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Mwanafunzi alawitiwa
akitoka kuchukua notisi
kwa rafiki yake

Na Zatifa Ramadhani, SAUT

MWANAFUNZI wa kidato cha pili katika Shule ya Se-
kondari Mkolani, mkazi wa kata ya Mkolani (mtaa tu-
nauhifadhi), jijini Mwanza, amedaiwa kulawitiwa na vija-
na wanaotajwa kutoka mtaani kwao wakati akitoka kwa
rafiki yake kutafuta notisi kwa ajili ya kujisomea.

Ni ukatili unaodaiwa kutendwa Februari 18, mwaka
huu, mama wa mtoto huyo akidai kukosa ushirikiano
kwa Jeshi la Polisi katika kuwasaka wahalifu hao. Anadai
polisi wamemtaka awatafute mwenyewe na kutoa taarifa
kwao pindi atakapowapata.

Akisimulia tukio hilo juzi, mwanafunzi huyo (mvulana
mwenye umri wa miaka 16), alidai kufanyiwa ukatili huo
wakati akienda kwa rafiki yake kuchukua daftari la notisi,
njiani alikutana na watu hao, wakamtenda ukatili huo
huku wakimtishia kumuua ikiwa atatoa taarifa za tukio
hilo.

“Waliniziba mdomo na kunivua nguo kisha wakanila-
witi na baada ya kunilawiti wakanipiga fimbo na wakani-
tishia kuniua pindi nitakapojaribu kutoa taarifa hizi ny-
umbani au kwa mtu yeyote.

“Baada ya hapo wakaniachia, nikaondoka huku niki-
hisi maumivu makali. Nilipofika nyumbani, kaka yangu
akaniuliza, nikamuelezea na mama alivyokuja tukam-
wambia,” alisimulia mwanafunzi huyo.

Mtoto huyo alisema kwa sasa anaogopa kutoka nje ya
nyumba yao na hata kwenda shuleni kwa sababu ya viti-
sho alivyopewa na watu hao aliodai kuwa anawafahamu.

Alidai kuwa taarifa kuhusu vijana hao wameshazifiki-
sha kituo cha polisi, lakini hawajachukuliwa hatua inga-
wa mmojawao alikamatwa na polisi na baadaye kuachi-
wa kwa dhamana.

Mama mzazi wa mwanafunzi huyo (jina tunalo) alise-
ma kuwa baada ya kupewa taarifa hizo, alimpigia simu
Mwenyekiti wa Mtaa ambaye alimtaka atoe taarifa kituo
cha polisi na alipofika na kutoa maelezo polisi, alipewa
RB pamoja na Fomu Namba Tatu ya Polisi (PF3) kwa ajili
ya matibabu ya mtoto.

Alisema kuwa baada ya kumpeleka mwanawe Hospi-
tali ya Butimba na kufanyiwa vipimo, ilithibitika alilawiti-
wa na ndipo taratibu za matibabu zilifuata na baadaye
waliruhusiwa kurudi nyumbani.

“Wahusika hawajachukuliwa hatua mpaka sasa, maana
awali niliambiwa niwatafute, nikiwapata nitoe taarifa
polisi. Sasa mimi ninawatafutaje? Hilo ni jukumu langu?
Tulifanikiwa kumpata mmoja wa (wanaodaiwa) wahalifu
walioshiriki tukio hilo, alikamatwa lakini amepewa dha-
mana na sasa yupo hapa mtaani,” alidai mama huyo.

Mmoja wa wakazi wa kata hiyo, Selestine Wilbard alise-
ma hakuna maana ya kuwa na polisi ilhali waliotendwa
uhalifu wanatakiwa wao wawatafute wahalifu.

Kaimu Kamanda wa Polisi Mkoa wa Mwanza, Gidion
Msuya, alipotafutwa na Nipashe kuzungumzia ukatili
huo, alisema kijana huyo alikwenda kituo cha polisi na
kuhudumiwa.

Alisema kuwa baadaye alikamatwa kijana aliyedaiwa
kuwa mmoja wa wahusika kwenye tukio hilo, lakini al-
ipoitwa mtendwa kufanya utambuzi, alisema kijana ali-
yekamatwa hakumlawiti, hivyo akaachiwa kwa dhamana
na anaendelea kuripoti kituoni na jeshi hilo linaendelea
na uchunguzi kuwapata vijana hao.

Vilevile, alisema ushirikiano wa jamii kwa polisi kufi-
chua vitendo hivyo ni mdogo, hivyo kufanya kazi ya ufua-
tiliaji matukio hayo kuwa ngumu.

“Wanatakiwa kuleta taarifa dhania kwa Mkuu wa
Upelelezi Wilaya (OC-CID) na kutuambia tu ni yule, sisi
tutawakamata lakini pia kuna sheria ya wananchi we-
nyewe kukamata, lakini kwa kesi kubwa kama hizo wat-
uoneshe tu ni hawa, tutawakamata, wala hakuna mambo
ya kuvutana,” alisema Kamanda Msuya.

Ni kosa la jinai kumwingilia kinyume cha maumbile
mwanamke au mwanamume na adhabu yake ni kifungo
cha miaka 14 gerezani kwa mujibu wa kifungu cha 290
cha Sheria ya Kanuni za Adhabu, Sura 16.

Kwa kuwa aliyetendwa ukatili huo ni mtoto, wahusika
wanaweza pia kuadhibiwa kutumikia kifungo cha mai-
sha gerezani kwa mujibu wa Kifungu cha 131A(2) kina-
chokataza kubaka mkiwa katika kikundi.

Dk. Mpango atishia kujiuzulu

Na Mary Mosha, MWANGA

MAKAMU wa Rais, Dk. Philip
Mpango, amesema yuko tayari
kujiuzulu wadhifa wake, endapo
mradi mkubwa wa Maji wa Mwan-
ga/Same/Korogwe  unaotarajiwa
kuwanufaisha zaidi ya wananchi
438,000 hautakamilika kufikia
Juni, mwaka huu.

Mradi huo wenye thamani ya
Dola za Marekani milioni 300, un-
afadhiliwa na serikali ya Tanzania,
kwa kushirikiana na taasisi za ki-
mataifa na mashirika ya misaada
ya kimataifa kutoka nchi za Umoja
wa Falme za Kiarabu.

Dk. Mpango alitoa kauli hiyo jana
alipotembelea na kukagua mradi
mkoani Kilimanjaro.

“Sina uso wa kuja kuwatazama
wananchi hawa walioahidiwa
upatikanaji wa maji kwa miaka 19
iliyopita. Mimi nitajiuzulu ila sijui
nini kitatokea kwa walioko chini
yangu, hasa Waziri wa Maji na wa-
liko chini yake.

“Viongozi wa wizara, mradi huu

uwe eneo lenu la kudumu. Hakik-
isheni maji haya yanapatikana.
Ikiwa kuna changamoto zitatueni
kabla. Mkuu wa Mkoa wa Kiliman-
jaro (Nurdin Babu) kwa kusaidiana
na walioko chini yako, pangeni
ziara za kutosha hapa; nami ni-
takuja kabla ya muda huo hapa,”
alisema.

Katika maelekezo yake, Dk.
Mpango alimkumbusha Katibu
Mkuu wa Wizara ya Maji, Mwaju-
ma Waziri, wakati wa kiapo chake
kushika wadhifa huo, Rais Samia
Suluhu Hassan, alitoa maelekezo
kwa wizara hiyo kwamba ifikapo
Juni, mwaka huu, maji yapatikane
Same na Mwanga (Kilimanjaro) na
Korogwe (Tanga).

“Nafikiri ulisikia ‘very clear’
(kwa ufasaha). Jana nilikuwa naon-
gea na Waziri wa Maji (Jumaa Awe-
s0); nataka nirudie tena mjipange
vizuri. Wasimamieni makandarasi,
bahati nzuri mmesema hapa wana
uwezo, usiku na mchana maji ya-
toke mwezi Juni.

“Mradi huu umekuwa  kero
kwa wananchi wa maeneo haya.

Wewe hesabu kuanzia 2014 wakati
umeanza kutekelezwa. Pangeni
zamu za kuja hapa usiku na mcha-
na. Wekeni kempu (kambi) hapa,”
alisisitiza.

Mradi huo unatekelezwa kwa
gharama zinazojumuisha ufadhi-
li wa Benki ya Kiarabu inayosima-
mia Maendeleo ya Nchi za Afrika
(BADEA), Mfuko wa OFD unaoju-
muisha nchi zinazozalisha mafuta
(OPEC) na Mfuko wa Maende-
leo wa Kimataifa wa Saudi
(Saudi Fund) na Mfuko wa Mis-
aada wa Kuwait (Kuwait Fund).

Akitoa maelezo kuhusu maen-
deleo ya mradi huo, Katibu Mkuu
Wizara ya Maji, Mwajuma Waziri,
alisema mradi huo kwa sasa ume-
fikia asilimia 85.7 na utakamilika
Juni, mwaka huu, kama ilivyopang-
wa.

“Mradi unatarajiwa kuzali-
sha kiasi cha lita za ujazo milioni
103,650 kwa siku na tunaamini
kwamba utafikia kiwango chake
cha kukidhi mahitaji ya wananchi
wa eneo la mradi hadi kufikia
mwaka 2038.” alisema Mwajuma.

Waziri Mkuu Kassim
Majaliwa akizindua
Miongozo Saba ya Kishe-
ria, wakati wa ufunguzi
wa Mkutano Mkuu wa
Chama cha Mawakili wa
Serikali wa Tanzania, ji-
jini Dodoma jana, wenye
kaulimbiu ya “Upati-
kanaji wa Huduma za
Kisheria kwa Wananchi
ni Nguzo Muhimu kwa
Ustawi wa Jamii". Kulia
ni Waziri wa Katiba na
Sheria, Balozi Dk. Pindi
Chana na Mwanasheria
Mkuu wa Serikali, Jaji
Dk. Eliezer Felishi. PICHA:
owM

Utata waibuka dereva gari la watalii kufa mikononi mwa polisi

Na Mwandishi Wetu, ARUSHA

UTATA umeibuka kuhusu maz-

ingira ya kifo cha dereva wa gari
maalum la kubeba watalii, Omari
Msami (48), uchunguzi umeanza
ukihusisha wataalamu wa uchun-
guzi wa vifo, ndugu na Jeshi la
Polisi.
Arusha, anadaiwa kupoteza mai-
sha akiwa chini ya ulinzi wa askari
polisi wilayani Karatu, mkoani Aru-
sha Machi 16, mwaka huu.

Kaka wa marehemu, Hamidu
Maftaa, alidai jana jijini hapa kuwa
mdogo wake Omari, aliyekuwa
dereva wa kampuni binafsi ya
utalii, siku ya tukio alisimamishwa
na askari hao na kushindwa kuele-
wana.

Inadaiwa dereva huyo alisi-
mamishwa na askari wa doria ka-
tika kizuizi cha Manyara-Kibaoni
kilichoko Wilaya ya Karatu, lakini
hakukuwa na maelewano kati ya
dereva huyo na askari wa doria.

“Baada ya kushindwa kuelewana
na marehemu, inadaiwa kwamba
askari hao waliamua kuendesha

gari hilo la watalii wakiwa wam-
embeba ndani yake na kumpeleka
hadi Kituo cha Polisi Karatu kisha
baadaye kumpeleka Hospitali ya
Wilaya hiyo.

“Hatujui kama ndugu yetu alifik-
wa na umauti akiwa eneo la tukio,
njiani au hospitalini, ndio maana
tunataka haki itendeke, ili ukweli
wa tukio hilo ujulikane na wahusi-
ka wachukuliwe hatua za kisheria.

Kutokana na utata huo, juzi Mse-
maji wa Jeshi la Polisi nchini, Naibu
Kamishna wa Polisi, David Misime,
kupitia taarifa yake kwa vyombo
vya habari, alisema:

“Tukio la kifo cha Omari Saimon
Msami, ambaye taarifa zake zime-
onekana kusambaa katika baadhi
ya mitandao ya kijamii, lilitokea
Karatu, mkoani Arusha. Lilianza
kufanyiwa uchunguzi tangu lili-
poripotiwa kutokea Machi 16, 2024.

“Kutokana na mazingira ya tukio
hilo yalivyo, Jeshi la Polisi limeona
umuhimu wa kushirikisha wataal-
amu mbalimbali, hasa wanaochun-
guza matukio ya vifo na baadhi
ya ndugu kulingana na uhitaji wa
uchunguzi.”

Alisema imebidi kufanya hivyo
kutokana na mtiririko wa maeneo
aliyotembelea baada ya kuwarudi-
sha wageni wake maeneo waliotak-
iwa kulala jioni ya Machi 15, 2024.

Kwa mujibu wa Naibu Kamishna
Misime, uchunguzi unaofanywa
na wataalamu utakapokamilika na
ushahidi ukibainisha kifo kime-
sababishwa na mtu yeyote yule,
hatua za kisheria zitachukuliwa
bila kujali cheo chake na nafasi
yake katika jamii.

Akiwa katika maombolezo ya
kifo hicho cha mwanawe nyum-
bani kwake, mama mzazi wa mare-
hemu Omari, Janeth Kamugisha,
alimwomba Rais Samia Suluhu
Hassan kuingilia kati jambo hilo
ili kupatikana alichokiita “haki ya
mwanangu’”.

“Mwanagu ameuawa kikatili.
Rais Samia upo wapi? nisaidie,
unajua uchungu wa mwana. Ame-
niachia watoto wadogo watatu na
mjane. Nani atawalea?

“Tunataka serikali iwalee. Hawa
waliomuua hawajakamatwa, nisai-
die Rais Samia,” alitamka mama
huyo huku akilia.
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Daktari Bingwa wa Upasuaji wa Kinywa, Ekaristo Mwang'ande (kushoto) akimpatia
matibabu Naibu Makamu Mkuu Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi Muhim-
bili (MUHAS), Prof. Emmanuel Balandya, wakati wa maadhimisho ya Siku ya Afya ya

Salaam juzi. PICHA: MIRAJI MSALA

TANAPA yajivunia ongezeko
wageni, yaja na utalii mpya

Na Mwandishi Wetu

SHIRIKA la Hifadhi za Taifa
nchini (TANAPA) limesema
idadi ya watalii watakaotembe-
lea hifadhi za taifa itaongezeka
hadi kufikia milioni tano mwa-
kani.

Hayo yalisemwa jana na
Kamishna Mkuu wa TANAPA,
Musa Kuji, katika kikao kazi na
waandishi wa habari na waha-
riri kilichofanyika jijini Dar es
Salaam jana chini ya uratibu
wa Ofisi ya Msajili nchini.

Kuji alisema, kuongezeka
kwa idadi hiyo ya watalii wa-
takaotembelea hifadhi hizo
ni mwendelezo wa mafanikio
ambayo shirika hilo linaen-
delea kuyapata kwa Kkipindi
cha miaka mitatu ya uongozi
wa Serikali ya Awamu ya Sita
kuanzia mwaka 2021 hadi
2024.

“Mafanikio haya nitakay-
oyaeleza leo hii msingi wake
mkuu ni jitthada za makusudi
zinazoendelea kufanywa na
Dk. Samia Suluhu Hassan, am-
bazo zinaambatana na ushiriki
wake wa moja kwa moja kwe-
nye kukuza sekta ya uhifadhi
wa wanyamapori na utalii iki-
wamo kwenye filamu maarufu
jjulikanayo kama “Tanzania:
The Royal Tour.

Alisema mafanikio yaliyopa-
tikana katika kipindi hicho ni
pamoja na; kukuza na kuende-
leza utalii baada ya

filamu  hiyo  kufungua
milango ya utalii na fursa
za uwekezaji katika hifadhi

hizo hasa baada ya nchi ku-
toka kwenye athari za janga la
UVIKO-19.

Kwa mujibu wa Kuji, mwaka
2018/19 watalii waliotembe-
lea hifadhi hizo walikuwa
1,452,345 wakiwamo wa ndani
719,172 na nje 733,173.

“Vivutio vyetu kupitia filamu
ya “Tanzania: The Royal Tour”
mwaka 2021/2022 idadi ya
watalii ilianza kupanda na ku-
fikia 997,873, alisema.

Alisema idadi hiyo iliende-
lea kupanda, mwaka 2022/23,
watalii waliongezeka hadi ku-
fikia 1,670,437.

Aidha, katika kipindi cha
kuanzia Julai mwaka jana hadi
Machi 19, mwaka huu, watalii
1,514,726, wa ndani 721,543 na
wa nje 793,183 walitembelea
hifadhi hizo.

Alisema idadi hiyo ni sawa
na ongezeko la asilimia tano
ikiwa ni zaidi ya lengo Ia
kupokea watalii

1,387,987 (wa nje 827,713 na
watalii ndani 726,676 katika
kipindi hicho.

Idadi ya watalii wanaotara-
jiwa kutembelea Hifadhi za
Taifa kwa mwaka wa fedha
2023/2024 ni 1,830,081 wa nje
963,413 na ndani 866,667.

“Ongezeko la watalii
kukaa nchini limechang-
ia mapato kutoka Sh.
174,715,158,494 (2021/22) hadi
Sh. 337,424,076,896 (2022/23)
sawa na ongezeko la Sh.
162,708,918,402 (sawa 94%).

Alisema katika mwaka wa

fedha 2023/24 (Julai 2023 hadi
Machi 19, 2024) TANAPA im-
ekusanya Sh. 340,101,108,465
ikilinganishwa na matarajio ya
kukusanya Sh. 295,466,811,506
hadi mwezi huu.

Alitaja mafanikio mengine
ni kuongezeka kwa masoko
mapya ya utalii kutembelea hi-
fadhi hizo ikiwa ni pamoja na
nchi za China, Urusi, Ukraine,
Poland, Jamhuri ya Czech na
Israeli.

TANAPA imeendelea kupata
tuzo zinazotolewa na taasisi ya
ESQR kwa kipindi cha miaka
minne mfululizo, kati ya hizo
za miaka mitatu.

Hifadhi ya Taifa Tarangire
na Kilimanjaro zilipata tuzo
mara mbili mfululizo kwa
mwaka 2021 na 2022 ya kuwa
vituo vyenye mvuto katika
utalii (best of the best outdoor
enthusiasts). Tuzo hizi hutole-
wa na jukwaa la kimataifa liju-
likanalo kwa

jina la “Trip Advisor”. Pia,
kampuni ya Explore World-
wide yenye makao yake
makuu nchini  Uingereza,
mwaka huu 2024 imeutam-
bua Mlima Kilimanjaro kuwa
namba moja ya alama za asili
za kudumu na zinazokumbuk-
wa zaidi ulimwenguni (World’s
topmost unforgettable natural
landmarks).

TANAPA inasimamia Hifa-
dhi za Taifa 21 zenye eneo la
ukubwa wa kilomita za mraba
96,908.88 ambalo ni sawa
na asilimia 10.2 ya eneo lote
nchini.

¢ tabu?

‘Kombi' mpya wanafunzi wa
kidato V & VI zagawa wadau

Na Waandishi Wetu

WADAU wa elimu nchini

¢ wamekuwa na mtazamo tofauti

kuhusu tahasusi (‘kombi’) mpya
49 zilizotangazwa juzi na serikali,
huku sekta binafsi wakitaka ush-
irikishwaji.

Wakizungumza na waandishi

wa habari kwa nyakati tofauti
: jana ni pamoja na Richard Ma-
: bala ambaye alipongeza serikali

kwa kuja na tahasusi hizo mpya,
lakini akawa na angalizo kwamba
kuna haja kushirikisha wadau

binafsi ili kuongeza tija katika

ufundishaji.

Alisema maandalizi yana-
hitajika hususan katika eneo la
ujifunzaji kwa kuwapo walimu
na vitabu vitakavyokidhi ma-
hitaji mapya ya tahasusi hizo
mpya, akishauri waandishi bin-
afsi wapewe fursa ya kuandika

vitabu.

“Walimu wapo wa hizi tahasusi
zote? Vitabu vimeandaliwa kwa
hizi tahasusi zote? Inabidi Taasisi

ya Elimu iandike vitabu vipya,

kweli wameweza kuandaa vi-

“Maoni yangu ni kwamba,
ninatamani wangekuwa wamet-
uambia hayo, tujadili na tahasusi
zianze mwaka kesho baada ya
maandalizi ya kutosheleza, kuna
maoni mengi ya wananchi wana-
toa, na mimi ninayaona,” alisema
Mabala.

Alisema kuwapo tahasusi za
lugha kama vile Kiarabu na Kichi-
na ni kati ya zilizo kubwa duniani,
kutaongeza wigo wa watanzania
kujifunza zaidi.

“Kwani kuna ulazima wa ku-

jifunza lugha za Ulaya tu? China
: wanatawala
¢ wapo wengi sana hapa na hata

sana  kiuchumi,
kwa majirani zetu. Kwa kaskazini
mwa bara letu, watu wanaongea
Kiarabu na Waarabu uchumi wao
mzuri, sioni ubaya,” alifafanua.
Mabala aliongeza: “Baiolojia
kuunganishwa na ‘Nutrition na
Food’ sioni ubaya, ila zingine
ninashindwa kuelewa uhusiano

wake, ile ya ushonaji hasa.

“Kwa kuwa wameanzisha hizi

¢ tahasusi zote, kwanini taasisi ya

elimu iendelee kuwa na ukiritim-

. ba wa kuandika vitabu? Kwanini
: wasipewe wachapishaji na watu
: binafsi wengine waandike?

Alisema inapotolewa fursa
kwa wadau wa elimu kuandika
na kuchapisha, idadi ya tahasusi
mpya inaendana na kuwapo vi-

. tabu.

Tahasusi mpya zitakazoanza
kutekelezwa Julai, mwaka huu,
zipo katika makundi saba am-

: bayo ni: Tahasusi za Sayansi ya
¢ Jamii; Tahasusi za Lugha; Ta-

hasusi za Masomo ya Biashara;
Tahasusi za Sayansi; Tahasusi za
Michezo; Tahasusi za Sanaa; na
Tahasusi za Elimu ya Dini.

Suzan Lyimo, mbunge mstaafu
na mdau wa elimu, aliunga mko-
no uamuzi huo wa serikali, akise-

ma itakuwa rahisi kwa wanafunzi
kufanya chaguo la tahsusi, ma-
tokeo ya mitihani yakishatoka.

“Kuongeza tahsusi kutoka 16
hadi 65 ni hatua nzuri kwani tu-
nafuata soko la ajira, watu kujia-
jiri wenyewe. Kwa mfano uchora-
ji, mambo ya kutengeneza nguo,
vijana wakiwa na ujuzi huo wa-
naweza kutumika katika viwanda
vya nguo kuweka picha katika
kanga au kitenge na kazi nyingine
zinazohusika na uchoraji,” alise-
ma Suzan.

Kwa upande wa lugha, Su-
zan alifafanua kuwa Tanzania si
kisiwa; ni muhimu Watanzania
wawasiliane na wenzao katika
nchi mbalimbali duniani, hivyo
ni muhimu kujua lugha za ki-
mataifa.

Pamoja na pongezi, Suzan ana
angalizo kwamba hatua hiyo ya
serikali huenda isiwe na matokeo
chanya kwa kuwa haina walimu
wa kutosha wa fani mbalimbali
zinazohusu masomo hayo.

“Je, tuna walimu wa kutosha
wa sekondari, vyuo vikuu na vi-
wanja vya kutosha vya mambo
ya sanaa na michezo? Pamoja na
kwamba nimepongeza uamuzi
wa serikali, lakini sina uhakika
kama kuna wataalamu hao wa
kutosha nchini,” alisema.

Katibu wa Chama cha Kutetea
Haki na Maslahi ya Walimu
(CHAKAMATWA), Meshack Ka-
pange, alisema inachokifanya
serikali ni jambo jema, lakini
inakwepa gharama ya maandal-
izi kwa kuruka baadhi ya hatua.
Ni kuvuruga utaratibu wa elimu
nchini.

Alisema serikali imeleta ta-
hasusi hizo, lakini hakuna wal-
imu wa kutosha walioandaliwa
kwa ajili ya kufundisha masomo
husika, hata masomo ya awali
hayana walimu wanaotosheleza.

Kapange alisema elimu ya
nchini imechanganywa na siasa
na kwamba tahasusi zilizoonge-
zwa si mpya bali zilikuwapo, la-
kini zikaachwa.

“Hawa watu wanachezea
elimu, leo kwenye mtaala wa-
nasema kuna tunu za taifa, bado
kwenye katiba hatujazitambua
mnazipelekaje shuleni?

“Wanachezea elimu ya watoto
wetu kwani inatakiwa ishirikishe
wadau wote. Wamepeleka mas-
omo ya amali, tuna walimu wa
kutosha?

“Waziri anasema kutakuwa na
mawakala wa Vyuo vya Ufundi
(VETA) kila mahali, hao kiuhali-
sia hawajasomea ualimu, wame-
somea ufundi tu, hawana maadili
ya ualimu na hawajui jinsi ya
kukuza vizazi, huwezi kwenda
kufanya marekebisho bila kuwa
na nguvukazi ya kutosha ya wal-
imu na vifaa vya kufundishia,”
alitahadharisha.

*Imeandaliwa na Christina
Mwakangale, Joyce Lameck,
Maulid Mmbaga na Sabato
Kasika.
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MIAKA MITATU YA MHE.RAIS DK.SAMIA SULUHU HASSAN NA UTEKELEZAJI.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA MAJI
MAMLAKA YA MAJI SAFI NA USAFI WA MAZINGIRA MJINI TABORA (TUWASA)

Bil.149 zilivyoleta neema upatikanaji Maji
TABORA miaka mitatu ya Rais S

Na Mwandishi Wetu

Katika kipindi cha miaka mitatu ya utawala wa
Mhe.Rais Dk. Samia Suluhu Hassan (2021-2024)
Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Mjini
Tabora (TUWASA) imepokea zaidi ya Sh.bilioni 4.6
kutoka serikali kuu pamoja na Dola za Kimarekani
62,287,420 sawa na zaidi ya Sh.bilioni 145 kutoka India
na kuleta mabadiliko makubwa katika sekta ya Maji
mkoani hapa.

Kupitia fedha hizo TUWASA imefanikiwa kutekeleza
miradi mbalimbali kwenye sekta ya maji mkoani hapa
ambayo ilikuwa katika malengo na mipango ya
Mamlaka hiyo kwa kipindi cha miaka mitano.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi Mtendaji wa TUWASA
Mhandisi Mayunga Kashilimu anasema Mamlaka hiyo
ililenga Kuboresha huduma ya majisafi na salama kwa
wananchi waliokuwa mbali na mtandao wa bomba kuu
katika Manispaa ya Tabora maeneo ya Kidatu A, Kidatu
B, Ikindwa, Mawiti, Changombe, Mtakuja, Ulamba,
Misha Utusini na Misha Ufugajini.

Lakini kupitia fedha zilizotolewa na Rais Dk.Samia
Suluhu Hassani kupitia Mpango wa Utekelezaji Miradi
kwa Fedha za UVIKO-19 wamefanikiwa kutumia zaidi
ya Sh.milioni 547 kwaajili ya kulaza mtandao wa bomba
zenye urefu wa kilomita 42.055,Kuunganisha jumla ya
kaya 1,000 kwenye huduma ya maji pamoja na kujenzi
wa vituo vinne vya kutekea maji ambako hatua hizo
zimekamilika kwa asilimia 100.

Vilevile imefanikiwa katika ujenzi wa mradi wa maji

Mhe. Dk. Rais Samia Suluhu Hassan
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

kwa matokeo ya haraka (QUICKWIN) katika Kata za
Ntalikwa, Tumbi, lkomwa na Kakola uliogharimu zaidi
ya Sh.milioni 801 kwa kulaza bomba kwa urefu wa km.
23.164, kuunganisha vituo 10 vya kutekea maji ambako
utekelezaji wake umefikia asilimia 75.

Aidha fedha hizo zilizotolewa zilifanikisha ujenzi wa
mradi wa maji kwa matokeo ya haraka katika mji wa

Sikonge uliogharimu zaidi ya Sh.milioni 484 na
umekamilika kwa asilimia 100 kwa kulaza mtandao wa
bomba zenye urefu wa kilomita 28.164,kuunganisha
jumla ya kaya 150 kwenye huduma ya maji na Ujenzi wa
kituo kimoja cha kutekea maji.

Kupitia miradi hiyohiyo ya matokeo ya haraka TUWASA
imefanikiwa kulaza bomba urefu wa km 14.377,Ujenzi

amia

wa tanki la kuhifadhia maji lenye ukubwa wa lita
50,000 ,Kuunganisha jumla ya kaya 110 kwenye
huduma ya majiambako zimetumika zaidi ya Sh.milioni
503 na tayari ujenzi umekamilika kwa asilimia 100.

Pia kupia fedha hizo zaidi ya Sh.milioni 287 zimefaniki-
sha ujenzi kwa asilimia 100 wa Maji katika mji wa
Isikizya kwa kulaza bomba urefu wa km 14.377 pamoja
na kuunganisha jumla ya kaya 80 kwenye huduma ya
maji.

Pia Mhe.Rais Samia kupitia fedha hizo amesaidia
kuboresha huduma ya majisafi na salama kwa
wananchi waliokuwa mbali na mtandao wa bomba kuu
katika Manispaa ya Tabora maeneo ya Kata za lkomwa,
Uyui,  Kakola, Kabila (Umanda-lgosha) na
Ndevelwa.Katika maeneo hayo TUWASA imefanika
kulaza mtandao wa bomba zenye urefu wa kilomita
30,kuunganisha jumla ya vituo 16 vya kutekea maji.

TUWASA inaendelea na Utekelezaji wa Mradi wa Ujenzi
wa bwawa la kutibu majitaka katika Manispaa ya
Tabora Ujenzi wa mabwawa ya kutibu majitaka
(Construction of Sludge Facility),Ununuzi wa gari moja
ya kunyonyea majitaka lenye ukubwa wa Lita 6,000(6.0
m3) ambavyoo vyote kwa pamoja vinagharimu zaidi ya
Sh.bilioni 1.6 ambapo utekelezaji wake umefikia
asilimia 40 chini ya fedha kutoka serikali kuu.

Kuhusu Dola za Kimarekani 62,287,420 sawa na fedha
za kitanzania Bilioni 145 kutoka EXIM Bank India
zinatumika katika utekelezaji wa Mradi wa maji wa miji
28 katika maeneo ya Sikonge, Urambo na Kaliua
ambapo mpaka upo asilimia 34 kwa Ulazaji wa bomba
kuu za usafirishaji na usambazaji wa maji na Ujenzi wa
matenki ya kuhifadhia maji maeneo ya Sikonge,
Urambo na Kaliua.

Mkurugenzi Mtendaji wa TUWASA Mhandisi Mayunga
Kashilimu anasema Katika miaka mitano ijayo,
TUWASA inalenga kuhakikisha kaya nyingi mijini
zinaunganishwa katika mtandao wa majitaka
sambamba na kuona nchiinaendelea kuwa na usalama
wa maji na huduma ya majisafi na salama inaendelea
kuimarishwa na kuwafikia zaidi ya asilimia 85 ya
wakazi wa vijijini na zaidi ya asilimia 95 kwa mijini
ifikapo mwaka 2025.
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Ipashe

MWANGA WA JAMII

Suala la mchakamchaka
wanafunzi liungwe mkono

MAGONJWA kama maradhi ya moyo, shinikizo la juu la damu, figo na
kisukari, yamekuwa yakiongezeka kila mwaka, hivyo kusababisha watu
wengi kupoteza maisha. Sababu kubwa ambayo imekuwa ikitolewa na
wataalamu wa afya ni mtindo wa maisha kutokana na watu kula vyaku-
la vyenye wanga na mafuta kwa wingi, unywaji wa pombe uliopitiliza
na kutokufanya mazoezi.

Hali hiyo ya ujumla inatokana na mtindo wa maisha kwa sababu watu
wamekuwa wakitumia muda mwingi kukaa kwenye viti ofisini au ny-
umbani bila kujishughulisha na kazi za kuwafanya hata kutoa jasho.

Mtu anayefanya kazi ofisini, kwa mfano, akitoka nyumbani anaingia
kwenye gari hadi kazini na akifika atatumia saa nane au zaidi akiwa
amekaa kwenye kiti. Akishamaliza kazi, atapanda gari hadi nyumbani
na baada ya kufika, atakaa kwenye kiti akipumzika na baadaye kula
chakula kisha kwenda kitandani.

Hata watoto, hususan wanaosoma shule za mchepuo wa Kiingereza,
ambazo wazazi wenye uwezo wa kati na wa juu kiuchumi wanaziona
ndizo bora kwa elimu yao , wamekuwa na mfumo wa namna hiyo. Wa-
toto wanachukuliwa asubuhi kwa magari kutoka nyumbani kwenda
shuleni na kisha kurudishwa wakiwa kwenye mabasi ya shule.

Huo ndio mfumo mzima wa maisha wa miaka mingi kwa watu wengi
hasa waishio kwenye miji mbalimbali. Matokeo yake watu wamekuwa
wanakumbwa na maradhi ambayo yanasababisha afya kuzorota na ku-
tumia fedha nyingi kwa ajili ya matibabu na baadhi kupoteza maisha.

Kutokana na kasi ya kuenea kwa maradhi hayo ambayo huathiri
kwa kiasi kikubwa nguvu kazi ya taifa, Mkuu wa Mkoa wa Dodoma,
Rosemary Senyamule, ameibuka na wazo ambalo amelifanya kuwa
agizo kwa wanafunzi wa shule zote mkoani humo kuanza kukimbia
mchakamchaka kabla ya kuanza masomo ili kuwaweka katika hali
nzuri ya kiafya. Pia alisema hali hiyo itawafanya vijana kuwa na afya,
ukakamavu na uzalendo hatimaye kuwaepusha na maradhi yasiyo ya
kuambukiza.

Akitoa kauli hiyo wakati wa uzinduzi wa Wiki ya Wadau wa Elimu
mapema wiki hii, mkuu huyo wa mkoa alibainisha kwamba hakuna
mwanafunzi anayeweza kufanya vizuri kwenye masomo kama hayuko
vizuri kiafya. Ili kumfanya awe timamu katika afya na hatimaye kufanya
vizuri katika masomo, mkuu huyo wa mkoa alisisitiza kuwa mazoezi
ndiyo njia pekee.

Sambamba na kuwa katika afya njema, Senyamule alisema mchakam-
chaka utawafanya wanafunzi kuwa wazalendo pia kutokana na nyimbo
watakazokuwa wanaziimba kwenye mazoezi hayo ya kuchangamsha
mwili ili kuwaweka timamu kiafya na kufanya vizuri katika masomo.

Kwa hakika jambo hilo limeungwa mkono na baadhi ya wakazi wa
mkoa wa Dodoma waliohojiwa na gazeti hili kwamba hali hiyo ita-
wawezesha vijana kuwa wakakamavu na kuamsha ari ya kujitambua
na kufanya mambo mazuri kimaisha, ikiwamo masomo.

Kitendo cha kubuni na kuagiza wanafunzi wakimbie mchakamchaka
asubuhi kabla ya masomo ni cha kupongezwa na kinaonyesha kiongozi
huyo kuwa mbunifu na mwenye kutambua wajibu wake na anayeanga-
lia mambo kwa mawanda mapana.

Ni ukweli ulio wazi kwamba afya ni suala la msingi katika maisha ya
mwanadamu kwa kuwa mtu akiwa timamu kimwili, ana uwezo wa ku-
fanya mambo vizuri tofauti na yule ambaye hayuko vizuri katika eneo
hilo. Matokeo yake, hata hali za kimaisha baina ya watu hao ni lazima
zitakuwa tofauti.

Mchakamchaka ulikuwa jambo la msingi kabla ya miaka ya 2000
kwa kuwa ilikuwa lazima kila mwanafunzi mwenye utimamu wa mwili
akimbie na aliyeshindwa kufanya hivyo alichukuliwa hatua ama kwa
kuchapwa viboko au kupewa adhabu ya kufanya usafi kwa muda fulani.

Hata afya za wanafunzi kwa wakati huo zilikuwa imara na kizazi hi-
cho kilijitambua tofauti na sasa. Kongole RC Senyamule, viongozi wen-
gine waige jambo hilo kwa manufaa ya afya za nguvu kazi ijayo ya Wa-
tanzania.

*Maoni haya yamerudiwa kwa sasabu za kiufundi.
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Na Tuntule

Swebe

Tufuge wanyama, ila tuwe

makini na hatari zaidi kiafya

UKWELI ulioko jamii yetu sasa ina vitu
vingi vinavyoizunguka, mfano miti,
majani na vyanzo vya maji. Katika yote
hayo, ni vyanzo vizuri vinavyomuwez-
esha mwanadamu kuishi mahali tulivu
na pakupendeza

Kwa upande wa pili, binadamu kwa
kiasi kikubwa cha maisha yake kimeta-
waliwa na wanyama, kwani viumbe
hai ni sehemu ya furaha katika maisha
ya watu wengi kama vile mbwa, paka,
ng,ombe, kondoo, nguruwe, mbuzi na
kadhalika.

Wanyama hao hutumika kama se-
hemu ya kuondoa mawazo kwa watu
wengi, wakipata faraja.

Tunapowazungumzia mbuzi, nguru-
we, kondoo, ngombe, hapo watu wen-
gi hujipatia pesa kwa kuuza maziwa na
nyama.

Wakati mwingine, watu hao huuza ny-
ama hao wakidumu kuwa sehemu ya bi-
ashara zao, kwani wapo wengine wame-
fungua bucha za nyama. Hivyo, walio
wengi wamenufaika kupitia wanyama
na maisha yao wakijikita na ufugaji huo.

Niwahamasishe, wasisite milango ipo
wazi isipokuwa wakumbuke cha kuzin-
gatia, ili kuepuka magonjwa ya wany-
ama

Nilipata kuona taarifa ya chombo ki-
moja cha habari cha kimataifa, kikitu-
fahamisha upande wa pili wa shilingi,
nyama ya nguruwe ina madhara, ilhali
hapa kwetu ina umaarufu katika hata
kuwa na majina mengi kama vile ‘mkuu
wa meza’ na ‘kitimoto’.

Hata hivyo, utafiti wa kisayansi kutoka
Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine (SUA),
Morogoro umebaini kuwa walaji wengi
wanyama ya nguruwe wapo hatarini
kupata magonjwa kama vile kifafa, ku-
tokana na minyoo tegu iliyopo kwenye
nyama ya mnyama huyo.

Amenukuliwa Mtafiti wa Magonjwa
ya Binadamu na Wanyama, Dk. Mathias
Emmanuel kutoka chuoni SUA, ana-
shauri ingefaa zaidi, kama wanyama hao
wangeliwa kwa tahadhari za kiafya.

Mwaka jana kulitajwa kuwapo ma-
gonjwa 200 yanayohusishwa nayo, kati
yake kuna magonjwa yanayoathiri watu
kama vile kichaa cha mbwa.

Kimsingi, binadamu anaweza kupata
kichaa cha mbwa kwa kuumwa na
mnyama aliyeathirika na virusi hivyo

na mtu kupata maambukizi ya ugonjwa
huo. wanyama wanoweza kuambuki-
za ugonjwa huo ni mbwa, paka na fisi.

Mtu unapokuwa karibu na paka,
unatakiwa kuwa makini kuhakikisha
asikuparue na makucha yake, kwani
anapokukwaruza, unaweza kuaambuki-
zwa maradhi hayo yanayosababisha
bakteria kumuingilia mtu.

Ni ugonjwa wenye dalili za kuumwa
kichwa, uchovu, homa kwa mujibu wa
kituo komja cha afya nchini Marekani.

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Abbdallah
Ulega, anawataka wataalamu wa afya za
binadamu na wanyama, kujenga mkaka-
ti na nyendo za kukabili ongezeko la
usugu wa vimelea na matumizi mabaya
ya dawa.

Anasema asilimia70 ya magonjwa ya
binadamu yanatokana na wanyama.
Mojawapo ni yanayowakabili watu ni
ugonjwa wa ‘wasiwasi’ ambao huwapata
zaidi wajawazito, hata wanakuwa ha-
tarini, kwani kwa kiasi kikubwa ugonjwa
huo unasababisha kutoka kwa mimba

Kwa mujibu wa Shirika la Chakula
Duniani (FAO), magonjwa yatokanayo
na wanyama yameongezeka kwa bin-
adamu.

FAO inafafanua mlipuko wa magonjwa
duniani umezidi kubadilika, kutokana
na kuongezeka idadi ya watu, kupanuka
kilimo na hata usambazaji wa chakula
FAO

Ripoti ya shirika hilo hivi karibuni, in-
asema ni muhimu kuwapo mpango wa
pamoja kudhibiti tishio la magonjwa
yatokanayo na wanyama, kwani bin-
adamu inawachukua  kwa asilimia
70 ya magonjwa yanayoibuka hivi ka-
ribuni.

Katika nchi zinazoendelea, zinatajwa
kuwa hatarini kutokana na mwingiliano
wa magonjwa ya binadamu na wany-
ama, hata inatishia usalama wa chakula.

Mkurugenzi Msaidizi wa FAO, Ren
Wang anafafanua umuhimu wa kushu-
ghulikia kwa pamoja afya ya binadamu
na wanyama, pia mazingira katika ku-
chambua chanzo cha magonjwa.

Bila shaka tusiache kufuga wanyama
hao ambao ni kama mapambo na sehe-
mu ya faraja na wengine wao ni kiini cha
kipato, isipokuwa ni muhimu kuzingatia
kanuni za afya ili kuepuka magonjwa ha-
tarishi yanayotokana wanyama.
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HABARI KITAIFA

Vigogo 14 kizimbani mashtaka

uhujumu bil. 2/-, yumo DED

Na Neema Hussein, KATAVI

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (TAKUKURU) Mkoa wa Katavi,
imewafikisha mahakamani watuhumi-
wa 14 akiwamo aliyekuwa Mkurugenzi
Mtendaji wa Halmashauri ya Mpimbwe
mkoani Katavi, Catherine Mashalla.

Watumishi hao wamepandishwa kizim-
bani kwa mashtaka ya uhujumu uchumi
na kuisababishia halmashauri kupata
hasara ya zaidi ya Sh. bilioni mbili.

Walipandishwa jana kizimbani na ku-
somewa mashtaka 153 yakiwamo ya uhu-
jumu uchumi, kuunda genge la uhalifu,
utakatishaji wa fedha na kughushi kwa
njia ya mtandao kwa kufanya malipo kiny-
ume cha utaratibu.

Akisoma mashtaka hayo mbele ya
Hakimu Mkazi Mwandamizi Rebecca
Mwalusako katika Mahakama ya Wilaya ya

Mpanda, Mwendesha Mashtaka wa Seri-
kali, Kelvin Mwaja, alidai kuwa watu hao
wameshtakiwa kwa uhujumu uchumi.

Mwaja alidai kuwa washtakiwa kwa
nyakati tofauti, walihamisha fedha kutoka
akaunti ya halmashauri kwenda kwenye
akaunti za watu binafsi huku wakijua ni
kinyume cha utaratibu.

Baada ya kusomewa mashtaka, Hakimu
Mwalusako alisema mahakama hiyo haina
mamlaka  ya kusikiliza kesi hiyo kuto-
kana na aina ya kesi hiyo. Aliahirisha kesi
hadi Machi 28 atakapotajwa katika Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi ya Mkoa wa
Katavi.

Hata hivyo, washtakiwa hao waliiomba
mahakama kuharakisha kusikiliza shauri
lao kwa kuwa tangu wakamatwe ni mwezi
wa nane na halijaanza kusikilizwa hali am-
bayo inawafanya kupoteza muda wakiwa
mahabusu.

Leseni mbili uwekezaji wa
Dola milioni 628 uchimbayl,
uchenjuaji madini zatolewa

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imekabidhi leseni mbili za
uchimbaji madini na kiwanda cha uchen-
juaji ambazo uwekezaji wake unakadiriwa
kufikia Dola za Marekani milioni 627.7.

Katika mradi huo unaotarajiwa kuzalisha
gjira na kuiongezea serikali mapato, leseni
zimetolewa kwa kampuni za Nyati Mineral
Sands Limited itakayochimba madini ya
tembo katika eneo la Tajiri, Wilaya ya Pan-
gani, mkoani Tanga na leseni ya ujenzi wa
kiwanda cha uchenjuaji madini ya metali
mkoani Shinyanga kwa Kampuni ya Tem-
bo Nickel Refining Company Limited.

Waziri wa Madini, Anthony Mavunde,
kuwa katika kampuni hizo, serikali inami-
liki hisa kwa asilimia 16 kwa kila kampuni.

Alisema Kampuni ya Nyati itawekeza
Dola za Marekani milioni 1277 na mradi
utaanza kuzalisha faida baada ya miaka
minne na miezi sita.

Alisema uwekezaji huo utakuwa na man-
ufaa mbalimbali ikiwa ni pamoja na serikali
kukusanya mapato takribani Dola za Mare-
kani milioni 437.96 kutokana na gawio la
hisa za serikali, kodi na tozo mbalimbali.

Alisema uwekezaji huo utazalisha fursa
7a ajira za moja kwa moja 150, kuongeza
fursa za biashara na kuimarisha hali ya
uchumi na ustawi wa jamii kutokana na
kuwapo miradi ya huduma za jamii zitaka-
zotolewa kupitia utaratibu wa CSR.

“Uchenjuaji wa makinikia ya heavy min-
eral sands utazalisha madini kama zircon,
leucoxene, rutile, garnet monazite na il-
menite. Heavy Mineral Sands hutumika
kutengeneza mapambo, vifaa tiba, vifaa vya
nyuklia, injini za ndege, saa, simu, kompyu-
ta mpakato na vyungu vya kuyeyushia met-
ali na soko kubwa la madini hayo kwa sasa
ni katika nchi za Marekani, China, Japani,
Korea, India na Afrika Kusini,”alisema.

Kuhusu leseni ya kiwanda cha usafishaji
wa madini, Mavunde alisema takribani
Dola za Marekani milioni 500 zitaweke-
zwa katika kiwanda hicho kitakachotumia

teknolojia ya hydrometallurgy ikiwa ni
mbadala wa technolojia ya uyeyushaji
(smelting) na hivyo kuwa na gharama

nafuu za uendeshaji na uzalishaji bora :

wa metali baada ya uchakataji.
Alisema kuwa kupitia teknolojia hiyo,
makinikia yatakayozalishwa kwa njia ya

flotation katika mgodi wa Kabanga na

mingine nchini, yatachakatwa na kuzali-
sha metali zenye ubora wa asilimia 99.9.

Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Batilda Buri-
ani alisema mkoa una kiasi kikubwa cha
rasilimali madini ya tembo, hivyo kupitia
leseni hiyo utajiri utaongezeka na Pan-
gani itafunguka kiuchumi.

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, Anam-
ringi Macha alisema uwekezaji wa kiwan-
da hicho cha kuchenjua madini utasaidia
kubadili sura ya Kahama kwa kuongeza
fursa za ajira kwa wananchi.

Mtendaji Mkuu wa Life Zone Metals,
Chris Showalter alisema lengo lao ni

kuongeza thamani ya nikeli, shaba na :

kopa nchini ili mikono ya Watanzania
ndio ijenge mustakabali wa nchi.

MAMLAKA YA MAPATO TANZANIA

TAARIFA KWA UMMA

KUHUSU WAMILIKI WA VYOMBO VYA MOTO
VYENYE USAJILI WA NAMBA BINAFSI ZA JINA

Dares Salaam, 21 Machi, 2024:

Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA)inapenda kuutaarifuumma kuwa
usajili  wa vyombo vya moto. yaani magari na pikipiki. kwa namba
binafsi za jina (Personalised Number Plate) hudumu kwa kipindi cha
miaka mitatu ambapo baada ya muda wa ukomo wa usajili husika.
mmiliki wa chombo cha moto anapaswa kulipia tena ada ya kuhuisha
usajili kwa kipindi kingine cha miaka mitatu au kutoa notisi kwa
Kamishna ya kuomba  kusitisha huduma  hii. Utaratibu huu
unatekelezwa kwa mujibu wa sheria ya Vyombo vya Moto ya Mwaka 1972.

Hata hivyo. Mamlaka imebaini uwepo wa wamiliki wa vyombo vya moto
vilivyosajiliwa kwa namba binafsi ambao wanaendelea kutumia
vyombo hivyo bila kulipia ada ya kuhuisha usajili husika.

Hivyo basi. TRA inatoa rai kwa wamiliki wote wa vyombo vya moto wenye
malimbikizo ya madeni ya kodi yatokanayo na usajili wa namba binafsi za
jina kufika katika ofisi za TRA zilizopo kila mkoa na kutekeleza
yafuatayo;-

1. Kupata taarifa ya malimbikizo ya madeni (mchanganuo) tangu muda
wa matumizi ya namba binafsi za jina ulipoisha hadi sasa.

2. Kufanya malipo ya malimbikizo ya madeni yatokanayo na utumiaji wa
namba binafsi za jina ama kuwasilisha nyaraka zitakazothibitisha
hadaiwi. mfano stakabadhi ya malipo.

3. Kutoa taarifa ya kusudio la kusitisha | kuhuisha matumizi ya namba
binafsi za jina kabla ya muda wa miaka mitatu kwisha tangu mmiliki
apate usajili wa namba binafsi zajina.

4. Mmiliki afike Ofisi ya TRA mnamo au kabla ya tarehe 31 Machi. 2024
akiwa na nyaraka zifuatazo;-

Kadi halisi ya usajili wa Namba binafsi za jina.

Nakala ya Kitambulisho cha mmiliki cha NIDA/Leseni ya udereva.
Barua ya kusitisha /kuhuisha matumizi ya namba binafsi za jina.
Kulipia gharama ya kurudisha usajili wa namba ya awali ama
kuhuisha matumizi ya namba binafsi zajina.

Wamiliki wote wanataarifiwa kuwa kutafanyika zoezi la ukaguzi vyombo
vya moto kwa ajili ya kubaini wale wote ambao wamelimbikiza madeni
kwa magari yenye usajili wa namba binafsi za jina (Personalized Number
Plate) pasipo kulipa kodi zinazotakiwa kwa mujibu wa Sheria.

Kwa ufafanuzi zaidi tafadhali wasiliana na kituo cha huduma kwa
walipakodi kwa kupiga simu za bure: 0800-780 078 / 0800-750 075 /
0800-110 016

“Pamoja Tunajenga Taifa Letu”
Imetolewa na;
Idara ya Elimu kwa Mlipakodi na Mawasiliano
TRA MAKAO MAKUU
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Miaka Mitatu ya Rais Samia
Madarakani ilivyoimarisha
Sekta ya Benki nchini

Na Abdulmajid Nsekelq,
Mkurugenzi Mtendaiji Benki ya CRDB

Ule msemo wa kiingereza unaosema ‘Give credit
where its due’ waswahili wameupa tafsiri ya
‘Mpeni maua yake,” ukisisitiza utamaduni wetu
wa kutambua mchango au jitihada za mtu angali
bado yupo.

Ingawa msemo huu huenda usipate nafasi katika
vyumba vya mikutano katika ngazi za juu,
ninaona inafaa kuutumia sasa kama ishara ya
shukrani kwa Mheshimiwa Rais Dkt. Samia Suluhu
Hassan kwa uongozi wake wa kipekee katika
kipindi cha miaka mitatu ya utawala wake.

Wakati Rais Samia anaingia madarakani, tarehe
21 Machi 2021, Tanzania kama ilivyokuwa
kwingineko duniani, ilikuwa inapambana na
athari za janga la UVIKO-19 lililoukumba

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Samia
Suluhu Hassan akizungumza na Viongozi mbalimbali
pamoja na Wananchi wakati wa uzinduzi wa Filamu ya
Tanzania The Royal Tour uliofanyika katika Ukumbi wa
JNICC Jijini Dar es Salaam tarehe 08 Mei, 2022

Ndani ya kipindi hiki cha miaka mitatu, thamani
ya mikopo iliyotolewa na Benki ya CRDB kwenye
sekta ya kilimo imeongezeka kutoka Sh647.229
bilioni mwaka 2021 mpaka Sh1.347 trilioni mwaka
2023. Hili sio tu limewanufaisha wakulima husika
bali limesaidia kuboresha na kuimarisha
miundombinu  muhimu  hivyo  kuihakikishia
Tanzania chakula cha kutosha.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt. Samia
Suluhu Hassan akiwa na mgeni wake Makamu wa Rais
wa Marekani Mhe. Kamala Harris wakati walipokuwa
wakizungumza na Waandishi wa Habari wa Tanzania,
Ikulu Jijini Dar es Salaam tarehe 30 Machi, 2023.

ulimwengu. Athari hizi ziliyagusa maeneo mengi
ya uchumi, ikiwamo sekta ya benki. Sekta ya utalii
na viwanda, biashara na wajasiriamali wadogo
na wa kati wanaounda sehemu kubwa ya wateja
wa benki na taasisi za fedha nchini, nao
hawakubaki salama.

Wakati wachumi na wataalamu wa mipango
wakitafuta namna ya kujiokoa katika hali hiyo,
Rais Samia aliweka mikakati kadhaa ya kulivusha
taifa lililokuwa linashuhudia mdororo kwenye
sekta karibu zote hasa utalii na biashara ndogo
na za kati ambazo sio tu ndizo zinaunda uchumi
wa taifa letu bali zinaajiri Watanzania wengi zaidi.
Tarehe 10 Oktoba 2021 alizindua Mpango wa
Kufufua Uchumi dhidi ya Athari za UVIKO-19
ukitengewa Sh3.62 trilioni. Uzinduzi wa mpango

Rais Samia Suluhu Hassan akizungumza akichangia
jambo wakati wa majadiliano katika Mkutano Kimataifa
wa Jukwaa la Mifumo ya Chakula Afrika (AGRF)
unaofanyika katika Kituo cha Kimataifa cha Mikutano
cha Julius Nyerere (JNICC) tarehe 07 Septemba, 2023.

Msimamo wa Rais Samia kuhusu diplomasia ya
uchumi sio tu kwamba umewezesha taasisi kama
Benki ya CRDB kujitanua katika nchi jirani kama
vile Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo (DRC)
lakini pia umekuza ushirikiano katika sekta ya
fedha, na kuvutia fedha za ziada ili kuchochea
ukuaji wa uchumi.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dkt. Samia
Suluhu Hassan (watatu kushoto) akipata maelezo ya
ujenzi wa soko la kisasa Kizimkazi Dimbani linalojengwa
kwa ufadhili wa CRDB Bank Foundation katika hafla
iliyofanyika Agosti 29, 2023, Zanzibar.

huu ulienda sambamba na uboreshaji wa sera za
fedha uliofanywa na Benki Kuu ya Tanzania (BoT).
Matunda ya mpango huo yanaijidhihirisha na
sasa kila mmoja anajivunia hilo hasa sekta ya
benki ambayo ilivuka salama na inaendelea
kutoka mchango wake kwenye uchumi.

lli kuharakisha kufufua uchumi ulioathirika na
janga la UVIKO-19, serikali kupitia BoT ilianzisha
mfuko maalumu ikitenga Shi trilioni kwa gjili ya
kuzikopesha benki za biashara zinazotoa mikopo
kwa wakulima. Hatua hiiilikusudia kuzifanya benki
zitoe mikopo nafuu kwa wakulima ikipendekeza
kutoza riba ya tarakimu moja. Benki ya CRDB
ilitekeleza pendekezo hili kwa haraka ikawa ya
kwanza kutangaza riba ya asilimia 9.

|

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya CRDB, Abdulmajid
Nsekela na Mkurugenzi Mkuu wa Proparco, Jean Chalard
wakionyesha mikataba yenye thamani ya Sh 182 bilioni
ya kuwawezesha wajasiriamali walioathirika na janga la
UVIKO-19 nchini, 29 Mei 2022.

Kutokana na jitihada hizo, Benki ya CRDB imesaini
mikataba yenye thamani ya zaidi ya Sh700 bilioni
na mashirika tofauti ya kimataifa likiwvamo
Proparco, USAID, Mfuko wa Dhamana Afrika (AGF),
Benki ya Maendeleo Afrika (AfDB), AFRIEXIM, na
Shirika la Fedha la Kimataifa (IFC). Mikataba hii
yote imefanikishwa kutokana na  imani
waliyonayo wawekezaji wa kimataifa juu ya
Tanzania.

Naibu Gavana wa Benki Kuu DRC, Dieudonné Alimasi
(watatu kushoto) akikabidhi leseni ya kutoa huduma za
kibenki nchini humo kwa Mkurugenzi Mtendaji wa Benki
ya CRDB, Jessica Nyachiro. Wakishuhudia zoezi hilo ni
viongozi waandamizi wa Benki ya CRDB.
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Juhudi za uongozi wa Mheshimiwa Rais pia
zimesababisha ongezeko kubwa la matumizi ya
huduma za kibenki, huku Finscope 2023 ikiripoti
kuongezeka kwa ujumuishi wa kibenki hadi
asilimia 22 kutoka asilimia 17 iliyorekodiwa mwaka
2017.

Hii inathibitishwa na idadi ya mikopo iliyotolewa
na sekta ya benki. Mikopo katika sekta mbalimbali
za maendeleo nchini imeongezeka kwa kiasi
kikubwa. Kwa mfano, thamnani ya mikopo

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Samia
Suluhu Hassan akikata utepe kuashiria uzinduzi wa ujenzi
wa Reli ya Kisasa kipande cha kutoka Mwanza hadi Isaka
km 34]1.

Ufanisi ulioshuhudiwa kwenye sekta ya fedha,
umeziwezesha benki kushiriki kikamilifu kwenye
utekelezaji wa miradi ya kimkakati mfano ujenzi
wa Bwawa la Umeme la Julius Nyerere (JNHPP),
pamoja na ujenzi wa Reli ya Kisasa (SGR) ambayo
imesaidia kuipandisha hadhi ya Tanzania
kimataifa hivyo kuvutia wawekezaji wengi kutoka
nje.

Nidhahiri kuwa uongozi wa Rais Samia umekuwa
na jukumu muhimu katika kuchochea mwelekeo
huu wa ukuaji, kuweka njia ya kuleta mabadiliko
na kuboresha maisha ya watu kote Tanzania.

Kujitolea kwa Rais katika uwezeshaji wa vijana na
wanawake pia kumechochea uvumbuzi katika

sekta ya kifedha. Katika kipindi cha miaka mitatu

Tukiwa Benki kiongozi ya kizalendo, Benki ya CRDB
inaongoza kwa kuunga mkono juhudi za serikali
kwa kuja na ubunifu wa bidhaa maalum kwa ajili
ya ufadhili wa miradi ya kijani. Mwaka jana, benki
yetu ilitoa hatifungani ya kwanza ya kijani nchini,
‘Kijani Bond’, ikiwa ni hatifungani kubwa zaidi
katika ukanda wa Kusini mwa Jangwa la Sahara.

Katika awamu ya kwanza ya mauzo yake,
Hatifungani ya Kijani iliingiza Sh171.82 bilioni
ambazo ni sawa na asilimia 429.57 kutoka Sh40
bilioni zilizokusudiwa awali. Sio tu mafanikio haya
yalivuka malengo bali yalidhihirisha imani

iliyotolewa na Benki ya CRDB imeongezeka hadi
kufikia Sh8.269 trilioni mwaka 2023 kutoka Sh5.148
trilioni mwaka 2021.

Katikati ya ukuaji huy, jumla ya mali za Benki ya
CRDB imeongezeka kwa asilimia 88, kufikia Sh13.3
trilioni  mwaka  2023.  Ukuaji  wa  mikopo
umeongezeka kwa asilimia 118, wakati mikopo
chechefu ikiwa imezibitiwa ipasavyo ndani ya
viwango vya udhibiti.

Waziri wa Uwekezaji na Mipango, Prof Kitila Mkumbo
(katikati), pamoja na Mwenyekiti na Makamu Mwenyekiti
wa Bodi ya Wakurugenzi Benki ya CRDB, Mkurugenzi
Mtendaiji wa Benki ya CRDB, na Wakurugenzi Wakuu wa
CMSA na DSE wakati wa hafla ya uzinduzi 31 August 2023.

iliyopita,  tumeshuhudia  kuimarishwa  kwa
majukwaa ya uwezeshaji wanawake nchini kote.
Programu ya Kilimo Biashara kwa Vijana (BBT) pia
inaonyesha kujitolea huko kwa Rais katika
kuwainua vijana kupitia kilimo.

Kwa kuzingatia maono ya rais, taasisi yetu ya
CRDB Bank Foundation ilizindua programu ya
iMbeju, ikitoa mafunzo, ushauri, mitaji wezeshi, na
msaada  unaohitajika ili  kuinua  biashara
zinazomilikiwa na wanawake na vijana. Kufikia
Januari 2024, taasisi hiyo ilikuwa imetoa mafunzo
kwa zaidi ya vijana na wanawake 150,000 na
kutoa jumla ya mitaji wezeshi yenye thamani ya
Shb bilioni.

waliyonayo wawekezaji wa ndani na wale wa
kimatifa.

Rais Samia anadhihirisha hili  kutokana na
mikakati anayoiweka na kuitekeleza katika
kuujenga uchumi wa Tanzania akiacha alama
katika sekta tofauti za uchumi ikiwamo ya fedha.
Tunampongeza na kumshukuru kwa juhudi hizi za
kuliendeleza taifa letu.

Wateja wanaporejesha mikopo yao kutokana na
mazingira mazuri  katika soko, ufanisi  wa
uendeshaiji unaendelea kuimarika. Hii
imepelekea, uwiano wa gharama kwa mapato,
ambao ulikuwa asilimia 61.6 mwaka 2020,
ulishuka hadi asilimia 49.5 mwaka 2023.

Kwa upande mwengine, amana za Benki
zimekuwa kwa asilimia 64 kufikia Sh8.86 trilioni
mwaka 2023 kulinanisha na Shb.4 trilioni mwaka
2020. Jambo jema ni kwamba, ukuaji si tu
umewahahikishia wateja upatikanaji wa mikopo
ili kuchochea biashara zao, bali pia utendaiji bora
ambao matokeo yake yanaonekana katika
uwekezaji wa wanahisa.

Katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita, faida ya
sekta ya benki imeonekana kuongezeka kwa
kiwango kikubwa. Mwaka jana 2023 Benki ya
CRDB ilirekodi Faida Baada ya Sh424 bilioni ikiwa
ni ongezeko la asilimia 58.2 kutoka Sh268 bilioni
iliyorekodiwa mwaka 2021.

Eneo lingine ambalo limechochea uvumbuzi ni
ufadhili wa miradi ya kijani na ile inayozingatia
mabdiliko ya tabianchi. Tangu aingie
madarakani, Rais Samia ameweka kipaombele
katika utunzaji wa mazingira huku akipambana
na athari za mabadiliko ya tabianchi. Amekuwa
akihudhuria kikamilifu mikutano ya mabadiliko
ya hali ya hewa, ikiwa ni pamoja na mkutano wa
COP28 uliofanyika Dubai mwaka jana, ambapo
alizindua Mradi wa Nishati Safi ya kupikia
itakayowasaidia  Wanawake Barani  Afrika
(awccsp).

Mjasiriamali wa
Marekani Anne
Woijcicki aliwahi
kusema,

ai

Njia pekee ya kiongozi
kuleta mabadiliko ni pale
unapoongoza kwa mfano.
Ikiwa unataka kila mtu awe
na shaukuy, kujitolea, na
kuhamasishwa, unatakiwa
kufanya kwanza. 77
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Kamati yamvutia kasi mkandarasi wa kusambaza umeme

Na Shaban Njia, KAHAMA

AMATI ya Kudumu ya

Bunge ya Hesabu za

Serikali (PAC) imesema

aijjaridhishwa na kasi

ya ujenzi na usambazaji wa mi-

undombinu ya umeme katika vi-

jiji 146 wilayani Kahama mkoani
Shinyanga.

Imesema hali hiyo inasaba-
bisha wananchi kukosa nishati
hiyo na kushindwa kuanzisha
viwanda vya kuongeza thamani

Mradi huo unatekelezwa na
Kampuni ya Tontan Project
Technology Co. Ltd Jv Group Six
International kupitia mradi wa
uwekezaji wa kusambaza umeme

N

Mh Mboni Mhita

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

MKUU wa Mkoa wa Shinyanga,
Annamringi Macha, amewaagiza
maofisa ardhi kutoka halmashau-
ri za mkoani hapa kutoka ofisini
na kuwafuata wananchi na ku-
tatua kero za migogoro ya ardhi
pamoja na kuzitatua.

Alitoa agizo hilo juzi wakati
wa hafla ya kukabidhiwa ofisi
na aliyekuwa Mkuu wa Mkoa wa

wa pili.

Akizungumza na wananchi ka-
tika Kata ya Wendele Manispaa
ya Kahama wakati kamati hiyo il-
ipofanya ziara ya kukagua thama-
ni ya mradi, Makamu Mwenyekiti
wa PAC, Japhet Hasunga alisema
kasi ya mradi huo ipo chini sana.

Alisema kamati imebaini kati
vilivyopatiwa umeme katika Hal-
mashauri za Msalala, Ushetu na
Manispaa ya Kahama.

Hasunga alisema serikali kupi-
tia Bunge waliidhinisha Sh.bilioni
46.092 kwa ajili ya usambazaji wa
Kahama na mradi uliotarajiwa
kukamilika Aprili 30 mwaka huu.

Shinyanga, Christina Mndeme,
ambaye ameteuliwa na Rais Sa-
mia Suluhu Hassan kuwa
Naibu Katibu Mkuu, Ofisi ya
Makamu wa Rais, Muungano na
Mazingira.

Alisema katika maaagizo wali-
yoyapokea kutoka kwa Rais Sa-
mia wakati akiwaapisha ni pamo-
jana kusikiliza na kutatua kero za
wananchi hasa migogoro ya ardhi
ambayo imekuwa mingi, hivyo
kuwataka maofisa hao kujipanga

Alisema lakini mpaka sasa
kasi yake ni ndogo na imesalia
mwezi mmoja tu, hivyo kamati
haijaridhiwa ya mkandarasi, ak-
isema wanaoendelea kuumia ni
wananchi.

“Wananchi wengi bado hawa-
ka huu tutarudi tena kuangalia
kama wameunganishiwa wote
na ndipo tutakapotathmini na
kupima kama fedha zilizotolewa
ni sawa na thamani ya mradi
huu,”alisema Hasunga.

Mkurugenzi wa Wakala wa Ni-
akitoa taarifa ya utekelezaji na us-
ambazaji umeme alisema, Shin-

Mkaguzi Mkuu wa Nje kutoka
Wizara ya Nishati, Nyamisi Bi-
turo alisema ofisi ya Mdhibiti
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za
Serikali (CAG) imebaini kuwepo
kasi ndogo ya ujenzi na usamba-
zaji wa umeme licha ya kupewa
muda wa nyongeza wa miezi
minne mfululizo.

Mkuu wa Wilaya ya Kahama
Mboni Mhita alisema kuchelew-
eshwa kukamilika kwa mradi
kunasababisha viongozi wa sia-
sa, serikali kuchonganishwa na
wananchi kutokana na ahadi za
mara kwa mara juu ya upelekaji
umeme kwa wananchi.

.
&S

Mkuu wa Wilaya ya Kahama, Mboni Mhita akizungumza na wajasirimali wadogo wa kituo kidogo cha mabasi Kahama CDT jana, wakati
wa hafla ya kumpongeza Rais Dk. Samia Suluhu Hassan kwa kuwawezesha kupata eneo la kufanya biashara zao na fedha za mikopo
isiyvokuwa na riba ili kuondokana na mikopo umiza. PICHA: SHABAN NJIA

RC mpya aanza na utatuzi wa migogoro va ardhi, atoa maagizo

katika uwajibikaji huo.

Pia aliwasisitiza viongozi kila
mmoja afanye kazi kwa bidii kati-
ka eneo lake na kuwatendea haki
wananchi, pamoja na kuwapatia
elimu ya kufanya kazi kwa bidii
na kuyjipatia kipato hasa vijana,
na siyo kushinda wakicheza ka-
mali pamoja na wazee kucheza
bao.

Aidha, aliwataka pia watendaji
wa serikali wasijihusishe na mas-
uala ya siasa na kuanza kutafuta

nani wa kuwaongoza hasa kwe-
nye kipindi hiki cha kuelekea
Uchaguzi  wa Serikali za Mitaa
na Uchaguzi Mkuu mwakani,
kwamba jambo hilo waviachie
vyama vya siasa, huku akiwasihi
kufanya kazi bila mafarakano na
chuki.

Aliyekuwa Mkuu wa Mkoa huo,
Christina Mndeme, ambaye kwa
sasa ni Naibu Katibu Mkuu Ofisi
ya Makamu wa Rais Muungano
na Mazingira, aliwashukuru wa-

¢ utolewaji wa elimu hiyo kwa
* vijana zaidi ya 40 kutoka wilay-
: ani Tarime, Ofisa Mradi kutoka
: shirika lisilo la kiserikali la Juk-
¢ waa la Utu wa Mtoto (CDF),
: Anold Masawe alisema hatua
: hiyo itasadia kupunguza ama
¢ kumaliza maambukizi mapya ya
 VVU ifikapo mwaka 2030.

I
Vijana
100,000
wafundwa
Kkujikinga
maambukizi
VVU

© Na Timothy Itembe, TARIME

VIJANA zaidi ya 100,000 ku-

¢ toka mkoani Mara wameanza
: kupewa elimu rika kwa lengo la
¢ kuwasaidia kujikinga na maam-
¢ bukizi ya Virusi Vya Ukimwi
¢ (VVU), sambamba na kupata
¢ elimu ya afya ya uzazi.

Akizungumza wakati wa

Alisema lengo lao ni kuwafikia

: vijana zaidi ya 100,000 kwani
¢ kundi hilo ndilo lipo hatarini
¢ zaidi kuambukizwa na virusi
¢ hivyo, na kuwataka vijana wali-
¢ opata mafunzo hayo kuhakiki-
¢ sha wanakuwa mabalozi kwa
: jamii zinazowazunguka ili kura-
. hisisha kazi hiyo.

“Tunatarajia kufikia kundi la

: vijana laki moja hivyo kupitia
: hawa tuliowapatia elimu wa-
¢ taendelea kuwa mabalozi wa-
 zuri nasisitiza jamii kuendelea
: kuwapa ushirikiano ili kufikia
: malengo ya mradi na dhima ya
: serikali ifikapo mwaka 2030
¢ kusiwepo  na
¢ mapya ya VVU,” alisema Anold.

maambukizi

Baadhi ya vijana walioel-

: imishwa akiwemo, Ghati Ny-
: amohanga alisema elimu hiyo
¢ inatakiwa pia kupelekwa kwa
: wachungaji ambao wamekuwa
: wakiipotosha jamii kwa kujinadi
¢ kuwa wanaponya UKIMWI na
¢ kuwakataza wagonjwa kutumia
: dawa.

Kenedy Julius kutoka Nyamir-

¢ baro alisema elimu hiyo imekuja
¢ kwa wakati, hivyo jukumu lao
: kama vijana ni kuhakikisha wa-
. naifikisha katika jamii ili kuisaid-
¢ ia kujikinga dhidi ya VVU.

tumishi wa Serikali mkoani hapa
kwa kumpatia ushirikiano, huku
akiwasihi pia wampatie ushiriki-
ano (Macha) ili kusukuma maen-
deleo ya Shinyanga.

Aidha, aliwataka wananchi
wa Mkoa wa Shinyanga hasa wa-
nawake, kujikita zaidi katika kwe-
nye matumizi ya nishati safi ya
kupikia pamoja na kutunza maz-
ingira kwa kuunga mkono juhudi
za Rais Samia Suluhu Hassani ka-
tika utunzaji wa mazingira.



I

Ukurasa12/‘
Wasiowahi kuwa na

barabara lami, wakenua
meno mradi kuanza rasmi

IJUMAA MACHI 22, 2024

Nipashe

Na Pilly Kigome

HIVI sasa inapojadiliwa mada,
jicho la Rais Dk. Samia Suluhu
Hassan liliko katika kufikia
maendeleo ya kisasa leo hii,
hapana shaka ni katika orodha
ya ubunifu, mwendelezo na ma-
boresho ya miundombinu ya
reli nchini.

Katika hilo kuna maeneo
makuu mawili, Mamlaka ya
Reli ya Tanzania na Zambia
(TAZARA), ambayo reli yake in-
aanzia Dar es Salaaam, ikigota
hadi bandarini na nchini Zam-
bia mjini Kapirimposhi,

Pia, kuna reli chini ya Shirika
la Reli Tanzania (TRC), am-
bayo nayo inaanzia bandarini,
inagawanyika katika njia nne,
mosi Kaskazini, inayofika hadi
bandarini Tanga na nyingine
Arusha; Pia,reli ya kati’ zina-
zogota bandari za Kigoma, pia
Mwanza.

Reli hiyo ya Kati, ndio Rais Dk.
Samia Suluhu Hassan, anapam-
bana nayo kuliongoza taifa, ka-
tika mradi wa ujenzi wa Reli ya
Kisasa (SGR), ukiwa na gharama
kubwa, pia ukitarajiwa kutoa
matunda makubwa.

Katika kutekeleza Sera ya Vi-
wanda na kuifikisha nchi kwe-
nye Uchumi wa Kati ifikapo
mwaka 2025, harakati zilianza
kwa serikali ikifanya mareke-
bisho ya Sheria Reli ya Mwaka
2017, kuweka mpango mkakati
wa kushirikisha sekta binafsi
kwenye uendeshaji wake na
utoaji huduma za usafirishaji
kupitia miundombinu ya reli.

Mwenendo kuelekea miaka
saba baadaye, Tanzania inay-
oongozwa na Rais Dk. Samia
Suluhu Hassan, inaendelea na
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Wachambuzi wa michezo
simile na Kiswahili chetu!

BIASHARA, UCHUMI NA FEDHA

MIAKA MITATU YA RAIS SAMIA

Mtaji reli kisasa TRC, ubia wake na
sekta binafsi, nchi kuwa kitovu uchumi

- S0KO linalolengwa; EAC, COMESA na SADC

s A

Treni ya kisasa ilipofanyiwa majaribio mwezi uliopita. PICHA: MAKTABA

ujenzi wa reli yenye kiwango cha
kimataifa - SGR.

Matarajio yaliyoko ni ujenzi
utakapokamilika, mtandao
wake wa kilomita 2,102, utaun-
ganisha mikoa ya Dar es Salaam,
Pwani, Morogoro, Dodoma, Sin-
gida, Tabora, Simiyu, Shinyanga,
Mwanza na Kigoma.

Lengo ni kuziunganisha nchi
zisizokuwa na bandari Rwanda,
Burundi, Jamhuri ya Kidemokra-
sia ya Congo (DRC).

BOSI WA TRC

Akifafanua kuhusiana na mira-
di mikubwa ya TRC, Mkurugenzi
Mtendaji, Masanja Kadogosa,
anasema ujenzi wa reli SGR un-
aifanya Tanzania kuwa nchi ya

Lt S e

kwanza Afrika kujenga mtandao
mrefu zaidi wa reli barani Afrika.

Anasema, Tanzania inaingia
kwenye historia ya kujenga reli
itakayotumia nishati umeme na
yenye mwendo kasi wa kilomita
160 kwa sasa, treni za abiria na
kilomita 120 kwa treni za mizigo.

Mkurugenzi huyo anasema
lengo la kushirikisha sekta bin-
afsi, ni kuiwezesha serikali kuhu-
dumia shehena nyingi, ikiwamo
kuongeza ufanisi na ushindani
utakaomwezesha mwananchi
kupata huduma ya uhakika na
bora zaidi.

Hadi sasa, serikali ime-
shawekeza katika ujenzi wa
bandari kavu na vituo vya treni
za mizigo katika maeneo yenye

- S

' Vigezﬁrg kumf
|mtu ajiamini kazini

==

bandari kavu, lengo ni kuwavu-

tia wafanyabiashara kutumia
usafiri wa reli.
Anafafanua, pia kuwapo

ujenzi wa vituo vikubwa vya ku-
pangia treni za mizigo vilivyopo
(Marshalling Yard), iliyopo eneo

Kadogosa anataja kwamba
unasaidia kwa kiasi kikubwa
usafirishaji mizigo kwenda nchi
jirani za Uganda, Jamhuri ya
Kidemokrasia Congo (DRC),
Rwanda na Burundi.

Pia, anataja kuwapo bandari
kavu katika maeneo anayoyata-
ja: Kwala mkoani Pwani; Thum-
wa - Dodoma; Isaka- Shinyanga;
Fela mkoani Mwanza na Katosho
mkoani Kigoma

~ Ukurasa 1f1

Kwa mujibu wa Mkurugenzi
Kadogosa, ushirikiano unaoen-
delea una dira kuifanya TRC
ijiendeshe kwa mapato kutoka
sekta binafsi na kujiotosheleza
kwa njia za reli, injini za treni
na mabehewa, hata usafirishaji
wake kuwa wa haraka, salama
na wenye ufanisi.

Pia, ni namna serikali inatara-
jiwa itajipatia faida kwa kupiti-
sha mizigo ya nchi jirani, hata
kujipatia fedha za kigeni.

RELI YA KISASA

Mkurugenzi anataja ujenzi wa
reli ya kiwango cha kimataifa,
unachangia Tanzania ikaende-
leza ushirikiano mzuri na sekta
binafsi, katika kuongeza pato
lake la taifa.

Eneo lingine analolitaja, ni
ushirikishwaji sekta binafsi kwe-
nye uwekezaji na uendeshaji
miundombinu ya reli, utaweka
imani ya mfanyabiashara kuwa
na uhakika wa kusafirisha miz-
igo bila shaka ya upungufu wa
mabehewa.

Mpango huo unaoangukia
mikakati ya Rais Dk. Samia, ni
kwamba, utaongeza ufanisi ka-
tika matumizi ya miundombinu
yareli na huduma za usafirishaji
relini, ikiondolewa fikra ya ku-
wapa ushindani kati ya serikali
na sekta binafsi.

TRC KATIKA PPP

Mkakati huu katika hilo,
taarifa ya TRC inafafanua ni
kuunganisha sekta ya umma
na binafsi, kuongeza ufanisi wa
usafirishaji na kuleta chachu ya
maendeleo ya biashara nchini.

INAENDELEA UK.14
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Tuzo TWCC zinavyowafanya Kinamama
kuuplga mwmgl blashara hadl ughalbum

Na Joseph Mwendapole

TUZO zinazotolewa na Chemba
ya Wafanyabiashara Wanawake
Tanzania (TWCC), zimefikisha
mwaka wa nne zikiwa na ma-
fanikio lukuki tangu kuanzishwa
miaka minne iliyopita.

Sasa ni chachu kwa wanawake
wafanyabiashara ya uzalishaji
bidhaa na kuongeza mitaji, kur-
asimisha biashara, wengine waki-
anzisha kampuni.

Pia, TWCC imedumu kiungo
muhimu kwa wanawake wafan-
yabiashara, ikiwapa taarifa za
masoko, bidhaa za kuzalisha na
namna ya kuzingatia viwango ki-
taifa na kimataifa.

Mwajuma Hamza, Mkurugenzi
wa TWCC, anasema wanawake
wafanyabiashara nchini wanaen-
delea kukua kila siku, hata vinara
wa biashara mbalimbali.

Anaeleza, TWCC inawaweze-
sha kinamama kuyafikia masoko
nchini, Afrika Mashariki, bara Af-
rika, Ulaya na Marekani.

Mwajuma anataja kuwapa mbi-
nu kumewapa ujasiri wanawake
kufanya mambo makubwa, waki-
chuana na wanaume na hawaika-
tie tamaa kwa biashara zao.

Zao lake anataja kinamama wa-
naanzisha kampuni zenye ufanisi
sokoni, wiki iliyopita badaji yao
walitunukiwa tuzo za umabhiri.

Anataja kampuni nyingi za
wanawake zilizopewa tuzo ni
za nishati, gesi, utoaji huduma,
biashara na uzalishaji bidhaa za
viwandani.

Kinamama wajasiriamali wakiwa kazini. PICHA MTANDAO

WAZIRI PROF. MKUMBO
Mgeni rasmi kwenye utoaji wa

es salaam ni Waziri wa Nchi Ofisi
ya Rais (Mipango na Uwekezaji),
Profesa Kitila Mkumbo, anayesema
wanawake wana uwezo mkubwa
wa kutunza fedha, kulinganisha na
wanaume na biashara zao nyingi
zimeimarikaa.

Anasema, tafiti zinaonyesha bi-
ashara za wanawake zinaendelea
kwa sababu ya kutafiti kabla ya
kuanzisha, tofauti na wanaume
wengi hawatafiti, hivyo hawafiki
mbali. Profesa Mkumbo anasema,
hata kwenye urejeshaji mikopo,

imeshuhudiwa wanawake wana
nidhamu, hivyo wanakopesheka
kulinganisha wanaume,.

Anasema mwelekeo wa Sera za
Uchumi kwa serikali sasa ni kuwa
na uchumi unaokuwa kwa Kkasi,
kumpunguzia mwananchi umaski-
ni na kuleta ustawi na maisha bora
kwa wote.

Profesa Mkumbo, anasema kuna
tafiti zingine zinawasifu kinamama
katika utunzaji fedha, kushinda wa-
naume; huku nako uuzaji bidhaa
katika soko kimataifa, tafiti ziwataja
kuwa juu kuwazidi kinababa.

“Hata wanaoongoza kuchukua
biashara Guangzhou China ni wa-

nawake, kwa hiyo mnaweza kuo-
na namna wanawake walivyo na
nguvu na hakuna sababu ya nyinyi
kuwa wanyonge... kwa hiyo simam-
eni na msonge mbele kwasababu
mnaweza,” anasema

Anataja changamoto nyingi za
wanawake ni za kijamii na siyo
kibaolojia, kwa sababu baadhi ya
watu hasa wanaume wamekuwa
wakiwakatisha tamaa wanawake
wanapothubutu kufanya makubwa.

Anasema asilimia 90 ya wa-
nawake wanaofanyabiashara kwe-
nye nchi zinazoendelea ikiwamo
Tanzania, wanafanya bila kurasi-
mishwa, hivyo programu kama za

TWCC zitawasaidia wengi kurasimi-
sha biashara zao na kuingia kwenye
mfumo rasmi.

MWENYEKITI TWCC

Mercy Sila, anasema Chemba
hiyo, ina matawi kitaifa hadi Zanzi-
bar, ikiwa namna ya kuwarahisishia
wanawake kupata huduma kila wa-
napokwama.

Anasema zamani, wengi walilala-
mikia uhaba wa masoko, lakini maz-
ingira ya sasa, masoko ya bidhaa za

Tanzania ni mengi.
Hukua akishukuru hatua za ki-
serikali, anafafanua: “Sisi wafan-

yabiashara wanawake sasa tunaji-

amini na tuna uthubutu wa kufanya
mambo makubwa na Profesa wengi
unaowaona hapa ni wakurugenzi
kwenye kampuni zao walizoanzisha
wenyewe.”

Anasema, TWCC imekuwa iki-
wapa taarifa wanachama wake
kuhusu masoko na bidhaa zinazohi-
tajika na wengi wameshaingia kwe-
nye masoko ya Afrika Mashariki na
kwingineko Afrika.

Anasema wanawake wengi wame-
kuwa kibiashara wakiwa na mitaji
mikubwa, wanachoogopa kurasimi-
sha bishara zao ni usumbufu kiseri-
kali wa leseni na kodi.

Mwenyekiti huyo anasema TWCC
inaendelea kuwaelimisha umuhimu
wa kusajili biashara zao, wengi wa-
naonekana kuelewa somo hilo.

Pia, anahitimisha kuwa TWCC im-
efungua tawi kwa vijana wa kike na
kiume wenye miaka chini ya 18 waki-
fundishwa ujasiriamali, hata wataka-
pomaliza masomo wajiajiri, badala
ya kuhangaika ajira.

DIPLOMASIA UCHUMI

Mkurugenzi wa Biashara ya Ki-
mataifa na Diplomasia ya Uchumi
katika Wizara ya Mambo ya Nje, John
Ulanga, anasema TWCC, kuanzisha
mpango uitwao ‘Export Guarantee
Scheme’ kwa wanachama wake, iwe
rahisi kwao kukuza biashara na mi-
taji.

Akitoa mada kuhusu ‘Nafasi ya
Mwanamke katika Maendeleo Ende-
levu, Balozi Ulanga, akasema haku-
na mafanikio kijamii yanaweza ku-
patikana, iwapo kundi la wanawake
wataachwa nyuma.

Mtaalamu huyo anasema, ‘mpan-

go wa dhamana kwa wanawake wa-
fanyablashara ni muhimu, kwani
wengi wanapata masoko ya bidhaa
zao, lakini wanashindwa kukosa
mtaji wa uhakika, hivyo mpango huo
utakuwa mkombozi.

“Kuna mwenzenu mmoja hapa
amepata zabuni ya kupeleka
mkonge Ghana, lakini amekosa mtaji
kama wa shilingi milioni 200. Sasa
mngekuwa na mpango wa dhamana,
mngemkwamua akapeleka bidhaa
zake bila kikwazo,” alisema

Ulanga anasema TWCC inaanzisha
mpango huo kwa kushirikiana na
mifuko ya serikali na taasisi binafsi
za fedha, hata ukawa msaada kwa
wanawake kukuza biashara zao.

“Najua nyuma huko tuliwahi kuwa
na kitu kama hiki tukakwama,”
anasema Ulanga

Aidha, anaishauri TWCC kuandaa
ripoti ya kila mwaka inayoelezea
maendeleo ya wafanyabiashara wa-
nawake na changamoto zao kwe-
nye biashara, ikisaidia kufahamisha
hatua zao na kusaidia mikakati im-
ayowawezesha kusonga zaidi, huku
ikihamaisha wanachama zaidi.

Vile vile, anawataka wanawake
wafanyabiashara kuangalia fursa za
masoko mengine ya Afrika, Ulaya na
Marekani, badala kujikitéa nchini
pekee.

“TWCC wasaidieni wanawake
hawa kuratibu namna ya kuuza nje
biashara zao (export strategy) na
mzitumie balozi zetu mnapokwa-
ma,” anawaasa, wasiogope.

KUTOKA TANTRADE

Mkurugenzi wa Mamlaka ya Maen-
deleo ya Biashara (Tantrade), Latifa
Mohamed anaipongeza TWCC, aki-
wahakikishia wanawake hao fursa za
masoko ya bidhaa zao.

“Mara nyingi utasikia wafan-
yabiashara wanalalamikia uhaba
wa masoko, lakini niwahakikishie
masoko yapo ni sisi kuyatafuta na
ili kuyafikia, lazima tuwe wabunifu
na tusiige vinavyofanywa na wen-
gine...,” anasema

Wasiowahi kuwa na barabara

Na Beatrice Moses

NI TUKIO lenye majibu ya kilio
cha kero za wakazi wa Kimara,
Bonyokwa na Kinyerezi, Dar es Sa-
laam, ambao hawajawahi kuwa na
barabara ya lami.

Wamedumu na adha inayoha-
tarisha afya zao kwa vumbi, wakati
wa mvua wanatembea umbali
mrefu, kwa kuwa magari na vy-
ombo vingine vya usafiri haviwezi
kufika hapo kutokana na utelezi
wa tope.

Tarehe 9 mwezi huu, sasa wa-
naibatiza jina ‘Furaha ‘Day’, kwani
ndio kumefanyika makabidhiano
ya nyaraka za ujenzi kutoka Waka-
la wa Ujenzi wa Barabara Tanzania
(TANROAD) na Mkandarasi mjenzi,
kampuni ya Nyanza Road Works.

Akisoma risala ya wakazi wen-
zake, Robert Salia, anasema kwa
muda mrefu barabara hiyo imedu-

mu changamoto, mvua zinaponye-
sha zaidi, wengi wanakosa uhakika
kwenda kwenye shughuli zao za
kujitafutia riziki.

"Ubovu wa barabara hii umeifan-
ya Kata ya Kimara na maeneo jirani
kuwa nyuma kimaendeleo, licha ya
kuwa karibu na barabara kubwa ya
Morogoro, Tabata, jirani na eneo la
Ubungo ambalo lila fursa mbalim-
bali," anasema Salia

Anafafanua namna barabara
imewatesa muda mrefu, hata wa-
nahamia furaha kutengewa fedha
za mradi tajwa, wakimwagiwa sifa
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan.

Salia anafafanua: “Tumeitwa ma-
jina ya utani mengi sana kutokana
na kufika kazini tukiwa tumejaa
mavumbi. Mradi huu unapoanza,
tunaahidi kutoa ushirikiano katika
hatua zote, kufanikisha ndoto hii.”

Ombi walilo nalo sasa bara-
bara hiyo iitwe Samia Highway,

kuthamini uwezeshaji barabara ta-
jwa, ambayo hadi sasa kando yake
kuna biashara nyingi ndogo na
hakuna uwekezaji mkubwa

“Katika Bunge la bajeti la mwaka
2022 sauti juu ya ubovu wa bara-
bara hii zilipazwa zaidi na mbunge
wetu Profesa Kitila Mkumbo na
Mheshimiwa Bona Mbunge wa
jimbo la Segerea.

“Juhudi za wabunge wetu hawa
katika nyakati tofauti, ziliibua ma-
jibu mbalimbali toka kwa mawa-
ziri husika likiawemo la ahadi ya
kujenga barabara hii kwa kiwango
cha lami kadri serikali itakavyopa-
ta fedha,” anasema.

Anasifu hatua mara ya kwanza
barabara hiyo kuingizwa katika ba-
jeti kuu serikalini, mwaka wa fedha
2023/2024, akitaja ni juhudi za
wanachi na wabunge kufanikisha
barabara kutangaziwa zabuni ya
ujenzi Januari mwaka jana.

lami, wakenua meno mradl kuanza rasmi

“Hadi tunafika hatua hii, tuna kila
sababu ya kuamini kuwa barabara
hiiinaenda kujengwa kwa kiwango
cha lami, katika Awamu ya Sita (ya
Samia) tunashuhudia kutimia kwa
ndoto ambayo hatukuitarajiwa na
tulishakata tamaa.,” anasema

Akifafanua ni mradi wenye urefu
kilometa 14 kutoka mahali waliko
kuelekea Kinyerezi.

Katika makabidhiano hayo,
mgeni rasmi Mkuu wa Mkoa Dar
es Salaam Albert Chalamila aka-
toa anagalio dhidi ya watakaoweka
kikwazo cha ujenzi, akisema:

" Nimeambiwa tayari kuna watu
wamepangwa kwenda mahakama-
ni kuweka zuio la ujenzi wa bara-
bara hii, msihofu wananchi ole
wao mahakama ione kuwa hawana
haki!” anatamka Chalamila na kue-
ndelea:

“Dakika tano nyingi, baada ya
uamuzi kutolewa nitaweka greda

zishushe nyumba zao, hatupendi

watu wasiopenda maendeleo, wa-

naotumika kutukwamisha,".

Mkurugenzi wa Miradi wa Waka-
la wa Ujenzi wa Barabara Tanzania
(TANROADS), Mhandisi Japherson
Nnko, anaueleza mradi huo un-
aoendeshwa na mjenzi mzawa,
una husisha kilomita sita za lami,
ikiwekewa taa barabarani na itaka-
milika Julai, 2025.

Mbunge wa jimbo hilo Ubungo,
Profesa Mkumbo, ambaye pia ni
Waziri wa Uwekezaji, anasema
shida ya barabara hiyo ilikuwa
adha kubwa kwa wakazi wake, sasa
anawarejesha imani ya uhakika wa
safari zao kila wakati.

Mbunge wa jimbo Jirani la
Segerea mbako Barabara inaishia,
Bona Kamoli, anamtaka mkandar-
asi kutoa kipaumbele cha ajira
zitakazojitokeza awape vijana wa
maeneo hayo.

IMKABIDHI
JJENZIWA E

ciripAH

Tukio la kuidhinishwa mkataba wa ujenzi wa barabara hiyo. PICHA:
BEATRICE MOSES

TAFAKURI YA MLALAI—]OI .
Wachambuzl wa michezo

simile na Kiswahili chetul

TANZANIA Kkatika historia
yake, ilitawaliwa na Wa-
Jerumani, pia Waingereza,
ambao ndio watawala wa
mwisho wakawa ni Wain-
gereza walioondoka nchini
mwaka 1961 wakati paki-
itwa Tanganyika.

Walituachia athari au
kasumba fulani ya kima-
wasiliano na kitabia, ambazo
baadhi yetu tulitaka kujifa-
nanisha nao Waingereza,
kutenda na kuzungumza
kama wao.

Tukathamini sana Kiin-
gereza kuliko hata lugha
za makabila yetu na hata
kilipokuja Kiswahili kama
lugha yetu va Taifa, bado
watu walijiona washamba
kukizungumza.

Pamoja na kupigia debe
lugha ya Kiswahili, pia za
kikabila, bado baadhi yetu
hatujioni kufika mpaka
tuzungumze Kiingereza au
hata majina kupeana ya
Kiingereza au Kigeni.

Leo tuna baadhi ya
wasanii hata majina yao ya
kuzaliwa tumeyasahau, sina
haja hata ya kuwataja hapa,
kwani wanajijua. Sijui nani
aliwaambia bila kujipachika
majina ya kigeni usanii wao
si mali kitu?

Hivi sasa vitoto vinavyo-
zaliwa katika hospitali zetu
hizi, huwezi kukuta majina
ya kienyeji, utadhani kadi
za Kliniki haziandikiki kwa
majina hayo, lazima yawe
kenye lafudhi za kigeni.

Kimichezo tunapiga hatua
sana, hususan katika soka,
masumbwi na kidogokidogo,
riadha ambayo zamani tuli-
kuwa mbele kuliko michezo
mingine, lakini leo tuna-
jongeajongea kidogo.

Maendeleo ya michezo
yamechangiwa kwa kiasi
kikubwa pia na vyombo
vya habari, hususan vya
kilektroniki kama vile redio
na luninga, ambako wengi
hufuatilia michezo au matan-
gazo mbashara.

Tunasikia karibu katika
kila kituo cha luninga au
redio, kuna uchambuzi wa
michezo, ambao kila kituo
kina wachambuzi wake )
ambao hufanya watazamaji
na wasikilizaji kufuatilia
nini kinaendelea nchini na
duniani. .

Vituo vingi kama si vyote,
njia yao ya mawasiliano ni
kwa lugha ya Kiswahili vi-
kilenga kuwasiliana si tu na
waishio mijini bali hata viji-
jini na si wasomi tu bali hata
wasiosoma, lakini kikubwa ni
Waswahili walioko nchini.

Nasema hivyo, kwa sababu
si wengi waishio nje ya
Tanzania wanaoweza kufua-
tilia vipindi vya Kiswahili
isipokuwa kama ni Watan-

NA JOSEPH KULANGWA

(+255) 713 410008
kulangwasos@gmail.com

zania waishio nje ya nchi
kwa majukumu au sababu
maalumu.

Hapana ubishi kwamba, wa-
chambuzi hawa wameisaidia
sana jamii kitaarifa za mich-
€70 Na sasa wengi wanajua
nini kinafanyika wapi na lini
na wakati gani na kuwa na
shauku va kufuatilia.

Tatizo lililopo ni mawasi-
liano baina ya wachambuzi
wao kwa wao, pia na wasikili-
Zaji Wao, kwani kumekuwa na
ugonjwa ule ule wa kusahau
au kuharibu Kiswahili kwa
kukichanganya na Kiingereza,
ambacho wakati mwingine si
sahihi.

Licha ya kukimbilia kuone-
sha kuwa wachambuzi wetu
hawa ingawa si wote wa-
nakijua Kiingereza, lakini hata
hicho Kiswahili chenyewe
kwao ni shida, mpaka mtu
anajiuliza wamesomea au
wamechukuliwa tu kwa kuwa
wanajua michezo?

Katika kuchanganyachang-
anya lugha hizi, wamekuwa
wakiwanyima Wa5|OJua
Kiingereza fursa ya kujua
wanajadili na kuchambua nini
kat|ka vipindi vyao.

Tatizo ni kudhani kuwa
kama hujatamka neno Ia
Kiingereza kumaanisha jambo
fulani, basi hilo jambo ama
hUlIJUI au hulimudu na hivyo
ni aibu kwako mtamkaji, bila
ya kufahamu kumbe ufan-

yavyo ndivyo unaharibu.

Inashangaza kusikia
mathalan, mtangazaji
anatamka straika (stricker),
badala ya mshambuliaji.
Utasikia sentabaki (center
back) badala ya mlinzi wa
kati. Utasikia spesi (space)
badala ya nafasi, ana-
kontroo (control) badala
ya anadhibiti, na mambo
mengi tu ambayo nafasi hii
haitoshi kuyabainisha.

Lakini humo humo, uta-
kuta sasa wanaobananga,
mmoja nilipata kumsikia
akitamka ‘Conference Cup’
akimaanisha Kombe Ia
Shirikisho yaani ‘Confeder-
ation Cup'l Huyu angetamka
tu kwa Kiswahili moja kwa
moja asingesumbua watu.

Mwingine alimkabili
mwalimu wa kigeni asiyejua
Kiswahili kumhoji kuhusu
mchezo uliokuwa ume-
malizika punde na kuanza
kumsalimia: “Kocha how
are you?” Alitaka kusema
Coach, lakini yeye akai-
bebesha Kiswahili.

Ni sawa, tunaweza kuwa
tunataka kuonesha tuna-
mudu lugha, lakini kumbe
tunabananga vibaya mno.
Ndiyo sababu hata uki-
fuatilia vipindi vingi vya
michezo vina majina ya
Kiingereza, utashangaa
sababu ni nini?

Mbaya zaidi utasikia
mtangazaji anasema ‘ki-
wanda cha michezo'. Huyo
anakuwa anatafsiri sisi
kutoka maneno vya Kiin-
gereza ya ‘sports industry’
badala ya tu kusema ‘tasnia
ya michezo'!

Sijagusa majina ya
wachezaji kama Joseph
Guede ambaye watangazaji
wetu wengi wanamtamka
Gwede badala ya Gede. Gi-
roud ambaye wanamtamka
Girudi badala ya Djiruu au
Pacome wanayemtamka
Pakome badala ya Pakom.

Inshalaah tutaelimishana
na tutajua tu. Allah tusaidie.
Ramadhan Kareem!
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UCHUMI

Na Mwandishi Wetu

KAZI ni sehemu muhimu katika
kushikilia na kutafsiri maisha ya
mtu. Ndani ya tafsiri hiyo, ndiyo
mtu huelekeza imani yake na baa-
dhi hata kukosa kujiamini katika
hofu ‘ikipotea itakuwaje.

“Sijui kwa nini bado hawajani-
fukuza. Wataona sifai kwa kazi
hii. Niko hapa kwa bahati nzuri...,”
ni aina ya fikra huwafikia wafan-
yakazi wengi.

“Hali ya kutojiamini ni ugumu
wa baadhi ya watu katika kutam-
bua sifa zao wenyewe na mtaza-
mo au hofu kwamba wengine
wanaweza kugundua au kufikiri
kuwa ni ulaghai.

“Inahusiana na hofu ya kutoishi
kulingana na matarajio ya wen-
gine,” Dolors Liria, mtaalamu wa
magonjwa ya akili na Makamu
Mkuu wa Chama Rasmi cha Sai-
kolojia ya Catalonia, Uhispania

Walikuwa wanasaikolojia Paul-
ine Rose Clance na Suzanne Imes
waliotoa hoja hiyo mara ya kwan-
za mwaka wa 1978, wakifafanua
kwamba haishii akili pekee, bali
hata uelewa unaotokana na kuji-
funza kihistoria.

Wanasaikolojia hao wanap-
endekeza, vigerzi muhimu katika
kujiamini kazini;

1. Tambua tatizo; moja ya shi-
da kuu ni kwamba hatuchukui
wakati wa kuwasiliana na sisi we-
nyewe, kuungana na kile kinacho-
tokea kwetu na kuchukua muda
wa kufikiria juu yake.

Tunachojiambia na jinsi tuna-
vyosema ni muhimu: “Lazima
utambue kuwa haujithamini,
haujui kusema ‘nimefanya vi-
zuri’ au kujipongeza na haufikirii
kuwa unastahili mafanikio haya,”
anasema Aranda. Ricart anasisiti-
za kwamba sauti hii ambayo in-
atuambia “hatutoshi”, ilionekana
wakati fulani katika maisha yetu
“kama sauti ambayo ilitusaidia
kuishi katika mazingira yetu”.
Huenda hata imetusaidia kufanya
maendeleo katika mambo fulani,
lakini tunapaswa kuwa waangali-
fu inapotuzuia kusonga mbele.

“Kujaribu kutafuta chanzo cha
hili kunaweza kutusaidia kuka-
biliana na tatizo na kuona kama

Watu wakiwajibika kazini. PICHA: MTANDAO

Vigezo 6 kumfanya
mtu ajiamini kazini

inavuka mipaka,” anasema Dolors
Liria.

2. Jikumbushe mafanikio yako;
Mtazamo mdogo unaweza kusaid-
ia tunapokuwa katika wakati wa
dhiki kuu au kuzidiwa. Inaweza
kusaidia kupunguza hisia hizi na
kujitathmini kutokana na maoni
ya kujenga zaidi.

Dolors Liria anapendekeza kuk-
agua yaliyotupata katika matukio
mengine wakati changamoto
kama hizo zilipotokea. Unaweza
kurejea akilini ukiwa na “mawa-
zo haya ya kutojiamini” au un-
aweza hata kutengeneza orodha
iliyoandikwa kwa mkono au kidiji-
tali ya mafanikio yako yote.

“Ni aina ya kumbukumbu ya
maendeleo ya kibinafsi, yenye
mambo ya kufanya na wewe mwe-
nyewe,” anasema Aranda.

Mar Ricart anauita “mti wa
mafanikio” na anaeleza kuwa ni

muhimu ili tunaposahau mambo
ambayo tumefanya, tunaweza ku-
ungana tena na sehemu hiyo yetu
sisi wenyewe.

3. Sherehekea kila mafanikio;
Mara tu unapotimiza jambo fu-
lani, unaendelea na jambo linalo-
fuata bila kujipa nafasi ya kush-
erehekea, kuthamini, kujishukuru
wewe mwenyewe kwa juhudi ul-
izoweka katika jambo hilo.

Ndiyo maana ni muhimu kush-
erehekea, kuishi na kutafakari ma-
fanikio, haijalishi ni makubwa au
madogo, kulingana na mtaalamu.

“Kwa sababu nyuma yake kuna
gharama unayolipa, yaani juhudi.
Na lazima ujipe nafasi ya kuiona,
kushukuru kwa hilo na, kwa kweli
kufurahia. Tkiwa sivyo, ni kana
kwamba haipo.”

Katika hali hii, “ni kuhusu kuun-
ganishwa na mafanikio, na kuridhi-
ka, na kujisifu na kusema, ‘Nilifani-

kiwa, nina furaha sana, ninastahili
baada ya kupitia mengi”.

4. Jinsi watu wengine wanavy-
okuona; Mojawapo ya mambo
yanayoashiria hali hii ni pengo
kati ya kile unachofikiria juu yako
mwenyewe na kile ambacho wen-
gine wanafikiria kukuhusu.

Ndio maana inaweza kusaidia
“kujiona kupitia macho ya wen-
gine, kupitia kioo cha wengine,”
Aranda anasema. Mbali na ku-
wauliza watu wengine maswali,
Aranda anapendekeza kuweka
orodha ya yale ambayo wengine
wanasema kukuhusu. “Andika un-
aposifiwa usisahau watu wanase-
maje kuhusu kazi yako.”

Zaidi ya hayo, ikiwa kuna shaka
yoyote mahali pa kazi kuhusu jinsi
tunavyofanya kazi, Dolors Liria
ina pendekezo rahisi sana: uliza
maoni.

“Tusisubiri watu watueleze tu-

naendeleaje, ukiwa na mashaka
badala ya kusubiri waombe ma-
meneja wakupe maoni kama
huna uhakika unaifanya kazi hiyo
vizuri au ukihitaji mtu wa kuku-
thibitishia.”

5. Rekebisha matarajio; Katika
uhusiano wowote kuna matarajio
ya pande zote mbili. Bila shaka, hii
inajumuisha mahusiano ya ajira:
pande zote mbili zinatarajia kitu.

Lakini linapokuja suala la
ugonjwa wa kutojiamini, matara-
jio yako yanaweza yasiwe yale un-
ayotarajia kutoka kwa kazi yako,
lakini yale unayotarajia kutoka
kwako mwenyewe.

Anashauri kwamba tufanye
zoezi ili kuona kama tunaweka
matarajio ya juu sana, yasiyo ya
kweli ambayo itakuwa ya kawaida
kuhisi hofu ya kutoyafikia. Wacha
tuchukue mfano rahisi: huwezi
kutarajia kukimbia mbio za mara-
thon katika miezi minne baada ya
kuanza mazoezi.

Na katika hali hii, ni wajibu wa
mtu aliye juu yetu kutupa mion-
g0zo wazi juu ya kile kinachotara-
jiwa katika kazi au kazi fulani “ili
matarajio haya yaweze kurekebi-
shwa”.

6. Kujijali na kujihurumia;
Kuhusishwa na hili ni kwa jinsi tu-
navyohisi, na jinsi tunavyotafaka-
ri na kujisikiliza - ni hali ya kujijali,
ambayo wataalamu wanasema
ni muhimu kwetu kufahamu kile
kinachotokea kwetu na kujifunza
jinsi ya kujidhibiti.

Michezo inaweza kusaidia na
hii. “Ni muhimu sana kujidhibiti
kihisia. Lakini si lazima uende
kwenye mazoezi, inaweza kuwa
kitu chochote kinachohusisha
kusonga: kutembea au kucheza,”
anasema Liria. Tunapaswa ku-
kumbuka umuhimu wa kuacha
kazi na kuungana na mambo
mengine, kama vile familia na
marafiki. “Kuwa na njia ya kuun-
gana ana kwa ana kunaboresha
kujistahi kwetu.”

“Ni muhimu kukuza jicho hili
la huruma, kujiangalia wenyewe
kwa upendo, kufanya mareke-
bisho ya utambuzi wa mawazo
ya kukosoa ambayo hali yako ya
kutojiamini inakuambia.”

» Kwa mujibu wa BBC

Mtaji

INATOKA UK.11

TRC KATIKA PPP

Mkakati huu katika hilo,
taarifa ya TRC inafafanua
ni kuunganisha sekta ya
umma na binafsi, kuongeza
ufanisi wa usafirishaji na
kuleta chachu ya maende-
leo ya biashara nchini.

Wakati Rais Dk. Samia,
akihimiza ubia na sekta
hiyo, tayari serikali ina
sheria, pia kuna sheriua na
sera inayoongoza ubia kati
ya sekta binafsi na umma,
maarufu PPP huku ikianza
kuwekezwa kwa wabia wa

TRC, Mamlaka ya Bandari
Tanzania (TPA).

Pia, siku chache zilizo-
pita kuna uwekezaji wa
vyombo vya usafiri katika
Mamlaka ya Usafirishaji wa
Reli wa Tanzania na Zambia
(TAZARA).

Hadi sasa, inatajwa
kumeanza kupokevva utashi
wa baadhi ya kampuni za
ndani na nje, zikivutiwa
kuwekeza katika uende-
shaji na utoaji huduma va
usafirishaji kupitia reli.

Inatajwa hiyo njia katika
maeneo ya kununua vichwa
na mabehewa kwa ajili ya

kusafirisha bidhaa kwenda
nchi zao ya TRC.

Pia, hali hiyo inatajwa ku-
hamasisha kampuni kutoka
nchi jirani kuwekeza ka-
tika treli kuunganishwa na
Tanzania, ili kurahishisha
usaﬂnshau hata unapungu-
zZa gharama za usafirishaji
kwao, pia kupunguza kasi
va uharibifu wa miundom-
binu yao ya barabara.

Kijografia, Tanzania ni ki-
unganishi cha miji mikubwa
ya nchi mbalimbali za jirani
Ikiwamo; majiji Kampala
(Uganda) Bujumbura (Bu-
rundi), Kigali (Rwanda),

Nairobi (Kenya), na Lubum-
pbashi (DRC), ambako kuna-
guswa na uendeshaji reli
ya SGR.

Hapo inatajwa kuongeza
mzunguko wa biashara
unaokua kwa kasi nchini
na katika ukanda wa Afrika
Mashariki na Kati.

Mtazamo wa mjumuisho
wa yote, ndio unapotamka
kuwapo mkakati uliopo wa
kushirikisha sekta binafsi
anaoupigania Rais Dk. Sa-
mia, kuendeleza Diplomasia
Uchumi.

Hapo kunatajwa ni katika
nchi za Afrika Mashariki,

rell kisasa TRC, ubia wake na sekta binafsi, nchi kuwa kitovu uchumi

jumuiya ya COMESA, yaani
Soko la Pamoja la Nchi za
Mashariki na Kusini mwa
Afrika, hali Kadhalika
kwenye Soko la Pamoja la
Nchi za Kusini mwa Afrika
(SADC). Mahsusi mtend-

aji huyo mkuu anataja ni
pamoja na reli ya SGR inay-
oendelea kujengwa.

Tayari hatua zake zi-
natajwa si haba, kwani
majaribio ya treni va
mwendokasi kutoka Dar es
Salaam, kwenda Morogoro
umeshakamilika, kusubiri
hatua za uzinduzi wake na
safari kuanza.
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Profesa Kitila ataja mwarobaini kudhibiti upotevu wa maji

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

AZIRI wa Nchi, Ofisi

ya Rais, Mipango

na Uwekezaji, Prof.

Kitila Mkumbo
amesema katika kukabiliana na
suala la upotevu wa maji, ku-
napaswa kuwekwe kigezo cha
kupima utendaji wa wakurugen-
zi wa mamlaka za maji nchini
kwa miezi sita, kabla ya kupewa
mkataba.

Amesema hatua zisipochuku-
liwa kukabiliana na upotevu huo
unachangia gharama za uende-
shaji kwa mamlaka.

Katika Ripoti ya Utendaji
wa Mamlaka hizo kwa Mwaka
2022/23 iliyotolewa na Mam-
laka ya Udhibiti wa Huduma za
Nishati na Maji (EWURA) juzi, in-
aonesha upotevu wa maji dhidi
ya kiwango cha maji kinacho-
zalishwa umeongezeka kutoka
asilimia 35.5 mwaka 2021/22
hadi kufikia asilimia 37.2 mwaka
2022/23.

Ripoti hiyo inaonesha kiwan-
go kikubwa cha upotevu wa maji
kilichangiwa na mamlaka za
maji kuwa na utekelezaji hafifu

‘A

- el m

wa mikakati ya kupunguza up-
otevu wa maji.

Katika mwaka wa mabpitio,
mamlaka za maji 10, ambazo
ni Kishapu, Maganzo, Busega,
Nzega, Kashwasa, Mwanhuzi, Ka-
sulu, Rujewa, Igunga na Kahama
zilikuwa na upotevu wa maji
chini ya asilimia 20.

Wakati mamlaka za maji 13,
ambazo ni Mahenge, Arusha,
Mpanda, Vwawa-Mlowo, Ma-
konde, Mpwapwa, Itumba-Ison-
gole, Ifakara, Kiomboi, Rombo,
HTM, Ushirombo na MugangoKi-
abakari zilikuwa na upotevu wa
maji wa zaidi ya asilimia 50.

Kwa mujibu wa Mwongozo wa
EWURA wa Kupunguza Upotevu
wa Maji wa Mwaka 2021, mamla-
ka za maji zinatakiwa kuhakiki-
sha upotevu wa maji hauzidi asil-
imia 20 ya maji yanayozalishwa.

Katika mwaka wa fedha
2022/23, mamlaka za maji 17
kati ya 85, ambazo ni DAWASA,
Kahama, Moshi, Musoma, Shin-
yanga, Tanga, Bukoba, Bariadi,
Makonde, Maswa, Biharamulo,
Bunda, Igunga, Ngara, Nzega,
Utete na Busega zilikuwa na
mkakati wa kupunguza upotevu
wa maji.

-
-
L ]

Akifungua mkutano wa mapi-
tio ya sekta ya maji ikiwa ni sehe-
mu ya maadhimisho ya wiki ya
maji ya kitaifa ya mwaka 2024,
Waziri Mkumbo alisema: “Kwe-
nye mkataba wako kama mku-
rugenzi wa maji basi tutakupima
kwa kiasi gani unashughulikia
upotevu wa maji, kwa hiyo tu-
nakupa miezi sita kama kipindi
cha uangalizi, tutakudhibitisha
kama utakuwa umepunguza
asilimia tano ya upotevu wa
maji.”

Alisema ni vyema kuwekwa
kwa kigezo cha kupimwa baada
ya miezi sita ya uangalizi kabla
ya kupewa mkataba wa nafasi
walizoteuliwa ili wapambane
kukabiliana na hali hiyo.

“Pia kuwe na kigezo kuwa
baada ya muda wa mkataba wao
kuisha watapimwa kwa kupun-
guza upotevu wa maji, wakati
Prof. Makame Mbarawa akiwa
Waziri wa Maji aliwahi kuweka
kigezo cha kuongeza mapato
ambapo walifanikiwa mapato.”

“Tukiendelea  kutowabana
bado maji yanayozalishwa yat-
aendelea kupotea kwa kiwango
hicho ambacho ni kikubwa.
Tunawekeza fedha nyingi hala-

fu maji yanapotea haipendezi,
Rais (Samia Suluhu Hassan)
anawekeza fedha nyingi katika
miradi ya maji nchini,”alisema.

Awali, Mratibu wa Programu
ya Maendeleo ya Sekta ya Maji
(WSSP 11), Remigius Mazigwa
alisema licha ya mafanikio yali-
yopatikana katika utekelezaji wa
programu ya WSSP bado kuna
tatizo la utoshelevu wa maji ku-
tokana na mabhitaji ya maji na
madhara yanayotokana na mab-
adiliko ya tabianchi.

Wakati huo huo, Mtendaji
Mkuu wa Mfuko wa Taifa wa
Maji (NWF), Haji Nandule ame-
kabidhi hundi ya Sh. milioni 800
kwa Mamlaka ya Majisafi na Us-
afi wa Mazingira Bunda baada
ya kuwa mamlaka ya kwanza
kukidhi vigezo vya mkopo nafuu
unaotolewa kwa ushirikiano na
Benki ya Uwekezaji (TIB).

Hivi karibuni akizindua ripoti
hiyo, Katibu Mkuu wa Wizara ya
Maji, Mhandisi Mwajuma Wa-
ziri alisema atazichukulia hatua
mamlaka ambazo utendaji wake
hauridhishi kwa kuwa na kiwan-
go kikubwa cha upotevu huo na
kusuasua kwenye ukusanyaji wa
mapato.

Katibu Mtendaji wa Tume ya Madini, Mhandisi Yahya Samamba (kushoto), akimkabidhi leseni ya kuongezewa muda wa uchimbaji
kwa Mgodi wa Barrick Bulyanhulu uliopo wilayani Msalala, mkoani Shinyanga kwa Meneja wa Barrick nchini, Melkiory Ngido, katika

Shinyanga, Anamringi Macha. Leseni hiyo mpya iliyotolewa ni ya kipindi cha miaka 27. PICHA: MPIGAPICHA WETU

NBS: Bado kuna tatizo la utumiaji takwimu

Na Augusta Njoji, DODOMA

OFISI ya Taifa ya Takwimu
(NBS) imesema bado kuna tatizo
la takwimu, kwamba asilimia
40 zinatokana na vyanzo visivy-
ozoeleka na hivyo kushindwa
kutumika kwa kukosa uhakika
wa ubora wake.

Mkurugenzi wa Idara ya
Uratibu, Utafiti na Shughuli za
Kiutakwimu wa NBS, Emilian
Karugendo aliyasema hayo jana
alipokuwa akifungua mafunzo

ya watakwimu yaliyoandaliwa
na Chuo cha Takwimu Afrika
Mashariki (EASTC) jijini hapa iki-
wa ni utekelezaji wa Mpango wa
Taifa wa Kuendeleza Takwimu
Awamu ya Pili (TSNP).

Alisema takwimu wanazozali-
sha kupitia vyanzo vya asili yaani
utafiti na sensa vinachangia siyo
zaidi ya asilimia 60 ya takwimu
zinazohitajika kuripoti maende-
leo ama utekelezaji wa Malengo
ya Maendeleo Endelevu (SDGs).

Alibainisha kuwa maana yake

ifikapo mwaka 2030, wanahitaji
kuripoti wamefikia wapi kwenye
SDGs lakini kuna tatizo la tak-
wimu zinazotoka katika vyanzo
ambavyo havijazoeleka.

“Zaidi ya asilimia 40 ya tak-
wimu tulizonazo zinatoka ka-
tika vyanzo visivyozoeleka kwa
maana kuna changamoto ya tak-
wimu ambazo zinatokana na vy-
anzo ambavyo havijazoeleka vya
takwimu za kiutawala,”alisema.

Alisema takwimu za kiutawala
ni zile zinazopatikana kutokana

na utekelezaji wa majukumu
ya kila siku ya utendaji na kuwa
zipo nyingi katika halmashauri
nchinina taarifa hizo zimekuwa
hazitumiki kwa sababu hawana
uhakika na ubora wake kwa
maana ya ukamilifu wa taarifa.

Awali, Makamu Mkuu wa Chuo
cha Mipango, Fedha na Utawala
wa EASTC, Dk. France Shayo
alisema mafunzo hayo yatatole-
wa kwa wataalam wa takwimu
kutoka halmashauri na manis-
paa zote.

]
PPRA vyazidi
Kujitanua,
yafungua ofisi
kanda tano

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

KATIKA kusogeza huduma
kwa wananchi na kusimamia
sekta ya ununuzi wa umma,
Mamlaka ya Udhibiti wa Un-
unuzi wa Umma (PPRA) im-
eendelea kutanua wigo kwa ku-
fungua ofisi katika kanda tano
nchini.

Mkurugenzi Mkuu wa Mam-
laka hiyo, Eliakim Maswi ali-
katika kikao cha wafanyakazi
wa mamlaka kilichohudhuriwa
na viongozi wa Chama cha Wa-
fanyakazi wa Serikali na Afya
(TUGHE) ngazi ya mkoa.

Alizitaja ofisi hizo ni Kanda
ya Ziwa (Jengo la Ofisi ya Mkuu
wa Mkoa wa Mwanza), Kanda
ya Kati (Ofisi ya Mkuu wa Mkoa
wa Tabora), Kanda ya Kaskazini
(Jengo la PSSSF jijini Arusha),
Kanda ya Nyanda za Juu Kusini
(Jengo la NHIF jijini Mbeya)
na Kanda ya Kusini (Jengo la
PSSSF mijini Mtwara).

Alisema hali hiyo inafanya
mamlaka kuwa na ofisi sita za
kanda kwa kujumlisha na ofisi
ya Kanda ya Pwani iliyopo jen-
es salaam iliyokuwepo awali

“Naishukuru sana Serikali
kwa kuiwezesha mamlaka ku-
sogeza huduma kwa wananchi.
Hii ni sehemu ya mafanikio ya
miaka mitatu ya uongozi wake.
Sasa wananchi hawatakuwa
na ulazima wa kuja Dodoma ili
wafike PPRA, kila kanda wata-
hudumiwa kikamilifu,” alisema
Maswi.

Aliongeza kuwa kila Kanda
imewezeshwa kuwa na wa-
fanyakazi wa idara zote ili ku-
hakikisha kuwa huduma zina-
zotolewa zinakidhi mahitaji ya
wananchi na wadau wa sekta
ya ununuzi katika maeneo yao,
akisisitiza kuwa wameweka
nguvu pia kwenye utoaji wa hu-
duma za Mfumo wa Usimamizi
wa Ununuzi wa Umma Kielek-
troniki (NeST).

Aidha, aliwasihi wafanyakazi
wa mamlaka hiyo kuendelea
kufanya kazi kwa bidii na kwa
kuzingatia uzalendo ili kufani-
kisha malengo ya serikali ya
kuhakikisha thamani ya fedha
inapatikana kwenye ununuzi
wa umma.

Mwenyekiti wa TUGHE Mkoa
wa Dodoma, Maulid Kipeneku
alitoa rai kwa wafanyakazi
PPRA kuhakikisha wanafanya
kazi kwa weledi, kwa kuzingatia
sheria na taratibu.

Aidha, aliwapongeza wafan-
yakazi hao kwa jinsi wanavyo-
toa huduma kwa wananchi na
kwamba anaamini wafanyakazi
hodari watapatikana ndani ya
mamlaka hiyo.
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Wanafunzi
waeleza faida
elimu ya kodi
kutolewa shuleni

Na Elizabeth John, NJOMBE

WANAFUNZI wa Shule ya Sekondari
Njombe (NJOSS) wamesema kutolewa
kwa elimu ya kodi shuleni itawasaidia
kutambua umuhimu wa kulipa kodi,
sambamba na kuhimizana kudai risiti
wakati wanaponunua bidhaa.

Waliyasema hayo wakati wakizun-
gumza na Nipashe baada ya kupata
elimu ya mlipa kodi kutoka kwa maofi-
sa wa Mamlaka ya Mapato Tanzania
(TRA) Mkoa wa Njombe.

Walisema kupitia elimu hiyo wame-
fahamu umuhimu wa kodi ambayo im-
esaidia serikali kuendesha mpango wa
elimu bure kuanzia kidato cha kwanza
hadi chasita.

Mmoja wa wanafunzi hao, Daniel
Kasochela alisema elimu ya kodi ka-
tika shule yao inatuandaa na kuwapa
hamasa ya kuwa walipakodi wazuri
hapo baadaye.

“Pia elimu hii itatusaidia kutoa
elimu kwa wengine hasa jamii yetu
kwamba kuwa kuna umuhimu wa
kulipa kodi ili nchi iweze kujiendesha,”
alisema Kasochela.

Kasochela alisema pia itawasaidia
endapo watajiunga na kuwa wafanya-
biashara au wajasiriamali kuweza ku-
changia pato la taifa ambalo litaongeza
uboreshaji wa miundombinu nchini.

Innocent Mwamanyago alisema
elimu hiyo imewasaidia kuwa wazal-
endo sambamba na kujua kwamba
kodi wanayotoa hawaitupi badala yake
inawarudia kwa kufanyiwa maende-
leo.

“Kwanza nikizungumza kama mnu-
faika wa elimu bure kuanzia darasa la
kwanza hadi kidato cha sita ni elimu
ambayo kupitia serikali kodi zake ina-
zokusanya inakuja kuturudishia sisi
kama raia wake,” alisema Mwamwan-
yago.

Alisema kulipa kodi ni uzalendo
lakini pia kunasaidia kuiwezesha seri-
kali kutimiza majukumu yake kwa wa-
nanchi.

Aidha, Joshua Mahenge alisema
kuanzishwa kwa chama cha kodi kati-
ka shule yao kunasaidia kukumbusha
na kutoa elimu kuhusu umuhimu wa
kodi.

“Tumepata kujua umuhimu wa kodi
hasa sisi ambao ni wanufaika wa elimu
bure imetusaidia pia kupata huduma
za kijamii ikiwemo afya, barabara
na maji kupitia hizi hizi kodi ambazo
serikali inakusanya kwa Watanzania,”
alisema Mahenge.

Ofisa Elimu kwa Mlipa Kodi, Brian
Shoo aliwataka wanafunzi hao kudai
risiti pindi wanaponunua bidhaa hata
kama ni ndogo na kwamba elimu hiyo
pia waipeleke kwa wazazi ili kusaidia
kutoikosesha serikali mapato.

Ofisa Mkuu wa Uhusiano TRA
nchini, Oliver Njunwa alisema lengo
la kuanzishwa kwa vyama hivyo ka-
tika shule za sekondari ni kusaidia
wanafunzi kufahamu umuhimu kulipa
kodi ili wao wakaifikishe katika jamii
zao kwa sababu kodi ni chanzo kikub-
wa mapato ya serikali.

Wananchi wakosa huduma za afya, wafuata gerezani

Na Nebart Msokwa, MBEYA

AKAZI wa Kata ya

wamesema wanal-

azimika kwenda
kupata huduma za afya katika
Hospitali ya Gereza la Ruanda
ama katika kata jirani kutokana
na kata hiyo kutokuwa na kituo
cha afya ama zahanati.

Waliyasema hayo juzi wakati
wa ziara ya Meya wa Jiji la
Mbeya, Sheikh DorMohamed
Issa iliyokuwa imelenga ku-
kagua miradi mbalimbali ya
maendeleo ikiwemo ujenzi wa
zahanati katika Mtaa wa Tlolo
ambayo ndiyo ya kwanza ka-
tika kata hiyo ambayo imefikia
hatua ya uezekaji.

Mmoja wa wananchi hao,
Syoni Mwakalebela ambaye ni
mkazi wa Mtaa wa Igoma A,
alisema wamekuwa wakitumia
gharama kubwa kusafiri kwen-
da kutibiwa kwenye maeneo
mengine.

Alisema ujenzi wa zahanati
hiyo katika eneo lao utawasaid-
ia kupata matibabu jirani na
makazi yao na hivyo kupungu-
za gharama za usafiri ambazo
walikuwa wanazitumia.

“Tunaishukuru serikali yetu
kwa kuamua kutujengea za-
hanati hii maana sasa tutaacha
kwenda kutibiwa kule gerezani
na Kituo cha Afya cha Ruanda,
miaka yote tulikuwa hatuna
zahanati wala kituo cha afya,”
alisema Syoni.

Alisema kitendo cha kukose-
kana huduma za afya kwenye
eneo lao kimekuwa kikiwatesa
zaidi wanawake kwa mael-
ezo kuwa wakati mwingine
wakishikwa na uchungu usiku
wamekuwa wakipata wakati
mgumu.

Mwenyekiti wa Mtaa wa Ilolo,
Angelo Sanga alisema mbali
na kukosa huduma za afya la-
kini pia kuna miundombinu
ya huduma zingine za kijamii
ambayo ilikuwa haikuwa katika

hali nzuri lakini serikali imean-
za kuiboresha.

Alisema katika Shule ya
Msingi Isanga vyumba vya ma-
darasa vilikuwa vimechakaa
lakini kwa sasa serikali imeanza
kukarabati pamoja na kujenga
vyoo vya kisasa kwa ajili ya wa-
nafunzi wa shule hiyo.

Vilevile alisema serikali im-
eanza kukarabati barabara za
mitaa ambazo zilikuwa na hali
mbaya pamoja na kuanza kuzi-
jenga baadhi kwa kiwango cha
lami.

Alisema ubovu wa miun-
dombinu ya barabara katika
maeneo yao ulikuwa unasa-
babisha vyombo vya moto
kushindwa kupita hasa magari
na bajaji hali iliyokuwa inawa-
fanya watembee kwa miguu
mpaka kwenye Barabara ya
Mbeya-Chunya.

“Tlikuwa ukitaka kumpeleka
mgonjwa hospitalini unashind-
wa kupata gari kwa sababu
wenye magari wanaogopa kuja

huku kutokana na
ubovu wa barabara, kwa
sasa serikali yetu imeanza kutu-
boreshea barabara hizi,” alise-
ma Sanga.

Meya wa Jiji la Mbeya, Sheikh
Issa alisema zahanati hiyo ni
sehemu ya ahadi alizozitoa kwa
wananchi wakati wa kampeni
za Uchaguzi Mkuu wa 2020 na
kwamba inajengwa kwa mapa-
to ya ndani ya halmashauri na
mchango wa serikali.

Alisema walianza kutekeleza
mradi huo mwaka jana na
kwamba mpaka kukamilika
kwake itagharimu Sh. milioni
250 ambapo mchango wa seri-
kali kuu ni Sh. milioni 50 am-
bazo bado hazijaingia.

Aliwataka wakazi wa kata
hiyo kuendelea kuvuta subira
wakati serikali inaendelea na
ujenzi wa mradi huo akieleza
kuwa baada ya kukamilisha
wataendelea na michakato ya
kuanza ujenzi wa kituo cha

afya.

Mkazi wa
Mumvwa, kata
yva Mshewe,
Halmashauri
va Wilaya

ya Mbeya,
akiwaonyesha
wataalamu
kutoka Taasisi
ya Utafiti

wa Kahawa
nchini (ACRI)
na Bodi ya
Kahawa nchini,
wadudu aina
ya konokono
wanaosham-
bulia mazao
mbalimbali
ikiwemo kaha-
wa, walipowa-
tembelea juzi.
PICHA: NEBART
MSOKWA

Washauri waandishi wa habari kupewa ithibati ya Kiswahili

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WADAU wa Lugha ya Kiswa-
hili nchini wameshauri Baraza
la Taifa la Kiswahili (BAKITA)
kwa kushirikiana na Mamlaka
ya Mawasiliano nchini (TCRA)
kuanza kutoa Ithibati maalumu
ya Kiswahili kwa waandishi wa
habari.

Aidha wameshauri kuwepo
na mkakati endelevu wa utoaji
mafunzo ya matumizi sahihi
ya Kiswabhili kwa waandishi wa
habari ili kufanya marekebisho
ya makosa katika matumizi ya
lugha ambayo yamekuwepo
miongoni mwao.

Walitoa maoni hayo juzi
wakati wakichangia mijadala
mbalimbali kuhusu fursa za
ubidhaishaji wa Kiswahili duni-
ani kwenye Kongamano la Nne

la Idhaa za Kiswahili ambalo
linatarajiwa kuhitimishwa leo.

Mhadhiri wa Chuo Kikuu
Kishiriki cha Elimu Mkwawa
cha mkoani Iringa, Dk. Focus
Nchimbi alisema waandishi
wa habari ni wadau muhimu
katika kutangaza na kukuza
Kiswahili na kukifanya bid-
haa muhimu duniani, hivyo
ni  muhimu kuwafundisha
matumizi sahihi ya lugha hiyo.
“Tkiwa tunataka kuifanya Lugha
ya Kiswahili kuwa bidhaa ita-
kayouzwa duniani ni lazima
kwanza turekebishe makosa
yaliyopo hasa kwa waandishi
wa habari ambao wana mchan-
go mkubwa kueneza lugha hii,
watumie lugha kwa ufasaha,”
alisema Dk.Focus.

Mhadhiri wa Taasisi ya Taal-
uma za Kiswahili ya Chuo Ki-

kuu cha Dar es salaam (UDSM),
Dk. Titus Mpemba alisema
waandishi wa habari wana-
paswa kujengewa uwezo wa
kukipa thamani Kiswahili.

Alipendekeza kuwepo kwa
mashindano na tuzo mbalim-
bali za kutambua mchango wa
wanahabari wanaofanya vizuri
kwenye matumizi sahihi ya
Lugha ya Kiswahili ili kuhama-
sisha wengine kufanya kazi zao
kwa kuzingatia matumizi sahihi
ya lugha hiyo.

Mwandishi wa Habari, Edda
Sanga alisema waandishi na
watangazaji wa wamekuwa
wakifanya makosa mengi ya
Kiswahili, hivyo wataalamu wa-
napaswa kuyafanyia kazi mako-
sa hayo. Alisema ikiwa waandi-
shi na watangazaji watazingatia
matumizi sahihi ya Kiswabhili,

watakuwa na nafasi kubwa ya
kuuza bidhaa hiyo duniani kote
kwa kuandaa makala za lugha
hiyo na kuziuza kwenye vyom-
bo vya habari vya nje.

Meneja wa Huduma za Utan-
gazaji wa Mamlaka ya Mawasi-
liano Tanzania (TCRA), Andrew
Kisaka alisema tayari wamean-
zisha kamati ndogo inayoandaa
waraka wa maudhui bora ya
Kiswahili kwa kushirikiana na
BAKITA, UDSM na Chuo Kikuu
cha Dodoma (UDOM).

Alisema mamlaka hiyo iko
mbioni kuanzisha Bodi ya
Ithibati ya Kiswahili kwa wa-
nahabari nchini, hivyo wataz-
ingatia maoni yaliyotolewa
na wadau kwa ajili ya kwenda
kuyafanyia kazi ili kusaidia
vyombo vya habari kukuza
Kiswahili.
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Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

MAMLAKA zinazosimamia us-
alama wa barabarani hususani
waendesha pikipiki (bodaboda)
wametakiwa kuchukuwa hatua za
kisheria pamoja na kusimamia vy-
ema ajali zinazojitokeza kila siku.

Waziri wa Ujenzi, Mawasiliano
na Uchukuzi Zanzibar, Dk. Khalid
Salum Mohamed aliyasema hayo
jana wakati akizungumza na vy-
ombo vya usalama pamoja na
wawakilishi wa waendesha boda-
boda katika Wizara ya Ujenzi
Mawasiliano na Uchukuzi hapo
Kisauni Wilaya ya Magharibi
“B” Unguja.

Dk. Khalid alisema kuwa ajali za
barabarani zimekuwa nyingi kwa
sasa hususani kwa waendesha
bodaboda hali ambayo kusababi-
sha nguvu ya taifa kupotea kwa
wingi.

Aidha, alisema kwamba boda-
boda huwapakia watoto zaidi ya
wanne jambo ambalo halikubaliki
kisheria.

Alisema kuwa watoto chini ya
miaka saba akipanda kwenye
bodaboda itamlazimu akae na
mtu kwa lengo la kumlinda mtoto
huyo.

Naye Mwanasheria wa Mam-
laka ya Usafiri na Usalama Baraba-
rani, Hassan Vuai alisema kuwa
kuna changamoto nyingi ambazo
zinazosababishwa na waende-
wengi kufanya biashara hiyo bila
ya kuwa na leseni pamoja na ku-
tohudhuria kwenye mafunzo ya
huduma ya usafirishaji.

Kamanda wa Jeshi la Polisi Kusi-
ni Unguja, Daniel Shillah, alisema
kuwa elimu inahitajika kutolewa
kwa jamii kwa lengo la kuelewa
wajibu wao, kufanya hivyo itaweza
kupunguza ajali zinazojitokeza.

Katika kipindi cha mwaka jana
ajali 96 zimeripotiwa Zanzibar
ikiwemo usafiri wa pikipiki.

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AIS wa Zanzibar, Dk.

Hussein Ali  Mwinyi

amesema uzinduzi

wa duru ya kwanza
ya utoaji wa vitalu vya mafuta
na gesi asilia Zanzibar, utafun-
gua na kuharakisha shughuli
za utafutaji wa nishati hiyo ba-
harini. Amesema pia utaitan-
gaza Zanzibar kuwa sehemu ya
uwekezaji wa mafuta na gesi asi-
lia dunia.

Aliyasema hayo juzi visiwani
hapa wakati wa hafla ya uzindu-
zi wa duru ya kwanza ya utoaji
wa vitalu kwa kampuni za utafu-
taji na uchimbaji wa mafuta na
gesi asilia.

Dk. Mwinyi aliwahikikishia
wawekezaji wote wa sekta ya
mafuta na gesi na sekta nyingine
za uchumi kwamba, Serikali iko
tayari kuwahakikishia mazingira
mazuri ya uwekezaji kwa manu-
faa ya wote.

“Serikali inapenda kuzialika
kampuni zote za utafutaji na
uchimbaji wa mafuta na gesi ku-
weza kushiriki katika duru hii na
Serikali ipo tayari kutoa kila aina
ya ushirikiano katika kufaniki-
sha jambo hili” alisema.

Dk. Mwinyi alisema shughuli
za utafutaji wa mafuta na gesi
asilia kwa upande wa Zanzibar,
zilianza miaka ya 1950 wakati
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Wazm_ DK. Mwinyi ataja falda 2a utoau vitalu vya mafuta, gesi

ataka hatua
Za haraka
kunusuru ajali
bodaboda

Kampuni ya British Petroleum
(BP) kwa kushirikiana na Kam-
puni ya Shell zilipofanya uchun-
guzi wa kina na kuchimba vi-
sima viwili kwa pande zote mbili
za Zanzibar.

Alisema shughuli hizo zilika-
milika mwaka 1963 na kutoa
msingi mkubwa katika kuende-
leza shughuli za mafuta na gesi
asilia Zanzibar.

“Baada ya Mapinduzi Zanzi-
bar na Muungano wa Tanzania
mwaka 1964, shughuli za utafu-
taji wa mafuta na gesi zilikua
chini ya Serikali ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania kupitia
Shirika la Maendeleo la Petrolii
Tanzania (TPDC)” alisema Dk.
Mwinyi. Aidha alisema utafiti
mbalimbali  zilifanyika kwa
upande wa nchi kavu na baha-
rini Zanzibar na kusababisha ku-
patikana kwa vitalu vya Pemba
na vitalu nambari 6 hadi 12 na
Kisiwa cha Fungu Mbaraka (Kisi-
wa cha latham).

Hata hivyo alisema hatua
mpya ya maendeleo ya sekta
ya mafuta na gesi Zanzibar il-
ianzishwa mwaka 2015 kufuatia
kupitishwa kwa Sheria ya Petroli
Namba 21 ya Mwaka 2015 ya Tan-
zania iliyoiruhusu kila upande
wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania kusimamia shughuli za
mafuta na gesi asilia wenyewe.
“Kwa mantiki hiyo, Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar iliandaa
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Sera ya Mafuta na Gesi Asilia ya
Mwaka 2016 pamoja na Sheria
ya Mafuta na Gesi Asilia ya Mwa-
ka 2016” alisema.

Dk. Mwinyi alisema sheria
hiyo ya mwaka 2016, ilianzisha
taasisi za usimamizi wa shu-
ghuli za utafutaji na uchimbaji
wa mafuta na gesi asilia ambazo
zilifanyika kati ya mwaka 2017
na 2019.

“Matokeo ya shughuli hizo ya-
meonesha kuwepo kwa miamba
na viashiria vyenye uwezo
mkubwa wa kuhifadhi rasilimali
za mafuta na gesi asilia hapa
Zanzibar”alisema.

Alisema baada ya hatua
hiyo, sambamba na dhamira
ya Serikali ya Awamu ya Nane
ya kutekeleza sera ya uchumi
wa buluu, sekta ya mafuta na
gesi imewekwa miongomi mwa
maeneo makuu ya kipaumbele
katika sera ya uchumi wa buluu.

Alisema dhamira ya Serikali
katika uchumi wa buluu ni kui-
marisha uchumi wa nchi kwa
haraka na kuhakikisha upati-
kanaji wa maendeleo endelevu
ya vyanzo vya nishati ya uhaki-
ka.

Alisema serikali inaamini
kuwa uchumi wa buluu una fur-
sa nyingi za kukuza mipango ya
maendeleo ya kiuchumi yenye
lengo la kupunguza umasikini
na kutengeneza fursa za ajira
nchini.

Waziri wa Uchumi wa Buluu
na Uvuvi, Shaaban Ali Othman
alisema Sekta ya Uchumi wa Bu-
luu kwa Serikali ya Mapinduzi
ya Zanzibar ni miongoni mwa
maeneo makuu ya vipaumbele
vyake.

Alisema vitalu ambavyo vipo
tayari ni nane na wawekezaji wa
mafuta na gesi kuazia sasa wa-
meruhusiwa kufanya maombi
ili Zanzibar kupata mwekezaji
wa uchimbaji na uzalishaji wa
nishati hiyo.

Mwenyekiti wa Bodi ya Mam-
laka ya Udhibiti wa Utafutaji wa
Mafuta na Gesi Asilia Zanzibar,
Ali Halilmirza alisema sekta
ya mafuta na gesi itafunguwa
uchumi katika visiwa hivyo na
huo ndiyo utaratibu unaotu-
mika kwa nchi zote za kimataifa
katika kutangaza na kuvutia
wawekezaji katika sekta hiyo.

Alisema hatua hiyo ya kutafu-
ta vitalu hivyo ilianza mwaka
2021 mchakato ambao ulikuwa
ni mrefu katika kuutangaza,
mabadiliko ya sheria ya kuvu-
tia wawekezaji na viwango vya
biashara kuvutia zaidi katika
mwambao wa Afrika Mashariki.

Mkurugenzi Mwendeshaji
wa Kampuni ya Maendeleo ya
Mafuta na Gesi Asilia Zanzibar,
Mikidadi Ali Rashid, alisema uz-
induzi huo wa vitalu ni muhimu
katika safari ya utafutaji wa ni-
shati hiyo na kupata wawekezaji.

Waziri wa Maendeleo
ya Jamii, Jinsia, Wazee
na Watoto Zanzibar,
Riziki Pembe Juma (ka-
tikati mstari wa mbele),
Naibu Waziri wa wizara
hiyo, Mwanaidi Ali (ku-
shoto) na Mwenyekiti
wa Bodi ya Chama cha
Waandishi wa Habari
za Mazingira Tanzania
(JET), Dk. Ellen Okoed-
ion, wakishiriki mku-
tano baina ya Shirika la
Kimataifa la masuala ya
Wanawake Duniani (UN
Women) na Mawaziri
wanaoshughulikia mas-
vala ya wanawake wa
Afrika kuhusu usawa
wa Kijinsia, jiji
York, nchini Marekam
juzi. PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

Matukio va udhalilishaji kijinsia Zanzibar yaongezeka

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

IDADI ya matukio ya ukatili na
udhalilishaji wa kijinsia yaliyori-
potiwa kwa kipindi cha Februari
visiwani Zanzibar yameongezeka
kwa asilimia 2.3 na kufikia 175, ikil-
inganishwa na kipindi cha Januari
ambayo yalikuwa 171.

Mtakwimu wa Divisheni za Jin-
sia na Ajira kutoa Ofisi ya Mtak-
wimu Mkuu wa Serikali, Ramla

Hassan Pandu aliyasema hayo
jana visiwani hapa wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari
kuhusu takwimu za ukatili na ud-
halilishaji wa jinsia.

Alisema katika matukio hayo
175 yalioripotiwa matukio ya

kubaka yanaongoza ambayo
yalikuwa 84 sawa na asilimia
48.0.

Alisema matukio ya kulawiti
na kunajisi yalikuwa 11, kuingilia
kinyume na maumbile sita, kuto-

rosha 14 kukashifu 23 na shambu-
lio 37.

Alisema katika matukio hayo
waathirika ni 176 ambao wengi
wao ni watoto kwa asilimia 83.0,
wanawake asilimia 13.0 na wa-
naume asilimia 4.0.

Akizungumzia wilaya zinazoon-
goza kwa kuwa na matukio mengi
yalioripotiwa, alitaja ni Wilaya
ya Magharib B Unguja ikiwa na
matukio 43, ikifuatiwa na Wilaya
ya Mjini na Magharib A Unguja

zikiwa na matukio sawa 39.

“Wilaya ya Micheweni Pemba
imeripotiwa kuwa na idadi ndo-
go ya matukio ambayo yalikuwa
mawili sawa na asilimia 1.1 ukil-
inganisha na wilaya nyingine”
alisema.

Ramla alisema katika matukio
84 ya ubakaji yaliyoripotiwa
matukio matano waathirika ni
wanawake na matukio 79 ni wa-
sichana.

Alisema matukio 137 kati ya

matukio 175 yaliyoripotiwa yapo
chini ya upelelezi wa Jeshi la Poli-
si sawa na asilimia 78.3, matukio
33 yapo Ofisi ya Mkurugenzi wa
Mashtaka sawa na asilimia 18.9 na
matukio matano yapo mahakam-
ani sawa na asilimia 2.9.

Hata hivyo alisema kuwa
kuongezeka kwa matukio hayo
kunatokana na mwamko wa jamii
katika kuripoti matukio hayo
katika sehemu husika tofauti na
miaka ya nyuma.
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TANGAZO

 Air Tanzania

Fhaes

VEfrregs caf Kilirrg Pt

EXCITING CAREER OPPORTUNITY

Air Tanzania Company Limited (ATCL) is expanding its network to meet the
strategic business needs which focus on sustaining the recorded achievements
and remain an airline of choice that meets and exceeds customers’ expectations
in line of its mission of provision of reliable, safe, and high-quality services.
Therefore, applications are invited from qualified Tanzanians to fill the following
positions: -

1. POSITION: ADMINISTRATIVE OFFICER Il (1POST)

1.1 MINIMUM ENTRY QUALIFICATIONS
« Must be a holder of Bachelor Degree in one of the following fields; Public
Administration, Human Resources Management, Human Resources
Planning and Management, Manpower Planning, Industrial Relations,
Business Administration/Commerce majoring in Human Resources
Management or equivalent qualification from recognized institutions or
equivalent qualification from recognized institutions

1.2 DUTIES AND RESPONSIBILITIES
i. Initiates the updating of a comprehensive, accurate and inventory of all
office furniture, fittings and equipment.
ii. Monitors performance of contracted private service providers such as
ground maintenance, office cleaning, security guards and catering
services to ensure quality of service.

iv. Ensures that machinery and other office equipment are properly
maintained.

v. Supervises activities performed by supporting staff such as Drivers,
Office Assistants and Messengers.

vi. Keeps a record regarding vehicle maintenance and inspects vehicles’
logbooks.

vii. Monitor cleanliness of office premises.

viii. Performs any other official duties as may be assigned by the immediate
Supervisor.

2. POSITION: HUMAN RESOURCES OFFICER I (1POST)

2.1 MINIMUN ENTRY QUALIFICATIONS
« Must be a holder of Bachelor Degree in one of the following fields; Public
Administration, Human Resources Management, Human Resources
Planning and Management, Manpower Planning, Industrial Relations,
Business Administration/Commerce majoring in Human Resources
Management or equivalent qualification from recognized institutions or
equivalent qualification from recognized institutions.

2.2 DUTIES AND RESPONSIBILITIES

i. Assist in attending staff matters regarding recruitment and selection,
confirmation promotions and internal transfers

ii. Assist on preparation of orientation and induction programs

jii. Collect, analyze and keep employment records

iv. Assist in the preparation of performance reports, compile and update
personal particulars for employees

v. Assistin preparing training needs assessment.

vi. Assist in interpretation of the scheme of service, staff regulation and
various Acts related to employees.

vii. Assistin monitoring of daily staff attendance and recommend solutions
to resolve chronic attendance difficulties.

viii. Follow up on all office requirements in liaison with procurement unit.

ix. Prepare staff Leave Roster.

X. Performany other duty may be assigned by the supervisor.

3. POSITION: DRIVER Il (4 POSTS)
3.1 MINIMUM ENTRY QUALIFICATIONS:

« Must be a holder of Form IV Certificate and a Class “C1 or E” Driving
License who has attended Basic Driving Course offered by VETA or any
recognized Institution with Driving experience of at least one (1) year
without causing accidents. Possession of Trade Test Grade
[l/Professional Level Il in Motor Vehicle Maintenance/Mechanics is an

iii. Ensures efficient running of administration transport services at ATCL.

added advantage.
3.2 DUTIES AND RESPONSIBILITIES

Drive staff towards approved destinations in accordance with traffic
regulations.

ii. Take vehicles due for routine maintenance / repair to the appointed
service agents.

iii. Undertake minor mechanical repairs.

iv. Maintain log books and records all movement as instructed.

v. Make pre-inspection to the assigned vehicles prior travelling and report
mechanical damages / defects.

vi. Certify safety and cleanliness of the vehicle at all times.

vii. Verify that valid documents and permits are acquired prior
commencement of any journey.

viii. Perform any other duty may be assigned by the supervisor.

4. POSITION: RECEPTIONIST 11 (1POST)

4.1 MINIMUM ENTRY QUALIFICATIONS
+ Holder of a Certificate of Secondary Education with passes in English and
Swahili.
« He/she must have attended training in one of the following; Telephone
Operation or Front Office Course.
« Must be conversant with basic computer applications.

4.2 DUTIES AND RESPONSIBILITIES
i. Answers calling signals
ii. Connects calls within the exchange area
jii. Makes booking calls and searches them as appropriate
iv. Keep safe custody of office property where required;
v. Certify that all office premises are cleaned.
vi. Perform any other official duty may be assigned by the supervisor.

5. TERMS AND CONDITIONS:

Ten (10) years contract with attractive remuneration and fringe benefits as per
ATCL Salary Structure and Incentive Scheme.

6. MODE OF APPLICATION FOR ALL APPLICANTS:

Interested applicants must submit a dully signed letter for consideration of the
application attached with the following:

i.  Acurriculum vitae (CV),

ii. Certified copies of all certificates (including secondary school, birth
certificates), other relevant certificates, Applicants who have studied
outside Tanzania should have their certificates approved by relevant
authorities Tanzania Commission for University (TCU) or National
Examination Council- NECTA)

iii. Two recent passport size photographs

iv. Name and address of at least two reputable referees;

v. Applicant’s reliable contact address, email address and telephone
number.

7. CLOSING DATES:
Applicants should reach the undersigned within 14 days from the first date of this
announcement.

MANAGING DIRECTOR & CEO,
AIR TANZANIA COMPANY LIMITED,
P.0. Box 543,

DARES SALAAM.

ATCL is an equal opportunity employer. Women are encouraged to apply.
Misrepresentation of qualifications or any other information on application shall

warrant legal consequences.

Date: 22" March, 2024
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TABORA

Na Adam Fungamwango

ONGOZI wa Tabora
United FC umesema
bado Mserbia, Goran
Kopunovic, ni kocha
wake na amekwenda kwao
kutokana na matatizo ya ki-
familia aliyopata na si vingi-
nevyo, imefahamika.
Kumekuwa na tetesi
kocha huyo amebwaga
manyanya kutokana na
kikosi chake kufanya
vibaya katika mechi
mbalimbali za Ligi Kuu
Tanzania Bara inayoen-
delea.
Taarifa zilizopatikana ji-
jini Dar es Salaam zinasema

YAFUNGUKA

KOCHA

Kopunovic ametishia kuon-
doka katika klabu hiyo ku-
tokana na kupuuzwa kwa
ushauri anaoutoa kwa vion-
gozi wa timu hiyo ili kupata
matokeo chanya.
Akizungumza na gazeti hili
jana, Ofisa Mtendaji Mkuu
wa Tabora United, Thabit
Kandoro, alisema Kopunovic
bado ni mwajiriwa wa klabu
hiyo na hata alipoondoka alia-
cha programu yake ya mazoe-
zi ambayo inasimamiwa vy-
ema hadi hapo atakaporejea.
“Mwalimu alituomba ndani
ya hizi siku mbili tatu ha-
takuwepo nchini kutokana
na changamoto zilizo nje ya
uwezo wake, sisi tukamwele-

wa, tukamruhusu, hii yote
unayoiona ni programu ya
mwalimu aliyoitoa, angekuwa
hayupo kwa vyovyote vile, ku-
fukuzwa au kuondoka mwe-
nyewe wachezaji wasingeen-
delea kufuata aliyoyaacha,”
alisema Kandoro.

Ofisa huyo alisema kikosi
chao kimerejea mazoezini
kujiandaa na mechi ya hatua
ya 16 bora ya mashindano ya
Kombe la FA dhidi ya Singida
Fountain Gate itakayochezwa
Aprili 4, mwaka huu.

“Vijana wamerejea ma-
zoezini kujiandaa na mechi
ya Kocha FA pamoja na
michezo mingine ya Ligi Kuu
Tanzania Bara itakayofuata,

nimekwenda kuwaangalia na
nimefarijika, timu imetulia
na wanafuata programu ya
mwalimu Goran aliyoiacha,
na mimi mwenyewe nimeon-
gea naye kwa simu,” Kandoro
alisema.

Kuhusu kutofanya vyema
kwenye michezo ya Ligi Kuu
Tanzania Bara, Kandoro ali-
wataka mashabiki wa soka
mkoani Tabora kutokata
tamaa na amewahakikishia
wataona mabadiliko pale ligi
itakaporejea.

Timu hiyo inashika nafasi
ya 13 katika msimamo wa
Ligi Kuu Tanzania Bara ikiwa
na pointi 21 kibindoni na im-
echeza michezo 21.

ﬂ_m;nx
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Askofu Mkuu wa Jimbo la Dar es Salaam, Thadeus Rwaachi (katikati), akizungumza kuhusu maandalizi ya mbio za
hisani za Pugu Marathon zitakazofanyika Mei, mwaka huu. Kulia ni Mwenyekiti wa Utume wa Wanaume Katoliki
(UWAKA), Jimbo Kuu, Amadeus Mosha na Meneja wa Huduma za Kidijitali wa Benki ya Mkombozi, Filemon Tesha.

PICHA: JUMANNE JUMA

Changalawe,
Ezra wang’ara
Olimpiki

Na Saada Akida

BONDIA wa Ngumi za Ridhaa
nchini, Yusuf Changalawe, ametinga
hatua ya nusu fainali katika Mch-
ez0 ya Afrika (All African Games)
baada ya kumshinda, Maxinillano
Bibano, kutoka Equatorial Guinea.

Changalawe aliyekuwa anapigana
katika uzito wa Light Heavy ali-
ibuka mshindi baada ya mwamuzi
kusimamisha pambano (RSC) kwe-
nye raundi ya kwanza ili kumnusu-
ru na kipigo zaidi mpinzani wake.

Kwa matokeo hayo, Changalawe
tayari amejihakikishia kupata
medali katika michuano hiyo na
sasa atakutana na Pita Kabeji
wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya
Kongo (DRC) kwenye hatua ya nusu
fainali.

Mabondia wengine wa Tanzania
ambao wametinga nusu fainali
Nni pamoja na Ezra Mwanjwango
(Light) na Mussa Maregesi anayepi-
gana uzito wa Cruiser.

Ezra amejihakikishia medali ya
shaba baada ya kupoteza pambano
lake dhidi ya Andrew Chilata wa
Zambia kwa point za matokeo ya
kurejea 5-2 (Bout review) baada
ya matokeo ya awali kuwa 3-2.

Tayari timu ya soka ya wa-
nawake ya umri chini ya miaka 20
(Tanzanite), imerejea nyumbani
baada ya kutolewa kwenye hatua
yva makundi.

‘NMB Pesa Haachwi Mtw’ yawajaza noti wateja wake

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

mitungi ya gesi na runinga.
Meneja wa NMB, Tawi la Maz-

mechezesha kwa uwazi
mmoja ameshuhudia, urahisi

kila

mbalimbali ndani ya NMB wako
kihalali kwa kuwa benki hiyo

kwenye matunzo ya fedha za
Watanzania.

SHILINGI milioni tano na zawadi
nyingine zinazojumisha kofia na
mavazi kwa gajili ya mamalishe
zimetolewa kwa wateja wa Benki
ya NMB waliofungua akaunti ya
‘NMB Pesa Haachwi Mtu’.

Kiasi hicho ni sehemu ya zawa-
di mbalimbali ambazo hutolewa
na benki hiyo katika mpango
wao wa ‘Weka na Ushinde’ am-
bao ulianza kuchezeshwa Feb-
ruari, mwaka huu na unatarajiwa
kukamilika ifikapo Mei, washindi
watajinyakulia fedha taslimu
Sh. milioni 10, Sh. milioni tatu,
pikipiki ya miguu mitatu, friji,

alisema zawadi zilizotolewa ni
sehemu ya Sh. milioni 150 amba-
70 benki hiyo imetenga kwa ajili
ya wateja wake katika shindano
hilo ambalo jana liliingia hatua
ya sita.

Dilunga alisema katika droo
hiyo wachezesha kupata washin-
di wa kila wiki, mwezi na droo
kubwa kuliko yote itakuwa ni ile
ya mwisho ambayo imebeba ki-
tita kikubwa kuliko vyote tangu
walipoanza mpango huo.

“Leo (jana) tumepata washin-
di 10 ambapo kila mmoja ame-
jinyakulia Sh. 500,000 na tu-

wa kufungua akaunti hii ni mtu
kuwa na Sh. 1,000 na kitambu-
lisho cha NIDA au namba yake
tu,” alisema Dilunga.

Meneja huyo alisema baada
ya kufungua akaunti hiyo, mteja
anapaswa kuweka Sh. 50,000
na baada ya hapo moja kwa
moja atakuwa ameingia katika
droo hiyo ambayo inamwezesha
kushindania zawadi ya Sh. mil-
ioni 150 zilizotengwa kwenye
shindano zima.

Ofisa kutoka Bodi ya Michezo
ya Kubahatisha (GBT), Ibrahimu
Sikana, alisema washindi wanao-
patikana kupitia mashindano

inafuata masharti na sheria za
michezo ya kubahatisha kila in-
apochezesha droo zake.

Sikana aliipongeza benki hiyo
kwa kufuata taratibu na ka-
nuni za uchezeshaji michezo ya
kubahatisha na kutaka taasisi
nyingine zifuate au kuiga namna
wanavyofanya NMB kwa sababu
wanasaidia kuondoa malalamiko
na manung’uniko kwa wanaoko-
sa.

Alisisitiza NMB itaendelea na
mfumo uliopo kwa sasa ili waen-
delee kuaminika, akisema ndio
njia pekee inayowapa heshima
ya kuaminiwa na taasisi kubwa

Meneja Mauzo wa NMB Makao
Makuu, Janeth Nyamko, ali-
sisitiza wananchi waendelea
kuiamini benki hiyo ambayo
imejipambanua kwa kufanya
mambo makubwa yenye tija kwa
wananchi na mara nyingine im-
ekuwa sehemu ya kuwapa faraja
Watanzania.

Nyamko aliongeza awamu
jjayo droo itachezeshwa kwe-
nye Tawi la Wami lililoko mjini
Morogoro na huo ni utaratibu
waliojiwekea wakati michezo
hiyo inachezeshwa kwa mzun-
guko ikihusisha matawi ya nchi
nzima.
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GALLAGHER KUTUA SPURS

TOTTENHAM Hotspur inajiandaa kumnunua Ki-
ungo wa kati wa Chelsea na England, Conor Gallagher,
mwenye umri wa miaka 24, ambaye mkataba wake
unamalizika 2025. (Teamtalk)

ADARABIOYO AGEUKA LULU

LIVERPOOL, Tottenham Hotspur na AC Milan ni
miongoni mwa klabu zinazomhitaji mlinzi wa Fulham,
Tosin Adarabioyo, mwenye umri wa miaka 26, hata
hivyo Fullham wanataka kumpa mchezaji huyo wa
zamani wa Manchester City mkataba mpya. (Stand-
ard)

RAPHINHA HAKIJAELEWEKA

TOTTENHAM Hotspur pia inavutiwa na winga wa
Barcelona na Brazil, Raphinha, 27, ambaye mustaka-
bali wake katika klabu hiyo ya LaLiga hauko wazi.
(Sport)

MURILLO SOKONI ENGLAND

LIVERPOOL, Arsenal na Chelsea ni miongoni mwa
klabu zinazohitaji kumnunua beki wa Nottingham
Forest ambaye ni raia wa Brazil, Murillo, 21. (Mail)

MAINOO, UNITED MAMBO SAFI

KIUNGO wa kati wa Manchester United, Kobbie
Mainoo, 18, anakaribia kusaini mkataba mpya na
Mashetani Wekundu hao. (HITC)

SILVA KUREJEA FLUMINENSE

MLINZI wa Brazil, Thiago Silva, 39, anawasiliana na
klabu yake ya zamani ya Fluminense huku akitarajiwa
kurejea nyumbani, mkataba wake na Chelsea utaka-
pokamilika mwishoni mwa msimu joto. (Sun)

POTTER, O'NEIL WATAJWA

KOCHA wa Newcastle United, Eddie Howe, Ko-
cha wa zamani wa Chelsea, Graham Potter na Gary
O’Neil wa Wolves wote wanaweza kuwa katika
kinyang’anyiro cha kuwania kibarua cha kuinoa
England iwapo Gareth Southgate ataondoka kwenda
Manchester United. (Mirror)

MOURINHO KUMRITHI TUCHEL

KLABU ya Bayern Munich inaweza kumgeukia Jose
Mourinho, ambaye hana kazi baada ya kutimuliwa
Roma kuchukua nafasi ya Thomas Tuchel anayeo-
ndoka ikiwa hawataweza kumpata, Xabi Alonso,
anayelengwa. (Mirror)

CONTE ANUKIA BAYERN

KOCHA wa zamani wa Chelsea na Tottenham Hot-
spur, Antonio Conte, pia anasakwa na Bayern Munich
ya Ujerumani. (Le Repubblica)

LEEDS KUMBAKISHA GRAY

LEEDS United iko tayari kumpa kiungo, Archie Gray,
mwenye umri wa miaka 18, mkataba ulioboreshwa ka-
tika msimu wa joto huku kukiwa na klabu sita kubwa
za Ligi Kuu England zinazotaka kumnunua nyota
huyo. (Football Insider)

DONDOO ZA SOKA

BRASILIA, Brazil

AJAJI katika Mahakama

ya Brazil wameunga mko-

no hukumu ya Mahaka-

ma ya Italia ya ubakaji

kwa mshambuliaji wa zamani wa

AC Milan na Timu ya Taifa ya Brazil,

Robinho, na kuongeza lazima atu-
mike kifungo cha miaka tisa jela.

Majaji wa mahakama

ya juu zaidi ya Brazil

walipiga kura 9 kwa 2

kuthibitisha hukumu ya

mshambuliaji huyo wa

zamani wa Real Madrid

na Manchester City.

Robinho mwenye umri wa miaka
40 alihukumiwa Italia kifungo cha
miaka tisa jela kwa kushiriki katika
kundi la unyanyasaji wa kingono
mwaka 2013 alipokuwa akiichezea
AC Milan.

Brazil haiwakabidhi raia wake kwa
nchi nyingine kutumikia kifungo,
hivyo ikaifanya Italia kutafuta kifun-
go katika taifa lake.

MIAKA TISA

® ® ® Mshambuliaji huyo akata
rufaa na amesisitiza alikuwa...

Uamuzi huo uliamuliwa na ma-
hakama ya juu zaidi ya Brazil yenye
jopo la majaji 15 katika mji mkuu
Brasilia na kumtaka Robinho kutu-
mikia kifungo hicho.

Wakili wa Robinho, José Eduardo
Rangel de Alckim, alisema atakata
rufaa dhidi ya uamuzi huo ka-
tika mahakama ya juu ya Brazil na
ataomba mchezaji huyo akae nje ya
gereza wakati wa mchakato wa ku-
kata rufaa.

“Robinho yupo na yuko tayari ku-
fika wakati wowote mbele ya majaji
na akifika hapo atatii. Hatapinga,”
alisema Alckim.

“Wasiwasi wetu wa kwanza ni
kusitisha agizo la kukamatwa mara
moja. Tutaomba hukumu hiyo
itekelezwe baada ya uamuzi wa ru-
faa kufanywa.”

Jaji wa kwanza kupiga kura, Fran-
cisco Falcdo, alisema Robinho ana-

faa kutumikia kifungo chake Brazil.

Aliongeza mchezaji huyo wa zam-
ani hawezi kuachwa bila kuadhibiwa
na msuguano wa kidiplomasia kati
ya Brazil na Italia unaweza kutokea
iwapo adhabu hiyo haitatolewa.

“Hakuna kikwazo kuthibitisha
utekelezaji wa hukumu yake. Ilith-
ibitishwa na mahakama ya Milan
ambayo ndiyo mamlaka yenye uw-
ezo katika kesi hii,” aliongeza Falcao.

“Hukumu ni ya mwisho. Mshtaki-
wa hakushtakiwa bila kuwapo Italia,
alikuwa na uwakilishi.”

Robinho anaishi Santos, nje ya
Sao Paulo na hati yake ya kusafiria
inashikiliwa na Mamlaka ya Brazil
tangu Machi, mwaka jana.

Ameendelea kukana kosa lolote
na kusisitiza mahusiano yake ya
kimapenzi na mwanamke huyo ka-
tika baa ya Milan yalikuwa ya maele-
wano.
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MUNICH, Ujerumani

KURUGENZI wa Michezo wa
Bayern Munich, Max Eberl, ame-
sema klabu hiyo imetoa ofa ya
mwisho kwa mlinzi wa kushoto
wa Canada, Alphonso Davies, ili kuongeza
mkataba wake huku kukiwa na taarifa za
kutakiwa Real Madrid.

“Naweza kusema tulimpa Alphonso
ofa thabiti na ya shukrani,” alisema Eberl
akiliambia jarida la Sport Bild Jumatano ili-
yopita.

“Wakati fulani maishani lazima useme
ndio au hapana.”

Mkataba wa Davies na Bayern unamal-
izika mwishoni mwa msimu ujao, kumaani-
sha klabu hiyo ya Bavaria inaweza kumpo-
teza mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
23 ifikapo mwakani kwa uhamisho wa bure.

Ripoti za vyombo vya habari vya Hispania
zinasema, Davies tayari amefikia makubalia-
no na Real Madrid kuhusu uhamisho huo,
lakini Eberl alisema viongozi hao wa LaLiga
hawajawasiliana nao. Bayern Munich bado
wanaweza kuamuru ada ya uhamisho ikiwa
Davies ataondoka katika klabu hiyo mwis-
honi mwa msimu huu.

“Hakuna klabu inayotaka kupoteza wa-
chezaji bure,” alisema Eberl mwezi uliopita.

Vyanzo vimeiambia ESPN wakati Madrid
wakiendelea kumtaka Davies, hawako ta-
yari kulipa zaidi ya euro milioni 40 ili kum-
sgjili msimu huu wa joto na wako tayari
kungoja mwaka mwingine kupata huduma
yake kwa uhamisho wa bure.

Nia ya Davies ni kujiunga na Madrid, vy-
anzo viliongeza. Davies, ambaye amefunga
mabao 15 katika mechi 45 alizoichezea
Canada, amecheza mechi 127 za Bundesliga
akiwa na Bayern.

Davies ambaye ni raia wa Canada aliyeza-
liwa nchini Ghana, alijiunga na Bayern Jan-
uari mwaka, 2019 baada ya klabu hiyo ku-
kubaliana uhamisho wa dola milioni 22 na
Vancouver Whitecaps mwaka mmoja kabla
ya mchezaji huyo wakati huo akiwa na umri
wa miaka 17.

JIO DE JANEIRO, Brazil
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MKURUGENZI

kumnunua

wa Michezo
wa Fluminense, Fred, amekiri
Thiago Silva bado ni ‘ndoto’ ya
kusajiliwa na klabu hiyo na wa-
natumani kumwona akirejea
Brazil wakati mkataba wake na
Chelsea utakapomalizika.

Miamba hao wa Brazil
wameweka wazi nia yao ya
mchezaji
mwenye umri wa miaka 39, am-
baye mkataba wake pale Stam-
ford Bridge unamalizika mwis-
honi mwa msimu huu.

Beki huyo wa kati amekuwa
akiwasiliana mara kwa mara na

huyo
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| Silva asubiriwa Fluminense

klabu hiyo na anazungumza na
rais kila wiki.

Anaweza kurejea katika kla-
bu yake ya nyumbani, ambako
alicheza kwa misimu miwili na
nusu kati ya 2006 na 2009.

Akizungumza na ESPN Bra-
sil, Fred alisema: “Thiago Silva
imekuwa ndoto yetu kwa muda
mrefu, rais huzungumza naye
karibu kila wiki.

“Thiago ana mkataba kule
England, tunamlenga, mimi bi-
nafsi ni rafiki yangu, ni shabiki
mkubwa wa tabia yake, anas-
tahili kila la kheri, anajua hapa
milango iko wazi kwake kurudi.

“Tunapaswa kuwa makini

ili tusimpe presha Thiago. :
Mashabiki wanampenda Thia- :
go, tunampenda Thiago na :
Thiago anaipenda Fluminense. :
Siku moja ni jambo lisiloepuki- :
ka, litatokea, ni matakwa ya :
wachezaji, matakwa ya klabu :
na tunatumani itatokea hivi :

karibuni.”
The Blues

wa miaka 18.

wanaonekana :
kutafuta mabeki wa kati kabla :
ya dirisha la usajili la majira ya :
joto. Leny Yoro wa Lille bado :
anavutiwa na Stamford Bridge, :
ingawa ripoti zinadai PSG na :
Real Madrid pia wanamtaka :
mchezaji huyo mwenye umri :

Alves aachiwa
huru kwa
dhamana

BARCELONA, Hispania

NYOTA wa zamani wa Brazil,
Dani Alves, ameachiwa kwa
dhamana ya euro milioni moja
baada ya kukata rufaa, Mahaka-
ma ya Barcelona nchini Hispania
imetangaza.

Alves mwenye umri wa miaka
40, alipatikana na hatia ya
unyanyasaji wa Kijinsia mwezi
uliopita na kuhukumiwa miaka
minne na nusu jela, ambayo
tayari alikuwa ametumikia zaidi
ya mwaka mmoja.

Masharti ya kuachiwa kwa
Alves ni pamoja na kutakiwa
kukabidhi hati zake za kusa-
firia kwa Mamlaka ya Brazil na
Hispania, pamoja na kuweka
dhamana, na haruhusiwi kuon-
doka nchini humo.

Pia hawezi kufika umbali
wa mita 1,000 kutoka kwa
mwathiriwa au kujaribu kuwasi-
liana naye, na lazima aripoti
mahakamani kila wiki.

Bado ana makazi jijini Barce-
lona.

Shirika la Habari la Hispania
(EFE), liliripoti dhamana hiyo
imekamilika juzi na jana Alves
alitoka gerezani.

Pande zote zinazohusika,
utetezi, timu ya wanasheria
ya mwathiriwa na upande wa
mashtaka -- wana siku tatu za
kukata rufaa dhidi ya uamuzi
huo.

Ester Garcia, wakili wa
mwathiriwa, alielezea kusikit-
ishwa kwake na uamuzi huo kwa
RAC1 baada ya kutoka ma-
hakamani.

“Kwa kweli sijaridhika na
uamuzi huu,” alisema. “Tutakata
rufaa kwa sababu tunaamini
haiko kwa mujibu wa sheria.

“Haki inatendeka kwa matajiri.
Ni kashfa wanamwachia mtu
kwa sababu wanaweza kupata
euro milioni moja kwa muda
mfupi.”
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Benchikha
afurahia

kambi Z'bar

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Simba, Abdel-
hak Benchikha, amesema alicha-
gua kambi ya timu yake iwe Zan-
zibar kwa sababu ya wachezaji
wake kupata utulivu na nafasi
bora ya kufanya mazoezi kuele-
kea mechi ya robo fainali ya Ligi
ya Mabingwa Afrika dhidi ya Al
Ahly itakayochezwa Machi 29,
mwaka huu kwenye Uwanja wa
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.

Benchikha alisema kambi ya
Zanzibar inawasaidia kufanya
mazoezi asubuhi na usiku, ambao
ndio muda watacheza mechi hiyo
va kimataifa na kwa kufanya
hivyo wachezaji wake watazoea
mazingira hayo.

Kocha huyo alisema mazoezi
anayowapa ni ya kujiandaa
kukabiliana na timu ngumu va Al
Ahly, mbali na mbinu za kiufundi
pia anawaandaa nyota wake
kuwa katika hali ya utimamu wa
mwili wa hali ya juu ili kuhimili
mikiki mikiki ya Wamisri hao
ambao wana historia nzuri katika
michuano hiyo.

“Tunahitaji kufanya mazoezi
mara mbili kwa siku, asubuhi na
usiku ili kutengeneza timu am-
bayo itakwenda kutoa ushindani
kwa Al Ahly, nilihitaji kufanya
mazoezi muda wa usiku, muda
ambao mechi yetu na Al Ahly
utachezwa ili
wachezaji wazoee
mazingira hayo,
pia huku (Zanzi-
bar) kuna mazin-
gira tulivu zaidi
ambayo yata-
fanya wachezaji
wetu kupumzika
na akili yao ku-
jielekeza kwenye
mchezo husika,” alisema Ben-
chika.

Naye Meneja wa Habari na Ma-
wasiliano wa Simba, Ahmed Ally,
alisema muda wa mechi hiyo
hupangwa na Shirikisho la Soka
Afrika (CAF), na si timu mwenyeji
kama ambavyo wadau walitaka
mchezo huo ufanyike kuanzia saa
10:00 jioni.

“Wengi walitamani mechi
ipigwe mchana kwa ajili ya
kuwachosha na joto, lakini mechi
hizi zinapangwa na watu wengi
na kwa maslahi ya wengi ikiwa-
mo haki ya matangazo, lakini pia
CAF wanaangalia ustawi wa timu
zote mbili.

Tukumbuke pia kuwa tupo
katika mwezi mtukufu wa Rama-
dhani, maslahi mapana ya imani
ya watu wote yamezingatiwa na
mechi zote zimepangwa kwenye
muda huo,” alisema Ahmed.

Na Mwandiahi Wetu

TAYARISHAJI ~ wa

muziki, Emmanuel

Maungu, aliyeten-

geneza audio ya
kibao kiitwacho Nchi Yangu
cha msanii, Dotto Bernard
maarufu Ditto, ametoa usha-
hidi wake akieleza Mahakama
Kuu Kanda ya Dar es Salaam
namna alivyotengeneza wim-
bo huo mwaka 2017.

Maungu ni shahidi wa pili
kati ya watano katika kesi ya
Ditto dhidi ya MultiChoice
Tanzania Limited anayedai
kampuni hiyo imetumia kibao
chake kwenye matangazo
yao ya biashara kipindi cha
Kampeni ya fainali za Kombe
la Afrika (AFCON 2019) bila rid-
haa yake.

Ditto alifungua kesi akiiomba
mahakama iamuru MultChoice
Tanzania imlipe fidia ya Sh. bil-

=

ATOA

MAHAKAMA

joni sita kwa kutumia wimbo
wake katika matangazo yao ya
biashara bila ridhaa yake.
Pia ameiomba ma-
hakama iamuru al-

ipwe Sh. milioni 200

kutokana na mad-
hara ya jumla, pia al-
ipwe riba ya asilimia
25 tangu siku alipo-
fungua shauri hilo.

Jana, kesi hiyo iliendelea
kusikilizwa kwa mashahidi
wa Ditto mbele ya jaji, Salma
Maghimbi.

Producer @wa  Wimbo
huo, Emmanuel Maungu al-
iieleza Mahakama kwamba
aliutengeza wimbo huo mwa-
ka 2017 na alipigiwa simu na
Ditto mwaka 2019 kumuuliza
endapo yeye (Maungu) ndiye
alitoa idhini kwa DSTV kuu-
tumia kwenye matangazo yao.

Akitoa ushahidi wake wa

maandishi, alidai alimwambia
Ditto sio yeye ndipo akam-
tumia links kuona walivyou-
tumia katika matangazo hayo.

Alisema, alianza kutengen-
eza wimbo wa Nchi Yangu
uliombwa na Ditto pekee, ki-
sha akafanya remix ya wimbo
huo huo wa Ditto na kushirik-
ishwa wasanii wengine baa-
dhi baada ya Ditto kuombwa
ifanyike Remix kwa ajili ya
Tamasha la Urithi.

Baada ya kutoa ushahidi
wake, Wakili wa DSTV, Thom-
as Mathias alimuuliza shahidi
huyo.

Wakili: Nikisema wewe
ndiye uliyeingiza biti kwenye
wimbo wa Nchi Yangu niko
sahihi?

Shahidi: Niliingiza sauti

Wakili: Unafahamu masu-
ala ya haki miliki?

Shahidi: Nazijua za kwan-
gu kama producer

-....\““

Yanga yawatuliza

presha mashabiki
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wanatarajia kuwasili nchini
Machi 28, mwaka huu na
waamuzi watakaosimamia
mechi hiyo wanatoka Misri.

“Tunatambua huu ni
mchezo mgumu sana dhidi
ya Mamelodi Sundowns
lakini tumejipanga vizuri
kuhakikisha tunapata ma-
tokeo mazuri ya ushindi
hapa nyumbani. Wote tu-
nakubaliana mechi ya Ma-
melodi Sundowns ni kubwa
zaidi katika robo fainali ya
Ligi ya Mabingwa Afrika,”
Kamwe aliongeza.

Alitaka kiingilio katika
eneo la VIP A kitakuwa ni

Sh. 30,000 wakati VIP B ni
Sh. 20,000 huku mashabiki
watakaokata tiketi za kukaa
eneo la VIP C, 10,000 na
mzunguko utakuwa bure,”
alisema Kamwe.

Alisema pia wataendelea
na utaratibu wao wa kuipa
jina la mchezaji mmoja siku
ya mchezo huo na watawe-
ka wazi wiki ijayo ni nyota
gani atapewa mechi hiyo.

Yanga ambao ni ma-
bingwa watetezi na vinara
wa Ligi Kuu Tanzania Bara,
mwaka jana walicheza fain-
ali ya mashindano ya ki-
mataifa ya Kombe la Shirik-
isho Afrika na kufungwa na
USM Alger ya Algeria.

Hata hivyo Yanga itashu-
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nyingine zichezwe kavu.
Alieleza kanuni zitaka-
zotungwa ndizo zitatoa
mwongozo kwa VAR hizo
mbili zitumike vipi, lakini
kwa anavyoona kwa Kiasi
kikubwa zinaweza kutu-
mika katika michezo in-
ayohusu Simba na Yanga
pale zinapokuwa kwenye
viwanja viwili tofauti.
“Mara nyingi mechi
zinazotusumbua ni zile
ambazo wanacheza hawa
wakubwa (Simba na
Yanga), wanashindana
wenyewe, kila mmoja
anaweka watu wake kwa
ajili ya kurekodi makosa
ya Waamuzi yanayomnu-
faisha mwenzake na
kurusha, huwezi kuona

Wakili: Tutajie haki kadhaa
kama producer

Shahidi: Ni kuwa na umiliki
sehemu ya muziki nilioingiza

Wakili: Unataka kuiambia
Mahakama katika wimbo wa
Nchi Yangu una haki?

Shahidi: Hayo ni
makubaliano yangu na Ditto.

Wakili mwingine wa DSTV,
alimuuliza shahidi

Wakili: Nitakuwa niko sa-
hihi kwamba ulisema wimbo
huu una version mbili?

Shahidi: Ndio

Wakili: Ni upi ulitumika na
Dstv?

Shahidi: Nchi yangu ver-
sion ya pili ulitumika

Wakili: Hiyo iliimbwa na
nani?

Shahidi: Uliimbwa na Ditto
kwa kushirikiana na wasanii
wengine.

Kesi hiyo itaendelea tena
leo katika mahakama hiyo.

Msanii wa
muziki wa
kizazi kipya,
Dotto Ber-
nard ‘Ditto’
(mwenye
kofia) aki-
ingia katika
Mahakama
Kuu Kanda
ya Dar es
Salaam

kwa ajili ya
kusikiliza
kesi yake ya
madai dhidi
ya Kampuni
ya Multi-
Choice Tan-
zania jijini
jana. PICHA:
MPIGAPI-
CHA WETU

VAR kutumika Ligi Kuu Bara

mechi ya Coastal na
lhefu makosa ya waamuzi
yanarushwa na kujadiliwa
katika mitandao ya Ki-
jamii,” aliongeza Karia.
Alisema imefika wakati
wa kuwalinda waamuzi
wa Kitanzania ambao
wanaheshima katika
mashindano ya kimataifa
yanayosimamiwa na CAF
kwa kuwaletea VAR.
“Wenzetu wanawalinda
sana marefa wao, wana-
fanya mambo ya ajabu
sana, waamuzi ni binada-
mu, wengine wanapitiwa,
wengine wanafanya
makusudi, lakini wana-
lindwa, pia wanasaidia
wa VAR, kwetu likifanyika
tu tunawarushia dunia
nzima,” alisema kiongozi
huyo.
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Nipashe

Kiungo wa Timu ya Soka ya Taifa (Taifa Stars), Mudathir Yahya, akifanya mazoezi ku-
jiandaa na mechi ya kirafiki ya kimataifa dhidi ya Bulgaria itakayochezwa leo kwenye

mji wa Baku nchini Azerbaijan. PICHA: TFF

Yanga yatuliza pre

Na Saada Akida

ABARI njema Kkatika
kambi ya Yanga ni kui-
marika kwa afya za

wachezaji wake nyota
waliokuwa majeruhi ambao ni
Pacome Zouazoua, Yao Kuouassi
na Khalid Aucho, kwa ajili ya ku-
jumuishwa katika mpango wa
mechi ya Ligi ya Mabingwa Afrika
dhidi ya Mamelodi Sundwons ku-
toka Afrika Kusini, imeelezwa.
Yanga inatarajia kuwakaribi-
sha Mamelodi Sundowns katika
mechi ya kwanza ya hatua ya
robo fainali itakayochezwa
Machi 30, mwaka huu kwenye
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar
es Salaam na marudiano yaki-
fanyika Aprili 5, mwaka huu huko

VAR kutumika Ligi
Kuu Bara 2024/25

Na Adam Fungamwango

RAIS wa Shirikisho la Soka
Tanzania (TFF), Wallace
Karia, amesema vifaa vya
kiteknolojia kwa ajili ya
kuwasaidia waamuzi (VAR),
vitaanza kutumika rasmi
katika mechi za Ligi Kuu Bara
kuanzia msimu ujao.

Karia pia amekaribisha
maoni ya kanuni ya kuzikata
timu pointi ambazo wachezaji
au mashabiki wake wataone-
kana kufanya vitendo vina-
vyoashiria ushirikina na ku-
ingia uwanjani wakati mechi
inaendelea.

Salaam, Karia alisema tayari
wameshapokea nyaraka
kutoka katika Shirikisho la
Soka Afrika (CAF), kwa ajili ya
kupokea vifaa vya VAR, lakini
kabla ya hapo kutakuwa na
mafunzo kwa waamuzi ya
namna vya kuvitumia.

“Ndiyo, tayari CAF wame-
tusaidia wanatuletea VAR
katika ule mpango wake wa
kusaidia ‘zone' zake, lakini
kwanza kutakuwa na mafun-
ZO vya jinsi ya kuitumia, tume-
shapokea nyaraka, na tuko
katika mchakato wa kuomba
kusamehewa kodi serikalini
kabla kupokea ule mzigo
wenyewe wa vifaa kabla ya
kufungwa,” alisema Karia.

Mbali na VAR itakayoletwa
kwa msaada wa CAF, Karia

alisema wadhamini wao wali-
ochukua jukumu la kuonye-
sha mpira kwenye televisheni
nao wamemwahidi kununua
mashine inayotembea, hivyo
Tanzania kutakuwa na VAR
mbili, ingawa alisema inabidi
kanuni za ligi zirekebishwe
kwani baadhi ya mechi zi-
takuwa zinachezwa bila kifaa
hicho.

Rais huyo alisema VAR
inayotembea itaanza ku-
fanyiwa majaribio katika
mashindano ya Kombe la
Chalenji kwa nchi za Afrika
Mashariki na Kati (CECAFA),
yatakayofanyika kuanzia Juni
29 hadi Julai 14, mwaka huu
huko Zanzibar.

“Wadhamini wetu wa-
naoonyesha mpira kwenye
televisheni nao wamesema
watanunua VAR inayotembea,
yenyewe itakuwa inahamishi-
ka, inaweza kuwa uwanja huu
leo, kesho ikaenda kutumika
kwenye uwanja mwingine, ile
ya CAF yenyewe itafungwa
kwenye Uwanja wa Mkapa,
kwa hiyo itatumika hapo tu
na hii ya kuhamishika itak-
wenda Tanga au Morogoro,”
Karia alisema.

Aliongeza lazima ziten-
geneze kanuni kwa sababu
haiwezekani katika mechi
nane, ni michezo mwili tu
ndizo iwe na VAR na mechi
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® ® ® N\i kuhusiana na afya ya nyota wake, Aucho naye

kimeeleweka...

Afrika Kusini.
AKizungumza na gazeti
hili jana, Ofisa Habari
wa Yanga, Ali Kamwe,
alisema mazoezi ya timu
yao yanayohusisha nyo-
ta ambao hawajaitwa
katika vikosi vya timu
za taifa yanaendelea
vyema na tayari wame-
pokea taarifa kuhusi-
ana na Yao ambaye hali
yake imeimarika.

Kamwe alisema nyota huyo

Sha mashabiki

kwa sasa ana asilimia 50 ya
kucheza mchezo huo wa ki-
mataifa na wanaamini huenda
hali ikawa bora zaidi kutokana
na matibabu sahihi aliyopatiwa.

Alisema kwa upande wa
Pacome, uongozi unasubiri
kupokea ripoti kutoka kwa
madaktari wa Timu ya Taifa ya
Ivory Coast iliyoweka kambi
yake Ufaransa, mshambuliaji
wao akiwa ameitwa kuitumikia
nchi yake.

“Pacome bado hajawa timamu
lakini daktari wa Timu ya Ivory
Coast amemwomba mchezaji

huyo ili kuona vipi anaweza ku-  mosi,” alisema Kamwe.

saidia, taarifa zaidi zitatolewa
baada ya vipimo kutoka huku na
vya huko kujumuishwa, taarifa
pia ya daktari wa Yanga itaeleza
juu ya ukubwa wa jeraha.
Kuhusu Khalid (Aucho) anaen-
delea kuimarika na yupo katika
wiki ya pili, naye ripoti ya daktari
itatoa majibu juu ya nyota huyo
ataanza lini mazoezi ya pamoja
na Kibwana (Shomari) ataanza
mazoezi Jumatatu hii, Zawadi
(Mauya) yeye ameanza mazoezi
pamoja na wachezaji wengine
kuelekea mechi yetu ya Juma-
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Aliongeza ushindani na kiu ya
wachezaji kufanya vizuri katika
mechi hiyo ni mkubwa na hali
hiyo inawapa matumaini ya ku-
songa mbele kwenye mashinda-
no hayo.

Alisema Mamelodi Sundowns
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