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isikupite
BEKI wa Kati wa Inter Club d’Escaldes, Ildefons Lima ambaye aliichezea timu ya Taifa ya Andorra kwa mara ya kwanza mwaka 1997. Ameendelea kuichezea kwa miaka 23 akiichezea mara 128, na licha ya umri wake wa miaka 40 alionao kwa sasa, bado yupo fiti kuitu-mikia na ndiye anayeshi-kilia rekodi ya dunia kwa kuitumikia timu ya taifa kwa muda mrefu zaidi kwa upande wa soka la wanaume.

NIPASHE jumAtAtu mEI 25, 2020

11 na jezi ya Hispania 
nje ya 

Barca, 
Madrid

MADRID, Hispania

REAL Madrid na Barcelona zimetawala soka la Hispania tangu kuanzishwa kwa ligi yake. Kiukweli, msimu wa kwanza wa LaLiga mwaka 1929 ul-ishuhudiwa timu zote mbili zikiwa juu.Kumekuwa na klabu nyingine ambazo zime-kuwa zikifanya vizuri, lakini pambano la timu hizi mbili limekuwa maarufu zaidi na kupewa jina la Clásico.
Lakini pamoja na yote, kumekuwa na wachezaji wa daraja la juu wenye vipaji vya ukweli wa nchini Hispania ambao hawajawahi kuzichezea klabu hizo mbili.Kizazi cha dhahabu cha wachezaji wa Hispa-nia kati ya mwaka 2008 na 2012, kuna wachezaj wake hawajawahi kuzitumikia timu hizo mbili.

DaviD De Gea
Baada ya kukaa karibia miaka nane pale Atlético Madrid, klabu aliyojiunga nayo akiwa na umri wa miaka 13, lilikuwa jambo lisilotaraji-wa wala kufikiriwa kama David de Gea asinge-jiunga na moja kati ya klabu hizo mbili, na Real wamekuwa wakijaribu kumsajili kwa miaka ya hivi karibuni.

César azpiliCuetaAzpilicueta ni mmoja kati ya wachezajji wanne tu aliyecheza katika kila dakika kwenye Ligi Kuu ya England. Azpilicueta tangu kutua kwake pale Chelsea amekuwa na kiwango kisi-choshuka na amekosa mechi nne tu za Ligi Kuu kwa kipindi cha misimu mitano iliyopita.

Mlinzi - JuanMa lópezMzaliwa huyu wa Madrid, Super López am-etumia muda wake wote akiwa pale Atlético, akishinda taji lake la kwanza la ligi mwaka 1996 pamoja na Kombe la Mfalme [Copa del Rey]. 
anDoni GoikoetxeaAndoni Goikoetxea au, ‘muuaji wa Bilbao’, kwa kipindi chake chote yeye alitamba kwenye klabu ya Athletic Bilbao na anakumbukwa sana kwa faulo aliyowahi kumchezaji Diego Marado-na wakati akicheza pale Barcelona. Alishinda taji la LaLiga miaka ya 1980.

Joan CapDevilaHuyu ni mshindi wa Kombe la Dunia mwaka 2010, licha ya klabu hizo mbili kumuwania kwa udi na uvumba, Joan Capdevila hakuwahi kuo-nyesha dalili yoyote ya kuvutiwa na timu hizo.
Joaquin
Katika umri wa miaka 38 na siku 140, Joaquin alikuwa mchezaji mwenye umri mkubwa zaidi kufunga hat-trick kwenye Ligi Kuu ya Hispania, LaLiga. Na bado anaendelea kutamba katika klabu yake ya Real Betis. Akiwa na rekodi ya kuwa mchezaji wa tatu kucheza mechi ny-ingi zaidi kwenye historia ya LaLiga akifikisha mechi 550.

santi Cazorla
Arsène Wenger alimsifia sana kabla ya kum-sajili Cazorla, aliwahi kunukuliwa akisema: “Ni raha kumuangalia akicheza. Inavutia namna 

anavyofanya mambo dimbani. Natumaini kila mchezaji kijana nchini England anamtazama yeye.”

rubén baraJa
Rubén Baraja alishinda mataji mawili ya La-Liga na Kombe la Mfalme [Copa del Rey] na la Uefa kwa kipindi cha miaka 10 pale Valencia. Licha ya kuwa na uwezo mkubwa dimbani, lakini hakuwahi kuvaa jezi za klabu hizo mbili.

DaviD silva
Pamoja na Vincent Kompany na Sergio Agüero, David Silva ni mmoja wa wachezaji watatu kuwa sehemu ya kikosi cha Manchester City mara zote nne ilizotwaa taji la Ligi Kuu ya England.

Juan Carlos valerónJuan Carlos Valerón alicheza mechi zaidi ya 400 za LaLiga akiwa amepata kadi moja tu nyekundu. Kwa kipindi cha zaidi ya muongo mmoja imani yake ilikuwa kwa Deportivo La Coruña.

FernanDo torresTorres kwa kipindi cha misimu mitatu na Liverpool alifunga zaidi ya mabao 56 na aliku-wa kwenye kiwango cha kuvutia sana.Lakini uhamisho wake wa kwenda Chel-sea haukuwa na mafanikio makubwa, kwani kiwango chake kilishuka. Alikuwa kwenye kikosi cha Hispania kilichokuwa na mafanikio makubwa zaidi kati ya mwaka 2008 na 2012.

Wanasoka Wa5 Wa tHaMani zaidi 2010 dHidi ya Wa 2020 uk. 12&13

de-gea

Walichoteta JPM, 
Maalim Seif Ikulu
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N
chi nyingi duniani 
zimeathirika na 
ugonjwa wa corona 

ambao umesababisha vifo, na 
familia kubaki yatima. Huwezi 
jua lini na wapi utaupata 
ugonjwa huo. Tahadhari 
zinapaswa kuchukuliwa 
katika kipindi chote ili 
kujikinga na janga hili. WHO 
n	 Epuka mikusanyiko ya 

watu
n	 Nawa mikono kwa sabuni 

na maji yanayotiririka
n	 Epuka kusalimiana kwa 

kushikana mikono na 
kukumbatiana

n	 Ukipiga chafya au 
kukohoa, ziba mdomo 

BAA LA CORONA 

Wabunge 
waijia juu

bandari
mapato

Baadhi ya waumini wa dini ya Kiislamu wakishiriki swala ya Eid El Fitri, katika msikiti wa Nughe, jijini Dodoma jana. Picha zaidi 
uk.18.  PICHA: IBRAHIM JOSEPH . 

 Mazungumzo yagusia kutangazwa mshindi halali 
Uchaguzi Mkuu Zanzibar... Endelea UK. 2 
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Walichoteta JPM, Maalim Seif Ikulu
 Na Enock Charles 

CHAMA cha ACT-Wazalendo kimean-
ika walichoteta Rais John Magufuli na 
Mwenyekiti wa chama hicho, Maalim 
Seif Sharrif Hamad. 

Machi 3 mwaka huu, Maalim Seif 
alizuru Ikulu jijini Dar es Salaam na ku-
fanya mazungumzo na Rais Magufuli. 
Hata hivyo, haikuelezwa walichoteta 
wawili hao.

Nipashe iliyopata nafasi ya kuzun-
gumza kwa faragha na Katibu Mkuu 
wa ACT-Wazalendo, Ado Shaibu, jijini 
Dar es Salaam wiki iliyopita, mbali na 
mambo mengine ilitaka kufahamu 
walichozungumza Maalim Seif na Rais 
Magufuli Ikulu.

Gazeti hili pia lilitaka kufahamu 
kama ziara hiyo ya Maalim Seif Ikulu 
ilikuwa na ridhaa ya ACT-Wazalendo 
na kama aliwasilisha mrejesho kwa 
chama kuhusu kile alichoteta na mkuu 
wa nchi.

Shaibu alisema kuwa katika mazun-
gumzo yao, wawili hao walijadiliana 
mambo mengi, ikiwa ni pamoja na 
mchakato wa uchaguzi mkuu wa mwa-
ka huu.

Kiongozi huyo wa ACT-Wazalendo 
alisema Rais Magufuli alikihakikishia 
chama hicho kuwa mshindi halali ata-
tangazwa katika uchaguzi mkuu wa 
mwaka huu, ikiwamo nafasi ya urais 
Zanzibar ambayo uchaguzi mkuu uli-
opita iliibua mvutano mkubwa wa ki-
siasa nchini.

Kwa kutambua hali ya siasa ya Zan-
zibar, Shaibu alisema kuwa Maalim Seif 
alipokwenda Ikulu, walizungumza kwa 
kina na Rais Magufuli kuhusu mwele-
keo wa siasa za visiwa hivyo.

“Mwenyekiti wetu (Maalim Seif ) al-
itueleza kuhusu kile alichozungumza 
na Rais Magufuli na kwa kiasi kikubwa 
(mazungumzo yao) yalijikita katika hali 
ya kisiasa Zanzibar.

“Rais amemhakikishia kwamba 
uchaguzi wa Zanzibar utakuwa huru 
na wa haki na kwamba Rais Magufuli 
atahakikisha kwamba anayeshinda, 
anapewa serikali. Haya ni mambo am-
bayo sisi kama chama yanatupa faraja,” 
alisema.

Shaibu alisema kutokana na 
umuhimu wa Maalim Seif katika siasa 
za Zanzibar na umoja wa kitaifa katika 
visiwa hivyo, ni muhimu kuilinda ama-
ni na utulivu ulioko katika visiwa hivyo 
kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka 
huu.

“Maalim amebakia kuwa ‘key player’ 
katika siasa za Zanzibar tangu kuan-
zishwa kwa vyama vingi, kwa sababu 
licha ya matokeo kuonyesha kuwa 
kuna mbinu za kumpoka ushindi, ha-
jachukua hatua, ukiacha mwaka 2001, 
kuwaingiza watu barabarani,” Shaibu 
alisifu.

Mwaka 2015, Tume ya Uchaguzi 
Zanzibar (ZEC) ililazimika kubatilisha 
matokeo ya Uchaguzi Mkuu wa mwaka 
huo kwa upande wa urais wa Zanzibar 
na kuurudia.

Tume hiyo iliyokuwa chini ya ue-
nyekiti wa Jecha Salim Jecha, ilichukua 
uamuzi huo baada ya Maalim Seif, ali-
yekuwa mgombea wa urais kupitia Cha-
ma cha Wananchi (CUF), kujitangaza 
mshindi kabla ya kutangazwa na tume.

Vyama vyote vilivyounda Umoja 
wa Katiba ya Wananchi (Ukawa) vili-
tangaza kususa kushiriki uchaguzi wa 
marudio, ambao licha ya kususa kwao, 
ulifanyika na Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) kutangazwa mshindi.

CUF, moja ya vyama vilivyokuwa 
Ukawa, ilitangaza kutoutambua uch-
aguzi huo kusisitiza mshindi atanga-
zwe kupitia uchaguzi uliofanyika awali 
badala ya kufanyika kwa uchaguzi 
mwingine na baadaye kutoutambua 
ushindi wa Rais wa sasa wa Zanzibar, 
Dk. Ali Mohamed Shein.

CUF na Ukawa waliendelea na msi-
mamo wao huo wa kutoutambua urais 
wa Dk. Shein, wakisusa kushiriki shu-
ghuli kadhaa zilizomhusisha, ukiwamo 
ufunguzi wa Bunge la 11 mjini Dodoma, 
ambao wabunge wa vyama hivyo wal-
itoka ukumbini baada ya Rais Shein 
kuingia.

Maalim Seif (76), amekuwa mpinzani 
mkuu Zanzibar tangu kuanzishwa kwa 
mfumo wa vyama vingi nchini mwaka 
1992 na amekuwa akishika nafasi ya pili 
katika matokeo ya urais visiwani humo 
kila unapofanyika uchaguzi.

Amewahi kushika nafasi mbalimbali 
katika visiwa hivyo ikiwamo ya Maka-
mu wa Kwanza wa Rais.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akiwahutubia waumini wa dini ya Kiislamu, baada ya swala ya Eid el Fitri, katika 
Msikiti wa Gaddafi, jijini Dodoma jana. PICHA: OWM  .  

 

 Peter Mkwavila na Ibrahim Joseph, 
DODOMA

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, amesema ku-
pungua kwa maambukizo ya virusi vya corona vi-
navyosababisha homa kali ya mapafu, kumetokana 
na Watanzania kuzingatia maelekezo ya wataalamu 
wa afya.

Majaliwa aliyasema hayo jana alipokuwa akizun-
gumza na waumini wa dini ya kiislamu katika iba-
da ya sikukuu ya Eid el Fitr iliyofanyika Msikiti wa 
Gadaffi jijini hapa.

Alisema wagonjwa wa corona nchini wamepun-
gua kwa kiasi kikubwa tofauti na ilivyokuwa awali 
kutokana na Watanzania kutekeleza maagizo ya 
wataalamu wa afya na kumwomba Mungu.

Majaliwa alisema ugonjwa huo ambao kwa sasa ni 
tishio duniani, umeitikisa Tanzania na mataifa men-
gine, lakini kutokana na maombi ya viongozi wa 
dini na waumini na msimamo wa serikali iliyokuwa 
ikitolewa, umepungua kwa kiasi kikubwa zaidi.

“Sisi kama serikali tunawashukuru Watanzania 
kwa ujumla kwa kuomba mbele za Mungu pamoja 
na tahadhari ambazo zinachukuliwa ikiwa kwa 
kunawa maji chirizika na sabuni na kupakaa vi-
takasa mikono na kuvaa barakoa na ndiyo maana 
hatuna budi kusimama na kusema ugonjwa huu 
kwa kweli umepungua kwa kiasi kikubwa,” alisema.

Waziri Mkuu aliwataka Watanzania kuendelea 
kuchukua tahadhari za kujikinga na ugonjwa huo 
kwa kuendelea kuvaa barakoa, kunawa kwa maji 
tiririka na kujiepusha na misongamano.

Kiongozi huyo wa serikali pia aliwaomba viongozi 
wa dini kuendelea kumwomba Mungu na kuhama-
sisha amani, ili nchi isije kuingia katika machafuko 
ya aina yoyote.

“Tanzania ni nchi ya mfano katika Bara la Afrika 
na duniani kwa ujumla kutokana na kuwa na amani, 
upendo na ushirikiano na hiyo inatokana na ukweli 
kuwa watangulizi wa taifa waliweza kujenga umo-
ja, ushirikiano na upendo, hivyo kuna umuhimu 
mkubwa sana wa kuendelea kujenga misingi hiyo 
kwa vizazi na vizazi,” alisema.

Sheikh wa Mkoa wa Dodoma, Alhaji Mustapha 
Shabani, aliwataka waumini wa dini ya kiislamu 
kuitumia vyema sikukuu hiyo kwa kuyatafakari ma-
tendo makuu ya Mungu na wasijiingize katika anasa 
ambazo zinaweza kupoteza dhana nzima ya Mwezi 
Mtukufu wa Ramadhani.

“Ninawaomba waumini wenzangu tusiwe kama 
wafungwa ambao baada ya kufunguliwa kwenye ki-
fungo, wakaona ndiyo nafasi yao ya kufanya maovu 
tena kutokana na walivyokuwa ndani ya jela kuone-
kana kuzikosa anasa hizo,” alisema.

Aliwasisitiza kuendelea na maombi ili ugonjwa 
wa corona utokomee kabisa.

“Tunatakiwa kuendelea kumshukuru Mungu 
na kumwomba ili kuondosha kabisa ugonjwa huu, 
huku hali ya kuchukua tahadhari zinazotolewa na 
wataalamu wa afya ikizingatiwa pamoja na kuondo-
kana na mikusanyiko isiyokuwa ya lazima,” alisema.

Katika hatua nyingine, wito umetolewa kwa Wais-
lamu kuwa na matendo mema kama walivyofanya 
wakati wa mfungo wao.

Akitoa mawaidha katika ibada ya sikukuu hiyo, 
Sheikh wa Msikiti wa Nughe, Omari Salimu Itara, 
aliwataka kuendelea kutenda mema huku wakiz-
ingatia maelekezo ya kujikinga na maambukizo ya 
corona.

“Rais John Magufuli aliagiza kufanyika kwa 
maombi maalumu siku ya leo ( jana) ya kumshuku-
ru Mungu kwa kuendelea kutulinda na kutuepusha 
na ugonjwa wa corona, hivyo tusisahau kuendelea 
na maombi hayo hata tukiwa majumbani kwetu,” 
alisema.

Sheikh huyo alisema wakati wa mfungo watu wal-
ijizuia kutenda mabaya, hivyo waendelee kutenda 
mema kila siku katika jamii yao.

“Ninajua wakati wa mwezi huu, watu walijizuia 
kufanya mabaya, lakini sasa ninajua tumefungua, 
wengine wanaona kama Mungu hawaoni, la hasha 
anatuona kila wakati, hivyo hakikisheni mnakuwa 

Serikali yataja siri 
corona kupungua 

katika utulivu huo,” alisema.
Aliwataka waaumini hao kushere-

hekea sikukuu kwa kutulia nyumbani 
na familia zao, ili kujiepusha na maam-
bukizo ya ugonjwa huo.

Kwa upande wake, Imamu wa msikiti 
huo, Sheikh Abdul Musa Kondo, aliwa-
taka waaumini hao kuendelea kuz-
ingatia kutumia barakoa na vitakasa 

mikono wakati wa kuingia na kutoka, 
ili kujikinga.

Sheikh Kondo alisema waumini hao 
pia wanatakiwa kuendelea kusali kwa 
kuachiana nafasi kama ilivyoshauriwa 
na wataalamu wa afya.

Machi 16 mwaka huu, Tanzania iliri-
poti mgonjwa wa kwanza wa corona na 
siku moja baadaye ilitangaza kufunga 

shule na vyuo vyote nchini ikiwa ni 
hatua mojawapo ya kudhibiti kuenea 
kwa virusi hivyo hatari.

Mpaka sasa, nchi imeripoti kuwa na 
visa 509 na vifo 21 vya corona, huku 
watu 183 wakipona. 

Hadi jana saa 10:19 jioni, kulikuwa na 
visa 5,434,617 na vifo 344,504 vya coro-
na, huku 2,273,150 wakipona duniani.
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Mtoto auawa kwa 
sumu, mdogo 
wake anusurika
 Na Ambrose Wantaigwa, TARIME

MTOTO mdogo anayekadiriwa kuwa 
na umri wa miaka minane amefariki 
dunia, huku mwenzake akiendelea ku-
pata matibabu katika Kituo cha Afya 
Sirari wilayani Tarime Mkoa wa Mara, 
baada ya kulishwa chakula kinacho-
sadikiwa kuwa na sumu.

Tukio hilo lilitokea Jumamosi katika 
Kijiji cha Ng’ereng’ere ambapo inadai-
wa mtu asiyefahamika  alifika nyum-
bani kwao majira ya asubuhi wakati 
wazazi wao walikuwa wametoka 
kuelekea katika shughuli za biashara 
katika soko kuu la mjini Sirari.

Watu walioshuhudia tukio hilo wal-
isema wasamaria wema na majirani 
walifika katika eneo la tukio mita 
chache kutoka katika stendi kuu ya 
mabasi yaendayo mikoani baada ya 
kusikika makelele ya kuomba msaada.

Mwenyekiti wa Kijiji cha 
Ng’ereng’ere, Chacha Ghati, alisema 
wananchi waliwafikisha watoto hao 
katika kituo hicho cha afya, huku 
alionekana kuzidiwa na kuamriwa 
apelekwe katika chumba cha wag-
onjwa mahututi, lakini alifariki dunia 
muda mfupi baadaye.

Alisema kwa mujibu wa taarifa ya 
uchunguzi wa chanzo cha kifo iliyo-
tolewa na madaktari wa kituo hicho, 
alifariki kutokana na kubugia kiasi ki-
kubwa cha sumu, na wataalamu bado 
wanachunguza aina ya sumu hiyo.

Alisema ataitisha mkutano wa 
dharura wa kijiji kwa ajili ya kuende-
sha zoezi la kupigwa kura za siri kwa 
kushirikisha Jeshi la Polisi ili kubaini 
watu au kikundi chochote kilichohusi-
ka na kupanga mauaji hao. 

Mzazi wa watoto hao, Nyankogoti 
Masaite, alisema mtoto wake aliye-
poteza maisha alikuwa anasoma dara-
sa la pili katika shule ya Ng’ereng’ere, 
huku mwingine mdogo aliyenusurika 
anasoma chekechea, na kwamba ali-
ruhusiwa kutoka hospitali jana.

Asraji Mvungi, ARUSHA

NDEGE kutoka mataifa mbalimbali, 
zimeanza kuwasili nchini zikiwamo za 
watalii ikiwa ni siku sita baada ya serikali 
kutangaza rasmi kuondoa zuio la ndege 
kutua nchini kutokana na baa la corona. 

Ndege zilizowasili zikiwa na watalii ni 
pamoja na zinazotoka Marekani na Afrika 
Kusini, zilizoingia nchini kupitia Uwanja wa 
Ndege wa Kimataifa wa Kilimanjaro (KIA).

Nipashe ilishuhudia mwishoni mwa wiki 
moja ya ndege kutoka Marekani ikitua KIA 
ikiwa na watalii wanne ambao baada ya 
kukamilisha taratibu za kiafya, walianza 
safari ya kwenda kuangalia vivutio katika 
maeneo mbalimbali, ikiwamo Hifadhi ya 
Ngorongoro.

Nipashe pia ilishuhudia kundi lingine 
la watalii kutoka Afrika Kusini ambao pia 
wamekuja kwa ajili ya kutembelea vivutio 
vya Tanzania.

Akizungumza na waandishi wa habari 
baada ya kuwasili KIA, mmoja wa watalii 
kutoka Afrika Kusini, Tracu Stanley, alisema 
amefurahi kupata fursa kutua Tanzania 
kujionea vivutio na ameridhishwa na 
tahadhari za kiafya zinazochukuliwa katika 
kipindi hiki cha mlipuko wa virusi vya 
corona.

“Tunafurahi na kushukuru kwa kupata 
fursa hii ya kuja Tanzania nchi nzuri na 
yenye vivutio vingi,” Stanley alipongeza.

Rubani wa ndege iliyokuja na watalii 
kutoka Marekani, Rob de Man, pia alieleza 
furaha yake kutua Tanzania kipindi 
hiki ambacho dunia ina hofu ya corona, 
akipongeza pia tahadhari zinazochukuliwa 
na nchi kukabiliana na janga hilo.

Siku chache baada ya kuripotiwa kwa 
mgonjwa wa kwanza corona nchini, serikali 
ilitangaza kulifunga anga lake kwa kukataza 
ndege kutua nchini, ili kukabiliana na baa 
hilo.

Hata hivyo, baadaye   Mei 18 mwaka 
huu, serikali ilitangaza kufungua anga lake 
na kuruhusiwa ndege za aina zote kuanza 
kutua nchini. 

Waziri wa Ujenzi, Uchukuzi na 
Mawasiliano, Isack Kamwelwe, akiongea 
na waandishi wa habari wiki iliyopita mjini 
Dodoma, alisema kuwa pamoja na anga 
kufunguliwa, hadhari dhidi ya homa kali 
ya mapafu inayosababishwa na virusi vya 
corona (Covid-19) inaendelea kuchukuliwa.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Kilimo, Gerald Kusaya (kushoto), akitoa ufafanuzi kuhusu juhudi zilizofanywa na Taasisi ya Utafiti wa Kilimo (TARI) kuhusu uzalishaji wa zao la 
miche ya  michikichi katika shamba la Gereza la Kwitanga, Halmashauri ya Wilaya ya Kigoma, juzi. Kulia ni viongozi wa Tari na taasisi nyingine za kilimo. PICHA: ASHTON 
BALAIGWA. 

Ndege za watalii zatua, 
rubani, watalii walonga 
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Kabudi atetea kauli ya 
JPM corona kimataifa

 Na Mwandishi Wetu

TANZANIA imeitaka dunia na 
Jumuiya za Kimataifa kutambua 
kuwa kauli ya Rais John Magufuli 
kuwahimiza Watanzania kusali 
na kuliombea Taifa kuondokana 
na maradhi ya Covid -19 haikuwa 
kauli ya kupuuza kanuni za 
kisayansi za mapambano dhidi ya 
ugonjwa huo.

Akitoa salamu za shukrani kwa 
Mungu na Watanzania kwa niaba 
ya Rais Magufuli ikiwa ni hitim-
isho la siku tatu za kumshukuru 
Mungu    baada ya maambukizo 
ya virusi vya corona vinavyo-
sababisha ugonjwa wa homa 
kali ya mapafu Covid -19 kupun-
gua nchini katika Kanisa Kuu la 
Mtakatifu Albano Dayososi ya Dar 

es Salaam jana, Waziri wa Mambo 
ya Nje na Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki, Prof. Palamagamba Ka-
budi, alisema licha ya kauli ya Rais 
kutaka Watanzania kusali bado 
serikali ilisisitiza kufuatwa kwa 
kanuni za kisayansi za kuepuka 
maambukizo ikiwa ni pamoja na 
kuvaa barakoa, kunawa mikono 
na kuepuka mikusanyiko isiyo ya 
lazima.

  Aliongeza kuwa hatua ya 
Tanzania kufunga maabara yake 
iliyokuwa ikipima virusi vya co-
rona hapo awali kabla ya Rais 
Magufuli kubaini kasoro katika 
maabara kuu, hatua hiyo iliifanya 
Tanzania kuchukua hatua ya ku-
jijengea uwezo wake wa ndani na 
kujenga maabara mpya yenye uw-
ezo wa kuwapima watu wanaod-

haniwa kuwa na virusi vya corona 
maradufu.

Prof. Kabudi alisema kupitia 
kwa waumini wa kanisa hilo, alise-
ma Rais Magufuli anashukurani 
kubwa sana kwa Mwenyezi Mun-
gu na kwa Watanzania wote kwa 
kuitikia wito wake wa wananchi 
kuondokana na hofu na badala 
yake wamlilie Mungu, jambo am-
balo maombi hayo yamejibiwa 
kwa kupungua maambukizo licha 
ya uwapo wa ubashiri juu ya idadi 
ya watakaoathirika na kufariki 
dunia kwa maradhi ya Covid-19 
kufikia 100,000 kwa Tanzania 
pekee.

Akizungumza wakati wa 
mahubiri Canon Francis Xavery 
kwa upande wake, alimshukuru 
Rais Magufuli kwa uamuzi wake 

wa kutofunga nyumba za ibada, 
yakiwamo makanisa na misikiti 
licha ya mashinikizo kutoka 
sehemu mbalimbali, jambo 
lilimfanya Mwenyezi Mungu 
kusikia maombi ya Watanzania 
kwa kuwa walimwamini Mungu.

Padri Jacob Kahemele wa 
Kanisa la Kuu la Mtakatifu Albano 
Dayosisi ya Dar es Salaam, 
alisema kanisa hilo limeungana 
na waamini nchini kote kuitikia 
rai ya Rais, huku akiwataka 
Watanzania kuacha kujipa hofu 
hususani katika mambo ambayo 
yanapita upeo wa binadamu 
na badala yake kila mmoja kwa 
imani yake kujinyenyekeza mbele 
ya Mungu ambaye ni suluhisho la 
mambo yote yanayoonekana na 
yasiyoonekana.

Imamu amfagilia 
Rais vita corona

 Na Francis Godwin, IRINGA 

IMAMU   msaidizi wa 
msikiti wa  Furqan Kihesa  
mjini  Iringa,  Abdulaziz  
Isihaka,  amesema   maamuzi 
ya Rais   John Magufuli  
katika mapambano dhidi 
ya ugonjwa  wa Covid-19 
unaosababishwa na  virusi 
vya corona yameshangaza  
dunia.

Amesema kupitia maamuzi 
yake ya kutozuia wananchi  
kutoka nje, dunia  nzima  
inamuona ni mwenye maono.

Akizungumza  baada 
ya ibada ya  Idd,  Imamu 
Isihaka alisema  kitendo 
cha Rais Magufuli kutozuia 
wananchi wake  kutoka 
nje wakati wote wa janga 
la maambukizo ya corona 
si tu kimepongezwa na 
Watanzania bali kimelipatia  
heshima  kubwa Taifa kuwa 
na kiongozi mwenye  maono 
ya  Kimungu katika kuongoza  
wananchi wake,  kwani 
kiongozi mwenye maono 
ya  Kimungu hatumii nguvu 
katika  kuongoza  wananchi 
wake.

Alisema wakati nchi 
nyingine za Afrika na  
duniani  zikitumia nguvu 
kubwa  kuzuia wananchi 
wake  kutoka nje, kwa 
Tanzania  ilikuwa tofauti 
kwa serikali kuwaruhusu 
wananchi wake kuendelea na 
majukumu yao ya kila siku, 
huku wakichukua tahadhari 
kwa kufuata maelekezo ya 
wataalamu wa afya.

 “Jambo ambalo leo kila 
mmoja wetu anashuhudia  
nchi… zilizofungia  wananchi 
wake ndani  ndivyo zenye 
vifo vingi, tena  si vifo  vya 
corona bali ni  vinavyotokana 
na vurugu za kulazimisha 
watu kutotoka nje,” alisema 
kiongozi huyo.

Imamu  alisema  kuwa   
uislamu  unaelekeza kuwa 
yanapotokea magonjwa ya 
maambukizo, mara nyingi  
kuna kuwa na karantini  na 
wakati wa Mtume kulikuwa 
na ugonjwa hatari sana 
wa tauni uliosababishwa 
na panya,  ambapo Mtume  
aliwaambia  wale waliopo nje 
ya mji  wenye maambukizo  
wasiingie ndani ya mji  usio 
na maambukizo na waliopo 
ndani wasitoke nje  ili kuzuia 
maambukizo zaidi.

“Kuwa  hiyo ililenga  
kuthibiti  maambukizo zaidi, 
kwani karantini haijaanza  leo 
wakati wa janga hili la corona   
ilikwisha kuwapo miaka  
hiyo  ila kwa  Tanzania  
tunamshukuru sana Rais 
Magufuli  kwa  kuishi katika 
hali ya kumtanguliza Mungu 
zaidi kuliko  kitu chochote  
kingine.”

Imamu  Isihaka  alisema 
kuwa  uamuzi wa Rais 
Magufuli  wa kuruhusu  
shughuli mbalimbali ziendelee 
na vyuo  kufunguliwa ni 
sahihi  sana kwani  kufunga  
shughuli hizo pasipo  kujua 
mipango ya Mungu ni  kutesa 
bure  wananchi.

 Na Frank Kaundula, MORO-
GORO

KAMISHNA Jenerali wa Jeshi 
la Magereza nchini,  Suleimani 
Mzee, amezindua nyumba mbili 
za watumishi   na gari moja la 
Shule ya Sekondari Bwawani 
inayomilikuwa na jeshi hilo, 
mkoani Pwani, ambavyo vyote 
vimegharimu   zaidi ya Sh. mil-
ioni 190.

Akizungumza baada ya maka-

bidhiano hayo juzi, Kamishna 
Jenerali Mzee aliwataka watumi-
shi wa jeshi hilo kuhakikisha 
wanabadili mitazamo yao na 
kuelekeza nguvu katika ubunifu 
wa miradi mbalimbali itakay-
owawezesha kujiendesha we-
nyewe.

Alisema Jeshi la Magereza kwa 
sasa linalenga kufika hatua ya 
kuwa taasisi inayoweza kujitege-
mea yenyewe, ambapo njia sahi-
hi ni watumishi wake kubuni mi-
radi mbalimbali, huku akiwataka  

watumishi wa jeshi hilo, kuamini 
katika kufikia azma hiyo.

“Kila mmoja wetu akiamini 
kwamba tunaweza kwa kubuni 
miradi tutafika mbali kwa saba-
bu hatuwezi kuendelea kuwa 
tegemezi wakati tuna rasilimali 
zote muhimu na miundombinu 
wezeshi ipo… tunakosa kujiamini 
tu kwa baadhi ya watumishi,” 
alisema Mzee.

Hata hivyo, aliupongeza uon-
gozi wa shule hiyo kwa jitihada 
zilizofanywa kwa ubunifu wa 

miradi na kuwataka kuweka mi-
kakati ya kufungua matawi   ka-
tika shule hiyo katika mikoa min-
gine.

Kwa upande wake Mkuu wa 
Shule hiyo, Anthony Sogoseye, 
alisema wanaendeleza mikakati 
ya kuboresha taaluma inayotole-
wa kwa kuboresha, miundom-
binu ya usomaji, nyumba za wa-
tumishi ili kuongeza wanafunzi 
zaidi na kuhakikisha wanatanua 
wigo hadi kufikia chuo kikuu.

Bosi Magereza abainisha 
malengo kwa watumishi

Kamishna Jenerali wa Jeshi la Magereza nchini, Suleimani Mzee, akikata utepe katika uzinduzi wa nyumba mbili za watumishi Shule 
ya Sekondari Bwawani, inayomilikiwa na jeshi hilo, mkoani Morogoro juzi. PICHA: FRANK KAUNDULA.  
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habari kitaifa    

 Wabunge waichachamalia TPA 

 Na Gwamaka Alipipi, DODOMA

 WABUNGE wamechukizwa na hatua 
ya Mamlaka ya Bandari (TPA) kushindwa 
kufunga mfumo thabiti wa Teknolojia ya 
Habari na Mawasiliano (Tehama) na kudai 
kwamba umeisababishia   serikali kupata 
hasara kutokana na kukusanya mapato ki-
duchu.

Wamesema tangu mwaka 2010 hadi sasa 
ni miradi mitatu tu ya Tehama iliyotekele-
zwa kati ya tisa na kusababisha upotevu 
mkubwa wa mapato, licha ya makandarasi 
kulipwa Sh. bilioni 57.5 kutekeleza mifumo 
hiyo.

Wakichangia taarifa ya Kamati ya Kudu-
mu ya Bunge ya Hesabu za Serikali (PAC), 
mwishoni mwa wiki kuhusu taarifa za uk-
aguzi za CAG kwa hesabu zilizokaguliwa za 
serikali na mashirika ya umma kwa mwaka 
2018/19, wabunge hao walisema ni muda wa 
miaka mitano imepita, lakini TPA imeshind-
wa kutekeleza agizo la kufunga mifumo ya 
Tehama.

Mbunge wa Viti Maalum (Chadema), 
Catherine Ruge, alisema hoja ya mifumo 
ya kielektroniki TPA imekuwa ikipigiwa 
kelele kwa muda wa miaka mitano, lakini 
wameshindwa kutekeleza.

Alisema TPA imeshindwa kutekeleza 

wakati ilionekana timu ya Finance ilienda 
Bandari ya Kigoma na Mtwara kufanya uk-
aguzi wakati kazi hiyo ni ya Mkaguzi wa Nda-
ni. Serikali inapaswa kuweka jicho la karibu 
bandarini.” 

Ruge alisema Wakala wa Serikali apewe 
kazi ya kukamilisha mifumo ya Tehama TPA 
ili serikali isiendelee kupata hasara.

Mbunge wa Tanga Mjini (CCM), Mussa 
Mbarouk, alisema mfumo wa uendeshaji 
bandarini kwa njia ya kielektroniki haujaka-
milika, kwa miaka minne TPA wanapoitwa 
katika Kamati ya PAC wamekuwa wakipiga 
chenga.

“Mara wanasema mingine imekami-
lika, mingine haijakamilika, lakini naomba 
kusema kuwa kutokukamilika kwa mifumo 

hiyo ndiyo chanzo kikubwa cha upotevu 
wa mapato bandarini,” alisema Mbarouk na 
kuongeza:

“Serikali ipaangalie sana bandarini, hapo 
ndipo lango kuu la biashara, kama hatuwezi 
kupadhibiti basi miaka nenda rudi tutaishia 
kuzisifu nchi zingine. Yawezekana viongozi 
wa TPA hawajui wajibu wao au wameweka 
maslahi yao mbele,” alisema Mbarouk.

Mbunge wa Mlalo (CCM), Rashidi Shanga-
zi, alisema pamoja na kuongezeka kwa she-
hena bandarini, lakini mfumo wa ukusanyaji 
mapato bandarini hauko vizuri.

Alisema eneo la kusimika mifumo ya 
kielektroniki limechukua muda mrefu, na 
kwamba hata shughuli za ununuzi na mika-
taba  halijakaa vizuri.

ukusanyaji wa mapato, kuhakikisha taasisi 
mbalimbali kama Benki, Mamlaka ya Mapato 
(TRA) na bandari  kavu kusomana.

“Kuna mfumo unaitwa ERP ulianza 
kutekelezwa miaka mitano iliyopita, lakini 
mkandarasi ameendelea kulipwa na mpaka 
sasa mfumo haujakamilika, kuna mfumo 
mwingine unaitwa POS unatekelezwa na 
wafanyakazi wa ndani wa bandari kwa kush-
irikiana na mshauri elekezi ambaye hadi sasa 
anaendelea kulipwa kinyume na utaratibu na 
makubalinao ya mkataba,” alisema Ruge.

Alisema TPA imeshalipa Sh. bilioni 57.5 kwa 
ajili ya kutekeleza mifumo ya Tehema ambayo 
haijakamilika na haifanyi kazi kwa ufanisi, na 
serikali kuendelea kupata hasara mwaka hadi 
mwaka.

“Mimi ninaamini kuna watu wananufaika 
kwa kutokukamilika kwa mifumo hii, ndiyo 
maana wanachelewesha isikamilike kwa 
wakati,” alisema Ruge.

Mbunge huyo alisema TPA kumekuwa na 
tatizo katika menejimenti la muda mrefu am-
balo halijapatiwa ufumbuzi.

Ruge alisema tangu mwaka 2017 kuna idara 
au vitengo TPA vimekuwa vikivunjwa kwa 
makusudi kwa manufaa ya mtu ili visitekeleze 
malengo yake.

Akitolea mfano, Ruge alisema: “Kwa mfano 
Idara ya Tehama tangu  mwaka 2017 imeku-
wa na mkuu wa idara kila mwaka, ambaye   
anafukuzwa au kuacha kazi au kuhamishwa, 
wa mwisho ameacha kazi miezi iliyopita kuto-
kana na kutoelewana na uongozi.”

Aliongeza: “Idara ya ukaguzi wa ndani tangu 
mwaka 2017 imekuwa na wakuu wa idara kila 
mwaka. Mwaka 2019 kulikuwa na Head of In-
ternal Auditor (Mkuu wa Ukaguzi wa Ndani) 
ambaye ana elimu ya PhD, alihamishwa kuto-
ka makao makuu kwenda Mpanda kuwa Desk 
Officer”.

“Hivi tunavyozungumza idara ya ukaguzi 
wa ndani, idara nzima imesimamishwa kazi, 
watu zaidi ya 13 wamesimishwa kazi sababu 
ili kupisha ukaguzi wa ndani wa CAG. Kuna 

Catherine Ruge

 Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, amesema 
upandaji wa zao la michikichi utaanza ras-
mi Oktoba mwaka huu na kama kuna mtu 
mmoja mmoja au kikundi wanataka kulima 
chikichi, waandae mashamba yao na miche 
ya awali watapewa bure.

“Serikali imedhamiria tulime zao hili kwa 
wingi na tuwasaidie wakulima kwani tuna-
tumia pesa nyingi sana kununua mafuta ya 
mawese kutoka nje. Tukilima kwa wingi tut-
ajitosheleza na hatutaagiza mafuta kutoka 
nje.”

Waziri Mkuu aliyasema hayo juzi baada ya 
kukagua kitalu cha miche ya michikichi cha 
Halmashauri ya Kigoma Ujiji pamoja na ki-
talu cha JKT Bulombora akiwa katika ziara ya 
kikazi mkoani Kigoma.

Vile vile, amemwagiza Mkuu wa Mkoa 
wa Kigoma, Brigedia mstaafu, Emmanuel 
Maganga, ahakikishe JKT Bulombora wana-
pewa ardhi waliyoomba kwa ajili ya kupanua 
kilimo cha michikichi.

Waziri Mkuu alisema kwa sasa Tanzania 
haitaagiza mbegu za michikichi kutoka se-
hemu yoyote duniani, na badala yake itazali-
sha mbegu zake yenyewe. “Tayari tuna miche 
milioni 1.8 na wataalamu wetu wanaendelea 
kuzalisha.”

“Michikichi Kigoma ndio uchumi, tunataka 

wakulima wengi walime zao hili na Kigoma 
ndio chanzo cha zao la michikichi, ndio ili-
yotoa chikichi kwenda nchi nyingine.”

Waziri Mkuu alisema awali kituo cha utafiti 
wa zao hilo kilikuwa jijini Dar es Salaam, 
serikali ikaona haiwezekani na kuamua kuki-
hamishia Kihuinga, mkoani Kigoma.

Alisema wataalamu walihamishiwa Kih-
inga na wameshazalisha zaidi ya miche mil-
ioni 1.8 na kazi iliyobaki ni kuwapa wananchi 
ili waweze kupanda kwenye mashamba yao.

Pia, Waziri Mkuu amewaagiza maofisa kili-
mo wawasaidie wakulima kulima zao hilo ki-
taalamu pamoja na wale wenye michikichi ya 
zamani jinsi ya kuitoa na kupanda michikichi 
mipya.

Naibu Waziri wa Wizara ya Kilimo, Omar 
Mgumba, alimshukuru Waziri Mkuu kwa 
maelekezo   yake ya kuagiza miche ya 
michikichi igawiwe bure kwa wananchi. “Tu-
metumia Sh. bilioni 10.8 kwa ajili ya zoezi hili, 
na hizi ni jitihada za Rais John  Magufuli.”

 Katibu Mkuu Wizara ya Ulinzi na Jeshi 
la Kujenga Taifa, Dk. Faraji Kasibi,   alisema 
wizara yao itaendelea kutekeleza majukumu 
yake hasa katika kuisimamia JKT katika mae-
neo ya kilimo, ujenzi na viwanda.

Awali, Brigedia Maganga, alisema wa-
naishukuru serikali kwa uamuzi wa kusima-
mia zao hilo ili kuhakikisha linafanya vizuri 
na kuzalisha mafuta ya mawese.

Upandaji wa miche  
michikichi Oktoba
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MAONI & UCHAMBUZI

HATIMAYE serikali imetangaza rasmi kuruhusu Ligi za Soka 
kurejea ikiwa ni baada ya kusimama kwa takriban miezi miwili na 
wiki kadhaa kutokana na kuibuka kwa mlipuko wa virusi vya corona 
vinavyosababisha ugonjwa wa Covid-19, ambavyo vinaendelea 
kuitesa dunia hadi sasa.

Ligi Kuu, Ligi Daraja la Kwanza na la Pili, ambazo ni sehemu ya 
michezo iliyokuwa imesimama tangu Machi 17, mwaka huu, ndizo 
ambazo zimeruhusiwa kurejea, huku michezo mingine ikitakiwa 
kusubiri hadi hapo serikali itakapotangaza vinginevyo.

Hata hivyo, licha ya serikali kuruhusu ligi hizo tatu kurejea, 
imezitaka wizara husika; Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia 
na Watoto na Wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo 
kuhusika katika kutoa muongozo wa namna watakavyochukua 
tahadhari ili kuepuka maambukizo.

Na tayari Shirikisho la Soka nchini (TFF), Bodi ya Ligi (TPLB), 
ikishirikiana na wizara hizo imetoa mwongoza kwa kueleza kwamba 
mechi zote zitachezwa katika kituo kimoja cha Dar es Salaam 
kwa Ligi Kuu kwenye Uwanja wa Taifa, Uhuru na Azam Complex, 
wakati ile ya Ligi Daraja la Kwanza na la Pili ikichezwa jijini Mwanza 
katika Uwanja wa CCM Kirumba na Nyamagana, huku mashabiki 
watakaoruhusiwa kuingia wakiwa ni kati ya 10 hadi 20 na vikundi 
vya ngoma pekee.

Hiyo ni kutokana na kutambua ukweli kwamba virusi vya corona 
bado ni tishio na havijapata tiba wala chanjo, na hadi jana mchana 
duniani kote, tayari jumla ya watu 344,338 walishapoteza maisha 
kutoka 5,424,154 waopata maambukizo na kati yao 2,256,957 
wakipona.

Kwa Tanzania pekee waliopoteza maisha ni 21 kutoka 509 
waliokuwa wamepata maambukizo, lakini hadi serikali inafikia 
hatua ya kuruhusu ligi za soka kurejea, Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Dk. John Magufuli alieleza kuridhishwa na 
kasi ya wagonjwa kupona ambapo Mei 17, mwaka huu kwa mujibu 
wa takwimu alizozitoa wagonjwa waliokuwa wamebaki katika 
hospitali na vituo mbalimbali vya matibabu nchini walikuwa 144 tu. 

Rais alisema hata wagonjwa hao waliosalia hospitalini wote 
walikuwa wanaendelea vizuri, jambo ambalo aliahidi kuruhusu 
michezo kuendelea endapo hali itazidi kuwa nzuri hatua ambayo 
aliitekeleza Mei 21, mwaka huu kwa kuruhusu ligi za soka kurejea.

Hata hivyo, kuruhusiwa kurejea kwa ligi hiyo huku mashabiki 
wakizuiwa kwenda viwanjani kushuhudia mubashara timu zao 
zikicheza, hii ina maana sasa watahamia katika kumbi mbalimbali 
za starehe, baa na vibanda umiza kushuhudia mechi hizo kama 
ambavyo husema mechi “haiwezi kunoga” ukiangalia mwenyewe 
nyumbani.

Wengi wanadai licha ya TFF na serikali kuzuia mashabiki kuingia 
viwanjani kushuhudia mechi hizo, lakini ni kazi kubwa kwao kuweza 
kuzuia watu kukusanyika katika kumbi za starehe na mabanda 
yanayoonyesha mpira maarufu kama vibanda umiza, jambo ambalo 
wanaona kuruhusiwa kurejea kwa ligi hiyo kutazidisha maambukizo.

Kwanza kabisa kama ambavyo katika nyakati tofauti Rais 
Magufuli amekuwa akisema Watanzania waendelee kuchapa kazi na 
kuchukua tahadhari zote kama inavyoelekezwa na wizara ya afya, 
tunaunga mkono kauli hiyo. 

Pia tukumbuke mwenye jukumu la kuilinda afya yako ni wewe 
binafsi na si serikali wala TFF, hivyo ni wakati wa kila shabiki wa 
soka kuchukua tahadhari kama ambavyo wizara ya afya inaelekeza 
ili kujikinga na virusi vya corona.

Tunatambua kuna uwezekano mkubwa mashabiki wakaongezeka 
zaidi katika vibanda umiza kutokana na kuzuiwa kwenda viwanjani, 
lakini katika hili wanaomiliki mabanda hayo hawana budi kuchukua 
tahadhari zote kwa kuweka vitakasa mikono ikiwa ni pamoja na 
kutoruhusu misongamano mikubwa.

Ingawa tutambua pia itakuwa ni vigumu kwa wamiliki hao 
kuweza kuthibiti idadi ya watu kutokana na kutaka kupata maslahi 
makubwa, hivyo ni jukumu la kila mtu kutambua corona bado ipo, 
haijapata tiba wala chanjo na inaendelea kuua, hivyo kuchukua 
tahadhari ni muhimu na si suala la kupuuzia hata kidogo. 

MIAKA ya mwanzoni mwa ‘80, 
bendi ya Makassy Orchestra ilitoka na 
kibao chao kilichotokea kuwa maarufu 
kisemacho ‘Binadamu Hatosheki’.

Baadhi ya maneno yaliyomo kwenye 
wimbo huo yanasema ‘binadamu ha-
tosheki, hata ukimpa nini milele hatori-
dhika. Ukimpa tano leo, kesho atataka 
kumi. Leo mvua ikinyesha atataka jua, 
kesho jua likiwaka hachoki kulalamika, 
atataka tena mvua.’

Nia yangu si kukumbushia nyimbo za 
zamani, ila nataka kueleza jinsi baadhi 
ya klabu ambazo zitaanza kulalamika 
baada ya Wizara ya Habari, Utamaduni, 
Sanaa na Michezo pamoja na Shirikisho 
la Soka nchini (TFF) na Bodi yake ya Ligi 
kuamua mechi zilizosalia za Ligi Kuu, 
Daraja la Kwanza Tanzania Bara na la 
Pili kuchezwa kwa vituo badala ya ny-
umbani na ugenini kama ilivyozoeleka.

Kupitia kwa waziri mwenye dhamana 
na michezo nchini, Dk. Harrison Mwaky-
embe, alitangaza kuwa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara itachezwa kwenye Kituo cha 
Dar es Salaam, Uwanja wa Taifa, Uhuru 
na Azam Complex.

Ligi Daraja la Kwanza Tanzania Bara 
na la Pili itachezwa kwenye kituo cha 
Mwanza, kwenye viwanja vya CCM 
Kirumba na Nyamagana.

Hii ni baada ya Rais wa Jamhuri wa 
Muungano wa Tanzania, Dk. John Magu-
fuli kuruhusu shughuli zote za michezo 
kuanza Juni Mosi, baada ya kusimama 
tangu Machi 17, mwaka huu kutokana na 
janga la ugonjwa wa Covid-19, unaosaba-
bishwa na virusi vya corona. Tayari kwa 
mbali yameshaanza manung’uniko ku-
toka baadhi ya klabu.

Na kuanzia leo Jumatatu, kwenye vi-
pindi mbalimbali vya michezo, tunaweza 
kusikia baadhi ya viongozi mbalimbali 
kila mmoja akiongea lake kuhusiana na 
hali hiyo.

Wapo ambao walianza kusikika waki-
taka Ligi Kuu iendelee vile vile kwa mtin-
do wa nyumbani na ugenini, ili mradi tu 

kila timu ipate faida ya kucheza nyum-
bani, hasa kipindi hiki ambacho timu ny-
ingi zinapigana kwenye janga la kushuka 
daraja.

Baadhi ya viongozi watakuja kulalami-
ka kuwa kucheza kwenye kituo kimoja 
kwao ni gharama licha ya kwamba seri-
kali imejitolea na kutenga pesa za ku-
jikimu, lakini wapo watakaosema kuwa 
hazitoshi.

Kuna baadhi ya viongozi wanaweza 
kuanza kulalamikia ratiba baada ya ku-
pangwa na kusema inazipendelea baa-
dhi ya timu.

Kusema kweli kwa hali iliyofikia sasa 
ni lazima kila klabu na viongozi wake 
wakubaliane na hali halisi jinsi ilivyo 
kwani, hata haikutegemewa kama ligi 
hizo zitachezwa tena.

Najua kuwa baadhi ya viongozi wa 
klabu hawakutaka kabisa ligi zirudi na 
walitaka zivunjwe kwa sababu mbalim-
bali ambazo wenyewe walidhani kuwa 
wangenufaika nazo kwenye timu wal-
izopo kwa kutoshuka daraja.

Hawa kwa kiasi kikubwa ndiyo wana-
okuja na malalamiko, na wengine wa-
taendelea pia kulalamika.

Ikumbukwe kuwa kila kinachofanywa 
sasa kinafanywa kwa dharura na si kama 
ilivyokuwa hapo mwanzo.

Lengo ni kuunusuru msimu huu wa 
ligi umalizike na wapatikane mabingwa 
halali wa kuiwakilisha nchi kwenye 
mechi za kimataifa, Ligi ya Mabingwa 
Afrika na Kombe la Shirikisho.

Kuliko kulaumulaumu, ilipaswa kuisi-
fia na kuipongeza serikali na wizara zake 
mbili za Afya na Michezo, Shirikisho la 
Soka nchini (TFF) na Bodi ya Ligi (TPLB) 
kwa kuhakikisha kuwa msimu huu 
hafutwi, na badala yake unamalizika ili 
maisha mengine yaendelee.

Kilichobaki sasa ni viongozi wa klabu 
zote kuzikusanya timu zao na kucheza 
mechi za ligi kwa mazingira haya haya 
mapya ambayo wamewekwa, badala ya 
kulalamika. 

Klabu ziache kulalamika, 
muhimu kumaliza msimu

 Muungwana Lazima Nilonge

Tahadhari corona ni 
jukumu la mashabiki

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED
Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
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Wapata ujauzito likizo ya corona
 Na Marco Maduhu, 
SHINYANGA

WANAFUNZI wawili wanao-
soma Shule ya Sekondari Kaselya 
Mwamala katika Halmashauri ya 
Wilaya ya Shinyanga, wamedaiwa 
kupewa ujauzito katika kipindi 
cha likizo ya kujikinga na maam-
bukizo ya  ya virusi vya corona.

Hayo yalibainishwa juzi na Ofi-
sa Maendeleo  Kata ya Mwamala, 
Sophia Philbert, wakati akitoa 
elimu ya ukatili wa kijinsia dhidi 
ya wanawake na watoto, kwa 
wajumbe wa kamati ya mpango 
mkakati wa serikali wa kupungu-
za ukatili dhidi ya wanawake na 
watoto (Mtakuwwa), kwa kush-

irikiana na Shirika la Agape.
Philbert ambaye pia ni Katibu 

wa Mtakuwwa Mwamala, alisema 
katika kipindi hiki ambacho wa-
nafunzi bado wapo kwenye likizo 
ya kujikinga na maambukizo ya 
virusi vya corona, wazazi wana-
paswa kuzuia watoto wao wasi-
zurure ovyo, ili kuwaepusha na 
athari ambazo watazipata iki-
wamo kupewa ujauzito.

“Naombeni sana wajumbe wa 
kamati hii ya Mtakuwwa Mwama-
la muimarishe ulinzi wa mtoto na 
kutoa elimu kwa wazazi, wazuie 
watoto wao wasizurure ovyo mi-
taani hasa wa kike, bali wabaki 
majumbani na kujisomea, ili ku-
waepusha na majanga mbalim-

bali ikiwamo kupewa ujauzito,” 
alisema Philibert.

“Sasa hivi kuna wanafunzi 
wawili wa Shule ya Sekondari 
Kaselya hapa Mwamala wame-
shapewa ujauzito, mmoja kidato 
cha pili na mwingine kidato cha 
nne, jambo ambalo limesababi-
sha kukatisha masomo yao na ku-
zima ndoto zao,” aliongeza.

Aidha, alisema serikali  ina-
watafuta watuhumiwa walio-
wapa ujauzito wanafunzi hao 
hawajulikani walipo, kwa kuwa  
walikimbia kusikojulikana baada 
ya kugundua wanatafutwa ili 
wakamatwe na kuchukuliwa hat-
ua kali za kisheria.

Naye Ofisa Tarafa ya Samuye, 

Ntarle Magese, alisema katika 
kipindi hiki cha likizo wana hofu 
ya kuwapo na mimba nyingi za 
wanafunzi, ambapo wameshaji-
panga kuwa pale shule zitakapo-
funguliwa watawapima ujauzito 
kwanza wanafunzi wote ili kujiri-
dhisha kama wapo salama.

Kwa upande wake, Mkurugenzi 
wa Shirika la Agape mkoani Shin-
yanga linalotetea haki za watoto, 
John Myola, alisema wameamua 
kuungana na serikali kutoa elimu 
ya ukatili katika kipindi hiki cha 
likizo ya corona, ili kuwakum-
busha wazazi majukumu yao ya 
kumlinda mtoto wa kike pamoja 
na kutowaozesha ndoa za uto-
toni.

Adaiwa kuuawa kwa wivu wa kimapenzi
 Na Stevie chindiye, 
TUNDURU

POLISI wilayani Tunduru 
mkoani Ruvuma wanamshikilia 
Mussa Mohammed Yawani (57) 
kwa tuhuma za kumuua Raimu 
Rashid Mohammed (39).

 Imeelezwa kwamba  chanzo 
cha tukio hilo ni wivu wa 
kimapenzi.

Taarifa za tukio hilo zinaeleza 
kuwa marehemu Mohammed, 
mkazi wa Kijiji cha Naipingo 
wilayani Nachingwea alikumbwa 
na mkasa huo, akiwa kijijini 

Ligoma, wilayani Tunduru 
ambako alikwenda kwa ajili ya 
kutafuta maisha.

Walisema katika tukio hilo 
marehemu alikutwa akiwa 
chumbani kwa mtalaka 
wa mtuhumiwa.

Mtendaji wa Kijiji cha 
Ligoma, Jalasi Abdalah 
Jalasi,  alidhibitisha kuwepo kwa 
tukio hilo na kwamba lilitokea 
usiku wa Mei 22, mwaka huu.

Jalasi alisema kuwa 
mtuhumiwa  alienda nyumbani 
kwa mwanamke huyo na kupiga 
hodi akimuomba mtalaka wake 

atoke nje ili aongee na mtoto 
wao kwenye simu, lakini baada 
ya kufungua mlango mtuhumiwa 
aliingia kwa nguvu na kuanzisha 
ugomvi na marehemu.

Mganga aliyeufanyia uchunguzi 
mwili wa Mohammed, Dk. 
Stephen   Hokororo, alisema 
chanzo cha kifo ni kutokwa na 
damu nyingi.

Alisema katika tukio hilo 
alibaini kuwapo kwa vidonda 
kwenye paji la uso, tumboni na 
shingoni vilivyo sababishwa na 
silaha.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa 

wa Ruvuma, Simon Maigwa, 
alithibitisha kuwapo kwa 
tukio hilo, na kwamba baada 
ya mtuhumiwa kutekeleza 
unyama huo, alikwenda 
kujisalimisha mwenyewe Polisi 
Mei 23, mwaka huu. baini 
kuwapo kwa upungufu wa sheria 
na miongozo inayowafanya 
wanawake kushindwa kushiriki 
kikamilifu katika uchaguzi na 
tayari tumewasilisha taarifa hii 
kwa vyombo vyenye mamlaka 
kama Bunge kwa ajili ya kufanya 
marekebisho,” alisema.

 

 Na Shaban Njia, KAHAMA

 
MKURUGENZI wa 

Halmashauri ya Mji wa 
Kahama mkoani Shinyanga, 
Anderson Msumba amese-
ma, amepokea kiasi cha Sh. 
bilioni 4.7 kutoka kwenye 
mfuko wa maendeleo ya 
jamii kwa wawekezaji 
Mgodi wa Buzwagi na kuz-
ielekeza kwenye miundom-
binu ya elimu na afya.

 Pia alisema kuwa fedha 
hizo zimepatikana baada 
ya kupitisha sheria mpya 
ya madini ya mwaka 2017, 
kwamba fedha zote za 
maendeleo ya jamii zina-
zotengwa na wawekezaji 
zipitie kwenye halmashauri 
husika na kushirikiana 
kuibua miradi mbalimbali 
kwenye jamii.

 Aidha, Msumba alisema 
kuwa kabla ya sheria hiyo 
fedha zilitajwa na kuone-
kana kwenye makaratasi 
zimetumika kuwapelekea 
wananchi huduma za 
maendeleo, lakini huduma 
hazionekani, na wananchi 
wanakiendelea kulalamika 
hasa kwenye elimu, afya 
na maji.

 Msumba aliyabainisha 
hayo juzi wakati akizun-
gumza na vyombo habari 
kabla ya kuanza kwa kikao 
cha Baraza la Madiwani 
cha halmashauri hiyo cha 
kujadili na kupitisha hoja 
za Mdhibiti na Mkaguzi wa 
Hesabu za Serikali (CAG), 
na kwamba alisema miradi 
mingi ilikuwa inatekelezwa 
na wawekezaji wenyewe.

 “Mfano Kituo cha Afya 
Kata ya Mwendakulima 
kimejengwa na Mgodi wa 
Buzwagi kimegharimu dola 
za Marekani 700,000 na 
ambazo zinatosha kujenga 
Hospitali ya Wilaya na 
wananchi kupata huduma 
za matibabu,” alisema 
Msumba.

 Aliongeza: “Shule ya 
Msingi Mwime Kata ya 
Zongomela kuna nyumba 
za walimu zaidi ya tatu 
hadi nne zimejengwa 
pia na wawekezaji wetu 
wakubwa, na kila nyumba 
mmoja imegharimu kiasi 
cha shilingi milioni 300.

 Hata hivyo, Msumba 
alisema kuwa tangu she-
ria hiyo mpya imeanza 
kufanyakazi, kwa mwaka 
Halmashauri ya Mji wa 
Kahama inapata kodi ya 
ushuru wa huduma ya pan-
go kiasi cha shilingi bilioni 
1, huku fedha za mfuko wa 
maendeleo ya jamii zikiwa 
Sh. bilioni 2.4.

 Pia alisema mpaka sasa 
shule za msingi na sekond-
ari katika halmashauri hiyo 
zinanufaika na fedha hizo 
kwa kujenga nyumba vya 
madarasa, masoko, vituo 
vya afya, barabara na 
wana mikakati ya kujenga 
bandari ili kuufanya Mji 
wa Kahama kuwa mji wa 
kibiashara kwa upande 
wa eneo la maziwa makuu 
Afrika.

Bil. 4.7/- kutekeleza 
miradi ya elimu, afya

 Mkuu wa Mkoa wa Singida, Dk. Rehema Nchimbi (katikati), akimkabidhi vitambulisho vya ujasiriamali awamu ya pili 2020 kwa Mkuu wa 
Wilaya ya Ikungi, Edward Mpogolo, mkoani humo juzi, vilivyotolewa na Rais John Magufuli. Kushoto ni Katibu Tawala Mkoa wa Singida, 
Dk. Angelina Lutambi. PICHA: DOTTO MWAIBALE.  
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Mkuu wa shule, diwani wapewa 
kinyago ufaulu mdogo kidato 4
Na Julieth Mkireri, CHAL-
INZE

HALMASHAURI ya Chalinze 
Wilaya ya Bagamoyo mkoani 
Pwani, imemkabidhi  Mkuu wa 
Shule ya Sekondari Vigwaza, 
Archad Kyokola, kinyago baada 
ya shule yake kufanya vibaya 
katika matokeo ya mtihani wa 
kidato cha nne mwaka 2019.

Alikabidhiwa kinyago hicho 
pamoja na Diwani wa Kata ya 
Vigwaza, Mohsin Bharwani, ili 
washirikiane na kuwezesha wa-

nafunzi kufanya vizuri katika 
mtihani ujao.

Kaimu Ofisa Elimu, Iren 
Rubega, alisema katika mitihani 
ya kitaifa   iliyofanyika Novem-
ba mwaka jana, halmashauri 
ilibahatika kuingiza shule tatu 
bora katika kumi bora za mkoa 
ambazo ni Chalinze, Talawanda 
na Shule ya Wasichana ya Man-
dera, ambapo  Vigwaza ilikuwa 
ya mwisho kwenye ufaulu ka-
tika halmashauri hiyo.

Alisema shule zilizofanya vi-
zuri zilipatiwa vyeti na iliyofan-

ya vibaya ilikabidhiwa kinyago 
ili kila itakapokiona iongeze 
juhudi na kufanya vizuri.

Baada ya kukabidhiwa kinya-
go, mkuu huyo wa shule alisema 
sababu ya kushuka kiwango cha 
ufaulu ni pamoja na baadhi ya 
wanafunzi kuishi umbali mre-
fu na shule ilipo, lakini utoro 
pamoja na ushirikiano mdogo 
kutoka kwa wazazi.

Mbunge wa Chalinze, Ridhi-
wani Kikwete, alisema kutolewa 
kwa kinyago hicho kutasaidia 
kuwakera walimu na kuwa na 

juhudi za kufaulu na kuongoza 
katika matokeo.

“Kama halmashauri inavyok-
ereka na matokeo mabaya, 
mkuu wa shule naye ame-
kabidhiwa kinyago ili kimkere   
ajisikie aibu na wafanye vizuri 
katika awamu inayo… wanatak-
iwa sasa mkuu wa shule na di-
wani washirikiane ili kuongeza 
ufaulu,” alisema Ridhiwani.

Alisema hali hiyo itasaidia 
kuinua kiwango cha ufaulu kwa 
halmashauri hiyo kimkoa na ki-
taifa.

Mtandao walia kasi udhalilishaji nchini 

Mafundi wa kampuni ya ujenzi ya Nyanza, wakiendelea na kazi ya kutengeneza mifereji ya maji ya mvua katika Barabara ya 
Kitunda na Kivule, Manispaa ya Ilala, nje kidogo ya Jiji la Dar es Salaam, jana. PICHA: JUMANNE JUMA. 

 Na Joseph Mwendapole

  MTANDAO wa Kupinga Ukatili wa 
Kijinsia (MKUKI), umeelezea kusikitishwa 
kwake na taarifa za ongezeko la unyanyasaji 
wa kijinsia nchini na duniani kama 
ilivyoripotiwa na Umoja wa Mataifa (UN).

Alisema hali hiyo imesababisha wa-
nawake wengi ‘kufungiwa’ nyumbani pamo-
ja na watesi wao, huku kukiwa na huduma 
hafifu za kusaidia waathirika kutokana na 
hofu na juhudi nyingi kuelekezwa kwenye 
mapambano dhidi ya mlipuko wa virusi vya 
corona. 

 Hayo yalisemwa mwishoni mwa wiki ji-
jini Dar es Salaam na Mkurugenzi wa Shirika 
la Wanawake katika Sheria na Maendeleo 
Afrika (WiILDAF), Anna Kulaya, wakati ak-
itoa tamko lililoandaliwa na mtandao huo 
kuhusu ukatili wa kijinsia wakati huu wa 
janga la corona.

Alisema mtandao huo unatambua 
umuhimu wa familia na nafasi ya wazazi 
katika kukuza amani ya familia, ustawi wa 
watoto, ulinzi na malezi hata kipindi cha 

hiki cha janga la corona na ndiyo sababu 
wamesikitishwa zaidi kusikia ongezeko la 
matukio ya vitendo vya unyanyasaji wa ki-
jinsia nchini Tanzania.

“Kwa pamoja, tumeamua kuandika 
taarifa hii ili kuweka bayana maoni yetu juu 
ya hali ya sasa ya mwenendo wa vitendo vya 
unyanyasaji wa kijinsia kipindi cha janga 
la corona, kutambua juhudi za serikali na 
wadau wake katika kufuta vitendo vya 
kikatili, kuelezea upungufu uliojitokeza 
na kutoa mapendekezo ya kisera,” alisema 
Kulaya.

Alisema   endapo mapendekezo hayo 
yatafanyiwa kazi na mamlaka husika pamo-
ja na wananchi kwa ujumla yanaweza ku-
saidia kuondoa unyanyasaji wa kijinsia na 
kuendeleza haki za binadamu na kuhakiki-
sha uwepo wa maisha bora kwa wanawake 
watoto na makundi mengine ya wanyonge.

Alisema kimataifa inaarifiwa kwamba 
wanawake na wasichana milioni 243 wenye 
umri kati ya miaka 15 na  49 wameshafanyi-
wa vitendo vya unyanyasaji wa  kingono au 
wa kuumizwa miili yao ndani ya kipindi cha 

miezi 12 iliyopita, vitendo ambavyo wamet-
endewa na wenzi wao wa karibu.

“Wakati Mkuki tunaendelea   kukusanya 
takwimu rasmi juu ya hali halisi ya ukatili 
wa kijinsia (GBV) hususan  unyanyasaji dhi-
di ya wanawake na wasichana,   takwimu 
za hivi karibuni zinaonyesha kuwa matukio 
hayo yameongezeka. Kwa mfano, Ufaransa 
imeripoti kuongezeka kwa 30% ya ukatili 
wa majumbani tangu kuanza kwa tamko 
la kukaa ndani Machi mwaka huu, matukio 
kama hayo yameripotiwa pia huko Argen-
tina, Cyprus na Singapore,” alisema.

Alisema takwimu zilizowasilishwa na 
wanachama wa Mkuki na kikundi kazi 
namba 2 cha Mradi wa DDA   ndani ya 
kipindi cha janga hili, inaonesha kwamba 
wasichana 176 na wavulana 76 wenye umri 
chini ya miaka nane wamekumbana na 
vitendo vya ukatili wa namna mbalimbali.

Alisema wanawake 474 wenye umri kati 
ya miaka 18 na 49 wamekumbana na vitendo 
vya kunyanyaswa kingono na kujeruhiwa 
miili yao kulinganisha na wanaume 144 
ambao pia wamenyanyasika kijinsia.

 

 Na Julieth Mkireri, MKURANGA

SHIRIKA la Ushirikiano la 
Uratibu la Uturuki (TIKA) limetoa 
msaada wa vyakula mbalimbali 
kwa kaya maskini Wilaya ya 
Mkuranga mkoani Pwani.

Kaya 150 zilinufaika na 
msaada huo uliotolewa mwishoni 
mwa wiki katika vijiji vya 
Kiparang’anda, Kitonga na 
Tengelea.

Akizungumza wakati 
akimkabidhi kwa Mkuu wa 
Wilaya ya Mkuranga, Filbato 
Sanga, ofisa wa Tika, Asca Sagwa, 
alisema wamekuwa na utaratibu 
wa kufuturisha kila mwaka 
katika misikiti mbalimbali.

Asca alisema, kutokana 
na ugonjwa wa corona, 
wanashindwa kufanya hivyo kwa 
mwaka huu, hivyo kuamua kutoa 
futari na chakula kwa kaya hizo.

“Tumeamua kuleta msaada 
huu katika wilaya ili wao 
watuelekeze pakupeleka baada 
ya kushindwa kufuturisha 
msikitini kama tulivyokuwa 
tunafanya awali, tumefanikiwa 
kuwafikia walengwa na 
hatutaamishia hapa, tutaendelea 
kusaidia kadri tutakavyoweza,” 
alisema Asca.

Mratibu wa zoezi hilo, Rahma 
Mwita, alilishukuru shirika hilo 
kwa kukubali kufika katika 
wilaya hiyo na kutoa msaada 
huo, huku akiahidi kuendelea 
kushirikiana na wilaya hiyo 
atakapopata wadau wengine  
watakaosaidia wananchi katika 
nyanja yoyote.

Sanga alilishukuru shirika 
hilo, huku akisema familia 
zilizolengwa zitakazonufaika na 
msaada huo kwani ulifika wakati 
mwafaka.

Hanisi Sabili, mmoja wa 
wanufaika wa msaada huo, 
alisema vyakula walivyopatiwa 
vitawasaidia na familia zao.

Naye Fatuma Ally wa Kijiji 
Cha Kiparang’anda, alishukuru 
Shirika hilo pamoja na Mfuko 
wa Maendeleo ya Jamii (TASAF) 
ambao wameainisha kaya 
zilizonufaika na msaada huo.

Msaada uliotolewa na Tika ni 
pamoja na tambi, chumvi 150, 
mchele kilo 450 mafuta lita 
300, maharagwe na unga kilo 
300 ambazo waligawiwa kaya 
maskini 150.

Kaya hizo zilizopatiwa msaada 
ni kati ziliziko kwenye mpango 
wa Tasaf katika Wilaya ya 
Mkuranga.

Shirika la 
Uturuki 
lasaidia 
chakula 
kwa kaya 
maskini
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Wapewa angalizo kutouza
chakula chote kuepuka njaa
 Na Shaban Njia, KAHAMA

W
AKULIMA wa 
mazao ya biashara 
na chakula katika 
Halmashauri za 

Msalala, Kahama mjini na Msala-
la mkoani Shinyanga, wametaki-
wa kutouza mazao yao yote yali-
yopatikana katika msimu huu ili 
kujilinda na janga la njaa ambalo 
linaweza kutokea.

 Mazao hayo ni mpunga, ma-
hindi, maharagwe, dengu na 
kwa mwaka huu wakulima wa 
Halmashauri za Msalala, Ush-
etu na Kahama Mjini wamepata 
mazao mengi ukilinganisha na 
msimu uliopita, lakini wengi 

wao wameanza kuuza mazao 
hayo.

  Zainabu Telack, Mkuu wa 
Mkoa wa Shinyanga, aliyabaini-
sha hayo jana katika kikao maal-
umu cha Baraza la Madiwani cha 
Halmashauri ya Mji wa Kahama 
cha kujadili na kupitisha hoja 
za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za serikali (CAG), 
alisema msimu huu wakulima 
wamepata mvua ya kutosha na 
kulima mazao mengi ya chakula 
na biashara.

 Alisema kuwa, wakulima wa 
Halmashauri za Msalala, Ushetu 
na Kahama Mjini, wanatakiwa 
kuuza mazao ya chakula kwa 
uchache na kuhakikisha chakula 

kinabaki kingi ndani ya familia, 
kwani hakuna anayetambua 
msimu ujao kutakuwa na wingi 
wa upatikanaji wa mazao hayo.

 
“Hivi karibuni wakati Rais 

John Magufuli anatoka Chato tu-
lipita nae na tukaona majaruba 
mengi yamejaa mpunga wa ku-
tosha…hatutegemei kuona mkoa 
wetu tunakuwa na janga la njaa, 
hivyo uzeni mazao yenu kwa 
uchache na mhakikishe mnaku-
wa na chakula ndani,” alisema 
Tellack, aliwataka madiwani wa 
halmashauri hiyo,  kuhakikisha 
wanawasimamia wakulima wao 
kwenye maeneo yao ya utawala, 
kuhakikisha wakulima hawauzi 

mazao yote yaliyopatikana na 
kutunza chakula cha msimu huu 
na mwaka kesho.

  Aidha, Tellack alimpongeza 
Mkurugenzi wa Halmashauri 
hiyo, Anderson Msumba, kwa 
kupata hati safi na kwa mkoa 
mzima ambapo Halmashauri 
sita zilizopo zimepata hati safi 
kutokana na ushirikiano uliopo 
kati ya ofisi ya wakurugenzi na 
wataalamu.

 Naye Katibu Tawala wa Mkoa 
Albet Msovela, aliitaka Ofisi ya 
Mkurugenzi na wataalamu kush-
irikiana na Ofisi ya Mkaguzi wa 
Hesabu za Serikali kuendelea 
kujibu hoja zilizopo na kupun-
gua kutoka hoja 25 hadi hoja sita.

Mkuranga 
yajipanga
kukarabati 
barabara

 Na Yasmine Protace, 
MKURANGA

SERIKALI imesema, 
imejipanga kurekebisha 
miundombinu ya barabara 
katika Halmashauri ya Wilaya 
ya Mkuranga mkoani Pwani, 
ambayo imeharibiwa na 
mvua.

Mvua hizo zimesababisha 
athari katika maeneo 
mbalimbali ya wilaya hiyo.

Hayo yalisemwa na Mkuu 
wa Wilaya ya Mkuranga, 
Filbeto Sanga, wakati 
akizungumza na wakuu wa 
idara, wananchi na madiwani 
katika kikao cha Baraza la 
Madiwani.

Alisema mvua 
zinazoendelea kunyesha 
maeneo mbalimbali ikiwamo 
Mkuranga, zimeharibu 
miundombinu mbalimbali 
ikiwamo barabara.

“Kutokana na mvua 
kunyesha na kuharibu 
miundombinu ya barabara, 
serikali imepanga kurekebisha 
barabara za Mkuranga  
ambazo zimeharibika na 
mvua,” alisema.

Pia Sanga aliwata madiwani 
kuendelea kushirikiana na 
wananchi katika kuwaletea 
maendeleo.

Alisema kwa kuwa Baraza 
la Madiwani halijavunjwa, 
waendelee kuwatumikia 
wananchi.

Aliongeza kuwa madiwani 
waendelee kuwaelimisha 
wananchi juu ya kuchukua 
tahadhari dhidi ya kujikinga 
na maambukizo ya corona.

“Pamoja na kutolewa elimu 
na serikali kupitia vyombo 
mbalimbali vya habari, 
madiwani pia mwendelee 
kuwaelimisha wananchi 
kuchukua tahadhari ikiwamo 
kunawa mikono kwa maji 
tiririka bila kusahau kuvaa 
barakoa.”

Wafanyabiashara wa kuku wa kienyeji, wakiwa wamebeba tenga lenye kitoweo hicho, katika Soko la Kisutu, jijini Dar es Salaam jana. 
Kuku mmoja aliuzwa kwa bei ya 17,000/- mpaka 25,000/- kulingana na uzito wake. PICHA:  JUMANNE JUMA.

 Na Beatrice Philemon

TAASISI ya Taifa ya Utafiti wa 
Magonjwa ya Binadamu (NIMR) 
kwa kushirikiana na  umoja wa 
Watanzania waliosoma Australia 
(TAAA) chini ya  udhamini wa 
Serikali ya Australia, wamekabidhi 
vifaa vya kuoshea mikono  kwa 
watu waishio na  ulemavu (PWD) 
vyenye thamani ya 7,900,000/-.

Hayo yalisemwa jana na Mkuru-
genzi Mkuu wa NIMR, Prof. Yunus 
Mgaya, wakati wa makabidhiano 
ya vifaa hivyo.

Alisema vifaa hivyo vilikabi-
dhiwa kwa Meya wa Ilala, Omary 
Kumbilamoto, kwa ajili ya watu 
waishio na ulemavu mkoa wa  Dar 
es Salaam kwa ajili ya kupambana 
na maambukizo ya  Covid-19.

Vifaa vilivyokabidhiwa ni 
pamoja na  mashine nne za ku-
oshea mikono,  kati ya mashine 
hizo, mashine tatu  ni za kutumia 
pumpu ya mguu au mkono na 
moja inaendeshwa kwa kutumia 
umeme, lita 50 za sabuni ya maji, 
lita 20 za vitakasa mikono (sanitiz-
ers ), na vifaa vyote vimetengen-

ezwa  nchini kwa msaada wa Seri-
kali ya Australia.

“Ninafahamu kwamba kuna 
wenzetu waliotangulia kulio-
na kundi hili la watu waishio 
na ulemavu katika sehemu 
mblimbali za nchi yetu na kuwa-
saidia kwa kupitia tukio hili, tu-
naamini tumeongeza na kuonye-
sha umuhimu wa kusaidia kundi 
hili ili waweze kukabiliana na Cov-
id-19,” alisema.

Alisema kwa kulitambua tatizo 
la Covid-19, NIMR kwa kushiriki-
ana na TAAA chini ya udhamini 

wa Serikali ya Australia waliamua 
kubuni nyenzo za kuoshea mikono 
ambazo zinawapa urahisi wa kuzi-
tumia watu waishio na ulemavu.

Ubunifu huo ulifanyiwa kazi na 
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam na 
mashine hizo ni matokeo ya muun-
gano wa dhana na utekelezaji wa 
ubunifu huo.

Alitoa wito kwa taasisi nyingine, 
kampuni na watu binafsi kuende-
lea kujitolea katika kuhakikisha 
kuwa watu waishio na ulemavu 
wanasaidiwa ili waweze kuendelea 
kutoa mchango wao katika maen-

deleo ya nchi yetu.
Rais wa TAAA, Dk. Charles 

Makasi, alisema  kutokana na rasil-
imali za wataalamu zilizopo kwe-
nye TAAA, umoja huu  hupenda 
kujenga uwezo, kutoa ushauri na 
ikiwezekana kushirikiana na taasi-
si zingine katika kuleta maendeleo.

“Lengo kubwa la TAAA ni ku-
rudisha nyumbani ujuzi tulioupa-
ta masomoni ili kuchangia katika 
kuleta maendeleo ya nchi yetu,” 
alisema. 

Wenye ulemavu wakumbukwa vifaa corona
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PDF, Unicef kuboresha  
afya, maji kwa mil.120/-
 Na Friday Simbaya, NJOMBE

S
HIRIKA la Maendeleo ya Watu 
PDF, limesaini mkataba   na 
Shirika la Watoto Duniani   
(UNICEF) wa Sh. milioni 120 

kwa ajili ya kuboresha huduma za afya, 
maji, na usafi wa mazingira kwenye 
vituo vya kupambana na ugonjwa wa 
corona Njombe. 

  Akiongea na Nipashe jana 

Mkurugenzi Mtendaji wa PDF, 
Ndaisaba Ruhoro, alisema kuwa 
kazi hii inatarajiwa kutekelezwa 
ndani ya miezi mitatu katika vituo 
4 vilivyotengwa kwa ajili ya kutoa 
huduma mbalimbali kwa watu 
wanaoshukiwa kuwa na maambukizo 
ya virusi vya corona. 

 Alisema kuwa mradi huo utasaidia 
upatikanaji wa huduma ya maji, vifaa 
vya usafi na vitakasa mikono pamoja 

na usafi wa mazingira. PDF inatarajia 
kununua vifaa kutoka kwa wazalishaji 
wa hapa hapa nchini kama inavyo 
elekezwa na mamlaka za nchi. 

  “Hii itasaidia kuboresha huduma 
katika vituo hivyo pamoja na 
kupunguza hatari ya maambukizo 
kutoka kwa mtu kwenda kwa mtu 
mwingine,” aliongeza Mkurugenzi 
Mtendaji wa PDF, Ndaisaba Ruhoro.

Agizo wiki 1 kukamilisha
ujenzi nyumba za walimu
 Na Jumbe Ismailly, ITIGI      

MWENYEKITI wa Hal-
mashauri ya Itigi wilayani 
Manyoni, mkoani Singida 
ametoa wiki moja kwa Idara 
ya Elimu Msingi katika hal-
mashauri hiyo kuhakikisha 
inakamilisha ujenzi wa ny-
umba mbili za walimu kati-
ka shule za msingi Mkajenga 
na Mahinya.

Mwenyekiti huyo, Ally 
Minja, alitoa agizo hilo 
wakati wa kufunga mkutano 
wa kawaida wa Baraza la 
Madiwani wa halmashauri 
hiyo uliofanyika hivi karibu-

ni katika ukumbi wa miku-
tano wa halmashauri hiyo.

“Lakini tumesisitiza mas-
uala ya matumizi ya fedha 
ambazo tumeletewa na 
serikali kwa ajili ya miradi, 
kwanza miradi ya ujenzi 
wa umaliziaji wa nyumba 
mbili za walimu wa shule za 
msingi Mkajenga pamoja na 
Shule ya Msingi Mahinya,” 
alifafanua Minja.

Minja hata hivyo alitumia 
wasaa huo kuwaagiza 
madiwani kwenda 
kupambana kwenye 
maeneo yao kwa kipindi cha 
wiki moja, na kuahidi kuwa 

naye atakwenda kuwasaidia 
kwa siku moja moja kwenye 
hayo majengo ili angalau 
fedha walizopewa waweze 
kuzitumia na kuzimaliza ili 
waweze kuomba nyingine.

Katika hatua nyingine, 
halmashauri hiyo imepokea 
jumla ya shilingi milioni 
200 kwa ajili ya kuboresha 
Kituo cha Afya cha Rung-
wa, na kwamba wananchi 
wameanza kujitolea ngu-
vukazi kwa kuchota maji, 
kurundika mchanga na ufy-
atuaji wa matofali unatarajia 
kuanza hivi karibuni.

Alifafanua kwamba licha 

ya kupokea Sh. milioni 
175 kwa ajili ya usafi wa 
mazingira za kujenga 
matundu ya vyoo ambazo 
mpaka sasa ni hazijaanza 
kutumika kutokana na 
kutopatiwa mwongozo wa 
jinsi ya kuzitumia fedha 
hizo.

Kwa mujibu wa 
mwenyekiti huyo, shule saba 
za msingi ndizo zilizopatiwa 
fedha hizo na kwamba 
endapo zitatumika kwenye 
matundu ya vyoo, shule 
hizo zitapata matundu ya 
vyoo bora vitakavyosaidia 
afya za watoto kuboreka. 

Wanafunzi sayansi wapewa 
fursa elimu ya bure kiwandani
 Na Boniface Gideon, TANGA 

MWEKEZAJI  wa gesi aina ya Oxygen na  Nitro-
gen  mkoani  hapa, Mohamed Sayid, ameiomba  
serikali  pamoja  na wamiliki wa taasisi za elimu 
nchini  kuwapeleka  wanafunzi  wanaosoma mas-
omo  ya sayansi kwenda  kujifunza kwa  vitendo 
kiwandani kwake kwa kuwa hatawatoza  gharama 
yoyote.

Akizungumza na wanahabari  kiwandani 
hapo, Sayid alisema licha ya kiwanda  chake ni 
kipya, lakini yuko tayari  kupokea wanafunzi wa 
masomo ya sayansi.

 “Naiomba serikali pamoja na taasisi mbalimbali 
za elimu nchini hususani wanafunzi wa kuanzia 
sekondari na vyuo wawalete  hapa bure waji-
funze kwa vitendo, mwanafunzi wa sekondari 
shuleni  anajifunza  matumizi  ya gesi mbalimbali,  
lakini hapa atakuja kujifunza kwa vitendo na 
atajionea  namna inavyoandaliwa,” alisema Sayid.

Alisema endapo wanafunzi wa masomo ya 
sayansi watakwenda  kiwandani hapo na kujionea  
matumizi ya kisayansi  yanayofanyika  kiwandani 
hapo, itawahamasisha. “Wakija hapa wanafun-
zi wakiona tu itasaidia sana kuwaongezea nguvu 
na ari ya kuendelea kusoma masomo ya sayansi,” 
alisema Sayid.

Aliongeza  kuwa  kwa sasa  yupo katika hatua  
ya  upanuzi wa kiwanda hicho. “Tunaendelea  
kukipanua  kiwanda hiki kuna aina mbalimbali  
za gesi pamoja  utengenezaji  wa  mabati  ya 
kupaulia  nyumba  tutaanza  kuzalisha  hapo 
mbeleni  na hii itawasaidia  sana wanafunzi kuja 
kujifunza  hususani   kuanzia mwakani,” alisema 
Sayid.

Alisema changamoto wanazokabiliana  hivi  
sasa katika uzalishaji wa gesi ni ukosefu wa soko. 
“Unajua hiki kiwanda  bado  ni kichanga hivyo  
bado tuna matatizo ya soko, wateja  wetu wakub-
wa  kwa sasa ni Hospitali  ya Rufani Mkoa wa 
Tanga ‘Bombo’ , Simba  Cement na Tanga Fresh, 
hivyo  niwaombe wananchi na  wahandisi  na 
wamiliki  wa viwanda  mkoani humo na Tanzania 
kwa ujumla  waache  kwenda kununua hizi gesi 
nje ya nchi kwa sasa inapatikana Tanga,” alisema.

habari kitaifa

Mkurugenzi wa Shirika la Wanawake katika Sheria na Maendeleo Afrika (WiLDAF), Anna Kulaya (katikati), akizungumza na waandishi wa habari jijini Dar es Salaam juzi, wakati 
akitoa tamko lililoandaliwa na Mtandao wa Kupinga Ukatili wa Kijinsia (MKUKI), kuhusu mlipuko wa ugonjwa wa corona. Wengine ni wanachama wa Mkuki, Janeth Mawinza 
(kulia) na Israel Ilunde. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE. 



isikupite
BEKI wa Kati wa Inter 
Club d’Escaldes, Ildefons 
Lima ambaye aliichezea 
timu ya Taifa ya Andorra 
kwa mara ya kwanza 
mwaka 1997. Ameendelea 
kuichezea kwa miaka 23 
akiichezea mara 128, na 
licha ya umri wake wa 
miaka 40 alionao kwa 
sasa, bado yupo fiti kuitu-
mikia na ndiye anayeshi-
kilia rekodi ya dunia kwa 
kuitumikia timu ya taifa 
kwa muda mrefu zaidi 
kwa upande wa soka la 
wanaume.
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11 na jezi 
ya Hispania 

nje ya 
Barca, 

Madrid

MADRID, Hispania

R
EAL Madrid na Barcelona zimetawala 
soka la Hispania tangu kuanzishwa 
kwa ligi yake. Kiukweli, msimu wa 
kwanza wa LaLiga mwaka 1929 ul-

ishuhudiwa timu zote mbili zikiwa juu.
Kumekuwa na klabu nyingine ambazo zime-

kuwa zikifanya vizuri, lakini pambano la timu 
hizi mbili limekuwa maarufu zaidi na kupewa 
jina la Clásico.

Lakini pamoja na yote, kumekuwa na 
wachezaji wa daraja la juu wenye vipaji vya 
ukweli wa nchini Hispania ambao hawajawahi 
kuzichezea klabu hizo mbili.

Kizazi cha dhahabu cha wachezaji wa Hispa-
nia kati ya mwaka 2008 na 2012, kuna wachezaj 
wake hawajawahi kuzitumikia timu hizo mbili.

David de Gea
Baada ya kukaa karibia miaka nane pale 

Atlético Madrid, klabu aliyojiunga nayo akiwa 
na umri wa miaka 13, lilikuwa jambo lisilotaraji-
wa wala kufikiriwa kama David de Gea asinge-
jiunga na moja kati ya klabu hizo mbili, na Real 
wamekuwa wakijaribu kumsajili kwa miaka ya 
hivi karibuni.

César Azpilicueta
Azpilicueta ni mmoja kati ya wachezajji 

wanne tu aliyecheza katika kila dakika kwenye 
Ligi Kuu ya England. Azpilicueta tangu kutua 
kwake pale Chelsea amekuwa na kiwango kisi-
choshuka na amekosa mechi nne tu za Ligi Kuu 
kwa kipindi cha misimu mitano iliyopita.

Mlinzi - Juanma López
Mzaliwa huyu wa Madrid, Super López am-

etumia muda wake wote akiwa pale Atlético, 
akishinda taji lake la kwanza la ligi mwaka 1996 
pamoja na Kombe la Mfalme [Copa del Rey].

 
Andoni Goikoetxea
Andoni Goikoetxea au, ‘muuaji wa Bilbao’, 

kwa kipindi chake chote yeye alitamba kwenye 
klabu ya Athletic Bilbao na anakumbukwa sana 
kwa faulo aliyowahi kumchezaji Diego Marado-
na wakati akicheza pale Barcelona. Alishinda 
taji la LaLiga miaka ya 1980.

Joan Capdevila
Huyu ni mshindi wa Kombe la Dunia mwaka 

2010, licha ya klabu hizo mbili kumuwania kwa 
udi na uvumba, Joan Capdevila hakuwahi kuo-
nyesha dalili yoyote ya kuvutiwa na timu hizo.

Joaquin
Katika umri wa miaka 38 na siku 140, Joaquin 

alikuwa mchezaji mwenye umri mkubwa zaidi 
kufunga hat-trick kwenye Ligi Kuu ya Hispania, 
LaLiga. Na bado anaendelea kutamba katika 
klabu yake ya Real Betis. Akiwa na rekodi ya 
kuwa mchezaji wa tatu kucheza mechi ny-
ingi zaidi kwenye historia ya LaLiga akifikisha 
mechi 550.

Santi Cazorla
Arsène Wenger alimsifia sana kabla ya kum-

sajili Cazorla, aliwahi kunukuliwa akisema: “Ni 
raha kumuangalia akicheza. Inavutia namna 

anavyofanya mambo dimbani. Natumaini kila 
mchezaji kijana nchini England anamtazama 
yeye.”

Rubén Baraja
Rubén Baraja alishinda mataji mawili ya La-

Liga na Kombe la Mfalme [Copa del Rey] na la 
Uefa kwa kipindi cha miaka 10 pale Valencia. 
Licha ya kuwa na uwezo mkubwa dimbani, 
lakini hakuwahi kuvaa jezi za klabu hizo mbili.

David Silva
Pamoja na Vincent Kompany na Sergio 

Agüero, David Silva ni mmoja wa wachezaji 
watatu kuwa sehemu ya kikosi cha Manchester 
City mara zote nne ilizotwaa taji la Ligi Kuu ya 
England.

Juan Carlos Valerón
Juan Carlos Valerón alicheza mechi zaidi 

ya 400 za LaLiga akiwa amepata kadi moja tu 
nyekundu. Kwa kipindi cha zaidi ya muongo 
mmoja imani yake ilikuwa kwa Deportivo La 
Coruña.

Fernando Torres
Torres kwa kipindi cha misimu mitatu na 

Liverpool alifunga zaidi ya mabao 56 na aliku-
wa kwenye kiwango cha kuvutia sana.

Lakini uhamisho wake wa kwenda Chel-
sea haukuwa na mafanikio makubwa, kwani 
kiwango chake kilishuka. Alikuwa kwenye 
kikosi cha Hispania kilichokuwa na mafanikio 
makubwa zaidi kati ya mwaka 2008 na 2012.

Wanasoka wa5 wa thamani zaidi 2010 dhidi ya wa 2020 uk. 12&13

de-gea
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Extra Time

“Lewy [Robert Lewandowski] yupo 
kwenye kiwango cha kuvutia, 
nafikiri anaweza kuifikia, amefunga 
mabao 26, na mechi nane zimebakia 
ili kuvunja rekodi ya Gerd Muller. 
Haitakuwa kazi rahisi, lakini ana 
ubora huo. Kama kuna mtu anaweza 
kuifikia basi ni yeye,” Kocha Mkuu 
wa Bayern Munich, Hansi Flick, 
akimtaka  Lewandowski kuivunja 
rekodi ya mabao 40 kwa msimu 
inayoshikiliwa na Muller.

“Nilishtuka wakati Louis [van Gaal] 
alipofukuzwa, kwa upande wangu, 
nilifurahia sana kufanya naye kazi, 
tulitakiwa kumbakisha kwa mwaka 
wa tatu. Tungekuwa imara zaidi,” 
Wayne Rooney katika Kitabu cha 
‘LVG - The Manager and the Total 
Person’.

“Lakini nje ya uwezo wa Mungu, 
huwezi kuwa bora duniani kwa 
kuichezea PSG. Kwa hilo unatakiwa 
kwenda Real Madrid au Barcelona, 
kwenye timu ambayo unaweza 
kushinda taji la Ligi ya Mabingwa 
Ulaya. Naamini PSG haitakuwa na 
uwezo wa kushinda taji la Ligi ya 
Mabingwa Ulaya kwa miaka mitatu 
au minne ijayo,” Mshambuliaji wa 
zamani wa Brazil, Giovane Elber aki-
hoji maamuzi ya Neymar kujiunga 
na PSG.

Nukuu“
LONDON, England

K
UANZIA mwaka 2010 kumekuwa na matukio 
mengi zaidi kwa kipindi cha muongo mmoja 
yaliyotokea katika historia ya mpira wa miguu 
duniani. Mengi yamepita kwa miaka hii kumi. 

Wakati Lionel Messi na Cristiano Ronaldo wamebakia 
kuwa wachezaji wawili wa daraja la juu kabisa duni-
ani, kumekuwa na mabadiliko mahali pengine kwenye 
mchezo huo, haswa kuhusu suala la soko la wachezaji.

Tumeshuhudia kuchomoza kwa klabu mbili - Man-
chester City na PSG, kutoka chini hadi kutamba Ul-
aya. Kwa upande mwingine, pia tumeona klabu kama 
Manchester United na AC Milan zikisuasua kuishi ka-
tika viwango vyao vya juu. Real Madrid imejipambanua 
yenyewe kuwa moja ya klabu yenye mafanikio makub-
wa zaidi Ulaya.

Lakini moja ya mabadiliko maarufu zaidi ni 
kuongezeka kwa bei ya wachezaji kwenye soko la 
uhamisho. Mwanzoni mwa muongo huu, ada ya mil-
ioni 50 kwa Fernando Torres ilitosha kuvunja rekodi ya 
uhamisho Uingereza. Leo, mtu atalazimika kutoa mara 
nne ya kiasi hicho kuvunja rekodi ya dunia. Ada ya PSG 
ya pauni milioni 198 kwa ajili ya Neymar labda ilikuwa 
kichocheo kikuu nyuma ya mfumuko huu wa bei. Laki-
ni bila kujali sababu, ni wazi kuwa mchezaji mzuri sasa 
ni lazima atalipwa kiasi kikubwa zaidi tofauti na miaka 
kumi nyuma.

Ni nani walikuwa wachezaji watano wenye thamani 
zaidi duniani mwaka 2010, na wanalinganaje na wale 
wa sasa wa 2020? Ni wakati wa kujua...

#5. Ricardo Kaká (Euro mil. 60) na Mohammed 
Salah (Euro mil. 120)

Real Madrid iliilipa AC Milan euro milioni 67 wakati 
wa kipindi cha majira ya joto mwaka 2009 kwa ajili ya 
kupata huduma ya kipaji cha Kaka wa Brazil. Wakati 
huo alikuwa na umri wa miaka 27, Kaka alitarajiwa 
kuwa kwenye kiwango cha juu kwa miaka mingi pale 
katika dimba la Santiago Bernabeu. Bahati mbaya mam-
bo hayakwenda kama yalivyopangwa kwa kiungo huyo,  
alishindwa kuonyesha kiwango chake nchini Hispania.

Hata hivyo, Kaká bado kirahisi tu alikuwa mmoja wa 
wachezaji bora kwa kipindi cha miaka kumi iliyopita, 
na hata thamani yake mara zote ilikuwa kubwa. Alistaa-
fu Desemba mwaka 2017 – miezi michache baada ya 
Liverpool kulipa euro milioni 42 kwa ajili ya Moham-
med Salah.

Salah aling’ara kwenye soka la England, akivunja re-
kodi ya Ligi Kuu katika msimu wake wa kwanza. Haiku-
chukua muda watu kusahau kiasi cha ada kilichotolewa 
kwa ajili ya kumrudisha tena England.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Misri amejiimari-
sha yeye mwenyewe na sasa thamani yake imepanda 
maradufu zaidi. Katika umri wa miaka 27, Salah anaen-
delea kuwa mmoja wa mawinga bora kabisa duniani, 
na haitashangaza kuona thamani yake ikipanda hadi 
euro milioni 120.

#4. Andres Iniesta (Euro mil. 60) na Sadio Mane 
(Euro mil. 120)

Katika umri wa miaka 26, Iniesta alikuwa mmoja wa 
wachezaji wa kuvutia zaidi duniani mwaka 2010. Kwa 
uhakika kabisa bei yake ilikuwa kubwa zaidi kama an-
geondoka Barcelona. Akifunga bao la ushindi kwenye 
fainali ya Kombe la Dunia mwaka 2010 na thamani yake 
ilipanda zaidi tofauti na ilivyotarajiwa.

Iniesta pengine alikuwa mmoja wa viungo aliyekuwa 
akihitajika zaidi siku hizo, na kwa sababu mbalimbali. 
Sasa akiwa na umri wa miaka 36, Iniesta anaendelea 
kuwashangaza mashabiki wa Vissel Kobe nchini Japan.

Hata hivyo, inaeleweka wazi kwamba, patina wa 
Salah pale Liverpool, Sadio Mane anatengeneza zaidi 
vichwa vya habari kulikosa Iniesta.

Mane anacheza soka bora zaidi katika umri wake wa 
miaka 28, na mara kwa mara amekuwa akihusishwa na 
kutakiwa kule Real Madrid. Kama Salah, yeye ni mmoja 
wa viungo bora kabisa duniani, na wengi wanaamini 
Mane pengine ni bora zaidi kuliko raia huyo wa Misri.

Raia huyo wa Senegal ana kila kitu anachotakiwa 
kuwa nacho winga. Kiukweli hata kiasi cha euro milioni 
120 kinaweza kisitoshe kwa Liverpool kumuachia aon-
doke.

#3. Xavi (Euro mil. 65) na Neymar (Euro mil. 128)
Ingawa Xavi tayari alikuwa akisherehekea umri wa 

miaka 30, mwanzoni mwa muongo huu, thamani yake 
ilikuwa ya juu.

Akiwa ametoka kwenye mafanikio makubwa katika 
michuano ya Kombe la Dunia mwaka 2010, Xavi ali-
kuwa mmoja wa viungo bora zaidi duniani wakati huo.

Kiasi cha euro milioni 65 kama ofa ya kumsajili Xavi 
kwa uhakika kabisa ingekataliwa na Barcelona. Xavi 
hata katika umri wa miaka 35, aliisaidia Barcelona 
kushinda mataji matatu – ingawa kwa msaada pia wa 
wachezaji wenzake kama Neymar Jr.

Mwanzoni mwa muongo, mmoja wa mchezaji ki-
jana aliyekuwa kwenye kiwango cha juu zaidi ni Ney-
mar wakati akicheza kule Santos. Hivyo, Barcelona 
wakaamua kulipa kiasi cha euro milioni 88.20 kwa ajili 
ya kumsajili Mbrazil huyo.

Baada ya kufurahia mafanikio kwa kubeba mataji 
mengi nchini Hispania, Neymar alihamia PSG kwa ada 
iliyoweka rekodi ya dunia ya euro milioni 222. Bado 
thamani ya Neymar ipo juu hadi sasa.

#2. Cristiano Ronaldo (Euro mil. 90) na Raheem 
Sterling (Euro mil. 128)

Kama kuna mmoja wa wachezaji ambaye kipaji 
chake bado kipo juu kwa kipindi chote cha mwaka 
2010 na 2020, basi ni Cristiano Ronaldo.

Ingawa alikuwa katikati ya ukame wa kukosa Ballon 
d’Or kwa miaka minne, Ronaldo alijiimarisha kwenye 
ufungaji wa mabao. Alikuwa akifunga ‘hat-trick’ karibia 
kila wiki. Kiasi cha euro milioni 90 ndio pekee king-
ekubaliwa na Real Madrid ingawa wao walilipa zaidi ya 

Wanasoka wa5 
wa thamani 
zaidi 2010 dhidi 
ya wa 2020

kiasi hicho kumsajili kutoka Manchester United 
mwaka 2009.

Los Blancos hao walitengeneza faida baada ya 
kumuuza kwa Juventus kwa kiasi cha euro milio-
ni 100. Kwa mchezaji kuendelewa kuwa katika 
kiwango kile kile kwa kipindi cha miaka kumi 
si jambo la mchezo.

Raheem Sterling amefuata nyayo za 
Ronaldo. Ametoka kuwa winga na kuwa 
mfungaji wa mabao kama ilivyo kwa 
Ronaldo.

Katika soka, wafungaji mabao wa-
nathamani kubwa zaidi kuliko mchezaji 
yeyote, kwani ndio wanaotengeneza 
ushindi kwenye mechi. Hivyo si jambo 
la kushangaza kuona thamani ya Ster-
ling ikipaa kwa haraka.

Muingereza huyu ni mchezaji aliyeka-
milika, kwa chenga, kufunga na kutoa 
pasi za mwisho. Ana miaka 25, kama 
ilivyokuwa kwa Mreno huyo kwa mwaka 
2010, na kama ataendelea kuwa kwenye 
kiwango cha juu kama Ronaldo, Sterling 
atastaafu kama mmoja wa wachezaji bora 
zaidi wa kizazi hiki.

#1. Lionel Messi (Euro mil. 100) na Ky-
lian Mbappe (Euro mil. 180)

Nyuma mwaka 2010, Lionel Messi aliyeku-
wa na umri wa miaka 22, alikuwa mchezaji wa 
kwanza kufikia thamani ya euro milioni 100, ak-
iwa ameshinda kwa mara ya kwanza Ballon d’Or 
mwaka 2009 na akaendelea kwa kushinda mara 
tatu Ballon d’Or. Hivyo unaweza kuona thamani 
yake ilivyoweza kupaa.

Anachukuliwa kama mmoja wa wachezaji bora 
zaidi kuwahi kutokea duniani, Messi bei yake ni 
kubwa kiasi kwamba hauziki. Kiukweli Barcelona 
waliripotiwa kwamba wamekataa kiasi kikubwa 
cha fedha kwa ajili ya Lionel Messi zaidi ya mara 
mbili. Wachezaji wengi wameibuka na kupotea 
kwa kipindi hiki cha muongo mmoja, lakini Messi 
ameendelea kuwa na kiwango kilekile. Licha ya 
umri wake wa miaka 32, thamani yake haijashuka 
chini ya euro milioni 100 kwa kipindi cha miaka 
10 kati ya mwaka 2010 na 2020.

Akiwa ameweka rekodi ya kushinda mara sita 
Ballon d’Or mwaka 2019, Messi ameendelea kuo-
nysha kuwa hana mpango wa kushuka kipaji. 

Kylian Mbappe, ni kama Messi, alikuwa 
mchezaji wa kwanza kuwa na thamani ya euro 
milioni 200 katika umri wa miaka 21. Ameshin-
da mataji yote kwa misimu yake hadi sasa, ana 
Kombe la Dunia alililoshinda mwaka 2018.

Mbappe thamani yake kwa sasa ni kubwa zai-
di na bado ana miaka mingi zaidi ya kuendelea 
kucheza na pengine ndiye anayeweza kuja ku-
vunja rekodi ya Messi na Ronaldo.

 Cristiano Ronaldo



ARSENE Wenger amekiri ni mwenye 
furaha kuona Liverpool ikishindwa 
kuivunja rekodi aliyoiweka na Arsenal 
ya kumaliza msimu wa Ligi Kuu England 
2003-2004 bila kupoteza mechi. Kikosi 
hicho cha Jurgen Klopp, Liverpool 
msimu huu kimecheza mechi 27 bila 
kupoteza kabla ya Februari kukubali 
kuangukia pua ya mabao 3-0 dhidi ya 
Watford.JE

, W
A
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A
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Na Adam Fungamwango

K
AMA ilivyotangazwa, Ligi 
Kuu Tanzania Bara msimu 
wa 2019/20, utaendelea tena 
hivi karibuni, baada ya kusi-

mamishwa kwa takriban miezi miwili 
hivi kutokana na dunia kukumbwa 
na ugonjwa wa Covid-19, unaosaba-
bishwa na virusi vya corona.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Dk. John Magufuli, Alhamisi 
iliyopita, wakati akiapisha wateule 
wake kwenye Ikulu ya Chamwino Do-
doma, pamoja na mambo mengine, 
alitangaza rasmi kurejesha shughuli 
za michezo kuanzia Juni Mosi mwaka 
huu.

Jioni yake, Msemaji Mkuu wa Seri-
kali, Dk. Hassan Abbas, akatangaza 
kuwa ni ruhusa sasa kwa timu zote 
za mpira wa miguu kuanza mazoe-
zi, ili ikifika Juni Mosi, basi angalau 
wachezaji wawe wameshafanya ma-
zoezi ya kutosha na wako fiti.

Kesho yake siku ya Ijumaa, Wa-
ziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa na 
Michezo, Dk. Harrison Mwakyembe, 
akatangaza utaratibu utakaotumika 

Timu zitakumbana 
na hili Ligi Kuu Bara

KMC FC zenyewe zitakuwa na faida 
moja kubwa ya kucheza mechi zote 
zikiwa nyumbani.

Azam, ambayo uwanja wake 
wa Azam Complex umechaguliwa 
kuwa moja ya viwanja vitakavyotu-
mika, imekuwa na kawaida ya kuu-
tumia vema uwanja huo ambao hivi 
karibuni umefunguliwa baada ya 
kuwa kwenye matengenezo.

Simba, Yanga na KMC zenyewe 
zimekuwa hazishikiki zinapocheza 
kwenye viwanja vya Taifa na Uhuru 
ambavyo vimeteuliwa, hivyo timu za 
mikoani zitakuwa na kazi nzito kwa 
hilo. 

Timu za mikoani kutozomewa
Faida kubwa kwa timu za mikoani 

ni kucheza bila presha ya mashabiki 
wa Simba na Yanga. Iwapo timu hizo 
zinazoitwa au kujiita ndogo zitat-
umia udhaifu huu, zinaweza kuzite-
sa sana timu za Simba na Yanga na 
kuwa kwenye wakati mgumu kwe-
nye ligi hiyo.

Wachezaji wa timu za mikoani wa-
tacheza bila kuzomewa, au kupigiwa 
kelele nyingi za mashabiki wa timu 
hizo ambazo wakati mwingine hu-
wachanganya sana.

Wakati wachezaji wa Simba na 
Yanga wakiathirika na kutokuwa 
na mashabiki wa kuwashangilia, 
wachezaji wa timu za mikoani wa-
takuwa wakicheza kwa utulivu kwa 
sababu wao wameshazoea mara ny-
ingi kucheza mechi kwenye viwanja 
ambayo mashabiki ni wa kuhesabu.

Staili mpya za kushangilia
Imeelezwa kwa sasa kuwa 

wachezaji mbali na kuwa wameam-
biwa wasiteme mate sana, ushang-
iliaji pia utakuwa ni wa tofauti na ule 
uliozoeleka wa kutokaribiana.

Ni kwamba kwa sasa bao liki-
fungwa aina ya ushangiliaji itabadi-
lika. Wachezaji hawatokaribiana. Ina 
maana staili zote ambazo mashabiki 
wa soka wanazijua zitabadilika. In-
awezekana wachezaji wakaja na 
aina mpya ya ushangiliaji ya kukaa 
mbalimbali, lakini ikawa gumzo 
na kuvutia wengi, kwani kuna 
wachezaji wabunifu sana linapokuja 
suala hilo.

kwa ajili ya kucheza Ligi Kuu Tanza-
nia Bara na Ligi Daraja la Kwanza na 
la Pili pia.

Ligi itachezwa sasa kwa mtindo wa 
vituo, badala ya nyumbani na ugen-
ini kama ilivyo kawaida ili kumalizia 
msimu huu.

Ligi Kuu itachezwa kwenye kituo 
cha Dar es Salaam, katika Uwanja wa 
Taifa, Uhuru na Azam Complex, huku 
Daraja la Kwanza na la Pili zitachezwa 
kwenye Uwanja wa CCM Kirumba na 
Nyamagana mjini Mwanza.

Pia serikali ikatangaza kutenga kiasi 
cha Sh. milioni 417 kwa ajili ya kuzi-
wezesha timu zinazoshiriki ligi hizo 
nchini kumalizia msimu.

Ligi inarejea, ingawa kwa tahadhari 
kubwa kwani wachezaji, makocha, 
viongozi na waamuzi watapimwa 
joto, huku kukiwa na uwezekano wa 
kuingiza mashabiki 10 au 20 tu wenye 
ngoma, kwa ajili ya kuchangamsha 
wachezaji uwanjani.

Hii ina maana kuna vitu vitakose-
kana au kupungua kama ilivyokuwa 
kawaida. Staili hii itanufaisha na 
kudhoofisha baadhi ya timu. Zingine 
zinanufaika upande huu na upande 

mwingine zitaathirika.

Simba na Yanga kucheza bila 
mashabiki

Kwa mara ya kwanza klabu kong-
we, kubwa na zenye mashabiki wengi 
zitacheza bila ya kuwa na mashabiki 
wake ambao huwa wanajazana uwan-
jani kila zinapocheza na kusafiri nazo 
kila zinakokwenda.

Wachezaji wa klabu hizo watakuwa 
‘wanamisi’ zile kelele za kushangiliwa 
na kila kizuri kinachofanywa uwan-
jani kiasi cha kuwachanganya hata 
mashabiki wa timu pinzani.

Kisaikolojia hii itaziathiri sana kla-
bu hizo ambazo sasa wachezaji wake 
watalazimika kucheza kama timu 
zisizo na mashabiki wengi baada ya 
kutotakiwa kuingia zaidi ya watu 10 
au 20 hivi, kitu ambacho hazijazoea.

Timu za mikoani kucheza ugen-
ini

Athari nyingine itakuwa kwa timu 
za mikoani ambazo zitakuwa ni kama 
zinacheza mechi zote zikiwa ugenini 
jijini Dar es Salaam. Na kibaya zaidi 
itaziathiri zaidi itakuwa kwa zile timu 
ambazo zitakuwa zikijipapatua kue-
puka janga la kushuka daraja.

Nyingi ya timu hizi zimekuwa ziki-
fanya kila njia ili kushinda mechi zake 
za nyumbani kwa mikakati ya ndani 
na nje ya uwanja, lakini kwa sasa hai-
tokuwa hivyo tena. Zitakuwa ugenini 
Dar es Salaam, kwa hiyo kila timu 
itashinda kwa uwezo wake.

Simba, Yanga, Azam na KMC 
kuwa nyumbani

Timu za Simba, Yanga, Azam na 

Wachezaji hawata-
pata sapoti ya 
mashabiki kama 
hawa Ligi Kuu itaka-
porejea mwezi ujao. 
PICHA: MAKTABA
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Hasunga awapa mbinu wakulima
Na Paul Mabeja, KONGWA

W
AZIRI wa Kilimo, Japhet 
Hasunga, amewataka wakuli-
ma nchini kulima mazao 
yenye mahitaji makubwa ka-

tika soko la ndani na nje kama vile mboga, 
matunda  na maua ili waweze kujikwamua 
kiuchumi.

Hasunga, aliyasema hayo alipokuwa 
akikabidhi matrekta 8, kwa wakulima wal-
iokopeshwa kupitia Mfuko wa Pembejeo 
nchini, (AGITF).

Alisema, taifa linahitaji sana bidhaa za 
mazao ya aina hiyo, hivyo ni fursa kwa 
wakulima kuhakikisha wanalima kwa win-
gi ili wajipatie fedha zitakazo wakwamua 
kiuchumi.

“Taifa tunahitaji mboga mboga, matun-
da pamoja na maua, hivyo basi wakulima 
wanatakiwa kulima sana mazao haya ili 
kukidhi soko la ndani na la nje kwani vitu 
hivyo vinahitajika sana sokoni,” alisema 
Hasunga.

Aidha, alibainisha hivi sasa kilimo, kime-
kuwa na mchango mkubwa katika pato la 
taifa ambapo kwa takwimu za hivi karibuni 
zinaonyesha kuwa kimechangia zaidi ya 
Sh. bilioni 25.

Alisema serikali imekuwa ikifanya jiti-

hada mbalimbali za kukikwamua kilimo 
nchini ikiwa ni pamoja na kuongeza fedha 
katika pembejeo.

“Mfuko wa pembejeo nchini katika 
mwaka huu umetoa kiasi cha Sh. bilioni 2 
mpaka sasa na kwa kipindi cha miaka mi-
tano kuanzia 2015, kulikuwa na matrekta 
14,100 nchini mpaka sasa yamefikia 19,604, 
ambapo ni ongezeko la asilimia 38,” alise-
ma.

Alifafanua kuwa, utafiti unaonyesha 
kiasi cha ardhi nchini kilicholimwa kwa 
trekta ni asilimia 20, ambapo malengo ni 
kuhakikisha kuwa wanafika asilimia 50.

Mkurugenzi Mkuu wa Mfuko wa Pembe-
jeo nchini, (AGITF), Festo Mhimba, alisema 
kuwa matrekta hayo waliyokabidhi yana 
thamani ya Sh. milioni 284.

“Mpaka hivi sasa kwa mkoa wa Dodoma 
pekee tumeshakabidhi matrekta 203, ya 
mkopo kwa wakulima ukijumlisha pamoja 
na haya 8, ya leo,” alisema Mhimba.

Akizungumzia mafanikio ya mfuko huo, 
alisema kuwa toka uanzishwe umepokea 
Sh. bilioni 35 na kutoa mikopo kwa 
wakulima mikopo 3,607, na kiasi cha Sh. 
bilioni 84, kimetumika.

“Kama mnavyoona tulipokea Sh. bilioni 
35, lakini tumekopesha Sh. bilioni 84, hii 
ni kwa sababu tunakusanya na kutoa kwa 

wengi hivyo kiasi kinapanda,” alisema 
Mhimba.

Alisema mikopo inayotolewa na mfuko 
wa pembejeo ni kwa ajili ya mkulima 
mmoja mmoja pamoja na wale walio 
katika vikundi.

“Mkulima anaweza kukopa, dhana za 
kilimo au pembejeo yoyote ile na mikopo 
yetu malipo yake ni kuanzia miaka miwili 
hadi mitano, na vigezo mkulima anatakiwa 
kupitia katika halmashauri yake ili 
ituthibitishie,” alifafanua.

Awali, Spika wa Bunge, Job Ndugai, 
aliutaka mfuko huo kuongeza nguvu katika 
kujitangaza ili wakulima watumie fursa ya 
mikopo inayotolewa kujikwamua kupitia 
kilimo.

“Niwapongeze sana kwa kazi nzuri ya 
kuunga mkono juhudi za serikali katika 
kuwakomboa wakulima kutoka katika 
kilimo cha kimaskini cha jembe la mkono, 
lakini mnatakiwa kujitangaza sana na siyo 
kukaa kimya kama mlivyo sasa hakuna 
anayejua uwepo wa fursa hii,” alisema 
Ndugai.

Mmoja wa wakulima wanufaika wa 
mkopo huo kutoka Wilaya ya Kondoa, 
Hadija Ngoro, alisema utamsaidia 
kujikwamua kiuchumi kwani kilimo ndio 
mkombozi kwake na familia yake.

Kaya 10 zalala nje kisa kupisha shule, barabara

Mkulima Evelina Mwanika akianika juani ufuta ikiwa ni hatua za kukausha zao hilo, nje ya makazi yake, katika kijiji cha 
Chipogoro, wilayani Mpwapwa, mkoani Dodoma, juzi.  PICHA: IBRAHIM JOSEPH 

W’biashara 
wapewa unafuu 
vita corona
 Na Mwandishi Wetu, DODOMA

KAMPUNI ya Kupatana imeimari-
sha jukwaa lake la kuhakikisha Wa-
tanzania wanafanya biashara kwa 
kununua na kuuza bila mikusanyiko.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kupatana.
com, Philip Ebbersten, alisema hatua 
hiyo ni kutoa fursa kutumia jukwaa 
hilo kufanya biashara wakati huu 
wa kudhibiti kasi ya maambukizo ya 
ugonjwa wa corona.

Alisema malengo na mwelekeo wa 
Kupatana ni  kuwa na  wateja  we-
nye mafanikio kwa kupatia suluhisho 
la  kitaalamu  ambalo litaongeza  bi-
ashara hapa Tanzania.

“Kwa sasa tukiwa na janga hili la 
gonjwa la Covid-19 ni muhimu watu 
pamoja na biashara zao  ziendelee 
kwa kuuza na kununua wakiwa 
mbali na mikusanyiko ili kujikinga 
na maambukizo ya corona, Kupatana 
ndio soko au mahali pekee pa kuku-
patia nafasi na fursa hiyo,” alisema.

Ebbersten alisema ili kurahisisha 
ufanyaji biashara, Kupatana imeun-
ganisha shughuli zake na huduma za 
M-Pesa.

“Kupatana  pia inatangaza kwamba 
M-Pesa imeunganishwa kama njia 
mojawapo ya malipo katika jukwaa 
hili, kuanzia sasa, watumiaji  wote 
wa M-Pesa watakuwa na uwezo wa 
moja kwa moja na kwa urahisi kuji-
unga na kutumia huduma ya Premi-
um Ads, mteja anayelipia, utakuwa 
na uwezo wa kutumia huduma zote 
za matangazo ya Premium Ads. Hii 
inasaidia kujiwekea nafasi kubwa 
zaid ya kuuza bidhaa zako kwa 
haraka na kwa uhakika,” alisema.

Aidha, Ebbersten alisema taasisi 
yake pia imepunguza ada ya ma-
tangazo na kutoka punguzo kwa 
asilimia 80.

 “Vilevile, wakati ambapo tu-
nazindua huduma za malipo kwa 
M-Pesa, pia tunapunguza ada kwa 
wateja wa matangazo ya Premium. 
Hii ni ofa maalum katika kipindi hiki 
cha ugonjwa wa Covid-19 ambayo 
inalenga kuhamasisha biashara ya 
masafa ili kuepuka misongamano. 
Tunatumaini kwa kufanya hivi 
tutashiriki katika kuzuia kuenea kwa 
virusi huku tukichangia katika kuen-
deleza biashara,” alisema.

Alitoa rai kwa watu na wafan-
yabiashara wote kuwa na uwezo 
wa kulifikia soko kubwa zaidi hapa 
Tanzania kwa ada nafuu. 

“Tunawapa watu na wafanya-
biashara ambao hawana bajeti za 
matangazo jukwaa kubwa lenye 
mamilioni ya wateja wa uhakika am-
bao wanatafuta nini cha kununua,” 
alisema.

HABARI dodoma

PDF, Unicef kuboresha  
afya, maji kwa mil.120/-

Na Paul Mabeja, DODOMA

KAYA zaidi ya 10, za mtaa wa Sulungai, 
Kata ya Ipagala jijini Dodoma zimekosa 
makazi na kulazimika kulala nje chini ya mti, 
baada ya nyumba zao kubomolewa kwa ma-
dai ya kupisha eneo la shule na upanuzi wa 
miuondombinu ya barabara.

Wakizungumza, kwa nyakati tofauti ka-
tika eneo hilo, wakazi hao walidai kuwa 
wamevunjiwa nyumba zao bila kupewa no-
tisi wala kulipwa fidia.

Kezia Mwashinga, alisema hivi sasa wa-
nawakati mgumu kutoka na kulala nje 
pamoja na watoto wao baada ya nyumba 

zao kubomolewa na serikali ya kata hiyo.
Mwashinga, alisema kuwa mwaka 2002, 

waliombwa na uongozi wa kata hiyo, kutoa 
kiasi cha maeneo yao ili kujengwa kwa Shule 
ya Ipagala ‘B’.

Alisema kuwa waliambiwa kuwa mara 
baada ya kutoa eneo hilo kwa ajili ya ujenzi 
wa shule hiyo, watalipwa fidia ya kupisha 
katika maeneo waliyotoa, lakini mpaka sasa 
hakuna walicholipwa.

“Tunashangaa sasa anakuja mwenyekiti 
wa mtaa wetu na kutuambia kuwa tuna-
takiwa kuondoa bati asaubuhi na mchana 
wanakuja kubomoa, hali ambayo imetupa 
wakati mgumu hasa kuzingatia hivi sasa tu-

nakabiliana na ugonjwa wa corona,” alisema 
Mwashinga.

Naye Kimwaga Seif, alisema wanashangaa 
kubomolewa nyumba bila kupewa taarifa 
hali ambayo imesababisha baadhi ya vitu 
vyao kupotea.

“Sisi hatukatai serikali kufanya mabore-
sho kama haya ila tunachoomba kupatiwa 
fidia kama ambavyo wenzetu wengine 
wamepatiwa kwanini sisi tutengwe katika 
hili?” Alihoji Seif.

Aidha, aliongeza kuwa wamekwenda ka-
tika ofisi ya mkurugenzi, pamoja na mkuu 
wa Wilaya ya Dodoma kutafuta msaada bila 
mafanikio.

“Tumekwenda juzi kwa mkuu wa wilaya 
akasema yeye hana taarifa za ubomoaji kati-
ka wilaya yake, hivyo barua tuliyo mpelekea 
hajaipata bado tukaondoka,” alisema Seif.

Rose Lyoka, alisema wanaiomba serikali 
kupitia ofisi ya mkuu wa mkoa, kuingilia kati 
mgogoro huo kwani wao pia wanayo haki 
kama walivyo wananchi wengine.

“Sisi siyo wakimbizi pia tunayohaki ya 
kutendewa sawa kama walivyo fanyiwa 
wenzetu kwa kupatiwa fidia ya maeneo yetu 
sasa hivi tulivyo tutaenda wapi na corona 
hii, hata fedha hatuna za kusema tuende 
kupanga nyumba katika maeneo mengine,” 
alisema Lyoka.
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RC awajibu wanaoibeza serikali
Na Nebart Msokwa, MBEYA

M
KUU wa Mkoa wa Mbeya, Al-
bert Chalamila, amewataka 
wananchi mkoani humo, kua-
cha kuwajibu kwa maneno wa-

naoibeza serikali wakidai haijafanya maen-
deleo yoyote, badala yake wawaonyeshe 
miradi iliyotekelezwa.

   Alitoa kauli hiyo mwishoni mwa wiki 
alipokuwa anazungumza na watumishi 
wa taasisi mbalimbali za serikali wakati wa 
uzinduzi wa kubomoa majengo ya Ofisi ya 
Mkuu wa Mkoa huo kwa ajili ya kujenga 
jengo jipya na la kisasa.

 Chalamila alisema serikali imeidhinisha 
shilingi bilioni nne kwa ajili ya mradi huo 
na kwamba tayari fedha hizo zimeanza ku-
tolewa.

 Alisema mbali na mradi huo, serikali im-
etekeleza miradi mbalimbali ya maendeleo 
ikiwamo ya sekta ya afya, elimu pamoja na 
miundombinu ya barabara.

  “Kuna watu wao kazi yao ni kutukana 
na kubeza, utasikia wakisema serikali hai-
jafanya kitu katika mkoa wetu…muwajibu 
kwa kuwaonyesha kazi zilizofanyika uki-
wamo ujenzi wa ofisi hii ambayo itakuwa ya 
mfano,” alisema Chalamila.

 Alimtaka mkandarasi anayejenga jengo 
hilo ambaye ni Wakala wa Majengo (TBA) 
pamoja na Chuo Kikuu cha Sayansi na 
Teknolojia cha Mbeya Must, kuhakikisha 
wanakamilisha ndani ya muda uliopangwa 
kwenye mkataba.

  Kwa upande waka Katibu Tawala wa 
Mkoa wa Mbeya, Mariam Mtunguja, alisema 
mchakato wa kuomba fedha kwa ajili ya 
ujenzi wa ofisi hiyo ulianza mwaka 2012 
wakati yeye alipokuwa anafika mkoani 
humo.

  Alisema waliamua kuanza mchakato 
huo baada ya kuona majengo ya awali 
yamechakaa na baadhi yanatishia usalama 
wa watumishi waliokuwa wanatumia ofisi 
hiyo.

  “Wakati huo tulikuwa hatupewi fedha 
kwa sababu ilianzishwa mikoa mipya na 
halmashauri mpya nyingi, hivyo serikali 
ilielekeza nguvu nyingi huko na sisi 
tuliambiwa tusubiri kwa sababu tulikuwa 
na mahali pa kukaa, hivyo kwa sasa tuna 
kila sababu ya kuishukuru serikali,” alisema 
Mtunguja.

  Alisema kwa sasa Mkuu wa Mkoa 
amehamishiwa kwa muda katika Ofisi 
ya Mkuu wa Wilaya ya Mbeya na Mkuu 
wa Wilaya amehamishiwa katika Ofisi ya 
Ardhi ya Mkoa huo na hivyo wananchi 
wataendelea kupata huduma.

  Meneja wa TBA wa Mkoa wa 
Mbeya, Mhandisi Jafari Kiyoga, alisema 
wamejipanga kukamikisha jengo hilo ndani 
ya miezi 15 iliyopo kwenye mkataba na 
kwamba ikiwezekana watamaliza kabla ya 
muda huo.

  Alisema watashirikiana na Must ku-
hakikisha jengo hilo linakamilika kwa vi-
wango vilivyoainishwa kwenye michoro.

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

WAKALA wa Huduma za Misitu Tanza-
nia (TFS) Kanda ya Nyanda za Juu Kusini, 
Innocent Lupembe,   amewatahadharisha 
wananchi kutojihusisha na vitendo vya ku-
kata miti ovyo, ili  kuepukana na athari za 
kimazingira zinazoweza kutokea kama vile 
jangwa.

Tahadhari hiyo ilitolewa mwishoni mwa 
wiki na  Meneja Msaidizi wa TFS, Kanda ya 
Nyanda za Juu Kusini, Innocent Lupembe, 
wakati akizungumza   na Nipashe namna 
ambavyo wanakabiliana na changamoto za 
uharibifu wa mazingira.

Alisema shughuli za ukataji miti na 
uchomaji misitu moto   kwenye hifadhi za 
misitu zimekuwa chanzo cha uharibifu wa 
mazingira na kusababisha mabadiliko ya 
tabianchi.

Alisema misitu ikitunzwa na kuhifadhiwa 
katika    mazingira mazuri italeta manufaa 
katika jamii, lakini pia itakuwa urithi mzuri 
kwa vizazi vijavyo.

“Jukumu la kutunza na kuhifadhi misitu 
sio TFS pekee yake bali kila mwananchi ana-
paswa kulinda kwa kuhakikisha hakuna shu-
ghuli zozote za uvunaji, ukataji na uchomaji 
misitu zinafanyika taarifa zitolewe kwenye 
mamlaka kwa yeyote atakayekata miti ovyo 
ili hatua za kisheria zichukuliwe,” alisema 
Lupembe.

Alisema katika kukabiliana na changa-
moto za uharibifu wa mazingira Wakala 
wa Huduma za Misitu Tanzania Kanda ya 
Mbeya kwa kushirikiana na wadau wengine,  
wameanzisha kampeni ya upandaji   miti 
ambayo ni rafiki kwenye vyanzo vya maji 
kama vile   mikuyu, miembe pori, migunga 
mipori 14.

Aliongeza kuwa  Sera ya Misitu inahimiza 
ushirikishwa wa wananchi katika kutun-
za    na kuhifadhi misitu kwa faida ya sasa 
na    ya baadaye na    kuongeza kuwa She-
ria  Namba ya  14 ya Mwaka 2002 inatoa 
mwongozo na taratibu kwa mwananchi ku-
fuata anapohitaji kuvuna misitu.

Chifu wa Jiji la Mbeya, Rocket Mwashinga, 
aliwaomba TFS    kuwaachia wao jukumu 
la kulinda misitu kwa sababu ni miongoni 
mwa majukumu waliyopewa tangu enzi.

Alisema wao ndio walikuwa wasimamizi 
wa misitu  na waliweza kusimamia vizuri na 
kudhibiti uharibifu  ukilinganisha na ilivyo 
sasa hivyo wakikabidhiwa jukumu hilo ras-
mi shughuli za uvamizi, ukataji na uchomaji 
misitu ovyo zitakwisha kwani wataweka 
sheria za kuwabana wananchi katika mae-
neo yao.

TFS yatoa angalizo ukataji miti ovyo

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Albert Chalamila (kushoto), akishuhudia moja ya majengo katika ofisi yake likibomolewa na katapila, 
juzi, ili kupisha ujenzi wa ofisi mpya ambayo inatarajiwa kukamilika ndani ya miezi 15 kwa gharama ya Sh. bilioni 4. PICHA: 
NEBART MSOKWA. 

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

WANANCHI mkoani Mbeya 
wameaswa kutoa taarifa za 
vitendo vya ukatili dhidi 
ya watoto na wanawake ili 
hatua stahiki zichukuliwe 
kwa wahusika kwa lengo la 
kukomesha vitendo hivyo 
kwenye jamii.

Meneja Programu wa 
Shirika lisilokuwa la kiserikali 
linalojihusisha na utoaji wa 
Elimu na msaada wa Kisheria 
(Mbepace), Laiki Ndagile, alitoa 
rai hiyo jana, na kueleza kuwa 
kundi la wanawake na watoto 
ndilo linaongoza kwa kufanyiwa 
vitendo vya ukatili viikiwamo 
vipigo visivyo vya kawaida na 
ubakaji.

Alisema  licha ya wanawake  
na watoto kuwa waathirika wa 
vitendo vya ukatili  bado jamii 
na watendewa wamekuwa waoga  
kuripoti vitendo  hivyo kwenye 
vyombo vya sheria kwa sababu 
wanaofanya vitendo hivyo ni 
ndugu wa karibu.

“Kumekuwa na wogo kwa 
baadhi ya familia  ndugu zao 
wamefanyiwa vitendo vya 
ukatili ikiwamo kubakwa au 
kulawitiwa wakiogopa kuharibu 
mahusiano dhidi ya watendewa 
na kuficha aibu, jambo ambalo 
ni kinyume na haki za binadamu 
nawaasa jamii tubadilike 
tusikubali kuvumilia hali hii 
alisema Ndagile,” alisema.

 Aliongeza kuwa Shirika 
la Mbepace limekuwa 
likitoa elimu ya msaada wa 
kisheria  na kuwajengea 
uwezo maofisa watendaji, 
wenyeviti wa vijiji, walimu na 
wananchi   kwenye  wilaya 
za  Kyela, Rungwe na Wilaya ya 
Mbeya.

Alisema elimu hiyo imesaidia 
kupunguza vitendo vya ukatili 
ambapo kipindi cha mwaka 
2018/19  jumla ya kesi 528 
ziliripotiwa kwenye shirika hilo.

 “Tumejipanga kuzijengea 
uwezo taasisi za elimu  
hususani wanafunzi na kamati 
za wazazi ili washiriki kikamilifu 
kwenye ulinzi na haki za watoto 
kwenye wilaya tunazofanya 
nazo kazi,” alisema Ndagile.

 Mmoja wa wasaidizi wa 
kisheria kutoka Wilaya ya Kyela, 
Tatu Hussein, alisema wanafanya 
kazi kwenye mazingira 
magumu kwa sababu ya kukosa 
ushirikiano kutoka kwa viongozi 
wa vijiji wanapohitaji kutoa 
elimu.

 Alisema baadhi ya viongozi 
huwachukulia wasaidizi wa 
kisheria kama adui kwa kuhofiwa 
kuingiliwa majukumu yao, 
hivyo aliiomba jamii kutambua 
umuhimu wao wa kuielimisha 
jamii kuhusiana na masuala 
mbalimbali ya sheria.

Taarifa ukatili 
kwa wanawake,
watoto zatakiwa

HABARI mbeya

Tumejipanga kuzijengea 
uwezo taasisi za elimu  
hususani wanafunzi na 
kamati za wazazi ili washiriki 
kikamilifu kwenye ulinzi na 
haki za watoto kwenye wilaya 
tunazofanya nazo kazi
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Shein aeleza corona ilivyobadili 
mfungo Mwezi wa Ramadhani
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

R
AIS wa Zanzibar, Dk. Ali Muhamed 
Shein, amesema kuwa maradhi ya 
corona yameathiri mwenendo wa 
baadhi ya taratibu za maisha na 

kuwafanya waumini wa dini ya Kiislamu 
kuitekeleze ibada ya funga mwaka huu 
katika mazingira maalum, tofauti na miaka 
iliyopita.

  Amesema waumini hao wamelazimika 
kuziacha baadhi ya taratibu na utamaduni 
waliozoea kuufanya katika Mwezi Mtukufu 
wa Ramadhani ikiwamo sala za jamaa za 
tarawehi na baadhi ya misikiti kufungwa.

 Akitoa taarifa ya Iddi kwa vyombo vya 
habari,   alisema mashindano ya Quran 
katika ngazi mbalimbali hayakuweza 
kufanyika na hakukuwa na mialiko ya futari 
kutokana na ugonjwa huo.

“Katika sikukuu ya Idd El Fitr ya mwaka 
huu, hatukuweza kukutana kwenye Baraza 
la Iddi, ambalo ni sehemu muhimu katika 
historia na utamaduni   wa   watu wa 
Zanzibar…kwa hivyo, pokeeni salamu zangu 
za Idd el Fitri Waislamu na wananchi wote,” 
alisema Dk. Shein.

 Alisema wakati wananchi wana furaha 
ya kusherehekea Sikukuu hii ya Eid el Fitri, 
ni muhimu  kuzingatia kwamba bado nchi 
inakabiliwa na janga la corona.

 Alisema maradhi hayo bado yapo, licha 
ya mafanikio ya kuridhisha yaliopatikana 
kutokana na jitihada zinazochukuliwa 
na serikali kwa kushirikiana na taasisi 
mbalimbali. 

  “Tunafarijika kuona namna wananchi 
walivyokuwa imara katika kupambana na 
Covid-19 kwa kuzingatia maelekezo yanay-
otolewa wakati wote, mambo ambayo ya-
mechangia kwa kiasi kikubwa kupunguza 
kiwango cha maambukizo katika sehemu 
zote za Unguja na Pemba,” alisema.

 Dk. Shein alisema hadi Mei 20, mwaka 
huu,  jumla ya wagonjwa 34 walioambuki-
zwa maradhi hayo wanaendelea kupata   
matibabu katika vituo   vitano tulivyoan-
zishwa, kutoka miongoni mwa idadi ya 
wagonjwa 134 iliyowahi kufikiwa Mei, Mosi 
2020, ambapo wagonjwa wote hao wa-
naendelea vizuri.

  Aliwataka wananchi kuendelee 
kujenga ujasiri na kuondoa hofu katika 
mapambano dhidi ya corona na kuendelee 
kufanya shughuli zao ili kuchangia katika 
kuimarisha uchumi,   ambao umepata 
changamoto   tangu yalipoingia maradhi 
hayo.

  Aidha, alisema mafunzo mbalimbali 
yalipatikana katika ibada ya saumu, 
ikiwamo uaminifu na uadilifu na watu 
wengi walijitahidi katika kufanya haki na 

kuepuka kufanya vitendo viovu kwa ajili ya 
kupata radhi za Allah.

  Aliongeza: “Tukumbuke kwamba 
tunaposhirikiana na serikali katika 
kuimarisha uchumi, kudhibiti mapato na 
kuzilinda rasilimali zetu mbalimbali, ni njia 
moja ya uaminifu na kufanya uadilifu.”

    Alieleza kuwa ni wajibu wa kila mtu 
kuyaendeleze mafunzo hayo waliyoyapata 
katika Mwezi Mtukufu wa Ramadhani 
popote na wakati wote katika maisha yao 
ya kila siku.

Akizungumzia mvua za masika 
zilizonyesha ambazo zimesababisha athari 
mbalimbali, alisema serikali inaendelea 
kufanya tathmini katika maeneo yote ya 
Unguja na Pemba  yaliyoathirika, ili iweze 
kurejesha miundombinu iliyoharibika. 

  “Nawaagiza viongozi   wa   manispaa, 
mabaraza ya miji na halmashauri waongeze 
kasi katika kuimarisha usafi wa miji, ili 
tujikinge   na maradhi ya milipuko, ikiwa 
ni pamoja   na kuhakikisha kwamba 
tunayadhibiti maradhi ya kipindupindu,” 
alisema.

  Alieleza kuwa mvua ni neema,  hivyo 
wakulima waitumie neema hiyo kwa 
kuzidisha  nguvu katika kilimo cha mazao 
mbalimbali pamoja na miti ya kudumu, ili 
tuimarishe mazingira pamoja na kuongeza 
upatikanaji wa chakula  nchini.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

 CHAMA cha Waandishi wa Habari 
Wanawake Tanzania (Tamwa), Ofisi ya 
Zanzibar, kimewataka wazazi kuwa karibu 
na watoto wao wakati wa kipindi hiki 
cha sikukuu ili kuwakinga na vitendo vya 
udhalilishaji.

Mkurugenzi wa Tamwa Zanzibar, Dk. 
Mzuri Issa, alisema katika miaka iliyopita 
kipindi cha sikukuu huripotiwa kesi nyingi 
za udhalilishaji ambapo watoto waliopo 
chini ya umri wa miaka 18 hutoroshwa ama 
kubakwa.

“Pamoja na kuwapo kwa janga la (Covid 
-19) ambapo kwa mwaka huu sherehe za 
sikukuu hazitakuwapo, lakini tunaishauri 
jamii kuwadhibiti watoto  ili kuepukana na 
vitendo hivi viovu ambapo wahalifu hupata 
fursa kutumia kipindi hiki cha kumalizika 
kwa Mwezi Mtukufu wa Ramadhani kufanya 
vitendo vyao viovu,” alisema Dk. Mzuri. 

Alieleza baadhi ya watoto huonekana 
wakizurura kwa wingi kwa kisingizio cha 
kwenda kupokea mkono wa Iddi, hivyo 
kuhatarisha ustawi wao ambapo wakati 
mwingine hugonga hata kwenye nyumba 
wasizokuwa na mahusiano nazo.

“Mara nyingine watoto hao huingia 
katika nyumba ambazo wanaishi wabakaji, 
hivyo kuwafanyia vitendo vibaya na pia 
hata mtaani hurubuniwa kwa kuambiwa 
wakapewe sikukuu yao.”

Alisema   ni vyema watoto kubakia chini 
ya uangalizi wa wazazi   wao kwa wakati 
wote,   ili kujilinda kutokana na wabakaji 
lakini dhidi ya maradhi ya corona.

Aidha, aliitaka jamii kuendelea kujilinda 
na maradhi ya corona na kufuata maelekeo 
ya wataalamu wa afya ili kuepukana na 
mambukizi ya ugonjwa huo. 

Wazazi watakiwa ukaribu na watoto

 Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAUMINI wa dini ya Kiis-
lamu nchini wanapaswa ku-
fanya tathmini ya kina baada 
ya kumalizika kwa mfungo wa 
Mwezi Mtukufu wa Ramadhani 
ili utekelezaji wa ibada zina-
zowajibikia katika safari yao 
ya ucha Mungu isiwe na dosari 
wala wasiwasi wa nafsi.

Hayo yameelezwa na Sheikh 
Ahmed Ashkina Ali wakati ak-
itoa hotuba ya Ibada ya Sala 
ya Iddi El Fitri kwa waumini 
wa dini ya Kiislamu, ambayo 
pia ilihudhuriwa na Makamu wa 
Pili wa Rais wa Zanzibar, Balozi 
Seif Ali Iddi, katika Msikiti wa 
Ijumaa wa Kiomba Mvua Wilaya 
ya Kaskazini “B” Unguja.

Sheikh Ashkina   alisema 
Mwezi Mtukufu wa Ramad-
han lazima uwe kigezo kizuri 
cha kuendelezwa katika miezi 
mengine inayofuata kwa vile 
kimeshibisha waumini kupata 
chakula ikiwamo usomaji wa 
kitabu Kitukufu cha Quran, ki-
tendo kilichokwenda sambamba 
na masuala ya utoaji wa sadaka.

 Alisema ucha Mungu wa moyo 
umekuwa ukisisitizwa kuwamo 
ndani ya vifua vya waumini 
utakaowawezesha kufikia dara-
ja la juu inayomsafishia njia 
muumini kuwa na maisha mema 
kwenye safari yake ya milele.

  Sheikh huyo aliwaeleza 
kwamba Iddi zote mbili, ile ya 
Fitri na Hajj ni siku maalum zi-
lizowekwa na Mwenyezi Mungu 
kwa lengo la kuwapa furaha 
na bashasha waja wale bila ya 
kujali fukara, maskini au tajiri 
baada ya kukamilisha ibada 
zao.

Alisema Iddi hizo zina mna-
saba maalum unaowapa waja 
kutafakari uwezo wa Muum-
ba wao ambao unawajibisha 
kutekeleza vyema na kwa dhati 
ibada zao za kumcha Muumba 
huyo.

 “Iddi El Fitri hufanyika baada 
ya kumalizika kwa mfungo wa 
Mwezi Mtukufu wa Ramadhani 
wakati Iddi El Hajj inafanyika 
baada ya kumalizika kwa masi-
ku kumi bora ndani ya mfunguo 
tatu,” alisema.

  Akizungumzia ugonjwa wa 
corona, aliwakumbusha waumi-
ni pamoja na wananchi kuende-
lea kuchukuwa tahadhari kubwa 
ya kujikinga na maradhi hayo.

Sala ya Iddi El Fitri zimefanyi-
ka katika misiki mbalimbali ya 
Ijumaa katika utaratibu wa kuz-
ingatia kinga dhidi ya maradhi 
ya corona iliyosababisha kusit-
ishwa kwa Sala ya Iddi kitaifa 
pamoja na Baraza la Iddi kwa 
mwaka huu.

Waislamu 
washauriwa  
tathmini baada 
ya mfungo

HABARI zanzibar

Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Balozi Seif Ali Iddi (kushoto), akiagana na baadhi ya viongozi wa dini na serikali Wilaya 
ya Kaskazini “B”,  baada ya kuhudhuria Swala ya Iddi El Fitri katika Msikiti wa Ijumaa wa Kiombamvua, Zanzibar, jana. PICHA: 
OMPR – ZNZ. 
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 Baadhi ya kinamama wa dini ya Kiislamu Mkoa wa Dodoma, wakisikiliza mawaidha 
wakati wa swala ya Eid El Fitri, katika  msikiti wa Nughe, jijini humo, jana.  PICHA: IBRA-
HIM JOSEPH 

Waumini wa dini ya Kiislamu, wakichagua vazi la kanzu, baada ya kumaliza swala ya Eid 
El Fitri, katika msikiti mkuu wa Ijumaa, mjini Muheza, mkoani Tanga jana. PICHA: STEVEN 
WILLIAM

 Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa (kulia), akisalimiana na viongozi wa dini ya Kiislamu wa  
Mkoa wa Dodoma, alipowasili katika msikiti wa Gaddafi, kuhudhuria Swala ya Eid El Fitri, 
jijini humo jana. PICHA: OWM 

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Alhaj Dk. Ali Mohamed Shein, 
akitoa salamu za Eid El Fitri, baada ya kumalizika kwa mfungo wa Mwezi Mtukufu wa 
Ramadhani, Ikulu jijini Zanzibar jana. PICHA: IKULU ZANZIBAR

Umati wa waumini wa dini ya Kiislamu, wakiwa katika swala ya Idd El Fitri katika msikiti 
mkuu wa Ijumaa, Muheza mjini, mkoani Tanga jana. PICHA: STEVEN WILLIAM 

Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Balozi Seif Ali Iddi (katikati), akishiriki swala ya Eid 
El Fitri, katika msikiti wa Ijumaa wa Kiombamvua, Zanzibar jana. PICHA: OMPR – ZNZ

MATUKIO YA SWALA YA EID EL FITRI KATIKA PICHA
HABARI PICHA

1) 

2) 
3) 

4) 

5) 
6) 
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HABARI KIMATAIFA

RIYADH, Saud Arabia

WAISLAMU jana walisherehekea sikukuu 
ya Eid el-Fitr, huku wengi wakiwa chini ya vi-
zuizi vilivyowekwa na mataifa kukabiliana na 
kuenea kwa virusi vya ugonjwa wa corona.

Sikukuu ya Eid ni moja ya sherehe muhimu 
kwenye kalenda ya uislamu, huashiria ku-
malizika kwa Mwezi Mtukufu wa Ramadhani 
na huadhimishwa kwa ibada ya swala, dhifa 
za chakula na manunuzi ya zawadi pamoja 
na mavazi.

Hata hivyo, mwaka huu sherehe za Eid 
zimeandamwa na janga la corona, huku nchi 
nyingi duniani zikitangaza kurejesha vizuizi 
ambavyo kwa sehemu vililegezwa wakati wa 
mfungo wa Mwezi Mtukufu wa Ramadhani.

Katika hali ya kupunguza msisimuko 
wa sherehe hizo, mataifa kadhaa ikiwamo 
Saudi Arabia, Uturuki, Misri na Syria yame-
piga marufuku ibada za umati, moja ya tukio 
muhimu katika sikukuu ya Eid, kwa lengo la 

kuzuia kusambaa virusi vya corona.
SAUDI ARABIA
Maeneo mawili tukufu kwa dini ya Uis-

lamu, serikali ilitangaza kuwa swala ya Eid 
itafanyika kwenye misikiti mikuu ya Makka 
na Madina bila kuhudhuriwa na waumini.

Msikiti mkuu mjini Makka hautembelewi 
na waumini tangu mwezi Machi na ukimya 
umegubika eneo la Kaaba - tufe kubwa jeusi 
ambalo waumini wote wa kiislamu hufanya 
ibada kwa kuzingatia mwelekeo wa mahali 
lilipo.

Saudi Arabia imeanza marufuku kali ya 
kutotembea nje itakayodumu kwa muda wa 
siku tano baada ya maambukizo ya corona 
kuongezeka zaidi ya mara tatu na kufikia visa 
68,000 tangu kuanza kwa Mwezi Mtukufu 
wa Ramadhani.

Msikiti wa Al-Aqsa uliopo mjini Jerusalem, 
ambao ni wa tatu kwa utukufu ndani ya uis-
lamu utafunguliwa tena kwa waumini kuu-
tumia baada ya sikukuu ya Eid.

LEBANON
Taifa lenye idadi kubwa ya waislamu wa 

madhehebu ya Sunni serikali ilitangaza ku-
funguliwa kwa misikiti kwa ibada ya swala ya 
Ijumaa pekee.

Lakini waumini walilazimika kupimwa 
joto la mwili na kuchukua hatua za tahadhari 
dhidi ya virusi vya corona.

Wakati huo huo waislamu barani Asia 
kuanzia Indonesia, Pakistan, Malaysia hadi 
Afghanistan walifurika kwenye masoko kwa 
maandalizi ya sikukuu ya Eid na kusababisha 
ukiukwaji mkubwa wa masharti yaliyowek-
wa kupambana na virusi vya corona.

INDONESIA
Taifa lenye idadi kubwa ya waislamu duni-

ani, watu wanajaribu kuwatumia walanguzi 
na nyaraka bandia za kusafiria ili kukwepa 
marufuku zilizowekwa mwishoni mwa mwe-
zi wa Ramadhan, mwenendo unaotishia 
kuongeza maambukizo.

			   DW

Waislamu duniani washerehekea 
Eid El Fitr kwa tahadhari corona

Waumini wa dini ya Kiislamu  nchini Saud Arabia wakiwa katika ibada ya Sikukuu ya Eid El-Fitr iliyoadhimishwa duni-
ani kote jana. PICHA: DW

BERLIN, Ujerumani

UWAPO wa ugonjwa wa vi-
rusi vya corona kumesababisha 
kanisa moja mjini Berlin Uje-
rumani, kufungua milango na 
kuwaruhusu waumini wa dini 
ya Kiislamu kufanya ibada yao.

Hatua hiyo imetokana na 
waumini wa dini hiyo kutoto-
sha katika msikiti, baada ya 
kutolewa utaratibu mpya wa 
kutokaribiana.

Ujerumani iliruhusu sehemu 
za kuabudiwa kufunguliwa 
Mei 4, mwaka huu, lakini kwa 
masharti kuwa watu wakae kwa 
umbali wa mita 1.5.

Hatua hiyo ilisababisha 
msikiti wa Dar Assalam uliopo 
mjini Neukölln kushindwa ku-
mudu vigezo hivyo kwa sababu 
hauwezi kutosha kutokana 
na uwapo wa idadi kubwa ya 
waumini.

Lakini Kanisa la Kiinjili la Ki-
lutheri la Martha katika mji wa 
Kreuzberg, Ujeruamani  lilitoa 
ruhusa kwa Waislamu kufanya 
ibada zao Ijumaa na katika wiki 
ya mwisho ya mfungo wa Rama-
dhani.

Kwa kipindi cha mwezi mzi-
ma wa Ramadhan, Waislamu 
walikuwa katika mfungo wa 
Mwezi Mtukufu, na kuanzia 

jana wameanza kusherehekea 
sikukuu ya Iddi.

Kwa kawaida familia na 
marafiki huwa wanajumuika 
kwa pamoja kuhitimisha mfun-
go kwa kusherehekea na kuju-
muika katika sala za pamoja, 
lakini kwa mjini Berlin na hata 
maeneo mengi duniani sherehe 
hizo bado zimeathirika.

“Ni ishara njema na inaleta 
furaha kwa wakati huu na ina-
leta furaha katikati ya janga, 
mlipuko huu umetufanya kuwa 
jumuiya moja. Majanga yame-
wafanya watu wawe kitu ki-
moja.”

“Ni hisia ya ajabu kwa sababu 

ya ala za muziki na picha za 
ukutani ni kitu tofauti, Lakini 
unapoangalia, unaposahau ki-
dogo. Hii ni nyumba ya Mungu. 
Hakuna kitu ambacho kinawak-
ilisha swala za kiislamu,” alise-
ma    Samer Hamdoun, mmoja 
wa waumini katika msikiti huo 
na kuongeza:

“Hata wachungaji wa kanisa 
wamehudhuria swala hizo. Nil-
itoa hotuba Ujerumani, wakati 
wa maombi, nilikuwa naweza 
kusema ndio, ndio, ndio kwa 
sababu tunamatatzio ya kufa-
nana na tunataka kujifunza 
kutoka kwenu. Na hisia hiyo ni 
nzuri kati yetu.”	 BBC

Kanisa lafungua milango 
kwa Waislamu kuswali

Waliofariki 
kwa corona 
Marekani 
wafikia 
100,000
WASHINGTON, Marekani

RAIA wa Marekani wamean-
za kumiminika katika fukwe za 
bahari kutokana na hali nzuri 
ya hewa.

Rais wa nchi hiyo, Donald 
Trump naye alijumuika uwan-
jani kucheza gofu,  lakini nchini 
humo vifo vya watu wali-
ofariki kwa corona vikifikia 
100,000.

Marekani imeorodhesha 
vifo 1,127 zaidi kutokana na 
ugonjwa wa virusi vya corona 
na hadi kufikia sasa jumla ya 
vifo imefikia 100,000, huku 
kiwango cha maambukizo kiki-
fikia 1,621,658.

Rais Trump alionekana 
akicheza gofu huku wakazi 
wa Marekani wakijianika juani 
wakati hatua za vizuizi ziki-
anza kulegezwa nchini humo.

Rais Trump ambaye ana-
taka makanisa, masinagogi na 
misikiti kuruhusiwa haraka 
kuendesha ibada, hakuwa 
amevaa barakoa wakati 
alipokuwa akicheza gofu, na 
hata wachezaji wenzake nao 
hawakuvaa  barakoa.

Wakati huo huo, Wamare-
kani wengi walio na shauku na 
sikukuu ya mashujaa wikiendi 
hii wamemiminika kwenye 
fukwe na maeneo ya nje.

Siku hiyo huadhimishwa 
Jumatatu ya mwisho ya mwezi 
Mei kila mwaka kuwakum-
buka wale waliopoteza maisha 
wakihudumu katika majeshi ya 
Marekani.

Nako nchini Hispania inata-
rajia kufungua tena milango 
kwa ajili ya watalii wa nje 
kuanzia mwezi Julai, baada ya 
serikali kuahidi kwamba ita-
hakikisha usalama wa wageni 
na wenyeji.

Zaidi ya watalii milioni 80 
huwa wanaitembelea Hispania 
kwa mwaka. Mnamo mwaka 
uliopita, Wajerumani milioni 
11 walifanya utalii katika nchi 
hiyo ambayo sasa inahofia 
kwamba takwimu hizo zikapo-
romoka.

			   DW

Nako nchini Hispa-
nia inatarajia kufun-
gua tena milango 
kwa ajili ya watalii 
wa nje kuanzia 
mwezi Julai, baada 
ya serikali kuahidi 
kwamba itahakiki-
sha usalama wa 
wageni na wenyeji.
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Gotze kuondoka Dortmund

Wenger afurahi 
Liverpool 

kushindwa 
kufikia rekodi

Mbappe
LONDON, England 

ARSENE Wenger amekubali kwamba, 
alifurahia kuona Liverpool wakishindwa 
kuweka rekodi ya kutofungwa hadi ku-
malizika kwa Ligi Kuu ya England msimu 
huu wa 2019/2020.

Liverpool walikuwa hawajafungwa 
katika mechi 27 za ligi na walikuwa wa-
nanyemelea kufikia rekodi ya Arsenal ya 
msimu wa 2003-04, wakati waliposhinda 
taji hilo bila kupoteza mchezo wowote.

Hata hivyo, vijana wa Jurgen Klopp 
walichapwa 3-0 na Watford Februari, 
wakishindwa kufikia rekodi ya kikosi cha 
Wenger.

Mfaransa huyo alisema alifurahia kuo-

na Arsenal imebaki kuwa ndiyo timu pe-
kee ambayo ilitwaa ubingwa wa Ligi Kuu 
ya England bila kupoteza mchezo.

“Ndio, kilikuwa kiwango cha juu. Mara 
zote tulipenda kuhakikisha tunafanikiwa 
jambo fulani,” alisema Wenger akiiambia 
beIN SPORTS.

“Wao (Liverpool) wangeweza kufuata 
nyayo, lakini inaonyesha kuwa ni ngumu 
sana kufikia rekodi hiyo. Siku ile nilipata 
ujumbe mwingi kutoka kwa mashabiki 
wa Arsenal.”

Liverpool walikuwa wanaongoza 
kileleni mwa msimamo kwa tofauti ya 
pointi 25 wakati ligi hiyo iliposimama ku-
tokana na mlipuko wa virusi vya corona.

DORTMUND, Ujerumani

MARIO Gotze ataondoka Borussia Dort-
mund mwishoni mwa msimu huu, mkuru-
genzi wa michezo, Michael Zorc amethibit-
isha.

Kiungo huyo alithibitisha Aprili kwamba 
alikuwa na mpango wa kuondoka hapo 

kwenye dimba la Signal Iduna Park wakati 
akifikiria kwenda sehemu nyingine, in-
gawa Ofisa Mtendaji Mkuu, Hans-Joachim 
Watzke baadaye alibainisha kwamba, 
Gotze anaweza kusaini mkataba mpya.

Kocha Mkuu, Lucien Favre aliyaweka 
majaliwa ya Gotze shakani wakati al-
ipokubali kuwa mchezaji huyo hatafiti kwa 

mfumo wake.
Akizungumza kabla ya mchezo wa Jum-

amosi wa Ligi Kuu ya Ujerumani, Bundes-
liga, dhidi ya Wolfsburg, Zorc alithibitisha 
Gotze ataondoka akiwa mchezaji huru 
mwishoni mwa msimu huu wa 2019-20.

“Tutamaliza kufanya kazi na Mario kip-
indi cha majira ya joto kinachokuja,” alise-

ma Zorc akiiambia Sky. 
“Yamefanyika maamuzi ya kukubalika 

baada ya majadiliano. Mario ni mzuri.”
Gotze alirudi Dortmund mwaka 2016 

baada ya kuondoka katika klabu yake hiyo 
ya utotoni na kujiunga Bayern Munich 
alikokaa kwa miaka mitatu.

NEWCASTLE, England 

MAURICIO Pochettino ana “ofa 

nzuri” mezani kutoka kwa New-

castle United na uhamisho huo 

“una uwezekano thabiti”, kwa 

mujibu wa Ossie Ardiles.
Pochettino amekuwa nje 

ya uongozi wa soka tangu 
alipofukuzwa kule Tot-
tenham Novemba mwaka 
jana, ikiwa ni miezi mi-
tano tu tangu aiongoze 
kwenye fainali ya Ligi ya 
Mabingwa Ulaya.

Mchezaji huyo wa zam-
ani wa Argentina mara 
kwa mara amekuwa aki-
husishwa na Real Madrid 

na Manchester United ka-

tika misimu ya hivi karibuni, 

lakini Zinedine Zidane na Ole 

Gunnar Solskjaer wanaonekana 

bado wapo sana kwenye nafasi 

zao.

Kuwaniwa kwenda kuinoa Newcastle ndio kume-

pamba vichwa vya habari wiki za hivi karibuni, 

huku klabu hiyo ikiripotiwa inakaribia kununuliwa 

kwa pauni milioni 300 na kampuni ya nchini Saudi 

Arabia, Public Investment Fund.

Kocha wa sasa wa Newcastle, Steve Bruce ame-

sisitiza angependa kuchukua nafasi ya kuwamo 

kwenye zama mpya, bado Pochettino amezungum-

zia uwezekano wa kubaki England na kuinoa klabu 

nje ya ‘sita bora’ kwenye Ligi Kuu ya England.

Hata hivyo, Ardiles mchezaji wa zamani wa Tot-

tenham na kocha wa zamani wa Newcastle – ame-

bainisha rafiki yake huyo sasa anafikiria ofa baada 

ya kumalizana kabisa na Spurs.

“Mauricio anajisikia vizuri kuwa England,” alise-

ma Ardiles akiliambia gazeti la Mirror. “Anahu-

sishwa na Newcastle United.
“Na wakati alipozungumza nao moja kwa moja na 

klabu ile, walimpa ofa nzuri.
“Mauricio alikuwa na (mkataba wa kimahusiano) 

na Tottenham, lakini Jumanne walimalizana na 

yupo huru.
“Kwa njia hii, atasikiliza tena ofa, lakini uhamisho 

wa kwenda Newcastle unauwezekano thabiti kwa 

yeye kufanya tena kazi.”

Pochettino sasa njia nyeupe Newcastle
***

***

----------------------

%%%%

%%%%

%%%%%
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Higuain 
kustaafia 
soka River 
Plate
TURIN, Italia

GONZALO Higuain hana uhakika 
kama ataondoka Juventus kwenda 
kucheza River Plate, ingawa msham-
buliaji huyo angependa kustaafu soka 
katika klabu yake hiyo ya utotoni.

Higuain amekuwa akihusishwa na 
uhamisho wa kuondoka kwa mabing-
wa hao wa Serie A, Juve – ili arudi kwa 
miamba wa Argentina, River.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 32, pia ametajwa kuwaniwa na 
klabu za Ligi Kuu ya Marekani (MLS), 
LA Galaxy na DC United akiwa am-
etokea kwenye akademi ya vijana ya 
River mwaka 2005 kabla ya kuhamia 
kwa miamba wa LaLiga, Real Madrid 
miaka miwili baadaye.

Higuain ameelezea kuhusu majal-
iwa yake na kuzungumzia kuungana 
na River, akiiambia TyC Sports: “Riv-
er ni klabu ambayo ilinipa mimi kila 
kitu, kwa kuniendeleza na kuniachia 
ninunuliwe na Real Madrid, lakini kwa 
sasa sijui nini kinaendelea. Kichwa 
changu kipo hapa Turin.

“Timu ya (Marcelo) Gallardo inavu-
tia, wana ubora, nguvu na kila kitu. Uk-
weli ni kwamba ni timu iliyokamilika, 
na ningependa kumalizia soka langu 
pale.”

Kabla ya msimu kusimama kutoka-
na na mlipuko wa virusi vya corona, 
Higuain alifunga mabao matano katika 
mechi 23 alizocheza.

Kwa ujumla, Higuain amefunga 
mabao nane katika mashindano yote 
msimu huu kwa kikosi hicho cha Mau-
rizio Sarri.

PARIS, Ufaransa 

KLABU ya Paris Saint-Germain im-
etoa ofa kwa Inter Milan ya euro mil-
ioni 50, ili kumnunua moja kwa moja, 
Mauro Icardi, kwa mujibu wa Sky 
Sports.

Icardi anacheza kwa mkopo kule PSG 
akitokea Inter na amekuwa na kiwango 
cha kuvutia zaidi tangu atue hapo jijini 

Paris mwanzoni mwa msimu huu.
Majaliwa ya Icardi pale Inter 

yanaonekana kutokuwapo hasa ikiz-
ingatiwa kuwa kocha, Antonio Conte 
alishabainisha kwamba mchezaji huyo 
hana nafasi katika mipango yake.

Lakini sasa Icardi anatakiwa kubakia 
Paris, ambako raia huyo wa Argentina 
ametumia kipindi chote cha msimu 
huu wa 2019-20 akicheza huko kwa 

mkopo.
“PSG kwa sasa wanaona Icardi atafiti 

kwenye mipango yao ya baadaye na 
kwamba wanataka kumsajili kwa mka-
taba wa kudumu,” liliandika gazeti la 
France Football.

Thamani ya Icardi ni euro milioni 70, 
lakini PSG wanajaribu kuishawishi In-
ter wamsajili kwa euro milioni 50, huku 
pia Juventus wakiripotiwa kumuwania.

BARCELONA, Hispania 

KOCHA wa Barcelona, Quique Setien 
amesema “angependa” kumnoa nyota wa 
Paris Saint-Germain, Neymar pale Camp 
Nou.

Neymar aliondoka Barca kwenda PSG 
kwa ada iliyoweka rekodi ya dunia ya euro 
milioni 222 katika uhamisho wa mwaka 
2017, lakini mshambuliaji huyo wa Brazil 
ameendelea kuhusishwa na mpango wa 

kurudi.
Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 

28, alishindwa kurudi kule Barca mwanzo-
ni mwa msimu wa 2019-20 na ameripotiwa 
kuwaniwa tena.

“Bila shaka yoyote, ningependa kuwa 
kocha wa Neymar siku moja,” alisema ko-
cha mkuu wa Barca, Setien akiiambia beIN 
SPORTS.

“Kwa uhakika kabisa. Yeye ni mchezaji 
ambaye yupo daraja la juu kabisa, hakuna 

mwenye shaka na hilo.
“Nimeshatimiza ndoto ya kumnoa 

mchezaji bora zaidi duniani, ambaye ni 
Leo (Messi). Na kwa yeyote atakayeweza 
kuja hapa, tutaona, lakini nitafurahi sana.”

Tangu kuondoka Barca kwenda PSG, 
Neymar ameshinda mataji matatu mfu-
lulizo ya Ligue 1, pamoja na Coupe de 
France, Coupe de la Ligue na Trophee.

Neymar amefunga mabao 13 ya ligi kab-
la ya msimu kusimamishwa kutokana na 

mlipuko wa virusi vya corona na PSG wal-
ipewa ubingwa baada ya ligi hiyo kufutwa 
rasmi msimu huu.

Mshambuliaji huyo wa zamani wa Barca 
si mchezaji pekee anayehusishwa na mi-
amba hao wa Hispania.

Straika wa Inter Milan, Lautaro Martinez 
amekuwa pia akitajwa kuwaniwa na Barca, 
huku kiungo wa Juventus, Miralem Pjanic 
akiripotiwa kutakiwa pale Camp Nou.

Setien ataka kumnoa Neymar pale Barca

PSG kumsajili moja 
kwa moja Icardi
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  Kipengele cha mkataba kimemalizika muda wake 
na hatujakiongeza, tunakwenda...

KWA UFUPI

MUNICH, Ujerumani 

MWENYEKITI wa Bayern Mu-
nich, Karl-Heinz Rummenigge ame-
bainisha kwamba mabingwa hao 
wa Bundesliga hawana mpango wa 
kumsajili moja kwa moja Philippe 
Coutinho na kipengele kilichopo 
kwenye mkataba wake kwa sasa 
kimemalizika muda wake.

Coutinho alijiunga na Bayern kwa 
mkopo wa muda mrefu kutoka kwa 
mabingwa wa LaLiga, Barcelona 
mwanzoni mwa msimu 2019-20, la-

kini amekuwa na wakati mgumu wa 
kujiimarisha kiwango chake pale 
Munich.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Brazil alitua hapo huku kukiwa na 
kipengele cha kumnunua kwa euro 
milioni 120, lakini Bayern hawana 
mpango huo, ingawa Rummenigge 
hajafunga mlango kwa Coutinho.

“Kipengele cha mkataba kime-
malizika muda wake na hatujak-
iongeza,” alisema Rummenigge ak-
iliambia jarida la Ujerumani la Der 
Spiegel.

“Tunakwenda kupanga kikosi 
chetu kwa ajili ya msimu ujao na 
tutaangalia kama atakuwa na nafasi 
ya kucheza na sisi au la.”

Coutinho ameshindwa kuwa kwe-
nye kiwango chake kama ilivyokuwa 
wakati akicheza kule Liverpool na 
kununuliwa na Barca mwaka 2018.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 27, amefunga mabao nane 
na kutoa pasi za mwisho sita katika 
mechi 22 za Bundesliga alizoichezea 
Bayern msimu huu.

Pogba, juve watetA
WAKALA wa Paul Pogba, Mino Raiola amean-

za mazungumzo na Juventus kuhusu uham-
isho wa majira ya kipindi cha joto, lakini Real 
Madrid na Paris St-Germain zote zinamuwania 
kiungo huyo wa Manchester United mwenye 
umri wa miaka 27. (Le10sport)

Bayern kuitibulia United
KLABU ya Bayern Munich inaweza kuingia 

kwenye mipango ya kocha wa Manchester 
United, Ole Gunnar Solskjaer kumsajili winga 
wa Borussia Dortmund na England, Jadon San-
cho mwenye umri wa miaka 20. (Sun)

Barca kuuza sita
BARCELONA imeripotiwa inampango wa 

kuwauza wachezaji sita kipindi cha majira ya 
joto ili kutatua tatizo la kifedha lililoikumba 
klabu hiyo kutokana na mlipuko wa virusi vya 
corona. (Marca) 

Arsenal kwa Tagliafico
KLABU ya Arsenal inafukuzia kumsajili mlin-

zi wa Ajax, Nicolas Tagliafico mwenye umri wa 
miaka 27, kwa pauni milioni 20, baada ya nyota 
huyo wa Argentina kuonyesha kiwango cha juu 
kwa miamba hao wa Uholanzi wakati walipot-
inga nusu fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya 
msimu uliopita. (Mirror)

Aguero yupo sana City
WAKALA wa Sergio Aguero amekanusha ma-

dai kwamba mshambuliaji huyo wa Manches-
ter City mwenye umri wa miaka 31, anaweza 
kuondoka Etihad kipindi hiki cha majira ya 
joto, huku uvumi ukimhusisha na kurudi Ar-
gentina. (Mirror)

Willian njiapanda Chelsea
KIUNGO wa Chelsea, Willian mwenye umri 

wa miaka 31, amesema kukataa kwa klabu 
hiyo kumwongezea mkataba wa miaka mitatu 
kumemwacha akiwa kwenye hali “ngumu”. 
(Esporte Interativo, via Metro)

Koulibaly akaribia UTD
KLABU ya Manchester United kwa sasa ipo 

kwenye nafasi nzuri zaidi ya kumsajili mlinzi 
wa kati wa Napoli, Kalidou Koulibaly mwenye 
umri wa miaka 28, baada ya PSG, Barcelona 
na Real Madrid kujitoa kwenye mbio za kum-
wania. (Sun)

Maitland kusepa Arsenal
KIUNGO, Ainsley Maitland-Niles mwenye 

umri wa miaka 22, anatarajia kuondoka Ar-
senal wakati dirisha la kipindi cha majira ya 
joto litakapofunguliwa baada ya kushindwa 
kumshawishi kocha wake mpya, Mikel Arteta. 
(Star)

Haaland bado miwili
REAL Madrid na Manchester United huenda 

wakatakiwa kusubiri mpaka miaka miwili ijayo 
ili kumsajili mshambuliaji wa Borussia Dort-
mund, Erling Haaland mwenye umri wa miaka 
19, kwa kuwa mkataba unaomruhusu kuuvunja 
kwa dola milioni 75, unasema anaweza kuu-
zwa kuanzia mwaka 2022 na si chini ya hapo. 
(Evening Standard)

Rabiot ateta United
MANCHESTER United imefanya mazungum-

zo na wakala wa kiungo wa Juventus, Adrien 
Rabiot mwenye umri wa miaka 25, huku pia 
Arsenal na Everton zikimwania. (Mirror)

Madrid kumsajili Ajer
KLABU ya Real Madrid inafikiria kumsajili 

mlinzi wa Celtic na timu ya Taifa ya Norway, 
Kristoffer Ajer mwenye umri wa miaka 22, 
baada ya kuonyesha kiwango cha kuvutia kwe-
nye Ligi Kuu ya Scotland. (Mundo Deportivo)

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

Coutinho ndiyo 
basi tena Bayern 
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Na Saada Akida 

MIPANGO ya Kocha Mkuu wa Yanga, Mbelg-
iji Luc Eymael, kuipata huduma ya mshambu-
liaji wa Namungo FC, Bigirimana Blaise huen-
da ikawa migumu kutokana na klabu moja ya 
Afrika Kusini kuingia katika mbio za kuisaka 
saini ya Mrundi huyo, imefahamika.

Meneja wa mchezaji huyo, Mohammed 
Kisoki, ameliambia Nipashe jana jijini Dar es 
Salaam kuwa, amepata ofa nyingi ndani na nje 
nchini ikiwamo Afrika Kusini.

Alisema kwa hapa nchini hakuna timu ili-
yomfuata moja kwa moja kwa ajili ya kufanya 
mazungumzo zaidi ya klabu yake ya Namungo 
ambayo anahitaji kumwongezea mkataba.

“Kuna ofa kutoka sehemu mbalimbali iki-
wamo Afrika Kusini, kuna timu imeonyesha 
nia, tunachoangalia zaidi ni maslahi pamoja 
na mikataba yao,” alisema Kisoki.

Alisema mteja wake anaangalia maslahi 
na endapo wakiafikiana vizuri na Namungo, 
anaweza kusalia ndani ya kikosi cha timu hiyo 
au kwenda Afrika Kusini.

“Suala la Yanga siwezi kuliongelea maana 
hawajaja rasmi kwangu, hivyo nina imani 
viongozi wanajua kanuni juu ya mchezaji 
mwenye mkataba kufuata njia zote,” alisema.

Meneja huyo alisema mkataba wa mteja 
wake unamalizika mwishoni mwa msimu 
huu, hivyo milango ipo wazi kwa timu ambayo 
inayohitaji huduma ya mteja wake huyo.

Kuna tetesi kwamba Yanga wamekuwa 
wakihitaji huduma za Blaise kwa ajili ya 
msimu ujao, ingawa mazungumzo rasmi bado 
hayajafanyika.

Wasauzi, Yanga mbio 
moja kwa Bigirimana 

Kiungo wa timu ya Wanaume ya Yanga, Mnyarwanda Haruna Niyonzima, wakipozi pamoja 
na beki wa timu ya Wanawake ya Simba, Fatuma Issa ‘Densa’, baada ya mazoezi ufukweni 
mwa Bahari ya Hindi, jijini Dar es Salaam juzi, katika kipindi hiki klabu zao zikiwa zimesitisha 
mazoezi ya vikosi kutokana na mlipuko wa virusi vya corona (COVID-19). MPIGAPICHA WETU

Eymael 
kurejea 
Yanga 
wiki hii 
Na Saada Akida 

UONGOZI wa Yanga ume-
panga kutuma tiketi kwa 
makocha wao, Mbelgiji Luc 
Eymael na msaidizi wake 
raia wa Afrika Kusini, Rie-
doh Berdien waliopo nje ya 
nchi ili kurejea kabla ya Juni 
Mosi, mwaka huu.

Wiki iliyopita serikali 
ilitangaza ruksa ya 

kurejea kwa Ligi Kuu, 
Kombe la FA, Ligi 

Daraja la Kwanza na
 la Pili baada ya Rais

 wa Jamhuri ya
 Muungano wa Tanza

nia, Dk. John Magu
fuli kueleza kuri

dhishwa na kushuka
 kwa kasi ya maam

bukizo ya virusi vya 
corona nchini.

Makamu Mwenyekiti wa 
Yanga, Frederick Mwakaleb-
ela, ameliambia Nipashe jana 
kuwa, wamepanga kuwatumia 
tiketi za ndege makocha hao 
mapema iwezekanavyo ili 
kuwahi kurejea nchini.

Alisema kwa sasa wanashu-
ghulikia taratibu hizo ili ma-
kocha wao waweze kurejea 
mapema na kuanza maandal-
izi ya ligi hiyo, ila kwa sasa 
kikosi chao kitakuwa chini 
Boniface Mkwasa.

“Tumepokea kwa furaha 
taarifa za kurejea kwa 
michezo, tunaamini ligi 
itaendelea ili kumalizia 
michezo tuliyoibakisha kabla 
ya kuuanza msimu mpya, 
tumepanga kuwakatia tiketi 
makocha wetu haraka baada 
ya Rais Magufuli kutangaza 
kuwa ndege kutoka mataifa 
mengine zitaanza kuruhusi-
wa kuingia nchini,” alisema 
Mwakalebela.

Na Adam Fungamwango

MWANAMUZIKI Mkongwe wa ben-
di ya Kilimanjaro, Mabrouk Hamisi 
Omari, maarufu kama ‘Babu Njenje’ 
amefariki dunia jana alfajiri jijini Dar 
es Salaam.

Kwa mujibu wa mwanamuziki 
mwenzake wa bendi hiyo, John Kitime, 
Babu Njenje alifariki dunia nyumbani 
kwake Mtaa wa Mindu, Upanga jijini 
Dar es Salaam, baada ya kusumbuliwa 
kwa muda mrefu na ugonjwa wa ki-
harusi.

“Kwa muda sasa alikuwa amesi-
mama kupanda jukwaani kutokana 
na matatizo yake ya kiafya, leo ( jana) 
alfajiri ametutoka na msiba uko nyum-
bani kwake Upanga,” alisema Kitime.

Mazishi ya mwanamuziki huyo 
aliyejizolea umaarufu mkubwa mwis-
honi mwa miaka ya ‘90 na mwanzoni 
mwa miaka ya 2000 kwa nyimbo zake 
zenye mahadhi ya mduara, yalita-
rajiwa kufanyika jana saa 10:00 jioni 
kwenye makaburi ya Kisutu jijini Dar 
es Salaam.

Babu Njenje alikuwa
 ndiye mwimbaji kion
gozi wa bendi hiyo na 

alitamba kwa kuim
bisha nyimbo kama 

‘Njenje’ ambao ulitam
ba sana miaka ya ‘90 

na ndiyo uliosababisha
 bendi ya Kilimanjaro

 kuitwa ‘Wana Njenje’,
 huku marehemu naye 

akipachikwa jina la
 Babu Njenje kutokana

 na kuuimba wimbo 
huo wenye mahadhi 

ya mduara kwa ustadi 
mkubwa.

Mbali na wimbo huo, Babu Njenje 
pia alitunga na kuimba nyimbo zingine 
nyingi zilizompatia sifa yeye binafsi na 
bendi yake kama ‘Kinyaunyau’, ‘Ndem-
bele’, ‘Kachiri’, na nyingine nyingi.

Marehemu ameacha mke na watoto 
wawili.

Kilichomuua 
Babu Njenje 
hiki hapa

Mwambusi atoa neno ligi ikirejea
Na Shufaa Lyimo

ALIYEWAHI kuwa Kocha Mkuu wa Mbeya 
City, Juma Mwambusi, amesema amefurahi 
kuona Ligi Kuu ikirejea baada ya wachezaji 
kupumzika kwa muda mrefu kutokana na 
likizo iliyosababishwa na mlipuko wa maam-
bukizo ya virusi vya corona (COVID-19), laki-
ni akaonya tahadhari haina budi kuendelea 
kuchukuliwa.

Ligi Kuu pamoja na michezo yote nchini 
ilisimama tangu Machi 17, mwaka huu ku-
fuatia agizo la serikali baada ya mlipuko wa 
virusi vya corona nchini na duniani kote, la-
kini wiki iliyopita Mei 21, Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Dk. John Magufuli, 
aliruhusu ligi hiyo kurejea kuanzia Juni Mosi 
baada ya kuridhishwa na kushuka kwa kasi 
ya maambukizo ya virusi vya corona nchini.

Akizungumza na Nipashe jana, Mwambusi 

alisema kufuatia kutangazwa kurejea kwa ligi 
hiyo, kumefurahisha wadau mbalimbali wa 
soka hapa nchini akiwamo yeye binafsi.

“Ni jambo jema kuanza kwa ligi hofu za 
Watanzania zitapungua, vilevile bingwa ata-
patikana kihalali,” alisema Mwambusi.

Mwambusi aliongeza kuwa wachezaji wa-
napaswa kucheza kwa tahadhari pindi wa-
takaporejea uwanjani, kwa madai kwamba 
ugonjwa wa Covid-19 bado upo.

KIKAZI ZAIDI...



Na Mwandishi Wetu

LICHA ya kuhusishwa na nyota kibao kue-
lekea dirisha la usajili msimu ujao, uongozi 
wa Klabu ya Simba umeomba subira kwa 
mashabiki wao, huku ukieleza unataka ku-
fanya mambo mazuri na utaanika kila kitu 
kadri utakavyokuwa ukisajili.

Simba na Yanga zimeelezwa kuanza mipa-
ngo ya kusuka vikosi vyao kimyakimya, huku 
zikihusishwa na wachezaji kibao akiwamo 
beki wa kati wa Coastal Union ya Tanga, Ba-
kari Mwamnyeto, lakini mabingwa watetezi 
hao wa Ligi Kuu Bara wamewataka mashabi-
ki wao kutuliza mzuka kwa kuwaeleza bado 
hawajaanza mbio hizo rasmi.

Mtendaji Mkuu wa Simba, Senzo Mazingi-
sa, akizungumza jijini Dar es Salaam, amese-
ma kwa sasa wanaendelea kwanza kufanyia 
kazi wachezaji waliopo kwa kuwaongeza 

mikataba mipya na mchezaji yeyote ambaye 
watamsajili watatoa taarifa. 

“Mashabiki wetu watupe muda na nafasi 
kufanya kazi nzuri kwenye usajili. Tunaen-
delea kufanyia kazi kwa wachezaji waliopo 
kuongeza mikataba mipya na mchezaji yey-
ote ambaye tutamsajili tutatoa taarifa. Kwa 
sasa hatujasajili mchezaji yeyote,” alisema 
Mazingisa.

Kuhusu kurejea kwa wachezaji waliopo 
nje ya nchi baada ya serikali kuruhusu Ligi 
Kuu kurejea rasmi kuanzia Juni Mosi, mwaka 
huu, Mazingisa alisema nyota hao wataanza 
kutua nchini kuanzia leo Jumatatu.

“Wachezaji wetu wote ambao wapo nje ya 
Tanzania, tunawasiliana nao na mmoja kati 
ya hao atakuwapo nchini Jumatatu [leo]. 
Wengine tunatarajia watakuwapo nchini 
kabla hatujaanza mazoezi,” alisema huku 
akieleza kuwa mazoezi hayo yataanza rasmi 

keshokutwa, Jumatano.
Wachezaji wa Simba walioko makwao nje 

ya nchi ni mshambuliaji Mnyarwanda Med-
die Kagere, kiungo Mzambia Clatous Chama 
na winga Mkenya Francis Kahata.

Aidha, Mazingisa alisema mikakati yao 
kwa sasa ni kushinda kwanza ubingwa wa 
Ligi Kuu pamoja na Kombe la FA, ili kuwa 
na uhakika wa kuiwakilisha nchi kwenye mi-
chuano ya kimataifa msimu ujao.

“Lazima tujikite kuhakikisha tunashinda 
Ligi Kuu na FA. Hiyo ndio dhamira yetu kwa 
sasa,” alisema.

Hadi Ligi Kuu inasimama Machi 17, mwa-
ka huu kutokana na mlipuko wa virusi vya 
corona vinavyosababisha ugonjwa wa Cov-
id-19, Simba ipo kileleni ikiwa na pointi 71, 
ikifuatiwa na Azam FC yenye ama 54 baada 
ya timu hizo kila moja kushuka dimbani 
mara 28, Yanga iliyopo mchezo mmoja nyu-

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042

Jumatatu Mei 25, 2020

Na Shufaa Lyimo

BAADA ya serikali kuruhusu Ligi Kuu Bara kurejea, 
winga mshambuliaji wa Yanga, Mghana Bernard Mor-
rison, amesema anatamani ligi hiyo ianze hata leo ili 
aendelee kuonyesha vitu vyake uwanjani.

Akizungumza na Nipashe jana Morrison, alisema 
ameutumia vizuri muda wote wa mapumziko ku-
jinoa ili kujiweka sawa ikiwa ni pamoja na kufuata 
maelekezo muhimu kutoka kwa walimu wake.

Alisema amefurahishwa na kauli ya Rais wa Jam-
huri ya Muungano Tanzania, Dk. John Magufuli, kua-
mua michezo irudi pamoja na majukumu mengine.

“Nimefurahi kurudi uwanjani, ‘nimemisi’ mashabi-
ki wangu kwa kipindi kirefu, naahidi kurudi kwa kasi 
ili kuipa ushindi timu yangu,” alisema Morrison am-
baye ameteka hisia kubwa za mashabiki wa Yanga 
kwa sasa.

Alisema lengo lake ni kutoa burudani kwa mashabi-
ki pamoja na uongozi wake kuhakikisha anaongeza 
kasi uwanjani ya kupachika mabao.

“Mpira ni kazi yangu, lazima nijitume kama kawai-
da kwa lengo la kutimiza malengo yangu ambayo 
nimejiwekea kwa muda mrefu,” alisema.

Alisema amefuata kwa umakini maelekezo ali-
yokuwa anapewa na walimu wake na kudai anashuk-
uru anaendelea vizuri kiafya.

“Tuzidi kufuata maelekezo ya kujikinga na virusi 
vya corona kama wataalamu wanavyosisitiza, hata 
tutakapokuwa uwanjani tuwe na tahadhari,” alisisiti-
za.

Morrison aitaka 
Ligi Kuu hata leo
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Simba SC yaanika 
mkakati wa usajili

Coutinho ndiyo basi tena Bayern

Mtendaji Mkuu wa Simba, Senzo Mazingisa. PICHA: SIMBA

  Yaeleza pia malengo yao Ligi Kuu, FA Cup, Kagere, Chama na Kahata kurejea leo...

ma ina pointi 51 katika nafasi ya tatu.
Tayari wizara yenye dhamana na michezo 

nchini kwa kushirikiana na Wizara ya Afya, 
Shirikisho la Soka Tanzania (TFF) pamoja na 
Bodi ya Ligi (TPLB), wamekubaliana ligi zili-
zoruhusiwa kurejea ambazo ni Ligi Kuu, Ligi 
Daraja la Kwanza na la Pili, zichezwe katika 
kituo kimoja badala ya utaratibu wa nyum-
bani na ugenini.

Kwa mujibu wa maamuzi yaliyofikiwa Ligi 
Kuu itachezwa jijini Dar es Salaam katika 
Uwanja wa Taifa, Uhuru na Azam Complex, 
wakati mechi za Ligi Daraja la Kwanza na la 
Pili zitachezwa jijini Mwanza kwenye Uwanja 
wa CCM Kirumba na Nyamagana.

IKO HIVI...
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