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I I Rais John Magufuli, akikagua maparachichi yanayohifadhiwa kwa ajili ya kusafirishwa nje ya nchi, baada ya kuzindua
madini

Kiwanda cha Rungwe Avocado Company, wilayani Rungwe, Mkoa wa Mbeya jana. PICHA: IKULU
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HABARI KITAIFA
- I

Bunge labaini
mgomobaridi
Wa wahadhiri

Na Godfrey Mushi, DODOMA

BUNGE limebaini kuwa kuna
changamoto ya wahadhiri
na watumishi wa vyuo vikuu
kutolipwa stahiki zao zikiwamo
posho za nyumba.

Limesema hali hiyo
imesababisha baadhi ya
wahadhiri kuzuia matokeo ya
mitihani, kwamba kuna hatari
va kutokea mgomo baridi.

Makamu Mwenyekiti wa
Kamati ya Kudumu ya Bunge
ya Huduma na Maendeleo ya
Jamii, Juma Nkamia, ameeleza
kuwa kamati hiyo inaishauri
serikali kuhakikisha maslahi ya
wahadhiri hao na watumishi
wa Vvyuo Vvikuu, yanatolewa
mapema ili kuepuka madhara
yoyote ambayo yanaweza
kutokea.

Nkamia alikuwa akisoma
taarifa kuhusu utekelezaji
wa majukumu ya Wizara ya
Elimu, Sayansi na Teknolojia
kwa mwaka wa fedha 2018/19
jana pamoja na maoni, ushauri
na mapendekezo ya kamati
kuhusu makadirio ya mapato na
matumizi ya Wizara hiyo kwa
mwaka wa fedha 2019/20.

“Kamati inatambua umuhimu
wa elimu ya juu ambapo
wahadhiri na watumishi

Mkurugenzi wa Chama cha Waajiri Tanzania (ATE), Dk. Agrey Mlimuka (kulia), akizungumza na waandishi wa habari, jijini Dar es
Salaam jana, wakati wa uzinduzi rasmi wa Tuzo za Mwajiri Bora kwa mwaka 2019. Kushoto ni Mkuu wa Miradi wa ATE, Joyce
Nangai. PICHA: MIRAJI MSALA

JPM afichua mbinu za kuiibia serikali

Na Romana Mallya dua kiwanda hicho, Rais Magufuli alisema
walibaini kuwa huko nyuma baadhi ya wa-
fanyabiashara walikuwa wakiandika malipo
hewa ili wapate fedha nyingi.

“Malipo ya kodi inayorejeshwa yamekuwa
na matatizo, mtu anakuja anawekeza kiwan-
da, akishawekeza kama amenunua kifaa cha
kiwandani kwa Sh. milioni tano anasema Sh.
milioni 50, kama alinunua Sh. milioni 50,
anasema alinunua Sh. milioni 500 halafu zi-
nakatwa kwenda kudaiwa serikali,” alisema.

Rais Magufuli alisema ni kutokana na
changamoto hiyo serikali ilikuwa ikilipa

malimbikizo ya kodi hewa.

“Tumelaaliwa sana katika kipindi cha
nyuma ndiyo maana serikali ikasema lazi-
ma tuzikague kodi hizo zote zinazofanyi-
ka kama ambavyo wanavyofanya nchi ny-
ingine, ukiwa Ulaya huwezi ukaomba kodi !
inayorejeshwa ukapewa, lazima wafanye
uhakiki kwanza,” alisema.

Rais Magufuli alisema hicho ndicho
kinachofanywa na serikali yake kwa sasa
ili kutoruhusu mianya hiyo kuendelea.

INAENDELEA UK.8

RAIS John Magufuli, amesema serikali
imeamua kufanya uhakiki wa kodi inayor-
ejeshwa kwa wafanyabiashara baada ya
kubaini baadhi yao kuziongeza tarakimu ili
wapate malipo makubwa.

Rais Magufuli alifichua mbinu hiyo chafu
jana baada ya kutembelea kiwanda cha
maparachichi kilichoko Kiwira wilayani
Rungwe mkoani Mbeya na mwekezaji wake
kuomba serikali impatie kodi hiyo.

Mara baada ya kukitembelea na kukizin-

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

Simu: +255 26 2324455 Mtaa wa Moshi,
Fax: . +255 26 2323233 S.L.P 2888,

Barua Pepe: ps@mow.go.tz

Tovuti: www.mwtc.go.tz 40470 DODOMA,

Tarehe 27//04/2019

TANGAZO
1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya ALHAMIS tarehe
02/05/2019 kampuni ya S.S.F Co.LTD itasafirisha mzigo wake
wenye vipimo vikubwa kutoka DAR  kuelekea KAGERA gari hilo
lenye namba za usajili:

T794 DFQ /T 394 ADH .

2.Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:

Urefu - mita 210
Upana - mita 3.24
Kimo - mita 520
3.NJia itakayotumika DAR hadi KAGERA kupitia

MWENDAKULIMA gari litasafiri muda wa mchana tu (kuanzia
saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)
Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

Kampuni vyaacha
deni la mabilioni

Na Romana Mallya

WAZIRI wa Madini, Doto
Biteko, amesema Kampuni
ya Tan Power Resources
(TPR) imeacha Sh. bilioni
2.9 ilipositisha shughuli zake
kwenye mgodi wa makaa
ya mawe wa Kiwira mkoani
Mbeya.

Biteko aliyasema hayo
Rungwe mkoani Mbeya jana
mbele ya Rais John Magu-
fuli baada ya kutakiwa na
kiongozi huyo wa nchi kutoa
ufafanuzi kwanini mgodi huo
haufanyi kazi na utaanza lini.

Biteko alisema mgodi huo
ulisimama tangu mwaka 2015
baada ya kampuni hiyo kuon-
doka na kuurudisha serika-
lini.

“Changamoto kubwa ili-
yokuwapo wakati kampuni
hiyo ikiondoka iliacha deni
ambalo lilipaswa kuilipa seri-
kali Sh. bilioni 2.9. Tli kuhami-
sha ubia kutoka kampuni
hiyo ilikuwa lazima deni hilo
lilipwe,” alisema.

Biteko alisema Rais Magu-
fuli aliwapa maelekezo ya
kulifanyia kazi kwa haraka
suala hilo kwa kuhamisha
hisa asilimia 70 za kampuni
hiyo ziende serikalini.

“Wizara ya Fedha na Mi-
pango na Wizara ya Madini
tumeshakaa kuona deni hili
linalipwa kwa namna gani.
Yapo madeni makubwa am-
bayo kampuni hii iliyaacha
ya jumla ya Sh. bilioni 40.6,
madeni ambayo serikali ya
awamu ya tano iliyakuta,”
alisema.

Aliongeza kuwa baada ya
madeni hayo kuhakikiwa, yal-
ishuka na kufikia Sh. bilioni
1.24, wananchi 1,862 wakidai
lakini baada ya uhakiki, wali-
pungua na kubaki 862.

Waziri  Biteko alisema
wawekezaji wanaotaka ku-
wekeza kwenye mradi huo
ni wengi lakini changamoto
ni  kampuni iliyokuwa iki-
uendesha, kukimbia baada
ya kutafutwa na Mamlaka ya
Mapato (TRA).

wengine ni nyenzo muhimu
katika utoaji wa elimu. Hata
hivyo, kamati imebaini kuwa
kuna changamoto ya wahadhiri
na watumishi hawa wa vyuo
vikuu kutolipwa stahiki zao
ikiwamo posho ya nyumba.

“Changamoto hii imepelekea
baadhi ya wahadhiri kuzuia
matokeo ya mitihani, lakini
kamati inaona kuna hatari ya
kutokea mgomo baridi.”

Aidha, alisema kamati hiyo
imeelezwa kuwa baadhi ya vyuo
vimeshindwa kulipa mishahara
va walimu (wahadhiri), hali
iliyosababisha wahadhiri hao
kuzuia kutoa matokeo ya
mitihani.

Pia, Nkamia amelieleza Bunge
hilo kuwa kamati hiyo, licha ya
kupongeza juhudi zinazofanywa
na Tume vya Vyuo Vikuu nchini
(TCU) kufanya ukaguzi wa
kushtukiza katika vyuo nane
na kuvifungia kufanya udahili
kutokana na mapungufu
waliyoyabaini katika utoaji
wa elimu, lakini inaona hatua
zimechelewa kuchukuliwa hali
ambayo imeathiri wanafunzi
wengi wasio na hatia kutokana
na vyuo hivyo kufungwa.

Ameeleza kuwa kamati hiyo
inashauri ili kuepuka kuvifungia
VYUO Ni vyema TCU ikawa
inavifuatilia kwa ukaribu na
kufanya ukaguzi wa mara kwa
mara katika vyuo vyote nchini
ili kubaini upungufu mapema
na kushirikiana nao kufanya
maboresho.
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Mitandao ya kijamii yamponza diwani

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

DIWANI wa Kata ya Ngokolo
Manispaa ya Shinyanga,
Emmanuel Ntobi, amefukuzwa
kwenye Baraza la Madiwani
na kutohudhuria vikao vitatu
vya baraza hilo, pamoja na
kunyimwa stahiki zake zote kwa
kipindi hicho alichosimamishwa
kutokana na tuhuma za kuichafua
manispaa hiyo kupitia mitandao
ya kijamii.

inafanya ufujaji wa fedha kwenye
miradi mbalimbali ya maendeleo,
tuhuma ambazo zimedaiwa siyo
za kweli kutokana na kukosekana
kwa vielelezo vinavyothibitisha
ukweli huo wa matumizi mabaya
ya fedha.

Akisoma taarifa jana ya kamati
ya maadili baada ya madiwani
hao kujigeuza kamati ya kumjadili
diwani huyo kuhusu utovu wake
wa nidhamu, Naibu Meya wa
manispaa hiyo, John Kisandu,
alisema wameazimia kumfukuza

za kudumu za halmashauri,
mjumbe ambaye atatoa kashfa
za kuichafua manispaa na
kushindwa kuthibitisha ukweli,
achachukuliwa hatua kwa
kusimamishwa kuhudhuria vikao
vitatu pamoja na kukosa stahiki
zake zote ikiwamo posho, nauli
na kinga ya matibabu.

“Kanuni ya 28 kipengele cha
tatu za kanuni za kuduma za
halmashauri (2013) namba mbili,
kinasema endapo  mjumbe
aliyetoa hoja za kashfa akakataa

atamsimamisha mjumbe huyo
kuhudhuria vikao vitatu na
kunyimwa stahiki zake zote,”
alisema Kisandu.

Kwa upande wake diwani huyo,
Emmanueli Ntobi, alikiri tuhuma
ambazo amekuwa akizotoa ni
za kweli kuwa manispaa hiyo ya
Shinyanga inafanya ufujaji wa
fedha kwenye utekelezaji wa
miradi yake ya maendeleo, na
kubainisha maamuzi yaliyotolewa
hakubaliani nayo bali atakwenda
kudai haki yake mahakamani.

Shinyanga ambayo inatekelezwa
kama haifanyi ufujaji wa fedha,
ukiwamo mradi wa machinjio
ya kisasa, upimaji wa viwanja
pamoja na ujenzi wa kituo cha
afya Kambarage.

Naye Katibu Tawala wa
Wilaya ya Shinyanga, Boniphace
Chambi, aliwataka madiwani wa
manispaa hiyo kuacha kuitumia
vibaya mitandao ya kijamii
kwa kuichafua serikali na kama
wanahoja waziseme kwenye
vikao vyao vya baraza na zisipo

Imedaiwa diwani huyo mara
kwa mara amekuwa akiichafua
manispaa hiyo kupitia kwenye
kuwa

mitandao ya kijamii

stahiki zake zote.

ndani ya baraza na kutohudhuria
vikao vitatu mfululizo na kukosa

Alisema kwa mujibu wa kanuni

ndogo,

kufuta kauli yake kwa kuomba
msamaha kwa maandishi kama
alivyoelekezwa
meya

Aidha, alisema anaiomba shughulikiwa waende kwenye
serikali kuu ijunde tume ya mamlaka  zingine  ikiwamo
na kamati kwenda kuichunguza miradi Takukuru.

wa mkutano ya maendeleo ya manispaa ya

Wajumbe wa taasisi ya Habari Development Association, kwa kushirikiana na maofisa
wa kampuni ya Eastenders Tours and Safaris pamoja na Maofisa wa Manispaa va llala,

es Salaam mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU.

DC akwepa kitanzi cha
Rais JPM soko la madini

Na Mary Mosha, HAI

MKUU wa Wilaya ya Hai,
Lengai Ole Sabaya, am-
ekikwepa ‘kitanzi’ cha Rais
John Magufuli kwa kuanzi-
sha soko la uuzaji wa ma-
dini yakiwamo ya Tanzanite
ndani ya Uwanja wa Ndege
wa Kimataifa wa Kiliman-
jaro (KIA).

Katika makabidhiano ya
jengo maalum litakalotu-
mika kuratibu shughuli zote
za madini wilayani mwake
jana, Ole Sabaya alisema
jengo hilo litaanza kutumika
kwa shughuli hiyo ndani ya
siku saba kuanzia jana.

Ole Sabaya alikabidhiwa
jengo hilo na Kaimu Mku-
rugenzi Mkuu wa Kampuni
ya Usimamizi na Uendeshaji
wa Uwanja wa Ndegewa Kia
(Kadco), Christopher Muko-

ma, baada ya kuzungumza
nao kuhusu jinsi watakavy-
otekeleza agizo la Rais
Magufuli kuanzisha soko la
madini.

Alisema kuwa baada ya
taratibu zote kukamilika,
Waziri wa Madini atalifun-
gua ili litumike kwa shughuli
iliyokusudiwa.

Amewataka Ofisa Ma-
dini Mkoa wa Kilimanjaro,
Fatma Kiondo, mchakato
unaohitajika unafanywa ku-
hakikisha soko hilo linaanza
kufanya kazi.

Alisema kuwa baada ya
kupatikana kwa jengo hilo
litakalotumika kwa shu-
ghuli hiyo kwa muda, wa-
najipanga kujenga soko la
kimataifa la madini na mae-
neo ya utalii kwenye lango la
KIA, ikiwa ni njia mojawapo
ya kuongeza watalii na

kukuza uchumi wa taifa.

“Soko hilo linatarajiwa
kuanzishwa hivi karibuni
na tunawaomba wadau
mbalimbali wakiwamo wa
madini kuhakikisha wana-
watangazia watalii juu ya
biashara inayofanywa hapo
ili kukuza uchumi wa nchi,”
alisema.

Ole Sabaya aliongeza:
“Ndani ya hizo siku saba
wataalamu wetu watakuwa
tayari kwenye chumba
hicho na kutakuwapo na
sampuli mbalimbali za ma-
dini yote yanayopatikana
nchini ili kuwasaidia wafan-
yabiashara pamoja na watal-
ii katika kupata vitu vy-
enye ubora unaosimamiwa
na serikali.”

I
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I
Majaliwa aziagiza taasisi unakiki wa bidhaa

Tume ya mionzi, TBS na TFDA ni
mioyo mwa taasisi zinazolalamikiwa.
Tumieni fursa hii kujirekebisha na
kuharakisha utoaji wa matokeo,”
alisema.

Waziri Mkuu alitoa agizo hilo jana
wakati akizindua maabara ya kisasa
yva Teknolojia ya Nyuklia ya Tume va

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa,
amezitaka taasisi zinazofanya
uhakiki na upimaji bidhaa nchini
zijirekebishe na ziongeze kasi ya
utoaji matokeo kwa wateja.

“Kumekuwa na malalamiko
kutoka mipakani juu ya bidhaa
zinazochukuliwa ili zikapimwe
kwamba zinachukua muda mrefu.

INAENDELEA UK. 8
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TANGAZO

BENKI YA STANBIC TANZANIA

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31 MACHI 2019

UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na 8 ya kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

(Kiasi kwa shilingi milioni)

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA

KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 31 MACHI 2019

(Kiasi kwa shilingi milioni)

Taraki

za wastani zit

kipindi hicho

kwa kujumiisha safio fa mwisho kwa miezi inayohusika katika kipindi na kugawanya kwa idadi ya miezi katika

Robo e
Robo Mwaka ya Mwaka/Mwakal Robo Mwaka Robo Mwaka [Limbikizo la Mwaka Liﬁb‘:;ﬁ:rl?(mztz
/Mwaka wa sasa uliopita ya sasa iliyopita wa sasa 9 Uliopita)
SilMarzd 31-Dec-18 TAARFA 3T Mar-19 31Dec-18 31 Mar19 31-Mar-18
A. MALI
1 Fedha Taslimu 9,964 14,823 I: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 152,498 132,530 Mapatof(Hasara) Halisi 6307 6423 6,307 3,850
3  Uwekezaji Katika Amana za Serikali 71,357 69,112 Marekebisho kwa Ajili ya: = - - -
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 61,833 119,874 - Hasara Katika Mali 3,260 3827 3,260 1,922
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa - - 896 - Badiliko Halisi Katika Mikopo - 123955 |- 73491 |- 123,955 |- 12,811
6 Miamala Baina ya Matawi - - - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali 24 218 2% | 1
7 Bili Zilizoafikiwa - - - Mabadiliko Halisi Katika Amana 79,223 100,828 79,223 23,754
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika 22,354 35,743 - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa 39,830 62,343 39,830 43,945
9 Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine 184,569 76,591 - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine 43,044 13,383 43,044 10,343
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine 151,350 193,426 -Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine - 16,085 83880 |- 16,085.15 |- 5173
11 Mikopo Halisi lliyopo 810,242 672,899 - Kodi lliyolipwa - 3,590 87 |- 3590 |- 3,351
12 Mali Nyingine 50,113 42,916 - Mengineyo (bainisha) - 2,715 - 2,715 -
13 Uwekezaji wa Hisa - - Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji 25,344 95,121 25,344 62,479
14 Akaunti za udhamini o -
Lo L . . [B Mtiririko wa Fedha na Shughuli za Uw jic - - - -
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 54,334 47,266 Gawio Lillopokewa - - - -
16 JUMLA YA MALI 1,568,614 1,404,282 Ununuzi wa Mali za Kudumu - 148 1690 |- 1448 |- 1,086
Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu &E) 165 33 9
B. DHIMA . . Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - - - -
17 Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 214,917 160,352
18 Amana za Wateja 903,165 851,380 Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - - 5 -
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu = - Mengineyo (bainisha) _ ~ _ .
20 Amana Maalumu 36,173 49,911 I " p . "
. " . ’ ’ Fedha Halisi Zilizotole flizotumika) kwa Shughull ke - 1,415 |- 1,525 |- 1,41 1,077
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha 2477 58 edha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji 5 5
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa 26 26 Il:  Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
;i :;rr:blk? IaTKOdlk nai:\lararza letﬁ!(ahzloBllp.wa Benki Mtei 36,652 37,608 Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu - - - -
25 Mi ima | al C_)ZO hwah ]II_II(_ya Bsu uhis IM atma,ya enki na Mteja 22,354 35,743 Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu - - - -
M:':la Z?Oa aslilygisn l|Jz? : IK:Wiﬁdi ?(Iir']:cﬁi naa 'Ie'lov;o Nyingine Zitakazolipwa Baadae y . Mapato Kutokana na Utozii wa Mtaj wa Hisa G ) B2 )
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi £ ving P 908 334 Gawio Lilioipwa kvia Fedha Taslimu - - - -
27 Dhima Nyingine 59,161 21,745 Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine 439 153 439 -
28 Madeni 18,941 18,502 Mengineyo (bainisha) 988 |- 742 988 |- 5,344
29 JUMLA YA DHIMA 1,294,775 1,175,658 Fedha Halisi Zilizotolewa (zlizotumika) kwa Shughuli za Kifedha 39,348 |- 895 39,348 |- 5344
30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 273,840 228,625
IV:  Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:
M Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu 63,277 92,701 63,277 56,058
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 8,400 7.390 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo MwakafMwaka 272,375 174526 272,375 170472
32 Akiba ya Mtaji 112,39 75,487 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Muishoni mwa Robo Muaka/Mwaka 335,651 267,227 336,651 226,530
33 Mapato Yaliyobakizwa 137,761 121,540
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 6,307 16,221
35 Akaunti Nyingine za Mtaji 8,975 7,987
36 Stahiki ya Wenyehisa Chache - -
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 2 228,625 TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31 MACHI 2019
38  Dhima Zisizo Dhahiri 574,742 593,169 (Kiasi kwa shilingi milioni)
39 Mikopo Chechefu 62,159 56,488
40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 38,816 39,273
41 Mali Nyingine Chechefu - - (Kiasi kwa shilingi milioni)
| Malipo juu ya Mapato Ziadaya| TengolaZiada| Mabadiliko thamani Jumlal
Mtaji wa Hisa ot va hiva|  Yalivobakiws Kishent i Tum K
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA i yahisa] - Yaliyobakizwa isheria yaJumia
(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 17.5% 16.3% | Mvwaka wa sasa
(i) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 7.3% 7.9% Salio la mwanzo wa mwaka 7.390 75.487 137,761 0 5,719 2,267 228,624
(iii) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 88.3% 79.8% \F:“‘“/‘”“m) ot Baada va Kodiya Mapato - - 6307 - - I |
Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - 2
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 55.6% 53.3% M s Lot 36910 : 3797
(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 79.0% 72.1%| gﬂ“"""”:i"';f““ - - Joaos Jo0n '
K iada ya Kisheria y 495 -
(vi) Ongezeko la Amana 4.2% -1.0% Tengo la Ziada ya Jumla 1372 B 1372 B i
(vii) Ongezeko la Mali 1.7% 10.5% Mengineyo - - - - - 967 967
Salio Ia mwisho wa mwaka 8,400 112,396 132,201 10,495 7,091 3256 273,840
* Mwaka Uliopita
Salio Ia mwanzo wa mwaka 7,390 75,487 131372 2496 4,648 4463 225855
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - 16221 - - - 16221
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI iyojumuishwa - - - 2448 - 2448
. e PR T T na wanzhisa - - N
KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31 MACHI 2019 (Kiasi kwa shilingi milioni) awio lililolipwa -
Ziada ya Kisheria - - - - K
Tengo la Ziada ya Jumla 1,424 2,496 1,072 - - 0]
T T M 'y - - 11,256 - - 253 - 11,003
Robo ya JRCED ya mw?ka_ Limbikizo la| B s:::‘: ::el\r,:vislm wa mwaka 7,390 75,487 137,761 0 5,719 2,267 228,624
Mwaka sasa Linganishi Mwaka wa sasa Mwakal
Mwaka Uliopita Linganishi
TAARIFA 31-Mar-19 31-Mar-18 31-Mar-19 31-Mar-18
BAADHI YA MAELEZO
1|Mapato ya Riba 24,421 23,138 24421 23138 KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31 MACHI 2019
2|Gharama za Riba 3,845 2,862 3,845 2,862
3|Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 20,576 20,276 20,576 20,276
4|Madeni Viza Yaliyofutwa - - - = Katika kuanda taarifa za hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilizile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita
5|Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo 430 1,433 430 1,433
Mapato baada ya tengo katika mikopo 20,146 18,844 20,146 18,844 i .
6|Mapato Yasiyo ya Riba 15,970 15,156 15,970 15,156 Jina na Cheo Saini Tarehe
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 9,857 8,469 9,857 8,469
6.2 Ada na Kamisheni 6,065 6,488 6,065 6,488
6.3 Gawio - - - - Ken Cockerill 29-Apr-19
6.4 Mapato Mengine 48 199 48 199 (Ofisa Mtendaji Mkuu)
7|Gharama Zisizo za Riba 26,582 27,983 26,582 27,983
7.1 Mishahara na Mafao 13,778 13,950 13,778 13,950
7.2 Ada na Kamisheni 3,304 4,454 3,304 4,454 Lydia Kokugonza 29-Apr-19
7.3 Gharama Nyingine 9,499 9,580 9,499 9,580 (Mkuu wa Fedha)
8|Faida /(Hasara) ya L 9,534 6,016 9,534 6,016
9|Tengo la Kodi ya Mapato 3,227 2,166 3,227 2,166
10|Faida / (Hasara) Hali: aada ya Kodi ya Mapato 6,307 3,850 6,307 3,850
11|Mapato i iyojumui ini _ - _ _ Jonathan Ngoma 29-Apr-19
i) Mabadiliko ya thamani katika amana zinazouzika 31 2,687 31 2,687 (Mkaguzi Mkuu wa Ndani)
ii) Kodi ya mabadiliko ya thamani katika amana zinazouzika - 9 |- 806 - 9 |- 806
g I'du'gvla y;vFa!da (Hasara) iliy kwa mwaka s’ggg 5‘;2; 6‘:’;‘3 5‘;:; Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa
adiya aaw.\wa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za|
14 |Mapato kwa Hisa 0.8 1 0.9 1 . M
" Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi.
15 |Idadi ya Matawi 9 2l 9 9
Jina Saini Tarehe
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
(i) |Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 0.4% 0.3% 0.4% 0.3%
(i) |Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 2.6% 1.8% 2.6% 1.8% 1. Prof. Marck Mwandosya 20-Apr-19 Q
(i) |Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 65.8% 73.1% 65.8% 73.1% (Mwenyekiti wa bodi) §
(iv) |Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 1.7% 2.0% 1.7% 2.0% X
2. Nada Margwe 29-Apr-19 ~

Mjumbe wa bodi)
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TANGAZO

STANBIC BANK TANZANIA

DISCLOSURE MADE UNDER REGULATION 11 OF THE BANKING AND FINANCIAL INSTITUTIONS (DISCLOSURES) REGULATION, 2015

MINIMUM DISCLOSURE OF BANK CHARGES AND FEES (GHARAMA ZA HUDUMA ZETU)

No. Item/Transaction

1.0  Current Accounts

a)  Required Minimum balance

b)  Monthly Service/Management Uhuru Banking

o

Monthly Service/Management Private banking PAYT
Monthly Service/Management Fees Private banking Bundle
Monthly Service/Management Fees Biashara Direct segment
Monthly Service/Management Fees Sole propriator segment
Monthly Service/Management Fees SME banking segment
Monthly Servi 1t Fees C
Monthly Servi 1t Fees Non Entities
Monthly Service/Management Fees Corparate Banking

oL

=

=Ze

k) Over the counter withdrawal fee(per segment and price option)

1) ATM withdrawal fee own ATM Private banking
m)  ATM withdrawal fee own ATM Uhuru Banking

ATM withdrawal fee other banks (local) Uhuru banking

ATM withdrawal fee other banks (local) Private Banking

)
p) ATM withdrawal fee /nternational
) ATM Mini Statement
1) Interim Statement per page

) Periodic schedule statement
t)  Issue of cheque book

) Returned updaid Cheque( insuficient fund)
v)  Special Clearance
w)  Counter Cheque
X)  Stop Payment

y)  Salary processing to staff banking with STB(SFI)

z)  Salary processing to staff banking with STB(Manual)
aa) Salary processing to staff banking with other bank(EFT)
ab) Salary processing to staff banking with other bank(TISS)
ac)  Standing Order to 3rd partywithin stanbic

ad) Standing Order to other banks local

ae) Standing Order own account

af)  Balance enquiry (Over the counter)

ag) ATM card issuance

ah) ATM card replacement/Renewal

ai)  Unarranged Overdraft

aj)  Overdrawn Account interest charge

ak)  Interbank Transfer Normal

al)  Interbank Transfer Express (TISS)

Interbank Transfer

Bill Payments through non branch channels( E channel)
Deposit fee

o o X
S33

2.0 Savings Accounts
a)  Required minimum opening balance

Monthly service fee (if balance breach minimum balance required)

c) Interim statement
d)  Account closure

3.0 Electronic banking

a)  Internet banking monthly fee

b)  Internet transfers within own accounts STB
c) Internet transfers 3rd party transfer STB

d) Internet transfers other banks normal(EFT)
e) Internet transfers other banks express(TISS)

f)  Bank to wallet Private Banking

g) Bank to wallet Uhuru Banking

h)  Balance and statement
i) Airtime top up

j)  SMS Banking

) Till to bank

= =

We, the undersigned have examined the above information and hereby declare that
the information is true and correct to the best of our knowlwdge and information

Signed by:
Chief Executive Officer

Head, Personal and Bussiness Banking

Head, Corporate and Investment Banking

banking segment

CF arges Fees

33,040
TZS 3,894 for amounts below 20M,
0.15% of value for amount above 20M
max 118,000
900
950
1,000 - 400,000 =2,800
400,001-above=4,000
1,000 - 50,000 =1,200
50,001 - 200,000 = 1,900
200,001 - 400,000 = 2,800
400,001-above=4,000
8,000
900
4,720
FREE
413 per leaf
100,000

50,000

2,000

FREE

1,000 - 50,000 =1500
50,001 - 200,000 = 2000
200,001 - 300,000 = 2500
300,001-500,000=3000
500,000-1,000,000=3,500
1,000 - 25,000 =1500
25,001 - 100,000 = 2000
100,001 - 250,000 = 2500
250,001-500,000=3000
500,000-1,000,000=3,500

1.5% of the amount

K. Cockerill
Ndadzungira, Brian B

Manzi Rwegasira

usD
0
FREE
17.70
31.86
13.20
10.62
21.24
38.94
FREE
12.98
For FCY withdrawals - 1.18% min 7.08,
Maximum US$300
0.60
0.83
1,000 - 400,000 =2.8
400,001-above=4
1,000 - 50,000 =1.2
50,001 -200,000 = 1.9
200,001 - 400,000 =2.8
400,001-above=4
5.00
0.60
2.36
FREE
0.36 per leaf
60.00
28.32
8.26
28.32
0.60
240
1.80
Equivalent of 10 000
2.36
17.70
FREE
2.36
FREE
15.00
60.00
21%j
1.80
Equivalent of 10 000
17.70
FREE
FREE
100.00
1.18
FREE
FREE
FREE
FREE
0.60
120
Equivalent of 8 000
Equivalent
Equivalent
FREE
FREE
FREE

1.5% of the amount

No. Item/Transaction
4.0 Foreign Exchange Transactions
a) Purchase/Sale of TC's ttransactions over the counter

b)  Purchase of foreign cheque

c) Telegraphic transfer Inward

d)  Telegraphic transfer Outward

Telegraphic transfer Outward( For TT done from TZS accounts)
e)  TISS outward

0.826

f)  TISS inward

g) Cancellation of TT/Recall of funds
5.0 Personal Loan
a)  Processing/ Arrangement/ Appraisal fee

(i) Personal Loans

(ii) Overdrafts

(iii) Mortgage Finance

(iv) Asset Finance

b)  Early repayment
Valuation fees

6.0 Other Discl (Viambatanisho Vinginevyo)
Base/Prime Lending Rate
Maximu spread over Base/Prime lending rate

7.0 Deposit Rate (subject to change from time to time)
a) Fixed Deposits
TZ8
1month
3months
6months

9months
12months

b) Savings Account

¢) Current Account

8.0 Trade Finance
a) Letters of Credit/Guarantee
Establishment Fee - per quarter

b) Documentary collection( clean bill)

TZ8
N/A

1.18% of the amount min
100 000,

N/A

N/A

N/A
10,000

FREE

N/A

2.00%
2% of the facility min 100
000.

1.18%

1.18%

3.0%
As per valuer

21%
4.5%

+1BN
1.25%
1.45%
1.90%
2.80%
3.70%

3.00%

Nil

Nil

Nil

Charges/Fees
UsD

1.475% min 43.66

1.18% of the amount min 59, Max 236

0.25% Min $11 Max $35

0.295%. Min $50, Max 150

$59
10 000 Equivalent

FREE

$75

2.00%

2% of the facility min $100

1.18%

1.18%

3.0%
As per valuer

9%
2%

+M
0.05%
0.10%
0.15%
0.20%
0.25%

0.20%

Nil

1% on establishment per quarter and part
thereoff min $300

$§150

215203102

Stanbic Bank Moving Forward™

A member of Standard Bank Group

~N




6 Nipashe ...

MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Serikali ilifanyie kazi
hili la Kardinali Pengo

MOJA ya maelekezo aliyoyatoa Rais John Magufuli kwa
viongozi wapya aliowateua hususan wakuu wa mikoa na
wilaya baaada ya kuingia madarakani ni kuwasimamia kwa
dhati wananchi kufanya kazi katika maeneo yao.

Aliwaelekeza viongozi hao kuwachukulia hatua ikiwamo
kuwakamata vijana ambao wanacheza mchezo wa pool asu-
buhi, badala ya kufanyakazi, ambayo ndio msingi wa kuji-
letea maendeleo.

Rais Magufuli alisema watu wa aina hiyo ikiwezekana
wakamatwe na kupelekwa kwenye makambi ya Jeshi la Ku-
jenga Taifa (JKT) kushiriki katika shughuli za uzalishaji.

Alisema hivyo kwa kuamini kuwa taifa ambalo wananchi
wake hawafanyi kazi haliwezi kuendelea wala kujitegemea
na linaweza kuwa taifa la watu ombaomba na tegemezi, am-
bayo ni sifa mbaya sana kwa watu wanaojitambua.

Msisitizo huo wa watu kufanyakazi unatokana na kaulim-
biu yake wakati wa kampeni za Uchaguzi Mkuu ya ‘Hapa kazi
.

Hata hivyo, maneno yaliyozungumzwa Jumapili na Askofu
Mkuu wa Jimbo Kuu Katoliki la Dar es Salaam, Mwadhama
Polycarp Kardinali Pengo, ya kukemea ulevi asubuhi, yanatoa
ishara kwamba baadhi ya wananchi hawajalipa umuhimu
suala la kufanyakazi.

Kardinali Pengo mbali na kukemea ulevi wa asubuhi, aki-
itaka serikali kuchukua hatua dhidi ya wanaojihusisha na
vitendo hivyo.

Askofu Pengo alitoa rai hiyo Jumapili katika misa ya kumsi-
mika Askofu Gervas Nyaisonga kuwa Askofu Mkuu wa Kanisa
Katoliki Jimbo Kuu la Mbeya.

Katika ibada hiyo iliyohudhuriwa na viongozi mbalimbali
wa kitaifa akiwamo Rais John Magufuli, Askofu Pengo alise-
ma ni serikali pekee inayoweza kuwawezesha kutamka kwa
dhati kuwa haiwezekani watu kuwa wamelewa kabla ya saa
tatu asubuhi.

Alisema kanisa halina mahali pa kuwachukua vijana na
likawaweka na kuwapa nidhamu ya kutokulewa kabla ya saa
tatu asubuhi.

Alisema Askofu hatakiwi kubeza shughuli inayofanywa na
serikali ya kuwapa nidhamu vijana hao na kueleza kuwa kwa
kufanya hivyo ni kwenda kinyume cha Roho Mtakatifu.

Kauli ya Kardinali Pengo ina ujumbe mzito kwa jamii yetu,
hivyo inahitaji tafakuri na kufanyiwa kazi, kwa lengo la ku-
warejesha vijana katika mstari.

Tunasema kuwa kiongozi huyo wa kiroho ametoa kauli
yenye ujumbe mzito na muhimu kwa jamii, kwa kuwa vion-
gozi hao wa dini wanaishi karibu kabisa na jamii.

Viongozi hao kwa kuishi karibu na jamii, wanaelewa mam-
bo mengi ya makundi yote ya kijamii, zikiwamo changamoto
zonazoikabili.

Kwa hiyo, kuamua kwake kueleza hayo hadharani tena
mbele ya kiongozi mkuu wa nchi, ina maana ameguswa na
na mwenendo huyo wa vijana, ambao hautoi mwelekeo wa
jamii yetu katika miaka ijayo.

Hata hivyo, bado tunaona kuwa jukumu la kulipatia ufum-
buzi suala la vijana kulewa asubuhi ambao ni wakati wa ku-
fanyakazi ni la serikali kwa kushirikiana na makundi men-
gine katika jamii, wakiwamo wazazi na viongozi wa dini.

Serikali inaweza kutumia sheria kuwabana, huku makundi
mengine yakiwa na jukumu la kuwafundisha vijana nidhamu
na maadili mema.

Tukumbuke kuwa kuliacha suala la ulevi, tunakuwa
tunawaacha vijana wetu kujiingiza katika vitendo vingine
vya kihalifu kwa kuwa ulevi ni lichocheo kikuu.

Tunampongeza Kardinali Pengo kwa kutonyamaza kimya,
huku tukiamini kila mmoja atatimiza wajibu wake.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Meneja Matangazo: Kauthar D’souza, 0767 223311
Idara ya Matangazo: 0745 700710

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com
epaper.ippmedia.com

ol
Na Raphael
Kibiriti

Mamlaka za miji zichukue somo la

usafi Stendi ya Mizengo Pinda

KUNA faida nyingi za usafi kwa mtu bin-
wake.

Afya ni moja ya faida hizo, kitu chenye
thamani kubwa kwa maisha ya binadamu
kwa sababu afya zetu zinapokuwa timamu
ndiyo mtaji mkuu katika dhima nzima ya
kujenga ustawi wa jamii na taifa kwa ujumla
wake.

Lakini suala la usafi haliishii kwa binada-
mu tu, bali hata kwenye mazingira anayoishi.

Kwa mfano mazingira yenye taka ambazo
hazizolewi, zilizolalala barabarani au katika
mapipa ya taka yasiyofunikwa ni chanzo
cha kuzalisha vimelea na wadudu na hivyo
magonjwa ya kila aina yakiwamo ya kuam-
bukiza kama vile kipindupindu.

Moja ya vitu vilivyo ndani ya uwezo wetu
ambavyo tunaweza kuvifanya kwa uhakika
na vikawezekana kwa maana ya kutohitaji
msaada kutoka nje ni cha kuweka maeneo
yetu, makazi yetu, miji yetu katika hali ya
usafi.

Muungwana anasema hili linawezekana
baada ya kuwa ametembelea Stendi Kuu ya
Mizengo Pinda iliyoko mjini Mpanda, katika
mkoa wa Katavi.

Ilikuwa Machi mwaka huu wakati alipoen-
da kusalimia ndugu na jamaa katika maeneo
hayo.

Muungwana alifika Stendi Kuu ya Mizengo
Pinda akitokea Stendi ya Treni ya Mpanda
kwa usafiri wa Bodaboda, ikiwa ndiyo mara
yake ya kwanza kufika katika mji huo.

Wakati aliposhushwa na bodaboda kwe-
nye lango kuu la kuingilia stendi hiyo, ali-
tahadharishwa na dereva wa usafiri huo
kwamba kama ni mara yake ya kwanza ku-
fika katika stendi hiyo, basi achukue tahad-
hari.

Achukue tahadhari ya kutotupa uchafu
wowote ule uwe ni wa maganda ya pipi,
matunda, chupa za maji au mwingine, zaidi
ya kwenye mapipa ya taka yaliyoko sehemu
mbalimbali ndani ya stendi hiyo.

Aidha, akaelezwa kwamba stendi hiyo ina
njia zilizo maalumu kwa ajili ya watu kupita
na pia ina sehemu zilizopandwa nyasi na

maua kwa gjili ya kutunza mandhari, hivyo
apite kwenye njia zilizoruhusiwa.

Kwamba akikatisha kwingine zaidi ya kwe-
nye njia hizo kama ilivyo ‘ada’ kwa Watan-
zania wa maeneo mbalimbali nchini ambao
hupita hata katika njia au maeneo yasiyor-
uhusiwa, basi atakamatwa na kukabiliwa
na mkono wa sheria ikiwamo faini ya Sh.
50,000.

Baada ya kuingia ndani ya stendi, man-
dhari ya kuvutia na usafi ulivyo ulimfanya
Muungwana aamini alichoambiwa na dereva
wa bodaboda.

Karibu abiria wote na wananchi wanaoitu-
mia stendi hiyo wakiwamo wafanyabiashara
wa matunda na wenye biashara zingine
kama za maduka, na za ‘kimachinga’ wal-
ionekana kuwa wastaraabu wakizingatia ka-
nuni zote za usafi zilizoelekezwa.

Aidha, Muungwana alishuhudia askari
walioajiriwa kusimamia sheria na kanuni
za usafi ndani ya stendi hiyo, wakiwa kazini
karibu katika kila eneo la stendi hiyo wakiwa
macho kuhakikisha hakuna mtu asiyekiuka
sheria na kanuni za usafi za stendi hiyo.

Alipata pia fursa ya kutumia huduma ya
vyoo vilivyoko katika stendi hiyo ambavyo ni
visafi kutokana na wanaoviendesha kutimiza
wajibu wao kikamilifu.

Mpaka anaondoka katika stendi hiyo
majira ya saa sita mchana kutokea saa kumi
na mbili asubuhi kuelekea kwa ndugu na
jamaa zake, bado hali ya usafi ilikuwa ya juu
na mazingira yake yakiwa ya kuvutia.

Hali hiyo iliacha swali la kujiuliza kwa
Muungwana kwamba kwa nini Stendi ya
Mizengo Pinda imeweza, wakati stendi zilizo
nyingi nchini zinashindwa?

Ni rai basi ya Muungwana kwa stendi zi-
lizoko katika miji na majiji mengine hasa jiji
la Dar es Salaam, wakaitembelea stendi hiyo
inayoendeshwa na Manispaa ya Mpanda ku-
jifunza mafanikio yake.

Ninasema hivyo nikiwa ninajua hali ilivyo
katika Stendi Kuu ya Ubungo, na zingine
kama zile za Mawasiliano, Makumbusho, Ka-
riakoo, Mbagala, Mbezi Mwisho..kwa kuwa
ni mkazi wa jiji hili.
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TANGAZO

DIAMOND

TRUST
BANK

1B

Achieve More

VIWANGO VYATOZO NA ADA ZA HUDUMA ZETU- 2019

KUTOA FEDHA - TZS

Akaunti za Akiba

A. Zaidiya 500,000 BURE
B. Chini ya 500,000 TZS 750
ADA ZA MALIPO
Kupokea fedha kwa njia ya TISS BURE
TZS usb
Kwa njia ya TISS TZS 10,000 usD 10
Kwa njia ya EFT TZS 3,500 =
Kwenda nje ya nchi - UsD 45
Ndani ya Benki - DTB BURE BURE
Akaunti ya hundi TZS 50,000 usD 100
Akaunti ya Akiba BURE
Akaunti ya Hundi TZS 30,000 usD 30
Akaunti ya Akiba TZS 15,000 usD 15
Akaunti ya Smart Saver BURE
Akaunti ya Hundi - Premium TZS 23,600 usD 13
Akaunti ya Akiba ya Prime (EURO, GBP & USD) EURO, GBP
usD 1
Kwenda akaunti nyingine ndani ya DTB TZS 2,500
kwenda nje ya DTB TZS 10,000
Taarifa ya akaunti kila mwezi BURE
Taarifa ya akaunti ya kielektroniki BURE
Taarifa ya akaunti ya mwaka huu usbD 5 TZS 10,000
Taarifa ya akaunti ya mwaka uliopita usD 5 TZS 10,000
TOZO ZA KADI ZA ATM
Ada ya Mwaka TZS 3,000
Kubadilisha kadi TZS 10,000
Kuomba namba mpya ya siri TZS 3,000
Kadi isipochukuliwa kwa muda wa miezi 2 na kuharibiwa TZS 10,000
Kadi iliyozuiwa kwenye ATM za DTB TZS 1,000
Kutoa fedha kwenye ATM za DTB TZS 750
Kutoa pesa kwenye ATM - Benki nyingine TZS 3,000
Kutoa pesa kwenye ATM - Nje ya nchi TZS 5,000
Akaunti ya wanafunzi - Kisomi Zaidi TZS 150
Akaunti ya akiba - DTB Super Value TZS 100,000
Akaunti ya akiba - Premium TZS 500,000
Akaunti ya Hundi - Standard TZS 50,000
Akaunti ya Hundi - Standard UsD 100

Akaunti ya Hundi - Premium TZS 1,000,000

Akaunti ya Hundi - Prime (Fedha za Kigeni) UsD 250
Akaunti ya akiba - DTB Value TZS 0.00
Akaunti ya akiba - DTB Super Salary TZS 0.00
Akaunti ya Mwanafuzi - Kisomi Zaidi TZS 5,000
Akaunti ya Akiba - Standard TZS 5,000
Akaunti ya Akiba - Prime (Fedha za Kigeni) uUsD 25

3 oTeTanzania NP DTBTanzania (&) DTB Tanzania

TOZO YA KUWEKA FEDHA ZA KIGENI KWENYE AKAUNTI

Kuweka fedha chini ya USD/EUR/GBP 50 5%

Taarifa fupi ya akaunti BURE
Akaunti ya Akiba - (USD 1 mpaka USD 10,000) BURE
Akaunti ya Akiba - (zaid ya USD 10,000) 0.5%
Akaunti ya Hundi - (USD 1 mpaka USD 10,000) 0.5%
Akaunti ya Hundi - (zaidi ya USD 10,000) 1%
Akaunti ya Akiba BURE
Akaunti ya Hundi - Premium TZS 500
Akaunti ya Hundi - Standard UsD 0.10 TZS 300
Kupitisha mishahara UsD 0.50 TZS 100
Akaunti ya Akiba - Standard BURE
Smart Saver, Kisomi Zaidi, Amani, Faraja BURE
Akaunti ya Hundi - Standard TZS 10,000
Akaunti ya Hundi - Premium TZS 15,000
TZs 20%
usb kiwango cha chini ni 8%; tozo lariba linategemeana

na kiwango cha miezi sita ya soko la LIBOR
Muda UsD > 50,000 Hadi USD 50,000 GBP EUR
Mwezi 1 0.25% 0.25% 0.00% 0.00%
Miezi 2 0.25% 0.25% 0.00% 0.00%
Miezi 3 0.50% 0.50% 0.00% 0.00%
Miezi 6 0.75% 0.75% 0.25% 0.00%
Mwaka 1 3.00% 2.25% 0.50% 0.00%
Miaka 2 3.25% 2.50% 0.75% 0.00%
Kiasi (TZS '000'000) Call Deposits Mwezi 1 Miezi 3
Mpaka 200 0.0% 0.75% 1.25%
>200-500 0.0% 1.00% 1.50%
>500 -1000 0.50% 1.25% 1.75%
>1000 to 2000 0.75% 1.50% 2.00%

TOZO NA ADA ZETU KWA NJIA YA MTANDAO (INTERNET)

Tozo la tokeni USD (Tozo sawa naTZ$ 120,000) TZS 120,000
Ada ya kila mwezi ya huduma ya intaneti TZS 2,000
Ada ya kutengeneza namba ya siri TZS 4,000
Ada ya kutengeneza namba ya siri kama umesahau TZS 5,000
Kuhamishaji fedha kwa njia ya TISS TZS 10,000
Kuhamisha fedha kwa njia ya TT (nje ya nchi) TZS 120,000

ADA YA HUDUMA YA KIBENKI YA NJIA YA SIMU ZA MKONONI (MOBILE BANKING)

Kwa fedha zaidi ya Bilioni 2 za Kitanzania wasiliana na Mkuu wa Kitengo cha Hazina DTB

NB: Ada na tozo hazijumlishi kodi ya ongezeko la thamani

NJIA ZA KUTUMIA KUWASILISHA MALALAMIKO ENDAPO
HUJARIDHISHWA NA HUDUMA ZETU

Mteja ni muhimu katika shughuli zetu, na jukumu letu kuhakikisha kwamba
tunakidhi mahitaji yake wakati wote. Endapo utakuwa hujaridishwa na huduma
zetu tafadhali wasiliana nasi kwa njia zifuatazo;

1 Kutana na Meneja wa Tawi husika na wasilisha tatizo ulilonalo kwa
mazungumzo au kwa maandishi.

2 Wasilisha rr yako katika kisanduku cha maoni kilichopo ndani ya tawi
3 Tuma barua pepe kwenda: customercare@diamondtrust.co.tz
4 Unaweza pia kuwasilisha malalamiko moja kwa moja kwa

uongozi wa ngazi za juu kama ifuatavyo;

Chief Executive Officer at ceo@diamondtrust.co.tz

Chief Operating Officer at coo@diamondtrust.co.tz
Head-Operations at headoperations@diamondtrust.co.tz
Head-Compliance at headcompliance@diamondtrust.co.tz

Huduma Akaunti yaTZS Akaunti ya USD
Kupata taarifa fedha inapotoka kwenya akaunti ~ Haitozwi Haitozwi
Kupata taarifa fedha inapowekwa kwenye akaunti ~ TZS 50 uUsD 0.10
Siku / Wiki / Mwezi TZS 50 usD 0.10
Maulizo Haitozwi Haitozwi
Ada ya kuhamisha fedha TZS 1000 Haitozwi
Kununua muda wa maongezi Haitozwi Haitozwi
Huduma ya kukumbushwa kwa ujumbe Haitozwi Haitozwi
Ada ya kila mwezi - huduma kwa njia ya simu TZS 250 USD 0.25
Ada ya namba ya siri TZS 2,500 usD 1
Huduma ya malipo kwa njia ya simu Haitozwi Haitozwi
Kuhamisha fedha kwenda akaunti Haitozwi Haitozwi
nyingine ya DTB
Kuhamisha fedha kwenda kwenye simu TZS 1,000 usD 1
na kutoka kwenye simu kwenda kwenye
akaunti
Tozo la hundi
A.Vitabu vya hundi - TZS
kurasa 25 TZS 12,500
kurasa 50 TZS 25,000
kurasa 100 TZS 50,000
B. Vitabu vya hundi - USD
kurasa 25 UsD 7.5
kurasa 50 UsD 15
kurasa 100 UsD 30
Tozo ya hundi ya benki
(kwa matumizi ya akaunti ya hundi tu) TZ510,000
Ombi la kusimamisha malipo TZS 50,000
Tozo ya hundi iliyorudishwa bila malipo TZS 100,000
Hundi iliyorudishwa TZS 50,000
Hundi iliyokataliwa na benki nyingine TZS 25,000
Tozo ya kulipia hundi TZS 150
Miezi 6 Miezi 12 Miezi 24 Miezi 36
2.75% 6.00% 6.25% 8.00%
3.00% 6.25% 6.50% 8.00%
3.25% 6.50% 6.75% 8.00%
3.50% 6.75% 7.00% 8.00%
5 Piga simu namba +255 22 211 4891/2 or +255 699 839 999 or 0800 110 110

Tutajitahidi kadri ya uwezo wetu kukupatia suluhisho ndani ya siku 2 za kazi, au
kwa siku zisizozidi 15 kuanzia tulipopokea malalamiko yako. Tutakupa mrejesho
wa hatua zinazochukuliwa kutatua tatizo lako.

Endapo hutoridhishwa na hatua zilizochukulia na benki, tafadhali jaza Form No. 1
inayopatikana katika matawi yetu yote na wasilisha malalamiko yako kwa njia ya

barua pepe, kwa mkono, kwa njia ya posta au kwa nukushi kwenda Benki Kuu ya Tanzania
kwa anuani ifuatayo;

Complaints Resolution Desk,

Office of the Secretary to the Bank, Bank of Tanzania,
2 Mirambo Street,

P.O.Box, 11884

Dar es salaam.

www.dtbafrica.com

215198601
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Wizara ya Elimu yataja vipaumbele 15

Na Godfrey Mushi, DODOMA

WIZARA ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia imewasilisha bungeni
bajeti yake ya zaidi ya Sh. trilioni
1,386.5 huku ikitangaza maeneo
15 ambayo itayapa kipaumbele
katika mwaka ujao wa fedha.

Vipaumbele hivyo ni pamoja
na kuendeleza elimu ya awali,
msingi na sekondari kwa kutoa
ithibati ya mafunzo ya ualimu
na maendelezo ya kitaalamu ya
walimu, kusimamia uendelezaji
wa mafunzo katika vyuo vya
maendeleo ya wananchi,
kutunga na kutekeleza sera
za elimu, utafitihuduma za
maktaba,sayansi,teknolojia  na
ubunifu.

makadirio yamapato na matumizi
ya fedha kwa mwaka 2019/20,
Naibu Waziri wa Elimu, William
Ole Nasha, aliyataja maeneo
mengine ya kipaumbele ni
kuainisha mabhitaji ya nchi katika
ujuzi na kuendeleza, kusimamia
ithibati na uthibiti ubora wa shule
na vyuo vya ualimu na ithibati
ya shule za msingi, sekondari na
vyuo vya ualimu.

Alisema maeneo mengine
ni uthibiti ubora wa shule na
vyuo vya ualimu, usimamizi wa
elimu ya msingi, usimamizi wa
elimu maalum, usimamizi na
uendelezaji wa elimu ya juu na
usimamizi wa elimu ya ufundi na
mafunzo ya ufundi stadi.

Mengine ni usimamizi wa

usimamizi na uendelezaji wa
rasilimali watu na usimamizi wa
rasilimali za wizara.

Ili kutekeleza vipaumbele
hivyo, Ole Nasha amelieleza
Bunge kuwa malengo ya
utekelezaji wa miradi ya
maendeleo katika mwaka wa
fedha 2019/20 ni kujielekeza
zaidi kushughulikia programu
ya maendeleo ya sekta ya elimu
(programu ya lipa kulingana na
matokeo katika sekta ya elimu-
EP4R).

MIKOPO ELIMU YA JUU
YAONGEZEKA
Ole Nasha alisema katika

mwaka wa fedha 2019/20 Bodi ya
Mikopo ya wanafunzi wa Elimu ya

kwa wanafunzi 128,285 ambao ni
sawa na ongezeko la asilimia 4.5
ikilinganishwa na mwaka uliopita
wa 2018/19.

Kati ya hao, wanafunzi 45,485
watakuwa ni wa mwaka wa
kwanza ikiwa ni ongezeko la
asilimia 10.3 ikilinganisha na
wanafunzi 41,234 wa mwaka
2018/19.

Aidha, Ole Nasha alisema,
“Bodi hiyo itakusanya Sh.bilioni
2215 kutoka kwa wanufaika
ambao mikopo yao imeiva. Hili
ni ongezeko la asilimia 40.5
ukilinganisha na mwaka 2018/19
ambao ni Sh. bilioni 157.7”

SHULE 16
KUJIFUNZA KICHINA

KUANZA

Akiwasilisha hotuba ya

Sayansi, Teknolojia na Ubunifu,

Juu imepanga na kutoa mikopo

Pamoja na mambo mengine,
Ole Nasha ambaye aliwasilisha
hotuba hiyo kwa niaba ya Waziri
wa Elimu, Sayansi na Teknolojia,
Prof. Joyce Ndalichako, alisema
katika mwaka wa fedha 2019/20,
Taasisi ya Elimu Tanzania
inatarajia kuandika muhtasari wa
lugha ya Kichina kidato cha tano
na sita ambayo inafundishwa
katika shule za sekondari 16.

Alisema shule za sekondari
zinazofundisha Kichina ni Zanaki,

Benjamini Mkapa, Morogoro,
Kilakala, Dodoma, Umonga,
Kiwanja cha Ndege, Ilboru,

Arusha, Lindi, Pamba, Mkonge,
Mbeya, Samora, Old Tanga na
Usagara.

[ime Lyt

Mkuu wa Mauzo wa Vodacom Kanda ya Dar es Salaam na Pwani, George Lugata

JPM afichua mbinu
za Kuiibia serikali

INATOKA UK 2

Hata hivyo, Rais Magufuli alimwahidi
mwekezaji wa kiwanda hicho cha maparachi-
chi kuwa serikali italifanyia kazi suala lake la
malipo ya kodi kwa utofauti ili alipwe.

Akiwa eneo hilo, Rais Magufuli pia alitoa Sh.
milioni mbili ukiwa ni mchango wake kwenye
Shule ya Msingi ya Ilembe kuweka umeme na
kununua mashine ya kuchapisha na kumwagi-
za mbunge wa jimbo hilo kununua mashine
hiyo ndani ya siku tano.

“Nachangia Sh. milioni moja kwa ajili ya
kutandaza nyaya za umeme kwenye shule hii
halafu wewe mhandisi najua mnahitaji nguzo
ili kusogeza umeme pale, sasa Sh. 500,000 zi-
tumike kuvuta umeme na zilizobaki kwa ajili
ya kutandaza umeme, mwalimu wa shule na-
kukabidhi Sh. milioni moja mkaongezee kwe-
nye mashine ya photocopy,” Rais aliagiza.

(wa tatu kushoto) na Mirza Ngoshani (wapili kushoto)

DC akwepa kitanzi cha
Rais JPM soko la madini

INATOKA UK 3

Mwishoni mwa wiki, Rais
Magufuli, akiwa katika zia-
rani wilayani Chunya mkoani
Mbeya, alitoa onyo kwa wakuu
wa mikoa na wilaya ambayo
ina madini, lakini hadi sasa
hawajatekeleza agizo lake la
kuanzisha masoko ya madini.

Rais Magufuli alisisitiza
kuwa hawezi kuwa na wakuu
wa mikoa wanaoshindwa
kutekeleza maagizo yake.
Alisema kwake ukuu wa mkoa
ni kufanya kazi ya kuwatu-
mikia wanyonge na si ving-

inevyo.

Ofisa Mwandamizi wa Ma-
dini Mkoa wa Kilimanjaro,
Fatma Kiondo, akizungumzia
soko la madini, alisema wata-
hakikisha wanatekeleza agizo
hilo kwa muda uliopangwa
kwa kushirikiana na wadau
mbalimbali.

“Tutawasiliana na tume
pamoja na wizara kufikisha
wazo hilo ili kuhakikisha tu-
nafungua soko hili mara moja
kwa lengo la kukuza uchumi
wa wilaya, mkoa na taifa kwa
ujumla,” alisema Kamishna
Fatma.

Christina Muwakatope,

Meneja Biashara na Masoko
wa (Kadco), alisema wako
tayari kulitangaza soko hilo
na kutoa elimu kwa wananchi,
abiria na watalii wanaotumia
uwanja huo wa ndege ikiwa
ni moja ya hatua ya kutangaza
utalii na mazuri ya nchi.

“Tutafanya utangazaji wa
kutosha, lakini tunaomba
mkuu wa wilaya uwatumie
watendaji wako wa biashara
ngazi ya wilaya na hata wiz-
ara kwa ujumla kutangaza
soko hilo linalotarajiwa ku-
funguliwa katika lango la KIA,”
alisema.

Majaliwa
aziagiza
taasisi uhakiki
wa bidhaa

INATOKA UK 3

Nguvu za Atomiki (TAEC) iliyopo
“Nafahamu kuwa hii Tume ina-
fanya kazi kwa karibu na bandari
vituo vya mipakani ili kudhibiti
ubora wa bidhaa zinazoingizwa
nchini. Naamini kuanzia sasa mta-
harakisha upimaji wa bidhaa na
vifaa na kutoa majibu ya vipimo
haraka,” alisema.

Aliitaka Bodi na Menejimenti
ya Tume, waendelee kubuni na
kuibua miradi mingine zaidi ya
matumizi salama ya teknolojia ya
nyuklia.

“Angalieni uwezekano wa kuan-
zisha kinu cha utafiti kinachotumia
teknolojia ya nyuklia (Research
Reactor); mtambo wa kuongeza
thamani na ubora wa vitu mbalim-
bali ikiwamo matunda na mazao
mbalimbali (multi-purpose irradia-
tor); na mtambo wa kuzalisha dawa
za kuchunguza na kutibu maradhi
ya saratani (accelerator).”

Amesema kwa kufanya hivyo,
maabara hiyo na watumishi wake
wataongeza mchango wa teknolo-
jia ya nyuklia kwenye ustawi wa
jamii na ukuaji wa uchumi wa Taifa.

Amesema anatambua kwamba
Tume ya Nyuklia Tanzania inaka-
biliwa na changamoto mbalimbali,
ikiwemo uhaba wa wafanyakazi
na ufinyu wa bajeti ya ujenzi wa
maabara awamu ya pili. “Serikali
inazichukua changamoto hizo na
itaendelea na juhudi za kuzitafutia
ufumbuzi kadiri hali ya kiuchumi
itakavyoruhusu,” alisema.

Waziri Mkuu aliishukuru Jumui-
ya ya Ulaya kwa msaada wa vifaa
vya maabara hiyo vyenye thamani
ya Euro milioni 2.2 (sawa na Sh. bil-
ioni 7.5) na kwamba Serikali itaen-
delea kuwapa ushirikiano katika
sekta mbalimbali.
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Dalili za
matunda
mpango
wa Tasaf

Na Elizabeth Zaya

MPANGO wa kunusuru kaya masikini un-
aoendeshwa na Mfuko wa Maendeleo ya

TMEA sasa kuipaisha
Tanzania bidhaa kilimo

Na Mwandishi Wetu

CHUMI wa Tanzania unataraji-

wa kupaa kufuatia mapinduzi

ya kibiashara kidigitali kuingi-

zwa kwenye biashara za bidhaa
za kilimo.

Tanzania, John Ulanga, wakati akifungua

kulipia kwa urahisi.

Ulanga alisema Tanzania ndio
nchi inayoongoza kwa fursa nyingi
zaidi za kibiashara katika nchi za Af-
rika Mashariki, kufuatia kupakana na
nchi sita zisizo na bahari. Hata hivyo,

bilioni mbili.

Aidha, TMEA imetumia Sh. bil-
ioni 2.5 kuboresha na kugharamia
mapitio ya Sera ya Biashara, Sera ya
Uwekezaji, maandalizi ya Sera ya Ub-
ora, Maandalizi ya Sera ya Kuuza Nje,

Tanzania
Hayo yamebainishwa na Mkurugenzi Ndio nchi

Mkazi wa TradeMark East Africa, tawi la inayoongoza
kwa fursa

jia za kuomba vibali.

ilishindwa kuchangamkia fursa hizo
kutokana na kufanya biashara ki-
zamani kwa kutumia njia za kianalo-

Mikataba ya WTO. Pia imetumia Sh.
bilioni tatu kugharimia kuondolewa
kwa vikwazo visivyo vya kikodi, Sh.
bilioni 6.5 kwa Shirika la Viwango

Jamii (TASAF), umeanza kuzaa matunda nyingi zaidi
kwa walengwa katika Halmashauri

ya Makambako mkoani Njombe baada
ya maisha ya walengwa hao kuanza
kuboreka.

Maisha ya walengwa hao yameanza
kuboreka kutokana na kuanzishiwa
miradi ya ujasiriamali na TASAF ambayo
imewawezesha kupata kipato cha ku-
fanyia mambo ya maendeleo ikiwamo

Alitaja baadhi kazi za TMEA katika
kuboresha mazingira ya biashara
Tanzania kuwa ni pamoja na kuzi-
wezesha bidhaa kuyafikia masoko
ya Afrika Mashariki kwa kugharimia
maboresho ya Bandari ya Dar es Sa-
laam yaliyogharimu zaidi ya Sh. bil-
ioni 60, ujenzi wa vituo vya pamoja

nchini (TBS), kujenga mifumo ya ub-
ora na Sh. bilioni sita kujenga uwezo
wa kidigitali kwa TFDA, MOA, TBS,
TMX, TCCIA na ZNCCIA.

Ofisa Mwandamizi toka Wizara
ya Kilimo, Mdili Katemani, alisema
mfumo wa ATMIS, utawezesha wiz-
ara hiyo kutoa vibali kwa kuuza nje

mafupzo ya matumizi ya rpfumo mpya . ibiashara

wa biashara za bidhaa za kilimo kupitia yatika nchi

mtandao wa Agricultural Trade Informa- z3 Afrika

tion System (ATMIS), jijini Dar es Salaam, Mashariki,
Ulanga alisema, Trade Mark East Af- kufuatia

rica (TMEA), imefanya ujenzi wa mifumo kupakana

ya kidigitali ya kufanya biashara nchini na nchi sita

Tanzania kuongeza ufanisi wa kufanya ZIS1Z0 ha

kuanzisha vikundi vidogo vidogo vya
ujasiriamali.

Nipashe lilitembelea baadhi ya wanu-
faika wa mpango huo katika Halmashau-
ri ya Makambako na kujionea miradi
ya walengwa hao ikiwamo ya ufugaji
mbuzi, nguruwe, kuku na kilimo cha
mahindi, papai, mahindi na alizeti.

Mbali na miradi hiyo, pia wengi wao
walikuwa wamejenga nyumba bora za
tofali za kuchoma zilizoezekwa kwa bati,
huku wakionyesha nyumba zao am-
bazo walikuwa wakiishi awali kabla ya
kuingizwa katika mpango wa kunusuru
kaya maskini.

Walengwa hao waliishukuru serikali
kwa kuwakomboa kutoka katika hali
duni zaidi kupitia mpango wa TASAF na
kuwafungua Kiakili kuwaingiza katika
shughuli za ujasiliamali kupitia mafunzo
ambayo wamekuwa wakiwapatia.
cha Usetule katika Kata ya Mhongole,
alisema tangu mumewe alipofariki
dunia miaka 20 iliyopita, alikuwa aki-
ishi maisha magumu na watoto wake
sita, ikiwamo kukosa uhakika wa mlo
mmoja kwa siku na kukosa uwezo wa
kuwanunulia watoto wake sare za shule
na mahitaji mengine.

Alisema baada ya kuingizwa ka-
tika mpango huo kupitia uongozi wa
Kijiji, maisha yao yalianza kuboreka na
kuanza kuwa na uhakika wa chakula
na kumudu kuwahudumia watoto wake
ambao walikuwa wanasoma.

“Kwa kweli hatuna cha kusema zaidi
va kuishukuru serikali kupitia TASAF
kwa kutuondoa katika hali ile, hakuna
mtu mwingine ambaye anaweza kusim-
ulia vizuri zaidi maisha niliyokuwa
naishi na watoto wangu baada ya mume
wangu kufariki. llikuwa inafika mahali
ndani kunakuwa hakuna chakula cha
kuwapatia watoto,” alisema Getrude na
kuongeza:

“Hata wale ndugu ambao wakati
mwingine walikuwa wanatusaidia ilifika
kipindi kama wametuchoka na aibu
yenyewe tulikuwa tunaona kuwaomba
kila siku, tunaamua kulala na njaa,
lakini Mungu ni mkubwa mpango huu
ulituokoa, sasa hivi ni watu wengine
tofauti.”

Alisema sasa wanachakula cha kusaza,
watoto wake ambao bado wanasoma
anaweza kuwahudumia na hata kuwa
na akiba ya kutosha kupitia msaada
huo anaopatiwa na TASAF wa fedha na
miradi mingine ya ufugaji na kilimo.

“Mume wangu aliniacha katika kany-
umba kadogo kamajani na ilikuwa ikifika
kipindi cha masika tulikuwa tunanyesh-
ewa na mvua kabisa tukiwa ndani kwa
sababu ilikuwa inavuja, lakini sasa hivi
hayo maisha tumeshayasahau, kupitia
msaada wa TASAF tunaishi katika ny-
umba bora,” alisema Getrude.

biashara za kitaifa na kimataifa, kufuatia Dahari.

matumizi ya mifumo ya kidigitali katika
kuomba vibali mbalimbali na kulipia ki-
digitali, kutaongeza kasi ya kufanya bi-
ashara kwa wafanyabiashara na kupun-
guza muda wa kusubiri kupata vibali na

vya forodha (OSBP) na kuboresha
mifumo ya Mamlaka ya Mapato
nchini (TRA), vilivyotumia Sh. bilioni
53 na kujenga mfumo wa OSIS un-
aotumiwa na Wakala wa Barabara
nchini (Tanroads), uliogharimu Sh.

mazao na kuingiza nchini kwa njia
ya mtandao, vyeti vya ubora wa bid-
haa za kilimo, kufanya malipo kwa
mtandao, na kupatikana wa taarifa
za urari wa kibiashara kwa bidhaa za
kilimo.

L A
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Mafundi wa kampuni ya ujenzi ya CCECC, wakiweka tuta la kudhibiti mwendo wa magari, katika Barabara ya Sinza - Tandale,
eneo la Tandale Magharibi, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JOHN BADI

Mil. 400/- kupanua Kituo cha afya

Na Yasmine Protace, MKURANGA

KIASI cha Sh. milioni 400, kinatarajia kutu-
mika katika upanuzi wa Kituo cha Afya Kisiju
Wilaya ya Mkuranga mkoani Pwani.

Hayo yalisemwa na Mganga Mkuu wa
Hospital ya Wilaya ya Mkuranga, Dk Stephen
Mwambando, alipotembelea kituo na kujio-
nea ujenzi unavyoendelea.

“Upanuzi huo unatarajia kufika ukingoni,
ambapo kutakuwa na ujenzi wa maabara,
chumba cha upasuaji mdogo, wodi ya ki-
namama na nyumba ya mganga mkuu,”
alisema.

Aliongeza kuwa upanuzi huo umefikia
ukingoni ambapo kiasi cha Sh. milioni 400
kitatumika kutoka serikali kuu, hali itakay-
opunguza utegemezi kwa wagonjwa wanao-
fuata tiba katika hospitali hiyo.

Dk. Mwanandambo alisema kwenye bajeti
hiyo watajenga korido kuunganisha jengo la
OPD na maabara, kukarabati ofisi ya wagan-
ga pamoja na kununua vitanda na mashuka.

Mkuu wa Kituo hicho, Widman Masika,
alimpongeza Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mkuranga, Mshamu
Munde, kwa juhudi zake na kufanikisha
ujenzi huo kujengwa kwa kiwango cha juu.

Diwani wa Kisiju, Abdul Zombe, aliiomba
Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto kuwaangalia kwa jicho la
huruma na kuwapatia gari la wagonjwa sam-
bamba na watumishi wenye ujuzi na weledi
(27), hatua itakayofanikisha kuwaokoa wag-
onjwa mahututi wakiwamo wajawazito na
watoto.

Zombe aliwaomba wadau wakiwamo
wawekezaji, taasisi na mashirika ndani na
nje ya wilaya kukisaidia kituo cha afya kizun-
gushiwe uzio ili kuimarisha usalama sam-
bamba na kuwajengea jengo la kuhifadhia
maiti.
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Vijiji

600 Igalula sasa

kupatiwa mawasiliano

UNGE limeelezwa kuwa leo
zaidi ya 600 ambavyo vitapele-

kewa huduma ya mawasiliano.
Naibu Waziri wa Ujenzi, Uchukuzi na
Mawasiliano, Atashasta Nditiye (picha-
ni), alitoa ahadi hiyo bungeni jijini Do-
doma jana alipojibu swali la nyongeza la
Mbunge wa Igalula, Mussa Ntimizi (CCM).
Mbunge huyo alitaka kujua ni lini
takavyopatiwa huduma hiyo ili wabunge
washauri maeneo yanayopaswa kuipata.
Katika majibu yake, Nditiye alisema
orodha hiyo itatolewa leo kwa wabunge

Katika swali la msingi,
mbunge huyo alihoji ni lini &

Mbunge  serikali itawapatia wananchi B R
huyoalihoji ;3 Kata ya Mmale ma-
:'a“':::‘:';;’a_ wasiliano kwa kuweka minara r
tiawananchi Y2 mawasiliano. -
wa Kata Naibu Waziri huyo, aki-

ya Mmale jibu swali hilo, alisema katika
mawasiliano Wilaya ya Uyui zaidi ya wakazi 66,056
kwa kuweka wamefikishiwa huduma za mawasilino
minara ya katika Kata za Kizengi, Loya, Lutende,
ma- Mabama na Miswaki.

wasiliano.

Pamoja na mafanikio hayo, Nditiye
alisema bado kuna changamoto za

upatikanaji wa huduma za
mawasiliano katika Kata ya
Mmale.

“Serikali kupitia Mfuko
wa Mawasiliano kwa Wote

ya Mmale iliyopo katika
Jimbo la Igalula kwa kufan-
ya tathmini ya mabhitaji
kwa ajili ya kuvifikishia huduma ya
mawasiliano, alisema.
muishwa katika orodha ya miradi ita-
kayoingia katika zabuni zinazotarajiwa
kutangazwa Juni mwaka huu.

Mkurugenzi wa Mipango, Utafiti na Sera wa Benki ya Maendeleo ya Kilimo(TADB), Dk. Nyankomo Marwa (kulia) akitili-
ana saini randama ya makubaliano na Katibu Mtendaji wa SAGCOT Kichocheo ,.John Kyaruzi (kushoto) yenye lengo la

Serikali kufuta malimbikizo mikopo

SERIKALI imesema inakusudia kuyafuta
malimbikizo ya fedha za mikopo ya vijana
na wanawake ya miaka ya nyuma iliyotakiwa
kutolewa kabla ya mwaka 2016 lakini haiku-
tolewa na halmashauri kwa walengwa.

Hatua hiyo inatokana na maelekezo yali-
yotolewa na Kamati ya Kudumu ya Bunge ya
Hesabu za Serikali za Mitaa (LAAC) kufuatia
malimbikizo hayo kusababisha uwapo wa
hoja za ukaguzi kutoka kwa Mdhibiti na Mk-
aguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG).

Kusudio hilo lilitangazwa jana bungeni na
Naibu Waziri, Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa(Tamisemi), Mwita Wait-
ara, alipojibu swali la Mbunge wa Lupembe,
Joram Hongoli (CCM).

Mbunge huyo alisema madeni ya hal-
mahauri hususani mikopo ya vijana na wa-
nawake ya miaka ya nyuma kabla ya 2016

yamekuwa hayalipiki kutoka-
na na halmashauri nyingi ku-
tokuwa na mapato ya kutosha
kuendesha halmashauri hizo
hasa miradi ya maendeleo.

“Je, ni kwanini madeni hayo
yasifutwe ili kuondoa hoja za
ukaguzi kwenye halmashauri
hizo? mbunge alihoji.

Akijibu swali hilo, Waitara
alisema kwa sasa, kazi ya
uhakiki wa takwimu kubaini
kiasi ambacho kimelimbikizwa katika hal-
mashauri zote nchini inaendelea na mara tu
itakapokamilika taratibu za kufuta malim-
bikizo hayo zitafanyika.

Alisema kwa sasa, Ofisi ya Rais, Tamisemi
inazisimamia kwa karibu halmashauri ili ku-
hakikisha zinatoa fedha hizo kwa mujibu wa

sheria ambayo inasimamia utoaji
mikopo hiyo.

Awali, Waitara alieleza kuwa
mamlaka za serikali za mitaa
zimekuwa zikitoa fedha za
mikopo kwa ajili ya vikundi vya
wanawake, vijana na watu wenye
ulemavu inayotokana na asilimia
10 ya mapato ya ndani ya hal-
mashauri kwa kuzingatia maele-
kezo ya serikali.

Alisema katika kipindi chote
cha utekelezaji hakukuwa na sheria kwa ajili
ya kusimamia utengeji na utoaji mikopo hiyo
na kusababisha kuwapo kwa changamoto
mbalimbali ikiwamo malimbikizo ya fedha
ambazo hazikutolewa kwa walengwa katika
kipindi husika na kusababisha hoja za ukagu-
zi kutoka kwa CAG.

Aibana
serikali
tishio
ustawi wa
Serengeti

MBUNGE wa Viti Maalum, Amina
Mollel (CCM), amehoji bungeni
hatua zinazochukuliwa na Seri-
kali ya Tanzania kufuatia tishio
la ustawi wa Hifadhi ya Taifa
va Serengeti kutokana na Kenya
kuwa na mpango wa kujenga
mabwawa ya kuzalisha umeme.

Mollel alisema kuna taar-
ifa kuwa Kenya inatarajia
kutekeleza mpango huo wa
kujenga mabwawa makubwa na
kwamba ujenzi huo unatishia
ustawi wa uwepo wa Hifadhi ya
Taifa Serengeti.

Akimjibu swali hilo, Naibu
Waziri wa Maliasili na Utalii,
Constatine Kanyasu, alisema
mwaka 2016 serikali ilipata
taarifa ya mpango huo uliopang-
wa kutekelezwa na Serikali ya
Kenya na ilifanya uchunguzi.

“Wizara ilifanya uchunguzi wa
madhara yatakayosababishwa
na miradi hiyo katika Hifadhi ya
Taifa ya Serengeti kwa kuku-
sanya takwimu za mtiririko wa
maji na kulinganisha na mahi-
taji halisi ya miradi tarajiwa,”
alisema.

Aliongeza kuwa uchunguzi uli-
baini utekelezaji wa miradi hiyo
ungesababisha athari kubwa
kwa ikolojia ya Serengeti kwa
kuwa takwimu zilizotumiwa na
wataalamu wa Kenya kuhalali-
sha miradi hiyo hazikuwa sahihi.

“Miongoni mwa athari hizo ni
pamoja na kuhatarisha ustawi
na maisha ya viumbe hai kuto-
kana na ukosefu wa maji katika
Mto Mara wakati wa kiangazi,”
alisema.

Kanyasu alieleza kuwa
matumizi ya Mto Mara yana-
jadiliwa na Tume ya Kuratibu
Bonde la Ziwa Victoria (LVBC)
chini ya Wizara ya Mambo ya
Nje na Ushirikiano wa Afrika
Mashariki.

Alisema majadiliano mbalim-
bali kuhusu hatima ya Mto Mara
au miradi mbalimbali inayoathiri
maji ya mto huo ukiwamo ujenzi
wa bwawa la umeme la Ewaso-
Ngiro nchini Kenya, yanaende-
lea pamoja na utekelezaji wa
Mpango wa Bonde la Mto Mara
uliotiwa saini Septemba 2016.

Mollel Kanyasu
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Watoto 1000 mazingira
magumu wanufaika

R
Wenye uhitaji

maalumu
waiomba
serikali ajira

Na Zanura Mollel, ARUSHA

WAHITIMU wa elimu maalumu
kutoka katika Chuo cha Patandi
mkoani Arusha, wameiomba seri-
kali kuwapatia ajira katika shule
zenye uhitaji wa walimu hao, ili
kuendelea kuwasaidia wanafunzi
wenye uhitaji.

Akizungumza na Nipashe
Mdhibiti Ubora Mkuu wa Shule,
Kanda ya Kaskazini Mashariki
ambaye pia ni Kaimu Mkuu wa
chuo hicho, Endrew Tamamu, kwe-
nye mahafali ya 23 chuoni hapo,
alisema chuo kilianza kutoa elimu
maalumu mwaka 1996 na wame-
fanikiwa kutoa walimu ambao
kwa sasa wapo katika shule zenye
wanafunzi maalumu.

Alisema kuwa chuo hicho Kil-
ianza mwaka 1975, baada ya seri-
kali kubadilisha kutoka shule ya
kati ambayo ilianza mwaka 1953,
na ilipofika mwaka 1996, serikali
iliamua kuhamishia mafunzo hayo
chuoni hapo, kutoka katika Chuo
cha Ualimu Mkoa wa Tabora.

Hata hivyo, alisema chuo hicho
ni pekee nchini, kinachotoa elimu
maalumu na kina wataalamu wa
kutosha katika nyanja za ufundis-
haji wa wanafunzi wenye mahi-
taji maalumu wakiwamo wenye
ulemavu, uziwi, vipofu, ulemavu
wa akili pamoja na usonji.

Pamoja na mafanikio makubwa
waliyonayo, huku akiishukuru
serikali kwa kuwapatia fedha kwa
ajili ya kuboresha mazingira rafiki
chuoni hapo, alisema wanaka-
biliwa na upungufu wa vifaa vya
kufundishia na kuiomba serikali
kutatua changamoto hizo.

Mwanachuo Regina Chuwa,
alisema changamoto kubwa
wanayokabiliana nayo katika
majukumu ya kikazi ni ukosefu wa
vifaa katika shule za wanafunzi
maalumu, huku alidai kuwa ku-
wafundisha watoto viziwi, kunahi-
taji ufumbuzi mkubwa.

Alisema pia shule hizo ni
chache nchini na kuiomba seri-
kali kujenga shule za kutosha na
ikiwezekana zifanywe shule za
bweni, kutokana na hali ya ki-
usalama ya wanafunzi hao.

“Shule hizi zingefanywa bweni
wengine wanatoka mazingira
magumu, wanapokwenda nyum-
bani na kurudi usalama baraba-
rani sio mzuri, tunaomba serikali
ilitizame hili,” alisema.

Na Jaliwason Jasson, MANYARA

HIRIKA la Compassion Tan-

zania, limewezesha kielimu

watoto wanaoishi katika maz-

ingira magumu zaidi ya 1000
wa Kituo cha huduma ya mtoto Babati
kilichopo Kanisa la kinjili la Kilutheri
Tanzania (KKKT).

Hayo yalisemwa jana na Mkurugen-
zi wa kituo hicho, Jonathan Moses
Mbesere, wakati akitoa taarifa ya kituo
hicho kwenye maadhimisho ya kush-
erekea miaka 20 ya Compassion Inter-
national Tanzania, yaliofanyika kwenye
kanisa hilo Mjini Babati.

Mbesere alisema tangu kuanzishwa
kwa Shirika la Compassion, limekuwa
mstari wa mbele kutoa huduma ya hu-
ruma kwa miaka 67 iliyopita na watoto
wengi wa jamii ya kimaskini wamekuwa
wanufaika wakubwa.

Alisema nchi ambazo wanawapa
ufadhili watoto wa kundi hilo ni Mare-
kani, Uingereza, Korea, Cuba, Canada
na Australia, ambao ndio wana wawez-
esha watoto hao waliokuwa hawana
uhakika wa huduma na kuwawezesha
ili wasome vizuri na kufaulu.

Mbesere alisema Babati kuna vituo
sita ambavyo ni Kanisa la Anglikana
Singe, Anglikana Nakwa, Kanisa la KKKT
Babati, Kanisa la FPTC Babati, Kanisa la

Nchi am-
bazo
wanawapa
ufadhi-

li watoto
wa kundi
hilo ni
Marekani,
Uingereza,
Korea,
Cuba,
Canada na
Australia,
ambao
ndio wana
wawez-
esha wa-
toto hao
walioku-
wa hawana
uhakika wa
huduma na
kuwawez-
esha ili wa-
some vizuri
na kufaulu.

Elimu Pentekoste Babati na Kanisa la
Mungu lililopo Babati.

Alisema vituo hivyo vimeanza ku-
waandikisha watoto kuanzia mwaka
2001 na kila kituo kiliandikisha wa-
toto 230 kwa kupita mitaani na ku-
waona watoto wakicheza na kuwa-
baini wenye hali ngumu.

“Mfano tulikuwa hatutangazi siku
ya kuanza kuandikisha hawa watoto,
ili tusije kuandika ambao hawatakiwi,
badala yake tulikuwa tunatembea na
kukuta watoto wanacheza wakiwa
hawana viatu, nguo na tunawaambia
watupeleke kwao na tukifika tuliku-
wa tunakuta mazingira ni magumu,
mtu ukiomba maji ya kunywa un-
apewa kwa kikombe cha chuma au
plastiki na tulikaribishwa kukalia vi-
goda,” alisema.

Aidha, alisema watoto waliokuwa
na uhitaji walikuwa wanachukuliwa
kuanzia miaka mitatu hadi saba na
kuwapatia huduma zinazotakiwa
shuleni kuanzia chekechea, wanahu-
dumiwa wanapokuwa wanasoma
mpaka elimu ya chuo kikuu, lakini
mhusika hatakiwi kuzidi miaka 22
kabla hajahitimu elimu ya juu.

Alifafanua kuwa watoto waliofani-
kiwa kuhitimu shahada ni wanafunzi
watano, Stashahada (10), Astashaha-
da (20), kidato cha sita (10), elimu ya

kidato cha nne (58) na vyuo vya ufun-
di walihitimu (105), huku akiwataja
walioajiriwa ni watoto 42 na walioji-
ajiri wapo 142.

Miongoni mwa changamoto am-
bazo alisema zinakikabili kituo hicho
ni pamoja na ushiriki wa baadhi ya
vijana, katika programu za kituo-
ni kuwa ndogo kutokana na wazazi
kutowahimiza vijana wao na ufinyu
wa bajeti kuwahudumia vijana am-
bao wengi wao wako katika vyuo
mbalimbali na hivyo gharama zao
kuwa kubwa hasa kwa vituo vyenye
umri mkubwa.

Mmojawa wanufaika wa Compas-
sion International, Anna Jonas, ali-
jiambia Nipashe kuwa walimku-
ta barabarani walipomuandikisha
na alikuwa anaishi na mama yake
ambaye hakuwa na uwezo na Com-
passion ndio wamemsomesha
kuanzia darasa la kwanza mpaka
diploma na sasa wamemwajiri Com-
passion Kituo cha Msoga kilichopo
mkoani Pwani.

Aliwataka watoto ambao wana-
saidiwa na shirika hilo, kujituma
katika masomo yao na kutokubali
kushawishika hasa watoto wa kike
ambao wengine wamekuwa waki-
danganywa na wanaume na kuwa-
pachika mimba.

Mkuu wa wilaya ya Mbulu, Chelestino Mofuga (wa tatu kushoto), akichimba kwa sururu wakati akizindua ujenzi wa jengo
jipya la halmashauri ya wilaya hiyo, litakalogharimu Sh. bilioni 4.7, katika Kata ya Dongobesh jana. PICHA: GIFT THADEY

Mgogoro wa madiwani, mkurugenzi wamkera RC

Na Cynthia Mwilolezi, MANYARA

MKUU wa Mkoa wa Manyara,
Alexander Mnyeti, amewataka
madiwani na watumishi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Simanjiro,
kuendelea kushirikiana na Mku-
rugenzi Mtendaji wa halmashauri
hiyo, Yefred Myenzi, kwa kuwa
serikali haina mpango wa kum-
hamisha eneo hilo.

Mnyeti aliyasema hayo jana
wakati akizungumza na watumi-

shi wa halmashauri hiyo kuhusu
mgogoro kati ya Myenzi na madi-
wani wa halmashauri hiyo.

Alisema mkurugenzi wa hal-
mashauri hiyo, amesimamia hal-
mashauri hiyo kupiga hatua kub-
wa kwenye maendeleo na serikali
haitamhamisha, hivyo madiwani
na watumishi waendelee kush-
irikiana naye kuwatumikia wa-
nanchi.

“Kati ya wilaya ambayo inanipa
usingizi mzuri ni Simanjiro, ila na-

shangazwa sijui upepo gani ume-
wapitia leo madiwani mnamkataa
mkurugenzi wenu, kwa hoja am-
bazo hazina mashiko kwani Myen-
zi hajafuja fedha zozote,” alisema
Mnyeti.

Alisema malumbano huwa
yanawarudisha nyuma, kwa kuwa
badala ya kufanya maendeleo wa-
nabaki kulumbana, jambo ambalo
halina tija kwao, wala kwa wa-
nanchi wa eneo hilo ambao wengi
wao ni wafugaji.

Mkuu wa Wilaya ya Simanjiro,
Zephania Chaula, aliahidi kuwasi-
mamia na kuwaunganisha madi-
wani na watumishi wa halmashau-
ri hiyo, kwa lengo la kuwatumikia
wananchi.

Mwenyekiti wa Halmashauri
ya Wilaya hiyo, Jackson Sipitieck,
alisema wataendelea kushirikiana,
ili kuhakikisha Simanjiro inazidi
kupiga hatua ya maendeleo.

Mkurugenzi wa halmashauri
hiyo, Yefred Myenzi, maarufu

kama mashine ya kazi, alisema
yeye ataendelea kutekeleza waji-
bu wake, ili kuhakikisha wananchi
wananufaika na miradi ya maen-
deleo ikiwamo elimu, afya na maji.

Mkazi wa Mji Mdogo wa Orke-
sumet, Magdalena Kivai, alim-
pongeza mkuu huyo wa mbkoa,
kwa kuingilia kati suala hilo na
kulimaliza, kwa kuwa wananchi
waliona malumbano ya viongozi
hao hayatawafikisha mahali pa-
ZUri.
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Walalamika kutopewa
shamba la L.M Investment

Na Mary Mosha, SAME

Ndungu, Msufini na
Mpirani wilayani Same,
mkoani Kilimanjaro,

wamelalamikia uongozi wa wilaya
hiyo kushindwa kutekeleza agizo la
Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maen-
deleo ya Makazi, Wiliam Lukuvi la
kutoka katika shamba la katani la L.M
Investment.

Wakizungumza na Nipashe, we-
nyeviti hao walisema licha ya kufua-
tilia suala hilo katika ngazi ya wilaya
hakuna jitithada zozote zilizochuku-
liwa hadi sasa jambo ambalo linawapa
mashaka na utendaji wa wilaya hiyo.

Paul Gilbert, Mwenyekiti kutoka
Ndungu, alisema licha ya kuwa ag-
izo hilo lilitakiwa kutekelezwa ndani
ya siku 60 baada ya kutolewa Oktoba
2018, hakuna lililotekelezeka bila

sababu yoyote hadi kufikia siku zaidi
ya150.

Alisema hali hii inaonyesha kuwa
wananchi wengi hawawezi kupata
haki zao kutokana na watendaji kutu-

Tunaende-
lea na ufua-
tiliaji ku-
hakikisha
tunamaliza
kizungum-
kuti kili-
chopo kwa
kufuatilia
wapi agizo
hilo limek-
wamia.

piana mpira licha ya kuwa ni agizo la
waziri.

“Kucheleweshwa kutekeleza kwa
agizo hili kunakwamisha maendeleo,
kwa kuwa msimu wa masika unaen-
delea wakati wananchi wamechukua
maeneo hayo na kulima ili kujiepu-
sha na baa la njaa katika wilaya hiyo,”
alisema Juma Hemed, mwakilishi ku-

Baada ya kutopata jibu kutoka kwa
Mkurugenzi Anna-Claire Shija na Mkuu
wa Wilaya ya Same, Rosemary Seny-
amule, katika kutekeleza agizo hilo, Ni-
pashe ilizungumza na Mkuu wa Mkoa
wa Kilimanjaro, Dk. Anna Mghwira,
kufahamu nini kinaendelea katika ku-
hakikisha agizo hilo linatekelezeka,
alisema watu hao wawili ndio wa-
tekelezaji wa agizo hilo na haoni saba-
bu za kuendelea kurushiana mpira.

“Hili ni suala la kutekeleza agizo
la Waziri Lukuvi na si kurushiana
mpira... nitalifuatilia kwa ukaribu ku-
jua kwa nini miezi mitano imepita
na mwekezaji tayari kalipa, kwanini
wananchi hawapati haki yao.. ha-
tutakubali serikali ya sasa kupakwa
matope kwa watendaji wachache

ambao hawatekelezi wajibu wao kwa
wakati,” alisema Dk. Mghwira.

Kamishna wa ardhi Kanda ya Kaska-
zini, Leo Komba, alikiri kuchelew-
eshwa kwa utekelezaji wa agizo la
waziri Lukuvi kutokana na sababu
mbalimbali za kiutendaji kutoka kwa
Mkuu wa Wilaya ya Same pamoja na
Mkurugenzi wa halmashauri hiyo.

“Tunaendelea na ufuatiliaji kuhakik-
isha tunamaliza kizungumkuti Kkili-
chopo kwa kufuatilia wapi agizo hilo
limekwamia,” alisema.

Kwa upande wake, Kaimu Mkuru-
genzi wa shamba hilo, Alan Abas, ali-
iambia Nipashe kuwa, anasikiti-
ka kuwa tayari walishalipia kwa kadri
walivyoelekezwa na halmashauri ili
shamba hilo liweze kupimwa, lakini
badala yake hakuna kinachoendelea.

“Waziri Lukuvi alitoa miezi miwili
shamba hilo liweze kupimwa na sisi
tuliandikiwa barua ya kututaka tulipie
fedha kiasi cha Sh. milioni 4.9 kwa ajili
ya upimaji, lakini hadi sasa hakuna
kinachoendelea na kinatuathiri kwa
kuwa hakuna uzalishaji unaoendelea,
hivyo tunaiomba mamlaka husika ku-
harakisha upimaji,” alisema.

Mwendesha guta akipangua mizigo, baada ya kudondoka katika eneo la Magomeni Mwembechai, jijini Dar es Salaam. PICHA:

MIRAJI MSALA

ATE kutoa
tuzo kwa

mwajiri bora

Na Mwandishi Wetu

CHAMA cha Waajiri Tanzania
(ATE), kimezindua rasmi mchakato
wa kumtafuta mwajiri bora wa
mwaka huu lengo likiwa ni kutam-
bua mchango wa waajiri wenye
misingi bora ya usimamizi wa nguvu
kazi na rasilimali watu ili kuwawez-
esha kutimiza wajibu wao kwa ajili
ya kuongeza uzalishaji kibiashara.
Akizungumza na waandishi wa

Mkurugenzi Mtendaji wa ATE, Dk.
Aggrey Mlimuka, alisema tuzo ya
mwajiri bora wa mwaka (EYA) ni
zoezi lililoanzishwa na kuendeshwa
kila mwaka na Chama cha Waajiri
Tanzania tangu mwaka 2005.

“Tuzo za mwaka huu zimepanuka
sio tu kujali rasilimali watu bali ku-
tambua waajiri wanaofuata taratibu
za kitaifa na kimataifa katika uende-
shaji wa biashara zao,” alisema.

Alisema ushiriki wa tuzo ya
mwajiri bora umeendelea kuongeze-
ka mwaka hadi mwaka kutokana na
ukweli kuwa waajiri wengi wame-
hamasishwa kuthamini watu katika
kufanikisha shughuli za biashara
kama nyanja muhimu ya usimamizi
wa rasilimali watu mahali pa kazi.

Dk. Mlimuka alisema mwaka
huu 2019 kutokana na maoni
waliyopokea kutoka Ofisi ya Waziri
Mkuu, wadau na wataalamu wetu
mbalimbali, tuzo ya mwajiri bora
kwa mwaka huu wameongeza
vipengele vipya vitatu na kufikia
vipengele 38 kutoka 35 vilivyoku-
wapo awali.

Alivitaja vipengele vilivyoongeze-
ka kuwa ni mwajiri bora anayeende-
leza mafunzo ya ujuzi wa kazi kwa
wahitimu (Internship), Mwajiri bora
anayetoa mafunzo ya Uanagenzi
na Mwajiri Bora anayezingatia haki-
rasilimali (local content).

“Lengo la kuongeza vipengele
hivi ni kuendelea kuziboresha tuzo
hii na kuongeza ushindani mion-
goni mwa washiriki na pia kujaribu
kugusa kila eneo ambalo litaleta tija
katika ukuzaji na uendelezaji wa
rasilimali watu katika maeneo ya
kazi.” Dk Mlimuka alisema.

Dk. Mlimuka alisema tuzo hizo
mpya zitakuwa ni nyongeza ya
zile ambazo zimekuwa zikitolewa
katika masuala ya utawala na
uongozi, ubora katika usimamizi wa
rasilimali watu, bidhaa au huduma,
uzalishaji na ubunifu, uwajibikaji
katika mwenendo wa biashara,
utendaji unaokidhi, ushirikishwaji
wa mwajiriwa, ukuzaji wa vipaji,
mafunzo na maendeleo pamoja na
usalama wa mwajiriwa katika maz-
ingira ya kazi.

Ukataji miti wahatarisha ukame Same, Mwanga

Na Mwandishi Wetu, MOSHI

BALOZI wa mazingira nchini Tanza-
nia, Padri Msafiri Aidan, amesema
wilaya za Same na Mwanga zina
changamoto kubwa ya uharibifu
wa mazingira ikiwamo ukataji miti
ovyo na uchomaji wa mkaa hali in-
ayochangia kuongezeka kwa ukame
kwenye wilaya hizo.

Akizungumza na Nipashe myjini

Moshi, mkoani Kilimanjaro, alisema
kuna haja ya serikali kubadilisha
sheria ya mazingira kutokana na ili-
yopo kupitwa na wakati.

Alisema, asilimia 80 ya uoto wa
asili umepotea katika wilaya hizo
kutokana na miti mingi kukatwa
kwa matumizi ya mkaa na kuni.

“Ukiangalia wilaya za Mwanga na
Same ndizo zinaongoza kwa tatizo
la ukame na hali hiyo inatokana

na wakazi wa maeneo hayo kukata
miti ovyo, kwa kuwa shughuli yao
kubwa ni uchomaji wa mkaa, ambao
unasafirishwa katika mikoa ya Aru-
sha, Kilimanjaro na Dar es Salaam,”
alisema.

Alisema serikali pamoja na wadau
mbalimbali wa mazingira wanataki-
wa kuwapatia wananchi wa wilaya
husika nishati mbadala ili waweze
kuachana na shughuli hizo haramu.

Mkuu wa Wilaya ya Mwanga,
Thomas Apson, alisema msitu wa
Kileo umevamiwa na watu wa-
siokuwa na moyo wa kizalendo wa
kutunza mazingira na kusababisha
uharibifu wa mazingira.

“Nimeshuhudia eneo kubwa la
hifadhi ya msitu huo, ambao ni se-
hemu ya chanzo cha maji, likiwa
limekatwa miti huku kukiwa na zai-
di ya matanuru 12, mengine yakiwa

yanafuka moshi na mengine yakiwa
kwenye hatua za kuwashwa moto
kwa ajili ya kupata mkaa,” alisema.
Alisema kuwa kutokana na uhar-
ibifu huo, serikali wilayani humo
imeshawachukulia hatua za kisheria

hicho, Rista Sumpa, kwa kushindwa
kusimamia msitu wa hifadhi wa
Kileo.
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Msemaji wa Jeshi la Polisi nchini, Naibu Kamishina wa Polisi (DCP), Ahmed

Msangi. PICHA: MTANDAO

ELIMU KUTOKA POLISI

MALEZI BORA NI NJIA YA

KUZUIA UHALIFU NCHIN

SALAMA ni dhana ya kuwa huru
kutokana na hatari au hofu fulani
ndani ya Jamii.

Jukumu la kuimarisha Usalama
wa raia na mali zao ni kazi ya msingi ya kikat-
iba lililopewa Jeshi la Polisi kwa lengo la
kuhakikisha wananchi na mali zao wanaishi
kwa amani na utulivu.

Ndani ya Jamii kuna mifumo mbalimbali
ambayo inatakiwa kufuatwa ili Jamii iweze
kuishi katika mazingira ya amani na usalama.

Mifumo hiyo hufanyakazi kwa kutege-
meana ambapo mfumo mmoja ukiwa
na tatizo unapelekea mfumo mwingine
kushindwa kutekeleza majukumu yake kama
inavyotarajiwa.

Miongoni mwa mifumo hiyo ndani ya
jamii ni mfumo wa malezi ya watoto ambao
huanzia ngazi ya familia, mfumo wa dini,
mfumo wa kisiasa pamoja na mfumo wa
ulinzi na usalama.

Mfumo wa malezi unaohusika na jukumu
la malezi ya watoto huanzia ngazi ya familia
pale mtoto anapozaliwa mpaka kufikia umri
wa kujitegemea.

Ikiwa mtoto hatapata malezi mazuri
kupitia mfumo wa malezi na mfumo wa
kidini ambao humjenga mtoto kiroho, mtoto
huyo hujikuta katika makundi mabaya ndani
yajamii na hivyo kupelekea kutenda vitendo
viovu au kwa lugha nyingine uhalifu.

Kwa kuzingatia umuhimu wa kuwalea
watoto katika malezi bora yenye misingi
ya kidini ambayo kwa ujumla hukataza
matendo maovu ambayo kwa lugha ya
kiusalama huitwa uhalifu, Msemaji wa Jeshi
la Polisi nchini, Naibu Kamishina wa Polisi,
(DCP) Ahmed Msangi amewaomba watu
wenye mamlaka ya kufanya doria za kiroho
ili waweze kushirikiana katika kutokomeza
uhalifu hapa nchini.

Doria za kiroho hutekelezwa na viongozi

wa dini kwa kufanya mahubiri, kukataza
kufanya vitendo vya uhalifu ndani ya jamii
kupitia nyumba za ibada na mikutano ya
hadhara ili jamii iondokane na uhalifu.

“Viongozi wa dini wana jukumu la kuhakik-
isha wanafanya mahubiri yanayohamasisha
umoja na utengamano ndani ya jamii pamoja
na kukataza waumini kuacha kutenda
dhambi ambayo kwa lugha ya kiusalama
tunaweza kufananisha na uhalifu”. DCP
Msangi.

Jeshi la Polisi kupitia Kamisheni yake ya
Polisi Jamii, liligundua kuwa linatumia nguvu
kubwa katika kupambana na wahalifu ambao
wamo ndani ya jamii na tunashirikiana nao
katika kufanya ibada Kanisani na misikitini
hivyo, ushiriki wa viongozi wa dini katika
kupambana na uhalifu ni matarajio yetu
utabadilisha watu wengi ndani ya jamii na
kuwa watu wema.

Pia, amewaomba viongozi wengine wa
mikoa kuhuisha na kuanzisha kamati hizo za
amani za mikoa ili ziweze kushuka hadi ngazi
ya wilaya kwa lengo la kuwa na mkakati wa
pamoja katika suala la kubaini viashiria vya
uhalifu na wahalifu.

Ushirikiano baina ya Jeshi la Polisi na
viongozi wa taasisi za dini kupitia kamati hizo
za dini ngazi ya mkoa hadi wilaya itakuwa ni
chachu ya mapambano dhidi ya uhalifu na
wahalifu katika kuimarisha usalama wa raia
na mali zao ili kujenga jamii yenye hofu ya
uhalifu ndani ya jamii.

Imetolewa na;

Kitengo cha Uhusiano

Makao Makuu ya Jeshi la Polisi.

S.L.P 9141

Dar es Salaam

Baruapepe habariphq@yahoo.com,
habari.phq@tpf,go.tz ITAENDELEA

MARO

TUJIFUNZE

KISWAHILI
BARNABAS

marobarnabas@yahoo.com

Waandishi mnachafua

Kiswahili!

YIE waandishi endeleeni

kuchafua lugha yetu ya taifa

(Kiswabhili), ila mimi sitochoka

kuwakumbusha na kuwakosoa
kila mnapotumia maneno yanayopoto-
sha Kiswahili.

Kila neno lina kipindi chake. Maana
yake kila neno lina wakati wake au
kipindi linaposibu au kufaa. Methali
hii hutumiwa kumwerevusha mtu
anayesema maneno fulani pasipofaa au
yasipohitajika. Pia twakumbushwa kuwa
kila jambo lina wakati wake; hamna lin-
alofanyika likafana kabla ya wakati wake.

Sikatai kuwa kuna maneno ya kihuni
yanayozungumzwa vijiweni na mitaani.
Ni watu wachache wanaoelewa maana
ya maneno hayo; si wote. Kwa hiyo
ni muhimu kutumia maneno halisi
ya Kiswahili yanayoeleweka mijini
wageni wanaojifunza Kiswahili kuelewa
matumizi sahihi ya maneno.

“Jeuri ya fedha ... Zahera kuvuta silaha
matata” ni kichwa cha habari cha gazeti
mabhiri la michezo nchini. Maana halisi
ya ‘silaha’ ni kitu chochote kwa mfano
rungy, kisu, bunduki n.k. kinachotumiwa
kupigana na kujeruhi au kuua; vuruga
mipango ya watu, haribu mali ya watu.

‘Matata’ ni hali ya kugombana inay-
ozuka miongoni mwa watu; ukorofi; mtu
mwenye tabia ya ugomvi. Je, ni kweli
kuwa Zahera atailetea Yanga ‘silaha
matata?’ Ukurasa wa pili wa gazeti
hilo kichwa cha habari kimeandikwa:
“ZAHERA SILAHA.” Maana ya ‘silaha’
nimeieleza kwenye paragrafu ya juu. Je,
Zahera ni silaha?

Kichwa kingine cha gazeti hilohilo
kiliandikwa: “Kumbe Yanga wanataka
tu ndoo buana!” Hebu tuone maana
ya maneno mawili ya mwisho: ‘Ndoo’
ni chombo cha bati au plastiki cha
kuhifadhia vitu vya majimaji; chombo
kidogo kama vile cha buyu kilicho-
fungwa kamba cha kutekea maji katika
kisima kirefu. Chombo cha kutilia maji
chenye umbo la mche duara ambacho
hutengenezwa kwa bati au plastiki na
aghalabu huwa na ujazo wa lita 20 au 10.

Sijui siku hizi mafunzo ya uandishi
yakoje. Tuliosoma enzi za mkoloni
tuliambiwa beleshi/sepetu tuliite hivyo
na si ‘kijiko kikubwa.” Siku hizi maneno
hutumiwa ndivyo sivyo. Kombe ni kitu
cha thamani kinachotolewa kuwa kielel-
ezo cha ushindi katika mchezo kama vile
mpira wa miguu; kandanda/kabumbu/
soka n.k. Pamoja na ukweli huu, waandi-
shi wa michezo hutumia ‘ndoo’ kuwa
m-badala wa kombe!

Aidha ‘kombe’ ni neno lenye maana
zaidi ya hiyo. 1. Sahani kubwa ya kaure
(chombo kilichotengenezwa kwa
udongo wa aina hiyo); 2. Maakulati
maalumu yanayoandaliwa na somo kwa
bwana harusi na watu wake wa karibu;
chakula kinachopelekwa msikitini kuwa
ni sadaka; 3. Dawa ya kunywa inayoto-
kana na maandishi ya Kiarabu; 4. Mmea
unaotambaa wenye sumu inayotiwa
kwenye ncha za mishale; 5. Sehemu
iliyopinda katika nanga au kiopoo.

‘Buana’ si neno la Kiswabhili ila
waandishi wa michezo hulazimisha

kuwa maana ya bwana kwa sababu
wazijuazo wenyewe! Baadhi yao huan-
dika ‘bana’ badala ya bwana, almuradi
wanajiridhisha wenyewe! Kwa kuwa
wao ni macho na masikio ya wasomaji,
wanapaswa kuandika lugha sahihi inay-
oeleweka badala ya kupotosha maneno.
Bwana si ‘bana’ wala ‘buana.’

“Yaani huyu jamaa alipotea jana,
maana kama si Profesa Ndalichako
sijui ingekuwaje pale. Waitara mbona
ulifanya hivyo mbele ya wageni kutoka
Uganda? Dah uwe unajiandaa mtumishi
wewe kwani bila kufanya hivyo itakuwa
sheeda.” Hii ni sehemu ya habari
iliyoandikwa na mwandishi anayefuatilia
vituko vya ndani ya Bunge la Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania jijini Dodoma.

‘Dah’ na ‘sheeda’ ni lugha ya nchi gani?
Mwandishi alitumia neno ‘dah’ kwa
maana ya ‘do!” yaani tamko litolewalo
kuonesha mshangao au kushtushwa na
jambo fulani. Hata hivyo ‘sheeda’ si neno
la Kiswahili ingawa baadhi ya waandi-
shi hulitumia eti kwa maana ya ‘shida!’
ambalo maana sahihi na halisi ni hali ya
kupungukiwa na mahitaji muhimu ya
lazima kama chakula, malazi n.k.

Mwandishi huyo alimalizia habari
yake hivi: “Chezea watu wa Igunga
wewe, usiwe na haraka kujibu kabla ya
kujiandaa ujue Dk. Kafumu anatoka koo
za kichifu.” Neno ‘chezea’ sasa latumiwa
hata kwenye matangazo: “Hapana
chezea ... Pesa Up” badala ya “usichezee
... Pesa Up.” Waandishi na watangazaji
hupotosha maneno ya Kiswahili kila
uchao.

“Taarifa za tukio hilo zinaeleza kuwa
marehemu alijinyonga kwa kutumia
kamba ya katani ambayo aliifunga katika
dali ya paa la chumba cha nyumba ali-
cha Majengo mjini Tunduru.” Maana ya
‘dali’ ni kikomo, tama au mwisho kwa
lugha ya kishairi. Hapana shaka mwandi-
shi alikusudia neno ‘dari’ lenye maana
mbili: 1. Sehemu ya juu ya nyumba iliyo
chini ya paa na 2. Sehemu ya nyuma ya
chombo ambayo watu hukaa na chini
huwekwa mizigo; sitaha.

“Hii kali! Mwamuzi alewa amwaga
kojo uwanjani.” Nimeandika mara nyingi
kuwa kuna maneno ya kutumia kwenye
mazungumzo tu lakini si kuandikwa
lakini bado waandishi hawanielewi!
‘Kojo'si neno la kuandikwa kwani neno
sahihi ni ‘mkojo’ yaani majimaji yanay-
otoka mwilini kupitia utupu wa mbele.
Uchafu wa majimaji yanayojikusanya
katika kibofu na kutoka nnje kwa njia
ya tupu ya mbele ya mtu. Kichwa cha
habari ya mwandishi kingeandikwa:
“Mwamuzi mlevi akojoa uwanjani.”

“Tuko kitaani kwa sasa shangwe ni
kama lote ..” Hapa msomaji hana ana-
choelewa kwa sababu sentensi imean-
dikwa kwa maneno ya kihuni yanay-
ozungumzwa mitaani. Hakuna ‘kitaa’ bali
ni mtaa. Nashindwa kuelewa maana ya
“shangwe ni kama lote!”

Methali: Kuchamba kwingi mwisho
huondoa mavi.

marobarnabas@yahoo.com

0784/0715 334 096
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UCHAMBUZI

NA MICHAEL ENEZA

Ukosefu wa ajira unapotetemesha
heshima ya taaluma, vyeti, shahada

MUHIMU wa washikadau
katika utoaji wa elimu un-
afahamika kama sehemu
ya mfumo wa elimu kwa
jumla, ila umekuwa ukibadilika kul-
ingana na wakati, ikiwa ni pamoja
na malengo ya elimu wakati uliopo.

Zipo hatua tatu za kuhusika kwa
washikadau ambazo Tanzania im-
epitia tangu uhuru, na inaelekea
sasa kuna kitu kama mparaganyiko
katika uhusika huu.

Hata hivyo, huenda ukawa ni
chanzo cha kupambanua vyema
zaidi malengo ya elimu, ili kuhusika
kwa washikadau kusisuguane na
mabhitaji ya utoaji wa elimu.

Ni suala la kuingia katika mchan-
ganuo wa kina kuhusu elimu
yenyewe, wahusika wake na jinsi ya
kuipambanua, ili waanze kujipanga
upya.

Tatizo ambalo linafikisha sekta
ya elimu njia panda ni kutokuwepo
kwa uhusiano kati ya uhitimu na
kuwa na shughuli ya maisha (occu-
pation) ambalo ni suala tofauti na
ajira kama hitaji la kipato kimaisha,
kiuchumi.

Suala la shughuli ambayo mtu
anakuwa huru kuifanya au anaweza
kuifanya mara anapotoka shule au
chuo ndiyo inaitwa ‘kujiajiri,” lakini
mara nyingi hata wenye shahada za
juu kitaaluma wamegwaya kupata
ajira halisi.

Kupata ajira inayoendana na ki-
wango cha elimu alichofikia mtu
ni tatizo, ingawa bado ndiyo lengo
halisi la maisha na elimu kwa jumla,
lakini bado ni tatizo la ziada ukilin-
ganisha na suala la kuwapo kwa
ajira kama uhakikisho wa maisha.

Tatizo hilo halikuanza juzi, na
hadi ilipofikia mahali ambapo
hakuna kiwango cha elimu kina-
chohakikisha ajira kwa mbhusika,
bado ilikuwa ni suala la ngazi
ya kitaaluma, kusoma alikofikia
mhusika, na tatizo la ziada ni hili la
kuchagua kazi.

Imefika mahali ambapo ngazi
zote za elimu zinatoa watu zaidi ya
wanaohitajiwa katika soko, na wale
wenye elimu zaidi katika tasnia
husika huanza kuwasonga wenye
elimu duni zaidi, hivyo unasikia
kuanzia mwakani wenye shahada
za vyuo vikuu watakuwa wanaajiri-
wa kufundisha shule za msingi.

Vyeti vitakuwa sasa havina tham-
ani, na wenza wake, stashahada
nazo zitakuwa ziko ukingoni ku-
kosa umuhimu, shahada zikienea.

Katika kipindi kilichofuata uh-
uru, ambako tatizo la ajira haliku-
wapo, mitaala ilikuwa ni kila kitu
lakini likaingia tatizo la uwiano
kati ya mwelekeo wa taifa na elimu
inayotolewa na wengi watasema
tatizo la kufundisha na viwango vya
walimu na wanafunzi sawia lilian-
zia hapo.

Hata hivyo, hali halisi ni kuwa
kuanzia mwisho wa miaka ya 1960
bei ya mazao muhimu nchini kama

Baadhi ya wahitimu wa mojawapo ya vyuo vikuu nchini. PICHA: MTANDAO.

Imefika ma-
hall ambapo
ngazi zote za
elimu zinatoa
watu zaid]
va wanaohi-
tajiwa katika
SOKO, ..

pamba, karafuu n.k. ilianza kush-
uka katika soko la kimataifa huku
bidhaa za viwanda zinazoagizwa
kutoka nje zikipanda bei.

Mwaka 1985, wakati akiondoka
madarakani, Mwalimu alisema
mwaka 1965 tulikuwa tunahitaji
tani moja ya pamba kununua trek-
ta, lakini mwaka 1985 tunahitaji
tani 10 za pamba kununua trekta
kama hilo, hoja iliyovuma nchi za
Magharibi.

Wanaharakati wakamwita Saint
Julius aliyetoa hii ‘parable’ (mfano)
wa tani 10 za pamba na trekta. Kim-
singi tulikuwa tunafukarika, siyo
kuendelea.

Kipindi cha miaka ya kati 1980
hadi 1990 ilikuwa ya kuanza kwa

ujasiriamali wa kipato cha ziada,
kwani ajira bado zilikuwa zinapati-
kana ingawa kuuzwa na kufungwa
kwa mashirika ya umma na ‘videco’
(mashirika ya uchumi ya wilaya
na mikoa) kulileta tatizo la ajira
mbadala.

Wengi waliopunguzwa hawaku-
pata mahali pengine pa kuajiriwa
na wakaanza kufanya biashara za
mitaani, na miaka ya 1990 ndipo
zoezi la kupunguza wafanyakazi
kwa nguvu wakati matumizi ya
kompyuta yakianza kuenea kuli-
potekelezwa.

Kulikuwa pia na msukumo wa
kuwa na mishahara inayoendana
na ngazi ya kitaaluma, wao huita
‘mishahara shindanishi,” ili wataal-
amu wasikimbie.

Kupanuliwa na idadi ya vyuo na
vyuo vikuu hasa kutokana na sera
za uliberali zilizoondoa vizuizi kwa
watu binafsi kufungua shule au
vyuo kuliongeza idadi ya wahitimu.

Pia kuna msukumo wa kijamii
wa kupanua nafasi za elimu kwa
wahitimu, kuwapo vyuo na hata
vyuo vikuu katika kanda na mikoa
tofauti kama suala la ustawi wa
jamii, huku matumizi ya kompyuta
yakipunguza idadi ya watu wanao-
hitajiwa imekuwa ndiyo hali halisi
kwa zaidi ya miaka 10 sasa.

Ikafikia mahali ambapo hakuna
tena ajira serikalini, licha ya kuwa
ndiyo tegemeo la ajira za kitaaluma
kwani kwingine anakuwa ni mwe-
nye mali, vijana wake wasome wasi-
mamie, waajiri ‘manamba.’

Ukweli ambao sasa unaanza kuji-
dhihirisha ni kuwa wanaopata shu-
ghuli za kufanya katika maisha ni
wale wenye mwelekeo wa kiufundi
katika eneo hili au lile, iwe ni ufundi
wa mashine, umeme, ujenzi, kupa-
ka rangi, na hata udereva wa ‘boda-

boda’ au magari, iwe ni daladala au
binafsi, n.k.

Yako maeneo mengine ya ujuzi
ambayo si rasmi kwa mfano uim-
baji, uzungumzaji (uchekeshaji), na
sanaa zinazohitaji mafunzo kama
kuigiza, au vipaji kama ilivyo ka-
tika uimbaji na kujaribisha vyombo
hadi kuvizoea.

Kwingineko taaluma za jadi
zinabadilika na kuwa sanaa, kwa
mfano uandishi wa habari una
maeneo tanzu mapya, hasa uzun-
gumzaji katika vituo vya redio na
televisheni; uendeshaji wa sherehe
unakuwa mbadala wa ‘public rela-
tions,” mahusiano ya kitaasisi, ki-
jamii.

Wanaharakati wa  kupinga
utandawazi katika Chuo Kikuu cha
Dar es Salaam wangeweza kusema
kuna hali ya udunishaji wa taaluma
na ‘urahisishaji’ wa elimu kwa jum-
la, kuwa kinachotakiwa ni kipaji au
mafunzo katika eneo fulani uweze
kuingia, siyo vyeti au ngazi ya ku-
soma.

Labda tu kitakachowezesha
jamii ithamini elimu na vyeti hapo
mbeleni ni kupanuka kwa huduma
za kawaida kama ualimu, uuguzi,
usalama wa raia (polisi, ulinzi kupi-
tia asasi binafsi au katika serikali za
mitaa) ambazo, kama ilivyo mich-
ezo, uwezo wa dansi (kunengua) na
hata kazi zinazoonekana ni rasmi
kama uhudumu wa bar hazina
mishahara kamili. Ni malipo ya ku-
jikimu tu.

Katika mifumo iliyoendelea ya
kisiasa nchi za Magharibi, siasa
inakuwa ni eneo mojawapo la ajira
pana nchini, kwani kila chama
kinachoshiriki uchaguzi kinahitaji
watu wanaogombea kupitia chama
hicho, wenye uwezo wa kufafanua
hisia zake, zieleweke na zipigiwe

kura na wananchi.

Ni katika hali hiyo ambako kazi
za ushauri kwa mfano kuandika ho-
tuba kwa mlengo wa aina maalum
unaoelekea kundi pana la watu bila
kuwasahau wengine wanaounga
mkono sera au hisia za chama hi-
cho bila kuwa wakereketwa zinaan-
za kupata soko.

Ni mazingira ya urahisi wa bid-
haa na uwezo wa wagombea kuajiri
watu wa muda mfupi, kama vile ny-
umba au mitaa inakuwa na uwezo
wa kuajiri walimu kuwafundisha
watoto wao karibu na nyumbani au
vituo vya masomo ya ziada vingi tu.

Sasa hivi tatizo linaonekana
kama ni la kuwapo kwa shahada na
vyeti vya kawaida ambavyo havi-
toi ajira, tofauti na stadi za maisha
(ufundi) ambazo zina uhakika zaidi
wa ajira, lakini katika hali halisi tati-
70 ni uwezo wa kununua na hivyo
hitaji halisi la bidhaa.

Kila aina ya taaluma ni bidhaa na
maeneo mengi yanahitaji kuwa na
msingi wa kutosha wa elimu kwa
ngazi ya shahada au ya pili, ili ku-
ingia ‘kichwa kichwa’ kwa mfano
katika eneo la ushauri wa kisiasa,
kuandika hotuba, n.k.

Kimsingi uwezo huo wa kuhi-
taji bidhaa na kuzinunua (ambayo
ni pamoja na kuhitaji uwezo ki-
taaluma na kuutumia kwa ma-
hitaji tofauti ya kijamii, kisiasa au
kiuchumi) hali ya kukosekana ajira
itapungua lakini haitaisha, kama
inavyoonekana nchi zilizoendelea.

Kubadilika mitambo na kutumia
ile ya kujisogeza yenyewe na kuhi-
taji watu wachache, halafu kom-
puyta zinawezesha mtu mmoja
kufanya vitu vingi kwa siku moja
tofauti na awali; kujishikiza hapa na
pale kitaaluma ndiyo mustakabali
wa elimu kwa sasa.
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ELIMU
NA NEBART

MSOKWA, MBEYA

Mikakati kuinua ufaulu Mbeya vazaa matunda

« Kutoka nafasi ya 23

WA muda mrefu sasa

kumekuwapo na

ushindani mkubwa

katika sekta ya elimu
nchini kati ya mkoa mmoja na
mwingine ambapo kipimo cha
ushindani huo kikiwa ni nafasi
ambayo mkoa unashika kwenye
mitihani ya kitaifa.

Katika ushindani huo historia
inaonyesha kuwa miaka ya 1990,
Mkoa wa Mbeya ulikuwa mion-
goni mwa mikoa iliyokuwa ina-
fanya vizuri kwa kushika nafasi
za juu kitaifa kwenye mitihani ya
ngazi mbalimbali.

Hata hivyo, hali hiyo ilianza
kubadilika miaka ya 2000 pale
mkoa huo ulipoanza kupor-
omoka.

Ulionekana kuporomoka zaidi
katika matokeo ya kidato cha
nne ya mwaka 2015 uliposhika
nafasi ya 23 kati ya mikoa 30, hali
ambayo iliwashtua viongozi na
wadau mbalimbali wa sekta ya
elimu mkoani humo.

Kufuatia hali hiyo, aliyekuwa
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Amos
Makalla, alilazimika kuwaita
wadau mbalimbali wa elimu
kwa ajili ya kubainisha eneo lil-
ilokuwa linateleza na kuweka
mikakati kabambe kwa ajili ya
kurejesha heshima yake.

Kikao hicho kilichowahusisha
pia walimu wakuu, wakuu wa
shule pamoja na maofisa elimu
wa kata na wilaya zote, kilipitisha
maazimio mbalimbali likiwemo
la kuwapatia motisha walimu
ambao wanafunzi watafanya
vizuri masomo yao kwenye miti-
hani ya kitaifa.

Aidha, wadau walikubaliana
kuwapatia motisha wanafunzi
watakaofanya vizuri kwenye miti-
hani ya kitaifa ya darasa la nne,
darasa la saba, Kidato cha pili na
cha nne.

Mbali na motisha, walikubali-
ana pia kuhakikisha miundom-
binu ya elimu inaimarishwa
ikiwamo ya ujenzi wa vyumba
vya madarasa ili kuondoa mson-
gamano wa wanafunzi kwenye
madarasa pamoja na kuboresha
miundombinu ya vyoo.

Katika mlolongo huo, ilian-
zishwa siku ya elimu ambayo
huwakutanisha wadau wote kila
mwaka, kwa ajili ya kufanya tath-
mini ya hali ya elimu kwa mwaka
uliopita na kupanga mipango
mipya ya mwaka unaofuata.

KUPANDA KWA UFAULU

Utekelezaji wa maazimio hayo
pamoja na mengine ulianza mara
moja mwaka 2016.

Hali hiyo imesababisha mab-
adiliko ya ufaulu ambapo sasa
umeanza kupanda hasa kwa
wanafunzi wa kidato cha nne na

Ofisa Elimu wa Mkoa wa Mbeya, Paulina Ndigeza (Kushoto), akiwahutubia wadau mbalim-
bali wa elimu mkoani Mbeya, Machi 21 mwaka huu, wakati wa Kongamano la Elimu.

Kile chakula
ambacho
mtoto hutun-
ZIWa awapo
shuleni, basi
Sasa ina-
bidl akipate
hukohuko

shuleni..ni
lazima wote
tushirikiane
kKwa mfumo
tutakaoona
unafaa, ila
watoto wale
chakula shu-
len,

Machi 21, jijini Mbeya. PICHA ZOTE: NEBART MSOKWA.

darasa la saba.

Katika matokeo ya Kidato cha
nne ya mwaka 2016, Mkoa wa
Mbeya ulipanda kutoka nafasi ya
23 ulioshika mwaka 2015 mpaka
nafasi ya 13 ambapo kwa mara
ya kwanza zawadi zilitolewa kwa
walimu, wanafunzi na shule zilizo-
fanya vizuri.

Matokeo ya Mwaka 2017, mkoa
ukapanda tena kwa kasi kutoka
nafasi ya 13 mpaka ya sita, zawadi
zikatolewa tena na mipango mipya

ikaandaliwa.

Matunda ya ushirikiano wa
wadau katika kuimarisha ufaulu
yalionekana zaidi katika matokeo
ya kidato cha nne ya mwaka jana
(2018) ambapo Mkoa wa Mbeya
ulishika nafasi ya pili kitaifa.

Mbali na ufaulu wa kidato cha
nne kupaa, ufaulu katika mitihani
ya darasa la saba nao umekuwa
ukipanda kila mwaka ambapo
mwaka 2016 ulikua kwa asilimia
60 na mwaka 2017 ukapanda hadi

Mmoja wa wanafunzi wa kike waliofanya vizuri kwenye mitihani ya kidato cha pili mkoani Mbeya, akipokea
zawadi kutoka kwa Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Albert Chalamila, wakati wa Kongamano la Elimu lililofanyika

kufikia asilimia 67 na mwaka jana
ukafikia asilimia 75.

Mwezi Julai Mwaka 2018, Rais
John Magufuli alifanya mabadiliko
ya wakuu wa mikoa.

Alimhamisha aliyekuwa Mkuu
wa Mkoa wa Mbeya, Amos Makala
na kumpeleka Katavi, huku akim-
teua Albert Chalamila kuwa Mkuu
wa Mkoa wa Mbeya.

Pamoja na mengine, Makalla
alimkabidhi Chalamila nyaraka
zenye mikakati ya kuinua ufaulu

mwaka 2015 hadi va pili kitaifa mwaka jana

Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, William Ntinika (Kushoto) na Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mbeya, Steven Katemba (kulia), wakipokea Ngao ya Ushindi wa
taaluma kimkoa kutoka kwa Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Albert Chalamila.

wa wanafunzi na akamshauri aen-
deleze mchakamchaka huo.

CHALAMILA MSIMAMO ULE
ULE

Chalamila na wasaidizi wake
pamoja na wadau wa elimu mkoani
humo, wameendeleza mipango ya
ushindi na kwa mara ya kwanza
Chalamila aliongoza kikao cha tath-
mini kilichofanyika Machi 21 mwaka
huu.

Katika kikao hicho zawadi mbal-
imbali zilitolewa kwa walimu,
wanafunzi, shule zilizofanya vizuri
pamoja na wadau waliochangia
kuimarisha sekta ya elimu na hivyo
kuung’arisha Mkoa huo.

Aidha, kikao hicho kilitumika
kupanga mikakati mipya itakayo-
saidia kuimarisha zaidi sekta hiyo.

Moja kati ya mikakati mipya ni
ya utaratibu wa wanafunzi kula
chakula cha mchana shuleni.

Chalamila anasema wazazi kwa
kushirikiana na wadau wachangie
chakula kwa watoto wao wawapo
shuleni, hali itakayowafanya wawe
na fursa nzuri ya kuelewa wanacho-
fundishwa.

“Kile chakula ambacho mtoto
hutunziwa awapo shuleni, basi sasa
inabidi akipate hukohuko shuleni...
ni lazima wote tushirikiane kwa
mfumo tutakaoona unafaa, ila
watoto wale chakula shuleni,” ana-
bainisha.

MIUNDOMBINU

Kipaumbele cha pili mkoa ulicho-
jiwekea ni kuhakikisha miundom-
binu ya shule hasa vyumba vya

madarasa, vyoo na maabara vinakuwa
katika hali nzuri ambayo itawafanya
wanafunzi wasome na kufaulu vizuri.

Chalamila anasema katika Mkoa
huo wapo wadau ambao wameiunga
mkono Serikali ya Awamu ya Tano
kwa kuchangia ujenzi wa miundom-
binu hiyo akiwemo mdau wa maen-
deleo, Ndele Mwaselela ambaye ame-
jenga vyumba vya madarasa katika

Wadau wengine ni pamoja na Naibu
Spika, Dk. Tulia Ackson, ambaye
amekuwa akisaidia ujenzi wa miun-
dombinu hasa vyoo kwenye shule za
msingi na Sekondari mkoani humo.

Anawataka wadau wengine kuende-
lea kujitokeza kuunga mkono juhudi
za serikali ili miundombinu iwe rafiki
kwa wanafunzi wa ngazi zote na hivyo
kuimarisha sekta hiyo.

“Rais ametoa zaidi ya Sh. Bilioni 29
kwa ajili ya kuboresha miundombinu
ya elimu yetu na mkoa wetu ulipata
mgawo wa Sh. bilioni 2.3 na tulizigawa
katika halmashauri zote na nawashuk-
uru wakurugenzi mmezisimamia
vizuri,” anasema Chalamila.

WACHELEWA KUANZA SHULE

Chalamila anasema mwaka huu
zaidi ya wanafunzi 6000 wa kidato cha
kwanza walichelewa kuanza masomo
kutokana na uhaba wa vyumba vya
madarasa 143 lakini mpaka kufikia
mwanzoni mwa mwezi Machi
wanafunzi wote walianza masomo
baada ya vyumba hivyo kukamilika.

Anasema vyumba hivyo vilijengwa
kwa ushirikiano kati ya serikali, wazazi
na walezi pamoja na wadau wa elimu
waliotoa michango ya hali na mali.

KUIMARISHA KKK

Chalamila anasema serikali na
wadau mkoani Mbeya, wamekubali-
ana kuimarisha stadi za Kusoma,
Kuandika na Kuhesabu kwa watoto
wa darasa la kwanza na la awali.

Anasema stadi hizo ni muhimu
kwa ajili ya kuandaa msingi mzuri wa
wanafunzi ili wakifika madarasa ya
juu wawe na uwezo wa kufanya vizuri.

Mbali na kuimarisha KKK, Chalamila
anasema pia walikubaliana kuhakiki-
sha uandikishaji wa watoto wa madar-
asa ya awali na darasa la kwanza
unafikia asilimia 100.

Anasema wamekubaliana kuhama-
sisha wazazi na walezi kuwapeleka
watoto wao shuleni ili kufikia kiwango
cha uandikishaji kinachotakiwa.

“Serikali sasa inatekeleza sera ya
elimu bila malipo, hakuna mtu ata-
kayekuwa na kisingizio cha gharama...
ili tuendelee kufanikiwa ni lazima uan-
dikishaji wa watoto uanzie asilimia
100 na kuendelea,” anasema.

OFISA ELIMU

Ofisa Elimu wa Mkoa wa
Mbeya, Mwalimu Paulina Ndigeza,
anawapongeza wadau wote wa Mkoa
wa Mbeya kwa ushirikiano katika
kuhakikisha sekta ya elimu inapaa
kwa kazi.

Anasema mafanikio hayo yameto-
kana na ushirikiano mzuri kati ya seri-
kali, walimu, wazazi na walezi pamoja
na wadau ambao wanashiriki shughuli
mbalimbali za kielimu.
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Dhahabu barani Afrika yatoroshwa kila mwaka

ADINI ya

dhahabu yenye

thamani ya

mabilioni ya
dola yanatoroshwa kutoka
Afrika kila mwaka kupitia
nchi za Mashariki ya Kati
na kuuzwa kwenye masoko
va Ulaya na Marekani.

Kwa mujibu wa uchun-
guzi uliofanywa na shirika
la habari la Reuters, Umoja
wa Falme za Kiarabu (UAE),
uliingiza katika nchi zao
dhahabu yenye thamani
va dola bilioni 15.1 kutoka
Afrika mnamo mwaka 2016
pekee.

Kulingana na uchunguzi
wa shirika hilo la Reuters,
kuanzia mwaka 2006 hadi
mwaka 2016 nchi hiyo
va kiarabu iliingiza tani
446 za dhahabu kutoka
nchi za Afrika.

Kiwango kikubwa cha
dhahabu hiyo hakikuorod-
heshwa katika bidhaa
zinazouzwa nje na nchi za
Afrika.

Wataalamu waliohojiwa
na shirika hilo wamesema
kiasi kikubwa cha madini
hayo kinatolewa nje ya
Afrika bila ya kutozwa kodi
na nchi zinazozalisha ma-
dini hayo hazipati kitu.

Kampuni za madini
barani Afrika zimeliambia
shirika la Reuters kuwa
kampuni hizo haziuzi dha-
habu kwa Umoja wa Falme
za kiarabu.

Tamko hilo linathibitisha
kwamba dhahabu hiyo in-
aingia katika nchi hiyo kwa
njia ambayo si rasmi.

Serikali za Ghana, Tan-
zania na Zambia zimelala-
mika kwamba dhahabu
ya nchi hizo inatoroshwa
kwa kiwango kikubwa na
magenge ya wahalifu na
aghalabu katika muktadha
wa madhara makubwa
kwa mazingira na afya ya

Wachimbaji wadogo wa dhahabu
wakiwa kazini nchini Tanzania. .
PICHA: MTANDAO

binadamu.

Shughuli za kuchimba
dhahabu ambazo hapo awali
zilikuwa zinafanywa na
wafanyabiashara wadogo
katika nchi hizo za Afrika,
sasa zimechukuliwa na kam-
puni kubwa kutoka nje ya
Afrika.

Hayo alisema hivi kar-
ibuni Rais wa Ghana, Nana
Akufo.

Mfano, Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo
(DRC), ni mzalishaji mkub-
wa wa dhahabu, lakini
nchi hiyo inaambulia kiasi
kidogo cha fedha zinazoto-
kana na mauzo ya bidhaa
hiyo nje ya nchi.

Dhahabu ya nchi hiyo
inaporwa na watu kutoka
nchi jirani.

Taarifa ya UN inaonye-
sha kwamba kituo kikuu
ambapo dhahabu ya Afrika
inateremshwa ni UAE.

Hata hivyo, mnamo
mwaka 2015, China
iliingiza nchini mwake,
kiwango kikubwa cha dha-
habu kutoka Afrika kuliko
nchi hiyo ya kiarabu.

Na mwaka
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Baadhi ya wadau wa elimu mkoani Mbeya, wakifuatilia hotuba za viongozi mbalimbali wa mkoa huo wakati

wa Kongamano la Elimu, Machi 21, mwaka huu.

2016 nchi hiyo ya kiara-
bu, iliingiza dhahabu ku-
toka Afrika yenye thamani
ya dola bilioni 7.4.
Mshauri mwandamizi
wa maendeleo ya viwanda
wa Umoja wa Afrika (AU),

Frank Mugyenyia, anase-

ma kiwango kikubwa cha

dhahabu kinauzwa nje ya

Afrika bila ya daftari.

Mahitaji makubwa ya
dhahabu katika kipindi
cha mwongo uliopita pia
yameongeza madhara
katika mazingira.

Vifaa vinavyotumi-

wa na wachimbaji wa dha-
habu vinaongeza uzalishaji,
lakini katika mchakato wa
kuchimba dhahabu hiyo,
maji ya sumu yanaingia
kwenye mito na kuathiri
afya za watu wanaotumia
maji hayo.

Maji hayo ya sumu yana-
sababisha maradhi kwenye
ini, mafigo, bandama na
mapafu.

Serikali za Afrika zinajari-
bu kutafuta njia ya kuisima-
mia sekta hiyo kwa sababu
inawaingizia wananchi
wengi mapato.

Nchini Tanzania, taarifa
ya Bunge inaonyesha
kwamba asilimia 90 ya dha-
habu inayozalishwa nje ya
taratibu rasmi, inatoroshwa
nje ya nchi.

Sasa serikali inaitaka Ben-
ki Kuu ya Nchi hiyo (BoT),
inunue dhahabu kutoka kwa
wachimbaji.

Serikali ya Tanzania ina-
panga kuanzisha vituo rasmi
vya biashara ya dhahabu.

Bei ya dhahabu sasa in-
afikia dola 40,000 kwa Kilo.
Kadri inavyotoroshwa na
kuuzwa nje, nchi za Afrika
zinaingia hasara ya mabil-
ioni kila mwaka, kwa mujibu
wa uchunguzi wa shirika la
Reuters. DW
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Paulina anabainisha kuwa mbali na Mkoa
kushika nafasi ya pili kitaifa katika matokeo
ya Kidato cha nne ya mwaka 2018, pia shule
ya kwanza kitaifa ambayo ni St. Francis
ipo mkoani humo hivyo nayo imechangia
kuupaisha mkoa huo.

Aidha anasema, mwanafunzi bora kitaifa
katika mtihani huo Hope Mwaibanje, pia

anatokea mkoani Mbeya na kwamba
alisoma shule ya Msingi Lyoto ambayo ni
ya Serikali.

“Lakini tulifanya pia mashindano
ya Sayansi na Teknolojia ya Habari na
Mawasiliano (Tehama) kwa shule za
Sekondari ambapo Msichana wa kwanza
kitaifa ametoka Mkoani kwetu tena shule
ya Serikali ya Lyoto,” anasema.

Anatamba kuwa kutokana na mipango
iliyowekwa na wadau, Mkoa huo
utaendelea kufanya vizuri, lengo likiwa ni
kuhakikisha unakuwa wa kwanza kwenye
mitihani ya ngazi zote za kitaifa.

WADAU

Mdau wa maendeleo Mkoa wa Mbeya,
Ndele Mwaselela anawashauri wananchi
kushiriki katika kuboresha miundombinu

ya shule bila kujali tofauti ya itikadi zao
za kisiasa.

Anasema Serikali ya Awamu ya Tano
ilipotangaza kuanza kutekeleza sera
ya elimu bila malipo, baadhi ya wazazi
waliamini kuwa kila kitu kitakuwa
kinatolewa na serikali, kitu ambacho si
kweli.

Mwaselela anasema wazazi, walezi na

JE, WAJUA?
Sokwe

Hawavumi lakini wamo! Sokwe wakipiga ‘selfie’. PICHA: MTANDAO

OKWE mtu wawili

wameshangaza wengi kwa

kuweza kuiga mkao wa

binadamu waliponaswa
kwenye picha iliyopigwa kwa
kutumia kamera ya mbele ya simu
ya mkononi, maarufu kwa lugha ya
mtandaoni kama selfie.

Sokwe hao wamepiga selfie hiyo
na askari wa wanyamapori ambao
waliwaokoa kutoka kwenye makucha
ya majangili walipokuwa wadogo.

Picha hiyo imepigwa katika makao
ya sokwe yatima kwenye Hifadhi ya
Taifa ya Virunga nchini Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo (DRC), am-
bapo sokwe hao wamekuwa wak-
ilelewa toka wazazi wao kuuawa na
majangili.

Naibu mkurugenzi wa hifadhi hiyo
Innocent Mburanumwe, ameiambia
BBC kuwa, sokwe hao walijifunza kui-
ga tabia za binadamu wanaowatunza
toka walipokuwa wadogo.

Sokwe hao, kwa mujibu wa Mbura-
numwe wanadhani askari hao ni wa-
7azi wao.

Mburanumwe pia ameiambia BBC
kuwa mama wa sokwe hao waliuawa
Julai 2017.

Sokwe hao waliokolewa wakiwa na
umri kati ya miezi miwili na minne.

Muda mfupi baada ya wazazi wao
kuuawa, sokwe hao waliokolewa na
askari na kutunzwa kwenye makazi
maalumu ndani ya hifadhi ya Virunga
mpaka hii leo.

Kwa kuwa wamekua wakiwa na
askari waliowaokoa, Mburanumwe
anasema, wanaigiza tabia za bin-
adamu na wanasimama kwa miguu
miwili ndio namna yao na kwamba
ndiyo namna yao ya kujifunza kuwa
binadamu.

“Hata hivyo, haitokei kila wakati,”
anasema Mburanumwe na kuongeza:

“Nilipigwa na mshangao nilipoiona
picha hiyo kwani ni picha ichekesh-

mtu wapiga ‘selfie’ DRC

ayo... ni jambo la kushangaza kuona
namna gani sokwe wanaweza ku-
muiga mwanadamu na kusimama.”

Mburanumwe anasema, kuwa
askari wa wanyama pori kwenye
eneo hilo hata hivyo si kazi nyepesi au
yaraha tele, bali ni kazi ngumu sana.

Askari wanyamapori watano wali-
uawa mwaka jana na watu wanaod-
haniwa kuwa waasi katika shambu-
lio la kushtukiza kwenye hifadhi ya
Virunga.

Kwa ujumla, kutoka mwaka 1996,
askari wanyamapori 130 wameuawa
katika hifadhi hiyo.

Hifadhi ya Virunga ipo Mashariki
mwa DRC, eneo ambalo limetawaliwa
na vita baina ya serikali na makundi
kadhaa ya waasi.

Baadhi ya makundi hayo yamekita
kambi ndani ya hifadhi hiyo, na ya-
mekuwa wakishiriki biashara haramu
ya ujangili.

BBC

Vimbunga vinavyopewa
majina popote duniani

PENGINE umewahi kusikia vimbunga vikiwa na majina
ya kushangaza!

Kipo kinachoitwa Idai kilichosababisha uharibifu
mkubwa katika baadhi ya maeneo ya nchi za Msumbiji,
Malawi na Zimbabwe Machi mwaka huu.

Hiyo ni katika kile ambacho Umoja wa Mataifa (UN) un-
asema huenda ni janga baya zaidi la hali ya hewa kuwahi
kushuhudiwa Kusini mwa Afrika.

Kuna kimbunga Matthew ambacho kilikumba maeneo
va Haiti, Jamaica, Jamhuri ya Dominika, Bahamas na baa-
dhi ya majimbo ya Marekani, Oktoba mwaka 2016.

Kabla yake, yaani mwezi Septemba mwaka huo, kuli-
kuwa na kimbunga kingine kilichojulikana kama Hermine
kilichosababisha uharibifu mkubwa katika Jimbo la
Florida, nchini Marekani.

Hata hivyo, kinachokumbukwa zaidi ni kile kinachoju-
likana kwa jina la Katrina ambacho kiliathiri sana majim-
bo ya Louisiana, Mississippi na Alabama nchini Marekani.

Pengine swali ni je, vimbunga hivi hupewa vipi majina?

Jibu ni kwamba, vimbunga katika maeneo ya bahari
ya Atlantiki, maeneo ya Caribbean na Ghuba ya Mexico
hupewa majina na Shirika la Utabiri wa Hali ya Hewa
Duniani (WMO) ambalo lina makao yake makuu nchini
Uswizi.

Zamani, ni majina ya kike pekee yaliyotumiwa lakini
kuanzia mwaka 1979, majina ya kiume yalianza kutumi-
wa Vvilevile.

Huwa kuna makundi sita ya majina ambayo hutumiwa
kwa mzunguko.

Hii ina maana kwamba majina yaliyotumiwa kwenye
vimbunga mwaka huu hayatatumiwa tena hadi 2022.

Majina kwenye orodha hii yanaweza kubadilishwa na
WMO.

Orodha hii ilianza kutumiwa mwaka 1979. Kabla ya
hapo, jina la kimbunga Fern lilibadilishwa mwaka 1966
na badala yake kukatumiwa jina Frieda. Hakuna sababu
iliyotolewa.

SABABU ZA KUACHA KUTUMIA MAJINA
Baadhi ya majina huacha kutumiwa hasa kunapotokea
uharibifu mkubwa au hasara kubwa, kwamba kutumia
tena jina hilo kutafufua kumbukumbu zenye uchungu.
Mfano ni kimbunga Katrina kilichoua watu 2,000 mwa-
ka 2005 na kusababisha uharibifu mkubwa Marekani.
Kimbunga hicho kiliwaacha watu milioni moja bila
makao. Mji wa New Orleans, Louisiana uliathirika sana.
Katika WMO kuna kundi la wataalamu liitwalo Kamati
ya Vimbunga vya Tropiki ambalo hukutana kila mwaka.
Kundi hilo ndilo huamua ni majina yapi yatatumika tena
na ni yapi yataacha kutumiwa.

Moja ya madhara ya vimbunga. PICHA: MTANDAO
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wadau wanatakiwa kushiriki
katika kuboresha miundombinu
ya elimu kwa kufuata taratibu
kama serikali ilivyoelekeza.
“Serikali inatoa zaidi ya Sh.
bilioni 23 kila mwezi kwa ajili
ya kutekeleza sera ya elimu
bila malipo..baada ya serikali

hawatakiwi kufanya chochote
kitu ambacho si kweli, ni lazima
tushiriki katika wujenzi wa
miundombinu,” anasema.

‘MAFATAKT

Mwenyekiti wa machifu
wa Jiji la Mbeya, Rocket
Mwashinga, anasema viongozi
wa mila watashirikiana na
Serikali kuwadhibiti wanaume

7ao za maisha.

Chifu Mwashinga anasema
kuwa kwa kutumia mbinu zao
za jadi watazihamisha mimba
kutoka kwa wanafunzi kwenda
kwa wanaume wanaowapa
mimba wanafunzi ili kukomesha
vitendo hivyo.

Anasema ili kukomesha vitendo
hivyo kunahitajika ushirikiano

wao kwa mujibu wa taratibu zao
za kimila hawatakiwi kumpeleka
mtu mahakamani na badala yake
wanamshughulikia kwa kutumia
taratibu zao.

“Tunachoomba ni ushirikiano
kutoka kwa walimu ili mwanafunzi
akipata mimba tumbane amtaje
mwanamume aliyempa mimba
hiyo.. akishamtaja tunamwita,

ataenda mwenyewe kujifungua
META (Hospitali ya Rufaa ya Uzazi

Aidha anasema, watatumia
mbinu zao kulinda maeneo
yote ya shule kudhibiti wachawi
wanaowasumbua walimu na
wanafunzi kwa kuwasababishia
magonjwa ya ajabu ajabu,
likiwemo la kuanguka ambayo

kukataza michango shuleni,
kuna watu wanaamini kuwa

wanaowapachika
wanafunzi na kukatisha ndoto

mimba

wa wazazi, walimu, Serikali na
viongozi wa mila na kwamba

tunamhoji...
tunamhamishia

akikataa sisi
mimba na

yamekuwa yakisumbua shule
nyingi.

ELIMU

UCHAMBUZI WA KITABU:
LIGHT ON LIFE’s DIFFICULTIES by James Allen

(Mwanga katika magumu ya maisha)

AGUMU  yanapokuja

katika maisha ya mtu

hufanana na kikwazo

cha mwanga Kkatika
chumba chenye giza.

Ndani ya chumba chenye giza ni
rahisi kuanguka, kutoona pa kue-
lekea mpaka pale mwanga utaka-
poweza kukijaza hicho chumba.

Mwanga hufanya mambo yawe
wazi na njia ya kutoka iweze kupa-
tikana.

James Allen ni mmoja ya waandi-
shi ambao kupitia ukumbusho wa
maandiko yao wameendelea kui-
shi hadi hivi leo. Karibu vitabu 18
vimeandikwa na yeye vikiwa na
lengo kubwa la kumuibua mtu
kujifahamu uwezo wake mkubwa
uliomo ndani yake wa kukabiliana
na maisha na lolote liwezalo kum-
tokea.

Kwanza kabisa maisha yetu yal-
ivyo ni matokeo ya mawazo yetu
wenyewe yakiambatana na ma-
tendo yetu.

Ni vile hali zetu za fikra hutu-
umbia tujione na furaha au huzuni
katika tunayopitia katika maisha
ambayo kwa asilimia kubwa ni sisi
wenyewe tumechagua kuyapa taf-
siri ya kufikiri kwetu.

Hivyo njia ya furaha na mateso ni
vile mtu mwenyewe atakavyoweza
kuruhusu kufikiri na kutenda.

Mateso ambayo yanatokea ka-
tika maisha yetu ni vile tunavyoka-
ribisha mawazo hasi na hisia hasi
kunakoshawishi kuchukua hatua
ambazo zinazidi kutuumiza na ku-
tukaribishia mateso zaidi.

Binadamu hawezi kujikimbia
wala kuikimbia akili yake au mwili
wake mwenyewe.

Hivyo, kwa kila jambo ataka-
loruhusu kupita katika akili basi
mwili utaathirika iwe kwa hasi au
chanya.

Kuishi anakosemea mwandishi
ni kufikiri kwa usahihi na kutenda
kwa usahihi. Kwenda kinyume na
hili ndipo ambapo maisha huone-
kana kuwa mabaya na magumu.

Vile uwezavyo kumwona mtu ni
jinsi alivyo katika fikra. Hivyo un-
aweza kusema mtu ni fikra. Na hili
halipingani kuwa kila kimtokeacho
mtu basi kimeongozwa na sheria
ya asili ya kupanda na kuvuna au
kisababishi na athari (Law of Cause
and Effect).

Hivyo, mtu asione maajabu yoy-
ote katika yale yamtokeayo, asi-
sahau kuwa yeye anaweza kuwa
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Wanariadha waliofanikiwa ni wale ambao huona mwanga na kufanya kazi ya kuufikia wakipitia
magumu mbalimbali. PICHA: MTANDAO

James Allen

Nl Mmoja va
waandishi am-
bao kupitia
ukumbusho
wa maandiko
Vao wameen-
delea kuishi
hadl hivi leo.
Karibu vitabu
18 vimean-
dikwa na yeye
Vvikiwa na len-
g0 kubwa la
kumuibua mtu
kujifahamu
uwezo wake ..

kisababishi cha matokeo anayoya-
ona kwa chochote.

Kuna nukuu isemayo kuwa kwa
kila kitu utakacho, kuna gharama
ya kulipia. Ukija katika ngazi ya juu
ya mtu kama kiumbe wa kiroho
pia kuna gharama au thamani ya
kuonyesha tabia za kiroho ambazo
fedha haziwezi kununua.

Matendo ya huruma, upendo,
hekima na furaha hubadilishwa na
wengine kwa kutoa na kuishi ka-
tika tabia hizi.

Kadri mtu anavyoweza kukua na
kuwa nazo hizi tabia, ndivyo ana-
vyoweza kuona mwanga kwa kila
tatizo au gumu atakalolipata.

Kukubaliana na asili inavyofanya
kazi ni kujiondosha katika mateso
na huzuni pale ambapo utain-
gia katika magonjwa, magumu,
maumivu na hata kupoteza watu
wa karibu (kifo).

Kwa kuwa huwezi kuzuia asili
kufanya vitu kukua, kuchoka na
kufa.

Kadri mtu anavyokubali uk-
weli huu wa kuwa mtu hana kinga
dhidi ya kushambuliwa na hali za
ugonjwa, kuzeeka na kufa, basi
atakavyopitia au kuwaona wen-
gine wakipitia atakubaliana na asili
kuwa ni moja ya kitu kilicho nje ya
uwezo wake.

Kujitoa kunaumiza maana ni
hatua ya kujivua ubinafsi na kujipa
nafasi wewe na ukajitoa kwa ajili ya

watu wengine.

Ni mtu pekee aliye mkomavu
ambaye huona kitendo cha kujitoa
si kwa ajili yake ila kwa wengine
kama kitu rahisi.

Kadri unavyojitoa mwanzoni
inaweza kuwa kazi, lakini muda
upitavyo ndivyo kitendo hiki ki-
napokuwa kinaweza kuzalisha up-
endo na maana kubwa ya maisha
ya mtu. Kujitoa kunaleta upendo
mkuu na hupaisha ngazi ya juu ya
utoshelevu.

Kuanguka kote katika tabia ha-
tarishi, uraibu ni zao la usimamizi

mbovu wa hisia na mawazo.

Kukosa kudhibiti mawazo na
hisia ndiko kunakozalisha hatua na
maamuzi mabaya yanayomuingiza
mtu katika mateso na majuto.

Wajibu makini wa kusimamia
fikra kwa mtu mwenyewe ni ku-
punguza mateso yanayoweza ku-
zalishwa na hatua zinazoongozwa
na hisia hasi na mawazo mabaya.

Kujizuia ni mlango wa uhuru na
maisha yalio salama. Wengi wame-
ingia katika mateso makubwa
sababu ya kukosa kujizuia tamaa
Zao.

Maisha ya mtu ambayo yana-
kosa kujizuia ni maisha yasiyo na
kinga yanayoweza kushambuliwa
na chochote kile na wakati wowote
ule.

Mtu huanza kuona yupo huru
pale ambapo ataweza kujitawala
mwenyewe na kutawala hisia na
mawazo yake mwenyewe.

Hekima ni njia kuu ya kuishi kwa
furaha na ndipo ilipo furaha kuu ya
maisha. Hekima ni ulinzi wa fikra
na nafsi ya mtu. Hekima ni kiongozi
wa kiasi na hutambua jambo jema
na baya.

Hekima inapatikana katika
utendaji, mbali na watu wasema-
vyo hupatikana kwa kusoma vi-
tabu, kutembea au kusoma falsafa.

Utendaji wa mambo katika mai-
sha ndiko kunamtambulisha mtu
kuwa huyu ana hekima au mpum-
bavu.

Mwandishi anasema njia ya
kuiendea hekima ni wazi japo
wengi hukwepa kuiendea na hapo
ndipo maisha ya mateso yanapobi-
sha hodi kwao.

Vitu au hali kubadilika ni kazi ya
asili. Hakuna kitu au hali hubakia
kuwa hivyo daima. Hata fikra nazo
huendelea kubadilika kutokana na
hali mbalimbali mtu atakazopitia.

Watu hukua na kadri anavyo-
panda ngazi ya juu ndivyo anavy-
oona udhaifu na makosa mengi
ambayo kwa wakati huo kwa ku-
kosa maarifa ya juu alifanya kwa
ujinga.

Hivyo makosa, udhaifu, mateso
na maumivu ni hali ambazo huen-
delea kumfuatilia mtu maisha yake
yote.

Mchambuzi wa kitabu hiki
ni Dk. Raymond Nusura Mgeni.
Anapatikana kupitia anwani ray-
mondpoet@yahoo.com

+255 676 559 211
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WADAU
SABATO
KASIKA

&

BAADHI ya watu wa-
natafsiri visivyo sera
ya utoaji elimu bure
kiasi cha kusababisha
wengine kujiweka
pembeni katika suala
zima la uboreshaji wa
elimu. Wadau wana
maoni gani?

SAFINA SEKUBA (MWALIMU CHUO CHA
UALIMU MAMIRE, MANYARA)

MOJA vya vipaumbele vya Serikali ya
Awamu ya Tano ni utoaji wa elimu bure ili
kupanua wigo na kuhakikisha watoto wote
wa Kitanzania wanapata elimu. Kwa kweli
uamuzi huo umeongeza wingi wa wa-
nafunzi wanaondikishwa darasa la kwanza
kila mwaka, kwasababu changamoto zote
ambazo wazazi walikuwa wakikumbana
nazo zikiwamo za kuombwa pesa kwa Kkis-
ingizio kwamba ni kwa ajili ya kununulia
madawati, zimeondolewa.

Pamoja na hayo ni lazima nikubali kwamba
Kila penye mafanikio pana changamoto zake.
Kwa mfano kwa sasa walimu wanakumbana
na changamoto inayotokana na wingi wa
wanafunzi darasani. Katika mazingira hayo
ufundishaji unaweza kuwa mgumu. Kwa hiyo
uboreshaji wa elimu bado unahitajika, hasa
katika kuongeza vyumba vya madarasa ili
wanafunzi wasilundikane katika darasa moja.
Vilevile kuna tatizo la ukosefu wa vitabu
shuleni na matatizo mengine mengi am-
bayo yamekuwepo kwa muda mrefu hata
kabla ya utoaji wa elimu bure. Kwa hiyo
jamii bado ina nafasi ya kushiriki katika
uboreshaji wa elimu kwenye maeneo yao
badala ya kuachia serikali tu.

GERALD MKUYA (MKAZI WA JIJINI DAR
ES SALAAM)

UAMUZI wa serikali kutoa elimu hauna
maana kwamba mtu ambaye anaweza
kuchangia chochote kwa maendeleo ya
shule asifanye hiyo, hiyo tafsiri inay-
olenga kupotosha ukweli.

Wapo ambao wamekuwa wakiamini
hivyo na kufikia kukataa hata kuchangia
chakula kwa ajili ya watoto wao. Ina
maana wanataka serikali itoe elimu bure
na pia inunue chakula kwa mfano kwa
ajill ya kambi za taaluma kwa wanafun-
z1? Ninauliza hivyo kwasababu zimeku-
wepo taarifa kutoka maeneo mbalimbali
nchini zikihusu baadhi ya wazazi na
walezi ambao hawataki kabisa kusikia
uchangiaji wa chakula kwa ajili ya kambi
za taaluma.

Hii haiingii akilini kabisa, yaani mzazi
anakataa kuchangia chakula kwa ajili
ya maendeleo ya mtoto wake shuleni!
Siyo kambi za taaluma tu bali wazazi
na walezi wanatakiwa kuchangia pia ili
watoto wao wanywe uji asubuhi na hata
chakula cha mchana angalau waweze ku-
soma wakiwa wametulia kuliko kushinda
na njaa.

Ninadhani ni vyema sasa wazazi na
walezi wa aina hii waelimishwe watam-
bue wajibu wao. Serikali inagharimia

mambo muhimu yaliyokuwa yanawaumi-
za, lakini mahitaji mengine yakiwamo ya

daftarl sare, viatu na chakula, wazazi
wanatakiwa kugharimia.

LUCAS MSIMBETE (MKAZI WA JUINI
DARES SALAAM)

HAPA kinachotakiwa ni kuendelea
kuielimisha jamii kwamba ushiriki katika
suala zima la elimu ni jambo la msingi
na tija. Kukua kwa jamii kunategemea
kimsingi mwamko wa jamii yenyewe
katika masuala mtambuka. Elimu hii ianzie
ngazi ya familia, wananchi kufuatilia kwa
karibu mahitaji ya shule ili kusaidiana na
serikali kutatua changamoto zilizopo, hivyo
kuchochea mabadiliko chanya katika elimu.

Ni muhimu kushirikiana na serikali kwe-
nye utekelezaji wa sera zake. Kwa mfano
Tanzania ya viwanda, wananchi washiriki
kikamilifu katika maendeleo ya elimu
ili taifa lipate wataalam wa kutosha na
wenye weledi kuleta tija katika uzalishaji.
Pia serikali bila shaka ina wajibu mkubwa
kuhakikisha shule zinakuwa na walimu wa
kutosha na wenye ujuzi unaostahili katika
muktadha wa uelimishaji na pia serikali
na wananchi ni muhimu kuhakikisha kuna
miundombinu ya kutosha shuleni na ku-
weka mazingira salama ya watoto kujifun-
zia. Yaani mazingira yanayosaidia walimu
na wanafunzi kutekeleza majukumu yao
kikamilifu ili kuandaa wananchi wenye sifa
zinfazostahili katika ujenzi wa uchumi wa
taifa.

SHAWEJI MKUMBULA (DIWANI WA
KATA YA MAGOMENI DAR)

NINACHOAMINI ni kwamba ili kufikia
mafanikio ni lazima kupitia changamoto
mbalimbali na ndio maana hata kwenye
sera ya elimu bure kumekuwa na mkan-
ganyiko kati ya wadau wa elimu, wazazi
na walezi wa wanafunzi kuhusu suala la
namna ya kutekeleza utoaji elimu bure.

Mkanganyiko huo ambao hasa ni wa
kushindwa kuelewa kile ambacho seri-
kali imekikusudia katika utaratibu wa
utoaji elimu bure, ni changamoto kwenye
elimu. Waziri wa Elimu, Sayansi, Teknolo-
jia na Ufundi, Profesa Joyce Ndalichako
alishaweka wazi kwamba serikali hai-
jakataza wazazi kwa hiari yao kuweka ut-
aratibu wa kuchangia chakula au michango
mingine kwa ajili ya maendeleo ya shule.
Lakini wanajitokeza baadhi ya wazazi
wanashikilia msimamo ambao kwa kweli
unaweza kuathiri watoto wao kielimu.

Kama ni watu wa kufuatilia taarifa mbal-
imbali, waziri aliwahi kusema bungeni
kuwa hakuna mahali ambapo serikali ama
kwa kupitia waraka au ufafanuzi wowote
ambao umetolewa na viongozi ukikataza
wazazi kwa hiari yao kuweka utaratibu wa
chakula na michango mingine shuleni. Bi-
nafsi sioni kama kuna tatizo kama kamati
za shule na bodi zitakaa na kukubaliana
kufanya jambo fulani kwa maendeleo
yva shule. Hao wasiotaka wanakuwa na
ajenda zao za siri na zinatakiwa kukatal-
iwa na kila mpenda maendeleo ya shule
ili waache kuleta mkanganyiko usio wa
lazima na kusababisha usumbufu.

MARIA MTOLELA (MKAZI WA
JIJINI DAR ES SALAAM)

SERIKALI kupitia kwa Waziri wa
Elimu, Sayansi, Teknolojia na Mafunzo
ya Ufundi, Profesa Joyce Ndalichako
imekuwa ikibainisha changamoto
zinazokabili elimu ya msingi kuwa ni
pamoja na ongezeko kubwa la uan-
dikishaji wa wanafunzi katika elimu
yva awali na msingi, ambalo serikali
inazifanyia kazi ili kuweza kuzipatia
ufumbuzi.

Lakini pia zipo changamoto za up-
ungufu wa miundombinu ya madarasa,
VY00 Na mahitaji mengine ya kujifun-
zia na kufundishia na kwamba wa-
nafunzi wengine wanatembea umbali
mrefu kufuata elimu.

Mimi ninampongeza waziri kwa
kusema ukweli kuhusu hali halisi ilivyo
kwenye sekta ya elimu. Kinacho-
takiwa ni sisi wananchi kuona ni
jinsi gani tunaweza kushiriki katika
kumaliza changamoto hizo badala
ya kuiachia serikali tu. Ni kweli
imetangaza kutoa elimu bure, lakini
hatuna budi kujiongeza na kuona
ni wapi tunaweza kusaidia kwani
hatujazuiwa.



Sekta isivo
rasmi
kushiriki
Mei Mosi

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAFANYAKAZI wa sekta isiyo rasmi
nchini wanatarajiwa kushiriki kwa
mara ya kwanza katika maadhimisho
va siku ya wafanyakazi (Mei Mosi)
mwaka huu, baada ya kutambuliwa
rasmi na serikali pamoja na Shirikisho
la Vyama vya Wafanyakazi nchini
(Tucta).

Akizungumza na waandishi wa
habari mkoani Mbeya, Katibu Mtendaji
wa Kamati ya taifa ya kuratibu shughu-
li za wajasiriamali na wafanyakazi wa
sekta isiyo rasmi, Constantine Lubawa,
alisema kwa mara ya kwanza wafan-
yakazi wa sekta isiyo rasmi, wamea-
likwa kushiriki maadhimisho hayo.

Alisema wafanyakazi wa sekta hiyo
wakiwamo wajasiriamali kutoka Mkoa
wa Mbeya watakaoshiriki kwenye
maadhimisho hayo watawakilisha wen-
za0 nchi nzima ambao hawataweza
kufika kutokana na sababu mbalimbali.

Lubawa alisema Kamati ya kitaifa
ya kuratibu shughuli za wajasiriamali
na wafanyakazi wa sekta isiyo rasmi,
wanaishukuru serikali ya awamu ya
tano chini ya Rais, Dk. John Magufuli
kwa kuwatambua wajasiriamali na
kuamua kuwapatia vitambulisho
maalumu.

“Tunaamini kuwa sasa serikali ime-
onyesha kututambua, sasa tutatumia
maadhimisho hayo kumuomba Rais
Magufuli atusaidie wakati huu wa
uongozi wake atuwekee misingi mizuri
itakayotuwezesha kupata sera nzuri
itakayotufanya tutambuliwe kisheria,”
alisema Lubawa.

Aidha, aliwataka wajasiriamali na
wafanyakazi wa sekta isiyo rasmi Ku-
tambua kuwa kuna kamati iliyoundwa
kwa ajili ya kuratibu shughuli zao
kitaifa na hivyo wanatakiwa kufanya
kazi kwa kujiamini.

Aliyataja baadhi ya makundi ambayo
yapo kwenye sekta isiyo rasmi kuwa
ni pamoja Na mama na baba ntilie,
waendesha pikipiki za abiria (Boda-
boda) na bajaji, wafanyakazi wa ndani
na wafanyakazi wa baa.

Kwa upande wake Makamu Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Kitaifa ya Kura-
tibu Shughuli za Wajasiriamali na Sekta
Isiyo rasmi, Ashura Seng'ondo, alisema
kwa sasa wanakusudia kuzunguka
katika mikoa yote nchini kuitambulisha
kamati hiyo kwa wafanyakazi wa sekta
isiyo rasmi.

Alisema chombo hicho kiliundwa
mwezi Juni mwaka 2018, lakini bado
hakijatambulika kwa wajasiriamali
wengi na ndio maana wameamua
kuanza kukitambulisha kwa wananchi.

GGM mshin
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HABARI MBEYA

di usalama

na afya mahala pa kazi

Na Nebart Msokwa, MBEYA

AMPUNI ya uchimbaji wa

madini ya dhahabu ya Geita

Gold Mine (GGM) mkoani

Geita, imeibuka mshindi
wa jumla kwenye mashindano ya
usalama na afya mahala pa kazi kwa
kujizolea tuzo tatu zilizokuwa zimean-
daliwa na Wakala wa Usalama na Afya
mahala pa kazi nchini (Osha).

Kampuni hiyo ilinyakua tuzo hiyo
juzi wakati wa kilele cha maadhimisho
ya Siku ya Usalama na Afya mahala pa
kazi duniani ambayo kitaifa yalifanyi-
shiriki 40 kutoka mikoa yote nchini.

Akiwakabidhi tuzo hiyo, Waziri wa
Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu, Uratibu
wa Bunge, Sera, Kazi, Ajira na watu
wenye ulemavu, Jenista Mhagama,
aliipongeza kampuni hiyo kwa kuzin-
gatia sheria na taratibu za usalama na
afya mahali pa kazi.

Alizitaka kampuni mengine kuzin-
gatia sheria hiyo ili kuwalinda wafan-
yakazi wao na kuongeza tija ya uzal-
ishaji kwenye maeneo yao kwa madai
kuwa endapo hawatazingatia sheria
hiyo wanaweza wakapelekea wafan-
yakazi wao kupata madhara.

“Nawaagiza waajiri wote nchini kuz-

Mwaka
jana
maonye-
sho hayo
yalifanyika
mkoani
Iringa

na Kush-
irikisha
kampuni
18 pekee,
laKini
mwaka huu
yamesh-
irikisha
kampuni
40 Ku-

toka mikoa
mbalimbali
nchini.

ingatia matakwa ya Sheria ya Usalama
na Afya mahali pa kazi ili kuwalinda
watumishi wao na kuwawezesha wao
na familia zao kuendesha vizuri za
maisha yao, nawapongeza sana GGM
wamekuwa wakifanya vizuri sana,”
alisema Mhagama.

Ofisa Mawasiliano wa GGM, Theo-
phil Pima, alisema mbali na kuibuka na
ushindi, pia kupitia maonyesho hayo
wamepata fursa ya kujifunza mbinu
zingine kutoka kwenye kampuni
zingine zilizokuwapo kwenye maonye-
sho hayo.

Alisema kuibuka na ushindi kwenye
maonyesho hayo kumetokana na kuz-
ingatia sheria na kanuni za usalama na
afya mahali pa kazi kwa wafanyakazi
wote wakati wa utekelezaji wa maju-
kumu ya kampuni hiyo.

“Serikali imekuwa ikitoa maelekezo
kila mwaka na hata maofisa kutoka
Osha huwa wanatembelea maeneo
yetu na kutuhamasisha kuzingatia she-
ria, hivyo sisi kama kampuni tuna vifaa
mbalimbali vya kuwakinga wafanyaka-
zi dhidi ya madhara yote yanayoweza
kuwapata,” alisema Pima.

Waziri wa Madini, Dotto Biteko,
aliitaka migodi yote nchini na taasisi
zilizo chini ya wizara yake kufanya kazi
kwa kuzingatia sheria ya usalama na

afya mahali pa kazi ili kuwalinda wa-
fanyakazi wao.

Alisema endapo wamiliki hao wataz-
ingatia vizuri sheria hiyo pamoja na ka-
nuni zake watasaidia pia kulinda jamii
ya Watanzania wanaozunguka maeneo
ya migodi hiyo.

Awali akitoa taarifa ya maadhimisho
hayo, Kaimu Mtendaji Mkuu wa Osha,
Khadija Mwenda, alisema maadhim-
isho ya mwaka huu yamekuwa na wa-
shiriki wengi kuliko ilivyokuwa mwaka
jana.

Alisema mwaka jana maonyesho
hayo yalifanyika mkoani Iringa na
kushirikisha kampuni 18 pekee, lakini
mwaka huu yameshirikisha kampuni
40 kutoka mikoa mbalimbali nchini.

Alisisitiza kuwa Tanzania kwa sasa
ni miongoni mwa mataifa duniani am-
bayo yanatekeleza kwa vitendo Sheria
ya Usalama na Afya mahali pa kazi kwa
maelezo kuwa matukio ya ajali kazini
yamepungua sana.

“Lakini pamoja na kwamba tu-
naonekana kuwa tuko vizuri, lakini
tukumbuke kuwa tunaelekea kwenye
uchumi wa kati ambao unaendana na
maendeleo ya viwanda, kuna hatari
ya kuongezeka kwa matukio ya ajali
hivyo lazima tuendelee kutoa elimu,”
alisema Mwenda.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera, Bunge, Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu), Jenista Mhagama, akifuatilia takwimu
za ajali zitokanazo na shughuli za uchimbaji katika Mgodi wa Dhahabu wa Bulyanhulu, alipotembelea banda la mgodi huo kujio-
nea namna wanavyofanya kazi wakati wa maadhimisho ya Usalama na Afya Mahali Pa Kazi Mkoani Mbeya juzi. PICHA: OWM

Wakazi wapata matumaini ya maji ya bomba

Na Nebart Msokwa, MBEVYA

BAADHI ya wakazi wa Mamlaka
ya Mji Mdogo wa Mbalizi katika
Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya,
wamesema wameanza kupata matu-
maini ya kuanza kupata maji ya
bomba baada ya Rais Dk. John Magu-
fuli kutoa maagizo kwa viongozi aki-
wamo Waziri wa Maji, Prof. Makame
Mbarawa.

Wananchi hao walisema wame-

kuwa wakiahidiwa kwa muda mrefu
bila utekelezaji wa aina yoyote hali
iliyowafanya wakate tamaa, lakini ag-
izo la rais limefufua matumaini yao.
Mmoja wa wananchi hao, Sarafi-
na Mwakifuna, alisema changamoto
hiyo ya uhaba wa maji imekuwa iki-
watesa zaidi wanawake na watoto
ambao ndio huwa wanahangaika
kwenda kutafuta huduma hiyo.
Alisema baada ya serikali kuamua
kuiunganisha Mamlaka ya Maji ya

Miji wa Mbalizi na Mamlaka ya Ma-
jisafi na Usafi wa Mazingira Mbeya
(Mbeya- WSSA), walianza kupata
maji kwa mgawo ambao bado uli-
kuwa ni wa mateso.

“Wengi hatuna mabomba ya maji
majumbani mwetu kwahiyo huwa
tunachota kwenye vituo vya jumui-
ya, wakati mwingine unakuta mga-
wo wa eneo letu ni usiku sana hivyo
huwa tunahatarisha maisha kwa
kuamka kwenda kuchota,” alisema

Sarafina.

Naye Sabrina Chale, alisema kuto-
kana na shida ya maji inayowakabili
wakazi wa mji huo, wanalazimika
kununua kwa dumu moja la lita 20
kwa Sh. 500 kutoka kwa vijana am-
bao huwa wanatembeza kwenye
matolori. Alisema wakati mwingine
maji hayo huwa usalama wake sio
wa uhakika kutokana na vijana hao
kuchota hata kwenye visima na vi-
jito vidogo ambavyo si salama.

Alisema endapo wataanza kupata
maji mwishoni mwa mwezi Mei ama
Juni kama alivyoagiza rais, wataku-
wa wamekombolewa.

Alipokuwa anaanza ziara yake
mkoani Mbeya Aprili 25, mwaka
huu, Rais Dk. John Magufuli, al-
impa mwezi mmoja Waziri wa
Maji na Umwagiliaji, Prof. Makame
Mbarawa, kuhakikisha anakamili-
sha mradi wa maji unaogharimu
zaidi ya Sh. bilioni tatu.
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Watakiwa kuitunza miradi
va wadau wa maendeleo

Na Ibrahim Joseph, CHEMBA

ANANCHI wam-

etakiwa kuhakikisha

wanaitunza na kue-

ndeleza miradi ya
maendeleo inayokabidhiwa katika
maeneo yao na wadau wa maende-
leo.

Rai hiyo ilitolewa na Kaimu Mkuu
wa Wilaya ya Chemba, Deogratius
Ndejembi, wakati alipokuwa ak-
ipokea mradi wa maendeleo ya
jamii Sanzawa AP kutoka Shirika la
World Vision Tanzania.

Ndejembi aliwataka wananchi ku-
hakikisha wanatunza na kuendeleza
miradi ya maendeleo inayokabidhi-
wa na wadau wa maendeleo kwenye
maeneo yao.

“Wafadhili wanapotuletea miradi
ya maendeleo, mjue ipo siku wata-
maliza muda wao, hivyo ni jukumu
letu wananchi kuhakikisha mnai-
tunza na kuendeleza miradi hiyo
inayoletwa kwetu,” alisema.

Kuna baa-
dhi ya watu
wamekuwa
wakihodhi
miradi ya
maji inay-
oanzishwa
katika
maeneo
yenu na ku-
wakosesha
wananchi
huduma,
nawaonya
nikiisikia
hiyo nita-
wawajibi-
sha wote
bila kum-
wogopa
mtu.

Alisema miradi hiyo ni mali ya wa-
nanchi, hivyo wafadhili wanapomali-
za muda wa kutekeleza inakabidhiwa
kwao, wakumbuke kuiendeleza ili ku-
towakatisha tamaa kuendelea kutoa
huduma kwenye maeneo mengine.

Kuhusu miradi ya maji, aliwataka
hakikisha wanashirikiana katika kusi-
mamia vizuri ili kuwanufaisha watu
wote.

“Kuna baadhi ya watu wamekuwa
wakihodhi miradi ya maji inayoan-
zishwa katika maeneo yenu na kuwa-
kosesha wananchi huduma, nawaon-
ya nikiisikia hiyo nitawawajibisha
wote bila kumwogopa mtu,” alisema.

Akisoma risala ya wanajamii wa
ma mradi huo umewanufaisha watu
takribani 27,395 katika maneo mbal-
imbali.

Alilishukuru Shirika hilo kupitia
wafadhili wa Ireland kwa namna wal-
ivyojitoa kwa hali na mali ili kuhakiki-
sha wanasaidia wananchi wa maeneo

yenye changamoto tangu mwaka 1999.

Aidha, alisema mradi uliwasaidia
wakulima kupata elimu ya kilimo bora
na kuanzishwa kwa vikundi vya ku-
weka na kukopa.

Aliongeza kuwa mradi huo ulifani-
kiwa kuwajengea madarasa 70, ny-
umba 41 za walimu, na madawati 1,133
yalitolewa na shirika kwa kushirikiana
na jamii.

Kaimu Mkurungenzi Mkuu wa Shiri-
ka la World Vision Tanzania, Joan
Kiiza, alisema shirika hilo lilianza kazi
katika eneo hilo tangu mwaka 1999 na
mradi huo umefikia mwisho mwaka
huu.

Alitaja thamani ya miradi ili-
yotekelezwa katika mradi wa Sanzawa
ni zaidi ya Sh. bilioni 10 zilizotumika
katika kutekeleza miradi mbalimbali.

Kiiza alisema shirika hilo kupitia
mpango wa 2016/2020 linatekeleza
miradi yenye kipaumbele katika sekta
mbalimbali ikiwamo uwezeshaji kiu-
chumi, afya, lishe, maji na utetezi wa
haki za watoto.
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Naibu Waziri wa Mawasiliano na Uchukuzi, Atashasta Nditiye (kushoto), akipatiwa maelezo ya shughuli za mawasiliano za
kampuni ya Zantel kutoka kwa Meneja Mawasiliano wa kampuni hiyo, Rukia Mtingwa, alipotembelea banda la maonyesho la

]
Shirika
lasaidia

damu
chupa 100

Na Peter Mkwavila, DODOMA

SHIRIKA la Compassion International
Tanzania, limejitolea kuchangia
damu chupa 100 ikiwa ni sehemu ya
maadhimisho ya kutimiza miaka 20
tangu kuanzishwa kwake likiwa na
lengo la kuhudumia watoto.

Akizungumza na waandishi wa
habari jijini hapa wakati wa utoaji
damu katika Hospitali ya Mkoa wa
Dodoma, Meneja wa Shirika hilo
Kanda ya Kati, Ratifa Sekajiongo,
alisema maadhimisho hayo ni pamo-
ja na utoaji wa damu pia utaambat-
ana na upandaji miti.

Alisema katika maadhimisho hayo
shirika hilo limeona ni muhimu
kujitolea kutoa damu kutokana na
kuwapo kwa uhaba mkubwa, jambo
ambalo linasababisha watu kupoteza
maisha pindi inapotokea majanga.

“Sisi kama shirika lisilo la kiseri-
kali la Compassion Kanda ya Kati
tunatarajia kuchangia chupa 100
za damu, ili kuungana na wenzetu
wazalendo ambao wamekuwa wak-
ichangia damu kwa ajili ya kuokoa
watu wenye uhitaji wa damu,”
alisema.

Katika hatua nyingine, meneja
huyo alisema kuwa maadhimisho
hayo kwa upande wa utoaji wa
damu watatoa katika vituo vitatu
vya afya. Meneja wa kitengo cha
damu salama mkoa wa Dodoma, DK.
Leah Kitundya, alisema bado kuna
chanamoto kubwa ya uhaba wa
damu kwa mkoa wa Dodoma.

Alisema mahitaji ya damu kwa
sasa ni makubwa kutokana na
kuongezeka kwa watu ikizingatia
kuwa hivi sasa mkoa wa Dodoma ni
makao makuu ya serikali.

“Changamoto iliyopo ya upa-
tikanaji wa damu ni kwa baadhi
ya watu wakiwamo akina mama,
waendesha bodaboda kuongoza kwa
kuogopa kuchangia damu kwa madai
kuwa wanahofia sindano,” alisema.

Alisema mahitaji halisi ya damu
kwa mwezi ni kati ya chupa 1,500
hadi 2,000, lakini damu inayopati-
kana ni kati ya chupa 750 hadi 850.

Jiji labainisha sababu migogoro ya ardhi

Na Renatha Msungu, DODOMA

HALMASHAURI ya Jiji la Dodoma
imegawa viwanja 2,005 kwa ajili
ya kumaliza tatizo la mgogoro wa
ardhi kwenye kata zote uliodumu
kwa takribani miaka 40.

Akizungumza katika Baraza
la Madiwani wa jiji hilo katika
kikao cha kawaida cha kujadili
utekelezaji kwa mwaka wa fedha
2018/19, Mkurugenzi wa Jiji la Do-
doma, Godwin Kunambi, alisema
changamoto kubwa katika jiji la
Dodoma ilikuwa kwenye sekta ya
ardhi.

Kunambi, alisema awali Jiji hilo
halikuwa na mamlaka ya kupanga
mji na jukumu hilo ilipewa iliyoku-
wa Mamlaka ya Ustawishaji Makao
Makuu (CDA).

Aidha, alisema baada ya Rais
John Magufuli kutoridhishwa na
utendaji kazi wa CDA alivunja
majukumu yake na kuyakabidhi
rasmi kwa Jiji la Dodoma ndipo
walipobaini changamoto lukuki
katika sekta ya ardhi.

“Mwanzoni wakati tunakabidhi-
wa shughuli za ardhi katika Jiji la
Dodoma, wananchi walidhani tut-
ashindwa na tutaleta siasa, lakini

tumeweza na katika kipindi cha
mwaka mmoja na miezi minne
tumepima viwanja 100,000 am-
bapo CDA kwa kipindi cha miaka
45 waliima viwanja 69,000 tu
hakika tumeweza,” alisema Ku-
nambi.

Diwani wa Kata ya Ipagala,
Dotto Gombo, alisema ili kufan-
yakazi kwa bidii, ni lazima kuweka
tofauti pembeni hasa ugomvi kati
ya madiwani na watendaji wa jiji
kwani yanarudisha nyuma maen-
deleo.

Aliwataka wakuu wa udara kua-
cha kupepesa macho, badala yake

wawaeleze wananchi ukweli pale
panapostahili.

“Utakuta sehemu kuna
mgogoro wa ardhi, wakiitwa idara
ya upimaji kutatua mgogoro huo
utasikia anasema kwamba tut-
akuja huko kuangalia badala ya
kufafanua kwamba hilo eneo aid-
ha ni la shule, barabara au misitu
wawaambie na sio kumumunya
maneno,” alisema.

Aliwataka wananchi  waliok-
wishapewa viwanja waondoke
ndani ya miezi sita na wasirudi ka-
tika eneo wanalotoka ili kuepusha
mgogoro wa ardhi.

Naibu Waziri ofisi ya Waziri
Mkuu ) Kazi, Ajira, Vijana na Watu
wenye Ulemavu), Anthony Ma-
vunde, alisema Jiji la Dodoma
limeingia katika historia kutokana
na kufanikiwa kutatua migogoro
ya ardhi.

Mavunde alisema moja ya mi-
kakati yake katika kampeni zake
ni kutatua migogoro na wananchi
wauziwe viwanja kwa bei rahisi
jambo ambalo limefanikiwa.

Alisema hadi sasa wakazi wa Do-
doma wanaweza kupata viwanja
kwa gharama nafuu ambavyo se-
hemu nyingine hawawezi kupata.



Umuhimu
wa elimu
waelezwa

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Elimu na Mafunzo ya
Amali Zanzibar, Riziki Pembe Juma,
amewataka wanafunzi kutambua
kuwa elimu ni nguzo muhimu katika
kujiendeleza kimaisha.

Akizungumza kwa niaba yake,
MKkurugenzi wa Taasisi ya Elimu
Zanzibar, Mwalim Suleiman Yahya,
katika sherehe za siku ya wazazi
kwa Kituo cha Elimu Fumba, alisema
bila ya elimu taifa litakosa maende-
leo kwa sababu wataalamu ambao
ndio muhimu katika kila nchi kwa
kuleta maendeleo watakosekana.

Alisema bila mtoto kumpa elimu
bora ni sawa na kumnyima haki
yake ya msingi ya kupata elimu
ambayo ndio mkombozi kwake kwa
maisha ya sasa na baadae.

Aliwataka wazazi kushirikiana na
walimu na kuwahimiza watoto wao
kusoma kwa bidii kwa kuwa kume-
onekana kuwapo matokeo mabaya
kwa wanafunzi wa shule mbalimbali
inayopelekea watoto wengi kubaki
mitaani na kujihusisha na vitendo
VioVvu.

“Kundi kubwa la watoto linazurura
mitaani kutokana na kutojengewa
misingi imara ya kupata elimu,”
alisema.

Alisema ni vyema kushirikiana ili
kuwasaidia watoto kuondokana na
vitendo viovu na kusaidia kuongeza
idadi ya wanafunzi katika ufaulu ili
nchi kuwa na wataalamu wengi.

Aidha, Mkurugenzi huyo ali-
upongeza uongozi wa Kituo hicho
kwa uamuzi waliouchukua katika
kuanzisha kituo cha elimu kwa lengo
la kuleta maendeleo katika sekta ya
elimu. Akisoma risala juu ya kuan-
zishwa kwa kituo hicho, mwanafunzi
Kibwana Ali Abdallah, alisema kituo
hicho kilianzishwa mwaka 2017
baada ya kuonekana tatizo la kufeli
kwa wanafunzi wengi kunakotokana
na kutojua lugha ya Kiingereza.

Alisema kituo hicho Kilijitolea
kutoa elimu hiyo kwa wanafunzi wa
kuongeza ufaulu katika mitihani yao
ya taifa.

Hata hivyo, alisema licha ya ma-
fanikio waliyoyapata katika kuwaku-
sanya wanafunzi wa kuwapa elimu,
lakini bado wanakabiliwa na mata-
tizo mbalimbali ikiwamo ukosefu wa
VY00, majisafi na salama pamoja na
kutokuwa na vifaa vya kujiendeleza
katika kuanzisha miradi mbalimbali
ya maendeleo.
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Mwakilishi ataka fursa
ugatuzi madaraka

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAKILISHI wa Jimbo la
Pangawe, Khamis Juma
Maalim, ametaka wakaazi
wa jimbo hilo kutumia
fursa zilizomo katika mfumo wa
madaraka wa ugatuzi ili kurahisisha
kuleta maendeleo katika maeneo
yao.

Aliyasema hayo alipokuwa aki-
zungumza katika kikao maalum cha
kutoa elimu ya ugatuzi wa madaraka
na umuhimu wake, kikao ambacho
kilifanyika katika kiwanja cha mpira
Nyarugusu Wilaya ya Magharibi ‘B’
Unguja.

Alisema baadhi ya wakaazi wa
jimbo hilo wanakabiliwa na tatizo
la kutoifahamu dhana ya ugatuzi na
umuhimu wake, hivyo viongozi wa

Niwaombe
wananchi
kushiriki-
ana katika
kuitekeleza
dhana hiyo
ya ugatuzi
ili muweze
kupata
maendeleo
ya haraka.

jimbo wameamua kupeleka wataal-
amu wa fani hiyo ili wananchi hao
wapate uelewa.

Khamis ambae pia ni Waziri wa
Katiba na Sheria, alisema awali ku-
likuwa na matatizo ya wananchi
kutokushirikishwa ipasavyo ka-
tika kutatua matatizo ya msingi
yanayowakabili, lakini dhana hiyo
wataweza kujua wajibu wao na
kushiriki kutatua matatizo katika
sekta ya elimu ya msingi, afya na
kilimo.

Alieleza kuwa iwapo wananchi
hawatoshiriki katika ugatuzi wa ma-
daraka kupitia mabaraza ya wadi
na mashauriano, lengo la Serikali
kuleta maendeleo kwa haraka hal-
itoweza kufikiwa.

“Niwaombe wananchi kushiriki-
ana katika kuitekeleza dhana hiyo

ya ugatuzi ili muweze kupata maen-
deleo ya haraka,” alisema mwakili-
shi huyo.

Naye Diwani wa Wadi ya Pangawe,
Ameir Pandu Mgana, alisema
wameamua kutoa elimu hiyo ili
wananchi waweze kujua dhana
ya ugatuzi na umuhimu wake na
kushiriki kutatua matatizo yao kwa
haraka kupitia mabaraza ya wadi na
mashauriano katika shehia.

Kwa upande wao baadhi ya
wakaazi wa jimbo hilo wali-
upongeza uongozi wa wadi na
jimbo kwa kuandaa utaratibu wa
kupatiwa elimu hiyo kwa kuwa
itaweza kuwasaidia katika kujua
umuhimu na mchango wao katika
kuleta maendeleo kupitia manis-
paa, halmashauri na mabaraza ya
miji.
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Meneja Mawasiliano wa Tigo, Woinde Shisael, akifafanua jambo kwa waandishi wa habari, jijini Dar es Salaam jana, wakati wa
uzinduzi wa huduma mpya ya WhatsApp, itakayowawezesha wateja wa Tigo kutuma madukuduku yao na kupokea majibu ya
papo kwa papo. Kulia ni Mkuu wa Kitengo cha Huduma kwa Wateja wa kampuni hiyo, Mwangaza Matotola. PICHA: JOHN BADI

DC ataka bajeti kusaidia wahudumu wa kujitolea

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKUU wa Wilaya ya Kaskazini
‘B, Rajab Ali Rajab ameitaka Hal-
mashauri ya Wilaya ya Kaskazini
‘B’ kutenga bajeti maalum ya ku-
wasaidia wahudumu wa kujitolea
wa mradi wa uzazi salama ili ku-
waongezea ari ya kufanya kazi.
Aliyasema hayo huko Mahonda
katika ukumbi wa Ofisi za Chama
Cha Mapinduzi (CCM) Mkoa wa
Kaskaini Unguja, wakati akifunga

mradi wa wahudumu wa kujitolea
wa uzazi salama kutoka kwa wafa-
dhili na kukabidhiwa serikalini.

Alisema wahudumu hao wa
kujitolea wanastahiki kufikiriwa
kupewa posho ya kuwasaidia kwa
kuwa wamekuwa wakifanya kazi
kubwa yenye kuleta manufaa na
usalama kwa wajawazito.

Alieleza kuwa wahudumu hao
wamekuwa wakifanya kazi katika
mazingira magumu bila kulipwa
chochote, jambo ambalo linaweza

kuwakatisha tamaa ya kujitolea.

Alisema jitahada zilizofanywa
na wahudumu hao zimesaidia
kupunguza kwa kiasi kikubwa
matukio ya vifo vya wajawazito na
watoto wachanga.

Aidha, aliwaomba maafisa wa
halmashauri baada ya kukabi-
dhiwa mradi waendelee kufanya
kazi na wahudumu hao, kwa
sababu wana uzoefu mkubwa na
waachane kutafuta wahudumu
wapya.

Naye Meneja mradi wa D- tree,
ni miongoni mwa tasisi zilizofa-
dhili mpango wa uzazi salama,
Samira Said Seif, alisema takwimu
zilizopo sasa zinaonesha kwa kiasi
kikubwa kinamama wameanza
kufahamu umuhimu wa kujifun-
gulia katika vituo vya afya ukilin-
ganisha na idadi ya awali ulipoan-
za mradi huo.

“Kabla ya mradi idadi kubwa ya
akinamama walikuwa wakijifun-
gua majumbani kwa wakunga wa

jadi, lakini hivi sasa baada ya ku-
pata elimu ya afya ya uzazi wanaji-
fungulia hospitali,” alisema.

Kwa upande wake mtoa hu-
duma wa Shehia ya Bumwini
Misufini, Miza Khamis Juma,
alisema mafunzo waliyopewa ya
uzazi salama wanayatumia vyema
kwa sababu yameleta faida kwa
kinamama na kuamsha uelewa
mkubwa kwa kinababa kuwa-
saidia wake zao kujifungua katika
vituo vya afya.
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CAPITAL
TELEVISION

Al Jazeera
CNN Interna-
News
Al Jazeera
Kumekucha
Kumekucha
Michezo
Kumekucha
Kishindo
The Decor rpt
Mizengwe rpt
Aibu Yako
Series rpt:
Life is a teacher
Series rpt: limae
Local pgm rpt:
Business Edition
Bundesliga
kick off
Out and About rpt
Capchat rpt
Usafiri wako

Meza huru
Innovation
Jagina

Ripoti Maalum
Series: Life is
a teacher
Series: lljimae
Capital Prime
Turning the

Iron Chef rpt
Al Jazeera

Al jazeera
CNN Interna-
News

Al Jazeera
CNN Interna-
News

Movie: De-

Movie: Street Kings
Turning the Spotlight rpt
Culinary de
light rpt
Series rpt:
Lifeis a
teacher
Series rpt:
Iljimae
Local Pgm:
The Monday
Agenda Rpt
Capchat rpt
CNN International
Innovation rpt
Movie: Pterodacy!
Sports Gazette
Chetu ni chetu
Series: Life is a teacher
Series: lljimae
Capital Prime News
Dakika 45:
The Décor
Al Jazeera

Al Jazeera
CNN Interna-
News
Al Jazeera
Kumekucha
Kumekucha
Michezo
Kumekucha
Kishindo
Sports Gazette
Out n’ about rpt:
Series rpt: Life is a
teacher
Series rpt: lljimae
Business Edition rpt
Korean Drama rpt:
Emperor of the sea
Dakika 45 rpt
In good shape
Meza Huru
Turning the spotlight
Tanzania yetu
Series: Life is a teacher
Series: lljimae
Capital Prime News
Capchat rpt
Al Jazeera

Al Jazeera
CNN Interna-
News
Al Jazeera
Kumekucha
Kumekucha Michezo
Kumekucha Kishindo
Innovation rpt
The Decor rpt
Series rpt: Life is
a teacher
Series rpt: lljimae
Chetu ni chetu rpt
Korean Dram rpt:
Emperor of the sea
CNN International
The Monday Agenda rpt
Meza Huru
Drive it
Eco@Africa
Aibu yako
Local Pgm:
Business Edition
Series: lljimae
Capital Prime News
Malumbano ya hoja rpt
Al Jazeera

CNN International
Drive It rpt
Turning the Spotlight rpt
Culinary delight rpt
Innovation rpt
Out n'about rpt
Sports Gazette rpt
Usafiri wako rpt
Eco@Africa rpt
Business edition rpt
Korean Drama rpt:
Emperor of the sea
Telenovela rpt: lljimae

17:15

pt

17:45

kick off

18:156

19:15 Mizengwe
19:30

20:00

21:00

21:30

Tanzania Yetu
Bundesliga
Capchat rpt

The Decor
Iron Chef.
Out n’ About
Movie: The
Cradle
Grapes of
Justice rpt
Al Jazeera

23:00
01:00

Sun 05 May
08:00 CNN Internat
ional

In good shape
Capchat rpt
Sports Ga
zette rpt
Iron chef rpt
Jagina rpt
Bundesligga
Kick Off rpt
Shamba lulu
Series rpt:
Life is a teacher
Aibu yako
Drive it rpt
Dakika 45 rpt
Mizengwe rpt
The Decor rpt
Meza huru
Turning the
Spotlight rpt
Cookery pgm:
Culinary Delights
Korean Drama rpt:
Emperor of the sea
21:00 Shift
21:15 Capchat live
22:15 Series rpt: lljimae
00:00 Al Jazeera

09:00
10:00
11:00

11:30
12:00
12:30

13:00
13:30

15:15
15:30
16:00
16:45
17:00
17:30
19:00

19:30

20:00

f aaema
MONDAY 29 A
5:30

pril WEDNESDAY 0
30

Uwanja wa Mazoezi 5:
Habari 6:
Kumekucha
HABARI
Kumekucha Michezo
Habari za saa
Kumekucha Kishindo
Isidingo

Habari za saa
Watoto wetu

Igizo: Elininyo
Habari za saa

Kimya Milele

Habari za saa

Al Jazeera

Jungu kuu rpt

Habari za saa

Mjue Zaidi

Habari za saa
Telenovela: Destiny
(Destino)

Habari za saa

Meza Huru

Watoto Wetu

The Base

Jiji Letu

Aibu yako rpt
Mapishi rpt

Kesho Leo

Afya ya Jamii
Isidingo

Habari

Dakika 45
Telenovela: Destiny
(Destino)

Habari

The Base

Al Jazeera

CNN International

prl
Uwanja wa Mazoezi
Habari
Kumekucha
HABARI
Kumekucha Michezo
Habari za saa
Kumekucha Kishindo
Isidingo
Habari za saa
Watoto wetu
Hawavumi lakiniwam
Habari za saa
Hawavumi lakini
wamo
Igizo: Mtego
Habari za saa
Al Jazeera
Afya ya jamii rpt
Habari za saa
Uchumi na biashara
Kipindi Maalum rpt :
TFDA

Habari za saa
Mizengwe rpt
Telenovela: Destiny
(Destino) rpt:
Habari za saa
Meza Huru

Watoto wetu

The Base

Jiji Letu

The great queen
Seonduk

Jarida la wanawake
Isidingo

Habari

Tanzania yetu
Kipindi Maalum:
Chetu ni chetu
Telenovela: Destiny
(Destino)

Habari

The Base

CNN International

1 May

Uwanja wa Mazoezi
HABARI

Kumekucha

HABARI

Kumekucha Michezo
Kumekucha Kishindo
Isidingo

Movie:Cut off prt 1& 2
Al Jazeera

Jarida wanawake rpt
Dakika 45
Telenovela rpt: Des
tiny (Destino):

Movie: DNA

Watoto Wetu

The Base

Jiji Letu

Mapishi rpt

ljue Sheria

Kipindi Maalum: TFDA
Isidingo

Habari

Aibu Yako! Hata
wewe?

Kipindi Maalum :
Tanesco

Kesho leo rpt

Kipindi Maalum: Tatu
mzuka

Telenovela: Destiny
(Destino)

Habari

The Base

Al Jazeera

CNN International

May '
Uwanja wa Mazoezi
HABARI
Kumekucha
HABARI
Kumekucha Michezo
Habari za saa
Kumekucha Kishindo
Isidingo

Habari za saa
Watoto wetu

Igizo: Riziki

Habari za saa

Igizo: Elininyo
Kesho leo rpt
Habari za saa

Al jazeera

ljue Sheria

Habari za saa
Sanaa na wasanii
Tanzania yetu
Habari za saa
Telenovela rpt: Des
tiny (Destino)
Habari za saa
Meza Huru

Watoto Wetu

The Base

Jiji Letu

Mapishi

Jagina

Usafiri wako
Isidingo

Habari

Malumbano ya hoja
Habari

The Base

CNN International

Uwanja wa Mazoezi
HABARI

Kumekucha

HABARI

Kumekucha Michezo
Habari za saa
Kumekucha Kishindo
Isidingo

Habari za saa
Watoto wetu

SATURDAY 04 May
5:30

6:00
6:40

Hawavumi lakini
wamo
Habari za saa

Hawavumi lakini wamo
Usafiri wako
Habari za saa
Al Jazeera

Kipindi Maalum rpt: Tanesco

Habari za saa
Jagina rpt
Chetu ni chetu rpt
Habari za saa
Telenovela rpt: Des
tiny (Destino)
Habari za saa
Meza huru
Watoto wetu
The Base
Ibada ya kiislamu
Jiji Letu
Igizo: Mizengwe
Shamba lulu
Uchumi na biashara
Isidingo
Habari
Kipima joto
Habari
The Base
CNN International

Uwanja wa Mazoezi
HABARI
Kumekucha
Habari
Al Jazeera
Watoto wetu
Mijue Zaidi rpt
Chetu ni chetu rpt
Usafiri wako
Shamba lulu
Telenovela rpt: Des
tiny (Destino)
Igizo rpt: Riziki
Igizo rpt: Elininyo
Igizo rpt: Mizengwe
Igizo rpt: Kimya Milele
Igizo: Mtego rpt
Shamsham za Pwani
Jiji Letu
Mapishi
Igizo: Elininyo
Sanaa na wasanii
Jungu Kuu
Habari
Igizo: Kimya Milele
Hawavumi lakini wamo
Isidingo rpt
CNN International

lay
Uwanja wa Mazoezi
HABARI

Kumekucha

Habari

Al jazeera

Watoto Wetu

Isidingo

Aibu Yako
Hawavumi lakini wamo rpt

Bongo Movie rpt: It wasn't me 2

Tamasha la Michezo

Mwangaza

Korean drama: The

great queen Seonduk

Mijue zaidi

Kipindi cha kikristo

Jiji Letu

Mapishi

Mizengwe rpt

Matukio ya wiki

Igizo: Mtego

Habari

Mizengwe

Bongo Movie:

Telenovela rpt: Des-

11:00 DADAL (live]
13:30 Kalil g Wana
1400 Dakika 1l Ig Maangamzi
1500 FURGLIE A

T6:30 #HASHTAG

1 7:00 S5ELEET

17:55 Kurasa

18:00 eMewsz

18:30 pusic

1900 EATY SAA 1

IS0 pALAD AL A

21:00 MNirvana

21:30 Wakllisha

22:00 Grace Mo Asili Yangu
2230 Bongo Hits:

NIRVANA ni kipindi cha
kisasa kinochoongelea
mifindo, sanaa, urembo
na staili za maisha,
MNIRVANA inowalenga
wale wanao ongora
kuonyesha mitindo mipyo
kwenyve jamii ng wale
wanoaofuafilia

eastafrica

05:00 EA Breakfast
DAR ES SALAAM

09:00 Supamix
12:00 Kipenga Xtra
13:00 Planet Bongo
16:00 EA Drive
20:00 Kipenga
21:00 The Cruise

TIME
05.00 AM
06.00 AM
06.30 AM
06.50 AM
07.00 AM
710AM
07.15AM
07.25 AM
07.40 AM
08.00 AM
08.10 AM
09.00 AM
09.10 AM
09.20 AM
10.00 AM
10.03AM
10.10AM
13.00 HRS
13.10 HRS
13:30 HRS
16.00 HRS
16.03 HRS
16.30 HRS
18.30 HRS
19.30 HRS
20.00 HRS
20.10 HRS
21.00 HRS
21.05 HRS
22,00 HRS
2215 HRS
23.00 HRS
2303 HRS
01:00 -03:00HRS
03:00 - 05:00HRS
23.00 HRS

TIME
05.00 AM
06.00 AM
06.30 AM
06.50 AM
07.00 AM
7:10AM
07.15AM
07.25 AM
07.40 AM
08.00 AM
08.10 AM
09.00 AM
09.10 AM
09.20 AM
09.30 AM
10.00AM
10.03AM
10.10AM
13.00 HRS
13.10 HRS
13:30 HRS
16.00 HRS
16.03 HRS
16.30 HRS
18.30 HRS
19.30 HRS
20.00 HRS
20.10 HRS
21.00 HRS
21.05 HRS
22,00 HRS
2215 HRS
23.00 HRS
2303 HRS
01:00 - 03:00HRS
03:00 - 05:00HRS

TIME
05.00 AM
06.00 AM
06.30 AM
06.50 AM
07.00 AM
710AM
07.15AM
07.25 AM
07.40 AM
08.00 AM
08.10 AM
09.00 AM
09.10 AM
09.20 AM
09.30 AM
10.00 AM
10.03AM
10.10AM
13.00 HRS
13.10HRS
13:30 HRS
16.00 HRS
16.03 HRS
16.30 HRS
18.30 HRS
19.30 HRS
20.00 HRS
20.10 HRS
21.00 HRS
21.05 HRS
22,00 HRS
2215 HRS
23.00 HRS
23.03HRS

:00-03:00HRS HRS
- 05:00HRS

TIME
05.00 AM
06.00 AM
06.30 AM
06.50 AM
07.00 AM
710AM
07.15AM
07.25 AM
07.40 AM

RADIO

MONDAY

PROGRAMME

HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA
AMKA NA BBC

NIPASHE

MATANGAZO

NEWS BULLETIN
MATANGAZO

TAARIFA ZA BARABARANI
UDONDOZI WA MAGAZETI
KUMEPAMBAZUKA Il
HABARINYEPES|
KUMEPAMBAZUKA Il
HABARI ZA BIASHARA
MATANGAZO

BRAND TALK

NEWS BRIEF

DEATH ANNOUNCEMENTS
YALIYOMO YAMO

NEWS BULLETIN

DEATH ANNOUNCEMENTS
DJ SHOW

NEWS BRIEF

DEATH ANNOUNCEMENTS
HOJAYALEO

DIRA YADUNIA BBC
SPOTILEO

NEWS BULLETIN

RADIO ONE DOCTOR
NEWS BRIEF

DAKIKA 45

NEWS BULLETIN (24 HRS)
AFRO TIZII

NEWS BRIEF

AFRO TIZII

YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
DK 45 (MARUDIO )

TUESDAY

PROGRAMME

HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA |
AMKANABBC

NIPASHE

MATANGAZO

NEWS BULLETIN
MATANGAZO

TAARIFA ZA BARABARANI
UDONDOZI WA MAGAZETI
KUMEPAMBAZUKA Il
HABARI NYEPESI
KUMEPAMBAZUKA Il
HABARI ZA BIASHARA
MATANGAZO

BRAND TALK
KUMEPAMBAZUKA SHERIA
NEWS BRIEF

DEATH ANNOUNCEMENTS
YALIYOMO YAMO

NEWS BULLETIN

DEATH ANNOUNCEMENTS
DJ SHOW

NEWS BRIEF

DEATH ANNOUNCEMENTS
HOJAYALEO

DIRA YADUNIABBC
SPOTILEO

NEWS BULLETIN
UCHUNGUZI KAMILI
NEWS BRIEF

DURU ZETU

NEWS BULLETIN (24 HRS)
AFRO TIZII

NEWS BRIEF

AFRO TIZII

YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
HOJAYALEO ( MARUDIO )

WEDNESDAY
PROGRAMME

HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA |
AMKANA BBC

NIPASHE

MATANGAZO

NEWS BULLETIN
MATANGAZO

TAARIFA ZA BARABARANI
UDONDOZI WA MAGAZET!
KUMEPAMBAZUKA Il
HABARI NYEPES|
KUMEPAMBAZUKA Il
HABARI ZA BIASHARA
MATANGAZO

BRAND TALK
KUMEPAMBAZUKA MICHEZO
NEWS BRIEF

DEATH ANNOUNCEMENTS
YALIYOMO YAMO

NEWS BULLETIN

DEATH ANNOUNCEMENTS
DJ SHOW

NEWS BRIEF

DEATH ANNOUNCEMENTS
HOJAYALEO

DIRA YADUNIABBC
SPOTILEO

NEWS BULLETIN
UCHUNGUZI KAMILI
NEWS BRIEF

DURU ZETU

NEWS BULLETIN (24 HRS)
AFRO TIZII

NEWS BRIEF

AFROTIZII

YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
HOJAYALEO (MARUDIO )

THURSDAY
PROGRAMME

HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA |
AMKANA BBC

NIPASHE

MATANGAZO

NEWS BULLETIN
MATANGAZO

TAARIFA ZA BARABARANI
UDONDOZI WA MAGAZETI
KUMEPAMBAZUKA Il

08.00 AM
08.10AM
09.00 AM
09.10AM
09.20 AM
09.30 AM
10.00 AM
10.03AM
10.10AM
13.00 HRS
13.10HRS
13:30 HRS
16.00 HRS
16.03 HRS
16.30 HRS
18.30 HRS
19.30 HRS
20.00 HRS
20.10 HRS
21.00 HRS
21.05 HRS
23.00 HRS
23.03 HRS
01:00-03:00HRS
03:00-05:00HRS

TIME
05.00 AM
06.00 AM
06.30 AM
06.50 AM
07.00 AM
710 AM
07.15AM
07.25AM
07.40 AM
08.00 AM
08.10AM
09.00 AM
09.10AM
09.20 AM
10.00 AM
10.03AM
10.10AM
13.00 HRS
1310 HRS
13:30 HRS
16.00 HRS
16.03 HRS
16.30 HRS
18:30 HRS
19.30 HRS
20.00 HRS
20.10 HRS
21.00 HRS
21.05HRS
23.00 HRS
01:00 - 03:00HRS
03:00 - 05:00HRS

TIME
05.00 AM
06.00 AM
06.30 AM
06.50 AM
07.00 AM
07.15AM
07.30 AM
09.00AM
10.00 AM
10.03AM
10.15AM
11:00 AM
13.00 HRS
13.10 HRS
13:30 HRS
15:00 HRS
16.00 HRS
16.03 HRS
16.15 HRS
18:00 HRS
19.30 HRS
20.00 HRS
20.15 HRS
21.00 HRS
21.03 HRS
22.00 HRS
22.15HRS
23.00 HRS
23.03HRS
01:00-03:00HRS
03:00-05:00HRS

TIME
05.00 AM
06.00 AM
06.30 AM
06.50 AM
07.00AM
07.15AM
07.30AM
10.00 AM
10.03AM
10.15AM
11:00 HRS
13.00 HRS
13.10 HRS
13.30 HRS
16.00 HRS
16.03 HRS
16.30 HRS
18:00 HRS
19.30 HRS
20.00 HRS
20:10 HRS
21.00 HRS
21.03 HRS
22.00 HRS
22.15HRS
23.00 HRS
23.03HRS
01:00 - 03:00
03:00 - 05:00 HRS

HABARI NYEPES|
KUMEPAMBAZUKA Il
HABARI ZA BIASHARA
MATANGAZO

BRAND TALK
KUMEPAMBAZUKA UKIMWI
NEWS BRIEF

DEATH ANNOUNGEMENTS
YALIYOMO YAMO

NEWS BULLETIN

DEATH ANNOUNCEMENTS
DJ SHOW

NEWS BRIEF

DEATH ANNOUNCEMENTS
HOJAYALEO

DIRA YA DUNIA BBC
SPOTILEO

NEWS BULLETIN
UCHUNGUZI KAMILI
NEWS BRIEF
MALUMBANO YAHOJA
NEWS BRIEF

AFROTIZII

YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
HOJAYALEO ( MARUDIO )

FRIDAY

PROGRAMME

HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA |
AMKA NABBC

NIPASHE

MATANGAZO

NEWS BULLETIN
MATANGAZO

TAARIFA ZA BARABARANI
UDONDOZI WA MAGAZET!I
KUMEPAMBAZUKA II
HABARI NYEPES|
KUMEPAMBAZUKA Il
HABARI ZA BIASHARA
MATANGAZO

BRAND TALK

NEWS BRIEF

DEATH ANNOUNCEMENTS
HIZI NAZO

NEWS BULLETIN

DEATH ANNOUNCEMENTS
DJ SHOW

NEWS BRIEF

DEATH ANNOUNCEMENTS
HOJAYALEO

DIRA YADUNIA BBC
SPOTILEO

NEWS BULLETIN
UCHUNGUZI KAMILI
NEWS BRIEF

KIPIMA JOTO

WEEKEND SHOW
HIZINAZO ( MARUDIO )
HOJAYALEO ( MARUDIO )

SATURDAY

PROGRAMME

HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA |
AMKANABBC

NIPASHE

COMMERCIALS

NEWS BULLETIN
NEWSPAPERS REVIEW
KUMEPAMBAZUKA KISWAHILI
WATOTO SHOW

NEWS BRIEF

DEATH ANNOUNCEMENTS
MIWANI YA MAISHA

MTAA WA MAGOMA

NEWS BULLETIN

DEATH ANNOUNCEMENTS
CHAGUO LAKO

MUZIKI NAMICHEZO
NEWS BRIEF

DEATH ANNOUNCEMENTS
MIDUNDO MOTOMOTO
BONGO TEN

SPOTILEO

NEWS BULLETIN
CHEMSHA BONGO

NEWS BRIEF

WEEK END SHOW |

NEWS BULLETIN (24 HRS)
WEEK END SHOW II
NEWS BRIEF

WEEK END SHOW IlI
KISWAHILI ( MARUDIO )
MUZIKI & MICHEZO ( MARUDIO )

SUNDAY

PROGRAMME

HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA |
AMKANABBC

NIPASHE

COMMERCIALS

NEWS BULLETIN
NEWSPAPERS REVIEW
KUMEPAMBAZUKA - FAMILIA
NEWS BRIEF

DEATH ANNOUNCEMENTS
SUNDAY SPECIAL

TOP20

NEWS BULLETIN

DEATH ANNOUNCEMENTS
NANI ZAIDI

NEWS BRIEF

DEATH ANNOUNCEMENTS
MAMBO YA PWANI
AFRICAN PANORAMA
SPOTILEO

NEWS BULLETIN

MBAVU ZANGU

NEWS BRIEF

MAMBO MSETO

NEWS BULLETIN (24 HRS)
RAFIKI |

NEWS BRIEF

RAFIKI I

FAMILIA ( MARUDIO )

RED CARPET ( MARUDIO )

RADIO

APITAL

GAPITAL RADQ 217 101 Rl
FAHARI VA BEKILILANTHE LIITENERY FRIDE

I 1 L
S ML
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TANGAZO

BancABC

part of

NallasmeraQ

UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

IMETOLEWA CHINI YA KANUNI YA 7 NA YA 8 YA KANUNI ZA MABENKI NA TAASISI ZA FEDHA (UONESHAJI) YA MWAKA 2014

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO/MWAKA

INAYOISHIA 31 MACHI 2019

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31 MACHI 2019 A A e

(Kiasi kwa shilingi milioni)

(Kiasi kwa shilingi milioni)

(Kiasi kwa shilingi milioni)

Robo Mwaka ya sasa Robo Mwaka iliyopita
Robo Vwaka ya Mwaka wa] Robo Mwakalwiaka Tobo ya mvaka Lingansni Timbizola ke 31-Mar-19 31-Dec18
sasa diopita FosoyaMassss (e Uista Lintikizola MvakavasesaLingasi ke i)
31-Mar-19 31.Dec-18 Stllrd)  3tMardd 3tarty 3tlar15 | Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:
A WAL Mapatol(Hasara) Halisi (1,209) (7,200)
" 1 Mapato ya Riba 10423 13984 10423 13984 Marekebisho kwa Ajili ya: - -
1 Fedha Taslimu 3835 2895 2 Gramazaia 7y 6397 ) 6391 - Hasara Katika Mali 1,559 77m
2 SaloKalka Benkd Kuu ya Tanzania 9523 18426 3 Mapt sy Ria i) B 15 50 ] ~Badiiko Halsi Katika Mikopo 48739 33468
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali 34,575 40,609 - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali v o
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 6,685 3,044 4 Madeni Viza Yalyofutwa - - - - - Mabadiliko Halisi Katika Amana (6,183) (123,001)
5 Hundi na Miamala ya Kushughuliiwa 1 - 5 Punguzo/Ongezekola fengo ktia Mikcpo %) 1008) 13) (1.008) - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi  Zilizoafikiwa 6,034 14,378
6 Miamala Baina ya Matawi - 6 Mapato asiyoya Ribe: 1856 1195 1856 1195 - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine (1,670) 1,555
7 Bili Zilzoafikia 11 61 Faida(Haser) Zhokanazo na iamala ya Fecha 2 Kigeni 15 k4 52 B ~Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine (12,096) (203)
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika - - 62 6.2Ada na Kamisheni 20 0 165 0 - Kodi lliyolipwa - (135)
9 Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine 88,118 74,849 63Ganio - - - - - Mengineyo (bainisha) i X " - 4,341
10 Uwekeza Katika Amana Nyingine . i 63 64MNapaloMengie 111 Fedha Halisi zlizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji 35,273 (69,026)
11 Mikopo Hals liyopo 135,036 10215 7 GharamalZisizo 3 Re: 7o I gnunkf”wa erdha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji: - -
- - TAlhatara lsao : o) Ununczi wa Ml 2a Kudomu (62) (5.749)
12 MaliNyingine w7 2134 [l s o s Mapato Kulokana na Mauzo ya Mal za Kudumu - -
13 Uwekezaji wa Hisa 1,000 1,000 o Fad f"a'“a Wl‘f i (‘m = “'ﬁi Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala R
14 Akaunti za udhamini E E idaHasara) y Uendesha (1209 Z (1209 Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 4,486 16,278 Mengineyo (bainisha) - -
16 JUMLAYAMALI 16,696 320603 9 Tengola Kodiy Nepel ) #) (129 (] Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji (362) (5,746)
- - 10 Faids yaMap: (1255) K] (1255
B DHIMA Il Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
17 Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 95814 92,378 11 Vet i ) i e e e sent ya Muga M 0 2150
18 Amana za Wateia 98022 107,641 12 Junaya Fada s yofumishva kv ka ] £} ] ] Mapata Kulokana n Uteasiwa M i « 2
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - - Gawio Lillolipwa kwa Fedha Taslimu . g
20 Amana Maalumu Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine - S
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha 13 Wadiya Wegfiv 1 15 1 5 Mengineyo (bainisha) R -1 8
22 Hundi na Hawala za Kibenki Ziizotolewa 1 Vepabohvatisa (013 012 (013 L3 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha 469 62150 | N
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa - - - - - - 2
24 Dhimala Tozo kwa Ajli ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja 1 ldadiya e 7 7 7 7 IV Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu: - N
25 Miamala Isiyoshughulkiwa Baina ya Matawi ) A0 VAVIASHRIOVIALFANS) Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae 38 - 1) Uranowa FataKabayaKod na¥ 0% " A% Taslimu 35,381 (12.622)
yaKodi na Westaiva Mol 039% 03t 158% 03t Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo
27 Dhima Nyingine 369 5,302 ) Uniano wa Fada baada a K na Wasini a Fedha 2 Weratisa 240% 17t% 960% 171% Mwaka/Mwaka 72,780 85,402
28 Madeni 65,144 64,675 (i) Uriano va Metumiz Yasiyo ya R na Mapeto Gre 10632 6% 106324 863%) Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo. ' !
29 JUMLA YA DHIMA 262,712 269,99 (i) Uniznowa MapeloHalsiya Riba na Wi v Mel Znzozaisha 078% 298 3% 2984 Mwaka/Mwaka 108,161 72,780
30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 53,985 50,607
C  FEDHAZAWANAHISA
31 M wa Hisa Uiolipwa 116014 116014 TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31 MACHI 2019 i ihi
32 Akibaya Miaj N (2.284) ) i Jina Sahihi Tarehe
% gapatFHValiyot;amKwa o (fﬁgza; ) o o Vi e TR Ty T e Ofisa Mtendzji Mkuu 1. John 2-Apr19
aida (Hasara) ya Kipindi Husika ,2685)|- 7,356 hisa .
35 Akaunt Nyngine 22 i 1,085 - P — Wkuu wa Fedha H. Kandi A9
36 Stahiki ya Wenyehisa Chache - - i Hogte ) 0 1 S0 Mkaguzi Mkuu wa Ndani J. Kilato 29-Apr-19
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 53,985 50,607 Faida (Hasara) Halsi Baada ya Kodi ya Mapato - (1,285) - {1.255)
Wegato mengne yalyojumisha
4 Dhima Zsizo D aoia 5 g\ama\‘a“m‘awana isa Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba
ima Zi ¥ § aioibipra - . itathmi - iwa kuli
3 Wi 025 mie| | e 1| Dvva e Fothra i o 1t et 1 ot oo 8 ks 0 1 rore il
40 Tengo kwa Aji ya Mikopo Chechefu 17,783 17,083 g iz e : : o ) ¥ ¥ ¥ :
41" Mali Nyingine Chechefu - - TEo [CED] T T 1w s
filtinsctRlrasitnidoekaiicria s . Sl b e oy s e s
(i) Uniano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghaf 132% 126% B osso : s : : oo Jina Sahihi Tarehe
(i) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 78.8% 79.6% Mapato mengine yalyojumishia 1 Mkurugenzi DrJ P. Kipokola 29-Apr-19
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 42.6% 44.3% Wamala na wanahisa
(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 55.7% 58.0% i i i . . 2 Mkurugenzi MrR. Dave 29-Apr-19
(vi) 8"9516:0 :ﬂ ':am\a“a ?;Zv ?gé://v Tengola Zata ya umla (1) - m - -
(vii) Ongezeko la Mali 2% | Mengineyo o — . - ‘ggz m;:g
GENERAL CHARGES
PRICING (TZS) PRICING (US$/ | ppiciNG (GBP) Bankers Cheque TZS 50,000.00 S 25.00 N/A
EUR)
DISHONORED/UNPAID CHEQUE
PERSONAL BANKING g i 1R, L8 L
SAVINGS ACCOUNT - - -
FAHARI Cheque book Processing Fee:
Account Opening Fee Free Free Free 25 leaves TZS 75,000.00 15.00 £ 75.00
Opening balance TZS 10,000.00 50.00 £ 50.00 50 leaves TZS 30,000.00 30.00 £ 30.00
Minimum Operating Balance TZS 10,000.00 50.00 £ 50.00 100 leaves TZS 60,000.00 60.00 £ 60.00
Minimum Interest Bearing Balance TZS 50,000.00 100.00 £ 100.00 Uncollected cheque book after 3 months TZSs 15,000.00 15.00 £ 15.00
Monthly Service Fee Free Free Free 10% Per
3rd party encashment (with 3rd party indemnity) TZS 25,000.00 Cheque 10% Per Cheque
MWANGAZA JUNIOR ACCOUNT Stop Payment Charges TZS 60,000.00 $ 60.00 50.00
Account Opening Fee Free Free Free
Opening balance 75 20,0000 5000 | £ S000 | [With banks via Standing Orders
Minimum Operating Balance TZS 20,000.00 50.00 | £ 50.00
Minimum Interest Bearing Balance TZS 20,000.00 500.00 | £ 500.00 Standing Order - internal same customer ( set up fee - once off) | TZS 10,000.00 5.00 £ 5.00
Monthly Service Fee (1 free w/drawal per quarter) Free -ree Free Standing Order - internal other customers ( per transaction) TZS 4,000.00 3.00 £ 2.00
Extra fee for more than 1 w/drawal per quarter TZS 1,500.00 $ 200 | £ 2.00 Standing Order - Other local bank TZS 40,000.00 30.00 £ 20.00
Amendment TZS 5,000.00 5.00 £ 5.00
WEKEZA SAVINGS ACCOUNT (BALANCE BUILD UP)
Account Opening Fee Froe Froe NIA DEPOSIT/WITHDRAWAL TRANSACTIONS:
Opening balance Free Free NA - Cash Deposit at Branch Free ;‘;e% — Free
Minimum Operating Balance NIL NIL N/A - Cash Deposit at Branch small denominations 500 above 50| 0.3% Min 1.000 Gomominations NA
Minimum Interest Bearing Balance TZS 50,000.00 $ 25.00 N/A - — - - 3% On Small
Monthly Service Fee” Free Free N/A - Cash Deposit at Branch small denominations (2,000 and be| 0.3% Min 1,000 denominations N/A
- Cash Deposit at Branch coins above 100,000 0.3% Min 1,000 N/A N/A
CURRENT ACCOUNT With Account Transfers (Internal) N/A N/A N/A
AMANA - Cheque deposit Free Free Free
Account Opening Fee Free N/A N/A - Cash withdrawal Personal Banking (over the counter) up to| TZS 2,500.00 1% Min 10 1% min 10
Opening balance TZS 20,000.00 N/A N/A - Cash withdrawal Personal Banking ( over the counter) btn 5| TZS 6,000.00 1% Min 10 1% min 10
Minimum Operating Balance TZS 3,000.00 NA NA - Cash w!thdrawal Personal Banking ( over the counter) abov]| 0.15:/(: MAX 200,000 1% Min 10 1% min 10
Minimum Interest Bearing Balance N/A N/A N/A - Cash withdrawal SME ( over the counter) 0.15/02/““ 3000 Max . ] i
- - 00000 1% Min 10 1% min 10
Monthly Service Fee TZS 2,000.00 N/A N/A - Cash withdrawal Corporate Banking 0.15%Min 7,500 Max
200,000 1% Min 10 1% min 10
MARIDHAWA - Deposit charges - Financial Institution. Free Free Free
Account Opening Fee Free Free N/A - Deposit charges - Financial Institution - small denomination 2%O0On small 2%0On small
Opening balance TZS 25,000.00 25.00 N/A Free denominations* denominations*
Minimum Operating Balance TZS 6,000.00 5.00 N/A
Minimum Interest Bearing Balance TZS 2,000,000.00 2,000.00 N/A Account Closure TZ8 10,000.00 $ 10.00 £ 10.00
Monthly Service Fee” TZS 5,000.00 10.00 N/A Dormant Account Reactivation TZS 10,000.00 $ 10.00 £ 10.00
Dormant Account monthly fee TZS 10,000.00 $ 10.00 £ 10.00
PREMIUM Premature/cancellation fixed deposit fee
A TObening F E = E 50% Accrued Interest is 50% Accrued 50% Accrued
CCOL_m pening ree ree ree ree Forfeited. Breaking 1st | Interest is Forfeited. | Interest is Forfeited.
Opening balance T8 35,000.00 $ 30.00 £ 30.00 month all interest Breaking 1st month | Breaking 1st month
Minimum Operating Balance NIL NIL NIL forfeited all interest forfeited | all interest forfeited
Minimum Interest Bearing Balance TZS 3,000,000.00 $ 3,000.00 £ 3,000.00 Monthly statements Free Free Free
Monthly Service Fee* TZS 10,000.00 $ 10.00 £ 10.00 Interim Statements (per page) TZS 5,000.00 3.00 £ 3.00
Search fee documents (after 3 months) TZS 80,000.00 40.00 £ 40.00
Audit confirmation TZS 75,000.00 50.00 £ 50.00
SME BANKING Balance Certificate TZS 75,000.00 50.00 £ 50.00
AMANA BIZ ACCOUNTS Reference Letter TZS 75,000.00 50.00 T 50.00
Account Opening Fee Free Free Free Inter Account Transfers Free Free Free
Opening balance TZS 100,000.00 100.00 £ 100.00 T T Outward local - TISS TZS 10,000.00 $ 10.00 N/A
Minimum Operating Balance TZS 1,000,000.00 1,000.00 £ 1,000.00 T T Outward local - EFT TZS 3,000.00 N/A N/A
Minimum Interest Bearing Balance TZS 5,000,000.00 5,000.00 £ 5,000.00 T T Inward local TISS Free Free N/A
Monthly Service Fee* TZS 20,000.00 15.00 £ 15.00 Salary processing (per entry) TZS 1,000.00 1.00 £ 1.00
International Outward T T Comm 0.25% comm 0.25% min
N/A Min 50 Max 500 50 max 350
CORPORATE BANKING International Inward T T N/A Free Free
CORPORATE CURRENT ACCOUNTS Travellers Chq. Deposit N/A N/A N/A
Account Opening Fee Free Free Free Foreign BankDrafts N/A $ 50.00 £ 30.00
Opening balance TZS 500,000.00 $ 250.00 £ 250.00 Outward Cheque for Collection N/A N/A N/A
Minimum Operating Balance NIL NIL NIL Outward Bills for collection 0.25% min 50 +
Minimum Interest Bearing Balance NIL NIL NIL NA ?cggrier charge) sg'ff:ﬁr?;anf‘gr;:)
Monthly Service Fee 125 25,000.00 ] 20.00 £ 15.00 Thward Bills for Colletion N/A 0.25% MIN 50 0.25% MIN 50
Advising fee (Inward Bill & LCs ) N/A $ 200.00 £ 200.00
CORPORATE CALL ACCOUNTS Travellers Chq. (Issue) N/A N/A N7A
Account Opening Fee Free Free Free Letters of Crodit 1% per qir + §
Opening balance TZS 10,000,000.00 $ 10,000.00 £ 10,000.00 50 1% per qtr + $ 50
Minimum Operating Balance TZS 10,000,000.00 $ 10,000.00 £ 10,000.00 N/A (total min $250) (total min $250)
Minimum Interest Bearing Balance NIL NIL NIL Bank Guarantees 1% per qgtr min 1% per qtr min
Monthly Service Fee* TZS 25,000.00 $ 20.00 £ 15.00 1% Per Qtr Min $ 200 $200 $200
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TANGAZO

China Commercial Bank
Ld FEX T4

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA
WARAKA MIZ.AN.IA KWA TAREHE .31 I\'AACHI, 2019 TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO .MW;‘QK:A.IN{\YOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2018 KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 31 MACHI, 2019
(Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi milioni)
Robo Mwaka ya Robo Mwaka/ Robo ya Robo ya mwaka | Limbikizo la Limbikizo la Robo Mwaka | Robo Mwaka Limbikizo la | Limbikizo la Mwaka|
- mwaka sasa linganishi | Mwaka wa sasa| mwaka linganishi yasasa iliyopita Mwaka wa Linganishi
Mwaka Mwaka uliopita| (Mwaka Uliopita) o (Mwaka Uliopita)
;’laﬂii ;";:a“ 31122018 (Mwaka Uliopita) 31-Mar-19 31-Dec 31-Mar-19 31-Mar-18
A M:"Ll ‘ 31-Mar-19 31-Mar-18 31-Mar-19 31-Mar-18
1 Fedha Taslimu 261 748
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 5476 6,762 I n " /?Hwa F?:«hT Kutokana na Shughuli za 57) 2 7as 557 -
4 " lapato/(Hasara) Halisi 2, E R
3 Unekezaj Katika Amana za Serikal 1,500 1475 1 Mapato ya Riba 114 547 114 547] Marekebicho ka A o o o
4 Salo Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 8 171 2 Gharama za Riba ) (202) ) (202) Hasara Katika Mali 299 1,502 299 252
" " i isi - Badiiko Halisi Katika Mikopo 182 1,221 182 -294
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiva 1 0 3 Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 114 344 114 344 B ° R K
6 Mamala Bainaya Matawi . 0 4 Madenl Viza Yalyofutwa ’ y y - - i Rt e e (2,268) 14710 2,268 9,182
7 Bil Zilizoafikiwa 0 5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (104) (26) (104) (26) - Mabadillko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi - 506 0 2,310)
0 6 Mapato Yasiyo ya Riba: 140 82 140 82 - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine (171) <733 -171 505,
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika 0 0 6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo  na Miamala ya Fedha za Kigeni 12 3 12 3] :Plzz‘a-:‘:‘m;ohu;!s\ Katika Mali Nyingine 3?4 7132 7394 -,674
9 Mikopo iyotolewa kwa Benki Nyingine 1474 0 6.2 Ada na Kamisheni 12 ” 12 79 “Mengineys (hainiha) _ @124 _ _
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine 0 0 6.3 Gawio - - - - Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za (2,120) 14,862) (2,120) (7,758)
11 Mikopo- Halisi Iliyopo 514 696 6.4 Mapato Mengine 7 - 7 g uendeshaji
12 MaliNyingine 3 m 7 Gharama Zisizo za Riba: -707 (1,075) (707) (1,075) II: Miririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za
3 Unekezajwa Hisa . 0 7.1 Mishahara na Mafao 177 218 177 218) Gawio Liliopokewa . R . R
1 Akaunti za udhamini 0 7.2 Ada na Kamisheni 32 214 32 214 Ununuzi wa Mali za Kudumu @ @3) - -
5 Wiz Manto o i s Wit o o o bl | e nis e S : :
) v 8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaji (557) (675) (557) (675) Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana - 3,610 - -
16 JUMLAYAMALL 10,327 12,880 9 Tengo la Kodi ya Mapato - - - - Mengineyo (bainisha) - - - -
10 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato (557) (675) (557) (675) Fedha Halisi Zilizotolewa (ziizotumika) kwa Shughuli za
B DHIMA 11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) - - - - Uwekezaji @ 3,586
17 Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 0 0 12 Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka (557) (675) (557) (675)) III: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za
- 13 Idadi ya Waajiriwa 19 2 19 8 Uiipaji wa Maden ya Muda Mrefu - - - -
:2 ;T:;:Z:: ;Zar;ealipu kwa Fedha Tasimu 1,7210 3383 14 Mapato kwa Hisa apato Kutkana 1 Uk wa Maderd yo Muda re - oo - B
" . lapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa - , - -
20 Amana Maslumu 0 0 15 1dadiya Matawi 1 1 ! 1 Gawio Liliolipwa kwa Fedha Tasiimu - - - -
Mabadilio Halisi Katika Madeni Mengine - - - -
2t Maagizo ya MalipofFedha za Kuhamisha 0 0 BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI Mengineyo (bainisha) - - -
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilzotolewa 0 0 (i) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali -4.8% 2.1% 4.8% 2.1% Fedha Halisi Ziizotolewa (zlizotumika) kwa Shughuli za - (2242) - -
B Limbikola Kodi na Gharama Ztakazolipwa & 258 (i) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 6.6% 4.3% 6.6% 4.3% Kifedha
) : ) H (i) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 278.0% 171.1% 278.0% 1711%| | 1v: Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha
24 Dhima a Tozo kv Ajli ya Usulufisi Baina ya Benki na Mieja 0 . (iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 12.1% 17% 12.1% 1.7% Taslimu:
25 Miamala Isiyoshughuliiwa Baina ya Matawi 0 Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali (2127) 13,518) (2,120) (7,758)
2 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae 9 3 Tarakimu za wastani zitakokotolewa kwa kujumlisha salio la mwisho kwa miezi inayohusika katika kipindi na kugawanya kwa é’ﬁ"fﬂ"ﬂ‘a‘ i Fea'r‘a TES“WF e Tasimu . a0t 0616 837
b PR a na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni g ¥ X %
27 Dhima Nyingine 41 0 idadi va miezi katika kipindi hicho. mwa Robo Mwaka/Mwaka
28 Madeni 0 0 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni 5,756 7,883 8,496 10,616
mwa Robo Mwaka/Mwaka
;: JUMI.;\(VA D"l)MA sk ) ;’:;; :’::g TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31 MACHI, 2019
MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 2 4
(Kiasi kwa shilingi mitioni) BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31 DESEMBA, 2019
C _FEDHA ZA WANAHISA Mtajiwa  Malipo juu ya Mapat Ziadaya Tengola Mengineyo Katika kuandaa taarifa za hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilezile zilizotumika wakati wa uandaaji
31 Mizji wa Hisa Uiiolipwa 20881 20881 Hisa beiyahisa Valiyobakizwa  Kisheria  Ziadaya (bainisha)  Jumla wa :aanfa za fFeahaF z{;hlol:(ag:lkaa ladmv’:aka uliopita :(kam7 kuhl:xa na mabad\lltc K:‘atlka sera za
g g uandaaji taarifa za fedha katika kipindi cha robo mwaka ya/mwaka wa sasa, mabadiliko yaelezwe
2 Abaya M 1 115 P
ijibu wa IAS 34 na IAS 8)
B Mapato Yaliyobakizwa 13,875 14319
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 557 0 Zina na Cheo Saini Tarehe
3 Akaunti Nyingine za Mtaji 1922 192 Mwaka wa sasa
g salio la mwanzo wa mwaka 30,050 - (1,107) 14 (110) - 15,847 XIONG ZHENGLIN IMESAINIWA  29.04.2019
36 Stahiki ya Wenyehisa Chache 0 0 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - (557) - - - (557) (Ofisa Mtendaji Mkuu)
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 8,390 8,599 Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - -
B DtinaZso Ot o 0 Ml o varlis : : : ) : S cnsaEL UL MesANA  20.08.2019
£ Mikopo Chechefu 8 193 Ziada ya Kisheria - - 110 (110) - - 0
40 ‘Tengo kwa Ajli ya Mikopo Chechefu 104 50 Tengo la Ziada ya Jumla - - 5 - (5) - -
i Mengineyo - _ _ _ - - VICTORIA EDWARD IMESAINIWA ~ 29.04.2019
41 Mali Nyingine Chechefu 156 586 Salio la mwisho wa mwaka TSoes0 a5 (96)  (11s) - 1500| (Mkaguzi Mkuu wa Ndani)
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Mwaka Uliopita Sisi tuliota, n " b bod X tunathibitish - Taarif
o i . . . isi tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi,tunathibitisha usahihi wa Taarifa
() Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali s % Salio la mwanzo wa mwaka 28,128 i (“Z"‘fsj’ 1 i . (125'7‘5749) 2a hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathimini taarifa hizi,na kwa uelewa na imani yetu kubwa
(i) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumia ya Mikopo Ghaf . 2 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato @759 g zimeandaliwa kulingana na viwango vya kimataifa vya uwasilishaji wa Taarifa za fedha na matakwa
N 5% % Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - - - - ya sheria ya Benki na Taasisi za fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi
(iii) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 2% 20% Miamala na wanahisa 1,922 - - - - - 1,922
(iv)  Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi % &% Gawio lillolipwa - N o N (1;0) - - LIU LIN IMESAINIWA  29.04.2019
N R . Ziada ya Kisheria - - - - - BOARD MEMBER
) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 4% 87% Tengo la Ziada ya Jumla ~ ~ 5 ) - ~ .
(Vi) Ongezeko la Amana 5% 1975 Mengineyo - - - - - - - ZHU JIN FENG
(Vi)  Ongezeko la Mali . 1% Salio la mwisho wa mwaka 30,050 - (14,107) 1a__ (110) - 15,847 BOARD MEMBER IMESAINIWA  29.04.2019

The Banking and Financial Institutions (Disclosures) Regulations, 2014
MINIMUM DISCLOSURES OF CHARGES AND FEES

(Made under Regulation 11)

No. ITEM/TRANSACTION CHARGE/FEE 2 Sa_‘gns% -
1[ current Accounts i3 Usb e a— 7 55,500, %
(a) Required minimum opening balance Student Boom rzs 20,000.00 20.00
Personal Current Account 175 100,000.00 100.00 JSE_"':; Sa_Vlnqi ACCOut"t %2 2 o0 S -gg
n oint Savings Accoun 50.
BUSIn(’tSS ACC.OUnt 125 200'000'00 200.00 Imperial Savings Account 1ZS 2,000 0.00 2,000.00
Imperial Business Account TZS 5,000,000.00 5,000.00 Junior Savings Account rzs 1 00 10.00
Community Account TZS 200,000.00 200.00 (b) Monthly service fee
Call Account 25 10,000,000.00 10,000.00 Dorsonal Sevings Account 1= 208000 L5 L
(b) Monthly service fee (break down per customer type) Senior Savings Account rZs 9,086.00 9,086.00
Personal Current Account TZS 12,980.00 12.9i Joint Savings Account rzs 9,086.00 9,086.00
Business Account TZS 12,980.00 12.9i Imperial Sa\{lnqs Account rZs 19,470.00 19.47
- - - Imperial Savings Account rZS - -
Imperial Business Account TZ5 25,960.00 25.9 ~Imperial Savings Account rZS 5 N
Community Account Free Free - Junior Savings Account rZS - -
Call Account Free Free (e) Deposit rate (Personal savings accounts) 2.5%| $ 0.01
0.75% of withdrawal
i 3| Electronic Banking Free Free
) Cheque wﬁhdravyal over the counter TZS 1,947.00 Jamount 3 Tnternet Banking monthiy Tas FREE FREE
(d) Fees per ATM Withdrawal (b) Internet transfers FREE FREE
Personal Savings (5 free withdrawals per month) TZS 1,300.00 - (c )SMS Banking NA NA
Imperial Savings (5 free withdrawals per month) TZ5 1,300.00 - (d) Other _
Student Boom Account 175 N n E-Banking Statement request(Self downloaded) FREE FREE
n ~ E-Banking Password resetting FREE FREE
Junior Savings Account 128 - - E-Banking Statement request (printed by the Bank) per page T75 1,298 $1.298
Senior Savings Account (3 free withdrawals per month) TZS 1,300.00 - 4| Foreign Exchange Transaction
Personal Current Account TZS 1,300.00 B (@) Purchase/sale of TCs transactions over the counter - -
— T (b) Purchase of foreign cheque - -
(e) ATM mini statement 125 300.00 - (c) Sale/Purchase of cash passport - -
f) Interim statement (Below 3 months) TZS 3,894.00 2.60 (d) Telegraphic Transfer (TISS/RTGS)
(q) Periodic scheduled statement Free Free ?uthﬂ-r 1T 175 12 952-00 $ 1I2:»98
nwart ree ree
i(1)D(;h|:que bogkCh(per leaf) TZS 519.20 | $ 0.52 (@) Telex/Swift
ishonoured Cheque Outward TT $ 64.90
Inward Unpaid Cheque TZS 12,980.00 | $ 12.98 ORI In\'}/aﬂ: T — d —— — - $ 12.98
0 ransfer from foreign currency denominates \ccount to local current
o) S?)l;t(‘:’iv;rgleua?gii(:heque 1z5 38,940.00 | $ 38.94 Account _( within bank and to other bank) - -
Personal Accounts s 51,920.00 51.92 5| Loans / - _
Business Accounts TZS 64,900.00 64.90 (a) Processing/Arrangement/Appraisal fee _
P I facil
(k) Counter cheque (per leaf) 25 12,980.00 12.98 [ rersans joans Sl o i a0
(1) Stop payment (per leaf) TZS 12,980.00 12.98 (iii) Mortgage finance of the facility amoun
(m) Standing order | (iv. Asset_ ﬂnanc_e of the fa_cnllg amoun
| (b) Unpaid loan instalment 10% above interest rate
Internal Free Free (c) Early repayment 3% of amount to be settled early
External TZS 12,980.00 | $ 12.98 (d) Valuation fees As per service provider rates
Unpaid TZS 6,490.00 | $ 6.49 (e) Legal Fees As per service provider rates
Bal - = = f) Base Lending Rates 21%] $ 0.09
(m) Balance enquiry ree ree (g) Maximum Spread Above the Base Lending Rate (BLR) 5%] $ 0.05
(0) New ATM card issuance Free Free
(p) ATM card renewal or replacement TZS 12,980.00 | § - We, the undegsjg;\ed htave examined the above information and hereby declare that the information is true and correct to the best of our
(q) Overdrawn Account interest charge 10% above the Banks Base Lending Rate « and information-
1) Unarranged overdraft 10% above the Banks Base Lending Rate Name Signature Designation Date
s) Interbank transfer TZS 12,980.00 | $ 12.98
(t) Bill payments through ATM TZS 713.90 | $ -
(u) Deposit fee Free Free 1 Xiong Zhenglin Chief Executive Officer 29.04.2019
(v) Other (please specify)
ATM withdrawal limit per transaction TZS 400,000.00 | $ @ -
ATM withdrawal daily limit TZS 1,000,000.00 | $ -
2 Joseph Phales Ag: Head of Business & Operations 29.04.2019
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EXIM BANK (TANZANIA) UONESHA]JI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA AMBAZO HAZIJAKAGULIWA

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014.

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31.03.2019 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO/MWAKA
(KIASI KWA SHILINGI MILIONI) ULIOISHIA 31.03.2019 (KIASI KWA SHILINGI MILIONI)
J umla YA SASA VASASA . ILIVOPITA. ILIVOPITA" AR S QEICHIN oA QRLASCAR WASASA WIBGAMSHI LNcASHL
ya Mali 31032019 31032019 31122018  31.12.2018 3032019 303201 322008 12200 303201 3032019 3032018 31032018
A MALI | Miiikova Fedha Kutokanana Shughilza Uendesh
Mapatol(Hasara) Halisi 3,058 5,264 5,035 4721 3,058 5,264 (4,465) (7.876)
. 1 Fedha Taslimu 16,709 31544 21561 35526 vkt : : - : - : : :
Trilioni i ik i . s Kotha Mol 351 1615 34008 35800 351 1615 1972 2238
@In 2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 47,458 107,136 79,596 143,709 “Badiko Hasi atka Miopo (msos)  @arse)  (@ras0)  @eaw) (s (47se) 2601 087
153 3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali 235,175 242,658 220,110 234,779 -FadafHasara Knenye Mauio ya Ml 2 s - - s as
* 4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 14,216 63,642 47,277 31,913 :L“M:L“M:‘"j‘m'm . w;) 15;35;; 2 o . 18'3' 15;35;; [zm;’ o
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa - 2,288 1,586 7,365 bl KatlaAnaraza i ) ' ' ' '
6 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - - - - Muda MivpiZizafive - - (5002) @401 - - -
P . Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine 7,899 8738 1,155 5,594 7,899 8738 (2.184) 7,585
7 Bili Zilizoafikiwa - - : - ~Mabadilko Halis Katika Mali Nymygmge 855 601 466 1484 855 601 (15,389) (25,078)
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika - - - - Norwcurent assets held for sle s - (2455) (4934) . - 5 -
9 Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine 29,615 55,587 45575 121,49 Kdiliyoipua : - ) S : - 020 (247
10 Uwekezaji Katika Amana Nyigine 7378 862 7,648 978 i : e : ’ : :
11 Mikopo Halisi lliyopo 671374 911,831 659,870 877,073 gholzavendesh @) raaes) . . co BT oo By
I MiriowaFedha Kutokanana
- Shughuliza Unekers - E l 2
12 Mali nyingine 40,679 44,742 40,835 45,085 P— . . (4476) o401 . . )
13 Uwekezaji katika Hisa 34,083 2,208 33,183 1,751 Unona v Vil 22 Kudumu s (2649) - - 25 (2649) (963) .
. .. Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu (425) (425) - - (425) (425) - -
14 Akaunti za udhamini - : - : (- [ : T o e
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 38,859 48,017 36,696 47,682 (765) (765)
16 Mali isiyo ya sasa yanayotumiwa 15,728 17,641 15,728 16,797 Mengieyo banishe) 5 - (6220 (10185) g - 5 -
(36,334) (47.868) - - (36,334) (47.868) (7.042) (5,841)
I Miiiiko wa Fedha Kutokana naShughuia Kifedha - © Gosss)  (osss) g . . .
17 JUMLA YA MALI 1,151,274 1,528,156 1,209,665 1,564,155 Ulpaji wa Madeniya Muda Mrefu . E 23,000 23,000
Mapato Kutokana na Ut wa Madeniya Muda Mrefu - E - -
-
Gawio Litlalpwa kwa Fedha Tasimu - E . E . E . .
18 Amana za Benki na Taasisi za Fedha 209,132 75,742 255,814 77,296 Mabadilio Halis Katika Madeni Mengine 209 493 - - 209 49m 659 508
19 Amana za Wateja 648778 1122,036 670,049 175831 e ; © e g = : ; :
edha Hals Zizotolewa (alzoturika) kva
20 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - - 3,774 5,032 ShughulzaKifedha 299 - . i 299 oomn s o
21 Amana Maalumu 2,770 2,770 - - IV Fedha Tastimu na Mali Zinazofanana na Fedha Tastimu: 26751 31909
Fedha za 22 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha 281 281 230 230 or ol i s
. " . PR na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu (96,965) (16,402) 171,953 264,542 (96,965) (16,402) (50,984) 13,536
Wanah|sa 23 Hundi na Hawala za Kibenki Zilitolewa 1,531 3,934 1,541 2,836 Ongeaeko Punguzo Halis Katika Fedh taslimu
24 Limbikizo la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 9,116 11,219 4,930 5,271 na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu 198,704 206,452 198,704 206,452 198,704 206,452 163345 207,432
) . o . Fedha na Ml Ziazofanana na e Tl Mvishoni
25 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya penkifSSs - - - mafobo Huokabcka o e . S o wesse  mese a2

26 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - - - -

Billioni 27 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na T 1505 1726 1307 1307
@ Bilio 28 D;ﬁzaor\{;i;)grﬁglaya pratidon i Bl 5aoc TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 31.03.2019
170 29 Madeni 100,696 105328 100397 100,397 (KIASI KWA SHILINGI MILIONI)

30 JUMLA YA DHIMA 990,681 1,358,285 1,050,436 1,397,196 Mijiwa  Malpojuu  Mapato  Zidaya  Tengola "Mengineyo Jumia
31 MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 160,502 169,872 159,229 166,959 KAMPUNI Rl 70 Rl - Wil ()
C FEDHA ZA WANAHISA Mwaka wa sasa
32 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 12900 12900 12900 12,900 ot iy v ey Koty gt | Bl T 0E)
33 Akiba ya Mtaji 10,901 13,356 10,877 13,903 Mapato mengine yaliyojumuishwa - ° - -
34 Mapato Yaliyobakizwa 134,651 129,587 149,447 144,967 a2 j .
35 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 2,141 3,423 -13,995 15,779 Ziada ya Kisheria - =
36 Akaunti Nyingine za Mtaji - - - - Le:ng;niyzc‘,ada yalumia ) ) ) ) ) i )
37 Stahiki ya Wenyehisa Chache - ]0,607 - 10‘967 'S:le(l: SI\IA:;::: wa mwaka 12,900 - 137,592 4,512 6,402 (13) 161,393
38 STAHIKI YA WENYEHISA CHACHE 160,592 169,872 159,229 166,958 Salio la mwanzo wa mwaka 12,900 5 158,809 35,486 6,363 54 213,612
39 Dhima Zisizo Dhahiri 151,683 152144 121314 179,954 o o ya 5 - i ) e - (119) (40.440)
40 Mikopo Chechefu 56,915 75,518 91,341 110,007 Salio jipya la mwanzo wa mwaka 01.01.2018 12,900 = 142,193 11,781 6,363 (65) 173,172
41 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 46,306 51,361 71,095 83,537 m g;ﬁ;;:;g:;;@;ﬁgg;;;d‘ya Mapato - © (B - : o | (B
42 Mali Nyingine Chechefu 5,357 5,357 8,235 8,235 g;ivr:\:l“a“[\;:ar;ahwsa - - - =
D BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Gano iliolpwa - o : :
Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 13.95% 10.42% 13.16% 10.7% Teﬂgoy\a Ziada ya Jumla - (39) i 39 .
Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumlaya Mikopo Chafi -~ 7.93% 7.83% 12.49%  12.52% e isho wa mwaka 12,900 _ is4s2 4488 6402 (13) 159,229
Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 83.67% 80.50% 78.18% 75.6% KUNDI
Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi ~ 58.32% 59.67% 54.54%  56.07% Mwaka wa sasa
. .o . . Salio lamwanzo wa mwaka 12,900 - 129,227 7,470 5,885 10,967 166,449
Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 86.15% 83.55% 83.78%  81.05% Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato R . 3783 . . (360) 3423
Ongezeko la Amana -7.04% -4.42% 0.03% 1.58% mpr::'ia"r‘é”v%!‘;ﬁg’°j“m“‘5"‘”5 - - -
Ongezeko la Mali -4.83% -2.30% -437%  -2.45% Gawio lililolipwa

Ziada ya Kisheria
Tengo la Ziada ya Jumla

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31.03.2019 e chowa mwaka 12,900 D 133009 7470  ssss 10607 169,872
(KIASI KWA SHILINGI MILIONI) SMa\?;:kl: ilx:r:tzao wa mwaka 12,900 - 152,685 46,457 6,447 12,965 231,454

e T e R Y R Mabadiliko ya mwanzo ya IFRS 9 (47,668) (19) (828)  (48,615)
il e el g, Bubel s il g Marekebisho mengine . - Esgad (255 : erp ;
Eoev b oo Salio jipya la mwanzo wa mwaka 01.01.2018 12,900 - 128611 22,901 6447 11,980 182,839
suaszos sisas  mpaow  nuaow  nosws  swsas  noams  siosams Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - (12380) - - (3399) (15779
1 Mapatoya Riba 23528 31131 25832 33333 23528 30107 25832 33333 Mapato mengine yaliyojumuishwa - - (562) o (s62)
2 GharamazaRiba (7,664) (9478)  (8305)  (10,01)  (7,664)  (8,454)  (8305) (10,101) Miamala na wanahisa - - (49) (49)
3 Mapato Halisi ya Riba (Tkutoa 2) 15,864 21653 17,527 23,232 15864 _ 21,653 17,527 23,232 ;:‘g‘a"y!“t“’sl:fe‘”nz ) 12148 (14 038) . 16D )
@ 4 Madeni Viza Yaliyofutwa (133) (133)  (12664) (12,664) (133) (133) (12664) (12,664) Tengo a Ziada ya Jumla . 848 (1395) ) 547
5 Punguzo/Ongezeko la tengo Mengineyo . ) i 4 ) . .
katika Mikopo (1,205) (1.904) (367)  (5979)  (1205)  (1,905) (367)  (5979) Salio la mwisho wa mwaka 12,900 - 129,227 7,470 5,885 10,967 166,449
6 Mapato Yasiyo ya Riba: 9,602 14595 10,540 14,388 9,602 13,595 10,540 14,388
47 6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na
Miamala ya Fedha za Kigeni 3513 4,806 1,479 2,707 3513 4,806 1479 2,707
6.2 Ada na Kamisheni 5,003 8,464 5,718 7551 5003 8464 5718 7551
63 Gawio - - : . - . N : JINA NA CHEO SAINI TAREHE
6.4 Mapato Mengine 1,086 1325 3342 4129 1,086 325 3342 4129
7 Gharama Zisizo za Riba: (21,069)  (28947) (19,502) (26,853) (21,069) (27,947) (19,502) (26,853) JAFFARI MATUNDU S 29.04.2019
7.1 Mishahara na Mafao 8337) (12715 (8363) (12215)  (8337) (12115)  (8363) (12215) OFISA MTENDAJI MKUU MSAIDIZI
7.2 Ada na Kamisheni - (106) - (289) - (106) - (289
7.3 Gharama Nyingine (12372)  (6727) (11139) (14348) (12732) (15727)  (11139) (14,348) SELEMANI PONDA 29.04.2019
8  Faida /(Hasara) ya Uendeshaji 3,058 5264 (4,465 7,876] 3,058 5264 _ (4,465) (7,876) MKUU WA FEDHA
9 TengolaKodiya Mapato (918) (1.841) 1339 2363 (918)  (1841) 1339 2363
10 Faida (Hasra)HalsBaada ya KodiyaMapato_ 2,141 3,423 (3,125) _(5583) 2041 3425 (3:125) _(5573) | AR WA NDANI e 29042019
11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) - - - - - - - -
12 Jumlaya Faida (Hasara)
iliyojumuishwa kwa mwaka 2,141 3423 (3125) (5513) 2141 3,423 (3,125 (5513) Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini
13 1dadi ya Wasjiriwa 577 %67 592 564 577 367 92 564 taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na
14 Mapatokwa Hisa 166 265 (242) (27) 166 265 @a)  (427) matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi.
15 Idadi ya Matawi 33 47 34 47 33 47 34 a7
VIASHIRIA VYA UTENDAJI JINA NA CHEO SAINI TAREHE
() Uwianowa Faida Kablaya Kodi na WastaniwaMali  0.7% 0.9% -1.0% -12% 0.2% 03% -025%  -031% SAID MWEMA 20042019
(1) Uiano wa Faida baada ya Kodina Wastani 41% 58%  -56%  -98% 1.4% 19%  -562% -9.76% s e
B MWENYEKITI WA BODI
(1) Uwiano wa Matumii Yasiyo ya RibanaMapato Ghafi ~ 82.7% 79.9% 69.5% 71.4% 827% 793%  69.48%  7138% 'YOGESH MANEK S — 29.04.2019
(IV) Unianowa Mapato HalsiyaRibana MKURUGENZI
naMapato Ghali 6.5% 68% 68% 6.6% 22% 23%  683%  659%

@ Kwa maelezo zaidi tupigie 0800780111au tembelea www.eximbank.co.tz
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TANGAZO

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za

Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

o Amana Bank

Pamoja, katika njia sahihi

Badili fedha za kigeni kwa usalama na haraka

Benl:i Y&y kupitia dirisha maalum katika matawi yetu yote
slam

'WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31 MACHI 2019 SHS '000 SHS '000 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 31 MACHI 2019 SHS'000 SHS'000
Robo Mwaka Robo Mwaka Robo Mwaka Robo Mwaka
31-03-2019 31-12-2018 Mwaka wa sasa Uliopita
A MALI 31-03-2019 31-12-2018
1. Fedha Taslimu 9,064,840 10,160,903 I: Mtiririko wa Fedha Kutokana na i za L
2. Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 18,365,411 25,939,729 Mapato/(Hasara) Halisi 537,109 1,026,207
3. Uwekezaji Katika Amana za Serikali 0 0 Marekebisho kwa Ajili ya 0 0
4. Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 9,192,787 6,405,995 - Hasara Katika Mali 404,653 1,244,658
5. Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa 283,340 347,225 - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali 0 0
6. Miamala Baina ya Matawi 0 [¢) - Badiliko Halisi Katika Mikopo (5,563,378) (22,615,740)
7. Bili Zilizoafikiwa [9) 0 - Mabadiliko Halisi Katika Amana (6,173,830) 18,377,338
8. Dhima za Wateja Zilizokubalika 0 0 - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa - -
9. Mikopo_lliyotolewa kwa _Benki Nyingine 13,016,336 17,317,390 - Mabadiliko ya kiwango kinachohitajika na banki kuu kisheria 15,556,179 (1,015,873)
10. Uwekezaji Katika Amana Nyingine 0 0 - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine 1,949,131 438,676
11. Mikopo_Halisi Iliyopo 157,781,626 152,450,514 - Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine (448,027) (1,632,856)
12. Mali Nyingine 8,780,775 8,525,746 - Kodi lliyolipwa = (72,450)
13. Uwekezaji wa Hisa 0 0 - Mengineyo (bainisha) 0 0
14. Akaunti za udhamini 0 [¢) Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji 6,261,837 (4,250,040)
15. Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 14,115,228 4,348,692 0
16.JUMLA YA MALI 230,600,343 225,496,194 1I: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji: o) 0
0 0 Gawio Lililopokewa (883,776) 0
B. DHIMA 0 0 Ununuzi wa Mali za Kudumu (6,525) (2,510,798)
17. Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 1,296,867 0 | Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu 0 -370,048
18. Amana za Wateja 178,475,570 181,716,729 Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala 0 0
19. Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu 0 0 Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - 0
20. Amana Maalumu 11,656,299 14,588,970 Mengineyo (bainisha) (890,301) -
21. Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha 0 0 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji 0 (2,880,846)
22. Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa 185551 136,971 0
23. Limbiko la Kodi_na Gharama Zitakazolipwa 74,108 568,447 1lI: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha: 0 0
24. Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja 0 0 Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu 0 0
25. Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi 0 0 Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu 0 3,999,809
26. Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae 233,177 296,213 Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa 0 0
27. Dhima Nyingine 11,261,892 1,796,202 Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu 0 0
28. Madeni 0 [ Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine 0 0
29. JUMLA YA DHIMA 203,133,464 199,103,533 Mengineyo (bainisha) 0 3,999,809
30. MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 27,466,879 26,392,661 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha 0 0
C. FEDHA ZA WANAHISA IV: Fedha Taslimu na Mali Zij na Fedha Taslimu:
Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu 5,371,536 -3,131,077
31. Mtaji wa Hisa Uliolipwa 39,697,089 39,697,089
32. Akiba ya Mtaji 4,493,675 4,160,572 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 44,267,838 47,398,915
33. Mapato Yaliyobakizwa (17,798,103) (18,081,493)
34. Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 537,109 616,493 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 49,639,374 44,267,838
35. Akaunti Nyingine za Mtaji 0 0
36. Stahiki ya Wenyehisa Chache 0 0
37.]JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 26,929,770 26,392,661
TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31 MACHI 2019
38.Dhima Zisizo Dhahiri 22,634,281 24,994,424 ~ . S Tengo la
39. Mikopo Chechefu 8,078,344 8,290,865 M‘::;;”a y:":el'i";a’:;’sa Ya“'\;:g:;;wa i'l‘:::r’: Zins ya | Mengineyo | Jumla
40. Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 1,991,090 1,758,824 Jumla
41. Mali Nyingine Chechefu 0 0 Mwaka wa sasa 2018
0
D.BAADHL YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA 9 Salio la mwanzo wa mwaka 39,697,089 -~ [(17.465,000)| 2,843,597 | 1,316,975 - | 26,392,661
(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 12% 12% Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato ~ N 537,109 N N N 537.109
| (i) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 5% 5% Sharexilzolzwa B B
| (iii) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 83% 79% Mapato mengine yaliyojumuishwa - - N - N N N
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 69% 68% Miamala na wanahisa R R B B R - R
(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 74% 75% Gawio lililolipwa o o = - - - -
(vi) Ongezeko la Amana 2 0% Ziada ya Kisheria B - (221,662)| 221,662 - -
L_{vii) Ongezeko la Mali 2 1% Tengo la Ziada ya Jumla = = (111,441) = 111,441 = =
Mengineyo - - - - - - -
Salio la mwisho wa mwaka 39,697,089 - |(17,260,994)| 3,065259 | 1428416 - | 26,929,770
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA = = 2 2 = = 2
INAYOISHIA 31 MACHI 2019 SHS'000 SHS'000 SHS'000 SHS'000 Mwaka Uliopita 2017 - B R - - - B
Roboya  Roboyamwakal Limbikizola | Limbikizo la - = = . . . - .
Mwaka Linganishi | Mwakawa Mwaka Salio la mwanzo wa Mwaka 35,697,280 - |(16,686,216)| 3,451,838 | 1,263,376 - | 23,726,278
sasa (Mwaka sasa Lii ishi Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - 616,493 - s = 616,493
Uliopita) (Mwaka Uliopita) Mapato mengine yaliyojumuishwa S o > a a o a
31-03-2019 |31-03-2018 | 31-03-2019| 31-03-2018 Mizmalalnslwanshisa 3,999,809 - - - - - | 3.999.809
Gawio lililolipwa - - - - - - -
1. Mapato yatokanayo na Mikopo 4,963,159 4,446,037 4,963,159 4,446,037 Ziada ya Kisheria - - 608.241 (608,241) - N -
2. Gawio la Faida kwa waweka Amana (1,526,253) (1,601,091) (1,526,253) (1,601,091) Tengo la Ziada ya jumla N - (53.599) N 53599 N N
3. Mapato Halisi ya Mikopo (Tkutoa 2) 3,436,906 2,844,946 3,436,906 2,844,946 Mengineyo R N : N N - N N N
4. Madeni Viza Yaliyofutwa 0 0 0 0 e .
5. Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (162,265) (329,787) (162,265) (329,787) Salio la mwisho wa mwaka 39,697,089 = (17:865/000) W2:843, 5978 W1 316,975 - 26:392:501
Katika kuandaa taarifa hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilizile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita.
6. Fiada isiyotokana na Mikopo: 1,827,435 1,840,253 1,827,435 1,840,253
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 581,929 161,951 581,929 161,951 :
6.2 Ada na Kamisheni 1,245,506 1,678,302 1,245,506 1,678,302 Jina na cheo
6.3 Gawio 0 0 0 0 Dr. Muhsin Salim Masoud
6.4 Mapato Mengine 0 0 0 0 Mkurugenzi mtendaji Imesainiwa April 29, 2019
7. Gharama za Uendeshaji: (4,564,967) (4,286,071) (4,564,967) (4,286,071) CPA Said Mshana
7.1 Mishahara na Mafao (2,169,599) (1,933,048) (2,169,599) (1,933,048) Kaimu Mkuu wa Fedha Imesainiwa April 29, 2019
7.2 Ada na Kamisheni 0 0 0 0
7.3 Gharama Nyingine (2,395,368) (2,353,023) (2,395,368) (2,353,023) CPA Mwinyi sekro
8. Faida /(Hasara) ya Uendeshaji 537,109 69,341 537,109 69,341 Mkuu wa Ukaguzi Imesainiwa April 29, 2019
9. Tengo la Kodi ya Mapato = (20,000) = (20,000)
10. Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 537,109 49,341 537,109 49,341 Benki ilitozwa faini ya SH 148,000 kwa kutofuata utaratibu wa utayarishaji, ufungaji na uandaaji wa fedha kama ilivyoanishwa kwenye sheria husika ya
11. Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) 0 0 0 0 Benki kuu ya mwaka 2015
12. Jumla ya Faida (Hasara) iliyojt i kwa mwaka 537,109 49,341 537,109 49,341
Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi,
13. Idadi ya Waajiriwa 233 198 233 198 na kvya uelewa na imani yetu kubwa zwmeandavliwa kulmgang na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya
14, Mapato kwa Hisa 0 0 0 0 Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi.
15. Idadi ya Matawi 9 8 9 8
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI Joseph Gonsalves . )
(i) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 0% 0% 0% 0% Kaimu Mwenyekiti Imesainiwa April 29, 2019
(\i) wa.ano wa Faida baada ya Kodi na.Wastani wa Fedha za Wanahisa 1% 0% 2% 0% Salem Balleith
(iii) Uwiano wa Gharama za Uendeshaji na Mapato Ghafi 67% 68% 67% 68% Mkurugenzi Imesainiwa April 29, 2019
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya yatokanayo na Mikopo na Wastani wa Mali 2% 2% 3% 2%
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ana Bank

Together, on the right path

Tariff Guide

PRODUCT/SERVICES LOCAL CURRENCY (TZS) FOREIGN CURRENCY Second and Subsequent bank statement 6,000 Per Statement  USD 4 Per Statement Withdraw by using counter cheque :Forgot- 15,000 UsD 7
copy(ies) ten/loss/stale
1 itl’;'zf; ACCOUNT (Personal/Joint/Annisaa Electronic Statement Free Free 16 CHEQUE BOOKS
— - Haj Time SMs Alert Free Free Issuance: 100 leaves cheque book 60,000 UsD 35
Minimum Opening balance 20,000 USD 100
7 NURU SAVINGS ACCOUNT (Children Issuance: 50 leaves cheque book 30,000 UsD 20
Account Maintenance balance 10,000 USD 100 Account) Issuance: 25 leaves cheque book P =
Profit Participation Balance (Min. Daily 100,000 USD 1,000 Minimum Opening balance 10,000 UsD 50 e ——— o000 ——
batance} Account Maintenance balance 10,000 UsD 50
Limit on Withdrawal No limit No limit u . 4 Unpaid Cheque - Insufficient fund and 100,000 USD 50
Profit Participation Balance (Min. Daily 100,000 USD 1,000 uncleared effect
Monthly Maintenance Fee 1,500 UsD 4 balance) Unpaid Cheque - technical reason — —
Over the counter withdrawal fee 1,500 1.2% minimum USD 6 Limit on Withdrawal Four timesinayear  Four times in a year Uncollected Cheque book after advice period D T
Over the counter withdrawal limit 0.18% of the whole N/A Charge on withdrawal exceeding 4 times 12,000 UsD 6 of 3 months
(above T2510,000,000) Tza;“r:ggoMrEQ;Tm O 17 BANKERS CHEQUE/ PAYMENT ORDER/ BANK
T Monthly Maintenance Fee Free Free /DEMAND DRAFTS
Fee may be waved if a Over the counter withdrawal limit 0.18% of the whole N/A Issuance: For Account holder 30,000 USD/GBP/EURO 25
[T g°t'c? of atleast 5 (B 1 IOEIE) amounbIEinimun Cancellation: For Account holder 30,000 USD/GBP/EURO 25
lays is given TZ5 18,000 Maximum
Over the counter balance enquiry fee Free Free R0 L StoplRayment 40,000 USD(GBR/EUROJ3S
waved if a prior notice of 18 ATM/DEBIT CARD
Bank Statements (monthly, quarterly annually) Free Free atleast 5 days is given
Second and Subsequent bank statement 6,000 Per USD 4 Per Bank (monthly, quarterly annually) Free Free I=stancelofiATicardlfee] 10,000 N/
copyfies) Second and Subsequent bank statement 6,000 Per Statement  USD 4 Per Statement Renewal of expired ATM card Eiee N2
Bank Statements above twelve months 20,000 per statement USD 10 Per State- copy(ies) Replacement of lost/stolen or damaged card 10,000 N/A
: ment Electronic Statement Free Free Replacement of PIN 10,000 N/A
Electronic Statement Free Free 8  SALARY SAVINGS ACCOUNT Annual fee Free N/A
2 STUDENT ACCOUNT Minimum Opening balance o 0 ATM card activation Free N/A
Minimum Opening balance (10:0C0 BN/A Account Maintenance balance 2,000 UsD5 Blocking/Hotting ATM card e e
Account Maintenance balance 110,000 RN/ Profit Participation Balance (Min. Daily 100,000 USD 1,000 Destruction charge for non-collection 5,000 N/A
Profit Participation Balance (Min. Daily 100,000 N/A balance) Y S — 0T A
balance) Monthly Mai F 1 1
ey —— T = lonthly Maintenance Fee ,500 usb 1.5 ATM Cash Withdrawal fee per transaction 1,300 N/A
imit on Withdraws 23m Over the counter withdrawal limit 0.18% of the whole NA at AMANA BANK and CRDB
Monthly Maintenance Fee Free N/A (above TZS 10,000,000) TZag;)gur&,oMpl,lmrr_mm AT Cah WithdrawalFea par Faneaction AT R
Over the counter withdrawal fee Free N/A e Mastercard local
Over the counter withdrawal limit ( above TZS Above 10,000,000 0.18% N/A Fee may be waved if a ATM Cash Withdrawal fee per transaction 7,000 N/A
10,000,000 ) of the whole amount, prior notice of atleast 5 Mastercard international
Minimum days is given
TZ:J{:'?QSVOM;J" Over the Counter limit withdrawal Fee 1,500 1% minimum USD 2
Fee may be r/ave;t ifa Bank Statements (monthly, quarterly annually) Free Free 19 FUND TRANSFERS/REMITTANCES
e zgy':ies‘;iv en Seco?d a)nd Subsequent bank statement 6,000 Per Statement  USD 4 Per Statement Internal Transfers within Amana Bank e o
copy(ies)
Over the counter balance enquiry fee Free N/A . Cross border transfers (TT, SWIFT) - outward N/A UsD 50
Electronic Statement Free NA usD
Bank Statements (monthly, quarterly, an- Free N/A
nually) 9 PERSONAL CURRENT ACCOUNT Inward Transfers (TT, SWIFT) Free UsD 12
Second and Subsequent bank statement 6,000 Per Statement N/A NI mIOpEnneibalance [100/000 BSD}00; Amendment of TT, SWIFT Message 12,000 UsD 12
copy(ies) Account Maintenance balance 50,000 UsD 50 Confirmation e o
Bank Statements above twelve months 20,000 per statement N/A Monthly Maintenance Fee 11,000 UsD 11 Tiss 12,000 UsD 12
Electronic Statement Free N/A Over the counter withdrawal fee 1,500 1.2% Minimum USD 6 EFT (Bulk Payments): Out& Inward/salary 3,000 per transaction  USD 2 per transaction
3 KILIMANJARO DIASPORA ACCOUNT Bank Statements (monthly, quarterly annually) Free Free processing fee
Minimum Opening balance 200,000 usD 100 Electronic Statement Free Free Stop Payments (TISS/EFT/SWIFT) 20,000 UsD 20
Account Maintenance balance 10,000 usD 100 Second and Subsequent bank statement 6,000 Per Statement USD 4 Per Statement 20 STANDING ORDERS
Profit Participation Balance (Min. Daily 100,000 USD 1,000 copylies) Standing Order Instructions within Amana Free Free
balance) Electronic Statement Free Free Bank
Limit on Withdrawal No limit No limit 0 CORPORATE CURRENT ACCOUNT Standing Order Instructions - Outward 12,000 per instruction  USD 12 per instruc-
tion
Monthly Maintenance Fee 1,500 USD 4.0 Minimum Opening balance 100,000 USD 500
S : Standing orders - Cancellation/Stopping Free Free
Over the counter withdrawal fee 1,500 1.2% minimum USD 6 Account Maintenance balance 50,000 USD 200
R - ) Standing Orders - Amendments Free Free
Over the counter withdrawal limit ( above TZS Above 10,000,000 0.18% N/A Monthly Maintenance Fee 15,000 UsD 15 4 Standing ord
Unpaid Standing Orders 12,000 per instruction USD 12 per instruc-
TEEREED] CREIEREEIT, Over the counter withdrawal fee 2,500 1.2% Minimum USD 6 & 3 g =
TZ"S‘ Jr:,?gg mjagi- Activation of Dormant Account Free Free 21 INTERNET BANKING
Fee may be waved|ifa lc:t?eirr;cate of Balance to Auditors/Reference 50,000 UsD 25 Registration e —
prior notice of Equipment (one off) per user 100,000 USD 60
atleast 5 days is given Bank Statements (monthly, quarterly annually) Free Free
; Monthly Service Fee (Corporate) 15,000 UsD 8
Over the counter balance enquiry fee Free Free Second and Subsequent bank statement 6,000 Per Statement  USD 4 Per Statement
copylies) Monthly Service Fee (Personal) 6,000 USD 3.6
Bank Statements (monthly, quarterly, an- Free USD 4.0 Per State-
nually) ment Electronic Statement Free Free 22 SMS BANKING
Second and Subsequent bank statement 6,000 Per Statement USD 10 Per State- 1 BIASHARA CURRENT ACCOUNT (SMEs) Account Balance Enquiry 300 N/A
copy(ies) ment; Minimum Opening balance 100,000 UsD 100 Ministatement 300 N/A
Bank Statements above twelve months 20,000 per statement Free e e e lanea 50,000 UsD'50 Cheque Status Enquiry 300 N/A
Electronic Statement 12 Eice Monthly Maintenance Fee 13,000 UsD 13 Cheque book request 300 N/A
4 ASHRAF ACCOUNT Over the counter withdrawal fee 1,500 1.2% Minimum USD 6 Internal fund transfer 1,500 N/A
Minimum Opening balance Free Free Certificate of Balance to Auditors/Reference 50,000 usD 25 Account activity Alert 100 N/A
Account Maintenance balance 2,000,000 USD/GBP/EURO 1,000 LSUers Airtime recharge 300 N/A
Profit Participation Balance (Min. Daily 100,000 USD 1,000 actvstioniofofmanEAccoind ke Eiee Utility bill payment 300 N/A
balance) Bank Statements (monthly, quarterly annually) Free Free All Mobile Network Operators Up to 100,000 - TZS 1500 N/A
Monthly Maintenance Fee 10,000 USD/GBP/EURO 10 Second and Subsequent bank statement 6,000 Per Statement USD 4 Per Statement 100,001 - 500,000 - 2500
. copy(ies) 500,001 - 1,000,000
Over the counter withdrawal fee Free Free -3,500
Bank Statements (monthly, quarterly, an- Free Free Electronic Statement Free Free 1,000,001 - 3,000,000
nually) 2 NGO CURRENT ACCOUNT -4,500
- ’ 3,000,001 - 5,000,000
Second and Subsequent bank statement 6,000 Per Statement  USD 4.0 Per State- Minimum Opening balance 100,000 USD 100 e
copy(les) ment Account Maintenance balance 0 0 5,000,001 - Above -
Electronic Statement Free Free T —— o o 7500
GEUGREBAE Free free Over the counter withdrawal fee 1,500 12% MinimumUsp s 22 OTHERSERVICES )
5  BODABODA ACCOUNT Certificate of Balance to Auditors/Reference 50,000 uUsD 25 stisAlertfee/pentransaction 100 /A
A A Letters Search Old Documents/Document Retrieval 10,000 usb 5
Minimum Opening balance Free N/A e
Account Maintenance balance 10,000 N/A SctvationjofjBormantaccount kies) Liee) - between one months and six months
Profit Participation Balance (Min. Daily 100,000 N/A G Stammei (il ¢ereily arsli) EISE) G2 Search Old Documents/Document Retrieval 30,000 UsD 15
balance) Second and Subsequent bank statement 2,000 Per Page USD 1 Per Page charges
Limit on Withdrawal No limit N/A icopyfie) =above s ontis
e — 7 Electronic Statement Free Free Retrieval charges on stale Cheques 20,000 UsD 10
r————— ED A 3 IHSAAN CURRENT ACCOUNT Quarterly dormant charges 5,000 usD 2
Over the counter withdrawal limit ( above TZS Above 10,000,000 0.18% N/A ininumiOpeninglbatsnce © O Electronic Schedule of Charges Fee free free
10,000,000 ) of the whole amount, Account Maintenance balance 0 [ Change of Address/Telephone numbers 50,000 usD 25
=5 ':‘é"ggg"']laxi_ Over the counter withdrawal fee o 0 Status opinion (Reference letter,certificate of 50,000 UsD 25
mum'1 80,000 Bank Statements (monthly, quarterly annually) Free Free balagcelof Au(?ltors,Embassy Lstie() -
amEy =2 ‘t'f"“’e‘: fii2 Second and Subsequent bank statement 2,000 Per Page USD 1 Per Page salary processing 3.000 Per Transaction |~ USD 23 c’:ie;:’a"s'
T copy(ies)
Gl GERE D G B Ve . Bulk payment Service 1,300 per transaction  USD 7 per transaction
; Monthly Maintenance Fee Free Free
Over the counter balance enquiry fee Free N/A .
Bank Statements (monthly, quarterly, an- Free N/A ElectioniciStatement free free Dr. Muhsin Salim Masoud
nually) 4 FIXED/TERM DEPOSITS Managing Director Signed on 27th July 2018
Second and Subsequent bank statement 6,000 Per Statement N/A Minimum Opening balance 1,000,000 USD 1,000
copyfies) Profit Participation Balance Amount placed Amount placed Saidi Mbaruku
Bankistatementsiaboveltwelvelmonths 20.000/pestatement RA Limit on Withdrawal Until maturity Until maturity Head of Finance Signed on 27th July 2018
Electronic Statement Eiee N/A Certificate of Investment Free Free =
6 HAJJ SAVINGS ACCOUNT Certificate of Balance to Auditors 50,000 usD 25 E‘
Minimum Opening balance 10,000 UsD 50 5 OTHER DEPOSIT SERVICES
PG [T RS B A [L0{200) USBE0 Over the counter balance enquiry fee (for Free Free
Profit Participation Balance (Min. Daily 100,000 USD 1,000 all arcs)
balance) Account Closure Fee (for all account types) 10,000 USD 10
Limit on Withdrawal Once Annually Once Annually T — — Free Free
Monthly Maintenance Fee Free Free Cash deposits for all account types Free Free
Over the counter withdrawal fee Free Free Cash deposits for small denominations (less N/A 5% of total
Bank Statements (monthly, quarterly annually) Free Free than USD 50) -

Small Business Financing

This is the financing of small businesses of less than 10,000,000 Tanzanian shillings. This empowerment aims at

promoting entrepreneurship capabilities and enabling them to buy different products and various businesses tools.

For Details, Call 0657 980 000

Islamic
Bank

215202802
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Marcos Alonso akimwadhibu Kipa wa Manchester United, David De Gea, kwa kun‘ung|a Chelsea bao la
kusawazisha kwenye mechi ya Ligi Kuu England |I|yop|gwa Uwanja wa 0ld Trafford juzi na kumalizika kwa
sare ya bao 1-1. PICHA: MTANDAO

Yanga yaipoteza Azam

® ® ® Yaiondoa kwenye reli ya ubingwa ikirud-
isha presha Simba itakapoivaa JKT leo huku...

Na Adam Fungamwango

I dhahiri matarajio ya Azam FC
kutwaa ubingwa wa Ligi Kuu
msimu huu yamezidi kupotea
baada ya kukubali kuchapwa
bao 1-0 dhidi ya Yanga kwenye Uwanja

Lilikuwa ni bao la dakika ya
13 lililofungwa na Mrisho
Ngassa baada ya kuungani-
sha nyavuni krosi maridadi
iliyochongwa na Mkon-
goman Heritier Makambo
lililoiwezesha Yanga kue-
ndelea kutesa kileleni kwa
pointi 77, huku ikiwa ime-
bakisha mechi tano kabla ya
kumalizika msimu huu.

Kwa matokeo hayo, Azam inabaki na
pointi zake 66 na ikishinda mechi zake
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tano zilizobaki itafikisha pointi 81 amba-
zo Yanga itapita kama itashinda mechi
mbili tu zijazo.

Presha sasa itabaki kwa Simba itaka-
poshuka dimbani leo katika Uwanja wa
Uhuru kuikaribisha JKT Tanzania, am-
bapo itakuwa ikitaka kupunguza wigo
wa pointi nane inazozidiwa na Yanga,
lakini Wekundu wa Msimbazi hao waki-
wa na mechi sita mkononi.

Aidha, kipigo cha Yanga kwa Azam,
kinaifanya kulipiza kisasi cha mechi ya
mwisho msimu uliopita, ilipokubali ku-
fungwa mabao 3-1 kwenye Uwanja wa

Lakini ushindi huo pla, unaifanya
Yanga kuifunga Azam mara saba, huku
Azam ikishinda mara sita, na zimetoka
sare mara nane kwa mechi 22 zilizoche-
zwa mpaka sasa.

Katika mechi ya jana, itabidi Azam
jjilaumu yenyewe kutokana na kumi-
liki mpira kwa asilimia kubwa, lakini il-

ishindwa kuipenya ngome ya Yanga, ili-
yokuwa chini ya Abdallah Shaibu ‘Ninja’
na Andrew Vicent ‘Dante’.

Azam ilianza mechi hiyo kwa kasi na
dakika ya pili tu ilifanya shambulizi kali
kupitia kwa Obrey Chirwa, lakini haliku-
fanikiwa.

Dakika ya tano, Donald Ngoma, akiwa
anatazamana na kipa Klaus Kindoki, ali-
fumua shuti kali lililotoka nje ya lango.

Yanga ilizinduka dakika ya 13, ilipo-
fanya shambulizi la kustukiza na kuzaa
bao, lililofungwa na Mrisho Ngassa.

Baada ya hapo ni kama Azam iliha-
mia kwenye lango la Yanga, lakini papa-
ra na kucheza bila mipango kuliifanya
kushindwa mbinu ya kuihadaa ngome
ya wapinzani wao.

Nafasi ambayo Azam itajutia ilikuwa
ni dakika ya 85, Danny Lyanga alipom-
piga kanzu kipa Kindoki aliyekuwa
ametoka golini kumfuata, lakini mpira
ukatoka nje ya lango.

Van Dijk: Klopp
kanipa tuzo PFA

London, England

VIRGIL van Dijk ametoa siri ya mafanikio
yake ya kutwaa tuzo ya Mchezaji Bora wa
Mwaka Ligi Kuu England, PFA akimtaja
Kocha wa Liverpool, Jurgen Klopp kama
chachu ya maendeleo yake hadi kuibuka
kinara katika kinyang'anyiro hicho.

Beki huyo wa Liverpool, Van Dijk alit-
waa tuzo thQ.JUZI Jumapili katika hafla
mchezaji mvvenza wa hapo Anfield, Sadio
Mane, kiungo wa Chelsea, Eden Hazard
na nyota watatu wa Manchester City,
Bernardo Silva, Sergio Aguero na Ra-
heem Sterling - ambaye ametwaa tuzo ya
Mchezaji Kinda Bora wa Mwaka.

Mbali ya Sterling iliyetwaa tuzo ya
Mchezaji Kinda Bora wa Mwaka, Van Dijk
ameungana na mshambuliaji wa timu ya
Wanawake ya Arsenal, Vivianne Miedema,
ambaye ametwaa tuzo ya Mchezaji Bora
wa Mwaka kwa upande wa wanawake
ikiwa ni baada ya kutupia mabao 22 na
kutoa pasi za mwisho 11 na kuiongoza
‘Gunners’ kutwaa ubingwa wa Ligi Kuu
msimu huu kwa mara ya kwanza tangu
mwaka 2012.

Van Dijk amekuwa katika kiwango cha
juu kwa ‘Wekundu' hao - ambao alijiunga
nao akitokea Southampton Januari 2018
- msimu huu kwa kukisaidia kikosi hicho
cha Klopp kuweza kumaliza mechi 20 bila
kuruhusu bao [20 clean sheets] kwenye
Ligi Kuu England, huku akifunga mabao
matatu.

Na Mholanzi huyo amemshukuru Klopp
kwa kusaidia maendeleo katika wasifu
wake Kisoka, wakati huu akiwa beki wa
kwanza kutwaa tuzo hiyo tangu John
Terry alipoitwaa mwaka 2005.

“Amesaidia sana. Ni wazi alinihakikishia
ninaweza kucheza Liverpool pamoja na
wavulana nyuma ya matukio,” Van Dijk
allsema

“Ni kocha wa ajabu na pia mwenye
ubinadamu mzuri, na ninadhani ukweli
hivyo vimeisaidia klabu. Yupo pale kutupa
mambo ya msingi tunapohitaji pia.

“Haiwezekani. Kushinda tuzo hii, ku-
pigiwa kura na wachezaji unaocheza dhidi
yao Kkila wiki ndani na nje. Ni tuzo ya juu
kabisa unayoweza kuipata, hivyo nina-
jisikia fahari sana.

“Ni vizuri kutambulika kutoka kwa
wachezaji wengine. Kuzuia ni muhimu
kama ilivyo muhimu kushambulia na
mwaka huu tumekuwa tukifanya vizuri na
vijana. Umekuwa msimu mzuri, tutaona ni
namna gani utakavyomalizika.

“Ninajaribu kuusoma mchezo pia kama
ninavyoweza. Sitaki kujibebesha maju-
kumu zaidi katika hali ya hatari hivyo
ninamwacha Robbo [Andy Robertson]
kufanya kazi! Ninapenda kuichezea L|ver—
pool, ninajisikia fahari kuvaa jezi hii.”

Mshambuliaji wa Liverpool, Mohamed
Salah alitwaa tuzo hiyo mwaka jana, na
Klopp ni mwenye furaha kushanglha
mmoja wa wachezaji wake kutwaa tuzo
h|yo kwa mara nyingine.

“Ninajisikia fahari sana kwa mwaka wa
pili mfululizo kwamba ninaweza kuzun-
gumza kuhusu mchezaji wangu wa kush-
angaza kushinda tuzo ya Mchezaji Bora wa
Mwaka,” Klopp alisema.
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