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HABARI KITAIFA

Bei ya
samaki
yapaa

Na Romana Mallya

SAMAKI na dagaa ka-
tika Soko Kuu la Samaki la
kimataifa Feri jijini Dar es
Saam wamekuwa adimu
na kusababisha bei zake
kupanda mara dufu.

Bei ya ndoo kubwa ya
dagaa wa aina mbalim-
bali wanaovuliwa Bahari
ya Hindi kwa sasa ni kati
ya Sh. 80,000 hadi 85,000
huku samaki walio wengi
waliopo sokoni hapo wana-
tokea visiwa vya Mafia na
Kilwa.

Nipashe ilifika jana kwe-
nye soko hilo na kushuhu-
dia hali ya upatikanaji wa
samaki na dagaa imepun-
gua, huku maofisa uvuvi na
wavuvi wenyewe waki-
taja sababu ni kipindi cha
mbalamwezi.

AKizungumza na gazeti
hili sokoni hapo, mmoja wa
wauzaji wa dagaa, Adam
Issa, ambaye ni mkazi wa
Manzese alisema, bei ya da-
gaa sokoni hapo hadi siku
hiyo kwa ndoo kubwa ni Sh.
85,000 wakati kwa kawaida
huwa ni Sh. 25,000.

“Kwa kawaida ndoo kub-
wa ya dagaa huwa kati ya
Sh. 25,000 hadi 30,000 la-
Kini kwa sasa ndani ya wiki
moja iliyopita imepanda na
inauzwa kati ya Sh. 80,000
hadi 85,000. Ukinunua kwa
fungu kwa sasa ni kati ya
Sh. 2,000 hadi 5,000 wakati
awali lilikuwa ni Sh. 1,000
hadi 2,000. Hii inatokana na
upatikaji wake kuwa shida.

Issa alisema uhaba
huo wa dagaa licha ya
kuwaathiri walaji kwa
kushindwa kumudu bei,
wamekuwa wakikaa nazo
sokoni na wakati mwingine
kupata hasara.

“Awali, ukinunua ndoo
kama hii saa 1:00 asubuhi
saa mbili mbele imekwisha
lakini kwa sasa unaweza
kupita siku hujamaliza
kuuza, hii ni hasara kwa
sababu tunauza wakiwa
wabichi,” alisema.

Akielezea hali hiyo,

Ofisa Uvuvi sokoni hapo,
Mwajuma Moyo, alisema
changamoto hiyo imedumu
kwa muda wa wiki sasa
kutokana na kuwa kipindi
cha mbalamwezi au mwezi
mkali.

“Kipindi cha mbalamwezi
ni kwamba kuanzia giza lin-
apoanza kuingia kunakuwa
na mbalamwezi mpaka asu-
buhi, ikitokea hivyo wavuvi
wenye Vvifaa vya uvuaji
kuviegesha feri kwa
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Uzuiaji maiti hospitali sasa wapigwa ‘stop’

Na Mary Geofrey

WAZIRI wa Afya, Maendeleo

ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
Ummy Mwalimu, amepiga maru-
fuku hospitali nchini kuzuia mai-
ti kutokana na gharama za mat-
ibabu na badala yake zibuni njia
za kudai malipo hayo.
Dar es Salaam, alipofanya ziara
katika Hospitali ya Taifa Muhim-
bili (MNH) Tawi la Mloganzila,
kuangalia kero na vikwazo wana-
vyopata wagonjwa wanaopatiwa
matibabu.

Alisema anafahamu lipo tatizo
la wananchi kushindwa kumudu
gharama za matibabu na ikizin-
gatiwa kuwa hospitali hiyo inatoa
huduma kwanza kabla ya kudai
malipo.

“Ni marufuku hospitali ku-
zuia maiti kwa sababu mgonjwa
alishindwa kulipa deni. Watafute
utaratibu mwingine wa deni
kulipwa bila kuzuia maiti,” aliagi-
za.

Ummy alitoa agizo hilo baada

ya kupokea malalamiko kutoka
kwa wagojwa wanaodaiwa hos-
pitalini hapo baada ya kupatiwa
matibabu na hali zao kuimarika.

Alisema hilo ni tatizo katika
hospitali nyingi nchini na kwam-
ba serikali inafanyia kazi kuhusu
namna ya kuwezesha wananchi
wote kupata huduma za mat-
ibabu.

Waziri huyo alisema wame-
shatoa mapendekezo serikalini
kuhusu bima ya matibabu kwa
wote, lakini serikali imechelewa
kutoa majibu kwa sababu wana-
fanya tathmini ya gharama am-
bayo kila Mtanzania atamudu na
mfuko utatoa huduma.

“Suala la wananchi kushindwa
kumudu gharama za matibabu
siyo hapa tu, ni la nchi nzima,
ni changamoto (tatizo) ambayo
serikali inaifanyia kazi, nasi kama
wizara tushatoa mapendekezo
yetu, serikali imechelewa kutoa
uamuzi kwa sababu lazima tu-
fanye tathimini kuhusu gharama
na matibabu,” alisema.

Alisisitiza kuwa licha ya ku-

wapo kwa tatizo hilo, wananchi
hawapaswi kunyimwa huduma
za matibabu wala maiti kuzuiwa.

Mbali na tatizo hilo, Ummy
alisema hospitali hiyo pia iko
mbali na makazi ya wananchi,
akiahidi kuwa suala hilo linafany-
iwa kazi na Manispaa ya Ubungo
ambayo inajenga kituo cha ma-
basi kwa lengo la kurahisisha
usafiri.

Alisema wingi wa ndugu wa
wagonjwa wanaokwenda hospi-
talini hapo kuona wagonjwa ni
tatizo lingine kulingana na mi-
undombinu ya jengo la hospitali
hiyo, inayowalazimu kupanda
lifti.

“Najua ipo changamoto ya
ndugu kulalamika kukaa foleni
muda mrefu kusubiri kuwaona
wagonjwa wa hii inatokana na
miundombinu ya jengo letu hili,
lilijengwa kwa mfumo wa nchi
za wenzetu ambao watu wawili
au watatu huenda kuona wag-
onjwa.

“Lakini hapa kwetu mgonjwa
mmoja wanaenda ndugu 10 hadi

20 kumtizama na hatuwezi kuse-
ma tuwazuie kwa sababu ndiyo
utamaduni wetu.

“Naomba angalieni mpeane
zamu, ndugu wote hawawezi
kupanda lifti kwa wakati mmoja,
ndiyo sababu kuna changamoto
hii,” alibainisha.

Kuhusu huduma za matibabu
zinazotolewa hospitalini hapo,
Waziri Ummy alikanusha taarifa
kuwa wanaotibu wagonjwa ni
madaktari wanafunzi waliopo
mafunzoni.

Mkurugenzi Mtendaji wa MNH,
Prof. Lawrence Museru, alisema
sababu ya kuwapo kwa kashfa
ya kuwa hospitali hiyo haina
madaktari na wagonjwa wana-
fariki dunia, ilitokana na mfumo
wa awali ulioitambulisha hospi-
tali hiyo kama kituo cha mafunzo
kwa wanafunzi wa udaktari.

“Hiyo ni dhana ambayo ili-
jengeka kwa wananchi, lakini
tangu imekuwa hospitali ya
MNH, hakuna changamoto hiyo
na kuna madaktari bingwa wa-
naotoa huduma,” alisema.

Baadhi ya waombolezaji wakiwa wamebeba jeneza lenye mwili wa Waziri wa zamani wa Viwanda na Biashara, Iddi Simba, baada ya kuwasili
nyumbani kwake Mikocheni, jijini Dar es Salaam jana, na baadaye kuzikwa katika makaburi ya Mwinyimkuu, eneo la Magomeni. PICHA: MIRAJI

MSALA

Laini za simu mil. 10 kKuzimwa

Na Romana Mallya

MAMLAKA ya Udhibiti wa Ma-
wasiliano (TCRA), imetangaza
kuwa itazifunga laini zingine za
simu zaidi ya milioni 10 zenye wa-
miliki takriban milioni 3.5 kuto-
kana na kutosajiliwa kwa mfumo
wa alama za vidole.

Kwa mujibu wa taarifa yao
iliyotolewa jana na Mkurugenzi
Mkuu wa TCRA kwa vyombo

vya habari, idadi ya laini ambazo
hadi Jumatano zilikuwa bado
hazijasajiliwa kwa mfumo huo ni
10,829,442.

Taarifa hiyo ilieleza kuwa laini
hizo zilisajiliwa kwa kutumia ki-
tambulisho cha mpigakura na
Mzanzibari Mkaazi.

“Uhakiki kwa kushirikiana na
Mamlaka ya Vitambulisho vya
Taifa (Nida) unaendelea na utara-
tibu wa kuzifunga unatekelezwa,”
TRCA ilieleza katika taarifa yake

hiyo.

Mamlaka hiyo pia ilisema
idadi ya laini zilizosajiliwa kwa
alama za vidole hadi Jumatano ni
32,948,073, sawa na asilimia 75.3
ya zote.

“Taarifa ya usajili hadi Juma-
tano ya wiki hii, jumla ya laini
zote za simu zilizounganishwa
mitandaoni ni 43,777,515, na laini
zilizozimwa ni 7,316,445.

“Tayari watumiaji wa laini
1,790,646 wamezirudisha kwa

kusajili kwa alama za vidole,
hivyo kufanya idadi ya laini zi-
lizozimwa kubakia 5,525,799,”
ilifafanua.

Uzimaji wa laini za simu am-
bazo  hazijasajiliwa  ulikuwa
ufanyike Desemba 31, mwaka
jana, lakini Rais John Magufuli al-
iongeza siku 20 na mchakato huo
ulikamilika Januari 20 na baada
ya hapo TCRA imekuwa ikizizima
kwa awamu laini ambazo hazi-
jasajiliwa.
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Wanaotumia
corona

kujitafutia
kiki ya
Kisiasa
waonywa

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

WAZIRI Mkuu Kassim
Majaliwa, amewaasa wa-
nasiasa nchini kutotumia
mlipuko wa virusi vya
corona uliotokea nchini
China kujipatia umaarufu
wa Kisiasa. ]

Katika taarifa yake kwa :
vyombo vya habari, aliwa- :
taka Watanzania waend- :
elee kuitegemea serikali
katika kupata taarifa za
mara kwa mara kuhusu
masuala mbalimbali ziki-
wamo na za mlipuko wa
virusi hivyo na kusisitiza
“tusiupotoshe umma.”

Aliyasema hayo jana
baada ya kushiriki swala
ya ljumaa katika msikiti
wa Gaddafi, jijini Dodoma
na kusisitiza umuhimu wa
wananchi kuliombea taifa
ili kuliepusha na maafa
mbalimbali.

Alisema katika mji wa
Wuhan ambako virusi
hivyo vilianzia, wapo Wa-
tanzania 497 na kwamba :
wote wapo salama na seri- :
kali inaendelea kuwasili-
ana nao kupitia Wizara ya
Mambo ya Nje na ubalozi.

“Taifa hili ni muhimu
sana kwetu na ni msingi
wa maisha vetu, hivyo
watu wasiwe wanapo-
tosha umma na kuwatia
hofu Watanzania, vijana
wetu wapo salama. Pia
tumejipanga kukabiliana
na majanga hayo ikiwa ni
pamoja na nzige. Tumu-
ombe sana Mwenyezi
Mungu atuepushe”

Wakati huohuo,

Ugonjwa wa corona
umezidi kuongeza

hofu duniani baada ya
watu 59,804 walikuwa
wameambukizwa ugonjwa
huo nchini China.

Taarifa ya Ubalozi wa
ilisema wagonjwa hao ni
wa China Bara na kwamba :
kati yao 5,911 walipona
na kuruhusiwa kutoka
hospitalini wakati 1,367
walikufa na 52,526 wa-
naendelea kupata mat-
ibabu.

|lisema hadi Februari
12 kulikuwa na wag- ;
onjwa 13,435 walioshuki- :
wa kuambukizwa :

INAENDELEA UK. 8 :

MKuu wa
Mkoa wa
Mwanza,
John Mon-
gella (mwe-
nye kofia),
akishiriki
chakula na
wavuvi wa
kisiwa cha
Siza, akiwa
katika ziara
yake ya siku
tano ya
kukaguzi wa
miradi ya
maendeleo
va afya, maji,
elimu na
maeneo vyal-
ioathiriwa na
mvua katika
Halmashauri
va Ukerewe,
jana. PICHA:
NEEMA EM-
MANUEL

Baba watoto 3 jela miaka
30 kubaka binti darasala 7

Na Daniel Limbe, CHATO

MAHAKAMA ya Wilaya ya Cha-
to mkoani Geita, imemhukumu
kifungo cha miaka 30 jela, Ka-
bagambe Mihayo, baada ya kupa-
tikana na hatia ya kumbaka mwa-
nafunzi wa darasa la saba.

Mshtakiwa huyo ambaye ni
wilayani Chato, alikamatwa na
askari polisi Februali 10 na siku
tatu baadaye, alifikishwa ma-
hakamani na kusomewa mash-
taka ya ubakaji.

Katika kesi hiyo namba 45 ya

mwaka 2020, Mwendesha Mash-
taka wa Polisi, Semen Nzigo, alidai
mahakamani kuwa mshtakiwa
alikuwa akimbaka mwanafunzi
huyo (jina tunalo) kwa nyakati to-
fauti huku akijua kufanya hivyo ni
kinyume cha sheria za nchi.

Alidai kitendo cha kushiriki
ngono na mtu aliye chini ya miaka
18 ni kosa la jinai kwa mujibu wa
Kifungu cha 130(1) na (2)(e) pamo-
ja na Kifungu namba 131(1) cha
Sheria ya Makosa ya Jinai.

Mbele ya Mahakama hiyo,
mshtakiwa baada ya kusomewa
mashtaka ya ubakaji, alikiri ku-

tenda kosa hilo huku akidai kuwa
mtoto huyo ambaye ni mwa-
nafunzi wa darasa la saba kwenye
Shule ya Msingi Buzirayombo ni
mpenzi wake wa muda mrefu.

Sambamba na hilo, alisema
uhusiano wao ni kama mke na
mume licha ya kutambua kuwa
mpenzi wake huyo ni mwanafun-
zi wa shule ya msingi.

Baada ya Hakimu Mfawidhi
wa Mahakama hiyo, Alphonce
Kagimbo, kusikiliza maelezo ya
pande zote mbili, alisema ma-
hakama hiyo imejiridhisha pasipo
shaka kuwa mshtakiwa analo kosa

kisheria kwa mujibu wa sheria za
nchi.

Kabla ya kutoa hukumu hiyo,
mahakama hiyo ilitoa fursa kwa
mshtakiwa kujitetea ili apun-
guziwe adhabu, ambapo alidai
kuwa alifanya kitendo hicho kwa
kupitiwa na shetani na kwamba
ana mke na watoto watatu.

Hata hivyo, licha ya utetezi
huo, mahakama hiyo ilimhukumu
kwenda jela kutumikia kifungo
cha miaka 30 ili liwe fundisho
kwa watu wengine wenye kufanya
ngono na watu walio na umri wa
chini ya miaka 18.

26 Kukamatwa tuhuma za ufisadi wa mabilioni Saccos

Na Gideon Mwakanosya,
RUVUMA

MKUU wa Mkoa wa Ruvuma,
Christina Mndeme, ameziagiza
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa (Takukuru) naJeshila
Polisi mkoani humo kuwakamata
viongozi kadhaa wa ushirika wali-
osababishia vyama vyao hasara ya
Shilingi bilioni 1.3

Mndeme ameagiza wenyeviti,
mameneja na wahasibu wa vyama
vya akiba na mikopo (saccos) 26
wanaotuhumiwa kwa ufisadi wa
Shilingi bilioni 1.3 kukamatwa
mara moja. Aliagiza kukamatwa
watumishi hao jana alipokuwa
akizungumza kwenye mkutano
wa viongozi wa vyama na wana-
chama wake.

Mndeme alikuwa kwenye mku-
tano wa viongozi na wanachama
wa vyama vya akiba na mikopo
vya wilaya ya Songea na Namtum-
bo uliofanyika Songea.

Hatua hiyo imefikiwa baada
ya kupokea malalamiko ya muda
mrefu kutoka kwa wanachama
hao ambayo yalihusiana na wa-
nachama wastaafu kutokupatiwa
marejesho ya fedha zao walizoku-
wa wakiweka akiba.

Mkuu huyo wa mkoa alisema
kuwa baada ya kupata malalamiko
mengi,serikali inachukua hatua
kwa kumtaka mrajisi msaidizi wa
ushirika wa mkoa wa Ruvuma
kufanya uchunguzi wa kina ili
kubaini ukweli wa malalamiko
hayo kutokana na kuwapo via-
shiria vya ubadhirifu wa mamil-
ioni ya fedha za wanachama.

Alifafanua  kuwa vyama vya
akiba na mikopo 26 kati ya 124
vya mkoa wa Ruvuma vilifanyiwa
ubadhirifu na kilichoongoza ku-
lalamikiwa ni Chama cha Akiba na
ambacho wanachama 77 wanadai
milioni 73.. Alisema  kufuatia
hali hiyo aliamuru kukamatwa

kwa wenyeviti, mameneja, waha-
sibu pamoja na viongozi ambao
muda wao ulipita. “Wakamatwe
na kuhojiwa ili kufanikisha kupata
ufumbuzi wa upotevu wa fedha
hizo.” Alisema Mkuu wa Mkoa.
Mapema akitoa taarifa ya
mikopo na madeni ya vyama vya
akiba na mikopo kwa msimu wa
mwaka 2018 /2019 mrajisi msaidi-
zi wa vyama vya ushirika wa mkoa
wa Ruvuma, Bumi Masuba mbele
ya Mkuu wa Mkoa alisema, Ruvu-
mauna vyama vya ushirika 124 .
Alisema kati ya hivyo 38 vipo
katika hatua ya kufutwa kufuatia
agizo la serikali kuvifuta vyama
ambavyo havifanyi kazi hivyo Ru-
vuma inabakiwa na vyama 86.
Alifafanua kuwa vyama vya
ushirika wa akiba na mikopo hav-
iendeshwi kwa ufanisi kutokana
na matatizo mbalimbali kama
utunzaji wa kumbukumbu za hes-
abu, kutopatikana kwa viongozi
waadilifu, kutotaka kukaguliwa

pamoja na uwepo wa madeni lala
yasiyolipika kwa kiasi kikubwa.

Yote hayo alisema yameathiri
mzunguko wa fedha na kusababi-
sha kuwapo kwa malalamiko ku-
toka kwa wanachama, wanaolala-
mikia kukosa huduma na mikopo
kwa mahitaji mbalimbali ya kiu-
chumi na kijamii.

Akichangia hoja kwenye mku-
tano huo,mmoja wa wanachama
wa chama cha akiba na mikopo
cha changanyikeni Saccos Mustafa
Songambele, alisema kuwa saba-
bu kubwa ya kuwapo kwa madeni
katika Saccos hiyo ni  kutokana
na viongozi  kukopesha idadi
kubwa ya fedha bila ya kufuata
utaratibu tena kuwapa fedha watu
ambao si wanachama.

Kaimu Kamanda wa Polisi wa
Mkoa wa Ruvuma, Pili Mande,
alisema mara baada ya kumalizika
kwa mkutano huo, amewakamata
watuhumiwa 18 kwa ajili ya maho-
jiano zaidi.
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Mshauri elekezi
asakwa Kuvuna maji

Na Frank Monyo

BODI ya Maji Bonde la Wami/Ruvu, im-
etangaza zabuni ya kumpata mshauri elekezi
atakayefanya utafiti jinsi ya kuvuna maji ya
mvua ili kuyahifadhi katika chanzo cha maji
cha Mzakwe Makutupora.

Chanzo hicho ni pekee cha maji kwa wakazi
wa Dodoma, na lengo ni kuendana na ongeze-
ko la watu katika jiji hilo.

Kauli hiyo ilitolewa na Ofisa wa Bodi ya
Maji wa Bonde hilo, Simon Ngonyani, wakati
akizungumza na Nipashe baada ya bodi hiyo
kutembelea chanzo hicho kwa lengo la kujionea
changamoto zilizopo na kuzipatia majibu kwa
ajili ya kuhakikisha zinatatuliwa.

Ngonyani alisema shughuli za Serikali zote
zimehamia Dodoma ambapo ni makao mkuu
va nchi, na wakazi wake wanategemea maji
kutoka chini ya ardhi ambapo chanzo cha
Mzakwe Makutupola ndio chanzo pekee cha
maji kinachotengemewa huku matumizi ya maji
yakiongezeka.

“Kwa sasa kuna zabuni ambayo tumetangaza
ya kumpata mshauri elekezi afanye utafiti jinsi
ya kuvuna maji ya mvua na sisi tuyatibu ili
baadae tuyaelekeze katika bonde hili yaingie
chini, yaani kama benki ya maji kwa ajili ya
matumizi ya baadae na hii inakuwa tahad-
hari ili chanzo hichi kiwe na maji ya kutosha,”
alisema Ngonyani.

Aliongeza kuwa Bonde la Wami/Ruvu ina
jukumu kubwa la kuhakikisha wanahifadhi
chanzo cha Mzakwe ili kiweze kufikia uhitaji
wa kutosheleza mahitaji ya wakazi wa Dodoma
wakati Wizara ya Maji wakitafuta chanzo king-
ine cha maji.

Alisema changamoto kubwa katika uhifadhi
wa chanzo hicho ni shughuli za kibinadamu
kama ufugaji ambapo ulizalisha sumu ambayo
inakwenda kwenye maji na hiyo ni hatari kwa
watumiaji.

“Watu wajifunze tukiongelea Wami/Ruvu
sio Dar es Salaam tu, tunasimamia vyanzo vya
maji hadi Dodoma.. Sisi kama Wami/Ruvu tuna-
hakikisha chanzo hichi kinalindwa na kutunzwa
kwa ajili ya kutoa maji yenye ubora na salama
kwa matumizi ya wakazi wa Dodoma,” alisema
Ngonyani.

Mkurugenzi wa Sheria na Mambo ya Jamii wa kampuni ya Total Tanzania, Masha Msuya (wapili kushoto), akimpatia zawadi
ya maua mmoja wa wateja wa kampuni hiyo, Sara Ndile, wakati kampuni hiyo kwa kushirikiana na Coca Cola walipoungana

Cola, Rugaiya Alibhai (kushoto) na Meneja wa Huduma za maduka na vyakula wa Total, Jane Mwita. PICHA: MPIGAPICHA

WETU

Kortini tuhuma kumtumia
Waziri Mkuu kutakatisha

Na Hellen Mwango

WATU watatu wamefikishwa ma-
hakamani wakikabiliwa na kesi ya
uhujumu uchumi, ikiwamo kujipa-
tia fedha kwa njia ya udanganyifu
na kutakatisha Sh. milioni 22.9 kwa
kutumia jina la Waziri Mkuu, Kassim
Majaliwa.

Washtakiwa hao ni mkazi wa
Kigamboni, Bahati Malila, mkazi wa
Oysterbay, Regina Mambai na mkazi
wa Mbezi Jogoo, Godfrey Mtonyi.

Mapema jana, watatu hao kwa
pamoja walisomewa mashtaka yao

mbele ya Hakimu Mkazi Mwandami-
zi, Mfawidhi Godfrey Isaya.

Upande wa Jamhuri uliongozwa
na Mawakili wa Serikali Waandamizi,
Wankyo Simon na Mkunde Mshanga.

Katika shtaka la kwanza washtak-
iwa hao kwa pamoja wanadaiwa
kuongoza genge la uhalifu katika
tarehe tofauti kati ya Januari 3 na 31
fanya uhalifu.

Katika shtaka la pili ilidaiwa kuwa
Januari 14 mwaka huu, washtakiwa
wote kwa pamoja kwa nia ya udan-
ganyifu, walishirikiana kutengeneza

cheti cha utambuzi wa msaada kwamba
kimetolewa na Waziri Mkuu Kassim Ma-
jaliwa, huku wakijua si kweli.

Mshanga alidai kuwa katika shtaka la
tatu, Januari 14 mwaka huu, washtakiwa
hao walighushi cheti cha utambuzi wa
msaada kikionyesha kuwa ni cheti halali
kutoka kwa Waziri Mkuu, jambo ambalo
si la kweli.

Upande huo wa Jamhuri ulidaiwa
kuwa katika shtaka la nne, washtakiwa
wote kwa pamoja walishirikiana kwa
makusudi kutoa cheti cha uongo kwa
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Vigogo Chadema Ifakara watimkia CCM

Na Waandishi Wetu

MWENYEKITI wa Halmashauri
ya Mji wa Ifakara, wilayani Kilomb-
ero mkoani Morogoro  kupitia
Chama cha Demokrasia na Maen-
deleo (Chadema), Mashaka Mbil-
inyi na madiwani wenzake wawili,
wamejivua uanachama wa chama
hicho na kujiunga na Chama Cha
Mapinduzi (CCM).

Mwenyekiti Mbilinyi —ambaye
alikuwa Diwani wa Kata ya Viwan-
ja Sitini, alitangaza kutimkia CCM
akiwa na wenzake juzi  mbele
ya Katibu Mkuu wa CCM, DKk. Ba-
shiru  Ally, wakati wa ziara yake
ya siku moja mjini Ifakara.

Baada ya kutangaza kujiondoa
Chadema, Mbilinyi alikabidhiwa
kadi mpya ya CCM na kutoa ahadi
kwa Katibu mkuu huyo kuwa
yeye na wenzie waliotoka Chade-
ma wataishi katika kiapo walicho-
apa, hivyo kuomba ushirikiano

kutoka kwa wanachama wote wa
CCM.

Wengine waliojiondoa Chade-
ma ni aliyekuwa Diwani wa Kata
ya Mbasa, Chiza Shungu, Diwani
wa Viti Maalum, Digna Nyangile na
aliyekuwa mgombea udiwani Kata
ya Kibaoni kupitia Chadema mwa-
ka 2015, Clarence Mbyatu maarufu
“Manyota”.

Mbali na madiwani, wengine
waliotimka ni wanachama wa
kawaida akiwemo aliyekuwa
Baraka Masala na Kamanda wa
ulinzi kupitia chama hicho, wilaya
Kilombero, Anthony Mwampam-
ba.

Akizungumza kwa niaba ya
wenzake, Mbilinyi , alidai ~ wa-
merudi CCM wakiwa si wageni
kwani siasa za wilayaya Kilomb-
ero wanazijua na kuwa wanajiun-
ga ilikuongezanguvu, hivyo ku-
waomba wana-CCM wawapokee

ili kuendeleza wilaya hiyo kupata
maendeleo.

“Katibu Mkuu wa CCM ,na-
toka Chadema na kuiacha hal-
mashauri ya wilaya ya M;ji
Ifakara salama na nilimwambia
Mkurugenzi wangu kuwa naen-
da kupumzika Norway, ndio
huku CCM,” alisema Mbilinyi.

Akiwapokea, Dk. Bashiru ali-
wapiga marufuku  wanachama
wa chama hicho kusema kuna
CCM asili na CCM wa kuja kwani
waasisi wa chama hicho wal-
ishafariki na waliobaki ni ~ war-
ithi wa chama, hivyo kuacha ku-
watenga wanaorudi kundini.

Alisema wanachama hao wapya
wanatakiwa kupokewa na kupewa
haki zao zote na wanatakiwa ku-
wajibika kama wanachama wen-
zao, na kuwataka wanachama
wengine warudi CCM kwani ny-
umbani kumenoga.

KIGOGO ATIMULIWA

CHAMA cha Demokrasia na
Maendeleo (Chadema) Mkoa wa
Shinyanga, kimemfukuza uana-
chama Katibu Mwenezi wa chama
hicho Jimbo la Shinyanga Mjini,
Charles Shingino, kikimtuhumu
kukosa uaminifu kwa chama.

Akitoa taarifa kwa vyombo
vya habari jana, Mwenyekiti wa
Chadema Mkoa wa Shinyanga,
Emmanuel Ntobi, alisema ua-
muzi wa kumtimua uanachama
umefikiwa na kikao cha Baraza
la Uongozi la Chadema Mkoa wa
Shinyanga, kilichoketi Februari
11 mwaka huu. Ntobi alidai kikao
cha baraza hilo kimejiridhisha na
tuhuma za usaliti na utovu wa nid-
hamu zinazomkabili, hivyo kua-
mua kumfukuza uanachama.

Katika taarifa yake hiyo, Ntobi
alidai uvamuzi huo pia umezinga-
tia Katiba ya Chadema ya Mwaka
2016 Ibara ya 5.4(1-3), kinachoe-

leza namna ambavyo uanachama
wa mwanachama wa chama hicho
unavyoweza kufika ukomo.

Alisema Shingino kwa sasa ha-
takiwi kujihusisha na shughuli
yoyote inayohusiana na chama na
wadhifa aliokuwa nao wa Katibu
Mwenezi wa jimbo hilo.

Nipashe ilimtafuta Shingino,
ambaye alisema hakubaliani na
uamuzi huo kwa kile alichodai
haukuzingatia haki kutokana na
kutompa fursa ya utetezi, hivyo
yeye bado mwanachama halali na
kiongozi ndani ya Chadema.

Alidai kama kuna tuhuma dhidi
yake, ilitakiwa kumwita kum-
somea na kumpatia fursa ya utete-
zi na si kukiuka katiba ya chama
kwa kuamua kutoa uamuzi wenye
maslahi yao.

Imeandikwa na Ashton Bal-
aigwa, MOROGORO, na Neema
Sawaka, SHINYANGA
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TANGAZO

TATEPA TATEPA PUBLIC LIMITED COMPANY RV NI

RESULTS FOR THE THE YEAR ENDED 30 SEPTEMBER 2019

STATEMENTS OF PROFIT OR LOSS ACCOUNTS AND OTHER COMPREHENSIVE INCOME STATEMENT OF FINANCIAL POSITION
for the period ended 30 September 2019 As at 30 September 2019
GROUP COMPANY GROUP COMPANY
30 Sept2019  30:Sept- 30 Sept 30-Sept- SujSspt BUSsnt 30 Sept 2019 30-Sept-2018
Audited 2018 2019 2018 2010 2018 Audited Audited
Audited Audited Audited Audited Audited
Tzs' 000' Tzs' 000' Tzs' 000" Tzs' 000' Tzs' 000* Tzs' 000' Tzs' 000' Tzs' 000
CAPITAL EMPLOYED
Revenue 23,570,168 27,656,544 - - Share capital 466,431 466,431 466,431 466,431
Share premium 4,048,462 4,048,462 4,048,462 4,048,462
Cost of sales (22,172,207) (18,914,550) - - Other reserves - (849,984) - -
Properties revaluation reserve 582,169 595,507
Gross profit [ 1,397,961 | [_8,7a1,904 | [ 11 ~| | Accumulated earnings /(losses) (14,659,031) | (11,754,389) (32,967)
Other operating income 314,488 231,815 | 141,896 700,000 | |Equity attributable to owners of Co. (9,561,969) (7,493,973) (1,735,204) 4,481,926
Selling and marketing costs (2,033,077) (2,229,631) - Non-controlling interests (1,713,323) 929,399
Administration expenses (3,980,151) (3,831,211) (1,025,714) (491,909) | |TOTAL EQUITY | (11,275,292)| | (6,564,574) | (1,735,204) | | 4,481,926 |
Fair value loss on embedded derivative (178,907) 226,743 (178,907) 226,743
Grant amortization 20,279 20,279 - - Non-current liabilities
Operating profit / (loss) [ (4,459,407)] [ 3,159,989 |[_(1,062,725)] [ 434,834 | |Borrowings 11,346,457 | 13,924,988 | 8,647,597 | | 8,737,864
Deferred capital grant 150,551 170,830
Finance Costs - net (1,286,719) (1,390,992) (187,155) (331,439) | | Deferred income tax liabilities 139,177 138,421
Exchange profit/(Loss) & Finance income 105,735 534,577 794,724 Retirement benefit obligations 826,678 768,726 ‘ 6,583 | 4,222
12,462,863 15,002,965 8,654,180 8,742,086 I
Profit /(loss) before income tax (5,640,391) 1,768,997 (715,303) 898,118 | 1187571 ][ 8,438,391 [ 6,918,976 | [ 13,224,012)
Income tax credits /(expenses) (1,998,790) (868,288) - (37,384)
Profit for the year | (7,639,181)| | 900,708 || (715,303) | | 860,734 | |REPRESENTED BY
Profit / (loss) on disposal of subsidiary KTPC 1,944,400 (5,501,827) Non-current assets
Statement of Comprehensive income Property, plant and equipment 9,763,675 10,010,733
Profit /(loss) for the year (5,694,781) 900,708 (6,217,130) 860,734 Intangible asset 4,727
Investment in subsidiaries 11,845,034
Profit / (loss) for the year (5,694,781) 900,708 (6,217,130) 860,734 Loan receivable 279,244 391,628
(Loss)/ profit attributable to: Deferred income tax asset 1,995,224
Owners of the parent (2,917,979) 579,398 o o [ 10,042,919 | [ 12,302,312 [ 5,783,271 | [ 11,845,034 |
Non-controlling interests (2,776,802) 321,311 0 0
[ (5,694,781)] [ 900,709 |[_(6:217,130)] [_860,734 | |Current Assets
Other Comprehensive Income: Inventories 4,427,019 5,875,913
Item that will not be seclassified to profit or loss: Trade and other receivables 5,383,758 4,638,291 1,750,559 1,684,566
- Gain on revaluation of biological assets = Loan receivable = - -
- Actuarial gain / (loss): net of tax Prepaid land rent 20,481 7,066 -
Cash and cash equivalents 51,644 157,598 29,989 13,306
Total comprehensive income/(loss) for the year [ (5,694,781)] | 900,709 || (6,217,130)] | 860,734 | | Tax recoverable 466,606 401,701 374,353 372,276
[ 10,349,508 || 11,080,569 2,154,901 | [ 2,070,148 |
(Loss)/ profit attributable to:
Owners of the parent (2,917,979) 579,398 Current liabilities
Non-controlling interests (2,776,802) 321,311 Embedded derivative 302,618 123,711 302,619 123,711
(5,694,781) 900,709 Borrowings 14,409,204 10,170,605
Dividend: Trade and other payables 4,493,034 4,750,174 567,458
Proposed final dividend for the year 19,204,856 15,044,490 1,019,196 691,169
Earnings per share attributable to the equity Net current liabilities | (8.855,348)| | (3,963.921) | 1,135,705 || 1,378,979 |
holders of the Company during the year
(expressed in Tsh per share) | 1,187,571 | | 8,438,391 | 6,918,976 | | 13,224,012 |
Basic earnings per share (156.40) 31.05
Diluted earnings per share (32.75) 4.22
STATEMENT OF CASH FLOWS STATEMENT OF CHANGES IN EQUITY
for the period ended 30 September 2019 for the period ended 30 September 2019
GROUP COMPANY
Properties Non-
reserve interests
Tzs' 000 Tzs' 000 Tzs' 000" Tzs' 000"
Cash from Operating Activities Group Tzs' 000" Tzs' 000" Tzs' 000" Tzs' 000" Tzs' 000" Tzs' 000" Tzs' 000"
Profit /(loss) before tax (5,694,781) 900,708 (6,217,130) 860,734
Adjustments for : For the period ended
Income tax expenses recognised in P & L 1,998,790 868,288 37.384
Fair value loss on embedded derivatives 178,907 (226,742) 178,907 (226,742)
Depreciation 648,902 655,418 - - 30 September 2019
Amortisation of deferred capital grant (20,279) (20,279) - - At start of year 466,431 4,048,462 (11,754,389) 608,845 (863,322) 929,398 (6,564,574)
Amortisation of prepaid land rent (18,415) (322) Comprehensive income (2,917,979) (2,776,802) (5,694,781)
Employees Gratuity (57,953) (122,082) Profit /(loss) for the period -
Interest Expenses 1,286,719 1,095,438 149,831 167,438 Other comprehensive income -
Interest income = (164,480) (193,475) | |Elimination reseres on KTPC sale 849,984 849,984
Tax adjustment - - Elimination noncontrolling interest KTPC 134,080 134,080
Gain on disposal of property, plant & equipment ® (8,729) Amortisation of excess depreciation revaluation 13,338 (13,338)
Unrealised exchange loss on terms loans (105,735) 295,554 37,324 164,002
Other noncash (investment in KTPC W/O) 813,116 116,534 6,061,763 As at 30 September 2019 | 466,431 | | 4,048,462 | (14,659,030) | 595,507 | (13,338) || (1,713,324)| | (11,275,291)
Changes in working capital:
Loans from related parties 2,201,314
Inventories 1,448,894 (1,109,417)
Receivables (758,396) (2,231,257) (108,317) (557,366)
Payables (257,139) (1,006,501) 151,480 (229,932) | |For the year ended
Cash generated from operating activities [ (532,370)| [ (793,389)] | 94,378 | [ 2,223,356
30 September 2018
Interst paid (1,069,812) (1,095,438) (149,831) (167,438) | | At start of year 466,431 4,048,462  (12,347,125) 608,845 (838,250) (510,940) (8,572,577)
Income tax paid (62,077) (926,724) (2,077) (68,673) | | Comprehensive income
Profit /(Loss) for the year - - 579,398 321,311 900,709
Net cash generated/(utilised in) from Operating activities (1,664,259) (2,815,551) (57,530) 1,987,246 Other comprehensive income
Amortizations 13,338 (13,338) -
Cash flow from investing activities Changegs in ownership of subsidiary (11,734) 1,419,028 1,407,294
Purchase of property, plant and equipment (504,136) (358,187) - - Final dividend (300,000) (300,000)
Investment in Subsidiaries/ disposal proceeds 228,956 228,956 (8,192,870)
Repayment of loan advanced to Moravian - As at 30 Septemer 2018 | 466,431 || 4,048,462 | (11,754,389) | 608,845 |  (863,322) || 929,398 || (6,564,574)
Loans to third parties 112,384 49,763 -
' Share capital Share Retained Total
Proceeds from sale of property, plant & equipment - Company premium earninas
Net cash (utilized in) /generated from investing activities (162,796) (308,424) 228,956 (3,192,870)
Tzs' 000" Tzs' 000" Tzs' 000" Tzs' 000"
Cash flow from Financing Activities 30 September 2019
Proceeds /(repayment) borrowings 879,396 (1,026,356) (201,331) 1.057.915 | | At start of year 466,431 4,048,462 (32,968) 4,481,925
Repayment of borrowings - - Comprehensive income (6,217,130) (6,217,130)
Cash used for purchase of shares Loss for the period -
Effects of exchange rates on loan 83,792 144,333 46,588 135,597 Actuarial loss net of tax - -
Proceeds from issue of shares 1,374,947 As at 30 September 2019 | 466,431 || 4,048,462 | (6,250,098) | (1,735,205)
Dividends paid
Net cash flow from Financing Activities 963,188 492,924 (154,743) 1,193,512 30 September 2018
At start of year 466,431 4,048,462 (893,702) 3,621,190
Net movement in cash and cash equivalents | (863,867)| [ (2,631,051)] [ 16,683 | [ (12,112)] |Comprehensive income - . -
Profit / (loss) for the year - - 860,734 860,734
Cash and cash equivalents at start of period (8,293,413) (5,662,362) 13,305 25,417
Cash and cash equivalents at end of period | (9,157,280) | | _ (8,293,413) | | 29,988 | | 13,305 | | As at 30 September 2018 | 466,431 || 4,048,462 | (32,968) | | 481,924
|

Note : The audited accounts were signed by the Auditors on 14 January 2020.
The Annual General Meeting of sharehlders will be held on 30 April 2020 at 11:00 hours at Protea Hotel, Courtyard, Sea View Ocean Road, Dar es Salaam. Notice will be mailed in due course.

<eh COMpe, -

= <
Vimalendu Kumar Tewari _“_.s' ,‘i'-
Company Secretary < .-r?‘
Tatepa Limited g o

P.O. Box 1344,
Dar es Salaam.
28 March 2020
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ipashe

MWANGA WA JAMII

TPLB imulike upya
adhabu kwa waamuzi

KWA mara nyingine tena Kamati ya Uendeshaji na Usimamizi wa
Ligi ya Bodi ya Ligi Kuu Tanzania (TPLB) katika kikao chake cha
Februari 10, mwaka huo ilipitia mwenendo na matukio mbalim-
bali ya ligi na kisha juzi kufanya uamuzi wa kuwafungia baadhi
ya waamuzi.

Kamati hiyo, ilibaini katika mechi namba 190 wakati Yanga iki-
ibuka na ushindi wa mabao 2-1 dhidi ya Lipuli FC mwamuzi wa
kati, Abubakar Mturo na mwamuzi msaidizi namba mbili, Joseph
Pombe walishindwa kumudu pambano hilo.

Kubwa katika mchezo huo, waamuzi hao walishindwa kutafsiri
vyema mpira uliokuwa umeibua mvutano mkubwa kuwa ni goli
au si goli baada ya kipa wa Yanga, Metacha Mnata kuukandalimi-
za mpira upande wa ndani wa mlingoti.

Mturo na Pombe kwa pamoja walishauriana na kuamuru ipig-
we kona, uamuzi ambao ulishangaza wadau na mashabiki wengi
wa soka ndani na hata nje ya nchi waliokuwa wakifuatilia kupitia
luninga.

Hata hivyo, kwa kuzingatia Kanuni namba 39(1) ya Ligi Kuu
Kuhusu Udhibiti wa Waamugzi, Kamati hiyo ya TPLB ikawafungia
Mturo na Pombe kwa kipindi cha miezi mitatu kila mmoja.

Kifungo kwa waamuzi hao wawili kimekuja ikiwa ni siku
chache tangu kamati hiyo ilipomfungia kwa kipindi cha miaka
mitatu mwamuzi namba mbili, Kassim Shafisha wa mechi kati ya
Simba na Namungo FC.

Safisha alikumbwa na adhabu hiyo kwa kushindwa kutafsiri
vema sheria 17 za soka kwa upande wa kuotea (offside) baada ya
kulikubali bao la kuotea la Meddie Kagere wa Simba.

Kwa ujumla, Nipashe tunaipongeza TPLB kwa hatua ambazo
imeanza kuzichukua kwa waamuzi kwani walikuwa wanalipele-
ka soka letu sehemu isiyoyojulikana.

Tunaamini adhabu hizo zitawaamsha waamuzi na kurudi kati-
ka mstari na hatimaye timu kushinda kwa uwezo wake uwanjani
na si kwa kutegemea mbeleko ama makosa ya waamuzi.

Lakini pia tunaiomba TPLB inapotoa adhabu hizi kuzingatia
kanuni zaidi na kutoangalia sura, undugu ama urafiki, kwani
namna inavyotoa adhabu hizo kunazua maswali mengi.

Hii ni kutokana na waamuzi wa mechi dhidi ya Yanga na Li-
puli FC, Mturo na Pombe na yule wa mchezo kati ya Simba na
Namungo FC, Shafisha, makosa yao yote ni kushindwa kutafsiri
sheria, lakini adhabu zikionekana kutofautiana sana.

Kitendo cha TPLB kumfungia Shafisha kwa kipindi cha miaka
mitatu huku Mturo na Pombe wakifungiwa kwa miezi mitatu kila
mmoja kwetu sisi Nipashe tunaona adhabu hiyo ilitolewa kim-
hemko zaidi.

Tunatambua suala la kubaini mchezaji kaotea ama la ni kiten-
do ambacho kinatokea kwa haraka zaidi na ndiyo maana wen-
zetu nchi zilizoendelea kisoka wameamua kuweka teknolojia ya
video kumsaidia mwamuzi, VAR.

Ikumbukwe pia kuna makosa ya kiubinadamu, hivyo Nipashe
tulitarajia kuona adhabu ya Shafisha ikiwa ndogo zaidi kuliko hii
ya Mturo na Pombe, ambao walichukua dakika kadhaa kujadili-
ana uwanjani kabla ya kufikia uamuzi wa kuamuru ipigwe kona,
lakini mambo yamekuwa tofauti.

Tunasema hivyo kwa sababu hata watoto wanaocheza soka
mchangani hadi leo wakiitazama video ya tukio hilo la mechi ya
Yanga na Lipuli wanahoji ilikuaje waamuzi hao kuamuru itengwe
kona, lakini kwa bao la Kagere linahitaji umakini kubaini aliotea
na kama mshika kibendera alipepesa macho ama alizembea
kwenda na kasi ya mpira, ni wazi asingeweza kubaini kama ali-
otea.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com

www.epaper.ippmedia.com
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Na Adam
Fungamwango

Tucheze mpira badala

ya kupenda kulalamika

MBALI na kutoa adhabu
mbalimbali kwa wachezaji,
makocha na waamuzi,
Kamati ya Usimamizi ya
Bodi ya Ligi Kuu Tanzania,
imewatia hatiani wasemaji
wa klabu kubwa mbili za
Simba na Yanga.

Hao ni Haji Manara wa
Simba na Antonio Nugaz wa
Yanga.

Hawa wanapelekwa kwe-
nye Kamati ya Nidhamu
ya Shirikisho la Mpira wa
Miguu Tanzania (TFF).

Kwenye kikao chao Kkili-
chokaa hivi karibuni, Kamati
hiyo inawatuhumu wase-
maji hao kwa madai wame-
kuwa wakishutumu na kutoa
matamshi yenye kukashifu
na kudhalilisha viongozi
Chapa ya Ligi na Taasisi kwa
ujumla kwenye vyombo
vya habari na mitandao ya
kijamii kwa vipindi tofauti
tofauti.

Mkumbo wa kupelekwa
huko kwa makosa kama
hayo, pia yamewakumba
makocha wawili, Luc Ayma-
el wa Yanga na Thierry Hiti-
mana wa Namungo.

Binafsi niipongeze Kamati
hiyo kwa kuamua kuwapele-
ka makocha na wasemaji
hayo kwenye Kamati ny-
ingine ili kama wana ma-
kosa basi waadhibiwe ili iwe
fundisho kwa wengine.

Haiwezekani viongozi nao
wawe ni watu wa kulalamika
lalamika kama vile mashabi-
ki.

Mimi ninavyojua ni kuwa
kama timu haikufanyiwa
haki, viongozi wanajua nini
cha kufanya. Ni kuandika
barua rasmi ya kulalamikia
kile unachoona kuwa haki-
kuwa sawa na kwa miaka
mingi ndivyo ilivyokuwa iki-

fanywa.

Kwa miaka ya karibuni
kumekuwa na baadhi ya
viongozi wamekuwa waki-
ishutumu waziwazi TFF,
waamuzi au Bodi ya Ligi
tena bila ushahidi, halafu
hawaandiki barua ya malala-
miko, badala yake wao wa-
nakuwa wanatumia zaidi
vyombo vya habari kuwasili-
sha wanachokiona.

Nadhani nia yao ni ku-
wasilisha ujumbe kwa wa-
nachama na mashabiki
wao ambao nao wana-
kichukua kama kilivyo na
kuanza kusambaza kwenye
mitandao ya kijamii Kkiasi
cha kuzidisha mlolongo wa
mlalamiko na mihemko.

Kwa siku za karibuni kwe-
nye Ligi Kuu kumekuwa na
tabia ya makocha na vion-
gozi kulalamika sana, mara
timu fulani inabebwa, au
tunaonewa, wengine wa-
nakwenda mbali zaidi wa-
natuhumu kuwa ndani ya
vyumba vya kubadilishia
nguo kumepuliziwa dawa,
au kuna harufu kali.

Malalamiko yote haya
mimi nadhani kama kweli
yapo ilibidi yawasilishwe ki-
maandishi, ili utafutwe ush-
ahidi, au hata kama mlalami-
kaji akipeleka ushahidi usio
na shaka ni sawa, kuliko ku-
lalamika au kutuhumu watu
kwa hisia tu.

Mfano kama tuhuma za
kupulizia dawa kwenye vy-
umba vya kuvalia wachezaji
ilikuwa ni suala jepesi tu.

Kocha yoyote au kion-
gozi anayetaka kuliongelea
suala hilo, awe amefuatana
na daktari yoyote ambaye
ameingia kwenye chumba
hicho na kugundua kuwa
kuna harufu isiyo ya kawai-

da na atuambie ni harufu ya
dawa gani, huwa inatumika
kwa ugonjwa gani, na an-
adhani kupulizwa kwenye
vyumba vya wachezaji lengo
ni nini, ina athali gani kwa
wachezaji na binadamu kwa
ujumla.

Hapo ndipo uchunguzi
unapoweza kufanyika ili
kubaini jambo hilo. Tkum-
bukwe uchunguzi ni suala
linalohitaji muda na pesa,
hivyo haiwezekani tu mtu
asiye na utaalamu aseme
kuna harufu haielewiki, basi
moja kwa moja uchunguzi
ufanyike.

Kuhusu waamuzi nadhani
tayari suala hili limeshaan-
za kushughulikiwa, kwani
tayari baadhi wameshaanza
kukutana na rungu.

Ifike wakati viongozi na
makocha  wawatayarishe
wachezaji kucheza soka,
badala ya kuonekana ku-
lalamika kila kukicha kuja
na staili mpya, hii inaleta
sintofahamu na chuki kwa
mashabiki, badala ya upen-
do na amani.

Haiwezekani TFF, Bodi ya
Ligi, waamuzi wako sahihi
timu yao inaposhinda tu, la-
kini ikifungwa basi inageuka
kuwa haifai, haielewiki na
inawahujumu.

Itafika wakati wakawaam-
bukiza hata wachezaji am-
bao wakipoteza mechi bada-
la ya kuangalia mapungufu
yao, wao wataona ni kama
wamehijumiwa tu.

Hakuna timu yoyote duni-
ani ambayo haifungwi.

Hata Barcelona na Real
Madrid zinafungwa, tena na
timu za kawaida, sasa iweze
Simba au Yanga zikifungwa
inakuwa nongwa, kila mmo-
ja anaonekana mbaya?
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THE REGISTERED TRUSTEE OF WOMEN FUND TANZANIA (WFT-TRUST) THE REGISTERED TRUSTEE OF WOMEN FUND TANZANIA (WFT-TRUST)
FEBRUARY 2020 TANGAZO LA MAOMBI YA RUZUKU ZA MIRADI KATIKA KUKUZA UELEWA
WA HAKI ZA WANAWAKE, WASICHANA NA WATOTO TANZANIA
WITO YA MAOMBI YA RUZUKU
The registered Trustee of Women Fund Tanzania (WFT-Trust) ni na watoto katika ngazi za taifa na za jamii ambazo zinahitaji
KWA AJILI YA UTEKELEZA]JI WA MIRADI YA KUKUZA NA KUIMARISHA n;fukoﬂl.unaotoa ruzzlé)l:)u8 lk(wa m;sy;r(ali ?l'a Ihalk<.i z:?k Yanawake Luzukktlj( n I;(uimz:jrilsha }:nasl':iriAka auI kujenga mtmu za
uliosajiliwa mnamo ama shirika lisilo la kiserikali, mnamo imkakati za kuendeleza harakati za walengwa wao, ikiwemo
UPATIKANA" WA HAKI ZA WANAWAKE, WASICHANA NA WATOTO Septemba 2019 ilisajiliwa upya kama Wadhamini waliosajiliwa wa kujenga nguvu za pamoja.

KATIKA MUKTADHA WA UTEKELEZA]JlI WA MTAKUWWA KATIKA Mfuko wa Wanawake Tanzania. Mfuko unazingatia kusaidia * Waombaji wa ruzuku chini ya dirisha hili lazima wawe
HALMASHAURI YA WILAYA YA SHINYANGA utekelezaji wa miradi ambayo inalenga kukuza upatikanaji wa wamesajiliwa kisheria kama vile, mashirika au vikundi vya

haki za wanawake, Wasichana na Watoto na kwa kuchagiza Wanawake, vikundi vya Wanaharakati n.k.

I. UTANGULIZI lll. VIGEZO MUHIMU KWA WAOMBAJI WA mabadiliko chanya katika jamii kuhusu haki za wanawake * Watendaji wa shirika wawe na uzoefu wa kutekeleza mradi

The registered Trustee of Women Fund Tanzania RUZUKU ,wasichana na V\l/atot? na pi'a kuchangia.ujenzi wa TAPO la hut? kw? mafanikio, ikiwemo kuwa na uelewa' wa k'imsi'ngi

(WFTTrust) ni mfuko unaotoa ruzuku kwa maswala « Mashirika ya kijamii / Vikundi vya kijamii V\{.a:nat/vake klmap|n§u1| Tanzanlfi na halrakatl za kuleta usawa wa kaFlka a!er\da w.anayofanyl'il. kazi, l.<uweka rekodi nzuri katika

. L . . . . kijinsia kwa kuimarisha harakati za wasichana na wanawake nchini, usimamizi wa kifedha na njia za kimfumo

ya haki za wanawake uliosajiliwa mnamo 2008 kama vinavyotambulika kisheria na wanaotekeleza ) ) : - - -

. o o X X X X kwa lengo la kukuza uwezo juu ya maswala na haki za wanawake, * Yawe ni mashirika/taasisi au vikundi yanayooendeshwa na
shirika lisilo la kiserikali mnamo Septemba 2019 shughuli zake ndani ya halmashauri ya wilaya ya wasichana na_watoto Tanzania. kuongozwa na wanawake na wasichana kwa asilimia kubwa
ilisajiliwa upya kama Wadhamini waliosajiliwa wa Shinyanga.

Mfuko wa Wanawake Tanzania. Mfuko unazingatia * Mashirika ya kijamii/ vikundi vya kijamii ambavyo WFT-Trust inakaribisha maombi kutoka kwa mashirika yasiyo ya 3. DIRISHA LA UFADHILI LA KIMKAKATI (TSH 51,000,000

kusaidia utekelezaji wa miradi ambayo inalenga vimekuwa wakitekeleza shughuli za kiserikali, vikundi vilivyosajiliwa na haswa yaliyo katika ngazi ya - 250,000,000)

kukuza upatikanaji wa haki za wanawake, wasichana na MTAKUWWA katika halmashauri ya wiIaya ya jamii yanalolen'g'f\ kukuza hakli za wanawake, wasich.ana na watoto, Chini ya dirisha hili, tunataffjta kuwlekeza rla kus.hiri.lfiana na Asasi,

watoto na kwa kuchagiza mabadiliko chanya katika Shinyanga. kuomba fedha ili kufanya kazi kwenye maeneo husika. Mlczlmdao na ma]ukwaal katika ngazi ya taifa na jamii, yanayotetea

S . . - L . S haki za wanawake, wasichana na watoto na ambayo yana uwezo

jamii kuhusu haki za wanawake ,wasichana na watoto * Mashirika ya kijamii/ vikundi vya kijamii yenye - - " - L . ) .

X L g Yafuatayo chini ya madirisha yake matatu ya ufadhili: wa ujenzi wa harakati-jumuishi zinazofikia wadau /makundi mengi
kwa kuchangia ujenzi wa TAPO la  wanawake mtazamo  kama wa WFT -Trust katika kuondoa + Uimarishaji wa tapo/ujenzi wa nguvu za pamoja katika katika sekta nyingi wakiwa na lengo ya kukuza mwingiliano kati ya
kimapinduzi Tanzania na harakati za kuleta usawa wa taratibu za kibaguzi na kuleta usawa wa kijinsia ili kuwezesha harakati za kuandaa, utetezi na sera/ushiriki wa agenda ya wanawake, wasichana na watoto katika sekta nyingine
kijinsia kwa kuimarisha harakati za wasichana na kuondoa udhalilishaji na ukatili kwa wanawake na kisheria katika ngazi tofauti. ili kuimarisha mikakati ya ujenzi wa harakati za wanawake katika
wanawake nchini kwa lengo la kukuza uwezo juu ya Watoto, na ambao shughuli zao zinalandana na + Uongozi na haki za uchaguzi na uongozi kwa wanawake, sekta zote na hivyo kukuza nguvu za pamoja/tapo katika maeneo
maswala na haki za wanawake, wasichana na watoto maudhui ya shirika la WFT-Trust. wasichana, pamoja na vijana na vikundi vingine vilivyo mbalimbali.

Tanzania. « Taasisi nyingine zinazotambulika kisheria zenye Eenl:‘bezoni kattik;n1 qgazi}]za n?itlja na kitaifa ) “ Katil|<a mull(mdo.h;:u, tunakkubali makper?dek:zo ya n;iradi ?mtayo

Katika wito huu ,\WFT-Trust itatoa ruzuku kwa taasisi, uhalali na fursa za kutekeleza na / au kusimamia jiaid za uwezeshafl uchumi kwa wanawake na wasichana yanalenga kuanzishwa au kuongeza iasi ya hatua ambazo zinaiuza
hirik Kiiamii na kirai ikundi vitak kidhi Kelezaii MTAKUWWA dani ikiwa ni pamoja na kukuza haki zao na ushiriki wa wanawake vitendo vya pamoja vya utetezi, majukwaa jumuishi, Mitandao ya

n?as Irika ya Kijamii _na Iraia au V! undi vitakavyoki I utekelezaji . wa iy . ndani ya na wasichana katika tasnia mbalimbali (Madini, Mafuta, na kukuza ujuzi wa uandishi, mitandao na kujifunza katika sekta mbali

vigezo na masharti ambavyo vinatekeleza shughuli Halmashauri ya Wilaya ya Shinyanga. Gesi) kupitia umoja, Jukwaa la VICOBA, harakati za mbali za wanawake, wasichana na watoto nchini.

mbalimbali za kupinga ukatili dhidi ya wanawake na wakulima/wasichana.

watoto chini ya Mpango Kazi wa Taifa wa IV. MADIRISHA YA UFADHILI + Haki ya mazingira na usawa wa jinsia na hatua za kuimarisha VIGEZO VIKUU VINAVYOANGALIWA KATIKA UTOAJI

Kutokomeza Ukatili Dhidi ya Wanawake na Watoto ( sauti na ushiriki wa wanawake, wasichana na watoto katika WA RUZUKU

MTAKUWWA) katika Halmashauri ya wilaya ya DIRISHA DOGO LA UFADHILI kushughulikia (sera) maswala ya mabadiliko ya hali ya hewa, Waombaji wanapaswa kujitahidi kuzingatia vigezo vifuatavyo

Shinyanga + Kiwango cha ruzuku inayotolewa haki za ardhi, nishati, maji na nyingine zinazohusiana. wakati wa kuandaa andiko la mradi

: + Upingaji wa ukatili wa jinsia dhidi ke, wasich

Mashirika ya kijamii/ vikundi yenye vigezo (TSH 10,000,000 ~TSH 15,000,000) witons kiwemo ;qvuvr:g?;:nyel|;:§ovv|§nj;2gzluvle;::;;: I. KUOANA KWA MALENGO YA MRADI NA MAHITAJl

yanakaribishwa kulete maandiko yao ya kuomba * Muda wa kutekeleza mradi/shughuli (miezi 0 - 3) ya ngono katika ngazi mbalimbali MAKUU YA KIJINSIA KATIKA JAMII

ruzuku kwa ajili ya utekelezaji wa afua zilizopo ndani *+ Sifa — Ruzuku katika dirisha hili zinaweza * Kukuza uelewa wa haki ya elimu kwa wasichana, watoto + Andiko ambalo linaonyesha jinsi malengo yatakavyokidhi

ya MTAKUWWA na zinazotekelezwa ndani ya kuombwa na Mashirika / Taasisi zinazotekeleza na hasa wale wanaoishi katika mazingira magumu (yakiwemo matamanio ya wadau katika kuchangia juhudi za kuleta

halmashauri ya wilaya ya Shinyanga kupitia michakato kusimamia mikakati ya muda mfupi ya utekelezaji mazingira ya Uhamiaji) usawa wa kijinsia na ukombozi wa fikra katika maeneo
mbalimbali ya utekelezaji huo.Lengo kuu ya ufadhili wa MTAKUWWA. + Kukuza utafiti na utunzaji wa kumbukumbu(ke-storia) za yaliyoainishwa kutekelezwa na mradi

huu ni kusaidia kutokomeza ukatili dhini va wanawake wanawake na wasichana ili kutokeza mchango wao katika
Wi K iia shirikish . )" hi K DIRISHA LA KATI LA UFADHILI sekta mbalimbali za jamii 2. UWEZO WA MTANDAO, SHIRIKA/KIKUNDI &

na Watoto kwa njia shirikisha na jumuishi  kama > ) o + Kutokeza agenda za haki za wanawake, wasichana, watoto na UFAHAMU WA TATIZO LA MSINGI LA KUTATULIWA

zilivyoainishwa ndani ya MTAKUWWA. * Kiwango chauzuku inayotolewa ni kati ya jamii kwenye siku za maadhimisho maalumu ikiwa ni pamoja NA MRADI

Maswala mengine yanayoweza kuombewa ruzuku ni (TSH 16,000,000- TSH 50,000,000) na siku za kumbukumbu za kimataifa/kitaifa/kikanda ndani ya * Andiko la Mradi lenye kuhakikisha kwamba kuna uchambuzi

pamoja na michakato na mikakati ya kuboresha * Muda wa kutekeleza mradi kuanzia miezi 6 hadi nchi kama Wiki ya 8 Machi, Juni 16 Siku ya Watoto wa wa kina kuhusu uwiano kati ya tatizo la kutatuliwa na

utekelezaji wa mpango wa MTAKUWWA ndani ya mwaka mmoja Kiafrika, Siku ya Kimataifa ya Mtoto wa Kike mikakati iliyowekwa na matokeo tarajiwa yanayopimika.
halmashauri husika. Mikakati hiyo inaweza kuwa na e Sifa - Ruzuku katika dirisha hili zinaweza Ok“?l?a/N°V3Tbj‘ na S'I‘A“Alf’za Uanahar‘akatl wa K”lf“m * Andiko la Mfafi' "“f"_° °“Ye5he‘ uwezo médh“b“t' wa
lengo la kuongeza umiliki na uwezo wawanajamii kuombwa na Mashirika / Taasisi zinazotekeleza na Ukat'l'_ wa J'F‘S'a nchini, na  shughuli mbihmbah = Mrandao, Taas|s|: Shirika, “au - Kikundi ~husika ~kwenye
[ . " . . . . . R " kuadhimisha miaka 25 baada ya Mkutano wa Beijing. kutekeleza mradi pendekezwa.
kushiriki na kushika hatamu za utekelezaji na kujengea kusimamia mikakati ya muda wa kati katika Andi e S ’
" - : > < * Andiko la mradi linalo akisi ushiriki mpana wa wadau katika
uwezo wa watendaji wa Serikali za Mitaa na wengine utekelezaji wa MTAKUWWA Tunatoa Ruzuku kwa Kupitia Madirisha Yafuatayo: kuibua, kutekeleza na hasa ikuhusisha wale walioathirika kwa

(kama vile Asasi za kijamii, Mashirika yasiyo ya kiasi kikubwa na tatizo linalotakiwa kutatuliwa.

Kiserikali, jamii na wadau wengine) katika muundo wa JINSI YA KUOMBA RUZUKU I.DIRISHA DOGO LA UFADHILI (TSH 10,000,000 - TSH * Andiko la mradi linalo akisi juhudi kuelekea ujenzi wa

MTAKUWWA ili kuongeza ufanisi na kukuza mifumo 15,000,000) ushirikiano na nguvu za pamoja kati ya mashirika ya haki za

shirikishi il kuhakikisha ushiriki wa jamii katika Waombaiji wa ruzuku wafuate hatua zifuatazo: Diri'sha hili ni kwa ajili ya ?sasi na mashirika ya kijamii'ya kuFetea wanawake. kaFika ngazi" mbaliv mbali kwa. lengo la

utekelezaji wa MTAKUWWA. I Kuwasilisha Andiko la Mradi (lisilozidi kurasa 5-7) haki = waravele, vasichara @ watoto, 1 vikundi vy Kuundalkumarisha utendj wa Miandao na Maluiowa lova
likielezea mradi pendekezwa utakaotelezwa wanaharakati vilivyosaiiliwa walio katika maeneo ya viijini na ajii ya ukuzaji wa haki za wanawake na wasichana il
- o X . mijini. Dirisha hili linafunguliwa pia kwa vikundi vya jamii kuwaongezea uwezo wao katika Nyanja mbali mbali.

Il. WFT-TRUST INATARAJIA RUZUKU 2. _And'ko la mradi litumwe na viambatanisho yanayoanza, na yenye nia ya kujenga uwezo wao wa kiundeshaji na * Andiko la mradi linalo onyesha uwezo na muendelezo wa
ZITAKAZOTOLEWA ZIENDE KUTEKELEZA vifuatavyo: wa kukuza uhamasishaji unaopelekea kukuza haki za wanawake, kuibua na kutunza mafanikio (na mafunzo) ambayo yanaweza
MIKAKATI IFUATAYO. * Nakala ya cheti cha usajili cha shirika/kikundi wasichana na watoto katika jamii zao. kuigwa na kutumika katika mradi mingine katika ngazi

* Kuchagiza utekelezaji wa masuala ya jamii * Nakala ya katiba ya shirika/ kikundi Waombaji wanaostahili kuomba ruzuku chini ya dirisha hili mbalimbali.

yanayohusiana na MTAKUWWA pamoja na * Taarifa ya karibuni ya akaunti ya benki ya shirika/ wanahitaji kuzingatia yafuatayo: * Andiko la mradi linalo onyesha ubunifu wa mikakati ya
kuhakikisha kuwa kuna uhusiano wa moja kwa kikundi * Muda wa utekelezaji/mradi wa kutekelezwa kati ya miezi 0 kiutekelezaji na matokeo yake.
. . R L. . . . . hadi 3
moja katlnya mtlz? linaloshughulikiwa, mlkakgtl.ya 3. Maombi yote yatumvt/e kwa kutu.mla fomu ya + Shughuli za mradi zenye makusudio ya kuibualkutoa sauti WAOMBAJl WA  RUZUKU WAFUATE  HATUA
utekelezaji pamoja na matokeo yanayopimika muongozo wa maombi ya ruzuku inayopatikana kuhusu maswala ya wanawake, wasichana na watoto, pamoja ZIFUATAZO:
kutokana nautekelezaji wa mradi husika. katika tovuti ya WFT-Trust: www.wft.or.tz . Fomu na wale waliotengwa na walio katika mazingira magumu . Kuwasilisha Andiko Fupi la Mradi (lisilozidi kurasa 5-7)
* Kuonesha uendelevu wa shughuli pia zinapatikana katika ofisi za WFT-Trust zilizopo katika jamii “kie!ezea mradi_ P_e”de“ez_"""l “taka_me'ez_wa
zilizofadhiliwa,ubunifu  pamoja na jinsi ya Jengo jipya la NSSF MAFAO House barabara ya * Waombaji wa mara ya kwanza kutoka katika kikundi cha Il. Andiko la mradi liwe na viambatanisho vifuatavyo
M . Rk tamii - Nakala ya Cheti cha Usajili

kuonesha ni jinsi gani kuna uwezekano wa mwanza, Ghorofa ya kwanza ( muda wa kazi) Jamil. : S e

L i - Nakala ya Katiba ya Shirika/Kikundi
shughuli hizo kutumika kama mfano kwa maeneo . 2. DIRISHA LA KATI LA UFADHILI (TSH 16,000,000 - Il Tumia Fomu ya Muongozo wa Maombi ya Ruzuku
mengine kwa kiwangu cha juu zaidi. Maombi yatumwe kwa barua barua pepe: 50,000,000) inayopatikana katika tovuti ya WFT: www.wit.or.tz. Fomu

* Kuonesha mchango wake katika jitihada za ujenzi grants@wft.or.tz kichwa cha habari kisomeke hiyo pia inapatikana katika ofisi za WFT kipindi chote

waTAPO la pamoja baina ya watetezi wa haki za “NPAVAWC SHINYANGA * Waombaji wanaostahili kuomba ruzuku chini ya dirisha hili cha muda wa kazi.

wanawake na watoto na pia katika kupigania itaji kuzingati :

kutokomeza aina zot ZE klatili dh::,dig Ama kwa sanduku la barua Wa:na};g;:ll(z:;g?:?n?az}iazz; a dirisha hili linapaswa kuzingatia Mwisho wa Kupokea Maombi ni tarehe 29 Februari 2020

oo e U' " Mkurugenzi Mtendaji, WFT-Trust, hatua za kusaidia wanzwake wasichanpa kwa kug itia + Email, grants@wt.orz

Wa.naw?ke na Yvat'c')to sz.‘ pamoja n? haswa kwa' S.L. P 79235, Dar es Salaam mashirika na vikundi vyao kl‘Ikuza haki za wanawpake * SLP79235 Dar es salaam

kuimarisha muingiliano baina ya mashirika na asasi ich K Vyac kuienga/kuimarish ' + Ofisi za WFT Nyumba namba 659 mtaa wa Mikoroshini

hizo za utetezikatika (harakati/ vuguvugu la " o wasichana na watoto kwa njlaya ujenga/kuimarishia uwezo (Msasani) Dar es Salaam s
) wa | la k 1 kuimarish Kwa maelezo Zaidi unaweza kuwasiliana na halisi wa dhana na shirika, utaalamu, mitandao na ushiriki wa + Simu 0753912 130 . g

Pa.molj) wa efnﬁo 2 utkenlgeneza uimaris _a WEFT-Trust kwa nambari : +255 753 912130. maarifa na harakati za wanawake na wasichana. imu 2

mitandao na majukwaa ya kuleta nguvu ya pamoja N « Mud kelezaii di ku kwa kupiti

it o s e . . | | et o s o e o v s

umiliki wa mchakato wa MTAKUWWA na 4 Mwisho wa kupokea maombi ni tarehe Z * Mradi utakaopata ruzuku kwa kupitia dirisha hili uonyeshe KUHUSU MAOMBI YA RUZUKU NI WALE TU AMBAO

! va M ! 29 Februari 2020, saa kumi na moja jioni S A MAANDIKO YAO YA MRADI YATAPITISHWA. KAMA
miundo yake ya utekelezaji ndani ya Halmashauri . ) o TR A HUJAJULISHWA KUHUSU KUPITISHWA KWA ANDIKO
yaWilaya ya Shinyanga Waombaji wote watajulishwa kuhusu kupokelewa ol T kutof":au'ti s waramalke wfl\i,:ten s kama LAKO IFIKAPO TAREHE 20 MACHI 2020, BASI ANDIKO

* Kukuza mikakati na jitihada zenye kuimarisha kwa maombi yao na kuhusu hatua inayofuata livvoainishwa kwenve wito wa ombi g HILO  HALIKUCHAGULIWA  NA  UTAENDELEA

ujenzi wa TAPO la wanawake na Watoto. katika mchakato wa kupata ruzuku kabla ya . Dirisyha il liko wazi {(wa mashirika y;:\ wanawake. wasichana KUSHIRIKIANA NAWOMEN FUND TANZANIA -TRUST
tarehe 20 Machi 2020. ’ KWA NJIA NYINGINE MBALIMBALI
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HABARI KITAIFA

Bel ya samaki yapaa

INATOKA UK. 2

sababu ni vigumu kupata samaki au
dagaa kwa wingi unaotakiwa.

Alisema vyombo vinavyokwenda
kuvua ni vichache na hutumia aina ny-
ingine ya mitego kama mishipi.

“Hali hii imeathiri pia wafanyabi-
ashara hususani wanawake ambao kwa
wingi hufika sokoni hapa kila siku ku-
nunua dagaa na samaki ili kwenda ku-
wauza mtaani, kutokana na changamo-
to hii bei imekuwa juu zaidi na kufanya
washindwe kuimudu,” alisema.

Alisema inapokuwa hali ya hewa ya
kawaida, uvunaji wa dagaa kwa siku
sokoni hapo huwa ni tani 48 hadi tani
50, lakini kwa sasa ni kidogo sana.

Kwa upande wa samaki, alisema wen-
gi kwa sasa wanatoka Kilwa na Mafia
ambao huletwa wakiwa wamehifadhi-
wa kwenye mabaraft.

“Ingawa na wao ni wachache kwa
sababu hata huko hali ya upepo ni kama
huku, upatikanaji ni tatizo bado hadi
sasa bado hatuna samaki wa kutosha na
bei zake nazo zipo juu,” alisema.

Moyo alisema kwa mfano kwa sasa
samaki aina ya changu anauzwa kati ya
Sh. 12,000 hadi 13,000 wakati awali bei
ilikuwa ni Sh. 8,500 hadi 9,000.

Pia alisema kwa upande wa samaki
aina ya tasi kwa sasa anauzwa kati ya Sh.
8,000 hadi 9,000 wakati awali alikuwa
ni Sh. 6,000.

Kortini tuhuma
kumtumia
Waziri Mkuu
kutakatisha

INATOKA UK. 4

Guanhui Su Biaolin Tang kili-
choonyesha kuwa ni cheti halali ku-
toka kwa Waziri Mkuu Kassim Ma-
jaliwa, huku wakijua si kweli.

Wankyo alidai kuwa katika shtaka
la tano, washtakiwa wanakabiliwa na
shtaka la kuwasilisha nyaraka za uon-
go ambapo mnamo Januari 14 mwaka
huu, waliwasilisha cheti cha utambu-
zi wa msaada kilichoonesha kuwa ni
halali kutoka kwa Waziri Mkuu huku
wakijua kuwa si kweli.

Katika shtaka la sita, washtakiwa
hao wanadaiwa kujipatia fedha
zaidi ya Sh. milioni 22.9 kutoka kwa
Guanhui Su Tang kwa njia ya udang-
anyifu wakijidai kuwa ni msaada wa-
naopeleka kwa Waziri Mkuu Kassim
Majaliwa.

Shtaka la saba linalowakabili
washtakiwa hao ni utakatishaji pesa
ambapo inadaiwa kuwa mnamo Jan-
uari 14 mwaka huu, washtakiwa wali-
jipatia zaidi ya Sh. milioni 22.9 kwa
njia ya udanganyifu huku wakijua ni
zao la makosa tangulizi.

Washtakiwa hao hawakutakiwa ku-
jibu chochote kwa kuwa mahakama
hiyo haina mamlaka ya kusikiliza kesi
za uhujumu uchumi mpaka upelelezi
utakapokamilika na Mkurugenzi wa
Mashtaka Nchini (DPP) atakapotoa
kibali.

Hakimu Isaya alisema kesi hiyo
itatajwa Februari 28 mwaka huu na
washtakiwa warudishwe mahabusu.

THBUB, Ireland kuelimisha
umma haki za binadamu

Na Mbaraka Kambona

IRELAND imeonesha nia ya
kushirikiana na Tume ya Haki
za Binadamu na Utawala Bora
(THBUB) katika kutoa elimu ya
kukuza uelewa wa wananchi
kuhusu haki za binadamu na
misingi ya utawala bora nchini.

Hayo yalibainishwa na Ba-
lozi wa nchi hiyo nchini, Paul
Sherlock  Sherlock, alionesha
utayari huo wa kushirikiana na
THBUB wakati wa mazungum-
zo yake na ujumbe wa tume,
ulioongozwa na Mwenyekiti
wake, Jaji Mstaafu Mathew
Mwaimu, ulipomtembelea kati-
juzi.

Akijibu ombi la Mwenyekiti
wa tume ambaye alimuomba
kuangalia uwezekano wa kush-
irikiana katika kuelimisha wa-

nanchi wa Tanzania kuhusu
haki ya ardhi, Balozi alisema
kuwa hilo ni jambo zuri na
wataangalia uwezekano huo.
Kwa mujibu wa Jaji Mwaimu,
maeneo mengi nchini kuna
migogoro ya ardhi, huku akitaja
baadhi ya maeneo kama ya Kil-
osa na Kilombero kama mfano
wa maeneo yenye migogoro, na
kusema kuwa wanawake ndio
wahanga wakubwa linapokuja
suala la umiliki wa ardhi.
“Nafikiri hilo litakuwa jambo
zuri, tutakaa tuone namna
bora tunaweza kushirikiana ka-
tika kazi hiyo ambayo ipo katika
mamlaka yenu, tutajadiliana na
kuona wapi tunaweza kushiriki-
ana,” alisema Balozi Sherlock
Kamishna wa Tume, Nyanda
Shuli, alisema kuwa kwa sasa
THBUB inapokea malalamiko
mengi yanayohusu mafao, watu

kuachishwa kazi bila kuzin-
gatia taratibu, upatikanaji wa
haki kwa wakati na malalamiko
kuhusu migogoro ya ardhi.

Nyanda alisema kufuatia hali
hiyo, THBUB inajipanga kujikita
katika kuandaa mbinu zitakazo-
saidia kutoa majawabu ya mata-
tizo hayo.

“ Katika utatuzi wa migogoro
tume tunahimiza kukaa katika
mazungumzo ili kupata ufum-
buzi, sisi tunaamini katika kule-
ta watu pamoja na kuzungumza
kuhusu matatizo yao na kuya-
patia ufumbuzi,” alisema
Shuli.

Kaimu katibu Mtendaji wa
THBUB, Hajjat Fatuma Muya,
alieleza kuwa tume imekuwa
ikifanya kwa karibu na taasisi
mbalimbali za ndani na za ki-
mataifa likiwamo Shirika la
Mpango wa Maendeleo la Umo-

ja wa Mataifa (UNDP).

Aidha, Muya alisema tume
imeingia mkataba wa ushiriki-
ano na AZAKI 21 nchini kwa
lengo la kuunganisha nguvu
ili kuhakikisha haki za binada-
mu zinalindwa, zinakuzwa na
kuheshimiwa.

Aliendelea kueleza kuwa
kupitia ushirikiano huo, hivi ka-
ribuni THBUB kwa kushirikiana
na taasisi ya Haki Maendelea
walitoa mafunzo ya haki za bi-
nadamu na misingi ya utawala
bora kwa Madiwani 27 wa Hal-
mashauri ya Mkoa wa Lindi.

Ziara ya THBUB katika uba-
lozi wa Ireland ililenga katika
kujenga mahusiano na kutafuta
ushirikiano wa kikazi kwa mu-
elekeo wa kuhakikisha kuwa
haki za binadamu na misingi
ya utawala bora inatunzwa na
kuheshimiwa nchini.
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i Dar es Salaam na viongozi wa mashirika ya Time To Help, Embless Relief na Pionners Acad-

emy ya Marekani, wakisoma vitabu kwenye maktaba ya shule hiyo, iliyokarabatiwa na mashirika hayo, shuleni hapo, juzi. PICHA: JOSEPH

MWENDAPOLE

Wanaotumia corona Kujitafutia Kiki ya kisiasa waonywa

INATOKA UK. 3

waliokuwa wakisubiri ku-
pata majibu ya vipimo wanao-
toka maeneo ya China Bara.

Aidha, ilisema huko visi-
wani Hong Kong, Macao na
Taiwan, watu 50 walithibit-
ishwa kupata ugonjwa huo
wakati 10 waliripotiwa Ma-
cao na Taiwan walikuwa 18,
hapo Februari 12.

Iliongeza kuwa wiki hii Feb-
ruari 12, Kamati ya Kudumu ya

Ofisi ya Siasa ya Kamati Kuu ya
CPC ilikutana kwa mara ya tatu
kujadili hali ya kuzuia na ku-
dhibiti homa ya corona -COV-
ID-19. Ikiongozwa na Katibu
Mkuu wa Kamati Kuu ya CPC na
Rais Xi Jinping.

llisema mkutano huo uli-
taka kutatua fumbo la kudhibiti
janga kwa kuinua viwango vya
kulaza wagonjwa hospitali na
viwango vya tiba na kupunguza
maambukizi na viwango vya
vifo.

Taarifa ilisema aidha, ilitoa
wito wa juhudi za kuboresha
matibabu kwa wagonjwa, hasa
walio katika hali mbaya, kwa
kutumia rasilimali bora zaidi za
kitabibu na kiteknolojia, kufan-
ya mapitio ya wakati mwafaka
ya suluhiho la utambuzi na mat-
ibabu na kuongeza maendeleo
ya dawa na chanjo.

Rais Xi Jinping, aliagiza wa-
fanyakazi wa matibabu zaidi
ya 2,600 kusaidia vita dhidi ya
mlipuko wa COVID-19 huko Wu-

han na ujumbe wa matibabu wa
PLA unashughulikia hospitali
mbili katika mji huo na uta-
fanya kazi chini ya Hospitali ya
Huoshenshan, ambayo ni ya
kwanza ya muda iliyoanzishwa
mapema Februari wakati wa
janga hilo.

Ilisema kufikia Februari 13,
Jeshi la Ukombozi la Watu wa
China -PLA limepeleka vikundi
vitatu vya wafanyakazi zaidi ya
4,000 wa matibabu Wuhan tan-
gu kuzuka kwa janga hilo.
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Momela, wilayani Arumeru, mkoani Arusha, jana wakati alipotembelea Kituo cha Afya cha Afrika Naamini Alama, kilichokuwa kimefugwa
kutokana na mgogoro uliokuwepo kati yake na Halmashauri ya Meru. PICHA: WOINDE SHIZZA

Asakwa tuhuma kubaka mtoto miaka 10

Na Jaliwason Jasson,
MANYARA

ONGOZI wa  Kijiji
cha Mwikanzi Kata
ya Mamire, mkoani
Manyara, unamsaka
mwimbaji wa kwaya na mpiga
kinanda wa kanisa moja eneo la
Kansi Mtaa wa Mamire, Elibariki
Naeli, kwa tuhuma za kumba-
ka mtoto wa miaka 10, ambaye
ni mwanafunzi wa Shule ya
Msingi Sora.
Akizungumza jana na Ni-
pashe katika  Kijiji
kanzi, Mwenyekiti wa kitongoji,
Jeremiah Bura, alisema tukio
hilo lilitokea Februari 4,
mwaka huu  majira ya jioni ki-

Alisema baada ya kupata

taarifa hizo alianza msako
kumtafuta mtuhunuwa, lakini
hawajafanikiwa kumpata.
“Tukio lilipotokea na kupata
taarifa nilikusanya vijana na
kuanza kumtafuta mtuhumiwa
bila mafanikio, lakini tunaen-
delea na msako,” alisema.
Mama mzazi wa mtoto huyo
(jina tunalo), alisema  siku
ya tukio mwanawe alikuwa
anatoka kwa bibi yake alikom-
tuma kupeleka  mboga na
akiwa njiani kurudi nyumba-
ni, alikutana na mtuhumiwa
akamkamata kwa nguvu  na
kumuingiza kichakani kisha
kumfanyia unyama huo.
Alisema kijana aliyefanya
unyama huo ni jirani yao na
alimtisha mtoto huyo asipige
kelele na kumtishia kuwa kama

atapiga kelele atamuua.

“Alipotimiza haja yake al-
imtelekeza kichakani —mwa-
nangu na kumpa sharti la ku-
tokupiga kelele, ndipo mtoto
alijikokota na kurudi nyumba-
ni,” alisema.

Alisema baada ya kufika ny-
umbani alimweleza unyama
aliofanyiwa na ilibidi amkim-
bize Zahanati ya Mwikanzi, na
kuwa alipomfikisha daktari al-
impima na kuthibitisha kuwa
alibakwa na alikuwa na maumi-
vu makali.

Akisimulia kwa masikitiko
mtoto huyo alisema alikutana
na kijana huyo akiwa na dada
mmoja ila alipomuona ghafla
alimuaga dada huyo na kum-
kimbilia.

“Alipofika alinishika mkono

na kunilazimisha kwa nguvu na
kunibeba begani, nilimuuliza
nimekukosea nini akaniambia
atanichinja ninyamaze, kisha
akaniziba mdomo nisitoe sauti,”
alisema huku akilia..

Rehema Handa, ni jirani
ambaye alibaini unyama huo,
baada ya kumuona mtoto
amelowa damu, huku ak-
itembea kwa shida, ambapo
alishirikiana na mama yake
kutoa taarifa kwa mwenyekiti
wa kitongoji.

Daktari aliyemfanyia uchun-
guzi mtoto huyo, ambaye
hakuwa tayari kutajwa jina lake
gazetini, alisema walimpokea
mtoto huyo na kumfanyia vi-
pimo na kubaini mtoto huyo
wa darasa la tatu kufanyiwa
unyama huo.

Kamati ya ujenzi yaikuna Takukuru

Na Cynthia Mwilolezi, MAN-
YARA

TAASISI  ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa (Takuku-
ru) wilayani Simanjiro mkoani
Manyara, imeipongeza kamati
ya Mamlaka ya Mji Mdogo wa
Mirerani iliyosimamia ujenzi
wa madarasa sita na ofisi mbili
za shule mbili za sekondari kwa
kuzingatia viwango bora.

Ofisa wa Takukuru wa Wilaya
ya Simanjiro, Godfrey Roman,
aliyasema hayo jana wakati aki-
zungumza na wenyeviti wa mi-
taa wa Mamlaka ya Mji Mdogo
wa Mirerani.

Roman alisema timu ya
Takukuru wilayani Simanjiro
ipo Mji Mdogo wa Mirerani ku-
chunguza ujenzi wa madarasa
ya shule mbili za sekondari ila
wakaridhishwa na ujenzi wa
vyumba vya madarasa na ofisi
ulivyofanyika.

“Niwapongeze wajumbe wa
kamati kwa usimamizi mzuri
wa madarasa matatu na ofisi ya
shule za sekondari Mirerani BW.
Mkapa na Tanzanite kwani kwe-
nye ujenzi tumebaini hakuna
tatizo lolote,” alisema Roman.

Hata hivyo, alisema kazi ili-
yobaki hivi sasa ni kuchunguza
namna mchakato wa ukusanyaji

fedha na matumizi yalivyofanyi-
ka na upatikanaji wa zabuni ya
ujenzi wa madarasa hayo na ofi-
si hizo. “Tutachunguza vitabu
vyote vya makusanyo ya fedha
hizo zote na tunaomba ushiriki-
ano wenu kwani sisi tupo hapa
Mirerani hadi [jumaa

fjayo tukichunguza
alisema Roman.

Aliwatoa hofu wajumbe wa
mamlaka hiyo kuwa kazi yao
ni kuzuia na kupambana na
rushwa na siyo kukamata watu
pekee ila wanafikia hatua hiyo
ya kukamata endapo kukiwa na
tatizo la rushwa.

Mwenyekiti wa Mamlaka ya

hilo,”

Mji Mdogo wa Mirerani, Adam
Kobelo, alishukuru ushirikiano
alioupata kwenye kamati ya
ujenzi wa madarasa na ofisi za

Kobelo alisema hadi mwis-
honi mwa Januari Sh. milioni
22.3 zilikuwa zimetumika kwe-
nye ujenzi huo katika shule ya
sekondari Tanzanite na Sh. mil-
ioni 36.8 kwa shule ya sekondari
Mirerani BW. Mkapa.

Ofisa Mtendaji wa Mamlaka
ya Mji huo, Evence Mbogo,
alisema nyaraka zote za uku-
sanyaji wa fedha za ujenzi huo
wa shule za sekondari zipo
na zinaweza kukaguliwa kwa
wakati wowote ule.

N
Wakuu wa

shule wapigwa
‘stop’ michango

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

MKURUGENZI wa Hal-
mashauri ya Jiji la Arusha,
Dk. Maulid Madeni, amewaa-
giza wakuu a shule za jiji
hilo kutochangisha mchango
wa aina yoyote kinyume cha
taratibu na atakayekiuka
hilo, atachukuliwa hatua kali.

Akizungumza jana kwa
niaba ya Mkurugenzi wa jiji
hilo, Ofisa Elimu wa Sekond-
ari Jiji la Arusha,Valentine
Makuka, wakati akikanusha
taarifa iliyosambazwa na
baadhi ya wananchi kuwa
Shule ya Sekondari Lemara
inachangisha wazazi michan-
g0, wakati serikali imekataza,
Makuka alisema taarifa hizo
siyo sahihi.

Alisema Halmashauri ya
Jiji inazingatia na kufuata
maagizo na nyaraka toka
serikalini juu ya sera ya
elimu bila malipo iliyotanga-
zwa na serikali.

“Kutokana na maagizo haya
Halmashauri yetu imekuwa
ikiwakumbusha wakuu wa
shule mara kwa mara kuz-
ingatia maagizo haya, pia
tunawakumbusha wananchi
endapo watachangishwa wa-
toe taarifa kwa Mkurugenzi
na Mkuu wa Wilaya,"alisema.

Alisema hawawezi Kku-
changisha wazazi wakati
serikali inatoa fedha
za uvendeshaji zikiwamo
manunuzi ya viandikio na
karatasi kila mwezi.

Aidha alisema endapo
kuna mwananchi anakum-
bana na changamoto yoyote
ya kuombwa chochote vema
akatoa taarifa ngazi husika,
ili hatua za haraka zichuku-
liwe kwa wahusika.

Pia alisema katika kukabili-
ana na changamoto zinazo-
jitokeza katika shule zao,
serikali imegawa vitabu vya
kiada kwa shule za jiji tangu
shule zifunguliwe na vifaa
Vvya sayansi.

“Lakini serikali imeen-
delea kutuma fedha za
uvendeshaji Sh. milioni 134
kila mwezi katika shule zote
za Jiji za msingi na sekond-
ari ili kununua vifaa vya
kufundishia,"alisema.

Makuka alisema kutokana
na fedha hizo wanazopata,
ufaulu kwenye shule za se-
kondari umekuwa ukipanda
mwaka hadi mwaka, ambapo
matokeo ya kidato cha pili ya
mtihani uliofanyika mwaka
2019 Jiji ilishika nafasi ya
kumi kati ya halmashauri
186. Kwa kidato cha nne wal-
ishika nafasi ya 43 kutoka
nafasi ya 75 waliyoshika
mwaka 2018.
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Walipwa fidi kupisha mradi umeme jua

Na Godfrey Mushi, SAME

ANANCHI wa vi-
jiji vya Kisima na
Kandoto  katika
Wilaya ya Same,
wameanza kulipwa fidia ya mali
na mazao ili kupisha ujenzi wa
mradi mkubwa wa kuzalisha
umeme wa jua.

Taarifa iliyopatikana jana na
kuthibitishwa na Meneja wa
Shirika la Umeme Tanzania
(Tanesco) mkoani Kilimanjaro,
Mhandisi Mahawa Makaka, in-
eleza kuwa wananchi hao wa-
nalazimika kuondoka sasa katika

eneo lenye ukubwa wa ekari 100
ambalo tayari limesanifiwa kupi-
sha ujenzi huo.

Serikali imeanza kulipa fidia
hiyo, ikiwa imepita miaka
minne tangu ilipofanyika tathi-
mini na uthaminishaji wa mali.

“Tumetenga kiasi cha Sh. bil-
ioni 3.5 kwa gajili ya kuwalipa
fidia wananchi hawa wa Kisima
na Kandoto. Katika awamu ya
kwanza tutalipa Sh. bilioni 1.99
kwa wananchi 203,” alisema
Mhandisi Mkaka.
hivyo, wakizungumza baada ya
maofisa wa Tanesco kufika ka-

tika mkazi yao waliishukuru Wiz-
ara ya Nishati kwa kuharakisha
malipo hayo ya fidia na kuonye-
sha dhamira ya kuanzisha mradi
wa umeme jua utakaozalisha
megawati 150 ambazo zitaingi-
zwa katika gridi ya taifa.

Fidia hiyo inalipwa kwa
wakati mwafaka, kipindi am-
bacho serikali imenuia kuzali-
sha umeme wa kutosha kwa
kutumia gesi asilia ili kukabili-
ana na upungufu unaojitokeza
nchini.

Kwa mujibu wa Mhandisi
Mkaka, mitambo mipya na ya
kisasa itafungwa wakati wow-

ote kuanzia sasa katika Wilaya
ya Same.

Tanesco inafikia hatua hiyo,
baada ya wuzalishaji wa ni-
shati ya umeme ukiwa unab-
adilika kadri teknolojia zina-
vyobuniwa na kukua, pamoja
na kwamba Tanzania kwa
miaka yote imekuwa  ikitege-
meza zaidi teknolojia kongwe
ya umeme wa maji.

Mitamboya umeme wa maji
kwa kawaida huzalisha asil-
imia 35 ya mahitaji yote
ya umeme Tanzania, huku gesi
asilia na mafuta hujazia asilimia
zinazobaki.

Wadau washauriwa tuzo ya elimu kwa wasichana

Na Godfrey Mushi, MOSHI

KIONGOZI mmoja wa serikali
katika Wilaya ya Moshi, ameshau-
ri serikali na wadau wa elimu
nchini kufikiria kuja na utaratibu
wa kuwapa tuzo wasichana wa
Tanzania watakaomaliza chuo ki-
kuu na kukutwa hawajaharibiwa
usichana wao.

Ofisa Tarafa ya Moshi Maghar-
ibi, Senzia Lushino, alisema ni
vyema wasichana watakaomaliza
elimu ya juu na kubainika hawa-

jaondolewa bikira au kufanyia vi-
tendo vya ukatili wa kijinsia kama
ukeketaji wakapewa tuzo au na-
fasi za utumishi wa umma.
Alisema iko haja ya kuiga uta-
ratibu huo unaotumiwa na nchi
rafiki ya China, ambako wasi-
chana wanaomaliza Chuo Kikuu
wakipimwa na kukutwa bado ni
bikra wanapewa kipaumbele kwa
kuajiriwa katika nafasi kubwa za
kazi serikalini.
Alisema utaratibu huo uta-
saidia kuwapa chachu wasichana

wengi nchini kuepuka kujihusi-
sha na mapenzi katika umri mdo-
go na hasa wakati wa masomo
yao. “Kule China wenzetu wame-
piga hatua kubwa katika kuzuia
mapenzi katika umri mdogo,
sasa kama sisi tunataka kudhibiti
vitendo hivi hasa kwa wanafunzi
wa kike kupata ujauzito wakiwa
shule na katika umri mdogo kuna
kila sababu ya kuja na utaratibu
huo,”alisema Lushino

Wakati Ofisa huyo anataka ku-
tumika utaratibu wa China, kuna

taarifa za kitafiti zinaeleza kuwa
wasichana wanaoanza kushiriki
ngono katika umri mdogo wapo
katika hatari kubwa ya kupata
saratani ya shingo ya kizazi kuliko
wenye umri mkubwa.

Utafiti wa kitaalamu unasisitiza
kwamba hiyo ni kwa sababu ki-
rusi cha HPV (Human Pappiloma
Virus) ambacho husababisha
ugonjwa huo huchukua miaka
20 kuanza kuonyesha athari  ki-
napoingia kwenye mwili wa mwa-
namke.

]
Tarura yaKiri
changamoto
Moshi, Vunjo

Na Mwandishi Wetu, MOSHI

WAKALA wa Barabara za Mijini
mashauri ya Wilaya ya Moshi,
imekiri kuwa bado kuna uhitaji
wa matengenezo makubwa ya
barabara za majimbo ya Moshi
da halmashauri hiyo, ikilingan-
ishwa na kiasi cha fedha kinacho-
patikana.

Kwa mujibu wa Kaimu Meneja
wa Tarura, Wilaya ya Moshi,
Loishiye Mollel, halmashauri hiyo
imetengewa Sh. bilioni 1.3 kwa
ajili ya matengenezo ya barabara
zake.

Alisema Wilaya ya Moshi, ina
mtandao wa barabara wa zaidi
va kilomita 700 na kwamba hivi
sasa baadhi ya barabara zina-
zotarajiwa kutengenezwa kwa
kiwango cha changarawe ni
barabara ya Wami/Gomberi inay-
otarajiwa kutengenezwa kilomita
nne na barabara ya Sangiti-Ng-
anyeni inayofanyiwa matengen-
ez0 ya kawaida kwa umbali wa
kilomita tatu.

“Tunategemea kuwa changa-
moto zote zilizotajwa na wa-
nanchi na kupigiwa kelele
Madiwani zitafanyiwa kazi kwa
maeneo yote yaliyotengewa
bajeti ndani ya mwaka huu wa
fedha,” alisema.

Maeneo mengine ambayo bado
kuna changamoto na hayamo
kwenye bajeti, tutaendelea
kushauriana ili kuhakikisha shu-
ghuli za kimaendeleo zinaendelea
wakati tukiendelea kutafuta fed-
ha nyingine kwa ajili ya maten-
genezo yake,"alisema Mollel

Barabara nyingine inayojengwa
kwa kiwango cha lami ni ya
Getifonga/ Mabogini/ Kahe/
Chekereni ambayo ni utekelezaji
wa ahadi ya Rais John Magufuli
va mwaka 2015. Barabara hiyo
tayari imetengewa kiasi cha
Sh.bilioni 22.

Kwa mujibu wa Tarura, sehemu
ya utekelezwaji wa ahadi hiyo va
Rais Magufuli, ilipangwa kuanza
katika bajeti ya mpya ya mwaka
wa fedha ulioanza Julai mosi
mwaka huu.

Aidha, alisema kwa mwaka wa
fedha 2019/2020, Tarura itat-
umia zaidi ya Sh. bilioni 1.1 katika
ujenzi wa barabara zenye urefu
wa Kilomita 674.52 ikiwemo
ahadi ya Rais John Magufuli ya
ujenzi wa barabara yenye urefu
kilomita 20. Kabla ya kutolewa
taarifa hiyo inayoleta faraja zaidi
kwa wananchi wa maeneo hayo,
Diwani wa Kata ya Mabogini,
Emanuel Mnzava, ilieleza kuwa
katika sekta ya ujenzi ndani ya
kata yake, ahadi ya Rais (Magu-
fuli) ya kuijenga barabara hiyo
bado haijatekelezwa.

Katika taarifa yake, Mnzava
alitoa wito kwa Halmashauri ya
Wilaya ya Moshi, zaidi akiiomba
ofisi ya Mkurugenzi Mtendaji na
Tarura kusaidia kufuatilia ahadi
hiyo.
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Huduma dharura
sasa zaimarishwa
Benjamin MKapa

Na Augusta Njoji, DODOMA

HOSPITALI ya Benjamin Mkapa
(BMH), imeanzisha Kitengo cha
matibabu ya magonjwa ya dharu-
ra na majeruhi kanda ya kati am-
bapo hadi sasa kimeshahudumia
zaidi ya wagonjwa 3,000.

Akizungumza jana katika uzin-
duzi wa kitengo hicho, Mkurugen-
zi Mtendaji wa Hospitali hiyo, DK.
Alphonce Chandika, alisema kwa
kanda hiyo kitengo hicho pekee
kipo kwenye hospitali hiyo na
kimeshahudumia zaidi ya wag-
onjwa 3,000.

Dk. Chandika alimuomba Naibu
Balozi wa Israeli Eyal David kue-
ndelea kutoa msaada wa mafun-
zo mbalimbali kwa watumishi
wa hospitali hiyo ili kuwajengea
uwezo zaidi kwenye maeneo
mengine ya kKibingwa.

Alitaja huduma zinatarajiwa
kuanzishwa kuwa ni huduma za
matibabu ya moyo, matibabu
ya saratani na upandikizaji wa
Viungo.

Akizindua kitengo hicho, Mkuu
wa Mkoa wa Dodoma, Dk.Binilith
Mahenge, alisema kitengo hicho
ni mkombozi kwa wanachi wa
Kanda ya kati hasa kutokana na
ujio wa Serikali Dodoma ambao
umechagiza ongezeko na muin-
giliano wa watu jambo linaloweza
kuongeza matukio ya ajali na
magonjwa ya dharura.

“Kitengo hiki ni mkombozi
kwa wananchi wa kanda hii hasa
ukizingatia kuwa ujio wa Seri-
kali hapa Dodoma umechagiza
ongezeko na muingiliano wa
watu jambo linaloweza kuongeza
matukio ya ajali na magonjwa
yanayozunguka jiji la Dodoma,”
alisema.

Alibainisha Hospitali hiyo
pamoja na huduma zingine za
afya ilianzishwa ili kutoa hu-
duma za kibingwa, hivyo Serikali
inategemea kuona kitengo hicho
kikitoa huduma za kibingwa kwa
magonjwa ya dharura na maje-
ruhi.

Aidha, Dk. Mahenge alisema,
Serikali iliingia makubaliano na
Shirika la misaada la Israel kwa
ajili ya kuboresha huduma za
afya zinazotolewa BMH hususan
wagonjwa wa dharula na maje-
ruhi.

Alisema Shirika hilo limekubali
kutoa msaada wa vifaa vya
kutoa huduma za dharula na kwa
majeruhi na kutoa mafunzo kwa
wataalamu wa afya wa Hospitali
hiyo kuhusu utoaji wa huduma
hizo.

Naye, Mkurugenzi wa Kinga wa
Wizara ya Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
Dk. Leonard Subi, alimuomba
Naibu balozi huyo pamoja na
madaktari alioambatana nao kue-
ndelea kuisaidia hospitali hiyo
pale watakapohitaji msaada toka
kwao.

Huduma wezeshi kwa wakulima mbioni

Na Augusta Njoji, DODOMA

IZARA ya Kilimo

imesema in-

aangalia namna

ya kuwapo na
huduma wezeshi kwa wakulima
kutambua aina ya udongo na
mbolea inayopaswa kutumika
shambani.

Hayo yalibainishwa na Naibu
Waziri wa Wizara hiyo, Hussein
Bashe, alipokuwa akizungumza
katika Kongamano la Sita la Juk-
waa la wadau wa sera za kilimo,
mifugo na uvuvi, jijini hapa.

Alisema tatizo ambalo wizara
hiyo inakabiliana nayo ni namna

MKWAVILA

ya kufanya utaratibu huo kama
huduma kwa mkulima ambayo
ataweza kumudu.

“Kwa mfano, ukichukua sam-
puli moja ukaenda kwenye kituo
cha utafiti unapaswa kulipa kiasi
cha Sh100,000 kwa mkulima
mwenye hekari 5-10 anataka
kuchukua sampuli zaidi ya moja
atapaswa kutumia kiasi gani?”
alihoji. Alisema suala hilo lina-
jadiliwa ndani namna ya kufan-
ya utaratibu huo kama huduma
kwa sekta ya kilimo.

Akizungumzia kuhusu nzige,
Bashe alisema Tanzania bado
haijashambuliwa na nzige na
hakuna eneo lolote lililosham-

buliwa.

“Tumejipanga kwa vifaa na
dawa, tunawaomba nyie kama
wadau muanze kujadili namna
ya kushirikiana kupambana na
suala hili,” alisema.

Aliwaomba  kutumia  wa-
shirika wenzao kwenye nchi
zilizokumbwa na nzige ili kujua
namna walivyofanikiwa kupam-
bana nao.

“Hatua hii itasaidia serikali ku-
pata taarifa ili kujipanga vyema
na kujua namna ya kukabiliana
nao ili wasilete madhara,” alise-
ma.

Awali, akiwasilisha taarifa
ya utafiti kuhusu zao la ka-

hawa, Mkurugenzi wa Jukwaa
la wadau wa kilimo wasio wa
kiserikali(ANSAF), Audax Ru-
konge, alisema lazima kutangaza
uwekezaji kwenye zao hilo ili ku-
leta ushindani na kuondoa kero
zinazowakabili wakulima.

“Pia badala ya msimu wa ka-
hawa kufunguliwa na kufungwa,
iuze mwaka mzima ili wakulima
waamue ni lini wauze kahawa
zao,”alishauri.

Nao, baadhi ya wadau wak-
ichangia kwenye kongamano
hilo, walitaka kuwapo na mnyor-
oro wa thamani kwenye zao la
alizeti ili kuongeza uzalishaji
nchini wa mafuta.

Halmashauri 20 zategwa fedha mipango miji

Na Augusta Njoji, DODOMA

NAIBU Waziri wa Ardhi, Ny-
umba na Maendeleo ya Makazi,
Angelina Mabula, amesema
Halmashauri 20 zinasuasua ka-
tika utekelezaji wa mpango wa
upangaji mji licha ya serikali
kutoa fedha.

Kufuatia hali hiyo, Mabula am-
emuomba Waziri Mkuu, Kassim
Majaliwa, kuzichukulia hatua
halmashauri zilizotumia fedha
hizo kinyume na masharti wali-
yopewa.

Mabula alitoa kauli hiyo juzi
alipokuwa akizungumza kwe-
nye uzinduzi wa Mpango Ka-
bambe wa jiji la Dodoma.

Alisema lengo la serikali ni ku-
hakikisha miji yote inapangwa
vizuri na inakuwa salama kwa
makazi ya watu lakini mpango

umesuasua kwa halmashau-
ri  kutokana na kutokuwa
waaminifu.

“Serikali ilitoa fedha zaidi ya

Sh.Bilioni 6.2 ya kupanga kwe-
nye halmashauri zetu ambao
uliwezesha 24, mpango unas-
uasua kutokana na halmashauri
nyingi kutokuwa waaminifu,
tumepeleka fedha kwa Hal-
mashauri 24 lakini ni nne tu
ndio zimetekeleza,” alisema.

Mabula alitaja Halmashauri
zilizotekeleza kuwa ni Mbeya, II-
emela, Kahama na Bariadi huku
zingine zikichukua fedha bila
kufanya kazi hiyo.

“Miji mingine imechukua
fedha na haijarejesha, katika hili
tunaongeza kasi kwenye ufuatil-
ia, nakuomba Waziri Mkuu, ku-
chukua hatua kwa halmashauri
ambazo zimechukua fedha na
kutumia fedha kwa kutozingatia
masharti waliyopewa wanasa-
babisha kusuasua kupanga miji
yetu,” alisema.

Mabula alisema  kupitia
mpango huo miradi mbalimbali
imeanza kutekelezwa ikiwemo
upangaji, upimaji na umilik-

ishaji wa ardhi ambapo viwanja
132,000 vimepimwa na zaidi
ya laki mbili bado hajivapimwa
katika jiji hilo. “Tuna Imani kasi
itakuwa nzuri soko, stendi zime-
jengwa, tunaamini utekelezaji
utaendelea kwa matakwa ya
mpango ulivyo,” alisema.

Aidha, alisema kudorora kwa
uchumi katika miaka ya 1980
na kubadilika kwa dhana ya
upangaji uandaaji wa mpango
kabambe katika miji mbalimbali
ilififia. “Dhana iliyopendekezwa
ni upangaji wa miti kimazin-
gira kwa kuangalia mazingira
yake lakini pia kutayarisha mi-
pango kabambe endelevu, ku-
fifia kwa kasi kunatokana na
kudorora kwa wataalam wetu
katika uandaaji wa mipango
kabambe,"alisema.

Alisema serikali haikukaa
kimya, ilichukua hatua mbalim-
bali ya kufanya miji iwe mizuri
ikiwa ni pamoja na kuwa na
sera ya maendeleo ya makazi ya

mwaka 2000, na kupitisha sera
ya mipango miji
Awali, Katibu wa Kikosi Kazi

cha Taifa cha kuratibu Mpango
wa serikali kuhamia Dodoma,
Meshack Bandawe,  alisema
ujenzi wa mji wa serikali kwa
awamu ya kwanza umefanyika.

Alisema mpango kabambe
umekamilika na mchoro wa
awamu ya pili pia umekami-
lika huku akisema kiasi cha
Sh.Bilioni 88 zinatarajiwa kutu-
mika kwa ajili ya kujenga bara-
bara za lami zenye urefu wa kilo-
meta 40 katika mji wa serikali.

“Nyumba 1,000 zinatarajiwa
kujengwa na Shirika la Nyumba
ambapo 200 zitajengwa katika
mji wa serikali,”alisema.

Bandawe alisema majengo
ambayo yalikuwa yakitumiwa
Dar es salaam, baadhi yamesha-
tolewa kwa taasisi za serikali na
kuokoa Sh.Bilioni 9.9 ambazo
zilikuwa zikitumika kulipa kodi

ya pango.
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Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Ali Mohamed Shein akisalimiana na Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu
wa Rais, Muungano na Mazingira, Mussa Azzan ‘Zungu’ (katikati), alipofika Ikulu mjini Zanzibar jana kujitambulisha akiwa na ujumbe

wake. Kushoto ni Mkurugenzi wa Muungano, Balozi

Mbarouk Nassor Mbarouk. PICHA: IKULU ZANZIBAR

China: Watanzania wako salama dhidi ya corona

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ALOZI mdogo wa Chi-

Xiaowu, amewahakik-

ishia Watanzania

kuwa jamaa zao waliopo China

wako salama katika Kkipindi

hiki cha mapambano dhidi ya
ugonjwa wa mafua ya corona.

Xiaowu alisema hayo waka-

ti alipofanya mazungumzo na

Makamu wa Pili wa Rais, Ba-

lozi Seif Ali Iddi, katika ofisi za

Baraza la Wawakilishi wakati

alipokwenda kumpa taarifa ya

ugonjwa huo na hali ya usala-

ma kwa Watanzania waliopo

China.

Alisema licha ya kupun-
gua kwa kasi ya kuenea kwa
ugonjwa huo lakini idadi ya
vifo imekuwa ikiongezeka na
sasa imefikia watu 1,368.

Alieleza kuwa idadi hiyo
ya watu walioambukizwa na
ugonjwa huo imefikia 40,000
na juhudi zinaendelea ku-
chukuliwa na Wizara ya Afya
kupambana na ugonjwa huo
ambapo jumla ya wagonjwa
59,992 wanapatiwa tiba.

“Wizara ya Afya ya Jam-
huri ya Watu wa China inaen-
delea kuchukua juhudi zote
kukabiliana na ugonjwa huo
na matumaini yetu kuwa tuta-

fanikiwa kudhibiti
hayo”alisema.
Makamu wa Pili wa Rais, Ba-
lozi Seif Ali Iddi alitoa shukrani
za dhati kwa juhudi zinazo-
chukuliwa na serikali hiyo kati-
ka kukabiliana na ugonjwa huo
ambao umeleta hofu na wasi-
wasi mkubwa duniani kote.

Alisema Serikali ya Mapin-
duzi ya Zanzibar inatoa salamu
za pole kwa watu wa China
kutokana na maradhi hayo am-
bayo yamekuwa janga la taifa
na dunia kwa ujumla.

Alisema serikali imepata
faraja kubwa kuhusu kuwapo
kwa taarifa kwamba zaidi ya
Watanzania 4,000 waliopo

maradhi

China wapo salama na wamee-
pushwa na tishio la ugonjwa
huo.

“Serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar inaungana na ndugu
zao wa China katika kipindi
hiki kigumu cha ugonjwa wa
corona. Matumaini yetu ni
kwamba mafanikio yatapatika-
na na kwa pamoja tutokomeza
ugonjwa huu,”alisema Balozi
Iddi.

Alieleza kwamba ugonjwa
huo umeleta athari kubwa
zaidi kwa wajasiriamali ambao
waliwekeza na kujikita katika
kufanya biashara mbali mbali
katika nchi hiyo zinazohusisha
kusafiri nje na ndani ya nchi.

Wawakilishi wahoji kuwapo ‘tata’ uamuzi kesi ubakaji

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAJUMBE wa Baraza la
Wawakilishi wameelezea ud-
haifu na kutoridhishwa na hu-
kumu zinazotolewa mahakam-
ani dhidi ya washitakiwa wa
vitendo vya udhalilishaji wa
kijinsia ikiwamo ubakaji na
kwamba baadhi yao wameku-
wa wakipewa dhamana.

Mwenyekiti wa Kamati
ya Wanawake na Ustawi wa
Jamii ya Baraza la Wawakilishi,
Mwantatu Mbaraka Khamis,
alisema licha ya juhudi kubwa
kuchukuliwa na wizara na
taasisi mbali mbali katika ku-
dhibiti matukio ya udhalilishaji
wa Kkijinsia, bado vitendo vya
vimekuwa vikiendelea.

Aliyasema hayo katika ki-

kao cha Baraza la Wawakilishi
wakati akiwasilisha ripoti ya
kamati hiyo, ambapo alizitaja
baadhi ya kasoro zilizojitokeza
ikiwemo Mahakimu na Majaji
kutoa dhamana kwa watu wa-
naotuhumiwa kufanya matukio
ya vitendo vya udhalilishaji wa
kijinsia. “Kamati ya ustawi wa
jamii na wanawake bado hai-
jaridhishwa na juhudi zinazo-
chukuliwa katika kupambana
na vitendo vya udhalilishaji
wa kijinsia ambapo bado tatizo
lipo kwa upande wa vyombo
vinavyosimamia sheria na
hukumu,”alisema Mwanatatu.
Baadhi ya wajumbe wa
Baraza la Wawakilishi walisikit-
ishwa na matukio ya vitendo
vya udhalilishaji wa kijinsia na
kuzitaka mahakama kuacha
kutoa dhamana kwa watu wa-

naoshitakiwa kubaka.

“Tumesikitika na tukio la hivi
karibuni huko Pemba kwa mtu
kupewa dhamana kwa kosa la
kubaka kwa madai kwamba ni
mfanyakazi wa Shirika la Taifa
la Biashara (ZSTC) na kwa sasa
anashughulikia kazi ya uchu-
maji wa karafuu’alisema Ali
Suleiman Mwakilishi wa Jimbo
la Kijitoupele.

Mwakilishi huyo alisikit-
ishwa na sheria za kupambana
na vitendo vya udhalilishaji
wa kijinsia  zilizopitishwa
na Baraza la Wawakilishi
zimewekwa pembeni na haz-
itekelezwi kikamilifu.

Alisema,” Tumetunga she-
ria ya ushahidi pamoja na ku-
kataa kutoa dhamana kwa wa-
bakaji lakini watuhumiwa wa
aina hiyo hivi sasa wapo huru

wakipewa dhamana.
“Mheshimiwa Spika tunaom-
ba ufafanuzi kwa nini watu wa-
naotuhumiwa na ubakaji wan-
apewa dhamana na Mahakama
zetu...wazazi wanasikitishwa
sana na watu wanaotuhumiwa
na makosa ya ubakaji kupewa
dhamana na kuonekana wak-
itembea mitaani”alisema.

Naye Mwakilishi wa viti
maalumu vijana Dhulfa Mma-
ka, alisema Kkatika Kkipindi
cha miaka miwili matukio ya
ubakaji yameripotiwa mengi
huko Pemba lakini hakuna
mtu aliyetiwa hatiani wala ku-
fikishwa gerezani.  “Sijasikia
mtu akifungwa kwa makosa
ya ubakaji licha ya matukio
hayo kuripotiwa kila siku huku
watoto wakipewa uja uzito na
kuacha shule”alisema.

]
Baraza lanusa ufisadi
kilimo pilipili kichaa

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

BAADHI ya wajumbe wa Baraza la
Wawakilishi wameitaka Mamlaka ya
Kupambana na Rushwa (ZAECA) ku-
fanya uchunguzi wa ufisadi kwenye
mradi wa kilimo cha pilipili kichaa.

Walitaka hatua ichukuliwe kwani
mradi huo umetengewa takribani Sh.
milioni 500 lakini hadi sasa hakuna
kilichofanyika katika mchanganuo
wa fedha hizo na matumizi yake.

Akizungumza katika Baraza la
Wawakilishi, Mwakilishi wa jimbo
la Uzini Mohamed Raza, alisema
serikali malengo yake ni mazuri ya
kupambana na tatizo la ajira kwa
Vvijana na kuamua kutenga fedha
milioni 500 kwa ajili ya kujiajiri na
kazi za ujasiriamali.

Hata hivyo, alisema utekelezaji
wa mradi huo umeingia katika
utata mkubwa ambapo hadi sasa
hakuna hata eka moja ya kilimo cha
yaliyotengwa ikiwamo Bambi na
Pangatupu.

“Jamani Mawaziri wa Serikali
va Mapinduzi ya Zanzibar mnam-
wangusha sana Rais Shein ambaye
lengo lake la kuwawezesha vijana
kujiajiri halijatamia....mradi huu
umetengewa fedha nyingi la-
kini huu ni mwezi wa sita hakuna
kilichofanyika"alisema.

Mwakilishi wa jimbo la Bumbwini
Mtumwa Peya, aliitaka wizara kabla
va kutekeleza mradi kufanya utafiti
wa Kina na kujua maeneo yepi ni
muafaka kwa ajili ya kuendeleza
kilimo cha pilipili hoho.

Peya alisikitishwa na fedha zili-
zotengwa kwa vijana katika mradi
wa pilipili hoho kuwa ni sawa na
zilizopotea kwa sababu hakuna
mafanikio ya kilimo hicho ambapo
vijana hawakupata mashirikiano
kutoka kwa wataalamu.

Alieleza kuwa katika eneo hilo
mradi ambao unakubali ni wa
kuotesha miwa ambao unatekelezwa
na vikundi mbali mbali vya waja-
siriamali huku ukipata mafanikio
makubwa.

“Wananchi wangu wa Pangatupu
kwa muda mrefu wamekuwa wak-
itekeleza mradi wa kuotesha miwa
ambao umeleta mafanikio makub-
wa na sio huu mradi wa Pilipili
hoho™alisema.

Kwa upande wake mwakilishi
wa Viti maalumu wanawake Vijana
Salma Mohamed Mwinjuma aliitaka
wizara kukaa pamoja na vijana
kuweka mikakati ambayo itawawez-
esha kuimarisha kilimo hicho kwa
mafanikio makubwa.

“Vijana wetu wapo tayari kushiriki
kikamilifu katika kilimo cha pilipili
hoho ambacho kimeonyesha mafani-
kio makubwa"alisema.

Awali akizungumza kuhusu sakata
la mradi huo, Waziri wa Biashara
na Viwanda Balozi Amina Salum Ali,
alisema vijana walioteuliwa kush-
iriki katika mradi huo hawakuone-
sha mashirikiano na utayari wa
kutekeleza mradi huo.

“Vijana tuliowachaguwa kush-
iriki katika mradi wa pilipili hoho
hawakuonyesha utayari na ma-
shirikiano mazuri ya kufanya
kazi hizo na ndiyo maana mradi
umeyumba”alisema.
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BASI SAWA

Isha Mashauzi
awatolea shombo
wadangaji
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STAA wa muziki wa Taarabu, Isha Mashauzi, :;Tr-i
ameamua kupasuka kwa kuwakemea wanawake o
wanaosaka pesa kwa kudanga, kuwa kitendo hi- Pl
cho kinawadhalilisha na kuwashushia heshima. R

“Maisha yangu yote sijawahi kudanga, hata i
wigi hili nimevaa kwa hela yangu na hela ya o

mashabiki, huwa najisikia vibaya nikimkuta
mtoto wa kike anauza mwili au anadanga,
niwaambie tunajidhalilisha sana, hatuwawekei
maisha mazuri watoto wetu” amesema Isha
Mashauzi.

Aidha msanii huyo ameongeza kwamba ni
lazima wajifunze kuthubutu na kuchukua mfano
wake ambao amekuwa mwanamke wa kwanza
kuimba Taarab, kumiliki bendi na kumiliki gari
kwa pesa yake mwenyewe.
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anapenda Kiki Ml
MCHEKESHAJI mkongwe nchini, Matumaini, LU I a h kutoa ni st
amesema licha ya kumkubali msanii mwenzake sabe
Ebitoke, anachukizwa na tabia yake ya kupenda Al

skendo, kashfa na kiki mbaya. .= - — amKk
Akizungumza na kipindi cha Planet Bongo, m a I U a I Z U S I elee
kinachorushwa na East Africa Radio, Matumaini amb

amesema kama akiachana na vitendo hivyo ilaa
atakuwa msanii bora hapa nchini.

“Mimi nimekaa Kaole miaka minne bila ya JE, umewahi kumuuliza staa katika picha ya msanii huyo yani hapo Daylan mtupu, kuna
kuchaguliwa kufanya maigizo, siku ambayo yoyote wa hapa nchini na na kisha kumuuliza kwa nini zingine Fantasy kulikoni dada,
naambiwa nikarekodi kipande cha kuigiza na kukupa jibu la kizushi? Basi anafanana na watoto wa hami- kwakweli jiangalie tu kwenye
Ray nilitoka kwa mguu kutoka Yombo hadi hivi karibuni shabiki mmoja wa sa Mobeto? Lulu Bila kuchelewa  kioo ni wako kabisa” ameuliza
Kimara Suka, lakini nashangaa wasanii wa mwigizaji wa filamu Elizabeth akamjibu kizushi eti pengine shabiki huyo.
sasa nampenda sana Ebitoke kwenye suala la Michael Lulu, amejikuta aki- mimba anazomeba Hamisa Kisha Lulu kuiona comment
uchekeshaji na anaweza sana ila shida yake ana jibiwa jibu la kizushi kutokana zinampenda. hiyo amemjibu kwa kuandika
skendo chafu” amesema Matumaini. na swali lake na mtego. “Hivi Lulu mbona unafanana “Itakuwa mimba zake zina-

Shabiki huyo aitwaye Vein- na watoto wa Hamisa Mobetto nipendaga”.

nah aliweka ujumbe shiriki hivyo kuliko yeye mwenyewe,

Mdogo Piga
wangu huishi kelele
vituko jam- mara

ani. Mimi nilichok-
iona cha kwanza una
meno marefu kama
jembe. Haya nango-
jea hiyo nyimbo sijui
itakuwaje, maana

+ hakuna anayekufikia 4 milia? Mtoto wa
mkali wa singeli Ml 0 mjini lazima ujue
Dulla Makabilla- | thamani ya kodi
Shamsa Ford. weweee... - Jike

moja. Piga kelele
mara mbili. Piga
kelele mara tatu
weee... Mtoto

- wa mjini unakaa
- nyumba va fa-
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PENZI JIPYA i _
Dogo Janja, Linah sh

SIKU chache baada ya rapa Dogo
Janja, kupiga goti na kumvisha
pete mchumba wake Linah, mambo
mapya yameibuka baada ya watu
kuanza kupata hofu kuhusu uhai
wa mapenzi ya watu hao.

Mtu ambaye ameonekana kuwa
na mashaka ni Madee Seneda,
ambaye ametoa ushauri mrembo
huyo kuwa macho na wambea
kwani ategemee kupata mengi kwa
sababu yupo kwenye mahusiano na

mtu maarufu.

Dogo Janja alimvalisha pete
ya uchumba mpenzi wake huyo
Januari 10, mwaka huu kwenye
boti wakati wanarudi Dar es
Salaam wakitokea visiwani
Zanzibar.

“Mpenzi wa Dogo Janja ajue
kabisa yupo kwenye mahusiano na
mtu maarufu na yeye anaelekea
kuwa maarufu muda sio mrefu,
kwahiyo asisikilize maneno ya

Ifeyo!

ANAMUZIKI nyota, Peter Msechu, amemfananisha

i yake Baba Levo na shetani kutokana na tabia

> ya kupenda wanamke wengi.

izungumza na EATV & EA Radio Digital, Peter

“hu amesema Baba Levo hawezi kupata neema za
gu hadi achague mwanamke mmoja wa kuishi naye,
l[ia na kufunga naye ndoa.

aba Levo lazima aelewe maisha ni gharama sana

a kufunga ndoa hawezi kama pete ina thamani ya
Ni 4 au 5, tabia yake ya kucheza kamari ataiotolea
I, na baraka lazima upewe na Mungu halafu yeye
\etani ana wanawake wengi hawezi kutoboa kwa
bu hajui chaguo lake” amesema Peter Msechu

dha Peter Msechu ameendelea kusema “Kila mwan-
e anayekutana naye anazaa naye, mwambieni aend-
kuzaa atachagua kisha kumpata mwanamke mzuri
aye atamvumilia lakini sidhani kama atafanikiwa
endelee kujifunza kupitia sisi wakongwe.”

>>> Usikose Jarida hili la

A Burudani Tele (BT) ndani

- 3 ya Gazeti lako la Nipashe
kila Jumamosi, pia lipo

1
"ﬂ“ﬂw me kwenye mtandao wa
e kijamii Twitter, tw’ follow

Kwani mnataka mrudi
navyo majumbani mwenu?
Utakuta pale kwenye nyama
hasa kuku, anakuwekea tule

yako, ama Kuku-
fanyia kazi ya

kukutengenezea
pesa. Lakini hu-
wezi kukodisha

-,
Concyt

”

Tuffolow/ Tu-tag

i Y R tupapatio tuduchu. Acheni
@burudanltele :j‘;; i mtu kukubebea roho mbaya. Maharusi

ugonjwa wako-
Maimatha Jesse.

walitudai sana michango
vao-Roma Mkatoliki.

aka tupu

watu na ategemee mengi ambayo
yatatikisa mahusiano yao ambayo
ni mapya” amesema Madee.

Hata hivyo, Dogo Janja
mwenyewe ameonekana kufurahia
penzi hilo jipya na kusema
amefurahia mapenzi “Msimu wa
mapenzi umekuwa mzuri kwetu
kwani nimeufurahia sana mimi
na mpenzi wangu kule visiwani
Zanzibar, nikiwa na familia yangu
kama Linah, Recho na Madee”.

-

= Un- Mnaochaguliwa kwe- q*‘\ Nnachojaribu
aweza nye Kamati za Haru- kusema ni

kuajiri si, sekta ya kupakua kwamba wiki

-3 mtu kuku- chakula. Tafadhali msiwe P d 4} ikiwa haina mechi za
< endeshea gari mnatupakulia kichoyo. — £ EPL huwa nanene-

peana kama kitimoto.
Ubaya ni nikisikia wiki
hii ligi ipo,sijui diet
inatokea wapi hata
najikuta tu napungua
uzito. Hii Man United
itanivua mimi siku-
Mwana FA.



16 NipaShe JUMAMOSI FEBRUARI 15, 2020 _

» [KuUmbe!

DUDU BAYA

hayvaanikwi
ZWELLHETELT

ATIMAYE Msanii wa
muziki wa kizazi Kipya,
Godfrey Tumaini, maaru-
fu kama Dududu Baya,
ametolewa kifungoni baada ya
serikali kuamua kumsamehe.

Dudu Baya alifungiwa na Baraza
la Sanaa Tanzania (Basata) baada
ya kukataa wito wa kwenda kuho-
jiwa kuhusu tuhuma alizozitoa
katika mitandao ya kijamii kuhusu
sanaa.

Baraza hilo limeeleza kuwa
Dudubaya alitumia lugha zisizo na
maadili.

Hata hivyo, Januari 23, 2020
Dudubaya alijisalimisha Basata na
kuomba msamaha lakini baraza
hilo halikutoa uamuzi wowote
kwa kuwa mamlaka ya kufanya
hivyo ipo chini ya Wizara ya
Habari, Utamaduni, Sanaa na
Michezo.

Jana Jumanne Februari 11, 2020
msanii huyo alikwenda katika
ofisi za Waziri wa wizara hiyo,

Dk Harrison Mwakyembe kuweka

mambo sawa.

Katika tangazo la katibu
mtendaji wa baraza hilo, Godfrey
Mngereza amesema Dudubaya
amesamehewa baada ya kusikili-
zwa na Dk Mwakyembe.

Kuondolewa kwa kifungo hicho
itakuwa fundisho kwa Dudubaya
na wasanii wengine ambao wa-
naonesha kiburi pale wanapoone-
kana kwenda kinyume na tasnia
ya sanaa.

Hata kama seheria inasema kila
mtu ana haki ya kutoa maoni,
lakini ni lazima kufuata taratibu
zake na si kutumia sanaa kama
sehemu ya kusema kile kinachom-
jia kKichwani.

Ni muhimu kujifunza kuwa kila
nchi ina taratibu na tamaduni
zake, tabia ya kuiga utamaduni
wa nje hauna faida na badala
yake unawafanya baadhi ya
wasanii kuwa na migogoro kati
yao na mamlaka husika, jambo
ambalo halina tija katika maende-
leo yao ya kisanii.

Jambo la kumpongeza Waziri
Mwakyembe, ni kuona kwamba
Dudubaya ni kijana ambaye anah-
itaji kuendeleza maisha yake kwa
kutumia muziki, kumsamehe ni
njia nzuri ya kumwambia ajifunze

tena na kujirekebisha kasoro zake.

Wasanii wawe wanasoma nyaka-
ti, na kutii mamlaka inayoowaon-
goza ambayo imewataka kuzinga-
tia sheria kanuni na taratibu, pale
wanapofanya kazi zao.

Afande Sele amewahi kusema
kwamba kuna baadhi ya wasa-
nii wanafanya mambo ya kihuni
kwa nia ya kufungiwa na serikali
ili kupata kiki. Lakini kiki za aina
hiyo hazikubaliki na badala yake
inadhalilisha tasnia.

Kuna usemi kwamba mafundisho
va jandoni hayaanikwi hadharani,
hii ina maana kuwa kila mtu mwe-
nye ufahamu ni lazima kuchagua
maneno ya kuongea kwani men-
gine yanaweza kukushusha na
kuonekana hauna maana katika
jamii.

Ikumbukwe wasanii wana nguvu
kubwa, wanapaswa kuishi kwa
kufuta maadili kwani watu wengi
wanawafuatisha wakiwamo wa-
toto.

Na Adam Fungamwango

ANA ilikuwa ni siku ya wapendan-

ao, maarufu kama ‘Valentine Day'.

Ni siku ambayo vijana wengi

wanaipenda kutokana na sababu
mbalimbali.

Ni siku ambayo wengi hutumia kukaa,
kutembea au kuwapelekea zawadi wap-
enzi wao au wazazi wao.

Wabongo kama kawaida yao, na kwa
sababu asilimia kubwa sikuukuu hii
asilia yake ni wazungu, basi wameiga
hivyo hivyo, kwani zawadi kubwa tu-
lizoziona ni kadi na maua.

Mwezi wote huu wa Februari huitwa
ni mwezi wa mapenzi au mapendeko.
Kwenye muziki kuna wasanii wa bongo
fleva hawajaiacha hivi hivi kwani wa-
metoka na vitu kwa ajili ya kuwafura-
hisha mashabiki wao na mashabiki wa
muziki huu kwa ujumla.

Zifuatazo ni ngoma mpya za bongo
fleva zilizotoka mwezi huu wa Febru-
ari kwa ajili ya kuwarusha mashabiki
mwezi wa wapendanao, pamoja na
wasanii waliotoa ngoma hizo.

MEJA KUNTA FT LAVALAVA-WANGA
Inawezekana hata zile tuhuma kuwa
jamaa huyu alijisingizia kuwa amefariki

baada ya kupata ajali ili apate Kiki
zinawezekana kuwa na asilimia kubwa
yva ukweli, kwani siku chache tu baada
ya jambo lile kutokea, ametoa ngoma
iitwayo ‘Wanga'.

Ngoma5 kali ¥
1 ’Valentine’ ..J

MAUA SAMA |

Wengi walidai jamaa alitengeneza Kiki
na wakahisi kuwa ana ngoma anakaribia
kuitoa, na kweli Februari 7 akatoa ngoma
hiyo, akimshirikisha Lavalava ambayo
tayari imeshaanza kubamba na kuendelea
kuteka mijadala kama ilivyokuwa mwan-
z0. Na kwa kiasi fulani amefanikiwa.

WALTER CHILAMBO-MOTO

Unamkumbuka huyu jamaa? Ndiye ali-
yekuwa mshindi wa shindano la uimbaji
mwaka 2012.

Ni msanii ambaye wakati mwingine
anaingia kwenye gemu, wakati mwingine
haonekani. Wakati mwingine tunasakia
ameingia kwenye gospel, mara amerudi
tena. Sasa ametoa ngoma yake mpya
Februari 7 mwaka huu, akiita ‘Moto’.

Naye amekuwa mmoja wa wasanii
ambao hawakuuacha mwezi huu wa map-
endeko uupite hivi hivi.

HARMONIZE-HUJANIKOMOA

Ukiusikia na ukaambiwa kuwa huyu ni
Harmonize unaweza kata kubisha. Au
ukadhani mtangazaji amekosea. Wimbo
huu unaitwa ‘Hujanikomoa' ambao msanii
huyu amebadilika kabisa na ameupiga
katika mahadhi ya singeli.

Ni ngoma ambayo imeshaanza kuwa
gumzo tangu ilipotoka rasmi Februari 8
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RAYVANNY

mwaka huu na kuwafanya mashabiki
wamtazame Harmonize katika upande
mwingine wa muziki.

RAYVANNY FT MESSIAS MARICOA-
TEAMO

Kwenye mwezi huu wa mapendeko,
Rayvanny naye hayupo nyuma. Febru-
ari 10 naye akaachia ngoma yake kali
aliyoipatia jina la ‘Teamo’ ambaye nayo
imeshaanza kutetemesha si tu kwenye
mitandao ya kijamii, bali kwenye vyom-
bo vingine kama redio na televisheni.

G NAKO FT MAUA SAMA-GUSANISHA

‘Gusanisha’ ni ngoma ya mapenzi,
iliyoimbwa na wasanii G Nako akim-
shirikisha mwanadada Maua Sama. Hii
nayo imetoka Februari 9 na kwa jinsi
ilivyoimbwa na mpangilio mzuri kweny-
er video yake, imeshaanza kuwabamba
mashabiki wa bongo fleva na kadri siku
zinavyozidi kusonga mbele, ndivyo ina-
vyodizi kushika chati.
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IME:I'OKEA. )
Mikosi ya mell
hil, wee acha tu

MELI moja ya kifahali iliyobeba watalii ambayo ilikuwa imekwama
baharini isijue pa kwenda, hatimaye imekubaliwa kutia nanga
bandarini.

Kutokana na wasiwasi wa uwezekano wa kubeba abiria walioam-
bukizwa virusi vya corona, meli hiyo imetia nanga nchini Cambodia
baada ya kukataliwa katika bandari za nchi tano.

Meli hiyo kwa jina MS Westerdam, ilizuiwa kutia ngana katika
bandari tano barani Asia. Meli nyingine ya kitalii ilitengwa nchini
Japan ina zaidi ya maambukizi 200.

Lakini Westerdam yenye zaidi ya abiria 2000 pamoja na wa-
fanyakazi haina maambukizi yoyote. Siku ya Jumanne , meli hiyo
ilijaribu kutia nanga nchini Bangkok lakini ikanyimwa ruhusa.

Meli ya wanamaji wa Thai iliisindikiza hadi nje ya ghuba la Thailand
ambapo ni kutoka hapo ilipoamua kuelekea Cambodia.

Siku ya Alhamisi, meli hiyo hatimaye iliwasili katika eneo la kutia
nanga katika mji wa bandari ya Sihanoukuville.

“"Mapema leo asubuhi , kuona ardhi ilikuwa kitu muhimu sana”,
alisema abiria Angela Jones kutoka Marekani akizungumza na Reu-
ters, “Nilijiuliza Je, huu ni ukweli?".

The Westerdam, inayoendeshwa na kampuni ya America Line ku-
toka Uholanzi , iliondoka mjini Hong Kong tarehe mosi Februari ikiwa
na abiria 1455 na wafanyakazi 802.

Meli hiyo ilikuwa imetarajiwa kuzunguka kwa wiki mbili na katika
siku hizo 14 kulikuwa na matatizo ya kuisha kwa mafuta mbali na
chakula.

Mbali na Thailand , pia ilifukuzwa na Taiwan, Guam na Japan.

“"Tumekuwa na bahati mbaya chungu nzima, tulidhani tunaenda
nyumbani kabla ya kufukuzwa”, alisema Jones .

Nahodha wa meli hiyo Vincent Smit alisema kwamba meli hiyo
itatia nanga nje Sihanoukville iliruhusu mamlaka kufanya ukaguzi wa
kiafya ndani ya meli hiyo.

Abiria baadaye wataweza kuondoka katika meli hiyo na kurudi
nchini mwao kutoka mji mkuu wa taifa hilo Phnom Penh. Ubalozi wa
Marekani nchini Cambodia ulisema kwamba umetuma kikosi Kitaka-
chosaidia raia wake kupanga safari zao.

Uamuzi huo wa Cambodia kuwaruhusu abiria hao kutia nanga
nchini humo ulipongezwa na mkuu wa shirika la afya duniani WHO.

" Ulikuwa mfano wa umoja wa kimataifa ambao tumekuwa tukiiti-
sha,” alisema mkurugenzi mkuu wa WHO Jenerali Tedros Ghebreye-
SUS.

Kumekuwa na ukaguzi wa kiafya wa mara kwa mara kwa abiria
wote na hakujaonekana hata kisa kimoja.

Meli iliopo Japan iliotengwa katika bandari ya Yokohama , ku-
fikia sasa ina visa 200 vilivyothibitishwa , na kuifanya meli hiyo ya
Diamond Princess kuwa kubwa kwa maambukizi mengi zaidi nje ya
China.

Sio abiria wote waliofanyiwa vipimo na idadi ya visa huenda
ikaongezeka. Visa vingine 44 viliongezwa katika jumla hiyo siku ya
Alhamisi.

Meli nyengine ya utalii ilitengwa kwa siku kadhaa karibu na pwani
ya Hong Kong , kwa kuwa mgeni mmoja alikuwa amepatikana na
Virusi vya corona. Abiria wote sasa wameruhusiwa kutoka.

Najua Kuoa

Mapenzi ni raha,
WEIEERIGCIEWE

Na Adam Fungamwango

FILAMU hii ni mahsusi kwa wapendan-
a0, nimeamua kuichambua kutokana
na jana kuwa siku maalum ya upendo
maarufu kama Valentine Day.

Mapenzi ni ridhaa ya watu wawili,
mwanamume na mwanamke wan-
apoamua kuanzisha uhusiano.

Si mwanamume au mwanamke

anayelazimishwa kumpenda mwenzake.
Kinachotakiwa hapo ni mwanamume tu,

kumuonyesha mwenzake na kumshawi-
shi kuwa anamhitaji. Kinachobaki hapo
ni ridhaa ya mwanamke.

Na hata wanapoishi pamoja kwenye
ndoa, bado ridhaa inakuwa pale pale na
mmoja anapochoka kwa sababu zozote
zile, ziwe za kweli au za kushawishiwa,
ndoa huyumba, tafrani inazuka ndani
na hatimaye inavunjika. Mapenzi siku
zote hayalazimishwi, ndiyo maana hali
inapokuwa ngumu sana, watu huamua
kutengana.

Hili [imeonekana kwenye filamu ya
‘Najua Kuoa' Ni filamu ambayo inatoa
funzo kwa wenye ndoa na ambao bado
hajaingia kwenye taasisi hiyo. Im-
echezwa na Riyama Ally, hayati Mzee
Majuto, Ally Nogi na wengineo.

Awali, maisha ya Riyama na mumewe
Ally Nogi yalikuwa ya raha sana. Wali-
ishi kwa amani na utulivu.

Kuna kijana mmoja anaitwa Hamza,
mama vake.

Huyu ndiye aliyezua balaa. Riyama
baada ya kumuona kijana huyo, akili
ikamruka, akazuzuka.

Penzi likahama kwa mumewe na
kuhamia kwa Kijana huyo. Usiku akawa
halali anamuota Hamza.

Riyama anamtumia kijana muuza

genge ambako ndiko alikomuona, ili
amuelezee Hamza alivyokufa juu yake.
Kwanza Hamza anasita kuingia kwenye
uhusiano huo, lakini kutokana na kush-
awishiwa pesa na mwanamke, aliingia
mzima mzima.

Bila kujali nafasi ya mumewe. Bila
kujali ni mke wa mtu, Riyama alijiingiza
kwenye mapenzi na kijana huyo, ikawa

Kibaya zaidi mumewe akapata
habari. Ally Nogi licha ya kufahamu,
l[akini hakuchukua uamuzi wowote. Mke
akawa anazidisha vitimbi ili aachwe,
[akini mume akikaza uzi na kudai kuwa
yeye anajua kuoa na si kuacha licha ya
kuwafumania mara kadhaa.

Visa vyote anavyofanyiwa, lakini
wapi, mzee kakomaa tu na mke wake.
Riyama akaona ampikie mboga ya jon-
g00 ili amkere apate talaka yake aishi
na kibenteni chake kwa raha mustarehe.

Baada kukuta kumbe mboga yenyewe
iliyoungwa vizuri ni jongoo, alikasirika
akaamua kuandika talaka. Lakini kabla
ya kumpa akaichoma moto. Riyama
akaamua kwenda kwa mganga ili ku-
muua mumewe. Ally Nogi anafariki du-
nia na muda mfupi tu, Riyama anaolewa
na Hamza.

Ndugu za marehemu hawakukubali.
Nao wakaenda kwa mganga kulipiza
kisasi. Hamza akapooza mwili huku
Riyama akigeuka kuwa chizi. Ally Nogi
tangu mwanzo alipoona visa hadi visa,
angeamua kuachana naye haya yote
yasingetokea. Alilazimisha kuendelea
kuishi na mwanamke ambaye moyoni
mwake hakuwa na ridhaa kwake tena.
Siku zote mapenzi ni ridhaa ambayo
ndani yake huwa na raha na si kutiana
karaha, mtu kuishi roho juu kama kaua
mtoto wa jirani.
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WACHA TUONE

Ubaguzi
Bafta, Oscar
utakoma?

| swali ambalo limekuwa na kigugumizi
kujibiwa na waandaaji wa tuzo maarufu
za filamu kama wanatumia kigezo cha
usawa katika kuchagua washindi.

Kuanzia tuzo za Bafta hadi za Oscar, jibu la
swali hilo bado halijapatikana na kuzua malala-
miko kwamba kuna upendeleo wa watu wa jamii
moja ya wazungu kuwapata washindi.

Watu wengi wanaamini katika uteuzi wa wa-
naogombea tuzo hizo wanawake, watu weusi na
kutoka Asia huwa wanatengwa licha ya kufanya
kazi nzuri na zenye ubora.

Kutokana na uteuzi wao kuwa watu wachache
na wakati mwingine hakuna kabisa, hata washindi
wanakuwa wa kuhesabika.

Kwa ujumla tuzo zote zimeshutumiwa. Hii ni
pamoja na tuzo ya Bafta ya Brits inayotolewa
nchini Uingereza, na Oscar nchini Marekani.

Tuzo ya Bafta inashutumiwa kwa kukosa uwak-
ilishi baada ya kukosa kuteuliwa watu wasiokuwa
wazungu. Hapakuwa na wanawake walioteuliwa
katika kitengo cha muelekezaji bora kwa mwaka
wa saba mfululiozo.

Katika tuzo ya mwaka huu ya Bafta, washindi
kadhaa wa tuzo hiyo walitoa tamko katika hotuba
walizotoa kuhusu kutoajumuisha watu wa tabaka
mbalimbali na katika uteuzi.

Wakati, Dua Lipa aliponyanyua tuzo yake ya
mshindi bora mwanamke Uingereza mwaka 2018,
alisema “ Tuzo hii iende kuchangia wanawake
zaidi katika majukwaa haya, wanawake zaidi wa-
takaoshinda tuzo na wanawake watakaoidhibiti
dunia.”

Mwaka mmoja baadaye katika tuzo za Brit
2019, idadi ya wanawake walioteuliwa iliongeze-
ka kutoka wanne hadi kumi na wawili.

Lakini hali ilibadilika tena katika orodha ya wa-
teuliwa 2020. Orodha ya wateuliwa wa mwisho
katika kitengo cha albamu bora ilikuwa na majina
ya wanaume watupu, huku mwanamke mmoja
pekee ni Mabel, akiteuliwa katika vitengo am-
bapo wanawake na wanaume wanaweza kuwania
ushindi.

Inapokuja orodha ya wateuliwa ushindi wa tuzo
ya Oscar hapa pia uwakilishi sawa ni tatizo.

Filamu kama ‘Us’, ‘The Farewell’ na ‘Dolemite Is
My Name' zote zimejumuisha waigizaji wa tabaka
tofuati lakini hakuna muigizaji au filamu kati ya
hizo ilioteuliwa. Watafiti kutoka chuo kikuu cha
Southern California wametazama fikamu 100 kuu
na kugundua filamu nyingi za mwaka 2019 ziliwa-
jumuisha waigizaji wanawake na watu wanaotoka
makabila ya wachache zaidi.

Wakosoaji walidhani muigizaji Lupita Nyong'o
huenda angepata fursa kwa uigizaji wake kwenye
filamu ya Us, lakini hakuteuliwa.

Mnamo 2019, kamati mpya inayotangaza tuzo
hiyo ya Oscar iliidhinishwa na iliyokuwa na idadi
zaidi ya wanawake na watu wanaotoka makabila
ya wachache.

TTY katika vitengo vya uigizaji mwaka huu

Nyota mmoja mweusi aliyeteuliwa kushinda
tuzo ya Oscar ni Muingereza Cynthia Erivo.
Anasema ni hali ya ‘tamu uchungu’ kuwa mtu wa
pekee wa rangi kuteuliwa.

Sio mara ya kwanza kunazuka mzozo kuhusu
uwakilishi wa sawa katika tuzo. Mnamo 2015,
kampeni ilioanzisha katika mitandao iliopewa jina
#0scarsSoWhite iliidhinishwa, ilifuata ukosefu wa
uwakilishi wa sawa katika tuzo ya 2015 ya Oscar.

Watu wengi wanashinikiza mageuzi yafanyike,
na kwamba hatua zaidi zichukuliwe kuhusu tatizo
hilo kwenye sekta hiyo, lakini swali ni je, sherehe
za tuzo zinazowadia zitalizingatia hilo?
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Burna BO

UTATA mwingine umeibuka kwa
mashabiki wa muziki nchini Nigeria,
wakitaka kufahamu kama ni kweli
mwanadada Stefflon Don amechum-
biwa na mwanamuziki nyota Burna
Boy.

Picha iliyoleta utata ni ile inay-
oonesha Steflon Don akiwa ame-
valia nguo ndefu akiangalia pete ya
uchumba kwenye kidole chake.

Inawezekana mastaa hao wamewe-
ka picha hiyo katika ukurasa wa
Instagram kwa makusudi ili kuwa-
tangazia watu kwamba ni wachumba
baada ya kuwa katika uhusiano wa
kimapenzi kwa muda mrefu.

Black Chyna ni
mjamzito?

MWANAMITINDO na mpambaji
wa video za muziki, Blac Chyna,
ameweka hadharani Kipimo cha
picha cha ultrasound amba-
cho kimeleta hisia kwamba ni
mjamzito.

Mrembo huyo ambaye ni
mama wwa watoto wawili, am-
etumia ukurasa wake wa Insta-
gram na kuweka picha hiyo na
kisha kuandika ujumbe ‘Baraka
za 2020.”

Baada ya kutupia, mashabiki
wake walianza kujadili picha
hiyo na idadi kubwa wakiamini
Chyna ni mjamzito.

Naira Marley
umetolewa
ushamba

NI habari mbaya kwa mashabiki
wa mwanamuziki wa Nigeria, Na-
ira Marley, baada ya kutangaza
Kkwamba wajanja wameipora
akaunti yake ya Twitter.

Rapa huyo ametangaza kupi-
tia mitandao ya kijamii kwamba
ukurasa wake huo unatumiwa na
watu hao na kwamba wanaende-
sha kihalifu.

Kulingana na taarifa hiyo, uku-
rasa huo wa Twitter ulichukuliwa
tangu jumatatu ya wiki hii na
wezi hao wamebadilisha nywila
va kuingia.

Buriani
mkongwe
Victor Olaiya

MKONGWE wa muziki nchini
Ghana, Victor Olaiya, amefariki
dunia.

Mwanamuziki huyo kutoka
lebo ya muda mrefu ya Ever-
green Music amefariki akiwa
na umri wa miaka 89 na ata-
kumbukwa kutokana na umahiri
wake wa kutumia chombo cha
mdomo wa bata.

Olaiya alianza kusikika kuan-
zia miaka ya 1950 amekuwa
na mafanikio makubwa katika
muziki na kujijengea jina.

Tonto kwell
umekuwa na
busara

KULINGANA na maono va
mwigizaji wa Nollywood, Tonto
Dikeh, ni kwamba uhusiano
wowote wa Kimapenzi ambao
hautaridhiwa na wazazi ni vy-
ema ukaepuka.

Akitumia ukurasa wake wa
Instagram, ameandika kwamba
kama mwanaume umemtafuta
wewe mwenyewe ni vizuri
ukakaa upande mwingine kwa
Kujiupusha na jambo baya ku-
toka kwa wazazi.

“Epuka uhusiano ambao una-
chukiwa na mama na kumfanya
kuchanganyikiwa, Ukweli ni
kwamba huwezi kutomuheshimu
mama yako ambaye alikutunza
na kukulinda kwa hali ya juu,”
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Hatua muhimu za kuzingatia

M MIONZI YA SHERIA

unaponunua nyumba, kiwanja

ARA nyingi nime-  kisheria, kabla ya kufanya Hatua hiyo ndiyo nita- ria, ataandika barua kenda Tatizo la kununua ardhi
Na John Juma andika kuhusu ununuzi, kuandikiwa mika- kayoeleza kama msingi wa kwa msajili wa ardhi ku- iliyowekwa dhamana bila
ardhi husu- tabaya manunuzi isiyokidhi makala ya leo. Kabla ya muuliza taarifa kamili za kujua, inakuweka katika ha-
0716217615 san, viwanja  vigezo vya kisheria, kueleza hatua hiyo, ni vy- nyumba au kiwanja anacho- tari ya kupata hasara ya kuli-

na nyumba. Katika kufanya
hivyo, mara kadhaa nime-
jaribu kuwatahadharisha
watu namna mbalimbali ya
kisheria ya kuepuka kuingia
katika migogoro ya viwanja
na nyumba hasa wakati wa
kununua ( wanunuzi).
Nimewahi kueleza namna

ikiwemo ile ya serikali
za mitaa, ambayo hairuhusi-
wi kabisa kisheria. Hiyo, ni
sababu chache kati ya ny-
ingi zitakazokuingiza katika
mgogoro.

Leo nitaeleza hatua moja
ya msingi sana, ambayo
hutakiwi kuifanya wakati wa

ema pia nikazitaja hatua
nyinginezo japo kwa ufupi.
Hatua ya pili, inaitwa ya mka-
taba (contractual stage). Hii
ni hatua ya kupitia na ku-
jiridhisha na mkataba wa
ununuzi, ikiwa ni pamoja na
kutia saini.

Hatua ya tatu, ina jina ‘pre

taka kununua.

Msajili wa ardhi atapekua
katika kumbukumbu zake
rasmi na kutoa majibu sawa
na kile kilicho katika kum-
bukumbu zake.

Mambo muhimu ya kuuliza
katika barua kwenda kwa
Msajili wa Ardhi, ni jina rasmi

pa deni, ili nyumba ubaki
nayo.

Tatu, utaweza kujua iwapo
ardhi hiyo ni ya wanan-
doa, hasa iwapo wanandoa
hao wana mgogoro. Hiyo ni
kwa sababu, sheria inampa
haki mwanandoa kuweka
zuio katika ardhi ya familia,

au vitu vya msingi,unatakiwa  kununua ardhi. - completion stage”, hatua la mmiliki linalosomeka ka- iwapo mmoja wao ana wasi-
kuwa navyo katika mkataba Umuhimu wa hatua hizo, ya ‘nne huitwa hatua ya tika nyaraka za serikali. Hiyo ~wasi mwenzake  anaweza
wa ununuzi wa nyumba au kwanza kabisa inakuepusha kumalizia (completion stage) inasaidia kulinganisha jina la  kuuza ardhi hiyo.
kiwanja. na mgogoro, pale utakapoku- na hatua ya tano na ya anayeuza na lile linasomeka Kwahiyo, ikiwa taarifa
Nikaeleza umuhimu wa waumezipitia. mwisho, huitwa hatua baada  katika kumbukumbu za hizo zimeshapelekwa ka-
kila kimoja na nikasisitiza Pili, iwepo bahati mbaya ya kumalizia (post comple- serikali. tika mamlaka ya ardhi, basi
kuwa, atayekuwa amenunua utokee  mgogoro, basi  tion stage). Kwa kujua jina tu, tayari utakapopitia hatua hii kab-
ardhi na mkataba wake uka- wewe uliyepitia hatua hizo utaepuka kununua ardhi la ya kununua nyumba na

jaliwa kuwa na vitu hivyo, utakuwa salama na kama ni HATUA MUHIMU kutoka kwa mtu ambaye si  utaonyeshwa taarifa hizo,
basisi tu atakuwa amefanya kesi, basi upo katika maz- Kama nilivyoeleza hapo mmiliki halisi. hivyo kuwa salama dhidi ya
manunuzi bora, pia atakuwa ingira mazuri ya kushinda. juu hatua nitakayojadili Pili, utahitaji kujua iwapo kununuamali ya familia, am-

amefanya ununuzi bora ina-
okubalika kisheria.

Ifike hatua, watu wakaele-
wa kwamba migogoro mingi
ya ardhi, huanzia na

kutokuwa makini kwenye
ununuzi.

Kutokupata ushauri wa
kisheria ni pamoja na ku-
topitia hatua za msingi za

Nikuorodheshee:

Kwanza kuna kinachoitwa,
kabla ya mkataba (pre- con-
tractual stage). Hiyo, inayo
mambo mengi ya kisheria
ambayo kuyafuata kwako,
kunaweza kukuweka mbali
na hatari ya kununua ardhi
yenye mgogoro au itayoku-
ingiza katika mgogoro .

hapa huitwa hatua kabla
ya mkataba au “pre contrac-
tual stage.” Jambo kubwa
ambalo linahusishwa katika
hatua hii, ni kufanya utafiti
wa kitaalam uitwao ‘official
search.

Katika hatua hii, mlengwa
anayetaka  kununua ardhi
kupitia ofisi ya mwanashe-

ardhi hiyo imewekwa kama
dhamana popote  Kkatika
taasisi za fedha. Kama im-
ewekwa dhamana basi taari-
fa zitaonyesha.

Hiyo ni kwa sababu, taasi-
si za fedha hutuma taarifa
kwa Msajili wa Ardhi, katika
kila ardhi inayowekwa kwao
kama dhamana.

bayo huenda pande zote kitu
ambacho ni kama kupoteza.

Nisisitize kuwa hatua hii ni
muhimu sana kwakuwa hat-
ua pekee ya kujiridhisha na
uhalali wa ardhi unayotaka
kununua. Nathubutu kusema
usinunue kiwanja au nyumba
bila kupitia hatua hii. Naom-
ba kuwasilisha!

Kya Sheria, ambayo
Na Reubeni shughuli mbalimbali

ILA mwaka nchini,
kunakuwepo  Siku

kutekeleza majukumu yake
ya kutoa haki kwa wakati.” Ni
kauli hii inayonesha namna
ambavyo mihimili inavy-

pata fursa ya kufika katika
maonyesho hayo ili kujifunza
masuala mbalimbali ya sheria
na namna mahakama zina-

kuhusu sheria na haki za bin-
adamu.

Wiki ya sheria imemalizika
Februari 05 na Kkilele chake

Wiki ya Sheria, elimu yake
iwafikie wanafunzi shuleni

azma ya kufikia maendeleo ya
viwanda na uchumi wa kati
kupitia kupata elimu bora.
Elimu ya sheria itawasaidia

Lumbagala zinafanyika, ikiwamo utoaji  oshirikiana katika kuwaletea vyofanya kazi katika utoaji wa  kimehitimishwa Februari 6, wanafunzi kufahamu namna
elimu kwa umma kuhusu wananchi maendeleo ya haki kwa wananchi wake. 2020. Pamoja na kumalizika mahakama na utungaji wa
masuala ya kisheria na kima-  kweli. Sheria ni nyanja muhimu kwake, wadau wamefanya sheria bora unavyoweza

hakama.

Siku ya Sheria kwa Mwaka
2020 inachagizwa na kaulim-
binu isemayo “Uwekezaji na
Biashara: Wajibu wa Mahaka-
ma na Wadau kuweka Mazin-
gira wezeshi ya Uwekezaji.”

Kabla ya kufikia kilele cha
Siku ya Sheria, kunatanguliwa
na Wiki ya Sheria, ambayo
pamoja na mengine, kuna
maonesho mbalimbali ya
wadau wa sheria, kwa ajili
ya kuwapa wananchi uelewa
wa sheria zinazotumika ma-
hakamani.

Spika wa Bunge la Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania,
Job Ndugai, alikuwa mgeni
rasmi wa matembezi maalum
ya Wiki ya Sheria, yalioanzia
Mahakama Kuu ya Tanzania

Jaji Mkuu wa Tanzania Prof.
Ibrahim Juma, akizungumza
na waandishi wa habari wiki
iliyopita, alisema:“Katika Wiki
ya Sheria kutakuwa na mao-
nyesho ya utoaji elimu ya
mahakama yatakayofanyika
rasmi kuanzia Januari 31, 2020
hadi Februari 5, 2020 katika
viwanja vya Nyerere Square
mbalimbali nchini.”

Wadau ambao wamesh-
irikiana na mahakama katika
maonesho hayo kutoa elimu
ya sheria kwa wananchi ni
pamoja na; Ofisi ya Wakili
Mkuu wa Serikali, Ofisi Taifa
ya Mashtaka, Ofisi ya Mkemia
Mkuu wa Serikali, Ofisi ya
Mwanasheria Mkuu wa Seri-
kali, majeshi ya Magereza na,

ambayo wananchi wana-
paswa kuifahamu japo kwa
sehemu hasa katika kutam-
bua haki zao na kuzidai pale
zinapokiukwa. Kwahiyo, ni
muhimu elimu ya sheria
iwafikie wananchi wake ka-
tika kujenga jamii inayojitam-
bua ili kupunguza kitendo vya
uonevu na ukiukwaji wa haki
za binadamu.

Katika mafanikio ya utoaji
wa elimu juu ya masuala
mbalimbali ya kimaendeleo
kama suala la elimu ya sheria
kwa umma, ni vyema elimu
hiyo ikaanzia ngazi ya chini
yaani kuwaelimisha watoto
kujitambua, ili watakapokuwa
wakubwa wawe ni watu wa-
naojitambua na wanaoweza
kudai haki zao kwa ujasiri

kazi nzuri ya kuwaelimisha
wananchi  katika maeneo
mbalimbali ya nchi yetu.

Pengine, mhimili wa ma-
hakama unaweza kuangalia
uwezekano wa kuongeza siku
kadhaa mbele ili elimu hiyo
muhimu iwafikie wanafunzi
walioko shuleni, ambao ha-
wakuweza kufika katika vi-
wanja vya maonesho kupata
elimu hiyo muhimu.

Wanafunzi wanapaswa kue-
limishwa vya kutosha kuhusu
haki za watoto na haki za bi-
nadamu kwa ujumla. Watoto
wakiandaliwa vyema katika
kutambua haki zao, Taifa letu
litafanikiwa sana katika juhudi
za maendeleo.

Zipo changamoto za uka-
tili wa kijinsia kwa wanafunzi,

kuwa chachu ya kufanikisha
maendeleo ya biashara na
uwekezaji kwa kutenda haki
kwa wananchi na kutafsiri
vyema sheria za biashara na
uwekezaji.

Kwahiyo, wadau wa wiki
ya sheria waangalie namna
wanavyoweza kufanya ili ku-
wafikia wanafunzi mashuleni
ili kuwapa elimu ya sheria
kwani wengi wao hawakupata
fursa ya kufika katika viwanja
vya maonesho kupata elimu
hiyo adhimu.

Mahakama ione umuhimu
wa kuwafikia wanafunzi ka-
tika kuwaelimisha ili wajitam-
bue na waweze kudai haki
zao. Elimu ianze kutolewa
kwa wanafunzi shuleni halafu
elimu hiyo isambae kwa wa-

Kanda ya Dodoma na kuishia ~ Polisi, Chama cha Majaji na mkubwa katika mamlaka hivyo wanafunzi wakipewa nanchi wengine. Tafakari.

viwanja vya Nyerere Square, Mahakimu Wanawake (TAW- husika. elimu ya sheria itawajengea [ | Reubeni Lumba-

jijini Dodoma. JA), Chama cha Wanasheria Kalamu ya Mwalimu ina- uwezo wa kujua namna wa- gala ni walimu wa Shule
Katika hotuba yake, Spika Tanganyika (TLS) na Tume ya shauri, wanafunzi walioko navyoweza kuripoti matukio ya Sekondari Mlali iliyoko

Ndugai alisema: “Bunge lita-
shirikiana na serikali ku-
hakikisha mahakama inapata
rasilimali za kutosha, ili iweze

Haki za Binadamu.

Wadau hawa wamefanya
kazi kubwa ya kutoa elimu
kwa wananchi ambao wame-

katika shule za msingi na se-
kondari nchini wafikiwe na
elimu ya sheria ili waweze
kufahamu mambo ya msingi

hayo kwa usalama na maen-
deleo yao.

Wanafunzi shuleni ni wa-
dau wakubwa wa kufanikisha

Wilaya ya Kongwa mkoani
Dodoma. Anapatikana kwa
simu namba: (+255) 765
409249.
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Ukeketaji wanasiasa lawamani

B \\Vanadalwa kuukumbatia,
kuhofia kupoteza madaraka

Na Sabato Kasika

ITENDO vya ukeketaji

bado ni tatizo linaloen-

delea kujitokeza kwenye

baadhi ya mikoa hapa
nchini, licha serikali kuweka she-
ria kali kusaidia kutokomeza uka-
tili huo.

Inaelezwa kuwa miongoni mwa
watu wanaochangia kuendelea
kuwapo kwa ukeketeaji katika
maeneo mbalimbali nchini ni baa-
dhi ya wanasiasa ambao wameku-
wa wakiupigia debe kichinichini
kwa maslahi yao binafsi.

Velerian Mgani, ambaye ni
Meneja Mradi wa Shirika la Ku-
tokomeza Ukeketaji na Mimba za
Utotoni (ATFGM) kutoka Tarime
mkoani Mara, ndiye aliyotoa tuhu-
ma hiyo baada ya kufanya uchun-
guzi wa kina.

Hayo yamefichuka wakati wa
kongamano la maadhimisho ya
Siku ya Kupinga Ukeketaji Duni-
ani, lililofanyika Februari 6 mwa-

Kongamano hilo liliandaliwa an
Umoja wa Ulaya nchini (EU), liki-
ratibiwa na Shirika la Umoja wa
Mataifa la Idadi ya Watu na Maen-
deleo (UNFPA) na kushirikisha
wadau mbalimbali wa kupinga
ukatili huo.

Mgani aliwashukia wanasiasa
na kusema wanachangia kukwa-
misha juhudi za kumaliza tatizo
hilo katika jamii, kutokana na kile
anachodai kuwa wanafanya hivyo
kwa kuhofia kungolewa madara-
kani.

WANAFANYAJE?

Meneja huyo anasema, kuna
jamii bado zinakumbatia mila
potofu na kwamba zinapopata
wanaoziunga mkono, hasa wa-
nasiasa zinaendelea kuwepo na
kukwamisha juhudi za kumaliza
tatizo hilo.

“Wanasiasa wana ushawishi
mkubwa katika jamii na wa-
posema jambo wanasikilizwa na
ndivyo inavyotokea kule kwetu,
kwani wapo baadhi yao katika mi-

Mratibu wa Dawati la Jinsia na Watoto kutoka Makao Makuu ya Jeshi la Polisi, Faidha Suleiman (kulia) na wadau

wengine , wakifuatilia kongamano hilo.. PICHA ZOTE: SABATO KASIKA

kutano wanatamka wazi kwamba
mila za ukeketaji zipo tangu enzi
na enzi hivyo wananchi waachwe
waendelee nazo,” anasema Mgani.

Anafafanua kuwa kwa mazin-
gira hayo, baadhi ya koo zimeen-
delea kukeketa watoto wa kike
kana kwamba ni jambo la kawaida
na kumbe ni ukatili wa hali ya juu
kwa wasichana na wanawake.

“Nimewahi kusikia mwanasiasa
akisema, ukeketaji umekuwapo
hata kabla ya Yesu Kristo, hivyo
wananchi waachwe waendelee na
utamaduni wao waliouzoea kwa
miaka yote, na wanafanya hivyo ili
kupata kura,” anasema.

Anasema, umefika wakati wa-
nasiasa wakemewe, wasitafute
kuungwa mkono kwa kukumbatia
ukatili badala yake watafute kura

Mkurugenzi wa Hope for Girls and Women Tanzania, Rhobi Samwelly
(kushoto), akifurahia jambo na mmoja wa washiriki wa kongamano hilo.

kwa njia nyingine, na siyo kuhim-
iza kuendelea kwa mila potofu
kama hizo.

Anasema, baadhi ya jamii
bado ziko nyuma, hazina uelewa
kuhusu madhara ya ukeketaji, na
kwamba hizo ndizo wanasiasa
wanazitumia kuzishawishi zi-
waunge mkono kwa vile na wao
wanazitetea, ili ziendelee kuke-
keta.

NYUMBA SALAMA

Inaelezwa kuwa elimu ya
kupinga vitendo vya ukeketaji
itolewe, lakini nyumba salama
ni muhimu ziwe nyingi zaidi zi-
nasaidia kuokoa watoto wa kike
dhidi ya vitendo hivyo.

Akichangia mada katika konga-
mano hilo, Mkurugenzi wa shirika
lisilo la kiserikali la Hope for Girls
and Women Tanzania la Mugumu
Serengeti mkoani Mara, Rhobi
Samwelly, anasema nyumba hizo
zimekuwa kimbilio la mabinti
wengi.

“Ninasema hivyo nikiwa na
mfano hai. Shirika letu limeokoa
wasichana 1807 kwa kuwalea ka-
tika nyumba salama tunazomiliki
ikiwamo ya Mugumu na Butiama,
hivyo nyumba hizo zijengwa ny-
ingi zaidi,: anasema Rhobi.

Anasema, serikali na wadau wa
kupinga ukatili imejitahidi kutoa
elimu, ili jamii iachane na vitendo
hiyo, lakini bado vipo, hivyo ny-
umba salama zijengwe za kutosha
kote nchini, ili zitumike kuokoa
watoto wa kike.

“ Siyo kwamba ninapinga
elimu, bali ninachoshauri ni ku-
jenga nyumba salama nyingi
zaidi, kwani zimekuwa kimbilio

la watoto wanaokwepa ukeketaji
kutoka nyumbani kwao na kuwa
salama zaidi,” anasema.

Anasema, Desemba mwaka
jana, nyumba salama ya Butiama
ilipokea zaidi ya wasichana kutoka
Tarime waliojisalimisha baada ya
kukimbia vitendo vya ukeketaji
ambavyo wangefanyiwa mwezi
huo.

“Desemba huwa ni mwaka wa
ukeketaji, ulipotimia tu na wao
wakakimbia kuja kwetu, tuliwatun-
za na kisha tunafanya mawasiliano
na wazazi wao kwa kushirikiana na
serikali, hatimaye wakarudi kwao,”
anasema.

Rhobi anasema, kabla ya ku-
warejesha, shirika hilo lilijenga
uhusiano na wazazi

Wa mabinti hao kuwaambia
madhara ya ukeketaji wakakubali,
ukawekwa utaratibu maalum wa
kuwapokea huku wakiwa wame-
hakikishiwa usalama na sasa wa-
naendelea na masomo.

KUWATIA MOYO

Mwakilishi Mkazi wa UNFPA Tan-
zania, Jacqueline Mahon, anasema,
watoto wa kike wanaokimbia uke-
ketaji lazima wapongezwe na kuti-
wa moyo.

Anasema wanatakiwa kuwa ma-
balozi wa kusaidia kupinga vitendo
vya ukeketaji katika jamii na kwa
watoto wenzao mashuleni.

Anasema, UNFPA inaendelea ku-
saidia juhudi za serikali na taasisi
za kijamii kuendeleza mapambano
ukatili wa kijinsia kwa wanawake
na watoto hadi kufikia sifuri mwa-
ka 2030.

“Kwa hiyo hawa watoto wa kike
wanaokimbia ukeketaji, wana-
takiwa kuwa mabalozi wa kusaidia
kupinga vitendo vya ukeketaji ka-
tika jamii, hivyo ni muhimu watiwe
kwa uvamuzi wao huo,” anasema
Mahon.

Wakati mwakilishi huyo akisema
hayo, Mratibu wa Dawati la Jinsia
na Watoto, kutoka Makao Makuu
ya Jeshi la Polisi, SSP Faidha Sulei-
man, anasema, ukeketaji ni kosa la
jinai. Anasema jeshi linafanya kazi
kwa karibu na mashirika mbalim-
bali yasiyo ya kiserikali yanayopin-
ga ukatili wa kijinsia na limekuwa
likipata taarifa mbalimbali zinazo-
husu vitendo hivyo na kuvikabili
mapema.

“Mwaka huu unagawanyika
kwa mbili, hivyo tunajua kwamba
kwa mkoa wa Mara kutakuwa na
ukeketaji, nasi tumeshajipanga ku-
kabiliana na tukio hilo kuhakikisha
hakuna nayekeketwa,” anasema
Faidha.

Anasema, polisi ina mkono
mrefu na ina watu wake ndani ya
jamii, hivyo ana uhakika wazazi
watakaothubutu kukeketa watoto
wao, watakumbana na mkondo wa
sheria, na kuwataka waache mara
moja.

i

Valerian Mgani akihojiwa na waandishi wa habari.
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Hakimu anayeongoza magari

m\toto wake aligongwa na gari, aendesha
Va usalama barabarani

I jambo la kushangaza

kumuona hakimu am-

baye amepewa mamlaka

ya kutafsiri sheria, anasi-
mama katikati ya barabara akion-
g0za magari.

Lakini kwa Monica Dongban
Mensem (pichani), kwake si jambo
linalompa ukakasi, kwani ana-
pomaliza kazi yake ya kuhukumu
watu mahakamani huelekea bara-
barani na kufanya kazi hiyo ya
ziada.

Monica ambaye ni raia wa Nige-
ria, huongoza magari barabarani
katika mji mkuu wa Abuja, kazi
hiyo ameifanya ndani ya miaka
minane baada ya mtoto wake wa
kiume kufa kwa kugongwa na gari
barabarani.

Kulingana na  Shirika la
Utangazaji la Uingereza (BBC),
mwanamke alikutwa akiwa ame-
valia fulana ya bluu, miguu ikiwa
upande, akitokwa na jasho akitu-
mia mikono yake kwa ukakamavu
kwa kuongoza magari.

Muda huo magari yalikuwa ya-
mesongamana  huku madereva
wakipiga honi, kutokana kushind-
wa kuvumilia kusubiri kwa muda
mrefu.

“Wanaigeria wengi huwa hawana
subra na inaonekana katika uende-
shaji wao wa magari ,” Hakimu
Dongban-Mensem aliiambia BBC

Hajafahamu ni nani aliyehusika
na kifo cha mwanae, lakini anataka
kukabiliana na baadhi ya uende-
shaji mbaya wa magari anaoush-
uhudia katika nchi hiyo.

Kabla ya kuingia barabarani,
alianza kwenda kwenye vituo vya
magari kuongea na madereva juu
ya usalama barabarani nchini Ni-
geria.

Anasema kilichomshtua ni idadi
kubwa ya madereva hawakua
wamepata mafunzo yanayofaa juu
ya sheria za barabarani.

Monica ambaye ana umri wa
miaka 62, ameanzisha shirika lisilo
la kiserikali lililopewa jina la mare-
hemu mtoto wake, Kwapda’as Road
Safety Demand, kwa lengo la kutoa
elimu kwa madereva juu ya usala-
ma barabarani.

Kutokana na kutoridhika na hilo,
hakimu Dongban-Mensem alitaka
kushiriki katika kudhibiti uende-
shaji wa magari mwenyewe.

Baada ya wiki kadhaa za mafun-
70 ya tume ya usalama barabarani
alipata ujuzi wa ofisa usalama
barabarani wa kuongoza magari.

Ilipofika mwaka 2016, miaka mi-
tano baada ya ajali, alijaribu kwen-
da eneo alipofia kijana wake katika
mji wa kati mwa Nigeria wa Jos.

“Lengo langu lilikua ni kumpata
mtu ambae angalau angeniambia
au kunielezea jinsi mwanangu al-
ivyokufa.” Anasema Monica

Lakini alipofika, alipata uoga, hu-
zuni na hasira kutokana na ghasia
alizoziona.

Makutano ya Miners, katika eneo
la Tundun Wada mijini, ni moja
ya maeneo yenye msongamano
mkubwa wa magari , ikiunganisha
wilaya kadhaa za kibiashara katika
eneo tambarare la mji mkuu Abuja

Aligundua miundombinu ya

kampeni

barabara ulikua duni, aliona jinsi
zilivyoharibika na hakuna alama
za kuwaongoza madereva na wa-
tembea kwa miguu.

TUKIO LA KUTISHA

Ilikua ni miundombinu hatari
ambayo husababisha ajali ny-
ingi na hiyo ni moja ya sababu
zilizomuua mtoto wake wa kiume
wakati huo alikuwa kijana wa
miaka 32.

“Kwa maoni ya mtu wa kawai-

da, ninaweza kusema muundo
wenyewe wa barabara ni hatari
na tuligundua kuwa watu wengi
wameuawa katika maeno mengi
ya barabara na hakuna utatuzi
uliotolewa na serikali,” anasema.

Maofisa mjini Jos wanasema
kuwa wanakarabati barabara na
kuongeza kwamba wanatoa pole
kwa waliowapoteza wapendwa
wao katika ajali za barabarani.
Lakini ofisa mmoja anasema
kuwa wanaotembea kwa miguu

na madereva wanapaswa kuwajibi-
ka kuhusu namna wanavyotumia
barabara.

Watu katika eneo hilo walim-
wambia Monica kwamba  wal-
imuona mtoto wake akiwa amelala
barabarani, lakini hawakuweza
kumsaidia.

“Miguu yake miwili ilivunjika na
majirani katika eneo hilo walianga-
lia wakati mwanangu akipata
maumivu, kuvuja damu iliyotiririka
toka upande mmoja wa barabara
hadi mwingine ,” Hakimu Dongban-
Mensem alisema kwa hasira.

“Alikata roho katika dimbwi la
damu yake lakini nina uhakika an-
genusurika na kifo kama angekim-
bizwa hospitalini .”

Kijana wake alikua amehitimu
shahada ya sheria katika chuo ki-
kuu cha Jos muda mchache na ali-
kua amerejea mjini humo kwa ajili
ya kuchukua cheti chake.

“Mwanangu alitaka kuwa
mwendesha mashtaka bora duni-
ani lakini alikufa kama kuku mtaani
baada ya kugongwa na gari .” al-
iongeza kusema huku akilia.

Tangu Kwapda’as Dongban alipo-
gongwa na gari, idadi ya watu am-
bao wameuawa katika barabara za
Nigeria imesalia kuwa ni ile ile.

JUHUDI ZA KUTAKA HAKI

Kwa mujibu wa mamlaka ya
shirikisho ya usalama wa baraba-
rani nchini Nigeria, idadi ya vifo
ilishuka kidogo mwaka 2013, la-
kini tangu wakati huo kati ya watu
5,000 na 6,000 wanakufa kila mwa-
ka kutokana na ajali za barabarani.

Hii inamaanisha kuwa watu 13 hufa
kila siku.

Nyingi kati ya ajali husababishwa
na madereva wasio na leseni, ni
tatizo la mara kwa mara, kwa mfa-
no zaidi ya watu 60,000 mjini La-
gos walikua wakiendesha gari bila
leseni.

Zaidi ya hayo, hakuna taarifa za
usajiri wa magari au kamera za ku-
nasa utambulishi wa madereva wa
magari yanayotoroka

Hii inaleta ugumu wa kufuatilia
madereva wanaogonga watu na
kukimbia, kama aliyemgonga mtoto
wa hakimu Dongban-Mensem.

Kama maderava wanaogonga
watu na kukimbia wakikamatwa
wanaweza kushitakiwa kwa kuua
na kukabiliwa na kifungo cha mia-
ka 14 jela , iwapo watapatikana na
hatia. Hakimu Dongban-Mensem
anahisi hii haitoshi. Anasema wale
wanaopatwa na hatia wanapaswa
kufungwa kifungo cha maisha na
familia za waliouawa wapewe fidia
ya pesa.

Lakini hii bado huenda isitoshe
kukabiliana na maumivu ya kum-
poteza mpendwa wako.

“Nilishindwa kulala, nikiwa na
matumaini kwamba kijana wangu
atapita mlangoni na kunikumbatia.
Anasema na kisha anaendelea “Pia
niliacha sahani ya chakula mezani
nikitumai atarejea nyumbani akiwa
nanjaa,” alisema.

Hataki mama mwingine api-
tie haya na ameazimia kupeleka
ujumbe  wa usalama wa baraba-
rani katika kila mtaa wa nchi ya Ni-
geria.
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MAKALA

JKT TUMAINI LISILOISHA

mKuUmaliza rushwa, kukuza uzalendo kwa Vvijana

Na Gaudensia Mngumi

HANGAMOTO kubwa

inayotatiza Tanzania na

hata dunia zama hizi ni

kukosa watu, waadilifu na
waaminifu.

Mawazo ya kuwa na tamaa ya
kujitajirisha hata bila kufanyakazi,
kuwa tajiri ambaye alilala mas-
kini lakini kwa ulaghai na ujanja
ameamka bilionea yanawalazi-
misha wengi kujiingiza kwenye
rushwa, ufisadi na kupoteza
uzalendo.

Hata hivyo kama taifa, Tanza-
nia imechukua hatua mbalimbali
kuwanusuru vijana ili kupunguza
fikira za kujitumbukiza kwenye
ufisadi, tamaa za rushwa na pia
kuwafanya kuwa wazalendo Zaidi
na wachapakazi.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais,
Manejimenti ya Utumishi wa
Umma na Utawala Bora, George
Mkuchika (pichani), anaeleza
mbinu zinazotumiwa kuhakiki-
sha vijana wanafinyangwa katika
utaratibu unaowawezesha kuwa
waadilifu na wazalendo. Aidha
anataja mafanikio, changamoto
katika utekelezaji wa masuala ya
utawala bora.

Akizungumza na mtandao wa
wanahabari wa uandishi wa taar-
hivi karibuni Mkuchika , anatoa
angalizo kuwa mataifa mengi
duniani yaliyofanikiwa kupam-
bana na rushwa juhudi zilifanyika
kuwafundisha watoto na vijana
wake ubaya wa rushwa kuanzia
shule za msingi hadi vyuoni, kui-
chukia rushwa.

Anasema walifundishwa maadi-
li, kusimamia haki na uzalendo
katika ngazi za chini na kwamba
mataifa kama nchi za Asia zime-
fanikiwa na kufika mbali kwenye
mapambano dhidi ya rushwa.

Akijibu swali, Tanzania in-
awaandaaje vijana kwenye masu-
ala ya kuwa raia wema , waadilifu,
wanaoheshimu haki za binadamu
na misingi ya utawala bora, we-
nye uzalendo na wachapakazi
anasema:

“Kama taifa tumekuwa tuki-
waandaa vijana kuwa wazalendo,
wenye maadili, wafanyakazi na
raia bora kupitia mpango wa Jeshi
la Kujenga Taifa (JKT), ulioasisiwa
na Baba wa Taifa Mwalimu Julius
Nyerere baada ya Uhuru, ambao
hata sasa umerejeshwa”.

Analitaja kuwa ndilo eneo
Mwalimu Nyerere aliloliachia
taifa kwenye kuwaandaa vijana
kuwa watu bora wanaoheshimu
haki za binadamu, wazalendo,
wanaotii mri na maagizo, wenye
ujasiri, wachapakazi na viongozi
waadilifu.

Mkuchika anasema jitihada za
kuwafundisha vijana zinaende-
lea hata leo kwa kuwaweka wa-
nafunzi wanaomaliza kidato cha

sita katika makambi ya JKT japo
ni machache kuliko idadi ya wa-
hitimu wanaomaliza shule leo la-
kini serikali imeendelea kupanua

mafunzo hayo.
“Sserikali ya awamu ya tano
imeongeza makambi  mengi

zaidi . Nia ni kuwafundisha na
kuwaandaa vijana kuwa wazal-
endo, wachapa kazi na viongozi
bora. Imeona JKT ni chombo
kikubwa na muhimu kiimarish-
we ili kupata vijana bora.”.
Anakumbusha kuwa wakiwa
JKT vijana wa hali tofauti wa-
nafundishwa kukaa pamoja,
kuheshimiana, kutii amri na
maelekezo hata kama wanatoka
familia za maskini na tajiri wote
wanakaa, kula , kulala pamoja.
Kuimba nyimbo za kimapinduzi
na kuendeleza uzalendo na kutii
majukumu wanayopewa.

VITA YA RUSHWA

Waziri akizungumzia mafunzo
ya kukataa ufisadi na kuwa wa-
zalendo anasema kwa Tanzania
mitaala  ya kufundisha shuleni
na vyuoni ipo na kinachotakiwa
ni kupangana kuamua masomo
gani ya kuingizwa kwenye mitaala
hiyo.

“Wizara ya Elimu imeandaa na
kutoa utaratibu wa mafunzo ya
kupambana na rushwa. Mathala-
ni kuna elimu ya uraia katika
shule za msingi , Civics katika
shule za sekondari na katika vyuo
vikuu kuna kozi ya Development

Studies (taaluma za maendeleo).

“ Utaratibu wa masomo upo
kinachotakiwa ni kuingiza
kozi aukuamua ni mambo gani
yakufundishwa kwa mfano
maadili, uzalendo kuanzia
elimu msingi hadi vyuo vya elimu
ya juu na kwamba hata vitabu
vya kufundishia vipo.” Anasema.

Anaongeza kuwa ili kawahama-
sisha vijana kuchukua na kuepuka
rushwa shule nyingi zimeanzisha
klabu za kupinga rushwa ambazo
huzungumzia masuala ya ubaya,
udhaifu na fedheha inayotokana
na rushwa kwa kushirikisha wa-
nafunzi na wadau ikiwamo Taasisi
ya Kuzia na Kupambana Rushwa
(Takukuru).

MAFANIKIO UTAWALA BORA.

Waziri anapoulizwa kuhusu ma-
fanikio ya utawala bora anasema
ni mengi na yameifanya Tanza-
nia kuwa miongoni mwa nchi za
mfano barani Afrika kwa kutumia
rasilimali kwa ufanisi na kwa tija
kwa manufaa ya wote.

Anasema inasimika kwa mfano
kutoa huduma za kijamii kuna
vituo vipya vya afya vya kutolea
huduma vilivyokarabatiwa kuan-
zia 2017 hadi 2019 vimefikia 487
kutoka 352.

Wakati hospitali mpya zime-
jengwa na nyingine kukarabati-
wa na zahanati zilizokarabatiwa
na kujengwa ni zaidi ya 1,000.

Juhudi zimefanywa kujenga mi-
undombinu ikiwamo reli ya kisasa

(SGR), kununua ndege za kisasa
na kufufua shirika hilo, kujenga
mradi wa kufua umeme wa meg-
awati 2,100 kwenye Mto Rufiji
yote haya yanaleta sura mpya ka-
tika utawala bora na matumizi ya
rasilimali za taifa.

KUWEKA WATU NDANI

Waziri Mkuchika anataja ku-
dhibiti vitendo vya  wakuu wa
Wilaya na Mikoa kuweka watu na
watendaji ndani kwa saa 24 kuwa
sasa vimedhibitiwa na kwamba
ni masuala yanayohusu utawala
bora.

Anasema yamefanyika baada
ya kuwapa mafunzo ya uongozi
wakuu hao na kuwaelekeza kwe-
nye taratibu za kiuongozi.

“Ni lazima mtu yeyote akipewa
kazi apate mafunzo awe Waziri,
Mkuu wa Mkoa, Wilaya, Wakuru-
genzi hata polisi nao wamepata
mafunzo kuhusu majukumu yao.
Ndiyo maana hali imetulia. Maji
yametulia mtungini.”

Hata polisi wanaokamatwa nao
wamefunzwa kuwa kukamata na
kuweka ndani si jambo la kufanyi-
ka bila kuzingatia sheria.

Wanaelezwa kuwa wan-
apokamata mwananchi waangalie
kosa, wasikamate watu kinyume
cha utaratibu na kuwaweka ndani
bila kuzingatia sheria.

Anaeeleza kuwa hali hiyo imele-
ta utulivu ndiyo maana taarifa za
watendaji na wananchi kuwekwa
ndani na viongozi hazisikiki mara

kwa mara.
CHANGAMOTO

Waziri Mkuchika anapoulizwa
ni nini changamoto kubwa katika
kutekeleza utawala bora, anasema
shida kubwa inayokwamisha
utekelezaji wa masuala ya utawala
bora ni (umma) watu wengi ku-
toelewa haki zao za msingi.

Hata hivyo anasema kazi ina-
fanyika na kwamba kinachoende-
lea ni watu kueleweshwe haki zao
kila wakati, kwa mfano hospitalini
wafahamu kuwa kutibiwa ni haki
yao siyo lazima kutoa rushwa.

Taifa linahitaji kutoa zaidi elimu
kwa umma ili wananchi waelewe
haki za msingi ili wazipate bila ku-
sumbuka.

“Ndiyo maana tumeamua na
kutekeleza kwa vitendo kuwa ka-
tika mikusanyiko yoyote tuwaite
Takukuru watoe semina kue-
limisha jamii  kuhusu ubaya wa
rushwa. Na wamekuwa wakifanya
hivyo.”

Watu walikuwa hawadai risiti
lakini baada ya kupewa mafunzo
na kuhamasishwa na serikali kuwa
kwenye risiti kuna kodi za serikali
wameanza kudai risiti na wame-
badilika si kama zamani.

“Wananchi wanahitaji mafun-
70 kuhusu maadili, uzalen-
do, kutaarushwa,dawa zakulevya
. Yote haya yafanyike kuanzia shule
za msingi hadi taasisi za elimu ya
juu”
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venda | Maambukizi mapya

wasaidia raia
waliokwama
China

BEIJING, China

MAAMBUKIZI mapya ya virusi vya

kulipokuwa na ongezeko ambapo
takriban vifo 240 na wagonjwa
wapya 15,000.

'ya Corona yapungua

gharibi mwa mji mkuu wa Tokyo.
“Mwanamke huyo alipatikana na
virusi hivyo baada ya kifo chake na

KAMPALA, Uganda corona yamepungua katika mataifa : Hatahivyo, wagonjwa wengi wa- kwamba hakuwa na uhusiano wow-
. o L Takwimu . . . R

mengine, lakini nchini China kuna mpya ku- natoka Hubei ambapo watu wengi ote na mkoa wa Hubei nchini China

SERIKALI ya Uganda imesema ongezeko la ugonjwa huo katika toka katika Walipatikana na virusi hivyo hatari ambao ndio chanzo cha mlipuko wa

kwamba inatuma dola 60,000 ili eneo la Hubei. mkoa wa kulingana na Mike Ryan, mkuu wa corona”, vilisema vyombo vya habari
kuwasaidia wanafunzi wake waliok- Kulingana na shirika la afya du- Hubeisasa mpango wa afya wa dharura. vya Japan.

wama katika mji wa Wuhan nchini niani, meli ya Kitalii nchini Japan ina  imefikia Hii haionyeshi mabadiliko makub- Siku ya alhamisi wizara ya maswa-

China ambao umetengwa kufuatia wagonjwa 44 wapyana kuifanyanchi  Vifo 116 na  wa kuhusu mtindo wa mlipuko huo.  la ya nchi za kigeni nchini Marekani

mlipuko wa virusi vya corona. hiyo kuwa na watu 218, walioambuki- ~ Watu 4,823 Nje ya China kumekuwepo vifo vi- ilisema kwamba ilikuwa ina wasiwasi

Mamlaka ilisema wasafiri 265 Zwa. wamepata il na wagonjwa 447 katika mataifa  kuhusiana na athari za mlipuko huo

kutoka China na wenzao wa Uganda Takwimu mpya kutoka Kkatika ;rl.'aamb"'k" 24. Siku ya Alhamisi Japan ilitangaza  nchini Korea kaskazini, ambayo hadi

wametakiwa kujitenga kwa wiki
mbili.

Licha ya kuongezeka kwa vi-
wango vya wasafiri kutoka Afrika
kwenda China, hakuna kisa Kili-
chothibitishwa kuhusu ugonjwa huo
barani kulingana na mwanahabari
wa BBC Catherine Byaruhanga.

Raia wa Uganda wameanzisha
kampeni ya kutaka kuondolewa
mjini humo kufuatia baadhi ya wa-
nafunzi kulalamika kukosa chakula
na vifaa kama maski za usoni.

Mamlaka inakadiria kwamba kuna
takriban raia 105 wa Uganda mjini
humo ambao ndio chanzo cha mli-
puko wa virusi vya corona.

Waziri wa afya nchini Uganda
aliambia bunge, takriban dola elfu
sitini zimetumwa ijapokuwa hai-
julikani kila mwanafunzi anapata
pesa ngapi.

Fedha hizo zitatumwa kwa njia
ya Kielektroniki kwa simu zao.

Serikali inadai kwamba kuwarudi-
sha nyumbani raia wake kutoka
Wuhan kunaweza kusababisha
maambukizi hayo kufika Uganda,
na iliongeza kwamba miundombinu
ya taifa hilo haiwezi kukabiliana na
ugonjwa huo.

Mataifa mengi vipimo vya Vvirusi
hivyo vimewekwa katika uwanja
wa ndege . Na abiria wanaowasili
kutoka China wametakiwa kusalia
nyumbani kwa wiki mbili kama
tahadhari. BBC

mkoa wa Hubei sasa imefikia vifo
116 na watu 4,823 wamepata maam-
bukizi. Hilo ni ongezeko la chini ikil-
inganishwa na siku iliyopita wakati

kifo chake cha kwanza cha virusi vya
corona ambaye alikuwa mwanamke
mwenye umri wa miaka 80 ambaye
alikuwa akiishi Kanagawa kusini ma-

sasa haijaripoti kisa chochote.

Marekani imesema kwamba itatoa
usaidizi katika taifa hilo kulingana na
wizara hiyo. BBC

Wanafunzi wa Shule ya Ayutthaya, nje kidogo ya mji wa Bangkok nchini Thailand, wakiunda umbo la moyo kwa
mikono yao kama ishara ya kuiunga mkono China katika mapambano dhini ya virusi vya Corona. PICHA: REUTERS

Bwana harusi apigwa, akimbilia chini ya basi kujiokoa

KARACHI, Pakistan

BWANA harusi ametimuliwa ku-
funga ndoa na umati wa watu
uliokua na jazba baada ya mke
wake wa kwanza kuwasili harusini
na kutoboa siri kwamba mwana-
mume huyo alikuwa na wake zaidi
ya mmoja.

Asif Rafig Siddiqi, (30) ambaye
alielezewa kama mwanamume
mwenye ndevu na mwili wa mi-
raba minne, alisukumwa na ku-
zabwa makofi na umati wa watu
hadi shati yake ilichanika wakati
wa ghasia hizo.

Ghasia hizo zilizuka baada
ya mke wake wa kwanza kufika
harusini hapo na kufichua siri
kuwa mwanamume huyo alikua
ana wake wawili.

Bwanaharusi alilazimika ku-
jificha chini ya basi na baadae
kuokolewa na watu wasiojulikana.

Kuoa mke zaidi ya mmoja

inakubalika kisheria nchini Paki-
stan.

Hata hivyo licha ya kwamba
mwanamume anaweza kuoa hadi
wake wanne, ni lazima apate idhini
ya wake zake wa kwanza kabla ya
kuoa tena.

Ilibainika kuwa Bwana Siddiqi
alishindwa kutimiza hilo, na Bibi
harusi na familia yake hawakufa-
hamu kabla ya mke wa kwanza ku-
ingia ukumbini iliyokua ikifanyika
katika mji wa mwambao wa Kara-
chi ambako sherehe zilikua zime-
pamba moto.

“Kuna tatizo gani dada?” mmoja
wa ndugu wa bibiharusi alisikika
akiuliza katika video ya tukio hilo
liliyosambazwa kwenye mitandao
ya kijamii.

Mwanamke , Madiha Siddiqi,
hakupoteza muda wa kuelezea kil-
ichomleta ukumbini.

“Ni mume wangu, ni baba wa
mtoto huyu. Aliniambia anak-

wenda Hyderabad kwa siku tatu,”
alisema mwanamke huyo ambaye
alikua amemshikilia mtoto mdogo
wa kiume aliyedai ni mtoto wao.

Baada ya hapo familia ilijaribu
kumpeleka katika chumba cha
pembeni, jambo ambalo lilimpatia
fursa ya kuwataja watu ambao al-
idai walikua ni ndugu zake.

“Yule ni mamamkwe wangu na
yule ni jethani ni wifi yangu am-
baye alisema kuwa mama yake
alikua ni mgonjwa kwa siku tatu na
alikua amewekewa drip ,” Bi Sid-
dqi alisema na kwenda moja kwa
moja hadi kwa Bibi harusi na kum-
weleza kuwa asifikiri yeye ni mke
wa kwanza.

“Hukujua kuwa alikua ni mme
wangu? Hata hakufikiria juu ya
mtoto huyo ambaye hana hatia.”
Alisema kwa hasira mke huyo wa
kwanza

Hata hivyo, mke wa Siddiqi
alisema kuwa aliolewa na mwana-

mume huyo mwaka mmoja baada
ya kukutana nae katika Chuo ki-
kuu cha Federal Urdu University,
ambako Siddiqi anafanyia kazi.

Halafu akafichua kuwa alioa
mke wa pili kwa siri, anayeitwa
Zehra Ashraf, ambaye ni mwalimu
katika Chuo Kikuu cha Wanawake
cha Jinnah kilichopo mjini Kara-
chi, mnamo mwaka 2018.

Mke huyo wa Siddigi alijua
kuhusu ndoa hiyo na aligundua
kupitia uyjumbe ambao aliupata ku-
toka kwa mke mpya wa mumewe.

Siddigi awali alikana kuwa ana
mke mpya, lakini baadae alikiri ali-
kua amemuoa mke wa pili.

Mke wa pili ambaye alimfahami-
sha mke wa kwanza kuhusu harusi
hiyo ya hivi karibuni.

Haijawa wazi ni nini kilichotokea
baadae. Hata hivyo polisi walioit-
wa kwenye eneo hilo wameiambia
BBC kwamba ndugu wa Bibi haru-
si walimvamia na kumpiga Asif,

wakachana ngua zake na kumpiga
kipigo cha kila aina.

Maofisa walimuokoa Bwana
Saddiqi, na kumpeleka kwenye
kituo cha polisi cha karibu.

Alipotokea tena walimvamia
na kumlazimisha kukimbilia chini
ya basi. Katika video ya tukio hilo,
sauti zilisikika zikimtishia “atoke
chini ya basi au walichome”.

Kwa uoga , aliwajibu kwa sauti
ya juu akisema “subirini dakika
moja, dakika moja “, huku akitam-
baa kutoka chini ya basi. Alipotoka
baadhi ya watu waliingilia na ku-
muokoa.

Rao Nazim, Mkuu wa kituo cha
polisi cha Taimuriha aliilambia
BBC kuwa hakukua na malalamiko
rasmi yaliyosajiriwa juu ya kisa hi-
cho.

“Ni suala la kifamilia , na walala-
mikaji wanatakiwa kwenda kwenye
mahakama ya familia kusuluhisha
matatizo yao,” alisema. BBC
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HADITHI

Na Adam Fungamwango

Kwani mwenyewe anasemaje?
Umeshamwambia?” Lilikuwa
ni jibu la Eliza.

Aliuliza swali badala ya ku-
jibu kwa sababu yeye ni mtoto wa
kike. Haiwezekani akakubali, halafu
baadaye mwanamume akakataa,
itakuwa ni aibu kubwa.

“Nimeshaongeza na Meze. Ame-
kubali na yuko tayari kutoa barua
ya uchumba na hatimaye kukuoa
kabisa.” Kadili alimtoa hofu.

“Shangazi je, najua hili?” Eliza
bado alionekana kuwa na wasiwasi.

“Kumbuka mama yeye alikuwa
anataka wewe uwe mke wangu, la-
kini imeshindikana, sidhani kama
atakataa wewe tena kuolewa na
mtu mwingine, tena umemchagua

mwenyewe, anayemfahamu, la-
kini pia ni rafiki yangu mkubwa. Ina
maana hujaenda mbali.”

“Sawa kaka hapo nimekubali.”

Kadili alinyanyuka na kumny-
ayua Eliza akamkubatia kwa nguvu.

“Asante mchumba wangu wa
zamani kwa kukubali kuolewa.”

Eliza alijikuta akiangua kicheko
cha nguvu kwa maneno hayo.

“Eee bwana, mzigo siyo wangu
tena, ni wa Meze.”

“Ndiyo na mimi haukuwa wangu
tena ila ni wa Edina.” Eliza alijibu na
kuendeleza vicheko.

Ghafla mama Kadili aliingia na
kukuta wako kwenye hali hiyo. Ilim-
shangaza na kumshtusha.

Vijana wake wawili, mmoja ki-
jana wake na mwingine mtoto wa
kaka yake ambao alitaka waoane,
lakini haikuwezekana kutokana na
mazingira jinsi yalivyokuwa.

Cha ajabu leo anawakuta wame-
kumbatiana laivu, tena kwa vicheko
na bashasha. Hakujua nini kime-
tokea.

“Wamependana ghafla?”  Aliji-
uliza. Kiasi ilimfariji kwa sababu ali-
taka iwe hivyo.

Aligeuka na kurudi alikotoka
kwa sababu hakutaka kuwavuruga
watoto wake. Kadili na Eliza wal-
imuona, lakini kabla ya kufanya
chochote walimuona akirejea ana-
kotoka na macho yake yakijifanya
kama hajaona kitu.

Wakatazamana na kuangua tena
kicheko cha nguvu zaidi kuliko cha
mwanzo na mama akashtukia kuwa
walimuona.

Mwili  ulimsisimka.  Alikuwa
anaingia tena ndani ya jumba
jekundu. Tlikuwa ni baada ya miaka
kadhaa. Anakumbuka siku ile ya
kwanza alipoingia. Alikuwa ametek-
wa. Aliingizwa kwenye jumba hilo
akiwa chini ya ulinzi wa mabaunsa
mawili wakorofi.

Akakumbuka jinsi  alivyopita
kwenye bustani nzuri za maua na
kupelekwa kwenye chumba kimoja
kidogo ambacho kilikuwa ni selo au
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Ndugu
wapenzi,
napenda
kuwaam-
bia kuwa
ndoa yetu
na ya hawa
wenzetu
itafanyika
siku moja,
na sherehe
pia itakuwa
hapa hapa
siku hiyo
hiyo, nina
maana
ndoa mbili,
sherehe ni
moja.

WASWAHILI wana msemo wao unaosema kuwa ufukara ni jereha la ulimwengu. Wakiwa
na maana, mtu fukara mara nyingi hukutana na mitihani mikubwa duniani, ambayo mingi
husababishwa na baadhi ya binadamu wengine wenye vipato kwa kuwaona hawana tha-
mani na hawahitajiki kuwa na kitu chochote cha thamani.
Kijana anayetoka kwenye familia duni Kadili, anatokea kupendwa na msichana mrembo
anayetoka kwenye familia ya kitajiri, Edina. Lakini kitendo hicho kinamsababishia kijana
huyo matatizo makubwa ambayo hajawahi kuyapata katika maisha yake, kiasi cha maisha
yvake kuwa hatarini. Fuatilia mkasa huu wa aina yake.

:;_:;; - = [{ '

mahabusu.

Akakumbuka jinsi alivyoteswa na mtu
mwingine ambaye alionekana kuwa kazi
yake ilikuwa ni hiyo tu na si nyingine.

Akakumbuka jinsi alivyopelekwa
kwenye bustani ya makaburi ya watu
waliozikwa hai kwenye jumbe hilo.

Akili ikarudi nyuma na kukumbuka
jinsi mateso makali kwa muda wa siku
tatu, kabla ya kutolewa na kupewa
chakula, kabla ya kupelekwa kwenye
kumbi iliyokuwa imejaa wafanyakazi
wa Mama Pauline ambaye kwa sasa ni
marehemu na kudhalilishwa vya kuto-
sha.

Si kudhalilishwa tu, bali aliondoka
hapo kwa mkwara wa nguvu, asimfuate
tena binti Edina, pia kutotoa siri yoyote
ya ndani. Anakumbuka aliingia nyonge
na kutoka mnyonge zaidi.

Lakini leo anaingia akiwa si yule tena.
Alikuwa anajiamini. Ametinga suti moja
kali ya ‘kufa mtu’. Pembeni alikuwa am-
emshika mkono Edina. Ni binti huyo
ambaye alimletea matatizo yote hayo.
Leo hii yupo mikononi mwake.

“Karibu tena ndani ya jumba jekun-
du.” Tlikuwa ni sauti nyororo ya Edina
iliyopenya kwenye masikio ya Kadili na
kumshtua kutoka kwenye lindi la mawa-
70 ya nyuma, mara ya kwanza alipoingia
kwenye jumba hilo.

Maneno yale yalimfanya Kadili mbali
na akili yake kurejea kwenye hali ya
kawaida, lakini aliangua kicheko na ku-
tikisa kichwa. Edina alijua ni kwa nini
Kadili anacheka. Kadili naye alifahamu
kwa nini Edina ameongea maneno yale.

“Kumbe na wewe na una utani eee,
ushaanza kuniona babu yako unanita-
nia ee.” Kadili alimjibu kwa utani huku
Edina naye akiungana na kicheko cha
mpenzi wake.

Kadili aligeuka nyuma na kuwakaribi-
sha wageni wapya. “Karibuni jamani, hili
ndilo jumba jekundu. Hapa ndipo ny-
umbani kwa Edina.”

Wageni hao hawakuwa wengine ni
Meze na Eliza ambao walikuwa wanain-
gia ndani ya geti la jumba hilo kwa mara
ya kwanza. Walishangaa kuona uzuri wa
jumbe hilo la kifahari.

Ndani tayari shamra shamra zilianza.
Tlikuwa ni ile siku ambayo Edina alim-
walika mpenzi wake Kadili na wenzake,
Meze na Eliza kwa ajili ya tafrija ndogo
ya kusherehekea ushindi wa yote magu-
mu waliyopitia.

Tayari kila kitu sasa kilikuwa mikon-
oni wa Edina. Ndiye alikuwa mrithi na
mmiliki wa mali zote za marehemu
mama yake Mama Pauline.

Ilikuwa ni katikati ya sherehe, Edina
alipata nafasi ya kuzungumza kitu. Ali-
washukuru waalikwa wote, wakiwemo
aliosoma nao, anaofanya nao biashara,
marafiki zake na wengine wengi.

Alizungumza mengi, lakini mwishowe
alimkaribisha mpenzi wake apande juk-
waani.

“Sasa namkaribisha mume wangu
mtarajiwa. Huyu nimepata naye tabu
sana, amenusurika kifo mara kadhaa
na kudhalilishwa kwa sababu yangu, na
mimi pia nimepata maswahibu mengi
kwa ajili yake. Sasa yamekwisha, na kwa
sababu tumevumilia vitisho na matatizo
yote, tukioana hakuna cha kututengeni-
sha.” aliongea maneno hayo kwenye ki-
paza sauti alichopewa na DJ na kusikika
vema.

Kadili alipanda juu ya jukwaa. Kwa

muonekano haonekana tena kama ki-
1 jana masikini kutoka Tandale kwa Mto-
+ gole. Badala yake alionekana ni kama

Mtunzi anapatikana (0716 350534)

afisa mmoja kijana hivi. Kwa muda mfupi
akiwa chini ya Edina aliishi ndani ya ki-
vuli cha utajiri wake, hivyo kufanya ‘shop-
ingi’ ya vitu mbalimbali pamoja na nguo.
Alibadilika kwa muda mfupi tu. Edina al-
imkumbatia Kadili kwa nguvu na sauti ya
vigelegele vilisikika pande zote.

Ni kama kufumba na kufumbua hivi.
Alichokiona Edina hakukitarajia. Kadili
tayari alikuwa ameshatoa pete kwenye
kwenye mkebe na iko mkononi mwake,
akachukua kidole na kumvisha.

Edina alibubujikwa na machozi. “Uwe
mume wangu mwema milele yote.”
Alimnongoneza huku akilia.

“Nakuahidi, nitakutunza kama kuku
anavyotunza vifaranga vyake.” Alijibu
Kadili.

“Na mimi nitakuenzi daima dumu,
penzi hili ni lako peke yako milele yote.”
Edina alinong'ona.

Kadili alichukua kipaza sauti naye aka-
ongea machache na kushukuru wahud-
huriaji.

“Nakuhakikieni, baada ya miezi miwili
kutoka leo, ndoa itafungwa na sherehe
itakuwa hapa hapa.” Alimaliza na kusabi-
sha mayowe ya furaha kila kona ya ukum-
bi mkubwa ndani ya jumba hilo.

Wakachukua fursa hiyo kuwakaribisha
jukwaani Meze na Eliza. Baada ya utam-
bulisho mfupi kwa marafiki hao, Meze
naye alitoa pete na kumvisha Eliza kwani
nao, tayari mambo yao yalikuwa yame-
shakamilika.

Wote wanne hakuna aliyeamini kina-
chotokea pale. Ilikuwa kama ndoto.
Edina kumpenda mtoto wa kimasikini,
pamoja na vikwazo vyote leo amefani-
kiwa kumpata.

Kadili, licha ya woga wake wa kum-
wambia, alimpenda Edina, pamoja na
vitisho na magumu yote aliyokumbana
nao, leo yupo mikomoni mwake.

Meze, rafiki wa Kadili hakutegemea
lolote, zaidi ya kumpa kampani mwen-
zake, lakin leo amepata mchumba kira-
hisi tu ambaye ni dada binamu ya rafiki
yake Kadili.

Eliza, aliyetolewa Mtoni Mtongani ili
aolewe na Kadili kaka yake binamu, na
kumuondoa kwenye mpango wake wa
kutaka kumuoa mtoto wa kitajiri Edina
baada ya kuona anapata madhila kila ku-
kicha, lakini leo anakuja kuolewa na rafiki
wa kaka yake binamu.

“Ndugu wapenzi, napenda kuwaambia
kuwa ndoa yetu na ya hawa wenzetu ita-
fanyika siku moja, na sherehe pia itakuwa
hapa hapa siku hiyo hiyo, nina maana
ndoa mbili, sherehe ni moja.” Edina alish-
erehesha na kumkumbatia Eliza.

“Dj lete vitu.” Kadili tayari alikuwa am-
empora kipaza sauti Edina na kuongea
yeye.

Muziki uliwekwa. Kila mtu alikuwa ak-
iserebuka na wake. Kadili alikuwa amem-
kubatia Edina. Aligeuza kichwa pembeni
kumuangalia rafiki yake naye alikuwa
amemkumbatia Eliza. Meze naye aliugu-
za kichwa. Macho yao yakakutana. Waka-
tabasamua kwa pamoja. Wakapeana
ishara ya dole. Ina maana wamemaliza
kazi.

Itaendelea Jumamosi
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGCANYIKO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

NYUMBA INAUZWA MIL 70 ARUSHA
NGULELO:, SELF VYUMBA 3 KIMOJA
MASTER, SITTING, JIKO NA STORE,

INA UMEME aNA MAJI INAFAA
KUISHI,  FINISHING ~ NA  FENSI
UNAIMALIZIAMWENYE NYUMBA
0757 804 970

MKOPO WA HARAKA NA KUTOKA
ENTERPRISE FINANCE LIMITED
(EFL) Kwa mahitaji kama kulipa ada
ya shule, kodi, kuboresha biashara,
kumaliza tenda etc. Kwa maelezo
zaidi piga: 0758 112 332. Karibu EFL

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE NASI

BIDHAA YAKO
KWA BEI NAFUU SANA

TITUS VICENT MAHONGE anatangaza

kupotea kwa cheti kidato cha nne chenye

index namba P1213-0270 kilichotolewa na
Baraza la Mitihani la Taifa kupitia ARDHI
INSTITUTE SEKONDARI mwaka 2003.

Yeyote atakayekiona atoe taarifa
kituo cha polisi.

115631202

Taarifa ya polisi:
DAR/MAG/RB/143577/2020.

KUPGTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI

LUKUBA WAKARA
KIHEZEKO anatangaza
kupotelewa na kadi ya pikipiki
yenye namba za usajili T.248
CLA aina ya Toyo, rangi
nyeusi.Chassis namba
KE7KEFPKO10085 Engine
namba 162M)D5080788.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi kilicho
karibu.

Taarifa ya polisi
MBE/MBE/RB/143041/2020

15632002

WIZARA YA ARDHI, NYUMBA NA MAENDELEO YA
MAKAZI
KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA
WILAYA YA MASWA
MAHALI MASWA
MAOMBI NAMBA 83 YA MWAKA 2017
KATIYA
SIMON BUJASHIL...........cceune MWOMBA]JI
DHIDI YA
MATHIAS MARCO.................. MJIBU MAOMBI
WITO / TAARIFA
KWA: MATHIAS MARCO POPOTE ALIPO KATIKA
JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

Kwa kuwa mwombaji hapo juu amefungua maombi dhidi
yako katika Baraza hili la wilaya ya Maswa na kwa kuwa
ulishaleta utetezi wako hivyo unafahamishwa kuwa
maombi haya yamepangwa kusikilizwa siku ya
tarehe18/03/2020 saa 2:30 asubuhi mbele ya Mhe. J.F.
Kanyerinyeri Mwenyekiti, Baraza la Ardhi na nyumba
wilaya Maswa. Na pia unafahamishwa kuwa iwapo
utakaidi wito huu na kushindwa kufika siku iliyopangwa,
Baraza litalazimika kusikiliza maombi haya upande mmoja
na kutoa uamuzi dhidi yako.

IMETOLEWA kwa MKONO wangu na MUHURI wa
Baraza hili leo tarehe 10/02/2020.

15631902

Kwa Habari Motomoto
usikose Gazeti lako
la Nipashe kila siku

Tupigie 0782253676

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

ashe

MWANGA WA JAMII

Wi ippmedia com

Tupigie

0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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\VALVERD
HAITAKIEPL,
AITAKA LIGI YA

AUSTRALIA &

BARCELONA, Hispania

OCHA wa zamani wa Barcelo-
na, Ernesto Valverde amesema
angependa kufanya kazi nchini

ustralia kuliko kwenye Ligi
Kuu ya England.

Valverde alifukuzwa pale Barca Janu-
ari, licha ya kuwaongoza miamba hao
wa Hispania kushinda taji la LaLiga mfu-
lulizo na Copa del Rey pamoja na Super-
copa de Espana.

Akizungumzia majaliwa yake wakati
huu akiendelea kuwa kwenye likizo ya
soka, kocha huyo mwenye umri wa mi-
aka 56 alisema angependa kwenda ku-
fundisha kwenye Ligi Kuu ya Australia
maarufu kama A-League.

“Watu wananiuliza vipi kuhusu Ligi
Kuu ya England na nawajibu ‘nzuri laki-
ni mimi ningependa kwenda Australia’,”
amesema Valverde.

“Maisha katika soka hayaishii sehemu
moja na wakati mwingine unatakiwa
kufikiria kuchukua nafasi nyingine se-
hemu nyingine.”

Valverde alimtolea mfano nahodha
wa zamani wa Barca, Andres Iniesta,
ambaye aliondoka pale Camp Nou na
kwenda kwenye klabu ya Ligi Kuu ya Ja-
pan, Vissel Kobe mwaka 2018.

“Nilikubaliana na Andres wakati
aliponiambia anakwenda Japan,” al-
iongeza Valverde. “Niliona ni wakati
wake wa kuelewa na kujifunza utama-
duni mwingine tofauti, na mimi pia nina
husudu kwenda Japan.”

MANCHESTER, England

Sarri ajifariji
Kiwango cha
Juvenstus

TURIN, Italia

MAURIZIO Sarri amesema Juventus “ni
kama imesimama kukua” lakini kocha
huyo aliyekalia kuti kavu hana shaka
baada ya mabingwa hao wa Serie A
kutoka sare ya 1-1 na AC Milan kwenye
mchezo wa kwanza wa nusu fainali ya
Coppa Italia.

Penalti ya utata ya Cristiano Ronaldo
va dakika ya 90 iliikoa Juve na Kipigo
na kuambualia sare hiyo ya 1-1 dhidi ya
10 iliyokuwa na wachezaji 10 dimbani.

Ikiwa imetoka kupokea kichapo cha
kushitukiza kutoka kwa Hellas Verona,
na kuwaruhusu Inter Milan kupaa
kileleni mwa msimamo wa Serie A
wiki iliyopita, Juve hawakuwa kwenye
ubora dhidi ya Milan.

Bao la Ante Rebic la dakika ya 61 lil-
jonekana kama lilitosha kuwapa ushindi
Milan kwenye mchezo huo wa kwanza,
hadi Davide Calabria alipounawa mpira
na kutolewa penalti iliyofungwa na
Ronaldo.

Juve imeshinda mechi moja tu kati
va nne zilizopita kwenye mashindano
yote, lakini Sarri amebainisha hana
presha kuhusu majaliwa yake.

“Sina hofu yoyote hapa, naona
mambo yanakwenda sawa kabisa, ni
jambo lisilofikirika timu kushinda Kkila
mchezo.”

Juve ambao ni mabingwa mara 13 wa
kombe la Coppa Italia - watawakaribi-
sha Milan kwenye mchezo wa marudi-
ano mjini Turin Machi 4 mwaka huu.

Man United kumuuza
Henderson asiende PSG

United kupanga kumuuza Henderson ni

kuepusha nyota huyo kusajiliwa na PSG

KLABU ya Manchester United inapanga
kumuuza moja kwa moja golikipa wake,
Dean Henderson kwa Sheffield United
huku kukiwa na kipengele cha kumnunua
tena baada ya kuibuka kwa uvumi kwam-
ba, kipa huyo mwenye umri wa miaka 22
amekuwa akifuatiliwa na Paris Saint-Ger-
main na Chelsea.

Henderson amekwa na wakati mzuri
kwenye Ligi Kuu ya England msimu huu
akiichezea kwa mkopo pale Sheffield
United akizidiwa na Alisson wa Liverpool
pekee kwa kucheza mechi nyingi bila ku-
ruhusu bao.

Na sasa Man United inapanga kumuuza
Henderson moja kwa moja pale Shef-
field na kuweka kipendelea chenye bei
maalumu ya kumnunua tena kurudi Old
Trafford.

Kwa mujibu wa ESPN, sababu ya Man

wanaomtolea macho.

Pia ESPN imeripoti kwamba, klabu ya
Chelsea nayo inamuangalia kwa karibu
golikipa huyo.

Keylor Navas kwa sasa ndiye golikipa
namba moja pale PSG baada ya kununuli-
wa kutoka Real Madrid, lakini raia huyo
wa Costa Rica mwenye umri wa miaka 33
anaonekana kwamba hatakuwa na muda
mrefu wa kucheza kwa mabingwa hao wa
Ufaransa.

Huku pia Chelsea nao wakiona Kepa
Arrizabalaga kiwango chake kimeshuka
hivyo wanahitaji kipa atakayeweza kube-
ba mikoba yake.

Henderson alitajwa kwamba angerudi
Manchester mwishoni mwa msimu, la-
kini angekuwa na kibarua kigumu cha ku-
wania namba na David de Gea na Sergio
Romero.
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Messi yupo
vizuri Barca

BUENOS ARIES, Argentina

KOCHA wa timu ya taifa ya Argentinag,
Lionel Scaloni anaamini nahodha wa
Barcelona, Lionel Messi anajisikia vizuri
zaidi kubakia kwa mabingwa hao wa
Ligi Kuu ya Hispania, Laliga.

Majaliwa na Messi katika klabu hiyo
yamekuwa kwenye mjadala mkubwa
tangu kutokea majibizano ya hadharani
na Mkurugenzi wa soka, Eric Abidal.

Baada ya Abidal kubainisha kwamba
kuliwa na wachezaji ambao walikuwa
hawajitumi chini ya kocha Ernesto
Valverde aliyetimuliwa Januari, Messi
alijibu kupitia mtandao wa kijamii na
kuibua shaka juu ya majaliwa yake pale
Camp Nou.

Hata hivyo, Scaloni hana shaka ya
kubakia hapo kwa nahodha huyo wa
Argentina na mshindi mara sita wa
Ballon d’'Or - ambaye mkataba wake
unamalizika mwishoni mwa msimu wa
2020-21.

“Namuona yeye (Messi) yuko
vizuri,” amesema Scaloni akiwaambia
waandishi wa habari. “ Siku ile dhidi
ya Real Betis, alikuwa mchezaji
bora dimbani bila kufunga. Alitoa
asisti na kuhusika katika kila nafasi.

“Yupo vizuri, ametulia, ataweza
kuamua kuhusu majaliwa yake,

POGBA HANA
- o TATIZO
A5 KURUDI JUVE
- WAKALA

MANCHESTER, England

AUL Pogba “hana tatizo”
kurudi Juventus kwani
“Italia ni kama nyumbani
kwake” kwa nyota huyo
wa Manchester United, kwa muji-
bu wa wakala wake, Mino Raiola.
Pogba - ambaye anaendelea
kujiuguza majeraha ya enka -
amekuwa akihusishwa na ma-
“w= bingwa wa Ligi Kuu ya Italia,
Serie A, Juve na miamba wa Ligi
Kuu ya Hispania, LaLiga, Real
Madrid, huku kiungo huyo wa
United akiripotiwa kutokuwa
na furaha pale Manchester.
Mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 26 aliondoka United
kwenda Juve mwaka 2012, lakini

)

lakini nafikiri anajisikia vizuri
zaidi pale.”

“Sina hofu yoyote,” Scaloni
aliendelea. “Anajisikia vizuri
akiwa na timu ya taifa ya
Hispania na Barcelona.
Halafu tutaangalia nini
kinaendelea.”

"‘

Pele: Mimi mzima wa afya njema

RIO DE JAINERO, Brazil

GWIJI wa Brazil, Pele, amekanusha
madai yaliyotolewa kuhusu kuzorota
kwa afya yake, akisisitiza “yupo vi-
zuri”.

Mtoto wa kiume wa Pele, Edinho,
mapema mwanzoni mwa wiki hii
alielezea kwamba baba yake ali-
kumbwa na “msongo wa mawazo” na
kusababisha afya yake kuzorota.

Hata hivyo, mshindi huyo mara
tatu wa kombe la Dunia, Pele - am-
baye atatimiza umri wa miaka 80 Ok-
toba mwaka huu - alikanusha madai
hayo juu ya afya yake, juzi Alhamisi.

“Asanteni kwa maombi yenu,”

alisema Pele katika taarifa yake. “Na-
jisikia vizuri. Natimiza umri wa miaka
80 mwaka huu. Nimekuwa na siku
nzuri na mbaya. Hii ni kawaida kwa
watu wa umri wangu.

“Siogopi, najifahamu na najiamini
kwa kile ninachokifanya. Wiki iliyo-
pita nilipewa heshima ya kukutana
na Rais wa Shirikisho la soka la Brazil,
CBF, nikiwa studio kurekodi makala
yangu.

“Kuna matukio kadhaa niliyo-
pangwa kuhudhuria yanakuja. Huwa
siepuki kukutana licha ya kwamba
ratiba yangu inakuwa bize. Mungu
awabariki wote.”

Katika mahojiano yaliyochapi-

chwa kwenye GloboEsporte.com Ju-
matatu, Edinho alisema: “ baba yangu
ana msongo wa mawazo na ni mtu
anayeonekana kukata tamaa na haja-
hudhuria matibabu.”

Edinho aliongeza: “Anajisikia aibu
na kwamba ni mtu ambaye hataki ku-
toka nje.”

Pele alitumia miaka 18 akiwa San-
tos, akicheza mechi 1,281 na kufunga
mabao 1,091 ingawa siyo yote ambayo
alifungwa kwenye mechi zinazotam-
bulika rasmi.

Anaongoza kuwa mfungaji bora wa
timu ya taifa ya Brazil akiwa na ma-
bao 77 na anachukuliwa kama mmoja
wa wachezaji bora wa wakati wote.

Pogba alinunuliwa tena pale Old
¢J). Trafford mwaka 2016 kwa ada ili-
i yoweka rekodi ya dunia kipindi
hicho ya euro milioni 105.

Raiola alizungumzia ma-
jaliwa ya Pogba kule United
baada ya kushuhudia mchezo
wa sare ya kufungana 1-1 kati
ya Juve na AC Milan kwenye

mchezo wa kwanza wa nusu
fainali ya kombe la Coppa
Italia, Alhamisi.

“Italia ni kama nyumbani
kwa Paul. Hatakuwa na tati-
zo kurudi Juve, lakini tut-
aona nini kitatokea baada

ya Euro,” alisema Raiola

akiwaambia  waandishi
wa habari.

Pogba amekuwa aki-
sumbuliwa na majeruhi
ya mara kwa mara,
ambapo ameanza ka-

tika mechi tano tu za
Ligi Kuu msimu huu
na kucheza jumla ya
mechi nane katika

mashindano yote kwa
United, ambao wapo na-
fasi ya nane kwenye msi-
mamo wa Ligi Kuu baada
ya mechi 25.

| —
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® ® ® Amtaja kuwa bora zaidi kwenye historia,
ajivunia kucheza miaka sita na Messi...

BARCELONA, Hispania

IUNGO wa Barcelona, Ivan

Rakitic, amesema ange-

penda kucheza na nyota wa

Juventus, Cristiano Ronaldo,
huku Bado kukiwa na shaka juu ya
majaliwa yake pale kwenye dimba la
Camp Nou.

Rakitic alikuwa akihu-
sishwa na miamba wawi-
li wa Ligi Kuu ya Italia,
Serie A, Juventus na
Inter Milan kabla ya ku-
fungwa kwa dirisha dogo
la usajili la Januari,

huku miamba wa Ligi
Kuu ya England, Man-
chester United pia wali-
kuwa wakihusishwa nae.

Ikaja kuripotiwa kwamba, Rakitic
angepewa ofa na mabingwa wa Ligi
Kuu ya Ufaransa, Ligue 1, Paris Saint-
Germain katika mpango wa kumrudi-
sha Neymar pale Camp Nou mwan-
zoni mwa msimu.

Rakitic ameendelea kuhusishwa
na mabingwa hao wa Italia, Juve na
alipoulizwa kama atapenda kucheza
na mshindi mara tano wa Ballon d'Or,
Ronaldo, nyota huyo mwenye umri
wa miaka 31 alijibu: “Bila shaka ninge-
penda.

“Yeye ni mmoja wa wachezaji bora
zaidi kwenye historia ya mchezo wa
soka.

“Nafurahia kumuangalia namna
anavyocheza na anafanya vizuri pale
Juventus.”

Rakitic kwa sasa anacheza pamoja
na nahodha wa Barca na mshindi
mara sita wa Ballon d'Or, Lionel
Messi na alisema: “Ni jambo la ku-

vutia kucheza na yeye - ni mtu wa
aina yake. Kumekuwa na wachezaji
wakubwa katika kila zama, lakini nina
uhakika yeye ni bora kwa kipindi cha
miaka 15 iliyopita.

“Kwa maoni yangu, yeye ni
mchezaji bora wa wakati wote.
Kucheza naye kwa kipindi cha miaka
sita ni jambo la kujivunia.”

Rakitic awali alibainisha namba
gani alivyokuwa hana wakati mzuri
chini ya kocha, Ernesto Valverde na
wasaidizi wake ambao walifukuzwa
Januari, akibainisha kwamba alifikiria
kuondoka Barcelona.

“Ni sehemu ya soka,” alisema Rakit-
ic. “Unatakiwa kuelewa hilo na kuwa
tayari (kama kuna uwezekano wa
kuondoka.

“Unatakiwa kuwa na furaha, una-
takiwa kufikiria kuhusu familia yako
na kama nikicheza Barcelona nakuwa
na furaha.”

ZISIKUPITE
PEP AHOFIA KUFUKUZWA

PEP Guardiola amedai kwamba huwenda Manchester
City ikamfukuza kama timu yake itashindwa kuifunga Real
Madrid kwenye hatua ya mtoano wa timu 16 katika kombe

la Ligi ya mabingwa Ulaya. (Guardian)

MAN UNITED YAPEWA RUHUSA

KLABU ya Manchester United imeruhusiwa kumsajili

mshambuliaji wa Lyon na timu ya taifa ya Ufaransa,

Moussa Dembele, mwenye umri wa miaka 23, kwa dau la
pauni milioni 60. (Star)

YAMVUTIA KASI GODFREY

TIMU ya Tottenham Hotspur inafikiria kumsajili beki

wa Norwich na timu ya taifa ya England, Ben Godfrey
mwenye umri wa miaka 22, ambaye thamani yake inata-
jwa kuwa pauni milioni 50. (Express)

PSG KUMJAZA NOTI MBAPPE

KLABU ya Paris St-Germain inajiandaa kumpatia
mshambuliaji wake, Kylian Mbappe, mkataba mpya

ambao utamfanya achukue pauni milioni 41 kwa mwaka,

ili kumzui mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 21

kwenda Real Madrid mwaka 2021. (Mirror)

YAJIPANGA KWA MARTINEZ

TIMU ya Real Madrid iko tayari kuilipa Inter Milan pau-
ni milioni 120 zinazohitajika ili wamsajili mshambuliaji
wa kimataifa wa Argentina, Lautaro Martinez mwenye
umri wa miaka 22. (TyC Sports)

MFUNGAJI AANDALIWA SHEREHE

KLABU ya Tottenham Hotspur inapanga kumshere-
hekea mfungaji wa magoli mengi zaidi katika klabu hiyo,
ambaye amefikisha umri wa miaka 80, Jimmy Greaves
kabla ya mechi yake ya ligi ya mabingwa Ulaya dhidi ya
RB Leipzig wiki ijayo. (Standard)

LIVERPOOL YAWASHA TAA

TIMU ya Liverpool inapanga kumnunua mshambuliaji

wa RB Leipzig, Timo Werner mwenye umri wa miaka 23,

mwisho wa msimu huu huku dau lake likitajwa kuwa ni
pauni milioni 46. (Bild)

YATAFUTA MRITHI WA SANCHO

BORUSSIA Dortmund imeanza mikakati ya kumtafuta
mrithi wa mshambuliaji kinda wa England, Jadon Sancho,
mwenye umri wa miaka 19, baada ya kukubali kwamba
ataondoka mwishoni mwa msimu huu. (Telegraph)

LAMPARD KUSAJILI WANNE

KOCHA wa klabu ya Chelsea, Frank Lampard analenga
kuwasajili wachezaji wanne mwisho wa msimu huu
ambapo wote kwa ujumla wake watagharimu kiasi cha
pauni milioni 150. (Metro)

ALLEGRI ATAJWA TENA MAN U

KOCHA wa zamani wa Juventus, Massimiliano Allegri,
ameripotiwa amefikia makubaliano na klabu ya moja ya
Ligi Kuu England, uvumi ukisema huenda akajiunga na
Manchester United. (Corriere dello Sport, via Mail)

GUENDOUZI KUPATA MKATABA

KLABU ya Arsenal inatarajiwa kuanzisha mazungumzo
ya kumsainisha mkataba mpya Matteo Guendouzi, 20,
ambapo malipo yake yataongezeka. (Football.London)
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Hererimana abaini
‘eonjwa’ KMC FC

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa KMC FC ya Kinon-
doni, Hererimana Haruna amesema
kwa sasa anafanyia kazi safu yake ya
ulinzi pamoja na ushambuliaji ambayo
imekuwa na upungufu kila inapocheza
mechi.

Akizungumza na Nipashe jijini jana,
Kocha huyo alisema malengo yake ni
kupata pointi, hivyo washambuliaji
wake wanatakiwa kuwa makini ku-
hakikisha wanapata ushindi katika kila
mechi.

Alisema licha ya kutafuta pointi, la-
kini pia wao wanahitaji kuwa makini na
wapinzani wao wasifunge bao, hivyo
anahakikisha mabeki wake wanakuwa
salama.

“Hali ya timu haiko katika na-
fasi nzuri inatulazimu tutafute pointi,
wakati huo huo tusifungwe, hivyo tut-
afute ushindi na kuwa makini kulinda
kwa ajili ya kujiondoa katika nafasi ya
kushuka daraja.”

“Nimeshaongea na wachezaji wangu
hasa katika nafasi hizo mbili, nilizoona
zina shida kutokana na kukosa nafasi
nyingi za kufunga katika michezo
iliyopita lakini pia na mabeki kutokuwa
makini na kuwapa nafasi wapinzani
kutufunga kwa urahisi,” alisema.

Twiga Stars
yaanza vema

Na Somoe Ng'itu, TUNISIA

TIMU vya Soka ya Taifa ya Wanawake
(Twiga Stars), imeanza vema kampeni
va kuwania ubingwa wa Kombe la
UNAF kwa kupata ushindi wa mabao
7-0 dhidi ya Mauritania katika mechi
iliyochezwa jana kwenye Uwanja wa

Mabao yote ya Twiga Stars yalifung-
wa katika kipindi cha kwanza cha mch-
ez0 huo uliochezeshwa na mwamuzi,
Asma Chouchane wa Tunisia.

Amina Ally alikuwa mchezaji wa
kwanza kufunga katika mechi hiyo
dakika ya saba na kufuatiwa na Oppa
Clementi aliyepachika goli la pili dakika
va 15 na Kadosho Shekigenda akifunga
la tatu dakika ya 22 ya mchezo huo
ulioanza saa 5:00 asubuhi ya hapa sawa
na saa 7:00 mchana ya Tunisia.

Bao la nne katika mechi hiyo lilifung-
wa na Enekia Kasonga huku mshambu-
liaji mzoefu wa timu hiyo, Mwanahamisi
Omary ‘ Gaucho' akifunga bao la tano la
sita huku akaunti ya magoli ikifungwa
rasmi na Kadosho dakika ya 44.

Kocha Mkuu wa Twiga Stars, Bakari
Shime alisema baada ya kumalizika kwa
mechi hiyo kuwa mchezo ulianza kwa
kasi lakini baada ya kuwasoma, wali-
weza kumiliki mchezo na kupata mabao
yvaliyowapa ushindi.

Hata hivyo, Shime alisema wapinzani
wao walibadilika katika kipindi cha pili
na hivyo timu yake ililazimika kupam-
bana ili kulinda ushindi wao.

“Hata hivyo, tumepoteza nafasi nyingi
za mabao katika kipindi cha kwanza na
cha pili, ila tulivyowafahamu tukajua
wapi tunapaswa kupita na kuwazuia,
ushindi huu umetusaidia kujiimarisha
kuelekea mechi yetu ya pili,” alisema
Shime.

KANDA AREJEA KAZINI

Na Saada Akida

IUNGO mshambuliaji wa Sim-

ba, Deo Kanda amerejea uwan-

jani baada ya kuanza mazoezi

a timu hiyo kwa ajili ya kuji-

weka sawa kabla hajarudi rasmi dimbabi
kucheza mechi za ushindani.

Akizungumza na Nipashe jana, Kanda

alisema tayari amepona na kuanza ma-

zoezi na wenzake kwa ajili ya kurejea

katika ubora wake.
Alisema kabla ya kurejea
katika kikosi kuende-
lea na programu ya timu
alifanya mazoezi mepesi
ya viungo ‘Gym’ ambayo
anaendelea nayo.

“Namshuku Mungu naendelea vizuri
na tayari nimeshaanza mazoezi, na wen-

zangu baada ya kutoka katika majeraha,
suala la kucheza lipo chini ya kocha
mwenyewe,” alisema.

Kanda aliumia katika mechi ya watani
wa jadi, Yanga na kushindwa kuende-
lea na mchezo huo uliopigwa Januari 4,
mwaka huu katika Uwanja wa Taifa.

Katika mchezo huo Kanda alionekana
Kama mashine iliyowaunganisha Simba
na alipotoka baada ya kuumia iliwapa
nafasi Yanga kupata bao la kusawazisha.
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Vijana (@ambao majina yao hayakuweza kupatikana) wakiwania mpira wakati walipokuwa wakifanya mazoezi
katika viwanja vya Jakaya Kikwete Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Total yanogesha Valentine kwa zawadi

Na Mwandishi Wetu

KATIKA kusherehekea Siku ya Wap-
endao (Valentine Day) Kampuni ya
Mafuta ya Total, imeungana na Watanza-
nia kwa kugawa zawadi kwa Wanawake
wote waliojaza mafuta kwenye vituo
vyao.

Total kwa kuonyesha inajali na kutaka
kuhamasisha upendo kila mteja mwa-
namke aliyefika kuweka mafuta katika
kituo cha Total jana, alipatiwa zawadi ya
ua la ishara ya upendo.

Akizungumza kuhusu kuhamasisha
upendo huo, Mkurugenzi wa Sheria
na Uhusiano wa Total, Marsha Msuya
alisema wanawapenda Watanzania ndio
maana kampuni inawaletea mafuta bora
yenye kiambata cha ‘Excellium’ na bid-
haa bora za vilainishi.

“Leo ndio tumeungana na Watanzania
kuwaonyesha upendo kwa kuwapatia
zawadi ya Sikukuu ya Wapendanao ya
Valentine kwa wateja wetu, kwa kuonye-
sha ishara ya upendo na kuwawezesha
kusherehekea.

“Tumeamua kuwahamasisha Watan-
zania kuwa na upendo kwa kupendana
kama Total inavyowapenda Watanza-
nia, na tunawakumbusha kujaza mafuta
kwenye kituo vyetu.

“Haujazi mafuta tuu, bali unajaza
mafuta ya Total Excellium, ni mafuta
yenye viambata vya kuifanya gari yako
itumie mafuta kidogo, kwa kwenda um-
bali mrefu, huku mafuta hayo, yakibore-
sha injini ya gari yako,” alisema.

Jumla ya vituo 16 vya mafuta vya Total
ndivyo viliteuliwa kuendesha zoezi hilo,
katika mikoa ya Dar es Salaam, Dodoma,

Arusha, Moshi, Mwanza Mbeya na Moro-
goro.

Total ni kampuni ya kimataifa ya ni-
shati ya mafuta na gesi na ni moja ya
kampuni ya kwanza kabisa ya kimataifa
kujihusisha katika nishati ya jua duniani
kote.

Ina wafanyakazi 100,000 wenye ku-
changia dhima ya kampuni ya kuzalisha
nishati bora safi na salama.

Aidha, inaizalisha kwa ufanisi zaidi,
nguvu na ubunifu wa hali ya juu, huku
ikiwa ni nishati ya gharama nafuu inay-
owawezesha watu wengi kuimudu.

Total ipo katika nchi zaidi ya 130 na
inafanya kila linalowezekana kuboresha
maisha ya watu wa nchi hizo kiuchumi
na kijamii kwa kuzingatia uhifadhi wa
mazingira husika.



Jumamosi Februari 15, 2020

Nipashe

Simba, Lipuli ¥

hesabu
kutawala
Samora leo

® ® ® Nonga aionya
akimfukuzia Kagere
kileleni mwa wafungaji
bora, Sven asema...

Na Isaac Kijoti, IRINGA

AKATI Simba ikita-

rajia kushuka katika

Uwanja wa Samora

mjini Iringa leo
tayari kwa mchezo wa Ligi Kuu
Bara dhidi ya wenyeji wao, Li-
puli FC, wameonywa kwamba
haitakuwa rahisi kuvuna alama
tatu.

Simba yenye pointi

53 kileleni mwa msi-
mamo wa ligi hiyo,
itashuka dimbani iki-
piga hesabu kali ya
kuwania alama tatu
ugenini kama ilivyo-
fanya dhidi ya Mtibwa
Sugar kwa kuichapa
mabao 3-0 kwenye
mechi iliyopigwa ka-
tika Uwanja wa Jam-
huri, Jumanne wiki hii.

Kwa Lipuli itakuwa ikijiuliza
kwa kuchanga karata zake vizuri
kaada ya kushindwa kuutumia
vema uwanja huo wa nyumbani
katika mechi iliyopita kufuatia
kulazimishwa sare ya bao 1-1 na
JKT Tanzania.

Hata hivyo, Simba itakuwa
ikitaka kuendeleza ubabe wao
wa mzunguko wa kwanza ili-
poshinda 4-0 ndani ya Uwanja
wa Uhuru, shukrani kwa Meddie
Kagere na Francis Kahata wali-
ofunga bao moja moja na Hassan
Dilunga aliyetupia mawili katika
mchezo huo.

Lakini nahodha wa Lipuli FC,
Paul Nonga, amesema watapam-
bana kupata pointi tatu mbele ya
Simba kwenye mchezo huo wa
raundi ya 22 msimu huu.

Nonga ambaye ni kinara wa
kucheka na nyavu katika klabu
hiyo akiwa na mabao nane,
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manne nyuma ya straika wa
Simba, Kagere anayeongoza kwe-
nye msimamo wa wafungaji bora
msimu huu, amesema itakuwa
mechi ngumu lakini wamepania
kuvuna alama tatu.

“Tunajua ligi msimu huu ni
ngumu na kila timu inapambana
kutafuta matokeo, hivyo tutaka-
chokifanya ni kupambana na ku-
jituma ili kupata alama tatu kuto-
ka kwa wapinzani wetu,” alisema
na kuongeza.

“Tunatambua Simba ni timu
kubwa ila inapofika uwanjani
wote ni wachezaj, tumejipanga
kuona tunapata matokeo.”

Huku wakikaribishwa na mvua
jana katika mazoezi yao, Kocha
Mkuu wa Simba, Sven Vanden-
broeck  (pichani) amesema
anaamini wachezaji wake wapo
tayari kwa mchezo huo na anata-
rajia kupata matokeo.

Sven amesema anatambua
haitakuwa mechi rahisi kutokana
na timu nyingi kucheza kwa ku-
juhudi hususan zinapokuwa ny-
umbani dhidi ya Simba.

Alisema  lakini  anaamini
wachezaji wake wataonyesha
kiwango kama ilivyokuwa katika
mchezo uliopita ugenini dhidi ya
Mtibwa Sugar.

“Kwa kiwango tulichokionye-
sha mechi iliyopita kama tutaen-
delea nacho ninaamini tunaweza
kupata matokeo.

“Lengo letu ni kuendea
kujiimarisha kileleni  hadi
tunatwaa ubingwa, na kila
mchezaji analitambua hilo,”
alisema Sven ambaye amerithi
mikoba ya Mbelgiji mwezake,
Patrick Aussems.

Simba ipo keleleni mwa msi-
mamo wa ligi hiyo ikiwa na pointi
53, wakati Lipuli ipo nafasi ya tisa
na pointi zake 29 baada ya timu
hizo kila moja kushuka dimbani
mara 21.

Nic
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Yanga,
Prisons ni
ushindi
na Kisasi

Na Saada Akida

USHINDI na kisasi! Ndiyo una-
vyoweza kusema kutokana na
kauli za kocha wa Yanga, Luc
Eymael na wa Tanzania Pris-
ons, Adolf Rishard, kuelekea
mechi yao ya Ligi Kuu katika
Uwanja wa Taifa leo.

Hiyo ni kutokana na wakati
Eymael akisema kuwa hakuna
namna leo ni ushindi tu,
Rishard yeye amesema wa-
nataka kuibuka na ushindi ili
kulipa kisasi cha mzunguko wa
kwanza.

Katika mchezo wa raundi va
kwanza timu hizo zilipokutana
msimu huu kwenye Uwanja
wa Samora mjini Iringa, Yanga
ilishinda kwa bao 1-0 lililo-
fungwa na Patrick Sibomana
wakati huo ikiwa chini ya Boni-
face Mkwasa, kwa sasa kocha
msaidizi.

Eymael aliliambia Nipashe:
“Kwetu sisi mechi zetu ni
ngumu na ushindani ni mkubwa
matumaini yetu ni kuona tu-
nashinda ili kuongeza nguvu ya
kufika kwenye malengo yetu
tuliyojiwekea, hatuna chaguo
lingine zaidi ya kutafuta
ushindi.”

Naye kocha wa Prison,
Rishard alisema: “Tunawa-
heshimu Yanga, tunaingia kwa
umakini mkubwa kusaka pointi
tatu na kulipa kisasi kutokana
na mchezo wa kwanza tuli-
poteza.”

Timu hizo zinakutana leo
zote kila moja ikiwa na kum-
bukumbu yake, ambapo Yanga
ilazimishwa sare ya bao 1-1
dhidi ya Mbeya City huku
Prison ikikubali kichapo cha
bao 1-0 kutoka kwa wapinzani
hao wa Yanga katika uwanja
wa Jamhuri, Dodoma.

Baada ya mchezo huo Prison
ilitakiwa kucheza dhidi ya
Ruvu Shooting, lakini mchezo
huo ukaahirishwa kutokana na
uwanja kutokuwa na gari la
kubebea wagonjwa (ambulance)
kama kanuni zinavyoagiza.
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