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Makanisa yatahadharisha njaa
Na Mwandishi Wetu

ASKOFU Mkuu wa Jimbo Kuu 
Katoliki la Arusha, Mhashamu 
Isaack Amani, amewataka Watan-
zania kuhifadhi chakula, kutokana 
na kukosekana kwa mvua za masi-
ka ili kujikinga na janga la njaa.

Akitoa ujumbe wa Ijumaa Kuu 
jijini hapa jana, katika maadhim-
isho ya Ibada ya Umoja wa Ma-
kanisa ya Kikristo mkoani Arusha, 
Askofu Mkuu Amani, ambaye pia 
ni Makamu Mwenyekiti wa Umoja 
huo, alisema, mvua za masika hazi-
janyesha, hivyo, ni vema kila mtu 
akachukua tahadhari.

“Nninawaasa, ni vema kila mtu 
akaona hili ni tatizo, chukueni hat-
ua kwa kuhifadhi chakula ili mwa-
kani hali za kifamilia zisiwe mbaya 

zaidi,” alisema.
Alisema hali ya ukosefu wa 

mvua inatokana na uharibifu wa 
mazingira kwa kukata miti ovyo 
bila kurudishia.

Askofu Amani alitoa mfano Ul-
aya kila mlima umezungukwa na 
msitu wa miti, tofauti na nchini 
ambapo milima mingi haina miti, 
hali inayochangia kutoweka kwa 
mvua.

“Nawaomba kila mmoja aweke 
bidii kuotesha miti ili tuondokane 
na janga la ukosefu wa mvua am-
bayo inatupa neema ya chakula na 
kila kitu,” alisema.

Aidha, alitoa wito kwa Watanza-
nia kujenga utamaduni wa kukata 
bima ya afya kwa faida yao na fa-
milia zao pale wanapopatwa na 
magonjwa mbalimbali.

Alisema watu wengi wana-

poteza maisha kwa kukosa fedha 
za kufanyiwa uchunguzi pale wa-
napohitajika au kununua dawa, 
hivyo njia pekee ya kuepukana na 
janga hilo ni watu kubadilika na 
kukata bima za afya.

Pia aliwataka watu kubadilika 
kwa kuishi maisha ya kumpendeza 
Mungu kwa kuepuka kufanya uz-
inzi ili kuepukana na ugonjwa wa 
Ukimwi.

“Lakini inasikitisha kuona siku 
hizi mpaka watoto wadogo wa-
najiingiza katika uzinzi sasa, tunaji-
uliza hawa wanajuaje mambo haya 
au sababu ya mitandao yetu, hivyo 
tubadilike,” alisema.

Askofu Amani alisisitiza watu 
kuepukana na ulevi ambao ume-
kithiri kwa baadhi ya watu na kui-
shi kwa upendo, uhuru na mshika-
mano.

W’biashara 
mifuko plastiki 
waomba miezi 8
Na Mary Geofrey

WAKATI serikali ikiwa 
imepiga marufuku matumizi 
ya mifuko ya plastiki kuanzia 
Juni Mosi mwaka huu, wafan-
yabiashara wa mifuko hiyo 
jijini Dar es Salaam, wamei-
omba kuwapa miezi nane ili 
kumaliza kuuza bidhaa zao.

Wameisihi serikali kuwapa 
muda huo ili wamalize kuuza 
bidhaa walizokuwa wamesha-
nunua kutoka viwandani zi-
malizike ili kuepuka kupoteza 
mitaji yao.

Ombi hilo lilitolewa jana 
jijini Dar es Salaam na Katibu 
wa Jumuiya ya Wafanya-
bishara wa Kariakoo wa-
naouza mifuko ya plastiki, 
Ramadhani Mussa, wakati 
akizungumza na waandishi 
wa habari.

“Tunaunga mkono juhudi 
za serikali katika kuanza ku-
tumia mifuko mbadala, lakini 
ombi letu kabla ya muda ulio-
wekwa na serikali, tunaomba 
sisi wafanyabiashara tupewa 
miezi nane hadi itakapofika 
Desemba, mwaka huu, ili 
tumalize bidhaa tulizonazo,” 
alisema Mussa.

 Alisema bado wana akiba 
nyingi ya mifuko hiyo na  
tangu kutolewa kwa tamko  
la usitishwaji mifuko hiyo, 
biashara  imeshuka kwa asil-
imia 80 kutokana na wateja 
kuacha kununua mifuko hiyo. 

“Kutokana na kuwapo 
kwa changamoto ya kukosa 
wateja, tunaiomba seri-
kali utuongeze muda ili hii 
tuliyonayo iishe kwanza kwa 
ajili ya kuokoa mitaji yetu,” 
alisema. 

Naye mwanachama wa 
jumuiya hiyo, Abimu Mlidwa, 
alisema kuongezewa kwa 
muda kutasaidia kulinda 
mitaji yao kwa sababu soko 
la bidhaa hiyo limeshuka 
kutoka kuuza katoni 20 kwa 
siku hadi kufikia kuuza katoni 
moja kwa siku.

 Aprili 9, mwaka huu, 
Waziri Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, wakati akijibu hoja 
za wabunge waliochangia 
mjadala wa kupitisha bajeti 
ya Ofisi ya Waziri Mkuu kwa 
mwaka fedha 2019/2020, 
alitangaza kuwa kuanzia 
Juni Mosi, 2019, itakuwa 
ni  mwisho wa kutumia mi-
fuko ya plastiki nchini.

Katazo hilo la uzalishaji 
na matumizi ya mifuko ya 
plastiki kwa lengo la ku-
zuia uchafuzi wa mazingira, 
linaendana na lile la nchi za 
Kenya na Rwanda ambazo 
zilizuia matumizi ya mifuko 
hiyo miaka kadhaa iliyopita.

Askofu aonya viongozi wanaowaonea wanyonge
Na Mary Geofrey

ASKOFU wa Kanisa la Kiinjili la 
Kilutheri Tanzania (KKKT), Day-
osisi ya Karagwe mkoani Kagera, 
Dk. Benson Bagonza, amewaonya 
viongozi wa serikali na dini wa-
siokemea maovu na wanatumia 
nafasi zao kuwaonea wanyonge na 
kujinufaisha wao binafsi.

Amewataka kuacha kutumia 
ukimya wa wanyonge kama mtaji 
wa kujinufaisha na mambo yao bi-
nafsi, kwa sababu ghadhabu yake 
itaipata vizazi vijavyo.

Askofu Bagonza aliyaeleza hayo 
jana, katika ibada ya Ijumaa Kuu 
ya kukumbuka mateso na kifo cha 
Yesu Kristo, zaidi ya miaka 200 
iliyopita iliyofanyika katika Kanisa 
la KKKT, Dayosisi ya Karagwe, Ush-
arika wa Kanisa Kuu la Lukajange.

Alisema Yesu Kristo alikubali 
kuvua ukuu wake, akateswa, aka-

sulubiwa na kutundikwa msal-
abani kwa ajili ya watu wote 
wenye dhambi, lakini baadhi ya 
watu, viongozi wa serikali na dini, 
hawataki kuiga maisha yake bali 
wamekuwa sehemu ya kuwatesa 
wengine.

“Unyonge wetu, ukimya wetu na 
kuyafumbia macho maovu yanay-
ofanywa si mtaji wa wasaka tonge, 
wanaojitolea kwa ajili ya maslahi 
yao binafsi kumwaga damu za 
watu na kuwaonea, wafahamu 
dhambi hiyo inadumu vizazi hadi 
vizazi,” alisema Askofu Bagonza.

Aliwataka Watanzania kujitoa 
kwa ajili ya wengine, lakini si ku-
wakandamiza kama alivyofanya 
Yesu kufa kwa ajili ya watu wenye 
dhambi.

“Tujitoea kwa ajili ya watu wen-
gine kwa sababu ni jambo ambalo 
linapotea ndani ya Kanisa la leo na 
Taifa. Kama tukifanya haya kwa ku-

fuata maandiko ya neno la Mungu 
na   uzalendo wa kuipenda nchi 
yetu, tutaishi kwa amani na upen-
do,” alisema.

Alisema Watanzania wabadi-
like na kuonyesha tofauti ya wa-
tumwa na watu waliokombolewa 
na ambao hawajakombolewa kwa 
kuacha kufurahi kuona wengine 
wakiwa utumwani.

Alimtolea mfano   Hayati Baba 
wa Taifa, Mwalimu Julius Nyerere, 
kuwa baada ya kuona Taifa lime-
pata uhuru alitumia rasilimali ny-
ingi kuhakikisha anasaidia mataifa 
mengine kupata uhuru.

“Pia Mwalimu Nyerere alilifan-
ya Taifa kuingia gharama kubwa 
kupinga udikteta ulipoingia ka-
tika nchi jirani kwa sababu aliona 
uhuru wa nchi hauna maana kama 
nchi nyingine hazina uhuru na sisi 
tunapaswa kuishi maisha haya,” 
alisema Askofu Bagonza.

AONYA MATUMIZI TEHAMA 

Katika ibada ya maadhimisho 
ya Ijumaa Kuu Kanisa Katoliki 
la Mtakatifu Joseph jijini Dar es 
Salaam, Padri Novatus Mbaula, 
aliwakumbusha waumini nam-
na teknolojia ya Habari na  Ma-
wasiliano (Tehana) inavyosaba-
bisha watu kutenda dhambi na 
kumsahau Mungu.

“Leo hii hatuitaji kwenda mli-
ma mrefu kama Yesu Kristo al-
ivyopelekwa na shetani kwenda 
kuona mambo anayotendeka 
duniani, sasa hivi shetani anam-
wambia mwanadamu fungua 
simu utakuta utapeli wa fedha, 
unaambia ile fedha tuma huku, 
wanaotuma ni watoto wenu,” 
alisema.

Padri Mbaula alisema unaku
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Kamanda 
wa Polisi 
Kanda Maal-
um ya Dar 
es Salaam, 
SACP Lazaro 
Mambosasa, 
akizungumza 
na waandishi 
wa habari, 
jijini Dar 
es Salaam 
jana, kuhusu 
kuimarisha 
ulinzi na 
usalama kwa 
kipindi hiki 
cha sikukuu 
ya Pasaka.  
PICHA: MI-

RAJI MSALA

WAOMBEA AMANI, MSHI-
KAMANO

  VIONGOZI wa madhehebu 
mbalimbali mkoani Dodoma 
wamewataka Watanzania ku-
dumisha amani na mshikama-
no nchini na kuishi maisha ya 
kumpendeza Mungu.

Wakizungumza kwa nyakati 
tofauti jana katika Ibada ya Iju-
maa Kuu, Askofu wa Kanda ya 
Kati wa Kanisa la PHAM, Julius 
Bundala, aliwataka kudumisha 
amani na upendo miongoni 
mwa Watanzania kwa kuwa 
hata Rais John Magufuli ame-
kuwa akisisitiza umuhimu wa 
amani nchini.

“Ni muhimu waumini 
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CAG Assad anusa uonevu 

makato watumishi wa umma

Ajali Coaster, UDART
zilivyoua Mwanza, Dar
Na Waandishi Wetu

AJALI mbili zilizotokea katika majiji ya 
Mwanza na Dar es Salaam zilizohusisha gari 
la Coaster na basi la Mradi wa Mabasi Yaen-
dayo Haraka (Udart), yamesababisha vifo vya 
watu wanne.

Katika ajali ya kwanza, watu watatu wame-
fariki dunia na wengine 48 kujeruhiwa 
vibaya baada ya gari aina ya Coaster iliyoku-
wa inatoka Igombe wilayani Ilemela kwenda 
jijini Mwanza kupata ajali baada ya kupasuka 
tairi la mbele.

Tairi hilo ni la upande wa kulia kisha ku-
tumbukia kwenye mtaro wa maji katikati ya 
daraja la Kona ya Malaika jirani na Uwanja wa 
Ndege wa Mwanza.

Ajali hiyo iliyotokea Alhamisi mchana,  
wakati dereva wa gari hilo namba  T 454 
AMQ alipojaribu kulipita lori la mchanga 

Mfanyabiashara mdogo akiwa amejificha chini ya meza yake ya biashara katika eneo la Mnazi Mmoja, 
akijikinga na mvua zilizonyesha, jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: JOHN BADI

Wasiojulikana wapora 
kamera mbili za NIDA
Na Mohab Dominick,            
KAHAMA

 KAMERA mbili za Mam-
laka ya Vitambulisho vya 
Taifa (NIDA) zimeibwa na 
watu ambao hadi sasa hawa-
jafahamika wilayani Kahama 
Mkoa wa Shinyanga.

Hata hivyo Jeshi la Polisi 
limesema halijawa na uhaki-
ka kama waliohusika ni watu 
kutoka nje ya Nida, isipoku-
wa  inawezekana kuwa 
wahusika ni watumishi. 
Kamanda wa Jeshi la Polisi  
mkoani Shinyanga,  Richard 
Abwao, akizungumza jana na 
Nipashe   kwa njia ya simu, 
alikanusha madai kuwa ofisi 
zilivunjwa kabla ya wizi huo, 
lakini alithibitisha kuhojiwa 
kwa baadhi ya watumishi 
wa mamlaka hiyo.

Kamanda huyo alisema 
kuna tuhuma za watu wa 
ndani na siyo wizi wa mtu 
wa nje kama madai yanavy-
oeleza kuwa ofisi zilivunjwa 
kisha kamera hizo kuibwa.

Kufuatia tukio hilo, 
Kamanda Abwao alisema 
Polisi wameamua kufungua 

jalada la uchunguzi kwa 
ajili ya kubaini ukweli juu 
ya upotevu wa kamera na 
kuongeza kuwa mahoji-
ano yanaendelea na iwapo 
ukweli utapatikana, taarifa 
sahihi zitatolewa taarifa.

“Siyo kwamba kuna wizi 
wa mtu wa nje, bali ni vifaa 
kwenye pakeji walivyoka-
bidhiwa inaonekana kamera 
hazionekani, hivyo tumefun-
gua jalada la uchunguzi dhidi 
ya tuhuma hizo… nikwam-
bie tu baada ya uchunguzi 
taarifa kamili nitakupatia,” 
alisema Abwao.

Katika hatua nyingine, 
Abwao alisema  matukio 
ya uhalifu hususan uvunjaji 
wilayani Kahama yameshika 
kasi na kuwa jumla ya watu 
32 wamekamatwa katika 
operesheni maalum.

“Watu hao wamekamat-
wa kuanzia juzi kwenye 
operesheni huko Kahama, 
ambayo inaendeshwa na 
Mkuu wa Kitengo cha Upele-
lezi Mkoa wa Shinyanga 
na sasa Mji wa Kahama na 
wilaya kwa ujumla sasa upo 
shwari,” alisema Abwao.

Na Sanula Athanas, DODOMA 

MDHIBITI na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali (CAG), Prof. Mussa Assad, ame-
baini kukiukwa kwa sheria na mwongozo 
wa serikali katika makato ya mishahara ya 
watumishi wa umma kurejesha mikopo wali-
yochukua kwenye taasisi za fedha. 

Katika ripoti yake ya ukaguzi wa mwaka 
wa fedha 2017/18, Prof. Assad anasema, ame-
baini kukiukwa kwa Kifungu namba tatu (3) 
cha Sheria ya Kurejesha Madeni ya Mwaka 
1970.

Kifungu hicho kinaeleza kuwa ikitokea 
oisa yeyote anadaiwa, pasipo kuwa na upen-
deleo wowote ule, mamlaka inayohusika na 
oisa huyo inaweza kutafuta njia ya kurejesha 
deni hilo kwa kuruhusu oisa huyo akatwe 
kidogo kidogo katika mshahara wake kila 
mwezi kwa kiasi kisichozidi robo moja ya 

mshahara wake na makato hayo kupelekwa 
katika mamlaka inayohusika na ikitokea oisa 
huyo ana madeni zaidi ya moja, basi kiasi kin-
achoruhusiwa kukatwa kila mwezi kisizidi 
theluthi mbili ya 

mshahara wa mwezi.
Vilevile, CAG Assad anabainisha makato 

yanayofanywa kwa baadhi ya watumishi 
yanakiuka Waraka wa Serikali wenye kum-
bukumbu namba  C/CE.45/271/01/1/87 wa 
Machi 19, 2009, uliotolewa na Katibu Mkuu, 
Oisi ya Rais-Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora.

Anabainisha kuwa unawaelekeza maoisa 
masuuli wote kuhakikisha makato yote ya 
mishahara ya watumishi kwa ajili ya mareje-
sho ya madeni katika mwezi yasizidi theluthi 
mbili ya mshahara wa mtumishi kwa mwezi.

INAENDELEA UK. 8

lililokuwa mbele kabla ya kugonga uzio wa 
daraja na kupasuka tairi na kutumbukia ka-
tika mtaro.

Mganga Mfawidhi wa Hospitali ya Mkoa 
Sekou Toure, Dk. Bahati Msaki, alisema 
walipokea majeruhi 48 na maiti mbili, am-
bapo 16 walitibiwa na kuruhusiwa.

Alieleza kuwa 18 hali zao zilikuwa mbaya, 
hivyo kuwahamishia katika Hospitali ya 
Rufani ya Kanda Bugando na wengine saba 
kubaki Sekou Toure.

Daktari Bingwa wa magonjwa ya dharura 
na ajali, ambaye pia ni Kaimu Mkuu wa Idara 
ya Dharura katika Hospitali ya Bugando, Dk. 
Erasto Sylivanus, alisema majeruhi walio-
wapokea  ni 18, ambapo wanaume ni 10, wa-
nawake 8. Wamo pia watoto wawili na kati ya 
hao watano walifanyiwa upasuaji. 

INAENDELEA UK. 8
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Mradi wa maji wa bil.17/- waja kunufaisha wananchi 400,000
Na Rose Jacob, MWANZA

ZAIDI ya shilingi bilioni 17 zime-
tolewa na serikali ya kwa ajili 
ya   ujenzi wa mradi wa maji ku-
toka Kata ya Butimba hadi Igoma   
jijini Mwanza, ambako wananchi 
wa maeneo hayo wanakabiliwa 
na changamoto ya ukosekanaji wa 
maji.

Akizungumza katika utiaji wa 
saini ya mkataba wa ujenzi wa mra-
di huo baina ya Mamlaka ya Majisai 
na Usai wa Mazingira jijini Mwanza 
(MWAUWASA), mkandarasi China 

Civil Engineerring Consutruction 
Cooperatin (CCECC) na mhandisi 
mshauri kutoka Ufaransa, Mku-
rugenzi Mtendaji wa Mwauwasa, 
Mhandisi Anthony Sanga, alisema:

“Ujenzi huo ni utekelezaji wa pro-
gramu ya uboreshaji wa huduma 
za majisai na usai wa mazingira 
katika miji ya ukanda wa Ziwa Vic-
tria, utagharimu jumla ya shilingi 
bilioni  17.89 ambazo zimetolewa na 
serikali ya Tanzania kupitia mkopo 
wa masharti nafuu kutoka Benki ya 
Uwekezaji ya Ulaya (EIB) na Shirika 
la Maendeleo la Ufaransa (AFD).”

Aidha, Sanga alisema kukamilika 

kwa mradi huo kutawezesha wa-
nanchi 400,000 ambao ni wakazi 
wa Jiji la Mwanza, hususan ukanda 
wa kusini watapata huduma ya 
maji kupitia bomba kuu la kusa-
irishia maji kutoka chanzo kipya 
cha Butimba hadi tangi la Igoma 
kupitia eneo la Sahwa.

Mradi huo unatarajia kukamilika 
kwa kipindi cha miezi 24 ikiwapo 
ni ujenzi wa kituo cha kusukumia 
maji, ujenzi wa tangi la chini ya 
ardhi la kuhifadhia maji lenye uku-
bwa wa lita 2,000,000 katika eneo 
la Sahwa.

“Eneo hilo la Sahwa ndio litaku-

wa kitovu cha kusambaza maji ka-
tika maeneo ya Buhongwa, Usagara 
na Kisesa, ujenzi wa tangi lenye 
ukubwa wa lita 2,000,000 kwa ajili 
ya usambazaji wa maji kwa wakazi 
wa ukanda wa kati na chini katika 
maeneo ya Nyashana, Mabatini na 
Nyakato,” alisema Sanga.

Mkuu wa Wilaya ya Nyamagana, 
Philis Nyimbi, ambaye alishuhudia 
utiaji saini huo kwa niaba ya Mkuu 
wa Mkoa wa Mwanza, John Mongel-
la, aliwataka makandarasi ambao 
watajenga mradi huo kuhakikisha 
wanaujenga kwa kiwango cha juu 
bila kuwapo ujanja ujanja.

“Mkandarasi na mshauri hakik-
isheni mnajenga mradi huu kwa 
umakini ikiwamo kuhakikisha 
unakuwa na tija katika miundom-
binu… hii matakuwa mesaidia sana 
wananchi wetu na vizazi vijavyo 
viukute,” alisema Nyimbi.

Aidha, Nyimbi aliwataka wa-
nanchi kuacha suala la kukwami-
sha mradi huo kwa kuiba vifaa na 
kuharibu miundombinu na kuon-
doa hofu juu ya upataji wa idia, 
kwa kuwa watalipwa idia wanay-
ostahili. 

Canada na 
Italia kuvutia 
uwekezaji 
Tanzania
Na Grace Semfuko, MAELEZO

NCHI za Canada na Italia zime-
kubaliana na Serikali ya Tanzania 
kuimarisha na kuvutia wawekezaji 
wa nchi hizo kuja kuwekeza nchini. 

Katika vikao vya pamoja na maba-
lozi wa nchi hizo na Waziri wa Nchi 
Ofisi ya Waziri Mkuu anayeshu-
ghulikia Uwekezaji, Agellah Kairuki, 
mabalozi hao walisema watahakiki-
sha wawekezaji binafsi wa nchi hizo 
wanakuja kuwekeza nchini hususan 
kwenye sekta za kilimo, dawa, utalii 
na viwanda.

Waziri Kairuki alisema hivi sasa 
Tanzania imeweka mazingira mazuri 
ya uwekezaji na hivyo kuufanya 
uwekezaji kuwa rahisi na salama.

“Sisi Serikali ya Tanzania tumewe-
ka mazingira mazuri, tunatarajia 
uwekezaji mkubwa kutoka kwa raia 
wa nchi hizi, tunawaomba waje 
tu na mitaji yao itakuwa salama,” 
alisema Waziri Kairuki.

Alisema pamoja na kuweka 
mazingira mazuri ya uwekezaji pia 
watawaunganisha na Taasisi ya 
Sekta Binafsi (TPSF) na Kituo cha 
Uwekezaji Tanzania (TIC), ili kuunga-
na kwa pamoja na hatimaye kuleta 
ufanisi wa kibiashara.

Balozi wa Canada nchini Tan-
zania, Pamela O’Donnel, alisema 
wawekezaji wengi binafsi wa 
Canada waliopo Tanzania ni wa 
sekta ya madini na wamekuwa 
wakifanya vizuri kwenye sekta hiyo 
na kuongeza kuwa wanahamasisha 
wawekezaji wengi zaidi wa kampuni 
ndogondogo za Canada kuunganisha 
ubia baina yao na wawekezaji wa 
Tanzania.

Naye Balozi wa Italia nchini 
Tanzania, Roberto Mengoni, alisema 
sekta ya hoteli ndio uwekezaji 
mkubwa uliofanywa na wawekezaji 
wa Kiitalia nchini Tanzania na hivi 
sasa wanaangalia namna ya ku-
wekeza kwenye sekta ya dawa.

Afungwa miaka 60 jela 
kwa kumbaka mtoto

Na Said Hamdani, LINDI

MAHAKAMA ya Wilaya na 
Mkoa wa Lindi, imemhukumu 
mkazi wa Kijiji cha Kilangara, 
Abubakari Kipande (58), kifun-
go cha jumla ya miaka 60 jela 
baada ya kupatikana na makosa 
mawili ya kumbaka mtoto mwe-
nye umri wa miaka 11.

Hukumu hiyo ilitolewa na 
mahakimu wawili tofauti, James 
Karyhemaa na Franco Kiswa-
ga, baada ya kuridhishwa na 
ushahidi uliotolewa na upande 
wa mashtaka katika kesi mbili 
namba 106 na 107/2018, zilizo-

funguliwa.
Mshtakiwa Kipande alifun-

guliwa kesi hizo na mlalamikaji 
ambaye ni mwanafunzi wa dar-
asa la pili. 

Kabla ya kutolewa kwa hu-
kumu hizo, mshtakiwa alipewa 
nafasi ya kujitetea na kuomba 
asipewe adhabu kali kwa kile 
alichodai ana familia akiwamo 
mke, watoto pamoja na wazazi 
wanaomtegemea, ombi ambalo 
lilitupiliwa mbali.

Baada ya utetezi huo, wa-
nasheria wa serikali Abdura-
hamani Mohamedi Mshamu na 
Yahaya Gumbo, kila mmoja kwa 

wakati wake waliiomba mahaka-
ma kumpa mshtakiwa adhabu 
kali ili iwe fundisho kwake na 
wengine wenye tabia kama hiyo.

Wakitoa hukumu katika kesi 
hizo, mahakimu hao, Karymaha 
na Kiswaga kupitia vifungu vya 
sheria 130 (1),(2) (e) na 131 (1) na 
(e) kanuni ya adhabu ya makosa 
sura 16 ya marejeo 2002, kwa 
nyakati tofauti, walipinga utetezi 
wake na kumhukumu kifungo 
cha miaka 30, katika kila kosa 
na kufanya aende gerezani kutu-
mikia adhabu ya jumla ya miaka 
60.

Awali ilidaiwa mahakamani 

hapo na wanasheria wa seri-
kali Mshamu na Gumbo kuwa 
mshtakiwa Kipande, Februari na 
Agosti 13, mwaka jana, alimbaka 
mtoto huyo ( jina linahifadhiwa) 
mwanafunzi wa darasa la pili.

Aidha, walidai mshtakiwa kwa 
mara ya pili alikamatwa na wa-
nafunzi, wakati akifamfanyia ki-
tendo hicho cha kinyama mlala-
mikaji, alipokuwa ameenda 
kichakani kujisaidia haja ndogo.

Wanasheria hao walisema 
wanafunzi hao walimikisha 
mshtakiwa kwa walimu wao, 
ambao nao walimikisha polisi 
kwa hatua kisheria.

Wakazi wa Jiji la Dar es Salaam wakijipatia riziki kwa kuwaosha miguu watu waliotoka katika Soko la Mabibo maarufu kama Ma-
hakama ya Ndizi jana. Soko hilo limejaa matope mengi yaliyosababishwa na mvua zilizonyesha.  Gharama ya kuosha inaanzia 200/- 
hadi 500/-. PICHA: JOHN BADI
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Bil. 1.5/- kuanzisha utalii wa faru weusi
Na Novatus Makunga, SAME 

HIFADHI ya Taifa ya Mkomazi 
itatumia zaidi ya Sh. bilioni 1.5 
kuanzisha utalii wa faru weusi 
utakaokuwa wa kwanza hapa 
nchini na wa pili duniani, ambao 
utawawezesha watalii kuwaona 
kwa karibu wanyamapori hao wal-
iopo hatarini kutoweka.

Kamishna Msaidizi wa Uhifadhi 
katika Hifadhi ya Taifa ya Mkom-
azi, Abel Mtui, alisema kuwa aina 
hiyo mpya ya utalii wa faru inapa-
tikana          pekee   nchini Afrika 
Kusini.

Mtui alisema Hifadhi ya Mkoma-
zi inakamilisha kazi ya kuzungush-
ia uzio wa umeme katika eneo la 
kilomita za mraba 13,000 ambalo 
ndilo litakalotumika kwa utalii huo 
unaotarajia kuanza rasmi mwezi 
Julai, mwaka huu. 

Alisema utalii huo ni tofauti na 

mradi wa kukuza na kuzalisha faru 
weusi uliopo ndani ya hifadhi hiyo 
tangu mwanzoni mwa miaka ya 90 
na ambapo ulianzishwa kwa ajili 
ya kuwaokoa wanyamapori hao 
waliokuwa hatarini kutoweka.

Akifafanua Mtua alisema kuto-
kana na kushamiri kwa vitendo 
vya ujangili mwanzoni mwa miaka 
ya 80, faru weusi walihamishiwa 
Afrika Kusini na wengine nchi za 
Ulaya kama Jamhuri ya Czech na 
baadaye walianza kurudishwa na 
kuhifadhiwa katika mradi huo wa 
kuzalisha na kukuza faru.

  “Kwa kuona uhitaji wa watalii 
wa kuona faru, Shirika la Hifadhi 
za Taifa nchini, Tanapa linaanzi-
sha utalii wa faru katika mfumo wa 
aina yake ndani ya eneo maalumu 
la kutosha ambalo lina kila kitu 
kinachohitajika kwa faru,” alifafan-
ua.

Alisema kazi inayofanyika kwa 

sasa ni pamoja na kujenga mion-
dombinu ndani ya eneo hilo ziki-
wamo barabara za kupita watalii, 
mabwawa ya maji kwa ajili ya 
wanyamapori hao pamoja na ku-
funga vifaa vya kisasa vya ulinzi na 
teknolojia ya kuwafuatilia faru.

Mwikolojia wa Hifadhi ya Taifa 
ya Mkomazi, Glory Sumai, alise-
ma faru weusi ni miongoni mwa 
wanyamapori wanaopatikana 
nchini ambao wamewekwa katika 
orodha ya waliopo hatarini ku-
toweka duniani  na  Shirika     la 
Kimataifa la  Muungano wa Uhifa-
dhi (IUCN).

Aliwataja wanyamapori wen-
gine  ni mbwa mwitu na katika 
hifadhi hiyo pia wameanzishiwa 
mradi wa kuwazalisha na kuwaku-
za kwa ajili ya kuwasambaza katika 
mbuga nyingine za wanyamapori.

“Kuanzia mwezi wa saba watalii 
watakaoingia katika hifadhii hii 

wataweza kuangalia faru baada 
ya muda mrefu kuwa na mradi wa 
kuzalisha faru ambao ulianzishwa 
kwa lengo la kuhakikisha wany-
ama hao hawatoweki katika sura 
ya dunia,” alisema.

Alisema kutokana na utaiti 
uliofanywa kwa kushirikiana na 
Taasisi ya Utaiti wa Wanyamapori 
nchini (Tawiri), kuanzishwa kwa 
utalii huo wa faru kutawezesha 
idadi yao kuongezeka zaidi.

Alisema kuwa wanatege-
mea    watalii watakuwa wengi 
kwa kuwa hakuna mbuga nyingine 
ya wanyamapori ambayo mtu 
anaweza kuwaona faru kwa uhaki-
ka hapa nchini na  nje ya Tanzania.

Akizungumzia mbwa mwitu Su-
mai alisema  idadi yao imeongeze-
ka kwa kuwa hivi karibuni waliin-
giza katika ikolojia ya Mkomazi na 
Tsavo Magharibi nchini Kenya 
zaidi ya mbwa mwitu 200.

Asasi 
yawezesha
wakulima 
bil. 712/-
Na Gwamaka Alipipi

ASASI ya kusaidia sekta 
binafsi ya kilimo nchini 
(PASS), imetoa mikopo 
yenye thamani ya Sh. bilioni 
712 kwa wajasiriamali wa 
kilimo 929,172, kuanzia 
mwaka 2000 hadi 2018.

Wanufaika hao ni kutoka 
sekta mbalimbali za mifugo, 
uzalishaji wa mazao, usindi-
kaji, biashara ya mazao, 
vifaa vya kilimo, umwa-
giliaji, ufugaji wa nyuki na 
samaki, pamoja na biashara 
ya pembejeo.

Mkurugenzi Mtendaji 
wa PASS, Nicomed Bo-
hay, aliyasema hayo jana 
jijini Dar es Salaam, wakati 
akizungumza na waandishi 
wa habari kuhusu matokeo 
ya utendaji kazi kwa taasisi 
hiyo.

“Kwa namna tunavyo-
fanya kazi katika kuunga 
mkono maeneo muhimu ya 
vipaumbele vya serikali hu-
susani katika kutengeneza 
ajira na uwekezaji nchini, 
tumewawezesha wakulima 
wadogo kupata huduma za 
kifedha,” alisema Bohay.

Alisema mwaka 2018 wa-
linufaisha biashara 196,873 
zilizojihusisha na mazao 
na huduma kwenye kilimo 
kupitia udhamini wa mikopo 
na huduma za maendeleo ya 
biashara katika mikoa 26.

Alisema mikopo hiyo 
imesaidia kwa kiasi kikubwa 
kuboresha na kupanua wigo 
wa biashara za mazao na 
huduma katika kilimo nchini.

Aliongeza kuwa kwa mwa-
ka huo huo pia walidhamini 
mipango ya biashara 15,564 
yenye thamani ya Sh.bilioni 
191 ambayo iliwasilishwa 
kwenye benki mbalimbali 
kwa ajili ya kuipatia fedha.

Alisema hali hiyo ni hatua 
kubwa ikilinganishwa na 
mipango ya biashara 623 
yenye thamani ya Sh. bil-
ioni 122.7 iliyowasilishwa 
mwaka 2017.

Alisema wastani wa fursa 
za ajira 387,804 zilitengen-
ezwa katika sekta ya kilimo 
hapa nchini, ambapo wakuli-
ma wengi waliweza kuajiri 
wafanyakazi wa kuwasaidia 
katika uzalishaji.

“Vijana wamewekwa 
katika mazingira malumu 
wakijifunza masuala ya 
biashara katika kilimo cha 
mbogamboga pamoja na 
mifugo, kazi hiyo ilifanywa 
na kituo kinachosimamiwa 
na PASS kiitwacho Kituo 
cha ubunifu katika kilimo,” 
alisema Bohay.

Waziri ampa mkandarasi maji siku 7
Na Happy Severine, MASWA

WAZIRI wa Maji, Profesa 
Makame Mbarawa, amemtaka 
mkandarasi wa Kampuni ya Pett 
Cooperation anayejenga chujio 
la mradi wa maji Zanzui, lililoko 
wilayani Maswa, mkoani Simiyu, 
kukamilisha na kukabidhi mradi 
huo ndani ya siku saba tofauti na 
hapo atafukuzwa kazi na kufun-
guliwa mashtaka.

Akizungumza jana baada ya ku-
kagua ujenzi huo majira ya saa 1:30 
usiku, Waziri Mbarawa alisema 
hajaridhishwa na kasi ya ujenzi wa 
chujio hilo kwa sababu niwa siku 
nyingi na wenye kusuasua.

Alisema ni miaka minne sasa 
tangu uanze kujengwa mwaka 
2015, wakati huo mkataba unao-
nyesha ulitakiwa kutekelezwa kwa 

muda wa miezi tisa.
‘’Hii haikubaliki, wananchi wa 

hapa wanaugua magonjwa ya 
matumbo kwa sababu ya kunywa 
maji yasiyosaishwa...ikitokea kip-
undupindu athari yake ni kubwa 
na wananchi hawa wanataka wa-
pate majisai na salama kama eneo 
jingine la nchi yetu,’’ alisema Wa-
ziri Mbarawa na kuongeza:

...lakini wewe, wewe kwa uzem-
be wako, kwa ukatili wako na kwa 
kutopenda nchi yetu umesababi-
sha hili tatizo, una miradi zaidi ya 
15 unayotekeleza hapa nchini na 
umekuwa ukipewa mradi huku 
na kule na kupeleka fedha kidogo 
pamoja na kuhonga ili upewe mi-
radi, itakuwaje mtu mmoja upewe 
miradi mingi,’’ alihoji.

Alimtaka Mkuu wa Kituo cha 
Polisi Maswa (OCD) kumweka ma-

habusu kwa saa mbili na baada 
ya hapo aandike maelezo vizuri 
ili kuhakikisha iikapo Aprili 25, 
wananchi wa eneo hilo wanapata 
maji, huku akisisitiza kuwa ame-
shatoa fedha Sh. milioni 152.23 kwa 
ajili ya malipo yake na asipofanya 
hivyo atafungwa jela zaidi ya mia-
ka miwili kwa kufanya utapeli wa 
miradi.

Mkuu wa Wilaya ya Maswa, Dk. 
Seif Shekalaghe, alisema kwa sasa 
utekelezaji wa mradi huo umeikia 
asilimia 92 pamoja na matamko ya 
viongozi mbalimbali, mkandarasi 
amekuwa akisuasua kukamilisha 
mradi huo. Awali Mkurugenzi 
wa Mamlaka ya Maji na Usai wa 
Mazingira Maswa (Mwauwasa), Ar-
chades Anaclet, alisema mradi huo 
ulianza kutekelezwa tangu mwaka 
2015, licha ya mradi kukabiliwa 

na changamoto ya malipo, lakini 
aliongezewa muda wa utekelezaji.

Aliongeza kuwa mkandarasi 
aliwahakikishia angekamilisha 
shughuli zote mwezi Desemba, 
mwaka jana na kukabidhi mradi, 
lakini hadi leo hajakamilisha, huku 
akiendelea kuwahakikishia ataka-
bidhi mradi huo Aprili 30, mwaka 
huu.

Kwa upande wake mkandarasi 
wa mradi huo ambaye ni Mku-
rugenzi wa kampuni ya Pett 
Cooperation, Tryphone Elias, 
alisema changamoto za kuchelew-
eshewa hati za malipo zimesababi-
sha kuongezewa muda wa ujenzi, 
hali iliyofanya kupanda kwa bei ya 
bidhaa zinazotakiwa katika mradi 
huo.

Mradi umelenga kunufaisha 
wakazi zaidi ya 17,000.

Baadhi ya vijana wa Kikosi cha Shirika la Uzalishaji Mali la Jeshi la Kujenga Taifa (SUMA JKT), wakiendelea na ujenzi wa nyumba za askari Ma-
gereza, Ukonga, jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: GETRUDE MPEZYA
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MSIMU wa Ligi Kuu 2019/ 2020, ambayo ndiyo ligi ya juu 
kwa upande wa Tanzania Bara kwa sasa iko katika hatua za 
lala salama au tunaweza kusema inaelekea ukingoni.

Ligi hiyo tayari imeshaingia katika raundi ya 33, ikiwa na 
maana kuwa kwa timu ambazo hazina viporo, zitakuwa 
zimebakisha michezo mitano ili kumaliza msimu.

Hata hivyo, msimu huu umekuwa na idadi kubwa ya 
mechi za viporo, ambazo zilitokana na Simba kufika hatua 
ya robo fainali ya mashindano ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

Licha ya ligi hiyo kukosa mdhamini mkuu, na inay-
oshirikisha timu 20 kutoka mikoa mbalimbali hapa nchini, 
ndiyo inayotoa wawakilishi wa Tanzania Bara wanaokwen-
da katika mashindano ya kimataifa ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika.

Ikiwa imefika hatua za lala salama, wasimamizi wa ligi 
hiyo ambao ni Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), wanataki-
wa kuongeza umakini katika viwanja vyote vinavyotumika.

Usalama huo unatakiwa kuwekwa kuanzia kwa 
wachezaji, waamuzi, mashabiki na viongozi wote ambao 
wanafika uwanjani kushuhudia mechi hizo zinazoendelea, 
huku kila timu ikiwa na malengo.

Kama suala la usalama litakuwa dogo katika mechi hizo, 
hali ya hatari inaweza kutokea na kusababisha michezo 
kuvunjika badala ya kuchezwa kwa dakika 90 kama ilivy-
otarajiwa.

Viongozi wa TFF katika mikoa inayopokea timu za Ligi 
Kuu wanatakiwa kujipanga imara kuhakikisha mechi zote 
zinamalizika kwa amani na wahusika wote kuondoka wak-
iwa salama na kusahau suala la kugawa pointi za mezani.

Wakati viongozi hao wakitimiza majukumu yao, 
wachezaji nao wanatakiwa kuwa na nidhamu kwa kuwa-
heshimu waamuzi na kuacha kujichukulia sheria mkononi, 
jambo ambalo linaweza kuwaweka katika mazingira ya ha-
tari.

Mchezaji kufungiwa kwa sababu ya kosa la utovu wa 
nidhamu ni suala linaloweza kumaliza kipaji chako, huku 
ukiiweka katika mazingira magumu familia yako ambayo 
ilikuwa inakutegemea.

Mbali na wachezaji, waamuzi pia wanatakiwa kufuata 
vema sheria 17 za mchezo huo na hapo, gazeti hili linaami-
ni kwamba vurugu na ngumi zinazorushwa zitabakia kuwa 
historia kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara.

Nipashe bila kusahau linawakumbusha mashabiki na 
wanachama wa timu hizo zinazoshiriki Ligi Kuu kuwa wat-
ulivu na kuonyesha nidhamu katika kipindi chote wakati 
mechi zinachezwa.

Nimelazimika kuandika maoni haya, kwa lengo la ku-
kumbushana kuimarisha nidhamu baada ya shabiki 
mmoja wa Yanga kuonekana akienda kumsukuma mwa-
muzi namba moja baada ya kutokubaliana na uamuzi wake 
wakati wa mchezo dhidi ya Mtibwa Sugar uliochezwa kwe-
nye Uwanja wa Jamhuri, Morogoro Jumatano iliyopita.

Nidhamu hiyo pia itapendeza ikionekana kabla na baada 
ya mechi kumalizika, kwa sababu itasaidia kuwajenga 
wachezaji kujitambua na kupambana kusaka matokeo 
chanya ili kuwafurahisha mashabiki wao na vilevile kuji-
weka katika nafasi nzuri ya kutwaa ubingwa au kutoshuka 
daraja.

Nidhamu ikiimarishwa, bingwa bora atapatikana na 
nchi itapata mwakilishi mwenye uwezo kwenda kupepe-
rusha vema bendera ya Tanzania katika mashindano ya 
kimataifa.

Na Barnabas 

Maro

 Muungwana Lazima Nilonge

Nidhamu iimarishwe Ligi 
Kuu Bara ikielekea ukingoni
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‘LAHAULA! (neno linalodhi-
hirisha mshangao au sikitiko; 
tamko linalotumiwa na mtu an-
apotanabahi baada ya kusahau 
au kushtukia jambo). Ndivyo 
Simba na Yanga zilivyotuharibu 
hata kutokuwa na mapenzi na 
timu zetu za taifa!

Simba na Yanga zikutanapo, 
watu huanza kuingia uwanjani 
takribani saa nne asubuhi. Kwa 
hali hiyo uwanja hujaa na ku-
sababisha watazamaji wengi 
kukosa nafasi, hivyo kubakia 
nje ya uwanja au kurudi nyum-
bani. Wengi wetu twashindwa 
kutambua kuwa wakati timu za 
taifa zinapocheza na timu za nje, 
wingi wetu uwanjani ni kama 
‘mchezaji wa 12’ yaani zaidi ya 
wachezaji 11 wa kawaida.

Tunapowapa wachezaji wetu 
hamasa (hamu na shauku ya 
kufanya jambo; changamoto, 
shime, mdadi) hupata nguvu ya 
kucheza kwa bidii zaidi ili ku-
pata ushindi na kuwafurahisha 
watazamaji na Watanzania kwa 
jumla. Ndivyo wafanyavyo wen-
zetu huko ughaibuni (nchi zi-
lizoko mbali na Tanzania).

Tatizo letu ni kutekwa mno 
na ushabiki (hali au tabia ya ku-
penda sana jambo au kitu fulani, 
hali ya kuwa shabiki, tendo la 
kushabikia) wa Simba na Yanga 
kuliko timu za Taifa. Timu zetu 
za Taifa zinapopambana na 
timu ngeni, idadi ya watazamaji 
wanaofika uwanjani ni ndogo 
mno hata kuwashangaza wa-
geni! Tena baadhi ya watazamaji 
wetu huingiza u-Simba na u-Yan-
ga kwa kuwazomea wachezaji 
wa Simba na Yanga wanapopig-
wa chenga na wageni!

Ingawa yalifanywa matangazo 
mengi kwenye magazeti, redio 
na runinga kuwahamasisha Wa-
tanzania kwenda uwanjani kwa 
wingi ili kuipa hamasa timu yetu 
ya Serengeti Boys, waliokwenda 
uwanjani hawakujaza hata robo 
ya uwanja! Matokeo yake vijana 

wetu wakafungwa mabao 5-4 na 
wenzao wa Nigeria.

Mechi ya pili pia uwanja 
haukujaa watazamaji wakati 
Serengeti Boys ilipopambana 
na Uganda ingawa watu wali-
tangaziwa kuingia uwanjani 
bure kwani ilipoteza mchezo 
kwa kufungwa mabao 3-0. In-
atoa picha gani timu zetu ku-
fungwa kila mara na timu ngeni 
kwenye uwanja wetu? 

Kwa hali hii, timu ngeni hud-
hani Watanzania hatupendi 
mchezo wa kandanda ndio 
maana hatuendi uwanjani kuz-
ishangilia timu zetu. Jambo 
hili huzitia hamasa timu ngeni 
kucheza kwa bidii na kupata 
ushindi. Ina maana Simba na 
Yanga ni bora kuliko timu za 
taifa? Mbona twajidhalilisha na 
kujiaibisha mbele ya wageni? 
Aibu iliyoje!

Twapaswa kutambua kuwa 
tunapozibeza (kitendo cha ku-
puuza kitu, mtu au jambo; ki-
tendo cha kuonyesha hisia za 
kejeli kwa mtu) timu zetu za 
taifa tunajidhalilisha wenyewe 
na kuonekana kama mazezeta 
yaani watu tuliorukwa na akili.

Hata timu zinazokuja kupam-
bana na Simba au Yanga, hujua 
uhasama wa timu hizo ulivyo. 
Ndo maana huja na jezi zao ili 
kuziuza au kuzigawa bure kwa 
timu mojawapo. 

Ndio maana wahenga walise-
ma “Ujinga wa kuuza si ubarad-
huli wa kununua.” Ubaradhuli ni 
upumbavu. Maana yake ni heri 
kuwa mjinga wa kuuza kuliko 
kuwa mjinga wa kununua. Hu-
tumiwa kuwakumbusha watu 
umuhimu wa kuwa makini na 
kuwa tahadhari wakinunuapo 
au wanapopendekezewa kitu 
fulani.

Huenda baadhi ya watazamaji 
hukataa kwenda viwanjani 
wakati timu za taifa zinapocheza 
kwa hofu ya kufungwa na ku-
jutia fedha walizotoa kununua 

tiketi. Ifahamike kuwa idadi 
ndogo ya wananchi wanaokuwa 
viwanjani huweza kuwa sababu 
ya timu zetu za taifa kushindwa 
na wageni. 

Timu zinapoingia uwanjani 
na wachezaji wetu kuona idadi 
ndogo ya watazamaji, hukata 
tamaa, na kutawaliwa na wasi-
wasi wa kushindwa. Matokeo 
yake huwa mabaya na kuwa-
fanya wananchi kutokuwa na 
uhakika wa ushindi timu zetu 
zinapopambana na timu ngeni.

Twapaswa kutambua kuwa 
kandanda ni mchezo wa bahati 
kwa kuwa kuna kukosa na ku-
pata.

 Kama timu mahiri duniani 
hupoteza mechi nyumbani zi-
napopamba na timu ngeni, sem-
buse timu za Tanzania? Wakati 
mwingine wingi wa watazamaji 
viwanjani huweza kuwa sababu 
ya timu kupata ushindi kuto-
kana na kushangiliwa kwa bidii 
na timu ngeni kuzomewa mara 
kwa mara zinapopoteza mpira 
au kushindwa kufunga.

Watanzania twapaswa kuz-
ithamini timu zetu za vilabu na 
taifa zinapopambana na timu 
ngeni. Tuachane na ujinga wa 
kuzishabikia timu ngeni badala 
ya timu zetu za vilabu na taifa. 
Tuondokane na ubereuzaji 
yaani hali ya mtu kujifanya 
kuwa hana habari ya jambo kwa 
sababu hataki kushiriki katika 
utendaji wake. Hii ni aina fulani 
ya ujuha yaani upumbavu.

Timu zetu za vilabu na taifa 
zinaposhinda michezo ya ki-
mataifa, Tanzania hujulikana 
zaidi kama zilivyo Nigeria, Gha-
na, Misri, Algeria, Cameroon na 
Ivory Coast kwa uchache. Itap-
endeza kama Tanzania nayo 
itaingia kwenye orodha ya nchi 
zenye timu zinazoogopwa hata 
kwa kutaja tu majina yao.

marobarnabas@yahoo.com 
0784  334 096 

Watanzania tunajiangusha wenyewe!
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Rais Dk. John Magufuli akiwa pamoja na waumini wengine akishiriki Misa Takatifu ya 
Alhamisi Kuu katika Kanisa Katoliki la Mtakatifu Petro Parokia ya Oysterbay, jijini Dar es 
Salaam juzi. PICHA: IKULU

Baadhi ya wazazi wakinunua viatu kwa ajili ya watoto wao, katika Mtaa wa One Way 
jijini Dodoma jana, ikiwa ni maandalizi ya sikukuu ya Pasaka inayotarajiwa kusherehekewa 
kesho. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

 Askofu wa Kanisa la Kiinjili la Kiluther Tanzania (KKKT), Dayosisi ya Dodoma, Amoni 
Kinyunyu (kushoto), akisalimiana na Askofu mstaafu wa Dayosisi hiyo, Askofu Peter Mwa-
masika, nje ya Kanisa Kuu Usharika wa Dodoma, baada ya Ibada ya Ijumaa Kuu iliyofanyika 
kanisani hapo jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Sehemu ya waumini wa kikristo waliohudhuria ibada ya Ijumaa Kuu katika kanisa la 
KKKT Azania Front, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA  

Sehemu ya umati wa waumini wa kikristo waliohudhuria ibada ya Ijumaa Kuu katika 
kanisa Katoliki la Mtakatifu Joseph, Barabara ya Sokoine, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: 

MIRAJI MSALA  

Baadhi ya wakazi wa Jiji la Dodoma, wakifanya maandalizi ya sikukuu kwa kununua 
kuku, katika Soko Kuu la Majengo, jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH
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HABARI  KITAIFA

INATOKA UK. 2

ta ujumbe mfupi wa maneno kwenye 
simu unasema ‘yule babu wa Sumbawanga 
au Tanga ameshaika, sema nikuunganishie 
upate mali’.

Ibada hiyo ambayo Askofu Mkuu wa Jim-
bo Kuu la Dar es Salaam Mwdhama  Poly-
carp Kardinali  Pengo, alikuwapo Padri 
Mbaula alisema ujumbe mfupi kwenye 
simu umesababisha mafarakano kwenye 
ndoa na jamii kwa ujumla.

“Wanaotuma meseji ni watoto wetu na 
wengine wanaotuma ni wazee ambao ha-
wataki kuzeeka, leo hii Yesu analia sana na 
mapato ya siri na matumzi ya siri katika 
familia, tujifunze kupanga pamoja kile mli-
chopata,” alisema.

Alisema wakati wa maadhimisho hayo ya 
kifo cha Yesu Kristo, analia na simu ambazo 
ndio chanzo na mambo mengi ambayo hay-
ampendezi Mungu.

Pia alisema kilio cha Yesu kipo katika ile 
mianzo midogo ya dhambi ambayo husaba-
bisha kuwa kubwa.

“Vyanzo vyake ni katika majivuno, viburi, 
kujiruhusu kutawaliwa na hasira, kuruhusu 
badala ya roho kuongoza mwili, mwili un-
aongoza roho kwenye dhambi ya mihem-

ko,” alisema.
Padri Mbaula amewataka waumini wazi-

ombee familia, taifa na viongozi ili waike 
kwenye furaha na amani.

 
UPENDO WA UNAFIKI

 
Wakristo wametakiwa kuacha upendo 

wa kinaiki kama Yuda Eskarioti aliyemsaliti 
Yesu, badala yake wawe wa kweli kama dini 
inavyotaka.

 Hayo yalisemwa jana na Paroko msaidizi 
Daud Mlemeta katika ibada ya Ijumaa kuu 
ilifanyika Kanisa Katoliki jimbo Kuu la Do-
doma.

 Alisema hakuna haja  wakristo kutenda 
mambo maovu nje ya kanisa na wakienda 
ibadani wanajifanya watakatifu, kitu amba-
cho sio sahihi. 

Alisema toba waliofanya kipindi cha 
Kwaresma basi waendelee nayo ili waweze 
kuuona ufalme wa mbinguni.

 Alisema hakuna haja ya mkristo kuigiza 
maisha ya upendo, bali kinachotakiwa ni 
kuyatenda na kuyaishi.

 
Imeandikwa na Mary Geofrey, Ro-

mana Mallya (Dar) na Renatha Msungu 
(Dodoma).

INATOKA UK. 2

kuhubiri amani hii tuliyonayo ambayo Mungu am-
etupatia juu ya nchi yetu, hivyo kila Mtanzania ana-
takiwa kuilinda na kuienzi,” alisema.

Aliwahimiza kuunga mkono juhudi za serikali ka-
tika  uwajibikaji kwenye maeneo ya kazi ili kuikia 
uchumi wa kati.

Alisema serikali imekuwa ikisisitiza kuwajibika 
hivyo pamoja na kanisa kuwajibika kwenye maombi 
kwa ajili ya taifa lazima wafanyekazi tena kwa malen-
go.

Naye, Askofu wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tan-
zania (KKKT) Dayosisi ya Dodoma, Askofu Amon Kin-
yunyu, alitoa wito kwa jamii kuendelea kujenga moyo 
wa upendo pamoja na kuvumilia ili kuimarisha amani 
iliyopo.

“Tukio la kifo cha Bwana wetu Yesu Kristo pale 
msalabani ni kwa ajili yetu sisi alijitoa ili kutukomboa 
sisi wanadamu,” alisema.

Alisema tukio hilo linawakumbusha kuishi kwa 
umoja na upendo na kusameheana.

Aidha, alisema baada ya kifo hicho msalabani watu 
wote wamewekwa huru kwa hiyo hakuna haja ya kue-
ndelea kujenga chuki.

Ibada hiyo pia ilihudhuriwa na Askofu mstaafu wa 
Dayosisi hiyo, Dk. Peter Mwamasika, aliyeomba watu 
kuendelea kuitunza amani na kuwaombea viongozi 
wote.

Imeandikwa na Cynthia Mwilolezi, (Arusha) na 
Peter Mkwavila na Ibrahim Joseph (Dodoma)

INATOKA UK. 3

“Kinyume cha matakwa ya she-
ria na waraka nilioutaja hapo juu, 
nimebaini mishahara ya watumi-
shi 229 imekatwa juu ya theluthi 
moja,” Prof. Assad anabainisha. 

Anasema makato hayo yame-
shuhudiwa katika taasisi saba zi-
lizokaguliwa ambazo Wizara ya 
Fedha na Mipango, watumishi 21 
na Sekretarieti za Mkoa ya Geita 
30, Mwanza 18, Tanga 39, Mbeya 21, 
Katavi 16 na Kilimanjaro 84. 

“Katika hali hii, watumishi am-
bao wanapokea kipato kidogo 
tofauti na matarajio, wataanza 
kutafuta njia mbadala za kuongeza 
kipato ikiwamo ubadhirifu wa 
muda ama mali za taasisi na ku-
poteza uwezo katika kujikita na 

kazi zao hivyo, kupelekea ku-
totekeleza majukumu yao kama 
inavyotakiwa.

“Kama ilivyokuwa katika taarifa 
yangu iliyopita, mwaka huu pia 
kuna  mwendelezo wa kutozin-
gatia sheria hii. “Ulinganisho nil-
ioufanya katika taarifa hii na ile 
iliyopita inaonyesha udhibiti katika 
kuzuia watumishi wasikope zaidi 
unaendelea kushuka kwa kuwa 
mwaka wa fedha 2016/2017, kuli-
kuwa na taasisi 12 zenye watumi-
shi 278, wakati mwaka huu taasisi 
saba zilizopitiwa zina watumishi 
229, wanakatwa kiwango kikubwa 
kutokana na mikopo iliyokopwa 
katika taasisi mbalimbali na hivyo 
kusababisha kupokea mshahara 
chini ya theluthi mbili kwa mwezi.

“Katika hali hii bado naende-

lea kusisitiza katika ushauri nil-
ioutoa maoisa masuuli kuongeza 
udhibiti kwa watumishi kutokuwa 
na   mikopo mingi na mikubwa 
kwa kutokopa hadi itakapopitiwa 
na   kuthibitishwa kuwa mkopo 
wa awali umeisha au hautavuka 
kiwango cha juu cha makato,” CAG 
Assad anashauri. 

Mtaalamu huyo wa ukaguzi wa 
hesabu pia anapendekeza maoisa 
hao kuwasiliana na wakopeshaji 
ili wasitoe mikopo kwa watumi-
shi  ambao makato yatasababisha 
kupokea mshahara chini ya the-
luthi moja ya mshahara wa mwezi 
na ikitokea wamekopa pasipo 
taasisi kujua, basi inashauriwa wa-
kopeshaji hao wasilipwe kupitia 
mshahara.

“Halikadhalika, mfumo wa Law-

son utumike kama njia ya kudhibiti 
ukopaji holela,” alisema. 

Lawson ni mfumo unaotumiwa 
na serikali katika malipo na ajira za 
watumishi wa umma.

Wakati wa Bunge la Bajeti 
mwaka jana, baadhi ya wabunge 
walieleza bungeni kuhusu kadhia 
ya watumishi kukatwa kiwango 
kikubwa kwenye mishahara yao 
kurejesha mikopo, wakieleza kuwa 
waathirika wakubwa wa mikopo 
hiyo ni walimu. 

Wabunge hao pia walibaini-
sha kuwa marekebisho ya sheria 
iliyoanzisha Bodi ya Mikopo ya Wa-
nafunzi wa Elimu ya Juu (HESLB), 
yaliyoongeza kiwango cha makato 
kutoka asilimia nane hadi 15 ya 
mshahara wa mnufaika wa mkopo 
wa bodi hiyo.

INATOKA UK. 3

“Majeruhi watano ambao wa-
likuwa wamepata majeraha ka-
tika maeneo ya ubongo, tumbo 
na mfupa tuliwafanyia operesh-
eni, lakini kati ya hao majeruhi 
mmoja mwanamke ambaye 
hajatambulika alifariki dunia 
wakati akiwa katika chumba cha 
wagonjwa mahututi (ICU) kuto-
kana na kuumia katika maeneo 
ya tumbo, sehemu za ubongo na 
mifupa,” alisema Dk. Erasto.

Vilevile Erasto alisema, dere-
va wa gari hilo, Mwaka Isabuki 
yupo ICU kutokana na kuumia 
katika sehemu ya ubongo. 

Mkuu wa Wilaya ya Ny-
amagana, Dk. Philis Nyimbi, 
akizungumza baada ya kuwa-
tembelea majeruhi waliola-
zwa katika Hospitali za Sekou 
Toure na Bugando, alisema wa-
miliki wa magari wanapaswa 
kuyafanyia matengenezo mara 
kwa mara na kuhakikisha ma-
dereva wanafuata sheria ili 
kuepusha ajali zinazoweza kue-
pukika.

Majeruhi waliohojiwa Ibra-
himu Mtuly (Sekou Toure) na 
Dosele Mbute (Bugando) wal-
isema, chanzo cha ajali ni tairi 
la upande wa kulia wa Coast-
er hiyo kupasuka, baada ya 
dereva kujaribu kulipita lori la 
mchanga.

Katika ajali ya pili, mtu mmoja 
anadaiwa kupoteza maisha ku-
tokana na ajali iliyotokea eneo la 
Magomeni jijini Dar es Salaam il-
iyohusisha basi la Mradi wa Ma-
basi Yaendayo Haraka(Udart) 
maarufu kama Mwendokasi, le-
nye namba za usajili T 973 DGV 
na   gari dogo aina ya Nissan 
March lenye namba T 968 DNZ.

Ajali hiyo ilitokea jana mcha-
na eneo la Magomeni Mapipa 
jijini Dar es Salaam na kusaba-
bisha dereva wa gari ndogo ku-
fariki dunia papo hapo.

Katika eneo la tukio basi hilo 
liliharibika vibaya upande wa 
kushoto wa mlango wa mbele 
wa dereva na kusababisha vioo 
vyote kuvunjika.

Gari ndogo iliharibika vibaya 
kwa kukatika vipande vipande, 
huku dereva aliyekuwa akiende-
sha gari hilo ambaye inadaiwa 
alifariki dunia papo hapo baada 
ya kujeruhiwa vibaya.

Kamanda wa Polisi, Mkoa 
wa Kipolisi Ilala, Mussa Taibu, 
alikiri kutokea kwa ajali hiyo 
na kusema kuwa, Kamanda wa 
Polisi Kanda Maalum ya Dar 
es Salaam, Lazaro Mambosasa 
ndiye mwenye jukumu la kutoa 
taarifa hiyo.

Nipashe lilimtafuta Kamanda 
Mambosasa kupitia  simu yake 
ya mkononi ambayo hata hivyo, 
iliita bila majibu.

Imeandikwa na Rose Jacob 
(Mwanza na Mary Geofrey 
(Dar).

Ajali Coaster, 
UDART zilivyoua 
Mwanza, Dar

Mchuuzi 
wa madafu 
akimhu-
dumia 
mteja wake 
katika Mtaa 
wa South, 
katikati ya 
Jiji la Dar 
es Salaam 
jana. PI-

CHA: JOHN 

BADI

CAG Assad anusa uonevu wa makato

Makanisa yaonya njaa Askofu aonya viongozi 
wanaowaonea wanyonge
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Na Allan Isack, MIRERANI

WAZIRI wa Madini, Doto 
Biteko, amesema tangu kujeng-
wa kwa ukuta wa kuzuia uto-
roshwaji wa madini ya tanzanite 
wilayani Simanjiro mkoani 
Manyara, serikali imeongeza 
mapato, kwa kukusanya kodi  
Sh. bilioni mbili kwa mwaka 
2018/19.

Akizungumza na wachimbaji 
wadogo wa tanzanite, Biteko, 
alisema  awali serikali  ilikuwa 
ikikusanya kodi Sh. milioni 70, 
lakini baada ya kujengwa kwa 
ukuta huo, mapato yameongeze-
ka hadi kufikia kiasi hicho.

Biteko aliiagiza wizara yake 
kuwaongeza wathaminishaji wa 
madini katika eneo hilo, kutoka-
na na  idadi kubwa ya watu wa-
naohudumiwa kwenye migodi 
hiyo, wamekuwa wakichelew-
eshewa huduma kutokana na 
uchache wa watumishi.

“Katibu Mkuu wa wizara 
nakuagiza  ongeza  wathamin-
ishaji wa madini haraka, kwa 
sababu wachimbaji na wana-
fanyabiashara, wanaonunua 
madini, wamekuwa wakilala-
mika mizigo yao inapakiwa  kwa 
wakati, lakini wanachelewesha 
kuitoa kwa wakati  kutokana 
na kutokufanyiwa tathmini kwa 
haraka,” alisema Biteko.

Aliwataka watumishi wa 
madini kuacha tabia ya kufunga 
ofisi hizo mara kwa mara, bada-
la yake watumie muda mwingi 
kukaa ofisini kuwahudumia 
watu kwa sababu wanatumia

nguvu nyingi kufikisha madini 
katika eneo hilo.

Mkuu wa Wilaya ya Siman-
jiro, Zephania Chaula, aliwataka 
wachimbaji hao, kufuata sheria, 
kanuni na utaratibu uliowekwa 
wakati wakiingia ndani ya 
machimbo hayo.

Biteko 
afagilia
ukuta 
kupaisha 
mapato 
tanzanite

Shirika lawezesha askari mafunzo ya hifadhi
Na Zanura Mollel, LONGIDO

SHIRIKA  la Maendeleo ya 
Jamii la OIKOS, limegharamia 
asilimia 70 ya mafunzo yaliyo-
tolewa kwa askari jamii (VGS 
) katika Jumuiya ya Hifadhi 
ya Wanyamapori Enduiment 
(EWMA).

Meneja wa jumuiya hiyo, Pe-
ter Millanga, alisema mafunzo 
hayo ya wiki tatu, yamegha-
rimu Sh. milioni 20, lengo 
likiwa ni kuhakikisha wanawa-
jengea uwezo na ukakamavu 
askari hao.

“Mafunzo haya yamefadhili-
wa na shirika la OIKOS asilimia 
70,Kinapa asilimia 20 na Shiri-
ka la Honey Guide Founda-
tion asilimia 10, ili kuhakikisha 
wanalinda ipasavyo wanyama 
wetu,” alisema Millanga.

Aliwataka askari waliopatiwa 

mafunzo hayo kufanya kazi 
kwa weledi na kudhibiti mi-
anya ya rushwa, hususani kwa 
askari waliopo kwenye geti za 
kuingilia na kutokea hifadhini.

“Hakikisheni mnasimamia 
watu wanaopita katika mageti 
hayo kwa ajili ya utalii wanalipa 
kodi, fanyeni hivyo ili mapato 
yapatikane, msikubali kudan-
ganywa na kupewa rushwa,” 
alisema Millanga.

Mkurugenzi wa OIKOS, Sily-
via Ceppe, aliwataka askari hao, 
kuhifadhi mazingira na kuya-
tunza, kutokana na hali ya sasa 
ya mabadiliko ya tabianchi.

Aliwataka askari hao 
wakawe mabalozi wa uhifadhi 
na hasa katika kipindi hiki am-
bacho ukame umeshika kasi, 
kwa baadhi ya maeneo nchini, 
hali itakayoongeza watu wengi 
kuharibu mazingira kwa kuji-

tafutia  kipato.
Alifafanua kuwa mazingira 

yataharibika kwa watu kukata 
miti, kuchoma mkaa pamoja 
na ujangili kutokana na kuko-
sekana kwa mvua, hali ambayo 
itasababisha  watu kukosa mal-
isho na chakula.

Hata  hivyo alisema shirika 
hilo limewekeza EWMA kwa 
kuwasaidia umeme wa jua 
(sola) ili kujiendesha pamoja 
na miradi ya kuwawezesha wa-
nawake katika elimu ya ujasiri-
amali.

Pia alisema pamoja na 
uwekezaji huo, wametoa 
mabomu ya pilipili, baruti 
na  tochi maalum 40 kwa wa-
nanchi  ili watumie kufukuza 
wanyamapori wakali nyakati 
za kilimo wanapovamia mae-
neo ya wakulima.

Aliongeza kuwa wanatarajia 

kutoa mafunzo ya utengenezaji 
bidhaa kwa kutumia ngozi na 
wanategemea kuwekeza katika 
Kata ya Sinya, ambayo imeone-
kana kuwa na vivutio vya utalii.

 “Hadi sasa tumeshatoa elimu 
ya ujasiriamali kwa wanawake 
300 katika vikundi huko Sinya 
na      sasa tupo Kata ya Kam-
wanga na Olmolog,” alisema 
Silyvia.

Mkuu wa Wilaya ya Longido, 
Frank Mwaisumbe, aliwataka 
kuwa mabalozi katika kupiga 
vita ujangili na biashara za ma-
gendo, ikiwamo utoroshwaji 
wa mifugo kwa njia za panya, 
kuelekea nchi jirani.

Alisema wilaya  hiyo   ime-
jikita katika uhifadhi na ufugaji, 
lakini kipaumbele cha kwanza 
ni uhifadhi, kukiwa na uhifa-
dhi mzuri hata mifugo itakuwa 
salama.

Wadau kilimo wasisitizwa vita ya mabadiliko tabianchi
Na Cynthia Mwilolezi,         
ARUSHA

WADAU wa kilimo na wakuli-
ma wa maharage, wametakiwa 
kushirikiana na serikali  kupam-
bana na mabadiliko ya tabianchi 
na hali ya hewa ili waweze kuzali-
sha mazao yenye tija. 

Akizungumza jana   wakati   
akifungua warsha ya siku mbili 
iliyoandaliwa na Shirika la Maen-
deleo la  Uholanzi (SNV), kupitia 
mradi wa Afrika Mashariki wa 
kilimo kinachoendana na mab-
adiliko  ya tabianchi na hali ya 
hewa kwa Tanzania, Kenya na 

Uganda,  Katibu Tawala wa Mkoa 
wa Arusha, Richard Kwitega, ali-
wahimiza washiriki kushirikiana 
na serikali zao, ili kukabiliana na 
changamoto wanazopata. 

Alisema mabadiliko ya tabi-
anchi na hali ya hewa nchi zote 
duniani, zimepata athari na ku-
sababisha shughuli za kiuchumi 
katika nyanja za mifugo na kilimo 
kuathirika.

“Kama sasa Mikoa ya Arusha, 
Kilimanjaro na Manyara, tu-
napita katika kipindi ambacho 
hatujawahi kupitia, hakuna mvua 
mwezi huu, kitu ambacho sio cha 
kawaida kutokea, mazao yame-

oteshwa hayaoti   kwa ukame, 
sasa lazima tujipange kukabiliana 
na hali hii na ili tufanikiwe lazima 
tushirikiane,” alisema.

Alisema  kupitia mradi  uliol-
etwa na SNV, ni vema wakaweka 
mikakati kabambe ili wakulima 
na wadau wa zao hilo waweze ku-
kabiliana na athari zinazojitokeza 
kwao. Kwitega alisema maharage 
muhimu kwa chakula, hivyo lazi-
ma kuweka mikakati ya kuongeza 
uzalishaji wake kwenye wakati 
huu wa mabadiliko ya tabianchi 
na hali ya hewa, unaosababisha 
ukosefu wa mvua za uhakika na 
kujitokeza kwa joto kali.

Msimamizi   wa mradi   huo, 
Godfrey  Kabuka, alisema mradi 
huo upo katika nchi zaidi ya 15 za  
Afrika na duniani nchi zaidi ya 30 
na umelenga kusaidia wakulima 
wadogo ili wajikwamue kimai-
sha, kwa kuwapatia mbinu za ku-
kabiliana na mabadiliko yanayoji-
tokeza. “Hapa tunawahimiza sana 
matumizi ya mbegu zilizo sahihi 
zinazotolewa na wataalamu wetu 
na kuepuka kutumia mbegu zili-
zotumika miaka ya nyuma au za 
kienyeji,” alisema.

Alisema   unatekelezwa kwa 
miaka mitano   kwa gharama ya 
Euro milioni 39 zilizotolewa na 

SNV.
Warsha hiyo ilikutanisha 

wakulima wadogo wa maha-
rage, wasambazaji wa pembe-
jeo, wataiti wa kilimo, taasisi 
za fedha na wadau wengine wa 
kilimo kutoka nchi hizo tatu za 
Afrika Mashariki zinazotekelezwa 
mradi.

Mwakilishi kutoka  Chuo  Ki-
kuu cha Uholanzi, Annamarie 
Groot, alisema mabadiliko ya 
tabia nchi na hali ya hewa, yana-
hitaji nguvu ya pamoja kuyashu-
ghulikia na sio mmoja mmoja 
au nchi moja kwa faida ya kizazi 
kijacho.

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Simanjiro, mkoani Manyara, Yefred Myenzi, akisoma ajenda za kikao cha Baraza 
la Madiwani juzi. Kushoto ni Mwenyekiti wa Halmashauri hiyo, Jackson Sipitieck na Katibu Tawala wa Wilaya, Zuwena Omary.
 PICHA: GIFT THADEY
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Ripoti yaibua yaliyojificha Mwanga

Na Mwandishi Wetu, 
MOSHI

 ZOEZI la ugawaji wa 
vitambulisho vya wa-
fanyabiashara wadogo 
maarufu kama machinga 
ambavyo vimechapishwa 
na Rais Dk. John Magufu-
li, kwa ajili ya kuwasaidia 
wasibughudhiwe wan-
apofanya biashara zao, 
limemsukuma Mkurugen-
zi mpya wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Moshi, 
Kastori Msigara, kutokaa 
ofisini.

Mkurugenzi huyo 
ameanza kazi ya kufanya 
ukaguzi wa ugawaji wa 
vitambulisho hivyo vya 
wajasiriamali wadogo, 
ikiwa ni siku chache 
baada ya kuripoti kazini, 
akitaka kupata uhalisia 
wa zoezi zima linavyoen-
delea.

Jana, Msigara alilazi-
mika kutoingia ofisini na 
kwenda moja kwa moja 
katika Kata ya Mabogini 
kuongea na watumishi 
wa kata, kusikiliza kero 
za watumishi na wa-
nanchi wa eneo husika. 

“Nimesema sikuja 
kushinda ofisini tu, 
nimekuja kufanya kazi 
na kazi yangu ya kwanza 
naanza nayo ni kufua-
tilia utekelezaji wa agizo 
la Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanza-
nia Mheshimiwa, Dk. 
John Pombe Magufuli ili 
kupata uhalisia wa zoezi 
zima,” alisema.

Akizungumza na 
watumishi hao, Msi-
gara alisema lengo la 
ziara hiyo pia ni pamoja 
na kutembelea miradi 
mbalimbali ya maendeleo 
inayotekelezwa ndani ya 
kata husika kwa kufua-
tilia, kusimamia, kuhakik-
isha kuna kuwapo na 
matumizi bora ya fedha 
za umma pamoja na ku-
fanya ukaguzi wa zoezi la 
ugawaji wa vitambulisho 
vya wajasiriamali wado-
go. Katika mkutano huo, 
Msigara ameliwataka 
watendaji wa kata katika 
halmashauri hiyo kuji-
tambua kuwa wao ndio 
wakurugenzi katika kata 
zao, hivyo wanawajibika 
kwa shughuli zote zina-
zotokea ndani ya kata.

Halmashauri ya Wilaya 
ya Moshi, ina jumla ya 
kata 32, vijiji 157 na 
vitongoji 700 na ina 
majimbo mawili ya uch-
aguzi ambayo ni Moshi 
Vijijini na Vunjo.

Vitambulisho 
vya machinga 
vyamtoa ofisini

Na Godfrey Mushi, MWANGA

  RIPOTI ya matokeo ya utaiti 
kuhusu tathmini ya thamani ya 
fedha kwenye shughuli mbalim-
bali zinazofanywa kwa kutumia 
rasilimali za umma ili kuongeza 
utawala bora na uwajibikaji 
hasa kwenye sekta ya maji ka-
tika Wilaya ya Mwanga, imeibua 
changamoto mbili kubwa ambazo 
ni ushiriki mdogo wa wananchi 
katika masuala ya maji na kuko-
sekana kwa taarifa za mapato na 
matumizi.

Mkurugenzi Mkuu wa Shirika 
la kiraia la Kinshai, linalotekeleza 
mradi wa ufuatiliaji wa matumizi 
ya rasilimali za umma (PETS), Ve-
ronika Shao, amesema matokeo 
ya utaiti huo yanatokana na taar-
ifa zilizokusanywa katika kata 10 
za wilaya hiyo.

“Ripoti hii ni matokeo ya taarifa 
zilizokusanywa kutoka kata 10 za 
Wilaya ya Mwanga kuanzia mwezi 
Februari hadi Machi, mwaka huu. 
Kutokana na matokeo, changa-
moto mbalimbali zinazowakabili 

wanajamii kuhusu utumiaji, upati-
kanaji na usimamizi wa rasilimali 
za maji ziliibuliwa.

“Kuna kukosekana ama ushiriki 
mdogo wa jamii kuhusu masuala 
yahusuyo maji, kukosekana kwa 
taarifa za mapato na matumizi 
ya rasilimali za maji kwa baadhi 
ya vijiji na kata kwa sababu zilizo 
juu      ya uwezo wa jamii kuz-
ielewa, mwamko mdogo wa jamii 
katika uchangiaji      gharama za 
maji na uhaba     wa maji unaosa-
baishwa na mabadiliko ya tabia 
nchi na mgao wa maji usio mzuri,” 
alisema.

Mradi huo unatekelezwa na 
Kinshai kwa ufadhili wa Shirika la 
The Foundation for Civil Society.

Aidha, wakati anasoma ripoti 
hiyo, Mhadhiri wa Kitivo cha Jamii 
na Maendeleo Vijijini wa Chuo 
Kikuu cha Ushirika Moshi, Pros-
per Kimaro, alisema utaiti huo 
ulifanywa katika kata za Mgagao, 
Lembeni, Kileo, Jipe, Lang’ata, 
Shighatini, Kighare, Msangeni, 
Mwanga na Kirya.

Alisema kuwa idadi ya washiri-

ki wote katika utaiti huo wali-
kuwa 365 ambao ni wanaume na 
wanawake.

Awali, mtaalamu mwelekezi 
kuhusu dhana ya ufuatiliaji wa 
rasilimali za umma na mchakato 
wa bajeti, Gamaliel Mbalase, ali-
waeleza wananchi hao wa Wilaya 
ya Mwanga kuwa ufuatiliaji huo 
unaongeza ushiriki wa wanajamii 
katika ufuatiliaji wa rasilimali 
fedha na mchakato wa bajeti na 
utekelezaji wake.

Zaidi alifafanua, kwamba PETS 
ni chombo kinachotumika ka-
tika kufuatilia au kuchunguza jinsi 
rasilimali za umma zinavyotu-
mika kutoka kwenye ngazi zote za 
kiserikali na kisekta.

  Kwa upande wake, Mhandisi 
wa Maji wa Sektretarieti ya Mkoa 
wa Kilimanjaro, Victor Nassari, al-
ionya kuhusu vitendo vinavyoen-
delea vya uharibifu wa vyanzo 
vya maji na baadhi ya wananchi 
wa kata kadhaa kugoma kufungi-
wa dira za maji, wakidai maji hayo 
hawawezi kulipia kwa sababu ni 
vyanzo vya asili vilivyopo katika 

maeneo yao.
“Shida kubwa iliyopo Wilaya ya 

Mwanga, wananchi baadhi yenu 
hamtaki kufungiwa dira za maji 
na kwa hasira mnakwenda kuzi-
haribu zile zilizofungwa tayari. 
Tutachukua hatua kwa atakaye-
bainika kuanzia sasa,” alisisitiza 
Nassari.

Mkuu wa Wilaya ya Mwanga, 
Thomas Apson, akizungumza na 
wadau hao na kamati za maji ku-
toka kata 10 za wilaya hiyo, alise-
ma serikali itapambana kwa kila 
namna kuhakikisha katika miradi 
ya maji inayotekelezwa hakuna 
matumizi mabaya ya fedha wala 
ya madaraka.

“Tuna vyanzo vingi vya maji 
katika Kata ya Kileo na Shigatini, 
lakini hatujaweza kuvitumia ip-
asavyo. Tumesema katika miradi 
tuliyonayo hivi sasa tunahakiki-
sha wananchi wanapata maji 
wakati wote, lakini mapato yake 
na miundombinu yake inafanana 
na thamani ya fedha ama zina-
zokusanywa na kamati za maji au 
gharama za ujenzi,” alisema.

Bakwata yatoa siku 30 kusajiliwa ndoa
Na Mwandishi Wetu, MOSHI

BARAZA Kuu la Waislamu 
Mkoa wa Kilimanjaro (Bakwata), 
limetoa siku 30 kwa viongozi 
wake wa madrasa, misikiti na 
waliopewa dhamana ya kufungi-
sha ndoa kwa mujibu wa sheria, 
kutekeleza agizo la Mufti wa Tan-
zania, Shekhe Abubakar Zuberi 
aliyetaka wasajiliwe.

Muda huo maalum wa 
kutekeleza agizo hilo, ulitanga-
zwa jana na Katibu wa Bakwata 
mkoani hapa, Awadh Lema, waka-
ti akizungumza na viongozi mbali 

mbali wa misikiti wakiwamo 
maimamu wa mkoa huo.

Aprili 13, mwaka huu, Bakwata, 
ilizindua mpango mpya wa vy-
eti vya ndoa, usajili wa madrasa 
na walimu, misikiti na utoaji wa 
vitambulisho kwa wafungishaji 
ndoa katika viwanja vya Shule 
ya  Sekondari ya Kiislamu ya Al-
Haramain, iliyopo Kariakoo, Ilala, 
jijini Dar es Salaam.

“Nimetoa siku 30 kwa Mkoa wa 
Kilimanjaro ili wahusika waweze 
kujisajili kulingana na maelekezo 
ya Mufti na endapo mtu hatajisaji-
li, Bakwata itashindwa kumtam-

bua na atakuwa siyo mtu sahihi 
kutekeleza majukumu hayo,’’ 
alisema Lema. 

Alisema kusajiliwa kwa misikiti 
na madrasa kutasaidia kuyaweka 
mambo wazi pamoja na kuhifadhi 
kumbukumbu zao katika oisi za 
baraza hilo katika ngazi mbalim-
bali. Kwa mujibu wa Lema, kuna 
umuhimu mkubwa kwa madrasa 
na misikiti yote kujulikana  na 
kwamba utambulisho huo utai-
saidia Bakwata kusaidiwa katika 
mambo mbalimbali.

Hata hivyo, Kaimu Shekhe wa 
Mkoa wa Kilimanjaro, Shaaban 

Mlewa, wakati anazungumza na 
viongozi hao kuhusu vyeti vya 
ndoa, aliwataka wote wenye vi-
tabu vya ndoa vya zamani kuvi-
wasilisha oisini kwake mara moja 
na kuchukua vipya.

Kutokana na utekelezaji wa 
agizo hilo, Imamu wa Kijiji cha 
Sanya Juu, Wilaya ya Siha, Hamza 
Shekhe na Mwenyekiti wa Bakwa-
ta Wilaya ya Hai, Omari Maamud 
kwa nyakati tofauti wameeleza 
kuwa mpango huo ni mzuri na 
utasaidia kufahamu mambo 
mbalimbali yanayofanyika katika 
madrasa zao na misikiti yao.

Mkuu wa 
Wilaya ya 
Mwanga, 
mkoani 
Kilimanjaro, 
Thomas 
Apson (wa 
pili kulia), 
akikata 
utepe kuz-
indua ripoti 
ya utafiti 
wa mradi 
wa ufua-
tiliaji wa 
matumizi 
ya rasilimali 
za umma 
(PETS), 
katika sekta 
ya maji 
wilayani 
humo juzi. 
PICHA: 

GODFREY 

MUSHI
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HABARI DODOMA

Na Ibrahim Joseph, KONDOA 

SERIKALI imesema itatoa motisha 
kwa walimu wa shule zake ambazo 
wanafunzi watafanya vizuri katika 
taaluma hususani kwenye ufaulu wa 
mitihani ya kitaifa.

Kauli hiyo ilitolewa hivi karibuni 
na Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya Rais 
Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa, Dk. Tixon Nzunda, wakati 
akifunga mafunzo endelevu kwa 
maofisa elimu kata wa mikoa ya 
Dodoma na Singida yaliyofanyika 
wilayani Kondoa.

Dk. Nzunda alisema serikali itatoa 
motisha kwa walimu ambao wa-
nafunzi wao watafanya vizuri katika 
taaluma hasa kwenye ufaulu mzuri 
kwenye mitihani ya kitaifa.

“Motisha itatolewa kwa walimu 
ambao wanafunzi wao watafanya vi-
zuri katika taaluma, hususani ufaulu 
mzuri katika mitihani ya taifa.

Dk. Nzunda aliwataka walimu 
kote nchini kufanya kazi kwa bidii 
ili kuwawezesha wanafunzi wanao-
soma kwenye shule zao kufaulu kwa 
kiwango cha juu.

Aliwataka maofisa elimu kata 
kufanya ufuatiliaji wa karibu na 
kuhakikisha walimu wakuu wa shule 
husika wanasimamia taaluma kwa 
bidii.

Aidha, alisema serikali imekubali 
kutengeneza mkataba wa utendaji 
kazi kwa kila mwalimu mbali na 
mfumo wa Opras.

Alisema kila mwalimu anatakiwa 
kuwa na maandalizi  timilifu muda 
wote awapo shuleni mfano azimio 
la kazi , andalio la somo na analo-
fundisha pamoja na mpango kazi 
wa kuongeza ufaulu kwenye somo 
analofundisha kwa muhula mzima 
wa masomo.

Alisema mwalimu atapimwa kuto-
kana na idadi ya vipindi kwa muhula 
mzima wa masomo hali itakayosa-
idia kuondoa uzembe kazini.

Alisema kipimo kingine cha mwal-
imu ni kuongeza ufaulu katika somo 
analofundisha kupitia majaribio ya 
kitaifa ya darasa la kwanza na la pili, 
katika eneo la Kusoma, Kuandika na 
Kuhesabu (KKK) na matokeo ya miti-
hani ya darasa la nne na saba.

Kwa upande wake, msimamizi 
mkuu wa mafunzo hayo kutoka Chuo 
cha Maendeleo ya Elimu Bagamoyo 
(ADEM), Lucas Mzelela, alisema 
mafunzo hayo yanalenga kuboresha 
kiwango cha elimu nchini.

Mzelela alisema baada ya 
mafunzo, maofisa elimu kata kwa 
kushirikiana na wadhibiti ubora 
elimu, maofisa elimu taaluma wilaya 
wataenda kuendesha mafunzo hayo 
kwa walimu wengine katika maeneo 
yao.

Aidha, alisema chuo hicho kime-
pewa jukumu la kuendesha mafunzo 
hayo nchi nzima na serikali kuhakik-
isha kuwa watoto wote wanajua ku-
soma, kuhesabu na kuandika katika 
kiwango.

Serikali kutoa 
motisha 
kwa walimu 
wanaofaulisha 

Wenye ualbino washauriwa kuepuka utegemezi
Na Peter Mkwavila, 
DODOMA

CHAMA cha watu wenye 
ualbino (TAS) kimeshauriwa 
kuibua miradi ili kuondokana 
na utegemezi unaowafanya 
kuwa maskini ikiwa ni pamoja 
na kuungana ili kuunda vikun-
di vitakayowawezesha kupata 
mikopo toka taasisi za kifedha.

Ushauri huo ulitolewa na 
Mkurugenzi wa Kampuni ya 
Grace Products LTD Dk. Eliza-
beth Kilili, alipokuwa akizun-
gumza na wanachama wa 
chama cha walemavu wa ngozi 

Mkoa wa Dodoma, wakati wa 
ugawaji wa mafuta na sabuni 
kwa ajili ya kulainisha na kuon-
doa madoa kwenye ngozi jijini 
Dodoma.

Aidha, chama hicho kime-
takiwa kufanya kazi kwa bidii 
na malengo ili waweze kujiinua 
kiuchumi.

Alisema ili waweze kufikia 
malengo hayo yote wao we-
nyewe wanatakiwa kutojikataa 
kutokana na maumbile kwa 
kujiona kama hawafai mbele 
ya watu wengine wasiokuwa 
na ulemavu huo.

“Ninawaomba mfanyekazi 

kwa ubunifu na msifanye kwa 
mazoea, kwa maana mkifanya 
kazi kama kawaida mtaende-
lea kuwa maskini na siku zote 
mtakuwa watu wa kuinyoshea 
serikali kuwa haiwatendei haki 
zenu za kimsingi wakati siyo 
kweli,” alisema.

Awali Katibu wa TAS, Hud-
son Seme, alisema watu we-
nye ualbino wanakabiliwa na 
changamoto mbalimbali am-
bazo zimekuwa zikisababisha 
kuwapo kwa umaskini mion-
goni mwao.

Alisema hali hiyo imechang-
ia wengi kushindwa kutunza 

ngozi zao hali inayowafanya 
kuwa na saratani ya ngozi.

“Moja ya changamoto tu-
nayokabiliana nayo ni hili 
tatizo la kuwapo kwa umas-
kini kwenye familia tunazoishi 
nazo ukizingatia zilizo nyingi 
zina tatizo la kiuchumi na ndi-
yo maana tunashambuliwa na 
magonjwa hayo,” alisema.

Katibu huyo pia aliwataka 
Watanzania kuwajali watu we-
nye ulemavu kuwasaidia ma-
hitaji muhimu kama vitendea 
kazi ili waweze kujisimamia 
wenyewe.

Maagizo ya Jafo yaanza kufanyiwa kazi
Na Paul Mabeja,          
CHAMWINO

MAAGIZO ya kuanza kwa 
ujenzi wa Hospitali ya Wilaya 
ya Chamwino haraka yali-
yotolewa na Waziri wa Nchi, 
Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa, Selemani 
Jafo, zaidi ya wiki moja sasa ya-
meanza kufanyiwa kazi.

Maagizo hayo yalitolewa na 
waziri huyo baada ya kufanya 
ziara ya kukagua ujenzi wa 
hospitali hiyo inayojengwa ka-
tika Kata ya Mlowa, wilayani 
Chamwino mkoani hapa ku-
suasua wakati tayari fedha 
zilishapokelewa zaidi ya miezi 
mitano iliyopita.

Waziri Jafo amerejea tena 
katika eneo la ujenzi wa hospi-

tali hiyo na kushuhudia ukiwa 
unaendelea kwa kasi na majen-
go zaidi ya matatu yakiwa ya-
meshaanza kupanda na men-
gine yakiwa yanakamilishwa 
kwenye hatua ya jamvi.

Mafundi wa kutosha wakiwa 
wanaendelea na shughuli za 
ujenzi katika eneo la Mlowa, 
huku Menejimenti ya Chamwi-
no nayo ikitoa mwongozo wa 
nini cha kufanya sambamba na 
Kamati ya Ulinzi na Usalama, 
ikiwa        inahakiki kuwa kila 
kitu kinaenda kama kilivyo-
pangwa.

Hali  hiyo imemfanya Jafo 
kurejesha imani na halmashau-
ri hiyo kuwa wamejipanga 
kukamilisha jengo hilo ndani 
ya muda kama alivyoagiza. 
Akizungumza katika ziara hiyo 

Jafo alisema amefurahi kuona 
ujenzi wa Hospitali ya Wilaya 
umefikia katika hatua nzuri na 
kuwataka watendaji wa Cham-
wino kuendelea na kasi hiyo ili 
iweze kumalizika mapema na 
katika viwango bora.

 “Leo naweza kuwapongeza 
mmefanya kazi kubwa ndani 
ya wiki moja niliyowapa, sasa 
nataka ikifika tarehe 12 Mei 
majengo ya hospitali hii yawe 
yamefikia hatua siyo chini ya 
lenta kwa majengo yote saba 
tayari kwa kuezeka na kuanzia 
tarehe 25 Mei, majengo yote 
yawe yamepauliwa,” alisisitiza 
Jafo.

Wakati huo huo, Jafo ameu-
giza uongozi wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Chamwino kuan-
za kupanga wilaya hiyo kwa 

mujibu wa sheria za mipango 
miji ili uweze kuendana na ha-
dhi ya makao makuu ya nchi.

“Chamwino iko karibu sana 
na Jiji la Dodoma na jiji hivi 
sasa wanaenda kwa kasi sana 
katika upangaji wa maeneo, 
wanapima viwanja wanauza 
na wanaongeza mapato yao, la-
kini sioni jitihada katika wilaya 
hii na nyie ndiyo sehemu 
Ikulu imejengwa mnatakiwa 
mjiongeze muanze kupima 
maeneo na kuuza ili mwongeze 
mapato ya halmashauri yenu,” 
alisema Jafo. 

Halmashauri ya Wilaya ya 
Chamwino ilipata Sh. bilioni 1.5 
kwa ajili ya ujenzi wa hospitali 
ya wilaya mapema mwezi Ok-
toba, mwaka jana na hadi sasa 
unaendelea.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, Selemani Jafo (wa pili kulia), akitoa maelekezo kwa Mkuu wa 
Wilaya ya Chamwino,  Vumilia Nyamoga (wa tatu kulia), pamoja na Mkurugenzi wa Halmashauri hiyo,  Athumani Masasi, wakati wa 
ziara yake ya kukagua ujenzi wa hospitali ya wilaya katika eneo la Mlowa juzi. PICHA: PAUL MABEJA
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Nyavu 
zawatia 
matatani 
wavuvi

TRA yafafanua fedha za 
makusanyo ya Zanzibar
Na Rahma Suleima,            
ZANZIBAR

MAMLAKA ya Mapato Tan-
zania (TRA) imesema kwamba 
fedha za kodi zinazokusanywa 
Zanzibar kutoka kwa wananchi 
na wafanyabiashara zinabakia 
Zanzibar kwa ajili ya shughuli za 
maendeleo.

 Hayo yalisemwa na Oisa kodi 
wa mamlaka hiyo, Omar Abdalla 
Kirobo, alipokutana na masheha 
pamoja na madiwani kuwaeleza 
kuhusu  umuhimu wa kulipa 
kodi.

 Alisema ipo dhana ya baadhi 
ya watu wakiwamo wafanyabi-
ashara kwamba fedha za kodi 
zinazokusanywa Zanzibar jioni 
hupelakwa Tanzania Bara kwa 
matumizi ya huko.

  “Sio kweli, fedha za kodi zi-
nazokusanywa Zanzibar zinaba-
kia hapa na kutumika kwa ajili 
ya shughuli za maendeleo kwa 
wananchi wa Unguja na Pemba,” 
alisema Korobo.

  Oisa huyo alieleza kwamba 
nchi haiwezi kupata maendeleo 
na kutekeleza miradi ya jamii 
kama wananchi na wafanyabi-

ashara watashindwa kulipa kodi 
inayostahiki kwa mujibu wa she-
ria.

  Naye Oisa wa Elimu ya 
Kodi na Huduma kutoka mam-
laka hiyo, Abdalla Seif, aliwataka 
viongozi wa shehia wakiwamo 
masheha na madiwani kuhamasi-
sha ulipaji wa kodi kwa hiari kwa 
ajili ya maendeleo ya taifa.

  Alisema bado wapo watu 
wengi wenye sifa wakiwamo wa-
fanyabiashara ambao hawalipi 
kodi kwa mujibu wa sheria. 

“Mamlaka ya mapato nchini  
bado inawataka wananchi na 

wafanyabiashara kulipa kodi kwa 
wakati bila ya kushurutishwa kwa 
sababu kodi inatumika katika 
shughuli za maendeleo,” alisema.

  Baadhi ya madiwani na 
masheha waliitaka mamla-
ka kutoa elimu zaidi kuhusu 
umuhimu wa kulipa kodi ili jamii 
ifahamu malengo yake.

  “Tatizo moja kubwa jamii 
yetu haifahamu umuhimu wa 
kulipa kodi kwa maendeleo ya 
taifa, lakini na taasisi za mapato 
nazo zitoe elimu zaidi,” alisema 
Khatib Chwaya, ambaye ni sheha 
wa Wete Pemba.

Wanawake CCM waaswa viti maalum, kuteuliwa
Na Rahma Suleima,             
ZANZIBAR

WAJUMBE wa Baraza la Ju-
muiya ya Wanawake wa Chama 
Cha Mapinduzi (UWT) Wilaya ya 
Kusini Unguja, wametakiwa ku-
waunga mkono wenzao wanaoji-
tokeza kugombea nafasi mbalim-
bali za uongozi.

Imeelezwa kuwa kwa kufanya 
hivyo, hatua ya kuikia uwakilishi 
wa asilimia 50 kwa 50 itaikiwa, 
hivyo kuacha kutegemea nafasi 

za kuteuliwa na za viti maalum.
Wito huo ulitolewa na Naibu 

Katibu Mkuu wa Jumuiya hiyo 
Zanzibar, Tunu Juma Kondo, 
alipokuwa akizungumza na wa-
jumbe hao katika ziara ya kuji-
tambulisha     na kuangalia uhai 
wa chama hicho katika wilaya 
hiyo.

Alisema wanawake wengi wa-
najitokeza kugombania nafasi 
za uongozi, lakini wanashindwa 
kuchaguliwa kutokana na kut-
oungwa mkono na wanawake 

wenzao.
Alieleza kuwa zama za kuta-

wala mfumo dume zimepitwa na 
wakati, hivyo ni kwa wanawake 
kuwaunga mkono wanawake 
wenzao ili kuingia kwa wingi 
katika vyombo vya kutunga she-
ria   kupiga vita masuala ya ud-
halilishaji dhidi ya wanawake na 
watoto.

Kwa upande wake, Mwakilishi 
wa Viti Maalum Mkoa wa Kusini 
Unguja, Mwantatu Mbaraka 
Khamis, aliwataka wanawake 

hao kuchangamkia fursa mbal-
imbali za kiuchumi zinazotolewa 
na serikali ili waweze kujitegemea 
katika kuendesha maisha yao ya 
kila siku.

Kwa upande wao, wajumbe wa 
jumuiya hiyo, waliahidi kuvifany-
ia kazi vipaumbele vya wanawake 
vilivyowekwa ikiwamo kuin-
giza wanachama wapya kutoka 
makundi mbalimbali kama ya 
wakulima, wafanyakazi na waja-
siriamali kwa lengo la kuendeleza 
jumuiya hiyo.

HABARI ZANZIBAR

Na Rahma Suleima, ZAN-
ZIBAR

WAVUVI 20 kutoka Kijiji 
cha Fukuchani Mkoa wa 
Kaskazini Unguja, wame-
kamatwa na maofisa wa 
Idara ya Uvuvi wakivua 
samaki kwa kutumia nyavu 
zenye macho madogo am-
bazo zimepigwa marufuku.

 Mwanasheria wa Idara 
ya Maendeleo ya Uvuvi 
Zanzibar Mwinyi Mataka 
Mwinyi, alisema wavuvi 
hao wamekiri kutumia 
nyavu zenye macho 
madogo ambazo hazifai 
kwa matumizi ya uvuvi 
ambazo hunasa samaki wa-
dogo ambao hawafai kwa 
matumizi ya kula.

 Alisema Sheria ya Uvuvi 
Na. 10 ya mwaka 2010 
imepiga marufuku aina 
zote za uvuvi zinazotumia 
nyavu zenye macho ma-
dogo ambazo ni hatari kwa 
mazingira ya bahari na 
samaki kwa ujumla.

 ‘’Uvuvi wa kutumia nya-
vu zenye macho madogo 
haukubaliki kwa mujibu 
wa Sheria ya Uvuvi Na. 10 
ya mwaka 2010, ambao 
athari zake kwa uharibifu 
wa mazingira baharini ni 
kubwa,” alisema.

 Naye Mkuu wa Wilaya 
ya Kaskazini Unguja, Has-
san Ali Kombo, alisema 
sheria za uvuvi zinakataza 
kutumia nyavu zenye ma-
cho madogo kwa shughuli 
za uvuvi huo.

 Aidha, alisema uvuvi 
wa kuzamia kwa kutumia 
bunduki pia umepigwa 
marufuku kwa mujibu wa 
sheria za uvuvi kutokana 
na athari za uharibifu wa 
matumbawe.

 Aliwataka wavuvi 
kuacha mara moja kujishu-
ghulisha na aina hizo za 
uvuvi kwa sababu adhabu 
yake ni kubwa ikiwamo 
kutaifishwa kwa chombo 
cha uvuvi.  “Serikali imepi-
ga marufuku uvuvi wa ku-
tumia nyavu zenye macho 
madogo ambazo miongoni 
mwa athari zake ni kunasa 
samaki wadogo ambao 
hawafai kwa matumizi ya 
kula,” alisema. 

Mvuvi mmoja aliyeji-
tambulisha kwa majina 
ya Daud Juma Ali alikiri 
kutumia nyavu ndogo 
kwa matumizi ya uvuvi na 
kuomba radhi kwa kosa 
walilotenda.

 “Mheshimiwa, tunaomba 
radhi kwa kosa la ku-
tumia nyavu zenye macho 
madogo kwa shughuli za 
uvuvi,” alisema.

Mafundi wakijenga jengo la maabara ya kisasa ya huduma za afya ya Kanisa Katoliki, Parokia ya Bukima, Musoma Vijijini, mkoani Mara juzi, 
ili kuwapunguzia wananchi usumbufu wa kusafiri umbali mrefu kufuata huduma hiyo. PICHA: MPIGA PICHA WETU
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Soma UK.19

FRESH KID HUKU SHULE, 
HUKU JUKWAANI 

Kumbe Pam D

unaheshimu

mashabiki!



Siku zote 
kuwa 
mkweli 

kwa nafsi yako. 
Lakini daima uwe 
wazi kujifunza 
-Jennifer Kyaka 
Odama.

Katika 
hali 
ngumu 

na matatizo 
ndipo 
mashujaa 
huzaliwa. New 
Manchester 
itazaliwa baada 
ya msimu huu - 
Nikki wa Pili. 
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BASI SAWA

MWIMBAJI Mwapwani Yahaya amesema ana-
tamani kupiga vyombo mbalimbali vya muziki 
ili kujiongezea ujuzi kwenye muziki. 

“Kwa sasa ninajifunza kupiga violin ni-
kashafanikiwa nitahamia kwingine ili kutimiza 
lengo langu la kujua kupiga vyombo mbalim-
bali vya muziki,” amesema Mwapwani.

Msanii huyo aliyeibuliwa na mashindano ya 
Bongo Star Search (BSS), amesema hatua hiyo 
inaweza kumsaidia kwa baadaye kuunda kundi 
dogo lenye wasanii wanaojua kupiga vyombo 
mbalimbali.

MSANII Belle 9 amesema amedumu katika 
muziki kwa miaka 11 sasa bila kukumbwa na 
skendo yoyote, kwa madai kwamba hazina 
nafasi kwake.

“Skendo siyo sehemu ya maisha yangu, na 
haitatokea siku moja nifanye jambo la ovyo 
ili nipata umaarufu, ninamheshimu Mungu na 
muziki wangu,” amesema Belle 9.

Amesema amechagua kuishi maisha ya aina 
hiyo, ambayo yamemfanya aendelee kuwa na 
heshima kubwa mbele ya jamii, hivyo haoni 
ni kwanini atumie njia mbovu kujiongezea 
umaarufu.

Kazana Mwapwani 
utafanikiwa 

Belle 9 fyekelea 
mbali skendo

MSANII wa muziki wa kizazi 
kipya, Pam D, ameweka wazi 
kuwa anapenda kuvaa vi-
kaptula vya kiume kwa vile 
mashabiki wake wanavutiwa 

navyo.
Lakini anashangaa kusikia 

baadhi ya watu wakidai kwam-
ba uvaaji wa vikaptula ameuiga 
kutoka kwa rapa Chemical.

“Mimi na Chemical ni watu 
wawili tofauti, mwonekano 
wangu ni wa kibiashara kwani 
mashabiki wanataka nivae 
vikaptula,” amesema Pam D.

Kumbe Pam D 
unaheshimu mashabiki!
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unapomuona 
‘ex’ wako 
kachokaa  
chakaliii, 
kapoteza 
nuru, yaani - 
Amber Lulu.
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Angusha 
chini mambo. 
Weka chini 
vitu tuache 
si tutambe - 
Lady Jaydee.

Sisi wanaume ni 
moja ya viumbe 
tunaoongoza kwa 
kusema ukweli.  
Kwa kuthibitisha 
hili, hebu tuongee 
ukweli leo hapa. 
Una michepuko  
mingapi? - Man-
fongo. 

INSTA-TWITTER

@burudanitele

Tuffolow/ Tu-tag

@burudanitele

>>> Usikose Jarida 
hili la Burudani Tele 
(BT) ndani ya Gazeti 
lako la Nipashe kila 
Jumamosi, pia  lipo 
kwenye mtandao wa 
kijamii Twitter, tu’ 
follow

UNASEMAAA...

BODA    BODA2
Bora 
umejiongeza 
Mwanambilimbi
MCHARAZA kinanda Deo 
Mwanambilimbi ameachana 
na kundi kubwa la wana-
muziki na kuunda dogo ili 
kubabiliana na gharama za 
maisha.

Amesema bendi ya 
Kalunde anayoiongoza 
iliundwa na wanamuziki 
wengi wakati huo, lakini 
sasa vyuma vimekaza ina-
bidi kujiongeza, kwa kupun-
guza idadi yao ili kumudu 
gharama.

“Wanamuziki tuliopo sasa 
ni saba, Edson anayepiga 
besi na kuimba, Yuda Almas 
anapiga solo na kuimba, 
Husna Kimti anaimba, 
Joachim Magazine (drums), 
mimi napiga kinanda na 
kuimba,” amesema Mwan-
ambilimbi.

Haya Thea wape vidonge vyao 
MKONGWE wa filamu Thea 
amesema, wanaodai Bongo Mov-
ies imekufa, watasubiri sana, huku 
wasanii wakiendelea kufanya vitu 
vyao kama kawaida.

“Huwa ninashangaa kusikia watu 

wanachonga eti Bongo Movies 
imekufa,   wasanii wawili au watatu 
wakishindwa kufanya kazi ya 
filamu haina maana tasnia nzima 
imekufa? Wenye mawazo hayo 
watasubiri sana,” amesema Thea.

Thea amesema yeye ni mmoja wa 
wasanii wa kwanza wa kike nchini 
kupata umaarufu kupitia filamu 
na hadi sasa anaendelea ‘kudunda’ 
kama kawaida.

KIMWANA Chuchu Hans ameamua kuibua vipaji 
vya wasanii wanaochipukia na sasa anam-
saidia msanii Renzo kukamilisha wimbo uitwao 
‘Cheche’.

“Wapo pia wasanii wa filamu, wanaendelea 
kuandaa tamthilia mbili zenye majina ya ‘Nanga’ 
na ‘Play Boy’, wote hao wako chini ya kampuni 
zangu za Chuchu Double Touch na Front,” amese-
ma Chuchu.

Amesema sasa ameamua kutumia kipaji chake 
kusaidia wengine na kwamba mwaka 2005 ali-
wahi kuwa Miss Talent, lakini alikuwa hajatumia 
vizuri kipaji hicho, hivyo baada ya kumaliza 
kulea, sasa anaibua vipaji.

Hongera kwa 
jukumu hili Chuchu
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Waigizaji wa 5 

wakali enzi za 

Mwalimu 

Kuumbe!

Na Adam Fungamwango

“
NITAZUNGUMZA ‘broken English’ mpaka 
kieleweke, aibu ya nini?  Mimi Mnyam-
wezi, nazungumza Kiswahili, Kiingereza 
ni lugha ya kimataifa ipo siku nita-

washangaza wanaonicheka.” 
Haya ni maneno ya msanii wa filamu, 

muziki wa kizazi kipya na mjasiriamali 
Shilole.

Mrembo huyo ameweka wazi kutokana na 
tabia ya watu kumcheka kuwa hajui Kiin-
gereza na amekuwa akipenda kukiongea  
mbele za kadamnasi, huku akichemka baadhi 
ya maneno hata kunyoosha sentesi.

Pamoja na kuchekwa kwenye kadamnasi 
na kwenye mitandao ya kijamii, msanii 
huyo ameonekana kuweka pamba masikioni 
na kuvaa miwani ya mbao, akiweka aibu 
za kike pembeni na kudai kuwa atakomaa 
hivyo hivyo na wala haogopi.

Anasema ataendelea kukomaa na Kiin-
gereza chake kibovu mpaka kufikia ndoto 
ya kuwa miongoni mwa watu wenye uwezo 
wa kuandika na kuzungumza lugha hiyo kwa 
ufasaha.

Katika mazungumza na msanii huyo, 
amesema kwenye safari hiyo, hatojali wa-
naomcheka, kwani lugha hiyo si ya kwanza 
kwake.

Aidha, ameongeza kuwa imani aliyonayo 
ni kwamba ipo siku atakuja kushangaza 
watu atakapotema ung’eng’e na kuwaacha 
midomo wazi.

“Huwa sisikii aibu kabisa ninapopewa ‘mic’ 
na kuzungumza ‘broken English’ mbele za 

Ndiyo Shishi, komaa 

na 'brokeni' yako

watu kwa sababu najua ipo siku kitakuja 
kunyooka  tu,” anasema.

Julai mwaka jana, Shilole anayetamba kwa 
ngoma ya ‘Ukin’tekenya’, alipata fursa ya 
kusoma lugha ya Kiingereza kwenye shule 
moja kwa muda wa miezi mitatu.

Alipata fursa hiyo baada ya video zake 
fupi alizosikika akikosea kuzungumza lugha 
akiwa katika harakati za kujitambulisha 
kwa  mashabiki wake na kusambaa katika 
mitandao ya kijamii hasa Instagram.

Maneno haya ya Shishi ipo siku watu 
watayakumbuka. Waswahili wanasema siku 
zote ‘wenye moyo wa kupenda kujifunza na 
kuvumilia, ndiyo wanaofanikiwa.’

Shilole amejipambanua kutokuwa na aibu 
na hii ni sifa kubwa ya wale wanaotaka 
kujua lugha za watu.

Kitendo cha kutojali kukosea, atakosea 
tena na tena na hajali kuchekwa mpaka 
itafikia wakati atajua kabisa, na wale wa-
naomcheka  watakabaki midomo wazi na 
kutamani kuwa kama yeye.

Hata Wazungu wanapojifunza Kiswahili 
huongea kwa kukosea, lakini kwa bahati 
nzuri wao hawachekwi, ila wanaonekana tu 
hawajakijua, lakini baadaye wanajua.

Wengi wanaocheka au kumbeza Shilole 
nao pia hawajui Kiingereza, ila wanaona 
aibu kuongea mbele za watu kwa sababu 
watachekwa.

Mtu yoyote mwenye aibu kuongea lugha 
yoyote kwa sababu ya kuogopa kuchekwa 
ana dalili zote za kutojua kabisa lugha yoy-
ote ile zaidi ya ile anayoijua tangu utotoni.

Kwa sababu mwenyewe hajali kuchekwa, 
anachojali ni kujifunza na kuelewa, tena 
akipenda kuongea mbele za watu ambao 
wengine wanambeza lakini yeye anasonga 
mbele, ipo siku atasimama mbele za watu 
na kuongea Kiingereza ambacho kila mtu 
hatoamini.

Na hapo kila mmoja ndiyo atarudisha 
kumbukumbu na kugundua kwa nini hakujali 
kubezwa na kuchekwa. 

Na Adam Fungamwango

I
LIKUWA ni burudani ya aina yake miaka ya ‘70 hadi 90 nchini 
Tanzania.

Wakati huo hakukuwa na televisheni Tanzania Bara. Kwa maana 
hiyo hakukuwa na kitu kinachoitwa Bongo Movie, wala wasanii wa 

aina hiyo. Wakati huo kulikuwa na sinema tu. Yoyote aliyetaka kutazama 
ni lazima afunge safari kwenda kwenye majumba maalum ya kuangalia 
sinema hizo, wenyewe wakiita ‘picha.’

Majumba maarufu wakati huo jijini Dar es Salaam, enzi za uongozi wa 
Rais wa kwanza wa Tanzania, Mwalimu Julius Kambarage Nyerere, ya-
likuwa ni Drive In Cinema, Odeon, Avalon, Empire, Empress, New Chox, 
Cameo na mengine.

Mastaa wa uigizaji Bongo walikuwa ni wale wanaoigiza michezo inay-
osikika kwenye redio tu. Na redio yenyewe ilikuwa ni RTD.

Walikuwa wakisikika na kufanya kazi nzuri kwenye michezo ya redio, 
ilikuwa maarufu sana wakati huo, hasa siku za wikiendi.

Ilikuwa si rahisi kuwajua njiani, labda uonyeshwe na mtu anayewa-
fahamu. Orodha yao ni wengi sana, lakini hapa tunawaweka watano 
waliokuwa maarufu zaidi na kupendwa na watu wengi.

1. IBRAHIM RAHA ‘MZEE JONGO’
Ndiye mwigizaji wa michezo ya redio aliyekuwa maarufu zaidi na 

kujizolea mashabiki wengi wakati wa utawala wa Baba wa Taifa kuliko 
mwingine yoyote yule.

Lafudhi yake ya Kizaramo, ikichanganyikana na mizaha, mafumbo, 
vijembe, akionekana pia kutojua vema kutaja majina ya watu na vitu, 
ilikuwa burudani tosha wa watu waliokuwa wakimsikiliza.

Mzee Jongo alifariki mwanzoni mwa miaka ya 2000, televisheni 
zikiwa zimeanza kuingia, yeye mwenyewe akiwa ameshaanza kuigiza 
michezo kwenye runinga. Hata hivyo hakudumu sana kabla umauti hau-
jamkuta.

2. BAKARI MBELEMBA ‘MZEE JANGALA’
Kwa bahati nzuri huyu anajulikana hata na kizazi cha sasa kwa kuwa 

anaonekana kwenye vituo mbalimbali vya televisheni. Lakini alianza 
kusikika wakati huo kwenye michezo ya redio, ikidhaminiwa na kam-
puni moja ya vinywaji nchini. Akiwa na lafudhi yake ya Kindengeleko, 
akijipambanua kuwa ni mzee mbishi, asiyesikia la mtu, anayejifanya 
anajua kila kitu na kusimamia kwenye kile anachokiamini hata kama 
anapotoka.

Igizo la ‘Niachieni Mwenyewe’ akiwa na mtoto wake ‘Mshamu’, lilion-
dokea kupendwa mno na kumfanya kuwa maarufu zaidi na kuwa na jina 
kubwa ndani ya nchi.

3. FUNDI SAID ‘MZEE KIPARA’, ‘PWAGU’
Ni mzee aliyepata bahati ya kuwa maarufu zaidi kwenye televisheni, 

licha ya kwamba alianza kuigiza tangu enzi za Mwalimu kwenye redio 
moja ya RTD.

Alifariki mwaka 2010, akiwa msanii maarufu zaidi, kwani uwepo 
kwenye kundi la sanaa la Kaole lililokuwa likirusha maigizo yake katika 
kwenye kituo cha ITV, ulimtangaza sana. Kabla ya hapo alikuwa akiigiza 
kwenye michezo ya redio na michezo mingi na nafasi zake kubwa zili-
kuwa zile zenye za utemi au ukorofi na alijulikana kwa jina la ‘Kipara.’

Pia alikuwa na rafiki yake msanii Ali Keto aliyekuwa akiigiza kama 
‘Pwaguzi’. Walikuwa na kipindi chao RTD kilichokuwa kikiitwa ‘Pwagu 
na Pwaguzi.’

4. ZENA DILIP ‘MAUA’
Ni mwigizaji aliyekuwa maarufu wakati ule akiigiza kama mama au 

msichana mkorofi au mtoto wa mjini, wengi wanawaita masista du.
Ni mwigizaji aliyekuwa na kipaji kikubwa cha kuongea na maneno ya 

‘shombo’. Uigizaji wake hautofautiani sana na msanii maarufu hivi sasa 
‘Bi. Hindu.’

Alikuwa akiwekwa sehemu ambazo alitakiwa kuwakomesha mawifi 
wenye tabia mbaya. Na alizimudu vilivyo, kwani wale mawifi wenye 
tabia za kuwaachisha wake wa kaka zao, yeye ndiye alikuwa kiboko 
yao. Lakini pia wanaume wenye tabia ya kuwaacha wake zao walio-
chuma nao mali na kwenda kuoa wanawake warembo, alikuwa ndiyo 
mwisho wa matatizo. Alifariki dunia mwishoni mwa mwaka jana.

5. HAMISI TAJIRI ‘JANJA/MENEJA MIKUPUO’
Ni msanii maarufu aliyekuwa akiigiza kama mtu mwenye kipato kama 

vile meneja, mkurugenzi au mtu yoyote mwenye wadhifa serikalini.
Aliimudu mno sehemu hiyo kwani sauti yake, pamoja na kwamba 

alikuwa haonekani, lakini ukiisikia tu, basi moja kwa moja, lazima ije 
taswira ya mtu wa aina hiyo.
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Vijimambo

1. Matokeo ya ‘punguzo la bei’ ndio hayo sasa - Mama Nah, 
Manzese DSM.

2. Walisema wahenga, pombe siyo chai. Unaona sasa mlinzi 
kalala - Mama Nah, Manzese DSM.

3. Hili joto likiendelea navua mpaka ngozi yangu - Beneali 
Moussa Beneali, Migombeni Zenji.

4. Si utani, babake alipania sana punguzo la bei la Kwa 
Mkapa - Elisante Mbunda, Manyoni Singida.

5. Daaah! Huyo lazima atakuwa ‘afande’ wa walinzi halafu 
kalewa - Moussa Beneali, Migombani Zenji.

6. Mambo hayo fanya huko huko Dar, Iringa unapotelea kwe-
nye sufuria - Deo Sanga, Makete Njombe. 

7. Babu vipi, viatu vimekuchosha nini? - Adinani Mrutu, Ki-
walani DSM.

8. Tatizo la kilevi bila kula nyama - Shirima, Morogoro.
9. Ni pozi tu jamani, wala msinijaribu - Majuto Magazeti, 

Miyomboni Iringa.
10. Kwa hili joto la mjini, ngoja nijinafasi kwenye kaupepo - 

Agatha Mbale, Moro Town. 
11. Mbwa huko kijijini, mjini wote watu - Michael Mbatta, 

Makumbusho DSM.
12. Acha kukoroma na ulevi wako wewe, bisi wako anakuja 

utafukuzwa kazi - Annah Gumbo, DSM. 
13. Mmenilisha biskuti mnashangaa nini nikivaa kama nyinyi? 

- Michael Mbatta, Makumbusho DSM.
14. Ama kweli mbwa wa mjini wanafaidi, wanavaa mpaka 

milegezo! - Athanas Gumbo, Mbagala DSM.
15. Leo nimetinga suruali, kesho namalizia koti na tai - Flora, 

Temeke.
16. Unapoingia Sumbawanga usiwe mjuaji saaana, yatakukuta 

kama huyu jamaa - Mfaume Mbugi, Mshindo Iringa.
17. Ngoja wezi wanione mlevi, halafu watajua kwa nini nili-

fanywa kuwa mlinzi - Baby Natasha, Magomeni DSM.
18. Jamani sijalewa, nasumbuliwa na malaria kali - Butelezi 

Bunyoro, Mwandiga Kigoma.
19. Hapa sasa kausingizi katakuja, koti lilikuwa na joto balaa! 

- Simon Mvungi, Sinza DSM.
20. Ushauri wa bure. Siku nyingine usifakamie pombe za 

bure - Mama D., Michenzani Zenji.
21. Naona kibarua chake kinaota nyasi hivi hivi. Sio kwa kul-

ewa na kulala huko - Mahija Jumbe, Ngamiani Tanga.
22. Sio siri, pombe za leo zilikuwa tamu sana tatizo hazikuwa 

na asusa. Ona nilivyolewa - Mahija Jumbe, Tanga.
23. Ulinzi umenishinda, niache nilale - 0654 865 436.  
24. Kwa hili baridi la Iringa, bora nilale kwa kuvae suruali na 

viatu - Abousalim, Singida.  
25. Ulivamia vitumbua ukidhani nyama eeeh! Ona vilivyokul-

ewesha sasa - Mariam Beneali, Migombani Zenji.

SMS Bomba ya Leo:

Jamani sijalewa, nasumbuliwa na malaria kali - Butelezi Bunyoro, 

Mwandiga Kigoma.

Na Adam Fungamwango

WAKATI mwingine mtu anaweza kupata 
matatizo na asijue kuwa yanatokea 
wapi.

 Lakini kuna msemo wa wahenga use-
mao kikulacho ki nguoni mwako. 

Maana yao ni kwamba mara nyingi 
tatizo linalompata binadamu kama ni 
la kutengenezwa, basi atakayefanya 
mpango huo atakuwa mtu wa karibu.

Wanaamini kuwa mtu wa mbali si ra-
hisi sana kumfanyia ubaya na hata aki-
fanya hivyo atakuwa amepata msaada 
kutoka kwa mtu wa karibu.

Mtunzi wa filamu ya ‘Kikulacho’ ame-
jaribu kuangazia madhila yanayowapata 
watu kwenye jamii ambayo si ya Mwe-
nyezi Mungu, bali ya kutengezwa na 
watu wa karibu kwa tamaa na sababu 
zao binafsi.

Imechezwa na Rahim Sinkala, Ester 
Mwanyonga, Said Mahamood na Hashim 
Kambi. Ken na mkewe Ester waliishi 
kwa raha mustarehe kwa muda mrefu.

Hata hivyo, tamaa ya kimwili ikam-
wingia mke na kuwa na uhusiano na 
kijana Said. Baada ya kuchonga asali, 
mama akataka kuchonga mzinga kwa 
kumfanyia mipango ‘kibenteni’ chake 
awe mfanyakazi kwenye nyumba yao. 
Ikawa hivyo. Akawa dereva wao.

Ken alitokea kumpenda na kumwa-
mini kijana yule kutokana na kuwa ni 
mchapakazi hodari. Waswahili siku zote 
wanasisitiza kuwa penzi haligawanyiki. 

Mambo yalianza kubadilika ndani ya 
nyumba, mama akaanza dharau kwa 
mumewe, kitu ambacho kilianza kumtia 
wasiwasi Ken. Mtu pekee aliyemweleza 
tatizo lile na kumwambia achunguze ny-
endo za shemeji yake ni dereva. Lakini 
kumbe anayetakiwa kuchunguzwa ndiye 

mchunguzaji.
Safari moja huanzisha nyingine, baada 

ya tamaa ya uzinzi kuwaingia, tamaa ya 
mali ilianza kupiga hodi mioyoni mwao.

Said na Ester walifanya mipango ya 
kumuua Ken ili wachukue mali zote. 
Walifanikiwa kutekeleza mpango huo 
Ken alipoenda shambani.

Dereva alikuwa ameshalipa majam-
bazi pesa ili wamuue bosi wake.

Kilichofuatia Said na Ester ni kuanza 
kuuza baadhi ya mali za Ken, ikiwamo 
nyumba zake kadhaa, kumiliki kampuni 
zake. Hakukuwa na kificho tena, waliishi 
kama mtu na mkewe.

Isivyokuwa bahati, majambazi wale 
hawakuikamilisha kazi yao kwa ufasaha. 
Walidhani wamemuua, kumbe sivyo. 
Mkulima mmoja alifanikiwa kumchukua 
na kumpeleka nyumbani kwake, akam-
tibia kwa dawa za kienyeji hadi alipo-
pona. Baada ya mwezi mmoja alipona 
kabisa na kuamua kurudi nyumbani.

Hata hivyo, hakuelekea moja kwa 
moja nyumbani kwake. Alikwenda kwa 
rafiki yake ambaye alimweleza kila kitu 
kilichotokea baada ya yeye kuaminika 
kuwa ameuawa.

Siku chache baadaye Ken anavamia 
nyumbani kwake na kumkuta dereva 
wake alikuwa na mkewe. Anacho-
fanya ni kumchapa risasi ya mguu na 
kumtimua. Anamsamehe mkewe kwa 
masharti. Baada ya siku kadhaa kila kitu 
kinarudi kwenye mikono yake, ikiwamo 
kampuni zake zilizokuwa zimebadil-
ishwa hata majina.

Siku moja Ester anapata taarifa kuwa 
‘kibenteni’ chake kimejinyonga baada 
ya kuishi maisha ya wasiwasi na om-
baomba akiwa mlemavu wa mguu. Naye 
anaamua kujiua baada ya kugundua pia 
alikuwa na ujauzito wa dereva. 

PICHA MPYA

TUMA MESEJI - 0773 477 311

Kikulacho: Mungu akisema 
‘no’ binadamu si dawa

PICHA ILIYOPITA
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R
APA matata japo mtoto Patrick Sse-
nyonjo aka Fresh Kid, amepata  ufadhili 
mnono kutoka kwa matajiri wenye asili 
ya India, Ruparelia Group of Companies, 

waliowekeza huko Uganda ambao wametangaza  
kugharamia masomo yake ya shule ya msingi, 
kwenye moja ya shule kali sana za Kampala.

Rajiv Ruparelia, mtoto wa taikuni au bilionea 
mwenye kampuni hizo  anayetajwa kwa jina la 
Sudhir Ruparelia, alithibitisha kuwa dogo  atam-
wagiwa fedha ili aendelee na masomo.

“Leo nimekutana na Fresh Kid – rapa matata 
tena mtoto. Nilivutiwa mno na mafanikio yake, 
akiwa na umri wa miaka saba anafanya mambo 
makubwa. Ningependa kumuona akiendelee ku-
songa mbele akiwa kiongozi na mtia hamasa (in-
spiration) kwa watoto wengine na  vijana wengi 
zaidi, kwa hiyo Ruparelia Foundation, inampa 
dogo huyu nafasi ya kugharamiwa elimu yake. 
Hivyo Ruparelia Foundation, inamlipia masomo 
yake kwenye shule ya Kampala Parents  School.”

Hatua hiyo inakuja muda mfupi, baada ya 
Waziri wa Maendeleo ya Vijana, alipoeleza kuwa 
mtoto huyo mwenye kipaji cha hali ya juu cha 
uimbaji apelekwe shule ya bweni. Hata hivyo 
wazazi, wapenzi na mashabiki zake hawakufura-
hishwa na pendekezo hilo kwa hofu kuwa kipaji 
chake kitaathiriwa.

Fresh Kid alitisha kwa kutunga wimbo mkali 
wa Banteeka akidai  wanamuonea wivu kwa 
sababu ya umri wake mdogo na mwingine un-
aitwa ‘Bambi’ akimwomba Waziri wa Maende-
leo ya Vijana amruhusu kuimba majukwaani.

Awali Waziri Nakiwala Kiyingi, aliagiza 
rapa mtoto huyo aache kutum-
buiza majukwaani na aen-
delee na masomo, jambo 
lililoleta sintofahamu na 
migongano kwenye ma-
wasiliano ya mitandao 
ya kijamii. Hata hivyo 
akaagiza atumbuize 
nyakati za wikiendi 
pekee.

Hata hivyo akaan-
za kupuuza maele-
kezo ya waziri na 
kupanda jukwaani 
nyakati zote bila 
kujali ni Jumatatu au 
Jumatano na kum-
wacha kiongozi 
huyo kinywa wazi, 
lakini akibakia ku-
sisitiza kuwa  Kid 
apelekwe shule 
ya bweni.

Hata hivyo 
Fresh Kid, ame-
sisitiza kuwa 
hataki kwenda 
kwenye shule ya 
bweni, maamuzi 
yanayoungwa 
mkono na wazazi 
wake wakisema 
bweni si mahali salama kwa 
mtoto wao mwenye kipaji kikubwa.

Mtoto Fresh Kid ana bahati ya mtende 
kwani alipotinga studio kurekodi kibao 
cha Bambi, alipata ofa za kumsaidia 
kurekodi video kazi ambayo ni ngumu 
na si rahisi wengine kuipata.

FRESH KID
Huku shule,

huku jukwaani
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MWAKA unaanza vizuri kwa wasa-
nii wa Kenya kuchezea mapesa 
kama watakavyo. Katika chati za 
sasa baadhi ya mabilioni hao wa-
naotisha kimkwanja tunavyojikita 
ndani ya mwaka 2019 ni; mrembo 
Akothee ni hatari pesa kama zote. 

Hakamatiki. Ni msanii matata 
na tajiri namba moja ambaye 
amewekeza kwenye muziki, kam-
puni za kusafirisha na kuhudumia 
watalii, makasiri ya kisasa na 
ardhi akiwa na makasiri ya kisasa 
yaliyojengwa ng’ambo, mengine 
yako Mombasa, Nairobi na nyum-
bani kwao mkoa wa Nyanza.

RAIS wa Marekani, Donald 
Trump, hajaficha siri na kue-
leza kuwa amefurahishwa na 
mkongwe wa gofu Tiger Woods, 
kwa jinsi alivyofanya shoo kali 
kwenye mashindano ya golfu al-
maarufu The Masters, lakini pia 
alivyorejea kwenye gemu baada 
ya mikasa, kashfa na changa-
moto nyingi zilizofika kwenye 
taaluma hiyo.

The Presidential Medal of 
Freedom, inamaanisha tuzo 
inayotolewa kwa raia yeyote 
wa Marekani au wa taifa lolote  
aliyefanya mambo makubwa, na 
kufanikisa mchango wa maende-
leo ya taifa iwe kwenye us-
alama wa taifa au dunia, kutetea 
maslahi ya taifa, kufanikisha 
masuala ya amani duniani, kue-
ndeleza utamaduni na masuala 
yote yanayowagusa Wamare-
kani na dunia pia.

Tuzo ya Woods 
yamwinua 
Trump

MKOMEDIAN mwingine ni Eric 
Omondi, ananuka utajiri, hivi 
karibuni alinunua Mercedes 
Benz mpyaa mbili moja yake na 
ya mkewe. 

Eric, anapata mamilioni ku-
toka kwenye matangazo kwani 
anatumika mara kwa mara, 
kualikwa kuburudisha kwenye 
hafla kubwa za wazito, kutoa 
buruduni kwenye mambo ya ki-
taifa na kimataifa na kwa ujumla 
ni tajiri anayenufaika kupitia 
uwezo mkubwa alionao kwenye 
kutumia tasnia ya habari na 
mawasiliano. 

Kwa ujumla ni miongoni mwa 
makomediani matajiri kupin-
dukia nchini Kenya.

We Omondi 
umelishwa 
limbwata nini?

‘Wakeii’ 
wanaotisha 
kwa mshiko

CHURCHILL aka Mwalimu 
King’ang’i, mzee wa kupiga shoo 
kali za kifutuhi, ni moto ana 
ukwasi –‘mafweza’ mbaya japo 
anafanya siri, lakini maonyesho 
yake ya vichekesho na vunja 
mbavu yanamletea mamil-
ioni, fedha zinazoingia kupitia 
matangazo anayoshirikishwa na 
kampuni mbalimbali na kuuza 
na tiketi kwa ajili ya onyesho 
moja.

 Comedian huyo anaweza 
kutajwa kuwa ana hela chafu.

Churchill muzee 
ya pesa nyingi

NYOTA wa Liverpool ya Uingereza Mo 
Salah, ametajwa na kijarida cha TIMES 
Magazine la Marekani kuwa ni mtu 
maarufu sana duniani kwa mwaka 2019.

Mo mwenye miaka 26, na ambaye ni 
raia wa Misri alitajwa na gazeti hilo na 
kuwekwa juu ya jalada la gazeti hilo 
kama nyota na mtu maarufu duniani.

Wengine ni mwimbaji Taylor Swift, 
Sandra Oh, gwiji la miel  ekea duniani 
‘The Rock’ Dwayne Johnson, Spika 
wa Bunge la Marekani Nancy Pelosi 
na mtangazaji wa TV nchini Marekani 
Gayle King.

Taylor Swift
kama
Mo Salah

JUMAMOSI APRILI 20, 2019
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 Mionzi ya Sheria

Na John 
Juma
0716217615

Sheria zinavyolinda stahiki
mwajiriwa akitimuliwa kazini

K
ISHERIA zipo sababu 
mbalimbali, ambazo kwa 
namna moja au nyingine, 
zinachangia kubatilishwa 

mkataba wa ajira baina ya mwajiri 
na mwajiriwa. Msingi wa mambo 
hayo, umejengwa katika Sura ya 366 
ya Sheria ya Ajira na Uhusiano Ka-
zini ya Mwaka 2004.

Mkataba wa ajira, kama ilivyo des-
turi kwa mikataba mingine kwa mu-
jibu wa sheria, huzaliwa, huishi na 
kufa; kama ilivyo kwa binadamu na 
viumbe hai vingine.

Unazaliwa mara baada ya mwajiri-
wa na mwajiri kutia saini zao. Hapo 
ndipo wanapouanzisha, utekelezaji 
wake unapoanza kuchukua hatua 
na kifo ni pale tu yanapoanza kuji-
tokeza baadhi ya mambo au masuala 
yanayoainishwa na sheria.

Aidha, zipo taratibu maalum za 
kumaliza au kuua mkataba wa ajira 
na hii ni katika mazingira yote, iwe 
kwa hiari  na yale ya kumaliza kwa 
kulazimika kulingana na sababu 
mbalimbali.

Kumalizika au kukoma mkataba 
wa ajira kwa hiari au kuikia uko-
mo wa kazi kulingana na wepesi 
wa kutekeleza majukumu ya kazi 
yenyewe.

Kanuni ya 4 (1)-(7) na ya 5 (1)-(5), 
zote ni Kanuni za Ajira na Mahusi-
ano Kazini, Kanuni za Utendaji Bora 

za Mwaka 2007, zinaeleza hakuna 
shida kama ilivyo kumaliza, kukoma 
mkataba wa ajira kwa kulazimika 
kutokana na sababu mbalimbali za 
kinidhamu.

Katika uhusiano kazini, jambo 
mojawapo linalomfukuza mtu kazi 
au kusababisha kukoma mkataba wa 
ajira, ni utovu wa nidhamu. Hiyo ni 
mojawapo, kati ya sababu za msingi 
zinazoweza kumfanya mwajiriwa au 
mfanyakazi kupoteza ajira yake.

Kimsingi, kanuni hizo zinaelekeza 
kuwa ni sahihi kumfukuza mfan-
yakazi kwa sababu za kinidhamu, 
lakini haimaanishi kuwa   mwajiri 
amtafutie mwajiriwa kisa cha kuzu-
sha au kupika, ili kumwondoa kazini.

Kinachosisitizwa hapa, ni lazima 
sababu hizo ziwe zimejitokeza na 
kuthibitika kweli na ziweze kuthibit-
ishwa pale itakapotakiwa kufanyika 
hivyo. Ujenzi wa hoja kwa kushikilia 
mkazo kuwa nilisikia au nahisi, zita-
sababisha tuhuma hizo kukosa ma-
shiko mbele ya msuluhishi, hakimu 
au  jaji kutegemeana na shauri li-
likoika.

Kanuni ya 8 (1)(d) na 12 (1)-(5), zote 
za Ajira na Uhusiano Kazini na Kanu-
ni za Utendaji Bora za mwaka 2007, 
sanjari na Kifungu cha 37 (2), Sheria 
ya Ajira na Uhusiano Kazini, 2004 
Sura ya 366, zote zinasisitiza ukweli 
na uthibitisho wa madai yanayo-

tolewa. Angalizo ni kwamba, she-
ria inaelekeza kuwa mwajiriwa au 
mfanyakazi, atafukuzwa  kazi mara 
moja, bila ya hata kupatiwa barua ya 
onyo kwa kosa la mara ya kwanza au 
“summary dismissal”.

Kwa utaratibu huo, imafanya 
mwajiriwa, au mfanyakazi kupoteza 
haki zake zote za msingi kama kiinua 
mgongo. Kifungu cha 42 (1)-(4) cha 
Sheria ya Ajira na Uhusiano Kazini 
ya  mwaka 2004 Sura ya 366 inali-
fafanua hilo.

Hivyo basi, ni kosa kwa mwajiri 
kumfukuza mfanyakazi kwa utara-
tibu wa mara moja, yaani ‘summary 
dismissal, isipokuwa kama hilo lita-
fanyika katika mazingira ambayo 
sheria inaruhusu wazi kufanya hivyo 
na siyo kinyume chake. 

Kifungu cha 41 (1)-(7) cha Sheria 
ya Ajira na Uhusiano Kazini ya 2004 
sura ya 366 ina ufafanuzi.

HAKI YA KUSIKILIZWA
Kila mtu ana haki ya kusikilizwa, 

kabla  hatua ya kisheria  kuchuku-
liwa. Ni haki ya asili, ambayo haiwezi 
kuondolewa na mtu au mamlaka 
yoyote ile. Kwa maana hiyo, pasipo 
kujali ukubwa wa kosa, hata kama 
kosa la mwajiriwa, mhusika ana-
paswa kupewa    nafasi ya  kutoa 
utetezi wake. Atajitetea na kutakiwa 
kuwasilisha utetezi wake, dhidi ya:  

“Kwanini asichukuliwe hatua za ki-
nidhamu?” Kanuni ya 13 (1)-(13) Ka-
nuni za Ajira na Uhusiano Kazini, 
2007 inaeleza.

Ni kosa kwa mwajiri au mkuu wa 
kazi kumfukuza mfanyakazi, bila ya 
kumpatia nafasi ya kumsikiliza au 
kujitetea. Hii siyo hiari ya mwajiri 
kuamua kumpatia mwajiriwa haki 
husika, bali ni haki ya msingi. Hiyo ni 
kwa sababu, haki yenyewe ipo kwa 
mujibu wa sheria, hivyo utekelezaji 
wake ni lazima.

HAKI YA MALIPO STAHIKI
Kifungu cha 44 (1)(a) cha Sheria ya 

Ajira na Mahusiano Kazini ya mwaka 
2004, Sura ya 366, kinaelekeza haki 
za msingi alizo nazo mwajiriwa ata-
kayefukuzwa kazi, kutokana na saba-
bu za kinidhamu. Hiyo ni pamoja na 
kulipwa mshahara au ujira wake. 

Mshahara utalipwa kwa kuzinga-
tia tarehe ya mshahara wa mwisho 
mpaka siku ambayo mwajiriwa 
amefukuzwa, mathalan kama tarehe 
ya mwisho ya kupokea mshahara 
itakuwa Juni 30, 2019, kisha mhusika 
atafukuzwa Julai 17, 2019; pesa ita-
kayotolewa ni kwa kuzingatia siku 
ambazo mhusika amefanyakazi. 
Yaani jumla ya siku 17 kuanzia tarehe 
1 hadi 17 Julai. Inatajwa kuwa haki ya 
msingi, wala isipuuzwe kulinda ma-
slahi ya pande zote mbili.

SAFU

  Kalamu ya Mwalimu

Reubeni 
Lumbagala

N
UKUU zinazowahamasisha 
watu kukimbilia kusaka 
maarifa kwenye vitabu, ni 
pamoja na hizi: “A book is 

a gift, you can open again and again,” 
ikimanisha kitabu ni zawadi unay-
oweza kuifungua kila wakati.” Huyo 
ni mwanazuoni - Garrison Keillor.

Msomi mwingine, Harry S. Tru-
man, anatamka kwa kiingereza tena: 
“Not all readers are leaders, but all 
leaders are readers.” Tafsiri yake ni 
kwamba: “Si wasomaji wote ni vion-
gozi, lakini viongozi wote ni waso-
maji.”

Ili mtu awe wa kipekee katika sura 
ya  kuanzia kiongozi, mbobezi na 
mtu maarufu, ni lazima kusoma vi-
tabu. Ndiyo maana, Spika wa Bunge 
, Job Ndugai, ambaye ni Mbunge wa 
Kongwa, ameamua kusaka vitabu 
kwa ajili ya kuwasaidia wanafunzi 
wa shule za wilayani Kongwa,  ku-
waongeza maarifa kikamilifu.

Kwa ujumla, vitabu ni nyenzo 
muhimu inayofanikisha kujifunza na 
ufundishaji wa wanafunzi na wen-
gine popote. Kupitia vitabu viliyoan-
daliwa na wataalamu, wasomaji hu-
pata maarifa mbalimbali yanayoibua 
uelewa, ujuzi na kubadilisha maisha, 
yawe katika hali bora zaidi.

Hivyo basi, kila anayetaka kujifun-
za masuala mbalimbali, hana budi 
kusoma vitabu vingi, ajiongeze ujuzi 
na kupata utajiri wa maarifa.

Wasomi na waandishi wa vitabu, 
wanaamini kuwa ubongo wa mwa-
nadamu unahitaji kulishwa chakula, 

ili uweze kuikiri vyema na njia pe-
kee ya kuulisha ubongo ni kusoma 
vitabu mbalimbali. Ndiyo maana vi-
tabu vinaitwa ‘chakula cha ubongo.’

Kwa kutambua umuhimu wa vi-
tabu katika kujifunza na ufundishaji 
wenye tija shuleni, Spika Ndugai, hivi 
yuko katika jitihada za kuzitafutia 
shule za sekondari wilayani Kongwa, 
vitabu vya kiada na ziada, kwa wa-
nafunzi na walimu, wapate maarifa 
ya kutosha.

Mbunge huyo ameshatembelea 
shule za sekondari wilayani Kongwa 
kuviikisha vitabu hivyo, akiongo-
zana na viongozi wa wilaya hiyo 
ambao ni; Kaimu Oisa Elimu  wa 
Wilaya,  Emmanuel Factory, Mwe-
nyekiti wa Chama cha Walimu Tan-
zania (CWT) wa Wilaya Kongwa, 
Andrea Nyemba na katibu wake, 
Ramadhani Tessua.

Mmano tarehe 18, zilizopita, alizu-
ru katika sekondari za Chiwe, Mlali, 
Ndurugumi na Kibaigwa, alikopata 
wasaa wa kuongea na wanafunzi na 
walimu, akiwahimiza wanafunzi ku-
soma kwa bidii, ili kufanikiwa mais-
hani. Baada ya kuongea na jumuiya 
za shule hizo, kazi ya ugawaji vitabu 
vya kiada na ziada ilifanyika kwa 
masomo mengi ambayo ni: Fizikia, 
Kiswahili, Historia, Kemia, Uraia, 
Baiolojia, Jiograia, Hisabati na Kiin-
gereza.

Mwenyekiti wa CWT, Andrea Ny-
emba, aliopokuwa Mlali, alisema: 
“Maarifa hupatikana kwenye vitabu, 
hivyo wanafunzi wekeni juhudi 

kubwa, kuyatafuta maarifa kwenye 
vitabu mlivyopewa na mheshimiwa 
mbunge”.

Spika Ndugai na timu yake 
walipoikia katika Shule ya Msingi Vi-
sumi, alikabidhi fedha taslimu shilin-
gi miolini 2.2, ambayo ni mchango 
wa CWT makao makuu na shilingi  
200,000 kutoka CWT wilayani 
Kongwa. Zote ni kwa ajili ya kusaidia 
kupaua darasa.

Machi 23, walikuwa katika Shule 
ya Sekondari za Banyibanyi, Son-
gambele Kilimani, Hogoro, Ndal-
ibo, Laikala na Ibwaga, sanjari na 
ugawaji   vitabu, suala la michezo 
alilipa kipaumbele kwa kuzigawia 
jozi za sare na mpira. Hiyo iliendana 
na wanafunzi kuhimizwa kucheza, 
kwa tafsiri michezo ni afya na ajira. 
Katika Sekondari ya Ibwaga, yenye 
wanafunzi wa kidato cha kwanza 
hadi cha sita, Spika Ndugai alichang-
ia kompyuta, ‘printa’ na mashine ya 
kudurufu (fotokopi).

Ni misaada inayotolewa katika 
maana ya kukuza taaluma, shule 
sasa kunufaika na kudurufu mitihani 
na majaribio mbalimbali, kwa ajili ya 
kuwanoa wanafunzi kujisomea miti-
hani ya taifa ya miaka iliyopita na 
mahitaji mengine.

Ziara ya kugawa chakula cha 
ubongo katika shule nyingine zili-
kuwa: Ngomai, Makawa, Zoissa na 
Mangh’aila. Huko walikuwa vion-
gozi kadhaa; Oisa Elimu Sekondari 
wa Wilaya, Nelson Milanzi na Mwe-
nyekiti wa Halmashauri ya Kongwa, 

White Zuberi.
Iwapo wanafunzi watatumia kika-

milifu vitabu walivyopewa kwa kuvi-
soma na kuvielewa, upo uwezekano 
wa sekondari za Kongwa kufanya 
vizuri katika mitihani yao ya taifa ya 
mwaka huu wa 2019.

Ikumbukwe kuwa, mwaka 2017 
Wilaya ya Kongwa katika matokeo 
ya kidato cha nne, ilishika nafasi ya 
kwanza kwa Mkoa wa Dodoma na 
mwaka jana nafasi ya pili.

Pia, upatikanaji wa mitihani ya 
taifa ya miaka ya nyuma, imekuwa 
changamoto inayowakabili wa-
nafunzi wa shule nyingi za msingi na 
sekondari mkoani Dodoma.

Vitabu vilivyotolewa na mbunge, 
ni sehemu ya utatuzi wa changa-
moto za zinazowakabili wanafunzi 
wa sekondari za Kongwa, kwani 
miongoni mwa vitabu vya ziada zili-
vyotolewa, vimo vyenye maswali ya 
mitihani ya taifa ya miaka ya nyuma  
na majibu yake, kwa masomo yote.

Vitabu hivyo ni muhimu kwa 
wanafunzi katika kuwapatia dira 
ya namna mitihani ya taifa inavy-
oandaliwa na  inawasaidia kufanya 
mazoezi ya kutosha,  kwa kujipima 
na kujisahihisha kupitia majibu 
yaliyomo vitabuni. Ziara ya Ndugai 
bado inaendelea, ikilenga kukuza 
taaluma.
lMwandishi ni mwalimu ka-

tika Shule ya Sekondari Mlali, 
wilayani Kongwa, Dodoma. Kwa 
maoni mpigie simu: (+255) 0764 
666349.

Ndugai anapodhihirisha umuhimu 
wa vitabu na matumizi yake 
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MAKALA

Miaka 10 mjane alea watoto 5 
walemavu wasiojiweza kila hali

Na James Lanka, aliyekuwa 

Same

K
UNA usemi wa Kiswahili: 
“Uchungu wa mwana 
aujuaye mzazi.” Hilo 
liko katika uthibitisho 

wa matendo kwa mwanamama 
mjane, Nighenjijwe Mnjokava, 
mkazi wa Kata ya Chome wilayani 
Same, Mkoa wa Kilimanjaro.

Ni mama anayewalea watoto 
watano, wote wenye ulemavu. 
Hivi sasa ni wastani wa miaka 10 
imepita, mwanamama huyo ana-
fafanua kuwa, amekuwa akiwalea 
watoto wake ambao hawakuwa 
hata na uwezo walau kwenda ku-
jisaidia, kutokana na hali ya akili 
na viungo vyao.

“Navishukuru sana vyombo vya 
habari kwa kuwa baada ya kutoa 
habari zangu, alijitokeza mwa-
namama mwenzangu aitwaye, 
Isabella Mwampamba, akiwa 
na maraiki zake kutoka Arusha 
na kuanza kunisaidia katika 
mahitaji mbalimbali, ikiwamo 
kuboresha nyumba yangu nili-
yoachiwa na marehemu mume 
wangu, ambayo tayari ilikuwa 
katika hali mbaya sana ya uchaka-
vu,” anaeleza.

Mama huyo, anasema kwa 
kutambua uzito wa kuwalea wa-
toto watano walemavu, Isabella 
alijitolea kumlipa msaidizi wa 
kulea watoto hao na kwa sasa 
ameongeza msaidizi mwingine, 
hali inayompa ahueni kupata 
muda wa kujishughulisha na 
kutafuta riziki.

“Kipekee namshukuru Mkuu 
wa Wilaya ya Same, Rosemary 
Senyamule, ambaye ameungana 
na juhudi anazofanya mama Isa-
bella kwa kunitembelea Siku ya 
Wanawake Duniani na kunitia 
moyo pamoja na kuniletea mahi-
taji mbalimbali, ikiwamo kunijen-
gea jiko la kisasa na ukuta wa kin-
go kwa nyumba yangu,” anasema.

MAMA MWAMPAMBA
Isabella, ambaye ni Mkurugen-

zi wa Shule ya Upendo Friends 
iliyopo jijini Arusha, anasema ali-
guswa kufanya hivyo, baada ya 
kuona katika vyombo vya habari, 
mateso hayo ya  mwanamama 
mwenzake.

  “Kwanza nilimshirikisha 
Mungu anipe uwezo na ujasiri wa 
kumsaidia mwanamama huyo. 
Nilifunga safari kutoka Arusha 
hadi eneo la Chome wilayani 
Same nikiwa na baadhi ya marai-
ki zangu na kuanza kumpatia 
kwanza mahitaji ya kibinadamu,” 
anasimulia Isabella.

Anasema, hata aliporudi nyum-
bani kwake jijini Arusha, alimsim-
ulia mumewe hali duni na mateso 
aliyomkuta nayo mwanamama 
huyo safarini Same na walishau-
riana kwenda kuboresha makazi 
yake, sanjari na kumjengea jiko la 
kisasa na wakalitekeleza.

“Pia tulimwongezea msaidizi 

wa kumsaidia kuwalea wato-
to wake hao kwa kuwapikia, 
kuwafulia na kuwaogesha. 
Hivi majuzi, tumemwongezea 
msaidizi mwingine.

“Kipekee namshukuru 
sana Mkuu wa Wilaya ya 
Same, Rosemary Senyam-
ule,  ambaye pia ni mwa-
namama mwenzetu kwa 
kutuunga mkono mimi na 
maraiki zangu,” anasimulia.

 “Nakumbuka tulipomtem-
belea Siku ya Wanawake Du-
niani, tukiwa tumeambana 
na Mkuu wa Wilaya ya Same, 
Rosemary Senyamule, kum-
pongeza kwa ujasiri wake 
aliuonyesha kama mwan-
amke,” anafafanua Isabella 
na kuongeza:.

“Alifurahi sana na kila 
mmoja wetu aliahidi kum-
saidia kadri ya uwezo wake. 
Ninamshukuru Mungu, 
kwani kwa sasa angalau anai-
shi vizuri. 

Anafafanua zaidi kuwa, 
aliamua kufanya safari ya 
kupanda mlima Kiliman-
jaro hadi kileleni, ili kue-
nzi changamoto anazopitia 
mwanamama mwenzake ku-
lea watoto wake watano we-
nye ulemavu, wakichangisha 
pesa walizomwahidi.

 “Kipekee namshukuru 
sana mwanamama mwen-
zangu, Zainab Ansell, Mkuru-
genzi wa Kampuni ya Utalii 

nWenzake waguswa, wampunguzia mzigo 

Nighenjijwe Amini Mnjokava (kulia), anayewalea watoto wake watano wenye ulemavu, katika picha ya pamoja na watoto wake, alipotembelewa na 
Mkuu wa Wilaya ya Same, Rosemary Senyamule (wa pili kulia waliokaa) na Mkurugenzi wa Shule ya Mchepuo wa Kiingereza ya Upendo Friends ya jijini 
Arusha, Isabella Mwampamba (watatu kulia waliokaa). PICHA ZOTE: JAMES LANKA

Isabella Mwampamba, akiwa juu ya barafu katika kilele 
cha Kibo Volcanic, katika safari yake ya kupanda Mlima 
Kilimanjaro, kusaidia watoto watano wa familia moja. Ali-
fanikiwa kukusanya Sh. milioni 7.5 

 “Kipekee 
namshukuru 
sana mwa-
namama 
mwenzangu, 
Zainab 
Ansell, 
Mkurugenzi 
wa Kampuni 
ya Utalii ya 
Zara Tours, 
ambaye alin-
ifadhili safari 
ya kupanda 
Mlima Kili-
manjaro kwa 
siku sita,” 
anafafanua 
Isabella.

ya Zara Tours, ambaye alinifa-
dhili safari ya kupanda Mlima 
Kilimanjaro kwa siku sita,” 
anafafanua Isabella.

Anasimulia kuwa, iliku-
wa safari ngumu na yenye 
changamoto nyingi, lakini 
aliweza kuika eneo la Kibo 
na hakufanikiwa kuika kilele 
Uhuru Peak, umbali wa mita 
5,895 kutoka usawa wa bahari 
kama alivyokusudia.

“Safari yangu ya siku sita 
kupanda mlima Kiliman-
jaro ilikuwa ngumu na yenye 
changamoto nyingi sana, 
kama baridi na upepo mkali 
sana, unaoamabatana na the-
luji. Ila ninamshukuru Mungu  
kufanikiwa kukusanya kiasi 
cha milioni nane nilizomwa-
hidi mwanamama mwenzan-
gu,” anasimulia mama huyo. 

Hiyo inadhihirishwa na 
umuhimu wao mkubwa walio 
nao kinamama katika jamii, 
hasa katika suala la malezi 
kwa watoto kuanzia wanapo-
zaliwa hadi umri wa kujitege-
mea. Kwa maneno mengine 
“Mama ni ‘mwalimu wa kwan-
za’ wa binadamu yeyote na 
katika taifa lolote/”

lMwandishi wa Makala 
haya anapatikana kwa an-
wani yabarua pepe: jlan-
ka6@gmail.com

Simu:+(255) 0752 691 129



Na Mwandishi Wetu                                            

K
ESHO ni maadhimisho 
ya Pasaka. Tunawatakia 
wasomaji wetu sikukuu 
njema na ya heri. La-

kini, wazazi na walezi wasisahau 
kuwalinda watoto wao, ili kuwae-
pusha na ajali zinazotokea kwa ku-
tumia usairi usio stahiki.

Vifo vinavyoweza kutokea kuto-
kana   na   ajali za kutumia usairi 
wenye mashaka ni pamoja na bod-
aboda , bajaji, magari madogo na 
makubwa, ambazo takwimu zake 
japo hazijatajwa, lakini zinaangam-
iza maisha ya watoto hasa wakati 
wa sikukuu kama Noeli, Mwaka 
Mpya na hiyo ya kesho ya Pasaka.

Taarifa ya Wizara ya Mambo 
ya Ndani ya Nchi, inayotolewa 
kwenye hotuba ya bajeti ya mwa-
ka 2018/2019, inasema mwaka 
2017ajali 1,584 za bodaboda zil-
itokea nchini na watu waliouawa 
ni 763.

Aidha, mbali na kuua majeruhi 
walikuwa 1,224. Idadi hiyo ya vifo 
ni kubwa na kwamba maisha yali-
yopotea 763 ni ya watu ambao taar-
ifa zao ziliikishwa kwenye vyombo 
vya usalama.

Bodaboda sasa zimesambaa 
nchini na zinaongoza kwa idadi 
ya vifo, mbali na ulemavu wa ku-
dumu, majeraha mbalimbali na 
uharibifu wa mali.

Takwimu hizo ni kwa ajali zi-
lizoripotiwa polisi tu, bado zile 
zisababishwa na madereva wa 
uchochoroni ambao hakuna 
anayefahamu habari zao.

Sababu za kuwapo ajali hizo 
ni nyingi wengi wanaoendesha 
bodaboda hawajafunzwa mafunzo 
ya udereva.   Huenda wengi wao 
ambao hawana leseni au bima 
kwa vyombo hivyo tena wakiwa 
na mihemko ya ujana, wanapenda 
muziki mkubwa, vilevi na kuna wa-
naotumia mihadarati.

Wakati wa sikukuu madereva 
wengi wanajiachia kwa vile pen-
gine kwa kuamini kuwa hakuna 
askari wa kuwahoji na kuwafuatilia 
kama inavyokuwa siku nyingine.

Hili si suala la kuwatishia wazazi, 
walezi au waendesha bodaboda la-
kini ni muhimu kufuatilia ili kujua 
kusimama kwenye tahadhari bada-
la ya kufanya mambo kwa mazoea.

Ni vizuri pia kufuatilia taarifa za 
ajali zinazopatikana katika Taasisi 
ya Mifupa na Mishipa ya Fahamu 
Muhimbili (MOI), kwani kuna watu 
wengi wameumizwa na pikipiki na 
bajaji na watoto pia ni sehemu ya 
majeruhi hao.

Mwaka jana  MOI, ilieleza 
kupokea majeruhi wa ajali za boda-
boda takribani 20 kila siku, na kuu-
fanya uwezekano wa watu 600 ku-
jeruhiwa kila siku na pikipiki.

Ukweli ni kwamba kuruhusu 
pikipiki na bodaboda kuwasairi-
sha watoto wakati kama huo wa 
sikukuu unaweza kufananishwa na 
kuwatumbukiza kwenye midomo 
ya mamba.

Pamoja na kwamba sikukuu ni 
muda wa kupata fursa za kuhu-
dumia wateja wengi, lakini ni vye-
ma kuwalinda watoto, ili fursa hiyo 
isiwe na athari kwao.

Inawezekana bajaji, pikipiki 
ambazo ni kama teksi, huku zama 
zilizopo kuna magari mbadala wa 
mabasi yakiwamo ya safari ndefu. 
Si jambo baya.
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Wazazi Pasaka isiwe
sherehe ya misiba

Lakini, matumizi mabaya ya vy-
ombo hivyo wakati wa sikukuu, ni 
tatizo. Kwa mfano, madereva wengi 
wanakunywa pombe nyingi wakati 
wa sikukuu na kuendesha kwa vu-
rumai.

Masuala kama kubeba abiria 
zaidi ya mmoja “mshikaki” ni uta-
ratibu   unaotumika wakati wa si-
kukuu nao unaongeza hatari zaidi. 
Pia, kuna kuwabeba watoto wote 
au familia nzima kwenye bajaji ni 
hatari.

Watu wanawapakiza watoto wao 
zaidi ya wawili kwenye bodaboda 
na wengine wanashindiliwa ndani 
ya bajaji. Wazazi na walezi wakum-
buke kuwa hata hao madereva wa 
vyombo hivyo hawako makini.

Hiyo ni kwa sababu wapo ‘wa-
naojilipua’ kwa kunywa pombe. 
Baadhi wanachanganya vileo vya 
aina mbalimbali. Wapo wanaovuta 
bangi na mihadarati mingine, baa-
dhi wanatamba ‘wamejilipua.’ Kwa 
hiyo, wazazi, walezi na wanafamil-
ia, chungeni watoto wenu.

Inashangaza wakati mwingine, 
wazazi wanawapakiza watoto 

pamoja na wa majirani ndani ya 
bajaji, tena wakiambiwa wabebane 
na kukaliana. 

Hapo kuna uwezekano wa ku-
waumiza watoto, hasa pale bajaji 
zinapoyumba, pia kama dereva 
amelewa na amefungulia muziki 
mzito wenye sauti kali.

Kama ningeombwa ushauri, 
ningehoji hivi ni lazima watoto 
hawa wabebwe kwenye bajaji na 
bodaboda, wakati wa sikukuu au 
muda mwingine wowote?

Pamoja na kwamba, kuna imani 
na jeuri kuwa hakuna shida kwa 
sababu serikali imeridhia boda-
boda zitumiwe kama vyombo vya 
kusairisha abiria kibiashara, hiyo 
haina maana kuwa watu wasijali 
maisha yao.

Hata kama ni sheria na kuna 
ridhaa ya serikali, lakini si suala la 
kuchezea maisha ya watoto ambao 
wakiwa kwenye bodaboda hawa-
na koia za ‘helimeti’ za kufunika 
vichwa vyao linawaweka kwenye 
hatari zaidi.

Sheria isichukuliwe kimasihara, 
kiasi cha kuhatarisha maisha ya 

watoto, ambao hawawezi kujitetea 
ajali zinapotokea.

Waathiriki wa usairi wa  boda-
boda, bajaj na magari yenye ma-
dereva ‘wanaojilipua’ na kukim-
biza kwa mwendokasi mkubwa 
wakati huo wa sikukuu, ni watoto 
na vijana ambao bila ya kujitam-
bua, wanajikuta wakifurahia si-
kukuu kwa utaratibu unahatarisha 
maisha.

Wazazi na vijana wanaoaswa 
kuyafahamu haya na ndiyo mad-
hara ya kufanya mambo, bila ya 
kutafakari. Wanakurupuka wa-
kiamini,  kwamba kwa vile ni si-
kukuu wanaweza ‘ku -enjoy’ kwa 
kutumia usairi mwepesi na rahisi 
kama huo.

NINI KIFANYIKE?

Wadau mbalimbali wakiwamo 
asasi za kiraia kama Chama cha 
Wanahabari Wanawake (Tamwa), 
wanashauri serikali kufanyia 
marekebisho Sheria ya Usalama 
Barabarani ya Mwaka 1973.

Sheria hiyo inatajwa kuwa  na 
upungufu kama kukosekana vi-

pengele muhimu vya kulazimi-
sha uvaaji  ngumu  kwa abiria wa 
pikipiki na bajaji. 

Pa, haitaji haitaji umuhimu wa 
kuvaa mikanda ya usalama kwa 
abiria wa mabasi ya mijini.

Hivyo magari kama Noah yan-
apobeba abiria hawalazimiki ku-
vaa mikanda hali inayowaweka 
hatarini zaidi iwapo ajali itatokea.

Aidha, haizungumzii suala la 
kuendesha wakati dereva anaon-
gea na simu, hali kadhalika hai-
jawabana madereva walevi vilivyo, 
kwa kuwa dereva anaruhusiwa ku-
tumia kilevi kwa kiwango fulani.

Sheria hiyo ina kila hali ya kuhi-
taji kubadilishwa kuwalazimisha 
abiria wote kuvaa mikanda, siyo 
dereva pekee kama ilivyo kwenye 
daladala. Idhibiti idadi ya abiria 
ndani ya daladala na kuweka utara-
tibu unaolinda wateja na vyombo 
vya moto.

Hata hivyo ni habari njema, 
muswada wa sheria uko jikoni ku-
ikishwa bungeni kujadaliwa, kama 
ilivyosikika katika kikao cha wadau 
wa usalama barabarani wiki hii.

Moja ya ajali mbaya zinazolalamikiwa kila siku, kusababisha vifo, majeruhi na hasara za mali nchini. PICHA: MTANDAO
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Na Mwandishi Wetu 

W
ATAALAMU wa afya 
wanawashauri watu 
kuepuka matumizi 
ya tumbaku au siga-

ra, wakihusisha na matatizo mengi 
ya kiafya kama saratani, kuvimba 
moyo na magonjwa ya mfumo wa 
hewa. 

Tumbaku inatajwa kuwa kisaba-
bishi cha tatizo maradhi ya mtoto 
wa jicho. Kwa baadhi ya jamii 
nchini, tatizo hilo huhusishwa na 
imani kuwa mgonjwa ‘umemche-
ka mkwewe.’

Wanamini kumcheka baba au 
mama mkwe, kunaleta tatizo hilo, 
bila ya kujua chanzo ni pamoja na 
ulevi na uvutaji sigara.

  Aidha, watu wanapoonekana 
wana matatizo hayo,  wanahu-
sishwa na madai ya kuwabeza 
watu au kukonyeza wakubwa zao. 
Ni maelezo yanayotolewa kwa kila 
mwenye tatizo hilo, awe mwan-
amke au mwanaume, pia hata kwa 
watoto wadogo.

Madai ya kucheka wakwe ni 
ikra zisizokuwa za kitaiti, lakini 
zimeendelea kudumu na zime-
zoeleka katika sehemu nyingi.

InaanzIa wapI?

 
Nchini Tanzania, mtoto wa jicho 

si jambo geni na wakati mwingine 
hupuuzwa, ikihatarisha kusababi-
sha upofu.

Mtoto wa jicho au ‘cataracts’ 
inatokea na kukua taratibu kwa 
miaka mingi. Dalili kubwa ni jicho 
kuona kwa tabu, na wakati mwing-
ine mtu anauhisi anaona ukungu. 

Mara nyingi mtu akiwa na tatizo 
hilo, unapoangalia huwa anaona 
kama anachungulia kwenye kioo 
chenye mvuke au ukungu.

Taarifa za taaluma ya afya, ni 
kwamba mtoto wa jicho unatoka-
na na kuongezeka protini ndani ya 
ngozi nyepesi ambayo katika sehe-
mu inayopitisha mwanga jichoni. 

Jicho la binadamu, linafanya 
kazi mithili ya kamera. Kitu 
muhimu ni mwanga unaingia, 
baada ya kupenya kwenye kiwam-
bo ama ngozi laini iitwayo ‘cornea’ 
ambayo ni ute mwepesi unaofa-
nanishwa na majimaji ndani ya yai.

Kwa upande mwingine, kimim-
inika hicho ni angavu kinaonyesha 
(transparent) ili kuruhusu mwan-
ga kupenya kwa kasi na mwanga 
huo unakwenda na kuingia ndani 
ya lenzi au mboni ya jicho. inay-
opindisha mionzi ya mwanga ili 
itue kwenye kitu jicho linachokiti-
zama.

Kazi ya kuona na kukitambua 
mtu anachotazama, hukamilika 
baada ya picha yake kuikishwa 
ubongoni na mishipa ya neva ya 
kuona ziitwazo ‘optic nerves.’

Hizo zinazopeleka taarifa na 
kutafsiriwa ubongoni na kutoa 
ujumbe wa kile mtu alichoona, 
mathalani, mbwa, mmea au boda-
boda. 

Kitaalamu tatizo hilo linaitwa 

UNAFAHAMU MTOTO WA JICHO?

‘cataract’ na inatokea wakati kuna 
mkusanyiko wa protini kwenye 
lenzi au mboni ya jicho na ku-
sababisha ukungu au giza linalo-
zuia mwanga kupenya kwenye 
‘retina’ hivyo na kuwa chanzo cha 
jicho kukwama kupindisha mionzi 
kutazama kilicho mbele yake.

Protini hiyo ni chembehai zina-
zojikusanya nje ya lenzi na kusaba-
bisha uvimbe ambao pia huathiri 
seli nyingine zilizo jirani na mboni 
ambazo hukusanyika na kuten-
geneza mtoto wa jicho na kulizuia 
kuona.

Uvimbe huo humkwamisha 
mgonjwa kuona na kuwa na 
mwonekana mbaya machoni 
wakati mwingine macho hufanana 

na ya mnyama hasa kondoo.
Kwa mujibu wa taarifa za 

mitandao wa ‘MMed’ na ‘Mayo Clin-
ic’ mionzi ya jua iitwayo ‘ultravio-
let au infra red’ inatajwa kuwa in-
achangia kuharibu mboni ya jicho. 
Ndiyo maana wengi wanalazimika 
kukunja uso na kuzuia mwanga usi-
ingie machoni.

 
SIgara

Pia, uvutaji sigara unatajwa ku-
umiza mboni ya jicho inayopata 
misukosuko, kwani wakati mtu 
anapovuta sigara, moshi unaingia 
machoni na kusababisha kukunja 
misuli ya uso, pia jicho lake.

Unywaji pombe nao ni tatizo lin-

cho huharibu mishipa ya fahamu, 
ikiwamo ya macho na hata wakati 
mwingine, kusababisha presha ya 
macho au ‘glaucoma’. Pia, kuna 
shinikizo la juu la damu.

Kitambi cha mwili ni kisibabi-
shi, vivyo hivyo matumizi ya dawa 
muda mrefu, kwa mfano vidonge 
vya kupungunza lehemu mwilini.

 Vyanzo Vya kuzalIwa

 
Kuna aina za uvimbe unaosaba-

bishwa na maambukizi wakati wa 
ujauzito. Kadhalika, kunatajwa 
suala la kuumia au afya duni ya 
mama katika kipindi cha ujauzito, 
inamwachia mtoto tatizo.

Pia, katika hatua hizo kuna suala 
la kuathiriwa na kemikali zina-
zopatikana ndani ya dawa zenye 
viambato vya ‘corticosteroids au 
diuretics.’

 
TIba Ikoje?

Mara nyingi watu wakigundua 
wana mtoto wa jicho, hukimbilia 
kuvaa miwani yenye mwanga mka-
li na wapo wanaoamua kutumia 
miwani yenye lenzi zinazokuza na 
kuongeza ukubwa wa vitu. 

Hiyo inasaidia kufanya vitu viwe 
na ukubwa zaidi na kupunguza 
maumivu ya misuli na mishipa ya 
jicho lenye mtoto, au tabu zinazoji-
tokeza wakati wa kutazama.

Kwa ujumla tiba maalumu na 
muhimu kwa tatizo hilo kitaalamu 
inatajwa kuwa ni upasuaji, kwa 
kuwa inaondoa lenzi isiyopiti-
sha mwanga na kuweka nyingine 
ya kuchongwa (bandia) na inay-
omsaidia mtu kuona, kama ili-
vyokuwa mwanzo.

Nchini Tanzania kuna kliniki 
nyingi za macho na kuna taasisi za 
afya zinazowatembelea wananchi 
mijini na vijijini kuwaikishia hu-
duma ya macho. 

Hivyo ni muhimu watu waji-
tokeze kupima macho, kupewa 
miwani na kufanyiwa upasuaji wa 
jicho bure au kwa gharama nafuu.

 
lMakala hii inatokana na 

mtandao wa MMed na Mayo 
Clinic.

nPombe, kuvuta sigara, dawa 
nImani ya ‘kumcheka mkwe’

Mgonjwa wa mtoto wa jicho. Picha nyingine, matibabu ya ugonjwa huo. PICHA ZOTE: MAKTABA.

alopofusha, kwa kupitia athari kwa 
mtoto wa jicho, kwa vile inaathiri 
mifumo ya fahamu inayohusiana 
na kuona.

Kadhalika uchafuzi wa hali ya 
hewa, vumbi angani na kwenye 
maeneo ya makazi yote husababi-
sha jicho kuwa na uvimbe huo.

umrI & maradhI

Umri nao unatajwa chanzo. Kiasi 
mtu anavyozeeka, pia kunakuwapo 
na uwezekano wa protini hizo kuji-
kusanya na kuvimba katika mboni.

Sababu nyingine inatajwa kuwa 
magonjwa   kama kisukari, amba-



Ajikata kidole baada ya 
kukosea kupiga kura

Waziri Mkuu wa Mali, Soumeylou Boubèye Maïga ambaye ametangaza kujiuzulu. PICHA: AFP
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KIJANA mmoja nchini India, Pawan Ku-
mar, amejikata kidole baada ya kugun-
dua kuwa alipiga kura chama cha siasa 
ambacho hakukidhamiria.

Kumar akizungumza kwenye video 
aliyo jirekodi na kuisambaza mitandao-
ni alisema kwa bahati mbaya alipiga 
kura chama tawala Bharatiya Janata 
(BJP).

Alieleza kuwa alitaka kukipigia cha-
ma kingine, lakini alichanganya alama 
nyingi zilizokuwa kwenye mashine ya 
kupigia kura.

Kila mpiga kura kidole chake cha 

JOHANESBURG, Afrika Kusini

IKIWA umebaki mwezi mmoja kabla ya 
wananchi wa Afrika Kusini kupiga kura 
kumchagua rais mpya, wakazi wa viton-
goji cha Alexandra kilichopo Johannes-
burg wamesema watasusia kushiriki uch-
aguzi mkuu unaotarajia kufanyika Mei 8.

Sababu kuu waliyoitaja ni kukosa hu-
duma za msingi pamoja na maisha yao 
kuwa duni.

Wakati huo huo, Rais wa nchi hiyo, 
Cyril Ramaphosa, anayegombea muhula 
wake wa kwanza ameahidi kufanya ma-
geuzi makubwa kwenye sekta ya huduma 
za kijamii.

Lakini Rais Ramaphosa anasisitiza 
kuwa: “Ni lazima tujibu machungu na 
maisha magumu wanaoshuhudia watu 
wetu hapa. Hata hivyo wakazi wengi hapo 
hawaamini mambo yatabadilika.”

Chama cha ANC kilichoko madarakani 
tangu uhuru wa Afrika Kusini mwaka 

1994, kina viti 249 bungeni sawa na asil-
imia 62 ya viti 400 vya Bunge. Wakati 
chama kikuu cha upinzani cha DA kina 
asilimia 22.

Wachambuzi wa siasa wanasema kuwa 
bado chama cha ANC kinaamini kuwa up-
inzani sio tishio kwa chama tawala.

Wakati kampeni zikipamba moto kabla 
ya kufanyika kwa uchaguzi huo, wakazi 
wengi wa Alexandra hawana imani tena 
na chama tawala cha ANC, huku wengine 
hawana imani na chama kikuu cha upin-
zani cha DA kilichochukua udhibiti wa Jiji 
la Johanesburg tangu mwaka 2016.

Johanna Ditsela mkazi wa kitongoji 
hicho anasema huwenda hatopiga kura 
kwenye uchaguzi huo.

“Mimi ninahitaji kazi na ninahitaji 
nyumba kwa ajili ya watoto wangu, ili 
niweze kuwalea katika nyumba yenye 
hadhi nilikuwa na matumaini kwamba 
siku moja nitakapofariki nitawaachia 
wanangu makazi ya heshima,” alisema 

mkazi huyo.
Mkazi iwa kitongoji hicho, Ditsela mwe-

nye umri wa takriban miaka 50 alisema 
ameishi katika kitongoji hicho kwa miaka 
30 katika nyumba ya mabati pamoja na 
watoto wake watano kando ya mtaro wa 
maji machafu.

NontsikeleloThinto mkazi mwingine 
wa kitongoji hicho alisema hata Rais 
Ramaphosa akiwatembelea hatoweza ku-
leta mabadiliko yoyote.

Ramaphosa amekuwa akihudhuria 
kampeni usiku na mchana akiwaomba 
wapiga kura milioni 27 kumpatia nafasi 
nyingine na kukichagua chama chake cha 
ANC.

Katika kampeni zake kiongozi huyo 
aliyechukuwa madaraka baada ya aliyem-
tangulia Jacob Zuma kulazimika kuacha 
madaraka kutokana na kashfa za rushwa 
mwaka 2018, amekuwa akiahidi nyumba 
mpya, kompyuta shuleni na maisha bora. 
VOA

Wananchi Afrika Kusini kususia uchaguzi 

Ufaransa yakanusha 
tuhuma za kuusapoti 
upinzani Libya

Serikali ya Mali 
yajiuzulu

TRIPOL, Libya

UFARANSA imekanusha vikali madai 
ya Libya kuwa inamuunga mkono 
Kamanda wa kijeshi Khalifa Haftar, 
anayeongoza vikosi vyake kujaribu 
kuliteka Jiji la Tripoli.

Waziri wa Mambo ya Ndani wa 
Libya, Fathi Bach Agha, ametangaza 
kusitishwa kwa uhusiano kati ya 
serikali yake na ile ya Ufaransa kwa 
madai ya kuwaunga mkono maadui 
wake.

Wakari huo huo, wajumbe wa 
Baraza la Usalama la Umoja wa 
Mataifa wameanza majadiliano 
kuhusu namna ya kuwezesha pande 
zote mbili kusitisha mapigano.

Wiki iliyopita, Kanali Mohamad 
Gnounou, msemaji wa vikosi vya 
serikali ya umoja wa kitaifa inay-
otambuliwa na Jumuiya ya Kimataifa 
(GNA) alishutumu vikosi vya Jenerali 
Khalifa, kuweza kuingia sehemu ya 
mji.

Hata hivyo, mapigano bado ya-
naendelea pembezoni mwa Mji wa 
Tripoli ambapo baadhi ya raia wa 
maeneo hayo wameyakimbia makazi 
yao. RFI

BAMAKO, Mali

RAIS wa Mali, Ibrahim Boubacar Keita, 
amekubali ombi la kujiuzulu kwa 
Waziri Mkuu Soumeylou Boubeye 
Maiga pamoja na baraza lake zima la 
mawaziri. 

Soumeylou Boubeye Maiga ali-
chukuwa hatua hiyo, jana, kufuatia 
wiki mbili za maandamano ya umma 
dhidi ya mauaji ya kiholela katika 
taifa hilo la Magharibi mwa Afrika. 

Maandamano hayo yalichochewa 
na mauaji ya wachungaji 160 wa 
jamii ya Fulani, ambayo yanashukiwa 
kufanywa na watu wa jamii ya Dogon 
wanaoishi kwa kilimo na uwindaji. 

Mauaji hayo yaliitikisa nchini humo, 
ambapo katika miezi ya karibuni 
imeshuhudia mauaji mengine kadhaa 
yakiwamo yale ya wanajeshi 23 wali-
oshambuliwa kwenye kituo chao. 

Hata hivyo, Soumeylou Boubeye 
Maiga alitangaza kujiuzulu wadhifa 
wake, siku moja kabla ya wabunge 
kupigia kura muswada wa kutokuwa 
na imani naye.

Hatua ya kujiuzulu kwa Maiga, im-
ekuja baada ya wabunge wa upinzani 
na wale wa chama tawala cha RPM 
nchini humo kuwasilisha muswada wa 
kutokuwa na imani naye.

Muswada huo ulipigiwa kura jana, 
ikiwa ni ishara kuwa wabunge wengi 
wamekosa imani na kiongozi huyo.

Baba Dakono, ambaye ni mtafiti 
katika kituo cha jijini Bamako anaona 
kuwa kuondoka kwa Waziri Mkuu 
Soumeylou kutamdhoofisha Rais Ibra-
him Boubakar Keita.

Maandamano ya kumtaka Waziri 
Mkuu kujiuzulu yalishuhudiwa siku 10 
zilizopita, ambapo viongozi wa kidini 
na wapinzani waliandamana kumtaka 
aachie ngazi kutokana na kuongezeka 
kwa visa vya ukosefu wa usalama 
nchini humo. RFI

shahada huwekwa alama kwa wino 
baada ya kupiga kura. Kumar alipiga 
kura yake siku ya Alhamisi katika 
eneo la Bulandshahr Jimbo la Kaska-
zini la Uttar Pradesh.

‘’Nilitaka kupiga kura kwenye ala-
ma ya tembo, lakini nikapiga kwe-
nye alama ya ua kimakosa,” alisema 
Kumar kwenye video. 

Alielezea kuwa alama za vyama 
zilikuwa kwenye mashine sambam-
ba na jina la kila mgombea.

Uchaguzi huo ni wa awamu 
saba, huku kura zikitarajiwa 
kuhesabiwa ifikapo Mei 23. Nchini 
India kuna wapigakura milioni 

900, inasemekana uchaguzi wa 
India ndiyo mkubwa kuwahi 
kushuhudiwa duniani.

Wakati BJP alama yake ni Ua, Tem-
bo ni alama ya chama cha Bahujan 
Samaj (BSP), chama kilichoungana 
na vyama vingine viwili vinavyopa-
mbana na chama tawala.

Alama za vyama zina nafasi kub-
wa kwenye uchaguzi wa India kwa 
kuwa ni rahisi kutambulika kwenye 
nchi yoyote ambayo ina watu wengi 
wasio na elimu.

India kuna vyama mbalimbali na 
vile vya muungano ambavyo hu-
wachanganya wapiga kura. BBC

Nilitaka 
kupiga kura 
kwenye 
alama ya 
tembo, 
lakini 
nikapiga 
kwenye 
alama ya ua 
kimakosa.
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da aliyemuua mwishoni na Eddy, pamoja 
na mtapakao wa damu ulianza  kuleta 
harufu mbaya.

“Bosi nafikiri sasa tutoke humu ndani 
kwa sababu hali ya hewa  hairuhusu  
tena,” Eddy alishauri.

“Ni kweli, lakini kuna baadhi ya askari 
wanatakiwa kubaki ili kuendelea kufan-
ya uchunguzi kwenye hili jengo ni kwa 
nini limetoka kuwa godauni ya kuwekea 
mazao na kugeuka kuwa genge la wahali-
fu na wauaji.” Mwakabana akaongeza.

Ni muda ule ule ambao Mapunda al-
itiwa pingu, pamoja na walinzi  wake 
wawili waliobaki hai na kutolewa ndani 
ya chumba hicho, tayari  kwa kufanya 
mambo mawili.

Kwanza kulifahamisha Taifa ukweli 
wote uliotokea juu ya ajali ya  Bomoa 
Trans na mambo yalivyoendelea hadi 
mwisho ili wananchi  wapate kujua kuwa 
wakati mwingine kuna majanga hutokea 
wakati  wakajua ni mapenzi ya Mungu 
kumbe si kweli, kuna mkono wa mtu.

Lakini ili kuujua ukweli inatakiwa kuwe 
na watu wenye upeo wa hali ya juu kama 
kina Eddy Kamal kuweza kubaini ukweli.

Taifa pia lijue kuwa kuna baadhi ya 
watu maarufu ambao kwa hali ya kawai-
da mbele ya wananchi na jamii wanaone-
kana ni watu safi, lakini  nyuma ya pazia 
ni waovu. Na wakati mwingine hugeuzwa 
kuwa hivyo  kutokana na sababu mbalim-
bali za kimaisha, ikiwamo hili la mapenzi  
kama lilivyomtokea Benson Mapunda. 
Mmiliki na Mkurugenzi Mtendaji na Hote-
li kubwa nchini iitwayo Paradiso ambaye 
alikuwa akiheshimika na kuchukuliwa ni 
mmoja wa matajiri wa mfano nchini, la-
kini akageuka si tu kuwa muuaji, lakini pia 
kumuliki genge la  majambazi ambao kazi 
yao ilikuwa kuua kila mmoja wanaomd-
hania  anajua siri au atatoa siri ya bosi wao 

kumuua mpenzi wake Careen.
******************************
Alipotoka nje akiwa ameongozana na 

bosi wake pamoja na maofisa  wengine 
wa usalama na askari, Eddy alishuhudia 
baadhi ya walinzi walikuwa wameku-
sanywa na kuwekwa chini ya ulinzi na 
askari polisi waliokuwa wametanda kwe-
nye jengo lile.

Alijipongeza kwa uamuzi alioufanya 
ulimrahisishia kazi, ingawa ulikuwa ni wa 
hatari.

Ulikuwa ni wa kutoroka usiku wa jana 
chini ya ulinzi mkali ya jengo  lile lin-
alolindwa saa ishirini na nne na walinzi 
wenye uzoefu pamoja  na juu ya ukuta 
kuwa na nyaya zenye umeme mkali.

Lakini alifanikiwa kutoroka na kurudi 
nyumbani kwake, akamwita  sekretari 
wake Lily, pamoja na mambo mengine 
alimuandikia ujumbe  ampelekee Bosi 
Mwakabana, kabla hajachukua silaha 
ambazo aliona  zitamfaa kwa kazi yake na 
kurejea tena kwenye jengo lile kwa usiku  
huo huo mmoja bila kushtukiwa.

Ujumbe aliomuandikia ndiyo uliom-
fanya Mwakabana kujua aliko Eddy  na 
anafanya nini.

Alimweleza kwa siku mbili tatu ambazo 
haonekani ni kwamba  amejitekesha kwa 
watekaji kwa makusudi na huko amegun-
dua vitu  vingi, ikiwa ni pamoja na mhusi-
ka mkuu wa mauaji yaliyojitokeza hivi  ka-
ribuni katika jiji la Dar es salaam, pamoja 
na kufahamu ukweli  wote juu ya ajali ya 
Mikese ya basi ya Bomoa Trans.

Katima maandishi yale akamwambia 
bosi wake kwenye jengo ambalo yupo. 
Akamtaarifu kuwa wakati anaandika 
waraka huo alikuwa  ametoroka ili ku-
chukua baadhi ya silaha, lakini pamoja na 
kupata  fursa ya kumtaarifu ili awataarifu 
askari polisi na watu wengi wa  usalama 

kuanzia kesho asubuhi kuanza kulifutilia 
jengo hilo bila wao  kujua mpaka hapo 
atakapowataarifu kuvamia.

Alimwambia bosi wake kuwa anadhani 
muda wa kuanzia saa moja  usiku ndiyo 
utakuwa mzuri wa kuanza kasheshe na 
akilianzisha, basi  atabonyeza kitufe ali-
chokuwa nacho na kitatoa taarifa kwake 
kwenye  kitufe kingine alichonacho 
Mwakabana na yeye atawataarifu watu  
wake aliowaweka wakizungukia jengo 
hilo ili wavamie na kuwatia  ndani watu 
wote waliokuwa humo.

Na kazi hiyo ilifanyika kwa ufanisi 
mkubwa. Wakati Eddy alipomuua  yule 
jamaa wa kwanza aliyekwenda kumfun-
gulia mlango ili  wakammalize, alibonyeza 
kitufe kuonyesha tayari kazi imeanza na  
Mwakabana haraka akawapigia watu wa 
usalama waliokuwa  wakisubiri mari tu, 
wakalizunguka jengo.

Mwakabana aliwaambia wawakamate 
tu walinzi na wasiingie ndani kwani alijua 
Eddy anashughulika, hivyo hakutaka ain-
giliwe.

Alichofanya ni kujiandaa na kuchukua 
maofisa wengine wakubwa na  kuingia 
ndani ya gari lake moja kwa moja hadi 
kwenye eneo hilo. Ishara ya pili ya kengele 
ya kitufe ilimuashiria sasa yeye na maofisa  
wake waingie ndani na alipofanya hivyo 
alimkuta tayari Eddy  ameshamaliza kazi.

“Kazi nzuri sana Eddy, nchi itaendelea 
kukukumbuka na kukuenzi  kwa kazi 
kubwa unayoifanya.”

Jina la Eddy lilimshtua Mapunda. Alis-
hangaa kuona bosi yule  akitamka jina la 
Eddy kwa askari yule mpelelezi aliyeishi 
naye kwenye  jengo lake kwa wiki nzima.

Aligeuza kichwa chake na kutazama 
tena Eddy. “Kumbe huyu ndiye  Eddy?” 
Alijiambia mwenyewe.

Alijikuta akianza kutetemeka mwe-
nyewe. Pamoja na kukamatwa,  lakini 
alidhani kuwa alicheza na askari mpele-
lezi wa kawaida. Kumbe alikuwa ni Eddy. 
Mpelelezi ambaye hajawahi kumuona 
kwa  sura, lakini habari zake hakuna 
mtu asiyezijua. Ni mmoja wa  wapelelezi 
hodari na hatari si tu Tanzania, bali Afrika 
nzima.

Anakumbuka jinsi alivyokuwa akisoma 
kwenye magazeti jinsi  alivyoweza kuka-
biliana na mikasa mingi ya ajabu, lakini na 
kuibua  mambo mazito yaliyojificha ya-
nayopangwa na maadui wa taifa.

Alidhani alimteka Mayambua ili 
amuue, kumbe alikuwa amemteka  Eddy. 
Lilikuwa ni kosa kubwa sana maishani 
wake.

Alizidi kujutia uamuzi wake. Wakati aki-
panga kulipua basi kwa ajili  ya kumuua 
Careen, hakujua kama mambo yatakuwa 
makubwa kiasi  cha kuingiliwa na mpele-
lezi mkubwa kama huyo.

Pamoja na kukamatwa kwake, kimo-
yomoyo alimsifu na kukubali  kuwa ni 
mpelelezi makini na anayeijua kazi yake 
vema kwa sababu  kama ingekuwa ni 
mpelelezi wa kawaida, asingepata kitu na 
pia  angeweza kumuua kwa jinsi alivyoji-
panga.

Itaendelea Jumamosi

Na Adam Fungamwango

G
HAFLA mlango ukagong-
wa. Kulikuwa na aina fu-
lani ya ugongaji ambao 
haukumtia wasiwasi Eddy, 

akafungua.
Aliyetangulia mbele ni Samson 

Mwakabana, Bosi Mkuu wa Usalama  
wa Taifa.

Nyuma yake aliongozana na 
maofisa wa vyeo vya juu wa polisi, 
pamoja na watu wengine watatu 
waliovalia kiraia.

“Bosi, nadhani kazi nitakuwa 
nimeshaimaliza. Yule pale mwenye 
shati ya bluu anaitwa Benson Ma-
punda. Huyu ndiye mhusika mkuu 
wa ajali ya basi la abiria iliyotokea 
miezi sita iliyopita huko Mikese na 
kuua watu zaidi ya 10, huku ikiamini-
wa kuwa limeungua moto. Lakini pia 
ndiye mhusika mkuu wa mauaji wa 
watu wengine kama yule msichana 
aitwate Hellen mkazi wa Tabata 
Kimanga, Said, yule kijana mpaka 
kucha. Na sababu zote za mauaji ni 
moja tu. Alitaka kuumuua mpenzi 
wake Careen aliyepanda basi hilo la 
Bomoa Trans ili aende kuolewa  na 
mwanaume mwingine. Lakini hawa 
wengine ilikuwa ni kuficha siri hiyo 
iliyokuwa ikikaribia kutoka.”

“Vizuri Eddy, hongera kwa kazi 
yako nyingine nzuri, lakini kama  
kawaida yako huwa ukimaliza kazi 
kama hizi hukosi ushahidi kwa  
sababu tunaweza kupeleka kesi 
mahakamani tukakwama.” Mzee 
Mwakabana aliongea huku akikuna 
upara wake.

Eddy aliingiza mfukoni na kutoa 
redio ya kunasa sauti, akamkabidhi 
bosi wake.

“Humu mna kila kitu, na ni yeye 
wenyewe ndiye aliyekiri kwa sauti  
yake, na alifanya hivyo akidhani 
kuwa ataniua, hivyo kabla ya  kuni-
maliza alitaka anayemuua ajue 
ukweli wote kabla ya kuuawa.  Lak-
ini Bosi ushahidi mwingine nitakuja 
kuuwasilisha kesho ofisini kwako. 
Kuna mahojiano ya watu kadhaa 
niliofanya nao huko Ifakara  kama 
vile shangazi ya marehemu Bi. Mkali, 
Nassy, na wazazi wa mume mtaraji-
wa wa Carren, bwana Mayambua, la-
kini pia CD aliyojirekodi bwana huyo 
kabla ya kujinyonga.

“Vizuri sana Eddy, siku zote hu-
jawahi kuniangusha. Unajua umri 
wangu wa kustaafu umefika, lakini 
nimekuwa nikiongezewa mkataba 
kwa sababu yako kutokana na kazi 
nzuri unazozifanya kwa maslahi ya 
taifa.” Bosi huyo alisema kutoka nda-
ni ya moyo wake, kana kwamba an-
amwambia mtoto wake wa kumzaa.

Kwa muda mfupi tu hali ya hewa 
mle ndani ilibadilika. Haikuwa nzuri 
tena. Kipoza hewa kilikuwa kime-
zimwa, hivyo mchanganyiko wa 
maiti tatu, ya baunsa na mwenzake, 
pamoja na mlinzi mmoja wa Mapun-

Ni kweli, 
lakini kuna 
baadhi 
ya askari 
wanatakiwa 
kubaki ili 
kuendelea 
kufanya 
uchunguzi 
kwenye hili 
jengo ni kwa 
nini lime-
toka kuwa 
godauni ya 
kuwekea 
mazao na 
kugeuka 
kuwa genge 
la wahalifu 
na wauaji.

AJALI kubwa iliyotikisa nchi inatokea eneo la Mikese mkoani Morogoro 
baada ya basi la abiria kuungua moto, kuua na watu wengine kuje-
ruhiwa. Awali inachukuliwa poa kama ajali za kawaida. Lakini nyuma ya 
pazia, ni ajali iliyopangwa na muuaji, mwenye akili za kiwendawazimu, 
akibebwa na hisia za chuki, wivu na kisasi bila  kujali madhara kwa 
watu wengine wasiohusika. Eddy Kamal, mpelelezi makini, anategua...HADITHI
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REAL Madrid inatarajia kukamilisha 
mchakato wa kumsajili mshambuliaji wa 
Chelsea, Eden Hazard, kwa dau la pauni 
milioni 86 ndani ya siku chache.



BARCELONA, Hispania 

NYOTA wa Barcelona, Philippe 
Coutinho, ameelezea sababu 
iliyopo nyuma ya ‘staili’ ya 
ushangiliaji wake wakati alipo-
funga bao kwenye mchezo wa 
Ligi ya Mabingwa Ulaya dhidi 
ya Manchester United kwenye 
dimba la Camp Nou wiki hii.

Mchezaji huyo wa kimataifa 
wa Brazil alifunga bao kwa ku-
weka vidole masikioni mwake 
na kufumba macho akibeza 
shutuma alizokuwa akipewa 
kwa kushuka kiwango kwa 
miezi ya hivi karibuni.

Coutinho amekuwa akishu-
tumiwa kuwa ameshindwa ku-
fikia thamani ya euro milioni 
160 alizosajiliwa nazo kutoka 

Liverpool na kuziba nafasi ya 
gwiji, Andres Iniesta. 

Lakini kiwango chake kwe-
nye mchezo wa Jumanne dhi-
di ya United kilikuwa moja ya 
kiwango bora zaidi kuichezea 
Barcelona na alitaka kuwaziba 
mdogo wale wote wanaom-
shutumu.

Na baadaye aliandika kwe-
nye ukurasa wake wa Insta-
gram akielezea sababu ya 
kuweka vidole masikioni na 
kufumba macho akisema: 
“Hatutakiwi kuwasikiliza watu 
ambao wanatukatisha tamaa.

“Unatakiwa kuwajibu kwa 
kufanya vizuri na wao watany-
amaza,” aliandika mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 
26.

Coutinho aelezea 
‘staili’ aliyoshangilia
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PARIS, Ufaransa

M
S H A M B U L I A J I 
wa Paris Saint 
Germain na 
Timu ya Taifa ya 

Ufaransa, Kyliane Mbappe, 
ameonyesha kuwakubali 
zaidi wakali wa soka, Cris-
tiano Ronaldo wa Juventus 
na Lionel Messi wa Barce-
lona.

Hiyo ni baada ya kuuli-
zwa na gazeti la France 
Football kuwa ni nani an-
gemweka benchi katika 
kikosi cha wachezaji 11 
kama angekuwa kocha.

Mbappe kupitia jarida 
hilo alisema yeye ange-
wapanga wote Ronaldo 
na Messi wacheze pamoja. 

Mbappe ameweka wazi 
kwa ubora wa wachezaji hao angewa-
panga wote na yeye kukaa benchi.

“Kama nikitakiwa kuchagua kuwa 
na kati ya Cristiano Ronaldo na Li-
onel Messi katika timu yangu? Ni-
tajiweka benchi mwenyewe ili wao 
wote waweze kucheza kwa sababu ni 
bora,” alisema Mbappe.

Pamoja na kuwa Ronaldo na 
Messi bado wanatawala vichwa vya 
habari vya soka kutokana na ubora 
wao, Mbappe ndio kinda anayeta-
jwa kuja kung’ara na kutamba ka-
tika tuzo za Ballon d’Or.

Kutokana na ubora wake am-
bao amekuwa akiuonyesha, hivyo 
anatajwa kuwa baada ya utawala 
wa Messi na Ronaldo kumalizi-
ka anaweza kuwa yeye kwenye 
vichwa vya habari.
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Milner: 

Hatutakiwi 

kuihofia 

Barcelona
LIVERPOOL, England 

KIUNGO wa  Liverpool, James Milner, amesisiti-
za kuwa Wekundu hao wanajiamini kuelekea 
mchezo ujao wa nusu fainali wa Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya dhidi ya Barcelona, akibainisha 
kwamba, hawahitaji kuwahofia miamba hao wa 
Katalunya. 

Ushindi wa jumla wa mabao 6-1 dhidi ya 
Porto katika mechi ya hatua ya robo fainali ya 
Ligi ya Mabingwa Ulaya ulishuhudia Liverpool 
ikifuzu nusu fainali ya michuano hiyo kwa mara 
ya pili mfululizo.

Kwa upande wa Milner anaona kwamba, Liv-
erpool hawapaswi kuihofia Barcelona kuelekea 
mchezo huo.

“Ni timu ngumu kucheza nayo. Lakini hata 
sisi tuna uwezo wa kufanya vizuri dhidi yao 

na kuweza kupata ushindi,” alisema nahod-
ha huyo msaidizi wa Liverpool.

“Kucheza pale Nou Camp ni sehemu 
nzuri na ninaamini tutakuwa na wakati 
mzuri kuwa pale. Ingawa haitakuwa kazi 

rahisi na tumejipanga kucheza kuhakikisha 
tunapata matokeo.”

MBAPPE: 
RONALDO, 
MESSI WOTE 
BORA



LONDON, England 

KOCHA wa zamani wa Manchester Unit-
ed, Jose Mourinho, ametoa mbinu zitaka-
zoweza kuisaidia Tottenham kuiua Ajax 
inayoonekana tishio kwenye michuano ya 
Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Mourinho ametoa mbinu hizo baada ya 
kuulizwa swali na mwandishi wa habari 
kwenye mahojiano yake na kituo cha run-
inga cha RT Sports kuwa ni kwa namna 
gani Ajax anaweza kufungwa.

Ajax imekuwa timu ambayo ime-
washangaza wengi kutokana na kuwapiga 
mabingwa watetezi wa Ligi ya Mabingwa 
Ulaya, Real Madrid na kuwafungisha vira-
go katika hatua ya 16 bora, huku ikifanya 
hivyo kwa miamba wa soka ya Italia, Ju-
ventus yenye mchezaji, Cristiano Ronaldo 
kwenye hatua ya robo fainali na kufaniki-
wa kuingia nusu fainali ambapo itacheza 
na Tottenham ya England.

Baada ya vijana wa Mauricio Pochettino 
kufanikiwa kutinga hatua ya nusu fain-

ali kwa kuwafunga wababe wa Ligi Kuu 
England, Manchester City sasa wapata 
ushauri kutoka kwa Mreno huyo ambaye 
ameitumikia United kwa mafanikio.

Ikumbukwe kuwa Mourinho, aliweza 
kuiongoza United kuifunguka Ajax kwa 
jumla ya mabao 2-0, mwaka 2017 kwe-
nye mchezo wa fainali ya Ligi ya Europa 
na kutwaa kombe hilo, huku ikifanikiwa 
kushiriki Ligi ya Mabingwa Ulaya moja 
kwa moja.

Mreno huyo anaamini anayo “fomula” 
itakayoweza kuwazuia vijana hao ambao 
wanaonekana wapo moto kwa kuwatoa 
Real Madrid na Juventus.

Akizungumza na RT Sport, Mourinho 
amesema mbinu walizotumia na kuweza 
kuwafunga, hivyo anaamini kama Spurs 
watatumia wataibuka na ushindi.

Ajax imezidi kuwa na nguvu baada ya 
kughairishwa kwa mechi zake zote za ligi 
inayoshiriki ‘Eredivisie’ mpaka pale itaka-
pomaliza michezo yake ya Ligi ya Mabing-
wa Ulaya.

Sarri apuuzia shutuma dhidi yake
LONDON, England 

KOCHA wa  Chelsea, Maurizio Sarri 
amezijia juu tuhuma anazopewa 
akisisitiza kwamba rekodi yake kwenye 
Ligi ya Europa inathibitisha kuwa yeye ni 
mwalimu mzuri kuweza kuiongoza timu 
kubwa.

Wakati wake akiwa Napoli kati ya mwa-
ka 2015 na 2018, Sarri mara kwa mara 
alishindwa kufanya vizuri kwenye Ligi 
ya Europa na Ligi ya Mabingwa Ulaya, na 
wengi wamekuwa wakimnyooshea kidole 

kwa kushindwa kutwaa taji lolote.
Hata hivyo, akizungumza na  Sky Sport 

Italia baada ya  Chelsea kushinda 4-3 dhidi 
ya Slavia Prague Alhamisi, Sarri amedai 
kwamba rekodi yake kwenye Ligi ya Eu-
ropa itazungumza yenyewe.

Alisema: “Huu ulikuwa ni mchezo wa 
22 wa Ligi ya Europa na nimeshinda mara 
18. Bado sitambuliki kama kocha kwenye 
mashindano ya Ulaya.”

Aliongeza: “Sahamani kwa Napoli. Na-
jua kwamba ni vigumu, kama ilivyo ngu-
mu kucheza na Arsenal.
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Mourinho awapa mbinu 
Tottenham kuifunga Ajax
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LONDON, England 

 K
OCHA wa Arsenal, Unai Emery, 
atapata pauni milioni 75 kwa 
ajili ya usajili wa kipindi cha 
majira ya joto kama atapata 

nafasi ya kufuzu Ligi ya Mabingwa 
Ulaya, kwa mujibu wa ripoti.

Arsenal ipo kwenye mbio 
za kuwania ubingwa wa 
Ligi ya Mabingwa Ul-
aya, huku sasa ikiwa 
katika nafasi ya nne 
kwenye Ligi Kuu 
England na im-
efuzu hatua ya 

nusu fainali ya Ligi ya Europa.
Kwa mujibu wa  Goal.com kufuzu 

kwa Ligi ya Mabingwa Ulaya hakutam-
wongezea fedha zaidi Emery kwa ajili ya 
usajili wa kipindi cha majira ya joto, am-
bapo hadi sasa ameshatumia kiasi cha 

pauni milioni 71.
Sehemu ya fedha hizo zilitumika 
kumsajili golikipa, Bernd Leno na 

kiungo Lucas Torreira.
Ripoti zinasema kwamba 
Emery atatumia pauni 

milioni 45 tu kama wa-
shikabunduki hao ha-

watafuzu kwenye 
Ligi ya Mabingwa 

Ulaya msimu 
ujao. 

ARSENAL 

YAMTENGEA 

KITITA UNAI



PEPE KUMRITHI HAZARD

CHELSEA ambayo inatajwa itamuuza Eden Hazard 
kwa kiasi kidogo cha fedha, iko katika mchakato wa 
kumsajili mshambuliaji wa Lille na Timu ya Taifa ya Ivory 
Coast, Nicolas Pepe (23), ili kuziba pengo la mshambuliaji 
huyo. (AS - in Spanish)

WATENGEWA FUNGU

KOCHA wa Real Madrid, Zinedine Zidane, anatarajiwa 
kupewa kiasi cha pauni milioni 430 kwa ajili ya kuhakiki-
sha anamsajili kiungo Mfaransa wa Manchester United, 
Paul Pogba (26) na straika wa Liverpool na Senegal, Sadio 
Mane (27), katika kipindi cha majira ya joto. (Mirror)

BENITEZ KUPEWA NGUVU 

NEWCASTLE inatarajia kumpa kocha wake, Rafael Be-
nitez kiasi cha pauni milioni 50 kwa ajili ya kufanya usajili 
katika dirisha la majira ya joto, na inaamini kiasi hicho 
cha fedha kitamfanya Mhispania huyo aendelee kubakia 
klabuni hapo St James’ Park. (Mail)

DEMIRBAY ANUKIA ARSENAL

ARSENAL imeweka wazi nia yake ya kumsajili msham-
buliaji wa Hoffenheim Kerem Demirbay (25) kwa dau la 
pauni milioni 22 ili kuziba nafasi itakayoachwa na kiungo 
wa Wales, Aaron Ramsey. (Metro)

KOULIBALY AIKANA UNITED

BEKI wa kati wa Napoli na Timu ya Taifa ya Sen-
egal, Kalidou Koulibaly (27) amekanusha uvumi kuwa 
anaondoka katika klabu hiyo ya Serie A na kujiunga na 
Manchester United. (Express)

SPURS KUBORESHWA

MAURICIO Pochettino anatarajia kutoa kiasi cha pauni 
milioni 150 kukiimarisha kikosi chake cha Tottenham ka-
tika majira ya joto na anajipanga kuwauza mabeki wake 
wawili, Danny Rose (28) na Kieran Trippier (28). (Mail)

ARFIELD AWEKWA SOKONI

MABOSI wa Southampton wanajiandaa kumsajili ki-
ungo wa Rangers raia wa Canada, Scott Arfield. (Mirror)

PHELAN, SOLSKJAER SAFI

KOCHA Msaidizi wa Manchester United, Mike Phelan 
amekiri kuwa anamshauri bosi wake, Ole Gunnar 
Solskjaer katika mipango mbalimbali ya usajili kuelekea 
kipindi cha majira ya joto. (Manchester Evening News)

DZEKO: SIRUDI ENGLAND

STRAIKA wa Roma kutoka Bosnia, Edin Dzeko (33), 
amesema kuwa yuko tayari kujiunga na Inter Milan na 
hana mpango wowote wa kurejea kucheza soka nchini 
England. (Calciomercato)

COSTA AIGOMEA ATLETICO

STRAIKA Mhispania, Diego Costa (30), amekacha kuen-
delea kufanya mazoezi ya pamoja na wachezaji wenzake 
wa Atletico Madrid baada ya kufungiwa kucheza mechi 
nane za ligi. (AS - in Spanish)

LIVERPOOL KUIFUATA SPURS

LIVERPOOL inatarajia kucheza mechi ya kirafiki ya 
“nyumbani” katika Jiji la London katika kipindi cha 
majira ya joto dhidi ya Tottenham kwenye uwanja wake 
mpya. (Liverpool Echo)

ZISIKUPITE

HABARI MICHEZO
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MADRID, Hispania

R
EAL Madrid inatarajia ku-
kamilisha mchakato wa 
kumsajili mshambuliaji wa 
Chelsea, Eden Hazard, kwa 

dau la pauni milioni 86 ndani ya siku 
chache.

Mchakato wa kumsajili
 mshambuliaji huyo

 wa Timu ya Taifa ya
 Ubelgiji uko katika hatua

 za mwisho, gazeti la
 Hispania liitwalo Marca

 limeandika.
Endapo usajili wa Hazard utaka-

milika wakati wowote kuanzia sasa, 
atakuwa ni mchezaji watatu kusajil-
iwa na Real kuelekea maandalizi ya 
msimu mpya.

Klabu hiyo iliyokuwa inashikilia 
taji la Mabingwa wa Ulaya tayari ime-
shafikia makubaliano na Eder Mili-
tao pamoja na  Rodrygo Goes, ikiwa 
ni chini ya Zinedine Zidane ambaye 
anaanza kukisuka upya kikosi chake 
baada ya kurejea klabuni hapo.

Kwa mara ya kwanza Zidane 
alishauri Real imsajili Hazard wakati 
mshambuliaji huyo akiwa mdogo 
na anaichezea Lille ya Ufaransa, na 
Rais Florentino Perez alisema kuwa 
atamnunua nyota huyo ndani ya Ber-
nabeu wakati atakapofikia kiwango 
kilichopevuka zaidi.

Na ndoto hiyo sasa inaonekana 
kutimia kwa Real kumsajili Hazard 
akiwa ameshaimarika na kuwa na 
uzoefu wa muda mrefu.

Katika kipindi cha majira ya joto 
mwaka jana, Chelsea ilihitaji kiasi 
cha zaidi ya pauni milioni 170 ili ku-

muuza Hazard, lakini mahusiano kati 
ya klabu hizo mbili yalikuwa hafifu 
kutokana na msuguano uliotokea 
katika usajili wa mkopo wa nyota, 
Mateo Kovacic. Jambo hilo limeifanya 
klabu hiyo ya Hispania kuzungumza 
na Chelsea ili iwapunguzie dau na ku-
fikia kiasi cha pauni milioni 86, akiwa 
nyota huyo mwenye umri wa miaka 
28 amebakiza mwaka mmoja kwenye 
mkataba wake.

Kitu kingine ni kuwa Chelsea im-
ewasilisha rufani dhidi ya kifungo 
chake cha usajili, ikiomba kusogezwa 
mbele baada ya dirisha la usajili ku-
malizika, jambo ambalo litawasaidia 
kukamilisha mchakato huo kwa 
kuziba nafasi za wachezaji ambao 
wataondoka.

Tayari wameshafikia makubaliano 
ya kumsajili nyota, Christian Pulisic 
kutoka Borussia Dortmund.

HAZARD KUTIMIZA

NDOTO ZA MADRID
   Atakuwa mchezaji wa tatu kusajiliwa 

na Mfaransa Zidane kikosini hapo...

Jumamosi Aprili 20, 2019



Na Mwandishi Wetu, DODOMA

W
AZIRI wa Habari, Utama-
duni, Sanaa na Michezo, 
Dk. Harisson Mwakyembe, 
ameitaja Kampuni ya Kuba-

shiri Matokeo ya SportPesa kuwa ni sehe-
mu ya mafanikio ya michezo hapa nchini.

Kauli hiyo aliitoa jana
 Bungeni wakati akiwasilisha
 bajeti yake ya michezo kwa

 wabunge wa Tanzania.
SportPesa wanatarajiwa kuwaleta 

nchini mabingwa mara tano wa michua-
no ya UEFA Europa, Sevilla, ikiwa ni se-
hemu ya maandalizi yao ya msimu mpya 
wa 2019/2020.

Akiwasilisha bajeti hiyo, Mwakyembe 
alisema katika kufikia mafanikio zaidi, 
wizara yake itaendelea na mahusiano 
mazuri waliyoyaanzisha na wadau ziki-
wamo sekta binafsi katika kukuza na kue-
ndeleza michezo nchini.

Mwakyembe alisema SportPesa, tofau-
ti na kukuza michezo nchini, imekuwa se-
hemu ya mafanikio ya miundombinu kwa 
kuweka nyasi mpya za bandia na kusima-
mia utunzaji wake kwa kipindi cha miaka 
miwili.     Aliongeza kuwa, pia SportPesa 
imefanikisha kuandaa mashindano ya 
SportPesa Cup ambayo yamekuwa yaki-
fanyika hapa nchini kwa mara mbili tan-
gu kuanzishwa kwake 2017.

“Yapo mafanikio mengi ya michezo 
yamepatikana ndani ya kipindi hicho na 

hayo yametokana na wizara yangu kuwa 
na uhusiano mzuri na sekta binafsi na 
baadhi ya kampuni.

“Kati ya kampuni hizo, ipo SportPesa 
ambayo imefanikisha kuandaa michuano 
ya SportPesa tangu mwaka 2017 na Tan-
zania imefanyika kwa muda wa miaka 
miwili tangu kuanzishwa kwake.

“Pia, SportPesa imesaidia kuweka mi-
undombinu mizuri hapa nchini mfano ili-
fanikisha uwekaji wa nyasi bandia mpya 
kwenye Uwanja wa Taifa, Dar es Salaam, 
huku ikitumia miaka miwili katika utun-
zaji wake.

“SportPesa ilifanikisha ziara ya ujio wa 
klabu ya Everton ya England hapa nchini 
na tena mapema wiki hii imetangaza kui-
leta Sevilla,” alisema Mwakyembe.

SERIKALI YAWATAJA SPORTPESA 

MAFANIKIO YA MICHEZO NCHINI

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

HADI kufikia jana, jumla ya mabao 
838 yamefungwa katika mechi 
mbalimbali za Ligi Kuu Zanzibar 
msimu huu ambayo inaelekea 
ukingoni, imeelezwa.

Mabao hayo yamepachikwa katika 
michezo 332 ya ligi hiyo iliyochezwa 
kwenye viwanja mbalimbali 
vilivyoko Unguja na Pemba.

Ligi Kuu Zanzibar ambayo 
inashirikisha timu 19 inaendeshwa 
bila ya kuwa na mdhamini mkuu 
kama ilivyo kwa “ndugu” zao wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara.

Mabaharia wa KMKM wenye 
mabao 78 na wako katika nafasi ya 
pili katika msimamo wa ligi hiyo 
ndio wanaongoza kwa kupachika 
mabao wakifuatiwa na Zimamoto 
wenye mabao 72, huku nafasi ya tatu 
inashikiliwa na JKU yenye magoli 62.

Ligi hiyo inatarajiwa kuendelea leo 
kwa Jang’ombe Boys kuikaribisha 
chuoni kwenye Uwanja wa Mau 
“A” kuanzia saa 10:00 jioni, huku 
mapema mchana kwenye uwanja 
huo huo, Mafunzo wataumana na 
Zimamoto.

Mechi nyingine ya ligi hiyo 
itakayochezwa leo itawakutanisha 
JKU dhidi ya “Maafande” wa Polisi.
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KMKM 
yaongoza 
kufunga 
Zanzibar

Wahitimu wa kozi ya ukocha wa mpira wa miguu ngazi ya kati, wakiwa na viongozi wa Chama cha Soka Ubungo (UFA) iliyoko jijini Dar es Salaam, ambao ndio 
waandaaji wa kozi hiyo. PICHA: SOMOE NG’ITU

Na Mwandishi Wetu

WAHITIMU wa kozi ya ukocha wa 
mpira wa mguu ngazi ya kati, wam-
etakiwa kuhakikisha wanapata 
klabu za kufundisha ili kutumia kwa 
vitendo elimu waliyoipata kwa ajili 
ya kukuza kiwango cha mchezo huo 
hapa nchini.

Jumla ya wahitimu 42 wa kozi 
hiyo walikabidhiwa vyeti baada ya 
kumaliza kozi hiyo iliyoandaliwa na 
Chama cha Soka Wilaya ya Ubungo 
(UFA) iliyoko jijini Dar es Salaam.

Akizungumza na wahitimu hao, 
Mkufunzi wa Makocha wa Shirikisho 
la Soka Tanzania (TFF), Michael 
Bundala, aliwaambia wahitimu 
hao kuwa “kukalia” elimu hiyo 
waliyoipata watakuwa hawajitendei 
haki na vile vile watashindwa 
kusaidia maendeleo ya soka 
ambayo yanahitaji nguvu za wadau 
mbalimbali.

Bundala alisema pia idara yake 
haitawapa nafasi makocha wasioku-
wa na timu kuendelea kushiriki kozi 

mbalimbali zinazoandaliwa kwa 
sababu watakuwa hawatekelezi sera 
za kutengeneza vipaji kama am-
bavyo TFF na UFA inavyowatarajia.

Alisema pia ameridhishwa na 
mwamko mkubwa wa makocha wal-
iojitokeza kushiriki kozi hiyo kwa 
sababu wanataka kuona timu au 
vituo vyote vinavyofundisha soka 
kutumia walimu ambao wamepata 
mafunzo rasmi.

“Kuwekeza katika walimu ndio 
jambo kubwa, hakuna njia nyingine 
itakayotutoa kama hujawekeza kwe-
nye elimu, inasaidia kuinua vijana na 
hapo tutapata maendeleo tunayoy-
alilia,” alisema mkufunzi huyo.

Ahmed Prezidaa, mmoja wa wa-
hitimu wa kozi hiyo alisema kuwa 
amejifunza vitu mbalimbali muhimu 
katika soka ambavyo huko nyuma 
alikuwa hazifahamu.

“Ni darasa ambalo limetubadili-
sha, tumeongeza madini katika 
vichwa vyetu, haikuwa kazi rahisi, 
lakini tunamshukuru Mungu tume-
maliza salama,” alisema Prezidaa.

Makocha wapya 
Ubungo wafundwa

 P W D L F A PTS

1. Yanga 32 23 5 4 51 23 74

2. Azam 32 19 9 4 49  19 66

3. Simba 23 19 3 1 50 8 60

4. Mtibwa Sugar 32 14 6 12 33 24 48

5. Lipuli 33 12 12 9 30 28 48

6. Ndanda  32 11 10 11 22 30 43 

7. Kinondoni MC 31 9 15 7 32 22 42

8. TZ Prisons 32 10 12 10 26 25 42

9. Coastal Union 33 9 14 10 29 33 41

10. Mbeya City 32 11 7 14 31 34 40

11. Singida United 33 10 10 13 24 32 40

12. JKT Tanzania 32 9 12 11 19 26 39

13. Stand United 33 11 6 16 30 41 39

14. Mwadui 33 10 7 16 37 43 37

15. Alliance 32 9 10 13 23 33 37

16. Mbao 33 9 10 14 19 33 37

17. Kagera Sugar 32 8 12 12 26 34 36

18. Ruvu Shooting    33 8 12 13 28 39 36

19. Biashara United 31 8 10 13 22 29 34

20. African Lyon 33 4 10 19 19 43 22

MSIMAMO LIGI KUU BARA



    Maxime atangaza kuwasimamisha katika 
mbio za ubingwa ili kujinusuru...

Simba: Kagera Sugar itachakaa

Straika wa Chelsea, Olivier Giroud (kulia), akikabwa na beki wa kati wa Slavia Prague, Michael Ngadeu-
Ngadjui katika mechi ya hatua ya robo fainali ya Ligi ya Europa iliyochezwa juzi usiku kwenye Uwanja wa 
Stamford Bridge jijini London. Chelsea ilishinda mabao 4-3 na kusonga mbele.   PICHA: MTANDAO

Na Somoe Ng’itu

S
IKU nane za jasho la damu kwa ma-
bingwa watetezi, Simba ndani ya 
mikoa ya Kanda ya Ziwa zinatarajia 
kuanza leo kwa kuwavaa wenyeji 

Kagera Sugar katika mchezo wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara utakaochezwa kwenye 
Uwanja wa Kaitaba mjini Bukoba.

Kundi la kwanza la wachezaji 18
 wa Simba liliwasili Bukoba salama 

jana, mchana na jioni kikosi hicho
 kilifanya mazoezi kwenye Uwanja

 wa Kaitaba, ambao una nyasi 
bandia na nyota wake wanne

 wengine wakitarajiwa kufika leo.

Baada ya mechi ya leo, Simba itaelekea ji-
jini Mwanza kuwafuata Alliance FC na KMC, 
halafu itasafiri tena kwenda Musoma ku-
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Hazard kutimiza ndoto za Madrid

Na Mwandishi Wetu

WENYEJI timu ya Soka ya Taifa ya Vijana ya umri 
chini ya miaka 17 (Serengeti Boys) inatarajia ku-
wakabili yosso wenzao kutoka Angola katika mechi 
ya mwisho ya Kundi A ya Fainali za Afrika (AFCON 
U-17) itakayochezwa leo kwenye Uwanja wa Taifa 
jijini Dar es Salaam.

Mechi hiyo ambayo ni ya "Do or Die" kwa 
Serengeti Boys itacheza kuanzia saa 10:00 jioni 
sawa na mchezo mwingine wa kundi hilo utakaowa-
kutanisha Nigeria na Uganda kwenye Uwanja wa 
Azam Complex.

Serengeti Boys wanahitaji kupata ushindi mnono 
ili waweze kusonga mbele katika michuano hiyo 
au kumaliza kwa heshima kutokana na kupoteza 
mechi zake mbili za awali ambazo walicheza dhidi 
ya Nigeria na Uganda.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kocha Mkuu 
wa Serengeti Boys, Oscar Mirambo, alisema kuwa 
amewaandaa vema na wachezaji wake tayari ku-
pambana ili kuhakikisha wanapata matokeo mazuri 
katika mchezo wa leo.

Mirambo alisema kuwa hawajakata tamaa ya ku-
songa mbele katika mashindano hayo kwa sababu 
anaamini lolote linaweza kutokea katika mchezo 
wa leo dhidi ya Angola ambao wana pointi tatu 
mkononi.

"Tunaamini kwenye nafasi ambayo ipo, nani 
anajua, timu ya wakubwa ilifuzu katika mchezo 
wa mwisho, huku ikitegemea pia mechi nyingine, 
chochote katika mpira wa miguu kinaweza kutokea, 
kitu cha muhimu ni kushinda mechi iliyoko mbele 
yetu," alisema Mirambo.

Alisema kuwa alijaribu kuangalia makosa na ku-
wahamasisha wachezaji wake kujituma zaidi katika 
mechi ya leo na kuwaachia mashabiki nafasi yao ya 
kuendelea kuwashangilia.

Mechi za hatua ya makundi za mashindano hayo 
zinatarajiwa kukamilika kesho kwa Guinea kuwavaa 
Morocco, wakati Cameroon watachuana na Senegal.

Timu nne zitakazomaliza katika nafasi za juu 
zitatinga hatua ya nusu fainali na pia zitakuwa zime-
kata tiketi ya kushiriki Fainali za Dunia za Vijana 
zitakazochezwa huko Brazil baadaye mwaka huu.

Kocha Serengeti 
Boys: Tunaweza

vaana na wenyeji Biashara United, mchezo 
utakaochezwa kwenye Uwanja wa Karume 
ifikapo Aprili 27, mwaka huu. 

Kocha Mkuu wa Simba, Patrick Aussems, 
aliliambia gazeti hili kuwa wanatarajia 
matokeo ya ushindi, lakini wanafahamu 
kikosi chake kitakuwa na kazi ngumu ya 
kuhakikisha wanashinda katika mchezo 
huo.

Aussems alisema kuwa Kagera Sugar ni 
moja ya timu zinazotoa ushindani kwe-
nye ligi hiyo, na nafasi waliyonayo katika 
msimamo wa ligi hiyo utawafanya waingie 
uwanjani wakiwa washindani zaidi.

Alisema si mechi yao ya leo tu, lakini 

mechi zote za ligi hiyo zilizosalia zitakuwa 
na changamoto kwa sababu makocha na 
wachezaji wanahitaji kutimiza malengo ya 
klabu zao kwa msimu huu.

“Itakuwa mechi ngumu na yenye 
ushindani, sisi tumejiandaa na hili na haku-
na ambaye anatarajia mteremko, mechi 
zote tunazocheza ni ngumu, tofauti ni aina 
ya mashindano tu,” alisema Mbelgiji huyo 
ambaye katika msimu wake wa kwanza 
amefanikiwa kuipeleka Simba kwenye hat-
ua ya robo fainali ya michuano ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika.

Naye Kocha wa Kagera Sugar, Mecky Max-
ime, alisema mchezo wa leo utakuwa na 

ushindani kwa sababu kila upande hauko 
salama katika malengo ambayo wanayo.

“Tumejipanga kuisimamisha Simba, wa-
natujua na sisi tunawajua vema, huwa ha-
wanisumbui hawa, tunahitaji pointi tatu ili 
tupande katika msimamo, hatuko vizuri, na-
fasi yetu haifurahishi kama kocha siridhiki 
hapa tulipo,” alisema Maxime, beki na na-
hodha huyo wa zamani wa Taifa Stars.

Simba yenye pointi 60 na imecheza 
mechi 23 iko katika nafasi ya nne kwenye 
msimamo wa Ligi Kuu Tanzania Bara wakati 
Kagera Sugar ambao wako katika nafasi ya 
17 wana pointi 36, lakini wameshuka dim-
bani mara 32.
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