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91,442 Kidato
cha 6 kufanya
mitihani leo

Na Romana Mallya

JUMLA ya watahiniwa 91,442
wamesajliwa kufanya mitihani ya
Kidato cha Sita inayotarajia kuanza
leo nchini huku Baraza la Mitihani
(Necta), likitoa onyo kali kwa wa-
danganyifu.

Katibu Mtendaji wa Necta, Dk.
Charles Msonde, aliyasema hayo

Barabara ya mwisho ya Dk. Mengi

Na Mary Geofrey

SERIKALI imesema ulinzi
umeimarishwa katika maeneo
ambako mwili wa aliyekuwa
Mwenyekiti Mtendaji wa IPP,
Dk. Reginald Mengi, utapita leo
baada ya kuwasili katika Uwanja
wa Ndege wa Kimataifa wa Ju-
lius Nyerere (JNIA) ukitokea
Dubai, Falme ya Kiarabu.

Aidha, amewataka wananchi

Y

wajitokeze kwa wingi kuanzia
uwanja wa ndege kuazia saa
8:00 mchana na katika mae-
neo yote utakapopita mwili
huo kwa ajili ya kutoa heshima
za mwisho kwa Dk. Mengi, am-
baye alijitoa kwa ajili ya maisha
ya watu wanyonge na wasiyoji-
weza.

MAENEO UTAKAKOPITA
Hayo yalisema jana na Mkuu
wa Mkoa wa Dar es Salaam,

isha kati ya watahiniwa wote
waliosajiliwa kufanya mtihani huo,
watahiniwa wa shule ni 80,305 na
wa kujitegemea ni 11,117.

“Baraza halitasita kumchukulia
hatua mtu yeyote atakayebainika
kujihusisha au kusababisha udan-
ganyifu wa mitihani hii inayoanza
kesho (leo),” alisema.

Dk. Msonde alisema kati ya
watahiniwa wa shule, wasichana
ni 34,081 sawa na asilimia 42.44
na wavulana ni 46,224 sawa na
asilimia 57.56.

“Watanihiwa wenye mahitaji
maalum wapo 102 kati yao 67 ni
wenye uoni hafifu, 16 ni wasioona,
18 wenye ulemavu wa kusikia na
mmoja mwenye ulemavu wa akili,”
alisema.

Alisema ikilinganishwa na
mwaka jana, idadi ya watahiniwa
waliosajiliwa kufanya mtihani huo
walikuwa ni 77,222 hivyo kuna
ongezeko la jumla ya watahiniwa
3,083 sawa na asilimia nne kwa
mwaka huu.
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Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.
> |

Na Romana Mallya

MAKUNDI mbalimbali ya jamii
wakiwamo viongozi wa serikali,
sekta binafsi na taasisi za fedha
wameendelea kumlilia Mwenyeki-
ti Mtendaji wa IPP, Dk. Reginald
Mengi, huku wakisema alikuwa
na mchango mkubwa kwao wa ki-
mawazo na kifedha.

ABDULMAJID NSEKELA

Wakizungumza kwa nyakati
tofauti baada ya kufika nyum-
bani kwa marehemu Kinondoni
Mtendaji wa Benki ya CRDB, Ab-
dulmajid Nsekela, alisema kwe-
nye benki hiyo Dk. Mengi alikuwa
mteja mkubwa.

“Yapo mengi ya kujifunza kuto-
ka kwake, alikuwa mzalendo wa
kweli, alipenda kuona Watanzania
wengi wanaendelea kuijenga nchi
yake, alikuwa mteja wetu mkubwa
amekuza wafanyabiashara wen-
gi,” alisema.

TIDO MHANDO

Mtendaji Mkuu, Azam Media,
Tido Mhando, alisema pamoja na
kwamba Dk. Mengi amefariki na
umri wa miaka 77, lakini alikuwa
na mawazo ya ujana zaidi kuliko

Paul Makonda, alipozungumza
na Nipashe, na kutaja maeneo
ambako mwili huo utapita ni
barabara ya Uwanja wa Ndege,
Vingunguti, Buguruni, Karume
(Tlala), Kigogo, Magomeni (Kani-
sa Katoliki), Tandale, Sinza,
Kijiweni, Bamaga, ITV, Mwenge
kuelekea Lugalo.

“Mkoa wa Dar es Salaam kwa
kushirikiana na vyombo vya
ulinzi na usalama vya mkoa liki-
wamo Jeshi la Polisi Kikosi cha

kundi hilo.

“Alipoamua kuanzisha IPP Me-
dia miaka ya katikati ya 90, watu
wengi walifikiri kwamba anaingia
mahali ambako hakuna tija, lakini
Dk. Mengi aliwapa chachu inay-
ostahili vijana na akahakikisha
anawakusanya wale wenye uwezo
ili kuhakikisha tasnia ya habari
inakua,” alisema.

Akizungumzia kuhusu kitabu
chake cha I Can, I Must, I Will,
Mhando alisema wapo walijiuliza
kwa nini kaamua kukiandika.

“Amefanya jambo la ajabu am-
balo kwa kawaida Watanzania
wengi hatufanyi, mwaka jana al-
izindua kitabu cha maisha yake
ambayo ameyaandika kwa uwazi,
wengine wakafikiri kwa nini
kaandika haya? kwa nini kajiachia
hivi? Mungu alishampa nuru ya
kumwambia kipindi chake kina-
karibia cha kuondoka duniani,”
alisema.

KIONDO MSHANA

Mkurugenzi Mtendaji mstaafu
wa The Guardian Ltd, Kiondo
Mshana, alisema Dk. Mengi ndiye
aliyemkuza na kumpandisha hadi
kushika nafasi ya juu kwenye kam-
puni yake.

Usalama Barabarani, tumejipanga
kuimarisha usalama katika maeneo
yote ambako mwili wa mpendwa
wetu, Dk. Mengi utapita,” alisema
Makonda.

Alisema pia wamejipanga kui-
marisha ulinzi na usalama kwa siku
tatu ambazo mwili huo utakuwa ka-
tika Mkoa wa Dar es Salaam.

Alifafanua kuwa siku ya kwanza
ni leo ambayo mwili utawasili, siku
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.Wengi waendelea kumlilia

“Nilikuwa Sub Editor (Mhariri
Msanifu) nikapanda hadi kuwa
Mkurugenzi Mtendaji wa The
Guardian, nilikwenda kijana hadi
nikawa mzee,” alisema.

Mshana alibainisha mambo
mawili aliyojifunza kutoka kwa Dk.
Mengi kuwa: “Nilijifunza huwezi
kufanya kazi maisha yako yote, la-
zima ubadilike ufanye usajiriamali,
limenisaidia sana, nilikuwa nina-
fanya kazi kwake, lakini niliangalia
nikitoka nitakuwa nani?”

Pia alisema alimsaidia yeye
na wenzake waliokuwa pamoja
wakaanzisha chuo cha uandishi wa
habari Times School of Journalism
(TSJ) ambacho Dk. Mengi alifika na
alitoa nafasi kwa wahitimu kufanya
kazi kwenye vyombo vyake vya
habari.

ERICK SHIGONGO

Mkurugenzi wa Kampuni ya
Global Publishers, Erick Shigongo,
alibainisha kuwa mwaka 1995 ak-
Mengi na mwaka 1998 alipokuja
Dar es Salaam na kumtafuta bila
kumpata akatimiza ndoto yake.
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Ajeruhiwa na simba
kibandani kwa mamalishe

Na Said Hamdani, LINDI

KIZITO Mathey Mgogo (59), mkazi wa Kata
va Rutamba, Halmashauri ya Wilaya na
Mkoa wa Lindi, amelazwa Hospitali ya Mkoa
huo ya Sokoine, akiugulia majeraha aliyoya-
pata baada ya kushambuliwa na simba.

Alikumbwa na mkasa huo nyakati za usiku
alipokuwa amejilaza katika kibanda cha
mama lishe.

Mdogo wake, Michael Mathei, ndiye aliye-
bainisha tukio hilo alipokuwa akizungumza
na mwandishi wetu aliyetembekea hispitali
hiyo.

Michael alisema kaka yake ambaye ana
tatizo la akili, alipatwa na mkasa huo usiku
akiwa amejilaza kwenye kibanda kinacho-
tumiwa na wajasiriamali wadogo (mamal-
ishe) kuuza chakula.

Amesema siku hiyo Kizito akiwa anare-
jea nyumbani kutoka katika shughuli zake
alipofika eneo la Namatili kilichopo kibanda
hicho, kilichojengwa kwa kuzungushiwa fito

Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya ya Kongwa mkoani Dodoma , Zuber White, akizungumza kwenye mkutano wa hadhara

uliofanyika Shule ya Msingi Karume, wilayani hapo juzi. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Hiace ilivyoua 10, kujeruhi 12

Na Joctan Ngelly, KIGOMA

Watu 10 wamefariki dunia na wengine 12
kujeruhiwa, baada ya gari walilokuwa wak-
isafiria kupasuka taili na kupinduka katika
Kigoma.

Kamanda wa Polisi mkoa wa Kigoma, Mar-
tin Otieno, alisema tukio hilo lilitokea Mei Iju-
maa majira ya saa 12 jioni katika kijiji hicho.

Otieno alisema chanzo cha ajali ni taili la
nyuma kupasuka na dereva, Rajabu John,
ambaye alikuwa anaendesha gari hiyo aina
ya Toyota Hiace yenye namba za usajili T 247
BNG ambayo ilikuwa ikitokea Uvinza kuele-
kea Kigoma Mjini.

Kwa mujibu wa kamanda huyo, ilipofika

duka na kusababisha vifo vya watu saba na
majeruhi 12 katika eneo la tukio kwa sababu
gari hilo lilikuwa ikifukuzana na gari ny-
ingine.

Alisema dereva anashikiliwa na Polisi
akiwa anapatiwa  matibabu katika Hos-
pitali ya Mkoa ya Maweni na baada ya mat-
ibabu, upelelezi ukikamilika atafikishwa
mahakamani.

Kwa upande wake, nesi msimamizi wa
hospitali hiyo, Ernest Joseph, alisema Mei 3,
mwaka huu majira ya saa 12 jioni Hospitali
ya Mkoa Maweni ilipokea majeruhi na maiti
wa ajali hiyo.

INAENDELEA UK.8

NSSF yaanza malipo ya
wanachama kwa mtandao

Na Salome Kitomari

MFUKO wa Hifadhi ya Jamii (NSSF),
umeanza utaratibu wa kushughulikia ma-
dai mbalimbali ya wanachama kwa njia ya
mtandao, ili kuondokana na usumbufu wa
kwenda kwenye ofisi za mfuko.

Akizungumza na Nipashe katika maho-
jlano maalum hivi karibuni, Mkurugenzi
Mkuu wa NSSF, Willium Erio, alisema uta-
ratibu huo utajumuisha malipo kwa njia ya
mtandao na kuachana na karatasi.

Alisema kwa kuanzia mfumo huo ume-
kamilika kwenye makao makuu ya mfuko,
ukafuatiwa na Kinondoni na baadaye watak-
wenda Ubungo na kusambaa nchi nzima.

“Tulianza na waajiri kuwa na namba
maalum ya kulipia michango ya wanachama
wetu kwa mfumo wa kielektroni wa malipo
serikalini (GePG), kwa sasa hakuna mwajiri
anayeruhusiwa kulipa bila namba maalum,”
alisema.

Alisema kila malipo yapo mtandaoni

(online) na kwamba wanachana na utara-
tibu wa malipo dirishani kwa mwanachama
kwenda kupokea hundi, bali moja kwa moja
kwenda benki.

Erio alisema kwa sasa wamefikia hatua
mstaafu akifungua madai analipwa moja
kwa moja kwenye akaunti yake na hakuna
utaratibu - wa kwenda kwenye ofisi za mfu-
ko.

“Tunafanya hivi ili kuondokana na mazin-
gira ya rushwa, hakutakuwa na makaratasi
au mfanyakazi wa mfuko kuonana na mwa-
nachama hasa kwenye suala la malipo, ile
njoo kesho nayo itapungua kwa kuwa kila
kitu kitafanyika kidigitali,” alisema.

Alisema ni matamanio ya NSSF kuwa
mwanachama anaweza kutumia simu yake
ya kiganjani kupata taarifa zake ikiwamo
kuangalia salio badala ya kwenda ofisi za
mfuko.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi huyo,
kumekuwa na kusita kwa watumishi wengi
kupokea mfumo huo, na kwamba hatua kwa
hatua wataelewa na utasambaa nchi nzima.

maeneo ya pembeni bila kugandikwa kwa
udogo, aliingia ndani na kujilaza.

“Hivyo alipoona ni usiku na mle ndani
kuna moto, aliamua kuingia na kulala,”
alisema Michael.

Michael alisema wakati kaka yake akiwa
kwenye usingizi simba wawili waliingia
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WFP, TADB kuwapa
neema zaidi wakulima

Na Elizabeth Zaya

BENKI ya Maendeleo ya
Kilimo Tanzania (TADB)
na Shirika la Mpango wa
Chakula Duniani (WFP),
wameahidi kushirkiana
zaidi na kuongeza msu-
kumo katika kuwasaidia
wakulima nchini.

Taarifa ya pamoja
iliyotolewa na taasisi hizo
ikisema kwamba kwe-
nye kikao chao cha hivi
karibuni, walijadiliana
na kukubaliana maeneo
mapya va kushirikiana ili
kuendeleza sekta yak-
ilimo nchini.

“Ubunifu ni muhimu
sana katika kukifanya
kilimo kuwa cha kisasa
nchini, TADB na WFP
wanafanya kazi ya
kuhakikisha kwamba
nyanja hii inapewa Kip-
aumbele kwenye kilimo
hapa nchini kwa namna
mbalimbali,” taarifa hiyo
ilisema.

Taarifa inasema Benki
hiyo na WFP wanafanya
kazi kwa pamoja pia ka-
tika kutekeleza mradi wa
‘shambani mpaka sokoni’
ujulikanao kama Farm to
Market Alliance (FTMA)
ambapo mpaka sasa
TADB imeweza kutoa
mikopo inayofikia shilingi
milioni 750 kwa vikundi
nane vyenye wanachama
867 wanaolima jumla
va heka 2,789 Mkoani
Ruvuma na Rukwa.

“Malengo ni kutafuta
njia za kuimarisha FTMA
na kuwanufaisha zaidi

wakulima wadogo kupi-
tia kwenye mfumo huu,”

ilisema taarifa hiyo.

Imeeleza kwamba
wakati banki inashughu-
likia masuala ya fedha
ambazo zinatumika kuha-
masisha ubunifu kwenye
upande wake inahakiki-
sha kwamba inakuwa
chachu ya ubunifu huo.

Taasisi hizo pia zime-
kubaliana kutumia mbinu
ambazo zitapunguza
upotevu wa mazao kabla
ya mavuno ili kuongeza
mavuno nchini.

Taarifa hiyo ilifafanua
kwamba kupitia mradi
wa “Boresha Lishe”
unaotekelezwa Singida
na Dodoma, usalama wa
chakula umeongezeka.

“Benki inataka kuhakik-
isha kwamba inafanya
kazi kufanikisha uan-
zishwaji wa miradi ya
kilimo vyenye tija na
kuongeza huduma za
kifedha ili uwepo wake
uwe na matunda
kwa  wananchi wote”
ilieleza zaidi sema taarifa
hiyo.

Katika kutekeleza
mpango wa kuendeleza
kilimo (ASDP 1) una-
osisitiza uwepo wa Kilimo
endelevu na usimamizi
mzuri wa maji na ardhi,
TADB inampango wa Ku-
fadhili angalau miradi 20
ya umwagiliaji, kuhamasi-
sha matumizi ya tekinolo-
jia kwenye umwagiliaji,
kutoa pesa kwa ajili
ya kituo cha mazao ya
kilimo Kanda ya Ziwa na
kutoa msaada wa kifedha
kwa angalau miradi kumi
inayohusika na utunzaji
wa mazingira.
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Meneja Mipango na Uendeshaji wa ABINBEV Afrika Mashariki, Nancy Riwa, akitoa mada wakati wa kongamano

Tanzania, Rosalynn Mworia. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Prof. Ndalichako awapa
shule wanafunzi wa kike

Na Gurian Adolf,
SUMBAWANGA

SERIKALI ~ imewataka
wanafunzi wa kike kujitu-
ma na kupata ufaulu mzuri
katika mitihani ya taifa ili
kunufaika na maboresho
ya sekta ya elimu yanay-
oendelea kufanyika nchini.

Waziri wa Elimu, Sayansi
na Teknolojia, Prof. Joyce
Ndalichako, aliyasema
hayo jana wakati akizun-
gumza na wanafunzi wa
kike wa kidato cha sita
katika Shule ya Sekondari
Kizwite mjini Sumbawanga
ambao wanaanza mitihani
yao ya kuhitimu kidato

cha sita leo hii alipokuwa
katika ziara yake ya kikazi
mjini humo.

Alisema wanafunzi wa
kike wana uwezo sawa na
wanafunzi wa kiume, hivyo
wanachopaswa kufanya ni
kukazana katika masomo
yao na mitihani ili kupata
ufaulu mzuri.

Prof. Ndalichako alisema
serikali imeboresha sekta
ya elimu kuanzia shule
za msingi, sekondari hadi
elimu ya juu ili kila mtoto
wa Mtanzania anufaike na
maboresho hayo.

Alisema tangu serikali ya
Rais John Magufuli ilipoin-
gia madarakani imekuwa

ikitoa elimu bure, kukara-
bati shule za sekondari,
kuongeza kiwango cha
wanafunzi wanaopata
mikopo katika elimu ya
chuo kikuu sambamba na
kujenga mabweni kwa ajili
ya wanafunzi hao.

“Natoa wito kwenu wa-
nafunzi hususan wa kike
kazaneni katika masomo
ili muweze kupata ufaulu
mzuri mnufaike na ma-
boresho ambayo serikali
imekuwa ikiyafanya kwa
kuhakikisha inaweka maz-
ingira mazuri ya elimu’,”
alieleza.

Aliwatakia kila la kheri
katika mitihani hiyo na ku-

wataka kuondoa hofu kwa
kuwa mitihani hiyo im-
eandaliwa kwa kuzingatia
kile walichokisoma, hivyo
ni matumaini yake kuwa
ufaulu utaongezeka kwa
kuwa wamejiandaa vizuri.

Mmoja wa wanafunzi,
Flaviana Mosses, alisema
wamejiandaa kikamilifu ili
kunufaika na maboresho
hayo, na aliishukuru seri-
kali kwa jitihada kubwa
inayofanya  kuhakikisha
inaboresha mazingira ya
elimu na kutoa fursa ya
elimu hata kwa watoto wa
maskini kwa kutoa elimu
bila malipo.

Jipatie Maji ya Kunywa ya Kilimanjaro kwa Bei Elekezi za Rejareja kama Ifuatavyo:-

® Nusu Lita (500ml) - TSHS. 500/=
o Lita Moja na Nusv (1.5L) - TSHS. 1,000/=

® Bei Hizi Elekezi ni Kwa Nchi Nzima

® Magji ya Kunywa ya Kilimanjaro ni Maji ya Kuaminika Kila Siku
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Mama Maria Nyerere akiwa kwenye matembezi ya kuliombea taifa amani na maadhimisho ya Jubilee ya miaka
50 kwa Kituo cha Huduma ya Maombezi, Matembezi hayo yalifanyika juzi yalianzia Tazara ya kuishia Ubungo

Bunge Afrika lajadili ubaguzi
wa Waafrika Afrika Kusini

Na Salome Kitomari

KAMATI ya uongozi ya Bunge la Afrika (The
Pan African Parliament Bureau), imekutana na
mabalozi wanaowakilisha mataifa mbalimbali
barani Afrika nchini Afrika Kusini kujadili na
kutoa azimio kuhusu tabia ya ubaguzi wa waaf-
rika maarufu kama Xenophobic nchini Afrika
Kusini.

Kikao hicho kilifanyika mwishoni mwa wiki
katika ukumbi wa Makao Makuu ya Bunge la Af-
rika kama sehemu ya mkutano wa maandalizi ya
Mkutano wa Pili wa Bunge la Tano la Bunge la
rajiwa kuanza leo.

Akizungumza jana wakati wa mkutano huo
wa mabalozi wa Afrika walioidhinishwa na Afri-
ka Kusini, Makamu wa Kwanza wa Rais wa Bunge
la Afrika, Stephen Masele, alisema jambo hilo
litajadiliwa kwa kina na kutoa maazimio.

“Suala hili linapaswa kuchukuliwa kwa uma-
kini, kuna vitendo vya uhalifu vinavyofanywa
na vikundi tofauti kutoka nje inaonekana kama
Afrika Kusini haitaki wageni katika nchi yao..la
hasha, lakini kwa undani kuna matendo ya uhali-
fu kwa kivuli cha Xenophobia,” alisema Masele
ambaye pia ni Mbunge wa Shinyanga Mjini.

“Ninafurahi na kuhamasishwa na hatua zilizo-
chukuliwa na Serikali ya Afrika Kusini ili kuka-
biliana na mambo yote ya uhalifu.

Tutakuwa makini  sana wakati tunajadiliana
jambo hili kwa sababu hatutaki kuingilia kati
mambo ya ndani ya Afrika Kusini au kuingilia
kati vyombo vya usalama kutekeleza majukumu
yao,” alisema.

Masele aliomba mamlaka ya Afrika Kusini
kushughulikia suala la tabia ya Xenophobic ka-
tika Afrika kwa kuwa haikubaliki.

“Sisi kama Wabunge wa Afrika tunatarajia
kuona hatua kali zikichukuliwa dhidi ya wahalifu
wote, wanaharibu sifa nzuri ya Afrika Kusini na
Afrika. Bunge la Afrika litapaza sauti na kukemea
suala hili..Vikwazo vya hali yoyote dhidi ya watu
binafsi au nchi huumiza watu wasiokuwa na
hatia hususani wanawake na watoto na huzuia
jitihada za maendeleo za watu wetu na nchi am-

bazo zina vikwazo,” aliongeza.

Kikao cha pili cha kawaida cha Bunge
la Tano la Afrika kinatarajiwa kuanza
mnamo Mei 6, mwaka huu, huko Mid-

Pamoja na mambo mengine wata-
jadiliana kuhusu kaulimbiu ya Umoja
wa Afrika ya mwaka huu “Mwaka wa
Wakimbizi na Watu Waliopotea”, pia
Bunge la Afrika litajadili suluhisho la
kudumu kuhusu tatizo la wakimbizi ba-
rani Afrika.

Aidha, Bunge pia litajadili taarifa
kuhusu amani na usalama katika bara
ikiwa ni pamoja na maendeleo ya hivi
karibuni na hali ya kisiasa Libya, Sudan,
Algeria na mchakato wa amani nchini
Sudan Kusini.

Masele anahimiza pande zote zina-
zohusika katika majadiliano ya amani
kuwa zisio na upendeleo kwa lengo la
kutimiza ahadi zao kwa watu wa Afrika.

Miaka 83 bila chuo cha
serikali kukarabatiwa

Na Yasmine Protace, MKURANGA

m

ta

M

CHUO cha Ualimu Vikindu Wilaya ya Mkuranga
koani Pwani, kinatoa elimu katika majengo chaka-

VU ambayo hayajawahi kufanyiwa ukarabati kwa

kribani miaka 83.
Inaelezwa kuwa pia nyumba za walimu nazo ni

chakavu kutokana na kutokarabatiwa tangu mwaka
1936. Hayo vyalibainishwa na mkuu wa chuo hicho,
Amina Tou, wakati wa mahafali ya 18 ya chuo hicho.

Akisoma risala kwa mgeni rasmi, Kaimu Katibu
kuu Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, Sylivia

Chinguwile, Tou alisema chuo hicho Kilirithi majengo
chakavu yaliyojengwa mwaka 1936, yaliyotumika
kwa ajili ya Shule ya Msingi ya Kati.

“Toka kipindi hicho mpaka sasa ni miaka 83 ma-

jengo ni chakavu na hayajawahi kufanyiwa ukara-
bati,” alisema.

Aliongeza chuo hicho ni miongoni mwa vyuo

35 vya serikali vinavyotoa mafunzo ya ualimu na
kwamba kilianza kutoa mafunzo ya ualimu mwaka
1988. Kabla ya hapo kilikuwa Bagamoyo katika Chuo
cha Uongozi wa Elimu (MANTEP, sasa ADEM).

Alisema mbali na uchakavu wa miundombinu, pia

chuo hicho hakina gari, zahanati, maktaba, maabara
pamoja na uhaba wa vyumba vya madarasa na ma-
bweni.

Hata hivyo, aliishukuru serikali kwa kuwapatia

kompyuta 30. Kwa upande wake, Chinguwile alisema
valimu ni wito, hivyo walimu wanatakiwa kuwa
wabunifu katika ufundishaji.

Aliongeza kuwa changamoto za chuo wizara ina-

Zijua na inatarajia kuzitatua ikiwamo kuwaongeza
kompyuta.
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Stars kujipima na Misri

haitoshi kuelekea Afcon

WIKI iliyopita Kocha wa Timu ya Taifa (Taifa Stars), Emma-
nuel Amunike, alitangaza kikosi chake kitakachoingia kambini
mwezi ujao kwa ajili ya kujiandaa na fainali za Mataifa ya Af-
rika (Afcon 2019) nchini Misri.

Katika fainali hizo zitakazoanza kutimua vumbi Juni 21,
Stars imepangwa Kundi C pamoja na Algeria, Senegal na maji-
rani zao, Kenya (Harambee Stars).

Ni dhahiri hili si kundi jepesi kwa Stars ambayo hii ni mara
ya kwanza kushiriki fainali hizo tangu mwaka 1980 iliposhiriki
kwa mara ya kwanza.

Hivyo, maandalizi ya kina yanahitajika ili kutotia aibu kwa
kupoteza mechi zote kama ambavyo timu ya Taifa ya Vijana
chini ya miaka 17 (Serengeti Boys), ilivyoitia nchi aibu katika
michuano ya Afcon U-17 iliyomalizika hapa nchini mwezi uli-
opita.

Katika michuano hiyo, Serengeti Boys iliyokuwa Kundi
A pamoja na Angola, Nigeria na jirani zao Uganda ilipoteza
mechi zote licha ya kuandaliwa kwa muda mrefu kwa kucheza
mechi nyingi za kirafiki na kushiriki mashindano mbalimbali
ya kimataifa.

Kwa mantiki hiyo, kwa kuzingatia ukweli kwamba baadhi
ya wachezaji wa Stars kutokuwa na uzoefu wa mechi za ki-
mataifa huku wakicheza soka la ndani, tunaona ipo haja ya
kupata zaidi ya mechi moja ya kujipima nguvu.

Stars itacheza mechi yake ya kwanza ya michuano ya Afcon
Juni 23 dhidi ya Senegal kabla ya mchezo unaofuata kuivaa
Uganda.

Tunatambua Senegal ni timu yenye wachezaji wengi wa-
zoefu wa mechi za kimataifa na wanaocheza soka la kulipwa
katika klabu kubwa Ulaya akiwamo mshambuliaji hatari
anayeichezea Liverpool ya England, Sadio Mane.

Na katika kuelekea fainali hizo, tayari Shirikisho la Soka
nchini (TFF) limetangaza kuwa Stars itaweka kambi Misri na
kucheza mechi moja ya kirafiki dhidi ya wenyeji hao wa Af-
con 2019. Tunaipongeza TFF kwa kufanikiwa kuitafutia Stars
mechi hiyo ya kirafiki kwani tunatambua itakuwa ni jaribio
nzuri kwa timu yetu hasa ukizingatia ukweli kwamba Misri
nayo inaundwa na wachezaji wengi wazoefu wa mechi za ki-
mataifa na baadhi wakicheza Ulaya.

Na si hilo tu, tunaamini kuwa safu ya ulinzi na idara ny-
ingine zitapata nafasi ya kujifunza namna ya kumkaba Mane
na wachezaji nyota wengine kwa kupitia Mohamed Salah
anayecheza na Msenegal huyo kwenye Klabu ya Liverpool.

Pamoja na kufanikisha kupata mchezo huo wa kirafiki bado
Nipashe tunaona ipo haja zaidi kwa TFF kuingia mawindoni
na kuitafutia Stars mechi nyingine angalau mbili kabla ya
kuanza kwa fainali hizo.

Kwa kufanya hivyo, si tu kutawasaidia wachezaji wa Stars
kuendelea kujiimarisha, bali pia kutampa uwanja mpana ko-
cha Amunike kupata kikosi cha kwanza na mifumo tofauti
kulingana na aina ya wapinzani watakaokutana nao kwenye
fainali hizo.

Tunaamini hilo linawezekana na lipo ndani ya uwezo wa
TFF, na si lazima iumize kichwa sana kwani hata kama ikipata
timu ambayo haipo kwenye fainali hizo, bado inaweza kuwa
msaada kwa Stars na benchi lake ufundi katika maandalizi
yao.

Aidha, wachezaji walioitwa Stars kujiandaa kwa fainali hizo,
hawana budi kuanza maandalizi binafsi sasa na si kusubiri
hadi watakapoingia kambini baadaye mwezi ujao.

Nipashe kama mdau namba moja wa soka nchini, tunataka
kuona Stars ikipeperusha vema bendera ya Taifa na kuijengea
Tanzania heshima katika medali ya soka kimataifa.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710
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TFF hai

KWA kawaida, binadamu anatakiwa
aishi kwa kujiamini na kufanya kila kitu
kwa utashi wake na si kwa kelele au ma-
neno kutoka kwa watu wengine.

Ndiyo maana waswahili wanasema ishi
unavyotaka wewe, usiishi wanavyotaka
wao.

Nasema hili kwa kulilenga Shirikisho
la Soka nchini (TFF), Bodi yake ya Ligi na
Kamati ya Saa 72.

Inavyoonekana sasa imeanza kue-
ndeshwa na mihemko ya watu kwenye
mitandao ya kijamii, kuliko uhalisia.

Na kama ikiendelea hivi basi kuna ha-
tari si soka la Tanzania kuwa la ajabu, la-
kini pia kuleta hata vurugu viwanjani.

Mara baada ya mechi ya kati ya Simba
dhidi ya KMC kumalizika, mitandao ya
kijamii ililipuka kuwashutumu waamuzi
waliochezesha mechi hiyo, wakiongozwa
na Abdallah Kambuzi kwa madai ha-
wakuchezesha kwa haki.

Waamuzi hao walifungiwa si zaidi ya
siku moja tu mara baada ya mechi hiyo.
Wakati huo huo kuna baadhi ya adhabu
au maamuzi yanatakiwa kutolewa mape-
ma, lakini kumekuwa na ucheleshwaji
mkubwa, lakini hili limetoka mapema
sana kwa muda muafaka.

Sina nia ya kumtetea Kambuzi na
wenzake, la hasha, lakini ukiangalia ma-
kosa yaliyofanywa kwenye mechi ile,
hayatofautiani na makosa yaliyofanywa
na waamuzi kwenye mechi zilizofuata
kati ya Simba dhidi ya JKT Ruvu, Mbeya
City dhidi ya Simba na hata Azam dhidi
ya Yanga.

Nadhani hawa waamuzi wamepona
kwa sababu mitandao ya kijamii haikuli-
puka sana kama mechi ile ya Simba dhidi
ya KMC, lakini ukiangalia mechi hizo
utaona makosa mengi ya wazi ya waamu-
zi waliochezesha. Sasa unajiuliza kwa
nini Kambuzi kaondolewa na wengine
wameachwa. Au kwa sababu ni Kambuzi?

Baadhi ya waamuzi wa Tanzania kwa
muda mrefu sana wamekuwa na mata-
tizo makubwa kwenye uchezeshaji wa

Sinaniaya
kumtetea
Kambuzina
wenzake,
la hasha,
laKini
ukiangalia
makosa
yaliyofany-
wa kwenye
mechi ile,
hayato-
fautiani na
makosa
yaliyo-
fanywa na
waamuzi
kwenye
mechi
zilizofuata
kati ya Sim-
ba dhidi ya
JKT Ruvu,
Mbeya City
dhidi ya
Simba na
hata Azam
dhidi ya
Yanga.

iiamini, ilete waamuzi kutoka nje

soka na hii haijaanza leo, jana wala
juzi.

Na kama TFF kupitia vyombo
vyake kama itataka kufuatilia mechi
hadi mechi basi inaweza kujikuta in-
afungia mwamuzi mmoja au wawili
kila wiki.

Acha Ligi Kuu, huko kwenye Ligi
Daraja la Kwanza ndiyo usiseme,
maana hadi timu ya Arusha United
imejitoa kwa kulalamikia uonevu.

Kwa maana hiyo ni kwamba kama
TFF kupitia Bodi ya Ligi au Kamati
ya Saa 72 inataka kukomesha tabia
mbaya ya waamuzi basi isisubiri watu
walalamike na kucharuka kwenye
mitandao ya kijamii, bali ichukue
hatua stahiki.

Lakini ikiwa na tabia ya kuacha
madudu na kusubiri watu walala-
mike na kutoa shutuma kwenye
mitandao ya kijamii ndiyo wachukue
hatua, hizo ni dalili za woga na kutoji-
amini kwenye majukumu yao.

Kitendo cha kumsimamisha mwa-
muzi Kambuzi ghafla hivi sasa kime-
leta mambo mengi na hata waamuzi
hivi sasa wamekuwa wakichezesha
kwa woga.

Nimemsikia Kocha Mkuu wa Sim-
ba akisema kuwa baada ya mechi ile
dhidi ya KMC, waamuzi wamekuwa
wakiogopa kuipa haki ya penalti timu
yake hata kama ni halali.

TFF na vyombo vyake kama in-
aona kuna waamuzi wanavurunda
kwenye baadhi ya mechi na hawataki
kulaumiwa kuwa kuna timu wanai-
beba, nadhani sasa imefikia wakati
wa kuwaita waamuzi kutoka nje ya
nchi kuchezesha baadhi ya mechi
kama wanavyofanya wenzetu Misri,
Afrika Kusini, Congo DR, Morocco na
kwingine.

Nafikiri waamuzi kutokana nje
hata kama kutakuwa na makosa, basi
mashabiki wataamini kuwa ni ya kibi-
nadamu.
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B UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

LEWA CHINI YA KANUNI YA 7 NA YA 8 YA KANUNI ZA MABENKI NA TAASISI ZA FEDHA (UONESHAJI) MWAKA 2014

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31 MACHI 2019
Kiwango kwa Tzs

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31 MARCH 2019.

Kiwango kwa Tzs

Robo Mwaka Robo Mwaka Robo Mwaka Robo Mwaka
wa sasa Ulipitia wa sasa Liganishi
31-Mar-19 31-Dec-18 31-Mar-19 31-Dec-18
TZS TZS TZS TZS
A MALI I|Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:
° . Mapato/(H: Halisi
1 |Fedha Taslimu 386,677,366 375,447,532 MZ‘::lfeLisfsrizmlﬁii " 368,974,371 353,103,133
2 |Salio katika Benki Kuu ya Tanzania 255,549,507 107,999,019 . N .
K i Kkatik ikali - Faida/{Hasara} kwenye Mauzo ya Mali
3 |Uwekezaji katika Amana za Serikali 0.00 0.00 ~Uchakavu wa Mali za Kudumu 41,320,630 40,010,365
4 |Salio .katlka .Benkl Nyinginezo na Taas151 za Fedha 598,868,586 411,157,188 _Uchakavu wa Matengenezo Makubwa
5 |Hundi na Miamala ya kushughulikiwa - - -Utumikaji wa Mtaji wa Misaada - -
6 |Miamala Baina ya Matawi 0.00 0.00 -Uchakavu wa Mali Zisizoshikika
7 |Bili Zilizoafikiwa 0.00 0.00 368,974,371 353,103,133
8 |Dhima za Wateja zilizokubalika 0.00 0.00 - Mabadiliko Halisi Katika Salio la Benki Kuu ya Tanzania - -
9 |Mikopo iliyotolewa kwa Benki Nyingine 0.00 0.00 - Badiliko Halisi katika Mikopo (535,264,779) (7.493,671)
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine 0.00 0.00 - Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine -80,001,367 (316,053,236)
1 Mfk."p" Halisi iliyopo 12,404,698,002 12,939,962,781 - Mabadiliko Halisi Katika Amana 470,448,415 105,209,544
12 |[Mali Nylvglne ) 1,074,999,616 1,277,632,358 - Mabadiliko Halisi Katika salio la benki Nyingine na Taasisi za Fedha (103,141,170) (254,955,606)
13 |Uwekezaji wa Hisa - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine 498,074,261 (93,511,071)
14 | Akaunti za udhamini 0.00 0.00 619,089,731 (213,700,907)
15 |Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 725,447,130 704,497,292 - Kodi Tliyolipwa (43,500,000) (55,000,000)
16 |JUMLA YA MALI 15,446,240,206 15,816,696,169 Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji 616,910,361 (228,690.542)
B. |DHIMA 0 11| Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:
17 |Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha Gawio Lililopokewa
18 | Amana za Wateja 1,581,007,686 1,110,559,271 Ununuzi wa Mali za Kudumu (20,418,643) (56,021,935)
: : Mapato kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu 0.00 0.00
19| Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu 0.00 0.00 Ununuzi wa Mali Zisizoshikika 50,000,000 50,000,000
20 Aman_a Maalum\t!. ) 1,585,187,087 1,688,328,257 Mengineyo Amana za kudumu
21 |Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha 0.00 0.00 Mapato kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala
22 |Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa 0.00 0.00
23 |Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 0 0 Fedha Halisi Zilizotol 39581357 6021935
24 |Dhima la Tozo kwa ajili ya usuluhishi baina ya Benki na Mtg 0.00 0.00 edha Halisi Zilizotolewa 200 (6,021,935)
25 |Miamala 1sl'y(')sh>ughulll'(1\41v3 'bal{‘a ya Matawi L 0.00 III | Mtiririko wa Fedha Kutokana na shughuli za Kifedha:
26 |Mapato yalioingia ya kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Ulipaji wa Madeni Ya Muda Mrefu (300,000,000) -
Zitakazolipwa baadae Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni Ya Muda Mrefu - -
27 |Dhima Nyingine 627,098,343 129,024,082 Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni Ya Muda Mrefu
Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa
28 |Madeni 3.700,000.000 4.000.000.000 Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu - (2,357,093)
29 |JUMLA YA DHIMA 7.493,293,116 6,927,911.610 Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine - -
2 Z 2 2 - 2 Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za Kifedh 300,000,000 2,357,093
30 |MALI/{DHIMA} HALISI 7,952,947,090 8,888,784,559 edha Halisi ilizotolewa (silizotumika) bwa shughuli za Kifedha ! ) ¢ )
IV |Fedha Taslimu na Mali zinazofanana na Fedha Taslimu:
C. |FEDHA ZA WANAHISA Ongezeko: Punguzo Halisi katika Fedha taslimu na Mali zinazofanana na Fedha 346,491,718 (237,069,570)
31 [Mtaji wa Hisa Uliolipwa 6,056,496,547 6,056,496,547 Fedha na Mali zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka 894,603,739 1,131,673,309
32 |Akiba ya Mtaji 0 0 Fedha na Mali zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka 1,241,095,458 894,603,739
33 |Mapato yaliyobakizwa - -
34 |Faida/{Hasara} ya Kipindi Husika 1,512,555,000 2,293,869,509
35 | Akaunti zingine za Mtaji 276,730,778 298,103,133 TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31 MARCH 2019
36 |Stahiki ya wenye Hisa chache 107,164,765 240,315,370 Kiwango kwa Tzs.
37 |JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 7,952,947,090 8,888,784,559 Kivangokva Tzs!(000) s wa Hisa Misi mkuu wa kisheria Misi wa kishera Akauni zingine 22 Musi Tengolzida yajuma Junla Tzs
Saliola wa mwaka 011012018 6056497 [ 6o - 157,163 [ 961
38 |Dhima zisizo dhahiri 0 0 Reiabisho i -
X Ongeza: Jumlisha/(Fua) kva kiindicha rbo - - - - (50368) - (50.368)
39 |Mikopo chechefu 723,403,220 863,289,239 Mapato mengine (37.104) (37.104)
40 |Tengo Kwa ajili ya mikopo chechefu 831,397,072 1,001,343,399 Mz mk{l“'ﬂklshﬂm 5708 (5,708) -
- L Mg wa isheria 66617) 66617 -
41 |Mali Nyingine Chechefu 0.00 0.00 Faida (Hasare) Halsi Baada ya kodiya mapato . . . . . 709,126 1%
Gavio liloipwa (779.900) (T79.900)
D. |BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA % % Salio kwa robo 31122018 6056497 | | 130555 . B .63 1512646 76991
- - - - Saliola mwaka 01.03.2019 605,497 13055 - B 0963 1512646 769,91
i UW}ano wa Fefiha za wanahisa na Jumla ya Mall 51% 56% Reicbisho X ! X
it |Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 5% 6% Ongeza: Jumlisha/(Fut) kva kiindicha obo - il 3471
Toa: Mapato mengine - 0 0 -
... . . Misi wa isheria E E - E
iii | Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 418% 498% . . 0 .
iv |Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 80% 82% Faida (Hasara) Halisi Baada ya kodi ya mapato - 276731 276731
v |Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 84% 84% Toa: Gawio ool - _ - -
R Salio kwa mwaka 31.03.2019 6056970 | | 1305550 - - 1071640 17893770 8,083,590 | |
vi |Ongezeko la Amana 42% 18%
o - - _
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA MWAKA ULIOISHIA 31 MACHI 2019. AINAYA BIDHAA
1. AKAUNTI ZA AKIBA 2. Mkopo
Kiwango kwa Tzs. Kima cha chini cha kufungua akaunti 5000/= Mikopo ya biashara 3% pm
— Ada ya mwezi BURE Mikopo ya kuboresha nyumba 1.4% pm
Robo Mwaka Robo Mwaka Limbikizo Robo Mwaka 0 - v
wa sasa Ulipitia wa sasa Taarifa ya Akaunti BURE Ada ya Mkopo 1.80%
31-Mar-19 31-Dec-18 31-Mar-19 Kuuliza salio BURE Bima ya mkopo 1.68%
128 1z8 128 Kufunga akaunti 5000/= Mikopo ys Jikimu 1.5% pm
1| Mapato ya Riba 1,274,548,605 1,289,161,932 1,274,548,605 Gharama za kuendesha akaunti 5000/= Agricultural Loan 1.4% pm
2| Gharama za Riba 87,397,260 87,808,219 87,397,260 Gharama za kuweka fedha BURE Mikopo ya kulipia Bima ya afya 2.3% pm
3| Mapato Halisi (1 kutoa 2) 1,187,151,345 1,201,353,712 1,187,151,345 “Account mai charee FREE
4 |Madeni Viza Yaliyofutwa - &
5 | Punguzo/Ongezeko la tengo katika mikopo 169,946,327 15,577,003 169,946,327 Account ¢ charge FREE
6 |Mapato yasiyo ya Riba: 165,079,650 207,035,546 165,079,650
6.1 Faida/(Hasara) zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni
6.2 Ada na Kamisheni 138,799,029 164,998,739 138,799,029 Katika kuanda taarifa za hizi za fedha, sera za vandadgiji ni zlizile zilizotumika wakati wa vandagiji wa Taarifa za
6.3 Gawio ) Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita (kama kulikua na mabadiliko katika sera za uandaaiji taarifa za fedha katika
6.4 Mapato Mengine 26,280,620 42,036,807.29 26,280,620 kipindi cha robo mwaka ya mwaka wa sasa, mabadiliko yaelezwe kwa mujibu wa 1AS 34 na 1AS 8).
7| Gharama Zisizo za Riba: 1,153,202,951 1,039,709,123 1,153,202,951
7.1 Mishahara na Mafao 359,224,220 394,263,950 359,224,220 - i .
7.2 Ada na Kamisheni Imesa]nlwq' na: Cheo ) - Tqreh.e.
7.3 Gharama nyingine 793,978,731 645,445,173 793,978,731 Aitemius Millinga Mkurugenzi Mtendaiji 2-Mei-2019
8 | Faida/(Hasara) ya Uendeshaji 368,974,371 384,257,139 368,974,371
9 | Tengo la Kodi ya Mapato 92,243,593 55,000,000 92,243,593 Samwel Gikaro Meneja wa Fedha 2-Mei-2019
10 | Faida/(Hasara ) Halisi baada ya Kodi ya Mapato 276,730,778 329,257,139 276,730,778
11 |Mapato Mengine Yaliyojumuishwa {bainisha} Angela Fanuel MkngZi wa Ndani 2-Mei-2019
12 |Jumla ya Faida/{Hasara} iliyojumuishwa kwa Mwaka 276,730,778 298,103,133 276,730,778
13 | 1dadi L Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu,
adi ya Waajiriwa 125 125 125 ) o o PoY Jnatl ! ) )
14| Mapato kwa Hisa 30.00 29.00 30.00 1u_ncnomko kwgmbo_fumeznoihm[m 1c_1_cr|fo h|2|,' na kwa uelewa na imani yetu kL_wac nme_cndcllwq'kulmgonq na
15 |Idadi ya Matawi 3 3 3 Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya
mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi.
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
(i) | Uwiano wa Faida kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 15% 15.20% 15% Kuthibitishwa na:
(ii) | Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 20% 19.80% 20% Ernest K. Ndimbo Mwenyekiti wa Bodi 2-Mei-2019
(iii) | Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 85% 74.00% 85% Happy sambega Mkurugenzi 2-Mei-2019
(iv) 15% 15.00% 15%
Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zi
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HABARI KITAIFA

Barabara ya mwisho ya Dk. Mengi
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ya Jumanne ambayo utaagwa katika vi-
wanja vya Karimjee na siku ya Jumatano
utakaposafirishwa kuelekea Machame
wilayani Hai Mkoa wa Kilimanjaro kwa
maziko siku ya Alhamisi.

Makonda alisema Kkatika ratiba hiyo
ya siku tatu, uongozi wa mkoa huo, una-
shirikiana na wanafamilia kuhakikisha
ratiba hiyo inaenda kama ilivyopangwa.

“Tumejipanga uongozi wa mkoa kwa
kushirikiana na familia kuupokea mwili
wa Dk. Mengi na kuupeleka Lugalo, siku
ya pili ibada na kuuaga pale Karimjee na
siku ya tatu kuusindikiza uwanja wa ndege
kwa ajili ya kuelekea mkoani Kilimanjaro,”
alisema Makonda.

Aliwasihi Watanzania na wananchi wa
mkoa huo ambao wameguswa na msiba
huo, siku ya kumuaga iwe ya kushere-
hekea na kumshukuru Mungu kwa maisha
ya Dk. Mengi kwa sababu amekuwa kuwa
sikio la watu waliokata tamaa na kuwainua
wasiojiweza.

Alisema Dk. Mengi alikuwa akipaza sauti
za watoto wa mitaani, yatima, walemavu

na wasiyo na uwezo na alijitoa bila kujali
kuwa atapata chochote kutoka kwao.

Alisema Dk. Mengi alikuwa na mchango
mkubwa katika sekta zote muhimu kama
michezo, biashara, mazingira na kuajiri
Watanzania wengi.

“Ukimuongelea Dk. Mengi kwenye
uadilifu na kupiga vita rushwa utamkuta
na amewapigania walemavu wengi nchini.
Kwa ufupi, ni mzee wa kwanza wa kichaga
niliyemfahamu ambaye alikuwa anatoa
fedha zake kusaidia wengine bila kusubiri
malipo. Hakuwa mchungu kutoa fedha
yake na alifanya hivyo bila kuwa na ndoto
ya kugombea chochote, bali kwa moyo wa
upendo,” alisema zaidi.

Alisena nchini wapo watu wenye moyo
wa kusaidia, lakini kwa malengo ya kunu-
faika na misaada wanayotoa kama kugom-
bea nafasi za uongozi tofauti na alivyoku-
wa Dk. Mengi.

Makonda alieleza zaidi: “Kwa upendo
ambao Dk. Mengi aliuonyesha kwa Watan-
zania wengi kama shujaa wetu na sikio la
watu waliokata tama, tujitokeze kwa wingi
kusherehekea maisha yake.”

Makonda aliendelea kusema kuwa Dk.

Mengi alikuwa mtu ambaye hakukubali
kukatishwa tamaa na mazingira.

Alisema licha ya kuwa, alikuwa tayari
ameshafikisha miaka 75, alikuwa na ndoto
ya kuanzisha kiwanda kikubwa cha magari
Tanzania na kuanzisha kiwanda cha dawa.

Alisema kwake yeye binafsi mbali na
kumpatia msaada wa masomo, alikuwa
mtu aliyemfanya kama baba yake, kiongo-
zi na mshauri wa mambo mengi ya msingi.

“Ni mtu mwenye upendo wa hali ya
juu na hata nilipopata mtoto alikuwa
mfanyabiashara mkubwa wa kwanza kuja
kwangu na kunipa hongera na kufanya
ibada ya maombi nyumbani kwangu na
familia yangu, ni kitu ambacho kilinifanya
nimuone mwenye upendo wa hali ya juu,”
alisema Makonda.

Alisema kwa sababu alikuwa ni tajiri an-
geweza kumpatia zawadi aliyoitaka kump-
atia bila kwenda, lakini alienda nyumbani
kwake na kumfanyia maombi na kuwapa
ushauri.

“Nimempoteza baba mlezi, mshauri na
kiongozi ambaye alikuwa na upendo wa
hali ya juu kwa watu wote,” alisema Ma-
konda.

Ajeruhiwa na simba

Hiace ilivyoua 10, kujeruhi 12
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eneo hilo na kuanza kum-
shambulia na kupata ma-
jeraha katika tumbo na kifua,
alipopiga kelele za kuomba
msaada kutoka wka majirani,
wanyama hao walikimbia
na kumuacha Kizoto akivuja
damu.

Alisema wasamaria wema
walipofika eneo la kibandani
walimkuta kaka na kum-
chukua hadi kituo kidogo
cha Polisi Kata ya Rutamba
na kupatiwa Fomu ya PF3 na
kumkimbiza Kituo cha Afya
cha Rondo, lakini kutokana
na ukubwa wa tatizo hilo,
Mganga wa Kituo hicho, alia-
muru apelekwe Hospitali ya
Sokoine.

vizuri na watumishi wa hapa
hospitali na kumpatia hu-
duma za matibabu,” alisema
Michael.

Mmoja wa watumishi wa
Hospitali hiyo, Dk. Ernest
Mhando, alisema wamem-
pokea majeruhi Kizito akiwa
na majeraha kati ya kifua na
tumboni, kulikochangiwa na
kushambuliwa kwa kucha za
simba, na walipompokea wal-
imuanzishia matibabu haraka
na hali yake inaendelea vizuri.

Afisa Maliasili wa Wilaya ya
Lindi, Victor Shau, aliwashauri
wananchi wanaoishi maeneo
yanayokaribiana na Msitu wa
Tarafa ya Rondo kuchukua
taadhali ikiwamo kutotembea
ovyo nyakati za usiku kutoka
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Joseph alisema walipokea
maiti 8 na majeruhi 12, wawili
kati ya hao walifariki dunia na
mmoja wa majeruhi alifariki
akiwa chumba cha dharula.

Aliongeza kuwa  mmoja
alifariki wakiwa wanajaribu
kuokoa maisha katika chumba
cha upasuaji, hivyo waliofariki
dunia kwa ajali hiyo kufikia
10.

Aidha, alisema mmoja kati
ya majeruhi alikuwa ni mtoto
wa miezi 3 ambaye amelazwa
wodi ya watoto kwa ajili ya
kumtunza wakati wakiendelea
kumtafuta mzazi wake.

Alisema majeruhi waliosalia
katika hospitali hiyo ambao
wanaendelea na matibabu
wodi namba saba ni majeruhi

wawili ambao ni wanawake na
mtoto mmoja, na kwamba na
hali zao zinaendelea vizuri.

Kwa upande wake majeruhi
Baraka Athumani (31), mkazi

Kalenge kuelekea Kigoma.

Alieleza kuwa gari hilo liliku-
wa katika mwendo mkali kwa
sababu lilikuwa linakimbizana
na gari lingine, na kuwa ilipofi-
kwa sababu taili ya nyuma ili-
pasuka.

Athumani alisema ilipo-
tokea ajali hiyo alipoteza faha-
mu na alizinduka akiwa wodi
namba 7 katika Hospitali ya
Rufaa ya Maweni na amevun-
jika miguu yote na mkono wa

“Ninashukuru Mungu tangu
tumefika hapa tumepokelewa yao.

ili kulinda usalama wa maisha

saba ambao ni
wodi

wanaume na
namba tano majeruhi

kulia pamoja na jeraha kwe-
nye paji la uso.

91,442 kidato cha 6 kufanya mitihani leo
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Alisema kati ya watahiniwa wa kujitege-
mea 11,117 waliosajiliwa, wanaume ni 7,190
sawa na asilimia 64.68 na wanawake ni
3,927 sawa na asilimia 35.32.

Alisema watahiniwa wa kujitengemea
wenye uoni hafifu ni 15 ambapo kwa mwa-
ka jana idadi yao ilikuwa ni 10,421.

Dk. Msonde alisema jumla ya watahi-
niwa 12,540 wamesajiliwa kufanya mtihani
wa kozi za ualimu.

“Kati yao 7,594 ni ngazi ya Stashahada na
4,946 ni ngazi ya Cheti. Kati ya watahiniwa
7,594 wa ngazi ya Stashahada waliosajili-
wa, 5,615 sawa na asilimia 74 ni wanaume
na 1,979 sawa na asilimia 26 ni wanawake,”
alisema.

Pia alisema kati ya watahiniwa 4,946 wa
ngazi ya Cheti waliosajiliwa, 2,795 sawa na
asilimia 57 ni wanaume na 2,151 sawa na
asilimia 43 ni wanawake.

Alisema kwa mwaka jana idadi ya wa-
tahiniwa wa ngazi ya ualimu waliosajiliwa
walikuwa ni 7422, hivyo kuna ongezeko la

jumla ya watahiniwa 5,118 sawa na asilimia
41 kwa mwaka huu.

Alisema maandalizi ya mitihani hiyo
yamekamilika ikiwa ni pamoja na kuisam-
baza, vijitabu vya kujibia na nyaraka zote

muhimu zinazohusu mitihani hiyo
katika mikoa yote Tanzania Bara na
Visiwani.

Dk. Msonde alisema kuwa mitihani hiyo
ina umuhimu kwa sababu hupima maari-
fa, stadi za umahiri wa mwanafunzi katika
yale aliyojifunza kwa kipindi cha miaka mi-
wili ya sekondari ya juu.

“Baraza linatoa wito kwa Kamati za Miti-
hani za mikoa na Halmashauri, Manispaa
na Jiji kuhakikisha kuwa taratibu zote za
uendeshaji mitihani ya taifa zinazingatiwa
ipasavyo,” alisema.

Alizitaka kamati hizo zihakikishe kuwa
mazingira ya vituo vya mitihani yapo
salama, utulivu na kuzuia mianya yote ita-
kayowezesha kusababsisha kutokea kwa
udanganyifu.

“Baraza linatoa wito kwa wasimamizi
wote kufanya kazi yao kwa umakini na

uadilifu wa hali ya juu. Wasimamizi wa-
naelekezwa kufanya kazi yao kwa weledi
na kuzingatia kanuni za mitihani na mion-
gozo waliyopewa,” alisema.

Alisema Baraza liliwakumbusha wasi-
mamizi hao kuwa haki hizo ni pamoja na
kuwapa mitihani yenye maandishi ya nuk-
ta nundu kwa watahiniwa wasioona na
maandishi yaliyokuzwa kwa watahiniwa
wenye uoni hafifu.

“Watahiniwa wote wenye mabhitaji
maalum waongezewe muda wa dakika
ishirini kwa kila saa kwa somo la Hisabati
na dakika kumi kwa kila saa kwa masomo
mengine,kama mwongozo wa Baraza una-
vyoelekeza,” alisema.

Pia limewataka wasimamizi wa mitiha-
ni, wamiliki wa shule, walimu na wanachi
kutojihusisha na vitendo vyovyote vya
udanganyifu wa mitihani hiyo.

Aidha, Baraza hilo limewaomba wadau
wote kutoa taarifa katika vyombo husika
kila wanapobaini uwepo wa mtu au kikun-
di cha watu kujihusisha na udanganyifu
wa mitihani hiyo.

]
.\Wengi waendelea
kumlilia DK. Mengi
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“Mwaka 2002 tukakutana Chuo Kikuu cha
Dar es Salaam (UDSM) tukiwa wote tumealikwa
tukazungumze na wanafunzi ndoto yangu ya
mwaka 1998, akanikaribisha ofisini kwake na
hapa nyumbani nimekuja mara nyingi, huyu
mzee amekuwa mwema tangu nimemfahamu
hadi anakufa,” alisema.

Alisema ingawa alikuwa mshindani wake
kwenye biashara, lakini alikuwa anamshauri
namna ya kufanya ili aweze kufanikiwa.

FRANCIS NANAI

Mkurugenzi wa Mwananchi Communica-
tions (MCL), Francis Nanai, alisema Dk. Mengi
alikuwa kiongozi ambaye anatambulika Afrika
kwa kazi na uwekezaji alioufanya.

“Tumepoteza mtu ambaye alikuwa muhimu
kwetu, watu wazuri wameumbwa kwa sababu,
na sababu ikikamilika Mungu huwachukua, tu-
nashukuru kwa maisha aliyoyaishi amekuwa
mfano mzuri kwetu, ameacha deni kubwa
kwetu, hapo alipoishia je, tunaweza kupaende-
leza?” alihoji.

Nanai alisema alimfahamu Dk. Mengi tangu
alipomaliza Chuo Kikuu na kuajiriwa Kampuni
ya Coca Cola.

SALMA KIKWETE

Mke wa Rais Jakaya Kikwete, Salma Kikwete
alisema Dk. Mengi alikuwa mtu jasiri, alisima-
mia kile anachokiamini na alikuwa msaada
mkubwa kwa Watanzania wote bila kujali dini,
kundi rika kwenye jamii.

“Binafsi nitamkumbuka, naona mwenyezi
Mungu alitaka iwe hivyo, wakati akielekea Zan-
zibar aliongea na mume wangu walivyozun-
gumza nami niliongea naye.

“Akaniambia mama kuna jambo tuliongea
lile jambo litakuwa endelevu? akaniuliza Kati-
bu ni yule yule Daudi nikamwambia Ali Jakaya
Kikwete, akanisisitiza jambo,” alisema.

HAWA GHASIA
Ghasia, alisema Dk. Mengi ni miongoni mwa
wafanyabiashara waliotusaidia wabunge wa-
nawake wenye majimbo.

BINTI MWENYE ULEMAVU

Naye, Wakonta Kapunda, msichana anayean-
dika kwa ulimi baada ya kupooza kutoka shin-
goni kwenda chini alisema Dk. Mengi alikuwa
mtu mwenye moyo mzuri, mwenye mapenzi
na kujali kila mtu.

Binti huyo ambaye aliwahi kujishindia fedha
taslimu kupitia shindano la Dk. Mengi baada ya
kuandika wazo zuri la biashara alisema fedha
hizo zimemsaidia na biashara zinaendelea vi-
zuri. “Dk. Mengi ukikaa naye haongelei kuhusu
biashara, anaongelea jinsi gani ya kutatua
matatizo yaliyopo kwenye jamii, jinsi gani ya
kuondoa umaskini, yeye muda wote alikuwa
anaangalia changamoto, ukisoma kitabu chake
utagundua kila mafanikio ya biashara zake im-
etokea kwenye kutatua tatizo,” alisema.

HECHE SUKUTA

Mwanasheria wa Baraza la Taifa la Mazingira
(Nemc), Heche Sukuta,alisema Dk. Mengi aliku-
wa Mwenyekiti wa bodi ambaye aliongoza kati-
ka mabadiliko ya kisera na muundo na kujenga
weledi wa kimkakati ili mazingira yalindwe.

Viongozi wengine waliofika nyumbani kwa
Dk. Mengi jana ni Makamu wa Rais mstaafu,
Dk. Mohamed Gharib Bilal, aliyekuwa Waziri
wa Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Kimataifa,
Bernard Membe na Katibu wa Itikadi na Uenezi
wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), Humphrey
Polepole.
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Muhtasari wa Hotuba ya Waziri wa Maji, Mheshimiwa Profesa Makame

Mbarawa (Mb), wakati akiwasilisha Bungeni makadirio ya Mapato na

Matumizi ya fedha ya Wizara ya Maji kwa Mwaka 2019/2020

Tarehe 2 Mei, 2019 Waziri wa Maji, Mhe. Profesa Makame
Mbarawa (Mb), aliwasilisha bajeti ya Wizara ya Maji katika
Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Hotuba ya
Bajeti imegawanyika katika maeneo makubwa saba, ambayo
ni Mabadiliko ya Mfumo katika Uendeshaji wa Sekta
ya Maji; Hali ya Sekta ya Maji nchini; Utekelezaji wa
Bajeti ya Wizara ya Maji kwa Mwaka 2018/2019;
Utekelezaji wa Miradi ya Maji kwa Mwaka
2018/2019; Baadhi ya Miradi Mipaya
itakayotekelezwa katika Mwaka 2019/2020; Bajeti ya
Wizara ya Maji kwa Mwaka 2019/2010; na Hitimisho
na Shukrani.

Muhtasari huu, unaainisha maeneo muhimu ya hotuba ili
umma uweze kuelewa namna Bajeti ya Mwaka 2018/2019
ilivyotekelezwa, mipango na vipaumbele vya Serikali katika
utatuzi wa changamoto za utunzaji wa rasilimali za maji na
upatikanaji wa huduma ya maijisafi na salama ya kunywa na
matumizi mengine katika Bajeti ya Mwaka 2019/2020.

1.Mabadiliko ya Mfumo katika Uendeshaji wa Sekta
ya Maji

Katika mwaka wa fedha wa 2018/2019, mabadiliko mawili ya
kimfumo yalifanyika katika Sekta ya Maji. Mosi, muundo wa
Wizara ya Maji ulibadilika katika maeneo makubwa mawili.
Kwanza ni kuondolewa kwa Sekta ya Umwagiliaji katika
Wizara ya Maji na kuhamishiwa Wizara ya Kilimo. Kufuatia
mabadiliko haya, jina la Wizara ya Maji lilibadilika kutoka
Wizara ya Maji na Umwagiliaji na hivi sasa jina ni Wizara ya
Maji. Pili, ni kuunganishwa kwa Idara mbili za Usambazaji
Maji zilizokuwepo awali, yaani Idara ya Usambazaji Maji Mijini
na Idara ya Usambazaji Maji vijijini na kuunda idara moja
inayoitwa Idara ya Usambazaji Maji na Usafi wa Mazingira.
Sanjari na hatua hii, kuanzishwa kwa kitengo kipya ndani ya
idara hii ambacho kitashughulikia masuala ya usafi wa
mazingira. Kitengo hiki kinaongozwa na Mkurugenzi Msaidizi.

Pili, Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania lilitunga
sheria mpya ya huduma ya maji: Sheria Na. 5 ya Huduma
za Maji na Usafi wa Mazingira ya Mwaka 2019. Pamoja
na mambo mengine, sheria hii imeanzisha Wakala ya Maji
Vijijini (Rural Water Supply and Sanitation
Agency-RUWASA). Kutungwa kwa sheria hii ni sehemu ya
utekelezaji wa maelekezo ya Rais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania, Dkt. John Pombe Joseph Magufuli, aliyoyatoa
tarehe 10 Mei, 2018. Katika maelekezo yake, Mheshimiwa
Rais aliagiza, pamoja na mambo mengine, kuwa watumishi
wote wa Sekta ya Maji nchini wasimamiwe na Wizara ya Maji.
Kufuatia kutungwa kwa Sheria mpya ya Huduma za Maji,
watumishi wote wa Sekta ya Maji nchini watasimamiwa na
Wizara ya Maji. Kwa hiyo, watumishi wa Sekta ya Maiji
waliokuwa chini ya Halmashauri za
Wilaya/Miji/Manispaa/Majiji na Sekretariati za Mikoa sasa
watahamishiwa Wizara ya Maji na watakuwa chini ya Wakala
ya Maji Vijijini (RUWASA). Tayari Waziri wa Maji
ameshatangaza kuanzia tarehe 1 Julai, 2019 kutumika kwa
sheria mpya na kuanza kufanya kazi wa Wakala ya Maji
Vijijini.

Kuanzishwa kwa Wakala ya Maji Vijijini kunatarajiwa
kuboresha usimamizi wa Sekta ya Maji Vjijini, hususan katika
ukamilishaji na uendelevu wa miradi ya maji vijijini.

2. Hali ya Sekta ya Maji

Sekta ya Maji nchini hupimwa kwa kuangalia vigezo vitatu;
kwanza ni kiwango cha rasilimali za maji kinachopatikana
katika nchi. Hadi mwezi Machi mwaka huu, inakadiriwa kuwa
rasilimali za maji zinazofaa kwa matumizi mbalimbali nchini ni
wastani wa mita za ujazo bilioni 126 kwa mwaka,
zikijumuisha mita za ujazo bilioni 105 juu ya ardhi na mita
za ujazo bilioni 21 chini ya ardhi. Matumizi yote ya maji kwa
sasa nchini yanakadiriwa kuwa mita za ujazo bilioni 40,
ambazo ni sawa na asilimia 31.7 ya maji yote yanayofaa kwa
matumzi ya binadamu.

Kwa wastani, kiwango cha maji kwa mtu nchini ni sawa na
mita za ujazo 2,300 (au mapipa 11,500) kwa mwaka.
Kiwango hiki ni juu kidogo ya kiwango cha chini cha kimataifa
cha mita za ujazo 1700 kwa mwaka ambacho chini ya hapo
nchi huonekana kuwa ina uhaba wa maiji. Hata hivyo, ni wazi
kuwa mahitaji ya maji yanazidi kuongezeka kutokana na
ongezeko la idadi ya watu kwani mwaka 1962 wastani wa
maji kwa mtu kwa mwaka ilikuwa ni mita za ujazo 7,862
(mapipa 39,310). Hivyo ni muhimu kama taifa tuendelee
kulinda vyanzo vya maji ili nchi iendelee kuwa na maji ya
kutosheleza kwa vizazi vijavyo.

Pili, maendeleo ya sekta ya maji hupimwa kwa kuangalia
kiwango cha ubora wa maji ambacho hutofautiana kulingana
na hali ya kijiografia ya eneo husika, hali ya miamba ya asili
na shughuli za binadamu. Tafiti zinaonyesha kuwa kwa
maeneo mengi ya Tanzania changamoto za ubora wa maji juu
ya ardhi ni uwepo wa Nitrogen, Phosphorous na tope katika
maji. Kwa upande wa maji juu ya ardhi, changamoto ni
uwepo wa kiwango kikubwa cha chumvichumvi, Nitrate,
madini ya Flouride, Chuma, Manganese na Chloride. Vipimo
vilivyochukuliwa katika vyanzo mbalimbali vya maiji
vinaonyesha kuwa hali ya ubora wa maji katika vyanzo
mbalimbali vya maji inaridhisha na vinaweza kuendelezwa
kwa ajili ya matumizi mbalimbali baada ya kutibiwa na kuwa
salama kulingana na matumizi yaliyokusudiwa.

Tatu, maendeleo ya sekta ya maji hupimwa kwa kuangalia
kiwango cha usambazaji wa maji kwa matumizi mbalimbali,
kipaumbele kikubwa kikiwa ni maji safi na salama ya kunywa.
Kwa mujibu wa Sera ya Taifa ya Maji ya Mwaka 2002,
wananchi wanapaswa kupata huduma ya maji ya kunywa
ndani ya mita 400. Kwa upande wa vijijini, huduma ya maji
hutolewa kupitia vituo vya maji ambapo kituo kimoja
kinapaswa kuhudumia watu wasiozidi 250. Kupitia Ilani ya
Chama cha Mapinduzi (CCM) ya Mwaka 2015, pamoja na
miongozo mbalimbali ya kisera, serikali imeweka lengo la
kufikisha maji kwa angalau asilimia 85 kwa upande wa
wananchi waishio vijijini, na asimilia 95 kwa upande wa
wananchi waishio mijini ifikapo mwaka 2020.
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Hadi kufikia mwezi Aprili 2019, jumla ya miradi ya maji
1,659 yenye vituo vya kuchotea maji 131,370 ilijengwa.
Kati ya vituo vilivyojengwa, vituo 86,780 vinafanya kazi na
vina uwezo wa kuhudumia wananchi wapatao 25,359,290
sawa na asilimia 64.8 ya wananchi waishio vijijini. Kwa
takwimu hizi wastani wa wananchi wanaopata maji vijijini ni
asilimia 65 (64.8%). Hii inamaanisha kuwa takribani
vituo 44,590 (33.9%) havifanyi kazi ikiashiria kuwa kuna
changamoto kubwa katika uendelevu wa maji vijijini.
Changamoto hii inaendelea kushughulikiwa na wizara kwa
kuchukua hatua mbalimbali, ikiwemo kuanzishwa kwa
Wakala wa Maji Vijijini (RUWASA) itakayokuwa na jukumu la
kusimamia ujenzi na ukarabati wa miradi ya maiji vijijini.

Huduma ya maji katika maeneo ya mijini hutolewa na
Mamlaka za Majisafi na Usafi wa Mazingira katika Miji Mikuu
ya Mikoa, Miji Mikuu ya Wilaya, Miji Midogo na maeneo
yanayohudumiwa na Miradi ya Kitaifa. Malengo ya Serikali ni
kuboresha hali ya upatikanaji wa huduma ya maji katika Miji
Mikuu ya Mikoa kufikia asilimia 95; na Miji Mikuu ya
Wilaya, Miji Midogo na Miradi ya Kitaifa kufikia asilimia 90
ifilkapo mwaka 2020. Kwa upande wa huduma ya uondoaji
wa majitaka, lengo la Serikali ni kuongeza huduma hiyo hadi
kufikia asilimia 30 ifikapo mwaka 2020.

Hadi kufikia mwezi Aprili 2019, hali ya upatikanaji wa
huduma ya maji katika maeneo yanayohudumiwa na
Mamlaka za Majisafi na Usafi wa Mazingira katika Miji Mikuu
ya Mikoa ilikuwa asilimia 80 na kwa Miji Mikuu ya Wilaya,
Miji Midogo na Miradi ya Kitaifa upatikanaji wa huduma hiyo
ilikuwa asilimia 64. Aidha, kwa upande wa huduma ya
uondoaji majitaka katika maeneo ya mijini, hadi kufikia
mwezi Aprili 2019, huduma hiyo imefikia wastani wa
asilimia 20 kwenye miji yenye mtandao wa majitaka.

3. Utekelezaji wa Bajeti ya Mwaka 2018/2019

Katika mwaka 2018/2019, Wizara ya Maiji iliidhinishiwa
bajeti ya jumla ya Shilingi bilioni 697. 57 na kati ya fedha
hizo Shilingi bilioni 24.363 zilikuwa ni fedha za matumizi
ya kawaida na Shilingi bilioni 673.214 zilikuwa ni fedha
za maendeleo. Hadi kufikia mwezi Aprili 2019, jumla ya
Shilingi bilioni 16.653 sawa na asilimia 68 za matumizi
ya kawaida zilipokelewa na kati ya hizo, Shilingi bilioni
2.905 ni fedha za matumizi mengineyo na Shilingi bilioni
13.747 ni fedha za mishahara. Vilevile, Shilingi bilioni
343.486 sawa na asilimia 51 ya fedha za maendeleo
zilipokelewa.

4. Utekelezaji wa Miradi kwa mwaka 2018/2019
Katika mwaka 2018/2019, wizara iliendelea na utekelezaji
wa miradi na programu mbalimbali zinazolenga kuimarisha
usimamizi na uendelezaji wa rasilimali za maji; ufuatiliaji wa
ubora wa maji; na kuboresha upatikanaji wa huduma ya
majisafi na usafi wa mazingira katika maeneo ya vijijini na
mijini; na kutekeleza masuala mtambuka.

Katika kipindi cha bajeti ya mwaka 2018/2019, jumla ya
miradi 198 yenye vituo vya kuchotea maji 4,719
imekamilika na inawanufaisha wananchi wapatao
1,252,731 waishio vijijini. Aidha, miradi 653 inaendelea
kutekelezwa katika halmashauri mbalimbali hapa nchini.
Baadhi ya miradi ya kielelezo ya usambazaji wa majisafi na
salama na usafi wa mazingira iliyotekelezwa vijijini na mijini

ni kama ifuatavyo:

Jina la Mradi Maelezo kuhusu mradi Hatua iliyofikiwa
2017/2018 2018/2019

1. Mradiwa Mradi utatumia maji kutoka Bwawa | Ujenzi wa Ujenzi wa
Same- la  Nyumba vya Mungu na | kipande cha kipande cha
Mwanga- utahudumia miji ya Same na | kwanza - kwanza-
Korogwe Mwanga pamoja na vijiji 38 | asilimia 68 asilimia 79

vilivyopo kandokando ya bomba kuu
katika wilaya za Same, Mwanga na | Ujenzi wa Ujenzi wa
Korogwe. Mradi utahudumia jumla | kipande cha Kipande cha
ya watu 264,793 katika wilaya | nne - asilimia | nne - asilimia
hizo. Ujenzi wa mradi | 37 55
umegawanyika  katika  vipande Ujenzi wa
vinne. Kipande cha tatu bado | Ujenzi wa kipande cha
kinatafutiwa fedha. kipande cha tatu umefikia -
tatu ulikuwa asilimia 15
haujaanza

2. Mradiwa Mradi wa maji wa vijiji 100 vilivyopo | Usanifu katika | Ujenzi
Maji wa kandokando ya bomba kuu la maji | vijiji 33 umeendelea
Vijiji 100 kutoka Ziwa Victoria hadi miji ya | ulifanyika na katika vijiji saba
Vilivyopo Kahama na Shinyanga kwa kutumia | ujenzi wa mradi | na umefikia
Kando ya maji ya Ziwa Victoria. Awamu ya | katika vijiji 14 | katika asilimia
Bomba Kuu | kwanza ya mradi inahusisha vijiji 40. | ulikamilika na | 40 na 90.
la wananchi
KASHWASA 38,348

wamenufaika

3. Mradi wa Mradi wa kutoa maji kutoka bomba | Asilimia 15 Asilimia 68.5
Maji katika | kuu la KASHWASA kupeleka katika
Miji ya Miji ya Tabora, Igunga, Nzega na
Tabora, Wilaya ya Uyui. Utakapokamilika,

Nzega, mradi utafikisha maji katika miji

Igungana |tajwa kwa asiima 100 na

Halmashau | kunufaisha wananchi wa vijiji

riyaUyui | wanaopitiwa na bomba kuu pamoja
na vijiji vilivyopo katika halmashauri
ya wilaya ya Uyui.

4. Mradiwa Mradi wa uboreshaji wa huduma ya | Asilimia 15 Asilimia 75
Maji katika | majisafi na usafi wa mazingira | kwa Jiji la kwa Jiji la
Jijila katika Jiji la Mwanza na Miji ya | Mwanza na Mwanza na
Mwanza na | Magu, Misungwi na Lamadi. Mradi | asilimia 10 asilimia 87
Miji ya utanufaisha watu 197,844 katika | katika Miji ya katika Miji ya
Lamadi, maeneo yaliyotajwa. Magu, Misungwi | Magu, Misungwi
Magu na na Lamadi. na Lamadi.
Misungwi

5. Mradi wa | Mradi wa majisafi ya kunywa na | Sehemu kubwa | Ujenzi wa mradi
Maji katika | usafi wa mazingira Jijini Arusha | ya mradiilikuwa | umeanza na
Jiji la | unaotarajiwa kuongeza uzalishaji wa | katika hatua za | sasa umefikia
Arusha maji kutoka lita milioni 40 kwa siku | manunuzi na asilimia 30

hadi lita milioni 200 kwa siku na | utekelezaji
kuwezesha upatikanaji wa maji | ulikuwa
katika Jiji hilo kwa asilimia 100. asilimia 3.

6. Mradi wa | Mradi wa maji katika Mji wa Longido | Ujenzi wa Vipande vitatu
Maji katika | unalenga kuboresha huduma vya | kipande cha 1, | vinavyohusisha
Miji wa | maji katika mji huo pamoja na kijiji | 2 na 3 ulikuwa | ujenzi wa
Longido cha Engi-karet. umefikia chanzo, ujenzi

Kukamilika kwa mradi wa Longido | asilimia 42 na | wa bomba kuu
kumewezesha wananchi wapatao | ujenzi wa la kusafirishaji
16,712 wa Longido Mjini na | kipande cha maji na ujenzi
wananchi wapatao 1,294 wa Kkijiji | nne ulikuwa wa matanki
cha Engi-karet kupata huduma ya | umefikia umekamilika.
majisafi na salama. asimilia 75. Ujenzi wa
kipande cha
nne
unaohusisha
ujenzi wa kituo
cha kusukuma
maji umefikia
asilimia 95
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Maeneo haya ni: Mji wa Bagamoyo, EPZ Bagamoyo, Mpiji, Bunju, Mabwepande, Boko, Mbweni,
Tegeta, Ununio, Wazo, Salasala, Kinzudi, Matosa, Mbezi Juu, Goba, Changanyikeni, Makongo,
Kiluvya, Kibamba, Mbezi, Msakuzi, Makabe, Malamba Mawili na Msigani.

5.Baadhi ya Miradi
Mwaka 2019/2020

Mipya itakayotekelezwa kuanzia

Pamoja na miradi mingine, Wizara ya Maji imepanga kutekeleza
miradi mipya mikubwa na ya kimkakati miwili. Miradi hii ni mradi wa
maji katika miji 28 utakaogharamiwa kwa fedha za mkopo kutoka
Serikali ya India kupitia Benki ya Exim ya India. Mradi huu
utagharimu Shilingi trilioni 1.2 na unatarajiwa kunufaisha
wananchi zaidi ya milioni sita. Miji itakayonufaika na mradi huu ni:
Muheza (Tanga), Wanging'ombe (Njombe), Makambako (Njombe),
Kayanga (Kagera), Makonde (Mtwara), Njombe, HTM/Korogwe
(Tanga), Manyoni (Singida),Nanyumbu (Mtwara),Sikonge (Tabora),
Chunya (Mbeya), Kasulu (Kigoma), Kilwa Masoko (Lindi), Rujewa
(Mbeya), Mugumu (Mara), Geita, Chato (Geita), Singida, Kiomboi
(Singida), Mpanda (Katavi), Chemba (Dodoma), Mafinga (Iringa),
Uramba na Kaliua (Tabora), Pangani (Tanga), Ifakara (Morogoro),
Rorya/Tarime (Mara), na Chamwino (Dodoma).

Mradi mwingine ni mradi wa kuhimili mabadiliko ya tabia nchi Simiyu
(Simiyu Climate Resilience Project) utakaotekelezwa kwa fedha za
msaada kutoka shirika la Green Climate Fund na Serikali ya
Ujerumani kwa jumla ya Euro milioni 127.7 (sawa na shilingi
bilioni 330). Mradi huu utatekelezwa katika Miji ya Bariadi,
Lagangabilili na Mwanhuzi kwa kutumia chanzo cha maji kutoka Ziwa
Victoria na unatarajia kunufaisha wananchi zaidi ya laki tatu kupitia
miradi ya maji safi na salama, usafi wa mazingira na kilimo cha
umwagiliaji.

6. Bajeti ya Wizara ya Maji kwa Mwaka 2019/2020

Waziri wa Maji Mhe. Profesa Makame Mbarawa (Mb) ameliomba
Bunge kuidhinisha jumla ya Shilingi 634,196,197,530 kwa ajili ya
matumizi ya Wizara ya Maji kwa mwaka 2019/2020. Kati ya fedha
hizo, Matumizi ya Kawaida ni Shilingi 23,726,309,000 ambapo
Shilingi 6,266,714,000 sawa na asilimia 24 ni kwa ajili ya
kugharamia

Jina la Mradi Maelezo kuhusu mradi Hatua iliyofikiwa Matumizi Mengineyo (OC) na Shilingi 17,459,555,000 sawa na
2017/2018 2018/2019 _— . . . L.
7. Mradi wa Mradi wa kukarabati na kusambaza | Mradi ulikuwa | Mradi as_|I|m|a 76 ni kwa ajli ya kulipa mishahara (PE) ya watumishi wa
Ukarabati | majisafi katika maeneo ya Tegeta | umefikia umekamilika na Wizara na Chuo cha Maji.
na Upanuzi | hadi Mpiji; Mpiji hadi Bagamoyo na | asilimia 81. sasa upo katika
wa Mfumo | Mbezi hadi Kiluvya. Kazi zinahusisha awamu ya pili Aidha, Mhe. Mbarawa (Mb) ameliomba Bunge liidhinishe
wa ulazaji wa mabomba (KM 511.6), ya mradi o ) o
Kusambaza |ujenzi wa tanki la kuhifadhi maji itakayohusisha bajeti ya maendeleo ya Shilingi 610,469,888,530
Maji katika | (lita milioni 5 kwa siku) katika usambazi wa ambapo kati ya fedha hizo, Shilingi 349,449,000,000
JjilaDar |eneo la Salasala na ujenzi wa majina sawa na asilimia 57 ni fedha za ndani na Shilingi
es Salaam | matanki manne katika maeneo ya kuunganisha L . .
Changanyikeni, Wazo, Bunju na wateja 64,000 261,020,888,530 sawa na asilimia 43 ni fedha za nje.
Bagamoyo. Kukamilika kwa mradi katika maeneo
kutawanufaisha ~ wananchi ~ wa tajwa. Hadi 7 Hitimisho na Shukrani
maeneo 23' ambayo kwa sasa mwezi Aprili, . o . .
hayapati maji Jijini Dar es Salaam. 2019 Wizara ya Maji inaendelea kutekeleza miradi mbalimbali ya
mkandarasi maji ikiwa ni sehemu ya utekelezaji wa Programu vya
3;2?;3312':(;]'3,: Maendeleo ya Sekta ya Maiji nchini. Mafanikio makubwa
kuanza mwezi yanaendelea kupatikana katika sekta hii katika maeneo ya
wa Mei, 2019. uendelezaji na ulinzi wa raslimali za maji; usambazaji wa
8. Ujenziwa |Mradi wa maji wenye kulenga | Mradi ulikuwa | Sehemu ya maji kwa matumizi mbalimbali na ubora wa maji. Kazi
Mradi wa kusambaza maji katika Mji mpya wa | katika hatua ya | kwanza . ] . o
Maji Katika | Serikali katika eneo la Mtumba, jijini | manunuzi imekamilika na kubwa imefanyika katika maeneo yote haya. Hata hivyo,
MjiMpya | Dodoma. Mradi umegawanyika sehemu ya pili bado kubwa ipo mbeleni katika kuhakikisha kuwa wananchi
wa Serikali | katika sehemu mbili ambazo ni imefikia : - . .
— Mtumba, | kujenga tanki na miundo mbinu ya asilimia 80. walio wengi Wana?éta huc.luma ya_ maji safi na salama ya
jijini usambazaji maji (awamu ya kunywa na matumizi mengine muhimu.
Dodoma kwanza) na kuunganisha maji katika
ofisi mbalimbali (awamu ya pili)

Changamoto kubwa katika jitihada za Wizara ya Maji za
kusambaza maji imekuwa ni kukosekana kwa uendelevu wa
miradi ya maji vijijini. Changamoto hii inatarajiwa kutatuliwa
kwa kiasi kikubwa na mfumo mpya wa uendeshaji wa sekta
ya maji vijijini kupitia Wakala ya Maji Vijijini (RUWASA).
Katika kukabiliana na changamoto mbalimbali katika sekta
ya maji, tutaendelea kushirikiana na sekta binafsi pamoja na
wadau mbalimbali wa maendeleo.

Kwa niaba ya Serikali, Waziri wa Maji, Mhe. Profesa Makame
Mbarawa (Mb), anawashukuru sana wadau mbalimbali
walioshirikiana na wanaoendelea kushirikiana na wizara
katika utelekezaji wa miradi mbalimbali ya maendeleo.
Wadau hawa ni pamoja na Serikali ya India kupitia Benki ya
Exim ya India, Benki ya Maendeleo ya Afrika (AfDB), Benki
ya Dunia (WB), Benki ya Maendeleo ya Ufaransa (AFD),
Benki ya Maendeleo ya Ujerumani (KfW), Benki vya
Uwekezaji ya Umoja wa Ulaya (EIB), Benki ya Kiarabu ya
Maendeleo ya Afrika (BADEA), Mfuko wa Maendeleo wa Nchi
zinazozalisha Mafuta (OPEC Fund for International
Development-OFID), Mfuko wa Maendeleo wa Kuwait
(Kuwait Fund),Mfuko wa Maendeleo wa Saudia (SFD), Idara
ya Maendeleo ya Kimataifa ya Uingereza (DFID), Shirika la
Ushirikiano wa Kimataifa la Japan (JICA), Shirika la
Maendeleo la Ujerumani(GIZ), Global Environment Facility
(GEF), Green Climate Fund, Shirika la Afya Duniani (WHO),
Shirika la Umoja wa Mataifa la Kuhudumia Watoto
(UNICEF), Shirika la Maendeleo la Ubelgiji (BTC), Programu
ya Maendeleo ya Umoja wa Mataifa (UNDP) na Shirika la
Misaada la Marekani (USAID). Aidha, Mheshimiwa Waziri
anayashukuru Mashirika na Taasisi za Kidini na Taasisi zisizo
za Kiserikali zinazoshiriki katika kuendeleza Sekta ya Maji.

Hotuba kamili ya Bajeti ya Waziri wa Maji inapatikana katika
tovuti ya Wizara ya Maji yenye anwani: www.maji.go.tz.
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4 Kocha wa zamani wa
5 Manchester United, Jose
Mourinho amepewa ofa ya
mkataba wa miaka mitatu na
klabu ya Roma, lakini Mreno
huyo amewaeleza kuwa
atakuwa tayari kujiunga na
klabu hiyo endapo itafani-
kiwa kukata tiketi ya kush-
iriki mashindano ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya msimu ujao.

- Straika wa Liverpool, Divock Origi (jezi namba 27) akiruka juu na
kufunga bao la ushindi kwa timu yake katika mechi ya Ligi Kuu England
dhidi ya Newcastle United iliyochezwa juzi usiku kwenye Uwanja wa St
James' Park. Liverpool ilishinda mabao 3-2. PICHA: MTANDAO
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D SOKA

LONDON, England

AKATI msimu wa Ligi

Kuu England ukikaribia

kufikia mwisho, sasa tu-

naelekea kwenye kipindi
cha majira ya joto ambapo dirisha
kubwa la usajili linafunguliwa.

Hapa wachezaji na
mawakala wao wa-
nakuwa katika kazi
moja tu ya kutafuta

malisho bora zaidi

kwao.

JE, WAJUA?

WACHEZAJI
AMBAO A
WATAKUWA
EPLg

; ukingoni pale kwenye dimba la Old
Trafford.
. Uvumi umeenea kwamba
©_ \ amekubali mkataba wa miaka
- \) minne kutua kwa miamba wa
o 7’
( -

Na hii inaleta nafasi kwa klabu ny-
ingine kusajili wachezaji wapya kwa
ajili ya kuimarisha vikosi vyao.

Sasa hapa tunawaangalia wachezaji
watano kwenye Ligi Kuu England
maarufu EPL, ambao watakuwa huru
wakati wa dirisha la usajili la kipindi
cha majira ya joto. Na hapo watakuwa
na uhuru wa kusajiliwa na timu yoy-
ote waipendayo:

5 GARY CAHILL - CHELSEA
Nafasi yake kwenye kikosi cha
kwanza haipo tena na mkataba wake

MANCHESTER United imempa
golikipa wake, David De Gea
wiki moja ya kufanya uamuzi
wa ama kubakia au kuondoka
katika klabu hiyo. Mlinda
mlango huyo raia wa Hispania
anatarajia kumaliza mkataba
wake mwakani na amepewa
ofa ya kulipwa mshahara wa
pauni 350,000 kwa wiki.

utafikia mwisho wakati wa Kkipindi
cha majira ya joto.

Kwa msimu huu karibu wote ali-
kuwa akitumikia zaidi akiwa benchi.
Tayari ameshastaafu soka la kimataifa
na sasa ni wazi kwamba atakuwa na
nafasi nyingine kwenda kutafuta mal-
isho sehemu nyingine, kwani yupo
huru kufanya makubaliano na klabu
yoyote kwa sasa.

4 OLIVIER GIROUD - CHELSEA

Giroud alikuwa na msimu wa ku-
vutia msimu huu wa 2018-19 wakati
alipokuwa kwenye kikosi cha mabing-
wa wa dunia, Ufaransa. Kwa sasa hana
nafasi kwenye kikosi cha kwanza cha
Chelsea huku akiwa ameanza mara
moja tu tena kwenye mashindano ya
Kombe la Ligi ya Europa.

Licha ya kuwa mshambuliaji hapo
Chelsea mkataba wake unamalizika
kipindi cha majira ya joto na ni wazi
kwamba anaweza kurudi nchini Ufar-
ansa kwa ajili ya kumalizia kipindi
chake cha uchezaji.

3 ANDER HERRERA -
MANCHESTER UNITED

Huu ni msimu wa tano wa Ander
Herrera akiwa na Manchester United.

Mchezaji huyu wa Hispania sasa
muda wake unaonekana kuelekea

Ufaransa, Paris Saint-Germain
kwa mujibu wa BBC Sports.
Halitakuwa jambo la kush-
angaza kumuona akiondoka
kipindi cha majira ya joto
kwani ndio atakuwa huru.

> 2 VINCENT KOMPANY -
MANCHESTER CITY
Beki huyu wa kati wa ki-
mataifa wa Ubelgiji ame-
kuwa  kiongozi  mzuri
zaidi kwenye vyumba vya
kubadilishia nguo kwa
kikosi cha Manchester City.
Na sasa mkataba wake un-
afikia mwishoni baada ya
kukaa hapo kwa kipindi

cha miaka 10.
Majeruhi  yamekuwa
wakimsumbua zaidi

kwa kipindi cha miaka

kadhaa katika kipindi

chake cha uchezaji, la-

kini anatumaini ataen-

- delea kucheza sehemu

E’f nyingine, kwani ni wazi

kwamba, Manchester City

’ hawataweza kumwongeza
mkataba mpya.

1JAMES MILNER -
LIVERPOOL
Baada ya kuondoka Man-
chester City kwenda Liverpool,
James Milner amekuwa nguzo
muhimu kwa mafanikio ya Liverpool
inayonolewa na kocha Jurgen Klopp.

Amekua kiungo mzuri zaidi kwa
Liverpool na pia kuna wakati ameku-
wa akicheza kama beki wa kushoto.
Pamoja na uwezo wake huo, Jurgen
Klopp ameonekana kupendelea ku-
wachezesha zaidi Fabinho na Naby
Keita kwenye safu ya kiungo ya Liv-
erpool.

Na hiyo ni wazi kuwa, Liverpool ha-
wana mpango tena wa kumwongezea
mkataba na hivyo atalazimika kuon-
doka akiwa mchezaji huru mwishoni
mwa msimu huu.
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» MICHEZO

NJE YA UWANJA

United
kumlipa
Sanchez
aondoke

MANCHESTER, England

KLABU ya Manchester United in-
ajiandaa kumlipa nusu ya mshaha-
ra wa mwezi, Alexis Sanchez kiasi
cha pauni milioni 13 ili kuwezesha
uhamisho wake katika kipindi cha
majira ya joto.

Uamuzi wa mwisho wa msham-
buliaji huyo wa Chile unabakia
kuwa mikononi mwa kocha, Ole
Gunnar Solskjaer, lakini United ipo
tayari kumuachia mshambuliaji
huyo.

Maofisa wa United wanajua
kuwa mshahara wa Sanchez wa
pauni 500,000 kwa wiki pamoja
na bonasi utakuwa Kizuizi kwa
nyota huyo kupata klabu nyingine
haraka.

Hivyo inaeleweka kwamba, sasa
wanataka kumlipa asilimia 50 ya
mshahara wake nyota huyo wa
zamani wa Arsenal kama klabu
nyingine itakuwa tayari kumsajili
katika dirisha la usajili linalotaraji-
wa kufunguliwa hivi karibuni.

United inataka kumuuza Sanchez
kwenda klabu nyingine baada ya
nyota huyo kushindwa kung'ara
tangu atue hapo kwenye dimba la
Old Trafford.

Sanchez tangu alipowasili Old
Trafford, ameshindwa kuonyesha
kiwango Kkizuri kama ilivyotaraji-
wa na alivyokuwa kwenye timu
yvake ya zamani.

Wachezaji wa Azam wakimpongeza
straika, Donald Ngoma (jezi namba 11)
baada ya kufunga bao pekee katika mechi
ya hatua ya nusu fainali ya mashindano ya
Kombe la FA iliyochezwa ljumaa kwenye

Salaam. PICHA: MTANDAO

Na Adam Fungamwango

OLI la dakika ya 73 lil-

ilowekwa wavuni na

mchezaji wa zamani wa

Yanga, Donald Ngoma, lili-
iwezesha Azam FC kutinga hatua ya
fainali ya mashindano ya Kombe la
FA kwa mara ya pili kwenye historia
ya klabu hiyo siku ya [jumaa.

Azam ilipata nafasi
hiyo kwa kuichapa
KMC FC, timu inayomi-
likiwa na Manispaa

ya Kinondoni Dar es
Salaam bao 1-0, ka-
tika mechi iliyochezwa
kwenye Uwanja wa
Azam Complex, ulioko

Bingwa wa Kombe la FA ndiye
huiwakilisha Tanzania Bara katika
michuano ya kimataifa ya Kombe la
Shirikisho Afrika.

Kwa matokeo hayo, Azam am-
bayo kwa sasa imeshasalimu amri
kwenye kinyanganyiro cha kusaka
ubingwa wa Ligi Kuu Tanzania
Bara, itapambana na mshindi wa
mechi kati ya Lipuli dhidi ya Yanga
inayotarajiwa kuchezwa leo kwe-
nye Uwanja wa CCM, Samora myjini
Iringa.

Mara ya mwisho kwa Azam ku-
fika hatua hiyo ilikuwa ni msimu wa
2015/16 ilipocheza fainali dhidi ya

Yanga na kuchapwa mabao 3-1 yali-
yopatikana kwa mikwaju ya penalti
baada ya timu hizo kutoka suluhu
ndani ya dakika 90 za kawaida.

Kwa maana hiyo ni kwamba Azam
haijawahi kutwaa Kombe la FA na
kama ikifanikiwa kufanya hivyo
msimu huu ambapo fainali inata-
rajiwa kuchezwa kwenye Uwanja wa
Tluly, Lindi itakuwa ni mara yao ya
kwanza.

Ikumbukwe kuwa michuano hiyo
mara ya mwisho ilichezwa mwaka
2002, kabla ya kusimama, na ha-
timaye Shirikisho la Soka Nchini
(TFF) iliirudisha tena michuano hiyo
ili bingwa wake ashiriki michuano
ya kimataifa, Kombe la Shirikisho
msimu wa 2015/16 ambayo Yanga
ilikuwa bingwa kwa kuichapa Azam.

Msimu uliofuata 2016/17 Simba
ilitwaa kombe hilo kwa kuifunga
Mbao FC mabao 2-1 katika mechi ya
fainali iliyochezwa kwenye Uwanja
wa Jamhuri jijini Dodoma na msimu
uliopita 2017/18, Mtibwa Sugar ilifan-
ikiwa kutwaa kombe hilo baada ya
kuifunga Singida United mabao 3-2,
mchezo ukipigwa kwenye Uwanja
wa Sheikh Amri Abeid Arusha.

Azam FC haikufika fainali hiyo
kirahisi, bali ilibidi ivuke mabonde
na milima. Na hii ndiyo safari yao
hadi kufika hapo.

AZAM FC 2-0 PAMBA FC

Ilianza kwenye raundi ya nne ya
michuano hiyo iliyochezwa Januari
28 mwaka huu kwenye Uwanja wa

Azam Complex ambapo ilifanikiwa
kuichapa timu kongwe ya Pamba ya
Mwanza mabao 2-0.

Mabao yote mawili kwenye mechi
hiyo yalifungwa na winga wa zamani
wa Simba, Ramadhani Singano ‘Messi’
dakika ya 18 na 53. Ushindi huo uli-
ifanya Azam FC kutinga hatua ya 16
bora ya michuano hiyo.

AZAM FC 3-0 RHINO RANGERS

Azam ilifanikiwa kutinga hatua ya
robo fainali ya Kombe la FA kwenye
pambano lililochezwa Februari 25
mwaka huu kwenye Uwanja wa Azam
Complex, mwenyeji wakiifunga timu
ya Rhino Rangers ya Tabora mabao
3-0.

Mzimbabwe Tafazwa Kutinyu alian-

za kuipatia Azam bao katika dakika ya
21, na mabao mengine yalitinga kip-
indi cha pili dakika ya 58 yakifungwa
na Salum Aboubakar ‘Sure Boys” na
Obrey Chirwa akifunga bao la tatu
dakika ya 69.

AZAM FC 1-0 KAGERA SUGAR

Kiungo Joseph Mahundi alifanikiwa
kuipeleka Azam FC hatua ya nusu
fainali Machi 29 mwaka huu alipofun-
ga bao pekee kwenye mechi ya robo
fainali ya michuano hiyo iliyochezwa
kwenye Uwanja wa Kaitaba mjini Bu-
koba.

Mchezaji huyo alifunga bao hilo
dakika ya 80, huku golikipa wake tege-
meo, Razak Abarola, akionyeshwa
kadi nyekundu dakika ya 68 baada ya
kumchezea vibaya mchezaji wa Kag-
era Sugar.
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NYOTA WAS-

WENYE NAFASIYA

KUBEBA BALLON
D’'OR 2019

BARCELONA, Hispania

UNAINGIA kwenye wiki ya mwisho

ya kumalizika kwa msimu wa mwaka

2018/19 wa ligi mbalimbali barani Ul-
) aya huku mabingwa wa Hispania, Ita-
lia na Ufaransa tayari wameshatambulika.

Kwa sasa mbio za ubingwa
huo zimebaki kwa nchi

za England na Ujerumani
kuwania taji la Ligi Kuu.

Linapokuja suala la tuzo ya Ballon d’Or, Li-
onel Messi na Cristiano Ronaldo wametawala
tuzo hiyo kwa kipindi cha miaka 10 iliyopita,
huku kila mmoja akishinda mara tano. Haku-
na mchezaji mwingine aliyeshinda tuzo ya
Ballpn fj’Or mara nyingi zaidi kuliko mchezaji
mwingine yoyote katika zama ya soka la kisa-
sa.

Tuzo hii imekuwa muhimu zaidi kwa
wachezaji wa Ulaya kwenye kutambua vipaji
vyao. Wachezaji kutoka Manchester City,
Barcelona, Juventus, PSG na Liverpool wapo
kwenye mbio za kuwania tuzo hiyo. Kwa
mshangao mabeki wengi wamekuwa wenye
orodha ya tuzo hii mwaka huu.

Hapa tunawaangalia wachezaji watano am-
an wana nafasi ya kutwaa Ballon d’Or msimu

uu.

5 GERARD PIQUE (BARCELONA FC)

Beki huyu wa kati wa Barcelona amekuwa
nguzo ya mafanikio ya miamba hao wa Kata-
lunya msimu huu. Wakati mchango mkubwa
zaidi kwenye mafanikio ya kikosi hicho cha ko-
cha, Ernesto Valverde ukitoka kwa Messi, lakini
huwezi kuubeza mchango wa Gerard Pique.

Mchezaji huyo mwenye umri wa mlal<a
32 alishutumiwa kwa kutokuwa na kasi an-
apokuwa dimbani, lakini msimu huu amekuwa
tofauti kabisa. Amesimama kwa kikosi cha Bar-
celona kama beki imara zaidi kwa kikosi hicho.

Mechi nyingi dhidi ya wapinzani wao wa
soka la Hispania, Real Madrid, robo fainali ya
Ligi ya Mabingwa Ulaya dhidi ya Manchegter
United, na ushindi dhidi ya Lyon ni baac}hl ya
mechi ambazo Pique alionyesha thamani yake
kwa Valverde. )

Amesifiwa zaidi na vyombo vya .habarl
pamoja na mashabiki kutokana na 'klwango
chake msimu huu. Kama ataiongoza timu yake
kutwaa mataji matatu msimu huu, ana paf351
ya kumaliza kwenye tatu bora na hatimaye
kushinda tuzo.

4 CRISTIANO RONALDO (JUVENTUS)

Nyota huyu wa Ureno haitakuwa mara yake
ya kwanza kushinda tuzo hiyo. Cristiano Ron-
aldo ameshinda tuzo hiyo mara tano na am-
emaliza akiwa kwenye tatu bora katika misimu
nane mfululizo.

RONALDO

Extra Time

Jee

‘Mshindi huyo mara tano wa Ballon d'Or
aliondoka kutoka La Liga kwenda Serie A
kipindi cha majira ya joto na ameiongoza
Juventus kutwaa taji la ligi msimu huu, lak-
ini alishindwa kuivusha kwenye robo fainali
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya. Nyota huyo wa
zamani wa Real Madrid amefunga mabao 20
kwenye Ligi na kutoa pasi za mwisho 11 kwa
wachezaji wenzake. Pia amefunga mabao
sita kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Licha ya kuwa na msimu mzuri wa
2018/19, nafasi ya Ronaldo kushinda tuzo
hiyo msimu huu inaonekana kuwa finyu.
Kushindwa kwake kwenye Ligi ya Mabingwa
Ulaya, kunamaanisha kwamba, nafasi ya
Ronaldo kutwaa tuzo ya Ballon d'Or mwaka
2019 ni ndogo.

3 KYLIAN MBAPPE (PARIS SAINT-
GERMAIN)

Tangu akiwa pale Monaco msimu wa
2016/17, Kylian Mbappe amekuwa kwenye
kiwango bora na cha kuvutia zaidi. Mchezaji
huyu mwenye umri wa miaka 20 amekuwa
nyota muhimu kwa Paris Saint-Germain kwa
kufunga mabao muhimu kwa kikosi hicho
kwa misimu kadhaa.

Chipukizi huyo alikuwa na wakati mzuri

wakati akiisaidia Ufaransa kubeba kombe
Iz} Dunia nchini Ufaransa mwaka 2018. Ka-
tika mechi 22 alizoanza kwenye Ligi Kuu
ya Ufaransa, Ligue 1, msimu huu, Kylian
Mbappe amefunga mabao 30 na kutoa pasi
za mwisho tisa. Pia amefunga mabao manne
kwe:nye Ligi ya Mabingwa Ulaya.
_ Licha ya kufunga mabao mengi, PSG
ilitolewa na Manchester United kwenye Ligi
ya Mabingwa Ulaya hatua ya 16 bora. Pia
walifungwa na Rennes kwenye Kombe la
Ufaransa, kwa sasa wana taji la Ligi Kuu tu.

2 VIRGIL VAN DLJK (LIVERPOOL)

Mabeki mara chache wanapata tuzo hii,
lakini Van Dijk msimu huu unaonekana
kuwa bora zaidi kwake. Tangu atue pale Liv-
erpool, Virgil van Dijk amekuwa ndio ukuta
kwa kocha, Jurgen Klopp.

Tayari ameshinda tuzo ya mchezaji bora
wa mwaka wa Ligi Kuu England msimu huu.

VAN DUJK

Na pia amekuwa beki wa kwanza kushinda
tuzo hiyo tangu John Terry mv&{aka' 2005.
Ameonyesha uongozi imara kwa kikosi chake
kuwaongoza katika mashindano yote msimu
huu.

Liverpool bado ipo katika mbio za qbingwa
wa Ligi Kuu England na Kombe la Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya. Liverpool imeruhusu mabao
20 kwenye Ligi Kuu msimu huu, kitu amba-
cho kinaifanya kuwa timu yake beki bora ba-
rani Ulaya.

Kama ataweza kuiongoza Liverpqol kut-
waa taji la Ulaya, atakuwa na nafasi kubwa
zaidi ya kushinda tuzo ya Ballon d'Or.

1 LIONEL MESSI (FC BARCELONA)

Huu ni msimu mwingine bora kabisa kwa
mchezaji huyu wa kimataifa wa Argentina.
Lionel Messi amekuwa ndiyo nguzo ya Barce-
lona kuelekea kutwaa mataji matatu msimu
huu. Mchezaji huyu mwenye umri wa Iglaka
31 ameiongoza kwenye safu ya upachikaji ma-
bao kwa miamba hao wa Katalunya. .

Amebakiwa yeye kuwa ndio muongozaji
wa kupachika mabao baada ya kuondoka
kwa Neymar. Messi amefunga mabao 34 na
kutoa pasi za mwisho 13 katika michezo 27 ya
La Liga msimu huu na ana mabao 12 kwenye
Ligi ya Mabingwa Ulaya. o

Barcelona pia imeshatwaa taji la Ligi Kuu
Hispania na ipo katika hatua ya nusu fainali
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya. Pia wapo kwenye
fainali ya Kombe la Copa del Rey ambapo wa-
tacheza na Valencia.

Messi ameshinda tuzo hiyo mara tano na
kama ataiongoza timu yake kutwaa mataji
matatu msimu huu, ana nafasi kubwa ya
kushinda tuzo hiyo ya Ballon d'Or.

‘ Nukuu

“Nimepokea kwa mshtuko mkuwa
taarifa za msiba wa mlezi wetu wa
Serengeti Boys, Dk. Reginald Mengi,
sote ni mashabiki kwa namna al-
ivyojitolea katika mpira wa miguu
kuanzia ngazi ya klabu mpaka ka-
tika Timu za Taifa. Hakika mchango
wake bado ulikuwa unahitajika. Kwa
niaba ya TFF, natoa pole kwa fa-
milia yake. Kampuni ya IPP, ndugu,
jamaa, marafiki na wanafamilia ya
mpira wa miguu,” alisema Rais wa
Shirikisho la Soka Tanzania (TFF),
Wallace Karia.

“Dk. Reginald Mengi ameacha pengo
kwani alikuwa ni mtu wa kujitoa, ila
hatupaswi kulaumu zaidi ya kushuk-
uru na kumuomba Mungu, njia yetu
ni moja hatuwezi kukwepa hilo,
inauma ila tunapaswa tumuombee
kwa Mungu ampunguzie na adhabu
za kaburi, pia alikuwa ni mtu wa
michezo na mshauri wa Shirikisho
la Soka Tanzania (TFF) pamoja na
kuwa ndani ya kamati ya maan-
dalizi ya timu ya Taifa ya Vijana
,nSerengeti Boys akiwa ni mlezi,”
Jonas Mkude, kiungo wa mabingwa
watetezi wa Ligi Kuu Bara alisema.

“Watanzania tumepata msiba
mkubwa, alikuwa ni mtu ambaye
anapenda kuona maendeleo ya mtu
mmoja mmoja, taasisi au vikundi.
Pumzika kwa amani Mzee Mengi.
Pole za dhati kwa familia yake
pendwa, ndugu, jamaa, marafiki na
IPP Media poleni sana,” aliandika
mshambuliaji wa KRC Genk ya Ubel-
giji na nahodha wa Timu ya Soka
ya Tanzania (Taifa Stars), Mbwana
Samatta.
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- Kutoka Ndondo

Cup hadi kuzitesa

- Simba na Yanga #"s

S

Na Adam Fungamwango

IMBA na Yanga zinapocheza

na Mbeya City kwa sasa kuna

mchezaji mmoja tu ambaye

anaweza kupachika mpira nda-
ni ya wavu.

Labda ni kwa sababu
ya dharau kwa timu
ndogo, lakini timu za
Simba na Yanga kama
zingekuwa zinakaribia
kukutana na timu hiyo
yenye maskani yake
jijini Mbeya, zingekuwa
zinamuwekea mikakati
mizito ya kumzuia
mchezaji huyo.

NAJUA WAJUA

i .
'

r ¥

Si mwingine ni Idd Suleiman ‘Nado'.
Mchezaji huyo mwenye uwezo wa
kucheza nafasi ya kiungo mshambu-
liaji na pia kama mshambuliaji wa kati
au winga, amekuwa na bahati kubwa
ya kuzifunga timu hizo kongwe tangu
alipoanza kuichezea Mbeya City am-
bapo anamaliza msimu wa pili sasa.

[jumaa iliyopita alifunga bao dakika
21 dhidi ya Simba, goli lililoonekana
kama vile linakwenda kuwaweka ka-
tika nafasi ngumu katika mbio zake za
kutetea ubingwa wa Ligi Kuu Tanzania
Bara kwa mara ya pili mfululizo kama
si magoli ya Jonas Mkude na Meddie
Kagere.

il

KUFUNGA MAGOLI BILA TIMU
KUSHINDA

Nado amekuwa na bahati ya kufun-
ga magoli katika mechi dhidi ya Simba
na Yanga, lakini bahati mbaya kwake
ni kwamba hata kama akifanya hivyo,
timu yake ya Mbeya City bado imeku-
wa haiibuki na ushindi.

Aprili 22, 2018, katika msimu wa Ligi
Kuu uliopita alifunga bao la kusawazi-
sha dakika ya 90 kwenye Uwanja wa
Sokoine dhidi ya Yanga na mechi ikai-
sha kwa sare ya bao I-1.

Desemba 29 mwaka jana, mzungu-

TIMU ya Soka ya Taifa (Taifa Stars),
itacheza mechi ya Kirafiki ya kimataifa
dhidi ya Misri ifikapo Juni 12, jijini Cairo,
ikiwa ni sehemu ya maandalizi ya Fainali
za Kombe la Afrika (AFCON 2019) ambazo
zitachezwa kuanzia Juni 21 hadi Julai 13
mwaka huu. Mara ya mwisho Stars kush-
iriki fainali hizo ilikuwa mwaka 1980.

s

ko wa kwanza wa Ligi Kuu msimu huu,
Nado aliifungia Mbeya City bao dakika
ya 24 kwenye Uwanja wa Sokoine jijini
Mbeya, huku Heritier Makambo ak-
iifungia Yanga mabao mawili dakika
ya 17 na 41, Yanga ikapata ushindi wa
magoli 2-1.

Hali kama hiyo ilijitokeza Ijumaa
iliyopita kwenye Uwanja wa Sokoine,
mchezaji huyo alipofunga bao kwa
kuwafungasha “tela” mabeki wa Simba
kabla ya kuachia shuti kwa mguu wa
kushoto uliojaa wavuni.

Ni mechi ambayo vile vile timu yake
haikushinda zaidi ya kuchabangwa
mabao 2-1.

Nado anaingia kwenye orodha ya
wachezaji waliopata magoli kwenye
mechi ambazo timu zao zilicheza na
Simba na Yanga msimu huu.

Amefikisha magoli saba kwenye Ligi
Kuu msimu huu, ukiwa ni msimu wake
wa pili akiichezea Mbeya City.

ALITOKEA NDONDO CUP

Ni mchezaji ambaye alisajiliwa na
Mbeya City mwaka 2017 akitokea
mtaani kwenye michuano ya Ndon-
do Cup na kuanza kucheza Ligi Kuu
msimu wa 2017/18.

Kwenye michuano na Ndondo Cup,
alikuwa akiichezea timu ya Manzese
United ambapo aliiwezesha timu hiyo
kutwaa kombe hilo, lakini ni mmoja
wa wachezaji ambao waliwavutia ma-
kocha wengi, hatimaye kupelekwa
Mbeya.

AMEANZA KUWINDWA

Tayari klabu kadhaa zimeshaanza
‘kummezea mate’ kutaka kumsajili
katika dirisha la usajili la msimu ujao
litakapofunguliwa.

Klabu kubwa za soka hapa nchini
ambazo ni Simba, Yanga na Azam FC
zimeshaanza kupigana kumbo kutaka
saini ya nyota huyo.

Na huenda moja ya klabu hizo zi-
kampata kiulaini kutokana na kumali-
za mkataba wake msimu huu.

Uwezo wake wa kufunga magoli,
upambanaji, pamoja na kuonekana
ana uwezo na si mchezaji wa kukamia
mechi moja, au wa msimu mmoja,
kwani kiwango chake alichotoka na-
cho Ndondo Cup bado ameendelea
kuwa nacho na kukilinda.

|
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MANCHESTER, England

AKATI wa kuanza kwa

msimu wa 2018/19,

Manchester United

ilimsajili beki wa kulia
wa Ureno, Diogo Dalot kutoka Klabu
ya Porto na kiungo wa kumsaidia
Paul Pogba, Fred kutoka Shakhtar
Donetsk.

Hata hivyo, hitaji la
Mourinho la beki wa
kati halikukamilishwa
na alianza msimu aki-
wa na Lindelof, Bailly,
Smalling, Jones na Rojo
kama ndio mabeki
wao.

Bila ya shaka yoyote, Man-
chester United imekuwa na
wakati mgumu zaidi kupata /
beki imara huku Eric Bailly /4 °
akiwa na kiwango kin- 44
achapanda na kushuka
wakati Jones, Smalling
au Rojo wakishindwa
kufikia matarajo na Lin-
delof ameshindwa kuo-
nyesha kiwango cha juu.

Huku wachezaji kama Ander Her-
rera na Juan Mata wakitarajia kuon-
doka kama wachezaji huru kip-
indi cha majira ya joto, Ole sasa
anakabiliwa na mtihani wa kukiten-
geneza kikosi na hapa tunaangalia
wachezaji watano ambao anatakiwa
kuwasajili.

R

%

5. AARON WAN-BISSAKA

Aaron Wan-Bissaka amekuwa na
kipindi kizuri msimu huu pale Crys-
tal Palace, akicheza kwa kujituma
kwenye nafasi ya beki wa kulia.

Mchezaji huyu wa kimataifa wa
England chini ya umri wa miaka 21

UNITED
INAPASWA
KUSAJILIS

P

United una uwezo wa kufikia kile
anachokitaka Rabiot, hivyo wana
nafasi nzuri zaidi ya kuweza kum-
sajili.

3. WILFRED NDIDI
Nyota Wilfred Ndidi amekuwa
mchezaji wa aina yake pale Leices-
ter City msimu huu na ameisaidia
_ zaidi timu yake kuliko mchezaji
. mwingine yoyote kwenye kiko-
si cha timu hiyo.
' Huku Leicester ikiwa im-
ejengwa na kikosi chenye
vijana kama vile Maddison,
Tielemans na Ndidi, ni wazi
kwamba United italazimika
kutumia kiasi kikubwa cha
fedha ili kumpata mchezaji
huyo wa kimataifa wa Senegal.
Akiwa ndio kwanza ana umri
wa miaka 22, inaweza kuwagha-
rimu United kiasi cha pauni mil-
ioni 50. Na kwa kuwa kiwango cha
sasa cha Nemanja Matic kimeshu-
ka ni wakati sasa wa United kum-
sajili Ndidi ili kuimarisha kikosi
chake.

L4

2. JADON SANCHO

Chipukizi huyu ambaye aliondo-
ka Manchester City kwenda Dort-
mund akitafuta nafasi ya kucheza
mara kwa mara inaonyesha wazi
kwamba Manchester City na Pep
walipoteza kipaji cha ukweli. Ame-
kuwa na msimu wa kuvutia pale
Borussia Dortmund, akisaidiana
na Marco Reus na Paco Alcacer.

Amefunga mabao 11 na kutoa
pasi za mwisho 14 msimu huu
kwenye Bundesliga, na amekuwa
na upatina mzuri na Reus kwenye
safu ya ushambuliaji.

Sancho ndio kwanza ana umri
p wa miaka 19 na itakuwa vigumu
mno kuondoka nchini Ujerum-
ani. Pia ukiacha ukweli kwamba
ni mchezaji wa zamani wa City,
United itakuwa na wakati mgumu
kumchukua nyota huyo, ingawa
anaweza kuwa msaada mkubwa
zaidi kwao.

JADONSANCHO |
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ameweza kukaba mara 149 msimu
huu na kumfanya kuwa na asilimia
68% ya ukabaji mzuri zaidi kwa
mchezaji kijana.

Ameokoa hatari 147 na kuwa
mmoja wa mabeki bora wa pembeni
vijana msimu huu. Kama United
watampata mchezaji huyu, itakuwa
salama kwao kuweza kuimarisha
kikosi chao kwenye safu ya ulinzi.

4. ADRIEN RABIOT

Adrien Rabiot anapanga kuon-
doka Paris Saint Germain akiwa
mchezaji huru kipindi cha majira
ya joto, baada ya kushindwa kufikia
makubaliano kati yake na klabu.
Yeye mwenyewe akiwa amebainisha
kwamba anataka kwenda Barcelona,

inaonekana wazi kuwa anaweza asi-
we na nafasi baada ya kusajiliwa kwa
Frenkie de Jong Januari.

Huku Ander Herrera akiwa anata-
rajiwa kuondoka klabuni hapo kip-
indi cha majira ya joto kwenda PSG,
itakuwa kazi rahisi kwa Manchestet

(

wa mchezaji huru.

Rabiot kiuchezaji ni bora zaidi ya
Herrera wakati linapokuja suala la
ubunifu na uwezo binafsi dimbani.
Rabiot ana kipaji kizuri na anaweza
kuwa msaada mkubwa zaidi kwa
United kuliko hata Herrera.

United kumpata kirahisi Rabiot aki- Huku mfumo wa mishahara wa

!'L -
MSHAMBULIAJI Mtanzania Mb-
wana Samatta, juzi alifikisha ma-
bao 62 akiwa na kikosi cha Genk
va Ubelgiji akiwa ameichezea
mechi 153 za mashindano yote
tangu alipojiunga na timu hiyo
Januari mwaka 2016 akitokea
TP Mazembe ya Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Kongo (DRC).

NDANI YA 18

1. KALIDOU KOULIBALY

Safu ya ulinzi ya Napoli im-
ekuwa imara zaidi huku ikilindwa
na Koulibaly na kuifanya kuwa na
ukuta usiopitika msimu huu.

Huku United ikiwa na tatizo kub-
wa la beki wa kati, ni wazi kwamba
Koulibaly atakuwa suluhisho la
matatizo ya ulinzi ya klabu hiyo
endapo itafanikiwa kumnasa.

Ingawa inaweza kuwagharimu
United ada itakayoweka rekodi ya
dunia, lakini hawatakuwa na nam-
na nyingine ya kuacha kumsajili
beki huyo. Ujio wa beki huyo kwa
mashetani wekundu kutaifanya
safu yao kuepukana na matatizo
ambayo Jose Mourinho alikuwa
akiyapigia kelele kwa kipindi kire-
fu.

— "




TUNAINGIA kwenye wiki ya mwisho

va kumalizika kwa msimu wa mwaka
2018/19 wa ligi mbalimbali barani Ulaya
huku mabingwa wa Hispania, Italia na
Ufarapsa tayari wameshatambulika.

aakuten i Uk. 16-17

L RTINS

AMRIY .

MANCHESTER, England

IR Alex Ferguson ni mtu mwe-
nye heshima kubwa sana katika
klabu ya Manchester United.
Alifanikiwa kutengeneza dunia
ya peke yake pale Manchester United.
Dunia ambayo ilivutia watu wengi kuja
kuishi kwa furaha kubwa.

Anakumbuka nyakati ambazo ali-
ichukua Manchester United. Zilikuwa
nyakati ngumu ambazo Manchester
United walikuwa wanapitia.

Hilo lilikuwa linaonekana kwa ma-
cho ya mbele kabisa bila uficho. Ndizo
nyakati ambazo Liverpool walikuwa
wamejitengenezea ufalme wao wa peke
yao. Hakuna ambaye alikuwa ana uwezo
wa kugusa falme yao. Ilikuwa falme ima-
ra sana kuzidi falme zote kwenye ardhi
ile ya malkia.

Ilikuwa falme ambayo ilitawala kwa
muda mrefu. Na hakukuwapo na mtu
wa kukohoa mbele ya Liverpool kwa
kipindi hicho.

Miaka 19 timu nyingi zilikuwa katika
utumwa wa ufalme wa Liverpool. Ilibu-
ruza kila kitu ambacho iliona inastahili
kuburuza. Ilisimama mbele na kujitanua
na wengine wakipiga goti chini na kush-
uhudia mbele yake. Haya ndiyo yaliku-
wa maisha halisi ya Liverpool.

Maisha ambayo hata kwenda bafuni
walitumia maziwa kuogea. Hawakuwa
na wasiwasi kabisa. Ila walikuwa wa-
naishi maisha ambayo walistahili kuishi
kipindi hicho.

Utawaambia nini kuhusu neno njaa
wakusikie kwa kipindi hicho? Utahubiri
nini Kwao hakukuwepo na jua la ukame,
kila uchwao walikuwa wanapata mvua
ya maziwa tu. Mito, bahari na maziwa
yote yaliyokuwapo katika kiunga chao
yalitapakaa kimiminika hiki.

Hii ndiyo ilikuwa Liverpool, Liverpool
yenye miraba minne. Liverpool yenye
shibe tele. Liverpool ambayo chozi
kwao lilikuwa nadra kushuka.

Wakati unaizungumzia shibe ya Liv-
erpool, basi kulikuwapo na njaa kubwa
sana kwa Manchester United.

Hapa hadithi zote zilizohusu furaha
walikuwa wanazisikia kwa Liverpool pe-
kee. Mahasimu wakubwa sana.

llikuwa inawauma sana. Adui yako
kunenepa afu wewe unakonda ni
maumivu makubwa sana. Maumivu
ambayo walikuwa wanayapitia sana
Manchester United. Walisimangwa sana
kipindi hicho. Hawakuwa na uwezo
wa kujitanua barabarani kwa kujitapa
kuhusiana na neno mafanikio mpaka
pale Alex Ferguson alipokuja Manches-

»

pool na Arsenal.

Mtu ambaye hakutazamiwa sana ku-
fanya makubwa akiwa na wanajeshi
hawa wenye kutumia magwanda ya rangi
nyekundu kwenye vita. Nani alitegemea
Ferguson atakuwa mfalme mkubwa wa
soka la England? Mtu ambaye alitoka
kwenye timu ambayo haikuwa na jina.

Mtu ambaye alikuwa hajawahi hata
siku moja kuiongoza timu kubwa kwenye
maisha yake ya ukocha. Lakini akapewa
jukumu la kupambana na Liverpool ya
moto. Lakini alifanya tofauti na mataza-
mio ya watu wengi. Alirudisha furaha
kubwa ndani ya Manchester United.

Huyu ndiye aliyeleta kiangazi kikubwa
kwenye ufalme wa Liverpool na kuleta
masika kila mwaka katika kikosi cha Man-
chester United.

Alishinda kila kikombe ambacho kiliku-
wa kinashindaniwa na kikosi cha United
katika maisha yake ya ukocha.

Hatimaye akaanza kurudisha furaha
iliyokuwa imepotea kwenye kikosi cha
Manchester United kwa muda mrefu wa
soka.

Akawa mtawala rasmi wa soka la Eng-
land. Aliogopeka mno. Alikuwa na uw-
ezo wa kushinda kombe lolote akiwa
na aina yoyote katika kikosi alichokuwa
nacho. Alikuwa na uwezo wa kuwafanya
wachezaji ambao kwenye macho ya
kawaida ya watu walikuwa wakubwa na
wakaonekana wawe na timu hatari.

Hakuamini katika ukawaida wa
mchezaji mmoja mmoja. Wala hakuamini
katika uhatari wa mchezaji mmoja mmo-
ja. Kwake yeye aliamini katika uhatari wa
timu kwa ujumla. Ndiyo maana alikuwa
na uwezo mkubwa sana wa kujenga timu
imara kupitia wachezaji ambao walikuwa
wanaonekana wa kawaida.

Wachezaji ambao hakuwa na ukawaida
usio wa kawaida. Wachezaji ambao wa-
likuwa na uwezo wa kupigana sana kwa
ajili ya jezi ya Manchester United.

Ndiyo maana hata muda wa yeye kuon-
doka Manchester United ulipowadia kitu
cha kwanza kukiona baada ya kutakiwa
kutoa maoni ya mrithi wake ni kupata ko-
cha wa aina yake.

Kocha ambaye alikuwa na uwezo wa
kutumia wachezaji wa kawaida kutengen-
eza timu hatari.

Hapa ndipo kosa kubwa ambalo lili-
fanyika ambalo mpaka Leo linaigharimu
Manchester United kwenye mafanikio
yao. Walimleta David Moyes, walisahau
soka la sasa limebadilika. Lilikuwa linahi-
taji wachezaji hatari na kocha hatari.

Na kocha ambaye alistahili kuwa mrithi
wa Sir Alex Ferguson alikuwa anastahili
kuwa kocha hatari ili kuendeleza utama-
duni wa ushindi wa klabu hiyo.

Lakini ikawa tofauti, Sir Alex Ferguson
akafanya kosa mwishoni kosa ambalo
linawahangaisha hadi sasa kwa kukifuta
kivuli chake cha mafanikio.

TOTTENHAM imeungana
na Borussia Dortmund
pamoja na Bayern Mu-
nich katika mbio za ku-
wania saini ya kiungo wa
Ajax na Timu ya Taifa ya
Uholanzi, Donny van de
Beek ambaye ana umri
wa miaka 22.

ter United.

Mtu ambaye kwa baadaye jina lake e
liliongezeka kutoka Alex Ferguson na
kuwa Sir. Alex Ferguson baada ya kupa-
ta mafanikio makubwa mwaka 1999 kwa
kuchukua vikombe vitatu.

Mtu ambaye aliikuta United ikiwa kla-
bu ya tatu kwa kuchukua vikombe vingi
vya Ligi Kuu England nyuma ya Liver-

USILOLIJUA



HABARI MBEYA

Tanesco
yaomba
umma

udhibiti
huduma

Na Grace Mwakalinga, MBARALI

SHIRIKA la Umeme Tanzania (Tanesco)
katika Wilaya ya Mbarali mkoani Mbeya,
[imewaomba wateja wake kutoa taarifa
pindi wanapoona shughuli za kibin-
adamu zinafanyiwa ikiwamo uchomaji
moto jirani na miundombinu ya umeme
ili kuepusha athari zinazoweza kutokea
ikiwamo vifo.

Hayo valisemwa na Mhandisi Ibra-
him Kiungu, kwenye Kikao cha Baraza
la Mamlaka ya Mji mdogo wa Rujewa,
ambapo aliwaomba madiwani kusaidia
kutoa elimu itakayosaidia wananchi
kuacha tabia ya kufanya shughuli zao
karibu na maeneo yenye miundombinu
ya umeme.

Mhandisi Kiungu alisema wananchi
wamekuwa wabishi kufuata maelekezo
ya Shirika, yanavyotaka kuacha kufanya
shughuli za kibinadamu karibu na miun-
dombinu ya umeme na kwamba majanga
yanapotokea hutupiwa lawama.

Alisema kwa kuwa Madiwani ndio
wenye watu, wasaidie kutoa elimu ya
kutambua athari za kufanya shughuli
karibu na miundombinu ya umeme, lakini
pia kukabiliana na majanga ya mlipuko
wa umeme yanapotokea.

“Mara kwa mara shirika letu limekuwa
likitupiwa lawama kwa madai ya kuhusi-
ka na milipuko inayotokea kwenye
umeme, wanasahau kuwa wananchi ndio
wanasababisha kwa sababu wanafanya
shughuli zao karibu na miundombinu
hiyo.. tunaomba tuache kulalamika,
tufuate maelekezo,” alisema Mhandisi
Kiungu.

Aidha, Kiungu aliwahakikishia wakazi
wa Mbarali kuwa Shirika linaendelea
na jitihada za kuhakikisha wateja wake
wanapata umeme wa uhakika.

Alisema Serikali inaendelea na jitihada
za kuboresha miundombinu ya uzalishaji
umeme kwenye vyanzo vya uzalishaji,
na kwamba baada ya kukamilika kero ya
kukatika kwa umeme itakuwa historia,
aliwaomba wananchi kuilinda miundom-

binu ya umeme iliyopo ili wapate umeme.

Kiungu aliwaeleza wananchi kushuka
kwa gharama za umeme kutoka Sh.
102,007 hadi Sh. 27,000 kwa mita 30 ku-
toka nguzo ilipo ya umeme, ni dhamira
va Serikali ya kuhakikisha wananchi wa
lﬁ[pato cha chini wananufaika na nishati

Iyo.

Aidha katika Kikao hicho cha
Baraza, Mwenyekiti, Chameta Godigodi,
aliiomba Serikali iwapatie asilimia 100
ya ukusanyaji wa mapato ili fedha hizo
zitumike katika shughuli za maendeleo
kama zinavyofanya Mamlaka za miji
mingine nchini.

Ofisa Mtendaji wa Mamlaka hiyo,
Ntuntufye Chamba, aliwataka wenyeviti
wa Vitongoji na viongozi wengine kusi-
mamia kikamilifu suala la uingizwaji wa
mifugo katika mashamba ya mpunga kwa
kuwa msimu wa kuvuna umekaribia.

Mkuu wa Mkoa wa Songwe, Brigedia Jenerali Nickodema Mwangela (aliyesimama), akiwa katika kikao kujadili ujirani mwema
kuhusu kuhamahama kwa Mto Songwe ambao ni mpaka wa Tanzania na Malawi, wilayani lleje. PICHA: RAHIM YUNUS

Wachimbaji waomba
usalama soko lIa madini

Na Grace Mwakalinga,
CHUNYA

ACHIMBAJI na
wafanyabiasha-
ra wa dhahabu
katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Chu-
nya mkoani Mbeya, wamei-
omba Serikali kuwahakikishia
usalama wa fedha na mali zao
katika soko la madini lililofun-
guliwa mjini Chunya.
Wamedai sababu ni kuwa
watumishi wa Idara ya Madini
ni wachache ukilinganisha na
changamoto za usalama wa
wachimbaji.

Waliyasema hayo juzi
wakati wa uzinduzi wa soko
la dhahabu uliofanywa na
Katibu Mkuu wa Wizara ya
Madini, Prof. Simon Msanyjila,
ikiwa ni utekelezaji wa agizo
la Rais John Magufuli.

Mmoja wa wafanyabiasha-
ra hao, Bosco Mwanginde,
alisema miongoni mwa
changamoto zao ni Usalama
mdogo kwenye soko wakiho-
fia vitendo vya uhalifu pamo-
ja na upungufu wa watumishi
na kusababisha kutopata hu-
duma kwa wakati.

Mwanginde alisema wa-
naipongeza Serikali kwa ku-

weka soko la pamoja la ma-
dini ambalo litatoa nafasi kila
mfanyabiashara wa dhahabu
kuwa kwenye ushindani wa
bidhaa yake, lakini bado wana
wasiwasi  kuhusu usalama
Wao.

“Tunaiomba serikali kui-
marisha ulinzi na usalama
kwenye eneo la soko letu
la madini na migodini ili
kufanya biashara hiyo kwa
uhuru, usalama huo utawa-
vutia wawekezaji wakubwa,”
alisema Mwanginde.

Prof. Msanjila alisema
Serikali imejipanga kuhakiki-
sha soko la madini linatatua

changamoto kubwa zinazo
wakabili wadau wa sekta ya
madini.

Alisema kwa  kuanzia
Serikali imeanzisha soko la
pamoja la madini ambalo lin-
atoa fursa kuanzia mchimbaji
mdogo mpaka mkubwa kuu-
za dhahabu yake sambamba
na kuwatafutia wanunuzi.

Naye Mkuu wa Wilaya ya
Chunya, Marryprisca Mahun-
di, aliwahakikisha wachimbaji
wa dhahabu na wafanyabi-
ashara kuwa wamejipanga
kuhakikisha ulinzi na usalama
maeneo ya sokoni na migoni
umeimarishwa.

Jamii yatahadharishwa mauaji ya wenye ualbino

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

JAMII nchini imeshauriwa
kuachana na imani potofu za
kishirikina  zinazodanganya
kuwa viungo vya watu we-
nye ualbino ni dili na vinafaa
kutajirisha watu, hali inayo-
sababisha kuuawa na wen-
gine kukatwa viungo.

Kauli hiyo ilitolewa jana na
Ofisa Ulaghabishi wa Shiri-
ka la Under The Same Sun
(UTSS), Kondo  Seif, akiwa
mkoani hapa wakati wa kush-

iriki mbio za Tulia Marathon.

Seif alisema imani za
kishirikina zimekuwa
kichocheo  kikubwa cha

watu wenye ualbino kukatwa
viungo vyao ili wengine waji-
tajirishe na kwamba imani
hizo zimekuwa zikidanganya
kwa kuwa kiungo cha bin-
adamu hakiwezi kumtajirisha
mtu.

“Nawasihi ndugu zan-
gu achaneni na imani za
kishirikina, watu wenye ual-
bino ni watu kama nyie kwa
nini mnawaua. Hata mkiwaua

hamfaidiki chochote, sote
tumeumbwa na Mungu tui-
shi kwa amani na upendo,”
alisema Seif.

Seif alisema kwa kush-
irikiana na wadau wengine
wamekuwa wakitoa elimu ya
kupinga mauaji kwa watu we-
nye ualbino na kwamba im-
esaidia kwa sababu vitendo
hivyo haviripotiwi mara kwa
mara kama zamani.

Aliwashauri wananchi
kila mmoja kuwa mlinzi wa
mwenzake na kutoa ripoti
kwenye vyombo vya usalama

yanaporipotiwa matukio ya
mauaji.

Katika kuhakikisha watoto
wenye ualbino wanatimiza
ndoto zao kupitia Elimu, Un-
der The Same Sun linasome-
sha zaidi ya wanafunzi 400.

Wanafunzi hao wako ka-
tika ngazi mbalimbali kuanzia
awali hadi shahada ya uzami-
vu na kwamba wapo wengine
wameajiriwa, na kwamba hat-
ua hiyo imesaidia watu hao
kuwa mabalozi kwa watu
wanaopanga kuwadhuru kwa
kuona viungo vyao ni dili.
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WaTz
watakiwa
kuthamini
elimu ya
nchi yao

Na Paul Mabeja, DODOMA

NAIBU Katibu Mkuu wa Wizara

HABARI DODOMA

‘Viongozi wa dini jiepusheni na siasa’

Na Augusta Njoji, DODOMA

IONGOZI wa dini
nchini, wametakiwa
kuepuka  kujiingiza

kwenye masuala ya
siasa kwa kuwa wanaweza ku-
sababisha madhara makubwa.
Kauli hiyo ilitolewa jana na
Naibu Waziri wa Mambo ya
Ndani ya Nchi, Hamad Yusuf
Masauni, alipokuwa akifungua
rasmi mkutano wa mahubiri
ya Dodoma Net Event yenye
kaulimbiu ‘Uzoefu wa nguvu ya
Mungu’, katika Kanisa la Waad-
ventista Wasabato Dodoma kati,

sa ni vyema wakajiepusha.
“Wanaamini kuwa kutumia
dini wanaweza kuungwa mko-
no jambo ambalo ni hatari kwa
mustakabali wa nchi, nchi yetu
imejengwa kwa misingi mizuri,
kuna wakati tumeshuhudia
watu wakinyemelea kwa ku-
tumia makanisa na misikiti kwa
malengo ya kisiasa,” alisema.
Alisema ni makosa makub-
wa kutumia dini kutekeleza
matakwa binafsi ambayo yana-
sababisha kutenda mambo yasi-
yopaswa kwenye jamii.
“Kiongozi au muumini wa
dhehebu la dini yoyote, ambaye
hatatii sheria za nchi serikali

Aidha, aliliomba kanisa hilo
kuombea nchi na kufundisha
maadili kwa taifa ili wale wach-
ache wanaoendekeza imani za
kishirikiana waachane nazo.

Akizungumzia rushwa, Ma-
sauni alisema bado ni tatizo
licha ya serikali kuendelea
kushughulikia na kuhimiza Wa-
tanzania kuondoa suala hilo
kwenye mioyo yao ili liweze
kuisha.

Alilitaka kanisa hilo kuwekeza
kwenye miradi mikubwa itakay-
ohudumia makao mkuu ya nchi
kama vile shule, kumbi za mi-
kutano na viwanda na serikali
itahakikisha inatoa ushirikiano

wa taifa letu, kanisa hili limeen-
delea kufuata misingi iliyoa-
sisiwa na waasisi wa taifa letu,”
alisema.

Akitoa neno la shukrani,
Mchungaji Dk. Godwin Lekun-
dayo, alisema kuna maeneo
machache vijana wanasumbu-
liwa kulazimishwa kusoma na
kufanya kazi siku ya Sabato am-
bayo ni ya ibada.

“Tunakuahidi kama viongozi
kuabudu bila kuvunja sheria, na
hatupaswi kujihusisha na mam-
bo ya siasa, tunatakiwa kuongea
mambo ya dini, biblia inato-
sha haihitaji kujiingiza kwenye
tunaahidi

va Elimu, Sayansi na Teknolojia,
Dk. Avemaria Semakafu, ame-
wataka Watanzania kuacha tabia
va kuikosoa na kuidharau elimu
inayotolewa nchini kwa madai
kuwa haina ubora ikilinganishwa
na mataifa mengine.

Dk. Semekafu aliyasema hayo

siasa, hatutajihusi-
sha kwenye siasa, tuache siasa
ibaki kwa wanasiasa tubaki sisi
kuhubiri injili,” alisema.
Alisema wataendelea kuhimi-
za kutokashifu dini nyingine na
kuhubiri mambo ya dini zao.

unaostahili.

“Naamini mikutano hii itakay-
orushwa nchi nzima itabariki
Watanzania wote, na muend-
elee kuwa mstari wa mbele ku-
dumisha amani na ushirikiano

haitasita kumchukulia hatua
bila kujali nafasi yake, dini yake,
atashtakiwa kwa kitendo chake
cha kufanya kosa, viongozi wa
dini na waumini waendelee
kutii sheria za nchi,” alisema.

Masauni alisema Watanza-
nia wameshuhudia madhara
makubwa yaliyotokea nchi
zingine ulimwenguni kwasa-
babu ya wanasiasa kutumia dini
kutimiza matakwa yao ya kisia-

akitoa zawadi kwa washindi wa
shindano la uandishi wa insha
kwa ukanda wa Jumuiya ya Afri- Mkuu wa
e i ; idara ya
ka Mashariki pamoja na Jumuiya Mazingira
va Maendeleo Kusini mwa Afrika jiii 1a Dgodo,
(Sadeq). ma, Dickson
Alisema Watanzania wamekuwa Kimaro, aki-
wa kwanza kuizungumzia vibaya zungumza
elimu inayotolewa nchini pamoja na wakazi
na walimu waliopo nchini kwa wa Kata
madai kuwa hawana ubora katika ya Kizota
kufundisha ikilinganishwa na wa alipokuwa
nchi nyingine. ak'vvah'hm'*
“Tabia ya kuzidharau shule zetu a/aauur%lgniu
za serikali kuwa hazifanyi vizuri Wa Vifaa )
si nzuri kwani walioongoza katika vya kuhi-
mashindano haya wengi wame- fadhia taka
toka katika shule zetu zinazoone- kwenye
kana hazifai na zile za kata na mitaa yao.
walimu wake walewale gmfbao %&:MK
watu wanawaita wa ‘voda fasta’,” S
alisema Dk. Semakafu. WAVILA

Alisema Watanzania watakiwa
kuwa mstari wa mbele kui-
pongeza serikali kwa kuwa elimu
inayotolewa nchini ina ubora wa
kutosha tofauti na maneno vya
baadhi ya watu.

“Mimi mwenyewe nimesoma
katika shule za serikali toka
naanza masomo ya awali hadi
PhD yangu kupitia shule zetu hizi
hizi za serikali zinazo dharaulika,
lakini pia hata walimu wangu
walionifundisha wametoka katika
shule za serikali,” alisema.

Miradi ya maji kuwasulubu wabunge 2020

Na Augusta Njoji, DODOMA Aliomba miradi inayopangwa
na fedha zinazopitishwa na
Bunge ziende kama inavyo-
pangwa.

“Maji ni siasa kama ukiahidi

kuwa sehemu ya mradi huo.
Alibainisha kwa sasa asilimia
45 ya wananchi wa Halmashauri
ya Nanyamba ndio wanaopata
maji na kwamba mradi huo
ukitekelezwa, wananchi zaidi ya

mwakani haupo mbali hivyo
wizara ipewe fedha za kutosha
ili wasipate kazi ya kuzungumza
maneno marefu majukwaani.
Aidha, alisema baada ya
Bunge kupitisha mabadiliko ya

WABUNGE wameitaka seri-
kali kutekeleza miradi ya maji
kama ilivyopangwa ili kuwapun-
guzia maswali magumu wakati

walioshiriki kwa usimamizi

Naye, Mratibu wa mashindano
hayo, Sylvia Chinguwile, ali-
wapongeza walimu wa wanafunzi

uliowawezesha kufikia mafani-
kio ya kupata ushindi katika
mashindano.

“Natoa wito kwa walimu na wa-
zazi kuzidi kuwahimiza wanafunzi
kushiriki mashindano haya

na mengine yatakayojitokeza
kwa kuwa uzoefu umeonyesha
washindi wa mashindano haya
hufanya vizuri kwenye mitihani
yao ya mwisho va kitaaluma,”
alisema Chinguwile.

Mmoja wa wanafunzi wali-
oshiriki mashindano hayo
Inoccent Shirima, aliwaomba
waandaaji hao kutumia lugha ya
Kiswahili ili kuitambulisha nje ya
mipaka ya Tanzania.

wa Uchaguzi Mkuu 2020.

Wakichangia bajeti ya Wizara
ya Maji kwa mwaka 2019/20,
walisema fedha zilizotengwa
kwenye miradi ya maji zitolewe
ili ikatekelezwe na kuondoa
maswali kwa wananchi wakati
wa uchaguzi.

Mbunge wa Nanyamba (CCM),
Abdallah Chikota, alisema kama
fedha zilizotengwa kwa ajili
ya Wizara ya Maji zitatolewa
wabunge hawatatumia nguvu
kubwa majukwaani.

“llani ya CCM inasema ifi-
kapo mwaka 2020 tutakuwa
tumefikia asilimia 85 ya miradi
ya maji itakayotekelezwa, tusip-
owapa fedha za kutosha Wizara
ya Maji tutakuwa na maswali
magumu sana mwakani,” alise-
ma Chikota.

Alisema

Uchaguzi Mkuu

Sheria namba 5 ya inayotoa na-
fasi ya kuanzishwa Wakala wa
umefika sasa kwa serikali ku-
fanya maandalizi ya kutosha ili
itakapoanza kutekeleza maju-
kumu yake ifanye kazi zake kwa
ufanisi.

“Mamlaka ya serikali za mi-
taa zina hadhi tofauti, mhadisi
wa maji ukimwambia atumie
gari la halmashauri hatakuwa
na gari kwasababu hakuwa
na hilo gari, hivyo ni vema tu-
kaanza maandalizi ya kutosha ili
ikianza kazi basi tusijeilaumu,”
alisema.

Chikota, aliiomba wizara
kutoa idhini ya utekelezaji wa
mradi wa kutoa maji Mitema
hadi Halmashauri ya Nanyamba
ili meneja anayetekeleza mradi
wa Makonde ajumuishe na

asilimia 85 watapata maji.

Mbunge wa Mpwapwa (CCM),
George Lubeleje, alisema katika
jimbo lake kwa miaka mitatu
sasa kuna miradi haijatekelezwa
licha ya kutengewa fedha.

“Sasa kama hamuwalipi hao
wakandarasi hii miradi itaka-
milikaje, wananchi wanapata
shida ya maji, nakuomba uje
wewe mwenyewe uwaeleze
kwanini miradi haijakamilika,”
alisema.

Lubeleje alisema yeye hawezi
kukubali kukosa kura kwenye
nye jimbo lake kwasababu mi-
radi haijakamilika.

“Wizara iliahidi kuchimba
visima jimboni kwangu mpaka
sasa hakuna kilichofanyika,
hizo hela zilizotengwa zilienda
wapi,” alihoji.

hakuna kilichofanyika, tutapata
tabu na uchaguzi ni mwaka ke-
sho jamani,” alisema.

Kadhalika, Mbunge wa Igalula
(CCM), Mussa Ntimizi, alionye-
sha masikitiko yake kwamba
kuna mradi wa kutoka maji Ziwa
Victoria jimbo hilo halimo.

“Nimeona kuna mradi wa
miji 29 bado jimbo la Igalula
halijaangaliwa, kuna miji in-
apelekewa maji kupitia mradi
wa Ziwa Victoria lakini pia im-
ewekwa kwenye mradi wa miji
29,”alisema.

Alisema jimbo hilo maji hay-
aendi na fedha zinazotengwa
ni kidogo haziwezi kutekeleza
miradi ya maji huku akisema
kuna tangi la maji linapeleka
maji Sikonge ambalo lipo um-
bali wa kilomita 15, lakini jimbo
hilo halina maji.
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Mwezeshaji wa
Mafunzo ya kuima-
risha udhibiti wa
magonjwa ambukizi
kati ya binadamu

na wanyama

kutoka Chuo Kikuu
cha Kilimo Sokoine,
Profesa, Rudovick
Kazwala, akifundisha
kwa vitendo namna
ya kutumia vifaa
vya kitaalam vya
kinga binafsi, wakati
wa mafunzo hayo
kwa wataalamu wa
sekta za afya kutoka
mikoa wa Songwe na
Mbeya, halmashauri
zilizopo mipakani.
Mafunzo hayo yame-
fadhiliwa na Shirika
la Chakula na Kilimo
la Umoja wa Mataifa
na kuratibiwa na
Ofisi ya Waziri Mkuu
chini ya Dawati la
Kuratibu Afya moja,
mkoani Songwe.
PICHA: MPIGAPICHA
WETU

Shein ataka beil za bidhaa
kutopanda Ramadhani

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AIS wa Zanzibar, Alhaj

Dk.Ali Mohamed Shein,

amewataka wafanyabi-

ashara kuwa waadilifu
na kupunguza bei za bidhaa na
huduma nyinginezo katika Mwe-
zi Mtukufu wa Ramadhani.

Dk. Shein aliyasema hayo
katika risala maalum aliyoitoa
kwa wananchi kupitia vyombo
vya habari katika kuukaribisha
Mwezi Mtukufu wa Ramadhani
ambao unatarajiwa kuanza leo
au kesho kutokana na kuandama
kwa mwezi.

Aliwataka wafanyabiashara

kukumbuka kwamba kwa kufan-
ya hivyo hawatapata hasara bali
watazidi kupata fadhila za Mun-
gu zinazoambatana na Mwezi
Mtukufu wa Ramadhani.

Aliwataka wafanyabiashara
kuzingatia ubora wa bidhaa
wanazowauzia wananchi na
kuwa wanapaswa wahakikishe
kwamba wanawauzia bidhaa am-
bazo hazijaisha muda wake wa
matumizi.

Alieleza kuwa wanunuzi nao
wanatakiwa wawe makini wan-
aponunua bidhaa kwa kuwa si
jambo la busara kununua bidhaa
iliyokwisha muda wake wa
matumizi kwa kufuata urahisi wa
bei kwa sababu ura-

hisi huo ni gharama kubwa kwa
afya zao.

Aidha, aliwataka wakulima
waendelee na ustaarabu pamoja
na utamaduni wao ule ule wa

ustahamilivu  na uadilifu kwa
kujiepusha na tabia ya
uvunaji na uuzaji wa mazao
machanga.

Dk. Shein aliwataka wauzaji
wa bidhaa kama matunda, sama-
ki, mboga na nyinginezo waache
tabia ya kuuza bidhaa zao mae-
neo ya barabarani au kuziweka
chini bila hata ya kutandika kitu
kilicho safi.

Alisema kwamba wafanya-
biashara ni lazima wafahamu
kwamba kufanya biashara bila ya

kuzingatia taratibu zilizowekwa
kunaweza kuhatarisha usalama
wa wapitao njiani, kuathiri ubora
wa bidhaa hizo pamoja na afya za
watumiaji wa bidhaa hizo.

Aidha, alizitaka taasisi zinazo-
husika zisimamie vyema shughu-
li za biashara masokoni na madu-
kani, ili vitendo vya ghilba kwa
wananchi ambao ndio wanunuzi
na watumiaji wakubwa wa bid-
haa visiendelee.

Alisema kuwa mwezi wa
Ramadhani ni mwezi wa kuo-
neana huruma na kufanyiana
hisani, hivyo wananchi wazidishe
imani na huruma ili waweze
kuitekeleza ibada ya saumu bila
ya bughudha na usumbufu.

Taarifa ya utekelezaji ilani ya CCM yazua taharuki

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

UONGOZI wa Chama Cha Map-
induzi (CCM) Mkoa wa Kaskazini
Unguja, umetakiwa kuwaungani-
sha Mbunge wa Jimbo la Donge
na Mwakilishi wa Jimbo hilo ili
kulinusuru jimbo hilo katika
uchaguzi mkuu wa mwaka 2020
kuendelea kuwa mikononi mwa
CCM.

Hayo yalielezwa na wananchi
wa Jimbo la Donge wakati waki-
zungumza na waandishi wa
habari baada ya kumalizika kwa
mkutano mkuu wa CCM wa jim-
bo hilo, ambao ulizua taharuki
kutokana na wajumbe kuikataa
taarifa ya utekelezaji wa ilani ya
CCM iliyowasilishwa na Mbunge
wa Jimbo hilo, Sadifa Juma
Khamis.

Usi Ramadhan Kombo, alise-
ma wananchi wa Donge wana

masikitiko makubwa kuona
viongozi wao wakuu wa jimbo
hawaelewani wakati wanatoka
chama kimoja.

Alisema kutoelewana kwa
viongozi hao kumewafanya wa-
nanchi kuwa na makundi kati ya
wanaomuunga mkono mbunge
wanaomuunga mkono mwakili-
shi.

Alisema hatua hiyo imewafan-
ya viongozi hao kutofanya kazi
pamoja katika kuliletea maende-
leo jimbo hilo tangu walipowach-
agua. “Tunauomba uongozi wa
CCM Mkoa wa Kaskazini kufanya
jitihada za kuwaunganisha vion-
gozi wetu, maana hatujui sababu
ya wao kutoelewana wakati wote
ni wana-CCM,” alisema.

Riziki Simai, alisema viongozi
hao wamewatumia wafuasi wao
kulivuruga jimbo kutokana na
kambi na makundi waliyonayo.

Alisema kama viongozi hao

hawatokua na maelewano, kuna
uwezakano wa kulipoteza jimbo
hilo katika uchaguzi mwaka
2020. Mjumbe wa Halmashauri
Kuu Taifa (NEC), Abeid Muhamed
Khamis, aliwataka wananchi na
viongozi wao wakiwamo mbunge
na mwakilishi kuacha tofauti zao
na kuachana na makundi.
“Tukiwa kila mmoja na lake
hatutofika pahala kwani umoja ni
nguvu utengano ni dhaifu...jimbo
lina historia kubwa, ni ng'ome ya
CCM, hivyo ni vyema kuiende-
leza historia hiyo, "alisema.
Alieleza kuwa ripoti ya Mbunge
huyo imeonyesha mambo mengi
ambayo hayamo katika kipindi
cha utekelezaji wa ilani ya CCM
kwa kipindi cha kuanzia 2015
hadi 2019, badala yake mbunge
huyo alieleza mambo ambayo
aliyafanyaka katika kipindi chake
cha mwanzo cha 2010 hadi 2015.
Alisema kuwa mbunge ana-

takiwa kuiandaa tena ripoti
hiyo na kuiwasilisha tena kwa
wajumbe ili iweze kuwasilishwa
na kujadiliwa tena na hatimae
wajumbe wafanya maamuzi ya
kuipitisha au kutoipitisha ripoti
hiyo.

Mbunge Sadifa, alisema ku-
kataliwa kwa ripoti hiyo ni moja
ya changamoto katika siasa kwa
kuwa yote aliyoyaeleza katika
ripoti hiyo ndiyo aliyoyatekeleza
katika uongozi wake.

Alieleza masikitiko yake kuwa
walioshiriki mkutano huo baadhi
yao sio wajumbe halali wa mku-
tano huo na waliandaliwa kwa
makusudi kwa lengo la kufanya
fujo.

Mbunge huyo alikiri kutokua
na mahusiano na Mwakilishi, Dk
Khalid Salum Muhammed, am-
baye alisema hupo tayari kuku-
tanishwa na mwakilishi huyo ili
kufanya kazi pamoja.

I
Huduma
bora kwa
Wwajawazito

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MKUU wa Mkoa Mjini
Magharibi Unguja, Ayoub
Mohammed Mahmoud, ame-
wataka wakunga na wauguzi
kuendelea kutoa huduma
bora kwa wajawazito ili
kuhakikisha wanajifungua
salama na kupunguza Vvifo
vinavyotokana na uzazi.

Akizungumza na wakunga
na wauguzi katika Maadhim-
isho ya Siku ya Wakunga
Duniani ambayo kwa Zanzi-
bar valifanyika uwanja wa
Mapinduzi Square Michen-
zani, aliwataka wafanyakazi
hao mbali na kusimamia
usalama wa wajawazito na
watoto wakati wa kujifun-
gua, pia wana jukumu la
kulinda maadili ya kazi zao
va kutotoa siri za wagonjwa
wanaowahudumia.

Ayoub alisema serikali
inaendelea na juhudi zake
za kuweka mazingira bora
katika wodi za kujifungua na
kutoa elimu kwa wafanyaka-
zi wa kada tofauti kwa lengo
la kuongeza ufanisi katika
utendaji wa kazi.

Alisema Serikali imeimari-
sha huduma katika vituo vya
afya vijijini ili viweze kutoa
huduma za mama na mtoto
hivyo amewashauri wajawa-
zito kuvitumia vituo vya
karibu ili kupunguza msonga-
mano katika Hospitali Kuu ya
Mnazi Mmoja.

Akitoa maelezo kuhusu
siku ya wakunga duniani,
Mwenyekiti wa Baraza
la Wauguzi na Wakunga
Zanzibar, Amina Abdulkadir,
alisema lengo la maadhim-
isho hayo ni kuwaunganisha
wafanyakazi wa kada hiyo
katika kujipima ili kuona
mafanikio na changamoto
zinazowakabili.

Alisema hivi sasa mataifa
yaliyomo Kkatika ukanda wa
Afrika Mashariki na Kati
zimekubaliana kuwa mtaala
mmoja Wa masomo Ya
wauguzi na wakunga katika
kuhakikisha huduma zinazo-
tolewa zinakuwa sawa katika
nchi hizo.

Naye Katibu wa Jumuiya
ya Wauguzi Zanzibar, Omar
Abdalla Ali, alisema upun-
gufu wa wafanyakazi na
vitendea kazi katika kada ya
ukunga na uuguzi unazoro-
tesha ufanisi wa kazi katika
hospitali na vituo vingi vya
afya Zanzibar na kusababi-
sha malalamiko kutoka kwa
wananchi wanaofika kupata
huduma.
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Waayjiri sasa waelekezwa
usalama mahali pa kazi

Na Gwamaka Alipipi

WAAJIRI nchini wametaki-
wa kuzingatia utekelezaji wa
Sheria ya Afya na Usalama Ma-
hali pa Kazi pamoja na sheria
zingine za kazi ili kuboresha
mazingira yakazi kama walivyo-
kumbushwa katika kilele cha
siku ya Wafanyakazi Duniani na
Rais John Magufuli.

Kaimu Mtendaji Mkuu wa
Wakala wa Afya na Usalama
Mahali pa Kazi (OSHA), Khadija
Mwenda, alitoa wito huo alipoku-
wa akizungumza na waandishi

wa habari akikazia agizo la Rais
Magufuli kwa waajiri kuhusu
utekelezaji wa sheria ya OSHA ya
mwaka 2003 alilolitoa wakati wa
sherehe ya Siku ya Wafanyakazi
Duniani mkoani Mbeya.

Sheria hiyo ya OSHA imelenga
kuwalinda wafayakazi dhidi ya
madhara mbalimbali yanay-
oweza kuwapata wakiwa kazini.

“Kuna kila sababu kwa

waajiri hao kuzingatia agizo
hilo la Rais kwa kuwa msingi
wa utekelezaji wake upo kishe-
ria na kwamba kinyume cha
hapo na ukiukaji wa makusudi

wa sheria hiyo iliyoanzishwa
kwa lengo la kulinda afya na us-
alama wa wafanyakazi wawapo
kazini,” alisema Mwenda.

Alisema waajiri hawanabudi
kutekeleza matakwa mengine
ya kisheria ikiwamo kutoa mika-
taba ya ajira na kuruhusu uwapo
wa vyama vya wafanyakazi ka-
tika sehemu za kazi.

Wakati wa kilele cha Siku ya
Wafanyakazi Duniani mkoani
Mbeya, Rais Magufuli aliwataka
waajiri na wamiliki wa sehemu
za kazi  kuzingatia utekelezaji
wa sheria za afya na usalama

kazini, hatua itakayosaidia
kuboresha mazingira ya kazi
kwa kuyafanya kuwa mahali
salama zaidi kwa wafanyakazi.
Kauli hiyo ya Rais ilikuwa in-
ajibu hoja mbalimbali zilizotole-
wa katika hotuba ya Shirikisho
Huru la Vyama vya Wafanyakazi
(TUCTA) iliyowasilishwa katika
sherehe hizo na Katibu Mkuu wa
Shirikisho hilo, Dk. Yahya Msig-
wa, ambaye pamoja na mambo
mengine alibainisha uwapo wa
baadhi ya waajiri ambao hawa-
zingatii masharti ya OSHA ina-

vyoagiza.

Meneja wa Mradi wa Majengo ya viwanda darasa wa SIDO, Mhandisi Omary Kitiku (kulia), akitoa maelezo kwa Mkurugenzi Mkuu wa SIDO,

Prof. Sylvester Mpanduji (wapili kulia), juu ya maendeleo ya mradi wa majengo darasa ya viwanda kabla ya makabidhiano rasmi ya ma-
jengo hayo mkoani Dodoma. Watatu kulia ni Naibu Mkurugenzi Mtendaji wa SUMA JKT.

Waziri atoa angalizo hosteli za watalii porini

Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri wa Maliasili
na Utalii, Constantine Kanyasu,
ameuagiza uongozi wa  Pori
la Swagaswaga mkoani Dodo-
ma, kumsimamia Mkandarasi
anayejenga Hosteli ya kulala
watalii wapatao 77 kutokana na
Mkandarasi huyo kuwa na reko-
di isiyoridhisha ya kutokumaliza
majengo ya serikali.

Pia, Ameutaka Uongozi huo
kuwa makini na vifaa vya ujenzi
anavyovitumia Mkandarasi huyo
katika ujenzi wa jengo hilo
utakaogharimu zaidi ya kiasi

cha Sh. milioni 250 baada ya
kubainika kuwa baadhi ya to-
fali zinazotumika kuwa chini ya
kiwango. Hayo yamesemwa
na Naibu Waziri huyo wakati
alipotembelea ujenzi wa hos-
teli yenye uwezo wa kuhudumia
watalii 77 kwa mara moja in-
ayojengwa katika Pori hilo ka-
tika wilaya ya Chemba mkoani
Dodoma na kutaka hosteli hiyo
ikamilike kwa muda uliopangwa
na kwa kiwango chenye ubora
kulingana na thamani ya fedha
iliyotolewa.

Akiwa katika ziara hiyo, Kan-
yasu alifika katika jengo hilo na

kujionea tofali zilizoandaliwa
kwa qjili ya ujenzi wa jengo
hilo zikiwa zimekatika vipande
vipande. Hali hiyo imemfan-
ya Kanyasu kuagiza tofali hizo
zikapimwe kwenye mamlaka
husika kama zinakidhi viwango
kwenye ujenzi wa jengo hilo.
Kufuatia hali hiyo, Naibu Kan-
yasu ameuthadhalisha uongozi
huo kuwa makini na hatua za
ujenzi wa jengo hilo la sivyo
wataingia kwenye matatizo
makubwa.
“Nawaagiza simamieni kwa
kila hatua za ujenzi wa majen-
go hilo, mambo yakiharibika

hamtakuwa salama, ni lazima
tuhakikishe thamani ya fedha
inaendana na jengo halisi,” ali-
sisitiza Kanyasu.

Aidha, aliutaka uongozi huo
uhakikishe vifaa vya ujenzi ana-
vyovitumia Mkandarasi huyo ni
vile ambavyo vimeandika kwe-
nye mkataba na si vinginevyo.

Katika hatua nyingine, Kan-
yasu alitembelea jengo la ofisi za
Pori hilo ambalo linaendelea ku-
jenga katika eneo la Kwa mtoro
na kuutaka uongozi huo kusima-
mia kwa ukaribu majengo yote
yanayoendelea kujengwa kwa
ajili ya manufaa ya Pori hilo.

Wataka udhibiti
UuZaji ramani

Na Gwamaka Alipipi

CHAMA cha Wabunifu Ma-
jengo Tanzania (AAT), kimeiomba
serikali kuingilia kati biashara ya
uuzwaji holela wa ramani za ny-
umba unaofanywa na watu wasio
na taaluma, kwani ndiyo chanzo
cha kuanguka kwa majengo
nchini.

Rais wa chama hicho, Henry
Dar es Salaam wakati wa semina
endelevu ya 12 ya ATT ambapo
alieleza kumekuwapo na wafan-
yabiashara makanjanja wanaouza
ramani za nyumba zisizokuwa na
viwango bora.

“Tunakabiliwa na changa-
moto nyingi, lakini kubwa ni
UUZWaji wa ramani za nyumba
kama njugu, Watanzania wengi
sasa hivi wanakimbilia kununua
ramani hizo kutokana na kuuzwa
kwa bei nafuu,” alisema Mwoleka.

Alisema ramani hizo zinauzwa
kati ya Sh. 20,000 hadi 50,000
kwa kuwa siyo halisi, wakati
bei ya ramani iliyochorwa kwa
viwango vyenye ubora huuzwa
kuanzia Sh. milioni moja na kue-
ndelea.

Mwoleka alisema ATT inaomba
sheria izingatiwe kwa wahusika
wanaouza ramani hizo, kwa kuwa
kwa kufanya hivyo kunadidimiza
taaluma ya ubunifu majengo
nchini.

Alisema changamoto nyingine
wanayokabiliana nayo ni kutoku-
wapo kwa ushirikiano kati ya
serikali na sekta binasfi katika
ufanyaji kazi, hususani kwenye
ubunifu majengo.

Alisema changamoto nyingine
ni wabunifu majengo kutotam-
bulika katika sera za serikali,
pamoja na kutokuwa na mifumo
thabiti ya utendaji kazi.

“Wabunifu majengo hatutam-
buliki, tunaomba tutambulike,
wanaotengeneza sera watutam-
bue, tunataka tuwe na jukwaa
la kuongea na serikali moja kwa
moja,” alisema Mwoleka.

Kadhalika, alisema hadi kufikia
Desemba 31, mwaka jana idadi
ya wabunifu majengo waliokuwa
wamesajiliwa nchini walikuwa
456, na kampuni za ubunifu ma-
jengo 473.

Aliongeza kuwa ATT kimekuwa
na uhusiano mzuri na vyuo Vvikuu
vya nchini na nje ikiwamo Chuo
Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM)
na Chuo cha ufundi Berlin Ujeru-
man.

Kwa upande wake Mkuru-
genzi wa Manispaa ya Kigamboni,
Ng'wilabuzu Ludigija, alisema ni
kweli kwa sasa kuna changamoto
katika ujenzi wa majengo nchini
kwa sababu serikali imekuwa
ikijielekeza katika ujenzi wa
viwanda.

Alisema hata hivyo, serikali
inatambua mchango wa sekta ya
ujenzi katika kujenga uchumi wa
nchi.
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Maduro aliandaa
jeshi kupambana
na Marekani

CARCAS, Venezuela

RAIS wa Venezuala, Nicolas Maduro
amevitaka vikosi vya jeshi kujiweka

Al Bashir kuhojiwa kwa
utakatishaji fedha, ugaidi

KHARTOUM, sudan

MWENDESHA mashitaka mkuu wa Su-
dan ameanza kumhoji aliyekuwa Rais

ya mataifa yanayounga mkono ugai-
di wa kimataifa pamoja na Iran, Syria
na Korea ya Kaskazini.

Sudan iliingizwa katika orodha

toum kwa kile kilichotajwa kuwa ni
maandamano makubwa ya kudai
serikali ya kiraia.

Waandamanaji walikusanyika kwa

tayari kwa mapambano dhidi ya wa nchi hiyo, Omar al Bashir, kwa ma- Pande  hivo kwa sababu ya tuhuma kuwa wingi kuliko siku zingine wakiwa

Marekani, wakati wafuasi wa kion- dai ya kutakatisha fedha na kufadhili P20 mbili . 1inoamano wa pamoja na wa-  katika nijia zote na daraja zinazoele-

gozi wa upinzani Juan Guaido waki- ugaidi. Iz(mgiiana namgambo wa itikadi kali, Muasisi  kea katika jengo hilo lililoko kati kati

kusanyika kwenye kambi za jeshi Uamuzi huo umefanyika wakati wa- kuunda wa mtandao wa kigaidi wa Al Qaida ya Mji Mkuu wa Khartoum, wakati

kujaribu kutafuta uungwaji mkono. nanchi wa Sudan wakifanya maanda- parazala Osama Bin Laden ambaye aliishi Su- ambapo mazungumzo kati ya waan-

Rais Maduro (pichani) ameliamuru mano mjini Khartoum wakidai serikali pamoja dan kati ya mwaka 1992 na 1996. damanaji na watawala wa kijeshi ya-
jeshi kujiandaa wakati ya kiraia. litaka- Jenerali Abdel Fattah al Burhane naendelea kukwama.

wowote na kuilinda nchi Taarifa kutoka katika ofisi ya lokuwa ambaye kwa sasa anaongoza baraza Pande hizo mbili zimekubaliana

hiyo kwa silaha iwapo mwendesha mashitaka mkuu zime- Maraiamna la kijeshi la mpito nchini Sudan kuunda baraza la pamoja litakaloku-

Marekani itajaribu ku- thibitisha kwamba, Kaimu Mwendesha Wanajeshi  jlisema ujumbe wa nchi hiyo utak-  wa na raia na wanajeshilakini zinazo-

chukua hatua za kijeshi. Mashitaka Mkuu, Jenerali Al Waleed 1aKinizina- enda hivi karibuni Washington ku-  zana juu ya muundo wa baraza hilo.

Venezuela ni taifa lil- Sayyed Ahmed ameamuru Al Bashir Z9Zana zungumzia namna ya kuitoa Sudan Wakati ambao waandamanaji

ilopo Amerika ya Kusini ahojiwe kwa mujibu wa sheria dhidi jmuﬂl}’:do katika orodha ya nchi zinazounga wanadai raia wadhibiti taasisi huyo,

lenye utajiri mkubwa ya kutakatisha fedha na kugharamia \ya'paraza mkono ugaidi. wanajeshi wao wanataka idadi ya

wa mafuta. Katika ugaidi. hilo. Wakati huo huo, wiki tatu baada  wanajeshi wawe wengi katika baraza

kusisitiza kuwa jeshi linaendelea Marekani imeiondolea Sudan vikwa- ya Omar al Bashir kupinduliwa na hilo la pamoja. Waandamanaji

kuunga mkono utawala wake wa zo vya kibiashara Oktoba, 2017 baada wanajeshi, umati wa waandamanaji ~wamewakabidhi wanajeshi map-

kijamaa, Rais Maduro alitoa hotuba
kupitia televisheni akiwa pamoja na
waziri wake wa ulinzi sambamba na
vikosi vya wanajeshi 5,000.

Harakati za Guaido zilipata uung-
waji mpya juzi kutoka kwa Waziri wa
Mambo ya Nje wa Marekani, Mike
Pompeo, alietoa mkanda wa video
akiwahimiza raia wa Venezuela ku-
chukua hatua, huku akisema wakati
wa mabadiliko kwa taifa hilo ume-
wadia. DW

Korea Kaskazini
yarusha
makombora

PYONGYANG, Korea Kaskazini

KOREA Kaskazini imerusha makombora
ya kwanza tangu mwaka 2017.

Msururu wa makombora ya masafa
mafupi yalirushwa Jumamosi na kuan-
gukia karibu na Bahari nchini Japan.

Iwapo itathibitishwa kuwa ni uzin-
duzi wa makombora ya masafa mafupi,
yatakuwa ni ya kwanza kurushwa na
Korea Kaskazini tangu uzinduzi wake
wa Novemba 2017.

Baada ya uzinduzi huo, Korea Kaska-
zini ilitangaza kuwa uwezo wake wa
kinyuklia umekamilika na ikakubali
kuanzisha tena mazungumzo na Mare-
kani pamoja na Korea Kusini.

Msemaji wa Ikulu ya Marekani,
Sarah Sanders alisema: “Tunazo taarifa
kuhusu hatua za Korea Kaskazini za
usiku huu. Tutaendelea kuzifuatilia”.

Korea Kusini imesema makombora
hayo valirushwa kutoka mji wa Won-
san wa Korea Kaskazini majira ya saa
tatu asubuhi.

Korea Kusini imeeleza kwamba ina-
fanya uchunguzi kuhusu makombora
hayo, ikishirikiana na Marekani.

ya kudumu kwa miaka 20. Hata hivyo
imeendelea kuiweka kwenye orodha

—
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walijazana katika eneo linalozungu-
ka makao makuu ya jeshi mjini Khar-

va kuzikwa mjini Kigali. PICHA: AFP

endekezo kuhusu muundo wa uta-
wala wa kiraia nchini Sudan. DW

Wanaume wakibeba majeneza yaliogunduliwa ya wahanga 84, 437 wa mauaji ya klmbar| ya 1994, tayari kvva aJ|I|

Afrika kusaidiwa kupambana na ugaidi

OUGADOUGU, Bukina Faso

wa Euro milioni 60 kwa kundi la mataifa

KANSELA wa Ujerumani, Angela Merk-
erl, ametangaza msaada wa kijeshi, kiu-
chumi, kupambana na ugaidi pamoja na
kuboresha uwekezaji kwa nchi za Afrika

Magharibi.

matano ya Sahel G5 yaliyounda kikosi cha
pamoja cha wanajeshi elfu tano kupam-
bana na ugaidi katika ukanda wao.

Akiwa nchini huyo, Merkel alisema
Ujerumani itaendelea kuimarisha mis-
aada zaidi kwa kutoa vifaa na mchango
wa Euro milioni 10, vile vile kutakuwa na

vyema,” alisema Merkel.

“Lengo la Ujerumani ni kusaidia kubu-
ni nafasi za ajira bora zaidi kwa ajili ya vi-
jana wa Afrika ili kupunguza hali ya umas-
kini pamoja na kukabiliana na ukosefu
wa utulivu wa kisiasa na ghasia, mambo
ambayo yanawalazimisha waafrika wengi

Waziri wa Mambo ya Nje wa Korea
Kusini, Kang Kyung-wha alisema Korea
Kaskazini inalazimika kusitisha shu-
ghuli zake za kinyuklia iwapo inataka
kuondolewa vikwazo ilivyowekewa.

Naibu Waziri wa Mambo ya Nje
wa Korea Kaskazini, Choe Son Hui
ameonya juu ya matokeo yasiyofura-
hisha iwapo Marekani haitobadilisha
msimamo wake kuhusu vikwazo vya
kiuchumi ilivyoiwekea nchi yake. DW

Merkerl ameyasema hayo akiwa Niger
baada ya kumaliza ziara ya siku moja
nchini Bukina Faso.

Akiwa mjini Ougadougu, kiongozi huyo
wa Ujerumani alihudhuria mkutano wa
viongozi wa mataifa matano ya kanda ya
Sahel wa kundi la G5, na kujadili namna
ya kuimarisha kikosi maalum cha kupam-
bana na ugaidi katika kanda hiyo ya Af-
rika magharibi.

Merkel aliahidi msaada wa dola milioni
20 kwa Burkina Faso, pamoja na msaada

kukimbilia Ulaya”

Burkina Faso ni Mwenyekiti wa zamu
wa kundi la G5, ambapo Merkel alihud-
huria mkutano wa viongozi wa kundi hilo
uliohudhuriwa na Marais Ibrahim Bou-
bacar Keita wa Mali, Mohamed Ould Ab-
del Aziz wa Mauritania, Mahamadou Is-
soufou wa Niger na Idriss Deby wa Chad.

Katika mkutano huo Merkel alitangaza
msaada wa Ujerumani wa dola za Mare-
kani milioni 51 ili kuweza kusaidia kuima-
risha usalama katika kanda hiyo. VOA

msaada wa ushauri kupitia jeshi la Uje-
rumani utaogharimu kati ya Euro milioni
saba hadi 10.

Merkel ana mipango pia ya kuipatia
Niger Euro milioni 35 kwa lengo la kuha-
masisha uwekezaji binafsi katika kanda
hiyo ya Afrika Magharibi kwa msaada wa
serikali ya Ujerumani.

“Kwa upande wa ushirikiano wa maen-
deleo tayari tumetoa msaada na ninad-
hani msaada huo umeanza kufanya kazi
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Mama Maria: Fanyeni maombi
muongezwe mishahara

Na Beatrice Moses

MKE wa Baba Taifa, Hayati Mwalimu Julius
Nyerere, Mama Maria Nyerere, amewataka
Watanzania kuwaombea viongozi wa ki-
taifa ili wafanye kazi vizuri, kiwango cha
uchumi kiongezeke na mishahara ionge-
zZwe.

Aliyasema hayo juzi wakati wa matem-
bezi ya kuombea nchi amani, yaliyoendana
na maadhimisho ya Jubilee ya miaka 50
kwa Kituo cha Huduma ya Maombezi.

“Tunaomba sala hii pia ikawe tumaini
kwa wafanyakazi wote, muendelee kuwa
wavumilivu kwa maombi mnayotoa seri-
kalini kuhusu kuongezewa kipato ili mwa-
kani kiweze kuongezeka,” alisema Mama
Maria.

Aliwataka wananchi waendelee ku-
muombea Rais John Magufuli pamoja na
mawaziri wake na viongozi wengine, ili
waweze kulitumikia taifa vyema.

Mama Maria alisema viongozi ndiyo
wenye jumukumu la kusimamia maen-

deleo, wakati viongozi wa kiroho wapo ili
kuhamasisha faida ya kumtangulia Mungu
mbele katika kila jambo.

Alisema kwa sala hiyo pia wanaliombea

taifa, kanisa na ulimwengu mzima ili
uweze kuwa na amani na kuwa na shukra-
ni kwa Mungu kwa kuendelea kuijalia nchi
amani na pia kuweka Safina.

“Tunaposema Safina maana yake ni
chombo cha kuokoa roho, kuna wengine
wamekuja hapa wana magonjwa yasiyoku-
wa na dawa, lakini wafanyiwa maombi
hapa,” alisema Mama Maria.

Alisema nchi inahitaji kuwa na watu
watulivu, kwa kuwa hata vijana wenye
hofu ya Mungu wamejaa utulivu.

“Hata wanapotembea unawaona ka-
bisa kuwa ni watulivu na wanyenyekevu,
maombi yanaweza kubadilisha hata wale
wanaoonekana wana tabia mbaya,” alise-
ma Mama Maria.

“Pia hata inapotokea uchaguzi mkuu tu-
naombea, ili Mungu atuchagulie viongozi
wa Pendekezo lake,” alisema.

A

Matembezi hayo yalihudhuriwa na
waumini wengine wa kituo hicho kutoka
nchi za Marekani na Uingereza.

Mwanzilishi wa huduma hiyo, Kasisi Fe-
lician Nkwera, alisema anashukuru Mungu
imekuwa na inasaidia watu kupata upon-
yaji wa magonjwa na kutolewa pepo.

Alisema ni changamoto kubwa kupam-
bana na shetani, lakini kwa nguvu zake
Mwenyezi Mungu wanapata ushindi un-
aowapa nguvu ya kuendelea kutoa hudu-
ma hiyo bila kukata tamaa.

Matembezi hayo yaliyoanzia eneo la
Tazara na kupita Barabara ya Mandela
hadi kwenye kituo hicho cha maombezi
kilichopo Riverside, Dar es Salaam.

wafuasi kadhaa wa huduma kutoka
mikoa mbalimbali nchini, wakiwamo
waumini wengine wa kituo hicho kutoka
nchi za Uingereza na Marekani waliji-
tokeza kuhudhuria matembezi hayo, huku
wakiwa wamebeba sanamu ya Bikira
Maria na mabago yaliyoandikwa ujumbe
mbalimbali.

ya mfuko huo wa mawasiliano kwa wote yameadhimishwa na kauli mbiu ikiwa ni ‘Mawasiliano kwa wote ni kichocheo cha
kuufikia uchumi wa kati'. NA MPIGAPICHA WETU

Takukuru wamulika mradi wa maji Dar

Na Beatrice Moses

MRADI wa maji unaotarajiwa kunufai-
sha takribani watu 15,000 katika Kata ya
kukumbwa na changamoto ya rushwa, il-
iyosababisha Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa(Takukuru) kuingilia kati.

Mwenyekiti wa Serikali ya Mtaa wa Sa-
ranga, Godwin Muro, alilambia Nipashe
jana kuwa kuchelewa kukamilikika kwa
wakati uliotarajiwa kwa mradi huo kume-
zua changamoto na malalamiko kutoka
kwa wananchi.

“Hali hiyo ndiyo iliyosababisha maofi-
sa wa Takukuru na Mkuu wa Wilaya kuja
kukagua, siku tatu wamezunguka huku
wakifuatilia, hata hivyo mimi nimejul-
ishwa na Dawasa (Mamlaka ya Maji) kuwa
upungufu wa vifaa ndiyo umesababisha
kuchelewa kutolewa kwa huduma hiyo,”
alisema.

Muro alidai kuna baadhi ya vibarua

waliopewa kazi za kuchimba mifereji ya
kuchimbia mabomba wametajwa kuhusi-
ka kushawishi wananchi kuwapa rushwa
ili wawachimbie na kuwapa mipira.

“Hao wanaokubali kununua vifaa
hivyo au kuwalipa wachimbaji, wanapata
gharama za bure kwa sababu utaratibu
ni kwamba vyote vinaletwa na Dawasa
kisha baada ya kuunganishiwa huduma,
unaanza kulipia kupitia kwenye ankara
yako,” alisema.

Jonathan Mwakatobe, mkazi wa Sa-
ranga, alisema wameshangazwa kuona
baadhi ya watu wamewekewa mabomba
hadi kwenye makazi yao kwa upendeleo
kutokana tu na kufahamiana baadhi ya
maofisa wanaohusika na mradi.

“Tupo eneo moja lakini unashangaa
mwenzako kawekewa bomba hadi nyum-
bani kwake, tena ni pana umbali mrefu
wamevukwa majirani, tunafikiri anaweza
kuwa ni mfanyakazi mwenzao wa Dawasa
au anafahamiana nao, tunaomba seri-

kali ikomeshe mambo haya,” Mwakatobe
alisema.

Meneja wa Dawasa Wilaya ya Ubungo,
Passcal Fumbuka, alisema vifaa vi-
mechelewa kufika lakini tayari vimewasili
bandarini.

Alisema changamoto hiyo haijatokea
Saranga pekee, bali kwenye kata 10 am-
bazo mradi huo unapita.

“Nimekuwa nikihubiri mara zote
kwamba fedha ya serikali inapokelewa na
kutolewa risiti, vijana wetu wanakuwa na
sare na vitambulisho hivyo kuwabaini ni
rahisi, gharama za mipira na vifaa ving-
ine vinawekwa kwenye ankara, haipaswi
kulipiwa kabla ya kufungiwa huduma
hiyo,” alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Ubungo, Kisare
Makori, alizindua mradi huo Machi 22,
mwaka huu na kueleza kuwa hatua hiyo
ni utekelezaji wa ahadi ya serikali ya ku-
hakikisha inasogeza huduma muhimu ka-
ribu na wananchi.

SUMA JKT
vaikabidi
Sido majengo
viwanda

NaMwandishi Wetu, DODOMA

WAJASIRIAMALI nchini wametakiwa
kuyatumia majengo ya viwanda
darasa‘lndustrial sheds' yaliyojengwa
katika mikoa mbalimbali lengo likiwa
kuwekeza viwanda vidogo na vya
kati vitakavyosimamiwa na Shirika
la Kuhudumia Viwanda Vidogo (SIDO)
ili kuendeleza na kuchochea kasi

va ukuaji wa uchumi wa kati na
viwanda .

Akizungumza mara baada ya
makabidhiano ya mradi wa majengo
matatu ya viwanda kutoka kwa
mkandarasi SUMA JKT yaliyofanyika
katika eneo la mradi Kizota mkoani
Dodoma, Mkurugenzi Mkuu wa SIDO,
Prof.Sylvester Mpanduji, alisema ku-
kamilika kwa mradi huu ni fursa sasa
kwa wajasiriamali kupata maeneo ya
kuweka viwanda ili kukuza sekta.

“Hii ni fursa kwa wajasiriamali wa
mkoawa Dodoma kuyatumia majen-
g0 haya kuwekeza viwanda vidogo
vitakavyokuwa chini ya uvangalizi
ili kufanya uzalishaji wenye tija na
kukubaliwa sokoni na kupelekea
kuzalisha wawekezaji wengi wa
ndani,” alisema Prof. Mpanduji.

Alisema majengo haya yame-
jengwa kwa fedha nyingi za Seri-
kali, hivyo ni lazima kuhakikisha
yanapata wapangaji watakao wekeza
viwanda vyao lengo likiwa kukuza
uzalishaji wa bidhaa zinanzotokana
na mazao ya Kilimo na mifugo.

“Kama SIDO tunajukumu la ku-
tangaza majengo haya ambayoya-
mejengwa kwenye mikoa mitano ili
kuhakikisha yanapata wajasiriamali
na kufanikisha azma ya serikali ya
Awamu ya Tano chini ya Rais John
Magufuli ya kujenga uchumi kati
na viwanda ifikapo mwaka 2025,"
alisema Prof. Mpanduji.

Mikoa ambayo tayari majengo
ya viwanda darasa yamejengwa ni
Mtwara, Manyara, Geita, Kagera na
Dodoma. Alitoa wito kwa wajasiri-
amali katika mikoa hiyo kutembelea
ofisi za SIDO ili wapatiwe utaratibu
wa kuwekeza viwanda katika ma-
jengo hayo.

“Lengo letu ni kumwinua mjasiri-
amali kutoka katika daraja la chini
la uzalishaji bidhaa na kufikia daraja
la kati na hatimaye kuwa mwekezaji
mkubwa kwa kuhakikisha bidhaa
zake zinakidhi viwango vya ubora
kupitia mamlaka husika za serikali,”
alisema Prof. Mpanduji aliishukuru
serikali kutoa shilingi bilioni tana
kwa mwaka wa fedha 2017/18 am-
bayo imewezesha ujenzi wa majengo
ya viwanda darasa yapatayo kumi
na moja katika mikoa mbalimbali
nchini.

Naibu Mkurugenzi Mtendaji wa
SUMA JKT, Kanali Ahmed Abbas
Ahmed, ambaye aliyemwakilisha
Mkuu wa JKT, Meja Jenerali Martin
Busungu, aliishukuru SIDO na Serikali
kwa kulipaJeshi kandarasi ya ujenzi
wa majengo hayo na kuahidi kuen-
delea kufanya kazi nzuri iliyotukuka
kwa maslahi na ustawi wa taifa.
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BARCELONA

LONDON, England

SHAMBULIAJI wa Arse-

nal, Alexandre Lacazette

anawaniwa na Barcelona

wakati wa kipindi cha
majira ya joto, huku mshambuliaji wa
Atletico Madrid, Antoine Griezmann
bado akibaki kwenye rada za miamba
hao wa Katalunya.

Sio siri kwamba, Barca inatafuta
mshambuliaji mpya, huku klabu hiyo
ikitafuta mrithi wa Luis Suarez, ambaye
ana umri wa miaka 32, ambaye ha-
takuwa na misimu mingine mingi hapo
Camp Nou.

Griezmann alikaribia  kusajiliwa
Barcelona kipindi cha majira ya joto
kilichopita, kabla ya kughairi dakika za

Ribery atangaza kuondoka

MUNICH, Ujerumani

KLABU ya Bayern Munich im-
etangaza kwamba, Franck Rib-
ery hataongeza mkataba wake,
hivyo atahitimisha miaka 12 ya
Mfaransa huyo kukaa na miam-
ba hao wa Bavaria.

Habari hizo zilikuwa zinata-
rajiwa kwa mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 36 akiunga-
na na Arjen Robben kuondoka
hapo kwenye miamba hao wa
Bundesliga.

Tovuti rasmi ya klabu hiyo ya
Bayern imethibitisha kwamba
wachezaji wote wawili watape-

wa tuzo kwa mchango wao
waliotoa kwa klabu hiyo katika
mechi ya kuwaaga mwakani,
huku mkataba wa Ribery uta-
malizika Juni 30.

“Wakati nilipokuja Bayern, ili-
kuwa ni ndoto iliyokuwa kweli.
Haitakuwa kazi rahisi kusema
kwa heri, lakini kamwe hatu-
wezi kusahau kwa kile tulichoki-
pata kwa pamoja,” amesema
Ribery.

“Tumeshinda vitu vingi kwa
pamoja kwa zaidi ya saa 20.”

Akiwa amejiunga na klabu
hiyo katika kipindi cha majira ya
joto mwaka 2007 akitokea Mar-

seille, Ribery amekuwa na muda
wa mafanikio akishinda mataji
nane ya Ligi na moja la Ligi ya
Mabingwa Ulaya, aliloshinda
mwaka 2013, ambapo Ribery
alitoa pasi ya mwisho kwa Rob-
ben kufunga bao la ushindi kwe-
nye Uwanja wa Wembley.

Ribery amecheza jumla ya
mechi 422 akifunga mabao 123
kwa miamba hao wa soka la Uje-
rumani.

“Franck na Arjen ni wachezaji
wakubwa. FC Bayern ina-
washukuru wote kwa pamoja,”
alisema Mwenyekiti wa Klabu
hiyo, Karl-Heinz Rummenigge.

mwisho.

Lakini bado Barce-
lona wanamwania raia
huyo wa Ufaransa kwa ajili ya kuimari-
sha kikosi chao.

Gazeti la Mundo Deportivo limeri-
poti kwamba Lacazette sasa ameingia
kwenye rada za Barcelona ambaye
thamani yake inatajwa kuwa ni euro
milioni 65 hadi euro milioni 70.

Mchezaji huyo mwenye umri wa mi-
aka 27 amekuwa kwenye kiwango cha
juu zaidi hapo kwa washikabunduki,
huku akifunga mabao mawili kwenye
ushindi wa 3-1 dhidi ya Valencia kwe-
nye mchezo wa kwanza wa nusu fainali
ya Kombe la Ligi ya Europa.

Na sasa amefikisha mabao 18 kwenye
michuano yote aliyoifungia Arsenal
msimu huu na kuendelea kuwa katika
kiwango cha kuvutia zaidi.

Spurs waingia vitani
kumwania Van de Beek

LONDON, England

KLABU ya Tottenham, im-
eungana Bayern Munich na
Borussia Dortmund kwenye
mbio za kuwania kumsajili
nyota wa Ajax, Donny van de
Beek.

Beek anatajwa kuwa tham-
ani yake ni pauni milioni 45
na Spurs inamtafuta mrithi
wa Christian Eriksen ambaye
anawaniwa na Real Madrid.

Donny van de Beek
anaweza kujikuta akiwa pale
kwenye dimba la Tottenham
Hotspur msimu ujao.

Beek amekuwa akifuatiliwa
kwa karibu na Tottenham ili
kuziba pengo la Eriksen, am-
baye atakamilisha uhamisho
wake kwenda Real Madrid.

Hata hivyo, Spurs itakum-
pana na kikwazo kutoka kwa
Bayern Munich na Borussia
Dortmund, ambazo nazo zipo
kwenye mbio za kuwania
saini ya kiungo huyo.

Tottenham imekuwa na
uhusiano mzuri zaidi na
klabu hiyo ya Uholanzi kwa
miaka ya hivi karibuni, ikiwa
imewasajili wachezaji wake
kama Eriksen, Jan Vertongen
na Davison Sanchez.

Na sasa Spurs ipo katika
wakati mzuri wa kusajili
De Beek ambaye atakuwa
na kazi rahisi tu ya kutua
hapo England. Kocha wa
Spurs, Mauricio Pochettino
ameahidi kutaka kuimarisha
kikosi chake kwa kuwasajili
wachezaji kadhaa nyota.
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Barcelona
vachezea

BARCELONA, Hispania

MABINGWA wapya wa Ligi Kuu Hispania,
La Liga, Barcelona walikumbana na kipigo
cha kushtukiza kutoka kwa Celta Vigo
baada ya kuwapumzisha Lionel Messi,
Luis Suarez na Gerard Pique.

Maxi Gomez alianza kwa kufunga bao
la kwanza kwa Celta baada ya bao lao la
awali kukataliwa na teknolojia ya uamuzi
ya video, VAR.

VAR baadae iliwapa penalti Celta na
ikafungwa na Iago Aspas na kupata bao
lao la pili.

Barca itacheza na Liverpool kesho Ju-
manne katika mchezo wa marudiano wa
nusu fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya,
baada ya mchezo wa kwanza kuibuka na
ushindi wa mabao 3-0.

Kikosi hicho cha Ernesto Valverde am-
bacho pia kilikuwa bila ya nyota, Ivan
Rakitic, Sergio Busquets na Jordi Alba,
kilimpoteza Ousmane Dembele aliyeumia
dakika za mwanzo.

Iliwachukua hadi dakika ya 28 kuweza
angalau kupiga shuti la kwanza langoni
mwa wapizani wao, huku golikipa wa Bar-
ca, Jasper Cillessen akiokoa hatari kadhaa
langoni mwake.

Celta wangeweza kufunga ndani ya
dakika tano za mwanzo za kipindi cha pili
wakati Nestor Araujo alipopiga mpira kwa
kichwa na ukaokolewa na Cillessen.

KLOPP: LIVER
ILIPIGANA
KIUME KWA
NEWCASTLE

LIVERPOOL, England

OCHA wa Liverpool, Jurgen Klopp,
amekisifia kikosi chake baada ya

ushindi wa mabao 3-2 dhidi ya New-

astle, huku timu yake ikiendelea

kuwa kwenye mbio za ubingwa wa Ligi Kuu

England pamoja na Manches-
“Tulipigana kwa

moyo mmoja na y I ’
hatimaye tu- \
kapata ushin- - \

di, kwa uhaki
ka kucheza

NS
kwetu kwa N
moyo ndio \\'
kulikochangia X

€

ushindi huu,” alise-
ma Klopp.
Bao la kichwa la Divock
Origi aliyetokea benchi dakika
ya 86 ndilo lililowahakikishia
Liverpool ushindi na kuen-
deleza presha kwa City katika
mbio za ubingwa wa ligi hiyo.
Kikosi hicho cha Klopp kwa
sasa kina pointi 94 kileleni mwa
msimamo  ikiwa

tu inacheza na Leicester City.

imewatangulia
pointi mbili City, ambayo leo Jumata-

ter City.

Katika mchezo wa mwisho wa ligi
hiyo itakayopigwa Mei 12 mwaka huu,

Liverpool itacheza na Wolverhampton
Wanderers huku City ikicheza na Brighton.
“Tulipigana na naamini katika mechi ya
mwisho pia tutapigana kuhakikisha tunaon-
doka na pointi zote tatu ili kuhakikisha tunau-

twaa ubingwa.

LIVERPOOL, England

KIKOSI cha Liverpool ambacho kiko chini
ya Jurgen Klopp kinaweza kuwa bila ya
nyota wake, Mohamed Salah katika mch-
ezo wa pili wa nusu fainali ya Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya dhidi ya Barcelona.

Salah raia wa Misri aliumia kwenye
mchezo wa juzi Jumamosi wa Ligi Kuu

England wakati Liverpool wakiibuka na
ushindi wa 3-2 dhidi ya Newcastle.

Klopp alisema kwamba ni haraka mno
kusema kama Salah hatakuwa fiti kucheza
dhidi ya Barca.

“Tumesikia, aliumia kwenye paja,” alise-
ma Klopp. “Alianguka uwajani, lakini kwa
sasa ni mapema mno kusema kama atau-
kosa mchezo dhidi ya Barcelona.

“Bado tuna muda wa kumwangalia
na madaktari watasema kama ataweza
kucheza dhidi ya Barcelona au la.”

Liverpool itakuwa bila ya mshambuliaji
raia wa Brazil, Roberto Firmino katika
mchezo huo dhidi ya Barcelona.

Firmino, ambaye aliumia misuli ya paja,
hakuwamo kwenye mchezo wa Jumamosi
dhidi Newcastle.
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KUHUSU POGBA

® ® @ Mfaransa huyo amesema kila kitu
kitakuwa wazi baada ya msimu huu...

MADRID, Hispania

OCHA, Zinedine Zidane,

amefunguka kuhusu tetesi

za uwezekano wa kiungo

wa Manchester United,
Paul Pogba kujiunga na Real Madrid
kupitia neema ya usajili wa vitita
vizito unaotajwa kufanywa na kocha
huyo.

Zidane amesema kuwa
anasikia yote yanay-
ozungumzwa kuhusu

Pogba na safari ya kue-
lekea Madrid, lakKini
amezitaja taarifa hizo
kuwa ni upuuzi ambao
hataki kujihusisha nao.

“Pogba ni mchezaji mzuri, mchezaji
ninayemfahamu, lakini ni hivyo tu.
Sitaingia kwenye mambo hayo, hayo
ni upuuzi,” amesema Zidane.

“Kama utaniuliza mimi kuhusu
Pogba, nitakwambia ni mchezaji
wa Manchester United. Ni mchezaji
mzuri lakini ni wa Manchester Unit-
ed,” aliongeza.

Zidane alisema kuwa watafahamu
zaidi kitakachotokea baada ya msimu
kuisha.

Katika hatua nyingine, Zidane ame-
washusha presha mashabiki wa Real
Madrid wenye kiu ya kuona usajili
utakavyofanyika akiwaeleza kuwa
huenda suala la usajili mkubwa likaf-
anyika au lisifanyike wakati huu.

Wakati huo huo, Kaka wa mchezaji
wa Manchester United, Florentin

Pogba amesema kuwa ni suala la
kusubiri wakati kwa mdogo wake
kujua kama ataondoka ndani
ya Manchester United kwenda
Real Madrid ambapo amekuwa
akihusishwa kwenda.

Mpaka sasa kocha wa Man United,
Ole Gunnar Solskjaer ameshindwa
kuelewa kama Pogba mwenye mia-
ka 26 atabaki kwenye kikosi chake
msimu ujao.

“Kwenye mpira jambo lolote lin-
aweza kutokea, ila kwa sasa sijui nini
kinaendelea kwa Pogba na Manches-
ter United.

“Leo ninaweza kukwambia jambo
hili na kesho kikatokea kitu kingine,
haya yote yatakuwa wazi baada ya
muda kupita, tusubiri na tuone kama
ataondoka ama atabaki,” amesema.

MOURINHO AITEGA ROMA

KOCHA wa zamani wa Manchester United, Jose
Mourinho amepewa ofa ya mkataba wa miaka mitatu
na klabu ya Roma, lakini Mreno huyo amewaeleza
kuwa atakuwa tayari kujiunga na klabu hiyo endapo
itafanikiwa kukata tiketi ya kushiriki mashindano ya
Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu ujao. (Mail)

LACAZETTE ANUKIA BARCA

BARCELONA inajipanga kuanza mchakato wa
kumsajili mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya Ufaransa
na Arsenal, Alexandre Lacazette ambaye ana umri
wa miaka 27 kwa dau la pauni milioni 70. (Sunday

Express)

UNITED YAMBANA DE GEA

GOLIKIPA wa Timu ya Taifa ya Hispania, David
de Gea (28), amepewa muda wa wiki moja kufanya
uamuzi kuhusu hatima yake ndani ya kikosi cha Man-
chester United. (Sun on Sunday)

NAVAS KUTUA UNITED

MANCHESTER United inatarajia kuangalia uweze-
kano wa kumsajili golikipa wa Real Madrid na raia wa
Costa Rica, Keylor Navas (32), kutokana na kutofa-
hamu hatima ya kipa wao wa sasa Mhispania De Gea.
(Sunday Telegraph)

LIGT ATAKIWA BARCELONA

MANCHESTER City inajiandaa kupambana na
Barcelona katika vita ya kuwania saini ya beki wa Ajax
na Timu ya Taifa ya Uholanzi, Matthijs de Ligt (19),
ambaye thamani yake imetajwa kuwa ni pauni milioni
65. (Star Sunday)

WENGER ATAJWA NEWCASTLE

WAKALA ambaye anahusishwa na Arsene Wenger
ameielekeza Newcastle United kama wanabhitaji
huduma ya kocha huyo wa zamani wa Arsenal endapo
kocha wake wa sasa, Rafael Benitez atafikia uamuzi wa
kuondoka. (Chronicle Live)

MATA KUBAKIA UNITED

KIUNGO wa Manchester United, Juan Mata ambaye
alitarajiwa kurejea Hispania huku Athletic Bilbao
wakionyesha kuumizwa baada ya nyota huyo mwenye
umri wa miaka 31 kupata mkataba wa mwaka mmoja
wa kuendelea kuichezea timu hiyo ya Old Trafford.
(Sunday Mirror)

POCHETTINO KUISUKA SPURS

KOCHA wa Tottenham, Mauricio Pochettino,
ameelezwa kuwa atawezeshwa ili kuhakikisha ana-
fanya usajili wa majina makubwa katika kipindi cha
dirisha la majira ya joto. (Sun on Sunday)

VAN DE BEEK AGOMBEWA

TOTTENHAM Spurs imeungana na Borussia
Dortmund pamoja na Bayern Munich katika mbio
za kuwania saini ya kiungo wa Ajax na Timu ya
Taifa ya Uholanzi, Donny van de Beek (22). (Mail on
Sunday)

GREALISH MATAWI JUU

THAMANI ya kiungo wa Aston Villa na Timu ya
Taifa ya Vijana ya umri chini ya miaka 21 ya England
(U-21), Jack Grealish imetajwa kuwa ni pauni milioni
60. (Sunday Mirror)
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Polisi
Tanzania
waifuata
Namungo

Na Mwandishi Wetu

HATIMAYE Polisi Tanzania nayo
rasmi imepanda daraja na kucheza
Ligi Kuu Tanzania Bara msimu
ujao baada va juzi kuwafunga
Boma FC mabao 2-1 katika mechi
ya Ligi Daraja la Kwanza iliyoche-
zwa kwenye Uwanja wa Chuo cha
Ushiriki Moshi mkoani Kiliman-
jaro.

Ushindi huo wa juzi umewa-
fanya “Maafande” hao wa Polisi
Tanzania kufikisha pointi 47 na
kuongoza katika Kundi A ikifuati-
ambayo ina pointi 42.

Polisi Tanzania imeungana na
Namungo FC ya Lindi kutoka
Kundi B ambayo imemaliza mechi
zake ikiwa na pointi 49 kupanda
daraja.

Katika mchezo wa mwisho wa
hatua hiyo ya makundi, Pamba
kwenye Uwanja wa Sheikh Amri
Abeid Arusha ilitoka dare ya goli
1-1 dhidi ya Arusha FC.

Mechi nyingine zilizochezwa
juzi za ligi hiyo ilikuwa ni Geita
Gold iliyopata ushindi wa bao 1-0
dhidi ya Arusha United wakati Do-
doma FC iliwafungwa Mashujaa FC
magoli 2-1 katika mchezo ulioche-
zwa kwenye Uwanja wa Jamhuri

Transit Camp nayo ilipata ushin-
di wa bao 1-0 dhidi ya Mgambo
Shooting wakati Rhino Rangers
ya Tabora ikiwa nyumbani ilitoka
sare ya goli 1-1 dhidi ya Green
Warriors ya Dar es Salaam.

Hatua inayofuata ni ya mechi za
mtoano ambazo zitatoa timu zi-
takaposhuka daraja na kufahamu
timu zitakazopanda daraja kutoka
katika Ligi ya Mabingwa wa mikoa
maarufu SDL.

SPORTPESA YAPONGEZWA
KUILETA SEVILLATANZANIA

Na Mwandishi Wetu

ODI ya Utalii Tanzania, (TTB)
imesema ujio wa timu ya Sevilla
FC inayoshiriki katika Ligi Kuu
Hispania ( La Liga) kupitia Kam-
puni ya SportPesa Tanzania utaendelea
kutangaza vivutio mbalimbali vya hapa
nchini.
Sevilla inatarajia kuwasili
nchini Mei 21 mwaka huu
na kucheza mechi ya Kirafiki
ya Kimataifa dhidi ya Simba
siku mbili baadaye kwenye
Uwanja wa Taifa kufuatia
mwaliko wa kampuni ya
michezo ya kubahatisha
nchini, SportPesa Tanzania.
Meneja Masoko wa TTB, Geofrey Mee-

na alisema kuwa kwa sasa wapo
katika maandalizi ya maeneo
ambayo wachezaji na viongozi
wa timu hiyo watatembelea
mara baada ya kuwasili hapa
nchini.

Meena (pichani) alisema
kuwa Sevilla ni maarufu sana
duniani na wanaamini ujio wao
utatangazwa na vyombo vya
habari vya kimataifa na vya hapa
nchini na kuendelea “kuipromoti” Tanza-
nia nje ya mipaka yake.

“Huu ni mwendelezo wa juhudi amba-
7o kampuni ya michezo ya kubahatisha
ya SportPesa Tanzania ya kuhamasisha
michezo na kutangaza vivutio vya utalii.
Ni fursa ambayo tulikuwa tunaisubiria.
Tulifanikiwa wakati wa ujio wa timu ya
Everton,” alisema.

Alifafanua timu ya Everton mbali ya

kutangaza nchi, kuhamasi-
sha michezo, kukaa salama
na kurejea Uingereza, im-
ewafanya Sevilla kuja Tan-
zania kwa sababu wanajua
watakuwa salama kama ili-
vyokuwa kwa wenzao.

“Kwa sasa ni vigumu kuse-
ma wachezaji na viongozi
wa timu ya Sevilla watatem-

belea wapi. Maandalizi ya-
naendelea, ila wataweza kutembelea
maeneo mbalimbali ya kitalii na kuona
utamaduni wa nchi,” alisema kiongozi
huyo.

Shirikisho la Soka Tanzania (TFF),
iliiteua Simba kucheza na vigogo hao wa
Hispania baada ya kufanya vema katika
mashindano ya yaliyopita ya kuwania
Kombe la SportPesa kwa timu za Tanza-
nia.
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MSIMAMO LIGI KUU BARA

Wanachama wa Yanga wakisikiliza maelekezo yaliyokuwa yanatolewa na Mwenyekiti wa Kamati ya Uchaguzi (Ally

P WD L F A PIS SELEMANIMPOCHI
1.Yanga 34 25 5 4 54 24 80
2.Simba 30 24 3 2 61 12 78 ® ® P
3.Azam 3319 9 5 49 20 66
e 2 ¢ Waamuzi Bara wazidi kuzongwa
5. Lipuli 34 12 12 10 30 31 48
6. Singida Utd 34 11 10 13 26 33 43 | Nalsaac Kijoti, MBEYA bao yalifungwa hayakuwa na matatizo mchezo zaidi kipindi cha kwanza na ku-
7.Ndanda 32 11 10 11 22 30 43 isipokuwa faulo iliyotolewa ambayo ilizaa  fanikiwa kupata bao la kuongoza.
8 KMC 339 15 9 33 25 42 LICHA ya kukubali uwezo mkubwa bao la pili kupitia kwa Kagere. “Simba ina uwezo mkubwa na
9.TZ Prisons 34 10 12 12 26 26 42 wa kikosi cha Simba pamoja na “Sikatai matokeo wala mabao, ila refa  wachezaji wazuri, lakini niwapongeze

hakuwa makini na tatizo lilianzia kwa
msaidizi wake namba moja (Michael
Mkongwa kutoka Njombe), alishindwa
kabisa kwenda na mchezo.

10.CoastalUnion 33 9 14 10 29 33 41
11. Mbevya City 32 11 7 14 31 34 40
12. Kagera Sugar 339 12 12 28 35 39
13. JKT Tanzania 339 12 12 20 28 39
14.Ruvu Shooting 34 9 12 13 31 40 39

kipigo walichopata katika Uwanja wa

wachezaji wangu kwa kumiliki mchezo
kipindi cha kwanza katika mechi hii
ambayo waamuzi walifanya makosa
mengi kinyume cha sheria 17 za soka,”
alisema.

Kocha Mkuu wa Mbeya City, Ramadhani
Nsanzurwimo amesema waamuzi ni

tatizo Ligi Kuu Bara.

“Yeye aliona kabisa haikuwa faulo laki-

15StandUnited 33 11 6 16 30 41 39 Mbeya City ikiwa uwanja wake wa ny-  ni akanyoosha kibendera namna hii soka Katika mechi hiyo, Mbeya City ambayo
16. Alliance 34 9 1 14 26 38 38 | umbanilicha ya kuielemea Simba kipindi  la Tanzania itakuwa kazi kukua, sheria ilimiliki mpira zaidi kipindi cha kwanza,
17.Mwadui 33 10 7 16 37 43 37 cha kwanza na kuongoza kwa bao 1-0, 17 hazikufuatwa kabisa,” alisema kocha kama ingeendelea kushambulia mwanzo
18. BiasharaUnited 33 9 10 14 25 31 37 | Wekundu wa Msimbazi hao walitokea huyo raia wa Burundi. mwisho, ingeweza kupata mabao zaidi ya
19. Mbao 339 10 14 19 33 37 | nyuma kipindi cha pili na kushinda 2-1. Alisema anakubali uwezo mkubwa ul-  mawili, lakini ilipopata bao la kuongoza,
20. Africanlyon 33 4 10 19 19 43 22 Akizungumza na Nipashe, Nsanzur- ionyeshwa na kikosi cha Simba huku aki- ilicheza mchezo wa kujilinda zaidi na

wimo alisema anakubali kuwa ma-

wapongeza wachezaji wake kwa kumiliki

kutoa nafasi kwa Simba kuwashambulia.



Jumatatu Mei 6, 2019

Nipashe

Zidane afungu

“ie

. ]

L™

Mshambuliaji wa Chelsea, Eden Hazard (kushoto), akikabwa na beki wa Watford, Adrian Mariappa, katika mechi ya
Ligi Kuu England iliyochezwa jana jioni kwenye Uwanja wa Stamford Bridge. Chelsea ilishinda mabao 3-0. PICHA:

MTANDAO

Simba yanoga Bara

® ® ® Bao la Mganda Okwi lawafanya wabakize
pointi mbili kuwafikia watani zao...

Na Adam Fungamwango

AO pekee lililofungwa na msham-

buliaji Mganda, Emmanuel Okwi,

liliweza kuwapa ushindi Simba

dhidi ya ‘Maafande’ wa Prisons

katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara

iliyochezwa jana kwenye Uwanja wa Kum-

Kwa matokeo hayo, yaliifanya

Simba ifikishe pointi 78, mbili

nyuma ya vinara Yanga,

lakini mabingwa hao watetezi

wakiwa na mechi nne pungufu

za ligi hiyo inayotarajiwa

kumalizika mwishoni mwa

mwezi huu.

Simba sasa imefanikiwa kuvuna pointi

sita katika jiji hilo baada ya I[jumaa iliyo-

pita kuichapa Mbeya City mabao 2-1 kwe-

nye uwanja huo huo, hivyo kuondoka na
ushindi kwenye mechi zote mbili.

Lilikuwa ni bao la dakika ya 11 la Okwi

ambaye ni mshambuliaji mkongwe wa
Simba na Timu ya Taifa ya Uganda (The
Cranes).

Bao hilo alilifunga kutokana na mpi-
ra mrefu uliopigwa kutoka katikati ya
uwanja na kumkuta mfungaji, aliyempiga
chenga kipa, Aron Kalambo na kupiga
shuti ambalo lilitambaa taratibu wavuni,
huku juhudi za mabeki wa Prisons kutaka
kuuokoa kushindikana.

Dakika ya 25, Okwi alikosa bao alipoun-
ganisha krosi safi kutoka kwa Clatous Cha-
ma, lakini shuti lake lilipaa juu la lango wa
wapinzani wao.

Kipindi cha pili, Prisons walilisakama
lango la Simba kupitia kwa Salum Kimen-
ya, Lambart Subianka, Adam Adam na
wengine, lakini juhudi zao ziliishia migu-
uni kwa mabeki wa wapinzani wao wak-
iongozwa na Erasto Nyoni na Mohamed
Hussein ‘Zimbwe Jnr’, pamoja na mikono
ya mlinda mlando, Aishi Manula.

Ili kulinda bao hilo walilolipata mape-
ma, Kocha wa Simba, Mbelgiji Patrick

Aussems, aliamua kumtoa Okwi na kum-
wingiza Jonas Mkude ili kuimarisha safu
ya kiungo na baadaye alimtoa Haruna
Niyonzima na nafasi yake kuchukuliwa na
Hassan Dilunga wakati Nicolas Gyan aki-
chukua nafasi ya Zana Coulibaly baada ya
kuona mashambulizi ya Prisons dakika za
mwisho yanapitia upande wake.

Kwa upande wa Prisons, imefungwa
mechi mbili mfululizo, kwani Alhamisi
ilikiona cha moto ilipochapwa mabao 2-1
dhidi ya Yanga kwenye Uwanja wa Uhuru
ya tisa, ikisalia na pointi zake 42, ikicheza
mechi 34 nayo pia ikiwa imebakisha
mechi nne, ingawa haiko kwenye tishio
la timu zilizo kwenye janga la kushuka
daraja.
ri Coastal Union kutoka Tanga katika mch-
ezo mwingine wa ligi hiyo utakaochezwa
keshokutwa kwenye Uwanja wa Uhuru
wakati Azam FC leo watakuwa ugenini
Shinyanga kuwavaa Stand United.
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Yanga,
Lipuli FC
hapatoshi
Iringa leo

Na Somoe Ng'itu

VINARA wa Ligi Kuu Tanzania Bara,
Yanga, wanatarajia kuwakabili Lipuli
FC katika mechi ya hatua ya nusu
fainali ya mashindano ya Kombe la FA
itakayochezwa leo kwenye Uwanja wa
CCM, Samora mjini Iringa.

imeshatinga fainali ya michuano hiyo
baada ya kupata ushindi wa bao

1-0 dhidi ya KMC FC katika mchezo
uliochezwa ljumaa iliyopita kwenye
Uwanja wa Azam Complex.

Yanga itashuka kwenye uwanja huo
ikiwa na kumbukumbu ya kichapo cha
bao 1-0 walichokipata kutoka kwa we-
nyeji wao katika mechi ya mzunguko
wa pili ya Ligi Kuu Tanzania Bara.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Mratibu wa Yanga, Hafidh Saleh,
alisema kuwa wachezaji wao wako
tayari kwa mchezo huo ambao wana-
ufananisha na fainali.

Saleh alisema kuwa watapambana
ili kusaka ushindi kwa sababu wana-
hitaji kuendelea mbele na kuchukua
kikombe cha michuano hiyo amba-
cho msimu uliopita kilichukuliwa na
Mtibwa Sugar ya Morogoro.

“Tuko tayari kwa mapambano,
tunajua mechi haitakuwa rahisi, lakini
kwetu kila mechi ni sawa na fain-
ali, tumejipanga kupambana mpaka
dakika ya mwisho,” Saleh alisema.

Kocha Mkuu wa Lipuli, Selemani Ma-
tola, aliliambia gazeti hili kuwa hiyo ni
mechi muhimu zaidi kwao msimu huu
kwa sababu wakishinda na kusonga
mbele watakuwa wamekaribia kutimi-
za ndoto zao.

Matola alisema kuwa baada ya
kupokea nafasi ya kutwaa ubingwa,
sasa Wanaamini michuano hiyo ndiyo
imebakia kwa wao kupambana kupata
tiketi ya kushiriki mashindano ya ki-
mataifa ya Kombe la Shirikisho Afrika.

“Tunajua mechi haitakuwa rahisi,
Yanga ni timu nzuri na sisi pia ni
wazuri, tunahitaji kuweka heshima na
rekodi, tunajua tukishinda tutakaribia
kucheza mashindano ya kimataifa
ambayo kwa Wana-Iringa itakuwa ni
mafanikio makubwa,” alisema kocha
huyo.

WACHANGIWA MAMILIONI

Wakati mchakato wa uchaguzi wa
Yanga ukiendelea, jumla ya Sh. milioni
20 zilikusanywa kutoka kwa wanacha-
ma pamoja na “matajiri” wachache wa
klabu hiyo ambao walihudhuria mku-
tano huo uliofanyika kwenye Ukumbi
wa Bwalo la Polisi Oysterbay.
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