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TAMISEMI mfupa
MEUMU mawaziri

o Mlaka / mawaziri 5, mtihani wa Kalrukl huu hapa... Endelea ukurasa_ 2
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Simbachawene Selemani Jafo Ummy Mwalimu Innocent Bashungwa Angellah Kairuki
(2015 -2017) (2017- 2021) (2021 Machi - Jan. 2022) (Jan. 2022 - Sept. 2022) (Sept.3, 2022 mpaka sasa)

UKURASA WA 3

PM AAGIZA MKAKATI WA
NGO UTAFSIRIWE KISWAHILI

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, amezindua
Mkakati wa Kitaifa wa Uendelevu wa...

Rais ataka

ufumbuzi
vikwazo
ubunifu
katika afya

Rais Samia Suluhu Hassan akiwa na Kiongozi wa Taifa la Qatar, Sheikh Tamim bin Hamad Al Thani (wa pili kulia),
UKURASA 2 baada ya kuwasili kwenye ofisi za kiongozi huyo, Doha nchini humo jana. PICHA: IKULU

Utata kifo aliyekutwa na kanga shingoni
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Rais wa Zanzibar, DK. Hussein Ali Mwinyi, akizungumza wakati akifungua mkutano wa wadau wa demokrasia kujadili masuala mahususi ya Zanzibar yanayo-
husu demokrasia ya vyama vingi vya siasa, Unguja jana. PICHA: IKULU

TAMISEMI sasa mfupa
mgumu kwa mawaziri

Na Mwandishi Wetu

NI mfupa mgumu. Hivyo ndivyo inavy-
oonekana hali halisi ndani ya Ofisi ya
Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mi-
taa (TAMISEMI) kutokana na mabadiliko
makubwa kwa mawaziri wanaoteuliwa
kuiongoza.

Hiyo inatokana na mawaziri walioteuli-
wa katika kipindi kisichozidi miaka saba
ya serikali ya awamu ya tano na ya sita
kudumu kwa muda mfupi kisha kuon-
dolewa au kuhamishiwa wizara zingine.

Awali, kutokana na unyeti wa wizara
hiyo, ilionekana kama neema kwa mtu
kuteuliwa kuwa waziri. Lakini sasa im-
ekuwa mwiba mchungu au shubiri kwa
wanaopewa nafasi hiyo.

Kwa ujumla, TAMISEMI ni taasisi nyeti
kwa kuwa inasimamia mambo mengi ya-
nayohusu mambo muhimu yanayohusu
wananchi kama vile afya, elimu, maji na
miundombuni hasa ya barabara na ma-
daraja. Sehemu kubwa ya fedha zinazo-
tokana na bajeti ya serikali, hupelekwa
kwenye halmashauri za mitaa kwa ajili
ya utekelezaji wa hiyo.

Pamoja na kuwa ni eneo nyeti katika
utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi ya CCM
katika utekelezaji wa miradi mbalimbali,
hali imekuwa tofauti kutokana na miradi
mingi kutekelezwa kwa kiwango duni.

MIAKA 7 MAWAZIRI 5

Kuwapo kwa madudu ndani ya hal-
mashauri, kumekuwa kama mfupa
mgumu au kaa la moto kwa mawaziri
wanaoteuliwa kuongoza TAMISEMI. Kila
mara Rais anapofanya uteuzi, amekuwa
akikemea ugoigoi katika ukusanyaji ma-
pato pamoja na udokozi.

Wakati akitangaza mabadiliko ya
Baraza la Mawaziri muda mfupi baada
ya kuchukua nafasi ya Rais (marehemu)
John Magufuli, Rais Samia Suluhu Has-
san alimwagiza aliyekuwa Waziri wa
TAMISEMI, Selemani Jafo, akasimamie
ipasavyo mapato ya halmashauri na ku-
bana mianya ya uvujaji wa mapato.

Kwa kauli hiyo inaonyesha kwamba
katika halmashauri nyingi kuna upigaji
mkubwa wa fedha zinazotolewa na seri-
kali kuu pamoja na zile za mapato ya
ndani kwa ajili ya utekelezaji wa miradi

ya maendeleo.

Tangu kuingia kwa serikali ya awamu
ya tano chini ya Magufuli, Novemba 2015
hadi sasa, takriban miaka saba, mawaziri
watano wameiongoza TAMISEMI baadhi
wakiwa hawajamaliza hata mwaka na
kuondolewa.

Desemba, 2015 Dk. Magufuli alipotan-
gaza Baraza lake la kwanza la Mawaziri,
alimteua George Simbachawene kuwa
Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais (TAMISEMI)
ambaye alikaa hadi Septemba 17, 2017
alipojiuzulu. Baada ya Simbachawene,
Selemani Jafo aliteuliwa kuongoza wiz-
ara hiyo hadi Machi, 2021 kisha akaingia
Ummy Mwalimu aliyeongoza hadi Janu-
ari, mwaka huu.

Ummy ambaye kwa sasa ni Waziri wa
Afya, alimpisha Innocent Bashungwa
ambaye naye amekaa takriban miezi
tisa na kuhamishiwa Wizara ya Ulinzi na
Jeshi la Kujenga Taifa. Angellah Kairuki
aliteuliwa Jumapili iliyopita kushika usu-
kani wa kuongoza wizara hiyo.

MAMBO MAZITO

TAMISEMI ambayo kwa kiasi kikubwa
inaonekana ndiyo roho ya serikali ka-
tika maendeleo kwa ajili ya wananchi na
utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi ya CCM,
inakabiliwa na mambo mazito ambayo
kwa namna mbalimbali ni dhahiri mfu-
pa mgumu kwa mawaziri wanaoteuliwa
hata kuondolewa ndani ya muda mfupi.

Mambo hayo ni kuwapo kwa madudu
mbalimbali yakiwapo ya upigaji wa fed-
ha za maendeleo zinazotoka serikali kuu
na mapato yanayotokana na makusanyo
ya ndani katika halmashauri. Matokeo
yake, miradi mbalimbali imekuwa iki-
fanyika chini ya kiwango.

Sababu kubwa ni kuwapo kwa usi-
mamizi hafifu wa viongozi waliopewa
dhamana. Mfano wakati Mwenge wa Uh-
uru ukiwa mkoani Pwani, Kiongozi wa
Kitaifa wa Mbio za Mwenge mwaka huu,
Sahili Geraruma, amekemea tabia ya
miradi ya maendeleo kutokamilika kwa
wakati kunakosababishwa na usimamizi
hafifu wa viongozi

Kuwapo kwa tabia hiyo, Rais Samia
wakati akiwaapisha wakuu wa mikoa na
makatibu tawala wa mikoa hivi karibuni,
aliwataka viongozi katika halmashauri

zote kuhakikisha fedha zinazotolewa na
Serikali zinahudumia wananchi kwa mu-
jibu wa sheria na kanuni zilizopo.

Alisisitiza kuwa fedha hizo zimekuwa
zikitolewa kwa ajili ya maendeleo ya
sekta mbalimbali zikiwamo maji, afya
na elimu, hivyo zitumike ipasavyo katika
kusukuma miradi ya maendeleo ya wa-
nanchi na wahusika wasibadili matumi-
Zi.

Mikataba yenye kutia shaka katika baa-
dhi ya halmashauri na taasisi za fedha ni
moja ya madoa yanayoifanya TAMISEMI
kuonekana kuwa na matatizo. Mfano wa
mikataba hiyo ni wa Sh. bilioni 20 kati ya
Manispaa ya Benki ya TIB.

Pia kumekuwa na matatizo katika
masoko yaliyoko kwenye halmashauri
ikiwamo miundombinu duni na ufujaji
wa mapato. Sheria za utekelezaji wa
mapato ya masoko ikiwamo ya kutaka
asilimia 15 ya mapato hayo kuhudumia
masoko ikiwamo ukarabati wa miun-
dombinu haitekelezwi ipasavyo.

Aidha, katika vituo vya mabasi viki-
wamo katika miji mikubwa, makusanyo
yake yamekuwa hayajulikani yanak-
wenda wapi hivyo kutokuwapo kwa tija
katika miundombinu hiyo. Kwa maneno
mengine, vituo vya mabasi vimekuwa vi-
chaka vya upigaji wa mapato ya serikali
yatokanayo na chanzo hicho.

Tatizo lingine lililoko katika TAMI-
SEMI ni ukusanyaji duni wa mapato ya
ndani ikiwamo kukadiria kiwango cha
chini tofauti na vyanzo vya mapato. Rais
pia alionya hilo na kuzitaka halmashauri
kupitia viwango vya ukusanyaji wa ma-
pato na kuziba mianya ya upotevu wa
mapato ili zijihudumie na kujikimu kwa
mabhitaji ya kiofisi.

Sambamba na hilo, kumekuwa na tati-
70 katika mikopo ya asilimia 10 ya ma-
pato ya ndani kwenye halmashauri kwa
vijana, wanawake na wenye ulemavu.
Katika mikopo hiyo, mabilioni yameku-
wa yakitolewa bila kuwapo kwa mareje-
sho, hivyo kupotea bila taarifa.

Makusanyo ya mapato yamekuwa
duni katika baadhi ya halmashauri
hivyo kupewa hati chafu mara kwa mara
huku baadhi ya fedha zinazokusanywa
katika vyombo mbalimbali baadhi ziki-
ishia katika mikono isiyo salama.

Rais Samia
ataka
ufumbuzi
vikwazo
ubunifu
katika afya

Na Maulid Mmbaga

RAIS Samia Suluhu Hassan, ameiomba ju-
muiya ya kimataifa kujadili na kuvipatia
ufumbuzi vikwazo vitatu vinavyotajwa ku-
rudisha nyuma juhudi za kufanya ubunifu
kwenye sekta ya afya nchini na dunia kwa
ujumla.

Samia alitoa wito huo jana mjini Doha
nchini Qatar alipokuwa akishiriki kwenye
ufunguzi wa Mkutano wa Dunia wa Ubuni-
fu wa Masuala ya Afya.

Alisema vikwazo vinavyorudisha nyuma
juhudi za ubunifu kwenye sekta ya afya
nchini ni pamoja na ukosefu wa wafanyaka-
zi wenye ujuzi. Rais Samia alivitaja vikwazo
vinne kuwa ni uhaba wa miundombinu na
kukosekana kwa fedha za kufadhili ubunifu.

“Niwaombe wote kuchukua fursa hii
kutafuta mawazo ya pamoja kujadili njia
bora tunazoweza kutumia kukabiliana na
changamoto hizi na kuzipatia ufumbuzi,”
alisema Rais Samia.

Aliongeza kuwa Tanzania haijabaki ny-
uma kama zilivyo nchi zingine kwa kuwa
imekuwa ikitumia kasi ya mabadiliko ya
teknolojia kufanya ubunifu ambao ume-
kuwa na tija kwenye sekta ya afya na taifa
kwa ujumla.

Pia alibainisha kuwa teknolojia hizo
zimekuwa na manufaa katika kupunguza
vifo vya wajawazito na watoto na kwamba
hatua ambazo serikali inaendelea nazo kwa
sasa ni kuhakikisha teknolojia hizo zina-
sambaa Tanzania Bara na Zanzibar.

“Baadhi ya uvumbuzi ambao umekuwa
na tija nchini ni mfumo wa simu we -
nye kumwezesha mjamzito
kuita usafiri kwa dharura na
kupelekwa hospitali M-Ma-
ma pamoja na teknolojia A
inayotembea ya kulea wa-
toto wenaozaliwa kabla
ya wakati,” alisema 4
Rais Samia.
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PM aagiza mkakati wa NGO utafsiriwe Kiswahili

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa,
amezindua Mkakati wa Kitaifa wa Uen-
delevu wa Mashirika Yasiyo ya Kiseri-
kali (National Strategy for NGOs Sus-
tainability) na kuagiza utafsiriwe kwa
Kiswabhili.

“Katika kuhakikisha uratibu wa shu-
ghuli za Mashirika Yasiyo ya Serikali
unatekelezwa kwa ufanisi, ninaielekeza
Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wanawake na Makundi Maalumu kuka-
milisha tafsiri ya Mkakati wa Kitaifa wa
Uendelevu wa Mashirika Yasiyo ya Ki-
serikali ili kutoa fursa kwa wadau mbal-
imbali kuuelewa sambamba na kuunga
mkono jitihada za kukiendeleza Kiswa-
hili.”

Alitoa wito huo jana wakati akizindua
Mkakati huo pamoja na Madawati ya
Uratibu wa Mashirika Yasiyo ya Kiseri-
kali Kisekta katika ukumbi wa Jakaya

Waziri Mkuu ambaye alikuwa mgeni
rasmi kwenye Jukwaa la Mwaka la Ma-
shirika Yasiyo ya Kiserikali, aliitaka
wizara hiyo ihakikishe Mkakati huo
unazingatia maelekezo ya Rais Samia
Suluhu Hassan aliyoyatoa Septemba 30,
2021 kuhusu kufungamanisha mipango
ya NGOs na ya serikali ili kuhakikisha
shughuli zao zinakuwa endelevu.

Alisema serikali inatambua na
kuthamini mchango mkubwa kutoka
kwa mashirika yasiyo ya kiserikali ka-
tika nyanja mbalimbali za kiuchumi
na kijamii. Pia maboresho kwa sheria,
kanuni na miongozo inayosimamia ma-
shirika yasiyo ya kiserikali.

Aliyataka mashirika yote yasiyo ya ki-
|

serikali yaboreshe mawasiliano
na mamlaka za serikali katika
maeneo yaliyopo na kutoa taar-
ifa sahihi kuhusiana na shughu-
li zinazofanywa ili kuimarisha
dhana ya uwazi na uwajibikaji.
Pia, alizitaka wizara na mam-
laka za mikoa na wilaya zihakik-
ishe mashirika yote yasiyo ya
kiserikali yanatekeleza shu-
ghuli zao kulingana na usajili,
malengo na vipaumbele vya

taifa.  Aidha, aliyataka ma-
shirika yasiyo ya kiserikali ya-
jielekeze kufanya kazi maeneo
badala ya kujikita katika mae-
neo ya mijini pekee.

Kuhusu madawati yaliyoz-
induliwa jana, Waziri Mkuu
alisema amepewa taarifa
kuwa wizara 19 tayari zinayo
madawati hayo na kuziagiza
wizara nyingine ambazo bado

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua Pepe:@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz

umma kuwa siku ya Alhamisi

Urefu - mita 18
Upana - mita 4.20
Kimo - mita 4.60

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

]

TAARIFA KWA UMMA

1. Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta Ujenzi) inapenda kuutaarifu

Mainline Carriers Ltd itasafirisha Mizigo yenye vipimo vikubwa

kutoka Dar-Es-Salaam Port kuelekea Rufiji, gari hizo zina namba

za usajili: T499BKC / T 837 CHK, T 419 DFC / T 325 BYR,
T897BNS /T 385DHQ, T195 BTE / T 153 CHN

2. Gari hizo zina vipimo vifuatavyo:

2. Njia itakayotumika: Dar-Es-Salaam, Pwani hadi Rufiji kupitia
Kibiti, gari zitasafiri muda wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30
Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

Mtaa wa Moshi,
S.L.P. 2888,
DODOMA,
04.10.2022

tarehe 06-10-2022 kampuni ya

XXXXXX

hazijaanzisha madawati hayo, Mkuu amewataka viongozi wa

zihakikishe zinateua maofisa
dawati ili kurahisisha uratibu
wa mashirika hayo katika sekta

mashirika hayo yenye makao
makuu nchini waweke fedha
kwenye benki za ndani ili fed-

ha zinazoletwa nchini ziwe na
thamani zaidi.

7ao.
Katika hatua nyingine, Waziri

TANGAZO LA ZABUNI

)
X REFUGEE
2 COUNCIL

SHIRIKA' LA KUHUDUMIA WAKIMBIZI LA DANISHI
LINATARAJIA KUNUNUA MAJIKO YANAYOTUMIA NISHATI YA
JUA

KWAHIYO SHIRIKA LA DANISHI LILILOPO KIBONDO
LINAWAARIKA WAZABUNI KULETA BEI ZAO.

NYARAKA ZA KUJAZIA BEI ZINAPATIKANA KATIKA OFISI ZA
DANISHI KIBONDO KUANZIA TAREHE 05.10.2022 HADI TAREHE
18.10.2022 SIKU ZA KAZ| SAA 2:00 ASUBUHI MPAKA SAA 10:30
JIONI. TUNAPATIKANA BARABARA YA IRC KIBONDO.

KWA MAWASILIANO ZAIDI PIGA +255625482649 au barua pepe
sadock.kabuko@drc.ngo

ZABUNI ZITAFUNGULIWA HADHARANI TAREHE 20.10.2022 SAA
4:00 ASUBUHI OFISI ZA DANISHI KIBONDO NA KAMATI YA
KUFUNGUA ZABUNI YA DANISHI.

217076902

UNAWEZA KURUDISHA ZABUNI KUPITIA RFQ.TZA@drc.ngo
AU KULETA MOJA KWA MOJA OFISINI VINGINEVYO NI BATILI.

Customer fee (TSH)
Kiwango (TSH)
Kwenda HaloPesa Kwenda mitandao mingine Tuma kwa namba isiyosajiliwa Kutoa pesa
L] Mpaka | YRR | senian | ‘makets | Melores | Seiiar | maketo | Waicrem | Sonian | ‘mekeme | Melerews | Seresk | maketo
100 999 10 10 20 10 10 20 10 10 - 10 10

1,000 1,999 20 10 30 32 10 42 350 10 360 300 10 310

2,000 2,999 20 10 30 32 10 42 380 10 390 300 10 310

3,000 3,999 50 14 64 63 14 77 475 14 489 400 14 414

4,000 4,999 55 27 82 77 27 104 530 27 557 500 27 527

5,000 6,999 130 54 184 162 54 216 710 54 764 780 54 834

7,000 9,999 130 56 186 162 56 218 790 56 846 780 56 836
10,000 14,999 320 102 422 450 102 552 1,250 102 1,352 1,200 102 1,302
15,000 19,999 320 195 515 450 195 645 1,250 195 1,445 1,200 195 1,395
20,000 29,999 360 306 666 495 306 801 1,550 306 1,856 1,500 306 1,806
30,000 39,999 370 351 721 558 351 909 1,620 351 1,971 1,600 351 1,951
40,000 49,999 380 419 799 648 419 1,067 1,800 419 2,219 2,100 419 2,519
50,000 99,999 580 573 1,153 900 573 1,473 2,350 573 2,923 2,500 573 3,073
100,000 199,999 700 707 1,407 1,350 707 2,057 2,750 707 3,457 3,300 707 4,007
200,000 299,999 750 821 1,571 1,620 821 2,441 4,200 821 5,021 4,500 821 5,321
300,000 399,999 950 838 1,788 1,800 838 2,638 5,600 838 6,438 5,500 838 6,338
400,000 499,999 1,200 982 2,182 1,980 982 2,962 6,600 982 7,582 6,000 982 6,982
500,000 599,999 1,300 1,245 2,545 2,520 1,245 3,765 7,500 1,245 8,745 6,400 1,245 7,645
600,000 699,999 1,400 1,532 2,932 2,880 1,532 4,412 7,600 1,532 9,132 7,000 1,532 8,532
700,000 799,999 1,400 1,700 3,100 2,880 1,700 4,580 7,650 1,700 9,350 7,000 1,700 8,700
800,000 899,999 1,750 1,500 3,250 3,150 1,500 4,650 8,100 1,500 9,600 7,500 1,500 9,000
900,000 1,000,000 1,750 1,776 3,526 3,150 1,776 4,926 8,300 1,776 10,076 7,500 1,776 9,276
1,000,001 3,000,000 3,000 1,875 4,875 3,600 1,875 5,475 8,300 1,875 10,175 7,500 1,875 9,375
Above 3,000,000 3,000 2,000 5,000 4,500 2,000 6,500 8,300 2,000 10,300 7,500 2,000 9,500
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Kuongezwa mabasi
ya DART kulete
ufanisi wa usafiri

MAHITAJI ya usafiri wa umma katika miji yoyote hasa
ya kibiashara lazima yatakuwa makubwa kutokana na
shughuli zinazofanyika kila siku, iwe kibiashara, kiofisi
na kijamii.

Kutokana na mabhitaji hayo, ndiyo maana wadau wa
sekta ya usafiri nchini wakaona fursa ya kuwapo kwa
mabasi ya jumuiya ambayo yatasaidia abiria ambao ha-
wana magari binafsi kurahisishiwa usafiri.

Na katika hali hiyo, serikali iliona umuhimu wa kuan-
zisha mabasi yaendayo kwa haraka ili kuepuka mson-
gamano wa magari na kuwarahisishia abiria kufika se-
hemu zao za kufanyia shughuli kwa haraka.

Ili kuwezesha sekta hiyo inakuwa endelevu, Wakala
wa Mabasi yaendayo Haraka (DART), imesema im-
ejipanga kuongeza mengine 177 ili kuboresha huduma
hiyo.
genzi Mtendaji wa DART, Dk. Edwin Mhede, wakati wa
kikao cha pamoja baina ya viongozi wa taasisi hiyo,
wakuu wa wilaya na wakuu wa polisi wa Wilaya za
Mkoa wa Dar es Salaam.

Kwa mujibu wa wakala huo wakati wowote DART ita-
saini mkataba na mzabuni na baada ya kusaini mabasi
hayo yatawasili nchini ndani ya kipindi cha miezi sita
ijayo na kuanza kutoa huduma kwenye sehemu zitaka-
zoainishwa.

Kwetu tunasema hatua hiyo ni nzuri na itarahisisha
huduma ya usafiri kwa wananchi wengi.

Pia kutokana na hatari ya kupata magonjwa ya mlipu-
ko, mabasi hayo yatakapoongezwa yatasaidia idadi ya
watu wanaosongamana katika magari hayo kupungua.

Kadhalika tuna imani kuwa njia zilizopangiwa magari
hayo kupita zikiwamo zinazoelekea kwenye hospitali
kubwa kama kutoka Muhimbili kwenda Mlonganzila
zitarahisisha wanaougua au kuuguza waende kwenye
hospitali hizo kwa urahisi.

DART iliamua kuitisha mkutano wa wadau kuweka
mikakati ya pamoja kuhakikisha kunakuwa na ulinzi
na usalama wa kutosha kwenye matumizi ya miundom-
binu ya magari hayo.

Usafiri huo utapelekwa Kibaha Mkoa wa Pwani na
kwa sasa wanahudumia makundi maalum kama ya wa-
zee na wenye changamoto za maumbile.

Kwa sasa mabasi yao yanawahudumia watu 180,000
kwa siku na yatakapowasili mabasi mengine idadi hiyo
itaongezeka mara dufu na kupunguza muda wa msafiri
kukaa muda mrefu kusubiri basi.

Mkuu wa Wilaya ya Ubungo, Heri James naye alisema
wamekubaliana kusimamia miundombinu ya DART na
mabasi yake ili watumiaji wa usafiri huo wasipate shida.

Katika kudhibiti matumizi yasiyotakiwa katika bara-
bara zinazopita magari hayo, Mkuu huyo alisema
serikali haitawavumilia watu wanaojaribu kuhujumu
miundombinu ya DART kwa kuwa serikali imewekeza
fedha nyingi kwa lengo la kuwapunguzia adha ya usafiri
wananchi wake.

Serikali haitakubali kuona hasara ya mara kwa mara
inayosababishwa na watu kupita kwenye miundombi-
nu ya DART wakati hawatakiwi kufanya hivyo na wakuu
wa wilaya wamekubaliana kwa pamoja na polisi kusi-
mamia suala hilo kwa nguvu zote.

Ujio wa magari hayo unasubiriwa kwa hamu ili sekta
ya usafiri nchini iendelee kuimarika.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED
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Makada waepuke rushwa

CCM inaendelea na uchaguzi
wa viongozi ambao sasa ume-
ingia ngazi ya wilaya huku
baadhi ya vigogo waliokuwa
wenyeviti wa chama wa wilaya
wakiangushwa.

Wakati chama kikiendelea
na mchakato huo, tayari kimef-
uta baadhi ya matokeo ya uch-
aguzi ukiwamo wa Umoja wa
Vijana UVCCM, na kusimami-
sha mwingine wa Umoja wa
Wanawake-UWT kutokana na
sababu mbalimbali.

Kwa mujibu wa Katibu wa
Itikadi na Uenezi wa CCM,
Shaka Hamdu Shaka, mion-
goni mwa sababu za kufutwa
kwa uchaguzi ni ukiukwaji wa
maadili, rushwa na upangaji
wa safu za uongozi.

Si mara ya kwanza chama
hicho kufuta uchaguzi kuto-
kana na sababu hizo, kwani
kimewahi kufanya hivyo
wakati wa serikali ya awamu
ya tano, kitendo ambacho Kili-
tosha makada kuzingatia tara-
tibu za chama na kujifunza.

Wakati wa awamu ya tano
CCM, ilifuta matokeo Kkatika
kata 41 zilizofanya uchaguzi
ngazi mbalimbali, kutokana na
kukiuka taratibu za uchaguzi
ikiwa ni ishara ya kuelekea
kuwa na chama na Tanzania
mpya.

Kufutwa kwa uchaguzi huo
kulielezwa kuwa ni matokeo
ya ukiukwaji wa kanuni na
katiba ya CCM, kuendeleza
makundi baada ya uchaguzi,
kupanga safu za uongozi kwa
maamuzi ya nani awe kion-
gozi, huku ikielezwa jambo
hilo ni kinyume na utaratibu
na sheria.

Katibu wa NEC, Itikadi na

Uenezi wa wakati huo Hum-
phrey Polepole, alisema wote
waliosababisha kadhia hiyo
wangechukuliwa hatua kwa
mujibu wa sheria na tara-
tibu za CCM, wengi walidhani
kwamba kufutwa kwa uchagu-
zi huo kungetosha kuwafunza
makada wa chama hicho,
kuachana na mtindo huo wa
kutofuata taratibu, lakini ume-
jirudia tena mwaka huu.

Ingekuwa ni vyema kama
makada hao wangekuwa wa-
naingia katika uchaguzi kwa
kuzingatia taratibu zote za
chama na jumuiya zake ili
wapigakura wachague vion-
gozi wenye nia ya kukitumikia
chama na wale wananchi wa-
naowakubali.

Imewahi kutokea kwenye
uchaguzi ndani ya CCM wakati
wa awamu ya tano, baadhi ya
maeneo wajumbe wa vikao wa
chama hicho kutopewa taarifa
sahihi za wagombea na ku-
sababisha kuchagua viongozi
wasiokuwa na sifa.

Kwa kuwa chama kinaongo-
zwa kwa mujibu wa katiba na
kanuni, makada wazingatie
hilo ili kuondoa sintofahamu
kama hizo za kufutwa kwa ma-
tokeo kutokana na ukiukwaji
taratibu na maadili ya chama.

CCM, ni chama kikongwe na
tawala, hivyo si vyema baadhi
ya wanachama wake wakihar-
ibie sifa mbele ya umma kwa
kuingiza mambo ambayo ni
kinyume katika uchaguzi wa
viongozi, ni wakati wa kuki-
fanya kiwe kioo kwa vyama
vingine vya siasa, kwa kufanya
mambo kwa utaratibu bila
kuingiza “figisu’, ili kuwahama-
sisha wanaotamani kujiunga

- kulinda hadhi ya CCM

wawe na imani nacho.

Ninatambua kwamba CCM
ni chama kikubwa, ‘figisu’
haziwezi kukosekana, lakini
pamoja na hayo, jambo la
muhimu ni kuhakikisha uch-
aguzi unakuwa huru na haki,
ili wanachama wapate vion-
gozi wanaowataka.

Rushwa na ukiukwaji wa
taratibu na kanuni za chama
visingepewa nafasi badala
yake kiendelee kuwa kioo cha
vyama vya upinzani, ili viweze
kupata mambo muhimu ya ku-
jifunza.

Wakati huo akiwa Mwe-
nyekiti wa CCM, Jakaya Kik-
wete, aliwahi kuonya rushwa
ndani ya chama hicho na kuse-
ma itakiua na kuwataka wana-
chama kujiepusha nayo, lakini
imeendelea kuwa mwiba hadi
leo.

Kufutwa kwa uchaguzi Kka-
tika maeneo kadhaa kutokana
na sababu mbalimbali iki-
wamo ukiukwaji wa maadili,
rushwa na upangaji wa safu
za uongozi, ni wazi kwamba
vitendo hivyo bado vinaishi
ndani ya chama hicho.

Hivyo, hata hatua zilizo-
chukuliwa na chama hivi kar-
ibuni za kufuta baadhi ya uch-
aguzi, zingekuwa fundisho la
kuwafanya wagombea kurudi
kwenye mstari, watafute uon-
gozi kwa kutafuta yaliyomo
kwenye katiba ya chama.

Vilevile, ni vyema wale wa-
naotarajia kuingia kwenye
kinyang’anyiro katika ngazi
ya mkoa, wajifunze kwa yali-
yowakuta wale waliofutiwa
uchaguzi, ili katiba ichukue
nafasi yake katika kupata vion-
gozi wa chama.
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Msajili wa Hazina, Benedicto Mgonya (katikati) akiwa ameshika bango la Mkataba wa Huduma kwa Wateja wa
Shirika la Bima la Taifa (NIC), uliozinduliwa mkoani Dar es Salaam jana, katika maadhimisho ya wiki ya huduma
kwa mteja. Kushoto ni Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la Bima la Taifa (NIC), DKk. Elirehema Doriye na (kulia) ni
Mkurugenzi Mtendaji wa ATCL Mhandisi Ladislaus Matindi. PICHA: FRANK MONYO

Wadau walia na zabuni
jengo uwanja wa ndege

Na Gwamaka Alipipi

CHAMA cha Waendesha Shughuli za
Anga Tanzania (TAOA) kimeiomba
Mamlaka ya Usafiri wa Anga Tanzania
(TCAA) kuingilia kati mchakato wa
zabuni wa usimamizi wa kuendesha
jengo jipya la Uwanja wa Ndege wa
Kimataifa wa Abeid Amani Karume
Zanzibar.

Hivi karibuni Mamlaka ya Viwanja
vya Ndege Zanzibar (ZAA) ilitoa ag-
izo ambalo lililipa kampuni binafsi ya
Dubai (DNATA) mkataba wa usimami-
zi pekee wa kuendesha jengo hilo.

Kwa mujibu wa taarifa kwa vyombo
vya habari iliyotolewa jana na Meneji-
menti ya TAOA, chama hicho kinauo-
na uamuzi huo ni ukiukwaji wa kanuni
na taratibu za ununuzi wa zabuni na
kanuni za usafiri wa anga.

Taarifa hiyo ilibainisha kuwa mion-
goni mwa kanuni zilizovunjwa, ni
kanuni ya 20 ya usafiri wa anga kwa
wapakia na washusha mizigo kwenye
ndege za mwaka 2012.

Taarifa hiyo ilibainisha kuwa kanuni

KABWELA

hiyo inaelekeza taratibu za kumcha-
gua mtoa huduma kuwa za uwazi bila
upendeleo na zenye kuendana na vi-
wango vya ushindani vya kimataifa
na zenye kufuata kanuni na sheria za
zabuni za umma.

Kwa mujibu wa agizo la ZAA, kuan-
zia Desemba Mosi mwaka huu hudu-
ma katika uwanja huo wa ndege zita-
tolewa na kampuni ya DNATA kutoka
Dubai na mashirika ya ndege yatalazi-
mika kutumia mtoa huduma mmoja.

“Hii ni kinyume cha uamuzi wa Bodi
ya Wakurugenzi wa Mamlaka ya Usa-
firi wa Anga Tanzania Na. 1 wa Mwa-
ka 2022 unaokataza ukiritimba na
mgawanyo wa vituo vya viwanja vya
ndege.

“Agizo hilo litafifisha ushindani
wa kibiashara na hivyo kutowalinda
watumiaji wa huduma ambao sheria
inakusudia kuwalinda,” chama hicho
kililalamika kupitia taarifa yake hiyo.

Chama hicho pia kilidai kuwapa
kandarasi kampuni hiyo ya Dubai bila
kuwapo mchakato wa zabuni ZAA
kumeweka mfano mbaya kwa sekta ya

usafiri wa anga na kutia doa jitihada za
kuvutia wawekezaji wa kimataifa.

Taarifa hiyo pia ilibainisha uamuzi
huo unakwenda kinyume cha mienen-
do bora ya biashara ya kimataifa ka-
tika huduma za anga.

“Hivyo basi jumuiya inaiomba TCAA
kuingilia kati suala hili na kuimuru
ZAA kufikiria tena agizo lake kutokana
na athari kubwa itakayojitokeza kwa
waendeshaji wa mashirika ya ndege
ya nje ya nchi, watoa huduma wa vi-
wanja vya ndege na watumiaji wa vi-
wanja vya ndege kwa ujumla,” chama
hicho kilisisitiza.

Nipashe ilimtafuta Mkurugenzi wa
ZAA, Juma Juma, kuzungumzia suala
hilo, akiwa na mrejesho kwamba
wakati wa mchakato wa kumpata msi-
mamizi, wadau walikuwapo.

Alikiri wadau hao walishapeleka
malalamiko yao katika Mamlaka ya
Usafiri wa Anga Tanzania (TCAA) na
kwa sasa suala hilo linashughulikiwa.

Hivyo, aliwataka wadau hao kuwa
na subira wakati suala hilo linafanyi-
wa kazi na mamlaka husika.

]
Waonywa
kubadili
matumizi
ya ardhi

Na Munir Shemweta, DODOMA

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, Dk. Angeline
Mabula amezionya halmashauri
nchini kuacha utaratibu wa kubadili-
sha matumizi ya ardhi bila sababu
za msingi.

~ Dk. Mabula, alitoa onyo hilo juzi
sha kikao kazi kilichowaunganisha
wakurugenzi wa halmashauri na
wataalamu wa sekta ya ardhi.

“Sasa hivi kila mmoja anaondoa
open spaces (maeneo ya wazi),
anataka kupima viwanja, anafuta
mashamba anataka kupima viwanja
hata kama bado yako katika sura ya
kila sehemu kuwe fremu,” alisema.

Alitolea mfano Jiji la Dodoma,
akisema limeanza kusheheni fremu
wakati ni makao makuu ya nchi na
kusema haiwezekani kuwa na miji
ya aina hiyo ambayo haipangwi
kwenye sura ya makao makuu kwa
kujaza fremu na vituo vya mafuta
na kusisitiza kuwa hiyo si sahihi
kitaaluma.

Kwa mujibu wa Waziri wa Ar-
dhi, wapo wataalamu wengi katika
sekta ya mipango miji na mabadi-
liko ya matumizi yasiyo na sababu
za msingi hayakubaliki kwa kuwa
yanawakosesha hata watoto mae-
neo ya kucheza na miji kupumua.

“Mipango iliyopangwa awali
inatakiwa kubaki siyo kuendekeza
mabadiliko ya matumizi kwa kujaza
fremu au vituo vya mafuta na ku-
haribu miji, tunahitaji maeneo ya
matumizi ya umma,” aliagiza.

Kupitia kikao hicho kilichohud-
huriwa na Katibu Mkuu Ofisi ya
Rais - TAMISEMI, Prof. Riziki Shem-
doe na Katibu Mkuu Ofisi ya Rais
Menejimenti ya Utumushi wa Umma
na Utawala Bora, Laurean Ndum-
baro, Dk. Mabula aliwataka wakuru-
genzi ambao halmashauri zao tayari
zina mipango kabambe, kutoruhusu
ujenzi kuendelea kwenye maeneo
yao bila kuzingatia mipango hiyo
na kusisitiza umuhimu wa maeneo
kutunzwa kwa kuzingatia mipango
kabambe badala ya kufuata mkum-
bo wa kutaka kubadili matumizi ya
ardhi na kuharibu sura ya miji.

Kikaokazi kati ya wakurugenzi wa
halmashauri na wataalamu wa sekta
ya ardhi kimefanyika kwa lengo la
kupata maoni kuhusu muundo mpya
wa utendaji kazi wa wataalamu wa
ardhi katika ngazi ya Halmashauri.

USINIINGIZE KWENYE MATATIZO, | !
KWA HIYO ILI MKE ANITII NI LAZIMA
NIMNYIME UDHURD!?

NDIYO, MIMI WANGU
KANYOOK A, HATUONGEI HATA
\___\ SALAMU HAZUNA.
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SMZ yaitaka NMB iongeze ATM "I
za kubadilisha fedha za kigeni

NaMwandishi Wetu, ZANZIBAR

BENKI ya NMB inaendelea
kuadhimisha Wiki ya Huduma
kwa Wateja na shughuli za
maadhimisho hayo zilizoanza
kufanyika kitaifa Jumatatu
huko Zanzibar huku Serikali
ya Mapinduzi ya Znzibar (SMZ)
ikiitaka iongeze kasi ya kuz-
isambaza mashine za kubadili-
sha fedha za kigeni (FX-ATMs).

Uzinduzi wa ATM ya kwanza
ya aina hiyo visiwani hapa am-
bayo ni ya tatu nchini ulikuwa
moja ya matukio matatu katika
siku hiyo ya ufunguzi wa maa-
dhimisho hayo ambayo NMB
iliyatumia kuonyesha thamani
aliyonayo mteja na inavy-
ochangia ustawi wa jamii na
kushiriki kwenye maendeleo
ya kibiashara nchini.

Viongozi waliokuwapo wal-
isema mashine hizo zinahitaji-
ka kwa wingi na kwa haraka ili
taifa liwahi kunufaika na hudu-
ma hiyo mtambuka yenye tija
kubwa kibiashara na ufanisi
kimaendeleo kwenye uchumi
wa kidijitali.

Walisisitiza umuhimu wa
NMB ambayo mpaka sasa ndi-
yo pekee iliyo na ATM hizo ku-
hakikisha inaziweka sehemu
zote zinapohitajika kwa wakati

mwafaka.

Mashine ya kwanza ilizin-
duliwa mwaka 2020 kwe-
nye Uwanja wa Ndege wa
Kimataifa wa Julius Nyerere
(JNIA) na ya pili ilisimikwa
kwenye Uwanja wa Ndege wa
Kimataifa wa Kilimanaro (KIA)
hivi karibuni.

Tukio la pili lilihusu uwajibi-
kaji wa benki hiyo kwa jamii
kupitia michango mitatu ya
uwekezaji wa kizalendo wa
zaidi ya Sh. milioni 20 kwenye
sekta ya elimu na msaada kwa
watu wenye ulemavu.

Akizungumza kabla ya kuz-
induliwa kwa mashine ya
FX-ATM kwenye Uwanja wa
Kimataifa wa Amani Abedi
Karume, Mkaguzi Mkuu wa
Ndani wa NMB, Benedicto
Baragomwa, alisema shughuli
zote hizo tatu ni muhimu kwa
benki hiyo na maendeleo ya
Tanzania kwa ujumla hasa ku-
fanikiwa kwa ajenda ya uchu-
mi wa buluu.

Juzi benki ilianza kush-
erekea wiki hii ya huduma
kwa wateja katika Kanda ya
Dar es Salaam kwenye tawi la
Mlimani City ambapo Mkuu
wa Idara ya Huduma kwa Wa-
teja wa NMB, Abella Tarimo
alisema uzinduzi wa mashine
o

ya kubadili fedha umekuja ka-
tika muda mwafaka kwa kuwa
ndicho kipindi ambacho taifa
linapokea wageni wengi.

Pia kwa Kanda ya Magharibi,
Benki ya NMB ilitumia tawi la
Kigoma kuendeleza sherehe
za huduma kwa wateja kwa
kukutana na wateja, pia kutoa
misaada mbalimbali kwa shule
kadhaa za msingi mkoani
hapo. Jana sherehe hizo kwa
Kanda ya Ziwa zilishereheke-
wa katika Tawi la Kaitaba mjini
Bukoba.

Baragomwa alisema: “Ka-
tika kusherehekea Wiki ya Hu-
duma kwa Wateja, tunazindua
huduma muhimu sana ya ATM
ya kubadirishia fedha za kigeni
hapa kwenye Uwanja wa Ki-
mataifa Amani Abeid Karume
ambao ni lango kuu la watalii
wengi wanaokuja katika visiwa
hivi na Tanzania yote.”

Aliongeza kuwa NMB pia in-
aitumia wiki hii kuadhimisha
mwaka mmoja wa kuanza ku-
tumika kwa Hati ya Huduma
kwa Mteja ambayo ilianzishwa
katika maadhimisho ya mwaka
jana kuonyesha kwa vitendo
nguvu ya huduma kwa wateja
wa benki hiyo.

Waziri wa Nchi Ofisi ya
Rais Fedha na Mipango wa

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Ujenzi, Miundombinu na Uchukuzi Zanzibar, Shomari Omari Shomari (wa tatu kushoto),

Zanzibar, Dk. Saada Salum
Mkuya, aliyewakilishwa kama
mgeni rasmi na Naibu Katibu
Mkuu wa Wizara ya Ujenzi,
Miundombinu na Uchukuzi,
Shomar Omar Shomar, ali-
ipongeza NMB kwa uimara na
umabhiri wake kiutendaji na ki-
uendeshaji.

Alisema kuiweka ATM ya
fedha za kigeni itakayoanza na
kuzibadilisha dola, pound na
euro kwenye uwanja wa ndege
ni fursa kubwa kiutalii na mtaji
mzuri kwa uchumi wa taifa.

“Tunaambiwa kuwa
mashine hii ni mojawapo ya
mashine nyingine ambazo
zitawekwa kwenye viwanja
vya ndege vyote vya kimataifa
nchini. Ni jambo jema na lita-
saidia sana huduma hii ya
kubadilishaji fedha. Rai yangu
jambo hili lifanyike kwa haraka
na maeneo yote lengwa yawe
na mashine hizi,” aliagiza.

Baada ya kupokea mchango
wa NMB wa madawati 100
kwa ajili ya skuli za Regeza
Mwendo na Chunga pamoja
na mabati ya Skuli ya Fuoni
na vifaa vya kuwasaidia wenye
ulemavu, Shomar alisema kwa
sasa umuhimu wa uwajibikaji
wa kampuni kwa jamii (CSR)
hauna mbadala.

akikata utepe kuzindua ATM ya NMB, kwa ajili ya kubadilisha fedha za kigeni kwenye Uwanja wa Ndege wa Kimataifa

yva NMB, Benedicto Baragomwa, Mkuu wa Wilaya ya Mjini, Rashid Simai Msaraka (wa pili kulia), Meneja wa NMB Kanda
yva Dar es Salaam, Donatus Richard (wa tatu kulia) na Kaimu Mkuu wa Biashara Zanzibar, Naima Shaame (kulia). PICHA:

MPIGAPICHA WETU

ACT na
polisi
wavutana
Zuio la
mikutano
Kisiasa

KATIBU Mkuu wa ACT Wazalen-
do, Ado Shaibu amesema ataen-
delea na ziara yake wilayani
Tunduruy, licha ya zuio la Jeshi
la Polisi kwa madai ya kuwapo
kwa tishio la ugaidi. )

Ado, alitoa kauli hiyo jana
alipozungumza na wana-
chama na viongozi wa ACT
Wazalendo katika Kata ya
Namwinyu, Jimbo la Tunduru
Kaskazini.

“Nimemwelekeza Katibu wa
Mkoa, Ndugu Mtutura awajul-
ishe polisi kwa maandishi kuwa
ninaendelea na ziara yangu
kwa sababu sijaona msingi wa
kisheria wala wa kimantiki
kwenye katazo la polisi.

“Polisi wajue kuwa neno
ugaidi siyo la kufanyia mzaha.
Lina madhara makubwa kitaifa
na kimataifa. Unaposema kuna
tishio la ugaidi, unaleta taharuki
isiyo lazima. Rais Samia, am-
etumia nguvu kubwa kuhamasi-
sha watalii na wawekezaji. Yote
hayo unayahujumu kwa sababu
za Kisiasa kwa kuzusha kuwapo
kitisho cha ugaidi.

“Ninaendelea na ziara ili
kuitangazia dunia kuwa Tun-
duru na Tanzania ni shwari na
salama na wapuuze habari za
kuwapo kwa kitisho cha ugaidi,”
alisema.

Ado aliongeza kuwa hatua
hiyo ya Jeshi la Polisi kum-
zuia inazidisha ari ya ACT
Wazalendo, na wapenda haki
nchini kupigania mageuzi ya
kimuundo, kisheria na kiutama-
duni katika Jeshi la Polisi ili
lijiendeshe kwa haki, weledi na
kwa kutanguliza mbele maslahi
va Taifa.

Mwishoni mwa wiki Jeshi la
Polisi wilayani hapa lilivandikia
barua uvongozi wa ACT Wazal-
endo, ukizuia kufanyika kwa
mikutano ya kisiasa iliyoomb-
wa na Katibu Mkuu wa chama
hicho, Ado.

Simbachawene ataja sababu mbili mauaji ya wazee

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Waziri
Mkuu, Sera, Bunge na Uratibu,
George Simbachawene, amese-
ma mauaji ya wazee yaliyotokea
mwaka huu yamesababishwa
na tamaa ya mali na imani za
kishirikina na kuvitaka vyombo
vya ulinzi na usalama kushiriki-
ana na jamii kukomesha vitendo
hivyo.

Pia ameagiza Mpango wa
Kunusuru Kaya Maskini un-
aotekelezwa kupitia Mpango
wa Maendeleo ya Jamii (TASAF)
kufanya tathmini kubaini wazee

wanaopaswa kupewa huduma
stahiki ili kuwatoa katika umas-
kini.

Simbachawene aliagiza hayo
juzi jijini hapa alipozungumza
kwa niaba ya Waziri Mkuu kwe-
nye kilele cha Maadhimisho ya
Siku ya Wazee Duniani yaliyoan-
daliwa na Wizara kwa kushiriki-
ana na Shirika lisilo la kiserikali la
HelpAge International Tanzania.

Alisema kwa mujibu wa tak-
wimu kuhusu hali ya mauaji ya
wazee nchini, mwaka 2021 nchi
ilikuwa shwari na halikutokea
tukio lolote. Hata hivyo, kwa
mwaka huu 2022 mwanzoni nchi

iliingia kwenye doa kubwa.

Simbachawene alisema mikoa
ambayo matukio hayo yalitokea
ni Singida (Iramba) ambapo
wazee watatu waliuawa kwa
kuchomwa moto wakiwa ni wa-
nawake na Mkoa wa Ruvuma
mzee mmoja alizikwa akiwa hai
huku Mbeya mzee aliuliwa na
mwanawe.

“Jamii yote tunahusika, vion-
gozi wa dini, vyombo vyetu vya
ulinzi na usalama ni bora kush-
iriki na kuhusika katika kukinga
matukio haya, maana hayaji-
anziagi mara moja, ni dhahiri
yanakuwa na dalili zake, hivyo

sote tushikiane,” aliagiza.

Waziri huyo alihimiza jamii
kuwafichua wahalifu ili vyombo
vya dola vidhibiti viashiria vya
uhalifu mapema.

Pamoja na hayo, Sim-
bachawene aliagiza kuharakish-
wa kwa mchakato wa maboresho
ya Sera ya Wazee ya Mwaka 2003.

Alibainisha kuwa jumla ya
mabaraza 20,749 yameanzishwa
nchini kote ili kuwapa fursa wa-
zee kukutana na kujadili mambo
yao, pia kutumika kama chombo
cha ushauri katika jamii.

Katika hatua nyingine, Waziri
Simbachawene alisema nchi ina-

kopa kwa sababu ina heshima ya
kukopeshwa na kuonyesha kush-
angazwa na wanaohoji sababu za
‘serikali kukopakopa’.

Waziri wa Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wanawake na Makundi
Maalum, Dk. Dorothy Gwajima,
alikemea tabia ya watu kuwahu-
sisha na ushirikiana mzee ambao
macho yamekuwa mekundu na
yanatoa machozi na wengine
wamezeeka na migongo kupinda.

Mwenyekiti wa Baraza la
Wazee Taifa, Lameck Sendo
alishauri hatua zichukuliwe kwa
wanaoua na kuwafanyia ukatili
wazee.
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Sababu kufutwa uchaguzi UVCCM

Na Augusta Njoji, DODOMA

UMOJA wa Vijana wa Chama Cha
Mapinduzi (UVCCM) umetaja
sababu za kufutwa kwa matokeo
ya uchaguzi kwenye wilaya tatu
kuwa ni kutokana na washindi
kudanganya umri.

Pamoja na hilo, umoja huo
umetangaza kuanza mchujo wa
wagombea walioomba nafasi
mbalimbali ikiwamo Mwenyekiti
wa UVCCM Taifa huku ukisisitiza
kuwa uteuzi wa wagombea utaz-
ingatia umri.

Katibu Mkuu wa UVCCM, Ke-
nani Kihongosi, akizungumza
jana na waandishi wa habari jijini
hapo, alizitaja wilaya zilizofutiwa
uchaguzi ni Mwanga, Mvomero
na Singida Mjini kutokana na
sababu mbalimbali, kubwa ikiwa

ni wagombea kuzidi umri.

“Uchaguzi kwenye hizi wilaya
utafanyika baadaye ili kupata
viongozi wanaokidhi sifa. Kati ya
vitu tutakavyokwenda kusimam-
ia kikamilifu ni suala la umri kwa
wagombea.

“Kanuni inasema wazi ya Umo-
jawa Vijana mgombea anapaswa
kuwa na umri usiozidi miaka 30.
Kwa hiyo, kupitia kanuni hii wa-
najua nini wanapaswa kufanya,
niombe vielelezo wanavyotak-
iwa kufika navyo waje navyo,”
alisema.

Kihongisi alisema wagombea
watakaovunja kanuni za maadili
watatolewa na kuondolewa sifa
ya kuteuliwa na kuwataka wawe
na utulivu hasa wakati wa usaili
na vikao vinavyokuja vya ngazi
yajuu.

“Mtu atakayekwenda kinyume
cha kanuni, tamaduni na tara-
ribu za chama watapoteza sifa,
hawa waliotia nia wajue hakuna
mtu mwenye mamlaka ya ku-
teua isipokuwa vikao vya chama
na jumuiya zake.

“Asitokee mtu au kikundi cha
watu kikajipa mamlaka ya kufan-
ya kazi ya vikao nje ya utaratibu,
watakuwa wamepoteza sifa ya
kuteuliwa na vikao, Niwaombe
wagombea wazingatie kanuni,
miongozo na taratibu za chama,
wasije kufanya vitu vinavyokiuka
utaratibu,” aliagiza.

Pia aliwataka wapambe wa
wagombea wawe watulivu waka-
ti wanasubiri vikao vya uteuzi wa
majina.

“Kwa sasa tunapanga safu za
uongozi kwa gjili ya uchaguzi

wa serikali za mitaa na uchaguzi
mkuu. Tunataka safu zitakazozi-
vusha chama kwenye uchaguzi
huo unaokuja ili CCM iendelee
kuongoza serikali,” alisema.
Kuhusu vikao vya mchujo, Ki-
hongosi alisema wanachama wa
UVCCM ambao wamechukua
fomu nchi nzima ni 556,381 ku-
wania nafasi mbalimbali huku
wanaowania nafasi za ngazi ya
kitaifa ni wanachama 1,253.
“Vikao vya uchujaji vitaanza
Oktoba 8 hadi 16 mwaka huu na
vitafanyika Dodoma kuanzia saa
mbili asubuhi, tutoe wito kwa
wagombea mbalimbali ambao
wamewania nafasi ngazi ya taifa,
kipindi hicho ni cha usaili.
“Tutakwenda kufanya usaili
kwa wanaowania nafasi ya Mwe-
nyekiti wa UVCCM Taifa, wa-

jumbe wa Baraza Kuu, wajumbe
wawakilishi wa jumuiya za cha-
ma, wajumbe wa Halmashauri
Kuu ya CCM Taifa (NEC),” alise-
ma.

Kihongosi aliwataka kufika
na cheti cha kuzaliwa, kadi ya
uanachama, vyeti vya masomo
na mafunzo na kadi ya kitam-
bulisho cha taifa au namba ili
kufanya uhakiki kwa wagombea
hao.

Alionya watendaji wa UVCCM
watakaobainika kupanga safu
watachukuliwa hatua za kinidha-
mu kwa kuwa kanuni na mion-
g0zo ya chama inafahamika.

“Wajikite kusimamia kanuni,
wasijikite kuwanadi au kuwa-
beba wagombea. Atakayebainika
atachukuliwa hatua,” Kihongosi
alionya.

Kizimbani kwa
mashtaka
kusafirisha
dawa kulevya

Na Grace Gurisha

ALLY Mkwawa (33) amefikishwa
katika Mahakama ya Hakimu
Mkazi Kisutu kwa tuhuma za
kusafirisha dawa za kulevya aina
ya Heroine gramu 231.06.

Akisoma hati ya mashtaka
mahakamani huko juzi, Wakili
wa Serikali, Silvia Mitanto alidai
mbele ya Hakimu Mkazi Mwan-
damizi, Yusto Ruboroga kuwa
mshtakiwa anakabiliwa na shtaka
moja la kusafirisha dawa za
kulevya.

Alidai kuwa Juni Mosi, 2022
mshtakiwa alikutwa eneo la
Ubungo Mawasiliano akisafirisha
dawa za kulevya aina ya Heroine
gramu 231.06 huku akijua ni kosa
Kisheria. }

Mshtakiwa huyo hakutakiwa
kujibu chochote kwa kuwa
mahakama hiyo haina mamlaka
va kusikiliza kesi hiyo ambapo
upande wa mashtaka ulidai
upelelezi haujakamilika.

Awali, mshtakiwa huyo al-
idai mahakamani kuwa shauri
hilo siyo jipya na pia tayari
alishaandika barua ya kumaliza
kesi hiyo lakini haijajibiwa.

Baada ya Kwawa kudai hayo,
Wakili Mitanto alidai tarehe ijayo
watakuja na majibu kuhusiana
na barua aliyoiandika, lakini pia
alimweleza kuwa inawezekana
hajajibiwa kwa sababu kiwango
cha dawa ni kikubwa.

Kesi hiyo iliahirishwa hadi Ok-
toba 11, 2022 kwa ajili ya kuta-
jwa na mshtakiwa alirudishwa
rumande kwa kuwa shtaka hilo
halina dhamana.

Alidai kuwa Juni Mosi, 2022
mshtakiwa alikutwa eneo la
Ubungo Mawasiliano akisa-
firisha dawa za kulevya aina
ya Heroine gramu 231.06
huku akijua ni kosa kisheria.

—

Mwenyekiti wa Bodi ya Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma ya Nishati na Maji (EWURA), F / }
pili kushoto), akiangalia namna mradi wa uvongezaji mfumo wa gesi asili kwenye magari unavyofanyika, alipotembe-

Marco Ndomba. PICHA: MIRAJI MSALA

Prof. Mark Mwandosya (wa

TCU: Nafasi 62,000 zipo wazi vyuo Vikuu

Romana Mallya

TUME ya Vyuo Vikuu Tan-
zania (TCU) imetangaza
kuongeza muda wa udabhili
kwa kufungua awamu ya nne
huku ikiwataka waombaji
kutumia fursa hiyo ili kujaza
nafasi 62,150 zilizobaki kati
ya 172,868 za wadahiliwa wa
mwaka huu wa masomo.
Mkurugenzi wa Uratibu
wa Udahili na Menejimenti
ya Data TCU, Dk. Kokuberwa
Katunzi-Mollel aliyasema
hayo juzi jijini Dar es Sa-
laam wakati akizungumza
na waandishi wa habari kwa
niaba ya Katibu Mtendaji wa
Tume, Prof. Charles Kiham-
pa.
Alisema kati ya nafasi za

udahili 172,868 za mwaka
huu, mpaka sasa kupitia
madirisha matatu ya udahili
yaliyofanyika, waliodahiliwa
ni 110,608 na nafasi zilizobaki
ni 62,150.

“Udahili katika awamu
zote tatu kwa ngazi ya Shaha-
da ya Kwanza katika Taasisi
za Elimu ya Juu kwa mwaka
wa masomo 2022/23, umeka-
milika kwa mujibu wa ratiba
ya udahili, majina ya wali-
odahiliwa katika awamu ya
tatu unatangazwa na vyuo
husika,” alisema.

Alisema waliodahiliwa
katika chuo zaidi ya kimoja
katika awamu ya tatu na wale
ambao hawakuthibitisha
udahili katika awamu zilizo-
pita, wanahimizwa kuthibiti-

sha udahili wao katika chuo
kimojawapo kuanzia jana
hadi Oktoba 24 mwaka huu.
Pia alisema kuwa baada
ya kukamilika awamu zote
tatu za udahili, wamepokea
maombi ya kuongezwa muda
wa kutuma maombi kutoka
kwa baadhi ya waombaji am-
bao hawakufanikiwa kupata
udahili katika awamu zote
zilizopita na vyuo vyenye
nafasi navyo vimeomba hilo.
“Tume imeongeza muda
wa udahili kwa kufungua
diridha la nne na la mwisho
linaloanza Oktoba 4 hadi Ok-
toba 7 mwaka huu, waombaji
ambao hawakutuma maom-
bi ya udahili au hawakufani-
kiwa kudahiliwa katika awa-
mu zilizopita, watumie fursa

hii kwa kutuma kwa usahilhi
maombi yao kwenye vyuo
wanavyovipenda, taasisi za
elimu ya juu zinazofanya
udahili zitangaze programu
zake ambazo zipo wazi,”
alisema.

Aliongeza kuwa kwa siku
mbili kuanzia Oktoba 11 mwa-
ka huu, vyuo vitawasilisha
TCU majina ya waliodahiliwa
na siku tatu baadaye vyuo vi-
tatangaza majina ya walioda-
hiliwa awamu ya nne.

Alisema kuwa Oktoba 15
mwaka huu hadi Oktoba 24
mwaka huu, itakuwa ni nafa-
si ya kuthibitisha udahili kwa
waliodahiliwa zaidi ya chuo
kimoja kwa awamu ya nne
na walioshindwa kuthibiti-
sha awamu zilizopita.
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Mahakama Kuu yabariki
kifungo miaka 30 gerezani

Na Mwandishi Wetu

MAHAKAMA Kuu Kanda ya
Mtwara imembariki mrufani
Musa Omary, kutumikia ad-
habu ya kifungo cha miaka
30 jela kwa kubaka na kumpa
ujauzito mwanafunzi wa Shule
ya Msingi Kitandi wilayani Ru-
angwa.

Uamuzi wa mahakama hiyo
ulitolewa jana mbele ya Jaji Dk.
Eliamani Laltaika, baada ya
kusikiliza hoja nne za rufani zi-
lizowasilishwa kupinga kutiwa
hatiani na adhabu aliyopewa.

Mrufani alishtakiwa na kuti-
wa hatiani katika Mahakama
ya Wilaya ya Ruangwa kwa
mashtaka mawili ya kubaka na
kumpa ujauzito mwanafunzi.

Ilidaiwa Julai 3, 2021 katika
mkoani Lindi, mrufani alimna-
jisi mwanafunzi wa miaka 14
wa Shule ya Msingi Kitandi na
kumpa ujauzito.

Omary, alikana mashtaka
huku upande wa mashtaka

ukipeleka mashahidi sita na
vielelezo mbalimbali na baada
ya usikilizwaji, mrufani alitiwa
hatiani na kuhukumiwa kutu-
mikia kifungo cha miaka 30
jela.

Baada ya kutiwa hatiani, al-
ipinga adhabu na kuwasilisha
rufani akiwa na sababu nne
ikiwamo mahakama kukosea
kumtia hatiani na kumpa ad-
habu kwa kuegemea ushahidi
wa upande wa mashtaka am-
bao una shaka nyingi.

Sababu nyingine alidai ma-
hakama ilikosea kumtia ha-
tiani kwa ushahidi wa kwanza
kwa kuwa eneo linalodaiwa
kutokea tukio halikuwa na via-
shiria vya utendekaji wa kosa
hilo la kunajisi.

Mrufani alijiwakilisha mwe-
nyewe mahakamani wakati
Jambhuri iliwakilishwa na Wak-
ili Enoshi Kigoria.

Wakili Kigori, akiwasilisha
hoja, alidai mrufani analalami-
ka kwamba daktari aliyefanya
uchunguzi alishindwa kutaja

jina la mwathirika mahakam-
ani.

Akijibu hoja hiyo, alidai
hoja haina msingi na kwamba
daktari wakati akiwasilisha
mahakamani PF3, alisoma
kwa sauti kielelezo hicho ma-
hakamani na kilikuwa na jina
la mwathirika.

Wakili alidai mrufani
alishtakiwa kwa kumnajisi
mtoto, kitu kinachotakiwa

kuthibitishwa ni umri wa
mtoto, ushahidi wa shahidi wa
nne, umethibitisha umri wa
mtoto na hata mwathirika ali-
taja umri wake.

Alidai, hoja kuhusu umri
wa mtoto haina mashiko kwa
kuwa haubishaniwi na aliom-
ba hoja ya rufani itupwe kwa
kuwa haina mashiko.

Mrufani, akijibu hoja hizo,
alidai hakutenda hilo kosa Ju-
lai 3, 2021 saa saba kwa kuwa
muda huo alikuwa anampele-
ka mama yake mwenye ulema-
vu katika sherehe za unyago
wa jamii ya Wamwera.

Alidai kuwa, muda huo ali-
kuwa na mama yake na mtoto
wa marehemu dada yake, ak-
idai mama yake alishapooza
na alikuwa akihitaji msaada,

hivyo alimpeleka kupata
msaada kwa watu waliokuwa
kwenye unyago.

Alidai kuna chuki kijijini dhi-
di ya familia yake na kwamba
mama wa mwathirika alikwen-
da kununua eneo lakini familia
yao ilikataa, hivyo kukawa na
chuki.

Alidai mama huyo alifanya
njama ili aende jela na ku-
chukua ardhi kwa urahisi,
hivyo akaomba aachiwe huru
arejee nyumbani kumsaidia
mama yake.

Jaji katika uamuzi wake,
alisema sababu zote za rufani
hazina mashiko na hivyo zi-
natupwa.

“Rufani imekosa mashiko,
mrufani ataendelea na hatia
pamoja na adhabu aliyopewa
na mahakama ya chini,” alise-
ma Jaji.

Mkurugenzi
Mtendaji
wa Benki ya
NCBA, Ju-
lius Konyani
(katikati),
akimli-

sha keki
mmoja wa
wateja wa
benki hiyo,
Seraphin
Lusala,
wakati wa
sherehe

ya wiki ya
huduma
kwa wateja,
es Salaam
juzi. Kulia ni
mfanyakazi
wa benki
hiyo, Anna
Shirima.
PICHA: MPI-
GAPICHA
WETU

Mabasi 170
kuongezwa
mradi wa
mwendokasi

Na Joseph Mwendapole

WAKALA wa Mabasi Yaendayo
Haraka (DART) umesema mabasi
valiyoko kwa sasa hayatoshelezi
mahitaji ya usafiri huo wa umma na
imejipanga kuongeza mengine 177
ili kuboresha huduma hiyo.

Ahadi hiyo ilitolewa jana jijini Dar
es Salaam na Mkurugenzi Mtendaji
wa DART, Dk. Edwin Mhede, wakati
wa kikao cha pamoja baina ya
viongozi wa taasisi hiyo, wakuu wa
wilaya na wakuu wa polisi katika
wilaya za Mkoa wa Dar es Salaam.

Alisema wakati wowote DART
itatia saini mkataba na mzabuni na
baada ya kutia saini, mabasi hayo
yatawasili nchini ndani ya kipindi
cha miezi sita ijayo na kuanza
kutoa huduma kwenye sehemu
zitakazobainishwa.

“Usanifu wa mradi wa mwen-
dokasi wakati unaanza makadirio
valikuwa mabasi 305 na sasa tu-
nayo mabasi 210. Yaliyopo haya-
toshelezi mahitaji, ndiyo sababu
tunatarajia kuongeza mengine 177
hivi karibuni,” alisema

Dk. Mhede alisema kutokana na
mahitaji ya watu, DART iliamua
kupeleka huduma hiyo kutoka
Muhimbili hadi Mlonganzila ili watu
wanaougua au kuuguza wafike
kwenye hospitali hizo kwa urahisi.

Alisema DART iliamua kuitisha
mkutano huo ili kuweka mikakati
ya pamoja kuhakikisha kunakuwa
na ulinzi na usalama wa kutosha
kwenye matumizi ya miundombinu
va DART.

Alisema mahitaji ya usafiri huo
yaliwalazimisha kupeleka usa-
firi huo Kibaha mkoani Pwani na
kwa sasa wanatoa huduma kwa
makundi maalum ya wazee na watu
wenye ulemavu.

Alisema kwa sasa mabasi yao
yanatoa huduma kwa watu 180,000
kwa siku lakini baada ya kuwasili
kwa mabasi mengine idadi hiyo
itaongezeka mara dufu na hivyo
kupunguza muda wa msafiri kukaa
kusubiri basi.

Mkuu wa Wilaya ya Ubungo, Heri
James, alisema wamekubaliana
kusimamia miundombinu ya DART
na mabasi yake ili watumiaji wa
usafiri huo wasipate shida.

Wanaharakati wakutana kujadili usawa wa Kijinsia

Na Mwandishi Wetu, SAME

ZAIDI ya watu 600 wanatara-
jiwa kushiriki Tamasha la Jinsia
Kanda ya Kaskazini lililoandaliwa
na Mtandao wa Jinsia Tanzania
(TGNP) kusherehekea mafanikio
na kujadili namna bora ya kutumia
fursa zilizoko na zinazoibuka za
kiuchumi ili kuongeza ajira zenye
staha na kuleta maisha endelevu.

Vilevile, TGNP imesema inari-
dhishwa na utendaji wa Rais Sa-
mia Suluhu Hassan kwa namna
anavyotoa nafasi kwa wanawake
kwenye uongozi, zikiwamo am-
bazo hazikuwahi kushikiliwa na
kundi hilo.

Akizungumza na waandishi wa
habari jana mjini Same, Mkuru-

genzi Mtendaji wa TGNP, Lilian
Liundi, alisema tamasha hilo ni la
14 tangu yalipoanza mwaka 1996
kwa lengo la kuwaleta pamoja
zaidi ya washiriki 25,000, asilimia

70 wakiwa ni wanawake.

Alisema TGNP kwa kushiriki-
ana na wadau mbalimbali wanao-
tetea haki za wanawake na usawa
wa jinsia, wanaharakati binafsi
na kwa ufadhili wa Ubalozi wa
Watu wa Canada, Sweden, Coady
Institute Canada na Seedchange,
wameandaa tukio hilo muhimu
ambalo pia litaonyesha fursa za
kiuchumi kwa wanawake na jamii

kwa ujumla.

“Tamasha la siku tatu litatoa
fursa ya kutafakari na kutathmini
changamoto zilizopo na namna

va kuweka mikakati ya kukabili-
ana nazo. Mgeni rasmi ni Mkuu

wa Mkoa wa Kilimanjaro, Nurdin
Babu,” alisema.

Mkurugenzi huyo alisema juk-
waa hilo ni la wazi kwa ajili ya wa-
nawake na wadau wa haki za bin-
adamu ambao hukutana pamoja
kila baada ya mwaka mmoja
kubadilishana uzoefu, kushere-
hekea, kutathmini na kupanga
mipango ya kukabiliana na kero
zinazowakabili.

Liundi alisema mada ndogo zi-
takazojadiliwa ni pamoja na haki
za uchumi na kuwezesha fursa
za kilimo kuwanufaisha makundi
yaliyo pembezoni kwa maisha en-
delevu.

Nyingine ni uongozi shirikishi,

chachu ya haki za kiuchumi na
maendeleo endelevu, na mila kan-
damizi - kikwazo cha haki za uchu-
mi kwa maendeleo endelevu.

“Tamasha hili litahusisha ma-
wasilisho, mijadala ya pamoja,
maonesho na warsha, mijadala
ya pamoja kujenga dhana halisi
kuhusu mada ndogo katika siku
husika.

“Siku ya mwisho itahusisha
kufunga kwa kuyaweka pamoja
masuala yaliyoibuka katika mi-
jadala mbalimbali siku zote tatu
za tamasha,” alisema.
yatafanyika
maonyesho kutoa nafasi kwa ma-
shirika na mitandao inayoshiriki
kuonyesha kazi zao kupitia njia
mbalimbali kama vile video, ma-

bango, picha, wachapishaji, AZAKI
na wanawake binafsi wanakari-
bishwa kuonyesha na kuuza bid-
haa zao.

Kuhusu usawa kwenye ngazi za
uamuzi, alisema Rais Samia am-
etengua utamaduni uliojengeka
miaka mingi kwenye baadhi ya
nafasi za uongozi akawaweka wa-
nawake ambao wamefanya vizuri
na tangu aingie madarakani suala
la jinsia imekuwa kipaumbele
chake.

Mkuu wa Wilaya ya Same, Ed-
ward Mpogolo, akiwakaribisha
TGNP, alisema wilaya hiyo ina
watu zaidi ya 325,000 na kati yao,
asilimia 52 ni wanawake wanao-
jishughulisha na kilimo na shu-
ghuli zingine za uzalishaji.



JUMATANO OKTOBA 5, 2022 NipaShe 11

HABARI KASKAZINI
-]

Taasisi
yajitosa
kuokoa vijana
ukatili kijinsia

Na Allan Isack, ARUMERU

BAADA ya kundi kubwa la wavu-
lana kuingia katika mfululizo wa
matishio ya matukio ya ukatili wa
kijinsia, asasi moja ya Kiraia katika
Halmashauri ya Wilaya ya Arusha,
imelazimika kuanzisha Mradi wa
Boy's Vac Lab unaolenga kuwatetea
watoto hao.

Mradi huo unaofadhiliwa na
Shirika la The Foundation for Civil
Society (FCS), unatekelezwa na
Shirika lisilo la kiserikali la CWCD
katika shule sita zilizoko hal-
mashauri hiyo.

Akizungumza jana, wakati wa ku-
utambulisha mradi huo, Mkurugenzi
wa CWDC, Hindu Mbwego, alisema
wameanzisha mradi huo baada va
kusikia matukio mengi ya ulawiti
kwa watoto wa kiume katika jamii.

“Utafiti unaonyesha kuwa
matukio ya ulawiti kwa watoto wa
kiume yameongezeka kwa Kkasi,
hivyo tumeona kuna haja ya kuan-
za kuelekeza nguvu za kuwalinda
watoto wa kiume, kama ilivyokuwa
kwa watoto wa kike.

“Kwa kuwa wote wanahitaji
ulinzi, naomba madiwani tuungane
kupaza sauti, na niwatake wazazi
na walezi kuwekeza nguvu ku-
walinda watoto wa kiume.”

Mwenyekiti wa halmashauri hiyo
ya Arusha, ambaye pia ni Diwani
wa Laroi, Ojung'u Salekwa, alisema
kumekuwapo na ongezeko la ula-
witi kwa watoto wa kiume nchini,
ulawiti ambao unafanywa na watu
wa karibu nao hasa ndugu.

“Inasikitisha sana kuona matukio
mengi yanayoripotiwa kwa sasa ni
ya watoto wa kiume kulawitiwa na
kulawitiana wenyewe kwa we-
nyewe, sisi kama viongozi kupitia
mradi huu, tumejipanga kutumia
majukvvaa mbalimbali kuelimisha
jamii dhidi ya madhara ya vi-
tendo vya ulawiti kwa watoto wa
kiume,"alisema Mwenyekiti Ojung'u.

Naye, Diwani wa Kata ya Kiranyi,
John Seneu, aliwasihi wananchi
katika eneo hilo kufungua macho
ili kupambana na matukio hayo na
kuungana kwa pamoja kupambana
nayo, kwa kuwa yanaanzia nyum-
bani, shuleni, kanisani na sokoni.

Kwa kuwa wote wanahita-
ji ulinzi, naomba madiwani
tuungane kupaza sauti, na

niwatake wazazi na walezi
kuwekeza nguvu kuwalin-
da watoto wa kiume.

Wazee wadai kukosa
fursa kujikimu kimaisha

Novatus Makunga, ARUSHA

HAMA wa Wazee Wanaume
Tanzania (CCWWT), ki-

kubwa la kukosa fursa za kiuchumi,
ambazo kama zingeelekezwa kwao,
zingewawezesha kujikimu kimaisha
na kutokuwa tegemezi kwenye fa-
milia.

Kutokana na kushindwa kufikia
fursa hizo, wazee hao wanadai hiyo
ni moja ya sababu kuu ya wengi wao
kufariki dunia kabla ya wake zao.

Akizungumzia tatizo hilo jana,
Kiongozi Mkuu wa CCWWT, Tade
Mcheni alisema: “Kwa mfano katika
sera ya mikopo ya uwezeshaji kiu-
chumi makundi maalum inayotole-

chama hicho chenye matawi katika
mikoa 20 ya Tanzania Bara, walioku-
tana na Wanahabari kueleza mwele-
keo wa chama hicho katika kipindi

meeleza kuwa kundi hilo kwa Suala la cha mwaka mmoja tangu kisajiliwe

sasa, linakabiliwa na tatizo maadili rasmi.
haliishiikwa  chama hicho ambacho kinawa-
‘r:“a"g tu ahj Jumuisha wanaume wenye umri wa

:t:vazaeae ! kuanzia miaka 50 kilisajiliwa rasmi

%enzetu mwezi Novemba, mwaka jana.
wamekuwa “Kiujumla ukifuatilia kwa kina
wakishiriki utabaini kuwa sehemu kubwa la
yakiwamo kundi hili ndilo linalohudumia
matukioya familialakini cha ajabu limekuwa
kuwabaka likiwekwa kando katika kujumuish-
wajukuuna wa kwenye fursa za kiuchumi am-
katika hili b0 zinanafasi kubwa za kuwakwa-
g‘l"ga:‘::a'?a';‘_ mua kimaisha, alisisitiza.
va udhibiti Alisema, kuwa idadi kubwa ya
na kukemea ‘vanaume wenye umri wa kuanzia
vikali. miaka hamsini na kuendelea wa-

wa na Halmashauri za Wilaya, Miji,
Manispaa na Majiji, wazee hawana
nafasi.

“Sasa utaona namna kundi hilo
limekuwa likikosa fursa ya mikopo
isiyokuwa na riba inayotolewa na
serikali, ikiwa inawalenga pekee wa-
nawake, vijana na jamii ya watu we-
nye ulemavu.”

Mcheni, alieleza masikitiko yao
jana, baada ya viongozi wakuu wa

_.3,

likuwa wanajishughulisha katika
kilimo,ufugaji na uvuvi huku idadi
ndogo tu ndiyo walikuwa katika ajira
rasmi.

Kwa upande wake, Mwenyekiti
wa CCWWT, Joseph Laizer, alisema
chama hicho kimejipanga pia kuli-
pigania kundi hilo kupata huduma
zikiwamo za matibabu.

“Tunakwenda zahanati, vituo

i), ﬂ;l; ) e 5
Baadhi ya wanawake wa jamii za wafugaji wa kata ya Makuyuni, wilayani Monduli, mkoa wa Arusha Wak|changamk|a
fursa kwa kuwauzia watalii bidhaa wanazotengeneza yakiwemo mapambo, katika njia panda ya Hifadhi ya Taifa ya

Tarangire na Manyara, hivi karibuni. PICHA: ASRAJI MVUNGI

vya afya au hospitalini, lakini mara
nyingi tunakosa faragha kwa kuhu-
dumiwa na mabinti zetu na hivyo
wengi hurejea nyumbani na mata-
tizo yao kwa kushindwa kuyaeleza
ama kuhudumiwa,” alisema.

Laizer, pia alieleza kuwa malengo
mengine ya chama hicho ni pamoja
na kuendesha kampeni ya kurejesha
maadili katika jamii kwa kupamba-
na na vitendo vya ubakaji na mauaji
pamoja na kuibuka kwa makundi
hatarishi ya kihalifu aliyoyataja
kuwa ni Panyaroad kwa mkoa wa
Dar es Salaam na Tatu Mzuka kwa
Mkoa wa Arusha.

“Suala la maadili haliishii kwa vija-
na tu hata baadhi ya wazee wenzetu
wamekuwa wakishiriki yakiwamo
matukio ya kuwabaka wajukuu na
katika hili tutahakikisha tunafanya
udhibiti na kukemea vikali,” alisema.

Katika hatua nyingine, Katibu
Mwenezi wa Chama hicho, Claude
Bernadict, alisema kuwa wame-
waengua viongozi watatu katika
uongozi kwa kushindwa kuwajibika
akiwamo aliyekuwa Makamu Mwe-
nyekiti, Gray Misolo, Katibu Mkuu,
Cozy Zan na Ofisa Miradi Mkoa wa
Arusha, Haruna Iddi

Mdogo wa bilionea madini achaguliwa M/Kiti CCM

Na Jaliwason Jasson, SIMANJIRO

KIRIA Laizer, mdogo wake na
bilionea wa madini ya tanzanite,
Saniniu Laizer, amechaguliwa
kuwa Mwenyekiti mpya wa Cha-
ma cha Mapinduzi (CCM), Wilaya
ya Simanjiro, mkoani Manyara.
Akitangaza matokeo hayo jana,

Msimamizi wa uchaguzi huo am-
baye ni Mkuu wa Wilaya ya Mbu-
lu, Sezaria Makota, alisema Kiria
aliibuka kidedea kwa kupata kura
315.

Mwenyekiti huyo, alimshinda
mpinzani wake wa karibu, Anna
Shinini, aliyepata kura 205 na Hai-
yo Mamasita aliyeambulia kura

34. Kwa mujibu wa Makota, kura
zilizopigwa katika mkutano huo
wa uchaguzi ni 560 na zilizohar-
ibika ni sita, wakati halali ni 554.
Akizungumza baada ya kutan-
gazwa mshindi, Kiria, alisema
atahakikisha Simanjiro inakuwa
moja na kazi yake ya kwanza anay-
oanza nayo ni kuvunja makundi.

“Kipaumbele changu itakuwa
siasa ya uchumi na kuhakikisha
tunapiga hatua wote kwa pamo-
ja,” alisema Laizer.

Baada ya uchaguzi huo,
Mbunge wa Simanjiro, Christo-
pher Ole Sendeka, alisema ana
imani kubwa na Mwenyekiti
huyo, kwa kuwa ni muumini wa

haki na hapendi kuyumbishwa na
wala sio mtu wa makundi.

Vilevile, mkutano huo ulim-
chagua, Mosses Makeseni kuwa
Katibu mpya wa Siasa na Uenezi
Wilayani humo, baada ya kushin-
da nafasi hiyo kwa kura 61, dhidi
ya mpinzani wake, Papai Njiday,
aliyepata kura 25.
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Serikali kufuatilia mfumo
utoaji mikopo wanafunzi

Na Godfrey Mushi, ROMBO

ERIKALI inaendelea kufanya

uchunguzi kuhusu mfumo

wa utoaji mikopo ya wa-

nafunzi wa elimu ya juu nchi-
ni, kwa kipindi cha miaka mitano ili
kubaini kama kulikuwa na udang-
anyifu kwa kuwapa wasiokuwa na
sifa na vigezo vilivyowekwa.

Waziri wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda,
alidokeza hilo juzi, alipokuwa aki-
cha Maki kilichoko Wilaya ya Rom-
bo, mkoani Kilimanjaro.

Prof. Mkenda, ambaye pia ni
Mbunge wa Rombo (CCM), alizun-
gumzia uchunguzi huo alipohudhu-
ria mahafali ya Shule ya Sekondari

Lengola
serikali ni
kuimari-
sha utoaji
wa mikopo
na kuwan-
ufaisha
wanafunzi
wengi
wenye sifa
za kupewa
mikopo.

ya Maki ikiwa ni sehemu ya ziara
yake ya siku tatu katika wilaya hiyo.

“Serikali inaendelea kupitia (ku-
fanya uchunguzi) mfumo wa utoaji
mikopo ya wanafunzi wa elimu ya
juu kwa kipindi cha miaka mitano
ili kubaini kama kulikuwa na udan-
ganyifu au utoaji mikopo kwa wa-
nafunzi wasiokuwa na sifa na vigezo
vilivyowekwa,” alisema.

Kwa mujibu wa Prof. Mkenda,
lengo la serikali ni kuimarisha utoaji
wa mikopo na kuwanufaisha wa-
nafunzi wengi wenye sifa za kupewa
mikopo.

Katika hatua nyingine, alisema
wizara yake inatambua muktadha
wa Rais, Samia Suluhu Hassan, ka-
tika kuendeleza sekta ya elimu na
lengo la kuja na Samia Scholarship

ni kutokana na uamuzi wake wa
dhati wa kukubali kutoa ufadhili
kwa wanafunzi 640 nchini.

Wizara ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia, ilianzisha programu ya
ufadhili wa masomo iitwayo Samia
Scholarship, kwa masomo ya shaha-
da ya kwanza kwa wanafunzi wali-
opata ufaulu wa juu katika mitihani
ya kidato cha sita mwaka 2022.

Mitihani hiyo iliyoendeshwa na
Baraza la Mitihani la Taifa (NECTA)
katika tahasusi za Sayansi za PCB,
PCM, PGM, CBG, CBA, PMC na CBN).

Kwa mujibu wa Waziri Mkenda,
Samia Scholarship itagharamia kwa
asilimia 100, masomo ya Chuo Kikuu
kwa wanafunzi hao, ambao wame-
pata udahili katika fani za teknolo-
jia, uhandisi, hisabati na tiba.

CBRT Moshi, Lucy Kavishe (wa tatu kulia), akisal-
imiana na Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro, Nurdin Babu, alipofika ofisini kwa mkuu huyo jana, akiwa na timu ya wazal-
ishaji wa kipindi cha afya ya Jamii - ITV, katika maandalizi ya kuelekea kuadhimisha miaka 25 ya utoaji wa huduma
kwa watu wenye ulemavu, mkoani humo na maeneo va jirani. PICHA: MPIGAPICHA WETU

NSSF kulipa stahiki wanachama saa 24

Na Oscar Assenga, TANCA

MFUKO wa Taifa wa Hifadhi ya
Jamii nchini (NSSF), umeahidi
kulipa madai yote ambayo ni
stahiki za wanachama wake
katika muda usiozidi saa 24.

Jana, Meneja wa NSSF, Mkoa
wa Tanga, Audrey Claudius,
aliahidi hayo wakati wa ufun-
guzi wa wiki ya huduma kwa
wateja.

“Katika wiki hii ya wateja, tu-
tahakikisha wanachama wote

wanaowadai watawalipwa
ndani ya siku moja. Rai yangu
kwa waajiri, watusaidie kulipa
michango kwa kufuata mifu-
mo na walipe kila mwezi.
“Lakini niwatake waajiri,
kuacha kulimbikiza michan-
go, kwa kuwa kufanya hivyo
kunasababisha usumbufu
kwa wanachama wanapokuja
kwetu kufungua madai. Hivyo

tuhakikishe tunalipa kwa
wakati.
“Katika  kuhakikisha kila

Mtanzania ananufaika na hi-
fadhi ya jamii, tumejipanga
kuyafikia makundi mbalim-
bali katika Mkoa wa Tanga ili
kuwapa elimu ya hifadhi ya
jamii ili waweze kujiandikisha
na kujenga utaratibu wa ku-
jichangia kwa manufaa yao ya
baadaye.”

Awali, Ofisa Mkuu wa NSSF
Tanga, Abubakari Mshanga-
ma, akizungumzia huduma
hiyo, alisema katika wiki ya
huduma kwa wateja, wame-

toa huduma mbalimbali iki-
wamo ya mtandao, ambao
utawawezesha  wanachama
kupata taarifa zao.

Mshangama alisema, kwa
waajiri wanaweza kutumia
member portal (mfumo wa
kielektroniki) kuwasajili wa-
nachama na kulipa michango
yao.

Wiki ya wateja ya NSSF ni
maalumu kwa ajili ya kutoa
elimu zaidi kuhusu huduma
hizo za kimtandao.

Wakazi
waituhumu
serikali ya
Kkijiji Kuuza
maeneo

Na Mwandishi Wetu, MOSH|I

Wilaya ya Moshi, mkoani Kili-
manjaro, wameituhumu serikali
va hifadhi ya barabara kiny-
ume cha sheria, huku wakijua
wanasababisha bugudha kwa
kaya ambazo hazina barabara
za kuingia majumbani mwao.

Walitoa tuhuma hizo jana
baada ya kukusanyika wak-
ilalamikia moja ya sehemu ya
barabara iliyouzwa bila kush-
irikishwa.

Baadhi ya wananchi hao,
akiwamo Onesmo Mkojera
na Victor Mlay, kwa nyakati
tofauti walieleza kuwa kuuzwa
kwa maeneo hayo ya hifadhi
ya barabara kumewasababisha
kukosa njia za kupitisha mazao
yao, kuzifikia huduma za jamii
kama masoko, zanahati na
vituo vya afya.

Mlay alisema: “Viongozi wetu
kando na jambo hili kwa sasa.
Kwanza ni lazima wayaepuke
malalamiko na hasara itakay-
ojitokeza.

Pia, wananchi wanaonunua
maeneo haya hawanabudi
kuheshimu sheria, ikiwamo
kutojenga ndani ya hifadhi za
barabara kama sheria inavyo-
taka.”

Mkonjera alisema, kama
serikali ya wilaya haitachukua
hatua dhidi ya tuhuma hizo,
wananchi watawawajibisha
ViONgozi Wao.

Alipotafutwa kujibu malala-
miko hayo, Mwenyekiti wa
Sadick Mdee, alikanusha juu
va kuuzwa kwa maeneo hayo,
akisema yanayozungumzwa
hayana ukweli, kwa kuwa
maeneo yaliyouzwa hayakuwa
barabarani.

Mkuu wa Wilaya ya Moshi,
Abbas Kayanda, alipoulizwa
kuhusu malalamiko hayo,
alisema hana taarifa hiyo,
husika kujua ukweli wa jambo
hilo na kulitafutia ufumbuzi wa
kudumu.

Pia, wananchi wa-
nhaonunua maeneo
haya hawanabudi
kuheshimu sheria, iki-
wamo kutojenga ndani
yva hifadhi za barabara
kama sheria inavyo-
taka.
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Unaibu,kurithi
Ni zama Wakenya kujifunza
kilichotokea Afrika Kusini

urais Afrika:

HABARI BORA NA KAMILIFU

MWALIMU JULIUS NYERERE 1922-1999

Yafanyike mambo
makubwa, tofauti

kumuenzi

Na Gaudensia Mngumi

I wakati wa kufanya
mambo makubwa zaidi
kuijenga Butiama kum-

uenzi Mwalimu Nyerere
ambaye Oktoba 14 mwaka huu,
taifa litakumbuka maisha na kifo
cha muasisi wa Tanzania, am-
baye licha ya kuondoka duniani,
ameacha mafanikio kisiasa, kiu-
chumi , kijamii nje na ndani ya
Tanzania.

ndipo alipozaliwa Aprili 1922,
kadhalika eneo la Mwitongo
lake, gwiji huyo na mwana map-
induzi wa Afrika aliyefariki Ok-
heshimika kwa mengi zikiwamo
fikra tunduizi -critically thinking
alizoacha.

Marejeo na tafakari za mai-
sha yake zinafanyika kila waka-
ti akiwa ndiye aliyebuni na
kutekeleza mikakati ya kuijenga
Tanzania na kuipa taswira iliyo-
nayo leo, kuanzia viwanda, ma-
bwawa makubwa ya maji kama
Mtera , Kidatu, Hale ili kuzalisha
umeme, lakini pia kuweka vyuo
vikuu - Dar es Salaam, Sokoine na
kuanzisha vituo mbalimbali vya
huduma zikiwamo kampuni za
simu, mashirika kama la Ndege
ATC au Air Tanzania Corpora-
tion.

Ndiyo maana wakati umefika
Watanzania kuiweka Butiama
kwenye ramani ya dunia, kama
yeye alivyoliweka taifa hili likaju-
likana duniani kote, pengine kwa
kuanzisha mkakati wa  kitaifa
wa kuijenga Butiama ya Ny-

erere.

Mwalimu  Nyere-
re ndiye aliyebuni
na kuuweka mwele-
keo wa Tanzania la-
kini, kama ambavyo

wengi  wangedhani
hakuijenga Bu-
tiama alipozaliwa

na kupaandaa kwa
kuweka barabara za
kisasa, vivutio kama ho-
teli, viwanja vya ndege au
mambo mengine makubwa
ambayo baadhi ya viongozi
wa Afrika wanafanya katika miji
walikozaliwa.

Katika moja ya mahojiano
yaliyofanywa na wakazi wa Mara,
wanadokeza kuwa kuna wakati
Baba Taifa aliulizwa na watu wa
mkoa huo kuwa amekuwa Rais
wa Tanzania kwa miaka min-
gi nakutakiwa aeleze watu wake
amewafanyia nini?

Inasemekana jibu lake likawa
“mimi si rais wa mkoa wa Mara,
bali nchi yote inanitegemea na
inanitazama.” Tkaelezwa kuwa
na huo ukawa mwisho wa kudai
upendeleo.

Kwa kuwa Nyerere aliijenga
Tanzania ni zamu ya Watanza-
nia kuijenga Butiama kwa kuipa
sura na hadhi ya kumuenzi Ny-
erere na jamii iliyomuandaa hadi
akawa kiongozi bora.

Kazi ianze kwa kuanzisha
mfuko wa kuijenga Butiama ili
hata miaka 1,000 ijayo vizazi
vyake vione na kufahamu
kazi za mwasisi wa taifa lao kwa
kutembelea makazi yake, makta-
ba zake, kaburi na makumbusho
yake lakini pamoja na kuweka
vitega uchumi vitakavyoivutia

du-

nia

kumtafu-

ta, kumjua na  kumfurahia
zaidi.

Ni wakati wa kuhimiza

wawekezaji wa nje na ndani ku-
wekeza katika wilaya Butiama,
kuing’arisha  zaidi na kuweka
vitu ambavyo havipatikana pop-
ote duniani.

Pengine mojawapo ni kuwa
na bustani , majumba na mae-
neo yenye vitu vinavyopatikana
Tanzania pekee , kwa mfano
‘tanzanite’ ambayo duniani kote
iko Mererani pekee mkoani Man-
yara.

Ripoti ya utafiti ya ‘Gem Wealth
of Tanzania® iliyochapishwa na
wanajilojia  kadhaa akiwamo
Dona Dirlarn na Elise Misiorows-
ki, inaitaja Tanzania kuwa na
hazina ya vito vya thamani am-
bavyo havipatikani sehemu ny-
ingi duniani kwa mfano ‘kito
spinel’ ambayo kwa Afrika inapa-
tikana Tanzania, liko ‘jiwe zircon
ruby’ tena ikitajwa kuwa ni jamii
yarubi ya kipekee na nyororo na
Inayong’aa sana.

N,

% Burkina Faso
%" mapinduzi kila kukicha
: s :
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Tanzania itumie vivutio vya kipekee kama wanyama, madini na

mimea kuvutia watu wengi duniani kama njia ya kumtangaza
Mwalimu Nyerere. PICHA: MTANDAO

Kwa Afrika nzima ni Tanza-
nia yenye vito mujarabu vya °
fancycolored sapphire’, mataifa
vinakopatikana ni Sir Lanka,
Burma na Madagascar lakini
kwa kumuenzi Mwalimu mtalii
au mwanafunzi wa jiolojia ku-
toka ughaibuni anaweza kusa-
firi hadi kijijini Butiama kuiona
‘green grossular garnet’ au ° tsa-
vorite kwa vile iligundulika eneo
la Tsavo.

Vyote hivyo vijengewe maeneo
maalumu ya namna ya miamba
na majabali vinakochimbo huko
Butiama kumuenzi Nyerere.

Inawezekana pia kuweka
bustani za maua yanayopatikana
nchini tu na si kwingineko du-
niani kwa mfano ua ‘Saintpaulia’
lenye gharama kubwa zaidi duni-
ani na uzuri wa kipekee linaloota

INAENDELEA UK. 20



®
14 SIasa JUMATANO OKTOBA 5, 2022

Wachambuzi watafuta vvanzo
mabadiliko ya baraza mawaziri

« Maelezo

Na Ani Jozeni

AIS Samia Suluhu Has-
san, amefanya mabadi-
liko madogo ya Baraza

la Mawaziri na kikubwa
ni kuondolewa Balozi Liberata
Mulamula Wizara ya Mambo
ya Nje na Ushirikiano wa Afrika
Mashariki.

Kazi yake ikachukuliwa na Dk.
Stergomena Tax, aliyehama ku-
toka Wizara ya Ulinzi na Jeshi la
Kujenga Taifa, na huko akaenda
Innocent Bashungwa, aliyekuwa
Ofisi ya Rais TAMISEML. Ofisi hiyo
inayoshughulika na Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa, aka-
pelekwa, Angella Kairuki.

Ni mabadiliko ambayo Rais
aliyaelezea kwa kirefu na kwa
maana hiyo yako makosa yali-
yofikia kuondolewa katika nafasi
hiyo Balozi Mulamula, ila labda
si jambo la kushangaza kwani ni
mjuzi wa diplomasia katika ngazi
ya uwakilishi wa nchi na kutetea
maslahi yake, si kudhihirisha au
kusadikisha mwelekeo na sura ya
serikali siku hadi siku.

Kuna mitego mingi kama al-
ivyosema Rais, kwa mfano jinsi
waziri anavyohitaji kujua kuwa
ziko pande mbili za Muungano
katika kufanya kazi yake. Ila kwa
vile hakufafanua, si ajabu suala
siyo hilo.

Anataja pia kutunza siri za seri-
kali tena kwa pande zote mbili,
suala ambalo linaleta mtego wa
aina nyingine, kuondoka katika
utetezi wa maamuzi ya serikali
kama mshiriki wa kuyafikia na
kutoa siri za upande huu au ule
wa Muungano. Kimsingi maelezo
ya Rais Samia kuhusu mapun-
gufu kiutendaji yaliyoleta mab-
adiliko barazani hayatoi picha
halisi ya jambo lenyewe, katika
kugusia mipaka ya kazi za mawa-
ziri, ambayo pia ni mapana ya
uwajibikaji.

Ni hoja ya kuangalia nini kil-
itokea tangu Machi 2021 Balozi
Mulamula alipoteuliwa katika na-

va Rais yatum

Waziri DKk. Stergomena Tax, akila kiapo Jumatatu Ikulu. PICHA ZOTE: MAKTABA

Yako maeneo
mengine amba-
ko ipo mijadala
na hayana ma-
jawabu sahihi,
kwa mfano
suala la uraia
wa nchi mbili
kwa Watan-
zania ambao
tayari wame-
pata uraia wa
nchi nyingine.

warz o

Balozi Liberata MulaMula; ameondoka kwenye uwaziri.

fasi hiyo na kilichojiri.

Kuna kanuni ya kisaikolojia
kuwa kumwelewa mtu alivyo,
sikiliza kile anachoongea na
kukitazama kwa karibu, usin-
goje kuambiwa siri hii au ile inay-
omhusu.

Kutosikiliza siri katika masuala
kama haya ni muhimu kwa saba-
bu ni suala lisilo na athari zozote
kwa umma au vyombo vya dola
nje ya kundi la watu wachache,
na hivyo si lazima kubadili seri-
kali kwa ajili ya suala kama hilo.
Isitoshe, kila siku kuna hiki au
kile kinavuja katika idara tofauti
za serikali au mamlaka za uende-
shaji uchumi.

Ina maana kuwa kuelewa kili-
chotokea inatosha tu kuangalia
mwenendo wa jumla wa mawa-
ziri hao ukilinganisha na mwele-
keo kimawazo au kisera wa Rais
Samia, halafu kwa kuchora ‘gra-
fu’ au jedwali * hiyo inafika ma-
hali watofautiane waziwazi.

Isitoshe, tofauti hizo si za watu
binafsi ila ni mielekeo ya kitaasisi

Iwa kukoleza vianzio

3 2 ‘t _'___‘/,
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ambako wahusika wana makun-
di makubwa ya watu nyuma yao,
ambao wanafuatilia wanacho-
tenda, si kwa kufahamishwa ila
kwa kuendana kihisia. Ukienda
kwa mtazamo huo wa mwele-
keo wa kisera au kimawazo am-
bao una idadi kubwa ya wafuasi
kitaasisi na kwa maana hiyo ki-
siasa, unaanza kupata picha nini
kinahusika, na mabadiliko hayo
hasa yanalenga nini.

Inasaidia zaidi pale unapolin-
ganisha mtazamo wa wazi wa ali-
yeondoka na anayechukua nafasi
yake, kuwa ni taswira gani kisiasa
au kijamii ambayo huyu au yule
anawakilisha. Bila shaka, kwa
mtazamo wa awali wa kihisia,
utakuwa katika nafasi nzuri ya
kuelewa tofauti hizo, kwani kina-
chojiri ni kuwa kwa watu walio-
chukua nafasi zao wakati mmoja,
mwelekeo wa mmoja wao uliku-
wa unaendana kukinzana na ule
wa Rais.

Mwelekeo wa huyu wa pili
unaendana kabisa na ule wa

Rais, hivyo anapewa kazi ya
kumwakilisha kwa karibu zaidi,
halafu kwa vigezo tofauti vya ki-
taasisi, mwingine anapewe nafasi
iliyoachwa na huyu wa pili, na
hapa wa ziada ni Waziri Bashun-

a.

Kwa kifupi ndicho inachoele-
kea kimetokea, kuwa kuna mae-
neo ya ukakasi kihisia kati ya
Balozi Mulamula na Rais Samia
ambayo yalikuwa wazi tangu
mwanzo, na msingi wake ni wa
kitaasisi, siyo mgongano tu kwa
hisia binafsi.

Rais Samia  anawakilisha
mtazamo wa utandawazi na
uboreshaji wa kuhusika kwa
Tanzania katika masuala nyeti
ya ukanda huu, kwa mfano ha-
tari ya ugaidi iliyoinuka Msum-
biji, askari watoke nchi ndogo ya
Rwanda iliyo mbali na Msumbiji,
halafu Tanzania imekaa pem-
beni. Hakuna habari kuwa kutoji-
husisha kunatoa mwanya mpana
kwa kundi hilo au lile la magaidi
kujipanga, hata kisaikolojia ni ku-
waunga mkono.

Mwelekeo huo wa kutojihusi-
sha umeenea katika ngazi tofauti
za kitaaluma na unaendana na
kutotaka kusikia tena masuala ya
‘kusaidia ukombozi Kusini mwa
Afrika.

Ni kutoa sifa kwa ndimi za nje
bila kuwa na suala hilo moyoni,
kwani siyo kupambana na ukolo-
ni mkongwe au ubaguzi wa rangi
ambavyo peke yake ni sahihi kwa
Tanzania kuhusika. Suala hilo ni
kati ya uhafidhina wa kutotaka
kuhusika na umaendeleo, ubini-
fu wa kusikiliza na kuchukua hat-
ua kitaasisi, kuhusika kimataifa,
kwa masuala hayo.

Kwa maana hiyo Waziri Stago-
mena ni muumini halisi wa sera
za kusaidia kwa dhati haya ma-
pambano dhidi ya ugaidi kama
sehemu ya majukumu ya kitaifa.
Siyo kungoja litengwe fungu la
kulinda amani halafu ndipo watu
waanze kwenda.

Yako maeneo mengine am-
bako ipo mijadala na hayana ma-
jawabu sahihi, kwa mfano suala
la uraia wa nchi mbili kwa Wa-
tanzania ambao tayari wamepata
uraia wa nchi nyingine.

Hapa kuna hoja ya uwakilishi
wa kile ambacho serikali inasi-
mamia kwa sasa, na inaweze-
kana kukawa na tofauti za hapa
na pale, zinazoweza kuchangia
kwa mfano hatua za kinidhamu,
kujitenga na uamuzi huu au ule
badala ya kuutetea. Yapo vile vile
masuala ya jinsi ya kuendesha
mambo ya nje ndani ya mfumo
wa Muungano, kuna mitego
huko.

Ni katika eneo hilo la mambo
ya nje, sera za kupambana na
ugaidi halafu uraia wa nchi mbili,
au lugha inayowakilisha Muunga-
no ambako inawezekana mitego
ilizidi uwazi wa nini kinahusika.
Ni sehemu ya kujifunza serika-
lini kuhusu suala hilo, kwani
sasa itaeleweka kwa watendaji
wizarani nini lugha sahihi ka-
tika suala hili au lile, halafu nini
mwelekeo wa serikali kwa jambo
hilo. Mijadala ya kihisia ni kama
inafunikwa, suala hilo limalizike
kwa utawala uliopo ujifafanue
kwa hilo.
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Na Sabato Kasika

HAMA cha ACT-Wazal-

endo kinaendesha op-

eresheni ya ‘Tume Huru

ya Uchaguzi Kuelekea
Katiba Mpya’, inayolenga Tan-
zania kuwa na Tume Huru ya
Uchaguzi inayofanyakazi mwaka
2024 kwenye kuchagua viongozi
wa serikali za mitaa na ule mkuu
wa 2025.

Wanachofanya ni kuona kila
mwanachama, kiongozi na wa-
nanchi wanaelimishwa kwamba
mazingira ya kisiasa na ya sasa
yanapaswa kuipata tume huru
ya uchaguzi wanapoelekea ku-
pata katiba mpya yenye maoni
ya wananchi.

Dorothy Semu Makamu Mwe-
nyekiti ACT-Wazalendo Bara,
Dar es Salaam, akifafanua mi-
kakati mbalimbali ya chama na
yenye lengo la kujiimarisha

“Chama chetu kinapendekeza
kuwa na tume ya uchaguzi, ma-
geuzi ya jeshi la polisi, katiba
mpya na kuandikwa upya kwa
sheria ya vyama vya siasa ni
masuala makubwa ya kufanyiwa
kazi, ili kutekeleza azma ya Rais
Samia Suluhu Hassan ya kufun-
gua ukurasa mpya wa kisiasa
nchini,” anasema Semu.

Mwanasiasa huyo anasema
ACT Wazalendo inaendelea kusi-
mamia hoja hizo nne, ili kuhakik-
isha kwamba zinatekelezwa na
kwamba ndio maana imekuja na
operesheni hiyo kwa kuwa ina
mambo ya msingi.

Anasema hatua hiyo pia ita-
saidia kuandaa na kusimamia
uchaguzi mkuu 2025 iwapo uta-
fanyika kabla ya kupatikana kwa
katiba mpya, kusimamia kura ya
maoni ya katiba mpya ambayo
ACT Wazalendo hawaafiki kusi-
mamiwa na tume ya uchaguzi
iliopo. ambapo pia anajibu mas-
wali yafuatayo:

SWALI: Ukiondoa malalamiko
ya kudai katiba na tume huru
ya uchaguzi, hali ya siasa ikoje
nchini na ndani ya chama chenu
inaendeleaje?

JIBU: Suala la tume huru ya
uchaguzi, maboresho ya sheria
za uchaguzi, vyama vya siasa,
sheria ya jeshi la polisi tunalipa
umuhimu wa kipekee kwa vile ni
sehemu ya ujenzi wa demokra-
sia ya vyama vingi tulioichagua
kuiendea kama taifa. Demokra-
sia inahitaji misingi, kukuzwa
na kuendelezwa na hivyo ku-
wekewa sheria wezeshi am-
bazo zitaboresha katika kuweka
uwanja sawa wa kutekeleza siasa
za vyama vingi nchini. Tunaona
utashi wa kuyaendea maboresho
haya, lakini tunashauku ya ku-
uona utashi huu ukitimilika kwa
kuuwekea misingi ya kikatiba,
sheria na kanuni ambayo sote
kama nchi tutaifuata. Kama cha-
ma Tunaendelea na majukumu
yetu ya msingi kama cha siasa
makini, na pia na kujipanga na
kutekeleza ujenzi wa chama cha
kisasa cha siasa kilichojikita kwe-
nye mioyo ya Watanzania kwa
kuja na sera bora zitakazowez-
esha kuendeleza ujenzi wa taifa
bora. Pia kuendelea na kazi ya

Makamu Mwenyekiti, Dorothy Semu, akiwa na Katibu Mkuu wa chama hicho, Ado Shaibu. PICHA: SABATO KASIKA

“Chama chetu
kinapendekeza
kuwa na tume vya
uchaguzi, mageu-
zi ya jeshi la poli-
si, katiba mpya
na kuandikwa
upya kwa sheria
ya vyama vya
siasa ni masuala
makubwa ya Ku-
fanyiwa kazi, ili
kutekeleza azma
ya Rais Samia
Suluhu Hassan ya
kufungua ukurasa
mpya wa Kisiasa
nchini,” anasema
Semu.

kuisimamia serikali ya iliopo na
kutoa suluhisho kwa masuala ya-
nayosibu wananchi wetu.
SWALI: Kila mara serikali in-
apofanya uamuzi wa jambo fu-
lani, nyie huwa mko mstari wa
mbele kutoa tamko, tofauti na
vyama vingine vya upinzani, ma-
tokeo ya matamko yenu yakoje?
JIBU: ACT Wazalendo ni cha-
ma cha siasa ambacho kinawa-
jibika kutekeleza jukumu lake la
msingi kama chama cha siasa ma-
kini kwenye kuisimamia serikali,
kukosoa na kutoa masuluhisho
mbadala kwa kuboresha sera, ku-
toa matamko na kuibua changa-
moto mbalimbali zinazikabili
jamii ya Kitanzania. Tunajivunia
kazi yetu kwa kuwa mara nyingi
serikali imesikia na kujibu. Au
kwa kukanusha suala, kuboresha
na kutatua changamoto au kero
husika. Tunaona hili ni muhimu
kwetu, kwani tunatimiza jukumu
letu la msingi na jamii yetu inan-
ufaika. Tumechagua njia hii kwa
sasa na tunaendelea kuboresha
mbinu za kuibana kuikosoa na
kutoa masuluhisho kwa serikali.
SWALI: Baadhiyavyama vina
migogoro ya ndani na ikumbuk-
we kuwa kuna msemo kwamba
‘ukiona mwenzio ananyolewa
na wewe tia maji’. Nyie mmeji-
andaaje kuepuka migogoro kama
hiyo. Lakini pia uchaguzi unakui-
ja mmejiandaaje?
JIBU: Ni kweli migogoro iliku-
wepo na imekuwepo ndani ya
baadhi vyama vya siasa. Changa-

moto hii imeshuhudiwa katika
miaka 30 ya vyama vingi na im-
ekuwa ikijirudua na hatujaweza
kujiwekea mifumo rahisi ya
kuielewa, kuitatua na kujikinga
nayo. Kwa kweli ina madhara
makubwa na inaharibu ukuaji
na kushamiri kwa vyama vya
siasa. Ni muhimu kama taifa na
tulioamua kuwa na demokrasia
ya vyama vingi kuja na namna
bora ya kuviwezesha vyama vya
siasa kuwa na mifumo imara
ya kuizuia, kuigundua, Kkuitat-
ua migogoro kwa wakati isiwe
makaburi ya vyama vya siasa.
Lakini kipekee, sisi ACT Wazal-
endo tunaendeleza utamaduni
bora wa kufuata katiba yetu
kama mwongozo wa uendeshaji
wa chama.

Pia katiba yetu imeweka
kamati ya maadili kutoka ngazi
ya msingi, ambazo zina wajibu
wa kupokea, kuchunguza mash-
taka na kutoa masuluhisho ya
migogoro ya ndani ya chama. Ni
kazi endelevu ambayo inawez-
esha chama kuwa na jicho lake
pale mipishano inapotokea kati
yetu. Tunaendelea kujenga na
kuboresha utamaduni wa ku-
kaa na kutatua changamoto za
migongano pale inapotokea kwa
uwazi na haki. Kuhusu uchaguzi
unaokuja, tumejianda kikamilifu
kwa uchaguzi za serikali za mitaa
na uchaguzi mkuu. Ninaamini
tutafanya vizuri.

SWALIL: Chama chenu kwa
upande wa Zanzibar ndicho ki-

mechukua nguvu za CUF. Nini
dira ya kurejesha heshima na
nguvu hasa Pemba?

JIBU: Pemba ni moja ya mae-
neo ambayo chama chetu kipo
imara katika hali zote. Heshima
ya ACT Wazalendo haijawahi na
haitawahi kupungua katika siasa
za Pemba. Tunaendelea kuwa
imara.

SWALIL: Nguzo kuu za kisiasa
za chama ni vijana, wanawake
na wazee. Kwa vile hivi karibuni
Siku ya Wazee mlitoa kauli, je,
mnaimarishaje makundi hayo?
Je, mna matawi yao wapi, kwa
kiasi gani, kuna changamoto?

JIBU: Makundi haya ya ki-
namama, vijana na wazee, Sisi
katika kueneza sera za chama,
tuna tuna idara hizi na tunazozi-
ita ngome ambazo zina uongozi
kuanzia ngazi ya tawi hadi taifa.
Hii ni mihimili muhimu katika
ujenzi wa chama, ndizo zinazo-
fanya kazi muhimu ya ushawishi
wa wananchi kujiunga na chama.
Ngome zetu zinaendelea kuima-
rika na kutimiza wajibu wake
wa msingi kichama. Changamo-
to moja kuu ni hali ya kuduma-
zwa kwa ushiriki wa kikamilifu
wa wananchi katika siasa, hivyo
kushuka ari ya wao kuwa sehe-
mu ya vyama vya siasa.

SWALI: Siasa ni uwekezeji
kifedha na hata magari, chama
chenu kimejipangaje?

JIBU: Chama cha siasa kina-
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MAMA ANNA HE.NGA, I\/It(EJRUGEN.ZI MTENDAJI LHRC;“ )
Mhamasishaji katiba anayejivunia

kuwapo usawa kijinsia kazini kwake

Na Elizabeth Zaya

NNA Henga ni Mkurugenzi Mtend-

aji wa Kituo cha Sheria na Haki za

Binadamu(LHRC), cha Dar es Sa-

aam, anayesema kabla ya kuwa
kiongozi katika nafasi hiyo ya juu, nyota
yake ilianza kungaa tangu akiwa mdogo
na kwamba kabla ya kufikia ukurugenzi
alianzia kuongoza wenzake msingi na se-
kondari.

Mbali na kuwa kiranja, ameongoza ben-
di ya shule na pia katika vikundi mbalim-
bali vidogo vya shule ya msingi na sekond-
ari hata kanisani nako yumo akishika
nyadhifa nyingi kama uongozi wa vijana.

“Kwa hiyo nilikuwa kiongozi kwenye
vikundi hivyo vya chini kwenye nafasi ya
katibu ambayo ilikuwa inanifanya kuwa
mtendaji zaidi,”anasema Henga.

Anazungumzia kujiunga na LHRC, ak-
isema alijiunga kituo hicho kwa ajili ya
mafunzo baada ya kutoka Chuo Kikuu cha
Dar es Salaam, alipohitimu shahada ya
sheria, akifanya kazi ya ofisa wa chini wa
masuala ya sheria.

Baadaye, anasema anajiriwa na kupewa
nafasi ya kuratibu masuala ya katiba ndani
ya kituo hicho na baadaye Mkurugenzi wa
Utetezi na Maboresho, nafasi aliyoitumikia
hadi alipoteuliwa kushika wadhifa alio nao
sasa.

“Nafasi hizi siyo tu kwamba zimekuja
kwa bahati au zimetokana na kupende-
lewa hapana, zote zilikuwa ni za juhudi.
Mfano hiyo ya Mkurugenzi wa Idara, nili-
ipata kwa sababu nilifanya kazi kubwa
sana ya katiba mwaka 2012 hadi 2013
wakati mchakato wa Katiba ya Warioba
unafanyiwa kazi. Nilizunguka Tanzania
karibu yote na nilikuwa na timu naiongoza
peke yangu,”anakumbusha Anna.

“Nilifanya kazi kubwa sana ya ku-
wafundisha watu kuhusu katiba na wali-
jitokeza kwa wingi kushiriki kwenye
mchakato na katika uchaguzi mkuu wa
mwaka 2015 baada ya kuelewa umuhimu
wa haki yao ya kuchagua na kuchaguliwa.
Kwa hiyo kupitia jukumu hilo hata shirika
lilipata sifa kubwa kwa hiyo ndiyo maana
nikapata cheo hicho cha ukuu wa idara
ambako sikukaa muda mrefu nikateuliwa
Mkurugenzi Mtendaji.”

“Na yenyewe siyo kwamba nilipandish-
wa cheo tu, hii ilikuwa na mahojiano
magumu na watu ambao hawanijui, na
tulikuwa na wengi tuliotuma maombi tu-
lioshindanishwa na nikafanikiwa kupita.
Anasema na kuongeza kuwa katika nafasi
hizo amekuwa akikutana na changamoto
mbalimbali lakini kama kiongozi anatafuta
namna bora ya kuzitatua .

CHANGAMOTO ZIPO

“Uongozi ni jambo zuri lakini pia una
changamoto na mafanikio mengi. Changa-
moto kubwa ambazo nilishawahi kuku-
tana nazo ni namna ambavyo watu wana-
chukulia masuala ya kazi. Kwamba wewe
unaona kitu kina umuhimu lakini wenzako
hawaoni hivyo, kwa hiyo inabidi uwasai-
die waone au uongoze kwa mfano, yaani
utangulie mbele na wenzako wakufuate,
kiongozi ni mtu ambaye wenzake wanam-
fuata nyuma, siyo anawaambia wenzake
tunakwenda kule mbele halafu anabaki
nyuma,” anasema Anna.

“Kwa hiyo ukifanikiwa kuwashawishi
nao watakwenda huko ambako inatakiwa
waelekee, unatakiwa kuona maono ya
mbali halafu uwasaidie na wao wayaone
ikiwamo wewe mwenyewe kuanza safari
na siyo kwa kuwalazimisha.” Anaongeza.

Changamoto nyingine aliyokutana nayo
katika nafasi yake hiyo ni namna ya kuwe-
ka uwiano sawa wa matakwa au manufaa
binafsi ya unaowaongoza, serikali, asasi
za kiraia, mitandao, familia, wazazi, watoa

uamuzi, vyombo vya dola wadau na wana-
chama.

“Na kuna wakati maslahi ya wadau
yanagongana, mwingine anataka hiki,
wengine kile, kwa hiyo inabidi uunyoshe
mstari useme hapa tunakwenda hivi bila
kuangalia upande mmoja au kumfurahia
mmoja,”’anasisitiza Henga.

Mfumo dume ni changamoto inayomte-
sa Anna anayefafanua.“Watu wengi hawa-
muangalii mwanamke kama binadamu
bali kama mwanamke. Kwa hiyo kipimo
unachopimwa ni mara mbili japo sijapata
shida sana ndani ya LHRC kwa sababu
tayari ni shirika la haki za binadamu linalo-
jitahidi kuzingatia masuala ya jinsia lakini
huko nje watu hawaamini masula haya ya
jinsia.”

Anaongeza: “Kuna wakati tulifanya ma-
badiliko makubwa ndani ya shirika, tu-
kataka tupate nafasi mbalimbali ambazo
zinaonekana ni za wanaume kwa kuwapa
fursa wanawake na tuliwaajiri wengi sana,
cha ajabu hata katika asasi za kiraia na
baadhi ya wanachama, walianza kusema
LHRC sasa imekuwa ya wanawake, kwa
hiyo huo ni mfumo dume, kuna asasi ny-
ingi wanawake wako kwenye uwiano wa
asilimia 20 na wanaume 80 lakini hais-
hangazi. Na suala siyo kuwa na wanawake
wengi, bali ni kuwa na watu wanaofanya
kazi, na hili ni shirika la haki za binadamu,
je lingekuwa la kawaida,”anahoji Anna.

SIKATI TAMAA

Mkurugenzi Mtendaji wa LHRC anase-
ma hata akikutana na changamoto kubwa
kiasi gani, siyo mtu wa kukata tamaa.
“Sikubali kusema nimeshindwa kitu, na
nahisi siku nikisema nimeshindwa labda
ndiyo ninaaga dunia. Kwa hiyo siyo mtu
wa kusema siwezi ni lazima nijaribu
kufanya na hiyo ndiyo inanisaidia nisi-
kate tamaa. Nina msemo wangu kuwa
‘washindi hata siku moja hawaghairi na
wanaoghairi siyo washindi’ japo changa-
moto ni nyingi.”

Anazitaja sababu zinazochangia
asikate tamaa kuwa ni kutokana
na nguvu yake ya asili lakini pia
kazi wanazofanya za kusaidia
wanyonge kuhakikisha wa-
natabasamu, kufahamu haki
zao, kutetea wananchi ni
hamasa tosha ya kutoku-
rudi nyuma.

“Ni furaha iliyoje una-
potetea mtu na ana-
pata furaha, hiyo pekee
inakupa nguvu ya kesho
yake kuamka asubuhi
kwenda tena kazini na
kuwatumikia wananchi
ambao ndiyo walengwa
wako wakuu” anasema
Anna ambaye ni mama
wa familia na kwamba
pamoja na majukumu
mengi anajitahidi kila
nafasi kuiongoza kwa
ufasaha mkubwa.

NI MCHUNGAJI

Pamoja na ukurugenzi
anasema anashiriki ka-
tika bodi nyingi za Waku-
rugenzi ikiwamo Bodi ya
Wadhamini ya Christian
Catholic of Tanzania
(CCT), International Fel-
lows Program ya Mare-
kani na Africa NGO's, akishika
nafasi mbalimbali kwenye bodi hizo.

Anasema mbali na nafasi hizo za kitaal-
uma, pia ni mchungaji anayechunga watu
wasiopungua 200 chini ya huduma am-
bayo hakupenda kuitaja akisema ni kazi
anayoifanya kwa muda maalumu

“Siyo Pasta wa muda wote lakini ni

mchungaji, nina kwaya yangu kubwa sana
na mimi ndiye mwenyekiti ina watu 130,
kwa hiyo wote inabidi niwaongoze kila
mmoja na namna alivyo,”anasema Anna
akieleza mengi anayojivunia LHRC

MAFANIKIO LHRC

Ni pamoja na kuwafikia watu wengi
sana kwa kipindi kifupi kuwasaidia ku-
tatua kero zao na tangu ashike nafasi
hiyo amekuwa akisisitiza sana watendaji
wote katika taasisi hiyo kufika kwenye
jamii kuhudumia wananchi wanaohitaji
msaada wao.

“Siyo kwamba kukaa huku kwenye
mikutano ni vibaya hapana , kama
mnakutana na wenye maamuzi sawa,
lakini mimi napendelea sana twende
nje kuwahudumia wananchi moja kwa
moja na wakurugenzi wangu wasaidizi
wanajua hivyo,”anasema Anna.

Anajivunia kuleta usawa wa kijinsia
kwenye ofisi mbalimbali, kuanzisha
programu maalum ya masuala ya jinsia
ambayo wanahakikisha wanazingatia
usawa wa kijinsia kwenye taasisi yao na
nje kwa kufanya utetezi.

Anasema wakati anashika nafasi hiyo
aliyonayo LHRC wanaume waliokuwa
wakifanya kazi hapo walikuwa kwa asil-
imia 70 na wanawake asilimia
30, lakini alivyoingia alifanya
mapinduzi makubwa na
magumu na kwamba
mpaka sasa nafasi
nyeti katika shiri-
ka hilo zinashi-
kiliwa na wa-
nawake.
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hitaji rasilimali fedha,watu na ny-
enzo kuwezesha kifikia malengo.
Chama hiki kinaendeshwa kwa
ruzuku kidogo iliopatikana na
michango ya wanachama. Kila
tunapopata uwezo huo wa kiu-
chumi tumekuwa tukiwekeza
kwa kutekeleza majukumu mbal-
imbali muhimu ya kichama. Ni
gharama kubwa kuendesha cha-
ma cha siasa, hivyo kuwezeshwa
kifedha na nyenzo na taasisi
za mambo ya kisiasa, wadau
na wapenzi ni muhimu. Bado
pia tunaiona fursa ya serikali
kuboresha uchangiaji wa kifedha
katika kuboresha uendeshaji wa
vyama vya siasa nchini. Sisi tuli-
pendekeza maboresho makubwa
kwenye utoaji wa ruzuku ya seri-
kali kwa vyama ya siasa kupitia
kikosi kazi cha Rais. Pendekezo
la mapitio ya vigezo na asilimia
za mgawanyo, ili angalau iwepo
ruzuku ya msingi uendeshaji kwa
vyama vyote. Asilimia kumi ya ru-
zuku iwe ni kwa vyama vyote. Na
asilimia nyingine 90 ziwekewe
kutegemea viti vya ubunge, kura
za ubunge na udiwani.

SWALI: ACT Wazalendo bila
Maalim Seif ikoje?

JIBU: Maalim Seif alikuwa ni
muumini wa taasisi. Aliamini
kwenye kujenga taasisi imara
ya ACT Wazalendo na kuandaa
viongozi wengine wengi wa
kuindeleza, ndoto kuu ya ACT
Wazalendo. Kibinadamu tunam-
kosa kama kiongozi wetu, lakini
tunavuna alichoacha. Ni ACT Wa-
zalendo iliyoimarika zaidi katika
kufika maono yake, kiutendaji
inayojiandaa kikamilifu kushika
hatamu za uongozi wa nchi.
Wakati huo huo ikitekeleza wa-
jibu kama chama cha siasa ma-
kini kinachosemea Watanzania
na kuisimamia serikali.

SWALI: Mwaka 1964, Nyerere
alisema inawezekana timiza wa-
jibu wako. Wewe unaelezaje ngu-
vu yako katika Chama cha ACT
Wazalendo?

JIBU: Nilijiunga na ACT Wa-
zalendo Novemba mwaka 2014
baada ya kuvutiwa na maono
yake makubwa kuhusu taifa hili.
Niliona ni jahazi jema ambalo
kwa kushirikiana na wenzangu
niliowakuta tutafanya kazi kwa
bidii kufanikisha ndoto hiyo na
kufanya siasa za mabadiliko ze-
nye tija nchini. Mchango wangu
mkubwa katika chama hiki ni
kukitumikia kwa juhudi kubwa
na maarifa kufika malengo tu-
liyojiwekea. Naamini kwenye
uongozi wa pamoja unaoleta ma-
tokeo makubwa chanya. Nguvu
yangu ndani ya chama ni nguvu

yetu sote.
SWALL: Tueleze kwa ufupi
historia yake?

JIBU: Kitaaluma mimi ni
‘mfiziotherapia’. Nina shahada
za uzamili ya sayansi katika fani
hii na nimebobea kwenye masu-
ala ya utengemao (physical reha-
bilitation). Nilikuwa mtumishi wa
umma kwa miaka 17. Nimesomea
Chuo cha Fiziotherapia - KCMC
Moshi na baadaye nilisoma Chuo
Kikuu cha Western Cape - Afrika
ya Kusini. Niliingia rasmi kwe-
nye siasa Novemba 2014 kwa
Chama cha ACT Wazalendo. Na

Makamu Mwenyekiti wa ACT Wazalendo, Dorothy Semu, katika picha mbili tofauti. PICHA ZOTE: SABATO KASIKA

kuanzia mwaka 2020 hadi sasa.
Lakini pia mimi Waziri Mkuu Ki-
vuli tangu Februari 2022. Chachu
kuwa mwanasiasa iliniijia baada

nimeshika nafasi mbalimbali
kuanzia Katibu wa Sera na Utafiti
(2015-2017) na Katibu Mkuu(2017-
2020), Makamu Mwenyekiti Bara

Nikiwa darasa
la kwanza
hadi la tatu
nilipata fursa
adimu vya kuso-
ma shule mbili
kwa mwaka.
Nilikuwa mwa-
nafunzi wa
shule ya Ki-
mataifa Aru-
sha ambayo
ilikuwa na
likizo moja

va ziada ya
mwezi mzima.
Mama yangu
alisema likizo
hiyo niwe nai-
tumia kuhud-
huria shule
nyingine ya
MSsiNngi ya San-
awari- Arusha.

ya kuona utofauti mkubwa wa
kitabaka katika shule za msingi
nilizosoma nikiwa kati ya miaka
sita hadi tisa.

Nikiwa darasa la kwanza
hadi la tatu nilipata fursa adimu
ya kusoma shule mbili kwa
mwaka. Nilikuwa mwanafunzi
wa shule ya kimataifa Arusha
ambayo ilikuwa na likizo moja
ya ziada ya mwezi mzima. Mama
yangu alisema likizo hiyo niwe
naitumia kuhudhuria shule
nyingine ya msingi ya Sanawari-
Arusha.

Shule hizi mbili zilikuwa na
utofauti mkubwa katika kila hali
majengo, viwanja vya michezo,
walimu, vifaa vya kufundishia.
Katika utoto ule nilitamani shule
ile ya Sanawari iwe na hali bora
zaidi iweze kufanania shule yan-
gu ya kila siku. Niliona sisi sote
kama watoto tunastahili shule
bora.

Kwa hiyo nilijiwekea nia ya
kuwa sehemu ya kubadilisha
hali kama hizi. Kama sehemu ya
kutimiza azma hii niliamua ku-
ingia rasmi kwenye siasa nitaka-
potimiza miaka 40, ili niweze
kutoa mchango wangu katika
mabadiliko kwa kushirikiana na
wenye nia kama yangu.

SWALI: Nipashe inakupa fur-
sa ya kuelezea mambo ambayo
unatamani kuyafikisha kwa wa-
nanchi, je ni yapi?

JIBU: Tuna ndoto ya kuwa na
taifa bora lenye ustawi lililojeng-
wa kwenye misingi ya demokra-
sia, haki na amani. Ni wajibu
wetu kama Watanzania kushiriki
kwenye ujenzi wa demokrasia
hii kwa kuviunga mkono vyama
vya siasa. ACT Wazalendo inaen-
delea kuwasemea wananchi kwa
kuisimamia,  kuikosoa serikali
na kuja na Sera Bora mbadala
kuleta hali bora ya maisha ya Wa-
tanzania. Ninaomba wananchi
watuunge mkono.
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UNAIBU KURITHI URAIS AFRIKA:

Ni zama Wakenya kujifunza
Kilichotokea Afrika Kusini

Na Ani Jozeni

AADA ya ushindi katika
Bkinyang’anyiro cha urais

nchini Kenya, Rais Wil-

liam Ruto ameunda seri-
kali, na inaelekea hatakuwa na
mapumziko ya awali serikalini
kabla ya wananchi kutafakari
mwenendo wake madakarani
utakuwaje.

Tofauti na hilo Wakenya
wataangalia ni kwa njia gani
atakabiliana na hali inayojitokeza
katika siku 100 za kwanza, kwani
tayari kuna mawaziri aliowateua
wenye kesi za jinai mahakamani.

Kilichotokea Kenya ki-
naendana na kilichotangulia
ambacho kinafanana na kisa
kingine cha kurithi kiti cha urais
kilichotokea Afrika Kusini amba-
ko Thabo Mbeki alipinga naibu
wake Jacob Zuma kuwa mrithi
wa urais, lakini akakwama ndani
ya chama cha ANC, kama ilivyo-
tokea Kenya.

Kwa lugha ya kawaida aliye-
ko madarakani kupinga naibu
wake kuwa mrithi wake inaweza
kuonekana kama ‘TToho mbaya,’
yaani kumchongea mtu na kuto-
kutaka mafanikio yake.

Zinaweza kutolewa sababu to-
fauti kwa hali hiyo, kwa mfano
hisia za ukabila au migongano
ya kiutendaji, mradi kila mtu
aridhishwe na maelezo haya au
yale. Ila kwa wakati huo ambao
mzozo unafukuta kurithi nafasi
hiyo, kitakachoonekana ni up-
ungufu wa utii wa rais kwa naibu
wake, na kufurahia ushindi wa
naibu pindi kura ikienda upande
wake. Ndivyo ilivyotokea Afrika
Kusini na hivi karibuni ikawa ni
Kenya.

Haijapita hata mwezi mmoja,
wakati ambapo ndiyo Rais anaun-
da Baraza la Mawaziri baada ya
kuapishwa, unakuja mlolongo
wa maswali ambayo hayataweza
kujibiwa ndani ya mfumo wa sia-
sa uliopo. Itabidi maswali hayo
yaishie katika makala za maga-
zeti na ili kuyaeleza kwa ufasaha,
yahamishiwe katika sanaa kama
ambavyo inaanza kuonekana na
siyo kujaribu kuyachukulia ki-
siasa au kisheria kwani ‘maji yat-
azidi unga.’

Ni mabadiliko yanayotarajiwa
kisiasa nchini Kenya yatakayole-
ta ukomavu, uvumilivu na uhi-
milivu halisi.

Kinachotofautisha Kenya na
Afrika Kusini katika mazingira
yaliyopo ni kuwa Afrika Kusini
ina mfumo halisi wa mashindano
hata ndani ya chama tawala.

Naibu rais wa zamani aliyeu-
pata urais mwishowe aliondole-
wa madarakani na kufikishwa
mahakamani, katika mapitio
magumu ya kisiasa na kisheria
ambayo Kenya haina uwezo huo.

Imefaulu kujenga ushindani na
kutoa uhuru mpana kwa mhimili
wa mahakama kusimamia katiba
na sheria, ila haitakuwa rahisi
kwa vyombo vya dola, taasisi
hizo kuikabili hali hii.

Kilichotokea Afrika Kusini
hakitazamiwi Kenya, na matokeo
yake ni kuingia hatua nyingine

Rais William Ruto (kushoto) na Kiongozi Mkuu wa ANC Mu-
salia Mudavad , aliyemteua na kumpa madaraka makubwa

kuliko mawaziri wote.

Licha ya kuwa
moto utafu-
kuta pembeni
kama ilivyo-
tokea awall,
alipouawa
Waziri wa Mi-
pango Tom
Mboya mnamo
1969, mbunge
maarufu Jo-
siah Mwangi
Kairuki mwaka
1975 au Wa-
ziri wa Mambo
va Nje DKk.
Robert Ouko
1990valivyo-
potelea mbali .

ya demokrasia kwa njia mbili
tofauti. Huko kwa Jacob Zuma
ugomvi mkubwa ulizuka kuto-
kana na mwenendo wake akiwa
madarakani, kiasi kwamba wale
ambao walimbeza Mbeki kwa
madai kuwa ana ‘roho mbaya’
ya kutokumtakia mema naibu
wake walianza ‘kuuona mwan-
ga,” kumbe alikuwa na sababu za
msingi na siyo ushindani wa ki-
saikolojia ambao baadhi wanaita
‘chuki binafsi.’

Ila wakati huo hapakuwa tena
na jinsi, ikabidi wangoje hadi
uchaguzi mkuu ukaribie ndipo
wamwondoe, kulinda idadi ya
kura siku za mbeleni.

Mvurugano huo  ulikuwa
kichocheo kimojawapo cha
kuanza kupangua uungwaji
mkono wa chama tawala cha
African National Congress (ANC)
ambacho ndiyo cha jadi kupi-
gania uhuru (au usawa) nchini
humo. Mwezi Novemba mwaka
jana katika uchaguzi wa serikali
7Za mitaa (manispaa na viton-
goji) ANC ilipata asilimia 47.9 ya
kura, mara ya kwanza imepata
chini ya asilimia 50 ya uungwaji
mkono.

Ni katika ugomvi kuhusu
Zuma ambako nafasi ya ANC
katika imani ya watu ilianza
kushuka, ingawa bado ni chama
kikongwe cha siasa.

Huko Kenya, baada ya tuhuma
za kina kuinuliwa kuhusu kesi zi-
lizozofunguliwa zinazowakabili
au kuwagusa kwa karibu baa-

Jacob Zuma, rais wa zamani wa Afrika Kusini anayetuhumiwa

kwa kesi za jinai na kashfa nyingi. PICHA ZOTE: MTANDAO

dhi ya walioteuliwa uwaziri, na
matukio yanayohitaji kuchungu-
zwa ambayo yanaweza kumgusa
rais moja kwa moja, huenda
kilichotokea Afrika Kusini haki-
tafuata.

Licha ya kuwa moto utafu-
kuta pembeni kama ilivyotokea
awali, alipouawa Waziri wa Mi-
pango Tom Mboya mnamo 1969,
mbunge maarufu Josiah Mwangi
Kairuki mwaka 1975 au Waziri
wa Mambo ya Nje Dk. Robert
Ouko 1990yalivyopotelea mbali .

Ila raia wa Kenya watapata
funzo kama Afrika Kusini kuwa
rais aliyetangulia alikuwa na
sababu za msingi kutomwamini
naibu wake kikamilifu.

Jambo la kushangaza ni kuwa
matokeo ya kisaikolojia ya hali
meanza kuonekana hasa katika
mitandao ya kijamii, kwa upande
fulani, kama ilivyo Uganda.

Ni pale wachekeshaji wana-
potangulia na kila aina ya vionjo
kuhusu walio madarakani, na
watu wanapakua vibonzo kama
hivyo na kurushiana mitandao-
ni, ikiwa ni njia ya kujiliwaza
kwani hawawezi kuongea had-
harani wanachohisi, na hasa ha-
wawezi kuandamana kudai yote
hayo.

Ni mazingira ya kutoamini
maonyo, na ikitokea kuwa kili-
chotabiriwa kinaonekana hak-
iwezi kuelekezwa kwa aliyeleng-
wa wakati ule, kwani bado ana
taswira halisi ya kiongozi wa

fikra, hisia na mipango.

Kukosa raha na hali hiyo
kutalenga kwingine, kutoiamini
siasa kabisa, kukaa pembeni,
kupisha mambo yaendelee.

Ni hali ambayo tayari ilishaan-
za kuonekana pale wagombea
wawili walipobakia, yaani Ruto
na Raila Odinga, waziri mkuu
wa zamani akiungwa mkono na
Rais Uhuru Kenyatta aliyemaliza
muda wake. Hakuna jipya katika
matukio ya hivi sasa kwani tangu
awali vianzio vya utii kwa Ruto
na mapana yake vilikuwa wazi;
watu walitaka mabadiliko na
siyo kuendelea na ‘“Timu Kenyat-
ta’ kwa kumweka tu Raila katika
kiti chake.

Ni siri ya ushindi wa Ruto kwa
maana kuwa Raila hakuwa na
uwezo kubadilisha mfumo wa
awali. Idadi ya waliojitokeza ku-
piga kura ilifikia wastani wa asil-
imia 60 hadi 62, wakati uchaguzi
mkuu wa 2017 waliojitokeza ku-
piga kura walifikia asilimia 80.

Siyo ajabu hali hii ikasaidia ku-
jenga misingi tofauti ya ushawi-
shi wa kisiasa, kumaliza utii kwa
makundi ya kikabila yenye haru-
fu ya ufisadi ambayo yalitawala
mwenendo wote wa uchaguzi
mkuu mwaka huu. Haitakuwa
rahisi kufika hapo lakini hata
kama siasa kwa jumla itabaki
ilivyo, watu hawatawapigania
viongozi wa makundi ya kisaisa
pale watakapodai wameonewa.
Hivyo, hata siasa isipokuwa ‘safi’
bado kutakuwa na amani.
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JUKWAA LA VIONGOZI

Burkina Faso hakukaliki

mapinduzi kila kukicha

« TANgU 2015 marais watatu wametumbuliwa
« Aliyepinduliwa aondoka Ikulu kwa masharti
« Adai ulinzi wa uhakika kwake na maswahiba

Na Gaudensia Mngumi

WAKA 2014, mamil-
ioni ya Waburkinabe
-raia  wa  Burkina
Faso, waliumaliza

utawala wa miaka 27 wa Rais

king’ang’anizi ikulu, Blaise
Campaore kwa kumlazimisha
kuachia ngazi.

Mwaka 2015 Christian Kabore
alichaguliwa kuwa rais. Katika
uchaguzi wa watu wengi wenye
matumaini waliokuwa waki-
imba, ‘hakuna kitakachokuwa
kama hapo awali” Wakimrejea
Campaore.

Tangu wakati huo hali si
shwari tena, kilichoanza kama
uasi katika nchi jirani ya Mali na
raia wa kabila la Watuareg wali-
otengwa mwaka 2012, kimeen-
delea kuteka eneo lote la Sahel
hadi Burkina Faso.

Leo kuna mivutano ya ki-
jamii maeneo yasiyotawalika na
ukosefu wa usalama, makundi
mbalimbali yenye silaha yanay-
ohusishwa na Al-Qaeda na ISIS
yanateka miji na majimbo, ku-
dhibiti shughuli za kiuchumi na
kusababisha ukosefu wa amani
na utulivu wa kisiasa .

Burkina Faso imekuwa na
sehemu yake ya mgogoro huo,
kwa kiasi kikubwa ukisukumwa
na kundi la Jama’at Nusrat al-
Islam wal-Muslimin (JNIM) lin-
alodaiwa kuwa na uhusiano na
al-Qaeda.

Kuongezeka kwa masham-
bulizi ya makundi yenye siasa
kali, kumesababisha mabadiliko
ya serikali nchini Burkina Faso
yanayofanywa kwa mapinduzi
yasiyomwaga damu.

Yametokea mara mbili ndani
ya mwaka 2022 katika nchi hiyo
inayodaiwa kuwa ni miongoni
mwa mataifa maskini zaidi Af-
rika.

Maandamano ya kitaifa yal-
imuondoa , Blaise Campaore
kwa kumlazimisha kuondo-
ka, akarithiwa na Roch Marc
Kabore, katika uchaguzi wa
kidemokrasia lakini naye akaon-
dolewa na Paul-Henri Sandaogo
Damiba.

Na hivi karibuni maofisa wa
ngazi ya chini jeshini wan-
ampindua Luteni Kanali Paul-
Henri Sandaogo Damiba, wak-
idai ameshindwa kupambana
na mashambulizi ya vikundi vy-
enye itikadi kali .

Wanajeshi hao wakamtan-
gaza mwenzao Kapteni Ibrahim
Traore (34) kuwa msimamizi wa
serikali ya mpito.

Taarifa za Idhaa ya Kiswahili-
DW, ikiripoti kuhusu mapinduzi
hayo inasema, Januari mwaka
huu Burkina Faso ilianza mwaka
kwa kumpindua rais wa wakati

Kapteni

huo, Roch Marc Christian Ka-
bore, ambaye Damiba alimweka
kando na jeshi likimshutumu
kuwa ameshindwa kupambana
na makundi ya wapiganaji we-
nye itikadi kali, kama ambavyo
naye wanamwambia sasa.

Taifa hilo likiwa na watu mil-
ioni 16, likashuhudia tena map-
induzi mengine ndani ya siku
mbili za mwanzo za mwezi huu
yakimuondoa Damiba ikulu, ali-
yeondoshwa [jumaa iliyopita.

Kabla ya kupinduliwa risasi
zilirindima katika maeneo ya
kuzunguuka makazi ya rais na
makao makuu ya jeshi nchini
Burkina Faso usiku wa kua-
mkia [jumaa, serikali ikisema
kuwa tukio hilo linahusishwa na
mgogoro wa ndani katika jeshi
hilo lakini pia, wanajeshi kadhaa
wakiwa wamefunga barabara
nyingi,kuu za mji mkuu Ouaga-
dougou.

Serikali ya  BurkinaFaso
ikaeleza kuwa ni mgogoro wa
ndani jeshini, jeshi ambalo lili-

Ibrahim Traoré ndiye kiongozi
mpya wa Kijeshi wa Burkina Faso: PICHA.
ZOTE :MTANDAO.

Paul-Henri Sandaogo Damiba, Kiongozi wa
Kijeshi wa Burkina Faso, aliyeongoza kuan-

zia Januari 31 hadi Septemba 30, 2022.

fanya mapinduzi na kutwaa ma-
daraka kwa nguvu nchini humo
mnamo mwezi Januari, halijawa
na amani wala kuleta utulivu.

DW inaeleza kuwa Burkina
Faso imeandamwa na machafu-
ko kwa muda mrefu ikiwa ni
pamoja na mapinduzi yali-
yomuweka madarakani kanali
Damiba baada ya kumuondoa
Kabore aliyechaguliwa na wa-
nanchi akiahidi kurudisha uta-
wala wa kiraia ndani ya kipindi
cha miaka miwili na kuyamal-
iza makundi ya wanamgambo
nchini humo hasa wale wenye
itikadi kali.

Aidha, inaelezwa kuwa mwan-
zoni mwa mwezi Septemba Da-
miba alimtimua Waziri wa Ulinzi
na kujitwika mwenyewe jukumu
hilo.Maelfu ya watu wame-
kufa na wengine 2,000,000
wameachwa bila makazi kufua-
tia mapigano tangu mwaka 2015
wakati uasi uliposambaa Burki-
naFaso ambayo tangu wakati
huo imegeuka kuwa kitovu cha

machafuko katika eneo la Sa-
hel, inaeleza DW.
Na mashambulizi katika

taifa hilo yameongezeka tangu
mwanzoni mwa mwaka huu li-
cha ya utawala huo wa kijeshi
kuahidi kulipa kipaumbele sua-
la la usalama.

KUKUBALI KUTUMBULIWA

“Rais Paul-Henri Sandaogo
Damiba alipendekeza kujiuzulu
kwake ili kuepusha mizozo,”
anasema Hamidou Yameogo,
msemaji wa juhudi za upatani-
shi. Inasema taarifa ya mtandao
wa Al Jazeera

Licha ya Damiba kukubali ku-
tumbuliwa anaweka “masharti
saba” ya kuachia ngazi. Kwanza
anataka wamhakikishie usala-
ma kwa washirika wake katika
jeshi, “anataka uhakika wa us-
alama na haki zake”, na wanao-
chukua uongozi wataheshimu
ahadi aliyotoa kwa Jumuiya ya
Uchumi ya Afrika Magharibi ya
kurejea kwa utawala wa kiraia

ndani ya miaka miwili.

Traore anateuliwa rasmi kuwa
mkuu wa nchi baada ya kukubali
masharti yaliyotolewa na Dami-
ba, akitoa wito kwa raia kuwa na
utulivu, kujizuia kufanya fujo na
kusali.

Jumapili iliyopita wanajeshi
wanaomuunga mkono Traore
wanasema ataendelea kutawala
“hadi kuapishwa kwa rais wa
Burkina Faso aliyeteuliwa na
vikosi vya jeshi la taifa hilo” ka-
tika tarehe ambayo haijatajwa.

Mabadiliko ya pili ya uongozi
katika mwaka mmoja yalianza
mwishoni mwa wiki iliyopita
wakati maofisa wa kijeshi wali-
potangaza kumuondoa madara-
kani Damiba, kuvunjwa kwa
serikali ya mpito na kusimam-
ishwa kwa katiba, inaongeza.

NGUMU KUONDOKA

Taarifa inayotolewa Jumapili
na wanaomuunga mkono Da-
miba aliyeongoza mapinduzi
Januari mwaka huu kumtoa Ka-
bore, inasema hakuwa na nia ya
kuachia madaraka na kuwataka
maofisa hao “kurejea kwenye
fahamu zao”. Lakini kwa sasa
amejiuzulu na kwa mujibu wa
vyombo vya habari, ameikimbia
nchi hiyo na kuelekea nchi jirani
ya Togo Jumapili iliyopita.

AlJazeera inaongeza kuwa hali
ya wasiwasi imezidi kuongezeka
nchini Burkina Faso tangu Iju-
maa iliyopita huku yakiripotiwa
mapambano kati ya waanda-
manaji na vikosi vya usalama
na Jumamosi iliyopita, waanda-
manaji wenye hasira waliusham-
bulia ubalozi wa Ufaransa huko
Ouagadougou mji mkuu wa nchi
hiyo wakiamini kuwa Damiba
alikuwa akipanga mashambulizi
kutoka kwenye “kambi ya Ufar-
ansa” - madai ambayo yeye na
Ufaransa walikanusha. Burkina
Faso ni koloni la zamani la Ufar-
ansa.

VIKUNDI VYA KIGAIDI

Makundi ya siasa kali ni chang-
moto nchini humo, baadaya seri-
kali ya Burkina Faso mwezi Sep-
temba kutangaza kuwa takriban
wanajeshi 11 wameuawa na raia
50 hawajulikani walipo baada
ya wapiganaji waliokuwa na
silaha kuushambulia msafara
wa magari 150 uliokuwa na wa-
najeshi wakipeleka vifaa katika
mji wa kaskazini, wakati wan-
apita jangwani Sahel.

Ikaelezwa kuwa shambulio
hilo lilifanyika katika wilaya ya
Gaskinde katika mkoa wa Soum,
ambapo makundi yenye silaha
yenye uhusiano na al-Qaeda
na kundi la ISIS yamezidisha
mashambulizi na kuyateka mae-
neo mengi tangu 2015.

Katika jimbo la kaskazini la
Soum, makundi yenye silaha
yameteka na kuzingira mae-
neo kadhaa, hivyo misafara ya
serikali na ndege yamepeleka
bidhaa muhimu kwa raia walio-
naswa. Shambulio la mwezi ulio-
pita lilikuwa linalenga misafara
ya ugavi wa huduma na bidhaa
inayosindikizwa na jeshi.

MITANDAO
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Yafanyike mambo makubwa,
tofauti kumuenzi Mwalimu

INATOKA UK. 13

na kustawi Lushoto kwenye Msi-
tu wa Asili wa Amani.

Maua hayo maarufu kama ‘Af-
rican violets au Saintpaulia io-
nantha,” yanapatikana ndani ya
misitu ya kitropiki yenye mvua
nyingi na hapa ndipo nyumbani
kwake , hivyo kutumia utaalamu
na kupeleka maua hayo Butiama
kwenye bustani ya Kambarage ni
jambo linaloweza kumtangaza
Mwalimu duniani kote na kuvu-
tia utaliii kwa heshima yake.

Pamoja na hilo lipo ua jingine
maarufu duniani likiuzwa kwa
dola nyingi linalopatikana ka-
tika Misitu ya Magamba liitwalo
Streptocarpus shumensis yote
hayo yangeweza kuhifadhiwa
katika bustani za Mwitongo kwa
heshima ya kukuza, kutangaza
utalii na juhudi za Mwalimu za
kuitunza na kuihifadhi Tanzania.

Kuweka ‘zoo’ lenye wanyama
kutoka Zanzibar mahsusu kwa
Tanzania pekee jamii ya nyani
au kima wekundu ‘Tted colobus’
, komba mbilikimo wanaoitwa
Rondo dwarf galago (hapatikani
sehemu nyingine ili kwenye mis-
itu ya hifadhi ya Rondo mkoani
Lindi ni kivutio cha kipekee.

Katika misitu ya Kilombero
na Udzungwa mkoani Moro-
goro kuna ndege anayefanana
na duma au chui kutokana na
mabaka mabaka kwenye mbawa
akipewa jina la ‘Udzungwa forest
partridge’ Watanzania wanaweza
kuwajengea makazi na hifadhi
huko Butiama ili kuvutia utalii
Mwitongo alikozaliwa Baba wa
Taifa.

Viumbe kutoka misitu ya Ma-
zumbai, Lushoto akiwamo chura
mwenye ngozi yenye upele ‘Ma-
zumbai warty frog’ wakitanga-
zwa ndani ya zoo ya Butiama
wataleta upekee na ubora wa
utalii kwa jina la Nyerere mwana
wa Mwitongo.

Ni_jukumu la Wizara ya Mali

Ndege anayepatikana Tanzania pekee
akiitwa ‘udzungwa forest partridge’,
vito kama green tourmaline vitu-
mike kumuenzi Nyerere: PICHA
MTANDAO.

¥ *

Asili na Utalii. Mwalimu Ny-
erere Foundation, vyuo vi-
kuu na wataalamu mbalim-
bali kuhamasisha uchangiaji
kisasa na wa kipekee ili watu
waone umuhimu wa kujenga
vivutio  vitakavyowezesha
jamii na wageni kutoka fani
na mataifa mbalimbali kufika
Butiama kwa heshima ya Ny-
erere.

Lakini si hayo tu  zina-
hitajika juhudi za kujengwa
taasisi za kielimu kama
Chuo Kikuu cha Madini na
Geolojia Buhemba kwa ajili
ya kumuenzi Mwalimu ali-
yehifadhi madini hadi Wa-
tanzania watapoyachima leo.

Ni vyema pia serikali ifikir-
ie kufungua na kujenga mi-
godi ya Buhemba na Kyaba-
kari ili iwe vituo vikubwa vya
kibiashara, kijamii na kielimu
ili vichangie kwenye ajira na
mapato ya Wilaya ya Butiama
kwa heshima ya Mwalimu
Nyerere.

Ni vyema kujenga kiwan-
da cha kukata na kuchon-

ga
ya Knada ya Ziwa
cha Nyerere kiwe kituo cha
biashara ya dhahabu duniani
kikipewa jina la Julius Nyere-
re Butiama Gold Centre.

Yote hayo yataifanya Bu-
tiama iendelee kuwa  se-
hemu nyeti  kwa kuuenzi
mchango wa Nyerere wa
kuikomboa Tanzania pamoja
na Afrika.

Butiama au nyumbani
kwa Nyerere palikuwa ni
kimbilio la kusaidia ~ Wa-
tanzania wenye shida yak-
iwemo mahitaji muhimu,
fedha, ushauri na faraja kwa
wajane, lakini viongozi wa
Afrika wakiwamo wapigania
uhuru wa Msumbiji, Afrika
Kusini, Angola na Zimbabwe
hivyo, jitthada za kuanzisha
kituo cha Afrika Butiama ni
muhimu ili kitumike kwa
mikutano, makongamano na
mikusanyiko ikiwamo ya ki-
dini kumkumbuka Mwalimu.

Juhudi zianze sasa kui-
marisha na kuendeleza
Mfuko wa Mwalimu Nyere-

re Foundation kwa kuupa bajeti
ili uwe kimbilio kwa wananchi
wa kipato kidogo lakini pia
utimize malengo ya kile Mwal-
imu alichokitamani alipouunda.

Wakala wa Barabara wa Taifa
(TANRODS) na TARURA waone
haja ya kujenga barabara, ma-
daraja na miundombinu ya kip-
ekee na ya mfano kuunganisha
mkoa wa Mara, Manyarana Aru-
sha ambazo umahiri, upekee na
ubora wake utaendelea kuimari-
sha na kuzienzi kazi zisizosahau-
lika za Mwalimu Nyerere.

Aidha, kujenga na kuyabore-
sha zaidi Makumbusho ya Mwal-
imu Nyerere yaliyoko Butiama
ili yawe kitovu cha kupata taari-
fa za kiuchumi, kitamaduni na
elimu ya Siasa na Ujamaa na Ku-
jitegemea, harakati za ukombozi
wa Afrika, Nchi Zisizofungamana
na Upande Wowote (NAM) na
Ushirikiano wa Mataifa ya Kusini
(South South Corporation) ni
suala lisilokwepeka ili kumuenzi
Mwalimu.

Halikadhalika ~Makumbusho
ya Mwalimu yawe ni kitivo cha
kupata  kumbukumbu na ma-
fanikio, changamoto na athari
Ujamaa na yale yote yanayosta-
hili kuenziwa na kudumishwa
Tanzania na Zanzibar.

Pamoja na kuwa na taarifa
hizo Makumbusho iwe na taari-
fa za kazi za viongozi wa kitaifa
za Rais Ali Hassan Mwinyi, Wa-
ziri Mkuu Rashid Kawawa,
Sheikh Abeid Amani Karume,
Abdi Jumbe, Bibi Titi Mohamed,
Edward Sokoine, Abdul Wakili,
Benjamin Mkapa, Dk. Salmin
Amour, Amani Karume Jakaya
Kikwete, John Magufuli na Rais
Samia Suluhu viongozi wote
wakuu wa nchi.

Lakini pia makatibu wakuu
kama Dk.Horace Kolimba, Law-
rence Gama na viongozi wengine
walioshirika kuijenga Tanzania
na Zanzibar.

Dondoo: Kulia
1. tupa kitu juu

I
7. mawe makubwa

8. safari ya kiongozi kikazi

9. mji mkuu wa Jordan
10.kifupi cha neno bibi
11.hali inayoleta matokeo
mabaya 14.nafaka iliyosagwa
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16.maoni 17.athari mbaya
18.ruhusa 20.ami 22.tunda la

10
mnazi 23.mnyama kama chui
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Na Felix Magezi
felixmagezi@gmail.com

T ARGENTINA IGBO
MKALIMANILALA
MADAFU  UTII
ALAMSIKI
MILANGO NNE
DHAHABU

B 3

15

mwenye mbio sana i
Chini:
2. namna ya kumimina I

3. mji mkuu wa zamani

Thailand 4. upesi 5. utulivu |z
6. wingi wa neno mshindi
8. kitabu cha nyimbo katika
Biblia 12.karo ya shule
13.fanya kama wengine
15.Gea 17.mzazi wa kike
19.vifaa vya kazi D3
21.badilisha kitu kwa fedha

19

20 21

SKAFU
UNGUA
ULAYA
ILALA
LAHIKI

Kamilisha jedwali
kwa kujaza maneno
yafuatayo:

MABAFU
UNUNUAJI
SHINDWANA

1

SAA

[Majibu toleo lililopita |

El.

755

maoni:




Waonywa
kufanya

shughuli za
kibinadamu

JUMATANO OKTOBA 5, 2022 NipaShe 21

HABARI MBEYA

Misaada vaendelea
kumiminika Mwakaleli

Na Nebart Msokwa, RUNGWE

ISAADA kutoka kwa wa-

136 ambao ndiyo walikuwa wanakaa
kwenye bweni hilo.
Mwala aliitaja misaada wali-

maelezo kuwa serikali peke yake
isingeweza kuwasaidia.
Aliwaomba wadau wengine kuen-

. dau mbalimbali nchini yopokea kuwa ni pamoja na mago- delea kujitokeza kusaidia michango
] inaendelea  kumiminika doro, mablanketi, sare za shule,nguo  mbalimbali kwa ajili ya ujenzi wa
H H H 5 katika Shule ya Sekondari Kwasasa za ndani, viatu, mashuka na mataulo bweni jipya kwa maelezo kuwa vita-
I a I n I  Mwakaleli iliyoko katika Halmashauri wanafunzi na baadhi ya vifaa hivyo vilipelekwa hitajika vifaa mbalimbali vya ujenzi
i ya Busokelo mkoani Mbeya kwa ajili hao wa- kulingana na idadi ya wanafunzi na ikiwamo saruji, mawe, mchanga,
Na Nebart Msokwa, RUNGWE ' ya kuwafariji wanafunzi wa shule hiyo nalala kwe- kwamba vingine vilitolewa mara mbao, mabati, nondo na misumari.
! waliopoteza vitu vyao kutokana na MY€MOJa  mbili ya idadi ya wanafunzi. Alisema kwa sasa wanafunzi hao
WANANCHI wa Wilaya ya Rungwe ! ajali ya moto iliyoteketeza bwenilao.  ¥@Ma~ I akini tumepokea fedha taslimu  wanalala kwenye moja ya madarasa
Lnl%oan' MEeyﬁ Yvamﬁtgk'w(? kuacha " Byweni la wanafunzi hao wa kike li- g;rg;‘a,;lall Sh. milioni 202 na vifaa vingine haliambayo inawapa wakati mgumu
k\Lfv gr%/ g rsn a%% e% lyzaah#aldnr?i i?iT(LdJ e- © liteketea Septemba 19, mwaka huu saa inawapa vya shule kwa ajili ya wanafunzi ku-  kutokana na chumba hicho kuanda-
puka kuharibu mazingira na kupun- ! 1:45 kwa kuchomwa na mmoja wa wa-  yakati somea na misaada hii tunaendelea liwa kwa ajili ya darasa na sio bweni.
guza utalii kwenye maeneo hayo. + nafunzi hao, Jacquiline Charles (14) wa  mgumu kuipokea, kwa hiyo tunawashukuru “Sisi kama serikali tunaendelea
Mkuu wa Wilaya ya Rungwe, i kidato cha kwanza na wanafunzi hao kutokana sanawadauwote ambao wamejitoa,”  kutafuta fedha kwa ajili ya ujenzi
Dk. Vicent Anney, aliyasema hayo + walipoteza mali zao zote na kubaki na :_a ;humba alisema Mwala. wa bweni jipya, sasa tunawaomba
juzi wakati maofisa wa Wakala wa | nguo walizokuwa wamezivaa. icho Aliwataja baadhi ya wadau wali- wadau mtusaidie michango yenu
Huduma za Misitu (TFS), walipoku- 1 Hata hivyo, kwa mujibu wa Mkuu Kuandaliwa ochangia michango hiyo kuwa ni  kwa ajili ya ujenzi wa bweni hili jipya
wa wanatoa elimu ya utunzaji wa ' wa shule hiyo, Mwalimu Shaban KWaajiliya ymgja wa Wakuu wa shule katika maana hili la zamani hatuwezi ku-
mazingira kwa wananchi wa Kijiji ! Mwala, ajali hiyo haikumdhuru mwa- d.a’absa Na  almashauri ya Busokelo, wadhibiti  likarabati,” alisema Loema.
cha llundo kichoko pembezoni mwa slobwenl. . hora wa shule, maofisa elimu kata

Hifadhi ya Mlima Rungwe.
Alisema utalii ni miongoni mwa

sekta ambazo zimekuwa zikichangia

kwa kiwango kikubwa ukuaji wa

pato la taifa na kwamba Hifadhi ya

Mlima Rungwe ni miongoni mwa
vivutio bora katika Ukanda wa
Nyanda za Juu Kusini.

Dk. Anney alisema baadhi ya
wananchi wanafanya shughuli za
maendeleo ndani ya hifadhi hiyo
ikiwamo uwindaji haramu, ukataji

wa miti kwa ajili ya shughuh mbal-

imbali hali ambayo ina hatarisha
ikolojia ya hifadhi.

nafunzi yeyote zaidi ya kuteketeza
mali na kuliharibu bweni hilo ambalo
lilijengwa kabla ya uhuru.

Juzi msaada wa vifaa mbalimbali
kutoka katika Ofisi ya Waziri Mkuu
Kitengo cha Maafa, uliwasilishwa ka-
tika shule hiyo kwa ajili ya kuwasaidia
wanafunzi hao.

Mkuu wa shule hiyo Mwalimu Mwa-
la, alisema moto huo ulisababisha
hasara ya Sh. milioni 52 na kwamba
wanafunzi walioathirika walikuwa

na wananchi pamoja na ofisi ya
Mkuu wa Wilaya.

Hata hivyo, alisema tathmini ili-
yofanyika imebaini kuwa bweni hilo
haliwezi kukarabatiwa na badala
yake linatakiwa kujengwa upya kwa
gharama ya Sh. milioni 150.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Busokelo, Loema Pe-
ter, aliwashukuru wadau walioji-
tokeza kuwachangia watoto hao kwa

Mwenyekiti wa halmashauri hiyo,
Anyosisye  Njobelo, aliwashauri
wanafunzi hao kusahau yote yali-
yotokea na badala yake waendelee
kusoma kwa bidii ili wafanye vizuri
mitihani yao ya mwisho wa mwaka
na kwa wanaofanya mitihani ya
kuhitimu wafanye vizuri.

Alisema ajali hiyo ni bahati mbaya
na kuwasihi walimu kuendelea ku-
wafariji wanafunzi hao ili wasiwe na
hofu.

“Kuna baadhi ya watu wanalima ]
humu pembezoni mwa mlima, lakini
wapo wawindaji haramu pia am-
bao wanasababisha moto ndani ya
hifadhi hii na kuharibu mazingira, ]
nawaombeni sana muwe Wa||nz| 1
namba moja wa mlima huu,” alisema
Dk. Anney

Allsema watalii wanapotembelea |
eneo hilo huwa wanawanufaisha 1
moja kwa moja wananchi wanao- ;
zunguka hifadhi hiyo kutokana na ]

’

kununua moja kwa moja bidhaa
wanazozalisha.

Baadhi ya wananchi wana-
fanya shughuli za maende-
leo ndani ya hifadhi hiyo |
ikiwamo uwindaji haramu, 5
ukataji wa miti kwa ajiliya
shughuli mbalimbali hali 5

ambayo ina hatarisha ikolo-

jia ya hifadhi.

Mchungaji wa Kanisa la Tanzania Assemblies of God (TAG) ReV|va| Temple, eneo la Kadege, j
(kulia), akiwaombea wanafunzi wa darasa la saba wa Shule ya Paradise Mission juzi, katika |bada maalumu ili wafanye
vizuri mitihani yao ya mwisho. PICHA: NEBART MSOKWA

Madiwani watakiwa kushirikiana na watendaji ukusanyaji mapato

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MADIWANI  wilayani Chunya,
wametakiwa kushirikiana na wa-
tendaji wa halmashauri ya wilaya
hiyo kusimamia ukusanyaji wa
mapato na matumizi ili kuhakiki-
sha wananchi wanapata huduma
bora.

Katibu Tawala wa wilaya hiyo,
Anakleti Michombero, aliyasema
hayo juzi wakati wa Kikao Maal-
umu cha Baraza la Madiwani wa
Halmashauri hiyo kilichokuwa
kimelenga kupitia taarifa ya
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa

Hesabu za Serikali (CAG).

Alisema halmashauri hiyo kati-
ka mwaka wa fedha uliopita iliku-
sanya fedha nyingi na kutekeleza
miradi mbalimbali ya maendeleo
kwa mafanikio kutokana na ush-
irikiano mzuri uliokuwapo baina
ya viongozi watendaji na madi-
wani.

Alisema madiwani wanatakiwa
kusimamia mapato pamoja na ku-
panga na kupitisha matumizi am-
bayo yanaendana na uhalisia wa
mahitaji ya wananchi wa wilaya
hiyo.

“Mwaka wa fedha uliopita tu-

lipata tulifanikiwa vizuri sana
kwenye ukusanyaji kwa sababu
ya ushirikiano mzuri, kwa hiyo
nawaomba sana ushirikiano huu
uendelee ili wananchi waendelee
kufurahia matunda ya uwapo
wenu,” alisema Michombero.
Mweka Hazina wa Halmashauri
ya Wilaya ya Chunya, Rajab Lin-
goni, alisema katika mwaka wa
fedha uliopita halmashauri hiyo
ilikusanya zaidi ya Sh. bilioni 27.9
sawa na asilimia 98 ya makisio ya
ukusanyaji wa Sh. bilioni 28.5.
Alisema fedha hizo zinatokana
na vyanzo mbalimbali ikiwamo

makusanyo ya ndani, ruzuku ya
Serikali Kuu na fedha za miradi
na kwamba fedha hizo zilitumika
kuboresha shughuli mbalimbali
za maendeleo.

Alisema kati ya fedha hizo,
makusanyo ya ndani waliku-
sanya Sh. bilioni 5.2 ambazo ni
sawa na asilimia 108 ya makisio
ya halmashauri hiyo na kwamba
matumizi mengine ya halmashau-
ri walipokea Sh. milioni 800.

“Fedha za miradi tulipokea Sh.
bilioni 9.4 ambazo ilikuwa ni kwa
ajili ya ujenzi wa vyumba vya ma-
darasa, vituo vya afya, zahanati

pamoja na maabara,” alisema Lin-
goni.

Mwenyekiti wa halmashauri ya
wilaya hiyo, Bosco Mwanginde,
alisema watahakikisha wana-
fanya kazi kwa ushirikiano na ku-
hakiki wanasimamia utekelezaji
wa miradi ya maendeleo ili kue-
puka kutengeneza hoja za CAG.

Alisema mara nyingi hoja huwa
zinaibuka kutokana na kupanga
baadhi ya matumizi ambayo hay-
atekelezeki na kuwataka madi-
wani kuhakikisha wanakuwa
makini wakati wa kujadili na
kupitisha bajeti.
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RC atoa siku 14 miradi ya
jiji kuanza kuingiza mapato

Na Peter Mkwavila, DODOMA

KUU wa Mkoa wa Dodo-

ma, Rosemary Senyam-

ule, ametoa siku 14 kwa

Halmashauri ya Jiji la Do-
doma kukamilisha miradi ya maeneo
ya biashara na kupata wawekezaji ili
serikali ipate mapato.

Senyamule alitoa agizo hilo jana
baada ya kutembelea na kujionea
miradi mbalimbali inayosimamiwa
na Halmashauri ya Jiji ikiwamo sten-
di kuu ya mabasi yaendayo mikoani,
soko la Job Ndugai na City Hotel am-
bayo mengi hayana wawekezaji.

Alisema serikali imetoa fedha nyin-

Ujenzi wa
miradi hiyo
na mingine
ilivopo
inalenga
kuwapatia
wananchi
huduma
mbalimbali
za Kiuchu-
mi.

gi kwa ajili ya miradi hiyo lakini mae-
neo hayo bado hayana wawekezaji
hali inayoikosesha halmashauri hiyo
mapato.

“Nimejionea kwenye hii ziara nili-
yoifanya ya kutembelea hili soko la
Job Ndugai na stendi kuu ya mabasi
yaendayo mikoani. Bado kuna nafasi
nyingi za wazi hazina watu, zimekaa
na haziingizi mapato yoyote,” alisema.

Senyamule alisema ujenzi wa mi-
radi hiyo na mingine iliyopo inalenga
kuwapatia wananchi huduma mbal-
imbali za kiuchumi.

“Serikali imewekeza hapa Dodo-
ma makao makuu ya nchi na miradi
mbalimbali na mingi ipo ndani ya

uwezo wa Halmashauri ya Jiji. Hakuna
sababu ya kuwakwamisha watu wa-
naohitaji maeneo wakati mengi yako
wazi,” alisema.

Kaimu Mkuu wa Divisheni ya Vi-
wanda, Biashara na Uwekezaji, Abeid
Msangi, alisema ndani ya siku 14
halmashauri hiyo itatekeleza agizo
hilo na kuhakikisha miradi inapata
wawekezaji ili wasiendelee kukosa
mapato.

“Mkuu ndani ya wiki mbili tuta-
hakikisha tunajipanga na kuhakikisha
wawekezaji wanaohitaji kuwekeza
ndani ya mradi wa stendi kuu ya ma-
basi ya mikoani na soko la Job Ndugai
inapata watu,” alisema.

= x - i

Wakazi wa Mtaa wa Majengo sokoni, jijini Dodoma, W}akiangalia bajaj il

a . 3 e

.

g

iyoangukiwa na mti kwenye eneo la mzunguko

wa barabara iendayo Hospitali ya Rufani ya mkoa wa Dodoma jana. Hakuna mtu aliyejeruhiwa katika tukio hilo. PICHA:

PETER MKWAVILA

Taasisi kutembelea wanawake magerezani

Na Renatha Msungu, DODOMA

TAASISI ya Newface Crea-
tive imepanga kuwafikia wa-
nawake 4,000 walioko ma-
gerezani mkoani Dodoma kwa
ajili ya kuwapa misaada mbal-
imbali, zikiwamo taulo za kike.

Akizungumza na waandishi
wa habari jana, Mwenyekiti
wa Taasisi hiyo, Abdul Juma,
alisema wamepanga kutem-
belea Gereza la Isanga lililoko
Dodoma, Msalato na baadaye
Wilaya ya Chamwino kwa ajili
ya kutoa misaada kwa watu
wenye ulemavu.

Juma alisema lengo la taasisi
hiyo ni pamoja na kuwasaidia
wanawake walioko gerezani
na wengine kwenye vituo vya
kulelea watoto yatima ili ku-
wapatia mahitaji kama wal-

ivyo watu kwenye makundi
mengine.

“Taasisi yetu imelenga zaidi
kuwasaidia wanawake kuan-
Zia watoto, vijana na watu wa-
zima, hivyo tunaomba serikali
izidi kutupa ushirikiano ili tu-
wafikie walengwa tuliowaku-
sudia,” alisema Juma.

Alisema taasisi hiyo baada
ya kumaliza mkoani Dodoma,
imejipanga kwenda Morogoro
na mikoa mingine kwa lengo
hilo hilo la kusaidia wanawake
wa makundi yote.

Pia alisema kupitia mradi
wao wa Mwanambke Jasiri, wa-
taendelea kutekeleza jukumu
hilo la kutoa misaada kwa wa-
nawake na kundi la watu we-
nye ulemavu.

“Tumeshawahi kufanya mi-
radi mbalimbali kwa vijana

ikiwamo kuwapa madaftari na
vyakula katika kituo cha wa-
toto yatima Miyuji, Bagamoyo
na

Tuangoma. Tumejipanga
kwenda sehemu mbalimbali,”
alisema Juma.

Naye Mkurugenzi Mtendaji
wa Taasisi hiyo, Alex Kapandi-
la, aliziomba kampuni mbal-
imbali kusaidia ili kuwafikia
watu wenye uhitaji.

“Kunahitajika msaada ku-
toka kwa watu wakubwa ili
waje kuwasaidia watu wa chi-
ni na serikali haiwezi kufika
kila kona. Lakini hizi taasisi
ambazo zinaanzishwa kwa
ajili ya kushirikiana na serikali
zinaweza kuwafikia walengwa
wote ambao imekusudia,”
alisema.

Alisema wanawake husu-

nahitaji zaidi kuinuliwa kiu-
chumi.

Katibu Tawala wa taasisi
hiyo, Bariki Mwaisaka alisema
lengo lao ni kuwakomboa
wanawake kupitia mradi wa
Mwanambke Jasiri ili kuhakiki-
sha wanafikia na kutimiza
ndoto zao.

Alisema wamejipanga ku-
ambao wengi wao wako nyu-
ma kimaendeleo, hivyo wata-
wasilisha misaada pamoja na
kuwapa elimu ya namna ya
kujikwamua.

Mwaisaka alisema wamean-
za na Dodoma lakini wana-
tarajia kwenda Morogoro, Dar
es Salaam na mikoa mingine
ambayo wamepanga kuitem-
belea.

Tamisemi
yataja sababu
ongezeko
watoto wa
mitaani

Na Renatha Msungu, DODOMA

OFISI ya Rais Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI), imesema kushindwa
kutoa malezi na makuzi

vizuri ya awali kwa watoto,
kunachangia kwa kiasi Ki-
kubwa taifa kuwa na kundi
kubwa la watoto wa mitaani
waliokosa malezi.

Mkurugenzi Msaidizi, Ofisi
va Rais, TAMISEMI anayes-
hughulikia Serikali za Mitaa,
Stephen Motambi, aliyasema
hayo jana kwenye kikao cha
wadau wa malezi, makuzi na
maendeleo ya awali ya mtoto
jijini Dodoma, kilichoandaliwa
na Mtandao wa Malezi na
Makuzi ya Mtoto (TECDEN).

Motambi alisema kushindwa
kufanya vizuri kwenye utoaji
huduma za malezi, makuzi
na maendeleo ya awali kwa
watoto, kunachangia kuwa
na kundi kubwa la watoto
waliokosa malezi bora ambao
ni mzigo kwa familia na taifa
siku zijazo.

Alisema hatua hiyo inasa-
babisha kutumia fedha nyingi
kwa ajili ya kuhudumia watoto
hao kuliko ambazo zingetu-
mika katika malezi na makuzi

ao.

~ "Sasa hivi tunahitaji kua-
jiri maofisa ustawi wengi

Ili wakashughulikie changa-
moto za watoto wa mitaani na
fedha nyingi inatumika. Kama
wangepata malezi mazuri,
wasingekuwapo mitaani,
hivyo fedha zinazotumika
kuwahudumia hivi sasa zinge-
fanya kazi nyingine kwenye
taifa.” alisema Motambi.

Kutokana na hali hiyo,
aliwataka maofisa maendeleo
ya jamii kutoka sekretarieti za
mikoa 10 iliyoanza kutekeleza
mradi wa Mtoto Kwanza
kushiriki kikamilifu katika
utekelezaji wa mradi huo ili
kuhakikisha watoto wanakua
na kufikia utimilifu wao na ha-
timaye kuwa na tija kwa taifa.

“Lazima muone kuwa hii ni
fursa ya kuonyesha umahiri
wenu katika kutekeleza afua
zinazohusu malezi ya watoto.
Mara nyingi mlikuwa mkilala-
mika kwamba hamna wadau
au mradi wa kuwawezesha
kuifikia jamii.

“Sasa mradi huu wa Mtoto
Kwanza muutumie vizuri na
mshiriki kikamilifu katika ku-
utekeleza kwa faida ya jamii
na taifa. Kushindwa kufani-
kiwa kwa mradi huu kutasa-
babishwa na sisi wenyewe
kushindwa kutimiza maju-
kumu yetu sawasawa. i

“Kwa hiyo nawaomba maofi-
sa wote mshiriki na mtoe
matokeo ambayo ni kufani-
kiwa kwa utekelezaji wa Pro-
gramu Jumuishi ya Taifa ya
Malezi, Makuzi na Maendeleo
ya Awali ya Mtoto (MMMAM
), alisema Motambi.



Waziri Maji
ataka kasi
uunganishaji
umeme

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Maji, Nishati na Madini
Zanzibar, Shaibu Hassan Kaduara,
ameutaka uongozi wa Shirika la
Umeme Zanzibar (ZECO) kufikisha
haraka huduma sehemu ambazo
wananchi wamewekeza katika
If(ilimo ili kuzalisha kwa gharama na
uu

Kaduara alitoa agizo hilo jana
wakati akizungumza na uongozi
wa ZECO pamoja na wafanyakazi
wa shirika hilo huko Tibirizi, Chake
Chake kisiwani Pemba.

Alisema mkulima akifikishiwa hu-
duma ya umeme atazalisha mazao
kwa gharama ndogo hali itakayo-
sababisha bidhaa kuuzwa kwa bei
ndogo kwa sababu atazalisha kwa
gharama nafuu.

Waziri alisema Rais Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi ameshatoa agizo
NgUzo za umeme zitolewe bure kwa
wananchi, hivyo ZECO ihakikishe
inawafikishia wananchi nguzo za
umeme hasa wakulima ili wapate
urahisi wa kuzalisha bidhaa zao.

“ZECO kwa nini mnachelewesha
kufikisha nguzo za umeme kwa
watu wanaozalisha bidhaa mbalim-
bali za chakula na matunda? Acheni
kuzipigia hesabu gharama za nguzo,
hizo peza si za mtu binafsi. Naagiza
hizo nguzo kazifungeni haraka hata
kama ziko tano zikafungwe maeneo
ambayo watu wanazalisha bidhaa,”
alisema Kaduara.

Pia Waziri huyo aliwataka wa-
tendaji wa ZECO kuwajibika ip-
asavyo katika kuwahudumia wa-
nanchi wanaohitaji kufungiwa mita
za umeme majumbani mwao wakati
wameshalipa gharama zote za fedha
zilizohitajika. .

Alisema hali halisi ya ZECO ilivyo
kwa sasa sio ya kusemwa vibaya
lakini bado watendaji wa ZECO
hawajawajibika ipasavyo hivyo en-
dapo ataendelea kupata malalamiko
ya wateja kwamba wameshalipa
lakini ZECO hawajatimiza wajibu
wao wa kuwafungia mita wateja
watawajibika.

Pia alisema anafahamu wafan-
yakazi wa ZECO wanadai mishahara
yao, hivyo ameagiza uongozi wa
shirika hilo kuhakikisha kila mtu
anapata haki yake anayodai pamoja
na kupewa mwongozo wa majuku-
mu yake ya Kila siku kwa mujibu wa
sheria na kanuni za utumishi.

Aliwataka watendaji wa ZECO
kusimamia mapato ya huduma vya
umeme na kujiepusha na vitendo
vya kuhujumu uchumi na kuwasaka
watu wanaojiungia umeme Kinyume
cha sheria.

Katibu Mkuu wa Wizara hiyo,
Joseph Kilangi, aliwataka watendaji
wa shirika hilo kutumia vizuri vifaa
vya serikali, kufuata taratibu za
unuNnUzi pamoja na kuongeza ush-
irikiano baina yao ili kuleta ufanisi
katika majukumu yao.

Sambamba na hilo, aliwasisitiza
wafanyakazi kujiepusha na utoro
kazini na kutekeleza maagizo yote
yaliyotolewa katika kikao hicho
kwa wakati ikiwamo kuwafungia
wateja mita, nguzo za umeme ku-
fikisha maeneo ya wakulima kwa
wakati.
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Wakulima wa mwani

wapigwa jeki vifaa

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

IZARA ya Uvuvi na Uchu-
mi wa Buluu, imeikabi-
dhi Wizara ya Biashara

wakulima hao ili kulima kilimo hi-
cho katika kina cha maji mengi ba-
harini baada ya zao hilo kuathiriwa
na mabadiliko ya tabianchi.

Naye Waziri wa Biashara na

Maendeleo ya Viwanda Makabi- Maendeleo ya Viwanda, Omar Said

Zanzibar, vifaa kwa ajili ya wakulima dhiano Shabani, alisema wizara yake im-

wa mwani vyenye thamani ya zaidi ya hayo eanzisha kampuni ya mwani am-

Sh. bilioni 1.58 vilivyonunuliwa kupi- YaalPa  bayg jtasaidia kuongeza thamani
tia fedha za Mfuko wa Uwezeshaji wa :agll:i‘llu ya zao hilo.

Ahuweni ya UVIKO-19. kampuni Alisema serikali inaendelea ku-

Akizungumza jana katika hafla yayyyyi Jjengakiwanda cha kusarifu mwani

ya makabidhiano ya vifaa hivyo ili- ya taifa huko Chamanangwe, kisiwani

yofanyika kwenye ofisi za Wizara ya yamwani Pemba na kitakapokamilika, kita-

Uvuvi na Uchumi wa Bluu Mjini Zan- katika hitaji tani 30,000 za mwani, hivyo

zibar, Waziri wa Wizara hiyo, Sulei- Kusaidia  ni vyema wakulima kuongeza kasi

man Masoud Makame, alisema vifaa Kupeleka ya uzalishaji kwa sababu mwani

hivyo vitasaidia kuongeza uzalishaji mbele unaozalishwa kwa sasa ni tani

wa mwani. Iga“:"‘:feuz']‘“ 10,000 na wote unasafirishwa nje

Waziri huyo aliwataka wakulima P ya nchi.
. . eshaji kwa L . .

wa mwani kutumia fursa ya mkopo \uananchi Waziri huyo alisema pia kuka-

wa ahueni ya UVIKO-19 ili kuimari- yyg zanzi- milika kwa kiwanda hicho kuta-

sha hali zao za kipato kupitia ukulima par. wakomboa wakulima wa mwani

huo.

Alisema licha ya wizara yake kutoa
vifaa hivyo kwa wakulima wa mwani,
pia inatarajia kutoa boti 400 kwa

O (A

‘-} \/A VFU!/
*WENI Y

- F

[ ;

ambao asilimia 90 wazalishaji ni
wanawake kwa kuongeza thamani
ya zao hilo.

Naye Katibu Mkuu wa Wizara ya

e

Uvuvi na Uchumi wa Bluu, Aboud
Suleiman Jumbe, alisema kupitia
programu za utelelezaji wa konga-
mano la uchumi wa bluu chini ya
fedha za UVIKO -19 ni pamoja na
utengenezaji na utoaji wa boti 500
Za mita tano za mwani na ununuzi
wa vifaa vya mwani zikiwamo
kamba na taitai kwa wakulima wa
Unguja na Pemba.

Pia alisema wizara tayari ime-
shakamilisha ununuzi wa vifaa
hivyo vyenye thamani ya Sh.
1,587,600,000 ambavyo vitaweze-
sha uwekezaji na uwezeshaji katika
kilimo hicho.

Alisema makabidhiano hayo
yanaipa nguvu zaidi kampuni ya
uvuvi ya taifa ya mwani katika ku-
saidia kupeleka mbele gurudumu
la uwezeshaji kwa wananchi wa
Zanzibar.

Jumbe alimpongeza Rais Dk.
Hussein Ali Mwinyi kwa kusima-
mia mchakato wa uwezeshaji wa
kinamama katika uchumi wa bluu
kupitia kilimo cha mwani.

Waziri wa Uchumi na Buluu na Uvuvi Zanzibar, Suleiman Masoud Makame (kulia) akikabidhi hati ya makubaliano
ya utoaji wa vifaa vya mwani kwa Waziri wa Biashara na Maendeleo ya Viwanda, Omar Said Shabani, mjini Zanzi-
bar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Wizara yatoa agizo mitaala shule binafsi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

VIONGOZI wa shule binafsi wameshau-
riwa kushirikiana na Wizara ya Elimu
na mafunzo ya Amali kufuata mitaala
ya elimu itakayokidhi mahitaji ya elimu
wanayoitoa.

Mkurugenzi wa Taasisi ya Elimu Zan-
zibar, Abdallah Mohammed Mussa, ali-
yasema hayo jana katika sherehe za wa-
nafunzi wa Shule ya Maandalizi ya Iqra
Intergrated Academy zilizofanyika ka-
tika viwanja vya Kisonge mjini Unguja.

Alisema Wizara iko katika hatua ya
kukamilisha upitiaji wa mtaala wa mas-

omo ambao unashajihisha kujifunza
kwa vitendo. Alisema hatua hiyo inaku-
sudia kukuza na kuboresha huduma za
kielimu kulingana na wakati uliopo sasa.

Mkurugenzi huyo alisema ili kuwa na
usawa katika masuala ya elimu, wizara
imeona umuhimu wa kuwa na mitaala
inayokwenda na wakati ili masomo
yanayotolewa yawe kwa vitendo na na-
dharia.

Alisema hatua hiyo pia itasaidia ku-
tambua vipaji walivyo navyo watoto ka-
tika hatua za awali.

Pia aliipongeza Shule ya Iqra kwa ku-
wawezesha wanafunzi kusoma vizuri na

kuwajenga katika kujiamini na kushiriki
masuala mbalimbali yakiwamo ya mich-
ezo. Alisema kuwekeza katika elimu
kwa watoto ni hatua nzuri kwa sababu
samaki mkunje akiwa mbichi.

Naye Mkurugenzi wa Shule hiyo,
Khadija Sadik Said, alisema masuala ya
michezo kwa watoto ni muhimu hasa
katika kumjenga kiakili kwa kufanya vi-
zuri katika masomo.

Mwalimu Mkuu wa Shule hiyo, Henry
Natai, alisema wataendelea kufundi-
sha wanafunzi kuwa wabunifu na ku-
waandaa katika kuwajenga kielimu
katika mafunzo ya nadharia na vitendo.



2 4 NipaShe JUMATANO OKTOBA 5, 2022

HABARI KANDA YA ZIWA

#i

Watu wenye VVU waahidi
ushirikiano utafiti UKIMWI

Na Richard Makore, MWANZA

ARAZAla TaifalaWatu wa-
naoishi na Virusi vya UKIM-
WI  (NACOPHA), limea-
hidi kushirikiana na wadau
mbalimbali katika utafiti wa viashiria
vya matokeo ya ugonjwa huo nchini.

Msimamo huo ulitolewa hivi kar-
ibuni jijini Mwanza na Ofisa Mtend-
aji Mkuu wa NACOPHA, Deogratius
Rutatwa, katika uzinduzi wa mpango
wa utafiti huo.

“Sisi tunaoishi na VVU tunaamini
uwapo wa faida za papo kwa papo
na za kimkakati zitokanazo na ma-
tokeo ya utafiti. Tunatarajia kuwa
wakati utafiti ukiendelea washiriki
wote watafaidika moja kwa moja kwa
kupata huduma za ushauri na upi-
maji, matokeo ya haraka ya vipimo,
huduma za rufaa za VVU pamoja na
huduma nyingine zinazohitajika ku-
tokana na matokeo ya kipimo,” alise-
ma Rutatwa.

Alisema, manufaa mengine ya
utafiti huo ni pamoja na kuwashiriki-
sha watu wanaoishi na VWU na
Watanzania wote, hivyo kuwawez-
esha kutoa taarifa zao kuhusu shida
mbalimbali wanazokutana nazo ziki-
wamo za unyanyapaa, ukatili wa

NACOPHA
ipo tayari
kushiriki
kikamilifu
katika
hatua zote
za kufanya
utafiti na
kuyafanyia
kazi map-
endekezo
yatakay-
otokana na
utafiti huo.

kijinsia, kutofikiwa, kutopatikana
na kushindwa kutumia huduma za
UKIMWI zinazotolewa na serikali.

Pia, alizitaja faida zingine za
utafiti huo ni pamoja na kuweka
mazingira wezeshi na motisha
kwa Watanzania na wanachama
wa baraza hilo kushiriki katika
kutoa michango yao inayolenga
kuboresha mwitikio wa kitaifa wa
UKIMWIL.

Alisema manufaa mengine ya
utafiti huo kwa wanaoishi na VVU
ni pamoja na kuelewa uhusiano
uliopo kati ya kuishi na VVU na ma-
gonjwa mengine kama vile kifua
kikuu, homa ya ini, magonjwa yasi-
yoambukiza na athari zake kwao.

Rutatwa alisema, utafiti huo
utawasaidia wao pamoja na wadau
wengine  wanaofanya kazi nao
kupata taswira ya hali halisi ya via-
shiria vya kimkakati kwa makundi
mbalimbali.

Alisema, hatua hiyo itasaidia
kubuni na kutekeleza mikakati na
afua zinazoongozwa na takwimu
sahihi, kuwa na ufuatiliaji makini
na kutoa mapendekezo muhimu
kwa ajili ya kuboresha utoaji wa
huduma za mwitikio wa UKIM-
WI nchini.

Kupitia utafiti huo pia, alisema
utakuwa ni fursa endelevu kwao
katika jukumu lao la kutetea utoaji
endelevu wa huduma bora za afya,
utu na huduma za kinga kwa mu-
jibu wa sera, mipango, mikakati,
miongozo na mifumo ya sheria
nchini.

Katika utafiti huo watapata fursa
yakupazasautizao kwawaandaaji
wa programu, watoa maamuzi,
watunga sera na wadau wa maen-
deleo katika utekelezaji wa afua za
UKIMWI nchini, na wataongeze-
wa uwezo wa kujiamini, kutetea
na kuchangia katika utekelezaji wa
maamuzi mbalimbali ya viongozi
wa serikali yanayolenga kuboresha
huduma ya afya na VVU.

Alisema, NACOPHA ipo tayari
kushiriki kikamilifu katika hatua
zote za kufanya utafiti na kuyafany-
ia kazi mapendekezo yatakayoto-
kana na utafiti huo.

Aliishukuru wizara, wakala na
idara za serikali kwa kujitoa kika-
milifu katika kuwahudumia, ku-
wapa msaada wa kitaalamu, kuwa-
shirikisha katika utafiti mbalimbali
wa kundaa sera, miongozo na mi-
kakati ya utoaji wa huduma katika
ngazi ya jamii na vituo vya afya.

i,
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Walia na

polisi Kifo
cha mtoto

Na Marco Maduhu, KISHAPU

WAZAZI wa marehemu Hamis
Mayunga (19), mkazi wa Dulisi
wilayani Kishapu, anayedaiwa
kuuawa kwa kupigwa risasi na
mlinzi wa kampuni ya Samu Secu-
rity, Emmanuel Chacha, katika
megodi wa almas wa El-Hilali al-
ipoingia na wenzake wanne
kuvua samaki katika bwawa la
mgodi huo, wamedai polisi kum-
[inda mtuhumiwa.

Baba mzazi wa kijana
huyo, Mayunga Inegele, akizun-
gumza na Nipashe juzi nyumbani
kwake wilayani Kishapu, alisema
tangu tukio hilo la mauaji ya mto-
to wake litokee, Mei 20, mwaka
huu, mtuhumiwa hajakamatwa.

Aliomba seri- )
kali kumsaidia ili
mtuhumiwa afikish-
we katika vyombo
vvya sheria kwa
kuwa kila anapo-
fuatilia kwa jeshi
la polisi mkoani
Shinyanga kujua ha-
tima ya kukamatwa
kwa mtu huyo, hajawahi kupewa
majibu yoyote.

“Mauaji ya mtoto wangu
yvalitokea Mei 20, mwaka huvu,
lakini cha kushangaza hadi
leo eti mlinzi aliyehusika na
mauaji haya bado hajakamatwa
nina wasiwasi na utendaji kazi
wa polisi na kila ninapofuatilia
napigwa chenga tu, naomba haki
itendeke,” alisema.

Mama mzazi wa marehe-
mu, Shinje Ntemanya, alisema
kifo cha mwanaye kilimuuma na
kuiomba serikali itende haki juu
ya kifo hicho.

Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Sinyanga, Janeth Magomi
(pichani), alikiri kutokea mauaji
va kijana huyo na kubainisha
kuwa mlinzi anayetuhumiwa
kusababisha mauaji hayo alikim-
bia kusikojulikana na mpaka sasa
wanamtafuta.

Alisema, jeshi hilo halijalala
bado linaendelea kumsaka na siku
likimkamata atafunguliwa kesi
na kisha kupelekwa mahakamani
kwa hatua zaidi za kisheria.

Waziri abaini mbinu chafu wizi wa dhahabu

Na Alphonce Kabilondo, GEITA

SERIKALI  imebaini ~ mbinu
mpya ya wizi inayotumiwa na
wafanyabiashara  ya kushusha
thamani madini ya dhahabu
katika soko la ndani na kuyauza
kwa bei kubwa nje ya nchi huku
wakikwepa kulipa kodi stahiki.
Waziri wa madini, Dotto Bite-
ko aliyasema hayo jana kwenye
ufunguzi wa maonyesho ya tano
ya teknolojia na uwekezaji kwe-

nye sekta ya madini yanayoende-
lea kwenye uwanja wa Bombam-
bili mjini Geita.

Biteko alisema, wanaoshusha
thamani ya madini yakiwa sokoni
na kuyauza kwa bei ya juu nje
ya nchi huo ni uhujumu uchumi
na kwamba serikali imeshabaini
mbinu hizo.

“Utoroshaji wa madini huko
tulishatoka kwa sababu serikali
ilishapunguza kodi dhambi ya
wizi ni dhambi tu niwaambie

serikali inafuatilia kila ~mahali
kuna mbinu siku hizi wachimbaji
wanaitumia ya kushusha thamani
ya madini tutawakamata na ku-
wachukulia hatua na sasa tukiku-
kamata hatutangazi.

“Kama wewe unaona hakuna
hatua..nenda kwenye soko la dha-
habu lolote jaribu tu kutorosha
hautashuka hata ngazi ya kwan-
za tayari tulishakukamata na
tukikukamata tunakupiga faini
mara tatu ya thamani ya madini

uliyokamatwa nayo na chombo
kilichotumika kutoroshea kina-
taifishwa na serikali,” alisema.

Dk. Biteko, aliongeza kuwa seri-
kali imepunguza kodi kwenye
sekta ya madini hivyo hakuna
sababu ya kujihusisha na uto-
roshaji unaweza kusababisha
umaskini kwa wachimbaji kwa
kupigwa faini na kutaifisha mali
7ao.

Waziri alisema hayo baada
ya Mwenyekiti wa Chama cha

Wachimbaji Madini mkoani
Geita, Christopher Kadeo, kuse-
ma mkoa huo unakabiliwa na
wimbi la utoroshaji wa madini,
hivyo kuomba msaada kwa seri-
kali kuthibiti utoroshaji huo.

“Kuna baadhi ya wachimbaji
wadogo,  mheshimiwa waziri
wameanza kutorosha madini
tunaomba msaada wa haraka
kuthibiti hali hiyo ambayo inashi-
ka kasi sana ili kuwa na maende-
leo ya nchi yetu,” alisema.
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Zumaridi,
wenzake
wana kesi
va kujibu

Na Pelusy Yohana (SAUT)

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Mkoa
wa Mwanza, imemkuta na kesi ya kujibu
Diana Bundala, maarufu kwa jina la
Mfalme Zumaridi na wenzake wanane
katika mashtaka matatu yanayowakabili,
likiwamo la kumshambulia askari polisi na
kumzuia ofisa wa serikali kufanya kazi.

Washtakiwa hao walikutwa na kesi
va kujibu jana mahakamani huko katika
shtaka lao namba 10 la mwaka 2022.

Mahakama hiyo ilitoa uamuzi kuhusu
washtakiwa hao baada ya kesi kuungu-
ruma tangu Februari mwaka huu, upande
wa mashtaka ukikamilisha ushahidi kwa
kupeleka mashahidi 12 na vielelezo 11.

Washtakiwa hao wanakabiliwa na
mashtaka matatu ambayo ni kusaba-
bisha majeraha ya mwili, kuzuia askari
kutekeleza majukumu yao na kumzuia
ofisa wa serikali kutekeleza majukumu
yake.

Hakimu Mkazi wa Mahakama hiyo,
Monica Ndyekobora, baada ya kutoa
uamuzi huo, aliwapa nafasi upande wa
utetezi kueleza namna watakavyowasili-
sha utetezi wao.

Upande wa utetezi katika kesi hiyo
ukiongozwa na wakili, Erick Mutta, uliahidi
kuwasilisha vielelezo 12 zikiwamo picha
za video pamoja na mashahidi 30.

Ushahidi huo utasikilizwa kwa siku tano
mfululizo kuanzia Oktoba 17 hadi Oktoba
21, 2022.

Akiwa mahakamani huko, Mchungaji
Diana alisomewa shauri lingine linalom-
kabili katika mahakama hiyo linalohusu
utumikishaji na kusafirisha binadamu.

Baada ya shauri hilo kusomwa, wakili
wa upande wa mashtaka, Dorcas Akyoo,
aliiomba mahakama hiyo ipange tarehe
nyingine kwa ajili ya kesi hiyo kutajwa
kwa kuwa upelekezi haujakamilika.

Wakili wa Utetezi, Erick Mutta aliuomba
upande wa mashtaka kueleza hatua wal-
izochukua ili kukamilisha upelelezi kwa
kesi hiyo ambayo imekaa muda mrefu
pasi na kusikilizwa.

Wakili Mutta, alidai kitendo cha
kuchelewesha haki ya mtu ni sawa na
kumnyima haki yake, kwamba mpaka
sasa ni zaidi ya miezi saba imepita bila
ushahidi kukamilika, akirejea kauli ya Rais
Samia Suluhu Hasani ya kuzuia uendesh-
waji wa kesi za jinai ambazo ushahidi
wake haujakamilika.

Akijibu hoja hiyo Wakili wa Serikali,
Dorcas Akyoo alidai serikali haiwezi
kuweka wazi mwenendo wa upelelezi
huo kwa kuwa ni kinyume cha sheria na
kusisitiza kwamba kwa sasa upelelezi huo
umefikia hatua nzuri.

Hakimu Monica Ndyekobora, aliveleza
upande wa utetezi kuwa hakuna kifungu
kinachomwelekeza kuwa anaweza ku-
peleka jalada la kesi ambayo haijakamilika
kwa Hakimu Mfawidhi.

Utata kifo aliyekutwa
na kanga shingoni

Na Romana Mallya

UTATA umeibuka kuhusu kifo cha mkazi
Hiza (31) ambaye mwili wake unadaiwa kuku-
twa sakafuni chumbani kwake ukiwa hauna
nguo, huku ukiwa na kipande cha kanga shin-
goni na kingine kikining’inia kwenye feni.

Akizungumza na Nipashe juzi, mdogo wa
marehemu, Focus Hiza alidai taarifa za kifo
cha dada yake alizipata Jumapili akiwa safa-
rini akitokea Lushoto mkoani Tanga kwenda
Dar es Salaam.

Kamanda wa Polisi Kanda Maalum ya Dar
es Salaam, Jumanne Muliro, alithibitisha
jana kutokea kwa tukio hilo na kubainisha
kuwa jeshi hilo linaendelea na uchunguzi ili
kubaini sababu za kifo hicho.

“Tunachunguza tukio hili, tunamhoji
mume wake, maana kushikiliwa ni jambo
lingine na kukamatwa ni jambo lingine.
Mtu akipoteza maisha huwa tunahoji kujua

sababu ya kifo ni nini, ukisema amenyongwa
halafu taarifa ya daktari zikakuta kitu king-
ine, tunachunguza.

“Au ni sawa sawa unikute nimekufa, nina
jeraha shingoni halafu ukasema kwa vyovy-
ote nimeuawa. Hakuna mtu anajikata kisu
anakufa, ni kupeleleza. Hii ndiyo njia nzuri
ya kutenda haki, jambo hili linachunguzwa,”
alisisitiza.

Akisimulia kuhusu tukio hilo, mdogo wa
marehemu, Hiza, alidai kuwa akiwa kwenye
basi, alipigiwa simu na ndugu yake aliyeko Lu-
shoto, akimjulisha kuhusu kifo cha dada yake
ambaye alikuwa akiishi Tabata Segerea eneo
la Kwa Bibi na hatua ya kwanza aliyochukua
ni kupiga simu kwa msaidizi wa kazi za ndani
wa dada yake aliyedai anaitwa Janeth.

“Janeth alipopokea akawa analia, nika-
muuliza Janeth kuna shida gani?’, akasema,
‘dada kajiua’, nikamuuliza ‘kajiuaje?’, aka-
niambia ‘shemeji ametoka ndani analia,
anasema ‘dada yenu amejinyonga’. Nika-

muuliza Janeth kama ameingia chumbani
na kuuona mwili, akanijibu ‘ndiyo, nimekuta
dada amelala sakafuni’ na alipofika nyumba-
ni kwa dada yake, aliingia chumbani na kush-
uhudia alichokuwa amedokezwa.

“Niliwakuta askari polisi wameshafika ny-
umbani kwa shemeji lakini wakati ninafika
walikuwa hawajaugusa (mwili), hawajafanya
chochote.

“Nilimkuta dada kalala sakafuni, hana hata
nguo, walikuwa hata hawajamfunika, tukam-
funika, nimemkuta dada sehemu ya shingoni
kuna kipande cha kanga kimefungwa na
kingine kikiwa kinaning’inia kwenye feni,”
alidai.

Aliendelea kudai kuwa mwili wa dada yake
aliuona ukiwa na majeraha ya kuviria damu
maeneo ya kifuani na shingoni, akibainisha
kuwa baada ya uchunguzi wa polisi nyum-
bani kwa dada yake, mwili ulichukuliwa kwa
ajili ya uchunguzi zaidi.

|

Kaimu MwenvyeKkiti wa
Chama cha TLP Taifa,
Alhaji Omary Mkadam
(wa pili kulia), akizun-
gumza katika mkutano
wa kupanga mikakati
va kuimarisha chama

~ | uliohusisha viongozi
wa TLP Mkoa wa Dar es
Salaam juzi. Wengine ni
Katibu Mkuu wa chama
hicho, Richard Lyimo
(wa pili kushoto), Kati-
| bu wa Kitengo cha Wa-
nawake Taifa, Maryam
Kassim na Mwenyekiti
wa chama Mkoa wa
Dar es Salaam, Yustus
Rwamugira. PICHA:
SABATO KASIKA

Polisi yasema katibu hakuwa
na uhusiano na mke wa Masanja

Na Romana Mallya

JESHI la Polisi Kanda Maalum ya Dar es
Salaam limesema uchunguzi wa awali wal-
ioufanya kuhusu kifo cha Katibu wa Kanisa
la Feel Free, Joas Steven anayedaiwa kujiua
kwa kujinyonga, umeonyesha hakuwa na
uhusiano wa kimapenzi na mke wa Emma-
nuel Mgaya, maarufu Masanja Mkandami-
zaji.

Joas alikuwa katibu wa kanisa hilo ambalo
kiongozi wake ni Masanja.

Hivi karibuni katika mitandao ya kijamii
kulisambaa taarifa za kifo cha Joas ambaye
kabla ya kuchukua uamuzi huo anadaiwa
kuandika ujumbe unaotaja sababu za kujiua
ni uhusiano wa kimapenzi uliodaiwa ku-
wapo kati yake na mke wa Masanja aitwaye
Monica.

Kamanda wa Kanda hiyo, Jumanne Mu-
liro, akizungumzia tukio hilo jana, alisema:

“Ni kweli huyo mtu amepoteza maisha lakini
ni kweli pia mazingira ya kupoteza maisha
yanaonyesha amejiua kwa kujinyonga.

“Uchunguzi wa awali unaonyesha mawasi-
liano kwa njia ya simu kati ya aliyepoteza
maisha na anayedaiwa ni mke wa Masanja,
yanaonyesha huyo marehemu (Steven) ak-
iwa anaomba, akiwa anataka uhusiano wa
kimapenzi na huyu mtu ambaye inadaiwa ni
mke wa Masanja.

“Pia ni kweli kabla ya tukio mke wa
Masanja akiwa na mama mwingine ambao
walikwenda nyumbani kwa marehemu
kumweleza kwamba yule mke hataki mes-
sage (ujumbe) za namna ile na hataki uhu-
siano naye, suala ambalo wao walilitimiza
wakaondoka zao.

“Ni kweli pia yule mtu alifadhaika baada
ya kuelezwa waziwazi kwamba yule ni mke
wa mtu na hataki uhusiano naye.”

Kamanda Muliro alisema mtitiriko wa visa

hivyo unatoa nafasi ya kutokuwa na shaka
na mazingira ya kifo chake.

Kamanda Muliro aliendelea: “Kwa mtu
huyo bila shaka atakuwa amejinyonga kwa
sababu mbalimbali za fikra zake au sababu
nyingine yoyote lakini hata hivyo, bado
pamoja na mazingira hayo Jeshi la Polisi
haliwezi likaishia kwenye ushahidi wa awali
ambao umeonekana.

“Mwisho huwa ni kufanya uchunguzi wa
kitaalamu, wataalamu wa mwili kujua chan-
7o cha kifo ni nini.”

Baada ya tukio hilo kusambaa mtandaoni
Masanja kupitia ukurasa wake wamtandao
wa kijamii wa Instagram aliandika: “Kila
kazi ina gharama yake, acha tulipe gharama
ya tulichoitiwa, ninakupenda mpaka pumzi
yangu ya mwisho mke wangu, hili nalo litap-
ita, tuombeeni nasi tunaomba, mtetezi wetu
yu hai.”
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

KUPOTEA KWA
KADI ZA BAJAJI

MARTIN LYIMU IBOMA
anatangaza kupotea kwa
kadiya gari aina ya TOYOTA
HILUX yenye usajili namba
T662 DGP. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
DSM/PHQ/RB/338063/2022

ISSA SUDI SALEHE anatangaza
kupotelewa kwa kadi za Bajaji aina ya
TVS KING zenye; usajili namba MC 531
ALB, CHASSIS NAMBA
MD6M14PK1D4L24779 NA ENGINE
NAMBA 0K4LD1029286, ya pili ina usajili
namba MC 390 AHH, CHASSIS NAMBA:
MD614PK1C4A30873 na ENGINE NAMBA
0K4GB1051221 na ya tatu ina usajili
namba MC 574 BBR, CHASSIS NAMBA:
MDBM14PKD4A74394 NA ENGINE
NAMBA: OK4ADL103645. Kwa yeyote
atakaeziona atoe taarifa kituo chochote
cha polisi.

POLISI TAARIFA:
DSM/PHQ/RB/392846/2022

KUPOTEA KWA VYETI

L
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SOSTHENES ALON MFUGALE, Anatangaza kupotelewa
kwa vyetivya kidato cha nne (1) Dunda secondary school
index No.S.1969-0072 mwaka 2014, (2) alfagames
Secondary school index No.P.2517-0952 mwaka
2016, kitambulisho cha chuo(Tanzania Institute of
Accountancy ) Reg No.SGD/BHRM/19/67828, result slip
ya kidato cha sita kitambulisho cha ukarani wa sensa na
cheti cha kuzaliwa C No.10001700474, vyote vimepotea
pamoja na vyeti vya vifo vya marehemu Aron mfugale na
Yosepha Kalinga ,pamoja na fomu ya NIDA
n0.19960513671200000121. DSM/PHQ/RB/386484/2022.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya wilaya ya MASWA.
Kituo cha NYALIKUNGU mkoa wa SIMIYU
Shauri la Madai/Ndoa Na.45/2022
Jina la Mdai: MICHAEL DAUD
Jina la Mdaiwa:JULIETH MAKOYE.
KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu Madai katika
Mahakama za Mwanzo)
Kwa JULIETH MAKOYE WA MWATULOLE-GEITA
KK :MWENYEKITI WA MTAA, MWATULOLE-GEITA
KK:HAKIMU MFAWIDHI,MAHAKAMA YA MWANZO,
GEITA-MJINI.

Kwa kuwa Mdai/Wadai ameleta/wameleta madai
yake/yao(Eleza hapa habari za Madai)Mdai talaka kwa
Mdaiwa ambaye ni Mke wangu hivyo unatakiwa kuhudhuria
binafsi katika Mahakama hii tarehe 07 Mwezi 10 Mwaka
2022 saa 8:30 asubuhi kwa mujibu wa madai hayo na kwa
siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta
shahidi/mashahidi wako na vielelezo vyote vinavyohusu
shauri hili kwa ajili ya kujitetea.

ANGALIZO: Kama hatohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini

Mahakama inaweza kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii
leo tarehe 03 Mwezi 10 Mwaka 2022. ., .. ... . ..

Hakimu
HAKIMU MKAZI
MAHAKAMA YA MWANZO NYALIKUNGU

MAHAKAMA YA WILAYA YA SINGIDA
MKOA WA SINGIDA
HATI YA USIMAMIZI WA MIRATHI
SHAURI LA MIRATHI Na 32/2022
OMBI LA ANNA REUBENI KIOGHO
KUTEULIWA KUWA MSIMAMIZI WA
MIRATHI YA MAREHEMU CHRISTINA
JINGU TUNDUU

KWA YEYOTE ANAYEHUSIKA NA MIRATHI HII

Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano
wowote wa mirathi ya marehemu CHRISTINA
JINGU TUNDUU wanaalikwa kuja mahakamani
kuhudhuria kesi mnamo Tarehe 19 mwezi 10
mwaka 2022, kabla ya mwombaji huyo
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo

Tarehe 04/10/2022

KUPOTEA KWA CHETI

GODLISTEN DICSKON LEMA anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne
chenye index namba  S0918-0074
kilichotolewa na baraza la mitihni la taifa
kupitia NDURUMA SECONDARY SCHOOL
mwaka 2018. Kwa yeyote atakaekiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi. POLISI
TAARIFA: DSM/PHQ/RB/393275/2022

KUPOTEA
KWA CHETI

r

HADIJA SAIDI anatangaza kupotea kwa cheti
cha kidato cha nne chenye index namba
S.1778-0028 kilichotolewa na Baraza La

Mitihani La Taifa kupitia KIRONGWE
SECONDARY SCHOOL mwaka 2009. Kwa
yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo chochote
cha polisi.

POLISI TAARIFA: DAR/MBA/RB/185586/2022

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika mahakama ya Mwanzo KAWE wilaya ya
KINONDONI
Kituo cha KAWE Mkoa DAR ES SALAAM
Shauri la madai/Ndoa Na. 340 ....2022
Jina lamdai ELIZABETH TITUS MUNTHALI
Jina La Mdaiwa KASSIM WILLIAM MLAY

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(kanuni ya 18 ya kanuni za Taratibu Madai katika
Mahakama za mwanzo)

Kwa kuwa mdai/wadaiwa ameleta/wameleta madai
yake/yao kwamba (Eleza hapa habari za madai)

KUJIBU KESI YA MADAI Tsh 2,800,000/=

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika mahakama
hii tarehe 26 mwezi 10 mwaka 2022 saa 2:30 Asubuhi kwa
mujibu wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya
kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta/shahidi mashahidi
wako na vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili kwaajili ya
kujitetea.

Angalizo: kama hautahudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hai ya kuitwa shaurini.
Mahakama inaweza kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.
Hati hii imetolewa kwa Amri na muhuri wa mahakama hii

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

RICHARD DANIEL NDOSSI
anatangaza kupotea kwa
kadi ya gari yenye usajili

namba T933 CWY, CHASSIS

NAMBA: DA62T-320271na

ENGINE NAMBA:
K6A-5304895. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
ARU/ARU/RB/393573/2022

KUPOTEA KWA
KADI ZA PIKIPIKI

MASIGE DEUS MASIGE
Anatangaza kupotelewa kwa
kadi za pikipiki zenye namba za
usajili
L7GPCKLYOM1051021/L7GPCKL
Y8L1032134/L7GPCKLY1L1028
975/L7GPCKLYSM1051003/LZL
15P901KHM56542, yeyote
atakae ziona atoe taarifa kituo
cha polisi au piga simu namba
0772970974.
DSM/PHQ/RB/292929/2022.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

KUSIRIE ROBERT LEMA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba za
usajili T 652 DEL - NISSAN
CARAVAN. Chassis namba

VWGE24001477. Engine
namba QD32014237. Yeyote

atakayeiona atoe taarifa
kituo cha Polisi. Taarifa ya

Polisi:
ARU/ARU/RB/320740/2022.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO

WILAYA YA MJINI MOROGORO
KITUO CHA MJINI
MKOA WA MOROGORO

Usimamizi wa Mirathi Na......68/2022

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU:
CHRISTOPHER. M. MWALITAGETE WA MOROGORO

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA USIMAMIZI WA MIRATHI
YALIYOLETWANA MAGNET ANANGISYE

TANGAZO

(kanuni ya 5(2)ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu,wanaalik-
wa kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka
kufanya hivyo mnamo tahehe 06 Mwezi 10 Mwaka 2022
kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.

Zingatia;

« Wosia wa marehemu huyo upo mahakaman na waweza kukaguliwa
« Marehemu hakuacha wosia wowote.

Imetolewa leo tarehe 03 mwezi 10 mwaka 2022

HAKIMU MFAWIDHI

Uza,
Chenye Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa
Tupigie
0782253676

LAKO LA NIPASHE KILA SIKU

Uza, Chenye Thamani

Kubwa Kwa

Kutangaza Nasi Kwa

Bei Poa Tupigie
0782253676

KWA HABARI MOTOMOTO
USIKOSE GAZETI

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.




BURUDANI

RUN
KIFOICHAYEOOLI0

LOS ANGELES, Marekani

kadhaa siku chache kabla ya kifo
chake, kwa kuweza kuimba mfu-
lulizo kwa dakika 30 hadi 40.

Coolio aliendelea kutumbuiza
siku chache kabla ya kifo chake.
Katika picha za video kutoka
kwenye ziara yake aliyoipa jina la
“I Love the '90s”, “West Up!” rapa
huyo alionekana mwenye nguvu
huku akicheza jukwaani kwa
furaha.

Mashabiki pia walibainisha
hapo awali kwamba Coolio
alionekana mwenye “furaha
sana” huku akipiga picha na
kucheza na mashabiki wake
walipokutana naye chini
ya wiki moja kabla ya kifo
chake.

Montell Jordan, ambaye
alikuwa kwenye ziara na
rapa huyo siku chache
kabla ya kifo chake, pia
aliliambia gazeti la Page
Six kwamba hangeweza
kutarajia kwamba kifo
cha rafiki yake wa
muda mrefu kilikuwa
karibu.

Coolio ameacha
jumla ya watoto 10, sita
akiwa amezaa na mke
wake wa zamani, Josefa
Salina, ambaye alimuoa
mwaka 1996 kabla ya
kuachana.

MARAFIKI wa rapa wa Mare-
kani, Coolio wanafikiri “pumu kali”
(asthma), inaweza kuwa imechang-
ia kifo chake, kwa mujibu wa TMZ.
com, kwani ilikuwa ikimsumbua
kwa miaka mingi.

Vyanzo vya habari vililiam-
bia gazeti la Page Six Jumatatu
kwamba, rapa huyo wa kibao cha
“Gangsta’s Paradise” “alipambana”
na puku kali kwa miaka mingi
na kwamba wachunguzi wa Kifo
chake wamearifiwa kuhusu hilo.

Coolio alifariki duniani Septemba
28, mwaka huu baada ya kukutwa
akiwa amepoteza fahamu kwenye
sakafu ya bafuni ya nyumbani
kwa rafiki yake huko Los Angeles,
Marekani. Alifariki akiwa na umri
wa miaka 59.

Sababu rasmi ya kifo bado
haijatolewa, lakini ripoti za awali
zinashuku kuwa alikuwa amepatwa
na mshtuko wa moyo.

Utafiti uliochapishwa na Chama
cha Utafiti wa ugonjwa wa Moyo
cha Marekani unaonyesha kwam-
ba, watu wenye pumu ya kudumu
wanaweza kuwa katika hatari
kubwa ya kupata mshituko wa
moyo na kufariki dunia.

Licha ya hali yake va kiafya,
Coolio alionekana akiendelea ku-
fanya maonyesha ya muziki mara

HARMONIZE
AWAKATAA
‘MACHAWA’

Na Mwandishi Wetu

NYOTA wa muziki wa Bongo
Fleva, Harmonize ameonekana
kutupa kijembe cha kuwakataa
‘machawa’.

Kupitia kibao chake kipya
alichokiachia juzi, amesema kuwa
hawahitaji machawa kwenye mai-
sha yake.

Ngoma hiyo mpya ameipa jina
la ‘LeaveMeAlone’ akimshirikisha
mwanadada, Abby Chams.

Harmonize ameonekana kufikisha
ujumbe wake huo akiwataka watu
wamuachie maisha yake peke yake.
Katika kibao hicho, amesema ha-
wataki Mwijaku, H Baba wala Baba

Levo, kwani akimpenda Mungu
inatosha.

Harmonize kwa nyakati tofauti
amekuwa karibu na mtangazaji
Mwijaku huku msanii wa Bongo
Fleva, H Baba akijiondoa kwake na
kwenda kuungana na Baba Levo
kumsapoti Diamond Platinum.

UJKALIE ANZ T

ZUCHU
ANOGESHA

BIRTHDAY YA

DIAMOND

Na Mwandishi Wetu

WAKATI Jumapili ya
Oktoba 2, mwaka huu
nyota wa Bongo Fleva,
Diamond Platnumz alia-
dhimisha siku yake ya
kuzaliwa ambapo bosi
huyo wa WCB alishere-

hekea kutimiza miaka 32,

Zuchu alionyesha hisia
kali kwa ujumbe mzito.
Watu wengi waki-

wamo mashabiki, familia,

marafiki wa karibu na
wasanii wenzake walitu-
mia siku hiyo kumshere-
hekea.

oba 5,2022

Nipashe -

Zuchu, ambaye ana-
daiwa kuwa kwenye
mapenzi na Diamond,
alisema kuwa Kila siku
angependa kumkumbuka
bosi wake huyo kama
Mcha Mungu sana.

“Biggy, ishi kwa muda
mrefu. Chapisho la pili
ni jinsi ninavyotaka
kukukumbuka kila siku,”
aliandika kwenye Insta-
gram.'

Zuchu aliambatanisha
ujumbe wake na video
iliyomuonyesha Diamond
akifanya sala ndani ya
chumba chake.

Pia Zuchu ambaye

ni mtoto wa Malkia wa
Mipasho, Khadija Kopa
aliwaaomba mashabiki
wake wamwimbie Dia-
mond wimbo wa ‘Happy
Birthday' wakati akitum-
buiza usiku wa kuamkia
siku yake ya kuzaliwa.
“Yeye ni mtu maalum
sana kwangu. Nitamtumia
video hii. Nataka mni-
saidie kumuimbia shujaa
wangu ‘Happy Birthday'.
Yeye ni shujaa wangu.
Yeye ndiye shujaa wangu
pekee,” alisema kabla ya
kuongoza umati kuimba
wimbo ‘Happy Birthday.
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HABARI MICHEZO

AZAM SASA YAANZA TAMBO,
KUWAFUATA WALIBYA KESHO

Na Adam Fungamwango

BAADA vya ushindi wa bao 1-0
dhidi ya Singida Big Stars juzi, Azam
FC imeanza tambo ikidai mechi hiyo
ndiyo ilikuwa bora zaidi kuliko zote
kwenye raundi ya sita ya Ligi Kuu
Tanzania Bara.

Afisa Habari wa klabu hiyo, Thabit
Zacharia ‘Zaka Zakazi', amesema
kasi ya mchezo huo, ubora wa vikosi
vyote viwili pamoja na ufundi wa
wachezaji, umeifanya mechi hiyo
kuwa ndiyo bora zaidi kwenye raun-
di va sita, huku akifurahia ushindi
pamoja na kuwafunika Wabrazil.

“Tunafurahi tumeshinda na kwe-
nye mechi hii waamuzi wamejitahi-
di, si kwa sababu tumeshinda, kuna
watu wanadhani kuwa mimi nalala-
mika tu nikishinda, lakini ukitazama
hata mechi dhidi ya Kagera Sugar na

Mbeya City tulishinda, lakini tulilala-
mikia maamuzi.

“Mechi dhidi ya Yanga tulitoka
sare, nayo pia tulilalamika kwa hiyo
siyo mpaka tufungwe, tunalalamika
pale tunapoona tumeonewa bila ku-
jali matokeo,” alisema Zaka Zakazi.

Zaka aliendelea na vijembe vyake
kwa viongozi wa Singida Big Stars
kuwa wachezaji wa Kibrazil wal-
ionekana kufurahi sana walipofika
Uwanja wa Azam Complex Kiasi cha
kupiga picha.

“Kwanza kabisa niseme kuwa
kwenye hii raundi ya sita, hii ndiyo
ilikuwa mechi bora sana, ufundi wa
hali ya juu kwa wachezaji wa timu
zote mbili, kasi, mbinu na ufundi,
niliwaona wale Wabrazil walifuru-
kuta, lakini tuliwadhibiti, na mechi
ilipokwisha walionekana kufurahi
sana kuona uwanja mzuri wa Azam

Complex, wakawa wanapiga picha,
hapa ndipo inafaa pawe kwao, ila
nilivyosema tunawahitaji vion-
gozi wa Singida Big Stars walinijibu
kuwa watawauza pale watakap-
opewa Uwanja wa Azam Complex,
tunasubiri dirisha dogo, wale ni wa
kucheza Kombe la Shirikisho hatua
ya makundi,” alisema.

Wakati huo huo, kikosi cha timu
hiyo kinatarajia kuondoka nchini
kesho kwenda nchini Libya kwe-
nye mechi ya Kombe la Shirikisho
dhidi ya Al Akhdar SC unaotarajiwa
kuchezwa Jumamosi kwenye Uwan-
ja wa Martyrs of Februari nchini
humo. Zaka alisema wanakwenda
huko wakiwa na lengo la kufanya
vema kwenye mechi hiyo ugenini ili
kujiweka kwenye mazingira mazuri
katika mchezo wa marudiano.

WAWA KAZINL...
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Stars, Pascal

A

r Wawa, akifanya
mazoezi katika
Uwanja wa
Uhuru huku
wachezaji
wenzake,
Amissi
Tambwe
(kushoto)
akijiandaa kwa
kuvaa viatu na
beki Mghana
Biemes Carno
akiendelea
kufuatilia
kinachoendelea
uwanjani.
PICHA:
JUMANNE
JUMA

Mwamnyeto: Bao limenipa morali Yanga

Na Shufaa Lyimo

NAHODHA wa Klabu ya Yanga, Ba-
kari Mwamnyeto, amesema amefari-
jika kuwa miongoni mwa wafungaji
walioipa timu hiyo ushindi wakati
ikiichapa Ruvu Shooting mabao 2-1
kwenye mechi ya Ligi Kuu Bara
iliyopigwa Uwanja wa Benjamin
Mkapa juzi.

Bao lingine la Yanga katika mch-
ezo huo, lilifungwa na Feisal Salum
‘Fei Toto’, hivyo kuifanya timu
hiyo iendelee kushika nafasi ya pili
kwenye msimamo wa ligi hiyo ikiwa
na pointi 13 sawa na Simba iliyopo
kileleni kutokana na tofauti kubwa
ya mabao ya kufunga na kufungwa.
jana, Mwamnyeto alisema msimu
huu ukipata nafasi ya kufunga una-
pata matumaini kikosini kutokana na

ushindani wa namba uliopo.

“Nimepata faraja kufunga goli
langu la pili msimu huu, tunafahamu
ugumu wa ligi yetu, hivyo ukipata
nafasi kama hiyo inazidi kukupa ha-
masa ya kuipambania timu,” alisema
Mwamnyeto.

Alisema baada ya kuiwezesha
timu yake kupata pointi tatu dhidi
ya Ruvu Shooting, sasa anaelekeza
nguvu kwenye mchezo wao wa
kimataifa dhidi ya Al Hilal ya Sudan,
utakaopigwa Oktoba 8, mwaka huu
katika Uwanja wa Benjamin Mkapa,
Dar es Salaam.

“Kwa sasa akili yangu ninaiele-
keza kwenye mchezo wetu wa
Ligi ya Mabingwa Afrika, lengo ni
kuipa mafanikio timu yangu kwe-
nye uwanja wa nyumbani,” alisema
nahodha huyo ambaye katika nafasi
va beki wa kati amekuwa akipata

wakati mgumu wa kuanza kikosi
cha kwanza dhidi ya Dickson Job na
Yannick Bangala.

Alisema atashirikiana na wachezaji
wenzake kufuata maelekezo wa-
nayopewa na benchi lao la ufundi ili
wapate matokeo mazuri Jumamosi
dhidi ya Al Hilal.

Mwamnyeto alisema mchezo huo
unatarajiwa kuwa mgumu na wenye
ushindani na kudai wataingia uwan-
jani kwa tahadhari kubwa.

Endapo Yanga itapata matokeo
ya jumla katika mchezo huo na ule
wa ugenini Oktoba 16, mwaka huu,
itafuzu hatua ya makundi na timu
itakayotolewa itaangukia mechi za
mchujo za Kombe la Shirikisho ili
kuwania kufuzu hatua ya makundi
ya kinyang'anyiro hicho cha pili kwa
ubora na utajiri kwa ngazi ya klabu
barani Afrika.

/]
Mil. 300/-

walizopigwa
wasanii
zarejeshwa

Na Augusta Njoji, DODOMA

KAMATI maalum ya kutetea
haki za wasanii imefanikisha
kurejeshwa kwa Sh. milioni
300 ambazo wasanii walikuwa
wamedhulumiwa.

Akizungumza jana na waandi-
shi wa habari jijini hapa, Katibu
Mtendaji wa Bodi ya Filamu
Tanzania, Dk. Kiagho Kilonzo,
alisema kamati hiyo iliyoundwa
na waziri mwenye dhamana na
mambo ya sanaa nchini, hadi sasa
imeshapokea malalamiko 30 na
kuyashughulikia.

“Takriban Sh. milioni 300 zi-
lizokuwa zimedhulumiwa zime-
sharejeshwa kwa wasanii. Malala-
miko 22 yamesuluhishwa, na
nane yapo katika hatua mbalim-
bali za kushughulikiwa,"alisema.

Alibainisha kuwa baadhi ya
malalamiko yaliyopokelewa na
kushughulikiwa ni yale ya mare-
hemu Amri Athumani (King Ma-
juto), marehemu Steven Kanumba,
msanii David Ganzi (Young Dee)
na Mzalishaji wa Tamthiliya ya
Samwel Isike.

Coastal yajipa
mechi 8 Ligi Kuu

Na Hadija Mngwai

Tanga, imejipa mechi nane kuweza
kupata tathimini yao juu ya hatma
vao katika mzunguko wa kwanza
wa Ligi Kuu Bara.

Coastal Union ambayo ipo nafasi
va tisa kwenye msimamo wa Ligi
Kuu Bara imecheza mechi sita hadi
sasa ikishinda michezo miwili na
kutoa sare moja huku ikipoteza mi-
tatu hivyo kujikusanyia pointi saba.

Akizungumza na Nipashe jana,
Msemaji wa Coastal Union, Jona-
than Tito, alisema wanahitaji muda
kuweza kukaa sawa na kuona
mwelekeo katika mzunguuko wa
kwanza wa ligi hiyo.

“Kikosi chetu kipo vizuri, kwa
sasa bado ni mapema mno kuweza
kufanya tathimini ya timu kwa
kuwa ndio kwanza mechi ya sita
sasa tumecheza.

“Kwa bahati mbaya timu haikupa-
ta muda wa kupumzika, tumemaliza
ligi kisha tukakaa kidogo na kurudi
kuandaa timu kwa ajili ya msimu
mpya, hivyo ni mapema mno
kusema kama timu yetu ipo vibaya
ama ipo vizuri. Tunahitaji kuona
angalau mechi nane au tisa kupata
mwelekeo wa timu yetu katika
mzunguuko wa pili,” alisema Tito.
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RONALDO KUONDOKA JANUARI

MSHAMBULIAJI wa Ureno, Cristiano Ronaldo mwe-
nye umri wa miaka 37, ataruhusiwa kuondoka Manches-
ter United Januari. (Telegraph)

MARTINELLI ATAKIWA CHELSEA

CHELSEA wanaaminika kumfuatilia mshambuliaji wa
Arsenal na Brazil, Gabriel Martinelli mwenye umri wa
miaka 21. (Mail)

SAKA MSHAHARA MNONO

ARSENAL wamempa ofa mshambuliaji wa England,
Bukayo Saka ya mshahara wa pauni 200,000 kwa wiki,
ili nyota huyo mwenye umri wa miaka 21, aongeze muda
wa kubakia katika klabu hiyo. (Football.london)

CHELSEA YATAKA WA2 LEIPZIG

MBALI na mazungumzo na RB Leipzig kuhusu kum-
sajili fowadi wa Ufaransa, Christopher Nkunku mwenye
umri wa miaka 24, Chelsea pia wanajadili kumsajili beki
wa kati wa Croatia, Josko Gvardiol mwenye umri wa mia-
ka 20 kutoka klabu hiyo ya Ujerumani. (90 Min)

MENDY ATATHIMINIWA CHELSEA
CHELSEA pia watatathmini hali ya walinda lango ka-
tika klabu hiyo miezi ijayo, huku nyota wa kimataifa wa
Senegal, Edouard Mendy mwenye umri wa miaka 30
akiwa bado hajasaini mkataba mpya. (Telegraph)

HAG ACHIMBA BITI UNITED

KOCHA wa Manchester United, Erik ten Hag ameuam-
bia uongozi wa klabu hiyo kutompa mchezaji yeyote
mkataba mpya hadi atakapofanya uamuzi wa nani anas-
tahili. (Telegraph)

SALIBA MKATABA MPYA

MLINZI wa Ufaransa, William Saliba amethibitisha
kuwa wawakilishi wake wamezungumza na Arsenal
kuhusu kusaini mkataba mpya. (90 Min)

XAVI AFUNGUKA YA MESSI

KOCHA wa Barcelona, Xavi amesema “si wakati” wa
kumzungumzia fowadi wa Argentina, Lionel Messi
mwenye umri wa miaka 35, kurejea katika klabu hiyo na
“nataka atulie kwa amani” ili kufurahia muda wake kule
Paris St-Germain. (ESPN)

EDWARDS, O'NEIL WATAJWA
ALIYEKUWA kocha wa Watford, Rob Edwards na bosi
wa muda wa Bournemouth, Gary O’Neil wako katika
harakati za kuchukua nafasi ya Chris Wilder aliyetim-
uliwa kama kocha Middlesbrough. (Football Insider)

RHYS ANAWANIWA PALACE

KLABU za Bournemouth, Crystal Palace na Leicester
City zinamfuatilia mchezaji wa Sheffield United mwenye
umri wa miaka 23, Wales Rhys. (Football Insider)

WILSON AONGEZEWA NEWCASTLE

NEWCASTLE wamekubali kuongeza mkataba wa mi-
aka miwili na mshambuliaji wa England, Callum Wilson
mwenye umri wa miaka 30. (90min)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

VAN DIJK AKIRI MAMBO

MAGUMU KWA LIVERPOOL

@ @ @®Tunacheza katika ligi bora zaidi duniani, ambapo
timu zote ni bora na zinaweza...

LIVERPOOL, England

MLINZI wa Liverpool, Virgil
van Dijk amekiri kwamba, timu
hiyo lazima ikumbuke jinsi ya
kucheza kwa furaha na uhuru
baada ya kuanza vibaya msimu
huu.

Liverpool mwishoni mwa wiki
haikuwa na matokeo mazuri
baada ya kulazimishwa sare ya
mabao 3-3 na Brighton nyum-
bani.

Vijana hao wa kocha Jurgen
Klopp kwa sasa wapo nafasi ya
tisa kwenye msimamo wa Ligi
Kuu wakiwa na pointi 10 pekee
katika michezo saba - pointi 11
nyuma ya vinara wa ligi hiyo, Ar-
senal ambao wamecheza mchezo
mmoja zaidi.

Wachezaji wengi wa Liverpool
wamekabiliwa na ukosoaji kwa
uchezaji wao mbaya msimu huu,
akiwamo Van Dijk, na Mholanzi
huyo amekiri kwamba wamepa-
ta ugumu wa kuwa na mwanzo
mbaya.

“Kiwango bora mfululizo ndio
sehemu ngumu zaidi ya soka,”
alisema Van Dijk.

“Lazima mfanye hivyo pamoja,
na kukabiliana na vikwazo pamo-
ja, na kuendelea kufanya mambo
yale yale mnayotaka kufanya.
Ni wazi kwamba tumekuwa na
vikwazo, na ni vigumu kuitikia
kwa njia sahihi ikiwa hauko ka-
tika umbo bora zaidi.

“Lakini nina imani kuwa tut-
akua. Ni nini? Miezi minne iliyo-
pita tulikuwa tunachezea mataji

yote, sasa hatuko kwenye wakati
mzuri...lakini tutafika.”

Alipoulizwa kama Liverpool
bado walikuwa na wasiwasi ku-
tokana na kushindwa katika
harakati zao za kutaka mataji
manne msimu uliopita, Van Dijk
alisisitiza kwamba hakuna uhu-
siano wowote na kile kinachoen-
delea msimu huu.

“Halihusiana na hilo,” alisisiti-
za.

“Na timu ni dhahiri zinakuwa
bora, tunacheza katika ligi bora
zaidi duniani, ambapo timu zote
zinaweza kushindana na lazima
turudi kwenye msimamo huo, na
kucheza kwa furaha na uhuru.
Lakini yote huanza kwa kuifanya
pamoja na kufanya kazi kwa bi-
dii.”
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LONDON, England

ILLIAM Saliba amethibitisha kuwa
wawakilishi wake wamezungumza na
Arsenal kuhusu kusaini mkataba mpya,
kwa mujibu wa 90min.

Mfaransa huyo amekuwa bora msimu huu na
amevutia watu wengi kutoka Ulaya kwani amebaki-
za zaidi ya miezi 18 katika mkataba aliosaini alipoji-
unga na ‘Washikabunduki’ hao mwaka 2019.

Mtandao wa 90min ulifichua mapema msimu
huu wa majira ya joto kwamba Arsenal walikuwa
wakitayarisha mazungumzo na Saliba juu ya ku-
ongeza muda, na mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 21, sasa amethibitisha kuwa mazungumzo
yamefanyika.

Alipoulizwa kuhusu hali ya mkataba wake, Saliba
alijibu: “Ndio, tutaona. Wanazungumza kidogo. Tut-
aona.”

Moja ya matokeo bora ya msimu huu ya Saliba ku-
fikia sasa ni katika mchezo wa Jumamosi iliyopita,
ambapo aliisaidia Arsenal kupata ushindi mnono
wa mabao 3-1 dhidi ya Tottenham Hotspur kwenye
dabi ya timu za London Kaskazini.

Baada ya mchezo huo, Saliba alifichua jinsi kocha
Mikel Arteta alivyomsaidia kumshawishi kurejea Ar-
senal msimu huu wa majira ya joto baada ya muda
wake mzuri wa mkopo akiwa kule Marseille.

“Alizungumza kuhusu msimu wangu wa mwisho
na alielezea mradi wa msimu huu,” alisema Saliba
kuhusu mazungumzo yake na kocha huyo.

“Tunaposhinda, ndivyo tunavyojiamini. Tunataka
kila wiki kushinda, kushinda, kushinda - na ndio
hivyo.

“llinibidi kusubiri kwa muda mrefu kwa dabi
yangu ya kwanza ya Kaskazini mwa London. Lakini
nilifurahia tangu dakika ya kwanza hadi mwisho, na
sasa nina furaha sana. Sasa tunacheza dhidi ya wa-
chezaji bora zaidi duniani. Ni nzuri kwa wachezaji
wachanga kama mimi na ninajifunza mengi.”

1,037,

ALIBAYAANZAIMAZUN

Chelsea yakomaa na Nkunku

LONDON, England

CHELSEA wapo kwenye mazung-
umzo na RB Leipzig juu ya makubalia-
no mawili ya kuwanunua Christopher
Nkunku na Josko Gvardiol, kwa mujibu
wa 90min.

‘The Blues’s hao walishuhudia
uhamisho wa beki wa kati Gvardiol
ukirudishwa nyuma hadi mwishoni

mwa dirisha la usajili la majira ya joto,
ambapo Nkunku alifanyiwa uchunguzi
wa kimatibabu chini ya uangalizi wa
Chelsea kwa lengo la kumsajili mwaka
2023.

Vyanzo vimeithibitishia =~ 90min
kwamba, njia za mawasiliano za Chel-
sea zimebaki wazi na Leipzig tangu
msimu wa majira ya joto na mmiliki
mwenza, Todd Boehly anatazamia

kumaliza usajili wa wachezaji wote
wawili haraka iwezekanavyo.

Baada ya kuona Chelsea ikikosa
kumsajili Aurelien Tchouameni mwa-
ka 2021 na kujikuta ikiingia kwenye
sakata ndefu la kumnunua Wesley
Fofana msimu huu wa majira ya joto,
inafahamika kwamba Boehly ana nia

ya kufanya biashara yake ya uhamisho
mapema iwezekanavyo.

Masharti  kibinafsi ~ yamekaribia
kuafikiwa kikamilifu kati ya Chelsea
na Gvardiol na Nkunku, na sasa ki-
paumbele cha Boehly ni kujaribu ku-
washawishi Leipzig kukubali mauzo
mara moja.

Chelsea inatumaini kuwa usajili
wa wachezaji wote wawili utakami-
lika kabla ya Kombe la Dunia, ingawa
Leipzig wanaweza kusita kuwaachia
kuondoka wachezaji wawili.

‘The Blues’ wanatafuta kuzuia kip-
engele cha kuachiwa kwa mchezaji
mmoja mmoja, ambacho kinapaswa
kulipwa kikamilifu, na badala yake wa-
nafuata makubaliano na Leipzig juu ya
usajili wote wawili, jambo ambalo lina-
ongeza utata katika mazungumzo.
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VIPIGO LIGI KUU VYAMUONDOA
KOCHA MKUU TAIFA JANG’'OMBE

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya Taifa Jangombe imeachana
na Kocha wake Mkuu, Muhammed Seif
‘Kocha King’' baada ya timu hiyo kuen-
delea kupata matokeo mabaya kwenye
Ligi Kuu Zanzibar.

Taifa Jangombe imecheza michezo
mitano na kutoka sare miwili na kufung-
wa mitatu hadi sasa msimu huu.

Akizungumza na gazeti hili jana, Afisa
Habari wa timu hiyo, Haji Kiduka, alise-
ma sababu kubwa ya kuondoka kocha
huyo ni timu hiyo kuendelea kupata
matokeo mabaya tangu kuanza kwa Ligi
Kuu msimu huu.

Alisema, kocha huyo hajaipa mafani-

Kiungo mshambuliaji wa Yanga, Feisal Salum ‘Fei Toto’, akiifungia timu
yake bao la kwanza wakati ikishinda 2-1 dhidi ya Ruvu Shooting kwenye
mechi ya Ligi Kuu Bara iliyopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es
Salaam juzi. MPIGAPICHA WETU

kio timu kwa kipindi kifupi tangu ali-
poanza kuinoa Taifa Jangombe mapema
msimu huu.

Kiduka alisema, lengo la kila uongozi
wa klabu ni kuona katika michezo ya
awali timu inafanya vizuri ili kujiweka
nafasi nzuri kwenye mzunguko huo wa
kwanza kabla ya kwenda dirisha dogo
ambapo timu nyingi zinafanya usajili wa
kuziba mapengo waliyoyaona mzungu-
ko wa kwanza. Pia, alisema kumekuwa
na makelele mengi kutoka kwa wana-
chama na mashabiki wa timu hiyo ya
kutofurahishwa na mwenendo wa timu
hiyo kwa kuambulia vipigo kila wana-
poshuka uwanjani.

“Timu yetu haijawahi kupata matokeo

mazuri tangu kuanza msimu huu wa ligi,
na malengo yetu yalikuwa mengi mno
hasa mzunguko wa kwanza kuhakikisha
tunafanya vizuri, lakini imekuwa tofauti
hatujawahi kushinda, tumeendelea ku-
pata matokeo mabaya hii ndio sababu
mwalimu akaondoka,” alisema.

Aidha, alisema timu hiyo hivi sasa ipo
chini ya kocha msaidizi na ipo mbioni
kutafuta kocha mkuu wa kuinoa ili ipate
mafanikio.

Taifa Jangombe inashika nafasi ya
pili kutoka mkiani ikiwa na alama mbili
wakati huu ikitarajiwa kushuka tena
dimbani Jumapili wiki hii kuvaana na
Malindi, mchezo utakaopigwa Uwanja
wa Amaan.

Nabi atetea
Mayele
kushindwa
kutetema

dhidi ya Al Hilal ya Sudan.

Naye Kocha wa Ruvu Shoot-
ing, Boniface Mkwassa, alisema
wachezaji wake wamepambana
na kuwapongeza Yanga kwa
uzoefu mkubwa waliotumia ku-
weza kupata matokeo hayo.

Alisema mchezo una ma-
tokeo matatu, hivyo wame-
kubaliana na kilichotokea na
hana wa kumlaumu kwa saba-
bu walifanya makosa mapema
katika kipindi cha pili na Yanga
kufanikiwa kupata ushindi huo.

“Makosa machache ya safu
yangu ya ulinzi ndiyo yametuk-
wamisha, mipango yetu ili-
kuwa kuwazuia Yanga na kuto-
waruhusu kupanda, hata hivyo,
licha ya kupoteza wachezaji
wangu wamepamba na tuli-
fanikiwa katika mbinu zetu za
kutoruhusu bao katika kipindi
cha kwanza na kubhitaji kuzuia
hadi wale waliosubiri kutetema

INATOKA UK. 32

Simba SC yakwepa figisu za Waangola

INATOKA UK. 32

mazuri.

Alisema wanakumbukumbu
valiyowatokea Namungo FC
wakati walipokwenda kuchezo
nchini Angola na wapinzani wa-
naokutana nao Jumapili.

“Hatutaki kukutana na kile

kilichowapata Namungo FC, kabla
yva timu kwenda Angola Juma-
mosi, tayari watu wetu maalum
wametangulia nchini humo kwa
ajili ya kuweka mazingira mazuri
ya kufikia timu, sehemu ya ma-
zoezi na usafiri kutika uwanja wa
ndege hadi hoteli tutakayofikia,”
alisema mjumbe huyo.

hawakutetema,” alisema Mk-
wassa.

Alisema baada ya mchezo
huo wameona mapungufu yao
na sasa wanaenda kujipanga
kwa mchezo ujao kuhakikisha
wanapata matokeo mazuri
kama ilivyo kwa michezo yao
miwili iliyopita kabla ya kuku-
tana na Yanga.

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HII

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE
01.08/10/22

MUDA MICHEZO

Millwall vs Middlesbrough

1

X

02.08/10/22

Swansea vs Sunderland

03.08/10/22

Wigan vs Cardiff

04.08/10/22

Birmingham vs Bristol City

05.08/10/22

Brighton vs Tottenham

06.08/10/22

Sevilla FC vs Athletic Bilbao

07.08/10/22

Pacos Ferreira vs Vitoria Guimaraes

08.09/10/22

Huddersfield vs Hull City

09.09/10/22

Valladolid vs Betis

10. 09/10/22

Salernitana vs Verona

1. 09/10/22

Udinese vs Atalanta

12.09/10/22

Angers vs Strasbourg

13.09/10/22

Cadiz CF vs Espanyol

14.09/10/22

Arsenal vs Liverpool

15.09/10/22

Hertha BSC vs SC Freiburg

16.09/10/22

Real Sociedad vs Villarreal

17.09/10/22

MECHI ZA USHINDI

Stuttgart vs Union Berlin

“1" NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE

JUMATANO - 05/10/2022

NYUMBANI

GAME ID

“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

MICHEZO

Omiya Ardija vs Montedio Yamagata

1

SARE

X

UGENINI

2

Bahir Dar Kenema FC vs Wolkite City FC

Daegu vs FC Seoul

Akzhaiyk Uralsk vs FK Arys

Ulsan Hyundai vs Jeonbuk Hyundai

Daejeon Citizen vs Jeonnam Dragons

Kyoto Sanga vs Sanfrecce Hiroshim

Chungnam Asan vs Seoul E Land

Lech Il Pozna vs Pogon Siedlce

Shanghai SIPG vs Beijing Guoan

Wuhan Zall vs Chengdu Qianbao

Meizhou Kejia vs Shandong Luneng

Real Madrid Youth vs Shakhtar D U19

Osmanlispor vs Bursaspor

Csakvari TK vs Szentlorinc SE

Soroksar vs FC Ajka

FK Humenne vs FK Slavoj Trebisov

Red Arrows vs Buildcon

Mosonmagyarovar vs Budafoki Mte

NK Dob vs Krka

Al Shabbab vs Bahrain Club

Slovan Velvary vs Banik Sous

FC Gyori Eto vs Gyirmot FC

KuPS Kuopio vs Haka

Vestmannaeyijar vs Hafnarfjordur

Sitra Club vs AL Khalidiyah

Haladas vs Kazincbaricika SC

Diosgyori Vtk vs Dorogi FC

Bgsz Siofok vs Pecs MFC

RB Salzburg vs Dinamo Zagreb

RB Leipzig vs Celtic

Zrinjski Mostar vs Siroki Brijeg

Vikingur Reykjavik vs Valur

Moroka Swallows FC vs Kaizer Chiefs

Hull City vs Wigan

Corinthian Casuals vs Cray Wanderers

Burnley vs Stoke City

Rotherham vs Millwall

Middlesbrough vs Birmingham

Watford vs Swansea

Edinburgh City vs Peterhead

Real Madrid vs Shakhtar Donetsk

Preston vs West Bromwich

Chelsea vs AC Milan

Benfica vs Paris St Germain

Sevilla FC vs Borussia Dortmund

Manchester City vs Copenhagen

Juventus vs Maccabi Haifa

Colon Santa Fe vs Patronato Parana

Ayacucho vs Sporting Cristal

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.




o r-J

TETERR == W

Waziri wa Utamaduni, Sanaa na Michezo, Mohamed Mchengerwa (mwenye mpira), akiwa na viongozi mbalimbali
wa Klabu ya Fenerbehche ya Uturuki, alipozuru katika uwanja wao jana. Katika ziara hiyo wamekubaliana kush-
irikiana kwenye maeneo ya mafunzo, kambi na ujenzi wa shule za michezo. MPIGAPICHA WETU

NABI AMTETEA MAYELE
KUSHINDWA KUTETEMA

® @ ®Awataja mabeki, huku akieleza sasa
anageukia rasmi mechi dhidi ya Al Hilal...

Na Saada Akida

HUKU akikiri kuzidiwa kiufundi na
timu ya Ruvu Shooting katika kipindi
cha kwanza juzi, Kocha Mkuu wa Yanga,
Nasreddine Nabi ameeleza pia sababu ya
mshambuliaji wake nguli, Fiston Mayele
kushindwa ‘kutetema’ (kufumania nya-
vu) katika mchezo huo wa Ligi Kuu Bara.

Licha ya Yanga juzi kuibuka na ushindi
wa mabao 2-1 dhidi ya Ruvu Shooting ka-
tika mchezo huo uliopigwa Uwanja wa
Benjamin Mkapa, ililazimika kusubiri
hadi dakika ya 52 na 71 kuweza kuziona
nyavu kupitia kwa Feisal Salum Fei Toto’
na Bakari Mwamnyeto kabla ya Rolland
Msonjo kuipatia Ruvu Shooting bao la
kufutia machozi dakika ya 85.

Akizungumza na gazeti hili baada ya
mchezo huo, Nabi alisema wanakutana

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

na wakati mgumu sana wanapocheza
dhidi ya Ruvu Shooting tangu msimu
uliopita, ambao walipata ushindi baada
ya nyota wao kupewa kadi nyekundu na
mechi ya marudiano kutoka sare.

Alisema hali hiyo imejitokeza tena
katika mchezo huo wa juzi kwa Ruvu
Shooting kuingia uwanjani na mfumo
tofauti wa kutumia mabeki watatu, vi-
ungo watano na washambuliaji wawili
kipindi cha kwanza hivyo kuwapa tabu
ya kupata ushindi mapema.

“Leo (juzi) wamekuja na mfumo to-
fauti kabisa wanavyocheza, wachezaji
wangu walishindwa kujua ni aina gani
ya mchezo na kipindi cha kwanza ku-
pata wakati mgumu, ukiangalia zaidi
Mayele (Fiston) kacheza na mabeki wa-
tatu ambao hawakumpa mwanya kabisa
wa kufunga.

“Tulipokwenda mapumziko tuliongea
na wachezaji, kipindi cha pili tuliwaam-
bia wapambane na kutumia mbinu ili
kupata matokeo chanya, wamefanikiwa
na kutoka na ushindi huo.

“Hata hivyo, baadhi ya wachezaji
wangu walikwenda katika majukumu
ya timu ya taifa katika Kalenda ya Fifa,
hawako katika kiwango kizuri ikiwamo
Stephen Aziz Ki, hajarudi katika timu,”
alisema Nabi.

Kuhusu Tuisila Kisinda, alisema ana-
hitaji kupata muda kwa sababu bado
hajawa na ubora wake hiyo ikitokana na
kutocheza kwa muda mrefu.

Nabi alisema baada ya mchezo huo,
sasa wanaenda kujiandaa kwa aqjili ya
mechi ijayo ya Ligi ya Mabingwa Afrika
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Van Dijk akiri mambo magumu Liverpool

Simba SC yakwepa
figisu za Waangola

Adam Fungamwango na Saada Akida

KIKOSI cha Simba kinatarajiwa
kuondoka Jumamosi alfajiri kwa
ndege ya kukodi kuelekea nchini
Angola kwa ajili ya mechi ya mkondo
wa kwanza va Ligi ya Mabingwa
Afrika dhidi ya Primeiro de Agosto
va huko utakaogwa Jumapili wiki
hii kwenye Uwanja wa Estadio 11 de
Novembro.

Meneja Habari na Mawasiliano wa
Klabu ya Simba, Ahmed Ally, aki-
zungumza na waandishi wetu jana,
alisema kikosi kitaondoka siku hiyo
kwenda kucheza moja kati ya mechi
ngumu kwa ajili ya kazi moja tu, ku-
hakikisha wanaingia kwenye hatua ya
makundi ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

“Kikosi kinatarajia kuondoka tarehe
8 (Jumamosi) kama mipango va tiketi
itakamilika kama ilivyopangwa kwa
sababu utawala unashughulikia hilo,
tarehe 9 (Jumapili) tunacheza mechi
yetu, halafu tunarejea kesho yake
kwa ajili ya kujiandaa na mechi ya
marudiano.

“Tunachoshukuru ni kwamba mechi
yvetu dhidi ya Dodoma Jiji haiku-
zalisha majeruhi, ni wale wale tu,
Shomari Kapombe, Peter Banda, na
Jimsony Mwanuke, Pape Shakho
yeye aliondoka nchini kwenda kwao
kwa sababu alifiwa, lakini amerejea,
Augustine Okrah hakucheza mechi
iliyopita kwa sababu hakuwa vizuri
siku hiyo kiafya, na Henock Inonga
alipatwa na mchafuko wa tumbo,
ilibidi tumwondoe kwenye kikosi na
kumweka Kennedy Juma,” alisema
Meneja Habari huyo.

Alisema baada ya kushinda dhidi
ya Dodoma Jiji juzi, tayari kKikosi
kimerejea mazoezini kujiandaa na
mchezo huo wa Ligi ya Mabingwa
Afrika.

“Timu imeingia kambini na ko-
cha wetu wa muda Juma (Mgunda),
anaendelea na maandalizi ya dhidi
va de Agosto kwenda kupambana
kutafuta matokeo mazuri katika
mechi zetu mbili za ugenini na nyum-
bani.

Kwa mujibu wa kigogo mmoja
ndani ya Bodi ya Wakurugezi ya
Simba, ambaye hakutaka kutajwa jina
lake, alisema maamuzi ya kwenda
huko Jumamosi ni kwa sababu kila
kitu kKipo tayari baada ya baadhi ya
viongozi kutangulia mapema nchini
humo kwa ajili ya kufanya maandalizi
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