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habari KITAIFA

Na Richard Makore, 
MWANZA

MGOMBEA urais kwa tiketi 
ya Chama cha Demokrasia 
na Maendeleo (CHADEMA), 
amelipongeza Jeshi la Polisi 
nchini kwa kusimamia haki, 
sheria na taratibu kipindi 
hiki cha kampeni za uchaguzi 
mkuu.

Lissu, ambaye pia ni Maka-
mu Mwenyekiti wa CHADE-
MA, alimimina pongezi hizo 
kwa jeshi hilo jana jijini hapa 
alipozungumza na waandishi 
wa habari.

Alisema pongezi hizo zime-
tokana na utendaji wa jeshi 
hilo, akirejea hali ilivyokuwa 
katika ziara zake mkoani Gei-
ta na Songwe, akikiri kuwa 
polisi walifanya kazi kubwa ya 
kuimarisha ulinzi katika mi-
kutano ya kampeni.

Alisema jeshi hilo linafanya 
kazi kwa weledi, akidai ana 
ushuhuda wa askari wake 
kuwadhibiti hata baadhi ya 
wafuasi wa chama tawala wal-
iotaka kusababisha vurugu 
kwa kurusha mawe kwenye 
moja ya mikutano yake.

Katika mkutano wake huo 
na waandishi wa habari, Lissu 
pia alitoa ufafanuzi kuhusu 
CHADEMA kutoweka maban-
go ya kampeni katika maeneo 
mbalimbali nchini, akisema 
limetokana na chama kutoku-
wa na fedha za kuilipa Mam-
laka ya Mapato (TRA).

Lissu ambaye kitaaluma 
ni mwanasheria, alisema wa-
naendelea kuomba msaada 
wa kifedha na watabandika 
mabango hayo nchi nzima 
na ikitokea wakazuiwa, 
watayaweka kinguvu kwa ma-
dai kuwa kazi wanayofanya 

siyo kuzalisha faida.
Mgombea huyo pia alijibu 

tuhuma za kwamba anatumi-
wa na mabeberu, akisisitiza 
kuwa ‘ni watu wasiokuwa na 
akili pekee ndiyo wanachukia 
mabeberu’.

Lissu alisisitiza kuwa wa-
zungu ambao wanaitwa ma-
beberu, wakisitisha misaada 
yao nchini kwa wiki moja, 
Tanzania haIwezi kuwapo ka-
tika kile alichokiita ramani ya 
dunia.

Katika mkutano wake huo, 
Lissu pia aliwaahidi Watanza-
nia kuwa, akiingia madaraka-
ni kuongoza nchi, atahakiki-
sha anaifuta Idara ya Habari 
(MAELEZO) ambayo ni chom-
bo cha serikali, akidai haina 
maana yoyote.

Mgombea huyo alisema 
mtazamo wake ni kwamba 
idara hiyo imeanzishwa kwa 

lengo la kufanya uchunguzi 
wa habari nzuri ama mbaya 
zinazoandikwa dhidi ya seri-
kali.

Lissu    pia alitumia mku-
tano huo kunadi sera zake, 
ikiwamo ya kuwalipa fidia wa-
nanchi wote waliobomolewa 
nyumba zao kupisha miradi 
ya serikali   katika maeneo 
mbalimbali nchini. Katika 
mkutano         huo, Lissu pia 
aliulizwa       siri ya mikutano 
yake     ya      kampeni kuhud-
huriwa     na idadi       kubwa 
ya wananchi, akijibu kuwa 
chama        chake hakijafanya 
utafiti kubaini     kama wa-
nanchi hao wamejiandikisha 
kupiga kura.

Baada ya mkutano huo, Lis-
su alikwenda Kisiwa cha Uke-
rewe kufanya kampeni na leo 
anatarajiwa kuanza kampeni 
zake mkoani Mara.

Makamu Mwenyekiti wa Wafanyabiashara Taifa (Machinga), Steven Susinde (kushoto), akizungumza na waandishi wa habari, jijini 
Dar es Salaam jana, wakati akitoa tamko la wamachinga wote nchini kumuunga mkono mgombea urais wa Chama Cha Mapinduzi 
(CCM), Dk. John Pombe Magufuli, katika uchaguzi mkuu wa Oktoba 28, mwaka huu. Katikati ni Mwenyekiti wa wafanyabiashara wa 
soko la Magomeni, Nassoro Sakafu na mmoja wa wafanyabiashara wa jiji hilo, Ramadhani Said. PICHA: JUMANNE JUMA

CCM yaahidi 
umeme visiwani

Na Mwandishi Wetu, UKEREWE

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM), kimea-
hidi kupeleka umeme kwa wananchi 
wa Kisiwa cha Gana kilichoko wilayani 
Ukerewe mkoani Mwanza.

Ahadi hiyo ilitolewa juzi na Mjumbe 
wa Kamati Kuu ya Halmashauri Kuu ya 
Taifa ya chama hicho, Kassim Majaliwa, 
katika mkutano wa kampeni uliofanyika 
Kitongoji cha Gana. 

Mkutano huo ulikuwa mahususi kwa 
Majaliwa kuwaombea kura mgombea 
urais kwa tiketi ya CCM, Dk. John Magu-
fuli, mgombea ubunge wa Ukerewe, 
Joseph Mkundi na madiwani wa wilaya 
hiyo.

Majaliwa alisema serikali ijayo, 
kupitia Ilani ya CCM mwaka 2020-2025, 
itaboresha huduma ya umeme katika 
visiwa vyote nchini kikiwamo cha Gana 
chenye wakazi zaidi ya 3,000. 

“Mkakati wetu ni kuhakikisha vijiji 
vyote nchini vinapata umeme, Ukerewe 
vijiji 70 tayari vina umeme, vimebaki 
sita ambavyo vitapitiwa na mradi,” 
aliahidi Majaliwa.

Alisema asilimia 80 ya vijiji nchini 
vimepata umeme baada ya serikali ya 
awamu ya tano kutekeleza kwa vitendo 
Ilani ya uchaguzi ya CCM ya mwaka 
2015-2020. 

“Serikali itaendelea kuchukua hatua 
madhubuti kuendeleza na kuimarisha 
sekta ya nishati ikiwamo kuongeza 
uzalishaji wa umeme kwa kutumia 
vyanzo mbalimbali. Mpango wa serikali 
ni kukamilisha usambazaji wa umeme 
katika vijiji vyote na maeneo ya pemb-
ezoni mwa miji,” alisema.

Majaliwa alisema katika kipindi cha 
miaka mitano iliyopita, serikali imepata 
mafanikio kwa kuzalisha umeme kutoka 
megawati 1,308 mwaka 2015 hadi 1,602 
mwaka 2020, ongezeko ambalo limei-
fanya nchi kujitosheleza kwa mahitaji 
ya nishati hiyo.

Upatikanaji wa umeme kwa jumla 
Tanzania Bara umeongezeka kutoka 
asilimia 36 mwaka 2015 hadi asilimia 
70. Ujenzi wa miradi umepunguza 
gharama za kuunganisha umeme vijijini 
kutoka wastani wa Sh. 454,000 hadi 
27,000.

Kuhusu sekta ya uvuvi, Majaliwa 
alisema serikali imeondoa kodi katika 
bidhaa mbalimbali za uvuvi ili kutoa 
fursa kwa wavuvi kujipatia kipato na 
kuinua uchumi wa taifa. 

Alisema tayari serikali imeondoa 
kodi katika zana na malighafi za uvuvi 
zikiwamo injini za kupachika, nyuzi za 
kushonea nyavu na vifungashio.

“Tumedhamiria kuboresha sekta ya 
uvuvi kwa kuchukua hatua mbalim-
bali, tumeondoa kodi katika baadhi ya 
maeneo ili kuhakikisha wavuvi wana-
pata manufaa kutokana na kazi yao,” 
alisema.

Majaliwa alisema CCM kupitia ilani 
yake, kitaimarisha ulinzi katika Ziwa 
Victoria kwa kununua boti za ulinzi am-
bazo zitawalinda wavuvi wanapokuwa 
katika shughuli zao za uvuvi. 

Alisema kuwa, katika kuhakikisha 
wavuvi wanafanya kazi kwa ufanisi, 
serikali iliimarisha ulinzi kwa kuanzisha 
Kanda Kuu tatu; Ziwa Victoria, Tang-
anyika na Pwani. Pia zimeanzishwa 
kanda nne ndogo za Ukerewe, Senger-
ema, Nyumba ya Mungu na Mtera.

Lissu alipongeza Jeshi la Polisi 

Na Thobias                  
Mwanakatwe

TAHARUKI imezuka ka-
tika Wilaya ya Mbozi mkoani 
Songwe kutokana na kuibuka 
kwa kikundi kinachojulikana 
kama Makomandoo ambacho 
mwanamke sharti ajifungulie 
kwenye kituo cha afya au 
zahanati na akibainika ame-
jifungulia nyumbani kwake, 
anatozwa faini kati ya Sh. 
30,000 hadi 50,000.

Kutokana na kikundi hi-
cho ambacho kimeanzishwa 
kila kijiji na kata, wananchi 
wamelalamika kunyanyaswa 
na kudhalilishwa kwa kuwa 
mwanamke akipata ujauzito, 
lazima aende akamweleze 
Komandoo ili awe anafuatilia 
kama anakwenda kliniki na 
kama atajifungulia kituo cha 
afya au zahanati na asipofan-
ya hivyo, faini inamhusu.

Mgombea ubunge wa 
Vwawa (CCM), Japhet Hasun-
ga, akizungumza na wa-
nanchi kwenye mikutano ya 

kampeni, ametangaza kupiga 
marufuku kikundi hicho kwa 
kuwa kinadhalilisha wa-
nawake.

“Kuanzia leo ( jana) hakuna 
cha Komandoo wala nini, 
tunachotaka mwananchi ak-
iwa mjamzito, aende kliniki 
kwa wataalamu, unakwenda 
kumwambia Komandoo una 
mimba. Je, ana utaalamu kas-
omea, anajua hata mimba 
zinakuweje?” Hasunga alihoji 
huku akishangiliwa. 

Hasunga ambaye pia ni Wa-
ziri wa Kilimo, alisema kina-
chosikitisha zaidi ni mama 
mjamzito hata akienda kliniki 
anaambiwa ni lazima awe na 
barua kutoka kwa Komandoo.

“Ni jambo la kushangaza 
sana kwa mfano mwanamke 
ana mimba halafu anakwenda 
kliniki kama kawaida, bahati 
mbaya uchungu ukamshika, 
alikuwa yuko shambani kaji-
fungua salama au usiku aliku-
wa analala uchungu ukamshi-
ka kajifungua salama, halafu 
Komandoo anakuja anasema 

lazima ulipe faini Sh. 30,000 
au 50,000,” alisema.

Hasunga alisema mambo 
hayo hayawezi kukubalika 
yaendelee katika jimbo hilo 
na kwamba kuanzia sasa 
kikundi hicho kiache mara 
moja kufanya vitendo vya ku-
watoza wananchi faini.

Makomando hao waliibu-
ka kufuatia Halmashauri ya 
Wilaya ya Mbozi kuanzisha 
mfumo       mahususi wa kush-
irikisha             viongozi  wa vi-
jiji,     kata,      madiwani, vion-
gozi wa mitaa na wananchi 
namna ya kushiriki na kuz-
ingatia elimu ya afya baada 
ya mama kubainika kuwa na 
ujauzito. 

Mratibu wa Huduma za 
Afya ya Uzazi na Mtoto Wilaya 
ya Mbozi, Alexia Nonjela, 
alisema kutokana na tatizo la 
vifo vya watoto wachanga na 
watoto chini ya miaka mitano 
ambavyo vimekuwa vikiri-
potiwa mara kwa mara na 
vyombo vya habari pamoja 
na idara ya afya, waliamua 

kuanzisha utaratibu uitwao 
UTURO wakilenga kukome-
sha kabisa vifo hivyo.

Alisema UTURO ni mfu-
mo waliouchukua katika 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Mbalali mkoani       Mbeya 
ambako kwa kiasi kikubwa 
halmashauri hiyo walifani-
kiwa  kushirikisha jamii katika 
kuhakikisha wajawazito wote 
chini ya miezi mitatu kuanza 
kuhudhuria kliniki na kuko-
mesha kabisa vifo vya mama 
na mtoto.

Nnonjela alisema mkakati 
huo unashirikisha viongozi 
wa mitaa, vijiji, madiwani 
na wananchi ambapo kwa 
pamoja wanachagua wa-
nawake watatu, maarufu ma-
komando wanaojua kusoma 
na kuandika na wenye sifa 
za kujitolea, kuwa na siri, up-
endo na waaminifu ambao 
hutoa elimu na taarifa zote za 
kinamama wanaopata ujauzi-
to kuhakikisha wanahudhuria 
kliniki baada ya miezi mitatu 
ya mwanzo.

Hasunga awageukia wanaotoza wajawazito 
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Bajeti ya 
Bunge 
Afrika 
Mashariki
Dola 
milioni 
97.6
Na Asraj Mvungi, ARUSHA

BAADA ya mvutano 
wa muda mrefu kuhusu 
maslahi ya Wabunge wa 
Bunge la  Jumuiya ya  
Afrika  Mashariki  (EALA), 
hatimaye Bunge hilo 
limewasilisha makadirio  
ya  bajeti yake  ya  mwaka 
wa fedha  2020/21 ya  Dola  
za  kimarekani  milioni 97.6 

Bajeti  hiyo imewasil-
ishwa  na Mwenyekiti wa 
Baraza  la Mawaziri  la Ju-
muiya  hiyo,  Prof.  Nshuti 
Manase,  ambaye  pia  ni  
Waziri  anayeshughulikia  
Ushirikiano  wa  Afrika  
Mashariki  na Mambo  ya 
Nje  wa Rwanda.

 Akiwasilisha makadirio  
ya   bajeti  hiyo  kwenye  
kikao  hicho  kilichofanyika  
kwa  njia  ya mtandao, 
Prof. Manase,  alianisha 
kuwa  katika  bajeti  hiyo  
ambayo imepungua ku-
toka  Dola  milioni  116.4, 
kipaumbele  kikubwa 
kimeelekezwa  kwa  sek-
retarieti  ya jumuiya  
hiyo  iliyotengewa  Dola  
milioni 48.56 huku  Bunge   
likitengewa  dola milioni 
16.75

 Maeneo  mengine  
yaliyopewa  kipaumbele  
ni  pamoja  na  baraza  
la vyuo  vikuu  ambalo 
limetengewa dola  milioni 
10.97, Kamisheni  ya  Ziwa  
Victoria  (dola milioni 
8.38), Mahakama ya Afrika 
Mashariki (Dola milioni  
3.97)  na  Kamisheni  ya  
Kuendeleza  Uvuvi  katika 
Ziwa  Victoria  Dola  milioni 
3.07.

 Pia  bajeti  hiyo  inao-
nyesha  kuwa Kamisheni 
ya  Sayansi  ya  Teknolojia  
imetengewa  Dola  mil-
ioni 1.53,  Kamisheni ya  
Kiswahili Dola milioni 1.38 
na mamlaka ya Ushindani 
Afrika Mashariki dola 
milioni 1,12. Katika kufani-
kisha bajeti hiyo, kila  nchi  
itatakiwa  kuchangia  dola.

 Kulingana  na bajeti 
hiyo, mwaka huu  nchi  
wanachama zitatakiwa  
kuchangia  asilimia  57  ya  
bajeti na  kiasi kilichobaki 
kitatolewa  na  wahisani na  
kwa  mujibu  wa  mwe-
nyekiti  huyo. Wabunge  
wanaratajia  kuanza  
kuijadili  bajeti hiyo wiki  
ijayo.

Na Waandishi Wetu, IRINGA 

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi William 
Lukuvi amekanusha vikali kauli 
iliyotolewa na baadhi  ya viongo-
zi wa vyama vya siasa kuwa kuna 
baadhi ya viongozi wamepora ar-
dhi katika maeneo mbalimbali iki-
wamo Mbarali mkoa wa Mbeya.

Mbali na kukanusha, Waziri 
Lukuvi amesisitiza kuwa kati 
ya viongozi waliotuhumiwa 
kuhusika na suala hilo, hakuna 
hata kiongozi mmoja  aliyefanya 
hivyo.

Licha ya kuweka msimamo huo 
wa serikali, Waziri Lukuvi ame-
sisitiza kuwa  umilikishaji ardhi 
nchini unafuata sheria na serikali 
haina ubaguzi katika kutekeleza 
hilo kwa mtu yeyoye. Pia amese-
ma umilikishaji ardhi kwa mtu 
yeyote hauna kikomo.

Lukuvi asema hayo jana mjini 
hapa alipokutana na waandishi 
wa habari kufafanuzi wa  baadhi 

ya kauli zilizokuwa zikitolewa 
na viongozi wa vyama vya siasa   
wakati wa kampeni za uchaguzi 
mkuu unaotarajiwa kufanyika 
Oktoba 28, mwaka huu. 

“Serikali haina ubaguzi wa ku-
milikisha ardhi na mwananchi 
yeyote bila kujali itikadi ya chama 
cha siasa anaweza kumilikishwa” 
alifafanua Lukuvi.

Kwa mujibu wa Lukuvi,   se-
riali imekuwa ikichukua hatua 
mbalimbali katika kushughulikia 
masuala ya ardhi likiwamo la ku-
vibakisha vijiji 920 kati ya   975 
vilivyokuwa kwenye hifadhi na 
kubainisha kuwa serikali inaanga-
lia namna ya kuvibakisha vijiji 
vingine 55 vilivyosalia.

Kuhusu suala la Mbarali, 
alisema wananchi wanaoishi 
katika vijiji   29 eneo la Mbarali   
wameamuriwa kubaki eneo hilo 
ingawa kwa mujibu wa Gezeti la 
Serikali (GN) Namba 28 la mwaka 
2008, walitakiwa kuondoka lakini 
kwa huruma, Rais John  Magufuli 

alibatilisha uamuzi huo  na kuagi-
za vijiji visiondolewe.

“Wananchi wa Mbarali waend-
elee kuishi kama wanavyoende-
lea. Mgogoro wa Mbarali ni wa 
muda mrefu tangu mwaka 2008 
na serikali ya awamu ya tano 
haipaswi   kulaumiwa na Rais 
Magufuli si mtu wa kubeza kwa 
kuwa vijiji vilitakiwa kuondolewa 
lakini aliamuru vibaki,” alisema.

Waziri huyo alisema baada ya 
uamuzi wa kutoviondoa vijiji 920 
kati ya 975, hatua   inayofuata ni 
kupima upya mipaka sambamba 
na  kupanga mipango ya matumi-
zi bora ya ardhi ili kubainisha 
matumizi ya maeneo husika.

Lukuvi pia alisema serikali ka-
tika kuwajali wananchi, imeamua 
pia   kufuta mapori tengefu 12 
yenye zaidi ya hekta 707,659.4   
sambamba na kumega hifadhi 14 
za misitu kwa ajili ya shughuli za 
kilimo na ufugaji.

Aliongeza kuwa, serikali ya 
awamu ya tano imeendelea ku-

chukua hatua za kupunguza na 
kufuta mashamba makubwa kwa 
wamiliki waliokiuka masharti ya 
umiliki na kubainisha kuwa kwa 
sasa serikali imeshafuta masham-
ba yasiyopungua 49 na kugawiwa 
kwa wananchi.

Kuhusu tatizo la ardhi katika 
mkoa wa Morogoro, Waziri Lukuvi 
alisema kazi ya uhakiki masham-
ba 11 katika wilaya ya Kilosa  im-
ekamilika na muda ukiruhusu 
watatangaziwa mashamba yaliyo-
futwa kutokana na wamiliki wake 
kukiuka masharti ya umiliki.

Katika hatua nyingine, Waziri 
Lukuvi waliwaonya wananchi 
wote waliomilikishwa ardhi ku-
hakikisha wanafuata sheria na 
kusisitiza kuwa sheria za ardhi 
zimewekwa ili kutekelezwa na 
wasiozifuta watafutiwa umiliki na 
kupatiwa watu wengine.

nImeandikwa na 
FRANCIS GODWIN na
MUNIR SHEMWETA. 

Na Mwandishi Wetu

UJENZI wa Reli ya Kisasa (SGR) 
umeelezwa kuwa utachochea 
maendeleo ya watu kwa kurahisi-
sha muda wa usafiri wa abiria na 
usafirishaji wa mizigo kwa mwen-
dokasi.

 Hatua hiyo itapunguza muda 
mwingi unaopotea barabarani na 
kuwafanya wananchi kuwahi ku-
fanya kazi zingine za maendeleo. 

Katibu Mkuu Wizara ya Habari, 
Utamaduni, Sanaa na Michezo na 
Msemaji Mkuu wa Serikali, Dk. 
Hassan Abbasi, amesema hayo 
jana Ihumwa jijini Dodoma waka-
ti anawaaga viongozi wa wizara 
hiyo kuanza ziara ya kutembelea 

mradi wa SGR ili kujionea maen-
deleo yake. “Wizara ya Habari ni 
wizara muhimu sana katika nchi 
yetu na mradi huu pia. Ndiyo 
wizara yenye dhamana na habari 
kwa maana hiyo tumekuwa 
tukiutangaza sana na kuulinda 
mradi huu ili kuwaonyesha Wa-
tanzania nini kinaendelea kwe-
nye huu mradi,” alisema.

Dk. Abbasi amesema Tanzania 
iko makini kuwekeza kwenye 
mambo ambayo ni muhimu ka-
tika kuleta manufaa na maende-
leo ya watu na kusisitiza kuwa ni 
utamaduni mpya kuwa na taifa 
la wachapakazi, kuwa Watanza-
nia wanaojiamini na kuwa watu 
wanaopenda mambo mazuri am-

bayo yanaletwa na serikali kwa 
manufaa ya wananchi wake.

“Tunaposema huu ujenzi wa 
reli ni kitu, ndiyo ni kitu. Reli 
ya SGR ni kitu kinachokwenda 
kuleta maendeleo ya watu. 
Utakapoweza kusafiri kwa muda 
mfupi kutoka Dar es Salaam hadi 
Morogoro, umepunguza muda 
mwingi wa kupoteza baraba-
rani na kuwahi kwenda kufanya 
kazi,”alisisitiza.  Huu ni moja mi-
radi mikubwa inayotekelezwa na 
serikali nchini na kuwa miongoni 
mwa miradi mikubwa Afrika. 
Serikali imewekeza trakriban Sh. 
trilioni saba  kwa kipande cha Dar 
es Salaam, Morogoro hadi Mkutu-
pora ambapo kipande cha Moro-

goro hadi Dodoma kimefikia asil-
imia 42 hadi kukamilika kwake.

Meneja wa Mradi Kipande cha 
Morogoro hadi Mkakutupora, 
Mhandisi Mteshi Tito, alisema reli 
hiyo itatumiwa na treni ya abiria 
ambayo itakuwa na mwendo wa 
kasi ya kilometa 160 kwa saa na 
ya mizigo itatumia saa moja kwa 
kilometa 120 hatua inayofanya 
mradi huo kuwekewa uzio kuan-
zia mwanzo hadi mwisho ili kue-
pusha mwingiliano wa watu.

Mhandisi Tito aliongeza kuwa 
kipande cha reli ya SGR kati ya 
Morogoro na Mkutupora, kina 
kilometa 422. Kilometa 336 zina-
jumuisha njia kuu na 86 sehemu 
za kupishania treni.

Abbasi: SGR itachochea kasi ya maendeleo

Mgombea Ubunge wa Jimbo la Muhambwe, wilayani Kibondo, mkoani Kigoma kwa tiketi ya chama cha ACT Wazalendo, Julius Masabo akiwaomba 
kura wakazi wa Kibondo mjini, wakati wa mkutano wa uzinduzi wa kampeni za mgombea huyo, juzi. PICHA: SAID POWA
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Hiki hapa chanzo jinsi 
tata na matatizo yake 
nMwanamke aishi na jinsi ya kiume kwa miaka 29
nMtaalamu Muhimbili asema inazuilika iwapo tu…

Na Mary Geofrey

J
INSI tata ni mtoto kuzaliwa 
akiwa hana baadhi ya vi-
ungo vya mwanamke au 
mwanamume na hivyo 

kushindwa kutambulika kama ni 
wa kike au kiume.

Daktari Bingwa wa Upasuaji wa 
Watoto katika Hospitali ya Taifa 
Muhimbili (MNH), Dk. Zaituni Bo-
hari (pichani), anaeleza kwa kina 
kuhusu tatizo hili kuanzia visaba-
bisho vyake, namna linavyotibiwa 
na njia za kuepuka kupata watoto 
wenye jinsi tata.

Anasema mtoto mwenye jinsi 
tata, anaweza kuzaliwa akiwa na 
sehemu yake ya jinsi ya kike ikiwa 
na upungufu wa kimaumbile na vi-
levile kuwa na maumbile ya siri ya 
kiume ambayo hayajajitosheleza 
kwa kiasi kikubwa ikiwamo uko-
sefu wa korodani.

“Hali hii huwafanya wazazi wan-
apozaa watoto wa aina hii kuamua 
kuwapa jina kulingana na na wal-
ivyomuona na kumhisia atakuwa 
wa jinsia gani,” anasema Dk. Bo-
hari.

Mtaalamu huyo wa afya anase-
ma hatua ya kwanza ya kubaini 
tatizo hilo inapaswa kuanzia kwa 
mkunga anayemzalisha mama, ak-
isisitiza kuwa anapaswa amkague 
mtoto kila eneo la mwili kabla ya 
kumkabidhi kwa mama yake.

Dk. Bohari anasema katika mae-
neo ya vijijini ambako kuna uhaba 
wa watumishi wa afya, wakunga 
hukagua baadhi ya vitu kama 
uzito wa mtoto, jinsia yake, kama 
mtoto amelia au hajalia na kumka-
bidhi mama.

Anasema katika baadhi ya hos-
pitali  nchini, wataalamu wa afya 
hawana uelewa wa kuwakagua 
kwa kina watoto kabla ya kuwaka-
bidhi kwa mama zao, akisisitiza 
ndiyo sababu wazazi wengi hu-
baini tatizo hilo wakiwa nyumbani 
wakati wa kumwogesha au kum-
valisha nguo.

Anasema baada ya mama 
kubaini tatizo hilo, baadhi hua-
mua kwenda kituo cha afya kutoa 
taarifa ili mtoto afanyiwe uchun-
guzi wa kina na wengine hukaa 
kimya.

“Nitumie fursa hii kutoa wito 
kwa wazazi, ukiona mtoto amezal-
iwa akiwa mwenye jinsi tata, tafad-
hali usikae kimya, wahi kutoa 
taarifa katika kituo cha afya kili-
cho karibu ili aanze kupatiwa mat-
ibabu,” anaonya Dk. Bohari.

MATIBABU MUHIMBILI
Dk. Bohari anasema kwa sasa 

Muhimbili wanapokea wagonjwa 
wengi wenye jinsi tata wakitoka 
maeneo mbalimbali nchini na 
wamekuwa wakipatiwa matibabu 
katika kitengo chao cha watoto 
wadogo.

Anasema watoto wachache 
wanafikishwa hospitalini huko 
wakiwa na umri wa chini ya miezi 
sita na wengi wao wanaofikishwa 
kwao ni wenye umri wa kuanzia 
miaka miwili.

“Tunapokea wa miezi mitatu, 
miezi sita ila wengi ni wa umri wa 
kuanzia miaka miwili hadi sita na 
tulishapokea hadi mgonjwa mwe-
nye umri wa miaka 29,” anasema 
Dk. Bohari.

Anasema kijana huyo (29), ali-
lelewa kama mtoto wa kiume kwa 
miaka yote, lakini alipofikishwa 

Muhimbili walibaini kuwa alikuwa 
na jinsi ya kike.

“Tulipomfanyia uchunguzi wa 
kina, ndipo tukagundua huyu wa 
kike. Changamoto kubwa inayoku-
ja ni huyu ameshaishi maisha 
kama mtoto wa kiume, amefanya 
kazi na kiume na ameshajizoe-
sha kuwa yeye ni wa kiume, leo 
umwambie yeye ni mwanamke, 
unaweza kuona kama unaweza 
kuvaa viatu vyake,”  anasema.

Dk. Bohari anaeleza kuwa, 
baada ya kuwafikisha hospitalini 
hapo, watoto huanza kuwafanyia 
uchunguzi wa kina, kuangalia vip-
imo vya kawaida vya damu, wingi 
na seli za damu kama zipo kawai-
da, wanakwangua seli kwenye 
midomo ambazo zikichunguzwa 
zinaonyesha jinsi ya mtoto, kama 
ni wa kiume au wa kike.

Anasema pia wanaangalia 
vichocheo vya mwili na kujua ho-
moni zake kama ni za kike au za 
kiume na vipimo vingine vya kina.

Anasema wanafanya uchunguzi 
kwa kumpeleka mgonjwa chumba 
cha upasuaji kwa ajili ya kipimo 
cha viwango vya ‘dhahabu’ ambao 
ni utaalamu wa uchunguzi wa njia 
ya matundu madogo madogo ya 
mwili kwa kutumia kompyuta.

Dk. Bohari anasema chumba 
hicho kinakuwa na wataalamu wa 
kutosha ili kuthibitisha uhalisia 
kwa jinsi yake kwa sababu huo-
nyesha via vya uzazi vya mwan-
amke au mwanaume kwa uhalisia.

“Kipimo hiki tunakiita Gold 
Standard ambacho hakiyumbishi 
majibu ya kufahamu jinsi halisi ya 

mtoto,” anaeleza Dk. Bohari.
Anasema pia wanachukua kip-

imo cha vinasaba vya binadamu 
(DNA) ili kuendelea kukusanya 
ushahidi wa majibu halisi ya jinsi 
ya mtoto. Dk. Bohari anasema, 
baada ya majibu yote hayo, wa-
nakutana jopo la madaktari wa 
watoto, usingizi, saikolojia, uzazi, 
bingwa wa kinamama, mwanashe-
ria wa hospitali na bingwa wa akili.

“Wote mnakaa kamati ya kujadi-
li majibu ya vipimo vyote na  kutoa 
uamuzi wa pamoja wa kufanya 
upasuaji wa kumweka mtoto kwe-
nye jinsi yake anayostahili.

“Katika hili, wazazi ndiyo wa-
naamua kuhusu aina gani ya jinsi 
apewe mtoto wao, lakini kwa we-
nye umri wa zaidi ya miaka 18, 
wanatakiwa kuamua wenyewe,” 
anasema Dk. Bohari.

Anasema baada ya kujiridhisha, 
ndipo wanafanya uamuzi wa ku-
fanyia upasuaji kwa ajili ya kupan-
gilia jinsi halisi ya mtoto.

Anasema pia wanatoa dawa 
kwa ajili ya kuongeza homoni za 
kike au kiume na kufanya upasuaji 
wa kurekebisha maumbile ya kike 
au ya kiume.

Daktari huyo anasema kuwa, 
baada ya kumaliza kufanya upas-
uaji, wanashauri familia kuhama 
eneo walilokuwa wakiishi awali, 
mtoto kuhamishwa shule (kwa 
aliyekuwa ameanza shule) na pia 
wanafanya kliniki ya kuonana na 
madaktari bingwa wa saikolojia.

Mtaalamu huyo anabainisha 
kuwa, tayari hospitali hiyo imefan-
ya upasuaji wa kubadilisha maum-

bile kwa watu sita tangu ianze 
kutoa matibabu hayo ya kibingwa.

“Kuna mtoto wa kike ambaye 
alikuwa akiishi maisha kama wa 
kike, alishatobolewa hadi masikio, 
lakini tulimbadilisha kuwa wa ki-
ume na sasa yuko darasa la tatu 
na anaendelea vizuri na maisha 
kama mtoto wa kiume,” anasema 
Dk. Bohari.

“Niiombe jamii itambue wazi 
kuwa huu nao ni ugonjwa kama 
yalivyo magonjwa mengine, wa-
zazi wanatakiwa kuwapeleka hos-
pitali watoto wao ili wafanyiwe vi-
pimo na wanapobainika kuwa na 
jinsi tofauti, afanyiwe upasuaji wa 
kumrekebisha,” anashauri.

Dk. Bohari anafichua kuwapo 
kwa tatizo la wazazi kuficha wa-
toto wao wakifikiria mtazamo wa 
jamii kama itawatenga na hata ku-
waona wakosaji.

Anasema kutojitokeza kwenda 
hospitalini nalo ni tatizo lin-
alowaumiza watoto kwa sababu 
kuna wengine wanaishi kama 
wanaume, lakini wanapata hedhi, 
hivyo hali hiyo inawatesa zaidi.

Anasisitiza kuwa matibabu wa-
nayotoa ni ya siri kati ya daktari 
na mgonjwa, hivyo wazazi wana-
paswa kujitokeza ili kuwatibu wa-
toto wao.

KIINI CHA JINSI TATA
Mtalaamu huyo wa matibabu ya 

watoto anasema tatizo hilo linato-
kana na vichochezi vya mwili na 
kwa baadhi ya watu linachangiwa 
na kurithi.

Daktari huyo anasema hakuna 

sababu ya msingi kwa mtoto ku-
zaliwa na jinsi tata, lakini kuna via-
shiria vya sababu za kutokea kwa 
shida hiyo ya kimaumbile.

Anasema viashiria hivyo ni 
mama akiwa mjamzito kutotumia 
madini chumvi ambayo yana kazi 
ya kujenga msingi imara wa mtoto 
kuzaliwa bila kasoro yoyote.

Anasema mama akihudhuria 
kliniki na akapewa madini chumvi 
ambayo yanalinda mtoto azaliwe 
akiwa salama hasa katika kipindi 
cha miezi mitatu ya mwanzo, ni 
vigumu kupata mtoto mwenye 
tatizo hilo.

Anasema mama akiwa kliniki, 
anapewa ratiba ya kula vyakula 
vyenye virutubisho kwa mpang-
ilio bora.

“Wito wangu kwa mama wa-
jawazito na wanaotarajiwa kubeba 
ujauzito, wajitokeze kupata ushau-
ri wa kina ambao wanapewa ku-
saidia mtoto kuzaliwa bila kasoro,” 
anashauri.

Dk. Bohari anasema, mama 
mjamzito pia anapaswa kula 
vyakula vyenye protini na mboga 
za majani kwa wingi na kutumia 
mafuta ya mimea.

Anabainisha kuwa vikwazo vin-
gi vinavyojitokeza kwenye uzazi 
vinatokana na maisha watu wa-
nayoishi ya kula vyakula visivyom-
jenga mtoto.

Dk. Bohari anawatoa hofu Wa-
tanzania kuwa gharama za mat-
ibabu hayo ni kama za magonjwa 
mengine na kuna unafuu kwa wa-
toto ambao watakuwa wanatumia 
bima ya afya.
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Hii ndiyo hatari kuu ya 
ndoa za ‘kaka na dada’

bacho kwa wanyama hakuna. 
Wanaofanya hivyo (ndugu wa-
naooana), wanajitoa kwenye utu, 
kinakuwa ni kizazi chenye laana 
kubwa,” anasema.

Na Romana Mallya

S
EHEMU ya kwanza ya 
makala haya Jumapili 
iliyopita, ilianika madhila 
na hatari ya ndoa za kaka 

na dada, picha kuu ya matatizo 
yanayofungamana na uhusiano 
wa aina hiyo, huku wadau wa ki-
jamii na kitabibu wakiwasilisha 
ushuhuda wa namna wahusika 
wanavyoingia kwenye matatizo 
kijamii na kiafya. 

Katika hilo, Baraza la Maasko-
fu Katoliki Tanzania (TEC) lina 
maoni yake. Mkurugenzi wa 
Mawasiliano wa Baraza hilo, 
Padri Chesco Msaga, anasema 
wao wanakitafsiri kama kitendo 
haramu kwa sababu kinakinzana 
na maandiko ya kiimani wanay-
oyasimamia, ambayo kimsingi ni 
rasmi kitaifa na kimataifa. Vivyo 
hivyo, msemaji huyo wa asasi 
hiyo yenye ufuasi mkubwa ki-
taifa, anaitaja kadhia hiyo kuwa 
kijamii nako iko nje ya mipaka ya 
uhalali, binafsi akiibatiza ‘ndoa 
haramu’.

Anaendelea: “Kanisa tunake-

mea sana hili, sheria za kanisa 
zinaelekeza watu wenye uhusi-
ano wowote wa damu, iwe wa-
toto wa mjomba, baba mdogo au 
wakubwa na undugu mwingine, 
hawawezi kuoana.”

Hata hivyo, anasema matukio 
ya aina hiyo ni nadra kutokea 
kanisani kwa kuwa wana uta-
ratibu unaowataka wahusika 
kabla ya kufunga ndoa, lazima 
wapeleke vyeti vya ubatizo 
kanisani.

“Ni mara chache inaweza ku-
tokea, maana lazima wahusika 
waeleze asili zao ni zipi. Tatizo li-
nakuja pale wamefunga ndoa ya 
mila baadaye wanakuja kanisani 
ili kuibariki, ukiwauliza ndipo 
wanabaini ni ndugu,” alisema.

Kiongozi mwingine wa kidini, 
Sheikh wa Mkoa wa Dar es Sa-
laam, Alhad Mussa Salum, anase-
ma inapotokea ndugu kuoana ni 
laana na haliruhusiwi na ikitokea 
jamii ikaenenda katika hilo, ita-
pata janga la maradhi.

“Mwanadamu ametofautishwa 
na wanyama ndiyo maana tuna 
shangazi, mama mdogo, kaka, 
dada na wengine wengi, kitu am-

nTEC, BAKWATA wapaza sauti
nWanasheria waonya maharimu

WANASHERIA 
Nipashe ilidai ufafanuzi wa 

kisheria kutoka kwa Mkurugenzi 
Mtendaji wa Kituo cha Sheria na 
Haki za Binadamu (LHRC), Anna 
Henga, ambaye anasema ipo she-
ria inayokataza ndugu kuoana.

Henga anarejea Sheria ya 
Ndoa ya Mwaka 1971, ambayo in-
awakataza ndugu kuoana ikiwapa 
tafsiri ya kitaalamu kwamba ni 
‘maharimu’.

Kwa mujibu wa tafsiri rasmi 
ya lugha kutoka kwenye Kamusi 
ya Kiswahili Sanifu, maharimu ni 
mtu ambaye huwezi kumuoa au 
kuolewa na naye kwa sababu ya 
unasaba.

“Wale wanaoamua kufunga 
ndoa wasiwe na uhusiano wa 
karibu kindugu. Inakatazwa ka-
tika kifungu cha 14 cha Sheria ya 
Ndoa ya Mwaka 1971 mtu kuoa au 
kuolewa na mzazi wake, mtoto au 
mjukuu wake, kama ni dada yake, 
mama au shangazi au baba wa 
mjomba wake, baba au mama wa 
kambo na mwanaye aliyemfanya 
kuwa mtoto wake,” alisema.

Henga anabainisha uamuzi wa 
kisheria katika matukio ya aina 
hiyo, akifafanua kwamba sheria 
hiyo haina adhabu, bali inabatili-
sha uhalali wa ndoa ya aina hiyo.

Ofisa Habari wa Wakala wa 
Usajili, Ufilisi na Udhamini (Rita), 
Hadija Mzava, anasema kuwa 
mchakato wa ubatilishaji ndoa 
unaanzia mahakamani na ndiko 
uhalali wa mabadiliko kisheria 
hupatikana.

Anasema wahusika wakishafika 
mahakamani, huwa hawapeani 
talaka kwa kuwa ndugu kuoana 
ni ndoa batili na haina talaka.

“Inapotokea kesi ya aina hii ik-
ienda mahakamani, mahakama 
itatoa uamuzi wote, baadaye 
wataleta RITA uamuzi uliobatili-
sha, na ndoa hizi hazina talaka,” 
anabainisha.

Sheikh wa Mkoa wa Dar es Salaam, Alhad Mussa Salum

“Ni mara 
chache in-
aweza ku-
tokea, maana 
lazima wahusi-
ka waeleze 
asili zao ni 
zipi. Tatizo 
linakuja pale 
wamefunga 
ndoa ya mila 
baadaye 
wanakuja 
kanisani ili 
kuibariki, uki-
wauliza ndipo 
wanabaini 
ni ndugu.” 
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KABLA ya mwaka 2017, barabara ya kutoka 
Mbezi Mwisho kwenda Kinyerezi, jijini Dar 
es Salaam, ilikuwa kero kwa madereva wa 
vyombo vya moto na hata kwa abiria.

Kero hiyo ilitokana na ubovu wa bara-
bara hiyo kwa kuwa haikuwa na lami, hivyo 
wakati wa mvua ilikuwa haipitiki kirahisi 
kwa sababu ya kujaa tope lililosababisha 
magari kunasa.

Si tope tu bali wakati mwingine maji ya 
mvua yalijaa barabarani na kukata ma-
wasiliano kati ya Mbezi na Kinyerezi. Lakini 
pia wakati wa kiangazi ilikuwa kero kutoka-
na na vumbi kutimka na kusababisha watu 
kupata mafua.

Lakini pia si kwamba magari ya abiria 
yalikuwa mengi, la hasha, yalikuwa mach-
ache. Madereva wengi walikuwa wakiik-
wepa kutokana na kero hizo, na wale wal-
iokuwapo walikuwa wakitoza nauli ya Sh. 
1,000 kwa kila abiria.

Bahati nzuri ujenzi wa barabara hiyo 
kwa kiwango cha lami na yenye urefu wa 
kilometa nane ulikamilika mwaka 2017 na 
tayari kuna ruti za daladala kutoka Mbezi 
Mwisho, kuelekea Gongo la Mboto, Tandika 
na Segerea.

Hatua hiyo imesaidia kuwaondolea 
abiria kero ya kuzunguka Ubungo kwenda 
katika maeneo hayo, badala yake wanapitia 
Msigani, Malamba Mawili, Kifuru, Kinyerezi 
hadi kufika kule wanakokwenda.

Barabara hiyo imesaidia kurahisisha usa-
firi, lakini bahati kuna tatizo ambalo ni vy-
ema nikaliweka wazi ili wahusika wajireke-
bishe kabla halijasababisha madhara kwa 
abiria na hata waenda kwa miguu.

Tatizo ni uendeshaji kasi wa madereva 
wa magari na bodaboda unaofanywa na 
madereva wasiozingatia sheria za usalama 
barabarani. Hali hii kama haitadhibitiwa, 
inaweza kusababisha ajali ambao wakati 
mwingine zingeweza kuzuilika.

Kwa wasioifahamu barabara hiyo ni 
kwamba ina miinuko na kona nyingi, hivyo 
suala madereva kuchukua tahadhari iki-
wamo kutoendesha kwa mwendo uliopiti-
liza ni la muhimu.

Si kuzingatia kuendesha kwa tahadhari 
tu, bali pia kutosimama kwenye kona na 
kubeba abiria, kwa kuwa kufanya hivyo 
bado kunaweza kusababisha ajali ambazo 
zinatokana na uzembe.

Ninauita uzembe kwa sababu dereva 

Madereva wa barabara hii 
mwendo wenu haufai

 Muungwana Lazima Nilonge

Kwa pongezi hizi Polisi 
waongeze weledi katika
wa utekelezaji majukumu 

Na Sabato 
Kasika

Tatizo ni 
uendeshaji 
kasi wa 
madereva 
wa magari 
na bodaboda 
unaofanywa 
na madereva 
wasiozin-
gatia sheria 
za usalama 
barabarani. 
Hali hii kama 
haitadhibiti-
wa, inaweza 
kusababisha 
ajali ambao 
wakati 
mwingine 
zingeweza 
kuzuilika.
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MGOMBEA Uraia kwa tiketi ya Chama cha Demokrasia na 
maendeleo (CHADEMA), Tundu Lissu, jana alizungumza nabo 
vya habari jijini Mwanza ikiwa ni sehemu yake ya kampeni za 
kuwania nafasi hiyo, zinazoendelea kwa kufanya mikutano ya 
ndani nay a nje sehemu mbalimbali nchini. 

Pamoja na mambo mengine, Lissu alilipongeza Jeshi la Polisi 
nchini kwa kutekeleza wajibu wake ikiwamo kusimamia am-
ani na utulivu, haki, sheria na taratibu katika mikutano hiyo na 
kampeni za uchaguzi zinazoendelea kwa ujumla. 

Lissu alitolea mfano wa mikutano yake katika mikoa ya Song-
we na Geita kuwa polisi walifanya kazi nzuri katika kulinda na ku-
weka mipaka ya mgombe kutokufikiwa na watu wenye nia ovu. 

Mgombea huyo hakuishia hapo tu kwani alisema polisi hao 
walifikia hatua ya kurusha mabomu dhidi ya watu aliowaita 
wafuasi wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) waliokuwa wakijaribu 
kufanya vurugu ikiwamio kurusha mawe kwenye mikutano. 

Kutokana na kauli hiyo, ni dhahiri kwamba Jeshi la Polisi lim-
etekeleza wajibu wake ambao pamoja na mambo mengine, ni 
kulinda usalama wa raia na mali zao wakati wote. Katika miku-
tano ya kampeni kuelekea uchaguzi, polisi wamepewa jukumu 
la kulinda usalama kwenye mikutano ili kuhakikisha kampeni 
zinafanyika katikia hali ya amani na utulivu.

Sifa hizo kwa Jeshi la Polisi zimekuja wakati ambao kumeku-
wa na malalamiko dhidi ya chombo hicho kwamba kimekuwa 
hakitendi haki kwa vyama vya upinzani kwa kuwa askari wake 
wamekuwa wakiwanyanyasa hata kuwatawanya wapigakura wa-
naohudhuria mikutano hiyo. 

Itakumbukwa kwamba katika mikutano au matukio mengi ya 
vyama vya upinzani, kumekuwa na taarifa kwamba polisi wame-
kuwa wakitumia nguvu kupita kiasi kuwadhibiti wanasiasa wa 
upinzani na wafuasi wao. 

Wakati mwingine, imekuwa ikidaiwa kuwa polisi wanatumia 
mabavu na hata kussababisha uvunjifu wa amani. Moja ya mifa-
no ni tukio la Kinondoni wakati wa uchaguzi mdogo wa ubunge 
katika jimbo hilo ambapo polisi walipambana na wafuasi wa 
CHADEMA na hata kusababisha mauaji ya raia aliyekuwa kituo 
cha basi. 

Kutokana na tukio hilo, kwenye moja ya mikutano ya maka-
manda na maofisa wakuu wa polisi, Mkuu wa Jeshi hilo, Inspekta 
Jenerali (IGP) Simon Sirro, alisema polisi wanapaswa kujitafa-
kari na kutotumia nguvu za ziada katika kutekeleza majukumu 
yao, huku akitolea mfano wa tukio la Kinondoni kwamba kama 
busara ingetumika huenda maafa kama yale yasingetokea.

Pongezi zilizotolewa na Lissu ni ishara kwamba askari wamez-
ingatia maagizo ya mkuu wao juu ya kufanya kazi kwa weledi 
pamoja na kutokuwa na ushabiki wa upande wowote katika 
kutekeleza kazi zao za kila siku, ikiwamo katika kipindi hiki cha 
kampeni kuelekea uchaguzi mkuu. 

Kwa upande mwingine, hatua ya upinzani kulipongeza Jeshi 
la Polisi ni kitu kigeni katika siasa za Tanzania kutokana na uk-
weli kwamba, upande huo wa kisiasa umekuwa ukidai mara 
kwa mara kwamba hauna imani na chombo hicho. Hiyo ni hat-
ua mpya na inaonyesha ukomavu wa kisiasa. Pamoja na hayo, 
pongezi hizo ziwe chachu kwa polisi kutekeleza majukumu yao 
kwa weledi na ufanisi.  

Pamoja na hayo, ni vyema kwa Watanzania kujenga utama-
duni wa kupongeza mambo mazuri yanayotendekea katika 
upande mwingine bila kujali imani wala itikadi ya kisiasa. Ku-
wapo kwa upinzani hakumaanishi ni kukosoa kila jambo bali 
kinachotakiwa ni kubeza au kuponda kile kinachofanywa vibaya 
na kupongeza kila kizuri kinachofanywa. 

anayejua kazi yake hawezi kukubali kusi-
mamisha gari kwenye kona na kupakia 
abiria, kwa kuwa kufanya hivyo ni kutafuta 
ajali zisizo za lazima.

Madereva wasisubiri ajali zitokee ndipo 
wachukue hatua, bali ni vyema wakatam-
bua kuwa kinga ni bora kuliko tiba ingawa 
ni kweli ajali haina kinga, lakini umakini 
unahitajika wawapo barabarani.

Moja ya sababu ambazo huwa zinatajwa 
kuchangia ajali za barabarani ni makosa ya 
kibinadamu, ikiwamo uzembe wa madere-
va ulevi, mwendokasi na ubovu wa vyombo 
vya moto na mchango wake unaelezwa 
kuwa ni asilimia 70.

Sababu hizo zote ziko ndani ya uwezo 
wa madereva, hivyo jambo la msingi ni wao 
kuendesha vyombo hivyo huku wakizingati 
sheria za usalama barabarani ili kuepuka 
ajali ambazo zinaweza kusababishwa na 
sababu hizo.

Kama nilivyoeleza awali, barabara ya 
Mbezi Mwisho kupitia Malamba Mawili 
hadi Kinyerezi, ina miinuka na kona nyingi, 
ambazo ni muhimu dereva kuwa makini 
kwa kuepuka kuendesha mwendo usiyofaa.

Vilevile anatakiwa kuepuka kusimama 
kwenye kona kupakia abiria kama njia mo-
jawapo ya kumhakikishia usalama na abiria 
wake, kuliko kufanya uzembe ambao ma-
tokeo yake ni kuisababisha ajali.

Nimegusa sana madereva wa magari 
ya abiria kwa sababu wengi wao ndio 
wanaofanya uzembe huo wa kuendesha 
magari kwa mwendo usiofaa na hata wakati 
mwingine kusimama kwenye kona na ku-
pakia abiria. Hali kama hiyo si salama kwao 
na kwa abiria pia, wasisubri wapate ajali 
ndipo wachukue hatua, badala yake wana-
takiwa kuwa makini wakati wote wawapo 
barabarani ili kuepusha ajali.

Bila madereva kuchukua hatua mapema, 
huenda zikatokea ajali na kusababisha watu 
kupoteza maisha au kuwa na ulemavu wa 
kudumu ambao wakati mwingine humfan-
ya mtu kushindwa kufanya shughuli zake za 
kila siku.

Kabla ajali hazijatokea, ni vyema wa-
husika wakachukua hatua za kuwa makini 
mapema kwa ajili ya usalama wao na wa 
abiria pia, kwani kupunguza ajali inaweze-
kana iwapo kila mmoja atachukua hatua 
ikiwamo abiria kutoa taarifa wanapoona 
dereva anaendesha mwendo usiofaa.
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Natabiri Watanzania 
watachagua sera

	 fikra mbadala

Nkwazi 
Mhango, 
Canada

K
ABLA ya kuzama kwe-
nye mada, lazima ni-
seme wazi. Natabiri 
kuwa Watanzania wa-

tachagua sera na si sura; uzoefu 
na si uanagezi; uhalisia na si hek-
aya za Abunuwas; ustaarabu na 
si matusi; ukweli, si uongo, uhal-
isia, si uchochezi na matendo na 
si nadharia. 

Kwani urais si nafasi ya ma-
jaribio wala tambo bali serious 
business kwa kisambaa. Mnajua 
ninachomaanisha hata kama 
naongea kilevi. Kwa taarifa 
yenu, walevi wengi ni wasomi 
na watu wasio wanafiki. Ukim-
kosea mlevi, kabla hajawa mbwi, 
atakugwaya. Akishaweka vitu 
vyake, jiandae kufurumushiwa 
ukweli unaouma na kuchukiza 
kinoma. Hivyo, nisemayo leo, ni 
matokeo ya kanywaji. Waliozo-
ea vitu vilivyotulia na kwenda 
shule, leo watanshangaa wakid-
hani sina akili nzuri wasijue mie 
ni bonge la daktari tena wa falsa-
fa zote. KTY (kwa taarifa yako), 
hakuna watu wakatili kwenye 
kutovumilia ghilba kama walevi. 
Ukitaka kumdanganya mlevi, 
mnyime kanywaji. Ukitaka uk-
weli wengi wanaokuficha, mpe 

mlevi kanywaji.
Nizame kwenye mada sasa. 

Kuna mchambuzi mmoja kwe-
nye mitandao, amekuwa akise-
ma kuwa uchaguzi huu unaweza 
kuwa wa aina yake kwa vile wa-
piga kura watapiga kwa huruma 
badala ya hekima. Nakubaliana 
naye kuwa uchaguzi huu ni wa 
aina yake kwa vile umejaa wa-
bangaizaji hata wachochezi wa-
naojua kuwa watapoteza, lakini 
watapata kiki.

Kwanza kwa wanaojua maana 
ya kufaa katika kutumikia watu, 
wapiga kura huangalia mambo 
mengi na si kumuonea huruma 
mgombea. Wapiga kura si mama 
au baba huruma.

Pili, kutumia uzoefu wa Nel-
son Mandela, rais wa kwanza 
mzalendo wa Bondeni alivy-
ochaguliwa kwa vile alikuwa 
amefungwa na serikali ya ki-
kaburu kwa jumla ya miaka 27. 
Ni kushindwa kuelewa kuwa 
serikali ya kikaburu ilikuwa 
haramu. Ni kushindwa kuelewa 
kuwa mateso yatokanayo na ku-
pigania umma. Mandela alipiga-
nia uhuru. Siasa za Afrika Kusini 
na za kipindi kile ni tofauti na za 
sasa za Bongo ambapo lazima 

utumie bongo na si bango, sera 
na si sura, matokeo halisi na si 
matarajio.

Tatu, kwa kuzingatia kile Wa-
tanzania karibu wote wanahi-
taji wataangalia utendaji wenye 
mashiko. Katika yote, maende-
leo yatachukua kiti cha mbele 
kwenye vipaumbele ambayo 
Watanzania wanavyo. Afya, 
amani, barabara, elimu, miun-
dombinu, nishati, na usalama 
vitakuwa ni tunu wanazotaka 
anayetaka kuwaongoza awe na 
uwezo wa kuwahakikishia ima 
kutokana dira na ilani yake au 
mambo ambayo ameishayafan-
ya. Hawatakubali kugeuzwa ma-
bunga wala sehemu ya siasa za 
majaribio. Huu ni ukweli ambao 
unaweza kuuapia hata bila ku-
pata kanywaji. We are now going 
practical as opposed to theoreti-
cal. Kwa kimakonde ni kwamba 
sasa tunaangalia vitendo na si 
ngonjera na mashairi. Kwa kijita 
ni chikerebe, cha kwa akina Pius 
Msekwa, ni kwamba kapira bwa-
cha sugu si salamu bali kanuni 
ya sayansi.

Amini usiamini. Watanzania 
wa sasa si wa jana. Wanataka 
mambo yanayowezekana na 

si hadithi za Paukwa Pakawa. 
Siasa siyo hadithi ya mapenzi. 
Ni uwanja ya maslahi tena ma-
pana na mengi. Ukitekeleza nili-
chokutuma na ulichoahidi, nani 
akuondoe? Waliokuwa wakitaka 
maji wakayapata watamchagua 
aliyewezesha; kadhalika kwa 
barabara, umeme na mengine. 
Waliochukia ufisadi watacha-
gua aliyeuangamiza; ukwepaji 
kodi na wizi wa rasilimali zao 
watachagua aliyekomesha ka-
dhia hii. Mwenye macho haam-
biwi tazama; mwenye masikio 
sikia. Kila kitu kiko wazi kama 
usiku na mchana. Nani ni usiku 
na nani mchana? Usiku ni kiza 
kitupu. Hujui wala kuona uele-
keako zaidi ya kelele za wadudu 
na vyura. Mchana, kila kitu kiko 
wazi. Hata ukifumba macho 
utaona tu.

Ikifika siku ya uchaguzi, cha-
gua uwezekano na si matarajio 
na ahadi za urongo zisizo na 
rekodi yoyote ya utendaji. Cha-
gua maendeleo na si maneno 
matupu. Kwani maneno matupu 
yanaliwa? Narudia. Mwenye ma-
cho haambwi tazama; na mwe-
nye maninga haambiwi tazama. 
See you.

Jamani shule zetu 
zikaguliwe basi!

	 MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa

Z
AMANI tukiwa shuleni, 
shule za msingi, mara 
kwa mara tukiwa ma-
darasani tulishitukia 

wakati mwalimu akiendelea 
kufundisha, akiingia ‘mwalimu’ 
mwingine na sisi kulazimika 
kusimama na kumwamkia “shi-
kamooo Mwalimu” kwa pamoja.

Naye akiitikia “marahabaa 
hamjambo wanafunzi?” Nasi 
kumjibu “hatujambooo!” Na 
kuturuhusu tukae na kuende-
lea na masomo, huku mwalimu 
wetu naye akimkaribisha kwa 
unyenyekevu naye mgeni wetu 
akienda kukaa dawati la nyuma 
kabisa.

Ikumbukwe madawati ya 
nyuma katika madarasa ya wa-
nafunzi wa shule za msingi ya-
likaliwa kwa kiasi kikubwa na 
wanafunzi manunda, wale wa-
siosikia si kwa masikio bali kwa 
akili, yaani watukutu waanzisha 
fujo.

Sasa siku ikitokea mgeni huyo 
kafika na kukaa nyuma, yali-
kuwa mateso kwelikweli kwao, 
lakini pia hata mwalimu alione-
kana kubadilika kitabia, kama 
alikuwa mkali, siku hiyo aligeu-
ka mpole kupitiliza na kufundi-
sha bila kiboko mkononi.

Bahati mbaya, ziku zote hizo 
hatukutambulishwa hao ‘wal-

imu wavamizi’ walikuwa ni 
kina nani mpaka walimu wetu 
wanoko kupoa kiasi kile, waki-
fundisha bila kufoka na ku-
tuita majina ya ajabu ajabu ya 
ng’ombe wewe, mbuzi wewe, 
nguruwe wewe, na mengine 
mengi tu.

Kumbe baadaye tukaja kujua 
kuwa walikuwa ni wakaguzi am-
bao walifika, kuona hali ilivyo 
ya kiufundishaji, mahudhurio 
na mambo mengine yaliyo-
husu ufundishaji na ujifunzaji. 
Walikuwa watu muhimu sana 
kumbe kwetu.

Ndio waliohakikisha kuwa 
mihutasari iliyopangwa inafuat-
wa bila vikwazo na walimu wa-
nafundisha kikamilifu na kwa 
wakati. Walihakikisha kwamba 
mambo yanakwenda vizuri na 
kupeleka taarifa ngazi za juu 
na kama kulikuwa na matatizo 
basi ufumbuzi wa haraka ulipa-
tikana.

Ndio hao waliopendekeza, 
mwalimu au mwalimu mkuu 
aliyefanya vizuri basi apandish-
we cheo na kuwa Mratibu Kata 
kama si Ofisa Elimu. Shule zil-
iendeshwa kwa mipango miz-
uri, na kumbuka nyingi zilikuwa 
za Serikali na ndizo zilizolengwa 
hasa zikishindana na za Misheni.

Kwa hiyo unyenyekevu feki 

ule wa walimu wetu ulizingatia 
kuwa majaaliwa yao yalikuwa 
mikononi mwa wakaguzi hao, 
na ndiyo sababu mara walipoon-
doka, walimu walijivua ngozi za 
kondoo na kubaki fisi na chui 
walewale na kutuonesha cha 
mtema kuni.

Nimeikumbuka hii baada ya 
siku za karibuni kusikia taarifa 
na habari za kusikitisha, kuhusu 
wanafunzi 10 wa shule ya msingi 
ya kiislamu ya Byamungu wilay-
ani Kyerwa, mkoani Kagera ku-
poteza maisha kutokana na ajali 
ya moto bwenini.

Habari za wanafunzi wawili 
wa shule ya msingi Chilala, 
wilayani Lindi, kuchapwa na 
walimu wao na kisha kula-
zimishwa kutafuna korosho 
mbichi. Lakini pia kusikia habari 
kuwa mwanafunzi wa shule ya 
msingi Maweni, wilayani Chato, 
Geita, kupoteza maisha baada 
ya kufunikwa na kifusi akichim-
ba shimo.

Wale wa Kyerwa, yawezekana 
ni ajali lakini pia yawezekana ni 
kazi ya mkono wa binadamu. 
Sijui mpaka tuambiwe na wa-
husika. Wale wa Lindi haki ya 
Mungu ni ukatili wa walimu, 
utawatafunishaje watoto koro-
sho mbichi! Utomvu wa korosho 
mbichi ni tindikali, unaunguza. 

Watu wanachorea tattoo miilini 
kutokana na moto wake.

Wewe mwalimu unaamua 
kuwatafunisha ili waungue mi-
domo, ili wababuke fizi! Kisha 
ujiite wewe ni mzazi na kusa-
hau kabisa usemi wa uchungu 
wa mwana aujuaye mzazi! Un-
amwunguzia mwenzako mwa-
nawe, halafu unajiita mwalimu 
mrekebisha tabia ya wanafunzi, 
tabia yako ikoje?

Huyu wa Chato, pamoja na 
kwamba ni ajali, lakini kuna 
mkono wa binadamu. Hivi 
wewe mwalimu uliyetoa ad-
habu hiyo, nani alikwambia 
hakuna adhabu mbadala? Au 
kwa kuwa udongo huo mlikuwa 
mnafyatua matofali mnayacho-
ma na kuyauza kwa maslahi ya 
matumbo yenu?

Na ni bahati mbaya, kwamba 
wachimbaji wanafunzi, wafy-
atuaji wanafunzi, wachomaji 
wanafunzi, wauzaji wanafunzi, 
lakini walaji walimu! Ukatili na 
unyonyaji gani huu kwa jina la 
adhabu? Yote haya yanafanyika 
kutokana na kukosekana kwa 
wakaguzi waliokuwa wakituva-
mia enzi hizo.

Wangekuwapo pengine 
bweni la Byamungu lingekaguli-
wa na kasoro kurekebishwa 
kabla, kifusi kisingechimbwa 
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	 KONA YA UKWELI

Na Thobias 
Mwanakatwe

Watanzania, tukapige kura
tupate viongozi walio makini

H
APANA shaka, kile kipindi 
cha Watanzania kuwacha-
gua viongozi wa ngazi za 
urais, ubunge, uwakili na 

udiwani kimewadia. 
Kuanzia asubuhi hadi jioni ya 

Oktoba 28, Watanzania nchini 
kote, wale waliojiandikisha na 
kuhakikiwa na Tume ya Taifa ya 
Uchaguzi (NEC) na ile ya Zanzibar 
(ZEC), watasimama kwenye foleni 
na kupiga kura kuwachagua vion-
gozi wao. 

Kwa upande wa Zanzibar, siku 
hiyo wananchi watapiga kura tano. 
Ya kwanza, ni ya kumchagua rais 
atakayeongoza Serikali ya Mapin-
duzi ya Zanzibar, na ya pili ni kum-
chagua rais atakayeongoza Serikali 
ya Jamhuri ya Muungano. Wakati 
ya tatu ni  ya kumchagua mbunge, 
ya nne mwakilishi wa Baraza la 
Wawakilishi  la Zanzibar na ya tano 
ni ya kumchagua diwani.

Kwa upande wa Tanzania Bara, 
wananchi watapiga kura tatu- 
kumchagua Rais wa Muungano, 
mbunge na diwani.

Upigaji kura huo utakuwa hitim-
isho la kazi kubwa na ya aina yake 
iliyofanywa na wagombea wa ngazi 
zote kwa kipindi cha kampeni cha 

zaidi ya miezi miwili ya kujinadi 
wao, sera na ilani za vyama vyao.

Hapana shaka, wengi wa-
takubaliana nami kwamba lengo 
kuu la kuwachagua viongozi hao 
ni ili kuwawezesha wakawatu-
mikie wananchi. Hiyo ni pamoja 
na kuhakikisha wanapambana na 
maadui wakubwa watatu wa taifa, 
ujinga, maradhi na  umaskini na 
kuwaletea maendeleo.

Nimeanza kwa kuyaeleza hayo, 
kwa sababu wapo baadhi ya wa-
nanchi ukipita mitaani wanaanza 
kusema uchaguzi wa mwaka huu 
hawatashiriki kupiga kura.

Wanaosema hayo ukiwahoji 
unakuta hawana sababu zozote 
za msingi na inawezekana kabisa 
kwamba hawa hawajui kuwa suala 
la kupiga kura ni haki yao ya msin-
gi.

Hapa naishukru NEC ambayo 
imezishirikisha taasisi binafsi zisai-
die kutoa elimu kwa wapigakura, 
pengine hili litasaidia kuwaondoa 
tongotongo wale wanadhani kuwa 
suala la kupiga kura halina maana.

Katika Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, haki ya 
kupiga kura imeainishwa katika 
Ibara ya 5 (1) ambayo inaeleza 

kuwa; “Kila raia wa Tanzania ali-
yetimiza umri wa miaka 18 anayo 
haki ya kupiga kura katika uch-
aguzi unaofanywa Tanzania na wa-
nanchi.”

Na haki hii itatumiwa kwa ku-
fuata masharti ya ibara ndogo ya 
(2) pamoja na masharti mengineyo 
ya katiba hii na sheria inayotumika 
nchini Tanzania.

Siku ya kupiga kura, mwananchi 
kabla hujachukua uamuzi lazima 
uyatafakari maneno, kauli, ilani na 
sera ambazo mgombea husika ali-
kuwa akiyanena kwenye mikutano 
yake ya kampeni.

Na hapa ndipo unatambua 
kuwa kipindi cha kampeni ni cha 
muhimu kwa wananchi kuweza 
kusikiliza sera za wagombea kwa-
sababu hapo ndipo unapata kufa-
hamu mgombea mwenye malengo 
ya dhati ya kukuletea maendeleo 
ni nani.

Ni matumaini ya kila mwananchi 
kuwa alipata fursa ya kuwasiki-
liza wagombea wote, na niwe wazi 
wapo baadhi yao sera na mipa-
ngo yao inatisha kidogo kwa mus-
takabari wa nchi, sina haja ya ku-
waelezea wagombea hao.

Wako watu ambao wanadai wao 

watachagua mtu siyo sera wala 
chama, kwa kuwa jambo hilo ni ua-
muzi wa kila mtu lakini kwa mawa-
zo yangu suala la sera na ilani za 
chama ni la muhimu sana kuzin-
gatiwa siku ya kupiga kura.

Mfano wako baadhi ya wag-
ombea wamesikika kabisa wak-
itoa maneno ambayo yanaleta 
mtazamo kwamba siku watakaoch-
aguliwa tu basi vurugu itakuwa ni 
sehemu ya utawala wao.

Kwa mtazamo wangu, siku ya 
kwenda kupiga kura haina tofauti 
na unapokwenda kutafuta mchum-
ba wa kuoa au kuolewa. Ni kwam-
ba ukifanya kosa itakuwa imekula 
kwako.

Tukumbuke kuwa viongozi tu-
naowachagua  watakuwapo ma-
darakani kwa kipindi cha miaka 
mitano hadi 2025, kwa hiyo uki-
fanya makosa itakugharimu muda 
wote huo.

Watanzania twendeni tukapige 
kura tukizingatia kuwa tunakwen-
da kuchagua viongozi sahihi na 
makini watakaotuletea maendeleo 
ya kweli na siyo wenye lengo la ku-
vuruga amani yetu.
MUNGU IBARIKI TANZANIA
mwanakatwe2015@gmail.com

	 DARASA LA NDOA

Na Mch.Dk. 
Enock Mlyuka
 0744000066

Nguvu ya simu za mkononi  katika 
kujenga, kubomoa ndoa

M
AWASILIANO ni jambo 
muhimu katika uhusi-
ano na katika maisha ya 
kila siku. Mawasiliano 

yanapokosekana huathiri uhusi-
ano. Hata pale mawasiliano yan-
apokuwapo lakini yakakosa nid-
hamu na utaratibu, huweza pia 
kuharibu uhusiano.

Utafiti unaonyesha kuwa, asilim-
ia 90 ya sababu za kuvunjika kwa 
ndoa hutokana na mawasiliano 
mabaya baina ya wanandoa. Wa-
nandoa wanahitaji  kufahamu uk-
weli huu na kujifunza kuishi kwa 
utaratibu na kuwasiliana vizuri ili 
kuepuka migogoro isiyo ya lazima 
katika ndoa. 

Simu za mkononi ni chombo cha 
mawasiliano na zimerahisisha ma-
wasiliano na zimeleta mapinduzi 
makubwa katika kuboresha ma-
wasiliano duniani. Pia zimechangia 
maendeleo ya kiuchumi na kijamii 
kwa kiwango kikubwa. 

Mara nyingi simu zetu haziko 
mbali nasi.  Watu wengi tunazo 
simu wakati wote. Simu za mkon-
oni zimechukua maisha yetu na 
sehemu kubwa ya muda wetu. 
Tunaziangalia na kuzitumia mara 
kwa mara. Ni uhusiano ambao 
unaonekana kuwa utadumu kwa 
muda mrefu, hivyo, nidhamu bi-
nafsi inahitajika katika matumizi 
yetu ya simu.  Simu za mkononi ni 
chombo kizuri na muhimu.  Utafiti 
unaonyesha kuwa, ndicho kifaa 
cha elektroniki kinachouzwa kwa 
wingi zaidi duniani. Pamoja na 
mazuri mengi ya simu za mkononi, 
simu hizi zimeleta matatizo katika 
ndoa na kuvunjika kwa uhusiano.  
Simu zenyewe si tatizo, bali wa-

tumiaji. Simu inaweza kusababisha 
changamoto nyingi katika uhu-
siano kutegemeana na mtu ana-
vyoitumia. Baadhi ya wanandoa 
wamekuwa wasaliti katika ndoa 
zao kutokana na matumizi ya simu. 
Simu zimetumika kupanga mipan-
go ya udanganyifu katika uhusiano. 
Zimeondoa uaminifu, upendo, na 
ukaribu wa wanandoa. 

Kwa wengine, simu za mkononi 
zimeboresha na kuimarisha uhusi-
ano wao na kuwafanya wanandoa 
kuwa karibu zaidi kutokana na ua-
minifu na kujengeka kwa tabia ya 
uwazi na ukweli miongoni mwao. 

Mawasiliano yanaweza 
kuboreshwa na kuendelezwa. 
Kama kweli wanandoa wamejitoa 
kwa ajili ya ndoa na familia, kila 
mmoja atafanya jitihada katika 
kujifunza namna bora ya kutumia 
simu yake ya mkononi. Matumizi 
mazuri ya simu na mawasiliano 
mema huepusha migogoro isiyo ya 
lazima katika ndoa. 

Mwanandoa kuzama katika simu 
yake wakati mwenzi wake anam-
hitaji au anapenda kuzungumza 
naye ni dalili ya kutokujali na ku-
tokuthamini. Kumbuka, kumpa 
mwenzi wako muda na kumsikiliza 
ni kuonyesha upendo kwake na 
namna ya kueleza kwamba unajali 
na kuthamini.

Kutokana na ukweli huo, mwa-
nandoa unapaswa kujiuliza na 
kutafakari maswali haya; je, una 
uhuru na simu ya mwenzi wako? 
Unaruhusiwa kuishika au kuitu-
mia? Unaweza kupokea simu ina-
popigwa katika simu ya mwenzi 
wako pale anapokuwa hayuko ka-
ribu na simu yake? Ukipigiwa simu 

na mtu wa jinsia tofauti wakati 
ukiwa na mwenzi wako, unajisikia 
amani moyoni mwako kuongea 
mbele yake? Kati ya simu na mwen-
zi wako, kipi kimechukua nafasi 
kubwa zaidi kwako? 

Je, una muda na mwenzi wako? 
Umewahi kugombana na mwenzi 
wako kwa sababu ya matumizi ya 
simu yako? Ulichukua hatua zipi? 
Je, kiwango cha mawasiliano na 
mwenzi wako kwa njia ya simu 
kimeongezeka au kimepungua? 
Unadhani kwa nini? Simu yako ina 
nywila (password)? Kama ndiyo, 
Je, Mkeo au mumeo anaijua ny-
wila hiyo? Kama haijui, unadhani 
kwa nini? Maswali haya yakusaidie 
kujitathmini katika suala zima la 
matumizi ya simu yako/zako.

Mawasiliano ya simu yametajwa 
kuwa chanzo cha ndoa nyingi ku-
vunjika. Utafiti na uzoefu wangu 
katika mashauri ya ndoa vinao-
nyesha kuwa, kukosekana kwa 
uaminifu na heshima miongoni 
mwa wanandoa imekuwa chanzo 
kikubwa cha matatizo katika ndoa 
nyingi.  Wanandoa wengi, kama 
ilivyo kwa watu wengine, hawafa-
hamu maadili ya simu kwani simu 
hizi za mkononi kwa bahati mbaya 
zilikuja na kuanza kutumika kabla 
ya watu kupata semina juu ya 
matumizi yake. 

Baadhi ya wanandoa wamekuwa 
watumwa wa simu zao. Wengi ha-
wana nidhamu ya matumizi ya 
simu zao. Hawajui mahali na waka-
ti unaofaa au usiofaa kutumia simu.  
Imetokea mahali pengine kwamba 
mke na mume wakiwa katika ma-
pumziko ya pamoja, matembezi, 
faragha au nyumbani, kila mmoja 

au mmoja wao anakuwa amezama 
katika simu yake muda mwingi ku-
liko kupata muda na mwenzi wake. 

Mwenzi anajali zaidi simu yake 
kuliko uhusiano wake na mumewe 
au mkewe, hivyo, kuwa mtindo wa 
maisha. Simu ya mkononi imeku-
wa kama mke au mume wa pili. 

Simu ya mkononi ni chombo 
binafsi cha mawasiliano na sheria 
ya mawasiliano nchini inamlinda 
mtumiaji. Mtu anaposajili simu au 
kadi ya simu, atasajili kwa jina lake 
binafsi kwa kutumia kitambulisho 
chake cha Taifa na kuweka alama 
za vidole vyake.

Hii ndio kusema kuwa, yeye 
ndiye mhusika mwenye dhamana 
na simu au kadi hiyo. Pale litaka-
potokea tatizo kuhusiana na simu 
hiyo, atakayewajibika ni mwe-
nye simu hiyo. Kwa kuwa simu ya 
mkononi ni chombo binafsi cha 
mawasiliano, ni wazi kuwa simu 
imejaza taarifa nyingi binafsi za 
mtu. 

Kwa mantiki hiyo, mume au mke 
kutamani kupekua pekua simu 
ya mwenzi wake ni kumkosea 
mumewe au mkewe, kwani kufan-
ya hivyo ni kuingilia uhuru wa mtu 
mwingine katika matumizi ya simu 
yake. Aidha, hii ni dalili ya wanan-
doa kutokuaminiana.

Dk. Mlyuka ni Mchungaji wa 
KKKT na Mkurugenzi Mtend-
aji wa Asasi ya Tanzania Mar-
riage and Child Care Foundation 
(TaMCare) inayojihusisha na 
masuala ya Ndoa na Malezi ya 
Watoto. Kwa maoni na ushauri 
wasiliana naye Kwa: info@tam-
care.or.tz” 
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NA KHAMIS KIDAGO

D
oktari mmoja alikwenda kula na 
kumuacha msaidizi wake aend-
elee kutibu wagonjwa.

Aliporudi alianza kumhoji msaidizi 
wake 

Doktari: uliwaona wagonjwa wanga-
pi?

Msaidizi: “ Nliwashughulikia wag-
onjwa watatu, mmoja aliumwa kichwa 
nikampa panadol”

Doktari: “Safi sana, na wa pili?”
Msaidizi: “Wa pili alikuwa anaumwa 

na tumbo, nikampa flagyl”
Dokta: “ safi sana, na watatu je?
Msaidizi: Alikuja mtu amevurugikiwa 

akili, nikampa dawa ya matone ya 
macho”

Dokta: “Tobaaaa?”
===================

SWALI
Mnyama mwenye shingo ndefu anait-

waje?

PAKA RANGI

 Le quiz du week – end 

1.	 Weka sentensi zifuatazo 
katika wingi.

	 Mfano: Une course 
incroyable – Des courses 
incroyables.

a.	 Un résultat très décevant

………………………………………………….

b.	 Un relais victorieux
.……………………………………………………

c.	 Une championne olym-
pique

…………………………………………………….

d.	 Un record battu

…………………………………………………..

e.	 Un prix exceptionnel

…………………………………………………….

f.	 Un saut extraordinaire
……………………………………………………..
g.	 Un titre précieux

……………………………………………………

h.	 Un prix special

…………………………………………………….

i.	 Une récompense méritée

……………………………………………………..

j.	 Un château feudal

………………………………………………………

k.	 Un bureau central

……………………………………………………….

l.	 Un point capital

………………………………………………………..

m.	 Un geste amical

………………………………………………………..
n.	 Un détail spécial

………………………………………………….

o.	 Un test final

……………………………………………………

p.	 Un travail original

…………………………………………………….

q.	 Un vent glacial

……………………………………………………

r.	 Un scénario banal

…………………………………………………….

s.	 Un festival international

……………………………………………………..

2.	 Malizia sentensi zifuatazo 
kwa kuweka article le, la, l’ 
au les.

•	 De quelle couleur est……
drapeau(m) français?

•	 Comment s’appelle…..(m)
président de…..(f)Répub-
lique française?

•	 Qu’est – ce que….Élysée(m)?

•	 Quelle est….date de….(f)Fête 
nationale?

•	 À quelle fête sont asso-
ciés…..(m)œufs en chocolat?

•	 Qu’est – ce – que………
impressionisme(m)?

•	 Où se trouve…..(f)embou-
chure de……(f)Seine?

•	 Quelles sont……..(f)cinq plus 
grandes villes françaises?

•	 À quel département  cor-
respond….(m)code postal 
75006?

•	 Quelle est…..(f)vitesse maxi-
mum du TGV?

Na Moses Ismail

NI mtoto wako mdogo, ana miaka 11 pen-
gine, lakini ni mzito kuelewa haraka cho-
chote kile anachofundishwa darasani na 
walimu wake kwa sababu hiyo matokeo 
yake shuleni yanakuwa mabaya kila mara.
Inatokea rafiki zako wamekutembelea ny-
umbani, mmoja wao anaamua kumuuliza 
mtoto wako; “wewe unataka usome mpaka 
darasa la ngapi?”
Kwa hofu, mtoto wako anakuangalia kwa 
kiwogawoga, kisha anajibu swali hilo 
huku akiwa ameinamisha uso wake chini: 
“Mpaka ‘fomo siksi’.”
Kama alivyotegemea mtoto huyo, wewe 
mzazi unaingilia kati na kusema: “’Fomu 
siksi’ unafikili mchezo. Mjinga kama wewe 
unaweza kufika huko, utaishia darasa la 
saba tu na wala sitoi hela yangu kukuso-

mesha ukifeli.”
Unaposema hayo sauti yako inaonyesha 
hutanii, umedhamiria, na hapo ndipo 
mtoto wako anapoanza ‘kushikashika’ 
vidole vyake vya mikono na kisha kuon-
doka sebuleni kichwa chini huku machozi 
yakimlenga.
Amezoea kusikia kauli hizo toka kwako na 
pengine hata kwa mama yake na wadogo 
au kaka zake, kila anapoonyesha kuwa 
ana ndoto au mtazamo fulani wa kufanya 
kitu kikubwa siku za usoni, anakatishwa 
tamaa na kubezwa.
Hili, la kukatishwa tamaa na kubezwa, 
linatokana na uzito wake wa kuelewa 
masomo na hata mambo mengine ya 
kwaida anayofundishwa au kuambiwa, 
mzito sana kuelewa na inamchukua muda 
mrefu kuelewa jambo dogo tu.
Kwa sababu hiyo anaingiwa na ‘moyo’ 

wa kukata tamaa na kujiona kuwa yeye 
ni mtu asiyeweza jambo lolote lile na hilo 
linamuumiza zaidi kila anapokumbana na 
hali ya kuzodolewa na anakuwa mnyonge 
na asiyejiamini kwa lolote.
Lakini kwa nini mtoto huyu amekuwa 
mzito kuelewa? Hivi, hakuna mbinu wala 
‘tiba’ ya kumbadilisha na kumfanya awe 
kama watoto wenzake wa umri wake wa-
naoelewa mabo ambayo yeye ameshind-
wa kuyaelewa?
Mtaalamu wa masuala ya saikolojia ya 
watoto, Denis Munga, anatoa majibu ya 
maswali hayo. Anasema:
“Kwanza ifahamike hakuna mtoto asi-
yeelewa wala asiyefundishika, ila wapo 
watoto wazito wa kuelewa wanaochukua 
muda mrefu kuelewa, unaweza kuwaita 
‘slow leaner’, na kuna sababu nyingi 
zinazowafanya wawe hivyo zikiwemo za 

kimaumbile ya ubongo.
“Hawa ni watoto wanaohitaji msaada 
maalumu toka kwa wazazi na walimu. 
Wanahitaji msaada huo kwa sababu tatizo 
lao la uzito wa kuelewa linahitaji mwalimu 
anayewafahamu kama mtoto anatatizo 
hilo na ajue mbinu za kulikabili.
“Lakini njia nyepesi zaidi na ya msingi, 
ambayo haihitaji mzazi au mwalimu awe 
na elimu ya kuwafundisha watoto wa aina 
hii, ni kuwapa moyo. Hawa wanahitaji 
upendo katika kufundishwa na kuambiwa 
kuwa wanaweza ila wakijitahidi kidogo 
tu!” 
Inawezekana kuwa una mtoto wa aina 
hii na anakuudhi kweli, ila kumchukua au 
kumsema hakuwezi kumsaidia bali kutam-
fanya awe mzito zaidi, badala yake jaribu 
kumpa moyo huku ukionyesha upendo 
mkubwa kwake. Ataelewa tu!

 WATOTO  

A
lichokifanya 

daktari

KIDOGO
CHEKA

Usimkatishe tamaa, msaidie aelewe

QUIZ0657 207168 

1.	 Badili nomino zifuatazo za 
kifaransa kuwa vitenzi kwa 
kifaransa.

	 Mfano: Unemploi – Il em-
ploie.

•	 Un travail – Il travaille
•	 L’ennui – Il ennuie
•	 Un entretien – Il entretient
•	 Un envoi – Il envoie
•	 Un essai – Il essaye
•	 Le flair – Il flaire
•	 Le gel – Il gele
•	 Le maintien – Il maintient
•	 L’oubli – Il oublie
•	 Un pari – Il parie
•	 Un pli – Il se plie
•	 Le rappel – Il se rappelle
•	 Le recours – Il recourt
•	 Le recul – Il recule
•	 Le réveil – Il se réveille
•	 Un salut – Il salue
•	 Un signal – Il signale
•	 Un souci – Il se soucie
•	 Le soutien – Il soutient
•	 Le tri -  Il trie
•	 Le cri – Il crie
•	 Un trou – Il troue
•	 Un vol – Il vole

•	 Le viol – Il viole
•	 Un zigzag – Il zigzague

2.	 (Viable) au (vivable)?
¬	 Le métier de professeur 

n’est pas vivable financière-
ment.

3.	 (Conjoncture) au (conjec-
ture)?

¬	 Se perdre en conjectures

4.	 (Prodige) au (prodigue)?

¬	 Joseph est un enfant prod-
ige

5.	 (Prescrire) au (proscrire)

¬	 La vente de cigarettes aux 
mineurs est proscrite par la 
loi.

6.	 (Notable) au (notoire)?

¬	 Une perte notable

7.	 (Comprénsif) au (com-
préhesible)? 

¬	 Mon père a été Comprénsif 
sur le fait que je ne sou-
haitais pas faire le même 
métier que lui.

8.	 (Affectation) au (affection)?

¬	 Ce chien est d’une affec-
tion sans bornes pour son 
maître.

9.	 (À l’attention de) au (à 
l’intention de)?

¬	 Une lettre à l’attention de 
Bob Rasha.

10.	 (Près de)  au (prêt à)?

¬	 Il n’est pas près d’y arriver.

11.	 (Allocation) au (allocution)?
¬	 Son allocution n’a pas 

convaincu les électeurs.

Majibu ya wiki iliyopita
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

NAWAZA KWA SAUTI

ENZI msomaji, karibu tena tuen-
delee na vimbwanga vya safu 
hii ya Maisha Ndivyo Yalivyo. 
Ndoa nyingi zina majeraha yasi-
yopona kirahisi hadi kukatisha 
tamaa. 
Lakini ukweli uko pale pale 
kwamba ni safari ndefu. Kuna 
wakati wa kufurahi na kuna 
nyakati zitawalazimu kulia. 
Kuna wakati mtapishana katika 
kufanya uamuzi.
Vile vile kuna wakati uchumi 
utashuka katika maisha na 
wakati wa mawazo kugongana 
na mmoja wenu aweza kuugua. 
Na hapo ndipo upendo wa ku-
jitoa unatakiwa kudhihirika kwa 
kila mmoja.
Ndoa inaweza kusimama tu 
pale wanandoa watakapokuwa 
wamoja na upendo wa kweli 
kama vile Mungu alivyotukirimia 
pendo lake tangu kuumbwa 
wa ulimwengu. Ndoa ni agano 
linalowaunganisha watu wawili 
kuishi kwa umoja. Kiunganishi 

hiki kinapokatika, tayari ndoa 
inatikisika.
Mpenzi msomaji, pamoja 
na ukweli huo, ndoa nyingi 
zinaandamwa sana na maadui. 
Hawa wanaweza kuwa ndugu 
wa karibu, majirani, marafiki na 
kadhalika. Maandiko ya Mungu 
yanasema, adui wa mtu ni wa 
nyumbani kwake. Ni yule mtu 
aliye karibu yako.
Hebu sasa msomaji nikujuze 
kilio cha mama huyu kwa yale 
anayopitia katika ndoa yake. 
Mume wake amesaliti ndoa 
akidhani lilikuwa jambo la muda 
kumbe amenaswa na kahaba, 
hawezi kujinasua.
Mama huyu kwa uchungu mkub-
wa akanitumia ujumbe ufuatao 
kupitia simu ya kiganjani. 
Anasema hivi: “Mimi ni mhanga 
wa usaliti. Nimeokoka na pia 
namwombea sana mume wangu 
lakini suala la usaliti halijawahi 
kuisha.
“Tumeishi miaka 14 ndani ya 

ndoa, lakini bado mume wangu 
haachi kutafuta wanawake wen-
gine. Naumia sana, nashindwa 
hata kuendelea kumwombea.
“Kuna kipindi alimwambia 
mwanamke wake kuwa mimi 
nimemwachia watoto na 
kwenda kuolewa na mwanaume 
mwingine.
“Hivi karibuni wiki mbili zilizopi-
ta niliamua kuondoka kutokana 
na kuwa alifikia hatua akaanzi-
sha mahusiano na mfanyakazi 
wangu wa nyumbani. Akam-
wambia eti anatafuta furaha nje 
ya ndoa. Nimekaa na maumivu 
sijui yataisha lini.
“Nikimuuliza mume wangu nina 
tatizo gani, anaishia tu kusema 
nisamehe mama, niombee! 
Samahani kwa usumbufu. Ni vile 
tu nimefikia mahali nashindwa 
hata kuendelea kuomba. Sijui 
niombe kwa namna gani.
“Nafika mahali, hata akiniambia 
twende kanisani nakuwa na 
wakati mgumu mno. Kwa kifupi 

najiona kuwa sina nguvu ya 
kuendelea mbele, japo najiambia 
siwezi kuishia hapa.
Mpenzi msomaji, bila shaka 
umemsikia vyema mama huyu 
kwa yale anayopitia. Ninachok-
iona haraka ni kwamba baba 
huyu ametekwa ufahamu na 
mahusiano nje ya ndoa.
Siku ile aliposaliti ndoa yake na 
kutafuta wanawake nje, ndipo 
alipobomoa ndoa yake. Mpasuko 
wa ndoa huanzia ndani. Mmoja 
wa wanandoa anapotafuta 
uhusiano nje, tayari amepanda 
mbegu ya mafarakano na ku-
poteza thamani ya ndoa. 
Nimejaribu sana kumshauri 
mama huyu awe mtulivu na 
azidi kumsihi Mungu amnasue 
mumewe katika hicho kifungo 
cha makahaba. Hata hivyo, si 
kwamba Mungu hawezi kuponya 
ndoa hiii, kwani Mungu ni wa 
kanuni. 
Mama huyu anasema yeye ni 
mwombaji sana. Lakini pengine 
kuna  eneo hajalifanyia kazi vile 
ipasavyo. Kwa mfano, anapaswa 
kujiombea rehema kwa yale 
aliyowahi kufanya ambayo ni 
chukizo mbele za Mungu.
Pia amwombee rehema 
mumewe kwa hizo roho 
zinazomwingia hata kuisahau 
familia yake na kuambatana 

na wanawake wa nje. Dhambi 
ndiyo chanzo kikuu cha mata-
tizo mengi yanayowakumba 
wanadamu. Ndiyo maana kabla 
ya kuomba chochote kwa Mungu 
lazima kwanza kuomba rehema, 
ndipo akusikilize.
Wako watu wengi wamefanya 
dhambi kama vile kuua hata 
kama ni kwa kujua au kwa ba-
hati mbaya, wameshiriki mambo 
ya kichawi na kiganga na kadha-
lika. Pia watu wengi watateseka 
ndani ya ndoa kwa sababu 
hawakumshirikisha Mungu tangu 
mwanzo.
Ukimshirikisha Mungu, atakuch-
agulia mtu sahihi kabla ya kuoa 
au kuolewa. Wako wanaoteswa 
na wenzi wao kwa kutokuwa 
makini pale wanapokutana mara 
ya kwanza. Wanakurupuka, 
wanaoana kumbe tabia zingine 
zimejificha. Matokeo yake wa-
nashindwana mbele ya safari.
 
Maisha Ndivyo Yalivyo.
Mpenzi msomaji, niishie hapa 
ili nawe utoe maoni, ushauri 
au pia ulete kisa chochote 
tujadili pamoja. Ukiwa tayari 
tuma ujumbe mfupi kupitia 
0715268581. Namba hii ipo 
pia WhatsApp . Tukutane wiki 
ijayo.

Na Flora Wingia

Na Salome Kitomari

Mume wangu kanichosha 
kwa uhusiano nje ya ndoa, 
nashindwa kumwombea!

NI kawaida kwa familia ny-
ingi kuwa na wasichana na 
vijana wa kazi za nyumbani 
na kila mmoja hutafuta kwa 
namna anavyoweza kupata.
Wako ambao hutafuta kwa 
kuunganishiwa na ndugu, 
rafiki na watu wengine na 
ndipo kunakuwa na maele-
wano baina ya anayetaka 
kufanya kazi na mwajiri.
 Baadhi ya watu wameona 
ni fursa na kufungua kam-
puni za kutafuta wasichana 
kutoka mikoa mbalimbali na 
kuwapeleka katika miji mi-
kubwa kama Dar es Salaam, 
Arusha, Mwanza na Dodoma, 
kuwafundisha na kuwakabi-
dhi kwa familia mbalimbali 
kulingana na makubaliano 
yanayowekwa baina ya 
pande zote.
 Baadhi wanafanya kazi 
hizo kwa kufuata taratibu 
zilizopo ikiwamo kusajili, 
kuwatafuta mabinti wanao-
tafuta kazi kuwafundisha na 
baadaye kuingia mkataba 
baina ya pande tatu (msi-
chana, mwajiri na kampuni).
Kwa baadhi ya kampuni 

taratibu zinazofanyika ni 
anayepewa msichana kulipa 
Sh. 100,000 kama nauli ya 
kumpeleka binti na kuwa 
na masharti ya kufanya 
kazi katika nyumba husika 
kwa miezi mitatu kabla ya 
kuondoka. Kipengele kingine 
ni kuhakikisha akivunja 
mkataba halipwi mshahara 
unarudi kwenye kam-
puni ambayo ina wajibu wa 
kutafuta msichana mwing-
ine.
Baadhi ya masharti ya-
nayokuwapo kwenye 
makubaliano ni kutohusika 
na wizi, lakini imekuwa 
tofauti kwa kuwa baadhi 
wanatumika kufanya wizi 
kwenye familia husika na 
kampuni hukana kujua wa-
nakotoka.
 Masharti mengine ni kumpa 
ruhusa ya saa 24 kwenda 
kuona ndugu zake kama 
anaye anayeishi mji husika, 
na mwisho wa mwaka ni la-
zima kumpa likizo ya mwezi 
mmoja.
 Kampuni hizo hujinasibu 
kuwa zinawafundisha wa-

sichana hao mapishi, usafi 
na majukumu mengine ya 
nyumbani, lakini kinachoen-
delea ni kuwahamisha ku-
toka nyumba moja kwenda 
nyingine.
 Baadhi hufanya kwa ua-
minifu ila wengi wameingia 
tamaa na sasa kinachofanyi-
ka ni udanganyifu ambao 
sasa unaharibu kabisa 
waliona jambo hilo kama 
ni fursa na kuitumia na 
kugeuka kuwa manyanyaso 
kwa wasichana na wanao-
tafuta wasichana.
 Mathalani, mtu anapoingia 
makubalino na kampuni 
husika msichana anapokuwa 
mzuri anayetekeleza maju-
kumu yake vizuri na akiwa 
amemaliza miezi mitatu ya 
lazima ya mkataba, visa 
huanza kuanzia mwezi wa 
nne na baadaye huondoka 
bila sababu.
 Kinachofanyika ni kutafuta 
namna ya kumuondoa na 
kumpeleka kwingine ili wa-
pate malipo ya Sh. 100,000 
ya kuingia makubaliano 
mapya, jambo ambalo 

halipaswi kuwa hivyo, na 
wanafanya hivyo kwa kuwa 
ni faida kwao wanapata hizo 
fedha mara kwa mara.
 Kwa sasa wasichana hawa 
wamejikuta wakimangaman-
ga kwenye nyumba za watu 
kwa kuwa wanaondolewa 
kwa shinikizo la aliyem-
tafutia kazi, jambo ambalo 
linaonyesha wanatumiwa 
kwa maslahi ya wachache 
wenye kampuni husika.
 Ni muhimu sana kwa jamii 
sasa kuamka juu ya hiki 
kinachofanyika ambacho 
kinaleta sura ya namna ya 
kujipatia fedha kwa namna 
ambayo siyo sahihi kabisa.
 Hakuna ubishi familia zina-
hitaji wasaidizi wa nyumba-
ni kwa ajili ya kufanya shu-
ghuli mbalimbali, ikiwamo 
kuangalia watoto wakati 
wanafamilia wakiwa kazini, 
na ndiyo maana wengi wa-
natafuta kwa kampuni ili 
kuhakikisha wanapata watu 
wa uhakika.
 Inapotokea sasa wengine 
wamegeuza jambo hilo 
kama namna ya kupata 

fedha kwa haraka inapoteza 
maana na uamunifu kwa 
kampuni zinazofanya kazi 
hizo.
 Ipo haja kwa mamlaka 
mbalimbali kufuatilia hizi 
kampuni zinazoleta wasi-
chana kutoka vijijini kuja 
mjini, kama zinafuata tarati-
bu au zinakusanya fedha na 
kujihusisha na ubabaishaji.
 Wapo watakaoishia 
mikononi mwa watu wenye 
utu lakini wapo aambao 
watafanya mambo yasiyo-
faa na matokeo yake kuwa 
hasara kwa msichana au 
familia husika.
 Mathalani hao wanaoiba ni 
hatari zaidi kwa kuwa kama 
wanaiba ndani ya nyumba, 
maana yake ni rahisi kush-
irikiana na vibaka, wezi na 
majambazi kuiba kwenye 
familia za watu, au wengine 
kutumika kuchora ramani 
kwenye familia za watu.
 
Mungu Ibariki Tanzania
Kwa maoni, Ushauri: sa-
lomekitomari33@gmail.
com

Kampuni za wasichana wa kazi zitupiwe jicho
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Ilikuwa siku ya 
furaha kwa Nikas 
Meinkya na Prisca 

Mwanjesa baada ya 
kufunga ndoa ka-

tika Kanisa la KKKT 
Mburahati, Agosti 1, 
2020 na kufuatiwa 
na sherehe iliyo-
fanyika kwenye 

bustani ya nyum-
bani kwa wazazi 
wa bwana harusi, 

Mikocheni, jijini Dar 
es Salaam

Nikas & Prisca
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TUPIA KINIGERIA 
UTAPENDEZA
M

ITINDO ya mavazi ya Kinigeria imekuwa maarufu katika 
bara la Afrika, Watanzania ni miongoni mwa kundi la watu 
wanaoleweshwa na mavazi yenye asili ya nchi hiyo.
Katika sherehe za harusi, hafla za kiserikali na sehemu za 
burudani, utaona watu wa jinsia zote wamevaa nguo za aina 

hiyo, huku wakionekana zimewatoa sana.
Kiujumla, mavazi haya yanayofahamika kama E aso Ebi, yalikuwa ya-
navaliwa na jamii ya Yoruba kutoka Magharibi mwa Afrika kati ya miaka 
1960, 1970 na 1980.
Lakini kutokana kukua kwa teknolojia, kila wakati mavazi hayo yanab-
adilika muonekano wake, kiasi ambacho watu kutoka nchi mbalimbali 
wanavaa kulingana na mtindo anaotaka.
Wabunifu nao hawako mbali, kwani kila siku wanafikiria namna ya kuli-
boresha kiasi ambacho hata muonekano wake umebadilika na kuwa wa 
kisasa zaidi.
Vazi hili linaloambatana na gauni refu au la wastani, linakamilika 
kwa mwanamke kama akivaa kilemba maalum chenye umbo la uyoga 
kichwani, huku upande mmoja kitambaa ukiwa umetupiwa begani.
Kwa mwanaume, anaweza kushona kanzu pana na ndefu, au kanzu fupi na 
suruali ya kitambaa, huku kichwani akiwa amevaa kofia maridadi inayofa-
nana na nguo yake.
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UREMBO

MAPISHI

‘SIX PACKS’

W
AREMBO wa sasa huwa hawaoni wala 
hawasikii, pale wanapokutana na mwa-
naume ambaye emejengeka misuli ya 
tumbo na kumfanya aonekane kuwa 

na mikato.
Mikato hii ya tumbo maarufu kama ‘Sixpacks’ inato-

kana na mtu kufanya mazoezi maalum yanayoimari-
sha misuli ya tumbo.

Kulingana na wataalamu wa urembo, ‘Sixpacks’ 
licha ya kumfanya kuwa mvuto tofauti kwa mwana-
mume, pia wanawake wengi wanavutiwa nayo.

Pamoja kuwa ni matokeo ya mazoezi, lakini katika 
suala la urembo limewekwa kipaumbele zaidi hasa 
kutokana na wanawake kuvutiwa nayo.

Misuli ya tumbo imegawanyika katika sehemu kuu 
tatu, tumbo la juu, tumbo la pembeni na tumbo la 
chini. Hivyo mgawanyiko huo wa misuli hugawa tum-
bo pande kuu tatu inayovutia.

UMUHIMU WAKE
Hakuna uthibitisho wa moja kwa moja faida za 

kuimarisha misuli ya tumbo, lakini kiafya inaweza ku-
saidia mtu kutokuwa na kitambi au kuongezeka mwili 
haraka.

Pia muonekano wa mtu huwa mzuri, kiasi ambacho 
kila vazi analovaa linampendeza.

Wasanii mbalimbali wanafanya mazoezi ya kuima-
risha misuli ya mwili kama Diamond Platnumz, Ali 
Kiba na Harmonize.

Kutokana na umuhimu wake, tunaelezea aina ya 
mazoezi  yanayoweza kukupa matokeo ya haraka ku-
jenga misuli ya tumbo.

TUMBO LA JUU
Haina hii ya mazoezi hutoa 

matokeo ya mapema, mtu ana-
takiwa kulalia mgongo na kisha 
kukunja magoti bila visigino ku-
gusa chini.

Kisha mikono yako shikilia 
kichwa kwa nyuma, halafu inuka 
na kurudi chini mara kadhaa,

unatakiwa kutumia dakika 10 
hadi 15 kwa mizunguko miwili hadi 
nne.

Zoezi lingine unatakiwa kulala uki-
tazama juu, kisha miguu ikunje huku 
visigino vikigusa chini.

Nyoosha mikono nyuma ukiwa ume-
lalia mgongo, nyanyuka mpaka usawa 
wa magoti na kuridi chini mara kadhaa.

TUMBO LA KATI
Mazoezi ya tumbo la kati ni pamoja na kula-

lia mgongo, halafu nyoosha mguu mmoja mbele 
na mwingine juu bila kisigino kugusa chini.

Unatakiwa kupishana miguu, mmoja ukiunyanyua, 
mwingine unakwenda chini.

Pia unaweza kufanya zoezi lingine la kulalia gongo, 
halafu nyoosha miguu yote miwili mbele na mikono 
mbele ili kuleta usawa.

Nyanyua miguu yote miwili juu na kuishusha chini 
bila visigino kugusa chini.

Mzoezi mengine yale ya kukaa chini, kasha kiwili-
wili chote kinageuka kulia na kushoto, hii ni kwa ajili 
ya kuimarisha misuli ya pembeni.

Mahitaji
ANDAA vikombe viwili vya 

unga wa ngano, vijiko viwili 
vya unga wa kusukumia na 
robo tatu ya kijiko kidogo cha 
chumvi.

Weka vijiko vitatu na nusu 
vya siagi, robo tatu ya kikombe 
maziwa na siagi ya kukunjia na 
kukaangia.

Namna ya kuandaa
Changanya siagi vijiko viwili 

vikubwa na maziwa na chem-
sha mpaka iyeyuke, maziwa 
yatakuwa ya uvuguvugu.

Usipotumia microwave, 
weka kwenye sufuria ndogo 
na chemsha dakika moja hadi 
mbili mpaka siagi iyeyuke.

Changanya unga wa ngano, 
chumvi na mchanganyiko wa 

siagi na maziwa na kanda mpa-
ka unga ulainike vizuri.

Funika bakuli kwa kitambaa 
kisafi au nailoni za kufunikia 
chakula, acha unga upoe kwa 
dakika 30.

Kanda unga tena, ugawanye 
kwenye madonge manne yali-
yolingana na weka madonge ya 
unga kwenye sehemu iliyonyu-
nyiziwa unga, funika acha kwa 
dakika chache.

Sukuma kila donge hadi liwe 
jembamba kama chapati au 
zaidi na paka upande wa juu 
siagi kiasi iliyoyeyushwa.

Kwa kutumia kisu kikali, 
katakata unga vipande vyem-
bamba sana kwa urefu, ukikata 
vyembamba zaidi chapati ina-
chambuka zaidi.

Kusanya vipande vyote 

pamoja kwa ajili ya kuku-
nja vuta taratibu kufanya uwe 
mrefu zaidi kiasi uanze kuku-
nja utengeneze umbo kama la 
koni.

Dumbukiza ncha ya mwisho 
katikati kwa ndani ili isifun-
guke na acha tena kwa dakika 
chache unga upumue.

Bandika kikaangio jikoni na 
anza kupika chapati kwa kupa-
ka siagi juu ya chapati upande 
uliopikwa.

Geuza tena upande mwing-
ine, paka tena siagi na geuza 
tena pande zote mbili hadi cha-
pati ziive vizuri, ziwe na rangi 
ya kahawia ila zisikauke.

Chapati zako zitakuwa tayari 
kwa jili ya kuliwa kwa chai, 
maini, nyama au supu.

Chapati za maziwa na siagi
Na Mary Geofrey

Mikato yenye 

maajabu
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MAISHA NI NYUMBA

MPANGILIO
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MPANGILIO

N
YUMBA iliyokamilika siku zote ni 
lazima iwe na ‘vikolombwezo’ vina-
vyojumuisha vitu vingi vya msingi. 
Jiko zuri ni lile lililosheheni mahitaji 

yote, ikiwamo sehemu ya kutolea mvuke/moshi.
Jiko la kisasa linatakiwa kuwa na nafasi ya 

kutosha ambayo mtu anaweza kuweka kila 
kinachohitajika bila kubanana.

Rosemary Kwinuka, mtaalamu wa eneo hilo 
anashauri kuwa na jiko bora na la kisasa ni ku-
jengwa kwa kuzingatia ukubwa wa chumba na 
mahitaji ya familia.

Pia, anasema ukubwa huo wa jiko unat-
egemea wingi au idadi ya watumiaji wa jiko 
husika, akiwa na ufafanuzi: “Katika maisha ya 
kawaida, nyumba yenye vyumba vitatu inahi-
taji kuwa na angalau na jiko ambalo linaweza 
kuzungukwa na watu watatu kwa wakati 
mmoja, angalau liwe na ukubwa wa mita tatu 
au mbili na nusu.’

Kwinuka anasema ukubwa huo, ndio unao-
faa kujengeka vizuri na kwa ubora kulingana 
na ukubwa wa vifaa vyenyewe.

“Nasema hivyo kwa sababu ‘kabineti’ am-
bazo zinatumika katika kutengenezea jiko, ny-
ingi huwa zinaanzia kwa sentimeta 60 kutoka 
ukutani, halafu urefu wake unakuwa sentimita 
90 kutoka chini. Kwa hiyo, kabla ya kuanza 
kulitengeneza, ni vizuri ukamwita mtaalam ili 
akushauri na achukue vipimo.

 “Katika hili, pia kuna baadhi ya watu 
huwa wanakurupuka na kujikuta wanajilau-
mu baadaye, kila kitu ambacho unatumia 
gharama ni vyema ukatumia wataalamu wa-
naoeleweka.” 

Jiko ni zaidi ya sehemu ya mlo
Na Elizabeth Zaya

1; 	 Kabla hujaanza kupata chakula, hakiki-
sha sahani yako ipo wazi, ikiwa pem-
beni kuna uma, kisu na kijiko.

2: 	 Hakikisha kuna kitambaa jirani cha kuji-
futia baada ya kula mlo wako.

3: 	 Vijiko, uma na kisu viwe karibu na saha-
ni ili kuepuka usumbufu wa kutembea 
sehemu moja hadi nyingine kutafuta.

4: 	 Unapokula hakikisha unatumia vi-
zuri vifaa vyako, kijiko utakitumia ku-
chukua chakula na kuingiza mdomoni. 
Uma utatumia kuchukulia vitu vigumu 
kama nyama na saladi na kisu utakatia 
vipande vya nyama ili utafune kwa ura-
hisi.

5: 	 Ukimaliza mlo wako, hakikisha vifaa 
vyote unaviweka ndani ya sahani ili ku-
chuliwa kwa ajili ya kuoshwa.

6: 	 Jifute mdomo na shemu nyingine ili-
yochafuka kwa kutumia kitambaa kili-
chowekwa mezani.

DONDOO za namna ya kuweka 
sahani, vijiko na uma kabla 
na baada ya kula chakula.
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Papa Francis chanzo 
kadinali kujiuzulu
ROMA, Vatcan

KIONGOZI wa kanisa la Ka-
toliki duniani, Papa Francis, 
amebariki kujiuzulu kwa Ka-
dinali, Giovanni Angelo Bec-
ciu, ambaye alichukua hatua 
hiyo juzi.

Kadinali Becciu (72), ali-
jiuzulu ghafla baada ya kush-
ukiwa kutoa fedha ya kanisa 
na kuwapa ndugu zake, lakini 
mwenyewe alikanusha tuhu-
ma hizo.

Becciu alikuwa mshauri wa 
karibu wa papa na awali ali-
kuwa katibu wa kanisa hilo 
katika makao makuu yake 
yaliyopo Vatican.

Alidaiwa kuhusika na mka-
taba tata wa  uwekezaji wa 
jengo la kifahari jijini London 
kwa kutumia fedha za kanisa 
hilo.

Kiongozi mwenye cheo cha 
Kadinali ni jambo la nadra ku-
chukua uamuzi kama huo.

“Baba mtakatifu amekubali 

maombi ya kujiuzulu yaliyo-
wasilishwa na Mwadhama 
Kadinali Giovanni Angelo 
Becciu,” ilisema taarifa iliyo-
tolewa jana na ofisi ya Papa 
Francis.

Kadinali huyo, aliuambia 
mtandao wa Domani nchini 
Italia, Papa alimlazimisha kuji-
uzulu kwa sababu alihusishwa 
na tuhuma ya kutoa fedha za 
kanisa kwa ndugu zake.

“Sijaiba hata euro moja. Si-
jafanyiwa uchunguzi, lakini 

wakinipeleka mahakamani  
nitajitetea mwenyewe kuwa 
sijaiba,” Kadinali huyo ali-
nukuliwa akisema.

Hata hivyo, alieleza Papa 
alikuwa na wakati mgumu  ku-
tolewa kwa taarifa hizo.

“Lilikuwa ni jambo la kush-
angaza, mpaka jana nilihisi 
kuwa ni rafiki wa papa, mtu 
wa karibu  anayemwamini,” 
aliongeza kusema.

BBC

Donald Trump ampata mrithi wa Ginsburg
WASHINGTON, Marekani

RAIS wa Marekani,  Don-
ald Trump, jana alitarajiwa 
kumteua Amy Coney Barrett,  
kuwa kuziba nafasi ya jaji wa 
mahakama ya juu ya nchi hiyo.

Uteuzi huo ambao unaping-
wa na wafuasi wa chama cha 
Democratic, ukithibitishwa 
Barrett, atakuwa jaji mwenye 
misimamo mikali kuingia kati-
ka chombo hicho cha mwisho 
kisheria.

Nafasi hiyo, ilikuwa wazi 
baada ya kifo cha jaji Ruth 
Bader Ginsburg, ambaye alisi-
fika kuwa na msimamo wa 
wastani.

Rais Trump,  alisema juzi 
kuwa tayari ameshafanya ua-

muzi kuhusu chaguo la mrithi 
wa jaji Ginsburg, huku aki-
jitetea kuwa lilikuwa chaguo 
zuri. Hata hivyo, alikataa 
kuweka wazi kutaja jina la 
mteule wake.

DW

UN 
wazilaumu 
Urusi, China 
kuzuia 
ripoti
NEWYORK, Marekani

WANADIPLOMASIA wa Umoja 
wa Mataifa, wamesema nchi 
za Urusi na China, zimezuia  
kutolewa ripoti inayohusu 
mgogoro wa Libya.

Wajumbe hao walisema ndani 
ya ripoti hiyo, kuna sehemu 
inalaumiwa Urusi na washirika 
wengine wa kimataifa kukiuka 
vikwazo vya silaha vilivyowek-
wa na Umoja wa Mataifa.

Naibu balozi wa Ujerumani 
katika Umoja wa Mataifa, Gunt-
er Sautter, alisema aliwasilisha 
suala hilo katika Baraza la Us-
alama baada ya nchi hizo mbili 
kuzuia kutolewa kwa ripoti ya 
kamati inayofuatilia vikwazo 
dhidi ya Libya, inayoongozwa 
na Ujerumani. 

Ripoti hiyo ambayo shirika la 
habari la The Associated Press 
imeiona mapema mwezi huu, 
ilisema vikwazo hivyo vilikuwa 
vikikiukwa na serikali ya Libya 
inayotambuliwa na Umoja wa 
Mataifa, Uturuki na Qatar.

Pia ilieleza watu wengine wal-
iokiuka ni  vikosi vya upinzani 
vilivyo katika eneo la Mashariki 
ya nchi hiyo, chini ya kamanda 
Khalifa Hafter. Vikosi hivyo 
vinaungwa mkono na Muungano 
wa Falme za Kiarabu, Urusi na 
Jordan.

DW

LOME, Togo

WAZIRI Mkuu wa Togo, 
Komi Selom Klassou, na 
serikali yake wamejiuzulu. 

Taarifa ya Rais wa nchi 
hiyo, Faure Gnassingbe, 
alieleza kumpongeza Klas-
sou na mawaziri wake, ku-
fanya kazi kwa  juhudi kukuza 
uchumi, siasa na jamii.

Alitaja hatua hiyo ni ya 
kutia moyo, licha ya janga 
la corona kuikumba nchi 
hiyo na dunia nzima.

Togo ilikuwa ifanye mabadi-
liko ya kisiasa, lakini mabadi-
liko hayo yalicheleweshwa 
kutokana na janga la virusi vya 
corona. Ushindi wa Rais Gnass-
ingbe, alioupata katika uch-
aguzi wa mwaka huu, ulikuja 
baada ya kufanyika mabadiliko 
ya katiba ambayo ilimruhusu 

Wanafunzi wakikabiliana na polisi wakati wakiandamana mjini Jakarta, nchini Indonesia juzi. (PICHA: REUTERS)

Waziri 
mkuu 
Togo 
ajiuzulu



Jumamosi  Septemba 27, 202018

safu

Rasilimali za taifa 
zitunifaishe wote	 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

Z
IKIWA zimesalia takribani 
siku 31 kabla ya siku ya uch-
aguzi mkuu ambao unata-
rajiwa kufanyika Oktoba 28, 

2020, kati ya mambo muhimu am-
bayo Watanzania nafikiri tunataka 
kusikia ni juu ya utajiri wetu wa asili 
utatumikaje ili kila mwananchi aweze 
kunufaika bila kujali kwamba ana kazi 
ya kuajiriwa au kazi zake binafsi.

Azimio la Arusha lenye misingi ya 
utu linatamka waziwazi juu ya umiliki 
wa utajiri wa asili linasema “Kwamba 
raia wote kwa pamoja wanamiliki 
utajiri wa asili wa nchi, ukiwa kama 
dhamana kwa vizazi vyao (Nyerere, 
J.K 1967 Azimio la Arusha uk 2)

Bila kujali imani na itikadi zetu, 
maandiko yanatabainisha bayana juu 
ya nini Mwenyezi Mungu alitukabidhi 
baada ya kutuumba, utajiri huu ulika-
bidhiwa kwa kila mwana wa nchi, lak-
ini kazi ya kuusimamia na mgawanyo 
wake unatutegemea sisi wanadamu 
kupitia kwa viongozi tunaowacha-
gua ili kila mmoja aweze kunufaika 
nao vizazi mpaka vizazi. Tukitaza-
ma historia ya nchi yetu inaonesha 
kwamba Watanzania walipambana 
kwa pamoja kuhakikisha kwamba 
tunajitawala na kuhakikisha kwamba 
mali na utajiri wetu kama nchi tunau-

miliki kwa pamoja, na manufaa yake 
yanakuwa kwa wote bila kujali kwam-
ba tutakuwa na kazi za kuajiriwa ama 
kazi zetu binafsi.

Eneo moja ambalo naona haliko 
sawa linahitaji marekebisho na tuna-
hitaji kulisikia kutoka kwa wagombea 
wetu sasa ni juu ya pesheni za wafan-
yakazi, kwamba mfanyakazi wa umma 
anapofanya kazi baada ya miaka 30 au 
miaka mitano kwa wabunge hupewa 
kitu kinaitwa kiinua mgongo, vipi 
kuhusu wananchi wasiokuwa kwenye 
ajira rasmi, wao kiinua mgongo chao 
ni kipi? Kwasababu kama ni ujenzi wa 
taifa hili tunashiriki pamoja kwa nam-
na mbalimbali, kwa maana kwamba 
wafanyakazi wanatoa huduma, lakini 
malipo ya mishahara yao yanatokana 
na kodi za Watanzania wote wenye 
kazi za kuajiriwa na wasio na kazi za 
kuajiriwa kwa maana hiyo hata wale 
wasiokuwa wafanyakazi wa umma 
wanashiriki kujenga taifa lao.

Ningefurahi kusikia kutoka kwa 
wagombea wetu juu ya pensheni za 
wazee wote (mafao) kwamba Mtan-
zania yeyote aliyelitumikia taifa hili 
na kulinda rasilimali za taifa hili an-
apokuwa mzee basi apate kiinua 
mgongo anapozeeka bila kujali aliajiri-
wa ama la!, siwezi kupuuza hizo zina-

zoitwa huduma za afya za wazee, laki-
ni mbona hata wafanyakazi wa umma 
huzipata wakiwa kazini na hata waki-
toka, lakini nafikiri kama taifa tunahi-
taji kufikiri upya juu ya namna bora ya 
kuwapatia pensheni wazee wetu wote 
nchi nzima bila kujali kwamba ni wa-
fanyakazi wa umma au si wafanyakazi 
wa umma. Faida kubwa ya kuweka 
pensheni kwa wazee wote itasaidia 
kuwafanya Watanzania wote kuwa 
wazalendo dhidi ya rasilimali asilia 
kwasababu jambo hilo litawafanya 
wasiwe sehemu ya hujuma kwasa-
babu watatambua manufaa ya utajiri 
huwo baadae wanapozeeka, na ikiwa 
zitafanyika hujuma itakuwa ni sawa 
na mtu kukata mti alioukalia.

Tumesikia kelele nyingi sana juu 
ya uzalendo, lakini ukweli ni kwamba 
uzalendo hauji tu kwa kuuimba au 
kuupigia mbiu kwamba tuwe wazal-
endo halafu watu wakawa wazalendo 
hapana, ili mtu awe mzalendo na kuji-
tuma juu ya jambo fulani lazima awe 
anatambua manufaa ya jambo hilo 
kwenye maisha yake binafsi.

Wapo wanaosema kwamba uzalen-
do ni kutenda jambo lenye faida kwa 
wengine tu na lisikunufaishe binafsi 
lakini tunasahau kwamba kila mwa-
nadamu ameumbiwa ndani mwake 

roho ya unafsi yaani ubinafsi wa ku-
jipenda kwanza yeye ndipo afikirie 
mwingine.

Jambo lolote lisipokuwa lenye 
manufaa kwa wote hugeuka kuwa 
ni unyonyaji,wale wanaowaambia 
kuweni wazalendo ukiyachunguza 
maisha yao hayafanani na maneno 
yao maana yake ni kwamba kuna un-
yonyaji ndani yake, tunataka tuwe na 
taifa angalau lenye usawa hata kama 
usawa huo hautakuwa mia kwa mia, 
lakini baadhi ya mambo tunufaike 
nayo sote. Katiba yetu bado inatamka 
kwamba nchi hii ni ya ujamaa na ku-
jitegemea, lakini matendo yetu yanak-
inzana na ukweli huo, kwasababu uk-
ishatoa huduma zinazotofautiana kwa 
kiasi kikubwa huwezi kuita tena kama 
ni ujamaa na kujitegemea, ndiyo 
maana nashauri kwamba wagombea 
wetu angalau watueleze vipi hatima 
ya wazee wasio na kazi zenye ujira, la-
kini wamekuwa na mchango mkubwa 
sana katika taifa hili.

Rasilimali na utajiri tulionao leo ni 
matokeo ya babu na bibi zetu kuamua 
kututunzia kama ambavyo Mwl. J.K 
Nyerere amewahi kunukuliwa akise-
ma kwamba madini yaachwe mpaka 
Watanzania watakapokuwa na akili ya 
kuyachimba basi wafanye hivyo.

Filamu ya ‘Andha Kanoon’ 
ilivyoliza watu

	 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

H
E Andha Kanoon he, he And-
ha Kanoon he, he Andhaaa...
Kanoon heee... Ni kipande 
cha wimbo wa bonge la fil-

amu ya Kihindi, iliyopendwa na watu 
wengi wa rika mbalimbali kuanzia 
miaka ya 1980 hadi katikati ya miaka 
ya 1990.

‘Andha Kanoon’ ni filamu ambayo 
ilikuwa haichoshi kuiangalia kutokana 
na si aina ya uigizaji tu, bali hata maud-
hui ya filamu yenyewe ambayo kwa kia-
si kikubwa yalihuzunisha, kushangaza 
na kusitikisha kwa wakati mmoja, kiasi 
cha kusababisha watazamaji wengi 
kuangua vilio.

Hii ndiyo filamu iliyoongoza kuliza 
watu kwenye kumbi za sinema na hata 
wakati televisheni zilivyoanza kuingia 
nchini na watu kuwa nazo nyumbani.

Ni filamu ambayo pamoja na wengi 
kutojua kinachozungumzwa, mtiririko 
wa kile kilichoonekana kilisababisha 
kinamama, kinadada, watoto na waka-
ti mwingine hata baadhi ya wanaume 
kuangua vilio. Ilikuwa aghalabu sana 
kuangalia filamu hiyo halafu ikamal-
izika hakuna mtu au watu waliotokwa 
machozi.

Hata leo hii, yeyote yule akiuliza 
kwenye mitandao ya kijamii ni filamu 
gani iliyokuwa inaongoza kuliza watu 
wengi, basi watajibu ‘Andha Kanoon’, 
kwa lugha ya Kihindi, iliyokuwa ina 
maana kwa kiswahili kuwa ni ‘Sheria 
Kipofu.’ 

Na hata ukiuliza kama kuna mtu 
aliwahi kulia wakati anaangalia picha 
hiyo, unaweza kupata watu wengi zaidi 
watakaosema kuwa waliangua vilio. Na 
wengine wanaweza kujibu kuwa hata 
leo wakiiangalia, wanatokwa machozi.

Filamu hii iliingia sokoni rasmi 
mwaka 1983, vijana wa sasa wanasema 
ndiyo mwaka iliyoachiwa. Vituko vya 

filamu hii ni kwamba wakati iko kati-
kati, tayari unasikia kuna watu wenye 
mioyo midogo wanaangua vilio. Iwe 
kwenye kumbi au sebuleni.

Wengine wanatoka, hawataki kabisa 
kuona kinachoendelea kwenye filamu 
hiyo. Ni filamu iliyojaa taharuki kwa 
asilimia nyingi sana, kwani kila inapoz-
idi kwenda mbele, ndipo hali kwa wale 
wanaoonekana kwenye haki inakuwa 
ngumu.

Kuna watu hadi leo wanasema 
kuwa ndiyo filamu bora ya Kihindi ku-
wahi kutokea na haichoshi kuangalia 
hata leo hii. Miaka ya 1990, ilipokuja 
teknolojia ya kutafsiri kwa kiswahili, 
ndiyo kabisa walizidi kuipaisha filamu 
hiyo.

Tangu miaka ya 1970, 1980 na 1990, 
kulikuwa na filamu nyingi za Kizungu, 
Kichina na Kijapani ambazo zilikuwa 
za kibabe na zilipendwa sana wa Wa-
tanzania kuliko za Kihindi.

Mastaa wengi wakiwemo Bruce Lee, 
Jim Kelly, Wang Yu, Sonny Chiba na 
wengineo wengi ndiyo waliopendwa 
sana.

Ujio wa filamu hii ulibadilisha kabisa 
mitazamo ya vijana wengi wa Kibongo 
wakati huo ambao wengi wao wali-
kuwa wakipenda zaidi ubabe, filamu 
za kibabe na si zenye hisia. Hii ilisaba-
bisha sasa filamu zingine za Kihindi 
zilizokuwa zikiingia kutazamwa na ku-
fuatiliwa na watu wengi.

Na sehemu ambayo wengi walikuwa 
wakilia zaidi kiasi kwamba hata kama 
walikuwa wanalia kimya kimya, la-
kini hapa wanashindwa kuvumilia ni 
pale binti mdogo alipokuwa akiimba 
wimbo wa ‘Rote Rote’, ule wa huzuni. 
Itakumbukwa kuna ule ambao uliimb-
wa na mmoja wa mastelingi ya picha 
hilo, Amitabh Bachchan, na ule ambao 
ameuimba binti yake Amita kwenye 

filamu hiyo.
Sasa ule wa binti ndiyo ulikuwa iki-

wafanya watu, hasa wanawake kulia 
kwa sauti na wakati wengine kuondo-
ka kabisa, hawataki kuangalia, mpaka 
labda baadaye, wengine wakakataa 
kabisa kuangalia. Kipande hicho ki-
naimbwa ‘rote rote, hsana sikho, 
hasate hasate, rona.’ Kilichokuwa kiki-
waliza siyo kwamba wanalikuwa wa-
najua kinachozungumzwa, la hasha. 
Ni kwamba kipande hicho cha wimbo, 
Amita awali alikuwa akimwimbia binti 
yake nyumbani alipokuwa akilia, kwa 
ajili ya kumbembeleza.

Baadaye Amita alikamatwa na ku-
fungwa. Binti yake mdogo mwenye 
umri usiozidi miaka mitano hivi   ak-
iongozana na mama yake kumtembe-
lea baba yake jela.

Amita alipoiona familia yake, hisia 
ikampeleka mbali sana, akatokwa na 
machozi. Binti alikumbuka kuwa baba 
yake kila akilia nyumbani huwa ana-
muimbia wimbo huo. 

Naye akaanza kuimba wimbo huo 
kwa ajili ya kumbembeleza baba yake. 
Wote, baba, mke na binti wakaanza 
kulia. Ni eneo linalotia simanzi, huzuni 
na huruma, kiasi kwamba hapo wengi 
wanashindwa kuvumilia.

Kibaya zaidi ni kwamba huyo Amita 
mwenyewe amefungwa kwa uonevu 
tu. Ni askari polisi mwaminifu wa 
nchi yake, lakini wakubwa zake wala 
rushwa, wameshirikiana na baadhi 
ya matajiri wasiotaka kufuata sheria, 
wakamtafutia kesi ya mauaji.

Alikataa rushwa kwa matajiri, lakini 
wakubwa zake wapokea rushwa na 
wakashirikiana na matajiri hao hao 
kumkamdamiza.

Ni filamu iliyojaa uonevu kwa watu 
wasafi, wenye mioyo safi na nchi yao 
na wenye haki, kutoka kwa watu wali-

opewa dhamana ya kusimamia sheria 
na haki, kama vile wakubwa wa viten-
go, pamoja na baadhi ya mahakimu na 
majaji ambao ni wala rushwa.

Amita alifungwa jela miaka 30 kwa 
kuua. Hiyo ilisababisha mkewe na binti 
yule baadaye wote kufariki dunia. Ali-
potoka alimuona yule jamaa aliyeam-
biwa amemuua yupo hai. 

Jamaa naye alitimua mbio na kuin-
gia kwenye mahakama ile ile iliyohu-
kumu kesi yake Amitah, hakimu akiwa 
ni yule yule. Amita aliwauliza kama 
akimuua anaweza kuhukumiwa tena? 
Si alikaa miaka 30 jela kwa kudaiwa 
kumuua mtu ambaye kumbe yuko hai? 
Na hata akimuua, yeye atarejeshewa 
mke na watoto wake ambao wamekufa 
kwa kukosa matunzo bora kutokana 
na kuwepo jela miaka yote hiyo?

Visa hivyo ni vingine vingi, ndivyo 
viliifanya filamu hiyo kuwa maarufu na 
kupendwa sana, waigizaji wake mbali 
na Amitha ni Rajinikanth, Hema Ma-
lini, Danny Denzongpa, Amrish Puri 
maarufu kama ‘mzee Ashanti’, Prem 
Chopra na wengine.

Hii ndiyo filamu ya ‘Andha Kanoon’ 
iliyopendwa na wengi waliokuwa 
wakipenda mno kuitazama, ila kabla 
ya kuitazama kila mmoja anakuwa na 
furaha, lakini ikimalizika, kuna wanao-
lia, walionuna, waliokasirika, waliowa-
za na wanaotafakari pia.

Hadi leo hii waliowahi kutazama 
filamu za Kihindi kuanzia miaka ya 
mwanzoni mwa miaka ya ‘80 mwis-
honi mwa ‘90, watakwambia kuwa hii 
ndiyo moja ya picha bora waliozowahi 
kuzitazama na haitokosekana kwenye 
10 bora, tano bora, na wala tatu bora.

Zilikuwepo baadhi zenye visa vya 
kusikitisha kama ‘Hatya’, ‘Disco Danc-
er’, ‘Tarzan’, lakini filamu hii ilitikisa 
vilivyo.

M
CHAKATO wa wagom-
bea kuendelea kunadi 
sera za vyama vyao am-
bazo zinaongozwa na 

ilani zao za uchaguzi, unaendelea  
sasa na utakoma Oktoba 28, utaka-
pofanyika uchaguzi mkuu wa kump-
ata Rais wa Tanzania na wa Zanzibar, 
wabunge, wawakilishi na madiwani.

Mchakato huu ni kwa mujibu wa 
Katiba na sheria za nchi. Ibara ya 
76(1) ya Katiba ya Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania inasema: “Kila 
mara baada ya bunge kuvunjwa, 
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pata, tena ikiletwa na mtu ambaye 
alimtegemea kumpa amani na faraja 
ya roho lakini leo imekuwa kinyume 
chake. 

Kama maneno yale yangetolewa 
na mtu mwingine wala asingejali. 
Lakini na mtu aliyempenda na kuji-
tolea kwa moyo wake wote, ilimuu-
ma na kumkatisha tamaa.

Alitamani kulia, lakini mwili wale 
na akili havikuwa na ushirikiano 
wa kufanya vile alivyotaka. Akabaki 
amesimama.

“Dada vipi, mbona mnagomba-
na na shemeji kuna nini?” Ni sauti 
mpya iliyosikika kwenye masikio ya 
Mashaka na Cecilia. Wote waligeuka 
na kumtazama.

“We Badaka, kuwa na heshima. 
Mimi dada yako ee, nani shemeji 
yako? Huyu kinyago?”

“He makubwa, kwani kuna nini?” 
Badaka aliuliza.

Hakujibiwa. 
Badala yake Cecilia alianza ku-

vuta hatua na kuingia kwenye geti 
kuu la hospitali. Badaka alionekana 
kushangazwa na hali ile. Akasimama 
mbele ya Mashaka.

“We shemeji, kwani kuna nini, 
umemfanya nini dada yangu?”

Mashaka alishusha pumzi ndefu, 
kiasi cha kumfanya Badaka amuonee 
huruma.

“Unasikia shemeji, mimi jana ul-
initumia meseji kuwa mama anaum-
wa, baadaye ukanitumia kuwa 
mama amelazwa, leo jioni ndiyo 
nimekuja kumtazama, kwa bahati 
nafika karibu na geti nakutana na 
Cecy, ndiyo kaanza kunipakia ma-
neno hapa, yaani hukuwapo, lakini 
malaika wako alikuwapo. Kusema 
kweli amenikwaza sana. Na ameni-

piga marufuku kwenda kumuona 
mgonjwa.”

Badaka alimtazama shemeji yake 
kwa makini akamuuliza “Kwani kuna 
ugomvi wowote uulitokea baina 
yenu?”

“Hapana, hakuna ugomvi. Ila dada 
yako kwa muda wa miezi hii mi-
wili anaonekana amebadilika sana, 
yaani siyo yule ninayemfahamu 
mimi. Amekuwa akinijibu maneno 
ya mkatomkato, nikisema hili yeye 
anajibu vile.” Mashaka alisema huku 
akikwepesha macho yake yasiangali-
ane na shemeji yake ambaye alikuwa 
akimtazama kwa huruma.

“Wewe hujamfanya kitu chocho-
te?”

“Nimfanye nini dada yako mimi?”
“Lo, asilete zake za kuleta hapa, 

hebu twende, yaani ndiyo anakuzuia 
kwenda tu kumwona mgonjwa. Hata 
kama mna ugomvi, mgonjwa ana-
husika na nini.” Badaka alichukua 
jukumu la kumchukua Mashaka na 
kwenda naye moja kwa moja kwenye 
wodi ya wanawake kwenye Hospitali 
ya Mwananyamala.

Mgonjwa aliyelazwa kitanda nam-
ba sita aliitwa Magdalena Rupia. Ndi-
ye mama mzazi wa Cecilia.

Alibahatika kupata watoto wa-
tano, watatu wa kiume na wawili wa 
kike. Cecilia alikuwa wa nne na wa 
mwisho alikuwa Badaka.

Kutokana na wingi wa watu wal-
iokuja kumwona, wengine ndugu, 
majirani, rafiki wa ndugu, rafiki wa 
wafanyakazi wa familia ya mama 
Cecy, wengi walikuwa hawajuani.

Ni ndugu tu na familia ya mama 
huyo ndio waliojuana. Walijikuta tu 
wako pamoja kila mmoja akitaka ku-
muona mama huyo kwa kumfahamu, 

au kuvutwa na mtu wa familia yake.
Hilo lilimfanya hata Mashaka 

asionekane kuwa mtu wa ajabu 
mbele ya wengine. Tena kizuri zaidi 
ni kwamba alifika akiwa ameongo-
zana na Badaka, binti wa mwisho wa 
mama huyo ambaye mumewe alifari-
ki dunia miaka mitatu iliyopita.

Hata hospitali umbea upo 
vile vile. Wengine walionekana 
wakinong’onezana. Wakidhani kuwa 
ni mpenzi wake Badaka. Ni watu 
watatu tu ndio waliojua nini kinaen-
delea. Cecy, Mashaka na Badaka.

  Baada ya kuongea na mama yake 
akimjulia hali kwa muda wa dakika 
tano hivi, alimwita Mashaka aliyeku-
wa pembeni kidogo.

“Njoo umsalimie mama.” Badaka 
alimwita Mashaka.

Alimsalimia na kumpa pole, lakini 
pia akimkabidhi kifuko cha machun-
gwa.

 “Ahsante mwanangu, nitakula ni-
kishamaliza kula chakula.” Mgonjwa 
alimshukuru.

Mgonjwa hakutaka kumfahamu 
sana kila mtu anayefika kumtazama 
kwani wengine aliwafahamu na wen-
gine hakuwafahamu, lakini alifaha-
mu fika kuwa kila mmoja alikuja kwa 
sababu yake.

Hata ambao hawafahamu walifika 
kutokana na urafiki na ukaribu wa 
ndugu na familia yake.

Wakati huo wote Cecy  alikuwepo. 
Yote aliyokuwa yakitokea alionekana 
kununa na kutazama jicho pembe 
mdogo wake na Mashaka pia.

Hawakuonekana kujali. Wao wal-
iona mgonjwa ni muhimu zaidi ku-
liko hayo mengine.

B
wana wee, ondoka na vi-
chungwa vyako, kwani 
umesikia mama yangu ana 
upungufu wa damu?”

“Hapana Cecilia, mimi nimekuja 
kumuona mama tu. Haya machun-
gwa si muhimu sana kwake, najua 
umeleta chakula, atakula matunda 
tu akimaliza kula.”

“Sasa umesikia sisi hatuwezi kum-
nunulia machungwa? Yaani umetoka 
huko na vichungwa vyako vya mia 
mia, vitano sijui, uje kumletea mama 
yangu uonekane wa maana sana 
eee?”

Mashaka alimtazama Cecilia kwa 
mshangao. Hakuamini maneno hayo 
kama yanatoka kinywani kwa mwa-
namke anayempenda. Na yeye mwe-
nyewe alionekana kumpenda, lakini 
kwa siku za karibuni amebadilika 
kama kinyonga.

“Sesilia ni wewe kweli?”
“Ndiyo mimi, nitazame vizuri, 

kwani nimebadilika? Nimebadilika 
rangi au sura?”

Hata uangaliaji wa Cecilia kwa jinsi 
alivyokuwa akimtazama Mashaka, il-
ionekana kabisa kuwa ni dharau.

Alitazama akiwa amemsimamia 
upande, amemshikia kiuno, halafu 
macho yakiwa yanamtazama kwa 
dharau, wenyewe watoto wa mjini 
wanasema ‘kumnyali’.

Alimtazama kuanzia juu na kum-
shuka hadi chini.

“Sitaki uingie hospitalini kwenda 
kumuona mama yangu, hakuhusu 
jicho wala sikio. Siyo mama yako, 
siyo shangazi yako, wala mkweo, 
umenisikia?” Cecilia alizidi kum-
chimba mkwara Mashaka.

Mashaka hakujua la kufanya. Ali-
baki amesimama na kifuko chake 
cha machungwa.

Ilikuwa majira saa 10:00 jioni nje 
kidogo ya geti la kuu la kuingilia la 
Hospitali ya Mwananyamala jijini 
Dar es Salaam.

Si watu wengi walioona mzozo 
huo kutokana na wengi wao wali-
kuwa kwenye pilikapilika ya kuwahi 
kuona wagonjwa, wengine wakitoka 
na kuwahi nyumbani. Ni watu wach-
ache tu waliobahatika kuona kilicho-
tokea kati ya Mashaka na Cecilia.

“Ndiyo nishasema hivyo, sitaki 
kuona ukitia pua yako pale, labda 
kama una mgonjwa mwingine sawa 
lakini siyo mama yangu mimi. Upo 
nyonyo?”

Maneno mazito, ya karaha na ya 
kukatisha tamaa, yalimvunja nguvu 
Mashaka na kuhisi mwili mzima kufa 
ganzi.

Alitamani ardhi ipasuke immeze 
ili kuondokana na aibu ile anayoi-

“Sitaki uingie 
hospitalini 
kwenda 
kumuona 
mama yangu, 
hakuhusu 
jicho wala 
sikio. Siyo 
mama yako, 
siyo shangazi 
yako, wala 
mkweo, 
umenisikia?” 
Cecilia alizidi 
kumchimba 
mkwara 
Mashaka.
Mashaka 
hakujua la ku-
fanya. Alibaki 
amesimama 
na kifuko 
chake cha 
machungwa.
Ilikuwa majira 
saa 10:00 jioni 
nje kidogo 
ya geti la kuu 
la kuingilia 
la Hospitali 
ya Mwa-
nanyamala 
jijini Dar es 
Salaam.§	§

Adui Namba Moja- 1

hadithi
WASWAHILI wanasema mshika mawili moja humponyoka, na karamu mbili zilimshinda 
fisi. Sesilia, msichana mwenye kila sifa ya kuitwa  mrembo, anaangukia kwenye 
mapenzi ya vijana wawili. Mmoja ni fukara na mwingine mwenye uwezo. Kutokana 
na msichana huyo kutokuwa na msimamo wenye kueleweka, anawaingiza vijana hao 
kwenye chuki na visasi, vilivyoambatana na wivu uliopindukia kiasi cha kusababisha 
maafa makubwa. Ni kisa cha kusikitisha, kutisha na kuhuzunisha, lakini kitakachokupa 
elimu kubwa ya mapenzi.

inaendelea jumapili

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)
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Chidi Benz
kuandaa filamu yake

KAMA unataka kujua raha na 
machungu aliyopitia Rapa, Chidi 
Benz, basi kaa tayari kwani yupo 
mbioni kuandaa filamu inay-
oelezea safari ya maisha yake.

Akizungumza katika kipindi 
cha Friday Night Live, kinacho-
rushwa na E ATV, Benz, amese-
ma wazo hilo limetokana na 
mpenzi wake, ambaye alimshau-

ri kuachia filamu hiyo ili Watan-
zania wajifunze kupitia kwake.

“Jana mpenzi wangu ame-
niambia hivyo na tulikuwa tu-
najadiliana kuhusu hilo, aka-

niambia nikifanya filamu yangu 
itakuwa poa sana ila inatakiwa 
kupangwa vizuri ila sio kukuru-
puka maana itakuwa kama ban-
gi”. amesema.

MWANAMUZIKI wa Bongo Fle-
va, Baraka The  Prince, amesema 
kuna baadhi ya wasanii wanaji-
husisha na mambo ya kishirikina 
katika muziki wao kama njia 
moja ya kupata mafanikio.

Akizungumza na EATV, Bara-
ka amesema kwa upande wake 
hana imani hiyo, yeye huwa ana-
muamini Mungu kama mganga 
wake mkuu katika muziki.

“Siamini sana mambo ya ush-
irikina  na sijawahi kufanya, ila  
nasikia  tu watu wanasema, mimi 
nimeweza kufanikiwa bila kwen-
da kwa waganga,  mimi mganga 
wangu mkuu ni Mungu, mwanad-
amu mwenzangu atawezaje kuni-
fungulia mambo, naamini sana 
katika sala na Mungu” amesema 
Baraka The Prince

Baraka hata wenzako wanakataa

HATIMAYE mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu, 
jijini Dar es Salaam, imemhukumu msanii Rutyfiya 
Abubakary maarufu kama ‘Amber Rutty’, mumewe 
Said Bakary na James Charles au ‘James Delicious’ 
kulipa faini ya Mil. 11 au kwenda jela miaka 5.

Hukumu hiyo imetolewa baada ya kutiwa hatiani 
kwa makosa manne ikiwemo kufanya mapenzi kiny-
ume na maumbile.

Hukumu hiyo imetolewa na Hakimu Mkazi Mfawi-
dhi Godfrey Isaya baada ya mahakama hiyo kujiri-
dhisha pasi na kuacha ushahidi uliotolewa na upande 
wa mashtaka.

“Nimezingatia hoja za pande zote mbili na athari za 
makosa haya, ni kweli washitakiwa wote vijana na wa-
nategemewa, nimeona mshitakiwa wa kwanza ana-
jutia, kutokana na mazingira ya kesi hii adhabu yake 
ni miaka 30 kila kosa ambapo nikiwafunga mtapotea 
kabisa” amesema Hakimu Isaya. 

“Hivyo kwa mazingira mliyoyasema na lengo la ad-
habu ni kujirudi, mshitakiwa wa kwanza (Amber Rut-
ty) utalipa Milioni 3 ama jela miaka 5, mshitakiwa wa 
pili, Saidi Bakari,  utalipa faini ya milioni tatu  ama jela 
miaka 5  na mshitakiwa wa tatu James Charles atalipa 
faini milioni tano  ama jela miaka mitano na adhabu 
zitaenda sambamba” ameongeza. 

Mpaka jana washtakiwa wote walikuwa mahabusu 
hadi hapo watakapolipa faini hizo.

Amber Rutty, mumuwe 
wanusurika miaka 30

HURUMA YA HAKIMU
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LONDON, England 

MIKEL Arteta amesema Arsenal imejianda 
kwa namna yoyote kama kutatokea nafasi 
ya kusajili kabla ya pazia la dirisha la usajili la 
kipindi cha majira ya joto kufungwa Oktoba 5, 
mwaka huu.

Kuelekea mechi zake mbili dhidi ya Liverpool 
wiki hii, ‘Washikabunduki’ hao wamekuwa wak-
ihusishwa na nyota wa Atletico Madrid, Thomas 
Partey, kiungo wa Chelsea, Jorginho na nyota 
wa Lyon, Houssem Aouar.

Lucas Torreira amekuwa akihusishwa na 
Atletico katika dili ambalo linaweza kuongeza 
nafasi ya Arsenal kumpata Partey.

Wakati Arteta hakuwa na taarifa yoyote kuhu-
su usajili mpya kabla ya kuivaa Liverpool kwe-
nye Ligi Kuu kesho Jumatatu, amebainisha kuna 
nafasi ya kufanya usajili.

“Bado tumefungua milango ya kuimarisha 
timu yetu,” alisema kuelekea mchezo huo 
utakaopigwa kule kwenye dimba la Anfield.

“Tunaangalia machaguo tofauti, ikitemgemea 
na nini kitatokea kwa baadhi ya wachezaji wetu 
hapa. Tumeshajiandaa kama kutatokea lolote.

“Hatuna kipya juu ya Lucas au mchezaji 
mwingine yeyote kwa wakati huu na samahani 
siwezi kuwazungumzia wachezaji wanaocheza 
klabu nyingine.”

Arteta: 
Arsenal bado ipo sokoni

MADRID, Hispania 

KOCHA wa Real Madrid, Zin-
edine Zidane anaamini Barce-
lona wana kikosi chenye uwezo 
wa “kupambania kila kitu”.

Baada ya kumaliza msimu wa 
2019-20 bila taji lolote Ronald 
Koeman anakijenga upya kikosi 
hicho cha Blaugrana, ambacho 
kimewaachia wachezaji wake 
kama Luis Suarez, Arturo Vidal, 
Ivan Rakitic, Arthur na Nelson 
Semedo kuondoka.

Philippe Coutinho amerudi 
kutoka alikokuwa akicheza kwa 

mkopo kule Bayern Munich na 
Miralem Pjanic amejiunga nao 
kutoka Juventus, huku Lionel 
Messi akiamua kubaki baada ya 
awali kuomba kuondoka.

Zidane, ambaye jana Juma-
mosi kikosi chake cha Madrid 
kiliwafuata Real Betis, amesema 
Barca wana kikosi imara cha 
kutoa changamoto ya mataji 
msimu huu.

“Tunawaheshimu. Licha ya 
kujua kile kinachoendelea kwao 
naamini kwamba bado wana 
kikosi imara sana,” alisema aki-
waambia waandishi wa habari.

“Nafikiri klabu ina mambo 
yake na magumu yao. Nafikiri 
Barcelona, katika suala la timu 
na kikosi, ni klabu ambayo itapi-
gania kila kitu.

“Sina shaka kwa hili.”

Jesus aipa pigo Manchester City
MANCHESTER, England 

MSHAMBULIAJI wa Manches-
ter City, Gabriel Jesus, anatarajiwa 
kuwa nje ya dimba angalau hadi 
katikati ya mwezi ujao baada ya 
kuondolewa katika kikosi cha Brazil 
kitakachoivaa Bolivia na Peru kwe-
nye michuano ya kuwania kufuzu 
Kombe la Dunia mwaka 2022.

Majeraha ya Jesus hayajawekwa 
wazi, licha ya Shirikisho la Soka la 
Brazil (CBF), kuthibitisha kwenye 
taarifa yake kwamba City imewaari-
fu nyota huyo mwenye umri wa 

miaka 23, hatajiunga nao.
“Timu yake ya Uingereza iliwasili-

ana na daktari wa timu ya Taifa ya 
Brazil, Rodrigo Lasmar, na kuripoti 
majeraha ya mchezaji huyo baada 
ya mchezo wa Ligi Kuu dhidi ya 
Wolves Jumatatu,” ilisema taarifa 
hiyo.

Straika wa Hertha Berlin, 
Matheus Cunha ameongezwa kwe-
nye kikosi hicho cha kocha, Tite, 
akiitwa kwa mara ya kwanza katika 
timu ya taifa ya wakubwa baada ya 
kuifungia Brazil chini ya umri wa 
miaka 23 kwenye mashindano ya 

Mataifa ya CONMEBOL mapema 
mwaka huu.

Jesus alifunga bao la mwisho 
kwenye ushindi wa 3-1 pale katika 
dimba la Molineux na alionekana 
kuendelea kuwa chaguo la kwanza 
la kocha, Pep Guardiola, hasa kwa 
kuwa Sergio Aguero anaendelea 
kujiuguza baada ya kufanyiwa op-
eresheni.

Sasa Man City haitakuwa na 
mshambuliaji wake huyo muhimu 
kwenye mchezo wa leo Jumapili wa 
Ligi Kuu dhidi ya Leicester City.

Barca bado ina kikosi 
cha ushindani- Zidane
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  Ananijua vizuri na anajua uwezo wangu 
na kujiamini kwangu, ni ishara nzuri na fahari 
kuondoka huku...

KWA UFUPI

MADRID, Hispania 

LUIS Suarez amesema ajisikia fahari 
kwa kutetewa na Lionel Messi baada ya 
uhamisho wake wa kwenda Atletico Ma-
drid kutoka Barcelona.

Suarez mwenye umri wa miaka 33, al-
ijiunga na Atletico kwa euro milioni sita 
wiki hii akitokea pale Camp Nou.

Rafiki yake wa karibu na nyota wa 
Barcelona, Messi aliwashushia lawama 
miamba hao wa Catalunya Ijumaa, ak-
isema Suarez “alifukuzwa” na “hakuna 
cha zaidi kilichomshangaza” yeye.

Suarez, ambaye alishinda mataji 13 
akiwa na Barca, alisema alijisikia fahari 
kuondoka huku kukiwa na mtazamo 

chanya namna ile kutoka kwa wachezaji 
wenzake.

“Leo ananijua mimi vizuri na anajua 
uwezo wangu na kujiamini kwangu. Ni 
ishara nzuri na fahari kuondoka huku 
kukiwa na mtazamo chanya nyuma 
yangu,” alisema akiwaambia waandishi 
wa habari.

“Sasa nimeondoka na kujiunga na 
kikosi hiki cha ushindani na chenye ha-
masa kubwa.”

Suarez alifunga mabao 21 kwenye 
mechi 36 msimu uliopita, lakini sasa 
kocha mpya wa Barca, Ronald Koeman 
amebainisha hakuna nafasi kwa nyota 
huyo wa Uruguay wakati akikijenga 
upya kikosi hicho cha Blaugrana.

Mshambuliaji huyo kujiunga na klabu 
nyingine kubwa nchini Hispania ilikuwa 
hamasa kubwa kwa upande wake.

“Hamasa kubwa kwangu kwa kuja 
kwenye klabu kubwa nchini Hispania, 
Atleti,” alisema Suarez.

“Ina wachezaji wakubwa, wenye 
ushindani mkubwa ambao mara zote 
wanapambana kuwania nafasi ya juu 
katika ligi.

“Mashabiki na kocha (Diego Simeone) 
pia wamenihamasisha sana.”

Atletico itaanza msimu wa 2020-21 
kwa kucheza nyumbani dhidi ya Gra-
nada leo Jumapili kwenye mchezo wake 
wa kwanza wa Ligi Kuu ya Hispania.

Lampard amtaka Rice
KOCHA wa Chelsea, Frank Lampard, amei-

taka klabu hiyo ya Stamford Bridge kujaribu 
kumsajili kiungo wa West Ham, Declan Rice 
mwenye umri wa miaka 21. Kama nyota huyo 
wa kimataifa wa England akitua hapo kuna 
nafasi kubwa kwa kiungo wa Italia, Jorginho 
kuhamia Arsenal. (Mirror)

PSG yajitosa kwa Rudiger
PARIS St-Germain inawania kumsajili 

mlinzi wa Chelsea, Antonio Rudiger, lakini 
wanasubiri kuona kama nyota huyo wa ki-
mataifa wa Ujerumani mwenye umri wa mi-
aka 27, atapatikana kwa mkopo au usajili wa 
kudumu. (Telegraph)

Spurs yamnyatia Skriniar
TOTTENHAM Hotspur ipo kwenye mazun-

gumza ya kumsajili mlinzi wa kimataifa wa 
Slovakia, Milan Skriniar mwenye umri wa 
miaka 25  lakini hawatakuwa tayari kukubali 
kulazimishwa kulipa ada inayotakiwa na In-
ter Milan ya pauni milioni 55. (Sun)

Inter kumsajili Smalling
INTER Milan watajitosa kumsajili mlinzi 

wa Manchester United na England, Chris 
Smalling mwenye umri wa miaka 30, kama 
watamuuza Skriniar kwa Tottenham Hot-
spur. (Football Italia)

Kante kwenye rada za Inter
KLABU ya Inter Milan pia inaangalia 

uwezekano wa kumsajili kiungo wa Chelsea, 
N’Golo Kante ili nyota huyo mwenye umri 
wa miaka 28, akaungane na kocha wake wa 
zamani pale Blues, Antonio Conte. (Gazetto 
dello Sport via Mail)

Kounde yupo sokoni Sevilla
KLABU ya Sevilla inatarajia ofa ya pili kuto-

ka Manchester City kwa ajili ya mlinzi wake 
wa pembeni, Jules Kounde na inawezakana 
wakashindwa kuikataa ofa ya kuanzia euro 
milioni 65 hadi 70 kwa ajili ya Mfaransa huyo 
mwenye umri wa miaka 21. (ESPN)

Arsenal rasmi kwa Aouar
ARSENAL imetoa ofa ya pauni milioni 32 

ili kumsajili kiungo wa Lyon, Houssem Aouar 
mwenye umri wa miaka 22, lakini klabu hiyo 
ya Ligue 1 inataka pauni milioni 54 ili ku-
muachia kiungo huyo wa kimataifa wa Ufar-
ansa. (RMC Sport, via Metro)

Depay bado lulu Barca 
STRAIKA wa Lyon, Memphis Depay mwe-

nye umri wa miaka 26, anaonekana kuwa 
chaguo la kwanza la Barcelona ili kuimarisha 
safu yao ya ushambuliaji. (Mundo Depor-
tivo via Mail)

Straika Liver agombewa
STRAIKA wa Liverpool na England, Rhi-

an Brewster mwenye umri wa miaka 21, 
anawaniwa kujiunga na Sheffield United, 
huku Aston Villa na Brighton pia zikimu-
wania nyota huyo mwenye umri wa miaka 
20. (Sheffield Star)

Lampard kuteta na Kepa
KOCHA wa Chelsea, Frank Lampard, ana-

panga kufanya mazungumzo na golikipa 
wake, Kepa Arrizabalaga mwenye umri wa 
miaka 25, baada ya kumsajili kipa wa ki-
mataifa wa Senegal, Edoaurd Mendy, 28. 
(Star)

Leeds yamuwania Koopmeiners
LEEDS United inawania kumsajili kiungo 

wa Uholanzi, Teun Koopmeiners mwenye 
umri wa miaka 22, kutoka AZ Alkmaar. (Tel-
egraph)

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

Suarez: Sababu Messi 
kunililia Barca hii hapa
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Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Mbeya City, 
Amri Said, amesema atalazi-
mika kukibadilisha kikosi chake 
hasa safu ya ushambuliaji kwa 
sababu kimekuwa ikikosa mabao 
mengi kutokana na kutokuwa na 
utulivu.

Akizungumza baada ya 
kuchapwa bao 1-0 dhidi ya Na-
mungo FC, Amri alisema pamoja 
na kupoteza mechi hiyo, lakini 
kikosi chake kilipambana na 
kucheza vizuri, ila tatizo lime-
kuwa ni kuweka mpira ndani ya 
wavu.

“Vijana wamecheza
 vizuri, lakini tatizo tu

lilonalo kwa sasa ni ku
funga magoli. Nina vijana 

wadogo ambao nime
waamini, lakini wameko
sa utulivu wanapokuwa 

golini na uzoefu, sasa 
naangalia uwezekano 
wa kubadilisha kikosi 

na hasa kwenye safu ya
 ushambuliaji,” alisema.
Amri alisema kwenye kikosi 

alichonacho, anao baadhi ya 
washambuliaji wazoefu ambao 
kwenye mechi zinazofuata ata-
watumia, lakini pia kuna uweze-
kano hata kipindi cha dirisha 
dogo la usajili kusaka nyota 
wazoefu wa ligi ili kuwaongezea 
nguvu vijana alionao.

Kwenye mechi dhidi ya Na-
mungo, Mbeya City ilionekana 
kukuruka huku na huko kwa 
kufanya mashambulizi mfu-
lulizo, lakini washambuliaji wake 
walionekana kukosa mabao ya 
wazi ambayo kama wangetumia 
nafasi vizuri, basi ingeweza hata 
kuondoka na ushindi, achilia 
mbali kutoka sare.

Ijumaa iliyopita, Mbeya City 
ilipokea kipigo cha nne mfululizo 
kutoka kwa Namungo na kuifan-
ya timu hiyo kuendelea kubu-
ruza mkia kwenye msimamo wa 
Ligi Kuu Tanzania, ikiwa imesha-
maliza raundi ya nne.

Ilianza kwa kuchapwa mabao 
4-0 dhidi ya KMC, baadaye 1-0 
dhidi ya Yanga, 1-0 dhidi ya 
Azam FC kabla ya kufungwa bao 
1-0 tena dhidi ya Namungo. 

Kati ya mechi hizo nne, mbili 
imefungwa ugenini na mbili ny-
umbani, lakini ikiwa haijafunga 
goli lolote mpaka sasa.

Mshambuliaji wa Kagera Sugar, Yussuf Mhilu, akishangilia baada ya kui-
fungia timu yake bao pekee wakati ikishinda 1-0 dhidi ya KMC FC, kwenye 
mechi ya Ligi Kuu Bara iliyopigwa Uwanja wa Kaitaba mjini Bukoba juzi. 
Ushindi huo ni wa kwanza kwa Kagera Sugar tangu imeanza ligi msimu huu. 
MPIGAPICHA WETU 

Na Mwandishi Wetu

HUKU akikiri kuwa ushindani wa 
namba ndani ya kikosi cha Simba 
umeongezeka kutokana na kila nafasi 
kuwa na wachezaji wenye viwango 
vya juu, kiungo mnyumbulifu wa timu 
hiyo, Mkenya Francis Kahata amesema 
anaifurahia hali hiyo kwani inaifanya 
timu kuwa bora.

Tangu kuanza kwa msimu huu, kabla 
ya mechi ya Simba dhidi ya Gwambina 
FC katika Uwanja wa Mkapa jana, Kahata 
amecheza mara moja tu tena akitokea 
benchi, wakati timu hiyo ikivuna pointi 
saba kwa kushinda michezo miwili na 
kutoka sare moja.

Lakini Kahata, amemwambia mwandi-
shi wetu kuwa anayafurahia maisha 
ndani ya kikosi cha Simba na ataendelea 
kupambana ili kupata nafasi ya kuanza.

“Kila mchezaji anayecheza anacheza 
kwa ajili ya timu, na timu ikishinda 
tumeshinda wote, ushindani ni mkubwa 
lakini hali hiyo ni nzuri kwa wachezaji 
kwa sababu inakuwa ni changamoto 
kwa kila mchezaji kuongeza juhudi ma-
zoezini.

“Mwanzoni mwa msimu sikuwa fiti 
kwani nilipata majeraha ingawa sasa 
yamepona na nipo fiti kucheza, lakini 
ushindani wa namba ni mkubwa na hilo 
ndilo linalotakiwa, sina wasiwasi najua 
nitacheza tu,” alisema Kahata ambaye 

msimu uliopita alionyesha kiwango cha 
juu na kuwa kipenzi cha mashabiki wa 
timu hiyo.

Nafasi ya kiungo anayocheza Kahata, 
licha ya tangu msimu uliopita kusheheni 
wachezaji wengi wenye vipaji, lakini 
klabu hiyo imeongeza viungo wengine 
akiwamo Bernard Morrison pamoja na 
Rally Bwalya ambaye anaweza kucheza 
nafasi zaidi mbili dimbani.

Hata hivyo, Kahata anaamini ni muda 
tu unahitajika na kuongeza juhudi ma-
zoezini ili kumshawishi Kocha Mkuu wa 
timu hiyo, Mbelgiji Sven Vandenbroeck 
kumpanga katika kikosi cha kwanza am-
bacho mara nyingi amekuwa akimwanzi-
sha Morrison katika nafasi hiyo.

Kahata akunwa ushindani 
namba kuiimarisha SimbaKocha 

Mbeya 
City 
sasa 
kubadili 
kikosi

Na Mwandishi Wetu

LICHA ya kiwango alichoanza kukionyesha 
kupokelewa vizuri na mashabiki wa Yanga, win-
ga wa timu hiyo Mkongomani Tuisila Kisinda 
amesema anajiona  bado hajacheza katika ki-
wango chake cha juu jambo ambalo anafanya 
kila liwezekanalo kuhakikisha anarejesha ubora 
wake na kutoa mchango mkubwa kwa timu ku-
fanya vizuri.

Yanga leo itashuka katika Uwanja wa Jamhuri 
mjini Morogoro kuvaana na wenyeji wao, Mtibwa 
Sugar baada ya kutoka kuvuna pointi tatu dhidi 
ya Wakatamiwa wa Kagera, Kagera Sugar kwenye 
dimba la Kaitaba.

Na tangu msimu huu umeanza, Kisinda ambaye 
amejiunga na Yanga msimu huu akitokea AS Vita 
ya kwao DR Congo, amekuwa katika kikosi cha 
kwanza cha Mserbia Zlatko Krmpotic, ambapo 
wamefanikiwa kushinda mechi mbili na kutoka 
sare moja.

Lakini, Kisinda amesema bado hajacheza na 
kufikia katika kiwango chake cha juu jambo am-
balo anapambana ili kurejea katika hatua hiyo 
na kuweza kuisaidia timu yake kwenye mechi za 
Ligi Kuu zinazoendelea.

“Bado sijarejea katika ubora wangu, mashabiki 
wanatakiwa kuwa na subira, lakini waendelee 
kuiunga mkono timu yao, sijacheza katika ki-
wango kizuri ila naamini kwenye michezo ijayo 
mambo yatabadilika tu.

Akiizungumzia Ligi Kuu Bara, Kisinda alisema: 
“Kuna mambo najifunza kupitia ligi hii ambayo 
nimegundua kuwa inawachezaji wengi wazuri 
na ina ushindani mkubwa hivyo inahitaji kupam-
bana ili kupata matokeo na mimi nipo tayari kwa 
hilo.”

Hadi sasa Kisindi ametengezeza pasi moja ya 
bao, akifanya hivyo wakati Yanga ikishinda 1-0 
dhidi ya Kagera Sugar baada ya kuambaa na mpi-
ra na kuingia nao ndani ya 18 kabla ya kumpa-
sia Mkongomani mwenzake, Tonombe Mukoko 
aliyefunga bao hilo dakika ya 72 kwenye Uwanja 
wa Kaitaba.

Hata hivyo, Kocha wa Yanga, Zlatko amesema 
tatizo kubwa ndani ya kikosi hicho si uwezo wa 
mchezaji mmoja mmoja, bali timu hiyo haijawa 
na muunganiko mzuri jambo ambalo pia lin-
achangia kushindwa kufunga mabao mengi.

Zlatko amesema, kitendo cha kutokuwa na 
muda wa kutosha wa kujiandaa na msimu mpya, 
ndicho kinachoingharimu timu hiyo licha ya ku-
fanya usajili mzuri, lakini anaamini kadri timu 
inavyoendelea na mechi za ligi, muunganiko 
huo utapatikana na kuanza kupata ushindi wa 
kishindo.

Kisinda awatuliza 
mashabiki Yanga

KAZI IMEANZA...
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Na Somoe Ng’itu, MOROGORO 

BAADA ya tambo na majigambo ya 
hapa na pale kutawala zaidi ya wiki moja, 
hatimaye siku iliyosubiriwa imefika kwa 
Mtibwa Sugar kuwakaribisha Yanga katika 
mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara itakay-
ochezwa leo kwenye Uwanja wa Jamhuri 
mkoani hapa.

Yanga itashuka uwanjani ikiwa na kum-
bukumbu ya kutoka ‘kulamba sukari’ ya 
ndugu zao Mtibwa Sugar, kwa ushindi wa 
bao 1-0 walioupata ugenini dhidi ya Kagera 
Sugar huku pia ‘Wakata miwa’ hao wa Mo-
rogoro wao wakiilowesha sukari Ihefu FC 
ya jijini Mbeya kwa ushindi kama huo.

Lakini pia Yanga itashuka uwanjani iki-
wa na kumbukumbu ya kulazimishwa sare 
ya bao 1-1 na Mtibwa Sugar msimu uliopita 
katika mechi ya mzunguko wa pili dimbani 
hapo ikiwa ni baada ya raundi ya kwanza 
ya ligi hiyo kushinda kwa bao 1-0 katika 
Uwanja wa Mkapa.

Katika msimamo wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara, Yanga yenye pointi saba iko katika na-
fasi ya tano (kabla ya mechi za jana), wakati 
Mtibwa Sugar yenyewe ilikuwa nafasi ya 
nane baada ya kujikusanyia pointi tano.

Kocha wa Yanga, Mserbia Zlatko Krm-
potic, aliliambia gazeti hili kuwa kikosi 
chake kiko imara na tayari kwa mchezo 
huo na wachezaji wake wameimarika to-
fauti na walivyokuwa wakati msimu huu 
unaanza.

Zlatko alisema kila mchezaji ameahidi 
kucheza kwa kiwango cha juu na kutimiza 
vema majukumu atakayowapa huku akiji-
andaa kukutana na ushindani kutoka kwa 
wenyeji Mtibwa Sugar.

Kocha huyo alisema ameyafanyia kazi 
upungufu wote uliyoonekana katika mich-
ezo iliyotangulia na amewakumbusha 
wachezaji wake kuongeza umakini wan-
apokaribia eneo la kufunga.

“Kwanza timu inahitaji ushindi, hilo tu-
mefanikiwa, lakini kwetu sasa tunahitaji 
kupata mabao zaidi ili kujiweka nafasi 
nzuri, kufunga goli moja haitoshi, tumeli-
zungumza na kulifanyia kazi, matumaini 
yangu kesho (leo), tutaonekana tofauti,” 

alisema Zlatko.
Aliongeza amewapa mbinu mpya 

washambuliaji wake ambao wanaongozwa 
na Michael Sarpong kubadilika na kuwa-
soma wapinzani wao kabla ya kufanya 
mashambulizi.

Mshambuliaji Mkongomani, Tuisila 
Kisinda, alisema kwake hana wasiwasi na 
Uwanja wa Jamhuri na kueleza viwanja vya 
Afrika vinafanana.

“ Walete Mtibwa, Uwanja kwangu si 
tatizo, viwanja vya Afrika vinafanana, niko 
tayari kuisaidia timu yangu kupata ma-
tokeo mazuri katika mechi hiyo,” Kisinda 
alisema.

Naye Meneja wa Yanga, Hafidh Saleh, 
alisema maandalizi ya mechi hiyo yame-
kamilika na kila mchezaji amekabidhiwa 
jukumu kwenye eneo lake.

Hafidh alisema kikosi chao kina mchezaji 
majeruhi mmoja tu ambaye ni Mapinduzi 
Balama, hivyo waliobakia wana nafasi sawa 
ya kucheza katika mchezo wa leo.

“Tumetulia na tunaomba Mungu atuam-
she salama hapo kesho (leo), muda na saa 
tutaongea, tunaamini hatutawaangusha 
mashabiki wetu,” alisema meneja huyo.

Kocha Mkuu wa Mtibwa Sugar, Zuberi 
Katwila, alisema vijana wake wako imara 
na wamejipanga kuendeleza kasi ya ushin-
di waliyoianza kwenye ligi hiyo msimu huu.

Katwila alisema kikosi chake kimeimari-
ka tofauti na walivyokuwa msimu uliopita 
na amewataka Yanga wasiende na “ma-
tokeo mfukoni.”

“Nina maingizo mapya katika kikosi 
changu, ninaamini wataisaidia timu na 
wameimarika zaidi baada ya kucheza 
mechi tatu, tutasukuma ngome yao, tuna-
jua mahali imara na kwenye mapungufu, 
tumejiandaa kufanya makubwa, wanajua 
tulichowafanya Zanzibar, wasitegemee njia 
nyepesi,” Katwila alisema.

Mechi nyingine za ligi hiyo zitakazoche-
zwa leo ni kati ya Ruvu Shooting dhidi ya 
Biashara United wakati Mwadui FC wata-
wakaribisha Ihefu FC kwenye Uwanja wa 
Mwadui Complex ulioko mkoani Shinyan-
ga.

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042

Yanga 
yatamani
sukari ya 
Mtibwa

  Zlatko ataka wailambe zaidi 
leo kuliko ile ya Kagera, Katwila 
awaonya asema...

ukurasa   22Suarez: Sababu Messi kunililia Barca hii hapa

Mshambuliaji wa Manchester United, Anthony Martial akijaribu kufunga lakini kipa 
wa Brighton, Mat Ryan akionyesha umakini langoni mwake kwenye mechi ya Ligi Kuu 
England iliyopigwa Uwanja wa The Amex jana. United ilishinda kwa mabao 3-2. PICHA: 
MTANDAO

Dube aigandisha Azam FC kileleni
Na Adam Fungamwango

BAO lililofungwa na Mzimbabwe Prince 
Dube dakika moja kabla ya mechi kumalizika, 
limeifanya timu ya Azam kurejea kileleni iki-
iengua KMC ambayo ilikuwa ikiongoza Ligi 
Kuu Tanzania Bara kwa raundi tatu mfululizo.

Straika huyo alitumia makosa ya mabeki 
wa Prisons kuruka na mtu mmoja hewani 
na kumsahau mchezaji huyo hatari aliyepiga 
kichwa maridadi mpira wa krosi kutoka winga 
ya kushoto na kujaa wavuni, huku kipa Jeremi-
ah Kisubi akishindwa hata kutingishika.

Ni mechi ambayo Prisons itabidi ijilaumu 
yenyewe kwani ilikosa mabao mengi ya wazi, 
lakini pia ikiibana Azam kwa muda mwingi wa 
mchezo, kabla ya kosa moja ililofanya dakika 
za mwisho lililotumiwa vema na wapinzani 
wao.

Wakati Dube akiipa ushindi Azam wa bao 
1-0 dhidi ya Prisons kwenye Uwanja wa Nel-

son Mandela mjini Sumbawanga, yeye mwe-
nyewe lilikuwa ni bao lake la tatu kufunga 
msimu huu kwenye mechi nne tu ambazo 
amecheza.

Kwa ushindi huo, Azam inafikisha pointi 12 
ikishinda mechi zote nne ilizocheza, imefunga 
mabao matano ikiwa haijaruhusu nyavu zake 
kutingishwa.

Hakuna timu yoyote inayoweza kuishusha 
Azam kwenye mechi za raundi ya nne, hivyo 
itaendelea kuongoza kwa wiki nzima hadi 
kwenye mechi za raundi ya tano.

Hii ni baada ya timu zilizoshinda mechi tatu 
mfululizo, Dodoma Jiji na KMC zote kupoteza 
kwenye mechi za raundi ya nne.

KMC ilichapwa bao 1-0 dhidi ya Kagera Sug-
ar kwenye Uwanja wa Kaitaba mjini Bukoba 
juzi na Dodoma Jiji kukumbana na kipigo cha 
mabao 3-0 dhidi ya Polisi Tanzania kwenye 
Uwanja wa Ushirika mjini Moshi jana.

HUAPATI KITU...
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