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, Wazee na wanazuoni
Mwalimu Nyerere , watumie midahalo,
alipenda dini lakini Mwalimu Nyerere mihadhara na kuan-
alikwepa kuingiza siasa katika Kipindi chote dika makala, majarida
ndani yake, alikuwa cha uhai wake aliwaun- na vitabu kwa lengo Ia

Isingekuwa misingi

Ninashukuru nimezal- mwadilifu, mwenye ganisha Watanzania kuhakikisha urithi wa imara aliyoiweka Hayati
iwa na wazazi wema nidhamu ya hali ya juu, akiamini umoja, upendo maisha ya Hayati Mwal- Mwalimu Nyerere am-
mmoja ametangulia alikuwa na uongozi na mshikamano pamoja imu Nyerere unatam- bayo ni amani, utulivu
mbele ya haki na jumuishi na alipenda na kudumisha amani ni bulika. kuhifadhiwa na na kujitegemea basi
mwingine bado yupo. kusikiliza. msingi muhimu na bora. kusherehekewa. tusingekuwapo hapo.
Makongoro Nyerere Warioba Dk. Mwinyi Majaliwa Makala

Kigogo wa PAC
- ashtuka madudu
seripoti ya CAG
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Waeleza namna ya
kumuenzi Nyerere

Na Romana Mallya

VIONGOZI waandamizi
wa serikali wamesema Baba
wa Taifa, Hayati Mwalimu Ju-
lius Nyerere, aliwaunganisha
Watanzania huku akichukia
rushwa, ufisadi, uonevu, dhu-
luma na ubaguzi.

Wamesema katika kuri-
thisha vizazi vijavyo falsafa
zake, wazee na wanazuoni
waendelee kuandika makala,
majarida na vitabu kwa lengo
la kuhakikisha urithi wa
maisha yake unatambulika,
kuhifadhiwa na kusherehek-
ewa.

Wakizungumza jana katika
maadhimisho ya miaka 100
ya kuzaliwa kwa Hayati Mwal-
imu Nyerere yaliyoandaliwa
na Mama Maria Nyerere
nyumbani kwake, Msasani,
Dar es Salaam, viongozi hao
walieleza sababu ya kukum-
bukwa kwa kiongozi huyo.

Sherehe hizo zilibebwa na
ujumbe usemao, 1922-2022
Ulikuwa Zawadi Kubwa Kwetu
Familia, Taifa, Afrika na Ulim-
wengu.’

Miongoni mwa waliohud-
huria ni pamoja na viongozi
wa serikali, Chama Cha Map-
induzi (CCM), mabalozi, wapi-
gania uhuru, wasomi, maofisa
wa jeshi waliobeba jeneza la
Hayati Mwalimu Nyerere na
baadhi ya wafanyakazi wake
wa wakati huo.

Rais wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi, ambaye ali-
kuwa mgeni rasmi alisema
njia bora ya kumkumbuka
Hayati Mwalimu Nyerere ni
kutekeleza kwa vitendo urithi

aliowaachia.

“Tutamkumbuka namna
alivyojitoa muhanga kupiga-
nia ukombozi na ujenzi wa
taifa hili kwa kushirikiana
kwa pamoja na marehemu
Amani Abeid Karume. Wali-
simamisha nguzo imara za
Muungano wetu ambao wiki
ijayo (Aprili 26) tutasherehek-
ea miaka 58 tangu kuasisiwa
kwake,” alisema.

Dk. Mwinyi, alisema Hay-
ati Mwalimu Nyerere katika
kipindi chote cha uhai wake
aliwaunganisha Watanza-
nia akiamini umoja, upendo
na mshikamano pamoja na
kudumisha amani ni msingi
muhimu na bora.

“Alichukia uonevu, dhu-
luma na ubaguzi wa kila aina,
alichagua lugha ya Taifa letu
kuwa ni Kiswahili akiamini
kwamba ni lugha ya kutuun-
ganisha na kutangaza utama-
duni wetu. Alitumia uhai
wake kusisitiza umuhimu wa
kuwa na siasa na mipango ya
kujenga uchumi unaojitege-
mea na matumizi bora ya
rasilimali,” alisema.

Pia alisema Mwalimu Ny-
erere aliamini umuhimu wa
kuimarisha misingi ya utawala
bora kwa kupiga vita rushwa,
uzembe ufisadi wizi na uba-
dhirifu wa mali za umma na
atakumbukwa kwa juhudi za
kuongoza wapigania uhuru
barani Afrika na kuimarisha
umoja wa waafrika.

Waziri Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa alitoa wito kwa wazee
na wanazuoni kutumia njia
za midahalo, mihadhara na
wakati mwingine kuandika

makala, majarida na vitabu
kwa lengo la kuhakikisha
urithi wa maisha ya Hayati
Mwalimu Nyerere unatambu-
lika, kuhifadhiwa na kushere-
hekewa.

Alisema matukio ya namna
hiyo yatasaidia kuenzi, kuishi
na kujirithisha falsafa ya Baba
wa Taifa ambayo ni urithi na
nguzo ya taifa ikiwa katika
masuala yanayohusu maadili
ya uongozi, muungano, dini,
ukabila, na mapambano dhidi
ya ujinga, maradhi na umas-
kini.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais,
Menejimenti ya Utumishi wa
Umma na Utawala Bora, Jeni-
sta Mhagama, alisema ofisi
yake itaendelea kuhakikisha
jukumu la ustawi wa viongozi
wote waliostaafu akiwamo
Maria Nyerere unaangaliwa
vyema.

Mkuu wa Mkoa wa Dar es
Salaam, Amos Makalla alise-
ma isingekuwa misingi imara
aliyoiweka Hayati Mwalimu
Nyerere ambayo ni amani,
utulivu na kujitegemea basi
wasingekuwapo hapo.

Anna Mwansasu ambaye
amewahi kufanya kazi Ikulu
na Butiama kwa Hayati Mwal-
imu Nyerere, alisema kabla ya
kifo cha Hayati Mwalimu Ny-
erere alipata bahati ya kwen-
kumjulia hali na alipofika al-
imkuta Maria Nyerere anafu-
ma.

“Nilipofika hospitalini
Mwalimu Nyerere akaniam-
bia: “Ninaumwa wameniam-
bia itabidi waniongezee damu
lakini wakiniongezea damu

si itakuwa ya mzungu. Wak-
iniongezea si nitakuwa siyo
Kambarage tena? Pamoja na
maumivu aliyokuwa nayo
Mwalimu aliongea kwa utani
kujitia moyo wa matumaini.”.

Makamu Mwenyekiti wa
CCM, Abdulrahman Kinana
alisema chama kitaendelea
kuzingatia misingi imara ali-
yowaachia Hayati Mwalimu
Nyerere.

Waziri Mkuu Mstaafu, Jaji
Joseph Warioba alisema Hay-
ati Mwalimu Nyerere alipenda
dini lakini alikwepa kuingiza
siasa ndani yake, alikuwa
mwadilifu, mwenye nidhamu
ya hali ya juu, alikuwa na
uongozi jumuishi na alipenda
kusikiliza.

Mtoto wa Baba wa Taifa,
Makongoro Nyerere ambaye
ni Mkuu wa Mkoa wa Man-
yara alisema: “Ninashukuru
nimezaliwa na wazazi wema
mmoja ametangulia mbele ya
haki na mwingine bado yupo.”

Alisema: “Mgeni rasmi
umezaliwa na wazazi wema
Rais Mstaafu ni mtu mwema
(Rais wa awamu ya pili, Ali
Hassan Mwinyi), ukiangalia
mambo yako yamenyooka ila
yangu yana mauzauza, huku
ukubwani kuna marafiki tu-
nakutana nao si watu wazuri.
Ukiniona ninamauzauza siyo
ya Mwalimu Nyerere ni yangu
mwenyewe”.

Katika sherehe hizo Mama
Nyerere alitoa zawadi ya
mbuzi kwa viongozi watano
ambao ni Rais Samia, Rais Dk.
Mwinyi, Majaliwa, Kinana na
Majenerali wawili (Kidata na
Kalembo) mbuzi mmoja.

I
Kigogo wa PAC
ashtuka madudu
ripoti ya CAG

Na Sanula Athanas, DODOMA

WAKATI ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi
Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) kwa
mwaka 2020/21 ikiendelea kuchambuliwa na
wadau mbalimbali, Mwenyekiti wa Kamati
ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali
(PAC), Naghenjwa Kaboyoka, amebainisha
kushtushwa na mwenendo wa fedha na
amana zilizoko kwenye benki za nje ya nchi.

Ripoti hiyo ya CAG iliwasilishwa bungeni
hivyo kuwa wazi kwa umma kwa mujibu wa
Katiba.

Katika mazungumzo mahususi na Nipashe
CAG imeibua ‘madudu’ mengi na makubwa
kwenye mashirika ya umma na taasisi za
serikali.

Kigogo huyo wa PAC alipoulizwa na
Nipashe kuhusu jambo kubwa zaidi lililom-
shtua katika ripoti hiyo, alilitaja kuwa ni
kushindwa kurudisha fedha na amana zilizo
kwenye akaunti za benki za nje ya nchi.

Alitolea mfano Shirika la Bima la Taifa
ambalo alisema kwa zaidi ya miaka mitano
limeshindwa kufanya miamala kwenye
akaunti ya Dola za Marekani Na.11156195
yenye Dola za Marekani 309,800.86, sawa
na Sh. milioni 712; na akaunti ya paundi ya
Uingereza Na. 0954391 ambapo pesa zake
hazikujulikani ni kiasi gani.

Kaboyoka ambaye pia ni Mbunge wa Viti
Maalum (CHADEMA), alisema akaunti zote

“Pili, Shirika la Bandari linamiliki Amana za
kudumu zenye thamani ya Sh. milioni 432
huko Benki ya Deutsch, Uholanzi. Haijulika-
ni tarehe ya akaunti kuiva na pesa kulipwa,
hivyo rahisi pesa hizo kuingia kwenye hatari
va kupotea,” alisema.

Kaboyoka alisema CAG pia amefanya
kazi ya ziada kuangalia maeneo mbalimbali
yenye matumizi mabaya ya fedha za umma.

MUDA PAC, LAAC

“Ushauri wangu ni kwamba kamati zetu za
PAC na LAAC (Kamati ya Kudumu ya Bunge
ya Hesabu za Serikali za Mitaa) zitengewe
muda mrefu wa kupitia na kujadili taarifa
hii ya CAG ili tuweze kulishauri vizuri Bunge
litoe maazimio yatakayokidhi kiu ya walipa-
kodi.

“Kama kamati tajwa hapo juu hazitaweza
kupitia sehemu kubwa ya Ripoti ya CAG,
kazi aliyofanya hatutaitendea haki maana
Bunge ndilo lenye wajibu wa kuisimamia na
kuiwajibisha serkali,” alisema.

Akizungumza na Nipashe kwenye viwanja
Vvya Bunge jana mchana, Makamu Mwe-
nyekiti wa PAC, Japhet Hasunga, aliunga
mkono hoja ya ‘bosi’ wake kwamba kamati
hizo zinapaswa kutengewa muda mrefu zaidi
wa kuichambua Ripoti ya CAGC.

“Kamati zinapaswa kuichambua ripoti ya
jumla kisha zianze kuchambua taarifa ziliz-
opo kwenye ripoti za kisekta. Kwa utaratibu
wa kamati kupewa wiki mbili kufanya kazi
hii, itakuwa ngumu kuifanya kwa ufanisi,”
alisema.

Kwa mujibu wa CAG Charles Kichere, taar-
ifa ya ukaguzi wake kwa mwaka 2020/21
ina ripoti 20 zikiwamo zinazohusu hesabu
za: Serikali kuu; serikali za mitaa; ukaguzi
wa ufanisi; miradi ya maendeleo; mifumo ya
Tehama serikalini; mashirika ya umma; haki
jinai; na ukaguzi maalum uliofanywa katika
maeneo mbalimbali.
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Biteko aanika ukweli
jiwe la rubi Dubai

Na Augusta Njoji, DODOMA

MAPYA yameibuka kuhusu
jiwe la Rubi linalotajwa kutokea
nchini Tanzania lenye kilogramu
2.8 linalotarajiwa kupigwa mnada
Dubai ikiwamo baadhi ya nyaraka
kuwa na mkanganyiko zikionyesha
kuwapo na mawe mengi zaidi.

Waziri wa Madini, Dk. Doto Bite-
ko (pichani), alitoa ufafanuzi huo
jana katika semina ya wabunge ya
kuwajengea uwezo kuhusu fursa
zilizopo kwenye sekta ya Madini
iliyoandaliwa na Shirika la Madini
la Taifa (STAMICO).

Alisema Aprili 13, mwaka huu,
walipata taarifa kuhusu jiwe hilo
na walikwenda kuangalia kwenye
taarifa zao za usafirishaji wa rubi
lakini hawakuona hilo jiwe.

“Tukawatafuta wahusika S§J ya
Dubai tukawauliza tunaomba ku-
jua hili jiwe kawauzia nani kutoka
Tanzania kwa sababu linaonekana
limetoka Tanzania limekwenda
Dubai, mara ya kwanza kwepa
zikawa nyingi kama kawaida tu-
kawaambia sasa kama serikali tu-
nataka kutoa taarifa ndiyo wakatoa
taarifa juu ya hili jiwe .

“Wakatuambia kwamba hili jiwe
halikutoka Tanzania bali limetoka
Marekani. Marekani nani kaliuza,
wakatuambia muuzaji anaitwa
fulani sitaki kumtaja kwa sababu
bado tupo kwenye vikao tunaen-
delea.

“Tukatuma maofisa wetu wa
ubalozi wakaenda SJ wakafanya
vikao, kikao cha kwanza kikaja na
mapendekezo, ni kweli hilo jiwe
limetoka Marekani. Lakini lime-
toka Tanzania, yule Mmarekani
kalitoa Tanzania,” alisema.

Alisema wakahitaji nyaraka ku-
toka kwa huyo Mmarekani kwa
kuwa ili kusafirisha madini lazima
uwe na cheti halisia na kibali cha
kusafirisha kutoka kwenye nchi
nyingine.

“Kule wakatuletea certificate ya
GIA ya Marekani lakini tukakuta
hiyo ‘certificate’ yenyewe ina mata-
tizo, jiwe limetangazwa lina kilo
2.8 lakini certificate waliyotuletea
ina kilo 34 tukawaambia mbona

hii ‘certificate’ ni ya Marekani tule-
teeni inayotoka Tanzania.

“Wakasema sisi bwana hiyo ya
Tanzania hatuna jana tukakubali-
ana kufanya kikao [jumaa Mareka-
ni, watu wa SJ Dubai ,ubalozi wetu,
sisi pamoja na Wizara ya Mambo
yva Nje na Ushirikiano wa Afrika
Mashariki ilipofika mchana wakat-
uomba tuwape muda wakusanye
taarifa zaidi,”alisema na kubaini-
sha kwamba wamewaambia si
jiwe hilo wana mawe 12 yametoka
Tanzania.

“Tukawaambia basi haina shida
mliyapata lini? wakasema hayo
mawe waliyapata miaka 11 iliyo-
pita. Sasa leo asubuhi kwa sababu
tumewaambia tunataka kufanya
press wametuletea ‘bureau of sell’
badala ya mawe 12 kama walivy-
osema yapo mawe 25 yenye uzito
tofauti tofauti,”alisema.

Biteko alisema  kunahitajika
utulivu kama taifa kwa kuwa hai-
julikani dhamira yao ni nini ya ku-
tumia jina la Tanzania kwenye bi-
ashara ambayo serikali haifahamu.

“Uungwana ilikuwa hivi sisi
kama nchi ambao tume export
hata kabla hujasema unataka ku-
fanya mnada na ukakubali lime-
toka Tanzania basi walau tu uwe
unawasiliana na yule ambaye ndio
mmiliki origin ambako jiwe linapo-
tokea.”

“Duniani hapa Wabunge madini
yana miiko yake yale yanayoingia
kwenye masoko ya kimataifa ni
yale tu yaliyokidhi vigezo, kigezo
cha kwanza ni lazima yatoke kwe-
nye nchi ambayo haina mapigano
ya aina yeyote,”alisema.

Alisema kigezo cha pili madini
hayo yachimbwe bila kuvunja haki
za binadamu na yaaminike.

“Ukisema jiwe hilo limetoka Tan-
zania kwanza ni nchi ambayo hai-
na mapigano hilo linakuwa salama
kwenye masuala ya kimataifa. Kwa
hiyo hatujajua dhamira yao ni nini
ndio maana tunatamani utulivu
uendelee kuwepo achilia mbali
kusema Waziri afanye hiki au hiki
ni muhimu watanzania wawe na
uchungu na mali yao,”alisema.

“Gem Society duniani wale wa-

naoshughulika na madini yote ya
gemology wametoa tangazo kwa
kutoa tahadhari kwa wanunuzi
kuwa makini na hilo jiwe. Hilo
jiwe ni rubi yenye ‘zero site’ wa-
nasema limetoka Winza, jiolojia
haikubali kwa kuwa rubi ya Winza
haina ‘zero site’, yenye ‘zero site’
iko Mundalala.

Na pale Mundalala kuna mawe
ya aina hiyo mengi mchimbaji
mmoja tu anaitwa Sendeu wa
Mundalala anayo yale mawe
tumeyafunga kwenye kontena na
kuyafunga ni tani 8.4. Leo unakuja
kuzungumza kilo 2.8 kwa bei ile ni
jambo ambalo bado lipo subject
to discussion,” alisema.

Aliwaomba Wabunge na Wa-
tanzania kuwa watulivu taarifa
itakapokamilika watatoa maelezo
yenye pande zote mbili.

“Tutatoa nyaraka tutatoa vith-
ibitisho kwa sasa kusema jiwe
la nani sijui la nani nadhani ni
muhimu taarifa mwishoni itao-
nyesha ni la nani na mambo gani
yapo nyuma yake ili Tanzania
tubaki kuwa salama. Nitakuwa
Waziri wa ajabu sana kama nitak-
wenda kulichukua option ambayo
baadhi wameitoa kwamba watu
wamesema nyie mkubali tutumie
jina lenu tutawapa Dola milioni
20.

“Mnatupa Dola milioni 20 kwa
kipi tunataka tujue hili jiwe lime-
toka wapi hiki ni kitu cha msingi
halafu mambo mengine yataku-
ja,” alisisitiza.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

ELINATHAN B. MAGEMBE
anatangaza kupotea kwa
kadi yake ya gari yenye
namba za usajili T 562
DGW. Yeyote atakayeiona
atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.
Taarifa ya Polisi:
DAR/MAG/RB/119122/2022.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFFISI YARAIS

TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALIZA MITAA
HALMASHAURI YA MANISPAA MOROGORO
SHERIA YA UMILIKISHAJI WA ARDHI YA MWAKA 1999
KUPOTEA KWA BARUA YA TOLEO YA KUMILIKI ARDHI
BARUA YA TOLEO YENYE KUMB.NA.MMC/LD/3318/3/AM

MMILIKI ALIOANDIKISHWA: HAPPINES SODOYEKA S.L.P
681 ,MOROGORO

ARDHI: KINANJA NA.70 &72 KITALU “P” MKUNDI-MANIS-
PAA YA MOROGORO.

MUOMBAJI: METHEW SEDOYEKA S.L.P 181, MOROGORO

Taarifa inatolewa kwamba BARUA YA TOLEO YA KUMILIKI
ARDHI iliyotajwa hapo juu imepotea na ninakusudia kutoa
NAKALA HALISI YA BARUA YA TOLEO YA KUMILIKI ARDHI
iwapo hakuna pingamizi litakalotolewa kwa muda wa siku
14 toka tarehe ya taarifa hii itakapotangazwa katika gazeti

HATI YA BARUA HALISI YA TOLEO ikionekana, irudishwe
kwa MKURUGEZI WA MANISPAA -MOROGORO S.L.P 166
MOROGORO

Valenicy HK
KNY: MKURUGENZI WA MANISPAA
MOROGORO
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\Wanandoa wafariki dunia usiku
chanzo chadaiwa jiko la mkaa

Na Lilian Lugakingira, BU-
KOBA

WANANDOA wawili wakazi
wa Mtaa wa Bunkango, Kata ya
Nshambya, Manispaa ya Bukoba
mkoani Kagera, wamekutwa
wamefariki dunia usiku katika
nyumba waliyokuwa wakiishi,
huku chanzo kikitajwa kuwa ni
jiko la mkaa.

Wanandoa hao majina yao hay-
akupatikana, lakini mtaani wa-
najulikana kwa majina ya Mama
Oswad na Baba Oswad.

Akizungumza na Nipashe,
Mwenyekiti wa Mtaa wa Bunkan-
go, Anath Abas, alisema alipata
taarifa kuwa mtoto wa wanan-
doa hao anayesoma darasa la
pili ameshindwa kwenda shule
baada ya kugonga mlango wa
chumba walimokuwa wamelala
wazazi wake kwa muda mrefu
bila mafanikio.

Alisema baada ya kupata taar-
ifa hiyo alikwenda eneo la tukio
na alipogonga mlango haukufun-
guliwa, hata alipopaza sauti ya
kuwaita hakuna aliyeitika.

Abas alisema baada ya hali hiyo
ikamlazimu kuchungulia chini na
kumuona Mama Osward amelala
chini sakafuni huku mume wake
akiwa amelala kitandani.

Alisema aliamua kuwaita vion-
gozi wenzake pamoja na baadhi
ya wananchi ndipo wakasukuma

mlango na kuingia ndani na ku-
kuta tayari wanandoa hao wame-
poteza maisha.

Akizungumzia tukio hilo Di-
wani wa Nshambya na Meya wa
Manispaa ya Bukoba, Godson
Gibson, alisema baada ya kupata
taarifa hizo kutoka kwa Mtendaji
wa Kata alitoa taarifa polisi kwa
hatua zaidi, huku akiwaasa wa-
nanchi kuacha tabia ya kulala na
jiko la mkaa ndani ya nyumba.

“Kuna taarifa kwamba mwa-
namke alirejea nyumbani usiku
akawasha jiko la mkaa na ku-
menya ndizi, na kisha kuingiza
jiko hilo kwenye chumba kisha
wakafunga mlango na madiri-
sha,” alisema Gibson.

Kaimu Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Kagera, Maketi Msangi
amekiri kutokea kwa tukio hilo
na kwamba uchunguzi wa awali
umeonyesha kuwa vifo vya
wanandoa hao vimetokana
na jiko la mkaa lillowashwa na
kuingizwa katika chumba  wal-
imokuwa wamelala.

Alisema: “Uchunguzi wa awali
umeonyesha vifo vyao vimeto-
kana na kuvuta hewa yenye sumu
inayotokana na mkaa, lakini tu-
nasubiri uchunguzi wa kitabibu
ili kujiridhisha kama kweli hicho
ndiyo chanzo cha vifo, hivyo na
baada ya hapo miili ya marehe-
mu itakabidhiwa kwa ndugu kwa
ajili ya mazishi”.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFFISI YA RAIS

TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALIZA MITAA
HALMASHAURI YA MANISPAA MOROGORO
SHERIA YA UMILIKISHAJI WA ARDHI YA MWAKA 1899
KUPOTEA KWA BARUA YA TOLEO YA KUMILIKI ARDHI
BARUA YA TOLEO YENYE KUMB.NA.MMC/75/P/MKUNDI

MMILIKI ALIOANDIKISHWA: THERESIA M, SODOYEKA
S.L.P 681, MOROGORO

ARDHI: KIWANJA NA.75 KITALU “P” MKUNDI-MANISPAA
YA MOROGORO.

MUOMBAJI: METHEW SEDOYEKA S.L.P 181, MOROGORO

Taarifa inatolewa kwamba BARUA YA TOLEO YA KUMILIKI
ARDHI iliyotajwa hapo juu imepotea na ninakusudia kutoa
NAKALA HALISI YA BARUA YA TOLEO YA KUMILIKI ARDHI
iwapo hakuna pingamizi litakalotolewa kwa muda wa siku
14 toka tarehe ya taarifa hii itakapotangazwa katika gazeti

HATI YA BARUA HALISI YA TOLEO ikionekana, irudishwe
kwa MKURUGEZI WA MANISPAA -MOROGORO S.L.P 166

MOROGORO
Y. MMURUGENTI Wi MAN
%?: HORGAD
Valehcy HE
KNY: MEURUGENZI WA MANISPAA
MOROGORO

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF
MOROGORO

DISTRICT AT MOROGORO
PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO 51 0F 2022

In the Matter of the Estate of the Late ZIPORA
PETRO MGUYE

By 1. PETER DEDAN MUNDO
2.

All persons claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they
think fit before the grant of probate (or letter of
administration) is made to the above -named
petitioner.

Objection to the grant should be filed on or before
the 05 day of 05..... 2022
0 this 22 day of 04...2022

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFFISI YA RAIS

TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA
HALMASHAURI YA MANISPAA MOROGORO
SHERIA YA UMILIKISHAJI WA ARDHI YA MWAKA 1999
KUPOTEA KWA BARUA YA TOLEO YA KUMILIKI ARDHI
BARUA YA TOLEO YENYE KUMB.NA.MMC/73/P/MKUNDI

MMILIKI ALIOANDIKISHWA: JOSEPH GILUGODA SEDOYEKA
S.L.P 681 ,MOROGORO

ARDHI: KIWANJA NA.73 KITALU “P” MKUNDI-MANISPAA
YA MOROGORO.

MUOMBAJI: METHEW SEDOYEKA S.L.P 181,MOROGORO

Taarifa inatolewa kwamba BARUA YA TOLEO YA KUMILIKI
ARDHI iliyotajwa hapo juu imepotea na ninakusudia kutoa
NAKALA HALISI YA BARUA YA TOLEO YA KUMILIKI ARDHI
iwapo hakuna pingamizi litakalotolewa kwa muda wa siku
14 toka tarehe ya taarifa hii itakapotangazwa katika gazeti

HATI YA BARUA HALISI YA TOLEO ikionekana, irudishwe kwa
MKURUGEZI WA MANISPAA -MOROGORO S.L.P 166 MOROGORO

Valency HK
KNY: MEURUGENZI WA MANISPAA o
MORDGORD

o

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO....28......2022

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
PASCAL NTIWALE GEDI of NKHUNGU
Within DODOMA REGION

IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR PROBATE
BY KULUTHUMU BAKARI MAGURU

GENERAL CITATION
(RULE 75 OF PROBATE RULES GN 369 OF 163)

All PERSONS claiming to have any interest in the
Estate of the above named deceased are hereby cited
to come and see the proceedings if they think fit
before the grant of letters of Administration is made
to the above named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the
25 Day of APRIL 2022

Dated at Dodoma this 17TH Day of DECEMBERY 2022
ST N ey,
KESIDENT MAGESTRATE Tl

vss% o

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFFISI YARAIS

TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALIZA MITAA
HALMASHAURI YA MANISPAA MOROGORO
SHERIA YA UMILIKISHAJI WA ARDHI YA MWAKA 1999
KUPOTEA KWA BARUA YA TOLEO YA KUMILIKI ARDHI
BARUA YA TOLEO YENYE KUMB.NA.MMC/3279/1/AM

MMILIKI ALIOANDIKISHWA: MAGDALENA SEDOYEKA S.L.P
681 ,MOROGORO

ARDHI: KIWANJA NA.74&76 KITALU “P" MKUNDI-MANIS-
PAA YA MOROGORO.

MUOMBAJI: METHEW SEDOYEKA S.L.P 181, MOROGORO

Taarifa inatolewa kwamba BARUA YA TOLEO YA KUMILIKI
ARDHI iliyotajwa hapo juu imepotea na ninakusudia kutoa
NAKALA HALISI YA BARUA YA TOLEO YA KUMILIKI ARDHI
iwapo hakuna pingamizi litakalotolewa kwa muda wa siku
14 toka tarehe ya taarifa hii itakapotangazwa katika gazeti

HATI YA BARUA HALISI YA TOLEO ikionekana, irudishwe

kwa MKURUGEZI WA MANISPAA -MOROGORO S.L.P 166
MOROGORO

v S
KNY: MKURUGENZI WA MANISPAA
MOROGORO
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Wataka
kuiga
mbinu ya
Ccomoro
kumaliza
malaria

Na Faustine Feliciane

WADAU wa afya nchini wamei-
omba Serikali kuiga mbinu iliyo-
tumika kutokomeza ugonjwa wa
malaria katika nchi ya Comoro na
Papua Guinea.

Ombi hilo limetolewa wakati du-
nia ikijiandaa kuadhimisha Siku ya
Malaria Duniani Aprili 25, mwaka
huu.

Akizungumza na waandishi
wa habari jijini Dar es Saalam,
Mtaalamu wa Afya anayefanya
kazi na taasisi inayosambaza dawa
hiyo kwa nchi za Afrika, Joshua
Mwakamela, alisema kwa kuiga
kile kilichofanyika katika nchi hizo
kunaweza kusaidia kupunguza
ama kutokomeza maambukizi ya
ugonjwa wa malaria.

Alisema mwaka 2008 na 2007
nchi hizo ziligawa dozi ya Artiquine
ambayo ni mchanganyiko wa Arte-
misinin na Piperaquine iliyotengen-
ezwa na Chuo cha Afya Guangzhou
na kusaidia kushusha kiwango cha
maambukizi ya ugonjwa huo katika
nchi hizo katika kipindi cha miaka
mitatu tangu walipogawa dozi hiyo.

“Huu mfumo wa kugawa dozi
kwa watu wote kwa kiingereza un-
aitwa ‘Mass drug Administration’ ni
mpango ambao unatoa dawa kwa
wananchi wote. Serikali inaweza
kufanya hivyo kwa awamu kutoka-
na na ukubwa wa nchi yetu baada
ya muda tunaweza kuona matokeo
chanya kama ambavyo imetokea
Comoro,” alisema Mwakamela.

Alisema wanafanya kazi na
Wizara ya Afya na kumekuwapo na
ushirikiano mkubwa na ubalozi wa
China nchini.

Alisema Serikali imekuwa
ikifanya jitihada na juhudi za
kutokomeza malaria hapa nchini,
hivyo wadau wanapaswa kuisaidia
na kushirikiana nao kufikia lengo
hilo.

Mbali na Comoro, alisema China
imefanikiwa kutokomeza malaria
kwa kutumia mtindo wa matumizi
ya dawa mbadala Traditional Chi-
nese Medicine’ (TCM) na kwamba
dawa ya Artiquine ndiyo iliyotu-
mika.

Daktari kutoka Hospitali ya
Mwananyamala, DK. Lectin Moris
alisema dawa hiyo imefanikiwa
baada ya utafiti kufanyika na ku-
leta matokeo chanya.

Alisema China ilibadili dawa hizo
za asili na kuziweka katika mfumo
wa vidonge na baada ya kufaniki-
wa wameanza kuzisambaza Afrika,
kwamba nchi za Comoro na Papua
Guinea zimefanikiwa kutokomeza
ugonjwa huo kwa asilimia kubwa.

Tanzania kumwagiwa
mabilioni ujenzi SGR

Na Benny Mwaipaja,
WASHINGTON DC

BENKI ya Standard Chartered
imeihakikishia Tanzania kuwa
iko tayari kutoa fedha zaidi kwe-
nye miradi ya kimkakati inay-
otekelezwa na serikali ikiwamo
ujenzi wa reli ya kisasa (SGR)
na ujenzi wa miundombinu ya
viwanja vya ndege.

Ahadi hiyo imetolewa na uon-
gozi wa benki hiyo ukiongozwa
na Mwenyekiti wake, Jose Vinals,
ulipokutana na kufanya mazun-
gumzo na ujumbe wa Tanza-
nia, ukiongozwa na Waziri wa
Fedha na Mipango, Dk. Mwigulu
Lameck Nchemba kando ya mi-

kutano ya majira ya kipupwe ya
Benki ya Dunia (WB) na Shirika
la Fedha la Kimataifa (IMF), in-
ayofanyika Jijini Washington DC,
Marekani.

Akizungumza baada ya kikao
hicho kilichofanyika katika Ofisi
za Ubalozi wa Tanzania, Wash-
ington DC, Waziri wa Fedha na
Mipango, Dk. Mwigulu Nchem-
ba alisema benki hiyo ilitoa
mkopo unaotumika Kkujenga
SGR kutoka Morogoro hadi Ma-
kutupora mkoani  Singida na
kwamba hivi sasa  serikali iko
kwenye mazungumzo na benki
hiyo ili itoe mkopo  mwingine
kwa ajiliya vipande vingine vya
reli hiyo.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Fedha na Mipango Zanzibar,
Saada Mkuya Salum, alise-
ma katika kuimarisha shughuli
za utalii na kukuza uchumi,
Serikali ya Mapinduzi Zan-
zibar imepanga kuboresha
miundombinuya  Uwanja wa
Ndegewa Pembana kwamba
mazungumzo yanayoendelea
kati ya  serikali na benki hiyo
yatawezesha kupata fedha kwa
ajili ya kutekeleza mradi huo.

Akizungumza kwa niaba ya
uongozi wa Standard Chartered,
Mkurugenzi Mtendaji wa benki
hiyo Tanzania, Sanjay Rughani,
alisema wako tayari kutoa fed-
ha zaidi kwa ajili ya miradi iliyo-

wasilishwa na Serikali kwenye
benki hiyo.

Alisema pamoja na ahadi ya
kutoa fedha kwa ajili ya kuen-
deleza miradi ya kimkakati in-
ayotekelezwa na serikali, benki
hiyo pia iko tayari kuwashawi-
shi wawekezaji wengine kutoka
maeneo mbalimbali duniani
kwenda kuwekeza mitaji na
teknolojia nchini Tanzania.

Februari 13, mwaka 2020
Benki ya Standard Chartered,
iliipatia Tanzania mkopo wenye
thamani ya Dola za Marekani
bilioni 1.5 kwa ajili ya ujenzi wa
SGR kipande cha Morogoro hadi
Makutupora.

Askofu Mkuu mteule wa Kanisa la Mlima wa Moto, Mikocheni, Rose Mgetta, akiongoza maandamano ya kwenda kusimikwa katika kanisa
hilo, Mikocheni, mkoani Dar es Salaam jana. Askofu Mgetta anachukua nafasi ya Mwanzilishi wa kanisa hilo, Hayati Dk. Getrude Rwaka-
tare aliyefariki mwaka 2020. PICHA: MIRAJI MSALA

Gwajima alaani mtoto kuuawa kwa maji moto

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

WAZIRT wa Maendeleo ya

Jamii, Jinsia, Wanawake na
Makundi ~ Maalum, Dk. Doro-
thy Gwajima,  amelaani tukio

la mtoto Joseph Juma (4) ku-
uawa na bibi yake, Tatu Moshi
(45) kwa kumwagiwa maji ya
moto.

Waziri Gwajima alitoa kauli
hiyo jana alipofanya ziara mkoa-
ni hapa na kutembelea kaburi
alilozikwa mtoto huyo nyum-

abukande.

Alisema amelazimika kufanya
ziara hiyo mkoani Shinyanga,
baada ya kusikia tukio hilo la ku-
uawa kwa mtoto huyo pamoja
na mdogo wake Limmy Lameck
(1) kujeruhiwa kwa kipigo na
bibi yao.

Waziri Gwajima aliitaka jamii
inapoona au kusikia mtoto wa
jirani anafanyiwa vitendo vya
ukatili, kutoa taarifa haraka ili
kudhibiti matukio hayo.

Alisema Sheria ya Mtoto
ya Mwaka 2009 iliyofanyiwa
marekebisho (2019) inakataza
mzazi kumuadhibu mtoto na
kumsababishia madhara kwe-

nye mwili wake.

Mkuu wa Mkoa wa Shin-
yanga, Sophia Mjema, alisema
katika uchunguzi walioufanya
walibaini watoto hao walikuwa
wakifungiwa ndani kila siku,
wakati bibi na mama yao wan-
apokwenda kutafuta riziki, la-
kini majirani walikuwa hawatoi
taarifa.

Alisema  Serikali mkoani
humo wanafanya utaratibu wa
kutafuta mlezi ambaye atamlea
mtoto huyo kwa muda, wakati
mama yake akiendelea kushikil-
iwa na Jeshi la Polisi, huku bibi
yao akishtakiwa kwa tuhuma za

mauaji.
Ofisa Maendeleo ya Jamii
mkoani  Shinyanga, Tedson

Ngwale alisema kuanzia mwaka
2021 hadi Machi 2022, matukio
ya ukatili wa kijinsia dhidi ya
watoto yaliyoripotiwa yalikuwa
3,288.

Tukio hilo la mauaji ya mtoto
huyo pamoja na mdogo wake
kujeruhiwa kwa kipigo na bibi
yao, lilitokea Aprili 18, mwaka
huu majira ya saa 11 alfajiri.

Baada ya tukio hilo, bibi huyo
anashikiliwa na Jeshi la Polisi
mkoani Shinyanga pamoja na
mama yao, Helena Nicolaus.
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Milioni 509/-
zatumika
kukamilisha
mradi wa maji

Na Happy Severine, MASWA

MAMLAKA ya Maji na Usafi
wa Mazingira Maswa (MAU-
WASA) imetumia Sh. milioni
509.8 kukamilisha mradi wa
usambazaji wa maji katika
mji huo.

Mkurugenzi Mtendaji wa
MAUWASA, Mhandisi Nandi
Mathias, aliyasema hayo
alipotembelea mji wa Maswa
kuona utekelezaji wa mradi
huo ambao kwa sasa umeka-
milika na wananchi wame-
shaanza kupata huduma ya
maji safi na salama.

Alisema mradi huo una-
julikana kama uboreshaji
huduma ya maji Maswa Mjini
kwa ustawi wa Taifa kwa
maendeleo katika kupambana
na maambukizi ya UVIKO-19.

“Fedha za kutekeleza mradi
huu zinatokana na fedha za
Uviko- 19 ambazo tulizipata
kutoka Wizara ya Maji ikiwa
ni sehemu ya fedha ambazo
Rais Samia Suluhu Hassan
alipewa kwa ajili ya mapam-
bano dhidi ya ugonjwa huo,”
alisema.

Mhandisi Mathias alisema
kazi zilizofanyika kwenye
mradi huo ni pamoja na
uchimbaji wa mtaro na kulaza
mabomba kufikia urefu wa
kilomita 21.65, ujenzi wa Vi-
tuo vinne vya kuchotea maji,
pamoja na ujenzi wa chemba
10.

Aliongeza kwamba mradi
huo umeshakamilika na
kwamba umeongeza wigo
wa mamlaka hiyo kusambaza
maji kutoka asilimia 70 hadi
asilimia 80, sambamba na
kupata wateja wapya 1,000
na kunufaisha mitaa 10 ya
Mjini Maswa.

Mathias aliitaja mitaa hiyo
ni Miti Mirefu, Majengo, Sola
Mwabomba, Sola, Unyany-
embe, Uzunguni, Ujenzi,
Jashimba, Ikungulyasubi,
Majebele na Badabada. Pia al-
mradi huo ni lyogelo, Buyubi
na Matalambuli.

“Tunaishukuru serikali kwa
kutuletea maji katika eneo
letu kwani tangu tupate uhuru
hatujawahi kuwa na maji safi
na salama, hivyo ni jambo la
kuishukuru serikali,”alisema
lyogelo.

Mkazi mwingine kutoka
alisema siku za nyuma kabla
ya mradi huo kuanza kufanya
kazi walikuwa wakitumia
muda mrefu kutafuta maji
ambayo walikuwa wakiya-
pata kwenye mapango ya
milima yaliyoko kilomita nane

Katibuwa Chama Cha Mapinduzi (CCM), Tawi la Kawawa, Madale, Kata ya Wazo, Wilaya ya Kinondoni, mkoani Dar es Salaam, Hadija Mmbaga (kulia),
akisimamia uchaguziwa viongozi wa shina namba 8 katika tawi hilo jana, ambapo Mussa Mungoya, alichaguliwa kuwa Mwenyekiti wa shina hilo.

PICHA: JOHN BADI

Chongolo ataka jengo
machinga kuwa mfano

Na Augusta Njoji, DODOMA

KATIBU Mkuu wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM), Daniel Chongo-
lo amesema ujenzi wa eneo maal-
um la wafanyabiashara wadogo
katika Jiji la Dodoma uwe darasa
la mfano kwa mikoa mingine, ili
wafanye biashara zao kwenye
mazingira mazuri na yenye hadhi.

Aliyasema hayo jana alipokuwa
akizindua shina la wakereketwa
wa madereva bodaboda na bajaji
Kilimani jijini hapa.

Alisema Jiji hilo linatumia
Sh.bilioni 7.5 kwa ajili ya kujenga

eneo hilo ambalo litatatua kero ya
wafanyabiashara wadogo.
“Nipongeze uongozi wa Mkoa
wa Dodoma na Jiji la Dodoma
kwa kazi kubwa mnayoendelea
kuifanya. Nimepita pale siyo zaidi
ya mara mbili, mara tatu, zaidi ya
mara tano na nimefika nikaamua
kushuka si mara moja ili kuanga-
lia eneo lile mnalojenga kwa
ajili ya machinga, kazi ile mnay-
oifanya sasa wafanyabiashara
watakuwa kwenye eneo lenye
heshima na hadhi ya kufanyia
biashara,”alisema Chongolo.
Hivyo, alitaka kukiwa na miku-

tano ya viongozi mkoani Dodoma
wanaotoka mikoa mbalimbali
wafike kuona eneo hilo kujifunza.
Akizungumza kuhusu shina lil-
ilozinduliwa, Chongolo aliwataka
vijana hao kulitumia kwa ajili ya
kazi, ili kujikwamua kiuchumi na
lisiwe kijiwe cha kupiga porojo.
“Mmeanzisha shina lenye
lengo la kujikwamua na umas-
kini. Kikubwa ni sisi kuhangaika
kuwawekea mazingira mazuri ili
mstawi leo unaendesha bodabo-
da kesho uendeshe bajaji, kesho-
kutwa uendeshe taxi, hayo ndiyo
maendeleo, mtengeneze makazi

bora, kusomesha watoto..ndani
ya wiki mbili mtapata bodaboda
yenu Rais akiwasili nchini,” alise-
ma Chongolo. Mkuu wa Wilaya ya
Dodoma, Jabir Shekimweri, alise-
ma pindi watakapokabidhiwa
pikipiki hiyo waitunze na waitu-
mie kwa lengo lililopangwa.

Alisema dhamira ni wafanya-
biashara wapate sehemu nzuri
yenye staha na kuwa na anwani ya
maeneo wanayofanyia biashara
ili kupata mikopo, kwamba Benki
ya NMB imetenga Sh.bilioni mbili
kwa ajili ya kutoa mikopo kwa wa-
fanyabiashara hao.

RC: Hakuna shule hii mkoani Ruvuma

Na Gideon Mwakanosya,
SONGEA

MKUU wa Mkoa wa Ruvuma,
Brigedia Jenerali Wilbert Ibuge,
amekanusha taarifa zinazoeleza
Shule ya Msingi Litapatile katika
Halmashauri ya Wilaya ya Madaba
wanafunzi wake wanasoma katika
mazingira mabovu.

Hivi karibuni kulikuwapo na
video iliyokuwa ikisambaa katika
mitandao ya kijamii ikionyesha
wanafunzi wa shule hiyo yenye
wanafunzi 13 waosoma darasa la
tatu wanasoma katika mazingira

mabaya yasiyo na miundombinu
rafiki na kwamba shule hiyo im-
ejengwa kwa miti.

Akizungumza na waandishi wa
habari, Brigedia Jenerali Ibuge
alisema hakuna shule inayoitwa
Litapatile katika Halmashauri ya
Madaba na Mkoa wa Ruvuma,
hicho chanzo cha taarifa hiyo ni
uzushi.

Alisema msimamo wa serikali
ya mkoa ni kwamba watoto hao
wanayo haki ya kupata elimu kwa
mujibu wa katiba ya nchi na waza-
zi wanao wajibu wa kuhakikisha
watoto hao wanaandikishwa na

kuhudhuria masomo kwa mujibu
wa taratibu zilizopo.

Brigedia Jenerali Ibuge am-
baye pia ni Mwenyekiti wa
Kamati ya Ulinzi na Usalama ya
Mkoa wa Ruvuma alisema kuwa
kibanda hicho kinachotumika ku-
wafundishia wanafunzi hao kipo
umbali wa kilomita kati ya 48 na
50 kutoka Kata ya Mtyangimbole.

Alisema kuwa walichotakiwa
kufanya wazazi wa watoto hao ni
kuhakikisha shughuli zao hazi-
athiriki, haki ya watoto wao kuan-
dikishwa shule na kupata elimu,
hivyo serikali ya Mkoa wa Ru-

vuma itasimamia haki ya watoto
kupata elimu kwa utekelezaji wa
Sheria ya Elimu namba 25/1978
inayolinda haki ya mtoto ya ku-
patiwa elimu.

Alisema pia ni kosa kwa mzazi
kutohakikisha kuwa mtoto wake
anaendelea na shule hadi kufikia
darasa la saba, kwamba mtu yoy-
ote atakayesababisha mtoto wake
asiendelee na masomo atashtak-
iwa.

Alisema serikali ya mkoa haita-
mvumilia mzazi yoyote atakay-
emnyima mtoto haki ya kwenda
shule kwa makusudi.
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MWANGA WA JAMII

Viongozi wazingatie
sheria, miiko katika
kutoa matamko

KATIKATI ya wiki hii, madereva wa bajaji na bodaboda mkoani
Dar es Salaam, waliandamana hadi ofisi ya Mkuu wa Mkoa, ikiwa
ni hatua ya kupinga zuio lililowekwa la kufanya shughuli za usafiri
katikati ya jiji wakiwa na abiria.

Zuio hilo lilitangazwa na Jiji la Dar es Salaam, hivyo kusababi-
sha madereva hao kuandamana na matokeo yake kuibua taharu-
ki kwa wananchi ikiwamo kusababisha kufungwa kwa Barabara
za Kawawa na Uhuru.

Hatua hiyo ilisababisha viongozi katika jiji akiwamo Mkuu wa
Wilaya ya Ilala, Ngw’ilabuzu Ludigija, kuwatuliza madereva hao
kwa kile alichosema uongozi, ikiwamo ofisi ya Mkuu wa Mkoa
imepokea kilio chao. Baada ya kuelezwa hivyo, walikubali kua-
cha mgomo na hatimaye kufunguliwa kwa barabara iliyokuwa
imefungwa.

Sababu kubwa ya kugoma kwao, kwa mujibu wa viongozi wa
madereva hao, ni viongozi walio katika mamlaka kushindwa ku-
jali shida zao na kwamba wanapokuwa katika nafasi zao wanatoa
matamko bila kujali watu wanaowaongoza wakiwamo wenye ul-
emavu, hususan madereva hao wa bajaji na bodaboda.

Pamoja na kuchukuliwa kwa hatua hiyo, Waziri mwenye dha-
mana na tawala za mikoa na serikali za mitaa, Innocent Bashung-
wa, aliwasiliana na Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, Amos Maka-
la, kuwa zuio hilo lisitishwe na kufanyika kwa kikao kinachoweza
kuleta maelewano baina ya viongozi na madereva hao.

Katazo hilo la Halmashauri ya Jiji kuhusu madereva ni moja ya
mambo ambayo yamekuwa yakifanywa na mamlaka za serikali
kuu na zile za mitaa juu ya mambo yanayohusisha jamii. Matokeo
ya baadhi ya matamko hayo, yamekuwa yakisababisha sintofa-
hamu katika jamii na uvunjifu wa amani.

Mfano mwingine wa matamko kama hayo ni miaka ya kar-
ibuni ambapo kiongozi mmoja alitoa amri kwamba abiria katika
mabasi ya abiria mkoani Dar es Salaam, maarufu kama daladala,
hawatakiwi kusimama ikiwa ni hatua ya kujikinga na ugonjwa wa
UVIKO-19.

Hata hivyo, amri hiyo haikutekelezwa kwa sababu hakuna
aliyefuatilia na hata waliopewa dhamana ya kusimamia sheria
hawakuona umuhimu wake kwa sababu walijua matokeo yake
yangekuwa mabaya.

Kutokana na matamko ya baadhi ya viongozi hao, jamii ina-
chukulia kwamba wamekuwa wakifanya hivyo kwa ajili ya kujipa-
tia umaarufu kisiasa kwani miongoni mwa kauli au maagizo hayo
hayazingatii sheria, kanuni na taratibu za kiuongozi.

Umefika wakati kwa viongozi kuacha mihemko ya kisiasa
au kutafuta umaarufu kupitia matamko wanayoyatoa ambayo
wakati mwingine yanaweza kusababisha maafa katika jamii. In-
awezekana baadhi yao wanafanya hivyo kwa kutokujua miiko ya
uongozi au wanapaswa kufanya nini wanapokuwa katika nafasi
7a0 za uoNgozi.

Tunadhani, kuna umuhimu wa namna yake kwa viongozi hawa
wa Kisiasa, kabla ya kushika nafasi wanazoteuliwa na mamlaka za
juu, wapelekwe katika mafunzo ya muda mfupi, zikiwamo sem-
ina elekezi ili kunolewa juu ya wajibu wao. Tunaamini kwamba
kwa kufanya hivyo watajua miiko na taratibu pamoja na mipaka
ya majukumu yao katika utekelezaji wa kazi zao za kila siku.
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Na Sabato
Kasika

MWAKA huu Chama Cha
Mapinduzi (CCM), kina-
fanya uchaguzi wa viongozi
wake, na tayari kimeanza
mchakato huo kwenye ngazi
ya mashina ambapo wana-
chama wanaendelea kucha-
gua viongozi wao.

Hata  hivyo,  wakati
mchakato huo unaendelea,
kumeibuka figusi ambazo
zimesababisha Katibu Mkuu
wa chama hicho Daniel
Chongolo kuingilia kuagiza
utoaji wa fomu za kuwania
uongozi urudiwe upya kwe-
nye baadhi ya maeneo.

Katibu huyo amechukua
uamuzi huo kufuatia ku-
wapo kwa madai kwamba,
baadhi ya makada wa cha-
ma  hicho wamenyimwa
kwa makusudi fomu za ku-
wania uongozi ili wasipate
fursa hiyo.

Baadhi ya maeneo am-
bayo kiongozi huyo ametoa
maelekezo ya kugawa fomu
upya ni Wilaya ya Ubungo
na Kinondoni mkoani Dar
es Salaam, wakati akizun-
gumza na Halmashauri Kuu
za wilaya hizo.

Anataja maeneo kama
Tandika, Manzese, Kimara,
baadhi ya makatibu wa
matawi kwa sababu wana
maslahi yao binafsi wa-
nawanyima baadhi ya wana-
chama kuchukua fomu kwa
kuwaambia fomu zimeisha
na hawawapatii ili wawapit-
ishe watu ambao wanafikiri
watasimamia maslahi yao.

Lakini pia anawaagiza
makatibu wa wilaya zote
nchini na maeneo yote
ambayo wamebaini kuna
matatizo hayo mchakato
huo urudiwe kwa lengo la
kuhakikisha kila mwanacha-
ma mwenye nia ya kuwania
uongozi asibaniwe.

Nionavyo ni kwamba, hat-
ua alizochukua Katibu Mkuu

huyo ni sahihi, kutokana na
ukweli kwamba, figisu kama
hizo zinaweza kuhatarisha
demokrasia ndani ya chama
hicho kikongwe.

Chongolo anakumbu-
sha kuwa katiba ya chama
inatoa fursa na haki kwa
kila mwanachama kucha-
gua na kuchaguliwa, lakini
anasikitika kuona baadhi ya
maeneo, wanachama wa-
nanyimwa fursa hiyo kwa
makusudi. Kwa kuwa kila
mwanachama ana haki ya
kuwania uongozi ili mradi
awe anatimiza vigezo vina-
vyotakiwa, ninadhani haku-
na haja ya kawawekea miz-
engwe au figisu, hali ambayo
inaweza kupasua chama.

CCM ni chama kikongwe,
hivyo ni vyema viongozi
wake wawe mstari wa mbele
kusimamia demokrasia ili
kuwa mfano bora kwa vy-
ama vingine visipate up-
enyo wa kukikosoa mbele ya
umma.

Ikumbukwe kuwa chama
hicho si cha mtu binafsi
au cha kikundi fulani, bali
ni cha wanachama wote,
ambao kila mmoja ana haki
kuwania uongozi, hivyo ni
wazi kwamba waliowanyi-
ma fomu wenzao, watakuwa
wameteleza. Mtindo huo wa
kuwekeana mizengwe ndiyo
ambao umekuwa ukilala-
mikiwa na baadhi ya vyama
vya upinzani unapofanyika
mchakato wa uchaguzi un-
aojumuisha vyama vyote
vya siasa. Ninadhani ume-
fika wakati sasa wanasiasa
kuachana na mtindo wa
kutafuta ushindi wa mezani,
badala yake wachukuane ili
mshindi apatikane kihalali
badala ya kupatikana kwa
njia ya mkato.

Pamoja na hayo, Katibu
Mkuu anaweka wazi kuwa
chama si cha mtu, bali ni

® Muungwana Lazima Nilonge
Figisu hizi ni hatari kwa demokrasia ndani ya CCM

cha wanachama wote, hivyo
wale waliofanya mchezo
wa kuficha fomu ni vyema
wangetanguliza maslahi ya
chama kwa kuhakikisha kila
mgombea anapata fomu.

Ninaamini kuwa mtindo
wa kuwekeana vigingi au
vizuizi, katika kuwania uon-
gozi, unajenga chuki na ma-
tabaka ndani ya chama na
hatima yake inaweza kuwa
ni baadhi ya makada kukis-
aliti chama.

Lakini pia hatua zilizo-
chukuliwa na Katibu Mkuu
huyo za kuagiza fomu ku-
tolewa upya, zingekuwa
ni funzo kwa makatibu wa
matawi ambao inadaiwa
kuwa kwa maslahi yao bi-
nafsi wamewanyima fomu
baadhi ya wagombea.

Kimsingi ni kwamba,
mchakato wa uchaguzi
ukifanyika kwa mujibu wa
katiba, sheria, kanuni na
taratibu za chama, kuna
uwezekano mkubwa wa ku-
pata viongozi wanaokuba-
lika kwa wanachama wote.

Hivyo ni wazi inapoku-
wapo mizengwe kama hiyo
inayodaiwa kufanyika ndani
ya chama hicho, ni wazi wa-
naochaguliwa ni wale wasio
chaguo la wanachama bali
ni kwa maslahi ya viongozi
wachache.

Ni vyema viongozi wal-
iowanyima fomu baadhi ya
wagombea waulizwe wali-
fanya hivyo kwa lengo gani,
kwani wanaweza kuwa wa-
nataka wawalindie maslahi
yao, hatua ambayo kimsingi
haina afya kwa chama.

Mtindo wa  kutafuta
ushindi wa mezani au kupi-
ta bila kupingwa unaweza
kuchangia kupata viongozi
wasiofaa, badala yake maka-
da wachuane majukwaani
kwa hoja kisha wanachama
waamue ni nani anawafaa.
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Na Pascal
Mayalla

Naunga mkono uzin-
duzi wa Royal Tour
kufanyikia Marekani.
Ni mahali sahihi Kwa
sababu huko ndiko
kwenye ‘catchment
areas’ za watalii
wenye fedha. Pia kwa
mawazo yangu, kwa
vile lengo, pamoja

na mambo mengine,
ni kuutangaza utalii
wetu hususan vivutio
vilivyopo ili kuhama-
sisha watalii wengi
zaidi kuitembelea
Tanzania, hakuna Kitu
kinachoongoza kwa
kutangaza utalii kama
usafiri wa ndege wa
moja kwa moja.

AENDELEA na makala
zangu za “Kwa Masla-
hi ya Taifa” na leo ni
kuhusu uzalendo wa
kujitolea kuisaidia serikali yako
na nchi yako, pale unapoona
imeshindwa na inahitaji msaada.
Swali kubwa, je tutaendelea ku-
fanywa shamba la bibi hadi lini?

Hili ni mada ya kuisaidia seri-
kali yetu kuhusu hii rubi. Swali ni
Tanzania tutaendelea kufanywa
“Shamba la Bibi” hadi lini?. Hii
Burj Alhamal Ruby ni yetu, iweje
iko sokoni Dubai, lakini serikali
yetu haijui chochote?

Uzalendo ni kuipenda nchi
yako kwa moyo wako wote, kwa
roho yako yote na kwa nafsi yako
yote na kuilinda na kuitetea kwa
moyo wako wote, kwa nguvu
zako zote, na kwa uwezo wako
wote. Ikibidi kuipigania, uwe
tayari kuutoa uhai wako kuifia
nchi yako.

Uzalendo wa kweli hukaa nda-
ni ya mtu, hauonekani kwa ma-
cho, bali hukaa moyoni, hivyo
kuna watu ukiwaangalia kwa juu
juu kwa jinsi wanavyoonekana,
wanaonekana kama ni wazalen-
do, lakini kiukweli si wazalendo
kwa lolote wala uzalendo cho-
chote, bali ni wapigaji.

Baadhi yao ndio mafisadi
wakubwa. Wamejivisha ngozi ya
kondoo ya uzalendo lakini ndani
yao ni mbwa mwitu, fisi, chui. Pia
kuna watu ni hohehahe, masiki-

Tanzania tunaendelea kufanywa
kuwa shamba la Bibi hadi lini?

ni wa kutupwa, wanaoishi kwe-
nye lindi la umasikini uliotopea,
lakini ndio wazalendo wa kweli
wa taifa lao, na katika kundi hilo,
mimi ni mmoja wao.

Ukiona kuna kitu serikali yako
imeshindwa na wewe unaweza
kusaidia, saidia tu usingoje
kuombwa.

Kwenye ulinzi wa rasilimali
zetu, kwa muda mrefu Tanzania
tumekuwa na kilio cha kufanywa
shamba la bibi kwa manyang’au

kutuibia kama hazina mwe-
nyewe!
Hivi ninavyoandika hapa,

kuna jiwe la kito cha thamani
aina ya rubi kutoka mgodi wa
Winza kule Dodoma, lenye uzito
wa kilo 2.8 ambalo limechimbwa
na mchimbaji mdogo, serikali
haijui.

Mchimbaji huyo haijui tham-
ani yake hivyo ameuza bei ya
kutupa, serikali haijui. Mnunuzi
kaliondoa nchini kinyemela seri-
kali haijui. Limeuzwa serikali
haijui na mnunuzi kaliuza kwa
tajiri wa Kiarabu, serikali haijui.
Tajiri wa Kiarabu kalibatiza jina
la Burj Alhamal Ruby, serikali
haijui.

Sasa Burj Alhamal Ruby liko
sokoni Dubai, likisubiri mfungo
wa mwezi mtukufu wa Ramad-
han uishe, lipigwe mnada, seri-
kali haijui!.

Mbunge wa Mkinga, Dun-
stan Kitandula, anauliza Bun-

geni kuhusu jiwe hili, Waziri
wa Madini anashangaa na yeye
kusema serikali haijui ila na wao
wamesikia mitandaoni!.

Serikali si mtu ni taasisi, ina ji-
cho kali linaona kila mahali, ina
mkono mrefu unafika kila kona,
hivyo katika hali ya kawaida,
haiwezekani haya yote yatokee
Tanzania.

Tutaendelea kufanywa sham-
ba la bibi hadi lini?. Kwa vile
sasa tunaishi kwenye ulimwengu
wa sayansi na teknolojia, kila
kitu ni kwenye ncha za vidole
vyako, kuisaidia serikali yetu ip-
ate pa kuanzia, hizi ni data zote
za jiwe hili akiwamo mmiliki.

Huyu dogo ndiye mchimbaji
wa jiwe na huyu jamaa Steve
Ulatowski , ndiye mtaalamu wa
madini aliyepima ‘properties’ za
jiwe hili, sasa analisagia kunguni
ili mnada usifanyike kwa sababu
hilo jiwe limepigwa.

Haya kazi kwenu serikali yetu.
Anzieni na mchimbaji, ila hala-
hala ‘msimuharasi’ tu.

Kwa mujibu wa mtaalamu wa
miamba ya madini, japo hili jiwe
la hii rubi limeingizwa soko la
kimataifa kwa makaratasi ya
kuonyesha limechimbwa mgodi
wa Winza, hizo karatasi ni za
kughushi, hili jiwe limechimbwa
Longido Arusha na mchimbaji
mdogo ambaye hajui thamani
yake, hivyo alishikishwa kidogo
dogo cha pesa mbuzi, kwake

akaziona nyingi, jiwe likaondoka
Longido.

Ili jiwe liingie katika masoko
ya kimataifa, ni lazima lisajiliwe
na kupatiwa ‘certificate of ori-
gin’, hivyo ukatafutwa mgodi wa
rubi ambao uko tayari kutoa hati
hiyo na hapo ndipo mgodi Winza
ulipoingia ukatoa hati feki mzi-
go uingie sokoni. Jamaa wakalip-
wa chao, wakaingia ‘front” kuwa
jiwe ni lao, wakaliandikia hati,
na sijui kama kodi za serikali
zililipwa ndiyo maana serikali
haijui.

Hawa mgodi wa Winza, wali-
fanya kosa moja tuu, walipima
uzito bila kupima ‘properties’
na kulisajili kuwa wamelichimba
wao.

Hilo jiwe lina ‘properties’ za
kitu kinachoitwa ‘zoisite’, am-
bacho kinapatikana Longido tu,
sasa iweje rubi ya ‘zoisite’ ipati-
kane Dodoma?

Ni kama jiwe la Tanzanite lina-
patikana Mirerani pekee, lakini
muuzaji mkubwa namba moja
wa Tanzanite ni India akifuatiwa
na Afrika Kusini, Tanzanite ina-
patikana Mererani pekee nchini
Tanzania, hiyo Tanzanite ya In-
dia inayoongoza duniani na Af-
rika Kusini, inatoka wapi?

Tanzania tunaendelea kufany-
wa shamba la bibi hadi lini?
Wasalaam

Paskali

 MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO

Na Joseph
Kulangwa

Inatisha lakini tunafan-
yaje, wananchi ndivyo
wanavyoamua ukatili.
Lakini baada ya
kuangalia hiyo picha
kuna baadhi ya watu
wakaandika chini
yake, wakisema kama
huyu mwizi wa kuku
tu anafanywa hivi, je
wale aliowagundua CAG
katika ukaguzi wake
wanastahili adhabu
gani?

IMETAZAMA kibonzo

hili adhabu gani?

cha mwanamke akiwa
na mbwa aliyemfunga
kamba akitembea naye,
akionekana kutaka kung’ata watu,
huku akibwekea watu wawili,
mwanamke na mwanamume.

Ubavuni mwa mbwa huyo, kuna
maandishi ya CAG na mwenye
mbwa huyo kawekewa maneno,
kwamba “jamani msiogope huwa
anabweka tu, haumi...” Wawili hao
wanaonyesha hofu kubwa kwam-
ba mbwa huyo anaweza kuwadhu-
ru. Lakini katika sehemu nyingine
pia nikakumbana na picha ya ki-
jana amevishwa gurudmu la gari
huku likiwaka moto na watu jirani
wakishuhudia na wengine wakien-
delea kuuchochea moto huo.

Mara moja kwa kuangalia picha
ile, nahitimisha kuwa ni mwizi
na hiyo ni adhabu anayopewa
na umma wa watu wenye hasira.
Huko ndiko kunasemekana kuji-
chukulia sheria mkononi. Inatisha
lakini tunafanyaje, wananchi ndi-
vyo wanavyoamua ukatili.

Lakini baada ya kuangalia
hiyo picha kuna baadhi ya watu
wakaandika chini yake, wakisema
kama huyu mwizi wa kuku tu ana-
fanywa hivi, je wale aliowagundua
CAG katika ukaguzi wake wanasta-

Matukio haya mawili yanafikiri-
sha sana, hususan baada ya kuso-
ma taarifa ya CAG yaani Mdhibiti
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za
Serikali (CAG), Charles Kichere,
aliyoiwasilisha bungeni hivi kar-
ibuni ili ijadiliwe.

Ukisoma taarifa ile, hutaamini
kwamba uko Tanzania, nchi am-
bayo katika miaka ulipofanyika
ukaguzi huo, ilikuwa ikijinasibu
kuwa nchi yenye nidhamu ya
matumizi, hata kuchangia kuwa na
uchumi wa kati wa chini!

Hutaamini kabisa kuwa ni nchi
ambayo ilikuwa sasa inasogelea
kuwa kama Ulaya, nchi tajiri ka-
bisa katika Afrika! Nchi ambayo
katika kipindi hicho ilijinasibu
kurejesha nidhamu katika maeneo
mbalimbali ya kazi na utumishi.

CAG katika taarifa yake, kaja
kutwambia kuwa hakuna kitu bali
ni maneno tu, kwamba kila mahali
ni upigaji, ni wizi, ni ufisadi, ni up-
oraji na ni unyang’anyi wa fedha
na mali za Watanzania walipa kodi
wanyonge!

Sina uhakika kama CAG katika
majukumu yake huwa haruhusiwi
kutoa sifa palipofanyika vizuri au
yawezekana alishindwa kupaona
kutokana na hali ya kugubikwa na

sha.

Kila alipogusa ni madudu, kila
alipotazama ni uchafu tu na kila al-
ipoangalia ni takataka kabisa! Ndi-
vyo Tanzania ya mwaka 2020/21
ilivyokuwa? Kweli enzi za Mtetezi
wa Wanyonge mpambanaji wa
rushwa na unyanyasaji ndivyo hali
ilikuwa?

Yaani pamoja na wale wa vyeti
feki kuondolewa kazini, pamoja
na mishahara hewa kukomeshwa,
ndivyo sasa watu walivyoamua
kufakamia kilichopatikana na kili-
chobaki kweli mpaka CAG kuibuka
na haya?

Mi naona hata hiyo nidhamu
ikirejea ilikuwa ni ya “Karibu mte-
ja tukusaidie nini!” Wala si ile nid-
hamu ya kuogopa na kuheshimu
mali na fedha za umma! Watu
walipakwa mafuta kwa mgongo
wa chupa na kuaminishwa yasi-
yokuwapo na ndicho kinachodhi-
hirika leo.

Turudi kwenye ile mifano ya
awali ya kikaragosi na picha
ya mtu kuchomwa moto. Je, ni
kweli mbwa wetu huyu ataishia
kubweka tu na kujiondokea? Na-
jua CAG huwa ni kama mpelelezi
mahakamani ambaye hupeleleza
na kuendesha mashitaka huyo

CAG kamaliza ngwe yake, tugange kijacho

mambo kama haya yanayosikiti-

huyo na kumwachia hakimu au jaji
aamue.

Kichere kamaliza hatua zake
hizo mpaka kufikia hatua ya kum-
wachia hakimu aone hawa watu
walikutwa na kesi ya kujibu sasa
wafanywe nini. Kwa hiyo huyo
mama aliyeshika kamba ya mbwa,
sasa anapaswa kushika fimbo
awachape waliobanika kuharibu.

Kwa maana hiyo hiyo, ni kwam-
ba sasa hao aliowabaini Kichere
kufanya madudu, ndio sasa wav-
ishwe magurudumu na kutiwa
viberiti, ili waipate chungu wali-
yoisababisha kwa Watanzania ku-
tokana na kupewa dhamana na
kushindwa kuzitumikia.

Kwa kweli Chifu Hangaya ana
kazi kubwa ya kufanya, akipitia
taarifa ya CAG Kichere ukurasa
kwa ukurasa, na ili arejeshe imani
ya Watanzania kwa Serikali yao,
basi kila ukurasa aufanyie kazi na
haki ionekane kutendeka.

Watanzania tayari wameshajua
kuwa kumbe kuna mchezo una-
fanyika kupitia maneno mengi ya
wanasiasa, kutuaminisha mambo
yanakwenda vizuri lakini kumbe
ni kutwanga maji kwenye kinu,
yakiturukia wenyewe. Hebu kwa
hili tuone kazi ikiendelea basi eh!

Alamsiki!
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HABARI KITAIFA

1
Mahakama 10 za
mfano Kujengwa

Na Renatha Msungu, DODOMA

KATIKA mpango mkakati wa awamu
ya pili wa maboresho ya mahakama
nchini ulioanza 2020 hadi 2025,
Mahakama ya Tanzania inatarajia
kujenga Mahakama 10 za mwanzo za
mfano.
na Mtendaji Mkuu wa Mahakama
Tanzania, Prof. Elisante Ole Gabriel,
mkoani Dodoma.

Prof. Gabriel alisema kati ya
Mahakama hizo, mbili zitajengwa Do-
Mpwapwa na nyingine Haubi wilaya
ya Kondoa.

Alisema Mahakama inaendelea na
maboresho ambapo kwa mujibu wa
mpango mkakati ulioanza tangu 2015
hadi 2020 mambo makubwa mengi
yamefanyika.

“Hivi sasa tupo katika mpango

Mongella: ‘Royal Tour’
kuongeza idadi watalii

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

MKUU wa Mkoa wa Arusha,
John Mongella, amempongeza
Rais Samia Suluhu kwa kuan-
daa filamu ya “Royal Tour”
itakayoleta tija kwa kuongeza
idadi ya watalii wa nje ya nchi.

Mongella aliyasema hayo
jana wakati akizungumza na
waandishi wa habari kuhusu
uzinduzi wa filamu ya Royal
Tour utakaofanyika Aprili 28
mwaka huu katika ukumbi
wa Kimataifa wa Mikutano wa
AICC mkoani Arusha.

Alisema utengenezaji wa
filamu hiyo ulioanza Zanzibar

hadi Tanzania Bara umetoa fur-
sa kubwa za kuutangaza utalii
ndani na nje ya nchi.

“Filamu hii kwetu tunafa-
hamu licha ya kuongeza idadi
ya watalii pia itaongeza mapato
ya nchi na mtu mmoja mmoja,
hivyo muhimu kuunga mkono
jitihada hizi,”alisema.

Mongella alisema utengen-
ezaji wa filamu hiyo umeainisha
mambo mbalimbali ikiwamo
machimbo ya madini ya Tan-
zanite yaliyopo Mirerani pamo-
jana vivutio vya utalii vilivyopo
katika hifadhi mbalimbali kama
vile Ngorongoro, Serengeti na
Mlima Kilimanjaro.

“Nawaomba wananchi waji-

tokeze kushuhudia uzinduzi
huu utakaofanyika ukumbi
wa AICC Aprili 28 mwaka huu,
nampongeza Rais Samia kwa
kuutangaza utalii wa  nda-
ni na nje ya nchi, kwani ni
moyo wa kizalendo wa hali ya
juu,”alisema.

Alisema Rais Samia Suluhu
Hassan amefanya kazi kubwa
ya kuutangaza utalii, hivyo
aliwaomba Watanzania wa-
muunge mkono katika kuinua
sekta ya utalii na sekta nyingine.

Pia, aliwaomba wakazi wa
Kilimanjaro na Mkoa wa Aru-
sha kujitokeza kwa wingi kum-
pokea Rais Samia atakapotua
Uwanja wa Ndege wa Kimataifa

wa Kilimanjaro (KIA) Aprili 28
mwaka huu, kwa ajili ya uzin-
duzi wa filamu hiyo.

Alisema katika uzinduzi huo
wanatarajia kuwa na wageni na
viongozi mbalimbali wa kitaifa,
mabalozi, wawekezaji, wadau
wa utalii na uhifadhi, wafanya-
biashara pamoja na wananchi
kutoka katika mikoa jirani iki-
wamo Kilimanjaro, Tanga, Man-
yara, Mara.

Mongella alisema kwa sasa
idadi ya watalii wa ndani wa-
naotembelea maeneo ya hi-
fadhi imeongezeka kutoka
watalii 562,549 mwaka 2020
hadi kufikia watalii 788,933
mwaka 202L.

mkakati wa awamu va pili,katika Makamu
mpango mkakati huu kutakuwa na va'aUF;qat;sé na
maboresho kwani hadi sasa Tanza- WJa Kamati
nia kuna Mahakama za mwanzo 960 Kuu va Hal-
huku mahitaji yakiwa ni 3900 hivyo mashauri
bado kuna upungufu,” alisema Prof. Kuu ya
Gabriel. Taifa ya
Alisema Jaji Mkuu, Profesa Ibrahim Chama Cha
Hamisi Juma katika vikao vyao aliele- Mapinduzi
keza kuwa ni vyema kuangalia namna (CCM), Dk.
va kujenga mahakama za mwanzo EAh'“p
kwa kuzingatia maeneo yasiyo pun- ak?SPg%O'
gua 10 ambayo ni vigumu wananchi kura katika
kufika katika mahakama. uchaguzi
Prof. Gabriel alisema serikali wa mwe-
itajenga jengo jipya la Mahakama ya nyekiti na
mwanzo na nyumba mbili za Watumi- wajumbe
shi ambapo wanahitaji ardhi isiyopin- wa CCM wa
gua ekari mbili na uhamasishaji wa Shina Na.
wananchi ili kuthamini kile kitaka- 5 kiton-
chojengwa ikiwemo kujitolea kwa ﬁ@%‘ cha
wananchi kushiriki shughuli za ujenzi. K%jijaincghaé
Kwa upande wake Diwani wa Kasumo
Haubi, Paul Irovya, alisema ni kweli Buhigwe
mahakama iliyopo ilijengwa muda mkoani
mrefu kabla ya Uhuru na majengo Kigoma
yake yamechakaa yanahitaji maten- juzi. PICHA:
genezo au ujenzi rasmi. OMR

Alisema ujenzi wa mahakama
yenye hadhi litakuwa jambo jema

kwa sababu itawapunguzia wananchi
mzigo wa kusafiri umbali mrefu kwa
ajili ya kutafuta haki.

“Tunaishukuru serikali kwa maono
yake na kuamua kujenga mahakama
hapa Haubi, tunaamini itakuwa na tija
kwa wananchi wetu kwa sababu ita-
warahisishia na kuwapunguzia mzigo
mkubwa waliokuwa wamebeba wa
kusafiri umbali mrefu,”alisema Diwani.
Haubi, Anasi Lubuva, alisema licha
ya kuwapo kwa mahakama hiyo
iliyochakaa lakini bado kuna changa-
moto ya kukosa Hakimu kwa kuwa
aliyepo anahudumia Mahakama zaidi
ya mbili.

Alitaja changamoto nyingine iliyopo
ya Kata yaliyopo hayana ujuzi namna
ya kuendesha kesi, wakati mwingine
wanaendesha kwa uzoefu si kwa ku-
fuata sheria, hivyo ni vyema wakaan-
daliwa semina maalumu kwa ajili ya
kufundishwa namna ya kuendesha
kesi.

Vingunguti wafurahia maji safi kutoka DAWASA

Na Joseph Mwendapole

WANANCHI wa Mtaa wa
Kombo Kata ya Vingunguti,
wameanza kupata huduma ya
majisafi na salama ya Mamlaka
ya Majisafi na Usafi wa Mazin-
gira Dar es Salaam (DAWASA).

Akizungumza kwenye mkuta-
no wa wananchi, Ofisa Mtendaji
wa Kata ya Vingunguti, William
Kibeyo, aliwaondoa hofu wa-
nanchi kuhusu huduma hiyo,
huku akiwaeleza kuwa mab-
adiliko hayo ya uendeshaji wa
mradi yanatokana na takwa la
kisheria na mabadiliko ya she-
ria.

Alisema Sheria Namba 5 ya

mwaka 2019 inaitaka DAWASA
kuhudumia maeneo yote ya
kihuduma na shughuli za ju-
muiya na kamati kukabidhiwa
kwenye mamlaka.Kibeyo alise-
ma miundombinu ya maji ya
kamati iliyojengwa  na Shirika
la Maendeleo la Plan Interna-
tional  itaunganishwa katika
mfumo wa maji wa DAWASA
na wananchi wasioweza ku-
mudu gharama za kuunganisha
huduma  wataendelea kuhu-
dumiwa kupitia kizimba hicho
kwa gharama iliyowekwa na
Mamlaka ya Udhibiti wa Hudu-
ma za Nishati na Maji (EWURA).

“Gharama iliyowekwa na
EWURA kwa ndoo ya maji ya

lita 20 ni shilingi 50 hii itasaidia
familia ambazo bado hazijaji-
panga vizuri kuomba huduma
ya maji katika nyumba zao,”
alisema.

Meneja wa Mkoa wa Kihu-
duma DAWASA Tabata, Boni-
face Ole, alisema: “Utaratibu wa
Serikali ni lazima mtumiaji wa
maji awe na dira inayoonyesha
matumizi yake, hapa wengi wa-
likua hawana dira na kusababi-
sha kutumia huduma ya maji
bila kulipia”

Aliongeza: “Awali tulisitisha
huduma na kuwasihi wananchi
wajitokeze ili wajisajili DAWASA
na kutambulika ili wafungiwe
dira za maji” Alisema mwitikio

ni mzuri kwani kati ya wananchi
100 waliositishiwa huduma,
wameweza kuwarudishia wa-
nanchi 29 na zoezi linaendelea.

Ole alitoa wito kwa wananchi
ambao bado hawajajaza fomu
wala kujisajili DAWASA waji-
tokeze Ili wafungiwe dira za
maji na kuendelea kupata hu-
duma kwa haraka.

Mabadiliko ya uendeshaji wa
kamati za maji zilizokuwa chini
ya halmashauri yamefanyika
kufuatia mabadiliko ya Sheria
ya Maji namba 5 ya Mwaka 2019
na kwamba miradi yote ya jamii
itakabidhiwa katika mamlaka za
maji kwa usimamizi na uende-
shaji wenye tija.
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FUMBO TOTO

Jaza maneno yafuatayo katika
vyumba vilivyopo wazi:
IGA, UMA, JANGA, JEMBE,
BONGEA, JAMBIA

PAKA RANGI
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TOTO John alitumwa na mama yake akalete
asali kwa ajili ya matumizi ya nyumbani.

Baada ya kuileta mama yake alichukua kidogo
na kuilamba mdomoni huku akimwambia John kwam-
ba asali ni tamu sana na inaleta afya kwa binadamu.

John: Sawa mama lakini mbona unailamba wakati
wewe huna mzinga wala hujui kuutengeneza?

Mama: Hapana John kuilamba sio uwe unajua ku-
utengeneza mzinga wa nyuki, bali ni moja ya njia ya
kula tu.

John: Sasa mama mbona mwalimu katuambia
ukilamba asali mwishowe utatengeneza mzinga?

] Mama: Mwanangu huo ni msemo tu, una maana
lichokifanya kwamba unapofanya kitu kizuri utatamani kuongeza
daktari zaidi.

John: Kumbe ndivyo hivyo

@A.MSAMBA

c\’&w

SWALI

Kinyonga ana tabia gani kubwa ambayo anatumia
kujilinda?
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Baba, Mama na Mwana

Unajua mampbo yanayoua imani ya watu Wa|IO wengi?

KARIBU tena msomaji wangu
tuendelee na mada yetu
kuhusu imani. Wiki iliyo-
pita nilijadili swali kwamba
mbona watu wengi wasipoona
kwa macho ya mwili hawaami-
ni? Niliahidi kutaja mambo ya-
nayoua imani ya watu wengi.
akini kabla sijaendelea,
hebu sikia ushuhuda huu
kuinua imani yako. Ki-
jana mmoja mwanafunzi
huko Marekani, alipewa kazi ya
kuwahi shuleni kila siku asubuhi
ili kuwasha moto jiko litoalo joto
vyumba vya madarasa kwani ili-
kuwa majira ya baridi kali.

Siku moja walimu na wanafun-
zi walipofika shuleni, wakakuta
shule inawaka moto na yule kija-
na ameungua vibaya na kupoteza
fahamu. Wakamkimbiza hospi-
tali na mama yake kuambiwa na
madaktari kuwa hakuna uweze-
kano wa kijana wake kupona.

Kwa mbali akiwa katika maumi-
vu makali, kijana akasikia mael-
ezo ya daktari kwa mama yake.
Moyoni akaamua kwamba hata
iweje hatakufa! Kwa mshangao
wa madaktari, siku walizotarajia
yule kijana kufa zikapita akiwa
bado hai!

Hata hivyo, madaktari
wakamwambia mama yake in-
gawa ameweza kupona hataweza
kutembea maisha yake yote

kwani ameungua Vlbaya kuan-
zia kiunoni hadi miguuni. Ki-
jana akasikia tena maelezo yale
akaamua kuwa atatembea kwa
lazima. Hii tunaita ‘imani kichaa’.

Kijana alipotolewa hospital-
ini akawa nyumbani akaanza
mazoezi akiwa kwenye kiti cha
magurudumu. Aliendelea ku-
fanya mazoezi akitambaa chini,
kujisimamisha kwenye uzio na
hatimaye kutembea kwa shida!

Aliweza kupata nguvu tara-
tibu, akaanza kutembea kwen-
da shuleni, mwishowe akawa
anakimbia. Alifanikiwa kujiunga
na timu ya riadha ya shule katika
mashindano ya kitaifa, akavunja
rekodi ya dunia ya maili moja ili-
yodumu kwa miaka mingi. Huyu
ni yule aliyeambiwa na madak-
tari kuwa atakufa au kuwa mle-
mavu maisha yake yote. Jina lake,
Glenn Cunningham.

Mungu aliyemuinua Glenn
atakuinua na wewe msomaji wan-
gu, kwa sababu alikuleta hapa
duniani kwa kusudi maalum, na
ni yeye pekee atakaye kuwez-
esha kufanikiwa. Unachopaswa
kuzingatia ni kwamba Mungu
anaweza yote, wewe ni kuamini
tu usimtilie mashaka kwani yeye
siyo mwanadamu aseme uongo,
wala siyo mtu ajute!

Sasa nijielekeze kwenye mam-
bo yanayoua imani ya wengi.

Nilikuambia kuwa ‘imani ni kuwa
na hakika ya mambo yataraji-
wayo, ni bayana ya mambo yasi-
yoonekana’! Moja ya sumu kali zi-
nazoua imani yetu ni kule kuzoea
hali ya kushindwa. Tumeruhusu
kushindwa kutujengea tabia hasi
kiasi hata ukipata uhakika toka
kwa Mungu bado unatilia masha-
ka!

Katika nchi ya utumwa, wana
wa Israel waliruhusu hali ya
kushindwa kuwaondolea tu-
maini lao kwa Mungu, hawakuwa
tena na moyo wa kumsifu Mun-
gu. Wakasema; Kando ya mito ya
Babeli ndiko tulikoketi, tukalia
tulipokumbuka Sayuni.

“Katika miti iliyo katikati
yake, tulivitundika vinubi vy-
etu. Maana huko waliotuchukua
mateka, Walitaka tuwaimbie,
Na walituonea walitaka furaha;
tuimbieni baadhi ya nyimbo za
Sayuni. Tuuimbeje wimbo wa
Bwana katika nchi ya ugeni?

Msomaji wangu, watu wa-
naoongea lugha hizi imani yao
imekwisha kufa. Ikatae roho in-
ayokufanya uzoee kushindwa.
Jifunze katika kushindwa lakini
usizoee kushindwa!

Wapo watu ambao hawata-
fanya jambo lolote wakihofia
kushindwa, ni  wepesi kuwad-
harau na kuwashutumu wale
waliojaribu na kushindwa. Zi-

66

Katika miti
iliyo katikati
yake, tu-
livitundika
vinubi vyetu.
Maana huko
waliotu-
chukua mate-
ka, Walitaka
tuwaimbie,
Na walituo-
nea walitaka
furaha; tuim-
bieni baadhi
ya nyimbo za
Sayuni.

tumie shutuma na dharau zao
kama ngazi kuyapandisha ma-
fanikio yako!

Mpenzi msomaji, bila shaka
unaendelea kufunguliwa ufaha-
mu wako kuhusu nguvu ya imani
najinsi inavyopaswa kufanya kazi
ndani yako. Nimalizie kipengele
hiki kwa ushuhuda ufuatao;-

Mtu mmoja alikuwa na Punda
ambaye aliamua kumuua kwa
sababu aliona hana faida kwake.
Akachimba shimo refu akamtum-
bukiza huko akiwa hai. Akawa
anamrushia udongo kumfukia.
Kila alipomwaga udongo, punda
alilia sana akijua mwisho wake
umefika.

Katika ile hofu ya kufa, yule
punda akili ikafunguka kila
udongo uliporushwa aljjitikisa na
kupanda juu yake. Alifanya hivyo
kila aliporushiwa udongo, hati-
maye akajikuta amefika juu ya
shimo akatoka na kukimbia.

Unaweza kuruhusu lawama
na shutuma kukufunika na kuua
imani yako au unaweza kuzitu-
mia kama ngazi ya kuinua imani
yako . Kumbuka; Mbwa aliyekufa
hapigwi mawe!

Wiki ijayo nitaendelea na
maeneo mengine yanayoua
imaniyake. Je,unamaoni, kisa
cha kimaisha ungependa tu-
jadili pamoja? Tuma ujumbe
mfupi kupitia 0715268581.

Tutumie Royal Tour Kujitangaza, kujiimarisha kiuchumi

ILAMU ya Royal Tour ili-

yochezwa na Rais Samia

Suluhu Hassan, akiwa

kama mwomgoza watalii
akimwongoza Mwandishi Pe-
ter Greenberg, ambaye alitem-
bezwa na kuelezwa kwa kina
kuhusu vivutio vilivyopo nchini
vitakavyomfanya mtu yeyote
atamani kutumia fedha na kukaa
zaidi nchini kwetu ina manufaa
makubwa.

Katika filamu hiyo, Rais Samia
anaonekana kumudu vyema kazi
yake ya kuongoza watalii kwa
kumweleza kuhusu vivutio kwe-
nye Hifadhi za Taifa na Zanzibar.

Pia Rais alionekana akim-
wendesha mgeni wake kwenye
gari la watalii huku akimweleza
na mtalii akiuliza maswali men-
gi ya kutaka kujifunza zaidi au
kufurahia safari yake anapoku-
wapo nchini.

Ukitazama sehemu ndogo ya
filamu hiyo iliyoachiwa kwenye
mitandao, utaona namna gani
inatengeneza hamu au sababu
ya mgeni kutoka taifa lolote ana-
popanga safari yake kufikiria pa
kwenda ni Tanzania pekee na si
kwingine.

Mara nyingi tumeona jitihada
za nchi jirani kujitangaza kwa
kutumia vivutio vilivyoko nchini
kwao hata vile vilivyoko mpa-
kani, wanavitumia ili kuwavutia
watalii.

Mathalani, niliwahi kwenda
Geneva, Uswisi nikaona mabasi
na treni kwa wiki moja ambayo
kulikuwa na mkutano wa dunia
wa masuala ya majanga, yakiwa
yamepambwa picha za Mlima
Kilimanjaro, hifadhi za taifa na
wanyama watano wakubwa wa-
naopatikana nchini lengo likiwa
ni kutengeneza sababu kwa nini
mtalii atembelee kwao.

Nilipofika uwanja wa ndege,
niliona kwenye mbao za matan-
gaza za ndani na nje wameweka
Mlima Kilimanjaro na wanyama
hao kuendelea kumshawishi
mtalii kupanga safari na kuifan-
ya nchi hiyo kuwa kituo chake
muhimu.

Ndani ya ndege ya Shirika la
Ndege la Uturuki, nilikuta jarida
ambalo ndani yake kulikuwa na
makala iliyoandikwa kwa ustadi
ikiambatanishwa na picha mbal-
imbali, kuendelea kutengeneza
sababu ya mtalii kwenda nchini

humo.

Kama Mtanzania, nilisikitika
kwa nini sikuona makala ya nchi
yangu wakati naelewa fika Mlima
Kilimanjaro uko nchini kwangu,
ukitaka kuupanda vizuri kwa njia
nzuri na kuuona vizuri lazima
upandie Tanzania lakini ukitaka
kuona nyumbu wanavyohama
lazima uje upande wa Tanzania.

Kama haitoshi nyumbu wote
wana hati za kusafiria za Tanza-
nia kwa kuwa lazima wakabebe
mimba Masai Mara waanze
kurudi taratibu wakipita kituo
hadi kituo ikiwamo eneo la mta-
wanyiko la Loliondo, Mamlaka ya
Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro
(NCA) na baadaye kurudi Hifa-
dhi ya Taifa Serengeti ambako
huzaliana na ikiwa kutakuwa
hakuna mvua basi wana uwezo
wa kuahirisha kuzaa hata kwa
miezi mitatu.

Filamu hii ni muhimu mno
kwa taifa, kwa sekta binafsi na
serikali ikiwa wataziona fursa
zilizoibuliwa, mathalani Mtanza-
nia wa kawaida kabisa anaweza
kujiuliza hiyo filamu inamsaidia
nini na kwa jinsi gani itaboresha
maisha yake.

Watalii wanapoongezeka kwe-
nye hifadhi na vivutio vyetu ndi-
yo mapato, ajira za kudumu na
huduma za kijamii zinaongezeka.
Mwekezaji atajenga hoteli ata-
hitaji watu wa kuajiri, atanunua
bidhaa kutoka kwa wakulima,
wananchi watauza bidhaa za
utalii au zinazoendana na utalii
kama vitu vya utamaduni, vyaku-
la vya asili na kuonyesha utama-
duni kisha watapata kipato.

Pia kuna maeneo yaliyohifa-
dhiwa na jamii yanayojulikana
kama Wildlife Management Ar-
eas (WMA) ambayo wanyama
hupita kwenda hifadhi nyingine,
wanajipatia kipato kwa kuwa na
wawekezaji. Mathalani, Burunge
WMA waliwahi kupata Sh. bil-
ioni 2.2 ambazo Sh. bilioni 1.1
ilikwenda serikalini na iliyobaki
bavyo vilipata wastani wa Sh.
milioni 100.

Kupitia utalii wamefanya mira-
di mingi ya huduma za kijamii na
ambazo zinaweza kufanana na
za baadhi ya halmashauri nchini.

Katika kila hifadhi, kuna ujira-
ni mwema, kwamba sehemu ya

mapato yanarudi kwa jamii kupi-
tia vipaunbele vyao vya huduma
za kijamii kama elimu, afya, na
miundombinu ya maji na bara-
bara ambavyo ni kwa faida yao.

Kwa ujumla, kwenye utalii
kuna ajira za moja kwa moja na
zisizo za moja kwa moja, hivyo
filamu hii itakapoanza kuleta ma-
tokeo ni lazima tuyatumie vizuri
kwa manufaa yetu binafsi, mae-
neo yetu na taifa kwa ujumla.

Lazima kila mmoja katika
eneo lake ikiwamo sekta binafsi
kujiandaa kunyonya fursa zilizo-
po, ili kuona umuhimu kwa kazi
kubwa iliyofanywa na Rais Samia
ya kuongoza watalii kwa lengo la
kuitangaza Tanzania duniani na
kutengeneza sababu ya kwanini
mtalii achague kutumia muda na
fedha zake hapa nchini na siyo
kwenda kwingine.

Katika mahojiano ya Rais Sa-
mia na Mwandishi Peter, alisema
moja ya mambo ambayo mgeni
yeyote hatajutia kwa kuja nchi-
ni, ni ukarimu wa Watanzania,
jambo ambalo ni kweli limekuwa
utanaduni wetu kukirimu wa-
geni kwa mengi na tunasifika Af-
rika kwa ukarimu mkubwa.
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Mwezi
mtukufu
wa Ramadhan ni
kipindi cha kuonyesha
mambo mema, katika
picha ni baadhi ya
mavazi yanayofaa
kuvaliwa wakati wa
kufunga ndoa katika
kipindi hiki cha
mfungo.
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MITINDO

MAPAMBO YA VITO
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Huendana na
vazi maalumu

ITINDO ya mavazi yakisasa  ya dahabu, shaba na fedha kama
yanakwenda sambamba pete, hereni, vipini, mikufu na
na aina mbalimbali ya mikanda ya kiunoni yanaendana
mapambo ambayo yatam- na mavazi yenye heshima na
fanya mtu kuwa na mwonekano wa  Kkisasa zaidi.
kipekee. Unatakiwa kuhakikisha ma-
Kutokana na mvuto wa kipekee un-  pambo ya aina hii kutochang-
aoletwa na mapambo ndani ya vazi, anya na aina nyingine ya vito.
kumekuwa na ongezeko la watu am- Ukitumia mapambo yenye
bao wanapenda kuyatumia kama njia madini ya Almasi na Rubi un-
ya kuwaongezea mvuto. atakiwa kuambatana na vazi
Wataalamu wa masuala ya mitindo  lenye mitindo ya kisasa lakini
wanasema matumizi makubwa ya liwe maalum kwa sababu
mapambo kama yale ya kiasini au vito  mara nyingi inamfanya mtu
vya madini ni muhimu kuangalia aina aonekane mwenye uwezo

e —
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ya nguo, eneo au muda husika. mkubwa wa kifedha.
Wanasema baadhi wanachanganya Unashauriwa kuhakikisha
matumizi na wakati mwingine wana- hakuna kitu kingine cha ma-
tumia kwa kuiga wenzao. dini kipo karibu na pam-
bo lako.
JINSI YA KUCHAGUA &

Mapambo yanayotokana na madini
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KOPE ZA ASIL]
Tumia njia
hizi utapenda

MEKUA tabia ya wanawake wengi kuweka kope
za bandia bila kujali aina ya madhara yanayoweza
kutokana na matumizi hayo.

Leo tunawaletea njia rahisi ya kukuza nyusi
au kope zako kwa njia ya asili ukiwa nyumbani
kwako.

Huna haja ya kwenda saluni kuweka kope kwa
gharama kubwa na kuhatarisha usalama wako.

Vitu vinavyotumika unaweza kuvinunua ukawa
navyo nyumbani kwako hasa brashi la kupakia
mascara.

Faida ya kutumia njia hii kukuza nyusi au kope
zako, zinakua zako moja kwa moja kwa hiyo mu-
onekano huu ni wa milele.

HATUA ZA KUFANYA

Safisha vizuri brashi yako ya mascara ili kuondoa
ule weusi wa mascara.

Ukishasafisha hakikisha unaikausha kwa kitam-
baa au taulo safi kabla ya kuanza kutumia.

Kama ulikua umepaka ‘make-up’ au umepaka
mafuta yoyote nawa ili uso wako uwe mkavu.

Chukua brashi yako na uiweke mafuta ya vase-
line na uanze kupaka kwenye nyusi zako au kope.

Fanya hivi kwa muda wa wiki na utaona matokeo
unaweza kuendele kufanya mpaka pale utakapo ri-
dhishwa na urefu wa nyusi au kope zako.

Hakikisha unapaka mafuta hayo kwenye kope
zako wakati wa usiku.

MAPISHI
Na Mary Geofrey

Mayai
chakula
cha haraka

MAYAI ni chakula chepesi na
chanzo kikubwa cha Protini. Un-
aweza kula chakula hiki muda
wowote maana ni rahisi kuandaa
na pia kitamu.

MAHITAJI

Mayai manne, vitunguu viwili,
karoti mbili, pilipili hoho moja,
kitunguu saumu punje mbili,
pilipili manga kijiko kimoja ki-
dogo na chumvi.

NAMNA YA KUANDAA

Andaa kitunguu maji na kitun-
guu saumu, menya kisha kata
vipande vidogo.

Osha kisha kata pilipili hoho
vipande vya wastani. Menya Kki-
sha kata karoti kwenye vipande
vidogo na hifadhi pembeni.

Pasua yai, weka chumvi kama
unavyopenda, koroga vizuri na
hifadhi pembeni.

NAMNA YA KUPIKA

Bandika kikaango jikoni acha
kipate moto, kisha weka mafuta
ya kula. Yakipata moto, weka ki-
tunguu saumu, kitunguu maji.

Koroga vizuri hadi viive. Ko-

roga pamoja, funika acha viive.
Baada ya dakika mbili hadi tatu,
weka pilipili hoho na karoti ki-
sha koroga pamoja. Acha viive
kwa dakika tatu.

Mwagia yai kwenye kikaango,
koroga vizuri ili lichanganyike
na mboga za majani. Acha liive
vizuri upande mmoja, kisha
geuza.

Unaweza kuvuruga ili kupata
vipande vidogo vidogo au un-
aweza kuacha liungane kama
chapati.

Unaweza kula yai hili kwa
chakula chochote kile, ugali,
wali, au kama kitafunwa chepe-
si wakati wowote.
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Na Elizabeth Zaya

Fahamu tofauti Home
Theatre, Subwoofer

KAMA sio mpenzi wa mziki wa sauti ya juu
ni vigumu kutambua redio kubwa unayotu-
mia kama ni Subwoofer au ni Home The-
atre.

Je kuna tofauti na hivi vitu viwili? Na Kitu
gani imara na unaweza kukitumia ukiwa na
furaha ndani ya nyumba yako?

Majibu sahihi ambayo nayo inatokana
na maelezo ya watu mbalimbali ni kama
ifuatavyo.

1: Home Theatre huu ni mjumuisho wa
vifaa vya sauti na picha ambapo kwa pamo-
ja hutengeneza mazingira ya sauti kama
tunazo zisikia kwenye majumba ya sinema
ndio maana Home Theater pia hufahamika
Iéama ‘Home Cinema’ yaani sinema majum-

ani.

2: Sub Woofer ni kifaa kinachojitegemea
ni spika ya besi ambayo ina njia ya kugawa
sauti katika spika zingine za ziada.

3: Subwoofer haina spika nyingi kama
Home Theatre ambayo inajitegemea kwa
kuwa na vifaa vingi ikiwamo chombo cha
kuchezesha DVD, CD na kanda.

4: Home Thetre sauti yake haina kero
masikioni kama ilivyo Subwoofer ambayo
midundo yake inakuwa mizito na wakati
mwingine inaleta usumbufu.

flambualathanikizalkUjenga

UNA mambo mengi ambayo
huchangia kuleta athari
kwenye nyumba na hili
tumekuwa tukijifunza kutoka
katika maelezo ya watalaam mbalimbali
kwenye sekta hiyo.

Watalaam hao wamekuwa wakise-
ma kama ilivyo kwa vitu vingine ku-
kumbana na changamoto mbalimbali,
pia uchaguzi wa eneo la ujenzi wa ny-
umba linahitaji umakini mkubwa.

Miongoni mwa vitu ambavyo vime-
kuwa vikisisitizwa na wataalam hao
ni pamoja na suala la kuzingatia au
kuepuka kununua kiwanja na kujenga
nyumba katika eneo ambalo linaweza
kusababisha athari kwenye nyumba
yako baadaye.

Baadhi wamekuwa wakishauri
kwamba japokuwa si utaratibu wa
watu wengi, ni vyema na kwa us-
alama wa nyumba, kujenga utaratibu
kabla ya kununua kiwanja kwa ajili
ya matumizi ya ujenzi wa nyumba,
ukawaona wataalam wakakushauri
kama ni salama au la.

Katika safu hii leo, mtaalam wa shu-
ghuli za ujenzi, James Mushi, anaeleza
athari za kujenga nyumba kwenye ki-
wanja chenye udongo wa mfinyanzi.

Anaeleza kwamba udongo wa
mfinyanzi una tabia ya kuvimba na
kuongezeka ukubwa hasa unapopata
maji na pia unapokauka husinyaa.

“Kwa maana hiyo, udongo un-
apovimba na kuongezeka ukubwa,
jengo hunyanyuliwajuu, lakini udongo
unaposinyaa jengo hutitia,”anaelezea
mtaalam huyo.

“Kuna aina nyingi za udongo wa
mfinyanzi na katika kila aina ya udon-
go huo hutofautiana na aina nyingine
katika kuvimba au kusinyaa na hii
inasababishwa na kiasi cha unyevu-
nyevu kwenye ardhi husika,” anasema
Mushi.

Anasema udongo huo wa mfinyanzi
huvimba zaidi wakati miti iliyomo

KatiltalUdongo i miinyanzi

kwenye eneo husika linalotumika ku-
jenga nyumba inapokatwa.

“Udongo hasa wa mfinyanzi huvim-
ba zaidi wakati miti iliyomo inapokat-
wa, na hii inatokea kwa sababu mizizi
hukomaa zaidi na kunyonya maji kwe-
nye ardhi na kuchangia ongezeko la
kiasi fulani cha unyevunyevu kwenye
udongo huo,”anasema Mushi.

“Na kuondolewa kwa maji kwenye
udongo wa aina hiyo ya mfinyanzi

kwa kunyonywa na mizizi ya miti
husababisha udongo kuongezeka au
kupungua ujazo kwa kiasi fulani hu-
susani katika kipindi cha kiangazi au
masika,” anasisitiza.

“Na kuvimba au kusinyaa huko
kwa udongo ni hatari kwa msingi wa
nyumba kwa sababu huchangia ku-
leta nyufa kwenye nyumba na wakati
mwingine kuiharibu kabisa.,” ana-
shauri.
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KATUNI

KATUNIKA

NENDA UENDAKO

LAKINI UKIONA
“TUMEFUNGWA"
USIRUDI NIMEJI-
FANSUN SITARS UKIONA KIFARU
BY ABDUL KINGO - 2022 R HIVE VI Apimi
MPANGAJI WAKO
SMS - 0713 447766 NARUDI

WE’'BABA POLEPOLE!
TUHESHIMIANE
KICHWA CHANGU UMEKUJA
510 NGOMA UJUE! MWENYEWE
SIJAKUITA

NAOTEA MUMEO
KILA NIKISOMA NDIO MME WAKO
BANGO LA SHELI DO BISHA?
KILA NILIONAPO O TATIZO SRINT N KHAAA!!
PRESHA JUU! WE BABA
UMEJUAJE?

S NAKUOMBEA
MUME WANGU KANI- MIE TUMEPINGA MTANI DUA ZAKO UKAKOGE NYINGI
AHIDI TALAKA WAKI ATANIOA
FUNGWA HUKO SAUZI NDIO NAKWENDA
KUKINUKISHA NA
‘OLANDO’

KULE‘FEITOTO’
HUKU 'MAYELE’
PALE KUNA INONGA’
PEMBENI'KAGERE’
NAKWAMBIA SAUZI
OLANDO HATOKI!

VUA MAPEMA
NGUO ZAO!

TUTAKULETEA
PESA YAKO MECHI
IKIMALIZIKA

Jawa sasasy PRESHA YA MECHI
SHINDA LAZIMA RANGI YA YA LEO BORA
NA gessl KULIKO KUSAFI-
MKIFUNGWA s o R RISHWA MAITI
JE? KWA SISI
'WANAINCHI \l
TUNAKALIA

BASITU!
UTAFURAHIA

*KINYUNYIZO CHA LEO... ,.AMACHOZI HAYALETI FURAHA...FURAHA HULETA MACHOZI...
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HABARI KIMATAIFA

ingereza yatilia shaka ushindi wa Russia
BMajasusi wasema hakuna hatua mpya

ICHA ya kuongezeka kwa

shughuli mbalimbali,

vikosi vya jeshi la Russia

avijafanikiwa kwa kiasi
kikubwa.

Tathimini hiyo imetolewa na
Idara ya Ujasusi ya Ulinzi (DI) ya
wizara ya ulinzi ya Uingereza,
ikieleza hali hiyo inatokana na
vikwazo vilivyowekwa na wa-
najeshi wa Ukraine.

Taarifa hiyo ilisema vikosi vya
anga na majini vya Russia havi-
jaweka udhibiti katika eneo lolote
kutokana na jitihada za ulinzi wa
anga na bahari wa Ukraine ku-
punguza uwezo wao wa kufanya
mashambulizi makubwa.

Pamoja na ushindi uliotajwa wa
Mariupol, kusini-mashariki mwa
Ukraine, bado mapigano makali
yanaendelea na kukatisha tamaa
majaribio ya Warussia kuudhibiti
mji huo.

“Hii inapunguza kasi ya jitihada
za Russia katika eneo la Donbas
mashariki mwa Ukraine,” ilisema
DL

Mapema wiki hii, Russia ili-
tangaza hatua ya pili ya operesh-
eni yake maalum ya kijeshi nchini
Ukraine, ikisema sasa itazingatia
kuchukua udhibiti wa Donbas.

Haya yanajiri baada ya wa-
najeshi wa Russia kujiondoa ku-
toka kaskazini-mashariki mwa
Ukraine, baada ya kushindwa
kuchukua miji mikubwa ikiwa ni
pamoja na mji mkuu wa Kyiv.

Russia inamalengo ya kuchukua
udhibiti kamili wa kusini mwa
Ukraine na pia eneo la mashariki
la Donbas, kama kamanda mkuu
wa alivyosema.

Meja Jenerali Rustam Minne-
kayev, alinukuliwa katika vyombo
vya habari vya serikali akisema
lengo hilo lingeruhusu kuunda
daraja la ardhini kuelekea Crimea,
ambalo ililinyakua mnamo 2014.

Pia alisema itaipa nchi yake
ufikiaji wa eneo la kujitenga lin-
aloungwa mkono la Transnistria
huko Moldova.

Transnistria ni eneo dogo lin-
alopakana na magharibi mwa
Ukraine.

Haijawekwa wazi kama maoni
ya Jenerali Minnekayev yaliidhin-
ishwa rasmi na Ikulu ya Kremlin,
lakini yalinukuliwa sana katika
vyombo vya habari vya serikali
ya Russia ikiwa ni pamoja na ma-
shirika ya habari ya Interfax na
Tass.

Maofisa wa ulinzi wa Russia
walimwambia mwandishi wa BBC
Steve Rosenberg kwamba wa-
nachunguza” maoni ya jenerali
huyo, ambayo ikiwa yatathibit-
ishwa yanatoa ufahamu wa kwan-
za kuhusu mipango inayoweza
kutekelezwa na nchi hiyo katika
wiki zijazo.

MARIUPOL WAGUNDUA
KABURI LA PILI LA HALAIKI

Meya wa mji wa Mariupol nchini
Ukraine, amesema wamegundua
kaburi lingine la halaiki nje ya mji
huo. Halmashauri ya miji ilichapi-
sha picha ya satelaini iliyotolewa

na shirika la Planet Labs, ikionesha
kile ilichosema ni kaburi la watu
wengi lenye ukubwa wa mita 45
kwa 25, ambalo linaweza kuwa na
maiti za raia wasiopungua 1,000
wa Mariupol.

Alisema kaburi hilo la halaiki
mashariki mwa Mariupol.

Mapema wiki hii, picha za sate-
laiti kutoka kampuni ya Maxer
Technologies zilifichua kile kili-
choonekana kuwa makaburi
mapya zaidi ya 200 yaliyochimb-
wa katika mji wa Manhush, uliopo
magharibi mwa Mariupol.

Ugunduzi wa makaburi hayo
ya halaiki ulisababisha shutuma
kwamba Warussia wanajaribu ku-
ficha mauaji ya raia mjini humo

MAREKANI KUITISHA
MAZUNGUMZO

Makao makuu ya jeshi la Mare-
kani Pentagon, yamesema Waziri
wa Ulinzi Lloyd Austin, ataitisha
mkutano wiki ijayo nchini Uje-
rumani.

Viongozi watakaohudhuria ni
maofisa wa ulinzi na wa kijeshi ku-
toka zaidi ya mataifa 20, ili kujadili
mabhitaji ya haraka na ya muda
mrefu ya kiulinzi kwa Ukraine.

Msemaji wa Pentagon, Jorn Kir-
by, alisema kuwa karibu mataifa
40, yakiwemo wanachama wa

jumuiya ya kujihami NATO, ya-
mealikwa na kwamba majibu
bado yanaendelea kuja kwa ajili
ya kikao hicho kitakachofanyika
kwenye kambi ya jeshi la anga ya
Ramstein.

Mkutano huo unakuja wakati

Russia ikijipanga kwa kile kina-
chotarajiwa kuwa mashambulizi
makubwa mashariki mwa Ukraine.
Kirby alisema mkutano huo uta-
jadili tathmini mpya ya mapamba-
no ya Ukraine pamoja na juhudi za
kuendeleza mtiririko wa silaha na
msaada mwingine wa kijeshi.
Yatahusisha pia mabhitaji ya ki-
ulinzi ya Ukraine baada ya vita lak-
ini alisema hakitarajiwi kuzingatia
mabadiliko kuhusu msimamo wa
kijeshi wa Marekani barani Ulaya.

UHARIBIFU UMEFIKIA
HASARA YA BILIONI 60

Uharibifu wa majengo na mi-
undombinu ya Ukraine kutokana
na uvamizi wa Russia umefikia
hasara ya takriban dola bilioni 60
na utaongezeka zaidi kadri vita vi-
navyoendelea.

Rais wa Benki ya Dunia, David
Malpass, alisema hayo wakati wa
mkutano wa Benki hiyo kuhusu
mabhitaji ya msaada wa kifedha
kwa Ukraine ambao makadirio ya
awali ya gharama yalikuwa ma-
dogo kuliko gharama za kiuchumi

66

Haijawekwa
wazi kama
maoni ya Jener-
ali Minnekayev
yaliidhinishwa
rasmi na Ikulu
ya Kremlin,
lakini yali-
nukuliwa sana
katika vyombo
vya habari

vya serikali ya
Russia ikiwa
ni pamoja na
mashirika ya
habari ya Inter-
fax na Tass.

zinazoongezeka.

Malpass alisema vita bado
vinaendelea, kwa hivyo gharama
zinaongezeka.

Rais wa Ukraine akihutubia

Moshi ukifuka
kutoka kiwanda
cha chuma cha
Azavtal baada ya
kushambuliwa

na wanajeshi wa
Russia katika mji
wa bandari ya
kusini wa Mari-
upol, Ukraine juzi.
PICHA: DW

T AT O

kwa njia ya mtandao mkutano
huo uliofanyika mjini Washington
, alielezea gharama kubwa zaidi na
mahitaji ya kifedha.

Aliwaambia washiriki katika
matamshi yaliyotafsiriwa kuwa
Ukraine inahitaji dola bilioni 7 kwa
mwezi kufidia hasara ya kiuchumi
iliyosababishwa na uvamizi wa
Russia dhidi ya nchi yake.

“Tutahitaji mabilioni ya dola
kuijenga upya nchi baadaye,” Ze-
lensky alisema.

Alisema jumuia ya kimataifa
inatakiwa kuiondoa Russia mara
moja kwenye taasisi za kifedha za
kimataifa, ikiwa ni pamoja na Ben-
ki ya Dunia na Shirika la Kimataifa
la Fedha(IMF) na nyinginezo, na
kusema nchi zote lazima ziwe
tayari mara moja kuvunja uhusi-
ano wote na Russia.

Waziri mkuu wa Ukraine De-
nys Shmyhal, ambaye alihudhu-
ria mkutano huo ana kwa ana,
alisema pato la taifa la nchi yake
linaweza kuporomoka kwa asil-
imia 30 hadi asilimia 50, na hasara
ya moja kwa moja na isiyo ya moja
kwa moja ni jumla ya dola milioni
560 kufikia sasa.

Kiwango hicho ni zaidi ya mara
tatu ya ukubwa wa uchumi wa
Ukraine, ambao ulikuwa sawa na
dola bilioni 155.5 mwaka wa 2020,
kulingana na takwimu za Benki ya
Dunia.



1 8 NipaShe Jumapili Aprili 24, 2022

SAFU

IEZZ VAWASILIANO NDANT YA VYOMBO USAFIRI WA UMMA

Na Magabilo Masambu -
0689157789

AWASILIANO ni taalu-
ma ambayo inasome-
wa katika ngazi tofauti
kama zilivyo taaluma
zingine. Lakini asili inatupa uha-
lali wa kufanya mawasiliano bila
hata kwenda shuleni kusomea,
hivyo wakati mwingine tuna kuwa
tunadhani kwamba tunafahamu
kuwasiliana vyema kwa sababu ya
kusikilizana na kuelewana.

Katika mawasiliano Kkupitia
mazungumzo yetu ya kila siku,
tunapeana taarifa ambazo zaweza
kuwa katika kupashana pekee,
kuelimishana au kuburudishana.
Ziko taarifa nzuri vilevile na pia
twaweza kupeana taarifa mbaya
kama za ugonjwa au vifo.

Katika mawasiliano, ni muhimu
sana wakati wa mazungumzo
kuchagua taarifa za kuzungumza

au kupashana kulingana na waka-
ti, eneo lakini pia wahusika kwa
maana ya ama unaozungumza
nao au wanaokusikiliza. Ni lazima
kujiuliza je, unaozungumza nao na
wale wanaokusikiliza ni wahusika
wa jambo hilo? Kama ni wahusika
umejiridhisha kwamba mambo
mnayozungumza yanawahusu?
Kama hayawahusu wanapende-
zwa kuyasikiliza mazungumzo
yako au yenu?

Nayasema haya kwa sababu
pengine huwa ni mimi tu au kuna
wengine pia huwa wanakerwa na
tabia hii. Unakuta mtu yuko kwe-
nye daladala kapigiwa simu kuhu-
su mambo binafsi, wakati mwing-
ine si habari ya haraka ambayo
ingehitaji utatuzi wakati huohuo.
Ni habari ambayo hata kama an-
geshuka kwenye daladala baada ya
kufika safari yake angelizungumza
lakini anakazana kuzungumza
tena kwa sauti ya juu.

Hivi kwa nini usimwambie
anayekupigia simu kwamba tu-
zungumze baadaye ili kuepusha
adha kwa abiria wenzio? Maana
habari unazozungumza haziwa-
husu na wala hawabhitaji kuzisikia
lakini ndiyo kwanza unakomaa
hivi huwa ni umbea kwamba uki-
maliza mazungumzo upate wa
kukuuliza na uanze kuteka mjada-
la kwenye daladala au huwa tunak-
wama wapi?

Unakuta mtu kapigiwa simu na

mpenzi wake, mambo wanayozun-
gumza yanahusu uhusiano wao na
wakati mwingine ni mazungumzo
yanayoashiria ugomvi kwamba
hawako sawa. Je, unapoyazun-
gumza kwenye halaiki kiasi hicho
unataka kujionyesha kwamba
wewe huna matatizo, bali mwenza
wako ndiye mwenye matatizo au
ni ushamba? Kuna haja gani sisi
abiria wengine hatujawatuma
mpendane mnatuhusisha ugomvi
wenu? Unataka tukuulize baada ya
kukata simu, tukusaidie ushauri au
shida ni nini? Kwa nini usimwarifu
kwamba mahala nilipo si vyema
tukazungumza?

Wengine wanaotumia simu kub-
wa hizi (smart phone) kuchati nalo
ni tatizo kubwa. Hapa ndipo kuna
ushamba wa hali ya juu. Unakuta
watu mmebanana kwelikweli, la-
kini mtu naye kakomaa kuwasha
simu yake yuko kwenye makundi
ya ‘whaatsaap’ au aina nyingine
ya mtandao mbaya zaidi kawasha
mwanga mkali utafikiri anatafuta
sindano.

Hivi unajua kuna watu wana
matatizo ya macho? Maana kila
mtu anacho kiasi cha mwanga
anachotumia kwenye simu,. Ume-
washa ‘bright mpaka mwisho
lakini unafanya watu pia waanze
kusoma meseji zako kwani huwezi
kusubiri ukifika sehemu ukiwa
peke yako uchati kwa uhuru na
umekuwa utamaduni nafikiri pia

ni ushamba wa matumizi ya simu
janja.

Siku hizi mtu akishaketi tu kwe-
nye daladala au hata amesimama
jambo la kwanza ni kutoa simu,
baada ya muda mfupi utaona
kila. mtu ana simu mkononi ni
mwendo wa kuchati utafikiri kuna
mashindano ya marathoni ya ku-
chati. Nakubali kwamba ni haki
ya kila mtu kufanya mawasiliano,
wala simaanishi nahitaji kuwa-
pangia utaratibu wa muda gani wa
kufanya mawasiliano kwa sababu
sijawanunulia hizo simu, lakini
kiungwana tu kama taarifa si ya
lazima sana si vyema kuchati kwe-
nye halaiki na ni vyema kuchagua
taarifa za kuwasiliana pia huku
tukijua kwamba wapo wanaok-
erwa kusikiliza mazungumzo yasi-
yowahusu.

Kwenye vyombo vya usafiri
panakuwa na watu tofauti. Un-
aweza kujikuta umetoa taarifa
ambazo zitawasaidia wengine kuz-
itumia maana unaweza kudhani
hakuna anayekufahamu kumbe
kuna mtu amejibanza kiti cha
nyuma anakusikiliza jinsi unavy-
omsema fulani. Baadaye anafiki-
sha taarifa tayari umeshalikoroga.

Ukiachilia mazungumzo ya
simu, kuna mazungumzo ya ana
kwa ana yaani mmeingia wawili au
watatu kwenye gari, mnaanzisha
mazungumzo kana kwamba mko
sebuleni kwenu. Mnaongea kama

walevi mpaka mnagonga na tano,
mnatawala daladala kana kwamba
mmeikodi kumbe mnalipa Sh. 400
kama wenzenu.

Ni kweli kwamba Katiba im-
etupatia uhuru wa kuzungumza
na asili inatupatia uhalali huo la-
kini tusisahau kwamba tunaweza
kujikuta tumeingilia uhuru wa
watu wengine ikiwa ni pamoja
na kusababisha makwazo. Kuna
mtu amepanda humo ana mata-
tizo yake ama ya ugonjwa au ya
kimaisha tu, haitaji kusikia kelele
za namna hiyo pengine maskini
anadaiwa huko anatafakari namna
ya kufanya lakini ninyi makelele
kwelikweli. Kufanya hivyo kuna
uwezekano tunawafanya wengine
washuke vituo ambavyo hawaku-
panga kushuka kuepuka makelele.

Mwisho ni muhimu tunapoku-
wa kwenye vyombo vya usafiri wa
umma, tutambue kwamba hatuko
peke yetu na hatujakodi gari bali
tunalipa nauli kama wanavyolipa
wengine. Kwahiyo ni muhimu
kulinda haki yao ya kulipa nauli
kwenye daladala au basi si mahala
pa kufanya mazungumzo yasi-
yowahusu watu wengine labda iwe
imelazimika sana hakuna namna
kwamba ni lazima taarifa au kazi
hiyo ifanyike wakati huo huo, ving-
inevyo subiri ushuke Mtanzania.

0689157789

magabilomjalifu@gmail.com

ARUSHA-TANZANIA

Na Adam
Fungamwango

MEONEWA kiasi cha
kutosha.Tumenyony-
wa kiasi cha kutosha.
Unyonge wetu ndio
uliosababisha tuonewe, tu-
nyonywe na kupuuzwa.Sasa
tunataka Mapinduzi. Mapin-
duzi ya kuondoa unyonge, ili
tusionewe tena na tusipuuzwe
tena”. Yalikuwa ni baadhi ya
maneno ya Rais wa kwanza
wa Tanzania, Hayati Mwalimu
Julius Kambarage Nyerere
akitangaza Azimio la Arusha
mwaka 1967.

Lilipitishwa kwenye mji wa
Arusha (sasa jiji) mwishoni
mwa Januari mwaka 1967 na
kutangazwa rasmi, Dar es Sa-
laam, Februari 5 mwaka huo
huo.

Katika misingi yake ilikusu-
dia kulinda Uhuru wa Taifa,
lakini sio tu Tanzania, bali na
mataifa ya jirani ambayo kwa
wakati ule yalikuwa katika ta-
wala za kikoloni, misingi yake
ililala katika ukombozi wa Af-
rika na Taifa na kufanya kuwa

I BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

watu wa taifa huru pasi kuingiliwa
na mabepari.

Pili ilikuwa kurudisha mali zote
zilizokuwa zinamilikiwa na ma-
shirika binafsi kuwa mali za seri-
kali, maarufu kama mali ya umma
zitakazomilikiwa na wakulima na
wafanyakazi.

Kwa kutambua umuhimu huo,
serikali ilihimiza wanachi kufanya
kazi kwa bidii na kuzuia wanyon-
yaji.

Hapo ndipo nchi ilipoanza kwa
kutaifisha mali za mabepari amba-
zo walikuwa wamejilimbikizia, pia
kuanza kuanzishwa makampuni na
kujengwa viwanda mbalimbali.

Ndipo vilipokuja Viwanda, Ma-
shirika na Makampuni mengi am-
bayo mbali na kufanya makubwa,
lakini mengi yalimiliki timu za
mpira wa miguu, netiboli, ndondi,
mpira wa wavu, na hata bendi za
muziki wa dansi, kwaya na taarabu.

Vile vile baadhi vilimiliki hata
vikundi vya ngoma za utamaduni
ambazo kwa wakati huo vyote vili-
batizwa jina la ‘Kibisa’, kutokana na
kundi moja bora kabisa la aina hiyo,
lililokuwa likimilikiwa na Shirikika
la Maendeleo Dar es Salaam (DDC).
Kundi hilo liliitwa DDC Kibisa Ngo-
ma Troupe. Ndipo kwa kufupisha
tu mashabiki waliita Kibisa kila
kikundi ya utamaduni hata kama
kilimilikiwa na kampuni au shirika
lingine.

DDC pia ilimiliki bendi ya muziki
ya dansi maarufu hadi leo, DDC Mli-

Gezaulole, nyimbo za

kijamaa wakati wa ujamaa

mani Park Orchestra, ikiwa na mtin-
do wake wa Sikinde Ngoma ya Ukae.

Tukirudi kwenye mada halisi, ni
kwamba baada ya maneno ya Mwal-
imu, utekelezaji ukafanyika kama
nilivyoainisha kuutaifisha na kuun-
da Mashirikika na Makampuni men-
gine, lakini pia watu walihimizwa
kufanya kazi kwa bidii, na kuundwa

Siyo mikoani, hata Dar es Salaam,
ambapo bado ilikuwa haijapanuka
sana na maeneo waliyokuwa wanai-
shi zaidi watu ni Ilala, Kinondoni,
Manzese na Magomeni. Sehemu
kubwa iliyobaki ilikuwa pori.

Watu walihimizwa kutoka mijini
yalikuwa yakitolewa bure na seri-
kali.

Lakini baadhi ya watu walikuwa
wabishi, hawakutaka kwenda. Wali-
piga chenga, na hata waliokamatwa
kwa nguvu kupelekwa, walikaa
muda mfupi na kurejea tena mjini.
Nyerere alikuwa na maono ya mbali
sana. Kwani leo hii hao hao walioku-
wa waking’ang’ania kukaa Manzese
na kukataa kwenda Kunduchi na ku-
pewa ardhi ya bure wanajuta, kwani
ardhi yake ina thamani kubwa kwa
sasa. Walioonekana wajinga wakati
huo kwa sasa wamejenga majumba
maeneo hayo ghali, wameingia ubia
na matajiri au kuuza viwanja na
kujipatia pesa nyingi ambazo zime-
wafanya kujenga majumba ya kifa-
hari kwa sasa maeneo mengine na
kuendesha biashara zao. Kama siyo

wao, basi watoto wao au wajukuu
wamenufaika.

Wanamuziki wa Tanzania ha-
wakukaa kimya, kwani baada ya
Azimio la Arusha walitunga na
kuimba nyimbo nyingi sana kuunga
mkono na kuwahimiza wananchi
kufanya kazi na hata kwenda ku-
wimbo maarufu wa Urafiki Jazz,
iliyokuwa inamilikiwa na Kiwanda
cha Kutengeneza Nguo cha Urafiki
maeneo ya Ubungo, Dar, uitwao
‘Gezaulole’ unaozungumzia kwa
ufasaha jinsi watu walivyohimizwa
kutoka mjini Dar, na kwenda pemb-
ezoni mwa mji wakati huo ambapo
kulikuwa mapori kwa ajili ya kuan-
zisha maisha kwa kilimo. Maneno
yake ni haya.

“Baba na mama shangazi na
mjomba, mji hautufai, twendeni
Gezaulole. Biashara ya kahawa
na maji ya barafu, sasa haitufai
twendeni Kibugumo. Songasonga
na Kimbiji, Tegeta na Mwanadilatu,
hayo ndiyo hasa maono ya mwana
wa mapinduzi.

Kitambulisho cha Gezaulole ni
jembe na panga lako, hiyo ndiyo
satifiketi, ya mtu mwenye busara.

Gezaulole mama, Gezaulole
mama eee. Biashara ya njugu na ko-
rosho sasa haitufai eee. Twendeni
Kibugumo na Mwanadilatu kwenye
makao mapya. Gezaulole mama ee,
Gezaulole mama twende.”

Hebu pata picha hapo. Maeneo
yote yaliyotajwa hapo ya Dar es

Salaam wakati huo, kwa sasa siyo
mapori tena, ni miji iliyojengeka na
hata viwanja kupatikana ni ghali
sana. Kuna watu walikataa, sasa
wanajuta. Wenzao waliokubali wali-
pata bure kabisa.

Ujamaa ulitamalaki, lakini kuna
baadhi walikuwa wakiupiga vita, la-
kini Mwalimu Nyerere alikaa imara
kuueleza. Kurugenzi Jazz Band ya
Arusha, wakatoa wimbo unaitwa
‘Ujamaa’ wenye maneno yafuatayo.

“Matumaini yenu Waafrika ni sia-
sa ya Ujamaa. Njama mbinu za hali
ya juu kuangusha ujamaa. Ujamaa
ni mzuri kwenye kuleta usawa. Tu-
taendelea hatutarudi nyuma. Tu-
likwishajua matatizo tutashinda.
Mawazo sahau ujamaa utakufa.
Fungeni vibwebwe tujenge ujamaa.”
Nchi ilikuwa ya kijamaa kweli kweli.

NUTA Jazz Band, wana Msondo
Ngoma, haikubaki nyuma, nayo
Ujamaa’

“Ndugu zangu, mimi sina kazi,
sasa nitapata tabu. Siku nyingi
nimefanya bidii, ili niweze kupata
kazi, kujitahidi ndiyo nimehirahidi
kazi, ndiyo siipati. Sasa nitafanya
nini mie, ooo, nakufa.

‘Ndugu zangu

wamenieleza

kajiunge na wenzangu, nipate ma-
hitaji yangu, shida ziniondoke. Kwa
sasa naondoka, nakwenda zangu,
ka sasa mwenzenu na mambo ya
mjini.”
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TINA, msichana kutoka Mpanda, mkoani Katavi anafiwa na wazazi wake wote wawili kwa
ajali ya gari akiwa na miaka 10 tu. Tabu alizozipata kutokana na kunyanyaswa na ndugu zake,
zilimfanya kuishi maisha ya mateso. Hata shule aliishia la saba tu. Alipofikisha umri wa miaka
18 akakimbilia Dar es Salaam na kuanza kufanya kazi za ndani. Baadaye akabahatika kupata

HADITHI

Ajenda va siri-27

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

MATI ulikuwa kimya.
Wengine walibaki mi-
domo wazi wasiamini
kile kinachotoka kwe-
nye kinywa cha Jaji huyo. Baadhi
ya kinamama walianza kububu-
jikwa machozi kimya kimya.

“Mtuhumiwa huyu huyu am-
baye alihukumiwa kunyongwa.
Leo kibao kinaonekana kugeu-
ka. Ni ajabu na kweli.” Mwahija
ambaye alikuja mara ya kwanza
kutoa ushahidi wa kumuu-
zia dawa. Alichokisikia hapo
hakuamini masikio yake. Naye
machozi yalianza kumbubujika
kama bomba la mvua. Msichana
ambaye mara kwa mara alikuwa
anakuja kwenye duka na ku-
muuzia dawa. Msichana ambaye
hata yeye alifahamu kuwa ndiye
muuaji halisi.

“Vielelezo vilivyoletwa hapa
vinaonyesha kuwa mke wa
marehemu alifanya mauaji haya
akishirikiana na mtu huyo, am-
baye inaonyesha wana uhusiano
wa kimapenzi. Na kilichoone-
kana kwenye kufuatilia ushahidi
ni kwamba walikitaka kifo cha
marehemu kitokee ili wapate uh-
uru wa kuwa wote. Mke wa mare-
hemu arithi viwanda na mali
za zote za marehemu, ikiwemo
kuwa pamoja na mpenzi wake
ambaye vielelezo vimemtaja
kwa jina la Mtola. Kabla ya kutoa
uamuzi, ni kwamba Kkesi ya
mauaji hapa bado ipo. Ni kwam-
ba marehemu Hafidh Chilambo
ameuawa kwa kuwekewa sumu
kwenye chakula. Ila kilichopo
hapa mtuhumiwa aliyetuhu-
miwa na mauaji haya si yeye.
Nadhani sasa hii itawapa fursa
wahusika kuwasaka watuhimiwa
halisi. Baada ya hapo tunatoa
uamuzi. Mtuhumiwa anaachiwa
huru. Kuanzia sasa upo huru.”
Alimaliza Jaji Msemwa.

Kilitokea kimya kama cha
sekunde 20 hivi. Nadhani haku-
na aliyeamini. Wapo walioona
kama vile hawahajamsikia Jaji
vizuri. Wengine walijihisi kama
wako ndotoni.

Ghafla vikasikika vigelegele,
vilivyoambatana na vilio. Kila
binadamu ana mapokeo yake
linapokuja suala la furaha au
huzuni. Hili lilikuwa la furaha.
Wapo waliofurahi kwa kupiga
vigelegele na wapo waliolipokea
kwa vilio. Kwenye eneo hilo la

BMSAMBA
0656122770
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“Vielelezo vili-
vyoletwa hapa
vinaonyesha
kuwa mke wa
marehemu
alifanya mauaji
haya akishiriki-
ana na mtu
huyo, ambaye
inaonyesha
wana vhusiano
wa kimapenzi.
Na kilichoone-
kana kwenye
kufuatilia usha-
hidi ni kwamba
walikitaka kifo
cha marehemu
kitokee ili wa-
pate uhuru wa
kuwa wote.

kazi za ndani kwa mfanyabiashara mmoja maarufu, Hafidh Chilambo. Mfanyabiashara huyo
anafariki kwa kula chakula kilichowekwa sumu. Chakula hicho kilipikwa na Tina. Mahakama Kuu
inamhukumu adhabu ya kunyongwa hadi kufa. Je ni wafanyabiashara wenzake Chilambo ndiyo
waliomtuma msichana huyo kwa kumwahidi mamilioni ya
pesa kutokana na ugomvi wa kibiashara? Au ni kwa sababu
hajalipwa mshahara wake wa miezi sita aliokuwa anadai?
Fuatilia kila nakala ya Nipashe ili kuupata ukweli ulio

Mahakama ya Rufaa, vilio vilikuwa
vya aina mbili. Kuna waliokuwa wak-
ilia kwa furaha na wengine kwa hu-
zZuni na woga.

“Mwanangu mwanangu Siamini,
uko huru mwanangu Tina? Binada-
mu kweli wabaya, wamekusingizia
umeua mtoto wa watu. Hujawahi
kuua hata mende wewe, nakujua
nakujua Tina, mimi nilijua tu, basi
ningefanyeje...” Ni kilio cha furaha
iliyochanganyikana na huzuni kutoka
kwa Bi Mtupeni, mlezi wa mtuhumi-
wa.

Ni yeye ndiye aliyekuwa wa kwan-
za kwenda kumkumbatia binti huyo.
“Mama, nimetoka mama niko huru,
sijaua mimi walinisingizia...” Tina ali-
kuwa akimng’ang’ania mama yake wa
hiari.

“Najua mwanangu, ulikuja kwangu
kwa mara ya kwanza kuomba kazi,
nikakupa hukuwahi hata kuniibia
shilingi moja, leo uue mtu mwanan-
gu, najuta kukubali walipokuja kuku-
omba na kukuchukua mwanangu.
Hebu Mwasi nipe khanga nimbebe
mwanangu.”

Tukio lililoendelea pale ambalo lili-
kuwa kivutio ni Bi. Mtupeni kuchukua
khanga na binti yake Mwasi na kum-
beba Tina, binti aliyekuja kwake mi-
aka kadhaa iliyopita kuomba kazi za
ndani, kabla hajaombwa na kuchuku-
liwa na watu waliotumwa na Hellen
Kisa, mke wa marehemu Chilambo
ambaye alihitaji dada wa kazi.

“Mizimu ya baba na mama yako im-
eitika mwanangu. Wamekufa mama
yako nitabaki kuwa ni mimi.” Ni kama
Bi Mtupeni alikuwa anatambika.

“Kazi nzuri Tinga.”

nyuma ya pazia wa sakata hili.

“Kazi nzuri na kubwa umeifanya
wewe Eddy. Kupeleleza na kukusanya
ushahidi wa hili lililotokea halikuwa
jambo la kitoto.

Wewe ni tunu ya Taifa, kwa jinsi ili-
vyokuwa imejifunga hii kesi, tulikuwa
tunampoteza msichana huyu mdogo,
nguvu kazi ya taifa huyu. Ni wewe
umemuokoa.”

Yalikuwa ni mazungumzo ya
pongezi kwa watu wawili, ambao
wote waliifanya kazi hii kwa ustadi
sana.

“Unajua mimi mwanzoni, nadhani
na watu wengi tulijua binti ameua
ila atakuwa ametumwa na kuahidiwa
pesa au ametumiwa bila yeye kujua
kwa hiyo nilichodhani kazi nitakayoi-
pata ni kushawishi apunguziwe adha-
bu, au watafutwe watu wengine am-
bao walikuwa nyuma yake. He, kuja
kusoma na kusikiliza vielelelezo ul-
ivyonipatia, mwenyewe nilishangaa,”
Tinga alimpasha mwenzake.

“Hata mimi wakati naanza hii
shughuli nilijua hivyo. Wakati na-
piga hatua moja hadi nyingine ndipo
nilipoanza kubadili mawazo yangu.
Kumbe binti hajahusika kabisa.” Eddy
naye atoa mawazo yake ya awali kab-
la ya upelelezi.

Ghafla walizungukwa na watu
mbalimbali ambao walikuwa waki-
wapongeza kwa kazi kubwa waliyoi-
fanya.

Ni watu wa Haki za Binadamu na
wa mashirika mbalimbali yanayohu-
su wanawake, jinsia, na madada wa
kazi ambao walikuwa wakiifuatilia
kesi hiyo tangu mwanzo. Waandishi
wa habari nao pia walifika.

Siku zote Eddy huwa hataki

kupongezwa, sifa na vitu ving-
ine vinavyofanana na hivyo,
ikiwemo kujulikana. Ndivyo al-
ivyo kiasili, na ukichanganya na
kazi yake. Alijitoa kama kawaida
yake, akamwambia Tinga apo-
kee hizo pongezi azungumze
na waandishi jinsi ilivyokuwa
mwanzo hadi mwisho.

Hatua tano baadaye alijikuta
akikumbatiwa ghafla. Alikuwa
ni Tina. “Ahsante kaka ahsante
kaka nashukuru kwa kuniokoa.”
Wakati Eddy akifikiri ni kwa
nini amejua kuwa yeye ndiye
aliyesababisha atoke, wakati
hakuwa wakili na alionekana
kama wasikizaji wengine wote
waliokuwepo, akamuona Bi.
Mtupeni na familia yake. Hapo
ndipo alipojua ni kwa nini.

“Ahsante, pole sana msichana
mzuri, leo kwanza nenda nyum-
bani kapumzike, baada ya siku
mbili nitakuja huko tuangalie
jinsi gani tunaweza kufanya ili
urudi shule ukasome, sawa?”
Alimuuliza Tina akiwa anamshi-
kashika kichwa chake ambacho
sasa kilikuwa na upara.

“Kweli kaka?”

“Ndiyo, nitakulipia ~mimi
ada, utaniambia unataka ku-
somea nini. Nikija Tandale kila
kitu kitakuwa sawa, unasikia?
Nadhani ukisoma baadaye un-
aweza kuondokana na mambo
kama haya. Unaweza ukawa na
akili ya kuanzisha biashara zako
mwenyewe, kufanya kazi, au ku-
jiajiri.”

“Ahsate sana kaka ‘angu,
nimeambiwa na mama kuwa
wewe ndiye umenisaidia hadi
nimechiwa.”

“Usijali mdogo wangu.

“Baba sijui mimi niseme nini,
yaani mimi sina la kusema hapa,
uuwiii...” Eddy alipoona Bi. Mtu-
peni ni kama mtu aliyepagawa,
alimfuata na kumkumbatia.
Halafu akamnongoneza.

“Mama hapa watu wengi wa-
takutazama, ngoja niite taksi
kwa njia ya mtandao, iwarud-
ishe nyumbani, halafu mimi
niache hizi siku mbili, nitakuja
huko tufanye tafrija fupi.”

Akasalimiana piana mumewe,
akapongezwa kwa kazi kubwa.
Kifupi ni kwamba eneo la Ma-
hakama ya Rufaa lilionekana
kama kuna sherehe fulani kuto-
kana na kuachiwa kwa Tina.

ITAENDELEA JUMAPILI
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Tanzania, baada ya kuka-
milika uzinduzi wa filamu
ya Tanzania Royal Tour

Uliofanyika majuzi jijini LOS

Angeles. .
Kgatika uzinduzi huo,

Rais Samia Suluhu Hassan I
i imi ' iokwenda
alikutana na kusalimiana mwa watu wa

: ia filamu hiyo katika
Ria Egggl\g\/ge,\r/'wty, ambaye : Eﬁarljnggi“vva Paramount Pic-
Rihanna. sanil Maarufy tures na kuonekana kuvuti-

Ronald alikuwa miongoni wa na filamu hiyo.

| jambo la kufura-
hisha na inaweza
kuwavutia wasa-

NIl maarufu nchini

Marekani kutembelea

J esca I a BAADA ya kimya cha muda  hivyo muda wowote kutoka
mrefu mwimbaji wa Bongo  sasa wajiandae kupata

° Fleva, Brooklyn Mpemba, burudani.
maarufu kama Jescalay “Muziki wa sasa una
I V Dasilver, ameibuka Kiving- changamoto nyingi na tuna-
- ine na wimbo mpya unao- hitaji kujipanga ili kuwapata
itwa ‘DET". mashabiki wapya, nimerudi
a I U a Akizungumzia ujio wake Kivingine na ngoma yangu
mpya, Jescalay, amet- mpya ya DET ambayo itapa-

amba kuwa alikaa kimya ili tikana kwenye mitandao
n D E I kujipanga na sasa anashuk-  yote ya muziki duniani,”
uru amekamilisha kila kitu amesema Jescalay.
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JESUS ATAKIWA ARSENAL

ARSENAL inangalia uwezekano wa kumleta straika
wa Manchester City, Gabriel Jesus, 25, kwenye uwanja
wa Emirates, huku Mkurugenzi wa ufundi wa washi-
kabunduki hao, Edu akiwa amefanya majadiliana na
wawakilishi wa rai huyo wa Brazil. (Athletic)

SALAH ATAKA KUBAKI

MOHAMED Salah, 29, anataka kubakia Liver-
pool lakini majaliwa ya mkataba wa muda mrefu
bado hajajulikana, huku kukiwa hakujafiwa kwa
makubaliano yoyote. (Four Four Two)

MBAPPE MKATABA MNONO

KLABU ya Paris St-Germain imempa ofa msham-
buliaji wake, Kylian Mbappe, 23, mkataba huo una
thamani ya euro milioni 50 kwa mwaka na utamfanya
kuwa mchezaji anayelipwa zaidi klabuni hapo. (Goal)

CONTE AITAKA PSG

KOCHA wa Tottenham, Antonio Conte anataka
kuinoa PSG msimu ujao na ana uhakika wa kuchukua
mikoba ya kocha wa zamani wa Spurs, Mauricio
Pochettino pale kwenye viiunga vya Parc des Princes.
(Le Parisien)

NAVAS KUTUA NEWCASTLE

NEWCASTLE inajiandaa kumsajili golikipa wa PSG,
Keylor Navas, 35, ambaye ataondoka hapo kwa vinara
wa Ligue 1 kipindi cha majira ya joto. (Fichajes)

RICE OFA MPYA

DECLAN Rice, 23, amekataa ofa ya tatu ya mka-
taba kutoka West Ham ambayo itamfanya alipewa
mshahara wa pauni 200,000 kwa wiki. Kiungo huyo
wa England anawaniwa na Manchester United na
Chelsea. (The Guardian)

DUMFRIES AWANIWA SPURS

TOTTENHAM Hotspur imefanya mawasiliano na
Inter Milan kuhusu usajili wa mlinzi wa kulia wa
Uholanzi, Denzel Dumfries, 26. (Tuttosport, via Sport
Witness)

VICKERS SAFI SPURS

KLABU ya Celtic ipo kwenye hatua nzuri ya mazun-
gumzo na Tottenham Hotspur ili kumsajili mlinzi wa
kati wa Marekani, Carter-Vickers, 24, kwa mkataba wa
kudumu. (SBI Soccer)

RODON KUONDOKA

MLINZI mwingine wa Tottenham, Joe Rodon, 24,
ameambiwa anaweza kuondoka klabuni hapo. (Foot-
ball Insider)

BENOIT, DIABY SOKONI

NEWCSTLE inamwania mlinzi wa Monaco, Benoit
Badiashile, 21, na winga wa Bayer Leverkusen, Moussa
Diaby, 22. (Foot Mercato)

RUDIGER HAENDI KOKOTE

MLINZI wa Chelsea, Antonio Rudiger, 29, ameondoa
uwezekano wa kuhamia Manchester United. Raia
huyo wa Ujerumani atakuwa mchezaji huru mwishoni
msimu huu. (Ben Jacobs, CBS)

DONDOO ZA S
MACGAZETI YA U

A\‘,

o FPAT R

RALF |

AN T IS S A

g A
T A o do

-

-

YA POGBA

® ® ® Asema kiungo huyo Mfaransa hawezi
kubakia Old Trafford kutokana na...

MANCHESTER, England

OCHA wa muda wa Man-
chester United, Ralf Rang-
nick amesema, Paul Pogba
“ana uwezekano mkubwa
hatabaki” katika klabu hiyo zaidi ya
msimu huu.
Pogba alipata jeraha la
mguu katika kichapo cha
4-0 kutoka kwa Liverpool
Jumanne ambacho kitam-
weka nje kiungo huyo kwa
mwezi mmoja.

Huku Mfaransa huyo akimaliza
mkataba wake mwishoni mwa
msimu huu, na mchezo wa mwisho
wa United wa 2021-22 utapigwa
Mei 22, mwaka huu, Rangnick ha-
tarajii kuona Pogba atashiriki tena,
na sasa amesema anaweza kuwa

ameichezea klabu hiyo mechi yake
ya mwisho.

“Hatapatikana (dhidi ya Arsenal)
(jana) na kuna uwezekano mkubwa
hatakuwapo kwa mechi zilizobakia.
Inaonekana kwa sasa hataongeza
mkataba wake (kwa hiyo) kuna
uwezekano mkubwa hatakuwa
hapa tena msimu ujao,” alisema
Rangnick katika mkutano na wana-
habari ljumaa kuelekea mchezo wa
jana Jumamosi dhidi ya Arsenal.

Pogba amekuwa akihusishwa na
kuhamia Real Madrid, Paris Saint-
Germain na klabu ya zamani ya Ju-
ventus wiki za hivi karibuni.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 29 alishinda Kombe la Dunia
akiwa na Ufaransa mwaka 2018, ak-
icheza nafasi ya nyota katika timu
hiyo ya Les Bleus, lakini amekuwa
na shida kucheza kwa kiwango cha

juu mara kwa mara kwa United tan-
gu arejee katika kilabu hiyo ya Ligi
Kuu England mwaka 2016.

Alipoulizwa kwa nini miaka sita
ya Pogba Old Trafford imekuwa ya
kupanda na kushuka, Rangnick ali-
jibu: “Ni vigumu kusema.

“Ni mchezaji aliyeshinda Kombe
la Dunia akiwa na Ufaransa, ni
mchezaji mzuri kiasi alikuwa kawai-
da kuanza kwa timu kama vile Ufar-
ansa. Sote tunajua ana uwezo wa
aina gani na anaweza kuwa mcheza-
Jjiwa aina gani.

“Alikuwa kama wachezaji wen-
gine wachache wanaotatizika kupa-
ta utendaji wake bora uwanjani kwa
timu kama United.

“Hili halijakuwa tu msimu huu
au katika wiki kadhaa zilizopita. Ni-
navyokumbuka, ndivyo ilivyokuwa
katika miaka ya awali.”
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POCHETTINO
ANATAMANI
MBAPPE
KUBAKI PSG

PARIS, Ufaransa

AURICIO Pochettino amesema

angependa kumchukua, Kyl-

ian Mbappe “likizo” nyumbani

kwake kama atamhakikishia
anabaki Paris Saint-Germain.

Mbappe amebakiza zaidi ya miezi miwili
katika mkataba wake wa sasa na PSG na
mustakabali wake bado haueleweki.

Real Madrid wanaripotiwa na uhakika wa
kumsajili fowadi huyo wa Ufaransa kama
mchezaji huru, huku Erling Haaland akid-
haniwa yuko njiani kuelekea Manchester
City badala ya mji mkuu wa Hispania.

Pochettino anataka Mbappe asaini mka-
taba wa muda mrefu na PSG na anatumaini
makubaliano yanaweza kufikiwa baada ya
timu yake kutwaa tena taji la Ligue 1, jambo
ambalo wanaweza kufikia iwapo jana Juma-
mosi wangevuna pointi moja dhidi ya Lens.

Aliwaambia waandishi wa habari: “Kama
kocha, hali hiyo hainisumbui, lazima
uelewe, hii haifanyiki Paris pekee, bali hata
katika klabu nyingine.

“Hii si mara ya kwanza, wala si mara ya
mwisho kwa hali kama hizi kutokea. Tu-
napaswa kuzoea. Kwa ubinafsi, ningependa
kukaa naKylian, bila shaka.

“Ningependa kumchukua likizo,
kumpeleka nyumbani. Klabu ingependa
aweze kukaa hapa kwa muda mrefu. Ni ma-
ZUngumzo.

“Uamuzi huu siku zote unahusiana na
pande tofauti. Huenda ukachukuliwa mara
tu lengo la taji litakapofikiwa, mara tu
msimu unapomalizika.”

MANCHESTER, England
PEP Guardiola amesema
Manchester City wanachu-
kulia kila mechi kama ya
mtoano katika harakati zao
za kutafuta kutwaa taji la
Ligi Kuu England na Ligi
ya Mabingwa Ulaya msimu
huu.

City wanaongoza kwa to-
fauti ya pointi moja dhidi ya
Liverpool kileleni mwa msi-
mamo wa Ligi zikiwa zime-

e

Guardiola: Kila mechi ni mtoano

MANCHESTER, England

bakia mechi sita kabla ya ku-
menyana ya jana Jumamosi
dhidi ya Watford kwenye
Uwanja wa Etihad.

Pia watakuwa na faida
ya nyumbani kwa mechi ya
nusu fainali ya kwanza ya
Ligi ya Mabingwa Ulaya dhi-
di ya vinara wa LaLiga Real
Madrid, Jumanne ijayo.

Matumaini ya City kush-
inda mataji matatu yalihiti-
mishwa walipofungwa 3-2na
Liverpool katika nusu fain-
ali ya Kombe la FA kwenye

Uwanja wa Wembley wik-
endi iliyopita, lakini wana
nafasi kwenye Ligi Kuuu na
Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Guardiola anajua  ha-
wawezi kumudu kuteleza
katika kusaka mataji zaidi.

Alipoulizwa kama wa-
nafikiri kwamba kila mche-
70 ni mtoano, bosi huyo wa
City aliwaambia waandishi
wa habari [jumaa: “Hakika.
Hatuwezi kuangusha pointi,
lakini wao (Liverpool) pia
hawawezi.

. A A
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Na Saada Akida

OCHA Mkuu wa Biashara

United, Vivier Bahati ame-

sema anaendelea kuusoma

ubora wa Mbeya City kwa

ajili ya kuhakikisha timu yake inapa-

ta ushindi watakapokutana katika
mchezo wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

Biashara United kutoka

Musoma itafunga safari

kuelekea Mbeya kuwaka-

bili wenyeji Mbeya City ka-

tika mechi ya Ligi Kuu Tan-

zania Bara itakayochezwa

Aprili 28, mwaka kwenye

" Uwanja wa Sokoine jijini

\ humo.

Kocha Mkuu wa Ngwaru FC, Mrisho Mpuna (kushoto),

Akizungumza na gazeti hili jana,
Vivier alisema mechi za mzunguko
wa pili zimekuwa tofauti na za duru
la kwanza, na kwa sababu hiyo kila
timu inatakiwa ‘kusoma ubora’ wa
mpinzani kwa ajili ya kufanyia kazi
kabla haijakutana naye.

Vivier alisema amebaini Mbeya
City wameimarika baada ya
kurekebisha madhaifu yao na kazi
yake ni kujipanga kukabiliana na
kikosi kilichojengeka na kilicho
tayari kusaka ushindi.

“Hakuna mechi rahisi, hii ni hatua
ya lala salama katika ligi, benchi
la ufundi na wachezaji tunatakiwa
kuwa makini na  kuwasoma
wapinzani kiufundi na kuangalia
tunaingia na mbinu gani ili kupata

MBEYA

pointi muhimu katika michezo yetu
ikiwamo huu dhidi ya Mbeya City,”
alisema Vivier.

Aliongeza timu yake inahitaji
pointi hizo kutoka kwa Mbeya City
ili kujiondoa katika nafasi ya 10
waliyopo sasa ambayo si salama.

“Tunapishana alama chache,
atakayeshinda anapanda nafasi moja
juu, atakayefungwa anashuka katika
msimamo. Tunatakiwa kujinasua
kutoka hapa tulipo, tunajua Mbeya
City watakuwa nyumbani kwao
hivyo hawatacheza kwa hofu, sisi
pia hatutabweteka,” alisema kocha
huyo.

Biashara United yenye pointi 22
iko katika nafasi ya 10 wakati vinara
wa ligi hiyo ni Yanga wenye pointi 51.

akitoa maelekezo kwa wachezaji wa timu hiyo inay-
ojiandaa na mechi za Ligi Daraja la Nne zinazoendelea katika Wilaya ya Muheza jijini Tanga. PICHA: STE-
VEN WILLIAM

Na Shufaa Lyimo

KIUNGO wa Polisi Tanzania, Vitalis
Mayanga ataukosa mchezo wa Ligi
Kuu Bara dhidi ya Prisons utakaoche-
zwa Mei Mosi, mwaka huu kutokana
na hali yake kutoimarika, imefaha-
mika.

Kocha Msaidizi wa Polisi Tanzania,
George Mketo aliliambia gazeti hili
afya ya mchezaji bado haijakaa sawa
na hivyo benchi la ufundi limemtoa

kwenye mipango yake.

“Tunasikitika tutamkosa Mayanga
katika mchezo wetu dhidi ya Tanza-
nia Prisons, kwa sababu mpaka sasa
hali yake sio nzuri, hajawa tayari kuk-
abiliana na ushindani uliopo uwan-
jani,” alisema Mketo.

Kocha huyo alisema kikosi chake
kinaendelea vyema na mazoezi kwa
ajili ya mchezo huo na wameandaa
programu maalumu ya kuwanoa
washambuliaji ambao bado wame-

Mayanga kuikosa Tanzania Prisons

onekana kuhitaji kupigwa msasa.

“Safu ya ushambuliaji bado ina
shida, ndio inatusababishia kutopata
matokeo mazuri katika michezo ili-
yopita, tunatengeneza nafasi nyingi
za wazi lakini tunashindwa kuzitumia
vyema,” Mketo alisema.

Aliongeza bado malengo yao ni
kumaliza msimu huu wakiwa kwenye
nafasi tatu za juu na hatimaye kupata
tiketi ya kushiriki mashindano ya
kimataifa.

APP

PAKUA APP YETU,
BET LEO UWE MILIONEA

MECHI ZA USHINDI

“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NITIMU KUTOKA SARE
“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.
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NYUMBANI SARE UGENINI

GAMEID MICHEZO

Salernitana vs Fiorentina

1 X

Keciorengucu vs Menemen Bld

Boluspor vs Umraniyespor|

Rubin Kazan vs Arsenal Tula

Rennes vs Lorient

St. Gallen vs FC Lugano

Groningen vs Heracles Almelo

Feyenoord vs Utrecht

Nice vs Troyes

Brighton vs Southampton

IK Brage vs Brommapojkarna

Raufoss vs Grorud IL

Kocaelispor vs Manisa BBSK

Yeni Malatyaspor vs Konyaspor

Metz vs Brest

Bologna vs Udinese

Burnley vs Wolverhampton

Empoli vs Napoli

Chelsea vs West Ham

Nantes vs Bordeaux

Clermont Foot vs Angers

Basaksehir vs Hatayspor

Rostov vs Spartak Moscow|

VfL Bochum vs Augsburg

Grasshoppers vs Lausanne-Sport

FC Basel vs FC Luzern

Fortuna Sittard vs GO Ahead Eagles

Lille vs Strasbourg

Helsingborg vs BK Hacken

Liverpool vs Everton

Hertha BSC vs Stuttgart

Viking vs Bodo Glimt

Kristiansund vs Ham-Kam

Tromso vs Sarpsborg

Valerenga vs Jerv

Genoa vs Cagliari

Lillestrom vs Haugesund

Universidad Catolica vs Colo Colo

CSKA Moscow vs Dinamo Moscow

Lugo vs Leganes

GD Estoril vs Belenenses

Altay vs Galatasaray

Istanbulspor vs Erzurum BB

Balikesirspor vs Ankaragucu

Antalyaspor vs Kayserispor

Rosenborg vs Molde

Luka Koper vs Olimpija Ljubljana

Reims vs Marseille

Lazio vs AC Milan

Barcelona vs Rayo Vallecano

() CHEZA KWA WAYBU | KIWANGO GHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA,
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imba SC,
rlando
muda umefika

® ® ® Pablo asisitiza yuko

tayari kuhakikisha anafuzu
nusu fainali na...

Na Adam Fungamwango

I kusuka au kunyoa kwa

wawakilishi ~wa  Tanza-

nia kwenye michuano ya

Kombe la Shirikisho Af-

rika, Simba watakaposhuka kwenye

Uwanja wa Orlando mjini Soweto

leo saa 1:00 usiku kwa saa za Afrika

Mashariki kucheza mechi ya mkondo

wa pili dhidi ya wenyeji Orlando Pi-
rates ya Afrika Kusini.

Simba itaingia uwanjani

ikiwa na mtaji wa bao

1-0 walioupata Jumapili

iliyopita katika mechi ya

mkondo wa kwanza ili-

yochezwa kwenye Uwanja

Dar es Salaam, kupitia
penalti iliyofungwa na
beki, Shomari Kapombe.
Itakuwa na faida ya kurejea kwa
wachezaji wawili, kiungo, Sadio
Kanoute na beki, Joash Onyango
ambao walikuwa na kadi tatu za
njano, huku nahodha John Bocco
kwa mujibu wa Meneja Habari na
Mawasiliano wa klabu hiyo, Ahmed
Ally akiwa amerejea kutoka kwenye
majeraha.

Hata hivyo nahodha huyo ana
uwezekano mdogo wa kucheza ku-
tokana na kutokuwa sawa katika
utimamu wa mwili, kwani hajacheza
mechi yoyote ile hivi karibuni.

Hata hivyo itamkosa mchezaji
wake tegemeo ambaye amekuwa
akiibeba timu kwenye michuano ya
kimataifa kwa msimu huu, Bernard
Morrison kutokana na matatizo na
Idara ya Uhamiaji nchini humo.

Kocha Mkuu wa Simba, Pablo
Franco alisema jana wamejiandaa
vya kutosha na sasa kilichobaki ni
kile walichokifanyia mazoezi kuki-
wasilisha uwanjani.

Pablo alisema kazi kubwa ilikuwa
ni kutengeza mazingira ya kuima-
risha ulinzi kwani mechi ya leo ni
ngumu zaidi kuliko ile ya kwanza.

“Lazima tubadilike, tunatakiwa
kucheza kwa kasi dakika 15 za mwan-
zo ili kupata bao la mapema ambalo

litawachanganya, lakini pia kuimari-
sha ulinzi, ingawa najua mechi itaku-
wa ngumu, nimewaandaa vijana
wangu,” alisema Pablo.

Naye Ofisa Mtendaji Mkuu wa Sim-
ba, Barbara Gonzalez, alisema ana
matumaini ya kufanya vyema katika
mchezo huo muhimu katika kufikia
malengo.

“Tumefika, tunajiandaa, tuko vi-
tani na tunashinda,” alisema Bar-
bara.

Simba itajaribu kutaka kuweka
rekodi yake yenyewe iliyoweka
mwaka 1993 ilipofanikiwa kutinga
hatua ya nusu fainali ya Kombe la
Shirikisho Afrika, ikiwa ugenini
nchini Algeria ilipocheza dhidi ya
USM El Harrach licha ya kuchapwa
mabao 2-0, lakini ikiwa na mtaji wa
mabao 3-0 iliyoyapata nchini kwe-
nye mechi ya mkondo wa kwanza,
hivyo kutinga hatua hiyo kwa jumla
ya mabao 3-2.

Ni mwaka ambao Simba ilitinga
hatua ya fainali na kufungwa mabao
2-0 dhidi ya Stella Abidjan kwenye
mechi iliyochezwa kwenye Uwanja
wa Taifa (sasa Uhuru), huku mechi
ya kwanza ikiwa ugenini ikilazimi-
sha suluhu.

Wawakilishi hao wa Tanzania
itakuwa ni mara ya pili kucheza Afri-
ka Kusini, mwaka 2003 kwenye Ligi
ya Mabingwa Afrika, ilikipiga dhidi
ya Santos FC ya nchini humo kwe-
nye Uwanja Athlone, Aprili 13, mwa-
ka 2003 na ikalazimisha suluhu na
mechi ya marudiano nchini ikiche-
zwa Aprili 27, timu hizo zilitoka tena
sare na Simba kusonga mbele ya mi-
chuano hiyo kwa penalti 9-8.

Ni mwaka ambao ilitinga kwa mara
ya kwanza hatua ya makundi Ligi ya
Mabingwa Afrika baada ya mechi ili-
yofuata kuwavua ubingwa wa Afrika,
Zamalek na kusonga mbele.

Timu hizi zimeingia kwenye hatua
ya robo fainali baada ya kutoka kwe-
nye makundi mawili tofauti, Simba
ikitoka Kundi D kwa kushika nafasi
ya pili baada ya kujikusanyia kwa
pointi 10 wakati Orlando Pirates
iliyokuwa kwenye Kundi B, ilimaliza
hatua hiyo ikiwa na pointi 13.

S e R Lk

Beki wa Simba, Henock Inonga akijaribu
kumiliki mpira katika mazoezi ya kujiandaa
kuivaa Orlando Pirates katika mechi ya
marudiano ya mashindano ya Kombe la
Shirikisho Afrika itakayochezwa leo kwenye
Uwanja wa Orlando mjini Soweto, Afrika
Kusini. PICHA: SIMBA SC
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Nabi ‘out’

Na Saada Akida

WAKATI uongozi wa Yanga
ukisema unahitaji kupata siku
sita ili kukamilisha maandalizi
va kumkabili mtani wao, Kocha
wake Mkuu, Nasreddine Nabi
ataikosa Simba.
Yanga inatarajia kuikaribi-
sha Simba katika mechi ya
mzunguko wa pili ya Ligi
Kuu Tanzania Bara itakay-
ochezwa Aprili 30, mwaka
huu kwenye Uwanja wa
es Salaam.
Nabi ambaye alitolewa
nje kwa kadi nyekundu
katika mechi ya Kombe la FA
dhidi ya Geita Gold FC, ame-
bainika ametenda makosa ya
kinidhamu na hivyo amefungiwa
michezo mitatu na kutozwa faini
ya Sh. 500,000.
Kocha huyo wa Yanga ame-
kuwa na hatia baada ya ku-
washambulia waamuzi kwa
lugha ya matusi wakati wakiwa
wanatimiza majukumu yao.
Kocha Msaidizi wa Yanga, Ce-
dric Kaze alisema siku sita zina-
tosha kuwapatia wachezaji wao
mbinu za mwisho za ushindi na
wanaamini watafuata maelekezo
watakayowapatia ili kuondoka
na pointi tatu muhimu.
“Malengo yetu msimu huu ni
kutwaa ubingwa, kuhusu muda
na maandalizi ya mechi ya
Simba, siku sita zinatosha kwa
ajili ya kumaliza programu zetu
kwa sababu kila mechi kwetu ni
fainali na maandalizi ya mechi
hii ni tofauti na nyingine,”
alisema Kaze.
Aliongeza mechi za Ligi Kuu
zimeendelea kuwa na ushindani
mkubwa kwa sababu kila timu
imejiimarisha kuvuna pointi na
kufikia malengo yake.
“Mechi hiyo ni muhimu, tuta-
hakikisha tunafanikiwa kupata
pointi tatu, tunajua Simba wako
vizuri kila idara, sisi pia tunahi-
taji kutumia vizuri siku sita za
maandalizi kwa ajili ya kujiimari-
sha kila idara,” Kaze aliongeza.
Alisema kila mchezaji wa
Yanga anafahamu umuhimu wa
kupata ushindi katika mchezo
huo ambao utasaidia kuwaimari-
sha kwenye mbio zao za kuivua
Simba ubingwa.




