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Bosi TRA adai Sabaya hakutumwa kudai Kodi

Na Allan Isack, ARUSHA

KAIMU Meneja wa Mamlaka ya
Mapato (TRA), Mkoa wa Arusha,
Kayobio Majogoro (41), amedai ka-
tika Mahakama ya Hakimu Mkazi
Mkoa wa Arusha kuwa ofisi yake
haikuwa na taarifa za aliyekuwa
Mkuu wa Wilaya ya Hai, Lengai Ole
Sabaya, kuongoza kikosi maalum
kwenda kufanya operesheni ya
kukusanya kodi jijini Arusha.

Ofisa huyo wa mamlaka hiyo al-
itoa madai hayo mbele ya Hakimu
wa mahakama hiyo, Patricia Kisin-
da, alipopanda kizimbani jana
kutoa ushahidi katika kesi ya uhu-
jumu uchumi namba 27 inayom-
kabili Ole Sabaya na wenzake sita.

Washtakiwa hao wanakabiliwa
na mashtaka matano ya matumizi
mabaya ya madaraka, utakatishaji
wa fedha, kujihusisha na vitendo
vya rushwa, kuongoza genge la
uhalifu na kujihusisha na vitendo
vya rushwa.

Mbali na Sabaya, washtakiwa

Mbali na Sabaya, washtakiwa wen-
gine katika shauri hilo ni Silvester
Nyengu (26), Enock Togolani (41),
Watson Mwahomange (27), John
Odemba, Jackson Macha (29) na
Nathan Msuya (31).

Akiongozwa na Wakili wa Seri-
kali Mwandamizi, Ofmed Mtenga,
alidai mahakamani huko kwamba
kwa mujibu wa sheria, Kamishna
wa TRA ndiye mwenye mamlaka
ya kuunda kikosi kazi maalum
kwa ajili ya kukusanya na kuchun-
guza masuala ya kikodi.

Alidai suala la kukusanya kodi
lipo chini ya mamlaka hiyo na vy-
ombo vingine vya serikali na wa-
nanchi wanabaki kuwa ni wadau
tu.

Shahidi huyo alidai vyombo
vingine vya serikali vikiwamo vya
dola vinashirikiana nao kwa ku-
waomba kuwapatia msaada wa
askari kama wanakwenda kufanya
oparesheni maalumu za kukusan-
ya kodi au kufanya uchunguzi.

Alidai kuwa kikosi kazi kikiund-

wa na Kamishina wa TRA, lazima
mameneja wa mikoa wa mamlaka
hiyo watajulishwa kwa kupewa
taarifa juu ya ujio wa kikosi hicho.

Vilevile, alidai kwamba ame-
kuwa Kaimu Meneja wa mamlaka
hiyo mkoani humo tangu Mei,
mwaka huu na kwa mujibu wa
kitabu cha kuhifadhi kumbukum-
bu, hakuna kikosi maalum kilicho-
tumwa Arusha kufanya operesh-
eni ya kukusanya kodi.

“Kikosi kilichofanya kazi mwaka
huu Arusha, ninakumbuka ni kiko-
si kimoja tu tena kilikuwa cha nda-
ni cha maofisa wetu kilichoundwa
na kamishina mwenyewe,” alidai.

Alidai kuwa katika kukusanya
kodi kwa mujibu wa sheria, mkuu
wa wilaya hahusiki kabisa.

“Ikitokea mkuu wa wilaya am-
emkuta mfanyabiashara ambaye
hatumii au hana mashine za
kielekroniki (EFD), kazi yake ni
kutupa sisi taarifa ili maofisa wa
TRA tuchukue hatua za kisheria
kwa kuwa ndio wahusika wakuu,”

alidai.

Kaimu meneja huyo alidai haifa-
hamu operesheni ya Januari 22,
mwaka huu inayodaiwa kufanya
sanya kodi kwa kuwa ofisi yake
haina taarifa.

“Kikosi kazi maalumu hakiwezi
kuundwa kwa ajili ya kufuatilia
muamala mmoja kwa kuwa kuna
mambo mengi ya kufanya ya kodi
nchini, kikosi hicho kinaundwa
pale inapohitajika,” alidai shahidi
huyo.

Alidai kuwa mbali na kuwa
Kaimu Meneja wa TRA Mkoa wa
Arusha, amekuwa ofisa wa uku-
sanyaji wa kodi kwa zaidi ya miaka
10.

Akihojiwa na Wakili wa Upande
wa Utetezi, Mosses Mahuna, sha-
hidi huyo alidai anafahamu maana
ya vishoka au matapeli wa kodi
kuwa ni watu ambao wanahusika
kuwasaidia wateja bila ya kuwa
na usajili wa TRA kwa mujibu wa
sheria.

Kishindo cha Rais Samia UN, wasomi na wadau wampongeza

Na Waandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Hassan, juzi
alihutubia Baraza Kuu la Umoja
wa Mataifa (UNGA) na kubainisha
mikakati ya Tanzania kushirikiana
na mataifa mengine kutatua mata-
tizo yanayoikabili dunia ikiwamo
UVIKO-19.

Rais Samia ambaye alianza
kuhutubia saa 2:42 usiku, alil-
ieleza baraza hilo kuwa ugonjwa
UVIKO-19 bado unaendelea ku-
punguza kasi ya kufanikisha
Malengo ya Maendeleo Endelevu
(SDGs) katika muda uliopangwa na
kwamba katika baadhi ya nyanja,
taarifa zinaonyesha kuwa kumeku-
wa na athari zilizorudisha nyuma
mafanikio yaliyopatikana.

Alitoa mfano kuwa takriban
watu milioni 71 duniani wanata-
rajiwa kurejea kwenye umasikini
licha ya kwamba walishaondokana
na hali hiyo.

Alibainisha kuwa tangu kuanza
kwa UVIKO-19, Tanzania imekuwa
ikichukua jitihada mbalimbali ku-
kabiliana nao na Julai mwaka huu,
alizindua rasmi mpango ya chanjo
nchi nzima.

Rais Samia alisema ili watu
wengi katika nchi zinazoendelea
waweze kupata chanjo, ni vyema
hakimiliki ya kuzalisha chanjo hizo
itolewa ili uzalishaji ufanyike kwe-
nye nchi nyingi.

Rais Samia pia alitumia ho-
tuba hiyo kueleza juhudi za seri-
kali katika kukuza uchumi, licha
ya vikwazo vya ugonjwa huo na
kwamba baada ya kushuka kwa
ukuaji uchumi kutoka asilimia 6.9
hadi asilimia 5.4, hivi sasa Tanzania
inafanya jitihada za kuziinua sekta
zilizoathirika zaidi na ugonjwa huo
ikiwamo ya utalii.

Alisema pia serikali inaimarisha
mazingira ya kufanya biashara ili
kuvutia uwekezaji nchini pamoja

na kuimarisha misingi ya utawala
bora.

Rais Samia pia aliweka wazi mi-
kakati ya serikali katika kuongeza
ushiriki wa wanawake katika
nyanja za uchumi ikiwa ni pamoja
na kuweka sera madhubuti na
maboresho ya mfumo wa bajeti ili
kupunguza idadi ya wanawake na
wasichana wanaoishi katika umas-
kini.

Kuhusu athari za mabadiliko
ya tabianchi, Rais Samia alisema
kuna umuhimu wa kuchukua
hatua za kukabiliana na janga hilo
na kuyasisitiza mataifa yaliyoen-
delea kutimiza ahadi zao za kutoa
Dola za Marekani bilioni 100 kwa
mwaka ifikapo mwaka 2025 kama
ilivyokubaliwa katika Azimio la
Paris.

Mhadhiri wa Chuo Kikuu cha Dar
es Salaam, Shule ya Sheria, Eben-
eza Mshana, alisema wamefarijika
na wanatembea kifua mbele baada

ya Rais Samia kuhutubia UN.

Mkurugenzi wa asasi isiyo ya
kiserikali ya Tree of Hope kutoka
Tanga, Fortunata Manyenesa,
alisema wamefarijika kuona kwa
mara ya kwanza Rais wa Tanza-
nia mwanamke anahutubia katika
baraza hilo.

Pia alisema mada alizobeba za
mabadiliko ya tabianchi na corona
ni matatizo ya kidunia ambayo ya-
memfanya kuonyesha umahiri na
utayari wa kuungana na jumuiya
za kimataifa katika kukabiliana na
matatizo hayo.

Mkurugenzi wa kwanza mstaafu
wa Shirika la Wanawake katika She-
ria na Maendeleo Afrika (WiLDAF),
Dk. Judith Odunga, alisema Rais
Samia ameibeba nchi kimataifa
na kwao watetezi wa haki za wa-
nawake, wanaona amefanya vizuri.

EImeandaliwa na Mary Geof-
rey na Romana Mallya

Ummy: ma-DED
chanzo wanawake
kupigana ofisini

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais, Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI), Ummy Mwalimu, amedai
kuwa amebaini kuwapo wakurugenzi
wanaume kutumia vyeo kujihusisha
kimapenzi na watumishi wa kike.

Amesema tabia ya wakurugenzi hao
inasababisha baadhi ya watumioshi
kupigana kwa sababu yao.

Aidha, amewapa tumbo joto waku-
rugenzi wapya 61 wa halmashauri wali-
oteuliwa, hivi karibuni na Rais Samia
Suluhu Hassan kwa kuwaambia kuwa
wako chini ya uangalizi kwa miezi sita
wakipimwa utendaji kazi wao.

Waziri Ummy aliyasema hayo jana
kwenye mafunzo elekezi kwa wakuru-
genzi wa mamlaka za serikali za mitaa
nchini na kusisitiza, kuwa hatavumilia
uonevu na udhalilishaji, dhidi ya wa-
nawake kwa kisingizio cha cheo cha
ukurugenzi.

“Mimi Waziri ninayemsaidia Rais
sitavumilia suala hilo. Sasa umekuwa
mkurugenzi kila mfanyakazi mzuri
kwenye halmashauri yako ni wako. hii
hapana.

“Hili ni moja ya mada Katibu Mkuu
atalisema hapa. Hatuwezi kwenda
hivyo hawa ni binadamu lakini tunazo
kesi wakurugenzi wanasababisha wa-
tumishi wanawake wanapigana kisa
mkurugenzi. Mtu wa aina hii hafai wala
hatoshi kuwa mkurugenzi,” alisema
huku akisema bado hajapata kesi za
wakurugenzi wanawake.

“Sijapata kesi za wanawake, lakini
wanawake wenzangu twende tukaji-
heshimu. Hii ni nafasi kubwa sana, siyo
leo upo na huyu, kesho na huyu haileti
taswira nzuri kwa kiongozi wa umma
katika nafasi,” alisema huku akiwa-
taka wakurugenzi wanawake kulinda
utu na heshima waliyopewa na rais na
kuangalia watu wanaotoka nao kimap-
enzi.

“Kuna mwingine ametongozwa ame-
kataa basi hapelekwi semina. Anaham-
ishwa kisa amemkataa mkurugenzi.
Hebu tafuta nje ya halmashauri, lakini
isiwe chanzo cha wanawake kupigana
maana posho nayo huwa kubwa una-
jengewa nyumba, wanapewa gari ina-
bidi wanawake tu wapigane,”alisema.

Kuhusu wakurugenzi wapya, Waziri
Ummy alisema wako chini ya uangalizi
kwa miezi sita na wanapaswa kuonye-
sha uwezo wao, kwenye utendaji kazi
kwa kuwa waliteuliwa kwa kuangalia
wasifu na utendaji kazi wao, maeneo
waliyokuwapo awali.

“Niseme bila kupepesa macho, mpo
kwenye uangalizi na tutapima utend-
aji wenu kwa sababu mliteuliwa kwa
kuangalia, CV (wasifu) na utendaji wa
huko mlikokuwa. Sasa kwenye kazi ya
ukurugenzi ni watu ambao mtamsaidia
Rais Samia kusimamia shughuli za uta-
wala na maendeleo kwenye mamlaka
za serikali za mitaa. Hatuwatishi mpo
kwenye uangalizi baada ya miezi sita
mimi na Naibu Mawaziri, Katibu Mkuu
tutapeleka taarifa kwa rais, atafanya
uamuzi,” alisema.



Jumamosi Septemba 25, 2021 NipaShe 3

HABARI KITAIFA

KESI YA MBOWE

Mshtakiwa adai kuteswa, kuumizwa kituoni polisi

Na Kulwa Mzee

MSHTAKIWA wa pili katika kesi
ya ugaidi inayomkabili Mwenyekiti
wa Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA), Freeman
Mbowe na wenzake watatu, Adamu
Kasekwa, amedai Polisi walimwekea
dawa za kulevya na bastola baada ya
kumkamata.

Kasekwa pia amedai Sh. 260,000
alizokuwanazo mfukoni wakati
anakamatwa, zilichukuliwa na Kam-
ishna Msaidizi wa Polisi Ramadhani
Kingai na hajaandikiwa risiti ya fed-
ha hizo.

Alibainisha hayo jana Mahakama
Kuu Divisheni ya Makosa ya Rushwa
na Uhujumu Uchumi mbele ya Jaji
Mustapha Siyani wakati shahidi wa
kwanza wa upande wa Utetezi al-
ipoanza kujitetea katika kesi ndogo
baada ya Jamhuri kufunga ushahidi
wakiwa na mashahidi watatu badala
ya saba waliowataja awali.

Akiongozwa na Wakili John
Mallya, Kasekwa alidai alifahami-
ana na mshtakiwa Mbowe wakati
anahitajika kwa ajili ya kazi ya ulinzi
mwishoni mwa Julai 2020.

Alidai walikuwa wako katika ma-
zungumzo ya kujaza mkataba wa
kazi ikijumuisha malipo na maju-
kumu watakayokuwa nayo, waliku-
tana Moshi.

Kasekwa alidai kuwa Agosti 5
mwaka jana, akiwa na mshtakiwa
wa tatu, Mohammed Ling'wenya,
maeneo ya Lau Madukani, wali-
vamiwa na watu zaidi ya watano.

Alidai walianza kumpiga, waka-
chukua silaha waliyokuwa nayo na
dawa za kulevya wakamwekea ki-
sha akawasikia wanasema wamem-
kuta na vitu hivyo, maneno ambayo
mshtakiwa mwenzake Ling'wenya
aliyasikia.

“Ling'wenya alitoa vitu vyake
mfukoni huku akisema mwenzangu
mmeshamwekea dawa na silaha,
mimi ninatoa vitu vyangu kabisa.

“Walionishambulia niliwaona
wawili hapa mahakamani, ACP
Ramadhani Kingai na Inspekta Ma-
hita Omary, niliwafahamu kwa sura,
majina nimeyafahamu humu ma-
hakamani,” alidai Kasekwa.

Alidai kuwa wakati akiongea na
simu, mara askari wakamvamia
kumkamata, askari mmoja alikuwa
na kitu akaingiza katika mfuko wake
wa suruali na kutoa akasema alim-
kuta na dawa na mwingine alikuwa
na silaha akaibana katika mkanda
wake wa suruali akatoa na kudai al-
imkuta nayo.

Shahidi anadai alipigwa, wali-
fungwa pingu wote na kuingizwa
katika gari kupelekwa Kituo cha
Polisi Moshi.

“Polisi Moshi walinichukua wa-
kanipeleka katika nyumba ya pem-
beni, walinivua nguo zote, wali-
chukua bomba wakanining’iniza
kama popo, walinipiga huku waki-
uliza nilifuata nini Moshi, niliwajibu
nilifata kazi ya ulinzi kwa Mbowe,
majibu  yangu  hayakuwaingia
kichwani, waliendelea kunipiga na
kuuliza swali hilo hilo,” alidai.

Kasekwa alidai ilichukua dakika
30 ama 45 kupitia mateso hayo na
alikuwa hawezi kusimama, hivyo
walimvalisha suruali, shati walim-
wekea begani, wakamkokota hadi
mahabusu, wakamfunga pingu
miguuni na mikononi wakamfun-
gia humo na ilipofika jioni aliingia
askari akamwaga maji.

Shahidi alidai kuwa siku iliyo-
fuata, alitolewa mahabusu na aka-
baini ilikuwa mchana alipoona jua,
alifungwa jaketi usoni akapakiwa
kwenye gari na hakujua alikokuwa
anapelekwa.

Alidai kuwa akiwa kwenye gari,
alikuwa anachomwachomwa kwa
bisibisi huku akiambiwa anakoele-
kea ndio mwisho wa maisha yake.

Alidai alikaa chini katika safari
hiyo na alikuwa anaungua kwa
kuwa gari lilikuwa linatoa moto pale
chini, na walipofika alikokuwa ana-
pelekwa, alivuliwa jaketi.

Kasekwa alidai aliachwa ndani

kwa muda mrefu akiwa na pingu,
akajikokota hadi mlangoni aka-
ona mahabusu wengine wengi,
akawauliza wako wapi, wakam-
wambia Kituo cha Polisi Tazara na
kituo hicho kinakaa watuhumiwa
wa ugaidi. Alidai alikaa Tazara tangu
Agosti 7 hadi 9 usiku alipochukuliwa
na kupelekwa Kituo cha Mbweni,
akidai jina hilo la kituo alitajiwa na
askari aliyemkuta huko.

Siku iliyofuata usiku, aliingia
Kingai na Goodluck na aliambiwa
na Kingai kwamba akiona mateso
yanapungua mapumziko yanaka-
ribia na kumtaka awe mstaarabu
na anamfungua pingu ili kutia saini
nyaraka walizokuwa nazo.

Alidai alichomwambia ndicho ak-
ichokuwa anatekeleza na alipotaki-
wa kuonyesha sehemu alizoumizwa,
alionesha makovu kwenye mguu wa
kushoto na mkono wa kushoto. Aki-
hojiwa na Wakili wa Utetezi, Nashon
Nkungu, Kasekwa alidai fedha zake
alichukua Kingai na hajapewa risiti
na bisibisi alichomwa katika mbavu
na kwenye makalio.

Wakili Peter Kibatala alihoji kama
wakati anakamatwa Kingai aliku-
wapo, shahidi akidai alikuwapo na
ndiye aliyechukua fedha zake.

Shahidi alionyesha suruali ali-
yovaa jana mahakamani akidai
ndiyo aliyokuwa amevaa wakati

anakamatwa, ikiwa imekatika
vishikizo isipokuwa kimoja na
kaifunga kamba.

Alidai hakuna shahidi aliyefika
mahakamani kuzungumzia fedha
zake na aliongeza kuwa katika ma-
habusu ya Tazara aliwakuta watu
wawili ~ambao  anawafahamu
kwa haiba, mmoja alikuwa Mso-
mali aliyevaa kanzu na mwingine
mwanajeshi wa Jeshi la Wananchi
Tanzania Kikosi cha Twalipo, wal-
iokuwa wanashikiliwa kwa tuhuma
za ugaidi. Shahidi alidai kuwa Ago-
sti 19, mwaka jana alikutana na
Ling'wenya na Halfani Bwire katika
Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu.
Hakuwahi kukutana na Ling'wenya
mahali pengine tangu walipokamat-
wa Moshi Agosti 5, mwaka jana.

Upande wa utetezi unatarajia
kuwa na mashahidi wanne, aki-
wamo mshtakiwa wa pili katika kesi
ndogo ambapo upande huo unap-
inga maelezo ya onyo yasipokewe
kwa madai kabla na wakati maelezo
yanachukuliwa, mshtakiwa Kasek-
wa aliteswa.

Washtakiwa katika kesi hiyo ni
Mbowe, Adamu, Mohammed na
Bwire ambao wanashtakiwa kwa
mashtaka sita yakiwamo ya kula
njama, kulipua vituo mbalimbali
vya mafuta na kuwadhuru viongozi
wa serikali.

Masharti matano Rugemalira kudai fidia mahakamani

Na Kulwa Mzee

KUACHIWA huru kwa mfanyabiashara
James Rugemarila baada ya kukaa garezani
bila kesi kuanza kusikilizwa kwa zaidi ya miaka
minne kumezua mjadala huku mawakili wak-
isema katika mazingira hayo, anaweza kudai
fidia kwa madhara aliyopata.

Hata hivyo, wataalamu hao wa sheria wana
angalizo kwamba itakuwa ngumu kwa mfan-
yabiashara huyo kushinda kesi hiyo ya madai
ya fidia, wakilinganisha na dhana ya ‘ngamia
kupenya kwenye tundu la sindano’.

Katika mazungumzo na Nipashe kwa nyakati
tofauti mkoani Dar es Salaam, mawakili wa ku-
jitegemea walisema mhusika baada ya kuachi-
wa huru, anaweza kudai fidia, lakini tayari
Mahakama ya Rufani ilishatoa vigezo vitano
kwa kuzingatiwa na endapo mhusika atakidhi,
anaweza kudai fidia mahakamani.

Wakili Benedict Ishabakaki aliiambia Ni-
pashe kuwa mtu aliyekamatwa na Jeshi la Poli-
si kwa tuhuma, akafunguliwa mashtaka ma-
hakamani na baada ya kukaa mahabusu kwa
muda mrefu kesi inafutwa kwa kukosekana
kwa ushahidi anaweza kudai fidia.

“Ukiachiwa na ukawa umepata madhara
yoyote, unafungua kesi dhidi ya Mwanasheria
Mkuu wa Serikali na Mkurugenzi wa Mashtaka
(DPP) kudai fidia,” alisema.

Wakili huyo alirejea uamuzi wa Mahakama
ya Rufani katika kesi ya Jeremiah Kamama
dhidi ya Bugomola Mayandi, rufani namba 4
ya mwaka 1981, vilipotolewa vigezo vya kudai
fidia.

“Ili udai fidia kuna vigezo vitano: Cha kwan-
za kesi husika lazima iwe imesikilizwa; pili,
mhusika awe ameshinda kesi; tatu, mhusika
afungue madai ya fidia; nne, kama hakukuwa

na sababu inayofaa na inayowezekana kuwapo
kwa mashtaka kama hayo; na kigezo cha tano
mhusika lazima aoneshe madhara aliyopata,
mfano kwa kukaa mahabusu muda mrefu
alikosa kazi au madhara mengine aliyopata,”
alifafanua.

Alipoulizwa kuhusu suala la Rugemarila
kama anaweza kukidhi vigezo au la, Wakili
huyo alisema mfanyabiashara huyo alifutiwa
mashtaka, hivyo ni ngumu kwa vigezo hivyo
kushinda kesi ya kudai fidia, lakini anaweza ku-
fungua shauri akadai fidia.

Wakili Majura Magafu akizungumzia suala
hilo, alisema DPP anapofuta kesi na kum-
wachia huru mhusika, aliyeachiwa anayo haki
ya kupeleka madai mahakamani ili alipwe fidia
kwa madhara aliyoyapata kwa muda wote huo
aliokaa mahabusu.

“Mahakama itakapojiridhisha na madai in-
aweza kuamua alipwe,” alisema Wakili Magafu.

Wakili Casto Rweikiza, akifafanua zaidi
kuhusu suala hilo, alisema mtuhumiwa ana-
popelekwa mahakamani mbele ya hakimu na
kusomewa mashtaka, upelelezi unatakiwa ku-
fanyika ndani ya siku 60.

Alisema siku hizo zikiisha, mahakama
yenyewe kwa kuliona ama kwa washtakiwa
kupitia mawakili wao kuwasilisha maombi,
mahakama inaweza kuliondoa shauri hilo.

“Endapo itatokea wanahitaji kuongeza
muda, Mkuu wa Upelelezi kupitia Mawakili wa
Serikali, anawasilisha maombi ya kuongeza
muda wa upelelezi, maombi hayo anatakiwa
kuwasilisha akiwa ndani ya siku 60,” alisema
Wakili Rweikiza.

Alisema kwa kukaa mahabusu gerezani mia-
ka mingi bila kesi kuendelea kisha DPP anam-
wachia huru mtuhumiwa, mhusika anaweza
kudai fidia.

Access Microfinance Bank Tanzania Limited kupitia Kampuni za Madalali
itauza kwa njia ya mnada wa hadhara, Nyumba, Viwanja na Magari
vilivyowekwa kama dhamana ya mikopo ambapo wateja husika wameshindwa
kulipa mikopo yao kwa mujibu wa mikataba husika. Hivyo basi ifahamike kuwa
utakapopita muda wa siku kumi na nne (14) tangu kutoka kwa tangazo hili,
dhamana husika zitauzwa kwa njia ya mnada. Mnada utafanyika sehemu
nyumba na viwanja husika vilipo siku na tarehe kama vilivyotajwa kwenye

NA TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

NOTISI YA KULIPA DENI

jedwali hapo chini.

NA, | JNALA  [TAWI JINALAMWENYE | a1NA YA DHAMANA ENEO DHAMANA | TAREHE YA
MTEJA HUSIKA | DHAMANA ILIPO MNADA
NYUMBA YENYE HATI YA y
1 SAID/HAMOUD, KAHAMA MKOLE/CHRISTOPHER KAHAMA 16/10/2021 SAA 4:00

SAID

ROSEMARY

MAUZIANO (ALTERNATIVE
MORTGAGE) & HOME ASSETS

ASUBUHI

KAPELA/SHABANI
,RAMADHANI

KAPELA/SHABANI,

TABORA RAMADHANI

HATI NAMBA 246 TBRLR

16/10/2021 SAA 4:00

TABORA -ISEVYA ASUBUHI

MWAMAKULA/
AGEOFREY

MWAMAKULA/A,
GEOFREY

PAMBA

HATI NAMBA 31773 NA GARI
NAMBA T 959 CBM

16/10/2021 SAA 4:00
ASUBUHI

ILEMELA-KISEKE

MSUFU/DAUDI,
MICHAEL

MSUFU/DAUDI,

TABORA MICHAEL

GARI YENYE NAMBA T 896AMR

TABORA 16/10/2021

1. UKAGUZI UNARUHUSIWA MARA USOMAPO TANGAZO HILI.

2. MNUNUZI ATALAZIMIKA KULIPA MALIPO YA 25% YA FEDHA TASLIMU PAPO
HAPO NA 75% BAADA YA SIKU 14 TOKA SIKU YA MNADA KUFANYIKA NA
KUSHINDWA KULIPA MALIPO YALIYOBAKI MNADA UTARUDIWA NA FEDHA ULIZO

LIPA HAZITARUDISHWA

3. GHARAMA ZA KUBADILISHA UMILIKI NI ZA MNUNUZI MWENYEWE, KUMBUKA

VIGEZO NA MASHARTI KUZINGATIWA.

KWA MAWASILIANO ZAIDI
ACCESS MICROFINANCE BANK TANZANIA LIMITED SIMU NAMBA. +255 677 860 000
WOTE MNAKARIBISHWA.
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Wanne familia moja
wafariki kwa radi

Na Lilian Lugakingira, MULEBA

WATU wanne wa familia moja
wamepoteza maisha kwa kupigwa
na radi, kutokana na mvua iliyonye-
sha usiku wa kuamkia juzi, katika
kisiwa cha Bumbile kilichoko Ziwa
Victoria upande wa Wilaya ya Mule-
ba, mkoani Kagera.

Mkuu wa Wilaya ya Muleba,
Thoba Nguvilla, alisema mvua hiyo
ilinyesha wakati watu hao, ambao
ni baba mwenye nyumba, mke na
watoto wao wawili wa kike wakiwa
bado wamelala.

Nguvilla aliwataja waliopoteza
maisha kuwa ni Sylvester Richard
na mke wake Veronica Richard
pamoja na watoto wao wawili, am-
bao majina yao hayakupatikana
mara moja. Wote ni wenyeji wa Kisi-
wa cha Ukerewe, mkoani Mwanza.

“Miili ya wanafamilia hao, am-
bao walitoka Ukerewe kuja kufanya
shughuli za kilimo na uvuvi katika
kisiwa cha Bumbile, tayari imesa-
firishwa kwenda Ukerewe, kwa ajili
ya mazishi,” alisema Nguvila.

Kutokana na tukio hilo, Nguvilla
aliwaomba wananchi katika kisiwa
hicho na wilaya nzima kwa ujumla
kuchukua tahadhari kwa kukaa se-
hemu salama pindi mvua zinapoan-
za kunyesha, ili kupunguza madha-
ra yanayoweza kutokea kutokana
na mvua ikiwamo kupigwa na radi.

Mwenyekiti wa kitongoji cha
Bulyo lilikotokea tukio hilo, Rob-
ert Musiibha, alisema nyumba
walimokuwa wamelala watu hao,
ambayo ilikuwa imejengwa kwa
mabanzi na kuezekwa kwa mabati,
nayo iliteketea kutokana na moto
wa radi hiyo.

“Wananchi  walijitahidi kutoa
msaada, lakini kutokana na ukubwa
wa moto walishindwa kwa kuwa
tukio lilitokea watu wakiwa bado
wamelala. Labda kama ingekuwa
mchana wangeweza kuokolewa,”
alisema. Musiibha alisema radi hiyo
ilipiga kwa nguvu na kuwashutua,
lakini kwa kuwa wamezoea mae-
neo yao kupigwa na radi za namna
hiyo, hawakufahamu haraka kama
imesababisha madhara makubwa
ya namna hiyo. Alisema watoto
waliopoteza maisha wanakadiriwa
kuwa na umri kati ya miaka mitano
na sita.

Alisema tukio hilo ni la pili na
kwamba la kwanza lilipiga katika
Shule ya Msingi Kitua, lakini haliku-
sababisha kifo na kwamba baada ya
tukio hilo, aliiomba serikali kuanga-
lia uwezekano wa kuweka mitego
ya radi katika kisiwa hicho, ili kunu-
suru maisha ya wananchi.

“Katika msimu wa mvua watu
huku wanaishi kwa hofu, kwa saba-
bu radi ni nyingi mno na zinatisha.
Sasa zimechukua maisha ya wenze-
tu, ambao tumeishi nao huku karib-
ia miaka 10. Naomba serikali itusai-
die kupata mitego ya radi, ili tuishi
kwa amani,” alisema mwenyekiti.

Na Pendo Thomas, KIGOMA

WATU wawili wakazi wa Ki-
jiji cha Gwanumpu, Kakonko
mkoani Kigoma, wamehukumiwa
kunyongwa hadi kufa baada ya
kukutwa na hatia ya mauaji ya
mtoto wa miaka 12 waliyemteka
wakidai wapewe Sh. milioni tano
na baadaye kuuzika mwili wake
ukiwa umekalishwa na kufungwa
kichwani, usoni na miguuni.

Waliohukumiwa kwenye kesi
hiyo ya mauaji ya kukusudia nam-
ba 18/2021 katika Mahakama Kuu
kanda ya kigoma ni Tabibu Nyun-
do na Thobias Mtakiyicha. Wal-
idaiwa kutenda kosa hilo Januari
27, 2019 baada ya kumteka mtoto
na kutuma ujumbe mbalimbali
wa simu kwa jirani wa wazazi wa
mtoto.

Sehemu ya ujumbe ulisomeka”
“Tumemkamata mtoto wa Bu-
chumi tunataka Sh. milioni tano
mwambie baba yake atume pesa
hizo ili tumwachie.”

Upande wa Jamhuri ukiongozwa
na mawakili Happiness Mayunga
na Antia Julius, uliwakilishwa na

mashahidi tisa wakiwamo baba
mzazi, jirani aliyetumiwa ujumbe
wa simu, ofisa mtendaji, mwe-
daktari.

Ilielezwa  wakiwa  kwenye
harakati za kumtafuta mtoto bila
mafanikio, Januari 30, 2019 walila-
zimika kuchangisha fedha kwa wa-
na mzazi wa mtoto kuongezea Sh.
800, 000 hivyo kufikia Sh. Milioni
1.5 ambazo walizituma kwa namba
iliyotuma ujumbe huo baada ya
kukubaliana kushusha kiwango
kutoka Sh. milioni tano.

Ilipofika Februari 2, 2019 walik-
wenda ofisi za watoa huduma wa
simu kuifuatilia namba waliyoitu-
mia pesa na kubainika fedha hizo
zilitumwa kwenda kwa Thobias
Mtakiyicha ambaye wanamfaha-
mu na kuanza jitihada za kumtafu-
ta nyumbani kwake.

Walidai kuwa baada ya kufika
kwake hawakumkuta na kupewa
maelekezo alikokwenda yeye na
rafiki yake shambani, hivyo ku-
chukua hatua za kumfuatilia lakini
walimpata rafiki yake na alione-

kana mwenye wasiwasi na alipo
ulizwa juu ya mwenzake, alisema
yuko njiani akirejea nyumbani na
laini ile iliyotumiwa fedha anayo.

Hatua hiyo, walidai kuwa ilisaid-
ia kupatikana fedha hizo ambazo
zilitolewa kwenye simu kisha ku-
tumika kama kielelezo cha shauri
hilo. Wakiwa rumande Februari
6, mwaka huo, shahidi wa tisa
wa Jamhuri alidai kuwa aliitwa na
mmoja wa washtakiwa hao na ali-
posogea walimwambia tunaomba
waseme ukweli ndipo wakaweka
wazi kuwa walimteka mtoto kisha
kumwua na kumzika na kwamba
wako tayari kwenda kuonyesha
eneo hilo.

Ilidaiwa kuwa polisi waliwa-
chukua hadi eneo alipozikwa mto-
to kisha kuwarudisha washtakiwa
na baadaye kwenda na wanaki-
jiji pamoja na familia ya mtoto ku-
fukua kaburi hilo ambalo walikuta
mwili ukiwa umezikwa.

Washtakiwa  wakitetewa na
mawakili wawili Sylvester Sogom-
ba na Elizabeth Twakazi, walikana
mashtaka hayo na kudai ni ya uon-
go na utetezi wao kwa uchache

Wanyongwa hadi kufa kwa kumuua na kumfukia mtoto

walidai wameunganishwa kwenye
kesi wakati hawafahamiani.

Pia walidai maelezo yaliyo-
wasilishwa na polisi si ya kweli
waliyatoa baada ya mateso makali
waliyopewa na kuwa mmoja ya
mshtakiwa alikuwa na mgogoro na
baba wa mtoto, hivyo kuna uweze-
kano ametumia mwanya huo kum-
singizia.

Jaji Mfawidhi wa Mahakama
Kuu Kanda ya Kigoma, Lameck
Mlacha, aliyekuwa akisikiliza kesi
hiyo, alisema washtakiwa wamei-
danganya mahakama kuwa hawa-
fahamiani wakati ni vijana wanaoi-
shi kijiji kimoja.

Kuhusu madai kuwa walipigwa
na polisi pasipo kutoa vielelezo
vyovyote vya kiafya pia maelezo
waliyompatia askari polisi yalijawa
hatia na kujuta na yalifanikisha
kupatikana kwa mwili wa mtoto
pamoja na laini ya simu iliyotumi-
wa fedha kukutwa nayo.

“Adhabu ni moja tu kunyongwa
hadi kufa. Hii adhabu siipendi la-
kini mikono yangu imefungwa.
Nafasi ya rufani iko wazi,” alisema
Jaji Mlacha.

Waziri wa Nchi,
Ofisi ya Waziri
Mkuu, Sera, Bunge,
Kazi, Vijana,

Ajira na Wenye
Ulemavu, Jenista
Mhagama, akifun-
gua kongamano la
wadau kuhusu uka-
tili na udhalilishaji
dhidi ya wanawake
katika maeneo

va kazi, lililoan-
daliwa na Shirika la
Wanawake Katika
Sheria na Maende-
leo Barani Afrika
es Salaam jana.
PICHA: MIRAJI
MSALA

Naibu Waziri apiga marufuku ujenzi holela

Na Munir Shemweta,
CHAMWINO

NAIBU Waziri wa Ardhi, Nyum-
ba na Maendeleo ya Makazi, Dk.
Angeline Mabula, ameitaka, Hal-
mashauri ya Wilaya ya Chamwino,
mkoani Dodoma, kuchukua hatua
kuhakikisha maeneo hayo yana-
pangwa na kupimwa, ili kuepuka
ujenzi holela.

Amesema eneo la Chamwino
liko Ikulu, linahitaji kuwa na mpan-
gilio mzuri utakaoainisha matumi-
zi ya kila eneo na kusisitiza, kuwa
halmashauri lazima ianze mikakati
ya kuandaa mpango kabambe wa
mji.

Dk. Mabula alisema hayo jana
kwa nyakati tofauti wakati akizun-
gumza na watendaji wa sekta ya
ardhi na wananchi wa

""" cha Chamwino Ikulu,

akiwa katika mwendelezo wa ziara
yake katika Wilaya za Mkoa wa Do-
doma.

Kwa mujibu wa Dk. Mabula,
ujenzi unaofanyika Chamwino ni
lazima uendelezwe kwa kuzinga-
tia mipango miji na si wananchi
kujenga holela wakati ni eneo la
sura ya Ikulu, hivyo kuitaka hal-
mashauri kuhakikisha maeneo
yote yanapangwa, kupimwa na ku-
milikishwa.

Aidha, aliitaka Halmashauri ya
Wilaya ya Chamwino kuwatumia
wenyeviti na watendaji wa kata,
kusimamia ujenzi kwenye mae-
neo na kusisitiza kuwa mwananchi
yeyote anayefanya ujenzi ni lazima
aulizwe kibali na ramani, ili ku-
dhibiti ujenzi holela.

“Chamwino haiwezi kukaa bila
‘master plan’ (mpango kabambe)
wakati Tkulu ipo na sura ya nchi

ni mahali ilipo Ikulu,” alisema Dk.
Mabula.

Kwa mujibu wa Naibu Waziri,
eneo la Ikulu kuzungukwa na mae-
neo yasiyopangwa Wizara ya Ardhi
itakuwa haitendei haki Tkulu na
kufafanua kuwa Shirika la Nyumba
la Taifa (NHC), limeonyesha mfano
kwa kuteleleza ujenzi wa ghorofa
nane, zenye nyumba 100.

Naibu Waziri Mabula, ambaye
aligawa jumla ya hati 298 kwa wa-
miliki wa ardhi waliorasimishiwa
Chamwino, aliwataka wananchi
wa eneo hilo kuelewa kuwa wako
kwenye uso wa Ikulu, hivyo ha-
wawezi kuachwa kuendelea na
ujenzi holela.

Kamishna wa Ardhi Msaidizi
Mkoa wa Dodoma, Thadei Ka-
bonge, alisema Chamwino ni
moja ya halmashauri zenye bahati

nchini kwa kuwa na watumishi wa
kutosha, pamoja na vitendea kazi
vya sekta ya ardhi likiwamo gari.

Aliitaka halmashauri hiyo, ku-
tumia fursa waliyo nayo katika
kuongeza kasi ya umilikishaji ardhi
na kuongeza kuwa halmashauri
lazima inahakikisha kila mwenye
ardhi anamilikishwa kwa lengo la
kuongeza mapato ya sekta ya ar-
dhi.

Naye Mkuu wa Idara ya Ardhi
katika Halmashauri ya Wilaya ya
Chamwino, Enock Mligo, alisema
katika kutekeleza matumizi bora
ya ardhi, kwenye halmashauri
mpango, ili kuepuka migogoro. Al-
iongeza kuwa ofisi yake imekuwa
ikitoa elimu ya uandalizi wa mipa-
ngo ya awali inayoainisha maeneo
ya wakulima, wafugaji pamoja na
yale maeneo ya hifadhi.
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Dickson ashinda Gawio KUBWA kutoka betPawa la Toyota RAV4

betPawa wamekamilisha ndoto ya mteja wao na pia Shoppers zenye thamani ya TSH500,000 kila mmoja.
wamemtambulisha Mr Eazi kama balozi wao mpya.
Washindi wote nane waliingia katika droo ya upigaji
Dickson alishinda pambano la upigaji wa penati wa penati baada ya kuweka bashiri katika mechi ya
lililofanyika katika hoteli ya Hyatt Regency Dar es Ligi kuu Uingereza mwezi Agosti.
Salaam na aliondoka na gari aina ya Toyota RAV 4 mpya
kabisa. Alipata fursa ya kupatiwa zawadi ya funguo la Dickson alisema: “Ninaishi katika moja ya ndoto zangu
gari hilo na Mr Eazi katika hafla iliyofana. KUBWA. Nilikua nikiendesha magari used, lakini sahivi
naendesha kitu kipya kabisa. Inanifanya nijisikie mtu
Mkazi huyo wa Shinyanga aliwashinda wenzake wa tofauti kabisa”.
Jackson, Sadam, Nasibu, Titus, Robert, Bakari na Peter. “Nilipenda uwepo wa balozi aliyetambulishwa leo
Watano katika yao walijinyakulia Playstation 5 na wawili hapa Mr Eazi. Nimefurahi sana kumuona.”
walijipatia vocha za manunuzi za supamaketi ya

Fahamu zaidi kuhusu betPawa kwa kutembelea betpawa.co.tz betPawu

Cheza kiasi. 18+. betPawa imesajiliwa chini ya bodi ya michezo ya kubashiri ya Tanzania. Leseni #SBI0O00000026

216476202



6 Nipashe ...

MAONI & UCHAMBUZI

Nipas

MWANGA WA JAMII

Simba, Yanga wapeni
raha mashabiki wenu

MSIMU mpya wa Ligi Kuu Tanzania Bara wa mwaka 2021/2022 unata-
rajiwa kuanza leo kwa mechi rasmi ya ufunguzi ya kuwania Ngao ya
Jamii.

Mechi hiyo inayotarajiwa kuchezwa kuanzia saa 11:00 jioni kwenye

wa jadi, Simba na Yanga.

Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), limetangaza waamuzi wa mechi
hiyo watakuwa ni Ramadhani Kayoko atakayesaidiana na Frank Kom-
ba na Sudi Lila wakati mwamuzi wa akiba ni Elly Sasii, wote kutoka

Kwa mwaka huu, watani wa jadi watakuwa wanakutana kwa
mara ya nne, tena michezo ikifanyika ndani ya muda mfupi. Mara ya
mwisho timu hizo zilikutana Julai 25, mwaka huu kwenye Uwanja wa
Lake Tanganyika mkoani Kigoma.

Ilikuwa ni kwenye fainali ya Kombe la FA na Simba walifanikiwa
kuibuka washindi. Bao pekee katika fainali hiyo lilifungwa na beki
Mganda, Thadeo Lwanga.

Tunafahamu timu zote zimefanya maandalizi mbalimbali kuelekea
mchezo huo, wakianzia kwenye kuboresha vikosi vyao kwa kusajili
wachezaji wapya pamoja na kuimarisha mabenchi ya ufundi ili ku-
saka mafanikio bora zaidi.

Katika hili, Nipashe tunapenda kuchukua nafasi hii kuwapongeza
viongozi wa timu hizi mbili, pia na wa klabu nyingine zinazotarajia
kushiriki Ligi Kuu Tanzania Bara, Championiship (zamani Ligi Daraja
la Kwanza), First League (zamani Ligi Daraja la Pili), kwa kufahamu
mafanikio ya mpira yanatokana na uwekezaji.

Timu zilizofanya vyema katika eneo hili, hakika zinatarajia ku-
vuna matokeo chanya katika mashindano wanayoshiriki, lakini pia
ikitekeleza vyema programu za mazoezi wakati wa kipindi cha ‘pre
season’.

Lakini yote haya yaweze kuonekana ni muda mwafaka kwa
wachezaji kujituma na kucheza kwa kiwango cha juu na hatimaye kui-
saidia timu kuvuna kile ambacho inakihitaji.

Kwa sababu ni mchezo ambao unahitaji kupata mshindi, kila
mchezaji anatakiwa kujiandaa kupambana kuhakikisha wanatimiza
malengo mazuri ya klabu yake lakini pia kutangaza vipaji vyao.

Mechi hii si tu inasubiriwa na wadau wa soka wa hapa nchini, lakini
pia inafuatiliwa na makocha, mawakala na mashabiki wa mchezo huo
wa sehemu mbalimbali duniani, hivyo wachezaji watakaopata nafasi
wasiitumie vibaya kwa ajili ya kuweka mbele maslahi binafsi.

Wachezaji wakumbuke kama Luis Miquissone wa Simba ameweza
kununuliwa kwa dau kubwa la fedha akitokea hapa nchini, badi ipo
fursa ya nyota wengine kuuzwa, na ili yote haya yafanikiwe, kila
mchezaji aweke akilini mwake kwamba kuna wakala amekuja kufua-
tilia kiwango chake.

Kwa kufanya hivyo, tunatarajia kuona kandanda la kiwango cha
juu, nidhamu ya kiwango cha juu, burudani kama ambavyo mchezo
wenyewe unavyojulikana lakini pia kuipa heshima TFF ambayo inasi-
mamia soka hapa nchini.

Waamuzi ambao wamepewa dhamana ya kuuchezesha mchezo
huu wanatakiwa kuhakikisha wanazisimamia vyema sheria 17 na kwa
kufanya hivyo, kutaondoa malalamiko na kile kinachoitwa ushindi wa
‘makandokando’.

Timu itakayofanya vyema ndio itatakiwa kubeba ngao hiyo na
kuanza msimu mpya kwa kichezko.

Tunawakumbusha pia mashabiki kufahamu mipaka yao na kamwe
wasigeuke makocha au kuwalaumu viongozi mara baada ya timu ku-
poteza mchezo.

Inafahamika wazi mchezo wa soka una matokeo matatu ambayo ni
kufunga, sare au kupoteza mchezo. Pia wasisahau msemo maarufu wa
mchezo wa soka una matokeo katili.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
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Leo kwako kesho kwa mwenzio

JAMBO linalokupata leo liwe
la shida au la raha huweza
kumpata mwenzio kesho.
Methali hii hutumiwa kutu-
nasihi tusiwacheke wenzetu
wanaokumbwa na matatizo
kwa kuwa yanaweza kutukum-
ba sisi pia.

Methali  hii  hutumiwa
kumtanabahisha mtu aliye-
jitapa kwa kuwa na hali nzuri
kesho huenda asiwe na hali
hiyo na badala yake awe nayo
mwenzake aliyemdharau.

Enyi wana wa jiji moja lil-
ioitwa Bandari ya Salama mpo
nami au tayari mioyo yenu
imeanza kwenda kasi na ku-
waweka katika hali ya wasi-
wasi? Hebu niwakumbushe
kuwa “Liandikwalo ndilo liwa-
lo.” Maana yake jambo ambalo
limeandikwa na Mungu ndilo
linalokuwa.

Kwa uhalisia, jambo analo-
jaliwa mtu ndilo limjialo, liwe
baya au zuri. Huweza kutumi-
wa na mtu aliyefikwa na mata-
tizo kujiliwaza.

Pia husemwa “Liandikwalo
ndilo liwalo.” Maana yake
jambo ambalo limeandikwa
na Mungu ndilo linalokuwa.
Kwa hakika jambo analojaliwa
mtu ndilo limjialo, liwe baya
au zuri. Methali hii huweza
kutumiwa na mtu aliyefikwa
na matatizo kujiliwaza. Enyi
maadui wa jadi mpo? Methali
zote nilizoandika zawahusu
nyie Simba na Yanga.

Kwa faida ya mashabiki wa
Simba na Yanga ambao sio
wanachama na ambao ndio
wenye kiherehere (hali ya ku-
hamanika ya kutaka kutenda
jambo fulani, hali ya kujiweka
kimbelembele kutaka kueleza,
kujua au kutenda jambo) wa-

napaswa kutambua jambo am-
balo limeandikwa na Mungu
ndilo linalokuwa.

Enyi viherehere mwapaswa
kutambua kuwa “Liwapo lako
ni jema, la mwenzio huwa
baya.” Maana yake tunakum-
bushwa kuwa bahati za watu
hupishana.

Wenye ‘chuki, yaani hisia
ya kutopenda kitu au jambo, il-
hali ‘chuki’ ni kitendo cha mtu
kutopenda mtu mwingine au
kitu. ‘Chukiza’ kitendo cha ku-
fanya jambo la kuudhi. Kiten-
do cha kiumbe kufika kiwango
cha kutopendeza kwa wengine
kutokana na matendo yake.
Kwa kiasi kikubwa ndivyo wal-
ivyo mashabiki wa Simba na
Yanga.

Ndivo walivyo mashabiki wa
Simba na Yanga kwani wengi
wao midomo yao imetawaliwa
na wivu na chuki dhidi ya wap-
inzani wao. Ndio maana timu
ngeni zinapokuja kupambana
hapa nchini hupata msaada wa
washangiliaji.

Hewaa! (Tamko la kukubali;
hakika, sadakta). Wajinga ndio
waliwao. Kwamba wajinga
ndio wanaopumbazwa au
kuliwa. Methali hii huweza
kutumiwa kumpigia mfano
mtu ambaye ameishia kudang-
anywa kwa njia inayoonekana
kuwa rahisi sana. Jamani, hasa
ninyi mashabiki wa Simba na
Yanga mwapaswa kuzinduka
kuwa:

“Upendo huvumilia, hufa-
dhili; upendo hauna wivu, hau-
jidai wala haujivuni. Upendo
haukosi adabu; hautafuti faida
yake binafsi, wala hauna wepe-
si wa hasira; hauweki kumbu-
kumbu ya mabaya, haufurahii
uovu, bali hufurahia ukweli.

Upendo huvumilia yote, hua-
mini yote; na hustahimili yote.”
(1korinto 13:4-7)

Leo jioni jua linapoende-
lea kuzama, Simba na Yanga
zitashindania Ngao ya Jamii
kwa mchezo utakaofanyika
kwenye Uwanja wa Benjamin
mchezo wa kile kilichosemwa
na wahenga kuwa: “fahari
wawili hawakai zizi moja.”
Maana yake fahari wawili ha-
wawezi kukaa zizi moja kwa
kuwa kila mmoja atataka awe
mkuu wa zizi na kwa hivyo
watashinda wakipigana.

Methali hii hutumiwa kue-
lezea watu wanaoshindana au
walio na uwezo sawa hawawe-
zi kupatana au kusikilizana.
Ndivyo walivyo mashabiki
wa timu kongwe za Simba na
Yanga ambazo zote zina vilabu
vyao eneo la Kariakoo hapa

jijini.
wa kawaida, kabla ya timu
hizo kongwe kupambana

uwanjani huwa na malumbano
(majadiliano yenye hoja amba-
zo zinapishana kuhusu jambo,
majibizano ya kushindana) kila
upande ukitamba kuondoka
na ushindi.

Kandanda ni mchezo un-
aochezwa kwa miguu, wenye
timu mbili zinazoshindana.
Kwa hiyo mchezo ni jambo
ambalo watu au timu mbili hu-
lifanya kwa kushindana ili ku-
pata mshindi. Kuthibitisha hili,
naomba timu itakayoshindwa
iwape mikono na hongera
wapinzani wao kwa sababu ku-
fanya hivyo ni uungwana.

marobarnabas@yahoo.com
0784 334 096
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TCB yajitosa kuinua
wanawake kiuchumi

Na Mwandishi Maalum, MBEYA

BENKI ya Biashara Tanzania (TCB)
imedhamiria kuinua hadhi ya wa-
nawake kifedha kwa kuwawezesha
kiuchumi na kuwasaidia kuwa wa-
jasiriamali shupavu kupitia mikakati
endelevu.

Hayo yalibainishwa jana mkoani
Mbeya kupitia kongamano la pili Ia
Wanawake na Biashara lililoandali-
wa na TCB ili kuwasaidia wanawake
kuzing'amua na kuzitumia fursa za
kibenki kwa ajili ya maendeleo yao
binafsi na kwa taifa.

Katika kongamano hilo benki
hiyo iliwaeleza wanawake kuwa
itatekeleza jukumu hilo adhimu kwa
kuwa kinara wa huduma jumuishi
za kifedha kwao.

Wakiongea kwenye kongamano
hilo, maofisa wake waandamizi
walisema mafanikio ya jitihada hizo
yatatokana na mikakati ya TCB ya
kufanya mapinduzi makubwa ya
kuwahudumia wanawake.

Walisema benki hiyo itawaonye-
sha fursa zinazopatikana na kuwae-
limisha namna ya kufanya biashara
zenye tija.

Pia walisema njia suluhishi za
kibenki zilizopo na mpya za kisasa
zaidi zitatumika kumkomboa mwa-
namke kifedha na kumshirikisha
kikamilifu katika ujenzi wa taifa.

Wataalamu hao walisema benki
hiyo pia imejiandaa vizuri kwa
hilo na kwamba iko imara kifedha
na ina wigo mpana wa huduma na
mtandao mkubwa wa kuzifikisha
popote kwa wakati.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa benki
hiyo, Sabasaba Moshingi, alisema
wana mtandao wenye jumla ya
matawi 82, miongoni mwake
makubwa yakiwa 46 na madogo 36
ambayo yapo nchi nzima.

“Hapa Mbeya yapo matawi
matatu na tunapanga kuyaongeza ili
tuweze kuwahudumia vizuri zaidi,”
alibainisha.

Alisema mikutano kama hiyo
itaandaliwa Zanzibar, Morogoro,
Arusha, Mwanza na Dar es Salaam
kwa lengo la kuwakutanisha wa-
nawake kujifunza mambo mbalim-
bali na kuijua zaidi benki hiyo.

Naibu Spika wa Bunge, Dk. Tulia
Ackson, alisema kongamano hilo
[imekuja wakati mwafaka ambapo
watasaidiana na serikali kuhakikisha
hakuna mwanamke anayeachwa
nyuma Kiuchumi na kimaendeleo.

“Kupitia mpango huu, TCB
itatoa mchango mkubwa katika
kubadilisha hadhi ya wanawake
nchini kifedha na kiuchumi.
Ninawapongeza kwa kuja na wazo
hili, kwa hiyo wanawake wa Mbeya
tuchangamkie fursa hii adhimu,”
alisema.

Aliitaka benki hiyo isitoe mikopo
yake kiholela bila kuhakiki miradi
tarajiwa na kutoa miongozo ya
kuitumia mikopo hiyo vizuri.

i

™ Tanzania

Commercial

peleka Rafiki Zangu
uleni

Naibu Spika, Dk.
Tulia Ackson (wa
pili kushoto),
akimsikiliza
mwalimu wa
kituo cha watoto
wenye uhitaji
maalumu cha
Child Support
Tanzania kina-
chomilikiwa na
mteja mjasiri-
amali wa Benki
va TCB, kabla

va kufungua
kongamano la
Mwanawake

na Biashara,
lililoandaliwa

na benki hiyo,
jana. Kushoto ni
Ofisa Mtendaji
Mkuu wa benki
hiyo, Sabasaba
Moshingi. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Wabuni mbinu Kuficha bidhaa feki

Na Mwandishi Wetu,
KIGOMA

BAADHI ya wafanyabiashara
wamebuni mbinu mpya ya kufi-
cha bidhaa, ambazo zimepigwa
marufuku katika Soko la Tanza-
nia hasa vipodozi kama hatua ya
kukwepa ukaguzi wa serikali.

Hayo yalisemwa jana na Ofisa
Usalama wa Chakula wa Shirika
la Viwango Tanzania (TBS), Elisha
Meshack wakati wa ukaguzi uli-
ofanyika, mkoani Kigoma.

Alisema ukaguzi huo ume-
fanyika kwenye maduka ya re-
jareja, jumla, kwa wasambazaji,
maduka makubwa, migahawa na
kwingineko, pia wametoa elimu
kwa wananchi.

Ofisa huyo alisema wamebaini
mbinu hizo, kwenye ukaguzi wa
bidhaa sokoni katika Wilaya za
Kasulu, Kibondo na Kakonko,

mkoani Kigoma kwa lengo la ku-
hakikisha bidhaa zote zinazou-
zwa sokoni zinakidhi matakwa ya
kiwango husika.

Alisema kuna wafanyabiasha-
ra wachache wasio waaminifu
wanaoficha bidhaa zilizopigwa
marufuku kwenye Soko la Tanza-
nia hasa vipodozi kwenye mabegi
yao ya mkononi au katika ndoo
za kuwekea uchafu dukani na en-
dapo mteja anatokea basi anapa-
tiwa bidhaa hiyo kwa kificho.

Meshack alifafanua kuwa TBS
haitasita kuchukua hatua stahiki
kwa wote watakaobainika kuuza
bidhaa zilizopigwa marufuku,
kwani ni kinyume cha sheria.

Alisema kwa kuwa mbinu wa-
nazozitumia tayari zimebainika,
shirika hilo litahakikisha wafan-
yabiashara wachache wadang-
anyifu, ambao wanauza bidhaa
za vipodozi vilivyopigwa maru-

fuku kwa kificho wanachukuliwa
hatua kwa mujibu wa sheria.

Ukaguzi huo, alisema ni se-
hemu ya mkakati wa shirika hilo,
kusimamia vyema majukumu
yake kwa kuhakikisha ubora wa
bidhaa na kulinda afya na usala-
ma wa Watanzania na watumiaji
wote.

Wakizungumzia ukaguzi huo,
wananchi wengi waliunga mkono
hatua hiyo ya TBS ya kufanya uk-
aguzi na kutoa elimu kwa umma,
kwa kuwa kitendo cha wafanyabi-
ashara kuuza kwa kificho bidhaa
zilizopigwa marufuku ni kielele-
70, kuwa elimu imewafikia na wa-
najua kwamba wanavunja sheria.

“Tunafurahishwa na kazi in-
ayofanywa na TBS kwani hata
watumiaji wa bidhaa za vipodozi
sasa hivi wanajua ni vya aina gani
havitakiwi kwenye Soko la Tan-
zania. Tunawapongeza kwa kazi

kubwa,” alisema Joyce Edward,
mkazi wa Kibondo.

Alisema ukaguzi huo utakuwa
mwarobaini wa wafanyabiashara,
ambao wamekuwa wakiuza bid-
haa za chakula na vipodozi zi-
lizokwisha muda wa matumizi na
vilevile kuuziwa vipodozi vyenye
viambata sumu.

Mwananchi mwingine  ali-
yejitambulisha kwa jina la Naf-
tary Elisha, alisema; “Naishukuru
TBS kwa kufika kwetu kwani
kwa kufanya hivi. Ninaamini
sisi wananchi tutaepukana na
udanganyifu wa wauzaji sababu
wanachukulia udhaifu wetu wa
kutojua mambo au kutosoma na
kutuuzia bidhaa, ambazo hazina
ubora na zilizokwisha muda wa
matumizi. Nashauri jambo hili
hili liwe endelevu, ili tabia hii
ya udanganyifu kwa wananchi
ikome kabisa,” alisema.

Vodacom vajivunia mtandao kupanuka

Na Mwandishi Wetu

KWA kushirikiana na Mfuko wa
Mawasiliano kwa Wote (UCSAF),
Kampuni ya Vodacom Tanzania
imepanua eneo la mtandao wake,
wafikia asilimia 92 ya wananchi
na hivyo kujihakikishia nafasi
yake ya uongozi katika utoaji wa
huduma za mawasiliano nchini.

Uongozi wa kampuni hiyo,
umebainisha kuwa teknolojia na
uunganishwaji kimtandao, vina
uwezo mkubwa wa kujenga jamii
yenye usawa na ushirikishwaji
kwa kuwezesha upatikanaji wa
mtandao wa intaneti, ambao un-
awezesha ushiriki kiuchumi.

Kampuni hiyo pia, imejiwekea
lengo la kufikisha uunganishwaji
wa mtandao kwa kasi ya broad-

band kwa asilimia 65 ya wa-
nanchi, ifikapo mwishoni mwa
mwaka huu na lengo la mwisho ni
kufikia asilimia 90, ifikapo mwaka
2024.Hatua hii pia inaendana na
lengo la serikali lililotangazwa
la kuongeza uunganishwaji wa
mtandao wa broadband kutoka
asilimia 45 hadi kufikia asilimia
80. Hadi sasa, eneo lililoungan-
ishwa na Vodacom linawafikia
asilimia 52 ya wakazi walio katika

Taarifa iliyotolewa na uongozi
wa kampuni hiyo kwa vyombo
vya habari jana, ilibainisha kuwa
kwa zaidi ya miaka 20, Vodacom
Tanzania imekuwa ikiendelea ku-
wekeza na kuboresha mtandao
wake, ili kuhakikisha kuwa inatoa
huduma bora kwa wateja wake
na kuwapatia teknolojia mpya na

bidhaa za ubunifu. Kutokana na
uwekezaji huo wenye thamani
ya zaidi ya Sh. bilioni 171.4, kwe-
nye teknolojia ya 4G peke yake
na kwamba Vodacom ina minara
zaidi ya 3,000 yenye uwezo wa
2G, zaidi ya 2,800 ya 3G na zaidi
yaminara 2,000 ya 4G.

Mkakati na sera za serikali ni
zaidi ya kuwa na mtandao mpana
tu bali kuhakikisha kuwa upati-
kanaji wa huduma hiyo ni wa haki
na usawa kwa watu wake.

Upana wa mtandao wa Voda-
com unaofikia maeneo yote ya
nchi pia ni msingi wa utoaji wa
huduma zinazookoa maisha kwa

“Kwa ushrikiano na Hospi-
tali ya CCBRT kwa mfano, zaidi
ya wagonjwa 6,000 wa fistula
wamepata huduma za upasuaji,

wengi wao wakiwa wametokea
hiyo.

Katika kuelekea kwenye jamii
ya kidigitali, Vodacom Tanzania
imejenga mtandao wa data wa
kitaifa wenye kasi na wenye kua-
minika unaowapatia watumiaji
huduma za intaneti na kuongeza
ushirikishwaji kwa jamii zili-
zotengwa na hata kusaidia ku-
punguza makali yatokanayo na
mabadiliko ya hali ya hewa.

“Yote haya, ikiwa vilevile ni
kampuni inayoongoza kwa Kki-
wango kikubwa cha ulipaji
kodi katika sekta nzima ya ma-
wasiliano, ambapo katika kipindi
cha mwaka 2015 hadi 2020 ililipa
Sh. trilioni 1.9, ikiwa ni kodi kwa
serikali,” ilibainisha zaidi katika
taarifa hiyo.
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Mgodi
wafadhili
wajasiriamali

Na Mwandishi Wetu, KASULU

WAWAKILISHI wa vikundi vya
ozunguka Mgodi wa Dhahabu wa
Barrick Bulyanhulu ulioko katika
Halmashauri ya Wilaya ya Msalala
mkoani Shinyanga, wanashiriki
maonyesho ya tatu ya wajasiriamali
kitaifa yanayoendelea wilayani Ka-
sulu kwa ufadhili wa kampuni hiyo.

Maonyesho hayo ambayo yat-
afikia tamati Septemba 30, mwaka
huu, yakiwakutanisha wajasiriamali
kutoka maeneo mbalimbali nchini,
yameandaliwa na Shirika la Kuhu-
dumia Viwanda Vidogo (SIDO) kwa
kushirikiana na Ofisi ya Mkuu wa
Mkoa wa Kigoma na yalizinduliwa
rasmi na Makamu wa Rais, Dk. Phil-
ip Mpango.

Lengo la maonyesho hayo ni
kutoa fursa ya kupanua wigo wa
masoko ya bidhaa zinazozalishwa
na viwanda vidogo, kubadilishana
ujuzi na uzoefu kwa wanajisiriamali
na wanaviwanda pamoja na kuo-
nyesha teknolojia mbalimbali zina-
zozalishwa nchini.

Akizungumza kwa niaba ya
wajasiriamali wenzake waliowez-
eshwa na Barrick kushiriki katika
maonyesho hayo, Clementina Fe-
lix, anayejishughulisha na ushonaji
na ubunifu wa mavazi, aliishukuru
Barrick Bulyanhulu kwa kuwawez-
esha kushiriki maonyesho hayo
makubwa ambayo yatawawezesha
kujifunza mambo mbalimbali ili
kukuza biashara zao.

“Kupitia maonyesho haya tut-
aweza kupata fursa ya kuonyesha
bidhaa tunazozalisha, pia tutaweza
kupata elimu ya kufungasha bidhaa,
urasimishaji biashara na kufungua
fursa zaidi za masoko, tumekuja na
bidhaa zaidi ya 100 za kuonyesha,”
alisema Felix.

Aliongeza kuwa miongoni mwa
wajasiriamali waliowezeshwa na
Barrick, wanajihusisha na kilimo
cha mazao ya nafaka, mboga na ma-
tunda, wafugaji wa kuku na nyuki,
washonaji wa nguo na watengen-
ezaji wa mazulia na viatu.

Ofisa Uhusiano na Jamii wa Mgo-
di wa Barrick Bulyanhulu, Antony
Sebastian, alisema wajasiriamali
hao ni sehemu ya shughuli za maen-
deleo ya Mgodi wa Bulyanhulu am-
bao wanawezeshwa kupewa elimu
ya ujasiriamali na kwa wale wanao-
jishughulisha na kilimo wanapatiwa
mbegu, mbolea na dawa za kuulia
wadudu ili wafanikiwe kuendesha
kilimo cha kibiashara.

Sebastian aliishukuru SIDO kwa
kuandaa maonyesho hayo yali-
yowakutanisha wajasiriamali na
wadau mbalimbali wa sekta ya uku-
zaji wa biashara ndogo.

UHABA WATAALAMU

Chuo cha Ardhi Tabora chapata dawa

Na Mwandishi Wetu, TABORA

UONGOZI wa Chuo cha Ar-
dhi Tabora (ARITA) umesema
kimepiga hatua kubwa ikiwamo
kuongeza idadi ya wanafunzi
ili kukabiliana na upungufu wa
wataalamu wa ardhi nchini.

Umebainisha kuwa  katika
mpango kabambe wa miaka 10
(2010-2020) kimeongeza udahili
mwaka hadi mwaka, idadi ya wa-
nafunzi ikiongezeka kutoka wa-
nafunzi 146 mwaka wa masomo
2009/2010 hadi kufikia 1,414 mwa-
ka 2020/21.

Kaimu Mkuu wa Chuo hicho,
Donald Rweramila  (pichani)
alisema jana kuwa tangu kilipoan-
zishwa mwaka 1979, kilikuwa
kikiongeza udahili wa wanachuo
kulingana na miundombinu ili-
yokuwapo.

Alibainisha  kuwa  mwaka
2009, Wizara ya Ardhi, Nyumba

na Maendeleo ya Makazi ilibuni
mpango kabambe wa miaka 10
uliolenga kupanua chuo hicho
kwa kuongeza miundombinu,
kuongeza vitendea kazi ambavyo
vilileta ongezeko la idadi ya wana
chuo kutoka 146 mwaka 2009/10
hadi 1,414 mwaka 2020/21.

Kaimu Mkuu huyo wa Chuo
alisema Chuo kimefanikiwa kuan-
daa na kuboresha mitaala yote
kwa kufuata mfumo wa Baraza la
Taifa la Elimu ya Ufundi (NACTE)
ili tuzo zitolewazo na chuo hicho
ziwe na kiwango cha ubora una-
okubalika kitaifa na kimataifa.

Alisema wamefanikiwa kupata
usajili na ithibati kamili kutoka
NACTE ya kutoa mafunzo ya Sekta
ya Ardhi katika ngazi ya astasha-
hada na stashahada.

“Wahitimu katika ngazi ya
stashahada wenye ufaulu stahiki
wanazo sifa za kujiunga na maso-
mo ya shahada ya kwanza katika

chuo kikuu chochote ndani na nje
ya nchi kinachofundisha taaluma
za Sekta ya Ardhi au zinazohusi-
ana,” alisema.

Aliongeza kuwa chuo pia kime-
boresha mfumo wa upatikanaji
wa maji safi kwa matumizi ya wa-
nachuo katika bweni jipya kwa
kujenga tanki la kuhifadhi maji
chini ya ardhi lenye ujezo wa lita
200,000.

“Chuo kimeweza kuboresha
mfumo wa umeme kwa kuingiza
umeme wa njia tatu na kusimika
transfoma ndani ya eneo la chuo
ili kukidhi mabhitaji ya ongezeko
la matumizi ya umeme,” alisema
na kubainisha kuwa wamenunua
jenerata kubwa lenye uwezo wa
kuhudumia eneo lote la chuo
wakati wa upungufu au hitilafu ya
umeme unaotolewa na Shirika la
Umeme (TANESCO).

Alisema chuo hicho pia kime-
fanikiwa kuanza ujenzi wa mak-

taba ya kisasa yenye uwezo wa
kuchukua watumiaji 360 na
kompyuta 50 kwa wakati mmoja.

“Chuo kimefanikiwa kusimika
Mfumo wa udahili wa Wanafunzi
ambao umebuniwa na kusimikwa
na Chuo Kikuu Ardhi - Dar es Sa-
laam.

“Mfumo huu shirikishi una-
saidia kurahisisha usajili wa wa-
nachuo, kutunza kumbukunbu
sahihi za wanachuo, utangazaji wa
matokeo ya mitihani na kudhibiti
ulipaji wa ada za masomo kwa wa-
nachuo,” alisema.

Alibainisha chuo kimefanikiwa
kuendelea kufanya ukarabati wa
miundombinu mbalimbali iliyopo
chuoni ikiwa ni pamoja na ofisi za
watumishi, madarasa, mabweni ya
wanachuo na unuzi wa samani.

Tangu chuo Kkilipoanzishwa
mwaka 1979 hadi mwaka 2017,
kimefanikiwa kutoa jumla ya wa-
hitimu 3,303.

Mkuu wa Mkoa
wa Iringa,
Queen Sendiga,
akizungumza na
waandishi wa
habari wa mkoa
huo jana, katika
kikao cha kufa-
hamiana pamoja
na kujadili
maendeleo,
ikiwa ni sehemu
ya mpango
wake wa kuku-
tana na makundi
mbalimbali
wakiwamo
wanahabari.
PICHA: FRIDAY
SIMBAYA

Wizara vavishtukia kikwazo sekta ya uwekezaji

Na Mary Geofrey

SERIKALI imesema inaendelea
kuondoa vikwazo na urasimu usio
na tija katika Sekta ya Uwekezaji
ili kuendelea kuvutia wawekezaji
wengi kuja nchini.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu - Uwekezaji, Geoffrey
Mwambe, alibainisha hayo juzi
alipozungumza na waandishi wa
habari juzi mkoani Dar es Salaam.

Alisema katika kutekeleza hilo,
watatumia njia mbalimbali iki-
wamo kuondoa usumbufu katika
kutoa vibali vya kazi hasa takwa
la kuwalazimisha wawekezaji ku-
hakiki vyeti vyao kupitia Tume
ya Vyuo Vikuu (TCU), Baraza la
Taifa la Elimu ya Ufundi (NACTE)
na taasisi zingine zilizokuwa zin-
achelewesha upatikanaji wa vibali.

“Kwa sasa vibali vinapatikana
ndani ya muda mfupi na hata nda-
ni ya siku moja,” alisema Mwambe..

Alisema wizara hiyo inaende-

lea kuandaa waraka wa kubadili
Sheria ya Uwekezaji nchini kwa
ajili ya kuipeleka kwenye Baraza
la Mawaziri wa Mapendekezo ya
Kutunga Sheria Mpya ya Uwekezaji
ya Mwaka 2021. Alisema lengo la
serikali ni kuhakikisha kunakuwa
na sheria mpya ya uwekezaji na
sera ya uwekezaji yenye mkakati
wa utekelezaji ndani ya mwaka wa
fedha 2021/22.

“Wizara inawashukuru wadau
wote wa sekta ya umma na sekta
binafsi kwa ushirikiano wao wa
kutoa maoni na ushauri na inaen-
delea kuwaomba wadau watoe
ushirikiano pale patakapohitaji-
ka,” alisisitiza Mwambe.

Waziri huyo alisema wanaen-
delea kutekeleza majukumu ya
uratibu wa uwekezaji nchini kwa
mujibu wa Sera ya Uwekezaji
ya Mwaka 1996 na Sheria ya
Uwekezaji ya Mwaka 1997, ambazo
zimetoa mfumo wa kuratibu masu-
ala ya uwekezaji nchini.

Mwambe alisema wizara im-
eendelea kuratibu shughuli za ma-
boresho ya mazingira ya uwekezaji
na biashara nchini kwa kusimamia
utekelezaji wa mpango wa mwaka
2010 wenye viashiria 11 vya wepesi
wa kufanya biashara nchini.

Alisema pia wizara ilira-
tibu ubainishaji wa vikwazo
vya uwekezaji kwa kuwataka

wawekezaji kuwasilisha vikwazo
dhidi yao na ofisi yake ilipokea ba-
rua kutoka kwa kampuni 92 zenye
hoja 106.

Alisema vikwazo hivyo vilihusu
kunyanganywa leseni ya ma-
wasiliano, kuchelewa kwa umilik-
ishwaji ardhi, marejesho ya Kodi
ya Ongezeko la Thamani (VAT),
kuchelewa kutolewa kwa zabuni
za kuzalisha umeme na kuchelewa
kwa vibali vya Baraza la Usimamizi
na Uhifadhi wa Mazingira (NEMC)

Vikwazo vingine ni kuzuiwa ku-
fanya uendelezaji wa eneo la utalii,
kuchelewa kwa vibali vya kazi,

utaratibu wa uhamishaji wa hisa
kwenye kampuni, utekelezaji wa
kilimo cha mkataba na vibali vya
ukazi.

“Ofisi inaendelea kushirikiana
na wizara na taasisi zinazohusika
kuhakikisha changamoto hizo zi-
nafanyiwa kazi ipasavyo,” alibaini-
sha.

Kadhalika, alisema wanaandaa
mwongozo wa wakuu wa mikoa
na wilaya wa kutenga maeneo ya
uwekezaji ambayo yamebainishwa
kila kitu kwa ajili ya kutangazwa
kwa ajili ya uwekezaji.

Kuhusu mafanikio ya wizara
hiyo, alisema kuanzia Machi hadi
Agosti mwaka huu, jumla ya mi-
radi 133 imesajiliwa kulinganishwa
na miradi 105 iliyosajiliwa katika
kipindi hicho mwaka jana.

Alisema kupitia miradi hiyo,
inatarajiwa kuzalisha ajira 29,709
kulinganishwa na ajira 8,252 zili-
zotarajiwa kuzalishwa katika kip-
indi kama hicho cha mwaka jana.
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Waziri :
aanika |
chanzo cha:
mgogoro

Na Peter Mkwavila, DODOMA

WAZIRI wa Mambo ya
Ndani ya Nchi, George Sim-
bachawene, amesema kuwapo
kwa mgogoro sugu wa wakuli-
ma na wafugaji Kata ya Malolo
wilayani Mpwapwa kunasaba-
bishwa na viongozi kushindwa
kupata suluhu.

Simbachawene aliyasema
hayo juzi katika mkutano wa
hadhara wa wananchi wa Kata
cha ldodoma.

Kutokana na kubainika
kwa chanzo hicho, alisema
ni wajibu wa viongozi hao
kutafuta suluhisho la mgogoro
huo haraka iwezekanavyo.

“Kitendo cha mgogoro huu
kuendelea kuwa sugu mpaka
sasa na kutokupatikana kwa
suluhu ni kuonyesha kushind-
wa kwa viongozi wa kata wak-
iongozwa na Ofisa Mtendaji
wa Kata pamoja na viongozi
wengine,” alisema.

Simbachawene alimtaka ofi-
sa mtendaji huyo kuhakikisha
anafanya kikao cha mapatano
kwa haraka kwa kukutana na
Katibu wa Chama cha Wafugaji
pamoja na wawakilishi wa
wakulima na wafugaji ili
kuzungumza na kumaliza
mgogoro huo.

“Ukiona mfugaji anamchukia
mkulima huyo hajitambui.
Hatambui umuhimu wa mkuli-
ma kwa mifugo na ukiona
mkulima anamchukia mfugaji
hatambui umuhimu wa mfugaji
kwa kilimo.

Nyie watu kwa asili mnat-
egemeana, hivyo mnatakiwa
kupanga utaratibu nyie we-
nyewe, si kuacha mtu anafan-
ya anavyotaka. Lazima kuweka
usawa maslahi ya watu hawa
na hii ndiyo kazi ya viongozi,”
alisema Simbachawene.

Waziri huyo alimshukuru
Rais Samia Suluhu Hassan
kwa kuidhinisha Sh. milioni
250 kwa ajili ya ujenzi wa
Kituo cha Afya cha Kata ya
Ipera, jimboni Kibakwe am-
bacho kikikamilika kitakuwa
kinahudumia idadi kubwa ya
wananchi kutoka katika kata
mbalimbali zilizoko jirani na
kata hiyo.

“Gharama ya ujenzi wa Kituo
hiki ni Sh. milioni 500, lakini
tayari Rais Samia ametoa Sh.
milioni 250 ili ujenzi kuanza
na pia nimejisikia na furaha
baada ya kuwaona wananchi
mkijituma kusafisha eneo
hili litakalojengwa kitu cha
afya.

Hakika mnaonyesha umoja
wa hali ya juu, hongereni
sana,” alisema Simbachawene.

Asilimia 20 ya Watanzania wana

Na Paul Mabeja, DODOMA

KWIMU zinaonyesha
kuwaasilimia 15hadi20ya
Watanzania wana vinasaba
vya selimundu, imeelezwa.

Kutokana na hali hiyo, Katibu

¢ Mkuuwa Wizara ya Afya, Maende-
: leoya Jamii, Jinsia, Wazee na Wato-
: to, Prof. Abel Makubi,
: waganga wafawidhi katika hospitali
¢ za Rufani za mikoa nchini kuende-
: leza kampeni
: vifaa vya kupimia ugonjwa huo ili
¢ kukabiliana nao.

amewataka

ya upatikanaji wa

Akizungumza jana kwenye hafla

: ya kupokea vifaa vya kupimia
ugonjwa wa selimundu vilivyotole-
: wa na Taasisi ya General De Phar-
* macy Limited ya Mkoani Arusha,
: Katibu Mkuu huyo alisema jitihada
zinahitajika ili kusaidia mapambano
¢ dhidi ya ugonjwa huo.

Prof. makubi alibainisha kuwa

ugonjwa huo bado ni tatizo nchini
na unachangia asilimia 6.7 ya vifo
vya watoto chini ya miaka mitano.

“Natumani hizi mashine ambazo
mnazipata ambazo zitaanzia katika
hospitali za rufani zitashuka mpaka
chini  zitasaidia kukabiliana na
ugonjwa huu,” alisema na kuongeza
kuwa gharama za upatikanaji wa
mashine hizo ni kati ya Sh. milioni
300 na 400.

“Niwaombe waganga wafawi-
dhi wa hospitali za rufani za mikoa
na zile za wilaya kutoa ‘support’
(msaada) ya (wa) hii kampeni
ya hivi vifaa ambavyo vitasaidia
kupima mapema  wagonjwa am-
bao wana  sikoseli. Nitoe rai kwa
wadau wengine wa maendeleo kue-
ndelea kutoa misaada mbalimbali
katika sekta ya afya ili kusogeza hu-
duma za afya karibu na wananchi,”
alisema.

Prof. Makubi alisema anatamani

kuwe na vituo vya kukabiliana na
ugonjwa huo hususani kwenye
mikoa yenye tatizo hilo na kuomba
wadau wenye uwezo kusaidia jam-
bo hilo.

Mkurugenzi wa General de Phar-
macy Ltd, Neville Mushi, alisema
vifaa walivyokabidhi vimegharimu
Sh. milioni 28.

“Lengo la kukabidhi vifaa ni
baada ya kusikiliza hotuba nyingi
katika maadhimisho ya Siku ya Se-
limundu Duniani kuona kuwa tatizo
hili ni kubwa sana nchini.

“Tulipokea maombi kutoka kwa
Chama cha Selimundu Tanzania,
wao walianza kuomba mashine
mbili lakini kwa namna ya kipekee
tulivyoguswa, tuliamua kuwapatia
mashine tano pamoja na vipimo vya
‘test’ vya 50 kwa 50,” alisema.

Pia alisema kipimo hicho haki-
takuwa kikipima selimundu pekee
bali kina uwezo wakupima ma-

‘vinasaba vya ugonjwa selimundu

gonjwa mengine pia kama maral-
ia, virusi vya UKIMWI (VVU) na
UVIKO-19.

Naye  Mkurugenzi  Msaidizi
anayeshughulikia magonjwa yasiyo
ya kuambukiza kutoka Wizara hiyo,
Dk. James Kiologwe, alisema kwa
sasa serikali ina vituo vitano am-
bavyo vinapima ugonjwa huo na
wamejipanga kuhakikisha huduma
ya upimaji inakuwa karibu na mwa-
nanchi.

Alisema kila mwaka watoto
11,000 wanazaliwa wakiwa na tatizo
la ugonjwa huo.

“Kwa hiyo tunataka huduma hizi
zifike karibu na wananchi, cha ku-
fanya ni kuhakikisha vifaa vinafika
hii ni chachu tu kuonyesha katika
hospitali zetu ni rahisi kuwafikia
lengo letu ni kuhakikisha watu wen-
gi zaidi wanapimwa kama wanavi-
nasaba vya ugonjwa wa selimundu,”
alisema.
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Ummy azindua mwongozo wa miradi mkakati

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais,

: Tawala za Mikoa na Serikali za Mi-
¢ taa (TAMISEMI), Ummy Mwalimu,
: amezindua mwongozo wa uandaaji
wa miradi ya kimkakati itakayosaid-
¢ ia kuanzisha na kuendeleza miradi
: inayozalisha mapato kwa serikali za
' mitaa.

Mwongozo huo umeandaliwa

¢ kwa kushirikiana na Shirika la Umo-
: jawa Mataifa la Maendeleo ya Mitaji

hapa kwenye mafunzo kwa Waku-

: rugenzi wa Mamlaka za Serikali za

Mitaa.

Waziri Ummy alisema mwongozo
huo umeakisi mpango wa taifa wa
maendeleo wa miaka mitano na
itasaidia halmashauri kubuni mi-
radi itakayoongeza mapato ya hal-
mashauri.

“Tunashukuru sana wadau wetu
kwa kuendelea kuwa nasi kwenye
shughuli mbalimbali za uwekezaji
kwenye mamlaka za serikali za mi-
taa,” alisema.

Pia alisema serikali iko kwenye
maboresho ya uwekezaji ambapo
inatarajia kuanzisha idara ya viwan-
da, biashara na uwekezaji katika

mamlaka hizo.

“Hatutaki mbaki kwenye kuku-
sanya tu mapato tunataka kuona
kitu gani kimechochea uchumi ka-
tika eneo lako, kwa hiyo hii inasu-
biri ngazi ya mwisho ya Rais lakini
hatua zote muhimu zimepita,” alise-
ma.

Kadhalika, alisema katika mwon-
gozo wa kupata fedha za miradi
ya kimkakati ameomba Wizara ya
Fedha na Mipango kupitia upya kwa
kuwa unabeba sana Halmashauri
zenye mapato makubwa na kuacha
Zisizo na mapato.

Awali, Mkurugenzi wa UNCDF, Pe-

ter Malika, alisema shirika hilo lime-
kuwa likifanya kazi na serikali kwa
kushirikiana na TAMISEMI sehemu
mbalimbali kwenye mitaji ya maen-
deleo na miradi ya kimkakati.

“Kuna Halmashauri takribani
20 ambazo tumefanya uwekezaji
pamoja kwenye miundombinu iki-
wamo stendi ya mabasi, masoko,
redio za kijamii.”

“Kuna miradi mingine inajeng-
wa na mingine imeshakamilika
na inafanya kazi kwa hiyo kuhusu
mwongozo wa kutengeneza bank-
able project ni sehemu ya miradi ya
mikakati,”alisema.
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China vaipiga jeki Zanzibar elimu ‘

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AKATI Zanzibar in-

aadhimisha miaka 57

ya elimu bila malipo,

serikali ya China in-
atarajia kutoa vifaa mbalimbali kwa
ajili ya kusaidia sekta ya elimu visi-
wani hapa.

Akizungumza jana na Nipashe,
Balozi Mdogo wa China aliyepo
Zanzibar, Zhang Zhisheng, alisema
China imeamua kuiunga mkono
Zanzibar katika kusherehekea siku
ya elimu bila ya malipo ambayo
lengo lake ni utoaji wa elimu bure
kwa watu wote.

Balozi Zhang alisema vifaa hivyo
watakavyovitoa ni pamoja na
kompyuta, mashine ya uchapaji
nyaraka, na vifaa vingine vya
maabara kwa Shule ya Ufundi

Kengeja, Pemba na Shule ya Ufundi
Mikunguni, Unguja ili kurahisisha
upatikanaji wa elimu.

Alisema vifaa hivyo wanata-
rajia kuvikabidhi kwa Waziri wa
Elimu na Mafunzo ya Amali Zan-
zibar, Simai Muhammed Said, hivi
karibuni ili kuvisambaza kwa shule
hizo.

“China na Zanzibar ni marafiki
wa karibu sana, hivyo serikali ya
China itaendelea kuisaidia Zanzi-
bar na Tanzania kwa ujumla katika
harakati mbalimbali za maende-
leo,” alisema Balozi Zhang,.

Balozi huyo alisema vifaa hivyo
vitawasaidia wanafunzi wa shule
hizo za ufundi kuboresha ujuzi wao
na kufaulu vizuri katika mitihani
yao.

Akizungumza katika maadhim-
isho ya miaka 57 ya elimu bila
malipo, Rais wa Zanzibar, Dk. Hus-

sein Ali Mwinyi, alisema Taifa hali-
wezi kusonga mbele bila kuwapo
mipango na sera makini katika
sekta ya elimu inayolenga kuiwez-
esha na kuiongoza jamii kuelekea
maendeleo ya kweli.

Rais aliyasema hayo juzi katika
hotuba yake iliyowasilishwa na
Makamu wa Kwanza wa Rais wa
Zanzibar, Othman Masoud Oth-
man, katika kilele cha maadhim-
isho ya miaka 57 ya sherehe ya
elimu bila malipo, zilizofanyika
katika Kiwanja cha Gombani, Pem-
ba.

Alisema Mapinduzi ya Januari
1964, chini ya Jemedari Hayati
Mzee Abeid Amani Karume, yali-
lenga kumjengea uwezo Mzan-
zibari na kumkomboa kila mwa-
nanchi wa visiwa vya Unguja na
Pemba kiuchumi na kimaendeleo
kupitia uwekezaji katika sekta ya

elimu.

Dk. Mwinyi alisema nia ya dhati :
ya serikali ni kuendeleza matunda :
ya Mapinduzi ambayo ni pamojana :
kumpatia kila mtoto elimu bure na :
kumwezesha katika kukabiliana na :
ushindani wa soko la ajira duniani :
na Zanzibar ikiwa sehemu ya dunia :
inayohitaji kwenda sambamba na :

kasi ya mabadiliko.

Katika utekelezaji wa azma hiyo, :
Rais Dk. Mwinyi alisema serikali ya :
Zanzibar imekuwa ikishirikiana na :
wadau mbalimbali wa elimu ili ku- :
letatija na mabadiliko katika sekta :

ya elimu nchini.

Alisema kuna ongezeko kubwala :
mabhitaji ya mikopo ya elimu ya juu :
kwa wanafunzi wenye sifa. Jumlaya :
Sh. 11,105,850,239 zimetumika kwa :
mwaka 2019/20 kuwapatia mikopo :
wanafunzi 4,040 wakiwamo wapya :

na wanaoendelea na masomo.
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Waziri wa Elimu na Mafunzo ya Amali Zanzibar, Simai Muhamed Said (kushoto), akizungumza na Balozi mdogo wa China Zanzibar, Zhang
Zhisheng (katikati), ofisini kwake, Mazizini Unguja jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Uwasilishaji wa michango ZSSF sasa kid

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

UWASILISHAJI wa michango ya
wafanyakazi wa serikali na taasisi
zake pamoja na mashirika binafsi ka-
tika mfuko wa Hifadhi ya Jamii Zan-
zibar (ZSSF) kuanza kutumika kwa
mfumo wa kielektroniki.

Kutokana na mfumo huo mpya,
maofisa wanaohusika na uwasil-
ishaji michango hiyo, wametakiwa
kuwa na ushirikiano kwa kuupokea
na kuuzoea mfumo huo ili taarifa
7a waajiriwa ziendane na michango
wanayoitoa

Mkurugenzi wa Uendeshaji na
Utumishi, Juma Ali Simai, aliyasema
hayo jana wakati akifungua mafunzo
yaliyowashirikisha maofisa utumi-
shi, wahasibu na maofisa Teknolojia
ya habari na Mawasiliano (TEHAMA)
wa Ofisi ya Makamu wa Kwanza wa
Rais na taasisi zake kuhusiana na
uwasilishaji michango kwa njia ya
kielektroniki.

Mafunzo hayo yalifanyika kwe-
nye ukumbi wa mkutano wa Wizara
hiyo, Migombani, Zanzibar.

Aliwataka  washiriki hao kufa-
hamu kuwekwa kwao pamoja katika
mafunzo hayo ni kujengewa uelewa

na kuzidisha uwezo katika majuku-
mu yao kwa kushirikiana jambo
ambalo litatoa fursa kwa watendaji
kusaidiana pale ambapo kutatokea
mabadiliko iwe ya kubadilishwa ofisi
au ya kiutendaji

Pia aliwataka kukaa na watumishi
wote na kuwapa elimu kwa walicho-
jifunza na hakuna sababu ya mfan-
yakazi yeyote wa ofisi hiyo kubaki
nyuma au kupitwa na mfumo huo
kupitia simu za kiganjani au kom-
puta ili kila mmoja aone kama kuna
upungufu au kukosekana taarifa sa-
hihi za michango yake.

Juma alisema Ofisi ya Makamu
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Polisi
kuchunguza
mavuaji ya
Kikatili

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

JESHI la Polisi Zanzibar
limesema linaendelea kufanya
uchunguzi wa mauaji ya kikatili
yaliyotokea mwanzoni mwa
wiki hii Kianga, Wilaya ya Ma-
gharibi Unguja.

Katika mauaji hayo, mama
mwenye umri wa miaka 23
alidaiwa kuuawa kikatili kwa
kupigwa na Kitu chenye ncha
kali.

Mtu huyo aliyetambuliwa
kwa jina la Zulfa Sheghan,
mama wa mtoto mmoja, ali-
kutwa amefariki dunia nyum-
bani kwake Kianga, majira ya
saa 2:30 asubuhi, akiwa utupu
huku dunia akiwa na majeraha
makubwa mwilini mwake.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Mjini Magharibi, Awadhi Haji
Juma, alisema bado jeshi hilo
linaendelea na uchunguzi wa
tukio hilo na kwamba lina-
hitaji umakini mkubwa katika
upepelezi wake.

Alisema Zulfa alikutwa
ameshafariki dunia nyumbani
kwake huku mwili wake ukiwa
unachuruzika damu kutokana
na majereha makubwa aliyoku-
wa nayo mwilini.

“Tunaendelea kuwashikilia
baadhi ya watu kwa uchunguzi
zaidi kuhusu mauaji haya ya
mama huyo ambaye ameacha
mtoto mdogo mwenye umri
wa mwaka mmoja,” alisema
Kamanda Awadh.

Sheha wa Shehia ya Kianga,
Juma Issa, alisema tukio hilo
lililotekea katika shehia yake
limeleta taharuki na tishio
kubwa kwa wananchi wa she-
hia hiyo.

Alisema tukio kama hilo la Ki-
katili halijawahi kutokea katika
shehia hiyo, hivyo aliliomba
jeshi la polisi kufanya uchun-
guzi wao ili kuwabaini wali-
ohusika na tukio hilo.

ijitali

wa Kwanza wa Rais itaendelea
kutoa mafunzo kwa watendaji wake
na taasisi zake kwa kila kada kila

hali  inaporuhusu na kwa
mujibu wa mpango mkakati wa ofisi
hiyo.

Naye Meneja TEHAMA wa ZSSF,
Ali Haji Ameir, alisema mafunzo
ya kujenga uelewa ni muhimu ikiz-
ingatiwa kuwa ZSSF imejipanga
vyema na itakapofika Desemba,
mwaka huu, itakuwa mwisho wa
uwasilishaji michango kwa njia
ya kawaida iliyozoeleka.

Alisema badala yake taasisi za seri-
kali na mashirika binafsi yatawasili-

sha michango ya wanachama kwa
njia ya kielektroniki.

Alisema njia ya kisasa ya mfumo
wa kielektroniki ya uwasilishaji
michango ya wanachama wa ZSSF
ni rahisi na salama zaidi iwapo
mwasilishaji atakamilisha taratibu
za usajili.

Washiriki wa mafunzo hayo
wamejifunza jinsi ya kuwasilisha
michango ya wafanyakazi  kwa
ZSSF, maslahi ya watendaji kuelekea
kustaafu, namna ya mwanachama
mmoja mmoja wa mfuko kupata
taarifa kwa kutumia simu ya kigan-
jani au kompyuta.
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VWABABE WAMEUMANA,
Diamond, Ali Kiba

IMAUA SAMA

.

i ABABE wa muziki wa Bongo
Fleva, hatimaye wamekutan-
ishwa katika meza moja, iwe
isiwe anatakiwa mmoja wao

kuibuka mshindi.

Wasanii hao, Diamond Platnumz, Ali
Kiba na Harmonize, wamewekwa katika
kundi moja la kugombea tuzo ya Afrima
ambayo zitatolewa Novemba nchini
Nigeria.

Katika orodha iliyotolewa Jumatano,

armonize meza moja

Tanzania imefanikiwa kuingiza wasanii
wengi kuliko miaka ya nyuma na hivyo
kuonyesha muziki wa Bongo Fleva una-
vyozidi kuimarika.

Kipengele ambacho kitawakutanisha
wababe hao ni kile cha Mwanamuziki
Bora wa Kiume, ambapo kinawaniwa
na kibao cha Waah (Diamond fit Koffi
Olomide, Proud of You (Darassa fit Ali
Kiba), Attitude (Harmonize fit Awilo
Longomba & H baba) na Kalebe (Ray-

Nipashe

vanny akimshirikisha
IN0ss'B).

Kwa upande wa Dia-
mond wimbo wa Waah!
ndio umembeba, kwani
licha ya kumuingiza
katika vipengele vinne
pia umetajwa katika vi-
pengele saba vikiwemo
wimbo bora wa mwaka, video bora ya
mwaka, wimbo unaochezeka na wimbo
bora wa kushirikiana.

Wanamuziki wengine walioteuliwa ku-
wania tuzo hizo ni Nandy (Number one)
ulioingia katika kipengele cha Muziki
Bora Afrika wa Kushirikishwa, Rosa
Ree (Satan) Muziki Bora wa Hip Hop
na Zuchu (sukari), Mwanamuziki Bora
Anayechipukia
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BASI SAWA

Maua kuchanua

kimataifa

MWANAMUZIKI Maua Sama, ameamua kuvuka mipaka
na safari hii anakuja na ngoma yake mpya aliyomshirikisha

mkali kutoka Marekani T Pain.

Hivi karibuni Maua aliachia wimbo wake unaotamba kwa
sasa “Away” ambao amempa nafasi rapa Young Lunya,

kufanya vitu vyake.

Maua ambaye amerejea katika muziki, baada ya kupona
matatizo yake ya Kiafya yaliyokuwa yakimsumbua kwa

takribani nusu mwaka.

Nyota Shine kutikisa
Jiji la Mwanza

MWIMBAJI wa Injili kutoka Mbeya, Bahati Simwiche,
ameweka wazi lengo la kufanya tukio kubwa la kuadhimi-
sha miaka mitatu ya huduma yake ya Nyota Shine, itakay-

Akizungumza na BT, Bahati amesema tayari waimbaji

wengi wamethibitisha
kupanda jukwaani
Oktoba 10, mwaka huu
katika Kanisa la Pente-
costal Worship Center
Canaan TZ ( NATA).
“Mbali na kufanya
kumbukumbu ya miaka
mitatu ya huduma
va Nyota Shine, pia
itaambatana na kum-
bukizi ya kuzaliwa
kwangu, hivyo wakazi
wa Mwanza wajitokeze
kwa wingi, kwa sababu
kutakuwa na waimbaji
wengi na tutaanza saa
8 mchana,” amesema
Bahati.

wa Vijana hao, MC Jo amesema
lengo lao ni kutaka kuonyesha
jamii upendo wa Mungu na Kkuji-
toa kwenye jamii.

“Tumekuwa na wiki ya kufanya
shughuli mbalimbali za kijamii,
kama Makomando Team katika

Mali ya urithi: Tamaa inavunja undugu

Na Adam Fungamwango

SIKU zote mali ya urithi kama ndugu
mna akili za kushikiwa, basi mnaweza
kugombana na kukataana undugu. Wa-
zazi wanapofariki hasa wenye uwezo na
kuacha mali nyingi, familia inabidi mkae
kwa amani na kuangalia nini cha kufanya
kuzitunza au kuziendelea. Lakini kama
kuna kundi au mmoja akataka yeye ndiye
awe juu, au mmliki, basi mali hiyo in-
aweza kugeuka kuwa balaa na chanzo cha

matatizo makubwa.

Hapa leo tunaiangalia filamu ya ‘Mali ya
Urithi’ Inazungumzia kuhusu mtu ana-
vyoweza kuwa na uchu wa mali ambayo
hajaichuma. Ni mali ya urithi, lakini
anataka kumiliki pekee kama yeye ndiye
mtoto pekee wa marehemu, kumbe ana
ndugu zake.

Imechezwa na wasanii, Issa Juma, Has-
san Hamza, Fatuma Makame, na wengi-
neo.

Inaanza kwa kumwonyesha Bambucha

akigombana mdogo wake kuhusu mali

za marehemu baba yao. Haji alikuwa
anataka mgawo wa marehemu baba

yao na yeye aupate. Bambucha ambaye
amechangia baba tu na Haji, lakini mama
mbalimbali, aliakuwa akikataa. Haji
hakuwa na kipato kikubwa, huku Bambu-
cha akiwa amehodhi mali yote.

Wakati Haji akipigania kupata mgawo
wake, Bambucha akatafuta majambazi ili
wamuue mdogo wake. Lengo ni kuondoa
bugudha na amiliki mali kwa amani na

) ELOINERE D EVAE
VEREIER U EInlo ERIGH) o

VIJANA wa Kanisa la Feel Free
linaloongozwa na mchekeshaji
Emmanuel Mgaya, maarufu kama
Masanja Mkandamizaji, kesho
wanatarajia kunogesha kilele cha
wiki ya makomando wa Yesu.

Akizungumza na BT, kiongozi

Jiji la Dar es Salaam na kesho tut-
akuwa na Kilele pale kanisani Feel
Free Church Leaders Club Kinon-
doni, kuanzia saa nne mpaka saa
nane mchana na chakula kitakuwa
ni bure kwa wote,” amesema MC
Jo

autuliu. Alikuwa anaungwa mkono na
mkewe. Lakini mabinti wawili wa Bam-
bucha akiwemo Eva walipinga, lakini
hakuwa na la kufanya.

Pablo, alilongoza kundi watu wengine
wawili. Hata hivyo pablo alitumia akili.
Alitaka Haji akamatwe na kuwekwa ge-
toni kwao kwa sababu hawakumwamini
sana Bambucha kama anaweza kutoa
pesa. Pili walishajua lengo la Bambucha

ni kutaka kumdhulumu mdogo wake mali.

Wakamchukua na kumhifadhi getoni
kwao. Wakamdanganya Bambucha kuwa
tayari wamehamuua Haji. Sasa akaanza
kuwapiga chenga pesa yao. Wakagun-
dua kuwa ni kweli hata wangemuua Haji

i
e
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" Barmaba aj
luvaa sketi

Na Kalebo Mussa, TUDARCo.

MSANII wa Bongo fleva, Elias Barnaba
maarufu kama ‘Barnaba Classic’ amewe-
ka wazi kuhusu kusambaa kwa picha
mbalimbali katika mitandao ya kijamii,
zikimuonesha akiwa amevaa sketi.

Amesema sababu ya kuvaa vile kuna
kitu kikubwa kinakuja mbele, hata hivyo
hapati shida na watu wanaomshutumu

kuvaa nguo hiyo.

“Nilivaa sketi kwa sababu kubwa sana,
waliosababisha nivae ile sketi wamenipa
pesa nyingi” alisema Barnaba.

Aidha, Barnaba alisema kuwa vazi lile
linaitwa Baji makaa, ambapo askari wa
kikoloni walikuwa wanavaa, Wahindi
wekundu wanavaa ndiyo sale zao, Utu-
ruki pia wanalitumia vazi hilo.

wasingepata pesa. Pablo alikuwa na uhu-
siano wa kimapenzi na mtoto wa Bambu-
cha, Eva. Kwa ajili ya mapenzi, alimpa siri
kuwa baba yao ana mpango wa kuwaua,
ili kuficha siri ya wao kumuua Haji.

Pablo na wenzake nao walikuwa na nia
ya kumuua Bambucha. Hapo ndipo moto
unapowaka. Pablo na vijana wake wawili,
wakiungana na Haji wakavamia nyumbani
kwa Bambucha na kumuua familia nzima,
kasoro Eva. Eva naye akalipiza kisasi

cha kuuawa wazazi wake, kwa kumuua
mpenzi wake Pablo. Kabla hajaendelea
kuua wengine akiwamo Haji, anakamatwa
na polisi.
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MSHENGA ALIVYOMTAPELI
KING MAKUSA

Na Adam Fungamwango

KATIKATI ya mwezi huu, Tanzania ilipata pigo la kuondokewa
na mwanamuziki nguli, Juma Ubao ambaye alijulikana kwa jina la
King Makusa.
bukwa kuwa alikuwa kiongozi wa bendi ya Biashara Jazz, Six
Manyara na hata bendi ya Tanzania All Stars, ambayo ilikuwa ni
kama Taifa Stars kwa upande wa soka, ikikusanya wanamuziki
kutoka bendi mbalimbali na kuunda bendi iliyokwenda kurekodi
nyimbo nne kali, kwa ajili ya taifa, kuhamasisha uzalendo na
kuomboleza kifo cha Samora Machel wa Msumbiji.

Alipewa jina la King Makusa, ikiwa ni kifupi cha jina la King
Makusanya, kutokana na umahiri wake wa kupiga vyombo vingi
kwa wakati mmoja.

Atakumbukwa kwenye miaka ya katikati ya 1970 hadi katikati
yva miaka ya 1980, alitoa vibao vingi vikali akiwa na bendi ya
Biashara Jazz ambavyo leo katika kumuenzi tutavitazama.

Na karibuni nyimbo nyingi alizotunga zilikuwa za matukio ya
kweli kwa mujibu wa yeye mwenyewe akiwa hai.

Posa Nitaleta

Ni wimbo alioutunga kutokana na kutapeliwa pesa na rafiki
yvake, ambaye alimpa kazi ya ushenga, yaani kupeleka posa kwa
wazazi wa msichana aliyetaka kumuoa.

Jamaa hakupeleka posa na akamkataa Makusa kuwa hajampa
pesa. Pamoja na kupelekwa polisi na mahakamani, mshenga
aling’ang'ania msimamo wake, kuwa hakupewa kitu. Na cha zaidi
alishinda kesi. Ilibidi Ubao atafute pesa zingine, ili apeleke kwa
wazaa chema. Kutokana na hasira alizokuwa nazo akatunga kibao
hicho, ambacho kiliondokewa kuwa maarufu sana mwanzoni mwa
miaka ya 1980.

Kipini cha dhahabu

Wakati akiishi nyumba za kupanga, alikutana na kisa cha aki-
namama wakiwa wanamshawishi mwenzao kutafuta mabwana.

Wanawake wa nyumba hiyo, baadhi wakiwa ni wake za watu,
walikuwa wakimkoga mwenzake mmoja, ambaye alikuwa havai
NgUO Nnzuri, pia hata chakula alichokuwa akipika kilikuwa ni duni.

Wenzake wakawa wanamwambia asiwe mjinga, atakula dagaa
kila siku, atafute bwana. Hilo lilimsukuma kutunga wimbo huo
kuwaonya.

Thamini Chako

Wimbo huu aliutunga baada ya kushuhudia demu wa rafiki yake
akivuliwa nguo mbele za watu. Ubao aliongozana na rafiki yake
huyo aliyekuwa na mpenzi wake, wakielekea kwenye muziki.
Ghafla wakavamiwa na akinadada watatu, wakaanza kumvua
nguo demu wa rafiki yake. Kwa bahati nzuri baadhi ya akinama-
ma wakamsitiri msichana
yule. Ndipo ilipobainika
kuwa alikuwa ameazima
nguo. wakati ule kuazima
nguo, hasa kwa akinadada
ilikuwa ni jambo la kawaida
sana.

Ondoka Kaburu

Hakuwa nyuma kwenye
nyimbo za siasa. Wakati
kukiwa na harakati za
ukombozi Kusini mwa
Afrika, nchi nyingi zikiwa
hazijapata uhuru ikiwamo
Afrika Kusini, King Makusa
alitunga wimbo wa ‘Ondoka
Kaburu'.

Maduka ya Ushirika

Mwanzoni mwa miaka ya
1980, hasa baada ya vita ya
Kagera, nchi iliingia kwenye
hali ngumu ya uchumi. Ndi-
po yalipoanzishwa maduka
va ushirika, ili kupunguza
adha ya njaa. Wanamuziki
hawakuwa nyuma kupigia
debe uanzishwaji huo. Juma
Ubao naye akawa mmoja
Wao.




Wizkid azidiwa

MWANAMUZIKI nyota kutoka Nigeria,
Ayodeji Balogun, maarufu kama Wiz-
kid, sasa ameanzisha vita na warembo,

baada ya kutangaza yupo katika
mchakato wa kutafuta mke.

Kupitia ukurasa wake wa Instagram,
Wizkid, amesema amekuwa baba na
mlezi pekee, sasa ni muda wa kuwa na
mke, ambaye atawajibika, akiwa katika

ziara zake za muziki.

Nipo peke yangu kama baba, natu-
maini kutafuta mke katika ziara yangu

hii,” ameandika Wizkid.

A :_
Tonto, Prince
mambo magumu

MGOGORO Kkati ya mwigizaji
kutoka Nollywood, Tonto Dikeh
na mpenzi wake wa zamani
Prince Kpokpoegri, bado unazidi
kupamba moto, baada ya kufikis-
hana kortini.

Hata hivyo, Prince, amewasili-
sha zuio la kuitwa mahakamani
katika Idara ya Ustawi wa Jamii
(DSS), akitaka haki ya msingi
ifuatwe.

Mwigizaji huyo, amefungua
shauri hilo mahakamani akidai
talaka akilalamika aliyekuwa
mume wake ni msaliti, mlafi na
kupata mali kwa uongo.

BBNaija-2021

Saga alaumiwa
kuwa mbumbumbu
kimahaba

WAKATI shindano la Big
Brother Nigeria (BBNaija) likizidi
kuchanja mbuga, baadhi ya
mashabiki wameanza kuwalala-
mikia washiriki kufanya vitu kwa
majaribio.

Moja ya tukio lilowaudhi
mashabiki hao ni kitendo cha
kuvunjika ghafla uhusiano wa
kimapenzi kati ya Saga na Nini,
ambao ulikuwa ukifuatiliwa na
wengi.

Mwimbaji Orezi, amejiunga na
watu wanaolalamika kwa kueleza
penzi hilo kufa ghafla limepooz-
esha shindano hilo.

“Saga anajishughulisha na
mpenzi wa mtu mwingine, am-
baye hatumii fursa yoyote kum-
julisha juu ya mapenzi yake kwa
mpenzi wake. Yupo kama mtoto
mchanga kwenye Runinga anatia
aibu mbele ya watazamaji milioni
90 “ ameandika katika akaunti
yake ya Instagram.

Rita siku zote
hukuwaonyesha
sukari yako?

MASHABIKI wa mwigizaji wa
Nollywood, Rita Dominic, ame-
pata mshangao baada ya msanii
huyo, kutoka matembezini na
mume wake, Fidelis Anosike,
jambo ambalo halikuwahi ku-
tokea.

Wawili hao wameonekana
wakiwa pamoja katika hafla
moja iliyofanyika wiki iliyopita
mjini Logos na kusababisha
watu kuwa na shauku kubwa.

“Kila kitu kinakuja kwa wakati
wake, Mungu wangu hakuna
jambo la kushangaza ni mapenzi
yvetu kutoka wawili leo,” amese-
ma Rita.

Moneybagg sasa
hiyo sifa

UNAWEZA kusema ni kichaa
cha pesa, lakini kwa rapa maaru-
fu wa Marekani, Moneybagg
Yo, anaona ni jambo la kawaida
kwake hasa katika kuonyesha
ukwasi wake wa kifedha.

Juzi mwanamuziki huyo, alish-
erehekea miaka 30 ya kuzaliwa
kwake kwa kuanika msururu wa
magari anayomiliki, ikiwamo
malori mawili mapya ya mizigo
valiyopakiwa katika meli yake
kubwa.

Rapa huyo anayesifika kwa
kutembea na pesa nyingi wakati
safari zake, zilizo na gharama
kubwa.

Moneybagg Yo, aliweka picha
katika ukurasa wake wa Insta-
gram kuonyesha meli yake hiyo,
iliyosheheni magari ya kifahari
yenye rangi nyekundu.
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Ndivyo mboga za majani za asili
zilivyosheheni dawa na viini lishe

NA MWANDISHI WETU

NAPOZUNGUMZIA
mboga za majani za asili
si wote wanaofahamu
mboga za asili zenye
virutubisho vingi na viini lishe
muhimu vinavyoboresha afya
zao.Japo huliwa kama mboga
na kuongeza virutubisho, utafiti
umebaini kuwa pia ni dawa zina-
zotibu maradhi mbalimbali.

Mboga za mgagani, mnafu,
mchicha wa kienyeji, mlenda,
bamia za kienyeji na nyanya
chungu zina virutubisho na viini
lishe vingi kwa watu lakini pia ni
tiba.

Kwa mfano mgagani na mna-
fu, zinasaidia watu waliotumia
dawa za hospitalini kwa wingi,
zinaweza kusafisha ‘takasumu’ za
dawa zinazobaki mwilini baada
ya mgonjwa kutumia tiba kwan
muda mrefu, wakati nyanyan-
chungu hudhibiti shinikizo la juu
la damu.

Ni maelezo ya Ofisa Lishe wa
Shirika la MIICO, Anna Minja, lin-
alofanya kazi zake katika mikoa
ya Nyanda za Juu Kusini , aliyoy-
atoa kwa wanahabari na ujumbe
wa shirika laActionAid Tanzania,
katika ziara ya kutembelea mi-
radi inayofanywa na mashirika
hayo ikiwamo kuboresha lishe
ya familia, kukabiliana udumavu
na kuinua uchumi wa wananchi
kwenye mikoa hiyo.

Anasema MIICO kupitia pro-
gram ya kujenga kilimo shirikishi
na shindani cha mboga na ma-
tunda Nyanda za Juu Kusini, in-
awafundisha wakulima wadogo
katika Wilaya ya Mbozi Mkoa wa
Songwe kulima mboga za asili na
matunda ili kuboresha lishe za
wanavijiji.

Anaongeza kuwa mboga za
asili zimesheheni madini na vita-
mini nyeti kama, vitamin A, inay-
oongeza kinga mwilini na nguvu
yamacho, folic acid iliyo muhimu
kuzalisha damu na kujenga mfu-
mo wa fahamu-ubongo na uti wa
mgongo.

Zina vitamin C inayohitaji-
ka kutibu na kuponya seli zi-
lizoumia. Ndani ya mboga hizo
kuna madini mfano zink ambayo
ni muhimu kuimarisha kinga ya
mwili, hasa enzi hizi za magonjwa
yanayoambukiza, pia zina utajiri
mkubwa wa virutubisho.

“Katika zama hizi za mabadi-
liko ya tabianchi ni himilivu na
zina uwezo wa kukabiliana na
madiliko ya hali ya hewa , ikilin-
ganishwa na mboga zinazozal-
ishwa kwa mbegu za kisasa ku-
toka nje,” anaongeza.

Ofisa huyo anasema wanawa-
jengea uwezo wa kuzalisha
vyakula vyenye lishebora pamoja
na kufanya kampeni mbalimbali
ili kuwa na ulaji wa mboga na
matunda kuboresha afya na lishe
kwa wananchi, kupunguza udu-
mavu miongoni mwa watoto.

MPIGAPICHA WETU

Anasema ili mradi huo uwe en-
delevu wanawafundisha wakuli-
ma kuzalisha mbegu za asili, ku-
tumia mbolea za asili kama mboji
na samadi na viuatilifu vya asili
kukabiliana na wadudu wavamizi
yote yakihakikisha ubora na us-
alama wa chakula katika mikoa
wa Songwe, Mbeya, na Katavi.

Anasema ili kusaidia wakulima
wadogo wanawake, MIICO ina-
shirikiana na wadau kuwafunza
utaalamu wa kuzalisha mbegu
za mboga za asili na kuwau-
kwamba wilayani Mbozi wanafan-
yakazi katika kata za Mahenge na
Igamba.

Anataja mbegu za mboga za
asili zinazozalishwa kuwa ni mga-
gani, mchicha, mnavu na bamia
na lengo la mradi ni kuboresha
punguza udumavu na maradhi,
kukuza uchumi wa wakulima wa-
dogo hasa wanawake na kuondoa
umaskini.

Anna anasema, katika maeneo
hayo kila kaya inahamasishwa
kuwa na bustani ya nyumbani
wakati wa mvua, lakini pia inayo-
nyweshewa kwa kutumia maji
yanayotumiwa nyumbani wakati
wa kiangazi. Aidha inayotumia
mbolea na viuatilifu vya asili kwe-
nye uzalishaji.

KUZALISHA MBEGU

Akizungumzia kuzalisha mbegu
za asili anasema wanashirikiana
na Shirika la World Vegetable Cen-
tre lililoko Arusha, na wakulima
wadogo wanawake wazalishaji
hupewa mbegu ‘basic seeds’ au
mbegu mama.

“Hizi huoteshwa ili kutoa mbe-
gu. Hawazichumi. Na mashamba
yanayootesha ni lazima yatengwe
mbali yasiwe karibu au kuzun-
gukwa na mazao kama hayo.
Mbegu zikikomaa wanazikausha
na kutambuliwa kwa jina kama
ni bamia, ngogwe au mchicha na

i
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hufunganya kwenye paketi na
kuuzwa kwa wakulima wengine.”
Anasema Anna.

Aidha, wanawafundisha kuzi-
panda, kuzitunza kwa mfano
mchicha hupandwa moja kwa
moja shambani lakini ngogwe hu-
pandikizwa kwanza kwenye trei
zikishaota na kufikia kimo kina-
chokubalika huhamishiwa sham-
bani au bustanini na kustawishwa,
anasema.

Je, mbegu zinazolimwa Mbozi
zinaweza kutumika sehemu ny-
ingine nchini? Anna anasema
hapana. Kwa mujibu wa sheria
ya uhakiki na ubora wa mbegu
-Quality Declared Seeds (QDS),
haziruhusiwi kutolewa nje ya
wilaya zinapozalishiwa.
kata ya Ijombe wilayani Mbozi,
Flora Mlowezi ni mmoja wa
wataalamu wa mbegu, anayeiam-
bia Nipashe anazalisha figiri,
mchicha, mgagani, ngogwe na
viungo mbalimbali na ameajiri

®Ni mgagani, mnafu, mlenda, kinga maradhi mlipuko

watu wanne wanawake wawili na
wanaume idadi kama hiyo.

“Tunapozalisha mbegu tuna-
punguza gharama za wakulima
kuzinunua sokoni. Tuna uhakika
kuwa zitaota na tutapata mazao
tunayoyakusudia. Hakuna mbegu
feki.”

Anasifu utaalamu huo, lakini
anataja changamoto hasa mtaji
na pembejeo ili kuzalisha mbegu
kwa mafanikio.

Flora anazungumzia ardhi
kuwa ni tatizo akisema ni vigumu
kuipata kwa sababu ni ya kukodi
kwa gharama kubwa mfano,
anasema mbegu huzalishwa
wakati wa masika ambao kazi ya
kilimo inafanyika na kwamba ku-
kodisha shamba kunagharamu
fedha nyingi. Anaeleza kuwa ali-
pata eneo la kukodi la ukubwa wa
mita 20 x 40 kwa Sh.200,000 am-
bayo ni gharama kubwa.

Anataja  kukosekana mafun-
zo ya mara kwa mara kuwa ni
changamoto, anakosa mwendel-
ezo na kwamba kujifunza zaidi ni
muhimu ili kuboresha utaalamu
na ujuzi kulingana na wakati. Ana-
gusia sheria za kukataza mbegu
kuuzwa nje ya eneo la uzalishaji
kuwa kikwazo na angependa
ziruhusiwe kuuzwa sehemu mbal-
imbali.

Sheria inaagiza ziuzwe ndani
ya eneo zilipozalishwa kwenye
kata na wilaya akiomba ziruhusi-
we kuuzwa sehemu nyingine ili
kuongeza kipato. Anataja mahi-
taji ya pembejeo kama mbegu za
kuzalisha mbegu (basic seeds),
mbolea na viuatilifu vya asili na
vya viwandani, kuwa ni muhimu
kufanikisha kazi hiyo.

Mkurugenzi Mtendaji wa Shiri-
ka la MIICO, linalotoa mafunzo
hayo, Catherine Mlaga, akizun-
gumzia mradi wa kuzalisha mbe-
gu za mboga za asili anasema
unalenga kukabiliana na uhaba
mkubwa wa chakula, udumavu na
lishe duni kwenye ukanda unao-
zalisha vyakula wingi hasa mkoa-
ni Mbeya.

Anasema MIICO imejikita kwe-
nye sekta ya kilimo ikijihusisha na
kuhamasisha matumizi bora ya
rasilimali za umma, kuleta usawa
kijinsia, fursa za umiliki wa ardhi
hasa vijana na wanawake na mas-
uala ya uchumi ikiwamo kuzali-
sha vyakula vya kutosha kulisha
familia.

“Tunaendeleza kilimo katika
mikoa ya Iringa, Njombe, Songwe
na Mbeya..Mbali na kilimo cha
mboga na matunda tuko na ki-
namama wakulima wa mazao
mengine kupaza sauti za wa-
nawake walioko masokoni , sham-
bani na maeneo yote ya kilimo
ili zisikike na wawe sehemu ya
uzalishaji, kuboresha maisha yao
na familia zao na kuondokana na
umaskini.”
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Rushwa ya ngono ilivyo mwiba kwa
mabinti wanahabari mafunzoni

Na Mary Geofrey

ITIHADA zinazofanywa na

kinamama kufikia malen-

go yao, hata kuchangia

ukuaji  uchumi, bado
zinakwamishwa na mfumo wa
ubaguzi, unyanyasaji na ukatili wa
kijinsia.

Hapo ndani yake kuna rushwa
ya ngono, linalogeuzwa kuwa
daraja au njia ya kutoa msaada,
baadhi wakimfananisha mwan-
amama na kiumbe dhaifu, asiy-
emudu kuvuka viunzi katika jiti-
hada zake.

Kutokana na hali hiyo, Nipashe
inafanya utafiti kwa jamii hiyo,
katika vyumba vya habari nchini.

Mwanafunzi wa Shule Kuu
ya Uandishi wa Habari na Ma-
wasiliano ya Umma (§JMC) ya
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam,
Ummy Matinde, anasema wa-
nakabiliwa na adha wanapoenda
katika mafunzo kwa vitendo
kwenye vyumba vya habari, wa-
naombwa rushwa ya ngono ili
wasaidiwe.

Anasema wanaume waliopo
kazini, wamekuwa wanawageuza
vivutio na viburudisho, badala
ya kuwachukulia ni wanafunzi
kazini

“Ukifika tu unaanza Kkuitwa
na kila mtu, unaombwa namba,
unaombwa kukutana na bosi
nje ya kazi kwa sababu ameku-
saidia kuingia katika ofisi hiyo
kufanya (field),” anaeleza na kue-
ndelea:

“Unapokataa kuwa na uhusi-
ano na yoyote, unaanza kupewa
vitisho. Kwa upande wa bosi yeye
anakutisha kuwa, kazi ya uandi-
shi wa habari ni kujituma, kuwa
tayari kufanya kazi muda wowote
na kuwa msikivu ili ufanikiwe.”

Anaeleza yanayotisha ni kama
kutoendelea na mafunzo katika
ofisi hiyo na endapo hatabadilika
watachukuliwa wanafunzi wen-
gine wenye sifa na uwezo wa ku-
jituma wakati wote.

Magdalena Jackson wa SJMC,
anasema wanapoenda kuomba
kufanya mafunzo kwa vitendo
kwenye vyumba vya habari, ha-
wapewi majibu ya moja kwa moja
ama wamepata au la.

“Wahariri wanakuwa siyo wak-
weli, hawakwambii kuwa kama
umekosa nafasi bali wanakuam-
bia tutakuita endelea kusubiria
lengo ni kuendelea kukuvuta ka-
ribu naye uzidi kuwasiliana naye
na mwisho wa siku anaanza ku-
kutongoza ili ukubali akusaidie
kupata nafasi ya kufanya field,”
anasema Magdalena.

Anaeleza baadhi ya wahariri,
huonyesha ishara ya mapenzi
pasipo taarifa kamili na hata kuna
wakati wanamfanyia visa mwan-
amke.

“Hivyo, kunatujengea woga wa
kujifunza ukiwa unawaza labda
unakosea au hujui kabisa na
mwisho wa siku, mtu anaamua
kuacha  kuendelea  kufanya

o

Waandishi wa habari wanawake na mdau kutoka kutoka benki ya PBZ, katika hafla ya kumkabidhi zawadi mwakilishi wa wanafunzi wa shule ya
sekondari, mkoani Mtwara, mapema mwaka huu. PICHA: MTANDAO.

field,”anasema Magdalena.

Mwanafunzi, Jojeth Adriano,
anasema kutokuwapo nauli na
chakula kwa wanafunzi wanaoen-
da kwenye vyumba vya habari, ni
chanzo cha kuwaingiza mitegoni
kwenye uhusiano.

“Unaenda field, unapangiwa
kazi na majukumu anayopaswa
kupewa mfanyakazi bila kujali
tunajifunza, lakini hatupewi hata
maji ya kunywa.

“Inabidi ujitegemee na mwisho
wa siku wanaume waliopo kazini
hutumia mwanya huo kutoa ofa
ya chakula ili waturubuni. Una-
nunuliwa chakula siku ya kwanza,
ya pili ya tatu...” anasimulia,.

Mwanafunzi mwingine, Abigaeli
Silayo, anasema kuna wahariri na
wafanyakazi wengine wanawapa
majukumu yasiyosomea ikiwamo
kupika chai, kuhudumia na kufan-
ya usafi kwa sababu tu wamekataa
kutembela nao.

“Unaanza kazi wiki ya kwanza,
ya pili unaanza kutumwa kani-
letee chai, kanifanyie hivi, mara
unaanza kuambiwa upike chai
na kuwapelekea, wakati niliomba
‘field’ ya kuandika habari au ku-
tangaza,” anasimulia.

Anasema hayo yanapokithiri,
huwa wanatumia taarifa kwa wal-
imu, ambao nao wanawasilisha
kwa mamlaka za uongozi mahali
hapo.

Jackline Ndalo, anasema:” Bado
tunaamini tunaweza kuzivuka na
kufikia malengo yetu ya kuwa wa-
nahabari wabobezi ndani na nje
ya mipaka ya nchi yetu,” anasema
Jackline.

Kwa upande wake, Mariam

Magiri, kutoka Chuo Kikuu cha
Tumaini tawi la Dar es Salaam
(TUDARCO), anasema wanak-
wepa magumu hayo, wakivumilia
kazi zaio kutotumika

KINACHOJIRI MAGAZETINI

Anasema magazetini kuna wa-
hariri wanaowaweka baadhi ya
mabinti vikwazo kazi zao zisitoke
magazetini, pale hawakuhusiana
kikazi.

“Ukiona hivyo, unaamua kukaa
nyumbani kwa sababu unakuwa
unamaliza nauli ukifika kazini
huna unachokifanya. Unasu-
biri siku ya mwalimu kuja kazini
kwako ndio unaenda ili akukute,”
anasema Mariam,

Anaeleza zaidi wahariri wa-
napokataliwa na wanafunzi wa
mafunzo kazini, wanachofanya
pia ni kutishia kuwachafulia ka-
tika ripoti zao, ili kuyafanya vizuri
wakubaliwe na uhusiano.

Mariam anasema kinachow-
akatisha tamaa ya kuendelea
na kazi ya uandishi wa habari,
siyo unyanyasaji kingono, bali ni
mazingira magumu ya kufanyia
kazi.

Anasema, pia wanahabari
wana maslahi duni kuishi katika
mazingira magumu, wanahabari
wanawake huwaajiriwi na ku-
toshirikishwa ngazi za kuamua

KUTOKALHRC

Utafiti wa Kituo cha Sheria na
Haki za Binadamu (LHRC) mwaka
2018 ulionyesha rushwa ya ngo-
no makazini na vyuoni bado ni

shida changamoto kubwa iki-
wamo upande wa wanahabari wa
kike.

Ripoti hiyo, ilibainisha wa-
naokumbana na ugumu kwa
wanawake ambao wanaoenda
kutafuta kazi, mabinti  wa-
naombwa sana rushwa ya ngono
ili waweze kupewa kazi au hata
kupandishwa kwenye na kufa-
hamika, tatizo kubwa kinamama
kwenye habari.

Mwezi Oktoba mwaka juzi,
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa (TAKUKURU) ilitafiti
rushwa ya ngono katika baadhi
ya vyuo vikuu nchini vikiwamo
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam
(UDSM) na Chuo Kikuu cha Do-
doma (UDOM) na kubaini rushwa,
hasa ikijikuta katika kigezo cha
mwanama kudaiwa afaulu mti-
hani.

Sheria ya Kupambana na ku-
zuwia Rushwa nchini, imeweka
kifungu mahsusi kwa mwenye
mamlaka kudai au kuomba
rushwa ya ngono, ikiwamo kuajiri,
kupandisha cheo au kutolewa
haki na katika yaliofanywa hivi
karibuni, ni moja ya makosa saba
ya uhujumu uchumi.

KUTOKA WILDAF

Mkurugenzi wa Shirika la Wa-
nawake katika Sheria na Maende-
leo Afrika (WiLDAF) Anna Kulaya,
anasema sehemu ya kazi inapas-
wa kuwa salama kwa mfanyakazi
kwa sababu ni sehemu ambayo
mfanyakazi anachukua muda
mrefu kuishi.

Anasema mwaka 2018 walitafiti

sehemu za kazi na wafanyakazi,
walianika kuwapo rushwa ya ngo-
no hasa kwa wanawake.

Katika kukabiliana na unyan-
yasaji kingono pamoja na rushwa
hiyo, serikali iliandaa Mpango
Kazi wa Taifa wa Kutokomeza
Ukatili Dhidi ya Wanawake na
Watoto (MTAKUWWA 2017/18 -
2021/22).

Ni mwongozo unaelekeza nam-
na ya kuunda kamati, mgawanyo
wa majukumu na utendaji wa
kamati za ulinzi wa wanawake
na watoto kuanzia ngazi ya Taifa,
Tawala za Mikoa hadi Mamlaka za
Serikali za Mitaa ili kuweka utara-
tibu na uwiano wa utekelezaji wa
mpango kazi.

Malengo makuu ya mpango huo
ni kuelekeza taratibu za kuanzisha
kamati katika ngazi zote pamoja
na majukumu yake, kuweka uta-
ratibu wa utoaji wa taarifa sahihi
za utekelezaji, kuelekeza muda
na taratibu za uendeshaji wa vi-
kao vya kamati na kuweka vigezo
vya uwakilishi kwa wajumbe wa
Kamati.

Nini kifanyike?

Mshauri Mwandamizi wa Afya
ya Jamii na Jinsia, Wizara ya Afya,
Dk. Katanta Simwanza, anasema
kundi la watu walioko vyuoni
hawana pa kuzungumzia adha
za rushwa ya ngono zinazowaka-
bili, na hivyo kuna haja ya kuunda
madawati ya jinsia vyuoni ili ku-
wapa jukwaa la kuelezea masaibu
yao.

Makala hii ni kwa mujibu utafi-
ti uliofanywa na mwandishi.
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Mwanahabari
atuhumiwa kwa ugaidi

Kinshasa, DRC

MWANDISHI wa habari kutoka Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo ( DRC), Sosthéne Kambidi,
ambaye anaripoti AFP, Actualité.cd na RFI, aliye-
funguliwa mashtaka ya kuwa na taarifa kuhusu
mauaji ya watalaam wawili wa Umoja wa Mataifa
(UN), Michael Sharp na Zaida Catalan, mwaka
2017 katika jimbo la Kasai, anaendelea kuzuiwa.

Kambidi alikamatwa siku ya Jumanne wiki hii,
hiyo bali ni mshukiwa, kwa mujibu wa viongozi
wa mashtaka.

Kesi yake inatarajia kuanza ndani ya siku mbili
au tatu katika mahakama ya Kkijeshi.

Sosthéene Kambidi alikuwa akitoa kila siku ripoti

kuhusu mauaji va raia katika majimbo ya Kasai na
alishiriki katika uchunguzi wa mauaji ya wataalam

wawili wa Umoja wa Mataifa, Michael Sharp na
Zaida Catalan.

Mamlaka inataka kujua habari zake zinatoka
wapi.

Sosthene Kambidi alihojiwa kwa mara ya
kwanza siku ya Jumatano na aliweza kupata
wakili wa kumsaidia katika utetezi wake, Maitre
Kabongo.

Kulingana vyanzo vya kuaminika, upande wa
mashtaka unataka kujua chanzo cha habari yake
kuhusu mauaji ya wataalam wawili wa UN, vyali-
yotokea mwaka 2017 huko Kasai na kujua jinsi
video ya mauaji ya wataalamu hao ilipatikana.

Kwa upande wake, Thomas Fessy, mwakilishi
wa shirika lisilo la kiserikali la haki za binadamu
la Human Rights Watch kwa DRC, ana wasiwasi
juu va hali ya kukamatwa huko na habari inay-
oonyesha mashtaka. RFI

Nigeria yawakamata
washukiwa wa utekaji
nyara wanafunzi

Lagos, NIGERIA

WATU watatu wanaoshukiwa kuhusika na
utekaji nyara wa zaidi ya wanafunzi 100 wa
shule katika jimbo la Kaduna nchini Nigeria
wamekamatwa, polisi wanasema.

Watu hao ni miongoni mwa washukiwa 50
wanaoaminiwa kuwa wanachama wa magange
maeneo ya kaskazini -magharibi na kati mwa
Nigeria.

Msemaji wa Polisi Frank Mba anasema vikosi
vya usalama vinawafuatilia watu wengine 22
ambao ni wanachama wa genge ambalo ni
sehemu ya utekaji nyara huo.

Hayo yanajiri wakati mamlaka za majimbo
katika maeneo hayo yakiwatumia makundi ya
walinzi kusaidia kudhibiti usalama.

Julai 5, watu wenye silaha walivamia shule ya
upili ya Bethel Baptist huko Kaduna na kuwa-
teka nyara zaidi ya wanafunzi 121.

Baadhi ya waathiriwa wameachiliwa, kwa
mafungu huku wanafunzi 10 wakiachiwa siku
chache zilizopita. Wanafunzi 20 bado wanashi-
kiliwa mateka.

Wazazi wa watoto waliotekwa nyara wameri-
potiwa kulipa kiasi kikubwa cha pesa kama
fidia, ili watoto wao waachiliwe [akini madai
hayo hayajathibitishwa rasmi.

Utekaji nyara wa wanafunzi hao ulikuwa wa
nne katika shule za Kaduna katika miezi mich-
ache iliyopita.

Utekaji nyara kama huo umefanyika katika
majimbo jirani ya Zamfara, Niger na Katsina,
ambayo yameshuhudia ukosefu mbaya wa
usalama.

BBC

Jacob Zuma kutumikia
kifungo nyumbani

Johannesburg,
AFRIKA KUSINI

RAIS wa zamani wa Afrika
Kusini, Jacob Zuma, amerejea
nyumbani baada ya kutolewa
hospitali, ripoti ya chombo vya
habari kimoja kimesema sasa
anatarajiwa kutumikia kifungo
chake chote kwa kuidharau
mahakama.

Usiku wa kwanza baada ya
kutoka Hospitali , alilala ny-
umbani kwake Nkandla huko
KwaZulu-Natal baada ya ku-
toka hospitali mjini Gauteng,
tovuti ya Times Live iliripoti.

Inasemekana kurejea kwake
kunafanywa kimya kimya.

Wakfu wa Zuma wiki iliyo-
pita ulisema kuwa hautatoa
maelezo kuhusu ni lini ata-

tolewa hospitali kutokana na
sababu za usalama.

Zuma alilazwa katika hospi-
tali ya kijeshi mwezi uliopita
nje ya gereza kutokana na
ugonjwa mabao haukutajwa
na kufanyiwa upasuaji.

Alijisalimisha  mwenyewe

gerezani mwezi Julai baada ya
kuhukumiwa kifungo cha mie-
zi 15 kwa kupuuza agizo la ku-

fika mbele ya jopo la mahaka-
ma la kiuchunguzi wa ufisadi
wakati wa utawala wake.

Alipewa msamaha wa mat-
ibabu mapema mwezi huu.
Sasa anatarajiwa kutumikia
muda wake wote wa gerezani
nyumbani baada ya kutolewa
hospitalini.

BBC

Mwanaume akisukuma pikipiki ndani ya maji baada va jiji la Karachi nchini Pakistani kukumbwa na mafuriko kutokana na mvua
nyingi kuendelea kunyesha hadi jana (PICHA: AFP)

Fedha umma Dola milioni 73
zatumika vibaya Sudan Kusini

Geneva, USWISI

ZAIDI ya dola milioni 73
za rasilimali za umma zime-
tumiwa vibaya na viongozi wa
Sudan Kusini tangu mwaka
2018, imebaini ripoti ya Tume
ya Haki za Binadamu ya Umoja
wa Mataifa iliyotolewa wiki hii
huko Geneva.

Uporaji huo mkubwa wa
rasilimali za serikali unatishia
mchakato wa amani, am-
bao uko hatarini katika nchi

changa, Umoja wa Mataifa
umeonya.

Kwa upande wa waandishi
wa ripoti hii walisema kiwan-
go cha ubadhirifu wa fedha za
umma, Sudan Kusini kinatisha.

Tume ya Haki za Binadamu
ya Umoja wa Mataifa iliripoti
kutopotea kwa dola milioni 73
tangu mwaka 2018, pamoja na
karibu dola milioni 39 katika
kipindi cha chini ya miezi mi-
wili. “Na bado, kiasi hiki ki-
naonesha tu sehemu ya jumla

ya pesa zilizoporwa”, imeonya
Tume ya Haki za Binadamu ya
Umoja wa Mataifa.

Uporaji wa mali ya umma
unawanyima Wasudan Kusini
huduma za kimsingi.

Umoja wa Mataifa unashu-
tumu viongozi wa Sudan
Kusini kuanzisha mfumo usio
rasmi kwa makusudi wa kuku-
sanya mapato ya mafuta, kwa
rasilimali kuu ya nchi hiyo.

Mfumo ambao ulifanya kazi
bila uwazi wowote au udhibiti

huru.

Ripoti hiyo inahusisha wa-
nasiasa, maofisa wa serikali,
wanajeshi, lakini pia benki za
kimataifa, ambazo sehemu ny-
ingne ya pesa imepita.

Kwa upande wa Umoja wa
Mataifa (UN), ulisema, mabadi-
liko hayo yanawanyima Wasu-
dan Kusini huduma za kimsin-
gi, katika nchi ambayo asilimia
80 ya raia wake wanaishi ka-
tika umasikini uliokithiri.

RFI
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

PATA MKOPO WA HARAKA KWA
MASHARTI NAFUU KUTOKA
ENTEPRISES FINANCE LIMITED (EFL).
KWA MAWASILIANO ZAIDI
TUPIGIE:0677 111 333

AU 0758 112 332

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KIWANJA KINAUZWA

KIWANJA KIPO KISUKURU JKT UKUBWA
SQM 2252 KINA HATI, BEI MILIONI 60.
MAWASILIANO 0786 857523

Au 0655 857523.

OFEISIFZAIMATAN GAZOIMIKOECHIENI
INDUSIIAISAREATSP OB @©XE3:1104:2
DARSES SAIFAAMIMO B
h2551-10i782253 616

UPOTEA KWA VYETI KUPOTEA KWA CHETI

HAROUB SHARIFF KHAMIS anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
Chenye index namba S0381/0024
Kilichotolewa na UTAANI SEKONDARI mwaka
1990. Cheti cha kidato cha sita Chenye index
namba S0309/0026 kilichotolewa na FIDEL
CASTRO SEKONDARI mwaka 1993. Yeyote
atakayeviona atoe taarifa Polisi. Taarifa ya
Polisi DAR/MAG/RB/463239/2021.

116476002

116476702

DONALD JOHN anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba $S0333/0091
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la
Taifa kupita MWANZA SEKONDARI
mwaka 2018.

Yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo
cha polisi.Taarifa ya polisi:
KISH/RB/252/2021.

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

SARENI NADA IRAQA
ANATANGAZA
KUPOTEA KWA KADI
YAKE YA PIKIPIKI
YENYE NAMBA ZA
USAJILI MC 187 CXU.
YEYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFA KITUO
CHA POLISI. TAARIFA
YA POLISI:
KRT/RB/6943/2021.

116476102

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA
YA DODOMA
MAHALI DODOMA
MAOMBI MADOGO NA. 165 YA 2021

BAINA YA
MATHIAS ZAKARIA............ccc.coosrrrenrennn. MRUFANI
DHIDI YA
HAMIS ALLY.........ccccceeerrvrerrrenenn.. MRUFANIWA
KWA:
HAMIS ALLY

YAH: KUITWA SHAURINI
Kwa kuwa muombaji ameleta maombi yake ambayo
maelezo yake yameelezwa katika Nakala ya maombi
ambayo inapatikana katika Baraza hili.

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria katika Baraza hili wewe
binafsi, Wakili au Mwakilishi yeyote ambaye
anaruhusiwa kisheria tarehe 30.09.2021 saa 3:00
asubuhi. Kwa mujibu wa maombi hayo unatakiwa
kuleta utetezi wako kwa maandishi.

ANGALIZO: - kama hukuhudhuria tarehe iliyotajwa hapo
juu, Baraza likidhibitisha kuwa umepokea Hati ya Wito,
Baraza linaweza kutoa Hukumu dhidi yako.

Hati hii imetolewa kwa Amri yangu na Lakiri /Muhuri wa
Baraza hili leo tarehe 21 ya mwezi wa september,2021.

........... = .

E Ardh nn Nyeela b Wils)
Haruns In na iy .
DODOMA.

116476502

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA
YA WILAYA YA BUKOBA
HATI YA KUITWA SHAURINI(SUMMONS)
Shauri la rufaa Mahakama
ya Wilaya ya Bukoba

JEREMIA TIIBO-Appellant
Dhidi ya
Abela Alexander Msikula-Respondent

Kwa Abela Alexander Msikula
K.K Afisa Mtendaji Kata Katoma

Elewa kuwa kesi ya rufaa hiyo hapo juiu
itatajwa/itasikilizwa/kusomewa hukumu
tarehe 12.10.2021 asubuhi katika mahakama
ya Wilaya hivyo unapaswa kuhudhuria bila
kukosa.

Imerolewa kwa mkono wangu na mhuri wa
mahakama hii leo tarehe 17/9/2021

HAKIMU MKAZI MFAWIDHI
MAHAKAMA YA WILAYA BUKOBA

116476702

TANGAZO KUPOTEA

OFA YA KIWANJA

Athuman Juma Mangilo
ambaye ni msimamizi wa
mirathi ya Marehemu Asha
Fundi anatangaza
kupotelewa na Ofa ya
kiwanja namba 43, Kitalu ‘I
Kambarage Manispaa ya
Shinyanga. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa
kituo cha Polisi Kilichopo
karibu. Control namba:

% T.Munzerere: E E e § . §
9910830352550. 3 MERET 3| | MBE/MBE/RB/463702/2021 : e 3

MAHAKAMA YA ARDHI NA NYUMBA
YA WILAYA YA MBOZI MKOA
SONGWE
SHAURI NO.162021

DOROTHEA JONAS MARIJANI:::

DHIDI YA
1.KANYENYE MABULA:
2.SAMUEL JEREMIAH:
3.EMMANUEL KAMAKA:::

YAH: KUITWA SHAURINI
KWA:
SAMUEL JEREMIAH,
Fahamu kwamba DOROTHEA JONAS MARIJANI
amefungua shauri dhidi yako katika baraza hili.
Shauri limepangwa kutajwa tarehe 01/10/2021 saa 2:30
asubuhi mbele ya Mh.T.Munzerere Mwenyekiti wa
Baraza.Unatakiwa kuleta utetezi wako wa maandishi
ndani ya siku 21 tangu tarehe ya wito huu.
Nyaraka zinazohusu shauri hili zinapatikana katika
masijala ya Baraza la Ardhi na Nyumba Mbozi-Songwe.
Unaamriwakuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo bila
kukosa wewe mwenyewe au mwakilishi anayeruhusiwa
kisheria.Ofisi za baraza zipo karibu na eneo la mnadani
Vwawa.
Kumbuka:Usipo hudhuria siku hiyo baraza litatoa amri
stahilivu ikiwa ni pamoja na kusikiliza shauri pasipo wewe
kuwepo.
Amri hii imetolewa kwa mkono wangu na lakiri/muhuri wa
baraza hili leo tarehe 17/09/2021.

¥ Mumrrrare

KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI

BENJAMINI LEE VIOLA
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI YA GARI YENYE
NAMBA ZA USAJILI T.468
AAB AINA YA LANDCRUISER
RANGI YA LIGHTGOLD/CRAY.
CHASSIS NAMBA
HDJ810029075. ENGINE
NAMBA 1HD0056567.YEYOTE
ATAKAYEIONA ATOE TAARIFA
KITUO CHA POLISI KILICHO

KARIBU.TAARIFA YA POLISI

IN THE HIGH COURT OF TANZANIA
LAND DIVISION AT BUKOBA
LAND APPEAL NO 11 OF 2021

From the decision of the District Land and Housing
Tribunal of Bukoba District in Land Appl No 127/of 2020
and Original Ward Tribunal of Ward application No......of
20.....
Nelson Saulo...........ccc.c......APPELLANT
VERSUS
Solomon Saul & Another

To: Solomon Saul
c/o WEO Mugajwale
Bukoba District-0747206918

TAKE NOTICE that the above case has been fixed for
hearing on the 04 day of Octoba,2021 at 9.00 a.m
before Hon Mwaipopo Judge.

YOU ARE required to appear in this court on the fixed
date without fail.

Copy of the petition of appeal is attached here to and
you may file your reply thereto into two days prior to the
fixed date of hearing and serve a copy to the appellant.
Given under my hand and seal of the court this 13,day of
Sept,2021 Trpag

D ——

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
FOR DODOMA
AT DODOMA
PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO.117 OF 2021

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
LAWRENCE JOHN MATEE
AND
IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS
OF ADMINISTRATION BY
MWAJUMA LAWRENCE MATEE

GENERAL CITATION
(RULE 75 OF PROBATE RULES GN.369 OF 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
Estate of the above named deceased are hereby cited
to come and see the proceedings if they think fit before
the grant of letters of Administration is made to the
above named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the
29 day of 09 2021.

Dated at Dodoma this 14 day of $

Nipashe

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

weippmedia com

MWANGA WA JAMIT

Tupigie

0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Namsaka Mke Wangu-12

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

Nenda basi kaoge, na mimi niende
tuje kulala.” alisema.
Lilikuwa ni kosa kubwa kwa
Sam. Ni kosa la kiufundi. Alipoin-
gia bafuni. Haraka, Tedi alikwenda ali-
fungua mkoba wake na kutoa kidonge
alichopewa na Tom. Akakitumbukiza
kwenye glasi ya bia ilikuwa nusu. Ali-
chofanya akaongeza bila nyingine na
kujaza.

Aliporejea, Sam alivua nguo na
kubaki na bukta. Bila kuuliza akan-
yanyua glasi ile ile na kuimimina kiny-
wani.

Nusu dakika baadaye alianza kuona
dabo dabo. Nusu nyingine aliyobaki
akalala fofofo. Akaanza na kukoroma
akitoa povu ambalo lilianza kumtisha
hata muwekaji mwenyewe.

Hata hivyo alikumbuka maneno ali-
yoambiwa na Tom kuwa hatokufa, ila
atalala usingizi kwa masaa kadhaa,
halafu ataamka.

Kazi iliyofuata ambayo kwake ndiyo
aliiona ni kubwa zaidi ni kutafuta vitu
ambavyo vilihitajika.

Kwa bahati nzuri alijua nini kilihitaji
kutafutwa na nini kuachwa. Tatizo ni
muda wa kutafuta na mada gani viele-
lezo vitapatikana.

Ilimchukua nusu saa kusaka huku
na huko. Lakini ni vielelezo vitatu tu
ambavyo aliona huenda vinaweza
kumsaidia Tom. Baada kuangaza huku
na huko, akafanikiwa tena kupata
vitu viwili ambavyo vinavyofanana na
anavyohitaji aliyemwagiza. Mwisho
kabisa akaifuata simu ya mkononi.
Akachukua na kuweka kwenye mkoba
wake.

Kazi ikawa imekwisha. Alitumia saa
moja na dakika 40, tangu alipoingia
kwenye nyumba ya Sam na kukamili-
sha kazi ile. Aliondoka kwa tahadhari
ili asishtukiwe na mtu yoyote. Ilikuwa
ni saa sita na dakika ishirini usiku.

Alipotoka alitembea hatua kadhaa.
Akasimamisha bodaboda na kuelekea
anakoishi na mpenzi wake Tom.

Wakati huo, Tom alikuwa ameku-
sanya kila kitu. Hakutaka tena kukaa
pale. Hii si kwa ajili ya usalama wake,
bali ni kwa ajili ya Tedi.

Alijua kwa vyovyote Sam atakapoz-
induka, basi atamtafuta kila mahali
Tedi sehemu yoyote ile. Hata ikiweze-
kana kuipindua Morogoro yote kichwa
chini miguu juu.

Alisikia sauti ya bodaboda ikisima-
ma karibu na geti la nyumba ile ya ku-
lala wageni. Dakika moja baadaye Tedi

“Walitoka
ndani na
mabegi yao.
Walisimami-
sha bodabo-
da. Waka-
panda wote
wawili. Kituo
cha kwanza
kikawa ni
Mikese.
Wakatafuta
nyumba moja
nzuri ya ku-
lala wageni.
Hawakutaka
hoteli, wala
nyumba ya
wageni ili-
yochanganyi-
kana na baa.
Hii ni kwa ajili
ya utulivu na
usalama wao.

kwa rafiki na wenzake wote waliofanya hivyo.
Siku zote ndoa ni masikilizano, maelewano, na anayeoa hupata furaha na heshima. Kinyume
chake, kwake amekuwa ni misukosuko, mikosi na balaa. Badala ya kuwa ndoa yenye furaha,
akajiingiza kwenye mtego hatari ambao hata baada ya kuufahamu, hakuweza kuutegua tena.

TOM alipooa alidhani kuwa ataishi kwa amani, furaha na kupata utulivu kama inavyokuwa

Alichelewa. Ukawa ni mwanzo ni vilio, maafa na mtiririko wa mambo ya kushangaza.

Hebu pata kila nakala ya gazeti hili kufuatilia kisa hiki cha kushangaza na kusikitisha.

aliingia.

Alionekana  mchovu,  mwenye
mawazo mengi, lakini mwenye taba-
samu. “Tayari.” Alimwambia Tom.

“Tayari nini?”

“Kila kitu. Vyote ulivyoniambia
nimekamilisha.” Alijibu kwa uhakika
wa kile anachokisema.

“Hajafanya matata yoyote?” Tom ali-
uliza. Lakini lilikuwa ni swali ya mtego
ambalo Tedi alijua maana yake.

“Mhh mwanaume wewe, wivu tu
unakusumbua. Hajanifanya kitu cho-
chote. We, nilikuwa makini kama
nalinda benki.”

“Sasa kama kila kitu tayari, hapa
tuondoke. Sam ni mtu maarufu hapa
Morogoro. Atakapoamka, mtu wa
kwanza kumsaka ni wewe. Na hutaki
tena kurejea Morogoro, unalifahamu
hilo?”

“Nalifahamu. Ila nimefanya hivyo
kwa sababu yako. Nimetokea tu kuku-
mini, lakini kama utanitupa, basi mimi
nitarudi kwetu Singida.”

Tom aliitazama saa yake kwenye
simu, ikamwambia ni saa saba na robo
usiku.

“Tunaondoka muda huu.”

“Tunakwenda wapi?”

“Popote pale, lakini ni sehemu ya us-
alama zaidi.”

Tedi si tu kwamba alikuwa ame-
shamzoea Tom, lakini alitokea kumua-

mini. Hakuna chochote alichomwam-
bia au kumfanyia kikaleta matokeo
hasi.

“Ndiyo maana alimkubalia chochote
alichomwambia.”

“Walitoka ndani na mabegi yao.
Walisimamisha bodaboda. Wakapan-
da wote wawili. Kituo cha kwanza ki-
kawa ni Mikese.Wakatafuta nyumba
moja nzuri ya kulala wageni. Hawaku-
taka hoteli, wala nyumba ya wageni
iliyochanganyikana na baa. Hii ni kwa
ajili ya utulivu na usalama wao.

Ilikuwa ni saa tano asububi. Baada
ya kulala, kuamka, kwenda kuoga na
kupata kifungua kinywa ambacho ki-
likuwa ni chapati, mayai ya kukaanga
na chai, walijifungua chumbani na
kuanza kukagua vilivyodhaniwa kuwa
ni vielelezo ambavyo Tom alimtuma
Tedi kwenda kuvifuata kwa Sam.

Kwanza walipitia barua kadhaa am-
bazo kwao hazikuwa na maana yoyote.

Baadaye walikutana na albamu za
picha za mnato. Macho yao walitua
kwenye picha moja ambayo iliwafanya
washtuke.

Waliishangaa kwa dakika moja nzi-
ma. “Nadhani hii ni picha ya miaka
kama kumi iliyopita.” Tedi alimshtua
Tom ambaye alionekana kuwa kimya

na mshangao zaidi kuliko mwenzake.

Wala haukubhitaji ufundi au utaal-
am wowote kujua ni picha ya zamani.
Hata watu waliokuwa kwenye picha
hiyo, walionekana bado ni vijana
sana kuliko sasa, na nguo zao, viatu
vyote vilikuwa vya mitindo ya kizam-
ani.

Ilikuwa ni picha ya Sam na Farida.
Kwa jinsi walivyopiga ilionekana
kuwa ni wapenzi.

“Kumbe mke wangu alikuwa na
uhusiano wa kimapenzi na Sam mi-
aka ya nyuma kabla sijamuoa.” Aliji-
ambia mwenyewe kimya kimya.

Pamoja na mshangao huo, lakini
bado alionekana kuwa na kiu ya ku-
taka kujua mengi. Kuwa na mke am-
baye zamani alikuwa na mpenzi ni
kitu cha kawaida. Alichoshangaa tu
ni kuwa alikuwa ni mapenzi wa Sam.

“Sasa kwa nini baada ya kuolewa,
alinikimbia siku saba tu baada ya
ndoa, akarudi kwa Sam?” Hilo ndilo
likaanza kumuumiza kichwa.

Vielelezo karibuni vyote walivyo-
vipitofautiana sana. Vilionyesha tu
kuwa Sam na Farida walikuwa ni
wapenzi. Zilikuwa ni picha ambazo
zilionyesha wapo sehemu mbalim-
bali. Na zingine Tom alishindwa kuzi-
angalia vizuri kutokana na jinsi wal-
ivyokaa na kupiga kimahaba zaidi.

“Kilichobaki sasa ni simu tu.” Tedi
alimkabidhi simu.

“Iwashe.” Tom alimwambia.

“Ina ‘pasiwedi.” Alilalamika Tedi.

“Ilete hapa mimi ndiye mtaalam
wa hivyo vitu.”

Zilichikua dakika tano hivi, Tom
kuivunja ‘pasiwedi’ na simu ili-
chokuliwa kutoka kwa Sam ikafungu-
ka. Sehemu ambazo walizitaji zaidi ni
kwenye picha na meseji.

Walianza kuziangalia picha. Nyingi
hazikutofautiana na zile za kwanza.
Pamoja na hayo kwenye simu kuli-
kuwa na picha zilizoonekana zime-
pigwa kwenye miaka ya karibuni,
miaka miwili au mmoja, kabla ya ku-
olewa. Siku ilionyesha mpaka tarehe
zilizopigwa.

Baada ya kuridhika na kila kitu wal-
ichokiona, waliingia kwenye meseji.
Baada ya kukutana na meseji nyingi
zingine za kufurahisha, kuchekesha
na kusikitisha, walikutana na zile am-
bazo walizihitaji.

Yalikuwa ni majibizano ya Sam na
Farida.

“Mwaka wa kumi sasa unasema
utanioa, lakini mpaka sasa naona
kimya.”

ITAENDELEA JUMAMOSI
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TANZANITE DIMBANI ERITREA,
TWIGA STARS YAENDA SAUZI

Na Adam Fungamwango

AKATI kikosi cha Timu ya

Soka ya Taifa ya vijana umri

chini ya miaka 20 (Tanzan-

ite Queens), kinatarajia ku-
wakabili yosso wenzao wa Eritrea katika
mechi ya kusaka tiketi ya kushiriki fain-
ali za Kombe la Dunia itakayochezwa leo
jijini Asmara nchini humo.

Timu hizo zinatarajiwa kurudiana Ok-
laam, wakati fainali za mashindano hayo
zitachezwa nchini Costa Rica.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ko-
cha Mkuu wa timu hiyo, Edna Lema,
alisema wachezaji wake wamejiandaa
vyema kuelekea mchezo huo na wa-

naamini watapata matokeo chanya.

Edna alisema wanatarajia kuanza
vyema kampeni ya kuelekea katika
fainali hizo na wamewataka wachezaji
kuongeza umakini watakapokuwa na
mpira.

Kocha huyo alisema wachezaji wao
wameimarika na wamewajenga ku-
hakikisha wanaanza vizuri kampeni
hiyo huku ndoto yao ni kuweka rekodi
ya kufuzu mashindano hayo kwa mara
ya kwanza.

“Tunajua mechi zote ni ngumu, sisi
tumekuja huku kupambana kuhakiki-
sha tunashinda na kurahisisha mchezo
wa marudiano, tutahakikisha tunaanza
vyema michuano hii,” alisema kiungo
huyo wa zamani wa Twiga Stars.

Afrika itatoa timu mbili kwenda kwe-
nye fainali hizo, nafasi ambazo ndizo
zinashindaniwa kwenye michuano hiyo
ya mtoano.

Ratiba inaonyesha kuwa mshindi kati
ya Tanzanite Queens dhidi Eritrea ata-
kutana na Burundi au Namibia.

Wakati huo huo, Ofisa Habari wa
Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), Clif-
ford Ndimbo, amesema kikosi cha Twiga
Stars kinatarajia kuondoka nchini kesho
alfajiri kuelekea Afrika Kusini kwa ajili
ya kushiriki mashindano ya COSAFA.

Ndimbo alisema maandalizi ya kuele-
kea safari hiyo yamekamilika na wakiwa
huko wataanza kuwania kombe la mi-
chuano hiyo

Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, Amos Makala, akizungumza kuhusu maandalizi ya mechi kati ya viongozi wa dini
na mabalozi wanaowakilisha mataifa yao hapa nchini utakaochezwa leo mchana kabla ya mchezo wa Ngao ya Jamii
kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam. PICHA: JUMANNE

TFF kupambana na Covid 19

Na Saada Akida

SHIRIKISHO la Soka Tanzania (TFF),
limeingia makubaliano na Wizara ya
Afya kwa ajili ya kuunga mkono juhudi
za serikali katika vita dhidi ya mapam-
bano ya ugonjwa wa uviko 19.

TFF kwa kushurikiana na wizara hiyo
imeweka mahema kwa ajili ya upati-
kanaji wa huduma ya chanjo nje na nda-

Dar es Salaam.

Lakini pia TFF imetoa tiketi 100 na
zawadi kama motisha kwa idadi hiyo
ya mashabiki watakaokuwa wa kwanza
wakupata chanjo ya COVID 19.

Katibu Mkuu wa TFF, Wilfred Kidao,
alisema wameamua kuunga juhudi za
serikali za ili kupambana na ugonjwa
huo ambao umesababisha mashabiki
kutoingia uwanjani.

Kidao alisema wameanza kampeni

hiyo katika mchezo wa Ngao ya Jamii
utakaochezwa leo kwa kuwakutanisha
Simba na Yanga na baadaye wataende-
lea kuhamasisha katika michezo min-
gine inayofuata ikiwamo ya kimataifa.

Naye Mwakilishi wa Wizara ya Afya
ambaye pia ni Mratibu wa Afya Dar
es Salaam, Agnes Mgaya, alisema wa-
naishukuru TFF kwa jitihada walizozi-
onyesha katika kupambana na ugonjwa
huu ambao umekuwa tishio.

Mbeya City yaota
mashindano CAF

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Mbeya City,
Mathias Lule, ameweka wazi
hafikirii kuwania ubingwa wa Ligi
Kuu Tanzania Bara msimu huu
lakini akafunguka malengo yake ni
kumaliza kwenye nafasi nne za juu
na kufuzu kushiriki mashindano ya
kimataifa hapo mwakani.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Lule alisema msimu uliopita hauku-
wa mzuri kwake lakini ana mata-
rajio ya kufanya vyema na kufikia
malengo kwenye msimu unaokuja.

Lule alisema anakiamini kikosi
chake baada ya kufanyia kazi
upungufu uliowagharimu katika
msimu uliomalizika ikiwamo kusajili
wachezaji wapya wa ndani na nje
va Tanzania.

“Ligi ya msimu huu itakuwa ngu-
MU na yenye ushindani, timu nyingi
zimeboresha vikosi na mabenchi
yao ya ufundi, tumejiandaa vizuri
kupambana kufikia malengo yetu ya
kumaliza katika nafasi za juu ila sio
ubingwa,” alisema Lule.

Aliongeza kila mechi kwao
itakuwa kama fainali kwa sababu
wanahitaji kutimiza ndoto zao kush-
iriki mashindano ya kimataifa kwa
mara va pili.

Mbeya City itafungua dimba la
Ligi Kuu Tanzania Bara kwa kuwaka-
ribisha ‘Maafande’ wa Prisons hapo
Septemba 28, mwaka huu kwenye

Polisi Tanzania
yvaipania KMC FC

Na Shufaa Lyimo

KOCHA Mkuu wa Polisi Tanzania
yenye maskani yake mjini Moshi,
Malale Hamsini, amesema amejipan-
ga kuondoka na pointi tatu muhimu
katika mchezo wake wa kwanza
dhidi ya KMC FC utakaochezwa Ju-
matano kwenye Uwanja wa Ushirika
Septemba 29, mwaka huu mkoani
Kilimanjaro.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Malale alisema wamejipanga vizuri
kuhakikisha wanaanza msimu kwa
kupata matokeo chanya na ku-
jiongezea morali kuelekea mchezo
unaofuata. Malale alisema anakifa-
hamu kikosi cha KMC, hivyo ameji-
andaa kukabiliana na ushindani.

“Tunaendelea vyema na mazoezi
kuelekea mechi yetu ya ufunguzi,
tunawaomba mashabiki wetu watupe
ushirikiano kama walivyotuonyesha
katika msimu uliopita tumewaandalia
matokeo bora zaidi,” alisema Malale.

Aliongeza maandalizi ya muda
mrefu waliyofanya pamoja na mechi
za kirafiki walizocheza zimewasaidia
kuwaweka tayari wachezaji wake.

“Tunahitaji kumaliza kwenye ‘Nne
Bora', hivyo hatutabweteka, kila
mechi kwetu ni muhimu, tunahitaji
kushinda iwe nyumbani au ugenini,
tunawakumbusha mashabiki wetu
pia kuendelea kutuunga mkono,”
Malale aliongeza.
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NDOMBELE NA MARTIAL

KLABU ya Tottenham Hotspur inaweza kuwa
tayari kumwachilia kiungo wake raia wa Ufaransa,
Tanguy Ndombele mwenye umri wa miaka 24,
katika makubaliano ya kubadilishana na raia mwen-
zake mshambuliaji wa Manchester United, Anthony
Martial. (EXpress)

LIVERPOOL YAMTAKA BOWEN

LIVERPOOL bado inaweza kuwasilisha ombi la
kumsajili mshambuliaji wa England na West Ham,
Jarrod Bowen. Walihusishwa na ofa ya pauni milioni
20 kwenye dirisha la majira ya joto. (Liverpool
Echo)

CHIESA ATAJWA DORTMUND

BORUSSIA Dortmund inaweza kuwasilisha ombi
la kumsajili winga wa Juventus na Italia, Federico
Chiesa mwenye umri wa miaka 23, endapo klabu
hiyo ya Bundesliga itampoteza mshambuliaji wa
Norway, Erling Braut Haaland mwenye umri wa
miaka 21, msimu ujao wa joto. (Calciomercato)

HAALAND KWENYE RADA

LIVERPOOL nayo imejiunga kwenye mbio za
kutaka kumsajili Erling Haaland wakati Mkurugenzi
Mtendaji wa Borussia Dortmund, Hans-Joachim
Watzke akikiri itakuwa vigumu kwa nyota huyo
kubakia hapo msimu ujao wa joto. (Mundo Depor-
tivo, via Mail)

ANSENSIO SOKONI

KIUNGO wa kati wa Real Madrid, Marco Asen-
sio mwenye umri wa miaka 25, ni miongoni mwa
wachezaji wanaolengwa na Liverpool. (Fichajes.
Net, via Sun)

FONSECA ALIIKOSA SPURS

KOCHA Paulo Fonseca raia wa Ureno mwenye
asili ya Msumbiji (48), amesema hatua yake ya
kuinoa Tottenham Hotspur ilitibuka kwa sababu
Mkurugenzi wa Michezo, Fabio Paratici alitaka
Spurs icheze mpira wa “kujilinda”. (Telegraph)

BAYERN YAJIPANGA

KOCHA wa Bayern Munich, Julian Nagelsmann
amesema bado hajazungumza na Mkurugenzi wa
Michezo, Hasan Salihamidzic kumhusu Antonio Ru-
diger, ambaye mkataba wake unamalizika mwisho
wa msimu huu kule Chelsea.(Eurosport)

ARSENAL MAMBO MAGUMU

ARSENAL inatarajia kumpoteza mshambuliaji
Mfaransa, Alexandre Lacazette bure wakati mka-
taba wake utamalizika msimu wa joto, na Atletico
Madrid inavutiwa na mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 30. (Le10 Sport, via Mirror)

LACAZETTE AGOMBEWA

KLABU ya Hispania, Ujerumani na Italia zina-
vutiwa na Alexandre Lacazette, wakati West Ham
na Crystal Palace zinaweza kumpa nafasi ya kubaki
kwenye Ligi Kuu England. (90min)

DEMBELE ANUKIA UNITED

MANCHESTER United wamefanya mawasiliano
na Barcelona juu ya uhamisho wa mshambuliaji
wa Ufaransa, Ousmane Dembele mwenye umri wa
miaka 24.. (El Nacional, via MEN)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

.9 Py

BAYERN YAMWEKEA
MIPANGO RUDIGER

® ® ® Ni baada ya beki huyo kuonyesha dalili za

kutaka kuondoka London huku...

UNICH, Ujerumani
MABOSI wa Bayern
Munich wamejiunga
na Paris Saint-Germain
pamoja na Real Madrid kumwania
beki wa Chelsea, Antonio Rudiger,
ambaye mkataba wake unaelekea
ukingoni katika klabu yake inay-
otumia Uwanja wa Stamford Bridge,
kwa mujibu wa Bild.

Bayern Munich wanafuatilia
hali ya Rudiger ambaye hadi sasa
hajaongeza mkataba na Chelsea na
mkataba wake wa sasa unakamilika
msimu ujao wa kipindi cha majira

yajoto.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo, Bay-
ern Munich imekuwa ikiwasiliana
na wakala wa Rudiger na kaka yake,
Sahr Senesie, lakini mazungumzo
hayo ni ya awali kwa sasa.

Upande wa kocha, Julian Nagels-
mann unamchukulia mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 28 kama
mbadala mzuri wa Niklas Sule en-
dapo ataondoka pale Allianz Arena
msimu ujao wa joto.

Kama ilivyo kwa Rudiger, mka-
taba wa Sule unamalizika mwishoni
mwa msimu huu, na amezuia ma-

zungumzo na bado hajaamua ikiwa
anataka kuendelea na mabingwa
hao wa Ligi Kuu Ujerumani, Bun-
desliga.

Mazungumzo yanaendelea kati
ya Chelsea na Rudiger kuhusu
kuongeza mkataba, ingawa Blues
hao wanabaki kuwa waangalifu juu
ya madai yake.

Mchezaji mwenyewe anafurahi
kukaa London, lakini anajua ku-
tokana na umri wake, mkataba
wake unaofuata unaweza kuwa wa
mwisho wa fedha nyingi.
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kivingine huku Jackpot yao
ikifikia nusu bilioni ambapo
huenda ikapata mshindi wiki
za hivi karibuni ukizingatia mshin-
di aliyepatikana mara ya mwisho
alishinda kipindi cha nusu bilioni
kama hiki mnamo Aprili 2021.
Alikuwa ni Abdulaziz Ibrahim
kutoka mkoani Tabora, Sikonge
aliibuka mshindi wa Jackpot mara
baada ya kubashiri kwa usahihi
mechi zote 13 zilizowekwa kwenye

pot huku wakiendelea kutoa bo-
nasi kila wiki kwa ajili ya washindi
waliobashiri kwa usahihi kuanzia
mechi 10 hadi 12.

Washindi wa SportPesa Jackpot
kwa mara ya kwanza walipati-
kana mwaka 2019 Agosti ambapo
Magabe Marwa na Kingsley Pascal
waligawana 825,913,8640 Tsh baa-
da ya Jackpot hii kukaa kwa miaka
miwili.

Kwa mara ya pili na tatu walipa-

waliondoka na kiasi cha shilingi
260,319,980 Tsh na 288,974,720Tsh
kila mmoja.

Washindi waliofata ni Lilian
Laizer na Yassini Ridhiwani ambao
walijishindia 267,800,060 Tsh na
437,631,320 Tsh kila mmoja.

Unaweza kucheza na SportPesa
kwa kubet Jackpot yao ili ujishindie
Zaidi ya nusu bilioni kwa kutem-
belea webite yai ambayo ni www.
sportpesa.co.tz au ponyeza hapa.

MADRID, Hispania

WIKI ya kumi kwenye Ligi Kuu His-
pania, LaLiga, itashuhudia El Classico
ya kwanza msimu huu kati ya Barcelo-
na na Real Madrid ambayo itachezwa
Oktoba 24, mwaka huu ikiwa ni siku ya

Jumapili.

Real Madrid na Barcelona zina kam-
peni tofauti hivi sasa na Los Blancos ya
Carlo Ancelotti imekaa juu ya jedwali
la LaLiga, ikiwa alama mbili wazi, dhidi
ya wapinzani wa jiji na mabingwa wa-
tetezi, Atletico Madrid.

Mchezo huo utapigwa kwenye dim-
ba la Nou Camp, ambapo Real Madrid

atakuwa mgeni.

Wakati huo huo, Barcelona imeshin-
da mechi mbili tu kati ya nne za LaLiga
msimu huu na kabla ya mechi yao na
Cadiz, Blaugrana hao walikuwa alama
nane nyuma ya Real Madrid na vita

LYeettiare) El Classico kuchezwa Oktoba 24

SPORTPESA.CO.TZ
“150*87#

2 vilizuka kati ya kocha Ron-
ald Koeman na Rais, Joan
Laporta.

Timu zote mbili zina-
wasili kwenye El Clasico ya
kwanza ya msimu, baada ya
mechi za Ligi ya Mabingwa
@ Ulaya.
= Real Madrid wakisafiri
kwenda Shaktar Donetsk
huko Ukraine Jumanne ya Oktoba
19, mwaka huu huku Barcelona kwa
upande mwingine watawakaribisha
Dynamo Kiev, Jumatano katika mechi
ya kushinda baada ya kupoteza kwa
Bayern Munich.
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MECHI WIKI HII

~ BASHIRIKWAUSAHIHIMECHIZOTE 13

NVUMBANI SARE  UGENINI
MICHEZO 1 X 2

HABARI MICHEZO

TAREHE

01.25/09/21
02.25/09/21
03.25/09/21
04.25/09/21
05.25/09/21
06.25/09/21
07.25/09/21
08.25/09/21
09.26/09/21
10.26/09/21
11. 26/09/21

12.26/09/21
13.26/09/21

MECHI ZA USHINDI

“1" NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X™ NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMAMOSI - 25 - SEPTEMBA 2021

NYUMBANI  SARE
GAMEID MICHEZO 1 X

MUDA

Leeds vs West Ham

Watford vs Newcastle

MESSI KUIKOSA
MANCHESTER CITY

PARIS, Ufaransa

Blackpool vs Barnsley

Swansea vs Huddersfield

Nottingham vs Millwall
Blackburn vs Cardiff

Valencia vs Athletic Bilbao

St Etienne vs Nice

Mallorca vs Osasuna

Southampton vs Wolverhampton

Udinese vs Fiorentina

Arsenal vs Tottenham

SHAMBULIAJI mpya wa PSG, Lio-

nel Messi, anatazamiwa kuwa nje

ya uwanja kwa takribani wiki mbili,

baada ya vipimo vya MRI kuonye-

sha amepata mikwaruzo ndani ya goti lake la
kushoto.

Messi aliumia kwenye mchezo wa Ligi Kuu

Lazio vs Roma

Ufaransa, dhidi ya Lyon wikiendi iliyopita.

Kwenye mchezo huo, Kocha wa PSG, Mau-
ricio Pochettino aliishuku afya ya nyota huyo
na kuamua kumfanyia mabadiliko dakika ya 75
na nafasi yake ilichukuliwa na mlinzi wa kulia,
Achraf Hakimi kwenye mchezo, ambao ulizua
gumzo baada ya Messi kufanyiwa mabadiliko.

Messi tayari ameukosa mchezo mmoja wa
Ligi Kuu Ufaransa, dhidi ya Metz uliokamilika
kwa PSG kupata ushindi wa mabao 2-1 na ku-
fikisha alama 21, kwenye michezo yake saba na
kuwa na ushindi wa asilimia mia moja.

Maumivu ya goti yanayomkumba Messi
yatakayomuweka nje kwa wiki mbili, yatam-
fanya akose mchezo mwingine wa ligi, dhidi ya
Montepelier na hata ule wa Manchester City,
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya utakaochezwa
Septemba 28, mwaka huu.

Wakati Messi anaumia, kiungo Maeco Ver-
ratti na mlinzi wa kati Sergio Ramos wame-
anza mazoezi ya kujiweka fiti zaidi, ili ajitupe
dimbani.

UGENINI
TAREHE

Chelsea vs Manchester City

Reading vs Middlesbrough|

Manchester Utd vs Aston Villa

Alaves vs Atletico Madrid

Spezia vs AC Milan

Eintracht Frankfurt vs FC Koln

Hoffenheim vs VfL Wolfsburg

RB Leipzig vs Hertha BSC

Zenit St Petersburg vs Kryliya Sovetov

Union Berlin vs Arminia Bielefeld

Bayer Leverkusen vs Mainz

Everton vs Norwich City

Nottingham vs Millwall

Birmingham vs Preston

Dundee FC vs Rangers

Motherwell vs Ross County

Shakhtar Donetsk vs Veres Rivne

Blackburn vs Cardiff

Swansea vs Huddersfield

Stoke City vs Hull City

Leeds vs West Ham

Watford vs Newcastle

Bristol City vs Fulham

Simba vs Young Africans

Leicester vs Burnley

Blackpool vs Barnsley

Sheffield Utd vs Derby

Hearts vs Livingston

Bournemouth vs Luton Town

Koeman alia mwamuzi
amemaliza Barca

BARCELONA, Hispania

Valencia vs Athletic Bilbao

Willem |l Tilburg vs PSV Eindhoven|

Slaven Belupo vs Dinamo Zagreb|

St Etienne vs Nice

Wolfsberger AC vs RB Salzburg

Koeman kwa sasa mwelekeo wa ki-

Inter vs Atalanta

KOCHA wa Barcelona, Ronald Koe-
man amesema waamuzi wa Hipsania
wanaweza kukupa kadi nyekundu bila
sababu, baada ya yeye na kiungo wake
Frenkie de Jong kutolewa nje kwenye
mechi iliyoisha kwa Barca kutoka su-
luhu na Cadiz, juzi Alhamisi.

Barcelona walihitaji kuondoka na
ushindi katika dimba la Nuevo Miran-
dilla, lakini kadi nyekundu aliyopewa
de Jong dakika ya 65, ilizima matumaini
yao yote.

Miamba hiyo ya Katalunya hadi sasa
wametoka sare katika michezo mi-
tatu kati ya mitano ya LaLiga, wakiwa
wamepitwa pointi saba na wapinzani
wao Real Madrid wanaongoza msima-

barua chake, hauleweki katika viunga
vya Katalunya baada ya kuanza msimu
vibaya.

“Sitazungumzia matatizo yangu, in-
awezekana kubaki kama nitashinda
na ikiwa nitaendelea kupoteza klabu
haina budi kutafuta mkufunzi mwing-
ine,” alisema akiwaambia waandishi
wa habari.

“Nilisalimiana na Rais Joan Laporta
muda mfupi kabla kuondoka hotelini,
nina uhakika tutapata siku zaidi za
kuzungumza, ikiwa klabu watataka ku-
zungumza.”

Barcelona wanajiandaa na mchezo
mwingine, dhidi ya Levante katika dim-
ba la Camp Nuo, Jumapili hii.

BSC Young Boys vs St. Gallen

Brentford vs Liverpool

Sevilla FC vs Espanyol

Monchengladbach vs Borussia Dortmund

Ajax vs Groningen

Vitesse Arnhem vs Fortuna Sittard

Vitoria Guimaraes vs Benfica

Strasbourg vs Lille

Standard Liege vs St Truiden

Genoa vs Verona

Feyenoord vs NEC Nijmegen

Real Madrid vs Villarreal

Utrecht vs PEC Zwolle

Lyon vs Lorient

Paris St Germain vs Montpellier

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Kaimu Ofisa Mtendaji Mkuu wa Yanga, Senzo Mbatha (kulia), akimtambulisha rasmi Mkuru-
genzi mpya wa Maendeleo ya Soka la Vijana wa klabu hiyo, Mkongomani Mwinyi Zahera,
ambaye aliwahi kuwa Kocha Mkuu kwenye timu yao. Yanga pia imemrejesha kundini Kocha,
Cedric Kaze. PICHA: MTANDAO
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Na Saada Akida

Africarriers yaipa
Simba mabasi 3

KATIKA kuendelea kujiimarisha kiuchumi, Kampuni ya
magari ya Africarriers imeingia mkataba wa udhamini
wa miaka minne na mabingwa wa Ligi Kuu Tanzania
Bara, Simba, wenye thamani ya Sh. milioni 800.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Simba, Barbara Gonzalez, alise-

vao itapata vitu mbalimbali kutoka kwa wadhamini hao.
Barbara alitaja baadhi ya vitu ambavyo Simba itapata ni
pamoja na basi aina ya Golden Dragon lenye uwezo wa
kubeba watu 60, basi lingine aina ya Eicher lenye uw-
ezo wa kubeba watu 45 na basi dogo aina ya Coaster.
“Basi kubwa litatumiwa na timu ya wakubwa, la watu
45 litatumiwa na Simba Queens na Coaster litatumiwa
na timu ya vijana,” alisema Barbara.

Mkuu wa ldara ya Sheria wa Africarriers, Ngassa Mboje,
alisema pia kampuni hiyo itakuwa wadhamini wa ma-
vazi wa timu ya vijana ya Simba.

“Ni jambo la fahari kwetu kuanza uhusiano huu na
mabingwa wa kihistoria wa Tanzania. Tunaamini pande
zote mbili zitanufaika na uhusiano huu,” alisema Mboje.
Mkataba huo na Africarriers ni watatu kuingiwa na
mabingwa hao mara nne mfululizo wa Ligi Kuu Tanzania
katika kipindi cha mwezi mmoja.

Tayari Wekundu wa Msimbazi wameingia mikataba na
Air Tanzania kwa ajili ya kuwasafirisha kwenye safari
za ndani na nje ya nchi pamoja na Emirates itakayotoa
tuzo kwa wachezaji watakaofanya vyema kila mwezi.
Wadhamini wakuu wa Simba ambao ndio klabu pekee
Tanzania iliyobakia kwenye mashindano ya kimataifa
ya Ligi ya Mabingwa Afrika ni SportPesa.

WATANI WA JADI KUMALIZA UBISHI

® ® ® Makocha wafunguka huku vikao vya ‘mauaji’ vikiendelea Kkila...

Saada Akida na Adam Fungamwango

ASWAHILI wanasema usiku

wa deni haukawii. Hatimaye

siku ya mchezo wa kuwania

Ngao ya Jamii kati ya Simba
na Yanga uliokuwa unazungumziwa
utachezwa leo kwenye Uwanja wa Benja-
min Mkapa jijini Dar es Salaam.

Mechi hiyo ni rasmi kwa ajili ya kufun-
gua msimu mpya wa Ligi Kuu Tanzania
Bara 2021/22.

Inaweza ikawa mechi ngumu zaidi
kuliko zilizopita, kwani timu zote zina
wachezaji wapya kabisa waliosajiliwa kwa
ajili ya msimu huu, na baadhi watakuwa
wakicheza ‘dabi’ hiyo kwa mara ya kwan-
za.

Wachezaji wapya kwa Simba ambao
huenda wakawa uwanjani leo ni pamoja
na Pape Sakho, Sadio Kanoute, Peter
Banda, Henoc Inonga, Duncan Nyoni,
Kibu Denis na Israel Mwenda huku Fis-
ton Mayele, Djuma Shaaban, Yannick
Bangala, Jesus Moloko, Yusuph Athumani,
Khalid Aucho na Djigui Diara kwa Yanga

wakicheza dabi hiyo kwa mara ya kwanza.

Mara ya mwisho timu hizo zilikutana
Julai 25, mwaka huu kwenye Uwanja wa
Lake Tanganyika, Kigoma ambapo Simba
ilishinda bao 1-0, shukrani kwa beki Mgan-
da, Thadeo Lwanga, lakini leo watani hao
watakuwa wanakutana kwa mara ya tatu
mwaka huu.

Iwapo Yanga itashinda leo
itaifikia Simba kwa idadi ya kut
waa ngao hiyo, kwani takwimu
zinaonyesha wameshinda mara

tano, huku Wekundu wa Msim

bazi wakitwaa mara sita.

Kuelekea mchezo wa leo, Kocha Mkuu
wa Yanga, Nassredine Nabi amesema
anafurahi kuwa miongoni mwa makocha
watakaosimama katika mchezo huo am-
bao kwake ni mara ya tatu tangu alipotua
hapa nchini.

Nabi alisema mechi hiyo ni muhimu
sana kwake kwa sababu si tu ‘dabi’, bali
ni fainali ambayo anatafuta bingwa ataka-
yeanza msimu na taji mkononi.

“Siwezi kuahidi ushindi kwenye mch-

ezo huo, nafanya kazi yangu ili kupata
matokeo mazuri, tumeondolewa katika
michuano ya Ligi ya Mabingwa Afrika, inat-
ulazimu kupambana kushinda mechi hii ili
kuwapa furaha mashabiki na viongozi. Ha-
kutakuwa na mabadiliko makubwa sana
kwa sababu kuna changamoto kubwa ya
kutumia wachezaji wa kigeni nane kati ya
12 tuliowasajili, “ Nabi alisema.

Aliongeza wamejiandaa kupambana ku-
hakikisha wanapata ushindi ana imani na
wachezaji wake licha ya bado hawajaun-
gana na kutengeneza kombinesheni nzuri
anayohitaji.

“Mashabiki watarajie kupata matokeo
mazuri, nawapenda sana Wana-Yanga,
wanipe muda na waniamini kwa sababu
timu yangu inahitaji muda na kuwa bora
zaidi ya ilivyo sasa,” aliongeza kocha huyo.

Didier Gomes, Kocha Mkuu wa Simba
alisema timu yake inauchukulia ‘uzito’
mkubwa mchezo wa leo kwa sababu wa-
nahitaji ushindi na si pointi.

“Tutaingia na hesabu zetu, tutaingia to-
fauti na ambavyo wamewahi kutuona, ni
mechi ninayohitaji matokeo, si mchezo wa

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

kuangalia au kujaribu mtu,” Gomes alise-
ma.

Yanga itashuka uwanjani ikiwa na kum-
bukumbu ya kukosa taji lolote msimu ulio-
pita wakati Simba ilitetea ubingwa wa Ligi
Kuu Tanzania Bara na Kombe la FA.

Waamuzi wa mchezo huo wa watani wa
jadi ni Ramadhani Kayoko atakayesaidiana
na Frank Komba, Sudi Lila na Elly Sasii
atakuwa mezani wakati Kamisaa ni Sarah
Chao kutoka Manyara.

Katika kuhakikisha kila timu inapata
ushindi, vikao vya viongozi na wanachama
wa klabu hizo mbili vimeendelea kufanyi-
ka sehemu mbalimbali hapa nchini.

Baada ya mechi ya leo, Simba itaelekea
Musoma kuwafuata wenyeji wao Biashara
United wakati Yanga yenyewe itakwenda
kwenye Uwanja wa Kaitaba kuwakabili
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