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Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, I\/Ivvenyek|t| wa Bodi ya Wakurugenm wa Benki ya NMB, Dk. Edwin Mhede, na Ofisa Mtendaji Mkuu wa NMB,
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Makamba aanika sababu
TANESCO kutojiendesha

Na Gwamaka Alipipi

WAZIRI wa Nishati, Jan-
uary Makamba, amesema
kuna sababu nyingi zi-
lizokuwa zinalikwamisha
Shirika la Umeme Tanza-
nia (TANESCO) kujiende-
sha, mojawapo ni seri-
kali kuingilia uendeshaji
pamoja na maamuzi ya
kisiasa.

Hivyo, ameahidi kuwa
chini ya uongozi mpya wa
shirika hilo ulioteuliwa
hivi karibuni, hakutakuwa
na maamuzi ya kisiasa
wala misukumo ya kisiasa
katika uendeshaji wa shiri-
ka hilo.

Aliyasema hayo jana ji-
jini Dar es Salaam kwenye
mkutano maalum uliowa-
kutanisha mameneja wa
kanda, wilaya, mikoa wa
TANESCO, kwa lengo kuu
la kutoa dira, mwelekeo
mpya wa shirika hilo.

“Sababu iliyokuwa inak-
wamisha ni uendeshaji
wa shirika na uongozi
wa shirika. Lakini nataka
kukubali na kukiri hata
sisi serikali kuna baadhi ya
nyakati tuliingilia uende-
shaji wa shirika kwa nam-
na ambayo siyo msaada
kwa shirika,” alisema
Makamba na kuongeza:

“Katika mambo mapya
serikali kutojiingiza katika
uendeshaji wa shirika hili,
nawaahidi  hakutakuwa
na maamuzi ya kisiasa na
pressure (misukumo) ya
kisiasa katika uendeshaji
wa shirika kuanzia sasa.
Kuanzia sasa shirika hili
ni la kwenu, tumewaletea

uongozi mpya, bodi
mpya.”

ATOA MAAGIZO
Kadhalika, Waziri

Makamba alitoa maagizo
manane kwa mameneja
wa kanda, wilaya na mikoa
wa TANESCO ambayo ni
kuhakikisha shirika hilo
linajiendesha kibiashara,
kiufanisi, pamoja na kutoa
mchango katika ukuaji wa
uchumi wa nchi.

Pia aliwataka kuhakiki-
sha wanaongeza mapato
serikalini, kuwajali wateja
na watumishi, kumaliza
tatizo la kukatika ovyo kwa
umeme, kuwapo kwa bei
nafuu ya umeme, pamoja
na TANESCO kuwa shirika
lenye thamani na kueshi-
mika barani Afrika.

“Siyo ndoto ya alinacha,

ni jambo linalowezekana,
nyie ndiyo askari wetu wa
miguu. TANESCO ndilo
shirika lenye makusanyo
makubwa kuliko yote
nchini, kwa mwaka jana
lilikusanya Sh. trilioni 1.8.

“Ndilo shirika linaloajiri
watu wengi, ndilo shirika
lenye mali nyingi zenye
thamani ya Sh. trilioni 13.
Linauza bidhaa isiyou-
Zwa na mtu yoyote. Hivyo
hakuna sababu ya ku-
suasua wala kushindwa,”
alisema Makamba.

Alisema uteuzi uliofany-
wa na Rais Samia Suluhu
Hassan wa viongozi wapya
wa shirikia hilo unatoa
taswira namna serikali
inavyotaka kuwapo kwa
mapinduzi makubwa kwe-
nye sekta ya umeme.

Alisema nia ya seri-
kali ni kuona TANESCO
likijiendesha kwa faida na
kuongeza nguvu ya kiu-
chumi kwa kutosheleza
mahitaji ya ndani na kuu-
za umeme katika nchi za
Zambia, Kenya na Malawi.

Makamba alisema:
“Shirika hili lilikuwa lik-
iendeshwa pasipo kuwa
na ufanisi, kila mtu ana-
paswa kufahamika ki-
wango chake cha ufanisi,
shirika  halitaendeshwa
kimzaa, hakutakuwa na
uonevu, tunatarajia uadili-
fu na uchapakazi.”

Aliongeza: “Shirika hili
ni la kihuduma, lakini tu-
nataka liendeshwe kibi-
ashara hivyo wanaoliende-
sha wanapaswa kuwa na
mtazamo huo, tunataka
tupate gawio wakati haku-
na manunguniko ya wa-
fanyakazi,” aliongeza.

Naibu Waziri wa Nishati,
Stephen Byabato, alisema
miradi mingi ya serikali
ipo katika Sekta ya Nishati,
kwamba mameneja wa
kanda, mikoa na wilaya
ndiyo kielelezo cha kui-
fanikisha.

Alisema zaidi ya Sh.
trilioni 2.385 za Wizara
ya Nishati zimeelekezwa
katika miradi ya maende-
leo sawa na asilimia 98.9,
huku asilimia moja pekee
ikielekezwa katika mambo
mengineyo.

Naye Mkurugenzi Mkuu
mpya wa TANESCO, Ma-
harage Chande, alisema
kitu cha kwanza ataanza
na kuwapa motisha wafan-
yakazi, kuwapa zawadi wa-
napofanya vizuri pamoja
na kuboresha maslahi.

Naibu Katibu Mkuu, Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, Prof. James Mdoe, akikata utepe kuashiria uzinduzi wa Baraza
la nne la Wafanyakazi wa Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu (HESLB), uliofanyika mwishoni mwa wiki mkoani

&

Morogoro. Wakwanza kushoto ni Mkurugenzi Mtendaji wa HESLB, Abdul-Razag Badru. PICHA: HESLB
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Aidai hospitali bil. 1.5/- Kwa
madai kumsababishia utasa

Na Hellen Mwango

ya Hospitali ya Kairuki na daktari wake,
akidai fidia ya Sh. bilioni 1.5 kwa madai
ya uzembe na uharibifu uliosababishwa
wakati akipatiwa matibabu kati ya
mwaka 2018 na 2019.

Katika kesi hiyo Lengwana anataka
hospitali hiyo kumlipa fidia ya Sh. milio-
ni 800 ya uharibifu uliosababishwa, Sh.
milioni 80, malipo ya adhabu, Sh. mil-
ioni 700 uharibifu wa jumla na amri ny-
ingine ni hospitali hiyo na daktari kwa
uzembe na kumsababishia madhara.

Mlalamikaji, anaituhumu hospi-
tali hiyo na daktari wake kwa pamoja
kwa uzembe uliosababisha madhara
makubwa yasiyorekebishika ya kuon-
dolewa kizazi na kupoteza tena tumaini
au nafasi yoyote ya kushika mimba au
kuzaa watoto.

Kesi hiyo inatarajiwa kuanza kusikili-
zwa ushahidi wa mlalamikaji Oktoba 21,
mwaka huu mbele ya Jaji Lilian Itemba.

Hatua hiyo imefikiwa baada ya
pande zote mbili kushindwa kufikia
makubaliano kwa njia ya usuluhishi.

Ilidaiwa katika hati ya madai kuwa

Julai 2, 2018, wakati hakuwa mgonjwa
au kusikia maumivu yoyote, mlalami-
kaji alikwenda hospitali kwa madhu-
muni ya kufanya uchunguzi wa saratani
ya kizazi, ambayo hapo awali alikuwa
akifanya kawaida kila baada ya miaka
mitatu.

Alidai alipofika mapokezi ya hospitali
hiyo na baada ya kusajiliwa, mlalamikaji
alishauriwa kuwa kabla ya kufanyiwa
uchunguzi huo lazima kwanza amuone
daktari wa magonjwa ya wanawake,
ambaye ilidaiwa alikuwa Dk. George
Chugulu kwa kujaza fomu za NHIF ili
aweze kuhudumiwa.

Pia, ilidaiwa mlalamikaji alimweleza
Dk. Chugulu historia fupi ya kiafya am-
bayo naye aliagiza afanye vipimo ving-
ine kadhaa, pamoja na Hysterosalpin-
gography (HSG) na suala la uchunguzi
wa saratani halikushughulikiwa.

Hati hiyo ya madai iliendelea kueleza
badala yake, Dk. Chugulu anadaiwa
alimshauri mlalamikaji huyo afanye
vipimo vya utasa kabla ya kuruhusiwa
kufanya uchunguzi wa Paps Mear.

Mlalamikaji alidai kupitia hati yake
ya madai kuwa ushauri wa daktari na
jinsi alivyoshughulikia suala lake ulijaa
uzembe na usiokubalika.

Katika majibu yao, walalamikiwa

wote kwa pamoja wamekanusha madai
hayo katika hati yao ya pamoja ya utete-
zi na wanamtaka mlalamikaji huyo
athibitishe madai hayo.

Pia kwa ufafanuzi Dk. Chugulu anap-
inga kuwa na uhusiano wowote na Hos-
pitali ya Kairuki.

Walalamikiwa  wanasema kuwa
mlalamikaji alifika hospitalini Julai 2,
2018, akitaka ushauri wa daktari kuhu-
su malalamiko yake yanayohusiana
na kutokuwa na ujauzito kwa zaidi ya
miaka sita tangu amzae mtoto wake wa
pekee aliyezaliwa baada ya kufanyiwa
matibabu tofauti katika hospitali kad-
haa.

Wanadai kuwa baada ya kuelezea
maisha yake na historia ya matibabu,
Daktari Chugulu alishauri kufanya vi-
pimo alivyofanyiwa mlalamikaji, am-
bavyo vilikuwa muhimu kujua sababu
ya shida zake na hatua inayowezekana
ya kusaidia katika kutatua shida hiyo.

Walalamikiwa wanadai kuwa
hakukuwa na uzembe au kitu chochote
kibaya kwa ushauri uliopewa mlalami-
kaji, ambao aliukubali kwa yeye kusaini
fomu za NHIF na kuonyesha utayari wa
kufanyiwa vipimo vya matibabu katika
maabara na Idara ya Radiolojia ya hos-
pitali hiyo.
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EWURA yaja na angalizo uchakachuaji gest kupikia

Na Christina Mwakangale

KUTOKANA na malalamiko ya baadhi ya wa-
tumiaji wa gesi ya kupikia kwamba wanauziwa
bidhaa hiyo bila kuwa na ujazo unaostahili,
Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na
Maji (EWURA), imetoa maelekezo.

Mamlaka hiyo imewataka wauzaji wa gesi
ya kupikia kuzingatia kanuni ya kuwapo kwa
mzani kwenye maduka yao ili kumhakikishia
mteja uzito wa mtungi unaoendana na ujazo
pamoja na bei.

Kadhalika, imewataka wanunuaji wa gesi
hiyo kutumia haki yao kuhakikisha wanapofi-
ka dukani kupima mtungi kwenye mzani kabla
ya kuuziwa.

Pia EWURA imezitaka kampuni zinazouza
mitungi hiyo kuhakikishe zinaweka maelezo
ya kimaandishi katika kila duka, kuhusu bei ya
kila mtungi kulingana na ujazo na uzito sahihi.

Mkurugenzi Mkuu wa EWURA, Godfrey
Chibulunje, aliyasema hayo jana alipokuwa
akizungumza na Nipashe kuhusu suala hilo
baada ya gazeti hili kupokea malalamiko ku-
toka kwa watumiaji wa gesi ya kupikia hususan
majumbani, wakidai ujazo si sahihi kulingana
na uzoefu wao katika matumizi ya bidhaa hiyo.

Baadhi ya watumiaji wa gesi ya kupikia ma-

jumbani hususan kinamama mbkoani Dar es
Salaam, wanaeleza kutilia shaka ujazo wa mi-
tungi ya gesi ya kupitia.
Dar es Slaam, alisema matumizi ya nishati hiyo
ni msaada kwake na kumfanya aachane na
utumiaji wa mkaa, ambao awali ulisababisha
kutumia kati ya Sh. 50,000 hadi 60,000 kwa
mwezi.

“Ninaishi mimi, msichana wa kazi na mto-
to wangu mdogo ambaye mchana kutwa
anashinda shuleni kurudi saa 10 jioni, hivyo

mapishi ni vitu vichache tu dada... mwenyewe
anayeshinda nyumbani atapika chai, chakula
cha mchana na kuandaa mboga za pamoja kwa
ajili ya usiku.

“Nikinunua mtungi mdogo wa gesi unaou-
zwa kati ya Sh. 20,000 hadi 21,000 ninakaa nao
mwezi mmoja hata na nusu. Lakini siku hizi
wiki tatu mtungi umeisha, ninagombana na
dada kwa sababu gharama zinakuwa kubwa,
ndani ya mwezi ninunue gesi mara mbili. Bora
nirudi kutumia mkaa kipimo kidogo kwa siku
2,000,” alisema Fauzia.

Grace Sawaka, mkazi wa Kinondoni, alisema
hivi sasa ameamua kutumia nishati aina mbili
tofauti, ikiwamo mkaa na gesi kutokana na
matumizi ya gesi kuongezeka licha ya utumiaji
kuwa ni uleule.

“Mimi sishindi nyumbani na nyumba nzima
wote tunatoka kwenda kujitafutia, tunanunua
mtungi wa gesi wa kati unaouzwa kati ya Sh.
48,000 au 50,000 na matumizi yalikuwa ni
mwezi au miezi miwili, ajabu sasa mtungi wiki
tau umeisha.”

Chibulunje, akifafanua zaidi kuhusu suala
hilo alisema maduka yaliyo mengi yanayouza
gesi kwa ajili ya matumizi ya nyumbani, hawa-
na mzani wa kupima mtungi kabla ya kumuu-
zia mteja.

“Sheria inavyotaka ni kuupima mtungi, na
wenye mzani ni wachache sana labda mawaka-
la wakubwa. Wenye maduka madogo ya bid-
haa zingine na ana mitungi yake labda sita
au 10 hawana mzani. Na wanunuzi wakubwa
wapo mtaani kusiko na wakala.

“Mitungi mingi inayouzwa kwenye maduka
madogo unaweza ukaunyanyua mtungi kwa
mkono tu, mteja anapima kwa mkono ulio
mzito ndio anauchukua na kulipia. Utaratibu
wa kuweka mzani uwapo kila duka, kwa saba-
bu mtaani mawakala wakubwa hawapo.

ACT yataja sababu kutoshiriki kikao na Msajili, Jeshi la Polis

Na Elizabeth Zaya

CHAMA cha ACT-Wazalendo kimesema
hakitashiriki kikao kilichopangwa kuvikutani-
sha vyama vya siasa na Jeshi la Polisi Oktoba
21, mwaka huu.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotumwa kwenye
vyombo vya habari jana na Katibu wa Habari,
Uenezi, Uhusiano na Umma wa chama hicho,
Salim Bimani, wamefikia uamuzi huo baada
ya kutafakari kwa kina.

“Tumepata taarifa kupitia vyombo vya
habari kuwa kikao cha Jeshi la Polisi na vyama
vya siasa kilichoitishwa na Ofisi ya Msajili wa
vyama vya siasa kimepangwa kufanyika Ok-
toba 21, mwaka huu. Baada ya kutafakari kwa
kina, ACT-Wazalendo tumeamua kuwa hatut-
ashiriki kikao hicho,” alisema Bimani.

Alisema sababu za chama hicho kuamua
kutoshiriki kikao hicho ni pamoja na ratiba ya
kikao baina ya vyama hivyo na Jeshi la Polisi
kuingiliana na ratiba na vikao vya viongozi
wakuu wa chama hicho.

“Oktoba 21 hadi 22, mwaka huu, viongozi
wakuu wa chama chetu watakuwa kwenye
mkutano mkuu wa kitaifa wa haki, amani
na maridhiano ulioitishwa na Kituo cha
Demokrasia Tanzania(TCD). Mkutano huo
unatarajiwa kuhudhuriwa na Rais Samia Su-
luhu Hassan,” alisema Bimani.

Alisema sababu nyingine iliyochangia cha-
ma hicho kufikia uamuzi huo ni kutopatiwa
mrejesho wa barua yao waliyoituma kwa
Msajili wa vyama ya kuomba kikao hicho kim-
shirikishe Waziri wa Mambo ya Ndani.

“Baada ya msajili wa vyama vya siasa nchini
kutangaza kikao na vyama hivyo, ACT-Wazal-
endo kupitia kwa Kiongozi wa chama Zitto
Kabwe, kilimwandikia barua kuwa kikao hi-
cho kimjumuishe Waziri wa Mambo ya Ndani
ambaye ndiye mwenye dhamana ya kisiasa
na Jeshi la Polisi. Hadi sasa hatujapata mreje-
sho wa suala hilo na mwelekeo ni kuwa kikao
hicho kitakuwa cha polisi na vyama vya siasa
pekee,” alisema Bimani.

Pia chama hicho kinadai kwamba sababu
nyingine ya kuamua kutoshiriki kikao hicho
ni kutokana na matamshi ambayo kimekuwa
kikiyasikia kwa baadhi ya viongozi wanaota-
rajiwa kukutana nao, kuonyesha kwamba
huenda kikao hicho kikatumika kubinya zaidi
shughuli za kisiasa nchini.

“Matamshi ya Mkuu wa Jeshi la Polisi nchini
(IGP), Simon Sirro, baada ya kikao chake na
Msajili wa Vyama vya Siasa hayaonyeshi nia
njema ya kikao hicho,” alisema Bimani.

“Kauli yake kuwa nchini Tanzania hakuna
shida kuhusu mikutano ya nje na kwamba
tatizo lipo kwenye mikutano ya ndani na ina-
bidi sheria iwekwe sawa, ni dalili ya wazi kuwa
kikao hicho kinaweza kutumika kubinya zaidi
shughuli za kisiasa nchini.”

Msajili wa Vyama vya Siasa nchini, Jaji Fran-
cis Mutungi, alitangaza kufanyika kwa vikao
hivyo vikiwa na lengo la kumaliza misuguano
ambayo imekuwa ikijitokeza baina ya Jeshi la
Polisi na vyama hivyo na tayari kikao cha awa-
li kimefanyika kati ya ofisi ya Msajili na Jeshi
hilo na Oktoba 21 itakuwa ni zamu ya vyama
hivyo la Jeshi la Polisi.

1. POSITION: Senior Human Resource Officer (Engagement & Employees Welfare) 1 (ATCL HQ)

3. QUALIFICATIONS:
The following are qualifications for aspired candidates: -

6. TERMS AND CONDITIONS:
Five (5) years contract with remuneration and fringe benefits as per ATCL Scales and Incentive Scheme

7. MODE OF APPLICATION FOR ALL APPLICANTS:
Interested applicants must submit a dully signed letter for consideration of the application attached with the following:

#/Air Tanzania

TRAINING INSTITUTE

EXCITING CAREER OPPORTUNITY

Air Tanzania Company Limited (ATCL) is implementing its five years Corporate Strategic Plan (2017/2018-2020-2021) which includes the
network expansion in local, regional and international destinations as well as improvement of its internal operations and human capital
management. Therefore, applications are invited from qualified Tanzanians to fill the position of Senior Human Resources Officer in Human
Resources and Administration Unit.

PR =M N[N Head of Human Resource and Administration

Must have Bachelor Degree in Human Resources Management/Public Administration/Political Science and Public administration or
Degree in Commerce/Business Administration Majoring in Human Resource Management or its equivalent from recognized
University/Institution.

+ Must have at least 5 years' experience in service as Human Resource Officer in a competitive business environment.
+ A proven background in provision of counselling services in a multicultural and multidisciplinary business environment is an added

advantage
A formal training in counselling at least to certificate level is an added advantage

4. COMPETENCIES:

High levels of empathy
Mental health, counseling methods and techniques.

+ Organizational and time-management skills
+  Excellent communication, interpersonal and facilitation skills

Critical thinking
Problem-solving and flexibility

+  Strong ethical standards

5. DUTIES AND RESPONSIBILITIES.)

The holder of the position will perform the following duties and responsibilities:

+ Develop and oversee implementation of cost-effective staff engagement, team building and change management strategies;
+ Develop, oversee and monitor the implementation of the work-life balance guidelines

To oversee the implementation of leadership development programmes

+ Develop and oversee implementation of strategies that will attract employees to open up about their mental health

+ Coordinate interdepartmental and intradepartmental communication strategies

« Listen to employees’ concerns, seeking ways to address them

Initiate and implement interdepartmental, departmental, sections and units stress management activities that will also to promote
team work

+ Plan, implement and manage the overall Talent Acquisition Strategy

Prepare periodic reports

Perform any other official duties that may be assigned by supervisor

i.  Adetailed curriculum vitae (CV),

ii. Certified copies of all certificates (including secondary school), other relevant certificates, Applicants who have studied outside
Tanzania should have their certificates approved by relevant authorities Tanzania Commission for University (TCU) or National
Examination Council- NECTA)

iii. Two recent passport size photographs

iv. Name and address of at least two reputable referees;

v. Applicant’s reliable contact address, email address and telephone number.

Note: Misrepresentation of qualifications or any other information on application shall warrant legal consequences
8. CLOSING DATES:
Applicants should consider the following closing dates for this post as follows:

Within Fourteen (14) days from the first date of this announcement
Applicants who previously applied for similar position may re-apply

(The application letters should be directed to the following address: -)

Managing Director and CEQ, Air Tanzania Company Limited,
P.O. Box 543,
DAR ES SALAAM

25th September, 2021

PO Box 123456 / Dar es Salaam, Tanzania
Tel: +254 20123456 / Fax +254 20123456 /email:info@airtanzania.com
website:www.airtanzania.com
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Waziri Mkuu, Kassim
Majaliwa (kulia),
akiongea na Mkuru-
genzi wa Biashara
wa Benki ya Taifa
va Biashara, Elvis
Ndunguru (kushoto),
wakati wa ufunguzi
wa Maonyesho vya
Nne ya Teknolojia
na Uwekezaji katika
Sekta ya Madini ya-
nayoendelea Mjini
Geita. Benki hiyo
imepokea na kuanza
kufanyia kazi kwa
kutenga shilingi
bilioni 20 maelekezo
va Waziri Mkuu ya
kukopesha wachim-
baji wadogo. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

Serikali yatoa maelekezo ukatili wanawake Kazini

Na Romana Mallya

SERIKALI imevitaka vyama vya
wafanyakazi, vya waajiri na taasisi
zote kujitathmini upya kwa ku-
hakikisha vinaweka dhamira ya
dhati ya kutokomeza ukatili wa
wanawake mahala pa kazi ambao
umekithiri.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri
Mkuu (Sera, Uratibu, Bunge, Kazi na
Ajira) Jenister Mhagama, aliyasema

ti akifungua kongamano la wadau
kuhusu ukatili na udhalilishaji dhidi
ya wanawake maeneo ya kazi.

Kongamano hilo ambalo lime-
andaliwa na Shirika la Wanawake
katika Sheria na Maendeleo Afrika
(WILDAF) likiwa na kauli mbiu ise-
mayo, ‘Uwajibikaji kutokomeza na
udhalilishaji mahali pakazi’ lilik-
wenda sambamba kwa kufanyika
mkutano mkuu wa mwaka.

Waziri Mhagama alisema vitendo
vya ukatili wa wanawake mahali pa

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA MWANZO KARIAKOO
MADAI YA PESA
NO: 96/2021
POPOTE ULIPO
NDUGU: ROBERTSON MICHAEL SIMBAGIJE
WA: TEMEKE

MADAI YA PESA NO. 10,300,000/=

MDAI: EDWARD EPIMACK LASWAI
MDAIWA: ROBERTSON MICHAEL SIMBAGIJE

Mtajwa hapo juu unaamriwa na Mhakama hii
kuja kusikiliza shauri lililotajwa hapo juu siku
ya IJUMAA tarehe 29/9/2021 saa 2:30
asubuhi bila kukosa na kama hukuhudhuria
shauri hili litasikilizwa upande mmoja.

Amri hii imetolewa kwa amri yangu leo tarehe
15/9/2021. g

\A"‘“Ac
—.u—m "-‘Hm MAHAKANMA FA MWARZO KARAKGD

DAR ES SALAAN
Ia’?' HAKIMY MEFAWIDE]
)MAHAKAMA YA'NMIWANZOKARTAKOO

A" DAR ES SAEARM:

116478302

KUPOTEA KWA

KADI ZA PIKIPIKI

GERSHON RUBEN HOTAY anatangaza

125 namba ya usajili MC 678 CKB,Chasis No.
LDAPAJOB3KGB06592 , Engine No. 157FMI-2
19F06592, Taarifa ya Polisi
DOD/CHA/RB/424281/2021.Pikipiki aina ya
FEKONI 125 namba ya usajili MC 584CLU,Chasis
No. LDAPAJOB4KGB07587, Engine No.157FMI-2
19F07587,Taarifa ya Polisi
DOD/CHA/RB/424291/2021.Pikipiki aina ya
SINOLAY 15018 namba ya usajili MC
285CSK,Chasis No LD3PCK6J8L2012743 ,Engine
No.SR162FMJ 20092743 Taarifa ya Polisi
DOD/CHA/RB/424268/2021.Pikipiki aina ya
SINOLAY 125,namba ya usajili MC160
CLN,Chasis No. LD3PCJ6JSK2010554 ,Engine
No.SR156FMI 19110554 Taarifa ya Polisi
DOD/CHA/RB/424274/2021.

Yeyote atakayeziona atoe taarifa kituo cha polisi.

176478902

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI

(S.M.M.1984 NYONGEZA)

YA 5 KANUNI YA 2
Katika Mahakama ya Mwanzo
MIKESE
Usimamizi wa Mirathi

NO.14/2021

Ombi la ALLY KIKA ALLY Kuteuliva
Msimamizi wa Mirathi ya Marehemu
MWANAIDI SAID CHASINYA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaalikwa kuja na kuhudhuria kesi wakitaka
mnamo tarehe 26/10/2021 kabla huyo
mwambaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo wupo hapa
mahakamani waweza kukaguliwa. Tarehe
06/09/2021

116478402

MAHAKAMA YA ARDHI NA NYUMBA
YA WILAYA YA MBEYA
SHAURI NO.157/2019
DICKSON A.MWAIKAGA:
DHIDI YA

DAI

1.ANYIMIKE W.MBWAGH,
2.MUSSA NKEMBO BAHO:

YAH : KUITWA SHAURINI

KWA :

ANYIMIKE W.MBWAGHA,

Fahamu kwamba DICKSON ANYOSISYE MWAIKAGA
amefungua shauri dhidi yako katika baraza hili.

Shauri limepangwa kutajwa tarehe 05/10/2021 saa
2:30 asubuhi mbele ya Mh.T.Munzerere Mwenyekiti wa
Baraza .Unatakiwa kuleta utetezi wa maandishi ndani
ya siku 21 tangu tarehe ya with huu.

Nyaraka zinazohusu shauri hili zinapatikana katika
masijala ya Baraza la Ardhi na Nyumba Mbeya.
Unaamriwa kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo bila
kukosa wewe mwenyewe au mwakilishi
anayeruhusiwa kisheria.Ofisi za baraza zipo ndani ya
eneo la Sabasaba Mbeya mijini.

Kumbuka : Usipo hudhuria siku hiyo baraza litatoa amri
stahilivu ikiwa ni pamoja na kusikiliza shauri pasipo
wewe kuwepo.

Amri hii imetolewa kwa mkono wangu na lakiri/muhuri
wa baraza hili leo tarehe 15/09/2021.

T.Munzerere
MWENYEKITI

116478702

kazi vinaacha madhara na maumivu makubwa kwa
wahanga na jamii inayowazunguka.

“Ninatoa wito kwa wafanyakazi, vyama vya wafan-
yakazi, vyama vya waajiri na taasisi zote kuwa mstari
wa mbele kuonyesha kwamba vimedhamiria kuko-
mesha ukatili wa wanawake mahala pa kazi.

“Hatuwezi kuwa na taasisi hizi imara halafu bado
ukatili unaendelea, turudi tukajitathmini wajibu
wetu ndani ya vyama hivi kama tunautekeleza vizuri.
Lengo la vyama vya wafanyakazi ni kutetea maslahi
na ustawi wa wafanyakazi maeneo ya kazi.”

Kwa mujibu wa Mhagama, kama ukatili unaende-
lea, lazima warudi kuangalia sera na sheria ndani ya
vyama hivyo kwa hali iliyopo sasa, kama zinatekeleza
au wanatakiwa kufanya mabadiliko yake.

Alisema kwa upande wa sheria za kazi wizara yake
ipo tayari kukaa navyo, ili kufanya marekebisho na
kupata maeneo ambayo yanaweza kusaidia kufanya
vita hiyo iwe rahisi. “Ipo mikataba ambayo tumeri-
dhia na mingine ambayo bado hatujaridhia hatuna
budi kufanya kazi ya kina kuangalia uridhiaji wa
mikataba hiyo, utengenezaji sheria zinazohusu mika-
taba hiyo ili ziendane na mazingira, mila na desturi
tulizonazo,” alisema. Waziri huyo alipongeza hatua
iliyofikiwa na WiLAF Tanzania ya kupinga matukio
hayo na kuwaeleza kuwa wanastahili kupongezwa
na yeye yupo tayari kushirikiana nao.

“Serikali chini ya Rais Samia Suluhu Hassan inatam-
bua na imeamua kuhakikisha inawalinda wanawake
dhidi ya ukatili wa kijinsia na tutafanyakazi hiyo kwa
nguvu zetu zote. “Kwenye hili kongamano mmesema
ni sehemu ya utekelezaji wa mradi wenu unaosema
wanawake na ajira na lengo ikiwa ni kuboresha maz-
ingira mazuri ili wanawake waweze kushiriki katika
shughuli za uchumi wa viwanda ninawapongeza.”

Alisema mradi huo unaendana na dhana nzima
ya Rais Samia ambaye ameamua kuwa balozi wa
wanawake kwa kutekeleza kwa vitendo usawa wa ki-
jinsia kwa kuona umuhimu wa wanawake kushiriki
katika ujenzi wa uchumi.

Alisema Rais Samia amevunja miiko iliyokuwapo
tangu uhuru kwa kufanya uteuzi kwenye nafasi am-
bazo hazijawahi kushikwa na mwanamke akitolea
mfano uteuzi wa Waziri wa Ulinzi na Jeshi la Kujenga
Taifa, Dk. Stegomena TX.

Mwenyekiti wa WiLDAF, Monica Mhoja, alisema
lengo la kongamano hilo ni kujadili ukatili na udhalil-
ishaji wa wanawake katika sekta ya kazi na ajira.

Alisema lengo lingine ni kupendekeza mbinu na
kuandaa mpango mkakati wa pamoja katika kuon-
doa matatizo yaliyopo sehemu za kazi.

Edmund Moshy kutoka Mwakilishi wa Shirika la
Kazi Ulimwenguni (ILO), aliiomba serikali kuridhia
na kuupitisha mkataba wa 190 unyanyasaji mahali pa
kazi ambapo mpaka sasa nchi sita tu ndiyo zimeuri-
dhia.

NMB yachangia mil. 400/-
matibabu wenye fistula

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, ameipongeza
Benki ya NMB kwa kuwa mshirika mkubwa wa seri-
kali katika kuleta maendeleo kwenye sekta mbalim-
bali hasa elimu na afya, baada kuchangia Sh. milioni
400 za matibabu ya wenye ugonjwa wa fistula.

Alisema hayo mwishoni mwa wiki wakati wa
marathon iliyopewa jina la Mwendo wa Upendo
kuchangia matibabu ya wagonjwa wa fistula iliyoan-
daliwa na benki hiyo kwa kushirikiana na Hospitali
ya CCBRT jijini Dar es Salaam.

Waziri Mkuu Majaliwa alisema amekuwa akifua-
tilia shughuli za Benki ya NMB na kubaini mwaka
mzima wanakuwa karibu na jamii kufanya jambo
hili au lile kwa lengo la kuondoa changamoto za kie-
limu au afya.

“NMB wamekuwa watu wa kusaidia jamii mwaka
mzima, nimewashuhudia mara kwa mara wakisaid-
ia madawati, vifaa vya kujifunzia, mabati kwa ajili ya
kuezeka vyumba vya madarasa, wakati mwingine
wanasaidia vifaa tiba.

“Huu ni mfano mzuri unaofaa kuigwa na taasisi
nyingine za kifedha, serikali yenu inawaunga mko-
no katika hili na niwape salamu za Rais Samia Su-
luhu Hassan na Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango
wapo na nyinyi,” alisema Majaliwa.

Alibainisha kuwa ugonjwa wa fistula unawatesa
sana kinamama, hivyo NMB kufikiria kuchangisha
fedha kupitia Marathon ya Mwendo wa Upendo ni
jambo la kipekee ambalo haliwezi kusahauliwa kira-
hisi kwa kila atakayeguswa.

“Ninasema wazi NMB nyinyi ni wabunifu, njia
mnayoitumia kurudisha fadhila kwa jamii ni ya ki-
pekee, ninawaahidi serikali itashirikiana nanyi ku-
waletea maendeleo Watanzania,” alisema Majaliwa.

Awali Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi Benki
ya NMB, Dk. Edwin Mhede, alisema mbio za mwaka
huu zimeleta hamasa kubwa na kuonyesha Watan-
zania wapo tayari kusaidia jamii kupitia michezo,
hivyo NMB imeamua badala ya kutumia miaka
minne kutafuta shilingi bilioni moja waliyopanga
kuipata ili kusaidia wagonjwa wa fistula, fedha hizo
watazitafuta ndani ya mwaka mmoja.

“Tulikuwa na nia ya kukusanya shilingi milioni
250 kila mwaka, lakini leo tumevuka lengo tumeku-
sanya shilingi milioni 400, nakuahidi ndugu mgeni
rasmi tutakusanya shilingi bilioni moja ndani ya
mwaka mmoja badala ya minne tuliyoahidi awali,”
alisema Mhede.

Alibainisha: “Hiki unachokiona hapa watu ku-
jitokeza kwa wingi na kuchangia matibabu ya fis-
tula kinatokana na utendaji kazi wetu unaowavutia
wengi, ndiyo maana faida tunayoipata hatusiti kuir-
udisha kwa jamii kama sehemu ya shukurani zetu
kwao.”

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benki ya NMB, Ruth
Zaipuna, alisema wameamua kuja na mpango huo
baada ya kuona namna wanawake wanavyoteswa
na ugonjwa wa fistula, gharama ni kubwa na wengi
wanashindwa kukidhi.

“Fistula ni hali inayosababishwa na uzazi pingam-
izi ambapo kwa mujibu wa takwimu za UNFPA,
Tanzania hivi sasa kuna wanawake zaidi ya 10,000
wenye fistula na takribani wagonjwa wapya 3,000
huongezeka kila mwaka, lakini wagonjwa 1,300 pe-
kee ndio wanaopata matibabu,” alisema Zaipuna na
kuongeza:

“Gharama kubwa za matibabu ya tatizo hili ndio
kisababishi kikubwa kwa wanawake wengi ku-
topata matibabu ya fistula. Tumetaarifiwa kwamba
gharama ya tiba kwa mwanamke mmoja ni takriba-
ni shilingi milioni nne, gharama ambayo ni kubwa
kwa Mtanzania wa kipato cha kawaida.
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Hukumu
kesi dawa
za kulevya
Okt. 29

Na Hellen Mwango

-

P RIS

MAHAKAMA Kuu Kanda
ya Dar es Salaam imepanga

kutoa hukumu ya wafanyabi-

ashara tisa akiwamo Mwa-
naidi Mfungo (59), maarufu
kama Mama Leila, wanaoka-
biliwa na mashtaka ya kuin-
giza nchini dawa za kulevya
aina ya heroine na cocaine
kilo tano.

Hatua hiyo imefikiwa
baada ya Jamhuri kuita
mashahidi wanane na ku-
wasilisha vielelezo 21 dhidi
ya washtakiwa na utetezi
kuita mashahidi tisa.

Kesi hiyo imesikilizwa
mbele ya Jaji Isaya Arufani
na mawakili wa pande zote

mbili kuwasilisha hoja za ma-
jumuisho ya mwisho, Jamhuri
wakiomba mahakama iwaone

wana hatia na utetezi waki-
omba iwaone hawana hatia
na iwaachie huru.

Jaji Arufani alisema baada
ya kusikiliza ushahidi na
majumuisho ya mwisho ma-
hakama yake itatoa hukumu
Oktoba 29, mwaka huvu.

Washtakiwa wengine ni
Sara Munuo (47) Anthony

Karanja (42), Ben Ngare (36),

Almas Said, Yahaya Ibrahim,
Aisha Kungwi na Rajabu
Mzombe ambao walisomewa
mashtaka yao kwa mara va
kwanza mwaka 2011 mpaka
sasa ni miaka 10, wako ma-
habusu.

Katika kesi ya msingi, ilid-
aiwa kuwa, Juni mosi, 2011,
eneo la Mbezi Beach, Wilaya
va Kinondoni, jijini Dar es
Salaam, washtakiwa wa-
likamatwa wakiingiza dawa
za kulevya aina ya cocaine.

Washtakiwa walikana
mashtaka hayo.

Na Waandishi Wetu

CHAMA cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA) ki-
meeleza msimamo wake kuhusu
kuweka mgombea mwanamke
katika uchaguzi mkuu wa mwaka
2025.

Kikisema hiyo siyo ajenda
muhimu kwa wananchi na kutaka
ziangaliwe sifa za mgombea bila
kujali jinsia yake.

Akizungumza na gazeti hili kati-
ka makao makuu ya chama hicho,
Dar es Salaam juzi, Naibu Katibu
Mkuu Benson Kigaila ,alisema kwa
sasa chama hicho kinaendelea ku-

itakapofika muda wa kusimami-
sha wagombea wataangalia
sifa.

“Hiyo siyo ajenda muhimu mbo-
na ADC mwaka 2020 walisimami-
sha mwanambke, kwani nani alise-
ma kwamba kuna ajenda na kuna
vyama vingi vimeshasimamisha
wagombea wanawake mara ny-
ingi tu... mbona hatujasema ,Anna
Mgwhira aligombea kupitia ACT-
Wazalendo alikuwa mwanamke?”
alihoji Kigaila.

“Tutasimamisha mtu kwa uwe-
zo wake na siyo kwa jinsia yake ,na
huyo mwanamke hatakiwi kuung-
wa mkono, kwa sababu ya jinsia

jiimarisha katika maeneo mbal-
imbali kupitia mkakati waliouita
CHADEMAa Digital, na kwamba

kwa uwezo wake “ alifafanua.

yake anatakiwa kuungwa mkono

Akizungumzia kuhusu suala la

rufani ya waliokuwa viongozi ka-
tika Baraza la Wanawake (BAWA-
CHA) katika chama hicho Halima
Mdee na wenzake, Kigaila alisema
bado chombo cha kufikia uamuzi
wa suala hilo ambalo ni baraza
kuu la chama hicho halijakaa ku-
fanya uamuzi wa rufani yao.

“Baraza Kuu halijikaa kusikiliza
rufani yao, litakaa na haitakuwa
siri itatangazwa,” alisema

Halima Mdee na wenzake 18
walitimuliwa  uanachama na
uongozi wa chama hicho mwaka
jana, baada ya kuapishwa kuwa
wabunge wa viti maalum kwa kile
kilichodaiwa ni kukiuka msimamo
wa chama hicho.

Hata hivyo walikata rufani kwa
kile walichodai kuwa mchakato

Mkandarasi wa mradi wa ujenzi wa Daraja la JPM (Kigongo-Busisi), Yang, akifafanua jambo kwa Naibu Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, Mhandisi
Godfrey Kasekenya (kushoto), wakati akikagua maendeleo ya ujenzi wa daraja hilo lenye urefu wa mita 3,200 ambao unatarajiwa kukamilika

CHADEMA yatoa msimamo mgombea urais mwanamke

wa kuwavua uanachama haukuwa
halali, ingawa mpaka sasa rufani
bado haijasikilizwa huku wakien-
delea na nafasi zao za ubunge.

Kuhusu hali ya kisiasa na uon-
gozi ya chama hicho kutokana
na Mwenyekiti wake, Freeman
Mbowe, kushitakiwa Mahakama
Kuu Divisheni ya Rushwa na Uhu-
jumu Uchumi na hivyo kukoseka-
na katika uongozi wa chama hicho
Kigaila alisema pamoja na kuen-
delea kupambana na kesi ma-
hakamani lakini hakuna kilicho-
haribika kwa kuwa wapo viongozi
wengine.

Imeandikwa  na Enock
Charles , Pauline Lugaziya na
Leyla Joho

Watiwa mbaroni kwa madai kutotumia vitabu vya madini

Na Shaban Njia, KAHAMA

SERIKALI wilayani kahama, Mkoa
wa Shinyanga imewakamata wa-
miliki 10 wa mialo ya kuchenjua
dhahabu katika migodi midogo ya
Mwime Gold Mine na Bumbiti Gold
Rush kwa madai ya kutokutumia vi-
tabu vya kutunza kumbukumbu za
uchenjuaji wa madini.

Hali hiyo imetajwa kuchangia
serikali kupoteza mapato yake kwa
sababu madini mengi yanayochen-
juliwa katika mialo hiyo yanauzwa
kwa njia ya magendo, huku men-
gine yakitoroshwa na kwenda kuu-

zwa kusikojulikana.

Pia imemwagiza kaimu Ofisa Ma-
dini Mkoa wa Kimadini Kahama, Jer-
emia Hango, kufanya ukaguzi wa vi-
tabu vya kumbukumbu za utunzaji
wa taarifa za madini katika mialo
yote inayohusika na uchenjuaji wa
dhahabu ili kukomesha tabia hiyo.

Mkuu wa Wilaya ya Kahama,
Festo Kiswaga, aliwakamata wami-
liki hao alipofanya ziara ya kush-
tukiza akiwa na Kamati yake ya ul-
inzi na usalama katika machimbo ya
Mwime Gold Mine na kubaini udan-
ganyifu huo unaofanywa na baadhi
ya wachimbaji na wafanyabiashara

ambao sio waadilifu.

“Nimeagiza wamiliki hawa 10 wa-
tozwe faini kwa mujibu wa sheria za
madini na wengine watakaobainika
kukiuka sheria kwa makusudi..
hatutatoa nafasi ya kulipa faini
na badala yake tutawapeleka ma-
hakamani kwa makosa ya uhujumu
uchumi,” alisema Kiswaga.

“Ukiangalia hali ya uuzaji wa
madini kwenye masoko yetu ime-
shuka, lakini uzalishaji bado upo
juu, mwezi uliopita masoko yetu ya-
liuza dhahabu yenye kilogramu 25,
ambayo imezalishwa na wachimbaji
wadogo, lakini kwa sasa wameanza

kutumia njia zisizo rasmi kutorosha
madini tena.”

Kiswaga aliwataka wachimbaji
na wamiliki wa mialo kutojihusisha
na vitendo vya utoroshaji wa ma-
dini kwa sababu serikali imeweka
mitego kila sehemu kubaini wana-
torosha madini.

Nae Hango alisema, atatekeleza
agizo hilo na atakuwa akilifanya
mara kwa mara ili kuendelea ku-
wakumbusha  wajibu wao wami-
liki wa mialo namna ya kutunza
kumbukumbu  na kuuza madini
yao katika masoko yaliyotengwa na
serikali.

Aidha alisema, wametoa vitabu
maalum vya kutunza kumbukumbu
za taarifa za uzalishaji kwenye mi-
alo hadi dhahabu inaposafirishwa
kwenda sokoni, lakini baadhi yao
wanajaza taarifa za uongo na kwam-
ba  watakaowabaini watawafun-
gulia mashtaka badala ya kuwatoza
faini.

Mwenyekiti wa wachimbaji wa
dhahabu Wilaya ya Kahama, Joseph
Nalimi, aliiomba serikali kuwapa-
tia vifaa na elimu ya utambuzi wa
miamba ili kuepuka uchimbaji wa
kuhamahama, ambao unachangia
kuharibu mazingira.
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Karibu Ligi Kuu 2021/22, waamuzi tendeni haki

PAZIA la Ligi Kuu Tanzania Bara kwa msimu wa 2021/22, lin-
afunguliwa rasmi leo katika viwanja vitatu baada ya juzi ku-
pigwa mechi ya Ngao ya Jamii iliyowakutanisha watani wa jadi,
Simba na Yanga, ikiwa maalum kwa ajili ya kuukaribisha msimu
mpya.

Kabla ya msimu mpya wa Ligi Kuu kuanza, huchezwa mechi
ya Ngao ya Jamii, ambayo humkutanisha bingwa wa Ligi Kuu
na wa Kombe la Shirikisho (FA Cup), hivyo miamba hiyo miwili
ilikutana katika Uwanja wa Benjamin Mkapa na Yanga kuibuka
kidedea baada ya kuibuka na ushindi wa bao 1-O likifungwa na
Fiston Mayele.

Simba ilipata nafasi hiyo ya kucheza mechi ya Ngao ya Jamii
baada ya kutwaa ubingwa wa Ligi Kuu na Kombe la Shirikisho,
hivyo kucheza na Yanga ambayo fursa hiyo iliiangukia kwao ku-
tokana na kufika fainali ya FA Cup msimu uliomalizika.

Hivyo, pazia la Ligi Kuu 2021/22, leo litafunguliwa kwa kuche-
zwa mechi tatu katika viwanja tofauti ambapo mjini Morogoro,
Mtibwa Sugar itaikaribisha Mbeya Kwanza FC mchezo ukipigwa
Uwanja wa Jamhuri wakati Namungo FC ikiwa mwenyeji wa Gei-
ta Gold FC katika Dimba la Ilulu mkoani Lindi na Azam FC ikika-
biliana na Coastal Union ugenini katika Uwanja wa Mkwakwani
mingine mitatu ambapo Dodoma Jiji itaikaribisha Ruvu Shoot-
ing kwenye Uwanja wa Jamhuri jijini Dodoma wakati Mbeya City
ikiwa mwenyeji wa Tanzania Prisons katika Dimba la Sokoine
wa Biashara United katika Uwanja wa Karume mjini Musoma.

Michezo ya kwanza ya raundi hiyo ya kwanza kwa kila timu
itakamilika Jumatano kwa Polisi Tanzania FC kuikaribisha KMC
FC katika Uwanja wa Ushirika mjini Moshi na Kagera Sugar
kuwa wenyeji wa Yanga katika Dimba la Kaitaba mjini Bukoba.

Kwa ujumla msimu huu unatarajiwa kuwa mgumu na wenye
ushindani mkubwa zaidi ya misimu iliyopita hasa kutokana na
kiasi kikubwa cha udhamini kilichowekwa kwenye haki za ma-
tangazo ya televisheni baada ya Shirikisho la Soka nchini (TFF)
na Kampuni ya Azam Media Limited Mei, mwaka huu kuingia
mkataba wenye thamani ya Sh. bilioni 225.6 kwa kipindi cha
miaka 10.

Katika mkataba huo ambao mgao wa fedha kwa kila klabu un-
atakiwa kuelekezwa kwenye mishahara ya wachezaji, kutakuwa
na bonasi kuanzia klabu itakayotwaa ubingwa hadi itakay-
oburuza mkia, ambapo bingwa atazawadiwa Sh. milioni 500,
mshindi wa pili milioni 250, watatu milioni 225, wa nne milioni
200 na zitakwenda zikipungua hadi timu ya mwisho na zile zi-
takazocheza mechi ya mtoano zikilamba milioni 20 kila moja.

Kiasi hicho ni mbali ya fedha zitakazotolewa na wadhamini
wenza pamoja mdhamini mkuu wa ligi hiyo ambaye kwa mu-
jibu wa Bodi ya Ligi nchini (TPLB), mazungumzo yamefikia pa-
Zuri na anatarajiwa kutangazwa hivi karibuni.

Hivyo, ongezeko hilo la fungu ni wazi haitakuwa ligi ya lele-
mama, kwani tayari timu zote zimeonyesha kudhamiria kufan-
ya vizuri kutokana na aina ya usajili uliofanywa kwa klabu zote
16 zinazoshiriki ligi hiyo msimu huu. Kwa mantiki hiyo, hatutar-
ajii kuona waamuzi wakiwa chanzo cha malalamiko kutoka kwa
baadhi ya klabu kwa kutozitenda haki kwa kufinyanga sheria 17
zinazoongoza mchezo huo duniani.

Tunataka kuona kila timu ikipata matokeo kutokana na uw-
ezo wake uwanjani na si kubebwa na waamuzi kutokana na
mapenzi au ushabiki wao kwa baadhi ya klabu, kupewa rushwa
ama vinginevyo. Waamuzi hawana budi kutambua klabu hizi
zimewekeza jasho, nguvu kubwa na fedha katika suala zima
la uendeshaji, hivyo Nipashe tunataka haki ikitendeka ndani
na nje ya uwanja na si tu kutendeka bali ionekane ikitendeka
kweli na ifahamike mapema kwamba hatutafumbia macho hata
kidogo kwa mwamuzi ama yeyote yule mwenye dhamira mbaya
ya kutaka kufinyanga matokeo kwa nia yake ovu.
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Mabeki wa pembeni Simba chanzo kikuu kipigo Yanga

NI kama tayari Yanga wame-
shaizoea Simba, wameshaisoma
udhaifu wao ambao wapinzani
wao hawajashtukia, au mpaka
sasa hawajui jinsi gani ya kuupa-
tia dawa.

Kwa mara nyingine, Yanga il-
iondoka na ushindi wa bao 1-0
kwenye Uwanja wa Benjamin
Mkapa na kuwaacha wanachama
na mashabiki wa Simba wakiwa
hawaamini kilichotokea.

Kwa miaka ya hivi karibuni wa-
nachama na mashabiki wa Simba
wanaamini kuwa timu yao ni bora
zaidi kuliko Yanga, inawezekana
ikawa hivyo, lakini kwa mwaka
huu wa 2021, Yanga imepata
ushindi mara tatu dhidi ya Simba.
Kwa mwaka huu, zimeshakutana
mara nne, huku zikitarajiwa ku-
kutana tena Desemba 11 kwenye
mechi ya mzunguko wa kwanza
wa Ligi Kuu. Zilianza kukutana
Januari 13, kwenye Uwanja wa
Amaan Zanzibar, ikiwa ni fainali
ya Kombe la Mapinduzi, na Yanga
kulitwaa kombe hilo kwa kuifun-
ga Simba kwenye matuta, baada
ya dakika 90 kwenda sare ya bila
kufungana. Yanga ilishinda kwa
mikwaju 4-3 ya penalti.

Mechi ya pili ilikuwa Julai 3,
mwaka huu kwenye Uwanja wa
Benjamin Mkapa, iliyokuwa ya
mzunguko wa pili wa Ligi Kuu
msimu wa 2020/21. Kwenye
mechi hiyo, Yanga ilishinda kwa
bao 1-0, lililofungwa na Zawadi
Mauya. Mara ya tatu ni kwenye
mechi ya fainali ya Kombe la FA,
Julai 25, Uwanja wa Tanganyika,
Simba ikishinda bao 1-0. Mechi ya
Jumamosi ilikuwa ni ya nne kwa
watani hao msimu huu na ya tatu
kwa Yanga kuibuka na ushindi.

Kuna baadhi ya mashabiki
wanadai kuwa pengo la Clatous
Chama na Luis Miquissone lime-
onekana na ndilo lililosababisha
Simba ifungwe.

Hata hivyo, ukiangalia hata
Luis na Chama kabla hawajaon-
doka, Simba imekuwa ikipata
ugumu kuifunga Yanga na hata

mechi ya Julai 3 ikifungwa bao
1-0 walikuwapo. Ikumbukwe hata
mechi ya Machi 8, mwaka jana,
Bernard Morrison akiwa Yanga,
Simba ililala bao 1-0, Chama na
Luis walikuwapo pia.

Ni ukweli mchungu pia kina-
choonekana kuwahangaisha Sim-
ba kwenye mechi dhidi ya Yanga
ni mabeki wao wa pembeni.

Tayari Yanga wameshagundua
kuwa Shomari Kapombe na Mo-
hamed Hussein wanapenda ku-
panda mbele, lakini kwa siku za
karibuni ama wamekuwa wazito
kurudi kukaba au hawako kwe-
nye viwango vyao vya kawaida.

Hata sajili za Yanga zinaone-
kana zaidi kulenga pembeni kwa
mawinga wenye mbio, ili kuwa-
hangaisha mabeki wa wapinzani
Wao.

Ndiyo maana walimsajili Tu-
isila Kisinda ambaye alikuwa
akiwahangaisha sana mabeki wa
pembeni wa timu hiyo, hata al-
ipouzwa haraka walimsajili Jesus
Moloko kwa kazi hiyo hiyo.

Bado wakamsajili Djuma
Shaaban wakiamini atasaidia
kumnyanyasa Tshabalala kama
alivyofanya wakati akiwa AS Vita
Club kwenye michuano ya Ligi ya
Mabingwa. Na kweli, hilo Yanga
wamefanikiwa kwa kiasi kikubwa.
Ndiyo maana ukiangalia mpira
mingi ya Yanga ilikuwa ikipitia
pembeni na kuwa ni ya hatari
kubwa. Ukiiangalia sasa Simba ina
udhaifu mno kwa mabeki Tsha-
balala na Kapombe hasa kwenye
kukaba kwa siku za karibuni.

Ikumbukwe kuwa Tshabalala
kiasili si mzuri sana kukaba, lakini
ni mzuri kupandisha mashambu-
lizi, lakini kadri muda unavyozidi
kwenda upande wake unaoneka-
na unapitika kirahisi zaidi.

Kapombe naye tangu msimu
uliopita hakuwa kwenye kiwan-
go chake cha kawaida, kwa sasa
amepungua uwezo na ana ma-
kosa mengi sana.Kwa maana hiyo
wamekuwa wakiwapa tabu sana
kina Thadeo Lwanga, Paschal

Wawa, Joash Onyango na hata
alipoingia Kennedy Juma, wal-
ilazimika kuwasaidia wenzao, na
hata wakifanya hivyo, wanakuwa
wakiacha mapengo kati.

Kama Yanga wasingekuwa
waoga, kuiogopa Simba na kua-
mua kushambulia muda wote,
kwenye mechi hizi zote wangeku-
wa wanafunga mabao mengi.

Ukiangalia mechi ya Jumamosi,
Yanga walikuwa hawashambu-
lii muda mwingi, lakini wan-
apoamua kushambulia, wanaku-
wa hatari zaidi na hawazuiliki
hasa wakipitia pembeni. Ashuku-
riwe Wawa na Kennedy ambao
walifanya kazi kubwa mno kuwa-
zuia mastraika wa Yanga, na pia
mawinga wao ambao Tshabalala
na Kapombe walishindwa kabisa
kuwazuia. Niliona Kocha Mkuu,
Didier Gomes akiamua kumtoa
Tshabalala na kumwingiza Israel
Mwenda ambaye alikuja angalau
kuleta uhai na kutuliza masham-
bulizi.

Hii ni kengele ya hatari kwa
benchi ya ufundi la Simba kuwa
Yanga wameshagundua udhaifu
wa timu yao upo kwenye beki wa
kulia na kushoto. Na ndiko wana-
kotumia zaidi, Simba inakwenda
kucheza mechi ya Ligi ya Ma-
bingwa dhidi ya Jwaneng Galaxy.
Wakati tatizo la ufungaji likitafuti-
wa ufumbuzi, lakini kuna tatizo
mama la kuruhusu mashambu-
lizi kirahisi pembeni. Ikumbukwe
hata TP Mazembe bao lao lilipitia
pembeni. Udhaifu wa Kapombe
ulimlazimu Aishi Manula atoke
golini. Inawezekana timu za nje,
zisigundue sana udhaifu huo wa
Simba kwa sasa au wakachelewa
kuugundua, lakini Yanga ndiyo
imekuwa ikiutumia hata kama
wakiambiwa kesho wanarudiana
na Simba.

Desemba 11 timu hizo zina-
kutana tena, kama Gomes hato-
tafuta dawa ya Tshabalala na Ka-
pombe, basi wala haitoshangaza
Simba ikafungwa kwa mara ny-
ingine tena mechi hiyo.
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SMZ yasisitiza falsafa ya
uchumi wa kidigitali, bluu

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar im-
ebainisha dhamira yake ya ku-
hakikisha wananchi wanakuza
uchumi wa kisasa unaoendana
na falsafa ya uchumi wa kidiji-
tali na uchumi wa bluu.

Katibu Mkuu Wizara ya Ujen-
zi, Mawasiliano na Uchukuzi
wa Zanzibar Amoul Hamil, ali-
yasema hayo mwishoni mwa
wiki wakati akikabidhi kituo
cha Kompyuta kwa Umma
(Tele-Center) kwa Shule ya Se-
kondari Tumbatu kilichojeng-
wa kwa udhamini wa Mam-
laka ya Mawasiliano Tanzania
(TCRA) kwa lengo la kutoa
huduma za TEHAMA kwa
walimu, wanafunzi na jamii
ya kisiwa kidogo cha Tumbatu
kilichopo umbali mfupi kutoka
kisiwa cha Unguja.

“Matarajio yetu kama seri-
kali ni kwamba sasa tunak-
wenda kutekeleza dhamira
yetu ya dhati, ya kuhakikisha
kwamba tunatekeleza dira
zetu za maendeleo kwa Jam-
huri ya Muungano wa Tanza-
nia na Serikali ya Mapinduzi
Zanzibar katika kuhakikisha
kunakuwa na matumizi bora
na matumizi mapana ya suala
zima la TEHAMA,” aliongeza.

Alibainisha kwamba wiz-
ara yake itakachofanya ni ku-
hakikisha inaweka mikakati ya
kuhakikisha shule nyingi zaidi
na jamii ambazo hazijafikiwa
na TEHAMA zinapata huduma
hiyo muhimu katika ukuzaji
wa uchumi wa kisasa.

Amesema kituo hicho cha
TEHAMA ambacho kimed-
haminiwa na TCRA ni cha sita
miongoni mwa vituo vilivyo-
patiwa miundombinu wezeshi
ya TEHAMA chini ya mpango
wa TCRA wa fungu la TEHAMA
(ICT-pack) ili kuhakikisha wa-
nanchi wengi zaidi wanafikiwa
na huduma za mawasiliano
hasa maeneo ambayo haya-

jafikiwa, kikitarajiwa kuhu-
dumia zaidi ya wananchi
3,000.

Akizungumzia kwa niaba
ya Mkurugenzi TCRA wakati
wa kukabidhi vifaa vya kituo
hicho, Mkuu wa TCRA Ofisi ya
Zanzibar, Esuvatie Masinga, ali-
bainisha kuwa lengo la TCRA
ni kuhakikisha huduma za
TEHAMA zinakuwa jumuishi
na kuwafikia wananchi wengi
zaidi kote nchini.

“TCRA Ofisi ya Zanzibar ka-
tika kutekeleza mpango huu
wa kutoa kwa jamii vifaa vya
TEHAMA tumeamua kwa awa-
mu hii kujikita kwenye visiwa
ndani ya visiwa kwa upande
wa hapa Unguja tuna vituo
viwili tumevifungua; hiki ni
kituo cha sita na tuna mpango
kwamba mwaka ujao wa fedha
tutaomba fedha ili twende
kisiwa cha Kojani na maeneo
mengine ya Zanzibar, lengo
likiwa kufikisha huduma za
Mawasiliano na TEHAMA kwa
jamii kubwa zaidi,” alifafanua
Masinga. Masinga akisaini hati
ya makabidhiano ya Kituo cha
TEHAMA katika kisiwa cha
Tumbatu, Zanzibar kilichofa-
dhiliwa na TCRA kuwezesha
upatikanaji wa huduma za
TEHAMA katika elimu na jamii.

Wanufaika wa mradi huo
walielezea furaha yao kwa ku-
jengewa kituo cha TEHAMA
kwa kuwa kitarahisisha upa-
tikanaji wa huduma za elimu
na kuwawezesha wananchi wa
Tumbatu kuwasiliana kwa ura-
hisi na kuendana na ukuaji wa
TEHAMA.

Akiwasilisha salamu  za
wakazi wa Tumbatu na meneji-
menti ya shule, Mkuu wa shule
hiyo alieleza kuwa kituo hicho
sit u kitasaidia ujifunzishaji
miongoni mwa wanafunzi na
kitawezesha upatikanaji wa
huduma za TEHAMA mion-
goni mwa wanafunzi wa shule
mbili za sekondari zilizopo
kwenye kisiwa hicho.

Ofisa Mtend-
aji Mkuu wa
Kampuni ya Aie
Holding Limited
va nchini Israel,
Avi Postelnik,
akizungumza
na waandishi
wa habari jijini
hivi karibuni
kuhusu kampu-
ni hiyo kutaka
kuja kuwekeza
miradi mbal-
imbali hapa
nchini. PICHA:
JUMANNE
JUMA

M'biashara adai kuvunjiwa duka, mali zake kuporwa

Na Thobias Mwa-
nakatwe, MBEYA

MFANYABIASHARA Eze-
hapa amemwomba Waziri
wa Viwanda na Biashara,
Prof. Kitilia Mkumbo, ku-
ingilia uvunjwaji wa duka
lake na kuchukua bidhaa
mbalimbali hali iliyom-
sababishia hasara ya zaidi
ya Sh. milioni 200.

Akizungumza na gazeti
hili jana, alisema alivunjiwa
duka lake lililokuwa Mtaa
wa Viwandani, Kata ya
Mwakibete jijini Mbeya,
Septemba 9, mwaka huu
na kwamba ameshatoa
taarifa polisi na wanaende-
lea na uchunguzi wa tukio
hilo.

Ofisa  Mtendaji wa
Mtaa wa Viwandani, Kata
ya Mwakibete, Robert
Mwambela, alisema uvun-
jaji wa duka hilo ulikuwa
na upungufu kwa kuwa
mhusika hakupewa barua
ya ‘order’ iliyotoka Baraza
la Ardhi na Nyumba.

“Sisi kama uongozi wa
mtaa tarehe 9/9/2021 ili-
kuja order toka Baraza la
Ardhi la Wilaya na watu
watatu  toka  kampuni
ya Pamoja Auction Mart

Comp.Ltd, order hiyo hai-
kuwafikia walengwa wa
vyumba hivyo vya biasha-
ra, tulipohoji wakasema
hawajapatikana  tukaona
kuna upungufu,” alisema
mtendaji huyo katika barua
aliyomwandikia Msajili wa
Wilaya Mahakama Kuu
ambayo gazeti hili imeiona.

Mfanyabiashara  huyo
alisema uvunjaji huo uli-
fanywa na watu wanne
na Mbunge mstaafu wa
Jimbo la Rungwe kupitia
CCM, Sauli Henry Amon,
anadaiwa kushirikisha vi-
janawake kutekeleza kazi
hiyo.

Mwashemele  ambaye
alikuwa amepanga katika
jengo la Royal Zambezi
tangu mwaka 2014, alidai
watu hao kwa kushirikiana
na mbunge huyo baada ya
kuvunja duka hilo wali-
chukua bidhaa mbalim-
bali yakiwamo matairi ya
magari mapya zaidi ya 200,
rimu, betri, tube na oil za
magari.

“Kinachonishangaza wa-
vunjaji wanajinasibu kuwa
hawashindwi polisi wala
mahakamani hivyo nime-
shuhudia maana walifunga
duka bila order yoyote ile
inayo nihusu mimi kila

ninapoenda nikitaja jina
la aliyefunga hakuna mwi-
tikio wowote wala hatua
inayo chukuliwa,” alisema.

Alisema  sababu  za
kuvunjiwa duka lake ni
kuuzwa kwa jengo hilo na
kisheria wahusika walitak-
iwa kuwajulisha wapangaji
kwa kuwapatia barua au
mikataba ya kutoka mmliki
wa kwanza kwenda kwa
mmiliki wa pili ambaye
ni S.H. Amon Enterprises
Limited, lakini hawaku-
fanya hivyo na badala yake
walifunga duka lake kwa
zaidi ya miaka minne na
kisha kulivunja mwezi huu
na kuondoka na vitu vili-
vyomo ndani.

Alidai kuingizwa kwenye
mgogoro huo tangu Feb-
ruari 23, 2018, na kwamba
S.H. Amoni (Sauli) andaiwa
kuituma mtu (anamtaja)
akiwa na kundi la watu
kufunga duka lake wakati
akiwa safarini na kijana
aliyekuwa akiuza duka hilo
alitolewa nje na kufunga
kwa kufuri na kuondoka
nayo.

Kwa mujibu wa nyaraka
ambazo gazeti hili imezio-
na ni kwamba mgogoro
huo ulikuwa ni kati ya Sauli
(mbunge mstaafu) na mmi-

liki wa jengo hilo Ndele
Mwandoje ambaye alibadili
jina na sasa anaitwa Amani
Nuru Mtiwauzima.
Mwashemele  alisema
kutokana na biashara yake
kukwama muda mrefu,
amekuwa akipata usum-
bufu kutoka kwa watu wa
benki ambako alikopa hela
Sh. milioni 80 kwa ajili
kuendesha biashara hiyo
na sasa wanatishia kuipiga
mnada nyumba yake.
Alisema suala hili ameli-
fuatilia katika vyombo
mbalimbali, lakini bado
hajapata msaada na kum-
womba waziri mwenye
dhamana na biashara am-
saidie ili aendelee kufanya
biashara yake.
Mfanyabiashara  huyo
alisema tangu mgogoro
huo uanze hali yake kimai-
sha imeyumba na kushind-

wa kusomesha watoto
wake.
Akizungumza tuhuma

hiyo, mbunge huyo mstaa-
fu Sauli alisema mfanyabi-
ashara huyo hawezi kuvun-
jiwa duka lake bila kuwapo
sababu na kwamba hiyo ili-
kuwa ni ‘order’ ya mahaka-
ma na kumshauri kama
hajatendewa haki aende
mahakamani.

Wanaoishi kando ya migodi hatarini kupata magonjwa ya saratani

Na Richard Makore, MWANZA

WANANCHI wanaoishi na ku-
fanya kazi katika maeneo ya migodi
mikoa ya Kanda ya Ziwa wapo ha-
tarini kukumbwa na magonjwa ya
saratani na kuzaa watoto wenye
ulemavu kutokana na kunywa maji
yenye madini ya zebaki.

Madini hayo yanatumiwa ku-
oshea mchanga wenye dhahabu
ili kupata dhahabu kamili kazi in-
ayodaiwa kufanyika kiholela katika
ukanda huo yanapotikana madini
ya dhahabu.

Akizungumza katika semina ya
siku moja kuhusu hali ya upati-
kanaji wa huduma ya majisafi na
salama katika maeneo ya migodi,
Mkaguzi wa mazingira Kanda ya
Ziwa, kutoka Baraza la Taifa la Usi-
mamizi wa Mazingira (NEMC), Festo
Mligo, alisema tatizo hilo ni kubwa
na kunahitajika nguvu za ziada ka-
tika kutoa elimu.

Alisema maeneo yanapochimb-
wa madini ya dhahabu kuna uhaba
wa maji na wananchi wanalazimika
kutumia maji yenye madini ya ze-
baki.

Aliongeza kuwa maji hayo yaki-

tumiwa na binadamu pamoja na
wanyama yana madhara ya kiafya
ambayo hayawezi kuonekana sasa
hadi baada ya miaka mingi.

Aidha, alisema binadamu akila
nyama ama samaki aliyekunywa
maji hayo anaweza kupata madhara
ya kiafya na Kanda ya Ziwa ipo ka-
tika hatari zaidi.

Aliongeza kuwa kanda hiyo in-
aongoza kwa kuwa na wagonjwa
wengi wa kansa na kwamba sababu
mojawapo inayotajwa ni kutokana
na kutumia maji yenye madini ya za-
baki. Wakizungumza katika semina
hiyo, baadhi ya wajumbe walisema

wananchi wanaozunguka maeneo
hayo wanatumia maji ya visima vya
asili ambayo sio salama kwa kuwa
yameingiliana na madini ya zebaki
inayotumika kuoshea mchanga wa
dhahabu. Walisema baadhi ya wa-
nanchi wanatakaa kutumia maji
ya visima vilivyochimbwa na seri-
kali ambavyo maji yake yamepimwa
kwa madai kwamba hayana ladhi na
badla yake kuendelea kutumia ya vi-
sima vya asili.

Kwa upande wake, Meneja wa
mradi wa Tanzania Women Em-
powerment in Action (TAWEA), am-
bao wanafanya utafiti kuhusu tatizo

la maji katika maeneo ya migodi,
Alpha Ntayomba alisema tatizo la
upatikanaji wa huduma ya majisafi
na salama ni kubwa.

Alisema maeneo ya migodi yaki-
wamo ya Nyarugusu na Rwamgasa
mkoani Geita, upatikanaji wa ma-
jisafi na salama bado sio mzuri na
wachimbaji wanatumia maji ya mito
na ziwa kuchenjulia dhahabu kwa
kutumia zebaki.

Aliomba jamii pamoja na vyombo
vya habari kuendelea kutoa elimu
kuhusu madhara ya kutumia maji
hayo yaliyochanganyikana na za-
baki ili kunusuru afya zao.
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Sababu uwekezaji viwanda kukwama yatajwa

Elizabeth Zaya na Peter Mk-
wavila, DODOMA

WAZIRI wa Kilimo, Profesa
Adolf Mkenda, amesema sababu
kubwa inayokwamisha uwekezaji
kwenye viwanda ni tija ndogo
kwenye mazao yanayozalishwa
nchini.
wakati akizindua kituo cha usam-
bazaji teknolojia za kilimo cha
Nzuguni, Kanda ya Kati.

“Tunajua tatizo linalotukabili
kwenye sekta ya kilimo na siyo
fumbo kwa sababu tunajua tana-
takiwa tufanye nini ili kubadilisha
kilimo. Wawekezaji wanasita kuja
kuwekeza kwenye viwanda kwa
sababu mazao ya kilimo yana tija

ndogo,” alisema Profesa Mkenda.

“Ukimwambia awekeze kiwan-
da kwa ajili ya alizeti, anakuuliza
je uzalishaji wake ukoje, siyo
naweka kiwanda halafu mwisho
wa siku nakosa malighafi. Kwa
hiyo bado tuna tatizo kubwa la
kuongeza tija kwenye mazao
yetu.” Aliisema Tanzania im-
ekwama kuuza baadhi ya mazao
nje ya nchi kutokana na kukosa
tija kwa mazao hayo na hata pale
walipopata soko la kufanya hivyo.

“Kwa mfano zao la muhogo,
tumeshindwa kuuza nje ya nchi
kwa sababu halina tija, uzalishaji
wake bado siyo wa kuridhisha.
Na siyo hilo tu karibu mazao yote
bado kuna tatizo kubwa ambalo
bado tuna kazi kubwa ya kufanya

kuondoka hapa tulipo,” alisema
Profesa Mkenda.

Alisema kazi kubwa inayotak-
iwa kufanyika kwa sasa kuinua
sekta hiyo ya kilimo ni kuongeza
nguvu katika kutumia utafiti kwe-
nye sekta hiyo, kuzalisha mbegu
bora pamoja na kuimarisha shu-
ghuli za ugani.

Alisema Taasisi ya Utafiti wa
Kilimo Tanzania (TARI), imefanya
kazi kubwa ya kitafiti kwa ajili ya
kuinua sekta hiyo na kwamba ni
vyema wakulima nao wakatumia
utafiti huo kwenye shughuli zao
ili kuboresha sekta hiyo ya kilimo
ilete tija.

“Na tunaamini kwamba wakuli-
ma wakitumia tafiti hizi za TARI
kwenye kilimo, watakuwa wanaz-

alisha mazao mengi, bei itakuwa
chini, lakini wakulima bado wata-
pata kipato, hakuna atakaye umia
si mlaji wala mkulima, lakini kwa
sasa kwa mfano tunalia mafuta
ya alizeti au chakula fulani kime-
panda, hii ni kwa sababu mazao
yetu hayana tija,” alisema Profesa
Mkenda.

Kwa upande wake, Mkuru-
genzi Mkuu wa TARI Tanzania,
Dk. Geoffrey Mkamilo, alisema
wamejipanga kuhakikisha utafiti
wao unasaidia sekta hiyo ya kili-
mo.

Alisema kituo hicho kitakuwa
kinatumika kutoa huduma mwa-
ka mzima za elimu kwa wakuli-
ma, maofisa ugani na huduma
mbalimbali.

Msanii wa Kizazi
kipya, Zuwena
Mohammed
maarufu Shilole,
akiwaelimisha
wakazi wa

Dar es Salaam
kuhusu kampeni
inayoendeshwa
na kampuni Vo-
dacom ‘Kimbiza
na 4G ya Ukwe-
[i" iliyofanyika
mwishoni mwa
wiki Manzese
laam. Kampeni
hiyo ina lengo
la kuifahamisha
jamii kuhusu
kasi na uhakika
wa mtandao wa
Vodacom. PI-
CHA: MPIGAPI-
CHA WETU

Waziri aonya utupaji wa chupa za maji

Na Halfani Chusi

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Maka-
mu wa Rais (Muungano na Maz-
ingira), Selemani Jafo, ametoa
onyo kwa watu wote wenye tabia
ya kutupa taka ovyo iliwamo chu-
pa za maji.

Jafo alitoa onyo hilo jana ji-
jini Dar es Salaam katika hotuba
yake alipoalikwa na Jumuiya ya
Isimailia kushuhudia namna am-
bavyo jumuiya hiyo inavyounga
mkono juhudi za serikali katika
kutunza na kusafisha mazingira.

Usafishaji wa mazingira jana
ulifanywa na jumuiya hiyo ka-
tika Shule ya Msingi Muhimbili,
Waziri Jafo akiwa miongoni mwa
washiriki wa shughuli hiyo.

Jafo alisema serikali inathami-
ni michango ya wadau mbalim-
bali katika utunzaji wa mazingira
na kuahidi serikali kuendelea
kuwapa ushirikiano wa kutosha
huku akikisisitiza Watanzania

kujenga utamaduni wa kutunza
mazingira.

“Ninaomba Mkuu wa Wilaya
pamoja na viongozi wengine ku-
weka utaratibu mzuri wa kuhifa-
dhi taka.

Kwa hiyo, ninatoa onyo kwa
watu wote wenye tabia ya kutupa
taka ovyo kama chupa za maji,
ndugu zangu jukumu la utunzaji
wa mazingira ni letu sote, waziri
huyo alisisitiza.

Waziri Jafo aliipongeza Ju-
muiya ya Ismailia kwa jitihada
ambazo imefanya katika kuunga
mkono dhamira ya serikali kwe-
nye utunzaji wa mazingira.

“Kama mnavyojua Rais wetu
mpendwa, Mama Samia al-
ipokuwa akihutubia Marekani,
ameeleza vipaumbele kabambe
vitakavyotumika katika kuende-
leza utunzaji wa mazingira.

“Kwa hiyo, katika hili pia ni-
wapongeze sana Jumuiya ya Is-
mailia pamoja na Aga Khan De-

velopment Network kwa kitendo
cha kuunga mkono juhudi za
serikali katika kusafisha mazin-
gira na kupanda miti.

Alisema dunia kwa sasa inaka-
biliwa na mabadiliko ya tabi-
anchi, hivyo hakuna budi ya kila
mmoja angalau kwa kila familia
kupanda miti mitatu kwenye
maeneo yao.

Jafo alitoa wito kwa wadau
mbalimbali kujitokeza ili kuen-
delea kuunga mkono juhudi za
serikali katika suala la utunzaji
wa mazingira kama inavyofanya
jumuiya hiyo.

“Kwa kweli hii jumuiya im-
enikosha, imeniongezea siku
za kuishi. Kwa kweli sikutege-
mea kama nitakuta maandalizi
makubwa kama haya, unapoku-
wa kiongozi halafu ukaona wa-
dau wanaunga mkono jitihada
za kile unachokifanya inatia raha
sana. Kwa hiyo, niwashukuru
sana wanajumuiya na Mungu

awabariki,” Jafo alisifu.

Mwalimu Mkuu Shule ya
Msingi Muhimbili, Jovitha Mushi,
aliishukuru jumuiya kwa kuzuru
katika shule hiyo na kueleza ku-
furahishwa na kitendo hicho.

“Mimi kama mwalimu mkuu
katika shule hii, nimefurahi sana
kutembelewa na jumuiya hii,
kwa kweli leo tumefanya usafi
shule nzima, tumepanda miti,
lakini pia watoto wamepewa
elimu ya kutosha juu ya utunzaji
wa mazingira ambayo ninaamini
baadaye watakuja kuwa mabolo-
zi wazuri katika utunzaji wa maz-
ingira kama amabvyo serikali in-
atarajia,” alishukuru.

Rais wa Jumuiya hiyo, Amin
Lakhani, alisema wataendelea
kuunga mkono juhudi za serikali
katika mambo mengine mengi
na kuahidi kilichofanyika katika
Shule ya Msingi Muhimbili ni
kama ufunguzi wa kuendelea ku-
fanya hivyo.

Wawekezaji
sektaya
afya waitwa
kuwekeza

Na Julieth MKireri

MBUNGE wa Jimbo
la Segerea, Bonnah Ka-
moli, ametoa wito kwa
wawekezaji wa huduma za
kijamii kufika kuwekeza
katika Kata ya Bonyokwa,
ili wananchi waweze kupata
huduma karibu.

Aliyasema hayo wakati
wa uzinduzi wa hospitali
binafsi ya Harmony Memo-
rial Polyclinic iliyojengwa
Bonyokwa Darajani, Wilaya

Alimpongeza mwekezaji
huyo katika huduma za afya
kwa kujenga hospitali hiyo
eneo ambalo lina uhitaji.

“Nampongeza sana
mwekezaji huyu kwa kuona
uhitaji mkubwa kwenye
kata hii mpya ambayo ina
mahitaji mengi ya huduma
za kijamii, niwaalike na
wengine waje wawekeze
kwani kwasasa huduma
nyingi zipo nje ya kata hii,”
alisema.

Alisema serikali inajitahi-
di kuongeza vituo vya afya
na hospitali zingine katika
maeneo mbalimbali iki-
wamo kata ya Bongokwa na
wanapotokea wawekezaji
wanaisaidia kuondoa kero
kwa wananchi.

Aliomba uongozi wa
hospitali hiyo kuhudumia
wananchi kwa gharama
nafuu na si kibiashara ili
waweze kumudu gharama
zitakazowekwa.

Akizungumzia kero ya
ubovu wa miundombinu ya
barabara, alisema ataenda
kufuatilia kuanza kwa ujen-
Zi wa barabara ya Bonyok-
wa hadi Kimara ambayo
tayari ilishatengewa fedha
za ujenzi na serikali.

Awali, akisoma taarifa
ya ufunguzi, Mkurugenzi
wa hospitali hiyo, Juliana
Mmari, alisema ina madak-
tari bingwa wa wanawake
na watoto, mifupa, wauguzi
na wahudumu wa maabara.

Juliana alisema mwishoni
mwa mwaka huu wanata-
rajia kukamilisha chumba
cha huduma za dharura na
mapema 2022 wataanza
kutoa huduma ya wa-
nawake wajawazito.

Alibainisha kuwa hospi-
tali hiyo imetoa ajira kwa
vijana 26 kutoka wilaya ya
[lala wakiwamo vijana wa-
sio na taaluma ya utabibu
wakifanya usafi na ulinzi.
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Watoto wenye mahitaji maalum Kujengewa bweni

Na Julieth MKireri,
CHALINZE

AZIRT wa Nchi

Ofisi ya Rais Ta-

wala za Mikoa na

Serikali za Mitaa

(TAMISEMI), Ummy Mwalimu,

amesema serikali itapeleka Sh.

milioni 80 katika Shule ya Msin-

gi Chalinze, Wilaya ya Baga-

moyo mkoani Pwani kwa ajili ya

ujenzi wa mabweni ya watoto
wenye mahitaji maalum.

Waziri Ummy alibainisha

hayo alipokuwa katika ziara ya
siku moja kutembelea miradi ya
maendeleo katika Halmashauri
ya Chalinze ambapo alikagua
ujenzi wa madarasa, kuweka
jiwe la msingi Bwilingu na ku-

kagua ujenzi wa Hospitali ya
Wilaya ya Chalinze. Alitoa ahadi
hiyo baada ya kupokea ombi ku-
toka kwa Mbunge wa Chalinze,
Ridhiwan Kikwete, kuhusiana
na adha wanayopata wanafunzi
wenye mahitaji maalum.

Mbali ya fedha hizo, Wa-
ziri Ummy pia alisema serikali
itatoa Sh. milioni 40 kwa ajili
ya ujenzi wa vyumba viwili vya
madarasa katika shule hiyo.

Akiwa katika shule hiyo ali-
wahakikishia wananchi kuwa
hakutakuwa na chaguo la pili
kwa wanafunzi wa kidato cha
kwanza mwaka 2022, kwani
serikali inapambana kuhakiki-
sha uhaba wa vyumba uliopo
unakwisha na watakaochaguli-
wa wote watapata nafasi.

Alisema serikali itatoa Sh.
milioni 600 kwa ajili ya ujenzi
wa Shule ya Sekondari Msolwa
kuwezesha idadi ya wanafun-
zi  wanaokadiriwa  kufaulu
waweze kupata nafasi katika
shule za sekondari.

“Niwatoe hofu pia katika hili
la elimu bure kuna watu wana
nia mbovu na kutaka kuleta ta-
haruki, elimu bure itaendelea
katika kipindi chote,” alisema.

Aidha Waziri Ummy akiweka
jiwe la msingi katika Soko la
Bwilingu lililojengwa na hal-
mashauri  hiyo, aliwaagiza
wakurugenzi kuiga mfano wa
halmashauri hiyo namna ina-
vyotumia fedha inazopatiwa na
serikali na za mapato ya ndani.

Pia aliwaagiza wakurugenzi

wote wanapojenga majengo
wazingatie maelekezo ya ku-
weka miundombinu ya watu

wenye ulemavu.
Awali Mkuu wa Mkoa wa
Pwani, Abubakar Kunenge,

alisema ujenzi wa soko la Bwi-
lingu ni kati ya miradi ambayo
ameikagua hivi karibuni am-
bayo itawawezesha wafanya-
biashara kufanya shughuli zao
katika sehemu salama.

Kunenge pia aliruhusu wa-
fanyabiashara kufanya shughuli
7ao saa 24 kutokana na kukua
kwa mji wa Chalinze na hudu-
ma kuhitajika muda wote.

Ridhiwan alimshukuru
Ummy kutembelea halmashau-
ri hiyo na serikali kuendelea ku-
tatua kero za wananchi.

Meneja wa Maendeleo ya Uchumi wa Jamii wa Songas, Nicodemus Chipakapaka (kulia), akikabidhi madawati 200 yenye thamani ya Sh.
milioni 14 kwa Mkuu wa Wilaya ya Mkuranga, Khadija Ally, katika Shule ya Sekondari Mwinyi wilayani Mkuranga. Hadi sasa, Songas
imetoa madawati 1,850 kwa shule za mkoa wa Pwani. Wengine ni Mwalimu Mkuu wa Sekondari Mwinyi, Martin Chuwa, Ofisa Elimu
Mkuranga, Benjamin Majoya (aliyevaa miwani) na wanafunzi. MPIGAPICHA WETU

Wengi Geita wajitokeza urasimishaji wa biashara

Na Felix Andrew

WANANCHI mkoani Geita
wameendelea kumiminika ka-
tika banda la Wakala wa Usajili
wa Biashara na Leseni (BRELA)
katika maonyesho ya nne ya
teknolojia ya uwekezaji kwenye
sekta ya madini yanayofanyika
katika viwanja vya Bombambili
mkoani Geita.

Akizungumza baada ya ku-
pata cheti cha usajili wa jina la
biashara, mjasiriamali anayezal-
isha viungo vya chakula Halima
Chembemoyo, alisema ame-
kuwa akitumia jina la biashara
bila ya kusajili na baada ya
kufika banda la wakala kusajili
ikabainika kuwa tayari jina hilo
limeshasajiliwa na mtu mwing-
ine, hivyo kulazimika kutumia

jina lingine.

“Nimelazimika  kubadilisha
jina langu la biashara ambalo
limezoeleka na wateja kutokana
na ukweli kwamba nilikuwa
nalitumia bila ya kulisajili nina-
wasihi wajasiriamali wezangu
ambao hawajarasimisha biasha-
ra zao kutumia fursa iliyopo
kwa kufika banda la BRELA na
kupatiwa huduma ya papo kwa
papo,” alifafanua Halima.

Mjasiriamali wa  maziwa
ya mtindi, Joseph Manoni,
akielezea kufurahishwa kwake
na huduma za wakala, alise-
ma elimu iliyotolewa ndiyo ili-
yomhamasisha na kufika katika
banda hilo kusajili jina la biasha-
ra. Alisema wamekuwa waki-
katishwa tamaa huko mitaani
kutokana na uvumi kuwa kuna

urasimu, lakini baada ya kufika
katika banda la BRELA kupata
elimu na kupatiwa usaidizi wa
kusajili ameridhika na huduma
na kuahidi kuwa atakuwa balozi
mzuri. Kwa upande wake Ofisa
Leseni kutoka BRELA, Yusuph
Nakapala, alisema kwa sasa hu-
duma za usajili zimerahisishwa
kutokana na maombi yote ya
usajili kufanyika kwa njia ya
mtandao, hivyo mdau halazi-
miki kufika katika ofisi zao.

Alisema BRELA inaposhiriki
katika maonyesho mbalimbali
hutoa usaidizi kwa wadau wa-
naopata changamoto ya kusajili
kwa njia ya mtandao.

Aliongeza  kuwa  waka-
la itaendelea kutoa elimu
kwa wananchi kupitia vyombo
vya habari mbalimbali ili uele-

wa wa pamoja kuhusu usajili
uongezeka na hatimaye kupun-
guza changamoto mbalimbali
zinazojitokeza.

Katika maonyesho haya ya
siku 10 yanayoendelea mkoani
Geita mbali na kutoa huduma za
papo kwa papo za usajili, BRELA
imetumia fursa ya maonyesho
hayo kutoa elimu kwa wajasiri-
amali mbalimbali waliofika ka-
tika maonyesho hayo.

Elimu hii imetolewa katika
banda la BRELA, Clinic ya bi-
ashara ambayo imejumuisha
taasisi mbambali na kurati-
biwa na Mamlaka ya Biashara
Tanzania(Tantrade) na ka-
tika makongamano yaliyoan-
daliwa na wadhamini wakuu
wa maonesho haya Geita Gold
Mines na Benkiya NBC.

Airtel:
Tutaendeleza
kuwekeza upanuzi

wa mtandao vijijini

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya simu za mkononi ya
Airtel Tanzania imeahidi kuende-
lea kuwekeza kwenye upanuzi wa
mtandao ili kuwapa wateja wake
huduma bora hasa kwa maeneo ya

Hayo yamesemwa na Meneja Mau-
zo Wilaya ya Masasi mkoani Mtwara,
Boniface Mango mwishoni mwa wiki
wakati kampuni hiyo ikizindua duka
jipya la Airtel Money Branch wilaya-
ni humo.

Mango alisema Airtel Tanzania iko
kwenye mkakati wa muda mrefu
wa kuboresha huduma kwa lengo la
kuwafikia Watanzania na hasa walio

“Tunaelewa ni kwa kiasi ngani
wananchi wanaoishi maeneo va Vi-
kwenye sekta ya mawasiliano. Sisi
Airtel tumejitolea kuhakikisha kuwa
changamoto hizo zote zinapewa
ufumbuzi,” alisema.

Aliongeza kuwa kwa kulitambua
hilo, kampuni ya Airtel imebadili-
sha minara yake ya mawasiliano
kwenye Wilaya ya Masasi kwenda
kwenye Mfumo wa 4G, hivyo ku-
wapa wananchi wa Masasi uhuru
wa mawasiliano. ‘Huduma ya Airtel
4G inakuja na teknolojia ya kisasa
pamoja na intaneti yenye kazi sana.

“Nawaomba wananchi wabadilishe
laini zao kwenda kwenye Mfumo wa
4G ili waendelee kufaidi huduma hii,”
Mango alisema.

Aliongeza kuwa ili kuhakikisha
wananchi wanapata huduma za Airtel
kwa urahisi na unafuu, kampuni hiyo
imefungua maduka ya Airtel Money
Branches zaidi ya sita kwenye
wilaya yote ya Masasi ili wananchi
waweza kupata huduma kwa urahisi
na sehemu moja.

Mwakilishi wa Mkuu wa Wilaya
va Masasi kwenye uzinduzi huo,
Efrosina Chikojo, aliwashukuru Airtel
kwa jitahada zake za kuleta huduma
karibu na wananchi.

“Kampuni ya mawasiliano ya Airtel
Tanzania hiko kwenye mkakati wa
kuboresha huduma zake ili ziendelee
kuwafikia Watanzania hasa kwa mae-
va Masasi wametumifikia na kwa
leo wamewasha minara yao ya 4G
pamoja na kufungua maduka mapya
va Airtel Money Branches,” alisema
Chikojo.

Chikojo aliongeza: “Kwa kampuni
kubwa kama Airtel kuleta uwekezaji
wake kwenye wilaya yetu hii bila
ya kuombwa ni kitu cha kutia moyo
na kupongeza. Sisi kama viongozi
wa mkoa tunatoa ahadi ya kulinda
uwekezaji huu ule uwe na tija kwa
wananchi wetu.”
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Makandarasi watakiwa kuripoti
TAKUKURU wanaowaomba rushwa

Na Joseph Mwendapole, ali-
yekuwa MWANZA

AKANDARASI nchini
wametakiwa kutoa
taarifa kwa Taasisi
ya Kupambana na
Kuzuia Rushwa (TAKUKURU)
kuhusu watu wanaowaomba
rushwa wakati wa mchakato wa
zabuni za miradi ya ujenzi.

Hayo yalisemwa mwishoni
mwa wiki mkoani Mwanza na
Mwenyekiti wa Bodi ya Usajili wa
Makandarasi (CRB), Mhandisi
Consolata Ngimbwa, wakati aki-
funga mafunzo ya siku tatu kwa
makandarasi wazalendo.

Alisema makandarasi hawa-
paswi kutoa rushwa wala ku-

washawishi wengine kupokea
rushwa kutoka kwao na kwamba
iwapo watafanya kazi kwa weledi
na maadili rushwa haitakuwa na
nafasi kwenye shughuli zao za
ujenzi.

“Tukikubali kubadilika wote
tutaibadilisha na kuiboresha
sekta ya ukandarasi hapa nchini
hivyo nawasisitiza mjiepushe
kabisa na vitendo vya kutoa na
kupokea rushwa,” alisema.

Aliwataka makandarasi kush-
irikiana kupitia ubia kama njia
ya kuwawezesha makandarasi
wazalendo kupata fursa ya
kutekeleza miradi mikubwa ya
ujenzi.

Alisema kutimiza masharti
ya miradi mikubwa ni vigumu

kwa makandarasi wengi wan-
apokuwa mmoja mmoja, lakini
kwa mfumo wa ubia wanaweza

kuyatimiza  masharti hayo na
kushinda zabuni za miradi mi-
kubwa.

Aliwataka makandarasi kuwa
na chama kimoja kitakachokuwa
sauti yao kwani sekta hiyo inaka-
biliwa na changamoto nyingi
ambazo haziwezi kutatuliwa kwa
urahisi bila kuwa na umoja we-
nye nguvu.

Naye Naibu Msajili wa CRB
anayeshughulikia  Utafiti na
Maendeleo, Mhandisi David Jere,
alisema mafunzo hayo yamehud-
huriwa na washiriki 92 wa aina
na madaraja mbalimbali kutoka
Kanda ya Ziwa na mikoa mingine

nchini.  Alisema mafunzo hayo
ya usimamizi wa fedha yalilenga
kuwasaidia makandarasi kuwa
na uelewa wa usimamizi wa rasil-
imali fedha hususan taarifa za mi-
zania au balance sheet.

Alisema washiriki wa mafun-
zo hayo wamejifunza masuala ya
kodi hususan namna nzuri

ya kutunza kumbukumbu
ili kuepuka kodi zisizostahili au
faini kama adhabu kwa kuki-

uka misingi muhimu ya uandaaji
wa mahesabu ya fedha za kam-
puni.

Injinia Jere alisema mafunzo
hayo ni endelevu na mengine ya-
natarajiwa kufanyika kwa nyakati
tofauti kwenye mikoa ya Iringa,
Dar es Salaam na Dodoma.

NT LTD

Mkuu wa Mkoa wa Geita, Rosemary Senyamule (katikati), akishuhudia ubadilishanaji nyaraka kati ya Mkurugenzi wa Kampuni ya GF Trucks
& Equipment’s Ltd, Salman Karmal (kushoto) na Katibu wa Chama cha Wachimbaji Wadogo mkoani Geita (GEREMA), Golden Hainga, baaada
ya kutia saini makubaliano ya awali ya kushirikiana wakati wa maonyesho ya madini mkoani Geita. PICHA: MPIGAPICHA WETU

DC ashtukia hujuma kwenye pembejeo

Na Yasmine Protace,
MKURANGA

MKUU wa Wilaya ya Mkuranga
mkoani Pwani, Khadija Ally, amei-
omba serikali iruhusu kila wilaya
jjitafutie pembejeo yenyewe na
kuachana na wasambazaji.

Alisema wasambaji hawafiki-
shi pembejeo kwa wakati na hali
hiyo inachangia kuwapo kwa kik-
wazo kwa wakulima wa korosho.

Khadija aliyasema hayo katika
kikao cha wadau wa korosho ka-

tika Mkoa wa Pwani ambapo
mwenyekiti wa kikao, alikuwa
Mkuu wa Mkoa huo, Abubakari
Kunenge.

Khadija alisema uchelew-
eshwaji wa pembejeo una
changamoto kutokana na pem-
bejeo kutokufika kwa wakati.

“Ikiwezekana kila wilaya isi-
mamie masuala ya pembejeo ili
jjitafutie yenyewe,” alisema na
kuongeza kuwa katika usamba-
zaji pembejeo kuna hujuma kub-
wa ambazo ni za makusudi.

Alisema pembejeo wakati wa
msimu zinakuja kidogo na hizifiki
kwa wakati, lakini msimu wa ko-
rosho ikiisha ndipo zinapoone-
kana zikiwa nyingi.

Kwa upande wake, Kunenge
naye alionyesha kushangazwa na
taarifa za pembejeo na mbolea
katika taarifa zilizochapishwa na
kugawiwa kwa wadau wa koro-
sho kuzisoma.

Alisema taarifa hizo zinaleta
utata kutokana na pembejeo na
mbolea kutolewa kwa wakulima

mmbkoa wa Pwani.

“Mbona hamjaonyesha ka-
tika taarifa yenu pembejeo na
mbolea kiasi kilichotolewa iki-
wamo na idadi ya mikorosho ili-
yopo Pwani,” alisema.

Alisema taarifa hiyo, inatakiwa
kuwa imejitoshleza na isije ku-
leta shida na kwamba inatakiwa
ionyesha idadi ya mikorosho ili-
yopo Pwani na pembejeo pamoja
na mbolea zilikuwa kiasi gani na
mgao wake ulipelekwaje kwa hal-
mashauri zote.

- TADB vyajitosa
vita ya corona

Na Beatrice Moses

KATIKA kuhakikisha afya ya wafan-
yakazi na wadau wake zinaimarika
sambamba na kujenga uchumi imara
wa taifa, Benki ya Maendeleo ya Kilimo
Tanzania (TADB) kwa kushirikiana
na Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete
(JKCI) imeratibu na kutoa elimu ya
Uviko -19 pamoja utoaji wa chanjo kwa
wadau mbalimbali.

Mbali na wadau wamo pia wakiwamo
Salaam.

Akizungumza kwenye uzinduzi wa
zoezi hilo, Mkurugenzi Mtendaji wa
TADB, Frank Nyabundege, alisema ben-
ki hiyo inaunga mkono juhudi za serikali
kupambana na Uviko-19, jambo ambalo
limeisukuma benki yake kushirikiana na
JKCI kuratibu zoezi hilo kutoa fursa kwa
wadau wake kupata elimu na chanjo sa-
hihi ili kulinda nguvu kazi kwenye sekta
ya kilimo ambayo imeajiri takribani asil-
imia 60% ya Watanzania wote.

“Leo tumepata wasaa mzuri wa kue-
ndesha zoezi hili, lakini lengo hasa
ni kuona elimu kuhusu janga hili la
Covid-19 inawafikia wadau wengi na
hata huduma ya kuchanja wanaipata
hapahapa tena kwa wakati ili kuokoa
nguvu kazi hii kubwa kwa taifa,” alisema
Nyabundege.

Aliongeza: “TADB inatekeleza malen-
go ya serikali ya kuanzisha chanjo tem-
bezi ambayo itaongeza idadi ya vituo
vya chanjo kutoka vituo 550 hadi vituo
6,784 jambo ambalo linatoa fursa wa-
fanyakazi na familia zao kupata huduma
hiyo kwenye makao makuu ya ofisi hizo
bila gharama zozote.”

Aidha, Nyabundege aliwahimiza wa-
dau wa sekta ya kilimo nchini kujitokeza
kwa wingi kwenye vituo vilivyoainishwa
nchi nzima ili waweze kujikinga na atha-
ri za ugonjwa huo ikiwamo kupoteza
maisha.

“Kwa takwimu za Shirika la Afya Du-
niani (WHO), inasemekana mpaka sasa
watu takribani 4,697,099 wamepoteza
maisha kutokana na athari ya ugonjwa
huu, hivyo basi kwa umuhimu mkubwa
niwaombe Watanzania wenzangu kush-
iriki kikamilifu kupata chanjo ili tuon-
dokane na hatari ya kupoteza maisha
utakapopata ugojnwa huu,” alisema
Nyabundege.

Mganga Mkuu wa Mkoa wa Dar es Sa-
laam, Dk. Rashid Mfaume, alizipongeza
TADB na JKCI kwa kuratibu zoezi hilo
na kuwataka wadau mbalimbali nchini
kuondoa dhana potofu juu ya chanjo ya
ugonjwa huo.

Alisisitiza kuwa maendeleo yoyote
katika taifa lolote yanaendana na uwapo
wa nguvukazi yenye afya bora, hivyo
wajitokeze kwa wingi kupata chanjo
kwafaida ya familia yao na hata
taifa.

Naye Mkurugenzi wa Kurugenzi wa
Magonjwa ya Moyo kutoka (JKCI), Dk.
Tatizo Waane, aliwahamasisha watu ku-
jitokeza kuchanja kwa kuwa chanjo hiyo
ni sawa tu na chanjo zingine ambazo
zinatolewa kwa lengo la kudhibiti athari
kubwa ya ugonjwa huo.
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REKODI 5 ZA GUINNESS
ALIZOWEKA RONALDO

LONDON, England

RISTIANO Ronaldo ni mmoja wa

wachezaji wakubwa wa mpira wa

miguu waliowahi kucheza mchezo

huo, ambaye ameweka urithi wake ka-
tika mchezo huu.

Nyota huyo wa Ureno amekuwa na tabia ya
kuvunja rekodi mara kwa mara, na bado anaen-
delea kufanya hivyo.

Kwenye makala haya, tunaangalia rekodi
tano kubwa za Guinness zinazoshikiliwa na
Ronaldo, zifahamu sasa...

#5. Mchezaji mkongwe kufunga hat-
trick Kombe la Dunia

Cristiano Ronaldo amekuwa hirizi na nyota
wa Ureno kwa muda sasa, na mshambuliaji
huyo alionyesha ubora wake tena kwenye
Kombe la Dunia la mwaka 2018.

Ronaldo alifunga hat-trick dhidi ya Hispania
akiwa na umri wa miaka 33, na kuhakikisha
Ureno inatoka sare ya mabao 3-3 katika mch-
ezo wa hatua ya makundi kwenye mashindano
hayo. Hat-trick hii ni pamoja na ‘free-kick’ pia,
na mshambuliaji huyo alisababisha shida kub-
wa kwa safu ya ulinzi ya Hispania.

Hata hivyo, Ronaldo hajapunguza kasi.
Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 36, ali-

kuwa mfungaji bora wa Euro 2020 pamoja na
Patrik Schick wa Jamhuri ya Czech, na hat-trick
nyingine kwenye Kombe la Dunia la 2022 in-
aweza kutokea.

#4. Kufunga michezo 11 mfululizo Uefa

Ronaldo ni mmoja wa wachezaji waliopamb-
wa sana katika historia ya mchezo huo, akiwa
amekusanya mataji na tuzo binafsi kwa kiwan-
go cha kushangaza.

Mchezaji huyo wa zamani wa Juventus ndiye
mchezaji pekee kwenye mchezo huo aliyefunga
katika mechi 11 mfululizo za Ligi ya Mabingwa
Ulaya. Ronaldo alipata mafanikio haya wakati
akiwa na Real Madrid, na ‘Los Blancos’ hao bila
shaka ndio ilikuwa timu bora wakati huo.

Ronaldo aliisaidia Real Madrid kushinda
mataji matatu mfululizo ya Ligi ya Mabingwa
Ulaya, mara nyingi ikionekana kuwa ndiye
anayesababisha tofauti.

#3. Aliyetazamwa zaidi Wikipedia

Ronaldo ni mmoja wa wanamichezo maaru-
fu zaidi duniani na umaarufu wake unaenea
zaidi ya ulimwengu wa mpira wa miguu. Uwe-
po wa mitandao ya kijamii ya Ronaldo umean-
dikwa vizuri.

Ni mmoja wa wanamichezo wanaofuatiliwa
zaidi duniani na mikataba yake ya udhamini

kwenye mitandao ya kijamii imekuwa iki-
funikwa vizuri kwa miaka.

Ukurasa wa Wikipedia wa Ronaldo si tofauti.
Ukurasa wa Wikipedia wa mshambuliaji huyo
wa Manchester United ndio unaotazamwa zaidi
kwa mwanamichezo wa kiume duniani na re-
kodi hii haishangazi.

#2. Mabao mengi Ulaya

Msimu wake akiwa Real Madrid, Ronaldo uli-
kuwa wa kuvutia sana, na mshambuliaji huyo
alikuwa akivunja rekodi wakati wote akiwa na
klabu hiyo.

Ronaldo, ambaye ni mfungaji bora wa muda
wote wa Real Madrid, aliweka rekodi nyingine
wakati wa msimu wa 2013-14. Mchezaji huyo wa
zamani wa Sporting CP alifunga mabao 17 kati-
ka mechi 11 tu za Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu
huo, na hivyo kuwa mchezaji aliye na mabao
mengi kwenye mashindano hayo ya Ulaya kwa
msimu mmoja.

#1. Mabao mengi kimataifa

Mabao mawili ya Ronaldo dhidi ya Jamhuri
ya Ireland siku chache zilizopita yalimfanya
kuwa mfungaji bora wa muda wote wa ki-
mataifa katika mpira wa miguu kwa wanaume.

Alivunja rekodi ya Ali Daei ya kufunga ma-
bao mengi kwenye timu ya taifa na sasa ana

mabao 111 katika mechi 180 kwa timu
ya Ureno, rekodi ambayo inaonekana
haiwezekani kuvunjwa wakati wowote
hivi karibuni.

Uimara na maisha marefu ya Ron-
aldo mara nyingi yamethaminiwa,
na mtu wa miaka 36 anajitunza vi-
zuri. Mshambuliaji huyo anaonekana
kuongeza malengo zaidi kwa idadi
yake ya kimataifa, bila kuonyesha dalili
za kupungua.

ISIKUPITE

TANGU Ngao ya Jamii
ianzishwe nchini mwaka
2001, Simba imeibeba mara
tisa; 2002, 2003, 2005, 2011,
2012, 2017, 2018, 2019 na
2020. Yanga inafuatia kwa
kuibeba mara sita; 2001,
2010, 2013, 2014, 2015 na
2021. Timu nyingine zilizoi-
beba ni Mtibwa Sugar 2009
na Azam FC 2016. Mwaka
2004 na 2006 hadi 2008 hai-
kuchezwa.




S ik
1 2 pOt, a NIPASHE JUMATATU SEPTEMBA 27 2021

Spotika 13

Extra Time

ipofunga mabao yote manne katika
ushindi wa 4-0 wa Milan dhidi ya IFK
Goteborg katika mchezo wa makundi
msimu wa 1992-93.
Kwa karibu miongo mitatu, mshambu-
liaji huyo maarufu wa Uholanzi, alibaki
kuwa mchezaji pekee kufunga mara nne
katika mchezo wake wa kwanza wa Ligi
ya Mabingwa Ulaya. Ilikuwa hadi Sebast-
ien Haller alipojiunga naye kwa kufunga

mara nne dhidi ya Sporting Lisbon siku
ya kwanza ya mechi ya msimu wa 2021-

INV.OTAVIOIWALIOEUNGA HAT-TRICK
AECHIIVAO YA'KWANZA UEFA

LONDON, England Haaland ni mchezaji wa tatu wa Norway kufunga hat-trick kwe- §} michezo Mabingwa Ulaya, yote kwa Man United. Bao lake la
nye Ligi ya Mabingwa Ulaya. Na pia aliifanya Salzburg kuwa klabuya § mwisho kwenye mashindano hayo lilikuja dhidi ya CSKA mwaka
kwanza kutoka Austria kufunga hat-trick kwenye mchezo wa Ligiya § 2015.
Mabingwa Ulaya, s > er—e—
Ssa akiwa kule Borussia Dortmund, Haaland tayari ana mabao 20
kwenye mashindano hayo. Haaland alifunga mabao kumi katika kila
Madrid walifungua kampeni zao kwa kushinda. « kampeni zake mbili za mwisho kwenye mashindano hayo. Alifungua
Kulikuwa na maonyesho machache kibinafsi wakati wa wiki ya | akaunti yake ya msimu kwa kufunga bao katika ushindi wa mabao
kwanza ya Ligi ya Mabingwa Ulaya. 3-2wa Dortmund dhidi ya Besiktas.
Sebastien Haller na Christopher Nkunku walivutia na kufunga ma- —~ ———
bao matatu ‘hat-tricks’, kwenye mechi zao za kwanza. = #7. Yacine Brahimi (Porto) - 2014-15
Katika historia ya miaka kumi na tatu ya Ligi ya Mabingwa Ulaya, Yacine Brahimi alifunga hat-trick ya 91 ya Ligi ya Mabingwa Ulaya
wachezaji 104 tofauti wamefunga hat-trick kwenye mashindano | wakati alipofunga mabao matatu kwa Porto dhidi ya BATE Borisov
hayo. Lakini ni kumi tu kati yao wamefanya hivyo kwenye mechiyao | msimu wa 2014-15. Hiyo ilimfanya Brahimi kuwa mchezaji wa kwan-
ya kwanza ya Ligi ya Mabingwa Ulaya. Kwa hivyo bila kuchelewesha | za wa Algeria na Porto kuwa klabu ya 42 tofauti kufunga hat-trick
zaidi, wacha tuangalie wachezaji kumi waliofanya hivyo kwenye ' kwenye mashindano hayo. = s
mechi zao za kwanza, twende sasa... Alifunga mara mbili ndani ya dakika 32 za ufunguzi. Brahimi ki- #2. Faustino Asprilla (Newcastle United) - 199798
—— . sha alikamilisha hat-trick yake dakika 12 katika kipindi cha pili wakati Faustino Asprilla alifunga hat-trick ya 12 ya Ligi ya Mabing-
#10. Sebastien Haller (Ajax) - 202122 Porto ikishinda mabao 6-0. www wa Ulaya. Alifunga mara tatu katika ushindi wa mabao 3-2
Sebastien Haller aliifanya mechi yake ya kwanza ya Ligi ya Ma- Katika harakati hizo, raia huyo wa Algeria mwenye umri wamiaka = nyumbani kwa Newcastle United dhidi ya Barcelona ka:
bingwa Ulaya kuwa tukio la kukumbukwa, wakati mchezaji huyo = 24 alikuwa mchezaji mchanga zaidi wa Afrika baada ya Yakubu wa  tika mchezo wa makundi msimu wa 1997-98.
mwenye umri wa miaka 27, alipofunga mabao manne katika ushindi @ Nigeria (miaka 19) kufunga mabao matatu kwenye mchezo wa Ligi Mabao hayo yalimfanya Asprilla kaiwa mchezaji
wa 5-1 kwa Ajax kule Sporting Lisbon. s ya Mabingwa Ulaya. wa kwanza kutoka Amerika Kusini tangu Ro-
Mshambuliaji huyo wa Ivory Coast alijiunga na straika maarufuwa mario kufunga mara tatu katika mchezowa Ligi
Uholanzi, Marco van Basten kama mchezaji pekee aliyefunga mara ; #6. Grafite (Wolfsburg) - 2009-10 ! ; ya Mabingwa Ulaya.
nne katika mchezo wake wa kwanza wa Ligi ya Mabingwa Ulaya. Grafite alikuwa mchezaji wa nane wa Brazil kufunga hat-trick Asprilla na Andriy Shevchenko (pia
Ni wachezaji wawili tu katika historia ya Ligi ya Mabingwa Ulaya | kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya wakati alipofunga mara tatu kwa = msimu wa 1997-98) walikuwa wachezaji pe-
wamefunga mabao manne kwenye mechi yao ya kwanza. s .‘ VIL Wolfsburg dhidi ya CSKA Moscow kwenye mchezo wa msimu = kee kufunga hat-trick ya Ligi ya Mabingwa
3 . wa2009-10. - - - Ulaya dhidi ya Barcelona kabla ya Kylian
#9. Mislav Orsic (Dinamo Zagreb) - 2019-20 Tlikuwa hat-trick ya 60 kwenye mashindano hayo, kwani Wolfs- = Mbappe kujiunga nao hivi karibuni. .
Mislav Orsic aliftunga mara tatu dhidi ya wakuja kwenye mashinda- = burg ikawa ni timu tofauti ya 39 kusajili hat-trick kwenye mashinda- Mbappe ndiye mchezaji wa tatu
q no hayo Atalanta katika ushindi wa mabao 4-0 nyumbani kwa Dina- = no hayo. Mshambuliaji huyo wa Brazil alifunga mabao yote matatu = tu kufunga hat-trick kwenye Ligi ya
mo Zagreb kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya ya msimu wa 2019-20. wakati mabingwa hao wa Bundesliga walipofungua kampeniyaona = Mabingwa Ulaya dhidi ya Barcelona,
Kiungo huyo alifunga mara mbili katika kipindi cha kwanza kabla = ushindi wa 3-1 dhidi ya CSKA Moscow. baada ya Faustino Asprilla kwa New-
ya kumalizia hat-trick yake katikati ya kipindi cha pili. Grafite ndiye mchezaji mkongwe wa Brazil kufunga mara tatuka- = castle na Andriy Shevchenko kwa Dy-
Mabao ya Orsic yaliifanya Croatia kuwa nchi ya 17 tofauti kufunga | tika mchezo wa Ligi ya Mabingwa Ulaya. namo Kyiv (wote mwaka 1997).
kwenye mashindano hayo na Dinamo Zagreb kuwa klabu ya 47 to-
fauti kufunga hat-trick kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya.
Orsic ni mwenye umri wa miaka 28, pia ni mchezaji wa kwanza wa
Dinamo Zagreb kufunga hat-trick kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya.
Orsic hivi karibuni alifunga hat-trick nyingine kwenye Ligi ya Eu-
ropa, akifunga mara tatu dhidi ya Tottenham Hotspur katika Ligi ya
Europa msimu uliopita. Hiyo ilimfanya mchezaji huyo kuwa wa pili
kufunga hat-trick ya Europa dhidi ya Spurs.

Van Basten alijilunga na mwenzake
Juul Ellerman kama Mholanzi pekee
aliyefunga mabao matatu kwenye mch-
ezo wa michuano hiyo. Ellerman ndiye
mfungaji wa hat-trick ya kwanza ya Ligi
ya Mabingwa Ulaya.

ATI ya matokeo maarufu, Manchester United ilikwama

. kwa Young Boys, na Barcelona ilipoteza nyumbani dhidi ya
Bayern Munich. Kwingineko, mabingwa watetezi wa Ligi ya
abingwa Ulaya Chelsea, Manchester City, Juventus na Real

#3. Yakubu (Maccabi Haifa) - 2002-03
Yakubu alifunga hat-trick kwenye mechi yake ya kwanza ya Ligi
ya Mabingwa Ulaya msimu wa 2002-03. Mshambuliaji huyo wa
Nigeria alifunga mara tatu kwa Maccabi Haifa katika ushindi wao
wa mabao 3-0 nyumbani dhidi ya Olympiacos katika mchezo wa
makundi. . m——-
Tllikuwa hat-trick ya 33 kwenye mashindano na ya kwanza kufany-
wa na mchezaji wa Kiafrika. Maccabi Haifa alikuwa klabu ya kwanza
kutoka Israeli kupata hat-trick kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya.
Kwa bahati mbaya, Yakubu alifunga mara mbili tu kwenye mechi
zote za mashindano kwa Maccabi Haifa.

#5. Vincenzo Iaquinta (Udinese) - 2005-06
Vincenzo Laquinta alifunga hat-trick ya 48 ya Ligi ya Mabingwa Ul-
aya katika ushindi wa mabao 3-0 wa Udinese dhidi ya Panathinaikos
kwenye mchezo wa makundi wa msimu wa 2005-06.

Mshindi huyo wa Kombe la Dunia mwaka 2006, ni mchezaji wa
tano na wa hivi karibuni wa Italia kufunga mara tatu kwenye mch-
ezo wa Ligi ya Mabingwa Ulaya. ==

#1. Marco van Basten (AC Mi-
lan) - 1992-93
Gwiji wa AC Milan Marco
van Basten ndiye mchezaji
wa kwanza kufunga hat-
trick kwenye mechi yake

- ya kwanza ya Ligi ya

o

——— - Mabao matatu ya Laquinta yaliifanya Udinese kuwa klabu ya 35 ' Mabingwa Ulaya. Ali-
#8. Erling Haaland (Salzburg) - 201920 tofauti kupata hat-trick kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya. Amefunga = funga hat-trick ya

Erling Haaland aliichukua Ligi ya Mabingwa Ulaya kama samaki : mabao nane kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya katika michezo 12, na | tatu kabisa kwe-
kwenye maji wakati kijana huyo wa miaka 19, alipofunga mara tatu | manne kati yao akiichezea Juventus. nye Ligi ya
k a- tika ushindi wa mabao 6-2 wa Salzburg dhidi ya - Mabingwa

Genk. w—r—m—— -~ #4. Wayne Rooney (Manchester United) - 2003-04 wakati

Hiyo ilimfanya Haaland (akiwa na miaka 19 al-
na siku 58) kuwa mchezaji wa tatu mwe-
nye umri mdogo zaidi kufunga hat-trick

kwenye Ligi ya Mabingwa. Raul tu

Wayne Rooney ndiye Muingereza wa kwanza kufunga hat-trick
kwenye mechi yake ya kwanza ya Ligi ya Mabingwa Ulaya. Alifanya
hivyo wakati alipofunga mara tatu katika ushindi wa mabao 62 wa
Manchester United dhidi ya Fenerbahce msimu wa 2004-05.
wa Real Madrid (akiwa na miaka Rooney akiwa na umri wa miaka 18 wakati huo, pia al-
18 na siku 113) na Wayne Rooney | itoa msaada mkubwa kwa United ikipata =
(miaka 18 na siku 340) wali- | ushindi mkubwa pale Old Trafford. Hiyo
kuwa wadogo kuliko raia ' ilikuwa hat-trick pekee ya kwenye /
huyo wa Norway walipo- | mashindano hayo. p
funga mara tatu kwenye Rooney 85 ya Ligi ya
mechi yao ya kwanza @ alifunga - mabao
ya Ligi ya Mabing- = 30 katika
wa Ulaya.

‘ P;UI(UU/

“Hakuna mtu aliyefadhaika na kuumia
moyoni kuliko mimi kwa kukosa penalti
na kufungwa. Leo, nilishindwa. Lakini
ninapiga hatua mbele na kukabiliwa na
changamoto hiyo na azma na jukumu
kama hilo na kwenye matukio mengine,
mpira uliishia kwenye wavu,” Kiungo wa
Manchester United, Bruno Fer-
nandes baada ya kukosa penalti
wakati wakilala kwa bao 1-0 dhidi
ya Aston Villa juzi.

“N'Golo ni N'Golo, ni wa kipekee, wa aina
yake na kuwa naye uwanjani hufanya
tofauti kubwa kwa kila kitu na una kila
kitu mtu anatafuta. Kuwa na Kante
kwenye kikosi ni sehemu ya kufurahisha,
kwa sababu anaweza kufanya chochote
wakati wowote, kwa hakika ni mmoja wa
wachezaji muhimu sana kwenye kikosi
changu,” Kocha wa Chelsea, Thomas
Tuchel

“KAMA nitatakiwa kuchagua Ronaldo [Cris-
tiano] ama Lukaku [Romelu] nani nimchez-
esha kama mshambuliaji wa kati, kutakuwa
hakuna mjadala. Itakuwa ni Lukaku mara
zote,” Nyota wa zamani wa Manches-
ter United, Garth Crooks
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Na Adam Fungamwango

CHEZAJI aliyesajiliwa

msimu huu kutoka

AS Vita ya Jamhuri ya

Kidemokrasi ya Congo,
Fiston Mayele, ndiye aliyewalaza
mapema Mabingwa wa Ligi Kuu
Tanzania Bara, Simba, alipoifungia
Yanga bao pekee kwenye mechi ya
watani wa jadi, ikichezwa Uwanja
wa Benjamin Mkapa.

Lilikuwa ni bao la dakika ya 11,
baada ya kazi nzuri iliyofanywa na
Farid Mussa aliyewatoka walinzi
kadhaa wa Simba na kummegea
pande mfungaji, ambaye hakutu-
liza huku Aishi Manula akiruka,
lakini alipishana na mpira huo uki-
jaa wavuni.

Simba ikacheza kwa dakika 79
bila kupata bao lolote na kuifanya
Yanga kutwaa Ngao ya Jamii kwa
mara ya kwanza baada ya miaka
sita. Mara ya mwisho Yanga kut-
waa Ngao ya Jamii ilikuwa mwaka
2015 ilipoifunga Azam FC kwa mik-
waju ya penalti 8-7.

Mayowe, nderemo na furaha
za wanachama na mashabiki wa
Yanga zilirindima uwanjani baada
ya nahodha wa timu hiyo, Bakari
Mwamnyeto alipokabidhiwa ngao
hiyo, ikiwa sasa ni ishara ya kuan-
za kwa Ligi Kuu Tanzania Bara
msimu wa 2021/22.

Katika makala haya tunatazama
rekodi na takwimu za Yanga kwe-
nye mechi za Ngao ya Jamii dhidi
ya Simba iliyobeba taji hilo mara
tisa. Baada ya ushindi wa jana,
Yanga sasa imebeba mara sita.

Yanga ilianza kutwaa Ngao
ya Jamii mwaka 2001, baada ya
hapo ikaja 2010, 2013, 2014, 2015
na sasa 2021, huku watani zao
wakiwa wametwaa 2002, 2003,
2005, 2011, 2012, 2017, 2018, 2019
na 2020. Hii inakuwa ni mechi ya
tano kwa Simba na Yanga kuku-
tana kwenye Ngao ya Jamii, Yanga
ikishinda mara tatu na Simba mara
mbili.

Hapa tunatazama matokeo
matano ya mechi hizo za wa-
tani wa jadi, twende sasa...

Yanga 2-1 Simba (2001)
Ilikuwa ni mechi ya kwanza

Straika wa Yanga, Fiston Mayele, akishangilia baada ya kuiua Simba Uwanja wa Mkapa juzi kwenye mechi ya Ngao
ya Jamii. Chini ni Shomari Kapombe na pembeni ni Paschal Wawa na Joash Onyango. MPIGAPICHA WETU

kwa Simba na Yanga kukutana
kwenye Ngao ya Jamii na Yanga
iliibuka na ushindi wa mabao
2-1. Ilichezwa Februari 17, 2001,
Uwanja wa Uhuru, Dar es Salaam.

Simba ilianza kupata bao liki-
fungwa na Steven Mapunnda
‘Garincha’ dakika ya 43, Yanga
ikisawazisha kupitia kwa Edibil-
ly Lunyamila dakika ya 47, Ally
Yusuph ‘Tigana’ akifunga bao la
ushindi dakika ya 80.

Yanga 3-1 (penalti) Simba
(2010)
Timu hizo zilikutana tena Ago-

JE, WAJUA?

NI makocha wawili tu kwenye fainali za Mataifa ya
Afrika (Afcon), waliowahi kutwaa kombe hilo mara
tatu; Charles Gyamfi akiwa na Ghana mwaka 1982,
1965 na 1963. Kocha mwingine ni Hassan Shehata
akiwa na Misri mwaka 2006, 2008 na 2010. Je, nani
atawafuata?

sti 18, 2010 Uwanja wa Taifa (sasa
Benjamin Mkapa). Ni mechi il-
iyoshuhudia kwa mara nyingine
tena Yanga ikitwaa Ngao ya
Jamii mbele ya Simba, baada ya
kushinda mabao 3-1 kwa mikwaju
ya penalti kutokana na dakika 90
kumalizi kwa suluhu.

Penalti za Yanga ziliwekwa wa-
vuni na marehemu Geofrey Bon-
ny, Stephano Mwasika na Isack
Boakye, huku pekee ya Simba iki-
fungwa na Mohamed Banka.

Ernest Boakye alikosa pen-
alti kwa upande wa Yanga, Em-
manuel Okwi, Uhuru Selemani
na Juma Nyosso wakikosa kwa
upande wa Simba.

Simba 2-0 Yanga (2011)

Simba ilitwaa Ngao ya Jamii
mbele ya Yanga kwa mara ya
kwanza 2011, mechi ikichezwa
Agosti 17, Uwanja wa Taifa Dar es
saalaam (Mkapa). Simba ikion-
doka uwanjani na ushindi wa
mabao 2-0. Yalikuwa ni mabao ya
Haruna Moshi ‘Boban’ na Mzam-

bia Felix Sunzu.

Simba 5-4 (penalti) Yanga
(2017)

Zilikutana tena 2017 kwenye
mechi ya ufunguzi wa ligi msimu
wa 2017/18, Simba ikishinda kwa
mabao 5-4 kwa mikwaju ya pen-
alti.

Penalti za Simba zilikandami-
zwa na Methold Mwanjali, Haru-
na Niyonzima, Emmanuel Okwi,
Shiza Kichuya na Mohamed Ibra-
him huku za Yanga zikifungwa
na Papy Tshishimbi, Thaban Ka-
musoko, Ibrahim Ajibu na Don-
ald Ngoma.

Yanga 1-0 Simba (2021)

Miaka minne baadaye, ha-
timaye timu hizo zimekutana
tena Jumamosi iliyopita, Uwanja
wa Benjamin Mkapa na Yanga
kushinda bao 1-0, ikitwaa Ngao
ya Jamii mara nyingi mbele ya
mahasimu wao wa jadi, Simba.
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Wakurugenzi waagizwa kutumia EFD

Na Augusta Njoji,

DODOMA
AKURUGENZI
wa halmashauri
nchini, wame-

takiwa kutumia
mashine za kielektroniki (EFD)
kukusanya mapato badala ya
kutumia risiti za kuandikwa
kwa mkono, kwa kuwa zin-
achangia upotevu wa fedha.
Naibu Waziri, Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (TAMISEMI), David
Silinde, aliyasema hayo al-
ipokuwa akifunga mafunzo
elekezi kwa wakurugenzi hao,
Alisema wanapaswa ku-
hakikisha hawakusanyi ma-
pato kwa risiti zinazoandikwa
kwa kuwa zinatoa mwanya wa

kupoteza mapato.

Silinde alisema bado kuna
maeneo fedha za serikali zi-
napotea na kuingia katika mi-
fuko ya wajanja kwa kutumia
risiti za mikono.

“Nataka mhakikishe mna-
tumia mifumo ya kielektroniki
katika ukusanyaji wa mapato
na mkaongeze kasi ya uku-
sanyaji mapato kwa kuweka
utaratibu mzuri wa ukusanyaji
usioumiza watoaji wa mapa-
to,” alisema.

Alisisitiza matumizi sahihi
ya fedha bila kuvunja sheria

na zitumike kwa malengo
yaliyokusudiwa na kulin-
gana na thamani ya fedha

zilizotumika ikilinganishwa na

huduma iliyotolewa.
“Kumbukeni mwisho wa

kila mwaka serikali inafanya

ukaguzi, hivyo ni vyema
kuongeza kasi ya ukusanyaji
mapato, lakini kuongeza

nidhamu katika matumizi,”
alisema. Aliwataka kusima-
mia nidhamu na kuhakikisha
wanatenda kwa watumishi
wanaowaongoza.

“Zingatieni mipaka ya ma-
daraka na kazi na kuwa hat-
ua watakazozichukia katika
utendaji wa majukumu yao
inapaswa kuzingatia sheria,
kanuni na taratibu za kazi
katika utumishi wa umma na
serikali kwa ujumla,” alisema.

Naibu Waziri huyo alihim-
iza wakurugenzi hao kwenda
kutatua kero za wananchi na
kuwataka wahakikishe wa-
napatikana Kkirahisi ofisini na
kuondoa urasimu.

“Uteuzi wenu kwenye nya-

dhifa, madaraka na mamlaka
mliokabidhiwa yanalenga ka-
tika kutatua kero na matatizo
ya wananchi hivyo mnapaswa
kukerwa sana na matatizo ya
wananchi, hususani wale wa
maskini,” alisema.

Aliwataka kuboresha utoaji
wa huduma kwa wananchi na
kuongeza kasi ya ujenzi wa vy-
umba vya madarasa, nyumba
za walimu, vituo vya afya na
vituo vya majisafi na salama.

Awali, Mkurugenzi wa Mam-
laka za Serikali za Mitaa, Nuru
Namoroma, alisema katika ki-
kao kazi hicho mada 21 zime-
tolewa  ambazo zimelenga
kuwawezesha kujifunza mam-
bo mengi ambayo ni msingi
wa utekelezaji wa majukumu
yao.

§ Sheria, kanuni

sekta ya uvuvi

kuboreshwa

Na Paul Mabeja, DODOMA

I\ M

RYX

Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera, Uratibu, Bunge, Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu), Jenista Mhagama (kushoto),
pamoja na Mkurugenzi wa Chama cha Waajiri nchini, Dk. Aggrey Mlimuka (katikati), wakikabidhi hati za makubaliano kwa
Katibu Mkuu wa Chama cha Wafanyakazi wa Viwandani, Biashara, Taasisi za Fedha, Huduma na Ushauri (TUICO), Boniphace
Nkakatisi, baada ya kutia saini mkataba wa hiari wa Hali Bora baina ya Menejimenti ya kampuni za ORYX Energies na TUICO

Chamuriho ataja mafanikio ya Mpango wa Maendeleo

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

WIZARA ya Ujenzi na
Uchukuzi, imeendelea
kutekeleza kwa mafanikio
Mpango wa Tatu wa Taifa wa
Maendeleo wa Miaka Mitano
(2021/22 - 2025/26) kwa ku-
kamilisha miradi mbalimbali,
ikiwamo ujenzi wa madaraja
makubwa tisa.

Aliyekuwa Waziri wa Wiz-
ara hiyo, Mhandisi Leonard

Chamuriho, aliyasema mwis-
wakati wa kumkabidhi ofisi
na Waziri mpya, Prof. Makame
Mbarawa, aliyeteuliwa hivi ka-
ribuni.

Alitaja madaraja hayo kuwa
ni daraja la Magufuli (Kilomb-
ero), Nyerere (Kigamboni -Dar
es Salaam), Magara (Manyara),
Kavuu (Katavi), Mlalakuwa
(Dar es Salaam), Momba (Ruk-
wa), Lukuledi (Lindi), Mara
(Mara) na Sibiti mkoani Sin-

gida.

Aidha, Mhandisi  Cha-
muriho alisema daraja jipya
la Selander, daraja la Msingi
(Singida), daraja jipya la Wami,
Kitengule, Ruhuhu na Kigongo
- Busisi, ujenzi wake unaende-
lea na upo katika hatua nzuri.

Akizungumzia kuhusu
usafiri wa anga, alisema jumla
ya ndege 11 zimenunuliwa na
tayari mkataba wa ununuzi
wa ndege nyingine mpya tano
umeshafanyika.

Naye Waziri wa Ujenzi
na Uchukuzi, Prof. Makame
Mbarawa, alimwomba Cha-
muriho kuendelea kushiriki-
ana na wizara hiyo, ili kawatu-
mikia vyema Watanzania.

“Mheshimiwa Chamuriho
wewe ni kiongozi makini,
mwenye utaalamu na ambaye
umefanya mambo makubwa
nchini kwa weledi katika ku-
hakikisha Watan zania wa-
napata miundombinu iliyo
bora,” alisema Prof. Makame.

SERIKALI inafanya mapitio ya sheria na
kanuni zinazosimamia sekta ya uvuvi ili
kukuza na kuendeleza viumbe maji.

Moja ya njia za kukuza na kuendeleza
viumbe hai ni pamoja na ufugaji samaki
kwa kutumia vizimba.

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mashimba
zungumza na waandishi wa habari baada
va kushiriki mkutano wa kimataifa wa
kukuza na kuendeleza ukuzaji viumbe
maji ulifanyika kwa njia ya mtandao.

Mashimba, alisema lengo la kupitia she-
ria pamoja na kanuni katika sekta hiyo ni
kuhakikisha kuwa zinawezesha uvuvi wa
kutumia vizimba pamoja na mabwawa.

“Sheria pamoja na kanuni zetu awali
sekta hii ya uvuvi ilikuwa imemezwa na
UVUVI wa majini tuu hivyo tunafanya
mapitio ili kuwezesha uvuvi huu wa
kutumia vizimba unakuwa na mchango
katika kuongeza pato la taifa,” alisema
Mashimba.

Akizungumzia mkutano huo, alisema
lengo lake ni kuwezesha nchi washiriki
kukuza na kuendelea ukuzaji wa viumbe
maji kwa kutumia uvuvi wa vizimba, ma-
bwawa pamoja na njia nyingene zisikuwa
za bahari au ziwa.

“Pia katika mkutano huu tunaangalia
changamoto pamoja na fursa zilizopo,
vipaumbele na namna ya kuendeleza
UVUVi wa viumbe maji,” alisema.

Alisema uvuvi huo una mchango mkub-
wa katika usalama wa chakula ambapo
hivi sasa sekta hiyo inachangia pato la
taifa kwa asilimia 1.7.

“Kwenye samaki tunapata protini kwa
asilimia 21 na takwimu zinaonyesha kuwa
kuna kipindi tulipanda hadi kufikia mtu
mmoja kula kilo 14, kwa mwaka lakini
mwaka 2020, tumeshuka hadi mtu mmoja
kula kilo 8.5 kwa mwaka,” alisema.

Kutokana na hali hiyo, alisema Taifa
linatakiwa kuwa na uvuvi endelevu un-
aochangia usalama wa chakula na kuka-
biliana na mabadiliko tabianchi.

“Tumekubaliana kuwa na ushirikiano
wetu wa namna ya kupeana utaalamu wa
kukabiliana na mabadiliko tabianchi ili
kuwa na uvuvi endelevu utakaokuza pato
letu lakini pia pato la dunia kupitia sekta
hii,” alisisitiza.

Vilevile, alisema mkakati wa serikali ni
kuhakikisha inafanya utafiti wa maeneo
kwa ajili ya ufugaji samaki kwa njia ya
Vvizimba.

“Ili kuwasaidia watu wanaohitaji kufuga
samaki kwa njia hii serikali inafanya
utafiti wa mazingira kwa ajili ya ufu-
gaji ili kuwaondolea gharama wananchi
watakaohitaji kwa kuwa gharama zake ni
kubwa,” alisema.

Kadhalika, alisema mkakati mwingine
ni kuhakikisha kuwa vituo vitano vya
ukuzaji viumbe maji vinaboresha na ku-
zalisha vifaranga vya samaki kwa wingi
na vyenye ubora.

“Lakini serikali inampango wa kuanzi-
sha mashamba darasa kila wilaya kwa
ajili ya kufundisha wakulima pamoja na
wafugaji ufugaji wa samaki kwa kutumia
vizimba na mabwawa,” alisema.
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Baadhi ya
vijana wa mji
wa Mbalizi
mkoani
Mbeya
wakisafirisha
mikungu va
ndizi kwa
baiskeli ku-
toka kwenye
mashamba
yaliyoko
Utengule ku-
peleka soko
la Tarafani
mkoani humo,
hivi kar-
ibuni. PICHA:
NEBART
MSOKWA

Ujenzi wa kiwanda kuchakata mboga na matunda waanza

Na Nebart Msokwa, MBEYA
KOA wa Mbeya
umeanza ujenzi

wa kiwanda cha

kuchakata mazao ya
mboga na matunda ili kuongeza
thamani ya mazao hayo kabla ya
kuyauza katika masoko ya ndani
na nje ya nchi.

Lengo lingine la ujenzi huo
limetajwa kuwa ni kupunguza
upotevu wa mazao hayo baada
ya kuvuna.

Ujenzi wa kiwanda hicho ni
miongoni mwa miradi inay-
otekelezwa kupitia programu
ya uboreshaji wa mnyororo wa
thamani kwenye kahawa, chai,
matunda na mboga ijulikanayo
kwa jina la AGRI-CONNECT chini
ya Ufadhili wa Umoja wa Ulaya
(EU).

Mkurugenzi wa Shirika la
HELVETAS  Tanzania, Dan-
iel Kalimbiya, aliyasema hayo
mwishoni mwa wiki wakati
kamati ya utekelezaji wa miradi
inayotekelezwa na shirika hilo
pamoja na Shirika la RICOLTO il-
ipofanya ziara ya kukagua ujenzi

wa kiwanda hicho.

Kiwanda hicho kinajengwa
katika eneo la uwanja wa ndege
wa zamani uliopo Kata ya Iyela
alisema ujenzi huo unatarajiwa
kugharimu zaidi ya Sh. bilioni
moja mpaka kukamilika kwake
na kwamba kitakuwa kiwanda
kikubwa kuliko vyote katika
ukanda wa Afrika Mashariki.

Alisema katika eneo hilo pia
zitakuwapo taasisi mbalimbali
za kuthibitisha ubora wa mazao
hayo pamoja na maduka ya kisa-
sa ya kuuzia bidhaa hizo ambayo
yatakuwa na wajasiriamali zaidi
ya 200 ambao watakuwa wana-
fanya shughuli zao hapo.

“Ujenzi huu utakamilika baada
ya miezi minane, lakini kiwanda
hiki kitakuwa kikubwa sana, kita-
wasaidia wakulima wa mazao ya
bustani hasa mboga na matunda
kupunguza upotevu wa mazao
yao wakati wa mavuno,” alisema
Kalimbiya.

Mwenyekiti wa Kamati ya
Utekelezaji wa miradi hiyo,
Juma Homera ambaye ni Mkuu
wa Mkoa wa Mbeya, aliyaagiza

mashirika hayo yasiyokuwa ya
kiserikali kuhakikisha yanaka-
milisha ujenzi wa kiwanda hicho
haraka na kwa viwango vinavyo-
takiwa.

Aliwataka wananchi wa Mkoa
wa Mbeya kujipanga kuongeza
uzalishaji wa mazao hayo kwa
maelezo kuwa soko litakuwa la
uhakika kutokana na uwepo wa
kiwanda hicho na kwamba seri-
kali inaendelea kuboresha miun-
dombinu kwa ajili ya usafirishaji.

Homera Programu ya AGRI-
CONNECT inaungwa mkono
na serikali kutokana na miradi
ambayo inatekelezwa kuwa na
umuhimu mkubwa kwa maen-
deleo ya taifa ikiwemo ubore-
shaji wa miundombinu ya bara-
bara zinazosimamiwa na wakala

“Nawaomba wananchi waanze
kujiandaa kuzalisha mazao haya
kwa wingi ili kiwanda hiki kije
kiwe na faida kwao, kwa sasa
Serikali inaboresha Uwanja wa
Ndege wa Kimataifa wa Songwe
(SIA), lakini yatajengwa majen-
go ya maridi (cold rooms) kwa
ajili ya kuhidadhia matunda na

mboga kabla ya kusafirishwa,”
alisema Homera.

Vilevile, alisema hivi karibuni
mabalozi wanane wa Umoja wa
Ulaya (EU) walifanya ziara katika
mkoa huo kwa ajili ya kutembe-
lea miradi yote ambayo inafa-
dhiliwa na umoja huo pamoja na
nchi wanachama wake na kwam-
ba waliridhika na utekelezaji
huo.

Katibu Tawala wa Mkoa wa
Mbeya, Dk. Angelina Lutambi,
aliwataka watekelezaji wa mi-
radi hiyo kuwa waaminifu ili
wananchi wanufaike pamoja na
kuepuka wafadhili kusitisha ufa-
dhili huo.

Aliwataka kutekeleza miradi
hiyo kulingana na matakwa
ya wafadhili na kwamba wa-
hakikishe wanatoa taarifa ya
utekelezaji kwa wakuu wa Wilaya
na wakurugenzi wa Halmashauri
ambazo miradi hiyo inatekele-
zwa kwa ajili ya ufuatiliaji.

Shirika la HELVETAS lin-
atekeleza miradi hiyo kupitia
mradi wake wa KIBOWAVI huku
RICOLTO wakitekeleza kupitia
mradi wa BICHOBS.

Chanjo yasitisha
likizo za madaktari

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MKUU wa Mkoa wa Mbeya, Juma
Homera, amesitisha likizo zote za

: waganga wakuu wa halmashauri
: zote mkoani humo ili wasimamie
: chanjo dhidi ya virusi vya corona.

Hopmera pia amewaagiza wagan-

: ga ambao wako likizo kurejea kazini
* mara moja.

Aidha, Homera amewazuia wakuu

¢ hao kutosafiri nje ya wilaya zao
: mpaka zoezi hilo litakapokamilika,
* na kwamba wanatakiwa wahakik-

ishe wanahamasisha wananchi

kujitokeza kuchanja ili dozi zote
¢ zilizotolewa kwa ajili ya mkoa huo
: ziishe.

Akizungumza kwenye mafunzo va
Kamati ya Afya ya Msingi ya Mkoa

¢ huo kuhusu chanjo dhidi ya co-
! rona, Homera alisema utoaji chanjo

limeonekana kusuasua katika mkoa

huo, kutokana na elimu ndogo kwa
: wananchi pamoja na uwajibikaji
¢ mdogo wa waganga wakuu.

Aliwataka kila halmashauri kuan-

: daa gari maalum la matangazo am-

¢ balo litakuwa linatumika kuhamasi-
¢ sha wananchi kujitokeza kuchanja

* na kwamba kwenye maeneo yote ya
: mikusanyiko lazima chanjo zipele-
 kwe na wananchi wahamasishwe

¢ kuchanja.

“Chanjo zipelekwe sehemu yoyote

: ya mkusanyiko, hata kwenye ma-

¢ kanisa na misikiti watu wakahama-
¢ sishwe kuchanja, kila halmashauri

: angalau ichanje watu 100 kwa siku,”
: alisema Homera.

Alitahadharisha kuwachukulia

: hatua kali za kisheria watu wote

: watakaotoa taarifa za upotoshaji

: kuhusu chanjo hiyo ili kuhakikisha
: zoezi hilo la uchanjaji linafanyika
© kwa usahihi.

Alisema chanjo ya corona inam-

¢ wezesha mtu kutopata maambukizi
¢ kwa urahisi, na kwamba hata aki-

: pata hawezi kudhurika kama yule

¢ ambaye hajachanjwa.

TCB yakopesha wanawake bil. 128/- kukuza uchumi

Na Nebart Msokwa, MBEYA

BENKI ya Biashara Tanzania
(TCB) imewakopesha wanawake
zaidi ya Sh. bilioni 128 kwa nyakati
tofauti kwa ajili ya kuendeleza shu-
ghuli zao za ujasiriamali pamoja na
biashara kubwa ili kukuza uchumi
Wao.

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki
hiyo, Sabasaba Moshingi, aliyasema
hayo mwishoni mwa wiki wakati wa
kufunga kongamano maalum la wa-
nawake wajasiriamali wa Mkoa wa
Mbeya lililokuwa limeandaliwa na
benki hiyo kwa ajili ya kuwafundi-
sha fursa mbalimbali za ujasiriamali
wanawake hao zilizopo mkoani
humo.

Alisema mikopo hiyo inajumui-

sha mikopo ya wanawake waja-
siriamali wadogo wadogo, vikundi
pamoja na wafanyabiashara wakub-
wa wanaowekeza kwenye biashara
zikiwamo za kimataifa pamoja na
viwanda.

Alisema wafanyabiashara wakub-
wa wamekopeshwa zaidi ya Sh. bil-
ioni 100 huku wajasiriamali wadogo
wakiwa wamekopeshwa zaidi ya Sh.
bilioni 28, na kwamba kundi hilo la
wanawake limekuwa likifanya vizuri
kwenye urejeshaji.

Alisema benki hiyo imekuwa na
wateja wengi wanawake kutokana
na kundi hilo kuaminika kwa ku-
kopa na kurejesha fedha kwa wakati
na kwamba kundi hilo ni miongoni
mwa makundi ambayo benki zao
ziliunganishwa na benki hiyo hivi

karibuni.

“Kwenye kongamano hili mbali
na kuwaelekeza wanawake hawa
fursa mbalimbali za uwekezaji, la-
kini wamefundishwa mambo
mbalimbali ikiwamo mbinu za
uendeshaji wa biashara zao
pamoja na matumizi sahihi ya
fedha ili kukuza biashara zao,” alise-
ma Moshingi.

Alisema kongamano hilo limeku-
wa la pili kufanyika mkoani Mbeya
baada ya lile la awali kufanyika jijini
Dodoma na kwamba wataendelea
kufanya hata katika mikoa mingine
ya Tanzania kwa maelezo kuwa
benki hiyo ina matawi katika mikoa
yote.

Alisema TCB ina zaidi ya matawi
80 katika nchi nzima na kwamba

baadhi ya matawi ni makubwa na
mengine ni madogo kulingana na
eneo husika.

Akifunga kongamano hilo Naibu
Waziri wa Maji, Maryprisca Ma-
hundi, aliwataka wanawake
hao kufanya kazi  kwa bidii ili
kujiongezea kipato na kwamba ha-
watakiwi kukata tama pale biashara
zao zinapoteteleka bali wanatakiwa
kujifunza.

Aliwataka kuchangamkia fursa
mbalimbali  zinazojitokeza  ziki-
wamo za mafunzo ili wakuze bi-
ashara zao na kwamba hawatakiwi
kuishia kuwa wajasiriamali bali
wafikie hatua wawe wafanyabiasha-
ra wakubwa.

“Mimi mwenyewe pamoja na
nafasi niliyonayo serikalini, lakini

bado ni mjasiriamali, mimi ni mama
ntilie, kwahiyo nawatia moyo waja-
siriamali wenzangu tusikate tamaa,
hii benki imekuja kutufungua ma-
cho ili tuzione fursa ambazo tuli-
kuwa hatuzioni,” alisema Mahundi.

Aliwataka wanawake hao kuwa
na nidhamu ya matumizi ya fedha,
ili wafanikiwe zaidi kwa maelezo
kuwa hawatakiwi kujikita zaidi kwe-
nye ununuzi wa nguo na vitu ving-
ine vya anasa.

Kongamano hilo lilifunguliwa
na Naibu Spika, Dk. Tulia Akson,
ambaye alizishauri taasisi za fedha
kufanya tathmini ya biashara za
wananchi kabla ya kuwakopesha
mikopo wanayohitaji ili mikopo
hiyo iwasaidie badala ya kuwadid-
imiza.
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RPCmpya aahidi kvendeleza amani Mjini Magharibi

ZAHRI yatakiwa

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AMANDA wa Mkoa wa

Kagera Kamishna Msaid-

izi. wa Polisi, Awadh

Juma Haji, amewaomba
wanahabari kumpa ushirikiano
kamanda mpya wa Mkoa wa Mjini
Magharibi Unguja ambao ame-
maliza kuuongoza, ili kuhakikisha
wanaendelea kupambana na ma-
tendo yote ya kihalifu.

Aliyasema hayo jana wakati
akimtambulisha Kamanda mpya
wa mkoa huo, Omar Said Nassir,
kwa waandishi wa habari, mjini
hapa.

Alisema wanahabari ni wadau
muhimu katika mkoa huo na wa-
likuwa na ushirikiano makubwa
na Jeshi la Polisi katika kutoa

taarifa mbalimbali za kiuhalifu na
matukio mengine ambayo yaliku-
wa yakijitokeza.

Kamanda Awadhi, aliwahakik-
ishia wanahabari kuwa Kamanda
Omar anautendaji mzuri na yupo
tayari kushirikiana wakati wote
wanapomuhitaji ili na yeye aweze
kuendeleza jukumu hilo la kupam-
bana na uhalifu na wahalifu katika
mkoa huo.

“Kamanda huyu ana uwezo
mkubwa na naamini mtashirikiana
naye kwa karibu na atadhibiti mae-
neo ya uhalifu na atakwenda kwa
kasi kubwa zaidi ili mkoa ubaki
salama,” alisema.

Aliwashukuru wanahabari kwa
ushirikiano mkubwa waliompa ka-
tika kipindi chote alichofanya kazi
katika mkoa huo kwa kushirikiana
pamoja ili mkoa huo uwe shwari

anapomkabidhi Kijiti hicho.

“Kwa kweli nina deni kubwa
kwenu wanahabari mlikuwa mkin-
ipa ushirikiano mkubwa naamini
na huyu mwenzangu mtampa
ushirikiano na namkabidhi mwen-
zangu kijiti hiki ili na yeye aweze
kuendeleza mapambano haya ya
uhalifu na kuhakikisha wananchi
wa Mkoa wa Mjini Magharibi wa-
naendelea kuishi kwa hali ya ama-
ni na utulivu mkubwa,” alisema.

Kamanda Awadh, alibainisha
kwamba mapambano hayo hay-
akuwa yake pekee bali alikuwa
akishirikiana na askari wenzake
na watumishi wengine ambao
alishirikiana nao  kuhakikisha
mkoa unakuwa salama wakati
wote.

Aliwashukuru wananchi wote
wa mkoa huo kwa namna ya kipe-

kee kulisaidia jeshi katika mapam-
bano dhidi ya uhalifu na kusaidia
katika hali zote kuhakikisha viten-
do vya uhalifu vinaondoka katika
mkoa huo.

Alipongeza vikosi vingine vya
ulinzi na usalama, wadau mbalim-
bali wakiwamo wafanyabiashara
na viongozi wa serikali katika ush-
irikiano waliompatia wakati akihu-
dumu nafasi hiyo mkoani humo.

Naye Kamanda wa Polisi wa
Mkoa wa Mjini Magharibi, Omar
Said Nassir, alimpongeza Kaman-
da Awadh kwa msaada aliompa
ambao utamwezesha kuanza kazi
zake vizuri.

Aliahidi kushirikiana na vyombo
vya habari wakati wote na kusema
ana deni kubwa kwa watu wa
mbkoa huo ili kuhakikisha unakuwa
na amani na utulivu wakati wote.

Pl

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Kagera, Awadh Haji Juma (kushoto), akiagana na kamanda mpya wa Mkoa wa Mjini Magharibi Unguja, Omar Nassir,
ofisini kwake Mwembe Madema Mjini Zanzibar, baada ya kumaliza kufanya kazi mkoa wa Mjini Magharibi Unguja na kuhamishiwa Kagera. PICHA:
RAHMA SULEIMAN

Mjumbe ACT-Wazalendo ataka SUK iungwe mkono

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MJUMBE wa Kamati Kuu ya
Chama cha ACT- Wazalendo, Oth-
man Masoud Othman, amesema
ni muhimu kwa Wazanzibari wote
kuendelea kuunga mkono maridhi-
ano ya Serikali ya Umoja wa Kitaifa
kwa kuwa kufanya hivyo ndio kupi-
gania maslahi ya Zanzibar.

Othman, ambaye ni Makamu
wa Kwanza wa Rais wa Zanzibar,
aliyasema hayo jana kwenye ziara
maalum ya kutembelea Baraza la

Chama hicho katika Jimbo la Ma-
lindi Mjini Unguja. Alisema kuunga
mkono Serikali ya Umoja wa Ki-
taifa kwa kila Mzanzibari ni jambo
muhimu ambalo litaacha urithi
mzuri wa mshikamano na amani ya
nchi kwa kizazi cha sasa na kijacho
na kuifanya nchi kuwa imara zaidi.
Alisema uamuzi wa Chama cha
ACT kushiriki katika serikali hiyo
ya Umoja wa Kitaifa umetokana
na mashauriano ya wanachama
na viongozi na kukubalika kwake
kumetokana na kujali maslahi na
maendeleo ya nchi zaidi.

Aliwataka wanachama wa cha-
ma hicho pamoja na wananchi kwa
jumla, kuendelea kudumisha ama-
ni na mshikamano wa nchi, huku
viongozi wakiendelea kufanya
juhudi za kujenga misingi bora na
imara ya kuendeleza serikali hiyo.

Alisema mapendekezo ya msingi
na mashauriano ya kuimarisha
zaidi serikali hiyo yamefanywa na
kujadiliwa katika ngazi ya chama
hicho, ambayo yanatarajiwa iwapo
yatakubalika yatasaidia kujenga
misingi imara na bora zaidi ya kue-
ndeleza serikali hiyo na kuweka

mustakabali mwema wa Zanzibar.

Othman alitembelea baraza za
chama hicho katika maeneo ya Mji
Mkongwe ikiwamo ya Jaws Corner
ya soko Muhogo, eneo la Makaburi
ya wanawazuoni lililopo Ukutani,
Msaji eneo la Kokoni, Darajani,
Mtendeni na Common Wealthy ili-
yopo Michenzani mjini Unguja.

Aidha, katika baraza alizotembe-
lea ameombwa na wanachama hao
kuwa mlezi na amekubali kuende-
leza jitihada za pamoja za kujenga
ummoja na maelewano ya Zanzi-
bar.

kuendeleza

utafiti dawa asili

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

TAASISI ya Utafiti wa Afya
Zanzibar (ZAHRI), imetakiwa
kuendeleza utafiti wa dawa
za asili ili zitumike kwa usa-
hihi katika kutibu maradhi
yasiyoambukiza.

Akizungumza jana wakati
wa uzinduzi wa mradi wa
uongezaji wa thamani tiba
za mimea ya asili katika
kutibu maradhi yasiyoam-
bukiza ofisini kwake Mnazi
Moja, Mkurugenzi Tiba ku-
toka Wizara ya Afya, Ustawi
wa Jamii, Wazee, Jinsia na
Watoto, Dk. Amour Suleiman
Mohamed, alisema utafiti
uliofanywa utawasaidia wa-
najamii kutibu maradhi ya
kuambukiza kwa usahihi na
kuepuka kubahatisha.

Alisema kuwa, idadi kubwa
ya wanajamii hutumia dawa
za asili bila kuwa na elimu
na kipimo sahihi jambo am-
balo husababisha madhara
makubwa kwa afya zao.

Alisema ili kuiepusha jamii
na madhara hayo, ipo haja
ya kutoa elimu ya viwango
na matumizi sahihi ya dawa
hizo ili kuleta matokeo chan-
ya ya dawa zinazotumiwa.

“Jamii hutumia dawa
asili za mimea bila kiwango,
kupitia utafiti hizi zita-
saidia kugundua maradhi na
kutumia tiba kwa kiwango
kinachopatikana ili kuwa-
saidia wazee wetu majum-
bani kuweza kutumia dawa
kwa usahihi kulingana na
majibu sahihi yanayotolewa
na tafiti ili kuleta tija,”
alisema Dk. Amour.

Alisema kuwa, dunia
ilipokumbwa na janga la
Uviko-19 tiba asili zilisaidia
kupambana na janga hilo na
kwamba ni vyema kuongeza
jitihada katika kuzipa tham-
ani dawa hizo za mimea na
kuzitumia kama zinavyotu-
mika katika nchini nyingine.

Kwa upande wake, Mwe-
nyekiti Baraza la Tiba Asili,
Profesa Hamis Malebo, alise-
ma jamii inapaswa Kupewa
elimu kuhusu kuhifadhi na
kutunza rasilimali ya mimea
dawa, kwa kuwa inamchango
mkubwa katika kuimarisha
sekta ya afya nchini.

Aliipongeza Taasisi va
Utafiti wa Afya Zanzibar,
kwa kuchukua fursa hiyo
muhimu ya kuanzisha mradi
huo utakaosaidia kuonyesha
thamani ya dawa asili zina-
zotokana na mimea.
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Serikali
yaombwa
elimu kwa
wachimbaji
madini

Na Yasmine Protace

WASHIRIKI wa semina
za Jinsia na Maendeleo
(GDSS), wameiomba seri-
kali iendelee kutoa elimu
kwa wachimba madini ili
kunufaika nayo.

Hayo yalisemwa na
mmoja wa washiriki wa
semina hizo, Hawa Juma,
alipokuwa akichangia
mada kuhusu taarifa za
mapato katika sekta ya
madini.

Alisema kuna madini
ya aina mbalimbali na
yanaliletea taifa mapato,
l[akini kinachotakiwa ni
Kuwapo na utaratibu wa
kutoa taarifa za mapato
ukiwamo uuzwaji wake.

Amina Juma alisema
kinachotakiwa ni ku-
tolewa kwa elimu kwa
wachimbaji na kwamba
elimu bora inapotolewa
wachimbaji wananufaika
na masoko.

“Elimu bora inapo-
tolewa kwa wachimbaji
itasaidia hata soko kuwa
kubwa, ambapo mchimba-
ji ananufaika pia serikali
itanufaika kupitia mapato
hayo.

Alisema yapo ya madini
ya aina mbalimbali na
yapo maeneo mbalimbali,
hivyo serikali iwaandae
mazingira mazuri ya
uchimbaji wanawake ili
kuwaepusha na masuala
ya ukatili wa Kijinsia.

Aliongeza kuwa kuna
machimbo yapo porini,
hivyo inatakiwa miun-
dombinu kwa wanawake
iangaliwe upya.

Alisema elimu ikitolewa
mara kwa mara itawa-
saidia wachimbaji ku-
torubuniwa na mada-
kununua madini hayo kwa
bei ndogo.

Joyce Mkina ku-
toka Mtandao wa Jinsia
Tanzania (TGNP) un-
aoratibu semina hizo,
alisema kuwa Tanzania
inatekeleza Sheria ya
madini na kwamba

ipo sheria ya mwa-
ka 1867 iliyofanyiwa
marekebisho mwaka 2007
na kuanza kutekelezwa
mwaka 2010.

“Kutokana na sheria za
madini, fursa zinatakiwa
kupatikana katika madini
ili kusaidia kuongezeka
kwa mapato,” alisema.

Waziri Ummy aunda kamati
kuchunguza mil. 700/- za bweni

Na Christina Haule, MORO-
GORO

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais
Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (TAMISEMI), Ummy Mwal-
imu, ameunda kamati maalum ku-
chunguza matumizi ya Sh. milioni
700 zilizotolewa kwa ajili ya ujenzi
wa bweni na bwalo la chakula ka-
tika Shule ya Sekondari ya Kum-
bukumbu ya Sokoine wilayani
Mvomero, zinazodaiwa kutumika
kinyume na maelekezo.

Aliyasema hayo jana wilayani
Mvomero akiwa katika hitimisho
la ziara yake ya kutembelea miradi
ya maendeleo mkoani hapa.

Alisema serikali ilielekeza kiasi
hicho cha fedha kwenye ujenzi
wa bweni na bwalo kwenye shule

hiyo, kwamba haitambui matumi-
zi yaliyotumika katika kumalizia
vyumba vya madarasa na jengo la
utawala.

Hata hivyo, alisema matumizi
ya fedha hiyo katika ukarabati
huo hayaendani na hali halisi ya
matumizi, kwamba aliiagiza kama-
ti hiyo kutoka TAMISEMI kuchun-
guza suala hilo.

“Pamoja na matumizi mengi
ya fedha hizo, mmebadilisha
matumizi kwenye shule hiyo, la-
kini ujenzi haulingani na thamani
halisi ya fedha iliyotolewa na
matumizi hayo,” alisema Ummy.

Hivyo, alimtaka Mkurugenzi
wa Halmashauri ya wilaya hiyo,
Hassan Njama, kutorudia tena ki-
tendo cha kubadilisha matumizi
ya fedha, huku akiwataka waku-

rugenzi wote nchini kujenga tabia
ya kuandika maombi pale wana-
potaka kubadilisha matumizi ya
fedha zozote zinazowafikia hata
kama wana mahitaji muhimu kwa
wakati huo.

“Mkurugenzi wa halmashauri
unapaswa kuzingatia maelek-
ezo Yyanayotolewa na serikali
kuu, wakati wa kutekeleza mi-
radi, sababu kutofuata maelekezo
kunaweza kukupeleka pabaya,”
alisema Ummy.

Ofisa Elimu Sekondari Wilaya
ya Mvomero, Hildegard Saganda,
alisema fedha hizo zimebadilish-
wa matumizi kufuatia mwongozo
wa Wizara ya Elimu kuwa shule
inapaswa  kufunguliwa, huku
ikiwa imekamilika madarasa na
kwamba wao walikuwa bado ha-

wajakamilisha kwa mujibu wa
mwongozo huo.

Akifafanua matumizi ya fedha
hizo, Katibu Tawala Msaidizi wa
Miundombinu, Ofisi ya Mkuu wa
Mkoa wa Morogoro, Mhandisi
Ezron Kilamhama, alisema fedha
hizo pia zilimegwa kiasi cha Sh.
milioni 82 na kutumika katika
ujenzi wa madarasa.

Alisema fedha iliyobaki wamei-
tumia katika ujenzi wa bwalo
na bweni zilivyoelekezwa awali,
ujenzi ambao hata hivyo bado
haujakamilika. Mradi wa Shule

ya Sekondari ya Kumbukumbu ya
Sokoine ujenzi wake ulianza mwa-
ka 2010/2011 kumuenzi aliyekuwa
Waziri Mkuu wa Tanzania, Hayati
Edward Moringe Sokoine aliyefari-
ki kwa ajali ya gari Aprili 12, 1984.

\

Baadhi ya wajasiriamalia wakisajili biashara zao katika banda la Brela kwenye maonyesho ya teknolojia ya uwekezaji katika sekta ya
madini yanayofanyika mkoani Geita. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Joctan Ngelly, GEITA

WAZIRI wa Fedha na Mipango,
Dk. Mwigulu Nchemba, amewa-
taka Watanzania kutokuwa na
wasiwasi, kwamba nchi kwa sasa
iko salama.

Alitoa rai hiyo wakati akifunga
Maonyesho ya Nne ya Teknolo-
jia na Uwekezaji kwenye Sekta
ya Madini, yaliyofanyika mkoani
Geita.

Alisema Rais Samia Hassan
yuko makini, anawapenda Wa-
tanzania, ana uzalendo na nchi

yake na anafahamu tunapoele-
kea.

Nchemba alisema serikali ime-
kuwa ikitoa fedha nyingi kwenda
kwenye miradi ya maendeleo na
kuwaomba Watanzania kusima-
mia fedha hizo kwa kushirikiana
na viongozi.

Aidha, alisema lengo la mao-
nyesho hayo ni muhimu kwa kuz-
ingatia malengo ya mpango wa
miaka mitano uliyobeba dhana
ya kujenga uchumi shindani na
viwanda kwa maendeleo ya watu.

Naibu Waziri wa Madini, Prof.

Shukrani Manya, aliwapongeza
wadau mbalimbali ambao wame-
jitolea kudhamini maonyesho
hayo wakiongozwa na Kampuni
ya GGML.

Alisema maonyesho hayo ya-
metoa fursa ya kuelimisha umma
juu ya fursa na huduma mbalim-
bali wanazotoa kwa jamii.

Makamu wa Rais anayeshu-
ghulika na miradi endelevu wa
GGML, Simon Shayo, alisema
GGML kwa miaka minne wame-
kuwa wadhamini wakuu kwenye
maonyesho hayo.

%Mwigulu: Nchi kwa sasa Iko salama

Shayo alisema maonyesho
hayo yanafungua fursa ya biasha-
ra na ukuaji kwa sekta ya madini.

“Tunaona wazi kwamba uwez-
eshaji wetu umechangia kwa
namna moja au nyingine kudhi-
hirisha kwamba sekta ya madini
inaweza kuwa kwa ajili ya uku-
aji wa uchumi na maendeleo ya
watu,” alisema Shayo.

Alisema Kampuni ya GGML
imejitahidi kununua huduma za
bidhaa hapa nchini tangu mwaka
2015, wameongeza huduma na
bidhaa kwa zaidi ya asilimia 40.
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Ujerumani vapiga kura
kuchagua wabunge, kansela

Berlin, UJERUMANI

WANANCHI wa Ujerumani
wamepiga kura kulichagua
bunge jipya, ambalo litatoa
mwongozo wa atakayerithi
kiti cha Kansela Angela Mer-
kel, baada ya miaka 16 ya
kuliongoza taifa lenye uchumi
mkubwa kabisa barani Ulaya.

Mnyukano mkali katika
uchaguzi huo, unahusisha
kambi ya kihafidhina ya
Kansela Merkel, inayohusisha
vyama vya ndugu vya CDU/
CSU, ambavyo mgombea wao
ni Arimin Laschet na wa Cha-

ma cha Social Democrats-SPD,
Olaf Scholz.

Watu milioni 604 Kkati
ya raia wote milioni 83 wa
Ujerumani ndio waliopiga
kura kulichagua bunge, am-
balo litakuwa na mamlaka ya
kuchagua kiongozi mpya wa
serikali.

Wajerumani  wanachagua
wabunge katika bunge Ia

muungano huko Bundestag
na kuna viti vipatavyo 598 na
mara nyingi zaidi ya hapo.
Vituo vya kupigia kura vili-
funguliwa saa mbili asubuhi
kwenye wilaya zote 299 za

Ujerumani, ambako wapi-
gakura watachagua Kansela
mpya atakayeiongoza nchi
katika makao makuu mjini
Berlin.

Mgombea wa Chama cha
SPD, Olaf Scholz, baada ya ku-
piga kura huko Aachen alitoa
tamko.

Alisema kuna wapigakura
walioamua kufika vituoni ku-
piga kura na kuna walioamua
kupiga kura kwa njia ya barua,
ikiwamo Kansela Angela Mer-
kel kutokana na janga la virusi
vya corona.

Kundi la muungano wa ki-

hafidhina la Kansela Angela ;
Merkel la CDU/CSU na chama :
cha wasoshalisti cha SPD, viko :
kwenye mchuano mkali viki- :
karibiana kabisa katika uch- :

aguzi huu kumrithi.

Kura za maoni zinaonyesha :
kinyang’anyiro cha ukansela :
matokeo :
kadhaa ikiwamo, muungano :
CDU-CSU kupata asilimia 23 :
kikitanguliwa kidogo na cha- :
ma cha siasa za mrengo wa :
kushoto cha Social Democrat- :

kinaweza kuleta

ic SPD kwa asilimia 25.

DW
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gua wabunge katika Jiji la Aachen. PICHA: AP

Daktari matatani kumchoma
mKkewe sindano ya sumu

London, UINGEREZA

DAKTARI kutoka Uingereza, raia wa
Misri amepatikana na hatia baada ya
kumdunga mke wake sindano ya sumu,
alipokuwa katika harakati za ‘kuyafukuza
majini’ yaliyokuwa yakimsumbua.

Mahakama ya Uingereza imeamua
kumfunga kifungo cha miaka 14, kwa
kumdunga sindano ya sumu aina ya Ni-
cortin kwa lazima, kama njia ya kumtoa
mashetani nyumbani kwao katika eno la
Grimsby.

Mahakama ya Sheffield ilisikiliza usha-
hidi kuwa Metwally, mwenye umri wa
miaka 34, akidai mke wake ana pepo wa-
baya.

Mahakama ilimpata na hatia ya mako-
sa manane Metwally ikiwa ni pamoja na

kudunga sindano yenye madhara pamoja
na ulaghai.

Pia alipatikana na hatia ya kutazama
picha za utupu, baada ya kupatikana na
kamera za siri alizoziweka katika chumba
cha mwanamke mmoja, ndani ya kliniki
yake ya kibinafsi.

Kwa kipindi cha wiki nane, jopo la
mahakama lilisikia ushahidi wa madai,
ilisemekana aliamini kwamba kulikuwa
na kiumbe au ‘majini’ ndani ya mwili wa
mke wake na kwamba alikuwa akisoma
aya kutoka ndani ya Qur’an na kumwaga
maji ya mafuta kwenye mwili wa mpenzi
wake Wilson.

Waraka wa mashtaka pia ulitaja kwam-
ba mwanaume huyo alikuwa akishiriki
katika aina 250 za matambiko pamoja na
mpenzi wake na alirekodi makumi kad-

’

Armin Laschet, anayegombea nafasi ya ukansela kutoka Chama cha Christian Democratic Union (CDU) ambaye ni Waziri Mkuu
wa Jimbo lenye wakazi wengi zaidi Ujerumani, North Rhine-Westaphalia (NRW), akifurahi baada ya kupiga kura jana kucha- :
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haa ya video za matibabu hayo aliyoyaan-
za na mke wake tangu mwaka 2016.

Video 200 za tiba zilizorekodiwa, dak-
tari Metwally, alisikika akimdunga mke
wake kimiminika cha sumu ya Narcotin,
huku akiwa amelala mbele yake bila fa-
hamu kitandani.

Metwally, alikamatwa baada ya Wilson,
Julai 4, mwaka 2019 alipokuwa mahututi
na kulazimika kulazwa jioni baada ya ku-
poteza fahamu.

Jaji alisema kwamba Metwally huenda
alikuwa anafikiria kuwa alikuwa akim-
saidia, kwa njia iliyokatazwa na kwamba
alifanya hivyo akitumia mchakato wa tiba
usio na ufanisi na kumdunga na sumu
kali za narcotic na kuhatarisha maisha
yake.

BBC

- Japan, Uswisi,
. Hispania, K. Kusini,
- Singapore watu
huishi zaidi duniani
NCHI tano duniani ikiwamo Japan,
kutokana na utamaduni wake ikiwamo
aina ya mlo, kunasababishi kuishi miaka
mingi duniani ikilinganishwa na watu nchi
zingine.

Wajapan huishi miaka 83 na kuwa
miongoni mwa nchi zenye matarajio ya

juu zaidi ya maisha marefu ya watu na

kisiwa cha Okinawa, mara nyingi huitwa
kisiwa cha wasiokufa, utafiti ulibaini zaidi
ya watu 400 huishi hapo, wenye umri uli-
opita miaka miaka 100.

Wanasayansi walieleza kwamba hii
inatokana na jinsi wenyeji wanavyokula,
na hupendelea kula tofu kwa wingi iliyo
na protini nyingi itokanayo na soya, viazi
vitamu na samaki wachache.

Pia, ilibainika mazungumzo baina wazee
na maisha ya kuishi pamoja, huchangia
kwa kiasi kikubwa katika kuishi maisha ya
raha yasiyo na msongo wa mawazo.

Nchini Hispania, mafuta ya mzeituni,
mboga na mvinyo Ni mMojawapo ya sababu
za kuishi kwa umri mrefu miongoni mwa
Wahispania, ambao wastani wa matarajio
yao ya kuishi ni miaka 82.8.

Kupumzika mchana ni sababu nyingine
na miji yake imeundwa kwa kuzingatia
kutembea kwa miguu zaidi kuliko kuende-
sha magari.

Pia, nchini Singapore, mfumo wa afya
unasababisha kila mkazi kupata huduma
za afya na wastani wa matarajio ya
muda wa kuishi ni miaka 83.1 na watafiti
walieleza, nchi hiyo ina viwango vya
chini vya vifo vya wanawake wakati wa
kujifungua, kuliko nchi nyingine yoyote ile
duniani ikijikita katika kuzuia badala ya
kutibu magonjwa.

Pia, Uswisi, wanaume huishi miaka
mingi kuliko nchi nyingine yoyote duniani,
ikiwa na wastani wa miaka 81 ya kuishi.

Uswisi ni moja ya nchi tajiri zaidi duni-
ani na barani Ulaya, hutoa hakikisho kwa
wakazi wake la huduma za hali ya juu za
afya, kiwango cha juu cha usalama wa mtu
binafsi na maisha bora.

Baadhi ya utafiti hata ulionyesha maisha
marefu ya Wanauswisi yanaweza kuhu-
sishwa na ulaji jibini na bidhaa za maziwa,
uchapakazi na kila upande ukizingatia
haki ya watu ya kupata kufanya kazi na
kucheza.

Katika Korea Kusini, ambayo ni nchi ya
kwanza duniani kufikia wastani wa umri
wa miaka 90 wa matarajio ya kuishi ya
watu wake, kwa mujibu wa utafiti wa hivi
karibuni. Sababu ni zinatajwa uchumi
imara na unaokua, upatikanaji wa huduma
Za afya kwa raia wake wengi na viwango
vya chini vya shinikizo la damu, ikilingan-
ishwa na nchi nyingine duniani

Pia, mlo wa Wakorea huwa umejaa
vyakula vilivyochachishwa ambavyo vi-
naaminiwa kushusha viwango vya mafuta
mwilini na kuongeza kinga ya mwili na
kuzuia saratani mbalimbali.

“Kwa ujumla, chakula cha Wakorea kina
wanga mwingi utokanao na mimea na che-
nye virutubisho vya hali ya juu,” alisema
Camilla Hoheb, mwasisi na mwenyekiti wa
taasisi ya utalii wa maisha bora duniani.

Heshima kwa wazee, kipaumbele kwa
umma badala ya mtu binafsi na mahu-
siano, imara ya kijamii huwawezesha
Wakorea kuimarisha viwango vya juu vya
maisha bora.

BBC
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GINIKI, NATHALIA WALAMBA
MAMILIONI NMB MARATHON

Na Mwandishi Wetu

AZIRI Mkuu, Kassim Majali-

wa, Jumamosi aliongoza zaidi

ya wakimbiaji 3,000 kushiriki

mbio za Hisani za NMB Mara-
thon 2021, ambazo Emmanuel Giniki na
Nathalia Sule wa Arusha walitawazwa
vinara wa kilomita 21 kwa wanaume na
wanawake.

NMB Marathon 2021, zilizoanzia na
kuishia viwanja vya Leaders Club chini
ya kaulimbiu ya ‘Mwendo wa Upendo,’
ziliandaliwa na Benki ya NMB kwa kush-
irikiana na Hospitali ya CCBRT, zikilenga
kukusanya fedha za kugharamia mat-
ibabu ya kinamama wenye maradhi ya
fistula nchini.

Waziri Mkuu Majaliwa alishiriki mbio
za kilomita tano, akiwaongoza viongozi
kadhaa, wakiwamo Kamishna wa Idara ya
Uhamiaji, Anna Makakala, Waziri wa Afya,
Jinsia, Wazee na Watoto, Dorothy Gwa-
jima, Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam,
Amoss Makalla na Maofisa Watendaji
Wakuu wa NMB na CCBRT, Ruth Zaipuna
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na Brenda Msangi.

Katika mbio hizo, Emmanuel Giniki wa
Arusha aliibuka kinara kwa wanaume kil-
omita 21, akifuatiwa na Fabiano Sule wa
Polisi Tanzania na Faraja Damas wa Jeshi
la Wananchi, huku Nathalia Sule akifuati-
wa na Secilia Ginoka wa Jeshi la Wananchi
wa Tanzania (JWTZ) na Tunu Andrea wa
Singida.

Kwa kuibuka vinara wa kilomita 21,
Giniki alitwaa zawadi ya Sh. milioni 14,
huku Fabiano akijinyakulia Sh. milioni
11 na Faraja akiambulia kiasi cha Sh.
700,000, zawadi sawa na walizotwaa
washindi wa upande wa wanawake, Nath-
alia (wa kwanza), Secilia (wa pili) na Tunu
(wa tatu).

Katika kinyang’anyiro cha Kilomita 10
Wanaume, Inyasi Sule kutoka Klabu ya
Talent ya Arusha, aliibuka mshindi wa
kwanza akifuatiwa na Mudrakat Ngachi
JWTZ na Nelson Mbuya wa Jeshi la Ku-
jenga Uchumi Zanzibar (JKU), ambako
Inyasi alijishindia Sh. 700,000, Mudrakat
Sh. 500,000, na Mbuya akijipoza na Sh.
300,000.
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Kwa upande wa wanawake Kilomita
10, Monalisa Leonard wa Jeshi la Kujenga
Taifa (JKT) alitawazwa mshindi akifuati-
wa na Aisha Lubina wa Arusha, huku Ro-
salia Fabian wa JKU Zanzibar akimaliza
nafasi ya tatu. Washindi hao wa upande
wa wanawake, walijinyakukia zawadi
sawa na walizoshinda wanaume, yaani
pesa taslimu Sh. 700,000, Sh. 500,000 na
Sh. 300,000.

John Slima aliibuka kinara wa mbio za
kilomita tano wanaume akifuatiwa na
Mkama Richard na Regan Allen, huku
Hamida Nassoro akiongoza mbio hizo
upande wa wanawake akifuatiwa na
Suzana Thomas na Happiness Julius.
Washindi hao wa kike na wa kiume, wali-
jishindia Sh. 250,000, Sh. 150,000 na Sh.
100,000 kila mmoja.

Mtoto Mgima Saidi wa Dar es Salaam,
aliibuka mshindi wa kilomita tano (wavu-
lana), akifuatiwa na Ryan Nkusi na Abdal-
lah Athumani (wote wa Dar), huku Lauren
Dickson akiongoza mbio hizo upande wa
wasichana, akifuatiwa kwa ukaribu na Va-
nessa Kabula na Rayyan Issa.

Wafanyakazi wa Benki ya Exim Tanzania, wakijipongeza na medali zao baada ya kushiriki mbio za Hisani za NMB
Marathon zilizokuwa na kauli mbiu ‘Mwendo wa Upendo,’ zikilenga kukusanya kiasi cha Sh. bilioni moja ili kufanikisha
mpango wa matibabu ya fistula kwa kinamama wasio na uwezo nchini. Mbali na kushiriki mbio hizo zilizofanyika

kiasi cha Sh. milioni 10 kwa waandaaji wa mbio hizo ili kuunga mkono jitihada hizo. MPIGAPICHA WETU

Kapuya alia na umaliziaji Simba

Na Adam Fungamwango

WAZIRI wa zamani wa wizara mbal-
imbali nchini ikiwamo iliyokuwa ya
Habari, Utamaduni na Michezo (kwa
sasa Sanaa, Utamaduni na Michezo),
Juma Kapuya, amesema tatizo la Simba
kwenye mechi ya Jumamosi dhidi ya
Yanga lilikuwa ni umaliziaji.

Kapuya ambaye ni mwanachama wa
klabu ya Simba, alisema timu yao hai-
kucheza vibaya, lakini tatizo lilikuwa
kwenye ushambuliaji, namna ya kuu-
weka mpira ndani ya wavu.

“Ukiangalia mpira tulikuwa tumewa-
zidi kabisa, tatizo letu kubwa lilikuwa

ni kufunga,” alisema mbunge huyo wa
zamani wa Urambo, baada ya mechi ya
Ngao ya Jamii kumalizika na Simba ku-
lala kwa bao 1-0 dhidi ya Yanga.

Hata hivyo, pamoja na kupoteza
mechi hiyo, Kapuya alisema ana imani
na Simba kuutetea tena ubingwa wake
msimu huu, na hata kufanya vema kwe-
nye mechi za kimataifa.

“Kwenye ligi hatutofanya makosa
tena kama haya, nadhani baada ya
mechi hii viongozi watakaa kama
kamati ya uongozi wajadili matokeo
haya. Kwa hiyo nataka nikuhakikishie
kuwa tutakaa sawa, tena kwa sababu
tumefungwa tutakuwa makini zaidi,”

alisema.

Kapuya aliwataka wanachama na
mashabiki wa Simba kuwapa muda
wachezaji wapya ili wazoee mfumo na
uchezaji wa klabu hiyo kama ilivyoku-
wa kwa Clatous Chama na Luis Miquis-
sone.

“Wale walikuwa tayari wameshau-
zoea mfumo wa Simba, hawa bado kwa
hiyo wakikaa na kuzoeana watakuwa
wazuri,” alisema.

Kapuya ni mmoja wa viongozi ambao
hata walipokuwa wanashika nyadhifa
mbalimbali serikalini kwenye wizara
mbalimbali, hakuwa anaficha mapenzi
yake kwa klabu hiyo kongwe nchini.

U-20 wanawake
yapiga mtu 3-0

Na Adam Fungamwango

TIMU ya Taifa ya Soka Wa-
nawake chini ya miaka 20,
imeichapa Eritrea kwa mabao
3-0 kwenye Uwanja wa Asmara
nchini humo katika mechi, ya
kuwania kufuzu Kombe la Dunia
kwa umri huo, ambayo fainali
zake zinatafanyika mwakani
nchini Costa Rica.

Akizungumza kutoka nchini
humo jana, Kocha Mkuu Ba-
kari Shime, alisema kwa sasa
anaangalia mechi ya marudiano
itakayochezwa Oktoba 9, mwaka
huu nchini Tanzania.

Kwa mujibu wa mtandao rasmi
wa Shirikisho la Soka nchini
(TFF), ni kwamba wachezaji wal-
ioanza kwa upande wa Tanzania
ni Asha Mrisho, Christer Bahela,
Fumukazi Nguruwe, Violeth
Mwakamba, Enekia Kasonga,
Joyce Lema, Emiliana Mdimu,
Veronica Mapunda, Irene Kisisa,
Aisha Masaka na Clara Luvanda.

Afrika itatoa timu mbili kwen-
da kwenye fainali hizo, nafasi
ambazo ndizo zinashindaniwa
kwenye michuano hiyo ya
mtoano.

Ratiba inaonyesha mshindi kati
ya timu ya Wanawake ya Tan-
zania U-20, atacheza na mshindi
kati ya timu Burundi na Na-
mibia, ambapo kwenye mechi ya
kwanza, Burundi ikiwa nyumbani
ilishinda mabao 3-0.

ZFF kutoa darasa
usajili wa mtandao

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

SHIRIKISHO la Soka Zanzibar
(ZFF), limejipanga kutoa elimu
kwa klabu zote za Zanzibar
kuhusu matumizi ya mfumo
wa usajili kwa msimu huu wa
2021/22.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Katibu Mkuu wa ZFF,
Hussein Ahmada Vuai, alisema
kuelekea msimu mpya klabu
zote zinatakiwa kutumia mfumo
wa mtandao kwenye usajili na
uhamisho.

Alisema katika msimu uli-
opita matumizi ya mfumo huo
ambao ndio kwanza ulianzishwa
ni klabu madaraja machache
valifanikiwa kuutumia ambayo ni
klabu za Ligi Kuu, Ligi Daraja la
Kwanza Kanda ya Unguja pamoja
na Klabu za Ligi Daraja la Mkoa
wa Mjini Magharibi pekee.

Alisema msimu huu klabu
za ligi zote za Zanzibar tayari
vimeingizwa katika mfumo huo
na usajili na kinachoendelea kwa
sasa ni mchakato wa kutoa elimu
ya namna ya kufanya usajili na
uhamisho wa wachezaji kwa njia
va mfumo huo katika kipindi hiki
cha dirisha la usajili.
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JUVE KUMUUZA RAMSEY

JUVENTUS inajiandaa kumuuza kiungo wa Wales,
Aaron Ramsey mwenye umri wa miaka 30 katika di-
risha la usajili la Januari - huku West Ham, Everton na
Newcastle zikihusishwa naye. (Sun)

INTER YAMTAKA LENO

INTER Milan inawania kumsajili golikipa wa Arsenal
na Ujerumani, Bernd Leno mwenye umri wa miaka 29,
katika orodha yao. (Fichajes)

KULUSEVSKI AWANIWA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur, inafikiria kumsajili
kiungo wa Juventus na Sweden, Dejan Kulusevski mwe-
nye umri wa miaka 21. (Mirror)

CHELSEA KUMUUZA KANTE

CHELSEA ipo tayari kumuuza kiungo wake, N'Golo
Kante mwenye umri wa miaka 30 kipindi cha majira ya
joto kijacho. (Fichajes)

SAYUNCU ATAKIWA MADRID

MLINZI wa Leicester City na Uturuki, Caglar So-
yuncu mwenye umri wa miaka 25, anawaniwa na Real
Madrid. (DefensaCentral)

DAMSGAARD KWA SPURS, JUVE

KLABU ya Tottenham Hotspur inawania kumsajili
winga wa Sampdoria na Denmark, Mikkel Damsgaard
mwenye umri wa miaka 21, huku pia akiwaniwa na
Juventus. (Tuttosport)

EN-NESYRI KUIGHARIMU ARSENAL

ARSENAL watatakiwa kulipa pauni milioni 38.5 kama
wanataka kumsajili straika wa Sevilla, Youssef En-
Nesyri mwenye umri wa miaka 24. (Mundo Depor-
tivo)

CHIESA AWANIWA DARAJANI

CHELSEA inajiandaa kutoa ofa kwa winga wa Italia,
Federico Chiesa. Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 23, kwa sasa anacheza kwa mkopo kule Juventus
akitokea Fiorentina. (Calciomercato)

MUKIELE KUTUA MAN UNITED

MANCHESTER United inaangalia uwezekano wa
kumsajili mlinzi wa RB Leipzig na Ufaransa, Nordi
Mukiele mwenye umri wa miaka 23. (Fihajes)

WERNER NUSURU ATUE MAN

MSHAMBULIAJI wa Chelsea na Ujerumani, Timo
Werner mwenye umri wa miaka 25, alitaka kujiunga
na Manchester United kabla ya kutua kule Stamford
Bridge. (Bild)

WEST HAM YAMTAKA BAYO

WEST Ham inataka kumsajili straika wa Clermont
na Guinea, Mohamed Bayo mwenye umri wa miaka 23.
(Sun)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

]
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RADHI KUKOSA PENALTI

® @ ® Hakuna mtu aliyechanganyikiwa na kujisikia viba-
ya kama mimi kwa kukosa na matokeo yake kufungwa...

MANCHESTER, England

YOTA wa Manchester

United, Bruno Fernandes

ameomba radhi baada ya

kukosa penalti dakika za
majeruhi wakati timu yake ikikum-
bana na kipigo kutoka kwa Aston
Villa kwenye mchezo wa Ligi Kuu
England.

United walishtukizwa kwa kipigo
cha bao 1-0 kutoka kwa Villa hao
kwenye dimba la Old Trafford Ju-
mamosi, na Fernandes akaipaisha
penalti yake.

Nyota wa Villa, Kortney Hause
ndiye aliibuka shujaa kwenye mch-
ezo huo huku akifunga dakika ya 88
na dakika tano baadaye kusababi-

sha penalti.

Hata hivyo, Fernandes alichukua
jukumu la kupiga penalti hiyo
mbele ya nyota mwanzake, Cris-
tiano Ronaldo na kuipaisha juu ya
goli na United ikafungwa mchezo
wake wa kwanza wa Ligi Kuu na
ikafikisha jumla ya mechi nne il-
izopoteza kwenye mashindano yote
msimu huu.

Fernandes alikosa penalti hiyo
kwa mara ya kwanza kati ya 23
alizopiga hapo United kwenye
mashindano yote na mara ya kwan-
za tangu Oktoba 2020 dhidi ya New-
castle United kwenye Ligi Kuu.

“Hakuna mtu aliyechanganyikiwa
na kujisikia vibaya kama mimi kwa
kukosa penalti na matokeo yake tu-

mefungwa,” alisema Fernandes aki-
andika kupitia mitandao ya kijamii.

“Mara zote napenda kutimiza
majukumu  yangu na kukumba-
tia presha niliyonayo kama kwenye
nyakati kama hizi.

“Leo (juzi), nilishindwa. Lakini
naangalia hatua mbele zaidi kwa
ajili ya changamoto mpya kwa ari il-
eile ya kutekeleza majukumu yangu.

“Katika matukio mengi, mpira
unakuwa tofauti na kupoteza sio
jambo zuri sana kwetu.

“Kuna kuwa na shutuma nyingi na
hii ni sehemu ya mpira wa miguu.
Nimejifunza mengi katika kuhakiki-
sha kwamba nakubaliana na hali
halisi.”
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EP Guardiola anajisikia fahari
kuweka rekodi ya kuwa kocha
aliyeshinda mechi nyingi zaidi
na Manchester City wakati
wakiibuka na ushindi wa bao 1-0 dhidi
ya Chelsea kwenye mchezo wa Ligi Kuu
England, Jumamosi.

Kocha huyo kutoka Catalunya ali-
fikisha mechi ya 221 alizoshinda tangu
alipowasili hapo City mwaka 2013, aki-
ipiku rekodi iliyowekwa na kocha, Les
McDowall.

City ilipata ushindi huo kwenye dim-
ba la Stamford Bridge, bao pekee liki-
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fungwa na Gabriel Jesus, na kufikisha
pointi sawa na Chelsea.

Guardiola alifungwa mechi tatu na
Chelsea, zote chini ya kocha Thomas
Tuchel, ikiwamo fainali ya Ligi ya

Mei mwaka huu.

“Vijana walikuwa bora leo (juzi),”
alisema Guardiola akiiambia BT Sport.

“Katika uwanja huu, dhidi ya mpizani
wetu, kufanya kile tulichokifanya kinan-
ifanya mimi nijisikie fahari.

“Tulikuja hapa kucheza mchezo
wetu. Wakati mwingine huwezi kufanya
hivyo. Tulicheza kwenye kiwango bora
na tungeweza kuwa bora zaidi.”

o] Conte azikataa Arsenal, Barca

SportPes

LONDON, England [— sasa.
Ripoti zimeeleza
kuwa Conte alikuwa

KOCHA Antonio Conte hana mpan-

3 MEUA

SPORTPESA.CO.TZ

go wa kujiunga na Barcelona ama Ar- amewekwa  kwenye

PIGA*1 50*8 7#

carozes HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:
0764115588,0677115588
0685115588

senal kwa muda huu kwa kuwa ana-
taka kuanza na timu tangu mwanzo
wa msimu, kwa mujibu wa Sky Sport
Italia.

Conte mwenye umri wa miaka 52,
kwa sasa hana kazi kutokana na ku-
vunja mkataba na Inter Milan baada ya
kuwaongoza kutwaa ubingwa wao wa
kwanza wa Serie A baada ya kuukosa
miaka 10.

rada za Barcelona na
Arsenal ila amekacha
madili hayo na badala
yake anataka kuanza
na timu tangu mwanzo.

Arsenal ambayo
inanolewa na kocha,
Mikel Arteta hayupo
kwenye kiwango bora

i

: : msimu huu, huku Bar- 1
Kama sehemu ya makubaliano ya kujiunga na timu nyingine ya Seria A  celona nao wakipambana kurudi kwe-
kuvunja mkataba, Conte amezuiwa mpaka msimu mpya unaofuata na si  nye kiwango chao.

y @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa
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BARCELONA, Hispania

PAKUA SASA

-

OBERTO Martinez amesema hana la kuse-

3

4 ma baada ya kuhusishwa kwake na kazi ya = - ”

i kuinoa Barcelona. _—— —
| Bosi wa sasa wa Barca, Ronald Koeman M E c H I Z A U S H I N D I

~ anaendelea kwa chini ya shinikizo kubwa wakati

; tin hiyo ikionekana kuwa na kiwango kibovu “1” NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE
| Barcelona walichapwa mabao 3-0 na Bayern w—
\|  Munich wakiwa nyumbani kwenye Ligi ya Mabing- JUMATATU - 27 - SEPTEMBA 2021

i‘ wa Ulaya na pia walikuwa na kipengele kwenye _—
‘ LaLiga, wakitoa sare ya bao 1-1 na Granada. TAREHE  GAMEID MICHEZO "v"“:“"' s‘;?E "“Ez"'"'
] Matokeo hayo mawili yamezidisha shinikizo
+ kwa Koeman, ingawa haionekani kuwa Mholanzi o T

. huyo atafutwa kazi katika siku za hivi karibuni. Astana vs Tarsz__

/  Martinez mara nyingi amekuwa akihusishwa na [pswich U23 ve Bristol City U23

). l h l f . k h 1 l d b l Coventry U23 vs Sheffield Wednesday U23

.~ kuchukua nafasi ya ukocha pale kwenye dimba la — -

:.j Camp NOU. Cardiff City U23 vs Millwall U23

a! Birmingham U23 vs Southampton U23

Alipoulizwa juu ya matarajio ya kuchukua ki-
barua hicho, bosi huyu wa zamani wa Everton na
Swansea hakuwa na la kusema.

“Kama unavyofikiria, hakuna chochote kwa
kweli, hakuna chochote ambacho ninaweza ku-
zungumzia,” alisema Martinez akinukuliwa na
Marca.

“Ni wazi, kuwa ni kawaida kuwa na uvumi kila
wakati, hili lipo kila wakati. Hii ni kawaida katika
soka.

“Unapopoteza michezo mitatu, uvumi unasema
kwamba utapoteza kazi yako. Lakini sina maoni ya
kusema juu yangu kwa wakati huu.”

Fiorentina Youth vs Sassuolo Youth

Sampdoria Youth vs Bologna Youth

Ural Yekaterinburg vs Arsenal Tula

Lokomotiv Tashkent vs Mash AL Mubarek

Nasaf Qarshi vs Bunyodkor

PAS Giannina vs OFI Crete

Pirin Blagoevgrad vs Cherno More

Napoli Youth vs Pescara Youth

Gaz Metan Medias vs Sepsi Osk

Proleter vs FK Napredak

GKS Piast Gliwice vs Cracovia

Hrvatski Dragovoljac vs Istra

Mat M e Iim WNYIA TR TSN e Wy

Ararat Yerevan vs Pyunik Yerevan

Nizhny Novgorod vs CSKA Moscow

Atromitos vs Aris Salonica

Chernomorets Odessa vs FC Ingulets

Chateauroux vs Sedan

Apollon Smyrnis vs lonikos Nikea FC

Lokomotive Sofia vs Slavia Sofia

% oy BT 0
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Wolverhampton U23 vs Sunderland U23

Trabzonspor vs Alanyaspor

IFK Goteborg vs Kalmar

Kasimpasa vs Konyaspor

®
M I m I Degerfors vs AIK Football
a r I a a a a Apoel Nicosia vs Paeek

Halmstads BK vs Sirius FK

H I d Denizlispor vs Samsunspor
W a a a a n Aarhus vs Sonderjyske
Burnley U23 vs Reading U23
Tottenham U23 vs Derby County U23

DORTMUND, Ujerumani huyO baada ya kukosa namba ka- Universitatea Craiova vs Dinamo Bucuresti
tika kikosi cha kwanza cha Ole Pacos Ferreira vs Belenenses
KLABU ya Borussia Dortmund  Gunnar Solskjaer hasa baada ya Jong Ajax vs Maastricht
inafikiria kumsajili mshambuliaji ~ kurejea kwa mshambuliaji wao Norwich U23 vs West Bromwich U23
wa Manchester United, Anthony wa zamani Cristiano Ronaldo. Cukaricki St vs Radnik Surduluca
Martial endapo watamuuza strai- Martial amebakiza miaka mi- Stoke City U23 vs Aston Villa U23
ka wao, Erling Haaland katikama-  tatu katika mkataba wake wa sasa Toulouse vs Caen
jira yajayo ya kiangazi. ambao unatarajiwa kukamilika Dundalk FC vs Bohemians FC
Mkataba wa Haaland wa sasa  Juni mwaka 2024. Venezia vs Torino
unakipengele ambacho kitamfan- Dortmund wanaweza ku- Catanzaro vs Catania
ya kuuzwa kwa bei ya euro mil- washawishi United kumuuza Fuenlabrada vs FC Cartagena
ioni 75 kuanzia majira ya kiangazi mchezaji huyo endapo watatoa Celta Vigo vs Granada
mwaka 2022. dau zuri kwa ajili ya kumsajili Crystal Palace vs Brighton
Martial anaangaliwa kama mchezaji huyo. Boavista vs GD Estoril

mbadala mzuri wa mshambuliaji CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Fernandes aomba radhi kukosa penaltiZs=

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa (kushoto), Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi wa Benki ya NMB, Dk. Edwin Mhede, Ofisa
Mtendaji Mkuu wa Benki ya NMB, Ruth Zaipuna na Ofisa Mkuu wa Wateja Binafsi na Biashara, Filbert Mponzi, wakifanya
mazoezi baada ya kukimbia mbio za kilomita tano za NMB Marathon zilizofanyika mwishoni mwa wiki katika viwanja vya

MTIFUANO SIMBA, YANGA

SASA WAHAMIA LIGI KUU

® ® ® Azam FC, Coastal Union, Mtibwa kuanza mbio za
ubingwa leo, huku watani hao wenyewe wakishuka...

Na Saada Akida

AADA ya Yanga kuionyesha

ubabe Simba katika mechi ya

kukaribisha msimu mpya wa

Ligi Kuu Bara msimu wa 2021/22,
kwa kuitandika bao 1-0 kwenye mechi ya
Ngao ya Jamii, mbio za kuwani ubingwa
wa ligi hiyo msimu huu sasa zitaanza
rasmi leo kwa kupigwa mechi tatu katika
viwanja tofauti nchini.

Juzi, Jumamosi miamba hiyo ilikutana
katika Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar
es Salaam, na Yanga kufanikiwa kubeba
Ngao ya Jamii, shukrani zikimwendea
Fiston Mayele aliyeizamisha Simba kwa
bao hilo pekee katika dakika ya 13.

Ligi hiyo sasa itaanza leo kwa Mtibwa
Sugar kuikaribisha Mbeya Kwanza FC
katika mchezo utakaopigwa Uwanja wa
Jamhuri mjini Morogoro, wakati Namun-
go FC ikiwa mwenyeji wa Geita Gold FC
katika Dimba la Tlulu mkoani Lindi na
Azam FC ikikabiliana na Coastal Union
ugenini katika Uwanja wa Mkwakwani

Mabingwa watetezi, Simba wataanza
kampeni yake ya kuwania kutwaa taji
hilo kwa mara ya tano mfululizo wakiwa
ugenini kesho dhidi ya Biashara United

kwenye Uwanja wa Karume mjini Musoma.

Mchezo mwingine utakaopigwa kesho
utakuwa kati ya Dodoma Jiji ambayo itai-
karibisha Ruvu Shooting kwenye Uwanja
wa Jamhuri jijini Dodoma wakati Mbeya
City ikiwa mwenyeji wa Tanzania Prisons

Wababe wa Simba kwenye Ngao ya Jamii,
Yanga, wenyewe watashuka Dimba la Kai-
taba mjini Bukoba keshokutwa, Jumatano
kuwavaa wenyeji wao, Kagera Sugar, hiyo
ikiwa ni moja kati ya mechi mbili zitaka-
zokamilisha michezo ya kwanza ya raundi
hiyo ya kwanza kwa kila timu. Mechi ny-
ingine itayopigwa keshokutwa ni Polisi
Tanzania FC ikiikaribisha KMC FC katika
Uwanja wa Ushirika mjini Moshi

Kuelekea mechi za leo, Coastal Union
imejigamba kuendeleza ubabe mbele ya
Azam FC katika Uwanja wa Mkwakwani,
lakini ‘Wanalambalamba’ hao nao hawaku-
wa kimya kujibu mapigo.

Kocha Mkuu wa Coastal Union, Melis
Medo, akizungumzia mechi hiyo jana, al-
iliambia Nipashe kuwa amejiandaa vizuri
kwa ajili ya kutafuta pointi tatu muhimu
katika mchezo huo.

Alisema anawaheshimu Azam FC ni timu
nzuri na wao pia wako vizuri na tayari kwa
ajili ya kutafuta matokeo mazuri kwa mch-

ezo huo kupata pointi muhimu.

“Tuko tayari kukabiliana na Azam FC,
kila kitu kinaenda vizuri na wachezaji wan-
gu wako fiti kupambana na kuendelea ku-
tumia vema uwanja wetu wa nyumbani,”
alisema Medo.

Kwa upande wa Kocha Msaidizi wa
Azam FC, Vivier Bahati, alisema wamefan-
ya maandalizi mazuri kwa ajili ya kwenda
kupata matokeo ugenini dhidi ya Coastal
Union.

Alisema baada ya kumaliza mechi ya
kimataifa ya Kombe la Shirikisho Afrika,
wachezaji walipewa mapumziko mafupi
na wamerejea kwa ajili ya kuendelea na
mapambano ya msimu mpya wa ligi hiyo.

“Ligi itakuwa ngumu, timu nyingi zime-
jlandaa kuanzia usajili hata maboresho
ya benchi la ufundi, tuko vizuri kwenye
maandalizi yetu msimu huu kutafuta ma-
tokeo mazuri kwa kila mechi iwe ugenini
ama nyumbani,” alisema kocha huyo.

Kwa misimu mitatu, Azam FC hawa-
jawahi kupata ushindi katika Uwanja wa
Mkwakwani, baada ya msimu wa 2018/19,
Februari 19 kuambulia sare ya bao bao
11, kisha Desemba 29 msimu wa 2019/20
kuchapwa bao 1-0 na msimu uliopita Feb-
ruari 11, mwaka huu kulambwa mabao 2-1.
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Nabi, Gomes
wafunguka

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Yanga,
Nasreddine Nabi, ame-
wapongeza wachezaji wake
kwa kuibuka na ushindi dhidi
yva Simba kwenye Ngao ya
Jamii juzi, huku akisema sasa
amepanga kufanya mambo
mawili kwa pamoja ndani ya
kikosi cha timu hiyo kuelekea
msimu mpya wa Ligi Kuu Tan-
Zania, unaoanza leo kabla ya
kikosi chake kushuka dimbani
keshokutwa, Jumatano.

Nabi ameyasema hayo baada
va kikosi chake kuibuka na
ushindi wa bao 1-0 dhidi ya
Simba na kutwaa taji la Ngao
ya Jamii juzi katika Uwanja wa
Benjamin Mkapa, Dar es Sa-
laam.

Kocha huyo mbali na ku-
wapongeza wapinzani wao
kwa kucheza vizuri, lakini
aliwasifu wachezaji wake kwa
kufuata maelekezo aliyowapa
va kutafuta bao la mapema na
kulilinda.

Alisema sasa wanapambana
kuhakikisha wanashinda mechi
zao zote za ligi hiyo pamoja na
kuhakikisha anaendelea kupata
muunganiko wa wachezaji wake
kwa asilimia 100.

“Bado nahitaji muda wa
kutengeneza muunganiko kwa
wachezaji wangu, huku tuki-
pambana kutafuta matokeo
katika mechi za ligi pia nitazi-
tumia kwa ajili ya kuimarisha
kikosi changu,” alisema.

Naye muuaji wa Simba, Fiston
Mayele, alisema: “Simba wako
vizuri, matokeo haya hayatu-
fanyi kujiona bora, tunaendelea
na maandalizi kwa ajili ya ligi,
katika mchezo wetu wa Juma-
tano dhidi ya Kagera Sugar.”

Wakati wakisema hayo,
Kocha Mkuu wa Simba, Didier
Gomes alisema mechi ilikuwa
va ushindani mkubwa na
wachezaji wake walipambana
kutafuta matokeo, lakini bahati
haikuwa yao.

“Wachezaji wamepambana
sana kutafuta matokeo, hai-
kuwa bahati yetu, kuhusu
nafasi ya Clatous Chama na Luis
Miquissoine, tayari zimepatiwa
watu ambao wanahitaji muda
wa kuzoeana na kutengeneza
kombinesheni,” alisema Gomes.
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