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Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango akisalimiana na Rais wa 
Burundi, Evariste Nayishimiye baada ya kuwasili katika Ikulu ya 
Bujumbura, nchini humo jana. Makamu wa Rais, amemwakilisha 
Rais Samia Suluhu Hassan katika Mkutano wa 11 wa Wakuu wa 
Nchi na Serikali wa Nchi Wanachama wa Mpango wa Amani, 
Usalama na Ushirikiano kwa ajili ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Congo na Ukanda wa Maziwa Makuu.  PICHA: OMR

Polisi, Mkemia, DPP kuchunguza utata kifo mwanafunzi UDOM
 Na Romana Mallya

JESHI la Polisi nchini kwa 
kushirikiana na Ofisi ya Mkemia 
Mkuu wa Serikali, Mkurugenzi 
wa Mashtaka (DPP), wamein-
gilia sakata la utata wa kifo cha 
mwanafunzi Chuo Kikuu cha 
Dodoma (UDOM), Nusura Ab-
dallah, na kutangaza kuanza 
uchunguzi.

Baada ya kifo cha binti huyo, 
kuliibuka mjadala wenye utata 
huku kikihusishwa na ajali ali-
yoipata Naibu Waziri Ofisi ya 
Rais, Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa (TAMISEMI), Dk. 
Festo Dugange.

Kwa mujibu wa taarifa ya 
jeshi hilo iliyotolewa jana 
na Msemaji wake, Kamishna 
Msaizidi Mwandamizi (SACP) 
David Misime,    wameona 

mjadala katika     mitandao ya 
kijamii kuhusu kifo cha mwa-
nafunzi huyo, kilichotokea 
mkoani Kilimanjaro.

“Taarifa hizo zimekuwa 
zikihusisha kifo hicho na ajali 
iliyotokea jijini Dodoma Aprili 
26, mwaka huu, iliyomhusi-
sha Naibu Waziri Ofisi ya Rais, 
TAMISEMI,   Dk. Festo Dugange, 
lakini pia zikidaiwa kimetokana 
na kipigo kutoka kwa mpenzi 
wake.

“Jeshi la Polisi lingependa ku-
toa ufafanuzi kuwa Polisi Mkoa 
wa Kilimanjaro baada ya kuona 
taarifa hizo kupitia mitandao ya 
kijamii na sababu zilizotolewa, 
wameshaanza uchunguzi kwa 
watu mbalimbali,” alisema.

Misime alisema uchunguzi 
huo pia unahusisha hospitali 
alikotibiwa binti huyo na wa-

nashirikiana na Ofisi Mkemia 
Mkuu wa Serikali, DPP na wa-
dau wengine wa haki jinai.

Alisema Jeshi la Polisi linatoa 
wito kwa mtu yeyote mwenye 
taarifa sahihi na zenye ukweli, 
asisite kulipatia jeshi hilo ili ku-
harakisha uchunguzi.

“Jeshi la Polisi linasisitiza 
kuwa uchunguzi wa tukio hili 
ukikamilika taarifa kamili ya 
kilichobainika kitatolewa kwa 
umma kwa mujibu wa sheria, 
kanuni na taratibu za nchi,” 
alisema.

Taarifa iliyotolea juzi kwa 
umma na Kitengo cha Masoko 
na Mawasiliano cha UDOM, 
ilisema kwenye mitandao ya 
kijamii kumekuwa na taarifa zi-
sizo rasmi kuhusu mwanafunzi 
huyo na kutoa taarifa yao wali-
yoiita kuwa ndiyo rasmi.

“Nusura alikuwa mwanafunzi 
Shahada ya Kwanza ya Sanaa 
katika Elimu (BA-Ed) katika 
Ndaki ya Insia na Sayansi za 
Jamii UDOM.

“Taarifa zinaonyesha kwam-
ba hadi kufikia jioni Aprili 27, 
mwaka huu, alionekana chuoni 
akiendelea na masomo kama 
kawaida. 

Mei 3, mwaka huu, Meneji-
menti ya Chuo ilipokea taarifa 
kwa mwanafunzi ambaye ali-
kuwa anasoma naye kuwa 
amepokea taarifa kutoka kwa 
mtu anayejitambulisha kuwa ni 
mjomba wake Nusura,” ilisema 
taarifa hiyo.

Kwa mujibu wa taarifa hiyo, 
mjomba huyo alikuwa akimju-
lisha mwanafunzi huyo kwam-
ba Nusura amefariki dunia 
akiwa anapatiwa matibabu ka-

tika Hospitali ya Faraja iliyoko 
Himo, Kilimanjaro.

“Tukizingatia kwamba mas-
omo yanaendelea, Meneji-
menti ya Chuo ilifanya juhudi 
za kutafuta taarifa za ziada 
na kufanikiwa kumpata dada 
yake Nusura anayeishi Uchira, 
mkoani Kilimajaro ambaye ali-
dhibitisha kutokea kwa kifo cha 
mdogo wake.

“Taarifa zaidi zilieleza kuwa 
mwili wa marehemu ulisa-
firishwa Mei 3, mwaka huu, 
kutoka Moshi hadi nyumbani 
kwao Iramba, mkoani Singida,” 
ilisema.

Taarifa hiyo ilisema baada 
ya chuo kujiridhisha, utaratibu 
ulifanyika kwa kushiriki na ku-
toa salamu za pole kwa familia 
anapo maziko yake yalifanyika 
Mei 4, mwaka huu.

Kimiti asimulia anguko la waliomzodoa aking’atuka
Na Augusta Njoji, DODOMA

MWANASIASA mkongwe 
nchini, Paul Kimiti, ames-
imulia anguko la wanasiasa 
waliomzodoa alipotangaza 
kung’atuka ubunge mwaka 
2010.

Amesema wale 
waliong’ang’ania, walijikuta 
wakianguka kwenye uch-
aguzi mkuu uliofuata mwaka 
huo. 

Akizungumza jana jijini 
hapa kwenye Kongamano la 
Kumbukizi ya miaka 101 ya 
kuzaliwa kwa Mwalimu Ju-
lius Nyerere, lililoandaliwa 
na Taasisi ya Kumbukumbu 
ya Mwalimu Nyerere, Kimiti 
alisema mwaka 2010 alifuata 
falsafa ya Mwalimu Nyerere 
ya kung’atuka bila kusubiri 
kushambuliwa kwa maneno 
na watu.

Kimiti ambaye ni Mwe-
nyekiti wa taasisi hiyo, alise-
ma: “Wenzangu walinilaumu 
sana ndani ya Bunge wakase-
ma Mzee Kimiti unatushtaki 
kwa sababu unavyosema 
hivyo watasema Mzee Kim-
iti ametoka wewe unangoja 
nini? Nikasema shauri yenu. 
Lakini wengi waliporomo-
ka kwenye uchaguzi wale 
waliong’ang’ania.”

Kimiti alisema kinachom-
fanya aishi kwa amani ni ki-
tendo chake cha kutoka kwa 
amani na utulivyo na sasa 
ana umri wa miaka 83.

“Namshukuru Mungu 
ananilinda, wenzangu wa-
mechoka sana nilisema 
Mungu ana sababu yake,” 
alisema kuhu akiomba seri-
kali kujenga makumbusho 
ya Mwalimu Nyerere Dodo-
ma ili kuwe mahali pa utalii.

“Dodoma iwe mahali pa 
utalii. waangalie historia ya 
Baba wa Taifa. Tunataka  tu-
pate eneo la zaidi ya ekari 
300 ili taasisi mbalimbali 

ziweke vitu vyake, kuwe na 
mifugo, wanyama, michezo. 

Tumeona wazee tuliseme 
mapema hatutatumia fedha 
za serikali, wapo wafadhili 
watatoa,” alisema.

Kimiti alisema falsafa 
anayotumia na kuishi nayo 
ni kutumia vidole vitano 
yaani ‘kuwa Karibu na wen-
zako, kaa vizuri na watawala, 
usidharau watoto wasaidie’.

“Watawala, wabunge tuki-
fanya kazi kama timu moja 
tutafanya maajabu,”alisema.

Waziri Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, alipongeza  taasisi 
hiyo  inayolenga kuwafikia 
vijana ili kuwa na uelewa 
mpana kazi zilizofanywa na 
waasisi.

Alisema kuna mambo 
ambayo vijana wanapaswa 
kufahamu ni kumfahamu 
na kumwelezea Mwalimu 
Nyerere, kipaji chake katika 
harakati za kupigania uhu-
ru, kutambua juhudi katika 
harakati za kuleta amani, 
kuimarisha ustawi wa Tanza-
nia na maisha ya Nyerere.

Majaliwa alitoa wito kwa 
Wizara ya Elimu, Sayansi 
na Teknolojia, Wizara ya 
Utamaduni, Sanaa na Mich-
ezo, Ofisi ya Rais, TAMISEMI 
kuandaa utaratibu utakaosa-
idia vijana kujifunza na kum-
fahamu Mwalimu Nyerere.

“Katika uhai wa Mwalimu 
katika uongozi wake alisisiti-
za masuala haya kama urithi 
na falsafa zake, alisisitiza 
kupinga ukabila alikemea 
kila wakati, udini ni jambo 
alisisitiza na kuasa viongozi 
wasitafute uongozi kwa kig-
ezo cha udini.

“Tusiingie huko kwenye 
masuala ya ukabila na udini, 
jambo jingine kupambana 
na ujinga, maradhi na umasi-
kini, maadili ya uongozi na 
kupinga rushwa, alisisitiza 
Mwalimu viongozi safi wa-

siopenda rushwa na rushwa 
ndio adui wa maendeleo 
yetu,”alisema.

Alisema katika harakati 
za kisiasa za Mwalimu ali-
tamani kuunganisha nchi na 
kuwa na uongozi wa pamoja 
na ndio mafanikio ya Tang-
anyika na Zanzibar.

“Tunashuhudia falsafa 
zake zinaishi na ni ju-
kumu letu sisi kuyaende-
leze ili vizazi vijavyo viishi 
na falsafa hizi, taasisi hii 
haifungamani na   itikadi 
yeyote ya siasa lengo ni kue-
ndeleza umoja, ustawi wa 
watanzania,”alisema.

Alitoa wito kwa mamlaka 
mbalimbali kushirikiana 
na taasisi hiyo katika kutoa 
elimu ya falsafa ya Mwalimu 
Nyerere, uzalendo na juhudi 
hizo zitachangia kupambana 
na maovu ikiwamo rushwa.

Kadhalika, alisema Mwal-
imu Nyerere alizungum-
zia suala la mmonyoko wa 
maadili, malezi ya watoto, 
mila na tamaduni za watan-
zania.

“Sote tuna wajibu wa ku-
hakikisha tunakuwa na ki-
zazi salama kinachozingatia 
mila, desturi na tamaduni 
zinazoheshimu utu na kui-
marisha mshikamano wa 
kitaifa, tuendelee kuenzi 
mila desturi na tamaduni na 
kuzingatia sheria za nchi,” 
alisema huku akibainisha 
kwamba serikali itaendelea 
kuchukua kwa wote wataka-
obainika kufanya vitendo 
kinyume na maadili ya taifa.

“Niwaombe wazazi, walezi 
na jamii kuimarisha mahu-
siano na urafiki na watoto 
ili kupata viashiria vya vi-
tendo vya ukatili dhidi ya 
watoto, viongozi wa dini 
tunaendelea kuwaomba ku-
wakumbusha waumini kuz-
ingatia maadili na malezi ya 
watoto,”alisema.
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WHO 
yatangaza 
UVIKO- 19
si janga la 
dharura 
kimataifa
Na Romana Mallya

SHIRIKA la Afya Duniani 
(WHO), limesema  UVIKO- 19 
si ugonjwa wa dharura wa 
afya katika jumuiya ya ki-
mataifa.

Kutokana na taarifa hiyo, 
Waziri wa Afya, Ummy Mwal-
imu, kupitia ukurasa wake 
wa Instagram jana aliandika 
kuwa: “Nitumie fursa hii ku-
washukuru viongozi wetu 
wakuu wa nchi, watumi-
shi wa afya, asasi za kiraia. 
Taasisi binafsi ikiwamo WHO 
Tanzania na wadau wote wa 
maendeleo wa ndani na nje 
ya nchi na wananchi kwa 
ujumla kwa kushiriki nasi ki-
kamilifu katika mapambano 
dhidi ya UVIKO-19 nchini.”

Waziri Ummy alisema hai-
kuwa kazi rahisi lakini kwa 
jitihada za pamoja hali ime-
kuwa hivyo na imewezekana. 

“Ninatoa pole kwa wote 
waliopoteza wapendwa wao 
kutokana na ugonjwa huu. 
Ninawaombea kwa Mungu 
wapumzike kwa amani,” 
alisema.

Juzi, Mkurugenzi wa WHO, 
Tedros Ghebreyesu, alitan-
gaza kuwa: “Kwa matumaini 
makubwa janga la UVIKO - 19 
limekomeshwa kama dharu-
ra ya afya ya umma.”

Hata hivyo, kiongozi 
huyo amesisitiza kwamba, 
hiyo  haimaanishi kuwa 
ugonjwa huo si tishio tena 
duniani.

Akitoa taarifa kwa vyom-
bo vya habari katika makao 
makuu ya shirika hilo, Ge-
neva nchini Uswisi, alisema: 
“Wiki iliyopita, UVIKO- 19 
ilikatili maisha kila baada ya 
dakika tatu hivyo ndivyo vile 
vifo tu tunavyojua.”

Kwa mujibu wa na uku-
rasa wa virusi vya Corona wa 
WHO ambao umekusanya 
takwimu muhimu tangu 
mwanzoni mwa janga hilo, 
jumla ya wagonjwa duniani  
kote sasa inafikia 765,222,932 
na vifo ni 6,921,614.

Hadi Aprili 30, mwaka huu, 
Zaidi ya dozi bilioni 13.3 za 
chanjo ya UVIKO -19 ziLItole-
wa duniani kote.

Dk. Tedros alisema bado 
ugonjwa huo unaua na 
kubadilika na kwamba ua-
muzi huo wa kutangaza ku-
malizika kwa dharura ya afya 
haujafanywa kirahisi.

CAG abaini ukosefu kanzidata ya taifa kuhusu viumbe vamizi
Na Godfrey Mushi, ARUSHA

 MDHIBITI na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali (CAG), 
amebaini kuwapo kwa udhibiti 
usiotosheleza wa viumbe vamizi 
katika mazingira nchini, huku 
taasisi zilizopewa dhamana zik-
ishindwa kuandaa kanzidata ya 
taifa ya viumbe vamizi.

 Katika ripoti yake ya 2021/22 
iliyowasilishwa Bungeni mwezi 
uliopita, CAG Charles Kichere, 
amebaini  Ofisi ya Makamu wa 
Rais–Mazingira, kwa kushiriki-
ana na Wizara za kisekta, hai-
kuchukua hatua zenye tija za 
kudhibiti viumbe vamizi nchini. 

CAG anasema katika  Ripoti 
ya Mwaka ya Ukaguzi wa Ufanisi 
ya Mwaka 2021/22, hali hiyo ina-

dhihirishwa na ukweli kwamba, 
taasisi hizi hazikuandaa kanzi-
data ya taifa ya viumbe vamizi.

  Aidha, CAG anasema kuto-
kana na kukosekana kwa kanzi-
data hiyo, nchi inakosa taarifa za 
kina kuhusu viumbe vamizi, am-
bavyo vimeingia na kuenea ka-
tika maeneo mbalimbali,  hivyo 
nchi ina hatari kubwa ya kukosa 
namna bora ya kufuatilia kukua 
na kuenea kwa aina mbalimbali 
za viumbe vamizi.

  Kuhusu usimamizi wa vi-
umbe vamizi katika mazingira 
ya nchikavu, CAG anasema  uk-
aguzi ulibaini uwepo wa jitihada 
zilizofanyika, ambapo serikali 
iliweka mipango mbalimbali 
inayolenga kuhakikisha kuna 
udhibiti wa viumbe vamizi 

nchini.   Katika ripoti hiyo, CAG 
anasema upungufu mbalim-
bali ulibainika ukiwamo uzuiaji 
usiotosheleza wa viumbe vam-
izi.  Ukaguzi ulibaini kuwa Ofisi 
ya Makamu wa Rais–Mazingira, 
kwa kushirikiana na wizara za 
kisekta, haikuchukua hatua ze-
nye tija ili kuzuia uingiaji na ue-
neaji wa viumbe vamizi nchini.

 Kadhalika, CAG anasema hali 
hii ilidhihirishwa na utambuzi 
na usimamizi usiojitosheleza wa 
njia zinazotumiwa na viumbe 
hawa wakati wa uingiaji na ue-
neaji wao.

Pia ilibainika kuwa Ofisi ya 
Makamu wa Rais-Mazingira na 
Wizara ya Kilimo, kupitia Mam-
laka ya Afya ya Mimea na Viua-
tilifu (TPHPA), hawakufanikiwa 

kudhibiti ipasavyo viumbe vam-
izi katika mipaka ya nchi

  Udhibiti usiofaa huongeza 
hatari ya viumbe vamizi kuingia 
na kuenea katika mazingira hu-
susani ya nchi kavu. 

CAG anasema hali hiyo ina-
leta madhara katika mifumo 
ya ikolojia kwa kuwa inaweza 
kubadilisha mfumo wa haid-
rolojia, virutubisho, na makazi 
ya viumbe na hivyo kusababisha 
hatari ya kutoweka kwa baadhi 
ya viumbe hai.

Uzuiaji  na udhibiti usioji-
tosheleza wa viumbe vamizi uli-
sababishwa na uratibu mdogo 
miongoni mwa wadau na ufua-
tiliaji na tathmini isiyotosheleza 
ya hatua za kuzuia na kudhibiti 
viumbe vamizi ndani ya nchi.

Daktari auwawa kisha kuporwa pikipiki
Na Samson Chacha, TARIME

DAKTARI Isack Daniel wa Kit-
uo cha Afya   Kerende   katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Ta-
rime, ameuawa kwa  kukatwa  
mapanga  sehemu mbalimbali 
za mwili kisha wauaji kupora 
pikipiki yake.

Kamanda   wa Mkoa wa Kip-
olisi   Tarime/Rorya, Kamishna 
Msaidizi (ACP) Geofrey Sa-
rakikya, alisema juzi kuwa tukio 
hilo lilitokea usiku wa kuamkia 
Mei 4, mwaka huu. 

ACP Sarakikya alisema baada 
ya watu hao kutekeleza mauaji 
hayo, waliutelekeza mwili wa 
daktari pembezoni mwa bara-
bara.

Alisema mwili huo ulitam-
buliwa na wananchi baada ya 
kumkuta tayari amefariki du-
nia akiwa na majeraha katika 
maeneo mbalimbali ya mwili 
pamoja na kitu chenye ncha kali 
pembeni mwake.

Pia alisema wananchi hao 
pamoja na wanafamilia wa 
marehemu, walilieleza Jeshi 

la Polisi kuwa wakati wa 
tukio  hilo, Dk. Daniel alikuwa 
na pikipiki ambayo iliporwa na 
watu hao.

“Tunaendelea na uchunguzi 
zaidi  kuhusiana na  kifo cha 
daktari huyo na tunaendesha 
msako ili kubaini kila mmoja 
aliyehusika na uhalifu huu. 
Tunawaomba pia wananchi 
kutoa  ushirikiano kwa kuwa-
fichua wahalifu hao ili sheria 
ichukue mkondo wake,” alise-
ma. 

Diwani wa Kemambo, Rashid 

Bogomba,    alisema kutokea 
kwa       tukio hilo la mauaji 
kumesababisha pengo kwa 
wakazi wa eneo hilo kuto-
kana na daktari huyo kuwa na 
mchango mkubwa katika kutoa 
huduma za afya kwa wananchi 
wa eneo hilo.

Diwani huyo alilaani tukio 
hilo na     kuliomba Jeshi la 
Polisi kufanya   uchunguzi na 
kuwabaini mapema wahusika 
ili kuondoa      hofu ambayo 
imetanda kwa wakazi wa kata 
hiyo.

Naibu Waziri wa Madini, Steven Kiruswa (kulia), akimsikiliza Mwekezaji wa kampuni ya Digalla inayochimba madini ya 
Gypsum, Joseph Mushi (wa pili kulia), baada ya kumaliza mgogoro uliojitokeza kati ya kampuni hiyo na ya Kitivo Invest-
ment, katika tarafa ya Makanya, wilayani Same, mkoani Kilimanjaro mwishoni mwa wiki. PICHA: ASHRACK MIRAJI
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Serikali yataja 
sababu nne 
kuendelea vifo 
wajawazito

Na Sabato Kasika

WIZARA ya Afya imetaja sababu 
nne ambazo zinachangia kuendelea 
kuwapo kwa vifo vya wajawazito 
zikiwamo umaskini na umbali wa 
vituo vya afya. 

Sababu zingine zilizotajwa na wiz-
ara ni wajawazito wenyewe kuto-
penda kwenda kujifungulia vituoni 
na wengine kuzuiwa na wenza wao.

Hayo yalisemwa juzi na Katibu 
Mkuu wa Wizara ya Afya, Dk. Seif 
Shekilaghe, katika kongamano la 
maadhimisho ya Siku ya Wakunga 
Duniani, lililofanyika Dar es Salaam.

Akisoma hotuba kwa niaba ya Ka-
tibu Mkuu huyo, Mkuu wa Miradi 
wa Wizara ya Afya, Dk. Catherine 
Joachim, alisema bado kuna haja ya 
kuendelea kuelimisha wajawazito, 
ili itambue umuhimu wa kujifun-
gulia katika vituo vya afya.

“Takwimu za utafiti wa demogra-
fia na afya ya mwaka 2022 zinazo-
onyesha kuwa pamoja uwekezeaji 
mkubwa uliofanywa na serikali ka-
tika afya bado la kujifungulia katika 
vituo vya afya ni tatizo ingawa kuna 
maendeleo mazuri,” alisema.

Pamoja na sababu hizo, alisema 
idadi ya wajawazito kwenda katika 
vituo vya afya imeongezeka kutoka 
asilimia 66 ya mwaka 2015/16 hadi 
asilimia 85 kwa mwaka 2022 huku 
vifo vikitokea katika vituo hivyo vya 
afya.

“Pamoja na kuongezeka kwa 
idadi na akina mama wajawazito 
katika vituo vya afya pia kumeku-
wapo na vifo vinavyotokea vituoni 
vikichangiwa na sababu mbalim-
bali,” alisema huku akitaja moja ya 
sababu hizo kuwa ni kutokwa damu 
nyingi, utoaji wa mimba na pia stadi 
za kuokoa maisha bado ni tatizo.

Mwakilishi Mkazi wa Shirika la 
Umoja wa Mataifa la Idadi ya Watu 
(UNFPA) Tanzania, Mark Bryan 
Schreiner, alisema uwekezeaji kwe-
nye afya ya uzazi ni wa muhimu.

“Wakunga ni watu muhimu wana-
takiwa kuwekewa mazingira mazuri 
ya kazi kwa kulipwa vizuri, kwani 
taifa lenye afya, ni lazima wakunga 
wawe katikati, siyo chini,” alisema 
Schreiner.

Makamu wa Rais wa Chama 
cha Wakunga Tanzania (TAMA), 
Loveluck Mwasha alisema kuna 
umuhimu kuongeza wakunga mae-
neo ya vijijini, na kwamba vituo vin-
gi vya maeneo hayo baadhi havina 
wakunga na vingine vina watu wa-
sio na utaalam.

Ukunga ni kada muhimu ambayo 
inahitaji kutazamwa kwa jicho la 
ziada ili kuhakikisha vifo vya vitoka-
navyo na ujawazito vinakoma.

“Tunamshukuru serikali na wa-
dau wengine wakiwamo UNFPA, 
kwa jinsi tunavyoshirikina kuokoa 
maisha ya wajawazito,” alisema 
Loveluck.

.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora, George Simbachawene (wa 
tatu kushoto), akikabidhi cheti cha uongozi kwa Mkurugenzi Mtendaji wa Rahisi Solution Ltd,  Abdirhman Ali Has-
san, wakati wa  mahafali ya sita ya Chuo cha Uongozi, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA.

Waziri aonya viongozi wanawake 
jeuri, kujikweza kisa vyeo, kipato

Na Beatrice Shayo

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya 
Rais  Menejimenti ya Utumi-
shi wa Umma na Utawala 
Bora, George Simbachawene, 
amesema wanawake kuwez-
eshwa kielimu na kiuchumi 
isiwe sababu ya kuibua jeuri 
na majivuno wanapopanda 
vyeo au kuongezeka kwa ki-
pato.

Simbachawene aliyasema 
hayo juzi Dar es Salaam 
wakati wa mahafali ya pro-
gramu za uongozi zinazo-
tolewa na Taasisi ya Uongozi. 
Alisema  lengo     la    serikali 
ni kuwa na viongozi wataka-
okuwa chachu ya maende-
leo kuanzia ngazi ya familia 
mpaka taifa.

“Wanawake kuwezeshwa 
kielimu na kiuchumi isiwe 
sababu ya kuibua jeuri na 
majivuno mara mpandapo 
vyeo au kuongezeka kwa 
pato lenu. Mkifanya hivi mta-
haribu juhudi za serikali,” 
alisema.

 Waziri alisema wanaamini 
wanawake walioelimika ni 
chachu ya maendeleo yenye 
tija kwa jamii nzima. 

“Ni  matumaini yangu 
mafunzo mliyoyapata yata-
wafanya kuwa chachu ya 
mabadiliko katika maeneo 
yenu ya kazi na mtakwenda 
kukuza na kuimarisha utawa-
la bora wenye kufuata haki, 
sheria, kanuni, miongozo na 
taratibu tulizojiwekea. Pia 

yatawasaidia  kuimarisha 
uwajibikaji, kuongeza ubuni-
fu na kuimarisha utendaji 
wa kazi ili kulisaidia taifa ku-
fikia malengo tuliyojiwekea,” 
alisema Waziri.

  Pia alisema bado kume-
kuwa na nafasi finyu kwa wa-
nawake kwenye nafasi za juu 
za uongozi. 

Alisema amefurahishwa 
kuwapo kwa kwa programu 
maalum ya mafunzo ya uon-
gozi kwa viongozi wanawake 
kwa kuwa haitoshi kuwacha-
gua, kuwateua na kuwapa 
nyadhifa wanawake watumi-
shi kama hawajaelimika vya 
kutosha.

  Waziri alisema juhudi za 
kukwamua wanawake lazima 
ziendane na kulea, kukuza 
vipaji vyao vya uongozi ili 
wanapopatiwa nafasi ili kuo-
nyesha kwa vitendo namna 
gani wanawake wanaweza 
kubadili jamii na kuleta 
maendeleo. 

“Nawaasa viongozi wa-
nawake mnaohitimu mafun-
zo haya mkaonyeshe kwa vi-
tendo kwa kufanya kazi kwa 
juhudi na maarifa, kufanya 
maamuzi kwa kujiamini na 
zaidi mkashirikane na akina 
baba katika utendaji,” alise-
ma Waziri. 

 Pia alisema suala la urati-
bu wa shughuli za serikali na 
miradi ya maendeleo ume-
kuwa na changamoto nyingi 
zinazoathiri ufanisi.

“Ninatoa rai kwenu, huko 

muendako mkasaidie kutafu-
ta njia bora zaidi za kuratibu 
utekelezakaji kwa kutumia 
rasimali chache na kupele-
kea matokeo makubwa na 
chanya kwa miradi ya maen-
deleo. 

“Hatutegemei kuona 
mnaowaongoza au nyie we-
nyewe mkijihusisha na masu-
ala ya rushwa, ubadhilifu 
na vitendo vya unyanyasaji 
ndani na nje ya kazi. Nendeni 
mkatende haki, mkaondoe 
kero kwa wananchi kwa 
kuboresha huduma,” alisisiti-
za.

  Awali, Mtendaji Mkuu wa 
Taasisi ya Uongozi, Kadari 
Singo, alisema kuanzia mwa-
ka 2010 hadi mwaka huu, 
viongozi 15,000 wamapata 
mafunzo ya kozi mbalimbali 
kwenye taasisi hiyo na ma-
tarajio yao ni kuona viongozi 
wengi zaidi wanajiunga ka-
tika mafunzo wanayoyatoa.

  Alisema programu 200 
tofauti zimetolewa kwa vion-
gozi wa kada mbalimbali 
ambao wamepita kwenye 
taasisi hiyo na viongozi 8000 
wameshiriki shughuli za 
taasisi kwa nyakati tofauti.

  Pia alisema wameona 
kuna haja ya kuwa na pro-
gramu maalum ya kozi kwa 
viongozi wanawake ambayo 
itawajengea uwezo viongozi 
hao na hatimaye kutoa fursa 
ya kushiriki kwenye nafasi za 
uongozi. 

“Takwimu zinaonesha du-

niani ni asilimia 22 ya vion-
gozi wanawake walioko kwe-
nye nafasi za maamuzi na ili 
kufikia usawa wa asilimia 50 
kwa 50 katika nafasi za uon-
gozi itafikiwa ifikapo mwaka 
2050, hivyo uwepo wa pro-
gramu hii ya viongozi wa-
nawake ni muhimu.”alisema 
Singo. 

Naye Katibu Mkuu Kion-
gozi wa Serikali ya Mapin-
duzi Zanzibar, Zainab Said 
aliipongeza Taasisi ya Uon-
gozi kwa kuandaa programu 
ya viongozi wanawake kwa 
kuwa  itasaidia kupanua wigo 
wa kukua na kusonga mbele 
katika uongozi wao ikiwemo 
katika nafasi za uamuzi. 

Alisema taasisi hiyo im-
ekuwa ikifanya kazi kubwa 
katika kusaidia viongozi 
kujifunza masuala ya uon-
gozi wakiwemo viongozi wa-
nawake kwa kuwapa nafasi 
ya kujifunza masuala ya uon-
gozi. 

Pia  alisema takwimu 
bado zinaonesha kuwa kuna 
idadi ndogo ya wanawake 
katika nafasi za maamuzi 
hivyo kupitia mafunzo hayo 
yatasaidia kuongeza idadi ya 
viongozi na kufanana na kun-
di la wanaume katika nafasi 
za uamuzi.

Alisema amefurahishwa na 
ushiriki wa viongozi 28 ku-
toka Zanzibar katika mafun-
zo hayo ambao mwaka huu 
wameitika kwa wingi ukilin-
ganisha na mwaka uliopita.
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Mil. 380/- 
kumaliza 
kero ya maji 
Handeni 

Tanzania kimbilio matibabu nchi jirani
 Na Renatha Msungu, 
DODOMA

NAIBU Waziri wa Afya, Dk. 
Godwin Mollel, amesema 
Tanzania inapokea zaidi ya 
wagonjwa 5,000 kutoka nje ya 
nchi kila mwaka wanaokuja 
kupata matibabu na huduma 
za kibingwa. 

Amesema hali hiyo inato-
kana na uwekezaji mkubwa 
uliofanywa na serikali kwenye 
sekta ya afya.

Aidha, kutokana na 
uwekezaji huo, amesema  Wiz-
ara ya Afya imepunguza asil-
imia 97 ya wagonjwa kwenda 
nje ya nchi kwa ajili ya mat-

ibabu. 
  Dk. Mollel alisema hayo 

juzi alipokuwa akizungumza 
na   watumishi wa afya wa 
Hospitali ya Rufani ya Benja-
min Mkapa jijini hapa. 

Alisema uwekezaji wa vifaa 
tiba vya kisasa na wataalamu 
unafanya Tanzania kuwa kim-
bilio la matibabu kwa baadhi 
ya nchi.

  “Hii ni hatua nzuri kwetu 
sisi kwenye sekta afya,tunazisi 
kuitangaza Tanzania katika 
ubora wa utoaji huduma za 
afya. Si jambo dogo kabisa 
hivyo watumishi mnapaswa 
kuzidi kuweka jitihada za 
utoaji huduma bora hasa ukiz-

ingatia serikali imeboresha 
kwenye suala la vifaa tiba na 
miundombinu mbalimbali ya 
ujenzi katika hospitali zake,” 
alisema.

  Pia alisema tayari serikali 
imetia saini mikataba na Zam-
bia na Malawi kwa ajili ya ku-
leta wagonjwa wao nchini ku-
pata huduma za kibingwa na 
ubingwa bobezi.

    “Serikali imetoa zaidi ya 
Sh. bilioni 51.4 katika hospi-
tali za kanda ndani ya mwaka 
huu kwenye eneo la ujenzi na 
zaidi ya Sh. bilioni 290.9 zime-
tumika kwa ajili ya ununuzi 
wa vifaa tiba katika hospitali 
za rufani za mikoa, kanda na 

taifa,” alisema. 
Alisema pamoja na serikali 

kufanya uwekezaji mkubwa 
katika sekta ya afya kwenye 
maeneo yote ikiwamo miun-
dombinu, vifaa tiba na wa-
tumishi wenye ujuzi, kuna 
haja ya kusimamia ubora wa 
huduma ili wananchi wanu-
faike vyema. 

Naibu Waziri huyo alisema 
watumishi wanapaswa kusi-
mamia vifaa tiba pamoja na 
utoaji huduma stahiki kwa 
wagonjwa ili taifa liendelee 
kupata sifa nzuri kwenye 
huduma za matibabu ya 
kawaida,kibingwa na ubingwa 
bobezi.

Usafiri kikwazo mboga na matunda ughaibuni 
Na Paul Mabeja, DODOMA

WADAU wa tasnia ya mazao 
ya bustani nchini, wamesema 
Tanzania bado inakabiliwa 
na tatizo la usafiri wa uhakika 
kwa ajili ya kusafirisha bidhaa 
zao nje ya nchi hali ambayo ni 
kikwazo kwa zile zinazohar-
ibika haraka.

Meneja wa Mazingira ya Bi-
ashara wa Taasisi ya Wakulima 
wa Mboga na Matunda Tan-
zania (TAHA), Kelvin Remen, 
alisema hayo juzi kwenye 
mkutano wa wadau wa tasnia 
ya mazao ya bustani  pamoja 
na uzinduzi wa Mwongozo wa 
Zao la Parachichi.

Remen alisema pamoja na 

jitihada mbalimbali zinazo-
fanywa na serikali, Tanzania 
bado inakabiliwa na kero 
mbalimbali katika usafirishaji 
wa mazao ya bustani nje ya 
nchi.

Alisema kutokana na hali 
hiyo bidhaa za mazao ya 
bustani ambazo zimekuwa 
zikisafirishwa zimekuwa ziki-
haribika zikiwa njiani kabla ya 
kuwafikia walaji.

“Tanzania hatuna ndege za 
mizigo kwa ajili ya kusafirisha 
mazao haya ya bustani, hivyo 
kutumia ndege za abiria hali 
inayofanya kusafirisha nje ya 
nchi kiasi kidogo cha bidhaa 
hizo. 

Tatizo lingine ni muda un-

aotumiwa katika viwanja vy-
etu vya ndege ni mkubwa hali 
ambayo inaweza kusababisha 
baadhi ya bidhaa kama nyan-
ya kuharibika njiani.

“Sisi hapa tunazo ndege 14 
za abiri wakati wenzetu Kenya 
wanazo zaidi ya 40 na Afrika 
Kusini wanazo zaidi ya 70, 
hivyo hatuwezi kushindana 
nao katika kusafirisha bidhaa 
hizo za mboga na matunda,” 
alisema.

Waziri wa Kilimo, Hussein 
Bashe, alisema serikali iko 
tayari kushirikiana na wadau 
hao kuendeleza tasnia hiyo ili 
kukuza uchumi wa wananchi.

“Njooni na mpango wa 
muda mrefu. Lazima tufaha-

mu tunazalisha wapi tunauza 
wapi lakini jitihada zinazo-
fanywa na serikali yetu ni ku-
hakikisha mazao haya yanasa-
firishwa na kuuzwa kwa wingi 
nje ya nchi ili kukuza uchumi 
wetu,” alisema.

Aidha, Bashe alisema miradi 
mingi ya kilimo ambayo im-
ekuwa ikianzishwa nchini kwa 
ufadhili wa wadau kutoka nje 
ya nchi imekuwa ikifa mara 
tuu wanapoondoka.

“Miradi mingi hata hii ya kil-
imo unakuta inafanya vizuri 
sana wanapokuwapo wafadhi-
li lakini mara tu baada ya     wa-
hisani kuondoa inakufa, hivyo    
hakikisheni miradi yote inaku-
wa endelevu,” alisisitza.

Na Beatrice Shayo

ZAIDI ya wananchi 2,000 
wa Kata ya Kideleko, Handeni 
mkoani Tanga wanatarajia 
kufaidika na mradi wa maji 
uliogharimu Sh. milioni 
380 baada ya kukabiliwa na 
changamoto hiyo kwa muda 
mrefu.

Akizungumza na waandishi 
wa habari juzi, Msimamizi wa 
Mradi wa Bwawa la Kwamaizi, 
Mhandisi Ulenaula Mwasimba, 
alisema mpaka sasa mradi 
umefikia asilimia 78.

“Litakuwa na chemba ya 
kutolea maji zitakazodhibiti 
bwawa hilo, hadi sasa imefikia 
asilimia 100. Kuna ujenzi wa 
tangi lililofikia asilimia 100 na 
tutaweka nyumba ya pampu 
ambayo sasa imefikia asilimia 
70,” alisema.

Justine Kimea, mkazi wa ki-
jiji hicho, ameishukuru serikali 
na wafadhili kwa kuwajengea 
bwawa hilo litaondoa adha 
ya muda mrefu ya maji kijijini 
hapo. 

“Tunashukuru kwa ujenzi 
huu kwa sababu mradi uli-
kuwa umechukua muda mre-
fu.    Tunaweza kukaa hata 
miezi miwili hadi mitatu hatu-
japata maji. Tunaishukuru 
serikali na wafadhili kwa mra-
di huu,” alisema.  

Meneja Uhusiano wa Kam-
puni ya Bia ya Serengeti (SBL) 
inayofadhili mradi huo,  Risper 
Hatibu, alisema wanatekeleza 
programu ya Water for Life 
iliyoanza mwaka 2018 na hadi 
sasa wamewekeza miradi 24 ya 
maji nchi nzima.

“Bia moja tunatumia maji 
mengi kuitengeneza, tukase-
ma    tutafanyaje ili kulinda 
maji? Ndiyo maana tumekuja 
na miradi hii ili kuhakikisha 
kunakuwa na upatikanaji en-
delevu wa maji,” alisema. 

Mkuu wa Miradi wa Wat-
erAid, Happiness Willbroad, 
alisema ili kuweka uendelevu 
wa bwawa hilo wamechagua 
wanawake 24 na kuwapa 
mafunzo yakiwamo ya utun-
zani wa mazingira. 

“Kazi yao ni kulitunza iki-
wa pamoja na kuhakikisha 
mazingira yanayolizunguka 
yanaoteshwa miti. Mkuu wa 
Wilaya amesema tuweke sam-
aki ambao baada ya miezi sita 
watavuliwa. Wanawake hawa 
watafanya kazi kwa kushiriki-
ana na ofisi ya mtaa na Wilaya 
ya Handeni,” alisema.  

Willbroad alisema SBL im-
ewapatia Sh. milioni 25 am-
bazo zimetumika katika kutoa 
mafunzo kwa wajasiriamali 
hao ili wajikwamue kiuchumi.

usalama kazini

Mkuu wa Wilaya ya Nachingwea, mkoani Lindi, Mohamed Moyo (mwenye kanzu),  akipata maelezo wakati alipofanya 
ziara ya kukagua  jengo jipya la  wagonjwa mahututi (ICU), katika Hospitali ya wilaya hiyo juzi. Kulia ni Katibu Tawala 
wa Wilaya hiyo, Omari Mwanga. PICHA: STEVEN WILLIAM.
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WILAYA ya Kilolo ilian-
zishwa mwaka 2002 baada 
ya kugawanywa toka wilaya 
ya Iringa. Tangu mwaka 1961 
hadi 2005, ilikuwa  sehemu 
ya kata na tarafa za wilaya ya 
Iringa.

Pamoja na kuwa na umri 
wa zaidi ya miaka 20 sasa, 
Kilolo ni miongoni mwa 
wilaya zinazokabiliwa 
na vikwazo mbalimbali 
ikiwamo kutokuwa na 
barabara za kiwango cha 
lami inayounganisha makao 
makuu ya mkoa na wilaya.

Ingawa si wilaya ya kwanza 
kuwa na kikwazo hicho, kwa 
kuwa maelekezo yalishawahi 
kutolewa na Rais kwamba 
ijengwe kwa kiwango cha 
lami, nilidhani utekelezaji 
ungekuwa umefanyika.

Mei mwaka 2018, 
aliyekuwa Rais wa awamu ya 
tano, Hayati John Magufuli, 
aliiagiza Wakala wa Barabara 
Tanzania (TANROADS) 
na wakala wa Barabara 
Mijini na Vijijini (TARURA0 
kuanza mara moja ujenzi wa 
barabara hiyo yenye urefu 
wa kilomita 35 kwa kiwango 
cha lami. 

Rais alitoa agizo hilo katika 
mkutano wa hadhara mjini 
Kilolo kwamba barabara 
hiyo kutoka mjini Kilolo 
ijengwe kwa kiwango hicho, 
ili kuondoa kero ya ubovu 
miundombinu ya wilayani 
humo Pamoja na sehemu 
ya wiaya ya Iringa kutoka 
Ndiwili hadi Ipogolo.

Hata hivyo, barabara hiyo 
imeendelea kubaki kama 
ilivyo, huku kilomita chache 
ndizo zikiwa zimejengwa 
kwa kiwago cha lami, kitendo 
kinachoonyesha huenda 
ujenzi ukachukua muda 
mrefu hadi kukamilika.

Kusuasua kwa ujenzi 

huo, kulishawahi kumfanya 
Mbunge wa Viti Maaluim 
Mkoa wa Iringa, Ritha 
Kabati, kuuliza swali bungeni 
akitaka kujua ni lini ujenzi 
huo utakamilika. Alijibiwa 
na aliyekuwa Waziri wa 
Nchi Ofsi ya Rais, Tawala 
za Miko ana Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI), George 
Simbachawene (sasa Waziri 
wa Nchi Ofisi ya Rais- 
Utumishi) kwamba dhamira 
ya serikali ni kuhakikisha 
miundombinu ikiwamo ya 
barabara inajengwa.

Akaongeza kuwa hiyo 
inakwenda sambamba na 
ahadi zote za viongozi wakuu 
wa nchi na kumtaka mbunge 
huyo kuwapa muda ili 
watakapopata ratiba kamili 
ya suala hilo watalikeleza.

Vilevile kuna kilomita 
tano za lami eneo la makao 
makuu ya wilaya, kutoka 
kibaoni hadi Kilolo mjini, 
lakini pia kuanzia mwaka 
2019 ujenzi wa barabara kwa 
kiwango cha lami ulianza 
kutoka Kibaoni hadi Ipogolo. 

Lakini mwaka 2020 
ulianzia Kibaoni kwenda 
mpakani mwa wilaya ya 
Kilolo na Iringa ikamilika 
kama kilomita mbili ambayo 
pia imeanza kubanduka, 
kitendo ambacho kinaweza 
kusababisha ujenzi 
ukarudiwa. Wakati lami 
hiyo ikibanduka, eneo la 
njiapanda hadi darajani, 
barabara ni mbovu, kwani 
wakati huu ambao mvua 
zinaendelea kunyesha, kuna 
mashimo, hivyo  husababisha 
usumbufu kwa watumiaji wa 
barabara hiyo.

Kilolo imegawanyika 
katika tarafa tatu ambazo ni 
Kilolo yenyewe, Mazombe 
na Mahenge, ina kata 24 
na vijiji 94, mitaa 16 katika 

mamlaka ya mji mdogo Ilula 
na vitongoji 499.

Aidha, Kilolo kama zilivyo 
wilaya zingine nchini, wakazi 
wake wanajishughulisha 
na kilimo cha mazao 
mbalimbali ya chakula na 
biashara yakiwamo mahindi, 
viazi na nyanya. Kwa sasa 
Taasisi ya Utafiti wa Kilimo 
(TARI) imeanza kutekeleza 
mkakati wa kupanda miche 
ya parachichi kwa ajili ya 
kusambaza kwa wakulima 
wanaotaka kuwekeza 
kwenye zao hilo wilayani 
humo. 

Kwa hiyo, ili wakulima 
wasafirishe mazao yao ya 
biashara kwenda sokoni, 
ni vyema wilaya hiyo 
iwe na barabara ya lami 
inayoinganisha na makao 
makuu ya mkoa na kisha 
kuunganisha kwenda mikoa 
mingine. 

Kwa kuwa barabara 
hiyo ilipangwa kujengwa 
kutoa Kilolo hadi Ipogolo 
mjini Iringa, ninadhani 
itapndeza kama ujenzi wake 
utakamilika badala ya lami 
kuwa sehemu ndogo huku 
eneo kubwa likiachwa.

Ikumbukwe kuwa 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Kilolo ilishawahi kushika 
nafasi ya tatu katika 
maadhimisho ya Nanenane 
ya Nyanda za Juu Kusini 
yaliyofanyika mjini Mbeya 
mwaka 2017.

Halmashauri 39 zilishikiri 
kwenye maonyesho hayo 
huku Kilolo ikifanikiwa 
kunyakua nafasi ya tatu 
kikanda na nafasi ya 
kwanza kimkoa, hivyo 
ninadhani wakulima 
wake wangesaidiwa kuwa 
na barabara ya lami, ili 
warahusishe kusafirisha 
mazao yao.

Barabara ya Kilolo hadi 
Ipogolo itakamilika lini?

 Muungwana Lazima Nilonge

Kauli ya Waziri Simbachawene 
ni somo kwa viongozi wanawake
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TAASISI ya Uongozi juzi ilifanya mahafali ya programu za uon-
gozi ambazo lengo lake ni kuwawezesha viongozi kuwa chachu 
ya maendeleo kuanzia ngazi za chini hadi taifa. Miongoni mwa 
wahitimu katika mahafali hayo yaliyofanyika ni wanawake 
ambao miongoni mwao ni watumishi wa serikali katika taasisi 
mbalimbali.

Wanawake wanapewa kipaumbele katika mafunzo hayo ku-
tokana na wimbi la mabadiliko ya uwezeshaji wa jinsia hiyo 
katika uongozi na kuwamo katika ngazi za uamuzi. Shabaha ya 
kundi hilo kupewa nafasi ni kufikia uwiano wa 50 kwa 50 baina 
yao na wanaume kwenye ngazi za uongozi wa kitaasisi, kisiasa 
na ngazi za uamuzi kwa ujumla. 

Kwa muda mrefu wanawake wamekuwa wachache katika 
nafasi za uongozi na uamuzi kutokana na sababu mbalimbali 
zikiwamo elimu, kipato na mfumo dume ambao umekuwapo 
kizazi hadi kizazi. Lakini kutokana na wimbi la mageuzi duniani 
Pamoja na haki za binadamu, wanawake wamekuwa wakiwez-
eshwa katika elimu na nafasi za uongozi na imani iliyojengeka 
imesababisha kuwapo kwa msemo kwamba wanawake wak-
iwezeshwa wanaweza. 

Tangu kuwapo kwa wimbi hilo hususan baada ya Azimio la 
Beijing la mwaka 1995, kumekuwa na kasi kubwa ya wanawake 
kuingia katika uongozi na vyombo vya uamuzi katika maeneo 
mbalimbali ikiwamo mihimili ya dola, yaani Bunge, Serikali na 
Mahakama. Pia kumekuwa na mwamko mkubwa wa wasichana 
na watoto wa kike katika elimu na idadi kubwa ya wanaohitimu 
katika taasisi za elimu ya juu ni kundi hilo. 

Kadhalika kumekuwa na wimbi kubwa katika kuwawezesha 
wanawake kiuchumi kwa kupewa mikopo mbalimbali ambayo 
imewasaidia katika kujikwamua kiuchumi na hata wengine 
kuwa na ukwasi kuliko wanaume. 

Katika mahafali hayo, Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais  Meneji-
menti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora, George Sim-
bachawene, aliwataka wahitimu na wanawake kwa ujumla 
watambue kuwa uwezeshwaji kielimu na kiuchumi na kupewa 
nafasi za uongozi isiwe sababu ya kuibua jeuri na majivuno 
hasa  wanapopanda vyeo au kuongezeka kwa kipato.

Simbachawene alisema lengo la serikali ni kuwa na viongozi 
watakaokuwa chachu ya maendeleo kuanzia ngazi ya familia 
mpaka taifa, hivyo wanawake kuwezeshwa kielimu na kiuchu-
mi isiwe sababu ya kuinua mabega na kujenga kiburi na maji-
vuno. Aliwasihi kwamba wanaporejea kazini wasiwe na tabia 
hizo hasa wanapopanda vyeo na kuongezeka kwa kipato huku 
akisisitiza kuwa iwapo wataendekeza tabia hizo wataharibu jiti-
hada za serikali za kuwawezesha na kuwamo kwa wingi katika 
vyombo vya uamuzi.

Kauli hiyo ya Waziri Simbachawene imekuja kwa wakati 
mwafaka. Kama ni kisu basi kimegonga mfupa kwa sababu 
mambo aliyoyasema yanawagusa baadhi yao moja kwa moja 
kutokana na kasumba ya kujiona wako juu pindi wanapokuwa 
na madaraka. 

Kumekuwa na baadhi ya kesi kwamba wanawake wan-
apokuwa na kipato na vyeo, wamekuwa na tabia ya kuwa na 
jeuri, kiburi na majivuno hata kuwanyanyasa walioko chini yao. 
Baadhi yao wamekwenda mbali zaidi kwa kuwanyanyasa hata 
wenza wao na hata kuwakimbia kwa sababu wana madaraka 
na ukwasi kulinganisha na waume zao. 

Elimu, vyeo na ukwasi wanavyopata visiwe fimbo ya kupigia 
wengine bali waonyeshe kuwa mfano katika nafasi za uongozi 
wanazopewa kuwa wanaweza na wanakuwa na upendo na 
moyo wa huruma. Pia waonyeshe kwamba wao ni chachu ka-
tika kuleta tija na ufanisi kwenye taasisi na taifa kwa ujumla. 

     

Na Sabato 
Kasika
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Wizara ya Elimu inastahili  pongezi FIKRA MBADALA

Pascal Mayalla

MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa
(kulangwasos@
gmail.com)

Wachekeshaji wanachekesha 
taaluma ya habari

Z
AMANI mtu ulipomaliza 
darasa la nne au la saba 
na ukashindwa kuende-
lea na sekondari, kazi 

za haraka zilikuwa za jeshi au 
ualimu. 

Ndiyo sababu mzazi ali-
posikia mwanawe amefeli al-
ipolalamika aliulizwa kwani 
kazi ya jeshi au ualimu hakuna!

Hivyo waliovuka hapo na ku-
maliza darasa la nane au zaidi 
ya hapo, ndio waliopata kazi 
nzuri za utawala na baadhi yao 
kuwa wahasibu wenye maru-
purupu makubwa.

VETA ilipewa nafasi 
ya kipekee Aprili 25 
ambayo iliitwa VETA 
Day. Siku hii ilitumika 
kutangaza shughuli zi-
nazofanywa na VETA 
yikiwamo mafunzo 
yanayotolewa, ubuni-
fu unaofanywa na 
walimu na wanafunzi, 
umahiri wa wanafun-
zi, bidhaa zinazo-
zalishwa na kupitia 
vyuo vyake nchini 
kote na mafanikio ya 
wahitimu kwenye fani 
mbalimbali.

L
EO nazungumzia kitu 
kinachoitwa MAKISATU. 
Inawezekana hili ni neno 
jipya miongoni mwetu 

lakini ni kifupi cha Mashindano 
ya Kitaifa ya Sayansi, Teknolojia 
na Ubunifu, ambayo hufanyika 
kila mwaka. 

Kilichofanyika kwenye 
mashindano ya  mwaka huu, 
mtakubaliana na mimi kwamba  
waandalizi, Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia, kuanzia 
Waziri Profesa Adolph Mkenda, 
Katibu Mkuu Prof.  Carolyne 
Nombo,  Mkurugenzi wa Say-
ansi, Technolojia na Ubunifu, 
Prof.  Maulilio Kipanyula, na 
timu yao yote ya wizara, idara, 
na taasisi zilizochini ya wizara 
hiyo, Mamlaka ya Ufundi Stadi 
(VETA), Tume ya Sayansi na 
Teknolojia (COSTECH),   Tume 
ya Nguvu za Atomiki (TAEC) 
na vyuo vikuu mbalimbali, wa-
nastahili pongezi za dhati kwa 
kufanikisha jambo hilo kwa ki-
wango cha juu. 

Kitu kikubwa zaidi ni kwa 
baadhi ya wabunifu wa Kitan-
zania, kuanza kubiasharisha 
ubunifu wao kwa kutengeneza 
bidhaa na kuziingiza sokoni, 
hivyo Tanzania kuanza kutumia 
baadhi ya bidhaa zilizobuniwa 
na Watanzania wenyewe. Kili-
chobaki ni uhamasishaji kwa 

Watanzania kupenda bidhaa za 
Kitanzania.

 Tangu mwaka 2019, Wizara 
ya Elimu, Sayansi na Teknolo-
jia kwa kushirikiana na wadau 
imekuwa ikiendesha Wiki ya 
Ubunifu na Mashindano ya 
Kitaifa ya Sayansi, Teknolojia 
na Ubunifu (MAKISATU) kwa 
lengo la kuimarisha mfumo 
wa ubunifu nchini. Wiki ya 
Ubunifu Tanzania ni sehemu 
ya mikakati ya serikali katika 
kuongeza hamasa kwenye  
matumizi ya sayansi, teknolo-
jia na ubunifu kama nyenzo ya 
kuharakisha maendeleo ya kiu-
chumi na kijamii. 

Wiki ya Ubunifu pamoja na 
mambo mengine, imekuwa 
ikiibua, kutambua na kuende-
leza jitihada zinazofanywa na 
wabunifu na wagunduzi wa 
Kitanzania. Aidha, kupitia maa-
dhimisho ya Wiki ya Ubunifu 
Kitaifa, watafiti, wabunifu na 
wagunduzi hupata fursa ya 
kuonyesha bidhaa zao, hivyo 
kujulikana na watumiaji wa 
bidhaa hizo.

 
WIKI YA UBUNIFU 2023
Wizara ya Elimu, Sayansi na 

Teknolojia iliandaa Wiki ya 
Ubunifu Tanzania kwa mwaka 
2023. Maadhimisho hayo yali-
husisha pamoja na matukio 

mengine, mijadala mbalimbali 
na maonyesho ya ubunifu na 
teknolojia kutoka taasisi za 
elimu ya juu, taasisi za utafiti na 
maendeleo, mashirika na kam-
puni za umma na binafsi, VETA, 
TAEC, vyuo vikuu na shule za 
msingi na sekondari. 

Vile vile, kumekuwa na siku 
maalum kwa ajili ya kuonye-
sha shughuli zinazofanywa na 
VETA na TAEC kwa lengo la ku-
toa elimu kuhusu shughuli za 
taasisi hizo kwa maendeleo ya 
kiuchumi na kijamii. Kaulimbiu 
ya Wiki ya Ubunifu kwa mwaka 
2023 ilikuwa  “Ubunifu kwa 
Uchumi Shindani”.

 
SIKU MAALUM YA VETA
VETA ilipewa nafasi ya kip-

ekee Aprili 25 ambayo iliitwa 
VETA Day. Siku hii ilitumika ku-
tangaza shughuli zinazofanywa 
na VETA yikiwamo mafunzo ya-
nayotolewa, ubunifu unaofany-
wa na walimu na wanafunzi, 
umahiri wa wanafunzi, bidhaa 
zinazozalishwa na kupitia vyuo 
vyake nchini kote na mafanikio 
ya wahitimu kwenye fani mbal-
imbali. 

Mdahalo kwa njia ya mtandao 
kupitia ClubHouse ulioratibiwa 
na Msemaji Mkuu wa Serikali, 
Gerson Msigwa, uliwashirikisha 
Watanzania dunia nzima.

  Mdahalo huo wa wadau 
wa ufundi stadi ulikuwa na 
mada “Mchango wa Mafunzo 
ya Ufundi Stadi Katika Kuen-
deleza Ubunifu na Kuchangia 
Kusukuma Maendeleo ya Nchi 
Kiuchumi.” Mdahalo ulifanyika 
kuanzia saa 12 jioni hadi saa 
2.00 usiku.

 Mawasilisho mbalimbali ya-
metolewa kuhusu mafunzo ya 
ufundi stadi na fursa zake na 
wahitimu   wa VETA walionye-
sha bidhaa zao na kitu kikubwa 
kuliko ni kushuhudia baadhi ya 
wahitimu kutoka vyuo vikuu 
nchini, baada ya kukosa ajira ya 
vitu walivyosomea, wakajiunga 
na VETA kusomea ufundi,   na 
sasa wanaendesha maisha yao 
kwa elimu waliyoipata VETA na 
si elimu yao ya chuo kikuu.

 
SIKU MAALUM YA TAEC 
Siku hii tulionyeshwa jinsi 

nguvu za atamiki zinavyosaidia 
kwenye tiba mbalimbali ziki-
wamo picha za X - Ray na vi-
pimo vya CT Scan na MRI hadi 
jinsi tiba za viini tete, stem cell 
zinazovyotibu magonjwa sugu 
ambayo zamani yalikuwa hay-
atibiki. Tukutane wiki ijayo.

Wasalaam
Paskali
 0754270403

Sifa za kuwa mwanajeshi zi-
likuwa urefu na uwezo wako 
wa kukimbia, haya mengine 
hayakuwa na ulazima ili mradi 
ulifika kufunzwa matumizi ya 
nguvu na silaha.

Ualimu, kwa kuwa ulisha-
maliza madarasa hayo, basi ni 
dhahiri mtu uliweza kuingia 
darasani kufundisha wale wa-
sioyajua. Ndiyo sababu hata 
baadaye, tukawa na Sera ya 
Elimu kwa Wote (UPE).

Nakumbuka aliyemaliza 
darasa la saba chini ya UPE 
alifundisha elimu ya msingi 
tena kwa mafanikio makubwa 
tu. Mnakumbuka mliokuwapo 
miaka ya 1970, chini ya Azimio 
la Musoma.

Hata hivyo, dunia huenda 
ikibadilika, ndipo kuna wakati 
Rais Julius Nyerere, Rais wa 
Kwanza, alipotangaza kuwa 
hivi sasa tunataka kujenga jeshi 
dogo la kisasa. Msisitizo ukawa 
katika elimu.

Ndipo darasa la 12 ikawa sifa 
ya chini ya kuandikisha wa-
najeshi na kuachana na urefu 
na mbio. Jeshi likawa la wasomi 
na si la wenye maguvu.

Ualimu nao ukapanda hadhi, 
baada ya kuona UPE ilikuwa 
ikitupotezea wakati kwa kuzali-
sha vilaza badala ya wasomi, 
waliotakiwa kuendana na mab-
adiliko ya sayansi na teknolojia.

Wakati huo fani zingine kama 

uanasheria, udaktari, uhandisi 
nakadhalika zikishikilia uma-
hiri wa kisomi katika kupata 
wataalamu wao, tofauti na hizo 
mbili.

Baadaye fani ya uandishi 
wa habari nayo ikaibuka, hasa 
baada ya kuwapo vyombo kad-
haa vya habari tofauti na vilivy-
omilikiwa na serikali na chama 
tawala.

Vikaibuka vyombo binafsi 
vilivyotakiwa kujitegemea na 
hasa kunyang’anyana watend-
aji na vyombo hivyo vikongwe, 
kwa kuzingatia kuwapo kwa 
vyuo vichache vya kufundishia 
wanahabari nchini.

Vyombo binafsi vikatumia 
nguvu ya fedha kurubuni na 
kuiba waliokuwa waandishi na 
watangazaji wa vyombo vya 
umma ili kujiimarisha. Vili-
fanikiwa sana na kuibuka vingi 
kama uyoga.

Hali hiyo au mazingira hayo 
yakasababisha upungufu wa 
waandishi na watangazaji kwa 
kuwa jiko la kuwapika haliku-
tosha, vyuo havikutosha, hivyo 
wakaanza kuchukuliwa watu 
wanaojua kusoma na kuandika, 
hususan kwa vyombo vilivyo-
tumia lugha ya Kiswahili. Hao 
wakajazana huko na kupigwa 
msasa kila fursa ilipopatikana.

Nakumbuka siku moja tuki-
wa katika chombo kimoja cha 
habari, tulimuudhi mkurugenzi 

wetu kwa kuchelewesha gazeti 
mtamboni, akatuibukia na ku-
hamaki: “Kama mnashindwa 
kuwahisha gazeti, basi mimi ni-
takwenda pale Kariakoo, nitaita 
nani anajua kusoma na kuan-
dika hadithi (stori) watakuja na 
ninyi nitawafukuza.”

Tulipomwambia tatizo la 
ukosefu wa stori, akatuona 
kama mazwazwa hivi, akicheka 
kwa kejeli, na kuhoji: “Kwa nini 
msichukue hadithi za gazeti la 
mchana ( jina linahifadhiwa) 
mkahamishia kwenye hilo la 
jioni?”

Hatukumjibu, lakini tu-
kaelewa katika dhana ya kua-
mini kwake kuwa uandishi 
wa habari hauhitaji usomi, 
bali kama unajua tu kuandika 
‘mama analima au baba ana-
soma au kaka anakula na dada 
anafua’, basi unaweza kuandika 
habari!

Ndiyo hayo tunayokumbatia 
hivi sasa, yaliyosemwa hivi ka-
ribuni na mwanahabari mwan-
damizi, Zamaradi Kawawa, 
kuhusu wachekeshaji wali-
ochomekwa kwenye vyombo 
vya habari kama watangazaji.

Kwamba kwa kuwa unaweza 
kuchekesha mitaani, basi un-
aweza kutangaza redioni au 
luningani na ukaelewesha 
watu. Hiyo ni kutokubaliana 
kuwa dhima ya msingi ya 
chombo cha habari ni kuarifu, 

kuelimisha na kuburudisha.
Zamaradi akashauri watu 

hawa wakasomee taaluma 
hiyo, kwa sababu wanakengeu-
ka misingi yake, wanajiweka ka-
tika uchekeshaji muda wote, na 
kusahau kuwa hiyo ni taaluma.

Utawasikia wengine waki-
poromosha matusi, wengine 
wakipiga mikelele, wengine 
ndiyo kwanza wakisimama na 
kurukaruka studio.

Mbaya zaidi, hata staili ya 
kuhoji mtoa habari hawaijui na 
matokeo yake wanajisahau na 
wengine kuomba ofa hususan 
wanapokuwa wamealika mgeni 
mwenye kampuni ya uzalishaji 
bidhaa, ambaye hujikuta ame-
ombwa hata ofa ya godoro au 
simu.

Baadhi yao ni wanaotumia 
fursa hiyo kuimba mapambio 
kwa wanasiasa, wakiwatukuza 
na kuwapigia wanayoita kiki 
huku wakijitambulisha kwa 
uchawa. 

Hivi mchekeshaji anaweza 
kuingia thieta kupasua 
mgonjwa bila mafunzo ya uta-
bibu? Mchekeshaji anaweza 
kuingia mahakamani kuwak-
ilisha mshtakiwa bila kwenda 
Shule Kuu ya Sheria? Anaweza 
kusanifu ujenzi wa barabara 
bila kusomea uhandisi? Tasnia 
inabakwa, inanajisiwa kweupe. 
Hatua ichukuliwe. 

Alamsiki!
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Tanzania inavyoweza kunufaika na utafiti anga nje
Na Mwandishi Wetu

H
ISTORIA inaonyesha kuwa 
siku moja binadamu al-
imudu kupanua wigo 
wa uwezo wake, hivyo 

kuthibitisha kwamba ushirikiano na 
sayansi vinaweza kubadilisha mai-
sha ya kila mtu.

Moja ya siku hizo ilikuwa Aprili 
12, 1961 baada ya raia wa uliokuwa 
Umoja wa Kisoveti wa Urusi (USSR), 
sasa Russia, Yuri Gagarin, aliruka an-
gani nje kwa chombo chake akiwa 
binadamu wa kwanza aliyetoka an-
gahewa. 

Mwanzoni mwa safari yake alitam-
ka mwito wake maarufu “Twende!”, 
neno lililo kawaida kabisa katika 
maisha ya kila siku ya mwanada-
mu, bali lenye maana kubwa ka-
tika muktadha wa historia. Alifanya 
mzingo mmoja wa dunia na baada 
ya safari yake kukamilika, binadamu 
wote walijionea kuwa dunia kama 
mchanga mdogo katika ulimwengu 
usio na vikomo na ndio mwujiza wa 
kweli kwamba tupo hapa tulipo. 

Wakati huo USSR kama ilivyo Rus-
sia kwa sasa, ilikuwa katika  mstari 
wa mbele wa kufanya utafiti wa 
anga nje. Kabla ya safari ya mtu wa 
kwanza angani mwaka 1957, Urusi 
ilirusha satelaiti bandia ya kwanza 
pasipo mtu. 

Kilichoiwezesha nchi hiyo ifikie 
mafanikio kama hayo ni sayansi, 
utafiti na viwanda na vyote hivyo 
vilichukua miongo mingi. 

Aliyekuwa mwanamke wa kwan-
za angani nje ni Valentina Tereshko-
va (ambaye ni mbunge katika Bunge 
la Russia). Mtu wa kwanza aliyetoka 
nje ya chombo chake kwenda giza 
la anga nje alikuwa Alexey Leonov. 
Orodha hii ya mafanikio ya nchi hiyo 
ni ndefu sana wakiwamo waliorusha 
vyombo vya kwanza vya kuchungu-
za mwezi na sayari ya Venus. 

Wakati huo Marekani pia ilifikia 
mafanikio makubwa katika fani 
hiyo. Walioacha nyayo za kwanza za 
binadamu mwezini ni Wamarekani. 
Vilevile wanajulikana kwa kutengen-
eza na kurusha vyombo vyao pasipo 
mtu vilivyofikia sayari za mbali za 

ya watu wana  simu za mkononi za 
kileo ambazo zina ramani za kidi-
jitali tunazozitumia tunapotafuta 
mahali popote. Hivyo satelaiti in-
aweza kuyaboresha mawasiliano 
ya simu na hali ya ‘navigation’ ya 
simu ya mkononi. 

Kwa mantiki hiyo, taaluma za 
anga nje na habari kutoka satelaiti 
zinatumiwa katika kila sehemu ya 
maisha yakiwemo matibabu kwa 
kuwa angani nje kunaendeshwa 
majaribio ya tiba ambayo ma-
tokeo yake yanatiliwa maanani na 
watu duniani.

Wakati wa kujadili suala la 
matazamio ya Tanzania ya kush-
iriki katika uchunguzi wa anga nje 
umewadia.

 Sababu ni kwamba uchunguzi 
wa anga nje ni nafasi mwafaka in-
ayoweza kutumiwa kwa maslahi 
ya ukuaji wa kiuchumi na kwa 
manufaa ya umma. 

Nchi za Afrika zikiwamo Zim-
babwe, Uganda, Angola, Kenya 
na Ghana zimeshazipeleka sate-
laiti zao katika anga nje zikatumia 
habari kutoka satelaiti zao katika 
elimu ya urasimu wa ramani, upi-
maji ardhi, utafutaji wa maeneo ya 
kuchimba madini na utengenezaji 
wa mtandao wa mawasiliano ya 
simu. 

Kauli kama hizi zimeelezwa 
pia hivi karibuni na mwanaanga 
wa Russia, Sergei Kud-Sverchkov 
aliyekuwa ziarani Tanzania akaku-
tana na wanafunzi, waandishi wa 
habari na raia wa kawaida Dar es 
Salaam. 

Akisimulia safari yake angani 
nje alieleza pia juu ya mashirika 
yahusikayo na shughuli za anga 
nje likiwemo shirika la Roskosmos 
linalojishughulisha na mambo ya 
anga nje la Russia. 

Roskosmos inazisaidia nchi 
nyingi zikiwamo za Afrika katika 
utengenezaji na ujenzi wa satelaiti 
na pia  linawafundisha wanafunzi 
wageni kufanya kazi katika fani 
ya anga nje. Kwa mantiki hiyo, 
wakati umewadia kwa Tanzania 
kuchukua hatua ya dhati katika 
uchunguzi wa anga nje. 

mfumo wa jua letu. Hivi karibuni 
nchi kadhaa za Ulaya, China na 
India ziliimarisha uwezo wao wa 
kuchunguza anga nje. 

Ni dhahiri kwamba hivi sasa 
utafiti wa anga nje hauwezekani 
bila ushirikiano madhubuti wa 
kimataifa. Leo, wakati safari za 
anga nje zimekuwa jambo la 
kawaida, mataifa 14 yanashiriki-
ana kupitia programu ya Kituo 
cha Kimataifa cha Anga Nje 
kinachoruka kilomita 400 juu 
na nchi nyingi za Asia na Afrika 
zinaonyesha hamu ya kushiriki 
katika kazi yake. 

MANUFAA KWA TANZANIA 

Matunda ya kivitendo ya taal-
uma za anga nje kwa sasa nchi 
zinayoyapata, yanathibitisha 
umuhimu wa Tanzania kushiriki 
katika uchunguzi wa anga nje. 
Hata satelaiti moja inaweza kui-
saidia nchi katika sekta mbalim-
bali za kiuchumi zikiwamo  kili-
mo, utalii, uchimbaji wa madini, 
matibabu na mawasiliano.

Akiwa kwenye anga nje, mwa-
naanga anaweza kukiangalia kili-
mo kinavyokua na kutafuta ardhi 
nzuri kwa mazao mbalimbali. 

Kwa njia ile ile, mwanaanga 
anaweza kutafuta mahali penye 
madini kwa kuchunguza uwanda 
(landscape) wa nchi. Jinsi hiyo ya 
utafutaji wa madini, inatoa msu-
kumo wa maendeleo kwa sekta ya 
madini na kwa jumla maendeleo 
ya kiuchumi. 

Sekta ya utalii, hususani hifadhi 
kubwa za taifa, satelaiti zilizoko 
angani nje zitasaidia kuwaangalia 

wanyama porini na njia wana-
vyohama. Mtu ataweza kuangalia 
maisha ya kila mnyama na wataal-
amu wangeweza kupata habari 
muhimu za kufaa juu ya wany-
amaporini ili kuuwezesha usitawi 
wa mazingira kwa wanyama. 

Mawasiliano ni sekta nyingine 
ambayo mtu ana nafasi ya kutumia 
matunda ya taaluma za anga nje 
kwa sababu hivi sasa idadi kubwa 

Setelaiti ikiwa katika anga nje.  Pichani chini, mwanaanga wa Marekani akiwa
katika anga za juu.

Wanaanga wa Russia, Yuri Gagarin (kushoto) na Sergei Kud-Sverchkov, wakiwa angani nje nyakati tofauti. PICHA ZOTE: MTANDAO.
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M
ZUNGU mmoja alionekana kumdharau Mbon-
go, akamwambia  waulizane maswali na ak-
ishindwa anampatia Sh. 5000 na endapo yeye 

atashindwa atatoa 100,000.
Mzungu: Nchi ipi ilishindwa kwenye vita kuu ya 

kwanza ya Dunia?
Mbongo: akashindwa  akatoa 5000 kuashiria hajui.
Mbongo: Kitu gani kikienda juu kina miguu minne 

na kikirudi chini kina miguu mitatu?
Mzungu:  akafikiria akakosa jibu akatoa 100, 000, 

kuashiria hajui ila akataka kujua, akauliza ni nini 
hicho?

Mbongo:  Akatoa 5000 kuashiria hata yeye hajui!.

SWALI
Samaki aina ya Pweza ana mikia mingapi?
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

waraka wa ndani

K
ARIBU tena msomaji 
wangu tujadili misuko-
suko inayotesa familia 
zetu kila uchao. Vituko 

havikosekani katika kila nyumba 
unayoiona yenye baba, mama 
na watoto. Viko vituko vinavy-
ofanana na vingine kutofautiana 
kulingana na tabia za wahusika.

Hebu sikia kituko hiki ikiwa ni 
mwendelezo mjadala wa ile roho 
ya ujinga inayotesa watu kama 
ilivyojitokeza katika makala kad-
haa zilizopita ndani ya safu hii ya 
Maisha Ndivyo Yalivyo!

Msomaji wetu mmoja mapema 
wiki hii alituma ujumbe kuomba 
ushauri wa yale anayopitia katika 
familia yake. Akasema hivi;-

“Mke wangu tuliachana miezi 
minane iliyopita. Lakini wiki 
moja iliyopita akanipigia simu 
akiomba msamaha turudiane. 
Ila nimegundua kuwa ana ujauz-
ito mimba miezi mitatu ya mtu 
mwingine. Mke huyu nilisha-
zaa naye watoto wawili. Naomba 
ushauri nifanyeje?

Msomaji huyu baada ya kuni-
tumia ujumbe huu, ilibidi nim-
pigie simu kupata maelezo ya 

ufafanuzi zaidi ikiwa ni pamoja 
na mazingira ya kuondoka ny-
umbani mkewe.

Akasimulia kwamba, mke 
wake walikuwa wakiishi vizuri 
wilayani Kahama na hawaku-
wahi kuwa na ugomvi wowote. 
Amezaa naye watoto wawili, wa 
kiume na kike, mmoja akiwa na 
umri miaka mitano mwingine 
miaka mitatu.

Mwanamke huyu kwao ni 
wilayani Geita. Mazingira ya 
kuondoka ni kwamba mama 
mkwe alituma taarifa kwam-
ba anaumwa na alitaka binti  
yake aende kumuuguza. Mwa-
naume akaridhia akaondoka na 
watoto.

“Nikawa nawasiliana naye kwa 
simu kujua hali ya mgonjwa ina-
vyoendelea na watoto. Ilipofika 
miezi miwili nikamwambia sasa 
inatosha arudi nyumbani Kaha-
ma kwani huko walikuwepo pia 
ndugu wengine wa kumhudumia 
mgonjwa. 

Akasema hawezi kuja kwani 
mama yake bado hayupo sawa. 
Pia akanishawishi eti nitoke Ka-

hama nihamie kabisa hapo ny-
umbani kwao. Nikashangaa sana! 
Si nitakuwa mimi nimeolewa 
kwenda kuishi na mke wangu 
kwa wakwe?

Baada ya miezi minne ilibidi 
nifunge safari kumfuate niweze 
kujua ukweli ya kile kinachoen-
delea. Kufika nikakuta wote ha-
wajambo na hata mama yake 
alikuwa anafurahi na wajukuu 
zake.

Nikiwa pale katika kum-
chunguza nikagundua kama 
ni mjamzito. Ilibidi nikae naye 
pembeni nimhoji kulikoni mbo-
na kama mjamzito vile! Nilipom-
bana sana akakiri ni kweli.

Nikamuuliza mimba ya nani 
akasema ni ya jamaa wa hapo ki-
jijini kwao. Akataka nimsamehe 
eti ibilisi alimpitia akaruhusu 
mahusiano na mtu mwingine 
japokuwa ni mke wa mtu.

Nilifadhaika sana. Akaniomba 
msamaha eti aweze kurudi ny-
umbani Kahama. Nikamwambia 
haitawezekana kwani tayari ana 
mimba ya mtu mwingine na 
siwezi kuilea mimba hiyo wakati 

mwenyewe yupo! 
Pia ni kitendo cha dharau na 

aibu kwangu mbele za jamii in-
ayonizunguka. Ndugu, jamaa na 
marafiki zangu wataniona kituko 
kuishi na mwanamke mwenye 
mimba ya mtu mwingine.

Mpenzi msomaji, tulipofikia 
katika hatua hiyo ya mazun-
gumzo, nikamuuliza kijana huyu 
ambaye umri wake ni miaka 28 
kwamba yeye binafsi, ndani yake 
ana maamuzi gani baada ya hayo 
yote?

Akasema hivi: “Mimi ni mkuli-
ma hapa kwetu Kahama. Nimeo-
na huyo mwanamke aendelee na 
huyo aliyempa mimba kutokana 
na kutokuwa mwaminifu. 

Pia ili watoto wangu watulie 
wabakie hapo kwa bibi yao wa-
soma na tayari huyo mkubwa 
ameandikishwa darasa la kwan-
za. Mimi nitatuma fedha kuwa-
hudumia pamoja na ada zao na 
pia nitakuwa nawatembelea kila 
inapopatikana nafasi.”

Mpenzi msomaji, hayo ndiyo 
yaliyomkuta kijana huyo aitwaye 
Shija sanane, ambaye ni mfuatil-

iaji mzuri wa safu hii. Aliona isi-
we shida kwani bado ana nguvu 
za kufanya kazi asomeshe watoto 
wake na umri wake pia unam-
ruhusu kutulia na kumuomba 
Mungu amchagulie mke mwing-
ine atakayeishi naye. Ama kweli 
Maisha Ndivyo yalivyo! 

Kitu cha kujiuliza hapa ni 
kwamba kama wawili hawa ha-
wakuwa na ugomvi ni kitu gani 
kilichofanya binti yule kuamua 
kuwa na mahusiano na mtu 
mwingine huku akijua ni mke wa 
watoto wawili?

Alipobanwa na mumewe ataje 
mwanaume mwenye ule ujauzito 
alifanya hivyo, huku akidai ibi-
lisi ndiye aliyemdanganya. In-
awezekana ni kweli ibilisi kwani 
hutumia mbinu mbalimbali ku-
haribu hatma ya mtu.

Pengine pia yule mwanaume 
aliyempa mwanamke huyu 
ujauzito alikuwa rafiki yake wa 
zamani hapo kijijini. Sasa walipo-
kutana wakakumbuka maisha ya 
zamani, yakatokea hayo. 

Je, una kisa au ushauri? 
Ujumbe 0715268581. 

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

Aliondoka ana mimba ya mtu 
mwingine, sasa anataka arudi!

TATHMINI ya athari za mazin-
gira (EIA) inayotakiwa kufanywa 
kisheria na maofisa wa Baraza la 
Taifa la Usimamizi na Uhifadhi 
wa Mazingira (NEMC) ni mchaka-
to wa kutathmini na kupunguza 
athari za ‘biophysical’, kijamii na 
zingine zinazofaa za mapendek-
ezo ya maendeleo, kabla ya ua-
muzi kuchukuliwa.

Kwa wale ambao hatujafua-
tilia mambo haya ni kwamba 
tathmini ya athari za kimazin-
gira hutumiwa mara kwa mara 
kwa kuwa ina manufaa zaidi ka-
tika taifa lolote lile duniani. Nchi 
haiwezi kuwa na seti ya sheria na 
kanuni zilizoendelezwa vizuri 
ambazo hazifanani kwa uwazi 
au kulazimisha ni shughuli zipi 
na mambo yapi yanaweza ku-
ruhusiwa.

Kama ndivyo! kuna hatua kad-
haa muhimu ambazo kwa ujum-
la hufuatwa katika mchakato wa 
tathmini ya athari za mazingira 
ambazo ni uchunguzi na upimaji,  

tathmini ya hatari ya mazin-
gira, ushiriki wa wadau, udhibiti 
wa mpango na kufanya uamuzi.

Nimeguswa kuanza na mwon-
gozo huo wa hatua za kitaal-
am kutokana jicho la ziada la 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali (CAG), Charles 
Kichere, katika ukaguzi wake al-
ioufanya, na kuweka mapende-
kezo yake kwenye Ripoti ya 
Mwaka ya Ukaguzi wa Ufanisi ya 
Mwaka 2021/22.

Ni makosa makubwa kuto-
tazamwa  hatari kwa maka-
zi,  kubeba uwezo wa mradi na 
kujumuisha mahitaji ya tathmini 
ya msingi; kwa sababu ripoti ya 
EIA kwa kawaida huwa na tath-
mini ya njia mbadala zinazo-
pendekezwa katika mradi.

Katika ripoti hiyo, CAG ame-
baini pamoja na mambo men-
gine, utekelezaji wa miradi ya 
ujenzi yenye thamani ya Sh. bil-
ioni 23.80 kufanyika bila tathmi-
ni ya athari za mazingira.

Kanuni ya 241 (3) ya Kanuni 
za Ununuzi wa Umma za Mwaka 
2013, inazitaka taasisi zinazofan-
ya ununuzi kufanya tathmini ya 
athari za kimazingira katika hat-
ua ya maandalizi ya mradi, kabla 
ya kuanza mchakato  wa  un-
unuzi.

Aidha,  Kifungu  cha  81 
(2)  cha  Sheria  ya  Usimamizi 
wa Mazingira, Sura ya 191, kina-
taka utafiti wa tathmini ya athari 
za mazingira ufanyike kabla ya 
kuanza au kufadhili mradi.

Kwa matakwa ya sheria na ka-
nuni hizo, CAG anasema amepi-
tia majalada ya miradi na kubaini 
kuwa mamlaka 12 nchini zilianza 
utekelezaji wa miradi yenye 
thamani ya Sh. bilioni 23.80, 
bila  kufanya tathmini ya athari 
za mazingira kabla ya kuanza mi-
radi hiyo. 

Aidha, CAG anasema amebaini 
kuwa Halmashauri ya Wilaya ya 
Rombo, inatekeleza mradi wa 
ujenzi wenye thamani ya Sh. bil-

Kupuuza tathimini ya athari za mazingira hakutuachi salama
ioni 2.80 bila kufanyika  uchun-
guzi wa kijiolojia.

Kwa mujibu wa CAG, miradi 
hiyo iliyotekelezwa bila tathi-
mini ya athari za mazingira ni ya 
Halmashauri ya Wilaya ya Bun-
da  iiliyotumia Sh. 3,578,773,698, 
Halmashauri ya  Singida  Sh. 
3,459,892,600,  Halmashauri ya 
Jiji Dar es Salaam  (wakati huo) 
Sh. 2,930,234,090.

Kuna Halmashauri ya Wilaya 
ya Rombo  Sh. 2,800,000,000, 
Bumbuli  Sh. 1,000,000,000, 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Monduli  Sh. 2,500,000,000, 
Halmashauri ya Mji Geita  Sh. 
2,407,569,051.

Zingine ni Halmashauri ya 
Muheza  Sh. 1,500,000,000, 
Halmashauri ya Mji Singida  Sh. 
1,470,000,000,  Halmashau-
ri ya Wilaya ya Lushoto  Sh. 
1,150,000,000, Halmashauri 
ya  Siha  Sh. 500,000,000  na 
Halmashauri ya Wilaya ya  Son-
gea Sh. 500,000,000.                                             

CAG anasema kimsingi 
utekelezaji wa miradi, bila ku-
fanya tathmini ya athari za maz-
ingira na uchunguzi wa kijiolojia, 
unaziweka mamlaka za serikali 
za mitaa

katika  hatari  za  kupa-
ta  athari za mazingira, ambazo 
zinaweza  kuathiri  jamii  kati-
ka maeneo husika, na kusababi-
sha hasara ya upotevu wa rasili-
mali.

Na kutokana na udhaifu huo, 
ameshauri Ofisi ya Rais, Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI), ihakikishe Mamla-
ka za Serikali za Mitaa, zinafanya 
tathmini ya athari za mazingira 
na uchunguzi wa kijiolojia, kabla 
ya kuanza kwa mradi wa ujenzi 
ili kuhakikisha unakuwa salama.

Godfrey Mushi, ni Mwandishi 
Mwandamizi wa Nipashe, Kanda 
ya Kaskazini. Anapatikana kwa 
simu namba 0715 545 490 au 
barua pepe:  ghandsome79@
gmail.com
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Ilikuwa siku ya 
furaha kwa Bwa-

na Gaudin Gra-
tion alipofunga 
ndoa takatifu 

na  Bibi ana Deus 
Desemba 30, 2022, 

katika  Kanisa 
Katoliki la Ka-
toke wilayani 
Muleba mkoa-
ni Kagera na 

baadae kufuati-
wa na tafrija fupi 
iliyofanyika ka-
tika ukumbi wa 

Suzana.
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Na Mary Geofrey

Vazi la Abaya  
na umaarufu 
wake

S
IKU hizi ni nadra sana 
kutokutana na binti au 
mwanamke aliyevaa vazi 
la abaya ambalo limeji-

zolea umaarufu.

Uvaaji wa vazi hili sio kwa 
Waislamu pekee, bali hata kwa 
watu wa dini nyingine wa-
naowaunga mkono marafiki 
zao wa dini hiyo.

Wakati wa msimu 
wa mwezi Mtukufu 
wa Ramadhani 
vazi hili lilishika 
kasi kutokana wa-
nawake wengi ku-
jisitiri.

Mavazi kama 
baibui, madera, 
magauni marefu ya 
kanga, vitenge, batiki, 
kaniki yamemezwa na 
vazi hili la abaya.

Vazi hili limepata 
umaarufu katika siku 
za usoni kutokana na 
kuboreshwa katika mitindo 
mbalimbali ya kisasa.

Kwa sasa vazi hili lin-
aboreshwa kwa kuwekewa na-
kshi, jambo linalofanya watu 
kuendelea kulivaa na kupata 
umaarufu.

Abaya ni vazi jeusi au rangi 
yoyote ya kung’aa linalofanana 
na baibui, linalo valiwa juu ya 
nguo ambalo asili yake ni nchi 
za Uarabuni kama vile Dubai, 
Oman, Saudia na nchi za Utu-
ruki, Indonesia, India, Paki-
stan na nyinginezo.

Vazi hili limekuwa tishio 
kutokana na kuuzwa bei 
kubwa tofauti na baibui na 
mavazi mengine ya stara.

Wavaaji wa vazi la abaya 
wamekuwa wakivutia 
watazamaji kutokana na 
kuwa linatulia mwilini na 
linaloweza kuvaliwa na 
mtandio unaofanania na 
rangi ya gauni hilo au ku-
changanya rangi ambazo 
zinaleta mvuto.

Kama ambavyo unaona kwe-
nye picha vazi la abaya linavyo-
vutia nawe unaweza kulivaa ili 
kwenda na mtindo mpya wa 
mavazi unaoendelea ndani na 
nje ya nchi.
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MAPISHI
Na Mary Geofrey

Juisi ya tangawizi, asali na faida lukuki 
JUISI ya Tangawizi ni nzuri kwa 

matumizi ya binadamu na hasa ili-
yochanganywa na asali.

Juisi hii inatengenezwa kwa kutumia 
tangawizi nne kubwa, asali vijiko saba 
vya asali mbichi, parachichi moja, ndimu 
kidogo moja kama utapendelea na maji 
lita moja na nusu.

Ukishachanganya unasaga kwa pamoja 
na kuchuja na juisi yako itakuwa kwa ajili 
ya kunywa na chakula chochote.

Juisi hii ya tangawizi kwa mtu mzima 
unaweza kunywa glasi moja yenye ujazo 
wa robo lita mara mbili kwa siku (asu-
buhi na usiku) na mtoto wa miaka mita-
no mpaka 11 anaweza kunywa glasi moja 
mara moja kwa siku.

Faida za juisi
Huua bakteria wa aina nyingi mwilini 

hata Salmonella ndani ya mwili hata juu 
ya ngozi.

Tangawizi huua kimeng’enya ambacho 
ni chakula cha seli za kansa ya tezi dume 
na seli hizo za kansa hufa ndani ya saa 
mbili au nne bila hicho kimeng’enya.

Huondoa sumu mwilini haraka, 
uvimbe,  homa ya baridi (chills), mson-
gamano mapafuni na kuna viua vijasumu 
(antibiotics) vya asili viwili kwenye 
tangawizi.

Aidha, huondoa sumu mwilini haraka, 
maumivu ya koo, hutibu saratani ya tezi 
dume. Ni dawa nzuri kwa kansa ya kwe-
nye damu (leukemia), huongeza msuku-
mo wa damu na hutibu kansa zinazoweza 

kusababishwa na kupata choo kigumu 
muda mrefu.

Hupunguza mishtuko kwenye utumbo 
mpana na tumbo kuunguruma, husaidia 
kuzuia kutapika. 

Husaidia hata wale wanaosafiri baha-
rini wasipatwe na kichefuchefu, hutibu 
homa ya kichwa na huimarisha afya ya 
figo.

Hulinda kuta za moyo, hulinda mishipa 
ya damu na mishipa ambako mikojo 
hupita na madini ya manganese ambayo 
ni mhimu katika kuuongeza mfumo wa 
kinga ya mwili dhidi ya magonjwa mbal-
imbali.

Hutibu homa za asubuhi hata kwa 
mama mjamzito na husaidia mfumo wa 
upumuaji na kutuliza dalili za pumu.

UREMBO
Na Mary Geofrey

M
AFUTA ya nazi yamekuwa yak-
itumika kupaka mwilini, kwe-
nye nywele na kufanya masaji.

Mbali na kazi hizo mafuta 
ya nazi yana matumizi mengine muhimu 
kwa ajili ya urembo wa ngozi na mwili.

Make-Up Remover 
Mafuta ya nazi yanaweza kutumika 

kuondoa  make-up usoni. Chukua  pam-
ba    chovya    kwenye    mafuta   ya 
nazi    kisha    tumia    kusugua    kwe-
nye  sehemu za  uso  ulizopaka  make 
-up  yako.

Kusafisha uso  
Paka  mafuta  ya  nazi  sehemu z 

a    shingoni    na    usoni    kisha    fan-
ya    masaji halafu    jifute    kwa    ku-
tumia  kitambaa  au  taulo.

Scrub mwili mzima 
Chukua    vijiko    vitano    vikub-

wa    vya    sukari    kisha    chang-
anya    na    vijiko    vitano    vikub-
wa    vya      mafuta    ya    nazi    ki-
sha  koroga  mchanganyiko  wako  hala-
fu  utumie  kufanyia  scrub.

Scrub  ya  uso  
Changanya    mafu-

ta    ya    nazi    na    amira au ma-
kande   pamoja  na  mdalasini  ki-
sha  tumia  kufanya  scrub usoni .

Kunyolea  
Jipake    mafuta    ya    nazi    kati-

ka    sehemu    yenye    nywele    kisha   
anza kunyoa.

Kujipaka 
Unaweza    kutumia    mafu-

ta  ya  nazi  kujipaka. 
Unaweza    kuongeza    na    mar-

ashi  ya  rose  ili  kuyafanya  mafu-
ta  yawe  na  harufu  zzuri. Matumizi  ya  mafu-
ta  ya  nazi  mwilini  huifanya  ngo-
zi  yako  kuwa  na  afya  njema.

Kuondoa  makunyanzi 
Jipake    mafu-

ta    ya    nazi      juu    ya    macho    ili 
kuondoa  makunyanzi.

Kunywa juisi ya Tende na Maziwa Mafuta ya nazi 
yanavyonogesha 

urembo

MAISHA
SEPTEMBA, 27. 201514 JUMAPILI mei 7, 2023
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

N
YUMBA bora ni ile iliyoten-
genezewa mifumo mizuri ya 
uingizaji wa hewa. Nyumba 
inapokosa mifumo mizuri 

ya kuingiza hewa, hapo ndipo na vi-
chafua hewa ndani huanza kujijenga.

Changamoto kubwa iko zaidi 
kwenye nyumba za kisasa kutokana 
na nyingi kuzibwa kila mahali, jambo 
ambalo limeonekana kuwa la kawaida 
hasa milango na madirisha yanapoku-
wa yamefungwa kwa muda mrefu 
kuliko yanavyofunguliwa.

Njia rahisi ya kuondoa tatizo hili ni 
kufungua madirisha kila siku pamoja 
na kuhakikisha nyumba inafanyiwa 
usafi katika kila njia ambayo ni chanzo 
cha kuingiza hewa.

Jambo lingine ni kuzingatia usafi 
wa jumla wa nyumba nzima, kwamba 
sakafu ziwe safi  na zisafishwe kila 
inapobidi.

Kutokuruhusu taka, nguo chafu, 
vumbi na uchafu mwingine kujijenga 
kwa sababu unakaribisha uwezekano 
wa kuharibu hali ya hewa ndani ya 
nyumba.

Kutoruhusu vyombo vichafu 
vijazane kwa muda mrefu bila 
kusafishwa na pia kuepuka kuhifadhi 

Hakikisha nyumba 
yako inapitisha hewa 

ya kutosha

		 Zingatia haya 
kupendezesha 
nyumba yako

Na Restuta James

WATU wengi wanakabiliwa 
na tatizo la namna ya kupanga 
nyumba kwa sababu ya kutozinga-
tia vitu vidogo vichache, ambavyo 
vinaweza kuwafanya waifurahie 
sebule au chumba cha kulala.

 Anza na panapookenaka
Kabla hujaanza kupanga kitu 

chochote katika sebule au chumba 
chako ni muhimu sana kuzingatia 
sehemu ambayo macho ‘yanapiga’ 
zaidi ili uweke kitu kitakachoku-
fanya ufurahie unapoingia nyum-
bani kwako.

Eneo hili linaweza kujitengeneza 
lenyewe mathalani dirisha kubwa 
au usanifu mwingine wowote 
uliofanyika wakati wa ujenzi. 
Vinginevyo unaweza kulitengeneza 
kwa mfano eneo ambalo luninga na 
miziki vitakaa.

Usigusishe kochi na ukuta
Ukubwa wa chumba au seb-

ule, ndio unaamua ni eneo kiasi 
gani libaki ukutani bila kugusana 
na fenicha, ingawa hata kwenye 
sebule ndogo kabisa unapaswa 
kuacha.

Acha nchi kadhaa kati ya migon-
go ya fenicha na ukuta. Lakini 
kama una chumba kikubwa, panga 
fenicha katikati huku ukiacha hatua 
kadhaa.

Tenga eneo la mazungumzo
Watu waliokaa sebuleni wanat-

akiwa kuongea kawaida kwa uhuru 
bila kupayuka ama kuumiza shingo 
kumtazama anayeongea naye. Pan-
ga sofa na viti kwa mpangilio am-
bao zitatazama japo si kazima ziwe 
kwenye mstari ulionyooka bali 
zikaribiane. Kama sebule ni kubwa 
sana ni afadhali kuweka maeneo 
mawili. Wapo watu wenye sebule 
za hivi ambapo wana kawaida ya 
eneo moja kukaa wageni na la pili 
hukaa wenyeji.

 Uwiano
Uwiano ni jambo muhimu sana 

kwenye kupanga fenicha sebuleni. 
Usipange kubwa tu peke yake na 
ndogo tu pele yake. Hakikisha 
unachanganya ukubwa na maumbo 
tofauti pamoja.

Zingatia pa kupita
Watu wasiruke kochi ili kupita. 

Kuwe na nafasi ya kutosha anga-
lau hatua moja kati ya meza ya 
kahawa na sofa na pia viti.

nguo chafu kwa muda mrefu bila kufuliwa 
na kufuta fumbi kila wakati.

Pia kama unavyo vifaa vya kisasa 
vihusianavyo na maboresho ya hewa ya 
ndani kama vile viyoyozi na feni, hakikisha 
vinafanyiwa usafi wa mara kwa mara ili 
machujio yake yasibebe vumbi na kush-
iriki kulisambaza.

Sababu nyingine inayochangia uwapo 
wa hewa nzito na chafu ndani ya nyumba 
ni uvutaji wa sigara ndani na ni jambo 
baya ambalo linapaswa kupigwa maru-
fuku kwa kuwa pia linaleta hatari kubwa 
kiafya.

Hewa hiyo binadamu anahitaji aipate 
katika kila mahali anapokuwapo iwe ni se-

hamu pa kazi, nyumbani na kwingineko.
Hivyo basi kutokana na umuhimu huo 

wa hewa kwa binadamu, nyumbani napo 
ambapo ni mahali muhimu anapotumia 
muda wake mwingi panahitajika pawe 
na hewa ya kutosha, si tu hewa lakini pia 
iwe safi.

Wakati mwingine unaweza ukaingia 
ndani ya nyumba ukakutana na hewa 
nzito, ambayo ukikaa muda mfupi una-
hisi maumivu ya kichwa kwa mbali.

Binadamu tunatofautiana,wapo ambao 
wana uwezo mkubwa wa kuhisi kitu 
chochote ambacho hakiko sawa kwa 
haraka ndani ya nyumba hasa upande 
wa harufu au kunapokosekana hewa 
nzuri na safi.

Matatizo hayo ya uwapo wa hewa 
mbaya ndani ya nyumba yanaweza 
kuwasababishia wanafamilia matatizo ya 
kiafya endapo hakutakuwa na ufumbuzi 
wake au jitihada za kuweka mazingira ya 
nyumba kuingiza hewa safi.

Inawezekana mwanzoni likaonekana 
ni jambo gumu la kufanya, ila ni kwamba 
kuboresha hali ya hewa ya ndani ni 
rahisi sana, unachotakiwa ni kuzingatia 
tu mambo machache, na unaweza kuwa 
na nyumba huru isiyo na harufu na 
isiyokuwa na vichafua hali ya hewa.



Jumapili  Mei  7,  202316

KATUNI



Jumapili  Mei 7,  2023 17

HABARI KIMATAIFA

Mafuriko 
yasababisha 
vifo182 DRC

Charles III atawazwa rasmi mfalme Uingereza
LONDON, Uingereza
MFALME Charles III jana ali-

tawazwa rasmi kuwa mfalme 
wa Uingereza katika hafla ili-
yofanyika katika Kanisa la An-
glikana la Westminster Abbey 
huku ikihudhuriwa na wageni 
2,000 wakiwamo viongozi 
mbalimbali wa dunia na watu 
maarufu.

Shughuli ya kumtawaza 
mfalme huyo wa Uingereza 
ilifanyika wakati utawala wa 
kifalme nchini humo ukika-
biliwa na upinzani.

Ibada ya kumtawaza Mfalme 
Charles ilisindikizwa na milio 
ya tarumbeta na shughuli hiyo 

ilihudhuriwa na wageni mbal-
imbali wakiwamo, Mke wa 
Rais wa Marekani, Jill Biden na 
Rais wa Ufaransa, Emmanuel 
Macron.

Wengine ni Waziri Mkuu 
wa Canada,  Justin Trudeau, 
mawaziri wakuu wanane wa 
zamani wa Uingereza pamoja 
na Waziri Mkuu wa sasa, Ri-
shi Sunak huku Ujerumani 
ikiwakilishwa na Rais Frank-
Walter Steinmeier.

Askofu Mkuu wa Canter-
bury, Justin Welby, ndiye aliy-
emvalisha mfalme huyo taji 
la dhahabu ikiwa ni ishara 
ya mamlaka ya utawala wa 

kifalme katika ibada hiyo am-
bako Mfalme na mke wake, 
Camilla, walishiriki pia sakra-
menti takatifu ya Meza ya 
Bwana.

Nje ya kanisa la Wesminster 
Abbey alikotawazwa mfalme 
huyo kulikuwa na askari 
wa ulinzi 10,000 pamoja na 
watazamaji 10,000.

Maelfu ya watu kutoka 
maeneo mbalimbali ya Uin-
gereza na duniani kote wali-
weka kambi katika njia yenye 
kilomita mbili ambayo Mfalme 
Charles III na mkewe Camilla 
walipita kwenda Westminster 
Abbey.

Kundi dogo la waandamana-
ji walijikusanya kufuata njia 
iliyotumiwa na mfalme katika 
safari yake kutoka katika Kasri 
la Buckingham akiwa kwenye 
gari lililokokotwa na farasi.

Kwa familia ya kifalme na 
serikali, tukio la kuvikwa taji 
kwa Mfalme Charles III ni njia 
ya kuonyesha urithi na utama-
duni duniani kote.

Camilla pia alivishwa taji 
la umalkia kwenye sherehe 
hizo.    Shughuli hiyo ilitara-
jiwa kutazamwa na mamilioni 
ya watu duniani.

DW

KUPOTELEWA 
NA KADI YA PIKIPIKI

Ndugu ANDREA JAMES 
MTABAZI anatangaza 

kupotelewa na kadi yake ya  
Pikipiki  aina ya HAOJUE 

yenye namba za usajili 
MC 410 CTV. 

Ametoa taarifa polisi na 
kupewa namba 

MOR/MOR/RB/152094/2023
Kwa yeyote atakayeiona atoe 

taarifa kituo chochote cha 
polisi kilicho karibu naye.

JAMHURI YA MUUNGANO W A TANZANIA  
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA  

KANDA YA MOROGORO  
SHAURI  LA MAOMBI  MADOGO  YA MADAI  NA. 22 YA 2022

ANTHONY CHIKOTI......................MWOMBAJI
DHIDI YA 

WILLIUM  BEATUS  LIMBE ................. MJIBU MAOMBI

WITO WA MAHAKAMANI

KWA:  WILLIUM BEATUS  LIMBE
Wito huu  ni  wa kesi tajwa  hapo  juu,  ambayo imepangwa  
kutajwa tarehe  29  mwezi wa 5   mwaka 2023  saa 03:00  asubuhi 
mbele  ya Mheshimiwa  Jaji M.J.  CHABA.
Unatakiwa kuhudhuria wewe binafsi   au wakili uliyemuidhinisha  
kusimama  kwa niaba yako  na pia unatakwia kutoa  maelezo  yako 
siku hiyo  na nakala zote  za ushahidi   utakazo  tumia  kwa shauri 
hili .
Zingatia kwamba ,  kutohudhuria  siku  ya   kesi  na kwa wakati  
uliotajwa hapo juu,   Mahakama itaendelea  kusikiliza  shauri  hili  
na kutoa maamuzi  bila  ya uwepo wako.
Imetolewa  chini ya  Muhuri  wa Mahakama  Kuu Kanda  ya 
Morogoro  leo  siku ya tarehe  2  mwezi wa 05  Mwaka 2023 .
     

............................................................
NAIBU MSAJILI  MAHAKAMA  KUU  

MOROGORO

KUPOTELEWA 
NA CHETI

KHAMIS ABDALLAH SHAA anatangaza 
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne 
chenye index number S1838/0051 
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa 
kupitia MBARALI PREPARATORY SEKONDARI 
mwaka 2016. Yeyote atakayekiona atoe taarifa 
kituo cha polisi. Taarifa ya polisi: 
DAR/CEN/RB/156146/2023.

KINSHASA, DRC
WATU 182 wamefariki ku-

tokana na mafuriko na mapo-
romoko makubwa ya ardhi 
katika eneo la mashariki ya 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Congo (DRC) huku mamlaka 
za eneo husika zikisema kuwa 
idadi hiyo inazidi kuongezeka.

Mamlaka za ndani zilisema jana 
kuwa, wafanyakazi wa misaada 
ya kibinadamu nchini DRC, wame-
pata miili hiyo katika kijiji cha 
Bushushu, na kwamba wengi 
wao ni wanawake na watoto. 

Gavana katika eneo hilo Theo 
Ngwabidje, alithibitisha vifo vya 
watu hao kwa shirika la Habari la 
Ujerumani (DPA) na kusema kuwa 
huenda vifo zaidi vikaripotiwa.

Vile vile, Rais wa DRC Felix Tsh-
isekedi, ametangaza rasmi kuwa 
siku ya jumatatu itakua siku 
maalum ili kuomboleza kama taifa.

Msemaji wa serikali, Patrick 
Muyaya, alieleza kuwa baadhi ya 
mawaziri watakwenda kwenye 
eneo la tukio kwa ajili ya kupanga 
shughuli ya utoaji misaada na jinsi 
ya kusimamia shughuli za kupam-
bana na majanga kama hayo.

Hata hivyo, ilibainishwa kwamba 
katika maeneo mbalimbali nchini 
humo mvua kubwa hushuhudiwa 
hadi mwisho wa mwezi mei.

Aidha, wakati hayo yakiendelea 
DRC, nchi jirani ya Rwanda pia 
iliomboleza vifo vya watu zaidi 
ya 130, waliofariki kutokana na 
mafuriko yaliyokumba eneo la 
magharibi mwa nchi hiyo, huku 
mamia ya nyumba ziliharibiwa.

Ilielezwa kuwa maombolezo 
hayo yatafanyika wakati serikali 
ikiendelea kukadiria hasara iliyo-
tokana na mafuriko hayo, huku 
shughuli za mazishi pia zikiendelea 
katika moja ya majanga mabaya 
zaidi kuwahi kuikumba nchi himo.

Pia inaelezwa kuwa wen-
gine mbali na kupoteza ndugu 
zao, walisema shughuli za 
maisha ya kawaida zimekoma 
rasmi baada ya kupoteza mali 
nyingi ambazo walikuwa wak-
izitegemea kukimu familia zao.

RFI

Iran yamnyonga raia wa Uswidi madai ugaidi

Charles III (74) ametawazwa kuwa mfalme wa Uingereza, akichukua nafasi ya mama yake Malkia Elizabeth II aliye-
fariki mwaka jana, katika halfa iliyofanyika kwa mara ya kwanza tangu mwaka wa 1953.PICHA: MTANDAO.

TEHRAN, Iran
IRAN imemnyonga mwana-

mume raia wa Uswidi mwenye 
asili ya Iran, Habib Chaab anay-
etuhumiwa kuhusika na sham-
bulio baya la 2018 kwenye gwar-
ide la kijeshi.

Inaelezwa kuwa Chaab ali-
kuwa mwanzilishi wa kundi 
linalopigania uhuru wa waara-
bu katika jimbo la Khuzestan 
kusini magharibi mwa Iran, na 
kwamba alikuwa akiishi uham-
ishoni nchini Uswidi kwa muon-
go mmoja alipotekwa nyara na 
maofisa wa Iran nchini Uturuki 
mwaka 2020.

Waziri wa Mambo ya Nje wa 
Uswidi Tobias Billstrom, alise-
ma serikali yake imeitaka Iran 
kutomnyonga Chaab.

“Hukumu ya kifo ni adhabu ya 
kinyama na isiyofaa na Sweden, 
mataifa mengine ya Umoja wa 
Ulaya (EU), yanalaani utekeleza-
ji wake kwa hali zote,” alisema.

Mahakama ya Iran ilimshu-
tumu Chaab kwa kuongoza 
harakati al-Nidal, au Vuguvugu 
la Mapambano ya ukombozi wa 
waarabu wa Ahvaz, ambalo Iran 
inasema ni kundi la kigaidi lil-
iloendesha mashambulizi kusi-
ni magharibi mwa nchi hiyo.

Jimbo hilo lenye utajiri mkub-
wa wa mafuta lina waarabu 
walio wachache ambao kwa 
muda mrefu wamekuwa wak-
ilalamikia kutengwa na kuba-
guliwa, jambo ambalo Tehran 
inakanusha.

Shambulio la 2018 kwenye 
gwaride la kijeshi katika mji wa 
Ahvaz lilishuhudia watu wenye 
silaha wakiwafyatulia risasi wa-
najeshi wa Walinzi wa Mapindu-
zi, na kuua watu 25 wakiwemo 
wanajeshi na raia waliokuwa 
wakitazama gwaride hilo.

Chaab aliripotiwa kuhadaiwa 
na kuletwa hadi Istanbul ku-
kutana na mwanamke kabla 

ya kutekwa nyara na kusa-
firishwa hadi Iran katika 
operesheni inayosemekana 
kuratibiwa na kiongozi 
maarufu wa uhalifu wa Iran 

anayeishi Uturuki.
Hata hivyo, maofisa wa 

Iran hawajatoa maelezo 
kuhusu kukamatwa kwa 
Chaab.                          BBC
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Na Magabilo 
Masambu

Kosa mama kunizaa mtoto mwema,
kupenda watu duniani nadhulumiwa

	 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

M
APENZI ni ugonjwa 
mbaya sana kuliko 
wowote ule duniani. 
Hata kama unaumwa 

magonjwa ya kawaida, kama uki-
jua kuna mtu anakupenda una-
farijika. Duniani hata kama ukiwa 
na pesa nyingi, ukijua kuwa watu 
wanakupenda kwa ajili ya pesa 
zako na si mapenzi ya kweli, un-
aweza kuchanganyikiwa na huto-
jisikia vizuri.

Mapenzi ni kitu cha ajabu sana. 
Mtu akipenda au kupendwa anata-
mani hata aote mbawa na kuruka 
juu kuutangazia ulimwengu jinsi 
anavyopenda au kupendwa.

Hebu fikiria, una mpenzi am-
baye umependana naye sana, la-
kini mwisho wa siku kuna watu 
wanamrubuni na kumchukua. Ni 
lazima utahangaika kutaka kuli-
rudisha penzi kwa nguvu zote. 

Ukishindwa inakuwa ni huzuni, na 
mateso.

Hapa kuna mtu amedhulumiwa 
penzi. Amelalamika kweli. Ameon-
gea kwa hisia kali sana inayoweza 
kumtoa machozi mtu yeyote yule.

Mtu huyu yumo kwenye wim-
bo wa Maya, ambao umeimbwa 
na mwanamuziki Mafumu Bilal 
(marehemu). 

Hata hivyo, asili ya wimbo huu 
‘Maya’ ni TP OK Jazz ya Jamhuri 
ya Kidemokrasi ya Congo chini ya 
Franco Luambo Luanzo Makiadi.

Ni wimbo uliofyatuliwa mwan-
zoni mwa miaka ya 1980 ukitung-
wa na Lutumba Simaro Masiya, 
mmoja wa viongozi wa bendi hiyo 
na mpiga rhythm, ambaye alifariki 
dunia mwaka 2019 akiwa na mia-
ka 81. Wimbo huo uliimbwa kwa 
lugha ya Kilingala na Lassa Ndom-
basi ambaye mashabiki wa muziki 
wanamfahamu kwa jina la Carlito 
Lassa.

Kama kawaida ya Mzee Lutum-
ba, tungo za nyimbo zake zimejaa 
hisia kali sana na mara nyingi hu-
waliza wengi, na wengine hujiuliza 
huwa anawaza nini, au hukaa wapi 
anapotunga hadi anapata aina ya 
maneno anayoyatumia.

Mzee Simaro alitunga wimbo 
unamhusu mtu mmoja aliyenyan-
yasika kimapenzi.

Alichofanya Mafumu ni kuutafa-
siri kwa kiswahili lakini akatumia 

kiswahili ambacho Watanzania 
wengi walisema ni kibovu, ila 
alichotumia ni cha Kikongomani 
tena kile cha Lumbumbashi. Hapa 
nimejaribu kukiinyoosha ili wa-
somaji waelewa nini kimeimbwa. 
Kama ulishawahi kusikia nyimbo 
za wanamuziki na wasanii wak-
ilalamika kuachwa, kukimbiwa au 
kunyanyaswa kimapenzi, huu ni 
kiboko.

Si zile za mpenzi wangu ume-
niacha mimi nateseka, sili silali juu 
yako, rudi mpenzi nakukumbuka, 
hapana. Hapa mwanaume analala-
mika kweli kweli. tupitia mashairi 
ya wimbo huo ‘ Maya’ kama yalivy-
owekwa kwa lugha ya kiswahili, 
kutokana na wimbi kama huo wa 
TP OK Jazz.

“Maya nakamata maneno 
kichwani maneno yananipita ro-
honi, naanza kuhesabu masiku 
kwa vidole, tabu inanikamata, 
mara ya kwanza tulifanyaga ma-
tata, hatukupatana iye, kama nis-
ingefungua macho, ulitaka kuni-
kataa ee.

 Maya naweka mkono kwenye 
shavu, maneno yananipita rohoni, 
naanza kuuchapa kalamu kwa 
udongo, kizunguzungu kinapita, 
wakati ulipita ulisemaga tuachane, 
nikataa iye, kama nilingepanda 
treni kukufuata, hukutaka kurudia.

Maya najiumiza meno kuulimi 
damu inachanga na mate mukiny-

wa, nyingine nameza nyingine 
natema, kizunguzungu kinapita, 
wakati ulipiga ulisemaga tuachane, 
nikakataa iye, kama nigefuataga 
upuuzi wako, ilikuwa ndiyo tu-
achane.” 

Jamaa anaanza kumlalamikia 
mpenzi wake tabu aliyoipata siku 
za nyuma akijaribu kuzuia jaribio 
la kutorokwa.

“Ooh mama nalia akili mu kich-
wa, maneno naona sisadiki, na-
kuwa kama mtu alikwisha, kizun-
guzungu pa macho, mtu alikuwa 
mtumishi wetu, leo anakuwa bwa-
na, nifanyeje Maya nakuwa kama 
mgonjwa wa wazimu ee.

Hata iwe vipi, mtu hawezi kusa-
hau mlango wake, hasa mimi nase-
ma hatukusikizana hivyo. Tabu 
na raha yote ni nyumbani kwetu, 
ugomvi na wivu kwenye macho ya 
watu, nazoea kukubembeleza. 

Hata iwe vipi, njoo nikubembele, 
lakini kwa kunikataa, hatukusikili-
zana hivyo.” Mwanamke anabem-
belewa hapo.

“Mungu aliumba neno mapendo 
aliumba mateso, leo nilikuwa nalil-
ia munyumba, Mungu ananitumia 
muzimu ee. Mie nakuwa na uku-
bwa mbaya, mikosi duniani, haina 
neno Maya olewa lyako, nafunga 
mikono yangu.

Mtu alikuwa ananipikiaga 
sombe, leo inakuwa nyoka, majivu-
no nilikuwa najivuna inakwenda 

yote na maji.
Hapa munaninyang’anya Maya 

atagomboa nani, naenda kulia kati 
ya mvua nakatala, machozi yabak-
ie alama kumuso. (Hataki kwenda 
kulia kwenye mvua, ili machozi ya-
bakie alama usoni).

Hii kosa ya mama, alizaa na 
wema, wema wa kupenda watu 
mu dunia, wacha nidhulimiwe 
eee.”

Maya anaondoka kwenda kuole-
wa, jamaa analalamika majivuno 
yote sasa kwisha, anasema hii yote 
ni kosa la mama yake amemzaa na 
wema, anapenda watu duniani, la-
kini wanamdhulumu Maya wake. 

Ananyang’wanywa Maya, 
atamgomboa nani? Atampata 
wapi? Atamnunua wapi tena?

“Maya kama siku nyingine 
utaona ndoto usiku jua mimi ni 
wako niko nakulilia, shida sikitiko 
na mawazo, kwani tumezoeana, 
mwisho dunia nini? mapendo yetu 
yachache?

Maya kama iko namna, umlilie 
mume mwenzangu ee, siku uta-
beba mimba umuombe ruhusa, 
mtoto wa kwanza utazaa awe 
mtoto mwanaume awe mzuri 
kama wewe, umpe jina la Marlone, 
mwisho wa dunia nini mapendo 
yetu yachache?

Mungu aliumba aliumba neno 
mateso, aliumba mateso.”

Tuma meseji 0716 350534

K
ILA ifikapo Mei 3, kila 
mwaka, dunia kwa 
ujumla huadhimisha 
Siku ya Uhuru wa Vy-

ombo vya Habari. Kwa mujibu wa 
Umoja wa Mataifa (UN), maadhim-
isho ya mwaka huu ni ya 30 am-
bayo yameandaliwa na Shirika la 
Umoja wa Mataifa la Elimu, Sayan-
si na Utamaduni (UNESCO) yaliyo-
fanyika kwenye makao makuu ya 
umoja huo, New York,  Marekani. 

Nchini Tanzania, mwaka huu 
maadhimisho hayo yalifanyika 
Zanzibar. Wanahabari  na wadau 
wa vyombo vya habari walipata 
nafasi ya kushiriki mjadala juu ya 
uhuru wa habari nchini. 

Safari ya uhuru wa vyombo vya 
habari imekuwa ya miongo kad-

haa toka zamani. 
Kama tunavyofahamu, vyombo 

vya habari vinatumika zaidi kuwa-
fanya wasioonekana waonekane, 
lakini bahati mbaya ni kwamba 
wakishaonekana wakapata bahati 
ya kushika nafasi za madaraka, 
wengi wao hugeuka na kuwa 
maadui wa vyombo vya habari 
kwa kulinda maslahi binafsi.

Nchi nyingi duniani zimegoma 
kuufanya muhimili wa habari 
kuwa muhimili kamili kisheria 
kama ilivyo Serikali, Bunge na Ma-
hakama. 

Hii yote ni kutaka vyombo vya 
habari na tasinia kwa ujumla kuen-
delea kutazamwa pale inapoandi-
ka habari zinazowahusu watawala, 
hasa kuhusu madhambi yao kwa 
wananchi na serikali wanazozion-
goza. 

Wako wanaotafsiri kwamba ku-
wapo kwa wingi wa vyombo vya 
habari ni alama kamili kuonyesha 
kwamba, sasa uhuru wa kuhabari-
sha umma ni mkubwa. Jambo hili 
linafanana na wingi wa vyama vya 
siasa, unavyotafsiriwa kama dalili 
ya kuonyesha ukuaji wa demokra-
sia.

Uhuru wa vyombo vya habari 
haupimwi kwa kuwa na vyombo 
vingi vya habari, bali aina za habari 
zinazotolewa na vyombo hivyo. 

Ni kweli kwamba nchi ikiwa na 

chombo kimoja cha Habari, uh-
uru unakuwa umeminywa zaidi. 
Vilevile vikiwa vingi basi viwe na 
uwezo wa kuripoti habari ambazo 
viongozi wasingependa kuzisikia, 
lakini wananchi wakazisikia kwa 
maslahi ya nchi. 

Hii ni kwa sababu wananchi 
ndio wanaowaweka viongozi ma-
darakani kwa mujibu wa Katiba.

 Kwa  lugha nyepesi ndio waajiri 
wa viongozi hao, hivyo ni muhimu 
kuyafahamu mazuri na mabaya  ya 
viongozi wao ili inapofika vipindi 
vya uchaguzi wawe na uwezo wa 
kuchambua ipi ngano na ipi ni 
pumba. 

Upande wa pili, serikali ikiruhu-
su uhuru wa habari na kujieleza 
kwa watu kitendo hicho kitara-
hisisha serikali kufahamu wapi 
upungufu uliko ili kuyafanyia kazi 
na kuleta   imani kubwa kwa wapi-
gakura. 

Kwa hiyo, vyombo vya habari 
na serikali kwa ujumla ni nyenzo 
muhimu katika ustawi wa maisha 
ya watu, ikiwa kila mmoja atatam-
bua jukumu lake kwa nyakati to-
fauti.

Tulishuhudia mambo yalivy-
okuwa huko nyuma, leo tunayaona 
mabadiliko kwa sababu aliyebadil-
ishwa ni mtu. Kesho  hatuna uhaki-
ka kama atakayekuja atalinda an-
galau hata kwa kiasi kidogo cha 

uhuru huo.
  Sheria zetu za vyombo vya 

habari zimesalia zile zile, kwa hiyo 
atakayekuja ana uwezo wa kucha-
gua azitumie au aziache kando 
kwa muda.

Uhuru wa vyombo vya vyetu vya 
habari unakuwa kama ule mch-
ezo wa kumfumbata nzi mkononi 
ukiwa umekuja ngumi akiwa hai, 
kisha unamuuliza rafiki yako 
kwamba “nzi huyu amekufa au 
yuko hai?” Akisema yuko hai un-
amminya anakufa, akisema ame-
kufa wewe unamwachilia anaruka. 

Sasa  hatutaki hako kamchezo 
tunataka kuona wazi, kama nzi 
amekufa au yuko hai kwa kureke-
bisha sheria za vyombo vya habari 
ili yeyote atakayetokea asiwe na 
uwezo wa kuamua uwapo huru 
au la.

Pamoja na yote, waungwana wa-
nasema, mnyonge mnyongeni haki 
yake mpeni. 

Hii  ni kusema kuwa Rais Samia 
Suluhu Hassan pamoja na kuwapo 
sheria kandamizi za uhuru wa vy-
ombo vya Habari, hasa Sheria ya 
Huduma za Vyombo vya Habari ya 
Mwaka 2016 na Sheria ya Magazeti 
ya Mwaka 1976, bado uhuru wa 
watu kujieleza katika awamu hii na 
hatujasikia matukio ya watu kutek-
wa na kupotea kama ilivyokuwa 
nyakati fulani. 

Ni muhimu kwa nchi kufaha-
mu kuwa uhuru wa vyombo vya 
habari ni nyenzo muhimu sana 
katika maendeleo ya mtu mmoja 
mmoja na taifa kwa ujumla. 

 Vyombo vya habari vimekuwa 
vikiibua matatizo mbalimbali kati-
ka jamii, ambayo mengine yanapa-
ta    ufumbuzi wa moja kwa moja. 

Vinaibua  ufisadi wa baadhi ya 
viongozi kazi inasalia kwa vyombo 
husika kuchukua hatua, hivyo kwa 
namna yoyote ile, uhuru wa vyom-
bo vya habari ni muhimu katika 
maendeleo, kama vitatumika na 
kutumiwa vizuri.

Kwa wanahabari, jambo la msin-
gi ni kuwa wazalendo kwa nchi 
kwa sababu kalamu inasadikika 
kuwa silaha mbaya zaidi kuliko 
bunduki.

 Kwa hiyo ni muhimu kuitumia 
vizuri kwa manufaa ya nchi na 
watu wake. 

Ni kweli kwamba vyombo vy-
etu vinajiendesha kibiashara, bila 
habari za kuuza itakuwa ngumu 
kusomwa ama kutazamwa, lakini 
hili lisifanye tusiandike na kuripoti 
habari zinazowahusu wananchi 
wa kawaida, eti kwa sababu habari 
hizo haziwezi kuuza.

0688157789
magabilomjalifu@gmail.com
DAR ES SALAAM-TANZANIA
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hiyo. 
“Labda hasira zimemuisha.” Alijise-

mea moyoni. Akakumbuka jinsi alivy-
okuwa akilalamika.

“Hivi kumbe nyinyi mnajua kama 
kaka yenu ana mwanamke mwingine?

Shemeji Belo? Wifi zangu, hivi kumbe 
ninyi ndugu mnajua kama kaka yenu 
ana mwanamke mwingine halafu ham-
niambii? Wote ninyi mnakuja kwangu 
nawakaribisha kwa furaha, nawapikia 
chakula, tunacheka na kufurahi kumbe 
mnaning’ong’a kisogo?   Mmenifanya 
mimi kama taahira. Nimewakosea nini 
mimi?”

Kumbe nyinyi ndugu kuna vitu vimo 
ndani ya mioyo yenu? Mmenifanya 
mimi kama taahira. Sasa kwa nini kaka 
yenu alikuja kunioa mimi? Alikuja kun-
ioa ili anidhalilishe?

Ndoa ina miezi miwili tu, imeanza 
matatizo hivi? Tutafika kweli? Hili mli-
kuwa mnalijua, haiwezekani ndoa bado 
changa hivi halafu kuna mtu anaji-
tokeza kutaka kuivunja ndoa yangu. Ina 
maana huyo mtu alikuwa naye muda 
mrefu kabla ya mimi? Sasa kwa nini kaja 
kunioa mimi kama si kunidhalilisha? 
Kwa nini hakumuoa huyo? Kwa nini 
wanaamua kunivunjia nyumba yangu 
mapema hivi? Kwa nini wameamua 
hivi? Mimi hata siamini. Sasa kwa nini 
mnaniita wifi na shemeji, wakati mna 
shemeji wifi wengine?”

Ni maneno ambayo yalirudia tena 
kichwani mwake kama yaliyorekodiwa 
na redio kaseti au televisheni na kuru-

dia tena. Aliliona kama tukio lile lime-
tokea jana tu. Na kila anapomtazama 
usoni yanajirudia tena na kushindwa 
kumtazama sawa sawa shemeji yake 
kwa aibu.

Kabla ya kwenda kwake alikuwa 
amejipanga kimkakati, maneno mengi 
ya hekima na busara pamoja na sama-
hani kibao, lakini kwa jinsi alivyopokea, 
ilimshangaza.

“Pita karibu ndani shemeji yangu.” 
Husna akamkaribisha.

“Hapana shemeji, mimi nadhani 
tungekaa huku huku nje, au twende 
sehemu karibu hapo kwenye kioski, 
tunwe soda huku tukiongea kidogo.” 
Aliomba Belo.

“Hapana, haiwezekani shemeji yangu 
nikupeleke sehemu nyingine zaidi ya 
hapa nyumbani kwetu. Hakuna tatizo 
tuingie ndani, wewe ni shemeji yangu 
tu.” Akaongea kwa sauti ya bashasha na 
tabasamu juu iliyomuondoa hofu Belo.

Akaongozwa ndani na kusalimiana 
na mama yake mdogo Tabia. Akaka-
ribishwa kwenye kochi. Baada ya kusal-
amu na matani ya hapa na pale. Kila 
mmoja alikuwa na shauku ya kutaka 
kujua nini hasa kitaendelea.

Husna alikuwa na hamu ya kutaka 
kujua kilichomleta shemeji yake pale 
wakati haikuwa kawaida yake. Belo 
alikuwa na hamu ya kutaka kujua nini 
kitaendelea atakapokimwaga kile kili-
chompekeleka. Ukimya dakika mmoja 
ulitawala.

Belo alivuta pumzi ndefu na kuishu-

W
IKI ijayo siku ya Jumapili 
nina kijipati nyumbani. 
Yule mwanao Tima, ana-
timiza miaka mitano sasa 

tangu kuzaliwa, kwa hiyo nimeandaa 
kisherehe kidogo cha ‘bethdei’ yake. 
Kwa  hiyo nakuomba usikose nyum-
bani.”

Kwa akili yake Dan hakutegemea 
hilo. Alidhani huenda kaka yake ali-
kuwa na kitu kikubwa kuliko hicho. 
Kitendo cha kufunga safari na kwenda 
nyumbani kumwalika rasmi kama mtu 
baki, kilimshangaza kidogo.

“Sasa kama ni hivyo si ungeniambia 
tu kwenye simu, yaani umeacha shu-
ghuli zako na mvua hii nilidhani jambo 
ni kubwa sana!”

“Nina maana yangu Dan. Ningeku-
pigia simu na wewe ungechukulia kisi-
musimu tu. Siku  hiyo unaweza kupata 
kijidharura kidogo, ukanipigia simu 
ukaniambia siji. Lakini hii nimeamua 
kuja mwenyewe kwa sababu nataka 
uwapo nyumbani siku hiyo, ni muhimu 
sana, usikose.”

“Sawa kaka mimi nitakuja, wala hai-
na shida.”

“Enhe, umepata mwanamke mwing-
ine au?” Lilikuwa kama swali la mtego 
hivi.

Dan akacheka halafu akajibu “Nina 
hamu na mwanamke kaka? Hili le-
nyewe limenishinda.”

“Sasa si umlete basi yule aliyempigia 
simu Husna, maana kaharibu halafu 
hataki kuja kuchukua nafasi.”

Maneno hayo yalimfanya kucheka 
tena. Lakini safari hii ilikuwa ya maumi-
vu ndani yake. Akakumbuka alichopi-
tia wiki moja iliyopita.

“We kaka we, yaliyonikuta ni siri 
yangu mwenyewe. Lakini kwa sababu 
umenichokoza, ngoja nikwambie. Si 
nilikwambia nitaenda kwa Ziada. Nili-
chokipata huko Mungu mwenyewe 
ndiye anajua.

 Aliniruka futi mia kwenda juu, 
akakataa katakata, halafu akanipakia 
maneno ya ajabu, we acha tu. Na ka-
niambia tayari yeye ana mchumba ana-
taka kuolewa kwa hivyo hawezi kufan-
ya hivyo. Nikatoka hapo, nikaenda kwa 
mke wangu, bwana wee, yeye na mama 
yake hawakuniacha bure, walinipakia 
maneno hayo, nikatoka mbio.”

*********

“He! Shemeji yangu leo kuna nini, 
maana si kawaida yako.” Ilikuwa sauti 
ya Husna akimkaribisha Belo nyum-
bani kwake.

Hakutarajia hilo. Alikumbuka siku 
ambayo alikuja nyumbani kwao na 
maneno makali aliyoongea, hakudha-
ni kama atapokelewa kirahisi namna 

Mtu yule 
alikuwa 
akipiga hatua 
moja baada 
ya nyingine 
kuelekea 
anakoelekea.
Mtu mwing-
ine alikuwa 
nyumbani 
kwake. Ali-
kuwa ame-
pigiwa simu 
kuwa atafika 
nyumbani 
jioni siku 
hiyo. Na kwa 
sababu siku 
hiyo hakuwa 
na kazi 
nyingi na 
mizunguko 
pia, alirejea 
nyumbani 
mapema 
kumsubiri 
mgeni wake.

Simu ya Sumu-9

HADITHI
MIEZI miwili tu baada ya ndoa, Husna anapigiwa simu ya mtu asiyemfahamu. Haikuwa 
simu ya heri. Ni simu ya mtu anayeonekana amedhamiria. Amedhamiria kufanya kitu 
alichokikusudia. Kwenye maisha ya ndoa aliambiwa yatakuwa ya shida na raha, lakini 
kwake haikuwa mapema kiasi hicho. Alihisi sasa hakuingia kwenye ndoa aliyoikusudia 
bali ni ndoa ndoana.Ni nani aliyempigia simu Husna? Alitaka nini? Lengo lake hasa ni 
nini? Ni kweli alichokusudia mpiga simu ndicho alichokihitaji ili kuvuruga ndoa hiyo? 
Nenda hatua moja moja kwa kusoma kila nakala ya toleo la Nipashe ili upate ukweli 

ITAENDELEA JUMAPILI

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

mzima wa kisa hiki cha utata, kusisimua, 
kusikitisha na chenye mafunzo makubwa 
kwa jamii na wanandoa wote.

sha. Ikampa nguvu ya kuanza ma-
zungumzo.

“Shemeji huu mguu unaouona 
ni wako.” Alianzisha mazungumzo 
na Husna alikaa kimya bila kujibu 
chochote akiendelea kumsikiliza 
kwa makini.

“Nimekuja hapa kwa lengo la 
kukukaribisha kwenye kijisherehe 
nyumbani kwangu.” Ni maneno 
ambayo yalimshusha presha Hus-
na, lakini ilikuwa karibu aangue 
kicheko.

“Shemeji bwana, yaani umetoka 
nyumbani kote huko kuja kunia-
lika, halafu kitu chenyewe un-
asema kijisherehe kweli?” Akam-
wuliza, halafu sasa kile kicheko 
alichota kucheka mwanzo akaki-
achia. Belo naye ilibidi amuunge 
mkono, halafu akasema.

“Usicheke shemeji, sasa ukise-
ma sherehe hapa, unaweza kud-
hani ya harusi, mimi naona, au 
sherehe kubwa, kwanza hii siyo 
sherehe nimekosema kiswahili 
ni pati tu, au naweza kusema kiji-
pati.”

“Mhh! Shemeji, haya, hicho kiji-
pati kinasemaje na cha nini?”

“Ni cha ‘bethdei’ tu, binti yangu 
Tima anatimiza miaka mitano. Ni-
mealika watu kadhaa, pamoja na 
kwamba kwa sasa umetengana 
na mdogo wangu, bado mna mta-
faruku bado hamjapeana talaka, 
mimi nimekuja kukualika kama 
shemeji yangu, ukusanyike pale 
na wanandugu wengine kwa ajili 
ya pati. Na hata wifi zako wameni-
tuma hilo.”

“Kwanza mimi nashukuru 
kuona kumbe bado mnanikum-
buka shemeji yenu. Mimi nilidhani 
umekuja kwa ajili ya suala la ku-
tupatanisha na ndugu yako. Hilo 
kwa sasa sahau kabisa shemeji. 
Pia mimi sina tatizo kwa sababu 
mpaka kutoka huko kuja huku ina 
maana mnanithamini sana, lakini 
mimi ninachoogopa ni ugomvi!”

“Ugomvi gani tena huo sheme-
ji?” Akashangaa Belo.

“Huyo kidudu mtu aliyenipigia 
simu kunitukana. Si alisema ny-
inyi mnamfahamu. Inawezekana 
wewe shemeji humfahamu, lakini 
dada zake wakawa wanamfaha-
mu. Anaweza kuja baada ya kutu-
kanana kwenye simu, sasa zikalika 
ngumi nyumbani kwako. 

Halafu shemeji, hata Dan si 
atakuwepo, kutakuwa na usalama 
kweli, mimi na Dan hatuelewani. 
Halafu kwa bahati mbaya ndiyo 
akaja na huyo hawara yake itaku-
waje?”
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Mkali ya bongo fleva, Izzo Bizness 
ameibuka ghafla na ngoma kali aliyoi-
ita Fine akishirikisha Lody Music.

Ngoma hiyo aliiweka juzi kwenye 
mtandao wa ‘YouTube’ na kwa muda 
mfupi imeanza kubamba na kukubali-
wa kwa mashabiki wake na wamuziki 

wa bongo fleva kwa ujumla.
Hata hivyo, Izzo ameitoa ngoma hiyo 

kwa mfumo wa audio’ na mashabiki 
wake wanasubiri kwa hamu pale ataka-
poitia kwa mfumo wa video.

Msanii hiyo ameshatoa ngoma mbal-
imbali kwa miaka mingi ambazo zime-

kuwa zikifanya vizuri kwenye tasnia ya 
muziki huo.

Ngoma hizo ni kama ‘Umeniweza’, 
‘Kidawa’, ‘Rafiki’, ‘Nishadata’, ‘Tumeo-
ana’ na nyingine nyingi huku akiwa-
shirikisha wasanii mbalimbalia kama 
Mwana FA ambaye kwa sasa ni Naibu 

Waziri wa Utamaduni, Sanaa na Mich-
ezo, jina lake halisi akiwa na Hamisi 
Mwinjuma, pia ni mBunge wa Muheza, 
kwenye ngoma ya ‘Shame Lake’, Jay 
Melody, Barnaba, Juma Nature na wen-
gine wengi.

Hatimaye wanandoa Khloe Kardashi-
an na Tristan Thompson wameweka 
wazi jina la mtoto wao wa kiume lililoku-
wa likisubiriwa na watu wengi.

Mtoto huyo wa kiume ametajwa kuwa 
ni Tatum Robert. Kwa mujibu ya ma-
jarida ya nchini Marekani, na wanandoa 
hao ni kwamba walikuwa na chaguo 
lingine la Robert Tatum.

“Kulikuwa na mazungumzo juu ya 
kama anapaswa kuwa Tatum Robert au 
awe Robert Tatum,” chanzo kilisema ka-
tika nakala iliyochapishwa Alhamisi.

Mtu wa ndani alisema familia ilikuwa 
inaegemea zaidi kwenye jina la Robert 
kwa sababu ya kumheshimu baba yake, 
Rob Kardashian.

“Baadhi ya familia walikuwa wakiege-
mea zaidi kwa Robert, kwa sababu in-
amheshimu baba yake Kardashian, Rob-
ert,  aliyefariki mwaka  mnamo 2003 
kwa saratani.

Ikaelezwa kuwa Khloe alitaka jina 
ambalo halikuwa la kawaida, lakini siyo 
nje sana na linaloambatana na jina T, 
na ndipo likaja jina la Tatum, kilieleza 
chanzo hicho.

Jina la 
mtoto wa 
Kardashian 
hadharani

Izzo Bizness aja na ‘Fine’ yake
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W
ACHEZAJI wapya wa 
Chelsea hawajapewa 
fursa ya kupata muun-
ganiko unaohitajika 

kujenga timu itakayoshinda, hiyo ni 
kwa mujibu wa kocha wa muda wa 
kikosi hicho, Frank Lampard.

The Blues hao walioneka
na kutokuwa na mpango

 wowote wa ushindi wakti
walipochezea kichapo cha
 mabao 3-1 kutoka kwa Ar

senal Jumanne iliyopita
, kikiwa ni kipigo cha sita
 mfululizo ambacho kime
wafanya kuzama hadi na
fasi ya 12 katika msiamo

 wa Ligi Kuu England.

Wachezaji kadhaa waliosajiliwa 
katika dirisha la Januari 
wameshindwa kufanya vyema, huku 
Mykhailo Mudryk na Noni Madueke 
walionunuliwa kwa fedha nyingi 
wakishindwa kudhihirisha vipaji 
vyao.

Madueke angalau alifunga bao 
lake la kwanza kwa klabu katika 
kupoteza huko pale Emirates, jambo 
ambalo Mudryk, ambaye aligharimu 

    Asema wachezaji wapya 
bado hawajapata muunganiko 
mzuri na kupelekea kukosa...

habari michezo
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Lampard atoboa siri 
inayoimaliza Chelsea

zisikupite

pauni milioni 88 licha ya kucheza 
mechi 44 za kikosi cha kwanza 
akiwa na Shakhtar Donetsk, bado 
hajafanikiwa.

Kumekuwa na uthabiti mdogo 
katika kikosi cha kwanza, jambo 
ambalo lilionekana wazi chini ya 
bosi wa zamani, Graham Potter na 
limeendelea katika kipindi kigumu 
cha mpito cha Lampard.

Chelsea imeunda kikosi kisicho na 
usawa, kilichojaa vipaji vya ubunifu 
lakini bila mtu wa kufunga mabao, 
kuonekana kutounganishwa zaidi 
uwanjani.

“Namba zinaonyesha sisi ndio 
timu inayobadilisha zaidi kikosi cha 
kwanza kuliko timu yoyote,” alisema 
Lampard.

“Kuingia kwa wakati huu kwangu, 
ni kujaribu kutafuta muunganiko na 
ushirikiano katika timu ambayo ni 
muhimu kama sisi sote tunajua.

“Timu kubwa ambazo 
tumeshuhudia kwa miaka mingi, 
unaweza kutaja muunganiko kila 

wakati.
“Unapojaribu kupata hiyo, ni 

ngumu, na nadhani ni muhimu 
kujua kwamba tunapokuwa 
katika hali mbaya na mambo  
hayo hayajatatuliwa, ni ngumu  
sana kupata uthabiti wa kile 
unachotaka.

“Unaishia kuitafuta, na labda 
ndio sababu watu wanaiita mpito. 
Hiyo ni changamoto. Kwa msimamo 
wangu kadiri tunavyotaka matokeo, 
tunahitaji pia kujaribu kupata 
muunganiko wa timu kwenda 
mbele.

“Baadhi ya wachezaji wachanga 
ambao wameingia kwenye klabu 
labda hawajapata nafasi ya kutulia, 
kujisikia vizuri ndani ya timu, 
kuelewa mabeki wa pembeni 
watapishana nao, au wachezaji wa 
kiungo wanaowaunga mkono.

“Huo ni mchakato, na unahitaji 
kazi. Labda ni kazi ambayo sijaweza 
kufanya katika jukumu hili kama la 
muda.”

DAU LA RICE LATAJWA

WEST Ham itahitaji kulipwa pauni milioni 100 ili 
kumwachia kiungo wa kati wa Timu ya Taifa ya England, 
Declan Rice mwenye umri wa miaka 24 katika msimu 
huu wa joto. (ESPN)

MARTINEZ ANUKIA LIVERPOOL

CHELSEA inapania kumnunua mshambuliaji wa Inter 
Milan, Lautaro Martinez, msimu huu wa joto. Mchezaji 
huyo wa kimataifa wa Argentina mwenye umri wa miaka 
25 pia analengwa na Manchester United. (Football 
Insider)

ONANA SAFI CHELSEA
CHELSEA inataka kumfanya mlinda mlango wa Inter 

Milan na Cameroon, Andre Onana, mwenye umri wa 
miaka 27 namba moja msimu ujao na wana uhakika wa 
kumsajili Mauricio Pochettino kama kocha wao mpya. 
(Telegraph)

BELLINGHAM BEI JUU
KIUNGO wa kati wa Borussia Dortmund na England, 

Jude Bellingham (19), atatia saini mkataba wa miaka sita 
na Real Madrid msimu huu, ambao utamfanya kuwa 
mchezaji wa pili anayelipwa fedha nyingi kwa miamba 
hao wa Hispania baada ya mshambuliaji wa Ubelgiji, 
Eden Hazard (32). (SER Deportivos, via Mail)

FRIMPONG KUTUA UNITED

KOCHA wa Manchester United, Erik ten Hag, anataka 
kumsajili beki Mholanzi Jeremie Frimpong mwenye 
umri wa miaka 22 kutoka Bayer Leverkusen msimu huu. 
(Mirror)

WEGHORST NJIA MOJA

KLABU ya Manchester United haina mpango wa 
kumsajili Wout Weghorst kwa mkataba wa kudumu. 
Mshambuliaji huyo wa Uholanzi mwenye umri wa miaka 
30 alijiunga na United kwa mkopo kutoka Burnley. (Man-
chester Evening News)

MODRIC AULA MADRID

KIUNGO wa kati wa Timu ya Taifa ya Croatia, Luka 
Modric mwenye umri wa miaka 37 anatazamiwa 
kuongeza mkataba wake Real Madrid hadi 2024. (Rel-
evo)

CITY KUMSAJILI BRITS

KLABU ya Manchester City inakaribia kukamilisha dili 
la kumsajili kipa wa timu ya taifa ya England ya chini ya 
miaka 16, Spike Brits kutoka AFC Wimbledon. (Fabrizio 
Romano)

SUTALO ANUKIA ARSENAL

ARSENAL inawanyatia mchezaji Dinamo Zagreb 
mwenye umri wa miaka 23 na beki wa Timu ya Taifa ya 
Croatia, Josip Sutalo. (Evening Standard)

WEST HAM KUTIKISWA

KLABU ya West Ham ina wasiwasi kuhusu kumpoteza 
kiungo wa kati wa Jamhuri ya Czech, Tomas Soucek 
mwenye umri wa miaka 28, msimu huu wa joto, pamoja 
na nahodha wao na kiungo wa kati wa England, Declan 
Rice (24). (Football Insider)

NELSON AGEUKA LULU

REISS Nelson amekataa pendekezo la kwanza la 
mkataba mpya lililotolewa na Arsenal, huku klabu nyingi 
nchini England na pia nje ya nchi zikitaka uhamisho 
wa bure kwa winga huyo wa England mwenye umri wa 
miaka 23. (Fabrizio Romano)
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MANCHESTER,  
England 

PEP Guardiola 
amesema majaliwa 
ya Kalvin Phillips 
ndani ya kikosi cha 
Manchester City yapo 
mikononi mwake 
mwenyewe.

Mchezaji huyo ali-
yesajiliwa kwa pauni 
milioni 42 majira ya 
joto ameichezea City 
mechi nane pekee 
za Ligi Kuu England, 

zote akitokea benchi.
Phillips alikabiliwa 

na tatizo la mapema 
pale City baada ya 
kufanyiwa upasuaji 
wa bega Septemba, 
mwaka jana lakini 
tangu aliporejea No-
vemba ameshindwa 
kumtoa Rodri kwe-
nye safu ya kiungo ya 
Guardiola, huku John 
Stones pia akitoka nje 
ya ulinzi na kucheza 
katika nafasi ya juu 
zaidi.

“Inategemea mche-
zaji wenyewe,” alise-
ma Guardiola. 

“Mwisho tuko 
hapa, ninajaribu 
kuwa mkweli kwa 
maswali na hisia 
zangu.

“Hisia zangu nyaka-
ti fulani hubadilika. 
Lakini mwisho wa-
chezaji ni mali ya kla-
bu, wanatakiwa ku-
jiridhisha wenyewe 
na timu na si kwa 
sababu nasema kitu.”

Phillips njia panda City

Tulia Marathon 2023 
yafunika, Simbu asifu

Na Mwandishi Wetu, MBEYA

K
WA mara nyingine mbio 
za Mbeya Tulia Marathoni 
(MTM) zilizofanyika jijini 
hapa zimetikisa jiji huku 

wanariadha, Alphonce Simbu na 
Gabriael Geay wakiendelea kuteka 
mashabiki wa mchezo huo kwa 
kushangiliwa wakati wote walipoku-
wa wanakimbia.

Mbio hizo zilizodhaminiwa pia na 
Kampuni ya michezo ya kubashiri 
matokeo ya Betika ziliongozwa na 
Spika wa Bunge la Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania, Dk. Tulia Ackson.

Akizungumza jana kwenye Uwanja 
wa Sokoine, Dk. Tulia alisema mbio 
hizo zimelenga kukusanya fedha kwa 
ajili ya kuboresha miundombinu ya 
afya na elimu.

Tulia aliwashukuru washiriki na 
wadhamini wote kwa kusapoti na 
kuzidi kuwavutia wakimbiaji kutoka 
maeneo mbalimbali ndani na nje ya 
Tanzania.

“Kila mshiriki aliyepo hapa amehu-
sika katika kuboresha miundombinu 
ya afya na elimu,” alisema Dk. Tulia 
wakati akiwakabidhi zawadi kwa 
washindi.

Simbu alisema mbio hizo zimejito-

fautisha na nyingine kwa kutoa fursa 
kwa wakimbiaji wa mbio za uwanjani 
na barabarani kukimbia na kupata 
zawadi.

“Imeongeza hamasa kubwa kwa 
wanariadha wa mbio zote, fupi, za 
kati na mbio ndefu,” alisema mwa-
nariadha huyo maarufu.

Betika pia iliwadhamini wakimbiaji 
60 ambao walishiriki mashindano ya 
Ligi ya Sodo kukimbia kwenye Mbeya 
Tulia Marathon msimu huu ikiwa ni 
moja ya sapoti yao katika kuunga 
mkono juhudi za serikali kuendeleza 
michezo hapa nchini.
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Phillips njia panda City

Tarimo, Kabwebwe washinda
Supa Jackpot bonus wiki hii
Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya  Kubashiri na buru-
dani  SportPesa, imeendeleza jadi 
yake ya kuwawezesha Watanzania ku-
pitia bidhaa yake ya  Jackpot ya kati-
kati ya wiki  na  Jackpot ya mwisho wa 
wiki yaani Supa Jackpot kupitia  Supa 
Jackpot bonus zake.

Wiki hii imeshuhudia washindi wawili 
wakijishindia zaidi ya milioni 15 ya bonus 
za Supa Jackpot.

Mshindi wa kwanza ni  Oliveira Tari-
mo, huyu ni mkazi wa Iringa mjini, eneo 
linaloitwa Ihesa, yeye alijishindia kitita 
cha Sh. milioni 10.5 baada ya kubashiri 
kwa usahihi mechi 12 kati ya 13 za Supa 
Jackpot.

Mwingine ni   Charles 
Kabwebwe,  mkulima wa Alizeti kutoka 
Tabora yeye alijishindia kitita cha Sh. mil-
ioni 5.4 baada ya kubashiri kwa usahihi 
mechi 14 kati ya mechi 17 za Supa Jackpot 
za wiki iliyopita.

Wakizungumza katika ofisi 
za SportPesa, Oysterbay jijini Dar es Sa-
laam, Oliviera alisema alianza kucheza 
na SportPesa miezi saba iliyopita, baada 
ya kuona marafiki, jamaa na ndugu zake 
wawili Aggrey na David wakicheza na 
kushinda kiasi cha Sh. milioni mbili.

“Mimi nilijifunza na kuanza kucheza 
na SportPesa Novemba 11, mwaka 2022. 
Nilikuwa nakaa na washikaji nawaona 
wanacheza muda mwingine walikuwa 
wanaongea namna walivyokuwa wa-
nashinda au muda mwingine wamekosa 
labda mechi moja au mbili.

Sasa kilichonifanya nikaanza kucheza 
nakumbuka ilikuwa wakati wa kombe la 
dunia ambapo nina ndugu zangu mmoja 
anaitwa Aggrey na mwingine David. 
Hawa katika kipindi hicho walishinda 
milioni mbili,” alisema Oliviera.

Naye Kabwebwe alisema kwa upande 
wake alianza kucheza na SportPesa mia-
ka sita iliyopita.

“Mimi nilianza kucheza mwaka 2017, 
Nakumbuka wakati ule mimi nilikuwa 
bado nipo shule, sasa rafiki zangu karibu 
nane wote walikuwa wanapenda kubeti. 
Mara nyingi walikuwa wakipata hivi vi-
hela vidogo vidogo vya kawaida.

Sasa si unajua wenzako wakishinda 
wanakuja kututambia na kutupa mizuka 
pengine na sisi au mimi naweza kucheza 
na kushinda hela kama wao. Ki ufupi 
kilichonivutia pia ni namna mtiririko 
wa washindi walivyokuwa wanatajwa, 
hasa hasa kwenye kurasa za mitandao 
ya kijamii na kwenye magazeti,” alisema 
Kabwebwe.

Kuhusu mikeka yao ambayo imeshin-
da Oliviera anasema yeye aliweka mkeka 
wake siku ya Jumatano ya Tarehe 19 
2023. Baada ya kuweka siku ya ijumaa 
alipata timu 8 kati ya timu 13. Siku iliyo-

fuata yaani Jumamosi usiku wa Tare-
he 22 alipata timu nne. ‘’Kwanza mimi 
huwa na tabia ya kuweka zaidi ya 
mkeka mmoja katika kila  Jackpot ya 
SportPesa.   Nina wastani wa kuweka 
kuanzia mikeka mitatu mpaka mitano 
kila wiki.

Sasa unajua baada ya kuweka 
mikeka ile nilianza kuzifuatilia timu 
siku ya ijumaa. Kitu kizuri ni kwamba 
siku hiyo nilibahatika kupata matokeo 
kwenye timu nane. Ilipofika kesho 
yake sikufuatilia timu hata moja kwa 
kuwa nilikuwa bize sana.

Nakumbuka ilikuwa usiku 
nilipata sms ya hongera. Lakini 
muda ule sms inaingia sikuit-
ilia maanani, kwakuwa nilikuwa 
nachati na watu kama watatu to-

fauti. Ilipopita muda wa kama dakika 
40 hivi na ushehe nikakumbuka kuna 
sms iliingia ila sikuitilia maanani.

Aanaendelea kuelezea kuwa muda 
huo alikuwa amekaa na mwanae se-
buleni na baada ya kuiona sms ile 
na kuthibitisha kwa macho kwamba 
ni milioni kumi na ushehe alin-
yanyuka kwa furaha kutoka kwenye 
kochi alilokuwa amekalia na kuanza 
kushangilia.

Naye Charles Kabwebwe anaelezea 
kuhusu mkeka wake wa Supa Jack-
pot ulioshinda, kwamba siku ambayo 
alibashiri aliweka jumla ya mikeka 
mitatu, lakini yeye hakusumbuka 
kuzifuatilia timu alizoziweka katika 
mikeka yake.

‘’Unajua mimi baada ya kuweka ile 
mikeka mitatu niliendelea na mishe 
zangu. Sikutaka kujipa presha, kufua-
tilia hizo timu. Nashukuru Mungu siku 
ya nne usiku baada ya kuwa nimewe-
ka mikeka yangu nilipata sms ikinipa 
hongera kwa kushinda Supa Jackpot 
bonus kwa mechi 14 kati ya mechi 17.

Unajua sisi wa mikoa ya mbali na 
Dar-es-Salaam mzunguko wa hela sio 
mkubwa ki hivyo. Na hata matumizi 

yetu kwa siku, wiki na mwezi ni madogo. 
Kwa hivyo ilivyoingia sms ile ya Sh 5,423,697 
ilinishtua sana.

Ilibidi niwasiliane na wazazi wangu na 
tushauriane. Nashukuru Mungu waliniunga 
mkono na leo nipo hapa kwenye uhakiki na 
makabidhiano wa mfano wa hundi na kutoa 
ushuhuda wangu.

Wote Oliveira na Charles wanawashauri 
watanzania kucheza na SportPesa hasa hasa 
jackpot zao kwani sio lazima mkeka wako 
ushinde kwa asilimia 100 ndio upate pesa.

Oliviera ‘’Mimi napenda kuwaasa 
watanzania haijalishi umeshacheza 

kwa muda gani au umepoteza kiasi 
gani. Cha umuhimu ni kwamba tu-

mia kiasi kidogo cha buku buku 
kila wiki kucheza hizi Jackpot na 

mambo yanaweza kukuendea vi-

zuri kama mimi.
Charles ‘’Mimi kwa upande wangu ni-

waambie wasikate tamaa. Kama ambavyo 
nilikuwa naona washindi wengine wakitan-
gazwa na mimi leo nimetangazwa na kuin-
gia katika historia ya washindi wa Jackpot 
bonus ya Supa Jackpot na wao wanaweza 
kushinda kama mimi. Hivyo wasichoke 
kubashiri.

Akiwapongeza washindi hao, Mkuu wa 
Kitengo cha Mawasiliano wa  SportPesa, 
Sabrina Msuya, aliwataka wasibweteke na 
waendelee kucheza kwani wanaweza waka-
ja kushinda Jackpota kubwa au wakaende-
lea kushinda Jackpot bonus kwa viwango 
vya juu zaidi ya hivi walivyopata sasa.

“Niwaase tu kwamba ushindi huu usiwe 
ndio mwisho wa kucheza. Endeleeni ku-
pambania mahela hayo yaliyopo kwenye 
Jackpot zetu. Si mnafahamu kwenye supa 
Jackpot kuna Jackpot mbali mbali za viwan-
go tofauti,” Msuya alisema.

Kuna ya mechi 17, 16,15,14 na 13. Jackpot 
zote hizi kila moja ina kiwango chake cha 
ushindi. Haufungwi na vigezo wala mashar-
ti kwani unaweza ukacheza zote kwa mpigo 
na ukapata ushindi au bonus kwenye Jack-
pot zote.Supa Jackpot wiki hii imesimamia 
1,109,975,029.
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Simba sc, Azam 
mechi ya kisasi

Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ackson (katikati mwenye miwani), akiwaongoza baadhi ya washiriki wa mbio, Mbeya 
Tulia Marathon msimu huu ambazo zimedhaminiwa na taasisi mbalimbali ikiwamo benki ya CRDB na Kampuni 
ya michezo ya kubashiri matokeo ya Betika zilizofanyika juzi na jana jijini, Mbeya. PICHA: MTANDAO.

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042

    Makocha wafunguka wanalita-
ka Kombe la FA ili kupoza machungu...

Na Saada Akida 

WASHAMBULIAJI wa Yanga, Fiston 
Mayele na Kennedy Musonda wam-
etakiwa kujituma zaidi wanapokaribia 
lango la wapinzani kwa ajili ya kufunga 
mabao katika mechi ya hatua ya nusu 
fainali ya Kombe la Shirikisho Afrika 
dhidi ya Marumo Gallants itakayoche-
zwa Mei 10, mwaka huu kwenye Uwan-
ja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.

Akizungumza na Nipashe jana, Kocha 
Mkuu wa Yanga, Nasreddine Nabi, 
alisema lengo la kuwapa majukumu 
hayo mastraika wake ni kuhakikisha 
wanazitumia kwa faida dakika 90 za 
kwanza za hatua hiyo ya nusu fainali.

Nabi alisema anataka kuona timu 
yake inaimaliza mapema mechi yao 
kwa kufunga mabao ya kutosha am-
bayo yatawavusha kwenye hatua hiyo 
na kuweka rekodi kwa klabu na nchi.

Kocha huyo alisema hawataki kupata 
ushindi finyu ambao utawaweka kwe-
nye presha na hivyo anawakumbusha 
washambuliaji wake kutumia vizuri 
kila nafasi watakayopata katika mechi 
hiyo ya kwanza.

Aliongeza siku zote hujifunza kuto-
kana na makosa yao au watu wengine 
ambao husaidia kuwafanya waweke 
mikakati bora na hatimaye kufikia 
malengo waliyokuwa nao.

“Tumeliangalia kwa namna kubwa 
kwenye mchezo wetu wa hapa nyum-
bani, kuna mipango ya kupata matokeo 
ya mapema na idadi kubwa ya ma-
bao ya kufunga yatasaidia kutuweka 
salama zaidi ikiwa wachezaji wajua 
wajibu wao.

Hatuhitaji kuona tunacheza kwa 
presha yoyote katika mchezo wetu wa 
hapa zaidi ya kuona safu ya ushambu-
liaji inatumia nafasi zote muhimu za 
kufunga katika dakika 45 kupindi cha 
kwanza na kipindi cha pili tusicheze 
kwa presha kubwa,” alisema Nabi.

Aliongeza endapo watapata idadi 
nzuri ya mabao watakuwa katika na-
fasi salama ya kutocheza kwa presha 
kwenye mchezo  wa marudiano huko 
ugenini kwa sababu watakuwa wa-
narudia makosa ya watani (Simba), zao 
ambao wameondolewa katika michua-
no hiyo ya CAF.

Kocha Mkuu wa Marumo Gallants,  
Dylan Kerr, aliliambia gazeti hili kikosi 
chake kitawasili nchini usiku wa kua-
mkia jumanne na wako tayari kwa ajili 
ya mchezo huo huku akitamba anaifa-
hamu vizuri Yanga.

Yanga watacheza
fainali Afrika hivi...
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Na Faustine Feliciane

H
ATUMWI mtoto dukani, un-
aweza kusema hivyo kuelekea 
mechi ya hatua ya nusu fainali ya 
mashindano ya Kombe la FA kati 

ya Azam FC dhidi ya Simba itakayochezwa 
leo kwenye Uwanja wa Nangwanda Sijao-
na ulioko mkoani, Mtwara.

Mechi hiyo inaelezwa ni ya
 kulipiza kisasi baada ya Simba
 kulazimishwa sare na matajiri
 hao wa Chamazi katika mechi

 zote mbili za Ligi Kuu Bara
 msimu huu, huku Azam FC iki

wa na hasira ya kutolewa na
 Mnyama katika michuano ya

 msimu uliopita.
Ugumu wa mchezo wa leo unatokana 

na ubora wa vikosi vyote viwili huku kila 
upande ukitaka kupambana kuhakikisha 
inajihakikishia kutwaa taji la michuano 
hiyo baada ya kushindwa kunyakua ubing-
wa wa Ligi Kuu Tanzania Bara msimu huu.

Kocha wa Simba, Robert Oliveira ‘Rob-
ertinho’ ameweka wazi mikakati yake kue-
lekea katika mchezo huo kwa kujipanga 
kuizuia safu ya ushambuliaji ya Azam 
ambayo ipo chini ya straika Mzimbabwe, 
Prince Dube.

Robertinho alisema Dube amekuwa 

Lampard atoboa siri Chelsea UKurasa  21

mwiba mkali katika michezo yote 
waliyokutana nao na kwa sababu hiyo 
amewapa kazi maalum mabeki wake 
kuhakikisha mshambuliaji huyo ana-
dhibitiwa vizuri.

“Tuna matumaini makubwa katika 
mchezo huu, lakini tutachukua tahad-
hari zote kwa sababu utakuwa mchezo 
mgumu na tunacheza na timu bora pia, 
tumekutana nao kwenye ligi, tumeona 
ubora wao,” alisema Robertinho.

Kocha huyo alisema amekiandaa vi-
zuri kikosi chake na kila mchezaji ata-
kayepata nafasi kucheza ameahidi ku-
jitoa kwa ajili kusaka ushindi kutokana 
na umuhimu kuhitaji kusonga mbele 
katika michuano hiyo.

“Nitakuwa na mazungumzo zaidi na 
wachezaji wangu wote, naamini kwa 
kila mchezaji atakayepata nafasi ya 
kucheza atafanya kile kinachotakiwa ili 
kuipa timu ushindi na kusonga mbele, 
tunataka kufika hatua ya fainali,” Rob-
ertinho alisema.

Naye Kocha wa Azam FC, Kally On-
galla, alisema wamemaliza maandalizi 
kuelekea mechi hiyo na kazi imebaki 

kwa wachezaji kwenda uwanjani ku-
fanya kile walichoelekezwa.

Kally alisema wataingia kwa kazi 
moja ya kusaka ushindi kwa sababu 
wanahitaji kubeba kombe hilo msimu 
huu.

“Tunatamani kuwa sehemu nzuri ya 
kumbukumbu msimu huu, tunaenda 
kufika fainali kwa kuwaondoa Simba, 
naamini tutafikia malengo ambayo 
tumejiwekea, nafahamu ugumu wa 
mchezo huu lakini hiyo haitufanyi tu-
ingie kinyonge kesho (leo),” alisema 
kocha huyo.

Azam ilifika hatua hiyo baada ya kui-
funga  Mtibwa Sugar mabao 2-0 huku 
Simba ikitoa kichapo cha bila huruma 
cha magoli 5-1 kwa Ihefu SC ya Mbarali, 
Mbeya.

Nusu fainali nyingine ya mashinda-
no hayo itawakutanisha Singida Big 
Stars dhidi ya mabingwa watetezi, 
Yanga ambayo kwa sasa inajiandaa na 
mchezo wake wa hatua ya nusu fainali 
ya michuano ya kimataifa ya Kombe la 
Shirikisho Afrika kwa kuwakaribisha 
Marumo Gallants ya Afrika Kusini.
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