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Mwalimu 
auawa kikatili 
Na Renatha Msungu, DODOMA

MWALIMU wa Shule ya Msingi Kisokwe 
Wilaya ya Mpwapwa mkoani Dodoma, 
Albert Kaguli (43), amekutwa ameuawa 
na watu wasiojulikana huku chanzo cha 
mauaji kikidaiwa kuwa wivu wa mapenzi.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Dodoma, 
Onesmo Lyanga alithibitisha kutokea kwa 
tukio hilo jana wilayani humo, akisema 
mwalimu huyo aliuawa kwa kupigwa 
na kitu kizito kichwani huku Jeshi hilo 
likimtafuta Shukuran Maselo kwa tuhuma 
za mauaji hayo.

“Chanzo cha tukio hili inasadikiwa 
kuwa ni wivu wa mapenzi dhidi ya 
mtuhumiwa wa kosa hili, bado Jeshi la 
Polisi linaendelea na uchunguzi ili kubaini 
watuhumiwa wengine wa mauaji hayo ya 
kikatili,” alisema.

Alibainisha kuwa tukio hilo ni la tano 
kutokea mkoani humo mwaka huu na 
jeshi linaendelea kuwasaka wahalifu hao 
ili kuwachukulia hatua za kisheria.

Mkuu wa Wilaya ya Mpwapwa, Jose-
phat Maganga, alilaani mauaji hayo na 
kuwataka wananchi kuacha kujichukulia 
sheria mkononi.

Kiti cha Naibu Spika chavuta vigogo CCM 
Na Paul Mabeja, DODOMA

WABUNGE saba wa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) wameji-
tokeza jana kuchukua fomu za 
kuomba ridhaa ya kuteuliwa 
na chama kugombea nafasi ya 
Naibu Spika wa Bunge.

Kati ya wabunge hao walio-
jitokeza jana, yumo Mbunge 
wa Ilala, Mussa Azan Zungu, 
Mbunge wa Nzega Vijijini, Dk. 
Hamis Kigwangalla, pamoja 
na mdogo wa Rais wa Seri-
kali ya Mapinduzi Zanzibar na 
Mbunge wa Mahonda Mkoa wa 
Kaskazini Ugunja, Abdullah Ali 
Mwinyi.

Wengine ni Mbunge wa 
Hanang, Samweli Xaday, 
Mbunge wa Mwanga Joseph 

Anania, David Kihenzele wa 
Mufindi Kusini na Dk. Oscar 
Kikoyo wa Muleba Kusini.

Akizungumza na waandishi 
wa habari jana mara baada 
ya kuchukua fomu, Mbunge 
wa Mahonda, Abdullah Ali 
Mwinyi, alisema ana imani 
anaweza kuitumikia nafasi ya 
Unaibu Spika iwapo chama 
chake kitampitisha kugombea 
nafasi hiyo.

“Nina uzoefu wa kutosha 
katika nafasi hii ya ubunge 
na nimeongoza wabunge ka-
tika Bunge la Jumuiya ya Af-
rika Mashariki (EAC) ambalo 
kimsingi halina utofauti na 
uendeshaji wa Bunge hili, to-
fauti labda ni lugha tu kule ni 
Kiingereza na hili ni Kiswahili, 

hivyo      ninaamini naweza 
kuongoza kama nitapewa rid-
haa na chama changu,” alise-
ma.

Aliongeza kuwa anao uzoefu 
wa kuwa mbunge kwa vipindi 
vitatu tofauti ambapo mara 
mbili amekuwa Mbunge wa 
Bunge la Afrika Mashariki na 
sasa ni Mbunge wa Bunge la 
Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania.

“Mimi ni mwanasheria 
mzoefu, ninaimani nina uwezo 
wa kuitumikia nafasi ya Unaibu 
Spika kwa kutumia utulivu, 
hekima pamoja na maarifa,” 
alitamba.

Dk. Kigwangalla alisema 
sababu iliyomsukuma ku-
chukua fomu ya kuwania kiti 

hicho ni sifa alizonazo kwa mu-
jibu wa katiba ya nchi.

“Ninazo sifa kwa mujibu 
wa katiba ya nchi na chama 
changu lakini pia kanuni za 
uchaguzi ndani ya chama zi-
naniruhusu ndani ya chama 
na tume lakini pia ninao 
uzoefu wa kutosha kuongoza 
wabunge wenzangu na nime-
wahi kushika nafasi serikalini 
kama vile uwaziri na unaibu 
waziri,” alisema Dk. Kigwang-
wala.

Zungu alisema amechukua 
fomu ya kuwania kiti hicho ku-
tokana na kuwa wazi.

Uchukuaji na urudishaji wa 
fomu za kuomba uteuzi wa ku-
wania nafasi hiyo unatarajiwa 
kufungwa leo saa 10:00 jioni.

Rais Samia aonya walioanza kampeni
Na Waandishi Wetu,          
MUSOMA

CHAMA Cha Mapinduzi 
(CCM) kimetangaza utaratibu 
mpya wa kuadhimisha shere-
he za kuzaliwa kwake kitaifa 
wa kila baada ya miaka mitano, 
huku Mwenyekiti wake, Rais 
Samia Suluhu Hassan akitoa 
onyo kwa wanachama walio-
anza kampeni mapema.

Rais Samia alitoa onyo hilo 
jana mjini Musoma mkoani 

Mara wakati wa kilele cha maa-
dhimisho ya miaka 45 tangu 
kuzaliwa kwa chama hicho, 
akisema sherehe hizo kwa kila 
mwaka zitakuwa zinaadhim-
ishwa kimkoa.

Alisema uchaguzi ndani 
ya chama utafanyika mwaka 
huu na kubainisha kuna watu 
wameanza harakati za kutaka 
uongozi mkoani Mara kabla ya 
muda.

Alisema jicho la chama lipo 
wazi kwa wanaoanza kampeni 

kabla ya muda.
Rais Samia alisema chama 

hicho kilifanya matembezi ya 
hisani na kukusanya Sh. mil-
ioni 300 ambazo ameelekeza 
zitumike kutengeneza kadi  za 
kielektroniki.

Kiongozi huyo pia alibaini-
sha mafanikio katika sekta 
mbalimbali zikiwamo kilimo  
na kupongeza Tanzania ku-
fikia uchumi wa kati kabla ya 
mwaka 2025.

Sherehe hizo zilifanyika 

kwa mara ya pili mkoani Mara 
tangu kuzaliwa CCM, zilihud-
huriwa na makatibu wakuu 
wastaafu wa chama hicho na 
viongozi  wengine wa kitaifa 
wakiamo Rais mstaafu, Jakaya 
Kikwete, Rais wa Zanzibar, Dk. 
Hussein Mwinyi, Waziri Mkuu, 
Kasim Majaliwa pamoja na Spi-
ka wa Bunge, Dk. Tulia Akson.

n Imeandikwa na
 Richard Makore na 
Beatrice       Shayo

Makamu wa Rais, Dk. Philip Isdor Mpango akishiriki katika ufunguzi wa Mkutano wa 35 wa Wakuu wa Nchi na Serikali wa Umoja wa 
Afrika (AU), jijini  Addis Ababa, Ethiopia jana. Mkutano huo, umebeba kauli mbiu isemayo “Kuimarisha Lishe na Usalama wa Chakula 
barani Afrika: Kuongeza kasi ya Uzalishaji katika Kilimo, Maendeleo ya Rasilimali Watu na Maendeleo Endelevu ya Kiuchumi na 
Kijamii”. PICHA: OMR

ACT yazindua 
kampeni 
ikimnasa
kiongozi 
wa CUF
Na Romana Mallya

CHAMA cha ACT-Wazalendo kimezin-
dua operesheni ya ‘Shusha Tanga 
Pandisha Tanga’ awamu ya pili huku 
kikimpokea Hamidu Bobali, aliyekuwa 
Mwenyekiti wa Jumuiya ya Vijana ya 
Chama cha Wananchi (CUF) na Mbunge 
wa Mchinga.

Machi 18, 2019, aliyekuwa Mwe-
nyekiti wa ACT-Wazalendo, Maalim Seif 
Shariff Hamad, alitangaza operesheni 
hii akiwataka wanaomuunga mkono 
katika mapambano ya kupigania haki 
kujiunga na ACT-Wazalendo.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa 
jana na Katibu Mkuu wa chama hicho, 
Ado Shaibu, Bobali alishasajiliwa jana 
kwenye programu ya ACT-Kiganjani na 
kupata kadi ya uanachama.

Shaibu alisema kuwa mwaka 2019 
baada ya operesheni hiyo kuzinduliwa, 
maelfu walijiunga na chama hicho.

“Katika kipindi cha wiki moja kuanzia 
Machi 19, 2019,  zaidi ya wanachama 
100,000 walijiunga na ACT-Wazalendo 
na kubadili kabisa ramani ya kisiasa 
nchini,” alisema.

Shaibu alisema kuwa mwaka mmoja 
baada ya Uchaguzi Mkuu wa 2020, 
wapo viongozi waandamizi wa vyama 
mbalimbali wamekuwa wakiomba kuji-
unga na chama chao.
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Madarasa yageuzwa kituo cha kuvuta bangi 
Na Moshi Lusonzo

WANAFUNZI wanaosoma 
katika shule mbili za msingi 
za Kijichi wilayani Temeke 
mkoani Dar es Salaam, wako 
hatarini kuathirika kiafya na 
kimaadili kutokana na ma-
darasa yao kutumika kama 
sehemu ya kuvuta bangi.

Vitendo hivyo vimefichuli-
wa juzi na viongozi wa Jumui-
ya ya Wazazi Kata ya Kijichi 
waliotembelea shule hizo kwa 
ajili ya kutoa misaada kwa 
wanafunzi wanaoishi katika 
mazingira magumu katika 
kuadhimiasha miaka 45 ya ku-
zaliwa Chama Cha Mapinduzi 
(CCM).

Akizungumzia suala hilo, 
Mwalimu Mkuu Msaidizi wa 
Shule ya Msingi Kijichi B, 
Stephano Cherehani, alisema 
matumizi ya dawa hizo za 
kulevya tayari yameonekana 

kuwa na athari katika maen-
deleo ya elimu kutokana na 
baadhi ya wanafunzi kupata 
madhara.

Alisema watu wanaoingia 
shuleni huko kila siku kwa nia 
ya kuangalia michezo ya mpi-
ra wa miguu, hutumia madar-
asa kuvuta bangi na kuacha 
mabaki kila mahali.

Cherehani alisema wakati 
mwingine watu hao wanavuta 
nje ya madarasa hayo kipindi 
cha asubuhi, jambo ambalo 
linaleta usumbufu kwa wa-
nafunzi wanapotaka kuingia 
darasani kuanza vipindi vya 
masomo.

“Jambo hili linatuathiri sisi 
walimu na wanafunzi pia, 
uvutaji wa bangi umekuwa 
kama jambo la kawaida, la-
kini chanzo kikubwa ni huu 
uwanja wa mpira ambao una-
tumika na jamii muda wote,” 
alisema.

Aliomba serikali kuingilia 
kati kwa kudhibiti vitendo 
hivyo ili kuwaweka wanafunzi 
katika hali ya utulivu na kuki-
dhi matakwa ya mazingira 
bora ya ujifunzaji na ufundis-
haji.

“Wanafunzi hawawezi ku-
soma kwa umakini kama kuna 
mabaki ya bangi au mtu ana-
vuta nje ya darasa, tunaomba 
watu hawa wadhibitiwe hara-
ka,” alisema.

Katibu wa Wazazi wa CCM 
katika kata hiyo, Magdale-
na Komba, alimhakikishia 
mwalimu mkuu huyo kuwa 
watalifanyia kazi haraka kwa 
kwenda kuripoti katika vy-
ombo husika ili eneo hilo liwe 
salama kwa utoaji wa elimu 
kwa watoto.

“Pamoja na kwamba leo 
( juzi) tumekuja kuwasaidia 
watoto wetu wanaoishi katika 
mazingira magumu, lakini su-

ala hili la uvutaji bangi holela 
limenigusa na nitakwenda ku-
wasiliana na vyombo husika 
ili kulikomesha,” aliahidi.

Komba pia alisema jumui-
ya hiyo ni sawa na kiranja 
katika malezi ya watoto na 
ndio maana katika maadhim-
isho hayo, wameamua kutoa 
misaada ya sare za shule na 
madaftari kwa wanafunzi 27 
wanaoishi kwenye mazingira 
magumu.

Mwanafunzi Hamisi 
Shamte aliyenufaika na 
msaada huo, aliishukuru ju-
muiya hiyo kwa kuwatambua 
na kisha kuwapa msaada huo 
ambao utawasaidia katika sa-
fari yao ya elimu.

Diwani wa Kijichi, Athuman 
Nyamlani, aliahidi kuliwasili-
sha suala hilo kwenye vyom-
bo vya dola ili wanaojihusisha 
na vitendo hivyo wachuku-
liwe hatua za kisheria.

MUHAS yapewa milioni 
100/- kukabili UVIKO-19
Na Faustine Feliciane

FAMILIA ya aliyekuwa Waziri Mkuu 
wa Tanzania, Salim Ahmed Salim, kupitia 
Mfuko wa Amne Salim, imetoa Sh. milioni 
100 kwa Chuo Kikuu Kishiriki cha Afya 
Muhimbili (MUHAS) kufadhili utafiti wa 
ndani juu ya ugonjwa wa UVIKO-19.

Fedha hizo zimetolewa ikiwa ni sehemu 
ya kumbukumbu ya kifo cha mke wa Dk. 
Salim, Amne Salim, aliyefariki dunia kwa 
ugonjwa huo Oktoba mwaka 2020.

Akizungumza wakati wa kuwatangaza 
washindi wa mchakato wa kuwapata 
wataalamu wa afya watakaofanya utafiti 
huo, Makamu Mkuu wa MUHAS, Profesa 
Andrea Pembe, alisema utafiti unaokwenda 
kufanywa na washindi wanane waliopati-
kana kati ya wataalamu 24 waliowasilisha 
dokezo, unalenga mabadiliko ya kitabia ya 
virusi hivyo, historia ya ugonjwa pamoja 
na namna ya kukabiliana nao.

“Mchakato wa kuwapata wataalamu 
hawa walioshinda ulikuwa wa wazi na 
kuendeshwa na kamati maalumu baada ya 
mazungumzo na familia ya Amne Salim.

“Matokeo ya utafiti huo yatalisaidia 
taifa katika kukabiliana na mabadiliko ya 
ugonjwa huo wa UVIKO-19,” alisema Pro-
fesa Pembe.

Alisema mchakato wa kuwapata washin-
di ulianza Oktoba mwaka jana na ma-
tokeo ya utafiti utakaofanywa yanatarajia 
kukamilika Oktoba mwaka huu wakati wa 
maadhimisho ya kifo cha Amne Salim.

Profesa Pembe alisema kuwa kati ya 
fedha hizo Sh. milioni 100 zilizotolewa, Sh. 
milioni 97 zitagawanywa kwa washindi 
hao wanane kulingana na andiko la kila 
mmoja.

Akizungumza kwa niaba ya familia, 
mtoto wa Dk. Salim, Ahmed Salim, alisema 
kuwa kama familia wamefarijika kuona 
wataalamu wa ndani wanakwenda kufanya 
utafiti utakaokisaidia chuo kikuu hicho na 
taifa kwa ujumla.

“Wazo la kuanzishwa programu tulilipata 
mara baada ya mama yangu (Amne Salim) 
kufariki dunia Oktoba mwaka 2020, mama 
alikuwa mtu wa kuchangia sana kwa jamii 
hususani kwenye mipango ya kimaendeleo 
kwa taifa na jamii. 

“Katika kumuenzi ndipo tukaja na wazo 
hili, kwa kushirikiana na marafiki tumeku-
sanya na kukabidhi fedha hizi ili ziweze 
kusaidia taifa kwenye mapambano dhidi ya 
corona,” alisema Ahmed.

Alisema marafiki zao Taasisi ya The Ka-
rimjee Jivanjee Foundation wameongeza 
dola 5,000 (zaidi ya Sh. milioni 12)  ambazo 
wamezikabidhi kwa MUHAS.

“Amne Fund tutaendelea kuchangia kwa 
jamii hata kwa masuala mengine baada ya 
hili la utafiti wa Covid-19,” alisema Ahmed.

Walioshinda kupatiwa fedha hizo ni 
wataalamu wa masuala ya afya kutoka 
MUHAS ambao ni Lilian Nkinda, Profesa 
Karim Manji, Zainab Hassan Yusuph, Dk. 
Obrey Harold,  Alphoncina Kagaigai, Dk. 
Mourice Mbunde, Godwin Pancras na Leo-
nida Kanyuma.

Mmoja wa wataalamu hao, Godwin 
Pancras, ambaye anakwenda kufanya 
utafiti wake mkoani Geita, alisema utafiti 
wanaofanya utakisaidia chuo na taifa kwa 
ujumla katika kuufahamu zaidi ugonjwa 
wa UVIKO-19 na namna ya kukabiliana nao 
kitaifa.

Alisema watajitahidi kukamilisna utafiti 
huo katika kipindi kilichopangwa na ku-
wasilisha chuoni huko.

Msako wanafunzi 700 watangazwa
Na Thobias Mwanakatwe,  
KARATU

UONGOZI wa Wilaya ya 
Karatu mkoani Arusha ume-
tangaza kuanza operesheni ya 
kata kwa kata na nyumba kwa 
nyumba kuwasaka wanafunzi 
699 ambao ni kati ya 4,000 
waliochaguliwa kujiunga na 
sekondari mwaka huu lakini 
hadi sasa hawajaripoti shu-
leni.

Mkuu wa Wilaya hiyo, Dadi 
Kolimba, alitangaza jana op-
eresheni hiyo itakayoanza 
kesho alipokuwa kwenye 
maadhimisho ya miaka 45 
ya kuzaliwa kwa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) ambayo 
kimkoa yalifanyika mjini Kara-
tu.

Kolimba alisema Wilaya ya 
Karatu ilipokea Sh. bilioni 1.2 
ambazo zimetumika kujenga 
madarasa 60 ambayo yame-
kamilika lakini mpaka sasa 
wanafunzi 3,301, sawa na asil-
imia 74 kati ya 4,000 walioch-
aguliwa kuendelea na sekond-
ari ndio walioripoti shuleni.

“Nitumie hadhara hii ku-
waeleza wazazi ambao watoto 
wao hawajajiunga shuleni, 
wiki ijayo tunaanza kampeni 
ya kata kwa kata, nyumba kwa 
nyumba ili kuhakikisha vijana 
wote waliochaguliwa wanaji-
unga na sekondari, haiweze-
kani serikali itoe fedha halafu 
vijana wasijiunge na shule,” 
alionya.

Aliongeza kuwa katika sekta 
ya elimu wilaya hiyo pia il-

ipokea Sh. milioni 700 kwa 
ajili ya ujenzi na ukarabati wa 
Shule ya Sekondari Karatu na 
kazi imefanyika vizuri.

Kuhusu sekta ya afya, alise-
ma Wilaya ya Karatu ilipokea 
Sh. bilioni mbili kwa ya ujenzi 
wa jengo la utawala, OPD 
( jengo la wagonjwa wa nje), 
maabara na chumba cha dawa 
ambapo ujenzi wake unaen-
delea vizuri.

Kolimba alisema wilaya pia 
ilipokea Sh.  bilioni 2.75 za tozo 
ya miamala ya simu ambazo 
zimepelekwa kujenga kituo 
cha afya Buga Nyekundu na 
kwamba kimsingi utekelezaji 
wa ilani katika wilaya hiyo 
unakwenda kwa kasi anayoi-
hitaji.

Mwenyekiti wa Halmashau-

ri ya Wilaya ya Karatu, John 
Lucian, alisema serikali im-
eendelea kutoa fedha kwa 
Wilaya ya Karatu kwa ajili ya 
ujenzi wa miradi mbalimbali 
ya maendeleo.

“Kazi kubwa inafanyika 
katika wilaya yetu, madarasa 
yanajengwa kila mahali, mi-
radi ya afya na hata ujenzi 
wa barabara unafanyika hadi 
zile ambazo toka Yesu Kristo 
azaliwe hawajawahi kuona 
greda. Kwa niaba ya wananchi 
wa     Karatu     tunamshukru 
Rais Samia   Suluhu Hassani,” 
alisifu.

Mwenyekiti wa CCM Mkoa 
wa Arusha, Zelothe Stephen, 
alisema madarasa 513 ya fedha 
za UVIKO yamejengwa na ku-
kamilika katika mkoa huo.

Mkuu wa 
Wilaya ya 
Muheza, 
mkoani Tanga, 
Halima Bulem-
bo akiandika 
namba moja 
kwenye moja 
ya nyumba, 
katika bara-
bara ya Mtaa 
wa Akida, Kata 
ya Masuguru, 
wakati akizin-
dua mfumo 
wa anu-
ani za makazi, 
wilayani humo 
jana. Kushoto 
kwake ni 
Mwenyekiti 
wa Kamati 
ya Anu-
ani za Makazi 
Wilaya, 
Thomas Mk-
wavi. PICHA: 
STEVEN WIL-
LIAM 
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Kilichojificha mauaji yanayotikisa nchini

Na Waandishi Wetu

K
ATIBA ya Tanzania ya 
Mwaka 1977 katika se-
hemu yake ya utangulizi 
inajipambanua kwamba 

Watanzania wameamua rasmi na 
kwa dhati kujenga katika nchi yao 
jamii inayozingatia misingi ya uhu-
ru, haki, udugu na amani.

Ibara ya 14 ya Katiba hiyo ina-
tamka: “Kila mtu anayo haki ya kui-
shi na kupata kutoka kwa jamii hi-
fadhi ya maisha yake, kwa mujibu 
wa sheria.”

Vilevile, kwenye Ibara ya 15 ya 
Katiba hiyo inatamkwa: “Kila mtu 
anayo haki ya kuwa huru na kuishi 
kama mtu huru. Kwa madhumuni 
ya kuhifadhi haki ya mtu kuwa 
huru na kuishi kwa uhuru, itakuwa 
ni marufuku kwa mtu yeyote

kukamatwa, kufungwa, ku-
fungiwa, kuwekwa kizuizini, 
kuhamishwa kwa nguvu au 
kunyang’anywa uhuru wake ving-
inevyo, isipokuwa tu katika hali na 
kwa kufuata utaratibu uliowekwa 
na sheria, au katika kutekeleza hu-
kumu, amri au adhabu iliyotolewa 
na mahakama kutokana na shauri 
au na mtu kutiwa hatiani kwa kosa 
la jinai.”

Hata hivyo, kinachoshuhudi-
wa sasa ni ukiukwaji wa mis-

ingi hiyo iliyowekwa na Katiba, 
kukishuhudiwa idadi kubwa ya 
matukio ya mauaji ya watu kwenye 
maeneo mbalimbali nchini.

Hatua zilizochukuliwa na serika-
li hadi sasa kukabiliana na baa hilo 
ni pamoja na Waziri wa Mambo ya 
Ndani ya Nchi, Hamad Masauni, 
kukutana na viongozi waandamizi 
wa Jeshi la Polisi, wizara kuunda 
kamati ya kuchunguza matukio ya 
mauaji nchini na juzi Rais Samia 
Suluhu Hassan alimwagiza Waziri 
Mkuu kuunda tume ya kuchungu-
za mauaji yaliyofanywa na Jeshi la 
Polisi mkoani Lindi.

Katika kutekeleza agizo hilo la 
Rais, Waziri Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, aliunda kamati maalumu 
yenye wajumbe tisa kuchunguza 
mauaji yaliyofanywa na Jeshi la 
Polisi mkoani Mtwara na mauaji 
ya watu sita yaliyotokea Januari 30 
huko Kilindi mkoani Tanga.

MATUKIO 20 JANUARI
Ripoti ya Kituo cha Sheria na 

Haki za Binadamu (LHRC), iliyo-
tolewa wiki iliyopita, ilibainisha 
kuwapo matukio 20 ya mauaji yali-
yoripotiwa nchini katika kipindi 
cha siku 27 za mwanzo wa mwaka 
huu.

Mkurugenzi Mtendaji wa LHRC, 
Anna Henga, akizungumza na 

waandishi wa habari mkoani 
Dar es Salaam Januari 27 mwaka 
huu, alisema katika kipindi hicho 
matukio hayo yaliripotiwa na ku-
sababisha ukiukwaji wa haki za 
binadamu.

Kutokana na matukio hayo 
kukithiri, alisema LHRC inatoa 
wito kwa wanasaikolojia, watetezi 
wa haki za binadamu na viongozi 
wa kijamii kutumia muda wao ku-
uelimisha umma.

“Kituo cha sheria kimekusanya 
takribani matukio 20 ya mauaji 
hayo yaliyoripotiwa katika mikoa 
ya Mtwara, Rukwa, Njombe, Kat-
avi, Mwanza, Dodoma, Ruvuma, 
Dar es Salaam na Mara,”alibainisha 
Anna.

Ripoti ya LHRC ya mwaka 2020 
ilibainisha kuendelea kushamiri 
kwa vitendo mbalimbali vya uki-
ukwaji wa haki ya kuishi, ikiwamo 
matukio 32 ya wanawake kuuawa 
na wenza wao. Kati yake, matukio 
23 yalihusishwa na wivu wa kimap-
enzi.

KIINI CHA TATIZO
Mchungaji Dani Sendolo wa 

Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanza-
nia (KKKT) Dayosisi ya Mashariki 
na Pwani, anazitaja baadhi ya 
sababu zinazochangia mauaji hayo 
kuwa ni pamoja na wivu wa map-

enzi, imani potofu za kishirikina, 
migogoro ya ardhi, tamaa ya mali, 
migogoro ya kimila pamoja na tati-
zo la afya ya akili.

Mchungaji Sendolo ambaye 
pia ni mtaalamu wa saikolojia na 
mratibu wa makundi maalumu 
wa KKKT katika dayosisi hiyo, 
anawashauri wazazi kuwapenda 
watoto wao pasi na kuwaonyesha 
ubaguzi, akifafanua kuwa wana-
paswa kuepuka kuegemea upande 
mmoja.

Mwanasaikolojia huyo pia ana-
shauri wazazi na walezi kuacha 
kuwajaza alichokiita ‘sumu kupita 
kiasi’ (maneno yenye kutia uchun-
gu) watoto wao pamoja na jamii 
kutenda haki katika utatuzi wa 
migogoro yao.

“Jamii inapaswa kutowanyan-
yapaa wenye ulemavu wa akili, 
iwasaidie kutatua kero zao kwa 
upendo, hili litapunguza mauaji 
yasiyokuwa ya lazima,” anashauri 
Mchungaji Sendolo.

Mchungaji mstaafu wa KKKT 
na mbobezi katika utatuzi wa 
migogoro, Christosila Kalata, 
anasema hakuna njia mbadala ya 
kutokomeza vitendo vya mauaji 
nchini, zaidi ya jamii kurejesha up-
endo wa awali.

Anasema kukosekana kwa up-
endo wa mtu na mtu, jamii na jamii 

ni sababu kubwa ya kuchochea vi-
tendo vya ukatili wa kutisha yaki-
wamo mauaji ya watu yanayotikisa 
nchini kwa sasa.

Kiongozi huyo wa kiroho anase-
ma jamii ina jukumu kubwa la ku-
tokomeza mauaji yanayoendelea 
nchini kwa kuhakikisha kila mtu 
atajiona ni sehemu ya mkakati 
huo.

“Jamii ijifunze kuhurumiana 
na kutafuta suluhu ya migogoro 
mapema kwa njia ya haki badala 
ya kungoja mpaka majanga yana-
potokea,” anasema.

Mchungaji Kalata ambaye pia 
ni mjumbe wa Kamati ya Amani 
Mkoa wa Dar es Salaam, anafafan-
ua kuwa kukosekana kwa haki, up-
endo na ushirikiano kati ya wazazi, 
ndugu, jamaa na marafiki, kume-
sababisha “kila mtu kutazama 
maslahi yake binafsi kuliko maa-
gizo ya Mwenyezi Mungu ambaye 
ameasa kumpenda jirani kama 
nafsi zetu”.

Anabainisha:  “Sababu kubwa 
ya mauaji ya kikatili kutokea ni 
kutafuta furaha ya nafsi kutokana 
na uchungu alionao mtu, aidha 
kwa kusimuliwa mambo mabaya 
yaliyotokea awali au kuyashuhudia 
mwenyewe.”
nImeandikwa na Daniel 

Limbe (GEITA) na Ayubu Mpanja 

(SJMC) 

nMapenzi, tamaa ya mali sehemu ya tatizo
nRais Samia, Majaliwa wachukua hatua 
nWanasaikolojia, viongozi wa dini wanena

Rais Samia Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa Mkurugenzi Mtendaji wa LHRC, Anna Henga
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Auawa kwa tuhuma kutaka kuiba pikipiki
Na Frank Kaundula,          
MOROGORO

YUSUPH Mgenda (24), mkazi 
wa Mtaa wa Msamvu A, Manispa 
ya Morogoro, ameuawa kwa ku-
pigwa na wananchi wenye hasi-
ra kisha mwili wake kuchomwa 
moto baada ya kutuhumiwa 
kutaka kupora pikipiki katika Ki-
jiji cha Pangawe, Kata ya Mkam-
balani wilayani Morogoro.

Akizungumza na Nipashe 
jana, Mwenyekiti wa Kijiji cha 
Pangawe, Rajabu Sudi, alisema 
tukio hilo limetokea jana majira 
ya saa nne asubuhi, akidai 
kuwa akiwa nyumbani kwake, 
alishuhudia kundi kubwa la ma-
dereva wa pikipiki (bodaboda)  
wakielekea shambani lilikotokea 
tukio hilo.

Alisema alilazimika kufika se-
hemu ya tukio na kukuta mauaji 
hayo yameshafanyika, baadhi ya 
mashuhuda wakidai kuwa kijana 
aliyeuawa alikuwa amekodi-
sha pikipki akiwa na mwenzake 
wakitokea  Kata ya Bigwa na 
baada ya kufika katika eneo hilo, 
wakaanza purukushani ya kuta-
ka kupora bodaboda hiyo. “Kwa 
mujibu wa shahidi hapa alisema 
yeye aliwakuta watu wawili wak-
izozana na dereva wa bodaboba. 

Waliposimama kutaka kujua 
nini kinaendelea, ndipo dereva 
huyo alieleza kuwa watu hao 
wanataka kumwibia pikipiki na 
baadaye watu hao wakaanza 
kukimbilia mashambani na 
mmoja wao alikamatwa na 
wakulima waliokuwa karibu,” 
alisema.

Aliongeza kuwa vitendo hivvo 
vimekuwa vikijitokeza mara kwa 
mara katika kijiji chake ambapo 
baadhi ya waharifu hasa wa wizi 
wa pikipiki, hufanya matukio ka-
tika maeneo mengine na kukim-
bilia kwenye kijiji hicho chenye 
sifa ya kuwa na mapori.

Majuto Masharubu, shuhuda 
mwingine wa tukio hilo, alisema 
baada ya kuwakuta watu hao 
wakimshambulia dereva mwen-
zake wa bodaboda, alilazimika 
kuingilia kati na kufanikiwa ku-
wazidi nguvu ambapo wezi hao 
baada ya kuzidiwa, walikimbilia 
shambani.

Alisema baada ya watu hao 
kuanza kukimbia walipiga kele-
le za kuomba msaada ndipo 
wakulima waliokuwa masham-
bani jirani na tukio hilo waliji-

tokeza na kuwakimbiza huku 
yeye akibakia eneo la tukio ak-
ilinda pikipiki zao pamoja na ku-
fanya mawasiliano ya kuomba 
msaada kwa madereva waliopo 
maeneo ya jirani.

Ibrahim Nassoro ni ndugu 
wa marehemu, alidai kuwa ali-
yeuawa ni shemeji yake na ali-
kuwa maarufu kwa jina la Ngeja 
na walikuwa wakiishi wote Mtaa 
wa Msamvu Shule, Manispaa ya 
Morogoro

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Morogoro, Fortunatus Musilimu, 
alithibitisha kutokea kwa tukio 
hilo jana majira ya saa nne asu-
buhi na kwamba mwili wa mare-
hemu ulikuwa umeshafanyiwa 
uchunguzi na ulitarajiwa kuka-
bidhiwa kwa ndugu kwa ajili ya 
mazishi.

Rais wa Rotary Klabu ya Dar es Salaam Mzizima, Dk. Hawa Mkwela (kulia), akikabidhi sehemu ya vitabu vya uongozi kwa Mlezi wa Klabu 
hiyo katika Shule ya wasichana ya Jangwani, Mwalimu Ayoub Msuya na Rotarakta Joan Chundu, shuleni hapo, jijini humo, mwishoni mwa 
wiki. Klabu hiyo, pia ilitoa mafunzo ya uongozi kwa wanafunzi sanjari na hafla ya kukabidhi msaada wa vitabu 300 kwa vijana ambao hawa-
jawa wanachama kamili wa klabu (Intaraktazi). Kushoto ni mtunzi wa kitabu hicho, Lion Ntandeki Nshala. PICHA: MPIGAPICHA WETU

SIDO kuwezeshwa 
kuendeleza viwanda
Na Mwandishi Wetu 

SERIKALI imesema itaendelea 
kuliwezesha Shirika la Kuhudumia 
Viwanda Vidogo (SIDO) ili kubore-
sha mfumo wa uendeshaji na utoaji 
wa huduma bora na wezeshi zina-
zotumia teknolojia ya kisasa. 

Hatua hiyo inalenga kuliwez-
esha shirika hilo kuongeza ajira na 
kukuza uchumi wa nchi. 

Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Uwekezaji, Viwanda na Biashara, 
Prof. Godius Kahyarara, aliyasema 
hayo juzi wakati akitoa taarifa 
ya utendaji ya shirika hilo  kwa 
Kamati ya Kudumu ya Bunge ya 
Uwekezaji na Mitaji ya Umma (PIC) 
kuhusu utekelezaji wa majukumu 
na mafanikio yake, katika ukumbi 
wa Bunge jijini Dodoma.

Kutokana na umuhimu wa SIDO 
nchini, kamati hiyo imeliagiza 
shirika hilo kuongeza juhudi katika 
kuwezesha Watanzania kuanzisha 
viwanda vidogo vya kuzalisha bid-
haa muhimu kwa kutumia teknolo-
jia ya kisasa na mahitaji ya soko ili 
kupunguza utegemezi na uagizaji 
wa bidhaa hizo nje ya nchi, pia 
kuongeza ajira na pato la taifa.

Awali, akitoa taarifa ya utendaji, 
Mkurugenzi wa SIDO, Mhandisi 
Prof. Sylvester Mpanduji, alisema 
shirika limeendelea kutekeleza 
majukumu yake kwa kutoa hu-
duma za kiufundi na maendeleo ya 
teknolojia.

Majukumu mengine ni uanzishaji 
wa miradi ya viwanda vidogo viji-
jini, mafunzo, ushauri na huduma 
za ugani, masoko na habari pamoja 
na huduma za fedha kwa wajasiri-
amali wadogo.

Alisema SIDO imeendelea ku-
jenga mabanda (industrial shades) 
katika kila mkoa yanayowawez-
esha wajasiliamali kuanzisha 
viwanda katika maeneo hayo kwa 
urahisi na hadi sasa shirika lina 
mitaa ya viwanda katika mikoa 21 
ambayo ina majengo ya viwanda 
673  yanayotumiwa na viwanda 
573 yenye ajira 5,297.

Pia alisema SIDO imejipanga 
kutanua uwigo wa utuoaji huduma 
inayopatikana katika mikoa yote 
na kuelekeza huduma hizo katika 
kila wilaya ili kuongeza kasi ya 
uanzishaji na ukuzaji wa viwanda 
vidogo nchini ambavyo vitaongeza 
ajira na kukuza biashara na uchumi 
wa nchi.

Serikali yaunda tume kuwachunguza polisi
Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu Kassim Majaliwa 
ameunda timu maalumu ya watu 
tisa ambayo imepewa jukumu la 
kuchunguza mauaji yaliyofanyika 
Mtwara na Kilindi mkoani Tanga.

“Kamati hiyo inapaswa kuanza 
kazi yake kesho ( jana) na inatakiwa 
iwe imekamilisha ripoti yake ndani 
ya siku 14,” Majaliwa alisema juzi 

jioni ikiwa ni utekelezaji wa agizo 
la Rais Samia Suluhu Hassan al-
ilolitoa juzi asubuhi mjini Magu 
mkoani Mwanza akiwa njiani kue-
lekea Musoma, Mara kwenye maa-
dhimisho ya miaka 45 ya Chama 
Cha Mapinduzi (CCM).

Rais Samia alisema anatambua 
Jeshi la Polisi limeunda kamati 
ya uchunguzi lakini ameagiza 
iundwe kamati hiyo huru ili ikaf-
anye uchunguzi wa mauaji ya Mt-

wara yaliyofanywa na askari polisi. 
Mauaji ya Mtwara yalitokea Januari 
5, mwaka huu na mauaji ya Kilindi 
yaliyotokea Januari 30, mwaka 
huu.

Kwa mujibu wa Waziri Mkuu, 
kamati hiyo ina maofisa wenye 
dhamana kutoka mamlaka tofauti 
za serikali ikiwamo Ofisi ya Taifa ya 
Mashtaka, Ofisi ya Rais - TAKUKU-
RU, Ofisi ya Mwanasheria Mkuu na 
Ofisi ya Waziri Mkuu.

Waziri Mkuu pia amemwagiza 
Inspekta Jenerali wa Polisi, Simon 
Sirro awasimamishe kazi maofisa 
wa Jeshi la Polisi wa Mtwara na 
Kilindi ili kupisha uchunguzi waka-
ti timu aliyoiunda ikifanya kazi 
yake.

“Viongozi hawa wanapaswa wa-
kae pembeni, watahojiwa na hii 
timu wakiwa nje ya ofisi,” aliagiza 
Waziri Mkuu na kuwataja maofisa 
hao kuwa ni Kamanda wa Polisi 

(RPC) Mkoa wa Mtwara, Mkuu wa 
Upelelezi wa Mkoa (RCO) wa Mt-
wara         na Mkuu wa Kituo cha 
Polisi Mtwara cha eneo alilofia 
mfanyabiashara Mussa Hamisi na 
Mrakibu Msaidizi wa Polisi, Grey-
son Mahenge, anayedaiwa ku-
jinyonga.

Waziri Mkuu pia aliagiza Kaman-
da wa Polisi wa Wilaya ya Kilindi na 
Ofisa Upelelezi wa Wilaya wakae 
pembeni kupisha uchunguzi.
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KUWAPO kwa Mpango wa Ku-
nusuru Kaya Masikini kupitia 
Mfuko wa Maendeleo ya Jamii 
(Tasaf ), kunalenga kupungu-
za tatizo la umaskini kwa  fa-
milia zinazotoka katika kaya 
zisizojiweza.

Kaya hizo ni zile zinazota-
jwa kuishi katika umaskini 
uliotukuka, ambapo njia mo-
jawapo ya kuzinusuru ni ku-
tumia mpango huo ili kubadili 
maisha ya wanufaika kwa 
kuwajengea uwezo wa kuan-
zisha vitega uchumi.

Hatua hiyo pia inalenga 
kuwafanya wasiwe tegemezi, 
badala yake wawe na uwezo 
wa kujitegemea kiuchumi na 
kukidhi mahitaji yao ya msin-
gi kuanzia chakula, mavazi, 
malazi, makazi na mengine 
yote.

Matarajio ya kuanzishwa 
kwa mpango huo, ni kuona 
wanufaika halali wanafikiwa 
na mradi huo, lakini kume-
kuwapo na malalamiko ya-
nayoripotiwa katika vyombo 
vya habari kuwa baadhi yao 
hawafikiwi.

Kwamba baadhi ya wa-
tendaji waliokabidhiwa kusi-
mamia mpango huo hufanya 
undanganyifu na kusababisha 
kuwapo kwa idadi kubwa ya 
kaya maskini hewa na hata 
wanufaika wake huwa si wale 
waliokusudiwa.

Tuhuma hizo zimewahi 
kuthibitishwa na baadhi ya 
viongozi wa serikali na kutaka 
waliopewa dhamana hiyo ku-
hakikisha wanafanya kazi yao 
kwa weledi ili kila mlengwa 

anufaike badala ya kuwapo 
kaya maskini hewa.

Kuwapo kaya maskini 
hewa, ni wazi zinaweza kuwa 
ni hujuma kwa taifa, hivyo 
ingekuwa ni vyema kama wa-
husika wataepuka kujihusisha 
na mipango hiyo kwa kuk-
wamisha kile ambacho seri-
kali inakifanya kwa wananchi 
wake. Ninaamini kwamba, 
Mtanzania mwenye kiu ya 
maendeleo ya nchi yake, 
hawezi kufurahia mtindo huo 
kuwapo kaya maskini hewa 
ambazo kimsingi zinaweza 
kuchangia kuendelea kuwapo 
kwa umaskini katika jamii.

Ikumbukwe kuwa fedha za 
umma zina majukumu mengi 
na inawezekana ndiyo maana 
mwaka 2000 serikali ikapata 
udhamini wa Benki ya Dunia 
(WB), ili kusaidia mpango huo 
wa kunusuru kaya maskini.

Ni vyema kila mmoja 
akatambua kuwa serikali 
inatumia fedha hizo pia 
kutekeleza miradi yenye lengo 
la kuchochea maendeleo ya 
uchumi hasa miundombinu 
ya usafiri, nishati ya umeme 
katika maeneo ya vijijini.

Lakini pia asilimia kubwa 
ya kaya maskini wanaishi 
vijijini, hivyo kunakuwapo 
kaya hewa maskini ni wazi 
inakuwa ni sawa na kuwazibia 
riziki walengwa na kuchelew-
esha ukamilishwaji wa miradi 
ya maendeleo yenye tija kwa 
umma.

Hivyo, ni vyema kuhakiki-
sha kaya maskini hewa zisiwe 
na nafasi katika mpango huo 

ili kubakiza zenye sifa na vig-
ezo ili kupunguza ukubwa wa 
umaskini katika jamii na taifa 
kwa ujumla.

Pamoja na hilo, jambo 
lingine ambalo limekuwa 
likilalamikiwa na baadhi ya 
walengwa, kwamba wasi-
mamizi wa malipo wali-
opendekezwa na wanufaika,    
huwa hawawafikishii kiasi cha 
fedha kinachotolewa na Tasaf 
kila mwezi.

Badala kufikisha fedha ili 
zitumike kama zilivyokusudi-
wa, inadaiwa kuwa baadhi 
yao huchukua na kufanyia 
mambo yao na kuwaacha 
babu au bibi wakiendelea ku-
hangaika bila chochote.

Hiyo inatoa taswira kuwa, 
ndani ya familia pia kuna 
changamoto inayohitaji ku-
fanyiwa kazi, ili kuwapun-
guzia kero wanufaika wa 
mpango huo kuliko kuwaacha 
wajukuu au watoto wakiwad-
hulumu babu, bibi, mama au 
baba.

Kitendo hicho cha watoto 
au wajukuu kujinufaisha na 
fedha za wazazi wao kinawa-
kosesha haki yao walengwa 
kupata kile kilichokusudiwa 
na pia kinakwamisha juhudi 
za serikali kukwamua kaya 
maskini.

Serikali inataka kubadili 
maisha ya wanufaika na kuwa-
jengea uwezo wa kuanzisha 
vitega uchumi na kuwafanya 
wasiwe wategemezi, hivyo ni 
vyema wanaokwamisha juhu-
di hizo wakachukuliwa hatua 
za kisheria.

Kaya maskini hewa za TASAF ni 
kikwazo kwa maendeleo ya jamii

 Muungwana Lazima Nilonge

Na Sabato 
Kasika
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TAARIFA mpya zilizotolewa kuhusu ugonjwa wa saratani, zinao-
nyesha kuwa tatizo hilo bado ni kubwa na kasi inaongezeka hatua 
ambayo inaashiria maelfu ya watu kuendelea kupoteza maisha. 

Katika taarifa hiyo, imebainika kuwapo kwa wagonjwa wapya 
42,060 kwa mwaka huku 28,610, sawa na asilimia 68 wakifariki du-
nia kutokana na maradhi hayo. Taarifa za mwaka 2021 zilizotolewa 
na Taasisi ya Saratani Ocean Road, zinaonyesha aina za saratani zi-
nazoongoza, kwa wanaume ni tezi dume na wanawake ni ya mlan-
go wa kizazi.

Pia taarifa zinabainisha kwamba kwa wanaume saratani zina-
zowaathiri zaidi ni pamoja na tezi dume kwa asilimia 21, saratani 
ya koo asilimia 11.8, saratani ya utumbo mkubwa na mdogo asilimia 
tisa na saratani ya mdomo na kinywa asilimia 7.3.

Kwa upande wa wanawake, saratani zinazowaathiri zaidi ni 
pamoja na saratani ya mlango wa kizazi asilimia 43, saratani ya ma-
titi asilimia 14.2 na saratani ya koo asilimia 3.8.

Akitoa tamko la Siku ya Saratani Duniani juzi, Waziri wa Afya, 
Ummy Mwalimu, alisema katika miaka 10 iliyopita, Tanzania 
imeshuhudia ongezeko kubwa la wagonjwa wa saratani huku ak-
ibainisha kwamba chanzo kikuu ni mtindo wa maisha tofauti na  
ilivyokuwa awali ambapo wagonjwa wengi walikuwa  wale wenye 
saratani zinazotokana na maambukizi ya virusi.

Wakati hali ikiwa hivyo kwa mujibu wa taarifa za karibuni, tak-
wimu za Shirika la Umoja wa Mataifa la Utafiti wa Saratani (IARC) 
za mwaka 2018 zinaonyesha kwa Tanzania watu 76 kati ya 100,000 
hugundulika kuwa na saratani. 

Sababu kubwa za kuongezeka kwa ugonjwa huo ni matumizi ya 
tumbaku na bidhaa zake, matumizi ya pombe kupita kiasi na ulaji 
usiofaa kama kutokula mboga na matunda, matumizi ya chumvi na 
sukari kwa wingi.

Kwa ujumla, takwimu hizo juu ya kasi ya saratani zinatisha si kwa 
maisha tu bali hata kwa ustawi na uchuni wa nchi, hivyo jitihada za 
pamoja zinatakiwa ili kupambana na janga hilo ambalo linaangam-
iza maisha ya watu kila uchao. 

Ni wazi kwamba kama hatua madhubuti hazitachukuliwa, 
tunaweza kushuhudia ongezeko la wagonjwa na vito kutokana 
na ukweli kwamba watu wengi wamekuwa wakifika katika vituo 
vya kutolea huduma za afya wakiwa katika hatua za mwisho za 
ugonjwa husika.  Kwa mantiki hiyo, watu wahamasishwe kupima 
afya mara kwa mara na kuwapo kwa mpango maalum wa kutoa 
matangazo juu ya watu kwenda kufanyiwa uchunguzi wa afya 
mara kwa mara. Pia uanzishwe mpango maalum wa kuwafikia wa-
nanchi katika maeneo ya vijijini hususan katika mikoa ile ambayo 
kuna maambukizi makubwa ya ugonjwa huo.   

  Kama alivyoshauri Waziri Ummy, ni vyema ikatengwa siku 
maalumu kila mwezi kwa ajili ya kupima saratani kwenye vituo vya 
kutolea huduma za afya na uchunguzi. 

Hatua hiyo itawezesha watu kujitokeza na kupima ili kujua afya 
zao na hatimaye kuchukua hatua.  Pamoja na hayo, inatakiwa ku-
tolewa elimu ili kuongeza uelewa kwa jamii. Mfano wa elimu inay-
otakiwa ni kuwa na vipindi vya kuelimisha watu kuhusu saratani, 
athari zake na njia za kujikinga kama ilivyokuwa katika elimu na 
kampeni za kupambana na UVIKO- 19. 

Yote haya yanawezekana iwapo kila mdau kwa nafasi yake ata-
fanya yale yanayompasa. Pia kuwe na ujumbe unaotoa elimu juu ya 
saratani kama ambavyo imekuwa ikifanyika kwa magonjwa hatari 
kama Ukimwi na Corona. Serikali isiachiwe jukumu hilo peke yake 
pamoja na taasisi zake bali asasi za kiraia hasa zinazojihusisha na 
masuala ya afya zishiriki kikamilifu katika jambo hilo na kwa ku-
fanya hivyo kutakuwa na mafanikio makubwa. 

Juhudi za pamoja zinatakiwa  
kudhibiti ongezeko la saratani
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 KWA MASLAHI YA TAIFA

Zinasikika kelele za 
‘tunataka Bunge Live’!

 MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa

Hongera ‘Idara’ kuhudumia
wastaafu wake hadi mwisho

Na Pascal 
Mayalla

Alichokiona na 
kukifikiria ndicho 
kilichomfanya 
akakosa goli am-
balo mtazamaji 
au mshangiliaji 
alidhani ingekuwa 
rahisi tu kuubutua 
na kuingia langoni, 
hata kama ange-
tumia mgongo.

U
KIANGALIA mchezo wa 
mpira wa miguu, ambao 
wengine huuita soka au ka-
bumbu, utadhani ni rahisi 

sana kuucheza kwa sababu ni kiasi 
cha wewe kulenga mguu na kupiga 
teke ukaenda mbele.

Ni kweli ni rahisi kufanya hivyo, 
hata kama unapiga kuupeleka kusini, 
kaskazini, mashariki au magharibi au 
juu, ni ilimradi usonge mbele utoke 
uliko uende kwingine.

Na kama kuna magoli pande mbili 
za uwanja, lazima uupige uende kwa 
adui yako, yaani upande wa pili ili 
kupata ushindi kwa sababu mchezo 
huo mwishowe huhakikisha mshindi 
anapatikana.

Ndiyo sababu kila mwenye timu 
yake, hupenda kuona ana golikipa 
mzuri lakini pia ana mfungaji mzuri 
kwa sababu hatimaye magoli mengi 
ya kufunga ndiyo hutoa mshindi na 
ya kufungwa hutoa mshindwa.

Hakuna anayekubali kushindwa 
ng’o kwa sababu hatima yake ni zawa-
di kwa mshindi na si kwa mshindwa. 
Hivyo mtazamaji anaweza asijue 
kuucheza mpira lakini akajua kum-
welekeza mchezaji nini la kufanya.

Ndiyo sababu mfungaji akishind-
wa kufunga utasikia shabiki anasema 

hapo hata angesukuma kwa kifua lili-
kuwa goli lakini hajui kuwa mfungaji 
huyo alikuwa katika hali gani na ali-
kuwa anaona nini alipotaka kufunga.

Alichokiona na kukifikiria ndicho 
kilichomfanya akakosa goli ambalo 
mtazamaji au mshangiliaji alidhani 
ingekuwa rahisi tu kuubutua na ku-
ingia langoni, hata kama angetumia 
mgongo.

Hali hiyo hujitokeza kwa hata 
mchezaji wa ndani ambaye an-
apokuwa ndani hujishangaa kwa 
nini anashindwa kutumia nafasi 
anayoipata kufunga magoli na ku-
jilaumu au kujishangaa.

Lakini anapotolewa nje ya uwan-
ja akakaa benchi, hujikuta naye 
akaona kama alivyokuwa aonavyo 
mtazamaji kwamba kumbe pale 
angejipanga sawa na goli bila shaka 
angetikisa nyavu. Hiyo ni baada ya 
kukaa nje na kujitafakari.

Hata katika maisha ya uongo-
zi, mambo haya hujitokeza. Mtu 
anaweza kuwa na nafasi fulani ya 
uongozi na kukaa ofisini mkam-
shagaa mbona hafanyi vyema kama 
alivyokuwa kabla, akiwa nje ya uon-
gozi!

Mnaweza kumwona alikuwa 
msemaji sana vijiweni, akikosoa na 

kusema na kuelekeza lakini inapofi-
ka nafasi yake ya kukalia kiti kile ali-
chokuwa akikisema na kukielekeza, 
mnaona kabisa amepwaya.

Tunaona hata katika nafasi zetu 
za mawaziri wetu hawa, mkubwa 
mmoja anaweza kuwatazama akao-
na pengine hawamfai au hawamsai-
dii, akaamua kuwaondoa kwa lugha 
ya kuwatumbua au kutengua nafasi 
zao.

Wakakaa nje ya ulingo na kutaza-
ma mchezo na kuona pengine wali-
kuwa mbona wanafanya kama hao 
walioingizwa, lakini bado tu uamuzi 
wa kocha ni kuwatoa, akidhani ama 
wanafanya uzembe au kiwango 
kimeshuka.

Lakini inawezekana maelekezo 
ya kocha ndiyo wakati mwingine 
yakamsababisha mchezaji huyo 
yaani Waziri, akashindwa kufanya 
vyema, hivyo kupumzishwa, ili 
aangalie wenzake wanafanya nini.

Bila shaka wazo langu linatua kwa 
kijana wa Moses Nnauye. Alikuwa 
mchezaji mzuri tu katika timu ya 
JPM lakini katika kutaka kuonyesha 
anafunga magoli kivipi, akajikuta 
anamkwatua ‘straika’ Paulo. Kocha 
akamtemelea mbali.

Mi najua chenga zingine alizoku-

wa anapiga dogo huyo kwa ajili ya 
kutaka kumwonyesha Kocha kuwa 
anaupiga mwingi, baadaye ikaone-
kana mbwembwe zake haziendani 
na anachotaka Kocha. Ndiyo sababu 
akatemwa.

Lakini ikafika wakati Kocha naye 
akaondoka, akaja Kocha mwingine, 
akaona kiungo huyu bado wamo, 
ngoja nimrudishe tuone tena kama 
kiwango kiko pale pale.

Mi naona anaupiga mwingi kiungo 
huyu, alipoanza tu na ‘DSTV’ nikao-
na hapa mabao hayakosekani, kama 
ya yule ‘straika’ wa DRC anayetetema 
huyu naniliu huyu sijui nani wanam-
wita sijui Manini vile. Nimemsahau.

Mchezaji ukimpa nafasi acheze na 
ukampanga katika nafasi ananayo-
imudu, lazima akuoneshe kiwango 
na kipaji alichonacho n kupe ma-
tokeo. Nape yuko hivyo kwamba 
akipewa fursa ataiendea haki na haki 
ikaonekana imetendeka.

Najua anapiga jaramba katika ku-
hakikisha Watanzania wananufaika 
na anachokisimamia ndiyo sababu 
kwa mbali nasikia kelele za kuwa 
watu kutaka Bunge mubashara au 
‘Bunge Live’.

Nape upo? Alamsiki!

N
IMEITAJA ‘Idara’ tu bila 
kumalizia ili andiko hili 
liwe ni idara yoyote na 
si lazima ile idara tu.

  Ushujaa ni kitendo cha ku-
fanya jambo kubwa kwa taifa 
lako. Mashujaa hawa  wako wa 
aina mbili, mashujaa wa wazi 
(open heroes) na mashujaa wa 
kimya (silent heroes”). Mashujaa 
wa wazi ni wale wanaotambulika 
na kutambulishwa rasmi kuwa ni 
mashujaa, kama wale wa majeshi 
yetu – Jeshi la Wananchi wa Tan-
zania ( JWTZ), Polisi, Uhamiaji, 
Magereza na Zimamoto, ambao 
huvishwa nishani za ushujaa 
waziwazi huku vyombo vya 
habari  vikialikwa. Mashujaa wa 
kimya wenyewe pia wanavishwa 
nishani lakini kimya kimya.

 Jana, Februari 5, 2022, katika  
kijiji cha Uparo, Kirua Vunjo, 

Moshi mkoani Kilimanjaro, mmoja 
wa mashujaa hawa wa ‘Idara’ kwa 
jina la Graciana Morris Kundi, 
alihifadhiwa katika nyumba yake 
ya milele baada ya kufariki dunia 
akiwa na umri wa miaka 85.

 Kutokana na unyeti wa ‘Idara’,  
japo sijui Graciana Morris Kundi 
alikuwa kitengo gani na alifanya 
ushujaa gani, mwaka 1985 alitu-
nukiwa nishani na Rais wa Kwanza 
wa Tanzania, Mwalimu Julius Ny-
erere kisha mwaka 1991 akatunuki-
wa tena nishani nyingine na Rais 
(mstaafu) Ali Hassan Mwinyi.

 Graciana Morris Kundi, alizal-
iwa Septemba 30, 1936 katika kijiji 
cha Iwa Kirua Vunjo. Mwaka 1944 
hadi 1949, alipata elimu ya msingi 
katika shule ya Iwa. Mwaka 1950 
hadi 1954, aliendelea na maso-
mo  ya sekondari Ndala, Kipalapa-
la mkoani Tabora na mwaka 1955 
hadi 1958 akajiunga na Shule ya Se-
kondari ya Wasichana ya Tabora. 

Mwaka 1960 alijiunga na Chuo 
cha KNCU kusomea kozi ya ‘Steno-
graph’ na mwaka 1961, aliajiriwa 
rasmi serikalini na kufanya kazi 
hadi kustaafu mwaka 1992, akiwa 
amelitumikia taifa kwa miaka 41. 
Baada ya kustaafu, alirudi kijijini, 
Kirua Vunjo na kuishi maisha ya 
kawaida hadi mauti yalipomkuta, 
Jumatano Februari 2, 2022 kwa 
kufa akiwa usingizini.

 Nimeipongeza ‘Idara’ kwa kun-
delea kuwajali watumishi wake 
wastaafu miaka yao yote ya mai-
sha yao hadi kifoni kwani baada 
ya kupokea taarifa ya kifo hicho, 

maofisa wa ‘Idara’ walifika nyum-
bani na kutoa rambirambi nene.

  Kama nilivyosema, sikuujua 
ushujaa wa mama huyu zaidi ya 
kuvishwa mishani na marais  Ny-
erere na Mwinyi. Kikawaida, ka-
tika majeshi, wanaovishwa nishani 
ni maofisa wa ngazi za juu. Wale 
maofisa wa ngazi za chini, huv-
ishwa nishani na wakuu wa vikosi 
vyao. Hivyo Graciana Morris Kun-
di, atakuwa ni alikuwa ofisa wa juu 
wa ‘Idara’.

 Kwa vile nimetokea kufahamu 
kiwango cha pensheni alichokuwa 
akilipwa na kwa vile nayafahamu 
mafao ya kisasa ya viongozi wakuu 
wanapostaafu, hulipwa asilimia 
80 ya mshahara wa ofisa aliye ma-
darakani au kazini, hivyo ukisikia 
kiwango wanacholipwa wastaafu 
hawa wa zamani, waliolitumikia 
taifa maisha yao yote na miaka yao 
yote, kama ni mtu wa machozi ya 
karibu, unaweza kulia. 

Kama maofisa wa juu wa sasa 
wana mafao manene, manono, 
hata wastaafu wa zamani, wana 
haki ya pensheni zao zipangwe 
kwa asilimia ili mishahara ya ofisa 
wa ngazi yake ikipanda, na wastaa-
fu pia pensheni zao zipande. 
Mwalimu Nyerere aliamini katika 
falsafa ya binadamu wote ni sawa 
na baada ya kuwa Rais wa Tanza-
nia, akakuta jinsi mshahara wake 
ulivyokuwa juu kulinganisha na 
wengine, alijipunguzia ili kujenga 
usawa. 

Kama ni kweli binadamu wote 
ni sawa, maofisa wa ngazi zote za 

serikali wanapaswa kuwa sawa na 
wanastahili kutendewa sawa. Iwe-
je maofisa wakuu tu ndio wanaji-
pangia mafao manene, manono ya 
kustaafu kwa kiwango cha asilimia 
80 ya ngazi husika, halafu wastaa-
fu wengine, wanalipwa mafao ki-
duchu ajabu? 

Pia kama ni kweli tunamuenzi 
Baba wa Taifa Mwalimu Nyerere 
kwenye usawa wa binadamu, tu-
muenzi kwa vitendo na si kwa ma-
neno tuu. Maofisa wote wa serikali, 
wanapaswa kutendewa haki sawa 
kwa wote na si haki kwa maofisa 
wakuu tu halafu wengine kuachwa 
kupambana na hali zao.

Nimeipongeza ‘Idara’ kwa kuwa-
jali wastaafu wake si tu kwa kuen-
delea kuwalipa mishahara ( japo 
kiduchu), maisha yao yote, bali 
kwa kuwajali si tu katika uhai, bali 
hadi kifoni. 

Swali ni kwa nini ni baadhi tu 
ya wastaafu na si wote?. Wastaafu 
wengine wanaojaliwa na serikali 
kifoni ni majaji wastaafu, na si ma-
hakimu au watumishi wengine wa 
mahakama. Swali ni kwa nini, baa-
dhi tu ndio wajaliwe hadi kifoni, 
lakini wengine waachwe wajifie na 
hali zao? 

Watu wanapojiunga na idara fu-
lani ya serikali na kuitumikia seri-
kali maisha yao yote hadi kustaafu, 
kitendo tu cha kufanya kazi seri-
kalini maisha yao yote na viwango 
duni vya mishahara ya serikali, 
hilo pekee tu ni ushujaa. Kwa man-
tiki hiyo, watumishi wote wastaafu 
wa serikali ni mashujaa wa kimya.  

Kama  walijitoa kuitumikia serikali 
maisha yao yote, japo wanalipwa 
pensheni kiduchu, inapofika ki-
foni, serikali inyooshe mkono 
wake kuwajali katika safari yao ya 
mwisho. 

Kuna msemo usemao, mtoto 
wa nyoka ni nyoka, hivyo kwa 
watu wanaonifahamu mimi Pas-
cal Mayalla, kama mwanahabari 
jasiri, asiyeogopa, kumwuliza 
kiongozi yoyote swali lolote, uja-
siri huo nimeurithi kutoka kwa ‘Si-
lent Hero’ huyu, Graciana Morris 
Kundi, kwa sababu huyu ni mama 
yangu mzazi. 

Kwa niaba ya Familia ya Shujaa 
huyu Graciana Morris Kundi, tu-
natoa shukrani zetu za dhati kwa 
wote walioshiriki na sisi katika kip-
indi hiki kigumu cha kumpoteza 
mama yetu. Tunawashukuru sana 
wote walioshiriki katika kutoa 
michango na kufanikisha  msiba 
na mazishi bilas kuwasahau ndugu 
jamaa na marafiki. 

Kipekee tunawashukuru madak-
tari wa hospitali za KCMC, Faraja 
na St. Monica pamoja na serikali ya 
Jamhuri ya Muungano ya Tanzania 
kwa kuendelea kumtunza hadi 
mauti yalipomkuta.

Mama yetu Graciana Morris 
Kundi,  amepigana vita vilivyo vi-
zuri, mwendo ameumaliza, imani 
ameilinda. Bwana ametoa, Bwana 
ametwaa, Jina lake lihimidiwe. 
Lala salama Mama Graciana Mor-
ris Kundi (Mama Pasco). 

 
Wasalaam.
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 KONA YA UKWELI

Na Thobias 
Mwanakatwe 

Wagombea uspika vyama  hivi wanajimaliza kisiasa

 DARASA LA NDOA

Na Mch.Dk. Enock 
Mlyuka

AMANI NI MSINGI, CHACHU 
YA MAFANIKIO KATIKA NDOA 

F
EBRUARI Mosi, 2022  his-
toria nyingine iliandikwa 
baada ya Bunge la Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania 

kumchagua Dk.Tulia Ackson kuwa 
Spika wa Bunge hilo, Dk. Tulia 
anakuwa mwanamke wa pili kuch-
aguliwa kuwa Spika katika historia 
ya Tanzania. Mwanamke wa kwan-
za alikuwa Anne Makinda kuanzia 
mwaka 2010 hadi 2015.

Katika uchaguzi huo, Dk. Tulia 
aliwabwaga wagombea wenzake 
wanane wanaotoka vyama vingine 
vya siasa kwa kupata asilimia 100, 
baada ya kujizolea kura zote 376 zi-
lizopigwa.

Ushindi huo ni wa kihistoria 
kulinganisha na aliowahi kuupata 
mtangulizi wake Job Ndugai am-
baye alichaguliwa kuwa Spika wa 
Saba wa Bunge la Tanzania tangu 
uhuru, kwa kupata kura 254 dhidi 
ya kura 109 za mshindani wake 
wa karibu, Goodluck Ole Medeye 
kutoka Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo (CHADEMA).

Wagombea wa vyama vingine 
waliobwagwa na Dk.Tulia ni Ab-
dullah Mohammed Said (NRA), 
Mhandisi Aivan  Maganza (TLP), Da-
vid Mwaijojele (CCK), Georges  Bu-
sungu (ADA -TEA), Kunje Ngombale 
Mwiru (SAU), Maimuna Said Kassim 
(ADC), Ndonge Said Ndonge (AAFP), 
Sadoun Khatib (DP).

Uchaguzi wa Spika mpya wa 
Bunge umefanyika kutokana na 
aliyakuwa akishika nafasi hiyo, Job 

Ndugai, kujiuzulu baada ya kutokea 
mvutano mkubwa wa kisiasa.

Sababu kubwa ni kutokana na 
kauli yake aliyoitoa kuhusu hatua 
ya Rais Samia Suluhu kukopa Sh. 
trilioni 1.3.   Ndugai alinukuliwa na 
vyombo mbalimbali vya habari ak-
isema kuna siku Tanzania itapigwa 
mnada kutokana na mikopo mi-
kubwa inayoendelea kuchukuliwa 
na serikali.

Hoja yangu kwa leo ni kuhusu 
wagombea wa vyama vya upinzani 
walioingia kwenye  kinyang’anyiro 
hicho kama kweli walikuwa ‘seri-
ous’ au walikuwa wanaleta mazin-
gaombwe tu katika kuwania nafasi 
hiyo nyeti ya mhimili wa dola uli-
opewa dhamana ya kutunga sheria. 

Niliona baadhi ya wagombea wa 
kiti hicho cha uspika kama vile wa-
likuwa wanaleta utani. Hili lilijidhi-
hirisha wakati wakijieleza mbele ya 
wajumbe ambao ni wabunge ili ku-
washawishi wawapigie kura.

Katika kile ambacho nimekiona 
ni kutokuwa ‘serious’ kwa wagom-
bea hawa, mfano  mmoja wao ali-
nukuliwa akisema suala la kugom-
bea uspika lilikuwa suala la ghafla 
kwake kwa kuwa alikuwa safarini 
mikoani. 

Mwingine akajieleza kuwa ak-
ichaguliwa kuwa Spika atapunguza 
idadi ya vikao vya bunge lakini 
ataongeza posho kwa wabunge.

Hizo ni baadhi tu ya kauli za wag-
ombea ambazo kimsingi zinaleta 
kichefuchefu na kuonyesha tulivyo 

na safari ndefu kwa vyama vya up-
inzani ambavyo nadiriki kusema 
baadhi ya wagombea wao hawako 
‘serious’ kabisa.

Kutokuwa makini kwa wagom-
bea hao katika kuwania nafasi nyeti 
za uongozi ndiko kumewasababi-
sha Watanzania kutokuwa na imani 
kabisa na vyama vya upinzani ka-
tika nchi hii.

Mizaha inayofanywa na baadhi ya 
wagombea wa vyama hivi, kimsingi 
inavigharimu hata vile ambavyo 
vinaonekana kuwa ‘serious’ kue-
ndesha siasa za upinzani kutokana 
na wananchi kuanza kutafsiri kuwa 
ni wale wale.

Hatua hii naweza kusema wag-
ombea wa vyama hivi kutokana 
na mizaha na kutokuwa makini 
katika kuwania nafasi nyeti za uon-
gozi kunavisababisha vyama hivyo 
kupoteza mwelekeo na umaarufu 
kama sio kujimaliza kabisa kisiasa.

Kutokana na vyama hivi kutoku-
wa na watu makini wa kugombea 
ndiko kunazidi kukipa mailegi Cha-
ma Cha Mapinduzi (CCM) kushika 
hatamu za nafasi mbalimbali za 
uongozi katika nchi.

Unapowadia uchaguzi mkuu, 
nimekuwa nikishangazwa sana 
ninapoona wagombea wa vyama fu-
lani wanasema uchaguzi haukuwa 
huru na wa haki, wameibiwa kura. 
Hivi  unawezaje kusema hivyo kama 
unakuwa na wagombea kama hawa 
tuliowaona kwenye kinyang,anyiro 
cha uspika halafu utegemee kushin-

da?
Nafahamu wagombea wa vyama 

hivyo walitumia nafasi yao ya kikat-
iba kugombea lakini basi wasione-
kane vituko wajaribu kuwa serious 
na mambo ya msingi vinginevyo 
wananchi watakuwa hawawaelewi 
kabisa.

Hivi sasa ukipita vijiweni na mae-
neo mbalimbali ukasikia maneno 
ya wananchi kuhusu vyama vya up-
inzani hakika wahusika wa vyama 
hivi wangekaa chini na kujitafakari 
wabadilishe upepo wa kufanya sia-
sa vinginevyo wataendelea kuwa 
wasindikizaji katika chaguzi mbal-
imbali zijazo.

Ukiangalia kwa kifupi kazi za 
Spika ni kwamba yeye  ni kuratibu 
shughuli na majadiliano ya bunge. 

Huamua juu ya maswali ya utara-
tibu bungeni, ufuatano wa wabunge 
katika majadiliano , kutangaza ma-
tokeo ya kura bungeni na kadhalika. 
Ndiye mwakilishi wa bunge kwa 
ujumla.

Kama majukumu ya Spika ni 
kama hayo fikiria kama tunafanya 
kosa anachaguliwa Spika ambaye 
hayuko makini kama baadhi ya 
wale niliowaona wakijinadi, Bunge 
litakuwa vipi kuwa na Spika wa aina 
ile? Hii ni aibu kwa nchi kuwa na 
wagombea wa  dizaini ile.

Kwa maoni na ushauri tumia 
barua pepe mwanakatwe2005@
yahoo.co

K
UNA mawmo usemao 
amani ndiyo msingi wa 
maendeleo katika jamii. 
Ni ukweli usiopingika 

kwamba bila kuwa na amani, haku-
na jambo lolote litakalofanyika kwa 
ukamilifu na mafanikio. 

Hivi sasa tunaishi katika jamii 
inayobadilika na inayotupa wajibu 
wa kuendelea kukumbushana 
kuhusu suala la ujenzi wa jamii in-
ayosimikwa katika msingi wa haki, 
amani na utulivu kwa ajili ya ustawi 
na maendeleo ya taifa. Haki na am-
ani ni mapacha wasiotengana. Haki 
inahusika zaidi katika kuleta amani 
na uhusiano mzuri kati ya wanad-
amu, kati ya mwanadamu na uum-

baji na kati ya utamaduni mbalim-
bali. Hivyo, tunda la haki ni amani. 
Mahali penye amani hutazamiwa 
kuwa na utulivu.

Kama tunavyofahamu, haki ni 
suala mtambuka lenye kubeba 
mambo mengi. Watu wana haki 
ya kuishi na kuwa na maisha ma-
zuri yenye heshima na nidhamu; 
haki ya kulindwa katika maisha 
yao; haki ya kushiriki katika shu-
ghuli za maendeleo;haki ya kum-
wabudu Mungu kadiri ya imani 
na dhamira zao; haki ya kuchagua 
hali ya maisha wanayoyapenda 
zaidi;haki ya kuchagua viongozi 
wanaowataka; haki ya kuwa huru 
katika kutafuta ukweli.

Siku zote haki huenda pamoja 
na wajibu na upendo. Haki pasipo 
upendo na kuwajibika ni unafiki 
na dalili ya kukaa ndani ya kifo. 
Amani ni moja ya matunda ya haki 
na zawadi kutoka kwa Mungu in-
ayomwajibisha binadamu. 

Amani ni msingi wa wema, 
heshima na maendeleo endel-
evu na fungani ya binadamu. Kwa 
mantiki hiyo,  amani ni zawadi 
inayopaswa kutunzwa kwa njia 
ya kuwa na ndoa imara na malezi 
yenye dhamira nyofu kwa kulinda 
na kuheshimu utu wa binadamu, 
ustawi na maendeleo ya familia, 
jamii na taifa.

Kwa hiyo, watu wanapooa na 
kuolewa wanapaswa kujizatiti ka-
tika ujenzi wa jamii inayosimikwa 
katika msingi wa haki, amani 
na utulivu kwa ajili ya ustawi na 
maendeleo ya familia, jamii na 
taifa. Wanandoa wafahamu nafasi 
na wajibu wao katika ndoa na kue-
puka vitendo vya unyanyasaji na 
ukatili ndani ya ndoa. 

Wanandoa wanao wajibu wa 
kujifunza ili kufahamu misingi 
na madai ya taasisi ya ndoa kwa 
kuwa ndoa ni shule ambayo haina 
kuhitimu. Kila siku wanapaswa ku-
jifunza na kukua katika ndoa. 

Kimsingi, jamii inatazamia kuo-
na ndoa bora na siyo bora ndoa 
kwani ndoa ni msingi na kitovu 
cha malezi na familia. 

Ndoa zikiwa imara, tutakuwa 
na familia imara; familia zikiwa 
imara, tutakuwa na jamii imara; 
tukiwa na jamii imara, tutakuwa 
na taifa imara. Maendeleo ya taifa 
yanategemea uwapo wa ndoa 
imara kwani katika ndoa ndiko 
rasilimali watu inakotengenezwa. 
Watu ni rasilimali muhimu na bila 
watu hakuna taifa wala maende-
leo.

Ndoa zikiwa imara, haki, amani, 
utulivu na maendeleo vitaende-
lea kuwapo katika jamii. Ume-
fika wakati sasa badala ya wazazi, 

ndugu na jamaa kujikita pekee 
katika kuandaa sherehe kubwa za 
harusi ni muhimu sana kuelekeza 
nguvu katika kuwaandaa vijana 
wetu wa kike na kiume ili wawe 
wake na waume bora. 

Vinginevyo, tutakuwa tunandaa 
sherehe kubwa za harusi za ndoa 
zisizodumu, hali inayoathiri mtu 
kisaikolojia, kiafya, kimwenendo, 
kiroho na kiuchumi. Athari hizi 
hasiwahusu vijana waliofunga 
ndoa tu, bali watoto waliozaliwa 
katika ndoa hizo na wazazi amba-
ko wanandoa hao wanatoka. 

Ni wazi kwamba ndoa bora ni 
kielelezo cha hali ya juu kabisa 
cha upendo katika jamii; matunda 
ya ukomavu yanayohitajika katika 
ujenzi wa familia, uvumilivu, ua-
minifu na bidii. 

Kamwe tofauti za haiba (person-
ality dynamics) kisiwe chanzo cha 
vurugu na mpasuko katika ndoa, 
kwani hali hii inaweza kuangami-
za ustawi wa familia na maisha ya 
wanandoa wenyewe. 

Wanandoa wanapaswa kufa-
hamiana vizuri, kuheshimiana 
na kuchukuliana katika tofauti na 
kasoro walizo nazo ili kulinda utu, 
heshima na haki za binadamu.

Wazazi wamebeba dhamana 
kubwa ya malezi ya watoto wao. 
Wazazi wanao wajibu wa kulea 

watoto wao katika njia ipasayo 
na kuweka misingi bora ya mai-
sha yao ya baadaye. Wahenga 
wanasema, mtoto umleavyo, ndi-
vyo akuavyo. Kwa hiyo, ili kuweza 
kutimiza wajibu wa malezi bora, 
wazazi wenyewe wanapaswa 
kuwa kielelezo cha tabia njema na 
nidhamu. 

Kutenda haki ili kutunza amani 
na utulivu katika ndoa ni wajibu 
wa kila mwanandoa. Hivyo, watu 
wanapoingia katika ndoa, mume 
na mke wafahamu kuwa wanao 
wajibu wa kuhakikisha kuwa ny-
umba yao inakuwa kisiwa cha 
amani na utulivu na siyo kuwa 
uwanja wa fujo na visasi. Yote 
yatawezekana iwapo kila mwa-
nandoa atatimiza wajibu wake na 
kumtanguliza Mungu.

nDk. Mlyuka ni Mkurugenzi 
Mtendaji   wa Tanzania Mar-
riage and Child Care Founda-
tion (TaMCare), asasi inayo-
jishuhulisha na masuala ya 
ndoa, familia na malezi. Kwa 
maelezo zaidi, tembelea www.
tamcare.or.tz. 

Fuatilia mafunzo zaidi katika 
tamcaretv online. Kwa maoni 
na ushauri wasiliana naye 
kwa: info@tamcare.or.tz au 
+255744000066.

Hoja yangu kwa 
leo ni kuhusu 
wagombea wa 
vyama vya 
upinzani walio-
ingia kwenye  
kinyang’anyiro 
hicho kama 
kweli walikuwa 
‘serious’ au wa-
likuwa wanaleta 
mazingaombwe 
tu katika 
kuwania nafasi 
hiyo nyeti ya 
mhimili wa dola 
uliopewa dha-
mana ya kutunga 
sheria. 
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M
TOTO  Juma alikuwa akimsaidia  mama yake 
kupalilia bustani yao ya maua. Wakati wak-
iendelea na kazi hiyo, Juma alimgeukia mama 

yake na kumuomba kumuuliza swali.
Juma: Eti mama naweza kukuuliza?
Mama: Uliza tu mwanangu
Juma: Mama eti marehemu huwa anapata matibabu 

kama watu waliokuwa hai?
Mama: Hapana ila tunawazika ili Mungu awalaze 

sehemu nzuri
Juma: Mbona mwalimu ametufundisha kwamba 

Sikio la kufa halisikii dawa?
Mama: Mwalimu wenu hakukusudia watu wal-

iokufa, bali alikuwa na maana kwamba kitu chochote 
kinapofikia mwisho. Huwezi kuzuia kisiharibike.

SWALI
Mlima Kilimanjaro upo mkoa gani wa Tanzania? 

PAKA RANGI

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

NAWAZA KWA SAUTI

K
ARIBU msomaji wangu 
tuendelee kuelimisha-
na kuhusu maisha yetu 
yalivyo. Wiki mbili mfu-

lulizo nimejadili sana hatari ya 
mtu kufa ndani yake. Nikasema 
ili ujijue kuwa umekufa ndani, 
jichunguze nafsi yako.

Leo nigeukie moyo wa mwa-
nadamu. Unapotaja moyo wa 
mwanadamu unakuwa umetaja 
au kugusa kiungo muhimu ka-
tika mwili. Kwa namna moja au 
nyingine tunaweza tukasema 
moyo ni injini katika mwili wa 
mwanadamu.

Kama vile gari lisilokuwa na 
injini haliwezi kwenda, vivyo 
hivyo na mwanadamu moyo 
wake ukiwa na hitilafu, mwili 
mzima utakuwa na maumivu. 
Wakati mwingine hata kupele-
kea kupoteza maisha.

Leo nizame zaidi kujadili 
moyo katika anga la kiungu. 
Mungu katika moja ya maandiko 
yake    anasema: “Maandalio ya 
moyo ni ya mwanadamu, bali 
jawabu la ulimi latoka kwa BWA-

NA”.
Sasa unaweza kuuliza, kwa 

nini moyo wa mwanadamu ni 
kichaka? Kuwa tayari kukubali 
au kuamua kitu ni kwa mwan-
adamu mwenyewe. Na kuamua 
kufanya baya ni mwanadamu 
mwenyewe ameamua. Yeye 
ndiye anayeandaa kufanya lile 
atakalo kulifanya.

Jiulize, moyo wako, injini ya 
mwili wako inaamua nini. Ume-
kubali nini, uko tayari kufanya 
nini, una maandalizi gani mwa-
ka huu 2022? Bila shaka, hapa 
hakuna hata mmoja anayesema 
mimi nimekwenda tu kwa saba-
bu ni tangazo fulani limetolewa.

Kila mmoja ndani ya moyo 
wake ana kusudi, ana maono, 
ana maandalizi ya kitu fulani 
kwa ajili ya maisha yake. Neno 
la Mungu linasema, “moyo ulio 
mzima ni uhai wa mwili, bali hu-
suda ni ubovu wa mifupa”.

Moyo ulio mzima unasaba-
bisha afya kwenye mwili wako. 
Lakini husuda ni tatizo! Husuda 
kwa lugha nyepesi ni wivu. Siyo 

siri kwamba wivu umesababi-
sha watu wengi kupata madhara 
wao wenyewe au kuleta madha-
ra kwa wenzao bila hatia.

Tumeona watu wengi leo 
wamepata matatizo hata wen-
gine kupoteza maisha. Yote 
hayo yakisababishwa na moyo 
wa mtu mmoja uliojaa chuki. Au 
kuwa na wivu pengine kwa jam-
bo lile zuri alilo nalo. Au pengine 
ni kwa nini huyu awe na kingi 
kuliko yeye.

Kwa mantiki hiyo, madhara 
yanampata yule mtu kwa saba-
bu tu ya moyo wa mtu fulani 
mwenye wivu juu ya kile alicho 
nacho mwenzake. Lakini pia 
inawezekana siyo tu yule ap-
ate madhara kwani hata yeye 
aliyeona wivu madhara yakam-
kumba.

Kwa hiyo, madhara hayawezi 
yakaishia kwa mtu mmoja bali 
yakamkumba yeye aliyeyaku-
sudia. Mtu mwenye wivu ana 
maumivu. Anapomuona fu-
lani ana kitu wakati yeye hana, 
anaumia kwa sababu anakuwa 

na wivu.
Mtu huyu husahau kwamba 

jitihada za mtu ndizo zinazom-
wezeha kupata kile alichonacho 
kwa neema ya Mungu. Mwenye 
bidii ndiye anayekula lakini mvi-
vu hawezi kula kwa sababu haki-
tafuti kwa jasho.

Utamuonea mwezako wivu, 
eti kwa nini ana nyumba nzuri, 
gari zuri, mke mzuri na mpole. 
Watoto wake wanasoma shule 
nzuri. Hapo huyu anayemwo-
nea    wivu mwenzie, lazima 
moyo wake utakuwa na maumi-
vu.

Mungu ameweka wazi katika 
neno lake kwamba, “Linda moyo 
wako kuliko yote uyalindayo, 
maana    ndiko zitokako chem-
chemi za uzima”. Kila moyo wa 
mtu utatoa habari zake.

Msomaji wangu, sijui wewe 
moyo wako una nini, je, una uzi-
ma ili kuleta uhai kwenye mwili. 
Moyo wako unawaza nini. Moyo 
wa mwanadamu ni kichaka. 
Huwezi kujua ndani ya kichaka 
kuna nini. Uko naye karibu, la-

kini ndani yake anatamani hata 
kile ulichoshika, usiwe nacho!  

Inatupasa wanadamu tubadi-
like ndani ya mioyo yetu. Wapo 
watu leo wanajuta, maisha yao 
ni magumu kwa sababu ya husu-
da waliyo nayo juu ya watu wen-
gine. Pengine ni katika ofisi zao 
au katika nyumba zao, wamewa-
fanyia uharibifu watu wengine 
na leo maisha yao yamekuwa 
majuto.

Yaani hutaki mwenzako ap-
ate, na unatafuta jinsi ambavyo 
utamwangamiza. Hata ukimu-
ona mwingine amesimama 
kwenye haki kwa ajili ya jambo 
fulani, pengine kutetea mtu 
mwingine, wewe unasimama 
kwa ajili ya kumuaibisha. Zaidi 
kushinikiza kuwa huyu hafai, 
hastahili ila wewe upo sahihi.  

Msomaji wangu, kama una 
tabia za aina hiyo, badilika 
ili Mungu akupe moyo mpya 
wa nyama kama alivyoahidi. 
Je, una maoni, kisa? Tuma 
ujumbe 0715268581. 

Na Flora Wingia

Na Salome Kitomari

Unajua moyo wa mwanadamu ni kichaka?

L
EO ni maadhimisho ya Siku 
ya Kimataifa ya Kutokomeza 
Ukeketaji kwa Wanawake na 
Watoto, ambao umekuwa 

kikwazo kwa ustawi kwa makundi 
hayo kisaikolojia, kiafya na kimaen-
deleo.

 Historia ya ukeketaji imeendelea 
kuwapo kwa takribani karne 21 sasa. 
Ilipofika mwaka 2003, Baraza la Us-
alama la Umoja wa Mataifa, liliidhin-
isha siku hiyo kila mwaka kuwa ras-
mi ya maadhimisho ya kutokomeza 
ukeketaji duniani. Nchini Tanzania, 
maadhimisho hayo yalianza ku-
fanyika tangu mwaka 2010. 

Tayari Waziri wa Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wanawake, Watoto na 
Makundi Maalumu, Dk. Dorothy 
Gwajima, ametaja mikoa yenye 
takwimu za juu za ukeketaji nchini. 
Mikoa hiyo na asilimia zake kwenye 
mabano ni Manyara (58), Dodoma 
(47), Arusha (41), Mara (32) na Sin-
gida (31).

 Maadhimisho haya yanafanyika 
chini ya kaulimbiu ya mwaka 2022 
ya Kitaifa  “Tuongeze Uwekezaji, 
Kutokomeza Ukeketaji”, ikiwa ina-
himiza nchi wanachama wa Umoja 
wa Mataifa, Tanzania ikiwamo, 

kuongeza uwekezaji wa rasilimali 
za kutosha, ili kutekeleza afua za 
kuzuia na kukabiliana na athari za 
ukeketaji. Hiyo ni pamoja na kuwa-
baini na kuwasaidia waathirika wa 
ukeketaji katika jamii.

Kwa mujibu wa taarifa ya utafiti 
wa Afya na Demografia ya Watu 
Tanzania (TDHS 2015/2016), mmoja 
kati ya wanawake 10 wenye umri 
kati ya 15 – 49 amekeketwa. Pia 
asilimia 35 ya wanawake hao wa-
likeketwa kabla ya kufikisha mwaka 
mmoja na kwamba hali ya ukeketaji 
imekuwa inapungua kutoka asil-
imia 18 mwaka 1996 hadi  15 mwaka 
2010 na 10 mwaka 2015/2016.

Waziri Gwajima alisema kupun-
gua huku kunatokana na jitihada 
za serikali, asasi za kiraia na wa-
dau wengine wanaoshiriki katika 
kutokomeza ukeketaji na kubadili 
mitizamo ya jamii kuhusu mwan-
amke na mtoto wa kike.

Serikali inaeleza kuwa kichocheo 
kikuu cha vitendo vya ukeketaji ni 
mila na desturi za baadhi ya maka-
bila katika jamii, kwa kuwa una-
chukuliwa kama tendo la kumvusha 
rika mtoto wa kike kutoka utoto na 
kuwa mwanamke kamili, mzuri na 

jasiri.
Jamii inayokeketa huamini kuwa 

msichana aliyekeketwa anakuwa 
tayari kuolewa bila kujali umri 
wake. Mtazamo huu umepelekea 
ongezeko la mimba na ndoa za uto-
toni pamoja na madhara mengine 
ya kiafya na kisaikolojia.

Mila hutumika kufanya matam-
biko na kutii masharti ya mizimu ya 
baadhi ya jamii zinazoamini kuwa 
ukeketaji unaondoa mikosi katika 
familia, pia zipo sababu za kiuchumi 
ambapo ngariba na wazee wa mila 
hulipwa fedha au mali kadhaa ili 
kutimiza azma hiyo.

Kwa upande mwingine, wazazi 
wa watoto wanaokeketwa huwa na 
matarajio ya kuwaoza mabinti zao 
kwa lengo la kupata kipato kupitia 
mahari na zawadi nyingine zinazo-
tolewa, pia jamii inaamini kuwa wal-
iokeketwa wanaheshimika ndani 
ya familia zao na katika jamii kwa 
ujumla.

Jamii zinaamini kuwa ukeketaji ni 
tiba ya ugonjwa wa ‘Lawalawa’ am-
bao kitaalamu ni Urinary Track In-
fection (UTI) ambao ni maambukizi 
kwenye via vya nje vya uzazi kwa 
mtoto wa kike au mwanamke.

Ukeketaji bado ni tatizo kubwa, nguvu iongezeke
Ukeketaji una madhara makubwa 

kwa wanawake na watoto wa kike, 
ikiwa ni pamoja na athari za kisai-
kolojia kama msongo wa mawazo 
kwani vitendo hivyo hufanywa bila 
ridhaa ya wahusika.

Madhara ya kiafya kama maumi-
vu makali, kutokwa damu nyingi, 
kuuguza kidonda, changamoto 
za kujifungua na uwezekano wa 
kupoteza maisha, huku madhara 
mengine ya kiafya ni maambukizi 
ya magonjwa ya ngono, pamoja na 
maambukizi ya kujirudia UTI.

Wataalamu wanasema ukeketaji 
unaweza kueneza Virusi vya UKIM-
WI kutoka kwa ngariba kwenda 
kwa wateja wao au kwa wasichana 
nanaokeketwa kwa kuchangia ki-
faa kimoja, mimba kinzani zinazo-
sababishwa na kovu la ukeketaji 
unaweza kusababisha tundu kati ya 
njia ya uzazi na uke au njia ya haja 
kubwa na uke (fistula) hali ambayo 
inamwathiri mwanamke kwa kiasi 
kikubwa.

Kadhalika, mtoto anaweza kupata 
changamoto wakati wa kujifungua 
ambazo zinaweza kumsababishia 
mtindio wa ubongo na mateso ka-
tika maisha yake yote.

Serikali inasema katika ku-
tokomeza ukatili dhidi ya wa-
nawake na watoto nchini serikali na 
wadau wamefanikiwa kuanzishwa 
kwa Kamati za Ulinzi wa Wanawake 
na Watoto 18,618 kwenye mikoa, hal-
mashauri, kata hadi ngazi za vijiji na 
mtaa.

Aidha, nyumba salama tisa zime-
anzishwa kwa ajili ya kuwahifadhi 
na kuwatunza waathirika waliokim-
bia ukeketaji kwenye mikoa yenye 
kiwango cha juu cha ukeketaji, 
kuanzishwa kwa vituo vya mkono 
kwa mkono 14 kwenye mikoa 10 ya 
Tanzania Bara na kuanzishwa kwa 
Dawati la Jinsia na Watoto katika vi-
tuo 420 vya Jeshi la Polisi nchini.

Kwa ujumla pamoja na jitihada 
bado tatizo ni kubwa ni lazima wa-
dau, NGO’s na serikali kuongeza bi-
dii katika kupambana na ukeketaji 
kwa kuwa mikoa inayotajwa ime-
fanya hivyo kwa muda mrefu.

Ni lazima kubadili muundo wa 
kupambana na mambo hayo kwa 
kuwa sheria kali zipo, lakini bado 
vimeendelea kujitokeza ni muhimu 
kufanya utafiti wa visababishi na 
kuwa na mbinu ya kuvikabili.

Mungu ibariki Tanzania
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JUMAPILI FEBRUARI 6, 2022

Ilikuwa 
shangwe na nderemo 
kwa familia ya Hillary  

Ndeng’aso na Josephine 
Mosha. Baada ya kufunda ndoa  
katika Parokia ya moyo Safi wa 
Bikira Maria Kikelelwa Rombo, 

Kilimanjaro, Disemba 29 
mwaka jana.
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Na Christina Mwakangale

HUJAKOSEA KUVAA SATINI

Mng’aro wake 
si mchezo

W
ANAWAKE wanapenda 
kuvaa nguo zinazoto-
kana na vitambaa vizuri, 
lakini wengi hawajui 

namna ya kuchagua na hivyo inakuwa 
vigumu kwao kupendeza.

Kulingana na historia ya mavazi, 
wabunifu wanapata tabu kuchagua 
aina ya vitambaa ambavyo itakuwa 
rahisi kufuliwa na wakati huo huo 
kutopoteza asili yake.

Kwa hiyo, mavazi ya satini ina-
chukuliwa kuwa moja ya bidhaa 
zinazovutia zaidi za kike ambazo ni 
rahisi kusafishwa na kubaki katika 
mng’ao wake wa awali.

Nguo hizi zinapendeza zaidi ku-
valiwa nyakati za baridi kutokana 
na uwezo wake wa kuhifadhi joto na 
kumfanya mvaaji kuona raha zaidi.

Kutokana na aina ya nguo kuwa 
ya kuteleza, unatakiwa kuwa mwan-
galifu kidogo.

Mifano ambayo nguo za satini 
zimekusudiwa kwa ajili ya hafla za 
jioni, huwa na mvunjiko juu na urefu 
unaoishia miguuni.

Mtindo wa  Low Classic na 
Nanushka, kwa mfano, ni nzuri ku-
vaa na suruali. 

Nguo kutoka kwa chapa ya Mate-
riel na Lee Mathews, itaonekana ku-
pendeza zaidi kama utavaa na koti 
zuri, viatu aina ya buti .

Kitu cha kuzingati ni kuepuka ku-
vaa nguo za Satini katika kipindi cha 
joto hasa nyakati za mchana, kwani 
mara nyingi zinageuka kuwa kero na 
kumfanya mtu kutokuwa na furaha.
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Namna Kuku anavyopikwa

K
UKU ana namna mbal-
imbali ya kumpika na 
ukafurahia mlo wako.

Leo katika safu hii 
tutaelekezana namna ya kupika 
kuku awe mlaini, mwenye ladha 
na anayevutia kwa wanaomti-
zama.

Mapishi haya ya kuku yanaku-
pa nafasi ya kuona ubora wa 
mapishi kwa mlo wa muda wow-
ote unaopendelea. 

Unaweza kula chakula hiki 
asubuhi, mchana au jioni. 

Mahitaji
Kuku nusu kilo , asali vijiko 

vinne, sukari ya brown   kijiko 
kimoja na nusu na  soya sauce 
nusu kikombe.

Mahitaji mengine ni tangawizi 

vijiko viwili vya chai, kitunguu 
saumu vijiko viwili vya chai, 
chilli sauce vijiko vitatu vya 
mezani, chumvi kiasi na Cay-
enne pepper kiasi.

Kadhalika utahitaji mafuta 
ya mzaituni  vijiko vitano vya 
chakula, Currypowder kijiko 
kimoja cha chai, coriander pow-
der kijiko kimoja cha chai na 
ndimu moja.

Namna ya kutengeneza
Mapishi hayo ya kuku yanaku-

pa nafasi ya kuona ubora wa 
mapishi kwa mlo wa muda 
wowote unaopendelea. 

Unaweza kula chakula hiki 
asubuhi, mchana au jioni. Ndio 
ubora wa kuku aliyepikwa kwa 
staili hii.

Changanya pamoja sukari, 
asali, soy sauce, tangawizi, ki-
tunguu saumu na chilli sauce 
kwenye kibakuli kidogo.

Safisha kuku, mkaushe maji, 
mkate vipande vidogo vidogo 
muweke kwenye kikaangio, mn-
yunyizie chumvi, cayenne pep-
per na ndimu kiasi.

Weka mafuta jikoni kisha 
weka kuku na anza kumgeuza 
gueza kuku mpaka mafuta ya-
pate moto, usiache kugeuza 
mpaka kuku awe wa brown.

Weka viungo vilivyobaki cur-
rypowder na coriander powder, 
koroga kwa dakika tano.

Mwisho mwagia sauce uli-
yoandaa, usifunike. Pika hadi 
sauce iwe nzito. 

UREMBO
Na Mary Geofrey

N
GOZI nyeusi katika 
magoti na nyuma ya 
mikono hutokana na 
mkusanyiko wa seli 

zilizokufa.
Pia misuguano ya mikono na 

vitu mbalimbali inachangia ku-
weka alama hiyo, kama meza na 
viti vya ofisini huchangia hali 
hiyo.

Kama una magoti na viwiko 
vyenye rangi nyeusi  tumia njia 
hizi asili ili kuweza kuondoa.

Juisi ya Aloe Vera 
Juice ya Aloe Vera inasaidia 

kuondoa weusi, unachotakiwa 
ni kupaka juice hiyo kwenye 
sehemu yenye weusi na uache 
kwa nusu saa kisha nawa na 
upake mafuta. Rudia kufanya 
hivi mara mbili kila siku.

Binzari Manjano, Asali na 
Maziwa.

Changanya vyote hivi utapata 
mchanganyiko mzito, paka kwe-
nye magoti na kwenye mikono 

yako palipo na weusi. Kaa nayo 
kwa dakika 30, nawa na paka 
moisturizer. Rudia hii kila siku 
kwa wiki tatu hadi nne, utapata 
matokeo mazuri.

 Ndimu.
Chukua pamba na uitumie 

kupaka juice ya ndimu katika 
sehemu zenye weusi. Au un-
aweza kuikata tu ndimu na kui-
paka moja kwa moja kwenye 
sehemu zenye weusi. Kaa nayo 
kwa saa moja kisha nawa. 

Rudia hivi kila siku hadi weusi 
utakapopotea.

Tumia mafuta ya mzaituni 
na Sukari

Changanya vizuri, hii itakuwa 
kama exfoliation/scrub kwa ajili 
ya magoti na mikono. 

Paka katika hizo sehemu ze-
nye weusi kisha kuwa kama 
una-massage polepole, nawa 
kwa maji ya uvuguvugu kisha 
paka moisturizer. 

MIGUU, MIKONO 

MURUA
Njia hizi zitaondoa sugu 

kwenye viwiko
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

W
ASWAHILI husema umaridadi 
huficha umaskini.  Huu ni 
msemo mzuri kwa kutamkwa 
lakini pia unatafakarisha.

  Leo,nataka tuangalie umaridadi katika 
usafi wa sofa kwa sababu hili nalo ni ki-
ungo muhimu cha kung`arisha na kuleta 
mvuto ndani ya nyumba. Hili pia ni kama 
ilivyo katika usafi wa mambo mengine ka-
tika nyumba, hivyo linahitaji usafi tena kwa 
umaridadi wa hali ya juu, hususani kwa ny-
umba zenye familia kubwa.

Baadhi huwa hatuna utaratibu wa kusafi-
sha sofa zetu mara kwa mara kwa sababu 
huenda ni kutokujua kwamba zinatakiwa 
kusafishwa au kutokujua vitu vinavyotumi-
ka katika kusafishia na mahali pa kuvipata.

Sofa zikifutwa kawaida au kwa ku-
tumia maji matokeo yake huwa 
si mazuri kwa kuwa badala ya 
kung`ara, huanza kuchafuka na 
kuchakaa zaidi.

Kwa wale wanaomiliki sofa 
za    vitambaa, wanatakiwa ku-
tumia njia sahihi zaidi ya kusafi-
sha badala ya kufuta kienyeji ili 
kuzitunza zisiharibike kwa saba-
bu kitambaa ndicho kiko katika 
hatari zaidi ya kuharibika endapo 
utaratibu mzuri hautafuatwa 
wakati wa kusafisha.

Yako maji maalumu au kwa 
lugha nyingine ‘spray’ inayotu-
mika kusafishia sofa hizo, hivyo ni 
vyema ukaitafuta kwa sababu ina-
patikana kwa wingi madukani.

Lakini kabla ya kuanza kutumia, 
hakikisha sofa zako zimepanguswa 
na kutolewa vumbi lililokuwa 
limeng`ang`ania kwa kutumia ki-
faa maalumu cha kupuliza vumbi 
au kwa kutumia kitambaa kisafi. 
Baada ya kuhakikisha umesafisha 
kila kona, ndipo unatakiwa kuanza 
kuipulizia.

ka katika kusafishia na mahali pa kuvipata.
Sofa zikifutwa kawaida au kwa ku-

Baada ya kuhakikisha umesafisha 
kila kona, ndipo unatakiwa kuanza 

Namna ya kuweka 
mapazia ya ndoano

UWEKAJI wa mapazia kwenye madirisha 
ya nyumba ni mtindo wa kale lakini kila 
kukicha unazidi kuboreshwa na kuwa pam-
bo muhimu katika kupendezesha nyumba.
Katika miaka ya hivi karibuni mtindo wa 
kuweka mapazia marefu katika stendi ya 
plastiki imekuwa jambo la kawaida na 
hivyo watu wengi huvutika nao.
Kutokana na umuhimu wake nakupa  don-
doo za namna ya kupachika pazia katika 
stendi yake.

1: Kwanza weka ndoano kwenye mapazia, 
ili iwe rahisi kupachika katika bomba la 
plastiki.

2: Tundika mapazia kwenye mabomba ya 
plastiki yaliyowekwa katika stendi yake.

3: Chagua  rangi inayoendana kati ya pa-
zia na mabomba ili kuongeza mvuto wa 
nyumba.

4: Hakikisha mapazia yanakuwa sawa kwa 
ukubwa ili mwonekano wake uwe mzuri. 

Kwa kuzingatia ujazo katika 
chupa hizo maalumu za maji ya 
kusafishia sofa, unaweza kutam-
bua utumie chupa ngapi na kwa 
sofa ngapi hasa kulingana na uku-
bwa wa tatizo japokuwa naamini 
moja inaweza kutosha labda kama 
imechafuka kupitiliza.

Unachopaswa kufanya ni kupuli-
zia katika sehemu ndogondogo ili 
wakati huo huo uwe unafuta na 
kitambaa kisafi, na unatakiwa ku-
fanya hivyo mpaka umalize.

Baada ya kumaliza kazi hiyo ka-
tika maeneo yote unaweza kulia-
cha likauke na hapo ndipo utaanza 
kuona matokeo mazuri kwa sababu 

mng’ao wa rangi yake utakuwa 
mzuri zaidi.

Kumbuka kwamba kufanya 
usafi huo katika sofa lako hauhi-
taji gharama kubwa sana endapo 
utafanya mwenyewe, isipokuwa 
uamue kutumia gharama kubwa 
kwa matakwa yako kwa kutumia 
wataalamu wa kukodi.

Pia kadri utakavyojenga uta-
ratibu wa kupenda kusafisha sofa 
lako mara kwa mara ndivyo hivyo 
gharama itazidi kuwa ndogo kwa 
sababu hutatumia ‘spray’ nyingi 
kama ambavyo utasafisha zikiwa 
zimechafuka sana.

Hivi ndivyo unapaswa 
kusafisha sofa
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Waasi wa 
Darfur bado 
wapo Libya

WATAALAMU wa Umoja wa 
Mataifa wamesema makundi ya 
waasi kutoka jimbo la Darfur, 
ambayo  yalitia saini mkataba wa 
amani na serikali ya Sudan mwaka 
2020, bado yanaendelea na op-
eresheni zake nchini Libya.

Katika ripoti yake kwa Baraza 
la Usalama la Umoja wa Mataifa, 
ilisema vyanzo kadhaa kutoka 
mtandao wa makundi hayo vime-
fahamisha kuwa hawana mpango 
wa kuondoka Libya kwa sababu 
wanapata fedha nyingi, chakula na 
hata mafuta. 

Kamanda mmoja wa makundi 
hayo, alinukuliwa katika ripoti 
hiyo akisema wataendelea kufan-
ya operesheni zao katika jimbo la 
Darfur nchini Sudan na Benghazi 
nchini Libya. 

Kuendelea kuwepo kwa makundi 
hayo ni kinyume cha makubaliano 
ya kusitisha vita ya mwaka 2020 
yaliyotaka makundi hayo na 
mengine kuondoka nchini Libya ili 
kuipatia nafasi nchi hiyo kurejesha 
uthabiti.

Ujerumani 
yajiondoa 
kutoa silaha
BERLIN, UJERUMANI

WASHIRIKA wa NATO, Marekani, 
Uingereza na mataifa ya Baltic ya-
metuma silaha nchini Ukraine. 
Hata hivyo, Ujerumani imeweka 
wazi kwamba haitofuata mkondo 
huo. 

Mpaka sasa, Berlin imetoa kofia 
5,000 za kujihami na ilisema inap-
endelea suluhisho la kidiplomasia.

Serikali ya Ujerumani, inayound-
wa na chama cha siasa za mrengo 
wa kati-kushoto cha (SPD), chama 
cha watetezi wa mazingira cha die 
Grüne, na kile kinachoegemea bi-
ashara cha Free Democrats (FDP),  
kina sera kali ya uuzaji wa silaha 
ambayo hairuhusu kuuza silaha 
katika maeneo yenye mizozo. 

Sera sawa na hiyo ilikuwepo 
chini ya muungano uliopita ulioon-
gozwa na Angela Merkel. Lakini 
pamoja na hayo, mwaka 2021 
ilishuhudia rekodi ya mauzo ya si-
laha zenye thamani ya euro bilioni 
9.35, sawa na dola bilioni 10.65. 

Lakini kumekuwa na miito ya 
kupitia upya sera ya mauzo ya 
silaha za Ujerumani.

“Tufungue mjadala juu ya iwapo 
Ujerumani inapaswa kubadili 
msimamo huu,” Viola von Cramon, 
mbunge wa bunge la Ulaya kutoka 
chama cha Kijani na makamu mwe-
nyekiti wa ujumbe wa bunge hilo 
nchini Ukraine, aliiambia DW.

Alisema pia Ujerumani inapaswa 
kuchukuwa msimamo mkali zaidi 
kuelekea Urusi, na kuelezea wasi-
wasi kuhusu pendekezo la Uturuki 
kuwa mpatanishi kati ya nchi hizo 
mbili.

Viongozi Afrika kukutana
ADDIS ABABA, ETHIOPIA

VIONGOZI wa Mataifa ya 
Afrika, wameanza mkutano 
wao ambao unafanyika chini 
ya kiwingu cha wimbi jipya la 
mapinduzi ya kijeshi barani 
humo na mapambano dhidi ya 
corona.

Pamoja na masuala hayo 
mawili mkutano huo, pia un-
alenga kutafuta uungwaji 
mkono wa kushinikiza bara la 
Afrika kupata uwakilishi ndani 
ya Baraza la Usalama la Umoja 
wa Mataifa. 

Katika taarifa yake kuelekea 
mkutano huo, shirika la ki-

mataifa la masuala ya mizozo 
limesema suala la usitishaji 
mapigano      nchini Ethiopia, 
kuunga mkono mazungumzo 
kwenye mzozo wa kanda ya 
Sahel na kuufanyia mageuzi 
ujumbe wa kijeshi nchini 
Somalia   vinapaswa kuwa 
vipaumbele katika mkutano 

huo.
Umoja wa Afrika ambao 

mwezi Julai utatimiza miaka 
20 tangu kuundwa kwake, 
umekuwa ukikosolewa kwa 
kushindwa kushughulikia 
mizozo inayozuilika kila wakati 
ndani ya bara hilo lenye wakazi 
bilioni 1.3.

Macron, Scholz 
kufanya ziara Urusi 
PARIS, UFARANSA

RAIS Emmanuel Macron wa 
Ufaransa na Kansela Olaf Scolz 
wa Ujerumani, watafanya ziara 
nchini Urusi na Ukraine kwa 
nyakati tofauti katika siku chache 
zinazokuja.

Ziara hizo ni sehemu ya juhudi 
za kidiplomasia za kuizuia Urusi 
kuivamia Ukraine. 

Rais Macron atakwenda Urusi 
siku ya Jumatatu na baadae mjini 
Kyiv siku inayofuata kuongeza 
msukumo wa kufanyika majadil-
iano na Rais Vladimir Putin ili 
kupunguza wasiwasi wa kutokea 

mzozo kamili wa kijeshi. 
Kwa upande wake, Kansela 

Scholz ambaye serikali yake ina-
himiza njia za kidiplomaisa kati-
ka mzozo huo na Urusi, atafanya 
ziara nchini Ukraine Februari 14 
na kisha kesho yake atakwenda 
Urusi kwa lengo la kufanya ma-
zungumzo ya kina na viongozi 
wa pande hizo mbili. 

Jana mawaziri wa mambo ya 
kigeni wa Marekani na Ukraine 
walizungumza kwa njia ya simu 
kujadili namna ya kuishinikiza 
Urusi kuridhia majadiliano na 
kupunguza kitisho cha usalama 
kwenye mpaka na Ukraine.

Onyo wakati kimbunga Batsirai 
kinakaribia kuipiga Madagascar
NEWYORK, MAREKANI

Umoja wa Mataifa umeon-
ya kwamba kimbunga Bat-
sirai kinachoelekea nchini 
Madagascar, kinaweza ku-
waathiri takribani watu 
600,000. Kimbunga hicho 
kinatarajiwa kutua katika 
pwani ya mashariki ya kisi-
wa hicho leo, baada ya kupi-
ta nchini Mauritius. 

Batsirai kinakuja wiki 
moja baada ya dhoruba ya 
kitropiki ya Ana kusababisha 
madhara katika eneo hilo. 

Umoja huo umesema 
ndege za uokozi na boti 

zimewekwa tayari na maan-
dalizi yamefanyika kwa ajili 
ya ugavi wa mahitaji ya kibi-
nadamu. 

Kimbunga Ana kiliua zai-
di ya watu 50, na wengine 
70,000 walipoteza makazi 
yao. 

Umesema watu wengi wa-
nakabiliwa na hatari ya ku-
kumbwa tena na kimbunga 
Batsirai. 

Shirika la misaada la 
Msalaba Mwekundu, pia 
limetoa tahadhari kwamba 
dhoruba hiyo mpya huenda 
ikauongeza makali ya  njaa 
unaoikabili nchi hiyo.

Wanajeshi wa Ukraine wakiwa katika uwanja wa mazoezi, Feruari 03, 2022. PICHA: DW
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LEO FEDHA IMEZIDI UTU WA BINADAMU  KATIKA JAMII MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

Utata wa mtunzi wa wimbo ‘Malaika’ BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

L
AKINI ufahamu neno hili 
ya kuwa, siku za mwisho 
kutakuwako nyakati za 
hatari. Maana watu wa-

takuwa kwenye kujipenda we-
nyewe, wenye kupenda fedha, 
wenye kujisifu, wenye kiburi, 
wenye kutukana, wasiotii waza-
zi wao, wasio na shukrani, wasio 
safi, wasiowapenda wa kwao, 
wasiotaka kufanya suluhu, was-
ingiziaji, wasiojizuia, wakali, 
wasiopenda mema, wasaliti, 
wakaidi, wenye kujivuna, wap-
endao anasa kuliko kumpenda 
Mungu” ( 2 timotheo 3:1-4)

Siku za hivi karibuni na mpa-
ka sasa tumeendelea kusikia 
matukio ya Watanzania kuu-
wana, huku zikitajwa sababu 
mbalimbali.  

Baadhi  ya sababu hizo zi-
meelezwa  kuwa ni kutokana 
na wivu wa mapenzi, imani za 
kishirikina na migogoro ya ar-
dhi.  

Lakini wako pia ambao 
wametuhumiwa kuwaua waza-
zi wao wa kuwazaa. Tumesikia 
mambo haya yakitokea Arusha, 
Kilimanjaro, Mbeya na kwing-

ineko.
Mahali pengine tukasikia habari 

ya mama kuwanywesha sumu 
watoto wake na yeye kunywa ba-
hati tu akanusurika sababu inay-
otajwa ni ugumu wa maisha. Aliona 
asingeweza kuwahudumia, hivyo 
akaona ni bora afe nao. Haya ni 
mambo ambayo yanatutaka kama 
Watanzania kwa ujumla bila ku-
jali tofauti zetu zozote, kuyatafa-
kari kwa kina kuona namna bora ya 
kuyapunguza kama si kuyamaliza.

Nimenukuu hapo juu maandiko 
matakatifu yanavyoeleza kuelekea 
siku za mwisho japo yanasema pia 
kuwa myaonapo haya ni utungu tu 
ingali mwisho bado. 

Pamoja na kwamba zinasemwa 
sababu kadhaa ambazo baadhi 
nimezitaja hapo awali, nafikiri saba-
bu zote hizo zaweza kuwa za pili 
na tusipotafuta kiini hasa, mambo 
haya yatamkuta kila mmoja wetu.  
Leo tunayaona kwa wenzetu kesho 
tutayaona majumbani mwetu. 

“Lakini ni dhahiri kwamba tu-
mefanya makosa katika kuchagua 
silaha, kwani silaha tuliyochagua ni 
fedha. 

Tunataka kuondoa unyonge 
wetu kwa kutumia silaha ya wenye 
nguvu, silaha ambayo sisi wenyewe 
hatuna.  Katika mazungumzo yetu 
na mawazo yetu na vitendo vyetu ni 
kama tumekata shauri kwamba bila 
fedha mapinduzi yetu hayawezeka-
ni.  Ni kama tumesema fedha ndiyo 
msingi wa maendeleo na kwamba 
bila fedha hakuna maendeleo.

Hii ndiyo imani yetu ya sasa. 
Viongozi wa TANU, wa serikali, wa-
nasiasa, watumishi na wananchi   
wote mawazo na matumaini yao 
ni kwenye fedha. Ni kama wote 
tumekubaliana na tukasema kwa 
sauti moja kwamba tukipata fedha 

tutaendelea, bila fedha hatutaende-
lea! ( Mwalimu JK Nyerere, Azimio 
la Arusha 1967, UK 9)”

Kwa maoni yangu, matatizo tu-
nayoyaona haya leo ni matokeo ya 
kudhani kwamba fedha ni kila kitu 
na kwamba ndio msingi wa maen-
deleo. Lakini  mtazamo wa Baba 
wa Taifa, Mwalimu Julius Nyerere, 
aliamini kwamba fedha ni matokeo 
ya kazi ikiwa na maana kwamba 
ukifanya kazi ukazalisha utapata 
fedha. Ni kweli kwamba pengine ili 
kufanya kazi na uzalishe unahitaji 
fedha (mtaji).

Kundi mmoja lisilo na ajira lin-
aweza kutumia sababu ya kukosa 
fedha kama mtaji ili kuzalisha lakini 
vipi kundi la pili lenye kazi  tayari 
linafanya nini kuzalisha kwa wingi 
na kwa ubora ili lipate fedha nyingi 
zaidi kama matokeo ya kazi zao? 

Kama upo kiwandani unazalisha 
bidhaa zenye ubora kiasi gani ili 
kushindana katika soko, kama una 
shamba unawezaje kulitumia ku-
zalisha chakula na ziada kila mmoja 
anajua anafanya nini.

Nadhani haya matukio tunay-
oyaona leo watu wakiuana, uki-
yafuatilia kwa karibu sana pamoja 
na sababu zinazotajwa na nyingin-
ezo kama za kimaadili na malezi,  
utagundua tatizo kubwa ni watu 
kupenda fedha zaidi kuliko utu 
wa watu wengine. Mtu yuko tayari 
kufanya lolote ili apate fedha, hai-
jalishi anamuua nani ndiyo maana 
tumesikia mpaka habari za watoto 
kuwaua wazazi wao.

Sababu za yule wa Kilimanjaro 
zinatajwa ni mafao ya mama yake, 
yule wa Njiro Arusha ni juu ya mali 
za mama yake, yule wa Mbeya ni 
imani za kishirikina lakini pia ak-
idai kwamba baba yake alikuwa 
anafanya asifanikiwe.  Tuhuma  za 

askari polisi Mtwara kumuua mfan-
yabiashara wa madini ni fedha ili-
kuwa inatafutwa. Hiyo ni mifano 
michache tu inayoonyesha mawazo 
yetu ni juu ya fedha na mafanikio.

Leo hata mahubiri katika baadhi 
ya makanisa, sijajua misikitini, tut-
akuwa mashahidi kwamba kina-
chohubiriwa zaidi ni mafanikio ya 
kifedha kuliko neno la Mungu. 

Rudi  kwenye familia zetu leo 
hata undugu wetu umeunganishwa 
na fedha. Mtu  unaonekana wa 
maana kama unatoa fedha zaidi.  
Mwenye fedha ndiye anayesikili-
zwa hata akiwa na umri mdogo, 
ndiye anayekuwa mwenyekiti wa 
vikao vya ukoo ingawa kuna watu 
wazima.

Upendo miongoni mwetu ume-
toweka badala yake unyama umet-
amalaki. Ukarimu pia umeondoka 
hata matajiri ambao wangaliweza 
kuandaa sherehe za harusi kwa 
kutumia fedha walizonazo kama 
ilivyokuwa zamani mtu anaandaa 
shughuli na kuwakaribisha ndugu 
jamaa na marafiki wajumuike, wa-
nawachangisha hata masikini   ili 
kushiriki. Fedha imekuwa na ngu-
vu kuliko utu. Ni kweli kwamba 
inawezekana zisipatikane njia sa-
hihi za kumaliza tatizo hili lakini 
tunaweza kujaribu kulipunguza. 

Moja, ni muhimu serikali ku-
fikiria namna ya kuboresha maisha 
ya watu zaidi na eneo moja kubwa 
ni sekta ya kilimo ili watu wawe na 
chakula cha kutosha. Watu wak-
ishakuwa na chakula kingi, mahi-
taji ya fedha yatapungua. Kinacho-
takiwa kufanyika kwenye kilimo ni 
kupunguza gharama za pembejeo 
ili watu walime kwa urahisi, lakini 
pia tuwe na mifumo ya umwagiliaji 
katika baadhi ya maeneo ya nchi 
kunakokubali mazao ili hayo mae-

neo yalishe nchi nzima.
Ni aibu sana kwa nchi iliyojaa 

mapori ya mashamba, mito na 
maziwa leo gunia la mahindi lin-
afika Sh. 100,000.  

Wizara ya Kilimo inapaswa ku-
jitafakari katika hili, kilimo cha 
kutegemea mvua kimepitwa na 
wakati badala yake wananchi waha-
masishwe na kuwekewa miundom-
binu ya kumwagilia ili wazalishe 
chakula cha kutosha na kurudisha 
ukaribu na upendo kwenye familia 
zao.  Kwa sasa watu wanashindwa 
kuishi na ndugu kwenye familia 
kutokana na kutokuwa na chakula 
cha kutosha na mahitaji mengine 
ya msingi.

Pili, kama jamii tuimarishe mis-
ingi ya malezi. Kwa sasa hatulei wa-
toto badala yake tunawakuza kwa 
kuwapa chakula na mavazi pekee. 

Mtoto anayekulia shuleni hawezi 
kamwe kuwa na mapenzi na wa-
zazi. Zamani mtoto alikuwa wa 
jamii leo watoto ni wetu wazazi na 
akimtukana mzee wa jirani, hatuna 
habari,  tunafurahia lakini baada ya 
muda hao hao ndio wanaotuuwa.

Tatu, tujitahidi kutafuta mali na 
fedha  za halali. Tuishi maisha yetu 
tusipende na kutamani maisha ya 
wengine. Mwenyezi Mungu anatu-
patia wote, ni wakati tu unakuwa 
haujafika kwa maana kuna majira 
ya huzuni na furaha. 

Kama unapitia magumu leo, 
kesho utakuwa mwenye furaha. 
Ni suala la kuwa na subira kwa 
sababu ugumu wa maisha ulio nao 
hautakuwa wa kudumu. Fedha si 
kila kitu katika maisha pamoja na 
kwamba tunazihitaji kupata mahi-
taji yetu ya kila siku.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
ARUSHA-TANZANIA

M
ALAIKA, nakupenda 
Malaika. Nami ni-
fanyeje, kijana mwen-
zio, nashindwa na 

mali sina weee, ningekuoa Malai-
ka, Kidege, hukuwaza kidege. 
Ningekuoa aaa mama, ningekuoa 
aaa dada, nashindwa na mali sina 
wee, ningekuoa Malaika. Pesa za-
sumbua roho yangu, nami nifanye-
je, kijana mwenzio, nashindwa na 
mali sina wee, ningekuoa Malaika.”

NI zaidi ya miaka 70 sasa tangu 
utungwe na kurekodiwa lakini 
hadi leo umekuwa moja ya nyimbo 
bora kabisa duniani zinazoendelea 
kuishi na kuzidi kupendwa kizazi 
hadi kizazi.

Huwezi kwenda kwenye bendi 
yoyote ile inayopiga ‘laivu’ duni-
ani bila wimbo huo kupigwa, kwa 
kuimbwa au vyombo vitupu. Saba-

bu kubwa ni kwamba umekuwa 
wimbo mkubwa mno duniani la-
kini kuna utata mkubwa kuhusu 
mtunzi halisi wa wimbo huo.

Waandishi, wafuatiliaji wa mas-
uala ya muziki na watafiti, wali-
fanya uchunguzi huku na huko 
kujua ni nani hasa mtunzi halisi 
wa wimbo huo.

Awali kabisa ni wimbo ambao 
umerekodiwa na bendi nyingi sana 
duniani kuanzia kundi maarufu la 
Boney M lililovuma sana miaka 
ya 1970, lenye makazi yake nchini 
Ujerumani, Miriam Makeba na 
Harry Belafonte, Angelique Kidjo, 
Pete Seeger na wanamuziki wengi 
sana duniani, waliurekodi wimbo 
huu wakiimba kwa lugha hiyo hiyo 
ya Kiswahili lakini kila mmoja kwa 
staili yake, na mtindo wake wa 
muziki walioamua kupiga.

Mtu aliyenufaika sana na wimbo 
huu, kwa kulipwa mirahaba na 
makundi yote yaliyotaka kupiga 
kuonana naye na kumlipa kwanza 
ni Fadhili William. Huyu ni mwa-
namuziki maarufu sana wa Kenya 
aliyezaliwa mwaka 1938 na kufari-
ki dunia Februari 11, 2001.

Ingawa alitunga, kupiga na kure-
kodi nyimbo nyingi kama ‘Taxi 
Driver’, ‘Ewe Wangu’, ‘Naenda 
Safari’ na zingine nyingi lakini 

wimbo uliomfaidisha na kumpa 
maisha mazuri ni ‘Malaika’ alioure-
kodi mwaka 1963 na bendi yake ya 
Jambo Boys. 

Yeye ndiye aliyeusajili kama 
mtunzi halisi na aliyekuwa na 
hakimiliki ya wimbo huo. Ni wim-
bo uliompa pesa nyingi sana kwa 
bendi nyingi kutaka kuurekodi, 
hadi alipofariki dunia.

Hata hivyo, wachunguzi wa 
masuala ya muziki waligundua 
utata mwingine. Wakatajwa wa-
tunzi wengine kuwa ni Lucas Tutu-
tu wa Mombasa lakini pia Andrea 
Sholo naye akatajwa kuwa mtunzi. 
Baadaye, ikaja kugundulika kuwa 
mtunzi halisi ni mtu mmoja Mtan-
zania, anayeitwa Adam Salim.  
Wachunguzi wengi, waandishi 
wa habari na wadau wa muziki, 
mwisho wao walifikia hapo na 
wakakubaliana hivyo.

Mtanzania huyu mwenyeji 
wa Moshi mkoani Kilimanjaro 
aliyezaliwa mwaka 1926, ndiye 
aliyeutunga wimbo huo. Ndiye 
mtunzi halisi wa wimbo huo lakini 
hakupata chochote zaidi ya Sh. 
60 alizolipwa alipokwenda kuure-
kodi na kuuza kwenye kampuni ya 
kurekodia Columbia East African 
Music mwaka 1950.

Ingawa kwa wakati huo zilikuwa 

nyingi, hapo ilikuwa ndiyo mwisho 
wa kupata pesa zingine kwani 
baadaye ilikuwa kama ameuuza. 
Sijui nini kilitokea, wimbo huo 
baadaye ukaja kuchukuliwa na Fa-
dhili William kuwa ndiye mtunzi 
na aliyefaidika kwa mirabaha ku-
toka pande zote za dunia.

Uchunguzi wao wote hao uka-
gundua kuwa mtunzi wa wimbo 
huo, Adam alimtungia mpenzi 
wake aliyeitwa Halima Ramadhani 
Maruwa aliyekuwa akiishi Kenya. 
Mbongo huyo akiwa nchini Kenya, 
alikuwa akifanya kazi ya umakeni-
ka au siku hizi wanaita fundi ger-
eji. Lakini pia ni mwanamuziki ali-
yekuwa na bendi yake akiita Adam 
& Trio iliyokuwa ikipiga muziki 
kila wiki kwenye mahoteli na baa 
mbalimbali.

Hata hivyo wazazi wa Halima ha-
wakumpenda Adam, licha ya binti 
mwenyewe kulalamika sana, lakini 
haikusaidia. Kuwa mwanamuziki 
pia kulichangia sana wazazi hao 
kukataa binti yao asiolewe naye.

Kwanza wazazi wa msichana 
huyo walikuwa itikadi na imani 
yao haiendani na muziki, halafu 
mara nyingi kuna dhana kuwa 
wanamuziki ni watu wasiotulia, 
wahuni, hivyo binti yao anaweza 
kutopata matunzo mazuri, aka-

teseka. Kisa hiki kilimalizika kwa 
binti huyo kuolewa na mwanaume 
mmoja tajiri kwenye asili ya kiasia.

Hilo lilimuumiza sana Mtanza-
nia huyo, ndipo akautunga wimbo 
huo kama inavyojieleza kuwa an-
ampenda sana, lakini afanye nini, 
mali hana, kama angekuwa na 
pesa angemuoa malaika huyo.

Kuna wengine wanasema kuwa 
Adam alimwandikia barua ya hu-
zuni mpenzi wake Halima na baa-
dhi ya maneno yaliyokuwa kwe-
nye barua hiyo ndiyo aliyachukua 
na kuyafanya mashairi ya wimbo 
huo.

Kwa uchache hicho ndicho kisa 
cha wimbo wa ‘Malaika’ uliotung-
wa na Mtanzania Adam na kumnu-
faisha Mkenya Fadhili.

Mtanzania huyo alitunga kwa 
huzuni ya kunyimwa mpenzi wake 
aliyeolewa na tajiri huyo. Alifanya 
hivyo ili tu kutoa la moyoni mwake 
badala ya kukaa nalo rohoni. 

Akaufanya wimbo akaurekodi 
bila kujua kuwa utakuwa wimbo 
mkubwa sana duniani. Bahati 
mbaya sana kama alivyotakaliwa 
na wazazi wa binti na kutoishi 
naye kwa muda mrefu, pia hakun-
ufaika sana na wimbo wa ‘Malaika.’

Tuma meseji 0716 350534
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Alifika huko kutokana na maelezo 
aliyoyapata kutoka kwa Mzee Kalan-
go na Hussein.

Ni jana yake alikuwa amekutana na 
Wakili Tinga ofisini kwake. Kikubwa 
ilikuwa  kumkabidhi nyaraka ambazo 
zingesaidia kwenye ushahidi wa msi-
chana Tina. Alimkabidhi nakala za 
nyaraka mbalimbali za karatasi na 
sauti ambazo zingesaidia, ili kama 
kuna watu wengine wanahusika na 
kesi hiyo, basi nao waunganishwe na 
si msichana huyo peke yake, kwani 
mwanzo hakukubali kuwa anaweza 
kuwa yeye pekee ndiye aliyepanga 
njama hizo.

Ambacho wanadhani ni kwamba 
Tina amefanya mauaji hayo kwa kua-
hidiwa malipo, ambayo amepewa, 
amepunjwa au hajapewa kabisa, au 
ametumiwa na watu wengine kufan-
ya hivyo bila yeye kujua.

“Kwa hiyo bwana Tinga cha kufan-
ya hapo ni nini wewe kama wakili?” 
Eddy aliuliza.

“Hapa ni kukata rufani ili kesi hii 
iangaliwe upya. Kama itaonekana 
Tina bado ana makosa, basi aendelee 
na adhabu yake, kama kuna watu 
wengine wanahusika basi nao waun-
ganishwe na mzigo usiwe  kwake 
peke yake, au lolote litakalokuwa 
baada ya kesi hiyo kupitiwa upya.” 
Tinga alimwambia Eddy.

“Okay, sasa kazi hii utaifanya lini?”
“Nipe wiki moja, nipitie hizi 

nyaraka ulizonipa na nakala za sauti 
nizisikilize, halafu nitajua pa kuan-
zia.”

“Okay, nadhani tunaweza kufani-

kiwa.”
“Inawezekana, ila chochote 

kinaweza kutokea.”
Alishuka ndani ya gari na kuanza 

kutembea taratibu akikwepa matope 
ya hapa na pale. Kuna sehemu 
ningine ilibidi kukanyaga mawe ka-
tikati ya madimbwi ya maji machafu 
na matope yaliyowekwa na majirani 
hapo ili apate nafasi ya kupita.

Alitembea kwa taratibu na tahad-
hari, huku akirudisha kumbukumbu 
nyuma kwani alishawahi kupita hapo 
kiasi cha miezi kadhaa iliyopita.

Alifika kwenye nyumba aliyoikusu-
dia. Alikuta kinamama wawili waki-
wa nje wanasukana.

“Habari zenu kinamama.” Alisal-
imia.

“Nzuri baba karibu.” Aliitikia 
mmoja. “Karibu, karibu, shikamoo.” 
Mwingine aliyekuwa anasukwa ali-
itikia. Ile itikia yake ilimjulisha Eddy 
kuwa ni mtu ambaye anayemfahamu 
au amemkumbuka. Aliyekuwa anam-
suka mwenzake, mama mtu mzima 
kidogo alibaki anamshangaa, kwani 
hajawahi kumwona.

“Karibu ndani.” Aliinuka na hapo 
ndipo alipomwangalia kwa makini. 
Na yeye akaanza kumkumbuka.

“Wewe ni Mwasi eee.”
“Ndiyo karibu.” Mwasi alijibu huku 

akitabasamu, kwani alijua huenda 
mgeni huyo amemsahau.

“Yupo ndani, twende tu mgeni.”
“Mama yupo?”
“Eee yupo.”
Aliingia na varandani. Kama kawai-

da ya nyumba za uswahilini. Zinaku-

A
LICHUKUA tena simu yake 
na kumpigia rafiki yake Wak-
ili Florence Tinga.

“Niambie Eddy.”
“Poa tu, mambo vipi?
“Safi, umenipigia asubuhi hii nad-

hani kutakuwa na jambo.”
“Jambo lipo, ila tukutane ofisini 

kwangu saa sita mchana leo.”
“Vipi, hebu nipe muhtasari Eddy ni 

jambo gani hilo?”
“Nina mzigo wako.”
“Nadhani itakuwa ni ile ya yule msi-

chana, ndiyo?”
“Uko sahihi.”
“Umekamilisha kila kitu?”
“Siwezi kusema kila kitu, ila nad-

hani kuna vitu ambavyo vitatusaidia.”
“Okay, nakuja.”
Wakati huo alimwita Tinga akijua 

kesho yake ana kibarua kingine cha 
kwenda kwenye hoteli ya Moonlight, 
Sinza Dar es Salaam. Ilikuwa moja kati 
ya maeneo ambayo alitakiwa kwenda 
kukamilisha uchunguzi kwani baada 
ya kuwahoji wote wawili, Mzee Kalan-
go na Hussein, aliona upelelezi wake 
hautatimia mpaka afike kwenye ho-
teli hiyo.

*************************************

Mvua kubwa Dar es Salaam ilisaba-
bisha sehemu zingine za barabara ku-
topitika kwa urahisi. Japo kuna mae-
neo ambayo kiasi kikubwa barabara 
imetengenezwa na kuwekwa lami 
safi tofauti na miaka ya nyuma, kwa 
sababu ujenzi bado unaendelea, ziko 
sehemu ambazo bado hazijakamilka. 
Ndizo zinazoleta usumbufu mkubwa 
kwa madereva pamoja na watembea 
kwa miguu.

Kama kawaida alikuwa kwenye gari 
lake alilolipenda sana kutumia, Nis-
san Ariya lenye rangi nyeusi. Alilipita 
daraja la Manzese Uzuri, akitokea 
maeneo ya Sinza Kijiweni akielekea 
Tandale.

Alipofika Kwa Mtogole, alikata 
kulia kwenye barabara isiyo na lami, 
akaendesha taratibu hadi kufikia se-
hemu fulani ambayo aliikumbuka. 
Akapaki Saa ya kwenye gari ilimwo-
nyesha kuwa ni saa kumi na robo 
jioni. Ndipo alipogundua kuwa kazi 
aliyotoka kuifanya, alitumia muda wa 
saa tatu.

Kabla ya kufika pale alikuwa am-
etoka maeneo ya Sinza Legho kwenye 
hoteli moja inaitwa Moonlight kama 
alivyoahidi jana. Huko aliendelea na 
uchunguzi wake. Alichukua vitu kad-
haa ambavyo alidhani vitamsaidia 
kwenye ushahidi. 

Alitembea 
kwa taratibu 
na tahadhari, 
huku akirudi-
sha kumbu-
kumbu nyuma 
kwani alisha-
wahi kupita 
hapo kiasi cha 
miezi kadhaa 
iliyopita.
Alifika kwe-
nye nyumba 
aliyoikusu-
dia. Alikuta 
kinamama 
wawili 
wakiwa nje 
wanasukana.

Ajenda ya Siri-16

HADITHI
TINA, msichana kutoka Mpanda, mkoani Katavi anafiwa na wazazi wake wote wawili kwa 
ajali ya gari akiwa na miaka 10 tu. Tabu alizozipata kutokana na kunyanyaswa na ndugu zake, 
zilimfanya kuishi maisha ya mateso. Hata shule aliishia la saba tu. Alipofikisha umri wa miaka 
18 akakimbilia Dar es Salaam na kuanza kufanya kazi za ndani. Baadaye akabahatika kupata 
kazi za ndani kwa mfanyabiashara mmoja maarufu, Hafidh Chilambo. Mfanyabiashara huyo 
anafariki kwa kula chakula kilichowekwa sumu. Chakula hicho kilipikwa na Tina. Mahakama Kuu 
inamhukumu adhabu ya kunyongwa hadi kufa. Je ni wafanyabiashara wenzake Chilambo ndiyo 

ITAENDELEA JUMAPILI

Na Adam Fungamwango
(0716 350534) wa na varanda ndefu, halafu 

pembeni kunakuwa na vyumba.
Wakati huo, Mwasi alikuwa 

ametangulia mbele na kuka-
ta kona kushoto, huku akiita 
“Mama, mama kuna mgeni.”

Aliyetoka kwenye hicho 
chumba sasa hakuwa Mwasi. 
Ni bi Mtupeni. “Karibu karibu 
mwanangu yoyooo, baba huy-
ooo.”

“Ahsante mama za siku ny-
ingi.”

“Nzuri tu baba, leo naona 
umetukumbuka. Siamini macho 
yangu, karibu humu ndani.” Ali-
inginzwa kwenye chumba king-
ine ambacho kilikuwa na ma-
kochi na TV tu basi, hakikuwa 
na kitanda.

“Mwasi kamwite baba yako.” 
Bi. Mtupeni alimwagiza binti 
yake “Kwani yuko wapi mzee?”

“Alitoka hapa anasema anak-
wenda kunywa kahawa pale 
barabarani na wazee wenzie.”

********************************
Ilikuwa vilio. Eddy sasa alian-

za kazi ya kuwabembeleza. Bi. 
Mtupeni ndiye aliyeanza. Binti 
yake Mwasi alifuatia. Baadaye 
Mzee Digalu, akaanza kufuta 
machozi. Ilikuwa  kama alipele-
ka habari ya msiba.

Haikuwa hivyo. Alichowaam-
bia ni kwamba amemaliza kuku-
sanya ushahidi kesi ya Tina, 
hivyo anatarajia kukata rufani 
ili isikilizwe tena kwenye Ma-
hakama ya Rufani.

Vilikuwa vilio vya furaha na 
huzuni pia. 

“Una uhakika atashinda kweli 
baba?”

“Hapana. Siyo kama atashin-
da. Ila tunataka haki itendeke. 
Tunataka wale walioshirikiana 
naye nao kama ushahidi utawa-
tia hatiani, basi na wao waun-
gane naye. Hicho ndicho kili-
chonivuta mimi kuiingilia kesi 
hii. 

Na kilichonisukuma mimi ni 
kilio cha yule msichana Tina 
pale mahakamani siku ile. Kilio 
cha huyu wewe mama na binti 
yako. Iliniuma sana. Pia nilianza 
kuwa na shaka kama msichana 
kama yule anaweza kutekeleza 
mauaji yale bila msaada wowote 
wa watu wenye akili ya mambo 
yale.”  Aliwaambia.

waliomtuma msichana huyo kwa kumwahidi mamilioni ya 
pesa kutokana na ugomvi wa kibiashara? Au ni kwa sababu 
hajalipwa mshahara wake wa miezi sita aliokuwa anadai? 
Fuatilia kila nakala ya Nipashe ili kuupata ukweli ulio nyuma 
ya pazia wa sakata hili.
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Ukisikia kichambo ndio hiki! Basi bwa-
na mzazi mwenza wa Diamond Platnumz, 
anayejulikana kama  Zari The Boss Lady, 
amechafua hali ya hewa baada ya kumb-
watukia mtu aliyemwambia kuwa umbo 
lake la sasa kamuiga Hamisa Mobetto.

Katika mwonekano wake mpya, Zari 
ameonekana kuongezeka eneo la mapaja 
na kufanya kuwa na umbo lililokatika 

vyema tofauti na mwanzo.
“Watu kutwa wananiongelea mimi, 

unajua punguza mawazo, huna nuru hebu 
niangalie mimi ninavyowaka. Unaumia 
na maisha ya watu, huna la kutuambia 
maneno tumeyaachia hapo,” amesema 
kupitia akaunti yake ya Instagram.

KICHAMBO CHA ZARI BALAA

KWELI mwenye nacho huongezewa! Usemi huo unadhi-
hirishwa na mwanamuziki kutoka lebo ya WCB, Zuchu, am-
baye licha ya kuongoza kwa kufanya vizuri sasa amewapiga 
nyingine na kuibua tafrani.

Video ya wimbo wake mpya ‘Mwambieni’ ambayo tangu 
iachiliwe ina siku kama tano hivi, imewasha moto katika 
mtandao wa You tube, kiasi cha muda huo mchache pekee 
amefanikiwa kupata watazamaji wanaokaribia milioni moja.

Baadhi ya mashabiki wa muziki wamesema video hiyo 
imetengenezwa katika hali ya kawaida, lakini imeweza ku-
washika watu vilivyo.

Ferooz akumbuka mpenzi 
wake alipomkimbia

MKONGWE wa muziki wa Bongo Fleva,  
Ferooz, amesema wimbo wake ‘Bilionea’ 
unaakisi maisha yake halisi kiasi wakati 
mwingine akiimba anatokwa na machozi.

Amesema katika maisha yake baada ya 
kushuka kiuchumi amepitia mengi, ikiwa-
mo kukimbiwa na mpenzi wake pamoja na 

marafiki zake wa karibu.
“Tulikuwa tumepanga mambo mengi ya 

maisha, lakini alipoona pesa sina aliondoka 
na kuniacha peke yangu, naamini wimbo 
wangu huu utarudisha maisha yangu ya 
nyuma na kunipatia furaha,” amesema 
Ferooz.

VIDEO YA MWAMBIENI 

SHIDA TUPU
==============================
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ARAUJO ATAKIWA MAN CITY
KLABU ya Manchester City ina nia ya kumsajili 

beki wa kati wa Uruguay, Ronald Araujo mwenye 
umri wa miaka 22, ambaye amesitisha mazungumzo 
ya kuongeza mkataba na Barcelona. (Sport)

ARAUJO AWANIWA
MANCHESTER United pia wanajiandaa kutuma 

ofa ya kumnunua, Ronald Araujo mwenye umri wa 
miaka 22, ambaye mkataba wake wa Barcelona una-
malizika mwaka 2023. (Marca)

DE LIGT ACHEZA 36
MLINZI wa Juventus, Matthijs De Ligt alishiriki 

mechi 36 za klabu hiyo baada ya kukosekena mwan-
zoni mwa msimu kwa sababu ya jeraha la bega.
(Sport)

TIMU ZAMGOMBEA
MANCHESTER United iko tayari kuchuana na Bay-

ern Munich na Barcelona katika kinyanganyiro cha 
kumsajili Matthijs de Ligt mwenye umri wa miaka 22 
kutoka Juventus. (Calciomercato)

MAN YASAKA WALINZI
MANCHESTER United wanapanga kurekebisha 

safu yao ya ulinzi kwa kumsajili Declan Rice wa West 
Ham mwenye umri wa miaka 23 na Kelvin Phillips 
mwenye umri wa miaka 26 kutoka Leeds United. 
(ESPN)

RUDIGER MAMBO BADO
KLABU ya Chelsea ilishindwa katika jaribio lake la 

kumuongezea mkataba mpya mlinzi wa Ujerumani, 
Antonio Rudiger mwenye umri wa miaka 28, huku 
Real Madrid na Paris St-Germain zikiwa na nia ya ku-
taka kumsajili. (Mail)

DELE ALITAKIWA UTURUKI
RAIS wa timu ya Adana Demirspor, Murat Sancak 

anadai klabu hiyo ilikubali kumsajili Dele Alli kwa 
mkopo kutoka Tottenham Hotspur kabla ya raia 
huyo wa England mwenye umri wa miaka 25 kuji-
unga na Everton kwa mkataba wa miaka miwili na 
nusu. (Milliyet)

SAKA KUONDOKA ARSENAL
KLABU za Liverpool na Manchester City zinaweza 

kumnunua winga wa England, Bukayo Saka mwenye 
umri wa miaka 20, ikiwa Arsenal itashindwa kufuzu 
Ligi ya mabingwa Ulaya msimu ujao. (ESPN)

WATFORD ILISHINDWA
KLABU ya Watford ilishindwa na mbinu ya kumsa-

jili beki wa Manchester United, Phil Jones mwenye 
umri wa miaka 29, kabla ya dirisha la usajili la Janu-
ari kufungwa. (Football Insider)

CADAMARTERI AGOMBEWA
MANCHESTER City wameungana na West Ham na 

Brentford kuonesha nia ya kumnunua mshambuliaji 
wa kimataifa wa England mwenye umri wa miaka 16, 
Bailey Cadamarteri. (Sheffield Star)

CASH AWANIWA ATLETICO
KLABU ya Atletico Madrid bado “wanatamani 

sana” kumsajili beki wa Aston Villa kutoka Poland, 
Matty Cash mwenye umri wa miakaa 24, kabla ya 
msimu ujao. (Fabrizio Romano) 

ZISIKUPITE
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

YAOUNDE, Cameroon

S
ADIO Mane na Edouard 
Mendy wamesema Senegal 
inataka kupunguza presha 
kwa Kocha, Aliou Cisse 

kwa kushinda taji la mataifa ya 
Afrika, Afcon, leo Jumapili wakati 
wakicheza fainali na Misri.

Senegal, ambao ni washindi 
wa pili wa michuano hiyo mwaka 
2019, walikuwa miongoni kwa 
timu zilizokuwa zinapewa na-
fasi kubwa kabla ya kuanza kwa 
mashindano hayo, lakini walianza 
kwa kusuasua.

Simba hao wa milima ya Teran-
ga walianza kwa ushindi mwem-
bamba dhidi ya Zimbabwe na 

baadae wakafuatiwa na suluhu 
dhidi ya Guinea na Malawi kwe-
nye kundi B, ambapo Kocha Cisse 
alianza kushutumiwa.

Lakini uwezo binafsi wa fowadi 
wa Liverpool, Mane uliisaidia 
Senegal kupata ushindi dhidi ya 
Cape Verde, Equatorial Guinea na 
Burkina Faso na kutinga fainali.

“Naamini mtu huyu (Aliou 
Cisse) anastahili kila kitu kwa 
sababu ndie kocha anayeshutumi-
wa sana, lakini hakati tamaa,” 
alisema Mane akiiambia BBC 
Sport Africa.

“Anajiamini yeye mwenyewe, 
analiamini kundi hili. Amekuwa 
akishutumiwa nje ya uwanja, la-
kini hapa anafanya kazi kubwa.

“Kitu muhimu zaidi tunataka 
kushinda taji kwa ajili yake na 
nchi yetu kwa sababu anastahili 
hicho baada ya kupitia kila kitu 
kuanzia akiwa mchezaji wa Sen-
egal na sasa kocha.

“Litakuwa jambo kubwa 
kumzawadia taji la mashindano 
haya kwake na nchi yetu.”

Cisse alicheza mechi 35 kwa 
Senegal wakati wa uchezaji wake 
na alikuwa nahodha wa timu hiyo 
kwenye michuano ya kombe la 
Dunia mwaka 2002 wakati walip-
owafunga waliokuwa mabingwa 
watetezi Ufaransa kwenye mch-
ezo wa kwanza na waliishia robo 
fainali.

   Wachezaji wajipanga kulibeba taji hilo waka-
ti wakiikabili Misri kwenye fainali ya kibabe…

Jumapili Februari 6, 2022

HABARI MICHEZO

MANE: TUNATAKA UBINGWA 
AFCON KWA AKILI YA KOCHA



Klabu tano zamgombea Haaland
DORTMUND, Ujerumani

KLABU tano za Ulaya zipo kwenye harakati za kuwania kumsajili 
nyota wa Borussia Dortmund, Erling Haaland

Gazeti la Marca la Hispania limeripoti kuwa Real Madrid na Barce-
lona zinachuana vikali kumnasa mchezaji huyo, lakini pia klabu za 
Ligi Kuu England, Manchester City na Chelsea vina nia ya kumsajili.

Uwezekano mwingine kwa Haaland kusajiliwa ni Paris Saint-Ger-
main ambayo italazimika kusajili mbadala wa Kylian Mbappe iwapo 
ataondoka mwishoni mwa msimu huu.

Man City ina uhitaji mkubwa wa kusajili mshambuliaji baada ya 
Sergio Aguero na Ferran Torres kuondoka na pia walishindwa kum-
sajili Harry Kane msimu uliopita.

Wakala wa Haaland, Mino Raiola atafurahi kuona nia hizo zinafani-
kiwa huku klabu za Ulaya zikilazimika kulipa ada na bonasi nono ili 
kupata saini yake. 
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PARIS, Ufaransa 

K
LABU ya Paris Saint-Germain na Mau-
ricio Pochettino wanakaribia kufikia 
makubaliano ya maelewano kuangalia 
namna kocha huyo raia wa Argentina 

anaondoka pale Parc des Princes mwishoni 
mwa msimu huu, kwa mujibu wa 90min.

Pochettino aliwasili PSG Januari 2021, na 
awali uteuzi wake ulionekana kuwa mzuri, la-
kini kushindwa kwake kutwaa taji la Ligi Kuu 
ya Ufaransa, Ligue 1, kwenye msimamo wake 
kulisababisha sintofahamu.

Wakati timu hiyo ikiwa inaongoza msimamo 
kwa tofauti ya pointi 11 baada ya mechi 22 
msimu huu, majaliwa ya Pochettino kuende-
lea kuwepo hapo Paris yanaonekana kuwa na 
kizungumkuti.

Timu yake imekuwa na wakati mgumu 
ndani ya dimba na inaonekana kama vile 
anashindwa kukipanga kikosi vizuri ambacho 
kimesheheni nyota kibao na walitolewa na 
Nice kwenye kombe la Ufaransa.

Usajili wa Lionel Messi kutoka Barcelona 
kipindi cha majira ya joto kilichopita nalo lina-
onekana kuwa tatizo jingine.

Na sasa kwa mujibu wa ripoti hiyo, Pochet-
tino mwenye umri wa miaka 49 ana nafasi 
kubwa ya kwenda kuwa kocha mkuu wa Man 
United baada ya kutimuliwa kwa Ole Gunnar 
Solskjaer, Novemba mwaka jana.

Man United baada ya kumfukuza Solskjaer 
walimchukua Ralf Rangnick ambaye anainoa 
timu hiyo kwa muda hadi mwisho wa msimu 
huu.

POCHETTINO 
AKARIBIA KUTUA 
MAN UNITED

---------------------
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Mwisho.

***

Mwisho. 
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Na Saada Akida 

RAIS wa heshima wa Simba, Moham-
med Dewji amewapongeza wachezaji 
wa Simba Queens na kudai anajivunia 
na matokeo wanayoyapata katika mi-
chezo yao ya Ligi Kuu ya wanawake 
Tanzania.

Kauli hiyo ni baada ya timu hiyo ya 
wanawake kuendelea kupata matokeo 
mazuri baada ya juzi kuibuka na ush-
indi wa mabao 7-0 dhidi ya JKT Queens, 
mchezo uliopigwa uwanja wa Mo Are-
na.

Wakati Dewji akitoa pongezi na 
kujivunia kwa mwenendo wa Simba 
Queens, Kocha Mkuu wa timu hiyo, Se-
bastian Nkoma amesema ana matarajio 
na wachezaji wake kufanya vizuri na 
kuendelea kuwapa raha wanasimba.

Alisema kazi kubwa ni kuhakikisha 
anafanyia kazi mapungufu ya timu yake 
na  kujiimarisha na kuendelea kupata 
matokeo mazuri katika michezo yao 
ijayo.

“Natambua ligi ina ushindani mkub-
wa sasa tumefanikiwa kushinda me-
chi zote tisa na kuhakikisha tunafanya 

maandalizi mazuri na kuendelea ku-
wapa furaha na raha wanasimba hasa 
wakati huu wanaoupitia sasa kwa timu 
kubwa,” alisema Nkoma.

Alisema wanapambana kutafuta 
matokeo mazuri katika michezo yao 
kwa ajili ya kupata pointi muhimu ka-
tika kila mechi na kuwataka mashabiki 
wa Simba kuwaunga mkono Simba 
Queens.

Simba Queens ni mabingwa watetezi 
na inaongoza msimamo kwa kujiku-
sanyia pointi 27 katika michezo 9 ya Ligi 
Kuu ya wanawake Tanzania Bara.

Mo Dewji akunwa na Simba Queens 

Na Mary Geofrey

KLABU ya Rotary Tawi la Bahari, 
imefanya mashindano ya mchezo 
wa Golfu kwa ajili ya kukusanya Sh. 
milioni 40 zitakazosaidia kubore-
sha mazingira ya kusomea na ku-
fundishia wanafunzi katika Shule ya 
Sekondari Mtakuja.

Mashindano hayo yalifanyika jana 
jijini Dar es Salaam, katika viwanja 
vya Gymkhana na kuhudhuriwa na 
wanamichezo mbalimbali.

Rais wa Klabu ya Rotary, Tawi la 
Bahari, Rotarian Diamond Carval-
ho, akizungumza na waandishi wa 
habari wakati mashindano hayo ya-
kiendelea, alisema fedha watakazo-
kusanya zitanufaisha watoto 1,500 
wanaoishi katika Kampasi yao.

Alisema jumuiya ya Rotary kwa 
kushirikiana na jumuiya ya wafan-
yabiasha wameshirikiana kukusanya 
fedha hizo ambazo zitasaidia ku-
boresha mifumo ya maji na usafi wa 
mazingira katika maeneo ya shule 
hiyo ili kuwakinga na magonjwa 
yanayotokana na kukosekana kwa 
maji safi.

Alisema wanafunzi hao wakipata 
huduma za majisafi na salama wa-
taweza kuhudhuria vyema masomo 
yao na kufaulu masomo yao.

Carvalho alisema pia mradi huo 
una lenga kukarabati madarasa na 
kununua madawati na kusaidia hu-
duma ya uchapaji wa mahitaji ya 
wanafunzi.

Alisema miaka 10 iliyopita walifan-
ya mashindano ya Golfu yaliyosaidia 

kukusanya Sh milioni 300 zilizosaid-
ia katika miradi mbalimbali inayo-
tekelezwa na klabu hiyo.

Alisema mradi uliopita walikuwa 
wakisaidia elimu, michezo, ubunifu 
na ujenzi wa maktaba za shule na 
kununua vitabu vya kuweka katika 
maktaba na kuwawezesha vijana 
kiuchumi.

Naye Kepteni wa mchezo wa Golfu 
wa Gymkhan, Fredy Laiza, alisema 
wamefanya mashindano kwa ajili ya 
kukusanya kiasi hicho cha fedha za 
kusaidia shughuli za jamii.

Alisema mashindano hayo yali-
paswa kufanyika mwaka jana lakini 
ilishindikana kwa sababu ambazo zi-
likuwa nje ya uwezo wao na kwamba 
yalienda vizuri huku washiriki waki-
furahia hali ya hewa iliyokuwapo.

MASHINDANO YA GOLFU 
KUKUSANYA SH. MIL. 40 

Mchezaji wa 
timu ya KMC 
ya Vijana 
(katikati), 
akimiliki 
mpira huku 
akizongwa na 
wachezaji wa 
timu ya Azam 
ya vijana 
katika mchezo 
wa kirafiki 
uliopigwa 
Uwanja wa 
Chamazi jijini 
Dar es Salaam 
jana. PICHA: 
JUMANNE 
JUMA



  Ni katika mchezo wa leo unaotazamiwa kuwa 
na upinzani mkali, Wekundu wa Msimbazi wakipanga 
kuondoka na pointi zote tatu, huku…
Saada Akida na Adam Fungam-
wango

SIMBA inakibarua kigumu kingine 
leo kutafuta pointi tatu muhimu dhidi 
ya Mbeya Kwanza, mchezo wa Ligi Kuu 
Tanzania utakaochezwa saa 1:00 usiku, 
Uwanja wa Benjamini Mkapa, Dar es 
Salaam.

Huo ni mchezo muhimu kwa kila 
timu huku Simba ikiendelea kutafuta 
matokeo chanya ili kupata pointi tatu 
kwa ajili ya kupunguza wigo mpana 
na pointi 10 walizopitwa na wapinzani 
wao Yanga inayoongoza ligi hiyo.

Simba ikipambana kutafuta pointi 
tatu ili kutetea ubingwa wao ,Mbeya 
Kwanza wanachanga karata zao vizuri 
ili kujinasua kwenye mtego wa nafasi ya 
12 na kupanda juu katika msimamo.

Akizungumzia mchezo huo, Kocha 
msaidizi wa Simba, Selemani Matola 
alisema wamefanya maandalizi ya ku-
tosha na wapo tayari kuivaa Mbeya 
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Nabi: Yanga 
mambo bado 
Na Saada Akida 

KOCHA Mkuu wa Yanga, Nesred-
dine Nabi amesema licha ya kuon-
goza msimamo kwa pointi 35 bado 
ubingwa ni kitendawili na ame-
wataka wachezaji kuwa makini na 
kujituma.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Nabi alisema ligi sio nyepesi kwa 
kuwa kila timu imejipanga ku-
pata pointi tatu na kwa sababu ya 
ugumu huo wanatakiwa kupam-
bana katika kila mechi.

Alisema kutopoteza mechi na 
kuongoza ligi kwa pointi 10 sio 
kwamba wamemaliza kazi, na 
kuona bado ana kazi kubwa kwa 
wachezaji wake kuhakikisha wa-
napambana kutafuta matokeo kila 
mechi.

“Ligi ni ngumu na hakuna mch-
ezo mwepesi ambao tunakutana 
nao hilo lipo wazi kuwa kila 
timu tunayocheza nayo inahitaji 
ushindi na hakuna timu ambayo ni 
rahisi,” alisema Nabi.

“Kikubwa ni kuona tunapata 
matokeo chanya nasi ili kupata 
pointi hakuna namna nyingine 
unayotakiwa kufanya zaidi ya 
kutafuta ushindi,” aliongeza.

Alisema wachezaji wanatakiwa 
kuwa makini na kuzingatia maele-
kezo na kila mmoja anatakiwa 
kupambana mazoezini ili kupata 
nafasi ya kucheza.

“Ligi ni ngumu sana, hakuna 
mechi iliyokuwa rahisi mbele 
yetu, tunatakiwa kuwaheshimu 
wapinzani wetu, kwa sababu kila 
timu imejipanga kutafuta pointi 
tatu kwa kila mechi.” 

Alisema anasisitiza sana 
wachezaji wake kuzingatia anay-
owapa mazoezini kuyafanyia kazi 
katika mechi lakini pamoja na 
kucheza kitimu ili kufikia malengo 
yao.

“Hatuwezi kujisifia kwamba
 tunachukuwa ubingwa

mbali ya kuwa tunaongoza ,
ligi ni ngumu na ushindani 

ni mkubwa, wachezaji
 wanatakiwa kujituma na
 kucheza kwa ushirikiano

 mkubwa ili kufikia malengo 
ya kutwaa ubingwa wa Ligi 

hiyo.”

SIMBA YAIWINDA 
MBEYA KWANZA 

Mane: Tunataka ubingwa Afcon kwa akili ya kocha HABARI  UK  21

Wachezaji wa Timu ya Taifa ya Senegal wakifanya mazoezi ya mwisho kujiandaa na mchezo wa fainali ya mataifa ya 
Afrika, Afcon, dhidi ya Misri utakaopigwa leo nchini Cameroon. PICHA: MTANDAO

Kwanza.
Alisema hautakuwa mchezo rahisi 

kwa sababu Mbeya Kwanza wako vizuri 
na wanaenda kupambana kuhakikisha 
wanatumia vema nafasi wanazopata na 
kufunga mabao mengi.

“Tumejiandaa vizuri na kurejea kwa 
Sadio Kanoute na Jonas Mkude kumei-
marisha kikosi chetu na kuhakikisha 
tunaenda kutafufa pointi tatu muhimu 
katika mbio zetu za ubingwa,” alisema 
Matola.

Kwa upande wa Kocha msaidizi wa 
Mbeya Kwanza, Nizar Khalifan alisema 
wamejiandaa vizuri kucheza na Simba 
na wanaimani utakuwa mchezo wa 
ushindani mkubwa kwao.

“Tumejiandaa vizuri na tunajiandaa 
kutafuta matokeo chanya, mechi itaku-
wa ya ushindani mkubwa kwa sababu 
kila mmoja wetu anahitaji kupata 
pointi muhimu katika mchezo huu,” 
alisema Nizar.

Nahodha wa Mbeya Kwanza, Salum 

Chuku alisema wanawaheshimu Simba 
na wamejipanga vizuri na wana imani 
wanaenda kupambana kutafuta ma-
tokeo mazuri.

“Kama wachezaji tumezungumza na 
kuhakikisha tunaleta upinzani mkub-
wa mbele ya Simba ili kuondoka na 
pointi muhimu katika mchezo huu,” 
alisema Chuku.

Wakati Simba ikishinda mechi moja, 
kwenye mechi nne zilizopita, ikitoka 
sare mbili, Mbeya Kwanza imetoka 
sare mbili, kufungwa moja na kushinda 
moja kwenye mechi zake nne zilizopita.

Hata hivyo, mara ya mwisho Simba 
kushinda ilikuwa Alhamisi iliyopita, 
Mbeya Kwanza ilikuwa ni Desemba 22 
mwaka jana, ilipowafunga wababe wa 
Wekundu hao wa Msimbazi, Kagera 
Sugar kwenye Uwanja wa Kaitaba, Bu-
koba mkoani Kagera, mabao 2-0.

Ilitoka sare ya bao 1-1, dhidi ya KMC, 
1-1 dhidi ya Geita Gold na kuchapwa 
bao 1-0 dhidi ya Azam FC.


