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Mchakato Katiba
mpya sasa rasmi

Na Gwamaka Alipipi, DODOMA

MCHAKATO wa kupata Katiba mpya
sasa ni rasmi baada ya Waziri wa Katiba
na Sheria, Dk. Damas Ndumbaro, jana
kulieleza Bunge kwamba ni moja ya
vipaumbele vitakavyotekelezwa na wiz-
ara yake kwa mwaka 2023/24.

Mchakato huo ulikwama Aprili 2, 2015
kwa Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC),
kutangaza kuahirisha kura ya maoni
ya Katiba Inayopendekezwa iliyokuwa
ifanyike Aprili 30, mwaka huo, hadi itaka-
potangazwa tena.

NEC ilitoa sababu za kuahirishwa huko
kuwa ni kutokukamilika kwa uandik-
ishaji wa daftari la kudumu la wapigaku-
ra kwa njia ya kielektroniki (BVR).

Jana, akiwasilisha bungeni makadirio
ya mapato na matumizi ya Wizara ya
Katiba na Sheria kwa mwaka wa fedha
2023/24, Waziri Ndumbaro aliomba kui-
dhinishiwa Sh. bilioni 383.6, Dk. Ndum-
baro huku akisema kati ya vipaumbele
30 watakavyovitekeleza kwa mwaka ujao
ni mchakato wa Katiba mpya.

Alisema mbali na kuratibu mchakato
huo, pia watatekeleza mkakati wa kutoa
elimu ya Katiba kwa umma pamoja na
kufanya marekebisho ya sheria za uch-
aguzi na demokrasia.

Dk. Ndumbaro alitaja kipaumbele king-
ine ni kutekeleza kampeni ya Mama Sa-
mia Legal Aid kwa Watanzania.

Alitaja vipaumbele vingeni ni kuwasili-
sha taarifa kwenye vikao na majukwaa ya
haki za binadamu na watu katika ngazi ya
kikanda na kimataifa, kutekeleza progra-
mu ya kutumia lugha ya kiswahili katika
utoaji haki nchini.

“Kipaumbele kingine ni kuwasilisha
taarifa tatu za nchi kuhusu utekelezaji
wa mikataba mitatu ya haki za binadamu
ambayo serikali imeridhia,” alisema Dk.

Ndumbaro.

Vipaumbele vingine ni kuendelea
kutafsiri sheria za nchi kutoka lugha ya
kingereza kuwa katika lugha ya kiswahili,
kuendelea kuimarisha mifumo ya utoaji
haki ili haki ipatikane kwa wote na kwa
wakati.

Vingine ni kuimarisha mifumo ya
utatuzi wa migogoro kwa njia mbadala
kwa kuanzisha na kuendesha Kituo cha
Kimataifa cha Utatuzi wa Migogoro, kui-
marisha mfumo wa elimu ya sheria, ku-
ratibu mapitio na marekebisho ya sheria
za sekta ya sheria.

Dk. Ndumbaro alivitaja pia vipaumbele
vingine ni kuandaa sera mahususi zina-
zosimamia mifumo ya utoaji haki, kue-
ndelea kuimarisha mfumo wa uangalizi
wa utajiriasili na maliasilia za nchi.

Vingine ni kuimarisha matumizi ya
teknolojia ya habari na mawasiliano
(TEHAMA) katika utoaji wa huduma za
sheria, kuendelea na ujenzi wa vituo ju-
muishi vya taasisi za sheria, kuendelea
kutoa elimu kwa wananchi kuhusu mas-
uala ya kikatiba na utawala wa sheria.

Pia alisema wizara itaendelea kuhama-
sisha matumizi ya njia mbadala za utat-
uzi wa migogoro ambazo ni usuluhishi,
upatanishi, maridhiano na majadiliano ili
kurahisisha na kuharakisha upatikanaji
wa haki nchini.

Sambamba na hivyo, alisema vipaum-
bele vingine ni kuimarisha mifumo ya
kuhamasisha, kuzingatia na kulinda haki
za binadamu, kuendelea na utekelezaji
wa Mkakati wa Pili wa Taifa wa Haki Mto-
to 2020/21-2024/25.

Alitaja kipaumbele kingine ni kue-
ndelea kuimarisha usajili wa matukio
muhimu ya binadamu na takwimu pamo-
ja na shughuli za ufilisi na udhamini.

“Pia tutaendelea kutoa elimu kwa
umma kuhusu majukumu ya tume na

kamati za maadili ya maofisa wa Mahaka-
ma ngazi ya mikoa na wilaya, kufanya
tafsiri, uandishi na urekebu wa sheria,
kutoa ushauri wa kisheria na kufanya up-
ekuzi na marejeo ya mikataba,” alisema
Dk. Ndumbaro.

Alisema pia wizara itaendelea kuima-
risha uendeshaji mashtaka na usimamizi
wa kesi za jinai, kuimarisha uratibu na
usimamizi wa upelelezi wa makosa ya ji-
nai na kuimarisha mfumo wa utaifishaji
mali, usimamizi na urejeshwaji wa mali
zinazohusiana na uhalifu, kuimarisha
utekelezaji wa programu ya kutengani-
sha shughuli za mashtaka na upelelezi.

Alitaja kipaumbele kingine ni kuratibu,
kusimamia na kuiwakilisha serikali na
taasisi zake katika kuendesha mashauri
ya madai na usuluhishi yaliyofunguliwa
na au dhidi ya serikali katika Mahakama
na mabaraza mbalimbali ndani na nje
ya nchi na kufanya uchunguzi kuhusu
masuala ya haki za binadamu na utawala
bora.

Watu 10 waugua
kipindupindu Dar

Na Jenifer Gilla

WIZARA ya Afya imetangaza
kuwapo kwa mlipuko wa
ugonjwa wa Kipindupindu ka-
tika wilaya va llala mkoani Dar
es Salaam huku ikibainisha
kuwa watu 10 wamethibitika
kuugua tangu kuripotiwa Aprili
20, mwaka huu.

Taarlfa iliyotolewa na wizara
juzi, ilisema mara ya kwanza
ugonjwa huo uliripotiwa eneo
[a Kivule na kwamba watoto
wawili wa familia moja, mmoja
akiwa mwanafunzi wa Shule
ya Msingi Kivule, walithibitika
kuwa na dalili za ugonjwa huo.

Kwa mujibu wa taarifa hiyo,
watu wanne, wawili wanawake
na wawili wanaume kutoka fa-
milia moja walithibitika kuwa
na dalili za ugonjwa huo na
sasa wamelazwa katika Hospi-
tali ya Wilaya ya Kivule .

“Dalili za ugonjwa huo zilianza
kuonekana kuanzia Aprili 19,
2023. Visa vyote vinne vya
ugonjwa huo wa mlipuko vime-
tokea kwa wanafamilia wanaoi-
shi kaya moja kata ya Kivule,
Mtaa wa 10.

Aidha taarifa hiyo ilisema visa
vitatu vipya viliripotiwa katika
maeneo ya Tabata, llala na
Buguruni na kuwa 'katika kesi
zote 10 zilizoropotiwa hakuna
vifo vilivyorekodiwa.

“Tunaendelea kufanya utafiti
ili kutambua visa vingine, tu-
nakusanya sampuli za maji
kwenye visima na maji ya
bomba, pamoja na vyanzo
vingine vya maji kwa ajili ya
majaribio,” ilisema sehemu ya
taarifa hiyo.

Katika kudhibiti kuenea kwa
kasi kwa ugonjwa huo wizara
imeanzisha Kituo cha Matibabu
ya Kipindupindu katika Hospi-
tali ya Wilaya ya Kivule.

Mvua vaua watatu wa familia moja

Na Waandishi Wetu

WATU watatu wa familia moja
wamepoteza maisha na wengine
wawili kuokolewa baada ya gari
aina ya Toyota Noah walilokuwa
wakisafiria kusombwa na maji.

Tukio hilo lilitokea jana asu-
buhi eneo la Konoike Malula,
wilayani Arumeru mkoani Aru-
sha.

Gari hiyo ilikuwa imebeba
abiria watano ambao watatu
kati yao, wamepoteza maisha na
wengine wawili akiwamo dere-
va, waliokolewa na wanaendelea
na matibabu.

Kutokana na tukio hilo, Mkuu
wa Wilaya hiyo, Emmanuela Ka-
ganda, amewataka wananchi
kuchukua tahadhari na kuwa
makini ikiwamo kutodharau
maji hasa kipindi hiki cha mvua
zinazoendelea kunyesha.

Akizungumza na wananchi wa

eneo hilo ilikotokea ajali hiyo,
kiongozi huyo alisema wame-
pokea kwa huzuni tukio hilo
na kutoa pole kwa familia zilizo-

poteza wapendwa wao.
Mkuu wa wilaya hiyo, aliwa-
kumbusha wananchi kuenzi

utamaduni za Kitanzania pale
ambapo tatizo linapotokea bada-
la ya kujikita kupiga picha. Pia ali-
wahimiza watembea kwa miguu
na wanaotumia vyombo vya
moto kutokuingia kwenye maji
yanayopita kwenye barabara au
maeneo mengine bila kuchukua
tahadhari.

Alisema dereva wa gari lil-
ilosombwa na maji, Naiman Me-
tili, alijaribu kuvuka bila kujua
nguvu ya maji hayo.

Wakati huo huo, abiria wal-
iokuwa wakisafiri jana asubuhi
kwa kutumia barabara kuu ya
Moshi-Arusha, walijikuta wakik-
wama kwa saa tatu mfululizo

eneo la Kwa Msomali baada ya
Mto Biriri kufurika maji.
Kutokana na hali hiyo, watumi-
aji wa barabara hiyo yakiwamo
mabasi yanayokwenda mikoa
mbalimbali nchini, abiria wake
walikwama eneo hilo huku wak-
ilalamika kuchelewa safari zao.
Tukio la aina hii lilitokea wiki
mbili zilizopita eneo hilo na ku-
leta usumbufu kama huo kwa
watumiaji wa barabara hiyo.
Akizungumza na Ni-
pashe  jana, mmoja wa abiria
hao, mfanyabiashara wa mitu-
mba katika soko la Memorial,
Anna Celestine, alisema serikali
inatakiwa kutatua tatizo hilo ili
kutokwamisha maendeleo.
“Wafanyabiasha tunatoka Aru-
sha kuja  sokoni, tunachelew-
eshwa na maji. Hili si jambo la
mara ya kwanza, serikali ina-
juana Mbunge anajua ila hakuna
wanachotusaidia zaidi na wao

kunung’unika,” alisema.

Naye Leonard Bantaleo alise-
ma: “Hali hii itasababisha ma-
dereva kukimbiza magari ili
kufika mapema kufidia muda
wanaopoteza hapo. Serikali
iongezi usimamizi na kufanya
ukarabati wa miundombinu
yake kwa wakati,” alisema.

Akiwa katika eneo hilo, Mkuu
wa Mkoa wa Kilimanjaro, Nurdin
Babu, pamoja na kamati yake
ya ulinzi na usalama, alisema
mvua iliyonyesha katika mae-
neo ya milimani imesababisha
mafuriko na baadhi ya magari

kushindwa kupita.
“Kutoka alifajiri magari yote
yaliyotokea Arusha kwenda

Moshi kwa ajili kwenda mikoa
mbalimbali ikiwamo Tanga,
Pwani na Dar es Salaam haya-
jaweza kupita na yote yanayoto-
ka Moshi kwenda Arusha kwa
ajili ya kwenda mikoa Singida,

Dodoma na Mwanza yameshind-
wa kupita katika daraja hili.

“Kwa sasa kwa kushirikiana
na askari ameanza kuruhusu
magari ya upande mmoja, tu-
natoa wito kwa madereva wa
magari ya abiria na binafsi hasa
kipindi hichi cha masika wa-
chukue tahadhari wasije waka-
sababisha ajali,” alisema.

Kaimu Meneja wa Wakala wa
Barabara Tanzania (TANROADS),
Mhandisi Benito Msovela, alise-
ma: “Tayari tulishawasiliana na
mtendaji mkuu na tumepata
kibali cha kujenga daraja kubwa
katika eneo hili. Hutujaanza
ujenzi kwa sababu kipindi hiki
ni cha mvua zitakapokwisha
tutajenga pamoja na kuinua
barabara ili maji yasipite juu ya
barabara.” alisema.

Imeandaliwa na
Isack, (ARUMERU)
Mosha (HAI).

Allan
na Mary
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Madaktari Bingwa wa upasuaji wa watoto wa Taasisi ya Tiba ya Mifupa Muhimbili (MOI), wak-
ishirikiana na wataalam kutoka nchini Marekani na Italia, wakimfanyia upasuaji wa kunyoosha

wanatarajiwa kufanyiwa upasuaji huo. PICHA: MARY GEOFREY

FCC yatakiwa kutekeleza uamuzi
mahakama kuhusu Tanga Cement

Na Mwandishi Wetu

TUME ya Ushindani Tanza-
nia (FCC), imetakiwa kutekeleza
uamuzi wa kisheria uliotolewa
kuhusu mchakato wa uuzwaji
kwa Kampuni ya Saruji Tanga
kwa Kampuni ya Saruji ya Twiga.

Imeelezwa kuwa kumekuwa na
taarifa zinazokiuka uamuzi wa
Baraza za Ushindani wa Biashara
(FCC) kutaka mchakato usimame
huku baadhi ya watu wakielezea
kuwa kuna faida juu ya ununuzi
wa hisa za Tanga Cement ambao
unatarajiwa kufanywa na Twiga
Cement.

Licha ya FCC kutakiwa kufanya
hivyo, Rais Samia Suluhu Has-
san ameshauriwa kutokuingia
kwenye mtego utakaosababisha
kupanda kwa bei ya saruji ikiwa
Twiga itachukua Tanga Cement.

Mjumbe wa Kamati Kuu ya
Chama cha Demokrasia na Maen-
deleo (CHADEMA), John Heche ,
alisema hayo jana jijini Mwanza
wakati akizungumza na waandi-
shi wa habari.

Heche alisema sheria za nchi
katika eneo la ushindani na haki
za mradi ziko wazi katika kuepu-
sha mfumo wa udhibiti wa soko
la saruji kwa lengo la kuwalinda

watumiaji wa bidhaa au hudu-
ma husika. Alisema kitendo cha
FCC kushindwa kufuata sheria
na hukumu ya mahakama juu
ya uuzwaji wa Tanga Cement, ni
hatua ya kutaka kuwakandamiza
wananchi ambao ni watumiaji
wakubwa wa saruji.

Heche alisema mpaka sasa seri-
kali imeshindwa kutekeleza hu-
kumu iliyotolewa juu ya kuzuia
Twiga Cement kutouzwa.

‘Kwa nini mtu mmoja aumize
wananchi kwa maslahi yake au
kikundi fulani? Mchakato wa kui-
fanya Twiga Cement kuinunua
Tanga Cement utafanya bei ya
saruji kupanda na kusababisha
wananchi  washindwe kujenga.
Kuna chama cha walaji (watumi-
aji)  kilienda mahakamani ku-
fungua shauri kwa sababu sheria
yetu inakataza kesi namba 6/2022
wakashinda na kuagizwa kwamba
serikali izuie Twinga Cement ku-
nunua Tanga Cement,” alisema.

Pia alisema alisema yeyey na
wenzake kama viongozi wa ki-
siasa, wana wajibu na jukumu
kuwasemea wananchi, hivyo
suala hilo ni hatari na litasaba-
bisha wananchi kuingia katika
matatizo makubwa ya kununua
saruji kwa gharama ya juu. Pia

alisema hali hiyo itsababisha watu
wenye matumaini ya kujenga na
kutoka katika nyumba za kupan-
ga kushindwa kumudu gharama
hizo.

Alisema nchini Tanzania bei ya
saruji ni kubwa kuliko nchi yoyote
ya Afrika Mashariki na Kati kwa
kuwa mfuko wa saruji mmoja kwa
Kenya ni Sh. 9,000 huku Tanza-
nia ikifikia Sh. 15,000 hadi 17,000
kwa Dar es Salaam.

Kwa mujibu wa Heche, ni vye-
ma FCC na serikali zikafuata amri
ya Baraza la Ushindani (FCT) ya
kuzuia mchakato wowote wa ku-
uza kwa Tanga Cement kwenda
Twinga Cement na kuhakikisha
uamuzi huo unaheshimiwe kwa
kuwa kuendelea na mchakato ni
kudharau amro halali ya baraza
ambalo liko kisheria.

“Tume ya Ushindani inapaswa
itekeleze wajibu wake kama ilivy-
oanzishwa ikiwamo kusimamia
ushindani wa haki na kuhakikisha
mradi wa bidhaa na si kugeuka
kuwa waathirika wa wafanyabi-
ashra. Pia Waziri wa Uwekezaji, Vi-
wanda na Biashara naye anapas-
wa kujitafakari juu ya hili kwani ni
kipimo cha serikali katika kufuata
sheria na utaratibu tuliojiwekea
kama nchi,” alisisitiza.

Na Gwamaka Alipipi,
DODOMA

TAKWIMU za Wakala wa Us-
ajili, Ufilisi na Udhamini (RITA)
kuanzia Julai, 2022 hadi Machi,
mwaka huu, zinaonyesha kuwa
talaka 410 zilisajiliwa kulingani-
sha na kipindi kama hicho Julai
2021 hadi Machi, 2022 zilizoku-
wa 303.

Takwimu hizo zinaonyesha
kuongezeka kwa utolewaji kwa
idadi ya 107.

Pia kwa kipindi cha Ju-
lai, mwaka jana, hadi Machi,
mwaka huu, wakala ulipokea
marejesho 31,376 ya ndoa zilizo-
fungwa kulinganisha na kipindi
cha Julai 2021 hadi Machi 2022
iliposajili ndoa 26,303.

Waziri wa Katiba na She-
ria, Dk. Damas Ndumbaro,
alibainisha hayo jana bungeni
jijini hapa wakati akiwasili-
sha makadirio ya mapato na
matumizi kwa wizara yake kwa
mwaka 2023/24.

“Wizara kupitia RITA inaen-
delea na usajili wa matukio ya
ndoa na talaka. katika kipindi
cha Julai 2022 hadi Machi 2023,
umepokea marejesho 31,379
ya ndoa zilizofungwa na nakala
za hukumu za talaka 410 na
kusajiliwa,” alisema.

Dk. Ndumbaro alisema Wiz-
ara ya Katiba na Sheria kupitia
RITA imeendelea na jukumu
ya usimamizi na usajili wa bodi

Kasi ya talaka
- yazidi kutikisa

za wadhamini, kwamba ka-
tika kipindi cha Julai 2022 hadi
Machi, 2023 bodi za wadhamini
68 zilisajiliwa.

Dk. Ndumbaro alisema katika
kuboresha utendaji wa bodi
hizo, wakala iliandaa Katiba
mfano ambayo inatakiwa ku-
fuatwa na bodi zote za wad-
hamini zilizosajiliwa RITA na
zinazotarajiwa kusajiliwa.

Kadhalika, alisema wizara
kupitia RITA iliendelea na juku-
mu la kuhamasisha wananchi
kuandika na kuhifadhi wosia
ili kupunguza migogoro ya ku-
gombea mali inayojitokeza kati-
ka jamii baada ya mzazi mmoja
kufariki.

Alisema kipindi cha Julai
2022 hadi Machi, 2023 wosia 97
zilitayarishwa na kuhifadhiwa.

Aidha, alisema RITA ilifan-
ya utafiti kuhusu uwapo wa
mwamko mdogo wa kuan-
dika wosia katika jamii, lengo
likiwa ni kubainisha sababu
zinazofanya wananchi wengi
kutoandika na kuhifadhi wosia.

Dk. Ndumbaro alisema utafiti
huo ulifanyika kwa kuchagizwa
na kaulimbiu ya “Familia Kwan-
za Andika Wosia Sasa”, kwamba
taarifa ya matokeo ya utafiti
huo inatarajiwa kutolewa hivi
karibuni na kutumika katika
mipango na mikakati ya kuima-
risha huduma za menejimenti
ya uandishi na utunzaji wa wo-
sia kwa umma wa Watanzania.

IGALULA AUCTION MART LIMITED

Dealers in: General Anctioncers Collection service, Real estute Agent, Valwers and Commission Agent,
Head Office 3 Yard Office
e - TR & itk
Emnil igalulasuctionmartlvd@@gmil com ‘.-‘b ‘L !‘_i, I;_: E::;:;J:,‘J
Tell: +255 () 652-014361 et Tell: +255 (0) 689-601297

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

IGALULA AUCTION MART LIMITED kwa idhini waliyopewa na BANK OF
INDIA (TANZANIA) LIMITED, S. L. P. 7581, DAR ES SALAAM. kwa mujibu
wa hati ya rehani iliyosainiwa na wahusika, tutauza kwa mnada amana
ilizoainishwa hapa chini kama ifuatavyo: -

JinalaMdaiwa | Jinala Mwenye Mali Maelezo ya Mali Tarehe na Muda
AK'S Limited, Mukesh Vrajlal Nyumba, ardhi na maendeleo | Tar. 12/05/2023, Saa
Mtaa wa Kanabar, S. L. P. 2915, | yote yaliyofanyika kwenye nne asubuhi (04:00)
Zanaki/Indira Dar es Salaam, Kiwanja Nambari 448, Eneo la
Gandhi, S. L. P. | Kiwanja Nambari 448, | Ujazo Mdogo, Kawe, Jiji la Dar
1450, Dar es Eneo la Ujazo Mdogo, | es Salaam [Hati Nambari
Salaam, Tanzania | Kawe, Jiji la Dar es 32530]

Salaam.

Masharti ya Mnada

1. Mshindi atalipa asilimia 25% papo hapo baada ya nyundo ya dalali kushuka. Kiasi
kinachobakia, yaani asilimia 75% kitalipwa ndani ya siku 14 (kumi na nne) baada ya
siku ya mnada. Atakayeshindwa kulipa hiyo asilimia 75% katika muda huo, ushindi
wake utafutwa na hatarudishiwa kiasi alichotanguliza. Mali hiyo itanadiwa tena.

2. Nyumba inauzwa katika hali iliyonayo (as is where is basis).

3. Siyo lazima mwenye kutoa bei ya juu ashinde. Benki ina haki ya kuweka kiwango cha
chini ambacho lazima kifikiwe (reserved price).

4. Gharama zote za kubadilisha hati miliki ni juu ya mnunuzi.

5. Wateja wote mnakaribishwa kuona na kukagua nyumba muda wote isipokuwa usiku.

KWA MAELEZO ZAIDI, UNAWEZA KUWASILIANA NA DALALI KUPITIA ANWANI ZILIZOPO HAPO JUU.

217395701
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Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akibonyeza kitufe kuzindua Baraza la Kutokomeza Malaria wakati wa maadhimisho
ya Siku ya Malaria Duniani katika viwanja vya Mnazi Mmoja, Dar es Salaam jana. Kulia ni Waziri wa Afya, Ummy
Mwalimu na katikati ni Mwenyekiti wa Baraza hilo, Leodegar Tenga. PICHA: JUMANNE JUMA.

Malaria bado tishio, mamilioni
yva Watanzania hatarini kuugua

Na Waandishi Wetu

WAZIRI wa Afya, Ummy
Mwalimu, amesema asilimia
94 ya Watanzania wako katika
hatari ya kupata ugonjwa wa
malaria kutokana na sababu
mbalimbali ikiwamo ya zaidi
ya asilimia 70 ya mbu kujenga
usugu dhidi ya dawa aina ya
pareto.

Amesema dawa hiyo ni ile
ambayo huwekwa kwenye vy-
andarua vinavyotumika kwa
muda mrefu nchini.

Waziri Ummy aliyasema
katika kilele cha maadhimisho
ya Siku ya Malaria Duniani na
kusema, licha ya serikali ku-
punguza maambukizi mapya
kutoka asilimia 14.8 mwaka
2015 hadi asilimia 8, mwaka
huu, lakini bado ugonjwa huo
upo na unaleta madhara iki-
wamo vifo.

“Watu kushindwa kufanya
shughuli za maendeleo pale
wanapougua, hawaendi sham-
bani, hawaendi viwandani,
hawafanyi uzalishaji na watoto
wetu wanaweza kupoteza siku
tano hadi saba za kuwapo shu-
leni, kwa hiyo malaria bado
tishio katika nchi yetu,” ali-
sisitiza.

Waziri alisema wizara kwa
kushirikiana na wadau wa-
natekeleza mpango Mkakati
wa Taifa wa Miaka Mitano wa
Kutokomeza Malaria uliojikita
kwenye maeneo manne iki-
wamo udhibiti wa mbu waen-
ezao malaria, uchunguzi, kinga
na tiba, ufuatiliaji na tathmini
ya ugonjwa.

Aidha alisema wamefani-
kiwa kupunguza mikoa yenye

kiwango kikubwa cha malaria
chini ya asilimia moja kutoka
sita, mwaka 2017 hadi mikoa
tisa, mwaka huu ikiwamo Dar
es Salaam na Kilimanjaro.

Alisema lengo kwa baadhi ya
mikoa ni kufikia asilimia sifuri
ya maambukizi ifikiapo mwaka
2025.

Aidha, alisema wanaen-
delea kutoa elimu, kununua
na kusambaza vitendanishi
na dawa malaria katika vituo
vya afya pamoja na kufuatilia
ubora, usalama ufanishi wa
dawa za malaria na wamejiri-
dhisha kuwa asilimia 96 ya
dawa hizo zinauwezo wa ku-
tibu ugonjwa huo.

Katika maadhimisho hayo,
Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa
alitoa maagizo sita ikiwamo
kwa wizara hiyo kuendelea
kutumia taasisi za utafiti ili
kujiridhisha na ubora wa vy-
andarua vya kisasa vyenye tija
katika kukabiliana na maam-
bukizi ya Malaria.

Ameiagiza wizara hiyo, ku-
fanya kampeni ya kutosha ya
kuhamashisha matumizi ya
vyandarua vya kisasa hadi ka-
himiza mamlaka za serikali,
kuhakikisha vyandarua hivyo,
vinatumika kwa lengo lililoku-
sudia na tofauti na wengi kuvi-
tumia mashamba ya mboga.

Vilevile, ameiagiza wizara
pamoja na wadau kuhakiki-
sha kuwa afua za mapambano
dhidi ya ugonjwa huo zinaanza
kutelezwa kwenye maeneo
yanye kiwango cha maambuki-
zi ya juu ili kuhakikisha ufiki-
waji wa malengo ya kutekeleza
ugonjwa huo nchini.

Pia, amewasihi Watanzania

kuzingatia matumizi sahihi
ya dawa za kutibu ugonjwa
huo pamoja na maelekezo
ya madaktari kuhusu tiba iki-
wamo kutotumia dawa hizo
bila kupima kwa kuwa, si kila
ugonjwa ni malaria.

Majaliwa amewaagiza wa-
jumbe wa  Baraza la Ku-
tokomeza Malaria alilolizindua
wahamasishe upatikanaji wa
rasilimali katika sekta zao ili
kuchangia juhudi za serikali ka-
tika kutokomeza ugonjwa huo.

Baraza hilo lenye wajumbe
19 wakiwamo viongozi wa dini,
mawaziri, manaibu na maka-
tibu wakuu wa Wizara mbalim-
bali linaongozwa na Leodegar
Tenga ambaye ni Mkurugenzi
Mtendaji wa Shirikisho la We-
nye Viwanda Tanzania (CTTI).

“Baraza limesheheni watu
makini sana, wabunifu na we-
nye weledi kwa hiyo wekeni
mipango yenu vizuri kuhama-
sisha mapambano dhidi ya Ma-
laria kuhakikisha mwaka 2030
tunatokomeza kabisa ugonjwa
huu,” alisema.

Aliwataka watumie ubunifu
wao kuhamasisha wananchi
kuacha kawaida ya kutumia
dawa za Malaria bila kupata vi-
pimo na wasisitize matumizi ya
vyandarua vyenye dawa kwe-
nye kaya zote.

Aliwaomba wadau mbalim-
bali kuendelea kushirikiana na
serikali kukusanya rasilimali
zitakazowezesha mapambano
dhidi ya ugonjwa huo kufani-
kiwa.

“Licha ya takwimu kuonye-
sha kwamba maambukizi ya
ugonjwa huu yanapungua la-
kini bado kuna maambukizi na
watu wetu wanakufa hivyo ku-

punguza rasilimali watu na ku-
leta athari kwenye uchumi kwa
hiyo lazima tuweke mikakati
ya kutusaidia kuondokana na
tatizo hili,” alisema.

Alisema ili  kuhakikisha
ugonjwa huo unatokome-
zwa, Rais Samia Suluhu Has-
san ameagiza dawa za kutibu
ugonjwa huo pamoja na vipimo
vya MRDT viendelee kutolewa
bure zikiwemo sindano.

Aliipongeza mikoa iliyofani-
kiwa kupunguza maambukizi
ya ugonjwa huo ukiwemo
Mkoa wa Dar es Salaam la-
kini aliwataka wasibweteke na
badala yake waendelee kuweka
mipango ya kudhibiti ugonjwa
huo.

Waziri wa Habari, Sayansi
na Teknolojia, Nape Nnauye,
aliagiza kampuni za simu na vy-
ombo vyote vya habari kuweka
mipango ya kuelimisha umma
kuhusu athari za ugonjwa huo
na hatua za kujikinga.

“Kampuni za simu na kam-
puni zingine zipo kwasababu
watu wana afya kwa hiyo la-
zima wawe na mipango mi-
kakati ya kutokomeza ugonjwa
huu kwasababu Tanzania Bila
Malaria inawezekana,” alisema
Nape.

Shirika la Afya Duniani
(WHO) limetenga Aprili 25
kila mwaka kuadhimisha
siku ya Malaria duniani ili
kuangazia juhudi za dunia za
kutokomeza ungonjwa huo.
Kwa mujibu wa shirika hilo,
watu bilioni 3.3 duniani wako
katika hatari ya kuugua huku
mwaka 2012 ulisababisha vifo
kwa watu takribani 627,000.

-Imeandaliwa na Jenifer
Gilla na Joseph Mwendapole

IMF yatoa
. bilioni 354/-
- kusaidia bajeti

© Na Mwandishi Wetu

BODI YA Wakurugenzi ya Shiri-

: ka la Fedha la Kimataifa (IMF),

: imeipatia Tanzania mkopo wa

: masharti nafuu wa Sh. bilioni

: 354, ikiwa ni sehemu ya mkopo
: wa Sh.trilioni 2.4 wa miaka

: mitatu kwa ajili ya kuchangia

: bajeti ya serikali ya mwaka
:2022/23.

Akizungumza na waandishi wa

* mkopo huo, Mkuu wa Kitengo

¢ cha Mawasiliano Serikalini,

: Wizara ya Fedha na Mipango,

¢ Benny Mwaipaja, alisema IMF

* imeridhishwa na sera nzuri na

: diplomasia ya uchumi inay-

¢ ofanywa na Rais Samia Suluhu

: Hassan wakati ambao nchi

: mbalimbali duniani zinakabili-

: ana na changamoto za kiuchumi.

Mwaipaja alisema fedha hizo

¢ ni sehemu ya makubaliano vali-
: yofikiwa mwaka jana ya kutoa
¢ Sh.trilioni 2.4 kwa awamu saba
i kuanzia mwaka 2022 hadi 2025.

“Sasa hivi ukienda nje va

: nchi wawekezaji wengi wana-

: taka kuja Tanzania, wanasema

: wanaridhishwa na hatua zi-

¢ lizochukuliwa. Hivi karibuni

¢ tulikuwa Marekani, wawekezaji
: wengi walikuwa wakiongea na

: waziri, unaona ile hamu ya kuja
: nchini kutokana na mabadiliko
: makubwa yaliyofanywa na Rais
: Samia,” alisema.

Pia alisema Tanzania imekuwa

¢ nchi ya mfano duniani kwa ku-
: tumia vizuri fedha za mkopo wa
: masharti nafuu za UVIKO -19

i ambazo zilielekezwa kwenye

¢ sekta za afya, miundombinu na
: elimu kwa kugusa maisha ya

* wananchi moja kwa moja.

“IMF ilisema kabisa imeri-

: dhishwa na matumizi ya fedha

: hizi tofauti na nchi zingine wali-
¢ oshia kununua barakoa. Kwetu

: Rais Samia alizielekeza kwenye
: maeneo muhimu yanayogusa

: maisha ya wananchi moja kwa

: moja. Tumesifiwa sana na

: kujenga imani kubwa kwao,”

: alisema.

Mwaipaja alisema kabla ya

: fedha nyingine kutolewa, IMF

: hufanya tathmini na wanapori-
¢ dhishwa, huridhia fedha zingine
¢ kutolewa na kwamba walifika

* nchini wakaona utekelezaji

: ndipo wakakubali mkopo huo

¢ kutolewa kwa awamu ya pili.

“Tunawashukuru IMF kwa

¢ mkopo huu ambao utak-

: wenda kuleta mabadiliko kwa

¢ wananchitutaendelea na jiti-

: hada zote za kuboresha sera za
¢ kiuchumi ili kuvutia wawekezaji
: zaidi. Tunapewa hizi fedha

: kila mwaka mara mbili na iki-

: fika 2025 tutapewa zote kwa

: pamoja.

“Utekelezaji wa mradi ume-

¢ kuwa wa viwango vya juu na

¢ kila vigezo vilivyowekwa na

* malengo yaliyowekwa vimefiki-
* wa kwa wakati,” alisema Naibu
: Mkurugenzi Mtendaji wa IMF,

¢ Antoinette Sayeh, Kkatika taarifa
¢ yake kwa umma.
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Kampuni yazipa vifaa vya mamilioni shule za serikali :

Na Mwandishi Wetu, MORO-
GORO

MKUU wa Mkoa wa Morogoro,
Fatma Mwassa ameipongeza
Kampuni ya Alliance One To-
bacco Tanzania Limited (AOTTL)
kwa kutoa vifaa vyenye thamani
va Sh. 222,762,898 kwa shule
mbili za msingi za Morogoro
ambazo ni Kingolwira na Bungo.

Akizungumza katika hafla hiyo,
Fatma alisema anajivunia uka-
rimu wa kampuni na kuzitaka
kampuni zingine kuiga mfano
huo katika kusaidia jamii kwa
kushirikiana na serikali inay-
0ongozwa na Rais Samia Suluhu
Hassan.

“Sote tunajua kuwa kampuni
inanunua tumbaku nchi nzima
na zaidi Mkoa wa Tabora, lakini
Sisi wana Morogoro pengine
tuna bahati kuliko wengine kwa
sababu msaada ambao tume-
pokea leo ni mkubwa kuliko ile
ya Tabora na mikoa mingine
inayolima tumbaku,” alisema.

Fatma aliahidi kwa niaba ya
shule kutunza vyema vifaa vy-
ote vilivyotolewa kwa kuhakiki-
sha vinabaki katika hali nzuri
kwa vizazi vijavyo.

Aliwapongeza walimu na wa-
nafunzi kwa pamoja kutoka
shule zote mbili zilizopokea
mafunzo kwa kufanya vyema
katika taaluma zao, ingawa idadi
ya wanafunzi ilizidi idadi ya
walimu dhidi ya kiwango kina-
chohitajika.

Alisema msaada huo utasaidia

kuboresha mazingira ya ujifun-
zaji kwa wanafunzi.

Alisema Shule ya Msingi Bungo
ina jumla ya wanafunzi 1,600
na Kingolwira ina wanafunzi
takribani 2,000, lakini wote wa-
nafanya vyema kitaaluma licha
va shule hizo kuwa na idadi
kubwa ya wanafunzi.

Akizungumza kwa niaba ya
Mkurugenzi Mtendaji, Ephraim
Mapoore, Mkurugenzi wa Fedha
wa AOTL, Festo Mwalongo
alisema kampuni yake itaende-
lea kutoa msaada kwa Morogoro
na maeneo mengine yanayolima
tumbaku kwa kuzingatia sera
zake za uwajibikaji wa kijamii
na usimamizi wa mazingira kwa

jamii.

“Alliance One itaendelea kutoa
huduma kwa jamii kwa muda
wote, tunatenga Sh. milioni 400
kila mwaka kwa ajili ya kazi hii
nzuri ya kurudisha kwa jamii
inayozunguka maeneo yetu va
kazi,” alisema na kutoa wito kwa
walimu na wanafunzi kuvitunza
vifaa hivyo kwa kuwa vime-

tolewa kwa manufaa yao na kwa

wale watakaojiunga na shule
siku zijazo.

Akitoa maelezo ya michango
hiyo katika hafla ya kukabidhi
msaada huo iliyofanyika katika
Shule ya Msingi Kingolwira,
Msemaji Mkuu wa kampuni hiyo
Wakili John Magoti alisema
kampuni hiyo imejenga vyoo
vya wanafunzi wenye ulemavu
katika Shule ya Msingi Bungo
vyenye thamani ya Sh. milioni

10.4 na kwa Shule ya Msingi
Kingolwira alitaja vifaa vilivyo-

tolewa kuwa ni pamoja na ujenzi :

wa vyumba vya madarasa ya
chekechea kwa gharama vya Sh.
milioni 21.2 na pia kukarabati
vyumba vitano vya madarasa

kwa gharama ya Sh. milioni 48.3.

Alisema vifaa vingine vili-
vyotolewa kwa Shule ya Msingi
Kingolwira ni pamoja na ujenzi
wa jiko la shule lililokamilika
na vifaa muhimu kwa gharama
ya Sh. milioni 45.7 pamoja na

kununua na kuunganisha umeme :

wa jua wenye thamani ya Sh.
milioni 13.7 kwenye kisima che-
nye urefu wa mita 162 ambacho
awali kilichimbwa na kampuni
hiyo.

“Kampuni pia imejenga vyoo
kwa ajili ya walimu, wanafunzi
pamoja Na vyumba mahususi
kwa ajili ya wasichana vyenye
thamani ya Sh. milioni 48.3,”

alisema na kuongeza kuwa kam- :

puni hiyo pia imetoa mtambo
mkubwa wa kusafisha maji we-
nye thamani ya Sh. milioni 35.3.
Mwalimu Mkuu wa Shule ya
Msingi Kingolwira, John Fulana

alisema kwa sasa wanafunzi hao :

watakuwa hawakai tena sakafu-
ni kama ilivyokuwa zamani.
“Pia tuna matumaini kuwa
magonjwa yatokanayo na maji
ambayo valikuwa yameenea
miongoni mwa wanafunzi wetu
hapa sasa yatakuwa historia,”
alisema, akiongeza kuwa nishati
va jua itapunguza kwa kiwango
kikubwa bili za umeme shuleni.
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Simu: 028-2227148
Nukushi: 028-2227140
Barua pepe: ded@k
Tovuti:

Unapojibu tafadhali taja:KGR/HWK/T.35/15 VOL.I/70

TANGAZO LA MNADA

Halmashauri ya Wilaya ya Karagwe inakusudia kuuza Magari na Vifaa chakavu kwa njia ya

_mnada wa hadhara_kama ifuatavyo:

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

OFISI YA RAIS
TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA

Ofisi ya Mkurugenzi Mtendaji,
Halmashauri ya wilaya,
01 Barabara ya lkulu,

S.L.P 20,

22.04.2023

35482 KARAGWE

Baba adaiwa kuwaua wanawe
kwa sumu kisa hafanani nao

Na Halfani Chusi

SIKUKUU ya Eid Pili, hai-
kuwa njema kwa wakazi wa
Chanika Mwisho jijini Dar
es Salaam, baada ya baba
mzazi wa watoto watatu, Ka-
reem Chamwande, kudaiwa
kuwaua watoto wake wawili
kwa sumu kwenye juisi ak-
idai hafanani nao.

Tukio hilo lilitokea Jumapi-
li usiku na sababu kubwa
ikielezwa kuwa baba wa
watoto hao alikuwa anam-
tuhumu mkewe kuwa mtoto
mmoja ambaye ni mdogo wa
mwisho si wake.

Baada ya tuhuma hizo zi-
lizodumu kwa muda mrefu
na kuzua ugomvi, mke alia-
mua kuepusha shari akaon-
doka na watoto wake kurudi
nyumbani kwao.

Ilipofika Sikukuu ya Eid
Pili, Chamwande alikwenda
kuwachukua watoto ili awa-
toe kwa ajili ya kula sikukuu
ndipo alipokwenda kuwapa
juisi inayodaiwa kuwa na
sumu ili awaue kisha naye
ajiue.

Bahati mbaya, mmoja ali-
fariki dunia kabla lengo lake
la kujiua halijatimia, akam-
beba kumpeleka kwa bibi
yao. Alipofika huko alimweka

chini nje na kuanza kubomoa
karo lengo likiwa halijafaha-
mika mara moja kama alitaka
kutumbukia humo au kum-
tumbukiza mtoto.

Raia wema kwa kushiriki-
ana na Jeshi la Polisi walim-
kamata huku wale wengine
wawili walikutwa wakiwa hoi
na wakati wanapelekwa hos-
pitalini, mmoja alifia njiani
lakini mwingine bado anaen-
dela na matibabu.

Kamanda wa Polisi Kanda
Maalum ya Dar es Salaam, Ju-
manne Muliro, amethibitisha
kutokea kwa tukio hilo huku
akisema wako katika hatua
ya kukamilisha uchunguzi ili
kubaini chanzo cha mauaji
hayo.

“Tunamshikilia ~ Kareem
Chamwande, ambaye anadai-
wa kaua watoto wake wawili
kwa kuwapa juisi yenye
sumu na sasa tunashirikiana
na mamlaka zetu za kisay-
ansi kukamilisha uchunguzi
huo kwa ajili ya kufikishwa
mahakamani wakati wowote
kuanzia sasa.” alisema.

Maziko ya watoto hao
wawili, Abrahaman Cham-
wande na Kauthar Cham-
wande, yalifanyika juzi usiku
katika makaburi ya Kwa
Mwarabu, Chanika.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

OFISI YA WAZIRI MKUU

SERA, BUNGE, URATIBU, KAZI, VIJANA, AJIRA NA WENYE ULEMAVU
WAKALA WA USALAMA NA AFYA MAHALI PA KAZI (OSHA)

MAADHIMISHO YA MIAKA 59 YA MUUNGANO
WA TANGANYIKA NA ZANZIBAR

| Aina ya Gari/ Kifaa ___ [Haliyake [ Mahali |
| Toyota Landcruiser IHZ namba —SM | Haitembei | Karakana makao makao makuu ya ]
| 3492 | | halmashauri
Toyota Hilux double cubin namba - | Haitembei Karakana makao makao makuu ya =
ST) 7721 \ | halmashauri
: Toyota Hilux double cubin namba — | Haitembei | Karakana makao makao makuu ya |
| ST1 7722 | halmashauri
| Samani za Ofisi_18,vifaa vya ofisi na | Karakana makao makao makuu ya - R
tehama, 46 - \ | halmashauri B Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan Mhe. Dkt. Hussein Ali Mwinyi

Masharti ya Mnada

1. Malipo sawa na asilimia 25% ya mauzo kulipwa siku mnadani na asilimia 75 kulipwa
ndani ya siku kumi na Nne tokea siku ya mnada. Kushindwa kukamilisha na kulipa
asilimia 75 kwa muda wa siku kumi na Nne mnunuzi atakuwa amepoteza haki zote na
muuzaji atauza mali chakavu upya na asilimia 25 alizolipa hazitarejeshwa.

2. Mnunuzi anatakiwa kuondoa mali aliyonunua ndani ya siku saba kwa gharama zake na
kubadili umiliki wa gari na kulipia tozo zote zinazohusika kwa mujibu wa sheria.

3. Mwananchi yeyote anayehitaji kununua gari na vifaa chakavu wanakaribishwa
kutembelea eneo vilipo vifaa na gari katika karakana ya Halmashauri siku ya Ijumaa
tarehe 28.04.2023 kwa gharama zake.

4. Gari na vifaa vinauzwa kama vilivyo, mnada utaanza saa Nne na nusu Asubuhi (4:30
asubuhi) siku ya ljumaa ya Tarehe 05.05.2023 katika yadi ya Halmashauri ya Wilaya ya
Karagwe.

Bodi ya Usimamizi, Menejimenti na Wafanyakazi wa Wakala wa Usalama na
Afya Mahala pa Kazi(OSHA), wanaungana na Watanzia wote kumpongeza Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan na Rais wa
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar Mhe. Dkt. Hussein Ali Mwinyi kwa kutimiza
miaka 59 ya Muungano.

KAULI MBIU: “Miaka 59 ya Muungano Umoja na Mshikamano ndio nguzo ya kukuza
Uchumi wetu”

“Usalama na Afya Mahali pa kazi huongeza tija” OSHA inasimamia hilo

Wote Mnakaribishwa.

Cjzmm./

N KURUG ENZI M TENDAY nrxwpamnm Safety and Health Authority Mamilaka ya Usalama na Afya Mahall pa Kazi (OSHA),

Michael F. Nzyungu HALMASHAURI YA WILAYA o (@osha_tanzania_official o P,ozgga 3_125; 2;\:;3;%2:;2
{ MA S 4 = imu Na: + 10}
MKURUGENZI MTENDAJI i AGWE a W TanzaniaOsha : : 0.
HALMASHAURL YA WILAYA YA KARAGWE, o | e s va suee L ey
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MWANGA WA JAMII

Muungano wa Tanzania
uenziwe kwa nguvu zote

LEO ni Sikukuu ya Muungano. Watanzania nchini kote leo wanaa-
dhimisha miaka 59 ya Muungano wa Tanganyika na Zanzibar ulioun-
da taifa la Tanzania. Waasisi wa mataifa hayo mawili, walikaa pamoja
na kuamua kuziunganisha nchi ili kuwa na taifa moja lenye nguvu
kwa manufaa ya kiuchumi na kijamii kwa watu wote.

Ziko sababu kadhaa zilizowafanya viongozi hao, Mwalimu Julius
Nyerere aliyekuwa Rais wa Jamhuri ya Tanganyika wakati huo na
Shekhe Abeid Amani Karume, aliyekuwa Rais wa Zanzibar katika ku-
fikia hatua hiyo. Miongoni mwa sababu hizo ni chimbuko la watu wa
mataifa hayo kuwa na asili moja, jiografia ya kimaeneo na ulinzi na
usalama dhidi ya uvamizi kutoka mataifa ya nje. Lakini sababu kub-
wa ni kuimarisha uchumi kwa ustawi wa wananchi wa pande zote.

Ikiwa leo Muungano huu umetimiza miaka 59, yako mambo mengi
ambayo yameleta manufaa kwa pande zote za Muungano ikiwamo
umoja amani na mshikamano katika masuala ya kisiasa, kiuchumi
na kijamii. Mambo hayo yamesababisha wananchi wa Zanzibar na
Tanganyika (sasa Tanzania Bara) kuwa na uhusiano na ushirikiano
wa karibu pasina kujali imani, mila na itikadi zao.

Mafanikio makubwa zaidi ni kuendelea kuwapo kwa Muungano
huu ambao umekuwa mkongwe kuliko wowote barani Afrika na
pengine duniani kote. Ziko baadhi ya nchi Afrika ambazo zilijaribu
kuungana lakini zilishindwa. Kwa mantiki hiyo, kuendelea kwa
Muungano wa Tanganyika na Zanzibar ambao ulizaa Tanzania, ni
jambo la kujivunia kwa wananchi wake.

Kama wahenga wasemavyo hata vikombe vikiwa kabatini vinagon-
gana, ndivyo ambavyo baadhi ya mambo yamekuwa yakiibuka nda-
ni ya Muungano ama upande mmoja au pande zote husika. Lakini
kwa kuwa watu wa pande hizo ndani ya Tanzania ni binadamu na si
malaika, hilo ni lazima litokee. Pamoja na hayo ni jambo la kujivunia
kwamba kila nyufa zinapojitokeza, zimekuwa zikizibwa kwa maana
ya kuwapo kwa maridhiano na hatimaye kusonga mbele.

Mfano hai katika utatuzi wa kero za Muungano ambazo awali ziki-
kuwa 22 lakini tangu mwanzoni mwa miaka ya 1990, ziliundwa tume
mbalimbali ambazo zilikaa na kuzitafutia ufumbuzi. Hadi mwaka uli-
opita, kati ya kero hizo zilibaki nane ambazo nne kati ya hizo zime-
patiwa ufumbuzi na kubaki nne pekee, hali ambayo ni hatua kubwa
katika kuhakikisha Muungano unaendelea kushamiri na kustawi.

Mbali na kero hizo, pia kwa nyakati kadhaa ilitokea mipasuko ya
kisiasa ambayo ilisababisha kuwapo uhasama wa kisiasa upande wa
Zanzibar. Watu walifikia kutokushirikiana katika shida na raha baina
ya wanachama na wapenzi wa vyama vikubwa vya CCM na CUF. Hata
hivyo, wahenga wanasema wagombanao ndio wapatanao, kwa ku-
tambua hilo, viongozi wa vyama hivyo waliketi na kukubaliana ku-
maliza tofauti zao na hatimaye kuunda Serikali ya Umoja wa Kitaifa
ambayo awali ilihusisha CCM na CUF na sasa CCM na ACT- Wazal-
endo.

Licha ya kuendelea kwa Muungano huu, ziko changamoto ndogo
ambazo ni sawa na tone la sukari kutokubadilisha ladha ya maji ya
bahari. Kwa hiyo changamoto hizo hazina hata nguvu ya kusababi-
sha kuvunjika kwa Muungano.

Kwa ujumla, Muungano uliozaa Tanzania kwa kuunganisha
mataifa ya Tanganyika na Zanzibar, una manufaa makubwa sasa ku-
liko ilivyokuwa mwanzo. Kwa mantiki hiyo kila Mtanzania anapaswa
kuulinda kwa nguvu zote badala ya kutaka uvunjike.

Kutokana na umuhimu huo, vijana ambao ndio tegemeo kwa ujen-
zi na ustawi wa taifa, wanapaswa kuwa mstari wa mbele katika ku-
hakikisha Muungano unalindwa na kutunzwa pamoja na kuwaenzi
wasisi wake. Mtu yeyote atakayeanzisha chokochoko kutaka kuvun-
jika kwa Muungano huu, katu asipewe nafasi na anapaswa kuelezwa
ukweli.
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Muungano huu Bara na Visiwani

MEl-zel.z2

unavyoacha hoi kingo za dunia

Fungamwango

TANZANIA leo inatimiza
miaka 59 ya Muungano wa yali-
yokuwa mataifa mawili wakati
huo, Tanganyika na Zanzibar,
yaliyoamua kuacha ubinafsi na
kutengeneza taifa moja ambalo
kwa sasa linajulikana kwa jina
hilo.

Neno Tanzania ni muungano
wa majina mawili ya Tanganyi-
ka na Zanzibar, ambapo baadhi
ya herufi zilichomolewa na
kutengeneza jina moja ambalo
linatumika hadi leo.

Walikuwa viongozi wa nchi
hizo mbili kwa wakati huo,
Rais wa Kwanza wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania,
Mwalimu Julius Kambarage
Nyerere, na Rais wa Kwanza wa
Zanzibar, Sheikh Abeid Amani
Karume walipoamua nchi hizi
mbili kuungana Aprili 26, 1964
na jambo hilo baadaye kuthibit-
ishwa na Bunge la Tanganyika
na Baraza la Mapinduzi Zanzi-
bar kwenye kilele cha tarehe
hiyo.

Siku moja baadaye 27 Aprili
1964, viongozi wa nchi zote
mbili walikutana katika ukum-
laam na kubadilishana hati za
Muungano.

Mabadiliko ya jina Oktoba 28,
1964 jina la Jamhuri ya Muunga-
no wa Tanganyika na Zanzibar
lilibadilishwa na kuwa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania kwa
kupitia Sheria ya Jamhuri ya
Muungano, namba 61 ya mwa-
ka 1964.

Udongo wa Tanganyika na
Zanzibar unachanganywa iki-
wa ni ishara ya sasa zinakuwa
nchi moja. Inawezekana baadhi
waliona kama ni mzaha tu hivi,
na kwamba baada ya miaka
kadhaa mambo yangekuwa
tofauti, lakini hadi leo hii ume-

kuwa moja ya Muungano wa
kuigwa si Afrika tu, bali dunia
nzima.

Muungano wa Tanganyika
(sasa Tanzania Bara) na Zanzi-
bar, ndiyo muungano maarufu,
bora na imara zaidi dunia kwa
sasa ambao hauna mivutano,
bali huwa zinajitokeza changa-
moto za hapa na pale kwa saba-
bu ya mabadiliko ya wakati na
mabhitaji.

Na mara zote viongozi wame-
kuwa makini kutatua, ndiyo
maana unaendelea kudumu
na sasa umefikisha miaka 59
bila kutetereka. Hapa hatuwezi
kupita bila kuwashukuru vion-
gozi wa awamu zote zilizopita
wa Bara na Visiwani kwa ku-
toweka maslahi yao binafsi au
ya upande mmoja wa muun-
gano, badala yake ya taifa zima
la Tanzania.

Maana hapo wala si stori tena
au ajabu, kuona mtu wa upande
mmoja kwenda upande mwing-
ine, kikazi kwenye kampuni au
mashirika ya kiserikali na kibin-
afsi. Hata majeshi yetu ni moja,
askari wa bara anakwenda ku-
fanya kazi Zenji, na wa Zanzibar
anakwenda Bara.

Kwa sasa Watanzania wames-
hazoea kabisa kuona hata kion-
gozi wa Zanzibar anakwenda
anakwenda kuongoza Zenji,
kwenye nyanja mbalimbali ki-
chama na kiserikali, na hata
wa Zanzibar, pia anawaongoza
Bara, au kuongoza watu wote
pande zote mbili akiwa anatoka
upande wowote wa Muungano.

Ndani ya kawaida, inaoneka-
na kama ni jambo dogo, rahisi
na la kawaida, lakini hili limet-
engenezwa vichwani na Watan-
zania na waasisi waliopita, sira-
hisi kulikuta jambo hili kwenye
baadhi ya nchi duniani.

Tangu Muungano uanze hadi
kwenye miaka ya 1980, kuliku-
wapo hangamoto nyingi ya Wa-
tanzania Bara kwenda Zanzibar
na kitambulisho, lakini baadaye
lilitatuliwa na nadhani kati-
kati au mwishoni mwa miaka
ya 1980, wananchi wa Tanza-
nia Bara wakaanza ‘kutimba’
Zenji, bila pasipoti kwa sababu
hakukuwa na umuhimu wa kitu
hicho tena, wote ni Watanzania.

Nadhani awali ilipaswa kuwa
hivyo kwa sababu za kiusalama,
kwani ndiyo kwanza Muunga-
no ulikuwa mchanga na wapo
maadui ambao hawakupende-
zwa na hilo.

Novemba mwaka jana kero ya
bidhaa kutoka Zanzibar kulip-
iwa ushuru uliokuwa unalala-
mikiwa, imepatiwa ufumbuzi
na sasa mambo ni mazuri.

Kusema kweli Muungano huu
ndiyo moja ya vitu maalumu,
ambavyo vinaiweka Tanza-
nia kwenye ramani ya nchi
za mfano wa kuigwa duniani,
kwani hata baadhi ya nchi am-
bazo zimejipambanua kuwa
kubwa na zenye demokrasia
zimeshindwa.

Kwa maana hiyo, viongozi
waliopo waendelee kuuenzi
Muungano huu kwa gharama
yoyote ile. Najua bado zipo
changamoto na zitaendelea ku-
wepo kwa sababu haziepukiki
kutokana na kile nilichokibaini-
sha, wakati na mahitaji ya muda
husika.

Nadhani wadau, wananchi
na wanasiasa watakuwa wana-
ziainisha kila zinapojitokeza,
lakini pia hili la Shirikisho la
Mpira wa Miguu Nchini (TFF),
na Shirikisho la Mpira na Miguu
Zanzibar (ZFF), ni moja kati ya
kero zinazotakiwa kufanyiwa
kazi pia.
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Treni
mwendokasi
Dar - Moro
MguUU sawa

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imeshafanya ma-
jaribio ya vituo vyote vya Reli
va Kisasa (SGR) kutoka Dar es
salaam hadi Morogoro na kwa
sasa vinasubiriwa vichwa vya
treni ya mwendokasi vinavyota-
rajiwa kuwasili mwezi ujao huu
ili kuanza safari.

Naibu Waziri wa Ujenzi na
Uchukuzi, Atupele Mwakibete,
alisema hayo jana bungeni
alipokuwa akijibu swali la
nyongeza la Mbunge wa Mbulu
Mjini (CCM), Zacharia Issaay.

Katika swali lake, mbunge huyo
alisema huduma ya treni ya
mwendokasi nchini inasubiriwa
kwa hamu kubwa sana na kuhoji
lini itaanza kutolewa kati ya Dar
es salaam na Dodoma.

Akijibu swali hilo, Mwakibete
alisema awamu ya kwanza
itaanza kutoa huduma Dar es
Salaam na Morogoro.

“Hivi ninapozungumza tume-
shafanya majaribio kwenye vi-
tuo vyote na treni ya mkandar-
asi. Kwa sasa tunasubiri vichwa
vije na vitakuja ndani ya Mwezi
Mei ili ianze kufanya kazi hii
SGR,” alisema.

Katika swali la msingi, Mbunge
wa Mlimba (CCM), Godwin Ku-
nambi, alihoji lini vituo vidogo
vya treni vya Njagi na lton-
gowa katika reli ya Mamlaka
va Reli ya Tanzania na Zam-
bia (TAZARA) vitarejeshwa.

Akijibu swali hilo, Naibu Waziri
huyo alisema serikali kupitia
TAZARA ilipokea maombi ya ku-
funguliwa kwa vituo vidogo vya
Njage na Mtongowa
katika vipindi tofauti mwaka
2022

Alisema baada ya kufanya
tathmini, ilibainika kwamba
kituo kidogo cha Njage kina-
choombwa kufunguliwa kipo
katikati ya kituo kikubwa cha
Mngeta na Mbingu ambapo treni
za abiria husimama.

“Umbali kati ya Mngeta na
Mbingu ni kilometa 18 na kituo
cha Njagi kiko katikati yaani Kil-
ometa tisa kutoka kila upande.
Kuhusu kituo cha Mtongowa,
hiki kiko kati ya kituo kikubwa
cha Chita na Mngeta ambapo
tayari kuna kituo kidogo cha
|[kule ambacho treni za abiria
husimama. Aidha, umbali kati ya
Chita na Mngeta ni kilometa 16
na Kituo kidogo cha Mtongowa
kipo kilometa tisa kutoka
kituo kikubwa cha
Mngeta,”alisema.

Alisema ili uendeshaji wa treni
uwe wenye ufanisi, usafiri wa
reli za masafa marefu unashau-
riwa uwe na vituo vyenye um-
bali usiopungua kilometa 20
kutoka kituo kimoja hadi king-
ine.

Aidha, alisema vituo vilivy-
oombwa kurejeshwa vipo chini
va nusu ya umbali unaoshauri-
wa kwa treni za masafa marefu.

e i
<!

Mkurugenzi Mtendaji wa Wakala wa elimu nje ya nchi Global Education Link (GEL), Abdulmalik Mollel (kushoto), ak-
itoa maelezo kuhusu shughuli mbalimbali zinazofanywa na wakala huo kwa ujumbe wa Taasisi ya Uhasibu Tanzania
(TIA), uliotembelea ofisi za wakala Chang’'ombe, Dar es Salaam juzi, baada ya kusaini mkataba wa kutafuta fursa nje
ya nchi. Wa pili kushoto ni Mkuu wa taasisi hiyo, Prof. William Pallangyo. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Uwekezaji fya wakuza
matibabu ya kibingwa

Na Mwandishi Wetu

JITIHADA za Rais Samia Su-
luhu Hassan kuhakikisha kuna
upatikanaji wa vifaa bora vya
matibabu pamoja na kukara-
bati miundombinu ya hospi-
tali unaofanywa wa serikali,
zimesaidia kukuza matibabu
ya kibingwa.

Hayo yalisemwa jana na
Kaimu Mkurugenzi wa Upas-
uaji wa Hospitali ya Taifa ya
Muhimbili (MNH) Tawi la Mlo-
ganzila, Dk. Godlove Mfuko,
wakati akizungumzia huduma
za kibingwa zinazotolewa hos-
pitalini hapo.

Alisema jitihada na maelek-
ezo ya Rais Samia yaliyotekele-
zwa kikamilifu yamesaidia
huduma za afya kuboreshwa
na kupunguza idadi ya Wa-
tanzania wanaokwenda nje ya
nchi kutafuta huduma za kib-

ingwa.

“Ukiona sasa unasikia seri-
kali inawekeza pia katika kuso-
mesha madaktari bingwa ka-
tika hospitali zetu bila kusahau
wingi wa vifaa bora katika hos-
pitali zetu haswa hii ya Mlon-
gazila, ni sababu ya kwanza
ya sisi wataalamu kutoa mat-
ibabu mazuri kwa wagonjwa.

“Sisi kama wataalam au
madaktari bingwa wabobevu,
tunachukua jambo hili kama
moja ya mambo mengi mazuri
yanayofanywa katika Kipindi
cha utawala wa Rais Samia,”
alisema Dk. Mfuko.

Alisema serikali imenunua
vifaa bora vya kufanyia uchun-
guzi wa magonjwa mbalimbali
kiasi cha kuwafanya wataal-
amu wa afya nao wajikite
kutafuta suluhu ya changamo-
to za matibabu.

“Mfano mzuri mpaka sasa

tumeshafanya upasuaji wa
wagonjwa zaidi ya 100 wal-
iokuja kwa ajili ya kupun-
guza uzito kwa kupandiki-
zwa (puto) na huduma
hiyo imefanikiwa kwa asilimia
100.

“Kama hiyo haitoshi hospi-
tali yetu ya Mloganzira imefan-
ya upasuaji wa kipekee wa ku-
pandikiza figo kwa wagonjwa
watatu kwa utaalamu wa tun-
du dogo, ikiwa ni teknolojia ya
aina yake isiyoacha maumivu
makali kwa mchangiaji na yule
anayechangiwa pia, huduma
ambazo haziwezi kufanikiwa
kama serikali haijanunua vi-
faa vya kisasa pamoja na ku-
weka miundombinu mizuri,”
alisema.

Dk. Mfuko alisema sekta ya
afya Tanzania imekua kwa
kiasi kikubwa, hali inayoleta
sifa kwa serikali na Taifa, huku

akisema kuna uwezekano
mkubwa nchi itaanza kupokea
wageni kutoka mataifa mbal-
imbali kuja kupata huduma ya
matibabu nchini.

Alisema taifa lolote lin-
alowekeza pia kwenye afya
lina asilimia kubwa la kukuza
uchumi wake, kwa sababu
mtu anayeugua, hawezi ku-
fanya kazi za kimaendeleo,
ukizingatia kuwa baadhi ya
magonjwa ni ghali na yenye
kutumia muda mwingi.

“Watanzania ni mashahidi
kuwa miaka michache iliyopi-
ta, watu walikuwa wanasafiri
nje ya nchi na kutumia ghara-
ma kubwa kufuata matibabu
ya kibingwa kama figo, moyo
na mengineyo, lakini sasa yan-
apatikana nchini, hii yote ni
kwa sababu serikali imeamua
kuboresha sekta hii muhimu,”
alisisitiza Mfuko.

KABWELA FADHILI MOHAMED

BEBI,UANA NILIKUPIGIA —
SIMU AKAPOKEA MKEO,YANT
NILIJISIKIA VIBAYA. —

USIRUDIE HUO UJINGA!
NDIYO MAANA LEO KARGIZA
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TOSCI yateketeza tani |
356 za mbegu feki

Na Ashton Balaigwa, MO-

ROGORO

TAASISI ya Kuthibiti Ubora wa
Mbegu Tanzania (TOSCI), im-
eteketeza tani 356 za mbegu zi-
sizokidhi ubora katika kukabili-
ana na mbegu feki nchini katika
kipindi kati ya mwaka 2020 na
2022.

Mkurugenzi Mkuu wa TOSCI,
Dk. George Swela, alisema jana
kuwa mbegu hizo zimeteket-
ezwa kwa sababu ya kutofikia
kiwango cha uotaji na kusinyaa
kupita kiasi.

Dk. Swela alizitaja aina za
mbegu zilizoteketezwa mwaka
2020 kuwa ni za mboga mwaka
2021 waliteketeza jumla ya tani
289 ambazo ni mahindi tani 219,
choroko tani moja, mpunga tani

moja, mtama tani 12 na alizeti
tani sita.

Alisema mwaka 2022
waliteketeza jumla ya tani 58 za
mbegu ambazo ni alizeti tani 22,
mahindi tani mbili, viazi Mvirin-
g0 tani 29 na mtama tani tano.

Dk. Swela alisema licha ya
kuteketeza mbegu hizo, tayari
kesi saba zinaendelea katika
mahakama mbalimbali nchini
dhidi ya waliokamatwa na mbe-
gu hizo na kwamba wahusika
watahukumiwa kulingana na
makosa yao mara watakapopa-
tikana na hatia kwa mujibu wa
sheria zilizopo.

Alifafanua kuwa mwaka
2021 kesi tano zilifikishwa ma-
hakamani katika mikoa ya Ru-
vuma wilayani Mbinga, Songwe
wilayani Momba na Mbeya
wilayani Mbeya na Rungwe.

Dk. Swela alisema mwaka
2022, kesi mbili zilifikishwa
mahakamani katika mikoa ya
Mbeya wilayani Mbeya.

Alisema TOSCI hufanya uk-
aguzi na wanapobaini kwamba
kuna mbegu iliyokwisha muda
wake na bado iko kwenye ma-
ghala au dukani, huwaagiza
kuziteketeza na wanaposhind-
wa kufanya hivyo, taasisi husi-
mamia uteketezaji kwa maslahi
yao na taifa kwa ujumla.

Dk. Swela alisema wameweka
mikakati ya kufanya ukaguzi
wa kushtukiza mara kwa mara
kwenye maduka na maghala ili
kukomesha suala la mbegu feki
au zisizo na ubora ambazo ziki-
pandwa zinaweza kutoota au

zikaota, hutoa mazao
yasiyolin- gana
n a

Wi

maelekezo yaliyomo kwenye
nembo na kumsababishia
mkulima kupata hasara.

Mkaguzi wa Mbegu kutoka
TOSCI, Fatuma Nasoro, alisema
taasisi hiyo imekuwa ikitoa
elimu kwa mawakala wote wa
mbegu kabla hawajaanza ku-
fanya biashara ili kujua sheria
zake ikiweao kuwa na matumizi
ya nembo ya TOSCI kuashiria
mbegu inayouzwa imekidhi vi-
wango vyenye ubora.

Alisema elimu hiyo pia ina-
husu kubaini mbegu zenye ub-
ora zinazopaswa kuuzwa kwa
mkulima na sizizo na ubora
(mbegu feki) ambazo hazikidhi
viwango vya ubora vinavyo-
takiwa kulingana na sharia, ka-
nuni na miongozo kutokana na
Sheria ya Mbegu ya Tanzania ya
mwaka 2003 na kanuni zake.

MKkuu wa
Wilaya ya
Naching-
wea, mkoa-
ni Lindi,
Mohamed
Moyo aki-
wajulia hali
baadhi ya
wanafunzi
wa Shule
ya Sekond-
ari Kipaum-
bele, walio-
jeruhiwa na
radi wakiwa
darasani
wanafanya
mtihani

na kula-
zwa katika
hospitali ya
wilaya hiyo,
jana. PICHA:
STEVEN
WILLIAM

- Mwanafunzi

- kidato cha nne
afariki dunia
akiwa kwenye
mtihani

GWEA

MWANAFUNZI wa Kidato cha
Nne katika Shule ya Sekond-
ari ya Kipaumbele, Nach-
ingwea mkoani Lindi, Alex
Justine (18) amefariki dunia
baada ya kupigwa na radi.
Justine alikumbwa na
mauti juzi akiwa darasani
akifanya mtihani wa kuji-
pima (Mock) kwa ngazi ya
wilaya. Sambamba na kifo
hicho, wanafunzi wengine
44 walueruhlwa katika tukio

0.

Akithibitisha kutokea kwa
kifo hicho, Mkuu wa Wilaya
ya Nachingwea, Mohamed
Moyo, alisema ni kweli radi
imesababisha kifo cha mwa-
nafunzi huyo huku pia ak-
ibainisha wanafunzi wengine
44 kujeruhiwa.

Hata hivyo, Moyo alisema
wanafunzi wa kike walioje-
ruhiwa wanaendelea vizuri
huku majeruhi wa kiume
11 wakiwa katika hali nzuri
lakini mmoja alifariki dunia
kabla ya kufikishwa Hospi-
tali ya Wilaya ya Naching-
wea.

Kaimu Mganga Mfawidhi
wa Hospitali ya Wilaya, Dk.
Ramadhan Maige, alisema
majira ya saa 9:30 alasiri
alipokea simu kutoka kwa
ofisa elimu sekondari juu va
kutokea kwa ajali iliyotokana
na radi.

Dk. Maige alisema kuwa
walipokea majeruhi 45 ku-
toka katika Shule ya Sekond-
ari Kipaumbele huku mwa-
nafunzi mmoja akiwa tayari
ameshafariki dunia.

TIA, GEL zaingia mkataba Watanzania kusoma vyuo vya hje

Na Joseph Mwendapole

TAASISI ya Uhasibu Tanzania
(TTA), imetia saini mkataba na
Wakala wa Vyuo Vikuu Nje ya
Nchi (Global Education Link -
GEL) ili kushirikiana kuitafutia
taasisi hiyo fursa za wanafunzi
na wahadhiri kwenye vyuo vikuu
vya nje.

Mkataba huo ulitiwa saini
jana kwenye ofisi za GEL,
Changombe, Dar es Salaam kati
ya, baina ya Mkurugenzi Mtend-
aji wa GEL, Abdulmalick Mollel
na Ofisa Mtendaji Mkuu wa TIA,
Profesa William Pallangyo.

Akizungumza baada ya kusaini
mkataba huo, Mollel alisema GEL
kwa miaka 16 imekuwa ikisaidia
watanzania wanaotaka kwenda
kusoma nje ya nchi kuanzia nga-
zi ya cheti, stashahada, shahada,
shahada za uzamili na za uzami-
vu ili kutimiza ndoto zao kwenye
taaluma wanazozipenda.

Mollel alisema jukumu lingine

la GEL ni kuishauri serikali in-
apoona fursa zilizoko nje ya nchi
ambazo haziko hapa nchini nam-
na watanzania wanavyoweza
kunufaika na fursa hizo.

Alisema wamekuwa waki-
saidia kutengeneza ushiriki-
ano kati ya vyuo vikuu vya
nje ya nchi na vya ndani ya
nchi na kwamba kabla ya ku-
fanya hivyo lazima GEL iwe na
makubaliano na chuo kinacho-
taka kuunganishwa na zaidi ya
vyuo vya nje 300 wanavyofan-
ya kazi navyo.

GEL, alisema itashirikiana na
TIA kupata mikataba yenye tija
na vyuo vikuu vya nje kuanzia
kwenye kupata ufadhili wa mas-
omo kwa wahadhiri wake kwen-
da kusoma ngazi ya shahada za
uzamili au za uzamivu.

“Tunatamani kuona vyuo vi-
kuu vyetu vinakuwa na kozi am-
bazo zinaweza kushirikiana na
vyuo vya nje kwa kusoma miaka
miwili hapa nchini na kwenda

kumaliza kwenye vyuo vya nje
kwa kutumia mitaala ya hapa
nchini au mitaala ya nje ya nchi
na hii itasaidia sana sisi kupata
wanafunzi wa kimataifa kuja ku-
soma hapa kwetu,” alisema Mol-
lel.

Alisema vyuo vikuu vingi du-
niani vinafanya mikutano ya
kimataifa ambapo wahadhiri
wa vyuo vya ndani wanaweza
kushirikiana na wahadhiri wa
vyuo hivyo kutoa machapisho
mbalimbali kwa pamoja na ku-
toa mafunzo ya pamoja kwa wa-
nafunzi wa vyuo vyao.

Mikataba kama hiyo, alisema
itasaidia kuvitambulisha vyuo
vikuu vya Tanzania kwenye
mataifa mbalimbali ili wanafunzi
wa nchi hizo wajue kozi zina-
zotolewa na kuja kusoma hapa
nchini.

“Leo hii kuna maonyesho ya
zaidi ya vyuo vikuu 200 nchini
China ambavyo vina fursa za ku-
tosha kwa hiyo vyuo vikuu vyetu

navyo vinapaswa kushiriki mao-
nyesho kama haya kuvutia raia
wa mataifa hayo kusoma kwenye
vyuo vyetu,” alisema.

Mollel pia alisema mkataba
huo utakiwezesha chuo hicho
kubadilishana wanafunzi na
vyuo vikuu vya nje kwa wa-
nafunzi wake kusoma hapa nchi-
ni nusu ya muhula na kwenda
kumalizia nje ya nchi na wale wa
nje ya nchi kuja kumaliza muhu-
la wao hapa nchini.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa TIA,
Prof. William Pallanyo, alise-
ma mwaka huu taasisi hiyo
nafikisha miaka 50 ikiwa in-
afundisha masomo ya uhasibu,
rasilimali watu, ununuzi, masoko
kwenye kampasi sita za Dar es Sa-
laam, Singida, Mwanza, Mbeya,
Kigoma na Mtwara na kwamba
mwakani wanatarajia kuanzisha
kampasi visiwani Zanzibar.

Alisema GEL imekuwa ikiwa-
saidia wanafunzi wa Tanzania
kupata vyuo vya kujiendeleza

nje ya nchi hivyo kuingia mka-
taba nayo kutatoa fursa kubwa
kwa TIA kutoa mafunzo ya ki-
mataifa kwa wanafunzi wa chuo
hicho kupata nafasi ya mafunzo
kwenye vyuo ambavyo wata-
shirikiana kupitia GEL.

“MoU hii ni fursa nzuri kwa
wanafunzi na wahadhiri wetu
kupata vyuo vikuu vya kujiende-
leza nje ya nchi ka wale wanaota-
ka kusomea Shahada za Uzamili
na Shahada za Uzamivu na tuta-
pata fursa ya kupata machapisho
kwenye maktaba za wenzetu nje
ya nchi.

“Hii itawapa fursa vijana wetu
kukua kadri teknolojia inavy-
ozidi kukua duniani kwa saba-
bu teknolojia inabadilika kwa
haraka sana kwa hiyo tukiende-
lea kujifungia ndani uwezekano
wa kwenda na kasi ya wenzetu
tutakuwa tumechelewa, baada
ya kusaini hapa tutaanza kufan-
ya yale yote yaliyotajwa kwenye
mkataba huu,” alisema.
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Nafsi na siasa zake Rais DK. Samia,
zinavyoshikamana na Muungano hai

Na Mwandishi Wetu

EO ni siku mahsusi ikish-
I erehekewa miaka 59 ya

mvumo wa Jamhuri ya

Muungano wa Tanzania,
Rais aliyepo ni Dk. Samia Suluhu
Hassan. Pengine, mchambuzi au
mdadisi wa kisiasa anaweza ku-
jiuliza namna anavyofungamana
na tukio hilo?

Kimsingi, inabeba kama wal-
ivyo wachambuzi na wataala-
mu wote wa sayansi ya siasa,
wanagjikita katika uhalisia wa
siasa, pia nafsi yake binafsi
mkuu huyo.

Rais Dk. Samia leo akitumikia
nafasi hiyo ofisi yake ikiwa
upande wa bara, mzizi wake ni
mzaliwa wa Visiwani Zanzibar,
alikosoma shule hadi kufunga
ndoa yake. Hata hivyo, alivyojiun-
ga na ngazi ya chuo, akaangukia
kunufaika na duru za Muungano
walizoanzisha watangulizi wake
wastani muongo mmoja kabla,
akijiunga na Chuo cha Uongozi
wa Maendeleo (IDM) - Mzumbe,
vilevile Chuo Kikuu Huria (OUT),
miaka nane iliyopita.

Ukirejewa mzizi wa uzoefu
wa ajira yake hadi kujitosa siasa,
Dk. Samia ameipatia Zanzibar,
hususan Unguja alikozaliwa,
akachipua kuanzia mwaka 2,000
alipojiunga rasmi kwenye siasa
hai, akigombea ubunge wa viti
maalum kwa bendera ya CCM na
akaipata nafasi hiyo.

Hapo akamea zaidi Kkisiasa,
pale Rais wa Zanzibar wakati
huo, Amani Abeid Karume, al-
ipomteua kuwa Waziri wa Utalii
na Biashara, katika Serikali ya
Mapinduzi Zanzibar (SMZ). Aka-
rejea tena kwenye uchaguzi wa
mwaka 2005, akachaguliwa tena
kwenye viti maalum na ilipound-
wa Baraza Mawaziri, yeye akaka-

Rais Samia Suluhu Hassan. PICHA ZOTE: MTANDAO

R

Hadi ku-
fika Aprili
30 2021,
akawa
amechaguli-
wa kuwa
Mwenyekiti
wa chama
tawala -
CCM, ka-
tika ukanda
wote wa
Muungano.

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ally Mwinyi

bidhiwa Wizara ya Kazi, Jinsia na
Watoto ndani ya SMZ. Hadi ku-
fika mwaka 2010, Samia alikuwa
na uzoefu wa kutosha miaka 10
katika siasa na nafasi hizo.

Hapo Mama Samia, katika kile
kiliendana na wito uliokwisha-
tolewa awali ndani ya CCM huko
nyuma kwamba kinamama wa-
naopitia viti maalum, ni vema
wakafanya maboresho wakijito-
sa kuwania viti majimboni, naye
akafanya hivyo kupitia jimbo la
Makunduchi Unguja, akatwaa
nafasi, safari hiyo ikiwa ni ya
Bunge la Muungano.

Kwenye matokero hayo, jimbo
la Makunduchi na akafanikiwa
kupata ushindi wa kishindo
wastani wa asilimia 80, ukimpa
jukumu la kuvuka bahari kwen-
da kuhudhuria vikao vya Bunge

Tanzania Bara, jijini Dodoma,
nyum aya pazi akiwa na uzoefu
wa kutosha kuwajibikia wizara za
kibishara, utalii, jinsia, kinama-
ma, watoto na ajira.

Rais Jakaya Kikwete, wakati
huo akiwa katika awamu ya pili
ya uongozi wake, akavutiwa
naye, hata kumuweka kuwa Wa-
ziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa
Rais, anayeshughulilikia Muun-
gano. Hapo nako kukawa wigo
uliotamnua zaidi na mambio
yanahusu Muugano, hata Mazin-
gira.

Ilipofika mwaka 2014 kuibu-
ka Bunge Maalum la Katiba,
Dk. Samia aloshaiva mno hata
akakasimiwa kuwa Makamu
Mwenyekiti, ikiwa lina na sura
ya Muungano, kukitawaliwa
mjadala wa dai la katiba mpya

ya nchi, jambo ambalo hadi sasa
halijamtoka ‘mkononi’ kukisikia
michakato mbalimbali anayoen-
da nayo hadi leo.

Sura moja ya utekekezaji wake
inashuhudiwa hivi  karibuni,
Waziri wa Katiba na Sheria, Dk.
Damas Ndumbaro, akifungua ki-
kao cha Baraza la Wafanyakazi
wa Wizara hiyo jijini hapa, akase-
ma mchakato wa Katiba mpya
unatarajiwa kuanza kufanyiwa
kazi baada ya kupitishwa bajeti
ya wizara hiyo kwa mwaka wa
fedha 2023/24.

Historia ya heshima na neema
ya kiuongozi katika picha ya
Muungano, ikaendelea kudumu
kwa Dk. Samia alipopanda daraja
daraja kuteuliwa kuwa Mgombea
Mwenza wa Dk. John Magufuli,
kwenye uchaguzi mkuu wa mwa-
ka 2015 na hata baada ya ushindi,
akawa rasmi Makamu wa Rais wa
Jamhuri ya Muungano.

Kimsingi, alipanda daraja kati-
ka ofisi aliyotumikia akiwa waziri,
wajibu mpya akiwa mwelekezaji
na msimamizi mkuu wa masuala
ya Muungano na Mazingira, pia
Msaidizi Mkuu wa Rais, alikodu-
mu kwa muhula na hata baada ya
uchaguzi uliofuata mwaka 2020,
akabaki kwenye nafasi hiyo kwa
wastani wa mwaka mmoja, hadi
kilipotokea kifo cha Rais Dk.
Magufuli, akakasimiwa urais kwa
mujibu wa katiba.

Hadi kufika Aprili 30 2021,
akawa amechaguliwa kuwa Mwe-
nyekiti wa chama tawala - CCM,
katika ukanda wote wa Muun-
gano.

Mbali na kutumikia nafasi hiyo
ya juu, kusimamia mihimili ya
Muungano kwa chama tawala,
hadi serikali, katika familia yake
ameunda zao la kuwa na binti,
anayechipukia kwa njia zake,
akiwa Mbunge wa Viti Maalum
ndani a Bunge la Jamhuri ya
Muungano.

HISTORIA YA NCHI

Rais Dk. Samia katika histo-
ria ya nchi, ana jingine kwamba
ni rais wa pili kutoka upande
wa Zanzibar, tangu kupatikana
Muungano mwaka 1964, aki-
tanguliwa na Mzee Ali Hassan
Mwinyi, aliyestaafu miaka 26
kabla ya urais wake, 1995.

Kingine cha kihistoria kitaifa
na kimataifa kuanzia na ulingo
wa Muungano, Jumuiya ya Afrika
Mashariki na hata anga za mbali
akaonyesha kuwa “Rais mwan-
amama anayeweza kwa vitendo
akiweka rekodi ya kazi kadhaa
kimataifa ndani ya miaka mwi-
li,” ikiwa na mrejesho wa sifa za
Muungano.

Leo hii, Rais Dk. Samia ka-
tika sura nyingine ana zawadi
kubwa ya kijinsia anakionyesha
kutetea kinamama katika timu
ya Muungano, kuanzia safu yake
ya Baraza la Mawaziri ikisheheni
timu ya ‘kinamama wanaoweza’,
hadi nyenzo za wateule wake wa-
naongoza mikoa na wilaya wak-
ishamiri kinamama, pia historia
kwa baadhi ya wizara kama Ul-
inzi, kwa mara ya kwanza kuon-
£0Zwa na mwanamama.

Hilo linaendana kutosahau
kada ya vijana, ambayo alitan-
gaza wazo kwamba ndio anawa-
pa nafasi hata katika upande wa
timu ya Baraza la Mawaziri.
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MIAKA 59 YA MUUNGANO, HUDUMA
YA MAJI IMEKUWA IMARA

NA MWANDISHI WETU

Muungano wa Tanganyika na Zanzibar
umeimarisha zaidi Sekta ya Maji katika
miaka 59. Jambo hili kwa umri wa
Muungano lipo wazi kwa kazi mbalimbali
zinazofanywa na wataalamu wa Sekta hii
muhimu katika jamii yetu.

Kazi ya huduma ya maji kwa jamii ni
baraka. Maji ni rasilimali muhimu kwa
maisha ya binadamu, maendeleo ya
kiuchumi na kijamii. Aidha, rasilimali za
maji ni kichocheo muhimu katika
shughuli za majumbani, kilimo cha
umwagiliaji, mazingira, umeme wa
nguvu za maji, viwanda, uvuvi, mifugo,
madini na utalii. Upatikanaji wa maji kwa
ajili ya sekta mbalimbali pamoja na
usimamizi madhubuti wa rasilimali za
maji ni msingi wa shughuli zote za
maendeleo ya kiuchumi na kijamii kwa
usalama wa Taifa.

Waziri wa Maji Mhe. Jumaa Aweso (Mb),
anayeongoza jambo hili muhimu katika
jamii, akiongea na mwandishi wa makala
hii hivi karibuni amesema Serikali ya
awamu ya sita, imejipambanua katika
kuhakikisha upatikanaji wa huduma ya

kutoka wastani wa asilimia 70.1 mwaka
2021 hadi asilimia 77 mwezi Februari
2023. Pia. upatikanaji wa huduma ya
maji kwa upande wa mijini umeongezeka
kutoka wastani wa asilimia 84 mwaka
2021 hadi wastani wa asilimia 88 mwezi
Februari 2023" Mhe. Aweso amesema.

Ameongeza kuwa hatua hiyo ni azma ya
Serikali ya Awamu ya sita katika
kuwapatia wananchi majisafi, salama na
yenye kutosheleza, pia kujitoa kwa
viongozi kwa nia madhubuti ya kumtua
mama ndoo ya maji kichwani.

Mhe. Aweso ameainisha kuwa katika
kuhakikisha kiwango cha upatikanaji
maji kwa wananchi kinaongezeka, kazi
mbalimbali zimefanyika katika sekta ya
maji kwa ushirikiano kati ya viongozi,
wananchi na wataalamu wa sekta ya maji
ambao hushirikiana kwa pande zote
mbili za muungano katika kazi.

Miongoni mwa kazi hizo ni pamoja na
kutekelezwa kwa jumla ya miradi 218 ya
mijini na vijijini yenye uwezo wa
kuhudumia wananchi wapatao milioni
2.09 kwa fedha za mkopo wa masharti
nafuu kutoka Shirika la Fedha la
Kimataifa (IMF) katika kuwezesha
utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo
kwa Ustawi wa Taifa na Mapambano
Dhidi ya UVIKO 18.

"Sanjari na hilo kukamilika kwa jumla ya
miradi 1,197 ya usambazaji maji na kutoa
huduma kwa wananchi waishio katika

ey
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Moja ya magari yenye mitambo ya kuchimba maji chini ya ardhi yaliyonunuliwa na Serikali katika kuhakikisha
huduma ya mgjisafi na salama inawafikia Watanzania, magari hayo yamenunuliwa na Serikali kupitia
Mpango wa Maendeleo kwa Ustawi wa Taifa na Mapambano Dhidi ya UVIKO 19.

Shilingi 401,544,508, 623.00 zimetumika
kugharamia miradi hiyo” Mhe. Aweso
amesema na kuongeza kuwa kukamilika

9,144 vyenye huduma maji nchini.
Pamoja na hilo, miradi 150 imeanza
kutoa huduma kati ya miradi 177
iliyokuwa na changamoto ya utoaji
huduma kwa muda mrefu kwa wananchi
(miradi chechefu).

Ameainisha kuwa utekelezaji wa
programu ya Malipo kwa Matokeo
(maarufu kama PforR) umefanyika kwa
ufanisi na kuwezesha kuongezeka kwa
fedha za utekelezaji wa miradi ya maji na

Marekani milioni 350 hadi kufikia Dola za
Marekani milioni 650.

Kuhusu ubora wa maji ameweka bayana
kuwa nchi ya Tanzania hivi sasa inazo
maabara zenye Ithibati na zinaweza
kufanya kazi mahali popote hapa
Duniani. Maabara za ubora wa maji
nchini zenye Ithibati nchini
zimeongezeka kutoka moja (Mwanza)
mwaka 2021 hadi 7 =za Singida,
Shinyanga, Kigoma, Bukoba, Musoma na

Dar es Salaam; Pia mtandao wa maabara
za ubora wa maji nchini umeongezeka
kutoka 16 mwaka 2021 hadi kufikia 17
mwezi Februari 2023 kutokana na
kuanzishwa kwa maabara ya ubora wa
maji ya mkoa wa Manyara.

Mhe. Aweso amesema kiu imejibiwa ya
kuona miradi iliyosubiriwa kwa muda
mrefu na wananchi ambapo Serikali ya
Awamu ya Sita katika kipindi cha miaka
miwili imeanza utekelezaji. Mosi akitaj
kusainiwa mikataba na kuanza ujenzi wa
miradi ya maji katika miji 28 iliyokwama
kwa muda mrefu na inaendelea na
utekelezaji; pili kusainiwa kwa mkataba
na kuanza ujenzi wa bwawa la Kidunda
litakalokuwa suluhisho la upungufu wa
maji katika mto Ruvu ambao ni chanzo
kikuu cha maji katika mkoa wa Dar es
Salaam na baadhiya maeneo ya mkoa wa
Pwani.

Jambo la tatu kuhusu ujenzi ni kuanza
kwa utekelezaji wa mradi wa ujenzi wa
bwawa la Farkwa ambalo ni tegemeo la
utatuzi wa changamoto ya upatikanaji
wa huduma ya maji katika jiji la Dodoma
na miji ya Bahi, Chemba na Chamwino
ambapo hadi mwezi Februari 2023 fidia

kwa wananchi wanaopisha mradi
imetolewa na taratibu za manunuzi kwa
ujenzi zimeanza.

Mhe.Aweso anasema vifaa vya kisasa
vya kutoa huduma katika Sekta ya Maji
vimenunuliwa ili Watanzania wapate
huduma ya maji ya uhakika wakati wote.
Amesema vifaa hivyo vimenunuliwa na
kuanza kutumika ikiwamo seti 25 za
mitambo ya kuchimba visima, seti tano
za mitambo uchimbaji na ujenzi wa
mabwawa na seti nne za vifaa vya utafiti
wa maji chini ya ardhi.

Ni hakika kuwa Serikali ya Awamu ya Sita
kwa Sekta ya Maji imeweka jitihada
kubwa kwa kutekeleza kazi mbalimbali,
ili kuwahudumia wananchi, zilizotajwa ni
baadhi kati ya kazi nyingi.

Lengo la Serikali hususan katika Sekta
ya Maji ni kuhakikisha upatikanaji wa
huduma hiyo kwa wananchi waishio

zaidi ya asilimia 95 kwa mijini. Ni wazi
kwa mipango iliyjopo na kazi
zinazoendelea mambo mazuri zaidi kwa
wananchi bado yanakuja ilikuimarisha
huduma ya maji katika jamii.
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AWAMU YA SITA NA KERO...

Wasomi & wanasiasa katika butwaa la
kasi, miaka miwili zmeondoshwa 15

Na Sabato Kasika

ADI sasa Dk. Samia Su-
luhu Hassan, ana miaka
miwili akiwa Rais wa

Jamhuri ya Muungano
Tanzania. Kuna mengi katika
ukanda huo wenye historia ya
miaka 59 unaotimu leo, kwa mil-
ima na mabonde ya kuwajibikia
umma huo.

Mchambuzi wa siasa, Abbas
Mwalimu, anasema katika Kkip-
indi cha miaka miwili pekee hadi
kufika sasa, serikali ya awamu ya
sita imefanikiwa kutatua zaidi ya
hoja 15 za Muungano, akitamka:
“Hayo ni mafanikio makubwa
katika Muungano wetu, kwani ki-
pekee, katika kipindi cha miaka
miwili tu, chini ya Rais Dk. Samia
Suluhu Hassan, tumeshuhudia
idadi hiyo ya hoja zikitatuliwa.”

Ni juzi Waziri wa Nchi, Ofisi
ya Makamu wa Rais, Muungano
na Mazingira, DK. Selemani Jafo
akasema bungeni kuwa ka-
tika mwaka wa fedha unaoisha
2022/23, ofisi yake iliratibu vikao
vitatu vya kujadili masuala ya
Muungano, kwamba hoja nne
kati ya nane zilizojadiliwa zili-
patiwa ufumbuzi.

Dk. Jafo anazitaja hoja hizo ni:
Malalamiko ya wafanyabiashara
wa Zanzibar kutozwa kodi mara
mbili, kodi ya mapato (PAYE) na
kodi ya zuio; mkataba wa mkopo
wa fedha za mradi wa ujenzi wa

Uwanja wa Ndege wa Kimataifa
wa Abeid Amani Karume; na
ongezeko la gharama za umeme
kutoka Shirika la Umeme Tanza-
nia (TANESCO) kwenda Shirika la
Umeme la Zanzibar (ZECO).

Anasema kamati ya pamoja
ya Serikali ya Muungano na
ile ya Mapinduzi (SMZ), ziliwa-
shirikisha mawaziri na makatibu
wakuu husika.

Waziri Jafo anasema hoja ya
wafanyabiashara wa Zanzibar
kutozwa kodi mara mbili, ilito-
kana na kuwapo tofauti za ukadi-
riaji viwango vya thamani za
bidhaa na kodi ya forodha baina
ya Tanzania Bara na Zanzibar,
inayosababisha kulipa kodi ya zi-
ada zinazotoka Zanzibar kwenda
katika soko la Tanzania Bara.

Jafo anasema ufumbuzi wa
hoja hiyo ulipatikana baada ya
kubainika uhalisia wake na sasa
linaeleweka vizuri kwa wafan-
yabiashara wa Zanzibar wa-
naopeleka bidhaa bara.

Kwenye ujenzi wa Uwanja wa
Ndege wa Kimataifa wa Abeid
Amani Karume, Jafo anasema
shida ilikuwa kuchelewa kutiwa
saini mkataba wa mkopo kati
ya serikali na Benki ya Exim ya
China, baada ya mkataba kuhu-
sisha vipengele vya kuweka mali
za serikali kama dhamana ya
mKkopo.

Anasema, ufumbuzi ulipatika-
na baada ya Serikali ya Muunga-

Baba wa Taifa Mwalimu Julius Nyerere, wa Tangayika
alipobadilishana hati za Muungano na Shekhe Abeid Aman
Karume wa Zanzibar. PICHA: MAKTABA.

no kukubali kuondoa sharti hilo,
hivyo kuwezesha mkataba wa
mkopo huo kutiwa saini mnamo
Novemba mwaka jana.

Kuhusu gharama ya umeme,
akafafanua kwamba shida ime-
kuwa kuongezeka bei ya umeme
kwa wateja wa TANESCO ikiwa-
mo Shirika la Umeme la Zanzibar
(ZECO).

HISTORIA ILIKOTOKA

Mchambuzi Abbas anafafanua
kuwa tangu kuanzishwa Kamati
ya Pamoja ya Kushughulikia Mas-
uala ya Muungano mwaka 2006,
kuna jumla ya hoja 25 ziliibu-
liwa na kufikia mwaka 2021 hoja
18, zilishajadiliwa na kupatiwa
ufumbuzi na kuondolewa katika
orodha ya hoja za kero za Muun-
gano.

“Hoja nyingine nne zilipatiwa
ufumbuvzi katika kikao cha Kama-
ti ya Pamoja ya SJMT na SMZ cha
Disemba 6, 2022, hivyo jumla ya
hoja zilizopatiwa ufumbuzi na
Kamati ya Pamoja ya SJMT na
SMZ ya Kushughulikia Masuala
ya Muungano ni 22,” anasema.

Abbas, anataja baadhi ya hoja
hizo zilizopatiwa jina ‘kero za
Muungano’ kuwa ni: Utekelezaji
wa Sheria ya Tume ya Haki za
Binadamu na Utawala Bora;
utekelezaji wa Sheria ya Usa-
firishaji Majini; Uwezo wa Zanzi-
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Mwenyekiti, Makamishna, Menejimenti na Wafanyakazi wa Tume ya Maendeleo ya
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MHE. DKT. HUSSEIN ALI MWINYI
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Mhe. Dkt. Hussein Ali Mwinyi na Wananchi

wote katika kuadhimisha miaka 59 ya Muungano wa Tanganyika na Zanzibar.
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Shirika la umeme Zanzibar{ZECO) lilianzishwa
kwa sheria no 3 ya mwaka 2006.lakini kabla ya
hapo lilikuwa likijulikana kama shirika la
mafuta na nguvu za umeme lilianzishwa
wakati wa mapinduzi ya mwaka 1964.

Katika kusherekea maadhimisho ya miaka 59
ya sherehe za muungano tunaendelea
kushuhudia mafanikio makubwa tangu
Serikali ya awamu ya sita inayoongozwa na
Dkt. Samia Suluhu Hassan na Serikali ya
mapinduzi ya Awamu ya nane inayoongozwa
na Dk. Hussein Ali Mwinyi zilipoingia madara-
kani. Katika serikali hii ya awamu ya nane
kupitia ilani ya chama cha mapinduzi kabla ya
kufikia 2025 serikali kupitia shirika la umeme
Zanzibar(zeco) litaingiza kwa mara ya kwanza
uzalishaji wa umeme mara ya kwanza kupitia
nishatiya jua.mradi mkubwa unaofadhiliwa na
bank ya dunia,

Akizungumza na gazeti la nipashe ofisini
kwake Gulioni Zanzibar, Khamis Ame
Mnubi,Afisa habari wa shirika hilo anasema, ”
kuna faida nyingi walizopata kupitia Muunga-
no wa Tanganyika na Zanzibar”

Faida kubwa ni kuongeza mashirikiano kati ya
ZECO NA TANESCO.Mashirikiano makubwa
yanakuja kwasababu umeme tunaotumia
Zanzibar unatoka Tanzania bara. Na TANESCO
ndiyo wanaouza umeme huo.chanzo cha
kusambazia umeme huo kipo Tanzania bara
kilomoni,pamoja na Tanga majani mapana
kwa umeme unaokwenda pemba. Tanesco
wamekuwa wakitoa ulinzi na msaada pindi

SERIKALI' YA MAPINDUZI YA ZANZIBAR
SHIRIKA LA UMEME ZANZIBAR

MAFANIKIO YA SHIRIKA LA UMEME ZANZIBAR NA MIAKA 59 YA MUUNGANO

dharura inapotokea

Pia faida nyiongine ni ushirikiano wa kiufundi
endapo kunapotokea itilafu za kukosekana
kwa vifaa vya kiufundi. Hasa katika eneo la
mtoni ambalo ndilo eneo kuu la kusambazia
umeme.’huwa tunawapigia Tanesco na mara
nyingi wamekuwa wakitoa msaada.”

Faida nyingine kubwa ya Muungano ni kupitia
uongozi wa Rais wa Jamuhuri ya Muungano
wa Tanzania Dkt. Samia Suluhu Hassan kupita
fedha za uviko 19 zaidi ya Billion 11 ambazo
zilielekezwa moja kwa moja kumsaidia
mwananchi wa Zanzibar. lli kumpungumzia
gharama za kusambaziwa na kuungiwa
umeme. Lakini kupitia pia Tamko la raisi wa
Serikali ya mapinduzi ya Zanzibar dkt Hussein
Ali Mwinyi anasema,” mwananchi yoyote wa
Zanzibar ataweza kusambaziwa nguzo za
umeme bure tofauti na hapo awali”. Hayo ni
matunda yatokanayo na Muungano huu.

Akizungumzia muelekeo wa Shirika la umeme
Zanzibar (ZECO)anasema wanaangalia vyanzo
vingine mbadala vya umeme ,"wamejikita pia
katika kuangalia nishati ya umeme wa jua
kupitia mradi mkubwa wa ZESTA Ambao
tayari umeshaanza kwa hatua katika eneo la
Makunduchi. Hatua za awali tayari zimeshafa-
nyika.kwa sasa wanasubiri mtaalamu elekezi
ili hatua nyingine ziweze kuendelea.

Mradi huu utaweza kuzalisha mega watt 10-15
za umemeambazo nazo zitaingizwa katika
gredi ya Taifa. lli kuongeza mega watt 100

ambazo zinatumika kwenye line mpya na
vilevile zile 40 kwenye line kongwe

Pia wameweza kutiliana saini na kampuni
nyingine ya umeme wa jua ambayo itaanza
kwa pemba ya mega watt 15 wapo kuangalia
hatua nyinmgine za kitaalamu Zaidi .

Zanzibar tunaenda sambamba ili kuhakikisha
sera ya uchumi wa bluu na kuhuisha viwanda
vyetu vya ndani. Ndani ya mwaka mmoja
mpaka mitatu tunatarajia kuwa na nishati
mbadala ya umeme wa jua.

Akiongezea mafanikio ya shirika la umeme
zanzibar (zeco) Meneja Biashara wa shirika
hilo ndugu Thabit Salum Khamis. Anasema
shirika la umeme zanzibar limefanikiwa
kuwapitia umeme wateja 269,045 ambapo
Kati ya hao kwa upande wa Unguja ni 216,784
na kwa Pemba ni 52,261 . Pia watumiaji wa
mita za TUKUZA, Shirika limefanikiwa
kuwaungia wateja wote wa majumbani
pamoja na wateja wenye biashara ndogo
ndogo ambapo jumla ya wateja 268,059
wameshafungiwa mita za TUKUZA, Unguja ni
216,059 na Pemba ni 52,067 Hadi kufikia
mwishoni mwa mwaka 2023. Aidha, shirika
linatarajia kuwafungia wateja wapya wa luku
wapatao 46,000 katika mwaka wa fedha
2022/2024 ambapo kwa upande wa Unguja ni
38,500 na Pemba ni 7,500. Kadhalika, katika
juhudi za kupunguza upotevu wa umeme,
Shirika limeshawafungia wateja wenye
matumizi makubwa hoteli na viwanda Mita 112

zinazojisoma wenyewe ziitwazo Automatic

Meter Reading ambazo zimeunganishwa na
mfumo wa mawasiliano ambapo msimamizi
anaweza kukagua mwenendo wa matumizi ya
wateja hao wakati akiwa ofisini.

Lengo la mwaka huu wa fedha ni kuwafungia
mita 130 wateja wakubwa ili kuendelea na
juhudi za kupunguza upotevu wa umeme

pamoja na kuimarisha ukusanyaji wa mapato

Kuhusu changamoto za shirika kwanza ni
Upotevu wa umeme unaosababishwa kwa
kiasi kikubwa na wateja wasiokua waaminifu
ambao wanaiba umeme na kutumia kinyume
na utaratibu

piaWananchi wasio waaminifu kuiba na
kugaribu miuondombinu ya kusafirishia
umeme ikiwemo kuharibu transformer na
kuiba nyaya za umeme hasa za madini ya
copper na kusababisha hasara kubwa kwa
shirika na kuwakosesha huduma ya umeme
Wananchi mbali mbali

kwa kuongezea Baadhi ya wateja kutolipa
matumizi yao ya umeme kwa wakati na kwa
ukamilifu.

pamoja na Ujenzi holela unaofanywa na
baadhi ya Wananchi na kupelekea tatizo la
kutofikika kwa baadhi ya maeneo na shirika
kushindwa kufanya marekebisho stahiki hasa
kuondosha tatizo la umeme mdogo n.k

“ZECO TUNANG'ARISHA MAISHA YAKO.”

MAADHIMISHO YA MIAKA 59 YA MUUNGANO WA TANGANYIKA NA ZANZIBAR

Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan

D9

MIAKA YA
MUUNGANO

Mhe. Dkt. Hussein Ali Mwinyi

e

Bodiya Wakurugenzi, Menejiment na Wafanyakazi wa Shirika la Umeme Zanzibar (ZECO) wanaungana na Watanzia wote kumpongeza Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt Samia Suluhu Hassan na Raisi wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar Dkt Hussein Ali Mwinyi kwa kutimiza miaka 59 ya Muungano.

Shirika laUmeme Zanzibar linajivunia mafanikio makubwa yaliyopatikana ndani ya kipindi cha miaka 59 ikiwa ni pamoja na kuimarisha na kuboresha upatikanaji

wa huduma ya nishati kwa viwango vya juu Na kutatua changamoto za umeme
“TUPO KUNG'ARISHA MAISHA YAKO"

Kwa mawasiliano

S.L.P 235 Mtaa wa Gulioni, Zanzibar

Simu namba: +255 2452255 (Makao Makuu Unguja)
+255 2452259 (Pemba)

Huduma kwa wateja: 0772 877 879

Barua pepe: info@zeco.co.tz

Website: HYPERLINK "http://www.zeco.tz" www.zeco.tz
Facebook, Instagram,Youtube, Twitter :ZECOZanzibar
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Mtoto wa Rais wa Kwanza wa Zanzibar, Balozi Ali Karume, akizungumza na Nipashe, nyumbani kwake, Maisara mjini Un-
guja. PICHA: RAHMA SULEIMAN.

Makamu wa Pili SMZ:

Muungano ni kila kitu

« Balozi Karume afafanua urefu wa mzizi ulivyo

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

APANA shaka hesabu
ya leo ni miaka 59 ya
Muungano wa Tang-

anyika na Zanzibar.
Wenye Muungano wao wana-
paza sauti kwamba unasaidia
kuimarisha ulinzi na usalama,
ikiwa ni zao la kazi bora ya
marais wawili, Mwalimu Julius
Nyerere kutoka Tanganyika na
Sheikh Abeid Amani Karume,
wa Zanzibar, hata ukapatikana
msamiati Tanzania.

Makamu wa Pili wa Rais wa
Zanzibar, Hemed Suleiman Ab-
dullah, anautafsiri kuwa ni zao
la nia thabiti ya viongozi hao
waasisi wa taifa, kwa kuzingatia
uhusiano wa muda mrefu wa
wananchi wa pande zote mbili .

Anasema Muungano unabaki
kuwa wa kipekee Afrika na du-
niani kote, akiwataka wananchi
wadumu wakiyaenzi, kwa kuu-
tunza na kuulinda, ikiwa ni tunu
mojawapo inayoangaza maen-
deleo ya Watanzania wote, uk-
ishuhudiwa kwa kupiga hatua
na kuimarika, ndani ya amani
na utulivu nchini.

SABABU ZA KUDUMU
Makamu wa Pili wa Rais SMZ,
anasema Muungano wa Tang-

Kuanzishwa
kituo hicho
ni kwenda
sambamba
na malengo
yva SMZ, kue-
lekea katika
uchumi wa
buluu, am-
bao unalin-
da rasilimali
baharini na
kuongeza
utafiti wa
Mazao vya
bahari.

anyika na Zanzibar unadumu
kwa sababu umeundwa katika
msingi muhimu wa maridhi-
ano ya wananchi yanayotokana
na undugu wa damu wa pande
zote mbili.

Anarudi kwenye historia
kwamba, hata kabla ya Muun-
gano  wenyewe  kufanyika,
tayari viongozi wa pande zote
mbili katika kupigania uhuru,
walikuwa na uhusiano wa ka-
ribu, huku wakishiriki katika
mikutano ya kudai uhuru, iliyo-
fanyika katika nchi mbalimbali,
ikiwamo Uingereza na Ghana.

Anatoa mfano wa mkutano
wa kudai uhuru uliofanyika
Lancaster, Uingereza, Rais wa
Tanganyika Mwalimu Julius
Nyerere alihudhuria mkutano
huo pamoja na Rais wa chama
cha ASP, Sheikh Abeid Amani
Karume, pia viongozi wengine
wa vyama vya wapigania uhuru
Afrika, akiwamo shujaa Kwame
Nkrumah wa Ghana.

“Mara baada ya Tanganyika
kupata uhuru wake Desemba
1961, watu hawakushangaa
kuona Zanzibar nayo inajik-
omboa kutoka kwa watawala
wa Kiarabu, kwa sababu vion-
gozi wa pande mbili walikuwa
wakishirikiana katika hatua
mbalimbali, ikiwamo mawazo,

mbinu na fikra,” anasimuilia Ab-
dullah.

Hapo Makamu wa Rais, anaji-
vunia mafanikio hayo ya Muun-
gano kufaidika na matunda ya
kushirikishwa katika mengi ya
msingi yenye unasaba wa pan-
de mbili, Bara na Visiwani.

SMZ YARIDHISHWA

Makamu wa Pili wa Rais,
anasema Serikali ya Mapinduzi
Zanzibar (SMZ), inatambua
mchango mkubwa wa taasisi
za Muungano zilizopo Zanzi-
bar, zinavyofanya kazi kubwa
kuhamasisha ukuaji teknolojia
na kazi za utafiti, zinazoleta
mageuzi ya kiuchumi na maen-
deleo.

Abdullah anazungumza kwa
kielelezo, kwamba kuanzishwa
Kituo cha Utafiti wa Bahari ka-
tika Chuo Kikuu cha Taifa Zan-
zibar (SUZA), kwa kiasi kikubwa
kutasaidia kazi za utafiti katika
eneo la bahari, ikiwamo kulin-
da rasilimali za baharini na vi-
umbe vyake.

Anasema, kuanzishwa Kkituo
hicho ni kwenda sambamba na
malengo ya SMZ, kuelekea ka-
tika uchumi wa buluu, ambao
unalinda rasilimali baharini na
kuongeza utafiti wa mazao ya
bahari.

Abdullah anaipongeza Taasi-
si ya Sayansi na Teknolojia ya
COSTECH ya Jamhuri ya Muun-
gano, kwa kutumia vigezo vy-
ake, hatimaye kuiteua SUZA
kufanya kazi za utafiti wa kituo
cha bahari.

“Serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar tunaridhishwa na
utendaji wa taasisi za Muunga-
no ziliopo nchini katika kuleta
mageuzi makubwa ya teknolo-
jia na ubunifu wa kazi za utafi-
ti, ‘anasema Makamu wa Pili
wa Rais, huku akitaja mifano
ya taasisi hizo za Muungano, ni
Benki Kuu ya Tanzania (BOT).

Hapo anafafanua majukumu
makuu ya BOT, inatoa sarafu
ya Tanzania, pamoja na kusi-
mamia uchumi, pia kudhibiti
taasisi za fedha ikiwamo benki
zilizopo nchini.

Gavana wa Benki Kuu, Emma-
nuel Tutuba, hivi karibu alifika
Zanzibar na kuonana na vion-
gozi wa ngazi za juu wa SMZ,
akiwamo Rais Dk. Hussein Ali
Mwinyi na Waziri wa Fedha ya
SMZ.

Akizungumza nao, Gavana
Tutuba akaahidi kufanya kazi
zake kwa karibu na SMZ, ikiwe-
ka mazingira rafiki na taasisi
za fedha, benki ziweke matawi
yake Zanzibar, hatua itakayosa-
idia kuboresha mzunguko wa
kuchumi, BOT ikitoa ushauri wa
kitaalamu katika uchumi.

“Naahidi kufanya kazi kwa
uadilifu katika pande zote za
Jamhuri ya Muungano, nikiami-
ni kwamba Zanzibar ni sehemu
ya Benki Kuu, ambayo ni taasisi
ya muungano katika kukuza
uchumi na maendeleo,” ‘anase-
ma Gavana Tutuba.

BALOZI ALI KARUME

Balozi Ali Karume, mtoto wa
Rais wa Kwanza wa Zanzibar,
anasema Muungano uliopo
umeleta faida kubwa kwa wa-
nanchi wa Zanzibar, ikiwamo
fursa ya matumizi ya ardhi, soko
la pamoja la Muungano la watu
milioni 60, wakati Zanzibar ina
watu milioni mbili ambapo hiyo
ni fursa kubwa kwa uchumi wa
Zanzibar.

Anasema, Zanzibar ina eneo
ndogo la ardhi na kuwa wakati
Zanzibar ilipewa eneo kubwa
la ardhi la Makurunge, katika
zama za uongozi wa Raisa wa
Pili wa SMZ, Aboud Jumbe, ar-
dhi hiyo alikabidhiwa na Rais
wa Muungano Nyerere.

Karume, aliyewahi kuwak-
ilisha nchi akiwa ubalozi nchi-
ni Italia, anasema Muungano
umesadia kuimarisha ulinzi
na usalama na kuwataka wa-
nanchi kuendelea kulinda mis-
ingi wa Muungano, ulioasisiwa
na Mwalimu Nyerere, pia Mzee
Karume.

Anataja kauni ya kuugana
mataifa mawili, ni lazima kuna
upande ukubali kupoteza mam-
laka na ndicho kilichotokea
mwaka 1964 kwa Tanganyika na
Zanzibar.

“Zanzibar isingeweza kubakia
salama kama isingeingia katika
Muungano, kwa sababu kuliku-
wa na makundi mawili yanayo-
vutana, wanaounga mkono uta-
wala wa kikoloni chini ya Sultan,
jambo ambalo lingesababisha
misukosuko na kupoteza utu-
livu wa nchi,” anasema.

Balozi Karume, anaungana
na hoja za wataguilizi wake,
kwamba ni Muungano uliosa-
idia kuimarisha ulinzi na usala-
ma, hivyo anawaasa wananchi
kuendelea kulinda misingi wa
Muungano.
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Wasomi & wanasiasa katika butwaa la
kasi, miaka miwili zimeondoshwa 15

INATOKA UK. 12

bar Kujiunga na Shirika la Bahari
Duniani (International Maritime
Organisation - IMO).

Anaendelea kwa kauli “ny-
ingine ni ushiriki wa Zanzibar ka-
tika Jumuiya ya Afrika Mashariki,
Ushiriki wa SMZ katika masuala
mbalimbali ya kimataifa na ki-
kanda na utafutaji na uchimbaji
wa mafuta na gesi asilia.”

Kwa mujibu wa Abbas, pia ina-
jumuisha utaratibu wa vikao vya
Kamati ya Pamoja ya Serikali ya
Jamhuri ya Muungano na ile ya
SMZ, katika kushughulikia masu-
ala ya Muungano na uingizaji
wa maziwa kutoka Zanzibar, ka-
tika soko la Tanzania Bara.

TIBA YA KERO

Mkurugenzi Mtendaji wa
zamani wa Kituo cha Sheria na
Haki za Binadamu (LHRC), mwa-
nasheria Dk. Hellen Kijo-Bisimba
anakiri jitihada zinazofanywa na
Rais Dk. Samia kumaliza kero za
Muungano zina sura ya mafani-
kio katika kuzitibu.

“Tunaona juhudi mbalimbali
za Rais za kutaka kumaliza kero
za Muungano. hasa kukutana na
wadau mbalimbali wakiwamo
viongozi wa vyama vya siasa ku-
jali mustakabali wa Taifa,” anase-
ma Dk. Hellen.

Anaongeza kuwa Rais Dk. Sa-

-

.

Mwalimu Julius K. Nyerere na Shekhe Abeid Amani Karume wakipungia wananchi wakati
wa sherehe za Muungano zilizofanyika Dar es Salaam tarehe 26 Aprili, 1964.

mia, ameshazungumzia suala
la mchakato wa katiba mpya na
kwamba hiyo ni muhimu kwa
kila jambo, likiwamo suala la
Muungano, ambalio umekuwa
likilalamikiwa.

“Kwanza mabadiliko ya Katiba
ya Zanzibar kwa sasa yanap-

ishana na ya Katiba ya Jamhuri
ya Muungano Tazania, hivyo
suala la kuwapo katiba mpya ni
la muhimu, kwani Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania ni nchi
mbili zilizoungana, lakini katiba
iliyopo haiongelei vizuri kuhusu
Muungano wa nchi hizo mbili,”

anasema.

Mwanasiasa James Mbatia, am-
baye alishakuwa Mwenyekiti wa
chama NCCR -Mageuzi, pia yumo
katika orodha ya wanaharakati
waliokuwamo katika wadai wa
vyama vingi vya siasa mwanzoni
mwa miaka ya 1990, anausema

Muungano ni muhimu, hasa ka-
tika uhalisia watu wote duniani
wanaleta nguvu pamoja, akitoa
mfano nchi za Ulaya, zinaende-
lea kuungana kwa kasi zikijua
‘umoja ni nguvu na utengano ni
udhaifu.’

Anasema Watanzania nao
wamekuwa wakishuhudia jinsi
ambavyo Rais Samia Suluhu Has-
san amekuwa akijitahidi kuulin-
da, kwa kutatua kero zake kama
ambavyo imekuwa ikielezwa na
wasaidizi wake.

“Ingawa sijui kero zinazotajwa
kutatuliwa ni zipi, lakini inaonye-
sha kuwa zimepungua kutoka 25
hadi kufikia tatu, lengo likiwa ni
kutaka kudumisha Muungano
wetu,” anasema Mbatia.

Hata hivyo, ana ushauri kwam-
ba, ni vyema kwa Watanzania
wakijiuliza kuhusu hizo kero
kwamba ni zinanafasi gani, aki-
fafanua Muungano uliozaa Tan-
zania unategemea ni kiongozi
gani yupo madarakani na kwam-
ba, pamoja na juhudi zinazofany-
wa na Rais Dk, Samia, bado kuna
a haja ya kuwa na Muungano un-
aodumu milele, kwa kuungani-
sha watu wenyewe kwa utashi
wa kisiasa.

Ana mtazamo wake kwamba
iwapo wananchi watapewa na-
fasi kuelezea muungano wa-
naoutaka kupitia katiba mpya,
manung uniko yatapungua.

o SERIKALI YA MAPINDUZI ZANZIBAR
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ZFDA |

N\, 150 (9001:2015)
CERTIFIED

Uongozi na Wafanyakazi wa WAKALA WA CHAKULA DAWA NA
VIPODOZI ZANZIBAR( ZFDA) Ofisi ya wakala wa chakula Dawa na
Vipodozi wanaungana na Raisi wa Jamuhuri ya Muungano wa
Tanzania Mhe, Dkt . Samia Suluhu Hassan na Raisi wa Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar Mhe. Dkt. Hussein Ali Mwinyi katika kuadhimi-
sha miaka 59 ya Muungano wa Tanganyika na Zanzibar

“KWA PAMOJA TUNALINDA AFYA

i

o

OFISI YA
Tomondo Roa
P.0.box 3595, Zan:
Tel +255242233959,

OFISI YAPEMBA
Kilimandege,Wete Pemba
TEL; 255242454050

4 Nebsite www.zfda.go.tz
- Fax 255 242233959, ~ Emailginfo@zfda.go.tz
- Website www.zfda.go.tz, ' '

= s = ‘__:_= - linfo@zfda.go.tz e, ,
Mhe. Dkt. Hussein Ali Mwinyi

.--'l""'ll

173945

e
_-."a'i-f%"

. i

Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan




o
1 6 SIasa JUMATANO APRILI 26, 2023

MIAKA 59 YA MUUNCANO

Rais Samia na DK. Mwinyi wanavyofanana,
penye historia, hadi kuendesha majukumu

« Wameanza siasa mwaka mmoja, kuvuka bahari, hadi urais

Na Mwandishi Wetu

I kawaida katika
siasa zote duniani
nyendo zake hufa-

nana kulingana na
mtakwa ya kipindi chake,
ikiwamo kiuchumi. Kuna
wakati Rais wa Awamu
ya Pili, Mzee Ali Hassan
Mwinyi alishalitamka hilo
kwa msemo ‘kila zama na
azma zake.

Yanapoangaliwa  baa-
dhi ya mambo ya viongozi
wakuu wa pande mbili za
Muungano, kwa maana
kati ya Rais Dk. Samia Su-
luhu Hassan wa Jamhuri
ya Muungano na Dk. Hus-
sein Mwinyi wa Serikali ya
Mapinduzi Zanzibar (SMZ),
kuna mengi ya kihistoria,
matendo hata hata kisiasa
wanashabihiana.

Wakati kiumri, Dk. Sa-
mia yuko juu kwa miaka
zaidi ya mitano, upande
wa taaluma zao kuanzia
mizizi yao inashabihiana
kwa maisha, hata kitaalu-
ma wote ni wasomi ngazi
ya shahada ya uzamili, hata
nyendo zao kihistoria kutu-
mikia taaluma.

Mathalan Dk. Mwinyi
alianza kutumikia taaluma
yake ya udaktari wa bin-
adamu katika Hospitali ya
Taifa Muhimbili, Dar es Sa-
laam, pia akafundisha kati-
ka Chuo Kikuu cha Hubert
Kairuki, ndivyo ilivyo histo-
ria ya Rais Dk. Samia katika
fani tofauti, lakini katika
kipindi anachomtangulia
Dk. Mwinyi wa SMZ.

Wote walijitosa katika
siasa za ubunge kwa mara
ya kwanza mwaka 2000,
Dk, Mwinyi akiwa jim-
boni Mkuranga, Pwani na
kuteuliwa kwa nafasi ya
Naibu Waziri, kisha awa-
mu iliyofuata, 2005- 2019
akawa waziri, tena katika
Ofisi ya Makamu wa Rais
kwa Mambo ya Muungano
(2006 - 2008). Baada ya
hapo, akawa Waziri wa Ul-
inzi.

Hapo katika historia ya
ofisi ya Mambo ya Muun-
gano, ndiko miaka mwili
baadaye tangu Dk, Mwinti
kutoka, Rais Dk. Samia
akafika hapo na kudumu
miaka sita kwa vyeo tofauti.

Mwaka 2005 Dk, Mwinyi
akavuka bahari kwenda
jimboni Kwahani, Unguja
ambako akaendelea ku-
gombea, hata akachaguli-
wa bungeni kwa jimbo la
Kwahani, Zanzibar.

Ni historia kama hiyo ya
siasa, pale Rais Dk. Samia,
akagombea ubunge jimbo
la Makunduchi, Unguja
mwaka 2010, akihama ku-
toka Ujumbe wa Baraza
la Wawakilishi Zanzibar
na kuvuka bahari kwrnda
kuhuudhuria vikao vyua

Baada mafanikio hayo,
Dk. Samia akachaguliwa
uwaziri akiyoutumika na
Dk, Mwinyi wakiwa katika
baraza moja la mawaziri,
historia iliyosonga hadi

CRE

HEELD,

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dk. Samia Suluhu Hassan, akiwa na Rais wa

Zanzibar, DK. Hussein Mwinyi. PICHA: MAKTABA

2015, akachaguliwa kuwa
Makamu wa Rais wa Jam-
huri ya Muungano, aku-
hama kutioka bvikao vyua
bunge.

Wakati Dk. Mwinyi ak-
iendelea na uwaziri na
bunge, naye miaka mi-
tano baadaye akatoka ka-
tika Baraza la Mawaziri la
Muungano, mwaka 2020,
akigombea urais Zanzibar
na akaupata,hapo akaha-
mia rasmi katika Serikali ya
Mapinduzi Zanzibar, akiwa
mkuu wake.

Baada ya mwaka mmoja,
Dk. Samia, Makamu wa
Rais wa Muungano, naye
akateuliwa kuwa Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa
Tazania, bada ya kifo cha
Rais Dk. Magufuli.

DIRA ZA UONGOZI

Kisiasa, wote mara tu
baada ya kushika nafasi ya
kuongoza nchi wamekuwa
tena na siasa zinazoshabi-
hiana katika mengi. Ita-
kumbukwa tu mara baada
ya Dk. Mwinyi kukabidhiwa
usukuni wa kuongoza nchi,
akaweka msimamo wake
wa maelewano kisiasa aki-
tumia msamiati ‘si wakati
wa kufukua makaburi.’

Hilo limeendana na ush-
uhuda wa siasa za kirafiki
Zanzibar, hata msuguoano
wa kisiasa kuonekana kuzi-
mika kwa kasi umma ukim-
sifu Dk. Mwinyi kwa hilo,
hata itakumbukwa namna
maelewano yaliyoshuhudi-
wa kisiasa katika serikali
ya maridhiano na Makamu
wa Pili wa Rais wa Zanzi-
bar, marehemu Maalim Seif
Shariff Hamad wa kutoka
Chama cha ACT - Wazal-
endo.

Ni aina ya ushuhuda unaosonga
katika ngazi mbalimbali kisiasa,
hata penye kifo chake Maalim Seif,
ikabeba sura ya msiba wa Wazan-
zibari wote katika mustakabali wa
kina, wa upendo na maridhiano,
pasipo alama utengano, hata kweli
%(Uthibitisha ‘makaburi hayajafuku-
iwa.’

Dk. Mwinyi sasa kajenga utama-
duni wa kila [jumaa anawatembe-
lea viongozi na watu mbalimbali

N e N

Zanzibar, akiimarisha sura ya mari-
dhiano na upendo, mathalan hivi
karibuni, akishuhudiwa kwenye vy-
ombo vya habari alipomtembelea
aliyekuwa Rais Zanzibar, Dk. Salmin
Amour.

Kimsingi, kwa staili hiyo hiyo
ndiyo inayoonekana katika hulka za
siasa za Rais Dk. Samia, naye mara
nyingi anashuhudiwa akiwatembe-
lea viongozo mbalimbali wastaafu
na walio nje ya duru za siasa hivi

sasa.

Ni msingi unaoshuhudiwa baada tu
ya kuchukua uongozi wa nchi, akatumia
zaidi siasa za maridhiano, akianza na ma-
ZUungumzo na vyama vya siasa ambavyo
vilikuwa katika vilio kadhaa, ikiwamo ku-
fungiwa kuendesha mikusanyiko na dai la
katiba mpya.

Baada ya muda kukashuhudiwa
kurejeshwa katika ulingo wa mkusanyiko
kisiasa, jambo ambalo limeibua pongezi
nyingi kwake mkuu huyo wa nchi, hata
kuimarisha jina aliliopewa la ‘Mama’ kwa
maana ya kuwa na hulka ya mzazi wa
kike, naye si mchoyo wa masihara akire-
jeha utani, mathalan kiongozi wa Chade-
ma Godbles Lema akimuiota ‘mwanagnu
Lema; huku kiiongozi huyo akidumu na
jina ‘Mama.’

Ni aina ya siasa sasa, ina endana na
kuachiwa kwa wanasiasa waliokuwa vi-
fungoni, vilevile waliokimbili nchi wakire-
jea kutoka ughaibuni, hatua iliyoweka his-
toria mkuu wa nchi kutoka chama tawala
CCM, akipongezwa kila kukicha.

Hat8ua hiyo imejengha picha hata kwa
sura ya viongozi wa vyama hata vilivyoku-
wa hasimu, wakijumuika na kupiga picha
ya pamoja kwa furaha, kubwa kuliko yote
ni pale Rais Dk. Samia kuwrka historia
akalikwa, mgeni rasmi katika mkutano
wa Baraza la Wanawake wa Chadema
(BAWACHA), hiyiba yake akishaguiliwa
sana kirafiki akikaribishwa kwa kishang-
ilio mama.

Ni aina ya maridhiano sasa yanaaza
kukabirisha nchii taasisi za kiuchumi ki-
mataifa zinazodawi kwamba “zilisusa’.

UCHUMI UNAOFANANA

Mara baada ya kuingia kuongoza urais
wa Visiwani, eneo mojawapo ambako
Dk. Mwinyi ameamua kuwekeza ni katika
Uchumi wa Bluu, akiendeleza juhudi za
watangulizi wake katika awamu kadhaa,
bli<nafsi akiwapatia kupaumbele cha kip-
ekee.

Ni aina ya uchumi ambao ndio sasa un-
ashika kasi duniani, ukijumuisha mazao
kama kilimo cha mwani, samaki na utajiri
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Barabara ya Bagamoyo,

S.L.P 9300, Dar es salaam
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Tanzania _
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Growing stronger Togefher

SALAM ZA PONGEZI

+255765 767 683,
+255 788 767 683,

Bodi ya Wakurungenzi, Menejimenti na

Tanzania Commercial Bank Plc, tunaungana na
Raisiwa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
Mh Dk Samia Suluhu Hassan na Raisi wa Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar na Mwenyekiti wa baraza la
Mapinduzi Mh Dk Hussein Ali Mwinyi pamoja na
Watanzania wote katika kuadhimisha miaka 59 ya
Muungano wa Tanganyika na Zanzibar.
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f@® @tanzaniacommercial bank

(1964 - 2023)

Wafanyakazi Wote wa

MUUNGANO DAIMA!

Baruapepe:

info@tcbbank co.tz,
callcentre@tcbbank.co.tz
Baruapepe:www.tcbbank co.tz

217393502



o
JUMATANO APRILI 26, 2023 SIasa 17

MIAKA 59 YA MUUNCANO

Rais Samia na Dk. Mwinyi wanavyofanana,
penye h|stor|a hadl kuendesha majukumu
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wote unaopatikana baharini. Hi-
cho hicho ndicho kinashuhudi-
wa katika staili ya juhudi za uku-
zaji uchumi kutoka kwa Rais Dk.
Samia, upande wa bara, mfano
hai kikitawala katika fukwe za
Kilwa mkoani Lindi.

Kimsingi, zao lilitambulishwa
visiwani Zanzibar miaka 30 iliyo-
pita. Mafanikio ya uzalishaji wake
yalipatikana haraka sana na
kuipaisha Zanzibar, hata ikawa
mzalishaji mkuu wa zao hilo du-
niani, ikifuatiwa na Ufilipino.

Kutokana na kwamba kilimo
hicho cha mwani kinafanyika ka-
tika fukwe ya bahari, wakulima
wake hawahitaji kuwa na hati
miliki ya ardhi, hivyo kukifanya
kuwa na nafasi kubwa, licha ya
mabadiliko tabianchi yakileta
changamoto.

Matumizi ya mwani inajumui-
sha kuwa, chakula katika nchi za
Mashariki ya mbali kama barani
Asia, vilevile zinatengeneza ki-
ungo kwenye chakula kuchukua
sura ya marashi na hata sabuni.

WANAWAJIBIKA PAMOJA

Hivi sasa, kuna Tume ya Ma-
boresho ya Mifumo ya Taasisi
za Haki Jinai Tanzania, inayohu-
dumia jukumu la kimuungano,
baada ya mzunguko mrefu kati-
ka maeneo ya bara, kukutana na
taasisi na wadau mbalimbali ki-
taifa Tanzania Bara, hivi karibuni
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Kilimo cha Mwani, katika visiwa vya Songosongo mkoam L|nd| ikiwa ni sehemu ya uhama-
sishaji uchumi wa bluu, upande wa Bara.

imepiga kambi visiwani.

Wiki mbili zilizopita chombo
hicho kilipokutana na Rais wa
Zanzibar na Mwenyekiti wa
Baraza la Mapinduzi, Dk Mwinyi,
ambaye akampongeza Rais wa
Tanzania, Dk Samia, kuunda
tume hiyo ili kuleta tija kiutendaji
kwa mifumo ya hiyo kwa mahi-
taji ya sasa.

Dk. Mwinyi katika mazungum-

70 yake na tume hiyo, inayoon-
gozwa na wenyekiti Jaji Mkuu
Mstaafu Mohamed Othman
Chande, akaeleza matarajio yake
makubwa ni mapendekezo hayo
yatawasilishwa kwa Rais DKk, Sa-
mia na kuonyesha marekebisho
yanayohitajika katika mfumo
mzima wa kimuundo wa taasisi
za haki jinai, ili kuletwa ufanisi
mkubwa wa utekelezaji katika

kutoa kwa serikali zote mbili.
Mwenyekiti Jaji Mkuu Mstaafu
Chande, anakaahidi tume hiyo
itazungumza na wadau mbalim-
bali akitaka mifano ya asasi za
kiraia na kiserikali , taasisi zina-
zoshughulikia haki jinai, kama
vile Polisi, Chuo cha Mafunzo,
Mamlaka ya Kudhibiti Dawa za
Kulevya Zanzibar, Idara ya Uha-
miaji na Mahakama, kwa Unguja

na Pemba.

Tume hii iliteuliwa na kuzin-
duliwa na Rais Dk Samia mnamo
Januari 30, 2023 kutathmini na
kuangalia maboresho ya mifumo
ya haki Jinai Tanzania.

Mwenyekiti wa ACT-Wazal-
endo, Juma Duni Haji amesema
Rais Samia Suluhu Hassan na
Dk Hussein Mwinyi wanapaswa
kukumbuka umuhimu wa Katiba
Mpya kwa kuwa Tanzania ina-
hitaji mchakato huo uanze hivi
sasa.

Wakuu hao wawili staili yao ya
kazi haipishani au kuiwa mbali,
hata wanaposhughylika na watui
wengineo, mfano kuna wakati
mwanasiasa maarufu wa Zanzi-
bar, hivi sasa kiongizio wa chama
ACT Wazalendo, Juma Duni Haji,
maarufu Babu Duni akakutana
na viongozi hao wakuu wa Tan-
zania na Zanzibar, kwa nyakati
tofauti kati mwisho wa Aprili an
mwanzo Mei, meaka jana akiwa-
wasilishia ujumbe wa dai la ku-

taka katikba mpya.
Ni mazingira ambayo
hayashangazi sasa, kukiwapo

dhana ya kuwapo hatua za mo-
jea kwea moja za kiutawala zina-
zohusu siasa za Muungano, au
zile zinazohusu utatuzi wa kero
zake kwa wakati, mfano hai ni
jana tu Bungeni, Waziri wa Sheria
na Katiba, akatangaza sasa suala
la kushugulikia hitaji la katiba
mpya, mchakato unaanza wakati
wowote.

Mh Dk Hussein Ali Mwinyi

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA RAISI KATIBA SHERIA UTUMISHI
NA UTAWALA BORA

Raisi wa serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar

ya Muungano wa
Tanganyika na Zanzibar

26 April, 2022

Mh Dk Samia Suluhu Hassani
Raisi wa Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania

Ofisi ya Raisi Katiba, Sheria ,Utumishi na Utawala Bora inaungana na Raisi wa Jamuhuri ya Muungano wa
Tanzania Mh Dk Samia Suluhu Hassani na Raisi wa serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar Mh Dk Hussein Ali
Mwinyi pamoja na Watanzania wote katika kuadhimisha miaka 59 ya Muungano wa Tanganyika na Zanzibar

MUUNGANO DAIMA!

MAWASILIANO

Ofisi ya Raisi Katiba Sheria Utumishi na Utwala Bora

Simu: 0773006789, Barua pepe: info@utumishi smz .go.tz
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HABARI KITAIFA

Butiku awavaa mafisadi, wezi wa kura

Na Elizabeth Zaya

MWENYEKITI wa Taasisi ya Mwal-
imu Nyerere, Joseph Butiku, amese-
ma watu wanaoendekeza wizi katika
mambo ya uchumi na wizi wa kura,
hawana maadili na si wazalendo.

Butiku amesema siku hizi kume-
kuwa na tabia ya watu kutokuwa
wazalendo kwa kubaguana na

kunyang’anyana mali na mambo ya
uchumi pamoja na kuiba kura.

Akizungumza jana kwenye konga-
mano la kuadhimisha miaka 59 ya
Muungano lililoandaliwa na Chuo
Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM),
Butiku alisema wengine wanaofanya
hivyo ni wale wanaojiita wasomi
maprofesa na wenye shahada za
uzamivu (PhD)

“Siku hizi kumekuwa na tabia ya
watu kubaguana, wengine wakisema
mimi nimesoma sana sasa wewe uki-
soma unaacha kuwa mtu siyo kwam-

ba umejielimisha zaidi ili uwasaidie
wengine.

“Sehemu ya maadili ya wasomi
ni kutumia elimu kuhudumia wale
ambao hawakuipata ili wanyany-
uke wawe kama wewe. Siku hizi
tunanyanganyana kwa mfano ardhi,
siku hizi uchumi umekuwa wa wizi
na nini ulikubaliana uongozi tunapa-
taje tuchague kwa haki, usawa... siku
hizi tunaiba kura, tunakuwa kama
wahuni tu tunababaisha.

MAMLAKA YA MAPATO TANZANIA

Imethibitishwa na 1ISO 9001: 2015

Miaka 99 ya Muungano wa
Tanganyika na Zanzibar 26 Aprili, 2023

“Umoja na Mshikamano Ndiyo Nguzo ya Kukuza Uchumi Wetu”

Bodi ya Wakurugenzi, Menejimenti na Watumishi wa Mamlaka ya
Mapato Tanzania (TRA) tunaungana na Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, Mhe. Samia Suluhu Hassan na Rais wa
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar, Mhe. Dkt. Hussein Ali Mwinyi
pamoja na Watanzania wote katika kumbukizi ya miaka 59
ya Muungano wa Tanganyika na Zanzibar.

173950

“Tena wanaobabaisha wen-
gine ndio hao wa PHD wen-
gine maprofesa, wengine ni
wazee kama mimi hovyo ka-
bisa huo si uzalendo, huo ni
wa raia wahuni eee. Na nyie vi-
jana msikubali wala msijifunze
kuwa raia wahuni, mnaokataa
taratibu zenu za utu,” alisema.

Butiku alisema maadili ya
Mtanzania awaye yote ni kuwa
mzalendo kwa kusaidiana na
kushirikiana.

Pia alisema maadili na
uzalendo ni kuelewa histo-
ria yako ulikotoka, uliko na
uendako na kutii, maadili na
uzalendo huo.

“Katika maisha yetu ya kila
siku tangu ndani ya nyumba
yenu, mnavyosaidiana na
kushirikiana hayo ndio maadi-
li bila kuiga mambo mabaya
wala yale ambayo huyaelewi
maana kufanya hivyo utakuwa
mjinga. Msijifunze kuwa raia
wahuni, mnaokataa taratibu
Zenu za utu.

“Taifa letu kama tulivy-
oachiwa na waasisi wetu ni
la kushirikiana, lenye utu na
la kutokubaguana, na walitu-

wekea utaratibu wa Katiba un-
aotuongoza namna ya kuishi,”
alisema.

“Wazee wetu (Amani Abeid)
Karume na Mwalimu (Julius)
Nyerere, walionyesha tangu
awali kwamba ni wazalendo
hata kabla ya uhuru wa Map-
induzi ya Zanzibar. Waliunga-
na pamoja kuona mambo gani
wanaweza kufanya ili watu
wao wawe na umoja na uhuru
wao katika nchi zao, walisaidi-
ana sana,” alisema Butiku.

“Tuone fursa tulizonazo am-
bazo zimezagaa Tanzania Bara
na Zanzibar, tuzitumie kwe-
nye maendeleo yetu, kila mtu
aangalie fursa gani inamfaa
kati ya zile zilizopo na wazitu-
mie na zitawasaidia.”

Naye mwanadiplomasia na
mwanasiasa mkongwe, Balozi
Mohamed Ramia Abdiwawa,
alisema mpaka sasa hakuna
kero za Muungano kwa sababu
ziko fursa ambazo kila Mtan-
zania akijifunza na kugundua
namna ya kuzitumia katika
muungano huo ni lazima ata-
faidika na kuendelea kuupen-
da.

Watanzania 200 waliokuwa
Sudan waanza kuondolewa

Na Elizabeth Zaya

SERIKALI imewarejesha
watanzania 200 miongoni
wakiwamo wamo wanafunzi
na maofisa wa ubalozi wa Tan-
zania waliokuwa nchini Sudan.

Hatua hiyo imekuja baada ya
kuibuka kwa mapigano nchini
humo yaliyoanza tangu Aprili
15, mwaka huu, yakihusisha

Jeshi la Ulinzi la Sudan na Kiko-

si cha usaidizi wa haraka cha
wanamgambo wa RSF.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari jana jijini Dar
es Salaam, Waziri wa Mambo
ya Nje na Ushirikiano wa Af-
rika Mashariki, Dk. Stergom-
ena Tax, alisema Tanzania im-
etumia fursa ya kusimamishwa
mapigano hayo kwa siku tatu
iliyoanza Aprili 21, ili kuwareje-
sha watu wake walioko nchini
humo.

Waziri huyo alisema kuto-
kana na machafuko kuwapo
katika viwanja vya ndege,
walilazimika kuwapakia Wa-
tanzania hao kwenye mabasi
na kuwapitisha katika mpaka
wa Ethiopia. Alisema watasa-
firishwa mpaka Addis Ababa
nchini Ethiopia ambako wata-
chukuliwa na ndege ya Shirika
la Ndege la Air Tanzania kuja
nchini.

“Zilitolewa siku tatu za kusi-
mamisha mapigano zilizoanza
Aprili 21 hadi Aprili 23, mwaka
huu, na tumetumia fursa hii ku-
warejesha Watanzania walioko
huko .Niwahakikishie kwamba,
Watanzania ambao walikuja

kwa ajili ya kutaka kusaidiwa
na serikali, wako salama.

“Tulianza kuwasafirisha
tangu jana (juzi) na hivi sasa
wamefika katika mpaka wa
Ethiopia. Kazi ni ngumu kwa
sababu yale ni mapigano,
tungeweza kutumia ndege ku-
warejesha kwa pamoja, lakini
haikuwezekana kwa sababu vi-
wanja vya ndege nchini Sudani
vilikuwa kwenye mapigano
makali,”

“Kwa hiyo njia tuliyotumia
kuwatoa kule ni ya mabasi
kupitia Ethiopia na wakitoka
pale watakwenda hadi Addis
Ababa na pale ndipo wata-
chukuliwa na ndege ya Air Tan-
zania ambayo iko tayari na siku
ya kuwarejesha tutawatangazia
kwa ajili ya kuwapokea,” alise-
ma. Alisema Tanzania ndio
nchi ambayo imefanikiwa ku-
chukua raia wake wengi kutoka
nchini humo.

“Namshukuru Rais Samia
Suluhu Hassan kwa ujasiri
wake wa kusimamia kazi hii
ya kuwarejesha Watanzania
nyumbani. Hii si kazi rahisi
hata kidogo, nchi nyingi ziko
pale lakini ni chache ambazo
zimefanikiwa kuchukua raia
wake na Tanzania ndio tume-
chukuwa wengi kuliko nchi ny-
ingine, wengine wamechukua
50, 20 lakini sisi tumefanikiwa
kuchukua 200,” alisema.

Pia alisema Tanzania im-
esaidia nchi nyingine ku-
warejesha raia wake ikiwamo
wa Uganda, Kenya, Zimbabwe,
Burundi Ethiopia na Msumbiji.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

NYUMBA INAUZWA

Nyumba Mpya ya vyumba 3 vya

kulala sasa inauzwa.Nyumba
iko Gongo La Mboto,Viwege
karibu na kwa
Mpemba.Nyumba inahitaji
umaliziaji mdogo.
Bei:Tsh. 50 millioni lakini
mazungumzo yapo.
Kwa maelezo zaidi

Piga:0743800457/0686176365

FORM58
IN THE DISTRICT COURT OF TEMEKE
AT ONE STOP CENTRE
PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO. 119 OF 2023
In the Matter of the Estate of the Late LILIAN
SEBASTIAN RWECHUNGURA
And
In the Matter of Petitioner for letters administrating
by ALICE SEBASTIAN RWECHUNGURA
GENERAL CITATION
(Rule 75)

All persons claiming to have any interest in the estate
of the above-named deceased are hereby cited to
come and see the proceedings if they think fit before
the grant of letters of administration is made to the
Petitioner.
Objections to the grant should filed on or before the 16
day of 05, 2023
Dated at DAR ES SALAAM this 25 day of 04, 2023

™ uey -

IN THE RESIDENT MAGISTRATE'S COURT
OF
DARES SALAAM
AT KISUTU
CIVIL CASE No. 03 of 2023
CANARA BANK (TANZANIA)LTD
PLAINTIFF
Versus
1. BRIBOS COMPANY LIMITED
2.VUHUNGU NGAJILO........... DEFEN-
DANT
3. SALOME DICKSON SAMEJI

NOTICE OF DATE OF JUDGEMENT

TAKE NOTICE that, the above mentioned
case has been fixed for judgment on the 27
day of April 2023 at 1:00 pm

YOU are required to appear in this court
without fail and must produce on that day
all documents upon which you intend to
relay in support of your case.

GIVEN under my hand and the SEAL of the
court this 20 day of April 2023

e ———
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KISUTU — D'SALAAM

LEGENDS AUCTION MART & GENERAL BROKERS
kwa mamlaka tuliyopewa na VICTORIA FINANCE
PLC, AKIBA COMMERCIAL BANK PLC , BRAC na
NMB BANK kwa mujibu wa sheria ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania,tunatoa notisi ya kulipa
madeni kwenye taasisi zote nne kwa mdaiwa
hapo chini ndani ya siku 7 kuanzia tangazo
hili,Vinginevyo, tutafanya mnada wa marudio wa
hadhara kama ratiba inavyoonyesha.

siNo| Jinala Jinala
Mdaiwa

Dhamana | Mahaliilipo | Tareheya
mdhamini mnada

1. [ROSEMARY
ALOYCE
MOSHA

ROSEMARY
ALOYCE
MOSHA

KIMARA
TEMBONI
MTAAWA
MUIMPYA-
UBUNGO

Nyumba 03/05/2023

Kuanzia saa
4:30 asubuhi
na
kuendelea(MA
RUDIO).

MASHARTI YA MNADA

1. Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya
nyumba au kiwanja papo hapo baada ya
mnada kumalizika na 75% itakayobaki
italazimika kulipwa ndani ya siku 14 au
malipo kamili siku ya mnada.

b

Ikiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti
lolote la mnada kuhusiana na malipo ya
awali, hatarudishiwa pesa yoyote
aliyokwishailipa.

o

Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu no.
0788411524/0714939933.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

WITNESS EVERIN LEMA
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gari aina ya TOYOTA VITZ
yenye usajili namba:

T 650 BZW, CHASSIS NAMBA:
SCP103241036 na ENGINE
NAMBA: 4FE6787. Kwa
yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi.

POLISI TAARIFA:
DAR/URA/RB/107584/2023

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
MBEYA
KUITWA SHAURINI
SHAURI LA RUFAA YA JINAINA. 16/2022
(Asilia shauri la Rufaa Jinai Na. 01/2022 kutoka Mahakama
ya Wilaya ya Momba, na pia
Asilia Shauri la Jinai Na. 380/2021,
Mahakama ya Mwanzo Tunduma.)
LIPITE MAHENGE........cceceeueumernnenned MRUFANI

SISTA ROBENY.
PRISCA YUSUFU.

... MJIBURUFAANA.1
....MJIBURUFAA NA. 2

KWA BWANA:
1. SISTAROBENY
2. PRISCA YUSUFU

POPOTE MLIPO - TANZANIA

Mnaamriwa na Mahakama hii, kuhudhuria hapa Mahakama
Kuu Kanda ya Mbeya tarehe 15/05/2023 siku ya Jumatatu
saa 3:30 asubuhi bila kukosa.

ELEWENIKWAMBA mkikosa kufika siku hiyo, shauri litasikilizwa
upande mmoja bila ninyi kuwepo na uamuzi kutolewa.

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na muhuri wa Mahakama
leo hii tarehe 03/04/2023.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

ALLAN LOHAY HOLM
anatangaza kupotea kwa
kadi ya gari yenye usajili

namba: T460 APR, CHASSIS
NAMBA: 6873318 na ENGINE
NAMBA: 6873318. Kwa
yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi.
POLISI TAARIFA:
ARU/ARU/RB/143216/2023

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
(TAARIFA YA KUSIKILIZWA SHAURI)
MAHAKAMA YA WILAYA SINGIDA
SHAURI LA RUFAA / MADAI
Na. 01MWAKA 2023
MBUKE KWILASA............. MWOMBA RUFAA/
MAOMBI
VERSUS
NDAMO KASHINJE.... MJIBU RUFAA/MAOMBI
WITO KWA: NDAMO KASHINJE

Fahamu kwamba tarehe 02/05/2023 saa 8:00 ndiyo
siku ya kusikilizwa shauri la Rufaa / Maombi husika.
Fahamu kwamba ikiwa hautahudhuria kama
unavyoamuriwa kupitia wito huu bila sababu ya
msingi, utashitakiwa kwa kosa la kudharau au
kupuuza amri halali ya Mahakama.

Hati hii imetolewa kwa AMRI yangu na CHAPA ya
MAHAKAMA hii leo tarehe 24/04/2023.

HARTFU 65 el
J0R RESIDENT MAGIST
i b Bod %

‘SR

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI
CONSESA MALLEY HOLM

anatangaza kupotea kwa kadi
ya gari yenye usajili namba
T598 AHK . Kwa yeyote
atakaeion atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
ARU/ARU/RB/143056/2023

SEKO

BERTHA MWASEBA  anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne chenye
index namba S4193/0016 kilichotolewa na
Baraza la Mitihani la Taifa kupitia HARRISON
UWATA GIRLS HIGH SCHOOL mwaka 2015. Cheti
cha kidato cha sita chenye index namba
S0867/0739 kilichotolewa na Baraza la Mitihani
la Taifa kupitia PANDA HILL SECONDARY
SCHOOL mwaka 2018. Yeyote atakayeviona
atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa za polisi:
MBE/MBE/RB/308761/2022.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

ABDUL RAMADHANI MUSHI
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gari yenye jina la umiliki
HALMASHAURI YA MSALALA
yenye USAJILI NAMBA:
SM4943 na CHASSIS NAMBA:
AHTFK22G703018295. Kwa
yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chocote cha
polisi.

POLISI TAARIFA:

KUPOTELEWA KWA CHETI

PRISCA S. MWAKINYONGE anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha sita
chenye index number S. 3885-0533
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la
Taifa kupitia WENDA HIGH SCHOOL
mwaka 2017. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:

DAR/URA/RB/142309/2023

DAR/URA/RB/12603/2023

KUPOTEA KWA CHETI

NDUGU HERBERT JUMA KASHILILAH
anatangaza kupotelewa na passport
yake yenye No. TAE148684 iliyotelewa
23rd, July,2019 na kuisha muda wake
July 2029 . Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha Polisi:

Taarifa ya Polisi DOD/DOD/RB/142617

KUPOTEA KWA CHETI

OSCAR H. MWANG'ONDA anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne
chenye index namba  S0471/0081
kilichotolewa na baraza la mitihani la taifa
kupitia MBOZI SCONDARY SCHOOL
mwaka 2015. Kwa yeyote atakaekiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi. POLISI

TAARIFA: MBE/KYE/RB/136892/2023

OFISI ZA MATANGAZO
Mikocheni Industial
Area, Po.Box 31042,
Dar es Salaam.
Mobile:
+255-745 700 710.
E-mail:
advertise@guardian.
co.tz,
Website:
www.ippmedia.com

Uza, Chenye Thamani
Kubwa Kwa Kutangaza
Nasi Kwa Bei Poa Tupigie

0677020701

TAHADHARI: Wasomaiji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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AZAM

Na Saada Akida

OCHA Msaidizi
wa Azam FC, Kali-
mangonga  Ongala

ameanza mikakati ya
kuimarisha safu ya ushambu-
liaji kuelekea nusu fainali ya
kombe la Shirikisho Tanzania,
FA, dhidi ya Simba.

Safu ya ushambuliaji ya
Azam inaongozwa na Prince
Dube na Idrissa Mbombo na
sasa wamepewa jukumu la ku-
hakikisha wanaiondoa Simba
katika michuano hiyo.

Pia safu ya ulinzi nayo ina-
nolewa ili kuwa makini zaidi
kwa sababu wameona ubora
wa Simba katika safu ya ush-
ambuliaji ambayo ni hatari
na wako makini wanapopata

nafasi.

Azam watakuwa wenyeji
wa Simba katika nusu fainali
hiyo Mei 5 mwaka huu katika
dimba la Nangwanda Sijaona,
Mtwara.

Akizungumza na Nipashe
jana, Ongala alisema ameku-
wa akiwafuatilia Simba katika
mechi wanazocheza na kuona
ubora wao hasa safu ya ush-
ambuliaji na hivyo wanaende-
lea kujipanga.

Alisema mchezo huo utaku-
wa mgumu kwa sababu uwan-
ja wanaokwenda kuutumia
wote watakuwa ugenini hali
hiyo haitakuwa na kisingizio
endapo mmoja wapo ata-

poteza.
“Hatuhitaji sababu kwa
kuwa Nangwanda Sijaona

MAKALI SIMBA SC

wote ni wageni, uwanja, kikub-
wa tunaendelea kujiimarisha
na kufanyia kazi kikosi chetu
ikiwemo safu ya ushambuliaji
na ulinzi kwa kuangalia ubora
wa wapinzani wetu,” alisema
Kalimangonga.

Aliongeza kuwa kitendo
cha kumuanzisha Mbombo
katika mechi mbili mfu-
lulizo huku Dube akitokea
benchi ni kwa ajili ya mi-
pango yao na sio sababu ya
kumpumzisha (Prince) kwa
ajili ya Simba.

“Sio kweli Dube ame-
pumzishwa kwa ajili ya mechi
ya Simba au tunamuandaa
Mbombo bali tunafanya mab-
adiliko ya safu ya ushambuliaji
kulingana na wapinzani tuna-
okwenda kukutana nao, kwa

mechi ya Simba tunaenda ku-
jiandaa vizuri,” alisema.

Aliongeza: “Tunahitaji ku-
pambana kutafuta matokeo
katika mchezo wetu huo wa
nusu fainali, na naamini mechi
itakuwa ngumu kwa sababu
Simba tuliwafunga katika ligi
na hawatakubali kupoteza
kwa mara nyingi hasa ukizin-
gatia huu mchezo akifungwa
mmoja anaondolewa kwenye
mashindano,” alisema Kali-
mangonga.

Alisema wanahitaji kupam-
bana katika matokeo hayo ili
kubadilisha mwenendo mzuri
kwa Azam kwa msimu huu
baada ya kushindwa kufikia
malengo yao katika Ligi Kuu
Tanzania Bara.

Jakaya Kikwete jana. PICHA: JUMANNE JUMA.

Video ya kwanza bendi ya CHAMUDATA hewani

Na Sabato Kasika

BENDI ya muziki wa dansi
ya wanawake iliyopo chini ya
umiliki wa Chama cha Muziki
wa Dansi Tanzania (CHAMU-
DATA), imetupia video ya
wimbo wa vita ya ukatili kijin-
sia katika mitandao ya kijamii.

Mwenyekiti wa wanawake
CHAMUDATA, Deborah
Nyangi, aliutaja wimbo huo
kuwa ni “Tanzania Bila Ukatili
Wa Kijinsia Inawezekana’ na
kuuongeza kuwa video yake
ilirushwa hewani tangu wiki

iliyopita.

“Kwa sasa ukiingia kwenye
mitandao ya kijamii utaku-
tana na video ya wimbo huo
ambao ni maalum kwa kuha-
masisha vita dhidi ya vitendo
vya ukatili ndani ya jamii
nchini,”alisema Deborah.

Alisema wanawake na wato-
to ndio ambao hukumbwa na
ukatili wa kijinsia, na kwamba
wameamua kutunga wimbo
huo, ili kusaidia jamii kuepuka
ukatili huo ili kila kundi liwe
salama.

Deboraha alisema hali ni

mbaya kuanzia majumbani,
shuleni hadi  mitaani, na
kuongeza kuwa vitendo vya
ukatili vya ukatili wa kijin-
sia vimekuwa ni sehemu ya
maisha kwenye baadhi ya

Jjamii.
“Kupitia ~wimbo  wetu,
ninaamini  tutakuwa  na

mchango mkubwa wa kue-
limisha umma wa Watanza-
nia katika kumbi za burudani
tunakopiga muziki na hata
kwingineko kwani watakasiki-
liza ujumbe wa wimbo huu na
kuufanyia kazi, watakuwa ni

mabalozi wetu,aliseam.

Deborah alisema bendi hiyo
inaundwa na wanamuziki 15,
huku akiwataja baadhi yao
kuwa ni Anna Mwaole, yeye
mwenyewe (Deborah), Luiza
Mbutu, Khadija Kimobitelna
Anneth Kushaba.

Aliwataja wengine kuwa ni
Tabu Mambosasa (wimbaji),
Getrude Joseph (kinanda), Sa-
rah Sauti (mwimbaji), Bright
(drums) na Taji Mbaraka ana-
yeungurumisha gita la besi, la-
kini pia ana uwezo wa kupiga
magita yote na kuimba.

Minziro akerwa
na wachezaji,
kukaa nao chini

Na Shufaa Lyimo

BENCHI la ufundi la Klabu ya
Geita Gold limesema limesikit-
ishwa kupoteza mchezo wao
dhidi ya Tanzania Prison kwe-
nye Ligi Kuu Tanzania Bara,
baada ya kukubali kichapo cha
mabao 3-1 nyumbani kwao.

Akizungumza na Nipashe jana,
Kocha Mkuu wa Geita Gold, Fred
Minziro alisema wachezaji wake
walicheza tofauti na maelekezo
aliyowapa kabla ya mchezo huo.

“Wachezaji wangu wameshind-
wa kufuata maelekezo nili-
yowapa kitendo ambacho
kimeigharimu timu yangu nikiwa
nyumbani,” alisema Minziro.

Alisema makosa aliyoyaona
atayafanyia kazi mapema ili
yasljitokeze kwenye michezo ili-
yobakia ya Ligi Kuu kwa msimu

uu

“Nitakaa na wachezaji wangu
na kuwaelekeza pale walipoko-
sea na kuanza kujipanga upya
kwa ajili ya michezo iliyobakia,
kwani malengo ni kuendelea
kushiriki Ligi Kuu Tanzania Bara
msimu ujao,” alisema Kocha
huyo.

Aliwataka mashabiki wasi-
katishwe tamaa na matokeo
waliyoyapata na badala yake
waendelee kuwapa ushirikiano
ili waweze kumaliza michezo
yao salama.

Rais wa riadha
kuzikwa
leo Arusha

Na Shufaa Lyimo

MWILI wa aliyewahi kuwa Rais
wa Shirikisho la Riadha Tanzania
(RT), Francis John unatarajiwa
kuzikwa leo Jumatano nyumbani
kwake mkoani Arusha.

Akizungumza na gazeti la
Nipashe jana asubuhi kutoka
mkoani humo Katibu wa Chama
cha Riadha Arusha, Rogath John
alisema mazishi hayo yatafanyi-
ka majira ya saa kumi jioni.

“Kesho (leo) tunatarajia kuu-
pumzisha mwili wa ndugu yetu
Francis nyumbani kwake mae-
neo ya Moshono Boma Siara
hapa Arusha,” alisema John.

Alisema leo saa nne asubuhi
mwili utapelekwa kanisani kwa
ajili ya ibada na baadae kwenda
kupumzishwa kwenye nyumba
yake ya milele.

Alisema anashukuru wamepata
ushirikiano mkubwa tangu msiba
huo ulipotokea kutoka kwa
viongozi mbalimbali wa serikali
pamoja na wadau wa mchezo
wa riadha.

John alifariki duniani April 22
mwaka huu kwenye hospitali ya
KCMC Moshi mkoani Kilimanjaro,
ikiwa kifo chake kimetokana na
ajali ya gari iliyotokea maeneo
ya maji ya Chai nje ya mji wa

Salaam.
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KANE AZIDI KUWINDWA

KLABU ya Manchester United inaimarisha
juhudi zao za kumsajili mshambuliaji wa Tot-
tenham Hotspur, Harry Kane msimu huu wa
joto, huku nahodha huyo wa England mwenye
umri wa miaka 29 akitarajiwa kutosaini mka-
taba mpya na klabu yake ya utotoni. (Telegraph)

ZAHA MKATABA MNONO

MSHAMBULIAJI wa Crystal Palace na Ivory
Coast, Wilfried amepewa mkataba mpya we-
nye utakaomfanya kulipwa pauni 200,000 kwa
wiki. Mkataba wa sasa mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 30 unamalizika mwishoni mwa
msimu huu, na anazivutia Arsenal, Chelsea na
Paris St-Germain. (Guardian)

BEI YA ONANA

AC Milan imeweka bei ya pauni milioni 35
kwa mlinda mlango wa Cameroon, Andre Onana,
huku Chelsea ikiripotiwa kumnyatia mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 27. (Goal)

AUBAMEYANG KUREJEA BARCA

MSHAMBULIAJI wa Chelsea, Pierre-Emerick
Aubameyang mwewnye umri wa miaka 33
ndiye anayelengwa zaidi na Barcelona kure-
jea Nou Camp msimu huu wa joto ili kumsaidia
mshambuliaji wa Poland, Robert Lewandowski.
(Sky Sports)

FIRMINO AJIPELEKA BARCA

MSHAMBULIAJI wa Liverpool, Roberto Fir-
mino mwenye umri wa miaka 31 ana nia ya
kujiunga na Barcelona mkataba wake utaka-
pokamilika mwishoni mwa msimu huu - lakini
klabu hiyo ya Hispania haina nia ya kumsajili
mchezaji huyo wa kimataifa wa Brazil. (Marca)

ALLISTER ANYATIWA

KIUNGO wa kati wa Brighton, Alexis Mac Al-
lister mwenye umri wa miaka 24, ataondoka
pale Seagulls msimu huu wa joto, lakini anapan-
ga kubakia kwenye Ligi ya England. Liverpool
inaongoza mbio za kuwania mshindi huyo wa
Kombe la Dunia akiwa na Argentina, lakini Tot-
tenham Hotspur, Chelsea na Newcastle United
pia zimeonesha nia ya kutaka kumsajili. (90Min)

GAVI HAONDOKI

KIUNGO wa kati wa Hispania, Gavi mwenye
umri wa miaka 18 ameihakikishia klabu ya Bar-
celona kuwa hana mpango wa kuondoka Nou
Camp msimu huu wa joto, licha ya kuwa bado
hajakubali mkataba mpya na anafuatiliwa na
klabu kadhaa barani Ulaya, ikiwemo Chelsea.
(Sport)

MIN-JAE AGOMBEWA

KLABU ya Manchester City itachuana na Man-
chester United, Liverpool na Tottenham Hot-
spur kumsajili beki wa Korea Kusini, Kim Min-
jae mwenye umri wa miaka 26 kutoka Napoli
kwa pauni milioni 40. (Sun)

LAPORTE ANAITAKA BARCA

MLINZI wa Hispania, Aymeric Laporte mwe-
nye umri wa miaka 28 hana furaha Manches-
ter City baada ya kushindwa kupata nafasi ya
kuanza mara kwa mara na anataka kujiunga na
Barcelona. (Relevo)

RAPHINHA ATAKIWA NEWCASTLE

KLABU ya Newcastle United imepanga kum-
rejesha winga wa zamani wa Leeds United
anayeichezea Barcelona, Raphinha kwenye Ligi
Kuu va England. Mchezaji huyo wa kimataifa
wa Brazil mwenye umri wa miaka 27 anaweza
kuunganishwa pale St James' Park na mlinzi wa
Uturuki, Arda Guler mwenye umri wa miaka 18,
na kiungo mwenzake, Ferdi Kadioglu mwenye
miaka 23 kutoka Fenerbahce. (Mirror)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

MANCHESTER, England

ECHI ya Jumatano hii kati
ya Manchester City na
Arsenal inatarajiwa kuwa

ya kusisimua zaidi, huku
mshindi akiwa na nafasi nzuri kwe-
nye mbio za ubingwa wa Ligi Kuu
England.
Man City wanaingia kwenye
mchezo huo wakiwa nafasi
ya pili kwenye msimamo na
pointi tano nyuma ya Wa
shikabunduki hao, lakini
mabingwa hao watetezi
wana michezo miwili mkon
oni na hawajafungwa katika
mechi 16 katika michuano
yote.

Arsenal, kwa upande wake, ha-
wajaonja kichapo katika mechi
12 - mara ya mwisho kupoteza
walipokuwa wenyeji wa City - lakini
wamekwama wiki za hivi karibuni
kufuatia sare tatu mfululizo.

Majeraha sio tatizo kwa wenyeji
City chini ya kocha Pep Guardiola
kwani ana takriban kikosi fiti kabisa
cha kuchagua.

Beki Nathan Ake alikosa katika
ushindi wa nusu fainali Jumamosi
wa Kombe la FA dhidi ya Sheffield
United kutokana na tatizo la misuli

EPL

® ® ® Ni Man City vs Arsenal
leo, mechi itakayotoa
mwelekeo anayeweza kuwa
bingwa Ligi Kuu England...

ya paja na anatarajiwa kuwa nje ya
uwanja kwa mara nyingine.

William Saliba amekaa nje katika
mechi tano zilizopita za Arsenal ak-
iwa na tatizo la mgongo na haione-
kani kama atakuwa tayari kurejea
kwa ajili ya mechi hii ya kiporo.

Takehiro Tomiyasu na Mohamed
Elneny hawakuwepo kwa muda
mrefu na hawatacheza tena msimu
huu.

TAKWIMU

Man City wameshinda mechi zote
sita za ligi ya nyumbani dhidi ya
Arsenal chini ya Guardiola kwa jum-
la ya mabao 17-3, mara ya mwisho
kufungwa wakiwa nyumbani na
Washikabunduki ilikuwa Januari
2015.

Arsenal wamepoteza mechi 11 zi-
lizopita za ligi kuu dhidi ya City, uki-
wa ni msururu wao mrefu zaidi wa
kupoteza dhidi ya wapinzani wao
katika historia ya ligi, huku wakiwa

wameruhusu angalau mara mbili
katika mechi sita kati ya 11 zilizopita
za ligi.

Erling Haaland ameifungia City
mabao 32 ya ligi, mabao mengi zaidi
kuwahi kufungwa na mchezaji ka-
tika msimu kwa michezo 38 katika
mashindano hayo huku 20 akifunga
kwenye dimba la Etihad.

Bukayo Saka amefunga mabao
mawili ya mwisho ya Arsenal kwe-
nye ligi dhidi ya City, ingawa yote
mawili aliyapata kwenye mechi za
nyumbani. Mchezaji wa mwisho
wa Arsenal kufunga nyumbani na
ugenini dhidi ya City katika msimu
alikuwa Theo Walcott msimu wa
2016-17.

City wana uzoefu mkubwa kue-
lekea mwishoni mwa msimu na
wameifanya Etihad kuwa ngome
katika wiki za hivi karibuni - wak-
ishinda mechi 11 mfululizo katika
mashindano yote.
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MECHI KALI
MANCHESTER CITY

VERSUS

ARSENAL

1
X
2
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Karibu SportPesa
1. Bet Sasa
2. Michezo zaidi
3. JACKPOT
4. Weka Pesa
S. Akaunti yangu
6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi
00. Toka
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MANCHESTER, England

ERIK ten Hag anatarajia Raphael
Varane kurejea katika utimamu wa
mwili kwa wakati ili kushiriki katika
mechi ya fainali ya Kombe la FA kati
ya Manchester United dhidi ya wap-
inzani wao wa jiji, Manchester City.

Varane alitolewa wakati wa
mapumziko baada ya kupata jeraha
la kifundo cha mguu wakati wa me-
chi ya kwanza ya robo fainali ya Ligi
ya Europa dhidi ya Sevilla, ambayo
Mashetani Wekundu walipoteza
kwa jumla ya mabao 5-2.

Beki mshirika wa kati wa Varane,
Lisandro Martinez, alijeruhiwa
kwenye mguu na hivyo hatakuwe-
po kwenye mchezo huo.

Huku nahodha wa klabu hiyo
Harry Maguire akiwa amesimam-
ishwa, Luke Shaw alishirikiana na

KOVACIC
AZIGONGANISHA
MAN CITY, BAYERN

LONDON, England

ATEO Kovacic
anahisi  yupo
“nyumbani”
pale  Chelsea
huku kukiwa na ripoti
kwamba, raia huyo wa
Croatia analengwa na
Manchester City na Bayern
Munich.
Kovacic anakaribia miezi
12 ya mwisho ya mkataba
wake na Chelsea, na kush-
indwa kwake kuweka bay-
ana kuhusu mkataba mpya
kumesababisha mapende-
kezo ya kutaka kuondoka.
City wanaweza kuwa so-
koni kwa ajili ya kuongeze-
wa safu ya kiungo katika
dirisha lijalo la usajili, huku
nahodha wa klabu hiyo,
Ilkay Gundogan akidaiwa
kutathmini ofa ya mkataba
kutoka kwa Barcelona.
Kovacic pia amekuwa
akihusishwa kuungana
tena na kocha wa zamani
wa  Chelsea, Thomas
Tuchel, ambaye amepata
mwanzo mgumu wa mai-
sha kule Bayern tangu ku-
chukua nafasi ya Julian Na-
gelsmann mwezi uliopita.
Mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 28 ame-
kuwa chini ya makocha
watatu tofauti wakati wa

Victor Lindelof katikati ya safu ya
ulinzi huku United ikifika fainali ya
21 ya Kombe la FA iliyoweka rekodi
sawa na kwa ushindi wa mikwaju ya
penalti Jumapili dhidi ya Brighton
na Hove Albion.

United sasa itamenyana na wap-
inzani wao City wanaowinda kut-
waa kwa mara ya mara tatu taji hilo
katika fainali itakayopigwa Uwanja
wa Wembley Juni 3, na Mashetani
Wekundu wana matumaini ya kuwa
na Varane.

Alipoulizwa kama Varane anawe-
za kushiriki fainali ya pili ya kombe
la nyumbani la United msimu huu,
Ten Hag aliiambia talkSPORT:
“Nafikiri hivyo, ndio. Varane kwa
fainali ya kombe hilo anaweza kure-
jea.”

Varane ameichezea United jumla
ya mechi 27.

SportPesa | ®mnp| A

msimu wa misukosuko
pale Stamford Bridge, na
bado anaridhika kuende-
lea kukaa hapo Magharibi
mwa London.

Akizungumza na vyom-
bo vya habari vya klabu,
Kovacic alisema: “Nime-
kuwa hapa kwa miaka
mitano tayari, muda unak-
wenda, na nimekuwa Chel-
sea kwa muda mrefu zaidi
ya klabu zangu zote.

“Ninahisi kweli, niko
nyumbani. Hakuna kitu
cha kutopenda London.
Familia yangu inafurahia,
ambayo  hunirahisishia.
Chakula ni sawa, labda
si kama Italia au Hispan-
ia! Lakini London ni ya
kushangaza.

“Naweza tu kusema
mambo mazuri kuhusu
London na England. Tuna-
jisikia vizuri sana hapa.”

Kovacic ameanza mechi
tatu kati ya nne za Chelsea
tangu Frank Lampard are-
jee katika klabu hiyo kama
kocha wa muda mapema
mwezi huu, ikijumuisha
mikondo yote miwili ya
kushindwa kwa jumla ya
4-0 dhidi ya klabu yake ya
zamani ya Real Madrid ka-
tika robo fainali ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya.
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HABARI MICHEZO

Na Adam Fungamwango

OCHA wa timu ya taifa ya

Wanawake, Bakari Shime

amewaita wachezaji 46 ku-

toka timu mbalimbali za
wanawake kwa ajili ya mchujo wa ku-
saka watakaoingizwa kwenye vikosi
vya timu ya taifa.

Taarifa iliyotolewa na Shirikisho
la Soka Mpira wa Miguu Tanzania,
(TFF), chini ya Afisa Habari na Ma-
wasiliano, Cliford Ndimbo ni kwamba
wachezaji wao wameteuliwa kutoka
timu za Ligi Daraja la Kwanza, La pili
na Mabingwa wa Mikoa.

Wachezaji wote walioitwa wanatar-
ajia kuingia kambini Mei Mosi na baa-
da ya hapo watachujwa kupata wata-
okwenda kwenye timu ya wakubwa,

viwanja vya Jakaya Kikwete jana.
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Aidha Kaze alisema licha
ya mwanzo mzuri ugenini
bado wana dakika 90 kwenye
uwanja wa Mkapa katika mch-
€z0 wWao wa marudiano.
“Ninaomba wachezaji wa-

ta ugenini wafahamu bado
tuna dakika 90 ambazo zina-

CHEZA
USHINDE

sibweteke na ushindi tulioupa-

Twiga Stars, chini ya miaka 20 na 17.

Wachezaji hao wamechaguliwa
baada ya kuonekana kufanya vizuri
wakiwa na timu zao zinazopambana
kwenye ligi hizo.

Walioteuliwa kuingia kambini ni
Diva Godfrey wa Mapinduzi Queens),
Mariam Shaaban, Melkia William,
Kulwa Rocket, Sarah Lucas, Ester
Maseke, Semeni Juma, Jamila Celes-
tine, Hellen Steven, wote wa Bunda
Queens.

Wengine ni Naomi Samuel, Restuta
Innocent, Sabina Alex, Saada Mabele,
Mariam Salum, Allie Sebastian, Mary
Elia, Safafina Thadei wa Geita Gold
Queens, Glory Ibrahim na Winfrida
John, na Edna Madamba wa Oyster-
bay Queens, Happnines Daffa wa
Masala Queens, Eva Elikana na Maria

Wanafunzi wa Shule ya Sekondari Kamakoo jijini Dar es Sala vvak|cheza mp|ra wa Kikapu katika

PICHA: JUMANNE JUMA

- 1]
Nabi: Hatujabweteka

tusubiri kvvenye uwanja wetu
wa nyumbani,” alisema.
Kocha huyo alisema
wataandika historia endapo
watamaliza hizo dakika kwa
ushindi na kuomba mashabiki
wajitokeze kwa wingi siku ya
mchezo kwa lengo la kuwapa
NgUVU wachezajl.
“Tutaandika historia ya
kuitoa Rivers United kama

KASINO

SHIME AITA 46 KWA MCHUJO
TIMU ZA TAIFA WANAWAKE

\ (o00000

JISAJILI CHEZI-\ SHINDI-\

SPORTPESA
APP

PAKUA APP YETU,
BET LEO UWE MILIONEA

MECHI ZA USHINDI

“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NITIMU KUTOKA SARE
“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMATANO -26/07/2022

NYUMBANI SARE UGENINI
MICHEZO 1 X

Jusel wa Mabibo Queens.

Wengine walioitwa ni Mwanaidi
Maulid, Yusta Zonobia, Frida Abdal-
lah, Lidya Maximilian wote wa TSC
Queens, Kulwa Nkwabi wa Ukerewe
Queens, Angel Wilbert na Petronila
Simon wa Lengo Queens, Zuhura
Hamsini na Hidah Suleiman wa
Mbagala Queens, Mage Ageth wa
Sayari Queens.

Shime wamewaita pia Mikaela
Daffa, Furaha Kifaru, Hellen Hamisi,
Saidath Yohana, Nusra Leonard, Jes-
ca Bernard,Amina Musa, wote kutoka
Bilo Queens, Saada Ayoub wa JMK
Park Queens, Marry Joseph, Adro-
fina Simon na Rukia Hussein kutoka
Ruangwa Queens, Sundi Ramadhani
yeye anakipiga na timu ya Kinondoni
Queens.

GAMEID

Gwangiju vs Jeju Utd

Gangwon vs FC Seoul

Suwon City vs Daegu

Jeonbuk Hyundai vs Daejeon Citizen

Shanghai Shenhua vs Changchun Yatai

Shenzhen vs Tianjin Teda

Arba Minch Kenema vs Saint George FC

Shukura vs Dinamo Batumi

Terengganu vs Pahang FA

Bkma Yerevan vs Van Yerevan
FC Gyori Eto vs Budafoki Mte
NK Osijek vs Istra

FK Sloga Simin Han vs NK Posusje
Shkendija vs Sileks
FC Telavi vs FC Samtredia

Fasil Kenema vs Hawassa Kenema SC

Volos vs Panathinaikos

AEL Limassol vs Olympiakos Nicosia

Kraluv Dvur vs Motorlet Prague

Dinamo Zagreb vs Vsnk Varazdin

Zlin vs Bohemians

Zbrojovka Brno vs Ceske Budejovice

Aris Salonica vs Olympiakos

Nordsjalland vs Copenhagen

Omonia Nicosia vs Pafos FC

Stabaek vs Brann
Talaea El Gaish vs Ghazl EL Mahallah

Ararat Yerevan vs Alashkert Martuni
Sepsi Osk vs CFR Cluj

Sturm Graz vs Austria Vienna

Birkirkara vs Mosta
HNK Gorica vs Hajduk Split

Atletico Madrid vs Mallorca

Getafe vs Almeria

Sparta Prague vs Viktoria Plzen
AEK Athens vs PAOK

Lillestrom vs Bodo Glimt

Nottingham vs Brighton

Servette Geneva vs FC Zurich

Zamalek vs Ceramica Cleopatra

Rapid Vienna vs RB Salzburg

St. Gallen vs FC Lugano

tutafanikiwa kuingia hatua ya
nusu fainali kwenye michuano
va Kombe la Shirikisho barani
Afrika,”

K|k05| cha Yanga kimerejea
nchini jana na kuingia kambini
moja kwa moja kwa ajili ya
mchezo huo wa Jumapili kwa
ajili ya kutafuta ushindi am-
bao utawapeleka katika hatua
va nusu fainali.

Chelsea vs Brentford

West Ham vs Liverpool

Inter vs Juventus
Sheffield Utd vs West Bromwich

Manchester City vs Arsenal

Famalicao vs Porto

Celta Vigo vs Elche

Rayo Vallecano vs Barcelona

@ CHEZA KWA WAJIBU | KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Wachezaji wa Simba wakiwa Dubai
Saada Akida na Shufaa Lyimo

OCHA Mkuu wa Simba, Rob-
ertinho Oliviera amesema ame-
jlandaa kimbinu zaidi, kuele-

kea mchezo wa marudiano wa
robo fainali ya Ligi ya Mabingwa Afrika
dhidi ya Wydad Casablanca.

Simba tayari imewasili salama
nchini Morocco tayari kwa ajili
ya mchezo huo dhidi ya we
nyeji wao hao itashuka dimba
ni ljumaa ya Aprili 28 mwaka
huu kwenye uwanja

wa Mohammed V, nchini humo
katika mji wa Casablanca.

Akizungumza na Nipashe, Rob-
ertinho alisema kuwa maandalizi wali-

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Hukumu ya ubingwa ERE

Simba kimbinu
zaidi Morocco

® ® ® Kocha Robertinho asema wamejiandaa
kwa ushindi tu, watapigania heshima, rekodi...

wakisubiri kuunganisha ndege kuelekea nchini Morocco. PICHA: SIMBA

yoyafanya kuelekea mchezo huo wa
marudiano ni mazuri na hawatakuwa
wanyonge kwa sababu malengo yao ni
kutaka ushindi.

Alisema ana imani kubwa na
wachezaji wake kuonyesha kiwango
kizuri zaidi walichokionyesha kwenye
mechi ya kwanza waliyocheza uwanja
wa Benjamin Mkapa na kuibuka na
ushindi wa bao 1-0.

“Tunajua mechi dhidi ya Wydad
Casablanca itakuwa ngumu sana, lakini
tumejiandaa na mipango yetu ni kufikia
malengo tuliyojiwekea kama timu,”
alisema.

“Sisi sio timu nyepesi tena watu
watuheshimu tunaweza kwenda ugen-
ini na tukafanya kitu, tunawaheshimu
Wydad, lakini hatutacheza kinyonge
pale Casablanca tumekuja kupigania

heshima ya klabu hii kubwa,” aliongeza
Robertinho.

Alisema wanatambua umuhimu na
ugumu wa mechi hiyo na wanacheza
kwa pamoja na kuwa makini na safu
ya ushambuliaji ya Wydad Casablanca,
mechi iliyopita walitengeneza nafasi na
kushindwa kuzitumia.

Robertinho alisema wamewaona
Wydad Casablanca wanapocheza ny-
umbani na kutakiwa kuwachunga sana
kila sehemu ndani ya uwanja ili kurejea
nchini wakiwa tayari wametinga nusu
fainali.

Alisema anachokiangalia zaidi ni
kuhakikisha wanakuwa makini katika
mchezo huo ambao wanahitaji kutafu-
ta matokeo mazuri ili kuwapeleka
kucheza nusu fainali ikiwa ni mipango
yao kwa sasa.

;/
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Nabi:
Hatujabweteka

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Yanga, Nasred-
dine Nabi amesema ushindi wal-
ioupata ugenini dhidi ya Rivers
United ya Nigeria haina maana
wamefuzu kucheza nusu fainali ya
kombe la Shirikisho Afrika.

Amesema wanadakika 90 zingine
zilizosalia ambazo ni muhimu kwao
kuzitumia vizuri nyumbani na
wachezaji wanatakiwa kusahau ma-
tokeo yaliyopita na kuangalia mechi
ijayo.

Yanga inatarajia kushuka dimbani
Jumapili hii wakiwa wenyeji wakiwa-
karibisha River United katika dimba
la Benjamin Mkapa Dar es Salaam,
baada ya kufanikiwa kurejea na
ushindi wa mabao 2-0 kutoka nchini
Nigeria.

Akizungumza na Nipashe jana,
Nabi alisema kushinda ugenini haina
sababu ya wako kuwa tayari wame-
fanikiwa kwa asilimia kubwa kufuzu
nusu fainali kwa sababu bado wana
k[lbarua cha dakika 90 za kipindi cha
pili.

Alisema kila mchezaji anatambua
namna walivyopoteza dhidi ya timu
hiyo mwaka 2021 na sababu wa-
nazitambua na wamezifanyia kazi,
wachezaji hawatakiwi kuridhika na
matokeo waliyoyapata Nigeria.

“Tunatambua wapinzani wetu Riv-
ers United sio timu mbaya na rekodi
va kupoteza mbele yao mwaka 2021
tunakumbuka, mechi zote tutapam-
pbana kupata ushindi wa jumla ili
kusonga mbele kwenye hatua hii ya
kimataifa.

Kushinda mechi ya ugenini ni ma-
fanikio, lakini hatujaridhika kuishia
hapo lazima tupambane kushinda
mechi ya nyumbani na lazima
wachezaji waonyeshe JUhUdI ili ku-
pata matokeo mazuri,” alisema Nabi.

Naye Kocha msa|d|2| Cedric Kaze
alisema nyota wao, Bernard Morrison
ni majeruhi na hakuv\/epo katika mch-
ezo uliopita dhidi ya Rivers United
baada ya kuumia kwenye mazoezi.

Alisema Morrison alikuwa katika
mipango ya mchezo uliopita na
Rivers United, lakini hakufanikiwa
kucheza baada ya kupata shida ya
mlsul| na mazoezini.

“Hatukuweza kulazimisha kucheza
mechi iliyopita na kumuacha apone
na tunatarajia kuwepo kwenye mi-
pango ya mechi ijayo kwa sababu ni
mchezaji muhimu na anaweza kufika
katika eneo la hatari na kutengeneza
madhara kwa vvapmzam na kupata
matokeo chanya,” alisema Kaze.

Alisema watamtumia kwenye mch-
ez0 wa marudiano kwani ni mchezaji
mwenye uzoefu wa kutosha kwani
ameshacheza michezo kama hiyo.
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