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Kilio kila kona wananchi kukatika kwa umeme

Na Waandishi Wetu

NI kilio kila kona kutokana na kukatika
kwa umeme. Hii ni baada ya wafanyabi-
ashara na wananchi kulalamikia kukatika
kwa umeme mara kwa mara huku wakise-
ma hakuna taarifa yoyote kutoka mamlaka
husika, hivyo kusababisha hasara na uhar-
ibifu wa vifaa na mitambo.

Nipashe ilipomtafuta jana, Mkurugenzi
wa Mawasiliano wa Shirika la Umeme Tan-
zania (TANESCO), Nector Pendaeli, kuzun-
gumzia suala hilo, alikiri kuwapo kwa tatizo
baadhi ya mikoa.

“Kuna baadhi ya maeneo kwenye mikoa
inafanyiwa matengenezo na maboresho ya
miundombinu ya umeme ili kuimarisha
hali ya upatikanaji umeme na taarifa za

matengenezo hayo zitatolewa na ofisi za
mikoa nchi nzima,” alisema Pendaeli.

Baadhi ya wafanyabiashara na wakazi wa
Wilaya ya Siha mkoani Kilimanjaro, waki-
zungumzia tatizo hilo, walisema limekuwa
likijitokeza kila mara kwa wiki kadhaa sasa.

“Mfano juzi (Septemba 13, 2023) kuan-
zia asubuhi kulikuwa hakuna umeme hadi
usiku wa saa 4:00. Mimi ni mfanyabiashara
wa bucha la Samaki na samaki hawa nawa-
hifadhi kwa kutumia umeme. Unapokuwa
haupo siku nzima unaathiri biashara yangu
na kunisababishia hasara,” alisema mfan-
yabiashara Audax Munuo.

Baadhi ya wakazi wa Tanga walilalamikia
hali kama hiyo kutokea mkoani humo wak-
isema imekuwa ikitokea katika maeneo
mengi na wengine kupata madhara ya ku-
unguliwa na vifaa.

KWA IDHINI TULIYOPEWA NA MuCoBa Bank PIc.TUNAWATANGAZIA
WANANCHI WOTE KUWA KUANZIA TAREHE 28-09-2023 NA KUENDELEA
TUTAUZA KWA MNADA WA HADHARA MALI ZA WADAIWA HAPQO CHINI ILI
KUFIDIA MADENI WANAYODAIWA.
TAWI TAREHE YA MNADA/
NO|  JINALAMDAWA | ALILOKOPA | DHAMANA MAHALI ILIPO MUDA
1. | FILBET YOVENARY MAFINGA | NYUMBA | KATA YA UPENDO -MTAA WA | NA KUENDELEA KUANZA
KALINGA BALALI (MAFINGA) SAA 03 ASUBUHI
2| ANJELO ANDREAS WAFINGA | NYUMBA | KATAYABOMA— (MAFINGA) | NA KUENDELEA KUANZA
NYEMBEKE SAA 03 ASUBUHI
3. | LUCAS LEVESMSINGWA | IRINGA | NYUMBA | KATA YA CHANGALAWE-MTAA | NAKUENDELEA KUANZA
WA BLOCK J (MAFINGA) SAA 03 ASUBUHI
4| REUBEN MWAKASALA | MAFINGA | NYUMBA | KATA YA BOMA-MTAA WA NA KUENDELEA KUANZA
IHONGOLE (MAFINGA) SAA 03 ASUBUHI
5. | FABIAN GODFREY MAFINGA | NYUMBA | KATA YABOMA-HONGOLE | NA KUENDELEA KUANZA
NYERINDE (MAFINGA) SAA 03 ASUBUHI
6. | EMMANUELRWISSO | MAFINGA | NYUVBA | KATA YA UPENDO -MTAAWA | NAKUENDELEA KUANZA
BALALI(MAFINGA) SAA 03 ASUBUHI
7. | VAILETH GEORGE HAULE | MAFINGA | NYUVBA | MAKWAWA -LUNGEMBA NA KUENDELEA KUANZA
SAA 03 ASUBUHI
8 | GODWIN DITRICK MHESI | MAFINGA | NYUMBA | KATA YA UPENDO -MTAA WA | NA KUENDELEA KUANZA :
BALALI (MAFINGA) SAA 03 ASUBUHI :
o. | DANIELDITRICKMHES] | MAFINGA | NYUMBA | KATA YA KINANYAMBO - MTAA | NA KUENDELEA KUANZA :
WA GANGILONGA SAA 03 ASUBUHI :
10 GODFREYMHAGAMA | MAFINGA | NYUMBA | KATA YA BOMA- MAFINGA NA KUENDELEA KUANZA :
SAA 03 ASUBUHI
11.] CHARLES MASHITA MAFINGA | NYUMBA | KATA YA BOMA- MTAA WA NA KUENDELEA KUANZA
IHONGOLE SAA 03 ASUBUHI
12.] FANTI MWELELA MAFINGA | NYUMBA | KATA YA CHANGALAWE NA KUENDELEA KUANZA
SAA 03 ASUBUHI
13 JOCTAN NYALUKE VAFINGA | NYUMA KATA YA BOMA- MTAA WA NA KUENDELEA KUANZA
IHONGOLE SAA 03 ASUBUHI
14| GASTON NTAMAKILILO | MAFINGA | NYUMBA | KATA YA LUNGEMBA NA KUENDELEA KUANZA
SAA 03 ASUBUHI
15.| AMOS SANGA WAFINGA | NYUMBA | ILULA- IRINGA NA KUENDELEA KUANZA
SAA 03 ASUBUHI
16| MENERICE BEAUTUS | MAFINGA | NYUMBA | KILOLO- IRINGA NA KUENDELEA KUANZA
BALAVIA SAA 03 ASUBUHI
17.| ABDALLAH MSAFIRI MAFINGA | NYUMBA | KATA YA CHANGALAWE-MTAA | NA KUENDELEA KUANZA
NZINGO WA BLOCK J (MAFINGA) SAA 03 ASUBUHI
18] HAJI NYAKWILOLA VAFINGA | NYUMBA KATA YABOMA -MTAAWA | NAKUENDELEA KUANZA
MALINGUMU SAA 03 ASUBUHI
19.| MUSA MAKWETA MAFINGA | NYUMBA | KATA YA CHANGALAWE NA KUENDELEA KUANZA
SAA 03 ASUBUHI
20| METHEW NALOLE VAFINGA | PAGARE LA | KATA YA CHANGALAWE NA KUENDELEA KUANZA
NYUMBA SAA 03 ASUBUHI
21| MARIAM HAWARD MAFINGA | NYUMBA | KATA YABOMA-HONGOLE | NA KUENDELEA KUANZA
NG'UMBI (MAFINGA) SAA 03 ASUBUHI
22| ALEXANDER JOHN MAFINGA | SHAVBANA | KATA YA BOVA NA KUENDELEA KUANZA
SEIVAI PAGARE SAA 03 ASUBUHI
MASHARTI YA MNADA
MSHINDI ATATAKIWA KULIPA ASILIMIA (25%) AU ZAIDI BAADA YA
NYUNDO YA DALALI NA BAKI(75%) ITALIPWA NDANI YA SIKU KUMI NA
NNE (14), TOFAUTI NA HAPO MSHINDI ATAPOTEZA HAKI ZAKE NA
MNADA UTARUDIWA UPYA.

MAWASILIANO: 0757 -107 715, 0784 -759 892

217604173

Mfanyabiashara wa duka la vinywaji
baridi, John Pesambili, alisema: “Hali hii
sasa inatuchosha na imeonekana kama
ni kawaida sana. Ilianza kidogokidogo na
sasa imekuwa kawaida. Imefikia mahali
tunaunguza hata vifaa vyetu vya ndani
kwa sababu hatujui ni wakati gani unaka-
tika au unarudi.

Mkazi wa Jiji la Arusha, Ayubu Andrew,
alisema jijini humo tatizo hilo kwa sasa
limedumu kwa takribani mwezi mmoja
na hakuna sababu iliyotolewa kwao.

Alisema kwa hali ilivyo wanaona kama
kuna mgao wa kimyakimya lakini mam-
laka husika mpaka sasa haijatoa taarifa.

Mfanyabiashara Rahim Adam, ambaye
anauza sharubati na matunda, alisema
biashara yake imekuwa ikiathiriwa na
tatizo hilo kwa kuwa hutegemea zaidi
umeme.

Mkoani Morogoro, wananchi mkoani
humo wamesema wameanza kuonja
makali ya kukatika kwa umeme takriba-
ni wiki moja sasa.

Katika maeneo ya Kihonda Maghorofa-
ni, Mazimbu, Kingo, Kichangani, Kilakala
na Mbuyuni, umeme umekuwa ukikati-
ka kuanzia majira ya saa 2:00 asubuhi na
kurejea saa 12:00 jioni na maeneo men-
gine umekuwa ukikatika saa 1:00 usiku
na kurejea saa 6:00 usiku.

Mfanyabiashara wa samaki na kuku
eneo la Kihonda, Amani Masige, aliomba
mamlaka husika kutoa taarifa kuhusu
sababu ya kukatika huko kwa umeme
mara kwa mara ili wajipange.

Mmiliki wa duka la dawa, Kata ya
Nyasubi, Manispaa ya Kahama mkoani
Shinyanga, Paschal Njamba, alisema wa-
napata wakati mgumu kuhifadhi dawa
ambazo zinahitaji ubaridi.

Naye mmiliki wa kiwanda cha kuten-
geneza samani za ndani, Zacharia James,
alisema eneo lao la viwanda, maarufu
kama Dodoma, shughuli zimesimama
kwa ukosefu wa umeme huku Yulitha
Elisonguo, mkazi wa Nyamagana, akise-
ma: “Hatujui kama ni mgawo au la. Hali

hii inakera sana. wanakata bila kutoa
taarifa wakati mwingine tunaunguza vy-
ombo vyetu.”

Elizabeth Boniphace, mfanyabiashara
wa wa barafu na maziwa ya mtindi alise-
ma kukatika kwa umeme wilayani Mas-
wa, kumeathiri kwa kiwango kikubwa na
kumsababishia hasara.

Meneja wa TANESCO Wilaya ya Maswa
mkoani Simiyu, Mhandisi Issack Fimbo,
akizungumza na Nipashe jana, aliwaom-
ba radhi wateja kutokana na adha hiyo
ambayo imekuwa mwendelezo kwa
zaidi ya mwezi sasa, akibainisha kwamba
sababu ni mgawo wa umeme kitaifa.

Pia alisema suala la kukosa kituo cha
kupokelea na kupoza umeme wilayani
humo nacho kinachangia kwa kiasi ki-
kubwa athari za kukatika kwa umeme
huo. Hata laini ya Ibadakuli mkoani
Shinyanga nayo imeshazidiwa. Hii hali
inatufanya kushindwa kuwatangazia
wananchi ratiba ya mgawo wa umeme,”
alisema Mhandisi Fimbo.

Meneja wa TANESCO Mkoa wa Simiyu,
Mhandisi Alistidia Clement, aliiambia Ni-
pashe kuwa kukatika kwa umeme mara
kwa mara katika mkoa huo kunatokana
na kuongezeka kwa mtandao wa hu-
duma ya umeme kwa zaidi ya kilomita
1,600 mwaka 2023.

Alisema mwaka jana mtandao wa
umeme ulikuwa kilomita 1,800 na sasa
umeongezeka baada ya mkoa huo ku-
fanikisha kusambaza umeme katika mi-
hivyo matumizi kuongezeka na kusaba-
bisha uimara wa miundombinu kupun-
gua.

Imeandikwa na Anjela Mhando
(K’njaro), Hamida Kamchalla (Tan-
ga), Allan Isaack na Tumaini Mafie
(Arusha) Ashton Balaigwa na Chris-
tina Haule (Moro), Shaaban Njia (Ka-
hama), Neema Emmanuel (Mwanza),
Alex Sayi (Maswa), Ndalike Sonda
(Bariadi), Said Sindo (Geita) na Bea-
trice Shayo (Dar)

Dar yapoteza tril. 1.4/-

Na Halfani Chusi

KAMISHNA wa Ubia katiya Sekta ya
Umma na Binafsi (PPP), David Kafulila,
amesema jiji la Dar es Salaam linapoteza
wastani Sh.  trilioni 14 kwa mwaka
kwa kutokana na msongamano wa
magari barabarani.

Kafulila aliyasema hayo jana Dar es Sa-
laam wakati akiwakaribisha wawekezaji
katika sekta mbalimbali ikiwamo ya
uchukuzi.

“Wingi wa watu katika Jiji 1a Dar es Sa-
laam unazidi eneo. Watu ni wengi kuliko
eneo. Sehemu ya kutumia dakika 10 una-
tumia dakika 50 kufika,” alisema.

Kuhusu mkakati wa serikali kupun-
guza foleni, alisema kwa sasa serikali
inaangalia namna ya kualika wawekezaji
katika reli ya Dar es Salaam ili kujenga
barabara za kutoa watu katikati ya jiji na
zile zinazoingia na kutoka na kwamba
kukamilika kwa mpango huo kutaokoa
upotevu wa fedha.

Aliwataka Watanzania kutofautisha
kati ya mkataba wa ubinafsishaji na ubia
huku akisema serikali inapoingia ubia,
umiliki hauhami bali unabaki ndani ya

kwa mwaka kisa foleni

serikali.

Kafulila aliutaja mpango wa serikali ka-
tika kuwavuta wawekezaji kwa sasa kuwa
umeanzishwa utaratibu wa kila Alhamis
na Jjumaa kusikiliza mawasilisho manne
mpaka sita ya watu au kampuni zenye
nia ya kuwekeza na atakayekidhi vigezo,
wanaingia naye kwenye makubaliano.

Alisema  kampuni  binafsi  zi-
napowekeza nchini zinaongeza mzun-
guko wa fedha za kigeni, ajira kwa vijana
na kuchochea ukuaji wa uchumi kwenye
eneo husika.

“Kuna kampuni ambazo tayari zimeo-
nyesha nia ya kuwekeza katika reli ya
Dar es Salaam. Tumewaambia wakalete
maandiko yao ili tuyapitie tuone kama
yako sawa au la. Kuna kampuni kubwa
zimeomba, moja ya kutoka Uturuki na
nne za China kwa hiyo zinaandaa pro-
posal (dokezo). Kampuni itakayoshinda
ndiyo itapewa,” alisema.

Kafulila aliwataka wawekezaji wa nda-
ni na nje ya nchi kuchangamkia fursa za
uwekezaji nchini kabla serikali haijatan-
gaza na kutolea mfano mradi wa reli wa
Morogoro-Dodoma kwamba bado hauja-
pata mwekezaji.
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Samia apiga ‘stop’ usafirishaji korosho ghafi

Na Beatrice Shayo

RAIS Samia Suluhu Hassan,
amesema miaka miwili ijayo ko-
rosho hazitasafirishwa zikiwa na
magamba badala yake zitaban-
guliwa na kusafirishwa kutokana
na mpango mkubwa wa ujenzi
wa viwanda.

Aliyasema hayo jana akiwa
katika ziara mkoani Mtwara na
kusisitiza kuwa korosho hizo
ni lazima zibanguliwe ndipo
zisafirishwe. “Korosho zitaban-
guliwa ndipo zisafirishwe. Tuna
mpango mkubwa wa kujenga vi-
wanda. Tutabangua korosho na
kuisafirisha ikiwa imebanguliwa.
Hayo ndiyo malengo yetu. Suala
la meli tutahamasisha sekta bi-
nafsi tuone namna watakavy-
oweza kufanya.

“Kilio cha wananchi ni suala
la korosho na sasa korosho
isafirishwe kutoka Bandari ya
Mtwara. Mimi sielewi ni nini
kinawazuia watu wa Mtwara
kusafirisha korosho kwa sababu
Bandari wameeleza wako tayari
kusafirisha na hadi makasha
yapo,”alisema.

Rais Samia alisema mwaka
jana alijulishwa hakuna maka-
sha na ilipofika mwaka huu
tayari kuna makasha 112 na men-
gine yanapelekwa kuna huko.

“Niwaombe sana wana Mt-
wara hasa viongozi. Yale am-
bayo yalikuwa yanazuia korosho
kusafirishwa kupitia bandarini
kaeni mkubaliane. Najua kuna
wafanyabiashara wenye malori
yao ambayo yanabeba korosho
kuleta mjini au Dar es Salaam
na pia kuna wenye vituo vya
mafuta. Korosho ikisafirishwa
kwa meli hawatapata malori ya
kujaza mafuta huku,”alisema.

Pia alisema kuna mambo to-
fauti ya uchakachuaji wa koro-
sho yanayofanywa njiani wakati
zikisafirishwa kwa gari, hivyo
kuharibu sifa ya zao katika soko
la dunia.

Rais alisema msimu wa ko-
rosho unaanza Septemba 20,
mwaka huu, hivyo wanasubiri
kuona ni kazi gani itakayofany-
wa kusafirisha bidhaa iyo kupitia
Bandari hiyo.

Pia aliwaagiza mkuu wa mkoa
huo na Jeshi la Polisi kuhakiki-
sha anayesafisha korosho kwa
gari awe na kibali cha mkuu wa
mkoa, kwa kueleza sababu za
kutumia usafiri huo na zinakoe-
lekea ili kupata takwimu sahihi.

“Watajua korosho zimetoka
hapa zimekwenda wapi? Mkuu
wa mkoa najua upo mjini na
una wakuu wa wilaya. Kama
watashindwa kusimamia hiyo
kazi niambie nikuletee watenda

KIIMANJARO

DRINKING WATER

kazi kufanya kazi hiyo vizuri.
Hakuna sababu ya kwa nini
korosho zisisafirishwe kupitia
Bandari,” alisema.

Rais Samia alisema jambo la
msingi ni kuhakikisha wanaipa
thamani korosho ili wasiendelee

kupata aibu ya kila mwaka ya :

kuonekana na uchafu.
HOSPITALI YA KANDA

Akizungumzia kuhusu uzin- :
duzi wa Hospitali ya Rufani ya :
Kanda ya Kusini alioufanya jana, :
Rais Samia alisema amejionea :
kuwa :
ni ya aina yake na ina vifaa vya :
kisasa ambavyo vitasadia kuhu- :
dumia mikoa mitatu ya Ruvuma, :

mambo yanayofanyika

Lindi na Mtwara.

“Ni hospitali maalumu yenye :
kuhudumia magonjwa makub- :
wa, watu wakishindikana katika :
hiyo mikoa basi watakwenda :
hospitalini hapo, tayari serikali :
imeshatengeneza mambo ma- :
zuri katika kutoa huduma kwa :

wananchi,” alisema
Alisema jambo

hiyo.
Rais Samia alisema tayari kuna

Mshindi wa

saratani, hivyo hakuna sababu
kwa watu waliopo katika mikoa
hiyo kuja kupatiwa matibabu
kwa mkoa wa Dar es Salaam na
kwamba kwa sasa watakwenda
jengo la huduma za mama na

mtoto.

“Nataka wajenge kiwanda cha
kutengeneza yale maji wanay-
owawekea wagonjwa badala ya
kwenda kuchukua huko wana-
kokwenda kuyafuata,” alisema.

lililomfura- :
hisha ni huduma ya kusafisha :
figo kwa Kanda ya Mtwara na :
tayari vifaa vimefika, hivyo hu- :
duma itapatikana na masuala :
ya moyo na huduma nyingine za :
kitaifa zitatolewa katika hospitali :

: Tunaomba radhi kwa usumbufu utakao jitokeza.

vifaa vya kufanya vipimo vya :

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua pepe: ps@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz

TANGAZO

1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya Jumapili
tarehe 17-09-2023 kampuni ya HAINAN INTERNATIONAL
LTD itasafirisha Mzigo wake wenye vipimo vikubwa kutoka
DAR ES SALAAM kuelekea MTWARA, Gari hilo lenye
namba za usajili: T175 DFN/T 168 DFN

Mtaa wa Moshi,
il )% S.L.P 2888,
Y 40470 DODOMA
4 Tarehe: 15/09/2023

=}

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:

217603802

Urefu - mita 18:00
Upana - mita 2.80
Kimo - mita 5.00

3. Njia itakayotumika DAR ES SALAAM hadi MTWARA kupitia
KILWA ROAD. Gari itasafiri muda wa mchana tu ( kuanzia saa
12:30 Asubuhi mpaka 12:00 jioni)

— A PRODUCT OF ———

SUPERBRANDS
AFRIKA MASHARIKI

2022-2024

VOTED

perhrands

£AST AFRICA’S CHOIcg

Asanteni wateja wetu
Hii ni yetu sote

@ «ilimanjaro_drinking_water o kilimanjarodrinkingwater ekdw@bbl.co.tz
@ +255 762628166 | +255 659785276 | +255 272754422
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Mkuu wa wilaya
ya Naching-
wea, mkoani
Lindi, Mohamed
Movyo, akikagua
gwaride wakati
wa kufunga
rasmi mafunzo
kwa mujibu

wa sheria ya
operesheni
miaka 60 ya
Jeshi la Kujenga
Taifa (JKT),
Kambi ya 843
KJ Nachingwea,
hivi karibuni.
PICHA: STEVEN
WILLIAM

MAUAJI DADA BILIONEA MSUYA

Dada wa kazi adai kuahidiwa mil. 50/-

Na Grace Gurisha

DADA wa kazi wa mare-
hemu Aneth Msuya, Getruda
Mfuru, juzi aliiambia mahaka-
ma kuwa aliyekuwa mke wa
Erasto Msuya, maarufu kama
Bilionea Msuya, Miriam Mrita,
aliahidi kumpa Sh. milioni 50
endapo angeondoka nyum-
bani kwa bosi wake ili afanye
kazi yake.

Mfuru (38) ambae ni shahidi
wa 25 katika kesi ya mauaji
namba 103 ya mwaka 2018
dhidi ya Mrita na mfanyabi-
ashara Revocatus Muyela, al-
idai hayo mbele ya Jaji Edwin
Kakolaki wa Mahakama Kuu
Kanda ya Dar es Salaam waka-

ti akitoa ushahidi wake.
Akiongozwa na Wakili wa
Serikali Mwandamizi, Paul

Kimweri, Mfuru alidai kuwa
ahadi hiyo alipewa na Mrita
Mei 23, 2016 alipokwenda
nyumbani kwa Aneth, baada
ya kupigiwa simu na mama
huyo kuwa waonane nje ya
nyumba.

Mfuru alidai kuwa alipo-
toka nje alikwenda kwenye
gari lililokuwa limesimama na
alipofika aliegemea kioo cha
gari ambacho kilishushwa na
alipoangalia ndani alimwona
Mrita akiwa amekaa kiti cha
pembeni.

“Aliyekuwa amekaa siti ya
dereva ni yule baba (Muyela)
ambaye alikuwa anakuja mara
kwa mara Kibada Kigamboni
kwa dada yangu Aneth. Nili-
potazama vizuri ndani ya gari

niliona vijana wanne.

“Vijana hawa walikuwa
wamevaa soksi nyeusi
kichwani na walikuwa

wamezitoboa macho na pua
huku wakiwa wamevaa ma-

koti meusi na mmoja wao ali-
kuwa ameshika ‘briefcase’,”
alidai.

Mfuru alidai kuwa kilich-
oendelea yule aliyekuwa ame-
shika ‘briefcase’, aliifungua na
aliona noti za Sh 10,000 zikiwa
zimefungwa na Tababendi’ na
yule mama (Mrita) alimwam-
bia kuwa hizo ni Sh. bilioni 50.

“Baada ya kuona fedha hizo,
yule mama (Mrita) aliniambia
“hizi fedha hivi karibuni zi-
nakuwa zangu endapo nitaon-
doka pale nyumbani ili afanye
kazi yake. Lakini hakunieleza
kazi ambayo anakwenda kui-
fanya kwa Dada Aneth,” alidai.

Alidai kuwa wakati Mrita an-
amwambia maneno hayo, yule
aliyekuwa ameshika ‘brief-
case’ alishika bastola na kum-
wekea kifuani hali iliyomfanya
aogope sana na aingiwe na
hofu na kwamba hayo yote
wakati  yanatokea alikuwa
ameegemea kioo.

“Baada ya haya yote yule
mama aliniambia kabla ya Mei
25, 2016 kufika niwe nimeon-
doka nyumbani kwa Dada
Aneth kwa sababu kuna kazi
anakuja kuifanya. Alinipa Sh
20,000 na kuhusu Sh. milioni
50 aliniambia atanipatia Aru-
sha,” alidai.

Pia alidai kuwa jambo
lingine Mrita alilomwambia
ni kuhakikisha simu aliyompa
haionekani na mtu yeyote na
ikiwezekana aitupe kabisa
isionekane.

“Ilipofika Mei 25, 2016 ma-
jira ya saa 5:30 asubuhi, nil-
iondoka nyumbani kwa dada
na Kwenda Feri Kigamboni
kwa lengo la kuonana na rafiki
yangu Sabri Kombo. Wakati
natoka nilifunga mlango wa
nyumba na kuweka ufunguo

chini ya zulia. Niliweka hapo
kwa sababu mimi na dada An-
eth ndipo tulikuwa tunaweka.
Baada ya hapo nilifunga geti
kubwa la fensi na kuondoka
na funguo,” alidai

Mfuru alidai alipanda da-
ladala kutoka Kibada hadi Feri
na alipofika alipanda pantoni
Kwenda Magogoni kukutana
na rafiki yangu Sabri Kombo
na kwamba wakati yuko kwe-
nye pantoni akakumbuka ma-
neno ya yule mama kuhusu
simu, akaitupa ndani ya maji.

“Nilipofika Magogoni nili-
kutana na Sabri, nilimwomba
kwa siku hiyo nikalale kwake
Chanika. Aliniambia dada
yako Aneth hataleta shida?
Nikamwambia hana shida, ni-
kakumbuka kwamba ufunguo
wa geti kubwa ninao, nikamu-
omba Sabri anisindikize niu-
rudishe,” alidai.

Alidai kuwa alikutana na
mwanafunzi wa shule ya
msingi akampa ufunguo huo
aupeleke kwa jirani yao am-
bapo huwa wanachota maji.
Alipoipeleka yeye aliondoka
na pikipiki akiwa na Sabri hadi
Chanika.

“Niliondoka nyumbani kwa
sababu yule mama aliyenipa
simu ya Nokia (Mrita) aliniam-
bia akinikuta mle ndani atani-
wajibisha na pia kutokana na
vitisho nilivyopewa na ku-
nyooshewa bastola .

Pia, alidai kuwa alipokuwa
nyumbani kwa Sabri, Aneth
alimtumia ujumbe mfupi kwe-
nye simu kuwa: ‘Getruda hebu
rudi nyumbani uondoke kwa
usalama’, lakini hakumjibu
chochote.

Alidai kuwa Mei 26,2016
majira ya saa nne asubuhi
alipigiwa simu na ndugu yake

Neema kutoka Mererani kuwa
Dada Aneth ameuawa kiny-
ama nyumbani kwake Kigam-
boni na kwa bibi Msuya kume-
jaa watu wengi sana.

Shahidi huyo alidai kuwa
Mei 27, 2016 hakukamatwa na
polisi alikuwapo nyumbani
kwa Sabri na Julai 20,2016 ak-
iwa nyumbani kwao, Masama,
alipigiwa simu na Bibi Msuya,
akimuulizia yuko wapi.

Alidai kuwa Julai 23,2016
alipigiwa simu na askari polisi
nakumueleza kuwa yupo ny-
umbani kwao, Julai 24, 2106
alipanda gari na askari wawili
wa kike na wa kiume

Shahidi huyo aliulizwa mas-
wali ya dodoso na Wakili wa
Utetezi, Peter Kibatala, kama
ifuatavyo;-

Kibatala: Mrita alikaa muda
gani kwa wakwe zake hiyo
mwaka 2015?

Shahidi: Alikaa muda mch-
ache na kuondoka.

Kibatala: Uliona dalili zozo-
te za ugomvi kati ya Mrita na
wakwe zake?

Shahidi: Sikuona dalili zo-
zote za ugomvi.

Kibatala: Moja ya magari
ambayo Mrita alikuwa anakuja
nayo mara kwa mara Kigam-
boni, ndiyo moja ya magari
aliyokuja nayo Mererani?

Shahidi: Mimi sikuona gari
ambalo alikuja nalo.

Kibatala: Ile nyumba yenye
duka ilikuwa ina ukuta?

Shahidi: Ndiyo.

Kibatala: Unakumbuka ny-
umba ya Aneth ilikuwa na vy-
umba vingapi?

Shahidi: Sikumbuki.

Kesi hiyo iliahirishwa jana
kwa ajili ya shahidi kuendelea
kuulizwa maswali ya dodoso
na mawakili wa utetezi.

- I
- ‘Mahakama mdau
- muhimu wa fidia’

: Na Mwandishi Wetu, MWANZA

:  MAHAKAMA imeelezwa kuwa ni
. chombo muhimu katika mchakato wa
: ulipaji wa fidia kwa wafanyakazi wa-
¢ naoumia, kuugua au kufariki kutokana
: nakazi.

¢ Mkurugenzi Mkuu wa Mfuko wa Fidia
¢ kwa Wafanyakazi (WCF), Dk. John Mdu-
¢ akifungua kikao kazi cha kimkakati bai-
: na ya WCF na watendaji wa Mahakama
¢ Kuu Divisheni ya Kazi, Kanda ya Ziwa na
: Wakurugenzi wa Tume ya Usuluhishi na
Uamuzi (CMA), ili kuwajengea uelewa
: wa sheria ya fidia kwa wafanyakazi.

¢ Alisema mafunzo hayo ni sehemu ya
: utekelezaji wa maelekezo ya serikali
¢ ya kuzitaka taasisi za umma kuongeza
: ufanisi na ubora wa utoaji huduma kwa
: wananchi. Kikao kama hiki kilifanyika
: Juni 9, mwaka huu, mjini Bagamoyo na
¢ kiliwakutanisha watendaji wa Mahaka-
: ma Kuu ya Tanzania Divisheni ya Kazi
: Kanda ya Dar es Salaam na Pwani na
: wale wa CMA Kanda ya Dar es Salaam.

:  “Kwa hivyo mahakama na CMA ni
¢ wadau muhimu katika utekelezaji wa
: sheria ya fidia kwa wafanyakazi lakini
' pia tunajenga uelewa wa pamoja... kikao
: kazi hiki kitaleta manufaa makubwa iki-
: wamo kuimarisha uhusiano kwa lengo
: la kutoa huduma bora kwa wananchi na
¢ kuchangia kwenye kukuza uchumi wa
: nchi yetu,” alisema.

© Jaji Mfawidhi Mahakama Kuu ya Tan-
: zania Divisheni ya Kazi, Dk. Yose Mlyam-
: bina, aliipongeza WCF kwa kuwa tayari
: kushirikiana na mahakama na taasisi
¢ zinazohusu utatuzi wa migogoro ya kazi.
¢ Alisema mafunzo hayo yatasaidia
. taasisi hizo kubadilishana uzoefu kwe-
: nye mambo ya sheria zinazohusu ulipaji
: wa fidia kwa wafanyakazi wanaoumia
¢ au kuugua wakiwa kazini au kwa familia
¢ za wafanyakazi wanaofariki kutokana
: na ajali wakiwa kwenye maeneo yao ya
: kazi.

:  “Mheshimiwa Jaji Mkuu alifanya ug-
:atuzi kwa kuelekeza majaji wote wa Ma-
¢ hakama Kuu ya Tanzania, naibu wasajili
: na mahakimu wakazi wafawidhi wote
: sehemu ambazo hazina masjala za Ma-
¢ hakama Kuu kushughulikia mashauri
: ya kazi, hivyo niliwaomba WCF watu-
: andalie mafunzo mengine ya kikanda
¢ na nashukuru leo tuko hapa Mwanza,”
: alisema.

: Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa CMA,
: Thomas Malekela, alisema tume inashu-
: ghulika na haki zilizovunjwa mahali pa
: kazi.
: “Mfanyakazi anaweza akalalamika
¢ juu ya mshahara ambao kwa kweli si
: wenyewe. Anazungumzia mshahara
: pamoja na maslahi, mimi nikatoa ua-
¢ muzi kuwa mshahara wako halisi ni
: huu, hivyo WCF itatumia uamuzi huo
¢ wa CMA ambayo ndiyo itatumika katika
: kutekeleza jukumu lake la kulipa fidia,”
: alisema.

¢ Pamoja na kujifunza sheria ya fidia
: kwa wafanyakazi, maeneo mengine
¢ ambayo majaji hao na wakurugenzi wa
¢ CMA wamejifuzna ni taratibu za madai
* na wamepata fursa ya kuelezwa jinsi
: tathmini za madhara ambayo mfanyaka-
: zi ameyapata inavyofanyika.
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Ajali Hiace
ilivyoua
watu sita,

kujeruhu tlsa

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

WATU sita wamekufa na wengine
tisa kujeruhiwa baada ya gari aina ya
Nissan Caravan Hiace walilokuwa wak-
isafiria kuacha njia na kuparamia mti
katika eneo la Kisongo mkoani hapa.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Arusha,
Justine Masejo, alisema gari hilo maaru-
fu kama kipanya lenye namba za usajili
T 135 DBC lilipata ajali wakati likitoka
Wilaya ya Karatu mkoani Manyara

Masejo alisema aJaI| hiyo ilitokea
juzi saa 11:30 jioni baada ya dereva
kupoteza mwelekeo na kushindwa
kulimudu, kisha kwenda kuparamia mti.

“Katika ajali hiyo watu sita wamefariki
dunia, kati yao wanawake ni wawili na
wanaume ni wanne. Majeruhi wa ajali
hii ni watu tisa wanapatiwa matibabu
katika Hospitali ya Rufaa ya Mount
Meru. Miili yote imehifadhiwa hospi-
talini hapo kwa ajili ya kusubiri ndugu
kuitambua,” alisema.

Shuhuda wa ajali hiyo, Denis Mollel
alidai kuwa ilitokea wakati dereva wa
Kipanya hicho akijaribu kulipita lori
lililokuwa mbele yake kwenye eneo
hilo ambalo haliruhusiwi huku akiwa
kwenye mwendokasi.

Alisema akiwa katika harakati hizo,
alikutana na uso kwa uso na lori aina
Benz na kukosa mwelekeo kisha ku-
gonga mti.

Akizungumza baada ya kuwajulia hali
majeruhi, Mkuu wa Mkoa wa Arusha,
John Mongella, aliwataka madaktari
kutoa huduma nzuri ili afya zao ziima-
rike haraka.

“Madereva wanaotumia vyombo vya
usafiri wawe makini zaidi na kuhakiki-
sha magari yanayobeba abiria yame-
fanyiwa ukaguzi wa kina ili kuepuka
ajali zisizo za lazima zinazopelekea
kupoteza nguvu kazi ya Taifa kutokana
na watu kufa,” alisema.

Kaimu Mganga Mfawidhi wa Hospitali
va Mount Meru, Frank Shega, alisema
kati ya majeruhi hao waliowapokea,
wawili hali zao siyo nzuri wamelazwa
chumba cha wagonjwa wanaohitaji uan-
galizi maalumu (ICU).

Dk. Shega alisema majeruhi wengine
wamepata majeraha mbalimbali, waki-
wamo waliofanyiwa upasuaji kutokana
na kuvunjika miguu na mikono.

Mmoja wa majeruhi hao, Joyce
Laizer, alisema ajali hiyo ilitokea wakati
dereva wao akijaribu kulipita lori hiyuo
huku akiwa kwenye mwendokasi bila
ya kuchukua tahadhari.

Joyce alisema ameumia kifuani ku-
tokana na kubanwa na Kiti wakati ajali
hiyo ikitokea. “Tulikuwa tunatoka kwe-
nye mahafali ya mtoto wa kaka yangu
aliyekuwa amehitimu mafunzo ya miezi
mitatu ya Jeshi la Kujenga Taifa (JKT)
Makuyuni,” alisema.

- Wadau wa demokrasia
- wataka mgombea binafsi

Na Sabato Kasika

BAADHI ya wadau wa demokrasia
wameeleza matamanio yao ya ku-
taka kuwapo kwa mgombea binafsi
na kuweka usawa wa kijinsia kwenye
uongozi.

Wadau hao walipaza sauti Zao
tano wa Maadhimisho ya Siku ya Ki-
mataifa ya Demokrasia ulioratibiwa
na Kituo cha Sheria na Haki za Bin-
adamu (LHRC) huku wakitaka suala
la mgombea binafsi kufanyiwa kazi.

Katika mkutano huo, kulifanyika
uzinduzi wa kitabu kiitwacho, Miaka
30 ya Demokrasia ya Vyama Vingi
nchini Tanzania 1992 mpaka 2022.
Tafakari ya Maendeleo, Changamoto
na Fursa. Miongoni waliohudiria ni
wanasiasa na asasi za kiraia.

Mkurugenzi Mtendaji Mstaafu
wa LHRC, Dk. Hellen Kijo-Bisimba,
alisema suala la mgombea binafsi
halikwepeki na kwamba, ni muhimu
kwa ustawi wa demokrasia nchini.

“Katika kitabu chenu kilichozin-
duliwa leo (jana) kikielezea kupanda
na kushuka kwa vyama vya siasa,
Mkurugenzi Mtendaji wa LHRC,
Dk. Anna Henga, amegusia kesi ya
mgombea binafsi ambayo hadi leo
haijulikani ni nini kinakwamisha
uwapo wa mgombea binafsi.

Alisema ndani ya vyama kuna
changamoto nyingi zikiwamo am-
bazo zinakwamisha baadhi ya watu
wenye nia ya kuongoza, kushindwa

kufanya hivyo.

“Miaka 30 ya mfumo wa vyama
vingi tumeshuhudia namna ambavyo
vyama vimekumbana na vikwazo iki-
wamo suala la mgombea binafsi na
hatuoni sababu ni kwa nini utaratibu
huo usiwapo,” alisema.

Katibu wa Baraza Kuu la Wa-
nawake wa Chama cha Demokrasia
na Maendeleo (CHADEMA) (BAWA-
CHA) Catherine Ruge, alisemawapo
wanawake wanaotaka kuongoza,
hawataki kupitia katika vyama vya
siasa lakini wanakwama kutokana na
mfumo wa sasa.

“Kuna haja ya kuwaacha Watan-
zania wawe huru kuchagua viongozi
wao wanaotokana na vyama na wale
wasiotokana na vyama,” alisema
Catherine.

Mwenyekiti wa Baraza la Vijana
CHADEMA (BAVICHA), John Pam-
balu, alisema katika miaka 30 ya mfu-
mo wa vyama vingi, nchi imeshindwa
kuandika Katiba Mpya.

Katibu wa Shirika lisilo la kiserikali
la Ulingo, Dk. Ave Maria Semakafu,
alisema miaka 30 ya vyama vingi vya
siasa nchini, hakuna uwiano katika
uongozi, na  wanawake waendelea
kubaki katika nafasi za viti maalum.

“Ingawa katika kitabu kilichoz-
induliwa kinaelezea kuwapo kwa
hatua za uwiano. Ukweli ni kwamba,
bado kuna haja kuhakikisha kunaku-
wa na usawa wa kijinsia. Tunataka
usawa siyo wanawake waendelee
kuwa wengi nafasi ya Viti Maalum,”
alisema Dk. Ave Maria.

NOTISI/TANGAZO

LEGENDS AUCTION MART LTD, DESTENI COMPANY LIMITED, NUTMEG AUCTIONEERS & PROPERTY MANAGERS CO.LTD ,SALEI AUCTION MART
LTD,HEDANE ENTERPRISES LTD, MASE INTERNATIONAL LTD,TAUSI AUCTION MART,MASETO AUCTIONEER AND DEBT COLLECTORS, JY
AUCTIONEERS CO.LTD, NGOMENI AUCTION MART, REAL MASTER LTD,DRM AUCTIONEERS & CO.LTD, MAS AND ASSOCIATES CO.LTD,MELVA
INTERNATIONAL LTD ,YONO AUCTION MART &CO.LTD, SUMA JKT AUCTION MART COMPANY LTD,MAJEMBE AUCTION MART LTD, MABUNDA
AUCTIONEER MART CO.LTD kwa mamlaka tuliyopewa na Jamhuri ya Muunganowa Tanzania, chini ya Benki ya AKIBA COMMERCIAL BANK PLC,
tunatoa notisi ya kulipa deni kwa mdaiwa ndani ya siku 14 kuanzia tangazo hili, Vinginevyo, tutafanya Minada ya hadhara kama ratiba

Mwenyekiti wa Idara Wanawake
na Watoto kutoka Shirikisho la Vy-
ama vya Watu Wenye Ulemavu
(SHIVYAWATA), Nasiria Ally, aliwa-
taka wanasiasa kutowatumia wenye
ulemavu kwa manufaa yao.

“Kila wakati wa uchaguzi, wanasia-
sa huwafuata watu wenye ulemavu
na kuwapa ahadi hewa ili wawape
kura.

Ninaomba muache kufanya hivyo,”
alisema Nasiria.

Mwanasiasa mkongwe, Stephen
Wasira, alizitaka asasi za kiraia kujik-
ita zaidi katika kutoa elimu ya uraia
kwenye jamii ili kuiongezea uelewa.

“Mmetueleza kuwa kwa miaka 30
ya demokrasia mmeshuhudia pia,
kuzuiwa kuingia katika vituo vya ku-
pigia kura, lakini ninadhani jukumu
lenu ni kutoa elimu ya uraia, kusaidia
jamii kutambua haki yao,” alisema
Wasira.

Naibu Katibu Mkuu wa Chama cha
Wananchi (CUF) Bara, Magdalena
Sakaya, alisema kwa miaka 30 hali
ya demokrasia imekuwa ikiyumba
kwa kutegemea na utawala wa nchi
uliopo.

“Kwa mfano, miaka ya nyuma, up-
inzani ulikuwa na wabunge na madi-
wani na wenyeviti wa mitaa wengi,
lakini sasa ni wa chama kimoja,”
alisema Magdalena.

Alisema kuna haja kwa mkutano
huo kutoka na mazimio ambayo yat-
asaidia kuifanya demokrasia iweze
kustawi kwa manufaa ya Watanza-
nia.

217604302

inavyoonesha.

TAWIALILOKOPA JINA LA MTEJA AINA YA DHAMANA MAHALIDHAMANA ILIPO [TAREHE YA MNADA

MWANZA MTONDI SIAGI KICHELE NYUMBA YENYE HATIMILIKI NYAMALANGO -MWANZA  |25/09/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MBEYA ROGIMWA AGRO COMPANY LIMITED KIWANJA CHENYE HATI NAMBA 083KYL/1204 [TETE KYELA MBEYA 26/09/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
NYUMBA YENYE HATI NA 94894 KIWANJA NA.460

MAIN KWANZA KILWAMINING & PRODUCTSLTD  [KITALU '47 KIJITONYAMA 2010972023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

TEGETA SHEILA CLEVELAND NKATA NYUMBA MBEZILUIS 12/10/2023 SAA 4:30 ASUBUHI NAKUENDELEA

TEGETA ALOYCE JOHN KAZIMBAYA NYUMBA MADALE NYAKASANGWE  [30/09/2023 SAA 05:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

ILALA HALIMA JUMAHAJI NYUMBA VIKINDU 2010972023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
NYUMBA YENYE LESENI YA MAKAZI NAMBA

ILALA BIAGATI SEAFOODS CO.LTD TMK033735 CHARAMBE -MBAGALA 26/09/2023 SAA 6:00 MCHANA NA KUENDELEA (MARUDIO)

MASHARTI YA MNADA

1 Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya Nyumba, Kiwanja au Shamba ,papo hapo baada ya mnada kumalizika na 75%

itakayobaki italazimika kulipwa ndani ya siku 14.

2 lkiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la mnada kuhusiana na malipo ya awali,hatarudishiwa pesa yoyote

aliyokwisha ilipa.

3 Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu no.0715868000/ 0655715138/ 0765999000/ 0787129539/ 0719351040
4 lwapo ndani ya siku 60 mnunuzi hajakabidhiwa nyumba Benki itarudisha kiasi cha fedha kilichowekwa na mnunuzi Benki bila

gharama yeyote.
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Kila l heri wawalkilishi wetu katika
mashindano ya CAF, kazi bado

WAWAKILISHI wa Tanzania kwenye michuano ya Ligi ya
Mabingwa Afrika, Simba na Yanga leo jioni watakuwa na kib-
arua cha kutafuta ushindi kwenye michezo yao ya ugenini
ili kujiweka kwenye nafasi nzuri ya kusonga mbele kwenye
michuano hiyo.

Endapo klabu hizo zitafanikiwa kupata ushindi wa jumla
kwenye michezo yote zitafanikiwa kutinga hatua ya makun-
di ya mashindano hayo makubwa kwenye ngazi ya vilabu
Afrika.

Kila timu zinazowakilisha nchi kwenye michuano ya ki-
mataifa ya CAF wakiwemo Singida Big Stars wanaoshiriki mi-
chuano ya Kombe la Shirikisho Afrika, wameweka malengo
ambayo wanapambana kuyafikia.

Simba na Yanga zimejiwekea malengo angalau kucheza
hatua ya nusu fainali ya michuano hiyo.

Tunataka kuzikumbusha klabu zetu hizi, haijalishi ni ma-
tokeo gani watayapata kwenye michezo yao ya leo, wanapas-
wa kufahamu kazi bado haijaisha, zipo dakika nyingine 90.

Wapinzani wao, Power Dynamos ya Zambia itakayocheza
na Simba, Ndola nchini Zambia na Al Merrikh ya Sudan ita-
ni lazima tahadhari zichukuliwe kwa mabenchi ya ufundi ya
timu zote.

Kikubwa kinachotakiwa kwa wachezaji wa timu hizi ni
kutochukulia kuwa mchezo ndo umeisha, bado kuna kazi
mbele ya dakika nyingine 90 za kujithibitishia uhakika wa
kusonga mbele au kuondolewa.

Tunaamini matokeo ya michezo hii ya leo bado haijatoa pi-
cha kamili ya nani anaingia hatua ya makundi ya michuano
hii mikubwa.

Kikubwa ni kujipanga zaidi na kuweka mikakati mizur i
kuelekea kwenye mechi za marudiano ili malengo yatimie ya
kuweza kutinga hatua ya makundi.

Wakati wachezaji wa timu hizi wakiingia uwanjani leo
jioni, wakumbuke ahadi ya Rais wa Jamuhuri ya Muungano
wa Tanzania, Dk Samia Suluhu Hassan ya kuendelea kutoa
zawadi ya fedha katika kila goli litakalofungwa.

Hili kuzipata fedha hizi za Rais Samia na zile watakazoa-
hidiwa na viongozi wa klabu zao ni lazima jasho liwatoke
uwanjani kwa kuzipigania timu zao katika michuano hii
muhimu.

Simba wamekuwa na uzoefu mkubwa kwenye mashinda-
no haya, ni kwa miaka minne mfululizo wamekuwa waki-
fuzu hatua ya makundi, lakini bado hilo haliwapi uhakika wa
kirahisi wa kurudia kile walichozoea kukifanya.

Kadhalika kwa Yanga, wana muda mrefu tangu kufuzu
hatua ya makundi ya Ligi ya Mabingwa Afrika, nao hicho
hakiwezi kuwa kigezo cha wao kushindwa mwaka huu ku-
fikia hatua hiyo, vyote vinawezekana kwa wachezaji wake
kujituma uwanjani.

Tunaamini mwaka huu historia itawekwa kwa timu zote
mbili za Tanzania kutinga hatua ya makundi ya michuano hii
ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

Kama timu zetu hizi zitafuzu hii itakuwa rekodi nyingine
nzuri kwa soka letu na hasa katika kuitangaza ligi yetu, na
soka la Tanzania kwa ujumla wake.

Tunazitakia kila la heri klabu zetu zote zinazoshiriki mi-
chuano ya CAF kuanzia Simba na Yanga zinazoshiriki Ligi
ya Mabingwa Afrika na Singida Fountain Gate FC ambao ke-
sho watacheza na Future FC kutoka Misri kwenye kombe la
Shirikisho Afrika.
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Kutochagu

iwa kuchezesha Afcon

@VMSAMBA

kuwaamshe waamugzi wetu nchini

WIKI hii Shirikisho la Soka Afrika (CAF)
lilitoa orodha ya waamuzi 65 wataka-
ochezesha Fainali za Mataifa ya Afrika
Januari mwakani nchini Ivory Coast.

Waamuzi 32 ni wa kati na 33 wa pem-
beni, lakini hakuna hata mwamuzi
mmoja kutoka Tanzania.

Inafikirisha na kusikitisha kuona Ligi
ya Tanzania ambayo inatajwa kuwa ni
ya tano kwa ubora Afrika, lakini haina
hata mshika kibendera mmoja.

Cha ajabu ni kwamba kuna ligi za
nchi ambazo hata mashabiki wa Tanza-
nia wanaziona ni ndogo lakini zimetoa
waamuzi.

Mfano kuna mwamuzi kutoka Soma-
lia, Burundi, Rwanda Comoro, Djibouti,
achilia mbali wengine kutoka nchi kama
Mauritius Sao Tome & Principe, Mada-
gascar na kadhalika.

Kama ingekuwa kuna mchezaji am-
etoka nchini humo kuja Tanzania
kucheza soka, mashabiki wangekuwa
na wasiwasi naye kwa sababu si nchi
ambazo soka lake limepiga hatua kub-
wa kama kulinganisha na Tanzania, la-
kini zimetoa waamuzi.

Kwa jinsi soka la Tanzania linavyo-
heshimika nje ya nchi kwa sasa halafu
hakuna mwamuzi hata mmoja huwezi
kupepesa maneno, ni aibu.

Hili ni doa kubwa kwenye soka la nchi
yetu kwa sababu hata watesi wetu wa-
naweza kuanza kuwatilia shaka hata
mabingwa na washindi wanaopatikana
kama wanapatikana kihalali.

Ligi bora ambayo haina waamuzi wa-
zuri ni sawa tu na mtu kuvaa suti halafu
chini ana ndala au kandambili.

Nilitegemea ubora wa ligi yetu un-
geendana na ubora wa waamuzi, la-
kini inavyoonekana kuwa nchi hii ina
wachezaji bora wanaochezeshwa na
marefa wasio bora.

Kuanzia mabosi wa waamuzi na mpa-
ka marefa wenyewe sijui wanajisikiaje?

Kwa hili haiwezekani kabisa kujisikia
vizuri, kwani tayari wamewapa fimbo
mashabiki ya kuwapigia kila wan-

apochezesha mechi mbalimbali.

Tatizo liko wapi? Wapo wanaodai
kuwa tatizo kubwa la waamuzi wa Tan-
zania ni lugha, kwani wengi hawajui
kifaransa na wanaongea kingereza cha
kubahatisha.

Inasemekana waamuzi wengi wa-
naochaguliwa na CAF ni wale wanaojua
Kifaransa na Kiingereza halafu kuna
waamuzi wanaojua kuongea lugha zote
mbili.

Hata hivyo ninavyojua mimi mwamu-
zi kwanza anachaguliwa kwa kuweza
kuchezesha soka vizuri, kutafsiri vyema
sheria na utimamu wa mwili, vingine
vinafuata baadae.

Wengine wanadai CAF wanapenda
zaidi waamuzi warefu, huku Tanzania
ikiwa na waamuzi wengi wafupi.

Inawezekana ikawa kweli, lakini kwa
kiasi kikubwa waamuzi wa Tanzania
wanaangushwa kwa kutoweza kutafsiri
sheria, hasa wanapokwenda kuchez-
esha mechi za Ligi ya Mabingwa Afrika,
Kombe la Shirikisho pamoja na Ligi Kuu
Tanzania.

Siku hizi Ligi Kuu Tanzania Bara in-
aonekana zaidi kuliko ligi nyingine
yoyote katika ukanda huu wa Afrika
Mashariki na Kati.

Hawajui kuwa wanaangalia, hivyo wa-
napofanya madudu yanaonekana vizuri
tu.

Imefika wakati sasa waamuzi wa
Tanzania kubadilika. Waache tabia ya
kuzipendelea timu, uoga, rushwa, ku-
tojiamini na kuwa na mamlaka wan-
apochezesha.

Mechi inabidi ichezeshwe na ijiamue
yenyewe na si kuonekana kubeba timu.

Waamuzi wakichezesha kama ma-
hakimu, kuwa na haki kwa pande zote
mbili kwa timu kubwa na ndogo, ndipo
wanapoweza kuanza kuangaliwa na
CAF.

Hili sasa liwe somo kwa waamuzi
wetu.

Watataka kuishia kuchezesha ligi kuu
tu au kwenda mbali zaidi?
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Waliomaliza vifungo

wafunzwa ujasiriamali

Na Beatrice Philemon

WANAWAKE 33  waliomaliza vifungo katika
magereza ya Ukonga na Segerea wamepata elimu
ya kuwasaidia katika nyanja mbalimbali za kuinua
maisha yao.

Maeneo hayo ni ujasiriamali, usimamizi wa fed-
ha, haki za wanawake katika jamii, jinsi ya kupata
mikopo yenye riba nafuuili kujitegemea kiuchu-
mi, kijamii na wasirudie tena kufanya makosa ya
kijinai.

Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika lisilo la Kiseri-
kali linaloitwa ‘Tanzania  Prisoners Hope Foun-
dation (TPHP), Lucas Mwimo, alisema hayo juzi
wakati wa semina ya siku moja kwa wanawake
waliomaliza vifungo kutoka gereza la Segerea.

Mafunzo hayo yalitolewa na wataalam  ku-
toka kampuni mbalimbali kwa ufadhili wa shirika
lisilo la kiserikali la ‘Women Fund Tanzania Trust
(WFTT) na yalihudhuriwa na maofisa ustawi wa
jamii, kamishina msaidizi wa magereza, mkuu wa
gereza la wanawake Segerea na wawakilishi ku-
toka WFTT.

“Tumeamua kutoa mafunzo haya ili nao washiri-
ki kikamilifu kuchangia gurudumu la maendeleo
ya taifa, kupunguza kuwanyanyapaa kwa sababu
hawa bado ni wanadamu wanaostahili kupata hu-
duma zote za kijamii na pia wasijione wapweke
na hatimaye wakarudia tena makosa ya Kkijinai,”
alisema. Pia aliwaomba wanawake waliomaliza vi-
fungo na wale waliotoka mahabusu kuunda umoja
wao ili kuwawezesha wadau na serikali kuwasaidia
kiurahisi na sauti zao kusikika kwa urahisi.

“Mnaweza kuanza na kundi hili dogo mkawa na
viongozi wenu ili kusaidiwa kiurahisi mara wadau
wanapojitokeza kutoa misaada. Sisi TPHF tutaen-
delea kuomba misaada kwa wafadhili wa ndani na
nje ya nchi na itakapopatikana mtakuwa watu wa
kwanza kukumbukwa,” alisema.

Alishukuru  shirika la WFTT kwa kufungua
mlango wa ufadhili ambao umesaidia wanawake
waliomaliza vifungo katika gereza la Segera kupata
elimu ambayo itawasaidia kuanzisha biashara na
kujitegemea kiuchumi.

Alisema shirika la TPHP litaendelea kutoa elimu,
ushauri na huduma mbalimbali  kwa wanawake
na wanaume wanaotoka magerezani kadri wa-
takavyokuwa wanapata misaada kwa wadau mbal-
imbali.

“Tangu tumesajiliwa hadi sasa tumeweza ku-
toa misaada mbalimbali kwa wafungwa wali-
otoka Segerea na Ukonga zikiwamo taulo za
kike 288, katoni tano za sabuni za kuogea na ku-
fulia, televisheni moja, elimu ya ushauri nasaha
kwa wafungwa 1,800 na magodoro 50 ya kulalia
wafungwa,” alisema. Misaada mingine ni kumpa-
tia kadi ya bima ya afya ya NHIF mfungwa mmoja
wametoa Sh. 500,000 kwa mjasiriamali mmoja, ili
aweze kununua mizinga kwa ajili ya ufugaji nyuki
na kuuza asali na vifaa vingine.

Mkuu wa Wilaya ya Tlala, Edward Mpogolo,
alishukuru WFTT na TPHP kwa kuwapatia mafun-
zo ambayo yatawasaidia kuwa watu wengine na
kutofanya tena makosa ya kijinai.

Aidha, aliwaasa kuacha kujinyanyapaa na kuan-
za maisha mapya katika jamii zao na wilaya ipo
tayari kuwasaidia kupata mitaji.

“Mnaweza kujiunga katika kikundi na kuomba
mikopo, tunao wataalam ambao watawasaida jinsi
ya kuandika maombi ya mikopo, mkiwa wa moja
ya maofisa mikopo wetu watawapatia mikopo na
serikali itaweza kuwasaidia,” alisema.

Akizungumza kwa niaba ya wanawake wen-
zake, Veronica Ndunguru alisema wanaomba
serikali ikishirikiana na wadau mbalimbali kama
TPHF waone namna ya kuwasaidia kupunguza au
kuondoa kabisa hasa changamoto ya ukosefu wa
mitaji, ili waweze kushiriki kikamilifu katika shu-
ghuli za maendeleo. Pia alisema jamii ielimishwe
kuwapokea vizuri wanapotoka magerezani na
wasihukumiwe kutokana na makosa waliyofanya
siku za nyuma.

Shekhe Amri
Haruna
(kulia),
akifafanua
jambo kwa
wananchi
waliojitokeza
kupata hu-
duma mbal-
imbali za afya
bure kwenye
kambi ya siku
tatu iliyod-
haminiwa na
Taasisi ya
Khoja Ithna-
Asher Jamaat,
katika viwan-
ja vya Mnazi
Dar es Salaam
juzi. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU.

Tanzania na Msumbiji zakubaliana
kufanyia kazi matishio ya kiusalama

Na Romana Mallya

TANZANIA na Msumbiji zimekubali-
ana kutekeleza mambo mbalimbali kati-
ka maeneo ya ulinzi na usalama ikiwamo
kufanyia kazi matishio ya ugaidi na kui-
marisha mipaka.

Waziri wa Ulinzi na Jeshi la Kujenga
Taifa, Dk. Stergomena Tax, aliyasema
hayo juzi wakati akifunga kikao cha tano
cha kamati ya pamoja ya ushirikiano ka-
tika sekta ya ulinzi na usalama baina ya
laam kwa siku nne.

Alisema jambo kubwa walilokubaliana
ni kuendeleza ushirikiano wao katika
kupambana na masuala ya kiulinzi na
usalama ambayo matishio yake hayatam-
bui mipaka.

“Yapo matishio ambayo tunayafanyia
kazi wenyewe ndani ya nchi, lakini yapo
matishio ambayo yanavuka mipaka, lazi-
ma tufanye kazi kwa pamoja. Kama mna-
vyofahamu ugaidi ni moja ya matishio
ambayo hayatambui mipaka.

“Huu ni mwendelezo wa ushirikiano
wetu. Kama mnavyofahamu Tanza-
nia na Msumbiji tumekuwa ndugu na
marafiki tangu wakati wa kupigania
ukombozi wa nchi na wao wanalitam-
bua hilo na wametoa shukraniza dhati
kwa Rais Samia Suluhu Hassan, kwa
ushirikiano uliowezesha kupambana na
tishio la ugaidi,” alisema.

Waziri Tax alisema Tanzania ina-
shirikiana na Msumbiji kama nchi na pia
kama Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa
Afrika (SADC) na kusisitiza kwamba hali
inaendelea kuimarika.

Alisema licha ya hali kuendelea kuima-
rika na kutulia lazima waweke mikakati
ya pamoja na hivyo kupitia mkutano
huo, wamekubaliana mambo mbalimbali
ya kutekeleza katika maeneo ya ulinzi na
usalama.

Alisema mikutano ya aina hiyo ime-
kuwa ikifanyika kila mwaka na mwakani
utafanyika nchini Msumbiji huku wak-
iendelea kutekeleza yale waliyokubali-
ana.

“Mnafahamu Tanzania na Msumbiji
tuna mpaka wenye ukubwa wa takribani
kilometa 800 ni kazi kubwa kuhakikisha
tunaimarisha ulinzi,” alisema.

Waziri Tax alisema kwa ujumla hali ya
kiusalama nchini ni shwari lakini kutoka-
na na matishio yamekuwa yakibadilika,
lazima wakae macho.

Dk. Tax alitoa wito kwa wananchi ku-
hakikisha wanadumisha usalama na am-
ani ya nchi kwa kufanya matendo sahihi
na wanapoona viashiria watoe taarifa.

Pia aliwataka kujiepusha na vitendo
vyovyote ambavyo vinaweza kuathiri
amani na usalama wa nchi husika.

Waziri wa Mambo ya Ndani wa Msum-
biji, Pascoal Ronda, aliahidi nchi yake
itayasimamia vyema mambo ambayo
wamekubaliana katika kikao, ili kuimari-
sha ushirikiano wa ulinzi na usalama.

Alisema mikutano hiyo ni muhimu
kwa kuwa inasaidia kujadili na kubadilis-
hana utaalamu wa namna ya kuimarisha
uhusiano na kusaidia kupambana na ma-
janga na matishio mbalimbali.

Kikwete awanyooshea kidole maofisa utumishi

Na Lusungu Helela, BUNDA

Naibu Waziri Ofisi ya Rais, Meneji-
menti ya Utumishi wa Umma na Utawala
Bora, Ridhiwani Kikwete, amewaagiza
maofisa utumishi wa halmashauri zote
nchini kuacha tabia ya kukaa ofisini na
kufanya kazi kwa mazoea.

Badala yake, amewataka kutembelea
ofisi za watumishi zilizoko katika kata na
vijiji ili kutatua changamoto za watumi-
shi walioko katika maeneo hayo.

Kikwete alisema hayo juzi wakati
akizungumza na watumishi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Bunda, ikiwa ni
siku yake ya tatu ya ziara anayoendelea
kufanya mkoani Mara. Aliwataka maofi-
sa utumishi hao kuleta matumaini kwa
watumishi wenzao

Aidha, Kikwete alipiga marufuku tabia
ya baadhi ya maafisa utumishi kutoa
vibali vya kusafiri kwa watumishi kwen-
da Dodoma katika Ofisi ya Rais, Utumi-

shi wa Umma na Utawala Bora kwa gajili
ya kufuatilia masuala yao binafsi ya kiu-
tumishi ilhali kazi hiyo inawahusu wao.

Amesema watumishi hao hufika Do-
doma kwa ajili ya kufuatilia kupandish-
wa madaraja, kubadilishiwa miundo na
kada, kudai malimbikizo ya mshahara
hatua ambayo inawanyima fursa wa-
nanchi kuhudumiwa na watumishi hao
waliolazimika kusafiri.

“Acheni ile tabia ya kuonekana miun-
gu watu. Tatueni matatizo ya watumishi,”
alisisitiza. Naibu Waziri Kikwete alisema
maofisa utumishi katika halmashauri
hizo ni lazima watambue wateja wao
namba moja ni watumishi wenzao,
hivyo ni lazima wawape kipaumbele kati-
ka kutatua kero zinazowakabili ili kupata
matokeo makubwa.

“Katika ziara zenu mtakazojipangia
za kutembelea vituo vya kazi hakikisheni
mnatatua changamoto za watumishi
wenu huku mkitumia nafasi hizo kuwa-

patia taarifa za fursa mbalimbali za kiu-
chumi na za kujiendeleza kielimu zinazo-
patikana kwa sasa,” alisisitiza.

Alisema haipendezi kuona hata masu-
ala madogo tu ya kiutumishi yanayowak-
abili watumishi wao yanasubiri hadi siku
waziri au naibu waziri atoke Dodoma
ndipo aende kuyatatua.

Kikwete aliwaeleza maofisa utumishi
hao kuwa ni lazima wahakikishe utendaji
kazi wao unakuwa wa kimkakati na si
kufanya kazi kwa mazoea

Aliwakumbusha kuwa moja ya maju-
kumu ya msingi kwa maafisa utumishi ni
kuhakikisha watumishi wanaowaongoza
wanatatuliwa kero zinazowakabili hata
ikibidi kufika Dodoma wasisite kwenda.

“Maofisa utumishi hakikisheni mna-
jipangia ratiba ya kutembelea vituo vy-
enu, zungumzeni na kusikiliza kero za
watumishi. Sitegemei nikija tena nisikie
changamoto ndogondogo kutoka kwa
watumishi wenu,” alisisitiza.
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AICC kujenga vituo vinne vya mikutano

Na Restuta James

KITUO cha Kimataifa cha Mi-
kutano Arusha (AICC), kinatarajia
kujenga vituo vinne vya mikutano
vyenye hadhi ya kimataifa katika
miji mikubwa minne ili kuvutia
zaidi utalii wa mikutano.

Wakati ikidhamiria kufanya
hivyo, AICC inadai Sh. bilioni 74
kutoka kwa wateja zikiwamo Sh.
bilioni 4.7 kutoka taasisi za serikali
ambazo zimepewa huduma bila
kulipia.

Mkurugenzi Mtendaji wa AICC,
Balozi Ephraim Mafuru, alisema
hayo juzi jijini Dar es Salaam al-
ipokuwa akizungumza na waha-
riri na waandishi wa habari ikiwa
ni mwendelezo  wa Msajili wa
Hazina, kutambulisha kazi zinazo-
fanywa na mashirika ya umma kwa
jamii.

Alisema malengo ya muda mfu-
pi na wa kati wa AICC inayomiliki

pia Kituo cha Kimataifa cha Miku-
tano cha Julius Nyerere (JINCC), ni
kujenga kituo cha Mlima Kiliman-
chokuwa na uwezo wa kuingiza
watu 3,000 kwa wakati mmoja.

Tofauti na vituo vingine, alisema
MK-ICC itakuwa na nyumba za
marais, hoteli za nyota tano, sehe-
mu ya maduka (shopping malls) na
sehemu ya michezo.

“Tunakusudia kujenga vituo Do-
doma na Zanzibar na pia kupanua
JNICC. Lengo letu ni kuvutia utalii
wa mikutano na tutafsiri kwa viten-
do ndoto ya waasisi wetu ya kuileta
dunia Tanzania ili kuiingizia nchi
yetu fedha za kigeni,” alisema.

Alisema ujenzi utafanywa na
serikali kwa kushirikiana na sekta
binafsi na kwamba kwa sasa kituo
hicho kinafanya kampeni kubwa
ya kuunganisha wadau wote ili
mgeni apate huduma bora kuanzia
kwenye migahawa hadi ndani ya

mkutano.

Mafuru alisema takwimu za
mtandao wa mikutano ya kimataifa
(ICCA) zinaonyesha kwamba Tan-
zania imeendelea kufanya vizuri
kwenye eneo la utalii wa mikutano
ikilinganishwa na nchi zingine za
Afrika. Kati ya mikutano 180 ya ki-
mataifa iliyofanyika Afrika mwaka
jana, 18 ilifanyika Tanzania.

“Tumepata maombi mengi kuto-
ka nchi mbalimbali kuja Tanzania
kwa mara ya kwanza. Miaka minne
iliyopita tulikuwa nafasi ya 13 na tu-
likuwa na asilimia tano ya umiliki
wa soko.

Sasa tumepanda hadi nafasi ya
tano na tunamiliki asilimia 10 ya
soko,” alisema Mafuru.

Alisema wameweka lengo la
kupokea mikutano 30 kwa mwaka
na kuhakikisha kila mgeni anayeto-
ka nje anatumia dola za Marekani
400 lengo likiwa kuongeza mzun-
guko wa fedha kwenye uchumi.

Kuhusu mapato, alisema ya-
meongezeka hadi Sh. bilioni 1.1
mwaka jana kutoka hasara ya Sh.
milioni 500 miaka michache iliyo-
pita. Alisema mwaka jana kituo hi-
cho kililipa kodi ya Sh. bilioni 2.250
serikalini.

Hata hivyo, alisema changamoto
kubwa inayowakabili ni ulipaji
hafifu wa taasisi za umma ambazo
zinadaiwa asilimia 65 ya madeni ya
kituo hicho.

“Kati ya wadaiwa hao, 20 taasisi
binafsi, 17 ni taasisi za serikali.
Ninawaomba wakuu wa taasisi
kama mimi tulipe madeni,” alise-
ma Mafuru.

MIPANGO

Alisema ili kuongeza uwajibikaji
wa watumishi, wanakusudia ku-
saini mkataba wa utendaji ambao
utapitiwa kila baada ya miezi mita-
tu kutathmini kama kila mtumishi

amefikia malengo ya kituo.

Mipango mingine kwa mujibu
wa mafuru ni kuainisha vipaum-
bele na kuboresha nyumba wali-
zonazo ili ziendane na soko, pia
kupanua hospitali ya AICC.

Akizungumzia changamoto,
Mafuru alisema AICC inakabiliwa
na uchakavu wa miundombinu
pamoja na taasisi nyingi za serikali
kutolipa madeni kwa wakati.

“Tanzania ina kila kitu kina-
choweza kuvutia na kushindana
Afrika na duniani katika utalii wa
mikutano kama tutawekeza vi-
zuri kwenye miundombinu. Tuna
hifadhi nyingi za Wanyama na
vivutio vingine vinavyoweza ku-
waburudisha wageni wanaohud-
huria mikutano hii ya kimataifa,”
alisema.

Pia alisema wanafanya maandal-
izi ya mkutano mkubwa wa wafuga
nyuki duniani ambao umepangwa
kufanyika nchini mwaka 2027.

Na Joseph Mwendapole

CHUO cha Elimu ya Biashara
(CBE), kimeingia makubaliano na
Taasisi ya Teknolojia ya Habari ya
JR ambao itakiwezesha chuo hicho
kutoa mafunzo ya akili bandia na
usalama wa mitandao.

Makubaliano hayo yalitiwa saini
jana kwenye chuo cha CBE baina
ya Mkuu wa Chuo hicho, Prof. Tan-
di Lwoga na Meneja wa JR Institute,
Isack Marandu.

Akizungumza kwenye tukio hilo,
Prof. Lwoga alisema ushirikiano
huo utakuwa na manufaa makub-
wa kwa chuo hicho kwa kuwa
Taasisi ya JR ambayo inafadhiliwa
na taasisi ya Punjani Charitable
Trust, imebobea kwa kiwango
kikubwa kwenye eneo la teknolo-
jia.

“Wamechukua walimu wetu
12 kwenye idara ya teknolojia ya
habari na mawasiliano (TEHA-
MA), ambao watawapa mafunzo
yatajayotusaidia na sisi kuanza

1l

kufundisha masomo hayo kwenye
mwaka wa masomo kuanzia mwa-
kani,” alisema.

Prof. Lwoga alisema walimu wa
chuo hicho wanasoma masomo
hayo kwa njia ya mtandao na
wamekuwa wakisoma kozi tofauti
tofauti ikiwemo ya akili bandia am-
bayo imekuwa hitaji kubwa kwe-
nye sehemu mbalimbali duniani.

“Walimu  wetu  wanafanya
stashahada ya juu ya intelijensia
ya jamii, watatu wamekwenda ku-
soma stashahada ya juu ya usala-
ma mitandao, wawili wanasoma
stashahada ya juu ya uchambuzi
wa taarifa na sayansi na mmoja
anafanya stashahada ya juu ya in-
telijensia ya bishara,” alisema.

Pia alisema walimu hao wa CBE
watasoma kwa njia ya mtandao
kwa muda wa miezi 12 na wakimal-
iza watakuja kuanzisha program
hizo walizosomea kwajili ya kuan-
za kuwafundisha wanafunzi hao.

Alisema baada ya mafunzo
hayo anatarajia CBE itaanza kutoa

mafunzo yanayoendana sana na
sayansi na teknolojia kwani dunia
ya sasa inaendeshwa na teknolojia
mbalimbali za kisasa ikiwemo ile
ya akili bandia.

“Tunashukuru sana kwa ajili ya
huu ushirikiano ambao utajen-
gea walimu wetu uwezo kwaajili
ya kuanza kutoa mafunzo mafupi
mafupi, kufanya tafiti mbalimbali
na kutoa ushauri wa kitaalamu
na sisi wakimaliza tutaanza kutoa
mafunzo kama hayo hayo,” alise-
ma Profesa Lwoga

Mkuu wa Idara ya Hesabu na
Teknolojia ya Habari na Mawasi-
liano (ICT) wa CBE, Dk. Ahmed Ki-
jazi, aliushukuru uongozi wa chuo
kwa juhudi za kuona umuhimu wa
idara hiyo kwenda mbele katika
teknolojia hiyo ya kisasa kama akili
bandia na usalama mitandaoni.

Alisema wataalamu wa fani
hizo ni wachache na kwamba an-
aminani uhusiano wa CBE na JR
kutaboresha ufundishaji na kupata
wahitimu wengi wa fani hiyo mae-

Mkuu wa Chuo
cha Elimu va
Biashara (CBE),
Prof. Tandi
Lwoega (kulia),
akibadilishana
mkataba wa
makubaliano
ya ushirikiano
na Meneja wa
taasisi ya JR
Institute of
Information
Technology,
Isack Marandu
baada ya
kutiliana saini
kwenye ofisi za
es Salaam juzi.
PICHA: JOSEPH
MWENDAPOLE

CBE kutoa mafunzo va akili bandia

neo mengi nchini.

“Si kwamba hawa walimu waki- :
hitimu watakuwa na manufaa :
hapa CBE tu, watakuwa na msaada :
nchini kwa ujumla kwa sababu :
wataalamu ni wachache sana kwa
hiyo watafundisha watu wengi :
na hatimaye tutapata wataalamu :

wengi wenye ujuzi wa aina hii,”
alisema
Naye Meneja wa JR Institute,

Isack Marandu, alisema walimu :
kupata :
mafunzo kwenye chuo hicho na :
kwamba wanatengeneza walimu :
ambao watakuwa msaada kwenye :
teknolojia ya kisasa kama ya akili :

wa CBE wanaendelea

bandia na usalama mitandao.
Alisema taasisi yao ina wataala-

mu wa kutosha waliobobea kwe-
nye mafunzo ya akili bandia na :

usalama wa mitandaoni ambao

wamekuwa wakitoa mafunzo hayo :

kwa njia ya mtandao.
Chuo cha CBE kina matawi ka-

tika mikoa ya Dar es Salaam, Do-

doma, Mwanza na Mbeya.

Jela maisha
Kwa Kubaka
na kulawiti
mtoto wa
miaka 15

Na Halima Ikunji, TABORA

MKAZ| wa Kata ya
Mwinyi katika Manispaa
ya Tabora, Abuu Abdallah
Salehe (28), amehuku-
miwa maisha jela baada
va kutiwa hatiani kwa
makosa ya kumbaka na
kumlawiti binti mwenye
umri wa miaka 15.

Hukumu hiyo ilitolewa
jana na Hakimu Mkazi
Mfawidhi wa Mahakama
ya Wilaya mkoani hapa,
Demetrio Nyakunga, ali-
yeeleza kuwa mshitakiwa
alifanya makosa hayo kwa
pamoja Julai 3, 2023.

Alieleza kuwa mshtakiwa
huyo, alitekeleza ukatili
huo katika eneo la Kata
ya Chemchem Mwafrika
mkoani hapa majira ya
usiku.

Alieleza kuwa kosa hilo
ni kinyume cha sheria
chini ya kifungu kidogo
Namba 130 (1) na (ii) b
kikisomwa kwa pamoja na
kifungu kidogo namba 131
cha kwanza cha makosa
va jinai, sura 16 iliyofanyi-
wa marejeo mwaka 2022.

Hakimu huyo alibainisha
kuwa, hukumu hiyo ni
kwa mujibu wa makosa ya
ulawiti na ubakaji chini ya
kifungu cha 154, kifungu
kidogo cha kwanza (a) na
cha pili.
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Mavunde ahimiza

ukusanyaji maduhuli

ya Serikali

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

WAZIRI wa Madini, Anthony Ma-
vunde, amewahimiza watumishi wa
wizara hiyo kushirikiana ili kuongeza
ufanisi na kufikia malengo waliyopangi-
wa ya kukukusanya maduhuli ya Serikali
ya kiasi cha Sh. Trilioni moja kwa mwaka
wa fedha wa 2023/24.

Mavunde, alisema hayo juzi jijini
hapa, wakati akizungumza katika kikao
cha watumishi wa wizara hiyo.

Alisema wizara hiyo ina vitu vikubwa
vya kufanya ambavyo ni mchango wa
sekta ya madini kwenye pato la Taifa na
kukusanya maduhuli hayo kwa mwaka
huo wa fedha.

“Tli kufikia malengo haya mawili tu-
napaswa kuimarisha ushirikiano wetu
kama wizara pamoja na taasisi zote tano
zilizopo chini ya wizara, hii itatusaidia
kuwa na umoja na upendo baina yetu,
ndani na nje ya ofisi. Niwaeleze tabia
yangu binafsi, sipendi majungu kwa
sababu mimi ni mhanga wa majungu,
sitavumilia tabia ya kuharibiana kazi,
tushirikiane kuimarisha sekta hii. “ ali-
sisitiza.

Alisema kupitia kaulimbiu ya Maono
2030, Madini ni Maisha na Utajiri, sekta
hiyo inaenda kupiga hatua kubwa na
kuheshimisha nchi kupitia rasilimali ma-
dini.

Pia, alisema Taasisi ya Jiolojia na
Utafiti wa Madini Tanzania (GST)
itaongezewa uwezo ili kupitia utafiti wa
kina isaidie kufikia maono na malengo
hayo.

“Mbali na sekta ya madini, taarifa hizi
zitasaidia upatikanaji wa maji safi na
salama kwa ajili ya matumizi ya binada-
mu na kilimo cha umwagiliaji, malighafi
za viwanda, yaani tunaenda kufungani-
sha Sekta ya Madini na sekta nyingine,
tutafikia malengo kwa kuwa na taarifa
sahihi za kisayansi na sio kubahatisha, “
alisema Mavunde.

Aliongeza kuwa wizara hiyo imepan-
ga kusimamia Shirika la Madini la Taifa
(STAMICO) ili ifikie hatua ya kuwa mion-
goni mwa shirika kubwa barani Afrika
katika shughuli za mnyororo wa sekta
ya madini.

Naibu waziri wa Madini, Dk. Steven
Kiruswa alisema ili kufikia malengo ya
maono, hakuna budi kuweka mipango
na kutengeneza njia ya kuyafikia.

“Ni matumaini yangu kuwa maono
mazuri aliyokuja nayo Mheshimiwa Wa-
ziri tutayawekea mpangokazi ikiweze-
kana hata tuwe na majumuisho ya kila
mwezi, ili isionekane kuwa ni maono
yaliyobakia kwenye makaratasi, lazima
kila mtu kwa nafasi yake afanye kazi kwa
ufanisi wa juu ili kufikia malengo tuliyoji-
wekea kufikia mwaka 2030,” alisema Dk.
Kiruswa.

Katibu Mkuu wa Wizara hiyo, Kheri
Mahimbali alisema watahakikisha wa-
nasimamia ukusanyaji wa maduhuli
kama ilivyopangiwa na Serikali Sh. Tril-
ioni moja kwa mwaka 2023/24.

Mahimbali alisema watumishi wata-
fanyia kazi kwa maelekezo na miongozo
waliyopewa na wizarta hiyo ili kufikia
malengo.

Na Paul Mabeja, CHEMBA

HAMA cha Wafugaji

Tanzania (CCWT)

kimesema kamati za

ulinzi na usalama za
wilaya nchini zimeshindwa
kutimiza wajibu na kusababi-
sha migogoro baina ya wafu-
gaji na watumiaji wengine wa
ardhi nchini.

Kauli hiyo ilitolewa juzi
na Makamu Mwenyekiti wa
Chama cha Wafugaji Tanza-
nia (CCWT), Kusundwa Wa-
malwa, wakati akizungumza

gungu wilayani hapa kuhu-
siana na migogoro baina ya
makundi hayo.

Wamalwa alisema tathi-

mini iliyofanywa na chama
hicho imeonyesha kuwa
migogoro hiyo inachangiwa
na kamati hizo kushindwa
kutimiza wajibu ipasavyo.

“Tathimini inaonyesha
kamati hizi hazitekelezi ma-
jukumu yao kwa zaidi ya
asilimia 75 hivyo kusababisha
migogoro ya ardhi kuendelea
kuwepo katika maeneo men-
gi nchini.

“Unakuta  wilaya  ina
mgogoro wa ardhi ambao
umedumu kwa muda mrefu
lakini hakuna hatua ambazo
zimechukuliwa hadi kufikia
kuleta machafuko katika
eneo husika, "alisema.

Alilitaja tatizo jingine lin-
alochangia migogoro hiyo
kuwa ni wafugaji kushidwa

ambayo imekuwa ikitumika
kutunga sheria ndogo na ku-
toa maamuzi yanalolihusu
kundi hilo.

“Wafugaji kuhudhuria mi-
muhimu sana ili mfahamu
maamuzi ambayo yamekuwa
yakitolewa juu yenu au she-
ria ambazo zinatungwa ili
baadaye mtakapoadhibibiwa
kupitia sheria hizo kusiwe na
malalamiko,” alisema.

Alisema mwaka huu CCWT
inatarajla kuhuwisha daft-
ari la wanachama wa chama
hicho nchini kwa kuwasa-
jili kwa mfumo wa kidijitali na
kuwapatia vitambulisho.

“Nitoe wito kwa wafugaji
wote nchini kujisajili katika

- p

N

X
]

maeneo yao ili tufahamu
idadi yao na mifugo yao na
tuweze kuwasaidia katika
changamoto  wanazokabili-
ana nazo, ” alisema

Kwa mujibu wa Wamalwa,
wafugaji ambao watajisa-
jiliwa wapata vitambulisho
ambavyo vitawawezesha
kupata huduma mbalimbali,
ikiwemo msaada wa kisheria,
elimu za ufugaji zitakazoku-
wa zinatolewa katika maeneo
yao.

“Tunalenga kuwa na ofisi
kila wilaya ili wafugaji wajisa-
jili, pia kupata huduma zote
kwa kuwa kila ofisi itakuwa
na wanasheria ambao wa-
tatumika kutatua migogoro
inayowahusu wafugaji, “ali-
sisitiza.

Makamu
Mwenyekiti

- wa chama

cha wafugaji
(CCWT) Taifa,
Wamalwa
Kusundwa
akizungumza
na wafugaji wa

JF

Ll

gungu, wilayani
Bahi mkoani
Dodoma jana,
kuhusu utatuzi
wa migogoro
ya mipaka vya
malisho ya
mifugo. PI-
CHA: PETER
MKWAVILA

DC ataka viongozi Dodoma waenziwe

Na Augusta Njoji,
DODOMA

Mkuu wa Wilaya ya Dodo-
ma, Jabir Shekimweri ameta-
ka kuwapo na ushirikishwaji
wa makundi mbalimbali ili
kufanikisha mfumo wa an-
wani za makazi jijini hapa
na majina ya mitaa yawe ya
kuenzi historia na viongozi
wa Dodoma.

Shekimweri alitoa rai hiyo
juzi wakati akifungua mafun-
70 ya kuwajengea uwezo wa
mfumo huo maofisa tarafa,
watendaji wa kata, wenyeviti
na watendaji wa mitaa wa Hal-
mashauri ya Jiji la Dodoma.

Alisema kuna haja ya kubu-
ni majina yenye upekee bada-
la ya kuwa na jina ambalo
linapatikana kwenye mikoa

mingine nchini.
“Kuna jina kama
Changombe lipo maeneo

mengi kuna haja ya kuwa
sasa na majina mapya yenye
upekee wake. Uwekaji wa

vibao vya nyumba na mitaa
nipende zoezi liwe la kizalen-
do zaidi, tunakumbuka mwa-
ka jana tulilumbana kidogo
hivi tuliletewa bajeti ya zaidi
ya Sh bilioni 10, lakini tukaja
na ubunifu na kuondokana na
gharama hizo, alisema.

Aliwataka viongozi hao
kutekeleza majukumu hayo
kwa ufanisi kwa kuwa anuani
za makazi ni hitaji la msingi
kwa sasa kutokana na kukua
kwa teknolojia.

“Kwa sasa ni rahisi kuita
gari la kukodi (Uber) ukao-
nyesha eneo unapokwenda
na huduma hiyo ikakufikia,
hivyo hivyo unaweza kuita
huduma ukiwa nyumbani
kwako,” alisema.

Alisema  kuna taarifa
kwamba mfumo wa anwani
za makazi nchini umeleta
mafanikio makubwa Kkatika
utendaji kazi wa Serikali, iki-
wamo ufuatiliaji wa kodi.

“Zoezi hili ni lazima
likatekelezwe kutokana na

Jiji kukua kwa kasi, makazi
yanaongezeka, mitaa in-
aongezeka hakuna namna
zaidi ya kuziingiza taarifa hizi
kwenye mifumo yetu.

Zoezi hili ili lifanyike kwa
mafanikio ni lazima liwe
shirikishi hasa madiwani
kwenye mpango kazi muone
umuhimu wa kuwashirikisha,
” alisema.

Alitoa rai kupitia vikao
vya kisheria ikiwamo vya ma-
baraza ya madiwani kupewa
muda wa kuwasilisha elimu
na wajibu wao wa kuhama-
sisha wananchi kujisajili na
mfumo wa anwani za makazi.

Awali, Mratibu wa Anwani
za Makazi Kitaifa, Jampyon
Mbugi, alisema hadi sasa Jiji
la Dodoma limekusanya taar-
ifa na kutoa anuani za makazi
245,000, kati ya hizo 163,000
ni za majengo na 81,277 ni vi-
wanja vitupu.

“Wananchi 299,330 ndio
waliosajiliwa kwenye mfumo
wa anwani za makazi, idadi hii

haiakisi uhalisia wa takwimu
za idadi watu waliopo ndani
ya Jiji la Dodoma inayokadi-
riwa kuwa zaidi ya 765,000,
alisema.

Alisema zaidi ya wananchi
465,849 hawajasajiliwa kwe-
nye mfumo huo na hivyo Seri-
kali imeamua kuongeza msu-
kumo kwa kutumia wenyeviti,
watendaji wa kata na mitaa.

“Wizara imeandaa mpango
madhubuti wa kuhakikisha
taarifa za anwani za makazi
zinahuishwa, na mpango un-
alenga kutumia watendaji wa
kata na mitaa na wenyeviti
katika kuhamasisha mfumo
na kuwezesha upatikanaji wa
taarifa sahihi,” alisema.

Alisema dhamira ya Wiz-
ara ya Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (Tamisemi)
ni  kuhakikisha ~ Dodoma
inakuwa ya mfano na kuwa
chachu kwa halmashauri ny-
ingine zingine kwenda kuji-
funza namna ya kufanikisha
utekelezaji wa mfumo huo.
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Jamii
yatakiwa
kuchukua
tahadhari
Elnino

Na Mwandishi Wetu

MAKAMU wa Kwanza wa
Rais wa Zanzibar, Othman
Masoud Othman, ameitaka
jamii kuchukua hatua ya
kuepuka majanga yanay-
oweza kusababishwa na
athari za mabadiliko ya
tabia nchi na mvua za el-
nino zinazotarajiwa kunye-
sha nchini.

Othman alitoa tahad-
hari hiyo katika Shehia ya
Mtoni Chemchem, Jimbo
la Mwera, Wilaya ya Ma-
gharibi A Unguja wakati wa
ziara ya kukagua maeneo
yaliyokumbwa na athari
za kimazingira kutokana
na mabadiliko hayo ya tabi-
anchi.

Alisema jamii na Taifa
linatakiwa kuchukua ta-
hadhari ya kukabiliana na
maafa kutokana na mitaro
isiyokuwa salama, hasa kwa
wakati huu ambao Mam-
laka ya Hali ya Hewa (TMA)
imetoa taarifa ya kuwepo
kwa tishio la elnino nchini
baadaye mwaka huu.

Othman, alisema Seri-
kali ya Mapinduzi Zanzibar
(SMZ) , itahakikisha mazin-
gira na maisha ya wananchi
yanakuwa salama kwa kui-
marisha miundombinu.

Aliuagiza uongozi wa
jimbo hilo, kufanyakazi
kwa ushirikiano na mam-
laka za wilaya, shehia na
jamii za Mtoni Chemchem
ili kulinda mazingira na
wananchi dhidi ya maafa
yanayoweza kuepukika ku-
tokana na athari za mabadi-
liko ya tabianchi.

Awali Mkuu wa Wilaya
ya Magharibi A Unguja, Su-
zane Peter Kunambi, alitoa
wito kwa jamii kwa kuitaka
kubadilika kwa kutunza
mazingira na kuyaweka ka-
tika hali ya usafi. Alisema
kufuatia ziara hiyo, uon-
gozi wake umeanzisha
Programu Maalum ya Usafi,
ukiwemo wa kusafisha mi-
taro na kuomba ushiriki-
ano kwa wananchi ili ku-
fanikisha mpango huo.

Mkurugenzi Mkuu wa
Mamlaka ya Mazingira,
Sheha Mjaja Juma, aliwa-
taka wananchi kuepuka
kujenga makazi katika mae-
neo hatarishi ili kuepuka
maafa yanayoweza kusaba-
bishwa na mabadiliko hayo
ya tabianchi.

Funza watibua soko la embe Kimataifa

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AZIRT wa Kilimo,

Umwagiliaji Maliasili

na Mifugo, Shamata

Khamis amesema
wizara yake inaendelea na utafiti
wa wadudu waharibifu wa mazao
ikiwamo nzi baada ya kuharibu
soko la embe kimataifa.

Khamis aliyasema hayo katika
kikao cha Baraza la Wawakilishi
wakati akijibu swali la Mwakilishi
wa Jimbo la Mwanakwerekwe,
Ameir Ali Ameir aliyetaka kujua

juhudi zinazofanywa na wizara
yake kupambana na wadudu wa-
naoshambulia mazao ya wakuli-
ma mashambani na kukwamisha
juhudi zao kujiletea maendeleo.
Alisema kuanzia mwaka 1990
wamejitokeza ~wadudu wana-
oshambulia mazao ya wakulima,
ikiwemo matunda aina ya embe
na machungwa na hivyo ku-
rudisha nyuma juhudi zao ka-
tika maendeleo ya kilimo na uzal-
ishaji wa mazao. Alisema nzi hao
wamesababisha hasara kubwa
kwa wakulima kuacha kusafiri-
sha mazao nje ya nchi baada ya

wanunuzi kupiga marufuku uingi-
zwaji wa embe.

“Wakulima wa embe walioku-
wa wakisafirisha bidhaa hizo nje
ya nchi wamesita kufanya hivyo
kwa sababu ya mazao hayo kush-
ambuliwa na nzi ambao huzalisha
mafunza,” alisema.

Akifafanua zaidi alisema kituo
cha utafiti wa mazao ya kilimo
kilichopo Kizimbani kinaendelea
kufanya utafiti kwa kushirikiana
na taasisi za kimataifa ikiwemo ya
Ujerumani.

Waziri huyo alisema taasisi
hizo zimelenga kufanya utafiti

wa mazao ya kilimo na mifugo na
kufahamu sababu za kuwepo kwa
nzi hao.

“Tumetiliana saini na taasisi
ya mifugo na mazao ya Ujerumani
kwa ajili ya kufanya kazi za utafiti
zitakazohusisha wadudu wana-
oshambulia mazao ya wakulima
na kurudisha nyuma uzalishaji, *
aliserna Aliserna wakulima wa
cha Muyuni mkoa wa kusini Un-
guja wamesitisha usafirishaji wa
mazao yao baada ya nzi kuzalisha
funza na kukosa sifa katika Soko la
Kimataifa.

Makamu wa Kwanza wa Rais wa Zanzibar, Othman Masoud Othman (kulia), akitoa maelekezo mbele ya viongozi mbalimbali, alipowasili
huko Shehia ya Mtoni Chemchem, Jimbo la Mwera, Wilaya ya Magharib A Unguja juzi, kwaajili ya kukagua daraja linalojengwa, jirani na

mtaro ambao ni tishio la mafuriko, nyakati za mvua. PICHA: OMKRZ

SMZ kukarabati nyumba ya jaji Pemba

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi ya Zan-
zibar (SMZ) inatarajia kuifanyia
ukarabati nyumba ya Jaji Mkazi
Pemba na kuweka samani mpya ka-
tika mwaka wa fedha wa 2023/24.

Mpango huo ulitangazwa na Wa-
ziri wa Nchi Ofisi ya Rais Katiba na
Sheria, Utumishi na Utawala Bora,
Haroun Ali Suleiman katika kikao
cha Baraza la Wawakilishi.

Suleiman alisema nyumba hiyo
itakarabatiwa na kuwa na hadhi, ki-
sha kuwekewa thamani katika robo
ya pili ya bajeti.

Akiwasilisha mapendekezo ya
Kamati ya baraza hilo ya viongozi
wakuu wa kitaifa kuhusu mapende-
kezo ya utekelezaji wa kazi zake,
alisema Serikali pamoja na mambo
mengine, imetekeleza miongoni
mwa malalamiko ya wajumbe wa
baraza hilo zaidi waliokuwa waki-
toka Pemba ya kutaka kuwepo kwa

Jaji Mkazi ambaye atashughulikia
haraka kesi ambazo zitatolewa
maamuzi ngazi ya majaji.

Alisema Jaji Mkazi yupo wa
Pemba na ameanza kutekeleza
majukumu yake na kupunguza
malalamiko  ya wananchi ya
kucheleweshwa kusikilizwa kesi
zao na kutolewa maamuzi katika
ngazi ya juu.

“Mheshimiwa Spika niwaam-
bie wajumbe wa baraza la wawak-
ilishi kwamba Jaji Mkazi ameanza

kutekeleza majukumu yake Pemba
hatua ambayo kwa kiasi kikubwa
imesaidia kupunguza na malala-
miko yaliyokuwepo ngazi za Ma-
hakama Kuu na kuyatolea maamu-
zi, * alisema.

Akichangia bajeti hiyo, Mwak-
ilishi wa Jimbo la Pandani, Professa
Omar Faki Hamad alisema kuwepo
kwa Jaji Mkazi Pemba kumerudi-
sha imani ya wananchi kutimiza
malengo ya utawala bora na haki
jinai.
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] AKATI wasanii wa bon-
go Fleva,wakiwa katika
wingu zito la ufahamu
na kubaki wakitafuta

kiki zisizo na maana, wenzao kule
Nigeria, wanaendelea kupambana
kupenya katika soko la muziki la
Marekani.

Muziki wa Bongo Fleva licha
va kukua kwa kiasi fulani, lakini
umeanza kupoteza mwelekeo
kutokana na wasanii wenyewe
kukosa kutambua jukumu lao la
msingi la kuukuza na kuotesha
mizizi kila kona ya dunia.

Hivi sasa mwanamuziki wa
Nigeria, Divine Ikubor, almaarufu
Rema, ambaye huko nyuma ali-
kuwa yuko nyuma ya Diamond

Nipashe

kwa umaarufu, ameaza kuchomo-
ka kwa kasi baada ya kuanza
kufanya kazi na wasanii wakubwa
wa Marekani.

Rema sasa anataka kufanya
kolabo na mastaa wengine
maarufu wa Marekani ili kutimiza
malengo vake, baada ya kupata
mafanikio baada ya wimbo wake
mkali na Selena Gomez, unaoitwa
‘Calm Down kutikisa dunia.

Msanii huyo mzaliwa wa Benin
amesema anataka kufanya kazi na
mastaa wa kike kama Nicki Minaj
na Megan Thee Stallion.

Kutokana na kuweka nguvu zote
katika mipango yake ya kupanda

juy, iko siku Rema tutamsikia

amekuwa namba ya juu, huku

wasanii wetu wakiendelea kulala
na kulewa mafanikio madogo
waliyopata.

Rema aliwashinda Wizkid,
Davido, Burna Boy na wengine
na kuwa mshindi wa kwanza wa
wimbo mpya bora wa Kiafrika
wakati wa Tuzo za Muziki za MTV.

Wanamuziki kama Ali Kiba, Har-
monize, Nandy na Zuchu waone
kinachofanywa na Rema kama
somo kwao kwani majivuno na
kujitapa kwa kufanya kolabo na
wasanii wa Nigeria sasa imepitwa
na wakati, badala yake tunataka
kusikia wanavuka mipaka ya
Afrika kwa kufanya kazi na wakali
wa Marekani kama ilivyo kwa
wenzao.
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BASI SAWA

MWIMBAJI wa muziki wa
Injili, Christina Shusho, yuko
nchini Kenya kwa mwaliko
maalum wa mchekeshaji
maarufu Eric Omondi.

Shusho akiwa nchini humo
ataimba katika matamasha
mbalimbali ambayo yame-
andaliwa kwa ajili ya kureje-
sha muziki wa injili ambao

humo.

Angel.

Huyu ndiye Y Prince

MSANII chipukizi wa
Bongo Fleva, Y Prince
amesema wazo la kuimba
wimbo wa Msukule ni kuto-
kana na maisha ya Kkila siku
ya mtaani.

Wimbo huo wa Y Prince
akishirikisha na Founder
Tz, unafanya vizuri katika
mtandao wa Youtube na
kushika nafasi ya kumi
bora.

“Nawashukuru Watan-
zania kwa kukubali kazi
zangu, safari yangu imean-
za natarajia wataendelea
kuniunga mkono wakati
wote,” amesema Y Prince.

FILAMU

Na Adam Fungamwango

UMESHAWAHI kuitazama fila-
mu ya ‘Adui Ndani Ya...?" Mtunzi
alitaka ujumbe wake uwaendee
walimwengu, ili wajue jinsi gani
ya kuishi na watu duniani.

Dunia ni uwanja wa kupita tu.
Haifai watu kutendeana ubaya.
Ni filamu iliyochezwa na baa-
dhi ya wasanii maarufu mama
Hashim Kambi, Nisha, Flora
Mvugi, Fadhili Maogola, Rashid
Jabu, Makiragi Makiragi, Mzee
Ulaiti, Justice Musiba, Latifa
Issa, Robert Mlambala na wen-

unaendelea kuyumba nchini

Shusho aliwasifia waimbaji
wa Kenya kwa kuwaelezea
kwamba wanafanya vyema
japo kuna mapungufu.

Aliwataja baadhi waimbaj
hao kuwa Mercy Masika,
Daddy Owen na Gardian

Kenya

gine.
Inaanza kwa kumuonyesha
msichana mdogo wa darasa la
tatu hivi akiingia ndani kwao
kutoka shule. Lakini anakuta
baba yake amenyong'wa sebu-
leni. Anaingia chumbani, mama,
kaka na dada yake wako chini
va ulinzi wa mzee Kambi na
baadaye kuuawa. Kilichotokea ni
kwamba na yeye anachukuliwa
mzobemzobe pamoja na miili
va wazazi wake na wanaenda
kutupwa porini. Walijua na yeye
pia anaweza kuliwa na wanyama
wakali. Haikuwa hivyo. Msi-

MWANAMITINDO na mwana-
muziki wa Bongo Fleva, Hamisa
Mobetto urembo wake unatokana
na mwili wa asili na usiochafuliwa
na maisha ya kisasa.

Mobetto kupitia ukurasa wake
wa Instagram, aliweka wazi

mwonekano.

chana huyo Linda, anaokotwa
Ulaiti anajitolea kumtunza, licha
va kupata upinzani mkali kutoka
kwa mkewe na mabinti zake
wawili. Mkewe inafikia wakati
anahisi kuwa huenda ni mtoto
wa nyumba ndogo kwa jinsi
alivyompenda.

Miaka 10 baadaye, mzee kambi
anampokea kijana wake Tonny
aliyetoka Ulaya kwa masomo.
Siku chache baadaye anapata
ajali ya gari. Gari lake inaungua.
Mzee Kambi na mkewe wanad-
hani amefariki. Lakini Tonny

kwamba hakuna michoro yoy-
ote kwenye mwili wake na wala
hajafanya upasuaji wa kuongeza

“Mimi sina tattoo hata moja
kwenye mwili wangu, sipendi tu
[akini napenda kuziona kwenye

HAMISA SI HABA

wa sajari,”amesema.

alijikokota porini na kwenda
Linda.

Anapokewa na mzee Ulaiti am-
baye anampa chaguo la kucha-
gua msichana na kurejea naye
mjini, pale atakapopona kabisa.
Anamchagua Linda kati ya ma-
binti watatu. Hata hivyo Linda
wakati huo ameshakuwa Kiziwi
na bubu kutokana na kadhia
aliyoipitia, akishuhudia wazazi
wake wakiuawa.

Hata hivyo haikuwa shida kwa
Tonny. Alipopona akamchukua
hadi mjini. Linda akakumbuka

miili ya watu lakini sio kwangu.
Pia mimi sijawahi kufanya upas-
uaji wowote kwenye uso wangu.
Si mnaona uso wangu ulivyo kama
nilivyozaliwa, hakuna uboreshaji
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MKALI wa muziki wa R&B nchini, Ben
Pol, amesema imefikia wakati hawezi
kuwa na vigezo kwa mwanamke anay-
etaka kuwa naye.

Ben Pol amesema huko nyuma ali-
kuwa na vigezo vingi hadi anamkubali
mwanamke ambaye alikuwa naye katika
mahusiano ya kimapenzi, lakini kwa sasa

kila kitu, kuwa ameletwa kwe- ’F'."y
nye familia ambayo iliwaua n
wazazi wake. W‘"
Dunia haina siri, Mzee Kambi
na mkewe anakuja kugundua
kuwa msichana aliyeletwa na
kijana wao ndiyo yule ambaye
zaidi ya miaka 10 iliyopita wali-
waua wazazi wake. [
Juhudi za kutaka kumuua et
zilishindikana kutokana na ey
Tonny na dada yake Love-
ness kusimama imara kumlinda
Linda. Wauaji wa kukodishwa
wanashindwa na Mzee Kambi na
mkewe wanauawa.

mambo mengi yamebadilika.

“Siwezi kuwa na vigezo kwa sasa, kila
mwanamke ambaye naona ananifaa
naweza kuingia naye katika uhusiano.
Mimi ni mtu wa kuheshimu kila mtu na
hata mwanamke nataka awe hivyo ila
sitaki kusema awe na umbo hili au mai-
sha haya,” amesema Ben Pol.

Adui ndani ya: Mwema ndiyo mbaya wako

KING GEOVANI
MFALME WA MDUARA

Na Adam Fungamwango

ILIKUWA ni ngumu kwa mashabiki wa muziki wa dansi
nchini Tanzania, baada ya kutangazwa habari za kifo
cha mwanamuziki mahiri wa Chuchu Sound, King Geo-
vani.

Mwanamuziki huyo ambaye ni mpiga solo, alifariki
ghafla Aprili 5, 2021 baada ya kupatwa na shinikizo la
damu kwa mujibu wa mwanamuziki mwenzake, King
Dodoo.

Mwanamuziki mpiga gitaa ongozi la solo alifariki siku
chache baada ya kurekodi wimbo wa kumlilia aliyekuwa
Rais wa Tano wa Tanzania, John Magufuli Machi 17
mwaka huo.

King Geovani, mwenye asili ya Jamhuri ya Kidemokrasi
ya Congo alipata umaarufu sana mwanzoni mwa miaka
ya 2000 alipojiunga na Chuchu Sound, bendi ndogo am-
bayo ilitikisa nchi kwa nyimbo zake kali, zikiwemo zile
za mduara, huku nyingi yeye alipiga gitaa ongozi la solo.

Akiwa na mmiliki na kiongozi wa bendi hiyo,Yusuph
Chuchu, Mao Santiago, Gabby Katanga ambao wote ni
marehemu, kukiwa pia na Jenico Flower pamoja na
Omari Mkali, walitengeneza bendi iliyozikisa vigogo.

Leo tunamkumbuka na kuzienzi kazi zake tano alizozi-
fanya, akipiga solo kwenye nyimbo za mduara.

Sitishiki

“Sitishiki mimi sibabaiki, niko freshi na niko fiti...Si kwa
mzizi si hirizi jambo lilo huwezi...si rahisi kuchota maji
kwa pakacha kuliko yeye kuniacha..." Hayo ni baadhi ya
maneno kwenye wimbo huo.

Hizi ni baadhi ya nyimbo za mwanzo kabisa zilizoanza
kuipa umaarufu bendi hiyo. Upo kwenye mtindo wa
mduara. Utamu wa nyimbo hizi huchagizwa na sauti ya
Omari Mkali kwenye vibwagizo, lakini pia linapoachia
solo la marehemu, Mkali hupagawa na kuita kwa sauti
“King Geovaniii.”

Marafiki

Huu ni moja va nyimbo chache za Chuchu ambazo
hazipo kwenye mtindo mduara lakini zikapata umaarufu
mkubwa.

Chuchu walikuwa wakichanganya nyimbo za mitindo
mbalimbali, lakini zile za mduara kwa kiasi kikubwa
ndizo zilizofanya vizuri. ‘Marafiki’ ni wimbo ambao
haukuwa na mduara, lakini solo la King Geovani na sauti
tamu ya Jenico Flower ulifanya wimbo huo kupendwa
sana.

Hodi hodi

“Hodi hodi, wana Chuchu ooo, twaingia tena 2001.”
[likuwa ni albamu nyingine ya pili waliyoingia nayo
ambayo walitaka kuthibitisha kuwa ile ya kwanza ha-
wakubahatisha. Na kweli, ikashika vilivyo. Baada ya
hapo Chuchu Sound ikawa ni bendi tishio na yenye
mashabiki wengi kila kona ya nchi. Geovani naye alione-
kana pia ni hatari kwa wapiga solo wengine.

Usione Vyaelea

Wimbo huu ni mfululizo wa nyimbo za mduara ambazo
walikuwa wakizitoa Chuchu Sound na kufanya vema
mno. Hakuna tena mashabiki aliokuwa na wasiwasi nao.
King Geovani naye alizidi kuonyesha ufundi wake kiasi
cha bendi nyingi kumtamani.

Shanuo

Ni wimbo mkali wa mduara ambao nao ulitikisa hasa.
Kwa bahati mbaya sana wimbo huu ni moja kati ya zile
za mwisho wa uhai wa bendi hii, kwani pamoja na yote
ulirekodiwa wakati baadhi ya wanamuziki wake wakiwa
wameshaanza kusambaratika kwa kuchukuliwa na bendi
zingine. King Geovani yeye alikuwepo na kupiga solo
kama kawaida.

“Salama ni salama wala sina gharama, kutenda mtende
nyie, tukitenda siye lawama.” Ni baadhi ya maneno vyali-
yomo kwenye wimbo huo.



Joe Jonas talaka
yamchanganya

MWANAMUZIKI nyota wa
Pop nchini Marekani, Joe Jo-
nas, anaonekana kunyamazia
suala la kuachana na mkewe
Sophie Turner na akawataka
mashabiki wake kutoamini kile
wanachosikia.

Jonas akiwa katika ziara
vake ya kimuziki huko Los

Angeles, alikuwa mwenye hisia

kali wakati akiimba wimbo wa
Hesitate kutoka kwa albamu
yao ya 2019 ya Happiness
Begins.

“Imekuwa wiki ya mambo,

nataka tu kusema, ikiwa husikii

kutoka kwa midomo hii, usi-
amini. Sawa? Asante kila mtu
kwa upendo na msaada wako.
Mimi na familia yangu tunaku-
penda.” Aliwaambia mashabiki
wake.

Kourtney
mama Kijacho

MWANAMITINDO Kourtney
Kardashian, amethibitisha
kuwa ana ujauzito na kwam-
ba hivi karibuni alikwenda
hospitali kuchunguza afya
yake na mtoto.

Kupitia ukurasa wake wa
Instagram, amebainisha
kuwa alifanyiwa upasuaji
mdogo na alitoa shukrani
zake kwa madaktari wake
kwa kuokoa maisha ya mto-
to wake ambaye hajazaliwa.

Aliweka picha nyeusi na
nyeupe akiwa kitandani
hospitalini akiwa amem-
shika mkono mumewe Travis
Barker.

Kumbe
Akon mkono
chuma

MWIMBAJI maarufu wa
Marekani ambaye ana asili ya
Senegal, Akon, amejitambu-
lisha kama mtu mbahili zaidi
duniani.

Kulingana na Akon njia bora
ya mtu kubaki tajiri lazima
awe na matumizi sahihi ya
kipato chake.

“Mtu bahili zaidi kwenye
sayari, ndio ufunguo wa Ku-
dumisha utajiri, amesema.

Rema, Selena
hawakamatiki

MSANII wa muziki kutoka
Nigeria, Rema na nyota wa pop
wa Marekani Selena Gomez,
wameshinda Tuzo za Muziki wa
Video za MTV 2023.

Wawili hao walitwaa tuzo hiyo
katika kipengele cha muziki
bora wa Afrobeats kwa kibao
chao kikali “Calm Down.”

Wimbo huo ulishindanishwa
na vibao vingine kama “Rush” va
Ayra Starr, “It's Plenty” ya Burna
Boy na Davido.

Genevieve
Kivingine
MWIGIZAJI mkongwe kutoka

Nollywood, Genevieve Nnaji,
hatimaye amerejea kwenye
mitandao ya kijamii baada ya
kufuta ukurasa wake wa Insta-
gram miezi kadhaa iliyopita.
Mashabiki wa msanii huyo na
mtayarishaji wa filamu waliva-
mia ukurasa wake baada ya ku-
weka chapisho lake la kwanza
na picha kadhaa za onyesho la
kwanza la filamu yake ya ‘| Do
Not Come To You By Chance’.
Genevieve aliweka picha za to-
fauti zilizopigwa kwenye zulia
jekundu la tukio na mambo

mengine katika onyesho lake la
kwanza la sinema.
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HABARI KASKAZINI

Wizara

yawakutanisha

madaktari
bingwa

Na Godfrey Mushi, ARUSHA

WIZARA ya Afya, imeanza
kwa kasi utekelezaji wa
vipaumbele vyake 14 vya
bajeti, kwa kuwakutanisha
madaktari bingwa, waganga
wafawidhi wa hospitali za
rufani za mikoa, makatibu wa
hospitali na maofisa utumishi,
kuweka mipango na uelewa
wa pamoja wa namna ya
kuvitekeleza kwa tija katika
mwaka wa fedha 2023/2024.

Mkurugenzi Msaidizi, Idara
ya Tiba, anayesimamia utoaji
huduma katika hospitali za
umma na za binafsi nchini,
Dk. Caroline Damian, alisema
wamelazimika kuandaa kikao
kazi hicho maalum kwa ajili
ya usimamizi wa hospitali za
rufani za mikoa, kuvipitia
vipaumbele hivyo na ku-
vitekeleza kwa ufanisi na tija
kubwa.

Alikuwa akizungumza jana

Jijini Arusha katika kikao kazi

wizara hiyo.

Wataalam hao, pamoja na
mambo mengine, walipata
fursa ya kuupitia mradi wa
kuimarisha huduma za mama
na watoto wachanga katika
hospitali za rufani za mikoa.

Mradi huo wa miaka mitano
(2022/2026) wa kuimarisha
huduma za mama na watoto
wachanga katika hospitali za
rufani za mikoa, unatekelezwa
na serikali ya Tanzania, kwa

ushirikiano na Shirika la Maen- :
¢ kali ya kuwabana wanaoende-
: leza vitendo hivyo, Mwenyekiti

deleo la Japan (JIKA).

“Tumeandaa kikao kazi hiki
kwa ajili ya usimamizi wa
hospitali za rufani za mikoa,
kupitia vipaumbele vya sekta
ya afya kwa mwaka wa fedha
2023/24.

“Wizara ina vipaumbele vingi :

lakini mahususi kwa mwaka
huu wa fedha, tuna vipaum-

bele 14. Sasa katika utekelezaji

wake kuna vile ambavyo
utekelezaji wake unahusisha
moja kwa moja hospitali zetu
za rufani, ambazo zinatoa hu-
duma za kibingwa na ubingwa
bobezi.

..Kimuundo hizi hospitali za
rufani za mikoa zinatakiwa ku-
toa huduma za kibingwa; kwa
hiyo kipaumbele kimojawapo
ni kuimarisha upatikanaji wa
huduma za kibingwa na ub-
ingwa bobezi."

Kwa mujibu wa Dk. Caroline,
kutokana na uwekezaji mkub-
wa wa miundombinu, kwa
maana ya watumishi wenye
weledi, wao kama wataalam
inabidi waonyeshe kwa vi-
tendo Watanzania, uwekezaji
uliofanyika unaendana na
huduma wanazozipata katika
hospitali hizo

¢ Kanda ya Kaskazini,
: Lon’gidu, alisema mikataba hiyo
: ni suluhisho la vitu vingi kukosa
¢ mafuta, kwa kuwa itaondoa
: mateso hayo na kuwa na uhaki-
: ka wa upatikanaji wa mafuta ka-

kuozesha watoto, mimba za utotoni na ukatili wa kijinsia dhidi ya wanawake na watoto, jana. PICHA: GODFREY MUSHI

Wanakijiji wapitisha sheria wanaoozesha watoto

Na Godfrey Mushi, SIHA

ANANCHI wa Ki-
jiji cha Loiwang’
kilichoko Wilaya ya
Siha, mkoani Kili-

: manjaro, wamepitisha sheria
cha siku tatu cha wataalam wa :
¢ za kifugaji zinazopokea ‘sukari’
: kwa ajili ya kuozesha watoto
: wenye umri mdogo, kupinga
: masuala ya ukeketaji na ukatili
: wa kijinsia dhidi ya wanawake
¢ nawatoto.

ndogo inayongata zaidi familia

Sheria hiyo imeweka adhabu

© ya Sh100,000 ama kifungo
: cha miezi mitatu au vyote kwa
¢ pamoja kwa atakayepokea su-
¢ kari ili mwanaye aolewe.

Akizungumza jana

wang kilichoko Kata ya Do-
: nyomoruwa, Joseph
: alisema wamefikia uamuzi huo

Kivuyo,

wa na ukatili wa kijinsia hasa
kwa wanawake na watoto.

“Tunakwenda kupitisha
sheria hii ili mtu yeyote ata-
kayemkeketa mtoto wa kike
tumchukulie hatua za kisheria
kwa kushirikiana na vyombo
vya dola. Tutaendelea pia kutoa
elimu kwa mangariba waache
kabisa biashara ya kukeketa wa-
sichana na watoto.

“Kwenye ndoa za utotoni,
tumesema mtu yeyote atakaye-
chukuwa sukari au kupokea
ote tutampiga faini ya shilingi
100,000 ama kifungo cha miezi
mitatu jela au vyote kwa pamo-
ja kwa kosa la kupokea sukari
au posa.” Aidha, Katibu wa vion-
gozi wa mila (Malaigwanani)
wa jamii ya kifugaji ya Kimasai,
Kata ya Donyomoruwa, Luka
Mollel, alisema wao kama vion-
gozi wa mila wameamua nao
waielimishe jamii yao kuachana
na vitendo hivyo ambavyo ni
kinyume na haki za binadamu.

“Malaigwanani tumekubali-

sheria hii kwa sababu tumeona
umuhimu wa elimu. Sasa tuna-
taka waachane na mila za kuoz-
esha watoto na wawapeleke
shule.

..Kwamba hata ukeketaji sasa
mtu amesomesha mtoto lakini
anarudi nyumbani ana mimba
kapewa na kijana.Huko ni ku-
katis

Katika mkutano huo, Mwa-
nasheria wa Halmashauri ya
Wilaya ya Siha, Alfred Joshua,
vinakaliwa na idadi kubwa ya
wafugaji wa Kimasai vilivyopiti-
sha sheria ndogo, ni Embukoi,
Donyomoruwa, Munge na Loi-
wang. Wakati, Mkuu wa Div-
isheni ya Maendeleo ya Jamii
ya Wilaya hiyo, Marko Masue,
alisema: “Kama serikali hatut-
akuwa na kikwazo katika hili,
kwa sababu ni hitaji la jamii
yenyewe. Imeamua kukemea,
kupinga ukeketaji, ndoa za uto-
toni, kuozesha watoto na vi-

tendo vyovyote vya ukatili wa
kijinsia dhidi ya wanawake na
watoto.

“Tunawashukuru wadau wa
maendeleo, hasa washirika
wetu ambao wametusaidia ku-
fikia mafanikio haya, Shirika la
KWIECO na wafadhili wao FNF
(Friedrich Naumann Founda-
tion Tanzania).”

Kwenye mkutano huo, Ofisa
Mradi wa Haki za Binadamu
Pamoja na Jinsia kutoka Shirika
la KWIECO, Elizabeth Mushi,
alisema wanafanya kazi ya kuzi-
jengea uwezo jamii za kifugaji
Wilayani humo, kupinga viten-
do hivyo kupitia mradi wa jamii
salama.

Kwa mujibu wa Elizabeth,
lengo la mradi huo ni kuwaokoa
wanawake na watoto wana-
okabiliwa na ukatili wa kijinsia,
ambapo kwa mwaka huu, tayari
wamefanikiwa kuwapa mafun-
70 Malaigwanani 48, mangariba
hivyo, wakiwamo wanawake wa
Kimasai.

EWURA yataka wafanyabiashara wa mafuta kuingia mikataba

: Na Woinde Shizza, ARUSHA

MAMLAKA ya Udhibiti wa Hu-

* duma za Nishati na Maji nchini
: (EWURA), imesema njia pekee
¢ ya wafanyabiashara wa mafuta
¢ ya dizeli na petroli, kukabiliana
* na uhaba wa nishati hiyo kila
: mara, ni kuingia mikataba na
: waagizaji wakubwa wa mafuta.

Jana, Meneja wa EWURA,
Lorivu

¢ tika vituo vyao.
¢ Longidu alikuwa akizun-
: gumza na wafanyabiasha-

: ra binafsi wa mafuta katika
kikao kazi kilichoandaliwa na
: EWURA na kufanyika jijini Aru-

sha. “Kiujumla kikao kazi hiki,
lengo lake ni kukumbushana
taratibu za ufanyaji biashara ya
uuzaji wa mafuta. Hapa tume-
kutana wafanyabiashara wa
mikoa ya Arusha, Kilimanjaro
na Tanga.

“Mnao wajibu wa kutoa hu-
duma za kuwauzia wananchi
mafuta bila kubagua, kwa ku-
fuata taratibu na sheria. Kuna
baadhi ya wafanyabiashara,
wamekuwa hawafuati taratibu
na sheria za ufanyaji biashara ya
mafuta .

...Sasa hili tatizo la kukoseka-
na mafuta kwenye vituo, EWU-
RA tunashauri ingieni mikataba
na waagizaji mafuta nchini.
Lengo la mikataba hii nini nini
? unakuwa na uhakika wa upa-
tikanaji wa mafuta.

Sababu  hawa  waagizaji

wakubwa wa mafuta, wanatabia
moja; unapoagiza mafuta, la-
zima wajue hayo mafuta wana-
muuzia nani. Kuna ambao wana
mikataba, lakini kuna ambao
hawana mikataba, na wengi
wao ndio wanakosa mafuta na
kuanza kulalamika.”

Hata hivyo, baadhi ya wa-
fanyabiashara wa mafuta aki-
wamo, Marco Masanja kutoka
Mkoa wa Tanga, alisema baadhi
yao wana mikataba na wafan-
yabiashara hao wakubwa, lakini
wekuwa wakikosa huduma ya
mafuta.

Masanja, alisema kuna mch-
ezo mchafu unaendelea kati
yao na waagizaji, ambao huwa-
sumbua kupata mafuta hayo na
wengine wakiambiwa walipe
fedha mara mbili.

“Unakuta mimi nimelipia

mafuta leo kwa uyo mfanya-
biashara mkubwa na nina
mkataba lakini cha kushangaza
nikitaka mafuta nazungushwa,
muda mwingine naambiwa
niongezee fedha mafuta ya-
mepanda lazivyo nirudishiwe
fedha au unakuta kuna mtu
anataka nitoe cha juuili nipate
ukiangalia kituo changu cha
mafuta akina mafuta ,mkuu
wa mkoa anakuja anajua ni-
meficha mafuta ,toyo ambazo
ndio wateja wetu wakubwa wa-
nakuja wanataka kunitoa roho,
“alisema Masanja

Kutokana na hali hiyo, wa-
fanyabiashara hao wameitaka
EWURA kukaa na wafanyabi-
ashara wakubwa wanaoagiza
mafuta na kupanga bei ambayo
itakuwa hamnyimi faida muagi-
Zaji.
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Bendi iliyoanzishwa kama masihara,
kupanda jukwaani ikapagawisha balaa!

Na Adam Fungamwango
AZEE hawaja-
kosea hata siku

moja, jambo lolote
huanza na wazo.
Uongozi wa Ukumbi wa Mlimani
Park ambao sasa unabomolewa,
pale jirani na Mlimani City, Dar
es Salaam, walianza kwa kuikari-
bisha bendi ya Dar International
kwenye mahafali ya Chuo Kikuu
cha Dar es Salaam.

Baada ya kuwashuhudia wal-
ivyotimia kikazi, wanavyoporo-
mosha muziki na kushambulia
jukwaa, huku umma ukiwa
umepagawa kwa furaha, wakaf-
ikia uamuzi kuwa ‘hawa hawa
ndiyo wanatufaa’, maana wal-
iokuwa wamelenga awali, bendi
ya Kizaire (sasa DRC), Orchestra

Michel Bilal, mpiga gita la solo kulia na Abdallah Gama
mpiga gita la kati, rhythm gitaa, wakitumbiza mashabiki
kwenye moja ya kumbi ambazo bendi hiyo ilikuwa ikipiga
na picha hii ilipigwa katikati ya miaka ya 1980.

Mwimbaji tegemeo wa bendi ya Orchestra Mlimani Park,
Hassan Rehani Bitchuka kushoto na mpiga gitaa la solo,
Henry Mkanyia wakiwajibika jukwaani.

Fukafuka walikuwa wanamaliza
mkataba na hawana mpango wa
kubaki Tanzania.

Naam! Upande wa ukumbi wa
Mlimani Park, mzee Mwangama
na washika magitaa wa Dar In-
ternational wakiongozwa na
bwana mipango, Abel Barthazar,
wakateta jambo lao, wakaingia
mkataba, mtoto Orchestra Mli-
mani Park akazaliwa.

ILIVYOUDWA RASMI

Kwa lugha fupi, ile Dar Inter-
national ambayo ni mpya kwe-
nye plastiki begi yake, wakiwa
wamerekodi nyimbo sita tu Ra-
dio Tanzania Dar es Salaam
(RTD), wakahamishwa kama
walivyo, isipokuwa mabinamu
wachache kama Beresa Kakere,
Kassim Mponda, fundi mitambo
Athumani Michuzi, na Marijani
Rajab ambaye alikuwa amesi-
mamishwa, wakaachwa kwa
staili ya mtajijua.

Hapa ina maana kama Mari-
jani angekuwa hajasimamishwa,
basi naye leo hii angekuwa kwe-
nye historia ya kuipigia bendi ya
Mlimani Park Orchestra.

Mtaani wakati huo, ambao
King Kiki aliuita Dar es Salaam
inachemka kama bahari kwa
dansi lilivyonoga ukazua mjada-
la kila kona hadi kwa watoto wa
shule za msingi, ‘bendi kubwa
imeanzishwa...

Hilo ni tukio la Agosti Mosi
mwaka 1978, ambalo mpaka sasa
lina miaka 45.

Hawakupata tabu kulipata
jina, kwani pale pale walipoku-
tania na kutolewa wazo hilo,
Ukumbi wa Mlimani, jina likaam-
uliwa liwe hilo hilo. Ikaitwa Or-
chestra Mlimani Park.

Kama nilivyosema awali kuwa
ilikuwa na wanamuziki wote wa
Dar International kasoro wale

niliowataja, lakini mastaa hasa
walikuwa ni Bathazar ambaye
alikuwa kiongozi wa bendi, Ab-
dallah Gama, Cosmas Thobias
Chidumule, Joseph Mulenga na
Michael Enock.

Walipokaa wenyewe wakaona
bado hawajakamilika, wan-
amfuata mwimbaji wa sauti ya
kwanza Hamisi Juma ‘Maalim
Kinyasi’ ambaye walishawahi
kuwa naye kwenye bendi ya Dar
International kipindi fulani kab-
la ya kwenda Biashara Jazz. Naye
akajumuika.

Kama vile haitoshi wakaenda
kung'oa Muhidini Maalim Guru-
mo katika bendi ya Juwata Jazz
‘Msondo Ngoma’, na kumjumui-
sha kwenye kundi.

Gurumo ndiye aliyeleta jina la
mtindo wa bendi mara baada ya
kuingia, ikaitwa ‘Sikinde Ngoma
ya Ukae’, ikiwa ni moja kati ya
ngoma za asili ya kwao, Uzara-
moni.

Baada ya kutoa albamu mmo-
ja tu ambayo iliteka nyoyo za
mashabiki wa muziki wa dansi
nchini, iliyokuwa na vibao kama
‘Selina’, ‘Maudhi’, ‘Weekend na
Sikinde’ na vingine, wakaka hais-
toshi.

Wakarudi tena Msondo na
kuwachukua mwimbaji wa
sauti ya kwanza Hassan Rahani
Bitchuka, Suleiman Mwanyiro
ambaye ni mpiga gita la besi na
Hassan Juma ‘Town’, mpuliza
saxophone, kikosi kikawa kime-
kamilika.

Wamiliki wa kwanza wa bendi
hiyo walikuwa Chama cha Ma-
dereva Taxi, Tanzania Trans-
port & Taxi Services (TTTS), in-
gawa kulikuwa na minongono
mitaani kuwa hapo ni kama
iliegemezwa tu, lakini ilikuwa

ikimilikiwa na moja kati ya idara
nyeti nchini.

Mwaka 1982 iliondoka kwe-
nye umiliki wa TTTS na kukabi-
dhiwa Shirika la Maendelea
Mkoani Dar es Salaam, Dar es
Salaam Development Corpora-
tion (DDC).

Hapo sasa ikaachwa kuitwa
Orchestra Mlimani Park, ikaanza
kuitwa DDC Mlimani Palr Or-
chestra lakini kila kitu kikabaki
pale pale.

TIMU YA TAIFA, MABINGWA
WA MUZIKI

Kadri siku zilivyozidi kwen-
da bendi hiyo ilikuwa ikipata
wafuasi na wapenzi wengi ku-
tokana na vibao vyao vingi bora
kuanzia kwenye uimbaji hadi
upigaji.

Japo ilianzishwa mwaka 1978
ikikuta bendi nyingi, lakini ili-
kuwa tishio na kuziacha bendi
nyingi nchini kwa umaarufu, ub-

F ——ETA R

ora na kupendwa na mashabiki
wengi, isipokuwa Juwata Jazz
Band tu.

Hapo sasa ukaanza upinzani
wa jadi katika ya makundi hayo
mawili, na uhasama ulikuwa
mkubwa sana kati ya bendi hizo
mbili na mashabiki wake kuto-
kana na zote kupiga muziki wa
kiwango cha juu, lakini Sikinde
ikiwa inazoa wanamuziki kutoka
Msondo kila inavyojisikia kufan-
ya hivyo.

Kitu hicho kilikuwa kinamkera
sana mzee Gurumo japo alikuwa
yupo Sikinde, lakini hakutaka
bendi ya Msondo itetereke au ife
kwa sababu yeye ni mmoja kati
ya wanamuziki wa mwanzo wa
bendi hiyo, akiipa jina la mtindo
wa ‘Msondo Ngoma’ ambayo pia
ni ngoma ya Kizaramo.

Kabla hajafariki aliwahi ku-
nukuliwa kuwa lengo la viongozi
wa Sikinde ni kuiua Msondo na
yeye hakutaka hivyo kwa sababu
zote mbili ni bendi zake.
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Basi aina la Leyland lililokuwa linatumiwa na wanamuziki
wa bendi hiyo kuwapeleka kazini na kuwarudisha nyumbani

miaka ya 1980.

Hadi leo hii bendi hizo zime-
baki wa ushindani kama ule wa
Simba na Yanga na ndizo zime-
baki wa mashabiki wengi kuliko
zote zingine za muziki wa dansi.

Baada ya kutoa albam ny-
ingi zikapendwa na kile wimbo
ukachoma kwenye mioyo ya
mashabiki, bendi hiyo ikafa-
nanishwa na timu ya taifa, Taifa
Stars wakati huo kutokana na
kusheheni pia wanamuziki nyo-
ta na wenye uwezo mkubwa.

Na wala haikushangaza ilipot-
waa Ubingwa wa Muziki Tanza-
nia katikati ya miaka ya 1980.

SHEREHE ZA KUTIMIZA
MIAKA 45

Tarehe 30 mwezi huu, bendi
hiyo inatimiza miaka 45, huku
kukiwa kumeandaliwa bonge
la sherehe, pamoja na onyesho
kabambe.

Onyesho hilo litafanyika kwe-
nye moja kati ya kumbi zake
zilizokuwa zinavuma sana na
maarufu DDC Magomeni Kon-

Wal‘nllll(l wa bendi h1yo wa-
likuwa wakilipia kumbi hiyo,
ikiwemo DDC Kariakoo na DDC
Keko.

Kwa bahati nzuri wamiliki
wa zamani wa bendi, Shirika la
Maendeleo Dar es Dalaam, DDC
limeamua kushirikiana na bendi
hiyo kwa ajili ya sherehe hiyo.

Pamoja na kwamba kwa
sasa bendi hiyo inamilikiwa na
wanamuziki wenyewe, lakini
wameamua kuanzia sasa kuin-
gia makubaliano na kuifadhili
kwenye baadhi ya maeneo.

Hiyo ndiyo Mlimali Park Or-
chestra, moja ya bendi kubwa
nchini Tanzania.
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HABARI KIMATAIFA

Wafanyakazi wa kujitolea wakiendelea kutafuta maiti zilizokwama kwenye vifusi vya nyumba baada ya kutokea mafuriko katika mji wa Derna, nchini

Libya wiki iliyopita. PICHA: REUTERS

Marais
China,
Zambia
wajadili
uhusiano

BEIJING, CHINA

RAIS wa China Xi Jinping, amekutana na
kiongozi wa Zambia Hakainde Hichilema
mjini Beijing, wakati taifa hilo la Afrika likile-
mewa na madeni.

Taarifa iliyotolewa na shirika la habari la
serikali ya China CCTV, ilisema Rais Xi alise-
ma urafiki wa China na Zambia umestaha-
mili kukabiliana na dhoruba na mabadiliko
ya kimataifa.

Kiongozi huyo wa China alieleza kuwa,
taifa hilo linalenga kuugeuza urafiki huo
kuwa, ushirikiano wa mafanikio kati ya nchi
hizo mbili kuelekea enzi mpya.

China ina hisa kubwa katika sekta ya ma-
dini nchini Zambia.

Taifa hilo lenye uchumi wenye nguvu du-
niani limezindua miradi ya miundombinu
ikiwa ni pamoja na viwanja vya ndege, bara-
bara na miradi ya nishati kabla ya Hichilema
kuingia madarakani mwaka 2021.

Hata hivyo, Hichilema alionekana kuwa na
uhusiano wa karibu na Marekani huku Rais
Joe Biden, akimsifu kwa kujitolea kwake ka-
tika kuimarisha demokrasia.

DW

- Waliofariki mafuriko Libya waongezeka

TRIPOL, LIBYA

WAFANYAKAZI wa vikosi vya dharu-
ra vinaendelea na zoezi la kuwatafuta
maelfu ya watu ambao bado hawajapa-
tikana kutokana na mafuriko makubwa
yaliyoukumba mji wa Bandari wa Der-
na nchini Libya.

Wakati juhudi hizo zikiendelea, Shiri-
kala Hilali Nyekundu la Libya limesema
idadi ya vifo katika mji huo imeongeze-
ka na kufikia watu 11,300.

Katibu mkuu wa shirika hilo Marie el-
Drese, alilieleza shirika la habari la The
Associated Press (AP), kwa njia ya simu
kwamba watu 10,000 hawajulikani
walipo katika mji huo.

Wakati huo huo waziri wa afya wa
serikali ya Mashariki ya Libya, Othman
Abduljaleel, alisema wameanza zoezi
la kuzika miili ya watu iliyopatikana ka-
tika mji wa Derna.

Aliongeza kuwa miili mingi imezikwa

kwenye makaburi ya pamoja nje ya
mjio huo wakati mingine ikipelekwa
katika miji na majiji ya karibu.

Ofisi ya uratibu wa masuala ya Kibi-
nadamu ya Umoja wa Mataifa OCHA,
ilisema maelfu ya watu wanabhitaji
msaada wa dharura kufuatia mkasa
huo na kutoa wito wa kupatikana
dola milioni 71.4 ili kuwasaidia waathiri-
ka.

Shirika hilo lilisema kuwa karibu
watu 900,000 kati ya majimbo matano
wanaishi katika maeneo ambayo ya-
meathirika moja kwa moja na kimbun-
ga na mafuriko nchini humo.

Kimbunga kikali kilichopewa jina la
Daniel kiliipiga Libya siku ya Jumapili
na kusababisha mafuriko mashariki
mwa Libya lakini mji uliotikiswa zaidi
ni wa Derna.

Hata hivyo, miili ya maelfu ya watu
waliofariki katika mafuriko hayo am-
bayo imekwama kwenye vifusi na ba-

harini imezusha hofu kwa wananchi
kuwa inaweza kusababisha milupuko
ya magonjwa.

Bado kuna mamia ya miili chini ya
majengo yaliyoporomoka na mingine
imepelekwa ndani ya bahari hadi um-
bali wa maili 60 kutoka ufukweni.

Hofu inayotokana na dhana kwamba
maiti zitasababisha magonjwa ya mili-
puko haijathibitishwa

Pierre Guyomarch, ambaye ni mkuu
wa kitengo cha uchunguzi wa mahaka-
ma cha Msalaba Mwekundu alipinga
dhana hiyo na kueleza jambo hilo hali-
jathibitika.

“Miili ya watu ambao wamekufa ku-
fuatia majeraha katika janga la asili au
vita karibuni, kamwe haileti hatari ya
kiafya kwa jamii,” alisema.

Aliongeza kwamba watu walionu-
surika katika majanga ya asili wana uw-
ezo wa kueneza magonjwa kuliko maiti.

BBC

RSF yatishia kuunda serikali Sudan

KHARTOUM, SUDAN

KIONGOZI wa Kikosi cha dharula
nchini Sudan (RSF), ametishia kuunda
serikali yake na mji wa Khartoum kuwa
makao makuu yake.

Alisema hatua hiyo itachukuliwa
jeshi la nchi hiyo litaanzisha utawala
wake katika mji wa mashariki wa
Port Sudan. Katika ujumbe kwenye
mtandao wa X (zamani ukifahamika

kama Twitter), Luteni Jenerali Moham-
med Hamdan Dagalo, anayejulikana
pia kama Hemedti, alisema RSF ilionye-
sha uvumilivu kuhusiana na maamuzi
ya Mkuu wa jeshi Jenerali Abdel Fattah
al-Burhan, licha ya kwamba sio halali.

“Hatutaruhusu mtu yeyote kuzun-
gumza kwa niaba ya Sudan na kudai
halali kwake kufanya hivyo,” aliongeza
kiongozi huyo,

Tishio la kiongozi huyo wa RSF lili-

fuatia ripoti za vyombo vya habari vya
serikali kwamba serikali inayoongozwa
na jeshi ina mpango wa kujenga ikulu
yarais na makao makuu ya wizara yake
ya mambo ya nje katika Bandari ya Su-
dan kwenye jimbo la Bahari Nyekundu.

Jiji hilo limekuwa likitumika kama
kituo cha uendeshaji wa serikali tangu
mzozo ulipozuka kati ya jeshi la kawai-
da na kikosi cha RSF mjini Khartoum
katikati ya mwezi Aprili.

Russia yawatimua wanadiplomasia wawili kwenye ubalozi wa Marekani

MOSCOW, RUSSIA

WAFANYAKAZI wawili wa
ubalozi wa Marekani nchini Rus-
sia, wamepewa siku saba wawe
wameondoka kwa madai wana
matendo yasiyofaa.

Wanadiplomasia hao wameta-
jwa kuwa ni Jeffrey Sillin na Da-
vid Bernstein, ambao walikuwa
wakifanya kazi ndani ya ubalozi
wa marekani.

Taarifa kutoka Wizara ya
Mambo ya Nje ya Russia, ilisema

Sillin na Bernstein wanatakiwa
kuondoka ndani ya nchi hiyo ka-
tika muda huo waliopewa.
Wizara hiyo ilisema wafan-
yakazi hao walifanya shughuli
haramu na kuwa na mawasiliano
na mfanyakazi wa zamani wa

Ubalozi wa Marekani huko Vladi-
vostok, Robert Shonov, ambaye
anatuhumiwa kukusanya habari
kuhusu vitendo vya wanajeshi
wa Russia nchini Ukraine.
Robert Shonov alifanya kazi
katika Ubalozi wa Marekani

huko Vladivostok kwa zaidi ya
miaka 25 hadi Russia ilipoamuru
kufukuzwa kwa wafanyakazi
maalum wa misheni ya Marekani
mnamo 2021.

BBC
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KUPOTEA KWA CHETI

MAIMUNA ABACCY MKETO anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S 4827/0038
kilichotolewa na baraza la mitihani la taifa
kupitia ST. PETER CLAVER HIGH SCHOOL
DODOMA mwaka 2020. Yeyote atakaekiona
atoe taarifa kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: PHQ/DOD/D0OD/2918/2023

KUPOTEA KWA
KADI YA BAJAJI
NAFTAL RASHID KIHWELO
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI YA BAJAJI YENYE
USAJILIMC 633COB AINA YA
TVS RANGI YA KIJANLYEYOTE
ATAKAEFANIKIWA KUIONA
ATOE TAARIFAKITUO
CHOCHOTE CHA POLIS|
KILICHOPO KARIBU NAE
POLISI JALADA NAMBA
PHO/IRI/IRI/853/2023.

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI

WILSON NAHASON
MWAMBAMBALE ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI YA
PIKIPIKI
YENYE USAJILI MC939 CFC
IKIWA NA JINA LA USAJILI WA
KAMPUNI YA MOHAMED
ENTERPRISES LTD. YEYOTE
ATAEFANIKIWA KUIONA ATOE
TAARIFA KITUO CHA
POLISI KILICHOPO KARIBU NAE
POLISI TAARIFA NAMBA
;IRI/IRI/RB/391694/2022

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

EMMANUEL EZEKIEL
BIYOLERO anatangaza
kupotea kwa kadi ya gari

yenye namba za usajili
T952 ASJ.

Chassis No LH1000050651
Engine No 10499502030532
Kwa yeyote atakayeiona atoe

taarifa kituo chochote cha

polisi.
Taarifa ya polisi:

PHQ/ARU/ARU/2264/2023

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI
ASIA MAJIDI MRETA

anatangaza kupotea kwa kadi
ya gariainaya TOYOTA
COASTER yenye usajili namba
T121DRJ, CHASSIS NAMBA:
HDB510004456 na ENGINE
NAMBA: THDO137473. Kwa
yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
PHO/ARU/ARU/2363/2023

KUPOTEA KWA VYETI

RAHEL IBRAHIM TWEVE anatangaza kupotea kwa
cheti na result slip ya kidato cha nne vyenye
index namba S1161-0062 vilivyotolewa na baraza
la mtihani la taifa kupitia MAWELEWELE
SECONDARY SCHOOL mwaka 2012 na result slip
ya kidato cha sita chenye index namba
$4929-0529 kilichotolewa na baraza la mitihani la
taifa kupitia TINDE GIRLS HIGH SCHOOL mwaka
2015. Kwa yeyote atakaeviona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA:KBA/PS/B.2/29/VOLXXXV/
m—

KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA
WILAYA YA KINONDONI
MWANANYAMALA
SHAURI LA MADAINAMBARI 454 LA 2023
GOLDEN PEAK TRADING LTD MUOMBAJI/WAOMBAJI
DHIDI YA
SERAFINA LTD....ccooeererenencd MDAIWA /WADAIWA

WITO KUITWA SHAURINI
SERAFINA LTD

POPOTE ULIPO/MLIPO

Amefun-
qua /wamefungua shauri mbele ya Baraza la Ardhi na
Nyumba lililopo Kinondoni (Mwananyamala). Shauri
husika limepangwa kutajwa/kusikilizwa tarehe
02/10/2008 Saa 3:00AM. Asubuhi/Mchana mbele ya
Mh J.W.SILLAS. Hivyo unaamriwa kuhudhuria mbele
ya Baraza siku hivo bila kukosa.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ua Wilaya ya .KINONDONI
Kituo cha KINONDONI Mkoa ..DARES SALAAM
Shauri laMadai Na 2472023
JiNalamdai c.uuueeeussenssssssssssssssssssnsssend DIAMOND TRUST BANK
JACOB MUSSA MAGINA

Jina la Mdaiwa.

KUITWA SHAURINI MDAIWA

(Kanuni ya 18 ya kanuni za Kuratibu madai Katika Mahakama za Mwazo)

Kwa JACOB MUSSA MAGINA

Kwa kuwa Mdai /Wadai ameleta/Wameleta madai yake/yao
kwamba (Eleza hapa habari za Madai)

FIKA MAHAKAMANI KWA AAJILI YA HUKUMU

Kwa

Hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii terehe 20
Mwezi 09 Mwaka 2023 saa 4:00 asubuhi kwa mujibu wa madai
hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hili ni
lazima kuleta shahidi /mashahidi wako na vielelezo vyote
vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya kujitetea.

ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini, Mahakama
inaweza kusikiliza shauri bila yaw ewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo
tarehe 13 Mwezi 09 Mwaka 2023.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya mwanzo ya wilaya ya KINONDONI
Kituo cha KINONDONI

Shauri la Madai Ndoa Na 177...../2023
DIAMOND TRUST
Jinala Mdaiwa. ANETH JERRY

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu Madai katika Mahakama za Mwanzo)

Kwa ANETH JERRY
0758 168262

Kwa kuwa mdai/wadai ameleta/wameleta madai yake/yao
kwamba (eleza hapa habari za madia)

Whnatakiwa kufika katika mahakama ya mwanzo KINONDONI bila
kukosa siku hiyo. Madai ya fedha 28,484673.

Hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii tarehe 25
Mwezi 09 Mwaka 2023 saa 08:30 asubuhi /mchana kwa mujibu wa
madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hili
ni lazima kuleta shahidi/mashahidi wako na vielelezo vyote
vinavyohusu shauri hili kwaajili ya kujitetea

ANGALIZO kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini Mahakama
inaweza kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo
tarehe 11 mwezi 09 mwaka 2023,

Jinalamdai.

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

HEPPY BENEDICT ALEX
ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI YA
PIKIPIKI(BOXER) YENYE
NAMBA ZA USAJILI MC 951
ATP KWAYEYOTE
ATAKAEIONA ATOE
TAARIFA KITUO CHA
POLISI.
MOR/KIL/RB/1906895/2023

MAREKEBISHO YA MNADA WA HADHARA

Kutakuwepo na mnada wa hadhara wa kuuza dhamana za
wadaiwa sugu. Mnada utaendeshwa na madalali tajwa
hapo chini kwa idhini ya Tujijenge Tanzania Financial
Service Ltd kama ilivyotangazwa gazetini:-

Mdhamini/ Dhamana/ Tarehe ya mnada/
Mdaiwa Mahali ilipo Dalali
Bernard Daud Nyumba-Kinzudi 11. 09.2023 (Marudio)
Nkeyemba Madale DSM DENNESTO CO. LTD
Gregory Isdory Plot — Kimara- 15.09.2023 (Marudio)
Wenceslaus King'ong’o -DSM | White miracles
Plot- Kibamba 12.09.2023
Mkuranga
Yahaya Khalid Nyumba- Kihonda | 22.09.2023 (Marudio)
Ally Morogoro Diamond Credit
Bakari Fakhi Nyumba- iliyopo | SEPCO Debt Collector
bakari Kinyamwezi-DSM | 06.10.2023
Hamida Plot- Tandika RAPITECH Solutions
Mohamed Aley (Mtaa Ltd - 26.09.2023
Nyambwera)
Jerome Jerome Plot — Mkuranga RAPITECH Solutions
Tesha (Utungemwago) Ltd — 28.09.2023
Biswaro Nyumba RAISSA CO. LTD
Zebedayo Msase | (Kwembe) 29.09.2023 (Marudio)
DSM

Ridhiwan Khutuba | Nyumba- ipo GEMSUD Investment

Kyela/ Jonathan Kibondemaji Ltd —27.09.2023
Shirima Mbagala
Hilda Archady Nyumba - Mase International Ltd
Kikatuka Mbugani Kishiri 21.09.2023

Mwanza
Elizabeth Home chattels GEMSUD Investment
Maxmillian Ltd - 20.09.2023
Komba

Masharti Mengine:

Minada yote itafanyika mahali dhamana zilipo kuanzia saa nne
asubuhi. Mteja atalipa 25% siku ya mnada, 75% atalipa ndani ya siku
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TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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MAITI KWENYE KIROBA-26

Na Adam Fungamwango : (0716 350534)

MBWA mmoja wa jirani wa maeneo ya Kinondoni Msisiri, alionekana kuvutiwa na

kiroba kilichotupwa upenuni mwa nyumbani moja. Ni moja kati ya viroba ambavyo
hutupwa usiku au alfajiri na vijana wanaokusanya taka kwenye nyumba za watu

na kupewa ujira kidogo. Wao badala ya kwenda kutafuta maeneo ya kutupa, hupita
vichochoroni na kama hajaonekana anautupa mzigo na kuendelea na safari yake.
[litokea kwenye nyumba moja huko, na mbwa huyo alipouvuta, viungo vya mwili wa

binadamu vilianguka. Majirani wa kwanza kuona walipiga kelele na watu wakajazana.

Akinamama waliangua vilio. Viungo vilihifadhiwa kwa kufunikwa. Polisi walianza
msako. Kwa kuanzia tu, wakaanza kuwakamata wazoa taka

na waokota chupa za kwenda kuuza, wote wa maeneo hayo
na jirani wanaofahamika tayari kwa mahojiano na uchunguzi,
wakihisiwa kuwa huenda mmoja wao au zaidi kuhusika na

mauaji. Ni maiti ya nani? Na muuaji ni nani? Fuatilia mwanzo

hadi mwisho kujua mkasa mzima ulivyokuwa.

amoja na kuwa ni mpelelezi

wa kiwango cha juu Afrika,

lakini pia alikuwa mtaalam

kwenye masuala ya kijamii
hasa mambo yanayohusu mahusiano
na mapenzi.

Moja ya kitu ambacho alichokuwa
na uzoefu nacho ni kwamba ni vigu-
mu sana kumshawishi mwanamke
kwa njia yoyote ile kama hakupi na-
fasi ya kukusikiliza.

Mwanamke akikataa kumpa nafasi
mwanaume basi hawezi kufanya cho-
chote kile. Lakini kama atatoa nafasi,
basi kwa wanaume kwenye sanaa ya
kushawishi anakuwa amekwisha.

Eddy ni mmoja wa wanaume am-
bao wana uwezo mkubwa wa kuon-
gea na kushawishi.

Kitendo cha kumsikiliza na kuanza
kuagiza chakula, alikuwa ameshamal-
iza kila kitu.

“Na mimi niletee ndizi mbili za ku-
choma, mishikaki minne na juisi ya
embe kama ipo.” Eddy naye aliagiza.

Eddy alichokuwa akihitaji ni ku-
pata siri nyingi za Charton aliyemuua
mkewe Tessy. Kwa sababu walikuwa
wameachana kama alivyodai Nancy
na kuonekana kulalama kuachwa na
kuchukuliwa Rukia alijua atazipata
tu.

Hata hivyo moja kati ya vitu ana-
vyotakiwa kuvifanya ili azipate kwa
urahisi zaidi si kwa kujifanya polisi
au mpelelezi. Urafiki pekee ndiyo
utamfanya kuua tembo kwa ubua. Ni
kutengeneza urafiki wa kimapenzi
japo wa muda. Alijua hiki ni kipindi
ambacho Nancy ana maumivu ya
kuachwa na Charton, hivyo ingekuwa
rahisi kumshawishi.

Ilipita dakika tano hivi Eddy
hakuongea lolote, badala yake wali-
kuwa akimhimiza Nancy ale na kumu-
weka sawa kisaikolojia.

Kubembelezwa na kusifiwa uzuri
kulimfanya Nancy kusahau kila kitu
kwa muda. Kumsahau Charton na
rafiki yake Chimozi pia.

Alijiona kama kuna nyota mpya ya
jaha inamjia. Aliona kama yote yanay-
otokea ni bahati ya mtende iliyomjia
kwa kudra za Mwenyezi Mungu.

Kuachana na Charton, halafu kwa
namna ambayo haikutarajiwa kuku-
tana na rafiki wa rafiki wa aliyekuwa
mpenzi wake. Yaani aliyekuwa mpen-
zi wake ana rafiki aitwaye Chimozi,
lakini naye pia ana rafiki yake ndiye
huyu ambaye anaonekana kama ana
lake jambo.

@WSAMBA
0656122770

“Sasa
kama
tulivyo-
ahidiana,
Jumamosi
ijayo
nitafika
hapa hapa
Kuku-
chukua
sawa?”

Kwa Eddy, asilimia kubwa ilikuwa ni
kazi tu, lakini kila akimwangalia Nancy
ni moja kati ya wanawake walioumbwa
wakaumbika.

Alikuwa na sifa zote za kuitwa mwa-
namke mzuri na mrembo. Tatizo ni
kwamba amejiachia na kuanza kune-
nepa.

“Mbona huli mrembo?”

“Nakula.” Akajibu kwa aibu kidogo.

Dakika kumi ambazo Eddy aliongea
na Nancy zilimfanya mwanadada huyo
kujiona yuko sehemu salama.

Alikutana na mtu mchangamfu,
mcheshi na mwenye nidhamu, adabu
na heshima.

Siyo wale ambao siku ya kwanza tu
akikutana na mwanamke anamfanya
kama ameshamuoa miaka mitatu iliyo-
pita.

“Kwani wewe unaishi wapi?” Nancy
akauliza.

“Victoria.” Akajibu.

“Nimefurahi sana
wewe.”

“Na mimi pia.”

“Lakini nasikia wewe una uhusiano
na Charton?” Eddy akauliza kiujanja.

“Unajua mimi nimetokea kuku-
heshimu. Kwa muda mfupi tu nime-
kupa muda wangu huu kuwa na mimi,
kwa hiyo utumie vizuri, siyo kunitajia
mtu huyo. Unaweza kunifanya nikaon-
doka hapa.”

“Samahani sana mrembo. Ila niliam-
biwa tu na Chimozi kuwa mna uhusi-

kukutana na

ano, kama aliniongopea basi, naomba
unisamehe, tuendelee na mambo yetu.”

“Hapa nimekuja kufurahi, siyo kuom-
boleza kisa cha mtu huyo ambaye kwa
sasa sipendi hata kumsikia. Leo tusion-
gee chochote, ni siku ya furaha, ila kama
tutaendelea kuwa wote kama tunavyo-
ahidiana, basi nitakwambia mambo
mazito yaliyonipata kuhusu mtu huyo,
na yale ambayo ameyafanya.”

Eddy alijiona mshindi tayari, kwani
kile alichokitaka mpaka kumtaka Nan-
cy kimapenzi tayari kimeshatimia.

Kutaka undani na ushahidi kuhusu
Charton. Amemuua mkewe kwa sababu
za kimapenzi, lakini nini kilitokea? Nini
kilikuwa nyuma yake. Ilianzaje mpaka
ikawa hivyo? Ndicho kilichobaki kabla
ya kumtia mbaroni.

Baada ya kukubaliana kuwa wapenzi,
Eddy alimtahadharisha Nancy, ingawa
kwa utani alikuwa akiimaanisha.

“Nadhani hakuna tena haja ya kum-
wambia Chimozi kitu chochote mimi
na wewe, labda mwenyewe akuulize
sawa?”

“Kwa nini?” Akauliza Nancy akiwa
anacheka.

“Ataanza kukudodosa vitu vingi, ili-
kuwaje hapo, mliondoka saa ngapi,
mliondoka wote, ilikuwaje, yaani ili
mradi tu, tena kwa sababu yeye haku-
wepo, atakuwa na wasiwasi na mimi.”

“Wala. Kwanza hata simpigii mpaka
yeye mwenyewe anipigie. Na hata ak-
inipigia simwelezi kitu chochote. Tena

nimekumbuka, akiuliza habari
zako nitamwambia kuwa hukuja
kama yeye ambavyo hakufika.”

Alijipigia makofi kimoyomoyo
kwa sababu alichokitaka kime-
kuwa.

Hakutaka Nancy ampigie simu
Chimozi kwa sababu atamwam-
bia tu kuwa mtu huyo simjui na
hajawahi kuwa na mawasiliano
na mtu kama huyo hivyo ataan-
za kuwa na wasiwasi.

Kilichotokea ni kwamba Eddy
amempata Nancy kwa bahati na-
sibu sana. Namba alizopewa na
Mboneka. Alipompigia Nancy
mwenyewe ndiye aliyejichang-
anya na kuuliza anayepiga ni
Chimozi au Sunguruma. Eddy
akaunganisha kuwa yeye ni Chi-
mozi. Akamwambia wakutane
pale. Lakini aliyewasili hapo
hakuwa Chimozi. Akamuongo-
pea kuwa Chimozi, amepata na
matatizo njiani hatokuja tena
na yeye ni rafiki yake ambaye
waliahidiana kukutana hapo in-
gawa ana taarifa ya mwanadada
mmoja kuwepo hapo.

Walitoka na kutembea kwa
miguu. Nancy alidhani wanak-
wenda kupanda basi. Walipofika
maeneo ya Mwenge sokoni ndi-
po aligundua kuwa jamaa ana
gari.

“Enhee unaishi wapi niku-
peleke bibie.”

“Boko.”

Gari ilitafuna
Boko.

“Nashukuru nishushe hapa
hapa nimefika.”

“Sasa kama tulivyoahidiana,

lami mpaka

Jumamosi ijayo nitafika hapa

hapa kukuchukua sawa?”

“Saa ngapi?”

“Saa mbili usiku. Tunaweza
kuupitisha usiku mmoja na
wewe? Yaani usirudi nyumba-
ni?”

“Sawa wewe tu.”

Nancy alijiona ni mwanamke
mwenye bahati zake.

“Mwanamke  niliyeombewa
dua na wazazi wangu. Niliyetole-
wa mikosi. Niliyeoga maji ya ba-
hari. Katoka bwana wa maana,
kaingia bwana wa sheria yake.”
Akajitapa kimoyomoyo.

ITAENDELEA JUMAMOSI
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CDF
MASHUJAA

Na Mwandishi Wetu

UFUATIA kuwepo kwa maz-

ingira mazuri yaliyowekwa

na Mkuu wa Majeshi, Jenarali

Jacob Mkunda, katika kue-
ndeleza michezo na kufikia malen-
go ya kupeleka timu yake kwenye
michuano ya kimataifa, uongozi wa
klabu ya Mashujaa FC ya Kigoma
umejipanga na kudhamiria kufikia
malengo hayo.

Katika  kuhakikisha  wanafikia
malengo ya kumaliza ligi wakiwa
miongoni mwa klabu za ‘Top Four’,
benchi la ufundi la timu hiyo limed-
hamiria kufanya vizuri kwenye mich-
ezo yake yote na wataendelea kusaka
pointi tatu kwenye mchezo unaokuja
wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

Akizungumza na gazeti hili, Mwe-
nyekiti wa klabu hiyo, Meja IY Mgaya,
alisema Mkuu wa Majeshi ameweka
mazingira mazuri ambayo yanatoa
nafasi kwa timu kupambana na ku-
fikia malengo yao.

Alisema Mashujaa FC imekuwa ikii-
shi kwenye mazingira mazuri tangu
kupanda kwenye ligi na inasafiri kwa
wakati kufika kwenye mkoa kucheza
michezo yao ya Ligi Kuu.

“Tunataka kuhakikisha tunapata
nafasi ya kushiriki mashindano ya
kimataifa kwa kumaliza katika nafasi

MAZINGIRA
MALENGO

nne za juu kwenye msimamo wa Ligi
Kuu kutokana na mazingira mazuri
ambayo afande CDF ameyaweka kwa
timu zetu,” alisema Meja Mgaya.

Aidha, alisema uwepo wa mashabi-
ki wenye ‘Mzuka’ mkoani Kigoma
anaamini uwanja wao wa Mashujaa
mkoani humo utakuwa machinjio ya
timu pinzani.

“Tuna mchezo dhidi ya Thefu leo
(jana), naamini hata kwenye michezo
ijayo tutafanya vizuri na kuondoka na
pointi zote tatu muhimu na kuende-
lea kuwa kwenye nafasi nzuri,” alise-
ma Meja Mgaya.

Kuelekea kwenye michezo ijayo
ya ligi kuu, Kocha wa timu hiyo, Mo-
hamed Abdallah ‘Bares’, amesema
wamejiandaa vizuri kwa ajili ya ku-
hakikisha wanafanya vizuri kwenye
kila mchezo.

“Tunafahamu ligi ni ngumu kwa
sababu kila timu imejiandaa, kama
Mashujaa tumejiandaa vizuri na kila
mechi kwetu itakuwa kama fainali
kuainzia ile tutakayocheza nyum-
bani na hata ugenini, tumejipanga na
tunaendelea kujiimarisha, “ alisema
Bares.

Kocha huyo ameweka wazi namna
wachezaji wake walivyojiandaa na
kuwa na shauku ya kufanya vizuri
kwenye ligi msimu huu wa kwanza.

“Kila mchezaji ana hamasa ya

kufanya vizuri, yaani kila mchezaji
mbele yetu wanakuwa na hamasa
nao, kwangu hili ni jambo jema na la
muhimu kuona ambavyo wachezaji
wetu wanapambana na kuwa na uta-
yari muda wote, tunaamini tutafanya
vizuri kwenye michezo yetu,” alisema
Bares.

Timu hiyo iliyopanda Ligi Kuu kwa
kishindo msimu huu, inamilikiwa na
Jeshi la Wananchi (JWTZ) chini ya
uratibu wa karibu na Kurugenzi ya
Michezo na Utimamu wa Mwili, inay-
oongozwa na Martin Msumari.

Kwa muda mrefu sasa Jeshi la Wa-
nanchi limekuwa na mchango mkub-
wa kwenye kukuza soka hapa nchini
ambapo wamekuwa wakiwapa nafasi
vijana wenye vipaji kujiunga na timu
7ao.

Aidha, wamekuwa wakisaidia
kukuza soka la vijana na kuwa mdau
mkubwa wa Shirikisho la Soka Tanza-
nia (TFF).

Mashujaa FC ilipanda daraja msimu
huu baada ya kufanikiwa kuibuka na
ushindi wa jumla kwenye mchezo
wa ‘Play Off’ dhidi ya Mbeya City kwa
ujumla ya ushindi wa mabao 4-1.

Mpaka sasa Mashujaa FC imecheza
michezo miwili (kabla ya mchezo wa
jana) na imeshinda mchezo mmoja
dhidi ya Kagera Sugar (1-0) na kutoka
sare mmoja dhidi ya Geita Gold.

/7)”
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Mkaguzi
wa Hu-
duma va
Tigo, May-
agi Nyega
(kushoto),
akimkabi-
dhi mfano
wa hundi,
mshindi
wa shinda-
no la ‘Tigo
Cha Wote',
Abasi
Mwinvyi,
katika
hafla ili-
yofanyika
Dar es Sa-
laam jana.
PICHA:
MPI-
GAPICHA
WETU.

Transit Camp ilivyopania
kurejea Ligi Kuu 2024/25

Na Mwandishi Wetu

UONGOZI wa klabu ya Transit
Camp, inayoshiriki Championship
umesema kutokana na sapoti wanay-
oipata kutoka kwa Mkuu wa Majeshi,
Jenarali Jacob Mkunda, wamepania
kupanda daraja na kucheza Ligi Kuu
msimu ujao.

Transit Camp tayari imecheza mch-
ezo mmoja kwenye ligi yao dhidi ya
KenGold ambapo wamefanikiwa ku-
vuna alama moja.

Akizungumza na gazeti hili, Mwe-
nyekiti wa klabu hiyo, Meja SD Tandi-
ka, alisema lengo lao msimu huu ni
kuhakikisha timu hiyo inapanda dara-
janamsimu ujao kucheza Ligi Kuu.

“Tumejipanga na tunaendelea ku-
fanya hivyo, tumeanza vizuri kwe-

nye mchezo wetu wa ligi, kama timu
ni kuhakikisha tunapanda Ligi Kuu,
na tunaweza kufikia malengo haya
kwa sababu tumedhamiria kufanya
hivyo msimu huu,” alisema Meja
Tandika.

Kuelekea mchezo wao ujao dhidi
ya Mbeya City, Kocha wa timu hiyo
Saidi, alisema kila mchezo kwao wa-
nauchukulia kama fainali kwa kuwa
malengo yao ni kufanya vizuri msimu
huu.

“Tutacheza na Mbeya City mwisho-
ni kwa wiki hii, malengo yetu ni pointi
tatu, tunaiheshimu Mbeya City kwa
uzoefu wao, lakini kwetu kila mchezo
ni kama fainali kutokana na malengo
yetu msimu huu,” alisema Saidi.

Alisema mechi moja waliyocheza
imewapa mzuka wa kutaka kuende-

lea kufanya vizuri zaidi kwa kuwa ha-
wajapoteza pointi zote tatu na wame-
fanikiwa kuvuna pointi moja.

Kwa mujibu wa taratibu, timu zote
teule za Jeshi zipo chini ya Kurugenzi
ya Michezo na Utimamu wa Mwili wa
Jeshi hilo inayoongozwa na Kanali
Martin Sumari

Msemaji wa klabu hiyo, Willy Kul-
wa, alisema Transit Camp FC imed-
hamiria kufanya vizuri kwenye ligi
Championship kutokana na namna
uongozi wa Jeshi unavyoisimamia
timu hiyo

Alisema licha ushindi walioupata
Mbeya City kwenye mchezo wao uli-
opita dhidi ya Green Warriors, hauwa-
fanyi Transit Camp kuwaogopa wap-
inzani wao hao watakaokutana na
jumamosi ijayo.

Gadiel kutibua
kiungo Future FC

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Singida Fountain
Gate FC, Ernest Middendorp , amewapa
majukumu nyota wake wawili, Michael
Gadiel na Aziz Andambwile kuhakikisha
wanawazuia viungo hatari wa Future FC
katika mchezo wa hatua ya pili ya Kombe
la Shirikisho Afrika utakaochezwa kesho

Gadiel, beki wa kushoto amebadilishiwa
majukumu hayo kushirikiana na Andamb-
wile kusaidia katika nafasi ya kiungo
mkabaji ili kuwazuia viungo wa Future FC
inayoongozwa na Ahmed Refaat.

Singida Fountain Gate FC wanaendelea
na mazoezi yao uwanja wa Azam Com-
plex, uliopo Chamazi kwa ajili ya mchezo
huo wa mkondo wa kwanza kuwania kut-
inga hatua ya makundi ya michuano hiyo.

Akizungumza na Nipashe jana mara
baada ya mazoezi hayo, Mkurugenzi wa
Ufundi wa timu hiyo, Ramadhani Nsan-
Zwirimo, alisema maandalizi yanaen-
delea vizuri na hawana majeraha huku
\évachezajl wote wako tayari kwa mchezo

uo

Alisema benchi la ufundi linaloongozwa
na Kocha Middendorp wanafanyia kazi
ubora wa wapinzani wao hasa imara wao
katika safu ya kiungo ambapo mechi zi-
leoplta walifanya mashambulizi kutokea

ati

“Mpira wa miguu ni mbinu, tumeanza
kufanyia kazi ubora wao lakini kuandaa
wachezaji wetu, Kocha wetu amewapa
majukumu maalum Gadiel na Andambwile
kuhakikisha wanawakabili vyema viungo
wa wapinzani wetu kwa kusaidiana na
safu yetu ya viungo, lakini pia tunapaswa
kumudu presha ya mashabiki wetu il
tucheze kwa malengo,” alisema MKkuru-
genzi huyo.

Aliongeza kuwa Future FC ni timu nzuri,
wana wachezaji wazuri na wameweza
kusumbua vigogo wa ligi ya Misri hali
ambayo itawafanya wao (Singida FG)
kucheza kwa tahadhari kubwa ili kuweza
kupata ushindi kwenye mechi hiyo ya
nyumbani.

Washindi wa tigo
wapewa zawadi zao

Na Mwandishi Wetu

ZAIDI ya washindi 26,000 kutoka maeneo
mbalimbali nchini wamejishindia zawadi
kila mmoja kutoka kampuni ya huduma za
simu ya Tigo baada ya kushiriki shindano
la ‘Tigo cha Wote'.

Washindi hao kila mmoja amekabidhiwa
pesa Shilingi milioni moja baada ya kuibuka
washindi kwenye shindano hilo.

Akizungumza wakati wa kukabidhi zawadi
neja wa wateja maalum wa kampuni h|yo
Mary Rutta, alisema washindi hao wal-
ishiriki kwa nyakati tofauti shindano hilo
Iitakalodumu kwa siku 90.

“Leo tunayo furaha kubwa kuwa na baa-
dhi ya washindi wa shindano hili, ambao
hawa ni washindi wa sh. milioni moja kila
mmoja, lakini niwakumbushe Watanzania
kwamba kila siku tunatoa zawadi ikiwemo
hizi pesa taslimu,” alisema Rutta.

Mmoja wa washindi wa shindano hilo,
Marry Kavishe, alisema kuwa fedha hizo
zitamsaidia kununua mashine ya cherehani
ili kuhakikisha anakuza biashara yake kwa
kuongeza kipato.

“Ninatarajia kutumia fedha hizi kwa
ajili ya kununua cherehani mpya ambayo
itanisaidia kukuza biashara yangu na ku-
jiongezea kipato,” alisema.

Naye mshindi mwingine, Kenedy Shao,
alisema amefurahia kuibuka kidedea katika
kampeni hiyo na fedha alizopata zitamsaid-
ia kulipia ada ya shule kwa mtoto wake.

“Nimefurahia kupata nafasi ya kushinda
katika shindano hili, ninatarajia kutumia
fedha hizi kumlipia ada mwanangu kwani
zimekuja wakati mwafaka,” alisema.
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JAMES KUMRITHI CARVAJAL

BEKI wa Chelsea na England, Reece James mwenye
umri wa miaka 23 ameteuliwa na Real Madrid kama
mbadala wa muda mrefu wa Mhispania Dani Carvajal,
31. James alisaini mkataba wa miaka sita na The Blues
mnamo 2022. (Diario AS)

BARCO AWANIWA CITY

KLABU ya Manchester City imekubali mkataba kim-
singi wa kumsajili kinda wa Boca Juniors, Valentin
Barco mwenye umri wa miaka 19 ambaye anacheza
nafasi ya beki wa kushoto. (Mjerumani Garcia Grova

on X)
ODEGAARD KUONGEZA

KIUNGO wa kati wa Arsenal na Norway, Martin
Odegaard mwenye umri wa miaka 24 na mlinzi wa
England, Ben White mwenye miaka 25 wanatazamiwa
kuweka mustakabali wao wa muda mrefu kwa washi-
kabunduki kwa kusaini mikataba mipya. (football.
london)

MEJBRI ASAKWA

MCHEZAJI wa Manchester United, Hannibal Mejbri
mwenye umri wa miaka 20 anasakwa na Besiktas 20.
(Sun)

SANCHO AJIANGALIE

WINGA wa Manchester United na England, Jadon
Sancho mwenye umri wa miaka 23, anahitaji kujianga-
lia kama anataka kuokoa maisha yake ya soka akiwa
na Mashetani Wekundu baada ya kutofautiana na ko-
cha wake Erik ten Hag, amesema kiungo wa zamani
wa United, Gordon Strachan. (Mirror)

LINGARD AWANIWA

KIUNGO wa a zamani wa England, Jesse Lingard
mwenye umri wa miaka 30, anaendelea kufanya ma-
zoezi na West Ham, lakini amepokea ofa kutoka Utu-
ruki, Saudi Arabia, Qatar na MLS tangu aondoke Not-
tingham Forest. (90 Min)

PALHINHA KUTUA BAYERN

KIUNGO wa kati wa Ureno, Joao Palhinha mwenye
umri wa miaka 28 bado anaweza kuhamia Bayern
Munich licha ya kusaini mkataba wa nyongeza na Ful-
ham. (Bild)

ALCANTARA HASITISHIWI

LIVERPOOL hawana nia ya kukatiza mkataba wa
Thiago Alcantara ili kumuwezesha kiungo huyo wa
kati wa Hispania mwenye umri wa miaka 32 kupata
uhamisho wa kutua Uturuki. (Football Insider)

DENNIS AWANIWA UTURUKI

KLABU ya Istanbul Basaksehir imekubali mkataba
wa mkopo kumsaini mshambuliaji wa Nigeria, Emma-
nuel Dennis mwenye umri wa miaka 25 kutoka Not-
tingham Forest. (Fabrizio Romano)

TERRY ATAKIWA SAUDIA

KLABU ya Al-Shabab ya Saudi Arabia imeanza ma-
zungumzo na beki wa zamani wa Chelsea na England,
John Terry kuhusu nafasi ya ukocha. (Nicolo Schira)

BALOTELLI ATAKIWA

ADANA Demir-
spor yuko kwe-
nye mazungumzo
ya kumsajili tena
mshambuliaji wa
zamani wa Italia,
Mario  Balotelli
mwenye umri wa
miaka 33 kutoka
klabu ya Uswisi
ya Sion. (Ajans-
spor- In Turkish)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

NYON, Uswisi

IONEL Messi, Erling Haaland
na Kylian Mbappe wanaon-
goza orodha ya wachezaji
12 wanaowania tuzo ya
mchezaji bora wa kiume wa Shirik-
isho la soka la kimataifa, FIFA, huku
kiungo wa kati wa England, Declan
Rice pia akiteuliwa baada ya nahod-
ha wa klabu ya zamani ya West Ham
United kubeba kombe la Europa
Conference.
Nahodha wa Argentina Mes
si, ambaye sasa anachezea
klabu ya MLS Inter Miami
analenga kushinda tuzo
hiyo kwa mara ya tatu
baada ya kupewa heshima
hiyo mwaka wa 2019 na
2022.

Lakini licha ya kuisaidia Argen-
tina kutwaa ubingwa wa Kombe la
Dunia huko Qatar 2022, Messi anak-
abiliwa na ushindani mkali kutoka
kwa fowadi wa Manchester City

 MBAPPE
TUZO YA

® ® @ Mchuano mkali katika
tuzo hizo unatarajiwa kuwa
kati ya Messi na...

Haaland baada ya mchezaji huyo
wa kimataifa wa Norway kufunga
mabao 52 huku kikosi cha Pep
Guardiola kikibeba mataji matatu,
Ligi Kuu England, Ligi ya Mabingwa
Ulaya na FA msimu uliopita.

Julian Alvarez, Marcelo Brozovic,
Kevin De Bruyne, Ilkay Gundogan,
Rodri, Khvicha Kvaratskhelia, Vic-
tor Osimhen na Bernardo Silva pia
wameingia kwenye orodha hiyo.

Hispania ambayo ilishinda
Kombe la Dunia la Wanawake kwa
mara ya kwanza nchini Australia
mwezi uliopita, ina wachezaji
wanne kwenye orodha ya wachezaji
12 walioteuliwa kuwania tuzo ya wa-
nawake huku Aitana Bonmati, Jenni
Hermoso, Mapi Leon na Salma Par-

alluelo wote wakiwa kwenye mbio
za kuwania ufamle huo.

Linda Caicedo, Rachel Daly, Ka-
didiatou Diani, Caitlin Foord, Mary
Fowler, Alex Greenwood, Amanda
Ilestedt, Lauren James, Sam Kerr,
Hinata Miyazawa na Keira Walsh pia
wameteuliwa, huku Lindsey Horan
ndiye mchezaji pekee wa Marekani
aliyeingia kwenye orodha hiyo.

Upigaji kura kwa ajili ya tuzo za
nane za kila mwaka ulifunguliwa
Alhamisi kwenye mtandao wa FIFA.
com na utafungwa katikati ya Ok-
toba.

Makocha wa timu za taifa, mana-
hodha, waandishi wa habari na
mashabiki ndio wanaounda orodha
ya wapiga kura.
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JADONI|SANCHO

WATEMWAKIKOS]
= SECHAKWANZA
-l MANIUNITED

MANCHESTER, England

ADON Sancho atafanya mazoezi nje ya kikosi cha
kwanza cha Manchester United

kufuatia mzozo wake na kocha Erik ten Hag.

Ten Hag alimwacha Sancho kwenye kichapo cha

kutoka kwa Arsenal kabla ya mapumziko ya kima-
taifa, na akasema kukosekana kwa winga huyo kulito-
kana na kutofanya vizuri kwenye mazoezi.

Maoni hayo yalimfanya mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 23 kudai kwenye mitandao ya kijamii
kwamba alifanywa “mbuzi wa kafara” na kupendekeza
kwamba maneno ya kocha huyo raia wa Uholanzi hay-
akuwa ya kweli.

Taarifa kutoka kwa Mashetani Wekundu ilisema
wataangalia kutatua kile wanachoita “suala la nidhamu
ya kikosi”, wakati ambapo Sancho atasalia kwenye
“mpango wa mazoezi binafsi”.

Baada ya kushindwa kwenye Uwanja wa Emirates
mnamo Septemba 3, Ten Hag alisema:

“Jadon kwa uchezaji wake mazoezini hatukumcha-
gua.

Lazima ufikie kiwango kila siku Manchester United
na tunaweza kufanya maamuzi katika mstari wa mbele.
Kwa hiyo kwa mchezo huu hakuchaguliwa.”

Sancho alijibu kwa kusema: “Tafadhali usiamini kila
kitu unachosoma.

Sitaruhusu watu kusema mambo ambayo si ya kweli
kabisa, nimejiendesha vizuri sana kwenye mazoezi
wiki hii.

Naamini kuna sababu nyingine za jambo hili ambazo
sitaingia nazo, nimekuwa mbuzi wa kafara kwa muda
mrefu jambo ambalo si sawa!”

Mustakabali wa Sancho pale Old Trafford sasa una-
onekana kuwa mashakani baada ya kipindi kigumu
tangu kuhama kwake kwa pauni milioni 73 kutoka
Borussia Dortmund msimu wa joto wa 2021.

Amefunga mabao 12 pekee katika mechi 82 akiwa na
Mashetani Wekundu na alihusishwa na kuhamia Saudi
Arabia kabla ya tarehe ya mwisho ya wiki ya usajili, wiki
iliyopita.

Walker ajifunga Man City hadi 2026

tigopesa SportPesa
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MANCHESTER, England

KLABU ya Manchester City imet-
hibitisha kuwa beki mkongwe, Kyle
Walker amesaini mkataba mpya hadi
mwaka 2026.

Walker alikuwa mlinzi muhimu
wakati katika kampeni ya Man City
ikishinda mataji matatu msimu wa
2022/23.

Pia amepambana na ushindani ku-
toka kwa Reece James na Trent Al-
exander-Arnold katika miaka ya hivi
karibuni kwa nafasi ya beki wa kulia
wa kikosi cha kwanza cha England.

Walker aliiambia tovuti ya klabu,
“Hatuna visingizio. Kila kitu tuli-
chonacho hapa, vifaa, wapishi, wapi-
ganaji, wataalamu wa lisheyvyote ni
vya hali ya juu.

Kwa hiyo ikiwa wanatoa kile wana-
choweza kufanya au kwa ubora wao
haitupaswi kuwa na kisingizio cha ku-
totoka nje. Hakuna visingizio”.

“Na tunapaswa kudai hilo kutoka
kwetu kama kikundi cha wachezaji.
Tunajua kwamba klabu hii na shirika
hili wameleta ubora zaidi katika kile
wanachofanya.

Kwa hiyo tunahitaji tu kuhakikisha
kuwa tunajitokeza kila siku ya mche-
7o, kuweka alama tatu kwenye ubao
na kuendelea na inayofuata.”

Hapo awali Walker alikuwa am-
ethibitisha kuwa anakaribia kusaini
mkataba mpya hapo Etihad mapema
Septemba, pia akikiri kuwaniwa na
Bayern Munich.

Baada ya kutoka Tottenham, Walker
mwenye umri wa miaka 33 alijiunga

na City mwaka wa mwaka 2017 kwa
kitita cha pauni milioni 45 na kupan-
da hadi pauni milioni 50.
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SERIKALI

Na Saada Akida

AADA ya timu ya taifa ‘Taifa

Stars’, kufuzu kushiriki fainali

ya Mataifa ya Afrika AFCON

mwakani, Serikali kupitia Wiz-
ara ya Utamaduni Sanaa na Michezo
kushirikiana na Shirikisho la Mpira
wa Miguu Tanzania (TFF) imepanga
kuliongezea nguvu benchi la ufundi
la timu hiyo kuelekea kwenye fainali
hizo za Ivory Coast zitakazofanyika
Januari mwakani.

Akizungumza na Nipashe jijini Dar
es Salaam, Naibu Waziri wa Wizara
hiyo, Hamis Mwinjuma ‘Mwana FA’
alisema wanatarajia kuwa na mpango
mkakati wa timu hiyo ya Taifa kui-

wekea mazingira ya kufanya vizuri
katika michuano hiyo.

Alisema moja ya mikakati yao ni
kuangalia uwezakano wa kuongeza
nguvu kwenye benchi la ufundi kip-
indi ambacho timu itakuwa kwenye
maandalizi.

“Tumefanikiwa kwenda kucheza
Afcon mwakani, tunatakiwa kuandaa
mpango mkakati wa timu kwenda
kushindana, tutakutana na TFF kwa
ajili ya hili lakini pia kuna uwezakano
wa kuongeza nguvu kwenye benchi
la ufundi kuelekea michuano hiyo,”
alisema Mwana FA.

Aliongeza kuwa anaamini TFF
wataandaa timu kwa ajili ya kwen-
da kushindana katika mashindano

TAIFA STARS

hayo na wachezaji watakaoitwa
wataipeperusha vyema bendera ya
Tanzania .

Alisema hawataki kumuangusha
Rais Samia Suluhu Hassan ambaye
anajitoa kumairisha sekta ya mich-
ezo.

“Mama (Rais Samia) anataka kuona
Sekta ya michezo inakuwa imara ha-
tutaki kumuangusha katika hilo kwa
sababu anajitoa kwa kununua kila goli
kwa ngazi ya klabu katika michuano
ya kimataifa, lakini pia ametoa pesa
kwa wachezaji wetu wa timu ya Taifa
baada ya kufanikiwa kufuzu Afcon,
niwaambie tu pesa zipo na wachezaji
watapewa haki yao,” alisema Naibu
Waziri huyo.

Vijana wakicheza mpira wa Kikapu katika Kituo cha Michezo cha Jakaya Kikwete jijini Dar es
Salaam, kama walivyokutwa na mpiga picha jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Simba, Yanga lazima kieleweke,
Zipo ugenini kuiheshimisha nchi
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diano jijini Dar es Salaam.

Kocha huyo alipata ushauri ku-
toka kwa wadau mbalimbali wa soka
nchini Zambia, akiwemo kiungo
za zamani wa Simba, Rally Bwalya

kuwa kama akitaka kutinga hatua
ya makundi ni lazima ahakikishe
anashinda kwa mabao mengi nyum-
bani kwani itakuwa ngumu sana kui-
funga Simba ikiwa Tanzania.
“Nimewaandaa vijana kuhakikisha
kufa na kupona tunaweka mazingira

mazuri kupata ushindi mzuri nyum-
bani, halafu ndiyo tutaangalia tuta-
fanya nini katika mechi ya marudi-
ano,” alisema Chipepo.

Michezo ya marudiano inatarajiwa
kuchezwa jijini Dar es Salaam kati ya
Septemba 29 na 30.

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HiIl

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI
1 X 2

TAREHE

01.16/09/23

MUDA

MICHEZO

Bristol City vs West Bromwich Albion|

02.16/09/23

Kilmarnock FC vs Hibernian FC

03.16/09/23

Rio Ave FC vs FC Famalicao

04.16/09/23

Inter Milano vs AC Milan

05.16/09/23

VfL Bochum vs Eintracht Frankfurt]

06.16/09/23

USL Dunkerque vs Grenoble Foot

07.16/09/23

Rodez Aveyron Football vs Angers SCO

08.16/09/23

Paris FC vs Amiens SC

09.16/09/23

SK Sturm Graz vs FC Salzburg

10.16/09/23

Cardiff City vs Swansea City

1.17/09/23

Cagliari Calcio vs Udinese Calcio

12.17/09/23

Getafe CF vs CA Osasuna

13.17/09/23

FC Twente Enschede vs Ajax Amsterdam

14.17/09/23

Frosinone Calcio vs Sassuolo Calcio

15.17/09/23

FC Heidenheim vs Werder Bremen

16.17/09/23

US Catanzaro vs Parma Calcio

17.17/09/23

MECHI ZA USHINDI

ACF Fiorentina vs Atalanta BC

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X" NI TIMU KUTOKA SARE

MUDA GAMEID

“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMAMOSI -16/09/2023

NYUMBANI  SARE

MICHEZO

1

X

UGENINI

2

CSKA Moscow vs Kryliya Sovetov|

Wolverhampton vs Liverpool

Abha vs Al-Ettifag

Nzoia United vs Bidco United

KK Homeboyz vs Tusker

Athletic Bilbao vs Cadiz CF

Shabana FC vs Kenya Police

Bandari vs Ulinzi Stars

Golden Arrows vs Stellenbosch

Juventus vs Lazio

SC Freiburg vs Borussia Dortmund

Akhmat Grozny vs FC Krasnodar

VfL Wolfsburg vs Union Berlin

RB Leipzig vs Augsburg

Mainz vs Stuttgart

FC Koln vs Hoffenheim

AL Urooba vs Masafi

Aston Villa vs Crystal Palace

Shakhtar Donetsk vs FC Obolon Kiev

Tottenham vs Sheffield Utd

West Ham vs Manchester City

Manchester Utd vs Brighton

Fulham vs Luton Town

Valencia vs Atletico Madrid

Rio Ave vs Famalicao

Feyenoord vs Heerenveen

AL Hazm vs AL Tai

Al Raed Club vs Al Nasr Riyadh

Rennes vs Lille

Kaizer Chiefs vs Bloemfontein Celtic

Inter vs AC Milan

Spartak Moscow vs Sochi

Newcastle vs Brentford

VfL Bochum vs Eintracht Frankfurt

FC Thun vs FC Luzern

Celta Vigo vs Mallorca

Vitesse Arnhem vs Waalwick

Sporting Farense vs Sporting Braga

Adana Demirspor vs Pendikspor

Galatasaray vs Samsunspor

Panetolikos vs Panathinaikos

Al Ahli Jeddah vs Al Taawon

PSV Eindhoven vs NEC Nijmegen

Fortuna Sittard vs FC Volendam

Baltika Kaliningrad vs Rostov

Genoa vs Napoli

Heracles Almelo vs Utrecht

Lens vs Metz

Barcelona vs Betis

FC Vizela vs Benfica

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Simba, Yanga lazima kieleweke,
zipo ugenini kuiheshimisha nchi

@ @ ® Gamondi asema hatokubali kuishia
hatua hii, Robertinho kazi imebaki kwa...

Adam Fungamwango na
Saada Akida

LABU mbili kubwa nchini, Simba

na Yanga leo jioni zitakuwa kwe-

nye viwanja vya ugenini nchi

bili tofauti kusaka tiketi ya

kutinga hatua za makundi ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika.

Huku klabu hizo zikisaka ushindi wa
ugenini, makocha wa timu hizo kila
mmoja ameweka wazi mipango yao.

Wakati Simba ambayo haikucheza hat-
ua ya awali na kuanzia raundi ya kwanza
itakuwa Ndola nchini Zambia kuumana
na Power Dynamos kwenye Uwanja wa
Levy Mwanawasa, Yanga wenyewe wal-
ioanzia hatua ya awali watakuwa Kigali,
Rwanda kwenye uwanja wa Pele kucheza
na Al Merrikh ya Sudan na michezo hiyo
yote itaanza muda mmoja, saa 10:00
jioni.

Timu zote hizo ziliondoka nchini Al-
hamisi kwa matumaini makubwa ya
kushinda michezo yao ya awali, kabla ya
marudiano Septemba 29.

Kocha Mkuu wa Yanga, Miguel Gamon-
di amesema pamoja na kwamba mechi
itakuwa ngumu, lakini amewapanga vi-
jana wake kucheza vile alivyoawaagiza
ili kupata matokeo mazuri ambayo yata-
warahisishia kazi katika mechi ya maru-
diaano.

“Haitokuwa kitu kizuri kwetu kuishia

hatua hii, tunachotaka ni kutinga
makundi ili si tu kuwafanya wanachama
na mashabiki wa Yanga wawe na furaha,
lakini pia hata wachezaji wakubwa wali-
osajiliwa kuendelea kuonekana katika
mechi kubwa na kujitangaza kimataifa,”

alisema Gamondi.
Gamondi alisema wanatambua
uwezo wa wapinzani wao,lakini
nao kwa sasa wameshakuwa
moja ya timu kubwa Afrika,
yenye uwezo wa kucheza na
kushinda popote.

“Hatuna tatizo wa Al Merrikh, tuna-
tambua ni klabu kubwa, kongwe na
huwa inafanya vizuri kwenye hii michua-
no huwa inaingia makundi mara kwa
mara, ila msimu huu na sisi tunayataka
makundi hatutaki kuishia hatua hii ya
kwanza ,” alisema Gamondi.

Yanga itakuwa inajaribu kutaka kutin-
ga hatua ya makundi kwa mara ya kwan-
za baada ya miaka 24, ambapo mara ya
mwisho ilikuwa ni 1998.

Al Merrikh imechagua kucheza mch-
ezo wake Rwanda kutokana machafuko
ya kisiasa yanayoendelea nchini kwao.

Nchini Zambia, Kocha wa Simba,
Roberto Oliveira amesema wao kama
benchi la ufundi wameshamaliza kazi,
kilichobaki ni wachezaji kuonyesha kile
walichokubaliana kukifanya leo wakati
wakiwa kwenye uwanja wa mazoezi.

Alisema watacheza kwa nidhamu
kwani wapo ugenini, wanawaheshimu
wapinzani wao, lakini nao wanapaswa
kuheshimiwa.

“Tunaanza rasmi Ligi ya Mabingwa
Afrika, msimu uliopita tulicheza vizuri
sana michuano hii, tunawaheshimu
wapinzani wetu lakini nao wanapaswa
kutuheshimu, mchezo wa mpira wa
miguu una matokeo ya ajabu, lakini
kwetu tumejipanga vyema ili kushinda,
kwangu mimi soka ni sanaa na si ugomvi,
hivyo tutacheza soka la pasi fupi fupi,
lakini kwa sababu tuko ugenini itatubidi
tuubane uwanja ili kutowapa nafasi wap-
inzani wetu,” alisema kocha huyo.

Alisema moja ya mbinu atakayotumia
ni kukaa na mpira kwa sababu ndiyo njia
ya kujilinda kuliko kuwaachia wapinzani
kutawala.

Kwa upande wa mshambuliaji wa
Simba Moses Phiri akizungumza mbele

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

ya waandishi wa habari kwenye mkutano
wa jana na waandishi wa habari kabla
ya mechi, alisema yeye na wachezaji
wenzake wamejiandaa vyema na wana
shauku kubwa na mchezo huo.

“Wachezaji wote tuko vizuri na kwangu
mimi nafurahi kucheza na timu ambayo
nafahamu lugha wanayoiongea, hiyo
inaweza kutupa urahisi kidogo,” alisema
straika huyo ambaye ni raia wa nchini
hiyo.

Kocha Mkuu wa Power Dynamos,
Mwenya Chipepo amesema wa-
naiheshimu mno klabu ya Simba kwa
sababu ni timu kubwa na wazoefu wa
michuano hiyo, lakini anataka kuimaliza
mechi nyumbani ili asipate kazi kubwa
atakapokuja kucheza mchezo wa maru
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