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mamm— ]PM apongeza bakora za RC

Mwili wa

mwongoza
watalil
waopolewa

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

ALIYEKUWA nahodha wa mtumb-
wi wa Kampuni ya kitalii ya Wayo
Africa, Samweli Mhina (33), ame-
patikana akiwa amekufa na mwili
wake ukiwa chini ya maji.

Nahodha huyo alibeba mtalii Dk.
Rosenbever Heike raia wa Ujerum-
ani, kwa ajili ya kumtembeza ndani
ya Ziwa Momela kwenye Hifadhi ya
Taifa ya Arusha.

Mtumbwi huo ulizama Oktoba
Mosi, mwaka huu, baada ya kutokea
kimbunga kikali mkoani hapa.

Mkuu wa Wilaya ya Arumeru, Jer-
ry Muro, alisema jana kuwa mwili
huo ulipatikana baada ya kupata
wazamiaji wa kikosi cha Zimamoto
kutoka Dar es Salaam, waliowasili
juzi usiku na kufanya kazi hiyo kwa
Saa Moja na Nusu.

“Oktoba 4 (jana) majira ya saa
3:00 asubuhi walikwenda ziwani
kuanza kazi ya uokoaji na baada
ya Saa moja na nusu walifanikiwa
kutoka na mwili chini ya maji ya
ziwa hilo,” alisema.

Alisema jambo hilo ni la kum-
shukuru Mungu kwa kuwa lilikuwa
hitaji la ndugu wa marehemu kuwa
mwili wa ndugu yao upatikane na
serikali imefanikisha hilo.

Muro alitoa pole kwa wafiwa na
kutoa wito kwa wananchi ku-
chukua tahadhali pindi wanapo-
pata taarifa za Mamlaka ya Hali ya
Hewa.

“Tusisubiri matukio yatokee,
tuchukue tahadhali katika jambo
lolote, kwani hatujuwi shida ita-
tokea wakati gani. Pamoja na hayo
mwili huu umekaa ndani ya maji
siku nne sasa na leo tumehitimisha
baada ya wazamiaji kuupata chini
ya maji,” alisema.

Baba mdogo wa marehemu,
Denisi Mhina, alishukuru jitihada
za wazamiaji walioibua mwili wa
ndugu yao chini ya maji na wame-
peleka kuhifadhi katika Hospitali
va Rufani ya Mkoa wa Mount Meru
kwa ajili ya taratibu za mazishi.

Msaidizi wa uokoaji Wilaya ya
Arumeru, Sajenti Otorosi, alisema
wameupata mwili kupitia msaada
wa wazamiaji kutoka Dar es Sa-
[aam.

Hata hivyo, alisema kazi hiyo
haikuwa rahisi kwa sababu wali-
hitaji uzamaji ndani ya maji lakini
kutokana na vifaa vya kisasa wal-
ivyokuwa navyo wazamiaji, waliu-
pata mwili kwa haraka.

Oktoba Mosi majira ya saa
Olkungvv ado wilayani

Arumeru, Mtumbwi uliokuwa na
mtalii Heike na nahodha Mhina,
ulipigwa na dhoruba baada ya kim-
bunga kikali kutokea ghafla wakiwa
ziwani humo na kuzama, huku
mtalii huyo akiokolewa.

Na Romana Mallya

RAIS John Magufuli am-
empongeza Mkuu wa Mkoa
wa Mbeya, Albert Chalamila,
kwa uamuzi wa kuwatandika
viboko wanafunzi wa Shule
ya Sekondari Kiwanja iliyoko
Chunja mkoani Mbeya na
kuagiza wote wafukuzwe
shule.

Akizungumza jana mkoani
Songwe katika ziara ya kikazi,
alisema juzi alimpigia simu
Chalamila kumpongeza kwa
kuwachapa wanafunzi 14 vi-
boko vitatu kila mmoja.

“Leo  (jana)  nilikuwa
naongeza na Mkuu wa Mkoa
wa Mbeya, nikamwambia
ninakupongeza kweli kwa
kuwatandika wale viboko,
nikamwambia uliwatandika
viboko vichache,” alisema.

“Haiwezekani serikali tu-
natoa mabilioni ya (fedha)
kujenga madarasa na shule
halafu mtoto anakwenda
kuichoma, nikamwambia

hao watoto fukuza wote. Kwa
hiyo kidato cha tano na sita
wa shule ile wote wamefuku-
zwa na bodi imevunjwa kwa
sababu huo ni uzembe wa
bodi ya shule.” “Eti haki za
binadamu, haki za binadamu
watoto wawe na viburi vya
kipumbavu! Ni lazima tufike
mahali tuache mambo ya
mchezo tufanye maendeleo.
Hizi fedha zimechangiwa na
wazazi maskini watoto wetu
wakasome. Unakwenda pale
unanyanganywa simu una-
choma jengo, nidhamu ya
namna gani hii?” alihoji na
kuongeza:

“Hao haki za binadamu wa-
kayajenge mabweni. Nimese-
ma ili wanafunzi hao warudi
shuleni lazima baba zao wal-
ipe ili mabweni yale yajeng-
we na wale wengine ambao
walihusika kabisa wapelekwe
jela.”

Rais Magufuli aliueleza
mkutano huo kuwa anay-
aeleza hayo si kwamba hana

huruma.

“Nina upendo mkubwa
tena nimekuwa mwalimu
nina fahamu ninawaomba
wazazi na viongozi muache
mambo ya kusema akipigwa

viboko. Nafikiri kama kuna

mahali tulikosea ile sheria,
ikafanyiwe marekebisho
wawe wanatandikwa viboko.
“Ati mkuu wa mkoa am-
etandika viboko maana yake
nini? Hata Ulaya wanatandik-
wa, nimekaa Ulaya kuna shule
ambazo wanazisomea wao
wakubwa wanatandikwa vi-
boko lakini kwenye shule am-
bazo wanataka wavuta bangi
hawatandiki viboko,” alisema.
Rais Magufuli alisema
kiboko kinafundisha ndiyo
maana watoto wa sasa wa-
narudi nyumbani hawasomi.
Rais Magufuli alisisitiza
kuwa haiwezekani kwenda
bila viboko na kumgeukia
David Silinde (Mbunge wa
Momba) na kumuuliza kama
alikuwa hatandikwi viboko

enzi zake.
ndiyo maana
mbunge, ndiyo maana umein-
gia bungeni wala huitukani CCM
kwa sababu unajua unatekeleza
ilani ya Chama Cha Mapinduzi,
ninakupongeza sana,” alisema.

“Ulipigwa viboko
ulifika ukawa

Alisema Silinde aliwakilisha

kwenye Bunge la Afrika baada ya
kupigiwa kura na wabunge wa
CCM.

AWAPONGEZA WAPINZANI
Rais Magufuli alisema

anawapongeza wabunge wa vy-
ama vya upinzani wanaoshiriki-
ana na wabunge wa CCM katika
kuleta maendeleo.

“Maendeleo hayana chama,

chama kitakacholeta maendeleo
mazuri ni chama ambacho mwe-
nyekiti wake ni wa CCM (ambaye
ni Rais Magufuli),” alisema.

UAMUZI WA RC
Awali, Chalamila alitangaza ku-

warejesha nyumbani wanafunzi

INAENDELEA UK. 8

Mkuu wa
Mkoa wa
Mbevya, Albert
Chalamila
(katikati),
akisisitiza
jambo jana
alipokuwa
anazungumza
na wanafunzi
wa Shule ya
Sekondari
Kiwanja
wilayani Chu-
nya kuhusu
uamuzi

wake wa
kuwatimua
wanafunzi wa
Kidato cha
tano na sita
kufuatia ku-
choma moto
mabweni

va Shule
hiyo. PICHA:
NEBART
MSOKWA

Mkuu wa Mkoa ahamasisha
maandamano ujenzi mitaro

Na Mary Geofrey

MKUU wa Mkoa wa Dar
es Salaam, Paul Makonda,
amesema atahamasisha wa-
nanchi wa kata tano za wilaya
ya Ilala, kufanya maandamano
kwenda Ofisi ya Rais Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa

(Tamisemi) kudai ujenzi
wa mifereji eneo la Buguruni
Mivinjeni.

Alitoa kauli hiyo jana ka-
tika ziara ya kukagua miradi
ya maendeleo wilayani Ilala
baada ya kuzungumza kwa
simu na Mratibu wa Miradi ya

Uboreshaji wa Jiji la Dar es
Salaam (DMDP) wa Tamisemi,
Emmanuel Ndyamukama,
baada ya kupewa majibu yasi-
yoridhisha.

Makonda alisema atafanya
maandamano hayo Oktoba 10,
mwaka huu, kama bado Tami-
semi itakuwa haijaanza ujenzi
wa mitaro hiyo.

“Majibu ya Ndyamukama ni
kwamba mradi huo haujakwa-
ma bali kilichofanyika sasa
ni makubaliano kati ya Wizara
ya Fedha na Mipango na Tami-
semi yanayoendelea,” alisema
Makonda.

Makonda alisikika akizun-
gumza kwa njia ya simu ak-
isema: “Tuna miezi sita bado
wangjiridhisha nini? mvua
zinakuja, hapa tuna mifereji
na wewe ni shahidi nimepigia
kelele muda mrefu. Wananchi
hawamjui anayehusika zaidi
ya Rais, Makamu wa Rais, Wa-
ziri Mkuu na jumba bovu lin-
amwangukia Mkuu wa Mkoa
(Makonda).”

“Naomba jambo moja, leo
(jana) ni Oktoba 4 na ikifika
Oktoba 10 kama mkandarasi
hajaanza na mifereji hii ipo,
mimi nahamasisha maanda-

mano ya kata zote tano tu-
nakuja huko ofisini kwenu.
Umenielewa? mwambie bosi
wako, Katibu Mkuu Tamisemi
na Waziri wa Tamisemi kwam-
ba ikifika tarehe 10 Makonda
anakuja na wananchi wa kata
zote tano,” aliongeza

Makonda alisema haiweze-
kani watie saini mkataba na
kuingia makubaliano na kuahi-
di wananchi halafu bado kazi
haifanyiki huku wanaobeba
mzigo ni wao na wote wakifika
wanaona Makonda ameshind-
wa kazi wakati si kweli.
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Watuhumiwa 50
wajitokeza kulipa
wasamehewe makosa

Na Waandishi Wetu

WATUHUMIWA 50 wa makosa ya uhujumu uchu-
mi wamejitokeza kuomba kukiri makosa yao kwa
ajili ya kulipa na kusamehewa.

Huku watuhumiwa hao wakijitokea, wengine
watatu wametiwa hatiani mkoani Arusha kwa Ku-
torosha madini na kuhukumiwa kulipa Sh. milioni
100.

Watuhumiwa hao wamekiri makosa ya utakat-
ishaji fedha, kukutwa na nyara za serikali na
kufikishwa katika Mahakama ya Hakimu Mkazi
Kisutu, Dar es Salaam.

Kati ya watuhumiwa hao 10 wanatoka katika
gereza la Keko na 40 wako Segerea.

Naye Makamu wa Rais wa zamani wa Shirik-
isho la Soka Tanzania (TFF), Michael Wambura,

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, akiangalia korosho zilizotoka kwenye mradi wa shamba la korosho la Masigati wilayani
Manyoni, mkoani Singida, wakati alipokagua mradi huo, jana. Kutoka kushoto ni Mke wa Waziri Mkuu, Mary Majaliwa, Mkuu
wa MKkoa huo, Dk. Rehema Nchimbi na Meneja wa Kanda ya Kati, Bodi ya Korosho, Ray Mtangi. PICHA: OWM

Mwili wa mwanafunzi wenye deni
mil. 26/- hospitalini waruhusiwa

Na Beatrice Moses

MWILI wa Mwanafunzi Mwanaidi Nakari
(16) wa kidato cha pili katika Shule ya Se-
uliokuwa umezuiwa kwa siku tano katika
Hospitali ya Taifa ya Muhimbili - Mloganzila
kutokana na deni la Sh. milioni 26.8, umeka-

bidhiwa kwa familia yake.

Mwili huo umekabidhiwa kwa familia
ambayo ilijjichangisha na kupata kiasi cha
Sh. milioni tano baada ya kupewa msamaha
wa zaidi ya Sh. milioni 21.8.

Shangazi wa marehemu, Asha Mkembe,

INAENDELEA UK. 8

ameieleza mahakama kuwa amekubaliana na
Mkurugnezi wa Mashtaka DPP, kuwa hana uwezo
wa kulipa Sh. milioni 100 badala yake uwezo wa
kulipa Sh. milioni 85.

Kutoka Arusha, watuhumiwa watatu wametiwa
hatiani kwa kutorosha madini na kuhukumiwa
kulipa faini na fidia ya Sh. milioni 200 au kwen-
da jela miaka mitatu kila mmoja.

Akitoa hukumu hiyo juzi iliyoanza saa 1:11 na
kuisha 4:40 usiku katika Mahakama ya Wilaya ya

INAENDELEA UK. 8

Lugola atumbua vigogo polisi wilaya

Na Mwandishi Wetu, NKASI

WAZIRI wa Mambo ya Ndani ya Nchi,
Kangi Lugola, amewaondoa katika nyadhifa
zao viongozi wakuu wa Jeshi la Polisi wa
Wilaya ya Nkasi mkoani Rukwa kwa madai
ya kushindwa kumudu majukumu yao.

Lugola amechukua hatua hiyo baada
ya kubaini kuwapo kwa wizi wa mara kwa
mara wa mifugo wilayani hapa na pia ni siku
tatu baada ya kuamuru askari wote sita wa
kituo cha Majimoto wilayani Mlele kuham-
ishwa kutokana na kukabiliwa na tuhuma
mbalimbali.

Pia ameagiza askari sita wa Kituo cha Poli-
si Namanyere na Kirando wilayani humo
waondolewe kutokana na wananchi wengi
kuwalalamikia kushindwa kuwasaidia wa-
naporipoti matukio mbalimbali. Badala ya
kuwasaidia wamekuwa wakiwapuuza na
kuwakatisha tamaa.

Akizungumza na wananchi katika mku-
tano wa hadhara, mjini Namanyere juzi,
Lugola alisema Mkuu wa Polisi wa Wilaya
hiyo (OCD), David Mtasya, Mkuu wa Upele-
lezi wa Wilaya (OC CID), Emanuely Kajala na
Mkuu wa Kituo cha Polisi Namanyere (OCS),
Ramadhani Msangi, lazima waondoke ka-
tika wilaya hiyo kwa kuwa wameshindwa
kuimudu kazi yao ipasavyo.

“Wananchi wa Namanyere, nimesikia
malalamiko ya kutopata msaada kutoka
Jeshi la Polisi pindi wanapotoa mara kwa
mara taarifa ya kuibiwa ng'ombe 278 wa wa-
miliki tofauti katika kituo cha polisi. Wame-

kuwa hawasikilizwi, wanazungushwa, wan-
apuuzwa mpaka kiasi kikubwa cha ngombe
kimepotea.  “Wananchi 15 walioripoti
polisi mpaka sasa hawajapata msaada. Hii
haiwezekani na siwezi kukaa kimya. Vion-
gozi hawa wameshindwa kazi na lazima
waondoke waje wengine,” alisema Lugola.

Aliongeza kuwa licha ya polisi hao
kupokea malalamiko mengi vituoni, wa-
nawaachia watuhumiwa wa wizi wa
ngombe wa wananchi na kuonekana mi-
taani kiasi kwamba wananchi hao wanapa-
twa na hasira na kuanza kuichukia serikali.

Akitoa kero yake kwa Waziri, mkazi wa
Namanyere, Felista Mkomo, alisema mwaka
jana aliibiwa ngombe wake lakini walifani-
kiwa kuwakamata wawili ila wengine mpa-
ka sasa hawajawapata na kwamba aliripoti
tukio hilo kituo cha polisi lakini mpaka sasa
hakuna chochote kilichofanyika na hakuna
mwizi aliyekamatwa.

Aliongeza kuwa polisi hao wameshindwa
kuwasaka mitaani watuhumiwa hao wa
wizi, kiasi kwamba wizi unaendelea wilay-
ani hapa na kuwafanya kukosa mahali pa
kukimbilia kutoa malalamiko yao.

Akijibu kero hizo, Lugola alisema seri-
kali haiwezi kuchezewa na mtu yeyote na
kamwe haiwezi kuona wananchi wake wa-
nateseka kiasi hicho.

Viongozi wa polisi wilaya wameshindwa
kumudu kazi zao, wameshindwa kuwahu-
dumia wananchi, hivyo wanapaswa kuon-
doka wilayani hapa na wataletwa wapya,”
alisisitiza Lugola.
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DC Kilolo
awashukia
wadaiwa
Saccos

Na Friday Simbaya, KILOLO

MKUU wa Wilaya ya Kilolo,
Asia Abdallah, ameagiza wa-
daiwa sugu katika Chama cha
Kuweka na Kukopa (Saccos) cha
Mazombe, kurejesha mikopo
yao kabla ya sheria kuchukua
mkondo wake.

Abdallah alitoa agizo hilo
jana wakati wa kikao chake na
wadaiwa sugu Kilichofanyika
katika mji mdogo wa llula, Kilolo
mkoani Iringa.

Alisema ni vizuri watu waz-
ingatie mikataba wanayoingia
na Saccos wakati wa kukopa
fedha kwa kujenga nidhamu ya
matumizi ili kuzitumia ka-
tika malengo husika na kukuza
uchumi wa mlengwa hatimaye
kuzirudisha kwa wakati ili kutoa
fursa kwa wengine kunufaika na
mikopo hiyo.

Kwa mujibu wa mkuu huyo
wa wilaya, dhamira ya serikali
ni kuendelea kuweka misingi
imara ya ushirika na kuona wa-
nachama wake wananufaika na
ushirika, hivyo si vyema kuona
wanachama wachache wanajinu-
faisha kwa kukopa na kushind-
wa kurejesha mikopo yao.

Mkuu huyo wa wilaya al-
jongeza kuwa Mazombe ni
miongoni mwa Saccos nchini
zinazofanya vizuri lakini mad-
eni sugu yanahatarisha chama
hicho.

Alitoa muda kwa wadaiwa
hao mpaka Desemba 30, mwaka
huu, wawe wamerejesha madeni
ili kunusuru chama hicho kufa
huku akionya kuwa wataka-
oshindwa kufanya hivyo wata-
chukuliwa hatua kwa mujibu wa
sheria.

Naye Mwenyekiti wa Bodi
wa Mazombe Saccos, Yohana
Mwemutsi, aliwaomba wadaiwa
sugu walipe madeni yao ya
muda mrefu kwa zaidi ya miaka
mitatu na kuongeza kuwa saccos
ni mkombozi wao na wakulima.

Meneja wa Mazombe Saccos,
Longino Ngwada, alimshukuru
mkuu wa wilaya va Kilolo, kwa
kuhamasisha wadaiwa sugu
kurejesha mikopo na kuongeza
kuwa mpaka sasa wamefanikiwa
kurejesha zaidi ya Sh. milioni
mia moja.

Alisema mkuu huyo amekuwa
msaada mkubwa kwao kwa
kuhamasisha wadaiwa sugu na
hatua hiyo imesaidia kupunguza
madeni kutoa kwa wadaiwa.

Ngwada alisema madeni
ambayo yako nje ni zaidi ya Sh.
milioni mia nne na kwamba sac-
cos hiyo ina wanachana 1,758 na
wadaiwa sugu ni zaidi ya 200.

Pamoja na madeni hayo,
Ngwada alisema mambo mengi
mazuri yanafanywa na Ma-
zombe Saccos kwa kuongoza
mkoa mzima kwa kuwa saccos
ya kwanza kufanya vizuri.

PICHA: JUMANNE JUMA
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Waziri apiga ‘stop’ ujenzi
wa viwanda makazi ya watu

Na Munir Shemweta,

MKURANGA

NAIBU Waziri wa Ardhi Ny-
umba na Maendeleo ya Makazi,
Dk. Angeline Mabula, amepiga
marufuku utoaji vibali vya ujen-
zi wa viwanda kwenye maeneo
ya makazi ya watu katika wilaya
ya Mkuranga mkoani Pwani.

Dk. Mabula alisema hayo juzi
alipokutana na uongozi na wa-
tumishi wa sekta ya ardhi waka-
ti wa ziara yake ya siku moja
wilayani hapa kuhamasisha
ukusanyaji maduhuli ya serikali
kupitia kodi ya ardhi na kutatua
migogoro ya sekta hiyo.

Alisema Halmashauri ya

Wilaya ya Mkuranga lazima
iandae Mpango Kabambe al-
ioueleza kuwa utakuwa dira
katika kuonyesha matumizi ya
ardhi kwa kuwa maeneo kama
viwanda, makazi na matumizi
mengine yatakuwa yameo-
nyeshwa na kuondoa ujenzi wa
makazi holela.

Kuhusu urasimishaji, Naibu
Waziri aliitaka Mkuranga ku-
harakisha kazi hiyo ili kuepuka
makazi holela na kubainisha
kuwa ucheleweshaji wowote
utasababisha mji kutopangika
na kusisitiza lazima isimamiwe
kwa umakini.

Sambamba na hilo, Dk. Ma-
bula alisema wilaya ya Mkuran-
ga bado hajafanikiwa katika

upimaji pamoja na kuwa na
viwanda vingi na kushauri
wakati wa upimaji lazima hal-
mashauri iainishe pia maeneo
ya uwekezaji.

Naye Mbunge wa Mkuranga
ambaye pia ni Naibu Waziri wa
Mifugo na Uvuvi, Abdallah Ule-
ga, alisema Mkuranga ina viwan-
da vingi kutokana kuwa na eneo
linalovutia na kuongeza kuwa
atafurahi kama Wizara ya Ardhi
itafanya jitihada za kuharakisha
urasimishaji.

“Kama serikali itaongeza kasi
kidogo ya kupanga na kurasi-
misha maeneo ya wilaya hii
basi itakusanya kiasi kikubwa
cha fedha maana Mkuranga im-
ekuwa lango na ni kimbilio la

wananchi kutoka Dar es Salaam
kutokana na mkoa huo kujaa na
mahali pekee pa kupumulia ni
Mkuranga,” alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri ya Wilaya ya
Mkuranga, Mhandisi Mshamu
Munde, alisema halmashauri
yake ina migogoro mingi ya adhi
ya kurithi na wapo katika ku-
kabiliana changamoto za ardhi
ikiwemo makazi holela.

Kutokana na changamoto
hizo, alisema tayari kuna kam-
puni saba zinazofanya kazi ya
urasimishaji na kusisitiza kuwa
mkakati wa halmashauri yake
ni kuzuia uanzishwaji makazi
holela.

Waziri Mkuu kombole lkungi kwa usimamizi fedha za umma

Na Elisante John, SINGIDA

WAZIRI Mkuu Kassim Majal-
iwa ameipongeza Halmashauri
ya Wilaya ya Ikungi mkoani
Singida kwa matumizi sahihi
ya fedha za umma kwa ajili ya
kutekeleza miradi ya maende-
leo.

Aidha, ameziagiza  hal-
mashauri zingine nchini kuiga
mfano wa matumizi bora ya fed-
ha za umma katika utekelezaji
wa miradi ya maendeleo ya wa-
nanchi.

Akizungumza na watumishi
wa Halmashauri za Wilaya ya
Manyoni, Itigi, watumishi wa
sekretarieti ya mkoa na kamati
ya ulinzi na usalama ya mkoa
huo, katika siku ya kwanza ya
ziara yake mkoani Singida jana,
Majaliwa alisema kwa ujumla
utekelezaji wa miradi ya maen-
deleo kwenye halmashauri hiyo
unaridhisha.

Waziri Mkuu alisema katika
kuhakikisha fedha za umma zi-
natumika kikamilifu, watendaji
na madiwani wanatakiwa kusi-
mamia vyema matumizi yake

kwa kufuata miongozo, kanuni
na taratibu kama zinavyotaki-
wa.

Alisema wananchi wanata-
rajia  kunufaika kupitia mi-
radi ya maendeleo ambayo
inakwenda kutatua  kero zao
na kwamba ni wajibu wa wa-
tumishi waliopewa jukumu ku-
wajibika.

Pia alisema serikali haita-
sita kuchukua hatua dhidi ya
mtendaji yeyote atakayeshind-
wa kuwajibika na kujihusisha
na matumizi mabaya ya fedha
Za umma.

Waziri Mkuu alitembe-
lea mradi kubwa wa maji wa
Kintinku-Lusilile wilayani Man-
yoni, utakaogharimu zaidi ya
Sh. bilioni 10 hadi utakapoka-
milika na ukitarajiwa kuhu-
dumia zaidi ya watu 55,000
katika kata nne za halmashauri
hiyo.

Awali, Mkuu wa Mkoa wa
Singida, Dk. Rehema Nchimbi,
aliishukuru serikali kwa kupele-
ka fedha nyingi za maendeleo
zaidi ya Sh. Bilioni 388 kwa ajili
ya miradi mbalimbali ikiwamo
elimu, afya na maji.
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Chadema yaonya makatibu siri za chama

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

CHAMA cha Demokrasia na
Maendeleo (Chadema), kime-
waonya makatibu wa majimbo
ya Simiyu, Mara na Shinyanga
kutoa nje siri za chama hicho.

Katibu Mkuu wa Chadema,
Dk. Vincent Mashinji, alisema
hayo juzi alipokuwa akikabidhi
Kompyuta 12 kwa makatibu wa
majimbo hayo, zilizotolewa
na Mbunge wa Viti Maalumu
mkoani Simiyu, Gimbi Masaba,
kwa ajili ya kuhifadhia taarifa

za chama kwa mfumo wa kidi-
jitali.

Alisema kutokana na maka-
tibu wa majimbo hayo kupewa
kompyuta hizo, hivyo hatarajii
kusikia siri za chama zikiwa
zimevuja nje kwa sababu utun-
zaji wake utakuwa salama zaidi
tofauti na awali ulivyokuwa kwa
mfumo wa makaratasi.

“Dunia ya sasa inaondokana
na kutunza taarifa kwa kutumia
makaratasi bali tunakwenda
kwa mfumo wa kidijitali, hivyo
kompyuta hizi zitumieni vi-
zuri pamoja na kutunza siri za

chama, kwa sababu uhifadhi wa
taarifa zenu utakuwa salama
zaidi,” alisema Mashinji.

Naye Masaba, ambaye pia
ni Makamu Mwenyekiti wa
Chadema Kanda ya Serengeti
inayounganisha mikoa ya Mara,
Simiyu na Shinyanga, alisema
ameguswa kutoa kompyuta

hizo ili siri za chama zibaki
kuwa
awali.

Alisema siri za chama haziku-
wa katika hali ya usalama kuto-
kana na makatibu wa majimbo
kuhifadhi kwenye mfumo wa

salama tofauti na

makaratasi pamoja na kwenda
kuzichapa kwenye komputa za
watu binafsi ambazo si sahihi
kiusalama.

Katibu wa Jimbo la Simiyu,
Charles Malimi, kwa niaba ya
wenzake, alipongeza kupewa
kompyuta hizo na kubainisha
zitawasaidia kuhifadhi taarifa
zao kiusalama zaidi na kutunza
siri za chama.

Malimi alikiri dhahiri kuwa
awali siri za chama hazikuwa
salama kutokana na kutumia
mfumo wa kizamani wa analo-
jia.

Katibu Mkuu wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (Chadema), Vicent Mashinji akizungumza na makatibu wa majimbo wa chama hicho,
kutoka Simiyu, Mara, na Shinyanga juzi, baada ya kumaliza kupewa mafunzo kuhusu matumizi ya kompyuta kwa ajili ya kuhifadhia taarifa za
chama kwa mfumo wa kidijitali. PICHA: MARCO MADUHU

Watalii 1,000 Israel kutua nchini

Na Elizabeth Zaya

ZAIDI ya watalii 1,000 ku-
toka Israeli wanatarajia ku-
wasili nchini mwezi huu kupitia
Uwanja wa Ndege wa Kimataifa
wa Kilimanjaro (KIA) na Zan-
ziba kwa ajili ya shughuli za
kitalii.

Watalii hao wanatarajiwa
kuwasilia katika makundi mata-
tu kuanzia leo, wengine Octoba
12 na 13, mwaka huu.

Hii ni mara ya pili kwa watalii
kwa idadi hiyo kutoka nchini
humo, baada ya Aprili mwaka

huu kuwasili kupitia KIA kwa
ndege tatu tofauti.
Akizungumza na waandi-
Salaam, Mwenyekiti wa Bodi
ya TTB, Jaji mstaafu Thomas
Mihayo, alisema watalii hao
wanatarajia kutembelea Mam-
laka ya Hifadhi ya Ngorongoro
(NCAA), Hifadhi za Taifa za
Serengeti, Tarangile na Zanzi-
bar. “Sekta ya utalii Tanzania
imefunguka rasmi. Tunaona
idadi kubwa ya watalii wamean-
za kuelewa vivutio tulivyo na-
vyo na wameanza kumiminika.

Oktoba ni mwezi wa neema
sana kwetu kwa sababu unaku-
wa na idadi kubwa ya wataalii,”
alisema Jaji Mihayo.
“Tunaamini kwamba hata
amani tuliyo nayo Tanzania
inachangia watalii kuongeze-
ka. Bila hivyo sidhani kama
wangemiminika hivi hata kama
tungekuwa na vivutio vizuri
namna gani,” aliongeza.
Mwenyekiti huyo alisema ni
wakati mwafaka pia kwa Wa-
tanzania hususani katika mae-
neo ambayo yanatembelewa
na watalii hao kuchangamkia

fursa za kibiashara. “Unajua
Tanzania ndiyo kwanza soko li-
nafunguka. TTB tumefanya kazi
kubwa ya kutembea katika nchi
mbalimbali kutangaza vivutio
tulivyo navyo na sasa tunaona
dunia imeanza kuvielewa,”
alisema na kuongeza:

“Ni wakati na sisi Watan-
zania kuchangamkia fursa
mbalimbali, tuhakikishe wan-
apokuja wanatuachia pesa ny-
ingi kwa hiyo tutengeneze bid-
haa ambazo wakiziona lazima
wanunue na fursa nyinginezo
za kibiashara.”

I
BoT
wachangia
vjenzi wa
VY00

Na Hamisi Nasiri, MTWARA

WAFANYAKAZI wa Benki Kuu
ya Tanzania (Bot) Tawi la Mt-
wara, wamechangia fedha zao
binafsi Sh. milioni 2.4 kwa ajili
ya ujenzi wa matundu ya vyoo
mkoani hapa.

Fedha hizo zilitolewa juzi na
Kaimu Mkurugenzi wa Tawi
hilo, Mussa Mzia, kwa niaba ya
wafanyakazi wenzake.

Mzia alisema wameguswa
na kampeni hiyo ya ‘Shule ni
Choo’ ambayo imeanzishwa na
Mkuu wa Mkoa wa Mtwara, Ge-
lasius Byakanwa, kutokana na
dhamira yake ya kuboresha
sekta ya elimu.

Alisema BoT Tawi la Mt-
wara, inatambua umuhimu wa
huduma ya vyoo bora shuleni,
hivyo shule ikiwa na choo
bora uwezekano wa wanafunzi
kufanya vizuri kitaaluma ni
mkubwa.

Mzia alisema mazingira bora
va shule ikiwamo miundom-
binu ya matundu ya vyoo ni
jambo la msingi na la umuhimu
na kuongeza kuwa BoT siku
zote imekuwa ikithamini jamii
na kuwa mstari wa mbele
katika kushirikiana kutatua
changamoto zilizopo.

“Sisi wafanyakazi wa BoT
Tawi la Mtwara kwa pamoja
tunachangia kampeni hii ya
Shule ni Choo kwa kila mmoja
wetu kutoa kile alicho nacho.
Kwa ujumla tumepata Sh.
milioni 2.4 hivyo tunakabidhi,”
alisema Mzia.

Alisema Benki Kuu inafanya
kazi katika jamii na imezun-
gukwa na taasisi mbalimbali,
hivyo ni lazima iunge mkono
jitihaza zozote zinazolenga
kutatua changamoto hizo.

Mzia pia alisema wafanyaka-
Zi wa BoT bado wanaendelea
kutafakari kuona namna gani
pia watasaidia katika maeneo
mengine ya Kijamii.

Mkuu wa Mkoa wa Mtwara,
Byakanwa, aliwashukuru
wafanyakazi hao kwa kitendo
cha kusaidia kampeni ya Shule
ni Choo.

“Nashukuru sana kwa ku-
saidia hili na kuguswa hadi
kuamua kuja hapa kutoa kiasi
hiki cha fedha. Najua fedha
hizi zimetoka mifukoni mwa
wafanyakazi wenyewe na si
ofisi ya Benki Kuu,” alisema
Byakanwa.

Mkuu wa Mkoa alisema jamii
kwa ujumla iachane na utama-
duni wa kuchangia sherehe
mbalimbali kama vile harusi na
badala yake ichangie kutatua
changamoto zilizopo katika
jamii.
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Tunawatakia mafanikio
wanariadha wetu, U-20

KWA mara nyingine bendera ya Tanzania kupitia yosso wa
Tanzania Bara inatarajiwa kupeperushwa katika fainali ya
mashindano ya soka ya vijana wa umri chini ya miaka 20 (U-
20) ya Afrika Mashariki na Kati itakayochezwa leo katika mji wa
Jinja nchini Uganda.

Timu hiyo ya Tanzania Bara itashuka dimbani kuwakabili
wapinzani wao Kenya katika fainali hizo za mashindano hayo
yanayoandaliwa na Baraza la Soka Afrika Mashariki na Kati (Ce-
cafa).

Yosso hao wa Tanzania Bara watakutana na wenzao hao
wa Kenya wakiwa hawajapoteza mchezo hata mmoja kuanzia
mechi za hatua ya makundi, lakini ikiwa na kumbukumbu ya
kutoka sare ya mabao 2-2 na majirani zao.

Inaelezwa kuwa, kikosi hicho kinachoongozwa na Mzalendo
Zuberi Katwila ndio timu ambayo imelelewa kwa muda mrefu,
wachezaji wake wengi wakiwa ni waliopandishwa kutoka ka-
tika kikosi cha Tanzania kilichoshiriki fainali za vijana ya umri
chini ya miaka za Afrika (Afcon 2019).

Ni timu ambayo imepata uzoefu wa kucheza mashindano na
mechi mbalimbali za kitaifa na kimataifa.

Gazeti hili tunawaombea dua na mafanikio wachezaji wa
timu hiyo ili wakamilishe kazi waliyoianza na hatimaye kurejea
nyumbani na kikombe cha mashindano hayo.

Kunyakua ubingwa wa mashindano hayo, si tu kutaipa sifa
Tanzania, pia kutawaweka wachezaji hao sokoni kwa klabu
mbalimbali za ndani na nje ya nchi kuwafuatilia kwa lengo la
kuwasajili na hapo itakuwa ndio mwanzo wa kujipatia kipato
kupitia vipaji vyao.

Huu ni wakati muhimu kwa nyota wa Tanzania kuweka histo-
ria ya kushinda kikombe hicho, na vile vile kutakiwa kujiandaa
kujiunga na timu nyingine za Taifa ikiwamo ile ya U-23 na Taifa
Stars.

Wanachotakiwa kukifanya yosso hao wa Tanzania Bara, ni
kushuka uwanjani ikiwaheshimu wapinzani wao, kwa sababu
nao wataingia kwenye mchezo huo kwa lengo la kuibuka ma-
bingwa.

Nipashe inawakumbusha yosso wa Tanzania na benchi lao
la ufundi kuwa, hakuna fainali mbili, wanatakiwa kupambana
kuhakikisha wanapata matokeo chanya katika mchezo huo na
kuwapa furaha Watanzania ambao wana kiu ya kuona timu zao
za hapa nchini zinatwaa mataji mbalimbali.

Nipashe pia inapenda kuwatakia kila la kheri wanariadha
watatu wa hapa nchini ambao leo usiku wanatarajiwa kupepe-
rusha bendera ya Tanzania katika mashindano ya riadha ya du-
nia yanayofanyika katika mji wa Doha, Qatar.

Bendera ya Tanzania katika mashindano hayo itapepe-
rushwa na Alphonce Simbu, Augustino Sulle na Stephano
Huche, ambao wote watachuana katika mbio za kilomita 42
(marathoni).

Licha ya kuwapo kwa changamoto ya hali ya joto kali ambayo
ilimfanya mwanariadha wa kike, Failuna Abdi, kushindwa ku-
maliza mbio hizo, bado Watanzania wana imani na nyie, baada
ya kufanya maandalizi mazuri kabla ya kuondoka nchini na
kwenda kushiriki mbio hizo za dunia.

Hakuna jambo gumu kila mahali kwenye nia, kama iliweze-
kana kwa Simbu kutwaa medali kwenye mbio za Mumbai Mar-
athon, hata leo pia wanariadha wote wa Tanzania wanaweza
kufanya vizuri katika mashindano hayo yanayoandaliwa na
Shirikisho la Riadha la Kimataifa (IAAF).

Tunaungana na wadau wote wa michezo nchini kuwatakia
kila la kheri yosso wa U-20 pamoja na wanariadha ambao wa-
nalitumikia taifa huko Qatar.
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Na Barnabas
Maro

EMSAMBA

TETETETE.... MTANI,

[ WATOTO TU WANAKUCHEMSHA,

UTAWEZA MZIKI WANGU
KWELI'?

¥ Muungwana Lazima Nilonge

Tuondokane na aibu hii

‘AIBU’ ni jambo la kumvunjia
mtu heshima; jambo la kumtia
mtu fedheha; tahayuri, soni.
‘Aibika’ ni shikwa na aibu baada
ya kufanya jambo la kufedhe-
hesha, pata aibu, fedheheka.

Mpira wa miguu, yaani ka-
bumbu, kandanda au soka
ni mchezo upendwao sana
duniani. Hapa nchini, timu ze-
nye wanachama na mashabiki
wengi zaidi ni Yanga iliyoan-
zishwa mwaka 1936 ikifuatiwa
na Simba mwaka 1935.

Ndizo timu zilizotwaa ub-
ingwa wa Ligi Kuu nchini mara
nyingi, Yanga ikiizidi Simba
kwa kutwaa mara nyingi zaidi
na sasa wakijiita ‘mabingwa wa
kihistoria.

Mashindano ya kimataifa,
Simba ilifanya vizuri zaidi
hata kufikia fainali ya Kombe
la Washindi Afrika ingawa ili-
fungwa 2-0 na Stella Abidjan ya
Ivory Coast mwaka 1993 kwe-
nye Uwanja wa Taifa ambao
sasa waitwa Uwanja wa Uhuru.

Hata hivyo Simba imekuwa
ikizipa shida timu za Waara-
bu kwa kuzifunga ndani na
nje kwenye michuano ya ki-
mataifa. Wanapopangwa ku-
pambana na Simba, hujizatiti
sana, tofauti na wanapopang-
wa na Yanga.

Ingawa Yanga ilianzishwa
mwaka mmoja kabla ya Simba,
haijafikia hatua iliyofikia Simba
kucheza fainali ya Kombe la
Afrika. Tlichofanya ni kuishia
robo fainali tu katika kuwania
Kombe hilo maarufu la vilabu
Afrika.

Kuteleza si kuanguka. Mtu
aweza kuteleza asianguke.
Methali hii hutumiwa kumnasi-
hi mtu aliyekumbwa na matati-
zo asikate tamaa bali aendelee.

Huweza pia kutumiwa na mtu
aliyekumbwa na shida kuwa-
juza wenzake kuwa hajakata
tamaa au bado ana ujasiri wa
kuendelea kupambana.

Huenda timu zetu hushind-
wa kutokana na tabia ya kua-
mini zaidi ushirikina (tabia ya
kuamini uwezo wa kiumbe
kingine/chengine juu yako
badala ya ule wa Mwenyezi
Mungu)! Kadhia (tukio la kuhu-
zunisha) hii  imefikia hata
wachezaji kurogana wenyewe
kwa wenyewe ili kujitafutia
umaarufu!

Niwazindue viongozi na
wachezaji wa timu zetu za kan-
danda: “Mpende Bwana Mun-
gu wako kwa moyo wako wote,
na kwa roho yako yote, na kwa
akili yako yote.”

“Mimi ni BWANA Mungu
wako, niliyekutoa katika nchi
ya Misri, katika nyumba ya
utumwa. Usiwe na miungu
mingine ila mimi. Usijifanyie
sanamu ya kuchonga, mfano
wa kitu chochote kilicho juu
mbinguni, au kilicho chini du-
niani, au kilicho majini chini ya
nchi. Usivisujudie wala kuvitu-
mikia.

Imeandikwa: “Msujudie
Bwana Mungu wako, um-
wabudu Yeye peke yake. Mche
Bwana Mungu Wako: Ndiye
Peke Yake Utakayemtumikia.”

Yawezekana kutenda dham-
bi dhidi ya mapendo ya Mungu
kwa namna mbalimbali:

*Upurukushani: huzembea
au hukataa kujali upendo wa
Mungu; kushindwa kutambua
uzuri unaoendana nao na kui-
kataa nguvu yake.

*Utovu wa shukrani:
hushindwa na kukataa kukiri
mapendo ya Mungu na kum-

rudishia pendo kwa pendo.

*Utepetevu: ni kusita au
kuzembea kujibu mapendo
ya Mungu. Unaweza kuwa ni
pamoja na kukataa kujitoa kwa
msukumo wa upendo.

*Uzembe au uvivu wa kiroho
hususia wema wa Mungu.

*Chuki ya Mungu hutokana
na kiburi. Ni kinyume cha map-
endo ya Mungu ambaye wema
wake inaukataa, na ambaye in-
amdhania kuwa huapiza kama
mmoja anayekataza dhambi tu
na kutoa adhabu. (Rejea Katek-
isimu ya Kanisa Katoliki Uk.
470:2093-94).

Wewe mcheza kandanda
unayekwenda kwa mchawi ili
‘aisafishe nyota yako’ kwa kum-
roga mchezaji mwenzako ili
aporomoke nawe utwae nafasi
yake, uliumbwa na mchawi au
Mungu?

Huyo mchawi alijiumba
mwenyewe au Mungu yule
yule aliyekuumba wewe? Una-
pomkana Mungu hapa duniani,
kiyama (siku ambayo ulimwen-
gu na kila vilivyomo vitafikia
mwisho na wafu watafufuliwa,
watasimamishwa mbele ya
Mola wao kwa ajili ya kuhesa-
biwa na kulipwa kwa matendo
yao duniani) utakuwa mgeni
wa nani?

Ni wajibu wa viongozi wa
klabu na Shirikisho la Soka
Tanzania (TFF) kukaa pamoja
na kutafuta mbinu zitakazoz-
ipa mafanikio klabu hizo na
Timu za Taifa katika mechi
zake za ndani za za kimataifa
badala ya kutegemea uchawi.
Vinginevyo tutaendelea kuwa
‘vichwa vya wendawazimu’ na
‘majamvi ya wageni!’
marobarnabas@yahoo.com
0784 334 096
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Waziri asisitiza matumizi ya kiberenge Mlima K'manjaro

Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri wa Maliasili
na Utalii, Constantine Kanyasu,
amesema mpango wa matumizi
ya kiberenge au magari maalum
ya kutumia nyaya atika Mlima
Kilimanjaro uko pale pale.

Amesema lengo la kutumia
magari hayo ni kuongeza idadi
ya watalii wanaopanda mlima
huo kutoka 50,000 hadi milioni
moja kwa mwaka.

Kwa mujibu wa takwimu, idadi
kubwa ya watalii wanaoingia
nchini ni wazee na wamekuwa
wakikosa fursa hiyo ya kupanda
mlima huo kutoka na umri wao.

Akizungumza baada ya ku-

wapokea watu maarufu waki-
wamo wasanii walioongozwa
na Waziri wa Maliasili na Utalii,
Dk. Hamisi Kigwangalla, baada
ya kuteremka katika mlima huo
kupitia geti la Marangu katika
Kampeni ya “Twen’zetu Kileleni”
iliyoasisiwa na waziri huyo, Kan-
yasu alisema suala la matumizi
ya kiberenge katika mlima huo
haliepukiki.

Kanyasu aliwatoa wasiwasi
wapagazi na waongoza watalii
wanaofanya kazi katika mlima
huo kuwa matumizi ya kiberenge
hicho hayataathiri kazi zao badala
yake itaongeza ajira maradufu.

Alifafanua kuwa kiberenge hi-
cho hakitatumika katika njia za

miguu zinazotumika kupanda mli-
ma huo kwa sasa na badala yake
kitatumika katika maeneo tofauti.

Kanyasu pia alisema kiberenge
hicho kitakuwa kikitumiwa na wa-
zee, watoto, watu wenye ulemavu
na watafiti mbalimbali na si kwa
watalii wanaofika kupanda kwa
ajili ya kufurahia ‘adventures’.

Aliongeza kuwa utalii wa ku-
tumia kiberenge si kitu kigeni dun-
iani kwa kuwa umekuwa ukifanyi-
ka Sweden, Vietnam na Russia kwa
ajili ya kuwawezesha watalii wasio
na uwezo wa kupanda milima nao
kufika kileleni.

Waziri Kigwangalla, ambaye
ni waziri wa kwanza katika wiz-
ara hiyo kupanda mlima huo

hadi kileleni, alisema matumizi
ya kiberenge katika mlima huo
yanahitaji mjadala wa kitaifa na
anajipanga kukutana na makundi
mbalimbali kwa ajili ya majadil-
iano hayo.

Hata hivyo, alisema mabadiliko
yanapotokea huwa na faida pamo-
jana hasara lakini kwa mabadiliko
hayo ya matumizi ya kiberenge,
kuna faida zaidi kuliko hasara kwa
serikali na wadau wa utalii kwa
ujumla.

Katika hatua nyingine, Waziri
Kigwangalla aliutaka uongozi wa
Hifadhi ya Mlima Kilimanjaro kuz-
ifanyia kazi baadhi ya changamoto
alizoziona katika mlima huo hasa
malazi kwenye baadhi vituo.
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Mkandarasi akiendelea na ujenzi wa Barabara ya Igesa, eneo la Sinza Makaburini, jijini Dar es Salam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

Kampeni ya usajili simu yawagusa Chalinze

Na Mwandishi Wetu,
CHALINZE

WAKAZI wa Chalinze na mae-
neo ya jirani, wamejitokeza kwa
wingi katika kampeni ya mnada
kwa mnada kwa ajili ya kusajili
laini za simu kwa alama za vidole
inayoendeshwa na Mamlaka ya
Mawasiliano Tanzania (TCRA).

Kwenye usajili huo, TCRA ina-
shirikiana na kampuni za simu,
Jeshi la Polisi Kitengo cha Uhalifu
Mitandaoni, Mamlaka ya Vitambu-
lisho vya Taifa (Nida) na Idara ya
Uhamiaji.

Kampeni hiyo tangu imean-
zishwa imefanywa katika mikoa 15
lengo likiwa nchi nzima kufikiwa
na wananchi kusajili simu zao.

Mkuu wa TCRA Kanda ya
Mashariki, Mhandisi Lawi Odiero,

alisema ni fursa kwa wananchi wa
Chalinze na viunga vyake kusajili
laini za simu kwa alama za vidole
na huduma nyinginezo kuto-
kana na kuwapo kwa mnyor-
oro wadauwa mawasiliano.

Mhandisi ~ Odiero  alisema
kampeni ya mnada kwa mnada in-
ayoendeshwa na TCRA ilianzishwa
ili kutoa fursa ya wananchi kuhu-
dumiwa hasa wakati huu usajili wa
laini za simu kwa alama za vidole.

Alisema muda uliopo ni miezi
mitatu hivyo wananchi wakamil-
ishe taarifa zinazohitajika katika
kujisajili laini za simu kwa ala-
ma zavidole.

Aidha, alisema kampeni hiyo
inalenga kuimarisha ulinzi katika
mawasiliano ya simu pamoja ku-
fanya mawasiliano kuwa salama
katika nchi.

Odiero alisema kampeni hiyo
ni kwa ajili ya kutoa elimu ya ma-
wasiliano kwa kushirikiana na
wadau katika kujibu changamoto
wanazokutanazo katika utumiaji
wa mawasiliano nchini.

Mkuu huyo alisema wananchi
wasio na vitambulisho vya Nida
wahakikishe wanapata na usajili
wa laini za simu kwa kutumia ala-
ma za vidole na huduma nyingin-
ezo za mawasiliano hayo.

Kanda ya Mashariki itapita ka-
tika wilaya zote katika mikoa ya
Morogoro, Pwani, Dar es Salaam,
Lindi Mtwara.

Alisema kuna watu wengine wa-
natumia mawasiliano ya simu bila
kujua na kwamba Jeshi la Polisi
lipo katika kampeni ya mnada kwa
mnada ili kuwaelewesha makosa
ya jinai yatokanayo na matumizi

ya simu.

Pia alisema kampeni hiyo ni en-
delevu katika kuwafikia wananchi
ili kuhakikisha kila mmoja anasajili
laini yake kwa alama za vidole kwa
kutumia kitambulisho cha taifa.

Naye Ofisa Mawasiliano Mwan-
damizi wa TCRA, Mabel Masasi,
alisema mwitikio umekuwa mkub-
wa kwa wananchi kutaka vitam-
bulisho kwa ajili ya kusajili laini za
simu kwa alama za vidole.

Masasi aliwataka wananchi wa-
tumie fursa hiyo kupata elimu na
baada ya kuisha mnada sehemu
husika waende katika mamlaka
husika kupata vitambulisho.

Aliongeza kuwa watahakikisha
kila mwananchi anasajili kwa ala-
ma za vidole kwa kuwa watu wana
haki ya kuwa na mawasiliano ya
simu.

Mdau wa
elimu
ampongeza
JPM

Na Yasmine Prot-
ace, MKURANGA

UONGOZI wa shule zinazo-
milikiwa na kampuni ya MHL,
umempongeza Rais John
Magufuli kwa uwekezaji
katika miradi mikubwa ya
kimaendeleo pamoja na
uchapaji kazi wake.

Pia Rais amepongezwa
kwa kuziboresha shule
kongwe katika miundom-
binu, ikiwamo kuziboresha
shule za kata ambapo kwa
sasa zinafanya vizuri katika
mitihani ya kidato cha nne
na cha sita.

Mkurugenzi Mtendaji wa
MHL, inayomiliki shule za St.
Mathew’s, Victory, St.Mark’s
na Ujenzi, Peter Mutem-
bei, alitoa pongezi hizo juzi
wakati wa mahafali ya kidato
cha nne ya shule hizo.

“Uongozi wa shule unam-
pongeza Rais Magufuli kwa
uchapakazi wake. Kwa sasa
kila Mtanzania ameona mi-
radi mikubwa ya maendeleo
inavyofunguliwa, ikiwamo
kuboreshwa kwa shule
kongwe na shule za kata,”
alisema.

Mutembei alisema kuan-
zishwa kwa shule za kata
kumewasaidia wanafunzi
wengi kupata elimu to-
fauti na zamani walipokuwa
wakipata nafasi hiyo vijana
wachache.

Akizungumzia mafanikio
na matokeo mazuri katika
shule za MHL, alisema nid-
hamu iliyopo kwa walimu
na wanafunzi imekuwa Kila
mwaka ikichochea hali ya
ufaulu.

Kwa mujibu wa Mutembei,
zaidi ya watoto 600 wa-
natarajia kufanya mitihani ya
kidato cha nne mwezi ujao.

Naibu Waziri wa Nchi Ofisi
va Rais (Tamisemi), Mwita
Waitara, aliyekuwa mgeni
rasmi katika mahafali hayo,
alisema serikali inatambua
mchango unaotolewa na
shule binafsi.

Waitara alisema serikali
itaendelea kutoa ushirikiano
kwa shule binafsi kutokana
na mchango mkubwa wa
elimu ambao zinautoa.

Pia alizitaka shule binafsi
kuwaangalia watoto wenye
uhitaji kwa kuwapatia elimu
bure katika shule zao.

“Wapo watoto wenye
uhitaji, hawana uwezo wa
kuendelea na masomo kwa
sababu ya kipato. Shule bin-
afsi mkiwachukuwa watoto
watano watano mtakuwa
mnapunguza idadi ya uhitaji
kwa watoto hao.
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Mwili wa mwanafunzi wenye deni
mil. 26/- hospitalini waruhusiwa

INATOKA UK. 3

akizungumza na gazeti hili jana ,
alisema mtoto wao alifariki dunia Sep-
temba 30 mwaka huu, lakini walikwama
kuchukua mwili wake huo kutokana na
kudaiwa gharama za matibabu ambazo
zilikuwa nyingi na hawakuwa na uwezo
wa kulipa.

Alisema hali hiyo iliwapa wakati
mgumu na kuwafanya wahahe kwenda
ustawi wa jamii ili kupata msamaha na
kuruhusiwa kuchukua mwili huo kwa
ajili ya maziko.

“Mwanaidi alihamishiwa kwenye
hospitali ya Mloganzila ikiwa ni rufaa ku-
toka Hospitali ya Amana Julai 5 mwaka
huu, ametibiwa hapo hadi alipofariki
deni likawa limefikia kiwango hicho
ambacho ndugu tulishindwa kumudu

kulipa,” alisema.

Mkembe ambaye ni mkazi wa Saranga,
wilayani Ubungo, ambako msiba una-
fanyika, alisema walihangaika kwenda
kujieleza kwa viongozi ndipo wakashau-
riwa kwenda ustawi wa jamii ili kupata
msamaha.

“Hatimaye leo (jana) tumefanikiwa
kupata mwili huku deni likipunguzwa
hadi kufikia Sh. milioni tano ambazo tu-
metakiwa tuzilipe kwa awamu, “ alisema
Mkembe.

Shangazi huyo alibainisha kuwa Mwa-
naidi alikuwa akisumbuliwa na miguu
kuishiwa nguvu hadi akapooza na wali-
kuwa wakimuuguza kulingana na uwezo
walio nao.

Ofisa Uhusiano wa Hospitali hiyo, Nee-
ma Mwangomo, alipoulizwa kuhusiana
na jambo hilo aliahidi kulifuatilia katika

kitengo husika na kutolea taarifa.

Matukio ya miili kuzuiwa hospitalini
kutokana na ndugu kushindwa kumudu
gharama za matibabu, yamekuwa yaki-
jitokeza mara kwa mara kiasi cha miili
mingine kukaa kwa muda mrefu huku
gharama zikiongezeka.

Agosti 11, mwaka huu, Rahel Kit-
wai, aliamua kumweleza Rais John
Magufuli amsaidie ,baada ya mwili wa
mama yake kuzuiwa katika Hospitali ya
Taifa ya Muhimbili (MNH) kutokana na
kutolipiwa gharama za matibabu za Sh.
milioni tano.

Mama huyo baada ya kumwona Rais
Magufuli anapita hospitalini hapo, ali-
paza sauti kuomba amsaidie kwa kuwa
mwili wa mama yake ulizuiwa na ndipo
Rais alipolipa deni hilo na mama huyo
kuruhusiwa kuchukua mwili huo.

Katibu wa Hamasa na Chipukizi wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) Wilaya vya llala, Fadiga Legele, akizungumza na vuana wa chama

hicho pamoja na wanachama katika ufunguzi wa Kisukuru ya Kijani iliyofanyika katika Mtaa wa Mianzini,
juzi. PICHA: MUHIDINI MSAMBA

llala,

JPM apongeza bakora za RC

INATOKA UK. 2

wote 392 wa kidato cha
tano na sita katika Shule ya
Sekondari Kiwanja ikiwa siku
moja baada ya kuwacharaza
viboko wanafunzi 14 wa shule
hiyo kwa kosa la kumiliki

simu za mkononi.
Licha ya kuwarejesha
nyumbani, aliwaamuru

wanafunzi hao kulipa Sh.
200,000 kila mmoja kwa
wanafunzi 366 huku wenzao
26 waliokamatwa na simu za
mkononi kulipa Sh. 500,000
kila mmoja kwa ajili ya ujenzi
wa mabweni mawili ya shule
ambayo yalichomwa moto.
Akizungumza na wanafun-
zi hao jana, Chalamila aliwa-
patia saa nne kufungasha kila
kilicho chao na kuondoka

shuleni hapo huku akiwataka
kurejea Oktoba 18, mwaka
huu wakiwa tayari wamelipa
fedha hizo kupitia akaunti ya
shule.

Wanafunzi 26 ambao wa-
likamatwa na simu, licha ya
kulipa Sh. 500,000 kila mmo-
ja siku ya kurejea shuleni,
anatakiwa kufika na mzazi
huku wengine 366 kila mmoja
akitakiwa kuandika barua ya
kukiri na kuahidi kutorudia
makosa kama hayo shuleni
hapo. “Tunafunga kidato
cha tano na sita kwa sababu
hamna mabhali pa kulala. Ma-
bweni  mliyokuwa mkilala
ndiyo mmeyachoma moto,
hivyo kuanzia sasa mnaondo-
ka kwenda kwa wazazi wenu
na mtarudi hapa Oktoba 18,”
alisema Chalamila.

Alisisitiza kuwa wanafunzi
wote wanatakiwa kurejea
shuleni kila mmoja akiwa
amelipa kiasi hicho cha fedha
huku akionya kuwa yeyote
atakayekaidi serikali itamfua-
ta huko aliko na kumkamata.

“Usipolipa fedha hizo kab-
la ya Oktoba 18 na ukaacha
kuripoti shuleni, tutakufuata
huko huko uliko kwa pingu na
kuanzia sasa hakuna uham-
isho wa wanafunzi shuleni
hapa,” alisema.

Chalamila alisema hata
kama mwanafunzi ambaye
hatalipa fedha hizo akihamia
shule binafsi, atafuatwa huko
na kuzuiwa kufanya mtihani
wa taifa wa kidato cha sita
popote ndani ya mipaka ya
Tanzania.

Alisema walimu wal-

iokuwa wakifundisha kidato
cha sita pia wanapewa ma-
pumziko kwa kipindi hicho
ambacho wanafunzi wataku-
wa nyumbani.

Endapo wanafunzi wote
366 watalipa kila mmoja Sh.
200,000 kama walivyoamuri-
wa Sh. milioni 73.2 zitapati-
kana na wale 26 kila mmoja
akilipa Sh. 500,000 kama
walivyoamuriwa, Sh. milioni
13 zitapatikana, hivyo kufanya
kiwango cha fedha hizo kuwa
Sh. milioni 86.2.

Septemba 30, mwaka huu,
mabweni ya Shule ya Sekond-
ari Kiwanja yaliteketea kwa
moto, tukio ambalo linahu-
sishwa na wanafunzi ambao
siku hiyo hiyo mchana, wali-
pekuliwa na kunyanganywa
simu na walimu wao.

Watuhumiwa
50wajitokeza
kulipa
wasamehewe
makosa

INATOKA UK. 3

Arusha, Hakimu Mkazi Rose Ngoka,
alisema mahakama inawatia hatiani
washtakiwa hao baada ya kukiri
mashtaka yanayowakabili.

Watuhumiwa waliokuwa wakika-
biliwa na kesi na kukiri makosa yao
ni Josephat Shayo (41) ambaye ni
dereva na mkazi wa Olasiti, Latifa
Mwarengwa (33) mkazi wa Kisongo
na Bakari Kunga (46) mkazi wa Njiro.

Hakimu Ngoka alisema mahakama
imejiridhisha kuwa walikutwa na ma-
dini ya aina nane ambayo ni tanzan-
ite, sapphire, spinel, ruby, tourmaline,
tsavorite, grossular na aguamarine
ambayo walikuwa wakiyatorosha
kwenda nchini Kenya.

Alisema kutokana na kosa hilo, wa-
natiwa hatiani na kuamuru mshtakiwa
wa kwanza (Shayo) na wa pili (Latifa)
waliokabiliwa na makosa tisa ya
kujimilikisha madini na kusafirisha
bila kuwa na vibali, kila mmoja kulipa
faini ya Sh. milioni 45 au kwenda jela
miaka mitatu kila mmoja.

Katika kosa la 11 alisema linawaka-
bili washitakiwa wote watatu ambapo
aliamuru (Shayo kulipa faini ya Sh.
milioni tano, Latifa pia faini kama
hiyo au jela miaka mitatu.

Alisema mshtakiwa wa tatu, Kunga,
anahukumiwa kulipa faini ya Sh.
milioni 10 au jela miezi mitatu na pia
Sh.milioni 100 ya fidia ya kukwepa
kulipa kodi mbalimbali za serikali,
ikiwemo kodi ya mrabaha ifikapo
jana.

Hakimu Ngoka alisema fedha
zingine Sh. milioni 100 watatakiwa
kulipa ndani ya siku saba kuanzia
hukumu zilipotolewa.

Alisema sambamba na hilo, Ma-
hakama imeamuru kutaifisha madini
kilo 31.59 yenye thamani ya Dola za
Kimarekani 416,577.58 sawa na Sh.
milioni 958 na gari namba T.645 DBY
aina ya Suzuki Swift rangi ya bluu
nyeusi.

“Washitakiwa watakapolipa fidia na
faini hizo ndipo waachiwe huru. Kabla
va hapo watakaa mahabusu,"alisema

Kabla ya hukumu hiyo kutolewa
Wakili Mkuu wa Serikali Martenus
Marandu, aliwasilisha hati mbili
kutoka kwa Mkurugenzi wa Mashtaka
nchini (DPP) ya kuwapa mamlaka
mahakama hiyo kusikiliza kesi hiyo
namba 59/2019 ya uhujumu uchumi.

Pia alidai DPP amewaondolea
kosa la utakatishaji fedha lililokuwa
linawakabili washitakiwa hao na
kuomba mahakama kujielekeza kwe-
nye kesi ya uhujumu uchumi inay-
owakabili.

Aliomba mahakama hiyo itoe ad-
habu inayostahili na kuwataka washi-
takiwa walipa fidia kwa kuisababishia
hasara serikali kwa kukwepa kodi.

Imeandikwa na Hellen Mwango
(DAR) na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA.



Jumamosi Oktoba 5,2019

Nipashe 9

HABARI ARUSHA

| TR—

e 3"‘!

Wafanyakazi 0BC wakubali yaishe

Na Cynthia Mwilolezi, ARU-

SHA

AKIMU Mkazi wa Ma-

hakama ya Wilaya ya

Arusha, Rose Ngoka, juzi

aliwahukumu washi-
takiwa 10 ambao ni raia wa kigeni,
kulipa Sh. milioni 100 au kwenda
jela miezi 12 kwa kosa kufanya kazi
bila kibali.

Raia hao wa kigeni walikuwa
wakifanya kazi katika kampuni
ya uwindaji ya Oterlo Businness
Coperation (OBC) kinyume cha
sheria. Waliohukumiwa adhabu
hiyo ni Darweshi Jumma, Riaz
Aziz Khan, Mohammad Tayyab, Ali
Bakhash, Abdulrahman Moham-
med, Martin Crasta, Imtiaz Feyaz,
Arshad Muhammad, Hamza Sharif

na Zulfigar Ali.

Hakimu Ngoka alisema mahaka-
ma imewatia hatiani washtakiwa
hao kwa kukiri kufanya kosa hilo
nchini na kuamuru kila mmoja
kulipa faini ya Sh. milioni 10 au
kwenda jela miezi 12.

“Lakini kwa kuzingatia maombi
ya wakili wenu wa utetezi, Steven
Mosha na kwa kuangalia mazin-
gira ya kesi na madhara ya kijamii
kama alivyosema, mahakama im-
ewakuta na hatia, hivyo itawapa
adhabu hiyo ili iwe fundisho kwa
wengine,” alisema.

Mbali na kuwapa adhabu ya kuli-
pa faini, pia aliwaonya washtakiwa
kutii sheria, kanuni na taratibu za
nchi pindi wanapoingia nchini.

Wakili wa utetezi, Mosha, kabla
ya hukumu hiyo kutolewa, aliomba

mahakama kuwapa adhabu ndogo
washtakiwa kwa sababu ni kosa lao
la kwanza kufanya.

“Hakimu naomba mahakama
iwapunguzie adhabu kwa sababu
wamekiri na kuokoa muda wa
mahakama. Lakini pia washtakiwa
wawili wana utaifa wa nchi ya In-
dia na wanane raia wa Pakistan na
walishtakiwa miezi mingi nyuma
na walitumia gharama kubwa kui-
shi,” alidai.

Kutokana na kushtakiwa, alidai
kuwa walilazimika kutumia fedha
nyingi kuishi nchini na wengi wao
ni vijana wanahitajika kwenda kuli-
jenga taifa lao.

“Mheshimiwa Hakimu naomba
uwape adhabu ndogo kwa sababu
wengine umri wao ni mkubwa wa-
nahitaji kukaa wana familia zao,”

alidai.

Aidha alidai kuwa kuwapa ad-
habu kubwa kutasababisha ugumu
wa maisha kwa familia zao, hivyo
aliomba wapewe adhabu ya kulipa
fedha kwa sababu wako tayari
kulipa kiasi chochote ambacho
mahakama itaamuru.

Kabla ya wakili wa utetezi kutoa
maombi hayo, Wakili Mkuu wa
Serikali Maritenus Marandu, alidai
kuwa kabla ya jana washtakiwa
hao, waliandika barua iliyowasil-
ishwa na wakili ikionyesha washi-
takiwa hao kukiri makosa yao.

Pia aliiambia mahakamani
hiyo kuwa upande wa Jamuhuri
hauna kumbukumbu za makosa ya
nyuma lakini aliomba mahakama
iwape adhabu inayostahili kulin-
gana na kosa walilofa

dhili wa chuo hicho. Kutoka kulia ni Penina Angolo, Sonia Sillas na Modester Ndelwa. PICHA: MIRAJI MSALA
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Waomba
Kusitishwa
mbegu
zilizoboreshwa

Na Allan Isack, BABATI

WAKULIMA mkoani
Manyara wameiomba
serikali kupitia Wizara ya
Kilimo kusitisha mpango
wa matumizi ya mbegu
zilizobadilishwa vinasaba
ili kuwaepusha kuwa
tegemezi wa mbegu ku-
toka nje nchi.

Wakulima hao wali-
yasema hayo juzi mjini
hapa kwenye mkutano
mkuu wa Mtandao wa Vi-
kundi vya Wakulima Tan-
zania (Mviwata), ukiwa
na kauli mbiu ya mtetezi
wa mkulima ni mkulima
mwenyewe.

Kwa mujibu wa wakuli-
ma hao, teknolojia hiyo
inayotumika kubadilisha
vinasaba vya mbegu bado
haiko nchini hivyo ni tati-
z0 kubwa kwa wakulima.

Lohay Langai, mmoja
wa wakulima hao, alisema
mbegu hizo zilizobadil-
ishwa vinasaba (GMO)
huenda zisiwe na tija
kwa wakulima kulingana
na mazingira na hali ya
hewa ya maeneo mengi
nchini.

Langai alisema hali
hiyo itasababisha wakuli-
ma kuwa tegemezi wa
mbegu kutoka nje ya nchi
na kuchelewesha upati-
kanaji na inaweza kuwa
moja ya sababu zitaka-
zoporomosha uchumi wa
wakulima.

Mwenyekiti wa Mvi-
wata Mkoani Manyara,
Mohammed Hussein,
alisema alidhani seri-
kali imewaletea mbegu
hizo wakulima kwa lengo
la kuboresha kilimo,
lakini kumbe zimekuwa
zikiwafanya wakulima
waendelee kuwa tege-
mezi.

Mwenyeki Longido achaguliwa ALAT

Na Allan Isack, ARUSHA

MWENYEKITI wa Halmashau-
ri ya Wilaya ya Longido, Sabore
Molloimet, amechaguliwa kuwa
Mwenyekiti wa Jumuiya ya Ta-
wala za Mikoa (ALAT) Mkoa wa
Arusha.

Akitangaza matokeo ya uch-
aguzi huo uliofanyika kwenye
ukumbi wa mikutano wa hal-
mashauri ya Arusha DC, Makamu

Mwenyekitiwa ALAT Mkoa wa
Arusha, Kalisti Lazaro, alisema
uchaguzi huo umefanyika kwa
mujibu wa kanuni za kudumu za
mikutano ya uchaguzi wa vion-
gozi wa jumuiya za mwaka 2009,
kifungu cha 42, 43 na 44.

Kalisti ambaye ni Meya wa
Jiji la Arusha, alisema Molloimet
amechaguliwa kuwa Mwenyekiti
wa ALAT Mkoa wa Arusha bada
ya kupata kura za ndio zaidi

ya nusu kutoka wajumbe wali-
oshiriki mkutano huo. Alisema
Molloimet alipata kura 21 za ndio
kati ya kura 22 zilizopigwa na
wajumbe huku kura moja ikihar-
ibika. Atakuwa katika nafasi hiyo
kwa kipindi cha mwaka mmoja.
Akizungumza baada ya kuch-
aguliwa, Molloimet aliwashuk-
uru wajumbe kwa kumpa dha-
mana ya kushika nafasi hiyo na
kuwaomba washirikiane ku-

fanya kazi na waweke pembeni
tofauti zao za kiitikadi kwa ma-
slahi mapana ya wananchi wal-
iowachagua na taifa kwa ujumla.
Molloimet aliahidi kutumia
uwezo alionao kusimamia nafasi
hiyo kwa haki na huku akiwataka
wajumbe kutimiza wajibu wao
na kuheshimu makubaliano na
kusimamia utekelezaji wake.
“Nashukuru kwa kunipa na-
fasi hii na uwezo ninao. Naahidi

kuutumia kwa kutenda haki
na zaidi tutumie nafasi zetu
kuwahudumia wananchi kwa
maslahi ya wananchi,” alisema.
Mwenyekiti huyo anachukua
nafasi hiyo iliyoachwa wazi na
Mwenyekiti wa Halmashauri ya
Karatu, Jubilete Mnyenye, aliye-
poteza sifa za kuwa Mwenyekiti
wa Jumuiya hiyo.
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Wafugaji wateka
soko [a maziwa

Na Godfrey Mushi, SIHA

WAFUGAJI wa ng'ombe
wa maziwa wa mikoa ya
Kilimanjaro, Arusha na Man-
yara wameanza kunufaika
na soko uhakika la maziwa,
baada ya serikali kupiga
marufuku uingizwaji wa
maziwa kutoka nje ya nchi.

Jana, wafugaji hao wa
Kanda ya Kaskazini wa
ng'ombe wa maziwa katika
kata ya Mwika Kaskazini,
Wilaya ya Moshi, walim-
weleza Katibu Mkuu wa
Wizara ya Mifugo na Uvuvi,
Prof. Elisante Ole Gabriel,
kuwa marufuku hiyo im-
ekuwa na matokeo chanya.

Walimweleza kuwa im-
ewezesha mazao ya mifugo
yao kupanda thamani na ku-
chochea ongezeko la kipato
chao.

Prof. Ole Gabriel alikwen-
da katika eneo hilo kutem-
belea wafugaji wa ng'ombe
waliopo kwenye mradi wa
uboreshaji wa vinasaba vya
ng'ombe wa maziwa nchini
pamoja na kukagua kiwanda
cha kusindika maziwa cha
Kondiki.

Katika risala yao kwa
Katibu Mkuu , Meneja
wa kiwanda cha Kondiki,
Peter Odero, alisema kwa
sasa, soko la maziwa ni la
uhakika na kwamba changa-
moto kubwa ni magonjwa
na vifungashio vya maziwa.

“Tatizo hivi sasa liko ka-
tika vifungashio ambavyo ni
maalum kwa ajili ya kusa-
firisha kupeleka kwenye
masoko ya nje ya Mkoa
wa Kilimanjaro. Kutokana
na hali hiyo, tunalazimika
kuagiza vifungashio kwa
gharama kubwa nchi jirani
va Kenya,"alieleza Odero

Akizungumza baada ya
kauli hiyo ya wananchi,
Prof. Ole Gabriel alisema
lengo la wizara yake ni ku-
wasaidia wafugaji kufuga
kisasa na kwamba kwa sasa
Wizara ya Mifugo na Uvuvi,
inafanya majadiliano na
Wizara ya Kilimo kuhakiki-
sha kila mazao ya mifugo
kuanzia manyoya na kinyesi
vinakuwa na thamani.

Kwa upande wake,
MKkurugenzi wa Taasisi ya
Utafiti wa Mifugo Tanzania
(TAWIRI), Eligy Shirima,
alimweleza Prof. Ole Gabriel
kuwa tayari wameingia
katika makubaliano na
kampuni ya uendeshaji wa
ranchi za taifa (Narco) kwa
ajili ya kutenga maeneo ya
malisho.

Wilaya ya Siha peke yake,
ina mbuga yenye ekari zaidi
ya 3,500 za malisho ya
mifugo na inamilikiwa na
Narco.

Viberenge kubeba watalii K'manjaro

Na Godfrey Mushi, MOSH|

WAZIRI wa Maliasili na Utalii
Dk. Hamisi Kigwangalla, amemal-
iza ubishi matumizi ya kiberenge
au magari ya kutumia nyaya za
umeme, kubeba watalii katika Mli-
ma Kilimanjaro.

Aidha, ameahidi kuwa utalii
huo utaanzishwa wakati wowote
kwani hauna madhara.  Kig-
wangalla aliyasema hayo jana,
baada ya kuweka rekodi ya kuwa
Waziri wa Utalii kufika kilele cha
Uhuru cha Mlima Kilimanjaro che-
nye urefu wa mita 5895 kutoka
usawa wa bahari.

Alisema hayo alipozungumza
na wadau mbalimbali walioji-
tokeza kushiriki kampeni maalum
ya ‘Kili Challenge 2019, Twenzetu
Kileleni. Kampeni hiyo inalenga
kuwahamasisha Watanzania kuu-
pigia kura kwa wingi mlima huo
ili ushinde na kutangazwa kuwa
kivutio bora cha utalii duniani.

Kigwangalla alisisitiza hakuna
madhara yanayoweza kutokea hu-
susani kupoteza ajira za wapagazi

na kuharibu mazingira.

Mjadala huo uliibuliwa tena wiki
iliyopita na Mkuu wa mkoa wa Kili-
manjaro, Dk. Anna Mghwira waka-
ti akizindua kampeni hiyo, baada
ya kutaka Waziri wa Maliasili na
Utalii kuhitimisha ndoto hiyo au
kuruhusu mjadala wa kitaifa.

Alisema wapo watalii watakao-
panda mlima huo kwa kupitia njia
ya miguu na wapo watakaopanda
kwa viberenge, na kwamba utalii
wa kiberenge unatumika sehemu
mbalimbali duniani.

Alisema faida za kupanda
mlima huo kwa kiberenge ni
kubwa kwani huwazesha watalii
wengi kupanda Mlima Kiliman-
jaro kwa wakati mmoja wakiwamo
wazeewatoto na wenye ulemavu
wataweza kupanda mlima huo.

“Kuna kundi kubwa la watal-
ii wazee ambao hawawezi kupan-
da mlima kutokana na umri wao la-
kini hawa wataweza kuja kupanda
mlima Kilimanjaro endapo kutaku-
wepo na huduma ya kiberenge”
alisema Dk.Kigwangalla Alisema
kiberenge pia kinatumika kufanya

uokozi wa watalii wanaoshindwa
kupanda mlima huo kutokana na
sababu mbali mbali za kimazingira
na afya. Alisema utalii ni chimbiko
la uhakika wa mapato ya serikali
na kutoa wito kwa Watanzania ku-
penda uzalendo kwa Taifa lao na
kutembelea hifadhi za taifa ili ku-
weza kuimarisha mapato ya nchi.

Tanzania inataka kuongeza
idadi ya watalii kupitia magari
ya kutumia nyaya katika hifadhi
ya Mlima Kilimanjaro ambao ni
mrefu zaidi Afrika. Akizungumza
juzi, wakati akizindua kampeni
maalum ya kuupigia kura mlima
huo, Mghwira alisema:

“Ninaamini pia kwamba, baada
ya tukio hili la Kili Challenge 2019,
Twenzetu Kileleleni, Waziri utatu-
saidia kuhitimisha na kuongoza
mjadala wa matumizi ya kiberenge
katika Mlima Kilimanjaro, kama
unakuja ama hauji ama unafaa au
haufai, alieleza Mghwira

Awali kulikuwa na taarifa
kwamba, tayari serikali ilikuwa
imeanza mazungumzo na kam-
puni moja ya China na nyinginezo

kutekeleza mradi huo.

Njia iliyokuwa inapendekezwa
kutumika kwa kiberenge hicho
cha utalii ni ile ya Machame am-
bayo kwa mujibu wa watoa hudu-
ma, ndio inayopitisha wageni zaidi
kuliko nyingine zote kuelekea mli-
mani. Kiberenge hicho kinatajwa
kwamba kinaweza kuongeza idadi
ya watalii kwa asilimia 50, kwa
sababu kina uwezo wa kuwawez-
esha wale wasioweza kupanda
mlima huo kwa miguu kufika
kilele cha Uhuru chenye urefu wa
mita 5, 895 (kilometa 5.8).

Aina hiyo ya kuchochea utalii
haitakuwa ya mara ya kwanza du-
niani, kwa vile magari ya kutumia
nyaya au viberenge yapo nchini
Sweden, Italia na Himalaya.

Kwa sasa, Mlima Kilimanjaro
unawania tuzo ya dunia ya kivutio
bora cha utalii kinachoongoza kwa
mwaka 2019. Kilimanjaro pamoja
na nchi nyingine duniani zinazosi-
fika kwa utalii, zimeorodheshwa
na taasisi ya kimataifa ya World
Travel Awards 2019 na kuingizwa
katika shindano hilo.

Naibu Waziri
wa Maliasili na
Utalii, Constan-
tine Kanyasu
(wa pili kulia),
akimkabidhi
cheti cha
hongera, Msa-
nii wa kwanza
wa filamu,
Kulwa Kikumba
maarufu kwa
jina la Dude,
baada ya ku-
fanikiwa kufika
kileleni katika
Mlima Kiliman-
jaro kupitia
kampeni

va “Twen-

zetu Kileleni”,
iliyoasisiwa na
Waziri wa Mali-
asili na Utalii,
Dk. Hamisi Kig-
wangalla (wa
tatu kushoto),
katika hafla ili-
yofanyika juzi.
PICHA: WMU

Watalii kufurika ‘Swahili Festival’

Na Godfrey Mushi, MOSHI

TANZANIA inatarajia kupokea
mawakala wa utalii kutoka katika
nchi 200 duniani wakati wowote
kuanzia sasa.

Mawakala hao wanakuja nchini
kushiriki Tamasha la Swabhili li-
takalofanyika katikati ya mwezi
huu

Kwa nyakati tofauti katika ma-
hojiano maalum na Nipashe, Mku-
rugenzi wa Bodi ya Utalii nchini
(TTB) Devotha Mdachi na Mwe-
nyekiti wa Bodi hiyo, Jaji mstaafu
Thomas Mihayo wamethibitisha
ujio wa wageni hao.

Mahojiano hayo yalifanyika
wakati wa kuwapokea watalii 17
kutoka nchini Uingereza waki-

London ambao waliwasili mkoani
Kilimanjaro, kwa ajili ya kupanda
Mlima Kilimanjaro.

Kwa mujibu wa mkurugenzi
wa bodi hiyo, pia serikali itapokea
kundi  jingine kubwa la watalii
200 kutoka nchi ya Israel am-
bao wanakuja kutembelea vi-
vutio mbalimbali  vya utalii hapa
nchini.

“Hao watalii na mawakala wa-
nakuja Tanzania baada ya ku-
pata hamasa kubwa kutokana na
juhudi kubwa zinazofanywa na
TTB, kwa kushirikiana na maba-
lozi wanaoiwakilisha Tanzania
nje ya nchi, wakifanya kazi kubwa
ya kuitangaza pamoja na utalii
wake, alisema Mdachi

Alieleza kuwa kundi la madere-
va wa teksi wa London walikuja
nchini kupanda Mlima Kiliman-
jaro ili kuchangisha fedha kwa ajili
ya kuwaenzi wanajeshi mashujaa
ambao wamestaafu pamoja na ku-
punguza uzito wa miili.

Madereva wa teksi hao wali-
panda Mlima Kilimanjaro kupitia
lango la Lemosho, Wilaya ya Siha
na baadaye kutembelea Hifadhi ya
Taifa ya Serengeti.

Aidha, bodi hiyo imeeleza
kuwa kwa mwaka jana, TTB kwa
kushirikiana na kampuni binafsi
zinazofanya biashara za utalii nda-
ni na nje ya nchi na kwamba watal-
ii milioni 1.5 walifika Tanzania.

Pia, alisema kwa mwaka
huu, juhudi za kutangaza utalii

zimeongezeka na kwamba wa-
nategemea  kupokea  watalii
2,000,000 watakaotembelea vi-
vutio mbalimbali vya utalii hapa
nchini.

Baadhi ya watalii hao ambao
ni madereva teksi akiwamo Brign
Heffrnan, wameeleza furaha yao
ya kufika kwa mara ya kwanza
nchini Tanzania kupitia Uwanja
wa Ndege wa Kimataifa wa Kili-
manjaro (KIA).

Kilele cha uhuru cha Mlima Kil-
imanjaro, kina urefu wa mita 5,895
takribani kilometa 58 sawa na
futi 19,340 ndicho kivutio kikubwa
kinachopendwa na wageni wengi
kutokana na kufunikwa na theluji
katika nchi ya joto. Ni kivutio am-
bacho ni nadra.
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wa mifuko 300 ya saruji kwa ajili ya kusaidia UJeﬂZI wa miundombinu ya sekta ya elimu ji
mkoa huo, Samwel Mkotya. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Wanaume vinara unywaji pombe

Na Renatha Msungu, DODOMA

IMEELEZWA kuwa kati ya Wa-
tanzania watatu, mmoja anatumia
pombe huku wanaume wakion-
goza kwa unywaji.

Naibu Waziri wa Afya, Maende-
leo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Wato-
to, Dk. Faustine Ndugulile, alisema
juzi kuwa takwimu za utumiaji
pombe kupita kiasi kwa mwaka zi-
naonyesha wanaume wanatumia
pombe lita 32.7 kulinganisha na
wanawake ambao wanatumia lita
126.

Alisema kwa takwimu hizo, in-
aonyesha wanaume ndio vinara
wa utumiaji wa pombe ambao
umepitiliza.

Aidha, alisema asilimia 30 ya
Watanzania wenye umri wa miaka
15-56 wanatumia pombe hali am-
bayo inakwamisha shughuli mbal-
imbali za maendeleo.

“Takwimu za watumiaji pombe
zinaonyesha kati ya Watanzania
watatu  mmoja anatumia pombe
jambo ambalo si zuri,” alisema.

“Matumizi ya pombe za kie-
nyeji zinazotengenezwa kwa na-

faka ndizo zinazoongoza kuwa na
watumiaji wengi na kusababisha
uhaba wa chakula. Asilimia 86 ya
watumiaji wa pombe wanatumia
pombe ya kienyeji na asilimia ili-
yobaki inatumia pombe kali, bia na
mvinyo,” aliongeza.

Dk. Ndugulile alisema kwa tak-
wimu hizoni dhahiri jamii inapata
udumavu kutokana na lishe duni
kwa kuwa nafaka nyingi hueleke-
zwa katika matumizi ya pombe za
kienyeji.

Alisema serikali itaendelea
kurekebisha sheria na kanuni za

matumizi ya bidhaa za pombe
nchini ili kupunguza madhara ya-
nayowapata watumiaji.

Katibu Mkuu wa Mtandao wa
Kupinga Unywaji Pombe (TAAnet),
Gladness Munuo, aliyataja baadhi
ya madhara ya unywaji pombe
kupita kiasi kuwa ni pamoja na ma-
gonjwa ya afya ya akili, moyo, figo,
ini na mishipa ya fahamu.

Munuo aliongeza kuwa wakiwa
wadau na watetezi wa taifa wa-
naopinga matumizi ya pombe,
wanafanya kila jitihada kuhakiki-
sha jamii inabaki kuwa salama na

Waziri Mkuu ahimiza kupiga kura

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI Mkuu Kassim Majaliwa,
amewataka wananchi wenye sifa
ya kupiga kura kujitokeza kuji-
andikisha kwa kuwa ni haki yao ya
msingi.

Majaliwa alitoa kauli hiyo juzi
zikiwa zimesalia siku nne kuanza
uandikishaji wa wapigakura kwa
ajili ya uchaguzi wa serikali za mi-
taa utakaofanyika Novemba 24,
mwaka huu, alipokuwa akifun-
gua mkutano wa sita wa mwaka
wa tathmini ya masuala ya lishe
nchini. Uandikishaji huo utaanza
Oktoba 8 hadi 14, mwaka huu,
nchini kote na uzinduzi wake
utashuhudiwa na Rais John Magu-
fuli mkoani Katavi. Waziri Mkuu
alisema nchi itaingia kwenye uch-

aguzi wa serikali za mitaa, hivyo
watu wote wana haki ya msingi ya
kuchagua na kuchaguliwa.

“Wito kwa Watanzania wenye
sifa ya kujiandikisha katika orodha
ya wapiga kura kuchukua fomu
kugombea nafasi mbalimbali na
kushiriki kupiga kura kwa kuwa ni
haki yenu kikatiba,” alisema.

Kuhusu uboreshaji wa daftari la
kudumu la wapigakura, Majaliwa
alisema wanaotakiwa kujiandiki-
sha ni wale wote ambao wame-
poteza vitambulisho vyao au vime-
haribika. “Wengine ni wale ambao
wamehama kutoka sehemu moja
kwenda nyingine, wale waliofiki-
sha miaka 18 lakini hawana kadi
ya kupigia kura, wanafunzi wenye
miaka 17 kwa sasa lakini ifikapo
mwaka 2020 Oktoba watakuwa na

miaka 18,” alisema.

Hata hivyo, alitaka elimu itolewe
kwa watu wanaotakiwa kujiandiki-
sha na kuchagua viongozi wataka-
oweza kuongoza kwa uadilifu.

Hivi karibuni, Waziri wa Nchi,
Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (Tamisemi), Se-
lemani Jafo, alisema Watanzania
milioni 26.9 wenye sifa za kupiga
kura, wanatarajiwa kuandikishwa
kwa ajili ya uchaguzi huo.

Alisema uandikishaji utafanyika
kuanzia Oktoba 8 hadi 14, mwaka
huu na idadi ya wanaume wa-
nakadiriwa kuwa 12,852,328 huku
wanawake ni 14,108,157 .

“Kukata rufani dhidi ya uamuzi
wa pingamizi itakuwa Oktoba 21-
23 na uamuzi wa rufani ni Oktoba
21-26,”alisema Alisema kukoma

kwa viongozi waliopo madarakani
ni Oktoba 22, kuchukua fomu za
kugombea Oktoba 29 na kurejesha
ni Oktoba 29 hadi Novemba 4.

“Uteuzi wa kamati za rufani
Oktoba 29, uteuzi wa wagom-
bea Novemba 5, uwasilishaji wa
mapingamizi kuhusu uteuzi wa
wagombea Novemba 5-9, uamuzi
wa pingamizi kuhusu uteuzi wa
wagombea Novemba 57, kukata
rufani kuhusu pingamizi la uteuzi
Novemba 5-9,” alisema.

Kuhusu ratiba ya kampeni,
uwasilishaji wa ratiba wa miku-
tano ya kampeni kutoka kwenye
vyama vya siasa Novemba 10,
uwasilishaji wa ratiba kwa mkuu
wa polisi wilaya Novemba 14, kuan-
za kwa kampeni Novemba 17-23 na
uchaguzi rasmi ni Novemba 24.

]
CWT vyatoa
mifuko
300 saruji
Dodoma

Na Paul Mabeja, DODOMA

CHAMA cha Walimu
Tanzania (CWT) kimetoa
msaada wa mifuko 300 ya
saruji kwa jiji la Dodoma
ili kusaidia kukabiliana na
uhaba wa vyumba vya ma-
darasa, nyumba za walimu
na matundu ya vyoo.

Akizungumza wakati wa
hafla fupi ya kukabidhi
msaada huo, Ofisa Elimu
Msingi wa Jiji la Dodoma,
Joseph Mabeyo, alisema
msaada huo umekuja wakati
mwafaka kutokana na
changamoto nyingi katika
maeneo mbalimbali kwa
namna tofauti.

Mabeyo alisema katika
eneo la vyumba vya ma-
darasa, mahitaji ni vyumba
2,438 wakati vilivyopo
ni 916 ikiwa upungufu ni
1,522.

Alisema changamoto ny-
ingine ni uhaba wa walimu
kwa kuwa mahitaji halisi
ni 2,438 wakati waliopo ni
1,777, hivyo kufanya kuwa
na upungufu wa walimu
661.

“Kwa upande wa nyumba
za walimu, alisema mahitaji
ni 1,777 na nyumba zilizopo
ni 167. Kutokana na hali
hiyo, alisema upugufu ni
nyumba 1,610. Madawati
mahitaji ni 32,509 na vali-
yopo 25,496 ikiwa pungufu
ni madawati 7,013", ali-
fafanua Mabeyo.

Pia alisema changamoto
nyingine ya miundombinu
katika jiji hilo ni vyoo am-
bapo hivi sasa mahitaji kwa
wavulana ni matundu 1,936
yaliyopo 509, pungufu ni
1,427.

“Kwa wasichana mahitaji
ni matundu 2,456 na Vvilivy-
0po ni 577, ambapo pingufu
ni matundu 1879" alibaini-
sha Mabeyo.

Akikabidhi mifuko hiyo,
Katibu Mkuu wa CWT,

Deus Seif, alisema lengo la

msaada huo ni kushirikiana
na walimu katika kutimiza

wajibu.

Alisema wakiwa chama
cha walimu nchi, hawana
budi kuhakikisha miun-
dombinu inayotumiwa na
walimu na wanafunzi kuwa
katika mazingira mazuri.

“Kama walimu watakuwa
na nyumba bora katika
maeneo ya jirani na maeneo
yao ya kufundishia lazima
watafanya kazi kwa tija
lakini pia kwa wanafunzi
kama watakuwa na ma-
tundu ya vyoo ya kutosha
watakipokea kile wanacho-
fundishwa vizuri,” alisema
Seif.
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Hospitali yanasa muuguzi feki

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

OSPITALI ya Mnazim-

moja mjini Zanzibar,

imemnasa ‘mfan-

yakazi feki’ aliyekuwa
anajifanya muuguzi, licha ya
kwamba si mtaalamu, alikuwa
akihudumia wagonjwa katika
wodi ya wazazi .

Mwanamke huyo mwenye
miaka 21 anadaiwa kuwa si
muuguzi, wala hana taaluma
hiyo na si mwajiriwa wa hospi-
tali hiyo.

Msichana huyo, aliyetam-
bulishwa kwa jina la Fatma
Muhamed Abdallah, mkazi wa

Magogoni Zanzibar, amedaiwa
kuwa alikuwa akitoa huduma
hospitalini hapo kwa muda wa
siku nne mfululizo bila ya ku-
gundulika kuwa sio mfanyakazi
wa hospitali hiyo. Akizungumza
na wanahabari msichana huyo
alisema ameamua kufanya kazi
hiyo ya kutoa huduma hospital-
ini hapo kwa sababu anaipenda
kazi hiyo ingawa hajaisomea.

Alisema kuwa amemaliza ki-
dato cha sita mwaka jana lakini
ameshindwa kwenda chuoni
kusomea fani hiyo kwa sababu
hana uwezo wa kifedha.

“Kazi ya uuguzi na udaktari
naipenda na wala hapa sijaja
kwa nia mbaya,”alisema.

Msichana huyo alikuwa ak-
itoa huduma katika wodi ya
wazazi na kugundulika kuwa
si mfanyakazi baada ya kutoka
na mtoto nje ya wodi wakati sio
utaratibu.

Riziki Ramimu Suheri, mlinzi
katika kitengo cha wazazi hos-
pitalini hapo, alisema kuwa
walimgundua msichana huyo
kuwa si mfanyakazi kutokana
na vituko ambavyo aliokua
akivifanya ambavyo ni kiny-
ume na utaratibu .

Alieleza kuwa msichana
huyo huvaa mavazi rasmi ya
wauguzi na wakati mwingine
hujivalisha kama daktari na
hutoa huduma mbalimbali ka-

tika wodi ya wazazi.

Abubakari Khamis Hamad,
Mkurugenzi wa Utawala na
Uendeshaji wa Hospitali ya
Mnazi mmoja, alisema tukio
hilo ni la kihalifu kwa sababu
muuguzi huyo hana taaluma
yoyote ya kutibu.

Alieleza kuwa walimfuatilia
msichana huyo na kugundua
kuwa si mfanyakazi wa hos-
pitali hiyo na hivi sasa yupo
chini ya ulinzi na uchunguzi wa
polisi.

Alieleza kuwa mbali ya tukio
hilo mwanzoni mwa mwaka
huu walimkamata mtu mmoja
ambaye alijifanya mgonjwa
hospitalini hapo kumbe alikua

Pweza, ngisi, kamba hatarini

Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

SERIKALI imeeleza jinsi
uharibifu wa mazingira una-
vyosababisha samaki jamii ya
ngizi , pweza na kamba kuanza
kupungua.

Naibu Waziri wa  Kilimo,
Maliasili, Mifugo na Uvuvi am-
etoa angalizo na onyo hilo jana
wakati akijibu swali kwenye ki-
kao cha Baraza la Wawakilishi.

Naibu Waziri wa wizara hiyo,
Dk.Makame Ali Ussi, alisema
kuna samaki wa aina mbalim-
bali ambao wamepungua waki-
wamo pweza, ngisi na kamba
kutokana na kuvunjwa kwa
matumbawe ambayo ni sehemu

za mazalia yao.

“Tumeanza kuzionaathariza
uharibifu wa matumbawe. Baa-
dhi ya samaki wameanza kuadi-
mika kama pweza kutokana na
kuvunja matumbawe’, alisema
Naibu Waziri.

Ussi alionya kuhusu uvuvi
haramu unaofanywa na watu
wenye tamaa kuwa umechangia
kuharibika kwa mazalia ya sam-
aki au matumbawe.

Aliwakumbusha wavuvi
kwamba zipo sheria zina-
zokataza uvuvi haramu na kue-
leza adhabu yake kuwa mvuvi
atakayetiwa hatiani ikiwa ame-
vua samaki wachanga atalazi-
mika kulipa faini ya Sh.10,000
na haitazidi 1,000,000 au  ki-

fungo cha miezi mitatu jela.
“Mheshimiwa sheria za uvuvi
zitapambana na wavuvi wa-
naoendesha uvuvi haramu un-
aohatarisha matumbawe na sa-
maki kwa ujumla”alisema Ussi.

Waziri Ussi alikuwa akijibu
swali la mwakilishi wa jimbo la
Mgogoni, Shehe Hamad Matar,
aliyetaka kufahamu athari za
uvuvi haramu na taarifa za hali
ilivyo hadi sasa ikiwamo katika
maeneo ya hifadhi za viumbe
bahari.

Alisema uvuvi haramu na
nyavu za kukokota pamoja na
baruti umechangia kuharibika
kwa matumbawe kufuatia wa-
vuvi kuyavunja wanapolipua
maeneo hayo.

Aidha, alisema uvuvi wa
kutumia jamii za majani ili ku-
walewesha samaki maarufu
kama utupa, nao umekuwa
chanzo kingine cha kuharibu
matumbawe.

Alieleza kuwa kwa mujibu
wa sheria ya uvuvi namba saba
ya mwaka 2010 kifungu cha 22
kinakataza uvuvi haramu wa
aina zote ikiwamo nyavu za ku-
kokota pamoja na mitego.

Alisema athari za uvuvi
haramu zinazotikisa ni pamoja
na kupungua kwa kiwango
kikubwa cha samaki katika
maeneo ya majini ya kawaida
yanayofikiwa na wavuvi wengi
wa kawaida.

Halvorsen
- Ottoy (kush-
oto), aki-
zZungumza
wakati wa
kongamano
la mafuta
na gesi,
lililomalizika
Salaam juzi,
na kush-
irikisha nchi
67 duniani.
PICHA:
JUMANNE
JUMA

Shida
yapewa
jukumu
viwanda

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WIZARA ya Biashara na Viwan-
da imesema kuwapo kwa wakala
wa kuendeleza viwanda vidogo
(Snida) ndiyo ukombozi wa Kku-
wawezesha wazalishaji wadogo
kupiga hatua kimaendeleo.

Naibu Waziri Hassan Khamis
Hafidh, alisema hayo wakati
akitoa ufafanuzi kuhusu malengo
ya wakala ya Snida.

Alisema malengo ya wakala
wa kuendeleza viwanda vido-
g0 ni kusaidia wafanyabiashara
wadogo na wazalishaji wa bidhaa
mbali mbali kupiga hatua na
kujiongezea kipato.

Aliwataka wazalishaji wa
bidhaa mbali mbali kujitokeza
kwa wingi kujiunga na Snida kwa
ajili ya kuendeleza shughuli za
biashara.

Alizitaka faida zinazopatikana
kupitia wakala wa viwanda vid-
0g0 kuwa ni pamoja na mafunzo
mbalimbali ya ujasiriamali, fed-
ha za mkopo za kuwaendeleza
wajasiriamali wadogo na taarifa
za masoko na fursa mbalimbali.

“"Mkombozi wa wafanyabi-
ashara wadogo ni Snida am-
bayo wazalishaji wa bidhaa
mbali mbali wanatakiwa kuji-
unga ili kupata mbinu na mi-
pango va kuendeleza biashara
hizo',alisema Hafidh.
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Mwana FA, Dude
waonesha uzalendo

HUU ni uzalendo wa nguvu! Pengine unaweza
kuona jambo la kawaida, lakini kwa wasanii Mwa-
na FA na Dude wanaona kumaliza upandaji wa
Mlima Kilimanjaro sawa na kuonesha uzalendo.

Wasanii hao walifanikiwa kufika kilele cha
mlima kati ya wasanii 30 waliojitokeza kupanda
Mlima Kilimanjaro kwenye kampeni ya Twenzetu
Kilimanjaro iliyoandaliwa na Waziri wa Utalii na
Maliasili, Dkt. Hamisi Kigwangalla.

Wakizungumza baada ya kushuka walisema
wamefurahia kufika kileleni na hilo linawapa
faraja kwa kuona jambo hilo sawa na uzalendo
wa hali ya juu dhidi ya nchi yao.

UPWEKE
BEN POL AMPA MTIHANI ANERLISA

MWANAMUZIKI wa miondoko ujumbe Kkatika ukurasa wake wa “Suala la kumtaka mke wako
ya taratibu, Ben Pol, amethibiti- Instagram akisema mpenzi wake si baya, mnapokuwa wawili na
sha kutaka kuwa karibu na mke huyo anataka ahamie Tanzania ili kubadilishana mawazo mnajenga
wake mtarajiwa Anerlisa Muigai kuiimarisha ndoa yake. mambo mengi na mimi nataka
ili kuondokana na upweke. Hata hivyo mrembo huyo iwe hivyo,” amesema Ben Pol.

Hivi karibuni Anerlisa am- alisema bado anaonyesha shaka

baye ni raia wa Kenya, aliandika kuhusu suala hilo.

Mpoto amleta
Nyerere karibu

BINGWA wa mashairi, Mrisho Mpoto, amemtaja
Mwalimu Julius Nyerere kama kiongozi wa Kkip-
ekee kutokea duniani kutokana na kujali utu na
maadili.

Akizungumza hivi karibuni, amesema kamwe
hawezi kujutia kumuimba na kumtukuza kutokan
na matendo mema.

“Huwezi kumuacha kiongozi kama huyu bila
ya kumuimba au kumtukuza, mimi nimeamua
kufanya shoo maalum pale Makumbusho kwa ajili
yake,” amesema Mpoto.

Nimekosa cha
kuandika jamani
nisaidieni-Nandy. Usiniambie wali-
chokisema kuhusu
mimi, bali niambie
kwa nini wali-
jisikia huru kwako
kunisema vibaya
mimi mbele yako?-
Johari.

_.l-'
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Kala sifa jipe
mwenyewe

RAPA mkali Kala Jeremiah, amelishauri
Baraza la Sanaa Tanzania(Basata) kuwa na uta-
ratibu wa kuwapongeza wasanii wanaoimba
nyimbo zinazoelimisha jamii.

Amesema yeye ni mmoja wa wanamuziki
waliojitolea kuelimisha, lakini chombo hicho
hakijatambua kazi zake licha ya makamu wa
rais Samia Suluhu Hassan kumpongeza.

“Mimi nashauri viongozi wa Basata watam-
bue kazi zetu zinazoelimisha, badala ya
kuzifuangia nyimbo na kuwapa promo za bure
wasanii,” anesema Kala

(T uimmsaii e P THE MC MAWENGE AKAMILISHA ALBAM

H (BT) ndani ya Gazeti
lako la Nipashe kila

3 me! Jumamosi, pia lipo WAKATI wasanii wakubwa wa- nyimbo 12. nataka kuonesha mabadiliko
"ﬂ“ﬂm kwenye mtandao wa nasuasua kwa kutoa singo moja, Albam huyo inayoitwa “CLEQO” katika fani ya muziki, lazima
s M kijamii Twitter, tw rapa P The Mc Mawenge, amek- ilianza kuwa sokoni mwishoni tufikirie mbali kuliko kutoa singo
follow wenda mbali baada ya kuachia mwa wiki hii. ambayo huwezi kunufaika nayo,”
@burudanitele Albam yake ya kwanza yenye “Kukamilisha albam hii mpya amesema.

INSTA-TWITTER

Mimi ni mpole, masikini
mpaka najionea huruma. lla
baba yangu atanipa mume
wa Kufanana nae mwenye
upendo wa kweli kama

Hivi baba zetu wali-
weza vipi kujenga
majumba, maana
mimi kila nikipata

Kukataliwa na wengine kwa
sababu hawaamini kama unaweza
kufanya jambo lolote kubwa ni
moja ya mtihani mikubwa kwenye

safari ya maisha. Ni lazima ujian- hela nasikia harufu . f nilivyo mimi-Kabula.
Tuffolow/ Tu-tag dae kuushinda. Usikubali waku- ya mishikaki tu-
@burudanitele | katishe tamaa na kusitisha ndoto Ibrajim Ajibu.

._ zako, hakuna mwenye mamlaka
ya maisha yetu zaidi ya Mungu-
Jenifer Kyaka Odama.
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WAMAREKANI WANAFURAHIA FURSA

bukeni baada ya kuaamua kwenda Uganda na kuchukua picha
ANAMUZIKI wa Bongo ukiwaambia Tanzania kuna yva wimbo wake katika mazingira duni. == - ——
maeneo mazuri yanayofaa kuchukulia picha za video Video ya wimbo wake huo uitwao Unforgettable aliyomshiriki-
zao watakuona kama mtu uliyechanganyikiwa. = sha Swae Lee, umepata umaarufu kiasi ambacho katika mtandao
! -~ Wao hawaamini kama mazingira ya hapa Bongo wa You yube inaongozwa kwa kutazamwa na watu wengi katika
yanaweza kumpaisha na kufanya video ya nyimbo zao kuone- muda mfupi.  — —
kana bora na inayovutia. == —_— —— — Video hiyo imepata mrejesho mzuri kutoka sehemu zote za
Kutokana na kasumba hiyo, wasanii wengi wanatumia pesa duniani, na kuwafanya French Montana na muongozaji wa video
nyingi kwa ajili ya kugharimia safari ya kwenda nje nchi za nje hiyo kutajwa kama watu wenye jicho la kipekee kuona fursa
hasa Afrika Kusini na Ulaya kwa ajili ya kazi hiyo. —— hiVO., = e = - —— -
Tabia hiyo imezidi kuota mizizi kiasi kwamba utawasikia baa- Mpaka jana video hiyo imetazamwa na watu bilioni moja
dhi ya wasanii wakijigamba kwamba wao video zao ni za hali ya ' jambo ambalo limevunja kabisa ile kasumba kwamba mazingira
juu eti picha za video zao zina mandhari ya nje. —— = yva nchi za Afrika Mashariki machafu na hayafai kwa kuboresha
Hata hivyo, mwanamuziki wa Marekani mwenye asili ya video za wasanii wa muziki.
Morocco French Montana, amewaumbua wasanii hao malim-

NandyjVanessalsikilizeni
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Makumbele

Na Adam Fungamwango

MAGEUZI ya muziki wa kizazi Kipya, yaliwaingiza akinadada wengi
kwenye tasnia ya muziki.

Hii ni tofauti na zamani ambapo kulikuwa na waimbaji wachache
sana wa kike kama kina Rahma Shally, Emma Mkelo, Nana Njige, Kida
Waziri na wengineo.

Kwa sasa kuna wasanii wengi wa kike si kwenye muziki wa dansi tu,
bali hata kwenye bongo fleva ambako ndiko wamejaa zaidi. Hata hivyo
bado wasanii jao wana mapungufu machache hasa kwenye utunzi.
|dadi kubwa ya wasanii wa kike wanaimba mapenzi. Haikatazwi, lakini
wanatakiwa nyimbo zao kubeba hisia za matatizo ya kike yanayotokea
kwenye jamii yetu.

Labda wanadhani nyimbo za aina hizo hazitapendwa, lakini si kweli
kwani matatizo wanayoyapata wanawake miaka 100 iliyopita, hadi leo
ni yaleyale.

Wasanii wa kike wa sasa hasa wanaotamba ni Nandy, Maua Sama,
Vanessa Mdee na wengine.

Leo tutazame baadhi ya nyimbo zinazoeleza matatizo wanayoyapata
wanawake ndani ya jamii, lakini zikitungwa na wanaume na kuu-
wasilisha ujumbe kwenye jamii ili kuelimisha, kurekebisha, kukosoa na
kuonya.

Mnanionyesha Njia ya Kwetu-DDC Mlimani Park

Ni wimbo unaomuonyesha mjane akilalamika baada ya kufiwa na
mumewe. Anawachana ndugu wa mume kuwa baada ya mumewe
kufariki, wameanza kumuonyesha mlango wa kutokea kabla hata
matanga hayajaisha na pia wameanza kugawana mali ya marehemu
mumewe.

Mama anawaambia hivi wanasahau kuwa mali hiyo ni ya watoto
na yeye mama yao. Anawashangaa ndugu hao kumkana leo, wakati
mumewe akiwa hai walimheshimu, wakimwita shemeji, mkewe, wifi la-
kini yote leo yamewasahau. Wimbo huu ni wa katikati ya miaka ya ‘80
ukitungwa na Cosmas Thobias Chidumule ambaye kwa sasa ameokoka.

Jiko Limenuna-Vijana Jazz Band

Wimbo huu ni wa mwanzoni mwa miaka ya ‘80, ukitungwa na
Hemed Maneti akiwa na Vijana Jazz Band.

Mwanamke amekutana na shemeji yake, anamwambia amsaidie
kwani mume wake haonekani mwezi mzima sasa nyumbani, watoto
wanalia njaa. Hana pesa, hana kitu nyumbani, yeye mwenye hajala pia.
Anamwambia kama kuolewa mambo yenyewe ni hivyo bora tu arud-
ishwe kwa wazazi wake akatulie.

Mama anasema angekuwa peke yake angefanya uamuzi wa ku-
jinyonga, lakini moyo wake ni kwa watoto.

Ndoa ya Mateso-Majirani Rajab

Marijani Rajabu naye hakuwa nyuma, alitunga wimbo ambao un-
amzungumzia mama mmoja ambaye matatizo yake ya ndoa yalimfika
shingoni na kuamua kuyapeleka kwa mjumbe.

Anamwambia mjumbe jinsi mwanamume alimvyomtoa nyumbani
kwao kwa vigelegele na heshima nyingi, lakini sasa amemgeuka, halali
nyumbani, haachi pesa nyumbani, badala yake anashinda baa.

Mjumbe anamtuliza na kusema kuwa ataongea naye ili kumaliza
tatizo hilo.

Nyumba imenishinda-Juwata Jazz Band

Huu ni wimbo wa miaka ya katikati ya ‘70, na ulitungwa na Hassan
Rehani Bitchuka.

Ni mwanamke anayemwambia mumewe amrudishe kwao kwa
sababu nyumba imeshinda.

Tatizo lililopo, anamwambia haelewani na watoto waliowakuta
kwenye nyumba hiyo, kwani kila akiwatuma au kuelekeza jambo wao
wanamchukulia kama ni mama wa kambo.

Anamwambia amechoka kwa sababu haoni sababu ya kutukanwa
na watoto hao, badala yake anamwambia amrudie mama yao ili walee
watoto.

Makumbele-Maquiz Original

Ni wimbo wa miaka ya mwishoni mwa ‘80. Ulitungwa na Kaumba
Kalemba akiwa na Maquiz Original.

Unamzungumzia mama ambaye amevumilia mengi kwa baba watoto
wake Makumbele, lakini sasa amefika mwisho, anamwambia atarudi
kwa baba na mama yake, mawazo yake yote yatakuwa kwa watoto
wake, lakini pia mazoea ya mapenzi yatamtesa, ingawa hata hivyo
atajitahidi ili ayasahau kwa sababu amepata mateso makubwa kwenye
ndoa hiyo.

.”I ln 1
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Vijimambo

10.

11.

12.
13.

14.

15.

16.
17.
18.
19.
20.
21.

22.
23.

24.

Wanasema eti mimi chizi. Watanzania bwana kwa fi-
gisu! - Majuto Magazeti, Miyomboni Iringa.

Duuh! Jamani kazi kwanza, kuselifika baadae - Bahati,
Kiwalani DSM.

Hii mitandao ya kijamii inatutesa. Kwa hii selfii kila mtu
atakomenti ‘nice’ - Agatha Mbale, Moro Town.

Natafuta picha ya kutupia ‘whatsap’ - Dullah Dimoso,
Tabata DSM.

Kijana hiyo simu imepitwa na wakati, ipeleke makum-
busho - 0Oiso, Nyaishozi Tegeta DSM.

Ukisikia uchizi taslimu, basi ndio huo. Simu ya mezani
na selfiil - Mama Nah, Manzese DSM.

Watu watajua najipiga selfii, watati mie namtoa mende
kwenye simu - Dully, Kiembesamaki Zenji.

Yes, hapa sasa pozi limekubali, ngoja nijifotoe sasa -
Samwel Sungi, Utemini Singida.

Hii simu vipi, mbona sioni sehemu ya kujiselfisha? -
Msabaha J. Msabaha, Mikindani Mtwara.

Lazima baby wangu aikubali hii picha, si selfii ya kitoto
- Beneali Moussa Beneali, Migombani Zenji.

Hii inaitwa ‘ekotite’, muulizeni Kofi Olomide anaifa-
hamu sana - Rehema Jumbe, Kwanjeka Tanga.

Kweli ushamba mzigo. Wewe, sio kila simu unaweza ku-
jiselfisha nayo - Mariam Beneali, Migombani Zenji.

Ha ha haaa, usitake ncheke mie! Hebu rudisha simu ya
watu ofisini - Moussa Beneali, Migombani Zenji.

Hapo ‘chacha’l Disco limeingia watu wa kabila lileee!
Mtajuta kuijua selfii - Rehema Jumbe, Kwanjeka Tanga.
Mnashangaa nini? Mie sijiselfishi kama nyie, mie fundi
simu jamani - Dully, Kiembesamaki Zenji.

Ukitaka kugombana naye, mwambie kuwa hiyo simu
haiselfishi - Antar, Makumbusho Kijitonyama DSM.
Hapa sasa mademu wote wa ‘bush stars’ wangu - Na-
hoja Mazengo, Mbande Chamazi DSM.

Wewe! Hebu acha ushamba wako bwana, unawaabisha
Wairinga wenzip - Jimmy Mwaipiana, Keko Bora DSM.
Hiyo selfii yako inanitia homa kwa kicheko - Bimkubwa
Ausi Juma, Michenzani Unguja.

Hilo ndio tatizo la Wahehe wakishaingia mjini - Jimmy
Mwaipiana, Keko Bora DSM.

Kaa hivyo hivyo, baada ya ‘'masaa’ kadhaa utaona sehe-
mu va kupigia picha inajionyesha - Judi, Mbezi Mwisho
DSM.

Watu wa kizazi hiki, kweli wamedata. Haya bhana na
selfii yako bandia - Mama Nah, Manzese DSM.

Kweli ushamba zigo la miba. Tangulini simu hiyo ikatu-
mika kwa selifii? - Judi, Mbezi Mwisho DSM.

Hiyo ni sawa na kuosha mchele kwenye mto wa maji
mengi. Utapata taabu sana - Semeni Mpanjira, Kilwa.

SMS Bomba ya Leo:

Watu watajua najipiga selfii, watati mie namtoa mende kwe-
nye simu - Dully, Kiembesamaki Zenji.

PICHA MPYA

TUMA MESEJI - 0773 477 311

SIKU zote mtu anapomfanyia
mwenzake ubaya, basi akumbuke
kuwa ipo siku naye atalipwa kwa
ubaya ule ule.

Hata kama si yule aliyemfanyia,
lakini siku zote mabaya hulipwa
hapa duniani, bila kujali kuwa nani
anamlipa.

Unaweza kumfanyia mtu ubaya
Mbeya. Nawe ukalipwa na mwingine
mkoani Kagera.

Hili linafanana mno na filamu hii
va ‘Mchana Kweupe'. Imechezwa na
Adili Addy, Sultan Mkubwa, Elias
Mkali, Mussa Kinyasi, Babu Piro,
Sudi Rashid na wengineo.

Esha yuko na mumewe Sultan nje
anamuwekea maji ya kuoga. Wakati
mumewe anaingia bafuni na yeye
akaingia ndani. Cha ajabu anamkuta
pia ndani. Anashangaa, anamuuliza,
lakini mumewe naye anaonekana
hajui nini kimetokea.

Rafiki wa mumewe aitwaye Fred
anakuja kulipa deni. Mzigo unawek-
wa kwenye Kiti. Mume wa Esha na
mkewe wanamsindikiza mgeni, lakini
wanaporejea hawauoni.

Ugomvi unaanza kila mmoja
kumtuhumu mwenzake kuwa kau-
chukua. Mauzauza yanazidi kutokea
ndani. Esha anapika chakula, lakini
anapokuja kufunua hakikuti chakula.
Hali hiyo inaanza kumchosha mume.
Anamwambia rafiki yake anamtafut-
ie mwanamke kwa sababu Esha ni
mwanamke ambaye hamuelewi.

Fred anamtafutia rafiki yake Sul-
tan mwanamke mmoja anayeitwa
Vanessa. Kila kitu kinafanywa kama
kilivyopangwa. Esha anapewa talaka
na kuletwa mke mwingine Vanessa.
Kama walidhani wametibu tatizo,
wamekosea. Siku moja Fred huyo
huyo anakuja kwa rafiki yake akiwa
na mke mpya waliyemtafutia mwe-
nyewe akaomba maji. Lakini maji
yvake yalikuwa na pilipili. Vanessa
anashangaa kwa sababu kwenye

MCHANA
KWEUPE

|
Jumapili 2aa 3:30 Usiky E.

Ubaya unapolipwa duniani

Na Adam Fungamwango

maji hajaweka pilipili. Unatokea
mzozo mkubwa na Fred anaondoka
kwa hasira.

Suala hilo lilipopoa, Vanessa alik-
wenda nyumbani kwa Fred kumu-
omba msamaha, ikizingatiwa kuwa
yveye ndiye aliyemuweka kwenye
nyumba hiyo.

Wakati majadiliano yanaendelea,
tukio la ajabu linatokea. Vanessa
anapatwa na tatizo la kuvimba
tumbo ghafla.

Fred anampigia simu rafiki yake
Sultan afike nyumbani kwake. An-
apofika hapo haelewi kitu, anaan-
zisha mzozo na rafiki yake na
kumuuliza amemfanya nini mkewe,
kwani si hali ya kawaida. Wakati
wakiwa kwenye ugomvi, ghafla
Vanessa anatoweka kimiujiza. Wote
wanaacha kugombana, wanashtuka.
Baadaye Vanessa anatokea kimiu-
jiza, lakini safari hii akiwa hana tena
lile tumbo.

Wote wanaanza kujiuliza, hali hii
ya mauzauza inatokea kwa sababu
gani? Ndipo Sultan anaporudisha
kumbukumbu nyuma. Anamchukua
rafiki yake Fred na kuanza kum-
simulia. Miaka mingi huko nyuma
alikuwa na mke kabla ya Esha.
Lakini alimuua baada ya kukorofis-
hana. Kaka wa mkewe anafika na
kukuta hali hiyo, naye anauawa
kuficha ushahidi. Rafiki yake anafika
na kumsaidia kwenda kuzika mke na
shemeji. Wakaficha siri. Lakini wote
wawili Sultan na mwenzake wanaan-
za kupata matatizo ya mauzauza.
Wanaamua kwenda kwa mganga
ambaye baada ya kwenda naye hadi
walipowazika marehemu aliwa-
hakikishia kuwa tatizo la mauzauza
halitowarejea tena. Hata hivyo
mambo bado yanaendelea. Hivyo
sasa akaamua kwenda kwa mganga
mwingine ambaye alichomsaidia ni
kuumaliza mzimu wa mke wa kwan-
za na shemeji yake ulio hali unawa-
sumbua.
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KYLIE,SCOTT,WATUPIANA\VIRAGO "}
Ay—gally, - - T ww W
ATIMAYE imetimia kwa moja wawili hao wameamua kuvunja uhu- wiki chache zilizopita mambo yalione- /
va ‘kapo’ maarufu kuingia ka- @ siano wao kuanzia sasa kutokana na kana kuharibika na kila mmoja kuamua ‘
tika orodha ya kusambaratika § kutokuwa karibu kwa muda mrefu. kukaa kando na mwenzie. =
il ndani ya mwaka 2019. Chanzo kinasema kwamba wapenzi Penzi lao lilikuwa na misukosuko
Kapo hiyo ni ile ya mwanamitindo B8 hao walikuwa tofauti tangu mwezi mingi, huko nyuma walitengana baada
Kylie Jenner na mwanamuziki Travis Agosti wakati walipokuwa Santa va kuvunja taarifa kwamba Scott ana
| Scott, ambao imeelezwa wamejisal- Monica kuandaa makala yao. uhusiano na mwanamke mwingine
imisha kwa kila mmoja kuchukua njia Kylie na Travis yawezekana watawe- J jambo lililofanya Kylie Jenner kuvun-
VaKe, e — ka wazi suala hilo miezi michache JIKa MOYO. e st
Kylie Jenner na Travis Scott wa- ijayo baada ya kila mmoja kukubaliana Hata hivyo, Scott alikana jambo hilo
nahitimisha mapenzi yao baada ya masuala kadhaa ikiwamo matunzo ya kwa kueleza hawezi kumsaliti mpenzi
kuwapo kwa mitikisiko kadhaa katika mtoto. wake ambaye ni mama wa binti yake.
uhai wa mapenzi yao. - TMZ pia imeeleza kwamba kulikuwa :
Kulingana na mtandao wa TMZ na harakati za kuokoa penzi lao, lakini }
£
|=




Adele azushiwa

iambo zito

KWELI mitandao huzua mambo! Hayo
yamemkuta mwanamuziki Adele na
Skepta kuvumishwa wana uhusiano wa
kimapenzi kutokana na twitter tu.

Adele ambaye ni mshindi wa tuzo
ya Grammy, aliyepata umaarufu duniani
kutokana na umahiri wake wa kuimba
nyimbo za mapenzi, anahusishwa kutoka
na rapa Skepta wote raia wa Uingereza.

Kwa mujibu wa taarifa za karibu na
msanii huyo siku si nyingi Adele ataomba
talaka kutoka kwa mume wake Simon
Konecki . Tangu kuanza kwa uvumi huo
wa Twitter mashabiki wake hawalali kwa
kutoa maoni tofauti.

I
Genevieve

kunoga

mampo yanazidi

MWIGIZAJI mkongwe wa Nige-
ria, Genevieve Nnaji, ataiwakili-
sha nchi hiyo katika tuzo maarufu
ya Oscar kwa mwaka 2020.

Kupitia filamu ya ‘Lionheart’
ambayo yeye ameiongoza ita-
kayoshindanishwa katika kip-
engele cha filamu bora ya makala.

Kulingana na orodha iliyoch-
aguliwa Octoba 2, filamu hiyo

inaongoza kwa kupendwa na
watu wengi.

Bieber kwell
umemuoa
mara mbili?

MENGI yamezungumzwa kuhu-
su ndoa ya mwanamuziki wa
Pop, Justin Bieber na mke wake
Hailey Baldwin. Lakini sasa kuna
habari mpya nayo ni kufunga
ndoa kwa mara ya pili.

Imeelezwa wanandoa hao
walifunga pingu ya maisha Sep-
temba 30 mwaka huu huko South
Carolina na kufuatia sherehe ya
kufa mtu ambayo ilihudhuriwa
na waalikwa 154.

Baadhi ya watu maarufu
waliokuwapo katika sherehe
hiyo, walituma picha kadhaa
ikiwaonesha wakifurahia chakula
na burudani.

Funke hayo ndio
mahaba niue

ENDAPO mwanamke atakuwa
na furaha kwenye ndoa yake, Kila
kitu katika maisha kitakwenda
Vizuri.

Ndivyo msanii Funke Akin-
dele, anavyofurahia ndoa yake
hadi kufikia hatua ya kuwaeleza
mashabiki wake kuwa mume wake
ndiyo kila kitu na hakuna mwa-
naume kama yeye.

Akitumia mtandao wa
Instagram,Funke ambaye ni
mwigizaji wa Nollywood amesema
licha ya kupata watoto wawili
bado anamuona mume wake
Abdul Rasheed Bello kama kijana
Wa sasa.

Blackface
maneno yako
yanachoma

MWANAMUZIKI nyota wa Ni-
geria, Blackface ametoa ushauri
kwa wasanii chipukizi kuacha
kuiga muziki wa watu maarufu.

Akitoa maoni yake amesema
kupitia mtandao wa kijamii
kwamba wasanii hao kuacha
kupiga muziki wa Fela Anikulapo
Kuti kwani utawadumaza.

Lackface ilibidi kutoa ushauri
huo baada ya mashabiki wake
kuibua majadala kuhusu wasanii
wanaoiga nyimbo za wengine.
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IKU zote wananchi wame-
kuwa wakililalamikia jeshi
la polisi kwa namna lina-
vyoendesha shughuli zake
hasa wakati wa ukamataji wa raia.

Matumizi ya nguvu, ubabe na
kutofuata sheria na taratibu maal-
um limekuwa ndiyo tatizo kubwa
kwa wananchi dhidi ya askari.

Sio siri askari wamekuwa waki-
tumia nguvu na ubabe mno katika
kuwakamata raia.

Hata pale pasipo na haja yoy-
ote ya kutumia nguvu bado wao
wamekuwa wakilazimisha nguvu
nyingi hali ambayo hupelekea vu-
rugu , kuumizana na hata mauaji.

Mara nyingi unapochunguza
matukio mbalimbali ya vurugu
ambayo huwahusisha raia na
polisi utagundua kwa haraka
kuwa ubabe  waaskari ndio
uliopelekea vurugu.

Basi leo nitaeleza nini ufanye
askari anapokiuka taratibu
hasa wakati wa kukamata au
kukuweka chini ya ulinzi.

KUKAMATWA NI NINI?

Sura ya 20  Sheria ya
Mwenendo wa Makosa ya Jinai
kama ilivyofanyiwa marekebi-
sho mwaka 2002 ndiyo sheria
inayotoa mwongozo wa namna
na jinsi ya kumkamata mtu.

Pamoja na hayo sheria hii
haikueleza  moja kwa moja
nini maana ya kukamata. Hata

hivyo kutokana na miongozo
mbalimbali ya  kimahakama
ambayo  hutumika  kutafsiri,
sheria hii tunaweza kupata
tafsiri  ya neno kukamatwa
kwa kusema kuwa ni tendo
la kumzuia kwa muda raia
ambaye  inatuhumiwa  kwa
kosa fulani, ambalo hufanywa
na mamlaka husika. Kwa tafsiri
hiyo tendolakuzuia lazima liwe
la muda, raia anayekamatwa
lazima awe ametuhumiwa, na pia
ukamataji lazima ufanywe na
mamlaka. Huo ndio utakuwa
ukamataji..

MWENYE MAMLAKA

Kwanza kifungu cha 14 cha
Sheria ya Mwenendo wa Ma-
kosa ya Jinai kinampa mam-
laka  askari polisi kumkamata
au kumweka chini ya ulinzi
raia mtuhumiwa . Hiini kusema
kuwa mamlakaya kukamata ali-
yonayo askari yeyote ameya-
pata kutoka kifungu hiki.

Pili kifungu cha 18cha she-
ria hiyohiyo kinampa hakimu
yeyote mamlaka ya kumkama-
ta raia mtuhumiwa.

Mahakimu wamegawanyika,
wapo mahakimu wa mahaka-
ma za mwanzo, mahakimu
mahakama za wilaya na ma-
hakimu mahakama za hakimu
mKkazi.

Hawa wote ni mahakimu na

wanayo mamlaka ya kumkama-
ta mtuhumiwa kwa mujibu wa
kifungu hiki.

Tatu kifungu cha 16 cha she-
ria hiyohiyo kinatoa mamlaka
kwa raia yeyote kumkamata mtu
anayetenda kosa.

Hapa tofauti ni  kuwa mam-
laka ya raia kumkamata raia
mwenzake ni madogo na
huwezekana pale tu ambapo
mtuhumiwa ametenda  kosa
kubwa na pengine kuna wasi-
wasi kuwa anaweza kutoroka
asipozuiliwa haraka na kwa
muda huo.

Lakini, kama mazingira si haya
basi raia anatakiwa kutoa taarifa
polisi ili wao wenyewe ndiyo wa-
fanye kazi hiyo.

MATUMIZI YA NGUVU

Kifungu cha 21 cha sheria hiyo
kinakataza kabisa matumizi ya
nguvu wakati wa kumkamata raia.

Matumiziyanguvu ni pamoja
na kumpiga mtuhumiwa , kum-
funga pingu, kumshika suruali
kwa kumning’iza, kumtukana au
matumizi yoyote ya lugha chafu
na kila kitu kinachofanana na
hayo.

KUKATAA KUKAMATWA
Sheria inaruhusu raia ku-

kataa kukamatwa askari an-
apokiuka taratibu.

Raia anaweza kuhoji, kukataa kukamatwa

Katika kesi ya Nzige
Juma dhidi ya Jamhuri ya mwaka
1964, mahakama ilisema kuwa
ikiwa mtu atakamatwa bila ku-
fuata  utaratibu basi mtu
huyo anaruhusiwa kugomea
ukamataji huo.

Huu ndio uvamuzi wa ma-
hakama na kwa mujibu wa
sheria uamuzi wa mahakama
ni sheria na hivyo maamuzi
hayo ni sheria. Kwa sheria hii
nitoe mwito kwa raia ku-
towaonea aibu askari polisi
wanaokiuka taratibu ikiwa ni
pamoja na matumizi ya nguvu
katika ukamataji kwa kuwago-
mea. leleweke kuwa kugoma
katika hili si kuvunja sheria
balini kutekeleza sheria. Ni haki
yako kama zilivyo haki zako
nyingine.

Na kugoma katika hili haku-
wezi kukuletea shida yoyote
na hivyo huna haja ya kuwa
muoga. Kumbuka kama wewe
mwenyewe hautaweza kulinda
haki zako hakuna atakayelinda
haki hizo kwa niaba yako.
Wewe ndio unatakiwa kuwa
wa kwanza kulindana kusima-
mia haki zako kwa msimamo
usioyumba tena bila  woga
huku ukiamini kuwa uko sala-
ma mbeleya sheria.

Chukua hatua sasa kwa ku-
kataa na kugomea ukamataji
uliokiuka taratibu na maelekezo
ya kisheria.

Na Reubeni
Lumbagala

ALAMU ya Mwalimu
inaungana na wapenda
wazee duniani katika
maadhimisho ya siku
ya kuwapenda na kuwahudumia
wazee wetu.

Kila Oktoba 1, duniani huadhim-
isha Siku ya Kimataifa ya Wazee.
Kauli mbiu ya mwaka huu ni “Sa-
fari ya kuzeeka kwa usawa”.

Kwa Tanzania maadhimisho
yalifanyika katika Uwanja wa
Nangwanda Sijaona  mkoani
Mtwara ambapo Waziri Mkuu
Kassim Majaliwa alikuwa mgeni
rasmi.

Katika maadhimisho hayo, Wa-
ziri Majaliwa anaonyesha namna
serikali ilivyojizatiti katika kuweka
mazingira bora ili kuleta ustawi
wa maisha ya wazee wa Tanzania.

Miongoni mwa masuala am-
bayo serikali inayafanya katika
kuleta ustawi bora wa maisha ya
wazee ni pamoja na kuwapatia
vitambulisho kwa ajili ya kupata
matibabu bila malipo katika vituo
mbalimbali vya afya na hospitali.
Hii ni kwa mujibu wa Sera ya Taifa
ya Afya ya mwaka 2007.

Kutokana na wazee wengi ku-
tokuwa na uwezo wa kumudu
gharama za matibabu, serikali il-
ianzisha utaratibu wa kuwapatia
wazee wa zaidi ya miaka 60 vitam-
bulisho hasa wale wasio na uwezo
wa kugharamia matibabu ili wavi-
tumie watakapohitaji huduma za
afya bila kulipa.

Utaratibu huu umewasaidia wa-
zee kuimarisha afya zao kwa kupa-
ta matibabu stahiki na kwa wakati
kwani wanapofika katika vituo
vya afya hupewa kipaumbele cha
kuhudumiwa bila kupanga foleni.
Changamoto ya utaratibu huu ni
kwamba katika baadhi ya maeneo
ya nchi yetu, wazee bado hawaja-
pata vitambulisho hivi hali inay-
ochangia kushindwa kunufaika na
huduma bora za afya.

Waziri Mkuu Majaliwa pia ana-
zungumzia namna Mfuko wa
Maendeleo ya Jamii (Tasaf) unavy-
onufaisha kaya maskini zikiwamo
wanazoishi wazee.

Mfuko wa Tasaf unatoa ruzuku
kwa kaya maskini kila baada ya
miezi mitatu ili kaya hizo ziweze
kuibua miradi ya maendeleo ha-
timaye waweze kujikomboa na
adui umaskini. Waziri Majaliwa
anasema “Hadi kufikia Septemba
2019, jumla ya wazee 680,056 ku-
toka kaya 1,118,747 wananufaika na
mpango wa Tasaf kwa Tanzania
Bara na Zanzibar.

Mpango huu, umesaidia wazee
kujikimu na kumudu majukumu
ya kulea wajukuu ambao wazazi
wao wamepoteza maisha kwa
sababu mbalimbali yakiwamo
maradhi. Pia, anasema serikali
inatoa ulinzi kwa wazee dhidi ya
mauaji ya vikongwe yanayotoka-
na na imani za kishirikina.

Hii ni mifano michache tu ya
namna serikali yetu inavyow-

alinda na kuwahudumia wazee ili
kuwafanya wafurahie maisha na
waone duniani ni sehemu salama
kwao kuendelea kuishi.

Pamoja na kazi kubwa na nzuri
iliyofanywa na inayoendelea ku-
fanyika na serikali yetu katika ku-
wahudumia wazee, ni lazima fa-
milia na jamii zitimize wajibu wao
kikamilifu katika kuwahudumia
wazee ili kuipunguzia serikali mzi-
go wa kuwahudumia wazee.

Si jambo la afya kuona wazee
wanaishi katika kambi maalum
za kuwalea ilihali wanafamilia wa
mzee huyo wako hai na wana uw-
ezo wa kumtunza baba au mama
yao. Ni ukweli usio na shaka kuwa
wazee wametoka katika familia,
hivyo wanafamilia watimize waji-
bu wao wa kulea wazee kwani
wazee hao kipindi cha ujana wao
walishiriki katika kuwatunza wa-
nafamilia ambao kwa sasa wana-
likimbia jukumu hilo na kuiachia
serikali pekee.

Tukiwa katika mwendelezo wa
kuadhimisha Siku ya Wazee Duni-
watu wanavyotimiza wajibu wao
wa kuwalea wazee wao. Tkum-
bukwe kila mzee alikuwa kijana
na kila kijana ni mzee mtarajiwa.
Hivyo basi, kila mwanafamilia na
mwanajamii ione deni kubwa al-
ilonalo katika kuwatunza wazee
walio nje ya familia na jamii yake.
Sera ya Taifa ya Wazee ya mwaka
2003 inaonyesha kuwa familia na

e Familia zina deni kuwatunza wazee

jamii zina wajibu wa msingi wa ku-
watunza na kuwalea wazee.

Ni jambo la kuzingatiwa kuwa
suala la kuwalea na kuwatunza
wazee linaanzia katika ngazi ya
familia na jamii kabla ya kufikia
ngazi ya kuhudumiwa na serikali.

Aidha, mtu binafsi au mashiri-
ka yasiyo ya kiserikali yanaweza
kushiriki moja kwa moja katika
kuwasaidia wazee kama kundi
maalum katika kuwapatia wa-
zee mabhitaji ya msingi kama vile,
chakula, mavazi, malazi, matibabu
nk ili nao wafurahie maisha.

Wazee wametumia muda
mwingi katika maisha yao kuli-
tumikia taifa na kuchangia moja
kwa moja katika maendeleo yake
kuanzia pengine kabla na baada
ya uhuru.

Kuwasahau na kushindwa ku-
watunza wazee ni kushindwa
kuthamini mchango wa wazee
hawa katika taifa lao. Njia bora
na ya pekee ya kuthamini kazi na
mchango wa wazee katika taifa
letu ni kuwatunza na kuwapatia
mabhitaji muhimu katika muda ul-
iobaki wa maisha yao.

Tukifanya hivi, tutawafurahisha
wazee wetu na Mungu pia na hati-
maye Mungu atatubariki. Tafakari.

Reubeni Lumbagala ni Mwal-
imu wa Shule ya Sekondari Mlali
iliyoko wilaya ya Kongwa mkoani
Dodoma.

Kwa maoni na ushauri:
(+255) 764 666349.
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Na Sabato Kasika

ILA mzazi au mlezi ana
ndoto ya kumfikisha
mwanaye kwenye kilele
cha taaluma anayoitam-
ani, akilenga kumsomesha kwe-
nye mchepuo anaoutaka. Uwe wa
sanaa au sayansi.

Masomo ya sayansi yamekuwa
na changamoto nyingi kuanzia
vifaa, maabara, vitabu na kubwa
zaidi uhaba wa walimu, shida in-
ayozitesa shule nyingi za umma.

Kama wanafunzi wa shule za
serikali ndiyo wanaokabiliwa
na uhaba huo, wazazi na walezi
watatimizaje azma ya kuwapaisha
watoto kileleni ili kufikia taaluma
wanayoitaka?

Wazazi na walezi wa baadhi ya
wanafunzi wameamua kuchang-
ishana fedha kwa ajili ya kuwalipa
posho walimu wa kujitolea ku-
fundisha sayansi.

Hili, limetokea katika Hal-
mashauri ya Wilaya Musoma
mkoani Mara, ambako mzazi au
mlezi mwenye mtoto anayesoma
sayansi huchanga kati ya Sh. 400
na 1,000.

Japo ni kwa baadhi ya shule,
wazazi na walezi hao wanaka-
biliana na ukosefu wa walimu wa
fizikia, hisabati, bailojia na kemia
kwa kutoa michango kila mwezi
ili kuwalipia walimu wa kujitolea
wanaofundisha masomo hayo.

“Wazazi na walezi hawa wame-
kubaliana kuwalipa posho wanao-
jitoleaWanalenga kuinua kiwango
cha elimu katika sekondari zilizo-
mo katika Halmashauri ya Wilaya
ya Musoma na kuongeza ari ya ku-
soma sayansi,” ni kwa mujibu wa
Charles Magoma, mwenyekiti wa
halmashari hiyo.

Anasema motisha hiyo in-
awafikia walimu wa sekondari
nne za kata na kwamba jitihada zi-
nafanywa ili kuzihusisha sekond-
ari zote 18 za halmashauri hiyo.

MOTO WA ELIMU

Wazazi hulipa walimu posho kila
mwezi, mbunge achangia 50,000/~

Anataja zinazonufaika kuwa ni
pamoja na Bukima, Nyanja, Kiriba
na Nyakatende kati ya shule 18 na
kwamba wanaojitolea ni walimu
waliomaliza masomo lakini hawa-
japata ajira.

KIWANGO CHA UHABA

Magoma anasema wanafunzi
wa sekondari ya Bukima kuanzia
kidato cha kwanza hadi cha nne
wana walimu watatu wa fizikia la-
kini mmoja ni wakujitolea.

Aidha, kemia wapo walimu
watatu wawili ni wa kujitolea,
hisabati ni wawili na mmoja
angjitolea wakati baiolojia wapo
walimu wawili na mmoja akiwa
anajitolea.

Nyanja sekondari yenye kidato
cha kwanza hadi cha nne, walimu
wa fizikia ni wawili japo mmoja
anajitolea.

Kadhalika, kemia na hisabati
kuna walimu wanne lakini wawili
ni wa kujitolea wakati baiolojia
ina mwalimu mmoja na wanahi-
tajika wa kujitolea.

Magoma anasema karibu se-
kondari zote 18 kuanzia kidato
cha kwanza hadi cha nne walimu
ni wachache ni aidha, wawili au
mmoja na kwingineko hawako
kabisa.

MCHANGO WA POSHO

Mwenyekiti huyo anasema
katika Sekondari ya Bukima kila
mzazi na mlezi mwenye mtoto
anayesoma sayansi anatoa Sh.
1,000 kila mwezi kwa ajili ya po-
sho ya walimu wanaojitolea.

Anasema Nyanja wamekubali-
ana kila mmoja kutoa Sh. 900
kwa mwezi, wakati wenzao wa
sekondari ya Kiriba wanachangia
Sh. 1,000 kila mmoja kwa mwezi
na Nyakatende wamejiwekea kila
mmoja dau la Sh. 400 kwa mwezi .

Wanafunzi wa Shule ya Sekondari Bukima wakiendelea na masomo
darasani.

(wa kwanza kulia) na Mkuu wa Wilaya ya Musoma DK. Vincent Anney (wa pili kushoto).

MCHANGO WA MBUNGE

Wakati wazazi wakichangia ki-
asi hicho kila mwezi, Mbunge wa
Muhongo, anatoa Sh. 50,000
kwa mwezi kwa kila shule, kiasi
alichotoa kuanzia mwaka huu wa
2019 na kwamba anazisadia shule
nne ikiwamo Bugwema ambayo
wazazi na walezi hawawachangii
walimu hao.

“Kwanza ieleweke kuwa shule
hizi ni zetu wazazi, hivyo waka-
ti serikali ikiendelea na mchaka-
to wa kuajiri walimu zaidi, sisi
tumeona tuwe na utaratibu huu
wa kuchangia posho kwa wal-
imu wa kujitolea,” Prof.Muhongo
anasema.

Anaeleza kuwa utaratibu wa
kulipa posho umeanza katika
shule hizo chache na anaamini
utakuwa chachu kwa wazazi wen-
gine na hatimaye shule zote 18
zitakuwa na walimu wa aina hiyo
hapo baadaye.

“Jambo la msingi ni uhama-
sishaji tu na bado tunaendelea
nao kwa wazazi wa kata nyingine,
kwani Musoma Vijijini ina kata 21
na sekondari 18, penye nia pana
njia,” anasema.

MAONI YA WAZAZI

Anna Elias ni miongoni mwa
wazazi waliojitolea kulipa Sh.
1,000 kila mwezi kuwapo moti-
sha walimu wa Bukima, anaeleza
kuwa kila mdau ana sehemu ku-
changia na hivyo haoni tatizo ku-
changia Sh. 1,000 kila mwezi kwa
ajili ya maendeleo ya watoto wao.
Nyakatende, anasema wame-
kubalina kuchangia Sh. 400 kila
mmoja kwa mwezi japo ni kidogo
lakini ni kutokana na uhaba wa
mapato lakini kiasi hicho ki-
taongezeka.

Ebajiro anasema,

Kata ya

watu wakitoa kwa uaminifu kila
mwezi, walimu wa kujitolea wata-
pata chochote cha kuwasaidia
wakisubiri ajira.

MIKAKATI YAKUBALIKA

Majidu Kalugendo, ni Ofisa
Elimu Sekondari wa Halmashauri
ya Musoma, anasema mikakati
hiyo ni miongoni mwa jitihada
za wazazi na walezo waliyoweka
kuboresha elimu kwenye sekond-
ari zao.

“Hizi shule ni mali ya wazazi,
wameamua kujipanga kimkakati,
ambao lengo lake ni kuboresha
masomo kwa kuongeza walimu
wa kujitolea, hili ni jambo jema,”
anasema Kalugendo.

Anasema, wazazi wana mikakati
mingi kwenye eneo la elimu, iki-
wamo kuongeza kidato cha sita
kwenye baadhi ya sekondari za
kata, na kwamba mchakato unaen-
delea kwa ajili ya kufanikisha hilo.

Miongoni mwa yale yanayoen-
delea ni kuboresha miundombinu

muhimu ya shule kabla ya kuwa
na kidato cha tano hadi cha sita,
kwa hiyo wadau wa elimu wana-
karibishwa kuwaunga mkono,”
anasema.

UHABA WA WALIMU

Kwa mujibu wa Naibu Waziri wa
Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (Tamisemi),
Mwita Waitara, taifa lina uhaba wa
walimu 80,000, huku 14,000 waki-
wa ni wa sekondari na 66,000 wa
shule za msingi.

Akijibu swali bungeni jijini Do-
doma Mei mwaka huu, Naibu Wa-
ziri huyo anasema changamoto
inatokana na sababu mbalimbali
ikiwamo walimu hewa, uhamisho
na kufariki dunia.

Kwa kutambua matatizo hayo,
ajira zilizofanywa baada ya serikali
kujiridhisha zilikuwa ni za kuziba
nafasi na kwamba zinazofuata zi-
takuwa ni za kupunguza pengo la
mahitaji halisi, anasema Naibu Wa-
ziri Waitara.

Walimu wa Sekondari ya Rusoli wakiwa na vifaa vya maabara walivy-
opokea kutoka kwa mdau wa maendeleo ya elimu.
PICHA ZOTE: MTANDAO
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Na Mwandishi Wetu

AENDELEO ya say-
ansi na teknolojia
duniani  yamesaba-
bisha mahitaji ya hu-
duma za mitandao hasa intaneti
kuongezeka kila wakati.

Kupitia mawasiliano ya simu
na intaneti wengi wamenufaika
wakulima na wafanyabiashara
kupata na kufikia masoko, wa-
nafunzi kujisomea mitandaoni
na karibu kila kundi kwenye jamii
lina cha kujivunia.

Ni kutokana na ukweli kuwa
intaneti imekuwa kiungo muhimu
cha mawasiliano baina ya watu,
taasisi na mashirika huku ikiwez-
esha upatikanaji wa taarifa kuwa
wa rahisi na haraka zaidi kuliko
kipindi kingine chochote.

Kwa mujibu wa Mamlaka ya
Mawasiliano Tanzania (TCRA),
ueneaji wa intaneti nchini
umeongezeka kutoka asilimia 40
mwaka 2017 hadi kufikia asilimia
43 mwaka 2018.

Ripoti hiyo inaeleza kuwa
ongezeko hilo linachangizwa na
kuwapo na idadi kubwa ya wa-
tumiaji wa simu za mkononi wa-
naopata huduma kutoka kwa
watoa kampuni za simu jambo
linalorahisisha upatikanaji wa in-
taneti kwa watu wengi zaidi kwa
wakati wote.

Kati ya watoa huduma hao
nchini ni kampuni ya Tigo am-
bayo kwa sasa inashika nafasi ya
pili kwa ukubwa ikiwa na wateja
wengi zaidi.

MWANZO KIMAFANIKIO

Kwa mujibu wa takwimu za
TCRA Tigo ina wateja takribani
milioni 11.6.

Ofisa Biashara Mkuu wa Tigo,
Tarik Boudiaf, anasema safari ya
Tigo katika kuleta suluhu kidigi-
tali kwa wateja wake ilianza baada
ya kampuni hiyo kufanya mageuzi
ya kiuendeshaji na kuifanya kuwa
kampuni ya kidigitali ikitoa bid-
haa mbalimbali pamoja na inta-
neti ya kasi mbali na kuhudumia
wateja kwenye kupiga simu, kutu-
ma meseji na huduma za kifedha
mitandaoni.

Anasema kuwa kampuni hiyo
ni moja ya waanzilishi wa teknolo-
jia ya intaneti yenye viwango vya
kimataifa kupitia mtandao wa 2G
na 3G.

“Tigo imekuwa ya kwanza
kuanzisha intaneti yenye kasi ya
4G-LTE na kuiboresha kwenda
4G+, jambo ambalo limedhi-
hirisha utayari wake katika ku-
leta mapinduzi ya kidigitali hapa
nchini,”anasema.

Anaeleza kuwa kupitia dhamira
yake ya kuleta mapinduzi ya ki-
digitali Tigo inakuwa mmoja wa
kampuni za juu zenye kuchochea
ueneaji na matumizi ya intaneti
kwa wateja wake.

Anafafanua  kuwa  kupitia
mkakati maalumu, Tigo imean-
zisha jitthada mbalimbali am-
bazo zimebadilisha mwenendo
wa soko huku ikichangia katika
agenda ya ujumuishwaji wa watu
kidigitali nchini.

“Mkakati wetu ni kuendelea
kuleta ujumuishwaji wa kidigitali
na kuboresha mfumo wa mai-

] TIGO SAIZI YAKO
Wateja sasa milion 11+, ni ubia
Kuzalisha simujanja, bei nafuu

Ofisa Biashara Mkuu wa Tigo, Tarik Boudiaf

sha TanzaniaTigo ni kampuni ya
kwanza kuanzisha intaneti ya 4G
na hivi karibuni imeleta teknolo-
jla ya 4G+ iliyozinduliwa chini
ya kampeni ya “always a step
ahead”.

“ Hii inadhihirisha nia yetu ya
dhati ya kuwaunganisha Watan-
zania na intaneti ya kasi na ya
uhakika huku tukiwajengea uele-
wa juu ya faida za huduma hii ya
mtandao,” anasema Boudiaf na
kuongeza:

“Tunatambua kwamba wa-
teja wetu wanahitaji huduma ya
uhakika na yenye ufanisi ambayo
inahusisha teknolojia yenye miun-
dombinu ya hali ya juu, vifurushi
mahsusi pamoja na simu janja
(smartphones) za kisasa pamoja
na kuwapa maudhui yenye uhali-
sia.”

Anaongeza kuwa kampuni hiyo
imewekeza sana kwenye ujenzi wa
miundombinu ya teknolojia ya in-
taneti ya 4G ambayo imeboreshwa
na kuwa 4G+ na hatimaye kukidhi
mahitaji ya huduma za mtandao
na kukuza teknolojia ya Habari na
Mawasiliano (Tehama) kwa Watan-
zania.

Anasema kwa mujibu wa Tak-
wimu za Taasisi ya Kimataifa ya
GSMA (inajishughulikia masuala
ya simu za mikononi na kuwasili-
sha matakwa ya watumiaji wake
kwa wadau ikiwamo serikali) za
nchi za Kusini mwa Jangwa la
Sahara ya mwaka 2019, inaonye-
sha kuwa matumizi ya simu janja
yataongezeka mara mbili ifikapo
mwaka 2025.

Ukanda wa Afrika Mashariki un-
atajwa kushuhudia ongezeko kub-
wa zaidi. Ripoti inaziibua Rwanda
na Tanzania kuongoza kwenye
ukuaji huo.

SIMU NAFUU

Ofisa Biashara Mkuu, Boudiaf,
anasema  kutokana na ukweli
kuwa matumizi ya mtandao hu-
fanyika kupitia simu za mkononi
hivyo upatikanaji wa simu za bei
nafuu ni chachu katika kuchochea
ueneaji wa intaneti nchini.

“Tigo imetengeneza mkaka-
ti madhubuti wa kuchochea
matumizi ya simu janja kwa watu
wote Tunaamini kuwa kuingia ubia
na wazalishaji wa simu za mkono-

fuu

Dondoo: Kulia

1. Nchi kubwa barani Afrika
5. Kinyume cha ubaya

6. Nchi isiyo mwanachama wa |y
Umoja wa Afrika

8. Husababishwa na mafua

9. Pesa ya kuendesha miradi
13.Heshima 14.Msitu mkubwa
duniani 15.Jambo unaloahidi
kufanya 16.Ugwe 18.Mwamuzi
wa kesi 21.Mwandani

23. Dhamira 24.Neno la
kukataa jambo 27.Shilingi ya
kihindi 29.Nyenyere 30.Wingi 23.Kifupi cha na mimi
wa mguu 31.Funga nikaha
32.Tunda dogo lifananalo na

ni kama Samsung, Tecno, Nokia,
Infinix na Itel kumechangia kwa
kiasi kikubwa kupunguza gharama
za simu na kuzifanya zipatikane
kwa urahisi hadi kwa watu wenye
kipato cha chini.” Anasema.

Anaongeza kuwa Tigo imekuwa
ikiendesha kampeni mbalimbali
zenye lengo la kutoa simu kwa wa-
teja ikiwamo ile ya ‘Wagiftishe’ na
hivi karibuni imekuja na kampeni
ya ‘Lamba Dume’ ambazo mbali
na kutoa simu, zinawapa wateja
fursa ya kupata intaneti ya bure
inayodumu kwa takribani mwaka
mmoja.

Kwa mujibu wa ofisa huyo,
jjapokuwa Tanzania ni miongoni
mwa nchi zenye tozo ndogo za in-
taneti kwenye ukanda huo, suala la
kutengeneza vifurushi nafuu vya
intaneti ni jambo la msingi. Mfano;
kifurushi cha ‘Saizi Yako’ ni moja
ya ‘bando’ ambalo linavyolenga
kumpa mteja huduma ya intaneti
bila mipaka na anaweza kujipa-
tia intaneti kulingana na mabhitaji
yake.

Anasema upatikanaji wa maud-
hui ya ndani ni moja ya sababu
za kuongeza matumizi ya intaneti.

Dondoo: Chini

7. Msiba 8. Pania
dhamana 11. Utemi
19.Shauri liendalo

mahakamani

28. Kagua

1. Mji mkuu wa Eritrea
2. Jela 3.Poswa 4.Sehemu ya

10.tendo la kumchukulia mtu III A

'
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12.Kiongozi dini ya Kiyahudi
14.Pigwa 17. Mkakati

d P
20.Kimiminika 22.Fuata amri ﬁ
"R

25.Tamka maneno kimuziki
26.Badilishwa kwa fedha

Tigo inatoa vifurushi mbalimbali
ambavyo vinaruhusu wateja kuji-
patia maudhui yenye kukidhi ma-
hitaji ambapo kupitia mtandao
wa You Tube, StarTimes na DSTV
wateja wanaweza kuunganishwa
na chaneli hizo na kufurahia
maudhui yenye uhalisia wa ndani.

HUDUMA KURIDHISHA

Kuhusu suala la uridhishwaji
wa huduma za mtandao zinazo-
tolewa na kampuni hiyo, Bou-
diaf anasema “Kupitia kufanya
uvumbuzi mbalimbali, Tigo ina-
lenga kuhakikisha wateja wetu
wanapata huduma bora na zenye
viwango kupitia bidhaa na hudu-
ma za kisasa kila wanapokutana
na nembo yetu.

“Uwekezaji wa Tigo kwenye in-
taneti ya 4G umehakikisha kupa-
tikana kwa intaneti ya uhakika na
yenye viwango stahiki, nia ni kui-
weka sekta ya mawasiliano kwe-
nye viwango vya juu na kuleta
mageuzi ya kidigitali,” anasema.

Anaeleza kuwa Tigo Tanzania
inajinasibu kwa kuongoza soko
katika kuchochea maendeleo
ya digitali na zaidi katika kuleta
huduma zenye kukidhi mahitaji
ya wateja na hii imesababisha
kutengeneza huduma na bidhaa
zenye kukidhi mahitaji ya soko la
Tanzania.

Anasisitiza kuwa wateja wa
Tigo wanafikiwa kote nchini
kupitia njia mbalimbali ikiwamo
maduka ya Tigo, dawati la hu-
duma kwa wateja pamoja na
mitandao ya kijamii ikiwamo
facebook, twitter, whatsApp na
Instagram ambayo inampa fursa
mteja kushiriki katika uboreshaji
wa huduma kwa kutoa maoni juu
ya huduma zitolewazo na kam-
puni hiyo.

Anasema fursa ya kuwaungani-
sha Watanzania na huduma ya in-
taneti ya uhakika bado inatakiwa
kupewa kipaumbele kutokana na
ukweli kuwa bado idadi kubwa ya
watu wanakaa nje ya mtandao au
offline na hilo Tigo wanalifanyia
kazi kwa bidii.
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MAKALA

Jamii ilivyosalimu amri

Ikakoma ukeketa

Na Salome Kitomari

ATU huhama na

tabia, tamaduni na

mila zao ambazo

wanaamini ni lazima
zitekelezwe popote wanapokuwa,
bila kujali zipo ambazo zina mad-
hara na zinakatazwa kisheria kwa
kuwa pia zinakiuka haki za bin-
adamu.

Wakati mwingine ni vigumu
kuamini kwamba ukeketaji un-
aweza kufanywa  mijini, kwa
kuwa imezoeleka maeneo ya-
nayoendeleza mila hiyo ni yale
ambayo hajayapata uelewa wa
kutosha wa kuziwezesha fahamu
zao kujua kuwa hata wanawake
wasipokeketwa ili kuitii mila hiyo
hakuna madhara yanayoweza ku-
tokea.

Kwenye jamii zinazokeketa wa-
toto wa kike wanataja sababu kuu
kuwa ni kumfanya binti atulie na
mwanamume mmoja, kumuandaa
kuwa mke wa flani ambaye ataipa
familia heshima na mali nyingi
kama ng'ombe kwa kuwa wapo
ambao hutoa mahari ya ng'ombe
500.

Wengine huamini ni kutibu
ugonjwa wa njia ya haja ndogo
uliopachikwa jina la lawalawa
ambao kimsingi humpata mtoto
akiwa katika umri wa kutambaa,
asiposafishwa vyema sehemu za
siri, uchafu hutengeneza vijidudu
na kumleta madhara.

Jamii hiyo huamini kuwa kwa
kukata sehemu hiyo mtoto huyo
atapona, kumbe suluhisho ni
kumpeleka hospitalini na kupata
tiba sahihi kwa wakati sahihi.

Imani nyingine ni kuongeza
utajiri kwenye familia, kwamba
kama familia ina watoto wa kiume
watahitaji ngombe wengi wan-
apofikia kuoa, lakini kama dada
zao wataolewa wakiwa wame-
keketwa maana yake thamani yao
imeongezeka na mali zitaongeeka
zizini.

Pia, ipo imani kuwa nyama ina-
chokatwa kwenye sehemu ya mto-
to wa kike kikirushwa kwenye zizi
la mifugo basi kutakuwa na uzao
wa kutosha kwa familia hiyo.

Na wapo wanaoamini kwamba
binti asipokeketwa ni laana kwa
familia na ukoo kwa ujumla na
upo uwezekano wa vifo na majan-
ga mengine kutokea.

Yote hayo yamefanyiwa utafiti
na kubainika kuwa ni mbinu za
kumdidimiza mtoto wa kike kwa
kuwa wapo wanaotoka kwenye
familia hizo na hawajakeketwa
lakini familia zimekuwa na utajiri
wa mali, hakuna vifo wala laana.

Selemani Bishagazi, Mkuru-
genzi wa asasi ya kirai ya Sauti
ya Jamii kata ya Kipunguni jijini
Dar es Salaam, anathibitisha jinsi
jamii ya Wakurya katika eneo hilo
ilivyohama na mila za ukeketaji
zinazoathiri hatma ya masomo ya
mabinti wengi ambao badala ya
kusoma huandaliwa kuwa mke wa
mtu.
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Wadau wakiandamana kupinga na kuhamasisha jamii kukataa ukeketaji. PICHA: MTANDAO

URAGHIBISHI

“Mwaka 2010 nilipohamia Kip-
unguni nikakutana na sherehe za
ukeketaji iliyofanyika kama shu-
ghuli ya ubatizo au kipaimara.
Watu hutoa michango na kual-
ikwa kwa wingi kula na kunywa,”
anasema.

Anaendelea: “Siku moja nili-
kuwa miongoni mwa wanaume
walioombwa kumshika binti wa
kidato cha sita aliyewashinda
nguvu mangariba yaani alikuwa
hataki  kukeketwa, nilishiriki
kumshika mguu na kuona ana-
vyokata, wakati anafanyiwa hayo
wazee wa mila wapo pembeni
wanakunywa na kula,” anasema
Selemani Bishagazi.

Anasema ilikuwa ni siku ngu-
mu mno katika maisha yake na
picha hiyo haijawahi kumtoka
kichwani na siku zote alisikia
ukeketaji lakini hakujua kina-
chofanyika.

“Nilifikiri sana nifanye nini
kuisaidia hawa wasichana, nili-
baini upo uhusiano mkubwa
kati ya umaskini na ukeketaji.
Niliomba nafasi ya ujumbe wa
nyumba 10. Niliupata ndipo ni-
kawakusanya viongozi mbalim-
bali isipokuwa wanasiasa ambao
wanaogopa kulizungumzia suala
hilo wakihofia kukosa kura,”
anasema.

Anaeleza kuwa inapofanyika
sherehe ya ukeketaji ni manufaa
kwa wengi kuanzia wazee wa
mila, ngariba, wapiga ngoma,
waendesha bodaboda, wenye
maduka ya bidhaa na wanaotoa
huduma mbalimbali.

“Siku moja nilipita eneo la
mradi wa umeme wa gesi amba-

lo liko wazi linaloweza kutumiwa
kulima mboga, niliwaomba wa-
miliki kufanya kilimo walikubali,
niliwakusanya wanawake na
kuunda kikundi cha kilimo cha
mboga.Kwa sasa mboga za Ki-
punguni ni maarufu baada ya
kubainika madhara ya kemikali
kwenye mboga za maeneo men-
gine,” anasema Selemani Bishag-
azi.

Anasema mmoja wa wanawake
alilima na kupata Sh. 400,000
alimshukuru kwa kupata fedha
za kujivua ndoa (apewe talaka),
yaani alishatengana na mumewe
lakini alikuwa anadaiwa fedha za
mahari zilizotolewa na maisha
yake yalikuwa hatarini.

Anasema kikundi hicho
kimewasaidia wanawake wengi
kurejesha fedha za mahari na
kuwa huru dhidi ya mateso na
mabinti waliokimbia ukeketaji
zaidi ya 170 wameokolewa na
sasa wanaendelea na maisha
yako huku wengine wanasoma.

“Kikundi chetu kinafanya shu-
ghuli nyingi za kutengeneza ki-
pato kama kulima mbogamboga
na kununua vifaa vya ufundi
cherehani, vya kupika keki na
upambaji kwenye sherehe, pia
wamepata wataalamu wame-
wafundisha ujasiriamali, maadili
na maisha kwa ujumla na sehe-
mu ya faida inakwenda kwenye
kikundi,” anasema.

Anaeleza kuwa wasichana wal-
iokimbia ukeketaji, waliokeket-
wa, wazazi na ngariba wanaanza
kuwa waelimishaji ambao wa-
naeleza visa mkasa, ikiwamo
kuweka wazi mabinti waliofariki
wakati wa ukeketaji na kinach-
oendelea kwenye jambo hilo.

“Ukeketaji umeanzishwa
na jamii yenyewe na ndiyo wa-
naopaswa kuumaliza,” anasisiti-
za.

WANAWAKE /UONGOZI

Selemani Bishagazi anasema
siasa imekuwa na changamoto
kwa kuwa wanasiasa wanaogopa
kuzungumzia ukeketaji kwa hofu
ya kukosa kura.

Anasema ndiyo maana
wameona wawatumie mabinti
wenyewe kulisemea kwa ku-
hakikisha kwenye uchaguzi wa
serikali za mitaa tuna viongozi
wengi wanawake ambao wanap-
inga mila hii.

“Tunaamini mabinti hawa
wakiwa viongozi watasimamia
agenda hii hadi kwenye uch-
aguzi wa madiwani na mbunge
kwamba anayeomba kura aeleze
atafanya nini  kuukomesha,”
anasema.

Kwa mujibu wa Bishagazi,
utafiti waliofanya umebaini
kuwa kuwa asilimia 60 hadi 70
ya jamii hiyo inapinga ukeketaji
na uwepo wa wazee wa mila na
kwamba awali ilikuwa ngumu
kuwakabili ila kwa sasa wanaap-
ishwa wasifanye vitendo hivyo
vinginevyo watapelekwa kwenye
vyombo vya dola.”

“Tunawataka wazee hawa
wajivue kimila. Mwaka 2012 tu-
lisikitika sana tulimuokoa binti,
alisoma kipeperushi chetu kuhu-
su ukeketaji, akaikatalia familia
yake na kuja kwetu kutueleza. Tu-
kamwambia akiona dalili akim-
bie, lakini bahati mbaya walivy-
oona anakimbia mara kwa mara
walimwambia  hawatamfanyia

tena atulie, lakini walimvizia ak-
ienda kuteka maji wakiwa wame-
shaandaa kila kitu alikeketwa na
kupelekwa kwa mume moja kwa
moja,”’anabainisha.

MAHUSIANO

Bishangazi anasema iwapo
ngariba wakati wa kukeketa ata-
kuta binti alishafanya mapenzi,
familia yake hudaiwa faini ya
ng’ombe wawili ambao huuzwa
kwa wanunuzi wa machinjio ya
Vingunguti kwa bei rahisi, na
kwamba ni kama biashara yenye
mnyororo mrefu.

“Wauza ngombe wamekuwa
adui zetu, wanasema tunaharibu
biashara yao kwa kuwa ilifikia
mahali binti hajawahi kufanya
mapenzi, ila ngariba anagoma
kumkeketa kwa kudai ame-
shafaya kitendo hicho na kutaka
faini ya ngombe ambao huuza
kwa haraka na kupata fedha,”
anasema.

“Tunaamini iwapo kila mtu
kwenye kata atachukia ukeket-
aji itafikia mahali utatoweka.
Wanaotuchukia kwasababu za
kiuchumi tunaendelea kuwae-
limisha madhara wanayopata
watoto na hatari iliyopo mbele,
wanatuelewa na sasa wanaogopa
kukeketa hadharani,”anasema.

Anasema baadhi ya wana-
jamii wa kikurya wakiona binti
wanaona mali yaani ngombe,
na kwamba matamanio yao ni
kufikia wakati wa kubadili fikra
7zao na kuona wasomi, madak-
tari, mainjinia na wafanyakazi
wa sekta mbalimbali ambao wa-
namchango kwa maendeleo ya
nchi.
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HABARI KIMATAIFA

13 wafariki ajali

KISUMU, Kenya

WATU 13 wamepoteza maisha na wen-
gine kadhaa kujeruhiwa katika ajali ya basi
lililokuwa linatoka soko la Awasi Kisumu
kuelekea Nairobi nchini Kenya.

Ajali hiyo ilitokea saa 5:30 usiku, juzi Al-
hamisi, kwa mujibu wa gazetila Daily Na-
tion la Kenya.

Lilimnukuu Kamanda Polisi wa Mjini Ki-
sumu, Benson Maweu, akithibitisha kuwa
kuwapo na miili ya watu waliokufa katika
ajali ya basi la Eldoret Express.

“Basi lililokuwa linasafiri kutoka mji wa
Kericho kuelekea Kisumu, Barabara ya Nai-
robi lilipata ajali lilipokuwa linalipita lori,”
shuhuda Maweru alinukuliwa na Daily Na-
tion.

Kamanda wa polisi alisema kuwa kati ya
watu hao 13 kulikuwa na mtoto mmoja na
kwamba abiria 12 walikufa papo hapo kwe-
nye basi na kwamba dereva wa lori naye ali-
poteza maisha. Ripoti ya polisi nchini humo
ilisema kuwa basi hilo lilikuwa na abiria 51,
na ajali imesababisha abiria 11 na madereva
wote wawili wa basi na lori wamefariki.

BBC

ya basi Kisumu

Mabaki ya gari lililoua Kenya: PICHA: DAILY NATION

Hunter Biden (kulia) baba yake Joe.PICHA: BBC

Maandamano uchukuzi
kuzidi kutisika Mombasa

MOMBASA, Kenya

WAFANYABIASHARA wa kampuni za ki-
binafsi ya shughuli za uchukuzi bandarini
Mombasa, wamepinga amri ya serikali ya
agizo linalolazimisha makasha ya mizigo
inayoingia bandarini Mombasa kubebewa
na reli ya kisasa (SGR).

Wafanyabiashara mbali mbali wakion-
gozwa na mwenyekiti wa vuguvugu la jamii
ya wafanyabiashara la Fast Action, Salim
Karama, walisema hawakuhusishwa katika
kikao cha maamuzi hayo na pia tangazo
la waziri halikujali waliofutwa kazi sawa
na kwamba agizo linalolazimisha mizigo
kubebwa na SGR si sheria bali maamuzi ya
mamlaka ya ukusanyaji ushuru na mam-
laka ya bandari.

Katibu Mtendaji katika vuguvugu hilo
Harriet Muganda, aliwakana viongozi wa
Mombasa waliohudhuria kikao hicho kili-
chotoa tamko la kusimamishwa kwa muda
kwa uchukuzi wa mizigo kupitia SGR,
akieleza kwamba viongozi hao walioongo-
zwa na Gavana Hassan Joho siyo wawak-
ilishi wa wafanyabiashara na wala hawana
ukweli katika kuwatetea wana Mombasa
kuhusu SGR.

Walisema mipango maalum inayojumui-
sha kila mtu katika sekta ya uchukuzi inahi-
tajika na si maamuzi ya mtu mmoja.

Wafanyabiashara hao wameshikilia msi-
mamo wa kuendelea na maandamano
yao Jumatatu wakati kongamano kwenye
Uwanja wa Tononoka kwenye sherehe ya
kitaifa ya mashujaa.

Sherehe hiyo hufanyika Oktoba 20,

ambapo Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta
ataongoza wananchi katika maadhimisho
hayo kwenye bustani ya Mama Ngina mjini
Mombasa.

Juzi Waziri wa Uchukuzi, James Macha-
ria akiwa na viongozi wa Mombasa alisema
agizo hilo liliwahi kusimamishwa miezi
kadhaa na kwamba hadi sasa wanasisitiza
kusimamishwa kwake.

Alisema japo wafanyabiashara hao wa-
nasema jambo hilo halitekelezwi kwa saba-
bu uchukuzi wa mizigo unaendelea.

Gavana wa Mombasa, aliitaka Wizara
ya Uchukuzi kuweka mipango maalum
inayojumuisha kila mdau katika sekta ya
uchukuzi kuhakikisha uchukuzi wa mizigo
kupitia reli ya kisasa unafanyika kwa njia ya
kumfaa kila mfanyabiashara, kuinua uchu-
mi wa Mombasa na wananchi wake. DW

]
Rais Trump,
Biden wazidi
kukabana

WASHINGTON, Marekani

RAIS wa Marekani Donald
Trump, ambaye tayari anakabiliwa
na shutuma inayoweza kumuon-
doa madarakani baada ya kumtaka
Rais wa Ukraine kumchunguza
mpinzani wake Joe Biden, na sasa
inasemekana kuwa aliwataka
China wafanye pia uchunguzi huo.

Aliziambia nchi zote mbili,
China na Ukraine kumchunguza
Biden ambaye ni kinara wa chama
cha Democratic anayetaka ku-
wania urais lakini pia na mtoto
wake, anatakiwa achunguzwe.

“China inapaswa kuanza kum-
chunguza Biden,” alisema Trump.

Aidha, Democrats inamshu-
tumu Rais Trump kwa madai
ya kutoa msaada wa kijeshi
kuwa njia ya kumfanya aweze
kuibua mabaya ya Biden.

Biden alijibu kupitia ukurasa
wake wa tweeter kuwa Trump
ana wazo la kumshambulia mtu
yeyote mwenye msimamo ni utani.

Mazungumzo ya simu kati ya
Rais Trump na kiongozi wa Ukraini
Volodymyr Zelensky, Julai 25
mwaka huu, yalipelekea wapele-
lezi kupeleka taarifa zinazoweza
kumuondoa Trump madarakani.

Ingawa siku ya Alhamisi
wiki hii , Rais Trump alidai
kuwa madai hayo ni upuuzi.

Katika ujumbe wake wa usiku
wa manane kupitia kurasa yake
ya tweeter, Trump aliongeza
kuwa yeye ana jukumu la ku-
chunguza kashfa za rushwa,
jambo ambalo linajumuisha na
kuuliza na kutoa mapendekezo
kwa nchi jirani kutoa msaada.

Trump alimshutumu Biden na
mtoto wake Hunter kwa kashfa za
rushwa katika mikataba yao ya Kib-
jashara na kisiasa nchini Ukraine
na China , bila ya kutoa ushahidi
wa kuthibitisha madai yake.

Wakati ambao Hunter Biden
alipoingia katika mkataba wa gesi
asilia katika kampuni ya Burisma
mwaka 2014, maswali mengi
yaliibuka kuwa angeweza kuleta
MEgogoro wa Kisiasa na baba yake.

Ukraine ilikuwa inakabiliana
na mgogoro wa kisiasa baada
va kiongozi wake kulazimishwa
kuondoka madarakani, huku
Biden akiwa katika ngazi za
juu za utawala wa Obama.

Mwaka 2016, Joe Biden ali-
ishinikiza serikali ya Ukraini
kumfukuza mwendesha mashitaka
Viktor Shokin, ambaye ofisi yake
ilikuwa inaichunguza kwa karibu
mmiliki wa kampuni ya Burisma.

Katika hotuba yake mwaka
jana Biden alijisifia kwa kum-
fukuza Shokin na kutishia
kutotoa mkopo wa mamil-
joni ya fedha kwa Ukraine.

BBC.
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HADITHI
Jumba Jekundu-21

Na Adam Fungamwango,

(0716 350534)

Alikutana na picha moja ambayo
awali hakuitilia maanani, kutokana
na akili yake kuelekea zaidi kusoma
habari muhimu za kitaifa.

Alitaka kuhakikisha kuwa kile
alichokiona ni sahihi. Aliona kama
anafanisha. Chini ya picha kuna
maandishi.

Aliyasoma ili kuthibitisha kile ali-
chokiona. Hakukuwa na tofauti yake
ya maelezo na picha yenyewe.

Juu ya picha kulikuwa na kichwa
cha habari. Nacho pia kilisadifu kile
alichokiona.

Kijasho chambamba kilimtoka.
Hakuamini. Alitaka kile anachok-
iona kiwe ni ndoto au tamthilia na
si tukio halisi.

Moyo wake aliongezeka mapigo.
Wakati mwingine yalionekana ku-
piga katika hali isiyo ya kawaida.
Yalipiga zaidi ya mara moja, juu ya
muda wake wa kawaida.

Mikono ilianza kucheza, na ku-
kosa nguvu hata ya kuendelea kul-
ishika gazeti, likaanguka.

Akainama kivivuvivu na kulioko-
ta tena. Alifungua tena pale pale.
Akaangalia kana kwamba ndiyo
anatazama kwa mara ya kwanza.

Ilikuwa ni picha ya watu wawili.
Mwanaume na mwanamke. Watu
hao wawili walionekana wanato-
ka kanisani kufunga ndoa. Tayari
wameshakuwa wanandoa.

Mwanaume alionekana ni mtu
mzima aliyemkadiria kuwa na mia-
ka inayokaribia 60. Alikuwa amevaa
suti ilivyomkaa vema. Alionekana
ama ni mtu tajiri au mwenye ma-
daraka fulani serikalini.

Wa pili ambaye ni bibi harusi, ali-
kuwa ni msichana asiyezidi miaka
25. Alikuwa ni msichana mrembo.
Na urembo wake uliongezeka
maradufu na vikorombwezo vya
mapambo alivyopambwa na wataal-
am wa kupamba. Picha hiyo kwa
hali ya kawaida ilipendeza sana.
Ingempendeza yoyote ile ambaye
angeiangalia.

Mtu mmoja tu ambaye hakupen-
dezwa na picha hiyo. Ni kadili.

Hakupendezwa kwa sababu moja
tu. Bibi harusi aliyeolewa alikuwa
anamfahamu. Ni Edina.

“Edina umeolewa?” Ni kama ali-
kuwa anaiuliza picha iliyokuwa
kwenye gazeti la Nipashe.

Kuanzia wakati huo, Kadili alione-
kana kutokuwa kwenye hali nzuri,
japo mwenyewe alijitahidi mno ku-
ficha hali hiyo.

kwenye familia ya kitajiri, Edina.

“Vipi leo mwanangu, unaum-
wa?” Mama aliuliza.

“Kwani vipi mama, mbona mzi-
ma tu.”

“Naona kama hauko vizuri.
Nimekuzaa mwenyewe. Naku-
jua. Kama kuna kitu kinakutatiza
mimi najua na hata ukiwa na fura-
ha najua tu, hata kama ukitaka
kunificha furaha au huzuni uliyo-
nayo mwanangu.”

“Hapana mama uchovu tu.”

Alipozinduka kwenye usingizi
mzito wa mchana, alijizoazoa
kivivu na kuokota gazeti lake lil-
ilokuwa chini ya kitanda.

Akavaa shati lake na kutoka nje,
moja kwa moja hadi kwa rafiki
yake Meze.

Baada ya kusalimia, alimkabi-
dhi gazeti, akiwa tayari ameshali-
kunja sehemu ile ile ya matukio.

Wakati Meze akiangalia picha
ile kwa makini kutokana na ku-
topewa maelezo yoyote ya Kadili
ni kwa nini amepewa gazeti la
Nipashe ili aangalie sehemu hiyo,
mwenyewe alijikuta akijipweteka
kwenye kiti kama mtu aliyekosa
nguvu.

Meze alilitazama gazeti kwa
makini na kugundua nini Kadili
alikuwa amekusudia. Macho yal-
imtoka pima.

0656122770

“Ameolewa?” Aliuliza. Lakini
hakujua nani anamuuliza.

Aliliweka gazeti mezani na
kumtazama rafiki yake alivyokaa
kwenye kiti kama mtu ali-
yechoka baada ya kuba-

baye hamjawahi hata kuyajenga
masuala ya mapenzi, inakuwaje
akutie tumbo joto hivi?” Meze al-
izidi kumfariji rafiki yake.

% Fkkk

bashwa mzigo mzito. “Naona e

“Du pole sana rafiki kamahau- llimchukua wiki nzima
yangu. Lakini ndiyo yale KOVizuri.  mama Kadili kuelewa somo.
tuliyokuwa tukizun- Nimekuzaa Aligundua ndani ya gazeti

. : mwe- .

gumza. Ni bora Edina nyewe. la Nipashe analopenda ku-
ameolewa ili wewe mai- Nakujua. zurura nalo kijana wake
sha yako yawe salama. Kama kuna picha ya msichana
Unajua yule mama sasa KkunaKitu aliyesababisha kutekwa na
atatulia.  Hatokufuata Kinakuta- kupelekwa asikokujua kwa
tena.” tiza mimi siku tatu.

« . najua na .. .

Ahsante Meze, ilakwa  pata ukiwa Baada ya kijana wake kuji-
kweli inauma.” na furaha sahau na kuacha gazeti, ali-

“Ndiyo najua, lakini najuatu, itazama picha hiyo ya Edina
tutafanyaje?” hatakama  kuolewa na mwanaume

“Ni kweli, hakuna jinsi. zklt_afl_(ah tajiri.
Nakumbuka siku ile kule ~{Yniticha “Haka ndiko kasichana

. furaha au : -

kwenye jumba lake al- pu-uni kanakomsababisha  kijana
ivyokuwa anakipiga mk- yliyonayo =~ wangu matatizo?” Aliangalia
wara, alisema ana watu mwa- kwa makini mwishoni aka-
kibao matajiri, wanasiasa hangu.” jisemea. “Mh! Kumbe kazuri.

na watu wakubwa wenye
hadhi zao wanamimini-
ka kutaka kumuoa binti
yake. Kumbe ilikuwa
kweli yametimia.”

“Haya ni mambo ya
mpito tu ndugu yangu
Kadili, utapata demu
mwenyewe utamsahau
Edina, kwanza mtu am-

Kana haki. Tla kalitaka ku-
muua mwanangu, bora kal-
ivyoolewa.” Mama Kadili ali-
kuwa akijisemea mwenyewe
kimoyomoyo.

Nusu saa baadaye Kadili
aliingia na kumkuta mama
yake subuleni.

“Shikamoo mama.”

“Marahaba Kadili, lakini

WASWAHILI wana msemo wao unaosema kuwa ufukara ni jereha la ulimwengu. Wakiwa na maana,
mtu fukara mara nyingi hukutana na mitihani mikubwa duniani, ambayo mingi husababishwa na

baadhi ya binadamu wengine wenye vipato kwa kuwaona hawana thamani na hawatajiki kuwa na
kitu chochote cha thamani.
Kijana anayetoka kwenye familia duni Kadili, anatokea kupendwa na msichana mrembo anayetoka

Lakini kitendo hicho kinamsababishia kijana huyo matatizo
makubwa ambayo hajawahi kuyapata katika maisha yake, kiasi cha
maisha yake kuwa hatarini. Fuatilia mkasa huu wa aina yake.

nina mazungumo na wewe Ki-
dogo.”

“Mimi mama.”

“Ndiyo wewe sasa nani?”

“Haya.” Aliitika na kukaa kwe-
nye kochi.”

“Enhee kiko wapi mwanangu.”
Alianza mama na maneno hayo
yalimshtua Kadili.

“Nini kwani mama?”

“Nilikwambia nimekuzaa mwe-
nyewe kwa hiyo ukiwa na furaha
hata kama unaificha najua, na
hata akiwa na huzuni ukiificha
pia najua.”

Mpaka wakati huo Kadili ha-
kutaka kuongea lolote, kwani
alishajua kuna kitu ambacho
mama yake ameshagundua kama
kawaida yake.

“Nilikwambia mwanangu, yule
msichana ni mtoto wa kitajiri hu-
wezi kumpata, sasa ameolewa na
wenye nazo.

Ndiyo maana wiki yote hii hu-
jachangamka. Ameshaolewa, cha
kufanya msahau huyo binti, mas-
omo umeshamaliza na sasa umri
wa kuoa tayari.” Alimeza funda
moja la mate akamwangalia ki-
jana wake kwa makini.

“Wiki iliyopita nilikwenda Mto-
ni Mtongani kwa mjomba wako
Polly. Katika maongezi tuliyoon-
gea ni kwamba tumekubaliana
wewe umuoe binti yake Eliza.”

Habari hiyo mpya ilimshtua
Kadili. Anamfahamu Eliza. Ni
ndugu yake. Ni mpwa wake. Binti
ya mjomba wake aliyezaliwa na
mama yake. Ni msichana mrem-
bo na anafaa kuwa mke.

“Mbona Eliza ni mzuri tu, tena
huyu ni mtu wetu wa karibu,
hatokuumiza kijana wangu.”

Kadili hakupinga wala kuku-
bali. Eliza ni msichana mrembo,
anayekaribiana na Edina, lakini
bado hajamfikia.

Edina alikuwa ni habari ny-
ingine. Kadili hakutegemea kama
mama yake anaweza kumwambia
jambo kama hilo.

“Sawa mama nimesikia, si-
jakataa ila ni mapema mno, lakini
hilo mliloliamua si baya, ila lina-
hitaji muda.”

“Na wiki ijayo atakuja hapa,
mwenyewe ameshakubali. Ataku-
ja ili muongee wenyewe, maana
sisi tumeshayamaliza.”

Kulizuka ukimya wa dakika na
ukamalizwa na Kadili mwenyewe.

“Haya.” Alijibu.

Itaendelea Jumamosi
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANCANYIKO

VIWANJA / MASHAMBA

NYUMBA  INAUZWA, NYUMBA
INAUZWA SINZA LION KUELEKEA
KWA  MWAIBULA  NYUMA YA
DEFRANCE HOTEL, BLOCK E PLOT No.
665, 288 SQM. MAWASILIANO: 0713
525954 / 0787 822000.

VIWANJA/NYUMBA. Hekari 25
zinauzwa Kisongo Arusha @Mil12.
Heka 100 @Mil 8 Meserani Arusha.
Nyumba inauzwa Kaloleni Arusha ina
frame za biashara,nyenye SQ 59 mil
800. Nyumba inauzwa Usariver va
bedroom4 mil 70, hati ipo. Wasiliana
na 0755 907 520.

NIPASHE NI JIBU LAKO

NJOO UTANGAZE NASI BIDHAA YAKO KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz, au piga simu: 0767 223311

KUPOTEA KWA CHETI KUPOTEA KWA CHETI KUPOTEA KWA CHETI PASSPORT IMEPOTEA KUPOTEA KWA CHETI

115446402

IRENE HERIETH F.  KIPELEKA
anatangaza kupotelewa na cheti cha
kidato cha nne chenye index namba
S0266/0034 kilichotolewa na Baraza la
Mithihani la Taifa mwaka 2015 katika
Shule ya Sekondari REGINAMUNDI
GIRLS. Yeyote atakaekiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi. Polisi Taarifa:
TAN/TAN/RB/9862/2019

115446002

MWATATU CHAVEMBA anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha
nne chenye index namba
$3981.0046 kilichotolewa na
MUSTAFA J. SABODO SEKONDARI
MWAKA 2014. Yeyote atakayekiona
atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi: MSS/RB/3996/2018.

115446302

IRENE PETER NDEKI anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S0214/0042
kilichotolewa na Baraza la Mithihani la

115446902

MEJA  JUMA KINDIMBO
anatangaza  kupotelewa na
PASSPORT No 134737

iliyotolewa 25th Feb 2006 na
kuisha 24 Feb 2016. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi. Taarifa polisi:
DOM/RB/781 /2014.

115446102

Esther Donald Victor anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S0804-0007
kilichotolewa na Baraza la Mithihani la
Taifa mwaka 2012 katika shule ya
Sekondari DCT Mvumi. Yeyote
atakaekiona atoe taarifa  kituo
chochote cha Polisi. Polisi Taarifa:
DAR/CHA/RB/176749/2019

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo: MJINI MOROGORO
Usimamizi wa mirathi No;197/2019

Ombi la JOSEPH PHILLIP HELLA Kuteuliwa
msimamizi wa mirathi marehemu VERONICA
ELIAHELLA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 25/10/2019 kabla ya
muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani waweza
kukaguliwa tarehe 26/09/2019.

g il
.r!. --II

215446502

A

BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA
WILAYA YA KONDOA

MAOMBI NA. 27 MWAKA 2019
RAMADHANI SALUMU TWAJA...... MUOMBAJI
DHIDI YA FATUMA KINJENGELELILE.... MUOMBAJI

WITO/KUITWA SHAURINI

KWA FATUMA KINJENGELELILE

Fahamu kwa shauri hili limepangwa
kutajwa/kusikilizwa tarehe 15/10/2019 saa 3
Asubuhi mbele ya Mh. O.MBEGA mwenyekiti
wa Baraza. Hivyo unaamuriwa kuhudhuria
mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa. AMRI
hii imetolewa kwa mkono wangu na
lakiri/Muhuri wa Baraza hii leo 02/10/2019.
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115446802

MTLAYA VA RO

Taifa mwaka 2011 katika Shule ya
Sekondari MSALATO. Yeyote
atakaekiona atoe taarifa kituo chochote
cha Polisi. Polisi Taarifa:
MOR/IFA/RB/336310
JAMUHURU YA MUUNGANO TANZANIA
mMCD/84
TANGAZO

MAHAKAMA YA MWANZO MAKANG'WA
WILAYA YA CHAMWINO -DODOMA

MIRATHI NA. 05 YA 2019

MUOMBAJI; AMOSI MAKWAWA WA IRINGA
MVUMI- DODOMA

Kuteuliwa kuwa msimamizi wa mirathi ya
Marehemu CHARLES MAKWAWA aliyekuwa
anaishi Iringa Mvumi Dodoma

Mtu yeyote mwenye pingamizi na mirathi iliyotajwa hapo
juu Tanzania Bara na Visiwani. Unatakiwa ulete hilo
pingamizi katika Mahakama ya Mwanzo Makang'wa
Chamwino Dodoma kabla muombaji msimamizi wa
mirathi hajateuliwa ndani ya miezi mitatu.

Tangazo hili limetolewa na Mahakam ya Mwanzo
Makang'wa Chamwino Dodoma. Tarehe 03/10/2019
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo MJINI MOROGORO
Usimamizi wa mirathi No;199/2019

Ombi la HUSNA SELEMANI MUHUNZI
Kuteuliwa msimamizi wa mirathi marehemu
HAMISI SALEHE LIKANDAPAI

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja
na kuudhuria shaurini mnamo tarehe 17/10/2019
kabla ya muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi
wa mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa tarehe 03/10/2019.
L
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CHAMPION AUCTION MART

NOTISI/MNADA

Kwa niaba ya UNITY 3E SOLUTION (T) LTD
MWANZA, tunatoa NOTISI YA SIKU KUMI NA NNE
(14) kuanzia tarehe ya tangazo hili kwa wadaiwa walio
tajwa hapa chini walipe madeni wanayodaiwa kwa
muda mrefu.

Endapo  watashindwa  kulipa ~ kwa  muda
uliotolewa,dhamana zao zitauzwa kwa mnada wa
hadhara kwa ratiba ifuatayo. (1)JINA LA
MDAIWA/MDHAMINI-ISDORY PAUL MJAWA,
DHAMANA YAKE- GARI T. 856 BRA (RANGE ROVER
TAREHE YA MNADA ITAKUWA- 05/10/2019 SAA 5
ASUBUHI.

(2) JINA LA MDAIWA/MDHAMINI- WALTER
CHRISTOM MAPUNDA DHAMANA- GARI T 797 DDH
(MITSUBISHI) TAREHE YA MNADA-14/10/2019 SAA
5 ASUBUHI.

215446702

MASHART YA MNADA

(1) ukaguzi unaruhusiwa kuanzia tarehe ya tangazo hili

(2) malipo ni 25% ya bei itakayo fikia kwenye mnada na
kiasi kilicho baki kitalipwa ndani ya siku 14

(3) endapo mnunuzi atashindwa kulipa salio kwa muda
uliotolewa atakuwa amepoteza haki zake na gari
/nyumba itauzwa tena.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo MJINI MOROGORO
Usimamizi wa mirathi No;201/2019

Ombi la ROSE PASCHAL ROEZEL MAHEDE
Kuteuliwa msimamizi wa mirathi marehemu
GEORGE ODILLO ROEZER

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja
na kuudhuria shaurini mnamo tarehe 23/10/2019
kabla ya muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi
wa mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa tarehe 03/10/2019.

115447502

KADI YA GARI

IMEPOTEA
LOMBURI (TANZANIA
LIMITED) anatangaza

kupotelewa na kadi ya gari
aina MITSUBISHI CANTER
yenye namba za usajili 1158

CGR chassis na
FE517BD433227 Engine na
4D33E451 Yeyote

atakayeziona atoe taarifa kituo

cha polisi. Taarifa ya polisi:

DOD/DOD/RB/297868/2019

215447202

KADI YA GARI

IMEPOTEA
SALUM SHABANI KAEZE
Anatangaza kupotelewa na
kadi ya Gari yenye namba
za usajili T482 DDL. Aina

Yake SUZUKI.
Yeyote atakaeiona
anaombwa atoe taarifa
kituo cha polisi,

Taarifa ya Polisi:

GAI/B.I/37/VOL.VIII/207

115447402

OFISI ZA MATANGAZO

Uza, Chenye Thamani

Kubwa Kwa

Kutangaza Nasi

Kwa Bei Poa

Tupigie 0767 223311

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI MICHEZO

LONDON, England

UNITEDYARSENAL

GWIJI na nahodha wa zamani wa Manchester United, Roy Keane, amesema
kwamba hakuna timu yoyote kati ya timu yake ya zamani na Arsenal yenye

uwezo wa kuingia ndani ya nne bora msimu huu.

Keane alinukuliwa akisema hayo baada ya kutoridhishwa na kiwango kili-
choonyeshwa na klabu hizo zilipokutana katika mchezo wa Ligi Kuu England
Jumatatu, ambao zilimaliza kwa sare ya kufungana bao 1-1 katika dlmba la

Old Trafford.

Ilichukua dakika 28 ndipo shuti la kwanza langoni likapatikana katika mch-
ezo huo, ikiwa ni rekodi ya shuti lililochelewa zaidi msimu huu katika mechi

zote za ligi hiyo.

Kiungo Scott McTominay, aliifungia United bao la kuongoza sekunde
chache kabla ya mapumziko, lakini Pierre-Emerick Aubameyang alisawazi-
sha kipindi cha pili baada ya VAR kutengua uamuzi ya mwamuzi msaidizi

aliyedai mshambuliaji huyo aliotea.

“Tumekuwa tukiangalia mechi za Manchester United na Arsenal na hatu-
amini jinsi mchezo huu ulivyokuwa mbaya,” alisema kiungo huyo wa zamani
wa Mashetani Wekundu hao. s 5 =

“Kulikuwa na upungufu wa ubora, wachezaji walionekana kuwa chini ya
kiwango, kadi za njano nyingi, hakukuwa na nidhamu. Lakini upungufu wa

ubora unatisha, hakika.” s -

MSimu Ujao. |E——

kiwango cha timu hizi, hakuna itakayoingia nne bora.

West Ham na Leicester ndizo zitakazoingia.”

/ !
1’ :

Keane anaamini kuwa timu zote hizo mbili znafanya kazi ya ziada kuingia
ndani kwenye nne bora na kupata nafasi ya l<ucheza Ligi ya Mabingwa Ulaya

Alipoulizwa timu ipi itafanikiwa kumpiku mwenzake, Keane alijibu, “Kwa

“United wanatakiwa kuwekeza lakini ukiangalia kiwango chao cha sasa,

p—

LONDON, England

KLABU ya Tottenham ina hofu kwamba,
Harry Kane, anaweza kuomba kuondoka ka-
tika kipindi cha majira ya joto mwakani, kwa
mujibu wa ESPN FC.

Kane ambaye amelelewa na klabu hiyo tangu
utoto wake amefunga mabao 171 katika mechi
262 alizocheza kwenye mashindano yote na
kilichopo ni kwamba inadhaniwa anaweza ku-
choka kuendelea kuitumikia timu hiyo.

Mkataba wa nahodha huyo wa Timu ya Taifa
ya England utamalizika mwishoni mwa msimu
2023/24, lakini mpango wa mshambuliaji huyo
kwa sasa ni kushinda mataji, hivyo huenda
akachukua jambo hilo na kutafuta timu itakay-
ompa nafasi hiyo ya kutamba kwenye mataji.

Chanzo kimoja kimeidokeza ESPN FC kwam-
ba, kipigo cha kutoka kwa Bayern Munich kwe-
nye Ligi ya Mabingwa Ulaya ndicho kinachow-
atia wasiwasi na kingine ni kutofahamika kwa
hatima ya Kocha, Mauricio Pochettino.

Spurs inaamini itavuna zaidi ya pauni mil-
ioni 150 kwenye mauzo ya mshambuliaji huyo.

ALLEGRI KUMRITHI
SOLSKJER UNITED

TURIN, Italia

KOCHA wa zamani wa Juventus, Massimiliano Allegri
ameripotiwa kwamba yupo kwenye rada za Manchester
United kwa ajili ya kwenda kuchukua mikoba ya kuinoa timu
hiyo, kwa mujibu wa gazeti la Daily Mail.

Daily Mail limeandika kwamba, Allegri ameanza kujifunza
lugha ya kingereza ikielezwa ni mwanzo wa maandalizi yake
ya kwenda kutua pale kwenye dimba la Old Trafford.

Kocha wa sasa wa United, Ole Gunnar Solskjaer amekuwa
kwenye presha kubwa baada ya kikosi chake kuanza msimu
kwa mwendo wa kusuasua, ambapo kwa sasa timu inashika
nafasi ya 10 kwenye msimamo wa Ligi Kuu England baada ya
kukusanya pointi tisa katika mechi saba.

Kumekuwa na taarifa kwamba Allegri anaweza kuibukia
huko Old Trafford kwenda kuchukua mikoba ya Solskjaer
endapo kama mabosi wake watashindwa kumvumilia kuto-
kana na timu hiyo kufanya ovyo.

Mtaliano huo aliacha kazi Juventus baada ya kushindwa
kuwapa ubingwa wa Ligi ya Mabingwa Ulaya, lakini sasa jina
lake linatajwa huko Old Trafford na kuaminika kwamba ma-
bosi hao wa United wanaweza kugeukia huduma yake kuto-
kana na uzoefu aliokuwa nao.

Kumekuwa na orodha ya makocha kadhaa wanaohu-
sishwa na kibarua cha United, ambapo ukimweka kando Al-
legri, wengine ni Mauricio Pochettino na Brendan Rodgers.
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NYOAg.

WA NIGERIA AFARIKI MAREKANI

NEW YORK, Marekani

%

MSHAMBULIAJI wa Nigeria, Isaac Promise, amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 31.

Taarifa iliyothibitishwa na klabu yake ya Austin Bold ya Marekani, imeeleza kuwa, Promise
alifikwa na umauti usiku wa Jumatano, lakini hadi sasa chanzo cha kifo chake hakijaelezwa.

Promise alikiongoza kikosi cha Nigeria kama nahodha, wakati wa michuano ya Olimpiki

waliovishwa medali ya fedha, baada ya timu hiyo kumaliza kwenye nafasi ya tatu.

Muda mwingi wa maisha yake ya kucheza soka aliutumia akiwa nchini Uturuki na klabu za
Trabzonspor na Antalyaspor, na baadaye alijiunga na Al-Ahli ya Saudi Arabia kabla ya kwenda
L em—

Aliyekua beki wa West Ham United, Anton Ferdinand, amekua mmoja
wa wanasoka waliotuma salamu za rambirambi baada ya kifo cha

Promise. =  ——————————
. “Nimeshtushwa,” aliandika mkongwe huyo kupitia ukurasa
wake wa mtandao wa kijamii wa Instagram.

“Ulikuwa mwenzangu na tumeishi chumba kimoja tukiwa
Antalyaspor. Pumzika kwa amani Isaac Promise. Pumzika

Marekani.

kaka.”

|

Southgate awatema Dele, Lingard England

LONDON, England

NYOTA Dele Alli wa Tottenham Hot-
spurs na Jesse Lingard wa Manchester
United, wameachwa kwenye Timu ya Taifa
ya England, ambayo itacheza michezo mi-
wili ya kuwania kufuzu fainali za Mataifa
ya Ulaya, Euro 2020, dhidi ya Jamuhuri ya
Czech na Bulgaria wiki ijayo.

Kikosi cha England kitaanza kupam-
bana dhidi ya Jamuhuri Ya Czech Oktoba
11 na siku tatu baadaye kitacheza dhidi ya
Bulgaria.

Kocha Mkuu wa England, Gareth South-
gate, ametangaza kikosi chake na kufanya
maamuzi ya kuwaita kwa mara ya kwanza
wachezaji wa Chelsea, Fikayo Tomori
(beki) na Tammy Abraham (mshambu-
liaji) huku kiungo wa Everton Fabian Del-
ph akirejeshwa.

Kiungo wa Mabingwa wa Ulaya, Liv-
erpool, Alex Oxlade-Chamberlain
ameachwa pamoja na mkali wa Manches-
ter United. Aaron Wan-Bissaka ambaye ni
majeruhi.

“Nimefanya mabadiliko kwa kuwaita
wachezaji wengine, kutokana na sababu
mbalimbali, lakini wengi wao ambao siku-

waita wanakabiliwa na majeraha ama vi-
wango vyao kuwa katika hali ya kawaida,”
alisema Southgate.

“Ninahitaji kuwa na wachezaji wenye
dhima na uwezo wa kupambana, huku
wengine tukiwapa wasaa wa kurekebisha
kasoro walizonazo, ili tuwaite tena siku
zijazo.”

Kifuatacho ni kikosi cha England kili-
chotajwa kwa ajili ya michezo ya kuwania
kufuzu fainali za mataifa ya Ulaya dhidi ya
Jamubhuri ya Czech na Bulgaria.

KIKOSI KAMILI

Makipa: Tom Heaton (Aston Villa),
Jordan Pickford (Everton) na Nick Pope
(Burnley).

KIKOSI KAMILI

Makipa: Tom Heaton (Aston Villa),
Jordan Pickford (Everton) na Nick Pope
(Burnley).

Mabeki: Trent Alexander-Arnold (Liver-
pool), Ben Chilwell (Leicester), Joe Gomez
(Liverpool), Michael Keane (Everton), Har-
ry Maguire (Manchester United), Tyrone
Mings (Aston Villa), Danny Rose (Totten-
ham), Fikayo Tomori (Chelsea) na Kieran
Trippier (Atletico Madrid).

Viungo: Ross Barkley (Chelsea), Fabian
Delph (Everton), Jordan Henderson (Liv-
erpool), James Maddison (Leicester), Ma-
son Mount (Chelsea), Declan Rice (West
Ham) na Harry Winks (Tottenham).

Washambuliaji: Tammy Abraham (Chel-
sea), Harry Kane (Tottenham), Marcus
Rashford (Manchester United), Jadon San-
cho (Borussia Dortmund), Raheem Ster-
ling (Manchester City) na Callum Wilson
(Bournemouth).

Unai ampa
mtihani Pepe

LONDON, England

NICOLAS Pepe ametakiwa kuji-
funza kukabiliana na changamoto za
Ligi Kuu England, ambayo ameanza
kuichezea msimu huu, baada ya
kusajiliwa na washika bunduki wa

Kauli hiyo imetolewa na kocha wake
wa klabu ya Arsenal, Unai Emery,
baada ya kutofurahishwa na kiwango
alichokionyesha wakati wa mchezo
wa Ligi Kuu dhidi ya Manchester Unit-
ed uliomalizika kwa sare ya kufunga-
na bao 1-1, Jumatatu wiki hii.

Pepe mchezaji wa kimataifa wa Ivo-
ry Coast aliyesajiliwa kwa dau la pauni
milioni 72, amekiri kwamba amekuwa
hajiamini kabisa kwa kipindi cha hivi
karibuni na hivyo kumfanya acheze
kwa kiwango duni hususani katika
mchezo huo, ambapo alipoteza mipi-
ra mara 17.

Emery amesema mshambuliaji
huyo hana budi ajifunze kukabiliana
na presha ya ligi hiyo, ili kufanikisha
makali yake kama alivyokua Ufaransa
na klabu ya Lille.

Kule Lille Pepe alifunga mabao 23
msimu uliopita na hivyo kuwashawi-
shi Arsenal kwenda kunasa huduma
yake tena wakilipa mkwanja mrefu ul-
ioweka rekodi huko Emirates.

“Wachezaji nao ni wanadamu,
tunacheza michezo kila siku, kama
kocha au mchezaji ni lazima kuwa
kwenye presha,” alisema Unai aki-
nukuliwa BT Sports.

Akaongeza: “Lakini anapaswa kui-
chukulia presha kwa mtazamo chan-
ya. Kuwa kwenye presha ni kawaida
kwa sasa, sisi ni klabu kubwa na tume-
kuwa na mahitaji makubwa. Hilo ndilo
la msingi na si kuzungumzia pesa.”

Pepe ameshafunga bao moja katika
michezo saba aliyocheza, tangu kuan-
za kwa msimu huu.

&
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

ODEGAARD AZIDI

KUGOMBEWA EPL

® @ OGuardiola amtaka akabebe mikoba ya Silva, United,

Arsenal pia...
MANCHESTER, England

MABINGWA watetezi wa Ligi Kuu
England, Manchester City imeripoti-
wa kuanza mchakato wa kumwania
kiungo, Martin Odegaard ili kuziba
nafasi itakayoachwa na mkongwe, Da-
vid Silva.

Imeelezwa kuwa City ilianza kum-
fuatilia nyota huyo ambaye ameonye-
sha kiwango kizuri akiwa na Real So-
ciedad kwa muda mrefu.

Nyota huyo mwenye umri wa miaka
20 anatajwa kuzifutia klabu mbalim-
bali zinazoshiriki Ligi Kuu England
baada ya kuisadia Real Sociedad ka-
tika mechi mbalimbali, anaitumikia
klabu hiyo kwa mkopo akitokea Real
Madrid.

Mbali na City, mahasimu wao wa
jiji moja, Manchester United pamoja

na Arsenal pia wanatajwa kuwania
saini ya mshambuliaji huyo raia wa
Norway.

City iko katika wakati mgumu
kuhakikisha inatafuta mrithi wa
mkongwe wake, David Silva, ambaye
anatarajiwa kuondoka klabuni hapo
mwishoni mwa msimu huu na tayari
Guardiola ameanza kutafuta mchezaji
atakayeziba pengo hilo.

Kwa mujibu wa gazeti la El Des-
marque, kocha wake anaamini kuwa
Odegaard amekuwa mchezaji halisi
anayemfahamu baada ya kurejea kati-
ka kiwango chake kutokana na kufun-
ga mabao wakati timu yake ikicheza
dhidi ya Mallorca na Atletico Madrid.

Kiungo huyo chipukizi kutoka Nor-
way ameichezea mechi mbili tu Real
Madrid katika kipindi cha miaka
minne na nusu akiwa klabuni hapo,

lakini imeelezwa kwamba vigogo hao
wa Hispania wanataka kulipwa ada ya
pauni milioni 71 ili kumuuza.

Kwa mara ya kwanza alitolewa kwa
mkopo msimu wa mwaka 2017/18
kwenda Heerenveen, halafu msimu
uliopita aliitumikia Vitesse, lakini
sasa amerudishwa Ulaya na kushiriki
katika moja ya ligi kubwa duniani.

Hadi sasa msimu huu, Odegaard
ameshacheza mechi saba za La Liga,
akifunga mabao mawili na amekuwa
kwenye kiwango bora kinachovutia
kwa muda wote.

Hata hivyo mtandao wa Goal ume-
andika kuwa  Odegaard anataka
kuona anarejea Bernabeu baada ya
kuwapo na tetesi za kutakiwa klabu
mbalimbali za England ikiwamo Liv-
erpool.(Goal)

KWA UFUPI

MADRID ILIMTAKA CONTE

REAL Madrid ilitaka kumwajiri Antonio Conte
kuwa kocha wake mkuu hapo mwaka jana, kabla
mwalimu huyo wa zamani wa Chelsea hajarejea
katika klabu yake ya Inter Milan. (Fichajes.net,
via Calciomercato)

WILSON, MANDZUKIC SOKONI

STRAIKA wa Bournemouth na Timu ya Taifa
ya England, Callum Wilson (27) na nyota wa Ju-
ventus Mcroatia, Mario Mandzukic (33), ni kati ya
wachezaji wanaotakiwa na Manchester United
katika kipindi cha usajili cha dirisha dogo la Janu-
ari. (Sky Sports)

ERIKSEN KITAELEWEKA

KIUNGO wa Tottenham na Timu ya Taifa ya
Denmark, Christian Eriksen (27), anaamini kuwa
mchakato wake wa kujiunga na Real Madrid
utakamilika, huku wakala wa mchezaji huyo
anajiandaa kuelekea Hispania wikendi hii ili ku-
fanya mazungumzo na mabosi wa klabu hiyo
inayoshiriki La Liga. (Star)

SARRI AMTAKA WILLIAN

KOCHA wa zamani wa Chelsea, Maurizio Sarri,
amesema kuwa anaamini ataungana na msham-
buliaji wake, Willian katika kikosi cha Juventus,
lakini Kocha wa Blues, Frank Lampard, ameweka
wazi kuwa klabu hiyo ya Stamford Bridge imean-
za mazungumzo ya kumpa mkataba mpya Mbra-
zili huyo. (Calciomercato)

MARTINELLI AKWAMA

MANCHESTER United imesitisha mchakato
wa kumsajili straika wa Arsenal, Gabriel Mar-
tinelli, ambaye ana umri wa miaka 18 katika kip-
indi cha majira ya joto, Mbrazili huyo tayari ame-
shafunga mabao manne katika michezo mitatu
aliyoichezea klabu yake. (Mirror)

CAPELLO: NILIMTAKA MESSI

KOCHA wa zamani wa Timu ya Taifa ya Eng-
land, Fabio Capello, ameweka wazi kuwa alijar-
ibu kufanya mchakato wa kumsajili wa mkopo
mchezaji nyota wa Barcelona na Argentina, Li-
onel Messi (32), alipokuwa akiifundisha Juventus.
(Sky Sports Italia, via Mail)

HUGHTON AIKATAA STOKE CITY

KOCHA wa zamani wa Brighton, Chris
Hughton, amekataa ofa ya kwenda kuifundi-
sha Stoke City ambayo inapambana kuhakikisha
haishuki daraja katika Ligi ya Championship.
(Mirror)

SANCHEZ KUJADILIWA

INTER Milan imeweka wazi kuwa haitahusisha
majadiliano kuhusu ada ya uhamisho ya Alexis
Sanchez itakapozungumza na Manchester Unit-
ed kwa sababu inahofia kumpoteza nyota huyo
wa Chile moja kwa moja. (Calciomercato)

GALAXY YAMTAKA MORELOS

KLABU ya Los Angeles Galaxy inayoshiriki
Ligi Kuu Marekani imeweka wazi nia yake ya
kumsajili straika wa Rangers na Timu ya Taifa ya
Colombia, Alfredo Morelos, ambaye ana umri wa
miaka 23. (Star)

INCE AGOMBEWA ULAYA

MABOSI wa Leicester City, wanatarajia ku-
fanya mchakato wa kumsajili kiungo wa Timu
ya Taifa ya Uturuki, Burak Ince (15), ambaye pia
anatajwa anawindwa na Manchester City, Lille na
Freiburg.(Fotospor - in Turkish)

PODOLSKI AMPIGIA DEBE GNABRY

MCHEZAJI wa zamani wa Arsenal, Lukas
Podolski, amemtania mshambuliaji wa Bayern
Munich, Serge Gnabry, anastahili kuwa Mchezaji
Bora wa mwezi wa Ligi Kuu England, baada ya
Mjerumani huyo mwenye umri wa miaka 24
kufunga mabao manne dhidi ya mahasimu wao
wa London Kaskazini, Tottenham Hotspur katika
mchezo wa Ligi ya Mabingwa Ulaya Jumanne ili-
yopita. (Mirror)
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KARUME BOYS KUREJEA KESHO

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KIKQOSI cha Timu ya Soka ya vijana
wa umri chini ya miaka 20 cha Zanzi-
bar (Karume Boys), kinatarajia kurejea
visiwani hapa kesho kikitokea kwenye
mashindano ya Afrika Mashariki na Kati

ambayo valitarajiwa kumalizika jana
nchini Uganda, imeelezwa.

Karume Boys ilitolewa katika hatua ya
robo fainali baada ya kufungwa mabao
5-0 na Eritrea, lakini ilikwama kutokana
na changamoto ya usafiri.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ka-

tibu Mkuu wa Shirikisho la Soka Zanzi-
bar (ZFF), Mohammed Ali Hilali, alisema
kuwa timu hiyo itawasili majira ya jioni
na inaamini kwamba mashindano hayo
yamewasaidia kuwapa uzoefu yosso
Wao.

Hilali alisema kuwa Karume Boys ilik-

“MUUAJI” YANGA AITWA
KUONGEZA NGUVU STARS

Na Mwandishi Wetu

KAIMU Kocha Mkuu wa Timu ya Soka
ya Taifa (Taifa Stars), Etienne Ndayiragije,
amemwongeza katika kikosi chake msham-
buliaji wa Polisi Tanzania, Ditram Nchimbi,
ili kujiandaa na mchezo wa kirafiki wa ki-
mataifa dhidi ya Rwanda (Amavubi) utaka-
ochezwa Oktoba 14 mwaka huu jijini Kigali
nchini humo.

Nchimbi alifunga “hat-trick” ya kwanza
msimu huu wakati timu yake ikitoka sare
ya mabao 3-3 dhidi ya Yanga katika mchezo
wa Ligi Kuu Bara uliochezwa juzi kwenye
Uwanja wa Uhuru.

Akizungumza na gazeti hili jana, Mkuu
wa Idara ya Habari na Mawasiliano wa
Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), Clifford
Ndimbo, alisema kuwa kikosi hicho cha
Taifa Stars kitakuwa na jumla ya wachezaji

29 na kinatarajia kuingia kambini kesho.

Ndimbo alisema kuwa wachezaji wa Stars
wanaocheza nje ya Tanzania wataanza ku-
wasili nchini zikiwa zimebaki siku chache
kama kanuni za Fifa zinavyoeleza.

Alisema kuwa maandalizi kuelekea mch-
ezo huo wa kimataifa yamefikiwa pamoja
kati ya TFF na Shirikisho la Soka la Rwanda
(Ferwafa), na kila upande unaamini mechi
hiyo utawasaidia kiufundi kujiimarisha.

Aliwataja wachezaji wengine 28 wal-
ioitwa kwa ajili ya mchezo huo unaoche-
zwa kwenye kalenda ya kimataifa ya Fifa
ni pamoja na Juma Kaseja, Metacha Mnata,
Said Kipao, Salum Kimenya, Shomary Ka-
pombe, Gadiel Michael, Mohammed Hus-
sein “Zimbwe Jr”, Kelvin Yondani, Erasto

Nyoni, Bakari Nondo, Himid Mao, Jonas
Mkude, Kelvin John na Farid Mussa.
Nyota wengine walioitwa ni pamoja

na Adi Yusuph, Iddi Suleiman, Mudathir
Yahya, Salum Aboubakar “Sure Boys”,Frank
Domayo, Mzamiru Yassin, Shaaban Chilun-
da, Ayoub Lyanga, Abdul- Aziz Makame, An-
drew Simchimba, Miraji Athumani, Feisal
Salum “Fei Toto, Simon Msuva na nahodha,
Mbwana Samatta.

Stars inatarajia kutumia mechi hiyo ya
kirafiki kwa ajili ya kujiandaa na mchezo
wa marudiano kuwania tiketi ya kucheza
fainali za Kombe la Mataifa ya Afrika kwa
Wachezaji wa Ndani (CHAN) dhidi ya we-
nyeji Sudan utakaochezwa Oktoba 18 mwa-
ka huu kwenye Uwanja wa El Merriekh,
Omdurman.

Kikosi hicho cha Ndayiragije kitashuka
uwanjani kikiwa na kumbukumbu ya ku-
fungwa bao 1-0 katika mechi ya kwanza
iliyochezwa Septemba 22 mwaka huu hapa
nchini.

Y l!l l"g&'

Wachezaji wa Timu ya Taifa ya Walemavu wakifanya mazoezi kwenye Viwanja vya Jakaya Kikwete ji

na Michezo ya Olimpiki inayotarajiwa kufanyika nchini Kenya hivi karibuni. PICHA: JUMANNE JUMA

Azam vyaikaribisha Namungo Chamazi

Na Mwandishi Wetu

MABINGWA wa zamani wa Kombe la
Kagame, Azam FC, wanatarajia kuwakaribi-
sha Namungo FC, katika mechi ya Ligi Kuu
Tanzania Bara utakaochezwa leo kwenye
Uwanja wa Azam Complex, jijini Dar es Sa-
laam.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ofisa
Habari wa Azam FC, Jaffer Iddi, alisema
kuwa kikosi chao kimekamilika na hawana
mchezaji ambaye ni majeruhi.

Iddi alisema kuwa wanawaheshimu Na-
mungo na watashuka uwanjani wakiwa na
lengo moja la kuzibakisha pointi tatu ny-
umbani.

“Ni mchezo muhimu sasa, unatarajiwa
kuwa na ushindani, tumefanya vizuri sana
kutokana na uwezo ambao unaonekana
kila Namungo inaposhuka uwanjani.

Aliwataka mashabiki wa timu hiyo kuji-
tokeza kuwashangilia na kuongeza kuwa
Ligi Kuu Bara ni ngumu na timu iliyojiandaa
vema ndiyo itakayopata matokeo mazuri.

“Tuna changamoto, mchezo uliopita
tumecheza vizuri sana, kwa spidi kubwa,
mchezo wa kupendeza, tumeonyesha ki-
wango kizuri, hivyo tunatakiwa kucheza vi-
zuri zaidi ya mchezo uliopita,” alisema Iddi.

Azam FC ina pointi sita na iko katika
nafasi ya tisa kwenye msimamo wakati Na-
mungo wenye pointi saba, wako katika na-
fasi ya sita.

Ligi hiyo ya juu Bara, inatarajia kuende-
lea tena kesho kwa wawakilishi pekee wa
Tanzania waliobaki kwenye mashindano ya

wenda katika mashindano hayo kwa ajili
va kutekeleza programu ya maendeleo
ya soka la vijana na si kushindana.

Fainali za mashindano hayo ya U-20,
zinatarajiwa kuchezwa leo kati ya yosso
wa Tanzania Bara dhidi ya Kenya.

Mshindi
SportPesa
afunguka
alivyoshinda

Na Mwandishi Wetu

MSHINDI wa Jackpot ya Sport-
Pesa ya Sh. milioni 260.3, Scholas-
tika Ngvvalueson ambaye ni mkazi
wa Mbagala jiji
ametaja siri ya ushindi wake wa
mamilioni hayo aliyoshinda mara
baada ya kubashiri kwa usahihi
mechi 13.

Huyo ni mwanamke wa kwanza
kushinda jackpot hiyo tangu Sport-
Pesa ianze kuchezeshwa mchezo
huo wa kubashiri hapa nchini
mwaka 2017.

Washindi wa kwanza kushinda
jackpot walikuwa ni Kingsley Pascal
kutoka Kagera pamoja na Magabe
Matiku kutoka Musoma ambao hao
walishinda Sh. milioni 825 na ku-
gawana kila mmoja Sh. milioni 412.

Jinsi alivyoshinda

“Nilianza kucheza na SportPesa
muda mrefu nikishirikiana na kaka
yangu, Edgar Issaya, ambaye
alikuwa akisaidia katika kubashiri
mechi mbalimbali.

“Nilikuwa namshirikisha kaka
yangu katika kunisaidia kutokana
na kuzifahamu timu mbalimbali,
hivyo kwa kupitia kwake niliamini
nitafanikiwa kama hivyo nilivyo-
fanikiwa.

“Hivyo ushindi huu siyo wa
bahati kwangu kuupata, kwani
mara kadhaa nilikuwa nikicheza na
SportPesa lakini bila ya mafanikio
va kushinda kabla, lakini nilijipa
matumaini ya kushinda na nikafani-
kiwa namshukuru Mungu.

“Kikubwa ninawashauri Watanza-
nia wasikate tamaa pale wanapoba-
shiri mechi zao na pale wana-
poshindwa basi wanakata tamaa,
kikubwa wao waendelee kucheza
zaidi kama ilivyokuwa kwangu.

“Kwani kadiri unavyocheza na
SportPesa basi ndiyo unajiwekea
mazingira mazuri ya ushindi kama
mimi leo hii ni milionea.

Neno kwa SportPesa

“Niwahakikishie Watanzania
kuwa hii ni kweli kabisa, SportPesa
hawapendelei na nimelithibitsha
baada ya mimi kushinda kwani
nilikuwa nawaona watu mbalimbali
wakicheza na kushinda.

“Hivyo, nimepanga kuende-
lea kucheza zaidi ya SportPesa
baada ya ushindi huu nilioupata
ambao kwangu utabadili maisha
yangu,"alisema Scolastika ambaye
ni muuza Mihogo ya kukaanga
Chamazi, Mbagala.
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Odegaard azidi kugombewa EPL

Mshambuliaji wa Arsenal, Gabriel Martinelli (kulia), akipambana kumtoka beki wa Standard Liege katika mechi ya Kundi F ya Ligi ya Eu-
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ropa iliyochezwa juzi usiku. Arsenal ilishinda mabao 4-0. PICHA: MTANDAO

SABABU SARE
YANGA YATAJWA

® ® @ Kocha aahidi kuanza rasmi Ligi Kuu kesho dhidi ya

Coastal...

Na Somoe Ng'itu

UCHOVU na kucheza kwa kutoelewana
ni moja ya sababu zilizoifanya Yanga ip-
ate matokeo ya sare ya mabao 3-3 dhidi ya
“Maafande” wa Polisi Tanzania katika mche-
zo wa Ligi Kuu Bara uliochezwa juzi kwenye

Hata hivyo, Kocha Msaidizi wa Yanga,
Noel Mwandila, aliliambia gazeti hili kuwa
matokeo hayo ni historia na sasa wataingia
tofauti kuwakabili Coastal Union kutoka
Tanga, katika mchezo mwingine wa ligi hiyo
utakaochezwa kesho kwenye Uwanja wa
Uhuru jijini.

Mwandila alisema kuwa pia safu yao ya
ulinzi haikuwa imara na hali hiyo ilisababi-
sha kuruhusu mabao matatu, baada ya wao
kupata goli ya utangulizi katika mchezo huo

uliokuwa wa kiporo.

“Nafiriki safu yetu ya ulinzi haikucheza vi-
zuri, haikuwa na maelewano, hatukucheza
kama timu, walionekana wamechoka, ili-
cheza chini ya kiwango na hii ilifanya iruhu-
sumabao matatu ya haraka, na kusababisha
kufanya mabadiliko katika kipindi cha pili,
kwa ujumla timu haikucheza vizuri,” alise-
ma Mwandila.

Mzambia huyo aliongeza kuwa kikosi
chake kilishindwa kufanya mashambuliaji
yenye “faida” katika kipindi cha kwanza,
lakini wanashukuru kipindi cha pili wali-
badilika na hatimaye kufunga mabao yal-
iyosaidia kuondoka na pointi moja katika
mchezo huo.

“Kipindi cha pili tulijaribu kulazimisha
na kushambulia kwa utulivu kiasi, ilitu-
saidia na kupata mabao mawili ya kusawa-

zisha, mechi hii imekwisha, sasa akili yetu
inajipanga kwa ajili ya mchezo unaofuata,”
Mwandila aliongeza.

Naye Kocha Mkuu wa Polisi Tanzania,
Suleiman Matola, alisema kuwa makosa yal-
iyofanywa na golikipa wake, Kulwa Manzi,
ndiyo yaliwafanya wapoteze ushindi.

“Wana bahati sana, kama sio makosa ya
kipa wangu, Yanga walikuwa wamesha-
potea, lakini tunashukuru hatukupoteza
mchezo, tutaendelea kujiimarisha kwa ajili
ya mchezo unaofuata,” alisema Matola.

Yanga yenye pointi moja baada ya kushu-
ka dimbani mara mbili, itaendelea kumkosa
Kocha wake Mkuu, Mwinyi Zahera, ambaye
anatumikia adhabu ya kufungiwa mechi
tatu baada ya kubainika kufanya makosa
katika mchezo wao wa kwanza msimu huu
walipocheza dhidi ya Ruvu Shooting,.
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Simba yaendelea
kutamba Ligi Kuu

Na Mwandishi Wetu

KOCHA Mkuu wa mabingwa
watetezi wa Ligi Kuu Tanzania Bara,
Patrick Aussems amechaguliwa kuwa
Kocha Bora wa ligi hiyo kwa mwezi
Septemba huku mshambuliaje wake,
Miraji Athumani naye ameshinda tuzo
va Mchezaji Bora, imeelezwa.

Mkuu wa Idara ya Habari na
Mawasiliano wa Shirikisho la Soka
Tanzania (TFF), Clifford Ndimbo,
alisema jana kuwa Aussems na Miraji
wametwaa tuzo hizo baada ya ku-
washinda wapinzani wao walioingia
nao hatua ya fainali katika uchambuzi
uliofanywa na Kamati ya Tuzo ya VPL
inayotolewa na shirikisho hilo.

Ndimbo alisema kuwa kwa mwezi
huo uliopita, Simba ilicheza michezo
mitatu na kushinda yote, ikiifunga
Mtibwa Sugar mabao 2-1, Kagera
Sugar mabao 3-0 na Biashara United
mabao 2-0, ambapo Miraji alikuwa na
kiwango kizuri uwanjani kwa mwezi
huo na kuchangia kwa asilimia kubwa
mafanikio ya timu yake.

“Mbali na kucheza katika kiwango
cha juu, Miraji alifunga mabao mawili
katika mechi hizo tatu na vile vile
alitoa pasi za mabao mawili,” alisema
Ndimbo.

Aliongeza kuwa Miraji alimshinda
mchezaji mwenzake kutoka Simba,
Meddie Kagere, ambaye pia alitoa
mchango mkubwa katika mafanikio
ya Simba ikiwa ni pamoja na kufunga
mabao manne na Ismail Kada wa
Tanzania Prisons.

“Kada naye, kufuatia mapendekezo
kutoka kwa makocha wanaohudhuria
mechi katika viwanja mbalimbali,
ambavyo ligi hiyo inachezwa msimu
huu, alionyesha kiwango kizuri
na kutoa mchango katika michezo
ambayo Prisons ilicheza, ikishinda
miwili, sare moja, ambapo iliifunga
Ruvu Shooting mabao 2-1, Mtibwa
Sugar mabao 3-1 na kutoka sare ya
magoli 2-2 dhidi ya Lipuli FC.

Kwa kutwaa tuzo hiyo, Miraji
atazawadiwa kikombe na zawadi ya
Sh. milioni moja kutoka kwa wad-
hamini wakuu wa ligi hiyo, Vodacom
pamoja na kisimbusi kutoka Azam TV.

Kwa upande wa Aussems, yeye
aliwashinda Mohammed Rishard wa
Tanzania Prisons na Abdallah Baresi
wa JKT Tanzania, baada ya Mbelgiji
huyo kuwaongoza mabingwa wa-
tetezi kuweka pointi tisa kibindoni
kutokana na mechi tatu walizocheza
mfululizo.

Simba ndio vinara wa ligi hiyo
baada ya kuwa na pointi 12, wakiwa
wamecheza mechi nne wakati watani
zao Yanga walioshuka dimbani mara
mbili, wana pointi moja na wako
katika nafasi ya 19.
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