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Rais Samia Suluhu Hassan, akiwa na viongozi mbalimbali na waumini wa Kanisa Katoliki Parokia ya 
Roho Mtakatifu wakati wa misa maalum ya kumbukizi ya kumwombea Baba wa Taifa, Hayati Mwal-
imu Julius Nyerere, iliyofanyika Babati mkoani Manyara jana. PICHA: UKULU

PAROKO wa Kanisa Katoliki Parokia ya 
Bikira Maria wa Damu Azizi ya Yesu, 
Butiama mkoani mara, Padre Philip Daniel, 
na wanafamilia wa Baba wa Taifa, Mwalimu 
Julius Nyerere, wameiomba serikali …

NAIBU Waziri wa Mifugo na 
Uvuvi, Alexander Mnyeti, 
amesema uhaba wa viwanda 
vya samaki unachangia samaki 

kusafirishwa nje ya nchi… 
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Kutumia VPN bila 
kibali faini mil. 5/- au 
jela mwaka mmoja 
Na Mwandishi Wetu

MAMLAKA ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) 
imepiga marufuku matumizi ya mtandao binafsi 
(VPN) na kusisitiza kuwa kufanya hivyo ni kosa 
la kisheria kwa wasio na vibali na atakayebainika 
adhabu yake ni Sh. milioni tano.

Kwa mujibu wa taarifa kwa umma iliyotolewa 
juzi na Mkurugenzi Mkuu wa TCRA, Dk. Jabiri Ba-
kari, adhabu ni  kiasi hicho cha fedha au kifungo 
kisichopungua miezi 12 au vyote kwa pamoja.

Alisema katazo hilo ni kwa kuzingatia Kanuni 
ya 16(2) ya Kanuni za Mawasiliano ya Kielek-
troniki na Posta kuhusu Maudhui Mtandaoni za 
mwaka 2020.

“Mtu hatatoa, hatamiliki au hatasambaza 
teknolojia, programu, programu tumizi au kitu 
chochote kinachoendana na ambacho kinaruhu-
su au kumsaidia mtumiaji kupata maudhui yali-
yokatazwa.

“Na kwa kuzingatia Kanuni ya 19(b) ya Kanuni 
za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta kuhu-
su Maudhui Mtandaoni za mwaka 2020; katika 
utekelezaji wa majukumu yake ya udhibiti wa 
maudhui mtandaoni, TCRA ina mamlaka ya ku-
chukua hatua dhidi ya ukiukaji wa Kanuni ikiwa-
mo kuzuia upatikanaji wa maudhui yaliyokata-
zwa,” alisema.

Dk. Bakari pia alisema kwa kuwa TCRA im-
ebaini upatikanaji wa maudhui yaliyokatazwa 
kupitia matumizi ya VPN kinyume cha kanuni.

“TCRA inautaarifu umma kwa ujumla, watu 
binafsi na makampuni ambayo kwa asili ya maju-
kumu na kazi zao, matumizi ya VPN hayazuiliki, 
kutoa taarifa kwa TCRA juu ya VPN wanazotumia 
na taarifa zote muhimu ikiwamo anuani ya itifa-
ki ya mtandao (IP Address) kabla ya Oktoba 30, 
2023.

“TCRA itaendelea kuchukua hatua za kiudhibi-
ti dhidi ya matumizi ya mtandao binafsi (VPN) 
yasiyo halali ikiwamo kuzuia upatikanaji wa VPN 
ambazo hazijatolewa taarifa au kusajiliwa,” ali-
sisitiza.

Mkurugenzi huyo alisema TCRA inakumbusha 
umma kuwa utoaji, umiliki au usambazaji wa 
teknolojia,  programu, programu tumizi au kitu 
chochote kinachoendana na ambacho kinaruhu-
su au kumsaidia mtumiaji kupata maudhui yali-
yokatazwa ni kosa la jinai.

Alisema ni kosa linaloadhibiwa baada ya kuti-
wa hatiani, kwa faini ya shilingi za Kitanzania zi-
sizopungua milioni tano au kifungo kisichopun-
gua miezi 12 au vyote kwa pamoja.

KAULI ACT WAZALENDO
Wakati TCRA ikitoa angalizo hilo,  Chama 

cha  ACT Wazalendo  wamepinga vikali taarifa 
hiyo ya kukataza matumizi ya VPN.

Taarifa iliyotolewa jana na Waziri Kivuli ya 
Habari na Mawasiliano ACT Wazalendo, Philbert 
Macheyeki, ilisema  vifungu vya kanuni vilivyo-
tajwa ni kandimizi na mwendelezo wa kuzuia 
wananchi kufurahia haki na uhuru wa kupata 
habari na kujieleza bila hofu na faragha za wa-
tumiaji.

“Tunafahamu VPN zinatumiwa na watu binafsi 
na taasisi kama benki, mashirika katika shughuli 
zao za kila siku na kwamba kusalimisha itifaki 
hizo kwa TCRA kunaweza kurahisisha kuingilia 
faragha na taarifa binafsi za watumiaji kinyume 
kabisa na sheria za nchi,” alisema.

Aidha, chama hicho kimeishauri serikali kusiti-
sha mara moja kanuni hizo kandamizi na kuacha 
wananchi, taasisi na mashirika waendelee kuvin-
jari haki ya faragha, kupata na kutoa habari kama 
ilivyotolewa na katiba ya nchi.

Mwenyekiti wa Jumuiya ya Wazazi CCM Mkoa wa Morogoro, Dk Rose Rwakatare, akimbeba mmoja wa 
watoto mwenye ulemavu wa viungo wakati wa ziara yake aliyoifanya katika wilaya mbalimbali mkoani 
Morogoro wiki hii. PICHA: MPIGA PICHA WETU

Kasi ya dawa za kulevya, 
udumavu vyamshtua Samia
Na Waandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Has-
san, ameeleza kushtush-
wa na kasi ya matumizi ya 
dawa za kulevya na udu-
mavu miongoni mwa Wa-
tanzania unaochangiwa 
na lishe duni.

Amesema bado kuna 
tatizo la kilimo cha bangi 
na uuzwaji wa dawa za 
kulevya na kuagiza mikoa 
ambayo bado inalima 
kilimo hicho kuacha mara 
moja.

Rais Samia alisema 
hayo jana katika kilele cha 
mbio za Mwenge wa Uhu-
ru, ambacho kiliambat-
ana na maadhimisho ya 
miaka 24 ya Kumbukizi ya 
Baba wa Taifa, Mwalimu 
Julius Nyerere, aliyefariki 
dunia mwaka 1999 ka-
tika Hospitali ya Mtakat-
ifu Thomas, Uingereza 
alikokuwa akitibiwa.

Maadhimisho hayo 
na kilele cha Mbio za 
Mwenge wa Uhuru yali-
fanyika katika Uwanja wa 
Tanzanite-Kwaraa, Babati, 
mkoani Manyara, yakitan-
guliwa na misa maalum 
ya kitaifa ya kumwombea 
Baba wa Taifa.

Akizungumza katika 
sherehe za kilele cha 
Mbio za Mwenge, kutoka-
na na ongezeko hilo, Rais 
Samia aliwaagiza wakuu 
wa mikoa wachukue hat-

ua kali dhidi ya wahusika 
wanaoendelea kuzalisha 
dawa hizo na kudhibiti 
kilimo cha bangi nchini.

HALI YA LISHE
Kuhusu hali ya lishe, 

Rais Samia alisema kwa 
sasa hairidhishi na kue-
leza kuwa waathirika 
wakubwa wamekuwa 
wajawazito, ambao wana 
upungufu wa damu kwa 
asilimia 25, hivyo akawa-
taka  wakuu wa mikoa 
kusimamia mikataba ya 
lishe katika maeneo yao.

Alisema bado hali ya 
lishe hairidhishi kwa 
kuwa wenye uzito uliozidi 
ni asilimia 32, watoto chi-
ni ya miaka mitano wenye 
udumavu ni asilimia 30 
na uzito pungufu ni asil-
imia 12.

Rais alisema ukondefu 
ni asilimia tano, uzito 
uliozidi ni asilimia nne na 
kiwango cha udumavu ki-
taifa ni asilimia 30.

Aliitaja mikoa kinara 
yenye kiwango kikubwa 
cha udumavu na asilimia 
kwenye mabano kuwa 
ni Iringa (56.9), Njombe 
(54.4), Rukwa (49.8), Kag-
era (34.3), Simiyu (34.2), 
Tabora (33.1), Ruvuma 
(35.6) Manyara ( 32), Song-
we (31.9) na Mbeya (31.1).

  “Niwaombe sana wa-
heshimiwa wakuu wa 
mikoa, endeleeni kusi-

mamia mikataba ya lishe, 
ambayo mlitia mbele yan-
gu,” alisema.

VIRUSI VYA UKIMWI 
Kuhusu kasi ya maam-

bukizi ya Virusi Vya 
Ukimwi (VVU), Rais Samia 
alisema watu 54,000 kila 
mwaka wanapata maam-
bukizi na huku wengine 
29,000 kila mwaka waki-
poteza maisha.

“Ninaomba kila mmoja 
ajilinde na awe mlin-
zi maana ili kudhibiti 
ugonjwa huu tusibweteke 
kuwa haupo,”alisema Rais 
Samia.

Alisema asilimia 96  ya 
Watanzania wanajua 
hali zao za VVU na asil-
imia 97 wanafubaza VVU, 
hivyo jitihada zinatakiwa 
kuongezwa na kutaka 
jamii isibweteke. 

MAKAMU WA RAIS
Katika misa maalum ya 

kitaifa ya kumwombea 
Baba wa Taifa, Makamu 
wa Rais, Dk. Philip Mpan-
go akizungumza kwa nia-
ba ya Rais Samia, aliwasihi 
viongozi na Watanzania 
kuendelea kumuenzi kwa 
kuishi katika misingi ya 
kukemea rushwa.

Pia alitaka wamuenzi 
kwa kupiga vita umas-
kini, kutojilimbikizia mali 
pamoja na kukemea ma-
tendo mabaya.

Misa hiyo ambayo pia 
ilihudhuriwa na Rais Sa-
mia, iliongozwa na Askofu 
wa kanisa Katoliki Jimbo 
la Mbulu, Anthony Lag-
wen na ilifanyika katika 
Kanisa Katoliki Parokia 
ya Roho Mtakatifu, Babati 
mkoani Manyara.

Dk. Mpango alitoa wito 
kwa Watanzania kum-
uenzi Baba wa Taifa kwa 
kufanya kazi kwa bidii ili 
kuboresha maisha pamo-
ja na kuinua uchumi wa 
Taifa.

Alisema ni wajibu kwa 
Watanzania kumuenzi 
kwa kuishi maisha ali-
yoishi Baba wa Taifa kwa 
kuwa alitumia elimu na 
vipaji vyake kwa faida 
ya wote, alithamini dha-
mana        aliyopewa, ali-
kuwa      mnyenyekevu na   
mwenye   kujisahihisha 
alipokosea.

Alisema Baba wa Taifa 
alikemea matendo ma-
baya yaliyochochea mmo-
monyoko wa maadili, 
alikuwa mwana mazin-
gira hodari na alipiga vita 
umaskini.

“Serikali itaendelea 
kushirikiana vema na 
Kanisa Katoliki pamoja na 
madhehebu yote ya dini 
katika kuwatumikia Wa-
tanzania. Niwaombe vion-
gozi wa dini muendelee 
kuliombea taifa amani na 
utulivu,” aliomba.
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI

Mtaa wa Mtumba,
S.L.P. 2888, 
DODOMA,
14.10.2023

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua Pepe:@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz 

TAARIFA KWA UMMA
  
1. Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta Ujenzi) inapenda kuutaarifu 

umma  kuwa siku ya Jumanne tarehe 17-10-2023  kampuni ya 

kutoka Dar-Es-Salaam  Port kuelekea  Kilombero, gari  hilo lina 
namba za usajili:  

 T 853DXS / T 837DJB

2. Gari hizo zina vipimo vifuatavyo:  
 Urefu    -  mita  22.40  
  Upana  -  mita 5.10
 Kimo     -   mita 5.10 
 
2. Njia  itakayotumika:  Dar-Es-Salaam, Pwani hadi Kilombero kupitia 

Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni) 
  

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.  

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI

Mtaa wa Moshi,
S.L.P. 2888, 
DODOMA,
14.10.2023

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua Pepe:@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz 

TAARIFA KWA UMMA
1. Ndugu Wananchi mnatangaziwa kua siku ya tarehe 17.10.2023 hadi 

24.10.2023  kampuni ya CEVA Interfreight
mzigo wenye vipimo vikubwa kutoka Bandari ya Dar Es Salaam 
kuelekea Mzenga, gari hilo lenye namba za usajili

 NRB97300 / NRB54202 na DS00TG GP / NRB53910

2. Gari hizo zina vipimo vifuatavyo:
 Urefu - mita 28.5
 Upana - mita 5.70
 Kimo - mita 4.80

3. Njia itakayotumika: Bandari ya Dar Es Salaam  hadi Mzenga kupitia 

mchana ( Kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni).

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitoke za.

Serikali yasema hakuna fidia El Nino
 Na Jaliwason Jasson,     
BABATI

SERIKALI imesema haital-
ipa fidia kwa mwananchi 
yeyote atakayeathiriwa na 
mvua za El Nino na kuwataka 
wanaoishi maeneo hatarishi 
wahame kwa ridhaa yao.

Tahadhari hiyo imetolewa 
wakati Mamlaka ya Hali ya 
Hewa Tanzania (TMA) ikita-
biri kuwapo kwa mvua kub-
wa za El Nino zinazotarajiwa 

Mkurugenzi Msaidizi Ofisi 
ya Waziri Mkuu, anayesima-
mia Kituo cha Operesheni 
na Mawasiliano ya Dharura, 
Prudence Constantine, aki-
zungumza katika maadhim-
isho ya kimataifa ya kupun-
guza madhara ya maafa, 
alisema serikali haina fungu 

la kulipa fidia wananchi.
Alisema hakuna mtu mwe-

nye uhalali wa kukaa maeneo 
hatarishi, hivyo hata kama 
wamekaa muda mrefu, wa-
natakiwa kuondoka kabla ya 
mvua hizo kuanza. “Wanaoi-
shi mabondeni au maeneo 
yote hatarishi, serikali haina 
fidia ya kuwapa. Tuendelee 
kuwaelimisha ili waondoke,” 
aliomba.

Constantine aliwataka 
wakazi hao wasing’ang’anie 
kusema wana vibali vya 
kuishi maeneo hayo na wa-
sisubiri kupewa fidia, hivyo 
ni vizuri waondoke.

Alisema katika idara hiyo 
ya maafa, hamna fidia ya 
maisha ya binadamu na yaki-
tokea maafa, kamati elekezi 
za mikoa, zitaainisha mae-
neo yaliyoathirika na siyo 

fidia, bali ni kifuta jasho.
“Ni vizuri wahame mape-

ma kwa kuwa hakuna cha 
kupewa kiwanja ndiyo wa-
hame, hii tunawapa elimu 
ya bure na mtu asichukulie 
poa,” alisisitiza.

Alisema katika kukabiliana 
na maafa ya mvua hizo, timu 
ya wataalamu kutoka Ofisi 
ya Waziri Mkuu, iko katika 
mikoa 14, ambayo imetam-
buliwa na TMA kutoe elimu 
ya kujikinga na majanga 
hayo.

Aliitaja mikoa hiyo kuwa 
ni, Kagera, Geita, Mwanza, 
Shinyanga, Simiyu, Kigoma, 
Dar es Salaam, Tanga, Pwani, 
Morogoro, Unguja Kusaini, 
Manyara, Pemba na Un-
guja Kaskazini. Katika maa-
dhimisho hayo, Mkuu wa 
Kitengo cha Majanga Asili ya 

-

Tanzania, Gabriel Mbogoni, 
alisema athari zinaweza ku-
sababishwa na majanga ya 
asili ni sunami, vimbunga na 
tetemeko la ardhi.

Alisema lengo la kuadhim-
isha siku ya kimataifa ya ku-
punguza madhara ya maafa 
kufanyika Oktoba 13 ili kutoa 
kupunguza majanga ya asili.

Mbogoni alisema wa-
nanchi wanaoishi karibu na 
miinuko waepuke kujenga 
kwenye miinuko na waend-
elee kuchukua tahadhali.

Mvua hizo ambazo zime-
kuwa zikinyesha kila baada 

ya mwisho nchini zilinye-
sha mwaka 2016 na kusaba-
bisha madhara yakiwamo 
mafuriko.

Padri, familia waomba Siku ya Nyerere itenganishwe na Mwenge
Na Vitus Audax, BUTIAMA

PAROKO wa Kanisa Katoliki 
Parokia ya Bikira Maria wa Damu 
Azizi ya Yesu, Butiama mkoani 
mara, Padre Philp Daniel, na 
wanafamilia wa Baba wa Taifa, 
Mwalimu Julius Nyerere, wamei-
omba serikali kuheshimu siku ya 
kumbukizi ya kifo cha mwasisi 
huyo kwa kuiadhimisha katika 
siku pekee na kuacha kuiungani-
sha na matukio.

Siku ya Nyerere ambayo hua-
dhimishwa Oktoba 14 ya kila 
mwaka, huadhimishwa pia na 
sherehe za kilele cha Mbio za 
Mwenge Kitaifa. Kwa mwaka 
huu, maadhimisho hayo kitaifa 
yalifanyika Babati, mkoani Man-
yara. 

Padre Daniel alisema hayo 
jana wakati wa ibada maalumu 
ya kumwombea Baba wa Taifa 
baada ya miaka 24 ya kifo chake. 
Ibada hiyo ilifanyika kanisani 
hapo na kuhudhuriwa na vion-
gozi mbalimbali wa serikali wak-
iongozwa na Mkuu wa Mkoa wa 
Mara, Said Mtanda.

Alisema suala la kuunganisha 
tukio la kuzima mwenge kitaifa 
na kumbukizi ya kifo cha Baba 
wa Taifa katika maeneo tofauti, 
inalinyima nguvu tukio hilo na 
kuwanyima fursa watu wengi 
kushiriki kikamilifu katika kum-
bukizi hiyo.

“Taswira ya Baba wa Taifa ni 
kubwa katika taifa letu na dunia 
kwa ujumla, hivyo kuunganisha 
matukio haya kwa sisi wana 
Butiama hatufurahishwi nalo. 
Ombi  langu kwa serikali siku hizi 
zitenganishwe,”aliomba.

Pia alisema viongozi wengi na 
Watanzania wamekuwa waki-
fika Butiama Oktoba 16  baada ya 
shughuli za Mwenge lengo likiwa 
kushiriki katika kumwombea 
Baba wa Taifa baada ya kukosa 
nafasi wakati wa siku husika.

“Siku ya Mwalimu ipewe hes-

hima yake kikamilifu kama 
ulivyo ukubwa wake kitaifa 
na duniani kwa ujumla. 
Watu  wanahitaji kujua 
siku hii nini kimefanyika 
kuhusu Baba wa Taifa kama 
mzalendo wa taifa hili na 
mataifa mengine ya Afrika,” 
alisisitiza.

Akizungumza kwa niaba 
ya familia, kiongozi wa 
Familia ya Nyerere, Chifu 
Edward Wanzagi, alisitiza 
suala la kutenga siku hiyo 
na matukio mengine kama 
sehemu ya kuenzi utumishi 
wake kwa Watanzania.

Chifu Wanzagi aliomba 
nafasi ya kukutana na Rais 
wa Samia Suluhu Hassan 
na wanafamilia kwa ajili ya 
mazungumzo aliyosema 
kuwa ni muhimu kwa ma-

slahi mapana ya familia na 
taifa kwa ujumla.

“Tunaomba tupate siku 
maalumu tukutane na uon-
gozi wa juu wa taifa tueleze 
ya moyoni mwetu kama 
wanafamilia,” alisema Wan-
zagi huku akiwataka 

Watanzania kuendelea 
kuenzi umoja na mshika-
mano aliouacha Baba wa 
Taifa    katika    masuala 
ya kiuchumi, kisiasa na ki-
jamii.

Kuhusu Muungano,  Chi-
fu Wanzagi aliwataka wana-
siasa kuacha kuubeza bali 
wakae  na kujadili namna 
sahihi ya kuuimarisha.

Akizungumza kwa nia-
ba ya     serikali, Mtanda 
alisema serikali imeende-
lea kumuenzi       Baba wa 

Taifa kwa kuboresha miun-
dombinu, kuanzisha taasisi 
mbalimbali wilayani Butia-
ma lengo likiwa ni kuifanya 
wilaya hiyo kuwa jicho la 
taifa.

Aliwataka wananchi 
wilayani hapa kukazania 
kilimo na ufugaji husu-
sani katika kipindi hiki cha 
mvua ili kuiokoa wilaya na 
baa la njaa linaloweza kuji-
tokeza kutokana na uhaba 
wa chakula.

Baada ya ibada hiyo, 
Mtanda aliongoza maanda-
mano ya waumini, wakazi 
wa Butiama, viongozi wa 
dini pamoja na viongozi 
mbalimbali wa serikali 
kwenda katika kaburi la 
Baba wa Taifa kwa ajili ya 
maombezi.

Na Romana Mallya

SERIKALI imesema imeandaa mpango 
wa kuwarejesha nchini Watanzania wal-
ioko nchini Israel na maeneo mengine ya 
karibu kutokana na kuendelea kuzorota 
kwa hali ya usalama.

Taarifa iliyotolewa jana na Kitengo cha 
Mawasiliano Serikalini, Wizara ya Mam-
bo ya Nje ya Nchi, Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki, ilisema imefikia uamuzi huo 
baada ya kufanya tathmini na kujiridhisha 
kwamba mazingira ya sasa yanaruhusu 
kufanyika kwa mchakato huo.

“Kufuatia (kutokana na) kuendelea ku-
zorota kwa hali ya usalama nchini Israel 
na maeneo mengine ya jirani, serikali im-
eandaa mpango wa kuwarejesha nchini 
Watanzania walioko nchini Israel na mae-
neo mengine ya karibu,” ilisema taarifa 
hiyo.

Taarifa hiyo ilisema Watanzania walio 
tayari kurejea nyumbani wanashauriwa 
kujiandikisha kwenye Ubalozi wa Tanza-
nia ulioko Tel Aviv, Israel.

-

044 978 na +972 507 650 , kabla ya Oktoba 
15, 2023 saa 6 usiku (yaani leo),” ilisema.

Oktoba 9, mwaka huu, Balozi wa Tanza-
nia nchini Israel, Alex Kallua, alisema hadi 
siku hiyo ubalozi huo ulikuwa na mawasi-
liano na Watanzania takribani 350 wal-
ioko nchini humo kasoro wawili ambao ni 
wanafunzi.

“Tumeendelea kuwafuatilia Watanza-
nia wawili ambao ni wanafunzi waliokuwa 
wanafanya mafunzo kwa vitendo kusini 
mwa Israeli. Tunafanya jitihada za kuwa-
pata kwanza ili kufahamu waliko na hali 
zao,” alisema Balozi Kallua.
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MAZUNGUMZO MAALUM – 2 

Kimiti afichua alichomtuma Nyerere Kilimanjaro
Na Mwandishi Wetu 

K
ATIKA sehemu ya 
kwanza ya mahojiano 
maalum, mwanasiasa 
mkongwe, Paul Kimiti, 

alisimulia Rais wa Kwanza wa 
Tanzania, Mwalimu Julius Nyer-
ere, alivyonusuru Muungano 
kuvunjika kutokana na kuibuka 
kwa kundi la wabunge 55 (G55) 
kutaka kuundwa kwa serikali 
ya Tanganyika. Sehemu hii ya 
pili, anafichua simanzi kifo cha 
aliyekuwa Waziri Mkuu, Edward 
Sokoine, na alichomtuma Nyer-
ere Kilimanjaro…

Mwaka 1984 ulikuwa wa si-
manzi kubwa kwa taifa la Tan-
zania kutokana na kifo cha ali-
yekuwa Waziri Mkuu, Edward 
Moringe Sokoine. Kongozi huyo 
alifariki dunia Aprili 14, mwaka 
huo, kwa ajali ya gari katika eneo 
la Wami Dakawa mkoani Moro-
goro alitokea Dodoma kwenye 
kikao cha bunge. 

Kwa jumla, ni msiba uliotikisa 
nchi kutokana na kiongozi huyo 
kujibebea sifa kemkem katika 
uwajibikaji. Alikuwa hana mza-
ha na kazi. Waliokuwa karibu 
naye wanasema alikuwa akitoa 
maagizo, muda waliokubaliana 
ni lazima liwe limetekelezwa. 

Kuna Naibu Waziri mmoja 
( jina linahifadhiwa) alipewa 
maagiza kufanya kazi fulani na 
alianza kumfuatilia lakini haku-
wa ametekeleza. Matokeo yake, 
alimwambia aliyekuwa Rais 
wa wakati huo, Mwalimu Julius 
Nyerere, kama hamfukuzi waziri 
huyo mzembe, basi anajiuzulu. 
Nyerere ilibidi amtimue naibu 
waziri huyo. 

Wakati anafariki dunia, So-
koine alikuwa ameongoza vy-
ema vita dhidi ya wahujumu 
uchumi, wafanyabiashara kwa 
magendo na walanguzi na wa-
nanchi waliokuwa wakisaka bid-
haa muhimu ‘wa tochi’ walim-
furahia na kumpenda. Lakini 
kama wahenga wasemavyo che-
ma hakidumu, ndiyo ilivyotokea 
kwa Sokoine, ambaye uhai wake 
ulifikia ukomo akiwa na miaka 
46 tu. 

KIMITI AFICHUA 
Mwanasiasa mkongwe, Paul 

Kimiti, wakati kiongozi huyo 
anafariki dunia, alikuwa Waziri 
wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu, 
nafasi aliyoishika tangu mwaka 
1982 akiwa chini ya aliyekuwa 
Waziri Mkuu wa wakati huo, 
Cleopa Msuya. 

Wakati Sokoine anafariki du-
nia, Kimiti anasimulia kwamba 
katika Ofisi ya Waziri Mkuu, 
kulikuwa na mawaziri wa nchi 
watatu ambao ni yeye mwe-
nyewe akishughulikia serikali 
za mitaa na vyama vya ushirika; 
Getrude Mongella (Tawala za 
Mikoa) na Anne Makinda (Sera 
na Uchumi). 

Kimiti anasema wakati waki-
wa katika nafasi hizo, vita dhidi 
ya uhujumu uchumi ilipamba 
moto kwa kuwa ilikuwa chini ya 
Ofisi ya Waziri Mkuu- Sokoine. 
Kutokana na unyeti wa vita 
hivyo, anasema iliamriwa kuwa 
mawaziri wote waliokuwa Ofisi 
ya Waziri Mkuu wapewe ulinzi. 

“Kifo cha Sokoine lilikuwa 
tukio zito na ambalo kila mtu 
alishangaa kwani lilitokea waka-
ti wote tulikuwa Bungeni, Dodo-
ma. Tulipopata taarifa hizo na 
Mwalimu Nyerere akalitangazia 
taifa, kila mtu alishtuka. Sisi 
tuliokuwa wasaidizi wake wa 
karibu kwa kweli ilitusikitisha 
licha ya kwamba mimi nilifanya 
naye kazi kwa takriban mwaka 
mmoja tangu aliporejeshwa ka-
tika wadhifa ule,” anasimulia. 

Kimiti anasema licha ya ku-
fanya naye kazi kwa muda mfu-
pi, anamsimulia Sokoine kuwa 
ni mtu alikuwa mchapakazi na 
walimwona ni mkombozi wao 
katika kutetea watu wa chini 
kwa kuwa hakutaka watu ku-
onewa wala wengine kuwaonea 
wale wa chini kwa sababu ya na-
fasi zao. 

“Kwa kweli alikuwa tegemeo 
la Nyerere, alisimamia mambo 
mengi ya serikali na chini yake 
tulikuwa na mipango mikubwa 
ya kutekeleza katika serikali. La-
kini kubwa zaidi, alikuwa mcha 
Mungu. 

Alitubana mimi na Mongella 
kwenda kanisani na alituagiza 
twende kusali Kanisa (Katoliki) 
la Mtakatifu Petro na alisema 

wazi kwamba masomo ya Juma-
pili tutasoma sisi. 

“Sokoine hakujiinua wala ku-
jivuna. Kwa upande wetu alitu-
ambia wazi kuwa sisi ni mawa-
ziri ofisini na uraiani ni watu wa 
kawaida tu. Kupewa ile nafasi ya 
kusoma masomo kanisani, ilitu-
pa heshima sana mimi na Mon-
gella na watu walifurahi sana,” 
anasema.   

SABABU KILIMANJARO
Baada ya kifo cha Sokoine, 

Mwalimu Nyerere alifanya mab-
adiliko katika Baraza la Mawaziri 
kwa kumteua Dk. Salim Ahmed 
Salim kuwa Waziri Mkuu. Mab-
adiliko hayo, kwa mujibu wa 
Kimiti, yalimgusa kwa kuwa 
hakubaki kwenye baraza bali 
aliteuliwa kuwa Mkuu wa Mkoa 
wa Kilimanjaro. 

“Sikujua sababu lakini in-
awezekana Mwalimu alijua 
nimeumizwa na kifo cha So-
koine hivyo akaona anitoe pale 
ili niende sehemu nyingine. 
Nilikuwa mtu wake (Sokoine) 
wa karibu na nilimsaidia kwa 
kiwango kikubwa mimi na 
wenzangu. Wote tuliokuwa naye 
tulihuzunishwa sana,” anasema. 

Pamoja na kumtoa katika 
nafasi hiyo na kumteua kuwa 
mkuu wa mkoa wa Kilimanjaro, 
Kimiti anasema kuna maagizo 
maalum aliyompatia Nyerere 
kwenda kuyatekeleza katika 
wadhifa wake huo mpya. 

“Kwa jumla, Mwalimu kila ali-
pokuwa anafanya uteuzi, aliku-
wa anatoa maagizo maalum kwa 

mhusika. Kwa kwenda Kiliman-
jaro, Nyerere alinituma kwam-
ba niende nikawafundishe 
Wachagga (sehemu kubwa ya 
wakazi wa mkoa huo) namna ya 
kulima kwa njia ya kisasa kwa 
sababu alisema wanalima ovyo. 
Hiyo ilikuwa kazi ya kwanza 
kwamba nikaitekeleze. Nadhan 
alinituma vile kwa kuwa mimi 
kitaaluma ni mtu wa kilimo,” 
anabainisha. 

Kwa mujibu wa Kimiti, baada 
ya kufika Kilimanjaro, alikutana 
na aliyekuwa Katibu wa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) wa Mkoa, 
Meja Jenerali Silas Mayunga 
(sasa ni marehemu, alista-
afu akiwa Luteni Jenerali) na 
wakashirikiana katika kutekele-
za agizo hizo ambalo anasema 
lilileta matokeo chanya. 

“Kwa kweli hali niliyoikuta 
kule baada ya kufika ni kwamba 
kilimo kilichokuwa kikiendesh-
wa hakikuwa vile inavyotakiwa. 
Tulishirikiana na Mayunga ku-
hakikisha wote wanalima kwa 
njia ya kisasa. Hata tulipopita 
barabarani tulikuta mistari ime-
nyooka baada ya kuwapa maele-
kezo na kuyasimamia. 

“Popote tulipofika na kukuta 
mstari umepinda, tuling’oa 
mazao hasa mahindi na wahusi-
ka tuliwapa mbegu wapande 
upya,” anasema huku akibaini-
sha kuwa baada ya muda mfupi, 
agizo hilo lilifanikiwa na kilimo 
katika mkoa kiliongeza tija. 

Mbali na mafanikio hayo, 
Kimiti anasema jambo lingine 
alilolifanya katika kilimo ni 

kuanzishwa kwa miradi miwili 
ya umwagiliaji ya Lower Moshi 
Irrigation na Ndungu Irrigation 
katika wilaya ya Same. 

“Miradi hii ilikuwa kwa ajili 
kuongeza tija katika kilimo kwa 
kuchochea kilimo cha umwa-
giliaji na kweli ilileta matokeo 
chanya. Tuliamua kuweka mka-
zo katika maeneo haya tofauti 
ili isionekane tunapendelea 
upande mmoja,” anasema. 

Mbali na miradi hiyo ya um-
wagiliaji, anasema mkoa uliagiza 
matrekta madogo 200, maarufu 
kama Kubota, kwa ajili ya kuon-
geza kasi katika maendeleo ya 
kilimo ambayo kwa mujibu wa 
kiongozi huyo, yalihamasisha vi-
jana kujishughulisha na kilimo. 

Pia anasema miradi ya umeme 
vijijini katika mkoa wa Kiliman-
jaro ilikuwa ajenda nyingine ka-
tika kuchochea uzalishaji hasa 
viwanda vidogo na vikubwa. 
Alikaa katika mkoa huo hadi 
mwaka 1989.

KAZI MPYA KAGERA 
Baada ya kukaa Kilimanjaro 

tangu mwaka 1989, Kimiti ali-
hamishwa kwenda Kagera kuwa 
mkuu wa mkoa. 

Kazi kubwa aliyotumwa huko 
haikuwa tofauti na ile ya Kili-
manjaro. Huko alitumwa kwen-
da kuimarisha zao la kahawa 
ambalo linazalishwa kwa wingi 
katika mkoa huo. 

Katika kutekeleza wajibu huo, 
anasema alitumia utaalamu 
wake wa kilimo kwa kushiriki-
ana na wataalamu wengine. Ma-
fanikio yaliyopatikana, anasema 
ni pamoja na kuimarisha viwan-
da vya kukoboa kahawa kiki-
wamo cha Tanganyika Instant 
Coffeee, maarufu kama TANICA.

“Jukumu lingine lilikuwa ku-
dumisha ujirani mwema baina 
ya nchi jirani za Uganda, Rwan-
da na Burundi ambazo hali ya 
uhusiano ilikuwa imedorora. 
Nilimtembelea Rais Yoweri 
Museveni wa Uganda na kum-
wonyesha orodha ya askari 
waliokuwa wametekwa mpak-
ani na akashangaa.

“Ujirani mwema huu tuliufan-
ya pia kwa kuimarisha uhusiano 
baina ya wilaya zinazopakana 
kwa sababu licha ya kwamba 
ziko nchi tofauti, baadhi ya watu 
wa maeneo hayo ni ndugu. Hili 
tulifanikiwa kwa kiasi kikubwa,” 
anasema. 

Hata hivyo, anasema jambo 
kubwa lililomsumbua katika 
mkoa huo ni kukithiri kwa ujam-
bazi na kwamba lilimnyima us-
ingizi. 

“Tulipambana na ujambazi 
kwa sababu walikuwa wengi. 
Hawa walininyima usingizi na 
kila sehemu nilikuwa natembea 
na ulinzi,” anabainisha. 

-Kesho, nini matokeo ya vita 
dhidi ya uhujumu uchumi? 
Fuatilia simulizi zake. 

Paul Kimiti
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usalama kazini

Mwendokasi Hiace ulivyoua 
viongozi, makada sita wa CCM
 Na Elizabeth John, NJOMBE

VIONGOZI sita wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), wamefariki 
dunia na wengine 12 kujeruhiwa 
katika ajali iliyotokea juzi jioni 
katika kijiji cha Ndulamo, Iwawa, 
wilayani Makete mkoani hapa.

Ajali hiyo imetokea wakati vion-
gozi hao wakitoka katika mku-
tano wa mlezi wa chama, Mkoa 
wa Njombe, Halima Mamuya, ul-
iokuwa ukifanyika wilayani humo.

Viongozi waliokufa ni kutoka 
Kata za Tandala, Lupila na Ipepo 
wilayani Makete, ambao walikuwa 
wakisafiri kwa gari T 733 BBP aina 
ya Toyota Hiace lililokuwa likitoka 
Makete kwenda Tandala.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Njombe, John Imori, alisema ajali 
hiyo ilitokea saa  11:00  jioni na gari 
hilo lilikuwa na abiria 18. Alisema 
lilipofika kwenye kona, lilipindu-
ka na miongoni mwa waliofariki 
dunia ni wanawake watatu. 

“Chanzo cha ajali ni mwen-
dokasi ambao dereva alishindwa 
kulimudu gari kwenye kona na 
eneo hilo kulikuwa na mteremko. 
Majeruhi ni pamoja na dereva 
wa gari hilo ambao wako katika 
Hospitali ya Misheni ya Consolata 
Ikonda na wengine  Hospitali ya 
Wilaya ya Makete,” alisema.

Kaimu Mganga Mfawidhi wa 
Hospitali ya Ikonda, Dk. Andrea 
Mombo, alisema wamepokea ma-
jeruhi 11 na mtoto wa miezi tisa.

“Mmoja wa majeruhi hao wali-
ochukuliwa eneo la tukio alifika 
hospitalini akiwa ameshafariki 
dunia tayari ambaye ni mama 
mwenye umri wa miaka 47 kutoka 
kijiji cha Lupila. Majeruhi wen-
gine akiwamo mtoto, wanaende-
lea na matibabu.

“Wengi wao wamevunjika 
miguu na kuna wawili tunataka 
kuangalia uti wa mgongo kama 
una shida. Kwa  ujumla wanaen-
delea vizuri na matibabu,” alise-
ma Dk.  Mombo. Mganga Mkuu 
wa Mkoa wa Njombe, Dk. Juma 
Mfanga, alisema tayari timu ya 
madaktari bingwa wengine ku-
toka Hospitali ya Rufani ya Mkoa 
huo, wamefika hospitali ya ya 
Ikonda kuongeza nguvu. 

Katika salamu za rambirambi 
zilizotolewa na Mjumbe wa Kama-
ti Kuu ya CCM,  Halima Mamuya, 
ambaye pia ni mlezi wa chama 
hicho mkoa wa Njombe, alisema  
ajali hiyo imekuwa ni pigo kwake.

Alisema imetokea wakati mku-
tano umekwisha na ameishukuru 
serikali kwa kuchukua hatua za 
haraka kuhakikisha majeruhi 
wote wanapata matibabu.

“Ni jambo gumu kwa sababu tu-
likuwa tumeshamaliza mkutano 
na wengine waliopoteza maisha 
tunawafahamu na tumewasikia 
wakizungumza. Bila ya shaka zi-
likuwa  kauli zao za mwisho. Kwa 
hiyo ni jukumu letu sisi kufuata 
kutekeleza yale ambayo tuliahidi 
kuyatekeleza,”alisema Halima.

Kaimu Mkurugenzi wa 
Utawala Usimamizi na 
Rasilimali watu kutoka 
Wizara ya Nishati, Ba-
hati Mtono (kushoto), 
Makamu Mwakilishi 
Mkazi wa UNDP, Sergio 
Valdaini (kulia), na 
Mkuu wa Rasilimali 
asilia kutoka Umoja wa 
Ulaya, Lamine Dialla, 
wakivuta kitambaa 
kuzindua chumba cha 
programu  ya utafiti wa 
nishati safi ya kupikia 
katika Taasisi ya 
Teknolojia DIT jijini Dar 
es Salaam juzi. PICHA: 
JUMANNE  JUMA 

Uhaba viwanda samaki wapunguza mapato 
Na Beatrice Shayo

NAIBU Waziri wa Mifugo 
na Uvuvi, Alexander Mnyeti, 
amesema uhaba wa viwanda 
vya samaki unachangia sa-
maki kusafirishwa nje ya nchi 
bila kuchakatwa na kupungu-
za mapato ya taifa.

Mnyeti aliyasema hayo juzi   
Dar es Salaam alipokuwa aki-
funga mafunzo ya  namna ya 
kukusanya takwimu za uvuvi 
katika maziwa makubwa.

“Hatuwezi kusafirisha vich-
wa vya samaki, ni lazima sam-
aki awe amechakatwa kufikia 
kwenye matumizi ya mlaji 
kwa sasa tunahamasisha watu 
kufungua viwanda,”alisema 

Mnyeti.
Alisema hivi karibuni Rais 

Samia Suluhu Hassan alifun-
gua bandari ya uvuvi am-
bao tafsiri yake ni kwamba 
watasafirisha minofu ambayo 
iko tayari kwa matumizi na si 
samaki.

Mnyeti alisema kusafirisha 
samaki ni hasara ni kama 
kusafirisha ng’ombe kwenye 
meli ambapo hiyo haina faida 
kwa taifa na hata kwa mfugaji.

“Watu wajitokeze kwa wingi 
kufungua viwanda ambavyo 
vitasaidia kuchakata kwenye 
mnyororo wa thamani wa sa-
maki ili tuuze minofu badala 
ya samaki,” alihamaisha.

Mnyeti alisema kwa sasa 

watafahamu takwimu za vi-
umbe walivyo navyo ndani ya 
bahari ili kuviendeleza na ku-
leta mchango kwenye pato la 
taifa. Alisema sekta hiyo bado 
ina mchango mdogo katika 
pato la taifa inachangia asil-
imia saba na kushuka chini.

“Sekta hii inachangia asilim-
ia saba katika pato la taifa am-
bao ni ndogo. Ndiyo maana 
tupo hapa kwenye mafunzo 
tukishapata takwimu itasaidia 
kuongeza mchango katika 
pato la taifa,” alisema.

Mkurugenzi wa Utafiti na 
Uratibu, Dk. Mary Kishe, alise-
ma warsha hiyo imeangalia 
mambo mawili makubwa kwa 
namna gani takwimu hizo zi-

nasaidia uendelevu wa rasili-
mali za uvuvi.

Alisema jambo lingine ni 
namna ya kuwashirikisha wa-
tunga sera na wale wanaosi-
mamia rasilimali za uvuvi kwa 
kuangalia takwimu zinawapa 
uhalisia wa mchango wa sekta 
ya uvuvi kwenye uchumi wa 
taifa. Ofisa Uvuvi Mkuu kuto-
ka Wizara ya Mifugo na Uvuvi, 
Lilian Ibengwe, alisema kwa 
siku tano wamejifunza mam-
bo mengi kutoka kwa wataal-
amu wa Shirika la Umoja wa 
Mataifa la Chakula na Kilimo 
(FAO) na Chuo Kikuu cha 
Duke ambao watafanya kazi 
na Taasisi ya Uvuvi Tanzania 
(TAFIRI).

Wanataaluma wamuenzi Nyerere kwa machapisho 
Na Romana Mallya

WANATAALUMA katika 
kumuenzi Baba wa Taifa, 
Mwalimu Julius Nyerere, 
wamewasilisha matokeo ya 
machapisho ya kazi zao za 
utafiti walizofanya kwa ajili 
ya maendeleo ya jamii kwa 
ujumla ambazo zinawekwa 
katika kitabu.

Lengo la kufanya hivyo ni 
kufikisha ujumbe kwa haraka 
katika mataifa mbalimbali 
kuhusu utafiti huo.

Naibu Mkuu wa Chuo cha 
Kumbukumbu ya Mwalimu 
Nyerere (MNMA) anayesi-
mamia Taaluma, Utafiti na 
Ushauri wa Kitaaluma, Prof. 
Richard Kangalawe, aliyase-
ma hayo juzi chuoni hapo 
kwa niaba ya Mkuu wa Chuo 
hicho, Prof. Shadrack Mwaka-
lila, wakati wa kongamano la 
pili la kitaifa la kitaaluma la 
Kumbukumbu ya Mwalimu 
Nyerere.

Kongamano hilo limebeb-
wa na mada kuu isemayo, 
“Urithi wa Mwalimu Nyerere 
Katika Uongozi na Maende-
leo ya Jamii na Uchumi katika 
Kipindi Kipya cha Mapinduzi 

ya Viwanda.”
Akizungumza katika kon-

gamano hilo, Prof. Kangalawe 
alisema kupitia jukwaa hilo, 
wanataaluma watawasilisha 
matokeo ya kazi zao za utafi-
ti katika mada mbalimbali. 
Alisema hiyo ni namna nzuri 
wanatalaaluma kushirikiana 
au kushirikisha matokeo ya 
utafiti walizofanya kwa ajili 
ya maendeleo ya jamii kwa 
ujumla. “Ili kuufikia umma 
mkubwa wa dunia, mada zi-
nazowasilishwa katika kon-
gamano hili zinachapishwa 
katika kitabu ambacho kitapa-
tikana kwa wadau mbalimbali 
lengo ni ili waone matokeo ya 
utafiti mbalimbali zilizofanyi-
ka. Matokeo ya kongamano la 
mwaka 2022 tayari yapo kwe-
nye kitabu,” alisisitiza.

Prof. Kangalawe alisema 
chuo hicho kinaendelea ku-
muenzi Baba wa Taifa kupitia 
makongamano yanayozin-
gatia maono na falsafa zake 
huku akisisitiza kuwa konga-
mano hilo ni moja ya namna 
ya kumuenzi Mwalimu Nyere-
re katika mada zinazozingatia 
mambo aliyoelekeza yatekele-
zwe.

“Makongamano ya aina hii 

hufanyika mara mbili kwa 
mwaka. Kongamano la mwezi 
Aprili ambalo linakumbuka 
siku ya kuzaliwa kwake na 
kuanzia mwaka jana kume-
kuwa na kongamano la mwezi 
Oktoba tuliona tubadilishe 
mukhtadha wake kidogo ili 
liwe la kitaaluma, hivyo mwe-
zi Oktoba tunafanya konga-
mano la kitaaluma,” alisema.

Pia alisema ndani ya chuo 
moja kati ya mambo ambayo 
wanayaendeleza ni uwapo 
wa mafunzo ya uongozi na 
maadili katika ngazi mbalim-
bali.

Alisema awali, chuo kili-
kuwa kinatoa mafunzo ya 
uongozi kozi fupi za wiki 
mbili mpaka miezi mitatu na 
sasa yanatolewa kwa ngazi ya 
Cheti, Diploma, Shahada ya 
Kwanza na Shahada ya Uma-
hiri. Mtiva Kitivo cha Sanaa 
na Sayansi za Jamii chuoni 
hapo, Dk. Luzabeth Kitali, ka-
tika wasilisho lake lililolenga 
misingi  ya Baba wa Taifa ka-
tika falsafa ya siasa ni kilimo 
alisema limeangalia mchango 
wa watu wanaohama kutoka 
mijini kwenda vijijii   katika 
sekta ya kilimo.

“Limeonesha ni kweli watu 

wanatoka mjini kwenda ki-
jijini na kuna vitu ambavyo 
wa anavipeleka kama kama 
zawadi za kifedha na zime-
saidia kukuza kilimo kwa wa-
nanchi waliopo vijijini kukua 
kiuchumi na kuongeza kipa-
to,” alisema.

Alitaka jamii kuendelea 
kuziishi siasa za Baba wa Taifa 
ambazo zinaendelea kuishi na 
ndio maana watu wanaweka 
nguvu sekta ya kilimo.

Pia alitoa wito kwa jamii 
kukisoma kitabu amba-
cho wanataaluma wametoa 
mchango wao humo kwa 
kuwa, kimeibua mambo 
mbalimbali muhimu kwa taifa 
ambayo yanakwenda moja 
kwa moja katika miongozo, 
misingi na falsafa ya Mwalimu 
Nyerere.

Ofisa Ustawi wa Jamii wa 
Wanafunzi wa MNMA, Geof-
rey Malila, alisema kongama-
no hilo linahamaisha mambo 
mazuri hususani uzalendo na 
maendeleo mbalimbali katika 
nyanja   tofauti ya kijamii, ki-
siasa na kiuchumi.

Alisema kila mtu anapaswa 
kuishi katika imani ya uzalen-
do ili kuweza kumuenzi Baba 
wa Taifa.
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MAONI & UCHAMBUZI

WADAU wa kupinga vitendo vya uke-
ketaji kutoka nchi 21 za Afrika, wali-
jichimbia jijini Dar es Salaam, kwa muda 
wa siku tatu ili kuweka mikakati ambayo 
itawawezesha kufanikisha kutokomeza 
vitendo hivyo.

Mkutano huo ulianza Jumatatu na ku-
malizika Jumatano, huku wadau hao 
wakiwa na maazimio ya pamoja ambayo 
watakwenda kuyafanyia kazi katika nchi 
zao ili kuwa na matokeo chanya.

Kwa leo, nitajikita zaidi katika kile kili-
chosemwa na Waziri wa Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee na Makundi Maalum, 
Dk. Dorothy Gwajima, wakati akifungua 
mkutano huo, kuhusu hali ya ukeketaji 
ilivyo duniani.

Anauelezea umma wa wahudhuriaji 
kuwa wanawake na wasichana zaidi ya 
milioni 200 duniani wamekeketwa, la-
kini anaongeza kuwa zaidi milioni 20 kati 
ya hao wamekeketwa kupitia kwa wataal-
am wa afya.

Hatua ya wataalam wa afya kutajwa 
kuwa wanahusika katika vitendo hivyo 
vinavyopigwa vita, ni wazi wasipodhibiti-
wa wanaweza kuifanya vita hiyo kuwa 
ngumu, hivyo ni vyema wangedhibitiwa.

Ninaamini kupitia utaalam wa mambo 
ya afya walio nao, jamii inaweza kudhani 
kuwa kila wanachokifanya ni sahihi, na 
kujikuta ikingizwa katika mtego huo wa 
ukeketwaji.

Kimsingi wanapotajwa wataalam wa 
afya, maana yake wanaweza kuwa ni 
madaktari, wauguzi na watu wengine wa 
kada hiyo, ambao kupitia taaluma yao 
wanaaminika katika jamii.

kwa  mantiki hiyo, wanaweza kusaba-
bisha vitendo vya ukeketaji vikaendelea 
kuwapo katika jamii na kuwafanya wa-
dau wanaopambana kutokomeza uke-
ketaji kuwa na wakati mgumu.

Ikumbukwe kuwa wataalam wa afya 
ndio hao ambao huwa wanaiambia jamii 
kuwa ukeketaji ni ukiukaji wa haki za 
binadamu, unaathiri afya kimwili na ki-
akili kwa mamilioni ya wasichana na wa-
nawake.

Kwamba waathirika wa ukeketaji wa-
nakabiliwa na hatari katika afya yao na 
uzima, ikiwa ni pamoja na athari pindi tu 
baada ya kukeketwa ikiwawamo maam-
bukizi, kuvuja damu nyingi au kiwewe na 

magonjwa ya muda mrefu ambayo huen-
da yakatokea maishani.

Vilevile, wanaeleza kuwa wanawake 
waliokeketwa wana uwezekano mkub-
wa wa kupata tishio la kupoteza maisha 
wakati wa kujifungua, kukabiliwa na ma-
gonjwa ya akili na maambukizi ya muda 
mrefu.

Wakati wakieleza madhara hayo, lakini 
upande pili wapo baadhi yao wanaota-
jwa kujihusisha na ukeketaji na hivyo 
kuwapo kwa uwezekano wa vita dhidi ya 
ukeketaji kuwa na changamoto.

Kwa kuwa ukeketaji unatambulika 
kama ukiukaji wa haki za binadamu na 
hauna faida zozote za kiafya na unasa-
babisha madahra, basi ni vyema hao 
madaktari wakasakwa na kuchukuliwa 
hatua.

Waziri wameeleza kwa ujumla ni 
kwamba wanawake na wasichana zaidi 
ya milioni 20 duniani wamefanyiwa vi-
tendo hivyo kupitia kwa wataalam wa 
afya, inawezakana wakawamo watalaam 
wa afya wa Tanzania.

Hivyo zingefanyika jitihada za ku-
wabaini wataalam wa aina hiyo na 
kuwachukulia hatua za kisheria, ili ku-
tokomeza vitendo hivyo ambavyo wata-
laam wenyewe wanakiiri kwamba vina 
madhaara kiafya.

Kwa Tanzania, mikoa ambayo inatajwa 
kuwa na viwango vikubwa vya ukeketaji 
ni Manyara asilimia 58, Dodoma asilimia 
47, Arusha asilimia 41, Mara asilimia 32 na 
a Singida 31.

Hiyo ni kwa mujibu wa utafiti wa Kide-
mografia na Afya Tanzania uliofanyika 
mwaka 2015/16 uliobaini viwango hivyo 
vya ukeketaji nchini, ambavyo huenda 
baadhi ya wataalam wa afya wanahusika.

Ni kweli kama anavyosema waziri 
kwamba ukeketaji ni kitendo kinachoon-
doa utu wa wanawake na watoto wa 
kike, kuhatarisha afya zao na maisha ya 
baadaye, hivyo hautakiwi kupewa nafasi 
katika jamii.

Ingekuwa vyema iwapo viongozi wote 
kuanzia ngazi ya chini wakiwamo wa 
dini, mila na asasi za kiraia wangehusika 
na katika vita hiyo kwa kutoa elimu sahihi 
na hata kuwataja wote wanaokwamisha 
mipambano ya kutokomeza ukeketaji 
ndani ya jamii.

Wataalam wa afya wanaojihusisha na ukeketaji wadhibitiwe
 Muungwana Lazima Nilonge

Ni wakati mwafaka watoa huduma 
usafiri mwendokasi wakaongezwa 
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JIJI la Dar es Salaam lilikuwa likikabiliwa na changamoto mbalimbali 
ikiwamo ya msongamano wa magari barabarani nyakati za asubuhi 
na jioni. Hali hii ilisababisha wakazi wengi kushindwa kutekeleza 
majukumu yao ipasavyo kutokana na kuchelewa kufika kazini na 
kurejea nyumbani baada ya saa za kazi. 

Kutokana na tatizo hilo, serikali ilianzisha mipango mbalimbali ili 
kuwaondolea shida ya usafiri wananchi hasa ya kukaa muda mrefu 
barabarani badala ya kuzalisha au kushiriki masuala ya kijamii. 

Miongoni mwa mipango hiyo ni kuanzisha usafiri wa treni katikati 
ya jiji na sehemu za pembezoni, maarufu kama treni ya Mwakyembe. 
Njia nyingine ni kuongeza barabara shikizi na za pembezoni pamoja 
na kujenga barabara za mabasi yaendayo kasi, maarufu kama mwen-
dokasi.  

Kwa ujumla usafiri huu wa mwendokasi umewasaidia wananchi 
kutoka sehemu moja kwenda nyingine kwa wakati. Watu wa kutoka 
Kimara hadi   Gerezani, Kivukoni au Kinondoni Morocco, wame-
kuwa wakipata unafuu wa safari kutokana na kuwapo kwa usafiri 
huo mzuri. Pia wale wa kutoka Kivukoni au Gerezani hadi Kinondoni 
Morocco, wamepata unafuu mkubwa sana kuhusu usafiri wa ndani. 

Licha ya usafiri huo kuwanufaisha watu wa maeneo hayo, hata 
wale wa karibu na sehemu hizo na nje kidogo wamekuwa wakiu-
tumia kwa kusafiri umbali mfupi na mabasi ya kawaida ya abiria 
na hatimaye kufika vituo vya mwendokasi na kupata usafiri huo wa 
uhakika kuwafikisha maeneo mengine kwa haraka zaidi. 

Pamoja na kuwapo kwa usafiri huo, hali imekuwa kinyume cha 
matarajio na ahadi za serikali kwamba Wakala wa Mabasi Yaendayo 
Haraka (DART) jukumu lake kubwa litakuwa mdhibiti wa usafiri 
huo pamoja na kumiliki miundombinu huku wamiliki wa mabasi na 
wawekezaji, wakipewa fursa ya kuingiza magari yao katika barabara 
hizo na kufanya biashara ya usafiri yanye mtazamo wa kihuduma.

Tofauti na matarajio hayo, ni takriban miaka minane sasa tangu 
kuanza kwa usafiri huo na anayetoa huduma hiyo ni Shirika la Usafi-
ri Dar es Salaam (UDA) ambalo lilibinafshishwa kwa kampuni binafsi 
ambayo inaendesha shughuli hiyo kupitia kampuni yake ya UDART. 
Kuwapo kwa mwendeshaji mmoja kumesababisha ukiritimba na 
utoaji wa huduma usioridhisha. 

Kutokana na hali hiyo, wiki hii imeshuhudiwa adha ya usafiri wa 
mwendokasi kwa wananchi wa Kimara na maeneo ya jirani baada 
ya kufika kituo cha Kimara Mwisho na kukosa usafiri huku magari 
mengi yakiwa yameegeshwa pembeni na mengine kwenye yadi ili-
yoko eneo la Jangwani. 

Hatua hiyo ilisababisha Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, Albert 
Chalamila, kuingilia kati na hatimaye kuelezwa kuwa adha hiyo ni 
kutokana na mabasi 90 yanayomilikiwa na mtua huduma- UDART 
kuwa mabobu. Kutokana na maelezo hayo, Chalamila alitoa wiki 
mbili kwa mabasi hayo kuwa barabarani ili kuwaondolea wananchi 
adha ya usafiri.  Kuwapo kwa tatizo hilo kuliwaibua wananchi wali-
ozungumza na vyombo vya habari wakiweka bayana kwamba ili ku-
maliza tatizo hilo, ni wakati mwafaka sasa kuwapo kampuni zingine 
zitakazotoa huduma sambamba na UDART badala ya kumwacha 
mtu mmoja akiendesha huduma. 

Wananchi hao wana sababu ya msingi kwani hata serikali ilisha-
tangaza kuwa waendeshaji wengine, awe mmoja au kwa njia ya ubia, 
wakaribishwe katika kutoa huduma hiyo. Pamoja na kauli hiyo ya 
serikali kuna hali ya giza imetanda ni kwa nini ni miaka minane 
mwendeshaji bado ni mmoja tu. 

Ikumbukwe kwamba serikali inafanya jitihasa kupanua miundom-
binu ya usafiri huo ikiwamo kutoka katikati ya jiji hadi Mbagala na 
mwingine Gongo la Mboto. Kwa hiyo kama mtoa huduma atabaki 
mmoja ina maana hali itakuwa mbaya zaidi kama washindani wen-
gine hawatajitokeza.  Wahenga wanasema dimbwi (kuogelea) lime-
kushinda bahari utaiweza? Msemo huu unasadifu na hali halisi ya 
sasa kwamba UDART imeshindwa kuendesha eneo dogo tu la usa-
firi wa mwendokasi. Je, zikija njia za Mbagala na Gongo la Mboto 
itaweza? Ni wakati mwafaka sasa suala hili la usafiri wa mwendokasi 
likatazamwa kwa jicho yakinifu.

Na Sabato 
Kasika
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Hongera Rais Samia kwa shahada ya heshimaFIKRA MBADALA

Pascal Mayalla

MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa
(kulangwasos@
gmail.com)

Kama tunaongeza makalio acheni tukeketane tu!

K
WANZA, nijiunge na 
Watanzania wengine 
kumpongeza Rais wetu, 
Mama Samia Suluhu 

Hassan, kwa ziara yake ya ki-
serikali nchini India. Pongezi   
zangu za kwanza ni kwenda 
kwa ndege yetu ya Shirika la 
Ndege Tanzania (ATCL) kwani 
hakuna kitu kinakuza utalii 
kama uwapo wa ndege ya moja 
kwa moja, hivyo kitendo cha 
dege letu kutua viwanja vikub-
wa vya kimataifa ni sifa na hes-
hima kubwa kwa nchi yetu.

 Napongeza sana hili kwa 
sababu ni moja ya mada zangu 
za nyuma, yenye kichwa cha 
habari, “Kwa nini Rais Wetu An-
aposafiri Nje ya Nchi, Apande 
Ndege za Wengine, Wakati Sisi 
Ndege hizo tunazo na uwezo 
huo tunao?”

  Katika mada hiyo nilishauri 
gharama isiwe hoja bali aanda-
mane na ujumbe wa wafanyabi-
ashara watakaojilipia. Hili lime-

fanyika, hongera sana. 
La tatu ni lile nililoliibua kwe-

nye ule mkutano wa Rais na 
vyombo vya habari wa mwaka 
2016. 

Pia nilishauri Rais wetu an-
apofanya ziara za kitaifa nje ya 
nchi, aandamane na waandishi 
wa habari kutoka vyombo vya 
serikali na vya binafsi na pia 
tuko waandishi wa kujitegemea 
wenye uwezo wa kujilipia, 
hivyo tushirikishwe. 

Ziara hii ya India vyombo 
vyetu vya habari vimeshirik-
ishwa kikamilifu. Hongera sana  
Zuhura Yunus. 

Mada ya leo ni kuhusu shaha-
da za heshima (honoris causa) 
ambayo ametunukiwa Rais 
wetu. 

Hapa swali la kujiuliza ni je, 
mtunukiwa anapaswa kuitwa 
Daktari na kuandikwa Daktari?. 

Hapa pia nimpongeze Rais 
Samia kutunukiwa shahada 
ya pili ya heshima ya udaktari 
moja aliyotunukiwa na Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam na ny-
ingine katika  moja ya vyuo vi-
kuu vya India vyenye heshima 
kubwa duniani.

  Japo marais waliotangulia, 
Mwalimu Julius Nyerere, Ali 
Hassan Mwinyi, Benjamin Mka-
pa walitunukiwa shahada za 
udaktari wa heshima (honoris 
causa), hawakuitwa kwa vis-
hangilio vya udaktari, Rais wa 
Awamu ya Nne, Jakaya Kikwete 
na Rais Samia baada ya kutu-
nukiwa wameitwa madaktari 
na hata kuandikwa na hadi sasa 
vyombo vya habari vinawaita 

hivyo. 
Juzi tena nchini India, Rais 

Samia kaheshimishwa tena 
kwa shahada nyingine ya hes-
hima ya udaktari wa falsafa. 
Hakuna ubishi anastahili kuto-
kana na kazi yake nzuri anay-
oifanya kwa Watanzania katika 
kuwaletea maendeleo. 

  Pamoja na kustahili shaha-
da hiyo kwa watu mbalimbali, 
kiukweli shahada za heshima, 
hazibadili jambo na kumfanya 
mtu aitwe kwa kishangilio cha 
daktari. 

Nyerere alipewa lakini 
hakuitwa na Mwinyi vilevile. 
Mkapa na mke wake nao wali-
tunukiwa lakini walitoa taarifa 
kwa umma kwamba wasiitwe 
kwa kishangilio hicho.

  Ili kuondoa mikanganyiko 
ya nani anastahili kuitwa dak-
tari, kama vile wa binadamu 
na wanyama pamoja na wale 
wa shahada za uzamivu (PhD), 
ni vyema Tume ya Vyuo Vikuu 
Tanzania (TCU) ikafafanua 
hili. Sina kinyongo na shahada 
za heshima za viongozi hao, 
zikiwamo za Rais Samia na 
wengine walizotunukiwa kwa 
sababu ya kazi walizozifanya 
kwenye jamii, lakini msimamo 
uwapo wa nani anastahili kuit-
wa kwa kishangilio cha udak-
tari. TCU ilifafanue hili kwa 
kuzingatia hoja ya Prof.  Joseph 
Kironde.  

Naomba kwanza tutofautishe 
mtu kujiita daktari au profesa. 
Tanzania tulikuwa na tumeen-
delea kuwa na watu wanaotam-
bulishwa kwa vishangilio hivyo 

huku baadhi ikihojiwa wames-
tahili vipi kuitwa hivyo tena 
kwa kazi gani? Miongoni mwa 
watu waliowahi kuitwa hivyo ni 
Profesa Matikisa, Profesa Sin-
gira, Profesa Maji Marefu, Dk. 
Manyaunyau, Dk. Ngwizukulu 
Jilala, Dk. Mwaka na Profesa 
Matunge. 

Pia wako walioitwa Rais wa 
Sinza, Rais wa Wasafi, Rais wa 
Manzese, hata klabu zetu za 
mpira na vyama vya michezo 
navyo vikawa na marais. 

Kwa ujumla si vibaya kuitwa 
lakini ukweli unabaki kwamba 
unapoandika jina lako kwenye 
usajili wowote, rasmi, lazima 
utatumia majina rasmi na kis-
hangilio halisia. 

  Rais mstaafu wa Marekani, 
Barack Obama, ametunukiwa 
shahada za udaktari wa hes-
hima 14 lakini huwezi kusikia 
popote akiitwa daktari au 
kuandikwa kwa kishangilio 
hicho. Kwa vile huu utaratibu 
wa shahada za heshima, si uta-
ratibu wetu wa jadi zetu, vion-
gozi wetu wanapotunukiwa, ni 
vyema tukaufuata utaratibu na 
utamaduni wa shahada hizo.

  Wananchi, rukhsa kumwita 
mtu daktari na kwenye miku-
tano ya kawaida. Kubwa zaidi, 
hili  linahitaji ufafanuzi wa TCU 
na baada ya TCU kama  ilivyo-
fafanuliwa na Prof.   Kironde 
kwenye jarida la TCU, kuna haja 
kwa TCU kulitolea ufafanuzi. 

Baada ya   TCU kulifafanua, 
MCT nayo ilitolee muongozo 
kwa vyombo vya habari kuhu-
su kuwataja au kuwaandika 

madaktari hawa wa heshima 
kwa vishangilio vyao vya udak-
tari. 

La mwisho, ni kwa madaktari 
wenyewe. Nakumbuka kwenye 
moja ya matukio yaliyokuwa 
yakitangazwa mubashara na 
vituo vyetu vya televisheni, 
mmoja wa   viongozi aliteleza 
ulimi na kumwita Mkuu 
“Mheshimiwa Mungu” mbele 
ya mkuu mwenyewe. 

Kwenye hili la kuitana kwa 
vishangilio vya udaktari wa 
heshima na kukaa kimya, tafsiri 
yake ni ama wanapuuza, wa-
naridhia au wanafurahia.

  Kwa sababu si wao wanao-
jiita madaktari na maadam 
ni kishangilio cha heshima, 
kuna ubaya gani mtu kuheshi-
mika na kuitwa kwa sifa ya 
heshima ya usomi ubobezi na 
ubobevu ili hali ni heshima tu?  
Je,tuwashauri viongozi wetu 
wakemee?

  Kutokana na maendeleo ya 
utandawazi, kumeibuka vyuo 
vikuu vya mtandaoni, vinavy-
ouza shahada bila hata kuingia 
darasani. 

Vyuo vikuu hivi vya mtandao-
ni vinatoa shahada za udaktari 
wa falsafa kwa kulipia tu. Jambo 
hili lisipotolewa mwongozo na 
ufafanuzi, utafikia wakati   tut-
ashindwa kutofautisha yupi ni 
daktari wa kweli wa kusomea, 
daktari wa heshima na dak-
tari wa kununua makaratasi. 
Kwa kufanya hivyo, hakutakuja 
kuichanganya bure jamii yetu 
huko mbele ya safari?.

Wasalaam

U
KISTAAJABU ya Musa 
utayaona ya Firauni.” 
Ni usemi maarufu sana 
katika lugha ya Kiswa-

hili unaohadharisha watu 
kwamba unaweza kudhani hili 
ni la ajabu lakini kumbe liko la 
ajabu zaidi ya hilo.

Kinachoendelea hivi sasa 
nchini kinasadifu hali hiyo 
kwamba tumekuwa tukis-
hangaa mengi yanayoendelea 
katika taifa hili kumbe yapo ya 
kustaajabisha zaidi yanayozali-
wa na kuibuka kila kukicha.

Kwa siku nyingi tu nchini, 
kumekuwa na vita vikiende-
lea dhidi ya mila zinazoitwa 
potofu miongoni mwa maka-
bila nchini; mila ya ukeketaji 
inayodaiwa kudhalilisha utu 
wa mwanamke.

Yako makabila ambayo ya-
mekuwa yakiamini kwamba 
mwanamke anayekeketwa ndi-
ye anayetakiwa na jamii kwa 
sababu kufanya hivyo hum-
weka katika adabu na kuondo-
kana na macho juu au ukahaba.

Mabilioni ya fedha yameku-
wa yakitumiwa na serikali la-
kini pia na asasi za kiraia kutoa 
elimu kwa jamii dhidi ya tabia 
hiyo, huku mangariba waki-
pigwa vita na hata baadhi yao 
kufikishwa mahakamani.

Watoto wa kike katika maka-
bila hayo, wamekuwa wakie-
limishwa na kuhadharishwa 
kuwa ni njia potofu wanay-
ofanyiwa katika kinachodaiwa 
ni kutaka kuwajengea tabia 
njema na hatimaye kuwa wake 
bora wenye maadili mema kwa 
familia na jamii kwa ujumla.

Ukeketaji ni kitendo cha 
kuondoa sehemu ya  siri ya 
mwanamke kama inavyofany-
wa tohara kwa mwanamume, 
ingawa kwa mwanamume in-
aungwa mkono,   kwa mwan-
amke inaonekana dosari.

Lakini mara nyingi matatizo 
ya kiafya yamekuwa yakitumi-
wa kukabiliana na kitendo hi-
cho, wakeketwaji wakitishiwa 
kuwa kufanyika kwa kitendo 
hicho kunaweza kuathiri tendo 
la ndoa lakini pia uzazi.

Wanaozingatia elimu hiyo, 
wamekuwa wakikwepa kuke-
ketwa na hata mangariba 
wakikimbia kukeketa watoto 
wa kike na katika baadhi ya 
jamii, kitendo hicho kinaone-
kana kuwa ushamba kama si 
ujima na kupigwa vita ili ku-
koma kabisa.

Inawezekana wahenga 
walipoanzisha utaratibu huo 
kwa wanaume na wanawake, 
walikuwa na kusudi lao kwa 
jamii na kubwa likiwa ni adabu, 
heshima na nidhamu, lakini 
vizazi vya leo vikabaini kuwa 
kwa mtoto wa kike si sawa.

Hapana uthibitisho wa dha-
hiri wa kiafya kwa wakeket-
wao, zaidi ya kutokwa damu 
nyingi lakini bila kusababisha 
ulemavu wa kudumu, kwani 
hata waliofanyiwa hivyo huzaa 
na kupata na kujenga familia 
zao kama wasiokeketwa.

Lakini wakati huu ambao vita 
dhidi ya ukeketaji vikiendelea, 
sasa kumeibuka utamaduni 
mpya miongoni mwa binada-
mu, wa kujikataa kimaumbile 

na kumkosoa Muumba na ku-
taka sasa kujiumba wenyewe.

Watu sasa wanakataa unene, 
wembamba, weusi na kutaka 
kuonekana tofauti na walivyo-
zaliwa, huku wakisahau kuwa 
huzaliwa kwa mfano wa wazazi 
wao kama ambavyo Mungu al-
ituumba kwa mfano wake.

Watu wanaona kope wal-
izopewa haziwatoshi, wana-
taka nyingine nyingi na ndefu, 
kucha haziwatoshi wanataka 
ndefu zaidi, rangi haiwatoshi 
wanajichubua, nywele haziwa-
toshi wanavaa za bandia.

Kana kwamba haitoshi, 
makalio hayawatoshi wanataka 
makubwa zaidi, matiti ni mado-
go wanataka mizigo mikubwa, 
matumbo makubwa hawaya-
taki wanataka madogo, mikono 
wanataka myembamba, hivyo 
sasa hospitali zimepata kazi ya 
kuwabadili.

Juzi kati hapa tukatangaziwa 
kuwa hospitali kubwa nchini 
itaanza kubadili makalio ya wa-
nawake kwa kuyaongeza uku-
bwa, matiti kuyajaza zaidi. Hiyo 
inakuja siku chache baada san-
goma wa Kanda ya Ziwa kutaka 
kuwakuza matiti mabinti pacha 
na matokeo yake wakapoteza 
maisha!

Inaonekana mpaka 
tunawekewa bei elekezi ya 

upasuaji huo, ina maana ume-
halalishwa na sasa mamilioni 
ya fedha yatatumika kutengen-
eza watu ‘maroboti’ kwa nia tu 
ya kufurahishana kimapenzi! 
Watanzania na Serikali yetu si-
jui nani katuroga?

Tunakataa nini na tunataka 
nini? Tumestaajabu ya Musa 
na kwa kweli sasa tunaona ya 
Firauni? Tunapniga ukeketaji 
tukiaminhishwa madhara yake 
lakini tunaunga mkono upas-
uaji makalio na kuyaongeza 
ukubwa tukijua fika madhara 
yake? Tunataka kumfurahisha 
nani?

Kweli tumeagiza mitambo na 
kuiingiza nchini kwa mabilioni 
ya fedha kuja kupasua maka-
lio na matiti ya wanawake eti 
kufurahisha wapenzi na wap-
enda ngono kweli? Viongozi wa 
nchi hii ndivyo mlivyojipangia 
kulipeleka taifa?

Hii ni sawa na kuzuia na 
kukataza matumizi ya bangi, 
mirungi na mihadarati min-
gine, huku tukiruhusu uvutaji 
shisha! Mangariba wa Kitunda 
wasikekete, lakini mashangingi 
wa Buza waongeze ukubwa wa 
makalio na matiti tena katika 
hospitali inayoheshimika nchi-
ni. Safari ni ndefu sana na tut-
afika tumechoka Watanzania. 
Tuombeane!
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HABARI KITAIFA

Mradi elimu ya juu
kuongeza wataalamu 

Bil. 713/- zatolewa kukuza ushiriki wananchi kiuchumi
Na Romana Mallya 

SERIKALI kupitia mifuko 
na programu za uwezeshaji 
wananchi kiuchumi imetoa 
mikopo yenye thamani ya 
Sh. bilioni 713.8 ili kukuza 
ushiriki wa wananchi kwe-
nye shughuli za kiuchumi.

Mikopo hiyo imetolewa 
katika kipindi cha Julai 2022 
hadi Machi, 2023. 

Waziri wa Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia,Wanawake na 
Makundi Maalum, Dk. Dor-
othy Gwajima, aliyasema 
hayo juzi Dar es Salaam 
wakati akizungumza na 
waandishi wa habari, kuhu-
su Maadhimisho ya Siku ya 
Kimataifa ya Mwanamke 
Anayeishi Kijijini ambayo 
kila mwaka hufanyika Ok-
toba 15.

Alisema kwa mwaka huu, 
maadhimisho hayo yanata-
rajiwa kufanyika leo katika 
Wilaya ya Arumeru, mkoani 
Arusha, ikiwa ni utekelezaji 
wa Azimio la Umoja wa 
Mataifa Namba 62 lililopit-
ishwa Desemba 18, 2007.

“Tanzania itaungana 
na mataifa mengine du-
niani kuadhimisha siku 
hii muhimu ambayo hapa 

nchini ilianza kuadhimish-
wa mara ya kwanza mwaka 
2018 ikiwa na lengo la ku-
tambua jitihada na mchan-
go wa wanawake wanaoishi 
vijijini kwa maendeleo ya 
jamii,” alisema.

Waziri Gwajima alisema 
mikopo iliyotolewa imezali-
sha jumla ya ajira 3,122,104, 
kati ya ajira hizo, wanawake 
ni 1,623,494 sawa na asilimia 
52 na wanaume ni 1,498,610 
sawa na asilimia 48.  

Alisema mikopo hiyo im-
etolewa kwa wajasiriamali 
2,203,838 na kati yao, wa-
nawake ni 1,234,149 sawa 
na asilimia 56 na wanaume 
969,689 sawa na asilimia 44, 
katika sekta mbalimbali za 
kiuchumi ikiwamo sekta ya 
kilimo, mifugo na uvuvi.

Vilevile, alisema serikali 
imewezesha kutungwa kwa 
Sheria ya Ardhi ya Kijiji 
Namba 5 (1999), Kifungu cha 
20(1), ambacho kinatoa na-
fasi kwa wanawake kumiliki 
ardhi. 

“Hatua hiyo imeleta ma-
tokeo ya ongezeko la umiliki 
wa ardhi kwa wanawake am-
bapo upatikanaji na umiliki 
wa ardhi kwa wanawake 
umeongezeka ambapo hadi 

kufikia 2021/22, jumla ya 
Hatimiliki za Kimila 1,171,884 
zimetolewa kwa wanawake 
406,915 na wanaume 
764,969. Hatimiliki 916,765 
zilitolewa kwa wanawake 
228,203 na wanaume 
688,562,” alibainisha.

Pia alisema serikali ka-
tika jitihada za kumwez-
esha mwanamke kiuchumi 
na kumuongezea muda wa 
uzalishaji mali, imemarisha 
huduma ya upatikanaji maji 
vijijini chini ya kampeni 
ya ‘’Mtue Mama Ndoo 
Kichwani” ambapo upati-
kanaji maji ni asilimia 77 na 
lengo ni kufikia asilimia 85.

Alisema hiyo imewezesha 
kumpunguzia mzigo mwan-
amke wa kutafuta huduma 
ya maji sambamba na kum-
wezesha kuwa na muda wa 
kushiriki shughuli za kiu-
chumi

Kuhusu maadhimisho 
hayo, Dk. Gwajima alisema 
lengo kuu ni kutambua na 
kuuenzi mchango wa wa-
nawake wanaoishi vijijini 
hususan katika nyanja za 
uzalishaji wa mazao ya 
kilimo, mifugo na uvuvi ili 
kuhakikisha usalama wa 
chakula cha kaya na ku-

changia ukuaji wa uchumi 
wa taifa. 

Waziri huyo alitaja malen-
go mengine kuwa ni pamoja 
na kuongeza mwitikio wa 
wanawake kushiriki katika 
shughuli za kiuchumi na   
kushiriki katika upangaji 
na utekelezaji wa miradi ya 
maendeleo katika maeneo 
yao.

Kadhalika alisema kujen-
ga uelewa kuhusu fursa za 
uwezeshaji wa wanawake 
kiuchumi; kuhamasisha wa-
nawake fursa za kibiashara 
na matumizi ya zana   na 
Teknolojia sahihi na rahisi 
za uzalishaji zinazorahisi-
sha kazi ili kuweza kumudu 
ushindani wa kibiashara 
sokoni.

Alitaja nyingine ni kutoa 
hamasa kwa wanawake na 
jamii kuhusu kukabiliana 
na umaskini wa kipato, am-
bao ni nguzo muhimu ya 
uhakika wa chakula, lishe na 
malezi katika kaya.

Alisema kaulimbiu ya 
maadhimisho   ya mwaka 
huu inasema, “Wezesha Wa-
nawake Wanaoishi Kijijini: 
Kwa Uhakika wa Chakula, 
Lishe na Uendelevu wa Fa-
milia”.

Na Miraji Msala  
Mradi wa Mageuzi ya Kiuchumi kupitia 

Elimu ya Juu (HEET) umekusudia kusaidia 
nchi kuongeza watalamu wa sayansi katika 
kipindi kifupi kijacho.

Hayo yamesemwa juzi na Mkurugenzi wa 
Elimu ya Juu kutoka Wizara ya Elimu, Sayansi 
na Teknolojia, Dk. Kennedy Hosea, wakati ak-
izindua programu maalumu ya msingi kwa 
wasichana inayofadhiliwa na HEET, Kinon-
doni mkoani Dar es Salaam.  Dk. Hosea alim-
wakilisha Katibu Mkuu wa Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia, Prof. Caroline Nombo.

“Tunataka tuongeze idadi ya wanafunzi wa-
naojiunga na vyuo vikuu nchini. Wanaojiunga 
elimu ya chuo kikuu nchini kwa sasa ni asilim-
ia saba pekee, sasa tunataka tupandishe hiki 
kiwango. Huu mradi wa HEET utasaidia ku-
pata wanafunzi ambao hawapo katika mfumo 
rasmi kwa lengo la kuwawezesha kupata sifa 
na kuongeza idadi ya wanaojiunga na elimu ya 
juu nchini na tunatarajia kupata wataalamu 
kutoka kwenye kundi hili siku zijazo,” alisema 
Dk. Hosea.

Aidha, Dk. Hosea aliwataka wanafunzi wali-
opata fursa hiyo kujiandaa vyema ili   kufikia 
malengo yao ambayo awali yalififishwa kuto-
kana na changamoto mbalimbali zilizowaka-
bili. Aliwataka pia wawe mfano kwa kufanya 
vyema ili kuipa nguvu serikali na hatimaye 
kuongeza udahili na ufadhili wa namna hii 
kwa wasichana wengine wenye uhitaji kutoka 
jamii ambazo hazijafaidika sana na elimu ya 
juu.   Mkurugenzi huyo aliishukuru serikali 
hasa Rais Samia Suluhu Hassan kwa maono 
yake yenye mawanda mapana katika ku-
waletea maendeleo Watanzania katika nyanja 
zote na elimu ikipewa nafasi ya juu kabisa.

“Haya yote yanayofanyika katika sekta ya 
elimu ni maelekezo kutoka kwa Rais wetu. 
Mara  tu alipoapa kuwa Rais, aliagiza kufanya 
mapitio ya mitaala, sera na Sheria ya Elimu 
nchini na kwa sasa wizara imefika hatua ya juu 
katika kutekeleza maelekezo hayo. Tunasubiri 
vyombo vya uamuzi vijadili na kuridhia ili 
utekelezaji uanze. Mabadiliko hayo yanalenga 
katika kuzalisha wahitimu wenye elimu ujuzi 
ambao wataweza kujiajiri na kuajiri wenzao,” 
aliongeza. 

Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu Huria cha 
Tanzania, Prof. Elifas Bisanda, aliishukuru 
Benki ya Dunia kwa kushiriki kwa kiwango 
kikubwa katika kuchangia maendeleo ya chuo 
hicho tangu kuanzishwa kwake. Kwa sasa 
benki hiyo imefadhili wanafunzi 1,000 na ali-
ihakikishia benki hiyo pamoja na Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia kuwa chuo kime-
jiandaa vyema kuendesha mafunzo hayo.

Awali akitoa maelezo ya utambulisho wa 
programu maalumu ya msingi kwa wanafunzi 
wa kike katika ufunguzi huo, Naibu Makamu 
Mkuu wa Chuo anayeshughulikia Taaluma, 
Utafiti na Huduma za Ushauri wa Kitaalamu, 
ambaye pia ndiye mratibu wa mradi wa HEET 
chuoni, Prof. Deus Ngaruko, alisema OUT 
imejiandaa kutangaza awamu ya pili ya uda-
hili kwa wanafunzi wa programu hiyo am-
bao wataanza kusoma Desemba, mwaka huu, 
ikiwa ni mchakato wakufikia malengo yaliyo-
pangwa na mradi.

Mradi wa HEET umetoa ufadhili wa wa-
nafunzi 1,000 kwa kipindi cha miaka mitano 
kwa wanafunzi kusoma progam maalumu ya 
msingi katika masomo ya sayansi kwa wasi-
chana waliokuwa wamekosa sifa za kujiunga 
moja kwa moja vyuo vikuu katika ngazi ya 
shahada za kwanza.

Wanfunzi  wa kike wapatao 140 wamejiunga 
na mafunzo katika awamu ya kwanza na wa-
takaofanikiwa kumaliza vyema watajiunga na 
elimu ya juu katika vyuo mbalimbali nchini na 
wanatarajiwa kunufaika na mikopo itolewayo 
na taasisi mbalimbali za mikopo nchini.

Na Mwandishi Wetu

MWENYEKITI wa Jumuiya 
ya Wazazi         ya Chama 
Cha Mapinduzi      (CCM) 
Mkoa wa Morogoro, Dk Rose 
Rwakatare, amehitimisha 
ziara yake mkoani humo 
akiwataka viongozi kuanzi-
sha miradi ya kiuchumi ya 
jumuiya.

Dk. Rwakatare alitem-
belea wilaya za Malinyi, 
Kilombero, Ulanga, Kilosa, 
Mvomero, Gairo, Morogoro 
Mjini na Morogoro Vijijini.

Akizungumza wakati 
akihitimisha ziara hiyo juzi 
mjini Morogoro, Dk. Rose 
aliwaasa wazazi kusimamia 
maadili mema katika jamii 
na kupinga vitendo vya  uka-
tili wa  kijinsia na matumizi 

ya dawa za kulevya.
Alisema kila wilaya iwe na 

nyumba za watumishi wa 
jumuiya hiyo na kusisitiza 
umoja na mshikamano nda-
ni ya jumuiya.

Mwenyekiti huyo alitem-
belea   watu wenye mahi-
taji maalum kuwafariji kwa 
kuwapa baadhi ya mahitaji 
mbalimbali na kuiasa jamii 
kujenga utamaduni wa 
kutembelea familia zenye 
mahitaji na kutoa msaada 
wa vitu mbalimbali .

  Dk. Rwakatare alisisitiza   
uhai wa chama  na  Jumuiya 
ya Wazazi   na alikagua mi-
radi mbalimbali  ya jumuiya 
na serikali huku akisisitiza 
viongozi kujitahidi kutatua 
baadhi ya changamoto zi-
naikabili jumuiya hiyo . 

Mwenyekiti huyo pia alika-
gua miradi   ya ufugaji wa 
kuku na ujenzi wa nyumba 
ya  mtumishi wa Jumuiya ya 
Wazazi Wilaya ya Gairo na   
wilaya kilombero na kuahidi 
kuwa atasaidia ujenzi wa ny-
umba hizo.

Pia aliahidi   kuchangia 
mifuko ya saruji katika ujen-
zi wa zahanati ya Ipopoo 
na kuwapatia taulo za kike   
wanafunzi wa ya sekondari 
Miembeni   Wilaya ya Mal-
inyi.

Katika ziara hiyo, Dk 
Rwakatare alikagua mradi 
wa shamba la mikorosho 
na kuchangia  pesa kwaajili 
yakununua kiwanja   cha 
ujenzi wa nyumba  ya mtum-
ishi wa CCM  Wilaya ya Mo-
rogoro Mjini na kutembelea 

mradi wa ujenzi wa bwawa 
la kufugia samaki.

Kutokana   na changa-
moto ya usajili wa wana-
chama wapya  wa Jumiya ya 
Wazazi Mkoa wa Morogoro, 
Dk. Rwakatare aliwakaka-
dhi   kadi 500   za jumuiya 
kwa kila wilaya na kuwataka 
viongozi katika wilaya hizo 
kuongeza idadi ya wanacha-
ma wasiopungua   100 kwa 
mwezi.

Aidha, alihamasisha 
umuhimu wa michezo  kwa 
kutoa vifaa ya michezo   
wilaya zote alizotembelea 
ikiwemo jezi   na mipira ya 
miguu ili wawezekuanzisha 
ligi katika wilaya zao na ku-
tumia fursa hiyo kupata wa-
nachama wapya wa jumuiya 
ya wazazi.

Mwenyekiti Wazazi ataka miradi ya kiuchumi

Wananchi wakiwa wakishuhudia ajali aliyotokana kugongana kwa gari dogo na Pikipiki katika eneo 
la Mwenge jijini Dar es Salaam jana. Kushoto ni pikipiki iliyogongwa. PICHA: JUMANNE JUMA
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PAKA RANGI

MTOTO wa miaka sita alimuuliza babake:
MTOTO: Baba, eti sisi wanadamu tulikuja vipi
     duniani?
BABA: Mungu alimuumba Nabii Adam na Hawa.
            Kisha wao wakaanza kuzaa watoto na watoto
            wakazaa mpaka tukazaliwa sisi. (Mtoto hakuri   

                dhika akamfuata mamake)
MTOTO: Mama, eti sisi wanadamu tulikuja vipi
              duniani?
MAMA: Wanasayansi wamesema sisi tulitokana na
              manyani baadae tukawa binadamu. (Mtoto    

                 akarudi kwa baba)
MTOTO: Baba mbona mama anasema sisi tulikuwa
              manyani mwanzo?Au wanidanganya?
BABA: Mwanangu, mimi nimekuelezea kuhusu ukoo
            wetu. Mamako amekuelezea kuhusu ukoo wao.
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

K
ARIBU tena msomaji 
wangu. Wiki iliyopita 
mada ilihusu “Mimba ya 
nje, anakunywa sumu, 

kisa mume kaoa mke mwingine”.
Ni kisa cha msomaji   wa safu 

hii alinisimulia kupitia ujumbe 
wa simu ya kiganjani, inaelezwa 
baada ya kuigida sumu ya panya, 
majirani walimnusuru kwa kum-
kimbiza hospitalini.

Msomaji wetu huyu, hata 
hivyo, aliahidi kumdadisi mama 
huyo aliyetaka kujiua kujua nini 
hasa kilichomfanya achukue 
uamuzi ule, jambo ambalo alili-
fanya na yafuatayo ndiyo yaliyo-
jitokeza;- 

“Anti, nilimuuliza yule mke 
mnywa sumu sababu akaniam-
bia kuwa hakuwa ameimeza bali 
aliiweka kinywani akijaribu kum-
tishia mumewe.

“Nilijaribu kuchimbua kwa un-
dani kwa kushirikiana na maji-
rani kuhusu tukio lile, nikabaini 
mambo mengi mno katika ndoa 
yao. Sehemu kubwa kati yao ni 
kwamba uaminifu hakuna.

“Mifano hai ni kuwa mtoto wa 
pili siyo wa mumewe na huyu 
mama alikuwa na bwana nje, 
wakati huo huo mumewe naye 
alikuwa na mwanamke nje mwe-
nye mtoto wa kiume.

“Nikagundua kuwa huyu mke 
amezoea haoni vibaya kubeba 
mimba za nje ya ndoa za mabwa-
na tofauti tofauti na hadi sasa ana 
watoto wanne kati yao, wawili 
siyo wa mumewe hata sura zao 
ni tofauti.

“Naye mumewe siyo mtulivu 
kwani huyu mke wa pili aliy-
emuoa siyo yule aliyezaa naye. 
Nadhani mambo yanafichika 
kwa kuwa huyu bwana wa sasa 
huwa anakuja kwa msimu kwani 
naye ana mke huko kwao. Ndio 
maana akachukua picha za yule 
mtoto akawaonyeshe ndugu 
zake kwao.”

Katika kisa hiki ambacho ni 
mwendelezo wa wiki iliyopita, 
liko tatizo kubwa kwa kinababa 
wengi kubambikizwa watoto. 
Iko ripoti moja iliwahi kutolewa 
na ofisi ya uchunguzi ikionye-

sha  kuwa zaidi ya asilimia 48 ya 
wanaume waliojitokeza kupima 
vipimo vya vinasaba (DNA), wali-
gundulika kubambikiwa watoto. 
Ni utafiti ndani ya miaka mitatu.

Ripoti ikaenda zaidi kwamba 
asilimia 48.32 ya watoto wali-
ofanyiwa vipimo vya DNA kwa 
kipindi hicho, waligundulika ha-
walelewi na baba halali.

Naam. Kinababa mpo? Haya, 
tafakari kwa makini kisa hicho 
hapo juu na jinsi familia hiyo 
inavyofanyiana mzaha katika 
maisha. Mke aliyejaribu kuny-
wa sumu kwa kumtishia nyau 
mumewe, kumbe naye watoto 
wawili kati ya wanne wamepati-
kana nje ya ndoa.

Mumewe naye mke aliyem-
woa wala siye yule aliyezaa naye 
mtoto nje ya ndoa. Kwa ujumla, 
viongozi wa kaya hii wote wa-
nafanyiana mzaha kila mmoja 
akionyesha ubabe wa kuwa na 
mahusiano nje ya ndoa.

Sasa katika hali kama hiyo nani 
wa kumnyooshea kidole mwen-
zake? Uaminifu umetoweka 

ndani ya nyumba nyingi na ma-
tokeo yake kila mmoja anafanya 
vile atakavyo na wala hakuna 
anayeonyesha kujali. Je, ni famil-
ia gani hii?

Baba, kama ilivyo sheria za 
dini yake anaruhusiwa kuoa 
mwanamke zaidi ya mmoja. La-
kini je, huyu bi mkubwa, mume 
huyu kwanini hafuatilii nyendo 
zake? 

Kama ana mahusiano nje ya 
ndoa na ana wanaume tofauti 
kama ambavyo watoto wanao-
nyesha sura tofauti, linapokuja 
suala la maambukizi ya virusi 
vya ukimwi nani amkamatishe 
mwenzake?

Huu utandawazi hadi kwenye 
familia zetu, nani alaumiwe? Bi-
nafsi nadhani wajibu ndani ya 
familia zetu umekosa mwelekeo.  
Maadili katika usimamizi wa fa-
milia zetu yametoweka kabisa. 
Watu wanaishi ili mradi kume-
kucha na kila mtu anashika lake  
bila kutathmini athari zake ki-
maisha.

Watu wanapeana uhuru wa 

kufanya mambo bila kuzingatia 
miiko, miongozo ikiwemo ya 
kidini na matokeo yake maisha 
yanaparaganyika pasipo mwele-
keo sahihi  kwa familia husika.

Mbona mashindano ya aina hii 
yameleta mauti kwa wengi? Hivi 
ni vita ambavyo havina mshindi 
kwani mwisho wa siku wote 
mtakuwa majeruhi. Hata hivyo, 
kwa jicho la tatu naona roho ya 
mitala ikiwatesa wanandoa hao. 
Ukichunguza familia zao, ipo 
roho ya kuwa na wake wengi au 
pia mahusiano na wanaume to-
fauti? Ni roho inayotesa wengi. 
Nitajitahidi kuichambua roho hii 
siku zijazo.

Familia ikifikia hatua hiyo, ujue 
jahazi linakwenda mrama. Wiki 
ijayo msomaji wangu nitakuletea 
kituko kipya eti mke atimkia mji-
ni bila ugomvi, amuacha mume 
ameduwaa! 

Je, una maoni au kisa cha 
kimaisha? Ukiwa tayari kuwa 
huru kuwasiliana nami kwa 
kutuma ujumbe mfupi kupitia 
0715268581.

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

Mume, mke washindana kuzaa nje ya ndoa!

IDADI kubwa ya wanaume 
hawana mahali pa kupumulia 
matatizo yao. Mikasa au madhila 
wanayopitia katika maisha ni mti-
hani mzito kwao kuung’amua, 
ukilinganisha na wanawake.

Wanasaikolojia wanasema 
mwanamke anaongea maneno 
24,000 mpaka 26,000 kwa siku. 
Hii ni kwa sababu yeye anatafuta 
mara nyingi njia za kuondoa hali 
ya kihisia anayoisikia ndani yake 
ambayo inasababisha yeye kuwa 
na matatizo mbalimbali.

Wakati mwanamke akiona 
ahueni mapema, unaambiwa 
mwanamume anazungumza ma-
neno 6,000 mpaka 7,000 kwa 
saa 24.

Lakini uwezo wa mwanaume 
kueleza matatizo yake anayopitia 
ni mdogo sana, ukilinganisha na 
uwezo wa mwanamke.

Kwa mfano, ukiangalia huu 
mfumo umetengenezwa pia ka-
tika mfumo wa malezi, unaweza 
kuwa shahidi kwamba namna 
unavyomlea mtoto wa kiume, ni 
tofauti na tunavyomlea mtoto wa 

kike.
Kwamba mtoto wa kiume tu-

namlea kama ni mtu ambaye 
ni mlinzi, ni mtu ambaye ni 
mkakamavu, ambaye hatakiwi 
kuonekana ananung’unika au 
kulalamika.

Kwa hiyo, huwa inamnyima 
mtoto wa kiume kuwa na tabia 
ya kueleza matatizo aliyo nayo 
ndiyo maana unaweza ukakuta si 
tu kuongea, hata kulia mtoto wa 
kiume, akilia ni tofauti na tunavy-
omchukulia, tofauti akilia mtoto 
wa kike.

Ndiyo! Ni kweli wanawake 
wana marafiki wengi, wana watu 
wanaowatumia kwenye jamii 
kueleza matatizo wanayoyapi-
tia, ikiwamo kutafuta msaada. 
Hiyo kuongea maneno mengi, 
ni sehemu ya yeye kupumua au 
kuelezea hisia ambazo ambazo 
anakuwa anakuwa anapitia ka-
tika maisha yake ya kawaida.

Ukienda kwenye nyumba za 
ibada, mfano kanisani utawakuta 
wanawake pamoja na kwamba 
idadi yao ni kubwa, bado kwenye 

hayo maeneo wanakuwa wengi 
sana kwa sababu wanatumia 
njia hiyo kama eneo muhimu la  
kukabiliana na matatizo wa-
nayopitia kwenye maisha yao ya 
kawaida.

Ukiangalia wanaume wao, 
njia zao ni butu kwa sababu wa-
nakimbilia kwenye matumizi 
ya vilevi kama pombe. Utakuta 
wamejazana kwenye baa, uta-
kuta wanaangalia mpira na vitu 
vingine ambavyo ni burudani.

Vitu hivyo kwa wanaume vina-
saidia kwa sehemu ndogo sana 
kulinganisha na maneno ambayo 
walipaswa kuyazungumza ili ku-
tatua tatizo ndiyo maana tunase-
ma moja ya vitu vinavyochangia 
sana wanaume kufa mapema 
ni kushindwa kueleza matatizo 
waliyo nayo ili kuepukana na 
msongo wa mawazo.

Wanaume wengi matatizo yao 
wanayatunza kwenye akili na 
wanajaribu kupambana nayo 
wenyewe, kitu ambacho si kizuri.

Watazame wanawake wanaya-
tunza moyoni lakini wao mara 

nyingi huyatoa kwa marafiki zao, 
wakiwa wanasogoa mambo yao. 
Hilo   linasaidia kuwapunguzia 
msongo wa mawazo.

Kwa nini nimeandika leo 
waraka huu? Nimevutiwa na 
hoja iliyotolewa mwanzoni mwa 
wiki hii na Mkuu wa Idara ya 
Rasilimali Watu wa Mamlaka ya 
Usimamizi wa Bandari Tanzania 
(TPA), Mkoa wa Tanga, Sharifa 
Coshuma, wakati akifungua 
mafunzo ya watalaka na watalak-
iwa, kujiingiza katika ujasirimali 
ili kujikwamua kiuchumi.

Katika hotuba yake ya ufungu-
zi, aligusia siri ya wanawake wen-
gi, hasa watalaka na watalikiwa, 
kuishi marefu kuliko wanaume, 
kwamba ni uvumilifu na kutoishi 
na vinyongo moyoni.

Kwamba, kuzungumza kwao 
mambo yao yanayowasibu, kwa 
kuwa wawazi, ndio tiba sahihi 
katika jambo lolote.

Ripoti ya ‘Tanzania in Figures 
2021’ iliyotolewa na Ofisi ya Taifa 
ya Takwimu (NBS) ya mwaka 
2021, inaonyesha wanaume 

wanaweza kuishi kwa wastani 
wa miaka 63.7 huku wanawake 
wakiwa na wastani wa miaka 69, 
tofauti ya miaka 5.3

Kutokana na ongezeko la 
matukio yanayoogofya, afya ya 
akili husababisha wanaume wen-
gi kufa mapema, kwa sababu ya 
msongo wa mawazo.

Naona, ni vyema sasa, wanasai-
kolojia na wataalamu wa afya ya 
akili, wakajitwisha jukumu zito 
mbele ya la kutoa elimu.

Ni wazi kuwa wakati utofauti 
wa umri wa kuishi kati ya wa-
naume na wanawake ukizidi 
kuongezeka kadiri ya miaka ina-
vyozidi kwenda, tuna kila sababu 
ya kulibeba sasa suala hili kama 
ilivyo kwa ajenda ya kupinga 
ukatili wa kijinsia. Tukutano Ju-
mapili ijayo. 

•	 Godfrey Mushi ni 
Mwandishi Mwandamizi wa 
Gazeti la Nipashe, Kanda ya 
Kaskazini.Anapatikana kwa 
barua pepe: ghandsome79@
gmail.com Simu ya mkononi: 
+255 767 535490

Wanasaikolojia, wataalam afya ya akili, iko wapi ajenda ya kitaifa?

wArAKA wA NDANI
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FURAHIA ‘SWEATPANTS’

Gauni 
la bi harusi 

lililobuniwa kwa 
mwonekano wa 

ndege aina ya  tausi 
kama linavyoonekana 
katika picha tofauti. Ni  

vizuri kuwa tofauti 
katika siku muhimu 

kama hiyo 



MITINDO

13MAISHA
SEPTEMBA, 27. 2015JUMAPILI oktobA 15, 2023

M
IAKA ya nyuma kujiandaa kufanya mazoezi au kukim-
bia ilikuwa rahisi zaidi kuliko ilivyo sasa.

Hali hiyo inatokana na ukweli kwamba hakukuwa na 
nguo za kufanyia mazoezi, badala yake kila mtu alivaa 

kivyake bila kujali kama ni sahihi au la.
Lakini ujio wa nguo aina ya sweatpants kwa miaka ya hivi kar-

ibuni imefanya suala la mazoezi kuwa moja ya eneo muhimu.
Nguo hizi zinamfanya mtu kuwa na furaha hasa kutokana na 

upumuaji kuwa rahisi na kustarehesha zaidi.
Kaptura na suruali hizi daima hutoa nafasi ya kuboresha lin-

apokuja suala la mazoezi, haswa kwa upande wa wanaume.
Kaptura na suruali za mazoezi  za wanaume zinatakiwa kuwa 

na hali ya kumfanya mtu mtulivu na mwenye kustarehe bila kujali 
unatoka jasho kiasi gani.

Nguo za aina hii zimeundwa maalum kwa ajili kunyonya unyevu 
ili kusaidia kuzuia jasho mbali na kulikausha haraka.

Hii husaidia kuharakisha mchakato wa kupoza na kuweka vizuri 
zaidi mwili. 

FURAHIA ‘SWEATPANTS’
Hustarehesha  

kwenye mazoezi
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MAPISHI
Na Mary Geofrey

Pika Katles ufurahie maisha
KATLES ni aina ya kitafunwa kina-

chopikwa kwa kutumia viazi mbatata 
na nyama ya kusaga.

Hakika ukila katles iliyopikwa kwa 
ustadi unaotakiwa hutajuta kula chaku-
la hicho.

Mahitaji
Nyama ya kusaga kilo moja, viazi 

mbatata,   giligilani, vitunguu swaum, 
tangawizi, pilipili hoho na ndimu.

 Binzari nyembamba, pilipili manga, 
mayai, unga wa sembe au ngano na 
mafuta ya kupikia uyapendayo.

Namna ya kuandaa
Chemsha nyama yako vizuri na kisha 

chemsha na viazi hakikisha vinaiva vi-
zuri kabisa.

Katakata hoho, vitunguu maji, karoti 
katika mfumo ule ule wa vipande vid-

ogo vidogo na ukimaliza hapo chukua 
mchanganyiko wako wa nyama na viazi 
uweke katika chombo kimoja.

Chukua vitunguu maji, pilipili hoho, 
karoti ulivyo katakata weka kwenye 
mchanganyiko wako wa nyama na vi-
azi, tia kitunguu swaum, kamulia tena 
ndimu, weka na unga wa binzari nyem-
bamba na pilipili manga, katia na giligi-
lani zako, sasa anza kuchanganya vyote 
kwa pamoja.

Changanya changanya mpaka utaka-
po ona vyote vimechanganyika vizuri. 

Namna ya kupika
Andaa sahani zako za kuwekea ma-

donde yako ya katles zinyunyuzie unga 
wa sembe ama ngano itategemea wewe 
wataka unga gani.

Ukishamaliza hapo chukua mchang-

anyiko wako na utengeneze kwa umbo 
upendalo kama duara au fimbo.

Baada ya hapo utaviviringisha katika 
unga wako ulio uchagua wewe na uta-
panga kwenye sahani, utarudia hivyo 
katika vidude vyote.

Ukimaliza chukua mayai yako yale 
manne yavunje na kutia katika chombo 
huku ukibandika    kichomeo chako 
jikoni na ukishaweka mafuta yako.

Tumia moto wa wastani    na mafu-
ta yakishapata moto kiasi cha wewe 
kuridhika chukua katles zako tia ka-
tika mayai zungusha zungusha ili mayai 
yaingie pande zote alafu weka kwenye 
kikaangio chako jikoni.

Chakula chako kitakuwa tayari kwa 
kuliwa wakati wowote na juisi, chai au 
kinywaji kingine.

UREMBO
Na Mary Geofrey

Kwa mwanamke jasiri

MAISHA
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M
AKOVU ya uzee kitaalamu hu-
itwa ‘liver spots’ au ‘sun spots’  
ambayo huwa doa jekundu au 
hudhurungi kwenye ngozi ya 

uso, mikono na shingo.
Katika kesi nyingi, madoa haya huwa 

yanaongezeka kutokana na miale ya jua.
Pia madoa ya uzee yanaweza kutokea 

wakati ini likiwa limezidiwa na sumu. 
Kwa bahati nzuri, dalili za kwanza za 

makovu haya ya uzee yanaweza kutibiwa 
na kutatuliwa kwa urahisi kwa msaada wa 
tiba rahisi za nyumbani bila hata kwenda 
hospitali. 

Tiba muhimu za nyumbani za kupungu-
za makovu ya uzee ni kama zifuatazo.

Siki ya Tufaa 
Ukichukua mchanganyiko wa siki ya tu-

faa na juisi kitunguu maji kisha ukapakaa 
kwenye makovu yako utaona maajabu 
sana. 

Asidi ya kitunguu saumu na tufaa husaid-
ia kuyafifisha haya makovu na kukuacha 
ukiwa na urembo 
k a m a k i -
jana 

mdogo.
Hakikisha umechanganya kizibo kimoja 

cha siki ya tufaa na maji vijiko vitatu kabla 
ya kutumia. 

Unaweza pia kuchanganya siki ya tufaha 
na maji ya uvuguvugu na kunywa mchang-
anyiko huu mara moja kila siku, nusu saa 
kabla ya kula ili kupata ngozi laini na bila 
makovu ya uzee.

Juisi ya Aloe Vera
Juisi ya aloe vera pia inasemekana kuwa 

yenye ufanisi katika matibabu ya makovu 
ya uzee. 

Wengi wameona matokeo mazuri na 
ndio maana nakueleza ili uondoe uzee 
kwenye ngozi yako. 

Matumizi
Paka kiwango kidogo cha juisi au maji ya 

aloe vera moja kwa moja kwenye makovu 
ya uzee kisha fanya masaji kwa dakika 5.

Subiri nusu saa kisha osha uso kwa maji 
ya uvuguvugu.

  Utaanza kuona mabadiliko ya kiasi ki-
kubwa na kuonekana mrembo/mtanashati 
ndani ya mwezi mmoja.

Itaendelea...

HAPA UZEE KWISHA
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

A
SILIMIA kubwa ya wa-
miliki wa nyumba huja-
li sana kuwekeza nguvu 
zao katika sebule.

Naamini kwamba wengi 
wanafanya hivyo kwa sababu 
ndiyo sehemu inayotumika sana 
katika kuketi wageni na kufanyia 
mazungumzo mbalimbali.

Pamoja  na umuhimu huo, 
leo nataka tugeukie upande 
mwingine wa eneo linalotumika 
kwa chakula (dining room) am-
balo pia nalo ni muhimu.

Katika nyumba nyingi, chum-
ba hiki huwa kimetazamana 
na sebule japokuwa wachache 
hukitenga na ukuta kinakuwa 
hakionekani.

Tuanze na kwa hawa ambao 
chumba hiki kinachotumika 
kwa chakula kinaonekana.

Hapa nataka tujifunze kwanza 
ni namna gani tunahitaji kiwe, 
nini kinapaswa kukaa humo na 

kitu gani hakipaswi kukaa. Kama 
hakijakaa vizuri ni namna gani 
unataka kiwe kulingana na vile 
unavyo ‘design’ wewe.

Pia kumbuka kabla ya ku-
weka kitu chochote, hakikisha 
unaangalia kwa nafasi iliyopo 
katika chumba chako hicho.

Baadhi yetu tumezoea kwam-
ba dining lazima kwanza iwe na 
meza kubwa ama ndefu.

Si lazima uwe na meza ndefu, 
isipokuwa unachopaswa kuz-
ingatia ni nafasi iliyopo katika 
chumba hicho na uzingatiaji 
katika ‘desining’.

Ukishajua namna ambavyo 
unataka kupangilia chumba 
chako hicho, hapo ndipo un-
aweza kuamua au kupaka rangi 
kwa kuzingatia isipishane sana 
na ile iliyopo sebuleni au iwe 
katika kundi hilo na hiyo ni kwa 
chumba cha chakula kinacho-
tazamana na sebuleni.

Tengeneza eneo la chakula 
kulingana na nafasi ya nyumba 

  

Usiweke mshumaa kwenye kisosi
Na Restuta James

SHIDA ya umeme inayoen-
delea nchini na kusababisha 
mgawo imewafanya watu ku-
tumia mwanga mbadala hasa 
nyakati za usiku majumbani.

Msomaji mmoja wa ukurasa 
huu, Diana Kibinga, amenip-
igia simu na kunieleza adha 
ya kukatika umeme inavyom-
chafulia nyumba kutokana na 
matumizi ya mshumaa.

Anasema ana taa mbili za 
umeme jua ambazo hazi-
toshelezi mahitaji ya nyumba 
yake kwa kuwa ana watoto 
ambao wakati mwingine 
wanafanya kazi za shule hadi 
usiku; jambo linalomlazimi-
sha kuwasha mishumaa.

“Sakafu imechafuka na 
mishumaa hujapata kuona na 
wanangu wamevunja visosi 
naona sasa watakuwa wa-
nawasha na kuiweka chini,” 
anasema.

Inawezekana kuna watu 
wengine wanashida kama ya 
Diana na hawajui cha kufan-
ya; hapa nitawashauri.

Ni muhimu sana kuwa na 
taa ya umeme jua, hata ile 
ndogo kabisa ili ikusaidie 
kupata mwanga ndani ya 
nyumba. Zaidi pia, hii ni 
salama zaidi kuliko mishu-
maa kutokana na kwamba 
inadumu muda mrefu na 
haihatarishi usalama kama 
mishumaa.

Hata hivyo, matumizi ya 

mishumaa hayakwepeki 
kwa kuwa mbali ya kuleta 
mwanga, inatumika pia kama 
pambo ndani ya nyumba. Hii 
ni kwa sababu, kuna fa-
milia zimezoea kuitumia hata 
kama umeme unakuwepo.

Ili ufurahie mshumaa ka-
tika kipindi hiki cha mgawo, 
hakikisha unajipatia holda zi-
takazozuia mshumaa kuvuja 
chini. Kisosi sio rafiki sana 
kwa kuwa namna ya kuuwe-
ka mshumaa ni changamoto.

Jizoeze kutumia mishumaa 
mikubwa, hii ni rahisi pia 
kuweka kwenye kisosi kama 
utakosa holda za kisasa.

Tuwasiliane katika  re-
stutajames@gmail.com au 
0753333330
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MAELFU WAKIMBIA GAZA KASKAZINI
-Majeshi ya Israel yaingia kuwasaka Hamas
-Umoja wa Mataifa yasema hali ni mbaya

MAELFU ya Wapalestina wamekim-
bilia eneo la kusini mwa Gaza kusaka 
hifadhi, baada ya Israel kuwataka waon-
doke ndani ya Saa 24 kabla ya kuanza op-
eresheni ya ardhini kuwasaka wapiganaji 
wa Hamas.

Kundi la Hamas, linalotambuliwa na 
Umoja wa Ulaya na Marekani kama la ki-
gaidi, limewataka wakazi wa Gaza kuto-
hama kwenye nyumba zao.

Kwenye misikiti iliyoko ukanda huo 
limekuwa likiwatangazia watu wasalie 
majumbani mwao.

Waziri Mkuu wa Israel, Benjamin Net-
anyahu alisema wiki nzima ya masham-
bulizi ya mabomu ni mwanzo tu wa op-
eresheni katika Ukanda wa Gaza, baada 
ya zaidi ya watu 1,300 kuuawa kwenye 
uvamizi wa Hamas ndani ya  Israel, Ju-
mamosi iliyopita. 

Israel ilidai idadi kubwa ya watu wali-
ouawa, baada ya wapiganaji wa Hamas 
kuvunja mpaka unaolindwa kwa ngu-
vu kubwa za kijeshi, walikuwa raia wa 
kawaida. 

Ndani ya saa 24 iliyopita, jeshi la Israel 
lilisema lilifanya msako ndani ya Gaza 
kujaribu kuwaondosha wale linaowaita 
magaidi na kugunduwa walipo watu wal-
iotekwa na Hamas. 

Hadi sasa, watu zaidi ya 1,900, wengi 
wao raia na zaidi ya 600 kati yao wakiwa 
watoto, wameshauawa kwenye wimbi la 
makombora ya Israel yanayotupwa Gaza, 
hayo ni kwa mujibu wa wizara ya afya ya 
Palestina.

Jeshi la Israel lilisema Hamas iliwa-
chukuwa mateka 150, wakiwamo raia wa 
Israel, wageni na wale wenye uraia wa 
nchi mbili na kwenda nao upande wa 
Gaza.

Hata hivyo, Hamas walisema siku 
ya Ijumaa kwamba watu 13 kati ya mate-
ka hao wameuawa kutokana na masham-
bulizi ya anga ya Israel yanayoendelea.

Waziri wa Mambo ya Kigeni wa Uje-
rumani, Annalena Bearbock, ambaye 
aliitembelea Israel juzi, alisema Hamas 
inawatumia wakazi wa Gaza kama ngao.

HALI  MBAYA GAZA
Israel imechukua hatua ya kuukatia 

Ukanda wa Gaza huduma zote muhimu, 
ikiwamo maji, mafuta, umeme na chaku-
la. 

Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa An-
tonio Guterres  ameilezea hali kwenye 
Ukanda huo kwamba imefika kiwango 
cha hatari kubwa, na ametowa wito wa 
Umoja huo kupatiwa fursa ya kuingia 
kusambaza misaada ya kibinadamu. 

Rais Joe Biden wa Marekani, ambaye 
nchi yake unaiunga mkono Israel, alise-
ma hali ya kibinadamu ni muhimu ku-
pewa  kipaumbele.

Hali ya wasiwasi imezuka  Mashariki 
ya Kati kote na  maeneo mengine, huku 
waandamanaji wenye hasira wakiji-
tokeza mitaani kuwaunga mkono Wa-
palestina, katika nchi za  Lebanon, Iraq, 
Iran, Jordan na Bahrain.

Waziri Mkuu wa Mamlaka ya Palestina, 
Mohammad Shtayyeh, ameituhumu Is-
rael kwa kuendeleza “mauaji ya kimbari 
kwenye eneo la Ukanda wa Gaza.

Hata hivyo, msemaji wa Netanyahu, Tal 
Heinrich, ameliambia shirika la habari la 
AFP kwamba kinachotokea Gaza ni ma-
tokeo ya makosa ya Hamas.

MAJENGO YAANGUSHWA
Zaidi ya majengo 1,300 katika Ukan-

da wa Gaza yameharibiwa wakati wa 
mashambulizi yanayoelekea kudumu 
kwa muda wa wiki moja.

Kulingana na Shirika la Umoja wa 
Mataifa la kutoa misaada ya kibinadamu 
(OCHA) lilisema nyumba 5,540 ziliharibi-
wa na karibu nyumba 3,750 zaidi zilihar-
ibiwa vibaya na haziwezi kukaliwa.

Jeshi la Ulinzi la Israel jana asubuhi 
limekanusha taarifa zinazosema kuwa 
huenda lilipata miili ya baadhi ya mateka 
wakati wa msako mkali uliofanyika huko 
Gaza.

Msemaji Luteni Kanali Richard Hecht, 
alisema “Madai haya si sahihi.Hatuna 
habari kuhusu suala hilo,” .

RUSSIA YAINGIA RASMI
Russia  ilisema naibu waziri wake wa 

mambo ya nje anatarajia kukutana na 
wawakilishi wa Hamas nchini Qatar wiki 
ijayo kujadili kuachiliwa kwa mateka wa 
Israel.

Shirika la habari linalomilikiwa na seri-
kali ya Russia la  Ria-Novosti lilisema nchi 
hiyo imejitokeza kama nchi inayoweza 

kuleta amani kutokana na kuwa na uhusi-
ano mzuri kati ya Hamas na Iran.

Nchini Uingereza, umati wa watu ume-
kusanyika nje ya jengo la Shirika la Utan-
gazaji  (BBC) katikati mwa jiji la London 
wakiandamana kuwaunga mkono Pales-
tina.

Maandamano hayo ambayo yalielekea 
Whitehall ambako ni makao makuu ya 
serikali yanajumuisha watu wa rika zote 
na familia kadhaa zenye watoto.

Kundi moja lilipeperusha bendera 
kubwa ya Palestina huku waandamanaji 
wakiimba, “Palestine huru, huru - kuika-
lia kimabavu ni uhalifu”.

MATAIFA YAPINGA KUHAMA
Mataifa ya Qatar na Saudi Arabia  ya-

mepinga hatua ya kuhamishwa watu kwa 
nguvu ndani ya Gaza, baada ya Israeli ku-
toa saa 24 Wapalestina wanaoishi Gaza 
kaskazini kuelekea kusini.

Taarifa kutoka wizara ya mambo ya nje 
ya Qatar ilisema inataka kuondolewa kwa 
mzingiro wa Ukanda wa Gaza, na kutoa 
ulinzi kamili kwa raia wa Palestina kulin-
gana na sheria za kimataifa na za kibin-
adamu.

Wizara ya Mambo ya Nje ya Saudi Ara-
bia, pia imeandika kupitia mtandao wa 
x watu wasihamishwe kwa nguvu na ku-
ruhusiwa kwa mahitaji muhimu kuingia 
Gaza.

“Kwa sababu kuwanyima mahitaji haya 
ya kimsingi ili kuishi kwa utu ni sawa na 
ukiukaji wa sheria za kimataifa za kibin-
adamu”.

WANAOHAMA WASHAMBULIWA
Ripoti zilizotoka juzi jioni kuwa msa-

fara wa magari yanayoelekea kusini mwa 
Gaza yameshambuliwa kwa mabomu.

Video zinazoonyesha watu wakiwa 
wameuawa katika eneo la tukio.

BBC imethibitisha shambulio hilo lililo-
tokea katika mtaa wa Salah-al-Din ni moja 
ya njia mbili za uokoaji zilizokubaliwa ku-
toka kaskazini mwa Gaza kuelekea kusini.

Barabara hiyo ilijaa msongamano wa 
magari siku nzima jana huku wakazi wa 
Gaza walioko kaskazini wakizingatia 
onyo la Israel la kutaka kuondoka eneo 
hilo.

Takriban maiti 12 zilionekana kwenye 
picha, wengi wao wakiwa wanawake na 
watoto.

 Mpangilio wa vivuli kwenye video 
unapendekeza kuwa ilirekodiwa karibu 
11:30 jioni.

Wizara ya Afya ya Palestina ilisema 
watu 70 waliuawa katika eneo hilo, na ili-
ilaumu Israel kwa shambulio hilo.

Jeshi la Ulinzi la Israel (IDF) lilisema 
linachunguza tukio hilo, lakini likaeleza 
maadui wake wanajaribu kuzuia raia 
kuondoka kaskazini.

Baadhi ya Wapalestina wakiondoka upande wa kaskazini mwa Gaza kuelekea kusini ya ukanda huo baada ya Israel kuwapa Saa 
24 kuhama. PICHA: ALLIANCE



Jumapili Oktoba 15,  202318

 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

Nimevuka maji ya shingo mgongo haukuloa BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

HABARI/SAFU

Ni tofauti na sasa 
kijana anaweza 
kuamka asubuhi, 
akaoga, akajiremba 
na kupaka pafyumu, 
akavaa nguo nzuri, 
halafu akaenda 
kukaa sehemu 
kama vile saluni au 
duka wanalouza 
nguo kutwa nzima 
anapiga stori.

MFUMO WETU WA ELIMU HUJENGA UBWANA

W
AZAZI wengi na 
jamii kwa jumla 
humtazama mtoto 
ambaye yuko shu-

leni kwa jicho la mtoto asiyefaa 
kufanya kazi fulani fulani katika 
jamii. Jamii na wazazi wengi hu-
waona watoto wao waliosoma na 
wanaosoma kama vijiungu watu. 
Watani zangu Wahaya wanawaita 
wote hao “Ishomile” lakini shule 
yao haikuwasaidia. Tujiulize Je, ni 
wanafunzi wetu wangapi hudiriki 
kutumia siku zao za mapumziko 
kufanya kazi ambazo zitainua hali 
ya maisha ya watu katika jamii bila 
malipo?

Mfano, mtoto anayetokea katika 
familia maskini ambayo pengine 
shughuli yao kubwa ni kilimo, 
arudipo likizo kutoka shuleni 
huwa hafanyi tena shughuli za 
shamba, tofauti na mwanzo kabla 
hajaenda shuleni. 

Kibaya zaidi ni kwamba hata 
pesa ya kumsomeshea inatokana 
na kilimo hicho cha wazazi wake, 
lakini anaporudi kutoka shu-
leni wakati wa likizo mtoto huyo 
huheshimiwa na kuogopwa kiasi 
cha kumwona hafai tena kwenda 
shambani kwa kuwa sasa ameku-
wa msomi. 

Mazingira hayo humfanya mto-
to huyo kuanza kujiona yu mtu 
anayefaa kufanyiwa kazi, badala 
ya yeye kufanya kazi kwa bidii ili 

kuwasaidia wazazi kutafuta pesa 
za masomo yake shuleni. Tabia 
hii ya kumwona mtu aliyesoma 
ni tofauti sana na watu wengine 
ambao hawakwenda shule na 
kumuona anastahili huduma za 
upendeleo tofauti na wengine 
katika jamii, ndiyo inayowafanya 
wasomi wengi kutumia nafasi zao 
kujitofautisha na kujipa nafasi ya 
kipaumbele kuliko wananchi wa-
naowachagua.

Kijana aliyezoea kufanya kazi 
katika jamii yake, bila kujali ki-
wango chake cha elimu huwa ni 
rahisi kuwa mzalendo, kwasaba-
bu shughuli wanazofanya wana-
jamii kwa kiasi kikubwa, huziona 
za kawaida hivyo huzifanya bila 
wasiwasi. Kama jamii tunapaswa 
kuwafundisha vijana wetu kazi za 
jamii zetu bila kujali elimu zao.

Mkulima aliyekaa kijijini kwa 
miaka 20 akilima pamba au tum-
baku, atakuwa na elimu kubwa 
zaidi katika mazao yake hayo ku-
liko bwana shamba mwenye sha-
hada katika fani ya kilimo. Je, kama 
hatupendi kujifunza kutoka katika 
jamii zetu kwa kuwa tumesoma 
sana ni kweli tutapata maprofesa 
watakaoweza kulisaidia taifa?

Suala la maadili kwa wanafunzi 
na watoto wetu limekuwa shida 
sana. Hili   nalo linatokana na ki-
tendo cha kuwaabudu sana wa-
toto wetu kwa sababu ya elimu 

zao. Leo hii ni wazazi wachache 
sana wanaoweza kuwaadhibu 
watoto wao walioko ngazi ya se-
kondari, kisa? Eti hawa ni wasomi 
ukiwaadhibu utawachanganya 
katika masomo yao! Waafrika tusi-
kubali kuimbishwa nyimbo zenye 
tamaduni za mataifa mengine, 
sisi tunayo saikolojia na tiba zetu 
vilevile.

Katika nchi zetu za kiafrika, 
malezi ya saikolojia huchukua 
nafasi ndogo sana, maana maisha 
yetu bado si ya kuchagua. Bado 
tumo katika jitihada za kupamba-
na na umaskini, kwa hiyo tusidan-
ganywe kuwa saikolojia inatakiwa 
kufanya hivi na vile na kwamba 
kiboko ni kibaya sana kwa mtoto!

 Mtoto mjinga weka fimbo. Hata 
mfalme Sulemani anasema: “Ujin-
ga umefungwa ndani ya moyo wa 
mtoto, lakini fimbo ya adhabu 
itaufukuzia mbali (Mithali 22:15) 
na kwamba usimnyime mtoto 
wako mapigo, maana ukimpiga 
kwa fimbo hatakufa, bali utam-
wokoa nafsi yake na kuzimu.” 
(Mithali 23:13-14).

Waafrika tusiige yasiyokuwa 
yetu, tuna yetu mazuri sana kama 
wao wanawapa watoto wao uhuru 
wa kumshitaki baba na mama ma-
hakamani ni wao. Malezi ya watoto 
kwavyovyote vile lazima yatofauti-
ane kwa sababu ya kutofautiana 
kimazingira, lakini tunayo miiko 

na tamaduni zetu nzuri sana. 
Kitendo cha wazazi kutowaa-

dhibu watoto wao majumbani, 
huwafanya watoto wajione wa-
naonewa wanapoadhibiwa na 
walimu wao shuleni. Tumewahi 
kusikia mara nyingi, mwanafun-
zi akisema “Mama aliyenizaa 
hajawahi kuniadhibu mwalimu 
ataniadhibuje?” Ebo! 

Wakati mwingine wazazi 
husikika pia wakisema: “Ole wake 
mwalimu atakayemwadhibu 
mwanangu, atakutana na mkono 
wa sheria.” Ukiwa na tabia ya ku-
walinda watoto wako dhidi ya 
maovu, kuna siku utatumia ghara-
ma kubwa sana kuajili wanasheria 
ili wawatetee mahakamani dhidi 
ya maovu makubwa zaidi.

Kulea watoto kama kuku wa 
kisasa haifa kwani huwafanya wa-
toto wawe wajinga na tegemezi 
nyakati zote hata wakiwa watu wa-
zima. Watoto wa aina hiyo huwa ni 
mizigo mizito isiyobebeka, wakati 
wazazi wao wanapofariki na ku-
waachia watu wengine kuwalea.

Umekufa lakini unawaachia 
ndugu zako mizigo isiyobebeka, 
badala yake wanabaki kulaumu 
kwamba baba yetu au mama 
yetu angelikuwapo, tusingelipata 
mateso haya tatizo kumbe ni kwa 
sababu ya malezi mabovu ulio-
wapatia wakati ukiwa hai. Lea 
watoto wako katika misingi am-

M
KUU! Baba! Ile 
methali ya kikwetu 
isemayo milima hai-
kutani lakini wanad-

amu hukutana, ni ya kweli kabisa 
na yenye busara.

Tazama! Tarishi alikuja toka Na-
tal, akalia, ‘Makumazahn amekufa! 
Nchi haitamwona Makumazahn 
tena.’ Haya yalitokea zamani sana.

Na sasa, tazama hapa katika nchi 
ngeni ya harufu mbaya namwona 
tena Makumazahn, rafiki yangu.

Ndiye bila shaka. Manyoya ya 
mzee mbweha yameingia mvi, la-
kini macho yake na meno yake ni 
makali kama zamani.”

Haya maneno yanatoka kwenye 
kitabu chenye simulizi kali isiyosa-
haulika kiitwacho ‘Mambo ya aja-
bu yaliyompata Allan Quatermain 
na wenzake.’

Kiliandikwa na mwandishi 
mmoja aitwaye H. Rider Hag-
gard zamani sana, lakini nakala 
ya kwanza kwa lugha ya kiswahili 
ilitolewa mwaka 1968.

Ni kitabu maarufu sana kwa 
vijana wa Kitanzania wa miaka 
ya 1970, 1980, kabla ya kupigwa 
marufuku kwa kipindi fulani, la-
kini kwa sasa vimerudi tena.

Ni moja kati ya vitabu vya kib-
abe, majigambo, vita, vinavyojen-
ga kujiamini. Nadhani hata kupig-
wa kwake marufuku ilikuwa kwa 
sababu hiyo. Vijana waliovisoma 
kwa wakati huo walileta uhalisia 
hata kwenye maisha ya kawaida.

“Mara ile alinitambua akawa 

ananiamkia.’ Mkuu, mkuu wa 
zamani. Mkuu, mkuu! Baba! Ma-
kumazahn, mzee mwindaji, muua-
ji wa tembo, mla simba, mwerevu 
akeshaye! Hodari, mwepesi! Am-
baye risasi zake kabisa hazikosi 
shabaha, apigaye shabaha ya kwe-
li, rafiki mwaminifu.

Haa haaa...ni wewe uliyekuwa 
tayari kukutana uso kwa uso na 
Umsolopagaaz,wa damu ya chaka 
mshindi wa wasioshindika, taza-
ma maombi yako yametimia.

Umsolopagaaz alimshushia yule 
mjivuni shoka moja, pigo takatifu 
likaachanisha shingo na kiwiliwili 
mjivuni akaanguka chini na kufa 
papo hapo.

Akaingalia maiti ya adui yake na 
kusema hakika, lilikuwa pigo zuri.

Kutabu hivi na vingine vingi vil-
iondolewa na kutopatikana tena, 
au kwa kiswahili kizuri kupigwa 
marufuku kwa madai ilikuwa ina-
haribu maadili ya vijana.

Hata hivyo, ukiangalia sana 
unagundua vijana wa zamani ha-
wakuharibiwa na vitabu hivyo, ila 
ilikuwa ndiyo hulka yao.

Wengi, hasa wa kiume walikuwa 
wababe, wajivuni, wenye nguvu, 
wanaopenda zaidi kazi za kutumia 
nguvu kuliko zile laini wakidai 
ndiyo za kiume na ili wakuhesa-
bu mwenzao kuwa ni kijana uli-
yekamilika ni lazima kwanza uwe 
umeshawahi kuwapiga hata watu 
wawili au watatu mbele ya macho 
yao, kufanya kazi ngumu na ku-
tokuwa na mambo mengi yasiyo 

ya lazima kwa mwanaume kama 
kupaka mafuta, kuvaa nguo nzuri 
na mpya kila kukicha, au kukaa tu 
kutwa nzima bila kufanya shughuli 
yoyote.

Ni tofauti na sasa kijana 
anaweza kuamka asubuhi, akaoga, 
akajiremba na kupaka pafyumu, 
akavaa nguo nzuri, halafu akaenda 
kukaa sehemu kama vile saluni 
au duka wanalouza nguo kutwa 
nzima anapiga stori.

Kijana wa aina hii zamani 
hakuwa na sifa ya kukaa na vijana 
wenzake. Watamwita tu ‘mtoto wa 
mama.’

Tabia hiyo, ukiongea na aina ya 
vitabu vya kibabe vya aina hiyo, vi-
lizidi kuwafanya wawe wakakama-
vu na wenye utayari.

Hata bendi ya OTTU Jazz ili-
chukua baadhi ya maneno kutoka 
kwenye kitabu hicho na kuten-
geneza wimbo waliouita ‘Chuma 
Kikoli Moto.’

Uliimbwa na wanamuziki wengi 
lakini kwa asilimia kubwa Athum-
ani Momba ndiye aliyeupamba 
sana na unaweza ukasema ndiye 
mtunzi.

Wimbo huo ulitungwa na Sulei-
man Mwanyiro, mpiga besi maaru-
fu kuwahi kutokea nchini.

Walichomoa maneno kutoka 
kwenye kitabu hicho na kutun-
ga wimbo huo wenye maneno 
yafuatayo.

“Usinichezee yaya, usichezee 
chuma cha moto, usinichezee 
yaya, usichezee chuma cha moto.

Washindwa waganga na wa-
ganguzi, sembuse wewe mwana 
mkiwa, jiepushe na masikitikito, 
nimetoka Bara na Nyika.

Usinichezee yaya, usichezee 
chuma cha moto, usinichezee 
yaya, usichezee chuma cha moto.

Washindwa waganga na wa-
ganguzi, sembuse wewe mwana 
mkiwa, jiepushe na masikitikito, 
nimetoka Bara na Nyika

Yeye yeye Dadi, chuma kikoli 
moto yeye yeye Dadi, mpela ya 
belemwene.

Usilete ujuaji unaumia bure, ni-
mevuka maji ya shingo, mgongo 
haukuloa, wewe bwana mdogo 
umeipata hiyo hooo, bwana mdo-
go utaumia bure

Yeye yeye Dadi, chuma kikoli 
moto yeye yeye Dadi, ‘mpela ya 
belemwene.’

Usilete ujuaji unaumia bure, ni-
mevuka maji ya shingo, mgongo 
haukuloa, wewe bwana mdogo 
umeipata hiyo hooo, bwana mdo-
go, utauawa bore.

Yeye yeye Dadi, chuma kikoli 
moto yeye yeye Dadi, mpela ya 
belemwene.”

Uliimbwa kiswahili na kuonge-
zwa kidogo maneno kwa lugha 
ya Kingoni. Hivi ndivyo vitabu vya 
enzi hizo na hizi ndizo nyimbo 
zake zilizowajengea vijana kuwa 
wakakamavu badala ya mapenzi 
kila kukicha.

Tuma meseji 0716 350534

Mazingira hayo 
humfanya mtoto 
huyo kuanza kujio-
na yu mtu anayefaa 
kufanyiwa kazi, 
badala ya yeye 
kufanya kazi kwa 
bidii ili kuwasaidia 
wazazi kutafuta 
pesa za masomo 
yake shuleni. 
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ukamtafuna hadi akafariki. Kifo 
chake nacho kilisababisha baba ku-
kosa amani, akawa mtu anayewew-
eseka hivi mara kwa mara, mwaka 
mmoja baadaye akafariki dunia.” Ya-
likuwa ni maneno ya Alfonce akim-
wambia James.

“Baada ya kifo cha baba tulikaa 
na ndugu wa pande zote mbili na 
kukubaliana kwa mujibu wa utama-
duni na kabila letu, hakuna mtoto 
yeyote wa nje ya ndoa atakayekuja 
au kuletwa ili adai sehemu ya mali 
ya marehemu.”Akapigilia nyundo.

James ambaye alikaa kimya muda 
wote akiwaangalia kwa zamu ndugu 
zake wanaume wawili na mwan-
amke mmoja ambao ni wakubwa wa 
umri kwake kwani tukio lile lilipoku-
wa linatokea wao walikuwa wanain-
gia hatua ya ujana na bado walikuwa 
wanasoma. Alfonce alipomaliza 
naye akatamka.

“Nashukuru sana, ila hata kama 
sitapata hata kipande cha sabuni 
cha urithi kutoka kwa mzee, lakini 
nilichofurahi ni kuhakikishiwa kuwa 
baba yangu ni mzee Joel Kamagi. 
Nilichokuwa nahitaji kumfahamu 
tu baba yangu kama alivyonisimulia 
mama, na leo kwa mara ya kwanza 
nimemuona kwenye picha ile pale 
mliyotundika ukutani. Nimewaona 
pia na nyinyi ndugu zangu. Najua 
mimi sijafanya kosa lolote. Kosa lili-
fanywa na wazazi wangu. Baba yan-
gu mzee Kamagi alitembea na mama 
yangu Farida miaka mingi nyuma 

wakati akifanya kazi za ndani hapa 
wakati ana mkewe wa ndoa Monica. 
Mama akafukuzwa. Leo hii mimi nai-
shi kwa tabu mitaani. Na nyinyi ndu-
gu zangu mnanikata. Mnaniambia 
mimi ni mtoto wa nje ya ndoa. Sawa 
nimekubali, naondoka kuendelea 
na maisha yangu mtaani. Kuweni na 
amani, wala msidhani kama nitarudi 
tena hapa, ila Mungu akipenda tut-
aonana.” Akamaliza James kwa sauti 
ya simanzi lakini ya kujiamini.

Akanyanyuka, akaibusu picha ya 
baba yake akaondoka huku watoto 
wa mzee Kamagi wakimuangalia 
kama mtu ambaye amechanganyiki-
wa. Wakatazamana, wakatabasamu.

***********************************
Upepo mkali uliochanganyikana 

na hali ya baridi uliashiria mabadi-
liko ya hali ya hewa, tofauti na ilivy-
okuwa mchana.

Kulikuwa na jua kali lililowalaz-
imu wakazi wa jiji la Dar es Salaam 
waliokuwa ndani na maofisini ku-
tupia virekebisha hewa, feni na AC, 
wengine wakijipoza na juisi pamoja 
na maji baridi.

Lakini hali ilibadilika ghafla juu. 
Mawingu fulani hivi yalitanda na 
kibaridi kikaingia, baadaye ikafuati-
wa na upepo mkali.

Ilikuwa ni majira ya saa 11 jioni 
hivi. Gari aina ya Toyota Fielder lili-
paki maeneo fulani hivi jijini Dar es 
Salaam. Ndani akateremka kijana 
mmoja mrefu mwembamba aliyeku-

U
SIMPENDE na kumyeyekea 
tajiri tu kwa sababu ya ku-
tarajia kupata kitu kutoka 
kwake, fanya hivyo hata 

kwa watu duni, masikini na fukara 
kama wewe. Hawa huwa hawana 
pesa, lakini watakuombea baraka, 
dua na kukuongoza njia pia.” Ni usia 
wa mwisho wa Farida kwa kijana 
wake.

Wiki mbili tu baadaye alifariki du-
nia na kumuacha kijana wake akiishi 
kwenye chumba kimoja cha uani ali-
chokuwa amepanga Vingunguti.

Kodi ilipoisha James alishindwa 
kulipia na kuamua kuondoka. Akaru-
di kulala kwa rafiki zake kama alivy-
okuwa akifanya hivyo wakati mama 
yake yupo hai.

Alipoanza kufanya kazi zake za 
vibarua, vingi alivipata akiwa Ma-
gomeni na Kinondoni. Ndipo al-
ipoamua kupanga kwenye nyumba 
moja duni, Kinondoni Moscow.

Siku moja James aliamua kufuata 
ramani aliyompa marehemu mama 
yake mpaka akafika nyumbani kwa 
aliyedaiwa ni baba yake kwa mujibu 
wa marehemu mama yake Farida, 
mzee Joel Kamagi.

Aliwakuta watoto wa mzee huyo 
ambao tayari walikuwa wameshaku-
wa wakubwa na wamerithi mali ya 
baba yao.

Alijitambulisha  kwa jina, na 
akasema kama alivyoambiwa na 
mama yake.

Watoto wa mzee huyo hawakubi-
sha, lakini wakamwambia hana 
chake pale kwa sababu yeye ni mto-
to wa nje ya ndoa.

Na wao wakamueleza madhila 
aliyopata mama yao mzazi Monica 
pindi alipogundua mzee ametembea 
na binti wa kazi.

Mkubwa wao, Alfonce ndiye aliy-
empasha kuwa hawangeweza kum-
saidia chochote kwa sababu kwanza  
mama yake Farida ndiye aliyesababi-
sha vifo vya wazazi wao kwani baada 
ya tukio lile familia ile haikuwa na 
amani tena.

“Wala si uongo na mama yako 
hakukudanganya. Ila yeye ndiye 
aliyesababisha mama yetu kupata 
ugonjwa wa moyo na ukamuweka 
kitandani kwa zaidi ya miezi sita aka-
fariki dunia.

Na hii ni baada ya mama yako 
kukiri kuwa ujauzito alionao uliku-
wa wa baba. Pamoja na mzee  kutaka 
kukataa lakini ushahidi wote ulio-
nyesha hivyo na akakiri, akaomba 
msamaha.

Pamoja na hayo mama hakuwa 
kwenye hali nzuri, ugonjwa wa moyo 

Mkubwa wao, 
Alfonce ndiye 
aliyempa-
sha kuwa 
hawangeweza 
kumsaidia 
chochote 
kwa sababu 
kwanza  
mama yake 
Farida ndiye 
aliyesababi-
sha vifo vya 
wazazi wao 
kwani baada 
ya tukio lile 
familia ile 
haikuwa na 
amani tena.

Kafie kwenu-15
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CAROLINA, binti mrembo, aliyeumbwa akaumbika, mwenyewe anajiita Carry. 
Akifahamu fika jinsi alivyo mzuri na kubabaisha kila mwanaume anayekutana naye 
barabarani, anageuka kuwa mtu mwenye kiburi, jeuri, dharau na majivuno kwa watu. 
Atamsalimia yule tu aliyempenda kumsalimia. Ataongea na mtu atakayemchagua na si 
kila mtu. Anaweza kuziba hata pua akipita mtu ambaye yeye anaona si wa hadhi yake. 
Si mwanaume wala mwanamke. Jirani na anapoishi, kuna kijana mgeni asiyepungua 
miaka 25 hivi aliyehamia hivi karibu eneo la Kinondoni Moscow. Anaitwa James. 

ITAENDELEA JUMAPILI

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

Alikuwa kijana anayeishi maisha ya hali ya chini, akipanga chumba kimoja.  
Jicho lake naye liliona urembo wa Carry.  Akaamua kujaribu. Kilichompata 
hatosahau maishani mwake.  Fuatilia hadithi hii ya kusikitisha, 
kuhuzunisha, kufurahisha, kuburudisha na kufundisha kwa wakati mmoja. 

wa amevaa jinsi ya bluu iliyoiva.
Alivaa fulana nyeusi iliyokuwa na 

maandishi kadhaa meupe. shingoni 
alijipamba na cheni kadhaa zilizom-
kaa vema na kumpendezesha.

Chini alivaa raba yenye kitambaa 
cheusi, lakini ikibeba soli nene nye-
upe. Kichwani alivaa kofia iliyo aina 
ya ‘cape’ na mawani ya jua.

Kijana huyo aliyekuwa akiende-
sha gari alionekana alikuwa peke 
yake, alifunga mlango na kuangaza 
huku na huko.

Alionekana kushangaa mandhari 
ya eneo analoliona. Na kila kitu ali-
chokiona alionekana kukishangaa 
au kukifurahia.

Alianza kutembea kwa hatua za 
taratibu, akiwa ameshika funguo 
mkononi huku akiuchezeshachez-
esha.

Alionekana kutembea taratibu, 
lakini kwa uhakika. Japo kwenye 
macho ya baadhi ya watu alioneka-
na mgeni, lakini mwenyewe haku-
jali. Alitembea na kushuka taratibu 
na ilionekana kama mtu anayefay-
amu njia za uchochoroni ingawa ni 
mgeni, hadi sehemu moja hivi am-
bayo alisimama.

Aliiangalia kwa makini kama vile 
anaiangalia kwa mara ya kwanza. 
Akatikisa kichwa. Ni kama vile ali-
kuwa akijaribu kukumbuka alichok-
iona. Alisimama kwa zaidi ya dakika 
10. Baadhi ya watu walipita hapo na 
kumuona amesimama.

Kila mmoja aliyemuona alikuwa 
na wazo moja tu kichwani mwake. 
Ni mnunuzi wa nyumba kutokana 
na eneo hilo alilokuwa amesimama 
na kushangaashangaa.

Kwa mbali alionekana msichana 
mmoja mdogo akitokea maeneo ya 
chini zaidi kuelekea pale alipokuwa 
jamaa mpya mgeni aliyekuja mae-
neo yale. 

Kwa namna ambayo haikufaha-
mika mara moja, ilionekana kama 
kila mmoja alikuwa akimtazama 
mwenzake.

Yule jamaa alionekana kumtaza-
ma msichana anayekuja na yeye pia 
alimtazama kwa makini sana.

Alipofika karibu, mgeni akavua 
mawani na kofia. Hakujulikana nia 
yake ni kutaka atambulike au vipi! 
Msichana akazidi kumtazama na 
kumshangaa. Hakuna aliyemseme-
sha mwenzake. Baada ya sekunde 
30 hivi msichana bila kuongea neno 
lolote, aligeuka na kurudi mbio 
kurejea alikotoka. 

Jamaa alitabasamu, akarudisha 
miwani na kofia yake kila kimoja 
mahala pake na kuanza taratibu ku-
rudi alikopaki gari lake.
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ShuSho, Muliro kupaMba 
iMba TogeTher 2023

Tamasha la Imba Together litafanyika tena mwezi Oktoba katika 
miji ya Winston Salem na North Carolina nchini Marekani.

Katika jukwaa la tamasha hilo litakalofanyika kwa siku mbili 
kuanzia Oktoba 27, litapambwa na waimbaji maarufu wa Injili 
kutoka Tanzania Christina Shusho na Gloria Muliro wa Kenya.

Tamasha la Imba Together linaandaliwa na Anna J Simtaji tangu 
mwaka 2017.

Akizungumza na BT, Simtaji  muandaaji wa Imba Together,  
amesema tamasha hilo litawaongezea waimbaji wanawake uwezo 
wao kisanaa na kumjua Mungu kupitia mafunzo.

KAMPUNI ya usambazaji 
na ukusanyaji mapato kwa 
wasanii wa muziki duniani Ziiki, 
imesema kwa kushirikiana na 
serikali itaendelea kuhakikisha 
kila msanii wanayemsimamia 
analipwa mapato yake kulingana 
na kazi anayoifanya.

Akizungumza hivi karibuni 
Meneja wa kampuni hiyo kwa 
Afrika Mashariki na Kati, Camilla 
Owora, amesema utaratibu huo 

unafanyika ili kuhakikisha kila 
msanii waliyeingia naye mkataba 
ananufaika na kazi zake.

Amesema kila kinachofanywa 
katika kazi ya kusambaza na 
kusimamia mapato yanatokana 
na makubaliano, hivyo hakuna 
msanii anayepunjwa au kukosa 
mapato yake kutokana na mauzo 
yanayofanyika katika majukwaa 
ya muziki duniani.

“Kila tunachokifanya kipo 

ndani ya mikataba yetu na 
wasanii na serikali kupitia Basata 
inajua na ndio maana malalamiko 
yanakuwa machache  hasa 
kutokana na wasanii ambao 
kwa namna moja wanakataa 
kusaini malipo yetu. Tunajitahidi 
kuelimisha kuhusu utaratibu wa 
ukusanyaji mapato na usambazaji 
wa kazi zao wengi wanakubaliana 
nasi,” amesema Camilla.

Ziiki yajivunia  
mafanikio ya wasanii

Poshy Queen 
maokoto 
kwake hatari

MPAMBAJI wa video za muziki, Poshy 
Queen amesema amechoshwa na baadhi 
ya wanaume ambao wanadhani yeye ni 
muhuni na anatumia umbo lake vibaya.

Poshy Queen amesema licha ya 
mwenyezi Mungu kumpatia umbo 
linalovutia, lakini hawezi kumkubalia 
kila mtu anayemtamani na badala yake 
anazingatia uwezo wake wa kipesa.

“Namshukuru Mungu kunipa umbo 
kama hili, lakini sitaki wanaume wenye 
tamaa, nataka wanipe pesa ndio kila 
kitu, hivyo kama hujanipa hela hakuna 
mapenzi,” alisema Poshy.
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DONDOO Za SOKa 
MAGAZETI YA ULAYA

AMSTERDAM, Uholanzi

K
YLIAN Mbappé na Cristiano 
Ronaldo wote walifunga 
mabao mawili kila mmoja 
na kusaidia Ufaransa na Ure-

no kupata nafasi ya kufuzu kushiriki 
Fainali za Mataifa ya Ulaya (Euro 
2024).

Ubelgiji pia imefuzu kushiriki 
michuano hiyo itakayofanyika 
nchini Ujerumani.

Vigogo hao watatu wa Ul
aya walihitaji ushindi ili ku
fuzu kwa michuano hiyo na

 washambuliaji wao nyota
 walihakikisha wanapata na

fasi hiyo muhimu.
Mabao mawili ya Mbappé 

yalisaidia kupata ushindi wa 2-1 
dhidi ya Uholanzi huko Amsterdam 
ikiwa ni ushindi wa sita kwenye 
Kundi B.

Mbappé alianza kufunga dakika 
ya saba alipomshinda Lutsharel 
Geertruida kwa krosi kutoka upande 
wa kulia iliyopigwa na Jonathan 
Clauss na kumpita kipa wa Brighton, 
Bert Verbruggen, ambaye alikuwa 
akiichezea Uholanzi kwa mara ya 
kwanza.

Lilikuwa ni goli la 41 la Mbappé la 

    Ronaldo pia aipeleka Ureno 
huku akifikisha mabao 125...

habari micheZO
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Ufaransa, Ubelgiji,
zafUzU eUro 2024

ZiSiKupite

kimataifa, likimvuta sawa na nguli 
wa Ufaransa Michel Platini.

“Mimi si mtu wa kuwa na 
wasiwasi, na hasa si kuhusu Kylian,” 
Kocha Timu ya Taifa ya Ufaransa, 
Didier Descamps alisema.

“Alionyesha leo ( juzi), hakuna cha 
kuwa na wasiwasi. Anapokuwa hivi 
ni wazi Ufaransa wana nafasi zaidi 
za kushinda.”

Mbappé alifunga bao la pili dakika 
ya 53 walipoona vizuri na Adrien 
Rabiot kwenye ukingo wa eneo la 
hatari la Uholanzi kabla ya kuachia 
kombora dhidi ya Verbruggen.

Kiungo wa kati wa Feyenoord, 
Quilindschy Hartman, katika mechi 
yake ya kwanza kamili ya kimataifa, 
aliifanya timu hiyo kumaliza na 
ushindi wa mabao  2-1 zikiwa 
zimesalia dakika 10 kumalizika. 
Lilikuwa bao la kwanza Ufaransa 
kufungwa kwenye kampeni hiyo.

Ugiriki ilipanda hadi nafasi ya 
pili ikiwa na alama 12 baada ya 
Giakoumakis na Giorgos Masouras 
kufunga bao moja kila mmoja nana 
kuifunga Ireland 2-0 huko Dublin.

Mabao mawili ya Ronaldo 

yaliboresha rekodi yake ya mabao 
ya kimataifa hadi 125 katika mechi 
202 na kupelekea Ureno kushinda 
3-2 dhidi ya Slovakia.

Ronaldo alifunga kwa penalti 
dakika ya 29, na kumpelekea kipa 
wa Slovakia Martin Dúbravka njia 
mbaya na kabla ya kuongeza bao la 
pili.

Mshambuliaji, Goncalo Ramos 
alikuwa amewapatia wenyeji 
Ureno bao la kuongoza kwa kichwa 
dakika 11.Baada ya David Hancko 
kurudisha bao moja kwa Slovakia 
katika kipindi cha pili, Ronaldo 
alirudisha faida ya mabao mawili 
kwa krosi ndogo kutoka kwa Bruno 
Fernandes iliyomkuta kwenye 
lango la mbali.

“Cristiano yuko katika hali nzuri, 
anacheza dakika nyingi na kufunga 
mabao mengi akiwa na klabu yake,” 
alisema Kocha wa Ureno, Roberto 
Martinez baada ya mchezo huo.

“Kwenye timu ya taifa ana uzoefu 
mkubwa, ni kichocheo na rejea 
kwa vijana. Sote tunafanya kadri 
tuwezavyo, sio mchezo wa mtu 
binafsi, ni mchezo wa pamoja.”

maGuire ataKiWa JaNuari
WEST Ham inafikiria ofa mpya kwa ajili ya 

kupata huduma za mlinzi wa England, Harry 
Maguire mwenye umri wa miaka 30, dirisha 
la Januari iwapo ataendelea kukosa muda wa 
kucheza pale Manchester United (ESPN)

Guehi aNuKia uNiteD
MANCHESTER United inamfuatilia mlinzi wa 

Crystal Palace na Timu ya Taifa ya England, 
Marc Guehi mwenye umri wa miaka 23, kabla 
ya kuhama msimu ujao. (Mail)

barca YamtaKa mitOma
BARCELONA inavutiwa na winga wa 

Brighton na Timu ya Taifa ya Japan, Kaoru 
Mitoma mwenye umri wa miaka 26. (Mundo 
Deportivo)

martiaL ruKSa KuONDOKa
MANCHESTER United ipo tayari kumruhusu 

mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya Ufaransa, 
Anthony Martial mwenye umri wa miaka 27 
kuondoka katika klabu hiyo Januari. (Football 
Insider)

LiNGarD atua SauDia
KIUNGO wa kati wa zamani wa Nottingham 

Forest, Jesse Lingard (30), ambaye mara 
ya mwisho alichezea England mwaka 2021, 
anakaribia kusajiliwa na Al Ettifaq ya Saudia, 
lakini hawezi kucheza mechi yake ya kwanza 
hadi Januari kutokana na sheria ya wachezaji 
wa kigeni nchini humo. (Sky Sports)

SuDaKOV aKaribia JuVe
KLABU ya Juventus inaongoza mbio za ku-

wania saini ya kiungo wa Shakhtar Donetsk 
na Ukraine, Georgiy Sudakov mwenye umri 
wa miaka 21, huku Arsenal , Manchester City 
na Brighton pia zikimwindwa. (TEAMtalk)

miraNDa Kutua miLaN
AC Milan inataka kumleta beki wa kushoto 

wa Real Betis na Hispania, Juan Miranda 
mwenye umri wa miaka 23 kama msaidizi wa 
Theo Hernandez. (Sky Sports Italia)

eberL ataJWa LiVerpOOL
LIVERPOOL imeonyesha nia ya kumfanya 

Mjerumani, Max Eberl kuwa Mkurugenzi wa 
Michezo wa timu yao. Eberl huyo mwenye 
umri wa miaka 50, ambaye pia anasakwa na 
Bayern Munich, hivi majuzi aliacha nafasi 
hiyo katika klabu ya RB Leipzig (Bild)

beLLiNGham NYOta GhaLi
KIUNGO wa kati wa Real Madrid na Eng-

land, Jude Bellingham (20), ndiye mchezaji 
wa pamoja wa thamani zaidi katika LaLiga 
kwa mujibu wa data mpya. Thamani yake 
ni pauni milioni 130 inamfanya kuwa sawa 
na mchezaji mwenzake wa Real, Vinicius Jr 
(Transfermarkt)

chipuKiZi braZiL WaGOmbeWa
MANCHESTER City, Chelsea, Arsenal na 

Manchester United zote zinataka wachezaji 
wawili wa Palmeiras, ambao ni raia wa Brazil, 
Estevao mwenye miaka 16 na Luis Guilherme 
(17), wanaocheza nafasi ya mshambuliaji na 
kiungo. (90min)

cLemeNt aiteGa raNGer
PHILIPPE  Clement anataka mkataba wa mi-

aka minne iwapo atakuwa kocha wa Ranger, 
huku klabu ya Saudia Al-Shabab pia ikimtaka 
Mbelgiji huyo. (Record)
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“1” - NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA 
“X” - NI TIMU KUTOKA SARE

“2” -  NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

Karibu SportPesa
1. Bet Sasa

2. Michezo zaidi
3. JACKPOT

4. Weka Pesa
5. Akaunti yangu

6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi

00. Toka

NORWAY

SPAIN

1|3.91
x|3.38
2|1.97

PAKUA APP YETU,
BET LEO UWE MILIONEA

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

JUMANNE - 28/03/2023

13:00 2111 Fuenlabrada vs Gimnastic Tarragona 2.70 2.96 2.55

13:00 5455 UD Ibiza Eivissa vs Recreativo Huelva 1.52 3.73 5.72

14:00 2909 Umeaa FC vs Motala Aif 1.82 3.62 3.52

14:30 5489 SSV Ulm vs Dynamo Dresden 3.22 3.33 2.13

15:00 1802 Burgos vs Villarreal B 1.98 3.26 3.61

15:00 2451 Virtus Entella vs Gubbio 1.82 3.40 4.40

15:00 2948 Benevento vs AZ Picerno 2.06 3.24 3.61

15:00 3193 TSV Havelse vs Meppen 2.06 3.62 2.96

15:00 5377 Juve Stabia vs Catania 2.81 3.07 2.57

15:30 5918 Willem II Tilburg vs Den Bosch 1.43 4.40 5.93

16:00 3336 Falkenbergs vs FC Trollhattan 1.73 3.54 4.00

16:00 4167 NK Ilirija vs ND Beltinci 5.20 3.80 1.50

16:00 4379 Georgia vs Cyprus 1.37 4.64 8.65

16:00 5118 NK Nafta vs Triglav 1.88 3.54 3.39

16:00 5562 Arsenal W vs Aston Villa Lfc W 1.31 4.78 7.73

17:00 1109 Cray Wanderers vs AFC Hornchurch 3.71 3.71 1.78

17:00 5429 Wexford Youths vs Cobh Ramblers 2.23 3.33 2.77

17:15 1807 Latina vs Monopoli 2.01 3.18 3.86

17:15 2793 Recanatese vs Arezzo 3.40 3.24 2.14

17:15 3009 Barcelona B vs CD Teruel 1.72 3.25 4.30

17:15 3784 Vicenza vs Renate 1.67 3.62 5.14

17:15 4052 FC Andorra vs Alcorcon 2.06 3.02 3.66

17:15 4222 Taranto Sport vs Crotone 2.73 3.04 2.67

17:15 4493 CD Eldense vs Elche 3.21 3.11 2.19

17:30 4333 Preussen Munster vs 1860 Munich 2.19 3.52 2.95

17:45 5451 Cambuur vs NAC Breda 1.90 3.62 3.42

18:00 4421 Krka vs Brinje Grosuplje 2.15 3.43 2.83

18:30 3066 Liverpool W vs Everton W 1.79 3.46 3.97

18:30 3457 Rangers vs Cobreloa 5.49 3.76 1.53

19:00 1429 Zamora CF vs Pontevedra 2.18 3.12 3.02

19:00 1468 Ponferradina vs Deportivo La Coruna 2.75 3.01 2.48

19:00 2189 Switzerland vs Belarus 1.13 7.62 22.21

19:00 4857 Czech Republic vs Faroe Islands 1.12 8.03 23.25

19:00 5414 Lugo vs SD Logrones 1.90 3.16 3.87

19:30 1166 Leganes vs Amorebieta 1.96 3.06 3.95

19:30 3522 Atletico Madrid W vs Barcelona W 15.31 6.94 1.12

19:30 4191 Eibar vs Huesca 1.52 3.63 6.36

19:30 5914 Spal vs Fermana FC 1.55 3.93 5.87

21:00 3018 Real Sociedad B vs Leonesa 2.31 2.95 3.05

21:15 3308 River Plate (URU) vs CA Boston River 2.36 3.07 2.77

21:30 1328 Atletico Rafaela vs Chacarita Juniors 3.43 3.19 2.02

21:30 1945 Quilmes vs Racing De Cordoba 1.86 3.24 3.92

21:30 2064 Brown Adrogue vs CA Atlanta 1.72 3.33 4.61

21:45 3738 Poland vs Moldova 1.24 5.72 12.72

21:45 5206 Ponte Preta vs Atletico GO 2.84 2.89 2.49

21:45 5501 Wales vs Croatia 3.76 3.34 2.02

21:45 5748 Romania vs Andorra 1.14 7.41 20.10

21:45 5784 Norway vs Spain 3.91 3.38 1.97

21:45 5983 Turkey vs Latvia 1.18 6.79 15.90

23:00 2863 Club Atletico Palmaflor vs Jorge Wilstermann 3.00 3.56 2.06

habari michezo
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KMKM SC yachapwa Zanzibar
Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MAMBO yamezidi kuwa magumu 
kwa mabingwa watetezi, KMKM 
SC baada ya kukubali kufungwa na 
Malindi bao 1-0 katika mechi ya Ligi 
Kuu Zanzibar iliyochezwa kwenye 
Uwanja wa Mau A juzi jioni.

Bao peke katika mechi hiyo lili-
pachikwa na Omar Ame dakika ya 
46 baada ya kuunganisha mpira wa 
adhabu uliotinga wavuni moja kwa 
moja na kuifanya KMKM ipoteze 
mechi ya pili mfululizo.

Akizungumza na Nipashe jana, 

Kocha Msaidizi wa KMKM, Ame 
Msimu alisema  walicheza vizuri da-
kika zote lakini walishindwa kupata 
bao kutokana na mchezo huo kuwa 
makali kwa pande zote.

Msimu alisema hata goli lilofung-
wa lilitokana na mpira wa adhabu 
ambapo walinzi wa KMKM walipote-
za umakini katika kuzuia na kuwapa 
faida wapinzani wao.

“Tulicheza kwa kujilinda na uma-
kini kwa dakika zote, lakini kosa 
moja ndio lilotuadhibu hadi kupele-
kea kufungwa, siku zote michezo 
migumu kama hii  timu itakayopata 

bao basi lazima watalinda bao lao,” 
Msimu alisema.

Naye Kocha Mkuu wa Malindi, 
Sheha Khamis alisema licha ya ku-
pata ushindi lakini anawapongeza 
wapinzani wao KMKM kwa kucheza 
vizuri katika dakika zote za mchezo 
huo.

“Tumepata ushindi, tumefurahi 
kwa sababu lengo letu lilikuwa  al-
ama tatu, lakini bado kikosi chetu 
kinahitaji kujijenga zaidi ili tuzidi 
kuwa timu bora kadri tunaposhuka 
dimbani,”alisema kocha huyo.

MANCHESTER, England 

H
ARRY Maguire amekiri wanapaswa 
kukaa na mabosi wa Manchester 
United kuzungumza kama ataendelea 
kucheza mara moja katika timu hiyo.

Mlinzi huyo wa kati wa kimataifa wa Eng-
land amepata mashaka na kukosa nafasi 

ya kutosha ya kucheza kwenye kikosi 
cha Mashetani Wekundu kiasi cha 

kumfanya avuliwe kitambaa 
cha unahodha.

Maguire, mwe-
nye umri wa 

miaka 30 
a l i h u -

sishwa kuji- unga na West Ham 
wakati wa majira ya joto, lakini mpango huo haukuka-
milika na kusalia kwenye kikosi cha Manchester United 
akidhamiria kumshawishi kocha wa timu hiyo, Erik ten 
Hag kumpatia nafasi ya kucheza.

Huku fainali za Mataifa ya Ulaya ‘Euro 2024’ zikikaribia, 
Maguire amesema kukosa nafasi ya kucheza kwenye kiko-
si cha Manchester United kunaweza kuhatarisha nafasi ya 
kuitwa katika Timu ya Taifa ya England.

Kocha Mkuu wa England, Gareth Southgate amekuwa 
shabiki mkubwa wa beki huyo wa kati pamoja na kupita 
kwenye wakati mgumu katika maisha yake ya soka kwa 
sasa.

Maguire kuteta na 
Mabosi wa united
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Mavunde afunguka ggML 
ikiwapa basi geita goLd

inatoka  Uk. 24

Waziri wa Madini, Anthony Mavunde (mwenye jezi ya bluu), akiashiria kukabidhi basi kwa uongozi wa Geita 
Gold FC ambalo limetolewa na GGML kwa ajili ya usafiri wa timu hiyo inayoshiriki Ligi Kuu. Wengine ni vion-
gozi wa GGML, Geita Gold na Chama cha Soka cha Mkoa wa Geita (GEREFA). PICHA: ALPHONCE KABILONDO

Yanga kusajili watatu wapya

Na Alphonce Kabilondo,GEitA

W
AZIRI wa Madini, Antho-
ny Mavunde amewataka 
wadau wa soka mkoani 
hapa kuinga mkono Geita 

Gold FC ambayo inashiriki Ligi Kuu 
Tanzania Bara badala ya kuuachia 
mgodi wa GGML peke yake, imeelez-
wa.

Mavunde ametoa rai hiyo katika 
hafla ya kukabidhi basi la kisasa lenye 
viti 45 lililotolewa na GGML kwa ajili 
kuisafirisha Geita Gold FC kuelekea 
katika mechi zake mbalimbali.

“Mgodi wa GGML leo ( jana), 
mmeandika historia kubwa, kitendo 
mlichofanya cha kutoa gari la usafiri 

kwa timu kitaongeza morali, kuende-
sha timu ni kazi kubwa zipo baadhi 
ya timu hapa nchini zinashiriki Ligi 
Kuu lakini hazina usafiri kabisa, GGML  
endeleni kuifadhili timu hii kwa  
sababu  inawatangaza pia,” alisema 
Mavunde .

Waziri huyo pia amewataka wadau 
wengine kujitokeza kusaidia ujenzi wa 
uwanja kukamilika kwa wakati ili me-
chi zote za timu hiyo zifanyike mkoani 
humo na kuacha kupeleka michezo ya 
Simba na Yanga mkoani Mwanza.

Kiongozi huyo ametoa muda wa 
miezi sita ili kukamilisha ujenzi huo 
wa uwanja ambao utakuwa ni faraja 
kwa mashabiki wa soka wa mkoani 
hapa.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa 
GGML, Terry Strong alisema kwa mia-
ka mingi mgodi huo umekuwa fahari 
katika kuisaidia jamii na kuongeza 
ushirikiano wao na timu ya Geita Gold 
ni mfano .

“Tumekabidhi basi la kisasa kwa 
timu ya Geita Gold FC ikiwa ni kuiunga 
mkono timu hiyo, si kitendo cha wema 
bali inaonyesha ahadi yetu ya kudumu 
kwa maendeleo na ustawi, pia tumeji-
tolea kukuza vipaji kwa vijana wetu,” 
alisema Terry .

“Tunaipenda timu yetu ya Geita 
Gold FC, mtambue mnapofanya viba-
ya wadau wa soka Geita wanaumia,” 
Mbunge wa Geita Mjini, Constantine 
Kanyasu alisema.

nye mazoezi,” alisema meneja huyo.
Simba imeifunga Al Ahly mara 

zote inapokutana nayo hapa nchini, 
tatizo linakuwa inapokwenda ugenini 
nchini Misri.

Mwaka 1984, Simba iliifunga Al Ahly 
mabao 2-1, mechi ikichezwa kwenye 

Uwanja wa CCM Kirumba, Mwanza 
ikiwa ni Kombe la Washindi Barani 
Afrika (sasa Kombe la Shirikisho), kwa 
mabao ya Zamoyoni Mogella ‘Golden 
Boy’ na Mtemi Ramadhani, lakini ika-
poteza kwa magoli  2-0 ilipokwenda 
Cairo na kutolewa kwa jumla ya ma-
bao 3-2. Zilikutana tena mwaka 2019 
katika wa kwenye hatua ya makundi 

Ligi ya Mabingwa Afrika, Simba iki-
pigika nchini Misri mabao 5-0, lakini 
ikashinda nyumbani bao 1-0, shukrani 
Meddie Kagere na mwaka 2021 Simba 
iliichapa tena Al Ahly hapa nyumbani 
bao 1-0 kupitia Luis Miquissone katika 
mechi ya makundi Ligi ya Mabingwa 
Afrika, lakini ikafungwa tena ugenini 
goli 1-0.
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Na Adam Fungamwango

TIMU ya Soka ya Taifa 
(Taifa Stars), inatarajia ku-
vaana na wenzao wa Sudan 
katika mechi ya kirafiki ya 
kimataifa itakayochezwa 
leo katika mji wa Jeddah, 
nchini Saudi Arabia.

Ni mchezo maalumu 
unaotambulika katika 
kalenda ya Shirikisho la 
Soka la Kimataifa (FIFA), na 
inatarajiwa kuwa sehemu 
ya maandalizi ya kikosi cha 
Kocha Mkuu,  Adel Am-
rouche kuelekea Fainali za 
Kombe la Mataifa ya Afrika 
(AFCON 2023), zitakazo-
fanyika mapema mwakani.

Akizungumza na gazeti 
hili jana, mshambuliaji wa 
Taifa Stars, Simon Msuva, 
amesema wachezaji wa 
timu hiyo wanaahidi kue-
ndelea kupambana katika 
kila mechi iliyoko mbele 
yao.

Msuva alisema motisha 
wanayopata kutoka kwa 
Rais, Samia Suluhu Has-
san inawaongezea nguvu 
ya kupambana ili kufanya 
vizuri zaidi na wanaipenda.

“Tunaomba wazidi ku-

tuombea, tumevuka hatua 
moja na kwenda hatua 
nyingine, tuna mchezo 
mwingine dhidi ya Sudan, 
tutafanya vizuri, hatutam-
wangusha,” alisema Msuva.

Naye Novatus Miroshi 
alisema anafuraha kuen-
delea kuitwa katika kikosi 
hicho na kwake anaamini 
watajiimarisha kuendelea 
kupeperusha vyema bend-
era ya Tanzania.

“Ni mchezo muhimu kwa 
sababu utatuweka nafasi 
nzuri katika viwango vya 
FIFA, pia kila mchezaji ana-
taka kujituma ili kujitafutia 
nafasi ya kuitwa katika 
kikosi kitakachokwenda 
AFCON,” alisema Novatus.

Naye Ofisa Habari wa 
Shirikisho la Mpira wa 
Miguu Tanzania (TFF), 
Clifford Ndimbo aliliambia 
gazeti hili kikosi kiko vizuri 
na kinachosubiriwa ni 
kipenga kwa ajili ya mechi 
hiyo ambayo itawaongezea 
pointi katika viwango en-
dapo watashinda.

Amrouche ameita nyota 
28 wanaocheza ndani na 
nje ya Tanzania kwa ajili 
ya mechi hiyo ya kirafiki.

Stars, Sudan kazini
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Adam Fungamwango na  
Saada Akida

I
KIWA imetinga hatua ya makundi 
ya mashindano ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika, Yanga inajipanga kusajili 
wachezaji wapya watatu katika usajili 

wa dirisha dogo kwa lengo ya kuhakikisha 
wanafanya vyema zaidi katika michuano 
hiyo ya kimataifa, imefahamika.

Yanga imedhamiria kuimarisha
 kikosi chake kwa sababu wa

naamini itawasaidia kufanya vi
zuri katika vita ya kutetea taji la

Ligi Kuu Tanzania Bara pamoja
 na taji la Kombe la FA ambayo

 wanayashikilia.

Dirisha dogo la usajili litafunguliwa ras-
mi na Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), 
ifikapo Desemba.

Habari zilizopatikana kutoka ndani ya 
klabu hiyo zinasema huenda uamuzi wa 
kusajili wachezaji hao wapya umetolewa 
na Kocha Mkuu, Miguel Gamondi ambaye 
anataka kuona kila idara inakuwa imara 

na hatimaye wanafikia malengo.
Chanzo hicho kiliendelea kusema 

Gamondi anahitaji kupata straika mpya 
mmoja na nafasi nyingine mbili zitaka-
zobainika zinahitaji kuongezewa nguvu.

Taarifa zaidi ziliendelea Gamondi ame-
hitaji kuongeza nguvu baada ya kubaini 
ndani ya kikosi chake kuna aina tatu ya 
wachezaji.

“Kocha amesema kwa sasa kuna 
wachezaji wanaojituma kweli kweli na 
kuifanya Yanga, pili kuna wachezaji wa-
zuri lakini wanategea mazoezi na tatu ni 
wale ambao amedai hawastahili kuwamo 
na kuichezea  timu kubwa kama Yanga,” 
kilisema chanzo chetu.

Kiongozi huyo alisema kwa sababu 
hiyo, Gamondi anadaiwa kutaka kuondoa 
wachezaji ambao hawana faida na timu 
na anaamini wapya watakaosajiliwa wata-
shirikiana na wenzao waliopo ili kuipam-
bania timu hiyo.

“Unajua kikosi kwa sasa kimebaki na 
baadhi ya wachezaji tu, wengine wamek-
wenda kuzitumikia nchi zao kwenye timu 
za taifa kwa hiyo waliobaki amekuwa 

wakiwaangalia kwa ukaribu zaidi, nafasi 
hii inamsaidia kuwajua wachezaji ambao 
mpaka sasa bado hawajaonyesha kitu 
chochote au kumshawishi,” chanzo chetu 
kiliongeza.

Hata hivyo, chanzo chetu kilisema kab-
la ya Gamondi kukamilisha zoezi la kutaja 
majina ya wachezaji asiowahitaji, ametoa 
mechi nne kwa baadhi ya wachezaji ili ku-
kamilisha mchakato wake.

“Kocha anasema anataka wachezaji 
walio tayari kuipambania Yanga na kui-
fikishia malengo yake, ameshakaa na 
wachezaji ambao wanaona hawatimizi 
wajibu wao na kuzungumza nao, kipindi 
cha dirisha dogo huenda akapendekeza 
tukasajili straika mmoja na wachezaji 
wengine wawili kwenye nafasi nyingine 
tofauti,” aliongeza mtoa habari wetu.

Wakati huo huo, uongozi wa Simba 
umesema kikosi chao kinaendelea vyema 
na mazoezi na wanaamini malengo yao 
ya kuweka historia msimu huu katika mi-
chuano ya kimataifa wanayoshiriki yata-
timia.

“Hata Al Ahly wanaifahamu Simba na 

Yanga kusajili watatu wapya
    Gamondi atema cheche, Simba yawaota Al Ahly...

hawataona kitu kipya tukiwafunga hapa 
nyumbani kwa sababu tuliwahi kufanya 
hivyo, safari hii tumejipanga kutaka ku-
watoa kwenye mashindano hayo kwa ku-
wafunga hapa na kwao kwenye mchezo 
wa marudiano,” alisema Ahmed Ally, Me-
neja wa Habari na Mawasiliano wa Simba. 

Aliongeza benchi la ufundi linaloon-
gozwa na Kocha Mkuu, Roberto Oliveira 
‘Robertinho’ limeendelea kukisuka kikosi 
chao na ametamba tayari ameanza kuten-
geneza ‘dawa’ ya kuwaondoa Al Ahly ka-
tika mashindano hayo.

“Kikosi kipo kambini kwa wachezaji 
ambao hawako katika majukumu ya timu 
za taifa, wale majeruhi tayari wanaen-
delea vizuri akiwamo beki yetu, Henock 
Inonga ambaye ameitwa katika kikosi cha 
DRC, Manula (Aishi) amerejea vizuri kwe-

Kiungo mshambuliaji wa Yanga, Maxi 
Nzengeli (kushoto), akijaribu kumto-
ka mchezaji mwenzake wa timu hiyo 
katika mazoezi ya kujiandaa kuivaa 
Azam FC katika mechi ya Ligi Kuu 
Tanzania Bara itakayochezwa Oktoba 
25, mwaka huu. PICHA: MTANDAO


	Page 1
	Page 2
	Page 3Mpya
	Page 4a
	Page 5new
	Page 6
	Page 7
	Page 8a
	Page 9
	Page 10
	Page 11
	Page 12
	Page 13
	Page 14
	Page 15
	Page 16
	Page 17
	Page 18
	Page 19
	Page 20
	Page 21
	Page 22
	Page 23
	Page 24

