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HABARI KITAIFA

Nyota imezimika ghafla

Na Romana Mallya

NYOTA imezimika. Maneno
haya yanaashiria kuwa mwana-
siasa, mwanadiplomasia nguli
na aliyewahi kuwa Waziri wa
Mambo ya Nje na Ushirikiano
wa Kimataifa, Bernard Membe,
hatunaye tena.

Membe alifariki jana katika
Hospitali ya Hurbert Kairuki,
Mikocheni, Dar es Salaam, al-
ipokuwa akipatiwa matibabu
baada ya kuzidiwa ghafla.

DAKTARI AFUNGUKA

Daktari Bingwa na Mshauri
Mwandamizi wa Magonjwa ya
Ndani na Magonjwa ya Moyo
kutoka Taasisi ya Jakaya Kikwete
(JKCI), ambaye ni daktari wa
familia ya Membe, Prof. Harun
Nyagori, aliwatoa hofu Watan-
zania kuwa kifo chake ni cha
kawaida.

Akizungumza na waandishi
wa habari, Prof. Nyagori alise-
ma kifo chake kimetokana na
maambukizi ya mfumo wa ma-
pafu hewa, ugonjwa ambao una-
sababisha mgando wa damu na
kuzuia mapafu kupeleka hewa
ya oksijeni.

“Kwa kifupi labda nieleze
sababu kubwa zilizofanya Mem-
be kufariki dunia. Mheshimiwa
Membe alikuwa mzima na aliku-
wa na afya inayoimarika miaka
yote. Hajawahi kuwa na tatizo
lolote sugu labda presha. Ma-
gonjwa yoyote ya moyo, sukari,

KUPOTELEWA NA CHETI

-~

GERALD MSILANGA MATINDI anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index number  S$156/009
kilichotolewa na Baraza la Mitihanila Taifa
kupitia. TANGA TECHNICAL SEKONDARI
mwaka 1984. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:
IR/IRI/RB/125325/2023.

hajawahi kuwa nayo,” alisema.

Alisema  Membe  alipata
maambukizi ya ghafla ya mfumo
wa mapafu ambayo yalisababi-
sha kutengeneza mgando wa
damu kuwa nzito na kuzuia ma-
pafu kupeleka oksijeni.

“Niondoe tafrani au niondoe
mchanganyiko ambao umeku-
wa ukizungumzwa huko mtaani
kwamba Mheshimiwa Membe
ameuawa, amepewa Sumu.
Hiyo imani iondoke hiki ni kifo
cha kawaida ambacho mwan-
adamu yeyote kingeweza kum-
kuta hata mimi mwenyewe,”
alisema.

Daktari huyo alisema Membe
alianza kupata tatizo hilo juzi
kama homa ya kawaida, kifua na
akawa anapata dawa zake kama
kawaida lakini ghafla usiku wa
kuamkia jana, alipata shida ya
kupumua ikaonekana apelekwe
hospitalini.

MSAIDIZI ANENA

Msaidizi wa Membe, Jerome
Luanda, alisema alikuwa na bosi
wake huyo juzi mpaka saa 6:00
usiku na kwamba pamoja na ku-
pata dawa, alikuwa katika hali
ambayo haikuonyesha kwamba
angekumbwa na umauti.

“Saa 10:00 alfajiri mama (mke
wa Membe) alinipigia simu
kuwa mzee amezidiwa, anako-
hoa mfululizo na kukosa pumzi,
hivyo nije haraka. Nilipofika
tulimpeleka hospitalini na hati-
maye akaaga dunia,” alisema.
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Unatarifiwa na Mahakama hii kuhudhuria hapa Mahakama Kuu
Kanda ya Mbeya, Tarehe 24/05/2023 siku ya Jumatano Saa3:00
Asubuhi bila ambapo Shauri limepangwa kusikilizwa.

ELEWA KWAMBA Ukikosa kufika siku hiyo Shauri litasikilizwa
upande mmoja bila wewe kuwepo na Uamuzi kutolewa.
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Waombolezaji
wakimfariji
Doricas Membe
(kushoto) am-
baye ni Mjane
wa aliyekuwa
Waziri wa
Mambo ya Nje
na Ushirikiano
wa Kimataifa,
Benard Mem-
be, nyum-
bani kwake,
Mikocheni B,
Dar es Salaam,
jana. PICHA:
JUMANNE
JUMA.

KUZIKWA JUMANNE

Msemaji wa familia, Jaji Mustafa Ismail, ak-
izungumza jana nyumbani kwa marehemu,
Mikocheni, alisema maziko yake yanataraji-
wa 1<ufanyika Jumanne ijayo saa 9: 00 alasiri

Alisema kesho kutakuwa na utoajl wa
heshima za mwisho zitakazofanyika katika
Viwanja vya Karimjee, jijini Dar es Salaam
kuanzia asubuhi hadi saa 9:00 alasiri.

HISTORIA YAKE

Membe ambaye alizaliwa Novemba 9, 1953
Rondo, mkoani Lindi, akiwa ni mtoto wa pili
kati ya watoto saba waliozaliwa katika famil-
ia ya Mzee Kamillius Anthony Ntachile na
Mama Cecilia John Membe, alianza elimu ya
msingi mwaka 1962 katika Shule ya Msingi
Rondo-Chiponda na kuhitimu mwaka 1968.

Baada ya hapo alijiunga na masomo ya
sekondari katika seminari ya Namupa (1969-
1972), baadaye kuendelea Itaga Seminari,
Tabora kwa masomo ya kidato cha tano na
sita mwaka 1973 hadi 1974.

Mwaka 1975 aliajiriwa serikalini hadi 1980
Ofisi ya Rais na mwaka 1981 hadi 1984 ali-
jilunga na Chuo Kikuu cha Dar es Salaam
kwa masomo ya Shahadaya Kwanza
katika Sayansi ya Siasa na Uhusiano wa
Kimataifa.

Baada ya kuhitimu, alirejea kazini na
kufanya kazi hadi mwaka 1989 na mwaka
uliofuata alijiunga na masomo ya shahada
ya uzamili katika Uchumi, Uhusiano ya Ki-
mataifa na Sheria za Kimataifa Chuo Kikuu
cha John Hopkins, Marekani.

Alipohitimu mwaka 1993 alirudi serika-
lini kuendelea na kazi kama mchambuzi
wa mambo ya ulinzi na usalama na baadaye
kufanya kazi za kidiplomasia katika balozi
mbalimbali.

SIASA

Membe aliingia katika siasa mwaka 2000

kwa kugombea ubunge katika jimbo la Mta-
: ma na kukaa katika wadhifa huo kwa miaka
15 mfululizo.

Mwaka 2015 aliacha kugombea ubunge na

¢ kujitosa katika kinyang'anyiro cha urais na
¢ kuwa katika nafasi tano za wanachama wa
: CCM waliofikishwa katika mchujo ndani ya
: Halmashauri Kuu ya Taifa. Yeye na January
: Makamba walienguliwa na kubaki Dk. John
: Magufuli aliyeshinda nafasi hiyo, Dk. Asha
* Rose Migiro na Balozi Amina Salum Ali.

Katika serikali ya awamu ya nne chini ya

: Rais (mstaafu) Jakaya Kikwete, alishika nya-
: dhifa za Naibu Waziri wa Mambo ya Ndani
¢ ya Nchi, na Nishati na Madini kabla ya kuwa
: Waziri wa Mambo ya Nje na Ushirikiano wa
¢ Kimataifa kwa miaka minane hadi mwaka
: 2015. Alikuwa mtu wa pili kwa kushika wa-
¢ dhifa huo kwa miaka mingi, akitanguliwa na
: Kikwete aliyeshika kwa miaka 10.

¢ salamu zake za rambirambi,
: ishwa na taarifa za kifo cha Membe ambaye alikuwa
¢ kiongozi mwenye uwezo mkubwa, mwanadiploma-
: sia hodari na mtumishi shupavu wa taifa.

chika.

. Samia, Minyi Moo wamiilz

Na Waandishi Wetu

VIONGOZI na wanasiasa mbalimbali, wakiwamo

: Rais Samia Suluhu Hassan na Rais wa Zanzibar, Dk.
¢ Hussein Mwinyi, wamemlilia Waziri wa zamani wa
: mambo ya Nje na Ushirikiano wa Kimataifa, Bernard
: Membe wakisema alama aliyoiweka katika utumishi
¢ haitafutika.

Membe alifariki dunia jana asubuhi katika Hos-

¢ pitali ya Hurbert Kairuki, Mikocheni, Dar es Salaam
: baada ya kuugua ghafla.

Kutokana na kifo hicho, Rais Samia katika ukurasa

wake wa Instagram jana aliandika kuwa: “Nimepokea
: kwa masikitiko taarifa za kifo cha ndugu Bernard
: Membe.

“Kwa zaidi ya miaka 40, Ndugu Membe alikuwa

: mtumishi mahiri wa umma, mwanadiplomasia,
¢ mbunge na waziri aliyetumikia nchi yetu kwa weledi.
: Pole kwa familia, ndugu, jamaa na marafiki. Mungu
¢ amweke mahali pema. Amina.”

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, katika
alisema amehuzun-

“Marehemu aliwahi kushika nyadhifa mbalimbali

. ikiwa ni pamoja na Waziri wa Mambo ya Nje na Ush-
. irikiano wa Kimataifa. Sifa zake za uongozi na utumi-
: shi wa umma zitakumbukwa daima,” alisema.

Kutokana na msiba huo, Dk. Mwinyi alitoa pole kwa

: familia, marafiki na wote walioguswa na msiba huo.

MBOWE ASIKITIKA
Katika ukurasa wake wa Twitter, Mwenyekiti wa

: Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA),
: Freeman Mbowe, aliandika: “Nimepokea kwa masiki-
. tiko makubwa taarifa ya kifo cha aliyekuwa Waziri wa
: Mambo ya Nje, Mheshimiwa Bernard Membe.

“Mheshimiwa Membe aliitumikia nchi yetu katika

¢ ngazi mbalimbali na alikuwa hazina muhimu kwa
: Taifa. Raha ya milele umpe ee Bwana na mwanga wa
: milele umwangazie. Apumzike kwa amani.”

NAPE NA MKUCHIKA
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tkulu, Kazi Maalum,

: Kapteni Mstaafu George Mkuchika, alisema Membe
¢ alikuwa ndugu yake na kwamba katika maisha yake
: alifanya kazi mbalimbali ndani ya serikali na Chama
Cha Mapinduzi (CCM) ikiwamo Mkuu wa Idara ya
: Mambo ya Nje ndani ya chama.

“Mimi natoka Mtwara yeye Lindi, hivyo tulikuwa

] tunashirikiana Ninavyomfahamu alikuwa ni mtu wa

Alisema Membe wakati wa uhai wake aliipenda

Tanzania, alifanya kazi katika balozi mbalimbali, ali-
: kuwa hodari na mchapakazi.

Waziri wa Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya

: Habari, Nape Nnauye, alisema: “Mara ya mwisho ku-
: zungumza naye hazijapita siku nne, kwetu sisi wan-
: amtama ni msiba mkubwa.”

Alisema Membe alikuwa kaka yake kwa sababu

¢ alimlea kisiasa tangu akiwa mdogo na ndiye aliyem-
: funza siasa.

“Kwetu sisi msiba huu ni mkubwa sana, alikuwa ni

: mpezi wa maendeleo kwa watu wa kusini na taifa.
: Alikuwa na tabia ya kusimamia, kutetea kile alichoki-
: amini kwamba akiamini jambo alikuwa analitetea na
¢ alikuwa tayari kufa nalo,” na kuongeza kuwa suala la
: jambo analoliamini ndilo ambalo amewaachia vijana.

Mbunge wa Isimani (CCM), William Lukuvi, alisema

amefanya kazi na Membe kwa muda mrefu ndani ya
: CCM na serikali na kwamba alikuwa rafiki yake na
: mwanafamilia.

“Nimekuwa naye bungeni, baraza la mawaziri,

© tumekua pamoja katika siasa ndani ya CCM. Ni mtu
¢ aliyebarikiwa na Mungu kujua mambo mengi, ukim-
: fuata na ajenda yoyote alikuwa anaijua,” alisema.

Lukuvi alisema Membe alikuwa ni mtu mwepesi

: kumfikia wakati wowote, kwamba taifa limempoteza
¢ mtu aliyekuwa mshauri.
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Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu akiwasilisha makadirio ya bajeti ya wizara hiyo, kwa mwaka wa fedha wa
2023/2024, Bungeni jijini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Askari TANAPA wanaodaiwa
kuwapiga wananchi kikaangoni

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Maliasili na Utalii, Mo-
hamed Mchengerwa, amemwagiza Ka-
tibu Mkuu wa wizara hiyo, kuwachuku-
lia hatua za kinidhamu maofisa wote
wa serikali walioshiriki kwenye tukio
Mwanadhali, Mbarali mkoani Mbeya.

Hatua hiyo inakuja ikiwa ni siku moja
baada ya agizo la Waziri Mkuu, Kassim
Majaliwa, alilolitoa bungeni jijini Do-
doma, kutokana na Mbunge wa Mbarali
(CCM), Francis Mtega, kudai kwamba
wananchi hao wamefanyiwa vitendo
vya ukatili na maofisa wa Shirika la
Hifadhi za Taifa Tanzania (TANAPA).
Mbunge huyo alidai kuwa wananchi
hao walidhalilishwa na kupigwa na
askari hao baada ya mifugo yao kuingia
hifadhini.

Katika madai hayo, mbunge huyo
vuliwa nguo na kubaki watupu kisha
kuunguzwa mwilini na panga lenye
moto, huku vijana wakipigwa na wafu-
gaji kuporwa zaidi ya mifugo 250.

Katika kutekeleza agizo la Waziri
Mkuu, Mchengerwa akiwa katika kikao
na wananchi hao jana, alimwagiza Ka-
tibu Mkuu wa Wizara hiyo, Dk. Hassan

Abbasi, kuwachukulia hatua za kinid-
hamu maofisa wote wa serikali wali-
oshiriki kwenye migogoro hiyo.

Waziri huyo amewaomba wananchi
kuzingatia sheria na kuwataka kutova-
mia maeneo ya makazi ambapo katika
mgogoro huo, baadhi yao walikutwa
kilomita kumi ndani ya Hifadhi ndipo
walipoanza kutolewa kwa nguvu na
wahifadhi.

Katika kikao hicho, Mchengerwa
alitoa mkono wa pole wa Sh. milioni
moja kwa wananchi watano kila mmo-
ja kama kifuta machozi kutokana na
ugomvi  wa wahifadhi na wananchi
hao.

Aidha, alisema tatizo la mipaka kati-
ka hifadhi hiyo linakwenda kumalizika
na kwamba, Jumatatu anatarajia kutia
saini GN mpya ya mpaka wa eneo hilo.

Waziri Mchengerwa alisema mipaka
ya hifadhi hiyo iliwekwa mwaka 1910
wakati ikijulikana kama Saba Game Re-
serve na mwaka 1946 ikijulikana kama
Hifadhi ya Rungwe na mwaka 1964
kama Hifadhi ya Ruaha ikiendelea hadi
sasa.

“Dhamira ya serikali ni kuona kuwa
kero zote katika maeneo ya hifadhi zi-
natatuliwa kwa amani na upendo.

“Ibara ya 68 ya CCM inasisitiza uhi-

fadhi wa rasilimali, hivyo sisi sote tuna-
paswa kushirikiana kwa pamoja tuhi-
fadhi kwa faida ya kizazi cha sasa na
baadaye,” alisema.

Katika kikao hicho, Ngalao Laini alii-
omba serikali kuangalia namna bora ya
kuwahamisha wananchi na kuwaten-
gea maeneo bora ya makazi pindi in-
apoamuliwa kuwaondoa katika hifadhi.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya ambaye
pia aliambatana katika ziara hiyo na
Kamati ya Ulinzi na Usalama ya Mkoa,
na Wilaya ya Mabarali na viongozi
wa CCM wa wilaya hiyo, aliwaambia
wananchi kuwa serikali itahakikisha
watu wote wanatendewa haki ikiwa ni
pamoja na kufanya tathimini za makazi
na kuwalipa fidia stahiki.

Katika maagizo yake juzi, Majaliwa
alisema: “Ninaiagiza Wizara ya Maliasili
na Utalii sasa hivi popote walipo, Wa-
ziri, Katibu Mkuu na Mtendaji Mkuu wa
TANAPA waende mkoani Mbeya kuku-
tana na Mkuu wa Mkoa.

“Kwa kuwa tulipokuwa Mbarali na

kuona yale maeneo kama je yana tija
kwa wakulima au kwa hifadhi tuliridhi-

Mikakati 13
kuboresha
huduma

Za afya

: Na Gwamaka Alipipi, DODOMA

WIZARA ya Afya inatarajia

. kutekeleza mikakati 13 kuboresha
: huduma za afya, ikiwamo kudhibiti
: magonjwa hatari ya kuambukiza

: na ya mlipuko huku Sh. bilioni 20.7
¢ zikitengwa kutekeleza jukumu hilo.

Waziri mwenye dhamana, Ummy

¢ Mwalimu, aliyasema hayo jana bun-
:geni jijini hapa, wakati akiwasilisha
: makadirio ya mapato na matumizi

¢ va wizara yake kwa mwaka wa fed-
: ha 2023/24 huku akiliomba Bunge
: kuidhinisha Sh. trilioni 1.2 katika

¢ kutekeleza mikakati hiyo.

Ummy alisema katika mwaka

¢ huo wa fedha, wizara yake itaima-
* risha huduma za kinga dhidi ya

: magonjwa zikiwamo huduma za

¢ chanjo, lishe, usafi, afya, mazingira
: na huduma za afya ngazi ya jamii.

“Tutaimarisha utekelezaji wa afua

: za chanjo kwa watoto nchini ikiwa-
¢ mo kununua, kutunza na kusamba-
¢ za chanjo, kununua majokofu 1,601
: ya mnyororo baridi wa chanjo,

: kununua magari 102 ya kusamba-

: zia chanjo, kuimarisha huduma za

: lishe,” alisema.

Kadhalika, alisema wataimarisha

upatikanaji na ubora wa huduma
: za afya zinazotolewa na vituo vya
: umma katika ngazi zote.

Pia alisema wataimarisha upati-

¢ kanaji na udhibiti wa dawa, vifaa,

¢ vifaa tiba, vitendanishi na damu

* salama katika ngazi zote za utoaji

¢ wa huduma za afya na kwamba Sh.
¢ bilioni 205 zimetengwa.

Alisema wataimarisha huduma

: za afya ya uzazi, mama na mtoto
. ili kupunguza vifo vitokanavyo na
! Uzazi na vya watoto wachanga.

Waziri alisema wataimarisha hu-

¢ duma za matibabu ya ubingwa na
: ubingwa bobezi ili kusogeza hu-

* duma hizo karibu na wananchi na
¢ kuwapunguzia gharama za kupata
: matibabu hayo nje ya nchi.

Kadhalika, alisema wataimarisha

: huduma za afya ya akili, huduma za
: utengamao na tiba shufaa, kudhibiti
: magonjwa ya mlipuko na magonjwa
¢ hatari ya kuambukiza. Pia alisema

: watadhibiti magonjwa ya kuam-

¢ bukiza hususani malaria, kifua ki-

¢ kuu, VWU/UKIMWI na homa ya ini.

Mkakati mwingine, alisema ni ku-

¢ dhibiti magonjwa yasiyo ya kuam-
: bukiza na kuimarisha huduma za
: dharura nchini ikiwamo ajali, kui-
: marisha upatikanaji wa wataalam
: katika sekta ya afya katika fani za
: kati, ubingwa na ubingwa bobezi.

Alisema wizara itaendeleza na

¢ kusimamia huduma za tiba asili na

: tiba mbadala nchini, wataimarisha

: mifumo ya Teknolojia ya Habari na
: Mawasiliano (TEHAMA) na matumizi
: ya takwimu.

Sambamba na hilo, alisema wiz-

:ara itaimarisha Ummy mifumo

¢ ya ugharamiaji wa huduma za

+ afya nchini, kusimamia utafiti na

: matumizi ya matokeo ya utafiti

: mbalimbali katika masuala ya afya.
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Magonjwa mfumo wa hewa bado tishio

Na Gwamaka Alipipi,
DODOMA

WAZIRI wa Afya, Ummy Mwal-
imu amesema katika kipindi cha
Julai 2022 hadi Machi, mwaka
huu, magonjwa ya maambukizi
katika mfumo wa hewa ni mion-
goni mwa magonjwa 10 ambayo
yaliongoza katika kuwaathiri
zaidi wananchi.

Amesema magonjwa hayo
ndiyo yamewafanya wananchi
wengi kwenda katika vituo vya
huduma kupata matibabu ka-
tika kipindi hicho. Waziri Ummy
aliyaserna hayo jana bungeni

sha makadirio ya mapato na
matumizi ya wizara kwa mwaka
2023/24, akiliomba Bunge kui-
dhinisha Sh. trilioni 1.2.
Magonjwa ya maambukizi ka-
tika mfumo wa hewa, alisema ya-
meathiri wananchi kwa asilimia
24 yakifuatiwa na magonjwa ya
njia ya mkojo kwa asilimia 13 na
malaria kwa asilimia saba.
Alisema kwa mwaka 2021/22
magonjwa yaliyoongoza yali-
kuwa ya maambukizi ya mfumo
wa hewa kwa asilimia 23, yaki-
fuatiwa ya njia ya mkojo asilimia
13 na malaria asilimia nane.
Ummy alisema magonjwa
yaliyoongoza watu kulazwa na

asilimia kwenye mabano ni ma-
laria (11), homa ya mapafu (10,
anaemia (6.2) ikilinganishwa na
na kipindi kama hicho mwaka
2021/22 ambapo homa ya ma-
pafu ilikuwa asilimia 11.6, malaria
(11.5) na anaemia (6.4).

Ummy alisema katika kipindi
hicho magonjwa yaliyoongoza
kwa wagonjwa wa nje (OPD) we-
nye umri chini ya miaka mitano
yalikuwa ni maambukizi katika
mfumo wa hewa kwa asilimia
37.3, malaria (10.69) na kuhari-
sha pasipo kupungukiwa maji
mwilini (8.39). Alisema kwa umri
wa miaka mitano na zaidi ma-
gonjwa yalikuwa ni maambukizi

katika mfumo wa hewa kwa asil-
imia 18.8, maambukizi katika njia
ya mkojo (16.1) na malaria (6.5).

“Magonjwa  yasiyoambukiza
yanaongezeka kwa kasi hadi
kufikia kuwamo katika orodha
ya magonjwa 10 yanayoongoza
kusababisha watu kuhudhuria
katika vituo vya kutolea huduma
za afya.” Alisema Ummy.

Ummy alisema katika kipindi
cha Julai 2022 hadi Machi 2023,
magonjwa yaliyoongoza kwa
wagonjwa wa kulazwa (IPD) kwa
wenye umri chini ya miaka mita-
no yalikuwa ni homa ya mapafu
kwa asilimia 25.5, malaria (19.18)
na kuharisha (13.8). Alisema kwa

upande wa wagonjwa walio na
umri wa miaka mitano na zaidi,
magonjwa yaliyoongoza yaliku-
wa ni malaria kwa asilimia 13.8,
maambukizi katika njia ya mkojo
(9.77) na shinikizo la juu la damu
(8.92). Kuhusu utoaji wa huduma
za matibabu, Ummy alisema
serikali imeendelea kusimamia
utoaji wa huduma za matibabu
kwa wananchi, katika kipindi
cha Julai 2022 hadi Machi, 2023,
wagonjwa 35,873,466 walipatiwa
huduma katika vituo vya kutolea
huduma za afya nchini.

Alisema wagonjwa 34,298,339
walikuwa ni wa nje na wagonjwa
1,575,127 walilazwa.

Kizimbani madai
utakatishaji bil. 1.4/-

Na Grace Gurisha

RAIA wa Nepal, Came-
roon na Watanzania watatu
wamepandishwa kizimbani na
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa (TAKUKURU), waki-
kabiliwa na kesi ya uhujumu
uchumi yenye mashitaka saba,
likiwamo la utakatishaji wa Sh.
bilioni 1.4.

Washitakiwa hao ni Bhusal Go-
vinda, na Emanuel Gaudios, raia
wa Nepal, Takoounga Anselme,
raia wa Cameroon na Watanza-
nia Raymond Richard, Caroline
Magafu na Grace Sureshi, wali-
fikishwa jana katika Mahakama
ya Hakimu Mkazi Kisutu, Dar es
Salaam.

Akisoma hati ya mashitaka,
Wakili wa Serikali Mwandamizi,
Grolia Mwenda, akisaidiana na
Wakili wa TAKUKURU, Thuwaiba
Hussein, mbele ya Hakimu Mkazi
Mkuu Mary Mrio wa mahakama
hiyo, alidai kuwa watu hao wa-
nashtakiwa kwa mashtaka saba.

Mwenda alidai kuwa Agosti na
Septemba, 2022 ndani ya jiji la
Dar es Salaam, washitakiwa kwa
pamoja na kwa nia ovu, walijiun-
ga na mtandao wa kihalifu na ku-
jipatia Dola za Marekani 623,000
sawa na Sh. 1,449, 098,000 ku-
toka kampuni ya Zhejiang Afol
Import and Export Co. Ltd.

Alidai kuwa kati ya Agosti 19 na
Septemba 29, 2022 jijini Dar es
Salaam, Magafu na Bhusal wali-
jipatia Sh. bilioni 1,449, 098,000
kutoka kampuni hiyo kupitia
akaunti yao iliyoko benki ya
Stanbic kama malipo ya kuuza
madini aina ya shaba tani 100,
kupitia kampuni ya Steca Export
and Import, wakati wakijua si
kweli. Tlidaiwa kuwa kati ya Ago-
sti na Septemba, 2022 ndani ya
Dar es Salaam, Gaudios, Rich-
ard na Sureshi walikula njama
ya kutenda kosa la kughushi.

Mwenda alidai kuwa Septemba S
16, 2022 mtaa wa Nkrumah, msh- :
itakiwa Gaudios alighushi hatiya :

kusafirishia mzigo (bill of lading),

akionyesha kwamba,kampuniya :
Stecas Export and Import imesa- :
firisha tani 44 za shaba kwenda :
kampuni ya Zhejiang Afol Im- :
port and Export Co.Ltd wakati :

akijua si kweli.

Pia alidai katika tarehe hizo :
na eneo hilo, mshitakiwa huyo :
alighushi hati ya kusafirishia :
mzigo, akionyesha Stecas Export :
and Import imesafirisha tani 66 :
za shaba zimesafirishwa kwenda :
kampuni ya Zhejiang Afol Im- :
port and Export Co.Ltd wakati :

akijuasi kweli.

Ilidaiwa kuwa Septemba 2, :
2022 eneo hilo, mshitakiwa huyo :
akiwa mwajiriwa wa kampuni :
ya Glob Vest Group Ltd, alijipa- :
tia fedha kutoka Zhejiang Afol :
Import and Export Co. Ltd kama :
malipo ya kusafirisha mzigo tani :

wa 44 za madini ya shaba.

Katika shitaka la utakatishaji :
fedha, ilidaiwa kwamba, kati ya :
Agosti 19 na Septemba 29, 2022

wote wahjlhu51sha katika mia-

mala ya Sh. 1,449, 098,000 waka- :
ti wakijua fedha hizo ni mazalia :

ya makosa ya jinai.

Baada ya kusomewa mashi- :
taka hayo, Hakimu Mrio ali- :
waeleza washitakiwa hao kuwa :
hawaruhusiwi kujibu chochote :
kwa sababu mahakama hiyo :
haina mamlaka ya kusikiliza kesi :

hiyo ya uhujumu uchumi.

Wakili Mwenda alidai upele-
lezi wa kesi hiyo haujakamilika :
na kuomba tarehe nyingine kwa :

ajili ya kutajwa.

Hakimu huyo aliahirisha kesi
hiyo hadi hadi Mei 25, mwaka :
huu, kwa kutajwa na kuamuru :

washtakiwa wote wapelekwa : ] ] ) |
: mmoja akiwa ameshika bomba ndani ya daladala la Tegeta
Gerezani, wakati akielekea shuleni katika Barabara ya
: Bagamoyo, Dar es Salaam jana. PICHA: EMMANUEL KWITEMA

mahabusu kwa sababu shtaka :
la utakatishaji fedha halina dha- :

mana.

s
L

Mwanafunzi akisoma daftari la masomo yake, huku mkono

Nyuki -

Baba
adaiwa
Kuua
mwanawe
kwa fimbo

Na Thobias Mwa-
nakatwe, SINGIDA

JESHI la Polisi mkoani
hapa linamshikilia John
Musoma (30), mkazi wa
Manyoni, kwa tuhuma
za kumuua mtoto wake,
James Musoma (6) na kum-
jeruhi mwingine kwa kum-
piga fimbo kichwani.

Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Singida, = Kamishna
Msaidizi (ACP) Stella Mu-
tabihirwa, katika taarifa
yake jana kwa vyombo vya
habari, alisema mtuhumi-
wa huyo alikamatwa Mei
4, mwaka huu, kwa madai
ya kumuua mtoto huyo
na kumjeruhi mwingine
Joseph Musoma (8).

Alisema  sababu za
mtuhumiwa huyo kuwa-
piga watoto wake hao ni
baada ya kuchelewa kufika
shambani kufukuza ndege
wanaoshambulia zao la
iweke.

Kwa mujibu wa Kaman-
da Mutahibirwa, mtuhumi-
wa atafikishwa mahakama-
ni baada ya uchunguzi wa
tukio hilo kukamilika.

Kamanda Mutabihirwa
alitoa wito kwa wazazi na
walezi kuacha vitendo vya
ukatili vinavyoambatana
na vipigo kwa watoto wao,
kwani vinaweza kugha-
rimu maisha ya watoto.
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Wauguzi waonywa lugha -
chafu dhidi ya wagonjwa

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA
WAUGUZI katika

Manispaa ya Shinyan-
ga, wametakiwa kuwa-
hudumia  wagonjwa
kwa upendo pamoja
na kutumia lugha
nzuri za staha badala
ya kuwatolea lugha
chafu.

Mganga Mkuu wa
Manispaa ya Shin-
yanga, Dk. Elisha Rob-
ert, alisema hayo jana
kwenye maadhimisho
ya Siku ya Wauguzi
Duniani, ambayo wau-
guzi wa Manispaa ya
Shinyanga walifanyia
kwenye Kituo cha Afya
Kambarage. Maadhim-
isho hayo yalienda
sambamba na ku-
panda miti na kutoa
zawadi za sabuni kwa
kinamama waliojifun-
gua. Alisema wauguzi
wa Manispaa ya Shin-
yanga katika kumuen-

zi muuguzi wa kwanza
duniani, Florence
Nigtngale, ambaye
alikuwa akihudumia
wagonjwa wa upendo,
ni vyema wakamuenzi
kwa vitendo kutoa
huduma bora pamoja
na kutumia lugha
nzuri ambazo pia zi-
naongeza faraja kwa
wagonjwa. “Natoa wito
kwa wauguzi wa Man-
ispaa ya Shinyanga
mfanye kazi kwa kum-
tanguliza Mungu na
kupokea vizuri wag-
onjwa. Tumieni lugha
nzuri, mfanye kazi
kwa bidii, ushirikiano,
na kupunguza vifo
vikiwamo vya uzazi,”
alisema Dk. Robert.

Katibu wa Afya Man-
ispaa ya Shinyanga,
Dk. Emmanuel Kabel-
wa, aliwataka wauguzi
wafanye kazi kwa wel-
edi, bidii na kwa ush-
irikiano ili kuokoa afya
za wananchi.

Waajiri wasiotoa mikataba wakabwa koo

Na Augusta Njoji,
DODOMA

OFISI ya Waziri Mkuu,
Kazi, Vijana, Ajira na Wenye
Ulemavu, imeanza kufanya
ukaguzi na kuwachukulia
hatua waajiri wanaokwepa
kuwapa mikataba wafan-
yakazi kwa kuwatumia
kama vibarua ili kunyonya
haki zao.

Naibu Waziri wa Ofisi
hiyo, Patrobas Katambi, ali-
yasema hayo bungeni jana
alipokuwa akijibu maswali
ya nyongeza ya Mbunge wa
Viti maalum (Chadema),
Sophia Mwakagenda.

Mbunge huyo alisema
kuna viwanda kwenye
Mkoa wa Pwani maeneo
ya Mbagala na Mkuranga
wanawapa  wafanyakazi
Sh.4,000 kwa siku.

“Mfanyakazi anaingia
saa mbili asubuhi hadi saa
11 jioni anapata ujira wa
Sh.4,000 hii ni sawa? Seri-
kali mnasimamia vipi mata-
jiri na waajiri wakubwa
ambao wanadaiwa na wa-
fanyakazi madeni ya muda
mrefu, kama kampuni ya
chai ya Rungwe, mgodi wa

Kiwira, TANESCO (Shirika
la Umeme Tanzania) wal-
iokuwa vibarua takribani
sasa ni miaka mitano hawa-
japata fedha zao?” alihoji.

Akijibu maswali hayo,
Katambi alisema serikali
imebaini wako waajiri wa-
nakwepa kuwapa mika-
taba ya kazi wafanyakazi ili
kuendelea kuwaita vibarua
na kuendelea kufanya kazi
kwa muda mrefu ni unyon-
yaji mkubwa.

“Ofisi ya Waziri Mkuu
imeanza kuchukua hatua
na tunafanya ukaguzi ku-
jua historia ya wafanyakazi
wamefanya kazi kwa kip-
indi gani na aina ya kazi
anayoifanya ili kuwaingiza
kwenye mifumo ya kuwa
na mikataba ya kazi ili haki
zao zilindwe kwa mujibu
wa sheria,” alisema.

Naibu Waziri huyo alise-
ma katika sheria ya ajira na
mahusiano kazini inaeleza
moja ya mambo ni kuku-
baliana yawe kimkataba
na yaandikwe na kuwekwa
wazi.

“Kitendo cha waajiri ku-
tolipa mishahara au masila-
hi yao ni kuvunja sheria ya

ajira na mahusiano kazini,
na ndani ya mkataba kuna
masuala ya kodi ya mapato,
asipolipa inamaana anak-
wepa kodi ya serikali na
kuna kipengele cha lazima
kwenye mifuko ya hifadhi
ya jamii, asipolipa mshaha-
ra anakwepa pia kupeleka
fedha kwenye mifuko ya
hifadhi ya jamii.

“Kuna kipengele cha
Mfuko wa Fidia kwa Wa-
fanyakazi (WCF) kwa hiyo
asipolipa mishahara anam-
kosesha haki mfanyakazi ya
kulipwa na tumekuwa tuki-
wapeleka  mahakamani,”
alisema,

Katika swali la msingi,
Mbunge huyo alihoji lini
serikali itahakikisha Wa-
tanzania wanaofanya kazi
kwenye kampuni za Kichi-
na wanalipwa vizuri kwa
mujibu wa sheria.

Akijibu swali hilo, Katam-
bi alisema serikali imeende-
lea kusimamia utekelezaji
wa sheria za kazi ili kulinda
haki za wafanyakazi.

Pia alisema katika kuen-
delea kuboresha maslahi
ya wafanyakazi wa sekta
binafsi, Serikali kupitia

NOTISI YA SIKU 14/ TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Bodi ya Kima cha Chini
cha Mshahara katika Sekta
Binafsi imefanya utafiti na
kuboresha kima cha chini
cha mshahara kwa sekta
binafsi.

“Viwango hivyo vipya
vya Mishahara vilitangazwa
kupitia Gazeti la Serikali
Namba 687 la tarehe 25 No-
vemba, 2022 na utekelezaji
wake umeanza rasmi tare-
he 1]Januari, 2023,” alisema.

Alisisitiza serikali kwa
kushirikiana na taasisi ny-
ingine zinazohusika na
masuala ya kazi itaendelea
kuhakikisha kuwa waajiri
wanatekeleza ipasavyo
viwango vya mishahara
vilivyotangazwa kwa ku-
fanya kaguzi za mara kwa
mara katika maeneo ya
kazi na kutoa elimu kwa
waajiri na wafanyakazi ili
kujenga uelewa wao katika
kutekeleza Sheria za kazi.

“Ofisi imeendelea ku-
chukua hatua dhidi ya
waajiri wanaobainika kuki-
uka Sheria za Kazi hususan
ulipaji wa mishahara kwa
kuzingatia viwango vilivy-
owekwa kwa mujibu wa
Sheria,” alisema.

NGOMENI ENTERPRISES, AMA'Z AUCTION MART & GENERAL BROKERS LIMITED na JADA INVESTMENT LIMITED, Kwa idhini na mamlaka tuliyopewa na MWANGA HAKIKA
BANK LIMITED, tutauza kwa njia ya Mnada wa hadhara mali/dhamana za wadaiwa wake kama ilivyoonyeshwa kwenye jedwali hapo chini. Mnada utafanyika mahali dhamana

zilipo baada ya siku kumi na nne (14) kuanzia tarehe ya Notisi /Tangazo hili endapo hawatalipa madeni yao.

NA JINA LA MDAIWA JINA LA MMILIKI WA AINA YA DHAMANA MAHALI DHAMANA ILIPO TAREHE NA SAA YA KAMPUNI/DALALI
DHAMANA MNADA HUSIKA
1 KITWANA TWALIB KITWANA TWALIB NYUMBA YENYE HATI YA PLOT NO 49 BLOCK 22/05/2023, SAA 4:00 JADA INVESTMENT
JONGO JONGO MAKAZI/ HATI 10,MABWEPANDE ,MANISPAA YA | ASUBUHI NA LIMITED
KINONDONI KUENDELEA
2 AHMED HUSSEIN AHMED HUSSEIN NYUMBA YENYE HATI YA PLOT NO 135 BLOCK 25/05/2023 SAA 4:00 NGOMENI
ABDULKARIM ABDULKARIM MAKAZI/ HATI G,CHANIKA,MANISPAA YA ILALA | ASUBUHINA ENTERPRISES
KUENDELEA
3 LEONARD J BWANA NA BIBI NYUMBA YENYE MTAA WA GOLANI KATAYA 26/05/2023 SAA 4:00 NGOMENI
BALYAGANGE LEONARD J MKATABA WA MAUZIANO KIMARA,MANISPAA YA UBUNGO ASUBUHI NA ENTERPRISES
BALYAGANGE S/MTAA KUENDELEA
4 JOEL M GUMBO JUDITH JOHNSON NYUMBA YENYE LESENI NYUMBA YENYE LESENI NA 27/05/2023, SAA 4:00 NGOMENI
GUMBO YA MAKAZI NA.ILA009722 ILA009722, ASUBUHI NA ENTERPRISES
ARDHI NA KUENDELEA
ILA/KWN/YMB15/104A, KIWALANI
YOMBO,MANISPAA YA ILALA.
5 SALUMU R. MSUYA | AMINA M. SALEHE NYUMBA YENYE MTAA WA MSAKUZI KUSINI KATA | 31/05/2023, SAA 4:00 AMA’Z AUCTION
MKATABA WA MAUZIANO YA MBEZI WILAYA YA ASUBUHI NA MART & GENERAL
S/MTAA KINONDONI KUENDELEA BROKERS LIMITED

MASHARTI YA MNADA

1. Ukaguzi wa dhamana unaruhusiwa kuanzia tarehe ya tangazo hili.
2. Mali/dhamana itauzwa katika hali ilivyo na mahali ilipo.

3. Mshindii wa mnada atalazimika kulipa malipo yasiyopungua 25% ya bei iliyofikiwa siku yamnada, na 75% iliyosalia ilipwe ndani ya siku kumi na nne (14) toka

tarehe ya mnada.

4. Gharama zozote ikiwemo kubadilisha hati miliki (transfer of ownership), na kumtoa mtu kwenye nyumba/eneo lililouzwa na bank (eviction) ni za mnunuzi.

5. Mnunuzi akishindwa kutimiza sharti moja wapo hapo juu malipo ya awali hayatarejeshwa na mnada utarudiwa.

Kwa maelezo zaidi wasiliana na:

JADA INVESTMENT LIMITED

P. O. Box 69098

Dar es Salaam

Tel: 0788493699, 0774501313
Email:jadainvestmentlimited @gmail.com

NGOMENI ENTERPRISES

P. O. Box 36359

Dar es Salaam

Tel: 0753575752/ 0784252048

AMA’Z AUCTION MART &
GENERAL BROKES LIMITED

P. O. Box 62163 Dar es Salaam
Tel:0658100737, 0757276263
Email:amazauctionma@gmail.com
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Usajili wa wachezaji wapya
Bara uzingatie na malengo

WAKATI pazia la Ligi Kuu Tanzania Bara likielekea ukingoni, kila
timu imebakisha michezo mitatu ili kufunga pazia la msimu wa
2022/2023.

Mbali na ligi hiyo ya juu kwa upande wa Tanzania Bara, Ligi Kuu
ya Zanzibar pia imebakiza michezo minne wakati Ligi ya Champi-
onship pia nayo inaelekea mwishoni, timu zinazoshiriki zimebakiza
mechi mbili ili kumaliza hesabu.

First League au Ligi Daraja la Pili kama inavyojulikana sasa, tayari
imeshamalizika na Cosmopolitan kutwaa ubingwa.

Kumalizika au kuelekea ukingoni kwa msimu huu, ni dalili sahihi
ya kuruhusu taa za kuanza maandalizi ya msimu mpya zinatakiwa
kuwashwa kwa timu zote ambazo zinahitaji kufanya vizuri katika
msimu mpya.

Timu inayoanza mapema maandalizi yake kuanzia kusajili
wachezaji na kupanga programu za kambi na kuiandalia timu yake
mechi za kirafiki, basi hujiweka katika nafasi nzuri ya kupata ma-
tokeo chanya kwenye msimu mpya.

Viongozi kusubiri kufanya mchakato wa usajili katika dakika za lala
salama, ni dalili mbaya na ni nadra sana timu husika kupata matokeo
chanya. Katika kuhakikisha suala muhimu la usajili linafanyika kwa
mafanikio, huu ni wakati kwa viongozi wa klabu kuwapa uhuru ma-
kocha kukamilisha zoezi hili kwa kuangalia mapungufu ya kiufundi
na si kufanya tofauti.

Mchakato wa usajili ukifanyika chini ya usimamizi wa makocha,
utakwenda kwa weledi na utaisaidia timu husika kufanya vizuri na
kufikia malengo katika mashindano mbalimbali ambayo itashiriki na
vile vile itawasaidia walimu wa timu za taifa kupata wachezaji sahihi
ambao wataipa matunda mazuri nchi.

Umefika wakati kila klabu ikawa na malengo ya kutwaa ubingwa
kwa kusajili wachezaji wenye viwango vya juu na kuacha kuendelea
kuwa wasindikizaji katika Ligi Kuu Tanzania Bara, Ligi ya Champion-
ship, First League, Ligi Kuu Zanzibar, Kombe la Azam Sports Federa-
tion, Kombe la ZFF na michuano mingine mbalimbali wanayoshiriki.

Kusajili wachezaji wazuri ambao wataipa timu malengo, si tu
kutaitangaza klabu husika, lakini pia kutazifanya ligi zote kuwa na
ushindani na kuzivutia kampuni na taasisi kudhamini, na kwa ku-
fikia hatua hiyo, zawadi nono zitatolewa kwa washindi huku maofisa
wanaosimamia pia kulipwa stahiki zao kwa wakati.

Tunapenda kuzikumbusha klabu kuacha tabia ya kusajili wacheza-
ji dakika za lala salama, tunaamini kila timu tayari kwa asilimia zaidi
ya 80 sasa imeshafahamu mapungufu yake, hivyo zinatakiwa kuanza
mchakato wa usajili mapema lakini kwa kuzingatia na kuheshimu
sheria na kanuni zilizowekwa.

Wakati klabu zikionyesha ubabe kutoa ofa kubwa kwa wachezaji
wa kigeni, viongozi mnatakiwa pia kuwapa malipo yanayostahili
nyota wazawa ambao wameonyesha mchango mkubwa kwa timu
husika na kutoruhusu malumbano kama ya kiungo, Feisal Salum ‘Fei
Toto’ na klabu yake ya Yanga yatokee, huu ni wakati wa kukaa na
wachezaji kwa ajili ya kufanya tathmini ya kazi waliyoifanya huku pia
isiwaonee huruma wake ambao wanashindwa kujituma na kupata
namba katika timu.

Kama ambavyo wachezaji wageni huja Tanzania kufanya majaribio
na timu za hapa ili kuwashawishi kusajiliwa, huu pia ni wakati kwa
nyota wetu pia kujitangaza nje kwa kusafiri au kutuma picha zao za
video kupitia mawakala ambao wanafahamika rasmi na Shirikisho la
Soka la Kimataifa (FIFA).

Klabu zifahamu kama wao huacha wachezaji kwa sababu ya
kutofikia malengo, vile vile wawe tayari kuwaruhusu nyota wao
kuondoka na kwenda kutafuta changamoto mahali kwingine bila ya
kuwapo na migongano na hii itasaidia kila upande kufikia malengo
yake.
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Na Adam
Fungamwango

¥ Muungwana Lazima Nilonge

HIVI majuzi Baraza la Taifa
la Uhifadhi na Usimamizi
wa Mazingira (NEMC ), li-
lizifungia zaidi ya kumbi
na baa 89 kwa kile kili-
chodaiwa kukiuka sheria
za uchafuzi wa mazingira,
hasa ikiwa ni kupiga muziki
kwa sauti za juu.

Sitaki kwenda huko kwa
undani kwa sababu nao
wanafuata sheria, lakini
jambo hili limeathiri vitu
mbalimbali ikiwamo bi-
ashara za watu wengine
pamoja na uchumi.

Hilo limebainishwa pia
naTaasisi ya Sekta Binafsi
Tanzania (TPSF) ambako
nalo lilitoa taarifa ikisema
kitendo cha NEMC kufunga
biashara za baadhi ya baa
na kumbi za starehe jambo
ambalo limeathiri biashara
nchini.

Likabainisha kufungwa
kwa baa hizo 89 kumea-
thari mnyororo mzima wa
biashara ikiwamo wasanii,
wanamuziki, viwanda vya
vinywaji, chakula, wavuvi,
wasafirishaji na wakulima
hivyo kupoteza zaidi ya
ajira 5,000 pamoja na up-
otevu mkubwa wa mapato
(kodi) kutokana na biasha-
ra hizo kufungwa.

Binafsi nasema  kila
mtu anafahamu athari ya
uchafuzi wa mazingira
hasa wa kelele na mad-
hara yake, na inaheshimu
mifumo iliyopo inayolinda
mazingira, ila utekelezaji
wa sheria na kanuni unafaa
kufanyika kwa weledi, haki
na usawa kwa wote.

Kufungia tu baa kume-
wafanya watu wengi ku-
kosa ajira  kwa siku hiyo
na tunafahamu wateja wa-
napopatikana ndipo wan-
apolipwa.

Mimi nitajikita zaidi kwa
wanamuziki wa dansi, am-

Kufungia baa, kumbi ni kifo cha muziki wa dansi

bao wanategemea zaidi
baa na kumbi ili kujipatia
kipato na riziki zao za siku.

Muziki ni kazi kama kazi
nyingine yoyote ile ambayo
inawafanya watu kuishi
na kutunza familia. Muziki
hauwezi kupigwa sehemu
nyingine yoyote zaidi ya
baa au kwenye kumbi za
burudani.

Tunapozifunga, au kuzi-
ambia baa ziwe na kipimo
kidogo sana cha sauti, hapo
moja kwa moja ni kuua
muziki wa dansi, huwezi
kupiga muziki wa ‘laiva’
kwa sauti ndogo kama mtu
mwenye redio ya mkulima
277.

Halafu wenye mabaa
wanadai kuelezwa kuten-
geneza ‘sound proof’, kwa
kweli hii inatumia gharama
kubwa sana na wenye kum-
bi za starehe hawawezi ku-
ingia gharama hizo, eti tu
kwa sababu ya kuzifanya
bendi zije kupiga.

Hapa moja kwa moja ni
kama kuzipiga marufuku
bendi za muziki wa dansi
na wanamuziki wasifanye
kazi, labda mpaka wakati
wa kampeni za vyama vya
siasa.

Kitendo hicho cha NEMC
tayari kimeigusa Wizara
ya Utamaduni, Sanaa na
Michezo, Baraza la Sanaa
la Taifa (BASATA), Chama
cha Muziki wa Dansi (CHA-
MUDATA), na vingine vyote
vinavyosimamia masuala
la burudani.

Muziki wa dansi Tanza-
nia una heshima kubwa
tangu zama za Rais wa
Kwanza wa Tanzania,
Mwalimu Julius Kambarage
Nyerere, ambapo ulitumika
katika kudai uhuru, ukom-
bozi Kusini mwa Afrika,
kumngoa Nduli Idd Amin,
kuhamasisha mambo

mbalimbali ya kizalendo,
hivyo ulipaswa kuenziwa
kama wenzetu wa Jamhuri
ya Kidemokrasi ya Congo
wanavyofanya.

Wakongo hata iweje, wa-
nauheshimu muziki wao
wa dansi na wanamuziki
pia. Mara baada ya tukio
hili, wiki nzima wanamuzi-
ki wamekuwa hawana kazi
yoyote na kuanza kulalami-
ka mitaani kwani wamiliki
wa kumbi na baa wamew-
agomea katakata bendi
zao kupiga kwa hofu ya
kukamatwa na kufungiwa
biashara zao.

Nadhani imefika wakati
NEMC kukaa na wadai
mbalimbali hata Wizara
husika, ikiwamo hata wa-
namuziki na wasanii kuona
watafanyaje kwa hili.

Kusema baa zipige muzi-
ki wa sauti ndogo, moja
kwa moja umewaua wana-
muziki na wasanii pia.

Meza na mazungumzo
hayajawahi  kushindwa,
NEMC wanatakiwa kukaa
na kuangalia pande zote
mbili zisiathirike.

Wanaweza kukubaliana
bendi zipige kuanzia saa 12
hadi saa sita usiku, baada
ya hapo basi, lakini kusema
zisipige kabisa ni ukiuk-
waji wa haki za binadamu.
Je wanamuziki wakapige
wapi? Halafu hata baadhi
ya kumbi wanazopiga zina-
zodaiwa kulalamikiwa na
wakazi, zilikuwa mbali nao,
ila wenyewe ndiyo wamezi-
fuata.

Huko nyuma wakati
muziki wa dansi uko juu,
kumbi nyingi zilikuwa nje
kidogo ya miji, lakini kwa
sasa zipo katikati ya ma-
jumba ya watu, halafu wao
ndiyo wanalalamika kelele.
Watu ndiyo wamezifuata
kumbi.
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EWURA
yahamasisha
uvunaji maji
ya mvua

Na Augusta Njoji, DODOMA

MAMLAKA ya Udhibiti wa Hu-
duma za Nishati na Maji (EWURA)
imewataka madiwani wa Jiji la
Dodoma kuhamasisha wananchi
kuhusu umuhimu wa uvunaji wa
maji yamvua kutokana na hali ya
kutoridhisha.

Mkurugenzi wa Maji na Usafi wa
Mazingira wa EWURA, Mhandisi
Exaud Fatael, alisema hayo jana
alipokuwa akifungua mkutano wa
madiwani hao kuhusu umuhimu
wa matumizi ya vyanzo mbadala
vya maji jijini hapa.

Alisema pamoja na hatua amba-
70 EWURA imeendelea kuchukua,
hali ya upatikanaji wa maji jijini
Dodoma imekuwa si ya kuridhisha
na kwamba Mamlaka ya Majisafi
na Usafi wa Mazingira Dodoma
(DUWASA) kwa sasa ina vyanzo
vya maji vyenye uwezo wa kuzali-
sha maji lita miliomi 67.1 kwa siku
wakati mahitaji ya maji kwa siku ni
lita milioni 133.844.

“Hii inapelekea (inasababisha)
upungufu wa lita milioni 66.744
ya mabhitaji ya maji kwa siku. Hata
hivyo, asilimia 28 ya maji yanayo-
zalishwa hupotea. Kutokana na up-
ungufu huo na maji yanayopotea,
huduma ya maji inapatikana kwa
wastani wa saa 10 tu kwa siku,”
alisema.

Fatael alisema vyanzo vya maji
katika Jiji la Dodoma ni visima
virefu ambavyo uzalishaji wake
hautoshelezi mahitaji hivyo maji
hutolewa kwa mgao kwa wastani
wa saa 12 kwa siku.

“Hivyo jitihada kubwa zina-
hitajika kukabiliana na upungufu
huu wa maji ili kukidhi mahitaji
ya huduma ya maji kwa wakazi
wa Dodoma ikiwemo kuhamasi-
sha matumizi ya vyanzo mbadala
vya maji kama uvunaji wa maji ya
mvua,”alisema.

Mkurugenzi  huyo  alisema
utekelezaji wa suala hilo una-
hitaji ushiriki wa wadau mbalim-
bali kama Mamlaka za Serikali
za Mtaa katika kutafuta suluhu
ya kuimarisha hali ya huduma
ya maji. “Aidha, madiwani wa-
nayo nafasi ya kutunga sheria
ndogo ndogo, kusimamia na
kufuatilia utekelezaji wake na ku-
toa elimu, inatoa rai kwenu, madi-
wani, kutoa hamasa kwa wananchi
mnaowasimamia katika maeneo
yenu, kuweka mikakati ya kuvuna
na kuhifadhi maji ya mvua, wakati
hatua mbalimbali za kuimarisha
huduma ya maji zikiendelea ku-
chukuliwa na DUWASA, alisema.

Naye Meya WaJiji hilo, Prof Davis
sha llnatumla elimu hiyo ya EWU-
RA ili wananchi kuona thamani ya
kila tone la maji na kuyavuna.

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imeombwa kuan-
galia uwezekano wa kutoa po-
sho kwa wenyeviti wa mitaa,
baadhi yao kuanza kujitafutia
kipato kwa kuuza viwanja na
kusababisha migogoro kwa wa-
nanchi.

Ombi hilo lilitolewa bungeni
janana Mbunge wa Viti Maalum
(CCM), Neema Mwandabila.

Akiuliza swali bungeni,
Mbunge huyo alisema posho
hiyo itasaidia watekeleze maju-
kumu yao kikamilifu.

“Naomba serikali iwafikirie
viongozi hawa kwa kuwa wen-
gine kutokana na kutokuwa
na posho wamejitafutia njia
nyingine za kujipatia kipato
ikiwemo kuuza viwanja na
kusababisha migogoro kwa
wananchi,”alisema.

Akijibu swali hilo, Naibu Wazi-
ri Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI), Deogratius Ndejembi,
alisema serikali inatambua kazi
kubwa inayofanywa na vion-
gozi hao katika kutoa huduma
kwa wananchi.

Ndejembi alisema kwa mu-

jibu wa Sheria ya Mamlaka za
Serikali za Mitaa Sura ya 290,
kila halmashauri inatakiwa ku-
weka utaratibu wa kuwalipa
na V1t0ng0]1 kutoka l<at1ka vy-
anzo vya mapato vya ndani ya
halmashauri.

Alisema serikali inaendelea
kuzijengea uwezo Mamlaka
za Serikali za Mitaa ili ziweze
kubuni na kuimarisha vyanzo
vya mapato pamoja na ku-
dhibiti mianya ya upotevu wa
fedha kwa kutumia mifumo ya
kieletroniki ya kukusanya na ku-
tumia fedha katika kutekeleza

Mbunge apigia debe posho wenyeviti vijiji na vitongoji

miradi ya maendeleo pamoja
na matumizi mengineyo.

“Kwa mujibu wa sheria posho
hizi zinatakiwa zilipwe kutoka
kwenye mapato ya ndani ya
Halmashauri,” alisema.

Katika swali la msingi,
mbunge huyo alisema wenyevi-
ti hao ndio wanaosimamia mi-
radi ya serikali katika maeneo
yao hivyo kama serikali haoni
haja ya kuwalipa posho ya usi-
mamizi.

Akijibu swali hilo, Ndejembi
alieleza kuwa amepokea ushau-
ri huo na kwamba serikali itaan-
galia endapo bajeti itaruhusu.

Naibu Mkuru-
genzi Mtendaji
wa Kampuni ya
Daikin, Toshiharu
Surumaru (kusho-
to) na Mkurugenzi
wa vituo vya Don
Bosco Tanzania,
Fr Fredrichk

Swai wakizindua
rasmi kituo cha
ufanisi cha Chuo
cha Ufundi cha
Don Bosco, Dar
es Salaam juzi,
kinachofadhiliwa
na kampuni va
Daikin ili ku-
wapa wanafunzi
maarifa zaidi
katika teknolojia
mpya ya Viyoyozi.
PICHA: JUMANNE
JUMA

Nsekela ataka uwazi vyama vya ushirika

Na Joseph Mwendapole

MWENYEKITI wa Tume ya
Maendeleo ya Ushirika nchini
(TCDC), Abdulmajid Nsekela,
amewataka viongozi wa vy-
ama vya ushirika nchini kufan-
yakazi kwa uwazi na weledi ili
kuvifanya vyama hivyo kuwa
endelevu.

Amesema binafsi kwa nafasi
yake atasimamia ushirika kwa
weledi mkubwa ili kuhakikisha
hautetereki nakutoa mchango
mkubwa kwenye uchumi
es Salaam wakati aklzungumza
kwenye kongamano lililoandal-
iwa na Jukwaa la Ushirika Mkoa
wa Dar es Salaam, lililokuwa
na kaulimbiu ya ‘Ushirika kwa
Maendeleo Endelevu.

Mkutano huo ulihudhuriwa
na wakuu wa vyama vya ush-
irika wa wilaya za Kinondoni,
Kigamboni, Temeke, Ilala na
Ubungo zote za mkoa wa Dar
es Salaam.

“Huwezi kuwa na maisha
endelevu bila kujali misingi

ya kanuni na sheria ya uende-
shaji wa maisha yako, kwenye
ushirika uaminifu na uwazi ni
mambo makubwa ya kuzinga-
tia kama mnataka kufanikiwa,”
alisisitiza Nsekela.

Alisema vyama vya ushirika
vimefanya mambo makubwa
nchini katika kuikomboa nchi
kijamii, kisiasa na kiuchumi,
hivyo wanaosimamia vyama
hivyo wanapaswa kutanguliza
uzalendo.

Tanzania, aslisema haina
uhaba wa wataalamu wa ush-
irika kwa kuwa serikali ilianzi-
sha Chuo cha Ushirika Moshi
mkoani Kilimanjaro ambacho
kimekuwa kikizalisha wataala-
mu wengi mwaka hadi mwaka.

Alisema ingawa baadhi ya vy-
ama vya ushirika vinakabiliwa
na changamoto mbalimbali za
uendeshaji, kuna vyama vya
ushirika ambavyo vimekuwa
vikisifika kwa kufanya vizuri
ikiwemo Ngome na Tanesco na
kuvitaka vyama vingine kuiga
mfano huo.

Nsekela

alisema  serikali

kupitia Tume ya Maendeleo ya
Ushirika Tanzania (TCDC), im-
ejipanga kuendelea kusimamia
kwa nguvu zote vyama vya ush-
irika nchini ili viendelee kutoa
mchango kwenye uchumi.
“Mimi ni muumini wa ma-
badiliko, lakini ~mabadiliko
hayaanzi na ushirika bali ya-
naanza na wewe mwenyewe,
wote mlioko hapa ni viongozi
lakini lazima mtambue kuwa
taswira ya mabadiliko inaanza
na mtu mmoja mmoja,” alise-
ma. “Mara ya kwanza nilipo-
kutana na mrajisi wa vyama
vya ushirika nilimwambia wazi
kwamba waliotupa heshima hii
ya kushika hizi nafasi wanataka
kuona mabadiliko kwasaba-
bu ushirikia ni chombo kina-
choweza kuleta maendeleo
ya nchi na maendeleo ya mtu
mmoja mmoja,” aliongeza.
Alisema serikali inadhamira
ya dhati ya kuboresha na kue-
ndeleza ushirika nchini nan
ndiyo sababu imekuwa ikitu-
mia vyama vya ushirika kama
nyenzo muhimu ya kusuma

maendeleo hapa nchini.

Mrajisi wa Vyama vya Ush-
irika, Dk. Benson Ndiege, alise-
ma vyama vya ushirika bado
vinachangamoto kubwa hasa
kwenye kufanya mambo yake
kwa uwazi.

Alisema ushirika ni imani
kwa hiyo watu wanapoona
mambo yanaendeshwa kiba-
baishaji wanaweza kupoteza
imani kwa vyama hivyo na kua-
mua kujitoa.

Dk. Ndiege alisema mpaka
sasa vyama vya ushirika am-
bavyo vimeomba leseni nchi
nzima vinafikia 1,185 na kati ya
hivyo, vyama 789 ndivyo vime-
kidhi vigezo vya kupata leseni
kwa mujibu wa sheria ya vy-
ama hivyo.

Pia alisema vyama 386 vi-
meelekezwa kuboresha taarifa
zao ili viweze kukidhi vigezo
vya kupata leseni.

Alisema kwa mkoa wa Dar es
Salaam, takwimu zinaonyesha
kuwa kati ya vyama 500 vya
akiba na mikipo ni 200 pekee
vilivyoomba na kupata leseni.
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Meneja Mauzo wa kampuni ya GF Trucks & Equipment’s Ltd, Paul Msuku (kushoto), akikabidhi nyaraka za
mtambo wa kuchimbia madini na barabara aina ya XCMG kwa Mkurugenzi wa kampuni ya ujenzi ya Asa-Gen-
eral Supplies Ltd, Said Mnyagura, baada ya kuununua kupitia punguzo maalumu lilillotolewa na GF kwa wateja
wake wakati wa maonyesho ya madini jijini Mwanza juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Bandari kuongeza uwezo kupokea shehena

Na Romana Mallya

MAMLAKA ya Usimamizi
wa Bandari Tanzania (TPA), inatara-
jia kujenga magati matatu likiwamo
la kupokea makontena (makasha)
na kuifanya kuwa na uwezo wa
kuyapokea kufikia milioni 2.5.

Pia inatarajia kujenga gati maalum
ya kuhudumia watalii na ya kuege-
sha meli za abiria.

Hayo yalisemwa juzi Dar es Salaam
katika mkutano wa siku tatu, uliol-
enga kupitia mradi huo ulioko kwe-
nye hatua ya upembuzi yakinifu na
usanifu.

Mkutano huo ambao ulifungwa
jana ulikutanisha wadau mbalimbali
wa bandari, TPA yenyewe na wataal-
am washauri waelekezi kutoka kam-
puni ya Khatib & Alami (KA), ambayo
ndiyo mshauri wa mradi huo.

Wataalam hao waliwapitisha hatua
kwa hatua ya utekelezaji wa mradi
huo na wadau wa sekta mbalimbali
walikutoa ushauri wao na kupokele-
wa kwa ajili ya hatua nyingine.

Akizungumza kwenye mkutano
huo, Kaimu Mkurugenzi wa Mipa-
ngo ya Miundombinu na Uwekezaji
wa TPA, Ntandu Mathayo, ambaye
ni Meneja Mradi huo, alisema kwa
sasa mamlaka inafanya maboresho
ya Bandari ya Dar es Salaam kwa
kuiboresha miundombinu iliyopo na

kuongeza mingine.
“Maboresho yanayofanyika sasa
yanatakayofanywa yanaifanya

bandari kuwa na uwezo wa kuhu-
dumia mzigo hadi kufikia tani milio-
ni 28. Baada ya miaka 10 ijayo uwezo

huo utafikiwa. Ili kujiandaa na mzigo
unaokuja siku zijazo ndio maana tu-
nataka kujenga gati la kupokea meli
za makasha.

“Kwa sasa maboresho yanayofanyi-
ka bandari itakuwa na uwezo wa
kubeba makasha 1, 150,000 baada
ya miaka 10 ijayo tunatarajia mzigo
utaongezeka. Ukiangalia miaka 12 ili-
yopita 2012 mpaka 2022 shehena la
makasha limeongezeka kwa asilimia
110,” alisema.

Alisema mwaka 2012 mzigo ul-
iobebwa wa makasha kupitia bandari
ya Dar es Salaam ulikuwa makasha
yasiyozidi 450,000 na mwaka 2022
yalikuwa zaidi ya 880,000.

Mathayo alisema gati linalotarajia
kujengwa hivi karibuni kutokana
na upembuzi yakinifu unaofanywa
na wataalam hao, litaongeza uw-
ezo wa bandari wa kubeba maka-
sha 1,350,000.

“Kwa maana hiyo ukichukua uw-
ezo wa sasa wa bandari na baada ya
kujengwa kwa gati hili, tutakuwa na
uwezo wa kuhudumia kontena mil-
ioni 2.5.

“Teknolojia itakayotumika kwa
sasa vifaa tunavyotumia kuhudumia
mizigo bandarini vinatumia mafuta
ya dizeli. Kwa kuzingatia hali ya maz-
ingira duniani ambayo ndio ajenda
kubwa ya mabadiliko ya tabia nchi,
tunatarajia vifaa vyote vinavyohu-
dumia makasha vitatumia teknolojia
mpya ya umeme,” alisema.

Kuhusu gati ya kuhudumia meli za
watalii alisema kwa sasa bandari hai-
na miundombinu hiyo na kutokana
na nia ya serikali kuufanya mji wa

Dar es Salaam kuwa wa kitalii, TPA
imeamua kuijenga ili kuhudumia
maeneo yote yanayozunguka jiji hilo
zikiwamo mbuga za wanyama na
visiwa vya Zanzibar na Pemba.

Alisema ujenzi wa gati utategemea
na ushauri watakaopokea kutoka
kwa mtaalam huyo mwelekezi
anayefanya upembuzi yakinifu.

Meneja Mradi kutoka KA, Chadi
Sabra, alisema wao ndio wanaosima-
mia ujenzi wa magati 12 mpaka 15 ya
kusimamia meli.

“Tumefanya mkutano huu ambao
umeisha leo ukihusisha mazun-
gumzo na TPA kwamba ni vitu gani
vinahitajika na tumewapa ripoti. Tla
tumekutana na wadau hawa kote
nchini kawaambia vitu gani vinahita-
jika,” alisema.

Hata hivyo, alisema wanafanya
kazi kwa karibu na TPA kuhakikisha
bandari ya Dar es Salaam inaongeza
mzigo na kuliweka jiji hilo kuwa kit-
uo cha utoaji huduma hiyo kwa ubo-
ra ndani na kwa nchi inazoizunguka.

Meneja wa kampuni hiyo upande
wa Tanzania, Gloria Mushi, aliishuk-
uru TPA kwa kuwaamini na kwamba
wamekutana na wadau tofauti waki-
wamo Wizara ya Utalii, Shirika la Reli
Tanzania (TRC), Mamlaka ya Reli ya
Tanzania na Zambia (TAZARA) na
Wizara ya Fedha na Mipango.

Mwakilishi wa Katibu Mtendaji wa
Shoroba ya Kati, Faraja Kondo alim-
shukuru Rais Samia Suluhu Hassan
kwa kuamua kufanya maboresho ya
bandari na kuwataka wadau waend-
elee kuitumia Bandari ya Dar es Sa-
laam.

Wazalishaji

wakumbushwa
ubora bidhaa

Na Mwandishi Wetu, ARUSHA

WAZALISHAJI nchini wametakiwa kuhakikisha
bidhaa zote zinazozalishwa viwandani, zinazingatia
kanuni bora za uzalishaji ambazo hazitachafua wala
kuharibu sifa halisi za bidhaa husika.

Rai hiyo ilitolewa jana na Mkuu wa Mkoa wa Aru-
sha, John Mongela, kwenye hafla ya utoaji leseni na
vyeti 113 vya ubora kwa wazalishaji ambao bidhaa
zao zimethibitishwa kukidhi matakwa ya viwango
kwa kipindi cha kuanzia Aprili, 2022 hadi Machi,
2023.

Leseni na vyeti hivyo vilitolewa na Shirika la Vi-
wango Tanzania (TBS) kwa wazalishaji hao wa Kan-
da ya Kaskazini inayojumuisha mikoa ya Arusha,
Kilimanjaro, Tanga na Manyara.

Mongela kwa niaba ya wakuu wa mikoa hiyo,
alisema ili kutekeleza hilo serikali imeendelea kutoa
elimu kwa wadau wa kisekta kwa lengo la kulinda
afya za watumiaji na mazingira katika Mkoa wa Aru-
sha, Kanda ya Kaskazini na maeneo mengine nchini.

“Kupitia utekelezaji wa shughuli za TBS kwa mu-
jibu wa Sheria Na. 2 ya mwaka 2009 pamoja na
marekebisho yake kupitia Sheria ya Fedha Na. 8 ya
mwaka 2019, tunashuhudia namna serikali inavyo-
hakikisha ustawi wa wananchi wake kwa kulipia
gharama za uthibitisho wa ubora na usalama wa bid-
haa za wajasiriamali wadogo,” alisema.

Kwa kipindi cha Aprili, 2022 hadi Machi, 2023,
alisema Sh. 182,500,000 zimetumika kuwahu-
dumia wajasiriamali wadogo 54 wa Kanda ya Kaska-
zini. Alisema lengo la hatua hii ni kukuza viwanda na
uchumi wa mwananchi mmoja mmoja na Taifa kwa
ujumla na kulinda afya za wananchi na mazingira.

Mongela aliipongeza TBS kwa kazi kubwa inay-
ofanya katika uthibiti na udhibiti wa ubora na usala-
ma wa bidhaa nchini na hasa udhibiti wa usalama
wa chakula na vipodozi.

Mkurugenzi wa Udhibiti Ubora wa TBS, Lazaro
Msasalaga, alisema kwa miaka mingi tangu kuan-
zishwa kwa mifumo hiyo ya uthibiti ubora na hadi
kufikia mwaka jana (2022), hafla za utoaji leseni na
vyeti zilikuwa zinafanyika makao makuu Dar es Sa-
laam.

“Kwa utaratibu huu wazalishaji walilazimika
kusafiri kutoka mikoa yao hadi Dar es Salaam kwa
ajili ya kushiriki hafla hizi. Hata hivyo, utaratibu huu
uliwafanya wengi washindwe kushiriki kwa sababu
mbalimbali ikiwemo umbali na gharama, lakini sasa
tumeanza kusherehekea utoaji wa leseni na vyeti ki-
kanda,” alisema Msasalaga

Alisema hatua hiyo inatokana na kukamilika
kuanzishwa kwa ofisi saba za kanda yaani Kanda
ya Mashariki (Dar es Salaam, Pwani na Morogoro);
Kanda ya Kati (Dodoma, Singida na Tabora); Kanda
ya Kusini (Mtwara, Lindi na Ruvuma); Kanda ya
Nyanda za Juu Kusini (Mbeya, Songwe, Iringa na
Njombe); Kanda ya Magharibi (Kigoma, Katavi na
Rukwa); Kanda ya Ziwa (Mwanza, Shinyanga, Geita,
Mara, Simiyu, Kagera) na Kanda ya Kaskazini (Aru-
sha, Manyara, Kilimanjaro, Tanga).

“Tunapenda kumshukuru Rais Dk. Samia kwa
kuwezesha uanzishwaji wa kanda kwa kuidhinisha
Muundo Mpya wa TBS Desemba, 2021, muundo am-
bao umewezesha uanzishaji wa kanda hizi,” alisema.

Alisema sambamba na uanzishwaji wa ofisi za
kanda, Mpango Mkakati wa TBS umejielekeza katika
ujenzi wa maabara katika kila kanda ili kuhakiki-
sha kuwa huduma zote za upokeaji na uchakataji
maombi, ukaguzi wa viwanda, upimaji wa sampuli
na utoaji leseni na vyeti unafanyika katika kanda ili
kuunga mkono juhudi za Serikali katika kusogeza
huduma kwa wananchi na kuboresha mazingira ya
biashara nchini.
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Serikali
vaahidi
kutenga
fedha ujenzi
vituo afya

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imesema itaendelea
kutenga fedha kwa ajili ya ujenzi wa
vituo vya afya kwenye Kata za kim-
kakati nchini zikiwamo Mnongodi
na Nyundo.

Naibu Waziri Ofisi ya Rais, Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI), Deogratius Ndejembi,
alisema hayo jana alipokuwa aki-
jibu swali la Mbunge wa Nanyamba
(CCM), Abdallah Chikota.

Katika swali lake, Mbunge huyo
alihoji ni lini Serikali itatoa fedha za
ujenzi wa vituo vya afya katika Kata
za Mnongodi na Nyundo.

Akijibu swali hilo, Ndejembi alise-
ma katika mwaka wa fedha 2021/22
serikali ilitenga Sh.bilioni 117 kwa
ajili ya ujenzi wa vituo vya afya vya
kimkakati kwenye Kata 234.

“Halmashauri ya Mji wa Nanyam-
ba ilitengewa kiasi cha Sh. milioni
500 kwa ajili ya ujenzi wa Kituo cha
Afya Kitaya ambacho ujenzi wake
upo hatua ya ukamilishaji,” alisema.

Katika swali la nyongeza, Mbunge
huyo alihoji kutokana na ujenzi wa
kituo cha Kitaya kukamilika lini seri-
kali itapeleka vifaa tiba na wataala-
mu ili huduma zitolewe.

“Je, serikali katika bajeti ya TAMI-
SEMI iliyopitishwa ya ujenzi wa vit-
uo vipya vya afya, inatoa tamko gani
ujenzi wa vituo vya afya kata za kim-
kakati jimbo la Nanyamba?” alihoji.

Akijibu maswali hayo, Naibu Wa-
ziri huyo alisema katika mwaka
2023/24 serikali imetenga Sh.milioni
400 kwa ajili ya ununuzi vifaa tiba
vya zahanati na vituo vya afya kwe-
nye mji huo.

Hata hivyo, alisema serikali ita-
hakikisha inatenga fedha za vituo
vya afya vya Nanyamba.

USAID yatoa Dola milioni 12
kusaldla vijana sekta Kilimo

Na Paul Mabeja, DODOMA

HIRIKA la Maendeleo la
Kimataifa la Marekani
(USAID) limetoa zaidi ya
Dola za Kimarekani mil-
ioni 12 ili kuimarisha ujasiri wa
vijana katika sekta za kilimo.

Mkurugenzi Mkazi wa USAID
Tanzania, Kate Somvongsiri,
aliyasema hayo juzi jijini hapa,
kwenye hafla ya uzinduzi wa
mradi wa Feed The Future wenye
lengo la kuimarisha sekta binafsi
(PSSA).

Alisema katika kutekeleza pro-
gramu ya PSSA itaambatana na
kuunga mkono Mpango wa Wiz-
ara ya Kilimo wa Kujenga Kesho
Bora (BBT).

“Kwa kufanya hivyo PSSA ita-
wafikia vijana 30,000, kuwezesha
upatikanaji wa fedha kwa anga-
lau makampuni 3,000 yanayoon-
gozwa na vijana,”alisema.

Aidha, alisema shughuli ya
kuimarisha sekta binafsi ya Feed
The Future Tanzania itatoa ru-
zuku kwa vyama vya wafanyakazi
binafsi, mashirika na kampuni
kubwa ambazo zitaboresha maz-
ingira wezeshi ya biashara na
kupanua fursa za kiuchumi kwa
vijana.

“Kwa mfano Khebhandza
Marketing Company Limited
inapokea ruzuku ya Sh. mil-
ioni 287457 kusaidia kuanzisha
kampuni 700 zinazoongozwa
na vijana zinazofanya kazi ka-

tika sekta ya nafaka, kunde na
mbegu za mafuta katika Mkoa
wa Mbeya na kuunganisha kam-
puni hizi na fedha, huduma na
masoko,”alisema.

Pia, alisema Jumuiya ya wafan-
yabiashara Wanawake Tanzania
inapokea ruzuku ya Sh. milioni
297.82 ili kuanzisha vituo vya
biashara, vinavyounganisha bi-
ashara za vijana na utaalam wa
kiufundi, huduma za biashara na
masoko ya fedha.

Alisema kuwa serikali ya Mare-
kani itaendelea kushirikiana na
Tanzania katika kuwezesha wa-
nanchi wake kufikia uchumi wa
kati.

Kijana Pendo Ndumbaro am-
baye ni mmiliki wa Kampuni ya

Prano Investment ya mkoani Ir-
inga alisema bado wanakabiliwa
na kero mbalimbali ikiwamo
mlundikano wa kodi.

“Changamoto nyingine ni vifaa
duni kwa ajili ya kuzalishia bid-
haa mbalimbali, na hii inatokana
na ukosefu wa mitaji kwa vijana
wafanyabiashara,”alisema.

Naibu Katibu Mkuu Wiz-
ara ya Kilimo, Dk. Hussein
Omary alisema serikali inatam-
bua umuhimu wa sekta binafsi
katika kukuza kilimo.

“Tunaishukuru sana serikali
ya Marekani kupitia shirika lake
la USAID, mradi huu utasaidia
kuwezesha vijana kupata mitaji
ambayo imekuwa kilio chao cha
muda mrefu nchini,”alisema

Watoto Elisha Osena (kushoto) na Ester Osena wakiwa wamesimama wakati Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu (hayupo pichani),

akiwatambulisha Bungeni jijini Dododma jana. Mtoto Elisha, alikuwa mgonjwa wa selimundu na alipandikizwa uloto kwa msaada
wa mdogo wake Ester alipokuwa akipata matibabu katika Hospitali ya Benjamin Mkapa, ambapo ugonjwa huo umeanza kutibiwa
nchini. PICHA: IBRAHIM JOSEPH.

Wasiokatisha tiketi za kielektroniki waonywa

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

MAMLAKA ya Mapato Tanza-
nia (TRA), Mkoa wa Singida, im-
ewaonya mawakala wa mabasi
ya abiria wanaokatisha tiketi am-
bazo siyo za kielektroniki katika
vituo visivyo rasmi kutokana na
kuikosesha serikali mapato.

Ofisa Kodi wa TRA, Hashim
Mkwayu, alitoa onyo hilo jana
alipokuwa akitoa elimu kuhusu
kampeni ya Tuwajibike yenye
lengo la kuwataka wafanyabi-

ashara na mawakala wa mabasi
kutoa risiti za kielektroniki (EFD)
wanapouza bidhaa zao.

Akiwa kituo kikuu cha ma-
basi Misuna, alisema TRA haita-
sita kuwachukulia hatua kali za
kisheria mawakala hao watakao-
bainika kutotoa tiketi ambazo
siyo za kielekroniki kwa abiria na
abiria ambaye atashindwa kudai
tiketi za EFD.

Mkwayu alisema adhabu hiyo
pia, itawahusu mawakala ambao
watashindwa kutoa risiti kwa
mizigo yote itakayokuwa inasa-

firishwa kwenye magari hayo.

Alisema kampeni ya Tuwa-
jibike imelenga utoaji wa elimu
kwa mawakala wa mabasi kuhu-
su umuhimu wa kutoa tiketi za
kielektroniki kwa abiria na kuwa-
himiza abiria wao kuhakikisha
wanadai tiketi tofauti na hapo
watatozwa faini.

Mkwayu alisema kampeni
hiyo itawahusu wafanyabiashara
wote wenye maduka yanayouza
bidhaa mbalimbali, maduka ya
dawa, vipodozi, chakula, wauza
nyama (bucha) mahoteli, ny-

umba za kulala wageni, vifaa vya
ujenzi nguo na nyingine zote.
Alisema wameamua kufanya
hivyo kutokana na kuwapo kwa
malalamiko kutoka kwa baadhi
ya mawakala hao kuhusu ku-
wapo kwa vituo bubu ambavyo
vinasababisha mkanganyiko
wa bei. Ofisa Elimu kwa Mlipa-
kodi TRA Mkoa Singida, Swaumu
Mvungi, alisema mamlaka hiyo
itaanza kuyafuatilia maeneo yote
ambayo sio rasmi yanayotumika
kama vituo vya magari na kutoa
risiti ambazo sio za kielekitroniki.

Mwenyekiti wa Chama cha
Mawakala wa Mabasi Mkoa wa
Singida, Musafiri Ramadhani,
alisema jambo la kuondoa vi-
tuo bubu liangaliwe kwa mapana
kwa kuwa ni tatizo kubwa kwao.

Wakala wa mabasi, Ibra-
himu Abdul, alisema vituo bubu
vimekuwa ni tatizo kubwa kwao
na kuomba vyombo husika iki-
wamo Mamlaka ya Udhibiti Usa-
firi Ardhini (LATRA), TRA, Jeshi
la Polisi na Manispaa ya Singida
wakae pamoja kutafuta njia ya
kuiondoa.
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Mwinyi awapa
SOMO Wauguzi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk Hussein
Ali Mwinyi, amewataka wauguzi
na watoa huduma katika sekta ya
afya kuwa na moyo wa huruma,
kutumia lugha nzuri na kufuata
maadili ya taaluma yao wakati
wote wanapotoa huduma kwa
wagonjwa.

Dk. Mwinyi alisema hayo jana
katika maadhimisho ya Siku ya
Wauguzi Duniani yaliyofanyika
katika ukumbi wa Sheikh, Idrissa
Abdul Wakil, Kikwajuni, Zanzibar.

Aliwataka watumishi wote wa
sekta ya afya kuendelea kuisaidia
serikali katika kutekeleza malengo
vake ya kuwapatia huduma bora
za afya wananchi wa Zanzibar
bila ubaguzi.

Rais Mwinyi alisema serikali
yake imefanya jitihada kubwa
katika kuongeza bajeti ya sekta
va afya, kujenga miundombinu
ikiwamo ujenzi wa hospitali za
wilaya na mikoa pamoja na kuzi-
fanyia matengenezo makubwa
hospitali na vituo vya afya Unguja
na Pemba.

Pia alisema SMZ inaendelea na
juhudi katika ununuzi wa vifaa
vya Kisasa vya uchunguzi na
vya tiba sambamba na kuongeza
nafasi za ajira kwa madaktari
na watumishi wingine wa afya
Pamoja na kuendeleza mpango
wa mafunzo ili kuwajengea uw-
ezo watumishi wa sekta hiyo ili
kuongeza ufanisi.

“Hapana shaka kwamba bila
wauguzi kutekeleza vyema maju-
kumu vao, afya ya jamii na mai-
sha yao kwa jumla yako masha-
kani,” alisema.

Aliwapongeza wauguzi ambao
wanafanya kazi vizuri kwa uadili-
fu na kujituma usiku na mchana
bila kuchoka ya kuhudumia wag-
onjwa na kuwasihi kuendelea na
kuwa na moyo huo ili kufanikisha
utoaji wa huduma bora kwa wa-
nanchi.

Akizungumzia changamoto
zinazowakabili katika kazi yao
zikiwamo uhaba wa wauguzi,
alisema serikali kupitia Wizara ya
Afya imeanza kuajiri watumishi
wa kada hiyo na itaendelea ku-
fanya hivyo katika mwaka ujao
wa fedha.

Dk Mwinyi aliiagiza Wizara ya
Afya kuhakikisha inatoa fursa za
masomo za ndani na nje ya nchi
kwa kada hiyo na kuhakikisha wa-
nayatafutia ufumbuzi wa haraka
changamoto ya kukosa posho ya
dhamana na sare kwa watumishi
hao. Mwenyekiti wa Jumuiya
za Wauguzi Zanzibar (ZANA), Dk.
Rukia Rajab, alisema pamoja na
kada hiyo kukabiliwa na changa-
moto mbalimbali, wasikate tamaa
bali wazibadilishe kuwa fursa na
chachu ya kufanya kazi na kutoa
huduma kwa ufanisi mkubwa kwa
kuwahudumia wagonjwa wenye
uhitaji na jamii kwa ujumla.

Aliwataka wauguzi na wakunga
wa Zanzibar kunatoa huduma
bora kwa wagonjwa kwa kuzinga-
tia maadili na utendaji uliotukuka
ili kuimarisha afya za jamii na
kuisaidia serikali katika kufikia
ngaBI%ngo endelevu ifikapo mwaka

 MaambukKizi VVU yaongezeKa visiwani

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya
Makamu wa Kwanza wa Rais,
Harusi Said Suleiman, amese-
ma ugonjwa wa Ukimwi upo
Zanzibar na hadi Desemba,
mwaka jana, watu 8,975 wal-
isajiliwa katika kliniki za tiba.

Aliyasema hayo jana
katika kikao cha Baraza la
Wawakilishi wakati akiwasili-
sha makadirio ya mapato na
matumizi ya ofisi hiyo kwa
mwaka wa fedha wa 2023/24.

Harusi alisema mwaka jana
wakati akiwasilisha makadirio
ya wizara hiyo, watu waliosa-
jiliwa walikuwa 7,589.

Alisema takwimu hizo zi-
naonyesha kwamba kuna
ongezeko la watu 1,386 na
uzito wa maradhi unaendelea

kuwaelemea wanawake ku-
liko wanaume.

Waziri alisema kati ya watu
8,975 walioambukizwa virusi
vya Ukimwi (VVU, watu 6,074
ni wanawake sawa na asilimia
67.6 wakati wanaume ni 2,901,
sawa na asilimia 32.3.

“Ili kukabiliana na hali hii,
nachukua fursa hii kuziomba
taasisi za serikali na zisizo za
kiserikali kushiriki kikamilifu
katika kuchukua hatua zitaka-
zosaidia kulimaliza tatizo hili
ndani ya visiwa vyetu ifikapo
mwaka 2030,” alisema.

Waziri huyo alisema katika
kipindi cha mwaka 2022/23,
Tanzania imefanya tena utafiti
wa kuangalia vishiria vya ma-
tokeo kwa masuala ya VVU na
Ukimwi (Tanzania HIV Impact
Survey - THIS).

Alisema Tume ya Ukimwi
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Zanzibar kwa kushirikiana na
Tume ya Kudhibiti Ukimwi ya
Tanzania Bara na washirika
wa maendeleo ilishiriki ki-
kamilifu katika kufanikisha
utafiti huo.

“Matokeo ya utafiti yatasaid-
ia kutuonyesha picha halisi ya
wapi tumefika kitaifa katika
mapambano dhidi ya Ukimwi
na kusaidia katika kuandaa
mipango madhubuti katika
kukabiliana na tatizo hili,”
alisema. Pia alisema wizara
yake kupitia Tume ya Ukimwi
inaendelea kutoa taarifa na
elimu za VVU na Ukimwi ili
kuongeza uelewa juu ya mas-
uala hayo kupitia mikutano,
mabonanza, matukio mbalim-
bali ya kitaifa.

Hata hivyo, alisema wizara
yake imefanya mikutano ya
uratibu iliyojumuisha wadau

wa sekta za Serikali na asasi
za kiraia kwa lengo la kuimari-
sha huduma za afya ya uzazi,
katika vituo vya tiba na vituo
vya huduma rafiki kwa vijana.

Alisema watu 6,412 walip-
ima hadi Septemba 2022 na
kati yao, watu 318 waligun-
dulika kuwa na maambuzi
wakiwamo wanaume 244 na
wanawake 74.

Waziri huyo alisema pia
jumla ya watu 368 walifanyi-
wa uchunguzi wa saratani ya
mlango wa shingo ya kizazi
na 24 waligundulika na tatizo
hilo katika kliniki za tiba.

Wajumbe wa baraza hilo
waliochangia makadirio hayo,
waliitaka wizara kuongeza
kasi ya mapambano dhidi ya
ugonjwa huo ili kutokomeza
maambukizi mapya ya virusi
hivyo.

Baadhi ya waunguzi wakiandamana na mabango yenye ujumbe mbalimbali, wakati wa maadhimisho ya Siku ya Wauguzi
Duniani katika viwanja vya Ukumbi Idrisa Abdulwakil Kikwajuni, jijini Zanzibar jana. PICHA: IKULU

Zanzibar yajivunia mafanikio mapambano dawa za kulevya

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi
ya Zanzibar (smz) imepata
mafanikio makubwa Kkatika
mapambano dhidi ya dawa
za kulevya tangu kuanzishwa
kwa Mamlaka ya kupambana
na dawa hizo.

Katika mapambano hayo,
watuhumiwa 15 wametiwa
hatiani na kuhukumiwa ad-
habu mbalimbali vikiwamo
vifungo vya maisha.

Waziri wa Nchi Ofisi ya
Makamu wa Kwanza wa
Rais, Harusi Said Suleiman,
alisema hayo jana wakati aki-
wasilisha makadirio mapato
na matumizi ya ofisi hiyo kwa
mwaka wa fedha 2023/24
katika Baraza la Wawakilishi,
Chukwani nje kidogo ya miji
wa Zanzibar.

Alisema mafanikio hayo ya-
metonana na serikali kuwasil-
isha muswada wa mareke-
bisho ya kuanzishwa kwa
sheria ya kuundwa kwa mam-

laka kamili ya kudhibiti na
kupambana dawa za kulevya
sheria namba 8 ya mwaka
2021 ambayo imepewa mam-
laka kamili ya kushughulikia
suala hilo.

Kwa mujibu wa Waziri,
Mamlaka ya Kudhibiti na Ku-
pambana na Dawa za Kulevya
imepewa mamlaka kamili
ikiwamo kukamata na kue-
ndesha kesi mahakamani
hatua ambyao imetoa ma-
tokeo  mazuri ikiwamo
kesi za watuhumiwa kusiki-

lizwa na kutolewa uamuzi
haraka.

Pia alisema kituo cha
kurekebisha tabia kwa watu
walioathirika na matumizi ya
dawa za kulevya kinaendelea
vizuri kutoa huduma huko
Kidimni wilaya ya Kati Un-
guja.

“Kituo hicho kinawapatia
ujuzi vijana walioaathirika na
matumizi ya dawa za kulevya
ili kuwasaidia katika kujishu-
ghulisha na kazi za kuwaingi-
zia kipato,” alisema.
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wa kimapenzi na binti wa Kajala
uhalisia.

kwa hisia kali sana, akisema yaani binti

anapotabasamu kwake hoi, na akila akifanya
hivyo anamuona kama ndiyo kwanza wa-

naanza uhusiano.

“Penzi langu na Paula siyo kiki, unajua mi
Siyo muongo muongo, ukweli ndiyo unasi-
mama hapo hapo. Nafikiri muda sasa un-
aruhusu, watu walishaanza kunihisi vibaya

unajua, nampenda kwa sababu imetokea

taa wa muziki wa Bongo fleva, Marioo
ameweka wazi kuwa uhusiano wake

Masanja, Paula wala siyo kiki bali ni

Marioo amelisimulia penzi lake na Kajala

TUWAA Jl WALALE

hisia zimeendana.

Unajua jinsi ilivyo yule mtoto kila anapo-
tabasamu, yaani namuona kama mpya, yaani
nampenda sana. Kwenye simu yangu nimem-
sevu ‘For Life". Tuna ndoto kubwa sana,
hatujaoana, lakini yeye ni mwanamke wangu
na mimi ni mwanaume wake.” Anaongea
Marioo kwa hisia kali.

Kuhusu kama penzi hilo limepata baraka
kutoka kwa wakubwa, Marioo akasema
mama yake Paula, Kakala Masanja ana-
heshimu sana uhusiano huo na pia akimuona
binti yake yupo kwenye kilele cha furaha.

“Hata mama (Kajala) ameheshimu kumuona
binti yake yuko kwenye furaha kubwa sana
na imefika kwenye kiwango cha juu sana.”

MWANGA WA JAMI

Halafu Marioo kama kawaida akaendea
kuweka wazi hisia kali za kimapenzi juu ya
binti huyo mrembo.

“Kusema kweli nilikuwa sijawahi kupenda
kama ninavyompenda huyu mwanamke,
sikuwahi kuwa na hii hisia niliyokuwa nayo
sasa hivi, ndiyo maana nashindwa kuikabili
kabisa,” alisema.

Inawezekana Marioo amepunguza kabisa
machungu aliyoyapata baada ya kuachana
na aliyekuwa mpenzi wake msanii Mimi
Mars.

Haya sasa vijana ndiyo hao wamependana,
nilishe nikulishe, vizabizabina jifungieni nda-
ni, watu waache kuwapigia kelele, waacheni
walale.
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BASI SAWA

Sholo Mwamba
usela sasa basi

“Sisi kwetu kwenye
muziki wa singeli, hakuna
anayeweza kusimama pale
mbele akaonekana kama
kioo, kwenye bongo fleva
au hip hop wapo, wana-
muziki wanzangu wajue
kuwa sasa huu ni wakati
mwingine muziki ni bi-
ashara bila ya kushirikiana

‘Cover Deluxe Edition’

hatutofika.

Tunatakiwa kuwa na dira ya
mtu ambaye ni kioo. lwe mtu
kama Sholo Mwamba ameto-
ka mtaani, amepambana kwa
sasa ni staa na ana magari na
mali, kwa sisi hakuna.

Ndiyo maana unan-
jona mimi hapa kama Sholo
Mwamba sasa hivi napam-
bana kutoka kwenye maisha
va Kisela kuja kwenye maisha
mengine. Kwa sasa tunapata
sapoti kutoka serikali, imeku-
wa ikituamini na kutuchukua
wakati mwingine kwenye
matamasha, wakati mwingine
unataka kusafiri, sasa unaku-
wa unaongea au kufanya
mambo yasiyo na maana,
Baraza la Sanaa, Basata
atakuuliza wewe si uliongea
maneno haya? Utajibu vipi?

ya Marioo hii hapa

Msanii Marioo
ameamua kutambulisha
cover ya ngoma zake nne
kwenye ‘Deluxe Edition’
ya albumu yake ya The

S Binamu: Mzaha mzaha hutumbuka usa

Kid You.

Ngoma zilizotambulishwa
kwenye ‘cover’ hiyo ni ‘Nika-
zama', ‘Sing’, ‘Tomorrow’, na
‘Tunamjua.’

Tayari alishatoa ngoma 17
kwenye albamu yake hiyo,
hivyo ameongeza nne za ziada
na kufikisha pini 21 sasa.

Miezi kadhaa iliyopita ilitoa
albamu hiyo na zote hizo alita-
rajia kuzitangaza jana rasmi
kwenye ukumbi wa Were-
house Masaki, Dar es Salaam.

Katika album hiyo ame-
washirikisha wasanii kibao,
akiwemo Alikiba, Harmonize,

»

»
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YAKAWA YA KAJALA!

STAA wa muziki wa bongo
fleva, Harmonize ameingia tena
kwenye mahusiano mengine
baada ya kubwagana na Kajala
Masanja kuachana katikati ya
Desemba mwaka jana.

Safari hii kaopoa ngoma ku-
toka Rwanda. Demu wake mpya
anaitwa Phiona. Mwenyewe am-
ethibitisha hilo kupitia inta stori

yake, huku akimwagia sifa kedek-
ede. Anasema eti, mlimbwende
huyo ni mrembo mno kuliko
wanawake wake wote waliopita.
Ana maana Ma-Ex wake wote
hawampati huyu wa sasa.

Baada ya kuthibitisha hilo,
akaposti nyingine akisema yupo
tayari kuchora tatto nyingine ya
mrembo huyo. Akashusha sasa

sifa kwa mrembo wake mpya
Phiona kuwa ana sura na mu-
onekano mzuri na itakuwa vema

kama ataichoma sura ya mrembo

huyo kwenye mwili wake.

Harnonize amewahi kuwa na
wapenzi kadhaa, lakini anaye-
julikana zaidi ni Kajala ambaye
walikuwa na mahusiano kwenye
vipindi viwili tofauti.

(2 —

Bislay buim

Chakudela

MSANII Aslay Isihaka ameibuka na
albamu yake mpya inayoitwa ‘Chakude-
ka', ambayo imeshaanza kufanya vema
mitandaoni na kwenye vyombo mbal-
imbali vinavyopiga muziki wa bongo
fleva.

Aslay, zao ya bendi ya Yamoto, iliyo-
vuma enzi hizo amefyatua albamu hiyo
Mei 5, ikiwa na ngoma 10 zote kali am-
bazo tayari mashabiki wameanza kuzi-
pambanisha zenyewe kwa zenyewe,
kusaka kali zaidi kuliko nyingine.

Ngoma zilizo ndani ya albamu hiyo ya
kwanza ni ile inayobeba jina, ‘Chakude-
ka', ‘Nimenasia’, Arejee," 4 Mnafiki,’, na

Na Adam Fungamwango

PENZI halichezewi na wala halijaribiwi.
Ndivyo unavyoweza kusema. Ni msemo
wa wahenga tangu enzi na enzi. ‘Binamu’
ni filamu iliyochezwa na wasanii Affan
Jamal, Diana James, Ahur James, Jumanne
Simba na wengine. Ni filamu inayotoa
funzo watu kuwa waangalifu sana wan-
apokuwa kwenye mahusiano au ndoa.

Usimfanyie kitu mpenzi wako ambacho
wewe hutaki kufanyiwa. Kwa sababu ipo
siku utakuja kufanyiwa wewe ukakasirika.

Jamaa mmoja anaitwa Sharukhan. Huyu
ana mkewe Zaina. Kwa sababu wame-
kaa muda mrefu bila ya kuwa na mtoto,

Sharukhan anamwambia mkewe ame-
lete dada yake binamu ili angalau ny-
umba ichangamke. Analetwa dada mmoja
anaitwa Ashura. Ni Ashura, Ashura kweli.
Kipande cha dada, kimeumbika.

Siku si nyingi, mke wa Sharukhan
akaanza kuona kama mwenendo wao Siyo
mzuri. Walionekana ni kama wapenzi
hivi. Mara kwa mara akawa wanawakuta
wanadekezana na kukumbatiana. Zaina
anapoulizwa akaambiwa kuwa hiyo ndi-
y0 tabia yao tangu utotoni kwa sababu
wamekuwa pamoja.

Hali hiyo ilimfanya Zaina asipate usingi-
zi. Akawaza na kuwazua. Iko siku na yeye
akakata shauri ya kumpigia kaka yake

binamu aje. Sharukhan akafungwa kamba
kuwa kaka wa mkewe anakuja kusalimia.
Lakini lengo ilikuwa ni kulipiza Kisasi.
Anakuja kaka yake. Kinachotokea ni
kama kile ambacho Sharukhan na Ashura
wanafanya. majirani wanaona kila kitu.
Na kwa bahati nzuri au mbaya, Zaina na
kaka yake wanacheza ngoma, kuimba
na kukumbatiana hadharani. Sharukhan
anaambiwa yote. Mapenzi yanauma. Hali
va jamaa ilianza kubadilika. Sasa hata
dada yake binamu, akitaka kudekezane,
Sharukhan hataki. Akili yote ni kwa
mkewe akiona kabisa sasa anaibiwa.
Akaitisha kikao. Akaanza kutoa kilicho
moyoni mwake. Mkewe akasema ame-

fanya vile kwa sababu ya kulipa kisasi
cha kile ambacho anafanyiwa ndani ya
nyumba hiyo.

Alivyoona haelewi, maana Ashara dada
si dada, basi akaona na yeye akamlete

‘Romantic.’ Zingine ni ‘Sikuachi’, ‘Mama
Yoyoo', ‘Kangaroo’, ‘Nyuki’, na ‘Nice
Couple.

Hata hivyo albamu hiyo ameitoa
kwenye mfumo wa audio, huku akiwa
kwenye harakati ya kuzitoa ngoma hizo
kwa mfumo wa video siku si nyingi.

Aslay aliyejitoa Yamoto Band mwaka
mwishoni mwa 2016, alisema kunvun-
jika kwa kundi hilo kila mtu kutaka
kutamani kufanya kazi peke yake na
hiyo ni baada ya mashabiki kuanza ku-
wasifia kila mmoja kivyake na kuanza
kuwashindanisha.

kaka yake binamu kwa ajili ya kuigiza
kama wanavyofanya mumewe na Ashura
ili kuweka mambo sawa. Akamwambia
mumewe kuwa hata yeye alikuwa anaumia
sana kwa alivyokuwa anafanyiwa.

Mwisho wa siku, kaka binamu wa
Zaina ilibidi arudishwe kwao, Ashura
akatafutiwa mchumba ambaye ni rafiki wa
Sharukhan, yeye mwenyewe akabaki na
mkewe.
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WANYAMA WA
BONGO FLEVA

Na Adam Fungamwango

MUZIKI una mambo mengi sana, na wanamuziki pamoja na
wasanii pia wana mambo mengi pia. Ili kuwa maarufu wa-
namuziki na wasanii hupitia changamoto mbalimbali, kubwa
na ndogo hadi kuupata ustaa. Mara nyingi wanapoupata na
kujulikana na wasanii hupewa au kujipachika majina mbalim-
bali, yanayoakisi kile wanachokifanya au kupitia wakati wa
changamoto.

Mfano kwenye muziki wa dansi, wanamuziki wengi waliji-
pachika au kupachikwa majina ya ndege. Hii tutaizungumzia
wiki ijayo kwenye safu hii hii.

Leo tuwaangalie wasanii wa muziki wa Kizazi kipya. Hawa
wengi wao wamepewa au kujipa majina ya wanyama. Hebu
tuwaangalie na tabia za wanyama ambazo wamejipa majina
Vao.

Diamond Plathumz-Simba

Hili jina lilikuwa linatumiwa zamani na Afande Sele. Lakini
kwa sasa limechukuliwa na mwanamuziki nyota kwa sasa,
si Tanzania tu, bali Afrika nzima kama si dunia nzima. Yeye
anaitwa simba.

Kama inavyofamika na wengi kuwa mnyama simba ambaye
ni jamii ya paka, ndiye mfalme wa mwituni. Siyo mkubwa
kuliko wanyama wote, ila ni mnyama anayeogopwa na wany-
ama wote mwituni, wakubwa na wadogo.

Sababu kubwa si kwamba ana nguvu sana kuliko wote,
bali anatumia nguvu alizonazo akichanganya na akili, ujanja
na mbinu nyingi ambazo wanyama wengine hawana. Ndiyo
maan anaitwa mfalme wa wanyama pori wote.

Harmonize-Tembo

Msanii Harmonize, yeye anaitwa tembo.
ameitwa au kujiita hivyo nadhani si kwa ajili
va mwili wake mkubwa, bali uwezo wake wa
uimbaji ni mkubwa akijifananisha na mny-
ama huyo.

I[kumbukwe kuwa tembo ni mnyama mkub-
wa zaidi na ana uzito mkubwa kuliko Simba.

Simba mwenyewe hawezi kumkamata tembo mkubwa, labla
mtoto wake. Tembo hali nyama, majina ya wasanii wengine
walijipa majina ya wanyama wala wenzao.

Lakini ukweli unabaki pale pale kuwa tembo ni mkubwa ku-
liko wanyama wote porini, lakini anazidiwa na simba kwenye
ufundi, ujanja, na mbinu ambazo mfalme wa wanyamapori
amebarikiwa.

Rayvanny-Chui

Msanii mwingine mwenye sauti nyororo, Rayvanny, yeye
anajiita chui. Huyu naye ni jamii ya paka. Muonekanano wake
kama paka mkubwa au simba jike. Lakini ana madoadoa. Sifa
yake ni tofauti kidogo na simba. Pamoja na kwamba wote
wanawinda wanyama, lakini chui yeye kwanza anapenda
kukaa juu ya miti, tofauti na simba.

Huyu ana hasira zaidi ya kujeruhi na kukishambulia cho-
chote kile anachokiona, tofauti na simba ambao yeye hafanyi
hivyo bila sababu yoyote. Naye ana sababu zake za kujiita
chui.

Country Boy-Fisi

Ni msanii kutoka Konde Music Worldwide. Yeye naye
akaamua kujiita fisi. Ni mnyama ambaye anakula wanyama
au ndege waliokufa. Kuna wakati anawinda mwenyewe, ila
hana tatizo kula mnyama au ndege au amemkuta ameshafari-
ki, maarufu mama mizoga, tofauti na simba ambaye ni lazima
akamate mwenyewe kitoweo ndiyo ale.

Mwenyewe anadai anajiita jina hilo kutokana na tabia za
mnyama huyo ambazo zinashabihiana na mwenendo wake
katika muziki.

Dudubaya-Mamba

Msanii mkongwe kabisa, ambaye ni mmoja kati ya waan-
zilishi wa muziki wa bongo fleva mwanzoni mwa miaka ya
2000. Dudubaya yeye akajiita mamba. ni Mnyama anayeishi
majini, kwenye mito, maziwa na ardhi tepetepe na yeye hula
nyama pia.



Imedaiwa Kuwa rapa wa muziki
kutoka nchini Canada, Drake ana asili
va Nigeria.

Hilo limetokea wakati tovuti moja

Lil Wayne iIa
ngoma vake

Lil Wayne amekiri kwamba mafan-

ikio yake makubwa kimuziki ilikuwa
mwaka mwaka 2007 alishirikishwa
kwenye ngoma zaidi ya 100, kiasi
ambacho akiwasha redio kwenye
gari lake, redio yoyote ikiwekwa
basi lazima akutane na sauti yake!
Jamaa alifunguka kwenye ma-
hojiano kwenye kipindi kimoja cha
nchini Marekani. Akasema mwaka
2007 na 2008, alifikia kuwa kama
rapper mkuu kwani Albamu yake

ya mwaka ya 2008 ya Tha Carter I,

ilibaki kuwa kenye chati ya Bill-
board 200 kwa wiki tatu mfululizo.

Lakini mwaka mmoja kabla ya hapo,

Wayne alisema alikuwa na ngoma
nyingi akishirikiana na karibu kila
wimbo maarufu wa 2007.

Mnamo 2007, alikuwa na ngoma
sita alizoshirikishwa kwenye ‘the
Land 100’, ambazo zilijumuisha
nyimbo 15 bora kama vile ‘Sweet-
est Girl (Dollar Bill) ya Wyclef Jean,
iliyoshika namba 12 na ‘Duffle Bag
Boy’, ya Playaz Circle iliyoshika
Namba 15.

DJ Maphorisa
demu hapigwi
makofi

Wabongo wana msemo wao
kuwa msemo unaosema ‘mwa-
namke hapigwi kwa fimbo au
makofi, hupigwa na upande wa
khanga', lakini hiyo si kwa mta-
yarishaji wa muziki wa Amapi-
ano nchini Afrika Kusini, Themba
Sekowe, maarufu kwa jina la DJ
Maphorisa.

Yeye akamlamba makofi
mpenzi wake Thuli Phongolo, na
kumpa kipondo cha nguvu Kiasi
mpaka askari wakaenda kum-
kamata. Kwa mujibu wa habari
kutoka kwenye magazeti na
mitandao mbalimbali ya Sauzi,
kisa hicho kimetokea wiki hii,
ambapo demu wake ambaye ni
mwigizaji alifungua kesi ya tukio
hilo katika taarifa iliyoonekana
kwenye machapisho.

“Nilimkabili ili tuzungumze
kuhusu mabishano yetu yaliyo-
tokea usiku uliopita wakati wa
tafrija yake, lakini alinishika
shingoni kwa fujo, akinishambu-
lia," Thuli alisema kama alivyo-
nukuliwa.

nchini Marekani kuposti na kuuliza
watu uasili wa nchi anayotokea rapa
huyo mwenye asili ya Afrika.

Asilimia 30 imepiga kura na kusema
kuwa Drake ana asili ya Nigeria taifa
ambalo lipo Afrika. Asilimia 28 ya
waliopiga wakasema ana asili ya nchi
za Cameroon na wengine Jamhuri ya
Kidemokrasi ya Congo.

Mchakato wa upigaji kura huo na
matokeo yake, yalionekana kumkuna
Drake mwenyewe, akaamua kuposti
kwenye insta stori yake.

Na yeye akaamua kuuliwa kuwa
inawezekana baba yake akawa raia
wa Nigeria? Nadhani wapiga kura wale
wale wanaweza kumjibu.

Mgonjwa Foxx sasa
anakunywa uji

Mgonjwa mwingizaji Jamie
Foxx ambaye ambaye ameri-
potiwa kuwa yuko hoi hispitalini,
hali yake sasa inatia matumaini
na kwa kiswahili cha Kibongo
tunaweza kusema kuwa ‘mgonjwa
anakunywa uji.'

Wabongo wanatumia msemo
huu kuashiria kuwa yoyote yule
ambaye ni mgonjwa awe nyum-
bani au amelazwa hospitalini,
anaendelea vizuri na anatia
matumaini na afya yake imeen-
delea kuimarika.

Mgonjwa akawatoa wasiwasi
wafuasi na mashabiki wake kwa
kuandika kwenye mtandao yake
ya instagram maneno yafuatayo.

“Nathamini upendo wenu wote,
na hajisikia kubarikiwa.” Akaandi-
ka mwenyewe na kuwashusha
presha mashabiki.

Awali kulikuwa na maneno
mengi mitandaoni kufuatia hali
va kiafya ya mwigizaji huyo.

Mnamo Aprili, familia yake ilifi-
chua kwenye Instagram kwamba
mwigizaji huyo aliugua na
kukimbizwa hospitalini na hii ni
kutokana na chapisho lililoshiriki-
wa na binti yake Corinne, ambalo
lakini aliliondoa baadaye. Amba-

Ed Sheeran
chupuchupu kulipa
Sh bilioni 230

Mahakama ya Manhat-
tan, New York nchini Mare-
kani imesema mwanamuziki Ed
Sheeran alitunga na kutengen-
eza wimbo wake kwa kujitege-
mea yeye mwenyewe na haku-
na kipengele chochote kwenye
utunzi wa nyimbo hiyo kilicho-
toka kwenye wimbo wa Marvin
Gaye aliyefariki mwaka 1984.

Kesi hii ilikamata vichwa vya
habari duniani baada ya mash-
taka hayo dhidi ya Ed Sheeran
kufunguliwa mwaka 2017 ila
hatimaye uamuzi ulitolewa
mwaka huu kuhusu sakata hili
ambalo mshtakiwa aliwahi ku-
weka ahadi ya kuacha kufanya
muziki endapo angekutwa na
hatia ya kuiba wimbo wa Mar-
vin Gaye.

Ndugu wa mtunzi mwenza wa
wimbo wa Marvin Gaye walim-
fungulia kesi Sheeran wakidai
kwamba mdundo wa sauti wa
nyimbo hizo mbili ulikuwa un-
afanana wakisema Ed Sheeran
alikiuka hakimiliki.
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Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya ya Hai, mkoani Kilimanjaro, Edmund Rutaraka (wa pili kushoto), akionya kuhusu uharibifu
wa mazingira katika vyanzo saba vya maji wilayani humo, baada ya kamati ndogo iliyoundwa kuchunguza hali hiyo kuwasilisha
ripoti yake katika kikao cha Baraza la Madiwani juzi. PICHA: GODFREY MUSHI

Matukio 2,347 ukatili kijinsia
varipotiwa siku 90 Manyara

Na Jaliwason Jasson,
BABATI

KATILI wa kijinsia kati-

ka mkoa wa Manyara,

umeendelea kuwa

tishio, baada ya seri-
kali kuthibitisha kutokea kwa
matukio 2,347 katika kipindi
kisichozidi siku 90.

Ofisa Maendeleo ya Jamii
Mkoa wa Manyara, Lilian
Bujune, alisema jana kuwa,
waathirika wakuu wa vitendo
hivyo ni watoto wenye umri
wa miaka miwili hadi minane
pamoja na wanawake.

“Kati ya Januari na Machi,
mwaka huu, kumetokea
matukio hayo ambayo yameri-
potiwa kupitia DHIS2 (Mfumo
wa Afya wa Wilaya).

“Hali halisi inaonyesha
kuna uwezekano mkubwa wa
matukio haya kuwa mengi
zaidi kuliko namna yalivyori-
potiwa, hasa ukizingatia kuwa
Mkoa wa Manyara ni miongoni
mwa mikoa inayoongoza kwa
vitendo vya ukatili wa kijinsia
na ukatili dhidi ya watoto nchi-
ni,” alisema.

Kwa mujibu wa ofisa huyo,
ukatili wa kimwili unaohusisha

kujeruhi mwili ni matukio 944,
ukatili wa kingono unaohu-
sisha ubakaji na ulawiti yako
matukio 285 na ukatili wa kiu-
chumi yako matukio 187.

Sababu za ukatili huo zina-
tajwa kuwa ni ukimya wa wa-
najamii matukio yanapotekea,
mmomonyoko wa maadili na
mfumo mbovu wa malezi na
makuzi katika jamii.

Aidha, inaelezwa kuwa hali
hiyo imekuwa ikisababisha
watoto wengi kukosa walinzi
na watu wa karibu wa kuwahu-
dumia, huku uelewa mdogo wa
jamii kuhusu ukatili ukitengen-

eza njia zaidi kutokana na mila
na desturi kandamizi.

Katibu Tawala wa Mkoa wa
Manyara, Karolina Mthapula,
akizungumzia hali hiyo, alise-
ma matukio hayo yanasikitisha
na hayakubaliki katika jamii il-
iyostaarabika.

Mthapula alisisitiza kuwa
mwaka jana, zaidi ya matukio
3,000 yalitokea kwa kipindi
cha Januari hadi Mei, mwaka
huu. “Twendeni sasa tujenge
urafiki na watoto ili watupe
taarifa za ukatili wanaofanyi-
wa shuleni au maeneo wana-
kocheza,” alisema.

]
Mbunge
amwangukia
Rais malipo
va fidia

Na Oscar Assenga, MKINGCA

MBUNGE wa Mkinga, mkoa-
ni Tanga, Dastan Kitandula
(CCM), amemwomba Rais
Samia Suluhu Hassan kumsu-
kuma mwekezaji wa Kiwan-
da cha Saruji cha Hengya,
kuwalipa fidia ya ardhi wa-
na Mtimbwani waliokubali
kupisha mradi mkubwa wa
ujenzi wa kiwanda kipya cha
saruji.

Wananchi hao wanadai
fidia ya zaidi ya Sh. milioni
570 kutoka kwa mwekezaji
huyo.

Akizungumzia sakata hilo
jana, Kitandula alisema mwa-
ka 2017 mwekezaji huyo
alijitokeza na kuonyesha nia
ya kuwekeza kiwanda cha
saruji.

“Mwaka 2019 TIC (Kituo cha
Uwekezaji Tanzania) kilimpa
leseni aje awekeze, lakini
baada ya kupatlwa leseni
mwaka 2020, alianza kulipa
fidia ya ardhi aliyoitwaa,
cha ajabu mpaka leo, hakuna
fidia stahiki iliyoendelea
kutolewa.

“Hivi sasa wako wananchi
143 wa Mkinga kutoka Kwale

na Mtimbwani wanadai zaidi

ya Sh. milioni 570 ambazo
bado hazijalipwa,” alisema.

Alisema serikali ilituma
timu ambayo ilikaa na ku-
kaa na uongozi wa Mkoa na
wilaya pamoja na mwekezaji
na kukubaliana ifanyike
tathimini isiyo na shaka ili
watu walipwe na kazi hiyo
imekamilika na kupelekea
l[akini amegoma kulipa vi-
wango stahiki vya kisheria.

Mbunge huyo alisema wa-
nanchi wamepoteza ardhi
zao kwa muda mrefu na
hawana ruhusa ya kuingia
kwenye maeneo hayo.

Mwekezaji huyo, amepan-
ga kutumia zaidi ya Sh.
trilioni 2.3 kwa ajili ya
uwekezaji huo wa kiwanda
cha saruji ambacho kikika-
milika kitakuwa na uwezo
wa kuzalisha tani milioni
saba kwa mwaka.

Wanafunzi 735 waliochaguliwa Kidato cha kwanza hawajaripoti

Na Dege Masoli, KILINDI

WANAFUNTZI 735 waliochaguli-
wa kuanza kidato cha kwanza
mwaka huu katika wilaya ya
Kilindi mkoani Tanga, hawajari-
poti shuleni mpaka sasa.

Taarifa iliyowasilishwa jana
katika kikao cha Baraza la Madi-
wani la Wilaya hiyo na Mwe-

nyekiti wa Kamati ya Huduma
za Jamii, Juma Bewa, inaonyesha
kuwa wanafunzi hao ni kati ya
watoto 5,037 waliohitimu darasa
la saba mwaka uliopita.

Kwa mujibu wa Bewa, idadi
hiyo ambayo ni kubwa kwa wa-
nafunzi kushindwa kuripoti shu-
leni kutokana na sababu mbal-
imbali, inaathiri ufaulu katika

wilaya hiyo.

Katika taarifa hiyo, Bewa
alisema hadi  kufikia Machi 31,
mwaka huu, wanafunzi waliori-
poti katika shule walizopangiwa
walikuwa ni 4,272 na kati hao,
wavulana ni 1,992 na wasichana
ni 2,280 ambao ni sawa na asil-
imia 85.

“Lakini ambao wameripoti

shuleni hadi kufikia Machi 31,
mwaka huu, ni wavulana 327 na
wasichana wakiwa ni 408.”
Akitoa ufafanuzi kuhusu wa-
nafunzi waliochaguliwa, Bewa
ambaye pia ni Diwani wa Kilindi
Asilia, alisema wanafunzi 5,037
wakiwamo wavulana 2,335 na
wasichana 2,702, ndio walioch-
aguliwa kuingia kidato cha kwan-

za katika shule 22 za Wilaya hiyo.

Katika hatua nyingine, Mwe-
nyekiti huyo alisema kuwa, kwa
mwaka wa masomo 2023 , uan-
dikishwaji wa wanafunzi wa
darasa la awali, na la kwanza
umevuka lengo kwa kufikia asil-
imia 138.6 kwa watoto wa awali,
huku darasa la kwanza wakifikia
asilimia 141.8



16 Nipashe ...

MAKALA

TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOKWENDA...

Visa vya Majambo kiboko ya
watoto ‘vikojozi’ enzi hizo

Na Adam Fungamwango

LIVAA manyoya ya mn-

yama mbega kichwani

na mabegani. Alijifunga

eno ya ngombe chini

ya pua na kuonekana kama

meno yake yametokeza kwa
mbele.

Kifuani alikuwa wazi, lakini
kuanzia tumboni alijifunga vi-
tambaa vya khaki, pamoja na
mkoba wake kiunoni. Alivaa
pensi, lakini juu yake akiwa ame-
jifunga kibwaya. Mkono wa kush-
oto alibeba kikapu , huku mkono
wa kulia akiwa ameshika usinga.

Miguuni akijifunga vitam-
baa vya rangi nyeupe na khaki,
pamoja na njuga ambazo ziliku-
wa zikilia kila anapopiga hatua.

Hakuna hata mtu mmoja am-
baye hadi leo anayeweza kujua
sura yake halisi. Siku akiamua
kutembea bila kuwa anavyoku-
wa siku akiwa kwenye biashara
zake, hakuna aliyekuwa na uw-
ezo wa kumtambuaWale walioi-
shi Dar es Salaam hadi miaka ya
1970 mpaka 1980 watakuwa wa-
namfahamu mtu huyo. Si watoto
wala si wakubwa.

Hata waliokuwa wanakwenda
Dar es Salaam kutoka mikoani
kusalimia ndugu zao, watakuwa
wanamfahamu mtu huyo. Kwa
kifupi, muonekano wake uliti-
sha. Anaitwa mzee Majambo.

Alizurura Dar es Salama nzima
akiwa anafanya kazi yake kuu ya
kuuza karanga.

Kile kikapu ambacho anakishi-
ka mkono wa kushoto kilikuwa
na karanga.

Aliuza mitaani, akizunguka
kila mtaa wa jiji la Dar es Salaam
inayoijua wewe, ingawa wakati
huo ilikuwa haijapanuka sana.

Ukiachilia mbali kuuza karan-
ga zake mitaani, alikuwa akita
pia kwenye mikusanyiko ya watu
kama vile kwenye Hospitali kub-
wa kama Mwanyamala, Amana,
na Mnazi Mmoja.

Alifanya hivyo pia kwenye
Masoko Makubwa yote yaliyoku-
wa Dar.

Hakuwa na kificho anapoka-
ribia kufika popote pale, kwani
njuga zake hutoa milio kila ana-
popiga hatua moja.

Watoto wa wakati ule tuli-
tunga na wimbo kabisa kuwa zil-
ilia “Majambo nje, Majambo nje.”
Mdomoni pia alikuwa na filimbi.

Akiuza sana karanga zake hizo.
Yaani alifanya biashara kubwa,
kwani akinamama walikuwa
wakimwita na kununua karanga
zake kutokana na vituko na visa
vyake.
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Picha hii si ya mwenyewe ila inaonyesha taswira au muonekano aliokuwa nao mzee Majambo akiwa kwenye harakati
zake za biashara ya kuuza karanga kwenye jiji la Dar es Salaam miaka ya katikati ya 1970, hadi mwishoni mwa miaka ya
1980.

Anakuuzia karanga huku aki-
imba na na kucheza. Alikuwa na
nyimbo nyingi mbalimbali.

Moja mashairi ya nyimbo
zake yalichukuliwa na bendi
ya Western Jazz na kutengen-
eza wimbo wa ‘Kipulepule cha
malombe.’

Mashairi ya wimbo ule ni wa
mzee Majambo ambaye ziliku-
wa moja ya nyimbo zake maaru-
fu anapouzia watu karanga, aki-
imba na kucheza.

Pamoja na sifa na visa vyake
hivyo, alikuwa akiogopewa sana
na watoto wadogo ambao wali-
kuwa bado hawajavuka miaka
yals.

Ni kwa sababu akinamama
walimfanya kama ngao ya kut-
ishia watoto watundu, watuku-
tu au wenye matatizo mbalim-
bali yanayohitaji kurekebishwa.

Kuna watoto ambao waliku-
wa na tatizo la kukojoa kitanda-

ni. Hawa walitishiwa Majambo.

Mtoto yoyote mwenye tabia
hii akiambia ukirudia Majambo
akija anaambiwa ili amchukue.

Atafanya chini juu aache.
Watoto wenye tabia mbaya, ya
uchoyo, kukataa kutumwa, au
hata kutopenda kula, kiboko
yao alikuwa Majambo.

Akiambiwa ngoja Majambo
aje, basi kila kitu kitakaa sawa.
Ni kwa sababu moja tu. Muone-
kano wake ulitisha.

Ni kama kwa sasa hivi wana-
vyoonekana mazombi kwenye
filamu mbalimbali.

Na yeye alionekana hivyo.
Fikiria kwa mtoto akiona ki-
umbe kinachofanana vile laivu

inakuwaje.
Huwa akipita watoto wengi
hujifungia ndani. Hujificha

uvunguni au kukimbia eneo
husika hadi aondoke. Ni watoto
wachache sana ambao wali-

kuwa na uwezo wa kukabiana
ana kwa ana na Majambo. Hilo
ndilo lililosababisha akinamama
kumtumia kama fimbo ya kuwan-
yoosha watoto wao wanapofanya
makosa.

Wala watoto hakutakiwa kuam-
biwa kuwa anakuja. Wakisikia
filimbi na njuga tu, ilitosha kujua
ni yeye na kutafuta wapi pa kuji-
ficha.

Tena kwa wale ambao waliku-
wa wangjijua kama tayari wame-
shafanya makosa kama kukojoa
kitandani, kukataa kwenda shule,
kutumkwa, kula, walijua kuna ha-
tari inawabili mbele yao.

Hata hivyo walichokuwa waki-
faidi watoto kutoka kwa Majambo
ni karanga zake tamu.

Akinamama hununua na ku-
wawekea watoto wao ambao
wakati huo wameshakimbia,
kujifungia milango au kujificha
uvunguni mwa vitanda. Wanapo-

toka wakati ameondoka huzifaidi
karanga zake.

Wateja wa mzee Majambo wali-
kuwa ni kinamama zaidi. Watoto
walimuogopa. Wanaume hawa-
kumuamini. Kutokana na staili
yake hiyo, akipita mitaani, sokoni,
hospitalini, ikajengwa dhana
kuwa ni shushushu mkubwa.
Ikasemekana kazi yake ni kuku-
sanya taarifa za nini kinaendelea
mitaani hasa kwenye jiji kubwa
la Dar na kote anakopita na kuz-
ipeleka kwenye ngazi za juu.

Walioishi Dar miaka hiyo am-
bao kwa sasa wapo jiji hilo, au
kwa sasa wapo kwenye mikoa
mingine na nje ya nchi na wali-
pata kumshuhudia na visa vyake
tofauti tofauti, wanakaribishwa
kuchangia mambo, visa na mika-
sa ambayo ilitokea kipindi hicho
cha Majambo.

Tuma meseji 0716 350534
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Wananchi mbalimbali nchini Sudan wakiwa wamepanga mstari kusubiri kupatiwa msaada wa chakula ambao umekuwa ni
changamoto nchini humo baada ya vita kuanza. PICHA:DW.

e JOK SOLOMUN/REL

Wapinzani Sudan wasaini
makubaliano kuwalinda raia

KHARTOUM, SUDAN

WAPINZANI wanaopiga-
nia madaraka nchini Sudan
wametia saini makubaliano ya
kuwalinda raia na kuhakikisha
huduma za msaada wa kiutu
zinawafikia wenye uhitaji bila
ya vizingiti.

Taarifa ya makubaliano hayo
zilitolewa usiku wa kuamkia
jana huku wadau mbalimbali
wakieleza kuwa ni taarifa za
kutia moyo, na kwamba pande
zinazozozana zimekubaliana
kuwalinda raia na kuhakikisha
huduma za msaada wa kiutu
zinafika kwenye maeneo yenye
uhitaji bila vizingiti.

Licha ya hatua hiyo, pande
hizo mbili hazijakubaliana
bado kusitisha mapigano wala
kutafuta mkataba mpana wa
kumaliza vita.

Maofisa wa Marekani wal-
iokaririwa na Shirika la Habari
la Associated Press walisema
maafikiano ya kumaliza vita
ni jambo ambalo bado haliko
karibu.

Baada ya wiki nzima ya ma-
jadiliano katika mji wa mwam-
bao wa Jeddah nchini Saudi
Arabia, kile Kkilichopatikana
ni pande hizo mbili hasimu
kutia saini azimio la kuone-
sha dhamira ya kufanya kazi
pamoja ili kupata makubaliano

mapya ya kusitisha vita kwa
muda mfupi.

Azimio hilo linatilia mkazo
umuhimu wa kila upande ku-
saidia upatikanaji huduma
muhimu za kiutu na kuwalin-
da raia. Pia linatoa mwito wa
kurejeshwa huduma ya nishati
ya umeme, maji na nyingine
muhimu.

Vikosi vya pande hasimu pia
vinatakiwa kuondoka kutoka
kwenye majengo ya hospitali
na kila upande uruhusu ku-
fanyika mazishi ya heshima
kwa wale waliopoteza maisha.

Ofisa mmoja wa Marekani
anayeshiriki mazungumzo
hayo ameliambia shirika la
habari la AFP, kuwa azimio hilo
siyo la kusitisha vita na badala
yake ni dhamira ya kila upande
kulinda na kueshimu wajibu
wao kwa sheria za kimataifa za
utoaji msaada wa kiutu katika
uwanja wa mapambano.

“Tunatumai, japo kwa ta-
hadhari, kwamba dhamira
yao ya kutia saini nyaraka hii
itafungua nafasi itakayow-
alazimisha kuweka mazingira
ya kuingiza mahitaji ya kibi-
nadamu,” alisema ofisa huyo
wa Marekani ambaye jina lake

halikutajwa.
Kwa mujibu wa maofisa wa-
naohudhuria  mazungumzo

ya mjini Jeddah, pande mbili

hasimu ambazo ni Jeshi la Su-
dan na Kikosi cha Wanamgam-
bo wenye nguvu cha RSF wan-
gali wana tofauti kubwa juu ya
jinsi mzozo unaoendelea un-
aweza kufikia mwisho.

Inaelezwa kuwa hali hiyo
huenda imewafadhaisha wa-
patanishi kutoka Marekani na
Saudi Arabia walioweka lengo
la kufikia mkataba wa kusitisha
mapigano ndani ya siku kumi
Za Mazungumzo.

Licha ya mafanikio kidogo
yalitangazwa kutokea Jeddah,
nchini Sudan kwenyewe ma-
pambano yameendelea kuri-
potiwa kutwa nzima ya jazi na
usiku wa kuamkia jana.

Mapigano yaliutikisa mji
wa Halfaya, ambao ni lango la
kuingia mji mkuu Khartoum.
Wakazi wa eneo hilo walisema
walisikia milio ya ndege za kivi-
ta ikizizima mjini Khartoum na
kwenye miji pacha ya Bahri na
Omdurman.

Licha ya rapsha hizo taarifa
zinaeleza kwamba mapigano
ya jana hayakuwa makali ikil-
inganishwa na ya siku ya Ju-
matano. Katika hatua nyingine,
hapo jana Baraza la Haki za
Binadamu la Umoja wa Mataifa
liliandaa mkutano maalum
kuhusu machafuko yanayoen-
delea Sudan.

Mkuu wa haki za binadamu

la Umoja wa Mataifa Volker
Turk alitumia mkutano huo wa
mjini Geneva, kuirai jamii ya ki-
mataifa kutumia njia zote zina-
zowezeka kuongeza mr’binyo
kwa pande zinazohasimiana
Sudan ili kumaliza machafuko
hayo.

Turk alikumbusha kuwa
machafuko hayo yamewatum-
bukiza Wasudan wengi katika
mgogoro na mateso.

Alisema mbele ya macho
ya umma, pande hasimu hazi-
oneshi hadi sasa utayari wa ku-
salimu amri ili kumaliza mzozo
huo uliozuka ghafla mwezi uli-
opita.

Mapigano hayo yanatishia
kuitumbukiza Sudan kwenye
vita vya wenyewe kwa we-
nyewe ikiwa tayari yamesaba-
bisha vifo vya mamia ya watu
na kuzusha hali ngumu ya kibi-
nadamu nchini humo.

Makubaliano ya awali ya
kusitisha mapigano yalikiukwa
kila wakati na kuwaacha raia
wakitaabika katikati ya wimbi
la hujuma za kila upande.

Miundombinu muhimu
kama umeme na mifumo ya
maji imelengwa na masham-
bulizi. Na kwamba upatikanaji
chakula umekuwa wa tabu na
mfumo wa kutoa matibabu
umeparanganyika.

DW

]
Marekani
vaishutumu
Afrika ya
Kusini

CAPE TOWN, AFRIKA KUSINI

BALOZI wa Marekani nchini

: Afrika Kusini ameishutumu

: nchi hiyo kwa kuipatia silaha

: nchi ya Russia kwa siri, tuhuma
: ambazo zimezua majibu makali
: kutoka Pretoria.

Balozi Reuben Brigety aliuam-

¢ bia mkutano wa vyombo vya

: habari jana kuwa, Marekani

: inaamini kuwa silaha na risasi
: zilikuwa zimepakiwa kwenye

i meli ya mizigo ya Russia ili-

¢ yotia nanga katika kambi ya

: Jeshi la majini mjini Cape Town
: mwezi Desemba.

“Tuna uhakika kuwa silaha

© zilipakiwa kwenye meli hiyo,
: nasema sidanganyi, nina uhaki-
: ka kuhusu usahihi wa madai
: hayo,” alisema Brigety kupitia
: kipande cha video ya matamshi
: hayo kilichorushwa mtandaoni.

“Kuipa silaha kwa Russia ku-

. likofanywa na Afrika Kusini
: kimsingi ni jambo lisilokuba-
: lika,” alisema Brigrty.

Licha ya madai hayo ofisi ya

: Rais Cyril Ramaphosa ilijibu,

¢ kwa kusema kwamba “inasikiti-
¢ sha kuwa Brigety amechukua

] hatua ambayo haionyeshi picha
Y onzuri”.

Matamshi hayo yanadhoofisha

¢ hali ya mshikamano na ush-

: jrikiano kati ya mataifa hayo

* mawili, msemaji wa Ramapho-
: sa, Vincent Magwenya alisema
: katika taarifa yake.

“Wakati hakuna ushahidi

¢ uliotolewa hadi leo unaounga

: mkono tuhuma hizo, serikal

: imepanga kuanzisha uchunguzi
¢ huru utakaoongozwa na jaji

: mstaafu.

Afrika Kusini ilikataa kulaani

: uvamizi wa Ukraine, ambao

¢ kwa kiasi kikubwa umeifanya

* Moscow itengwe katika jukwaa
¢ la kimataifa.

Inaelezwa kuwa nchi hiyo ni

: nchi yenye nguvu barani afrika
: ambayo pia ina maadili yenye
: ushawishi mkubwa katika

¢ ushindi wake dhidi ya

ubaguzi wa rangi, na kwamba

: inasema inataka kutoegemea

: upande wowote, na kuwa kion-
¢ gozi katika mazungumzo ya

: kuumaliza mzozo huo.

Lakini wakosoaji wanataja

: matukio kadhaa ya hivi karibu-
* ni kama ushahidi wa kuegemea
¢ upande wa Kremlin.

Mapema mwaka huu, Afrika

¢ Kusini ilifanya mazoezi ya
: kijeshi na Russia pamoja na
¢ China, na mwezi uliopita ndege
:© ya mizigo ya kijeshi ya Rus-

: sia iliyowekewa vizuizi ilitua

: katika kambi ya jeshi la anga

: usiku wa manane kupeleka kile
: ambacho mamlaka ya ulinzi

: ilikieleza kuwa barua ya kidi-

: plomasia.

VOA
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MKURUGENZI
KATIBU

Naibu Meya wa Jiji la Dodoma, Jamal Ngalya (kulia), akimkabidhi cheti cha pongezi Diwani wa kata ya Chamwino, Ju-
manne Ngede kwenye kikao cha baraza la madiwani jana, baada ya kata hiyo kuibuka kwa ushindi wa usafi wa maz-
ingira. Wengine ni Ofisa Mtendaji wa kata hiyo, Lucas Venance (kushoto) na Mkurugenzi wa Jiji hilo, Joseph Mafuru.

PICHA: PETER MKWAVILA

Watanzania mil. 33 wachanjwa UVIKO- 19

Na Gwamaka Alipipi,
DODOMA

WAZIRI wa Afya, Ummy
Mwalimu, amesema hadi Machi,
mwaka huu, Watanzania milioni
32.7 sawa na asilimia 53.4 wame-
kamilisha chanjo ya UVIKO- 19.

Amesema hadi Machi, mwaka
huu, dozi milioni 46.8 za chanjo
ya ugonjwa huo zimepokewa
na kusambazwa na kwamba
dozi milioni 39.1 sawa na asil-
imia 84 zimetumika.

Ummy alisema hayo jana
bungeni jijini hapa wakati aki-

wasilisha makadirio ya mapato
na matumizi ya wizara yake kwa
mwaka wa fedha 2023/24.
Waziri Ummy alisema wizara
inaendelea kuratibu utoaji wa
chanjo ya ugonjwa huo kupitia
vituo vya kutolea huduma za
afya vya umma na binafsi, hu-
duma za mkoba na kampeni.
Alisema vituo 7,200 vya ku-
tolea huduma vinatoa chanjo ya
ugonjwa huo nchini na kwam-
ba hadi kufikia Machi, mwaka
huu, Watanzania 32,735,546
ambao ni sawa na asilimia 53.4
ya Watanzania wote walikuwa

wamekamilisha chanjo dhidi ya
ugonjwa huo.

“Chanjo hii imeweza kujen-
ga kinga kwenye jamii, hivyo
kupunguza hatari ya kuugua
ugonjwa huu na hata waliougua
kutopata madhara makubwa,”
alisema.

Katika kipindi cha Julai, mwa-
ka jana hadi Machi, mwaka huu,
kumekuwa na wastani wa visa
302 kwa mwezi bila kifo ikilin-
ganishwa na kipindi kama hicho
kwa mwaka 2021/22 ambapo
kulikuwa na wastani wa visa
1,557 na vifo 43 kwa mwezi.

Kadhalika, Waziri Ummy
alisema serikali imeendelea ku-
walinda wasichana wenye umri
wa miaka 14 dhidi ya saratani
ya mlango wa kizazi kwa ku-
nunua na kusambaza chanjo
ya ugonjwa huo iitwayo Human
Papilloma Virusi (HPV) dozi
763,500.

Alisema katika kipindi cha
Julai 2022 hadi Machi 2023, wa-
sichana 535,708 wenye umri wa
miaka 14 ambao ni walengwa
wa huduma za chanjo ya kuzuia
saratani ya mlango wa kizazi
walipatiwa chanjo.

Tanzania vang'ara matumizi ya TEHAMA

Na Romana Mallya

TANZANIA imetajwa kuwa
miongoni mwa nchi zinazopiga
hatua kubwa katika matumizi
ya Teknolojia ya Habari na Ma-
wasiliano (TEHAMA) kwa kushi-
ka nafasi ya 26 kidunia na ya
pili barani Afrika baada ya Mauri-
tius.

Kwa mujibu wa utafiti uli-
ofanywa na Benki ya Dunia (WB)
kuhusu ukomavu wa matumizi ya
teknolojia duniani katika utoaji
wa huduma za serikali na ushirik-
ishwaji wa wananchi (GovTech

Maturity Index), unaonyesha
namna Tanzania ilivyopanda
daraja.

Ripoti hiyo ambayo inatokana
na utafiti uliofanyika mwaka 2022
katika nchi 198 duniani, inabaini-
sha kuwa Tanzania imefanikiwa

kupanda daraja kutoka kundi B
hadi kundi A na kushika nafasi ya
26 ikilinganishwa na mwaka 2021
ambapo ilishika nafasi ya 90.

Kwa upande wa Afrika, utafiti
huo ulihusisha nchi 49 ikiwamo
Tanzania na matokeo yamebaini
kuwa, matumizi ya TEHAMA
nchini yamepanda na kufikia
asilimia 0.86 wakati Mauritius ina
asilimia 0.864.

Utafiti huo unaonyesha Tan-
zania imepanda kutoka nafasi ya
tano mwaka 2021 ambapo ilikuwa
nyuma ya Afrika Kusini, Ghana,
Kenya and Rwanda hadi nafasi ya
pili mwaka 2022.

Katika ukanda wa Afrika
Mashariki, kati ya nchi 13 ambazo
ni Burundi, Comoros, Djibouti,
Somalia, Ethiopia, Sudan Kusini,
Sudan, Eritrea, Kenya, Uganda,
Rwanda, Seychelles, imekuwa ki-

nara kwa kushika nafasi ya kwan-
za mwaka 2022 wakati mwaka
2021 ilikuwa ya tatu.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo
iliyotolewa mwezi Machi mwaka
huuy, sekta za elimu, afya, fedha na
kilimo ni sekta zinazoongoza ka-
tika utoaji wa huduma za serikali
kupitia. TEHAMA na kurahisisha
upatikanaji wa huduma hizo kwa
wananchi.

Ripoti hiyo imebainisha kuwa,
mafanikio hayo yanatokana na
utayari wa serikali wa kuimari-
sha matumizi ya TEHAMA katika
taasisi za umma, uwapo wa dira
mahususi kuhusu Sera ya TEHA-
MA, sheria na mikakati madhubu-
ti na utekelezaji unaosimamiwa
na Mamlaka ya Serikali Mtandao
(e-GA).

Utafiti huo uliangalia maeneo
manne ambayo ni mipango na

usimamizi wa TEHAMA serika-
lini ikiwa ni pamoja na uwapo wa
miundombinu ya kuhitafadhia
mifumo.

Pia uliangalia miongozo ya
kubadilishana taarifa kwa mifumo
ya serikali na uwapo wa mifumo
shirikishi.

Kadhalika uliangalia ushirik-
ishwaji wa wananchi kupitia ma-
jukwaa ya kidijitali kwa kupima
utaratibu unaotumika kwa wa-
nanchi kutoa maoni kwa njia ya
kidijitali, taarifa za wazi pamoja
na tovuti za serikali.

Eneo lingine ni uwapo wa ny-
enzo wezeshi za teknolojia serika-
lini kwa kuangalia sera ya ubunifu
wa teknolojia, sheria na kanuni,
ujuzi katika masuala ya dijitali na
programu mbalimbali zinazotu-
mika kuimarisha TEHAMA seri-
kalini.

]
RC apiga
marufuku
malori
kubeba
abiria

MKUU wa Mkoa wa Do-
doma, Rosemary Senyamule,
amepiga marufuku matumizi
ya magari ya mizigo kubeba
abiria kwenye mkoa wake.

Hatua hiyo imechukuliwa
baada ya wanafunzi wawili
wa Shule ya Sekondari ya
Mpalanga, Bahi mkoani
hapa kupoteza maisha kwe-
nye ajali ya lori la mizigo
[ililotumika kubeba abiria.

Katika ajali hiyo, wanafunzi
wawili wa kike walifariki
dunia hapo hapo. Wali-
opoteza maisha ni Neema
Yohana Hoya (17) kidato cha
tatu mkazi wa Chidilo na
Magreth Juma (19) mkazi
wa Nholi.

Mbali na vifo hivyo, wa-
nafunzi 31 walipelekwa
Hospitali ya Rufani ya Mkoa
wa Dodoma kwa matibabu
na wengine 14 walipatiwa
matibabu katika zahanati ya
Mpalanga.

Senyamule, alipiga maru-
fuku hiyo juzi alipokuwa
akizungumza na wakazi wa
wilaya ya Bahi alipotembe-
lea familia za wafiwa ku-
wapa pole.

Alisema ni wakati wa kua-
cha kuishi kwa mazoea hasa
katika matumizi ya vyombo
vya usafiri ili kupunguza
athari inapotokea ajali.

Pia alisema serikali ya
mkoa wa Dodoma itaghara-
mia matibabu ya majeruhi
pamoja Na mazishi ya wali-
ofariki dunia kwenye ajali
hiyo iliyokatisha ndoto za
wanafunzi wawili na kuje-
ruhi wengine 31.

Kadhalika, aliwataka
wafiwa kuwa na moyo wa
subira katika kipindi hichi
kigumu kwao na kuliagiza
Jeshi la Polisi kuwachukulia
hatua haraka watu wote
ambao wamehusika katika
ajali hiyo.

“Ndugu zangu nawapa pole
kwa niaba ya Mheshimiwa
Rais wetu, Dk. Samia Suluhu
Hassan. Tumeguswa sana
na misiba hii kwa kupoteza
nguvu kazi ya taifa la leo na
kesho. Serikali iko pamoja
nanyi katika kipindi hiki
Kigumu na tutaendelea
kushirikiana katika wakati
huu wa msiba kwa kusima-
mia mazishi ya marehemu
wote,” alisema Senyamule.

Mkuu wa Usalama Barabari
Wilaya ya Bahi, Mrakibu
Msaidizi (ASP) Bakari Rama-
dhani, alisema chanzo cha
ajali hiyo ni mwendo kasi
wa gari hilo lililobeba wa-
nafunzi hali iliyosababisha
gari kumshinda dereva
kuacha njia hatimaye kupin-
duka.
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MAITI KWENYE KIROBA-8

Na Adam Fungamwango : (0716 350534)

MBWA mmoja wa jirani wa maeneo ya Kinondoni Msisiri, alionekana kuvutiwa na

Kiroba kilichotupwa upenuni mwa nyumba moja. Ni moja kati ya viroba ambavyo
hutupwa usiku au alfajiri na vijana wanaokusanya taka kwenye nyumba za watu

na kupewa ujira kidogo. Wao badala ya kwenda kutafuta maeneo ya kutupa, hupita
vichochoroni na kama hajaonekana anautupa mzigo na kuendelea na safari yake.
[litokea kwenye nyumba moja huko, na mbwa huyo alipouvuta, viungo vya mwili wa

binadamu vilianguka. Majirani wa kwanza kuona walipiga kelele na watu wakajazana.

Akinamama wakiangua vilio. Viungo vilihifadhiwa kwa kufunikwa. Polisi walianza
msako. Kwa kuanzia tu wakaanza kuwakamata wazoa taka

na waokota chupa za kwenda kuuza, wote wa maeneo hayo
na jirani wanaofahamika tayari kwa mahojiano na uchunguzi,
wakihisiwa kuwa huenda mmoja wao au zaidi kuhusika na

mauaji. Ni maiti ya nani? Na Muuaji ni nani? Fuatilia mwanzo

hadi mwisho kujua mkasa mzima ulivyokuwa.

‘ ‘Na vipi Eddy, wao wasimame
wakupishe, au waendelee?”
“Acha  waendelee. Wao
waendelee na upelelezi kama
kawaida tu kivyao, na mimi nita-
fanya kivyangu. Na sitaki hapa ni-
kutane nao, ila waambie tu kuwa
Eddy sasa yupo kazini.

Cha umuhimu hapa ni kwamba,
idara yenu na yetu zinaingiliana,
hivyo kama umeniomba, iandikwe
barua rasmi kupelekwa kwa wakub-
wa wangu. Wao watatoa ruhusa na
mimi kuanza kazi, ili lolote liki-
tokea liwe rasmi kimaandishi na
kwa manufaa mapana na taifa na
wananchi kwa ujumla.” Eddy aka-
kumbusha.

“Nashukuru sana Eddy, ukweli
sikutegemea kama ungekubali kira-
hisi hivyo. Hilo ondoa shaka, kabla
ya kukupigia juzi nilikaa kikao na
wakubwa zangu nikatoa ushauri
huo wakaniambia kama atakuwa
yupo tayari basi aifanye tu.”

“Okay sawa, basi acha niende, ni-
kipata ruhusa rasmi nitaianza mara
moja na kuna hatua ambazo zitaku-
wa nakwambia, lakini kumbuka pia
kuna hatua ambazo hazitakiwi ku-
wekwa wazi, labda mpaka mwisho.”
Eddy alisema na kusababisha wote
wawili kuangua vicheko kwa mara
nyingine tena.

Inspekta Frank alibaki na furaha
moyoni wimbo mdomoni. Alijua
ameutua mzigo kwa mtu anaye ana
uwezo wa kubeba mizigo mizito.

Hakuna kesi yoyote au upele-
lezi wowowe aliowahi kushindwa.
Alijua kabisa kuwa kesi sasa ime-
pata mtu. Wakati wao wanaiona ni
ngumu, lakini kwa Eddy Kamal, ana
aina yake ya upelelezi uliochang-
anyikana na kipaji cha hali ya juu,
baadaye inaonekana ilikuwa ni ra-
hisi. Kifupi ni kwamba alifahamu
fika kuwa upele umempata mku-
naji.

Akiwa ndani ya ofisi yake iliyopo
Salaam, Eddy aliletewa barua rasmi
kwenye idara yake ya kuazimwa ku-
wasaidia askari polisi uchunguzi wa
kifo cha mwanamama Tessy.

Kama kawaida yake hakuanza tu
hivi hivi. Alianza na kanuni zina-
zoongoza mambo ya kipelelezi, ki-
chunguzi na kijasusi.

Kwa sababu alisomea mambo ya

Eddy
Kamal
mpelelezi
maarufu
nchini,
akaende-
lea ku-
chambua
kabla ya
kuanza
kazi yake
hiyo aina
yatatu

ni wa-
dunguaji,
‘Snipers.’

@Msamba
0656122770

i juu zaidi kuhusu upelelezi, uchungu-
zi na ujasusi, alijifunza pia aina nane
Za wauaji na mauaji.

Ili kutaka kung’amua au kuhisi
muuaji atakuwa ni nani, ni lazi-
ma uende kwenye kanuni hiyo ili
anayepata kazi ya kusaka muuaji
asianze kukamata kila mtu, hasa wa-
siohusika.

Kwa unaangalia marehemu
ameuawa vipi, mazingira ya kifo na
hata eneo ambalo ameuawa. Aina
ya kwanza wauaji ni wake wasio na
ujuzi. Wao huacha alama kama vile
simu, viatu, ndala, leso na kitu cho-
chote ambacho kinaweza kumkama-
tisha, au wanaopeleleza kuwa na
kazi rahisi ya kumng’amua na kum-
kamata. Huacha alama kwa sababu
wao siyo wataalam wa mambo hayo.
Labda wamefanya hivyo kwa sababu
ya hasira tu. Huwa hawana shabaha
kwa sababu wamepewa au kujipa
kazi wasioimudu. Hawa wanaitwa
kitaalam wanaitwa ‘ameurter Kkillers.’

Aina ya pili ya wauaji wao ni
wataalam, wanaitwa ‘professional
killers.” Hawa ni kama wamezaliwa
kwa sababu ya kuua. Hawafanyi ma-
kosa na hawaoni shida kuua au kutoa
uhai wa mtu. Wao kung’oa roho ya
mtu ni sawa na kuua mbu.

Eddy Kamal mpelelezi maarufu
nchini, akaendelea kuchambua kabla
ya kuanza kazi yake hiyo aina ya tatu
ni wadunguaji, ‘Snipers.’

Haja jamaa ni balaa. Ni wataalam

wa kutumia risasi, hawafanyi ma-
kosa, hawakopeshi, hawakosea na
hupenda kuua wakiwa wamekaa
mbali. Hawa wapo kwenye kundi la
waliozaliwa kwa ajili ya kuua. Lakini
wao wamejikita kwenye eneo moja
tu. Kudungua au kuua wakiwa mbali.
Anaweza kukaa ghorofani, ukampa
kazi ya kumuua mtu. Atakuuliwa
unataka apigwe risasi cya kichwa au
moyo. Na kweli wanafanya hivyo.

Kundi la nne kuja jamaa wanaitwa
‘cold blood killers’. Hawa ni watu
wa kuogopwa mno kama ukoma. Ni
kama vile hawana roho wala hisia.
Ni kama hawakuzaliwa binadamu ila
ni wanyama waliojivika ngozi ya bi-
nadamu. Wakati mwingine unaweza
kusema wana matatizo ya akili. Wao
huua taratibu na kwa mateso makub-
wa mno. Hawa ndiyo wake watu am-
bao utasikia wamemuua mtu na ku-
watenganisha viungo kimoja baada
ya kingine. Anaweza kuua kwa leo
kukukata kidole, mkono, mguu, kila
siku kimoja kimoja hadi mhusika
atakapokufa kifo cha mateso. Wapo
wanaokwenda mbali zaidi, wanaweza
kujirekodi na hata wakati mwingine
kupika viungo.

Namba tano ni wauaji kwenye
msongo wa mawazo ‘stress’ au
maumivu ya mapenzi. Wauaji hawa
hufikia kuona kila mmoja ni adui
yake. Anaweza kuchukua silaha na
kwenda hadi kwenye kadamnasi ya
watu na kuwafyatulia risasi kwa raha

zake. Na mara nyingi watu
hawa na wao kuishia kuji-
maliza wao wenyewe wataka-
pobakisha risasi ya mwisho
kwenye bastola.

Namba sita inakwenda kwa
watu ambao kitaalam wa-
naitwa ‘serial killers.” Hawa ni
wahalifu na wavunja sheria
wakubwa kwa sababu huanza
kwa kuua mtu mmoja tu kwa
sababu yoyote ile iwe kulip-
iza kisasi, wivu wa mapenzi,
wizi au chochote kile. Lakini
baadaye huendelea kufanya
mauaji kwa nyakati tofauti
kwa sababu ile ile ama saba-
bu nyinginezo mpaka ataka-
pokamatwa.

Anaweza akaua mtu mmoja
tu, lakini akahisi kuna mtu am-
emuona hivyo ni hatari kwake.
Atamsaka mpaka amuue.
Mara nyingi wanaua kwa ajili
ya kuficha ushahidi ili siri ya
kumuua mtu wa kwanza isiju-
likane. Ataua hata watu zaidi
ya 10 kwa sababu ya kuficha
siri.

Kundi la saba linaanguka
kwa wale wanaoitwa ‘licensed
to kill'. Wauaji wenye vibali,
leseni za kuua.. Hawa huwa ni
waajiriwa wa mamlaka za nchi
kama yeye mwenyewe Eddy
Kamal. Na hufanya hivyo kwa
manufaa ya nchi. Wako tayari
kufanya chochote kile kwa ajili
ya kuilinda na kuitetea nchi ili
wananchi waishi kwa amani na
utulivu, dhidi ya watu waovu,
wasaliti, ambao wapo tayari
kuiuza hata nchi au kuhujumu
mali za nchi na miundombinu,
ikiwemo kutaka kuwafanya
wananchi wasiishi kwa amani
na utulivu.

Wanyongaji wao wamewek-
wa kwenye kundi la mwisho
wakiitwa ‘the hungers.” Tofauti
na watu wanavyowafikiria
hawa ni watu wema sana, na
wanafanya kazi hiyo ikiwa
kwao ni ajira rasmi kama
zingine. Kazi yao kubwa ni ku-
wanyonga wahalifu wote wali-
ohukumiwa kunyongwa hadi
kufa. Hawa wakati mwingine
hufanya ibada pamoja na watu
anaotarajia kuwanyonga.

ITAENDELEA JUMAMOSI
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JKT

UBINGWA WA

Na Adam Fungamwango

KT Queens imekaribia

kutawazwa mabingwa

wapya wa Ligi Kuu ya

Wanawake  Tanzania
baada ya kupata ushindi wa
mabao 3-0 dhidi ya Fountain
Gate Princess katika mechi ya
ligi hiyo iliyochezwa kwenye
Uwanja wa Jambhuri jijini, Do-
doma juzi.

Matokeo hayo yanaifanya
JKT Queens, mabingwa wa
kwanza wa ligi hiyo iliyoanza
msimu wa 2016/17 kufikisha
pointi 43 na kuiacha Simba
Queens ikiwa na pointi zake

#*.

42 huku Fountaine Gate Prin-
cess iliyoko nafasi ya tatu,
ikisalia na pointi zake 38.

JKT Queens inahitaji ushin-
di dhidi ya timu inayoburuza
mkia, Mkwawa Queens yenye
pointi tatu bila ya kuangalia
matokeo yoyote ya timu ny-
ingine, kila timu imebakiwa
na mechi moja mkononi ili ku-
maliza msimu.

Fountain Gate Princess
ndiyo timu pekee iliyokuwa
ikitegemewa ingeweza kutoa
ushindani au kuizuia JKT
Queens kutwaa ubingwa wa
ligi hiyo, lakini kipigo ilichoki-
pata kimefifisha kabisa matu-

>0
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FC YANUSA

maini ya mabingwa watetezi,
Simba Queens kutetea taji
hilo.

Mbali na matokeo hayo,
Alliance Girls ilipata ushindi
wa mabao 3-1 dhidi ya Amani
Queens, mechi ikipigwa kwe-
nye Uwanja wa Nyamagana
jijini, Mwanza huku Yanga
Princess ikiwatwanga The Ti-
gers Queens mabao 2-1, kwe-
nye Uwanja wa Sheikh Amri
Abeid, Arusha wakati Ceasiaa
Queens iliibabua Mkwawa
Queens magoli 2-0, mechi
ikichezwa kwenye Uwanja wa
Chuo Kikuu cha Mkwawa, Ir-
inga.

22
N

Bingwa wa ligi hiyo atapata
nafasi ya kuiwakilisha Tanza-
nia Bara katika mashindano
ya Afrika Mashariki na Kati
(CECAFA) ambayo hutoa
mwakilishi wa ukanda huo
atakayekwenda kushiriki mi-
chuano ya Ligi ya Mabingwa
Afrika kwa Wanawake itakay-
ofanyika baadaye mwaka huu
huko Ivory Coast.

Simba Queens pia walikuwa
mabingwa watetezi wa CECA-
FA wakati AS FAR ya Morocco
walitwaa ubingwa wa Afrika
katika fainali zilizofanyika
nchini kwao mwaka jana.

i
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Kiungo mkabaji wa Fountain Gate Princess, Hasnat Ubamba (kushoto), akijipanga kumtoka beki wa JKT Queens,
Happyness I\/Ivva|paJa katika mechi ya Ligi Kuu ya Wanavvake Tanzania iliyochezwa kwenye Uwanja wa Jamhuri

Ulimboka, Kitumbo jela ya soka

Na Adam Fungamwango

KAMATI ya Maadili ya
Shirikisho la Soka Tanzania
(TFF), imewafungia maisha
kujishughulisha na masuala
ya soka, Mwenyekiti wa Kitay-
osce FC, Yusuph Kitumbo na
kocha, Ulimboka Mwakingwe,
baada ya kutiwa hatiani na
kosa la upangaji wa matokeo.

Taarifa iliyotolewa na Idara
ya Habari na Mawasiliano ya

TFF chini ya Ofisa wake, Clif-
ford Ndimbo, jana ilisema
wawili hao walijihusisha na
upangaji matokeo  katika
mechi ya Ligi ya Champion-
ship kati ya Fountain Gate FC
dhidi ya Kitayosce FC iliyoche-
zwa Aprili 29, mwaka huu
kwenye Uwanja wa CCM Gairo
mkoani, Morogoro.

Kikao cha Kamati ya Maadili
kilichofanyika juzi kimewatia
hatiani watuhumiwa hao kwa

kuzingatia ibara ya 73 (9) (b)
ya Kanuni za Maadili za TFF,
toleo la 2021.

Kitumbo hakufika mbele
ya kamati bila kutoa udhuru
wowote wa maandishi ya
kupokea wito, wakati Mwak-
ingwe aliwasilisha utetezi
wake kwa njia ya maandishi.

Aidha, taarifa imesema ua-
muzi kamili utatolewa kwa
maandishi kwa pande husika
katika mashauri hayo mawili.

“Katika barua hiyo ambayo
iliambatanishwa na ushahidi
wa sauti na picha, Fountaine
Gate wanalalamika  Aprili
28, mwaka huu, viongozi
hao walifanya mbinu chafu
za kuwashawishi baadhi ya
wachezaji wa Fountain Gate
kupanga matokeo kwa ku-
watumia fedha.” Iliandika
sehemu ya taarifa ya klabu
hiyo na kunukuliwa na Bodi
ya Ligi.

- ]
Polisi
Tanzania
yaingia
msituni

Na Saada Akida

LICHA ya timu yake kuwa ka-
tika nafasi ya pili kutoka chini
kwenye msimamo wa Ligi Kuu
Bara wakiwa na pointi 22, Ko-
cha Mkuu wa Paolisi Tanzania,
Mwinyi Zahera, anapiga hesabu
ya kuzichukua pointi tisa ili
kujiweka mahali salama.

Zahera alisema anahitaji
kushinda katika mechi zote tatu
zilizosalia ili kuendelea kubaki
katika ligi hiyo na wataanza
kwa kuiduwaza Mtibwa Sugar
hapo keshokutwa.

Kocha huyo wa zamani wa
Yanga alisema bado anaimani
na timu yake itafanya vizuri na
kuwaondoa wasiwasi mashabiki
wao hawatashuka daraja.

“Bado tunaimani ya kufanya
vizuri katika hizi mechi tatu
zilizosalia kwa kuhakikisha tu-
navuna pointi tisa zitakazotuon-
doa hapa chini, tukifanikiwa
kupata hizo tutakuwa na alama
31 ambazo ni salama,” alisema
kocha huyo.

Aliongeza maandalizi ya kikosi
chake kuelekea mchezo dhidi ya
Mtibwa Sugar yamekamilika na
wataingia kwa tahadhari kwa
sababu ndio michezo yao ya
fainali iliyobakia.

Netiboli Arusha
yawaza ubingwa

Na Shufaa Lyimo

TIMU ya netiboli ya Polisi
Arusha imesema inaendelea
kujiimarisha kwa ajili ya ku-
hakikisha inafanywa vizuri
katika mashindano Ligi Daraja
la Kwanza yatakayofanyika
kuanzia Juni 2, mwaka huu Dar
es Salaam.

Akizungumza na gazeti la
Nipashe, Kocha Mkuu wa timu
hiyo, Emerenciana Silas, alisema
kikosi chake Kilianza maandalizi
mapema na amewaandalia ma-
Z0€zi maalumu wafungaji wake.

“Tumeanza maandalizi yetu
mapema kwa sababu ninatam-
bua kutakuwa na ushindani ka-
tika ligi hiyo kutokana na wingi
wa t|mu zitakazoshiriki mwaka
huu,” alisema Silas.

Kocha huyo alisema hana
wasiwasi na kikosi chake na
hakuna timu yoyote ambayo
anaihofia kutokana na ku-
waamini wachezaji wake.

“Nina wachezaji wazuri am-
bao nikiwapa maelekezo yangu
wanafanya kama ninavyotaka,
tunaomba mashabiki wetu
waendelee kutuunga mkono
tutimize malengo vetu, na kwa
upande wa uongozi tunatarajia
kukamilisha taratibu za kulipa
ada ya ushiriki,” aliongeza ko-
cha huyo.
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SPURS KUMBAKISHA KANE

KLABU ya Manchester United inahofia huenda
ikakosa kumsajili mshambuliaji wa Tottenham
Hotspur, Harry Kane, msimu huu wa joto, huku
Spurs wakidhamiria kumbakisha nahodha huyo
wa England mwenye umri wa miaka 29 ingawa
hivi karibuni atakuwa amesalia na mwaka mmoja
tu kwenye mkataba wake. (Mirror)

BUSQUETS KUMPISHA MESSI

RAIS wa Ligi Kuu Hispania, LalLiga, Javier
Tebas, amesema kuondoka kwa kiungo wa Kati
wa Hispania, Sergio Busquets pale Barcelona ndio
“mwanzo wa kuelekea” kwa klabu hiyo kumsajili
tena mshambuliaji wa Argentina, Lionel Messi,
mwenye umri wa miaka 35, ambaye mkataba
wake na Paris St-Germain unamalizika katika
majira ya joto. (Cadena COPE)

LUKAKU KUREJEA CHELSEA

MSHAMBULIAJI wa Timu ya Taifa ya Ubel-
giji, Romelu Lukaku, mwenye umri wa miaaka
29, atarejea Chelsea kutoka Inter Milan ambako
amekuwa kwa mkopo msimu wa joto na Ku-
fanya mazungumzo na mkufunzi mpya wa The
Blues,Mauricio Pochettino. Pia kushiriki katika
mazoezi ya kabla ya msimu kabla ya vuamuzi ku-
fikiwa kuhusu mustakabali wake. (Mirror)

POCHETTINO AMTAKA MOUNT

MAURICIO Pochettino anataka Chelsea ianze
upya mazungumzo ya mkataba mpya na kiun-
g0, Mason Mount, mwenye umri wa 24, ambaye
mkataba wake na The Blues unakamilika mwis-
honi mwa msimu ujao. (Standard)

UGARTE AGEUKA LULU

KLABU ya Aston Villa ipo katika mazungumzo
ya kumsajili kiungo wa kati wa Sporting Lisbon,
Manuel Ugarte, huku mchezaji huyo wa kimataifa
wa Uruguay mwenye umri wa miaka 22 akihu-
sishwa pia na Chelsea na Liverpool. (Football
transfers)

PICKFORD KUMRITHI DE GEA

MANCHESTER United Inajiandaa kumnunua
mlinda mlango wa Everton na England, Jordan
Pickford mwenye umri wa miaka 29, ikiwa Kipa
wa Hispania, David de Gea (32), ataamua kuon-
doka katika klabu hiyo. (Mirror)

VERBRUGGEN ATAJWA UNITED

MANCHESTER United inavutiwa na mlinda
mlango wa Anderlecht na Timu ya Taifa ya
Uholanzi, Bart Verbruggen, mwenye umri wa
miaka 20, baada ya majaliwa ya David De Gea
katika klabu hiyo ya Old Trafford kuwa shakani.
(Manchester Evening News)

MARTINEZ NJIA MOJA

GOLIKIPA wa Timu ya Taifa ya Argentina, Emil-
iano Martinez, anatarajiwa kuondoka Aston Villa
msimu wa joto, huku Chelsea, Manchester United
na Tottenham zikimwania mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 30. (Gaston Edul, TyC Sports)

INZAGHI, ONANA HAWAONDOKI

OFISA Mtendaji Mkuu wa Inter Milan, Giuseppe
Marotta, anahisi kocha, Simone Inzaghi atasalia
katika klabu hiyo na kuongeza kipa wa Cameroon,
Andre Onana (27), ambaye amekuwa akihusishwa
na Manchester United, anataka kusalia katika kla-
bu hiyo ya Serie A. (La Gazzetta dello Sport)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

andafd. "
Cshtartered _

e I-U."

HENDERSON:
MSIMU UJAO

® @ ® L:kini asema ndoto hiyo itakami-
lika endapo washambuliaji wao tegemeo...

LONDON, England

AHODHA Jordan Hender-
son anaamini Liverpool
wanapaswa  kuwatumia

wafungaji mabao wote wal-

iopo kwa manufaa yao msimu ujao.
Kurejea katika utimamu wa
Luis Diaz katika wiki za hivi
karibuni kunamaanisha Ko
cha, Jurgen Klopp, sasa
anaweza kuchagua kati ya
washambuliaji watano kati
ya sita ambao ni chaguo la
kwanza (Roberto Firmino
anayeondoka ni majeruhi).

Hilo limechangia kuimarika kwa
kiwango ambacho kimeleta ushindi
mara sita mfululizo na kuwafanya
waingie katika kuwania nne bora,

wakiwa pointi moja nyuma ya Man-
chester United ambao wamecheza
mechi moja zaidi.

Ikiwa wachezaji hao - Mohamed
Salah, Darwin Nunez, Diogo Jota,
Cody Gakpo na Diaz wanaweza
kubaki fiti, Henderson anatarajia
Liverpool kuimarika kwa kiwango
kikubwa msimu ujao.

“Mambo yanabadilika kila wakati
na tumekuwa na wachezaji wapya
wanaokuja kwenye safu hiyo ya
mbele na ni wachezaji wa kufura-
hisha sana,” alisema akiambia Sky
Sports.

“Kuna vitu vingi tofauti tunaweza
kutumia na wachezaji tofauti am-

bao wanaweza kufanya mambo to-
fauti kweli.

“Tuna wachezaji wengi wenye
ubora ambao wanaweza kwenda
mbele na wote wanaweza kufunga
mabao, hivyo tunahitaji kuwatumia
kwa manufaa msimu ujao.

“Limekuwa jambo la kusisimua
kwetu msimu huu kuwa waaminifu.
Labda tumejitahidi kupata uthabiti
kwa walio wengi.

“Jambo zuri ni kwamba tunafa-
nana zaidi na sisi na nadhani bado
kuna safari ndefu ya kuboresha
kwetu lakini dalili ni nzuri.

“Natumaini tunaweza kumaliza
mechi hizi tatu kwa nguvu zaidi.”
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UNITED
YAMFUKUZIA
LAUTARO.

MANCHESTER, England

LABU ya Manchester United
imeripotiwa inamfuatilia
kwa karibu mshambuliaji

wa kimataifa wa Argentina
anayekipiga Inter Milan ya Italia, Lau-
taro Martinez, ili waweze kumsajili
katika dirisha lijalo.

Martinez amekua akionyesha ubo-
ra mkubwa ndani ya Inter kwa muda
mrefu sasa, huku United wao wakiwa
wanatafuta mshambuliaji mwenye
ubora mkubwa ili kuboresha safu yao
ya ushambuliaji.

United imekua ikitafuta msham-
buliaji wa kiwango cha dunia kwa
muda mrefu na wanahusishwa na
washambuliaji kadhaa kama Har-
ry Kane anayekipiga Tottenham.

Lakini inaelezwa hofu yao
kubwa ni huenda wasimpate
mshambuliaji huyo wa kima-
taifa wa England kutokana
na ugumu wa bosi wa klabu
hiyo, Daniel Levy na sasa
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ticopesa (6)

vodacom ‘ m-pesa

wamemgeukia Lautaro.

kocha Erik Ten Hag inataka
kutengeneza timu yenye
ushindani mkubwa na
kuirudisha kwenye ubora
wake.

Mbali na United, Lau-
rato ameshahusishwa na
klabu kadhaa kubwa du-
niani kutokana na aina
yake ya uchezaji wake.

halgrase ?airtel

United iliyoko chini ya

LONDON, England

“Matarajio yao mwanzoni yalikuwa
katika nne bora,” alisema bosi huyo wa

Sportpe SQ Emery aionya Spurs vita kuwama 4 bora
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KOCHA wa Aston Villa, Unai Emery,
ameiambia Tottenham Hotspur kufuzu
Ligi ya Mabingwa Ulaya ni ngumu zaidi
kuliko ilivyokuwa hapo awali.

Aston Villa watawakaribisha Spurs leo
huku timu hizo mbili zikiwa bado katika
harakati za kuwinda kumaliza katika
nne bora katika Ligi Kuu England.

Spurs iko katika nafasi ya sita, pointi
sita nyuma ya Manchester United walio
nafasi ya nne wakiwa wamecheza mche-
70 mmoja zaidi.

Kuchelewa kwa Villa iliyo katika na-
fasi ya nane ya kuingia katika nafasi ya
nne bora kulisababishwa na vipigo vya
ugenini vya 1-O kutoka kwa United na
Wolves katika wiki mbili zilizopita.

zamani wa Arsenal, Emery.

“Sasa ni ngumu zaidi kuliko ilivyoku-
wa miaka mitano hadi 10 iliyopita. Sasa
kuna timu saba zinazojaribu kumaliza
katika nne bora.

“Labda Aston Villa sasa pia. Ni ngumu
zaidi.”

Kutafuta kwa Tottenham taji la kwan-
za tangu mafanikio ya Kombe la Ligi
mwaka 2008 kumewafanya kumgeukia,
Jose Mourinho na Antonio Conte tangu
kuondoka kwa Mauricio Pochettino
mnamo Novemba, mwaka 2019.

Emery alisema: “Tottenham wame-
kuwa na matatizo katika mwezi uliopita
lakini wana wachezaji wazuri sana.
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SALIM AFURAHIA REKODI
YA KUKUMBUKWA SIMBA

Na Adam Fungamwango

AADA ya kukabidhiwa tuzo

ya Mchezaji Bora wa Aprili,

kipa namba tatu wa Simba,

Ally Salim, amesema ana fu-
raha kubwa kwa sababu ameweka
rekodi ya kuwa kipa wa kwanza wa
timu hiyo kupata tuzo.

Akizungumza katika hafla ya kuka-
bidhiwa tuzo hiyo, Salim alisema
tangu utaratibu wa kutoa tuzo uanze,
hakuna kipa yeyote aliyewahi kufani-
kiwa kutwaa, hivyo ameingia katika
vitabu vya kumbukumbu vya klabu
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i

ya Simba.

“Nawashukuru sana wadhamini
kwa sababu wanapotoa tuzo wanatu-
pa moyo wachezaji kuzidi kupam-
bana,” alisema kipa huyo ambaye
ametokea kikosi cha vijana chini ya
miaka 20 cha timu hiyo.

Salim aliwashinda wachezaji, Kibu
Denis na Jean Baleke, ambao ndiyo
walikuwa katika kinyang’anyiro cha
kuwania tuzo hiyo inayotolewa kila
mwezi.

Rekodi zinaonyesha si golikipa
namba moja, Aishi Manula wala
msaidizi wake, Beno Kakolanya

waliowahi kupata tuzo hiyo.

Nyota ya kipa huyo ilianza kucho-
moza alipoiongoza Simba katika me-
chi ya Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi
ya Thefu iliyomalizika kwa Mnyama
kushinda mabao 2-0 na siku sita baa-
daye, kipa huyo alisimama langoni
Simba ikicheza dhidi ya Yanga na ku-
pata ushindi kama huo.

Salim pia alisimama langoni Simba
ilipocheza dhidi ya Wydad, nyum-
bani ikishinda bao 1-O na ugenini
ikaondolewa kwenye hatua ya robo
fainali ya Ligi ya Mabingwa Afrika
kwa kuchapwa penalti 4-3.

Mwanariadha wa upande wa mitupo, Sikujua Mbwembwe, akifanya mazoezi ya kurusha tufe kwenye
viwanja vya Jakaya Kikwete, Dar es Salaam jana kwa ajili ya kujiandaa kuitwa katika kikosi cha Timu
va Taifa ya walemavu. PICHA: JUMANNE JUMA.

Yanga yajipanga kufunga hesabu
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ya Ligi Kuu Bara,” alisema Nabi.

Naye mshambuliaji nyota wa timu
hiyo, Fiston Mayele, alisema haitaku-
wa mechi rahisi kwa sababu itakuwa
na mambo mengi ikiwamo kujihakik-
ishia kutwaa ubingwa.

Mayele alisema watashuka dim-
bani wakiwaheshimu wapinzani wao
na pia watacheza kwa tahadhari kub-
wa kwa kufuata maelekezo ya benchi
la ufundi ili kupata pointi tatu wana-
zozihitaji.

“Mechi ya kesho (leo) tutaingia kwa
nguvu kubwa kuhakikisha tunapata
pointi tatu ili kufikia malengo tuliyo-

jiwekea, endapo nikipata nafasi ya
kucheza nitahakikisha naipa ushindi
timu, sisi sio mashabiki bado tukawa
na furaha ya ushindi wa nusu fainali,
tumemaliza furaha yetu baada ya
mechi na sasa tunahitaji alama tatu
dhidi ya Dodoma Jiji FC,” alisema
Mayele.

Kocha Msaidizi wa Dodoma Jiji FC,
Kassim Lyogope, alisema wameji-
panga vizuri kwa ajili ya kupambana
katika mchezo huo na wanatambua
mechi hiyo itakuwa tofauti na mechi
waliyocheza katika mzunguko wa
kwanza. Lyogope alisema mechi ya
leo wataingia kwa utofauti mkubwa
kwa sababu timu zote mbili itshuka

ikiwa na malengo yake huku akiweka
wazi Dodoma Jiji wanahitaji kupata
matokeo mazuri ili kujiweka mahali
salama katika msimamo.

“Mchezo wa kesho (leo) ni muhimu
sana kwa sababu ni wakati muhimu
wa kutafuta pointi ili kujinusuru
kushuka daraja, tukiteleza katika
mchezo huu utaturudisha chini na
sisi hatutaki kushuka kwenye nafasi
za chini, inatulazimu kupambana
kupata matokeo mazuri,” alisema
Lyogope.

Aliongeza wamefanyia kazi mechi
tano za Yanga , hivyo wamejiimarisha
kuwazuia kutangaza ubingwa mbele
yao.

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HII

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE MICHEZO 1 X 2

01.13/05/23
02.13/05/23
03.13/05/23
04.13/05/23
05.13/05/23
06.13/05/23
07.13/05/23
08.13/05/23 CAlnd
09.14/05/23
10.14/05/23
11.14/05/23
12.14/05/23
13.14/05/23
14.14/05/23
15.14/05/23
16.14/05/23
17.14/05/23

MECHI ZA USHINDI

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMAMOSI - 13/05/2023

UGENINI

MUDA

Aston Villa vs Tottenham Hotspur
Southampton FC vs Fulham FC
FC Vizela vs FC Famalicao

Cercle Brugge vs KAA Gent

Sunderland AFC vs Luton Town
Villarreal CF vs Athletic Bilbao
FC Volendam vs Sparta Rotterdam

Avellaneda vs CA Tigre

CA Banfield vs CA San Lorenzo de Almagro

Hellas Verona vs Torino FC
Coventry City vs Middlesbrough FC

RC Celta de Vigo vs Valencia CF
VfB Stuttgart vs Bayer Leverkusen
Rio Ave FC vs Vitoria SC Guimaraes

AS Monaco vs Lille OSC

Bologna FC vs AS Roma
Defensay Justicia vs Estudiantes de La Plata

NYUMBANI  SARE
MICHEZO 1 X

GAME ID

Leeds vs Newcastle

Rangers vs Celtic

Real Sociedad vs Girona

Bloemfontein Celtic vs Moroka Swallows FC

Salernitana vs Atalanta
TS Galaxy FC vs Chippa Utd
Golden Arrows vs Amazulu

Geita Gold FC vs Mbeya City

Young Africans vs Dodoma FC

Zenit St Petersburg vs FC Krasnodar

Union Berlin vs SC Freiburg

Bayern Munchen vs Schalke 04

VfL Bochum vs Augsburg

Eintracht Frankfurt vs Mainz

VfL Wolfsburg vs Hoffenheim

Manchester Utd vs Wolverhampton

Aston Villa vs Tottenham

Chelsea vs Nottingham

Southampton vs Fulham

St Mirren vs Hearts

Aberdeen vs Hibernian

Crystal Palace vs Bournemouth

FC Ingulets vs Shakhtar Donetsk

Kilmarnock vs Livingston

HJK Helsinki vs Inter Turku

Seinajoen JK vs llves Tampere

Bolton vs Barnsley

St Johnstone vs Motherwell

Osasuna vs Almeria

FC Vizela vs Famalicao

GD Chaves vs Pacos Ferreira

Bodo Glimt vs Rosenborg

Molde vs Stromsgodset

Strasbourg vs Nice

Sandefjord vs Viking

Sarpsborg vs Brann

IFK Mariehamn vs Haka

Spezia vs AC Milan

Villarreal vs Athletic Bilbao

Sunderland vs Luton Town

Borussia Dortmund vs Monchengladbach

FC Volendam vs Sparta Rotterdam

Portimonense vs Benfica

Inter vs Sassuolo

Paris St Germain vs AC Ajaccio

Bahia BA vs Flamengo

Utrecht vs Waalwick

Real Madrid vs Getafe

Wydad Casablanca vs Mamelodi Sundowns

Sporting Lisbon vs Maritimo

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.




Michezo

Nipashe

Mshambuliaji wa Azam FC, Prince Dube (kulia),
akijipanga kumtoka mchezaji mwenzake wa
timu hiyo katika mazoezi ya kujiandaa na mechi

Jumamosi Mei 13, 2023

ya Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya Namungo

itakayochezwa kesho kwenye vaan a wa Azam
MTANDAO

Complex, Dar es Salaam. PICHA:

B ﬁa

United yamfukuzqa LalUtanoe
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/\

1, 9 0
Neeros

YANGA YAJIPANGA

Na Saada Akida

IKOSI cha Yanga kinatarajia
kuikaribisha Dodoma Jiji FC ka-
tika mechi ya Ligi Kuu Tanzania
ara itakayochezwa leo kwenye
Uwanja wa Azam Complex, Dar es Salaam
ikiwa imejipanga kukamilisha mbio za
kuwania ubingwa wa ligi hiyo kwa msimu
huu wa 2022/2023.
Endapo Yanga yenye pointi 71
ikipata ushindi leo, tayari itaku
wa imefanikiwa kutetea taji hilo
wanalolishikilia huku wakiwa
na mechi mbili mkononi kwa
sababu itafikisha pointi 74
ambazo hazitafikiwa na timu
nyingine yoyote.

Watani zao ambao walikuwa wakiwapa
presha katika mbio hizo, Simba yenye
pointi 64, watafikisha pointi 73 tu endapo
watashinda mechi zao tatu zilizobakia.

KUFUNGA HESABU

® @ ® Nabi ataka kutangaza ubingwa

leo huku Dodoma Jiji ikikataa...

Kocha Mkuu wa Yanga, Nasred-
dine Nabi, aliliambia Nipashe anaupa
umuhimu mkubwa mchezo huo ingawa
anatarajia kufanya mabadiliko kidogo
katika kikosi chake na hii inatokana na
kutaka kuwapa nafasi nyota ambao ha-
wakucheza mara kwa mara.

Nabi alisema wanatarajia kupambana
na kucheza kwa juhudi katika mechi ya
leo kwa sababu inatoa tafsiri ya kutwaa
ubingwa hivyo wachezaji wake wanafa-
hamu wanatakiwa kupambana ili kupata
matokeo mazuri.

“Kuna wachezaji wamechoka na wana
majeraha, nitawapa nafasi wale ambao
hawajacheza mara kwa mara, kikubwa
nawaomba wachezaji kujituma kwenye
mchezo wa kesho (leo), mechi ya mzun-

guko wa kwanza wachezaji hawakuwa na
mechi ya kimataifa.

Nawaomba wachezaji kutowadharau
Dodoma Jiji FC kwa sababu wamefani-
kiwa kushinda mchezo wa hatua ya nusu
fainali ya mashindano ya Afrika,” alisema
Nabi.

Kocha huyo aliongeza mechi ya leo
itamsaidia kiufundi kuelekea mchezo wa
nusu fainali ya pili na kama wakishinda
itawaongezea nguvu kwa sababu wa-
takuwa wameshatangazwa mabingwa
wapya.

“Tunahitaji ushindi ili tunapokwenda
Afrika Kusini hatutakuwa na presha j juu
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Simba:
Baleke
ni wetu

Na Saada Akida

WAKATI kukiwa na tetesi za
mshambuliaji wa Simba, Jean
Beleke, kutakiwa na klabu ya
Ulaya, mabosi wa Wekundu wa
Msimbazi wamesema nyota
huyo ni mali yao na timu yoyote
inayomhitaji, itatakiwa kufuata
taratibu.

Simba ilimsajili Baleke kwa
mkataba wa mkopo wa miaka
miwili akitokea TP Mazembe
ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya
Congo (DRQ), na kwa kipindi ki-
fupi ameisaidia timu hiyo katika
mashindano mbalimbali.

Meneja wa Habari na Ma-
wasiliano wa Simba, Ahmed Ally,
alisema jana Beleke ana mkataba
na klabu yao na kwa sasa wao
ndio wanaotakiwa kutoa baraka
kwa timu nyingine itakayoji-
tokeza kuhitaji huduma ya Mkon-
gomani huyo.

Ahmes alisema endapo TP
Mazembe wamepokea ofa ya
kumbhitaji mshambuliaji huyo,
mabingwa hao wa zamani
watalazimika kufanya mazun-
gumzo na Simba kuhusu mchaka-
to huo na hatimaye kufikia
makubaliano.

“Ni kweli Baleke yuko Simba
kwa makubaliano maalum am-
bayo tumefanya na TP Mazembe,
lakini endapo kuna ofa im-
ewafikia wanatakiwa kutuambia
na kama watamuuza bila ku-
tujulisha watalazimika kureje-
sha fedha zetu kulingana na
makubaliano tuliyoingia,” alisema
Ahmed.

Aliongeza Simba inatakiwa
kushirikishwa juu ya mauzo ya
nyota huyo ila kwa sasa wana-
tambua bado ni mchezaji wao
halali kutokana na mkataba
ambao walikubaliana na TP
Mazembe.

“Kuhusu TP Mazembe kupokea
barua ya ofa hatuna taarifa
nayo, kwa sasa siwezi kuweka
wazi kwa sababu taarifa hizo
bado hazijafikia mezani kwanguy,
tutaweka wazi taarifa juu ya ofa
hiyo ya Baleke kuondoka Simba
muda utakapofika,” Ahmed
alisema.

Baleke aliyejiunga Simba katika
dirisha dogo amefunga mabao
nane wakati kinara ni Fiston
Mayele wa Yanga ambaye amezi-
fumania vyavu za wapinzani

mara 16.
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