4

ISSN 0856 « Na. 0581102

WWW. |meedla com MWANGA WA JAMII

Jumanne Oktoba 18, 2022 Tanzania 1,000/- Kenya 100/ X
- i ;._
i e
i E - ., '

|
u The Guardian digital mpasheTZ mpasheTZ D nipasheTz @lIOIZEiSF;IiﬁlzJ]\ : B / |
N | 1
Ahukumiwa Vi
kunyongwa £ 3
kwa kumuua ; RICEERMIIT

EIEFE scan HAPA
.='5;;.4 KUPAKUA
S APP YETU!

mkata tiketi ﬁf’

SportPesa.(0.1Z
PIGA*150*87#

Vnasnamu kel vsadz wa mbo e AA§@IMA Ni hatari kuliko corona akionya... Endelea ukurasa 4

— ALIYOMO

UKURASA WA 2
SERIKALI YATOA HADHARI

UGONJWA KIPINDUPINDU

SERIKALI imetoa hadhari dhidi ya ugon-
jwa wa kipindupindu hasa katika mikoa
na wilaya zinazopakana na Malawi...

UKURASA WA 4
MSD KUIMARISHA

UPATIKANAJI DAWA
BOHARI ya Dawa (MSD) imebainisha
mageuzi mbalimbali yaliyofanywa yaki-
lenga kuimarisha upatikanaji wa...

UKURASA WA 25
NMB YAWAPELEKA
UTURUKI W’BIASHARA

KIMKAKATI

WAFANYABIASHARA 15 wanachama
wa Klabu za Biashara za Benkl yaNMB

Othman
ataka
mageuzi

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa akiangalia madawati alipokagua madarasa sita katika Shule ya Sekondari Irugwa
wilayani Ukerewe yaliyojengwa kwa Sh. milioni 250. PICHA: OWM

ZRB
kukusanya
PEPEL(Y

UKURASA 2

LTS WAPINZANI WA YANGA SHIRIKISHO HAWAUK 32




2 NipaShe Jumanne Oktoba 18, 2022

HABARI KITAIFA

Rais Samia atoa wiki mbili
mbolea iwafikie wakulima

Na Jenifer Gilla

RAIS Samia Suluhu Hassan
amewaomba wakazi wa Kigoma
kuipa serikali wiki mbili itatue
tatizo la upatikanaji wa mbolea
na kutoa namba kwa wakulima
waliojisajili kupata huduma hiyo.

Vilevile, amesema uboreshaji
wa barabara nchini umeonekana
kuongeza kasi ya ajali barabarani
huku chanzo kikitajwa kuwa ni
mwendo kasi, ulevi wa madereva
na kupuuza sheria na alama za
barabarani, jambo linaloisaba-
bishia serikali hasara na kupoteza
nguvu kazi.

Amewataka watumiaji wa mi-
undombinu hiyo kuwa makini
na kufuata sheria kwa kuwa ni
jukumu la kila mmoja kutunza na
sio wizara kama jamii inavyodhani.

Akihutubia wananchi wa mjini
Kasulu jana baada ya kufungua
miradi ya maendeleo, Rais alisema

baada ya serikali kuweka ruzuku
kwenye mbolea, kumekuwa na
mahitaji makubwa. “Tunajua
kwamba baada ya mbolea ku-
tolewa kwa ruzuku mabhitaji yame-
kuwa makubwa sana, mawakala
ndani ya Kigoma ni wachache,
ndugu zangu wana Kigoma, tupeni
wiki moja, wiki mbili, tunakwenda
kuongeza mawakala wa kutoa
mbolea hapa Kigoma,” aliahidi.

Rais pia alifungua barabara ya
kiwango cha lami ya Kidawe-Ka-
sulu yenye urefu wa kilomita 68,
aliweka jiwe la msingi barabara ya
Kabingo-Kasulu-Manyovu  yenye
urefu wa kilometa 260.6, kuzima
jenereta na kuwasha umeme wa
Gridi ya Taifa na kuzindua Chuo
cha Ualimu Kabanga.

Kwa mujibu wa Rais Samia, seri-
kali imejipanga kuufanya mkoa
huo kuwa wa kimkakati kiuchumi
huku akiwataka wananchi kufanya
kazi kwa bidii ili kuwa na mchango

kwenye mnyororo wa maendeleo.

“Ombi langu kwa wananchi wa
Kigoma, tusaidiane kutunza ma-
jenereta yale ili wakati wowote
yakihitajika yafanye kazi, lakini
niwapongeze kwa kupata umeme,
shughuli za kiuchumi sasa zinaen-
delea kukua, wananchi watajiajiri,
wawekezaji wanaendelea kuja,
utakuwa wa kimkakati kibiashara
na uwekezaji,” alisema.

Pia aliishukuru Benki ya Maen-
deleo ya Afrika kwa kuendelea ku-
saidia ujenzi wa miradi ya maende-
leo ikiwamo mikopo ya riba nafuu
ya Sh. bilioni 360.5 kwa ajili ya
ujenzi wa barabara ya kiwango cha
lami Kabingo-Kasulu.

Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi,
Prof. Makame Mbarawa, alisema
ujenzi wa barabara hizo utafungua
fursa nyingi za kiuchumi na ki-
jamii, ikiwamo usafirishaji wa watu
na bidhaa, kukuza na kuchochea
uzalishaji katika sekta ya viwanda,

uvuvi, ufugaji na kilimo.
Waziri wa Nishati,
Makamba,

siku.

“Mheshimiwa Rais, mafuta peke :
yake kwa mwaka kwenye vituo hivi
vya kuzalisha umeme wa jenereta :
ni Sh. bilioni 52, wakati mapato ni :
Sh. bilioni 14. Kwa hiyo, serikali :
ilikuwa inatoa ruzuku, tunatumia :
fedha nyingi kuliko mapato tu-

liokuwa tunapata,” alisema.

Waziri wa Elimu, Sayansi na :
Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda :
alisema serikali itajenga tawi la :
Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi :
Shirikishi cha Muhimbili (MUHAS) :
na kwamba ekari 474 zimeshapati- :

kana.
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Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini, ikiangalia Transfoma zitakazotumika katika mradi wa kuzalisha umeme wa JNHPP
baada ya kuutembelea mradi huo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Othman aitaka ZRB kufanya mageuzi ukusanyaji wa kodi

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

MAKAMU wa Kwanza wa Rais
wa Zanzibar, Othman Masoud Oth-
man amesema ni muhimu Bodi ya
Mapato Zanzibar (ZRB) kuangalia
pengo la kisera katika mfumo wa
ukusanyaji mapato nchini na kuu-
fanyia mageuzi sahihi ili kuongeza
ufanisi na kukuza kiwango cha ma-
pato visiwani humo.

Aliyasema hayo jana alipozun-
gumza na Kamishna wa ZRB,
Ramadhani Juma Mwenda, aliyek-
wenda kujitambulisha na kubadil-
ishana naye mawazo kuhusu
masuala mbalimbali yanaoweza
kuchangia ufanisi na kukuza ki-
wango cha mapato yanayokusany-
wa Zanzibar.

Othman alisema yapo maeneo
mengi ya mapato yanayoweza ku-

fanyiwa mageuzi zaidi ya kisera na
kisheria na kuchangia kuongeza
kiwango cha mapato yanayoku-
sanywa kupitia vyanzo mbalim-
bali nchini. Alisema hatua hiyo pia
itasaidia kuwapo vyanzo zaidi vya
mapato vitakavyochangia kasi zai-
di ya maendeleo ya nchi kutokana
na kiwango kikubwa zaidi cha ma-
pato kukusanywa.

Othman alisema yapo maeneo
mengi ambayo baada ya mageuzi
ya kisera na kisheria kufanyika yat-
atumika kukusanyia mapato zaidi
na nchi ikaendelea kwa kasi kubwa
kwa kiwango cha mapato yatakay-
opatikana kuliko ilivyo sasa.

Alisema kuna haja ya kucham-
bua zaidi viwango vya malipo vina-
vyotokana na ushuru wa stempu
hasa katika kutofautisha mapato
ya aina hiyo kupitia miradi mikub-
wa na inayoanzishwa nchini.

Pia alisema kuna fursa nyingi
za mikopo ya kifedha katika benki
mbalimbali nchini zinazoweza
kutumika kibiashara, lakini zina-
tumika zaidi kwa mikopo ya watu
binafsi kuliko mashirika ambayo
yanaweza kuwa na kiwango cha
tija zaidi katika kasi ya ukusanyaji
mapato nchini.

Othman alisema eneo la utayar-
ishaji wa mikataba ya kibiashara
kupitia watu binafsi, mashirika
na taasisi ni muhimu kuangali-
wa kwa kuwa linaweza kusaidia
kuongeza kiwango cha ukusan-
yaji wa mapato na kuchangia kasi
zaidi ya kukuza uchumi wa Zanzi-
bar.

Alishauri katika jitthada za
kuongeza kiwango cha mapato
bodi hiyo iangalie uwezekano kati-
ka utaratibu wa benki za Kiisalamu
kwa kuwa bado kuna changamoto

kwenye eneo hilo na itakapotatuli-
wa itachangia kiwango cha mapato :

kuongezeka nchini.

Kamishina wa Bodi hiyo, Ram- :
adhani Juma Mwenda, alisema :
ZRB inaendelea kufanya mageuzi :
katika mifumo yake ya ndani ya :
ukusanyaji mapato na kuchangia :
kuongeza kiwango cha mapato
yanayokusanywa Zanzibar kupitia :

bodi hiyo.

Alisema kutokana na hali hiyo
wamefanikiwa kuongeza kiwango :
cha ukusanyaji wa mapato kwakip- :

indichamweziJulaihadiSeptemba,
mwaka huu Sh. bilioni 131 hadi 135.

Alisema jitthada kubwa im- :
efanywa kudhibiti udanganyifu na :
uvujaji wa mapato na kutengen-
eza mazingira bora ya ulipaji kodi :
mbalimbali, jambo linalochangia
kuongeza ufanisi na mafanikio :

zaidi ya kukusanya kodi.

January :
alisema ujenzi wa :
umeme wa Gridi ya Taifa ume- :
saidia kuondoa gharama za uende- :
shaji kwa kuwa zilikuwa zinatu- :
mika lita za mafuta 12,000 sawana :
Sh. milioni 144, huku Mji wa Kasulu
pekee ukitumia Sh. milioni 36 kwa :

- Serikali yatoa
hadhari

. ugonjwa

- kipindupindu
Na Maulid Mmbaga

SERIKALI imetoa hadhari
dhidi ya ugonjwa wa kipin-
dupindu hasa katika mikoa
na wilaya zinazopakana
na Malawi kutokana na
mwingiliano wa shughuli za
kiuchumi na kijamii uliopo
baina ya wananchi wa nchi
hizo.

Hadhari hiyo imetolewa
na Mganga Mkuu wa Seri-
kali, Dk. Aifello Sichalwe,
baada ya Waziri wa Afya
wa Malawi Oktoba 14
mwaka huu kutoa taarifa
kuhusu kuwapo mlipuko wa
ﬁ_glonjwa huo katika taifa

ilo.

Taarifa ya Waziri wa Afya
Malawi ilibainisha kuwa
hadi sasa ugonjwa huo
umeshaenea katika wilaya
25 huku vifo 132 vikiripoti-
wa pamoja na maambukizi
kwa watu takribani 4,604.

Kutokana na taarifa hiyo,
Mganga Mkuu wa Serikali
Dk. Sichalwe, jana alitoa
taarifa, ak|toa angalizo
kuwa ugonjvva huo huam-
bukizwa kwa kula chakula
au kinywaji kilichochafuliwa
na vimelea vya bakteria
aitwaye ‘vibrio cholerae'.

Alibainisha kuwa vimelea
hivyo hupatikana kwenye
kinyesi na matapishi ya
mgonjwa wa kipindupindu
au mtu mwenye maam-
BUH'Zi ambaye hajaonyesha

alili.

Alisema ili kuudhibiti
ugonjwa huo usiingie na
kuenea nchini, kila mmoja
anapaswa kuzingatia
kunawa mikono kwa sabuni
na maji tiririka yaliyo safi
na salama baada ya kutoka
chooni na kumnawisha
mtoto aliyejisaidia.

“Dalili kuu za ugonjwa
wa Kipindupindu ni kuhari-
sha mfululizo kinyesi cha
majimaji yanayofanana na
rangi ya maji yaliyooshea
mchele kisichotoa harufu,
kutapika mfululizo, homa,
kulegea, kupata kiu na
kuishiwa nguvu, mgonjwa
anaweza kupoteza maisha
endapo hatapata huduma
ya matibabu ndani ya muda
mfupi,” alitahadharisha.

Alisema mwananchi
anapaswa kutoa taarifa na
kuwahi katika kituo cha
kutolea huduma za afya en-
dapo atapatwa na ugonjwa
wa kuharisha au kutapika,
huku akisisitiza ujenzi wa
VY00, kuvitumia na kuvi-
weka katika hali ya usafi
nyakati zote ili vimelea vya
ugonjwa visiingie kwenye
mazingira ikiwamo maji na
chakula.

Vilevile, alisisitiza ku-
tolewa taarifa endapo
kutakuwa na watu wenye
dalili za kipindupindu katika
jamii kwa kupiga namba vya
simu 199 bila malipo.
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Ahukumiwa kunyongwa kwa kumuua mkata tiketi

Na Grace Gurisha

MAHAKAMA ya Hakimu
Mkazi Kisutu imemhu-
kumu kunyongwa hadi
kufa mshtakiwa Hemed
Ally baada ya kupatikana
na hatia ya kumuua mka-
ta tiketi, Farihani Maluni
eneo la Sharifushamba,
Tlala jijini Dar es Salaam na
kumfukia mbele ya nyum-
ba aliyokuwa amepanga.

Hukumu hiyo ilitolewa
jana na Hakimu Mkazi
Mkuu, Joyce Minde, baada
ya mahakama hiyo ku-
ridhika na ushahidi wa
mashahidi 12 wa upande
wa mashtaka na vielelezo
vilivyowasilishwa katika
kesi hiyo ikiwamo hati ya
amri iliyotolewa ya ku-
fukua mwili huo.

Hakimu Joyce alisema
ushahidi uliotolewa
umeegemea ushahidi wa
kimazingira, lakini ma-
hakama imethibitisha Ally
alikuwa na nia ya kuua ku-
tokana na kushindwa ku-
nunua gari aina ya Fusso
baada ya Maluni kumpa
Sh. milioni 30.

“Kwa ushahidi wa maz-
ingira, mahakama lazima
jjiridhishe kwa asilimia
100 bila kuacha shaka
yoyote kuwa ni kweli Kkili-
chotokea ndio uhalisia na
mahakama imejiridhisha
kuwa mshtakiwa alikuwa
na nia ovu,” alisema.

Hakimu Joyce pia alise-
ma upande wa mashtaka
umethibitisha kilicho-
fukuliwa Februari 9, 2015
eneo la Sharifushamba,
ni mabaki ya mwili wa bi-
nadamu.

Alisema  wamethibiti-

sha kupitia Daktari Bing-
wa wa Magonjwa ya Bin-
adamu na Vifo vya Shaka,
Innocent Mosha aliyedai
kuwa, kabla ya kuuawa

na kufukiwa, Maluni ali-
fungwa kamba ya katani
mikononi na kichwani ali-
fungwa plasta.

Hakimu Minde alisema
uthibitisho wa masalia ya
mwili wa Maluni umedhi-
hirika kutokana na nguo
za marehemu zilizopati-
kana zikiwa kwenye ma-
baki hayo ya mwili wake
ambazo zilithibitishwa na
mke wa marehemu, Tatu
Ally ambaye alidai ni nguo
alizomwandalia ~ mume
wake asubuhi siku hiyo.

Akichambua utetezi wa
mshtakiwa Ally, Hakimu
Minde alisema mshtakiwa
hakuwasilisha  ushahidi
mahakamani kama ali-
hama kwenye nyumba ali-
yopanga Sharifushamba
kwa sababu ya maji na
umeme  kuunganishwa
kinyume cha sheria.

Pia alisema upande wa
utetezi ulishindwa kum-
hoji vizuri shahidi Gumbo
kutokana na utetezi wake
kuwa alikuja kutoa usha-
hidi dhidi yake kwa saba-
bu alimfukuza kazi katika
kampuni yao.

“Upande wa utetezi ul-
ishindwa kuhoji masuala
ya msingi na pia kushind-
wa kuleta vitu vya msingi
kuonesha au kuthibitisha
alichokidai ~ mshtakiwa
kama suala la maji na
umeme,” Hakimu Joyce
alisema.

Aliendelea kubainisha
kuwa mshtakiwa katika
utetezi wake alidai mateso
na vipigo ndiyo vilimfanya
atie saini maelezo am-
bayo hakuyasema, lakini
mahakama ilijiuliza kama
maneno ya maelezo ya
onyo na aliyoyatoa ma-
hakamani yanafanana au
la.

“Mahakama iliona ma-
neno yanafanana kwa
sababu alichokuwa ak-

juulizwa  mahakamani
ndicho  kilichokuwapo
kwenye maelezo ya onyo
ikiwamo idadi ya ndugu
zake na jina la baba yake
mzazi,” alisema.

Wakati Hakimu anaso-
ma hukumu hiyo kuanzia
saa 4:45 asubuhi hadi saa
5:53, mshtakiwa alikuwa
akimwangalia hakimu bila
kupepesa macho yake na
alipoelezwa kuwa ame-
patikana na hatia, macho
yake yalianza kuwa na
rangi nyekundu.

Baada ya kuelezwa
hivyo, Hakimu Joyce ali-
simama huku mshtakiwa
akitaka kutoka kwenye
kizimba, lakini hakimu
akamwambia asitoke
na kumwambia adhabu
yake ni kunyongwa hadi
kufa.

Taarifa hiyo ilimfanya
mshtakiwa  kuonekana
kama kupigwa butwa
ndani ya kizimba cha ma-
hakama huku akipepesa
macho yake kwa watu am-
bao walikuwa wakisikiliza
hukumu hiyo ndipo askari
magereza aliyekuwa ka-
ribu yake akashika bega
lake akamkalisha chini

kwanza kumtuliza.
Baada ya hakimu ku-
tamka adhabu hiyo,

upande wa utetezi ukion-
gozwa na Wakili Caroline
Kigembe
lolote kuhusu kukata ru-
fani dhidi ya hukumu hiyo
ya kifo.

ushahidi wake, alidai hai-
kuwa rahisi kujua chanzo

cha kifo cha Maluni, lakini

kutokana na kuwapo plas-
ta eneo la fuvu, alihisi ali-
uawa kwa kuzibwa mdo-
mo na
akose pumzi.

Inadaiwa Juni mwaka :

2014, Ally alimuua Maluni
eneo la Sharif Shamba

Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. Mwigulu Nchemba (wa tatu kulia), akion-

goza ujumbe wa Tanzania alipokutana na kufanya mazungumzo na Mkurugenzi
anayesimamia masuala ya Masoko ya Mitaji, Maendeleo ya Nishati na Mabadiliko
ya Tabia Nchi wa Taasisi ya Benki ya Dunia inayoshughulika na utoaji dhamana
katika uwekezaji kwa sekta binafsi (MIGA), Sarvesh Suri (kushoto), ambapo Dk.
Nchemba anaongoza ujumbe huo kwenye Mikutano ya Mwaka ya Benki ya Dunia
na Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF), Washington D.C, Marekani. Kutoka kulia

ni Balozi wa Tanzania nchini Marekani, Elsie Kanze, Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais,
Fedha na Mipango-Zanzibar, Dk. Juma Malik Akil na Katibu Mkuu Wizara ya
Fedha na Mipango, Emmanuel Tutuba. PICHA: BEN MWAIPAJA

hawakusema :

Awali, Dk. Mosha katika :

kumsababishia

ndani ya Wilaya ya II-
na kumfukia mbele
ya nyumba aliyokuwa
akiishi.

NJE YA MAHAKA-
MA

Mke wa marehemu
Maluni, Tatu, akiwana
ndugu zake wengine,
alionekana akilia na
kutamka “mahakama
imetenda haki kwa
sababu  mshtakiwa
amemtenganisha na
mume wake na wa-
toto wake wawili”.

“Mungu  mkubwa,
maumivu niliyoyapi-
tia mimi na yeye
atayapitia hayo hayo,
amenitesa sana mimi
na wanangu kwa
kukatisha uhai wa
mume wangu,” alidai.

Dada wa mare-
hemu (hakutaja jina
lake) alidai hakimu
ametoa adhabu inay-
ostahili kwa sababu
mshtakiwa alichukua
uhai wa mdogo wake
bila huruma.

Wakati wakiende-
lea kulia, mjomba
wa marehemu ali-
wabembeleza kutoka
eneo la mahakama

A PRODUCT OF

&-’ffgamy

FURAHIA MAISHA
NA MAJI ASILIA

18.9L

1000m!
500mi

na kuondoka kwa sababu tayari
mke wa marehemu alikuwa na
hali mbaya, hivyo waliondoka

huku wakiwa wamemshikilia
Tatu ambaye alionekana kukosa
nguvu kutembea.

LUHUNGA INVESTMENT CO.LIMITED
P.O.BOX 73 MAFINGA-ITRINGA
CONTACT: 0754 819 799/0657 990 766

E-mail:

Auctioneers, Brokers, Debts and
Collection Services

Uaminifu na Ufanisi

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA
TANGAZO HILI LIMETOLEWA LEO TAREHE 18/10/2022

KWA IDHINI TULIYOPEWA NA MUCOBA BANK PLC-MAFINGA TUTAUZA
KWA MNADA WA HADHARA DHAMANA ZA WADAIWA SUGU WA MUCOBA
BANK PLC- MAFINGA MNADA UTAFANYIKA KUANZIA TAREHE 16/11/2022
SIKU YA JUMATANO NA KUENDELEA KUANZIA SAA 4.00 ASUBUHI
MPAKA SAA12:00 JIONI MAHALI ZILIPO DHAMANA ZA WADAIWA.

ORODHA YA WADAIWA NI KAMA WAFUATAO:-

- JINA LA MDAIWA DHAMANA MAHALI ILIPO DHAMANA

217098202

STEWARD LUTEGO NYUMBA NYOLOLO -NJIAPANDA
2, SAID KWAY NYUMBA KINYANAMBO -MAFINGA
3. BLANTINA KALINGA NYUMBA KINYANAMBO- MAFINGA

1.

2.

3.

4,

5.

MASHARTI YA MNADA

MNADA UTAFANYIKA SEHEMU ILIPO DHAMANA

MNUNUZI ATAKAYEFIKIA BEI YA JUU ATALAZIMIKA KULIPA 25% YA BEI ILIYOFIKI-
WA HAPO HAPO NA 75% ATALAZIMIKA KULIPA NDANI YA SIKU KUMI NA NNE (14)

BAADA YA TAREHE YA MNADA.

ENDAPO MTEJA ATASHINDWA KUMALIZIA 75% NDANI YA SIKU KUMI NA NNE KIASI
KILICHOTOLEWA AWALI 25% HAKITARUDISHWA NA MNADA UTARUDIWA TENA.
GHARAMA ZA KUBADILISHA HATI MILIKI(TRANSFER OF OWNERSHIP) PAMOJA NA

GHARAMA NYINGINE NI JUU YA MNUNUZI.

MALITAUZWA KAMAILIVYO

KWA MAELEZO ZAIDI WASILIANA KWA NAMBA: 0754 819 799/0657 990 766
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Askofu: Ndoa jinsia moja

ni hatari kuliko corona

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

ASKOFU Msaidizi wa Jimbo
Katoliki la Singida, Francis
Limu, amesema wanaume
na wanawake kujihusisha na
ndoa za jinsia moja ni ugonjwa
mbaya zaidi ya Ukimwi na co-
rona.

Katika mahubiri yake jana
baada ya kuzindua Kigango
cha Migugu Parokia ya Mtinko
ambacho kimezaliwa kutoka
Kigango cha Makuro, Askofu
Limu, alisema sakramenti
ya ndoa inayotambuliwa na
maandiko matakatifu ni kati ya
mwanamume na mwanamke.

1

4

Waziri wa Utalii na Mambo
wa Kampum ya CPS, Tobias

mbill.

“Mwanamume haolewi na
mwanamume mwenzake wala
mwanamke haolewi na mwa-
namke mwenzake. Ukiona
hivyo, ujue hao ni vichaa ni
wagonjwa,” alisema.

Askofu Limu alisema ili ndoa
iendelee vizuri ni lazima mwa-
namke abaki kuwa mwanamke
na mwanamume abaki kuwa
mwanamume, hivyo tabia ya
ndoa za jinsi moja ni hatari
kama ulivyo ugonjwa wa Ukim-
Wi na corona.

MIGOGORO WANANDOA

Alisema siku hizi familia zi-
nakuwa na shida kwa kuwa
mmoja anapopata fedha,

matatizo yanaanza katika
ndoa, akisisitiza kuwa kitu
muhimu ni sala kwa wanandoa
kuombeana.

“Kinamama siku hizi wana-
fanya kazi wanapata fedha na
akishapata fedha, anasema
‘mimi ndio baba, mimi ndio
mama’. Mnanyoa ndevu siku
hizi kinamama? Kama wewe
ndio baba, basi tuone umeku-
wa beberu,” alisema.

Askofu  Limu  alisema:
“Kinababa mke wako akianza
kusema yeye ndio baba, ndio
mama, lazima kuna mahali
mwanamume hayupo sawa,
nati imelegea, hujatimiza ma-
jukumu yako vizuri.”

Alisema mafanikio yoyote :
ya kiuchumi na ya kijamii yasi- :
iondoe jamii kwenye msingi :

wa sakramenti ya ndoa. Hivyo,

“sualala ndoa za jinsi moja am- :
balo linaonekana kupendwa :
na vijana, halifai na liachwe :

kabisa.”

Waumini zaidi ya 300 wa Ki- :
gango kipya cha Migugu walim- :
shukuru Paroko wa Parokia ya :
Mtinko, Padri Pasiani Mwanga :
kwa kubariki uamuzi wa kuz- :
induliwa kigango hicho kwa :
kuwa awali waliruhusiwa wa- :
zee 12 pekee kusali mahala :
huko kutokana na umbali wa :

kwenda Makuro.

a Kale Zanzibar, Simai Mohammed (katikati), akishuhudia Mkurugenzi wa Biashara
ietzold pa Mkurugenzi wa Busara Promotions, Yusuf Mahmoud, wakipeana mikono
baada }Qa kusaini mkataba wa udhamini wa miaka mitatu wa tamasha la Sauti za Busara baina ya pande hizo

afla hiyo ilifanyika Fumba, Zanzibar. PICHA: MPIGAPICHA WETU

MSD kuimarisha upatikanaji dawa

Na Augusta Njoji, DODOMA

BOHARI ya Dawa (MSD) im-
ebainisha mageuzi mbalimbali
yaliyofanywa yakilenga kui-
marisha upatikanaji wa dawa
kufikia asilimia 90 ya mahitaji
ikiwamo kufanya mapitio ya
mpango wa ununuzi wa bid-

haa za afya.
Imesema  katika  bajeti
2022/23, hadi sasa ime-

shapokea Sh. bilioni 57 kati ya
bilioni 200 zilizotengwa kwa
ajili ya kununua bidhaa za afya
kwa mwaka mzima.

Akizungumza jana na

hapo, Mkurugenzi Mkuu wa
MSD, Mavere Tukai, alisema
mabadiliko ya kimuundo na
kimfumo kwa taasisi nzima
yako katika hatua za mwisho
ili kuimarisha upatikanaji wa
bidhaa.

Alisema MSD imefanya
mapitio ya taratibu za ununuzi
kuongeza kasi ya ununuzi kwa
kuzingatia kanuni, taratibu na
sheria ambayo kwa sasa ina-
shirikiana na Mamlaka ya Seri-
kali Mtandao (eGA).

“MSD inafanya mapitio ya
maboresho ya mfumo mzima
wa mnyororo wa ugavi kwa
kuhusisha wadau mbalim-
bali yanayolenga kuhakiki-
sha uendeshaji wa taasisi
unaendana na mabhitaji ya
vituo vya afya na wadau wen-
gine,” alisema.

Alisisitiza kipaumbele kwa
sasa ni kuimarisha upatikanaji
wa dawa hadi kufikia asilimia
90 ya mahitaji kwa kuingia mi-
kataba ya muda mrefu na wa-
zalishaji wa bidhaa.

“Vipaumbele vingine ni ku-

fanya mapitio ya mpango wa
ununuzi wa bidhaa za afya :
utakaomarisha mfumo mzima :
wa upatikanaji wa bidhaa za :
afya, kufanya mapitio ya usi- :
mamizi wa mali, kufanya mapi- :
tio ya makadirio ya matokeo ‘:

ya bidhaa ili kupata uhalisia,”
alisema.

Kuhusu Muswada wa Bima :
ya Afya kwa Wote, Mkurugenzi :
huyo alisema MSD haitakuwa :
kikwazo kuhakikisha kunaku- :
wapo upatikanaji wa dawa na :

kwa gharama nafuu.

Shaka amfagilia Samia
kuleta maendeleo nchini

Na Mwandishi Wetu, KIBONDO

KATIBU wa Itikadi na Uenezi wa
Chama Cha Mapinduzi (CCM), Shaka
Hamdu Shaka, amesema Rais
Samia Suluhu Hassan ni mwana
maendeleo thabiti aliyedhamiria
kuleta maendeleo kwa nchi.

Shaka alitoa kauli hiyo jana al-
ipokaribishwa kusalimia vvananchi
wakati wa mkutano wa hadhara
uliofanyika katika Uwanja wa Taifa
mjini Kibondo, Rais Samia akiwa
ziarani mkoani Kigoma.

“Niwahakikishie wana Kigoma na
niwahakikishie Watanzania, ajenda
ya maendeleo kwa Rais Samia ipo
katika mikono salama kwa kuwa
maendeleo kwake ni sawa na
kulvva na doto.

“Tathmini ya kazi mnayoifanya
ndio hii ambayo leo sisi kama
chama tumekuwa na wewe mguu
kwa mguu kuona namna gani am-
bavyo mmetekeleza yale ambayo
tumewaah|d| Watanzania.

“Mwenyekiti kama ni duka sisi
CCM ndio wamiliki wa duka hili.
Ninayo furaha kumwambia Rais
Samia biashara mnaifanya vizuri
sana kuwaletea maendeleo Watan-
zania,” alisema.

Shaka alisema CCM na wananchi
ni mashuhuda wa kazi kubwa
inayofanyika kila siku kwa ajili ya
kuwaletea maendeleo wananchi.

“Leo hii wote tumeshuhudia
wewe, timu yako na sisi CCM
tumeshuhudia utekelezaji wa ilani
va uchaguzi ya CCM ya 2020-2025
ulivyofanyika kwa ufanisi mkubwa
ndani ya Mkoa huu wa Kigoma.

“Tumeshuhudia utekelezaji wa
Ibara ya 83 va llani ya Uchaguzi ya
CCM, tuliahidi kuimarisha huduma
za afya kwa kujenga majengo va
kisasa na kusimamia upatikanaji
wa vifaa tiba, mmefanya kwa
ufanisi mkubwa.

“Tumeshuhudia utekelezaji wa
Ibara ya 100 inayohusu kuimari-
sha na kuhakikisha usambazaji na
upatikanaji wa majisafi na salama
ndani ya Mkoa huu wa Kigoma,”
alifafanua.

Shaka pia alivipongeza vyama
vya upinzani na kuwashukuru
viongozi walioshiriki mkutano huo,
akibainisha kuwa ni jambo jema
katika kumuunga mkono kiongozi
hu%/o kwa ajili ya maendeleo ya
nchi

“Tunawashukuru kwa kuja kuona
mambo mazuri, karibuni tuungane
pamoja tuij enge nchi yetu. Nchi ni
moja na taifa ni moja, Rais Samia
ameanza vizuri kutuungamsha
Watanzania mbali na imani zetu
na itikadi zetu, Tanzania ni moja,”
alisema.

Awali msafara wa Rais Samia uli-
posimama katika eneo la Runzewe
wilayani Bukombe na Mkoa wa
Kagera kwa ajili ya kuwasalimia
wananchi, Shaka alisema Rais
Samia ameonesha uimara mkubwa
katika kuwabana wabadhirifu na
wala rushwa na CCM inamuunga
mkono katika hilo.

“Mkono wa Rais Samia ni mwepe-
si kama pamba katika kumwaga
fedha za maendeleo kwa Wa-
tanzania. Mikono ya Rais Samia
ni migumu kama chuma cha pua
kwa wabadhirifu na wanaotumia
vibaya fedha za maendeleo za
Watanzania. Tuendelee kumuunga
mkono,” alisema.
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA MALIASILI NA UTALII

>~ { Telegrams” “MALIASILI" Mji wa Serikali
1 TRA F Tel: +255 26 2321514/2321568 Mtumba,
MAMLAKA YA MAPATO TANZANIA Barua pepe: ps@maliasili.go.tz %= Mtaa wa Waziri Mkuu,
Tovuti: http/www.maliasili.go.tz 4" S.L.P 1351,

Imethibitishwa na I1SO 9001:2015 40472 DODOMA.

TAARIFA KWA UMMA
USAJILI WA NAMBA YA UTAMBULISHO WA

UTARATIBU WA UTOAJI WA HUDUMA ZA

MLIPAKODI (TIN) KWA WAAJIRIWA UGANI NA MAFUNZO YA UFUGAJI NYUKI

Dar es salaam, Oktoba 18, 2022

Dodoma 12 Oktoba, 2022
Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) inapenda kuukumbusha umma

kuhusu waajiriwa kuwa na Namba ya Utambulisho wa Mlipakodi(TIN) || wizara ya Maliasili na Utalii imepewa jukumu la kusimamia Sekta ya

”‘iW? ni matakwa ya Kifungu Ch? ?2 cha Sherie? ya Usimamizi wa Maliasili, Malikale na kuendeleza Utalii. Wizara kupitia Idara ya Misitu
Kodi, SURA 438 R.E 2018. Matumizi ya TIN sahihi ni muhimu katika na Nyuki ina jukumu la kusimamia na kuratibu shughuli zote za Sekta

kuweka kumbukumbu sahihi za waajiriwa na kuwezesha uwasilishaji || ya Ufugaji Nyuki. Aidha, moja ya jukumu linalotekelezwa na Idara ni
wa ritani ya kodi za waajiriwa yaani Pay as You Earn (PAYE) kwa kutoa miongozo mbalimbali itakayowezesha usimamizi na uendelezaji
kutumia mfumo wa a uwasilishaji wa ritani kielekroniki (e-filing). wa ufugaji nyuki.

Ikumbukwe kuwa, Mamlaka iliagiza waajiri wote wahakikishe Kwa mujibu wa Sheria ya Ufugaji Nyuki Na. 15 ya mwaka 2002 kifungu
waajiriwa wao wana TIN na kuanza kuzitumia kikamilifu ifikapo cha 53 Wizara imeelekezwa kutoa utaratibu utakaohakikisha kuwa
tarehe 31 Desemba 2020. Pamoja na ukweli kwamba waajiri wengi huduma ya ugani na mafunzo ya ufugaji nyuki yanatolewa kwa
wameonesha mwitikio chanya bado kuna kundi dogo la waajiri kuzingatia sheria na taratibu zilizopo. Aidha, katika kutelekeza hilo
ambao wameshindwa kusimamia matakwa hayo ya kisheria na | \vizara imetoa Mwongozo wa Kitaifa wa Mafunzo ya Ufugaji Nyuki na
wamekuwa hawatumii TIN sahihi za waajiriwa au kutumia TIN 999 Utoaji wa Huduma za Ugani (National Beekeeping Training and
999 999 ambayo ilikua ni ya mfano katika kipindi cha mpito. Extension Services Guideline - NBTEG). Lengo la mwongozo huu ni
kuhakikisha kuwa huduma ya ugani na mafunzo yanayotolewa kwa
kufuatia hilo, Mamlaka inapenda kuwakumbushwa waajiri na || wafugaji nyuki na wadau wengine yanakidhi viwango vinavyohitajika.

waajiriwa wote kuhakikisha kuwa wanazingatia takwa hili la kisheria
lakuhakikisha matumizi sahihi ya TIN. lkumbukwe kuwa TIN | Hiyyo, kwa tangazo hili Wizara inapenda kuwakumbusha wadau wote

hutolewa bure na Mamlaka na upatikanaji wake ni rahisi. Kwa || wanaojihusisha na utoaji wa huduma za ugani na mafunzo ya ufugaji
waajiriwa wenye namba za usajili (NIN) inayotolewa na Mamlaka ya nyuki kutekeleza yafuatayo:

Vitambulisho vya Taifa (NIDA), wanaweza kuomba TIN kwa njia ya

mtandao kupitia mfumo wa online TIN Registration unaopatikana i. Kuzingatia na kutekeleza maelekezo yaliyotolewa katika
kwenye tovuti ya TRA (ambayo ni www.tra.go.tz). Waajiriwa wasio Mwongozo wa Kitaifa wa Mafunzo ya Ufugaji Nyuki na Utoaji
na NIN wanalazimika kutembelea Ofisi za TRA ili kufanya maombi na Huduma za Ugani;

kupatiwa TIN. ii. Kutoa taarifa kwa Mamlaka za Mkoa/Wilaya/Halmashauri/Ofisi

ya Wakala wa Huduma za Misitu pindi unapotoa mafunzo ya
ufugaji nyuki katika eneo husika; na

mawasiliano yafuatayo: iii. Kuwasilisha taarifa za taasisi yako zinazoonesha usajili, aina ya
huduma zinazotolewa, anuani na umiliki kwa ajili ya utambuzi na

Kwa taarifa zaidi, tembelea Ofisi za TRA zilizo Karibu nawe au tumia

Tovuti : www.tra.go.tz - ) e . . o\
fuatiliaji. Taarifa h t kupit :
Namba za Simu bilamalipo  : 0800 750 075 / 0800 780 078 ufuatiliaji. Taarifa hizi zitumwe wizarani kupitia barua pepe
ps@maliasili.go.tz au_dfob@maliasili.go.tz kabla au ifikapo
au 0800110016 tarehe 30 Di ba. 2022
WhatsApp : 0744 23 33 33 arene 54 Disemba, '
Barua pepe : huduma@tra.go.tz

Wizara inapenda kuwasisitiza wadau wote wa ufugaji nyuki kufuata
taratibu zilizopo na kushirikiana na Mamlaka mbali mbali za Serikali
wakati wa kutekeleza majukumu yao kwa wananchi.

“Pamoja Tunajenga Taifa Letu”
Imetolewa na: -

KITENGO CHA MAWASILIANO SERIKALINI
Imetolewa na:

o S
IDARA YA HUDUMA NA ELIMU KWA MLIPAKODI g % S
TRA MAKAO MAKUU g P/ g
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Nipashe

MWANGA WA JAMII

Wakulima changambkieni
fursa ya CPB

NI habari njema kwa wakulima baada ya Bodi ya Mazao Mchang-
anyiko nchini (CPB) kufungua milango kwa ajili ya kununua mazao
mbalimbali ya wakulima yakiwamo ya chakula.

Habari hiyo njema ilitangazwa na bodi hiyo ikiwa na lengo la
kusaidia kuondoa tatizo la ukosefu wa masoko linalowakabili
wakulima wengi hapa nchini.

Tatizo la wakulima kukosa masoko ya mazao yao ni kubwa.
Wanatumia nguvu nyingi kutayarisha mashamba hadi wakati wa
mavuno, lakini ukija upande wa soko wanasumbuka na wengine
mazao yao kuharibika au kuuzwa kwa bei ya hasara.

Bodi hiyo sasa imesema imekuja na mkakati wa kununua mazao
hayo na wao kuyaongezea thamani ili yaweze kuuzika ndani na
nje ya nchi.

Wakulima wengi nchi wamekosa elimu ya kuyaongezea mazao
yao thamani na matokeo yake yanapokosa soko mapema huishia
kuharibika.

Kwa wanaosafiri kwenda mikoa mbalimbali, barabarani wa-
nashuhudia inapokuwa msimu wa matunda kama machungwa,
maembe na mananasi, wakulima wanapata hasara wanapokosa
wateja wa uhakika na kubaki kuoza na kuwa chakula cha wany-
ama.

Hali hiyo hutokea pia kwa mazao mengine yanayoharibika hara-
ka kama nyanya. Wakulima wengine kwa kuona uchungu wa ku-
poteza mazao hayo, huwaomba wateja kuchukua hata kwa mkopo
ili mradi tu aone mazao yake yamechukuliwa na mtu badala ya
kutupa.

Kama kungekuwa na viwanda vya kutosha vya usindikaji, mazao
hayo yangeweza kuongezewa thamani kwa kusindikwa na kufun-
gashwa vizuri kwa kupata soko la ndani na nje kwa kipindi cha
muda mrefu.

Taarifa ya Bodi hiyo kununua mazao kwa wakulima itawaletea
faraja kwa kuwa imesema bei wanayonunulia mazao hayo ni ile
inayotumika sokoni.

Bodi hiyo imegundua imefungua milango ya kununua mazao
hayo ya wakulima baada ya kuona wengi wanalalamika kukosa
soko baada ya kuvuna, na hata lile linalopatikana ni la kulanguliwa
kwa bei ya hasara na wafanyabiashara wakubwa.

Katika kuwasaidia wakulima ili wapate motisha ya kuendelea
kulima mazao hususani ya biashara bila kukata tamaa wameona
wasaidie kununua mazao yao baada ya kushuhudia wengine waki-
ishia njiani.

Baadhi ya mazao wanayonunua wateja kuwa ni mpunga, mahi-
ndi, maharagwe na ya jamii ya kunde na yanayotumika kwa ajili ya
chakula na lishe.

Vigezo wanavyovitumia katika kununua mazao hayo ni pamoja
na kuhakikisha hayana uchafu. Mfano kama ni mchele ni lazima
uwe hauna uchafu kama wa mawe.

Pia, bodi hiyo imefungua matawi ya kuuza mazao hayo katika
nchi zote za Afrika Mashariki na kuwataka wakulima kuendelea
kulima mazao ya biashara.

Lengo lao ni kuhakikisha mkulima ananufaika, anapatiwa fedha
ambayo inalingana na bei ya sokoni. Lengo ni kuondoa tatizo la
wakulima kufanyiwa udalali na wafanyabiashara wakubwa wasio
waaminifu ambao hupendelea kuwaonea ili wao ndiyo wapate
faida zaidi.

Fursa hii iliyotolewa kwa wakulima itumike vizuri na kama ilivy-
oelezwa, mazao hayo yanapopelekwa kuuzwa yawe katika ubora
unaotakiwa.

Fursa isitumike kuharibiwa wengine kwa kujaza uchafu ili
kuongeza kilo kwenye vipimo.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Lumbagala

ya Kiswahili Sanifu ya 2004,
inaelezea maana ya maadili kuwa ni mwenen-
do mwema, onyo au mafundisho yanayotole-
wa kwa njia mbalimbali kwa wanajamii kuan-
zia watoto hadi watu wazima.

Yanaweza kuwa malezi nyumbani, shuleni,
kazini na ndani ya jamii, ili kuelekeza binada-
mu atende namna ambayo inamjenga pamoja
na jamii nzima.

Maadili yanajumuisha kanuni na imani bora
zinazokubalika na jamii. Leo si jambo la kufi-
cha kusema kuwa dunia inaishi katika jamii
ambayo sehemu kubwa inaumizwa na mmo-
monyoko wa maadili kupindukia.

Mmomonyoko huo si tu upo kwa baadhi
ya watoto na vijana, lakini pia hata baadhi
ya wazazi na walezi, ambapo kimsingi ndiyo
walipaswa kuwa kielelezo kizuri cha kuwalea
watoto katika misingi ya maadili mema na
taratibu zinazokubalika na kila mmoja.

Kutokana na mmomonyoko wa maadili uli-
opo kwa sasa, jitthada za makusudi zinapaswa
kuchukuliwa ili kunusuru kikazi cha sasa na
kijacho. Hofu ya Mungu, upendo na undugu
vimepungua mno badala yake ukatili, chuki,
visasi vimechukua nafasi kubwa.

Hapa kuna tatizo kubwa. Vyombo vya
habari kama vile runinga, mitandao ya kijamii,
magazeti na redio vimekuwa vikitoa taarifa
za mauaji, ubakaji, wizi unaofanywa katika
maeneo mbalimbali hapa nchini na hata nje
ya mipaka ambazo zimekuwa zikisababisha
vifo vya watu, ulemavu na hata kurudisha ny-
umba jitihada za kimaendeleo zinazofanywa
na watu binafsi na serikali.

Kujenga maadili kunagusa wadau wengi, la-
kini msingi mkuu wa ujenzi wake maadili ni
katika familia. Hapa kunanikumbusha mwim-
baji wa nyimbo za Injili Daniel Thomas, alipo-
tunga wimbo uitwao “Ibada Njema” ambao
katika wimbo huo anasisitiza kuwa mambo
mazuri yanajengwa na kuanzia nyumbani
yaani familia kwanza.

Mwimbaji Daniel katika wimbo huo ana-
sisitiza kujenga kwanza mambo ya nyum-
bani kabla ya kuanza ya sehemu nyingine.
Kushindwa kujenga maadili bora katika ngazi
ya familia ndipo kunapoleta ugumu kwa wal-
imu shuleni, viongozi wa dini kwa waumini
wao na viongozi wa serikali kwa watumishi
na wananchi wao kuwajenga katika maadili

Mmomonyoko maadili
‘tumefeli’ nyumbani

Na Reubeni KAMUSI

mema wakati watu hao wakiwa wamekosa
msingi bora wa maadili katika ngazi ya fa-
milia.

Hata maandiko matakatifu mfano yanapo-
kumbusha kuhusu malezi bora yakisema:
“Mlee mtoto katika njia impasayo, naye hatai-
acha, hata atakapokuwa mzee”. Maandiko
na maelekezo hayo yanaweka kielelezo cha
kujenga tabia na maadili mema kwa watoto
katika ngazi ya familia ambapo wazazi na
walezi wanawajibika moja kwa moja kufanya
jukumu hilo.

Wanasaikolojia wanaamini kila mtu anaz-
aliwa akiwa na tabia njema, hivyo anahitaji
mwendelezo wa kulelewa katika malezi na
maadili mema ili kuendelea kuwa na tabia
na maadili mazuri. Ugumu uliopo wa kujenga
tabia na maadili bora unaweza kupungua
au kumalizika kabisa kama wazazi na walezi
watatimiza kikamilifu jukumu la kulea watoto
wao katika maadili bora.

Ni wajibu wa wazazi na walezi kuwafundi-
sha watoto tabia njema na madili mema ny-
umbani kukawa sehemu muhimu ya mafun-
7o kwa watoto.

Ukatili, ubakaji, mauaji ya kutisha, wizi na
ujambazi ni matokeo ya mmomonyoko wa
maadili. Kama watoto watafundishwa maadili
mema katika hatua za mwanzo na za awali za
ukuaji wao wakiwa nyumbani kuna uweze-
kano wa kujenga jamii yenye maadili na hes-
hima.

Wanaojiita ‘panyarodi’ wanaofanya uhali-
fu na ukatili tena wakati mwingine mauaji
ya watu mitaani baada ya kuvunja milango
nyumbani  hawatakuwepo ikiwa watoto
watalelewa katika maadili hofu na kumcha
Mungu huku juhudi hizo zikianzia ndani ya
familia. Jukumu jema la kuwafundisha wa-
toto na vijana maadili na tabia njema lianzie
nyumbani kwanza, ndipo baadaye liendelee
katika nyumba za ibada, shuleni na sehemu
nyingine za kijamii.

Gharama za kujenga maadili bora kabla
mambo hayajaharibika ni ndogo kuliko kazi
za kujenga maadili baada ya mmomonyoko
wa maadili kutokea. Jamii ibadilike ili kufundi-
sha na kuimarisha familia, jamii na taifa lenye
upendo, amani, utulivu na maendeleo badala
ya uhalifu na upotevu ambao ni ulegevu na
kukosa bidii kutawala maisha ya watu.
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THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

PRESIDENT’S OFFICE - REGIONAL ADMINISRTATION AND LOCAL GOVERNMENT
KALAMBO DISTRICT COUNCIL

STATEMENT OF FINANCIAL POSITION AS AT 30 JUNE 2021 CASH FLOW STATEMENT FOR THE YEAR ENDED 30 JUNE 20

STATEMENT OF FINANCIAL PERFOMANCE FOR THE YEAR ENDED 30 JUNE 20

2021 2020
Revenue Notes TZS '000 TZS '000
Local taxes
; 8
Fees, fines, penalties and licenses 9 1,127,928 1,107,520
Amortisation of recurrent grants it 215,030 243,540
Revenue from exchange transactions o 20,671,782 20,780,989
Amortisation of capital grant 29‘ 82,502 54,642
Gther own revenue 3 3,238,300 1,966,156
356.598_ B 12;,123_
25,692,140 24,275,970
Expenses
W, ies T 4
age.s, salaries and employee benefits 14 17,318,493 18,322,135
Supplies and consumables used 15 4.220.598 2,647,056
Maintenance expenses 16 779,512 504,982
Grants and other transfer payments 7 8,740 344,878
Finance costs 18 . 207
Depreciation of property, plant and 24
o 918,397 863,581
Pravision for Impairment of Receivable 22A 13,403 129,093
Revaluation loss/Impairment loss 44 273,028
Loss on Disposal{Motor vehicles] 43 _ 1,583 =
23,533,754 22,811,933
Surplus/(deficit) during the year 2,158,386 1,464,036
SICHONé
PENDA. COUNCIL CHAIRMAMN
DISTRICT COUNCI DIREC;C’“ Date: ..25{02| 2022
: 9;&(")2, 2 H
Date: .25 l‘“uﬂc{\_ G“ﬂ\%ﬂlk
it ! “""‘,‘MB
ENEV b
Beua B A 21

— 2021 2020 2021 2020
ASSETS HNotes Tzs '000 Tzs ‘000 e _ ) ___TZs '000 _TZ5 000
Current assets s Trom operating activities
ast 1 h equivalents 5y Restated Receipts
vabl : : 2 1,684,160 .
b rmL 22 213? Z?g ;’[36 246 Taxes and;levies 8 1,114,525 966,396
gmmunity Loans 2 v * Fees, fines, penalti 3
Prepayments 224 106,724 80,886 _ prnaities.and licenses 9 215,030 243,540
: 39¢ e 21,873 Recurrent Grants 10 20,138,100 19,868,146
\-.::_r-”l(,:(,lf,s\[ rets hetg 1 . 23 367,002 208,512 Revenue from exchange transactjons 12 80,269 10,726
P g ent ass d for sale 5 7.000 Development Grant Received 40 2,862,060 1,784,146
2,186,082 Other Own InCcome 13 106,932 123,123
Hon-current assets
Froperty, plant and eguipment 24 48,844,798 24,516,917 22,996,077
T 48,844,798 Paymerts
e e . Wages, salaries and employee benefits
1 . S - i 14 (17.298,814) (17,994.891)
" 5 [ . .
TOTAL ASSETS 51,030,880 49,309,568 Supplies and consumables used 15 (3.831.630) (2.533,510)
Maintenance expenses 16 (801,178) (487,967)
LIABILIFIES Grants and other transfer payments 17 8,740) 2
Current liabilities I ) 2 #20,620]
ks . Change in Misc. Deposit and Imprest Acc
Pavables ;‘g 5 ;ge’::? 5 gz::;:g Balance 21 (108,498) 85,767
B:'E‘rc:ii‘er:er\:i:tlsﬁranLJ 10 298,237 "414.209 Opararing astivities (22.048.860) {21.351,222)
e 20 (s y £ — — £ 1
2,934,204 3,367,680 Met cash from operating activities 2,468,057 1,644,856
Non-current liabilities Cash flows from investing activities
Deferred Capital {Grant) 29 161633'323 1‘;)0::_.2:: Recovery of loan from Women, Youth & "
k 360 — — 1,065, Disable people Fund . 4,162 4,156
Advance loan to Women, Youth & Disable a2 60.00
1,997,249 4,434,324 Peaple Fund 150,0u0) (63,200)
TOTAL LIABILITIES e - T Acquisition of property, plant, and equipment 40 (2,500,759) (1,592,156)
MNET ASSETS __.__.ﬁ:‘?'Ojj'és‘ 44,875,245 Met cash from investing activities 12,926,597) (1,651,200)
o 46,997,631 44,u_39,244 Cash flows from financing activities
Accumulated surplus/ (deficit) 36,000 36,000 Cazh payments for tomg term tanilies (11.84%)
ﬁ-ln'vrr:-.lrn Compulsory Reserves - 47,033,631 44,875,244 b o e et (Zo7)
OTAL MET ASSETS - ; ; . Cazh taken by MeFP at the En : g - 35.839)
1 re authorized for issue by the Full Council meeting S il G R E £
These financial siateme"znc:-zs’:‘;e”d were signed on its behalf by: Met increase in cash and cash equivalents (477 . 3ABOY (z18.611)
he n
ld on 29 bepteﬂf\b(‘ 4 Cash and cash equivalents at beginning of
= - - o % . period z1 4.684,.160 1,902,771
i B L el HON.DAUDI N.SICHONE Cash and cash equivalents at end of the =
MR. SHAFI MPENDA. COUNCIL CHAIRMAN period 1,206,780 1,684,160
DISTRICT COUNCIL DIRECTOR Date: . 2592 _?E’.%??ﬁ\l
R =22 .
Date: .. 28 ©2]1222%.. T oTuR GOUNTIL G\li\é%“
T'NE DI‘RE ' KA\_&H e . e
sU HOM. DAUDI
sTRICT EXEV B0
DISTRIVE T pL A | 2272
o
Q\\?-‘?"
o "‘&“&“

OV

1.1 REPORT ON THE AUDIT OF FINANCIAL STATEMEN

1.0 INDEPEMDENT REPORT OF THE COMTROLLER AND AUDITOR GENERAL

Hon. Chairperson of the Council,
Kalambo District Council,

P. O. Box 3,

MATAI - KALAMBO.

1.1 REPORT OM THE AUDIT OF FINANCIAL STATEMENTS

Opinion .
| have audited the Financial Statements of Kalambo District Council, which comprise
the Statement of Financial Pesition as at 30 June 2021 and the Statement of Financial
Performance, Statement of Changes in MHet Assets and Cash Flow Statement and the
statement of Comparison of Budget and Actual Amounts for the year then ended, as
well as the Notes to the Financial Statements including A Summary of Significant
Accounting Policies.

In My apinion, the accompanying Financial Statements present fairly in all material
respects, the Financial Position of Kalambo District Council as at 30 June 2021, and
its Financial Performance and its Cash Flows for the year then ended in accordance
with International Public Sector Accounting Standards (IPSAS) Accrual basis of
accounting and the manner required by the Local Government Finances Act, Cap. 290

[R.E 2019].

Basis for Opinion
| conducted my audit in accordance with International Standards of Supreme Audit

Institutions (15SAls). My responsibilities under those standards are further described
in the Auditor's Responsibilities for the audit of the Financial Statements section of
my report. | am independent of Kalambo District Council in accordance with the
International Ethics Standards Board for Accountants’ Code of Ethics for Professional
Accountants (I[ESBA Code) together with the Hational Board of Accountants and
Auditors (MBAA) Code of Ethics, and | have fulfilled my other ethical responsibilities

in accordance with these requirements.
| believe that the audit evidence | have obtained is sufficient and appropriate to
provide a basis for my opinion.

Emphasis of Matter _ . :
' dr?aw attention to Note 38 to the Financial Statements of Legal Claims indicating

that, Kalambo District Council has one legal cases filef:l by one supplier on alleged
breach of contract of which preliminary hearings are in pl’clg_regs after the Council
appealed to the High Court. The ultimate outcome of the case is TZs 65.000._00Q from
the decision of the Resident Court that ordered the Council to pay the plaintiff the
said amount. My opinion is not madified in respect of this matter.

_'E*v"'{o‘ﬂ-\:""
Salhin M
Ag. Controller and Auditor General,
Dodoma, United Republic of Tanzania.
March 2022

Mkumba

217098602
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TANGAZO

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

PRESIDENT'S OFFICE - REGIONAL ADMINISRTATION AND LOCAL GOVERNMENT
KYELA DISTRICT COUNCIL

THE FINANCIAL STATEMENTS FOR THE KYELA DISTRICT COUNCIL FOR THE YEAR ENDED 30TH JUNE 2021

STATEMENT OF FINANCIAL POSITION AS AT 30 JUNE 2021

2021 2020
Restated
HOTE TZS (000) TLS (OoO)
ASSETS
Current Assats
Cash and Cash Equivalent 22 1,533,804 1,511,956
Equtty Investrents 23 12.540 12.540
Receivables 24 65,322 391,234
Losns Receivables 25 S<48.647 EETNE T
Prepayments 26 415,485 94,937
Trventoriss 27 239,819 594,977
Hon Current Assets
Investrments in LGLB: LGAs To LGLE 28 37.936 A7.936
Waork in Frogress 29 247,17 311187
Property Plant and Equipment 29 23,905,356 23,686,906
TOTAL ASSETS 27,606,045 26,878,330
LIABILITIES
Fayables and Aceruals 30 2,874,596 2,972,517
Deposit - Others S 378,491 5 7
Gafarred Incoma (Recurranty 3z 51,814
n : {0 33 727,689 220,806
TOTAL LIABILITIES 4,072,590 T 4,525,436
Net Asset 23 833 ass 22,352,904
MET ASSETS/EQUITY
Taxpayer Fund a o
Other Reserves 54,560 54,560
Accumulated 23 478, mon 22,298,344

surpluses s (deficits )
TOTAL HET ASSETS/EQUITY

23,533,458 ZE, 352,904

The financial statements were authorized for issue by the Full Council Meeting on 29
September 2021 and were signed on its behalf by:

(L atdadlo .

Hon. Katule G.HKingamkono
Council Chairperson

Ezekiel H.Magehema
Council Director

. 2aal= | 2oz wIEND
pZREe: Zaln ¥ ﬁé-}aw

p3% WD

au A

TrwEwriTL e
T YAW

pSHAUR, &

o b e Auditor Genaral

EMENT OF FINANCIAL PERFOMANCE FOR THE YEAR ENDED 3 NE 2021

ARG/ T.7BIS/2020721

2021 2020
Raostated
MOTE TZS (000) TZS ("O00)
REVEMNUE
Revenue From Exchange Transactions ° 36,440 10,500
Levies 10 1.813.612 1.317.995
Fees, Fines, Penaltios and Forfoits 11 1,427,517 1,653,203
Other Revenus 12 959,053 53,849
Subvention From Gther Government 13 28,630,937 29,619,507
Entities
TOTAL REVENUE 32, 867,.%60 22,655,134
EXPEMSES AND TRANSFERS
Wages, Salartes and Employee Benelits 1= 24,363,720 25,075,167
Supplies and Censumabias Usoed 15 3,860,650 6,123, 541
Routine Repair and Maintenance Expenses 16 879 581 592,164
Social Beneflits 17 811,877 159,572
Other Experzes 18 100, F17 49,096
Frovizion for Obsolete inventoriss 19 Q 30,507
Subventicn te Other Government Entities 20 17,283 344,991
Dopreciation of Property, Flant and 29 1,074,920 1,055,383
Equiprment
Impalrment of Recelvables 71 621,104 396,237
TOTAL EXPENSES AMD TRANSFERS 31,679,852 33,825,758
Share of Surplus/ (Deficit) of Associates and Joint a o

Ventres

7,187,708 (1,170,624
the Full Council Meeting on 29

Surphuses/doficits for the period
The financial statements wero authornsed for issue Dy
September 2021 and were signad on its behall by:

1L ool : ;iEg

Hon.Katule G.Kingamkono I—fz“kiél-H .‘i;.'.\ag;,‘é:l-'\';;;-a
Council Chairperson

Council Dircctor

ey Y =
pare: RALLLIFTMNEXI T PV B, 2
RSH R evnm

L] j\a ‘iﬁm p.m m

WAL

STATEMENT OF CHANGE IN NET ASSETSFOR THE YEAR ENDED 30 JUNE 2021

TZ5 {000)

TZS {'000) TZS (000}

Opering Balance (07 July,2020) 22,298,344 54,560 27.352,%04
Dther Appropriations (7,157} a (7. A5T)
Surpluss(Deficit) during the 1,187 708 (4] 1,187 708
yoar
Closing Balance (30 June,2021) 23,478,895 T Ha,5&0 T 23,533 455
Restated Restatecd Restated
Opecing Balance (07 July, 2079) 26,935,920 54,560 26,990,480
Other Appropriations £3,466,952) o (3 466, 952 )
Surplus/(Deficit) during the (1,170, 624) o (170 . 62A4)
Closing Balance (30 Jurnes, 2020) 54,560 22,352,904

The financial statements were authorized for issue by the Full

September 2021 and were signed on its behalf by:

Hon. Katule G_Kingamkono
Council Chairperson

Date: '?‘ﬁl{‘i'{ aqbf;.l& NED 'f“

Council Meeting on 29

Council Director
'| 2030

AW LAY Poate: 217

CASH FLOW STATEMENT FOR THE YEAR ENDED 30 JUNE 2021

2021 2020
TZS {('000) TZS ('000)
CASH FLOW FROM OPERATING ACTIVITIES
RECEIPTS Hotes
Subvention from Other Government Entities 47 27,765,263 27,959, 807
Revenue from Exchange Transactions 50 36,440 10,500
Other revenus 51 959,053 53,849
Levies 48 1,656,B05 1,283,742
Fees, fines, penalties and Forfeits 49 1,289,133 1,626,446
Exchequer Revenue &4,150 94,158
Total Receipts T 770,834 31,028,502
PAYMENTS
Wages,Salaries and E L Benefits 54 24,471,190 25,197,334
Supplies and consumables paid 55 3,608,128 2,956,232
Subvention to Other Government Entities 59 17.283 344,141
Social Benefits 57 811,877 159.572
Routine repair and maintenance paid 56 829,581 592,164
Other Expenses 58 110,717 134,772
Decrease in Deposit 52 116,683 84,754
Total Payments 29,065,461 25,468,969
Met CashFlow from Operating 1,805,313 3
AetAri 383 1,559,533
CASH FLOW FROM INVESTING ACTIVITIES
Iinvesting Activitics
Receipt from Loan Issued 53 (208,015) (14,279)
Loan issued 53 420,000 104, 648
Aczquisition of property, plant, and equipment a0 1,507,400 883,634
Total Investing Activities 1 974,003
Het Increase / Decrease in Cash 585,530
Effect of Forelgn Currency Changes = (3]
Cash 1o be surrenderad to Hollding Account o
Cash 1o be surrendered to CF 64,150 94,158
Cash and cash equivalent at beginning of 1,511,9 i
i .956 1.020,584
Cash at the end of period 22 1,533,804 1,511,956
The financial statements were authorised for issue by the Full Council Meeting on 29
September 2021 and were signed on its behalf by:
Hon.Katule G.Kingamkono Ezekiel H.Magehema
Council Chairperson Council Director
. & \
a WAL B Y Bae 20002021 g cu
W
‘m\ﬁ\ﬁg “‘Eu’t

1.1 REPORT ON THE AUDIT OF FINANCIAL STATEMEN

1.0 INDEPENDENT REPORT OF THE CONTROLLER AND AUDITOR GENERAL

Hon: Chairperson of the Council,
Kyela District Council,

P.0. Box 320,

MBEYA, TANZANIA.

1.1 REPORT ON THE AUDIT OF FINANCIAL STATEMENTS

Opinion

| have audited the financial statements of Kyela District Council, which comprise the statement of financial
position as at 30 June 2021, the statement of financial performance, statement of changes in net assets, cash
flow statement and the statement of comparison of budget and actual amounts for the year then ended, as well
as the notes to the financial statements, including a summary of significant accounting policies.

In my opinion, the accompanying financial statements present fairly in all material respects, the financial
position of Kyela District Council as at 30 June 2021, its financial performance and its cash flows for the year
then ended in accordance with International Public Sector Accounting Standards (IPSAS) accrual basis of
accounting and the manner required by the Local Government Finances Act, 1982 (R.E 2000).

Basis for Opinion

| conducted my audit in accordance with the International Standards of Supreme Audit Institutions (ISSAls). My
responsibilities under those standards are further described in the Auditor’s Responsibilities for the audit of the
financial statements section of my report. | am independent of Kyela District Council in accordance with the
International Ethics Standards Board for Accountants’ Code of Ethics for Professional Accountants (IESBA
Code) together with the National Board of Accountants and Auditors (NBAA) Code of Ethics, and | have fulfilled
my other ethical responsibilities in accordance with these requirements.

| believe that the audit evidence | have obtained is sufficient and appropriate to provide a basis for my opinion.

Key Audit Matters
Key audit matters are those matters that, in my professional judgment, were of most significance in my audit of
the financial statements of the current period. | have determined that, there are no key audit matters to
communicate in my report. -

Charles E. Kicherd

Controller and Auditer General,
Dodoma, United Republic of Tanzania.
February 2022

217099402
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Wizara yatoa waraka
unaotaka matokeo
bora, maadili shuleni

Na Beatrice Moses

Waziri awataka watumishi

Na Halfani Chusi

WIZARA vya Elimu, Sayansi na Teknolojia
imetoa waraka unaotaka kuwapo jitihada
za kuhakikisha upatikanaji wa matokeo
bora kitaaluma unakwenda sanjari na
utunzaji wa maadili.

Waraka huo namba sita wa mwaka 2022
unataka kuwapo usimamizi wa maadili
kwa wanafunzi wa shule za awali, msingi
na sekondari.

Katika waraka huo uliotolewa Oktoba 6
ukitiwa saini na Kamishna wa Elimu, Dk.
Lyabwene Mtahabwa, inabainishwa kuwa
unapaswa kuanza kutekelezwa kwenye
shule zote za serikali na binafsi.

Waraka huo umeelekezwa kwa taasisi za
dini, nakala zake zimetumwa kwa wakuu
wa ubora wa shule wa kanda na wilaya ili
kusimamia ama kuhamasisha utekelezaji
wake.

Sehemu ya waraka huo inabainisha:
“Imebainika kuwa kumekuwa na jitihada
kubwa kutoka kwa wadau wa elimu nchini
kusisitiza matokeo bora kitaaluma na
kuacha au kuweka jitihada ndogo katika
ujenzi wa maadili na tabia za wanafunzi.”

Waraka huo unabainisha kuwa hali
hiyo kwa kiasi kikubwa inaweza kutoa
mwanya kwa watoto wetu kujenga tabia
zisizokubalika na kusababisha mmomo-
nyoko wa tamaduni na maadili ya nchini.

Katika waraka huo pia imeelezwa kuwa
kuna vyanzo vya taarifa vinavyofanya
kazi ya kufundisha na kutoa malezi ka-
tika mfumo rasmi au usio rasmi, zikitwaja
video nyumbani, taasisi na vibanda-
umiza, kompyuta (michezo ya kompyuta,
mtandao wa kijamii ya face book, twitter,
Instagram na barua pepe).

Pia zimetajwa vyanzo vingine vikiju-
muisha simu, redio, katuni, vinyago na
vikaragosi, mabango mbalimbali, vitabu,
magazeti, majarida na vipeperushi, ma-
vazi, tabia na mitindo mbalimbali ya mai-
sha ya watu kutoka ndani na nje ya nchi,
watu maarufu, wasanii na wanamichezo,
makundi rika na kumbi za starehe.

Wizara imebainishwa kuwa utafiti kuhu-
su makuzi na maendeleo ya mtoto umeo-
nyesha kwa kiwango kikubwa tabia na
maadili aliyonayo mtu mzima ni matokeo
ya malezi aliyopata wakati wa miaka mi-
nane ya awali katika maisha yake.

Waraka huo pia umeeleza kuwa vyanzo
hivyo vya vinahitaji umakini na utayari
wa jamii katika kuweka mazingira ambayo
yatahakikisha kuwa vyanzo husika vya
taarifa havisababishi athari hasi kwa tabia
na maadili ya watoto na jamii kwa ujumla.

Waraka huo umetoa maazigo 11 ambayo
yanapaswa kutekelezwa ili kufanikisha
kulinda maadili shuleni.

Maagizo hayo ni shule zote kuanzisha
au kuimarisha kamati za maadili/nidhamu
shuleni kwa usimamizi wa karibu wa wal-
imu wakuu na wakuu wa shule ili zifanye
kazi zake za ujenzi wa tabia na maadili
mema kwa wanafunzi kwa ufanisi.

Lingine ni kuimarishwa kwa mabaraza
na madawati ya ulinzi na usalama
wa mtoto ili kuhakikisha suala la maadili
linajadiliwa katika vikao vyote kama
ajenda ya kudumu na shule zote za awali,
msingi na sekondari ziweke msisitizo ka-
tika ufundishaji wa somo la dini ili kuweka
msingi imara wa maadili kwa wanafunzi.

AIBU Waziri Ofisi ya Rais -

Menejimenti ya Utumishi

wa Umma na Utawala Bora,

Deogratius Ndejembi, ame-
wataka watumishi wa umma kutoo-
gopa kusema kero wanazokumbana
nazo maeneo yao ya kazi kwa kuhofia
kujengewa chuki na wakuu wa idara
7ao.

Pia amesema serikali itaendelea
kufanyia kazi malalamiko yote yanay-
owasilishwa na watumishi hao na ku-
waahidi kuwalinda dhidi ya viongozi
wao pale wanapotoa taarifa za kero
kwenye maeneo yao ya kazi.

Ndejembi alitoa kauli hiyo kwa
nyakati tofauti alipokuwa akizun-

gumza na watumishi wa Sekretarieti
ya Mkoa wa Lindi na viongozi wa taasi-
si mbalimbali za umma.

Alisema taarifa za kero zinazotolewa
na watumishi hao, zinaisaidia serikali
kupata mrejesho wa kujenga utumi-
shi wa umma wenye uadilifu na un-
aowajibika kwa maslahi ya watumishi
wenyewe na taifa kwa ujumla.

“Sisi viongozi tunaomsaidia Rais
Samia Suluhu Hassan tunapowatem-
belea, msiogope kuelezea vikwazo
vinavyowakabili kwa kuwa lengo ni
kuvitatua na tutawalinda.

“Mkiogopa kusema changamoto
zenu, mnajinyima fursa wenyewe.
Mnapoziwasilisha kwetu, mnaisaidia
serikali kufahamu na kuzitatua,” aliagi-
za.

“;dai,
il
1A A

kufunguka kero dhidi yao

Ndejembi alisema ofisi yake hai-
tosita kumchukulia hatua ofisa utumi-
shi au mwajiri yeyote atakayebainika
kumwonea mtumishi wa umma kwa
sababu ya kuwasilisha kero zinazom-
kabili katika eneo analofanyia kazi.

Kuhusu watumishi ambao hudai
kubadilishiwa daraja baada ya kujien-
deleza kielimu, Ndejembi aliwataka
kuhakikisha wanazingatia mahitaji ya
waajiri wao kabla ya kujiendeleza.

“Nitoe ushauri kwa watumishi wa
umma nchini, pindi wanapotaka ku-
jiendeleza kielimu kuhakikisha wa-
nazingatia uhitaji wa mwajiri kwa
wakati huo ili anapohitimu awe na tija
ya kiutendaji ambayo inamshawishi
mwajiri kumbadilishia kada,” alisema
Ndejembi.

Mwenyekiti wa Serikali ya Mtaa wa Mivinjeni, Charles Francis, akifafanua jambo kwa wajumbe (hawapo
pichani) waliohudhuria mkutano wa wakazi wapatao 45 wanaoishi Kota, Reli, Polisi, Ufundi barabara
va Kilwa Kurasini jijini Dar es Salaam. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Dar kujenga Kituo cha watoto wanaoishi mazingira magumu

Na Golden Kisapile, TUDARCo

MKUU wa Mkoa wa Dar es Salaam,
Amos Makalla, amesema mkoa huo
unatarajia kujenga kituo cha kuwa-
hifadhi watoto wa mitaani na watu
wanaoishi katika mazingira magumu
eneo la Kigamboni.

Amesema lengo la ujenzi wa kituo
hicho ni kuwasaidia watoto hao kujie-
pusha na matukio ya uhalifu.

Alibainisha kuwapo mpango huo
mwisho mwa wiki mkoani hapo waka-
ti wa warsha ya watoto wanaoishi kwe-
nye mazingira magumu na kuwasili-
sha tathmini ya sensa kwa Mkoa wa
Dar es Salaam.

Makalla alisema Mkoa wa Dar es Sa-
laam umeweka mkakati wa kuwasaid-
ia watoto wa mitaani kwa utaratibu
ambao hivi karibuni utaanza kutekele-
Zwa.

“Mikakati hiyo ni pamoja na kuten-
geneza kituo kikubwa cha kuwalea
watoto wanaoishi kwenye mazingira
magumu. Kwa hiyo, kama mtoto huyo
atakuwa anabhitaji kusoma, atapele-

kwa shuleni kusoma. Kama anahitaji
elimu ya ujasiriamali, atapewa elimu
hiyo.

“Pia ninataka fursa mbalimbali zi-
wafikie na katika kituo hicho kutaku-
wa na fursa za taasisi ambazo zitaweza
kuwasaidia watoto wa mitaani ili mai-
sha yao yabadilike,” alifafanua.

Makalla alizitaka taasisi za sekta bin-
afsi kushirikiana na makundi maalum
yakiwamo ya watu wanaoishi katika
mazingira magumu na watoto wa mi-
taani pindi kituo hicho kitakapokami-
lika.

“Ninaomba mpango kazi huo utaka-
otekelezwa mtoe ushirikiano kila
mahala, pia nitoe wito kwa taasisi
mbalimbali kushirikiana na makundi
maalum ikiwamo watu wanaoishi
kwenye mazingira magumu na watoto
wa mitaani,” alisema.

Makalla alisema alishaagiza kuan-
daliwa eneo husika patakapojengwa
kituo hicho, Kigamboni.

Alisema lengo la ujenzi wa kituo
hicho ni kuwabadilisha kimaisha na
kimtazamo kwa watoto wa mitaani.

“Tusiwaseme vibaya watoto wa mi-
taani kwa sababu siyo kila kila mtoto
alipenda kuwa hivyo, bali tuwapende
na tuwasaidia ili wasimame na hati-
maye wajitengenezee maisha yao.

“Wazazi na walezi ninawaomba msi-
watelekeze watoto, bali muwalee ka-
tika mazingira bora na katika misingi
ya maadili. Jambo hilo likifanikiwa,
tutakuwa tumepunguza ongezeko
la watoto wa mitaani na ongezeko la
matukio ya kihalifu,” alisema.

Mkuu wa Mkoa huyo pia aliwataka
wazazi na walezi kutimiza majukumu
yao kwa kuhakikisha wanawafuatilia
watoto wao kwa kila hatua.

Kamisaa wa Sensa ya Watu na Maka-
zi 2022, Anne Makinda, aliipongeza
serikali kwa kuamua kuendesha sen-
sa kwa kundi la watoto wa mitaani,
pia akilisifu kundi hilo kwa kukubali
kuhesabiwa.

Spika mstaafu wa Bunge la Tanzania
huyo alibainisha kuwa takwimu hizo
zitatumika katika kupanga mipango ya
maendeleo na Dira ya Taifa ya 2026-
2050.
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TEN/MET yataka ulinzi zaidi
wanafunzi waliorejea shuleni

Na Elizabeth Zaya

TANDAO wa Elimu Tanza-
nia (TEN/MET) umeiomba
serikali kufanyia mareke-
bisho Sheria ya Elimu ya
Mwaka 1978 ili kuweka kipengele
kitakachoweka ulinzi zaidi kwa wa-
nafunzi walioruhusiwa kurejea shu-
leni baada ya kukatisha masomo kwa
sababu mbalimbali ikiwamo ujauzito.

Novemba 24, mwaka jana, Wiz-
ara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia
ilitangaza uamuzi wa kuwarudisha
shuleni wanafunzi wanaokatisha mas-
omo kwa sababu mbalimbali ikiwamo
ujauzito.

Mkurugenzi wa Mtandao wa Taifa,
Ochola Wayoga, alisema juzi kuwa
pamoja na juhudi za serikali za ku-
warudisha shuleni wanafunzi wal-
iokatisha masomo kutokana na saba-
bu mbalimbali, juhudi hizo hazitoshi
kama uamuzi huo hautawekwa rasmi
kwenye sheria.

“Katika kuadhimisha Siku ya Mtoto
wa Kike Duniani, hapa kwetu tukum-

buke kwamba serikali tayari imer-
uhusu wanafunzi wanaokatisha mas-
omo kwa sababu mbalimbali ikiwamo
mimba kurudi shuleni.

“Haiwezi kusaidia huko mbeleni
hasa wanapokuja viongozi wenye
mtizamo tofauti. Kwa hiyo, ili kuwe-
ka ulinzi zaidi, ni vyema kipengele
hicho kikawekwa kwenye sheria ka-
bisa.

“Marekebisho haya yatasaidia kuli-
weka kundi hili katika usalama zaidi
wa kutimiza ndoto yao katika eneo
la elimu hasa baada ya kukatisha
masomo yao wanapokumbana na
changamoto zisizoepukika. Kwa hiyo,
TEN/MET tunaiomba serikali kushu-
ghulikia suala hili kwa uzito zaidi,”
aliwasilisha hoja yake.

Alisema watoto wa kike wanapitia
vikwazo vingi katika kufikia ndoto zao
za kielimu, ikiwamo mila na desturi
potofu katika jamii inayowazunguka,
hivyo kuna haja ya kuendelea kuke-
mea ili kuwasaidia kupata haki zao
za msingi kama ilivyo kwa watoto wa
kiume.

“Wakati Tanzania inaadhimisha mi-
aka 10 ya Siku ya Kimataifa ya Mtoto
wa Kike, tuhakikishe dhamira yetu
ya kutokomeza mila potofu kwa wa-
toto hawa inaungwa mkono na kila
mtu kwenye jamii, ili kuhakikisha
anatengenezewa mazingira mazuri ya
kutimiza ndoto zake na kupata haki
zake mbalimbali.

“Pia ni vyema serikali ikawekeza
kwenye kuboresha zaidi katika maz-
ingira ya kufundishia na kujifunzia,
ili yapatikane matokeo mazuri kwa
wanafunzi hususani katika shule ya
msingi,” alisema.

Alitoa wito kwa wadau wa elimu ka-
tika mataifa mbalimbali kupitia upya
na kutathmini hali ya utekelezaji wa
seranasheria zao za ulinzi wa watoto
wa kike, kupinga vitendo vya ubaguzi
dhidi ya kundi hilo na kuhakikisha
wanapata haki sawa katika maeneo
yote.

Pia alisema ni vyema zikahakiki-
sha zinawalinda watoto hao dhidi ya
unyanyasaji, mimba na ndoa za uto-
toni.

Mkurugenzi Mkuu wa Tume ya Sayansi na Teknolojia (COSTECH), Dk. Amos Nungu, akizungumza na waandishi wa
habari (hawapo pichani), katika uzinduzi wa shughuli ya wiki moja ya Sahara Sparks mjini Dar es Salaam jana. Wen-
gine ni Mratibu Mkuu wa Sahara Sparks 2022, Rose Urassa (kushoto), Ofisa Mtendaji Mkuu wa Sahara Ventures, Ju-
manne Mtambalike (wa pili kushoto), Mwakilishi wa Clouds Media Group, Shafii Dauda na Meneja wa Mradi wa Funguo
wa UNDP, Joseph Manirakiza (kulia). PICHA: MPIGAPICHA WETU

Bodi yaanza kununua
mazao ya wakulima

Na Elizabeth Zaya

BODI ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko
(CPB) imefungua milango kwa msimu huu
kununua mazao mbalimbali ya wakulima
hususani ya chakula.

Ofisa Biashara wa Bodi hiyo Kanda ya
Ziwa, Frank Bubelwa alisema jana kuwa
lengo la kufungua milango hiyo ni kusaidia
kuondoa tatizo la ukosefu wa masoko lin-
alowakabili wakulima wengi nchini.

Alisema baada ya kununua mazao hayo
yataongezwa thamani ili wayauze ndani
na nje ya nchi, bei ya ununuzi itazingatia
iliyopo sokoni.

“Tumeamua kufungua milango ya ku-
nunua mazao hayo ya wakulima baada
va kuona wakulima wengi wanalalamika
kukosa soko baada ya kuvuna, na hata lile
linalopatikana ni la kulanguliwa kwa bei ya
hasara na wafanyabiashara wakubwa.

“Kwa hiyo, tukaliona hilo kuwasaidia
wakulima ili wapate motisha ya kuendelea
kulima hayo mazao hususani ya biashara
bila kukata tamaa kama ambavyo tumeku-
wa tukishuhudia wengine wakiishia njiani,”
alisema.

Alitaja baadhi ya mazao wanayonunua
kuwa ni mpunga, mahindi, maharagwe,
mazao yote ya jamii ya kunde na yote
ambayo yanatumika kwa ajili ya chakula
na lishe.

“Baadhi ya vigezo tunavyovitumia katika
kununua mazao hayo ni kuhakikisha hay-
ana uchafu. Mfano, mchele ni lazima uwe
hauna ule uchafu mkubwa ikiwamo mawe
makubwa na baada ya kuyaleta mazao
husika, tunayapima huku mkulima akiwa
anashuhudia.

“Bei tunayonunua sisi ni ile ambayo iko
sokoni. Kwa mfano, kama maharagwe
yanauzwa kwa Sh. 2,000 kwa kilo sokoni
na sisi tutanunua kwa bei hiyo hiyo. Na
zaidi sana sisi tunayaongezea thamani
baada ya kununua kwa ajili ya soko la
ndani na nje,” alisema.

Aliongeza kuwa tayari wamefungua
matawi ya kuuza mazao hayo katika nchi
zote za Afrika Mashariki na kuwataka
wakulima kuendelea kulima mazao ya
biashara.

“Lengo letu ni kuhakikisha mkulima
ananufaika, tunampatia fedha ambayo
inalingana na bei ya sokoni. Lengo ni kuon-
doa tatizo la wakulima kufanyiwa uda-
lali na wafanyabiashara wakubwa wasio
waaminifu ambao hupendelea kuwaonea ili
wao ndio wapate faida zaidi,"alifafanua.

Bodi ya Tumbaku vyapongeza uwekezaji uliotoa ajira Moro

Na Mwandishi wetu,
MOROGORO

BODI ya Tumbaku nchini im-
epongeza mwekezaji mzawa
Ahmed Huwel na menejimenti
ya kiwanda cha tumbaku cha
Mkwawa Leaf Tobacco kwa ku-
fanikiwa kukifufua kikichakata
tumbaku kama ilivyokuwa awali.

Mwenyekiti wa Bodi ya Tum-
baku nchini, Victor Mwambalas-
wa, alitoa pongezi hizo wakati
wa ziara ya wakurugenzi wa bodi
hiyo kiwandani huko juzi.

“Lengo la ziara hii ni kutembe-

lea kiwanda hiki na kuona kama
kinafanya kazi kama ambavyo
walitueleza.  Tumefurahishwa
sana na kile tulichokiona kiwan-
dani hapa,” alipongeza Mwam-
balaswa ambaye ni Mbunge
mstaafu wa Lupa.

Kiongozi huyo na wengine
waliteuliwa hivi karibuni kuon-
goza bodi hiyo.

Alisema kiwanda hicho amba-
cho awali kilikuwa kinamilikiwa
na kampuni ya Marekani na
kufungwa miaka minne iliyo-
pita, kilinunuliwa na mwekezaji
mzawa na kuanza uzalishaji hivi

karibuni.

“Kwa sasa kiwanda kimefu-
fuliwa na kinafanya kazi vizuri
ambapo tumeona wenyewe
kimenunua tani milioni saba
zao la tumbaku na tayari kime-
anza kulichakata zao hilo,” alise-
ma.

Mwambalaswa alisema uchu-
mi wa wilaya unategemea tum-
baku na alifurahishwa na ajira
zinazotolewa kiwandani huko,
zikisaidia kukuza uchumi wa
mkoa na mtu mmoja mmaoja.

Aliutaka uongozi wa kiwanda
hicho kuendeleza juhudi ya

uchakataji zao hilo kwa kuwa
uwekezaji walio nao ni mkub-
wa na kuhakikisha tumbaku
inaletwa kiwandani hapo in-
achakatwa kwa ufanisi mkubwa,
bila kujali ni mali ya kiwanda
hicho au ni mali ya makampuni
mengine.

Mkurugenzi Mkuu wa Bodi
hiyo, Stanley Mnozya, ali-
upongeza uongozi wa kiwanda
hicho kwa kufikia malengo ya
kununua tumbaku na kuwasaid-
ia wakulima kwa kuwapatia soko
la uhakika tofauti na awali.

Pia alimshukuru Rais Samia

Suluhu Hassan kwa jitihada zi-
lizowezesha kiwanda hicho ki-
naendelea kuzalisha na kutoa
ajira kwa Watanzania wote.

“Kwa hiyo kuanzia sasa ni
marufuku kwa mfanyabiashara
yeyote wa tumbaku kusafirisha
zao hilo kwenda nje ya nchi bila
kuchakatwa. Tuliweka utaratibu
huo hapo katikati kwa kuwa tu-
likuwa na tatizo la uchakataji
nchini, hasa baada ya kufungwa
kwa kiwanda hiki ambacho
ndicho kikubwa, sasa baada ya
kufufuliwa utaratibu huo sasa
ukome,” aliagiza.
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‘Serikali yatatua mgogoro

Viongozi
wanaouza
maeneo

ya hifadhi
Watangaziwa
Kiama

Na Hamida Kamchalla, HANDENI

KAMISHNA wa Wakala wa
Huduma za Misitu nchini
(TFS), Prof. Dos Santos Silayo,
ametangaza kiama dhidi ya
ViONgozi wa umma, wana-
oshiriki kuuza maeneo vya hi-
fadhi ya misitu.

Alitangaza kuanza kwa
operesheni ya kuwadhibiti
Vviongozi hao jana, baada
ya kwenda kukagua eneo la
hifadhi hiyo iliyoko Wilaya
ya Handeni, mkoani Tanga,
ambalo limevunwa miti na
kuchomwa mkaa.

“Endapo wananchi wataende-
lea kukubali hili na kuruhusu
ardhi ichukuliwe na watu
wakafanya shamba la bibi
l[a kuvuna misitu. Wataishia
kubaki bila kuimiliki ardhi

yao.

“Nitoe wito kwa wananchi,
wasiruhusu misitu ile itu-
mike bila idhini yao, kama
maeneo wao wawe wa kwan-
za kusema hapana.

“Wasikaribishe madalali wa
ardhi kwenye maeneo yao
kwa kuwa madalali hao watai-
chukua ardhi na kuinua kwa
bei rahisi, watavuna misitu
na baadaye wataimiliki na
wananchi watakuwa hawana
ardhi ya kuimiliki.” Alisema.

Prof. Silayo alielezwa na
Mwenyekiti wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM), Wilaya ya
Handeni, Amiri Changogo,
kwamba wenyeviti wa serikali
za mitaa na vijiji, wanaoshiriki
kuhujumu misitu watachuku-
liwa hatua kali.
kwanza waelimishwe athari
va kuhujumu misitu, ata-
kayerudia tutajua anafanya
makusudi na hapo hatua kali
zitachukuliwa dhidi yake,
kwasababu sisi misitu tunat-
egemea, mvua zimepotea sasa
Handeni,” alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Handeni,
Siriel Mchembe, alielezea
ni kiasi gani misitu imehar-
ibika katika wilaya hiyo na
hatua zitakazochuliwa kupi-
tia uchunguzi uliofanywa na
Kamati ya Usalama ya Wilaya
kwa kushirikiana na TFS.

“Tumebaini kuna vibali hewa
vya kusafisha mashamba,
kuna madalali wa kuchoma na
kuuza mkaa na mbao ambao
wanaomba vibali TFS kwa
kushirikiana na wenyeviti wa
Vijiji au vitongoji na watend-
ajl,” alisema.

Alisema: “Kwa hiyo nimejagi-
za TAKUKURU pamoja na TFS
wasimamishe mara moja kazi
za usafishaji wa mashamba
Handeni, pia vibali vyote nili-
vyosaini mwezi uliopita vipiti-
we upya na kujiridhisha iwapo
kweli mtu ana shamba”.

guliodumu kwa miaka 17

Na Hamida Kamchalla,
TANGA
ERIKALI imeupatia

ufumbuzi mgogoro wa

mipaka ya kiutawala kati

ya Wilaya za Tanga na
Mkinga, ambao ulidumu kwa
kwa miaka 17.

Mwarobaini wa mgogoro huo
ulipatikana juzi baada ya Mkuu
wa Mkoa huo, Omar Mgum-
ba, kueleza kuwa kiini cha
mgogoro kilikuwa ni uelewa
mdogo wa baadhi ya viongozi
wa wananchi katika kutambua
mipaka. “Ukiangalia Mkinga,
imezaliwa mwaka 2005 na

walipopata eneo lao la utawala
la Wilaya ya Mkinga, katika ku-
tambua mipaka yao wakaenda
kuweka mipaka sehemu tofauti
na mpaka halisi ulipo, hapo
ndiko tatizo lilipoanzia.

“Eneo lililokuwa na mgogoro
ni Mtaa wa Mleni ulioko Hal-
mashauri ya Jiji la Tanga na
Gombero iliyopo Mkinga.”

Kutokana na athari za
mgogoro huo, Mgumba, alise-
ma hatua alizochukua awali
kabla ya kufanya uamuzi huo ni
kuunda timu iliyokuwa na vion-
gozi wa maeneo husika pamoja
na wataalamu wa ardhi, Sekre-
tarieti ya Mkoa wa Tanga, am-

bao walibaini mambo manane.

“Baada ya timu hii kupita,
tumebaini kimsingi matangazo
yote matatu ya magazeti ya
serikali yalikuwa sawa kama
ambavyo tumeamua leo hii ku-
maliza mgogoru huu.

“Na hayo ni tangazo la kwan-
za, namba 89 la kuanzisha Hal-
mashauri ya Tanga la Mwaka
1983, tangazo la pili, namba 237
la mwaka 2005 la kuanzisha
Jiji la Tanga na tangazo la tatu
la gazeti la serikali, Namba 337
la mwaka 2005 la kuanzisha
Wilaya mpya ya Mkinga.

“Matangazo yote matatu,
yanashabihiana mipaka ilivy-

otamkwa. Kwa hiyo hatuna
mgogoro kwenye matangazo
ya serikali, yote yanakubaliana
mpaka ndiyo hapo ulipopita,”

Hata hivyo, alibainisha
kuwa tangazo lingine la kuan-
zisha Kata ya Mzizima nalo
linashabihiana na matangazo
hayo manne, kwa hiyo hauna
mgogoro kwenye matangazo
hayo ya serikali.

Alisema: “Tumebaini kuna
nyumba 54 zilizoko kwenye
eneo la mgogoro, awali zili-
kuwa zinatambulika kwamba
zipo Wilaya ya Tanga, lakini
sasa zitatambulika ziko Wilaya
ya Mkinga”.

Mwenyekiti
wa CCM
Wilaya ya
Simanjiro
mkoani Man-
yara, Kiria
Laizer (kulia),
akizungumza
baada ya
Viongozi wa
Chama cha
Walimu (CWT)
kumpongeza
kushika
nafasi hiyo
jana, kushoto
ni Katibu wa
CWT Siman-
jiro, Nazama
Tarimo na
Mwenyekiti,
Abraham
Kisimbi.
PICHA: GIFT
THADEY

Uhaba viti mwendo wazielemea
shule jumuishi H’'shauri Arusha

Na Allan Isack, ARUMERU

HALMASHAURI ya Arusha,
imetangaza kuwa na uhaba wa
viti mwendo katika shule ju-
muishi zilizotengwa kwa ajili ya
wanafunzi wenye ulemavu.

Akizungumzia hali  hiyo
jana, Mkurugenzi Mtendaji
wa Halmashauri hiyo, Sele-
man Msumi, alisema kutokana
na uhitaji huo, wamelazimika
kufungua milango kuyaita ma-
shirika binafsi, taasisi za umma
na watu wenye uwezo kiuchu-
mi kuchangia upatikanaji wa
viti hivyo.

“Tunakabidhi viti mwendo
vinne kwa wanafunzi wenye ul-
emavu kutoka shule nne zenye
vitengo vya elimu maalumu ili
kuwarahisishia wanafunzi hao

kuwawezesha kufuata elimu na
kufanya shuguli zao binafsi.

“Tunaamini kwamba msaada
huu, utasaidia kupunguza tatizo
la wanafunzi hawa kushindwa
kutembea, hasa wakiwa katika
mazingira ya shule kutokana
na kuwa na uwezo mdogo wa
kutembea.” alisema.

Kutokana na uhitaji huo,
Msumi, amewaita wadau mbal-
imbali kujitokeza kusaidia wa-
nafunzi wengine wenye uhi-
taji wa namna hiyo ili watoto
hao waweze kutimiza ndoto
7ao.

“Tuna uhitaji mkubwa wa vi-
faa kwa ajili ya kuwahudumia
wanafunzi hawa wanapokuwa
shuleni, hivyo natoa wito kwa
mdau yeyote atakayeguswa
kutoa msaada akaribie kwenye

ofisi zetu za halmashauri au
mojawapo ya shule zenye wa-
toto wenye uhitaji wa namna
hii waweze kutoa msaada huo,”
alisema.

Hata hivyo, wazazi wa wa-
nafunzi waliopatiwa msaada
huo, waliishukuru serikali kwa
kuwakumbuka wahitaji kwa
kuwa sasa hivi wataendelea
kupata elimu bila ya kuwa na
tatizo lililokuwa linawakabili
hapo awali.

“Ninamshuru Rais Samia Su-
luhu, kwa kunipatia hiki kiti ki-
tanisaidia kusoma bila kuwa na
tatizo lolote, kwa kuwa mama
alikuwa ananibeba kunipeleka
shuleni, hivyo anachoka sana
na wakati mwingine hakuni-
peleka, naamini nitatimiza
ndoto yangu ya kuwa Mhasibu,”

alisema Mwanafunzi wa Shule
ya Msingi Naurei, Catherine
Paul, ambaye ana ulemavu.

Mwalimu Mkuu wa Shule
ya Msingi Naurei, Getruda Ta-
rimo, alisema: “Tunatambua
na kuthamini kazi kubwa inay-
ofanywa na serikali hasa kwa
kutoa fedha ya chakula kila
mwezi kwa watoto wenye ule-
mavu na sasa imeona umuhimu
wa kuwaletea viti mwendo,
licha ya kuwa uhitaji bado ni
mkubwa lakini tumepata sehe-
mu ya kuanzia.”

Halmashauri ya Arusha inak-
abiliwa na uhaba wa viti mwen-
do zaidi ya 20 katika shule zake
nane zenye vitengo vya elimu
maalum pamoja na vifaa ving-
ine kwa ajili ya kuwahudumia
hao watoto.



12 NipaSh Jumanne Oktoba 18, 2022

HABARI KANDA KASKAZINI

Wasichana
200 Simanjiro
wakeketwa
kwa siri

Na Allan Isack, SIMANJIRO

WASICHANA 200 katika
Wilaya ya Simanjiro, mkoani
Manyara, wanadaiwa kuke-
ketwa kwa siri licha ya serikali
na wanaharakati wanaopiga
vita ukatili wa kijinsia, kuweka
mitego kila kona ili kukabiliana
na vitendo hivyo.

Kwa mujibu wa Ofisa Rasili-
mali Watu wa Halmashauri ya
Wilaya hiyo, Christina Marwa,
wasichana hao waligunduliwa
baada ya kupata ujauzito na
kwenda kwenye vituo vya afya,
kwa ajili ya kujifungua.

Marwa alitoa taarifa hiyo juzi
wakati akizindua mradi wa
kupambana na ukatili wa kijin-
sia kwa wanawake na watoto
unaosimamiwa na Shirika la
Pastoralist Economic and Social
Advancement (PESA).

Mradi huo unafadhiliwa na
Shirika la The Foundation for
Civil Society.

“Hawa wasichana wote wana
umri chini ya miaka 20 na
waligunduliwa miezi miwili
iliyopita. Hii wilaya inatishiwa
na ukatili wa kijinsia ukiwamo
ndoa za utotoni na ukeketaji.

“Ukeketaji na ndoa za utotoni,
bado ni tatizo kubwa kwa jamii
va kifugaji, hasa ya Kimasai.
Hali inayosababisha baadhi ya
wasichana kuzikimbia familia
za0 na kwenda kutafuta mahali
salama pa kuishi,” alisema.

Alisema ukatili dhidi ya wasi-
chana na watoto katika wilaya
hiyo, unatakiwa kuwekeza
NgUVU Ya mapambano na ush-
irikiano kutoka kwa mashirika
yasiyo va kiserikali, jamii na
taasisi mbalimbali ili kukome-
sha suala hilo.

Mmoja wa waathirika wa uka-
tili huo, (jina limehifadhiwa),

Kata ya Lobosoito, alisema
baada ya kufanya mtihani wa
darasa la saba mwaka jana,
wazazi wake walimuandaa ku-
muozesha na wakati akijiandaa
kujinusuru kwa tukio hilo, wali-
fanikiwa kumkeketa.

Mwathirika mwingine, alisema
alibahatika kusoma hadi kidato
cha nne katika Shule ya Se-
kondari Oljoro na baada ya
kufanya mtihani wa kuhitimu
masomo vyake, wazazi wake
walianza taratibu za kutaka
kumuozesha.

Hata hivyo, alisema wakati
hatua hizo zikiendelea, matokeo
yalitoka amefaulu daraja la
tatu, hivyo alitakiwa kwenda
kujiunga na Chuo Morogoro,
lakini wazazi wake waliendelea
na mchakato wa kujipanga ku-
muozesha.

Mkuu wa Dawati la Jinsia wa
Jeshi la Polisi, Wilaya ya Siman-
jiro, Tusajigwe Deus, alisema
tatizo la ukatili kwa watoto wa
kike wilayani humo ni kubwa
na linahitaji nguvu ya pamoja
kunusuru wasichana kuendelea
kukeketwa na kuozwa wakiwa
na umri chini ya miaka 18.

Samia awapa nheema wasichana
wanaoishi mazingira magumu

Na Oscar Assenga, TANGA

AIS Samia Suluhu Has-
san amepeleka ‘nee-
ma’ kwa wasichana
wanaoishi mazingira
magumu katika Halmashau-
ri ya Jiji la Tanga, baada ya
kutenga Sh.250, 000 kwa kila
mmoja wao kuanzisha mradi
wa kiuchumi utakaomuepusha
asiingie kwenye tamaa na ku-
rubuniwa kimapenzi.
Akizungumzia mpango
huo, Mkurugenzi wa Jiji hilo,
Spora Liana, alisema fedha
hizo ni zile zinalolenga kum-

wezesha mtoto wa kike kutimi-
za malengo.

“Mpango huu unaonyesha
ni namna gani Rais (Samia),
anavyowajali watoto wa kike
na kuwathamani. Kama ndivyo
mtoto wa kike usikubali ku-
rubuniwa kimapenzi.

“Badala  yake  wekezeni
nguvu kubwa kwenye kusoma
kwa ajili ya mafanikio yenu ya
baadaye, kwa sababu elimu
ndiyo njia pekee inayoweza ku-
wakomboa kiuchumi wao na
jamii yao.” Alisema.

Akizungumza wakati wa
maadhimisho hayo ya Siku ya

Mtoto wa Kike Duniani, Naibu
Meya wa Jiji hilo, Mwanaidi
Kombo, alisema bado watoto
wa kike wana jukumu la ku-
fanya ili kuondokana na adha
ya kukosa maendeleo.

Katika maadhimisho hayo,
Mwakilishi wa Mkurugenzi wa
Shirika la BRAC Maendeleo
Tanzania, Isihaka Mirambo,
alisema wao wamejikita kuwa-
saidia watoto wa kike kukabili-
ana na matatizo mbalimbali na
kuwawezesha kuchangamkia
fursa za kiuchumi.

Alisema wanufaika 1,376
wamepatiwa mafunzo mbal-

imbali yahusuyo elimu ya afya
ya uzazi, athari zitokanazo na
matumizi ya dawa za kulevya
na ujasiriamali.

Alisema: “Lakini ~ watoto
takribani 2100 tumewapatia
elimu ya awali katika vituo vy-
etu vya malezi na makuzi vili-
vyopo katika shule za serikali
za msingi mkoani Tanga.

“Huku watoto wengine 772
wakiendelea kunufaika na
elimu hiyo nchini ya Ufadhili
wa NORAD (Shirika la Maen-
deleo la Norway) na BRAC
Maendeleo, ikiwa ni utekelezaji
wa mradi huu.”

Kaimu Meneja wa Benki ya NMB Muheza, mkoani Tanga, Hobokela Wilson, akimkabidhi zawadi ya fedha Sh. 20,000 mwa-
nafunzi wa darasa la pili, Monika Amani anayesoma Shule ya Msingi Muheza Estate baada ya kuwa wa kwanza katika
mashindano ya kusoma vitabu, kuandika na kuhesabu yaliyowashirikisha wanafunzi 15. (Wa pili kushoto) ni Kaimu Ofisa
Elimu Msingi Wilaya, Beatus Mtumbuka. PICHA: STEVEN WILLIAM

Somo Kuzuia biashara wanyamapori,
vjangili kufundishwa shule za polisi

Na Godfrey Mushi, MOSH|

MKURUGENZI wa Upelelezi
wa Makosa ya Jinai nchini (DCI),
Ramadhan Kingai, amesema
mchakato wa kuingiza mtaala
mpya wa elimu katika shule
za polisi, kwa ajili ya kuongeza
nguvu ya kukabiliana na ujan-
gili na usafirishaji wa mazao ya
wanyamapori kwenda nje ya
nchi, umeiva.

Kwa mujibu wa DCI, Kingai,
mtaala huo utatekelezwa ka-
tika shule zote za polisi nchini,
ambazo zitakuwa zikifundisha

askari wapya pamoja na maofi-
sa mbalimbali wa jeshi hilo wa-
naopanda vyeo.

Mpango huo unatekelezwa
kwa ubia, kati ya Jeshi la Polisi
nchini na Taasisi ya Kimataifa
ya Afrika Mashariki ya Kuzuia
Biashara Haramu za Wany-

amapori na Ujangili.
“Tunakuja na mbi-
nu bora zaidi duniani za

kukabiliana na uhalifu huo
wa biashara haramu za wany-
amapori na ujangili.
“Tunaamini kwamba elimu
hiyo tutakayoanza kuitoa, ita-

saidia kukabiliana na matukio
hayo, ambayo yamekuwa
yakihatarisha uhai na usalama
wa viumbe hao Kkatika hifa-
dhi mbalimbali za taifa hapa
nchini,”alisema.

Maeneo yatakakofundishwa
mbinu hizo ni Shule ya Polisi
Moshi (TPS), Chuo cha Polisi
Dar es Salaam, Chuo cha Polisi
Kidatu na Chuo cha Polisi Zan-
zibar.

Aidha, akifafanua  zaidi
kuhusu mpango huo, Meneja
Mradi wa Kuongeza Nguvu za
Kupambana na Biashara Hara-

mu za Wanyamapori na Ujan-
gili Afrika ya Mashariki, William
Mallya, alisema mafunzo hayo
yatatolewa hadi kwa askari
waliopo katika maeneo ya mi-
paka ya nchi na viwanja vya
ndege.

Mtaalamu mbobezi wa wany-
amapori nchini, Dk. Andimile
Martin, alisema elimu hiyo ita-
kayotolewa pamoja na mambo
mengine itawasaidia askari wa
Tanzania, kuimarisha ulinzi wa
wanyamapori kwa kukusanya
taarifa za kiintelijensia zitaka-
zosaidia kukamatwa majangili.
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Boda mkaa Kitisho kipya barabarani

« Licha ya kusababisha ajali za mara kwa mara misitu
Inateketea, mazmgn’a yaklbakl taabam

ASOMA]JI tunapoiso-
ma TESA tumshuku-
ru Mwenyezi Mungu
kila mahali na kila
saa kwa kuwa ndiye aliyetuumba
na ni yeye peke yake mwenye
‘hatimiliki’ ya uhai wetu. Anatu-
patia riziki za kila siku pamoja na
kuturehemu, jina lake lihimidiwe.

Baada ya utangulizi huo, sasa
nirejee kwenye hoja kwa msingi
kwamba “aulizaye ataka kujua,
je, kisheria pikipiki zinaruhusiwa
kubeba mkaa na kuusambaza
kwa wateja? Limefanyiwa kazi
kikamilifu kabla ya kuliruhusu
jambo hili?

Nauliza kwa sababu limekuwa
suala la kawaida na la muda mrefu
kwa bodaboda kujikita katika
usafirishaji wa mkaa na kuu-
peleka kwa watumiaji, pamoja na
kufanya hivyo huenda wanajipa
jukumu hilo kwa kulazimisha.

Jijini Dar-es-Salaam, matumizi
ya pikipiki kubeba mkaa kutoka
kwenye misitu ya asili, ni
makubwa, karibu barabara zote
kuu Mandela, Ali Hassan Mwinyi
na Morogoro zinazotoka mikoani
kuingia jijini humo hukosi kuona
bodaboda kadhaa zikiwa na
shehena ya magunia ya mkaa.

Yanabebwa matatu au manne
makubwa kupindukia na hata
namna magunia yanavyobebwa
kwenye pikipiki ni hatari kwa
mwendeshaji na watumiaji
wengine wa barabara. Unakuta
magunia yaliyojaa mkaa kupitiliza
rumbesa, mawili yanaunganishwa
pamoja kuwa kama gunia moja.
Wakati mwingine mwendesha
pikipiki haonekani maana nyuma
yake ni magunia na pembeni pia,
kulia na kushoto kadhalika ni
magunia ya mkaa.

HUENDA HAWADHIBITIKI

Inavyoelekea ni vigumu kuwa-
dhibiti waendesha pikipiki katika

ujumla wao, hata ambao wana-
beba binadamu taratibu za kishe-
ria zinawakataza kubeba abiria
watatu kwenye pikipiki moja,
lakini wanafanya hivyo. Isitoshe
hata kwenye makutano ya taa za
barabarani wanapita bila kujali
zuio la taa zikiwa nyekundi.
Hawajali wakati rangi ya kijani
ndiyo ya kuruhusu wapite lakini
hawana subira. Kuna msemo wa
‘subira yavuta heri’ kwao msemo
huu hawauthamini bali ni haraka-

Wa a

Mfanyabiashara akiwa na viroba vilivyosheheni kwenye bodaboda. PICHA: SABATO KASIKA

haraka mradi wamepita na kunu-
surika bila kujali usalama wao
na abiria, matokeo yake ni ajali
nyingi.

Katika matukio hayo wapo
wengine wanaopoteza maisha au
viungo na kuwa walemavu, lakini
vyombo vya usafiri huharibika na
miundombinu nayo kubomoka.

Hapo busara iko wapi maana
unahitaji pikipiki uitumie upate
riziki ya kila siku lakini ukai-
shia kupoteza maisha au kuwa

mlemavu.

Mwaka 2012 zilifanyika juhudi
za kuwakamata waliokuwa
wakibeba mkaa kutoka sehemu
za Dumila na kwingineko, kuuleta
mjini Morogoro lakini hazikufani-
kiwa. Askari wawili wa usalama
barabarani (trafiki) waliweka
kizuizi karibu na eneo la mzani
wa kupima magari makubwa (ya
mizigo na abiria) barabara ya
Morogoro kwenda Dodoma.

Hata mimi nilikuwapo pia

nikisaidiana nao, cha kush-
angaza ofisa usalama barabarani

yobeba mkaa alisimama katlkatl
ya barabara na kunyoosha mkono
kumtaka mwendesha pikipiki
asimame; lakini ilikuwa kama
anawachochea kuongeza mwen-
dokasi mkubwa hivyo, kumlazi-
misha polisi akwepe ili asigongwe.

Baada ya kuona zoezi hilo hali-

INAENDELEA UK.18
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Waliokatishwa masomo 70

wanavyonufaika ni shule tena

« DC avvamuhka vvazaZ| walezi vva5|o lali maIeZ|

ITUO cha mafunzo ya

ujuzi wa fani mbalim-

bali kwa mabinti wal-

iokatisha masomo kwa
sababu za mimba na ndoa za
utotoni cha ‘Reach the Goal,
Mwanambaya wilayani Mkuran-
ga mkoa wa Pwani, wasichana
wakifundishwa kushona mavazi
ya kila aina, kutengeneza mishu-
maa, pedi, urembo na mapambo
ili kuwasaidia kujikimu pamoja
na watoto wao.

Reach the Goal inayosimamiwa
na Himiza Development Organi-
zation (HDO) na Lutogo Devel-
opment Initiative, ilizinduliwa na
Mkuu wa Wilaya, Khadija Ali, hivi
karibuni kuanza kufunza mabinti
hao mara moja.

Mkurugenzi wa Himiza,
Prisca Ngweshemi, anasema
kituo kimeshapokea mabinti
70, watakaoanza mafunzo hivi
karibuni akiamini yatakuwa na
mchango katika kuinua maisha
ya walengwa hasa kuwaongezea
kipato, mbinu za utafutaji na
ubunifu.

“Tulipanga kuanza na mabinti
70 kulingana na uwezo wetu,
lakini inaonekana wanaohitaji ni
wengi zaidi, itabidi tuwafundishe
kwa zamu,” anasema Prisca
na kuongeza kuwa kukatisha
masomo kwa sababu na mimba
au ndoa za utotoni limekuwa
kama jambo la kawaida kwenye
baadhi ya jamii, na kwamba
wanataka mabinti watimize
ndoto za kupitia ujuzi wataka-
opata kituoni hapo.

Mkurugenzi huyo anasema
wapo baadhi ya wazazi na walezi
wanaodai kuwa wana hali duni ya
maisha inayowafanya wawakat-
ishe masomo mabinti zao ili
waolewe, wapate mahari na
fedha na kwamba hiyo ni hatari
kwa ustawi wa watoto wa kike.
changamoto ni nyingi, kwani
katika karne hii, wapo watu
wasiojua umuhimu wa elimu,
kwani katika kundi ambalo
tumelikusanya, wamo ambao
hawakubahatika hata kusoma
shule ya msingi,” anaeleza.

Mwanzilishi wa Lutogo Devel-
opment Initiative, Lulu Mwa-
lubandu, anasema umoja ni
nguvu, na kwamba shirika lake
limeamua kuungana na Himiza
kwa hali na mali ili kuwakomboa
wakiamini kuwa wakipata uwezo
watapanua shughuli zao wilaya
nzima, kwani inaonekana tatizo
ni kubwa.

Anasema Siku ya Mtoto wa Kike
Afrika inayofanyika kila Oktoba 11,
walikuwa katika Shule ya Sekond-

Mkuu wa Wilaya ya Mkuranga, Khadija Ali (katikati), alipozindua kituo cha Reach the Goal. Kulia
ni Mkurugenzi wa Himiza Development Organization, Prisca Ngweshemi, Mwanzilishi wa Lotogo
Development Initiative, Lulu Mwalubandu, Diwani wa Kata ya Mipeko, Adili Kinyenga, Ofisa
Maendeleo ya Jamii wa wilaya hiyo, Timothy Kudra. PICHA ZOTE: SABATO KASIKA

Mmeniomba
kuwa mlezi
wa Reach the
Goal, nime-
kubali, lakini
sharti langu
ni kwamba
mashirika
yenu yasiwe
ya mfukoni,
bali yafanye
kazi kuhakiki-
sha jamii in-
abadilika kwa
kuachana na
mila potofu.

3

_ow : S,
Mkuu wa Wilaya ya Mkuranga, Khadija Ali (mwenye kltambaa
shingoni) na viongozi wa mashirika hayo, Diwani wa Kata ya
Mipeko, Adili Kinyenga (kushoto), wakiwa na baadhi ya ma-
binti watakaofaidika na kituo hicho.

ari ya Kiparang'anda tukiwasaidia
wanafunzi pedi, tukagundua
kuwa mabinti wanahitaji kue-
limishwa ili kukwepa vikwazo,”
anasema Lulu

baya, Leila Chabruma anasema
kina wakazi 10,000 na kwamba
suala la mabinti kukatisha
masomo limekuwa kama jambo
la kawaida hasa kutokana na mila
na desturi za huko.

“Hawa wenzetu walioleta kituo
wamechukua mabinti 70, lakini
ukweli ni kwamba wapo wengi
tu ambao wanahitaji kusaidiwa,
lakini pia kuelimisha wazazi na
walezi kutambua umuhimu wa
elimu,” anasema Leila akifafanua
kuwa tatizo liko katika vitongoji

hicho vya Madodo, Kiloweka,

"?’ 0

Mizugu, Kibeneke, Mamangwa,
Mabatini na Mivule.

ONYO LA DC

Mkuu wa Wilaya ya Mkuranga,
Khadija Ali, anawaonya wazazi na
walezi wasiosimamia malezi bora
kwa watoto wao akisema serikali
itawachukulia hatua za kesheria
bila huruma, kwa kuwa baadhi
yao wanawaacha watoto wajilee
wenyewe.

“Ninawatangazia wazazi na
walezi ambao hamtimizi wajibu
wenu wa malezi hatua kama
kuwakamata na kuwafikisha
mahakamani zitachukuliwa
dhidi yenu kama hamtasimamia
malezi,” anasema Khadija.

Anasema katika wilaya hiyo
kumekuwa na matukio mengi
ya aina mbalimbali yakiwamo

ya ndoa za utotoni, mabinti
kupewa mimba huku wazazi
na walezi wakimalizana kimya
kimya na watuhumiwa ambao
wakati mwingine ni ndugu zao
na kusababisha unyanyasaji huo
kuota mizizi na kukomaa.
“Kumbukeni mzazi au mlezi
kumuozesha mtoto ni kumkatili
na pia kumkatisha masomo na
kumfanya asitimize ndoto zake,
hivyo niwaombe wanawake
muwe mstari wa mbele kukemea
na kutoa taarifa ya matendo yote
maovu dhidi ya watoto wote wak-
iwamo wa kiume,” anasema.
Anasema hataki kuona hayo
yakiendelea wilayani mwake,
na kwamba kila mzazi na mlezi
atimize wajibu wake wa malezi,
na kuwa tayari kutoa taarifa kwa
vyombo vya dola anapoona kuna
viashiria vya ukatili kwa watoto.
DC Khadija anasema baadhi ya
wazazi wamekuwa wakiilaumu
serikali, pale watoto wao wan-
apofanya maovu katika jamii,
wakidai imeshindwa kudhibiti
vitendo viovu bila kutambua
kuwa chanzo ni malezi duni.
Aidha, mkuu huyo wa wilaya,
ameyataka mashirika ya Himiza
na Lutogo kufanya kazi ya
kusaidia kukomboa watoto wa
saidia jamaii kubadilika na sio
kuwa mashirika ya mfukoni.
“Mmeniomba kuwa mlezi wa
Reach the Goal, nimekubali, lakini
sharti langu ni kwamba mashirika
yenu yasiwe ya mfukoni, bali
yafanye kazi kuhakikisha jamii
inabadilika kwa kuachana na mila
potofu,” anasema.

OMBI KIJ1JI/ KATA

Ofisa Maendeleo ya Jamii wa
Wilaya ya Mkuranga na mratibu
wa mashirika yasiyo ya kiserikali
wilayani humo, Timothy Kudra,
kata ya Mipeko kushirikiana na
taasisi hizo ili jamii ielimishwe na
kuachana na mila potofu.

“Serikali haiwezi kutekeleza
kila jambo, ndiyo maana kuna
mashirika yasiyo ya kiserikali
cha Mwanambaya na Kata ya
Mipeko kwa ujumla, mshiriki-
ane na aidha, anafafanua kuwa
Wilaya ya Mkuranga kwa sasa
ina mashirika yasiyo ya kiseri-
kali zaidi ya 40, na kwamba
yanashirikiana na serikali vizuri,
huku ikiyawekea mazingira
mazuri ili yatimize majukumu
yaliyonayo.

“Katika kuonyesha kwamba
mashirika yasiyo ya kierikali yana
mchango mkubwa, kilele cha
maadhimisho ya Siku ya Mtoto
wa Kike, Himiza na Lutogo zilifan-
ikisha siku hiyo kwa kutoa pedi
kwa wanafunzi wa Sekondari ya
Mwanambaya,” anasema.
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Kuzomea vikojozi, wazembe
Kunavyoumba mbumbumbu

« Wazazi, walimu acheni kuhamasisha, mnabomoa hamjengi

I kawaida kusikia mzazi

au mlezi akisema mzo-

meeni huyu kikojozi

au ameshindwa hiki au
kile. Mwalimu naye yumo anali-
ambia darasa mzomeeni ameko-
sea kusoma au ametenda mambo
haya.

Wote wawili huungana na
watoto au wanafunzi katika kum-
cheka aliyekosea bila kujali amet-
enda kwa kudhamiria au kwa
kutokujua na kibaya ni athari zake
katika maisha ya mtoto au mwa-
nafunzi anayezomewa maana
pamoja na kuumia kisaikolojia
anadhoofishwa kifikra pia.

Japo wazazi, walezi na walimu
hao hufanya hivyo kwa nia njema
wakiamini ni kumfanya mtoto au
mwanafunzi abadilike na kufanya
mambo mazuri, matokeo yake
kimalezi ni mabaya, husababisha
mtoto akose kujiamini na kukata
tamaa katika kuweka juhudi za
kufanya vizuri zaidi au kushindwa
kuachana na tabia inayosababi-
sha azomewe. Matokeo yake ni
kuwa na jamii isiyosaidiana ila
yenye kuchekana na kuzomeana
wenzao wanapopitia changamoto
za kimaisha.

ATHARI KUZOMEA/
KUCHEKA

Kuwacheka na kuwazomea wal-
iokosea kunaleta athari nyingi na
mojawapo ni watoto na wanafunzi
kuanza kuathirika kisaikolojia
hasa kwa kukosa kujiamini na
kutokuwa wabunifu katika yale
wanayoyafanya au wanayotak-
iwa kuyafanya. Hii hutokea kwa
sababu ya kushindwa kufanya kitu
au vitu kwa kuogopa kuzomewa
na kuchekwa na wenzao, pia
watoto hawa hukosa upendo
kwa wengine, wazazi walezi na
hata walimu wao kwa kuona kuwa
hawapo pamoja kipindi wanapo-
pitia magumu na wala hawawasai-
dii katika kuyakabili.

Wahusika na jamii wakumbuke
matokeo haya siyo mazuri kwa
maisha ya watoto ya sasa na ya
baadaye kwa maana yataendelea
kwa maisha yao yote. Hilo hupele-
kea kutokea kwa kizazi kisichosa-
idiana katika kutatua changamoto
zao na kisicho kuwa na upendo.

NAMNA YA KUSAIDIA

Wazazi, walezi na walimu
waanze kujitathmini na kufanya
ufuatiliaji wa karibu wa mtoto au
mwanafunzi wanaoweza kuwa
waathirika wa kuzomewa mfano,
mzazi mwenye mtoto anayekojoa
aanze kumfuatilia kwa ukaribu na
kusaidia ili apunguze kunywa vitu
vyenye maji hasa muda wa jioni
na usiku kabla ya kwenda kulala.

Aidha, ampeleke hospitali au
kwa wataalamu wa masuala ya
mfumo wa mkojo, saikolojia na
pia hata kumsaidia kwa kumuam-
sha usiku hata zaidi ya mara moja

Tukumbuke
swali kubwa
na la msingi
kwetu na
tujiulize na
kujijibu kila
mara ni

nini jukumu,
mchango na
nafasi yetu
katika ku-
fanikisha
kufikiwa kwa
malengo va
watoto na
wanafunzi
wetu?

Watoto wanapokusanyika wafurahiane si kuzomeana wala kuchekana. PICHA ZOTE: MTANDAO

HEARTS:0F GOLD

ilia ache kukojoa kitandani. Kwa
wanaoshindwa darasani, wazazi
au walimu wamsaidie mtoto
ili kuacha vituko darasani au

kitu kisichofaa anachofanya
na kama ni masomo hafanyi
vizuri mwalimu anaweza kumpa
mazoezi ya ziada pia nyumbani
wamsimamie na kumfuatilia.
Wote wafahamu kuwa wanao-
pitia changamoto hizo hawazi-
fanyi kwa makusudi ili wakosee
kusoma au wakojoe vitandani au
wawe na tatizo lolote inatokea na
pia ikumbukwe kuwa kuna tabia
na vitendo vingi vinavyotokana na
matatizo ya kiafya ambayo wana-
takiwa kuyafanyia ufuatiliaji kwa
wataalamu wa afya ili kuyatatua.

1 ..' r et e 4.'.“"
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CHILOREN'S HOSPICE (RO

FOR CHILDREN WITH DISABILITIES

Mfano, mtoto anayeshindwa
kufanya vizuri darasani, inaweze-
kana inatokana na vitendo vya
ukatili nyumbani au maeneo
mengine katika jamii. Tatizo kama
hili ni lazima litatuliwe kwa njia ya
kitaalamu na sio kumzomea au
kumcheka wakati anapitia shida
hiyo.

Zaidi ya wazazi na walimu
tujiulize vizuri juu ya “je, tume-
tumia muda wa kutosha kutafuta
maarifa ya kutosha ili kuelewa
vizuri kile tunachokiona au kin-
achotokea kwa watoto wetu au
wanafunzi wetu? Je, tumetumia
njia sahihi katika kutatua tatizo
hilo linalomkuta mtoto au mwa-
nafunzi wetu?”

Badala ya kuzomea na kucheka
watoto familia na walimu shuleni
wafuatilie kwa ukaribu ili kugun-
dua vyanzo halisi vya tabia au
matatizo ya watoto au wanafunzi
wao, ili kuchukua hatua sahihi
za kumsaidia mtoto kuliko kum-
cheka au kumzomea.

Kuwasaidia kutawajengea
watoto na wanafunzi kuji-
amini, kuwa wabunifu na
wenye uthubutu katika mambo
wanayoyafanya katika maisha
yao ya sasa na ya baadaye bila
kuwa na woga wa kuchekwa au
kuzomewa na wengine. Watoto
na wanafunzi wataweza kutoa
maoni na mawazo yao bila
kuogopa kuchekwa au kuzomewa
na wenzao wala wazazi, walezi na
walimu wao.

Pia watoto na wanafunzi hawa
watajenga dhana ya kupendana
wao kwa wao na kuona kuwa
jamii iko pamoja nao katika
changamoto zao na wanawasaidia
katika kuondokana na matatizo
hivyo kuwa na upendo na utayari
kutoa nguvu zao katika kuijenga
maisha yao na ya wengine yote
yatafanikisha kufikia kizazi na
taifa lenye kujiamini, ubunifu,
uthubutu, amani na upendo.

WITO KWA WALIMU

Wazazi na walimu tuache
tabia ya kuhamasisha watoto au
wanafunzi wetu kuwazomea au
kuwacheka wenzao ambao hawa-
fanyi vizuri kitabia au kielimu
bali tuwasaidie kuondokana na
changamoto. Tusipofanya hivyo
watoto na wanafunzi wanakata
tamaa na kukosa kujiamini na
ubunifu katika kila kitu wana-
chokifanya wakiishi na wasiwasi.

Walimu na wazazi waanze
kujitafakari kama njia na hatua
mojawapo ya kujitathmini na
kujifanyia ufuatiliaji wa karibu
katika kuwasaidia watoto na
wanafunzi kufikia malengo yao
katika maisha.

Wazazi, walezi na walimu
waache kuwa chanzo cha
kujengeka kwa woga na ukosefu
wa ubunifu kwa watoto na
wanafunzi kwa kuhamasisha
wengine kuzomeana na kuchek-
ana pale mmoja wao anapokosea
au kwenda tofauti na utaratibu
uliozoeleka.

Tukumbuke swali kubwa
na la msingi kwetu na tujiulize
na kujijibu kila mara ‘ni nini
jukumu, mchango na nafasi yetu
katika kufanikisha kufikiwa kwa
malengo ya watoto na wanafunzi
wetu?

Mwandishi ni Mhadhiri
Msaidizi katika fani ya Usi-
mamizi, Ufuatiliaji na Tathi-
mini ya Miradi ya Afya - Chuo
Kikuu cha Sayansi na Tiba
Muhimbili -MUHAS
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Ni Kilio binti akijuta baba mzazi

alivyom

‘ BABA alimtelekeza mama
mwaka 2005 nilipoanza
shule ya msingi na kuanzia
hapo maisha yangu kiel-

imu yakawa magumu. Umbali

mrefu kufika shuleni bila fedha
mfukoni wala chakula tumboni
ilisababisha kuonewa huruma na
kijana aliyejitolea kunisaidia nau-

li na hatimaye kutumia udhaifu

huo kunipa mimba.”

Anasema Mwanaisha Kapinda
dango wilayani Kilwa Masoko
mkoa wa Lindi, anapoelezea jinsi
ndoto yake ya kusoma ilivyokat-
ishwa, kutokana na ukatili wa
kijinsia, wakati wa mazungumzo
na Nipashe Siku ya Maadhimisho
ya Siku ya Kimataifa ya Mtoto
wa Kike, wilayani hapo, yanay-
ofanyika kila mwaka Oktoba 11.

Mwanaisha anakumbusha
kuwa baba alipowatelekeza
aliacha mzigo mkubwa kwa mama
wa kulea familia bila masaada
jambo lililochangia kuwakwami-
sha kimaisha na hata kielimu.

“Nilitamani sana kuwa
mwalimu tangu nikiwa mdogo
nikiamini ningefikia hatima hiyo
baada ya masomo yangu, lakini
ndoto yangu ilizimwa baada ya
matatizo mengi yaliyotokana na
baba kuitelekeza familia yetu,”
anasema.

Ingawa kuna siku baba alikuwa
anatuma hela ya chakula na
sabuni kwa mwezi shilingi 30,000
lakini bado zilikuwa hazitoshi kwa
matumizi ya nyumbani kuanzia
chakula, tiba na mavazi.
dango kwenda Sekondari ya
Kikanda kwa miguu nikitumia
saa sita kwenda na kurudi ni
kwa sababu hakuna usafiri wa
wanafunzi wala wa mabasi ila kwa
familia zenye uwezo wanafunzi
walipelekwa na bodaboda au
gari, ” anasema Mwanaisha na
kuongeza kuwa matatizo ya njaa,
kutembea umbali mrefu na umas-
kini yalisababisha kurubuniwa na
kupata mimba.

“Nilipata ujauzito nikiwa kidato
cha tatu na kuanzia hapo maisha
yalibadilika kuzidi kawa magumu
nikihangaika mitaani hadi nili-
fungua Juni 2014 hali ikazidi
kuwa ngumu nikiishi na mama.”
Anaeleza.

Anasema mambo yalizidi kuwa
magumu na mtoto wake kupata
shida, mwaka 2018 niliolewa na
mwanaume mwingine na kupata
mtoto wa pili lakini Machi 2020,
mume wake wa pili alifariki
dunia, na kabla ya kifo chake
mzazi mwenzake aliaga dunia na
kuachwa na watoto wawili.

Mwanaida anakabiliana na
ugumu wa maisha kwa kurudi
nyumbani kwa baba yake na
kuanza kilimo cha mpunga,
kuokota korosho katika shamba la
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kwamisha k

Mwanaisha Kapinda. PICHA: BEATRICE PHILLEMON

Nilitamani
sana kuwa
mwalimu tangu
nikiwa mdo-
go nikiamini
ningefikia hati-
ma hiyo baada
ya masomo
yangu, lakini
ndoto yangu
Ilizimwa baada
ya matatizo
mengi valiyo-
tokana na baba
kuitelekeza
familia yetu.

mzazi huyo, kusuka wateja mbal-
imbali na kuuza keki, lakini bado
maisha yalikuwa magumu na
alitamani kuendelea na masomo
lakini hakujua pa kuanzia.

KURUDIA MASOMO

“Ingawa  nimepita katika
changamoto hii, nashukuru
Shirika la Actionaid- Kilwa,
Jukwaa la Wanawake Tumaini
Jipya kwa Wanawake Kilwa (TUJI-
WAKI) na Tanganyika Christian
Refugee Services (TCRS) kutoa
elimu kuhusu haki za wasichana,
ukatili wa kijinsia na masuala
mengi ambayo yamenifumbua
macho hadi nimefika hapa leo,”
anasema Mwanaisha.

Kupitia elimu na ushauri
alioupata, amejiunga na Chuo
cha Maendeleo ya Jamii Kilwa-
Masoko, akisoma kozi ya ushonaji
kwa muda wa miaka miwili aliyoi-
anza Februari mwaka huu.

“Safari yangu ya elimu ilianza
dango, wakati wa maadhimisho
ya Siku ya Kimataifa ya Mtoto
wa Kike, TUJIWAKI, TCRS na
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dawati la jinsia la polisi wali-
kuwa wakitoa mafunzo mbalim-
bali walinichukua kuwaelimisha
wasichana wenzangu wasiopendi
kusoma wakitaka kuolewa.”

Aidha, Mwanaisha anasema
kupitia matamasha mbalim-
bali na vipindi vya radio ame-
jifunza mambo mengi, anajua
wapi anaweza kupata haki yake,
madhara ya ukatili wa kijinsia,
mimba za utotoni na hivi majuk-
waa ya wanawake wilayani Kilwa
wanamtumia kama balozi wa
mfano ili kuhamasisha wasi-
chana wapende kusoma badala
ya kuolewa.

Aidha, anamshukuru mwalimu
Shakila Natangu, wakati akienda
kusuka walimu shuleni, alim-
himiza asikate tamaa kwa sababu
elimu haina mwisho na kuongeza:

“Nakumbuka siku moja
mwalimu Shakila, aliniita akan-
ishauri kuhusu kuchangamkia
nafasi katika Chuo cha Maende-
leo ya Jamii Masoko na kunieleza
kuwa watoto waliopata matatizo
ya kukatishwa masomo kama
mimi wanasomeshwa na serikali

na kwamba kukosa ada kulimk-
wamisha kuendelea na masomo.”

Mwanaisha, aliupokea ushauri
lakini hata hivyo alipata changa-
moto nyingine, ambayo ni
sehemu ya kuwaacha watoto
wake ili aweze kwenda shuleni,
alipata ufumbuzi kwa kusaidiwa
na dada yake anayewatunza.

“Namshukuru ndugu yangu
kwa kulelea watoto, ActionAid
-Kilwa, TUJIWAKI kwa kutoa
mafunzo mbalimbali na seri-
kali kwa kugharamia mafunzo
ambayo yamemsaidia kurudi
tena shuleni, matroni Theresa
Nalinga kwenye chuo nina-
chosoma akinishauri kila siku,
nisiache kusoma, niendelee na
masomo, changamoto zipo za kila
siku nipambane miaka miwili siyo
mingi nitahitimu.” Anasema na
kuomba serikali kuongeza kozi
ya kudarizi na mapishi pia chuoni
hapo.

TUJIWAKI YANENA

Katibu wa Jukwaa la Wanawake,
Tumaini Jipya kwa Wanawake
Kilwa (TUJIWAKI), Pili Kuliwa,
anasema, Mwanaisha ni miongoni
wa wasichana walionufaika na
mafunzo yanayotolewa na asasi
hiyo kuhusu kukabili ukatili wa
kijinsia, haki za wasichana kwa
njia ya radio na matamasha ya
aina mbalimbali.

“Mwaka 2019, TUJIWAKI tuli-
fanya mkutano wa kuelimisha
dango wananchi walifundishwa
masuala mbalimbali, akiwa
kwenye kusanyiko hilo alipata
nafasi ya kuuliza anawezaje kufika
kwenye chuo cha maendeleo ili
kusoma nasi tukampa maelek-
€z0,” anasema.

Pili alipiga simu kwa mkuu
wa chuo hicho kujua kama kuna
nafasi ili Mwanaisha ajiunge
na kufahamishwa kuwa ipo na
akaanza kufuatilia na ndugu zake
na wadau wengine wakiwapo
walimu waliokuwa wakimshauri
mambo mbalimbali ili kumjengea
ujasiri walifanikisha lengo lake.

Mbali na hilo, Shirika la Action-
Aid- Kilwa kwa kushirikiana na
TUJIWAKI wameendelea kufundi-
sha kinamama kutambua na kuri-
poti matukio ya ukatili, usawa
wa kijinsia, haki za binadamu,
matunzo ya watoto, mafunzo ya
ujasiriamali kwa nadharia ili watu
wajiimarishe kiuchumi na kupam-
bana na umasikini.

Aidha kutambua athari za
mabadiliko ya tabia nchi na
jinsi ya kukabiliana nazo ni
mambo wanayofunzwa pia huku
kinamama wakifundishwa kush-
iriki katika masuala ya kijamii
kama vile kuchangamkia nafasi
za uongozi na kugombea, utunzaji
na umiliki wa ardhi ili wawe na
nguvu za kiuchumi.
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TEKNOLOJIA

NA GAUDENSIA

MNGUMI

CRISPR-Cas9, utaalamu kitabibu
unaopindua nasaba, jeni, viungo

UZUKA kwa maradhi

yanayotishia maisha

na mengi yakiambat-

anishwa na nasaba
-DNA na mifumo ya jeni (genes)
kunaongeza kasi ya kutumia
teknolojia na ugunduzi kwenye
muundo wa seli na tishu za vi-
umbe hai wakiwamo binadamu,
ili kukabili milango au maeneo
yenye hitilafu zinazoleta udhaifu
na kuruhusu hitilafu mwilini.

Ujio wa teknolojia ya ‘gene
editing’ au ‘kuhariri jeni’ ni
utaalamu unaohusisha kuondoa,
kuongeza, kubadilisha na kuweka
sawa zaidi jeni au nasaba za bin-
adamu ili awe bora utimilifu kivi-
ungo na afya zaidi kwa kupunguza
magonjwa.

Jeni au genes ni mambo yanayo-
patikana kwenye DNA au vinasaba
ambayo vimekusanya habari na
taarifa zote zinazohusu kiumbe.
Hutoka kizazi kimoja hadi kingine
nasaba zinabeba mkusanyiko wa
habari za aina ya kiumbe kama ni
mnyama au mmea. Zina maele-
kezo yanayotengenezwa kiumbe
hicho kama ni mwanadamu awe
mwanaume anakuwa na miguu
miwili, mikono miwili na vidole,
rangi ya ngozi, nywele, kucha awe
na jinsia ya kiume, mrefu wa futi
sita, akili yake na mambo yote
yanayomkamilisha.

Aidha, hali hiyo pia iko kwa
wanawake ndani ya seli zao kuna
jeni zenye habari zinazodhibiti
tabia za kike ndani yake mfano
kuwa na matiti, habari za hedhi
kila mwezi, maumbile, rangi ya
ngozi na vitu vyote ambavyo wan-
adamu anakuwa navyo awe Mwa-
frika, Mzungu au Mchina vyote
vikirithishwa kutoka vizazi baada
ya vizazi. Kadhalika hali hiyo iko
kwa wanyama wengine kuanzia
virusi, vimelea, fungasi na kwa
mimea ya aina yote.

Mara nyingi kazi za kuhariri
zinahusishwa na kuboresha au
kuziandika vizuri taarifa ziwe
za habari, magazeti, ripoti za
vitu mbalimbali, tafiti, vitabu
na majarida, lakini leo, teknolo-
jia imefanikisha kuhariri jeni na
nasaba kuzipa sura mpya kwa
kuondoa mbovu au iliyokuwa
duni.

Teknolojia ya uhariri wa chap-
isho la asili la jeni (natural genes)
unaitwa CRISPR-Cas9 ambayo ni
teknolojia ya kisasa zaidi kwenye
matibabu inayowapa wanasayansi
na mabingwa wa utafiti wa tiba
uwezo wa kubadilisha DNA ya
kiumbe. Mchakato huo unaruhusu
nyenzo za kijeni kuongezwa,
kuondolewa, au kubadilishwa
katika maeneo mahususi ndani
ya mwili wa binadamu.

Mbinu kadhaa za uhariri wa
jeni zimegunduliwa na kuten-
genezwa, na inayojulikana zaidi
ni CRISPR-Cas9, huu mfumo
wa haraka, nafuu, sahihi zaidi

« Kusuka upya mifumo asilia kukabili Udhaifu

unaorithiwa

Jeni au nasaba zinazosababisha kuzaliwa na ualbino zinaweza kuhaririwa kwa kuboreshwa zaidi kupunguza na kuondoa maumbile hayo.
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Safu za CRIS-
PR zinapo-
fanyakazi
huziruhusu
bakteria “ku-
kumbuka”
Virusi au
vimelea vi-
navyohusi-
ana au kufa-
nana kwa
karibu na
kirusi Kili-
chomvamia
binadamu au
kiumbe.

na wenye ufanisi kuliko mbinu
nyingine za uhariri wa jeni.

CRISPR-Cas9 iliibuliwa kutoka
kwenye mfumo wa uhariri wa
jene, unaofanyika mwilini kwa
utaratibu wa maumbile ambako
bakteria wa kutengeneza kinga
huutumia kama ulinzi dhidi ya
maradhi. Wanadamu au viumbe
wapoambukizwa virusi, bak-
teria huyo hukamata vipande
vidogo vya DNA au nasaba za
virusi vivamizi na kuviingiza
kwenye DNA yao wenyewe
katika muundo fulani ili kuunda
sehemu zinazojulikana kama safu
za CRISPR.

Safu za CRISPR zinapofan-
yakazi huziruhusu bakteria
“kukumbuka” virusi au vimelea
vinavyohusiana au kufanana kwa
karibu na kirusi kilichomvamia
binadamu au kiumbe.

Ikiwa virusi vitashambulia tena,
bakteria huzalisha sehemu za
RNA (Ribonucleic Acid) au Asidi
ya Ribonucleic kutoka kwa safu za
CRISPR zinazotambua na kushi-
kamana na maeneo maalum ya
DNA ya virusi. Bakteria hutumia
Cas9 au kimengenya kinachofa-
nana na Cas9 li kukatakata DNA
ya kirusi na kukiangamiza na
huko ndiko kuukinga mwili na
magonjwa.

Uhariri wa genome au jeni
una manufaa makubwa na

maslahi muhimu kwa binadamu
katika kuzuia na matibabu ya
magonjwa. Hivi sasa, uhariri
wa jeni hutumiwa katika seli
na mifano ya wanyama kwenye
maabara za utafiti ili kuelewa na
kufuatilia magonjwa chimbuko na
jinsi yanavyoweza kudhibitiwa.

Wanasayansi za tiba wanafanya
juhudi kubaini kama mbinu hii
ni salama na inafaa kutumika
kwa watu wakati utafiti unaende-
lea wanachunguza kwa kufanya
majaribio ya kimatibabu kuanga-
lia aina mbalimbali za magonjwa,
ikiwa ni pamoja na matatizo ya
jeni moja kama vile ‘cystic fibro-
sis’, ‘hemophilia’ tatizo la mwili
kukosa uwezo wa damu kuganda
na kusababisha kuvuja muda
wote” ‘hemophilia’ na seli mundu.

Pia inaongeza mwangaza
kwenye kuzuia na kutibu
magonjwa ya saratani, moyo,
maradhi ya akili na mishipa
ya fahamu na maambukizi ya
virusi kama vya ukimwi (VVU) na
mengine ambayo yanaambatana
na taarifa zilizohifadhiwa kwenye
vinasaba na jeni.

Wasiwasi wa kimaadili unaji-
tokeza wakati wa uhariri wa jeni,
kwa kutumia teknolojia kama vile
CRISPR-Cas9, inatumiwa kubadili-
sha jeni za binadamu. Mabadiliko
mengi yanayoletwa na uhariri
ni madogo kwa seli za ‘somatic’

hizi ndizo zinazounda mwili. Ni
zaidi ya seli za asili kama ‘yai’ kwa
upande wa wanawake na seli za
manii kwa wanaume.

Mabadiliko au uhariri unao-
fanywa hutengwa kwa tishu fulani
siyo mwili mzima na mabadiliko
au uhariri unapofanyika haurith-
ishwa kizazi kimoja na kingine au
jeni zilizoboreshwa hazipitishwa
kutoka kizazi kimoja hadi kingine
au kutokwa mzazi kwenda kwa
watoto, wajukuu na vitukuu.

Hata hivyo, mabadiliko yanay-
ofanywa kwenye chembe za
urithi katika yai au mbegu za
kiume au chembe za urithi za
kiumbe kichanga kilicho tumboni
zinaweza kupitishwa kwa vizazi
vijavyo.

Hata hivyo, uhariri wa seli za
viumbe vichanga kwenye kizazi
havifanyiki kwa sababu huleta
changamoto kadhaa za kimaadili,
ikiwa ni pamoja na iwapo
itaruhusiwa kutumia teknolojia
hiyo ili kuboresha sifa za kawaida
za binadamu (kama vile urefu,
ufupi au akili) huenda ikiwa ni
kutumia vibaya fursa hiyo.

Wasiwasi kuhusu maadili na
usalama, uhariri wa seli ya viini ni
kinyume cha sheria kwa sasa hata
nchini Marekani na nchi nyingine
nyingi mambo hayo hayafanyiki.

MEDILINE PLUS
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Boda mkaa kitisho klpya barabarani

Mkaa unaosubm wateja wakiwamo bodaboda ili kuuf|k|sha kvva vvateJa mijini

INATOKA UK.13

fanikiwi kama ilivyokuwa imeku-
sudiwa ikabidi waondoke, vilevile,
hata kuwazuia wasipite taa za
barabarani zikiwa nyekundu,
changamoto ni hiyo ya mwende-
sha pikipiki yupo radhi amkany-
age polisi ilimradi asonge mbele.
Wakati mwingine ajali zina-
tokea katika barabara ya mwen-
dokasi kisa, kulazimisha kutumia
njia hizo wakati hawaruhusiwi.
Hii ni dhana potofu ya kutafuta
fedha kwa kulazimisha na
kuvunja sheria na taratibu za
barabarani, matokeo yake ni
majuto na kuathiri hali za maisha
kwa abiria na wao wenyewe na
familia zao. Ndiko kuangamizwa
kwa kukosa maarifa kutokana na
kufanya maamuzi yasiyo sahihi.

KUHARIBU MAZINGIRA

Kibaya zaidi pikipiki hizo zin-
achochea ukataji miti ovyo ili
kutengeneza mkaa. Kwa sababu

Vilevile,
Wakala wa
Huduna za
Misitu usi-
toe vibali
vya Kusa-
firisha mkaa
au Mazao
mengine ya
misitu kwa
kutumia
pikipiki.
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misitu mingi ya asili katika ardhi
misitu ya serikali kuu na hal-
mashauri za wilaya, hakuna
usimamizi na ulinzi wa kutosha.
Hivyo ni kama ‘shamba la bibi’
watu wanaingia na kufanya
wanavyotaka na Kkusababi-
sha uharibifu mkubwa katika
maeneo yenye misitu.

Hali ya mazingira nchini ni
mbaya tena sana wakati hakuna
pengine pa kukimbilia. Mwe-
nyezi Mungu ametupa Tanzania
ili kuishi kwa amani na furaha,
lakini sasa hali ya maisha ina-
geuka kuwa kilio na majonzi je,
nani alaumiwe?

Tujilaumu wenyewe
tumeshindwa kuimiliki sayari
kwa misingi endelevu, tuna-
tumia rasilimali zilizopo husasani
misitu ya asili, kwa njia zisizoen-
delevu, hali inayopelekea nchi
kugeuka jangwa. Vilevile, upepo
mkali na kutopata mvua kwa
wakati uliotarajiwa lakini pia

asa Dar- Es- Salaam PICHA 'I'Fs

inayonyesha ni kidogo isiyowez-
esha mazao kustawi katika
sehemu nyingi nchini.

Wachoma mkaa bila uta-
ratibu unaokubalika kisheria,
ukiwauliza kwa nini wanafanya
hivyo husema wanahangaika
‘kuganga njaa’. Vivyohivyo, wavua
samaki kwa kutumia ‘baruti’ au
‘sumu’ au ‘nyavu zisizostahili’; pia
wanadai ‘kuganga njaa’ au kusaka
riziki.

Hivi kweli matendo ya namna
hiyo ndiyo njia sahihi ya kuji-
tafutia chakula? Au ni kuika-
ribisha njaa? Kimsingi badala ya
‘kuganga njaa’ wanaofanya hivyo
wanaichochea iongezeke badala
ya kuikomesha. Tunapoharibu
mazingira ya nchi kwa kukata
miti ovyo kutokana na shughuli
mbalimbali zisizozingatia kanuni
za matumizi bora ya ardhi na
rasilimali zilizopo kwa vyovy-
ote tunaifukuza hali ya kuwa na
neema, badala yake kuikaribisha
balaa kubwa na ‘njaa kali’.

Kupotea kwa kasi kubwa uoto
wa asili ikiwamo misitu, ni janga
kubwa kwa Watanzania kuele-
kea kukosa mvua za kutosha,
ardhioevu ikiwamo mito, maziwa
na mabwawa kujaa udongo na
taka nyingine kutokana na mvua
kusababisha mmomonyoko wa
udongo kirahisi na kusombwa
hadi mabondeni na kwenye hizo
ardhioevu.

TUFANYE HAYA

Jambo la kupongeza ni pale
serikali inapodhamiria kui-
fanya Tanzania ya ‘kijani’ (green
economy), kwa kuwezesha
wakulima na wafugaji kutumia
eneo dogo kuzalisha chakula
kingi na mazao ya mifugo ya
kutosha bila kuathiri mazingira.
Hili ni suala la kuwekewa mkazo
sana. Vilevile, tukiongeza nguvu
kwenye matumizi ya nishati
mbadala kama gesi (kwa kui-
wekea ruzuku ili bei iwe rafiki
kwa watumiaji hasa wenye kipato
kidogo na wafanyyabiashara
wakiwamo mamalishe. Tutapun-
guza matumizi ya mkaa kwa kiasi
kikubwa. papohapo, matumizi ya
pikipiki kusomba mkaa kutoka
porini yapigwe marufuku kishe-
ria watakaolazimisha, pikipiki
zitaifishwe.

Nimalizie kwa kuiomba seri-
kali na wadau kuanzia Wakala wa
Huduna za Misitu (TFS), Wizara
ya Mali Asili, NEMC, Mamlaka
ya Usafirishaji Ardhini (LATRA)
na Kikosi cha Usalama suala la
pikipiki kubeba magunia ya mkaa
kinyume na matumizi yaliyoku-
sudiwa, litazamwe kwa macho
mapana. Waendesha pikipiki
warejee kwenye matumizi halali,
kubeba abiria au mizigo yao
lakini siyo magunia ya mkaa.

Vilevile, Wakala wa Huduna za
Misitu usitoe vibali vya kusafiri-
sha mkaa au mazao mengine ya
misitu kwa kutumia pikipiki.

Tusikubali kushindwa kuwa-
dhibiti bodaboda, iwe ni maru-
fuku kwa waendesha pikipiki
kusafirisha mkaa. Hakuna
lisilowezekana chini ya jua
ni watunga sera na wafanya
maamuzi kuwa na dhamira
thabiti na utayari wa kutekeleza
maagizo ipasavyo kwa faida ya
wote.

WANENAVYO MALENGA

HIYO NDIYO AFYA YAKO

USIKIWEKE chochote, kwenye huo moyo wako,
Kuhusu mtu yeyote, katika maisha yako,

Ishi na raha upate, akupazo Mungu wako,
Moyo ukiwa mweupe, hiyo ndiyo afya yako.

Mungu alivyokuumba, wewe uko peke yako,
Mwingine amemuumba, naye peke yake yuko,
Kumbeba ni kasumba, ya shetani siyo yako,
Moyo ukiwa mweupe, hiyo ndiyo afya yako.

Shetani kwake Ayubu, tunasoma maandiko,
Alilionyesha gubu, kwa kile chake kicheko,
Akatafuta sababu, kwake kuleta vituko,
Moyo ukiwa mweupe, hiyo ndiyo afya yako.

Aliyofanya twajua, kuyarudia ni mwiko,

Kweli alimsumbua, yake wala siyo yako,
Nawe usijeibua, kwako mambo ya mwenzako,
Moyo ukiwa mweupe, hiyo ndiyo afya yako.

Mwenzako akikosea, kuumiza moyo wako,
Jua nawe wakosea, mbele ya Mwokozi wako,
Na ameshaelezea, ufanye sehemu yako,
Moyo ukiwa mweupe, hiyo ndiyo afya yako.

Sala kuu ni fundisho, kwangu hata pia kwako,
Fanya leo siyo kesho, kwa usalama wako,

Ni kweli si vichekesho, ndiyo uponyaji wako,
Moyo ukiwa mweupe, hiyo ndiyo afya yako.

Mungu ni msamehevu, kwa yale madhambi
yako,

Lakini pia mwerevu, maagizo yako kwako,
Kama wewe ni mvivu, kusamehe doa kwako,
Moyo ukiwa mweupe, hiyo ndiyo afya yako.

Kama wewe wasamehe, pata msamaha wako,
Si Mchungaji na Shehe, aagiza Mungu wako,
Samehe kwake sherehe, pata uponyaji wako,
Moyo ukiwa mweupe, hiyo ndiyo afya yako.

Kama mtu kakuudhi, abaki moyoni mwako,
Mwingine ulimuudhi, kakupa uhuru wako,

Yako yafike kwa kadhi, unayo adhabu yako,
Moyo ukiwa mweupe, hiyo ndiyo afya yako.

Maudhi hayanabudi, kuja kila siku kwako,

Mengine kwa makusudi, yapime imani yako,

Nawe siwe mkaidi, asojua maandiko,

Moyo ukiwa mweupe, hiyo ndiyo afya yako.
(Mathayo 6:12)

Na Lwaga Mwambande (KiMPAB)

Ilwagha@gmail.com 0767223602
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Mtaala Uraia umetuangusha

« Chanzo ushiriki duni vijana michakato kisiasa
g Kuzorotesha

UPUUZA somo la uraia

kwa fikra kuwa halina

umuhimu, huku mitaala

yake ikiwa na kasoro ny-
ingi, uhaba na uduni wa walimu
wake na jinsi linavyofundishwa
shule za sekondari kumesababi-
sha vijana wengi kukosa mwam-
ko wa masuala ya kisiasa.

Aidha, namna linavyo-
fundishwa katika sekondari
kumeathiri pia mwenendo wa
vijana kujihusisha na kushiriki
michakato ya kidemokrasia na
kuwa na ari ya kushiriki uongozi
ni kwa mujibu wa utafiti unao-
fanywa na Taasisi ya HakiElimu
ya Dar-Es- Salaam.

Utafiti unaoangazia mchango
wa elimu ya uraia shule za
sekondari kumwandaa kijana
kujifunza na kushiriki vema
katika michakato ya kidemokra-
sia nchini, unabaini kuwapo kwa
changamoto kubwa ya mtaala wa
somo hilo.

Unaonya kuwa matokeo yake
pamoja na kukosekana maz-
ingira mazuri ya kumwandaa
kijana kushiriki kwenye nyanja
za demokrasia kama kiongozi wa
baadaye kumezidi kushusha ari ya
vijana kwenye eneo la siasa.

Aidha, imebainika kuwa uraia
ni somo lisilokuwa na walimu wa
kutosha na wabobezi kama ilivyo
kwa mengine. Ukifanyika katika
wilaya za Mkuranga, Tabora,
Ukerewe, Kilwa, Sumbawanga na
Arusha, utafiti unabaini ushiriki
hafifu wa masuala ya kidemokra-
sia ndani na nje ya shule unao-
sababishwa na upungufu katika
mtaala huo wa elimu.

“Kwa mfano, kama hakuna
mwalimu mahsusi wa kufundi-
sha somo hilo yeyote anapewa
jukumu la kufundisha hata kama
hajasomea uraia,” anasema Mtafiti
wa ripoti hiyo kutoka Chuo Kikuu
cha Mzumbe, Perpetua Kalimasi.

“Tumebaini kwamba mitaala
yetu ya elimu katika somo hilo,
ina changamoto, haijatilia mkazo
maudhui na mbinu za ufundishaji
za kuwaandaa wanafunzi kwenye
mawanda mapana ya ufahamu wa
somo hilo.”

Aidha, wamebaini kwamba
elimu ya uraia itolewayo shuleni
ina mchango kidogo katika kum-
saidia kijana kujifunza na kush-
iriki mambo ya siasa na demokra-
sia.

“Mfano mtaala kwenye somo
hilo, kwa kiwango kikubwa
haumpi mafunzo stahiki mwa-
nafunzi yatakayomsaidia aelewe
vyema na kushiriki shughuli za
kidemokrasia katika ngazi mbal-
imbali katika nafasi yake na hata
walimu wengi wanaofundisha
somo hilo hawana maarifa stahiki
yanayowawezesha kufundisha na
kuwaandaa vijana,” anasema Per-
petua.

Anaongeza kuwa wanafundi-
sha somo hilo la uraia hawana
maarifa stahiki yanayowezesha
kuwafundisha na kuwaandaa
vijana kuelewa maana ya siasa

.
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‘maandalizi kuwa Vi
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Qngozikesho

Somo la uraia-‘civics’ ndilo linaloanzisha vuguvugu la vijana na uongozi katika hatua za mwanzo ambao baadaye huunda umoja wa vijana

wa vyama mbalimbali ndani kama ilivyo UVICCM. PICHA: MTANDAO

safi na umuhimu wa ushiriki wao
katika mifumo ya kidemokrasia
kuanzia shuleni, nyumbani na
ndani ya jamii.

“Pamoja na utafiti kuonyesha
kuwa vijana wengi hutarajia kuwa
shule ndiyo chanzo kikubwa cha
kujifunza na kujengewa uwezo
na uzoefu katika eneo la uraia na
michakato yote ya kidemokrasia
ukilinganisha na kutumia vyombo
vya habari, lakini matarajio yao
hayo yanakwama kutokana na
mapungufu katika utoaji wa
mafunzo ya elimu hiyo,” anaeleza
Perprtua.

Wanafunzi wengi wa sekond-
ari hawana uelewa mpana wa
demokrasia na umuhimu wa ush-
iriki wao katika kukuza ustawi na
maendeleo ya taifa, anasema.

Katika ngazi ya shule utafiti
unaonyesha asilimia 44.4 ya
wanafunzi hawaelewi maana ya
demokrasia, wakati nyingine asil-
imia 85.5 hawajawahi kushiriki au
kushirikishwa katika vikao rasmi
vya shule vinavyofanya uamuzi
kuhusu mapato na mgawanyo wa
rasilimali za shule.

“Asilimia 68.9 hawajawahi
kugombea au kuonyesha nia
ya kugombea nafasi yoyote ya
uongozi shuleni wakati, asilimia
44 hawashiriki katika chaguzi za
uongozi wa wanafunzi na asil-
imia 26 hawajashiriki mdahalo na
mijadala ya hoja kama sehemu ya
kuwajengea uwezo wa ushawishi
na demokrasia.”

Anasema utafiti huo pia unao-
nyesha asilimia 47 ya viongozi wa
shule za sekondari hawapatikani
kwa njia ya chaguzi za kidemokra-
sia bali kwa kuteuliwa na shule,
asilimia 11 kwa hujitolea wakati
asilimia 42 pekee ndiyo ambayo

]

Kaimu Mkurugenzi wa HakiE-
limu, Godfrey Boniventura.
PICHA: HAKIELIMU

hupatikana kwa kufanyika uch-
aguzi ambao wanafunzi wenzao
hupata fursa ya kupiga kura na
kwamba hali hiyo inachangia kwa
kiasi kikubwa kudumaza ushiriki
wa vijana katika kidemokrasia
pamoja na kushindwa kuona
umuhimu wake kama viongozi
wajao.

Utafiti unabainisha kwamba
katika ngazi ya jamii, zaidi ya asil-
imia 80 ya vijana walioko shuleni,
hawajawahi na hawahamasishwi
kushiriki mikutano ya kampeni
na siasa, asilimia 67.8 hawajawahi
mtaa na asilimia 67.5 hawajawahi
na hawaoni umuhimu wa wao
kushiriki shughuli za kijamii husu-
sani zinazohusu maendeleo ya
ambalo siyo jema.

“Sehemu kubwa ya jamii
inashindwa kuoanisha elimu ya

Kwa ujumla
matokeo vya
utafiti huu
yanaonyesha
kutoridhika
kwa vijana
na namna
mfumo wa
elimu na
jamii unavy-
owaandaa
kuelewa na
kushiriki ka-
tika mambo
ya siasa na
demokrasia.

uraia na maandalizi ya viongozi
wa baadaye na uwepo wa siasa
safi, hali hii imechangia jamii
kutoa hamasa kidogo kwa vijana
kushiriki shughuli za siasa na
demokrasia wakiwa bado shuleni.
Kama jamii inapaswa kuwaandaa
vijana hawa wakiwa bado wadogo
ili kutengeneza viongozi wema
wa baadaye katika nchi yao,”
anasema Kalimasi.

“Kwa ujumla matokeo ya utafiti
huu yanaonyesha kutoridhika
kwa vijana na namna mfumo wa
elimu na jamii unavyowaandaa
kuelewa na kushiriki katika
mambo ya siasa na demokrasia.”
Anasema.

Anashauri kuwapo kwa sheria
kama za uchaguzi zinazoandaa
vijana kuanza kushiriki katika
masuala ya siasa demokrasia ili
kuleta ustawi na maendeleo ya
taifa katika kasi inayotarajiwa.

Kaimu Mkurugenzi wa HakiE-
limu, Godfrey Boniventura,
anasema taasisi hiyo inapende-
keza kufanyike mapitio ya mtaala
waelimu ya uraia ili kutilia mkazo
maudhui na mbinu za ufundishaji
kwa ajili ya kuwaandaa wanafunzi
na vijana kwenye mambo ya uraia
na umuhimu wa ushiriki katika
demokrasia na kupata maarifa ya
uongozi mapema.

Boniventura anapendekeza
kuboresha ufundishaji wa somo
hilo darasani ikiwamo kusisitiza
mawasiliano ya karibu zaidi kati
ya walimu na wanafunzi.

HakiElimu inataja changa-
moto katika mtaala huo wa
somo la uraia shule za sekondari,
kwa kiwango kikubwa haumpi
mafunzo stahiki mwanafunzi
kuelewe vyema na kushiriki shu-
ghuli za siasa katika ngazi mbalim-
bali kwa nafasi yake.
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Mkuu wa Wilaya va llala, Ng wilabuzu Ludigija (wa tatu kulia), Mkuu wa Kikosi cha Usalama Barabarani, SACP Wilbroad Mutafungwa (katikati), wakiongoza uzinduzi wa alama
maalum za waendesha pikipiki ujulikanao kama Bafaron uliodhaminiwa na Kampuni ya Bia Tanzania (TBL) kwenye barabara ya Bibi Titi jijini Dar es Salaam juzi, kulia ni
Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni hiyo, Jose Moran. PICHA: JUMANNE JUMA

I

Mchungaji Kiongozi wa Kanisa la Calvary Assemblies of God, lililoko Ubungo Dar
es Salaam, Imelda Maboya, akizungumza na waandishi wa habari (hawapo pichani),

: o . . wakati wa kuhitimisha wiki mbili za kuombea nchi amani juzi, pia alilomba serikali
Mwenyekiti wa Wazee wa Chama cha TLP Taifa, Consolata Momba (kulia), iingilie kati mgogoro wa ardhi ulioko kati ya kanisa hilo na mwekezaji. Wengine

akizungumza na viongozi wa chama hicho Dar es Salaam juzi, ikiwa ni sehemu ya pichani ni wazee wa kanisa hilo, Barton Mwasamengo (kulia) na Lucas John. PICHA:
kupanga mikakati ya kurejesha uhai wa chama hicho. PICHA: SABATO KASIKA SABATO KASIKA
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'Bima ya Afya kwa Wote
'Kupunguza umaskKini

Wapigwa marufuku
kuwapangia
walimu vituo
kusimamia mitihani

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MAQFISA wilayani Mbeya,
wamepigwa marufuku ku-
wapangia walimu vituo vya
kusimamia mitihani ya ngazi
mbalimbali bila kuwalipa po-
sho za kujikimu kwa maelezo
kuwa jambo hilo linasababisha
mrundikano wa madeni.

Mkuu wa Wilaya ya Mbeya,
Dk. Rashid Chuachua, alipiga
marufuku hiyo mwishoni mwa
wiki wakati wa Mkutano Mkuu
wa Chama cha Walimu (CWT),
Halmashauri ya Wilaya ya
Mbeya.

Dk. Chuachua alisema walimu
wanapopangiwa Vituo vya kusi-
mamia mitihani ni lazima wal-
ipe malipo yao mapema kabla
hawajaanza kazi kwa kuwa
inawavunja moyo walimu hao.

Alisema madeni mengi ya
watumishi hasa walimu huwa
yanatengenezwa na watendaji
wa ngazi za chini na kusisitiza
kuwa ili kuyadhibiti ni lazima
kuzuia utaratibu huo.

“Kuanzia leo sihitaji kusikia
walimu wanadai posho za kusi-
mamia mitihani, walimu ni kun-
di muhimu sana kwenye sekta
ya elimu ambalo tusipolisima-
mia vizuri tunaweza tukajikuta
tunaiharibu sekta hii muhimu,”
alisema Dk. Chuachua.

Katibu wa CWT wa hal-
mashauri hiyo, Mwalimu Judith
Mangi, alisema walimu wame-
kuwa wakikabiliwa na matatizo
mengi kwa muda mrefu iki-
wamo kutopandishwa madaraja
kwa muda.

Pia, wamekuwa wakilimbikizi-
wa madeni mengi yakiwamo
yanayotokana na kuchelewa
kulipwa fedha za likizo, uham-
isho pamoja na malipo men-
gine.

Aliiomba serikali kuwalipa
kwa wakati malipo yao ili ku-
waongezea morali ya kufanya
kazi na kuwapunguzia madeni
kwenye jamii.

Na Nebart Msokwa, MBEYA

PANGO wa Bima

ya Afya kwa Wote

unatarajiwa kupun-

guza umaskini kwa
Watanzania wengi wanaouza
mali zao kwa lengo la kughara-
mia matibabu wanapougua au
kuuguliwa na ndugu zao wa
karibu.

Mkurugenzi wa Hospitali ya
Rufani Kanda ya Mbeya, Dk.
Godlove Mbwanji, aliyasema
hayo jana wakati akitoa mafun-
zo kwa waandishi wa habari
wa Mkoa wa Mbeya kuhusu
Muswada wa Sheria ya Bima ya
Afya kwa Wote.

Alisema utafiti unaonyesha
kuwa familia nyingi za kitan-
zania zinatumbukia kwenye
dimbwi la umaskini mwana-
familia mmojawapo anapou-
gua magonjwa yanayohitaji
matibabu ya gharama kubwa

kutokana na kuuza mali zao ili
kumudu gharama hizo.

Alisema mpango wa serikali
wa kuhakikisha kila Mtanzania
anaingia kwenye mfumo wa
bima ya afya utapunguza ama
kumaliza tatizo la gharama za
matibabu na kuzinusuru famil-
ia nyingi za kitanzania kuzama
kwenye umaskini kwa kugha-
rimia matibabu.

“Mpango wa Bima ya Afya
kwa Wote, unalenga kuleta
usawa kwenye upatikanaji wa
matibabu kwa Watanzania
wote, kila mtu mwenye bima ya
afya atatibiwa bila kulazimika
kuwa na fedha za kugharimia
matibabu, hivyo hakuna yeyote
atakayelazimika kuuza mali
yake ili aweze kupata huduma,”
alisema Dk. Mbwanji.

Serikali imeshakamilisha
Muswada wa Sheria ya Bima
ya Afya kwa Wote, ambao ume-
shafikishwa bungeni na kusom-

wa kwa mara ya kwanza.

Kwa upande wake Mkuu wa
Divisheni ya Tiba katika Hos-
pitali ya Rufani ya Kanda ya
Mbeya, Dk. Uwesu Mchepange,
alisema mpango huo unaku-
sudiwa kuongeza idadi ya Wa-
tanzania walio kwenye mfumo
wa Bima ya Afya na kuwapatia
uhakika wa kupata matibabu
wanapougua.

Alisema kwa sasa ni asilimia
15 pekee ya Watanzania walioji-
unga na mifuko ya bima ya afya
huku asilimia 84 ya Watanzania
wote wakilazimika kugharimia
huduma za matibabu kwa
kutoa fedha taslimu.

“Mpaka sasa ni asilimia 15
pekee ya Watanzania wameji-
unga na bima ya afya, kati yao
asilimia nane wamejiunga na
Mfuko wa Taifa wa Bima ya
Afya (NHIF), asilimia sita wame-
jiunga na Mfuko CHF na asilim-
iamoja imejiunga na mifuko ya

bima ya afya binafsi,” alisema
Dk. Mchepange.

Alisema yapo mataifa mengi
duniani yamefanikiwa vizuri
kuwaingiza wananchi wao
kwenye mifuko ya Bima ya Afya
ambazo ni pamoja na Rwanda
iliyofikia asilimia zaidi ya 90 na
Ghana iliyofikia asilimia zaidi
ya 40.

Wakitoa maoni yao kwenye
mpango wa bima ya afya kwa
wote, baadhi ya waandishi wa
habari wa Mkoa wa Mbeya
walipendekeza utaratibu huo
uzingatie hali halisi ya maisha
ya Watanzania maskini kwa
kupanga gharama zinazoweza
kulipika.

Wanahabari hao walitaka
watu wasiojiweza hususan
wazee wapangiwe utaratibu
maalum wa kupata matibabu
bila usumbufu hata kama
watashindwa kulipia bima
hiyo.

. e

W’biashara

Na Nebart Msokwa, BUSOKELO

HALMASHAURI ya Busokelo
wilayani Rungwe, itaanza kuwa-
chukulia hatua za kisheria wa-
nanchi wote wanaofanya biasha-
ra kwenye maeneo yasiyokuwa
rasmi wakiwamo wa kwenye hi-
fadhi za barabara.

Mkurugenzi wa Halmashauri
hiyo, Loema Peter, aliyasema
hayo mwishoni mwa wiki wakati
wa ziara ya Kamati ya Ushauri
ya Programu ya Uboreshaji wa
Mnyororo wa Thamani wa Ka-
hawa, Chai na mazao ya Bustani
(AGRI-CONNECT), inayofadhili-
wa na Umoja wa Ulaya (EU).

Aliyasema hayo wakati kamati
hiyo ilipotembelea soko la mbo-
ga na matunda lililopo katika
Mji wa Rwangwa lililojengwa na

Shirika la HELVETAS ambalo ni
miongoni mwa watekelezaji wa
programu hiyo ya AGRI-CON-
NECT.

Alisema wananchi wa wilaya
hiyo wanatabia ya kuuza mboga
na matunda kwenye maeneo
yasiyo rasmi licha ya kujengewa
soko hilo la kisasa ambalo lina
miundombinu yote muhimu kwa
ajili ya shughuli za biashara.

Alisema soko hilo limekuwa
likijaa siku mbili za gulio kwa
wiki Jumatano na Jumamosi, la-
kini siku zingine zote linakuwa
tupu huku wajasiriamali wanao-
takiwa kuuzia bidhaa zao hapo
wakiendelea na shughuli bara-
barani.

Loema alisema ili kukomesha
hali hiyo wameamua kuweka
utaratibu wa kuzuia watu ku-

fanya biashara nje ya soko hilo
na wanaokutwa watatozwa faini
kubwa ili kuwalazimisha kuingia
kwenye soko hilo.

“Magari ya matangazo ya-
meshapita katika maeneo yote
kuhamasisha watu kuja hapa
na kuwazuia kuuzia bidhaa zao
barabarani, hili soko limejengwa
vizuri sana la kisasa, itakuwa aibu
watu wametusaidia halafu hatuli-
tumii tunapanga bidhaa chini,”
alisema Loema.

Aliwataka watumishi wote wa
halmashauri hiyo kuhakikisha
wanapohitaji mahitaji kwenda
kwenye soko hilo badala ya ku-
nunua mitaani ili kuwafanya
wauzaji wa mitaani kuondoka
kwenye maeneo hayo.

Mkuu wa Wilaya ya Rungwe,
Dk. Vincent Anney, alisema ame-

ziagiza halmashauri zote mbili
za wilaya hiyo kuweka utaratibu
utakaowalazimisha wafanyabi-
ashara wote wa mboga na ma-
tunda kuingia kwenye masoko.
Pia alisema soko la Tandale
lililoko katika Halmashauri ya
Rungwe lililojengwa na shirika
hilo wananchi wanalikimbia na
kuuzia bidhaa zao barabarani.
“Sio lazima mkatumia nguvu
kuwaondoa, mnaweza mkaanzi-
sha utaratibu wa kutoza ushuru
mkubwa kwa wanaofanya bi-
ashara nje ya masoko haya ili iwe
chaguo la mtu kuuza humu nda-
ni ama auze nje na alipe ushuru
mkubwa,” alisema Dk. Anney.
Kwa upande wake Mkuu
wa Wilaya ya Mbarali, Reuben
Mfune, aliwataka wananchi wa
wilaya hiyo kuitunza miundom-

Mkurugenzi
wa Shule

ya Paradise
Mission Pre
and Primary
School iliyoko
Mamlaka ya
Mji Mdogo wa
Mbalizi mkoa-
ni Mbeya,
Ndele Mwase-
lela (kushoto),
akiongozana
na Mchungaji
Amani Mwa-
sote (kulia) na
watumishi wa
shule hiyo, ka-
tika mahafari
va kwanza

ya darasa la
saba shuleni
hapo. PICHA:
NEBART
MSOKWA

maeneo yasiyo rasmi kuchukuliwa hatua

binu ya masoko hayo ili iwasaidie
kwa muda mrefu.

Aliwataka kuhakikisha wa-
nayafanyia usafi wa mara kwa
mara ili wanunuzi wengi wavuti-
we kwenda kupata huduma kwe-
nye masoko hayo.

Kwa upande wake Mkurugenzi
wa Mpango wa Kilimo Bora kwa
wanawake na vijana (KIBOWAVI-
HELVETAS), Daniel Kalimbya
alisema masoko hayo ni sehemu
ya uboreshaji wa masoko ya bid-
haa za wananchi jambo ambalo
ni miongoni mwa malengo ya
AGRI-CONNECT.

Alisema wamejenga masoko
hayo kwa kushirikiana na hal-
mashauri husika kwa maelezo
kuwa wahandisi wa halmashauri
ndiyo walioandaa michoro na
kusimamia ujenzi.
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Mahudhurio ya wajawazito
Kliniki Bahi yaongezeka

Na Renatha Msungu, BAHI

AHUDHURIO ya

Kliniki kwa wajawazi-

to wa Wilaya ya Bahi

mkoani Dodoma, ya-
meongezeka kutoka asilimia 30
hadi 90 baada ya kupata elimu
ya afya ya mama na mtoto.

Elimu hiyo ilitolewa na wa-
hudumu ngazi ya afya katika
chini ya usimamizi wa serikali
na Shirika la World Vision Tan-
zania.

Mganga Mkuu wilayani Bahi,
Dk. Maira Biseko, aliyasema
hayo alipokuwa akitoa takwimu
za mahudhurio ya wajawazito
wanaojitokeza kuanza kuhud-
huria kliniki kwa ajili ya vipimo
mbalimbali.

Dk. Biseko alisema kabla ya
mradi huo kutekelezwa, wajawa-
zito wengi wamekuwa wagumu
kuhudhuria kliniki kutokana na
kukosa elimu ya umuhimu wa

kuhudhuria mapema.

“Mahudhurio ya kliniki kwa
wajawazito hivi sasa yamekuwa
makubwa na hii inatokana na
elimu wanayopata kutoka kwa
wahudumu wa afya ngazi ya
jamii chini ya usimamizi wa
World Vision na serikali,” alise-
ma Dk. Biseko.

Dk. Biseko aliwashukuru wa-
fadhili kutoka Ireland ambao
wameleta mradi huo huku wa-
kiahidi kuendelea kuusimamia
ili kuhakikisha wajawazito wa-
nahudhuria kliniki mapema ku-
pata elimu ya kujikinga na mara-
dhi mbalimbali.
""" 13 wilayani
humo vilivyofikiwa na mradi
huo vimekuwa na mwamko
mkubwa wa kuhudhuria kliniki
kipindi wanapokuwa wajawazi-
to na baada ya kujifungua jambo
lililochangia kwa kiasi kikubwa
kupunguza vifo vya mama na
mtoto.

Naye Meneja Mradi huo, Daud

Gambo, serikali
kutokana na ushirikiano wal-
ioonesha wakati wa utekelezaji
wa mradi huo katika Wilaya ya
Chemba na Bahi.

Gambo alisema elimu iliyo-
tolewa katika vituo vya afya
na wahudumu wa afya ngazi
ya jamii ikiwamo kuitisha mi-
kutano ya hadhara, imesaidia
wakazi wa wilaya hiyo kutam-
bua umuhimu wa elimu kuhusu
afya ya mama na mtoto.

Aliwataka wakazi wa Bahi
pamoja na mradi huo kufikia
ukingoni, wasiache kuendelea
kutoa elimu kwa jamii ili kuwa-
saidia kuhudhuria kliniki kipin-
di wanapokuwa wajawazito na
baada ya kujifungua.

Mhudumu wa afya ya jamii,
Rosa chimagae, alisema awali
ilikuwa kazi ngumu kuzunguka
ajili ya kuwapa elimu wananchi
umuhimu wa afya ya mama na

mtoto, lakini kwa sasa jamii im-
eelewa umuhimu wa kuhudhu-
ria kliniki.

“Tunaishukuru serikali ku-
tujengea zahanati na vituo vya
afya ambavyo tunavitumia
kutoa elimu kwa jamii inayokuja
kuhudhuria kliniki,”  alisema
Chimagae.

Salumu Omary, mhudumu
ngazi ya afya ya jamii kutoka Ki-

jiji cha Kongogo, alisema elimu

iliyotolewa kwa wananchi ina-
saidia kutoa mwamko kwa wa-
naume kuwahimiza wake zao
kuhudhuria kliniki kipindi wan-
apokuwa wajawazito.

ni tatizo, wanashukuru shirika
hilo na serikali kwa kuamua
kutekeleza mradi huo katika
wilaya za Chemba na Bahi
kwa sababu umesaidia kuleta
mwamko mkubwa kwa wa-
nanchi wa umuhimu wa wa-

jawazito kuhudhuria kliniki.

I
Vyakula
vyaongeza
mfumuko
wa bei

Na Augusta Njoji, DODOMA

OFISI ya Taifa ya Tak-
wimu (NBS) imesema
mfumuko wa bei wa taifa
kwa mwaka ulioishia
mwezi Septemba, 2022
umeongezeka hadi asil-
imia 4.8 kutoka 4.6 kwa
mwezi Agosti 2022.

Ongezeko la mfumuko
huo limechangiwa na
kuongezeka kwa bei
za baadhi ya bidhaa za
vyakula na zisizo za
chakula ikiwamo samaki
maji baridi, unga wa ma-
hindi, mchele, maharagwe
makavu, gesi ya kupikia
na Nguo.

Kwa mujibu wa taarifa
iliyotolewa na Mtak-
wimu Mkuu wa Serikali,
ongezeko hilo linamaani-
sha kuwa kasi ya mab-
adiliko ya bei za bidhaa
na huduma kwa mwaka
ulioishia mwezi Septem-
ba, 2022 imeongezeka
ikilinganishwa na kasi
iliyokuwapo kwa mwaka
ulioishia mwezi Agosti,
2022.

[lifafanua baadhi ya
bidhaa za vyakula zi-
lizochangia kuongezeka
kwa fahirisi hizo ni
pamoja na mchele kwa
asilimia 0.3, mahindi kwa
asilimia 4.5, unga wa nga-
no kwa asilimia 0.2, unga
wa mahindi kwa asilimia
3.2, samaki wa maji bari-
di kwa asilimia 1.2, dagaa
wakavu kwa asilimia 2.0,
nazi kwa asilimia 3.0.

Pia karanga mbichi kwa
asilimia 1.3, maharagwe
makavu ya kawaida kwa
asilimia 4.2 na jamii ya
kombati kwa asilimia 4.9.

Kwa upande wa bid-
haa zisizo za chakula
zilizochangia kuongezeka
ni vitambaa vya nguo
kwa asilimia 0.6, nguo za
wanaume kwa asilimia
0.5, viatu vya wanaume
kwa asilimia 0.2, bidhaa
kwa ajili ya ujenzi na
ukarabati wa nyumba
kwa asilimia 1.4 na gesi
%a4kupikia kwa asilimia

Wazee waona tatizo unywaji pombe uliokithiri

Na Mwandishi Wetu, CHEMBA

WAZEE waishio maeneo ya
pombe uliokirithi husababisha
kutozingatia lishe na kushauri
elimu itolewe ili kupunguza tati-
70 hilo.

Katibu wa Baraza la Wazee wa
mambo, aliyasema hayo wilayani
hapa hivi karibuni kwenye maa-

dhimisho ya Siku ya Wazee Du-
niani yaliyoandaliwa na Shirika
lisilo la kiserikali la Dorcas Aid
International Tanzania yaliyo-

Lumambo alisema wazee
kutokupata chakula cha kila
siku kunasababisha wengi wao
kuishia kunywa pombe.

Alisema kuna wazee wanala-
zimika kuunga mkono ukeket-
aji, ndoa za utotoni ili kujipatia

fedha.

Kuhusu upatikanaji wa hudu-
ma za afya, Katibu huyo alisema
wazee bado wanalalamika ku-
kosa huduma za afya za uhakika
kutokana na kutokuwa na uwezo
wa kumudu gharama za matiba-
bu. “Tumewasilisha kwa Mkuu
wa Wilaya ya Chemba, Simon
Chacha na amesema serikali ina-
fanya kila jitthada kuhakikisha
wazee wanapata matibabu na ku-

waandalia dirisha maalumu kwe-
nye vituo vya afya mbalimbali,”
alisema.

Mratibu wa Mradi wa Com-
munity Safety net Project kutoka
Shirika la Dorcas Aid Interna-
tional Tanzania, Godluck Kivuyo,
alisema wameamua kuwasaidia
wazee kwa kuwapatia bima za
afya ili kuamsha ari kwa wadau
wengine kuwasaidia wazee hasa

Pia alisema shirika hilo lin-
atekeleza mradi wa wazee wali-
opo katika mazingira magumu
kuwasaidia kupata huduma
muhimu.

“Lengo la mradi huo ni kuwa-
saidia wazee wanaoishi katika
hali duni, kuwapa tumaini wazee
waliokata tamaa kwa kuwaun-
ganisha na jamii zao pamoja na
huduma mbalimbali ikiwamo
huduma za afya,” alisema.



HABARI ZANZIBAR

mameonn 2. INIPASHIE 23

S wakulima kilimo cha mwani
kKuongezewa thamani zao lao

Serikali:
Watakaopisha
ujenzi barabara
kulipwa fidia

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

KATIBU Mkuu Wizara ya
Ujenzi, Mawasiliano na
Uchukuzi Zanzibar, Khadija
Khamis Rajab, amewataka
wananchi ambao maeneo
yao yatapitiwa na mradi
wa ujenzi wa barabara za
mjini kutoa ushirikiano
kwa wajenzi pamoja na
serikali ili kufikia lengo la
kuwaletea maendeleo wa-
nanchi wake.

Aliyasema hayo jana
baada ya kukamilika kwa
kikao maalum baina ya
wizara na makandarasi
wa ujenzi wa barabara za
mjini kutoka Kampuni ya
CCECC, kilichofanyika mjini
hapa.

Alisema suala la ujenzi
wa barabara linahitaji usi-
mamizi wa pamoja na Ku-
kamilika kwake kutasaidia
kushajihisha harakati za
maendeleo ya nchi na
kuinua uchumi wa wa-
nanchi kwa ujumla.

Alisema utaratibu utakao-
tumika katika ujenzi wa
barabara hizo ni kuandaa
michoro pamoja na ujenzi,
mambo yote yatakwenda
sambamba huku akihimiza
wananchi watakaoguswa
kulipwa fidia zao kwa mu-
jibu wa taratibu.

Naye Naibu Katibu Mkuu
wa wizara hiyo Mhandisi,
Shomar Omar Shomar,
alisema ndani ya Kip-
indi cha mwezi mmoja,
wananchi watashuhudia
harakati za ujenzi wa
barabara za mjini kuanza
kuonekana.

Alisema katika ujenzi
huo kunaweza kusababi-
sha usumbufu kutokana
na baadhi ya barabara
kufungwa, aliwataka
wananchi kuwa wastaha-
milivu ili kuruhusu kazi
ziendelee.

Kwa upande Mkurugenzi
wa mradi kutoka kampuni
yva CCECC, Daniel Kamau,
alisema baada ya kikao
hicho cha kwanza kuka-
milika kampuni itakwenda
kutekeleza majukumu
yake kwa kasi kuhakiki-
sha kazi inakamilika kwa
wakati.

Wizara ya Ujenzi, Ma-
wasiliano na Uchukuzi,
inasimamia ujenzi huo kwa
karibu kufuatia kukamilika
kwa zoezi la uwekaji wa
saini lililofanyika Agosti 6,
mwaka huu.

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR
ERIKALI ya Zanzibar
imewataka wakulima

wa kilimo cha mwani

kuongeza uzalishaji ku-
tokana na kuendelea kwa ujenzi
wa kiwanda kitakachoongeza
thamani na kusarifu zao hilo,
Chamanangwe - Pemba.

Hayo yalisemwa jana na Wazi-
ri wa Biashara na Maendeleo ya
Viwanda, Omar Said Shaaban,
wakati akikabidhi vifaa vya
mwani kwa vikundi mbalimbali
vya ushirika, kisiwani humo.

Alisema serikali imejipanga
kuongeza uzalishaji wa zao la

mwani ambalo kwa asilimia 80
linalimwa na idadi kubwa ya wa-

Aidha, erlkali imechukua
juhudi za ujenzi wa kiwanda
cha mwani ambacho kitaongeza
thamani ya zao hilo na kulisarifu
kwa ajili ya matumizi mbalim-
bali ya ziada na kuongeza kipato.

“Tunajenga kiwanda kipya
cha kwanza cha kusarifu na
kuongeza thamani ya zao la
mwani kwa wakulima wetu am-
bapo tunaamini kitaongeza ari
ya wakulima kulima mwani kibi-
ashara zaidi,” alisema.

Waziri wa Kilimo, Umwagil-
iaji, Maji na Mifugo, Shamata
Shaame Khamis, alisema kituo

e

Adam Filipo mfanyabiashara wa madafu akimwandalia mteja wake wakati akiyauza eneo la Mlandege Mjini UngUJa jana.
PICHA: RAHMA SULEIMAN

cha utafiti wa mazao kimeanza
kufanya utafiti wa zao hilo kwa
ajili ya mahitaji ya matumizi ya
ziada.

Alisema kwa kushirikiana na
wataalamu mbalimbali kituo
hicho kimeanza kufanya utafiti
kwa ajili ya matumizi ya ziada
ya zao la mwani ili kuwaongezea
wakulima kipato kikubwa.

“Kupitia taasisi ya utafiti Zan-
zibar tumeanza kufanya kazi za
utafiti kujua mahitaji ya ziada
ya zao la mwani kwa ajili ya
kuongeza kipato kikubwa kwa
wakulima wetu,” alisema.

Ofisa Mdhamini Wizara ya
Kilimo, Umwagiliaji, Maliasili
na Mifugo Pemba, Hakim Vuai

Shein, alisema wameanza kuwa-
hamasisha wakulima wa kilimo
cha mwani kuongeza uzalishaji
wa zao hilo kufuatilia ujio wa ki-
wanda kipya ambacho kitahitaji
uzalishaji mkubwa wa mwani.

“Zoezi la ugawaji wa vifaa vya
kuzalisha mwani matarajio yetu
makubwa litaongeza ari kwa
wakulima wetu kufikia malengo
ya kimataifa,” alisema.

Vifaa vilivyogaiwa kwa wakuli-
ma wa mwani ni pamoja na tari,
taitai ambazo hutumika kwa ajili
ya kuufunga mwani na vijiti vid-
ogo ili kuzuia kukatika kutokana
na kasi ya maji na wakati mwing-
ine mawimbi yanayotokana na
kuchafuka kwa bahari.

Wahitimu vyuo watakiwa kutumia fursa kKujiajiri

§ Na Rahma Suleiman,
: ZANZIBAR

WAZIRI wa Maendeleo ya

: Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
¢ Riziki Pembe Juma, amewataka
: wanafunzi wa Chuo cha Ufundi
: cha Glorious GPC, kutumia fursa
. zilizoko za mafunzo ili kujiajiri
: na kuondoa dhana ya kusubiri
: ajira serikalini.

Aliyasema hayo jana katika

: hafla ya uzinduzi wa chuo hi-
¢ cho, Mpendae, Wilaya ya Mjini
: Unguja.

Waziri Pembe alisema chuo

: hicho kitakuwa mkombozi kwa
¢ vijana na jamii katika kuongeza

chachu ya kuwapo kwa ajira na
uchumi nchini.

Aliutaka uongozi wa chuo hi-
cho kuongeza juhudi na mipa-
ngo ili kutimiza ndoto za Wazan-
zibari nchini.

Pia aliwapongeza viongozi wa
chuo hicho kwa kuisaidia seri-
kali kutekeleza sera na ilani za
Chama Cha Mapinduzi.

Aliwataka wanafunzi kupiga
vita masuala ya ukatili na udhal-
ilishaji kwa wanawake na watoto
kutokana na hivyo kuitia dosari
kubwa nchi.

Alisema ni vyema wanafunzi
kuwa makini kuhusu suala la ud-
halilishaji kutokana na kuwapo

baadhi ya walimu kutumia mi-
anya ya kutaka kuwafelisha kwa
makusudi wanafunzi ili lengo lao
la kuwadhalilisha litimie.

Aliwataka kuhakikisha wana-
waripoti walimu wenye tabia
hiyo ili hatua za kisheria zi-
chukuliwe dhidi yao na kukome-
sha vitendo hivyo.

Kwa upande wa Mkurugenzi
Mkuu wa chuo hicho, Omar Has-
san Omar, aliishukuru Serikali ya
Zanzibar pamoja na Serikali ya
Tanzania na wadau mbalimbali
wa elimu kwa ushirikiano wa ku-
fanikisha kusimama kwa chuo
hicho.

Kwa upande wake, Mwenyeki-

ti wa Bodi ya Uongozi wa chuo,
Dk. Mohamed Saleh Jidawi,
alisisitiza ushirikiano baina ya
wanafunzi na walimu kufanya
utafiti utakaosaidia jamii ili ku-
leta maendeleo nchini.

Mkuu wa chuo hicho, Mhandi-
si Dk. Idrissa Muslim Hija, alise-
ma kuwa Chuo cha GPC kinatoa
mafunzo ya sayansi ya afya,
Teknolojia ya Habari na Ma-
wasiliano (TEHAMA) pamoja na
mafunzo ya amali.

Alisema kuwa lengo la chuo
hicho ni kuanzisha na kuleta
maendeleo na mafunzo ya
utafiti ili kujaza pengo lilipo
nchini.
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‘Zebaki kuathiri mfumo
wa fahamu wachimbaji’

Na Shaban Njia, KAHAMA

ATUMIZI mabaya

ya kemikali zinazo-

tumiwa na wachim-

baji wadogo ku-

kamatia madini ya dhahabu,

imetajwa kuathiri mfumo

wa fahamu kwa wachimbaji

hao na kusababisha mikoa ya

Kanda ya Ziwa kuongoza kuwa

na wagonjwa wengi wa sara-

tani katika Hospitali ya Ocean
Road, jijini Dar es Salaam.

Mkemia Mkuu daraja la

kwanza kutoka Ofisi ya Mkemia

Mkuu Kanda ya Ziwa, Bond-

venture Masamba, alisema

hayo wakati akifunga mafunzo
ya matumizi salama ya kemi-
kali kwa wadau wa uchenjuaji
wa mialo (Vat Leaching) na
viwanda vya uchenjuaji wa

madini iliyofanyika wilayani
Kahama mkoani Shinyanga.

Alisema, wakati wa zoezi la
ukamatishaji wa madini kwa
kutumia kemikali (zebaki),
wachimbaji wengi  hawa-
chukui tahadhari na baadhi
yao wanalazimika kushika
kwa mikono huku sumu hiyo
ikiingia taratibu na kuwaletea
madhara baadaye.

Pia, alisema wakati wa ku-
choma dhahabu hawavai vifaa
kinga na husababisha mvuke
unaotokana na uchomaji wa
madini na kwenda kuathiri
mfumo wa fahamu na kupata
saratani.

Masamba alisema, Wilaya
ya Kahama ina jumla ya mialo
ya madini 150, viwanda vi-
dogo vya kuchenjua madini
13 na matumizi ya kemikali ni

makubwa na kuwataka wami-
lika kuwa na mifumo mizuri
ya utunza maji wanayotumia
ili yasifike kwenye makazi na
kuharibu mazingira.

Naye  mteknolojia  wa
maabara ya Mkemia Mkuu
Kanda ya Ziwa, Zacharia
Deus, aliwataka wamiliki hao
kuhakikisha wanasajili shu-
ghuli zao ili kuondokana na
adhabu zinazojitokeza wakati
wa ukaguzi na kubainika wa-
naendesha shughuli bila usajili
na kuleta madhara katika
jamii.

Aliwataka kuacha tabia ya
kuteketeza kemikali zilizok-
wisha muda wake kwa kuwa
zinaweza kuleta madhara
makubwa kwenye jamii na
badala yake wahakikishe wa-
natoa taarifa katika Ofisi za

Mkemia Mkuu wa serikali kwa

ajili hiyo.

“Mtu  binafsi

yozidi milioni tano, kampuni
ni Shilingi milioni tano na isi-

ma Deus.
Awali

wa yakiharibiwa na wamiliki

kutiririsha maji wenye kemi-
kali hadi kwenye makazi ya

zao na kupata madhara.

Mbunge amnusuru mwananchi kupata upofu

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

MKAZI wa Manispaa ya
Shinyanga, Happines William,
amesimulia jinsi alivyotaka
kupofuka kwa kukosa fedha
za matibabu na kumshukuru
Mbunge wa Viti Maalum Mkoa
wa Shinyanga, Lucy Mayenga
kwa kuleta madaktari bingwa
wa macho.

Alisimulia hayo juzi wakati
Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga
Sophia Mjema, alipokuwa
akifunga kambi ya utoaji wa
matibabu ya macho bure kwa
wananchi wa mkoa huo kuto-

ka kwa madaktari bingwa wa
macho, iliyoanza Oktoba 14 na
kuhitimishwa juzi kwa kurati-
biwa na mbunge huyo.

Alisema mwaka 2013 al-
ipokwenda kupata matibabu
ya macho, aligunduliwa kuwa
ana mtoto wa jicho, lakini ku-
tokana na ukosefu wa pesa
za upasuaji alikuwa akitumia
dawa za macho, huku akien-
delea kuathirika zaidi na ku-
fikia hatua ya kuanza kutoona
vizuri.

“Nashukuru Mbunge Lucy
Mayenga kwa kuwaleta madak-
tari hawa bingwa wa macho,
nilitaka kupofuka macho yan-

gu yote, lakini nimefanyiwa
upasuaji wa mtoto wa jicho
bure kabisa na sasa macho ni
mazima ninaona vizuri kabisa
Mungu atakulipa,” alisema.
Mkuu wa Mkoa wa Shinyan-
ga, alimpongeza mbunge huyo
kwa kazi kubwa ya kuratibu
madaktari hao bingwa wa ma-
cho na kuahidi serikali itaen-
delea kushirikiana na wadau
mbalimbali wa maendeleo am-
bao wanaisaidia jamii kutatua
matatizo yanayowakabili.
Aliwaomba madaktari hao
kutoka Taasisi ya Bilal Muslim
Mission of Tanzania Free Eye
Camp, warudi tena Januari

mwakani ili kutoa tiba hiyo

ambao wana uhitaji mkubwa.
Kwa upande wake Mayenga,
alisema baada ya kuona mkoa
huo una uhaba wa madaktari
bingwa wa macho, aliona ni
vyema aratibu suala hilo.
Mratibu wa Taasisi ya Bilal
Muslim Mission of Tanzania

kiongozi wa jopo la madaktari
hao bingwa, Ain Sharif, alisema

tiwa matibabu ya kawaida.

Majaliwa

§aag|za ulinzi
‘mkali miradi
- yva kimkakati

kuwa kuna mtu mahususi kwa  :
: Na Waandishi Wetu, MWANZA
akibainika :

kuteketeza kemikali bila ku- :

fuata utaratibu atatozwa faini @ ameliagiza Jeshi |a Polisi Mkoa

i . ¢ wa Mwanza na Wilaya ya Misung-
isiyopungua Sh. 50,000 na isi- 1 |\ ahinit wizi wa vifaa katika

: mradi wa ujenzi wa reli ya kisasa
= ) : (SGR), kipande cha tano kutoka

yozidi milioni 50 na utatakiwa : NMwanza-lsaka.
kuilipa ndani ya siku 14,” alise- :

: ipokwenda kukagua maendeleo
akifunga mafunzo :

hayo, Katibu Tawala wa Wilaya : f
ya Kahama, Timoth Ndanya : Utekelezaji.
alisema, mazingira - yameku- baliki na wahakikishe kampuni
¢ hiyo inayotekeleza mradi huo hai-

wa mialo na viwanda vidogo : potezi mali zao wanapojenga reli.

vya kuchenjua madini kwa :

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa,

Alitoa agizo hilo wakati al-

ya ujenzi mradi wa huo am-
bayo umefikia asilimia 14 ya

Alisema upotevu wa mali hauku-

Alisema kwa yeyote atakaye-

: ingia kwenye wimbi la wizi wa
: Vvifaa vya ujenzi hatua kali za
wananchi wakati wa shughuli :

kisheria zichukuliwe.
Alisema Jeshi la Polisi linatakiwa

: kuhakikisha mkandarasi wa mradi
. huo hawakwamishwi kukamilisha
: mradi kwa sababu ya wizi wa vi-
: faa kwa kuwa serikali imeridhia

: kutoa pesa nyingi leo tunataka

. kutengeneza hasara jambo am-

¢ balo halikubaliki na kuwataka wa-
* nanchi wa Misungwi kila mmoja

: awe mlinzi wa ujenzi wa reli hiyo.

Aliwataka mafundi wote am-

: bao wameshiriki katika mradi

: Wwa ujenzi huo utakapo kamilika

: wawe mahiri katika ufundi kul-

: ingana na kitengo alichokuwa

: anafanya kazi huku akitoa mfano
: kama ni fundi wa kuvunja nondo
: ar\4ve mahiri katika kipengele hi-

: Cho

Alimuhimiza mkandarasi wa

* mradi huo kuongeza kasi va

: utekelezaji wa mradi huo kwa

¢ kufanya kazi kwa saa 24 na

¢ kuongeza nguvu kazi ili mradi

. ¢ huo ambao unapaswa kukamilika
: Mei 24, mwaka 2024 ukamilike

: mapema zaidi.

Pia, Waziri Mkuu aliwataka

! : wananchi wa Misungwi kutumia

: fursa ya eneo la kituo cha reli cha
: Fela ambacho kitakuwa bandari
: ya nchi kavu baada ya kukamilika
: kwa ujenzi wa reli hiyo kufanya
: uwekezaji kwa kujenga hoteli na
: nyumba za kulala wageni ili kuji-
:inua kiuchumi.

Naibu Waziri wa Ujenzi na

: Uchukuzi, Mhandisi Godfrey

¢ Kasekenya, alisema reli yote

¢ imejengwa kwa kiwango cha ki-

: mataifa na ikikamilika kutoka Dar
: es Salaam hadi Mwanza itakuwa
kwa wananchi wa mkoa huo : L
: Umia saa nane.

na urefu wa kilomita 1,219 na itat-

Alisema kipande hicho cha tano

© kutoka Mwanza-Isaka, kitatumia

: Sh. trilioni 3.12 mpaka kukamilika
3 ?UKU utekelezaji ukifikia asilimia
P14,

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa

¢ Shirika la Reli Tanzania (TRC), Am-
* ina Lumuli, alisema katika kipande
Free eye Camp, ambaye ni : i
¢ takribani 500,000, hadi kukamili-
: sha ujenzi mradi huo ambacho
katika mkoa huo una jumla ya ¢ kitakuwa na vituo (station) 10 iki-

watu 167 waliowafanyia upu- : Wamo ya Fela ambacho kitakuwa

suaji wa mtoto wa jicho, huku : bandari ya nchi kavu.
zaidi ya watu 4,000 wakiwapa- :

: tus Audax na Rose Jacob

hicho wanategemea watalaza reli

*Imeandikwa na Emmanuel, Vi-
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HABARI KITAIFA

I—— NMB yawapeleka Uturuki

Waziri Bashe kuzindua
ugawaji miche kahawa

Na Joseph Mwendapole

WAZIRI wa Kilimo, Hus-
sein Bashe, anatarajiwa
kuwa mgeni rasmi ka-
tika uzinduzi wa ugawaji
wa miche 3,000,000 ya
kahawa aina ya Robusta.
Miche hiyo itagawiwa
bila malipo kwa wakuli-
ma wa wilaya zote sita
za Mkoa wa Kagera na
ugawaji utazindulivva

renge, Tarafa ya Kaisho
wilayani Kyerwa kesho.

Mkurugenzi wa
Bodi ya Kahawa (TCB),
Priscus Kimaryo, alith-
ibitisha jana kwamba
tayari maandalizi yote
yamekamilika na wam-
emwalika Waziri Bashe
kuzindua ugawaji wa
miche hiyo.

Miche hiyo imezal-
ishwa na Kampuni ya
JJAD Kagera Farmers
kwa kushirikiana na TCB
na ni awamu ya tatu ya
utekelezaji wa mradi
mkubwa wa uzalishaji
na ugawaji wa miche
aina ya Robusta bure
kwa wananchi ulioanza
mwaka 2020.

MKkurugenzi wa Kam-

puni ya JADD Kagera
Farmers, Dk. Albert
Katagira, alithibitisha
kuwapo kwa uzin-

duzi huo na kuwa tayari
wakulima wengi wame-
shaanza kujisajili kwa
ajili ya kupata miche
hiyo ya kahawa ambayo
serikali inawagawia bila
malipo.

Alisema huo ni mwen-
delezo wa utekelezaji
wa malengo va seri-
kali chini ya Rais Samia
Suluhu Hassan kwe-
nye sekta ya kilimo ili
kuongeza uzalishaji
mazao ya Kimkakati
ikiwamo kahawa.

Dk. Katagira ali-
ipongeza serikali kwa
kupanua wigo wa sekta
binafsi wa kushiriki
katika mpango mkakati
wa kuongeza tija ya
uzalishaji wa zao la
kahawa nchini.

Mkulima wa Ka-
hawa wilayani Ky-
erwa, Estavia Henry
aliishukuru kampuni ya
JADD Kagera Farmers
na Bodi ya Kahawa kwa
kutoa miche hiyo kwa
kuwa itawapa wakulima
motisha.

wafanyabiashara kimkakati

Na Mwandishi Wetu

WAFANYABIASHARA 15 wana-
chama wa Klabu za Biashara za
Benki ya NMB (NMB Business Club)
waliagwa jijini Dar es Salaam jana
asubuhi na kuondoka jioni kwenda
Istanbul, Uturuki kwa ziara ya siku
tisa kutembelea Maonyesho ya Bi-
ashara ya Kimataifa (Trade Fairs
2022).

Hafla ya kuwaaga wafanyabi-
ashara hao ilifanyika Makao Makuu
ya NMB ambako Ofisa Mkuu wa
Mikopo wa Benki ya NMB, Daniel
Mbotto, aliwakabidhi tiketi za safari
hiyo, akishuhudiwa na Ofisa Mkuu
wa Huduma Shirikishi NMB, Neny-
uata Menjooli na Mkuu wa Idara ya
Biashara wa benki hiyo, Alex Mgeni.

Hii ni mara ya pili kwa NMB ku-
ratibu ziara za aina hiyo, mara ya
kwanza ilikuwa mwaka 2019 am-
bapo wafanyabiashara 10 walitem-
belea na kushiriki Maonyesho ya
125 ya Canton Fair 2019 yaliyofanyi-
ka mjini Guangzhou, China kabla
ya janga la corona kukwamisha
safari hizo miaka miwili iliyopita,
yaani 2020 na 2021.

Akizungumza kabla ya kuwaka-
bidhi tiketi za safari zao za kwenda
na kurudi za ziara hiyo iliyoghara-
miwa kila kitu na NMB, Mbotto
alisema lengo la kusafarisha wa-
fanyabiashara hao ni kuwapa fursa
ya kujifunza masuala mbalimbali

muhimu kwa ustawi wa biashara
7ao.

Mbotto alibainisha kuwa wafan-
yabiashara hao watawasili Uturuki
leo majira ya saa 12 kisha kesho
wataanza ziara ya kutembelea mao-
nyesho hayo ili kuwapa mwanga
kibiashara na watakuwa huko kwa
siku tisa wakijifunza mengi kutoka
kwa wafanyabiashara wa taifa hilo
kubwa linaloendelea kwa kasi kibi-
ashara.

“Miongoni mwa maeneo wata-
kayotembelea ni viwanda vinavyo-
zalisha bidhaa zenye soko kubwa
nchini, ambazo wana uhusiano
nazo, wakitarajiwa kuona uzalishaji
wa bidhaa mbalimbali zikiwamo
vifaa tiba, vifaa vya ujenzi, nguo na
vipodozi,” alisema Mbotto.

Alivitaja vigezo vilivyotumika
kupata wafanyabiashara hao kuwa
ni pamoja na historia yao nzuri
ya ukopaji na urejeshaji mikopo,
kupitisha biashara zao kwa asilimia
95 katika Benki ya NMB, kusaidia
kwao kuunganisha wafanyabi-
ashara kujiunga NMB na uwezo wa
kuchangia asilimia kidogo za safari.

Mbotto aliwataka wafanyabi-
ashara hao kuhakikisha ziara hiyo
inaleta mabadiliko yao kibiashara,
kutumia vyema kila fursa watakay-
oiona na kurejea nyumbani wak-
iwa na ujuzi mkubwa na kutanua
mtandao wa kibiashara ili kukuza
biashara zao na uchumi wa taifa.

Mwakilishi wa wafanyabiashara
15 walio katika msafara huo, Paulo
Lema aliishukuru NMB kwa fursa
mbalimbali inazotoa kwa wateja
wao wa kada mbalimbali katika
kuwaongezea nguvu ya kukua
kiuchumi na kusisitiza kuwa kadri
wanavyoshikwa mkono, wanarahi-
sishiwa ukuaji wao kibiashara.

Akizungumza kwa niaba ya
wafanyabiashara waliopata fursa
kama hiyo mwaka 2019, Award
Mpandila, Mwenyekiti wa NMB
Business Club Mkoa wa Dar es
Salaam, alikiri kuwa ziara yao ka-
tika Maonyesho ya Canton Fair
imewasaidia kubadilika kimfumo,
kiuendeshaji na ufanyaji biashara.

“Ni ziara ambayo ilitupa faida
mbalimbali ambazo zimekuwa
chachu za ukuaji wetu kibiashara
kitaifa na kimataifa na kwa sasa
tumefikia hatua ya kutia saini mika-
taba mbalimbali na wenzetu kuto-
ka mataifa yaliyoendelea na hivyo
kuisaidia Tanzania ya Viwanda in-
ayochakatwa na serikali.

“Uwezeshaji tunaoendelea
kuupata kutoka NMB ni mkubwa
na wenye tija kwa biashara zetu,
kampuni zetu, taasisi na mashirika
yetu. Wito wangu kwenu mliopata
fursa hii mwaka huu, tambueni
mnawawakilisha maelfu ya wafan-
yabiashara na hivyo mkawe maba-
lozi wema wa benki huko Uturuki,”
alisema.

AKIKA
NOTISI YA SIKU 14/ TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

MAJEMBA COMPANY LIMITED, MOPEH COMPANY LIMITED na STEAM GENERATION RECOVERIES LTD Kwa idhini na mamlaka tuliyopewa na MWANGA HAKIKA BANK LIMITED, tutauza kwa njia ya
Mnada wa hadhara mali/dhamana za wadaiwa wake kama ilivyoonyeshwa kwenye jedwali hapo chini. Mnada utafanyika mahali dhamana zilipo baada ya siku kumi na nne (14) kuanzia tarehe ya Notisi

/Tangazo hili endapo hawatalipa madeni yao.

KAMPUNI/DALALI

SALAAM

KUENDELEA

NA JINA LA MDAIWA JINA LA MDHAMINI AINA YA DHAMANA MAHALI DHAMANA ILIPO TAREHE NA SAA YA MNADA HUSIKA

1 UMABAMABA UMABAMABA BAJAJI MC 320 CVU MABWEPANDE, DAR ES 05-11-2022 SAA 4:00 ASUBUHI NA MAJEMBA COMPANY
SALAAM KUENDELEA LIMITED

2 UMABAMABA UMABAMABA BAJAJI MC 374 CVU MABWEPANDE, DAR ES 05-11-2022 SAA 4:00 ASUBUHI NA MAJEMBA COMPANY
SALAAM KUENDELEA LIMITED

3 UMABAMABA UMABAMABA BAJAJI MC 661 DBV MABWEPANDE, DAR ES 05-11-2022 SAA 4:00 ASUBUHI NA MAJEMBA COMPANY
SALAAM KUENDELEA LIMITED

4 UMABAMABA UMABAMABA BAJAJI MC 727 CVU MABWEPANDE, DARES 05-11-2022 SAA 4:00 ASUBUHI NA MAJEMBA COMPANY
SALAAM KUENDELEA LIMITED

5 UMABAMABA UMABAMABA BAJAJI MC 610 CWG MABWEPANDE, DAR ES 05-11-2022 SAA 4:00 ASUBUHI NA MAJEMBA COMPANY

LIMITED

KIHINDA ALLY
BALEWA

KIHINDA ALLY
BALEWA

NYUMBA YENYE LESENI YA MAKAZI
NAMBA; TMKO34811

KIZINGA, MBAGALA WILAYA
YA TEMEKE, DAR ES SALAAM

01-11-2022 SAA 4:30 ASUBUHI NA
KUENDELEA

MOPEH COMPANY
LIMITED

MWEMA KHAMI

MWEMA KHAMIS

GARINO. T696 CFP - TOYOTA NOAH.

MBEZI BEACH, WILAYA YA

04-11-2022 SAA 5:00 ASUBUHI NA

STEAM GENERATION

L.0.NO.313307, KIWANJA NA. B1.

KUENDELEA

MWAVURA MWAVURA
KINONDONI KUENDELEA RECOVERIES LTD
PRIMUS M LILTAN MWAKILASA
8 TARIMO ATHANASI NYUMBA YENYE HATI NA. C.T.NO. 42315, SOKONI 1, ARUSHA 05-11-2022 SAA 5:00 ASUBUHI NA STEAM GENERATION

RECOVERIES LTD

MASHARTI YA MNADA
1. Ukaguzi wa dhamana unaruhusiwa kuanzia tarehe ya tangazo hili.

2. Mali/dhamana itauzwa katika hali ilivyo na mahali ilipo.

3. Mshindii wa mnada atalazimika kulipa malipo yasiyopungua 25% ya bei iliyofikiwa siku yamnada, na 75% iliyosalia ilipwe ndani ya siku kumi na nne (14) toka tarehe ya mnada.

4. Gharama zozote ikiwemo kubadilisha hati miliki (transfer of ownership), na kumtoa mtu kwenye nyumba/eneo lililouzwa na bank (eviction) ni za mnunuzi.

5. Mnunuzi akishindwa kutimiza sharti moja wapo hapo juu malipo ya awali hayatarejeshwa na mnada utarudiwa.

Kwa maelezo zaidi wasiliana na:

MAJEMBA COMPANY LIMITED MOPEH COMPANY LIMITED STEAM GENERATION RECOVERIES LTD MANAGING DIRECTOR
P.0 Box 10031 P. 0. Box 32372 P. 0. Box 80607 MWANGA HAKIKA BANK LIMITED
Arusha Dar es Salaam Dar es Salaam P.0.BOX 11735

Tel: 0785934209/ 0754929299
Email: majembacompany2o@gmail.com

Tel: 0785335544, 0673335528, 0755731072 Tel: : +255 715 9174 51
Email: mopehltd20@gmail.com Email: steam@steamtz.com

Dar es Salaam
Tel: 0747666511

217099202




26 Nipashe ..o

TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

ABDULRAZAK ABDALLAH
KIMARO anatangaza kupotea
kwa kadi ya gari ainaya
MITSUBISH CANTER yenye
usajilinamba T328 CSV,
CHASSIS NAMBA
FE538B520398, ENGINE
NAMBA: 4D3326514. Kwa
yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
DAR/URA/RB/406187/2022

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya mwanzo ya wilaya ya
TEMEKE
Kituo cha JUMUISHI
Mkoa DARES SALAAM
Usimamizi wa mirathi Na.1946/2022
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU KASSIM ALLY ABDALLAH

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA

MSIMAMIZI YALIYOLETWA

NA SIWEMA RASHID MBIMILE

TANGAZO
(kanuni ya 5(2) ya kanuni za usimamizi wa mirathi
mahakama za mwanzo )

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu,
wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo
wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 25 mwezi 10 mwaka
2022 saa 4 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi hiyo.

Imetolewa leo tarehe 11 mwezi 10 mwaka 2022

KUPOTEA KWA RESULT SLIP

'

ABIGAEL BENSON MWAMKOMBA
anatangaza kupotea kwa Result Slip
ya kidato cha nne yenye index namba
$0867-0705 (ACS0S6057) iliyotolewa
na PANDAMBILI SEKONDARI mwaka
2022. Yeyote atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifa ya Polisi:
MBE/KYE/RB/401771/2022.

KATIKA BARAZA LA ARDHINANYUMBA LA
WILAYA
SONGEA LILILOKO SONGEA
MAOMBINAMBA 23/2022
GEOFREY FUNGO.... ..MUOMBAJI
D
PRISCA LUGOME..................... MJIBU MAOMBI

WITO/KUITWA SHAURINI
Mjibu maombi unataarifiwa kuwa muombaji
amefungua shauri la mgogoro wa ardhi dhidi yako.
Hivyo basi unatakiwa kufika shaurini bila kukosa
binafsi au wakili wako, au wote kwa pamoja siku ya
tarehe 31/10/2022 saa 2:00 asubuhi. Kumbuka pia
nyaraka zote kuhusu mgogoro huu zipo hapa
Barazani kwa ajili ya kuleta hati zako za utetezi.
Kumbuka pia kushindwa kwako kufika shaurini
kutapelekea baraza hili kusikiliza shauri hili upande
mmoja bila kujali uwepo wako.
Imetolewa leo nami na muhuri wa Baraza hili leo
tarehe 04/10/2022 ™7 T

MWENYEKITI
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA (W)
SONGEA

KUPOTEA KWA
KADI YA BAJAJI
JABIRIMOHAMED SHABANI
Anatangaza kupotolewa na
kadi ya Bajaji yenye namba
za usajili MC. 823 BPP.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi
kilichopo jirani yake.
Taarifa ya polisi.
KAH/TR/RB/671/2022.

KUPOTEA KWA VYETI

ESTHER BENY MASUNGA anatangaza kupotea kwa
vyeti vya taaluma : cheti cha kidato cha nne chenye
index namba S4556-0015 kilichotolewa na baraza la
mitihani la taifa kupitia ST CLARA SECONDARY
SCHOOL mwaka 2015 na cheti cha kidato cha sita
chenye index namba $0263-0515 kilichotolewa na
barazala mitihani la taifa kupitia VISITATION GIRLS"
SECONDARY SCHOOL mwaka 2018. Kwa yeyote
atakaeviona atoe taarifa kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: DAR/KIJ/RB/403570/2022

IN THE DISTRICT COURT OF KOROGWE
AT KOROGWE

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE
NO.....13.....0F 2022

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
YASSIN BAKARI GEMBE
AND
IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LATER
OF ADMINISTRATION

BY NEEMA JONAS MAEDA
GENERAL CITATION
(Rule 75 of probate Rules GN 369 OF 1963)

ALL PERSON Claiming to have any interest in the
Estate of the above named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they think
fit before the grant of letters of Administration is
made to the above named petitioner.

Objections to the grant should be field on or before
the 03 day of November 2022

Dated at Korogwe this 13 day of October 2022

o e .
SENIOR’ RESIDENT PIAGISTRAT
e

KOROGWE

MWAMBA AUCTION MART AND RECOVERIES
TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Kwa Amri ya Mahakama ya Mwanzo Chamwino
Mjini nitauza NYUMBA Plot no. 34 Block K
Chidachi west, na Gari RV4 Old Model T 680
DEK Chumo la ndoa ya SARAH MKUMBO na
NOTKA BANTEZE kutokana na shauri la Madai
ya ndoa namba 36 ya mwaka 2018 Muda wa
mnada ni saa 4:00 Asubuhi. Mnada wa nyumba
utafanyika mahali Nyumba ilipo, mnada wa gari
utafanyika uwanja wa makole shule ya msingi.

MASHARTI YA MNADA

« Mnunuzi atalipa 25% siku mnada na 75%
atailipa ndani yay a siku 14

« Mnada utafanyika  mahali
ilipo/kiwanja kilipo

« Gharama za kubadili ya umiliki ni juu ya mnunuzi

nyumba

Unaruhusiwa kuona mali ya kabla ya siku ya mnada,
piga 0715 170 553

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA
YA TEMEKE

WILAYA YA TEMEKE
SHAURI LA MADAINAMBARI 288 YA 2022
NANDALA YAKONGO NA WENZAKE......WADAI/MDAI
DHIDI YA
HASSAN RAJABU KHATIBU......MDAIWA/WADAIWA
KUITWA SHAURINI
HASSAN RAJABU KHATIB..... POPOTE MLIPO/ULIPO

NANDALA YAKONGO NA WENZAKE amefungua
shauri mbele ya Baraza la Ardhi na Nyumba lililopo
Temeke (Usalama). Shauri husika limepangwa
kusikilizwa tarehe 20/10/2022 saa 3:00 asubuhi/m-
chana. Unatakiwa ufike/mfike wewe/nyinyi au wakili
wako/wenu mwakilishi wako/wenu pasipo kukosa.

AMRI hii imetolewa na kutiwa saini na mhuri wa
Baraza hili leo tarehe 17 mwezi wa 10 mwaka 2022.

BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA TEMEKE

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
BARAZA LA ARDHINA NYUMBA - MWANZA
SHAURI NAMBA 379 LA 2022
ELIABU BWIRE PALAPALA........ccooverrvenn] MWOMBAJI
DHIDI YA
SERIKALI YA KIJIJI CHA MISASL........ MJIBU MAOMBI

KWA:SERIKALI YA KIJIJI CHA MISASI

UNAFAHAMISHWA KWAMBA MLETA MAOMBI HAPO JUU
AMEFUNGUA SHAURI/OMBI DHIDI YAKO KATIKA BARAZA LA
ARDHI NA NYUMBA MKOA WA MWANZA. OMBI HILI
LIMEPANGWA KUTAJWA TAREHE 19/10/2022 KATIKA
CHUMBA CHA BARAZA, BARABARA YA MAKONGORO JENGO
LIKO MKABALA NA MAHAKAMA YA MWANZO MWANZA MJINI
NA MAHAKAMA YA WILAYA NYAMAGANA, TANZANIA.
UNATAKIWA  KUWEPO, AU KUWAKILISHWA ~ KISHERIA

PAMOJA NA KULETA UTETEZI WAKO DHIDI YA SHAURI LAKO.

KAA-UKIJUA ~ KWAMBA ~ KUSHINDWA ~ KUFIKA,  BARAZA

LITASIKILIZA OMBI HILO NA KUTOA UAMUZI BILA WEWE KUWEPO.

HATI HIl IMETOLEWA KWA AMRI YANGU NA CHAPA YA
BARAZA LEO TAREHE 17/10/2022

BARAZATAARDHI NA NYUMBA

MWANZA

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA WILAYA YA KOROGWE
YAH: MAOMBI MADOGO NA.10 YA MWAKA 2022
(Asili ya shauri la madai na. 76/2011 kutoka Baraza la Ardhi na
Nyumba Korogwe)
MALIKI ABEDI KAMOTE........MSHINDA TUZO

DHIDI YA
SILAS RAPHAEL LUKOMBESO ... MSHINDWA TUZO

WwITo

SILAS RAPHAEL LUKOMBESO, popote ulipo, unafahamishwa kuwa
MALIKI ABEDI KAMOTE amefungua shauri (Kazio la hukumu) mbele
ya Baraza la Ardhi na Nyumba Wilaya ya Korogwe dhidi yako lenye
na.10/2022. Shauri husika limepangwa kusikilizwa tarehe
31/10/2022 saa 2:30 asubuhi. Hivyo basi unatakiwa kufika siku hiyo.
Vielelezo vya kesi vinapatikana katika masijala ya wazi ya Baraza la
Ardhi na Nyumba (W) Korogwe. Endapo hutatekeleza haya, shauri
hili litasikilizwa upande mmoja na maamuzi kutolewa dhidi yako.
Ofisi za Baraza zipo wazi karibu na jingo la Waalimu (CWT).

AMRI hii imetolewa na kutiwa saini na mhuri/lakiri ya Baraza hili

MHINAE.R
MWENYEKITI
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA (W)
KOROGWE

Uza, Chenye
Thamani Kubwa

Kwa Kutangaza Nasi

Kwa Bei Poa

Tupigie 0782253676

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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BURUDANI

Harmonize
amjaza
‘misifa’
Burna Boy

Na Mwandishi Wetu

MKALI wa Bongo Fleva, Harmonize,
amesema kwa sasa Burna Boy ndiye
msanii mkubwa duniani na kusema
kuwa wapambanaji pekee ndio wa-
naweza kumuelewa huku akijitaja
kuwa yeye anafuata nafasi ya pili.

Kupitia instastory yake Harmonize
ameweka ujumbe akisema kuwa kwa
sasa Burna Boy ndiye msanii mkubwa
huku akitaja baadhi ya matukio
aliyojifunza kutoka kwa nyota huyo

“Sijawahi kumsikia Burna Boy aki-
jisifia juu ya mafanikio yake na tuzo
alizonazo, yeye ndiye bora duniani
kwa sasa.

“Halafu baada ya Burna Boy mimi
ndiye nashika nafasi ya pili kwa
ubora,” aliandika Harmonize.

Mbali na hilo, Harmonize amesema
kuwa hawezi kuficha kusema ukweli
kwamba kwa sasa Burna Boy ndio
msanii namba moja, huku akisisitiza
kila mtu anaweza kutaja jina la staa
anayeona yeye ndiye namba moja, la-
kini wasisahau kuwa yeye anafuata.

Shilole atoa sa

'|;- .

b

kuzidi kunenepa

Na Mwandishi Wetu

NYOTA wa kike wa Bongo Fleva
na Bongo Muvi, Zuwena Mo-
hammed maarufu Shilole, ame-
funguka sababu ya kunenepa
sana.

Shilole ambaye anafanya bi-
ashara ya chakula, amebaini-
sha kwamba tabia yake ya kula
mara kwa mara ndio inamfanya
anenepe sana.

Shilole ambaye ni mjasiriama-
li, alisema alikuwa na kilo 108,
lakini sasa amepunguza kilo sita
na kubaki na 102 huku akiweka
wazi kuwa akiamka anakunywa
supu asubuhi na baadaye usiku
anakula wali nazi.

“Hata ungekuwa wewe ja-
mani naamka na vyakula vizuri

kwenye mgahawa wangu asu-
buhi supu ya kuku, ulimi, bado
usiku namaliza na wali nazi
sina mkopo sina ‘stress’, napata
mapenzi mazuri kwa mwenza
wangu kwa nini nisinenepe,”
alisema Shilole.

“Natamani kupungua, lakini
kila nikianza mazoezi nafikiria
chakula ninachokula kwa saba-
bu siwezi kuacha, napenda kula
kwa sababu mimi muda wote
nashinda na vyakula.”

Alisema kutokana na mwili
wake, anashindwa kufanya
mambo aliyokuwa akiyafanya
miaka ya nyuma kwenye ma-
jukwaa kwa kufanya matama-
sha makubwa ambayo alikuwa
anatumia mwili wake mdogo
kucheza vizuri.

Na Mwandishi Wetu

WANADADA  mjasiria-

mali na msanii wa Bongo

Fleva, Hamisa Mobeto,

amesema kwamba,
mume wake amepata chombo ki-
kali.

Mobeto ambaye kwa sasa yupo
kwenye maandalizi ya kufunga
ndoa, amesema yeye ni msichana
mrembo sana na hivyo mume wake
atafaidi mno.

Miezi kadhaa iliyopita, Hamisa
alidai kupewa zawadi ya gari la kifa-
hari aina ya Range Rover Evoque na
mpenzi wake ambaye hajamuweka
wazi hadi sasa.

Hamisa ambaye ni staa wa muzi-
ki, filamu na mitindo anasema ana-
jlandaa na ndoa, lakini kikubwa
anachojua ni kwamba mwanaume
anayemuoa atakuwa amepata
chombo safi.

“Mimi ninachojua mwanaume
wangu anayenioa amepata chom-
bo,” amesema Mobeto ambaye ni
mama wa watoto wawili wa baba
wawili tofauti, Diamond Platinum

na mfanyabiashara Majizo.
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SABABU

TIMU YA

MITAANI

Na Enock Charles

AADA ya mwaka huu kushindwa

kufurukuta kwenye michuano ya

Kombe la Dunia kwa Watoto wa

Mitaani, Kocha wa Timu ya Tan-
zania ya Watoto wa Mitaani, Fulgence
Novatus, amesema changamoto ya to-
fauti ya hali ya hewa waliyokutana nayo
nchini Qatar ni moja ya sababu iliyowa-
fanya kutolewa katika hatua ya robo fain-
ali.

AKizungumza na waandishi
wa habari juzi wakati timu
hiyo ikirejea kutoka nchini

Qatar ilipoenda kushiriki
mashindano hayo, Novatus
alisema kutokana na joto kali
wachezaji wake walishindwa
kupambana ipasavyo mbele
ya wapinzani wao.

“Miaka yote ya nyuma tumekuwa tuki-

tolewa katika hatua ya fainali, lakini sasa
tumetolewa katika hatua ya robo fainali
kwa kweli ni hatua ndogo ikilinganish-
wa na miaka ya nyuma, lakini moja ya
changamoto ni hali ya hewa kwetu sisi
msimu huu haikuwa rafiki.

“Kingine ni kwamba nchi zimekuwa
zikijipanga vizuri kila unapofika wakati wa
mashindano kwa sababu na sisi tuliamini
kwamba kila mwaka lazima tucheze hat-
ua ya fainali kumbe na nchi nyingine zina-
jipanga, unaona nchi kama Pakistan hii ni
awamu yake ya pili anacheza fainali inga-
wa hajafanikiwa kuwa bingwa,” alisema.

Kocha huyo aliwaomba wadau wengi
zaidi kujitokeza kuifadhili timu hiyo ya
Watoto wa Mitaani ili kufikia ufanisi un-
aotakiwa kwa kuwa kwa sasa ina mfadhili
mmoja, Altaf Mansoor kutoka Kampuni
ya Moil.

Timu ya Tanzania katika mashindano
hayo ilitolewa katika hatua ya robo fain-
ali na Pakistan kwa kufungwa mabao

DUNIA

2-1, hivyo kushindwa kuendelea katika
hatua inayofuata huku timu ya Misri
ikiibuka mabingwa katika mashindano
hayo baada ya kuifunga Pakistan kwenye
mechi ya fainali.

Ofisa Michezo kutoka Baraza la Mich-
ezo nchini (BMT), Charles Maguzu, ali-
ipongeza timu hiyo kwa niaba ya serikali
na kuitaka kujipanga vema kwa msimu
ujao wa mashindano hayo mwaka 2026
na kualika wadau zaidi kuishika mkono
kwa vifaa na rasilimali fedha ili iweze ku-
fanya vizuri zaidi msimu ujao.

Pia Maguzu aliwapongeza Watanzania
waliopo nchini Qatar kwa kujitokeza kuis-
hangilia timu hiyo na kuwaomba wen-
gine kufanya hivyo mwaka 2026 kwa wa-
takao kuwa katika nchi yatakapofanyika
mashindano hayo.

Michuano ya Kombe la Dunia kwa
Watoto wa Mitaani, hufanyika kabla ya
Kombe la Dunia na kwenye nchi ambayo
michuano hiyo ya dunia hufanyika.

Mkurugenzi wa Kampuni ya Moil ambaye ni mfadhili wa Timu ya Tanzania ya Watoto wa Mitaani, Altaf Mansoor (wa
tatu kulia), akiwa na Kocha wa timu hiyo, Fulgence Novatus, pamoja na wachezaji wa kikosi hicho juzi waliporejea
kutoka nchini Qatar kwenye michuano ya Kombe |a Dunia. PICHA: ENOCK CHARLES

Mbuni yachinjiwa Tanga Championship

Na Adam Fungamwango

BAADA ya ushindi wa mechi
nne mfululizo bila kuruhusu
bao lolote, hatimaye timu ya
Mbuni FC imepoteza mch-
ezo wa kwanza kwenye Ligi
ya Championship, kutokana
na kuchapwa mabao 2-0 juzi
dhidi ya African Sports, kati-
ka mechi iliyopigwa Uwanja
wa Mkwakwani jijini Tanga.
Ulikuwa ni ushindi wa
kwanza wa African Sports
kwenye ligi hiyo, baada ya
kucheza mechi nne ikip-
oteza moja na kutoka sare

tatu, kabla ya kushinda juzi.

Hata hivyo, pamoja na ku-
fungwa mechi hiyo, Mbuni
bado inaendelea kuon-
goza ligi ikiwa na pointi 12,
kwani timu ambayo ilikuwa
inafukuzia uongozi wa ligi
hiyo, Fountain Gate nayo ili-
potea mechi ya kwanza kwe-
nye ligi hiyo, ilipofungwa
bao 1-0 dhidi ya JKT Tanza-
nia kwenye Uwanja wa Meja
Jenerali Isamuhyo, Dar es
Salaam.

Fountaine Gate nayo pia
imebaki na pointi 12, lakini
imezidiwa mabao ya kufun-

ga na Mbuni FC.

Kwenye mechi zingine,
timu ya Pamba imepata
ushindi wa mabao 2-1 ugeni-
ni dhidi ya Gwambina FC, Bi-
ashara United ililazimishwa
sare kwenye uwanja wake wa
nyumbani wa Karume, Mu-
soma mkoani Mara ya bao 1-1
dhidi ya Copco, Greeen War-
riors ikatoka suluhu dhidi ya
Ndanda, Mashujaa pia ikiwa
nyumbani Uwanja wa Lake
Tanganyika Kigoma, ilitoka
suluhu dhidi ya Kitayosce.

Wakati Mbuni na Fountain
Gate zikiwa na pointi 12 kila

moja, timu za Kitayosce na
Mashujaa zina pointi 11 kila
moja, lakini Kitayosce ikiwa
juu kwa idadi ya mabao ya
kufunga, JKT Tanzania na
Pamba zote zina pointi tisa,
ila maafande wanakaa juu
kutokana na tofauti ya ma-
bao ya kufunga na kufungwa.

JKT Tanzania ipo kwenye
nafasi ya tano kutokana na
kuwa na mabao manne iki-
funga moja, Pamba ina ma-
bao saba, lakini imefungwa
idadi hiyo ya mabao, hivyo
imetupwa kwenye nafasi ya
sita.

Tamasha la
Busara
lapata
mdhamini

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

TAMASHA la muziki la kimataifa la
Afrika Mashariki la Sauti za Busara
l[imepata mdhamini ambaye atalid-
hamini ili kuendelea kufanyika
visiwani Zanzibar kwa muda wa
miaka mitatu mfululizo.

Kampuni ya CPS inayojenga Mji
Mpya wa Maendeleo wa Fumba
Town, ndiyo ilijitokeza kudhamini
tamasha hilo ambalo linakuza
Vipaji vya wasanii na tayari utiaji
saini wa mkataba wa udhamini
huo umefanyika na kushuhudiwa
na Waziri wa Utalii na Mambo ya
Kale Zanzibar, Simai Muhammed
Said.

Akizungumza baada ya hafla
hiyo ya utiaji saini iliyofanyika
jana Fumba nje ya Mji wa Zan-
zibar, Waziri Simai alisema
tangu Tamasha la Sauti ya Busara
lilipoanzishwa zaidi ya miaka
20 sasa, limekuwa na mchango
mkubwa katika kutangaza sekta
ya utalii pamoja na utamaduni wa
muziki na ngoma za asili nchini.

“Niwaombe wasanii wa Zanzibar
kulitumia tamasha hili ili kutam-
bulika na kuonekana duniani kwa
kuwasilisha kazi zenu na kutoa
burudani katika tamasha hilo,”
alisema.

Aidha, alisema ni vema mkataba
huo iwe ni fursa kwa matamasha
mengine madogo kutafuta wad-
hamini ili matamasha hayo yaend-
elee kuleta tija.

“Serikali inakusudia kuanzisha
mfuko wa kuendeleza utamaduni
nchini ambao sehemu ya maju-
kumu yake ni kusaidia kuimarika
kwa matamasha ambayo moja
kwa moja lengo lake ni kutan-
gaza sekta ya utalii duniani kote,”
alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa Tama-
sha la Sauti ya Busara Zanzibar,
Mahmoud Yussuf, alisema malengo
ya tamasha hilo ni pamoja na
kutangaza utalii wa Zanzibar,
lakini ni kukuza vipaji vya wasanii
na utamaduni wa mambo ya kale
nchini.

Alisema matarajio yao makubwa
ni kuona tamasha hilo linaimarika
zaidi kwa kuibua vipaji vya wasa-
nii wadogo pamoja na utalii wa
Zanzibar ikiwamo mambo ya kale.

Akizungumza katika hafla ya
utiaji saini huo, Ofisa Mkuu wa
Masoko wa Kampuni hiyo, Tobias
Dietzold, alisema wameamuwa
kudhamini Tamasha la Busara kwa
kutambua mchango wake mkubwa
katika kukuza sekta ya utalii.

Tobias alibainisha kuwa wame-
jitolea kufanya tamasha hilo ili
kuwa imara na lenye nguvu kwa
miaka ijayo wanapofurahia urithi
wa kiutamaduni wa aina mbalim-
bali kupitia muziki wa moja kwa
moja (mubashara).



Jumanne Oktoba 18, 2022 NipaShe 2 9

HABARI MICHEZO

RONALDO AKATALIWA

KOCHA wa Newcastle United, Eddie Howe ame-
kataa kumsajili mshambuliaji wa Manchester United
na Ureno, Cristiano Ronaldo kwa sababu ya umri wa
mchezaji huyo mwenye miaka 37. Ronaldo alisaini
mkataba wa mwaka mmoja wa kuichezea klabu hiyo.
(90min)

MBAPPE NA KUTUA CITY

MANCHESTER City haitakumbana na vikwazo vya
kifedha katika kumsajili fowadi wa Ufaransa, Kylian
Mbappe mwenye umri wa miaka 23, ambaye anataka
kuondoka Paris St-Germain licha ya kusaini mkataba
mpya msimu wa majira ya joto. (Marca)

SOUTHGATE BONASI KUBWA

KOCHA wa England, Gareth Southgate anaweza
kukusanya bonasi ya pauni milioni nne ikiwa ata-
waongoza ‘Simba Watatu’ hao kutwaa ubingwa wa
Kombe la Dunia nchini Qatar. (Sun)

LOFTUS-CHEEK ATAKIWA MILAN

AC Milan wanaweza kumnunua kiungo wa kati wa
Chelsea na England, Ruben Loftus-Cheek mwenye
umri wa miaka 26, wakati wa dirisha la Januari. (Cal-
ciomercato)

BONUCCI ATAJWA SPURS

MLINZI wa kati wa Juventus na Italia, Leonardo
Bonucci mwenye umri wa miaka 35, amehusishwa na
uhamisho wa kujiunga na Tottenham Hotspur baada
ya kuomba kuuzwa katika dirisha la uhamisho la
Januari. (Football Italia)

CHELSEA NA NYOTA WAKE

CHELSEA walikuwa wakipanga kumpa beki wa
kulia wa England, Reece James mwenye umri wa
miaka 22, na kiungo wa kati, Mason Mount mwenye
miaka 23, mikataba mipya ya muda mrefu na klabu
hiyo, hata kabla ya kuuzwa kwa timu hiyo kwa kundi
la makampuni ya mwekezaji Mmarekani, Todd Boe-
hly mwezi Mei. (CBS Sports)

MANE SI SABABU LIVER

MLINZI wa Liverpool na Uholanzi, Virgil van Dijk
mwenye umri wa miaka 31, amesema kuondoka kwa
fowadi wa Senegal, Sadio Mane, 30, kwenda Bayern
Munich si sababu ya wao kuanza vibaya msimu huu
wa Ligi Kuu ya England. (Sky Sports, via Mail)

STRUIJK MKATABA MPYA

BEKI wa Uholanzi, Pascal Struijk, 23, amesema
anataka kusaini mkataba mpya na Leeds United.
(Voetbalzone)

CHELSEA, EDWARDS BADO

CHELSEA imepata pigo katika jaribio lao la kum-
sajili mkuu wa zamani wa uhamisho wa Liverpool,
Michael Edwards mwenye umri wa miaka baada ya
yeye kutaka muda wa kufikiria chaguo lake. (Sun)

PJANIC AFUNGUKA YA BARCA

KIUNGO wa kati wa Bosnia na Herzegovina,
Miralem Pjanic amesema kocha wa Barcelona, Xavi
alitaka abaki katika klabu hiyo na kwamba ulikuwa
uamuzi wake mwenyewe kuondoka hapo Nou Camp
na kujiunga na klabu ya Emirati Sharjah katika diri-
sha la usajili la majira ya joto. (belN, via 90min)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

MBAPPE:

PARIS, Ufaransa

YLIAN Mbappe amesema
ripoti kwamba yeye ana-
taka kuondoka Paris Saint-
Germain Januari si “za kweli
kabisa.”
Mbappe, ambaye alifunga
bao pekee kwenye ushin-
di wa 1-0 wa PSG wa Ligi
Kuu Ufaransa, Ligue 1,
dhidi ya Marseille, Ju-
mapili, aliripotiwa kuwa
anahisi kusalitiwa na uon-
gozi wa klabu hiyo.
Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 23, aliyeshinda taji la Kombe
la Dunia akiwa na Ufaransa, alitia
saini mkataba mpya Mei mwaka
huu, baada ya miezi kadhaa ya
mashaka, lakini aliripotiwa kutoku-
wa na utulivu kwa mara nyingine
baada ya kushindwa kutimiziwa ma-
takwa yake yaliyopo kwenye mka-
taba wake mpya.
Mkurugenzi wa Soka wa PSG, Luis
Campos, alikanusha kwa msisitizo
taarifa hizo kwa kudai Mbappe

SIJAWAHI

KUONDOKA

® @ @ Taarifa zilitoka siku ya
mechi, sikuelewa, sijahusika hata
kidogo na habari hii...

hajaifahamisha klabu hiyo kuhusu
nia hiyo, huku Kocha Mkuu, Galtier
pia akishangaa uvumi huo.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa
Ufaransa sasa ametoa la moyoni
kuhusu ripoti hiyo, ambayo iliibuka
muda mfupi kabla ya mechi ya Ligi
ya Mabingwa Ulaya ya PSG dhidi
ya Benfica Jumanne, na amesisitiza
kuwa si za kweli.

“Nina furaha sana, sikuwahi
kuomba kuondoka Januari,” alise-
ma, akizungumza na vyombo vya
habari vya Ufaransa.

“Taarifa zilitoka siku ya mechi, si-
kuelewa, sijahusika hata kidogo na
habari hii, nilishituka kama kila mtu.

“Watu wanaweza kudhani nahusi-
ka, lakini sihusiki kabisa, nilikuwa
nalala usingizi. Wapambe wangu na
watu wote wanaonihudumia tulis-
hangaa sana.

“Baadaye, tulilazimika kukabili-

ana nayo, kulikuwa na mchezo wa
kucheza. Kusema tu ni makosa ka-
bisa, na nina furaha sana.”

Mbappe alikuwa akilengwa na
Real Madrid kabla ya kukubali
kuongeza muda wa kukaa Paris.

Alisema: “Mimi ni mchezaji wa
mpira wa miguu, jambo la muhimu
kwangu ni kucheza na kujituma kwa
uwezo wangu wote uwanjani.

“Unapocheza PSG, unajua unach-
oingia nacho, kitahusisha nini katika
mazuri na mabaya. Unapaswa kuwa
tayari.

“Wale wanaokuja hapa wanajua,
tunawaonya. Tuko sawa kwa sasa,
lakini tunalenga kushinda michezo
na mataji.”

Mbappe ameanza msimu huu ak-
iwa na kiwango kizuri mbele ya lan-
go, akifunga mabao 12 katika mich-
ezo 14 katika michuano yote akiwa
na mabingwa hao wa Ufaransa.
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LIVERPOOL, England

URGEN Klopp amekiri kwamba,

alistahili kupewa kadi nyekundu

dhidi ya Manchester City, lakini ko-

cha huyo wa Liverpool akasikitish-

na aina ya maamuzi kwenye mchezo
huo wa ushindi wa bao 1-O wa timu yake
kwenye Uwanja wa Anfield.

Mohamed Salah alifunga bao pekee
katika mchezo huo wa Jumapili, akiun-
ganisha pasi ndefu kutoka kwa Alisson
zikiwa zimesalia dakika 14 na kumfunga
Ederson.

Kilikuwa ni kipigo cha kwanza kwa
City katika Ligi Kuu ya England msimu
huu, lakini wageni hao walishangazwa
baada ya bao la Phil Foden kipindi cha
pili kukataliwa na mwamuzi, Anthony
Taylor.

Katika mapitio ya VAR ilionyesha Er-
ling Haaland akimvuta Fabinho wakati
Foden akipata mpira na kufunga bao.

Kocha wa City, Pep Guardiola na
Klopp wote walionyesha kuchangan-
yikiwa na maamuzi ya Taylor kwenye
mchezo huo.

Na Klopp alionyeshwa kadi nyekundu
baada ya kupaza sauti kudai Salah ali-
fanyiwa faulo zikiwa zimesalia dakika
tano.

“Ndio, ni juu ya hisia bila shaka...
kuhusu kadi nyekundu, kweli ni kosa
langu,” alisema Klopp katika mkutano
wake na waandishi wa habari baada ya
mechi hiyo.

“Maamuzi ya mwamuzi hayakuwa
sawa, uliona wote wawili mimi na (Pep)
tulionyesha kuchanganyikiwa na mechi
ilikuwa ngumu.

Ancelotti awapigia salut
wachezaji Real Madrid

MADRID, Hispania

CARLO Ancelotti ali-
wamwagia sifa Real
Madrid kwa kufanya
“mechi kamili” wakati
‘Los Blancos’ walipow-
afunga Barcelona ma-
bao 3-1 kwenye mche-
70 wa Clasico Jumapili.

Kikosi cha Ancelotti
sasa kimeshinda me-
chi sita kati ya saba
zilizopita dhidi ya
Barca katika michuano
yote, baada ya mabao
ya Karim Benzema,

Federico Valverde na
Rodrygo pale kwenye
Uwanja wa Santiago
Bernabeu.

Na sasa Los Blancos
wapo kileleni mwa
msimamo wa ligi kwa
tofauti ya pointi tatu.

Na Muitaliano huyo
alifurahishwa na ujasi-
ri na udhibiti ulioonye-
shwa na wachezaji
wake.

Alipoulizwa nini
kilikuwa chanzo cha
ushindi wa timu yake,
aliiambia DAZN: “Kila

kitu. Ilibidi tufanye m
chi kamili, na tulifan;
hivyo.

“Ni kweli mwan:
ulikuwa mzuri, tulita
gulia mapema na tuli
hibiti vema kipindi cl
pili. Tulijiamini sana.

“Ilikuwa wazi kwar
ba (Eder) Militao a

lazimika  kumdhib
vilivyo Robert Lewa
dowski. Tulidhib

wachezaji vema kati
safu na Toni Kroos 1
Aurelien Tchouam
ni.”
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935,160

SERENGETI

LEO KOMBE

Na Adam Fungamwango

WAPO itapata ushindi wowote

ile dhidi ya Canada, timu ya soka

ya Wanawake ya Tanzania chini

ya miaka 17, Serengeti Girls ita-
fanikiwa kutinga hatua ya robo fain-
ali ya Kombe la Dunia zinazoendelea
kutimua vumbi nchini India.

Timu hiyo leo itajitupa kwenye
Uwanja wa DY Patil, Mumbai saa 11:30
jioni kwa saa za Afrika Mashariki,
kucheza mechi ya mwisho ya Kundi D
ambayo itaamua hatima yao, baada ya
Jumamosi iliyopita kuichapa Ufaransa
mabao 2-1 na kuzua gumzo kubwa du-

niani.

Kocha Mkuu wa timu hiyo, Bakari
Shime, amesema kikosi chake kilien-
delea na mazoezi kama kawaida na
kiko tayari kwa mechi hiyo ambayo in-
aweza kuamua mustakabali au hatima
yao kwenye michuano hiyo.

“Tutawakosa wachezaji
wetu wawili ambao wali-
pata kadi nyekundu, laKini
tumejiandaa kupambana
ili kuelekea hatua ny-
ingine,” alisema.

Neema Paul alionyeshwa kadi
nyekundu kwenye mechi ya kwanza

, CANADA

dhidi ya Japan wakati Tanzania iki-
fungwa mabao 4-O na Joyce Lema
akazawadiwa kadi nyekundu kwenye
mechi ya pili dhidi ya Ufaransa am-
bayo Serengeti Girls ilipata ushindi wa
mabao 2-1.

Serengeti Girls yenye pointi tatu
kama itafanikiwa kupata ushindi
itakuwa imejikatia tiketi ya kwenda
robo fainali kwani itafikisha pointi sita
ambazo haziwezi kufikiwa na Ufaransa
hata kama itawafunga mabingwa wa-
tetezi, Japan.

Ikumbukwe kuwa Ufaransa ina poin-
ti moja tu, hivyo kama ikishinda mechi
hiyo itakuwa imefikisha pointi nne tu.

JACKPOT

MECHI WIKI HIlI

TAREHE

01.19/10/22

MUDA MICHEZO 1

Cadiz CF vs Betis

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI  SARE  UGENINI

X 2

02.19/10/22

Valladolid vs Celta Vigo

03.19/10/22

AlK Football vs BK Hacken

04.19/10/22

Bournemouth vs Southampton

05.19/10/22

FC Luzern vs St. Gallen

06.19/10/22

Wigan vs Middlesbrough

07.19/10/22

Mechelen vs Standard Liege

08.19/10/22

Millwall vs Watford

09.19/10/22

Manchester Utd vs Tottenham

10. 20/10/22

Almeria vs Girona

11. 20/10/22

Degerfors vs IFK Goteborg

12.20/10/22

Osasuna vs Espanyol

13.20/10/22

Fulham vs Aston Villa

Winga wa Yanga, Bernard Morrison, akipiga hesabu za kumtoka mchezaji wa Al Hilal kwenye mechi ya mkondo
wa pili ya Raundi ya Kwanza ya Ligi ya Mabingwa Afrika iliyopigwa Sudan juzi na Yanga kukubali Kipigo cha
bao 1-0, hivyo kutupwa nje kwa jumla ya mabao 2-1 kutokana na sare ya 1-1 kwenye mechi ya mkondo wa

kwanza Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.

Wapinzani wa Yanga

INATOKA UKURASA 32

nachama na mashabiki wa klabu hiyo
e- kuyafanyia kazi mapungufu yote yali-
/a yojitokeza ili watakaporejea tena wawe
imara zaidi, lakini kujiandaa kikamilifu na
0 Kombe la Shirikisho Afrika walikoangukia.
n- “Tumemaliza mchezo salama, hakuna
d- madhara makubwa ya kiafya, kwa bahati
1a mbaya matokeo si yale tuliyoyatara-
jia, mmeona wachezaji walivyojitoa na

n- kupambana, tunarudi nyumbani, tunaenda
li- kujiandaa na mashindano ya ndani, lakini
iti mashindano ya nje, Kombe la Shirikisho,
n- ambayo bado ni mashindano ya ki-

iti mataifa,” alisema Hersi.

/a Alisema wao kama viongozi wanakwen-
1a da kurekebisha mapungufu yaliyoonekana
e- kwa ajili kukiimaisha kikosi.
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sawa.
“Nashukuru sana  Bodi
ya Wakurugenzi, viongozi,
benchi la ufundi, wachezaji na
mashabiki wengi waliojitokeza
kwenye mechi hii na haya yali-
yotokea ni mipangilio, ni ram-
ani ya muda mrefu na mfupi,
kwa miaka mitano sasa hii ni
mara ya nne kufika makundi,
sasa tuna uzoefu mkubwa. Sasa
inabidi tujipange kwa jili ya
hatua ya makundi, sawa wote
tuna furaha, lakini tujue furaha
ya Simba ni ya Watanzania.
“Mgunda ameshirikiana
vizuri na wachezaji, nam-
heshimu, Mungu akinijalia
nataka nikutane naye, nim-

sikilize, tutashirikiana naye,
anaweza kabisa kuwa kocha
mkuu kwa sababu amefanya
mambo makubwa,” alisema.

Wakati huo huo Mwenyekiti
wa zamani wa klabu ya Sim-
ba, Hassan Dalali, amewataka
wachezaji, benchi la ufundi na
uongozi kusahau furaha ya ku-
ingia makundi na kupanga mi-
kakati ya kumfunga mtani wao,
Yanga kwenye mchezo wa Ligi
Kuu Tanzania Bara.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Dalali alisema baada ya
kufanikiwa kutinga hatua ya
makundi ya Ligi ya Mabingwa
Afrika, wanatakiwa kuwaza
mechi ijayo ya watani wao ku-
hakikisha wanapata pointi tatu
msimu huu.

MECHI ZA USHINDI

“1" - NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA

“X" = NITIMU KUTOKA SARE

“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

MUDA

JUMANNE -18/10/2022

GAMEID

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO

FK Lviv vs Veres Rivne

1 X

2.74

Oleksandria vs FC Kryvbas Kriviy Rih

1.66

Juve Stabia vs Foggia

2.08

FCM Alexandria vs Farul Constanta

7.01

Lokomotiv Moscow vs FK Khimki

1.45

Genoa vs Spal

1.59

VB Lubeck vs Mainz

8.86

RB Leipzig vs Hamburger SV

1.31

Waldhof Mannheim vs Nurnberg

3.02

Stuttgarter Kickers vs Eintracht Frankfurt

30.22

WSG Wattens vs Rapid Vienna

316

Charleroi vs Kortrijk

1.74

Eupen vs OH Leuven

2.69

Sevilla FC vs Valencia

2.23

Dornbirn vs Austria Klagenfurt

6.03

Al Masry Club vs Ceramica Cleopatra

2.01

Gornik Leczna vs Korona Kielce

3.31

Dinamo Moscow vs Rostov

1.66

SV Horn vs Josko Ried

2.97

Getafe vs Athletic Bilbao

3.89

Koninklijke Hfc vs Telstar

3.26

Hoek vs Heerenveen

15.60

Almere City vs FC Oss

1.52

FC Wil vs Lausanne-Sport

3n

Floridsdorfer AC vs LASK Linz

5.05

Wisla Plock vs Legia Warszawa

2.58

FC Winterthur vs FC Sion

3.03

Brighton vs Nottingham

1.37

Falkirk FC vs Alloa Athletic

1.79

Inverness vs Hamilton

1.84

Norwich City vs Luton Town

1.81

Racing Genk vs KVC Westerlo

1.56

Hoffenheim vs Schalke 04

1.51

Eintracht Braunschweig vs VfL Wolfsburg

4.54

RFC Seraing vs Cercle Brugge

3.29

Kilmarnock vs Dundee Utd

2m

SV Darmstadt vs Monchengladbach

3.28

Clyde vs Dunfermline

414

Linfield Belfast vs Glenavon

146

Huddersfield vs Preston

2.82

Swansea vs Reading

1.97

SV Elversberg vs VfL Bochum

3.58

Stoke City vs Rotherham

1.91

Torino vs Cittadella

1.43

Blackburn vs Sunderland

218

West Bromwich vs Bristol City

1.69

Atletico Madrid vs Rayo Vallecano

1.54

Roda Kerkrade vs Heracles Almelo

2.52

Crystal Palace vs Wolverhampton

216

CD Feirense vs Moreirense

3.30

(@) CHEZA KWAWAJBU| KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIN.
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Nipashe

Mgunda aeleza
changamoto

kuinoa Simba ¢

® ® ® Rais Samia awapa kon-
gole kutinga makundi Afrika,
waonywa mechi Yanga...

Saada Akida na Adam Fungamwango

UKU akiwapongeza wacheza-
ji wake, benchi lake ufundi,
viongozi na mashabiki kwa

ushirikiano wa pamoja hadi
kufanikiwa kutinga hatua ya makundi
ya Ligi ya Mabingwa Afrika, Kaimu Ko-
cha Mkuu wa Simba, Juma Mgunda,
ameeleza changamoto kubwa aliyo-
kutana nayo baada ya kukabidhiwa
mikoba ya kukinoa kikosi hicho.
Aidha, baada ya juzi kui-
toa Primeiro de Agosto
ya Angola kwa jumla
ya mabao 4-1 kutokana
na ushindi wa bao 1-0
iliyoupata Uwanja wa
Benjamin Mkapa, Dar
es Salaam na ule wa 3-1
ugenini, Rais wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanza-
nia, Samia Suluhu Hassan,
ameipongeza klabu hiyo
kufanikiwa kutinga hatua
ya makundi ya Ligi ya
Mabingwa Afrika.

Rais ametoa pongezi hizo juzi kwe-
nye mtandao wake wa kijamii baada
ya Simba kuifunga Primeiro de Agosto
bao 1-0, shukrani kwa Moses Phiri ali-
yeifungia bao hilo pekee.

“Kongole Simba ya Tanzania kwa
ushindi wa 1-0 (ushindi wa jumla 4-1)
mlioupata dhidi ya timu ya Primeiro
de Agosto ya Angola na hivyo kufaniki-
wa kuingia hatua ya makundi ya Klabu
Bingwa barani Afrika. Nawatakia kila
kheri katika michuano inayofuata,”
aliandika Rais Samia.

Hata hivyo, Kocha Mgunda, akizun-
gumza na gazeti hili baada ya mechi
hiyo, alisema alipata changamoto
kubwa sana hasa alipokabidhiwa ju-
kumu la kuinoa Simba kwa sababu ya
ukubwa wa timu na mashindano wa-
nayoshiriki.

“Changamoto  kwangu ilikuwa
kwa sababu ya ukubwa wa Simba na
presha ya mashabiki katika ushiriki
wa timu hii kwenye michuano ya ki-
mataifa, lakini nashukuru viongozi
na kwa upande wa wachezaji kufan-
ya kile ambacho ninachowapa hasa
wale wakongwe katika timu,” alisema
Mgunda.

Alisema wanaenda katika hatua
ngumu na kuwataka Wanasimba wote
kuendelea kujenga nguvu moja ili ku-
fikia hatua ya robo fainali ya michua-
no hiyo.

Mgunda alisema Wanasimba juku-
mu lao kubwa ni kuendelea na mshi-
kamano wanaouonyesha kwa timu
yao ili iendelea kufanya vizuri katika
michuano hiyo kwa kusonga mbele.

“Mafanikio haya si yangu pekee bali
benchi langu, wachezaji, viongozi na
mashabiki kila mmoja kwa nafasi yake
ametimiza majukumu yake.

“Nawapongeza wachezaji wangu
kwa kufuata maelekezo tuliyokuwa
tunawapa kwa vitendo, wamefanya
kazi yangu kuwa rahisi,” alisema
Mgunda.

Alisema baada ya kufikia malengo
ya kwanza ya kuingia hatua ya makun-
di, maandalizi kuelekea hatua inay-
ofuata yanaanza mara moja kwa kuwa
michuano hiyo inazidi kuwa migumu.

“Tukiendelea  kushikamana na
kuwa nguvu moja kwa Wanasimba
wote, ninaimani tunaenda kufanya vi-
zuri katika hatua nyingine ya michua-
no hii,” alisema Mgunda.

Kocha wa De Agosto, Filipe Nzanza,
alisema mechi ilikuwa ya ushindani,
amepokea matokeo hayo na anak-
wenda kujipanga kwa ajili ya michezo
iliyoko mbele yao katika Kombe la
Shirikisho Afrika.

Alisema anawapongeza Simba kwa
kufanikiwa kutinga hatua ya makundi,
walipambana na kutumia vema mako-
sa yaliyofanywa na wachezaji wake na
kujihakikisha kusonga mbele.

“Timu yangu bado mpya kwa saba-
bu ndio naandaa kikosi, ninaimani
baada ya muda nitakuwa na timu bora
zaidi ya hii ya sasa.

“Nawatakia kila kheri Simba ka-
tika hatua nyingine na niwapongeze
wachezaji wangu kupambana katika
huu mchezo na sasa tunarudi uwan-
jani kwa ajili ya Kombe la Shirikisho,”
alisema Nzanza.

Katika hatua nyingine Rais wa Hes-
hima wa Simba, Mohammed Mo’
Dewji amewapongeza wachezaji na
benchi la ufundi kutinga hatua ya

‘GENERAL'...

makundi huku_akiahidi kukaa na ifyngaji wa bao pekee Ia Simba, ‘General’ Mo-

Mgunda kwa ajili ya kuweka mambo
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ses Phiri, akifurahia wakati timu yake ikishinda
1-0 dhidi ya Primeiro de Agosto katika Uwanja
wa Benjamin Mkapa juzi. PICHA: SIMBA

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Wapinzani
wa Yanga
Shirikisho
hawa hapa

Na Adam Fungamwango

WAKATI Yanga ikitupwa
kwenye Kombe la Shirikisho
la Soka Afrika (CAF), baada ya
kushindwa kutinga hatua ya
makundi ya Ligi ya Mabingwa,
mpinzani wake wa hatua ya
mtoano anatarajiwa kujulikana
leo mchana katika droo inay-
Misri.

Yanga ambayo juzi ilitolewa
kwa jumla ya mabao 2-1,
ikitoka sare ya bao 1-1 nchini
Tanzania na kufungwa 1-0
dhidi ya Al Hilal ya Sudan,
mechi ikichezwa Omdurman,
Khartoum itacheza na moja
kati ya timu 16 zilizofanikiwa
kuvuka kwenye raundi ya pili
ya michuano hiyo.

Timu hizo zinaongozwa na
Bingwa Mtetezi, RS Berkane ya
Morocco ambayo imefanikiwa
kutinga hatua hiyo kwa bao
la ugenini dhidi ya Kwara ya
Nigeria, ikifungwa mabao 3-1
ugenini, kabla ya ‘kupindua
meza' kwa kushinda 2-0 nyum-
bani juzi.

Timu nyingine ambayo in-
aweza kukutana na Yanga ni Al
Akhdar ya Libya ambayo iliitoa
Azam FC juzi kwa jumla ya
mabao 3-2, ikishinda nyumbani
3-0, lakini ikapoteza kwenye
Uwanja wa Azam Complex,
Chamazi kwa mabao 2-0 am-
bayo hayakuwazuia kusonga
mbele.

Zingine ambazo zinaweza
kukutana na Yanga, itakayoan-
zia nyumbani ni Ashanti GB ya
Guinea, Marumo Gallants na
Royal AM zote za Afrika Kusini,
SC Gagnoa va lvory Coast,

CX Sfaxien ya Tunisia, St Eloi
Lupopo na Motema Pembe zote
za Jamhuri ya Kidemokrasi

ya Congo, Pyramids ya Misri,
Diables Noirs ya Congo Brazza-
ville, Hearts of Oak ya Ghana,
Club Africain ya Tunisia, Al
Nasr va Libya, USM Alger ya
Algeria na Future ya Misri.

Rais wa Klabu hiyo, Injinia
Hersi Said, alisema baada ya
kuondolewa kwenye Ligi ya
Mabingwa, amewaahidi wa-
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