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Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, akizungumza na ujumbe wa Benki ya Afrexim kutoka nchini Misri ukiongo-
zwa na Makamu wa Rais Mtendaji, Amr Kamel (kulia kwa Rais), Ikulu Zanzibar jana. Watano kulia ni Waziri wa Biashara
na Maendeleo ya Viwanda Zanzibar, Omar Said Shaban na Katibu wa Baraza la Mapinduzi na Katibu Mkuu Kiongozi
Mhandisi, Zena Ahmed Said. PICHA: IKULU

Utendaji TANESCO walishtua Bunge

Na Salome Kitomari, DODOMA

KAMATI ya Kudumu ya Bunge ya
Uwekezaji wa Mitaji ya Umma (PIC)
imesema imebaini kuwa taasisi nyingi
za umma zinafanya kazi kama nchi
mbili zenye mirengo tofauti.

Baadhi ya taasisi hizo ni Shirika la
Umeme (TANESCO) ambalo kamati
hiyo imesema limeshindwa kuungani-
sha umeme katika mgodi wa dhahabu
wa Biharamulo unaosimamiwa na
kampuni ya STAMIGOLD inayomiliki-
wa na Shirika la Madini la Taifa (STA-
MICO).

Hali hiyo imebainika na kamati
baada ya kuona taasisi nyingi za umma
hazifanyi kazi kwa kushirikiana licha
ya dhamira za taasisi zote kuwa ku-
jenga uchumi imara wa Tanzania.

Akiwasilisha taarifa ya kamati hiyo
bungeni jijini Dodoma jana, Mwe-
nyekiti wake, Jerry Silaa, alisema
Bunge linaitaka serikali kuhakikisha
kila taasisi inatekeleza wajibu wake
kwa wakati na kwa ufanisi ili kurahi-
sisha utekelezaji wa miradi na maju-
kumu ya taasisi zingine.

Jerry alisema Bunge linaitaka seri-
kali ihakikishe TANESCO inaharakisha
upelekaji wa umeme katika mgodi

huo pamoja na miradi mingine ya ki-
makakati ili kurahisisha utekelezaji wa
miradi inayosimamiwa na taasisi hizo.

“Kumekuwa na changamoto ya
baadhi ya taasisi za umma kushindwa
kusikilizana na kufanya kazi pamoja
kwa maslahi mapana ya nchi.

“Kukosekana kwa ushirikiano ka-
tika utekelezaji wa baadhi ya miradi
kunakwamisha utendaji wa taasisi
nyingine na kuongeza gharama za
uendeshaji kama ilivyotokea kwa TA-
NESCO kushindwa kupeleka umeme,”
alifafanua.

Aliongeza: “Kamati ilipokea taarifa
ya uchambuzi wa Msajili wa Hazina
pamoja na maelezo ya uongozi wa
STAMICO kuhusu tija ya mitaji ya
umma iliyowekezwa katika shirika
hilo. “Wakati wa majadiliano, kamati
ilibaini changamoto kubwa ya kuko-
sekana kwa umeme katika mgodi wa
Biharamulo. Mgodi huu unasimamiwa
na kampuni ya STAMIGOLD ambayo
inamilikiwa na STAMICO kwa asilimia
99.”

Alisema kamati ilibaini shughuli
za uzalishaji katika mgodi huo am-
bazo ni uendeshaji mitambo na vifaa
vya uchimbaji (mining equipment)
pamoja na uchenjuaji (processing) zi-

nategemea kwa kiasi kikubwa nishati
ya umeme, lakini kutokana na kuko-
sekana kwa umeme, shirika linalazi-
mika kutumia nishati ya mafuta ya
dizeli kuendesha shughuli za uzalishaji
(uchimbaji na uchenjuaji).

Kwa mujibu wa kiongozi huyo wa
kamati, shirika linatumia kiasi cha
mafuta kisichopungua lita 600,000
kila mwezi, huku mahitaji kwa ajili ya
ufuaji umeme pekee ni takribani lita
360,000, ikiwa ni wastani wa Sh. 2,500
kwa lita, hivyo mgodi huhitaji Sh. bil-
ioni 1.5 kwa ajili ya ununuzi wa mafuta
ya dizeli kila mwezi.

“Mahitaji ya umeme ya shirika kwa
mwezi ni wastani wa Uniti 1,368,194,
sawa na Sh. 337,571,836.94 (milioni
337.572) pindi TANESCO itakapokamil-
isha kuunganisha mgodi kwenye gridi
ya taifa, Kampuni ya STAMIGOLD ita-
okoa Sh. milioni 662 kwa mwezi (kwa
makisio ya chini) ambayo ni sawa na
Sh. bilioni nane kwa mwaka,” alisema.

Mwenyekiti huyo ambaye ni
Mbunge wa Ukonga, alisema kupun-
gua kwa gharama za uendeshaji wa
STAMIGOLD kutaongeza faida itakay-
oongeza faida kwa kampuni mama
STAMICO na hivyo kuongeza gawio
kwa serikali.

I
Corona yageuzwa
maficho biashara
dawa za kulevya

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

MAMLAKA ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za
Kulevya (DCEA) imesema kuwa katika kipindi cha mli-
puko wa ugonjwa wa UVIKO-19, baadhi ya Watanzania
walitumia mwanya huo kujifanya wagonjwa na kwen-
da kutibiwa India ilhali wakiwa wamebeba dawa za
kulevya.

Hata hivyo, licha ya kutumia mbinu ya kupata vibali
vya kutibiwa nje ya nchi kufanya biashara hiyo haramu,
walikamatwa kutokana na intelijensia ya wakaguzi ku-
toka nchi mbalimbali zinazodhibiti dawa hizo.
mafunzo kwa watumishi wa idara mbalimbali za serikali
kuhusu uhamasishaji wa mradi wa upunguzaji madha-
ra kwa watumiaji wa dawa za kulevya mkoani Arusha,
Kamishna Jenerali Gerald Kusaya alisema wasafirishaji
wa dawa za kulevya wana mbinu mbalimbali za kusafiri-
sha dawa hizo, lakini mamlaka hiyo imewadhibiti.

Alisema katika wimbi la ugonjwa wa UVIKO-19 mwa-
ka jana, wasafirishaji walilitumia kusafirisha dawa hizo
kwa kujifanya wanaumwa na wanakwenda kutibiwa
India ilhali wakijua kuwa wana dawa za kulevya wana-
zipeleka huko.

Aliwaomba watumishi wa afya kuwa makini wa-
napotoa vibali vya wagonjwa kusafiri kwa kuwa inapo-
tokea msafirishaji wa dawa hizo anakamatwa na dawa
za kulevya huku amepata kibali cha matibabu kwenda
nje ya nchi inashangaza na kuwa fedheha kwa kada ya
afya.

“Haiwezekani mtu anaomba kibali kwenda nje ya
nchi anapewa halafu katika ugonjwa wa UVIKO-19 anak-
wenda kutibiwa, ukimwangalia huyo mgonjwa mwe-
nyewe unajiuliza sana!

“Watu wa afya mtusaidie katika hili, maana watumiaji
wa dawa za kulevya au wasafirishaji wana mbinu nyingi
na hata ukiondoka Tanzania salama, utakamatwa nje
ya nchi na dawa zako na kifungo ni maisha au miaka 20
hadi 30 jela,” alionya.

Alisema mamlaka hiyo hadi sasa imeshakamata wa-
fanyabiashara wakubwa kadhaa na wengine wanatu-
mikia vifungo gerezani na kusisitiza kuwa mamlaka hiyo
ipo macho usiku na mchana, kudhibiti dawa hizo ku-
ingizwa nchini. Alibainisha kuwa mwaka jana dawa za
kulevya kilo 859 zilikamatwa na kusisitiza kuwa mam-
laka hiyo imejipanga vyema kukamata dawa mbalimbali
zinazoingia nchini, ikiwamo bangi na mirungi na ndio
maana elimu inatolewa vyuoni na shuleni ili kudhibiti
dawa za kulevya zinazoathiri akili.

Mkuu wa Mkoa wa Arusha, John Mongela, alitoa rai
kwa jamii kuhakikisha inatokomeza dawa hizo zinazoua
nguvukazi kwa vijana na kusisitiza kuwa Arusha bado
kuna tatizo la kushamiri kwa kilimo cha bangi maeneo
ya milimani.

Alisema vyombo vya ulinzi na usalama vinapambana
ili kudhibiti kilimo hicho na maeneo ya mipakani iki-
wamo kwenye njia za usafirishaji kupitia mabasi.

Wabunge waitaka ripoti uchunguzi moto Kariakoo

Na Salome Kitomari, DODOMA

masoko,

lakini chanzo chake

wafanyabiashara kwenye masoko

kuunda timu ya uchunguzi lakini

bilioni 7.2. Ripoti ya uchunguzi wa

WABUNGE wametaka ripoti juu
ya kuungua kwa Soko Kuu la Kari-
iiomba serikali kufanya uchunguzi
wa kuungua kwa masoko mara
kwa mara.

Rai hiyo ya wabunge ilitolewa
juzi wakati wakichangia taarifa ya
Kamati za Kudumu za Bunge za
Katiba na Sheria, na ya Utawala na
Serikali za Mitaa.

Mbunge wa Viti Maalum (CUF),
Rehema Migila, alisema kila siku
kuna taarifa za kuungua kwa

hakielezwi.

“Masoko yamegharimu fedha
nyingi sana lakini hayana ufanisi.
Mfano Soko la Ndugai limegharimu
fedha nyingi lakini uzalishaji wake
haueleweki, yametumia fedha ny-
ingi lakini yanaungua kila siku.

“Naiomba serikali pamoja na
kwamba inajenga masoko, tu-
naambiwa tuweke vifaa vya kuzi-
mia moto, vinasaidia nini ikiwa kila
siku yanaungua moto? Nashauri
kila soko kuwa na mashine za
viashiria vya moto ili kusaidia,”
alisema. Pia alisema ni muhimu

wakalazimishwa kuwa na bima
ya biashara itakayowasaidia kwe-
nye majanga mbalimbali kama ya
moto. “Tunaona wafanyabiashra
wanapata hasara lakini benki zi-
naambiwa ziwaongezee muda wa
kulipa, ili nini? wakati mitaji yao
imeteketea, bima itakuwa ni su-
luhisho kulinda mitaji yao,” alise-
ma Migila.

Mbunge wa Viti Maalum, Tunza
Malapo, alisema Waziri Mkuu, Wa-
ziri wa Nchi Ofisi ya Rais Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI) walitembelea soko hilo na

hadi sasa hakuna taarifa.

Pia alisema suala la kuungua
masoko lisichukuliwe kwa ura-
hisi bali liangaliwe kwa jicho la
tatu kwa kuwa linarudisha nyuma
maendeleo. Katika kipindi cha mie-
zi saba iliyopita, kuna matukio ma-
tano ya masoko kuungua nchini.
Julai 10, 2021, Soko Kuu la Karikoo
liliteketea kwa moto na chanzo
chake hakijawekwa bayana hadi
sasa.

Usiku wa kuamkia Januari 16,
mwaka huu, Soko la Karume liliun-
gua na kusababisha hasara ya Sh.

moto huo ilibainisha kuwa chanzo
chake ni mshumaa uliowashwa na
‘mateja’ waliokuwapo sokoni huko
waliokuwa wanavuta bangi katika
moja ya vibanda.

Februari Mosi mwaka huu, Soko
la Mbuyuni, Moshi mkoani Kili-
manjaro liliripotiwa kuungua. Pia
vibanda vitatu katika soko hilo vil-
iripotiwa kuteketea kwa moto juzi.

Usiku wa kuamkia Februari 13
mwaka huu, Soko la Mbagala Ran-
gitatu liliungua huku kukiundwa
kamati ya kuchunguza chanzo
chake.



Alhamisi Februari 17, 2022

Nipashe 3

HABARI KITAIFA

vil.300 | Nape atoa msimamo madai wizi wa ‘bando’

leseni za
biashara
Zayeyuka

Na Restuta Damian,
BUKOBA

ZAIDI ya Sh. milioni 300 zi-
tokanazo na malipo ya leseni
za biashara wilayani Bukoba
mkoani Kagera, zimebainiwa
kutoonekana katika mfumo
baada ya kufanya uchunguzi
kwenye idara ya biashara ya
Manispaa ya Bukoba.

Mkuu wa Wilaya ya Bukoba,
Moses Machali, alibainisha hayo
jana wakati akizungumzia tara-
tibu na mabadiliko ya ukataji
wa leseni kwa wafanyabiashara
wa Manispaa ya Bukoba.

Machali alisema hali hiyo
imelazimu kuunda kamati ya
kwenda kufanya msako wa
leseni ambazo zimelipiwa na
kutoonekana katika mfumo
kupitia maduka na maeneo ya
biashara.

“Lakini ninapoongea hapa,
tayari kuna kamati itaanza ke-
sho itakayopita duka kwa duka
kujiridhisha na leseni zilizoko
na zilizofanya kuonekana kuna
malipo lakini pesa hazipo,”
alisema Machali.

Alisema  wafanyabiashara
wanafika kulipia ada ya leseni
na kuacha pesa lakini haifiki
serikalini badala yake kuingi-
zwa mfukoni.

“Mfano mimi ndiye nakata
leseni unakuta natengeneza
namba A malipo yenye Sh.
100,000 hiyo ni upande wa
serikali lakini mteja ametoa Sh.
300,000, Sh. 200,000 zote na-
kunja naweka mfukoni,” alise-
ma Machali.

Alisema mfanyabiashara aki-
ja kuchukua leseni kwa sababu
kile ni kitabu atachaniwa na ku-
pewa karatasi ya Sh. 300,000
na hajui aliyolipa halali ni Sh.
100,000.

Machali alisema vitendo
hivyo vinafanywa na baadhi
ya watumishi wasio waaminifu
kazini na kusababisha serikali
kukosa mapato ya kuendesha
miradi yake.

Mkurugenziwa Manispaaya
Bukoba, Hamid Njovu, alisema
usajili wa mfumo hufanya ku-
tambua aina ya biashara inay-
ofanywa na mhusika na kufua-
tilia malipo anayostahili kulipa.

Njovu alisema endapo mfan-
yabishara amemaliza malipo
yake, anatakiwa apewe stak-
abadhi inayoonyesha malipo
na kiasi cha pesa aliyotoa kabla
hajapokea leseni aliyokata.

Hata hivyo, alisema leseni ina
hatua tano ambazo ni uombaji
wa kuwa na biashara na kui-
tambua, utambulisho wa nam-
ba ya mlipakodi, hati ya msawa-
70 na usajili katika mfumo.

Na Salome Kitomari,
DODOMA
SERIKALI imetoa mael-

ezo kuhusiana na kuwapo kwa
malalamiko ya wizi wa ‘bandle’ la
simu.

Maelezo hayo yametolewa na
Waziri wa habari, Mawasiliano
na Teknolojia ya habari, Nape
Nnauye bungeni.

Nape alisema kwamba kuto-
kana na malalamiko ya watumiaji
wa ‘bandle la simu, serikali ili-
fanya tathmini, ambayo imebaini-
sha kwamba hayana ukweli, bali
zinakwisha kutokana na simu za
kisasa wanazotumia watu.

Akijibu hoja mbalimbali
za wabunge na kamati ambao
wamelalamika kwa wizi wa ban-
dle, Nape , alisema uwezo wa
Mamlaka ya Mawasilinao Tanza-
nia (TCRA), kufuatilia miamlaka

mbalimbali umeongezeka.

“Tunaendelea kuchambua
taarifa mbalimbali juu ya mamala-
miko ya matumizi ya bandle
kwenye simu zetu, hoja kwamba
kuna zinazowekwa zinatumika
bila mtumiaji kuzitumia, yame-
kuwapo malalamiko yamefik-
ishwa kwenye mamlaka husika na
uchambuzi umefanyika,” alisema
na kuongeza:

“Matokeo ya uchambuzi
yanaonyesha hakuna wizi uli-
otokea isipokuwa kuna tatizo la
matumizi ya simu za kisasa, ya-
mejikita kwenye simu za kisasa
baadhi ya ‘application’ zinatumia
‘bandle’ bila mwenye simu kujua,
nyingine simu hizo unaweza ku-
weka bandle na kuwasha ‘data’
kupitia ‘hot sport; ambayo ina-
tumiwa na mtu mwingine.”

“Kuna watu wamechunguzwa
ikabainika kuna watu wametumia

bandle zao.”

Alisema suluhisho lililoletwa
ni kupitia Baraza la Watumiaji wa
Huduma za Simu ambao wamet-
engeneza ‘application’ ya mtumi-
aji wa simu kufuatilia matumizi
yake na ataweza kuzima baadhi
ya ‘application’ zinazotumia
mtandao wake.

“Tunafanya majaribio ya ‘appli-
cation hiyo na itakapokuwa tayari
watumiaji watapewa na kufuatilia.
Pia tunatoa elimu ya matumizi ya
simu za kisasa ili watu wasiingie
kwenye gharama kwa kutokujua,”
alisema Nape.

Aidha, alisema utafiti umeo-
nyesha shida kubwa ni kwenye
matumizi badala ya wizi na
kwamba hadi sasa hawajakamata
wizi wowote.

“Jambo hili limekuwa kubwa
na linazungumzwa muda mrefu,
ni rahisi kudhani kuna wizi na

tukawahukumu watoa huduma
lakini TCRA, malalamiko yoyote
hakuna lalamiko limethibitisho
kuna wizi, bado yanaendelea
kupokelewa, alisema.

Awali, Mwenyekiti wa Kamati
ya Kudumu ya Bunge ya Miun-
dombinu, Selemani Kakoso,
alisema wanaishauri serikali ii-
simamie TCRA kukutana na wa-
dauna watoa huduma, ili kuona
chanzo cha kupungua kwa mia-
mala ya simu kwa lengo la kutatua
changamoto hizo.

“Kamati ilibaini kupungua kwa
miamala ya simu, jambo linalok-
inzana na matarajio

ya kisera katika sekta. Kupun-
gua kwa miamala hiyoya simu ni
ishara ya changamoto ya shughuli
zaumma za udhibiti na uende-
shaji wa sekta ya mawasiliano,
hali inayohitaji kurekebishwa
mapema,”alisema.

o —
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Mwanafunzi adaiwa kuuawa kwa mapanga na kaka yake

Na Frank Kaundula,
MOROGORO

MWANAFUNZI wa  darasa
la saba katika Shule ya Msingi
Mwenge, Manispaa ya Morogoro,
Faidhat Ibrahim (13) anadaiwa ku-
uawa kwa kukatwa na mapanga
na kaka yake, Shomari Malima.

Faidhat anadaiwa kufanyiwa ki-
tendo hicho kilichompotezea uhai
wake nyumbani kwao, mtaa wa
Tambukareli, kata ya Kingolwila,
huku sababu ikitajwa ni ugomvi
wa kifamilia kati ya mama wa
marehemu na wa mtuhumiwa.

Akisimulia mkasa huo, mama
wa marehemu, Zawadi Kidukulu,
alisema tukio hilo lilitokea juzi
huku akilihusisha na ugomvi wa
kifamilia kwa sababu awali ali-
gombana na dada yake baada ya
yeye na mume wake kulima mi-
hogo katika shamba la dada yake
kwa kuwa alikabidhiwa kulinda
eneo wakati hayupo.

Zawadi alisema wakati mazao

hayo yamekuwa tayari kuvunwa,
dada yake ambaye alikuwa aki-
ishi Ngerengere, alirudi na kuvuna
mazao hayo bila kumjulisha na
alipohoji ndipo ugomvi ukazuka
kitendo ambacho anaamini kili-
ingiza chuki hata kwa mtoto wake
hadi kufikia hatua ya kutekeleza
mauaji hayo.

“Ni kweli tulikuwa na ugomvi
mimi na dada yangu. Itakuwa
ndiye kapandikiza chuki hadi
kwa mtoto wake kwa sababu hata
mwanagu alikuwa akikutana naye
akimsalimia haitikii. Lakini siku-
jua kama itafikia hatua ya kumtoa
roho mwanangu kwa sababu
ugomvi haukuwa mkubwa kiasi
hicho,” alisema Zawadi.

Ibrahim Gaddafi, baba wa
marehemu, alisema mara ya
mwisho kuzungumza na mtoto
wake ilikuwa juzi baada ya kutoka
shuleni ambapo alimuomba dada
yake aende kumfuata mama yake
ambaye alikuwa kazini.

Alisema baada ya kumfuata

mke wake ambaye anafanya kazi
ya kupasua kokoto, alipigiwa
simu kuwa mtuhumiwa ameleta
vurugu kwa mama yake lakini
kabla hawajafika akapigiwa simu

kuwa mtuhumiwa amempiga
mtoto wake nayuko katika hali
mbaya.

“Wakati tuko njiani tunaenda
kwa shemeji yangu, ndipo nika-
pigiwa tena simu na kuambiwa
nirudi nyumbani kwangu Faidhat
amepigwa na kaka yake, yaani
baada ya kutoka kwenye ugomvi
na mama yake ndipo akaja huku
kwangu,” alisema Gaddafi.

Mwenyekiti wa Mtaa wa Tam-
bukareli, Juma Muitano, alisema
tukio hilo lilitokea juzi majira ya
saa 12:30 jioni. Alisema baada ya
kupata taarifa, wakazi wa mtaa
huo walianza msako wa kumtafu-
ta mtuhumiwa bila mafanikio.

Aliwataka wakazi wa mtaa huo
kuwa na utamaduni wa kuripoti
taarifa za migogoro hasa ya kifa-
milia pindi inapotokea ili kupati-

wa ufumbuzi kisheria na kuon-
dokana na madhara makubwa
yanayoweza kutokea.

Mkuu wa Upelelezi Mkoa wa
Morogoro, Kamishna Msaidizi
(ACP), Ralph Meela, alithibitisha
kutokea kwa tukio hilo na kwam-
ba Jeshi la Polisi linamshikilia
mama wa mtuhumiwa baada ya
uchunguzi wa awali kuonyesha
ni mgogoro wa kifamilia baada ya
mtuhumiwa kukimbia.

Alisema jeshi hilo linaendelea
kumtafuta mtuhumiwa ili kubaini
sababu hasa za mauaji hayo na
kwamba pamoja na mambo men-
gine pia mtuhumiwa huyo ana-
daiwa aliwahi kuhusika na mauaji
ya nyuma.

“Ziko sababu nyingi zinazohu-
sishwa na mauji haya, kubwa liki-
wa mgogoro wa kifamilia pamoja
na ushirikina kwamba mtuhumi-
wa na mama yake wamekuwa
wakimtuhumu mama wa mare-
hemu kuwaroga,” alisema.
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Fundi akisambaza kokoto kwenye stendi ya mabasi ya Makambako mkoani Njombe jana, baada ya stendi hiyo kuharibika na kusababi-
sha maji kutuama kila mvua zinaponyesha. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wakili adai ushahidi haukutosha

Na Allan Isack, ARUSHA

WAKILI wa waleta rufani ka-
tika kesi ya jinai namba 105 ili-
yomtia hatiani aliyekuwa Mkuu
wa Wilaya ya Hai, Lengai Ole Sa-
baya, Mosses Mahuna, amedai
kwamba ushahidi uliotolewa
mahakamani haukutosheleza
kuwatia hatiani washtakiwa
kwa makosa ya unyanganyi
wa kutumia silaha na kutumia
genge la uhalifu.

Pia amedai kwamba Jeshi la
Polisi lilifanya makosa ya kuto-
kumkamata haraka aliyekuwa
Mkuu wa Wilaya ya Hai Len-
gai Ole Sabaya, kwa madai ya
kwamba alikuwa mteule wa
Rais, hivyo walitakiwa kupewa
kibali cha kumkamata.

Wakili huyo alitoa madai
hayo jana wakati wa usikili-
zwaji wa rufani namba 129
ya Sabaya na wenzake wawili,
mbele ya Jaji wa Mahakama
Kuu Kanda ya Arusha, Sedekia
Kisanya.

Akiwasilisha hoja ya pili ya
kupinga hukumu iliyotolewa
mahakamani huko, Wakili
Mahuna alidai kwamba utata
mwingine katika hukumu hiyo
umeonekana pale tukio lime-

tokea na wahusika kuchelewa
kukamatwa.

Alidai kwamba kwa mujibu
wa shahidi wa saba katika shau-
ri hilo, Inspekta Gwakisa Minga,
hawakuwakamata washtakiwa
hao hasa mshtakiwa wa kwan-
za, Sabaya, kwa kuwa alikuwa
mteule wa Rais.

“Alikuja hapa mahakamani
Inspekta Gwakisa Minga, al-
itueleza kwamba walichukua
muda mrefu kumkamata Sa-
baya kwa kuwa alikuwa mteule
wa Rais. Ilitakiwa wapewe
kibali cha kumkamata. Je, swali
letu ni kwamba kama mtu ali-
kuwa jambazi wangesubiri kwa
kipindi chote kupewa kibali?”
Alidai Mahuna.

Wakili Mahuna alidai kwam-
ba hoja ya 13 ya waleta rufani
wanalalamika kwamba Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi, iliko-
sea kwa kuwa washtakiwa hao
hawakutambuliwa kwa utarati-
bu na njia sahihi zinazotakiwa.

Kadhalika, alidai kwamba
kwa mujibu wa shahidi wa pili
wa mashtaka Hajirini Saad, al-
idai hakukuwa na silaha iliyotu-
mika na Mahakama ya Hakimu
Mkazi, ilitoa kosa hilo kutoka
kwenye unyang’anyi wa silaha

kwenda kwenye unyanganyi
wa kutumia genge.

“Hakuna ushahidi wowote
unaothibitisha kuna kiasi cha
fedha kiliibwa kwenye shtaka
la kwanza kwa kuwa shahidi
wa pili aliyetakiwa  kuthibiti-
sha hilo alisema hajui kiasi
cha fedha kilichoibiwa dukani
wala kumwona mtu aliyem-
piga.

“Shahidi wa sita wa mash-
taka, Bakari Msangi, alitueleza
hapa mahakamani akiwa kwe-
nye gari wakati wakiondoka
dukani, aliona fedha bando
mbili za milioni moja moja
zikiwa kwenye mfuko wa rangi
ya kaki. Pia alidai wakiwa Tu-
lia Lodge, Sabaya alimwonye-
sha bando moja la fedha huku
akimwambia wewe mtoto wa
kiswahili umeona hela?” alidai
Mahuna.

Katika shtaka la tatu la upo-
raji wa simu na Sh.35,000 mali
ya Ramadhani Ayubu, alidai
kuwa shahidi huyo alishindwa
kuthibitisha mahakamani
kwamba aliibiwa fedha hizo na
simu aina ya Tecno Pop 1.

“Mahakama ya Hakimu
Mkazi ilipaswa kuwaachia huru
katika shtaka hili kwa kuwa

shahidi alishindwa kuthibiti-
sha kwamba aliporwa fedha na
kunyanganywa simu yake na
ushahidi haukutosha kuwatia
hatiani kwa kosa la unyang’anyi
kwa kutumia silaha,” aliendelea
kudai.

Wakili mwingine wa waleta
rufani, Majura Magafu, aki-
zungumzia hoja ya tatu, alidai
kwamba vielelezo vya ushahidi
wa picha na barua iliyopele-
kwa maabara ya uchunguzi wa
kielektroniki vimetengenezwa
na vilipokewa mahakamani
kinyume cha utaratibu.

Alidai kwamba mkata rufani
wa tatu (Daniel Mbira), aliieleza
mahakama kuwa siku ya tukio
hakuwapo eneo la tukio na
hakimu hakuzingatia ushahidi
wake wakati akiandaa hukumu
hiyo.

“Mahakama ilishindwa ku-
tambua utaratibu wa gwaride
la utambuzi ulivyofanyika na
tunaona halikuwapo. Pia lili-
takiwa kufanya kwa mshtaki-
wa wa kwanza na mpaka leo
hii hakuna ushahidi kwamba
washtakiwa wa pili na wa tatu
hawakukamatwa na kuhojiwa
na kuchukuliwa maelezo ya
onyo.” Alidai.

Mwili wa Dk. Mwele kuwasili kesho

Na Romana Mallya

MWILI wa Mkurugenzi wa
Magonjwa Yasiyopewa Kipaum-
bele katika Shirika la Afya Duni-
ani (WHO), Dk. Mwele Malecela
(58), aliyefariki dunia Alhamisi
iliyopita Geneva, Uswisi, unata-
rajia kuwasili nchini kesho.

Msemaji wa familia, Samuel
Malecela, alisema hayo jana
wakati akitoa ratiba ya msiba
huo na kwamba mwili huo utaa-
doma kabla ya mazoko yatakay-
ofanyika Jumatatu.

Samuel ambaye ni mdogo wa
marehemu, alisema mwili huo
utasafirishwa kwa ndege Shiri-
ka la Ndege la Uholanzi (KLM)
na wanatarajia kuupokea katika
Uwanja wa Kimataifa wa Julius
Nyerere kesho usiku.

“Baada ya kuupokea utaletwa
hapa nyumbani. Sikuya Juma-
mosi asubuhiitafanyika sala fupi
nyumbani na ndugu kumuaga
na baadaye utapelekwa Kanisa
Kuu la Anglikana la Mtakatifu
Albano, Upanga, Dayosisi ya Dar
es Salaam kwa uibada maalum.

“Kuanzia saa 5:00 asububhi,

mwili utapelekwa viwanja vya
Karimjee ambako watu watapa-
ta nafasi ya kuaga na salamu za
rambirambi kutolewa,” alisema.

Baada ya tukio hilo, alisema
mwili utapelekwa uwanja wa
ndege kwa safari ya Dodoma
na utapelekwa moja kwa moja
Hospitali ya Benjamin Mkapa na
Jumapili utapelekwa nyumbani
Kilimani ambako na wakazi wa
Dodoma watauaga.

Alisema  Jumatatu mwili
utapelekwa utapelekwa Kanisa
Kuu la Anglikana Dayosisi ya
Central Tanganyika (DCT),

Dodoma kwa ibada kabla ya
kupelekwa Mvumi, wilaya ya
Chamwino kwa maziko.

Mwele aliwahi kuwa Mkuru-

ndani ya shirika hilo, Kanda ya
Afrika na  Mkurugenzi Mkuu
wa Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa
Magonjwa ya Binadamu (NIMR)
hadi Desemba 17, 2016.

Mwaka 2015 katika Uchaguzi

wanachama 38 waliochukua
fomu kugombea Kkiti cha urais
kupitia Chama Cha Mapinduzi
(CCM).

]
DC aagiza
kusitishwa
mikataba
ujenzi vyoo

© Na Richard Makore, MWANZA

MKUU wa Wilaya ya Nyamagana, Ami-

: na Makilagi, ameshtukia utendaji mbovu
: wa makandarasi wanaojenga vyoo katika
: shule mbalimbali
: gharama ya Sh. bilioni 3.7 na kuagiza kusi-
: tishwa mikataba yao.

wilayani humo kwa

Mradi huo unasimamiwa na Mamlaka

! ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mwanza
: (MWAUWASA) kupitia ufadhili wa Benki
: ya Uwekezajiya Ulaya na Shirika la Maen-
¢ deleo la Ufaransa.

Makilagi alitoa agizo  hilo jana ji-

: jini Mwanza, alipokagua ujenzi wa vyoo
1 vya
shule mbalimbali wilayani Nyamagana.

wanafunzi na walimu katika

Mradi huo unatekelezwa katika shule za

msingi za Nyakabungo, Sahara na Azimio

kumtia hatiani, kumfunga Sabaya

zilizoko wilayani humo. Makandarasi kati-
ka mradi huo ni kampuni za CF Builders
ya Mwanza na GOPA Contractors Tan-
zania Limited ya mkoani Dar es Salaam.
Kutokana na mwenendo wa ujenzi huo,

: Makilagialigiza mikataba ya kampuni hizo
¢ kusitishwa ili iwe fundisho kwa makandar-
. asi wengine ambao hawana uzalendo.

“Mkurugenzi (Mtendaji) wa MWAU-

: WASA, (Leonard Msenyele) kaeni na bodi
ya wakurugenzi kupitia mikataba hiyo,
: kushauriana na kisha kusitisha mikataba ya
: makandarasi hawa ili mtafute makandar-
: asi wazalendo watakaomalizia miradi hiyo
: na watoto waweze kupata huduma ya
: choo,” alisema.

Makilagi alisema mradi ni mzuri ila ma-

: kandarasi wameshindwa kufanya kazi vi-
: zuri na kwamba serikali hairidhiki na kazi,
: hivyo inasimamisha mara moja.

“Mimi natoa maelekezo hapa tuanzishe

: mchakato wa kusitisha mkataba. Ma-
: kandarasi wala si wazalendo, maana saba-
: bu wanazozitoa hazina mashiko na ukizin-
¢ gatia mkataba tulioingia nao muda wake
: umeishapita kwa hiyo wako nje ya muda,”
: alisema Makilagi.

Diwani wa Isamilo, Charles Nyamasiriri,

: alisema ujenzi wa choo katika Shule ya
: Msingi Nyakabungo, ulikuwa umesimama
lakini baada ya kuona ujio wa Mkuu wa
: Wilaya ndio wakaanza tena kujenga.

Meneja Miradi wa MWAUWASA, Gogadi

. Mgwatu, alisema mkandarasi wa GOPA
Contractors Tanzania Limited alipewa
: mkataba wa kujenga vyoo katika shule 11
: wilayani Nyamagana kwa gharama ya Sh.
¢ bilioni1.5na CF Builders alipewa mkataba
: wa kujenga vyoo
: Sh. bilioni 2.2.

12 wenye gharama ya

Mgwatu alisema mkataba huo wa GOPA

: Contractors Tanzania Limited ulianza Jan-
: uari, 2021 na ulitarajia kukamilika Januari,
: mwaka huu, lakini kutokana na sababu
¢ mbalimbali wamemwongezea mkataba wa
! mwezi mmoja, hivyo wanategemea akamil-
: ishe Machi, mwaka huu.

genzi wa Vituo vya Kudhibiti :
: mradi huo si mazuri. Mkandarasi ameka-
: milisha asilimia 65 tu ya kazi zake zote za
: mkataba. Tumemwongezea mpaka Machi
: tunategemea atakuwa amekamilisha ujen-
: zi wa vyoo hivi ili vitumiwe na wanafunzi,”
. alisema.

Mkuu, alikuwa miongoni mwa :
¢ Ferdinand Chacha, alipoulizwa kwa njia
¢ ya simu kuhusu agizo la Mkuu wa Wilaya,
. alisema hajapokea barua rasmi ya kusi-
: mamishwa.

“Kwa ujumla maendeleo ya utekelezaji

Mkurugenzi wa Kampuni ya CF Builders,
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Rais Mwinyi apigia
debe soko la mwani

Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali
Mwinyi, ameiomba Benki ya AFREXIM
kushirikiana na serikali ya Zanzibar
katika kupata mchanganuo wa masoko
ya mwani, ili wakulima wa zao hilo
wanufaike.

Dk. Mwinyi alitoa ombi hilo jana al-
ipokutana na uongozi wa AFREXIM ku-
ikiwa ni mwendelezo wa mazungumzo
yake na serikali kwa lengo kubaini
maeneo yenye fursa za uwekezaji
nchini.

Alisema kupitia sekta ya kilimo,
Zanzibar inategemea mazao makuu
mawili ya biashara, likiwamo mwani
na wakulima wanakabiliwa na changa-
moto kubwa ya kuuza mwani kwa
bei ndogo katika masoko.

“Soko la karafuu liko vizuri, tatizo
kubwa liko kwenye soko la mwani. Ni
eneo ambalo tunahitaji kupata ush-
irikiano ili kuliongezea thamani zao
hilo pamoja na kuinua kiwango cha bei
ili wakulima wetu wanufaike,” alisema.

Dk. Mwinyi alisema Zanzibar ina
maeneo mengi ya uwekezaji kupitia
sekta ya uchumi wa bluu, ikihusisha
sekta za utalii, mafuta na gesi, uvuvi,
hivyo akabainisha umuhimu wa benki
hiyo katika kushirikiana na serikali
kuziendeleza.

Alisema Zanzibar inakabiliwa na
tatizo la miundombinu chakavu isiyok-
idhi mahitaji ya uhifadhi wa mafuta.

Rais Dk. Mwinyi alipongeza utayari
wa benki hiyo katika kuendeleza ma-

zungumzo yatakayofanikisha kuan-
zishwa kwa ujenzi wa miundombinu
ya kituo cha mikutano ya kimataifa na
maeneo ya viwanda.

Aliipongeza Benki ya AFREXIM kwa
kuwa ina uwezo mkubwa na imekuwa
ikishirikiana na serikali barani Afrika
katika uwekezaji wa miradi mikub-
wa ya maendeleo. Makamu wa Rais
Mtendaji, Maendeleo ya Biashara wa
AFREXIM, Amri Kamel, alisema uon-
gozi wake utaendelea kuzungumza
na taasisi mbalimbali zinazohusika na
sekta za uwekezaji na kufanyia kazi
ushauri uliotolewa na Rais Mwinyi ili
kufanikisha malengo yaliyokusudiwa.

Ujio wa uongozi wa AFREXIM
nchini unafuatia ziara iliyofanywa na
Rais Dk. Mwinyi mapema mwaka huu
nchini Afrika Kusini na kukutana kwa
mazungumzo na uongozi wa benki
hiyo.

UNFPA vyatoa ‘boda’ kwa polisi

Na Christina Mwakangale

JESHI la Polisi, Dawati la Jinsia na
Watoto limepokea pikipiki 10 kutoka
Shirika la Umoja wa Mataifa la Idadi
ya Watu (UNFPA), kwa ajili ya kusaidia
operesheni ya kupinga ukatili wa ki-
jinsia, katika wilaya zilizoko Kanda ya
Ziwa.

Pikipiki hizo zenye thamani ya
shilingi milioni 51.3 zitakwenda wilay-
ani Bunda, Butiama, Serengeti mkoani
Mara na Buhigwe, Manyovu, Uvinza
katika Mkoa wa Kigoma.

Mwakilishi wa shirika hilo, Geor-
gette Kyomba, alikabidhi pikipiki hizo
Jeshi la Polisi nchini, Simon Sirro.

Kyomba alisema Tanzania kama ili-
vyo nchi zingine duniani inakumbwa
na matukio ya ukatili wa kijinsia dhidi
ya wanawake na watoto, na kwamba
takwimu zinaonyesha katika 10 wanne
walio na umri kuanzia mika 15 hadi 49,
hukumbwa na matukio hayo kwenye
maisha yao.

Alisema kwamba makabidhiano
hayo yamelenga kumlinda mwan-
amke, mzee na msichana na vitendo
vya kikatili ikiwamo ukeketaji, ndoa
na mimba za utotoni pamoja na ku-
fikia malengo ya mpango wa taifa ka-
tika kupinga ukatili.

“Asilimia 58 ya wanawake waliofany-
iwa ukeketaji ipo mkoani Manyara,
ikizidi kiwango cha kitaifa ambacho ni
asilimia 10. Katika matukio hayo wamo
waliojeruhiwa mioyo yao, familia ku-

vunjika, jamii na kusababisha kushuka
kwa uchumi miongoni mwa jamii,”
alisema Kyomba na kuongeza:

“Ukeketaji, ndoa za utotoni, mimba
na ukatili wa aina nyingine unasaba-
bisha ulemavu, vifo na matatizo ya
kisaikolojia na kumfanya mtendewa
kutofikia maendeleo aliyojiwekea.”

Kadhalika, Kyomba alibainisha
mkakati wa kufungua madawati
matatu mapya ya kijinsia mkoani Man-
yara na kufanyika ukarabati dawati la
Msalala wilayani Shinyanga pamoja na
kuimarisha maofisa wa polisi kupata
mafunzo ya awali zinazohusu shughuli
hizo ili kutoa msaada kwa wakati.

“Kwa kutumia pikipiki hizi waathiri-
wa wa matukio ya ukatili wa kijinsia
watatambuliwa mapema, kulindwa
na kusaidiwa na hatimaye kuondoa
ukimya kuhusu matukio haya kutoka-
na na mila potofu. Vitendo hivi havi-
kubaliki,” alisema Kyomba.

Akizungumza baada kupokea pikipi-
ki hizo, IGP Sirro alisema msaada huo
utaongeza wigo wa madawati hayo ka-
tika kuwafikia waathiriwa wa matukio
ya ukatili wa kijinsia.

“Tuachane na mila potofu, tunahi-
taji juhudi za pamoja katika kukome-
sha ukatili wa kijinsia. Msaada huu
utawasaidia maofisa walioko kwe-
nye madawati kuifikia jamii na kutoa
elimu. Tunaomba UNFPA pia ifikiri
namna ya kuwasaidia polisi ngazi ya
kata ili kuongeza kasi ya utolewaji
taarifa, huko ndiko kwenye matukio
zaidi,” alisema Sirro.

EAST AFRICAN
CRUDE OIL
PIPELINE

MAOMBI YA KUONESHA NIA: KWA AlILl UTOAJI WA HUDUMA ZA

UHAMISHAJI

KUMB NA. 10007512

Mradi wa EACOP unajumuisha ujenzi na uendeshaji wa bomba lililofukiwa
chini ya ardhi la kusafirisha Mafuta linalokatisha mipaka ya nchi mbili na
litakalosafirisha mafuta kutoka eneo la Ziwa Albert nchini Uganda mpaka
Mkoa wa Tanga, nchini Tanzania kwa aijili ya kusafirisha %/\ofufo katika
masoko ya kimataifa. Bomba litaanzia Kabaale katika Wilaya ya Hoima,
nchini Uganda, mpaka Chongoleani, Mkoa wa Tanga nchini Tanzania. Urefu
¥vo bomba ni kilomita 1,443, kati yake kilomita 1,147 zitakuwa nchini
anzania.

Kama sehemu ya ufunguaji wa ofisi katika mkoa wa Dar Es Salaam, EACOP
inatafuta watoa huduma za kusaidia shughuli za uhamishaiji ofisi. Hivyo,
EACOP inayaalika makampuni yenye uzoelu na yenye sifa stahiki kuonesha
nia ya utoaji huduma za uhamishaji katika mkoa wa Dar es Salam.

MAELEZO MAFUPI YA HUDUMA:
* Kusaidia kuweka mpango na ratiba ya uhamishaiji- ofisi.
* Kutoa usaidizi wa dharura wa kitaalamu wa uhamaiji ndani ya jengo
moja (kama vile toka ghorofa moja hadi jingine).
¢ Utoaiji wa vifaa vya kusaidia katika uhamishaii {mfano vifaa vya
kufungashia, maboksi, kamba nk.).

e Kufungasha, kuweka vitu kwenye maboksi na kutoa msaada wakati wa
maandalizi.

* Kuhama kufoka jengo moja hadi jingine au ndani ya ofisi.

e Fidia ya bima ya uharibifu kutokana na uhamaji wa vitu au kutoka sehemu

moja hadi nyingine
* Uorodheshaiji na ufuatiliaji wa vitu vilivyohamishwa.

VIWANGO VYA USALAMA NA MAHITAJI MENGINE:

* Mioa huduma akubaliane na kuthibitisha kwamba waaijiriwa wake watafii

kanuni za OSHA.

* Mioa huduma ahakikishe wafanyakazi watatambulika ama kwa sare,
vitambulisho, beji au vifaa vingine vya kujilinda kwa gijili ya usalama
kwenye eneo la kazi [sehemu zote mbili yaani mahali pa kuhamishwa
na pa kuhamishia) na azingatie mahitaji ya usalama wa jengo.

® EACORP haitaruhusu mfanyakazi yeyote ambaye hatakidhi matarajio haya

kuingia katika eneo la kazi.

* Mioa huduma atatakiwa kutoa Vifaa vya kujikinga vinavyohitajika kwa
kila mfanyokazi wake [mfano viatu vya usaloma, glavu na kofia ngumu
pamoja na miwani ya usalamal).

* Mioa huduma atatakiwa kutoa nyenzo za usdfilishaiji kama vile, malori,
matoroli, mikokoteni au vifaa vingine vya kiusalama vinavyohitajika ili
kuhamisha vitu vizito.

* Mioa huduma atachukua tahadhari kwa gjili ya kulinda vitu
vmovyo)soﬁrishvvo dhidi ya kuathiriwa na hali'ya hewa [mfano jua,
mvua...).

VIGEZO MUHIMU:

Makampuni yanayoonyesha nia yanaalikwa kutuma maombi yakimbatanisha:

e Uthibitisho wa usaijili wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA] pamoja
na Chefi cha kuthitziﬁsho kulipa kodi - kwa mwaka uliopita

* Inashauriwa kuwasilisha moombisyo usajili kwenye kanzidata ya EWURA

ya Watoa Huduma wa Ndani (LSSP) wakati wa kutuma maombi.

* Kuzingatia kanuni za watoa huduma wa ndani za mwaka 2017 na
ufafanuzi wa makampuni ya ndani.

* Aoneshe rejea za uzeofu wa huduma alizowahi kufanya  zinazofanana
na huduma' za uhamishaiji wa ofisi au vitu.

* Kutoa taarifa ya fedha ya mwaka uliopita

Kampuni zenye nia, ambazo zina uwezo na rasilimali za kutosha kutoa
huduma zilizotajwa hapo juu zinapaswa kuonyesha nia yao kwa kutuma
pamoja na nyaraka zilizotajwa hapo juu kupitia barua pepe ya
eacop-tz.e0i.1000001 @totalenergies.com (ukubwa wa barua pepe usizidi
20MDb) kabla ya saa 11:00 jioni kwa saa za Afrika Mashariki (EpA ), siku ya
tarehe Machi 3 2022. Anwani ya Barua pepe sharti iwe na Kumb Noa:
00110007512.

Muhimu: Kwa qiili ya kutengeneza orodha ya [Makampuni] ya awali yenye
vigezo, Mradi wa EACOP utapitia na kuchambua nyaraka zilizotumwa na
makampuni yenye nia. Mwaliko wa Makampuni kutuma maombi ya zabuni
utatumwa kwa Eompum za awali zenye vigezo baada ya makampuni hayo
kusaini Makubaliano ya Utunzaji waTaarifa [NDA). Maombi yote ya kuonesha
nia ni lazima yawasilishwe kwa lugha ya Kingereza

216710002
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MAONI & UCHAMBUZI

Watumishi Afya wanastahili
kulipwa posho muda wa ziada

TUNAWEZA kusema kwamba watumishi wa afya ni askari wa mstari wa
mbele waliopambana katika mazingira magumu ili kuokoa maisha ya
Watanzania wenzao muda mfupi baada ya ugonjwa wa UVIKO-19 ulipo-
ingia nchini mwaka 2020.

Ni mazingira magumu kutokana na ukweli kwamba wakati ugonjwa
unaingia nchini, hawakuwa na vifaa vya kutosha vya kuwakinga wao,
hivyo tunaamini kuwa walijitoa kuhakikisha UVIKO-19 hausambai kwa
kasi nchini. Hakika walitekeleza wajibu wao ipasavyo licha ya kipindi hi-
cho kuwa cha tishio, kutokana na wenzao wengi katika mataifa mengine
walivyokuwa wakipoteza maisha.

Kama ambavyo wataalamu wa afya wamekuwa wakielezewa kuwa
adui UVIKO-19 haonekani na wakati mwingine anasababisha vifo na
kwamba kazi ya kukabiliana na janga hilo ni ngumu. Kwa kutambua ugu-
mu wa kazi hiyo, serikali imesema inapanga kulipa madeni na stahiki zi-
lizosalia za wazabuni na watumishi, zikiwamo posho ya saa za ziada kwa
waliofanya kazi ya kuokoa maisha ya Watanzania wakati wa mlipuko wa
ugonjwa huo. Kwa mujibu wa Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (TAMISEMI), maelekezo yametolewa kwa Mamlaka za Mikoa na
Halmashauri kuandaa madai yote ya posho za saa za ziada wanazodai
watumishi wa afya waliofanya kazi usiku na mchana katika mapambano
ya kukabiliana na janga la ugonjwa wa UVIKO-19.

Kauli hiyo ya serikali ilitolewa bungeni juzi TAMISEMI ilipokuwa ikijibu
swali la mmoja wa wabunge, na kubainisha jinsi watumishi wa sekta hiyo
walivyotimiza wajimu wao katika mazingira magumu na yenye tishio
kubwa wakati ule.

Tunaunga mkono uamuzi huo, kutokana na ukweli kwamba watumishi
hao walifanya kazi kubwa katika mazingira magumu ya kutokuwa na vi-
faa vya kujikinga na ugonjwa kwa lengo la kuokoa maisha ya Watanzania
wenzao. Hatua ya serikali kuamua kulipa madeni yote ya posho za ziada
wanazodai watumishi wa afya, tunadhani kwamba zinaweza kuwafanya
wawe na ari na moyo wa kutimiza majukumu yao bila manung’uniko. Vi-
levile, hatua hiyo tunaamini inaonyesha ni jinsi gani serikali inavyotam-
bua mchango wao, kwa jinsi walivyojitoa kwa hali na mali na bila kuhofia
maisha yao binafsi, hivyo kutanguliza mbele maslahi mapana ya taifa.
Wakati wa mlipuko wa ugonjwa nchini, ni wazi watumishi wa afya wali-
fanya kazi kubwa usiku na mchana katika mapambano ya kukabiliana na
janga hilo ambalo linaendelea kuumiza dunia.

Kitendo cha serikali kutambua mchango huo na kuahidi kulipa ma-
baki ya posho, tunaamini kinaonyesha ni jinsi gani inatambua, inajali na
kuthamini mchango wa wataalamu hao wa afya kwa maisha ya Watan-
zania. Madaktari, wauguzi, walezi na huduma za matibabu nchini, kama
walivyo wenzao ulimwenguni walikabiliwa na mzigo mkubwa katika ma-
jukumu yao, hivyo tunaona hatua ya kukumbuka masalia yao ni jambo
la muhimu. Lakini tunawashauri watumishi wa afya kutokata tamaa wa-
napokumbana na vikwazo mbalimbali wakati wa kutekeleza majukumu
yao, bali waendelee na moyo huo waliouonyesha ugonjwa huo ulipoingia
nchini.

Hawakuwa na vifaa vya kutosha kwa ajili ya usalama wao wanapohu-
dumia wagonjwa wa UVIKO-19, lakini hawakata tamaa, hivyo tunadiriki
kuwafananisha na wanajeshi wanavyojitoa mhanga kuhakikisha wana-
poteza hata maisha yao lengo likiwa kulinda mipaka na uhuru wa nchi
yao. Ukweli ni kwamba, kufanya kazi katika mazingira hayo ambayo
hayana vifaa au dawa, ni hatari, lakini wao wamemudu mazingira hayo
hatarishi kwa lengo la kuokoa maisha ya Watanzania, tunadhani hawa-
nabudi kupata haki zao.

Ni kweli kwamba stahiki hizo zimechelewa kutolewa, lakini hali hiyo
inatokana na hali halisi ya uwezo mdogo wa serikali katika kugharimia
mambo mengi. Hatua ya serikali kupanga kulipa masalia ya watumishi
hao inaonyesha jinsi gani ilivyo na dhamira ya dhati ya kuwalipa kwa ku-
tambua kazi yao nzuri ya utumishi uliotukuka.

Tunaelewa kwamba katika miaka ya karibuni, serikali ilifuta posho
za ziada kwa watumishi wa umma kwa kutumia sheria, lakini hilo hatu-
amini kama litakwamisha nia hiyo njema ya kutambua kazi yao nzuri na
kuwaenzi.
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Litafutwe suluhisho la kudumu

kukomesha mikasa moto sokoni

USIKU wa kuamkia Februari
13, moto mkubwa ulizuka
kwenye soko la wafanya-
biashara maarufu kama
‘wamachinga’ eneo la Mba-
Salaam.

Sehemu iliyoathirika
zaidi ni wauza nguo za mi-
tumba ambayo baadhi ya
bidhaa ziliteketea. Tum-
shukuru Muumba hakuna
ripoti za vifo.

Ajali hiyo ya moto im-
etokea ikiwa imepita takrib-
an mwezi mmoja tangu ku-
ungua Soko la Karume, Dar
es Salaam hata kuteketezwa
vibanda mali ya wafanyabi-
ashara.

Mkuu wa Wilaya ya Te-
meke, Jokate Mwegelo,
Jumapili iliyopita mbali na
kuthibitisha tukio, akaunda
tume kuchunguza akiipatia
siku nne iwe imekamilisha
uchunguzi huo, ambayo il-
itarajiwa juzi ripoti yake ku-
wasilishwa kwa aliyeunda.

Hiyo si mara ya kwanza
soko la Mbagala Rangi Tatu
kuungua, kwani Machi 6,
mwaka 2018, soko hilo lili-
wahi kushika moto.

Ni usiku na kuamkia
Januari 16, Soko la Karume
lililoko Tala Mchikichini,
nalo liliungua na kuharibu
mali nyingi za wafanyabi-
ashara zaidi ya 3,500, iki-
ambatana na hasara kubwa.
Nako Mwenyezi, ashuku-
riwe hakuna kifo kilichori-
potiwa.

Mkuu wa Mkoa wa Dar
es Salaam aliunda tume na
majibu yaliyotoka, chan-
70O ni vijana wa wasio na
maadili maarufu ‘mateja’
ndiyo walisababisha ajali
hiyo kwa kuwasha mshu-
maa walioutelekeza bila ya
kuuzima.

Julai 11, mwaka jana,
soko kubwa si Tanzania tu,
bali la Afrika Mashariki na
Salaam na likateketea kwa
moto uliozuka kuanzia saa
tatu usiku.

Ingawa chanzo hakijaju-
likana, lakini ulidaiwa kuan-
za kwenye paa la juu la soko
hilo na baadaye kusambaa
kwenye maeneo mengine.

Hapa nimeorodhe-
sha ajali za moto kwenye
masoko ambayo kwa siku
za karibuni, zimekuwa ziki-
ibuka na kuacha maswali
mengi kwa Watanzania.

Ingawa si mara ya kwan-
za kuwapo ajali mbalimbali
za moto sehemu mbalimba-
li, ikiwamo kwenye masoko,
hata mwaka 2017 soko la
Sido Mbeya liliungua moto.

Sasa, umefika wakati wa
kujiuliza kwa kina na kuta-
fakari,

sababu za masoko hayo
kuungua, hasa kwa siku za
karibuni.

Tuwapongeze viongozi
wa serikali kwamba wame-
kuwa karibu na wananchi
pamoja na  waathirika
wote wa majanga, ikiwa ni
pamoja na kuunda tume.
Niseme, umefika wakati hizi
tume baada ya kutoa ripoti
zao, ziende mbali zaidi na
kutafuta suhuhisho la ku-
dumu, maana inaonekana
kuwapo dalili za matukio
kuwa endelevu.

Tume ikija na majibu ni
‘mateja’ waliochoma isiishie
hapo, bali hatua zaidi inahi-
tajika. Nitapenda, ikiletwa
majibu kuwa ni hitilafu ya
umeme au kinamama wa-
likuwa wameacha majiko
ya mkaa yakiwa yanawaka,
halafu ikaishia hapo, bado
tatizo linaweza kuendelea

kwingine.

Ni sawa na mzazi kufanya
uchunguzi na kugundua
mtoto wake amefariki na
ugonjwa malaria, halafu
ikaishia hapo bila kuanza
kununua chandarua, ku-
puliza dawa na vitu vingine
zitakavyosababisha ~ mbu
wasikaribie nyumba yake,
badala ya kusubiri tena
mwingine augue au afe, ili
afanye uchunguzi mwing-
ine.

Tusisubiri masoko men-
gine yaungue ili kuunda
tena tume zingine. Matokeo
ya tume zote yaangaliwe,
na vyanzo zitakavyone-
kana ndiyo sababu kuu ya
masoko kuungua, basi kazi
ifanyike ili kuzua moto usi-
tokee tena.

Kama ni mateja, basi
mkakati ufanywe kuongeza
walinzi masokoni, ili ku-
toruhsu mtu yoyote kuso-
gelea maeneo hayo hasa
linapokuwa  limefungwa.
Kama ni hitilafu ya umeme
basi mifumo yote ya umeme
kwenye masoko yote nchini
yaangaliwe upya.

Yafumuliwe na kuanza
kutandaza upya kisasa zai-
di. Kama ni hujuma, basi na-
dhani wana usalama wetu
wanajua nini la kufanya.
Hii ndiyo maana ya tume
ambazo viongozi wetu wa-
napendekeza. = Wanataka
sababu ikipatikana, basi
wanaohusika sasa wafanyie
kazi ili kuzuia lisitokee tena.

Hapa ni suala la uwajibi-
kaji pamoja. Lisiachwe kwa
viongozi tu, bali hata kada
zingine kama wanausalama
wote wakiwamo askari Poli-
si, Zimamoto na Uokoaji, na
hata wadau wa umeme -Ta-
nesco. Niseme tu, kinga ni
bora kuliko tiba.
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Meneja wa Kiwanda cha Uchapaji Magazeti cha The Guardian Ltd, Balasubramaniyan Venka- Meneja wa East Africa Radio, Lydia Igarabuza, akimwelezea Mkurugenzi Mtend-
dachalam (kushoto), akimwonyesha Mkurugenzi Mtendaji wa Vodacom Tanzania, Sitholizwe aji wa Vodacom, Sitholizwe Mdlalose, jinsi vipindi vya redio vinavyorushwa.
Mdlalose, jinsi gazeti linavyochapishwa wakati alipotembelea vyombo vya habari vya IPP

PICHA ZOTE: MIRAJI MSALA

Mkurugenzi wa Vodacom Tanzania, Sitholizwe Mdlalose (katikati), akicheza muziki ndani ya Mkurugenzi Mtendaji wa ITV/Radio One, Joyce Mhavile, akimwonyesha Mkurugenzi
studio za radio za EAST Africa radio jana. Kushoto ni Mkurugenzi wa Uhusiano na Ma- Mtendaji wa Vodacom, Sitholizwe Mdlalose, namna vipindi vinavyorushwa ali-
wasiliano wa Vodacom, Rosalyn Mworia. potembelea Radio One jana.

Mkurugenzi wa Vodacom, Sitholizwe Mdlalose (mwenye suti), akizungumza na
Mhariri Mtendaji wa Gazeti la The Guardian, Wallece Mauggo, alipotembelea
Mkurugenzi Mtendaji wa Vodacom, Sitholizwe Mdlalose, akiwa katika studio ya kurushia kiwanda cha uchapaji magazeti ya kampuni ya The Guardian Ltd jana. Kulia ni
taarifa ya habari ya ITV jana. Kushoto ni Mkurugenzi wa Vipindi wa ITV, Pius Paul. Mkurugenzi wa kampuni hiyo, Joyce Luhanga.
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TANAPA yatakiwa kuongeza juhudi kujitangaza

Mwandishi Wetu

MWENYEKITI wa Bodi ya
Wadhamini wa Shirika la Hifa-
dhi za Taifa Tanzania (TANA-
PA), Jenerali (mstaafu) George
Waitara, amelitaka shirika
hilo kuongeza juhudi zaidi
kutangaza vivutio na fursa za
uwekezaji.

Jenerali Waitara amesema
hatua hiyo itaongeza wigo wa
watalii kutembelea hifadhi hizo
na kuchangia pato la taifa.

Waitara aliyasema hayo hivi
karibuni wakati wa ziara ya bodi
ya wadhamini katika Hifadhi ya
Taifa ya Saadani kwa lengo la
kukagua utekelezaji wa shughu-
li za maendeleo na changamoto
zinazoikabili na namna bora ya
kuzitatua.

“Mnafanya vizuri katika ku-

tangaza vivutio vya utalii. Na-
taka mwongeze juhudi zaidi za
kuzitangaza hifadhi na vivutio
vyake,” alisema Waitara.

Awali, Kamishna wa Uhifadhi
wa TANAPA, Willam Mwak-
ilema, aliwashukuru wajumbe
wa bodi kwa kutenga muda wao
na kuitembelea hifadhi hiyo na
kujionea shughuli za maendeleo
zinazofanyika katika eneo hilo
pamoja na changamoto zake ili
kuzipatia ufumbuzi.

Pia Mwakilema alimshukuru
Rais Samia Suluhu Hassan kwa
kushiriki kutangaza utalii kupi-
tia kampeni ya “Royal Tour”
pamoja na kuelekeza fedha ny-
ingi kwenye shughuli za kuima-
risha utalii nchini.

“Tunashukuru juhudi za Rais
wetu ambaye ni Amiri Jeshi
Mkuu kwa kuleta fedha nyingi

kwenye hifadhi zetu. Lengo lake
ni kuona namna ambavyo sekta
hii inaimarika na kuchangia
pato la taifa,” alisema Mwak-
ilema.

Naye Kamishna wa Uhifadhi
Kanda ya Mashariki, Steria Nda-
ga, alisema mikakati mbalimbali
ya kukuza utalii katika kanda
hiyo imewekwa ikiwamo ubore-
shaji wa miundombinu kupitia
fedha za UVIKO -19. Alisema Sh.
bilioni moja itatumika kukara-
bati miundombinu ya uwanja
wa ndege, madaraja, vyoo na
barabara ili kuboresha huduma
zinazopatikana kwenye hifadhi.

Pia Kamishna Ndaga alibaini-
sha kuimarika kwa ushirikiano
baina ya hifadhi hiyo na waon-
goza watalii kutoka Zanzibar
na kwamba zaidi ya kampuni
30 zinatarajiwa kutembelea

na kujionea vivutio vilivyomo
ndani ya hifadhi kwa lengo la
kuendelea kuitangaza Hifadhi
ya Saadani kwa wageni wa-
naotembelea Zanzibar. Akisoma
taarifa ya utekelezaji wa miradi
hiyo mbele ya bodi ya wadhami-
ni, Mkuu wa Hifadhi ya Taifa
Saadani, Kamishna Msaidizi wa
Uhifadhi, Ephraim Mwangomo,
alibainisha fursa mbalimbali za
uwekezaji zinazopatikana kwe-
nye hifadhi hiyo ikiwa ni pamoja
na soko la uhakika la wageni
kutoka miji inayoizunguka hi-
fadhi hii ikiwamo Zanzibar.
Wajumbe wa Bodi ya Wad-
hamini walipata fursa ya kutem-
belea miradi mbalimbali inay-
otekelezwa ikiwamo uboreshaji
wa miundombinu ya barabara,
uwanja wa ndege, utalii wa boti
na kiwanja cha mchezo wa gofu.

kuhusu wkvvazo alivyopitia katika safari yake ya kuutafuta udaktari na jinsi alivyokabiliana navyo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kunenge ataka taasisi zaumma kutambua vipaumbele vya serikali

Na Julieth MKireri, KIBAHA

MKUU wa Mkoa wa Pwani,
Abubakar Kunenge, amesema
taasisi wezeshi zilizoko katika
mkoa zinatakiwa kutambua
vipaumbele vya serikali ili ku-
fanikisha ukuaji wa uchumi
kupitia uwekezaji wa viwanda.

Kunenge aliyasema hayo jana
alipokuwa akifungua mkutano
wa wafanyabiashara mkoani
Pwani uliohudhuriwa pia na
taasisi wezeshi. Taasisi hizo ni
Shirika la Umeme Tanzania (TA-
NESCO), Wakala wa Barabara
za Mjini na Vijijini (TARURA,)
Mamlaka ya Majisafi na Usafi
wa Mazingira Dar es Salam (DA-

WASA) na Malmlaka ya Mapato
Tanzania (TRA).

Kunenge alisema kila taasisi
inatakiwa kufanya shughuli zake
kwa mujibu wa sheria ili kufani-
kisha ukuaji wa pato la taifa kwa
mkoa.

Alisema vikwazo katika taasisi
wezeshi vinaendelea kutatu-
liwa na kwamba kwa sasa ka-
tika eneo la viwanda la Zegereni,
Kibaha, kuna barabara ya lami
yenye urefu wa kilometa 12 .5

inayoendelea kujengwa ili
kuwezesha urahisi katika
usafirishaji wa bidhaa na mali

ghafi.
Pia alisema mkoa tayari
umeanzisha kituo cha pamoja

ambapo taasisi wezeshi 15 zi-
takuwa hapo kwa ajili ya kutat-
ua vikwazo vya wawekezaji na
kutoa maelezo kwa wanaotaka
kufanya uwekezaji.

Kuhusu suala la maji, Kunenge
alisema kuna mradi wa usamba-
zaji wa maji kutoka bwawa la
Mwalimu Nyerere, Rufiji kwen-
da katika mikoa ya Dar es Sa-
laam na Pwani ambao utaondoa
upungufu wa huduma hiyo kwe-
nye maeneo ya mkoa hususan
ya viwanda na wananchi.

Mkuu huyo wa mkoa alisema
anashangazwa na mchango
wa pato la taifa wa asilimia 1.95
wakati mkoa huo unaongoza
kwa uwekezaji wa viwanda.

“Hii asilimia 1.95 ambayo
mkoa unachangia kwenye pato
la taifa haiendani na hali halisi.
Mkoa una viwanda vingi kwa
nini mchango wetu uwe mdogo?
alihoji.

Kunenge alisema endapo kila
mmoja atasimamia vizuri katika
nafasi yake, uchumi wa mkoa
utakua na mchango wa pato la
taifa utaongezeka.

Mhandisi Miradi na Miun-
dombinu wa DAWASA, Yohana
Msangula, alisema uhaba wa
maji katika eneo la viwanda
Zegereni unaendelea kupatiwa
ufumbuzi na kwamba hivi sasa
kuna mradi unatekelezwa na ul-
azaji wa mabomba unaendelea.

e
- 90% wafanyakazi

wa shirika wapata
chanjo UVIKO-19

Na Sabato Kasika

SHIRIKA lisilo la kiserikali la
Kiota Women Health and De-
velopment Organization (KIWO-
HEDE), limesema asilimia 90 ya
wafanyakazi wake wamepata
chanjo ya UVIKO-19, tangu il-
ipoanza kutolewa mwaka jana.

Hayo yalisemwa jana na
Mkurugenzi Mtendaji wa
shirika hilo, Justa Mwaituka,
alipokuwa akizungumza na
gazeti hili, jijini Dar es Salaam
na kufafanua kuwa wanafanya
hivyo kwa kuwa chanjo ni ya
muhimu.

KIWOHEDE ina wafanyakazi
50 nchi nzima, na tayari asil-
imia 90 wameshapata chanjo,
nikiwamo mimi kiongozi wao
ambaye nilikuwa wa kwanza
chanjo zilipoanza kutolewa,”
alisema Mwaituka.

Mkurugenzi Mtendaji huyo
alisema, shirika lake limefikia
mafanikio hayo ya watumishi
wake wengi kupata chanjo ku-
tokana na kwamba wamehama-
sishana na kuelewa umuhimu
wa kujikinga na ugonjwa huo.

“Lakini mimi kiongozi wao ni-
likuwa mtu wa kwanza kuchan-
jwa baada ya Rais Samia Su-
luhu Hassan kuzindua chanjo,
na wengine nao wakahamasika
na kujitokeza kuchanjwa hadi
wamefikia asilimia 90," alise-
ma.

Mwaituka alisema, watumishi
wa KIWOHEDE hawakusubiri
kuhamasishwa na watu wa
afya, bali walihamasishana
wenyewe, kwa kuwa wanajua
madhara ya ugonjwa huo na
umuhimu wa chanjo.

“Kwa kuwa asilimia kubwa ya
wafanyakazi wetu wamechan-
jwa na nina uhakika wachache
waliosalia nao watachanjwa,
kwani tunaendelea kuelim-
ishana, hasa kwa kuzingatia
kwamba suala hili ni la hiari,”
alisema.

Aidha, alisema si kuchanja tu
bali wanaendelea kuzingatia
maelekezo ya Wizara ya Afya
ikiwamo kunawa maji tiririka,
sabuni, vitakasa mikono la-
Kini pia watumishi na wageni
wanaofika ofisi za shirika hilo
kuvaa barakoa.

“Nitoe wito kwa Watanzania
wenzangu kwamba, tuachane
na elimu za mitaani zinazopin-
gana na za wataalamu wa afya,
kwani corona ipo na inaendelea
kuangamiza maisha ya watu.
Tuchukue tahadhari,” alisema.

Alisema tangu ugonjwa huo
ulipoingia nchini mwaka 2020,
kumekuwapo na elimu inayok-
wenda kinyume na maelekezo
ya wataalamu wa afya, na
kwamba hali hiyo inasababisha
baadhi ya watu wasijitokeze
kuchanjwa.
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Wanawake wapewa siri Kuwa viongozi

Na Mwandishi Wetu

ANAWAKE  wamedokezwa

juu ya umuhimu wa kukuza

vipaji vyao vya uongozi ka-

tika zama hizi za kampuni
kubwa na kufanya kazi kwa pamoja katika
mashirika.

Hayo yalisemwa kwenye tukio maalu-
mu lililoandaliwa na kampuni ya SGA Se-
curity, ikiwa ni sehemu ya Maadhimisho
ya Siku ya Wapendanao, ambapo wafan-
yakazi wanawake 6,000 nchini walipokea
ukufunzi maalumu juu ya uongozi na
namna ya kukabili hisia kwa njia chanya.

Tukio hilo liliwezeshwa na mzun-
gumzaji George Obado, ambaye ni mtaal-
amu kwenye masuala ya uongozi na Ruth
Serem, mtaalamu katika masuala ya uwez-

eshaji wanawake, akiwapitisha wanawake
katika hatua mbalimbali na sifa za kile
wataalamu wanachoita ‘mwanambke asiye
wa kawaida’. Kundi la wawakilishi kutoka
sehemu mbalimbali za SGA lilidokeza juu
ya namna ya kukabili hisia, ikiwa ni somo
la wakati huu kwa viongozi kwenye dunia
ya leo ya kampuni kubwa.

Akizungumza wakati wa tukio hilo,
Mkurugenzi Mtendaji wa SGA Tanzania,
Eric Sambu, alirejea kwamba wanawake
wanahusika kwa kiasi kikubwa katika
utoaji wa uamuzi wa kimkakati.

Alieleza jinsi wanawake walivyo na
zawadi ya kiasili katika kusimamia na ku-
tatua hali mbaya na mara nyingi hufikiria
sababu zote zinazoweza kuathiri lengi na
hivyo wakati mwingi huwa sawa katika
waamuayo na kufanya.

Aliwahimiza wanawake kujiamini na
kutumia faida za zawadi zao za asili kuji-
pandisha wenyewe kwenye nafasi za ush-
awishi kwenye ulimwengu huu wa ush-
irikiano. Aliwashauri dhidi ya kuwaona
wenzao kana kwamba wapinzani, badala
yake wajielekeze kwenye kutwaa kina-
chopatikana kwenye kujuana kwao na
kufanya kazi pamoja.

George Obado alirejea juu ya haja kwa
wanawake kujitambua, kudhibiti na ku-
hamasishana wenyewe na kumudu vy-
ema uhusiano, wakitazama pia wajibu
wao kijamii. Aliwashauri wawe na tunu
binafsi na kumudu vyema na kiutu uzima
mihemko na ili kufanya hayo, wanatakiwa
kuelewa juu ya nguvu na udhaifu wao.

Ruth Serem naye alitoa vidokezo juu ya
jinsi ya kuwa mwanamke wa kitofauti au

Wafanyabiashara
washauriwa bima

Na Mwandishi Wetu, KATAVI

WAFANYABIASHARA
mkoani Katavi wametakiwa
kukata bima kwa ajili ya
kulinda biashara zao
wakati wanapokabiliwa na
majanga mbalimbali uki-
wamo moto.

Naibu Waziri wa Katiba
na Sheria, Geofrey Pinda,
aliyasema hayo juzi alipowa-
tembelea wafanyabiashara
wanaomiliki viwanda vya
kuchakata mchele, karanga
na alizeti ili kijionea ukara-
bati wa majengo va kuhifa-
dhia bidhaa yaliyoezuliwa na
upepo mkali uliotokana na
mvua kubwa zinazoendelea
kunyesha katika eneo la Maji
moto lililoko Halmashauri ya
Wilaya ya Mpimbwe mkoani
humo.

Pinda alisema kuwa faida
kubwa watakayoipata wa-
fanyabiashara hao ni kuto-
simamisha huduma zao kwa
muda mrefu kwa kuwa pindi
majanga yatakapotokea
kampuni husika zitawalipa
fidia.

“Nawahimiza kukata bima,
kwa sababu ukiwa na bima
kwenye mradi wako unaku-
wa hauna cha kuhofia wakati
wa kuendesha shughuli zako
hata likitokea la kutokea
kampuni za bima zitakulipa
ndani ya muda mfupi, hatua
itakayosaidia kuendelea na
uzalishaji bila wasiwasi,”
alisema.

Aliahidi kushughulikia
kero zinazowakabili wafan-
yabiashara wa viwandani
ikiwamo tatizo la umeme
ambao umekuwa ukikatika
mara kwa mara na kukwami-
sha uzalishaji. .

Akizungumza kwa niaba
va wafanyabiashara wen-
zake, Mkurugenzi Mtendaji
wa kampuni ya Flamingo
Foods, Leonard Lusaganya,
aliishukuru Serikali ya Mkoa
wa Katavi kwa kubore-
sha mazingira mazuri ya
uwekezaji ambayo
yamesaidia kuongeza
uzalishaji kwa kiwango
kikubwa.

L

asiye wa kawaida, akachukua kile alichi-
opata kusema Maya Abgtelou, kwamba
wamefanywa kuwa maalumu, na kwa
hakika si watu wa kawaida.

Meneja Rasilimaliwatu wa SGA Securi-
ty, Ebenezer Kaale, alisema kwamba kam-
puni hiyo inawapa moyo wanaume katika
nafasi zao kuendelea na ustawi, akisema
ndiyo siri ya mafanikio yao.

“Japokuwa sekta ya usalama haijavuta
wanawake wengi, SGA imejenga mazin-
gira sawa na inao wanawake wengi kwe-
nye safu muhimu na uzoefu unaonesha
kwamba wamekuwa si wa kawaida,”
alisema. “Wanawake ni waangalifu zaidi
huku wakifuata sera na kanuni zilizowek-
wa na kwa mara nyingi ni waaminifu, na
hizi ndizo sifa muhimu kwenye sekta hii,”
aliongeza.

Sehemu ya waajiriwa wanawake wa kampuni ya SGA Security wakisherehekea Siku ya Wapendanao Jumatatu iliyo-
pita. Katikati ni Mkurugenzi Mtendaji wa SGA Tanzania, Eric Sambu na mzungumzaji mtoa motisha, George Obado.

PICHA: MPIGAPICHA WETU

Bunge laja na ushauri kukatika kwa umeme

Na Salome Kitomari, DODOMA

KAMATI ya Kudumu ya Bunge ya Nishati
na Madini, imetoa ushauri kwenye maeneo
manane ili kuliwezesha Shirika la Umeme
Tanzania (TANESCO), huku ikieleza kuwa
hakuna sababu za msingi za kukatika ka-
tika umeme.

Kadhalika imetaka wizara kufanya tath-
mini ya hasara za kiuchumi kwa nchi ku-
tokana na kukatika kwa umeme mara kwa
mara na kuchukua hatua stahiki kama
kamati ilivyoelekeza ili kuepuka athari za
kiuchumi ambazo nchi inazipata.

“Hii itasaidia kujua athari za uchumi
kwa nchi, na TANESCO kuondokana na
utendaji wa mazoea,”alisema Danstan
Kitandula, Mwenyekiti wa Kamati hiyo aki-
wasilisha taarifa jana.

Alisema ni muhimu TANESCO ipewe
fedha zote zilizotengwa kwa ajili ya ukara-
bati wa miundombinu katika mwaka huu

wa fedha, ili iweze kufanya ukarabati
mkubwa wa miundombinu yake na kuon-
doa tatizo la umeme kukatika mara kwa
mara.

Pia, alisema iongezewe bajeti kwa ajili
ya matengenezo ya miundombinu ya
ufuaji, usafirishaji na usambazaji wa
umeme ili iweze kukarabati miundom-
binu hiyo na kuondoa tatizo laumeme ku-
katika mara kwa mara.

Aidha, alisema serikali iandae mkakati
wa kudhibiti upotevu na wizi wa umeme
sambamba na kudhibiti upotevu wa ma-
pato yake.

Kwa mujibu wa Mwenyekiti huyo, ku-
tokana na kuongezeka kwa watumiaji wa
umeme nchini shirika hilo lifunge vifaa
vyenye uwezo wa kusambaza umeme kwa
wateja wengi, ikiwamo kufunga mashine
nyumba zenye uwezo wa kuhudumia wa-
teja kadiri ya mahitaji yao.

“Serikali itoe tamko na elimu kwa wa-

nanchi juu ya gharama za kuunganishiwa
umeme ili kuondoa mkanganyiko uliopo
na kuongeza uelewa kwa wananchi. Vi-
levile ni muhimu bei ya umeme iangali-
we ili iwe huduma yenye kuleta ahueni
kwa wananchi,” alisema.

Pia, alitaka serikali iangalie ubora na
uhakika wa umeme wake ili wateja wen-
gi waweze kutumia hususani viwanda
vikubwa na ikibidi wawena laini zao
mabhsusi ili TANESCO ipate mapato ya ku-
tosha.

“Ipo haja kwa serikali kufanya tathmini
ya kina kuhusu gharama kubwa inazozi-
tumia TANESCO katika uzalishaji, usa-
firishaji na usambazaji wa umeme,” alise-
ma na kuongeza:

“Matokeo ya thathmini hiyo yatumike
kuijengea TANESCO uwezo kifedha, ili ha-
timaye iweze kutekeleza majukumu yake
kwa wakati na kwa ufanisi.”
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HABARI BUNGENI

Wenye vlemavu 312 wapata
ajira serikalini miaka minne

UNGE limeelezwa kuwa kwa

kipindi cha kuanzia mwaka

2018 hadi 2021 serikali imeajiri

watumishi wenye ulemavu wa-
patao 312 wenye sifa stahiki katika fani
mbalimbali.

Ofisi ya Rais (Menejimenti ya Utumi-
shi wa Umma na Utawala Bora) ilibaini-
sha hayo bungeni jana ilipokuwa ikitoa
majibu katika swali la Mbunge wa Nyasa
(CCM), Stella Manyanya.

Katika swali lake, Manyanya alihoji ka-
tika kipindi cha mwaka 2018 hadi 2021
ni walemavu wangapi wenye sifa husika

wameajiriwa katika nafasi zilizotolewa na
serikali. “Je, hiyo ni sawa na asilimia ngapi
ya watu wenye ulemavu wenye sifa hizo
nchini,” alihoji.

Katika majibu ya ofisi hiyo, ilisema kwa
mujibu wa takwimu zilizoko za wahitimu
wenye ulemavu ambao wamejiorodhe-
sha katika kanzidata ya serikali inaonye-
sha kwamba, kuanzia 2018 hadi 2021
wahitimu wenye ulemavu walioajiriwa
katika utumishi wa umma ni asilimia 56
ya wahitimu walioko.

Tlitoa rai na kusisitiza wahitimu wenye
ulemavu wenye sifa za elimu na taaluma

mbalimbali ambazo zipo ndani ya utumi-
shi wa umma kuomba kazi pindi zinapo-
tangazwa ili kuajiriwa katika utumishi wa
umma.

Ilisema ajira hutolewa kwa usawa na
kwa watu wote wenye sifa zinazohitajika
katika nafasi husika pamoja na kuzingatia
ujumuishaji wa watu wenye ulemavu.

Vile vile, iliwataka waajiri wote kuzin-
gatia ujumuishwaji wa watu wenye ul-
emavu katika ajira zote zinazotangazwa
na serikali kwa mujibu wa Sheria ya Watu
Wenye Ulemavu namba tisa ya Mwaka
2010.
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Bandari kavu va Isaka yapigiwa debe kwa wateja

SERIKALI kupitia Mamlaka ya Usi-
mamizi wa Bandari (TPA) na Shirika la
Reli (TRC), inaendelea kufanya ushawishi
kwa wateja wa bandari na wasafirishaji
wakiwamo wa nchi za Rwanda, Congo
na Burundi kutumia zaidi Bandari kavu
ya Isaka.

Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi, ilibaini-
sha hayo bungeni jana ilipokuwa ikijibu
swali la Mbunge wa Viti Maalum (CCM),
Santiel Kirumba.

Katika swali lake, mbunge huyo alihoji
lini serikali itaboresha Bandari kavu ya
Isaka.

Katika majibu ya wizara hiyo, ilisema
serikali kupitia TPA, imenunua na ku-
peleka vifaa vya kuhudumia mizigo am-
bavyo ni forklift moja na ‘reachstaker’

moja ambavyo vinatumiwa na TRC kue-
ndesha Bandari Kavu ya Isaka, Shinyanga
kwa sasa.

Ilisema lengo la kununua na kupeleka
vifaa hivyo katika Bandari kavu ya Isaka
ni kuongeza ufanisi wa utoaji huduma za
usafirishaji mizigo kati ya Dar es Salaam,
mikoa ya jirani na Shinyanga na nchi ji-
rani za Rwanda, Congo na Burundi.

Ilisema bandari hiyo imekuwa ikitu-
mika kwa kiwango kidogo kutokana na
tatizo la mabehewa ya kubeba makasha
na injini inayoikabili TRC.

Hata hivyo, ilisema Desemba 2021, TRC
imepokea mabehewa 44 na injini tatu za
treni kwa ajili ya kuhudumia mizigo kati
ya Bandari ya Dar es Salaam na Bandari
Kavu ya Isaka.

Kutoka
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Habari zote na Augusta Njoji

]
Hati kimila
zahojiwa

mfuko wa
pembejeo

MBUNGE wa Mbozi (CCM), George
Mwenisongole, ametaka kujua
sababu za mfuko wa pembejeo
kutopokea hati za kimila.

Akiuliza swali bungeni leo, alise-
ma mfuko huo ulianzishwa kwa
lengo la kusaidia wakulima wadogo

Wizara ya Kilimo ikitoa ufafanuzi
kwenye swali hilo, ilisemna mwaka
2005 hadi 2010, mfuko wa pembe-
jeo uliwahi kupokea hati za kimila
kama dhamana kwa majaribio
ambapo Wilaya ya Mbozi ndiyo
ilikuwa eneo la majaribio.

[lisema baada ya kutoa mikopo
hiyo mfuko wa pembejeo ulikabili-
wa na tatizo la mikopo kutofanyiwa
marejesho.

Aidha, ilisema mfuko wa pembe-
jeo ulipojaribu kuuza mashamba
hayo ilishindikana kwa ajili ya ku-
fidia mikopo iliyotolewa haukufani-
kiwa kutokana na mashamba hayo
kuwa va jamii au ukoo unaoishi
pamoja na sio la yule mwenye hati.

[libainisha kuwa katika Wilaya ya
Mbozi, mfuko ulitoa mikopo yenye
thamani ya Sh. milioni 480.4 kwa
wakulima 28 kati ya fedha hizo Sh.
milioni 135.9 zilirejeshwa na Sh.
milioni 344.5 bado hazijarejeshwa.

Kutokana na kero iliyojitokeza,
wizara ilisema Bodi ya Wadhamini
mwaka 2016 ilisitisha utoaji wa
mikopo kwa kutumia hati hizo
kama dhamana mpaka hapo zitaka-
pofanyiwa marekebisho kwenye
Sheria ya Ardhi ya Vijiji ili kuondoa
tatizo hilo.

TAMISEMI yachambua

maombi ya wilaya mpya

Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI),
imesema inaendelea na uchambuzi
wa mapendekezo ya kuanzisha
Wilaya ya Bujora na maeneo men-
gine ya utawala yaliyowasilishwa.

Ofisi hiyo iliyasema hayo jana
bungeni katika swali la Mbunge wa
Magu (CCM), Boniventura Kiswaga.

Katika swali lake, Kiswaga alihoji
lini serikali itatekeleza ahadi ya
kuanzisha Wilaya mpya ya Kisesa
mkoani Mwanza.

Katika majibu ya ofisi hiyo, ilise-
ma Mkoa wa Mwanza uliwasilisha
mapendekezo ya kuanzisha Wilaya
va Bujora (Kisesa) kupitia barua
yenye Kumb. Na CFA.77/193/01/62
ya tarehe 15/03/2021 na Kumb.
Na. CDA.33/295/01/06 ya tarehe
10/05/2021.

llisema inaendelea na ucham-
buzi huo na utakapokamilika timu
ya wataalamu itatumwa kufanya
uhakiki na baadaye kuishauri mam-
laka ipasavyo juu ya suala hilo.

[limshauri mbunge na wananchi
wawe na subira katika kipindi
ambacho serikali inaendelea na
uchambuzi wa taarifa zilizowasil-
ishwa.
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Waziri Ummy: Mio wetu unatuongezea
maradhi ya saratani kila kunavyokucha

Na Yasmine Protace

UNA vyanzo vingi vya

magonjwa nchini; aina

ya mlo na mfumo wake

zimo katika hesabu.
Sasa wanazuoni wa afya wana
maoni kwamba, kuna umuhimu
wa pekee kufuatwa taratibu sahi-
hi za mlo ili kujiepusha na kupata
magonjwa.

Inaelezwa kitaifa katika Kkip-
indi cha miaka 10 iliyopita, sasa
nchi imepata ongezeko kubwa la
wagonjwa wa saratani katika hali
inayochangiwa sana na mtindo
wa maisha, kutozingatia kanuni
sahihi za lishe, pia kutokufanya
mazoezi.

Waziri wa Afya, Ummy
Mwalimu, hivi karibuni katika
maadhimisho ya Siku ya Sara-
tani Duniani, anataja sababu ny-
inginezo, ni mwili mnene sana,
matumizi ya tumbaku na bidhaa
zake, pombe kupita kiasi na ulaji
usiofaa wa mboga na matunda,
chumvi na sukari kwa wingi.

Waziri Ummy anasema katika
changamoto hiyo, serikali imei-
marisha huduma za kibingwa ka-
tika hospitali za Rufani za Kanda
na Hospitali ya Taifa Muhimbili,
kwa ajili ya uchunguzi na tiba,
ikiwaongezea wataalamu, miun-
dombinu stahiki na vifaa tiba.

“Takwimu za Shirika la Umoja
wa Mataifa la Tafiti za Saratani
(TARC) za 2018, zinaonyesha ku-
wapo wagonjwa wapya 42,060
kwa mwaka na takribani wag-
onjwa 28,610 sawa na asilimia
68 hufariki kutokana na ugonjwa
huo,” anasema.

Waziri Ummy anataja wastani
katika kila watu 100,000 wanao-
gundulika, kati yao wanakuwapo
76 wanaogundulika na maradhi
ya saratani, ugonjwa unaoathiri
watu wa rika na jinsia zote wa-
toto, watu wazima, wanawake na
wanaume.

Watu wakiwa kwenye mjumuiko wa mlo. PICHA: MTANDAO

Anafafanua kuwa, katika taari-
fa za mwaka 2021 kutoka Taasisi
ya Saratani ya Ocean Road, in-
aonyesha saratani zinazoathiri
wanawake takwinu zake katika
mabano: Mlango wa Kizazi (43%),
Matiti (14.2%) na Koo (3.8%) .

Pia, kwa wanaume anataja
mjumuisho huo wa kitakwimu
na aina ya kansa ni katika
maeneo:Tezi Dume (21%), Koo
(11.8%), Utumbo Mkubwa na
Mdogo (9%) na ya Mdomo na
Kinywa (7.3%).

ILIVYO KIMATAIFA

Waziri Ummy anarejea tak-
wimu za mwaka 2018 za Shirika
la Kimataifa la Utafiti wa Sara-
tani na Shirika la Afya Duniani
(WHO), zinaonyesha kila mwaka
duniani kote kuna wagonjwa
wapya wanaokadiriwa milioni
18.1.

Anasema kati yao, zaidi ya

wagonjwa milioni 9.6 ambao
wastani wao ni nusu wanafariki
kila mwaka, vilevile kukiwapo
watu milioni 43.8 wanaoishi nao
duniani.

“Kama hatua madhubuti za
kinga, uchunguzi wa mapema
na tiba stahiki hazitachukuliwa
haraka, tatizo la saratani lin-
akadiriwa kuongezeka na idadi
ya wagonjwa wapya kufikia mil-
ioni 24 ifikapo mwaka 2035, huku
ongezeko kubwa likiwa katika
ukanda wa nchi zinazoendelea
kama Tanzania,” anasimulia Wa-
ziri Ummy.

Vilevile anaeleza takwimu za
kimataifa zinaonyesha kuna wag-
onjwa wapya 14,136 waliofikiwa
na huduma hiyo, sawa na asilim-
ia 33 ya makadirio ya wagonjwa
wapya wote mwaka 2021, ikiwa ni
ongezeko la asilimia tano, kwani
mwaka jana ilikuwa asilimia 28
sawa na wagonjwa 12,096.

T e,

KINACHOIPONZA JAMII

“Ongezeko la wagonjwa wa
saratani pamoja na magonjwa
mengine yasiyoambukiza ya-
nachangiwa zaidi na mtindo wa
maisha usiozingatia afya bora

kama kutokufanya mazoezi
(Tabia Bwete),” anatamka na
kuendelea:

“Unene uliokithiri, matumizi
ya tumbaku na bidhaa zake,
matumizi ya pombe kupita kiasi
na ulaji usiofaa kama kutokula
mbogamboga na matunda,
matumizi ya chumvi na sukari
kwa wingi.”

Waziri Ummy anasema katika
kipindi cha miaka 10 iliyopita,
Tanzania imeshuhudia ongezeko
kubwa la wagonjwa wa saratani
inayochangiwa na mtindo wa
maisha, ikilinganishwa na ilivy-
okuwa awali, wengi walikuwa
wenye saratani zinazotokana na
maambukizi ya virusi.

-y L

“Ni vyema kila mmoja aka-
pima afya yake mara kwa mara
ili kutambua hali yake ya kiafya.
Endapo utatambuliwa kuwa
una ugonjwa wa saratani, tumia
huduma za afya kulingana na
ushauri utakaopewa na wataala-
mu wa afya,” anasema.

Pia, anafafanua kwa wataka-
ojitambua kuwa na saratani
muhimu ni kutumia ipasavyo
huduma za afya kwa manufaa ya
afya yao na kujiepusha na athari
zake, hasa kwa wasiotumia vy-
ema huduma za kiafya.

Kwa mujibu wa Waziri Ummy,
Tanzania imetunga sheria, mion-
gozo na mikakati ya udhibiti wa
vihatarishi, ili kuwezesha ku-
dhibiti ongezeko la magonjwa
yasiyoambukiza, akiwarejea
wataalamu kwamba theluthi
moja zinatibika.

« Soma zaidi uk 13 chini.
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MAISHA NI MTIHANI...

Yanayowasibu walezi wa watoto
vichwa vikubwa na mgongo wazi

Na Christina Mwakangale

AMA Nancy (si jina
halisi) anaishi Bu-
guruni jijini Dar es
Salaam. Umbali wa
kutoka kituo cha daladala Bu-
guruni-Rosana hadi anakoishi
Mama Nancy ni mita 20, aliko-
panga vyumba viwili.

Anapokuwa nyumbani sebu-
leni ni vigumu kubaini iwapo
ana mtoto ndani, kwani ni patu-
livu. Kumbe kando yake amekaa
Nancy, anayeangalia picha za
watoto kwenye televisheni.

Kwa kumtazama Nancy (8), si
kama watoto wengine wa umri
wake. Hata mgeni anapoingia
mazingira ya nyumbani kwao, ni
vigumu kuamkia au hata kumka-
ribisha mgeni.

“Nancy amkia wageni. Yaani
mwanangu pengine kutokana na
kukaa ndani muda mrefu hapen-
di kuongea hata kujichanganya
na watoto wenzake. Akikaa hapo
kwenye tv, utapita muda mrefu
bila kunyanyuka, labda kwa
sababu ya matatizo yake.

“Ili kulinda utu wa mwanangu
inanipasa niwe na shilingi 2,000
au 3,000 kwa siku, ili ninunue
pampers za saizi yake, ana
miaka nane, nisipofanya hivyo
nimfungie ndani asitoke wala
kwenda shule,” Mama Nancy
anatamka.

“Mwanangu ana miaka nane
na muda mwingi ina nibidi ni-
shinde naye mimi mwenyewe,

L

Kinamama wenye vvatdto wenye \/ichwa vikubwa wakipata matibabu hospitalini. PICHA: MAKT_ABA

Kwa sababu
kwa hali
yvake uta-
muachia
nani, itakuwa
lawamal! Ni-
kitoka usiku
kwenda ka-
tika biashara,
namuacha
peke yake
anaanga-

lia tele-
visheni hadi
ninaporudi
saa hne usi-
ku.

huwezi kumuacha na mtu,
utamkwaza. Anahitaji hudu-
ma za karibu mara kwa mara.
Anavaa pampasi kila siku, ina-
nipasa niwe na pesa kila siku,
baba yake aliondoka akaniachia
ulezi,” anasema mama huyo.

“Inaniwia vigumu kwa sababu
shughuli yangu ni ujasiriamali
mdogo, nauza karanga mbichi
na za kukaanga, pamoja na
sigara, ikifika usiku hapo kituoni
Rosana. Biashara ya saa nne la-
kini nagawanya moyo. Ukiwa
kwenye biashara wazo moja
lipo kwenye biashara na lingine
nawaza nyumbani nilikomua-
cha mtoto.

“Kwa sababu kwa hali yake
utamuachia nani, itakuwa la-
wama! Nikitoka usiku kwenda
katika biashara, namuacha peke
yake anaangalia televisheni hadi
ninaporudi saa nne usiku. Mara
nyingine namkuta yupo macho
au kalala hapo hapo kwenye
kochi,” mama huyo anaeleza

Mama Nancy ni kati ya walezi
wengi wenye simulizi tofauti
kuhusu watoto wenye ulemavu
wa kichwa kikubwa na mgongo
wazi. Nancy ana kichwa kikubwa
na mgongo wazi tatizo lililogun-
duliwa siku chache baada ya ku-
zaliwa.

“Nilipojifungua mtoto wangu
wa kiume nilipokuwa Zanzibar
nikiishi na mume wangu, ali-
furahi sana. Siku chache kichwa
kilianza kuongezeka ukubwa.
Mume akanitoroka,” anasimulia

Mama Goodluck.

“Nimemlea mtoto huyu mwe-
nyewe kabla hajaanza hata shule
ya msingi, sasa yupo kidato cha
tatu, mama yake aliniachia mto-
to,” anasema baba Alfeo.

Katika mazungumzo maal-
um na Nipashe, Mama Nancy
anaeleza hayo kwenye kambi ya
siku tatu iliyoandaliwa na Cha-
ma cha Wazazi wa Watoto We-
nye Kichwa Kikubwa na Mgongo
Wazi (ASBAHT), viwanja vya
Mnazi Mmoja, jijini Dar es Sa-
laam.

Chama hicho kinasema utafiti
wao, umebaini wazazi wa wa-
toto hao na hasa kinamama,
mahusiano na wazazi wenza ya-
mekatizwa kutokana na ujio wa
mtoto aliyezaliwa hivyo, malezi
duni na kukosa mahitaji.

Mama Nancy, anasema ni
kawaida jamii kuwaita majina
tofauti yanayowafanya waji-
hisi uzazi wao umeikosea jamii.
Pia, anakiri matibabu ya mtoto
huyo ni ghali, akisema kifaa
cha mrija unaosaidia kunyonya
maji kichwani (shunt) hakimo
kwenye orodha ya vifaa tiba vi-
navyotolewa na Bohari Kuu ya
Dawa (MSD), na kwamba hupata
msaada kutoka shirika la Child
Help International.

Oliva Mbimbi, akiwa mjasiri-
amali wa kuuza bidhaa kama
sabuni anakoishi, kutokana na
uhalisia wa kushindwa kumua-
cha mwanawe pekee au ku-
muachia mtu kutokana na tatizo

alilo nalo.

Oliva, mzazi wa mtoto Good-
luck Hassan (6), anasema alipoji-
fungua mtoto alikuwa wa kawai-
da na mwenye afya na baada ya
muda wa wiki chache akaanza
kuongezeka ukubwa.

“Alianza kubadilika na ndipo
nikarudi hospitali. Baba yake
alinitoroka baada ya kumuona
kichwa kinaongezeka. Mwanan-
gu alifanyiwa upasuaji baada ya
miaka mitatu akawekewa ‘shunt’
sasa anaendelea vizuri,” anase-
ma Oliva.

Mama huyo anaendelea;
“Changamoto ni lishe, elimu
ya saikolojia kwa sababu muda
mwingi unawaza, wazazi wenye
watoto hawa wengi tuna mtoto
mmoja yaani ukimzaa mtoto
wa aina hii, ni kama uzazi wa
mpango, unaogopa hata kurudia
kuzaa tena.”

“Tunaitwa majina mengi;
wamama wenye watoto matahi-
ra, bichwa maji, walemavu, yaani
jamii inatutafsiri tofauti na wen-
gine ukiongozana na mtoto bara-
barani unageuka ‘topic’ (mada),
watu wanakushangaa hadi un-
aona aibu,” anaeleza.

Anafafanua kuwa mtoto wake
anahitaji huduma za afya kila
mara, akaamua kumkatia ‘Bima
Toto’ inayotolewa na Mfuko wa
Taifa wa Bima ya Afya (NHIF) na
alifanikiwa kumpeleka mtoto
wake CCBRT kwa matibabu.

“Kuna gharama, kwa siku ina-
takiwa ale milo mitatu iliyoka-
milika. Changamoto aliyonayo
sana ni hana kumbukumbu hata
akiwa na njaa hasemi, akishiba
hasemi, atakaa tu, anakuangalia.

“Chakula umpimie, usipopi-
ma anaweza kula chakula kingi
hadi cha watu wawili akavim-
biwa. Inabidi kama mama ni-
hesabu saa ambazo atahitaji mlo
ukimuachia mtu hawezi kufuata
utaratibu huu, atashinda na
njaa, hana hisia za njaa, anaweza
akashinda toka asububhi hadi usi-
ku bila kula,” anasimulia Oliva,
mzazi wa Goodluck.

Anaeleza, kwa sasa mwanawe
yuko katika shule ya awali, bi-
nafsi akitaka mtoto wake aka-
jichanganye na wenzake, ingawa
hafahamu alichofundishwa na
akirudi nyumbani anapomuuli-
za alichojifunza, anakosa majibu.

“Ada ninamlipia sh. 40,000
kila mwezi, nilikuwa nina shu-
ghuli ya mama lishe ila muda
mwingi nashindwa kufanya shu-
ghuli zangu, labda nimuachie
dada yangu akae nae.”

HOSPITALINI MOI

Daktari bingwa kutoka Taasisi
ya Tiba ya Mifupa, Upasuaji
wa Ubongo na Mishipa ya Fa-
hamu Muhimbili (MOI), Laurent
Mchome, anasema taasisi hiyo
inapokea watoto 700 hadi 1,200

INAENDELEA UK.13
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Yanayowasibu walezi wa watoto
vichwa wkubwa na mgongo wazi

INATOKA UK.12

kwa mwaka wenye tatizo la vich-
wa vikubwa na mgongo wazi,
chanzo kikuu ikiwa lishe duni
kwa wajawazito.

“Kati ya watoto 100 wanaozal-
iwa, watoto wawili hadi watatu
wana uwezekano wa kuzaliwa na
tatizo la mgongo wazi au kichwa
maji. Tatizo linatokana pengine
kabla ya kuzaliwa yaani wakiwa
tumboni au baada ya kuzaliwa,”
anasema Dk. Mchome.

“Tatizo huanzia tumboni mwa
mama zao kabla ya kuzaliwa ka-
tika kipindi cha miezi mitatu ya
ujauzito. Iwapo mama mjamzi-
to atakosa madini ya chuma
na lishe bora,” anasema Dk.
Mchome.

MOI inasema Tanzania ina
watoto 4,800 wanaozaliwa kila
mwaka, kati yao 700 hadi 1,200
hupokelewa. Anataja, kundi
lingine ni ambao baada ya kuzal-
iwa walipata majeraha kwenye
ubongo na damu kuvilia ndani.

“Awali ilikuwa tunapokea
watoto wenye tatizo hili kutoka
Morogoro maeneo ya Ifakara,
Mahenge au Kanda ya kati. Hai-
kufahamika ni kwa nini, lakini
hivi sasa wagonjwa hao wana-
toka mikoa mbalimbali nchini,”
anaeleza bingwa huyo.

Bingwa huyo anataja dalili zao
ni kuwa na nundu mgongoni
na kupata shida ya haja ndogo,
hata kushindwa kutembea na
kwamba wakipata tiba mapema,
hupona.

TIBA YA MRIJA

Daktari Bingwa wa Fahamu na
Ubongo MOI, Dk. Hamis Shaban,
anasema asilimia 40 ya watoto
wanaopatiwa matibabu ya ku-
wekewa mrija wanapata tatizo,
hivyo wataalamu wakaamua
kuja na tiba mpya ya kutumia
matundu.

“Shunt hutumika kunyonya
maji kwenye mishipa iliyoko
kichwani na kuyaelekeza tum-
boni, ili yaingizwe kwenye

Olivia Mbimbi akiwa na mwanaye Goodluck, kwenye maadhimisho Siku ya Watoto Wenye Vichwa
Vikibwa na Mgongo wazi, yaliyofanyika katika viwanja vya Mnazi Mmoja, Dar es Salaam. PICHA:

CHRISTINA MWAKANGALE

mzunguko wa kawaida,” anase-
ma bingwa huyo.

Bingwa huyo anabainisha njia
inayopendekezwa kwa sasa na
wataalamu ni kutumia kifaa ‘En-
doscopic Third Ventriculostomy
(ETV) ambacho mtoto mwenye
kichwa kikubwa anawekewa
kichwani ili kuua sehemu inayo-
zalisha maji, kuzibua mishipa
kupitisha maji kwenda katika
maeneo (vyumba vinne) vya
kichwa.

“Mrija (shunt) unaweza kuziba
kutokana na chembechembe
zilizoko katika maji yanayotoka
kichwani, kuachana kwenye
maungio au kupwaya kichwani
na kuleta michubuko na kuha-
tarisha ubongo, anasema.

Anafafanua wakati kuna
mazingira  yanayomhatarisha
mtoto kufanyiwa upasuaji zaidi

ya mara mbili, ETV inakuwa
mbadala ambao akishawekewa
mfumo, inafuta haja ya upasuaji
tena.

“Siyo kwamba, uwekaji wa
mrija umeachwa, bado tunaen-
delea nao MOI, ni uamuzi wa
mzazi au mlezi kuona ni njia ipi
atumie kuondoa tatizo hili, la-
kini ninapendekeza ETV,” anase-
ma bingwa huyo.

HUDUMA YA CIC

Ignace Mvungi, Ofisa Muuguzi
kutoka MOI na mtaalamu wa
kuwawekea kifaa kiitwacho CIC,
mahsusi kuwakinga na maradhi
ikiwamo UTI, pia kulinda utu
wao kwa sharti la kuwa karibu
na mtoto, huwa kila baada ya
saa kadhaa, anahitaji kupelekwa
haja.

Anafafanua:“Kifaa hiki hu-

Watoto we-
nye tatizo
hilo baadhi
hunyanya-
paliwa, huku
wengine
wakifuku-
Zwa shule
wakikose-
shwa haki ya

elimu.

wekewa hata mtu mzima ali-
yepata ajali ‘spinal cord’ au baa-
dhi ya pingili za uti wa mgongo
zimepata shida na kutopata hisia
za mkojo na haja kubwa.”

Kwa mujibu wa mtaalamu
huyo, CIC mvaaji hajijui hata
kama amevaa, ingawa tatizo lil-
ilopo havipatikani nchini, vina-
tolewa kupitia shirika la Child
Help.

WADAU WASAIDIZI

Janeth Manoni, Mratibu wa
Shirika la Child Help Interna-
tional Kanda ya Afrika, anase-
ma wamekuwa wakitoa vifaa
tiba na mwaka 2020 wametoa
mirija 1,625 yenye thamani zaidi
ya Sh.Milioni 100.

Pia, Hidaya Alawi, Mratibu
wa Chama cha Wazazi wa Wa-
toto Wenye Kichwa Kikubwa na
Mgongo Wazi (ASBAHT), anase-
ma watoto wenye tatizo hilo
baadhi hunyanyapaliwa, huku
wengine wakifukuzwa shule
wakikoseshwa haki ya elimu.

“Mfumo wa maisha, lishe
duni, maandalizi duni ya wenza
watarajiao kupata watoto, mila
na dhana potofu vinasababi-
sha tatizo kuendelea miongoni
mwa jamii huku wenza wakitele-
kezeana watoto hao wakidai ni
laana,” anasema Hidaya, aki-
taja asilimia 78 (robo tatu) ya ki-
namama wanaojifungua watoto
wenye tatizo hilo, wanakimbiwa
na waume.

Anasema vikwazo vingine
ni kukosa tiba kupitia bima ya
afya, gharama za vipimo kuwa
kubwa, wazazi kupata msongo
wa mawazo kutokana na kukosa
huduma za matibabu kwa wato-
to wao na kwamba asilimia 99
ya matibabu yao huwategemea
wahisani.

Mratibu wa Magonjwa Yasi-
yoambukiza kutoka Halmashau-
ri ya Jiji la Dar es Salaam, Dk. Mil-
ka Mathania, anaiambia Nipashe
kuwa tatizo linaongezeka nchini,
Dar es Salaam ikiwamo kwa we-
nye idadi kubwa.

.Yajue yanayowakaribishia wengi maradhi figo

Na Mwandishi Wetu

ULAJI nyama kwa wingi,
uvutaji sigara, pia pombe
kunatajwa ni miongoni mwa
vinavyochangia kupata ma-
gonjwa yasiyo ya lazima,
ikiwamo kwenye figo.

Ugonjwa figo unata-
jwa kuwatesa wengi hata
pale mgonjwa anapoanza
huduma za kusafisha figo,
anaangukia shida nyingi
ikiwamo ya gharama kubwa
kila anaposafisha figo.

Hivi karibuni, imeelezwa
katika Hosp_|_t_a|| ya BenJa—
kumefanikiwa kuwa-
pandikiza figo wagonjwa
26 kuanzia Machi 22, 2018

kutoka mikoa mbalimbali
nchini na wote wanaende-
lea vizuri kiafya.

Mkuu wa Magonjwa va
Figo hospitalini hapo, Dk.
Anthony Gyunda, ana-
fafanua: “Uharibifu wa Figo
unasababishwa na taka
SumMU pamoja na magonjwa
yote yanayoathiri mwili
kama kisukari, shinikizo la
damu pamoja na magonjwa
yanayoambul«za na yasi-
yoambukiza.

“Kuna hatua tano za
matibabu. Ukigundulika na
ugonjwa wa figo ikiwapo
hatua ya haraka ambayo ni
uchujaji wa damu na hatua
ya mwisho n| upandiki-
zaji wa figo,” anaeleza Dk.

Gyunda

Pia, anatumia wasaa huo
kutoa ushauri kwa wa-
nanchi kuepuka ulaji nyama
kwa wingi, utumiaji sukari,
mafuta ya kula na Unyvvajl
pombe kulikopitiliza, ili
kuepuka magonjwa yasi-
yokuwa ya lazima, ikiwamo
hayo ya figo.

“Epukeni matumizi holela
ya dawa, nendeni mka-
pate vipimo na ushauri
wa wataalamu kwa kuwa
matumizi ya dawa kiholela
sio mazuri kiafya na hii
huchangla kuua mfumo wa
figo,” anasema DKk. Gyunda

Kingine anachoshauri
tabibu huyo ni haja ya
wananchi kupata vipimo

kila mara, walau mara mbili
kwa mvvaka ili kujua unda-
ni wa afya zao na kuepuka

gharama za matibabu.

Anasema, katika hospi-
tali vvanapokea wagonjwa
mbalimbali kutoka mikoa
jirani, akitaja baadhi kuwa
ni Iringa, Singida na Man-
yara.

Pia, anatumia fursa hiyo
kuishukuru serikali kupitia
Wizara ya Afya, kwa ku-
wawezesha kupata watumi-
shi wenye weledi, ikiambat-
ana na vifaa tiba sahihi.

Mmoja wa wagonjwa wa
figo, ambaye ni ana umri
miaka 17, anaeleza anapata
matibabu’ ya uchujaji wa
damu katika hospitali hiyo

na anaendelea vizuri.

Mtaalamu wa Magonjwa
va Uti wa Mgongo, DK.
Waziri Jimmy, anasema sio
lazima kila tatizo kufanyi-
wa upasuaji, bali magonjwa
mengine yanapaswa kuisha
kupitia dawa.

“Ili kujua tatizo mapema,
[azima kupata vipimo kwa
kuwaona Wataalamu kabla
ugonjwa haujazidi hadi
kupelekea kufanyiwa upas-
vaji,” anasema DKk. Jimmy

Kitaaluma katika mus-
takabali wa afya, magonjwa
yasiyoambukiza huwa mara
nyingi hayana dalili, hivyo
ni muhimu kwa mtu kujua
afya yake kabla ya tatizo
kujitokeza.
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MSITU MPYA MABWEPANDE...

TAWA ilivyojikita kubadili Pori
la Akiba Pande lisibaki kisiwa
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Baadhi ya viongozi wa Serikali ya Mtaa wa Mabwepande, walimu, wanafunzi na watumishi wa Pori la Akiba Pande wakiwa
wameshika miti ya matunda na vivuli kwa ajili ya kupanda, ili kutunza mazingira. PICHA ZOTE: CHRISTINA HAULE
NG T A,
{qﬁ _‘f.-_ o

Na Christina Haule

AMLAKA ya Usimam-
izi wa Wanyamapori
Tanzania (TAWA) ime-
anzisha mradi wa ma-
boresho ya kupanda miti katika
eneo lote linalouzunguka Msitu
wa Hifadhi wa Pande, uliopo
ndani ya wilaya za Kinondoni na
Ubungo Jijini Dar es Salaam.

Kimsingi, msitu wa Pande ni
kati ya mapori 20 ya akiba yali-
yopitishwa kisheria kusimamiwa
na TAWA. Meneja wake, Hon-
est Buletta anasema tukio la
upandaji miti kwenye eneo la
Shule ya Msingi Mabwepande, ul-
ilenga kuondoa hali ya msitu huo
kuonekana ‘kisiwa’ kinachozun-
gukwa na makazi, sasa liwe kwa
upana unaohifadhi mazingira.

Kwa mujibu wa Buletta, jumla
ya miti 170 ilipandwa shuleni
hapo kati ya 600 inayotarajiwa
kupandwa katika kipindi cha
mwezi mmoja kwenye eneo
hilo kuzunguka pori , huku dira
iliyoko ni kupanda miti 250,000
katika mwaka mmoja hadi miwili
ijayo,

Anasema, ni namna inayolen-
ga kupafanya paonekane msitu
mnene kutoka makazi ya watu
pekee, ikiwa ni kampeni endele-
vu ya upandaji miti inayofanyika
kwa kushirikiana na wananchi
katika maeneo hayo na wanaju-
muiya na taasisi kama vile shule,
hospitali, taasisi za kiserikali ili
kulinda na kuhifadhi mazingira.

WADAU WASHIRIKI

Mwenyekiti wa Serikali ya Mtaa
wa Mabwepande, Mwalimu Man-
gwala, anaishukuru TAWA kupi-
tia pori la Akiba la Pande kwa
kuonyesha ushirikiano mzuri
katika mambo mengi ya kuinua
maendeleo ya mtaa huo, ikiwa-
mo kuhamasisha upandaji miti
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Mamlaka

va TAWA-
Pande, im-
ekuwa iKitoa
elimu kwa
wanafunzi
kuhusu
utunzaji
mazingira na
wanafunzi
wenyewe
wanafanya
utalii wa
ndani Kujua
vitu vilivyo-
mo.

- Serikali ya mtaa, shule zahamasika kisawasawa’
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Meneja wa Pori la Akiba Pande, Honest Buletta akipanda mti
katika Shule ya Msingi Mabwepande, ikiwa ni moja ya uzin-
duzi wa kampeni ya upandaji miti 250,000 katika maeneo

yanayopazunguka.

na katika kupokea wageni maalu-
mu wanaokuja kwenye kata hiyo.

Hivyo, anaiomba jamii kui-
tikia wito wa upandaji miti
katika maeneo mbalimbali ili
kufikia lengo la TAWA na hata
kuboresha mazingira yao. Mwal-
imu Mkuu wa Shule ya Msingi
Mabwepande, Victor Kamoli,
anasema wameamua kuanzisha
klabu ya mazingira ili kujiimari-
sha kimazingira, pia kuwajengea
uwezo watoto kujua umuhimu
wa utunzaji mazingira.

Anasema elimu ya mazingira
wanayopewa wanafunzi shuleni,
inawasaidia watoto hata majum-
bani kudhibiti uharibifu wa maz-
ingira kwenye ngazi ya familia
zao, huku wakijiimarisha katika
upandaji miti.

Mwalimu Kamoli anaishukuru
TAWA kupitia pori la Akiba Pan-

de kwa kuwasimamia, hata tayari
wameshapanda miti 170, katika
mgawanyiko wa miti ya matun-
da ya kopo 60 na 110 ni ya vivuli.

Anasema Mamlaka ya TAWA-
Pande, imekuwa ikitoa elimu
kwa wanafunzi kuhusu utun-
zaji mazingira na wanafunzi we-
nyewe wanafanya utalii wa ndani
kujua vitu vilivyomo.

Mwalimu Kamili anadokeza
kuwa, wapo wanaokaa Ma-
bwepande, lakini hawajui kilich-
omo ndani ya pori wanalolizun-
guka wakilitunza, hivyo anasema
watoto hao kupitia elimu wanay-
opata hupeleka elimu hiyo kwa
wazazi wao kuhusu umuhimu
huo nao wakaelimika.

Anaeleza jinsi wanavyomudu
kuitunza miti waliyokabidhiwa
na kutorudisha nyuma juhudi
za upandaji miti katika msitu

wa Pande. Anatambulisha umri
wa klabu ya mazingira kuwa ipo
tangu mwaka 1978 shule ilipoan-
zishwa, lengo lake ni kuimarisha
na kulinda mazingira yanayoi-
zunguka.

Pia, anataja kuwapo ajenda ya
kuwaweka vizuri wanafunzi ka-
tika utunzaji mazingira wawapo
majumbani akiwa katika imani
ya kitaaluma “utunzaji wa maz-
ingira ni mzuri, kwa sababu na
yenyewe yanawatunza.”

Katibu wa Bright Vision Tan-
zania, shirika linalojishughuli-
sha na masuala ya mazingira
nchini, Oscar Samson, anahimza
kushirikiana na mradi wa Pori
la Akiba Pande chini ya TAWA,
kupitia miradi endelevu ya
utunzaji mazingira, na kwamba
wamefanikiwa kutafuta miti na
kuanza kupanda katika maeneo
yanayozunguka pori hilo.

Anasema mradi huo unatoa
elimu ya mazingira na kusaidia
maeneo yenye changamoto za
mazingira, Samson akisema ni
kilio cha dunia kinapopoteza
uasili wake kutokana na ukataji
wa miti. Anatoa angalizo kwa wa-
nanchi kutumia elimu sahihi wa-
nazopewa kuacha kukata miti na
uchomaji mkaa ovyo na mengine
yanayoharibu mazingira.

Pia, anaiasa jamii akiitaka
ibadilike kutokana na majanga
ya mazingira wanayoyaona iki-
wamo ukame na mabadiliko ya
tabianchi, sasa wamejipanga
kuelimisha wanafunzi wakawe
mabalozi wakubwa na kue-
limisha jamii inayowazunguka
kuhusu utunzaji mazingira, iki-
wajumuisha walimu na wakazi
wengineo.

Mwenyekiti wa Klabu ya
Mazingira Shule ya Msingi Ma-
bwepande, Caroline Joseph,
mwanafunzi wa darasa la sita,
anawaomba wadau wa mazin-
gira, ikiwamo serikali kuwasaidia
kujenga uzio utakaowasaidia
kuendeleza juhudi za utunzaji
mazingira shuleni hapo.

Anasema kuna watu wana-
okatiza katika eneo la shule hiyo
wanafunzi wakiwa madarasani,
wanakanyaga miti na maua au
kuangusha uchafu kwenye eneo
la shule na kufanya mwingiliano
usio wa lazima, jambo linaloweza
kudhibitiwa kupitia uzio.

Mwalimu Mkuu wa Shule ya
Msingi Kibesa, wilayani Ubungo,
Dar es Salaam, Nestory Masunga
anasema katika Pori la Akiba
Pande, TAWA imekuwa msaada
kwao katika utoaji elimu kwa wa-
nafunzi katika masuala ya utun-
zaji mazingira, ambayo ina jumla
ya miti 130 ikiwamo ya kivuli na
matunda imepandwa.

Rai yake ni kwa TAWA kuen-
deleza juhudi, kwani tayari ime-
shawapa hamasa na wameona
umuhimu wa mazingira kwa taf-
siri pana.
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Serikali |
yvawatega
watendaji
h'shauri

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imesema haitam-
vumilia mtendaji yeyote wa
Halmashauri atakayekwenda
kinyume cha malengo va serikali
kwenye usimamizi wa miradi
inayotekelezwa kwenye maeneo

yao.
Naibu Katibu Mkuu, Ofisi ya

Rais, Tawala za Mikoa na Serikali

za Mitaa (TAMISEMI), Dk. Switbert

hapa kvvenye kikao kazi kilichow-
akutanisha wakurungenzi wa
halmashauri za mkoa wa Dodoma
lengo likiwa ni kuwakumbusha
majukumu yao waliyopewa Kkatika
kusimamia na kutoa matokeo
chanya valiyokusudiwa na Seri-
kali katika utoaji wa huduma bora
kwa wananchi.

Alisema hajaridhishwa na
utendaji kazi wa baadhi ya
wakurugenzi na wakuu wa idara
kushindwa kutekeleza majukumu
yao va kisheria na kidhamu na
kusababisha kushindwa kusima-
mia miradi kwa weledi.

“Mnatakiwa kusimamia miradi
kwa weledi, mtambue kuwa lengo
la miradi hiyo ni kuwawezesha
wananchi kupata huduma bora,
simamieni miradi hiyo kwa maki-
ni msilete mazoea kwenye miradi,
wengi wenu mnasimamia
bila ya kufuata utaratibu ,"alise-

ma.

“Serikali haitavumulia hili
niwaambie Sheria, Kanuni na
Taratibu za kinidhamu zitachuku-
liwa kwa kiongozi na mtumishi
yoyote atakayefanya kazi kwa
mazoea na kwenda kinyume cha
sheria na taratibu za Serikali
katika utekelezaji wa miradi in-
ayotekelezwa katika Mamlaka za
Serikali za Mitaa,” alisema.

Alibainisha baadhi ya Hal-
mashuri hazifuati utaratibu katika
kufanya ununuzi, kubadilisha
matumizi ya fedha na utoaji
wa mikopo ya Serikali kwenye
vikundi vya wakinamama, vijana
na watu wenye ulemavu.

“Nitoe onyo watumishi wa-
takaobainika kwenda kinyume na
utaratibu hatua kali za kisheria
zitachukuliwa,"alisema.

Kuhusu kushuka kwa ukusan-
vaji wa mapato katika baadhi ya
halmashauri nchini, aliwataka
kutoharibu mashine za ukusan-
vaji wa mapato.

Kwa upande mwingine, Naibu
Katibu Mkuu Ofisi hiyo anayeshu-
ghulikia Afya, Dk. Grace Ma-
gembe, alisisitiza suala la utoaji
wa huduma bora kwa wananchi
na kukamilisha miradi haraka ili
kuwapunguzia wananchi kusafiri
umbali mrefu kufuata huduma za
kijamii.

“Niseme tu kama huwezi
kuhudumia wananchi maana
yake hutoshi kukaa katika Kkiti
ulichokalia kwa sababu serikali
imetuamini ili tusimamie miradi
na tuwahudumie wananchi katika
utoaji wa huduma bora” alisema.

Mkenda awaombea
fedha wanaosoma nje

Na Paul Mabeja, DODOMA

AZIRI wa Elimu, Sayansi

na Teknolojia, Prof. Adolf

Mkenda, amesema ipo haja

kwa serikali kutenga fedha
kwa ajili ya kupeleka katika vyuo vya nje
wanafunzi bora wa masomo ya sayansi
ili kujifunza na kuwa wabobezi katika
masuala ya nguvu za Atomiki.

Prof. Mkenda alibainisha hayo juzi ka-
tika hafla ya uwekaji wa jiwe la msingi
ujenzi wa maabara na ofisi za Tume ya
Nguvu za Atomiki Tanzania (TAEC) kan
hapa.

“Kama tunataka kufanikiwa lazima
kuwekeza katika elimu, watu wanaweza
kuona kuwa kuwekeza kwenye jengo
ndiko upo umuhimu kwa vile linaoneka-
na lakini kwa wakati wa sasa taaluma ya
masuala ya nguvu za Atomiki ni muhimu
sana.”

“Hivyo sasa ni lazima tuanze kupan-
ga bajeti kwa ajili ya kupeleka vijana
wetu ambao wamefanya vizuri katika

masomo yanayoendana na nguvu za
Atomiki ili wakirudi ~ watusaidie,” alise-
ma na kuongeza:

“Leo hii watu wanasema nchi kama
Singapore ambazo zilikuwa sawa na Tan-
zania miaka ya nyuma zimeendelea ku-
tokana na kuwekeza katika elimu.”

Aidha, alisema utaalamu katika masu-
ala ya nguvu za atomiki ni muhimu sana
kwa sasa ambapo Tanzania imejiwekea
azma yake ya kufikia uchumi wa viwan-
da.

“Desemba mwaka huu tutakuwa na
mkutano mkubwa na wahadhiri wa vyuo
kutoka maeneo mbalimbali duniani ili
kujadili ni namna gani tunaweza kupata
fursa za vyuo vya masuala ya nguvu za
atomiki ili kupeleka vijana wetu waka-
pikwe huko,”alisisitiza Prof. Mkenda.

Mkurugenzi Mkuu wa Tume ya Nguvu
za Atomiki Tanzania (TAEC), Prof. Lazaro
Busagala, alisema ujenzi huo unahusisha
maabara pamoja na ofisi ambapo uta-
gharimu Sh. bilioni 3.8.

“Mheshimiwa Waziri, kwanza tuku-
shukuru kwa wizara yako kutupatia

hadi sasa zaidi ya asilimia 90 ya fedha
zilizotengwa kwenye bajeti yetu, ujenzi
huu ni wa mwaka mmoja na tulitiliana
saini na mkandarasi Mei, mwaka jana
na mpaka sasa hatudaiwi ila tunadai
kazi,”alisema.

Hata hivyo, alisema kukamilika kwa
ujenzi wa ofisi hiyo na maabara kuta-
saidia kusogeza huduma ya masuala ya
kudhibiti mionzi jirani na wananchi.

Kadhalika, alisema moja ya majukumu
ya Tume hiyo ni kudhibiti uingizaji wa
bidhaa zenye mionzi katika maeneo ya
mipaka ya nchi.

Makamu Mwenyekiti wa Kamati ya
Bunge ya Huduma na Maendeleo ya
jamii, Abdallah Chikota, alisema Bunge
litaendelea kutoa ushirikiano kwa tume
hiyo ili kutekeleza majukumu yake.

“Sisi wabunge tumeridhishwa na ujen-
zi huu wa ofisi pamoja na maabara na
hatutakuwa kikwazo kwa juhudi zenu na
kazi mnazozifanya katika kusogeza jirani
na wananchi huduma hizi na masula ya
nguvu za atomiki,” alisema Chikota.

JOSEPH

Dodoma sasa kuwekewa anuani makazi

Na Peter Mkwavila, DODOMA

MITAA 222 iliyopo ndani ya kata 41
za Halmashauri ya Jiji la Dodoma inata-
rajiwa kuwekewa anuani za makazi ili
kurahisisha utoaji wa huduma mbalim-
bali.

Mratibu wa mfumo wa uwekaji anu-
ani za makazi jiji hapa, Joseph Nkuba,
aliyasema hayo jana alipokuwa akizun-
gumza na waandishi wa habari.

Nkuba alisema kuwa mitaa hiyo itakay-
owekewa itaongeza ufanisi kwenye mi-
taa mbalimbali katika kufikisha bidhaa
na kuzuia upotevu na wananchi kurahi-

sishiwa kutambua makazi yao.

Alitaja faida zingine kwenye anuani
hizo kuwa ni ~ kurahisisha huduma za
ulinzi na usalama, kuongeza ufanisi ka-
tika usimamizi wa makazi ya watu na ku-
tambua mali na upatikanaji wa takwimu
mbalimbali.

Zingine ni kuongeza tija na ufanisi
katika huduma za uokoaji na maafa,
kuwezesha ukusanyaji wa kodi mbalim-
bali kwa urahisi na kwa wakati ikiwa na
pamoja na kupambana na uhalifu katika
kupata taarifa za uhamiaji na shughuli za
utalii.

“Uwekaji wa anwani za makazi ulianza

Desemba 13,2021 kwa ajili ya kutambua
mipaka ya mitaa 153 na hadi sasa iliyoba-
ki ni mitaa 69 na itakamilishwa ifikapo
Mei, 22 mwaka huu.”alisema.

Vilevile alisema kuwa jiji linatarajia
kuajiri vijana 100 wenye sifa ikiwemo ya
elimu ya kidato cha nne, wataalamu wa
kutumia kompyuta na wale wenye uw-
ezo wa usomaji wa ramani ambapo
watafanya kazi hiyo kwa siku 45.

Mratibu huyo alitoa tahadhari kwa
wananchi kuihusisha shughuli hiyo na
upimaji wa viwanja, badala yake wawe
na ushirikiano kwa serikali ili kukamilika
kwa wakati.
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HABARI MBEYA

Vijana wanufaika na mitaji
uboreshaji mazao biashara

Na Nebart Msokwa, MBEYA

IJANA wenye mawazo bunifu ya
biashara ya mazao ya mboga na
matunda wa mikoa ya Kanda ya
Nyanda za Juu Kusini, wameanza
kunufaika na programu ya uboreshaji wa
mnyororo wa thamani wa kahawa, chai na
mazao ya bustani ijulikanayo kwa jina la
AGRI-CONNECT kwa kupatiwa mitaji.

Programu hiyo ambayo inaendeshwa
kwa ufadhili wa Umoja wa Ulaya (EU) na
serikali ya Tanzania, inatekelezwa Kka-
tika mikoa ya Kanda ya Nyanda za Juu
Kusini pamoja na Zanzibar na inalenga
kuboresha miundombinu ya masoko na
barabara.

Shirika lisilo la kiserikali la RIKOLTO
ambalo ni miongoni mwa watekelezaji wa
programu hiyo, linatarajia kutumia zaidi ya
Sh. milioni 700 kuwanufaisha vijana 400
wenye mawazo bunifu ya biashara na uja-
siriamali.

Mratibu wa RIKOLTO, Shukuru Tweve,

A
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aliyasema hayo juzi jijini Mbeya wakati wa
kupokea na kushindanisha mawazo ya kib-
iashara ya vijana 26 kutoka mikoa minne
ya ukanda huo. Alisema zaidi ya vijana 100
walishiriki kwenye shindano hilo.

Alisema katika awamu ya kwanza, vijana
kutoka Mbeya, Njombe, Songwe na Katavi
walishiriki kushindanisha mawazo yao na
kati yao, 18 walishinda na kupatiwa mitaji
ya kuendeleza biashara zao.

“Vijana hawa 18 wameelezea mawazo
yao na kuonyesha kwa vitendo namna ya
utekelezaji, lakini jambo hili ni endelevu na
fedha zilizotengwa ni nyingi sana, kwa hiyo
tunaamini mawazo haya yatasaidia vijana
hawa kujiajiri,” alisema Tweve.

Mratibu wa AGRI-CONNECT wa Mkoa
wa Katavi, Frank Kaminyoge, alisema fed-
ha walizopewa vijana ambao mawazo yao
yalishinda ni kuendeleza kilimo cha mbo-
ga na matunda katika maeneo yao.

Pia alisema fedha hizo zitatumika kwe-
nye uendelezaji wa biashara za mboga na
matunda pamoja na kuendeleza viwanda

vya kuchakata mazao hayo kila mmoja kul-
ingana na alivyowasilisha.

Lengo la mradi huo, alisema ni kuhakiki-
sha wakulima wanauza mazao yao baada
ya kuyaongeza thamani badala ya kuen-
delea kuuza mazao ghafi ambayo alisema
tija ya soko lake ni ndogo kuliko wakiuza
mazao ambayo yamechakatwa.

Akizungumza kwa niaba ya Mkuu wa
Mkoa wa Mbeya, Mkuu wa Wilaya ya
Mbeya, Dk. Rashid Chuachua, aliwataka vi-
jana wanaopatiwa mitaji hiyo kuhakikisha
wanaitumia kwa malengo yanayokusudi-
wa na wafadhili.

Aliwataka vijana kuchangamkia fursa
hiyo ya AGRI-CONNECT kufanya biasha-
ra zao na shughuli za kilimo kwa kuwa
ni sehemu ya ajira zinazoajiri watu wen-

“Hakikisheni mnatumia vizuri hii fursa.
Hizi fedha zinazoletwa na wafadhili hakik-
isheni mnazitumia kwa ajili ya biashara ya
mazao ya mboga na matunda kama inavy-
otakiwa,” alisema Dk. Chuachua.

Mkuu wa
Wilaya ya
Mbeya, DK.
Rashid Chua-
chua, aki-
kagua bidhaa
za baadhi ya
vijana wali-
oshiriki kwe-
nye shindano
la mawazo
bunifu ya bi-
ashara na uja-
siriamali ka-
tika mazao
ya mboga na
matunda lil-
iloendeshwa
juzi na Shirika
la RIKOLTO
chini ya
ufadhili wa
programu ya
AGRI-CON-
NECT. PICHA:
NEBART
MSOKWA

-
Waliovuliwa
-uongozi wadali
- bado viongozi

: Na Nebart Msokwa, MBEYA

¢ VIONGOZI wa Chama cha Demokra-
¢ sia na Maendeleo (CHADEMA) Wilaya
: ya Mbeya Mjini waliovuliwa nafasi

: zao na Kamati Tendaji ya chama

¢ hicho Kanda ya Nyasa, wameendelea
: kutunisha misuli wakidai kuwa bado
: ni viongozi.

: Akizungumza kwenye Mkutano

: Mkuu wa Jimbo la Mbeya Mjini,

: Mwenyekiti wa viongozi hao wali-

: otumbuliwa, John Mwambigija,

. alisema viongozi wa chama hicho wa
: Kanda waliotangaza kuvunja uongozi
: Wao ni sawa na waasi.

: Mwambigija alisema Kamati Tendaji
: ya Kanda ikiongozwa na Mwenyekiti
* wake, Mchungaji Peter Msigwa ni

: sawa na waasi ambao wanataka ku-
: upindua uongozi wake isivyo halali.

¢ Alisema wao ni viongozi ambao

¢ walichaguliwa kwa mujibu wa Katiba
: ya CHADEMA ya mwaka 2006 pamo-
: jana maboresho yake ya Mwaka

: 2019, hivyo hawako tayari kuondole-
* wa madarakani bila kufuata taratibu
: za kisheria.

: Kiongozi huyo aliwataka wana-

: chama na viongozi wa chama hicho

© ngazi ya kata na wilaya kuendelea

: kuwaamini ili wafanikishe malengo

¢ yao ikiwemo ujenzi wa Ofisi ya

: Chama ngazi ya jimbo huku akisema
: wanapigwa Vvita kwa sababu ya

: maendeleo wanayofanya.

: “Wenye mamlaka ya kuuondoa

: uongozi wa chama uliochaguliwa

: ni Mkutano Mkuu wa Chama na si

* vinginevyo. Kwa hiyo naomba pu-

¢ Uzeni uamuzi unaofanywa wa kutaka
: kutuondoa madarakani,” alisema

: Mwambigija.

¢ Alisema Mchungaji Msigwa na

: wenzake ndio waliovunja katiba ya

: chama hicho kwa kuchukua mambo

* ya chama na kuyapeleka kwenye

* vyombo vya habari wakati katiba

: inazuia kufanya hivyo.

© Hivi karibuni Mwenyekiti wa

: CHADEMA Kanda ya Nyasa, Mch.

: Msingwa alitangaza kuwa Kamati

: Tendaji ya Kanda hiyo imewavua

: uongozi viongozi wate wa Kamati

: Tendaji ya Chama hicho Wilaya ya

: Mbeya Mjini ikiongozwa na mwe-

¢ nyekiti wake, John Mwambigija.

Bil. 1.4/- kujenga daraja lililoua watu watano

Na Nebart Msokwa, MBEYA

SERIKALI imetenga Sh. bilioni 1.4 kwa
gjili ya ujenzi wa Daraja la Mto Tembela
ambalo lilivunjika mwaka 2019 na kusaba-
bisha vifo vya watu watano.

Licha ya kusababisha maafa hayo, daraja
hilo pia lilikata mawasiliano ya kata tatu za
Jiji la Mbeya kwa zaidi ya miaka miwili.

Daraja hilo linalounganisha kata za
Mwakibete, Tembela na Mwasanga pamo-
ja na baadhi ya kata za Halmashauri ya
Wilaya ya Mbeya na baadhi ya wananchi
wa maeneo hayo wamekuwa wakikosa hu-
duma muhimu kwa kipindi hicho.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), In-
nocent Bashungwa, alifanya ziara katika

eneo hilo juzi na kuwapa matumaini wa-
nanchi kwamba serikali imeshatenga fed-
ha hizo kwa ajili ya kurejesha mawasiliano.

Alisema serikali imetenga fedha hizo
na tayari zimeshaingizwa kwenye akaunti
ya Wakala wa Barabara za Mijini na Viji-
jini (TARURA) Mkoa wa Mbeya kwa ajili ya
ujenzi wa daraja hilo.

Bashungwa alisema serikali ilitenga
fedha hizo baada ya Spika wa Bunge, Dk.
Tulia Akson, ambaye ni Mbunge wa Mbeya
Mjini kumwomba Rais Samia Suluhu Has-
san.

Alimuagiza Meneja wa TARURA Mkoa
wa Mbeya kuhakikisha daraja hilo linaanza
kujengwa kabla ya Machi Mosi, mwaka
huu, ili mawasiliano yarejee haraka na wa-
nanchi waendelee kulitumia kwa ajili ya

shughuli zao za kijamii na kiuchumi.

“Nataka inapofika Machi Mosi Meneja
unitumie video na picha zikionyesha
mkandarasi akiwa hapa anaendelea ku-
jenga daraja hili. Fedha tayari unazo, hivyo
nitakuwa nafuatilia ili kuhakikisha ma-
wasiliano yanakamilika,” alisema Bashun-
gwa.

Alisema kutokana na umuhimu wa bara-
bara hiyo kwa halmashauri zote mbili,
serikali itaangalia namna ya kuiweka
kwenye mipango yake ili ijengwe kwa
kiwango kinachoruhusu kupitika mwaka
mzima.

Akizungumza kwa niaba ya wananchi
wa kata ya Tembela, Diwani wa Kata hiyo,
Frank Mwasyoke, aliishukuru serikali kwa
kuwajengea daraja hilo kwa maelezo kuwa

uchumi wa wananchi ulikuwa umeanza
kudumaa.

Mwasyoke alisema wananchi wa eneo
hilo hasa katika kata za Mwasanga na
Tembela, shughuli zao kuu ni kilimo am-
bacho soko lake ni maeneo ya Mbeya mjini
lakini daraja hilo lilikuwa linawakwamisha.

Alisema ili kuhakikisha barabara hiyo
inapitika, wananchi wa kata hizo walia-
mua kuungana na kujenga daraja la muda
pamoja na kupanua barabara kwa kuilima
kwa jembe la mkono.

Aliiomba serikali iwasaidie kuijenga
barabara hiyo vizuri kwa maelezo kuwa
kwenye daraja hilo kuna mlima mkali
katika pande zote mbili hali ambayo huwa
inaleta shida yanapopita magari yenye
mizigo.
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SMZ kuboresha majengo va mahakama

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

ERIKALI ya  Zanzibar
imesema inakusudia ku-
fanya maboresho makub-
wa katika ujenzi wa Ma-
hakama za Unguja na Pemba na
kwa kuanzia, kazi hiyo itafanywa
katika Mahakama za Mkokotoni
na Konde Mkoa wa Kaskazini
Pemba. Hayo yalisemwa jana ka-
tika kikao cha Baraza la Wawak-
ilishi na Waziri wa Nchi Ofisi ya
Rais Katiba Sheria, Utumishi na

Utawala Bora, Haroun Ali Sulei-
man, wakati akijibu swali la
nyongeza la Mwakilishi wa Wete,
Harusi Said Suleiman

Harusi alitaka kujua mipango
ya serikali ya kuimarisha majen-
go ya mahakama na kutaka kujua
lini jengo la Mahakama ya Wete
litafanyiwa ukarabati.

Waziri Suleiman alisema ame-
fanya ziara ya mikoa mitano ya
Zanzibar kwa ajili ya kukagua
majengo ya mahakama ikiwa
ni sehemu ya mikakati ya seri-

kali kuimarisha majengo hayo
ili kutoa huduma za kisheria na
haki kwa wananchi.

Alisema kwa kuanza ukara-
bati huo, wataanza na jengo la
Mahakama ya Mkokotoni Mkoa
wa Kaskazini Unguja kwa sababu
iko katika hali mbaya na haiki-
dhi vigezo katika kutoa huduma
za kisheria na hukumu kwa wa-
nanchi.

“Mimi binafsi nilitembelea jen-
go la Mahakama ya Mkokotoni
Mkoa wa Kaskazini Unguja na

kujionea uchakavu wake ambao
unatishia maisha ya wafanyakazi,
hivyo tutalifanyia matengenezo
makubwa hivi karibuni,” alisema.
Pia alisema serikali inakusudia
kufanya ukarabati mkubwa wa
jengo la Mahakama huko Konde
Mkoa wa Kaskazini Pemba ili
kuwawezesha wananchi kupata
huduma za kimahakama.
Alisema ni kweli jengo hilo
limepitwa na wakati likiwa
halina nafasi ya kutosha ya ku-
wawezesha wananchi kusikiliza

mashauri yao kikamilifu.

“Tutafanya ukarabati mkubwa
jengo la Mahakama ya Konde
pamoja na jengo la Mahakama
ya Wete kwa sababu majengo
haya yamejengwa zamani sana
kabla ya Mapinduzi ya Januari 12,
1964,” alisema.

Waziri alisema juhudi za kui-
marisha majengo ya mahakama
kubwa bora na ya kisasa zimezaa
matunda kutokana na serikali
kujenga jengo la Mahakama Kuu,
Tunguu Wilaya ya Kati Unguja.

Barabara bora
kujengwa
kwenda hoteli
za Kitalii

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Ujenzi, Mawasiliano
na Uchukuzi, Rahma Kassim Ali,

amesema atahakikisha barabara za

ndani zinazokwenda katika miradi
ya hoteli za kitalii zinajengwa ili
kurahisisha usafiri.

Aliyasema hayo jana wakati aki-
jibu swali la Mwakilishi wa Nung-
wi, Abdallah Abbas Wadi, aliye-
taka kujua lini serikali itazifanyia
ukarabati barabara zinazokwenda
katika hoteli za kitalii zilizoko
Nungwi.

Waziri huyo alisema ni kweli
Kaskazini Unguja, kuna hoteli ny-
ingi za kitalii ambazo zimekuwa
zikisaidia kuingiza mapato na
kutoa ajira kwa wananchi wa eneo
hilo.

Alikiri na kusema barabara ny-
ingi zinazokwenda katika hoteli
hizo ziko katika hali mbaya zikiwa
zimejengwa kwa kutiwa Kifusi
na wakati mwingine kusababisha
vumbi.

“Mheshimiwa Spika nafahamu
barabara za ndani zinazokwenda
katika miradi ya hoteli za kitalii
zilizoko Nungwi ziko katika hali
mbaya. Tunatafuta fedha kwa ajili
va kuzikarabati,” alisema.

Pia waziri huyo ameupongeza
uongozi wa hoteli ya Kendwa
-Zuru, Nungwi kwa kujenga bara-
bara inayofika eneo hilo yenye
urefu wa kilometa 2.7 kwa Ki-
wango cha lami na kuwezesha
kufikiwa vizuri.

Hata hivyo, alisema matarajio
makubwa ya wizara ni utekelezaji

wa mradi mkubwa wa Big-Z ulioko

chini ya Ofisi ya Rais Fedha na
Mipango wenye lengo la kuimari-
sha miundombinu ya barabara za

Alikiri na kusema barabara
nyingi zinazokwenda katika
hoteli hizo ziko katika hali
mbaya zikiwa zimejengwa
kwa kutiwa kifusi na wakati
mwingine kusababisha
vumbi.
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Mwakilishi wa Jimbo la Mfenesini Machano Othmad Said akizungumza katika kikao cha Baraza la Wawakilishi jana
huko Chukwani nje ya Mji wa Zanzibar. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Mwinyi atia saini muswada dawa za kulevya

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SPIKA wa Baraza la Wawakilishi, Zubeir
Ali Maulid, amesema miswada miwili ili-
yopitishwa katika mkutano uliopita mwis-
honi mwa mwaka jana, imetiwa saini na
Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi
na kuwa sheria kamili.

Kutokana na kutiwa saini na Rais,
miswada hiyo sasa ni sheria ambazo
utekelezaji wake unaanza mara moja.

Akizungumza jana katika kikao cha

Baraza la Wawakilishi, Spika aliitaja
miswada hiyo iliyopitishwa Desemba 15,
2021 ukiwamo wa sheria mbalimbali
pamoja na muswada wa kuanzishwa kwa
Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na
Dawa za Kulevya.

Alisema hatua hiyo ni kwa mujibu wa
kanuni za Baraza la Wawakilishi  kifungu
cha 92(3) ambayo miswada yote iliyopit-
ishwa na wajumbe inahitaji kutiwa saini
na Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa
Baraza la Mapinduzi.

“Napenda niwajulishe Wajumbe wa
Baraza la Wawakilishi na wananchi kwa
ujumla kwamba miswada iliyopitishwa
na Wajumbe wa Baraza la Wawakilshi sasa
ni sheria kamili inayoanza kutekelezwa,”
alisema.

Aliutaja muswada wa kuanzishwa kwa
Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na
Dawa za Kulevya sasa utaiwezesha taasisi
hiyo kufanya kazi zake kikamilifu ikiwamo
kukamata, kufanya upelelezi na kufikisha
watuhumiwa mahakamani.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

116709202

ESTHER  ASHERY  anatangaza
kupotelewa na cheti cha chuo kozi ya
UALIMU chenye namba za usajili
E539/043 kilichotolewa na chuo cha
IFUNDA TEACHERS COLLEGE mwaka
1996,yeyote  atakayekiokota atoe

taarifa kituo chochote cha polisi

Polisi taarifa MAG/RB/687227/2022
===

OFISIFZASMATTANGAZOIVIKOCHIENI
INBDUSIIAISAREASN R OB @XESH042)
DARSESFSAIFAANIES MO BiH:H25 SER0i78 2253 61746

KUPOTEA KWA CHETI KUPOTEA KWA CHETI

116708502

GODWIN E MUNGURE anatangaza
kupotelewa na cheti cha chuo chenye
namba za usajili DEHS/KGM/16/14 kozi
ya ENVIRONMENTAL HEALTH SCIENCE
kilichotolewa na chuo cha KAGEMU
HEALTH SCIENCE mwaka 2016 yeyote
atakayekiokota atoe taarifa kituo
chochote cha polisi

Polisi taarifa AR/RB/855/2018

KUPOTEA KWA CHETI

116708602

WINCHSILAUS  SEVELIN LAULIAN
anatangaza kupotelewa na cheti cha
kidato cha nne chenye index namba
S4165-0073 kilichotolewa na baraza la
mitihani kupitia shule ya secondary ya
KIHUMULO mwaka 2018 yeyote
atakayekiokota atoe taarifa kituo
chochote cha polisi

Polisi taarifa MBT/RB/483/2022

IN THE HIGH COURT OF THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
IN THE DISTRICT REGISTRY OF BUKOBA AT BUKOBA
LAND CASE APPEAL NO. 78 OF 2021

(Arising from DLHT of Bukoba Appl No. 236 of 2010 and Land case No.
85 of 2010 of Kahororo Ward Tribunal)
GOSBERT KAHWA ........... .....JST APPELLANT
SULEIMAN BUGOHWE ..... ND APPELLANT
JACKEM AUCTION MART & COURT BROCKERS LTD .....3RD APPELLANT
VERSUS

MSAFIRIMMALANJA

TO, MSAFIRIM MALANJA
OF KAHORORO WARD
BUKOBA MUNICIPAL
MOBILE 0782432589

RE: NOTICE FOR DATE OF HEARING

Whereas the above mentioned Appellants have lodged an appeal
registered as Land Case Appeal No. 78 of 2021 against you at the High
Court of Tanzania at Bukoba.

Take notice that the above said case has been scheduled for hearing on
9th day of March, 2022 at 08:30 am before Honourable Ngigwana J. You
are required to appear in person or through your Advocate.
Take further notice that in default of your appearance on that date and
time for the hearing, the case will proceed in your absence.

Given under my hand and seal of the court this 9th day of February, 2022.

116710302

KUPOTEA KWA KADI

YA GARI

NDUGU ABEDNEGO CRISPIN
MHAGAMA anatangaza
kupotelewa na kadi ya Gari yenye
namba za usajili T520DBZ aina
ya TOYOTA RUNX, Rangi Silver
yenye Chasis
No.NZE-121-5048887, Engine
No.INZ-FE1496.Kwa yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi kilichopo
karibu kwa kumbukumbu namba

DAR/MAG/RB/502595/2020
—

11709402

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya mwanzo ya wilaya ya MOROGORO
Kituo cha MJINI Mkoa wa MOROGORO

Usimamizi wa Mirathi......5..2022
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU MICHAEL BLASS SHAYO

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA HUSNA JUMA OMARY.

TANGAZO

(kanuni ya 5(2)ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi

yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu,wanaalikwa

kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka

kufanya hivyo mnamo tahehe 04/03/2022 kabla huyo

mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;

« Endapo kuna yoyote mwenye wosia na marehemu
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

« Wosia yamarehemu huyo upo mahakamani waweza kukaguliwa.

« Marehemu hakuacha wosia

« Futaisiyohusika.

116709002

KUPOTEA KWA KADI

YA PIKIPIKI
MATIMBWA MOHAMED
MATIMBWA ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI YA
PIKIPIKI YENYE NAMBA ZA
USAJILIMC 737 CLM. ENGINE
NO SR162FMJ 19708034.
CHASSISNO
ID3PCK6JOK2012198. YEYOTE
ATAKAYEIONA ATOE TAARIFA

KITUO CHA POLISI.
ARU/KIK/RB/9344/202

x 116708702

2.

Nipas

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

Uzaq,

Chenye Thamani Kubwa Kwa

Kutangaza Nasi Kwa Bei Poa

Tupigie 0782253676

usikose Gazeti lako

|la Nipashe kila siku

MWANGA WA JAMI

Tupigie

0782253676

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Algeria kutoa dola -

100 !<wa my_vezi
wasio na ajira

ALGIERS, ALGERIA

RAIS wa Algeria, Abdelmadjid Teb-
boune amesema serikali itaanzisha
mafao ya ukosefu wa ajira kwa vi-
jana, wakati nchi hiyo ikipambana
na viwango vya juu vya ukosefu
wa ajira.

Rais aliwaambia waandishi
wa habari kwamba malipo kwa
watafuta kazi wenye umri wa
miaka 19 hadi 40 yataanza mwezi
Machi, mwaka huu.

Alisema, wale ambao wamehit-
imu wataweza kukusanya malipo
ya takriban dola 100 kwa mwezi,
pamoja na baadhi ya mafao ya
matibabu, hadi wapate kazi.

Akitoa tangazo hilo, Rais Teb-
boune alisema, Algeria ilikuwa nchi
va kwanza nje ya Ulaya kuanzisha
mpango huo. Aliongeza kwamba,
sasa kuna zaidi ya watu 600,000

hawana ajira. BBC

AMNESTY
yvatuhumu waasi
Tigray ubakaji

LONDON, UINGEREZA

RIPOTI ya shirika la kutetea haki za
binadamu la Amnesty International,
[imebaini ukiukwaji mkubwa wa

sheria ya haki za kibinadamu, unao- :

fanywa na wapiganaji waasi kutoka

eneo la Tigray nchini Ethiopia.
Ripoti hiyo inawashutumu waasi

wa Tigray kwa ubakaji wa genge na

mauaji ya kimakusudi ya raia katika

eneo jirani la Amhara, ambako
walidhibiti eneo hilo kwa muda
hadi walipoondolewa na vikosi vya
serikali, miezi miwili iliyopita.

Amnesty ilisema, vikosi vya waasi :

viliva raia wasiokuwa na silaha ka-
tika mji wa Kobo na kuwanyanyasa
kingono takriban wanawake na wa-
Mali za umma, ikiwa ni pamoja
na shule na vituo vya matibabu
viliporwa au kuharibiwa.
Hata hivyo, kundi la The Tigray

People Liberation Front (TPLF), hali- :

jajibu madai ya hivi punde. Lime-
kanusha shutuma kama hizo hapo
awali. BBC

Hausigeli’ atolewa figo

na mwajiri ughaibuni

Kampala, UGANDA

MADAKTARI wamethibitisha kwamba,
mwanamke aliyekuwa akifanya kazi za
nyumbani nchini Saudi Arabia, ame-
ondolewa figo yake ya kulia na chanzo
haikuwa ajali ya gari, kama ilivyoari-
fiwa awali na mwajiri wake.

Wizara ya Mambo ya Ndani Uganda,
imethibitisha hilo, baada ya kupewa ri-
poti ya uchunguzi kutoka Hospitali kuu
ya kitaifa ya Mulago.

Kutokana na taarifa hiyo, familia ya
mwanamke huyo inaiomba serikali
kusimamia suala hilo hadi haki itaka-
popatikana.

Judith Nakintu, (38) ana watoto wata-
no na alichukuliwa na kampuni ya Nile
Treasure Gate, mwaka 2019 kwa ajili
ya kwenda kufanya kazi za nyumbani
huko Jeddah, nchini Saudi Arabia.

Baada ya kufanya kazi karibu miezi
miwili, mawasiliano yake na familia
yake yalikatika, ndipo mama yake mza-
zi alipoanza kufuatilia karibu miezi mi-

Alitufa-
hamisha
kwa simu
kwamba
alipata aja-
li nilikuwa
nataka
kufahamu
familia
yake, nika-
muuuliza
alipata
ajali bila
kampuni
iliyompele-
ka kujua?

tatu, ndipo akaambiwa mwanae
amepata ajali.

“Alitufahamisha kwa simu
kwamba alipata ajali nilikuwa
nataka kufahamu familia yake,
nikamuuuliza alipata ajali bila
kampuni iliyompeleka kujua?
Nikawapigia simu kampuni yake
nikawaeleza, wakasema hawana
habari wala taarifa,” alisema
mama huyo.

Kampuni ya Nile Treasure
Gate, ilimpigia mama wa Nak-
intu simu, Oktoba 30 mwaka
jana. Mwanae alikuwa anatarajia
kuwasili katika uwanja wa ndege
wa Entebe siku hiyo. Aliondoka
mpaka kwenye uwanja huo wa
ndege kwa ajili ya kumpokea
mwanae.

Alipowasili alimuona mwanae
akiletwa kutoka kwenye ndege
akiwa kwenye Kkiti cha wag-
onjwa cha magurudumu, hawezi
kutembea na kuingizwa kwenye

gari la wagonjwa hadi Hospitali
kuu ya Mulago.

Kwa mujibu wa taarifa ili-
yochapishwa na mtandao wa
Indepent, Kampuni ya Nile
Treasurer, siku chache baadaye
ilipokea taarifa kuwa watoto
wawili wa waajiri hao wamefari-
ki dunia kutokana na ajali hiyo,
bahati nzuri Nakintu alinusurika
ingawa ameumia sana na ku-
sababisha damu yake kuganda.

Kwa upande wake, Rais wa Mi-
grant Workers Voice, inayoshu-
ghulikia masuala ya Wafanyakazi
Wahamiaji, Abdallah Kayonde,
alisema ameiandikia kampuni
hiyo kulipa fidia ya shilingi mil-
ioni 600 za Uganda, kwa kitendo
cha kutolewa figo Nakintu, kiny-
ume cha sheria na kuiuza.

Hata hivyo, kampuni hiyo im-
enukuliwa ikipinga kuhusika na
kutolewa kwa figo ya mwanamke
huyo. BBC

Treni ya mizigo ikiwa imebeba magari na vifaa vya Kijeshi vya jeshi la Urusi, Vikosi hivyo vimeondolewa peninsula
yva Crimea kando ya daraja kuvuka lango la bahari ya Kerch Strait, kuelekea nchini Urusi, jana. PICHA: REUTERS

Urusi yaondda wanajeshi mpakani baada ya luteka

MOSCOW, URUSI

URUSI, inaendelea kuwaondoa
wanajeshi wake karibu na mpaka
wa Ukraine, baada ya kukamilika
kwa luteka za kijeshi.

Ukraine na nchi za Magharibi,
zimesema ni vigumu kuyaamini
madai hayo ya Urusi.

Wizara ya Ulinzi Urusi, ilisema
vikosi kadhaa vilivyohusika ka-
tika mazoezi ya rasi ya Bahari
Nyeusi ya Crimea, ambayo Urusi
iliichukua kimabavu kutoka
Ukraine mwaka wa 2014, sasa
vimerejea makambini.

Shirika la habari la serikali, Ria
Novosti, lilitoa video ikionyesha

msafara wa vifaru na magari
mengine ya kijeshi yakisafiri
gizani kwenye daraja la Crimea
linalounganisha rasi hiyo na
Urusi.

Wizara hiyo, haikutoa maelezo
zaidi kuhusu aina ya wanajeshi
walioondolewa na idadi ya askari
waliohusika.

Hatua hiyo, inaleta matumaini
madogo ya mzozo huo kwenye
mpaka wa Ukraine, baada ya
wiki kadhaa za shughuli lukuki
za kidiplomasia na vitisho kutoka
kwa nchi za Magharibi vya kutan-
gaza vikwazo vikali kama Urusi
itaivamia Ukraine.

Wasiwasi kuhusu nia ya Mos-

cow, bado ni mkubwa. Ukraine,
Marekani, madola ya Ulaya na Ju-
muiya ya Kujihami (NATO), wote
wamedokeza kuwa hawawezi
kuiamini Urusi moja kwa moja,
kwa inachosema na kuwa wana-
hitaji uthibitisho huru.

Rais wa Halmashauri Kuu ya
Ulaya, Ursula von der Leyen,
alisema Urusi bado inahitaji
kuthibitisha kama iko tayari kuu-
tuliza mzozo.

Von der Leyen, aliwaambia
wabunge wa Ulaya kwamba,
Moscow inatuma ishara zinazok-
inzana, akimaanisha masharti
ya Bunge la Urusi ya kuyatam-
bua majimbo ya Mashariki mwa

Ukraine ya Donetsk na Luhansk
pamoja na kauli ya mkuu wa
NATO, Jens Stoltenberg, iliyose-
ma bado hawajaona ushahidi wa
kupungua vikosi vya Urusi mpa-
kani.

Mjini Brussels, mawaziri wa
ulinzi wa nchi 30 wanachama wa
NATO, akiwamo Waziri wa Ulinzi
wa Marekani, Lloyd Austin, wata-
jadili mipango ya hatua zaidi za
kuizuia Urusi dhidi ya kuivamia
Ukraine.

Washirika wa NATO, wameku-
wa wakipeleka manowari zaidi,
ndege za kivita na askari Mashari-
ki mwa Ulaya na kuwaweka wa-
najeshi wengine katika hali ya

kuwa tayari kutumwa vitani.

Wakati huo huo, Ukraine ime-
adhimisha siku ya umoja. Rais
Volodymyr Zelensky, aliitangaza
siku hiyo mapema wiki hii baada
ya ripoti katika vyombo vya
Habari vya Marekani kutaja Feb-
ruari 16, kuwa siku ambayo Urusi
ingefanya uvamizi.

Waukraine walipeperusha
bendera za taifa na kucheza wim-
bo wa taifa, kuonyesha umoja
dhidi ya kitisho cha uvamizi wa
Urusi.

Rangi za taifa za njano na bluu,
zilishamiri kila mahali kuanzia
shuleni, hospitalini hadi nje ya
maduka. DW
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KILI MARATHON
KUTOLEA NAMBA

VITUO

Na Mwandishi Wetu

AANDAAJI wa mbio za 20 za

Kilimanjaro Premium Lager

Marathon wametangaza vi-

tuo vitatu vya kutolea namba
za kukimbilia ambavyo viko Dar es Sa-
laam, Arusha na Moshi.

Taarifa iliyotolewa jana ilisema zoezi
hilo litafanyika Jumamosi na Jumapili ka-
tika viwanja vya Mlimani City jijini Dar es
Salaam kuanzia saa 6:00 mchana hadi saa
12:00 jioni kwa siku zote mbili.

“Tunatoa wito kwa wakazi wa Dar es Sa-
laam ambao wamejisajili wajitokeze kwa
wingi kuchukua namba zao pamoja na
vesti za kukimbilia kwa siku hizo mbili zi-
lizotengwa,” ilisema taarifa ya waandaaji
hao.

Iliongeza baada ya Dar es Salaam, zoezi
hilo litahamia Arusha katika hoteli ya
Kibo Palace Jumanne na Jumatano ijayo
kuanzia saa 8:00 mchana hadi saa moja
usiku.

Taarifa hiyo ilisema zoezi hilo litamal-
izika katika mji wa Moshi ambapo namba
hizo zitatolewa katika viwanja vya Chuo
Kikuu cha Ushirika Februari 24, 2022
kuanzia saa 6:00 mchana hadi Februari
25, mwaka huu, saa 12:00 jioni huku Feb-
ruari 26, likifanyika kati ya saa 3:00 asu-
buhi hadi saa 10:00 jioni.

“Washiriki waliojisajili wanatakiwa
kuzingatia muda wa zoezi hili katika vituo
husika ili kuepusha usumbufu na zoezi
likishafungwa hakutakuwa na ugawaji wa
namba siku ya mashindano,” walisema
waandaaji hao.

Waliongeza usajili kwa ajili ya mbio za
kilomita 5 bado unaendelea kwa njia ya
Tigo Pesa kwa kubonyeza *149*20# na
usajili huo pia utafanyika katika vituo vya
kutolea namba.

“Tumefunga usajili kwa ajili ya kilo-
mita 42 na kilomita 21 kwa sababu nafasi
zimejaa lakini ule wa kilomita tano bado
unaendelea,” waliongeza waratibu.

Meneja wa Bia ya Kilimanjaro,
Irene Mutiganzi, ambao ni wad
hamini wakuu wa mbio hizi, al
itoa wito kwa washiriki waji
tokeze kwa wingi kuchukua
namba zao tayari kwa
mashindano ya wiki ijayo.

“Waandaaji wametenga muda wa ku-
tosha wa zoezi hili la kugawa namba kwa
Dar es Salaam, Arusha na Moshi kama
wadhamini wakuu tunatoa rai kwa wa-
shiriki wajitokeze mapema ili kuepusha
usumbufu dakika za mwisho,” alisema na
kuongeza wamejiandaa vizuri kuadhimi-
sha miaka 20 ya Kilimanjaro Marathon.

Wadhamini wa mbio za Kilimanjaro

Marathon 2022 ni Kilimanjaro Premium
Lager (Mdhamini Mkuu), Kampuni ya
Tigo wanaodhamini mbio za kilomita 21
na Grand Malt wao wanadhamini mbio za
kilomita tano.

Wadhamini wa meza za maji ni pamoja
na Absa Tanzania, Unilever Tanzania, TPC
Sugar, Simba Cement na Maji ya Kiliman-
jaro huku wasambazaji rasmi ni Garda-
World Security, hoteli ya Keys, Kibo Pal-
ace Hotel, CMC Automobiles na Surveyed
Plots Company Ltd (SPC) na Bodi ya Utalii
(TTB).

Katika hatua nyingine, Kwa mujibu wa
waandaaji wa Kilimanjaro Marathon, kwa
mara ya kwanza kutakuwepo na mao-
nyesho yanayojulikana kama Kili Expo
(The People’s Expo) ambapo wadhamini
na wadau wengine wa mbio hizo wata-
pata fursa ya siku tatu za kuonyesha bid-
haa na huduma wanazotoa, maonyesho
ambayo yanatarajiwa kufanyika kati ya
Februari 24 na 26, 2022 kwenye viwanja
vya MoCU.

Mbio za Kilimanjaro Premium Lager
Marathon zitafanyika Februari 27, mwaka
huu, katika viwanja vya Chuo Kikuu cha
Ushirika Moshi (MoCU), ambapo zime-
andaliwa na Taasisi ya Kilimanjaro Com-
pany Limited na kuratibiwa na wadau wa
hapa nchini kampuni ya Executive Solu-
tions Limited.

]
Kiduku, Kabangu

kuzipiga Machi 26

Na Saada Akida

BONDIA wa ngumi za
kulipwa nchini, Twaha Kiduku,
anatarajia kupambana na
Mkongomani Alex Kabangu
katika pambano litakalo-
fanyika Machi 26, mwaka huu
mkoani Morogoro.

Akizungumza na gazeti
hili jijini Dar es Salaam jana,
Kiduku alisema ana imani ata-
fanya vizuri katika pambano
hilo kutokana na maandalizi
mazuri anayofanya kuelekea
mtanange huo.

Kiduku alisema sapoti anay-
opewa na Watanzania inazidi
kumpa nguvu ya kujipanga
kuendeleza historia ya kum-
chakaza Kabangu mara nyingi.

“Ni kweli nimesaini kucheza
pambano hilo, litakuwa la
mkanda wa megvva naamini
mkanda utabaki nyumbam
kwa sababu lazima nifanye
maandalizi ya kutosha chini
yva kocha wangi Pawa llanda,”
alisema Kiduku.

Alisema siku hiyo kutakuwa
na mapambano mengine ya
utangulizi ambapo bondia
Joseph Mchapeni atapambana
na Ally Mwerangi huku Juma
Misari atazichapa na Kareem
Mandonga, wote wanatoka
Morogoro.

Ubovu Sokoine

waibeba Polisi

Na Adam Fungamwango
KOCHA Mkuu wa Polisi

: :.. v

Wachezaji wa Yanga wakiwa wamevaa jezi maalumu kabla ya mechi dhidi ya Biashara United zilizoandikwa jina
la mchezaji wa zamani wa timu hiyo, Ally Mtoni ‘Sonso’ ili kumwenzi beki huyo aliyefariki wiki iliyopita. PICHA:
MTANDAO

Azam FC, Pamba kunoa makali leo

Na Saada Akida

KIKOSI cha Azam FC kinatarajia kwen-
da kuweka kambi ya siku nne jijini Mwan-
za na kikiwa huko kimepanga kucheza
mechi moja ya kirafiki dhidi ya Pamba
inayoshiriki Ligi ya Championship zamani
Ligi Daraja la Kwanza imeelezwa.

Oﬁsa Habari wa Azam FC, Thabiti Zaka
Dar es Salaam jana na ikiwa Mwanza len-
go la mchezo huo wa kirafiki ni kujiandaa

na mechi yao ya Ligi Kuu Tanzania Bara
dhidi ya Biashara United itakayochezwa
Februari 22, mwaka huu, kwenye Uwanja
wa Karume ulioko Musoma, Mara.

Zaka alisema mechi hiyo ya kirafiki
dhidi ya Pamba FC itachezwa leo na inata-
rajia Februari 20, mwaka huu, itaondoka
kuelekea Musoma kwa ajili ya kufuata
pointi tatu kutoka kwa wenyeji Biashara
United.

Kuhusu suala la Uwanja wa Karume
ambao watautumia kwa ajili ya mchezo

huo kutokuwa rafiki, alisema wanazitaka
mamkala husika kuliangalia kwa umakini
uamuzi wa kuendelea kuutumia uwanja
huo.

“Azam FC tuliwatuma maofisa wetu
kwenda kukagua uwanja na kuonekana
sio rafiki kuchezea, haujafanyiwa ukara-
bati, mamlaka husika wafanyie kazi hilo
haraka la kupata kiwanja ambacho ki-
takuwa na hadhi ya kuchezea ligi,” alise-
ma Zaka.

Tanzania, Malale Hamsini,
amesema ubovu wa Uwanja
ulisababisha wabadili mfumo
wa uchezaji ambao uliwapa
ushindi wa mabao 2-0 dhidi
ya wenyeji Prisons, ikiwa ni
mechi ya hatua ya 16 bora va
mashindano ya Kombe la FA.

Akizungumza baada ya
mechi hiyo iliyochezwa juzi,
Malale alisema siku moja
kabla ya mechi walikwenda
kwenye Uwanja wa Sokoine
kuangalia hali ilivyo, lakini
hakuridhishwa nayo kutokana
na hali ya mvua kunyesha

“Baada ya kuona uwanja
haufai, nikaamua kucheza
mipira mirefu na kujaza
washambuliaji mbele bila
Vviungo wengi, na watu wa
mbele walikuwa warefu, kwa
hiyo kazi yao ilikuwa ni kui-
pokea mipira kutoka nyuma
na kuituliza, kusubiri wen-
gine wasogee na kuwapasia,”
alisema Malale.

Kwa upande wa Kocha
Mkuu wa Prisons, Patrick
Odhiambo, alisema makosa
ya mabeki wake kutowasili-
ana vizuri na kipa, ndiyo
ya||y0|ghar|mu timu hiyo.

“Goli Ta kwanza tulilofung-
wa kwa haraka sana ndilo
lililowatoa wachezaji wangu
kwenye mchezo. Tumefungwa
goli la mapema sana, na ili-
kuwa ni kutowasiliana kati ya
mabeki wangu na kipa, baada
va hapo hakutuwa kwenye
mchezo, tukafungwa la pili,”
alisema kocha huyo wa
zamani wa Biashara United.
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ZISIKUPITE

RONALDO AGOMBEWA ULAYA

MSHAMBULIAJI wa Manchester United na Ureno,
Cristiano Ronaldo mwenye umri wa miaka 37,
anazivutia pumzi klabu za Paris St-Germain, Bayern
Munich na AS Roma wakati huu akitafakari kuhusu
kuondoka Old Trafford msimu huu. (Sun)

SAVIO ATAKIWA CITY

MANCHESTER City imetenga ofa ya pauni milioni
5.5 kwa ajili ya winga wa Atletico Mineiro, Savio.
Kinda huyo wa kimataifa wa Brazil mwenye umri wa
miaka 17, anasakwa pia na Arsenal. (Guardian)

VILLA YASAKA KIUNGO

KLABU ya Aston Villa iko tayari kutumia pauni mil-

ioni 50 kununua kiungo huku viungo walioko kwe-
nye orodha ya juu kusakwa ni kiungo wa kimataifa
wa Nigeria na Leicester, Wilfred Ndidi mwenye umri
wa miaka 25 na kiungo wa Brighton na Mali, Yves
Bissouma (25). (Star)

BOWEN ANUKIA WEST

WEST Ham inapanga kuzungumza na kiungo,
Jarrod Bowen mwenye umri wa miaka 25 mwishoni
mwa msimu huu, kuhusu mkataba mpya ili kuzuia
kusajiliwa na Liverpool wanaomsaka. (Evening
Standard)

BROJA AWEKWA SOKONI

BAYERN Munich na Borussia Dortmund ni klabu
za hivi karibuni zinazomfuatilia mshambuliaji wa
Chelsea na Albania, Armando Broja mwenye umri
wa miaka 20, ambaye anacheza kwa mkopo South-
ampton. (Sumn)

LIVERPOOL, CHELSEA VITANI

MANCHESTER United, Liverpool, Chelsea, Arsenal
na Newcastle zinafuatilia kinachoendelea kuhusu
mkataba wa Kalvin Phillips pale Leeds. Mkataba wa
kiungo huyo wa England mwenye umri wa miaka 26
unamalizika mwaka 2024. (90min)

CHELSEA YAMTAKA KOUNDE

CHELSEA inataka kumsajili mlinzi wa Ufaransa,
Jules Kounde mwenye umri wa miaka 23 kutoka
Sevilla baada ya kutaarifiwa kuwa Paris St-Germain
haitamuuza beki wake wa kati, Marquinhos mwenye
umri wa miaka 27. (Fabrizio Romano)

TIELEMANS KUTUA CHELSEA

KIUNGO wa Leicester City, Youri Tielemans mwe-
nye umri wa miaka 24 raia wa Ubelgiji ametakiwa
kukacha kuhamia klabu za Liverpool na Manches-
ter United ili kujiunga na Chelsea, kwa mujibu wa
kiungo wa zamani wa United na Brazil, Kleberson.
(Express)

MILNER MAMBO SAFI

LIVERPOOL ipo kwenye mazungumzo na kiungo
wa zamani wa England, James Milner mwenye umri
wa miaka 36, kuhusu kumwongezea mkataba wa
mwaka mmoja. (Fabrizio Romano)

MASSENGO AINGIA SOKONI

Leicester City na Southampton zinamwania ki-
ungo Mfaransa wa Bristol City, Han-Noah Massengo
mwenye umri wa miaka 20. (Football Insider)

RICE ATAJWA CHELSEA

MLINZI wa zamani wa West Ham na Chelsea, Glen

Johnson amesema timu yake hiyo inapaswa kumsaji-

li nyota wa England, Declan Rice mwenye umri wa
miaka 23 kutoka West Ham kuziba nafasi ya kiungo
wa kimataifa wa Italia, Jorginho (30). (Mail)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

MBAPPE AFUNGUKA
KUHUSU

WAKE

® ® @ Mfaransa huyo asema amethibitisha
kiwango chake katika mchezo dhidi...

PARIS, UFARANSA

YLIAN Mbappe anaamini
kiwango chake alichokio-
nyesha na bao la ushindi
alilofunga dhidi ya Real
Madrid limethibitisha majukumu
yake ndani ya Paris Saint-Germain
- ingawa alikataa kuzima uvumi
kuhusu majaliwa yake ya baadaye.
Wakati wa maandalizi ya mchezo
huo wa hatua ya 16 wa Ligi ya ma-
bingwa Ulaya kati ya PSG na Madrid
habari kubwa ilikuwa ni kuhusu
Mbappe ambaye anawaniwa na Los
Blancos hao kwa muda mrefu.
Nyota huyo wa Ufaransa yupo
kwenye miezi yake ya mwisho kwe-
nye mkataba wake na PSG, na kwa
mujibu wa ripoti kuna uwezekano
mkubwa akajiunga na Madrid mwis-
honi mwa msimu huu.
Lakini mara zote amekuwa aki-

zungumzia kuhusu majukumu yake

ndani ya PSG na kwamba kwa saba-

bu anavaa jezi ya timu hiyo atajitoa

kwa hali na mali na juzi Jumanne

alionyesha kiwango cha kuvutia

wakati wakiibuka na ushindi huo
wa bao 1-0.

Mbappe alipiga mashut

i saba kwenye mchezo huo,

ambapo mengine yal

iokolewa na golikipa

, Thibaut Courtois

na pia alipata pen

alti ambayo Lionel Messi

aliikosa.

Na wakati Madrid walionekana
wataondoka na pointi moja kwenye
mchezo huo, Mbappe aliwazidi akili
mabeki na kupiga shuti lililompita
katikati ya miguu Courtois na ku-
funga bao pekee kwenye mchezo
huo, na kuipa nafasi nzuri PSG kwe-

nye mchezo wa marudiano utakao-
pigwa Machi 9, mwaka huu.

Alipoulizwa amewezaje kupuuzia
uvumi unaozagaa kuhusu majaliwa
yake kuelekea mchezo huo, Mbap-
pe aliiambia Canal Plus: “Ni rahisi,
unatakiwa kucheza soka.

“Tunauliza maswali mengi, tu-
nasema vitu vingi. Tunazungumza
kuhusu PSG na Madrid, klabu mbili
kubwa. Mimi ni mchezaji wa PSG,
mara zote mimi nina furaha sana.

“Nilisema nitakwenda kuthibiti-
sha majukumu yangu na nimethibit-
isha vizuri kabisa. Nimefanya hivyo
kwa mara ya kwanza, tutatakiwa
kuthibitisha kwa mara ya pili kule
Santiago Bernabeu.

“Tulitaka kuwa tayari kwa vitu
vikubwa usiku ule. Tuliota ndoto
kuhusu usiku kama huu. Tulitaka
kushinda, tulisukumwa na mashabi-
ki wetu.”
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CHEZA USHINDE

JACKPOT

MOURINHO

AWANIA
KUMSAJILI
RONALDO

MANCHESTER, England

RISTIANO Ronaldo alimaliza

ukame wa kutofunga mechi

sita Jumanne baada ya kufunga

kwenye ushindi dhidi ya Brigh-
ton and Hove Albion katika mchezo wa
Ligi Kuu England, lakini fowadi huyo wa
Manchester United majaliwa yake bado
hayajajulikana.

Mshindi huyo mara tano wa Ballon
d’Or yupo kwa mara ya pili na kikosi
hicho cha pale Old Trafford baada ya
kukichezea kwa mafanikio makubwa
wakati alipotua hapo kwa mara ya
kwanza.

Kama ripoti zinazosambaa zitakuwa
na ukweli, basi kuna uwezekano mkub-
wa nyota huyo akaungana na kocha
wake wa zamani, Jose Mourinho kule
Italia ndani ya miezi ijayo.

Roma ni moja kati ya klabu tatu zi-
nawania huduma ya Ronaldo kama ata-
ondoka Manchester United kwa mujibu
wa The Sun.

Mourinho ambaye ni kocha wa AS
Roma awali alimnoa Ronaldo akiwa
Real Madrid na sasa anawaniwa kumsa-
jili tena.

Hata hivyo, haijulikani kama mche-
zaji huyo mwenye umri wa miaka 37
atakubali kurudi tena kwenye Ligi Kuu
Italia, Serie A.

<all

Bao la Silva lamkunc
Pep Guardiola

LISBON, Ureno lowafanya wageni kuwa mbel
Silva alikuwa hajafunga t
PEP Guardiola alizingatiabaola la Ligi ya Mabingwa Ulaya t:
kwanza la Bernardo Silva dhidi gu hatua hiyo ya michuano
ya Sporting CP Jumanne kuwa mwaka jana, huku mabao yz
“moja ya bao bora zaidi kuwahi mawili Jumanne yakimaa
kuliona”. sha kuwa ana matano kati
Silva, mchezaji wa zamani wa nane aliyoifunga City kwer
Benfica alirejea Lisbon, alifunga  kinyang’anyiro hicho.
mabao mawili katika ushindi wa Hili lilikuwa bao la kwar
mabao 5-0 wa Manchester City kabisa kwa Silva katika Ligi
dhidi ya Sporting katika mche- Mabingwa Ulaya na lilimfar
zo wa kwanza hatua ya 16 bora  afikishe mabao 10 kwa msir
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya. huu katika mashindano yc
Ubora wa mchezo huo ulian-  idadi yake kubwa zaidi kati
za dakika ya 17 ambapo kiungo  msimu mmoja tangu alipofar
huyo wa City alipiga shuti kali  hivyo msimu wa 2018-19 alij
nje ya 18 na kufunga bao lili- funga mabao 13.
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HABARI MICHEZO

MAJERUHI
KINACHOWAANDAMA

Na Adam Fungamwango

ICHA ya kuendelea kufanya
vyema katika michuano
mbalimbali, klabu kongwe za
Simba na Yanga zinakabiliwa

na changamoto ya idadi kubwa ya ma-
jeruhi ambao wanasababisha wakati
mwingine wasiwe kwenye ubora wao
wa kawaida.

Wakati Yanga ikitangaza
kuwa na majeruhi 12,
Simba yenyewe imetan-
gaza nyota wake, Chris
Mugalu na Hassan Dilunga
wameongeza idadi ya ma-
jeruhi kwenye kikosi chao.

Bumbuli alisema kuumia kwa Jesus
Moloko katika mechi ya raundi ya
tano ya Kombe la FA kwenye Uwanja
wa Benjamin Mkapa juzi, kumesababi-
sha idadi ya majeruhi walionao kufikia
12.

“Tuna changamoto ya majeruhi
wengi, unaona kikosi kimebadilika
sana leo (juzi), Farid Mussa amecheza
beki wa kushoto kwa sababu hakuku-
wa na mchezaji mwingine anayeweza
kucheza, tena Moloko ameumia, kwa
hivyo ameongeza idadi ya majeruhi
tulionao, hii inatupa changamoto
sana. Lakini nadhani mpaka wiki ijayo,
baadhi watakuwa wameanza kurejea,”
alisema Bumbuli.

Hata hivyo, Meneja Habari na Ma-
wasiliano wa Simba, Ahmed Ally,

850,660

YANGA

muda gani, lakini taarifa za ndani zi-
nasema Mugalu huenda akawa nje
kwa wiki mbili huku Dilunga akiwa
kwenye chumba cha daktari kiasi cha
wiki tatu.

“Mugalu aliumia kidole kwenye
mechi dhidi ya Mbeya Kwanza, aligon-
gana na kipa wa timu hiyo, Dilunga
yeye aliumia mazoezini wakati tuki-
jiandaa na mechi ya Kombe la Shirik-
isho Afrika dhidi ya Asec Mimosas,”
alisema Ahmed.

Wachezaji hao wanaunga na Denis
Kibu ambaye aliumia katika mechi dhi-
di ya Mbeya City huku Tadeo Lwanga
akiwa bado hajaanza kuitumikia timu
hiyo kutoka kwenye majeraha.

Baadhi ya majeruhi wa Yanga ni Ya-
couba Songne, Abdallah Shaibu ‘Ninja’

Ofisa Habari wa Yanga, Hassan hajasema nyota hao watakaa nje kwa na Kibwana Shomari.
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Waamuzi wanaochezesha mechi za Ligi Kuu na Championship wakiwa na wakufunzi wao baada ya
kumaliza semina vya siku tatu iliyofanyika kwenye ukumbi wa Uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Dar es
Salaam. PICHA: TFF

Zanzibar yawakumbuka yosso

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KAMATI ya Soka la Vijana ya Shiriki-
sho la Soka Zanzibar (ZFF), imefanya
ziara maalumu kwa klabu 12 zinaz-
oshiriki Ligi Kuu visiwani hapa ili ku-
fahamu programu zake za maendeleo
ya timu zao zilizo na wachezaji wa
umri chini ya miaka 20.

Katibu wa Kamati ya Soka la Vijana
wa ZFF, Abdallah Thabiti, aliliambia
gazeti hili jana kamati hiyo imefanya
ziara kwa timu zote zilizoko Unguja

na zote hilo pia litafanyika na kwa
upande wa Pemba.

Thabiti alisema lengo la ziara hiyo ni
kufahamu namna wanavyoziendeleza
timu hizo na pia kuwapa hamasa kue-
lekea kwenye maandalizi ya ligi za
vijana zinazotarajiwa kufanyika hivi
karibuni.

Alisema kamati hiyo kwa kush-
irikiana na Kamati ya Mashindano,
imeona ipo haja ya kuwahamasisha
viongozi wa timu hizo kufahamu
umuhimu wa kuzilea vyema timu hizo

ambazo hutoa wachezaji kujiunga na
timu za wakubwa.

Aliongeza kwa sasa wanaandaa
mkakati wa kupita katika kila wilaya
kukutana na viongozi wa timu za vi-
jana za ngazi ya wilaya, ili kupanga
programu za kuendeleza soka hilo lin-
alotegemewa kuibua vipaji.

Pia kiongozi huyo amewaomba
wadau wa soka la vijana kutoa ush-
irikiano kwa ZFF kupitia Kamati ya
Soka la Vijana katika kufanya mabore-
sho yatakayosaidia kufikia malengo.

TAREHE

01.19/02/22

MUDA MICHEZO

Zaragoza vs Las Palmas UD

1

SARE

JACKPOT

MECHI WIKI HIlI

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI

UGENIN
X 2

02.19/02/22

Luton Town vs West Bromwich

03.19/02/22

Lens vs Lyon

04.19/02/22

Oostende vs Standard Liege

05.19/02/22

Cadiz CF vs Getafe

06.19/02/22

Niort vs AJ Auxerre

07.20/02/22

Gaziantep BB vs Adana Demirspor

08.20/02/22

PEC Zwolle vs Groningen

09.20/02/22

Fiorentina vs Atalanta

10.20/02/22

Fatih Karagumruk vs Sivasspor

1.20/02/22

Venezia vs Genoa

12.20/02/22

Maritimo vs Famalicao

13.20/02/22

Wolverhampton vs Leicester

MECHI ZA USHINDI

“1" - NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA

“X" = NITIMU KUTOKA SARE

“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

ALHAMISI -17/02/2022

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE GAMEID

MICHEZO

Bandirmaspor vs Manisa BBSK

1

X 2

Hellas Verona Youth vs Spal Youth

Umraniyespor vs Adanaspor

Rahmatgonj Mfs vs Sheikh Jamal

Jezero vs Decic Tuzi

Tuna Luso PA vs Castanhal EC PA

AL Baten vs Al Nasr Riyadh

Etincelles vs Bugesera FC

Espoir FC vs Police FC Rwanda|

Saint George FC vs Hadiya Hosahina FC

Rayon Sports FC vs Rutsiro FC

Bologna Youth vs US Lecce youth

Jamshedpur vs Mumbai City FC

Erzurum BB vs Eyupspor

Shabab AL Amari vs Hilal Al-Quds

Shabab Al Dhahiriya vs Markez Balata

Domzale vs Olimpija Ljubljana

Akwa Starlets FC vs Gombe United FC

Al Sadd SC vs Qatar SC

112

Kazma SC vs Yarmouk

122

Al Masry Club vs Ceramica Cleopatra

216

Varzim vs Sporting Farense

3.05

Al Taawon vs Al Ittihad Jeddah

5.54

Al Ahli Jeddah vs AL Faiha

2.03

Heartland FC Owerri vs Lobi Stars

2.01

Apoel Nicosia vs Anorthosis Famagusta

198

Adama City FC vs Mekelakeya

216

Juventus U23 vs Piacenza Calcio|

227

Al Hilal Riyadh vs Al Shabab Riyadh

2.03

Midtjylland vs PAOK

2.08

PSV Eindhoven vs Maccabi Tel Aviv

1.29

Fenerbahce vs Slavia Prague

210

Borussia Dortmund vs Rangers

1.39

Zenit St Petersburg vs Betis

2.49

Sheriff Tiraspol vs Sporting Braga|

3.64

Barcelona vs Napoli

2.02

Rapid Vienna vs Vitesse Arnhem

2.33

Clinceni vs Farul Constanta

23.54

Patriotas FC vs Once Caldas

2.90

Portuguesa RJ vs Boavista RJ

2.00

Pescara Calcio vs Virtus Entella

2.43

Marseille vs Karabakh

1.35

Atalanta vs Olympiakos

1.48

Sevilla FC vs Dinamo Zagreb

1.37

Sparta Prague vs Partizan

2.04

Celtic vs Bodo Glimt

1.45

Leicester vs Randers

1.27

Porto vs Lazio

213

Colon Santa Fe vs Godoy Cruz

2.02

RB Leipzig vs Real Sociedad

1.91

() CHEZA KWA WAVBU | KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIVA.
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usiku. Yanga ilishinda mabao 2-1. PICHA: JUMANNE JUMA

Yanga: Ushindi jadi yetu

Na Saada Akida

AADA ya timu yake kusonga mbele
B kwenye mashindano ya Kombe

la FA, Kocha Mkuu wa Yanga,
Nesreddine Nabi, amewapongeza
wachezaji wake kujituma na kuonyesha
kiwango kizuri katika kila mechi, jambo
linalomfanya ajivunie kikosi chake.
Yanga ilipata ushindi wa mabao
2-1 katika mchezo wa Kombe la
FA hatua ya 16 Bora dhidi ya Bi-
ashara United uliochezwa kwe-
nye Uwanja wa Benjamin Mkapa

Katika mchezo huo Yannick Bangala
na Fiston Mayele walifunga mabao kwa
upande wa Yanga huku lile la Biashara
United yenye makazi yake Musoma likipa-
chikwa wavuni na Collins Opare.

Akizungumza na gazeti hili, Nabi alise-
ma walifanikiwa kupata bao la kwanza
na Biashara United wakasawazisha hali
ambayo iliwafanya waanze kucheza kwa
presha kubwa ili kutafuta ushindi katika
michuano hiyo inayochezwa kwa mfumo
wa mtoano.

“Hivi karibuni Yanga imekuwa inafung-
wa na wapinzani wakitangulia mbele au
kusawazisha, hayo ni makosa ya mpira
huwezi kumlaumu mchezaji yoyote. Naji-
vunia na naweza kusema Yanga ni timu ya
ushindi imecheza na kupata matokeo ya
ushindi dhidi ya timu imara kama ilivyo

® ® ® Kocha Nabi pia ajivunia uima-
ra na ubora wa kikosi chake licha...

Biashara United,” alisema Nabi.

Alisema Biashara United imekuwa
na mabadiliko makubwa na iliwapa
ushindani tofauti na alivyoiona katika
mechi zake tatu nyuma za Ligi Kuu Tan-
zania Bara.

“Tumeona mechi ya leo (juzi), wapin-
zani wetu wamekuwa bora, wachezaji
wangu wamepambana na kupata ushin-
di licha ya kutocheza kwa ubora wao
uliozoeleka katika michezo iliyopita,”
alisema Nabi.

Kocha huyo alisema pia kukosekana
kwa wachezaji wake 10 ambao ni ma-
jeruhi kumesababisha kikosi chake
kubadilika lakini walipambana na kuo-
nyesha ubora wao.

“Mchezo huu tumekosa wachezaji 10
ambao ni majeruhi lakini na leo (juzi),
ameongezeka Jesus Moloko ambaye
ameumia na haijajulikana hali yake hadi
hapo atakapochunguzwa na daktari na
kupata taarifa zake kuhusu mechi ijayo,”
alisema Nabi.

Kuelekea mchezo ujao wa Ligi Kuu
Tanzania Bara dhidi ya Mtibwa Sugar
alisema wasiwasi pekee waliyonayo ni
kuhusiana na hali ya uwanja na tayari
leo wanarejea uwanjani kuanza maan-
dalizi ya mechi hiyo inayofuata.

“Tunajua tunatakiwa kuwafuata Mtib-
wa Sugar, tutajiandaa kuelekea mchezo
huo kulingana na mazingira yaliyoko,
tunajua kuna changamoto ya uwanja na
tutakuwa tayari kukabiliana nayo,” Nabi
aliongeza.

Naye Kocha Mkuu wa Biashara Unit-
ed, Vivier Bahati, alisema wachezaji
wake walipambana kusaka ushindi lak-
ini Yanga ilitumia makosa yao na kupata
mabao yaliyowapeleka hatua nyingine
kwenye michuano hiyo.

“Mechi ilikuwa na ushindani na kila
timu imecheza vizuri ukizingatia tulifan-
ikiwa kutengeneza nafasi na kupata bao
la kusawazisha, lakini Yanga wakatumia
mapungufu ya wachezaji wangu kupata
bao la pili na kushinda mchezo huu,”
alisema Vivier.

Yanga yenye pointi 36 ndio vinara wa
Ligi Kuu Tanzania Bara wanajiandaa ku-
wafuata Mtibwa Sugar kwa ajili ya mechi
ya ligi hiyo itakayochezwa Februari 23,
mwaka huu kwenye Uwanja wa Manun-
gu, Turiani mkoani Morogoro.

Nafasi ya pili katika msimamo wa ligi
hiyo inashikiliwa na Simba yenye pointi
31 ambao pia ndio mabingwa watetezi
wakati Tanzania Prisons wanaburuza
mkia wakiwa na pointi 11

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042
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Simba safarini,
Dauda afungiwa

Na Saada Akida

WAWAKILISHI wa Tanzania
waliobakia katika mashindano
va kimataifa ya Kombe la Shirik-
isho Afrika, Simba wanaondoka
nchini kesho na kuelekea Niger
kuwafuata US Gendarmarie kwa
ajili ya mechi ya pili ya Kundi D
ya michuano hiyo itakayochezwa
Februari 20, mwaka huu nchini
humo.

Meneja Habari na Mawasiliano
wa Simba, Ahmed Ally, alisema
jana maandalizi ya safari hiyo
yamekamilika na wanafurahi
kupata taarifa ya afya ya Pape
Ousmane Sakho ambaye aliumia
katika mechi iliyopita dhidi ya
Asec Mimomas imeimarika.

Ally alisema vipimo vya daktari
vimeonyesha Sakho hakupata
majeraha makubwa na jana ali-
kuwa na nafasi ya kucheza kama
benchi la ufundi linaloongozwa
na Mhispania Pabl Franco linge-
amua hivyo.

“Baada ya kumaliza mechi
yvetu dhidi ya Ruvu Shooting,
tutajiandaa na safari ya kuelekea
Niger. Maandalizi yamekamilika
na tunafurahi kuona vipimo vya
uchunguzi alivyofanyiwa Sakho
ambaye alitoka anachechemea
katika mechi ya kwanza ya hatua
ya makundi vimetupa majibu
mazuri,” alisema Ally.

Aliongeza kikosi cha Simba
kinaondoka nchini kikiwa na
matarajio ya kwenda kufanya
vizuri katika mechi hiyo ya pili
na kuendelea kujiweka kwenye
mazingira bora ya kusonga mbele
kwenye michuano hiyo inayoan-
daliwa na kusimamiwa na Shirik-
isho la Soka Afrika (CAF).

Mechi nyingine ya Kundi D
itakayochezwa Jumapili itakuwa
ni kati ya wenyeji Asec Mimo-
mas va lvory Coast dhidi ya RS
Berkane kutoka Morocco.

Wakati huo huo, Mjumbe wa
Mkutano Mkuu wa Shirikisho
la Soka Tanzania (TFF), Shaffih
Dauda, amefungiwa kujihusisha
na mchezo huo kwa muda wa
miaka mitano na kutozwa faini
ya Sh. milioni sita.

Dauda ambaye pia ni mtan-
gazaji wa Kkituo cha redio cha
Clouds, amekutwa na hatia na
Kamati ya Maadili ya TFF katika
mashauri mawili yaliyofikishwa
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kwenye kamati hiyo.
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