajawazito 
hujifungulia nyumbani, jambo 
analolitaja si salama na hatari kwa 
mama na hata mtoto anayezaliwa.

 “Kuna mambo yanayoweza 
kumfanya mtoto asiweze kutoka 
kama mtoto akiwa mkubwa na 
nyonga ikiwa ndogo, itasababisha 
mtoto kukwama njiani,” anasema.

Anataja lingine ni kwamba, 
mtoto anaweza kukaa vibaya, 
mathalan kichwa kiko tofauti na 
kinavyotakiwa kuwa, pia itasaba-
bisha ashindwe kutoka.

Katika hila anasema, kuna maz-
ingira utaratibu wa mama kuweza 
kumtoa unaweza ukafanikishwa, 
lakini ua muhimu kama vile kito-
vu kujiachia, inaweza kusababisha 
madhara kwa mama, pia mtoto.

“Jambo muhimu ni kwenda 
kliniki na kuzingatia maagizo 
yote atakayopewa na wataalamu 
wa afya na kuhakikisha kwamba 
atakapohisi uchungu aharakishe 
kwenda hospitali,” anahitimisha 
kwa msisitizo.

Halmashauri ya Tarime yawekeza kituo 
afya cha kisasa, kilio chake wataalamu
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Mkurugenzi Kinga: Ukihisi ujauzito,
mara moja anza mchakato huu hapa

Mkurugenzi wa Huduma za Kinga katika Wizara ya Afya, 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Dk Leonard Subi. 
PICHA: MTANDAO. 

“Ni muhimu kwa wajawazito 
kuhudhuria kliniki na kupima 
(VVU) hii itasaidia kuzuia maam-
bukizi hayo kutoka kwa mama 
kwenda kwa mtoto.

“Malezi na makuzi mazuri ya 
mtoto yanategemea wazazi wote 
wawili, yaani baba na mama, wa-
zazi wote wanapaswa kushiriki-
ana hasa katika kupima afya, ili 
mtoto atakayezaliwa asiwe na 
maambukizi,” anasema. 

Kwa mujibu wa Dk. Subi, kik-
wazo kimojawapo kinachokwa-
misha mpango huo, ni baadhi ya 
wanaume kukumbatia tabia ya 
kutoandamana na wenza wao 
kliniki katika kipindi cha ujauzito.

Daktari huyo anaweka angal-

izo kwamba, ni vyema familia au 
makabila yanayokumbatia imani 
mwenendo  wa baba kumsindiki-
za mwenza wake kliniki ni ku-
jishushia hadhi, waachane nazo.

Ujumbe wa aina hiyo, pia 
anawapatia vijana wanaopaswa 
kuchukua hatua kwenda katika 
vituo vya afya kupatiwa elimu ya 
uzazi na kupima afya zao, kwa 
maana wao ndio ‘mama na baba’ 
watarajiwa.

Mkuu huyo wa Kinga serikalini, 
anakumbusha hatari zitokanazo 
na mimba za utotoni dhidi ya afya 
zao, kwani wenye matatizo wana-
paswa kufika katika vituo vya afya, 
kupata msaada wa kitalaamu.

Dk, Subi ana msisitizo kwa vi-
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Akaunti za THRDC 
zafunguliwa rasmi 

Na Salome Kitomari

AKAUNTI za Mtandao wa Watetezi wa Haki za 
Binadamu (THRDC) zilizokuwa zimefungwa kwa 
takribani miezi minane, zimefunguliwa.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa jana kwa 
umma na Mwenyekiti wa Bodi ya Mtandao huo, 
Vicky Ntetema, alisema akaunti hizo zilifungwa 
tangu Agosti mwaka 2020.

Alisema kufungwa kwa akaunti hizo kulisaba-
bisha mtandao kushindwa kutekeleza sehemu 
kubwa ya majukumu yake kwenye miradi ya 
utetezi wa haki za binadamu kama ilivyokuwa 
kwenye mipango ya mwaka 2020.

“Kufunguliwa kwa akaunti hizo kumetokana 
na maelekezo ya mamlaka za serikali zilizoagiza 
kufungwa, ili uchunguzi wa tuhuma ufanyike 
na kisha kutoa maelekezo kuwa zifunguliwe,” 
alisema.

Kwa mujibu wa Ntetema, mtandao utaendelea 
kufanya kazi bila hofu, kwa kuzingatia sheria, 
kanuni, miongozo na taratibu zote zilizowekwa 
na mamlaka zote ikiwamo ofisi ya uratibu wa 
mashirika yasiyo ya kiserikali ili kuendelea ku-
dumisha na kuboresha ushirikiano katika kazi za 
utetezi wa haki za binadamu.

“Mtandao unaahidi kuendelea kufanya kazi kwa 
ukaribu na kwa kushirikiana na wadau na vion-
gozi mbalimbali, mamlaka za serikali, asasi za 
kiraia, mahakama, Tume ya Haki za Binadamu.

“Wadau wa maendeleo, vyombo vya habari, 
wanasheria, taasisi za kitaaluma, Ofisi ya Msajili 
wa Asasi za Kijamii na wanachama wake, ili ku-
hakikisha utetezi wa haki za binadamu unafanyi-
ka kwa ufanisi na weledi mkubwa,” alisema.

Ntetema alisema bodi inamshukuru Rais Samia 
Suluhu Hassan, kwa uongozi wake unaojali na 
kuzingatia haki za binadamu na utawala bora.

Katika taarifa yake hiyo, mtandao huo pia una-
washukuru watu wote, wahisani, taasisi mbalim-
bali na wanachama wa mtandao walioshiriki kwa 
namna mbalimbali kuhakikisha mtandao unaen-
delea kutekeleza majukumu yake na kuhakikisha 
vikwazo vinatatuliwa.

Nipashe ilipodadisi kuhusu usalama wa fedha 
zilikuzokuwamo kwenye akaunti hizo, mtandao 
huo ulibainisha kuwa fedha zake zote zipo kwe-
nye akaunti.

JK, Kinana waibua mjadala bungeni
Na Gwamaka Alipipi, 
DODOMA

HATUA ya watumiaji wa 
mitandao ya kijamii kutuma 
picha ya Rais Mstaafu Jakaya 
Kikwete, Katibu Mkuu wa 
zamani wa CCM, Abdulrah-
man Kinana, kuwasema 
vibaya imezua jambo bun-
geni.

Mbunge wa Makambako 
(CCM), Deo Sanga, akichang-
ia mjadala wa makadirio ya 
mapato na matumizi ya Ofisi 
ya Rais (TAMISEMI) kwa 
mwaka wa fedha 2020/21, 
alitaka tabia ya kuwasema 
vibaya viongozi hao isitishwe 
kwa kuwa ni hatari kwa us-
alama wa nchi.

Kutokana na hatua hiyo, 
Sanga aliomba serikali iko-
meshe haraka huku aki-
wataja viongozi wengine wa-
naoandamwa na kusemwa 
vibaya kwenye mitandao 
ya kijamii kuwa ni Mbunge 
wa Mtama (CCM), Nape 
Nnauye na Spika wa Bunge, 
Job Ndugai. “Tangu Rais Jon 
Magufuli alipofariki dunia, 
vitu vinavyowekwa kwenye 
mitandao ya kijamii ni hatari 
kwa usalama wa nchi yetu. 
Picha ya Kinana, Spika, Nape 
na hata Rais Mstaafu Jakaya 
Kikwete zinawekwa sana 
na kuzungumzwa mambo 
mazito ambayo yasipo-
dhibitiwa kunaweza kuha-
tarisha usalama wa nchi.

“Nani asiyefahamu 
mchango wa Nape na Kinana 
mwaka 2013/14 wa kukipiga-
nia chama walipozunguka 
nchi nzima kutafuta kura 
za CCM hadi Nape akaumia 
bega. Leo  wanazushiwa 
mambo mabaya? Haikuba-
liki,” alisema. 

“Rais Mstaafu Kikwete 
wamwache apumzike, 
amefanya kazi yake vizuri, 
Kinana akapumzike. Na 
wewe Ndugai wameanza 
kukuweka katika mitandao, 
wakuache ufanye kazi yako 
vizuri. Suala la Bandari ya 
Bagamoyo Spika amefanya 
kosa gani? Yeye amesema 
suala hilo lijadiliwe”.

Kutokana na hoja ya San-

ga, Mbunge wa Kigoma Mjini 
(CCM), Kirumbe Ng’enda, ali-
simama na kuomba mwon-
gozo wa Spika.

“… Mchangiaji ameleta 
hoja kutoka mitandao ya 
kijamii, kama  inaruhusiwa 
kuleta reference (rejea) za 
mitandaoni hapa bungeni. 
Kwa sababu hata mimi nili-
wahi kuuawa (kuzushiwa) 
mara mbili mitandaoni, pia 
nilizushiwa nimeparalyze 
(kiharusi)”.

Hata hivyo, Spika Ndugai 
alijibu: “Kanuni zinaniruhu-
su kutoa ufafanuzi wa 
mwongozo hapo hapo au 
siku nyingine. Nami nimech-
agua kutolea ufafanuzi siku 
nyingine.”

Kishindo cha Samia kutikisa bungeni leo 
Na Waandishi Wetu, 
DODOMA

MACHO na masikio yanat-
arajiwa kuelekezwa bungeni 
jijini Dodoma leo, wakati 
Rais Samia Suluhu Hassan 
atakapolihutubia Bunge.

Kutokana na ujio huo wa 
Rais Samia bungeni, Spika 
wa Bunge, Job Ndugai, 
amewataka mawaziri na 
wabunge wote walioko nje 
ya Jiji la Dodoma kuhakiki-
sha wanakuwapo bungeni 
leo.

Kwa mujibu wa Spika 
Ndugai, Rais Samia anataraji-
wa kulihutubia Bunge majira 
ya saa 10 jioni, akibainisha 
kuwa pamoja na mambo 
mengine, hotuba hiyo itajiki-
ta katika kuelezea mwelekeo 
wa serikali yake.

Spika Ndugai jana aliwa-
taka mawaziri, manaibu wao 

na wabunge kuhakikisha wa-
nakuwapo bungeni wakati 
Rais Samia akitoa hotuba 
yake hiyo.

Spika Ndugai alisema 
hotuba ya Rais Samia ni 
muhimu kwa wabunge wote 
na Watanzania, hivyo ni la-
zima kila waziri na mbunge 
kuwamo ndani ya mhimili 
huo leo.

Kwenye taarifa yake Spika 
Ndugai alisema: Ninaomba 
nisisitize kwamba kesho (leo) 
kila mtu lazima awamo bun-
geni. Ninaomba wabunge 
muwapigie simu wenzenu 
ambao hawapo Dodoma. 
Hata mawaziri waliopo nje 
ya Dodoma waache shughuli 
zao na warejee haraka bun-
geni kuja kumsikiliza Rais 
Samia.”

Spika Ndugai alisema ku-
tachukuliwa kumbukumbu 
kwa wabunge wataohud-

huria tukio hilo, kwamba ni 
lazima kila mbunge awapo 
kwa sababu kuna masuala 
yatamhusu moja kwa moja.

Ni mara ya kwanza kwa 
Rais Samia kulihutubia 
Bunge tangu alipoapishwa 
kuwa Rais Machi 19 mwaka 
huu baada ya kifo cha Rais 
wa tano, Dk. John Magufuli 
kilichotokea Machi 17 mwaka 
huu.

BAWACHA WALIA
Katika hatua nyingine, 

Baraza la Wanawake wa 
Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo (BAWACHA) 
limemwomba Rais Samia, 
wakati wa kulihutubia Bunge 
leo kutoa tamko kuhusu 
wabunge 19 waliotokana na 
chama hicho walioapishwa 
na Spika Ndugai, likidai kua-
pishwa kwao ni kinyume cha 
katiba ya nchi.

Mweka Hazina wa BAWA-
CHA Taifa, Catherine Ruge, 
alibainisha hayo jana jijini 
Dodoma alipotoa tamko la 
baraza hilo kwa waandishi 
wa habari.

Alisema wabunge hao 
wako bungeni lakini waliin-
gia kutokana na kukiukwa 
kwa katiba ya nchi kwa kuwa 
tayari walishavuliwa uana-
chama na Kamati  Kuu ya 
CHADEMA tangu Novemba 
mwaka jana.

“Tunamwomba Rais 
Mama Samia kulitolea tamko 
suala hili kwani wabunge 
hawa 19, wameingia pale kwa 
kuvunja katiba ya nchi na 
Rais ameapa kulinda katiba 
ya nchi, hivyo tunamwomba 
kulitolea tamko suala hili,” 
alisema.

lImeandikwa na Gwam-
aka Alipipi na Paul Mabeja 

Rais Samia 
Suluhu Hassan, 
akizungumza 
na Mwenyekiti 
wa Jumuiya 
ya Wafanya-
biashara wa 
China hapa 
nchini, Janson 
Huang (wa 
pili kushoto), 
aliyeambatana 
na viongozi 
wenzake, Ikulu 
Chamwino 
jijini Dodoma 
jana. Habari 
Uk. 5. PICHA: 
IKULU
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Tanzania yashinda 
kesi Marekani
Na Mwandishi Wetu

MAHAKAMA ya juu Marekani 
imeipa ushindi Serikali ya Tan-
zania kwa kuitupilia mbali rufani 
ya Kampuni Vipula D. Valambhia 
iliyofungua kesi kutaka kukamata 
mali za Serikali ya Tanzania kuto-
kana na madai ya Dola za Mare-
kani 55,099,171.66.

Uamuzi huo ulitolewa Jumatatu, 
mahakama hiyo ilitupilia mbali 
shauri hilo kutokana na kukiukwa 
kwa taratibu za kimahakama. 

Uamuzi wa mahakama hiyo uli-
bainisha kuwa familia ya mfanya-
biashara huyo (Valambhia) ilitaka 
ilipwe na Serikali ya Tanzania kiasi 
hicho cha fedha kutokana na mka-
taba wa ununuzi wa vifaa ulioleta 
mkanganyiko tangu 1991.

Mlalamikaji katika kesi hiyo alid-
ai kuwa kiasi hicho cha fedha kili-
paswa kulipwa tangu Juni 4, 2001 
pamoja na riba ya asilimia saba 
kwa mwaka, hivyo hadi shauri hilo 
linafikiswa kortini Marekani Feb-
ruari 2018, madai yalikuwa yame-
fikia Dola 64,500,750.87.

Hata hivyo, Serikali ya Tanzania 
kwa muda mrefu imekuwa ikip-
inga mahakamani malipo hayo 
dhidi ya Kampuni ya Valambhia. 
Aprili 2019, Serikali ya Tanzania 
ilishinda kesi iliyofunguliwa Febru-
ari 12, 2018 dhidi ya kampuni hiyo 
kwenye Mahakama ya Columbia, 
Marekani.

Walalamikaji katika kesi hiyo 
walikuwa Valambhia, Pricilla Val-
ambhia, Bhavna Valambhia, Punita 

Valambhia na Krishnakant Valamb-
hia, ambao ni wajane na watoto 
wanne wa mfanyabiashara huyo 
maarufu aliyefariki dunia mwaka 
2015 huko Marekani. 

Washtakiwa katika kesi hiyo ni 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali 
(AG), Benki ya Tanzania (BoT) na 
Wizara ya        Ulinzi    na Jeshi la 
Kujenga Taifa.

Wafanyabiashara 
wakubali
kushusha bei 
mafuta ya kula
Na Godfrey Mushi, HAI

SAA 24 alizotoa Mkuu wa Wilaya ya Hai mkoani Kili-
manjaro, Lengai Ole Sabaya, kuwataka wafanyabiashara 
waliopandisha maradufu bei ya mafuta ya chakula, su-
kari na nyama, kushusha bei, zimejibu baada ya wafan-
yabiashara hao kutii agizo hilo.

Wafanyabiashara wa maduka ya jumla na rejareja 
walipandisha bei ya mafuta ya chakula yenye ujazo 
wa lita tano kutoka Sh. 21,000 hadi kufikia 34, 000, 
huku baadhi ya wananchi wakiamua kutumia mafuta ya 
ng’ombe kama mafuta mbadala.

Kwa nyakati tofauti jana hadi kufikia majira ya alasiri, 
baadhi ya wafanyabiashara walikuwa wameanza kureje-
sha bei ya mafuta hayo ya chakula kama kawaida baada 
ya kuwapo tishio la kufungiwa leseni.

Juzi, Ole Sabaya akizungumza na wakazi wa Mamlaka 
ya Mji Mdogo wa Hai katika eneo la Kituo Kikuu cha 
Mabasi Bomang’ombe, aliwataka wafanyabiashara wali-
opandisha bei za mafuta ya kupikia, sukari na nyama 
ya ng’ombe katika msimu huu wa Mfungo wa Mwezi 
Mtukufu wa Ramadhan, kujitafakari kabla hajazinguana 
nao.

Mkuu wa Wilaya huyo alisema hakuna tatizo la up-
ungufu wa mafuta nchini isipokuwa wapo wafanyabi-
ashara wakubwa wasiozidi watano, wamekula njama na 
kukubaliana kupandisha bei ya mafuta ili kupata faida 
kipindi hiki cha mfungo huo.

“Ninafahamu wala siyo wengi, hawazidi watano na 
walinunua alizeti yote kutoka kwa wakulima kwa bei 
ya chini ya soko wakaiweka kwenye kontena na wa-
naendelea na uzalishaji, isipokuwa wamekubaliana wote 
wahodhi soko na kupandisha bei ya mafuta,” alisema.

Mmoja wa wananchi, Neema Meena, alimweleza Ole 
Sabaya kuwa mafuta ya kula lita tano yamefikia Sh. 
34,000 huku sukari nayo ikipanda kutoka Sh. 2,000 
hadi kufikia Sh. 3,000 kwa kilo, jambo alilodai kuwapa 
wananchi wakati mgumu.

Malalamiko hayo yaliungwa mkono na wananchi 
karibu wote waliopata nafasi ya kuwasilisha kero zao, 
wakidai hivi sasa wanalazimika kutumia mafuta ya 
ng’ombe kupikia na wengine walidai kunywa uji wa 
futari bila sukari.

Mwenyekiti wa Serikali ya Mtaa wa Kingereka B, 
Miraji Mkambala, alimweleza Ole Sabaya kuwa wafanya-
biashara wa bucha za nyama, wamepandisha nyama ya 
ng’ombe kutoka Sh. 6,000 na kuuza kati ya Sh. 8,000 na 
9,000 kwa kilo. 

“Mheshimiwa DC (Mkuu wa Wilaya), sukari kilo moja 
tulikuwa tukinunua kwa Sh. 2,000 lakini kwa sasa tuna-
nunua kilo 3,000.  Jambo hili linatuumiza sisi Waislam 
na wananchi kwa ujumla, kushindwa kumudu gharama 
hizo zilizopanda ghafla katika kipindi cha mwezi mmoja.

Kutokana na tatizo hilo, Mkuu wa Wilaya (Ole Sabaya) 
aliagiza hadi kufikia Aprili 21 (jana), wafanyabiashara 
wote wa jumla, wawe wamepeleka nyaraka zao kwa 
maofisa biashara zinazoonyesha bei walizonunulia 
mafuta hayo na sukari ili kujiridhisha na bei walizo-
nunulia.

Kwa mujibu wa Ole Sabaya, wasipofanya hivyo atapi-
ta kila duka na kubandika bei elekezi za bidhaa hizo na 
atakayeshindwa kuifuata, atamfutia leseni ya biashara.

Kuhusu kupanda kwa bei katika kitoweo cha nyama 
kutoka Sh. 6,000 hadi Sh. 8,000 mpaka Sh. 9,000, Ole 
Sabaya aliwataka wafanyabiashara wa bucha kurudisha 
bei ya awali ya Sh. 6,000.

Vigogo TANESCO matatani TAKUKURU 
Na Mwandishi Wetu

TAASISI ya Kuzuia na Kupamba-
na Rushwa (TAKUKURU) Mkoa wa 
Temeke, imemtia mbaroni Meneja 
Mwandamizi Uhasibu wa Shirika la 
Umeme (TANESCO), Philidoni Siya-
me, kwa tuhuma za kuisababishia 
serikali hasara ya Sh. bilioni 1.4.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotole-
wa jana na Mkuu wa TAKUKURU 
Temeke, Donasian Kessy, kesi dhidi 
ya Siyame ilifunguliwa Februari 8 
mwaka huu katika Mahakama ya 
Hakimu Mkazi Kisutu.

Alidai Siyame ameisababishia 
hasara serikali ya kiwango hicho 
cha fedha kwa kitendo cha kufuta 
kumbukumbu za upotevu wa vifaa 
vya umeme kwenye mfumo wa 
utunzaji wa kumbukumbu za bo-
hari.

Kessy alitaja kesi ya pili yenye 

namba ECC/12/2021 ambayo nayo 
ilifunguliwa mahakamani huko 
Februari 22, mwaka huu, inayom-
kabili Ofisa Ugavi wa TANESCO, 
Clemency Mlay, kwa tuhuma za 
kuisababishia serikali hasara ya Sh. 
milioni 821, akiwa Ofisa Bohari ya 
Vifaa vya Umeme Kurasini.

Kessy alitaja kesi ya tatu iliyofun-
guliwa mahakamani huko Februari 
3 mwaka huu ilinamhusu Deodatus 
Joackim (Ofisa Ugavi na Usafirishaji) 
na wenzake watatu Bernald Inga 
(Ofisa Ugavi Usafirishaji), Geofrey 
Maleko (Ofisa Bohari) na Issa Sale-
he (dereva wa lori) wote watumi-
shi wa TANESCO ambao inadaiwa 
waliongoza genge la uhalifu kwa 
lengo la kutenda kosa la wizi kwa 
watumishi wa umma.

Alidai watuhumiwa wote wanne 
wameisababishia serikali hasara ya 
Sh. milioni 33.08 ambayo ni thama-

ni ya nyaya zenye urefu wa kilomita 
17.5.

Kessy alisema kuwa katika kipin-
di cha kuanzia Januari hadi Machi 
mwaka huu, TAKUKURU iliendelea 
na majukumu yake na ndani ya 
mkoa huo na ilipokea taarifa 153 
zilizohusu vitendo rushwa.

“Halmashauri ya Manispaa ya 
Temeke na Kigamboni pamoja na 
taasisi binafsi zinaongoza kulala-
mikiwa, jumla ya majalada mapya 
yaliyofunguliwa na kufikia hatua ya 
uchunguzi wa kina ni manane na 
mengine yanaendelea na uchun-
guzi,” alisema.

Alisema katika kipindi hicho, 
TAKUKURU ilipokea Sh. milioni 16 
kutoka katika uchunguzi mbalim-
bali uliofanyika kupitia SACCOS na 
fedha za watu binafsi zilizokuwa 
zimechepushwa au kufanyiwa uba-
dhirifu.
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Mlipuko aina yake kidato cha kwanza
Na Sanula Athanas, DODOMA 

K
ILA inapotimu mwezi Desemba, 
kunasikika wimbo wa serikali 
uliozoeleka kuhusu elimu shuleni, 
wanafunzi wanapata fursa ya kue-

ndelea na elimu ya sekondari na wakati huo 
huo, wadogo zao nao wanaanza shule, idadi 
inaongezeka.

Hapo ndipo usemi kwamba ‘kila jema na 
magumu yake’ unapotimia, kwani mpango 
na azma yake ni nzuri, lakini utekelezaji ni 
mzigo mzito na ikiendewa mahususi kwa 
kipindi cha miaka mitatu mfululizo iliyopita, 
wastani wa ongezeko uko juu zaidi kuliko uli-
ozoeleka.

Ndani ya magumu hayo, ya mwaka 2022 
yanatarajiwa kuwa na yake ya zaida. Idadi 
kubwa ya waliodahiliwa kujiunga darasa la 
kwanza kwa Mpango wa Utoaji Elimu Bila 
Malipo, wanazalisha kundi la ziada la ‘elo wai’ 
(LY) katika kidato cha kwanza ndani ya shule 
mbalimbali. Mzigo wa ziada kwa serikali; kuu 
na za mitaa. 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali (CAG), tayari ameshazinyoshea 
kidole halmashauri nne nchini, kwamba 
zimo katika orodha ya zinazotarajiwa kubeba 
mzigo mzito wa ziada kukabili hali hiyo. 

HALI IKOJE?
Mnamo Desemba 5, 2019, aliyekuwa Waziri 

wa Nchi, Ofisi ya Rais (TAMISEMI), Seleman 
Jafo, alibainisha kuwa wanafunzi 58,699 (asil-
imia 7.73) waliofaulu kujiunga na kidato cha 
kwanza, hawakuchaguliwa kujiunga na elimu 
hiyo ya sekondari kwa mwaka uliokuwa un-
afuata (2020) kutokana na uhaba wa vyumba 
vya madarasa.

Katika mwendelezo wa dosari hiyo, De-
semba 17, mwaka jana, Waziri Jafo alitangaza 
kuwa wanafunzi 74,166 (asilimia 8.9) ya wali-
ofaulu Mtihani wa Taifa wa Darasa la VII, ha-
wakupangiwa shule kwa awamu ya kwanza 
kutokana na uhaba wa madarasa.

Ubashiri wa kitakwimu, unaibua sura mpya 
ya ukweli, safari hii huenda siyo ongezeko, 
bali inapaswa kubatizwa ‘mlipuko’. Kwanini? 
Kwa kurejea Ripoti ya CAG, pia wasilisho la 
makadirio ya mapato na matumizi ya Ofisi 
ya Rais (TAMISEMI) imeshaweka mambo 
hadharani na kwa maana hiyo yanahitajika 
maandalizi ya kina ndani ya miezi minane 
ijayo.

Aliyekuwa CAG, Profesa Mussa Assad, kati-
ka Ripoti Mahususi ya Ukaguzi wa Miundom-
binu ya Shule za Msingi ya mwaka 2017, aliku-
wa na angalizo la kukosekana uwiano sahihi, 
kwamba idadi ya wanafunzi inaongezeka 
kwa kasi maradufu kulinganisha na ongeze-
ko la miundombinu.

CAG Assad alibainisha udahili wa wanafun-
zi katika shule za msingi nchini uliongezeka 
kutoka wanafunzi milioni 4.8 mwaka 2001 
hadi milioni 8.34 mwaka 2016, akibaini 
ongezeko la asilimia tano kila mwaka, huku 
miundombinu ikiwa katika hali mbaya na isi-
yoendana na idadi ya wanafunzi.

Katika miaka hiyo minne iliyopita, mkaguzi 
hiyo wa kitaifa aliainisha idadi ya wanafunzi 
kwenye shule za msingi nchini ilikuwa mil-
ioni 8.34 kwa shule za serikali na madarasa 
yao yalikuwa 108,448, ambayo ni wastani wa 
nusu (asilimia 52) ya mahitaji halisi ambayo 
ni madarasa 208,540.

Pia, kwa kutumia kigezo hicho, imaani-
sha kulikuwa na ukiukwaji wa kanuni za 
ufundishaji bora, unaohitaji darasa liwe na 
wanafunzi wasiozidi 45, lakini kulinganisha 

na hali ilivyokuwa, darasa moja lilisheheni 
wanafunzi 77, ambayo inakaribia kuwa sawa 
na madarasa mawili.

“Ukaguzi ulibaini kuwa, katika miaka mi-
tano mfululizo kuanzia 2011/12 hadi 2015/16, 
wastani wa wanafunzi milioni 3.73, sawa na 
asilimia 48 hawakuwa na maisha mazuri ya 
darasani yanayohitajika ili kukidhi misingi ya 
elimu bora kwa shule za msingi,” CAG alibaini-
sha.

Alifafanua kuwa mwaka 2012, wanafunzi 
milioni 3.53 walidahiliwa kujiunga na shule za 
msingi ambazo hazikuwa na madarasa na uta-
ratibu huo uliendelea katika miaka iliyofuata 
kukiwa na ongezeko hilo la wastani wa asil-
imia tano kwenye udahili kwa miaka mitano 
mfululizo.

Kwa maana hiyo, wakati mwaka 2016 
kulivyoshuhudiwa mlipuko wa udahili ambao 
ulielemea uhalisia wa mahitaji kutokana na 
serikali kuanza kudahili pasipo malipo (elimu 
bure), tayari miaka mitatu kabla, jahazi hilo 
lilikuwa limeanza kuelemewa.

Vilevile, katika ripoti yake ya ukaguzi kwa 
mwaka wa fedha 2019/20 iliyowasilishwa 
bungeni jijini Dodoma hivi karibuni CAG, 
Charles Kichere, anabainisha kuwapo upun-
gufu wa madarasa na mazingira miundom-
binu duni katika utoaji wa elimu ya msingi na 
sekondari nchini.

CAG anabainisha kuwa upungufu ulipimwa 
kwa kuzingatia uwapo wa vyumba vya ma-
darasa, matundu ya vyoo na madawati katika 

hivyo kuongeza pia mahitaji ya madarasa, 
walimu, vitabu, vyoo na ruzuku ya elimu bure.

Anabainisha kuwa kutokana na idadi hiyo 
kutahitajika madarasa 41,833, akibainisha 
kuwa kwa sasa shule za sekondari zinakabil-
iwa na uhaba wa madarasa 4,647, hivyo ina-
fanya uhitaji wa madarasa uwe mkubwa zaidi 
kufikia madarasa 46,480.

Boniventura anasema matundu ya vyoo 
75,000 yatahitajika, vitabu milioni 18.825, wal-
imu 41,833 na Sh. bilioni 47 kila mwezi kwa aji-
li ya ruzuku ya elimu bure. Kwa sasa, serikali 
inatoa Sh. bilioni 23 kila mwezi kugharamia 
mpango huo.

Kwa kutambua uzito wa suala hilo, asasi za 
taasisi zilizokutana mjini Dodoma Jumatatu 
katika warsha ya kujadiliana masuala mbal-
imbali yanayogusa sekta za elimu, maji, kil-
imo na afya, ziliazimia kuandikia barua Ofisi 
ya Rais - TAMISEMI kuishauri kutenga fungu 
mahususi kwa ajili ya ujenzi wa shule mpya za 
sekondari na kuajiri walimu wapya.

Warsha hiyo iliandaliwa na Taasisi ya 
WAJIBU ikishirikisha asasi na taasisi za seri-
kali zikiwamo HakiElimu, Taasisi ya Kuzuia 
na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU), 
Bunge, The Foundation for Civil Society (FCS), 
ANSAF, Wizara ya Kilimo, Ofisi ya Rais - TAMI-
SEMI na TACOSODE.

Meneja Fedha na Utawala wa WAJIBU, 
Jackson Mmary, alisema wataandika barua 
kwenda Ofisi ya Rais - TAMISEMI ili kuishauri 
serikali kuchukua hatua kuajiri walimu na 
kuongeza miundombinu ya shule za sekond-
ari nchini kukabiliana na kasi ya ongezeko la 
wanafunzi.   

MIKAKATI YA SERIKALI
Akiwasilisha bungeni juzi makadirio ya ma-

pato na matumizi ya wizara yake kwa mwaka 
ujao wa fedha, Waziri wa Nchi, Ofisi ya RAIS 
-TAMISEMI, Ummy Mwalimu, alisema serikali 
imepanga kuanza kujenga shule mpya 300 
za sekondari za kutwa kwenye kata ambazo 
hazina shule za sekondari kwa gharama ya Sh. 
milioni 650 hadi 700 kwa kila shule kupitia 
Mpango wa Uboreshaji wa Elimu ya Sekond-
ari.

Ummy alisema kuwa katika mwaka ujao 
fedha, serikali itaanza kutekeleza awamu ya 
kwanza ya ujenzi wa shule 10 kati ya 26 za se-
kondari za wasichana za bweni kwa masomo 
ya sayansi (shule moja kwa kila mkoa) am-
bapo katika awamu hiyo ya kwanza itajengwa 
miundombinu ya kidato cha tano na sita.

Alisema shule hizo zitakapokamilika zi-
takuwa na kidato cha kwanza hadi cha sita, 
zikiwa na uwezo wa kupokea wanafunzi kati 
ya 1,000 hadi 1,200 kupitia Mpango wa Ubore-
shaji wa Elimu ya Sekondari (SEQUIP), serikali 
ikitenga Sh. bilioni 40 kuugharamia.

Vilevile, alisema kutakuwa na ukamilishaji 
wa maboma ya vyumba vya madarasa 1,840 
ya shule za sekondari kwa gharama ya Sh. bil-
ioni 23, kujenga nyumba 300 za walimu kwa 
gharama ya Sh. milioni 50 kwa kila nyumba.

Alisema wizara itaendelea kugharamia 
Mpango wa Utoaji wa Elimumsingi Bila 
Malipo, zikitengwa Sh. bilioni 312.05 (fedha 
za ndani) huku serikali ikipanga kutumia Sh. 
bilioni 50 kwa ajili ya ununuzi wa vitabu vya 
shule za msingi na sekondari.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa, Ummy Mwalimu.

lWadahiliwa elimu bure rasmi sekondari
lCAG: Tujipange miundombinu, walimu

shule za msingi na sekondari.
Anabainisha kuwa ukaguzi na uchambuzi 

wa takwimu zilizopo ulibainika kulikuwa na 
wanafunzi milioni 10.11 ambao waliandik-
ishwa katika shule za msingi za umma wakati 
vyumba vya madarasa vilivyokuwapo nchini 
kote vilikuwa 118,255 badala ya 252,791 hadi 
kufikia mwaka 2018.

CAG Kichere anabainisha kuwa hali ni 
mbaya zaidi katika Halmashauri za Mbulu, 
Mpwapwa, Mpanda na Geita, akibainisha 
kuwa kwenye miundombinu ya vyoo zina 
upungufu wa kuanzia asilimia 73 hadi 75, hali 
iliyosababisha kuwa na wastani wa uwiano wa 
1:55 badala ya 1:25.

“Sera ya elimu ya msingi bila malipo iliyoan-
zishwa mwaka wa fedha 2015/16 imepelekea 
ongezeko la haraka la idadi ya watoto wa-
naoandikishwa darasa la  kwanza.  

“Uandikishaji wa darasa la kwanza 
umeongezeka kwa kiasi kikubwa na kusaba-
bisha msongamano katika madarasa, hivyo 
kuleta uhitaji mkubwa kwenye miundombinu 
mingine ya shule. 

“Pia, kuna ongezeko kubwa la idadi ya wa-
toto wanaostahili kudahiliwa kutoka shule 
za msingi kwenda sekondari kila mwaka. 
Nyongeza hii ya uandikishaji shuleni inatak-
iwa kwenda sambamba na ujenzi wa miun-
dombinu ya shule, CAG Kichere anapende-
keza katika ripoti yake hiyo.

Anabainisha kuwa alifanya tathmini ya 
utoshelevu wa miundombinu ya elimu za 
msingi na sekondari katika halmashauri 51 
na kubaini kulikuwa na upungufu mkubwa 
wa miundombinu ya shule kama vile  madar-
asa, ofisi, mabweni, maabara, vyoo, kumbi za 
chakula, madawati, meza, viti na nyumba za 
watumishi.    

“Upungufu wa miundombinu huleta athari 
katika ubora wa elimu. Ninapendekeza kwa 
menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kushirikiana na Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia na OR-TAMISEMI kuchukua hatua 
zinazorekebisha au kutokomeza tatizo la up-
ungufu wa miundombinu ya shule ili kuima-
risha ubora wa elimu nchini,” CAG anashauri

DIRA YA HAKIELIMU
Ndani ya mtazamo wa ubashiri kama wa 

CAG, asasi ya HakiElimu nayo ina angalizo 
kama hilo, ikihusu ongezeko la idadi ya wa-
nafunzi, walimu wao, miundombinu inayowa-
husu na hususan madarasa na vyoo, vitabu na 
huduma ya ruzuku ya elimu bure. 

Mkuu wa Programu wa HakiElimu, God-
frey Boniventura, anatahadharisha hitaji 
hilo litakalokuwa rasmi miezi minane ijayo 
analolibatiza kwa jina la ‘bomu’, akioanisha 
mlipuko huo kwa kigezo cha takwimu ya idadi 
ya wanafunzi wa mwaka 2015 na wastani wa 
ongezeko lao la kila mwaka.

Kwa mujibu wa Ofisa Programu huyo, uda-
hili wa kidato cha kwanza mwakani pia una 
sura mpya ya nyongeza, kwamba ni sehemu 
ya zao la wanufaika wa udahili wa darasa la 
kwanza wa elimu bure mwaka 2016.

Boniventura anasema uchambuzi wao wa 
takwimu za udahili umebaini kuwa kwa kip-
indi cha kuanzia mwaka 2021 hadi 2024, idadi 
ya wanafunzi wanaoingia kidato cha kwanza 
itaongezeka hadi kufikia wanafunzi 1,882,500, 
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Samia awaondoa hofu wawekezaji wa China

Majibu DNA 
yachelewesha 
kesi ya Padri 

Na Daniel Sabuni, HAI

 MAJIBU ya vipimo vya 
sampuli za vinasaba (DNA) 
ya Padri Erasmus Swai (44) 
anayekabiliwa na kesi ya 
kubaka na kumpa ujauzito 
mwanafunzi wa kidato cha 
nne, jana yaliikwamisha ku-
tolewa katika Mahakama ya 
Wilaya ya Hai mkoani Kili-
manjaro, kuendelea kusikiliza 
shauri hilo. 

Padri Swai kabla ya 
kushtakiwa kwa kesi hiyo, 
alikuwa Paroko wa Parokia ya 
Manushi ya Jimbo Katoliki la 
Moshi.

 Jana, Hakimu Mkazi 
Thurston Kombe anayesikili-
za kesi hiyo, aliahirisha shauri 
hilo hadi Mei 5, mwaka huu, 
itakapoendelea kusikilizwa.  
Mahakama ilishindwa kuen-
delea kusikiliza shauri hilo, 
baada ya majibu hayo ya DNA 
kudaiwa kuchelewa kuwasil-
ishwa mahakamani.

 Upande wa mashtaka, ul-
ilazimika kufanya vipimo kwa 
DNA, kwa Padri anayedaiwa 
kuwa baba wa mtoto huyo 
na mtoto aliyezaliwa, am-
baye ana umri wa miezi sita 
sasa.  Sampuli hizo zilichuku-
liwa mwezi mmoja na majuma 
mawili yaliyopita, kutokana 
na amri ya mahakama.  Kabla 
ya kuahirishwa kwa kesi hiyo 
jana, Mwendesha Mashtaka 
wa Serikali Lobulu Mbise, 
alidai mahakamani hapo kuwa 
vipimo vya sampuli za vina-
saba vimechelewa. 

Alidai mahakama hapo 
kwamba badala ya siku 42 
zilizokubaliwa kwa utaratibu 
wa Mkemia wa Serikali wa 
Kanda ya Arusha, sasa majibu 
yamechelewa kutoka na ku-
fikia siku 46.

 Padri Swai anadaiwa kuten-
da makosa hayo kwa mtoto 
mwenye umri wa miaka 17, 
ambaye alikuwa mwanafunzi 
wa Shule ya Sekondari ya Ki-
maseki iliyoko mkoani Arusha.  

Katika hati ya mash-
taka, inadaiwa kuwa Machi, 
mwaka jana, katika Hoteli 
ya Snow View iliyoko katika 
Mamlaka ya Mji Mdogo wa 
Bomang’ombe, kwa nyakati 
tofauti, Padri Swai alimbaka 
mwanafunzi huyo. 

Pia ilidaiwa kuwa mshtak-
iwa alitenda makosa mawili, 
la kwanza ni kubaka chini ya 
kifungu cha 130 cha Sheria 
ya Mwenendo wa Makosa ya 
Jinai ya Mwaka 2002, na kosa 
la pili ni kumpa mwanafunzi 
ujauzito, chini ya kifungu cha 
60 (a) cha Sheria za Elimu.

 

Na Mwandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Hassan, amekutana 
na viongozi wa Jumuiya ya Wafanyabiashara 
wa China nchini Tanzania (Chinese Business 
Chamber of Tanzania) na kuwahakikishia kuwa 
serikali itafanyia kazi changamoto mbalimbali 
zinazokwamisha uwekezaji  nchini.

Pia, serikali imewaahidi kushughulikia 
upatikanaji mgumu wa vibali vya kazi, kodi, 
ucheleweshaji wa malipo, urasimu, kushughu-
likia changamoto zinazojitokeza kwa bidhaa 
zinazozalishwa nchini na zinazoingizwa kutoka 
nje ya nchi.

Taarifa iliyotolewa naa Mkurugenzi wa Ma-
wasiliano ya Rais, IKULU, Gerson Msigwa, il-
isema

viongozi hao wakiongozwa na Janson Huang, 
wamempa pole Rais Samia kutokana na msiba 
wa kuondokewa na aliyekuwa Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, Hayati Dk. John 
Magufuli na kumpongeza kwa kupokea kijiti 
cha urais katika Serikali ya Awamu ya Sita.

Pia, wamemhakikishia kuwa wafanyabiasha-
ra wa China wapo tayari kushirikiana na serikali 
katika kukuza uchumi na kuinua ustawi wa wa-
nanchi kwenye uwekezaji mkubwa wanaokusu-
dia kuufanya kupitia kampuni zaidi ya 800 za 
China zilizo tayari kuwekeza Tanzania.

Wametaja maeneo ambayo kampuni zao 
zipo tayari kuwekeza kuwa ni viwanda vya 
kutengeneza simu, dawa za binadamu, magari, 
kuanzisha maeneo maalum ya viwanda (In-
dustrial Parks) na kuwawezesha   Watanzania 
kupata ujuzi kupitia mpango wa elimu utaka-
otoa fursa kwa Watanzania kusoma vyuo vya 
Tanzania na China katika masuala mbalimbali 
yakiwamo uhandisi na utalii kwa ufadhili wa 
Serikali ya China na Jumuiya ya Wafanyabiasha-
ra wa China.

Akizungumza na viongozi hao, Rais Samia ali-
washukuru kwa salamu zao za pole na pongezi 
na amewahakikishia kuwa serikali yake ita-
shirikiana nao katika uwekezaji na kuboresha 
zaidi mazingira ya biashara na uwekezaji ili ma-
tokeo ya uwekezaji huo yanufaishe pande zote 
mbili.

Aliwahakikishia kuwa serikali itafanyia kazi 

changamoto mbalimbali zinazokwamisha 
uwekezaji ikiwamo upatikanaji mgumu 
wa vibali vya kazi, kodi, ucheleweshaji wa 
malipo, urasimu, kushughulikia changamoto 

zinazojitokeza kwa bidhaa zinazozalishwa 
hapa nchini na zinazoingizwa kutoka nje ya 
nchi na kuendelea kuchukua tahadhari dhidi 
ya ugonjwa wa korona (Covid-19).

Kinamama wa 
kikundi cha 
Jipe Moyo 
cha Kijiji cha 
Kome, jimbo 
la Musoma 
Vijijini, mkoani 
Mara, waki-
andaa shamba 
lao juzi, kwa 
kutumia jembe 
la kukokotwa 
na ng’ombe 
ambalo ni 
miongoni mwa 
yale yaliyo-
gawiwa bure 
na Mbunge 
wa jimbo hilo, 
Prof. Sospeter 
Muhongo (hay-
upo pichani), 
kwa vikundi 
mbalimbali vya 
wakulima jim-
boni mwake. 
PICHA: MPIGA 
PICHA WETU
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KUNA malalamiko ambayo yamekuwa yakitolewa mara kwa 
mara katika siku za karibuni, kuhusiana na namna wasimamizi 
wasaidizi na makarani katika vituo vya kupigia kura wanavyo-
patikana.

Kwamba wengi wamekuwa wakipewa nafasi hizo kwa upen-
deleo bila kufuata vigezo na sifa za wahusika pale zinapotokea 
nafasi hizo wakati wa uchaguzi mkuu na uchaguzi mdogo.

Imekuwa ikidaiwa kuwa upendeleo huo umekuwa ukizingatia 
itikadi za vyama vya siasa, udugu, urafiki na mambo mengine 
yanayofanana    na hayo,   ambayo ni  aibu na fedheha kwa taifa.

Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC), ambayo ndicho chombo 
chenye mamlaka ya kusimamia na kuratibu uchaguzi mkuu 
na uchaguzi mdogo katika majimbo na kata, haikuwahi kutoa 
ufafanuzi kuhusiana na malalamiko hayo.

Hata hivyo, mapema wiki hii, mmoja wa makamishna wa NEC, 
Omar Ramadhani Mapuri,  aliligusia suala hilo na kuonyesha 
kwamba lina ukweli ndani yake.

Kutokana na hali hiyo, Mapuri aliwataka wasimamizi wa uch-
aguzi ndogo za ubunge na udiwani kuacha kuweka ndugu na 
jamaa zao katika vituo vya kupigia kura kwa ajili ya kusimamia 
kusimamia ili kuondoa malalamiko.

Mapuri alitoa kauli hiyo na kutoa angalizo dhidi ya malala-
miko hayo wakati akifungua mafunzo ya watendaji wa chaguzi 
ndogo katika kanda tatu wilayani Kahama Mkoa wa Shinyanga.

Alisema kuwa kuweka ndugu au jamaa kwenye usimamizi wa 
vituo vya chaguzi kunasababisha  athari kwa kuwa ni vigumu 
kuwachukulia hatu wanapoharibu kazi.

Aliwataka watendaji hao kuzingatia sheria na taratibu za uch-
aguzi katika maeneo yao na kufahamu jiografia ya sehemu un-
apofanyika uchaguzi.

Kwa mujibu wa kamishna huyo, watendaji hao wameaminiwa  
kwa kuwa wana  uwezo, wanajiamini na kujitambua, hivyo NEC 
ina imani uchaguzi utafanyika vizuri bila kuwa na dosari yoyote 
na kuhakikisha hakutakuwa na malalamiko yoyote kutoka kwa 
wananchi na vyama vyote vya siasa vitakavyoshiriki.

Kama kamishna hiyo wa tume ameiona dosari hiyo, bila shaka 
NEC kama chombo chenye dhamana ya uchaguzi itakuwa im-
eliona jambo hilo kuwa ni tatizo na kikwazo katika dhana nzima 
ya uchaguzi huru na haki.

Hata hivyo, tunapata wasiwasi kama chombo hicho kitaweza 
kulitatua tatizo hilo, kutokana na kasoro za muundo wake am-
bazo wadau wa uchaguzi wamekuwa wakizieleza na kutaka ku-
wapo kwa tume huru kila uchao.

Tunaliona hilo kwa sababu NEC haina watumishi wake wa 
kusimamia uchaguzi, badala yake inawatumia mawakala (waku-
rugenzi wa halmashauri), ambao ni watendaji wa serikali wali-
oteuliwa na rais anayetokana na chama tawala.

Kwa msingi huo, wakurugenzi hao kwa kuwa wanawajibika 
kwa mamlaka ya uteuzi wao, hawanabudi kutekeleza majukumu 
yao kwa kufuata maelekezo ya wateule wao.

Tunaishauri NEC kutafuta namba ya kushughulikia tatizo hili 
ili kulinda tawira yake kwa umma na wadau wa uchaguzi kwa 
ujumla, vinginevyo inaweza kutokuaminika kwa uamuzi wow-
ote inaoufanya.

Na Beatrice 
Shayo

KUNA ukweli usiopingika, 
Polisi Kikosi cha Usalama Bara-
barani kwa kushirikiana na wa-
dau wenzao, wamejitahidi kwa 
kiasi kikubwa kupunguza ajali 
za barabarani nchini.

Tumeona jitihada zao iki-
wamo kutoa elimu kuhusiana 
na usalama barabarani, ma-
dereva wameelimishwa kuzin-
gatia sheria zinazowahusu, ku-
punguza janga la ajali.

Kwa kutumia ukweli wa 
takwimu zinazotolewa na wa-
husika, wanafunzi na watem-
bea kwa miguu sasa ni werevu 
wa kutumia alama zilizowekwa 
za pundamilia na mengine 
mengi wanapovuka barabara 
kwa usalama, leo hii matunda 
yanaonekana kwa kupungua 
ajali kitaifa.

Ajali hizo zimeshasababi-
sha madhara makubwa, kwani 
wako watu waliopoteza maisha, 
kujeruhiwa, kupoteza mali na 
wengine kupata ulemavu wa 
kudumu.

Takwimu mbalimbali zinao-
nyesha vifo vingi barabarani, 
chanzo kikuu ni uzembe wa 
madereva wasiozingatia sheria 
za usalama barabarani. Hapo 
nawapongeza sana.

Ila niseme, licha ya mafanikia 
na mikakati mingi iliyowekwa, 
bado kuna yanayotia doa utend-
aji wa baadhi ya askari hao wa 
usalama barabarani, mahsusi 
nikielekea mikoa ya Kaskazini 
mwa nchi. 

Kuna tabia nisiyoipenda. 
Huwa wanakuamuru dereva 
kuegesha gari pembeni kando 
wakidai umezidisha kiwango 
cha mwendokasi kinachostahili 
na unapomuelewesha, askari 
anakuambia ushuke na kuvuka 
barabara kumfuata.

Unapofika aliko, anaanza 
kukudadisi kulikoni mwen-

dokasi huo na unapomkana 
kwa unachoaminii, hakubaliani 
nawe. Ukikagua kifaa unakuta 
mwendesha gari yuko sahihi, 
hajazidi spidi 50. Hapo unaji-
kuta unabaki na maswali “ina 
maana ‘dash board’  imeanza 
kushindwa kusoma kilometa 
au nini kimetokea hapo?” Una-
tamani kumuuliza fundi wako 
nini kimetokea, ila ndio hivyo, 
mazingira si rafiki.

Askari anabaki kakutolea 
macho, huku akikutamkia “na-
kuandikia kosa umezidisha 
mwendo.” Unapojitetea “mbo-
na sijazidisha mwendokasi’ 
anakujihu “unataka kubishana 
na tochi?” dereva unabaki na 
mawazo.

Kila unapojaribu kujitetea, 
askari hataki kukuelewa. Hapo 
anakuacha ukibisha, mwe-
nyewe anaenda kuongea na 
dereva mwingine aliyekamatwa 
na akimaliza huko, anakurudia 
katika namna anakuchukulia 
unampotezea muda, licha ya 
kwamba unadadisi ukweli.Sasa 
inapokuja kwenye kipengele 
cha kutaka akuonyeshe gari il-
ipozidisha spidi katika kamera 
zao, ataanza kukuambia “ina 
maana huamini ninachokuam-
bia? Umezidisha mwendo!” 

Ukiendelea ‘kukomaa’ utaona 
anaanza kuitafuta picha ya gari 
na swali atakalokuambia ‘taja 
namba ya gari yako’, huku ak-
iendelea kuitafuta na baada ya 
muda anakuambia “uondoke 
haipo sasa.”

Najiuliza, kama haipo picha, 
amepata wapo dai la kasi kubwa 
ya gari alilolikamata?  Anakuwa 
kakupotezea muda zaidi ya 
dakika nusu saa.Ukijitahidi ku-
jielelezea, hakutaka kukusiki-
liza. Anakazania “nakuandikia 
kosa la spidi, halafu akishindwa 
hoja anakuambia ‘tembea.” Na-

dhani hilo halijakaa sawa.
Wakati mwingine unakamat-

wa na ukidai picha, unajikuta 
anakuonyesha ya gari lingine 
na pale unapohoji mbona hizo 
namba sio ya gari unaloende-
sha, anakuambia uondoke.

Ni vyema mtu anapokamat-
wa kwa kuzidisha mwendokasi 
wa gari lake, bado vyema afa-
hamishwe kosa lake mara moja, 
badala ya kuzungushwa mara 
‘paki gari kwa mbele’ na kwen-
da kuvuka barabara kumbem-
beleza askari, wakati hujafanya 
kosa.

Hapo ndipo baadhi ya ma-
dereva wanashuhuduwa na 
hadithi za kutoa rushwa pasipo 
kujua kosa lao, hasa kwa wasio 
na ujasiri kudai picha ya gari.

Kwanini wanapodaiwa picha 
ya kasi hiyo, wanakuwa wakali 
kama mbogo. Utasikia askari 
anahoji, “inamaana hutuamini, 
lete leseni tukuandikie kosa 
lako la kuzidisha mwendo!” Hivi 
ni kipi kinachowafanya askari 
trafiki muwe wakali wakati ni 
haki ya dereva kuonyeshwa spi-
di yake, badala ya kumtajia kwa 
mdomo. Askari unapomtajia 
mtu alikuwa spidi 70 sehemu 
ya mwendo wa 50, muonyeshe 
katika kamera yako ashuhudie 
kosa lake.

Wengine anakutaji ulikuwa 
spidi 70 kwa saa, kwenye kibao 
kinachomtaka dereva awe 
mwendo spidi 50. Ukicheki, 
unakuta umezingatia maelek-
ezo ya kibao na ukimtaka akuo-
nyeshe picha ndio balaa, ndio 
penye sinema inanaza kutafuta 
hilo gari.

Busara ni hakuna haja ya 
kumbambikia spidi dereva, 
busara mueleze kosa lake kama 
linavyosoma kwenye kamera 
zenu na kama kosa, hakuna haja 
ya kumpotezea muda wake.

Trafiki nawapongeza, ila la spidi
kamera kubambikwa, mjitafakari

 Muungwana Lazima Nilonge

NEC isikubali madai 
haya kuiharibia taswira

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
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Wananchi waipeleka halmashauri kortiniKaya zahimizwa
kuanzisha miradi 
Na Julieth Mkireri, KIBAHA

MWENYEKITI wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Kibaha, Erasto 
Makala amewataka watu walio 
katika kaya masikini zitakazo-
ingia kwenye utekelezaji wa 
sehemu ya pili ya mpango wa 
kuzinusuri kupitia Mfuko wa 
Maendeleo ya Jamii (TASAF) 
awamu ya tatu, kuibua miradi ya 
miundombinu. 

Makala alitoa wito huo juzi 
wakati wa kikao cha siku moja 
cha kujenga uelewa kuhusu kip-
indi cha pili cha awamu ya tatu 
ya TASAF na kutoa mwongozo 
wa utambuzi na uandikishaji wa 
kaya za walengwa katika eneo 
la utekelezaji kilichofanyika 
Mlandizi. Kikao hicho kiliwa-
shirikisha madiwani, wakuu wa 
idara na wawezeshaji.

Alisema katika awamu iliyo-
pita, kuna miradi ilitekelezwa 
ikiwamo wa lambo la maji 
Lukenge na Magindu ambayo 
imekuwa imeondoa kero iliyoku-
wapo awali.

Kaya zitakazoingia kwenye 
mpango katika awamu hii, 
alisema zinatakiwa kuibua ubovu 
wa miundombinu katika maeneo 
yao hususani barabara.

“Nawashukuru TASAF kwa len-
go lao la kunusuru kaya masikini. 
Nawaomba  katika awamu hii pia 
wajikite  katika miundombinu 
ya vyumba vya madarasa kwani 
naamini wataendelea kufanya 
mambo makubwa kuliko awali na 
kaya za walengwa zitafanya kazi 
kwa bidii kujiongezea kipato,” 
alisema Makala.

Naye Diwani wa Viti Maalum, 
Josephine Gunda, alisema kaya 
zilizonufaika katika awamu ili-
yopita zimekuwa na mabadiliko 
kiuchumi. Aliomba idadi ya kaya 
za wanufaika iongezwe kwa 
kuwa walioachwa awali wali-
kuwa wengi.

Akizungumza niaba ya Mkuru-
genzi Mtendaji wa TASAF, Ofisa 
kutoka katika Mfuko huo Zuhura 
Mdungi, alisema utekelezaji 
wa mpango wa kunusuru kaya 
masikini  pia umewezesha kaya 
za walengwa kujikita kwenye 
shughuli za kukuza kipato na 
kujiimarisha kiuchumi ikiwamo 
ufugaji, uvuvi, kilimo na bi-
ashara.

Mdungi alisema katika kipindi 
cha pili cha awamu ya tatu ya 
TASAF kitafikia zaidi ya kaya 
1,450,000 zenye zaidi ya watu 
milioni saba nchini kote ikiwa ni 
nyongeza ya kaya 350,000.

Alisema mpango huo utawez-
esha kaya masikini zinazoishi 
katika hali duni  hususani watoto 
na akina mama wajawazito ku-
pata lishe bora, husuma za afya 
na Elimu.
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Na Richard Makore, 
MWANZA

ZAIDI ya wananchi 143 wa 
Luchelele wilayani Nyamagana, 
wameipeleka kortini Halmashau-
ri ya Jiji la Mwanza katika kesi 
ya mgogoro wa ardhi iliyokuwa 
inasikilizwa Mahakama Kuu ya 
Tanzania kitengo cha biashara 
kanda ya Mwanza.

Katika kesi hiyo wananchi hao 

wanapinga kuhamishwa kutoka 
maeneo yao na kulipwa Sh. mil-
ioni moja kwa kila kiwanja kimo-
ja ambacho Halmashauri ya Jiji la 
Mwanza ingepima.

Baada ya kesi hiyo kungu-
ruma kwa kipindi kirefu, pande 
zote mbili zilikubali kufanya 
makubaliano ya kisheria na 
kutakiwa kutekelezwa na hal-
mashauri hiyo, lakini mpaka leo 
wamekaidi kuyatekeleza.

Akizungumza mahakamani 
hapo jana jijini Mwanza, mwak-
ilishi wa wananchi hao, Fortuna-
tus Maiga, aliomba mahakama 
hiyo mbele ya Jaji James Karay-
emaha, kuagiza  halmashauri 
hiyo itekeleze makubaliano hayo 
ya kisheria yaliyofikiwa Julai 15, 
2016.

Aliiambia mahakama kuwa 
wakati kesi hiyo ya msingi ik-
iendelea wamekuwa wakipokea 

maelekezo mengine kutoka kwa 
viongozi wa serikali ambayo 
yanakiuka sheria.

Jaji Karayemaha wa mahaka-
ma hiyo, alipanga Mei 20, mwaka 
huu kwa ajili ya kutoa uamuzi 
wa kukazia hukumu kuhusu 
makubalino ya pande zote mbili.

Hata hivyo, wawakilishi wa 
halmashauri hiyo hawakuwapo 
mahakamani hapo ili kusikiliza 
kesi hiyo.

Waliokamatwa na shehena mifuko ya plastiki matatani 
 Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Maka-
mu wa Rais (Muungano na Maz-
ingira), Selemani Jafo, ameagiza 
kuchukuliwa hatua kali kwa watu 
waliokamatwa na shehena ya 
vifungashio vilivyopigwa maru-
fuku na serikali.

Jafo alitoa agizo hiyo jana 
baada ya kushuhudia magunia 
40 na katoni 16 za vifungashio 
hivyo ambavyo havina ubora vili-
vyokamatwa wakati wa msako 
uliofanywa Soko Kuu la Jiji la 
Mwanza.

Akizungumza baada ya kush-
uhudia shehena hiyo iliyohifa-
dhiwa katika Kituo Kikuu cha 
Polisi wilayani Nyamagana baada 
ya kukamatwa, Waziri Jafo ali-
wapongeza watendaji wa Baraza 
la Taifa la Hifadhi na Usimamizi 
wa Mazingira (NEMC), uongozi 
wa mkoa, Wilaya ya Nyamagana 

na Jeshi la Polisi kwa ushiriki-
ano wao. Waziri huyo alisema 
kuwa endapo vifungashio hivyo 
visingekamatwa, vingesambaa 
mitaani na kutumiwa na walaji 
na kuendeleza uchafuzi mkubwa 
wa mazingira, hivyo kurudisha 
nyuma kampeni ya kupiga maru-
fuki mifuko na vifungashio vi-
sivyo na viwango.

“Serikali ilishatoa tamko kuwa 
mwisho wa vifungashio hivi ni 
Aprili 8 na mimi nilitolea tamko 
Aprili 8, sasa kuna baadhi ya watu 
wasio na nia njema wanaende-
lea kusambaza mifuko hii, sasa 
nina imani watafikishwa haraka 
mahakamani ili sheria ichukue 
mkondo wake,” alisisitiza.

Alisema serikali imekuwa 
ikitoa maelekezo lakini wapo 
baadhi ya watu wanakaidi, hivyo 
itaendelea kuhakikisha maelek-
ezo yote inayotoa yanafanyiwa 
kazi na vilevile haitavumilia wa-

nayoyakaidia.
Kamanda wa Polisi Mkoa wa 

Mwanza, Muliro Jumanne, alise-
ma ushirikiano wa pamoja kati 
ya vyombo vya dola na taasisi 
zingine ikiwamo NEMC ndiyo 
umeleta mafanikio hayo.

Aliushukuru uongozi wa 
Wilaya ya Nyamagana pamoja na 
NEMC kwa kufuatilia na jukumu 
la jeshi hilo ni kuhakikisha sheria 
zote zilizotungwa na Bunge ziki-
wamo zinazohusu masuala ya 
mazingira zinatekelezwa.

Aliongeza kuwa wataendelea 
kutoa ushirikiano wa kutosha 
kuhakikisha wafanyabiashara 
wakubwa kwa wadogo wanao-
jihusisha na biashara ya mifuko 
na vifungashio vilivyokatazwa 
wanakamatwa.

Kamanda huyo aliahidi kush-
irikiana na Ofisi ya Mashtaka 
ambayo iko kisheria kuhakikisha 
mwenendo wa kesi unakwenda 

vizuri na baadaye kupata ma-
tokeo mazuri.

Meneja wa NEMC wa Kanda ya 
Ziwa, Redempta Samuel, aliwata-
ka wananchi kuacha mara moja 
kutumia mifuko na vifungashio 
vilivyopigwa marufu na serikali 
ili kuepuka madhara.

“Sasa ni wakati mwafaka wa 
kuacha kutumia mifuko na vi-
fungashio hivi kwa faida yetu 
wenyewe kwani vinaleta mad-
hara, vinaziba mifereji, wanyama 
wanakufa, tukiichoma ule moshi 
wenye kemikali unatudhuru, 
hebu tutumie mifuko mbadala 
kuepuka mgogoro na serikali,” 
alisema.

Katazo la mifuko ya plastiki li-
nataja makosa matano ya kuzali-
sha, kuingiza, kusambaza, kuuza 
na kutumia mifuko iliyokatazwa 
na adhabu yake ni faini ya kuan-
zia Sh. 30,000 hadi bilioni 10 au 
kifungo hadi miaka miwili.

Waziri wa 
Nchi Ofisi ya 
Makamu wa 
Rais Muun-
gano na 
Mazingira, 
Suleiman 
Jafo, ak-
ibadilishana 
mawazo na 
Kamanda wa 
Polisi Mkoa 
wa Mwanza, 
Muliro 
Jumanne,  
baada ya 
kuzungumza 
na waandishi 
wa habari, 
kuhusu 
kukamatwa 
kwa shehena 
ya vifun-
gashio vya 
plastiki ji-
jini Mwanza 
jana. PICHA: 
OMR 
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Na Somoe Ng’itu 

B
ARAZA la Habari Tan-
zania (MCT), limewa-
taka waandishi wa habari 
nchini kutoa taarifa za ku-

nyanyaswa na viongozi mbalimbali 
wa serikali na taasisi binafsi endapo 
watakutana na madhila hayo wana-
potekeleza majukumu yao ya kila 
siku.

Akizungumza mkoani Dar es 
Salaam wakati akifunga semina ya 
waandishi wa habari kutoka mikoa 
mbalimbali jana, Katibu Mtendaji 
wa MCT, Kajubi Mukajanga, alisema 

baraza linahitaji kupata ushahidi 
wa matukio hayo na kuyafanyia 
kazi kwa malengo ya kukomesha 
vitendo hivyo.

Mukajanga alisema baraza hali-
wezi kushughulika na kadhia hiyo 
kwa vitendo endapo waandishi 
husika watashindwa kuwasilisha 
taarifa rasmi na hatimaye kulimali-
za tatizo hilo.

“Tunafahamu tatizo ni kubwa, 
ila sisi tunahitaji ushahidi kutoka 
kwenu, bila nyinyi kutusaidia kupa-
ta ushahidi wa madhila hayo, hatut-
aweza kuyafanyia kazi kikamilifu, 
leteni taarifa kutoka katika wilaya 

zenu,  tarafa na kote zinapotokea,” 
alisema Mukajanga.

Katibu huyo aliwataka waandi-
shi waliopata mafunzo, kwenda 
kuyatoa kwa wenzao ili kufikisha 
ujumbe kwa wengine na hatimaye 
kila mmoja kufahamu umuhimu wa 
haki ya kupata habari.

“Ninawaomba mjitahidi ku-
fanyia kazi mafunzo haya na pia 
myapeleke kwa mwenzenu, mki-
fanya hivyo mtakuwa mmetimiza 
jukumu lenu la kuelimisha,” Muka-
janga alisema.

Mwandishi Mwandamizi na Mku-
funzi wa MCT, David Mbulumi, ali-

wakumbusha waandishi wa habari 
kupenda kusoma sheria ili kufa-
hamu haki zao na za jamii wanayoi-
habarisha.

“Tusome sheria, tujifunze sheria, 
kuna mambo mengi ya kujifunza 
kuhusu ukiukwaji wa haki za bin-
adamu, hii itatusaidia kufanya kazi 
kwa weledi zaidi,” alisema Mbu-
lumi.

MCT pia imewataka waandishi 
wa habari wote nchini kupeleka 
taarifa zinazohusiana na unyan-
yasaji zilizotokea katika kipindi cha 
kuanzia Januari hadi Machi mwaka 
huu ili zifanyiwe kazi.

MCT yataka watendaji 
wanyanyasaji waanikwe

JKT yaja na 
mwarobaini wa 
sumu kuvu

Na Renatha Msungu,SONGEA 

JESHI la Kujenga Taifa (JKT), 
linatarajia kujenga maghala 
ya kuhifadhi vyakula katika 
kambi za Jeshi ili kuepukana 
na wadudu wanaosababisha  
sumu kuvu katika mazao ya 
chakula.

Akizungumza na waandishi 
wa habari jana wakati wa 
ziara katika kikosi cha 842 
JKT Mlale kilichopo Songea 
mkoani Ruvuma, ya kukagua 
utekelezaji wa Mpango wa  
Kilimo Mkakati (2020/21-
2024/25), Mkurugenzi wa 
Idara ya Kilimo ya Jeshi hilo 
ambaye pia ni Katibu wa 
Kamati ya Kilimo mkakati, 
Luteni Kanali Peter Lushika, 
alisema moja ya mkakati 
waliojiwekea ni kulima mazao 
ya kutosha ili kukidhi mahitaji 
ya chakula jeshini na nje ya 
jeshi. 

Alisema maghala yanatarajia 
kujengwa na kwamba men-
gine ambayo tayari yame-
jengwa yatakuwa na uwezo 
wa kuhifadhi magunia mengi 
ya mazao ya chakula kuanzia 
magunia 80,000 -100,000 kwa 
ghala moja. 

Alisema uhifadhi mzuri wa 
mazao hayo utasaidia pia ku-
punguza tatizo la sumu kuvu 
nchini kama siyo kulimaliza 
kabisa.

Luteni Kanali Lushika 
alisema ujenzi wa maghala 
hautaondoa tu upotevu wa 
chakula lakini pia utaon-
doa tatizo la sumu kuvu 
ambalo linaleta madhara 
makubwa kwa walaji.

“Mpango huu umejikita pia 
katika uhifadhi wa chakula, 
lengo ni kuhakikisha mazao 
yanahifadhiwa vizuri… wataal-
amu wanasema asilimia 60 
ya mazao yanaweza kupotea 
kama hakuna uhifadhi mzuri,” 
alisema Luteni Kanali Lushika.

Alifafanua kwamba Jeshi 
hilo linaendelea na ujenzi wa 
maghala ambayo yatawezesha 
kuhifadhi mazao wanayolima, 
na kuwa pia watahifadhi 
mazao ya wananchi ili yawe 
salama kwa matumizi ya bin-
adamu. 

Aliongeza kuwa ujenzi wa 
maghala unakwenda sambam-
ba na uzalishaji wa mazao ya 
kilimo, mpaka sasa JKT lina  
maghala katika vikosi vya 
Milundikwa kilichopo Sum-
bawanga ambacho kina uwezo 
wa kuhifadhi magunia ya ma-
hindi 80,000 hadi 100,000  na 
Chita mkoani Morogoro lenye 
uwezo wa kuhifadhi magunia 
ya mpunga 40,000.

Hata hivyo alisema,kutokana 
na uzalishaji mkubwa wa zao 
la mpunga unaofanywa katika 
kikosi hicho, JKT inajenga 
ghala kubwa zaidi .

Kamishna wa Ushirikishwaji Jamii Jeshi la Polisi, CP Dkt. Mussa Ally Mussa (wa tatu (kulia)) akionesha nakala za Mwongozo wa Kuzuia Uhalifu kwa Polisi 
Kata/Shehia na Maafisa Watendaji wa Kata/Shehia, Mitaa na Vijiji. Wengine ni Msemaji wa Jeshi la Polisi, SACP David Misime (wa pili -kushoto), Mkurugenzi 
wa Miradi DataVision International, Macmillan George (wa tatu-kushoto); Msimamizi wa Kitengo Cha Ushirikishwaji Jamii  SACP Engelbert Kiondo (wapili 
kulia) na kulia ni Afisa Msaidizi kitengo cha Ushirikishwaji Jamii, Inspekta Issa Asali. NPUGAPUCHA WETU

Kamati zaTPSF zaja kuweka sawa mazingira ya uwekezaji
Beatrice Moses

MWENYEKITI wa Bodi ya Taasisi 
ya Sekta Binafsi Nchini(TPSF), An-
gelina Ngalula, amezindua kamati 
saba   za bodi ya TPSF ili   zitaka-
zopendekeza uboreshaji wa mazin-
gira ya kufanya biashara na kuvutia 
uwekezaji nchini.

Kamati zilizozinduliwa ni Kamati 
ya Programu na Maendeleo ya 
Biashara, Kamati ya Fedha na 
Utawala, Kamati ya Ukusanyaji 
rasilimali endelevu, Kamati ya 
Uwekezaji,  Kamati ya Huduma za 
Uwanachama, Kamati ya Sera, Tafiti 
na Ushawishi na Kamati ya Ukaguzi 
na Tahadhari.

Akizungumza wakati wa uzin-
duzi huo, Ngalula amezitaka kamati 
kutekeleza majukumu yake kwa 

ufanisi, na kuwataka wafanyabi-
ashara kuwa wazalendo, wawajibi-
kaji na wawazi katika ulipaji kodi ili 
kuiwezesha serikali kufikia malengo 
yake.

“Serikali ya awamu ya Sita imeji-
wekea malengo ya kukusanya kiasi 
cha Sh. trilioni mbili kila mwezi ku-
tokana na kodi hivyo ni nafasi kwa 
sekta binafsi kuiwezesha serikali ku-
fikia malengo hayo kwa kulipa kodi 
stahiki na kwa wakati,” amesema 
Ngalula.

Akisema ili kufanikiwa kupata 
masoko hasa ya nje ya nchi ni  
lazima kwa kamati hizo ziwe   na 
uhusiano mzuri na kuwatumia wa-
nadiaspora waliopo nje ya nchi.

“Kuna wenzetu wengi tu 
wapo nje ya nchi. Hawa endapo  
tutawatumia vyema itakuwa ra-

hisi hata kwetu sisi kuweza kupata 
masoko ya nje,” alieleza  Ngalula.

Pia Ngalula alizitaka kamati hizo 
kuhakikisha zinatafuta namna ya 
kuwajengea miradi na uwezo vijana 
ambao amesema ni taifa la kesho.

“Kuna idadi kubwa ya vijana am-
bao kwa namna moja wanakwama 
kufikia malengo yao kwa kuwa tu 
hawajajengewa uwezo wa kujua 
namna ambavyo wanaweza kunu-
faika na fursa mbali mbali zilizopo.” 
alisema Ngalula.

Mwenyekiti wa Kamati ya Sera, 
Tafiti na Ushawishi ambaye pia 
ni Mbunge wa Kibaha, Sylves-
try Koka, alisema   kamati   ita-
hakikisha changamoto za kisera 
zinatatuliwa ikiwa ni pamoja na  
ushirikishwaji wa wafanyabiashara 
katika upangaji wa viwango vya 

kodi na kutoa ushauri utakaoleta 
manufaa katika maendeleo ya nchi.  

Mwenyekiti wa Kamati ya Fedha 
na Utawala, Mercy Silla, amesema 
ili kuwepo na maendeleo endel-
evu ya ndani na taasisi ni muhimu  
kuhakikisha suala la utawala, uwazi 
na usimamizi wa fedha linasimami-
wa kwa umakini na uzalendo mkub-
wa ili kujenga imani kwa wanancha-
ma juu ya mapato na matumizi na 
hali ya utawala kwa ujumla.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
TPSF, Francis Nanai, amesema  
sekretarieti imejipanga vyema ku-
hakikisha mipango na malengo 
waliyojiwekea yanafanikiwa huku 
akikiri kuwa suala la kutengeneza 
uhusiano na wanadiaspora linatija 
kubwa kwa ustawi wa wafanyabi-
ashara nchini.
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Mradi ujenzi 
VETA Ludewa 
kuendelea

WIZARA ya Elimu, Say-
ansi na Teknolojia imesema 
utekelezaji wa mradi wa 
ujenzi wa Chuo cha Ufundi 
(VETA) Shaurimoyo wilay-
ani Ludewa, utaendelea 
kupitia Mradi wa Kukuza 
Ujuzi na Stadi za Kazi (ESPJ 
) na utagharimu zaidi ya Sh. 
bilioni 4.3.

Naibu Waziri, Omar Ki-
panga, alisema hayo bun-
geni jana alipokuwa akijibu 
swali la Mbunge wa Ludewa 
(CCM), Joseph Kamonga.

Katika swali lake, mbunge 
huyo alihoji lini serikali 
itakamilisha ujenzi wa 
chuo hicho ili kuzalisha 
wataalam watakaosaidia 
kutekeleza mradi wa Ligan-
ga na Mchuchuma utaka-
poanza.

Akijibu swali hilo, Naibu 
Waziri Kipanga alisema 
mradi huo utatekelezwa 
kwa utaratibu wa ‘force ac-
count’.

“Tathmini ya gharama 
imeshafanyika ambapo 
jumla ya Sh. bilioni 4.342 
zitatumika kukamilisha 
ujenzi huu,” alisema.

Alifafanua kuwa ujenzi 
wa chuo cha ufundi stadi 
na huduma cha Mkoa wa 
Njombe, kinachojengwa 
katika wilaya ya Ludewa 
ni miongoni mwa vyuo 
vilivyokuwa vinajengwa 
na wizara kupitia mradi wa 
kuimarisha elimu ya ufundi 
na mafunzo ya ufundi stadi 
na elimu ya ualimu (STVET-
TE).

“Mradi huu ulikuwa 
unafadhiliwa na Benki 
ya Maendeleo ya Afrika 
(AfDB).  Mkataba  kati ya 
serikali na benki hiyo uli-
isha muda wake Desemba 
31, 2019 kabla mradi hau-
jakamilika,” alisema.

Alisema kutokana na 
umuhimu wa kukamilika 
kwa mradi huo, utekelezaji 
wa mradi huo utaendelea 
kupitia Mradi wa ESPJ.

Kipanga alibainisha kuwa 
ujenzi wa chuo hicho unat-
arajiwa kuanza tena katika 
Mwaka wa fedha 2020/21.

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, akizungumza na Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu, Sera, Bunge, Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu, 
Jenista Mhagama (kushoto), Waziri wa Katiba na Sheria, Prof. Palamagamba Kabudi (wa pili kushoto) na  Waziri wa Mambo ya Ndani, 
George Simbachawene, Bungeni jijini Dodoma jana. PICHA: OWM

Mbunge aibana serikali kuhusu ahadi barabara 
MBUNGE wa Singida Mashariki 

(CCM), Miraji Mtaturu, ameiomba 
serikali kutimiza ahadi yake ya 
ujenzi wa kilomita tano za bara-
bara kwa kiwango cha lami katika 
mji wa  Ikungi mkoani Singida.

Akiuliza swali hilo bungeni 
jana, Mtaturu alitaka kujua lini 
serikali itatenga fedha kwa ajili ya 
ujenzi huo ili kutimiza ahadi ili-
yowahi kutolewa na Waziri Mkuu 
mwaka 2019.

“Kwa sababu mji wa Ikungi 
ni wilaya mpya na kwa sababu 

makao makuu ya wilaya tunatege-
mea yawe na lami na Waziri Mkuu 
mwaka 2019 alituhakikishia ku-
jengwa kwa barabara hiyo na leo 
ni 2021, ni lini sasa fedha zitateng-
wa?” alihoji.

Akijibu swali hilo, Naibu 
Waziri,Ofisi ya Rais,Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI), David Silinde,   alisema 
katika mwaka wa fedha 2021/22, 
serikali kupita Wakala wa Bara-
bara za Vijijini na Mijini (TARU-
RA) imepanga kufanya usanifu na 

tathmini ya gharama za ujenzi wa 
Barabara kwa kiwango cha lami 
katika mji wa Ikungi.

Alisema utambuzi wa barabara 
hizo utakuwa shirikishi ili kutoa 
kipaumbele kwenye barabara  
zenye umuhimu mkubwa.

“Hadi Machi 2021, TARURA im-
etoa Sh. milioni 598.22 kati ya Sh. 
milioni 890.89 zilizotengwa kwa 
ajili ya matengenezo ya barabara 
zenye urefu wa kilomita 97.92 ka-
tika ya Wilaya ya Ikungi,” alisema.

Alisema katika mwaka wa 

fedha 2021/22, serikali itaomba 
kuidhinishiwa Sh. milioni 925.08 
kwa ajili ya matengenezo ya bara-
bara zenye urefu wa kilomita 92.6.

Aidha alisema Sh. bilioni 1.4 
zitatengwa kwa ajili ya ujenzi wa 
daraja la Mihyuge wilayani Ikungi.

Silinde alisisitiza kuwa serikali 
itaendelea kufanya usanifu na  
kujenga barabara kwa kiwango 
cha lami kwenye maeneo mbal-
imbali nchini, ikiwamo Ikungi, 
kulingana na upatikanaji wa fed-
ha.

Msako sasa kiwanda hadi kiwanda 
S

ERIKALI imeanza kuvi-
pitia viwanda vyote am-
bavyo havifanyi kazi hasa 
vilivyobinafsishwa kwa 

watu na hawaviendelezi ili kuvi-
fufua, Bunge lilielezwa jana mjini 
hapa. 

Aidha, katika kipindi cha 
kuanzia mwaka 2017/18 mpaka 
2019/20, wanafunzi 228 walihit-
imu shahada ya sayansi katika 
Menejimenti ya Uhandisi wa Vi-
wanda 228, huku kati yao 55 wali-
pata ajira.

Naibu Waziri wa Viwanda na 
Biashara, Exaud Kigahe, aliyase-
ma hayo jana bungeni alipokuwa 
akijibu maswali la Mbunge wa Viti 
Maalum (CCM), Dk. Christine Mn-
zava.Katika swali lake, mbunge 
huyo alihoji mpango wa serikali 
wa kuongeza viwanda vingi ili 
wanafunzi wanapohitimu wapate 
ajira kutokana na vijana saba tu 

ndio walioajiriwa na serikali.
“Nini mpango wa serikali ku-

fufua viwanda vyote ambavyo 
vilijengwa enzi za Mwalimu Ny-
erere ili hawa vijana wetu wapate 
ajira?” alihoji.

Pia alihoji serikali inawatumia 
vipi wanafunzi wanaohitimu sha-
hada hiyo katika uchumi wa kati 
wa viwanda.

“Je, ni wanafunzi wangapi 
waliohitimu katika fani hiyo 
wameajiriwa serikalini tangu 
mwaka 2019 hadi 2020?” aliuliza.

Akijibu maswali hayo, Kigahe 
alisema serikali inavipitia viwan-
da hivyo ili kuvifufua.

“Lengo ni kuona sekta ya vi-
wanda inaendelea kwa kutumia 
miundombinu ya viwanda ili-
yokuwapo kabla ili wataalamu 
wanaosoma kwenye vyuo vy-
etu waajiriwe kwenye viwanda 
hivyo,” alisema.

Kuhusu ajira, Naibu Waziri 
huyo alisema   kati ya wahitimu 
hao 55 waliopata ajira, saba pekee 
ndio waliajiriwa serikalini.

Alifafanua kuwa shahada hiyo 
ilianzishwa mwaka 2015 katika 
Chuo Kikuu cha Mzumbe ikilenga 
kuzalisha wataalam wa kusima-
mia shughuli za uzalishaji katika 
viwanda ambavyo vinamilikiwa 
na serikali na vile vya mashirika 
au kampuni binafsi.

“Katika kipindi cha kuanzia 
mwaka 2017/18 mpaka 2019/20, 
wahitimu wengi wa fani hiyo 
wameajiriwa katika sekta binafsi 
hususan katika viwanda vya ku-
zalisha bidhaa kama vile saruji, 
vinywaji, nguo, sukari, vyakula, 
mbao, vifungashio, mafuta na 
uchimbaji wa madini,” alisema.

Pia alisema wahitimu hao 
wameajiriwa katika taasisi za 
serikali zinazoshughulikia masu-

ala ya ubora ikiwamo Shirika la 
Viwango Tanzania (TBS).

Taasisi zingine ni Shirika la 
Utafiti wa Maendeleo ya Vi-
wanda (TIRDO), Chuo Kikuu cha 
Mzumbe, Taasisi ya Uhandisi na 
Usanifu wa Mitambo (TEMDO) na 
Shirika la Kuhudumia Viwanda 
Vidogo (SIDO).

Hata hivyo, alisema kwa kuwa 
serikali inatekeleza azma ya ujen-
zi uchumi wa viwanda, wahitimu 
katika fani hiyo walioajiriwa wa-
natumika katika usimamizi wa 
shughuli mbalimbali za viwanda 
vilivyoko katika sekta ya umma 
na binafsi.

Kigahe alisema mpango wa 
serikali ni kuhakikisha kunaku-
wapo na viwanda vingi kwa kuha-
masisha sekta binafsi kwa kuweka 
mazingira wezeshi ili wawekezaji 
wajenge viwanda vingi vitakavy-
otoa ajira kwa vijana hao.

Habari zote na Augusta Njoji
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 Na Maulid Mmbaga

K
UNA kinamama wa-
napopata ujauzito, wa-
nakuwa na swali katika 
nafsi kuwa, ni lini hasa 

anapaswa kuanza kuhudhuria 
kliniki ya afya ya uzazi? Baadhi 
katika kundi hilo wanajikuta wa-
nachelewa kuanza huduma hiyo.

Wapo wanaoshauri muda mwa-
faka wa kuanza kliniki ya afya ya 
uzazi kwa mama mjamzito, ni 
pale anapogundua hali hiyo, pia 
inashauriwa mwanamke anakuwa 
amepanga mwezi wake na wa-
naanza kliniki mara moja.

Kitaalamu inaelezwa, kliniki ya 
afya ya uzazi haishii kwa mama 
pekee, bali kinabana nao wana-
husika, wakiandamana wenza.

Mkurugenzi wa Huduma za 
Kinga katika Wizara ya Afya, 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee 
na Watoto, Dk Leonard Subi, ana-
wataka kinamama kuwahi kliniki 
mara wanapohisi ujauzito kufuata 
ushauri wa wataalamu wa afya, 
ili kujilinda, pia mtoto mtarajiwa, 
kupitia miongozo ya afya.

Dk. Subi anaeleza utafiti uli-
ofanywa mwaka 2010, maambuki-
zi ya virus yalikuwa asilimia 26 
kutoka kwa mama kwenda kwa 
mtoto, huku uliofanywa mwaka 
2016/2017 unaonyesha maam-
bukizi hayo yamepungua kufika 
asilimia 7.6 na matarajio ya sasa 
mwaka 2020/21, ni kwamba yata-
pungua hadi asilimia mbili.

tuo vya kutoa huduma za afya 
vyote nchini, hivi sasa huduma ya 
elimu hiyo inapatikana bure na 
hata mjamzito atakapogundulika 
kuwa na maambukizi ya Virusi 
vya Ukimwi (VVU), ataanzishiwa 
dawa za kinga mara, ambazo ni za 
bure.

“Ni jukumu la wataalamu wa 
afya kuwahudumia wanawake na 
watoto bila kikwazo, ikiwa ni njia 
mojawapo ya kupunguza na kuon-
doa kabisa vifo vya akina mama 
na watoto nchini,” anasema.

 “Naagiza waganga wakuu wote 
nchini kununua na kuweka tel-
evisheni katika vituo vya afya na 
hospitali ili kuwapatia fursa ki-
namama kujifunza afya ya uzazi 
ikiwa ni njia ya kupunguza vifo vya 
kina mama wajawazito,” anasema.  
Anasisitiza wajawazito kujali afya 
zao kwa kuhudhuria kliniki kwa 
wakati, ili wapate huduma sahihi, 
ikiwa na manufaa ya kulinda afya 
zao, pia watoto waliopo tumboni.

MCHANGO WA MJAMZITO
Mganga Mkuu wa Kituo cha 

Afya cha TMH, cha jijini  Dar es Sa-
laam, Dk. Isack Maro, anakumbu-
sha umuhimu wa  mama mjamzi-
to kuhudhuria kliniki, ili kujua 
maendeleo ya ukuaji wa ujauzito 
na kupata maelezo muhimu ku-
toka kwa wataalamu wa afya.

“Hakuna kitu muhimu kama 

kwenda kliniki kwa mama 
mjamzito na hili tunalisisitiza 
miaka yote. Changamoto kubwa 
inayotokea kwetu sisi kwa wengi 
wanaopata matatizo, huwa wa-
nakuwa walichelewa kuanza klini-
ki na kutokuzingatia elimu inayo-
tolewa,” anasema.

Pia, anaeleza kuwa kuna baadhi 
ya maeneo ambayo wajawazito 
hujifungulia nyumbani, jambo 
analolitaja si salama na hatari kwa 
mama na hata mtoto anayezaliwa.

 “Kuna mambo yanayoweza 
kumfanya mtoto asiweze kutoka 
kama mtoto akiwa mkubwa na 
nyonga ikiwa ndogo, itasababisha 
mtoto kukwama njiani,” anasema.

Anataja lingine ni kwamba, 
mtoto anaweza kukaa vibaya, 
mathalan kichwa kiko tofauti na 
kinavyotakiwa kuwa, pia itasaba-
bisha ashindwe kutoka.

Katika hila anasema, kuna maz-
ingira utaratibu wa mama kuweza 
kumtoa unaweza ukafanikishwa, 
lakini ua muhimu kama vile kito-
vu kujiachia, inaweza kusababisha 
madhara kwa mama, pia mtoto.

“Jambo muhimu ni kwenda 
kliniki na kuzingatia maagizo 
yote atakayopewa na wataalamu 
wa afya na kuhakikisha kwamba 
atakapohisi uchungu aharakishe 
kwenda hospitali,” anahitimisha 
kwa msisitizo.

Halmashauri ya Tarime yawekeza kituo 
afya cha kisasa, kilio chake wataalamu

Ukurasa 13

Migogoro ya familia 
yaziita kwa kasi 

VVU na madhara kwa 
mabinti zao

Ukurasa 14

Mkurugenzi Kinga: Ukihisi ujauzito,
mara moja anza mchakato huu hapa

Mkurugenzi wa Huduma za Kinga katika Wizara ya Afya, 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Dk Leonard Subi. 
PICHA: MTANDAO. 

“Ni muhimu kwa wajawazito 
kuhudhuria kliniki na kupima 
(VVU) hii itasaidia kuzuia maam-
bukizi hayo kutoka kwa mama 
kwenda kwa mtoto.

“Malezi na makuzi mazuri ya 
mtoto yanategemea wazazi wote 
wawili, yaani baba na mama, wa-
zazi wote wanapaswa kushiriki-
ana hasa katika kupima afya, ili 
mtoto atakayezaliwa asiwe na 
maambukizi,” anasema. 

Kwa mujibu wa Dk. Subi, kik-
wazo kimojawapo kinachokwa-
misha mpango huo, ni baadhi ya 
wanaume kukumbatia tabia ya 
kutoandamana na wenza wao 
kliniki katika kipindi cha ujauzito.

Daktari huyo anaweka angal-

izo kwamba, ni vyema familia au 
makabila yanayokumbatia imani 
mwenendo  wa baba kumsindiki-
za mwenza wake kliniki ni ku-
jishushia hadhi, waachane nazo.

Ujumbe wa aina hiyo, pia 
anawapatia vijana wanaopaswa 
kuchukua hatua kwenda katika 
vituo vya afya kupatiwa elimu ya 
uzazi na kupima afya zao, kwa 
maana wao ndio ‘mama na baba’ 
watarajiwa.

Mkuu huyo wa Kinga serikalini, 
anakumbusha hatari zitokanazo 
na mimba za utotoni dhidi ya afya 
zao, kwani wenye matatizo wana-
paswa kufika katika vituo vya afya, 
kupata msaada wa kitalaamu.

Dk, Subi ana msisitizo kwa vi-

Mazingira yenye kitendawili mabinti
kuanzisha familia katika utandawazi
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MAZINGIRA

Hifadhi shirikishi inavyoviamsha vijiji 
kutoka janga la kuteketeza mazingira
Na BeatricePhilemon, ali-

yekuwa KILINDI

M
TU anapozungumzia 
uhifadhi wa misitu 
na usimamizi wake 
shirikishi, inaweza 

kuwa msamiati mgumu kwa saba-
bu wapo wasiolewa vizuri.

Hilo linapoelekezwa katika uhal-
isia ndani ya misitu ya wilayani 
Kilindi mkoani Tanga, ambako Ni-
pashe ilizuru hivi karibuni, kuna 
mlolongo wa faida zinazojumui-
sha uhifadhi vijiji humo.

Baada ya kuonekana walakini 
huo, Mtandao wa Jamii wa Usi-
mamizi wa Misitu Tanzania (MJU-
MITA)  umeanzisha   kampeni 
ya kufundisha wananchi kuhusu 
usimamizi shirikishi wa misitu, 
utawala bora na fedha,  ili kufikia 
usimamizi shirikishi wa misitu yao.

Lingine linahusu haja ya kuwapo 
uwazi katika matumizi ya fedha 
zitokanazo na mazao misitu na 
kufuata  utawala wa sheria, kwa 
sababu msitu una usimamizi wake 
unaoendana na taratibu, kanuni na 
sheria.

Kimsingi, ni mustakabali unaoju-
muisha usimamizi, uvunaji mbao 
na magogo, unaofanywa kwa kush-
irikisha wananchi kupitia Mkutano 
Mkuu wa Kijiji chao.

UJUMBE UNAFIKISHWAJE?
Ili kuwapo hali shirikishi ya 

umma husika, kama vile wanakijiji, 
asasi ya Mtandao wa Jamii na Usi-
mamizi wa Misitu Tanzania (MJU-
MITA), imeamua kufanya ubunifu.

Hapo kunatajwa kutumia ngoma 
za asili, maigizo, ngonjera, muziki 
kuwahamasisha, huku kukitumika 
video kuwaonyesha wananchi wa-
nachokifanya wenzao katika vijiji 
vingine kuhifadhi misitu na faida 
wanazopata na namna wanavy-
owajibika.

Mratibu Msaidizi wa MJUMI-
TA Kanda ya Kaskazini, Hamisi 
Masinde, anaiambia Nipashe 
kwamba, wameshaanza kutoa 
mafunzo kwa kutumia myenzo 
kadhaa kama vile ngoma za asi-
li,  maigizo, ngonjera, video na 
muziki katika vijiji vya Mnkonde na 
Bandari Mkomazi, wilayani Kilindi. 

“Kwa kutumia njia hii, wananchi 
wengi wanaburudika na wakati 
huo huo wanapata ujumbe,” anase-
ma.

Mbali na hilo, njia hii inajumui-
sha watu wa rika zote kwa maana 
ya watoto, kinamama, baba, vijana 
na wazee,” anasema,” anasema 
Masinde, huku akitaja manufaaa ya 
moja kwa moja ni mageuzi ya kijiji 
kujua wajibu wake katika usimami-
zi wa misitu wake. 

Ni mafunzo yanayojumuisha uta-

wala bora na usimamizi wa fedha 
zitokakanazo na mazao ya misitu 
kijijini, mkufunzi mkuu akiwa Mra-
di wa Mnyororo wa Thamani wa 
Mazao ya Misitu (FORVAC), unaofa-
dhiliwa na serikali nchini na wabia 
wao wa Finland.

“Tumeamua kutumia mbinu hii 
baada ya    kuona asilimia kubwa 
ya wananchi    katika vijiji    am-
bayo tunatekeleza mradi katika 
wilaya ya Kilindi na Handeni mkoa 
wa Tanga,    hawajitokezi kwenye 
mkutano mkuu wa vijiji   ambao 
unaitishwa na viongozi wa vijiji,” 
anaeleza Masinde.

Mratibu huyo anakiri bado 
wananchi  wengi hawajafaha-
mu umuhimu wa usimamizi shirik-
ishi wa misitu katika vijiji vyao, jinsi 
ya kuihifadhi na kusimamia.

Pia, ni aina ya mageuzi katika 
mfumo wa mafunzi kuwafikia 

wakazi wote wa kijiji, tofauti na 
awali mafunzo yaliishia kwa vion-
gozi wa vijiji na kamati ya maliasili 
pekee inayomjumuisha Mwenyeki-
ti, Mtendaji  na Halmashauri ya ki-
jiji.

Kwa mujibu wa Masinde, mradi 
wa FORVAC unapitia vijiji vitano, 
ambavyo ni Gole, Mazingira, Ki-
tumbi, Mnkonde na Bandarikom-
nazi, katika  wilaya za Handeni na 
Kilindi.

USHUHUDA WA MAGEUZI
Tayari kuna kigezo cha mageuzi, 

kijiji cha Bandarikomnazi, kilivyoe-
limika na mafunzo na tayari kime-
shaanzisha Mpango wa Usimamizi 
wa Misitu yake, inayoendana na 
sheria zake ndogo za kusimamia 
msitu, kukiwa kumetengwa hifadhi 
ya kijiji yenye hekta 404.7.

Mweka Hazina wa Kamati ya Ma-

liasili katika kijiji cha Mnkonde, So-
phia Masingia, anaiambia Nipashe, 
kuwa  darasa walilolipata kutoka 
mtandao wa MJUMITA limewaletea 
mabadiliko wakijua kusimamia 
msitu wa hifadhi ya kijiji na hadi 
sasa wamefikia hatua ya mavuno. 

“Ingawa tumefikia hatua hii, 
bado kuna changamoto ya   wafu-
gaji katika msitu wetu wa hifadhi ya 
kijiji, wafugaji wanaingiza mifugo 
ndani ya msitu, wanalima shamba 
hata kujenga nyumba za kuishi vitu 
vinavyochangia uharibifu msitu,” 
anasema. 

Sophia anaelekeza ombi kwa 
Halmashauri ya Wilaya ya Kilindi, 
iwasaidie kuwondoa wavamizi hao 
wanaodaiwa kutumia mabavu kui-
shi ndani ya msitu walikokatazwa.

Anasema mradi FORVAC ume-
shawapa pikipiki ya kufanyia doria 
msituni na hadi sasa inatumiwa na 

Watumbuizaji wa Kabuku Sanaa Group, wakifanya maigizo kuelimisha jamii kuhusu  usimamizi 
shirikishi wa misitu kijijini Mnkonde, wilaya ya Kilindi. PICHA ZOTE : BEATRICE PHILEMON. 

Ofisa Mtendaji wa Kijiji, huku ak-
itoa rai ya uwezekano wa kupati-
kana pikipiki kwa ajili ya Kamati ya 
Maliasili ya Kijiji.

Pia, anaomba wadau waliopo 
katika sekta ya misitu ikiwamo 
MJUMITA na Kikundi cha Uhifadhi 
wa Mazingira Tanzania (TCFG), 
iwasaidie kupata pikipiki nyingine, 
mabuti, miamvuli na simu za kazi.

Mengine ni mabango nane ya 
kuwekwa msituni, kuwasilisha ta-
hadhari na angalizo kuhusu msitu, 
ikiwamo zuio lake kisheria.

OFISA MISITU  
Ofisa Misitu Wilaya ya Kilindi, 

Rawland Lema, anasema uhifadhi 
na usimamizi shirikishi wa misitu 
ulianza mwaka 2008, akifafanua: 
“Kabla ya mafunzo uharibifu wa 
misitu, ulikuwa mkubwa sana ka-
tika misitu ya vijiji vyote,  ikiwamo 
kijiji cha  Mnkonde, Bandarikom-
nazi. 

“Lakini, baada ya kupata mafun-
zo na kushirikisha jamii kwa  kui-
jengea uelewa juu ya rasilimali 
misitu zilizopo katika maeneo yao, 
uharibifu ulianza kupungua kwa 
kasi. 

“Tuliwafundisha kuwa hii ni 
mali yao na wao ndiyo watumiaji 
na wanufaika wa rasilimali hizo. 
Hivyo basi, wananchi wanatakiwa 
kuhifadhi na kupanga namna ya 
utumiaji kwa njia endelevu.”

Anasema, mamlaka ya wilaya 
kwa kushirikiana na Wizara ya Ma-
liasili na Utalii, MJUMITA, TFCG na 
wadau wengineo wamwechukua 
hatua, akiibebesha simulizi:

 “Kwa mfano tumewezesha vi-
jiji vya  Bandari komnazi kutenga  
eneo lenye hekta 404.7 ambazo 
wamefanya tathimini ya rasilimali 
zilizopo, ili waweze kuvuna kwa 
njia endelevu kwa faida ya sasa na 
vizazi vinanvyoendelea,” anafafan-
ua Lema

Mnkonde ni kijiji kilichofaniki-
wa kutenga hekta 1102 kuwa hifa-
dhi ya msitu wa kijiji uliofikia hat-
ua ya mazao mavuno na kuuzwa, 
kukiwapo matarajio ya kupata Sh. 
milioni 290 kwa mwaka. 

“Wananchi tunatakiwa kulinda 
na kusimamia msitu wetu na kuvu-
na kwa njia endelevu na hapa tupo 
kwenye hatua ya mwisho na baada 
ya muda mfupi tutaanza kuvuna 
msitu wetu,” anasema.

Pia katika kipindi hiki cha mvua 
zinazonyesha mwezi April, wa-
nanchi wa kijiji cha Mnkonde wa-
natarajia kupanda miche ya miti 
6000 katika maeneo yaliyowazi 
ndani ya msitu wa Hifadhi ya kijiji 
Mbwego na kuzunguka msitu

“Ingawa tunasaidia kuhamasi-
sha jamii   kutenga na kuhifadhi   
maeneo ya misitu , bado     sisi 
kama maofisa misitu hatuna   vi-
tendea kazi ikiwamo usafiri, 
mafuta, fedha na mafunzo juu ya 
Usimamizi wa misitu,” anasema 
Lema.

“Tunaomba mafunzo 
kwani   tangu tumalize mafunzo 
mwaka 2010 hadi sasa hatujawahi 
kupata mafunzo au semina aina 
yoyote,” anahitimisha.

MJUMITA YATAMBA USHINDI… 

Moja ya matangazo yanayohusu hifadhi ya misitu katika kijiji cha Mnkonde, wilayani kilindi.
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AFYA

Migogoro familia yaziita kwa kasi 
VVU na madhara kwa mabinti zao

 Na Shaban Njia, SHINYANGA

U
KATILI wa kijinsia si msa-
miati mpya ndani ya Hal-
mashauri ya Shinyanga 
Vijijini. Hapo kuna ukweli 

pia kukosekana elimu ya ukatili wa 
kijinsia, dhidi ya wanawake. 

Ni hali inayosababisha kinamama 
wengi kuendelea kuwa wahanga 
wa ukatili, kwa sababn tu wanaho-
fia kuvunja ndoa zao, pia kutengwa 
na jamii inayowazunguka. 

 Mwakitolyo ni kati ya kata 26 zi-
nazounda halmashauri hiyo, ikiwa 
na wakazi 15,000 kwa mujibu wa 
Sensa ya Makazi ya Mwaka 2012, 
ikiundwa na vijiji sita: Mwakitolyo, 
Nyaligongo, Mawemilu, Mwasenge, 
Nyango’ombe na Mahambe.

 Uhalisia ni kwamba, kinamama 
hao walishakata tamaa ya kupam-
bana dhidi ya ukatili kwao na wato-
to, ambao tafsiri ya wazi imo katika 
afya zao.

Ushuhuda wa Nipashe imeam-
biwa, kila wanapothubutu kutoa 
taarifa za ukatili husika  kwenye 
madawati ya jinsia, wanatishiwa 
kutengwa na familia zao, hivyo wa-
naamua kutotoa taarifa na kuende-
lea kunyanyasika.

Kuna madai ya baadhi ya wa-
nawake wanaofanyiwa mabaya ya 
kingono, wanapojaribu kufikisha 
malalamiko yao katika serikali za 
mitaa, juhudi zao za kulalamika hu-
ishia kukosa msaada wowote.

Ni ushuhuda unaotajwa kuenad-
ana na kutengwa na familia zao, 
kwa wanawake hao wanashindwa 
kugharamia safari za kwenda katika 
Kituo cha Polisi.

Nipashe imeelezwa kwamba, sa-
fari ya kufika ilipo dawati la jinsia 
katika kata jirani ya Salawe, ni um-
bali kilomita 30, unahitaji nauli ya 
gari Sh. Sh. 5,000 na pikipiki ni kati 
ya Sh.15, 000 hadi Sh.20, 000. 

Hapo ndipo Chama cha Waandi-
shi wa Habari Mkoa wa Shinyanga 
(SPC) kimepewa jukumu hilo la 
kusaidia kukabili ukatili kwa wa-
nawake na watoto wanaotekelezwa 
katika Halmashauri ya Shinyanga 
Vijijini, katika eneo hilo lenye 
ongezeko wa wakazi asilimia 2.1 
kwa mujibu wa sensa ya mwaka 
2012.

 
WAKAZI WANAvyoFUNGUKA
  Veronica Sostenes, mkazi 

wa Kata ya Mwakitolyo katika 
Halmashauri ya Shinyanga Vijijini, 
anasema migogoro ya kifamilia, 
ndoa za umri mdogo na mimba za 

utotoni zinachangia kusababisha 
wasichana wadogo kuendelea 
kukosa masomo.

  Pia, anasema zinachangia 
kusababisha vifo vitokanavyo na 
uzazi, maambukizi mapya ya Virusi 
vya Ukimwi (VVU) na saratani ya 
shingo ya mlango wa kizazi kwa 
mabinti.

Veronica anasema, ukatili dhidi 
yao kinamama na watoto wao 
vinashamiri mahali hapo, hali 
inayosababisha mabinti kuendelea 
kukosa masomo, kwa sababu ya 
migogoro ya familia zao, ndoa  na 
mimba za utotoni.

Mkazi mwingine wa Mwakitolyo, 
Godfrey Bahati, anasema jamii 
zinaendelea kukumbatia mila na 
utamaduni potofu, unaochangia 
kuongezeka matukio ya ukatili 
dhidi ya wanawake na watoto.

Anatahadharisha kwamba, 
ni hali ambayo isipochukuliwa 
hatua za haraka, ina hatari ya 
kumkwamisha mwanamke 
kutimiza ndoto zake kielimu na 
uchumi.

“Vijijini bado kuna wazee we-
nye umri mkubwa wanaoa watoto 
chini ya umri wa miaka 18, huku 
baadhi ya wazazi wakitajwa kush-

iriki kuozesha wanafunzi wa shule 
za msingi na sekondari, kwa ajili ya 
kupatiwa fedha au mifugo bila ya 
kujua athari zinazoweza kuwapata 
pindi wanapoolewa,” anasema.

Bahati ana angalizo kwamba, 
ni ndoa hizo zinazoweza kuwa 
kichocheo cha watoto kupata 
maambukizi ya magonjwa ya ngo-
no, kutokana na ukweli wengi wao 
hawana ulewa kuhusu mustakabali 
wa afya ya uzazi.

Pia anataja kuwapo ramli chon-
ganishi vijijini ambapo waganga 
wanawashawishi wanaume kufan-
ya mapenzi na watoto wenye umri 

Wanakijiji wa Mwakityolo, Shinyanga wakiwa katika mkutano wao. PICHA: MTANDAO. 

•Wametekwa na mila, wachimba madini
•Ashitakiye kadhalilishwa ni adui wa kijiji 

KURUNZI ya SHINYANGA VIJIJINI…
mdogo, lengo ni kupata mali, mad-
hara yake yakiishia katika mimba 
na kuambukizwa magonjwa ya 
ngono.

 
kukosa KITUO POLISI TATI-

ZO
Maria Simon, anasema kukose-

kana kituo cha polisi wangekitumia 
kuelekeza malalamiko yao katika 
dawati la jinsia nako kumechangia 
kuibuka ukatili mpya, wanaume 
wanatelekeza familia zao, nyuma 
watoto nao wanakatisha masomo, 
wakielekea kufanya kazi kwenye 
machimbo ya dhahabu.

Inadaiwa, pale wanapopeleka 
malalamiko yao kwa wenyeviti wa 
serikali za mitaa, huaswa wayamal-
ize ili wasitengwe na familia zao.

  “Sio kwamba hatufanyiwi vi-
tendo vya kikatili, tunafanyiwa, 
lakini hatuna mahali pa kusemea. 
Wanaotufanyia ukatili,” anasema 
Samweli na kuongeza:

“Hawamuogopi Mwenyekiti wa 
Kijiji na ukichukua uamuzi wa 
kuelekea Polisi Salawe, familia ina-
kutenga kwa kumshtaki mumeo au 
jirani.

Katibu wa Viwanda vya Uchen-
juaji Madini Mwakitolyo, Matemla 
Michael, anasema wana mchango 
wao katika kupinga ukatili kwa wa-
toto wadogo kujihusisha na uchim-
baji madini, upasuaji mawe na ku-
chota maji. 

Anasema, hadi sasa wamechang-
ishana Sh.300,000 za kujenga kituo 
cha polisi kila mmiliki wa kiwanda 
cha kuchenjua madini,  lengo lil-
iloko ni pindi itakapomilika mkaka-
ti utahamia kujenga mahakama,  ili 
kulinda mali zao na kudhibiti uka-
tili wa kinamama na watoto.

 
OFISA MAENDELEO JAMII
Ofisa Maendeleo ya Jamii, Kata ya 

Mwakitolyo, Mussa Gongo, anase-
ma anashirikiana na wenyeviti wa 
serikali za mitaa na kamati washiri-
ka katika kutokomeza ukatili kwa 
wanawake na watoto, kuhakikisha 
wenye umri wa shule wakasome.

Gongo anawataka wazazi na 
walezi kupiga vita vitendo vya uka-
tili dhidi ya watoto na wanawake, 
kuhakikisha wanapata haki zao za 
msingi ikiwamo elimu na kutengen-
eza taifa lenye wasomi.

Anasema kuwa, kila siku an-
apokea kesi zaidi ya sita za wa-
nawake kuachwa na kunyimwa 
matumizi na waume zao, sehemu 
kubwa ni kutoka vijiji vya Mwakitol-
yo na Nyaligogo, huku akihitimisha: 
“Haiwezi kupita siku mbili, kesi za 
ukatili wa kijinsia hazijaripotiwa.”

Ofisa Mtendaji wa Kata ya Mwaki-
tolyo, Samson Lutonja, anawataka 
kinamama hao watoe taarifa za 
ukatili dhidi yao, ili wapatiwe ufum-
buzi  wa haraka, kuwezesha watoto 
wasome na kutimiza malengo yao, 
sio kufanya kazi migodini.

Anasema amekuwa akishirikiana 
na wadau wengine kutoa elimu ya 
ukatili wa kijinsia kwenye mitaa 
yote ya Mwakitolyo kupitia miku-
tano ya hadhara, lakini anaeleza 
wananchi kushangazwa pale wa-
hudhuriaji wanapogundua hakuna 
ajenda ya kuchimba madini, wa-
naondoka.

Neema Tabu, mkazi wa Kata ya Mwakitolyo, katika Halmashauri ya Shinyanga Vijijini, akimweleza 
mwanahabari yanayowasibu. Aliyekaa jirani yake ni mwanakijiji mwenzake. Mpigapicha wetu
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Mazingira yenye kitendawili mabinti
kuanzisha familia katika utandawazi 
 Na Michael Eneza

S
IKU ya Kimataifa ya 
Wanawake mwezi uliopita, 
imewezesha mwendelezo 
wa mijadala katika maeneo 

kadhaa yanayogusa mikakati ya 
jumla, inayohusiana na usawa 
wa kijinsia au mustakabali wa 
mikakati ya jinsia nchini.

 Moja ya maeneo yanayoleta 
shaka katika mijadala, ni uhaba wa 
kuoanisha kinachozungumziwa 
katika jamii katika upande 
mmoja na kinachojadiliwa katika 
majukwaa rasmi na upande 
mwingine. 

 Kinachozungumziwa sasa katika 
vyombo vya habari, kinalenga 
zaidi tabu zinazokumba familia na 
malezi sasa na lawama inatupiwa 
mitandao ya jamii, ambayo sasa 
ndiyo dirisha la kuwasiliana na 
wengine katika zama zilizopo za 
‘ubepari mpevu.’

 Hiyo, imechukua nafasi 
katika maongezi na hata hisia 
ya kinadharia, ambayo kwanza 
ilikuwa imeshikwa na dhana ya 
‘ubeberu,’ halafu ukabadilika 
kuwa ‘utandawazi.’ 

Bado  dhana za awali zinasikika, 
ila vianzio vyake ni vichache 
zaidi, kwani mifungamano ya 
kimataifa ya kihistoria inayoanzia 
katika dhana hizo kimsingi 
imesambaratika. 

Kiuchumi na hata siasa ya 
uchumi, ubeberu uliishia pale 
kulipovunjika Ukuta wa Berlin, 
Ujerumani mwaka 1989 na kwa 
dunia yote ikaanza kuelekea 
uchumi wa soko na demokrasia, 
utandawazi ukawa uhuru.

Mitandao inakuwa chanzo cha 
hisia duni kuhusu utandawazi, 
kwani kuwapo njia za mawasiliano 
ni maeneo ya kukutana ya makundi 
hasa ya vijana kupandikiza 
hisia mbovu na mwelekeo wa 
inayochota akili.

Kabla ya hapo, mianya ya 
kuvutwa kwa hisia za vijana 
ilikuwapo, kwa mfano fasheni 
za muziki au mavazi, lakini 
hapakuwapo mawasiliano ya 
moja kwa moja kama nyakati za 
mitandao. 

Wakati simu za ‘kiganjani’ 
zinaingia mwaka 1994 zilikuwa 
hasa zinamilikiwa na mamilionea, 
‘utandawazi’ ukahakikisha kuwa 
kila anayetaka anakuwa na simu 
‘janja’ wakati wowote.

SAFARI YA UZAZI 
Ndiyo hapo inazaliwa dhoruba 

ya mwelekeo wa uzazi na malezi 
katika karne iliyopo hata katika 
nchi za Afrika, kwani kusambaa 

sekondari huru nchini kunaanza 
kuondoa hali ya uwapo ‘dada wa 
kazi’ katika nyumba nyingi.

Kabla ya kuenezwa zaidi shule 
za sekondari za kata, ajira ya 
watoto waliomaliza shule ya 
msingi, au hata bila kumaliza 
ngazi hiyo, ilikuwa inapigwa 
vita katika mkakati wa jumla wa 
kuwalinda wanawake na watoto, 
dhidi ya kutumikishwa au ndoa za 
utotoni. 

Uwapo wa shule za sekondari 
bure katika kile kilichowavutia 
zulia, ambako utumikishaji 
ulijishikiza, kuna suala la 
kukosekana vijana wa kile 
kinachosaidia kazi nyumbani, hali 
inayosaidia mikakati ya kifamilia 
ya kinamama wenye elimu na 
wanaounda familia.

Vivyo hivyo, kuna wanaofanya 
kazi wakati ambao sekondari hizo 
pia zinaweka mstari wa kuzuia 
nani anaweza kuolewa. 

Hiyo ina  maana kuwa, 
mustakabali wa kufikia lengo la 
kinamama ‘50 kwa 50’ chenye 
chanzo cha mkutano wa Beijing, 
utaanza kushika kasi, kwani vijana 
wana kile wakishavuka kizuizi cha 
sekondari, inakuwa rahisi zaidi 
kuweka akili zao katika malengo 
ya kitaaluma kuliko kuolewa.

Matokeo yake ni kuwa hii hali 

ya kutokuwapo wasichana wa 
kazi za ndani, hatimaye itajitokeza 
suala la kuolewa kwa waliomaliza 
sekondari na vyuo, kwani 
hawakubali mtu yeyote tu na kwa 
jumla, hawana imani na wengi 
wanaowataka.

Siyo rahisi kutamka, suala la 
kutoendelea na sekondari kwa 
wasichana wengi, kuliwezesha 
kwa kiasi gani kuundwa familia za 
vijana wanaume wenye mazingira 
ambayo yana uhitaji ndani yake. 

Kuendelea na sekondari 
kunamvusha msichana katika 
kipindi cha hatari ambacho 
mawazo yake yanatawaliwa na 
watu wengine, kwa mfano wazazi 
kuambiwa kuna mtu anataka 
kumuoa na kumfikisha katika 
ngazi ya kujiamini zaidi. 

Anapofika hali hiyo, anakuwa 
na uwezo angalau wa kushiriki 
kwa mbali katika mkakati wa ‘50 
kwa 50’, yaani kuwa na malengo 
binafsi ya mafanikio katika 
maisha, si utii wa kinyumba.

Hata yanapofikiwa mazingira 
ya kuanzisha familia au kukubali 
pendekezo la kuanzisha familia, 
kuna athari za malengo ya ‘50 kwa 
50’ kwa mwanamke anapokuwa 
katika mkakati binafsi wa 
mafanikio. 

Mara zote haendeshi maisha 

kulingana na mazingira ya 
kifamilia atakayoyakuta, ila 
anaamua kama anakubali kuishi 
katika mazingira kama hayo, au 
aendelee ‘kivyake’ akiwa hana 
dada wa kazi, atapangaje uzazi, 
malezi?

Mazingira yanayowezesha 
kuwa na matazamo ya kuendelea 
kuwapo urahisi kiasi fulani kwa 
vijana wanaotaka kuanzisha 
familia kufanya hivyo, ni uhaba 
wa nafasi baada ya kufikia elimu 
ya sekondari. 

Sehemu kubwa ya mabinti 
wanaofikia ngazi hizo 
watakapokosa uwezo au nafasi za 
kusomeshwa, wataingia ndani ya 
hasara hiyo ya ‘unyumba haraka 
zaidi’ na wanapobaki mafunzoni 
wanakuwa hawana bughudha

ya karibu ya mimba.

SHIDA YA MALEZI
Siku zote inabaki kuwa shida 

katika kupanga uzazi na malezi. 
Endapo mdau wa familia anaingia 
katika malengo ya ‘50 kwa 50’ 
ambayo katika maisha ya mijini ni 
magumu kufanikiwa bila ya kuwa 
na msaada wa ‘dada wa kazi.’

Hapo kuna kikwazo kingine 
kimeshazaliwa cha kiulizo, 
atasomaje?  Mtu anaweza kudai 
kuwapo dhana ‘mapinduzi ya 

utamaduni’ nchini yanatokana 
na wimbi la ‘50 kwa 50’, yaani 
wanaume na wanawake 
kugawana nafasi katika ngazi 
takribani zote, isipokuwa kwenda 
‘leba’ hospitalini. 

Uhalisia unachukua sura, ni haja 
ya kutaka mabinti waondolewe 
katika janga la kutumikishwa 
baada ya darasa la saba au hata 
bila kumaliza ngazi hiyo. 

Kitendawili kingine kinaangukia 
mijini, ni namna gani wanawake 
watakuwa na watoto pasipo 
kujengewa mazingira sahihi ya 
kupata familia na wakati huohuo, 
kun maendeleo mengine.

Majibu sahini yanabeba 
mahitaji ya mkakati wa ‘50 kwa 
50’ unaohitaji kumjumuisha kila 
msichana na ‘sapoti’ ya jamii kwa 
upana wake, ili mtawanyiko wao 
wa baadaye kielimu ufanane na 
wanaume. 

Ili kuanzisha familia katika umri 
unaofaa, mwanamke ni stahiki 
katika kipindi cha kupendeza na 
hitaji la kutambuliwa, 

Fedha  nazo ni muhimu kwake, 
na ujumla wake kuna ugumu 
wa  kumuachia, binti aache 
kuunda familia kwa mbadala 
wa kudai fedha kwanza, halafu 
waamue kuwa na familia. Tayari 
kunakuwapo kitendawili.

Wanafunzi wasichana wakiwa katika  hadhira inayowahusu. PICHA:  MTANDAO



Na Augusta Njoji, DODOMA

MBUNGE wa Kwela (CCM), 
Deus Sangu, amemwomba Wa-
ziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawa-
la za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI), Ummy Mwalimu, 
kushughulikia mgogoro uliopo 
ndani ya Halmashauri ya Sum-
bawanga.

Mgogoro huo ni wa kiuhu-
siano ambapo inadaiwa Mku-
rugenzi wa Halmashauri hiyo 
amekuwa akiwadharau  madi-
wani na mbunge huyo.

Akichangia jana hotuba ya 
bajeti ya Ofisi hiyo kwa mwaka 
2021/22, Sangu alisema maen-
deleo kwa wananchi ni vigumu 
kuwafikia kutokana na Mkuru-
genzi kuwa na kiburi na ame-

kuwa akiwatukana viongozi 
hao.

“Mkurugenzi ana kiburi 
kama anafikia hatua ya ama 
amefikia hatua ya kumtukana 
Mkuu wa Mkoa, Katibu Tawala 
wa Mkoa, Mkuu wa Wilaya 
kuna maisha hapo tena, hal-
mashauri imebaki kama kijiwe 
tu pale, na juzi mmepeleka Sh. 
bilioni 2.5 kazifuatilieni fedha 
hizi za mradi maana kumebaki 
kama kijiweni,”alisema.

Aidha, alisema: “Mimi sitaki 
mchezo wananchi wamenicha-
gua, nakuomba sana Waziri 
tutakutana kwenye shilingi na 
Halmashauri yangu inaheshi-
mika, hivi kweli unatukana 
hadi Kamati ya Bunge kwam-
ba nimeteuliwa na Rais mtu 

anayeweza kunihoji ni Rais tu, 
hebu tuangalie na Waraka wa 
mwaka 2011 mmewapa sana 
mamlaka wakurugenzi na 
mwishowe wameanza matusi.”

Sangu alisema Mkuu wa 
Mkoa pamoja na Katibu Tawala 
wa Mkoa wamewasilisha barua 
nyingi Tamisemi kuhusu suala 
hilo lakini bado halijapatiwa 
ufumbuzi.

Kuhusu mgawanyo wa fedha 
za Wakala wa Barabara Mijini 
na Vijijini (TARURA), Mbunge 
huyo alishauri uangaliwe 
mgawanyo wa fedha hizo kama 
kuna Halmashauri zinapata 
fedha nyingi.

“Kuna kata hazijawahi kuona 
hata greda.kuongeza fedha 
Tarura ni jambo la kwanza la-

kini la pili wajitahidi mgawan-
yo unakuwa fair kwa kila Hal-
mashauri,” alisema.

Kadhalika, aliomba tarafa ya 
Kipeta ipate kituo cha afya kwa 
haraka kutokana na maisha ya 
wananchi hao kuwa hatarini 
kwa kufuata huduma ng’ambo 
ya mto katika kijiji cha Mkulwe.

Pia alishauri mfumo wa uku-
sanyaji mapato kielektroniki 
uboreshwe zaidi ili kuepuka 
kupokea fedha mbichi.

“Katika ripoti ya CAG hal-
mashauri zetu zilikusanya zaidi 
ya Sh.bilioni 18 hazikwenda 
benki sababu ya kupokea fedha 
mbichi, nashauri muende ku-
upitia huu mfumo kwa undani 
zaidi kwasababu umekuwa na 
mianya mingi,”alisema.

Na Augusta Njoji, DODOMA

W
AZIRI wa Nisha-
ti, Dk. Medard 
Kalemani, ame-
piga marufuku 

vituo vya mafuta kuuza mafu-
ta ambayo hayana vinasaba  
vinavyolenga kudhibiti  
viwango na ubora wa bidhaa 
hiyo.

Pia, ametoa siku mbili kwa 
Shirika la Viwango Tanzania 
(TBS) na Mamlaka ya Udhibiti 
wa Nishati na Maji (EWURA), 
kuhakikisha wanakagua vina-
saba kwenye maghala ya kuhi-
fadhia mafuta.

Dk. Kalemani alitoa kauli 
hiyo jana jijini hapa alipofanya 
ziara ya kushtukiza kukagua 

vinasaba katika baadhi ya vituo 
vya kuuzia mafuta ikiwamo GP 
88 na Total.

Alisema ziara yake hiyo im-
etokana na kuwapo na taarifa 
kuwa mafuta yanauzwa bila 
kuwekewa vinasaba kazi.

“Uwekaji wa vinasaba awali 
ulikuwa unafanywa na kam-
puni ya JFI lakini serikali  
Februari 5, mwaka huu kazi 
hiyo tuliagiza TBS,na hapa 
naagiza Makatibu Wakuu wa 
Wizara za Nishati na i ya Maji 
kuwafuatilia maofisa wawili 
wa EWURA ambao wanadaiwa  
kutotekeleza maagizo ya 
serikali ya kutaka Februari 5 
mwaka huu TBS ianze kazi ya 
kupima vinasaba,” alisema.

Alisema serikali itaende-

lea kuwekea viwango mafuta 
yanayouzwa hapa nchini 
ili kuokoa fedha ambapo 
kazi hiyo ikifanywa na TBS,  
Serikali itaokoa Sh. bilioni 3.8   
kila mwezi ambazo zilikuwa  
zinalipwa kwa kampuni hiyo.

Aliongeza: “Sitaki kusikia  
mahali popote mafuta 
yanauzwa hayana vinasaba,  
tutachukua hatua kali sana. 
Maelekezo yangu nii marufuku 
kuuza mafuta ambayo hayana 
vinasaba.”

Alisema atatuma mtu  
afuatilie suala hilo Dar es Sa-
laam na endapo akibaini kuna 
ghala la mafuta halina vinasaba 
hatua zitachukuliwa kwa TBS 
na EWURA.

Alimwagiza Mkurugenzi 

Mkuu wa TBS, Dk. Joseph 
Ng’enya, kuhakikisha wanafua-
tilia kwa kuweka vinasaba 
kwenye mafuta na kuhakikisha 
hakuna mafuta yanayouzwa 
ambayo hayana vinasaba.

Naye, mmiliki wa kituo cha 
kuuzia mafuta cha GP88, Kessy 
Halleluya, alisema kampuni 
imetoa mwongozo kwa ma-
dereva wao kutoruhusiwa ku-
toka kwenye ghala bila mafuta 
kuwekewa vinasaba na kupewa 
nyaraka zinazothibitisha hilo.

“Kule depot kuna usi-
mamizi wa EWURA ambao  
hawaruhusu kutoa mafuta  
yasiyo na vinasaba,” alisema.

Dk. Ng’enya alisema TBS iko 
tayari kufanya kazi hiyo suala 
hilo kwa ukaribu.

Kalemani: Marufuku  kuuza
mafuta yasiyo na vinasaba
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Shule 
yasaidiwa 
ukarabati wa
mifumo ya maji

Mwenyekiti wa Serikali ya Mtaa wa Kinyambwa, Kata ya Hazina, jijini Dodoma, Lukanus Kayombo, akizungumza na 
wakazi wa mtaa huo juzi, wakati akitoa taarifa ya utekelezaji wa mradi wa mabomba ya majitaka ambao unaotarajiwa 
kugharimu jumla ya sh. milioni 270.5. Kushoto ni Ofisa Maendeleo wa kata hiyo, Mary Shule na Mtendaji wa Mtaa huo, 
Desderius Bukori. PICHA: PETER MKWAVILA

Ummy aombwa kutatua mgogoro Sumbawanga

HABARI dodoma

Na Paul Mabeja, DODOMA

BENKI ya Equit Tanzania imetoa 
msaada wa Sh. milioni 10, kwa ajili 
ya kufanya ukarabati wa mifumo ya 
maji katika Shule ya Msingi Makole 
jijini Dodoma ili kuondokana na 
tatizo la upotevu wa maji. 

Akikabidhi msaada huo kwa Waziri 
wa Maji, Juma Aweso, Mkurugenzi 
mwendeshaji wa benki hiyo, Esther 
Kitoke, alisema lengo la msaada huo 
ni kuunga mkono jitihada za serikali 
kupambana na tatizo la upotevu wa 
maji. 

Alisema, msaada huo utasaidia 
kufanya matengenezo ya mifumo 
ya usambazaji maji katika shule ili 
kukabilina na upotevu wa maji.

“Kiasi hichi cha fedha tumekitoa 
kama sehemu ya kuunga mkono 
jitihada za serikali pamoja na wadau 
mbalimbali katika kupambana na 
tatizo la upotevu wa maji unaosaba-
bisha kupotea kwa kiasi kikubwa cha 
mapato ya serikali,” alisema Kitoke.

Naye Mkuu wa idara ya biashara 
wa benki hiyo, Isabela Maganga, 
alisema kuwa wao kama moja ya wa-
dau katika kampeni ya kudhibiti up-
otevu wa maji nchini wanao wajibu 
wa kuhakikisha maji yanayozalishwa 
yanahifadhiwa vizuri.

Alisema  wanashirikiana na 
mamlaka mbalimbali za maji nchini 
kupambana na kero ya upotevu wa 
maji yaliyozalishwa kabla ya kum-
fikia mteja.

“Pia katika kampeni hii sisi 
tumeanzisha njia ya kusaidia 
kuwafikishia wananchi huduma 
ya maji kwa kuanzisha huduma ya 
mkopo kwa ajili ya kuunganisha maji 
ambapo mwananchi anakopa fedha 
ambazo sisi tunalipa katika mamlaka 
za maji husika na yeye analipa kwetu 
kidogo kidogo,” alisema Maganga.

Alisema kuwa, kiasi kingi cha maji 
nchini kimekuwa kikipotea kabla ya 
kumfikia mteja, kutokana na sababu 
mbalimbali ukiwamo wizi.

Alisema wananchi wengi bado 
hawana huduma hiyo ya maji hivyo 
wengi wao kujiunganisha kinyume 
cha sheria, hali ambayo inasababisha 
kiasi kikubwa cha maji kupotea na 
kuinyima serikali mapato.

“Hivyo basi kupitia elimu pamoja 
na huduma hii ya mikopo tutahakiki-
sha kuwa watu wengi wanapata 
huduma ya maji ili kuondoa tatizo 
hili la upovu wa maji nchini, ”alisema 
Maganga.

Pia, alisema wanatoa elimu kwa 
wananchi ili wasiharibu miundom-
binu pamoja na vyanzo vya maji 
na walipe ankara zao za maji kwa 
wakati katika mamlaka husika.

“Sisi tupo pamoja katika kampeni 
hii, tunasaidia wananchi kupata hu-
duma za maji katika maeneo yao na 
kuondokana na tabia ya wizi wa maji 
katika mamlaka zetu,” alisema

Katibu Mkuu wa Wizara ya Maji, 
Mhandisi Anthony Sanga, alisema 
kuwa msaada huo ni muhimu na 
umekuja wakati mwafaka kwani 
utasaidia kwa kiasi kikubwa kuon-
doa tatizo la upotevu wa maji katika 
eneo hilo.



Na Nebart Msokwa, 
MBEYA

W
ATU 361 
w a m e o k o l e w a 
kutoka mikononi 
mwa wafanyabi-

ashara haramu wa kusafirisha 
binadamu kutoka katika mikoa 
mitatu ya Kanda ya Nyanda za 
Juu Kusini kwenda mikoa min-
gine na nje ya nchi katika kipindi 
cha miaka miwili.

Mkurugenzi wa Kituo cha Ku-
zuia na Kupambana na Biashara 
Haramu ya Usafirishaji wa Binad-
amu, Ruttagwelela Mutakyahwa, 
aliyasema hayo juzi jijini Mbeya 
wakati wa mafunzo maalum 
ya kuwajengea uwezo maofisa 
maendeleo ya jamii namna ya 
kudhibiti biashara hiyo.

Alisema watu hao walikuwa 
wanatoka katika mikoa ya 
Mbeya, Iringa na Songwe na 
kwamba kati yao, wanawake asil-
imia 56 na wanaume ni asilimia 

44 huku asilimia 34 ya watu wote 
ikiwa ni watoto.

Alisema utekelezaji wa udhibi-
ti huo ni maelekezo ya Umoja wa 
Mataifa ambayo yanataka uzuiaji 
wa watu hao kutosafirishwa na 
kwenda kutumikishwa kwenye 
maeneo waliyokuwa wanapele-
kwa. “Lakini kuna kundi la vi-
jana wa kiume ambao umri wao 
unazidi miaka 18 ambao huwa 
wanachukuliwa kwenda kutu-
mikishwa mashambani, kwenye 
migodi na kwenye ufugaji, ni 
kazi zinazohitaji nguvu nyingi,” 
alisema Mutakyahwa.

Alisema pamoja na kufanya 
kazi ya kuzuia, taasisi hiyo pia 
imekuwa ikishirikiana na taasisi 
zingine kuwarejesha Watanza-
nia waliosafirishwa kwenda nje 
ya nchi ambapo Aprili 15, mwa-
ka huu walipokea Watanzania 
wanne waliookolewa Mombasa, 
Kenya wakiwa mbioni kusa-
firishwa kwenda nchi za Uarabu-
ni kutumikishwa.

Mjumbe wa Sekretarieti ya Ku-
zuia na Kupambana na Biashara 
Haramu ya Kusafirisha Binad-
amu kutoka Wizara ya Mambo 
ya Ndani ya Nchi, Kamishna 
Msaidizi wa Magereza, Ahmad 
Wen-Dadi, alisema biashara hiyo 
nchini ni kubwa.

Alisema usafirishaji huo wa 
binadamu ni mkubwa zaidi kwa 
ndani ya nchi kuliko wale wana-
osafirishwa kwenda nje ya nchi 
na kwamba wengi wa wanaosa-
firishwa ni wasichana ambao 
huwa wanaahidiwa kwenda 
kuajiriwa wanakokwenda.

Alisema wasichana hao 
wamekuwa wakiahidiwa na 
wasafirishaji haramu hao kwen-
da kuajiriwa kwenye maduka 
makubwa, kazi za ndani na mae-
neo mengine, lakini wakifika 
wanakokwenda, wanaishia ku-
tumikishwa kwenye kazi zingine 
tofauti na matarajio yao.

“Usafirishaji wa nje ya nchi 
upo pia lakini siyo mkubwa 

kama huu wa ndani ya nchi, kin-
achotakiwa kufanyika sasa hivi 
ni ushirikiano wa jamii nzima 
kwenye hii vita ya kuzuia biasha-
ra hii haramu,” alisema.

Akifungua mafunzo hayo, 
Mganga Mkuu wa Halmashauri 
ya Jiji la Mbeya, Dk. Jonas Lulan-
dala, aliwataka maofisa hao ku-
jikita katika kuzuia biashara hiyo 
haramu kwenye jamii kwa kutoa 
elimu. Alisema kwa takwimu 
zinavyoonekana, inaonyesha 
mikoa ya Nyanda za Juu Kusini 
inaongoza kwa tatizo hilo nchini, 
hivyo lazima ushirikiano uwapo 
ili kulikomesha.

Alisema maofisa maendeleo 
ya jamii wanaofanya kazi kwe-
nye taasisi za umma na za bin-
afsi, ni kundi muhimu kwenye 
vita hiyo na hivyo akawashukuru 
maofisa wa Taasisi ya Kuzuia na 
Kupambana na Biashara Har-
amu ya Kusafirisha Binadamu 
kwa kuamua kutoa mafunzo 
hayo.

Mamia waokolewa biashara haramu 
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Serikali yaagiza wananchi kulipwa fidia mradi wa maji
Na Mwandishi Wetu, 
MBEYA

KAMATI ya Ulinzi na Usalama 
ya Wilaya ya Mbeya, imeitaka 
Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Mbeya (Mbeya-WSSA) 
kuwalipa fidia wananchi wote 
waliopisha mradi wa maji wa 
Mwashali-Isyesye ili mradi huo 
uwe endelevu.

Vilevile, imeiagiza mamlaka 
hiyo kuhakikisha mitaa yote 
inayokizunguka chanzo hicho 
inakuwa ya kwanza kunufaika 
na mradi huo ili kuimarisha ulin-
zi kwa kuwashirikisha wananchi 
hao. Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, 
William Ntinika, alitoa maagizo 
hayo juzi wakati kamati hiyo il-
ipofanya ziara kwenye chanzo 
hicho kwa lengo la kuangalia 
hali ya ujenzi wake na kuwasiki-
liza wananchi watakaonufaika 
na mradi.

Ntinika alisema ili mradi huo 

uwe na manufaa kwa wananchi, 
ni lazima mitaa yote iliyokusudi-
wa kunufaika ipelekewe hudu-
ma hiyo haraka na kwamba mra-
di huo ni miongoni mwa miradi 
muhimu kwa wakazi wa Kata ya 
Isyesye ambao kwa muda mrefu 
walikuwa hawapati huduma.

“Lakini pia tunawaagiza 
muendelee kushirikiana na wa-
nanchi wa maeneo haya kwe-
nye ulinzi wa mradi huu maana 
mlinzi wa kwanza ni mwananchi 
ambaye ndiye wa kwanza kunu-
faika na mradi husika, na ni-
waambie tu kwamba sisi kama 
kamati tumeridhika na kazi am-
bayo mnaifanya,” alisema.

Ntinika aliwataka wananchi 
wa maeneo hayo kuendelea 
kuvitunza vyanzo vya maji ili 
viwanufaishe kwa muda mrefu 
na kwamba hawatakiwi kufanya 
shughuli zozote za kibinadamu 
kwenye maeneo hayo.

Mwenyekiti wa Bodi ya Waku-

rugenzi wa Mbeya-WSSA, Edna 
Mwaigomole, alisema wakati wa 
ujenzi wa mradi huo wananchi 
wa mitaa inayozunguka mradi 
huo walishirikishwa katika hatua 
zote na kwamba wengi waliajiri-
wa.

Alisema eneo ambalo wame-
jenga mradi huo ni lenye mwi-
nuko mkali ambao hauruhusu 
magari kufika na hivyo waliamua 
kuwaajiri wananchi kubeba vifaa 
na kuvipandisha mpaka kwenye 
eneo la ujenzi. Alisema kuto-
kana na hali hiyo wana uhakika 
kwamba wananchi hao wataen-
delea kushirikiana na mamlaka 
kulinda miundombinu ya mradi 
huo hata baada ya kukamilika na 
kuanza kutumika.

“Walifurahi kwanza kwa 
kuajiriwa na sisi, hili eneo lili-
kuwa haliwezekani kabisa ku-
fikisha vifaa, sasa tuliamua ku-
washirikisha wenyekiti kufanya 
kazi hii na ndiyo maana mnaona 

mradi umefikia hatua hii,” alise-
ma Mwaigomole.

Akizungumzia utekelezaji 
wa mradi huo, Kaimu Mkuru-
genzi wa Mradi huo, Mhandisi 
Barnabas Konga, alisema miradi 
yote ambayo mamlaka hiyo im-
ekuwa ikitekeleza inawatumia 
wataalamu wa ndani badala ya 
kuwatumia wakandarasi ili ku-
punguza gharama.

Alisema mfumo huo wa 
utekelezaji wa miradi unaokoa 
zaidi ya asilimia 50 ya gharama 
za utekelezaji kwa maelezo 
kuwa baadhi ya miradi ikijengwa 
na mkandarasi huwa wanalazi-
mika kuajiri mkandarasi mshau-
ri, hali ambayo huwa inaongeza 
gharama.

Konga alisema kuwa kwe-
nye ulinzi wa vyanzo vya maji, 
wamekuwa wakitumia kampuni 
binafsi za ulinzi, kamera za ul-
inzi (CCTV) na kuzungushia uzio 
kwenye kila mradi.

habari mbeya

Baadhi ya maofi-
sa  wa Mamlaka 
ya Dawa na Vi-
faa Tiba  (TMDA), 
wakiteketeza 
dawa za binad-
amu na mifugo 
zilizokwisha 
muda wake 
katika dampo 
la Mbalizi, 
jijini Mbeya juzi, 
ambazo wal-
izikamata kwe-
nye operesheni 
waliyoifanya 
maeneo mbal-
imbali ya mikoa 
ya nyanda za juu 
kusini. PICHA: 
GRACE MWAKA-
LINGA

NMB yajitosa 
kero uhaba 
madawati
Na Nebart Msokwa, MBEYA

SHULE ya Msingi Jangurutu 
iliyoko Kata ya Rujewa katika 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Mbarali mkoani Mbeya, inaka-
biliwa na uhaba wa madawati, 
hali ambayo inawafanya wa-
nafunzi kusongamana kwenye 
madawati machache yaliyopo. 
Tatizo hilo linadaiwa kusaba-
bishwa na shule hiyo kuvuka 
lengo la uandikishaji wa wa-
nafunzi wa darasa la kwanza 
na awali mwaka huu tofauti 
na ilivyokuwa inakusudiwa 
awali.

Mwalimu Mkuu Msaidizi 
wa Shule hiyo, Oliva George, 
aliyasema hayo wakati wa 
hafla ya kupokea zaidi ya 
madawati 50 yaliyotolewa 
na Benki ya NMB kwa ajili 
ya kukabiliana na tatizo hilo 
kwenye shule hiyo na Shule 
ya Sekondari Mengele wilaya-
ni humo.

Alisema mwaka huu wame-
andikisha wanafunzi wa 
darasa la kwanza 138 na wa 
awali zaidi ya 80, hali ambayo 
imewafanya wavuke lengo 
na kuzalisha tatizo lingine la 
uhaba wa madawati.

“Tuna upungufu wa mada-
wati 108, maana mahitaji ya 
madawati kwa shule yetu ni 
madawati 251 lakini yaliyopo 
ni 143 pekee, hali ambayo 
inawafanya watoto wason-
gamane kwenye madawati 
yaliyopo,” alisema Oliva.

Akikabidhi madawati 
hayo kwa Mkuu wa Wilaya 
ya Mbarali, Reuben Mfune, 
Meneja wa NMB Kanda ya 
Nyanda za Juu Kusini, Straton 
Chilongola, alisema uboreshaji 
wa sekta za elimu na afya 
ndiyo vipaumbele vya benki 
hiyo.

Meneja huyo alisema sekta 
hizo mbili ni muhimu kwe-
nye jamii na kwamba ndiyo 
sababu waliamua kukabidhi 
madawati kwa shule hiyo ya 
msingi ili kuisaidia jamii ya 
watu wa Mbarali.

“Lakini pia tumeamua ku-
changia meza 50 na viti 
50 kwa shule ya Sekondari 
Mengele, na hili ni miongoni 
mwa majukumu ya benki 
yetu, tunashirikiana na jamii 
kwenye uboreshaji wa sekta 
hii muhimu,” alisema Chilon-
gola. Mkuu wa Wilaya ya 
Mbarali, Mfune alikiri ku-
wapo kwa tatizo la uhaba wa 
madawati katika shule hiyo 
pamoja na shule zingine ndani 
ya wilaya yake huku akiitaka 
jamii kujitolea kuboresha mi-
undombinu ya shule.
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habari zanzibar

Mapato bandari Zanzibar yaongezeka
Dawa za kulevya 
bado tatizo nchini

Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

TANGU kuazishwa kwa Ma-
hakama Maalum ya kushu-
ghulikia Kesi za Udhalilishaji 
Zanzibar, kesi 160 zimeripoti-
wa mahakamani hapo ndani 
ya mwezi mmoja kutoka Fe-
buari 8 hadi Machi 8, mwaka 
huu, Unguja na Pemba.

Hayo yalielezwa jana na 
Mrajis wa Mahakama Kuu 
Zanzibar, Muhammed Ali 
Muhammed, wakati akizun-
gumza na Nipashe ofisini 
kwake, Vuga mjini Zanzibar.

Alisema kuazishwa kwa 
mahakama hiyo kumetokana 
na agizo la Rais wa Zanzibar, 
Dk. Hussein Mwinyi, baada 
ya uwapo wa matukio mengi 
ya kesi za udhalilishaji.

Muhammed alisema katika 
kesi hizo, mbili zimeshapa-
tiwa hukumu na 158 zinaen-
delea kusikilizwa na kwamba 

kuanzishwa kwa mahakama 
hiyo huenda kukawa mwaru-
baini wa kutokomeza viten-
do hivyo.

“Tokea kuanzishwa ma-
hakama maalum ya kesi za 
udhalilishaji Febuari 8, mwa-
ka huu, hadi Machi 8 kesi 
158 zimefunguliwa. Kesi 94 
zimefunguliwa mahakama 
maalum iliyoko Vuga mjini 
Zanzibar, Kesi 26 Kaska-
zini   Unguja, Mahamonda, 
21 Kusini Unguja Mwera, tisa 
Kusini Pemba Chakechake 
na 10 Wete Kaskazini Pemba 
na kesi mbili zimepatiwa ua-
muzi.

Akizungumzia changa-
moto kwa mahakama hizo 
alisema pamoja na mambo 
mengine, zinakabiliwa na 
uhaba wa mahakimu katika 
kushughulikia kesi hizo la-
kini serikali imeshatoa kibali 
cha kuajiri mahakimu wapya 
ili kusaidia katika ufanyaji 

kazi katika mahakama hiyo.
“Wakati wote kuanzia sasa 

tutapata mahakimu na kazi 
yao itakua kushughulikia 
kesi za udhalilishaji pekee. 
Hawatahusika  na kesi za 
wizi wa kuku wala matunda,” 
alisema.

Alisema kuwa kwa sasa 
kuna mahakimu wasiopun-
gua 15 wanaoshughulikia kesi 
hizo katika mahakama za Un-
guja na Pemba.

Alisema bado kesi za 
udhalilishaji zipo nyingi 
ambazo zinazisikilizwa iki-
wamo zilizoripotiwa kabla ya 
kuanzishwa kwa mahakama 
maalum hivyo bila ya uwepo 
wa jopo kubwa la mahakimu 
zitashindwa kusikilizwa kwa 
haraka.

Mrajis alisema katika usiki-
lizaji wa kesi hizo zisichukue 
zaidi ya siku 90 na ziwe zime-
shapatiwa uamuzi, hivyo 
kuongezeka kwa idadi ya ma-

hakimu kutarahisisha utend-
aji na utoaji wa hukumu.

Alisema changamoto ny-
ingine ni uhaba wa majengo 
kwa kuwa kwa sasa wana-
tumia majengo ya mahakama 
kwa kila mkoa Unguja na 
Pemba.

Naye  Mkuu wa Utafiti na 
Ushauri katika Ofisi ya Mku-
rugenzi wa Mashtaka Zanzi-
bar, Ramadhan Abdalla Nas-
sib, alisema wamejipanga 
katika uendeshaji wa kesi za 
udhalilishaji katika mahaka-
ma maalum ikiwamo kutoa 
mafunzo kwa wanashe-
ria na kuongeza uajiri kwa 
wanasheria wapya ambao 
watashughulikia kesi hizo.

Pia alisema mambo ya ud-
halilishaji yanahitaji stara, 
hivyo yapatikane majengo 
ya mahakama hizo kulingana 
na makosa yenyewe ili watu 
wawe huru kutoa ushahidi 
bila kudhalilishwa.

Kesi 160 udhalilishaji zafunguliwa mwezi mmoja

Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

M
APATO katika 
Shirika la Bandari 
Zanzibar ya-
meongezeka kwa 

mwezi machi, mwaka huu 
hadi kufikia Sh. Bilioni 3.6 
pamoja na faida ya Sh. bilioni 
2.2.

Mkurugenzi Mkuu wa 
Shirika la Bandari Zanzibar, 
Nahaat Mohamed Mahfoudh, 
alisema juzi wakati uongozi 
wa shirika hilo ulipokutana 
na Makamu wa Pili wa Rais 
wa Zanzibar, ofisini kwake 
Vuga. 

Nahaat alisema mafanikio 
hayo ni ya muda mfupi tangu 
kuanza kuboreshwa kwa hu-

duma katika bandari huku 
akisisitiza kuwa mafanikio 
hayo yamepatikana licha ya  
changamoto ya janga la co-
rona duniani pamoja na mfu-
muko wa bei.

Kutokana na mafanikio 
hayo Makamu wa Pili wa 
Rais alielezea kufurahishwa 
na  kueleza kwamba serikali 
haitegemei kuona mabaya 
yoyote yanajitokeza katika 
eneo hilo kwa kuwa wameo-
nyesha uwezo mzuri wa kazi 
zao.

Pia aliwasihi kuwa bandari 
ni eneo linalotoa huduma 
kwa jamii, hivyo ni vyema 
watendaji wake kuwa na uta-
yari na ufanisi katika majuku-
mu yao na hatimaye kufikia 
malengo na azma ya serikali. 

Naye Waziri wa Miundom-
binu, Mawasiliano na Usa-
firishaji, Rahma Kassim Ali, 
alisema wizara kwa kushiriki-
ana na shirika hilo, wameji-
tahidi kutatua changamoto 
zinazowakabili na nyingi 
wanazitatua kwa hatua ya 
awali ingawa ziko zinazowa-
pa vikwazo na watazifikisha 
sehemu husika kwa ajili ya 
maelekezo zaidi.

Katika hatua nyingine, 
Hemed aliwataka watendaji 
wa serikali katika sekta mbal-
imbali kuwajibika ipasavyo 
hasa katika kusimamia maku-
sanyo ya fedha katika mae-
neo yao ili kuchochea kasi 
miradi ya maendeleo.

Hemed alisema ni wajibu 
kwa watumishi kuhakikisha 

mapato yanaongezeka, ili 
serikali kuongeza kasi ya ku-
leta maendeleo kwa maslahi 
ya wananchi.

Alisema Rais wa Zanzi-
bar, Dk. Hussein Mwinyi, 
wakati akiomba ridhaa kwa 
Wazanzibari, alikutana na 
makundi mbalimbali na kua-
hidi mengi, hivyo ni vyema 
kwa watendaji kuongeza kasi  
zaidi kwa vile wao ndio wa-
tekelezaji wa yale aliyoyaahi-
di Rais.

Hemed aliwataka vion-
gozi hao kuendelea kutatua 
changamoto mbalimbali zi-
nazowakabili katika maeneo 
yao ya kazi na zile wasizozi-
weza ni vyema wakaziwasili-
sha katika mamlaka za juu ili 
kuzifikisha sehemu husika.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

 
MAKAMU wa Kwanza wa 

Rais wa Zanzibar, Othman Ma-
soud, amesema licha ya juhudi 
mbalimbali zinazochukuliwa 
katika kupambana na dawa 
za kulevya, bado dawa hizo 
zinaingizwa visiwani Zanzibar.

Aliyasema hayo jana 
Mazizini, nje kidogo ya Zanzi-
bar, wakati akifungua konga-
mano la wadau juu ya wajibu 
wa mapambano dhidi ya dawa 
za kulevya.

Masoud alisema ni lazima 
kuongeza kasi ya kushirikiana 
katika kupambana na janga 
hilo ili kufikia kuwa na Zanzi-
bar bila dawa za kulevya.

Alisema kesi za dawa za 
kulevya zilizoripotiwa polisi 
ni  654 kwa mwaka 2018, kesi 
503 kwa  mwaka 2019 na kesi 
454  mwaka 2020 na kwamba 
huo ni ushahidi tosha kuthibiti-
sha kuwa dawa za kulevya 
zinaingizwa Zanzibar.

Makamu wa Rais alisema ili 
kufanikiwa katika kupambana 
dhidi ya janga hilo, ni wajibu 
wa kila mmoja kutoa mawazo 
yake juu ya mbinu bora zi-
takazosaidia kuleta matokeo 
chanya ikiwamo kuzifanyia 
kazi  kesi za dawa za kulevya 
zinazochukua muda mrefu bila 
kumalizika.

“Pia lazima tuhakikishe wa-
husika wanachukuliwa hatua 
stahiki kwa mujibu wa sheria 
na kuhakikisha wimbi la uhalifu 
wa dawa za kulevya linasam-
baratishwa katika maeneo yote 
ya nchi yetu,” alisema Masoud.

Aidha, alisema iwapo yata-
simamiwa hayo kwa uzalendo 
na kwa uadilifu mkubwa 
wataiwezesha serikali kujenga 
uchumi imara na kufikia malen-
go tuliyojipangia na kupunguza 
gharama za kuwatibu vijana 
walioathirika na dawa hizo.

“Bila vijana madhubuti we-
nye siha na afya njema, akili 
timamu na walioelimika, mi-
pango ya kufikia ajira 300,000 
haitafanikiwa,” alisema.

Naye Mkuu wa Mkoa wa 
Mjini Magharibi, Idrisa Kitwana, 
alisema dawa za kulevya ni 
janga la kimataifa na Zanzibar 
ni miongoni mwa nchi zi-
lizoathiriwa na tatizo hilo.

Alisema Zanzibar inakisiwa 
kuwa na takribani ya watu 
10,000 wanaotumia dawa za 
kulevya na matumizi ya dawa 
hizo yanachochea maradhi 
mbalimbali yakiwamo saratani, 
magonjwa ya akili, maambukizi 
ya Ukimwi,  homa ya ini na 
maradhi mengine ya kujamii-
ana.

Makamu wa 
Kwanza wa 
Rais wa Zan-
zibar, Oth-
man Masoud 
(wa pili kulia), 
akipata mael-
ezo kutoka 
kwa Kaimu 
Mkurugenzi 
Mtendaji wa 
Wakala wa 
Serikali wa 
Uchapaji Zan-
zibar, Salum 
Khamis 
Rashid (kulia), 
alipofanya 
ziara katika 
ofisi hizo, 
Maruhubi, 
jijini Zanzibar 
jana. PICHA: 
RAHMA 
SULEIMAN
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji 

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

Alhamisi April 22, 2021

OFISI ZA MATANGAZO
Mikocheni Industial Area, 

Po.Box 31042, Dar es Salaam. Mob: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

LOSS OF CERTIFICATE 
OF INCENTIVE

TAKE NOTICE that the 
above Certificate of Incen-
tive issued by Tanzania 
Investment Center to 
TRANSPAPER (T) LTD is 
said to be lost. Whoever 
find it please report to the 
nearest Police station. 
Police Report No. 
D A R / C H A / R -
B/197157/2021

Uza, 
Chenye Thamani  Kubwa 

Kwa Kutangaza Nasi Kwa  Bei Poa  
Tupigie  0782253676
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HABARI Kitaifa

TEF yataka marekebisho  Sheria Huduma za Habari

Baraza la Biashara 
kufanyiwa maboresho

Na Mwandishi Wetu

  WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu (Uwekezaji), Geoffrey 
Mwambe, ameahidi kufanya ma-
badiliko kwenye Baraza la Taifa 
la Biashara (TNBC) sambamba 
na  kuongeza  ufanisi  katika kuima-
risha mazingira mazuri ya kufanya bi-
ashara na kuvutia  uwekezaji nchini. 

Akizungumza na waandishi wa 
habari baada ya kikao chake na me-
nejimenti na wafanyakazi wa TNBC 
juzi, Mwambe alisema baraza kama   
taasisi ni kiungo muhimu kati ya 
sekta za umma na binafsi na hivyo 
kuimarika kwake kutaleta matokeo 
chanya ikiwamo kukua kwa biashara 
na kuongezeka kwa uwekezaji. 

“Kuongezeka kwa ufanisi   wa 
baraza kutaliongezea na kutoa 
mchango stahiki wa kuziunganisha 
sekta za umma na binafsi kufanya 
majadiliano ya namna bora ya ku-
weka mazingira mazuri ya kufanya 
biashara, kuvutia uwekezaji na 
kuongeza mapato ya serikali,” alise-
ma Waziri Mwambe.

  Waziri Mwambe aliyefanya ziara 
yake ya kwanza tangu ateuliwe kushi-
ka nafasi hiyo hivi karibuni, alisema 
ili taifa lisonge mbele kiuchumi lazi-
ma kuwe na sekta binafsi madhubuti 
na ambayo itakuwa jumuishi.

  Amesema licha ya uchanga wa 
wizara, yeye na timu yake watahakik-
isha wanashirikiana na wadau wote 
katika sekta za uwekezaji, biashara 
na taasisi zote zilizopo kwenye wiz-
ara hiyo kuweka mikakati ya namna 
bora ya kuvutia zaidi uwekezaji na 
biashara. 

“Mimi na timu yangu tumekuja 
kuona namna TNBC wanavyofanya 
kazi, kusikiliza changamoto zao 
pamoja na kupokea mawazo. Tu-
nakusudia kuzileta pamoja sekta 
ya umma na binafsi kwa kuondoa 
changamoto na kuongeza   ufanisi,” 
alisema.

  Waziri   Mwambe mbali ya kui-
pongeza TNBC, alisema lina na-
fasi kubwa ya kuhakikisha sekta 
za umma na binafsi zinafanya kazi 
kwa karibu zaidi na kuongeza 
wigo wa   uwekezaji na kuchochea 
ongezeko la ajira kwa vijana  na pia 
kuongeza mapato ya serikali. 

Waziri Mwambe aliahidi pia kufan-
ya mazungumzo na Taasisi ya Sekta 
Binafsi Tanzania (TPSF) hivi karibuni 
kuona  namna bora ya ushiriki wake  
katika TNBC ili kupiga hatua mbele 
ya maendeleo ya taifa.

Aidha, Waziri alizitaka taasisi zote 
za umma kuachana urasimu, rushwa 
na kuwa rafiki kwa wawekezaji ili 
kufanikisha kufikiwa kwa   malengo 
ya ukuaji wa uchumi unaokadiriwa 
kukua kwa asilimia nane kwa mwaka.

  Katibu Mtendaji wa TNBC, Dk. 
Godwill Wanga, alimhakikishia waziri 
na timu yake kuwa baraza litatoa ush-
irikiano mkubwa ikiwamo kuendelea 
kuweka mazingira mazuri ya kufanya 
biashara na kuwavutia uwekezaji.

Na Christina Mwakangale

MWENYEKITI wa Jukwaa la Wahariri (TEF), 
Deodatus Balile, amesema ipo haja ya serikali, 
vyombo vya habari na wadau wake, kukaa meza 
moja kufanyia marekebisho baadhi ya vifungu 
vilivyopo katika Sheria ya Huduma ya Habari ya 
Mwaka 2016.

Amesema sheria hiyo ina vifungu ambavyo 
vinatoa adhabu ya aina tofauti ikiwamo kufun-
gia, kufutia usajili bila kutaja aina ya kosa.

Balile aliyasema hayo katika mahojiano na 
moja ya kipindi katika televisheni nchini, na 
kwamba inapotajwa chombo au mwandishi 
uandika habari ya kichochezi, kashfa bila ku-
fafanuliwa adhabu ya makosa hayo, kunasaba-
bisha adhabu kuwakumba wasiohusika.

“Sheria ya kufungia vyombo vya habari iain-
ishe aina ya kosa na adhabu. Mfano mwandi-
shi mmoja wa chombo cha habari kilichoajiri 
waandishi zaidi ya 50, akifanya kosa adhabu ya 
kulifungia gazeti lote si sawa.

“Au pengine habari iliyotoka ukurasa wa tatu, 
ikatajwa ni ya kashfa na adhabu ikatolewa na 
mamlaka kwamba gazeti lote lifungiwe lenye 
kurasa zaidi ya 20, kutokana na kosa la ukurasa 
mmoja si sawa,” alisema Balile.

Alisema, ifike wakati tasnia ya habari iwe na 
mamlaka za kudhibiti nidhamu, kusimia weledi 
zilizo huru ili kushughulikia makosa yatokanayo 
kitaaluma.

“Kuna makosa ya kitaaluma ambayo si kwam-
ba yanakubalika ila hutokea. Kwa mfano miaka 
ya nyuma kuna mgonjwa aliyetakiwa kufanyiwa 
upasuaji wa mguu akapasuliwa kichwa, na ali-
yehitajika kufanyiwa upasuaji wa kichwa akaf-
anyiwa ya mguu. Madktari kupitia baraza lao 
walishughulikia hili.

“Hata sisi waandishi wa habari iwe hivyo. 
Isiwe tu mkurugenzi wa halmashauri, mkuu 
wilaya, mkoa au meneja fulani anatoa tu amri 
ya kutoa amri kuwawka chini ya ulinzi waadi-
shi wakati kuna msimamizi wa taaluma Baraza 
la Habari Tanzania (MCT), aachiwe kazi hii,” 
alisema Balile.

Kadhalika, Balile alisema sheria iliyopo am-
bayo ilirithiwa kutoka mkoloni hadi iliyokuwa 
Sheria ya Magazeti ya Mwaka 1976 na sasa She-
ria ya Huduma ya Habari ya mwaka 2016, viain-
ishwe vipengele, aina ya kosa, adhabu pamoja 
na faini ili kuondoa mkanganyiko.

“TEF moja ya majukumu yetu ni kuboresha 
weledi wa habari. Baada ya kauli ya rais kwam-

ba ‘media’ zifunguliwe,baadhi tu vilifunguli-
wa. Sasa ni wakati wa kushirikiana na serikali 
kurekebisha sheria. Ili ikisemwa hivi tafsiri 
iwe moja.

“Mfano inapotajwa hili ni kosa la uchochezi 
ibainishwe uchochezi nini maana yake, tu-
jadili kwa pamoja ili kosa lisijirudie.

Katika Sheria ya Habari ya Mwaka 2016, 
Sura ya nne ya sheria hiyo inataja kuundwa 

kwa Baraza Huru la Habari, ijapokuwa awali 
wanahabari waliunda baraza hilo, likijulikana 
MCT, lililosajiliwa kama asasi ya kiraia.

Pia sheria hiyo, kuhusu mwandishi au 
chombo kutumbukia kwenye jinai aidha ku-
tatokana na kashfa au masuala ya uchochezi 
na inatamka kuwa, mwandishi anaweza kuwa 
na hatia kama ataandika taarifa za kashfa 
kuhusu marehemu.

Mwenyekiti wa 
Halmashauri 
ya Wilaya ya 
Liwale, mkoani 
Lindi, Moham-
ed Mtesa, aki-
panga sehemu 
ya mashuka 
200 na vitanda 
viwili vili-
vyotolewa na 
Mbunge wa 
Liwale, Zuberi 
Kuchauka juzi, 
kwa ajili ya 
hospitali ya 
wilaya hiyo. 
PICHA: MPIGA 
PICHA WETU
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habari michezo

 

Arsenal 
yawashiwa 
taa ya 
kijani kwa 
Ryan

LONDON, England 

ARSENAL ipo kwenye hatua nzuri ya 
mazungumzo ya kumsajili golikipa wa 
Brighton, Mat Ryan kwa mkataba wa ku-
dumu, kwa mujibu wa Football Insider.

Golikipa huyo raia wa Australia ali-
jiunga na ‘Washikabunduki’ hao Janu-
ari mwaka huu kwa mkopo, na tangu 
ametua klabuni hapo amekuwa akim-
furahisha kocha Mikel Arteta ambaye 
anajaribu kuhakikisha anabaki hapo.

Kwa mujibu wa ripoti, klabu hizo mbili 
zinaendelea vema na mazungumzo na 
zinakaribia kufikia tamati hivi karibuni 
na kukubaliana bei ambayo inatarajiwa 
kuwa chini ya pauni milioni 10 ambayo 
iliainishwa awali na Brighton.

Kwa upande wa Brighton, Robert 
Sanches, amejiweka katika nafasi bora 
kama golikipa namba moja, hivyo kocha 
mkuu Graham Potter yupo tayari ku-
muachia Ryan kwenda Arsenal.

Ryan amecheza mechi 58 za timu 
ya Taifa ya Australia, na aliungana na 
Brighton akitokea Valencia mwaka 2017. 

Amecheza jumla ya mechi 120 za 
Brighton, msimu huu akiwa akicheza 11 
na ana jumla ya hati safi 27 kwenye Ligi 
Kuu England.

United 
yaachana 
rasmi na 
Woodward

Fernandez: 
Namkubali 
sana Pogba 
dimbani

 MANCHESTER, England

NYOTA wa Manchester United, 
Bruno Fernandes, ameeleza kwamba, 
anamkubali kiungo mwenzake wa timu 
hiyo, Paul Pogba.

Katika mahojiano na televisheni ya 
ManTV, Bruno alieleza namna am-
bavyo wamejuana na Pogba tangu 
alivyokuwa Juventus na kiwango 
kikubwa ambacho wawili hao wa-
nacheza kwa kushirikiana uwanjani.

Bruno alieleza namna ambavyo 
mabeki na wachezaji wa timu pinzani 
wanavyopata wakati mgumu kipindi 
wanapokutana na wachezaji wawili 
wanaoweza kucheza na mpira ip-
asavyo. 

Pogba alionekana kupoteza furaha 
yake katika timu ya Man United hivi 

karibuni, lakini hivi sasa ameonekana 
kupenda kusakata kabumbu akiwa na 
‘Mashetani Wekundu’ hao.

“Nahisi Paul ni miongoni mwa 
wachezaji bora duniani hivi sasa, na 
huwa anatoa ushauri kwa wenzake 
kwenye vyumba vya kubadilishia 
nguo. Ni mcheshi sana,” alisema Fer-
nandes.

“Kwangu mimi, kucheza na Paul ku-
nanifanya nionyeshe uwezo mkubwa. 
Kucheza na mtu anayejua kunanifanya 
nifanye mazuri zaidi na nahisi hilo li-
menifanya kuonyesha uwezo mkubwa 
sana tunapokuwa uwanjani.” 

Fernandez amekuwa ni mchezaji 
tegemeo wa Man United tangu asajil-
iwe klabuni hapo, akiwa amecheza 
mechi 32 za Ligi Kuu na kufunga ma-
bao 16, huku akitoa pasi za mwisho 11. 

MANCHESTER, England 

BAADA ya Manchester United 
kujitoa kwenye mashindano mapya 
ya Ulaya (European Super League), 
klabu hiyo imetangaza rasmi kuwa 
Mkurugenzi wake Mkuu, Ed Wood-
ward, atajiuzulu nafasi hiyo mwis-
honi mwa msimu huu wa 2021.

Woodward alijiunga na Man 
United mwaka 2005 na kuisaidia 
timu hiyo katika nyakati mbalimbali 
kabla ya kuchukua nafasi ya David 
Gill kama mkurugenzi mkuu mwaka 
2013.

Man United chini ya Woodward 
imekuwa ikikosolewa kwa kushind-
wa kubeba taji la Ligi Kuu England 
sambamba na kutokuwa na sera 
nzuri ya usajili kwenye klabu hiyo. 

Wadau na mashabiki wengi wa 
United wamekuwa wakishinikiza 
Woodward kuondolewa klabuni 
hapo kwa muda mrefu na pengine 
hii ikawa ni habari njema kwa wengi 

waliokuwa hawamuhitaji tena kion-
gozi huyo.

“Ninajisikia fahari kuitumikia 
United, ni heshima kubwa kuitumikia 
moja ya klabu kubwa duniani kwa 
takribani miaka 16,” alisema Wood-
ward akinukuliwa na BT Sport. 

“Klabu ipo katika muelekeo mzuri 
wa baadaye na utakuwa ni wakati 
mgumu kuondoka mwishoni mwa 
mwaka huu.

Naye mmiliki wa Man United, 
Joel Glazer, alisema ulikuwa wakati 
mzuri kufanya kazi na Woodward na 
amewaacha vizuri.

“Kwa niaba ya kila mmoja, Man-
chester United, ninamshukuru sana 
(Ed Woodward) kwa utendaji kazi 
wake na kujituma bila kuchoka,” 
alisema Glazer. 

“Mchango wake kwenye klabu ni 
mkubwa na ataendelea kukaribishwa 
Old Trafford kama mwanafamilia wa 
Manchester United.”
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MANCHESTER, England 
KOCHA wa Manchester 

United, Ole Gunnar Solsk-
jaer, amesema mambo ya 
kushangaza huwa yanatokea 
kwenye soka, hivyo anaweza 
kuipiku Manchester City na 
kuchukua ubingwa wa Ligi 
Kuu England msimu huu.

Man United imepitwa pointi 
sita na Man City ambao wa-
naongoza msimamo wa Ligi 
hiyo wakiwa na nafasi kubwa 
ya kubeba taji hilo.

Ushindi ambao Man United 

iliupata msimu huu dhidi ya 
Man City na kipigo ambacho 
timu hiyo ilipokea kutoka kwa 
Leeds United imekuwa moja 
kati ya mambo yanayoashiria 
kwamba huenda upepo ukab-
adilika.

“Kila mechi ni muhimu kwa 
Manchester United na hatut-
akubali kuachia pointi kwenye 
mechi zetu zijazo, unaniuliza 
kama tunaweza kuipata Man 
City? 

“Mambo ya ajabu huwa 
yanatokea kwenye soka, 
yule anayeongoza anaweza 
kuanguka, ni kweli wana 
kikosi imara na wana matu-
maini makubwa ya kupata 
taji,” alisema akinukuliwa na 
BT Sport.

 “Ninachokiamini ni kufanya 
kazi yetu kwa ufasaha ikiwa 
ni pamoja na kushinda kila 
mechi ya ligi iliyo mbele yetu 
na baada ya hapo ndio tuta-
waangalia wao kama wata-
poteza au la.

“Hatuwezi kukibadili kile 
wanachofanya, tunatakiwa 
kucheza mechi zetu na ukiz-
ingatia tuna mechi ngumu 
nyingi mbele yetu.”

Solskjaer: Man inaweza 
kutwaa ubingwa EPL

Mourinho asaka kibarua Celtic

Ronaldo basi 
tena  kutua 
Real Madrid

LONDON, England 

BAADA ya kufungashiwa virago 
pale Tottenham Hotspur Jumatatu, 
inadaiwa kuwa Kocha Jose Mour-
inho, amejitosa katika kinyang’anyiro 
cha kuinoa timu ya Celtic ya nchini 
Scotland. 

Hata hivyo, timu ya Valencia nayo 
inahusishwa na kocha huyo raia wa 
Ureno huku mmiliki wa klabu hiyo, 
Peter Lim akijiandaa kumtimua kocha 
wa sasa, Javi Gracia, ambaye amekaa 
na timu hiyo kwa miezi 17 pekee.

Mourinho alifungashiwa virago  
Jumatatu wiki hii baada ya kupoteza 
matumaini ya klabu hiyo kumaliza 
katika nne baada ya sare ya 2-2 dhidi 
ya Everton.

Kocha huyo wa zamani wa Porto, 
Chelsea, Inter Milan, Real Madrid na 
Manchester United, alijiunga na Spurs 
Novemba 2019 akichukua nafasi ya 
Mauricio Pochettino. 

Mwenyekiti wa Tottenham, Daniel 
Levy, amesema hofu yake kubwa 
ilikuwa ni kupoteza wachezaji wake 
10 ambao wangeondoka klabuni hapo 
msimu huu wa majira ya joto kama 
hasingemfuta kazi Mourinho.

Levy alikuwa na wasiwasi zaidi 
kuhusu Muingereza Harry Kane na 
Dele Alli, 25, pamoja na mshambuliaji 
wa raia wa Wales, Gareth Bale, 31, 
ambaye alijiunga na klabu hiyo kwa 
mkopo kutoka Real Madrid

MADRID, Hispania 

RAIS wa Klabu ya Real Madrid, Florentino Perez, 
amesema Cristiano Ronaldo hatorejea hapo kwe-
nye dimba la Santiago Bernabeu.

Perez ambaye anajulikana kwa mtindo wake wa 
usajili wa ‘Galactico’ (wachezaji wakubwa), amech-
aguliwa tena kubaki kwenye uongozi wa miamba 
hiyo ya Ligi Kuu Hispania, LaLiga.

Awali iliripotiwa kwamba, Madrid inafanya juhu-
di za kutaka kumsajili Ronaldo ambaye ni mshindi 
mara tano wa Ballon d’Or, baada ya kuondoka 
Real na kutua Juventus akiwa mfungaji bora wa 
klabu mwaka 2018, lakini hakuna dili linalopangwa 
kurejeshwa kwa Mreno huyo mwenye umri wa 
miaka 36.

Perez aliiambia El Chiringuito: “Christiano Ron-
aldo hatokuja tena Real Madrid.

“Haileti maana yoyote, ana mkataba na Juven-
tus. Nampenda sana ametupa vitu vingi.”

“Hatujafanya mazungumzo yoyote naye wala 
Juventus, na kwa uhakika kabisa hakuna mpango 
wa kumrejesha hapa Ronaldo, yeye ni mchezaji wa 
Juventus kwa sasa na ana mkataba kule.”
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    Zawaomba radhi mashabiki Rais wa UEFA 
apokea uamuzi huo kwa furaha, yasema...

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

KWA UFUPI

 LONDON, England 

K
LABU zote sita za Ligi Kuu 
England, zilizojihusisha na ligi 
mpya Ulaya, (European Super 
League), zimejiondoa rasmi ka-

tika mashindano hayo, kwa mujibu wa 
BBC Sport.

Manchester City ilikuwa ya kwanza 
kujiondoa baada ya Chelsea kuashiria 
nia ya kuandaa waraka wa kujiondoa. 
Klabu nyingine nne, Arsenal, Liverpool, 
Manchester United na Tottenham pia 
zimefuata mkondo huo.

Man City imethibitisha kwamba 
“wamefanya rasmi mchakato wa 
kujiondoa” katika ligi hiyo, huku 
Liverpool ikisema kujihusisha kwao 
katika ligi hiyo iliyopendekeza kujitenga 
“kumesitishwa”.

Man United walisema baada ya 
“kutathmini hisia za mashabiki wetu, 
serikali ya Uingereza na wadau wengine” 
wameamua kutoshiriki.

Arsenal waliomba radhi katika 

barua ya wazi kwa mashabiki wao na 
kusema kwamba “walifanya makosa”, 
na kuongeza kuwa wanajiondoa baada 
ya kuwasikiliza wao na “jamii kubwa ya 
soka”.

Mwenyekiti wa Tottenham, Daniel 
Levy, amesema klabu hiyo inasikitishwa 
na “wasiwasi na ghadhabu” 
iliyosababishwa na pendekezo hilo.

Chelsea wamethibitisha
 kwamba “wameanza

 mchakato rasmi wa
 kujiondoa katika kundi
 hilo” walilojiunga nalo 

“mwishoni mwa wiki
 iliyopita”.

Rais wa Shirikisho la Vyama vya 
Soka Ulaya (UEFA), Aleksander Ceferin 
(pichani), amekaribisha hatua hiyo, 
na kusema: “Sasa wamerudi kwenye 
mkondo na ninajua kwamba wana 
mengi ya kufanya si tu kwa washindani 

wetu bali pia kwa michezo yote ya Ulaya.
“Cha msingi kwa sasa ni kusonga 

mbele, kuimarisha tena umoja ulioletwa 
na mchezo huu awali na siku zijazo.”

Klabu hizo ‘sita kubwa’ za soka 
nchini Uingereza zilikuwa sehemu 
ya mashindano hayo, ambayo 
yanajumuisha Atletico Madrid, 
Barcelona na Real Madrid za Hispania 
pamoja na AC Milan, Inter Milan na 
Juventus za Italia, zilizotangaza mpango 
wa kuanzisha ligi nyingine, ambayo 
ingebuni mashindano ya katikati ya wiki.

Ililaaniwa vikali na mashabiki, 
mamlaka za soka na mawaziri wa serikali 
nchini Uingereza na Ulaya ikiwamo Uefa 
na vyama vya ligi.

Karibu mashabiki 1,000 walikusanyika 
nje ya Uwanja wa Chelsea wa Stamford 
Bridge kabla ya mchezo wao dhidi ya 
Brighton siku ya Jumanne kupinga 
kujihusisha kwa klabu yao.

Hakuna upande wowote wa Hispania 
na Italia ambao umetoa taarifa baada ya 
timu sita za Ligi Kuu kujiondoa.

 Mourinho ataka kazi Celtic
JOSE Mourinho, ambaye alifukuzwa kazi kule 

Tottenham Hotspur Jumatatu, amejitosa katika 
kinyang’anyiro cha kuwania kuwa kocha wa Celtic. (Sun)

 -------------------------------------------------------------------------------------

Mbappe huyo Madrid
MSHAMBULIAJI wa Paris St-Germain, Kylian Mbappe 

mwenye umri wa miaka 22, ameanza mkakati wa 
kuhamia Real Madrid. Mshambuliaji huyo wa Ufaransa 
bado hajakubali kutia saini ya mkataba mpya kule PSG 
na kwa muda mrefu amehusishwa na tetesi za kuhamia 
Madrid. (Goal)

 -------------------------------------------------------------------------------------

Rodgers aikataa Spurs
KOCHA wa Leicester City, Brendan Rodgers 

mwenye umri wa miaka 48, amepuuzia mbali tetesi 
zinazomhusisha na uhamisho wa kwenda Tottenham 
Hotspur. (Talksport)

 -------------------------------------------------------------------------------------

Aguero apewa miaka mitatu
BARCELONA wamempa ofa ya mkataba wa miaka 

miwili mshambuliaji wa Manchester City, Sergio Aguero 
mwenye umri wa miaka 32. Raia huyo wa Argentina yuko 
huru kuondoka kwa uhamisho wa bure mkataba wake 
utakapomalizika pale Etihad mwishoni mwa msimu huu. 
(TyC Sports)

 -------------------------------------------------------------------------------------

Valencia yamuwania Mourinho
KLABU ya Valencia pia imehusishwa na Jose Mourinho, 

wakati mmiliki wa klabu hiyo, Peter Lim anajiandaa 
kumtimua kocha wa sasa, Javi Gracia. (Todofichajes)

 -------------------------------------------------------------------------------------

Bailly kutua Betis
REAL Betis wanataka kumsajili mlinzi wa Ivory Coast, 

Eric Bailly, mwenye umri wa miaka 27, kutoka Manchester 
United mwishoni mwa msimu huu. (Sun)

 -------------------------------------------------------------------------------------

Villa wajitosa kwa Lingard
ASTON Villa huenda wakamnunua kiungo wa kati wa 

Manchester United na England, Jesse Lingard mwishoni 
mwa msimu huu. West Ham United pia wanapania 
kumpatia mkataba wa kudumu Lingard mwenye umri 
wa miaka 28, ambaye amekuwa akiwachezea kwa mkopo 
tangu Januari. (Football Insider)

 -------------------------------------------------------------------------------------

Caleta-Car ajipeleka Liver
MLINZI wa Marseille na Croatia, Duje Caleta-Car 

mwenye umri wa miaka 24, ana matumaini Liverpool 
itafufua azma ya kumtaka ajiunge nao hasa wakati huu 
ambapo klabu yake iko tayari kumwachilia. (RMC Sport, 
via Team Talk)

 ------------------------------------------------------------------------------------

Johnstone kubaki Bromwich 
KLABU ya West Bromwich Albion wameamua kubaki 

na golikipa wao, Sam Johnstone mwenye umri wa miaka 
28. Manchester United na West Ham zilikuwa zinamtolea 
macho nyota huyo wa England. (Express and Star)

 -------------------------------------------------------------------------------------

Tavares awaniwa Newcastle
NEWCASTLE United wanamtaka beki wa Benfica 

chini ya umri wa miaka 21 raia wa Ureno, Nuno Tavares. 
(Record, via Sport Witness)

 -------------------------------------------------------------------------------------

Levy alimhofia Mourinho
MWENYEKITI wa Tottenham Hotspur, Daniel Levy, 

anahofia huenda hadi wachezaji 10 wangeondoka klabuni 
hapo msimu wa majira ya joto, kama asingelimfuta kazi 
Jose Mourinho. (Eurosport)

 

Klabu zote England 
zajitoa Super League

Alhamisi Aprili 22, 2021
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habari michezo

Na Adam Fungamwango

L
ICHA ya straika wa Yanga, 
Ditram Nchimbi, kusema 
kwamba hakumbuki mara 
ya mwisho kufunga bao 

ilikuwa lini, takwimu zinaonyesha 
imemchukua mwaka mmoja na 
miezi miwili [miezi 14] ya ukame 
wa kucheka na nyavu kabla ya juzi 
kulifumania lango la Gwambina FC 
wakati wakiibuka na ushindi wa 
mabao 3-1.

Juzi kwenye Uwanja wa Benja-

min Mkapa, Nchimbi alifunga bao 
kwenye dakika ya 19, akiisaidia 
timu yake kushinda 3-1 dhidi ya 
Gwambina kwenye mechi ya Ligi 
Kuu Tanzania Bara na kuifanya 
izidi kupaa kileleni kwa kufikisha 
pointi 57.

“Nimefurahi nimefunga. Nilise-
ma siku chache nyuma kuwa ni-
tafunga na kweli leo nimetimiza 
ahadi, unajua siyo kwenye mpira, 
hata kwenye maisha kuna changa-
moto nyingi na watu watakusema 
sana, lakini unapaswa kuchukulia 

kama changamoto na kuifanyia 
kazi. Ndiyo maana mimi pamoja 
na watu kunisema sana, lakini siku-
hamanika. Niliendelea na mazoezi 
nikajua ipo siku nitafunga tu na 
kweli leo nimefunga, maisha ya-
naendelea,” alisema Nchimbi.

Mara ya mwisho kwa mchezaji 
huyo kufunga bao ilikuwa ni Feb-
ruari 29, mwaka jana, alipopachika 
mabao mawili, Yanga ikiichapa 
Alliance FC mabao 2-0 msimu uli-
opita. Lakini alivyoulizwa kwamba 
mara yake ya mwisho kucheka na 

nyavu ilikuwa lini, Nchimbi alise-
ma: “Sikumbuki ilikuwa lini nime-
funga ila nimefurahi kuona kwam-
ba nimefunga kwa kuwa ushindi ni 
jambo la msingi na tumefurahi”.

Hilo linakuwa ni bao la kwanza 
la Nchimbi msimu huu, ambaye 
pia anaichezea timu ya taifa, Taifa 
Stars.

Msimu uliopita, Nchimbi alimali-
za ligi akiwa na mabao sita, matatu 
aliyafunga akiwa na Polisi Tanza-
nia na matatu akiwa Yanga.

Yanga ilimsajili mchezaji huyo 

kwenye kipindi cha dirisha dogo 
akitokea Polisi Tanzania Ligi Kuu 
msimu uliopita wa 2019/20 na hii 
ni baada ya kuifunga mabao mata-
tu ‘hat-trick’ kwenye mechi ya Ligi 
Kuu.

Nchimbi wakati huo akiichezea 
Polisi Tanzania, alifunga mabao 
hayo dhidi ya Yanga na timu hizo 
zikatoka sare ya mabao 3-3 na 
hapo ndipo taratibu za usajili 
zilipofanyika. Wakati huo Nchimbi 
alikuwa akiichezea Polisi Tanzania 
kwa mkopo akitokea Azam FC.

Nchimbi afunguka kufunga Yanga baada ya miezi 14

SMZ waanza 
kujifua 
michuano ya 
Majeshi 
Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU za Kanda za Serikali 
ya Mapinduzi Zanzibar (SMZ), 
zinaendelea na mazoezi makali 
kuelekea michuano ya Majeshi 
(BAMATA) inayotarajiwa ku-
fanyika Juni 5-16 mwaka huu 
mkoani Dodoma.

Michuano hiyo inatarajiwa 
kushirikisha Kanda nane za 
Majeshi ambazo ni Kanda ya 
Ngome, JWTZ Visiwani, JKT 
Uhamiaji, Polisi, Magereza, 
Zimamoto na SMZ. 

Kanda ya SMZ ndio mabingwa 
watetezi wa jumla wa michuano 
hiyo kwa mwaka 2019 ambapo 
mwaka 2020 mashindano haya 
hayakufanyika kutokana na 
janga la Corona. 

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Katibu wa Kanda ya SMZ, 
Sheha Mohmmed, alisema timu 
zote zinafanya mazoezi yake 
asubuhi katika kujiandaa na mi-
chuano hiyo ambayo inashiriki-
sha kanda nane.

Alisema mchujo wa mwisho 
wa wachezaji kwa upande wa 
kanda yake, unatarajiwa ku-
fanyika Mei 20, mwaka huu ili 
kupata wachezaji watakaoshiri-
ki michuano hiyo. 

Alisema kwa upande wa Kan-
da ya SMZ, imekusanya idara 
zake tano ambazo zinaunda 
kanda moja. 

Alizitaja idara zinazounda 
Kanda ya SMZ kuwa ni Jeshi 
la Mafunzo, JKU, Zimamoto, 
KMKM na KVZ. 

“Kanda yetu ni muungano wa 
idara zetu tano ambapo kila 
idara imetoa wachezaji kulin-
gana na michezo inayofanyika, 
halafu tutakuwa na mchujo ili 
kupata wachezaji wazuri wa-
takaoshiriki mashindano haya,” 
alisema. 

Michezo wanayotarajia kush-
iriki  katika mashindano hayo 
ni soka kwa wanaume, mpira 
wa pete kwa wanawake, huku 
mpira wa kikapu, wavu, mikono, 
riadha na shabaha ikiwa ni kwa 
wote, wanawake na wanaume

Wachezaji wa Yanga wakishangilia kwa staili yao mpya, kwa kiungo wa timu hiyo, Mukoko Tonombe, kuonekana kama anatoa darasa 
kwa Ditram Nchimbi (Kulia aliyepiga magoti), baada ya kufunga bao la kwanza wakati wakiibuka na ushindi wa mabao 3-1 dhidi ya 
Gwambina FC katika Uwanja wa Benjamin Mkapa juzi. Hilo ni bao la kwanza kwa Nchimbi kufunga katika kipindi cha miezi 14. PICHA: 
JUMANNE JUMA

Na Saada Akida 

LIGI Kuu ya wanawake Tan-
zania Bara inatarajiwa kuende-
leo kesho, Ijumaa kwa kupigwa 
michezo mitatu ambapo JKT 
Queens itaikaribisha Kigoma 
Sisterz katika dimba na Maj.Gen 
Isamhuyo uliopo Boko, Dar es 
Salaam.

Michezo mingine itakayo-
pigwa siku hiyo ni TSC Queens 
wakiwa nyumbani kuwaka-
ribisha Mlandizi Queens kwenye 
Uwanja wa CCM Kirumba jijini 
Mwanza wakati Tanzanite SC 
itakuwa mwenyeji wa Mapin-
duzi Queens katika Uwanja wa 
Fountain Gate Arena.

Ligi hiyo itaendelea tena Ju-
mamosi wiki hii kwa mabingwa 
watetezi na vinara wa ligi hiyo, 
Simba Queens, kushuka ugenini 
katika Uwanja wa Nyamagana 
jijini Mwanza dhidi ya wenyeji 
wao, Alliance Girls.

Akizungumza na gazeti hili ji-
jini jana, Kocha Mkuu wa Simba 
Queens, Mussa Hassan ‘Mgosi’, 
alisema wamejipanga vizuri n 
kuhakikisha wanapata matokeo 
mazuri dhidi ya Alliance Girls.

“Malengo yetu msimu huu 
ni kuendelea kufanya vizuri 
na kutetea ubingwa wetu, nina 
imani tutafanikiwa kulingana 
na maandalizi tuliyofanya, tut-
acheza kwa nidhamu ya hali ya 

juu dhidi ya wapinzani wetu tut-
akaokutana nao,” alisema Mgosi.

Siku hiyo pia Yanga Princess 
watakuwa na kibarua nyum-
bani katika Uwanja wa Karume 
jijini Dar es Salaam ikiwaka-
ribisha Unyanyembe na mchezo 
mwingine utakuwa kati ya Bao-
bab Queens na Ruvuma Queens 
utakaopigwa Uwanja wa Jam-
huri jijini Dodoma.

Timu hizo zimekamilisha 
michezo 15 ya mzunguko wa 
kwanza huku Simba ikiongoza 
msimamo wa ligi hiyo ikiwa na 
pointi 39 ikifuatiwa na Yanga 
yenye alama 38 na JKT Queens 
ikishika nafasi ya tatu pointi 
zake 36.

Alliance Girls inashika nafasi 
ya nne baada ya kujikusanyia 
pointi 28, Ruvuma Queens iki-
fuata kwa alama zake 25 na nafa-
si ya sita ikishikiliwa na Mlandizi 
Queens kwa pointi 23 wakiwa na 
pointi sawa na Baobab waliopo 
nafasi ya saba.

Nafasi ya nane ni Tanzanite 
SC kwa alama 19, TSC wakifuata 
na pointi zake 14, kisha Kigoma 
Sisterz yenye pointi 12, Mapin-
duzi Queens ikiwa nafasi ya 11 
kwa alama tatu na ES Unyany-
embe ndiyo inayoburuza mkia 
ikiwa nafasi ya 12 kwa kutokuwa 
na pointi yoyote hadi sasa kwe-
nye michezo yote 15 iliyocheza.

Mgosi atoa neno mtifuano Ligi ya Wanawake ikirejea 

NILIKWAMBIA LAKINI...
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    Sasa 
kukamilisha 
hesabu kwa 
Gwambina 
FC baada ya 
kuichakaza viwili 
Kagera Sugar 
huku...

Kiungo wa Kagera Sugar, Peter Mwalyanzi (Kushoto), akipata tabu kumzuia winga wa 
Simba, Luis Miquissone, katika mechi ya Ligi Kuu Bara iliyopigwa Uwanja wa Kaitaba 
mjini Bukoba jana na ‘Wekundu wa Msimbazi’ hao kuibuka na ushindi wa mabao 2-0. 
PICHA: SIMBA  

Klabu zote England zajitoa Super League

 Na Adam Fungamwango

KIUNGO mahiri wa Yanga, Saido Ntiba-
zonkiza licha ya kuonekana ‘kuchafua hewa’ 
ndani ya klabu hiyo kutokana kitendo ali-
chokifanya juzi, amewatuliza wanachama 
na mashabiki wa Yanga kwa kusema kuwa 
yaliyotokea uwanjani siku hiyo ni mambo ya 
kawaida na yamekwisha, kikubwa timu yake 
imepata ushindi na waangalie mbele.

Mchezaji huyo raia wa Burundi hakushan-
gilia bao la tatu alilofunga, licha ya kwamba 
alifunga kwa umaridadi mkubwa, lakini pia 
aliomba kufanyiwa mabadiliko’sab’ baada 
ya kufunga na licha ya Kocha Mkuu, Juma 
Mwambusi, kutoitika wito wake huo, ali-
vua jezi na kutoka moja kwa moja uwanjani 
huku wachezaji wenzake na benchi la ufundi 
wakimsihi arejee lakini alikaidi na kuelekea 
kwenye vyumba vya kubadilishia.

“Tuko vizuri, mambo haya kuna wakati 
yanaweza kutokea, lakini ni pale pale tu kwe-
nye mechi, ikiisha nalo limekwisha, na hii ina-
tokea sehemu yoyote duniani kwenye maisha 
ya soka. Wachezaji hatuna tatizo, kutoshan-
gilia mimi si tatizo, kikubwa ni ushindi tu,” 
alisema.

Kwa bahati nzuri ni kwamba tukio hilo 
lilitokea kwenye dakika za majeruhi, kwani 
mwamuzi alipuliza kipenga cha kumaliza 
mechi hiyo, hata hivyo baada ya mechi ku-
malizika, ilionekana kabisa kuwa mambo hay-
akuwa sawa.

Alipoulizwa Juma Mwambusi alisema kuwa 
anadhani mchezaji huyo alizidiwa na furaha 
baada ya kufunga bao, ndiyo maana amefanya 
kitendo hicho.

Ni tukio ambalo kila mmoja, viongozi, 
wachezaji wenzake, wanachama na mashabi-
ki wa Yanga kila mmoja amekuwa akiliongea, 
wengine wakidai anatoa ujumbe kuwa yeye si 
mchezaji wa kukaa benchi, wengine wakidai 
ni utovu wa nidhamu.

“Hana adabu, inamaana pale kwenye timu 
kuna wengine wa kukaa tu benchi na wengine 
wa kucheza kila siku, mnawapa thamani kub-
wa sana wachezaji wa kigeni, wanafika wana-
leta dharau, wakati hawajaipa mafanikio timu. 
Ili iwe timu lazima tusajiliwe wengi, asipoom-
ba msamaha katika mazoezi, aisee hatut-
akubali, wachezaji wapya hawajiheshimu to-
fauti na tuliocheza nao hapo nyuma,” alisema 
mchezaji mmoja wa klabu hiyo ambaye ali-
omba hifadhi ya jina lake.

Ntibazonkiza 
achafua hewa 
Yanga, atuliza

HUNIWEZI...

 Na Adam Fungamwango

M
KONGOMANI Chris Mugalu 
na raia wa Msumbiji, Luis 
Miquissone, jana walikuwa 
mashujaa wa Simba baada 

ya kila mmoja kucheka na nyavu wakati 
wakiibuka na ushindi wa mabao 2-0 dhidi 
ya Kagera Sugar.

Ilikuwa ni mechi kali ya Ligi Kuu Tan-
zania Bara iliyochezwa katika Uwanja wa 
Kaitaba, Bukoba mkoani Kagera.

Lakini pia ni matokeo ambayo 
wachezaji, benchi la ufundi, wanachama 
na mashabiki wa Simba, walikuwa wa-
nayahitaji ili kupunguza pengo la pointi 
hasa baada ya watani zao wa jadi, Yanga, 
juzi kupata ushindi wa mabao 3-1 kwe-
nye Uwanja wa Banjamin Mkapa dhidi 
ya Gwambina FC na kuzidi kujichimbia 
kileleni.

Dakika ya tano tu ya mchezo, Mugalu 
alianza kulitia msukosuko lango la Kag-
era Sugar alipopata pasi kutoka kwa Mi-
quissone akiwa ndani ya eneo la hatari 
akiangalia golini kwake, lakini aligeuka 
ghafla na kupiga shuti lililotoka sentimeta 
chache langoni.

Mashabiki wa Simba walianza kupata 
furaha dakika ya 12, baada ya kupata bao 
lililofungwa na winga wao machachari, 
Miquissone kwa shuti kali la karibu, baada 
ya kazi kubwa iliyofanywa na Clatous 
Chama alipokokota mpira kwa umbali 
mrefu na kuingia nao ndani ya eneo la ha-
tari, kabla ya kummegea pande mfungaji, 
ikiwa ni ‘assist’ (pasi ya mwisho)yake ya 12 
msimu huu.

Mugalu alikosa tena bao, alipopaisha 

Simba yaikalia Yanga 
kooni mbio ubingwa

mpira juu, akiunganisha krosi ya Mi-
quissone dakika ya 22, lakini alisawazi-
sha makosa yake dakika moja baadaye 
alipopachika mpira wavuni, baada ya 
kazi kubwa iliyofanywa na Mzamiru 
Yassin aliyemmegea pasi Miquissone, 
naye akampasia Hassan Dilunga, am-
baye alimdokolea mfungaji aliyepiga 
shuti la kuburuza lililomshinda kipa 
Ramadhani Chalamanda na kujaa wa-
vuni.

Kipindi cha pili, Kagera Sugar inay-
ofundishwa na kocha wa zamani wa 
Biashara United, Francis Baraza, ilibadi-
lika na hasa baada ya kuingia kwa Has-
san Mwatarema ambaye pamoja na 
kucheza soka safi, lakini pia alikuwa na 
matumizi makubwa ya nguvu kiasi cha 
kuonyeshwa kadi ya njano.

Ni kipindi ambacho lilishambuliwa 
lango la Simba, huku wageni wao wak-
ishambulia kwa kushtukiza. Wachezaji 

Yusuph Mhilu, Nassor Kapama, Ally 
Nassor ‘Ufudu’, walipata nafasi lakini 
hawakuwa makini na mashuti yao ama 
yalitoka nje au kuishia mikononi mwa 
kipa bora kwa sasa, Aishi Manula.

Pamoja na mabadiliko ya kocha wa 
Simba, Didier Gomes ya kuwatoa, Has-
san Dilunga, Mzamiru na Mugalu na na-
fasi zao kuchukuliwa na Rally Bwalya, 
Erasto Nyoni na Meddie Kagere, bado 
kipindi cha pili kilionekana kuwa kigu-
mu kwa timu zote mbili.

Kwa matokeo hayo, Simba ambayo Ju-
mamosi itashuka tena uwanjani ugenini 
dhidi Gwambina FC, bado inaendelea 
kukamata nafasi ya pili, ikiwa imefiki-
sha pointi 55, mbili nyuma ya vinara wa 
Ligi Kuu, Yanga ambao wana pointi 57 
mpaka sasa. Hata hivyo, Simba bado ina 
mechi tatu mkononi, kwani imecheza 
mechi ya 23, huku Yanga wakiwa wa-
mecheza mechi 26.
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